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NEC yataka wananchi kuheshimu
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RC atoa neno msafara wa
mgombea kushambuliwa
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Baadhi ya wananchi waliodai ni wanachama wa CCM kutoka kata kadhaa za Jiji la Dodoma, wakiwa nje ya ofisi za chama hicho, Wilaya ya Dodoma Mjini jana, wakilalamikia baadhi
ya wagombea, walioongoza kura za maoni za udiwani kuenguliwa. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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Mjumbe wa Kamati Kuu ya Taifa ya Halmashauri Kuu ya CCM na Makamu wa Rais, Samia Suluhu Hassan, ak-
iteta jambo na Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Job Ndugai (kulia) na Spika wa Baraza
la Wawakilishi Zanzibar, Zuberi Ali Maulid kabla ya kuanza kwa Kikao cha Kamati Kuu ya Halmashauri Kuu
ya Taifa ya chama hicho, katika Ikulu ya Chamwino Dodoma jana. PICHA: OMR

RC atoa kauli msafara wa
mgombea kushambuliwa

Na Godfrey Mushi, MOSHI

MKUU wa Mkoa wa Kilimanjaro,
Anna Mghwira, amezungumzia
tukio la kushambuliwa kwa mawe
wilayani Hai mkoani Kilimanajro
kwa msafara wa mmoja wa wagom-
bea urais katika uchaguzi mkuu wa
mwaka huu, akisema hakukuwa na
sababu na uhalali wowote wa ku-
fanyika kwa kitendo hicho.

Mghwira alitoa kauli hiyo jana
alipojibu hoja iliyotolewa na Mkuu
wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri
Tanzania (KKKT), Askofu Dk. Fred-
erick Shoo, aliyezungumzia tukio
hilo wakati wa Mkutano Mkuu wa
36 wa Dayosisi ya Kaskazini, aki-
taka jambo hilo kukemewa.

Wakati anatoa salamu za seri-
kali, Mghwira alisema: “Na ni kweli
juzi Tjumaa, ninakiri alipita hapa
mgombea mmoja, na katika Jimbo
letu la Hai vijana pale wakaanzisha
vurugu.

“Lakini, baadaye nilipata taarifa
jioni niliporudi, kwa sababu nili-
kuwa Same, niliambiwa kwamba
yuko Arusha, lakini alipofika Hai
kulitokea tatizo ambalo vijana
walianza kutupiana mawe kweli
bila sababu.

“Hakukuwa na sababu yoyote,
wala hakukuwa na uhalali wow-
ote, lakini hilo nitalisemea mahali
panapotakiwa. Ninaomba tu kanisa
litambue kwamba tumeona hitilafu
hiyo iliyojitokeza, tumeifanyia kazi
na mimi nitaitolea maelezo hivi ka-
ribuni.”

KAULI YA DK. SHOO

Katika hotuba yake wakati
anafungua mkutano huo, Dk. Shoo
alisema: “Kipekee nimesikitishwa
sana na vitendo ambavyo vinafany-
wa na vijana wahuni wachache, na
sijajua nani anayewaongoza kush-
ambulia mikutano ya wale ambao
wanapita kutafuta wadhamini.

“Jambo hili linafaa kukemewa
kwa sababu huo ni mwanzo, ni
jambo la hatari ambalo linaweza
likaleta shida na kuvuruga amani.
Kwa ajili hiyo, niwaombe sana kwa
pamoja na kwa nia njema kabisa,
tukemee vitendo vya namna hiyo.

“Tukumbuke kwamba amani
ni tunda la haki na uonevu un-
apokithiri na haki kukanyagwa,
amani inaweza ikatoweka. Na hili
linaweza likawa jambo la kufumba
na kufumbua.”

Kiongozi huyo wa kanisa pia
alisisitiza kuwa Watanzania wa-
napaswa kujifunza kwa nchi jirani
madhara ya vitendo vya aina hiyo
hasa nyakati kama hizi za uchaguzi
au baada ya uchaguzi.

“Mungu atunusuru ili lisitokee
kwetu na sisi tusiwe sehemu ya vi-
sababishi. Ninawahimiza wakristo
na watu wote, Watanzania wen-
zangu kushiriki kwa haki, kushiriki
usawa, uwazi, amani na utulivu ka-
tika machakato wa kuwapata vion-
gozi bora, ili tusije tukafika mahali
tukalalamika na kujutia kwamba
kumekuwa na viongozi waovu.

“Wakati wa kampeni za uch-

aguzi mkuu, sikilizeni wagombea
ili upate ufahamu kama ana sifa
sahihi za kiongozi bora na kufanya
uchaguzi sahihi siku ya uchaguzi.

“Ni kweli huwa sisi viongozi
wenu, viongozi wa dini hatupaswi
kuwa washabiki wa chama fulani,
lakini ni wajibu wetu kuwasaidia
watu kupata ujuzi wa kweli kuhusu
mtu anayefaa kuwa kiongozi,” Dk.
Shoo alisema.

Askofu huyo pia aliwataka vion-
gozi wa kanisa hilo na waumini
wake kushirikiana na serikali na vy-
ombo vingine vyote vya kusimamia
uchaguzi mkuu na watu wengine
wote wenye mapenzi mema.

Alisema kuwa wao wanaende-
lea kusisitiza Watanzania wanao
wajibu wa kuchagua watu wafaao
kuongoza na wala siyo chama.

“Tuangalie sana watu waadilifu,
watu wacha Mungu, wenye nia ya
dhati ya kuwatumikia Watanzania.
Sisi Dayosisi ya Kaskazini tunap-
enda kuwahimiza Watanzania ku-
jitokeza kwa wingi katika uchaguzi
huu.

“Tunapenda kutoa rai kwa wana
dayosisi na jamii kwa ujumla, kuz-
ingatia maadili mema kama kigezo
kikuu cha kuwachagua viongozi
wetu.

“Tunawasihi sana wanasiasa,
viongozi wenzangu wa dini zote
na Watanzania kwa ujumla, tu-
dumishe haki, tudumishe amani
na utulivu, kwani hizi ni tunu za
pekee katika maisha ya taifa letu.
Mkumbuke kwamba tunu ya ama-

Serikali, WB
kutekeleza mradi wa
tril. 1/- kuboresha
elimu sekondari

Na Salome Kitomari

WIZARA ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa kushirikiana na
Benki ya Dunia (WB), imesema itatekeleza mradi wa miaka mi-
tano wa kuinua ubora wa elimu ya sekondari nchini, wenye tham-
ani ya Dola za Marekani milioni 500 (zaidi ya trilioni moja).
wadau elimu kujenga uelewa wa pamoja kuhusu mradi wa kuinua
ubora wa elimu ya sekondari (SEQUIP), uliofadhiliwa na Benki ya
Duniani (WB), alisema mradi huo utaleta mabadiliko ya uende-
shaji wa shule za sekondari nchini na kuondoa changamoto zina-
zoikabili sekta ya elimu.

Alisema mradi huo utanufaisha wanafunzi wa kidato cha kwan-
za hadi cha sita milioni 6.5, wakiwamo wasichana milioni 3.2.

Mkutano huo ulijumuisha wadau kutoka sekta binafsi, maofisa
elimu mikoa, wathibiti ubora wa shule kanda, wakuu wa vyuo
vya maendeleo ya wananchi, wakuu wa shule, Maofisa Wizara ya
Elimu na TAMISEMI, pamoja na washirika wa maendeleo wa nchi
mbalimbali duniani waliofuatilia kwa mtandao.

Akifungua mkutano huo, Katibu Mkuu Wizara ya Elimu, Sayansi
na Teknolojia, Dk. Leonard Akwilipo, alisema katika kipindi cha
miaka mitano serikali ilijikita katika ujenzi wa miundombinu ya
shule za sekondari na msingi.

Alisema katika utekelezaji wa mpango wa elimu bila ada, wa-
nafunzi wengi wanatarajiwa kumaliza shule za msingi na hakuna
miundombinu ya kutosha sekondari.

“Ongezeko la wanafunzi litaonekana katika shule za sekondari
miaka mitatu kuanzia sasa na kuwa na hitajila miundombinu mara
dufu ya iliyopo sasa, na namna ya kukabiliana nalo utekelezaji
mradi wa kuinua ubora wa elimu ya sekondari,” alisema.

Kwa mujibu wa Dk. Akwilipo, mradi huo umelenga kuboresha
mazingira ya kufundishia na kujifunzia, ujenzi wa shule mpya
1,000 kila moja yenye uwezo wa kubeba wanafunzi 400 katika
halmashauri mbalimbali.

Pia, zitajengwa shule mpya za kisasa kila mkoa kwa ajili ya wa-
nafunzi wasichana watakaochukua masomo ya sayansi, kuende-
sha mafunzo kazini kwa walimu wa Sayansi, Hisabati na lugha
zaidi ya 20,000.

Alisema pia shule 50 kongwe zitakarabatiwa, kumalizia ujenzi
na ukarabati wa maabara na kuwasaidia wanafunzi wa kike wali-
oshindwa kumaliza shule kwa sababu mbalimbali kuendelea na
elimu.

Shule kongwe 50 zitakarabatiwa, kukarabati na kumaliza
maabara zote nchini kusaidia watoto wa kike walioshindwa ku-
maliza shule katika mfumo rasmi.

Naye Naibu Katibu Mkuu TAMISEMI, Gerald Mweri, alisema
mradi huo umelenga kuimarisha na kuanzia teknolojia na ma-
wasiliano ikiwamo kuwafundisha walimu na wanafunzi.

Alisema katika mradi huo shule zisizopungua 1,500 za sekond-
ari zitaunganishia ‘internet’ na kuzipatia vifaa vya TEHAMA kwa
kujifunzia pamoja na kuendesha mafunzo ya stadi za kazi pamoja
na elimu ya unasihi kwa walimu na wanafunzi.

“Mafanikio yaliyofanywa na serikali kwenye sekta ya elimu ni
shule 153 zinafundisha TEHAMA wanafunzi 36,101, kompyuta za
mzani 92,667 na projekta 11,132 na ufaulu kidato cha nne ni asil-
imia 80.65 na kidato cha sita 98.3,” alibainisha.

“Elimu bila malipo zimetumika Sh. bilioni 593.9, shule ya mfano
ya wenye ulemavu Patandi mkoani Arusha, ukarabati wa shule
kongwe 73, ajira za walimu 7,218 na pikipiki kwa maofisa elimu
kata na magari kwa maofisa elimu,” alifafanua.

Baadhi ya wadau, Mkuu wa Shule ya Sekondari Abdul Jumbe,
Rose Semvua, alisema mradi huo utapunguza msongamano dar-
asani na umbali kwa wanafunzi.

“Naona kwenye mradi kuna malengo ya kuongeza vitabu shu-
leni, ni vyema mradi huu ukaangalia ujenzi wa maktaba shuleni ili
vitunzwe vizuri, na pia kuboresha uelewa wa walimu ili kuwa na
wanafunzi bora,” alisema.

Andrew Mbinde, alisema kuunganisha shule 1,500 kwa TEHA-
MA ni kazi kubwa na ikifanikiwa ni hatua nzuri kwa nchi, huku
akisisitiza kuwa na maandalizi ya kutosha ikiwamo kuhusisha
wadau kama REA, TANESCO na kuunganisha shule na vyuo na
Mkongo wa Taifa.

Alphoncia Muli, alisema ni vyema wadau wakaeleweshwa nam-
na wananchi watashiriki kwenye uboreshaji wa shule ili kuwe na
maandalizi sahihi kuhakikisha miundombinu bora inapatikana.
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Mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), Jaji mstaafu Semistocles Kaijage, aki-
zZungumza na wahariri wa vyombo vya habari, jijini Dar es Salaam jana, kuhusu vyombo
hivyo kutimiza wajibu wake, kuelekea uchaguzi mkuu wa Oktoba 28, mwaka huu. Kulia ni
Mkurugenzi wa Tume hiyo, Dk. Wilson Mahera. PICHA: JUMANNE JUMA

NEC yataka wananchi
kuheshimu sheria
kuelekea uchaguzi mkuu

Na Romana Mallya

TUME ya Taifa ya Uchaguzi (NEC),
imesema changamoto zinazojitokeza ka-
tika uchaguzi ni watu kuingia wakiwa na
sheria na kanuni zao bila kuheshimu zi-
lizowekwa na nchi.

Mwenyekiti wa Tume hiyo, Jaji mstaafu,
Semistocles Kaijage, akizungumza katika
kikao cha NEC na Wahariri wa vyombo
alisema changamoto hizo zinasababishwa
na vyama vya siasa na watu kutokuwa na
utayari wa kufuata na kutekeleza sheria
za nchi.

“Hakuna uchaguzi katika nchi yoyote
unaofanyika bila kufuata Katiba, sheria,
maelekezo na maadili,” alisisitiza Jaji Kai-
jage.

Kikao hicho kilikuwa kwa ajili ya maan-
dalizi ya kuelekea Uchaguzi Mkuu, unaot-
arajiwa kufanyika Oktoba 28.

Jaji Kaijage alitoa ufafanuzi huo baada
ya kutakiwa kueleza Tume imejiandaa
vipi kukabiliana na changamoto zilizo-
jitokeza katika uchaguzi uliopita, haziji-
tokezi katika uchaguzi wa Oktoba.

“Tukisoma vizuri sheria za uchaguzi,
maadili ya uchaguzi, Katiba na kuzifuata,
matatizo yote haya tusingekuwa tunaya-
pata, kama kila mtu atafuata sheria, ka-
nuni na utaratibu ambazo zimewekwa
rasmi,” alisema.

Vile vile, alisema watu kutosoma sheria
za uchaguzi na sheria za nchi na kujua
wapi pa kwenda kutoa malalamiko yao,
kunasababisha matatizo hayo kujitokeza.

Alisema kasoro hizo pia zilijitokeza ka-
tika uchaguzi mdogo uliopita kwa saba-
bu malalamiko hayakupelekwa kwenye
Mamlaka ya Kamati za Maadili ya Uch-
aguzi.

Akinukuu kifungu cha 5.1 katika
kitabu cha Maadili ya uchaguzi wa Rais,
Wabunge na Madiwani ya mwaka 2020,
chini ya kifungu cha 124A cha Sheria ya

Taifa ya Uchaguzi, sura ya 343, kinacho-
zungumzia Mamlaka ya Kamati za Maadili
ya Uchaguzi ngazi ya Kitaifa, Jimbo na
Kata katika kutoa adhabu, alisema kamati
hizo zinaweza kuchukua hatua kwa kuagi-
za upande uliokiuka maadili kusahihisha
kosa au makosa yaliyotendeka na iwapo
italazimu, kuuomba umma msamaha na
kutoa onyo au karipio kwa maandishi.

“Utashangaa ukiuliza pengine ni wanga-
pi wamepeleka hoja au malalamiko yao
kwenye kamati zinazoundwa chini ya
mamlaka haya utakuta hakuna, tunaya-
saini kuyatekeleza, lakini hatuna utayari
wa kuyafuata wala kuyatekeleza,” alisema.

Pia alisema katika uchaguzi huu Tume
imejielimisha kuhakikisha mitandao yake
haitoi mianya ya kuingiliwa na kuchukua
tahadhari.

Kuhusu Watanzania wanaoishi nje ya
nchi kuruhusiwa kushiriki upigaji kura
wakiwa kwenye nchi wanazoishi, alisema
sheria za nchi hazijaweka utaratibu wa
kupiga kura ukiwa nje ya nchi.

Alisema wanachoweza kufanya kama
wanataka kupiga kura ni kurudi kwenye
nchi yao na kushiriki upigaji kura.

Jaji Kaijage, alivitaka vyombo vya habari
kutenda haki sawa kwa vyama vyote kwa
kuwapa nafasi ya kutangaza na kunadi
sera na ilani za vyama vyao.

Pia alisema NEC itaandaa mafunzo kwa
waandishi wa habari ambao watahusika
na masuala ya uchaguzi ili kuwajengea
uwezo.

Naye, Mkurugenzi wa Uchaguzi, Dk.
Wilson Mahera, alisema waandishi wa-
takaoshiriki uchaguzi watasajiliwa na
kupewa utambulisho utakaowawezesha
kuingia kwenye vituo vya kupigia kura na
eneo la kutangazia matokeo.

Pia watandaa chumba chao wakati wa
kutangaza matokeo ya uchaguzi wa Kkiti
cha urais ili wafanyie shughuli zao badala
ya kwenda ofisini.

Ununuzi mpunga, mahindi ya
wakulima tani 300,000 wiki ijayo

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imesema Wakala wa Taifa
wa Hifadhi ya Chakula (NFRA), wiki ijayo
utaanza awamu ya pili ya ununuzi wa
mazao ya nafaka yakiwamo mahindi ku-
toka kwa wakulima.

Hayo yalibainishwa jana na Waziri wa
wa akizungumza na waandishi wa habari
kuhusu hali ya uzalishaji mazao ya chakula
kwa msimu wa mwaka 2019/2020 na upati-
kanaji wa chakula kwa mwaka 2020/21.

Alisema kwa mwaka 2020/21, NFRA ime-
jipanga kununua tani 300,000 za mahindi,
mpunga na mtama.

“Niwahakikishie wakulima wote nchini
waliozalisha, mwaka huu NFRA hawanunui
tu mahindi, wananunua hadi mpunga, awa-
mu ya kwanza wameshakamilisha kununua
na kuanzia wiki ijayo wanaingia awamu ya
pili ya kuanza ununuzi,” alisema.

“Pia tumeagiza NFRA pamojanaBodiya
Nafaka Mchanganyiko watafute masoko nje
ya nchi ili wakauze kwenye hayo masoko,”
alisema.

Alifafanua kuwa fedha zilizotumika awa-
mu ya kwanza ni zilizobaki katika mwaka
wa fedha 2019/20, na kwamba kilicho-
chelewesha ni utoaji wa fedha serikalini.

“Tumeingia kwenye mwaka mpya wa
fedha, hivyo kilichochelewesha kidogo ni
upatikanaji wa fedha, tuna imani serikali

itatoa fedha hiyo, kati ya wiki hii au ijayo na
mambo yatakuwa vizuri,” alisema.

Aidha, alisisitiza serikali haitapanga bei
ya mazao yoyote, bali itaamuriwa na soko
ambapo mzalishaji atapanga bei yake am-
bayo watakubaliana na mnunuzi.

Akizungumpzia hali ya usalama wa chaku-
la, Hasunga alisema kwa mwaka wa fedha
2020/21 nchi inatarajiwa kuwa na ziada ya
tani milioni 3.3 za chakula, ambapo tani
milioni 1.32 ni za mazao ya nafaka na tani
milioni 2.07 ni za mazao yasiyo nafaka.

“Mahitaji ya chakula kwa mwaka 2020/21
ni kiasi cha tani milioni 14.3 ambapo mabhi-
taji ya mahindi ni kiasi cha tani milioni 5.7,
ikilinganishwa na uzalishaji nchi itakuwa
na ziada ya tani 651,314 ambayo ni mara
mbili ya ziada iliyopatikana msimu wa
2018/19,” alisema.

Pia alisema mahitaji ya mchele ni tani
milioni 1.08, kiasi hiki kikilinganishwa na
uzalishaji nchi itakuwa na ziada ya tani mil-
ioni 1.8.

Hata hivyo, alisema baadhi ya mikoa na
halmashauri zimeonyesha kuwa na mae-
neo yenye dalili za kuwa na upungufu wa
chakula nchini, ambapo tathmini imeonye-
sha mikoa 7 ina dalili zitakazosababisha
kuwa na upungufu wa chakula katika hal-
mashauri 12.

Alitaja halmashauri hizo ni Kilwa, Lindi
DC, Liwale, Ruangwa, Ikungi, Itigi, Manyoni,
Simanjiro, Meatu, Musoma DC na Sum-
bawanga DC.
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CHADEMA vaahidi
kampeni za kistaarabu

“Arusha Mjini
hakuna muuji-
za kwa vyama
vingine tofauti
na CHADEMA
kushinda
uchaguzi ujao.
Sisi tutaende-
lea kushinda
ubunge wa
jimbo hili na
tutaongoza
halmashauri
kwa kwa
kushinda
kata zote 25,”
alisema Lema.

Na Waandishi Wetu

MGOMBEA ubunge katika Jim-
bo la Arusha Mjini kupitia Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), Godbless Lema,
amesema chama hicho kita-
hakikisha kampeni zake zinata-
waliwa na ustaarabu.

Sambamba na ahadi hiyo,
ameiomba Tume ya Taifa
ya Uchaguzi (NEC) kutenda
haki kwa kumtangaza mshindi
ambaye atashinda uchaguzi kwa
ngazi ya udiwani, ubunge na
urais.

Lema aliyasema hayo wakati
akichukua fomu ya kuomba
ridhaa ya kuchaguliwa kuwa

Alisema chama hicho kimetoa
semina kwa wagombea ubunge
na udiwani kufanya kampeni za
kistaarabu kwa kushindana kwa
hoja badala ya kutumia majuk-
waa ya kampeni kutukana wag-
ombea wa vyama vingine.

Lema ambaye ni Mwenyekiti
wa CHADEMA Kanda ya Kaskazi-

ni, alisema amechukua fomu ya
kugombea kwa kuwa anaamini
wananchi wa Arusha watamcha-
gua aendelee kuwa mbunge wa
jimbo hilo.

“Arusha Mjini hakuna muu-
jiza kwa vyama vingine tofauti
na CHADEMA kushinda uchaguzi
ujao. Sisi tutaendelea kushinda
ubunge wa jimbo hili na tut-
aongoza halmashauri kwa kwa
kushinda kata zote 25,” alisema
Lema. Naye mgombea urais wa
CHADEMA, Tundu Lissu, alisema
akipata ridhaa ya kuwa rais wa
Tanzania, atatoa kipaumbele
katika uhuru wa kujieleza na ku-
pata taarifa nchini.

Lissu aliyasema hayo jana
wakati  akitafuta ~wadhamini
mkoani Iringa na kuahidi kuwa
vyombo vya habari vitakuwa ki-
paumbele chake kuhakikisha wa-
nafanyakazi bila kubugudhiwa.

“Leo ukiangalia vyombo
vya habari vya ndani ya nchi

vinafanya kazi ila havifanyi kazi
yake kwa uhuru, jambo ambalo
kwenye serikali yangu waandishi

wataishi vizuri na kufanya kazi
zao kwa uhuru zaidi siyo Wa-
tanzania waishi kwa kutegemea
kupata habari kupitia makundi
sogezi na mitandao mingine ya
kijamii,” alisema.

Lissu alisema kipaumbele
kingine ni kuwalinda wafanyabi-
ashara na kuhakikisha tozo ha-
lali za kodi zinazotozwa na Mam-
laka ya Mapato Tanzania (TRA),
na kitakuwa chombo cha kutoa
haki kwa mlipa kodi.

Aidha, alilipongeza Jeshi la
Polisi kwa kazi nzuri ya kuenzi
demokrasia ya vyama vingi bila
kunyanyasa raia wala vyama na
kwamba tangu wamefika mkoa-
ni humo na mkoa wa Morogoro
wamepata ushirikiano wa kuto-
sha.

Kwa mujibu wa Lissu, Uchagu-
zi Mkuu wa mwaka huu utakuwa
huru na haki kwa vyama vyote
kunadi sera zake bila kunyan-
yasika na wao kama CHADE-
MA hawatakuwa tayari kuona
amani ya nchi inavurugwa.

Mgombea urais wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), Tundu Lissu (kulia), akiwa na mgombea ubunge Jimbo la
Iringa Mjini, Mch. Peter Msigwa, walipofanya mkutano wa hadhara katika viwanja vya Mwembetogwa, mjini Iringa jana. PICHA:

FRANCIS GODWIN

Mtiania wa
udiwani CCM
atimkia CUF

Na Hamisi Nasri, MASASI

MTIANIA ya udiwani kwenye mchakato
wa kura za maoni wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM) Kata ya Mkuti Halmashauri ya Mji wa
Masasi, Roger Mbotela, amekihama chama
hicho na kujiunga na CUF na juzi alichukua
fomu ya kugombea nafasi hiyo.

Mbotela katika mchakato wa kura za
maoni ndani ya CCM alipata kura 11, huku
aliyeongoza akipata kura zaidi ya 100.

Alidai amechukua uamuzi huo kutokana
na kustaajabishwa na matokeo hayo, na
kwamba hakutarajia kushindwa kwa ku-
pata kura chache.

Akizungumza na waandishi wa habari
wilayani Masasi baada ya kutangaza ua-
muzi wa kujiunga na CUF, Mbotela alisema
uamuzi huo umekuja baada ya kupata kura
chache.

Aliongeza kuwa kura alizopata hakuzita-
rajia, hivyo matokeo hayo yamemsukuma
kuhamia CUF ambayo imempatia ridhaa
ya kugombea nafasi hiyo baada ya kukabi-
dhiwa kadi ya uanachama.

“Nimetumia haki yangu ya kikatiba ku-
hama CCM na kujiunga CUF, ninachohitaji
ni mabadiliko, kwa kuwa nimeangushwa
kwenye kura za maoni katika Chama Cha
Mapinduzi, basi nitayapata mabadiliko hayo
ndani ya CUF, ndio maana nimekuja huku
kwani hakuna mtu anayezuiliwa kuhama
chama na kujiunga na kingine,” alisema
Mbotela.

Mwenyekiti wa CUF Wilaya ya Masasi, Yu-
suph Matola, alithibitisha kumpokea mwa-
nachama huyo mpya na wameshamkabidhi
kadi, lakini pia wamempa ridhaa ya kugom-
bea udiwani Kata ya Mkuti.

Katibu wa CCM Wilaya ya Masasi, Shaibu
Mtawa, alipoulizwa kuhusu mwanachama
huyo kuhamia CUF, alisema amesikia na
kuona katika mitandao ya kijamii, hivyo
kwake sio jambo ngeni mwanachama ku-
hama CCM na kwenda chama kingine.

“Nimetumia haki yangu ya
kikatiba kuhama CCM na
kujiunga CUF, ninachohitaji
ni mabadiliko, kwa kuwa
nimeangushwa kwenye
kura za maoni katika Chama
Cha Mapinduzi, basi nitaya-
pata mabadiliko hayo ndani
ya CUF...

Zitto: Mpango vyama kushirikiana bado upo

Na Enock Charles

“Mkutano Mkuu wa chama chetu ul-

CHAMA cha ACT-Wazalendo, kimesema
mpango wa vyama vya upinzani kushiriki-
ana katika uchaguzi mkuu wa mwaka huu

iridhia azimio la baraza kuu kwamba tu-
hakikishe tunapambana pawapo na ush-
irikiano wa vyama makini vya upinzani
mpaka dakika ya mwisho na sisi tunaen-
delea kuhakikisha hilo.

Katika mkutano huo na waandishi wa
habari, Zitto pia alilalamika kuhusu kile
alichodai kupigwa kwa wagombea wao
wa ubunge katika Mkoa wa Lindi, akilitaka
Jeshi la Polisi kufuatilia suala hilo, ili ku-

bado upo licha ya kuwa kila chama kwa
sasa kimeshateua wagombea wake kwa
nafasi za udiwani, ubunge na urais.

Kiongozi wa chama hicho, Zitto Kabwe,
aliwaambia waandishi wa habari jijini Dar
es Salaam jana kuwa mazungumzo baina
ya vyama vya upinzani bado yanaendelea
kwa lengo la kuhakikisha panakuwapo
ushirikiano katika uchaguzi huo uliopang-
wa kufanyika Oktoba 28, mwaka huu.

“Mazungumzo yanaendelea na ndugu
Bashange ni mmoja wa viongozi wetu
wanaoshiriki kwenye mazungumzo hayo
na Makamu Mwenyekiti wa Chama Taifa,
Dorothy Semu, ndiyo viongozi wa jopo la
mazungumzo kutoka ACT-Wazalendo na
ninaamini tutakuwa na ushirikiano wa vy-
ama, sina shaka na hilo hata kidogo,” Zitto
alisema.

hakikisha panakuwa na amani na utulivu
nchini.

Wanachama hao wanaodaiwa kupigwa
Nangumbu wilayani Ruangwa mkoani
Lindi na Said Nangendekwa kutoka wilaya
hiyo hiyo ambaye anadaiwa kuumizwa se-
hemu mbalimbali za mwili wake na watu
wasiojulikana.

“Tumewauliza Jeshi la Polisi, wametu-

ambia bado wanaendelea na upelelezi,
tunaomba na tunamtaka Mkuu wa Jeshi la
Polisi, ndugu (Simon) Sirro, afanye haraka
upelelezi wa matukio haya ukamilike kwa
sababu hatutaki uchaguzi ambao una

damu,” Zitto alisema.

Katika hatua nyingine, kiongozi huyo
wasimamizi wa
kampeni za chama hicho katika uchaguzi
mkuu wa mwaka huu ambao ni Joram
Bashange, Naibu Katibu Mkuu wa chama
hicho Tanzania Bara, ambaye atakuwa
Mwenyekiti wa Kamati ya Kitaifa ya
Kampeni na Emmanuel Mvula atakayeku-

amewatambulisha

wa Meneja Kampeni wa chama hicho.
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Waandamana kisa ‘kukatwa’ s
walioongoza kura za maoni

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

BAADHI ya wanachama wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM), wamekusanyika ofisi za
chama hicho Wilaya ya Dodoma mjini wak-
ilalamikia kuenguliwa kwa wagombea wa
udiwani walioongoza kwenye mchakato wa
kura za maoni.

Wakizungumza nje ya ofisi hizo jana, baa-
dhi ya wananchi hao kutoka Kata za Maku-
tupora, Chang'ombe na Ipagala na Kikombo,
walidai walifika ofisini huko kwa lengo la
kuujulisha uongozi wa CCM wilaya kuwa
hawajakubaliana na uamuzi wa kuwaengua
wagombea waliowachagua.

Mkazi wa Kata ya Chang'ombe, Athumani
Ally, alisema kuwa juzi walitajiwa jina la Juma
Ikaba kuwa ameteuliwa kugombea udiwani
katika kata hiyo, lakini jana asubuhi wakaju-
lishwa kuwa Bakari Juma ndiye ameteuliwa
kupeperusha bendera ya chama hicho katika
kata hiyo.

“Sasa utata huu hatuwezi kuendelea ku-
vumilia Chang'ombe, tumeona tufike ofisi za

chama Wilaya ili kupata majibu ya uhakika
maana huu ni ubabaishaji wa hali ya juu,
hatukubali,” alisema.

Aliyekuwa mgombea udiwani kupitia cha-
ma hicho katika kata hiyo, Ikaba, alisema wa-
nanchi waliofika ofisini huko ni sehemu ya
wengi waliobaki huko Chang'ombe.

Ikaba alisema wamefika ofisi za chama ili
kupata uhakika wa jina lililoteuliwa na cha-
ma hicho kugombea udiwani kwa kata yao.

“Hapa hatujaja kufanya fujo, tumefika na
kupokewa vizuri na uongozi wa CCM wilaya
na wametuambia turudi nyumbani na maji-
bu yatakuja kutolewa huko kwenye ofisi
zetu,” alisema.

Wananchi wengine waliofika kwenye ofisi
hizo walidai kutoka kata za Mkonze, Mkutu-
pora, Ipagala, Kikombo, Nkuhungu, Kikom-
bo na Changombe na wengi walikuwa na
malalamiko kuhusu uteuzi wa wagombea wa
nafasi za udiwani, wakihoji sababu za kue-
nguliwa kwa makada walioongoza kura za
maoni. Mkuu wa Polisi Wilaya ya Dodoma,
Kidward Karinga, akizungumza na wananchi

hao ofisini huko jana, aliwataka kuondoka
eneo hilo kwa sababu za kiusalama.

Alionya kuwa yeyote kwa kukiuka agizo
hilo, hatua za kisheria zingechukuliwa dhidi
yake ikiwa ni pamoja na kufikishwa ma-
hakamani kwa kufanya kosa la jinai.

Karinga aliwataka wananchi hao kufuata
taratibu za kuwasilisha malalamiko yao na
kuepuka kufanya maandamano ambayo
yanaweza kuhatarisha usalama wa raia
wema.

Baada ya kutolewa kwa amri hiyo ya Jeshi
la Polisi wafuasi hao wa makada wa CCM wal-
iondoka kwenye ofisi hizo.

Katibu wa CCM Wilaya ya Dodoma, Elire-
hema Nassari, alipotafutwa na Nipashe
kuzungumzia suala hilo, alisema hawezi
kulizungumzia na kuwaomba wafuasi hao
kusubiri uamuzi wa vikao vya juu vya chama
hicho.

Nipashe pia ilimtafuta Kaimu Katibu wa
CCM Mkoa wa Dodoma, Pili Mbaga, ambaye
pia alisema hawezi kuzungumza kwa madai
kuwa alikuwa kwenye kikao.

Katibu wa Shirika linalojishughulisha na kutetea haki za wanawake na watoto la YWCA Tanzania, mkoani Shinyanga, Marysiana Makundi, akizun-
gumza jana, wakati akitambulisha mradi wa mwaka mmoja wa wazazi kuwajibika kwa watoto wao, utakaotekelezwa kwenye Kata ya Ibadakuli,

Manispaa ya Shinyanga. PICHA: MARCO MADUHU

Mgombea urais UPDP: Walarushwa
kwenda jela miaka 100,

Na Thobias Mwanakatwe

MGOMBEA urais kupitia Chama cha UPDP,
Twalib Ibrahim Kadege, amesema kama wa-
nanchi watakipa ridhaa chama hicho, kitat-
unga sheria kali kwa wala rushwa ambapo wa-
takuwa wanachapwa viboko 100 hadharani na
kifungo cha miaka 100 jela.

Akizungumza katika mahojiano maaluma
na gazeti hili jana, alisema rushwa imekuwa
tatizo sana katika nchi hii ingawa serikali ya
awamu ya tano chini ya Rais Dk John Magufuli
imejitahidi kudhibiti kwa kiwango cha asilimia
60 tu.

“Rais wa sasa John Magufuli amefanikiwa
kupambana na rushwa, sisi tutatunga sheria
kali za kuwadhibiti wala rushwa na wale wali-
ohujumu uchumi wetu,” alisema.

Kadege alisema sheria iliyopo sasa ya ku-

pamba na rushwa haijitoshelezi ndo maana
watu wanaendelea na vitendo vya rushwa kwa
kuwa wanajua hata wakibainika wametenda
kosa hilo hawatafungwa zaidi ya miaka 30.
“Kuna nchi kama China ni vigumu mtu
kula rushwa sababu sheria yao ni kali ambayo
ukibainika adhabu yake ni kupigwa risasi,..na
sisi itabidi kuweka sheria kali,” alisema.
Kadege alisema sera ya kulindana ndio im-
eifikisha Tanzania kuwa katika hali mbaya kiu-
chumi kabla Magufuli hajaingia madarakani
kwa sababu ya sera za kulindana.
“Tunashukuru Rais Magufuli alipofika ame-
ondoa kulindana, mtu akiharibu mtu anafuku-
zwa, na anapelekwa mahakamani, sisi tukiin-
gia madarakani tutamfunga mtuhumiwa wa
rushwa miaka 100 asitoke, afie jela kabisa,”
alisema.
Kadege aliongeza kuwa mambo mengine

viboko 100

ambayo serikali ya chama hicho itayafan-
ya iwapo watapata ridhaa ya wananchi, ni
kuboresha mishahara ya wafanyakazi ambapo
kiwango cha chini cha mshahara kitafikia Sh.
500,000.

Alisema wananchi wasiokuwa na ajira wa-
takuwa wanalipwa Sh. 200,000 kila mwezi
kwa lengo la kupunguza ukali wa maisha.

“Nchi yetu ni tajiri sio maskini, haya yote
yanawezekana, cha msingi ni kuziba mianya
ya rushwa kwani rushwa ni adui wa haki,
rushwa ndio inadumaza maendeleo, inad-
umaza uchumi, inadumaza afya, inadumaza
kila sekta katika nchi,” alisema.

Kuhusu kampeni, alisema chama chake
kimejipanga kuhakikisha wanafika katika
mikoa yote nchini, na kwamba fedha wana-
zotegemea ziwasaidie ni michango ya wana-
chama na wananchi.

Chuo chapania
kupunguza uhaba
wataalamu wa afya

Na Joseph Mwendapole

CHUO Kikuu cha Kumbu-
kumbu ya Profesa Hubert
Kairuki (HKMU), kimepanga
kujipanua zaidi ikiwa ni
jitihada za kuzalisha watumi-
shi wa kada mbalimbali ili
kupunguza uhaba wa watum-
ishi kwenye sekta ya afya.

Hayo yalisemwa jana na
Makamu Mkuu wa Chuo
hicho, Prof. Charles Mgone,
wakati akizungumza na
gazeti hili kuhusu mikakati
ya chuo hicho kuongeza uda-
hili na kuzalisha madaktari
na wakunga wengi.

Prof. Mgone alisema chuo
hicho kitajitahidi kwenda
na wakati kwa kuhakikisha
taaluma inazingatiwa katika
kutoa madaktari na wa-
tumishi wengine wa kada ya
afya.

“Sisi tuliona mbele kabisa
kwamba katika sehemu ya
teknolojia ya habari na
mawasiliano (TEHAMA)
tunaitumia kama msingi wa
mafunzo ya vitendo tunataka
kila kitu kiwe kwenye elek-
roniki badala ya kutembea
na makaratasi,” alisema.

Alisema walishafanya tath-
mini ya uhalibifu wa maz-
ingira kwa ajili ya kujenga
kampasi hiyo na matayarisho
yatakapokamilika wataanza
ujenzi kidogo kidogo kulin-
gana na fedha zilizopo.

Kwa mujibu wa Prof.
Mgone, chuo kimeomba
fedha kutoka kwenye vy-
anzo mbalimbali kwa ajili
ya ujenzi wa kampasi hiyo
maeneo ya Boko ambako ni
nje kidogo va jiji la Dar es
Salaam.

Alisema uwiano wa daktari
mmoja Na mgonjwa kwa Afri-
ka ni mkubwa sana na ndoto
ya mwanzilishi wa chuo
hicho, Prof. Hubert Kairuki,
ilikuwa kupunguza tatizo hilo
kwa kiwango kikubwa nchini.

Chuo hicho, alisema licha
ya kutoa madaktari wa sha-
hada ya kwanza, pia kimeku-
wa kikifundisha na kuzalisha
madaktari bingwa kwenye
fani ya tiba.

Pia alisema kwa wastani
kwa mwaka wamekuwa
wakizalisha zaidi ya madak-
tari 200 na wanatarajia idadi
hiyo itaongezeka kutokana
na upanuzi wa chuo hicho
unaotarajiwa kufanywa.

Alisema ili malengo ya
Umoja wa Mataifa yaweze
kufikiwa lazima mambo
mengi yafanyike ikiwamo
kutoa mafunzo mahiri kwa
wahudumu wa sekta ya afya.

Wakati wa Uhuru, alisema
wastani wa daktari mmoja
kwa mgonjwa ilikuwa 1:
25,000 na kwa sasa daktari
mmoja anahudumia watu
20,000 jambo ambalo bado
si la kujivunia.
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Mabinti wasiachiwe
kuumizwa na maradhi

SERIKALI imeendeleza juhudi za kuwasomesha watoto kuanzia
shule za msingi hadi sekondari ili kawaondoa kwenye umaskini,
ujinga na maradhi, ambayo ni maadui wakuu wa taifa.

Lakini pamoja na jitihada hizo inasikitisha tena kusikia kuwa wa-
sichana wenye umri wa miaka kati ya 16 na 24 ambao walitakiwa
kuwa shuleni iwe sekondari, vyuo vikuu au vya kati, wananaswa
tena kwenye mtego wa kuambukizwa UKIMWI.

Taarifa hizo zinazotolewa na Mkurugenzi Mkuu wa Tume ya
Taifa ya Kudhibiti Ukimwi (TACAIDS) Leonard Maboko, kuwa wa-
sichana wanaambukizwa magonjwa kwa sababu ya kukosa jinsi ya
kujiongezea kipato.

Anasema kuwa asilimia 40 ya maambukizi mapya ya VVU idadi
kubwa inapatikana kwa wasichana ambao ndiyo wazazi na walezi
wa taifa na ambao wako katika umri wa uzazi.

Hiyo ni changamoto na kila mmoja mwenye nia njema kwa wa-
toto na vijana wa Tanzania ambao wanatakiwa kuwa na elimu, ulio
ufunguo wa maisha anaguswa na namna ambavyo VVU inaweza
kuwa chanzo ya kuvuruga maisha ya vijana wasichana.

Tunaipongeza serikali kwa kujitahidi kawapima na kuwapa dawa
na ushauri wanaoonekana kuwa na maambukizi kupitia kampeni ya
Furaha Yangu, lakini nia hii njema inakwamishwa na kasi kubwa ya
mabinti kuambukizwa VVU.

Pamoja na mkakati huo tungependa kuishauri serikali kuwa kuna
haja ya kuwatizama wasichana hawa kwa jitihada zaidi ili kudhibiti
maambukizi hayo.

Wanabhitaji kusoma na kumudu maisha yao si kuambukizwa
maradhi njia mojawapo ikitajwa kuwa ni kwa sababu wanakosa ki-
pato.

Tunaona kuwa ni vyema kuhamasisha zaidi wadau na jamii
kulivalia njuga suala hili ambalo linawaumiza wasichana na hata
taifa ambao badala ya kuingia darasa na kujifunza masuala ya taal-
uma ili kuendeleza maisha yao na ya vizazi vyao, wanaanza kuwa
waathirika wa magonjwa wanayoyapata kwa kiasi kikubwa kuto-
kana na kunyanyaswa kijinsia na kingono.

Kama ambavyo serikali imeanza kuhimiza wanafunzi wasome ni
vyema pia mabinti hawa walindwe ili wasome na kusaidiwa kwa hali
na mali ili kuwaepusha na maambukizi, mimba na ndoa za utotoni
na kuhakikisha kuwa wananufaika na mafunzo mbalimbali na taalu-
ma rasmi zinazotolewa vyuoni na shule kwa vijana wenye umri huo.

Pamoja na kuwaibua wasichana hao kuwa wanaishi na VVU ni
muhimu wasaidiwe kitaaluma na kushauriana na wazazi na wale-
zi wao ili kuona namna bora ya kuwasaidia kwani wengi hawezi
kuendelea kwenye shule na vyuo vikuu baada ya kufahamu kuwa
wameathirika na maradhi.

Hapo ndipo tunapoishauri serikali kuona uwezekano wa kuwa na
vyuo vya ufundi maalumu na taaluma mbalimbali kwa ajili ya ku-
saidia makundi mbalimbali ya watu wanaoishi na matatizo ili badala
ya kujiingiza kwenye uhusiano wawe na stadi mbalimbali za kujiajiri
na kupata kipato.

Vyuo hivyo vinaweza kuanzishwa baada ya kuwatambua watu
hao wenye mahitaji maalumu ya aina mbalimbali wanaoishi kwenye

Ni hatua nzuri ya kuwasaidia kupata elimu japo wapo ambao ha-
wako tayari kusoma hivyo wakati mwingine ni kuwafuatilia na ku-
wasikiliza ili kukijua kile ambacho wanakihitaji.

Wapo wanaopenda kuendelezwa kwa stadi mbalimbali za kiu-
chumi, wengine kiufundi, wapo pia wanaohitaji mitaji au vifaa vya
kazi kama mashine au mifugo.

Ni rai yetu kuwa pamoja na serikali kuwasaidia, siku za usoni
ifanye utafiti wa kuona jinsi utoaji wa elimu ulivyoweza kuzisaidia
familia zenye watu wanaoishi na changamoto za umaskini ili kuibua
mikakati mipya na bora zaidi ya kawaondoa kwenye changamoto
zikiwamo kuanzisha uhusiano wa kingono katika umri mdogo.
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Uchaguzi huu vijana wasiwe
mbeleko kubeba wanasiasa

MOJA ya mabhitaji ya vijana ka-
tika siasa ni kuwa na uwakilishi
kwenye vyombo vya maamuzi na
kuwakilishwa kikamilifu bungeni
na kwenye majukwaa muhimu
yanayohusika na maendeleo ya
taifa. Mahitaji yao hayo yame-
fanyiwa kazi na sasa wanach-
aguliwa katika nafasi mbalimbali
zikiwamo za ubunge na udiwani,
ili kuwawakilisha kwenye vyom-
bo vya maamuzi.

Pamoja na mafanikio hayo, ni
vyema wakatambua kuwa mahi-
taji yao yote hayawezi kutimizwa
iwapo hawashiriki kikamilifu
kwenye mchakato wa kisiasa na
kujikuta wakitumika kwa manu-
faa ya wanasiasa wachache.

Vijana wanatakiwa kuomba
ridhaa ya uwakilishi, katika nga-
zi mbalimbali kuanzia kwenye
udiwani hadi ubunge badala ya
kuwa madaraja ya kufanikisha
ajenda za baadhi ya wanasiasa.

Ikumbukwe kwamba, ni kundi
linalotarajiwa kuwa na idadi kub-
wa ya wapigakura na viongozi wa
baadaye wa vyama vya siasa na
serikali kwa ujumla na pia wa-
natajwa kama taifa la kesho na
nguvukazi muhimu.

Lakini bahati mbaya, baadhi
yao wamekuwa wakitumiwa
na wanasiasa kama madaraja
ya kuwavusha kufika malengo
yao licha ya kuwaacha bila ma-
fanikio na wakati mwingine
katika kutetea maslahi ya wana-
siasa hao, vijana hujikuta wakiu-
mizana wenyewe kwa wenyewe,
ili mradi tu watimize kile amba-
cho wameambiwa kukifanya hata

kama kitakuwa ni hatia.

Kutokana na mazingira kama
hayo, ambayo yanajitokeza
wakati wa uchaguzi, ni vyema
sasa vijana wakajitambua na kue-
puka kuwa mbeleko za kuvusha
wanasiasa wasio na mpango wa
kuwaendeleza.

Ni vyema kujihadhari wa-
siteswe na ushabiki wa kisiasa
bali waandaliwe vyema, ili kuwa
raia na wazalendo wema na
pia wanaowajibika, kwa ajili ya
ustawi na maendeleo ya nchi yao
badala ya kuwanufaisha watu
wachache. Huu ni mwaka wa
uchaguzi wa rais, wabunge na
madiwani, hivyo ni vyema ku-
kumbuka masuala muhimu ya
kiuchaguzi.

Kwa sasa kuna mchakato
unaendelea kabla ya kampeni za
uchaguzi huo, ambazo zitaanza
Agosti 26 mwaka huu, hivyo si
vibaya kutoa angalizo kwa vijana
kuwa makini ili wasitumike kama
madaraja ya kuvusha wanasiasa.

Imekuwa ni kawaida kila
mwaka uchaguzi, vijana ndiyo
hutumiwa na wanasiasa kufani-
kisha kile wanachokitaka, hivyo
wasikubali kutumika kufanya
mambo ambayo hayafai na ku-
jikuta wakihasimiana wenyewe
kwa wenyewe.

Katika uwanja mpya wa
demokrasia duniani, vijana wa-
natakiwa kupewa kipaumbele
na umuhimu wa kipekee kwa
kuwa ni viongozi watarajiwa wa
baadaye, hivyo wanapaswa kuan-
daliwa vyema.

Wakiwa wameandaliwa vyema

hawatakuwa tayari kukubali ku-
tumiwa na wanasiasa kuvuruga
amani, usalama na uelewano wa
kijamii, bali watazingatia ustawi,
maendeleo na manufaa ya Wa-
tanzania.

Vijana wanatakiwa kuwa ma-
kini, itikadi za vyama vya siasa
zisiwagawe bali watambue kuwa,
wao ndiyo nguvukazi ya taifa na
taifa la kesho wanaotakiwa kuan-
daliwa vizuri na siyo kutumiwa
kwa manufaa ya wachache.

Taifa hili lina hazina kubwa ya
vijana wanaoishi mijini na viji-
jini, ambao wanatakiwa kuandal-
iwa kuliongoza, siyo kuvusha wa-
nasiasa ama kuwagombanisha.

Kwa mujibu wa matokeo ya
sensa ya mwaka 2012 asilimia 77
ya watu wa Tanzania, wana umri
ulio chini ya miaka 35, na asilim-
ia 19 wana umri kati ya miaka 15
hadi 24, ambao wote kwa ujumla
ni vijana.

Hivyo wakati nchi inaelekea
katika uchaguzi mkuu, vijana
hao wasikubali kutumiwa na wa-
nasiasa kufanya vurugu badala
yake watambue kuwa wana haki
ya kushiriki katika uchaguzi huo
kwa amani na utulivu.

Wakati umefika kwa vijana
kujitambua na kujiongeza waki-
kataa kutumika kisiasa kwa ajili
ya maslahi binafsi au kujijenga
kisiasa, badala yake wanatakiwa
kujiangalia maisha yao na kuona
mbali na siyo kukubali kutumiwa
kisiasa kama ambavyo baadhi
yao wamekuwa wakifanya na
kuwa chanzo cha vurumai na
vurugu.
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BURIANI HASSAN NASSOR MOYO

Mwasisi ASP, CCM, Mapinduzi, Muungano

Na Waandishi Wetu, DAR,

UNGUJA

NI mtikisiko katika historia ya
siasa nchini katika Jamhuri ya Muun-
gano, Mzee Hassan Nassor Moyo
(pichani), mwasisi wa mengi ya kihis-
toria nchini amefariki dunia alfajiri
ya jana, nyumbani kwake mkoani
Tanga. Hadi asubuhi jana taarifa zili-
shasambaa kila mahali kimataifa.

Umekuwa msiba mkubwa wa Wa-
tanzania wote, kwanini mwanasiasa
aliyebeba ishara kuu zisizopungua
tano zinazobaki kuwa historia ndani
ya Tanzania.

Mzee Moyo, mzaliwa wa Septemba
27, mwaka 1933 alifariki akiwa na
umri wa miaka 87 na kuzikwa jana,
Unguja, kutokana na wosia aliyoacha.

“Wakati wa uhai wake Mzee Moyo
alisema kuwa atapofariki dunia,
azikwe katika makaburi aliyozikwa
mama yake eneo la Fuoni, karibu na
nyumba yake,” anasema Mohamed,
mtoto wa marehemu.

Kwa mujibu wa mtoto huyo wa
marehemu, baba yake alihamia
mkoani Tanga miaka miwili iliyopita
alikokuwa na makazi yake, alizikwa
jana Unguja kutokana na wosia ali-
yoacha.

Historia na mzizi wa maisha ya
Mzee Moyo, unabeba mengi ya mis-
ingi kiserikali, kichama na kisiasa
ndani ya Jamhuri ya Muungano ya-
nayobaki kuwa alama.

Mojawapo, alishapata wajibu wa
kusimamia na kushiriki vamuzi ny-
eti katika maeneo hayo, yanayobaki
kuwa tafsiri ya kudumu nchini, ka-
tika mustakabali wa rekodi ya siasa
za kimataifa.

Visiwani ~ Zanzibar, kunapozun-
gumziwa kuasisiwa Chama cha Afro
Shirazi (ASP), Februari 5 mwaka 1957,
Mzee Moyo alikuwa miongoni mwa
waliofanya kazi hiyo.

Pale, chama hicho kilipojiunga na
wenzao wa TANU upande wa pili wa
Tanzania Bara kuunda Chama Cha
Mapinduzi (CCM), Februari 5, 1977,
pia anapatikana katika orodha ya
waasisi, akiwa na kadi Namba Saba.

Inaporejewa kiserikali na siasa za
mwaka 1964 visiwani, Mzee Moyo
anatajwa kushiriki Mapinduzi ya
Zanzibar yaliyoiondoa serikali ya ki-
sultani, vivyo hivyo mwaka huohuo
katika tukio la muungano.

Ilikuwa Aprili, 1964, alijitokeza
tena kati ya waasisi kutoka Zanzibar
walioshiriki kubadilishana hati za
kuunda Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania.

Mwasisi huyo anatajwa katika
orodha ya wajumbe saba wa Baraza
la Mapinduzi Zanzibar, walioapishwa
kuwa wabunge Jamhuri ya Muun-
gano, baada ya kushiriki tendo la
kubadilishana hati zinazohusika.

Wengine wanatajwa ni Sheikh
Abeid Amani Karume, Aboud Jumbe
Mwinyi, Sheikh Idris Abdul Wakil

Mratibu Maridhiano Zanzibar CCM, CUF
Umati wamzika; Karume, Mwinyi, Jussa
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(wote walioshika nafasi ya urais Zanzibar
katika vipindi tofauti), Kassim Abdallah
Hanga, Abdulrahaman Mohamed Babu na
Hasnu Makame .

Baada ya kuapishwa kuwa wabunge,
Moyo na wenzake hao waliteuliwa kuwa
mawaziri katika Serikali ya Muungano
akiwa na historia ndefu ya kutumikia na-
fasi hizo, Zanzibar na Bara. Katika zama za
mwisho, aliongoza wizara nyeti ndani ya
Muungano.

Ndani ya kipindi cha Tanzania yenye
siasa ya vyama vingi kuanzia mwaka 1992,
Visiwani Zanzibar kulikumbwa na baadhi
ya sintofahamu za kisiasa, ikiwamo tukio
la kihistoria la mauaji ya Pemba, 1991.

Mnamo Novemba, 2009, kuliundwa
Kamati ya Maridhiano Zanzibar, na Mzee
Moyo alipewa jukumu la kuratibu namna
ya kuzikutanisha pande zinazotofautiana
kisiasa, lengo ni kusafisha na kujenga
wigo uliojaa sura ya amani Zanzibar.

Wajumbe wengine katika kamati hiyo
ni Mansour Yussuf Himid, Mohammed
Riyami, Abubakar Khamis, Ismail Jussa na
Salum Bimani.

Kupitia kamati hiyo, iliwakutanisha
baadhi ya wahusika muhimu kama, Rais
Mstaafu wa Zanzibar (awamu ya sita), Dk.
Aman Abeid Karume na Maalim Seif Sha-
rif Hamad, aliyekuwa mgombea urais na

Katibu Mkuu wa Chama Kikuu cha Upin-
zani, Civic United Front (CUF), ambao pia
ndio watajawa kuasisi wazo hilo.

Maalim Seif, kwa sasa ni Mwenyekiti wa
Chama cha ACT - Wazalendo na mgombea
urais wa Zanzibar katika uchaguzi mkuu
ujao, akiwa na historia ya kutumikia na-
fasi ya Waziri Kiongozi, katika Serikali ya
Mapinduzi Zanzibar (SMZ).

Kamati ya Mzee Moyo, ilipewa jukumu
kuratibu na kutafuta mbinu za kuondoa
tofauti za kisiasa kuelekea Uchaguzi Mkuu
wa 2010, hatima yake iliundwa Serikali
ya Umoja wa Kitaifa, baada ya kufanyika
marekebisho ya Katiba ya SMZ.

Baada ya kufanyika uchaguzi wa Zan-
zibar 2010, iliundwa ‘Serikali ya Pamoja’
iliyoongozwa na Rais Dk. Ali Mohammed
Shein, akisaidiwa na Makamu wa Kwanza,
Maalim Seif aliyesaidiwa na Makamu wa
Pili, Balozi Seif Ali Iddi.

Hiyo ilikuwa katika miaka mitano ya
kwanza ya uongozi wa Rais Dk. Shein,
anayekamilisha sasa vipindi viwili vya
uongozi, jumla miaka 10.

Jukumu la Kamati ya Maridhiano ili-
youndwa, halikufikiwa mwisho, baada ya
mdau muhimu, Maalim Seif kujitoa, kwa
madai ya kutokukubalina na baadhi ya
mambo katika mwenendo wa maridhiano
hayo.

Baadaye mwaka 2015, Mzee Moyo baada
ya kukumbwa na misukosuko ya kisiasa
ndani ya chama chake- CCM alivuliwa ua-
nachama, kupitia iliyofikiwa na kikao cha
chama, Mkoa wa Magharibi, Unguja.

Katika uwasilisho wa wasifu wake jana
mazikoni, maisha yake yote Mzee Moyo
anatajwa alihubiri amani, akitaka kuwa
msimamo wa Wazanzibari kila mahali.

MAZIKONI

Majira ya jioni jana, umati mkubwa uli-
jitokeza katika makaburi ya Fuoni, kuki-
hudhuriwa pia na viongozi mbalimbali wa
SMZ, akiwamo Rais mstaafu, Amani Abeid
Karume, anayetamka aliheshimu sana
hekima na busara zake marehemu.

Pia, walikuwapo mawaziri na wana-
siasa mbalimbali wa Zanzibar, akiwamo
mgombea urais-CCM, Dk. Hussein Mwinyi,
aliyetamka: “Alikuwa mwasisi mkubwa wa
taifa hili, kwa hiyo msiba huu umetush-
tua sana.”

Ismali Jussa, aliyekuwa Mjumbe Mwen-
za wa Kamati ya Maridhiano, alieleza
kumuenzi Mzee Moyo kwa misimamo
aliyochukua katika Kamati ya Maridhiano
kupigania umoja na mshikamano katika
Katiba mpya ya Zanzibar na anamtaja ali-
kuwa muumini wa mamlaka ya Wazanzi-
bari.
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Zaipuna bosi mpya wa NMB S

Na Mwandishi Wetu

BODI ya Wakurugenzi ya Benki ya NMB
imemtangaza Ruth Zaipuna kuwa Ofisa
Mtendaji Mkuu (CEO) wa benki hiyo. Uteu-
zi ulianza jana.

Mwenyekiti wa Bodi ya Benki ya NMB,
Dk. Edwin Mhede, alimtangaza Zaipuna
huku akikiri kuwa mchakato wa kumpata
haukuwa mwepesi, lakini hakukuwa na
upendeleo isipokuwa walitazama wasifu,
utendaji na maslahi ya benki na Tanzania.

Alisema katika kipindi kirefu benki hiyo
ilikosa mtu baada ya aliyekuwa Mkurugen-
zi Mtendaji wake kuondoka, hivyo walibaki
na mtu aliyekuwa anakaimu kwa zaidi ya
mwaka mmoja na nusu, lakini takwa la
kisheria lilikuwa linawabana kuwa ni la-
zima wapate mtu.

Zaipuna anakuwa Mtanzania wa kwanza
kushika nafasi hiyo tangu benki hiyo ilipo-
binafsishwa ambapo kwa nyakati zote na-
fasi za juu zilishikwa na wageni wakiwamo
Ineke Bussemaker aliyekuwa Mkurugenzi
tangu 2014 - 2018 kisha nafasi hiyo ika-
chukuliwa na Albert Jonkergow ambaye
alishikiria kwa kipindi cha mpito cha miezi
sita kabla ya Zaipuna kupewa nafasi ya ku-
kaimu.

Mwenyekiti alisema mchakato wa

kumpata Mtendaji Mkuu ulikamilika Juni
30, 2020 na jana ilikuwa ni siku ya kum-
tangaza, huku akibainisha kuwa sifa zote
zilizotakiwa katika nafasi hiyo, walijiri-
dhisha kuwa Zaipuna anazo, hivyo hakuna
shaka kuhusu utumishi wake katika nafasi
hiyo.

“Katika kipindi chote tulihangaika
kumpata mtu mwenye kufikia vigezo vi-
navyotakiwa, lakini wakati mwanamama
huyu alipokuwa anakaimu, benki imeen-
delea kufanya vizuri zaidi na kukuza mtaji
wake, hakuna mahali paliyumba chini ya
usimamizi wake, hivi kwa hali hiyo mnad-
hani tungefanyaje, "alisema Dk. Mhede.

Alitaja mafanikio makubwa katika kip-
indi cha mwaka mmoja na nusu wa ku-
kaimu kwa ofisa huyo ni faida kubwa am-
bayo benki imekuwa ikipata ikiwamo Sh.
bilioni 93 zilizopatikana katika kipindi cha
nusu ya kwanza ya 2020, huku mahusiano
yakizidi kuimarika kati ya benki na serikali
pamoja na wateja wake.

Hata hivyo, alimuagiza mtendaji huyo
kuhakikisha benki inaendelea kuwa imara
na yenye kutoa matumaini kwa wananchi
wake, huku akisisitiza ushirikiano wa timu
moja kati ya kiongozi huyo na watumishi
wengine ndani ya taasisi yao.

Akizungumza baada ya kupokea uteuzi

huyo, Zaipuna alisema ni uteuzi wa ushin-
di kwa NMB wala siyo yeye, lakini akaahidi
kwamba atakuwa mtumishi kama ilivyo
kwa watumishi wengine.

Alitaja vipaumbele vitano atakavyoanza
navyo ikiwamo NMB kuendelea kukua kila
mwaka na kuwa benki namba moja nchini,
benki kuendelea kuwa chaguo la wateja,
kuongeza na kuimarisha mashirikiano kwa
wateja na watumishi na kipaumbele cha
tano ni kuendelea kuboresha maslahi kwa
watumishi ili vijana wa Kitanzania wavuti-
we na kutamani zaidi waajiriwe NMB.

Alisema hayo yote yatawezekana ikiwa
kila mtumishi atakuwa na nidhamu ya
utekelezaji na kujituma.

Kuhusu wanahisa, aliitaja Serikali ya
Tanzania na wabia wa benki ya Rabo ya
Uholanzi kwamba waondoe hofu kuhusu
NMB kwani ni chombo kilichosimama kwa
ajili ya kutoa matumaini kwa watu hivyo
wataendeleza kasi hiyo wakati wote.

Awali Mjumbe wa Bodi, Margaret Ikon-
go, aliwataka wajumbe kutoa ushirikiano
mkubwa kwa CEO wao mpya kwa kuwa
kazi anayokwenda kuifanya ni kubwa na
ndiye mbeba maono wa chombo hicho
hivyo ushindi wake utategemea nguvu ya
pamoja na watumishi ikiwamo kumwom-
bea.

0V

Ofisa Mkuu Msimamizi wa Kodi wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Julius Mjenga (kulia), akimpa elimu ya kodi mfanyabiashara
wa eneo la SIDO, mkoani Kigoma jana, kuhusu umuhimu wa utoaji risiti za kodi za kielektroniki wakati wa kampeni ya elimu kwa
mlipakodi inayoendelea mkoani humo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

TAMISEMI vaziagiza
h/shauri ujenzi miradi

Na Mary Geofrey

SERIKALI imeziagiza halmashauri zote
nchini, kuanza maandalizi ya ujenzi wa mi-
radi ya maendeleo inapoainishwa ili kurahi-
sisha utekelezaji wake fedha zinapotolewa
na Serikali.

Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Jo-
seph Nyamhanga, ndiye aliyetoa agizo hilo
juzi akiwa katika ziara ya kukagua miradi ya
maendeleo katika Jiji la Dar es Salaam.

Alisema amekutana na changamoto za
fedha kusubiri maandalizi ya utekelezaji
wa miradi, badala ya utekelezaji kusubiri
fedha, hali inayozidi kuchelewesha miradi
ya maendeleo.

“Nitoe maagizo kwa halmashauri zote
nchini, kuhakikisha wanaanza maandalizi

ya utekelezaji wakati wakisubiri fedha ku-
toka serikalini badala ya kukaa mpaka fedha
zitoke na matokeo yake ndio nakutana na
miradi haijaanza wakati fedha zishatoka,”
alisema Nyamhanga.

Akikaguza ujenzi wa Hospitali ya Wilaya
ya Kigamboni, Nyamhanga, alitumia fursa
hiyo pia kuziagiza halmashauri zinazojenga
woditatu katika hospitali 67 za awali nchini,
kuanza maandalizi kujenga ili fedha zinapo-
tolewa waanze utekelezaji mara moja.

“Niagize nchi nzima, tuna mpango wa
kujenga wodi tatu tatu katika hospitali za
wilaya 67 sawa na wodi 201, hivyo nitoe
maagizo kwa wakurugenzi wa halmashauri
hizo ambazo zimetengewa fedha kwa ajili ya
utekelezaji wa mradi huu, kufanya maandal-
izi mapema,” alisema Nyamhanga.

Mkuu wa Wilaya ya Kigamboni, Sophia

Msafiri, aliishukuru Serikali kwa kutoa fedha
kwa ajili ya kujenga Hospitali ya wilaya hiyo,
ambayo kwa kiasi kikubwa itapunguza adha
wanazopata wagonjwa.

Alisema wagonjwa wamekuwa wakilazi-
mika kusafiri umbali mrefu kwenda wilayani
Temeke kupatiwa matibabu kutokana na ku-
tokuwapo kwa hospitali yao.

Kadhalika, Nyamhanga alitembelea ujenzi
wa madarasa 20 na matundu vya vyoo 10
katika Shule ya Msingi Mbagala yenye wa-
nafunzi 2,848 na kuagiza ujenzi ukamilike
kwa wakati.

Pia, alitembelea awamu ya pili ya ujenzi
wa barabara za mwendokasi kutoka Gereza-
ni hadi Mbagala na kuagiza utekelezaji wake
ufanyike kwa kuzingatia muda uliopangwa
ili kuwaondolea adha wanayopata wakazi
wa Mbagala.

NEMC yajitosa
elimu ya kulinda
vyanzo vya maji

Na Mwandishi Wetu, MAKETE

BARAZA la Taifa la Hifadhi na
Usimamizi wa Mazingira (NEMQO),
limesema litashirikiana na viongozi
na wananchi wa Wilaya ya Ma-
kete kulinda vyanzo vya maji kwa
sababu vyanzo hivyo ni muhimu
kwa taifa.

Wilaya ya Makete, Mkurugenzi
Mkuu wa baraza hilo, Dk Dk.Samuel
Gwamaka, alisema mbali ya ukweli
kwamba maji kutoka Wilaya ya
Makete ni muhimu yafike Mto
Rufiji, uchafuzi wa vyanzo vya
maji unaweza ukasababisha mad-
hara makubwa kwa binadamu na
viumbe vya majini.

“NEMC itashirikiana kwa karibu
na wadau wa mazingira na Uongo-
zi wa wilaya kutoa elimu kwa wa-
nanchi kwa wakati stahiki ili
kutokomeza uharibufu wa vyanzo
vya maji,” alisema Dk. Gwamaka.

Alieleza kuwa vyanzo vya maji
vilivyomo Wilaya ya Makete
vinavyotiririsha maji Mto Ruaha
ni muhimu sana kwa uzalishaji
wa umeme nchini, kwani umeme
utakaozalishwa Mto Rufiji utawez-
esha Watanzania wengi kupata
umeme kwa bei rahisi.

“Serikali inatekeleza mradi
wa kufua katika bwawa wa kufua
umeme katika mradi wa Julius
Nyerere wenye uwezo wa kuzali-
sha megawati 2,115. Lakini kama
hatutatunza vyanzo vya maji vya
wilayani humu na kwingine-
ko tutashindwa kufikia lengo
hilo,” alisema Dk. Gwamaka.

Dkt. Gwamaka ambaye alifua-
tana na Mwenyekiti wa Bodi ya
NEMC, Prof. Esnati Chaggu, pamoja
na maofisa wengine wa NEMC,
alisema wananchi waelimishwe
umuhimu wa rasilimali maji katika
kujiletea maendeleo na katika ku-
leta maendeleo vya taifa.

Mapema Prof.Chaggu aliupongeza
uongozi wa Hifadhi Kitulo kwa
kushirikiana kwa karibu na wa-
nanchi waishio karibu na hifadhi
hiyo na kwa namna wanavyotunza
hifadhi hiyo.

Prof. Chaggu amewaomba wasi-
mamizi wa hifadhi hiyo kutumia
uzoefu na maarifa yao kueneza
elimu ya utunzwaji wa mazingira
kwa wananchi, kwani elimu hiyo
itasaidia vyanzo vya maji kutun-
ZWa.

Ujuni kilicho karibu na Hifadhi ya
Kitulo alisema wakulima wengi wa
eneo hilo hawana elimu ya kutosha
juu ya utunzaji wa mzingira na
Vyanzo vya maji na kuomba mam-
laka husika zitoe elimu hiyo.

Naye Meneja Mazingira wa
Wilaya ya Makete, Raphael Ka-
longola, alisem Wilaya ya Makete
ina vyanzo 966 vinavyojulikana,
lakini maji yanapotiririka kuele-
kea Wilaya ya Mbalali hayatumiki
Vizuri na matokeo yake ni kiasi ki-
dogo cha maji kinafika Mto Ruaha.
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Wakulima
83,000 kupata
mbolea bure

Na Mwandishi Wetu

WAKULIMA 83,000 nchini watanufaika
kwa kupata mbolea bure kwa lengo

la kuongeza uzalishaji wa mpunga na
mahindi.

Uwezeshaji huo utafanywa na kam-
puni ya mbolea ya YARA Tanzania, am-
bapo Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni
hiyo, Winston Odhiambo, amesema
zaidi ya tani 12,500 za mbolea ya Yara-
Mila Cereal yenye thamani ya shilingi
bilioni 16.5 zitagawiwa kwa wakulima
wadogo.

“Uzinduzi wa mpango hu unaoju-
likana kama ‘Action Africa’ utafanywa
Alhamisi wiki hii (kesho) na Waziri wa
Kilimo,Japhet Hasunga,” alisema Odhia-
mbo na kuongeza kuwa Yara

Tanzania ambayo ni kampuni tanzu
va Yara International ASA ya Norway
ni mdau muhimu katika maendeleo ya
sekta ya Kilimo.

Odhiambo alisema chini ya mpango
huo, mkulima atahitajika kujisajili
kupitia namba *149*46*16# ambapo ki-
tambulisho cha mpigakura na cha taifa
kitatumika katika kukamilisha usajili
sambamba na kuzawadiwa mbolea.

“Mpango huu utawasaidia wakulima
wadogo wa mahindi na mpunga
kuongeza uzalishaji wa mazao hayo na
kuondokana na tatizo la njaa,” alisema
na kuwaomba wakulima kuchangamkia
fursa hiyo.

Wavuvi
kukopeshwa
kudhibiti uvuvi
haramu

Na Mwandishi Wetu, MOSHI|

MKURUGENZI Mtendaji wa Benki ya
Kilimo (TADB), Japhet Justine, amem-
hakikishia Waziri wa Mifugo na Uvuvi,
Luhaga Mpina mikopo ya masharti
nafuu kwa wavuvi hususani wa Bwawa
la Nyumba ya Mungu ili kuondokana na
uvuvi haramu.

Akizungumza na waandishi wa
habari katika ziara alipotembelea
Bwawa la Nyumba ya Mungu na kujio-
nea shughuli zinazofanywa na wavuvi
akiwa na Waziri Mpina, Justine alisema
benki hiyo imedhamiria kuleta mageuzi
makubwa katika sekta ya uvuvi kwa
kuwawezesha wavuvi zana za kisasa.

“Kumekuwa na matumizi ya zana zi-
Sizo na ubora katika shughuli za uvuvi,
hali ambayo imesababisha mazalia ya
samaki kupungua na kuzorotesha ma-
pato katika sekta hiyo, TADB tutaen-
delea kuunga mkono juhudi za serikali
kwa kuwapa mikopo yenye masharti
nafuu wavuvi ili kuwa na uvuvi endel-
evu kote nchini,” alisema.

Justine alisema milango ipo wazi
kwa benki na taasisi za fedha kush-
irikiana na benki hiyo ili kupunguza
changamoto zinazoikabili sekta ya
UVUVI na ufugaji ambazo zimeajiri Wa-
tanzania wengi.

Waziri Mpina alipongeza hatua
zinazochukuliwa na TADB na kuwa-
taka wavuvi kutumia vyema mikopo
inayotolewa na benki hiyo ili kuleta
maendeleo ya kweli hapa nchini.

“Rasilimali za uvuvi zinatakiwa
kulindwa na kila mwananchi, tu-
naipongeza TADB kwa uzalendo wao
wa kuwawezesha wavuvi ili kuondo-
kana na uvuvi wa kutumia zana hafifu
ambazo zimeleta athari hasi katika
sekta hii kwa kupunguza mazalia ya
samaki,” alisema Mpina.

Ajali ya Coaster na
basi ilivyoua wawili

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

ATU wawili wamefariki
dunia na 19 kujeruhiwa

Mondi barabara kuu ya Arusha-
Babati.

Alisema basi la Yutong lilikuwa
likitokea Arusha kwenda Singida

baada ya gari walioku- Basi la Yu- na Toyota Coaster ilikuwa
wa wakisafiria namba tonglilikuwa ikotokea Wilaya ya Monduli
T.883 DEF aina ya Toyota Coaster :'::::':;ea kwenda Arusha.

kugongana na basi aina ya Yutong

Alisema waliofariki ni mwa-

lenye namba T.448 DDL, mali ya kam- gi‘xg?ddaa naume mwenye umri kati ya
puni ya Freys Coach. na Toyota miaka (25 hadi 35) na mwanamke

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Aru-  coaster iliku- Mwenye miaka kati ya (30 hadi 35),
sha, Salum Hamduni, alisema ajali wa ikotokea ambao majina yao hayajajulikana.
hiyo ilitokea juzi majira ya saa 8:40 Monduli. Aidha, alisema baada ya ajali

mchana eneo la njia panda ya

hiyo majeruhi wote 19 waliokuwa

kwenye gari Coaster walifikishwa
Hospitali ya Jeshi ya Monduli am-
bapo baadaye walihamishiwa Hos-
pitali ya Rufani ya Mount Meru.

Kamanda Hamduni alisema
chanzo cha ajali hiyo ni uzembe
wa dereva wa Coaster kushindwa
kuchukua tahadhari za usalama
barabarani wakati akitokea njia
ndogo ya Monduli kuingia bara-
bara kuu ya Arusha-Babati.

Alisema miili imehifadhiwa Hos-
pitali ya Jeshi Monduli kwa uchun-
guzi zaidi wa daktari.
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Wananchi wakiangalia gari lililomshinda dereva na kuingia kwenye mtaro katika eneo la Kawe, jijini Dar es Sa-
laam mwishoni mwa wiki. PICHA: MIRAJI MSALA

Agizo Magufuli kujengwa
kiwanda Rukwa latekelezwa

Na Mbaraka Kambona

RAIS John Magufuli alipofanya ziara mkoa-
ni Rukwa mwaka jana, moja ya maelekezo
yake kwa Wizara ya Mifugo na Uvuvi ni
kuhakikisha kunaanzishwa kiwanda cha
kuchakata samaki, ili kuwasaidia wavuvi
wa maeneo hayo kupata soko la uhakika
la samaki wao.

Kufuatia agizo hilo, Kampuni ya Alpha
Tanganyika Flavour kupitia ushirikiano
kutoka kwa Wizara ya Mifugo na Uvuvi
imefanya uwekezaji katika sekta ya uvuvi
kwa kuanzisha kiwanda cha kuchakata
samaki ambacho kwa sasa kinamalizia
ukarabati wake kabla ya kuanza kazi
mwishoni mwa Septemba mwaka huu.

Hayo yalifahamika, baada ya Katibu
Mkuu, Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Uvuvi),
Dk. Rashid Tamatamah, alipofanya ziara

ya kukagua ukarabati wa kiwanda hicho
kilichopo wilayani Sumbawanga, Agosti
13, 2020.

Akiwa katika kiwanda hicho, Dk.
Tamatamah alisema Rais Magufuli alipo-
fanya ziara yake mwaka jana katika mkoa
huo moja ya maelekezo yake kwa Wizara
ya Mifugo na Uvuvi ni kuhakikisha kuwa
katika mkoa huo kunaanzishwa kiwanda
cha kuchakata samaki ili kuwaondolea ka-
dhia ya masoko wanayoipata wavuvi wa
maeneo hayo na mikoa ya jirani.

“Leo nimekuja na wataalamu wangu
kukagua ukarabati unaoendelea katika
kiwanda hiki cha Alpha, ambapo ukikami-
lika na kiwanda hiki kuanza kazi, kitatoa
ajira zaidi ya 100 kwa wananchi na vile
vile kitachangia kuongeza mapato ya seri-
kali,” alisema Dk. Tamatamah.

Dk. Tamatamah aliongeza kuwa kiwan-

da hicho kikikamilika kitakuwa na uwezo
wa kuchakata tani 20 za samaki ambazo
bidhaa zake zitauzwa ndani ya Tanzania
na vile vile katika soko la Marekani, hivyo
kitasaidia nchi kupata fedha za kigeni.

Alimpongeza Mkurugenzi Mtendaji
wa Kampuni ya Alpha Tanganyika Fla-
vour, Alpha Nondo, kwa kuamua kufanya
uwekezaji huo.

Nondo aliishukuru serikali kwa ushiriki-
ano mkubwa wanaompatia, huku akisema
kiwanda hicho kitakuwa ni jibu kwa Rais
Magufuli na wavuvi waliokuwa wana-
hangaika na soko la kupeleka samaki wao.

Naye Katibu Tawala Msaidizi, mkoani
Rukwa, Ocrani Chengula, alisema kwa
muda mrefu mkoa huo ulikuwa una-
hangaika kupata kiwanda cha kuchakata
samaki ili kuwasaidia wavuvi kupata
masoko ya uhakika.
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Kanyasu aelekeza chuo
kupewa kitalu kuwinda

Na Mwandishi Wetu

AIBU Waziri wa Maliasili na

Utalii, Constantine Kanyasu,

amemwagiza Katibu Mkuu

wa Wizara ya Maliasili na
Utalii kutoa kitalu cha uwindaji wa
kitalii kwa Chuo cha Usimamizi wa
Wanyamapori, Mweka, ili kitumike
kwa ajili ya mafunzo kwa vitendo kwa
wanafunzi wanaosomea masomo ya
uwindaji bingwa.

Alitoa agizo hilo jana wakati akizin-
dua bodi ya magavana ya chuo hicho
kilichopo Wilaya ya Moshi, mkoani
Kilimanjaro. Kanyasu alisema kitalu hi-
cho kitakisaidia chuo hicho kuzalisha
wataalamu wenye sifa.

Alisema kwa sasa mabingwa wa
uwindaji wa kitalii wanaofanya kazi
hiyo nchini niraia wa kigeni na baadhi
ya wazawa waliopo ni wazee.

Alisema kitalu hicho kitachochea ku-

Kwa sasa
mabing-
wa wa
uwindaji
wa kitalii
wanao-
fanya
kazi hiyo
nchini ni
raia wa
kigeni na
baadhi
ya wa-
zawa
waliopo
ni wazee.

pata wataalamu wa kutosha ili kukabili-
anana uhabawa wataalamu wa fani hiyo.

Aidha, Kanyasu alisema chuo hicho
kitasaidia kukabiliana na wafugaji wa-
naoingiza vitalu vya uwindaji wa kitalii
kwa vile vitalu vingi bado vipo wazi, hali
inayosababisha wafugaji wengi kuingiza
mifugo.

Pia, alisema kitalu hicho hakitasaidia
wahitimu pekee kufanya mafunzo kwa
vitendo bali itasaidia wanyamapori kuwa
salama kwa sababu chuo hicho kitakuwa
na jukumu la kupambana na tatizo la
ujangili.

Alimpongeza Mwenyekiti wa Bodi hiyo,
Prof. Faustine Bee, kwa kuchaguliwa kwa
awamu ya pili ya kuiongoza pamoja na
magavana wa bodi kwa asilimia kubwa
kuteuliwa tena kuendelea kukitumikia
chuo hicho.

Mkuu wa Chuo hicho, Prof. Jaffari
Kidegesho, alisema kwa sasa wanafunzi
wamekosa maeneo ya kufanyia mafunzo

kwa vitendo kwa ajili ya uwindaji wa ki-
talii.

Alisema mwanzo chuo hicho kilikuwa
kikiyatumia mapori ya akiba kwa ajili ya
mafunzo hayo ila kwa sasa mapori hayo
yamepandishwa hadhi na kuwa hifadhi
za taifa, hivyo katika hifadhi hizo hakuna
shughuli za kibinadamu zinazoruhusiwa
kufanyika kwa mujibu wa sheria.

Prof. Kidegesho alisema kitalu hicho
kitasaidia kufanya mafunzo kwa vitendo,
hivyo kutasaidia kuwaandaa wahitimu
wenye sifa kulingana na mahitaji ya soko

Naye, Katibu Mkuu wa Wizara ya Mali-
asili na Utalii, Dk. Aloyce Nzuki, alikitaka
chuo hicho kuboresha mtaala wa mafun-
70 hayo ili kuzalisha wataalamu wataka-
oweza kujibu changamoto za soko.

Mkuu wa Wilaya ya Kilimanjaro, Alhaji
Rajabu Kundya, alisema suala la uhifadhi
na utalii limekuwa na mchango mkubwa
sana kwa uchumi wa Taifa hali iliyosaba-
bisha Tanzania kukua kiuchumi.

Mwasisi na Kiongozi Mkuu wa Huduma ya Tanzania Itubu, Dk. Kennedy Mwasumbi (katikati), akizungumza na waandi-
shi wa habari, jijini Dar es Salaam juzi, kuhusu kongamano la uamsho la kuombea uchaguzi mkuu wa Oktoba 28 mwaka
huu. Kulia mratibu wa kongamano hilo, Askofu Alfred Juma na Askofu wa Huduma ya Urejesho wa Pentekoste, William

Mtenga. PICHA: MIRAJI MSALA

Naibu Mufti ataka
amani idumishwe

Na Suleiman Rashid Omar,
PEMBA

NAIBU Mufti Mkuu wa Zanzibar,
Sheikh Mahmoud Mussa Wadi,
amewataka vijana kisiwani
Pemba kusimamia na kudumisha
amani iliyopo nchini hasa katika
kipindi cha kuelekea uchaguzi
mkuu wa Oktoba mwaka huu.

Akizungumza na vijana hao
kwenye kongamano la amani na
utulivu kwa vijana, lililofanyika
Uwanja wa Michezo Gom-
bani Chakechake, Wadi alisema,
historia ya amani ilianza tangu
mwanzo wa dunia hivyo ni vy-
ema kuiendeleza.

Alisema kipindi cha uchaguzi ni
kigumu sana, hivyo ipo haja kwa
vijana kuiendeleza amani iliyopo
na kuisimamia kwani bila kuwapo
amani hakuna furaha wala maen-
deleo, badala yake ni kuharibu
maendeleo yalishapatikana kwa
muda mrefu, huku kuendeleza
upya ni vigumu.

Alieleza kuwa, vijana ni watu
muhimu katika kusimamia na
kuimarisha amani na ndio maana
wakaanza kuwaelimisha wao,
kwani yanayosemwa katika jamii
huamsha hisia za watu.

Wapewa siri
kuepuka gharama
Za matibabu

Na Beatrice Shayo

MFUKO wa Taifa ya Bima ya Afya
(NHIF), umewashauri wananchi
kuacha tabia ya kusubiri kuugua
na kuona gharama za matibabu
zimekuwa kubwa ndipo wanak-
wenda kukata bima ya afya.

Ushauri huo ulitolewa na Meneja
Uhusiano wa NHIF, Anjela Mziray,
wakati wa mkutano mkuu na
uchaguzi wa viongozi wa klabu
ya waandishi wa habari jijini Dar
esﬁalaam (BCPC) mwishoni mwa
wiki.

Alisema ni muhimu kwa wa-
nanchi kutambua dhana ya bima
va afya badala ya kusubiria
wanapoumwa na kuona gharama
za matibabu zimekuwa kubwa na
kuanza kutafuta bima ya afya.

Mziray alisema wamejiwekea
utaratibu kwa kuwa bila kufanya
hivyo, mfuko utakufa kwa sababu
atakuja mgonjwa wa saratani
anatakiwa kuanza matibabu ndipo
anakata bima ya kifurushi hata
akikata ya Sh. 1,000,000 akiitumia
kwa miezi miwili bado haitoshi.

Kigamboni yabanwa nyumba za watumishi

Na Mary Geofrey

KATIBU Mkuu wa Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), Joseph Nyamhanga,
ametoa siku 90 kwa Manispaa ya
Kigamboni kukamilisha ujenzi wa
nyumba za viongozi na watumishi
wa wilaya hiyo.

Nyamhanga alitoa agizo hilo, juzi
belea mradi huo wa ujenzi wa ny-
umba za watumishi 25 kati ya hizo,
moja inajengwa na halmashauri na
kusema kuwa lengo ni kurahisisha

utoaji wa huduma kwa wananchi.

Akiwa katika ziara yake ya
kutembelea  miradi mbalimbali
Salaam, ukiwamo wa Kigam-
boni, alisema hakuna sababu ya
mradi huo kucheleweshwa kwa
kuwa tayari serikali ilishatoa fedha
ili kukamilisha.

Alisema ujenzi wa nyumba hizo
24 ulitokana na agizo alilolitoa Rais
John Magufuli, Februari 11 mwaka
huu, wakati akizindua jengo la Ofisi
ya Mkurugenzi wa wilaya hiyo na
kuagiza ujenzi wa nyumba hizo

ukamilike haraka ili kuwaondolea
usumbufu wafanyakazi na wa-
nanchi wilaya hiyo.

“Mimi najitolea kuwa meneja
wa mradi huu ili nihakikishe kuwa
ujenzi unamalizika mapema, na-
taka ukamilike ndani ya muda uli-
opangwa ili wafanyakazi wenu wa-
hamie hapa haraka iwezekanavyo,”
alisema Nyamhanga.

Alisema ni lazima suala hilo
litekelezwe kama ilivyopangwa na
kwamba ikifika Novemba mwaka
huu wafanyakazi hao ambao kwa
sasa baadhi yao wanaishi katika ny-

umba za Shirika la Taifa la Hifadhi
ya Jamii (NSSF) na wengine nje ya
manispaa hiyo wahamie katika ny-
umba hizo.

Akitoa taarifa za mradi huo un-
aoigharimu serikali Sh. bilioni 2,
Mkurugenzi wa Manispaa hiyo ya
Kigamboni, Erasto Kiwale, alisema
maandalizi ya ujenzi huo yameka-
milika ikiwa ni pamoja na kumpata
mkandarasi atakayejenga nyumba
hizo.

Alisema awali ilipangwa kujeng-
wa nyumba 20, lakini kutokana na
mchanganuo walioufanya waliona

fedha hizo zinatosha kujenga ny-
umba 24 ambazo wanaamini kuka-
milika kwake kutatoa changamoto
ya makazi inayowakabili watumishi
wake.

“Wizara imeanza kuleta fedha
za utekelezaji kwa awamu, awamu
ya kwanza zimeshaletwa Sh. bil-
ioni 1499 na matarajio yetu ujenzi
huu utachukua muda wa siku 90
kuanzia sasa na hivyo kutoa fursa
ya watumishi kuhamia eneo hili,”
alisema Kiwale.
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Kampeni za uchaguzi chachu
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viongozi na wafuasi wa CCM wakiwa katika moja ya mikutano ya kampeni. PICHA: MTANDAO.

Na Dk. Enock Mlyuka

IPENGA cha uch-

aguzi mkuu wa Rais,

wabunge na madiwani

pamoja na wajumbe wa
Baraza la Wawakilishi Zanzibar
kimepulizwa na sasa ni mchaka-
to wa vyama kupata wagombea
kabla ya kupitishwa na vyombo
vilivyopewa dhamana ya kusi-
mamia kazi hiyo.

Tume ya Taifa ya Uchaguzi
(NEC) na ile ya Zanzibar (ZEC)
ndizo zilizopewa dhamana ya
kusimamia mchakato mzima
wa uchaguzi na kuhakikisha
unakuwa huru na wa haki. NEC
inasimamia uchaguzi wa Rais,
wabunge na madiwani wakati
ZEC mamlaka yake ni kwa uch-
aguzi wa Raia wa Zanzibar na
Wawakilishi.

Hivi sasa vyama vyote viko ka-

tika hatua ya kuteua wanacha-
ma watakaopeperusha bendera
kwenye uchaguzi huo ambao
Watanzania, wale waliojiandiki-
sha katika daftari la kudumu
la wapigakura, watatumia haki
yao ya kidemokrasia kuchagua
watu wanaoona wanafaa katika
nafasi zinazowaniwa ifikapo Ok-
toba 28, mwaka huu.

Katika kuelekea tarehe hiyo
mahususi, Watanzania wana-

ya kudumisha amani ha utulivu

Tume va Taifa va
Uchaguzi (NEC)
na ile ya Zanzi-
bar (ZEC) ndizo
zilizopewa dha-
mana va Kusi-
mamia mchakato
mzima...

. ll"l

Ndivyo NEC!
‘ilivyojinasibu’
kufanikisha
uchaguzi 2020

paswa kufahamu kuwa tendo
hili kubwa na la kihistoria katika
nchi. Kila mwananchi, kwa im-
ani yake, anao wajibu wa kum-
womba Mungu kwa bidii ili nchi
iendelee kuwa kisiwa cha amani
na utulivu.

Tanzania imekuwa ikitajwa
kuwa nchi ya kwanza kwa utu-
livu na amani katika ukanda wa
Afrika Mashariki na pia ni moja
ya nchi chache za mfano katika
nchi zilizo kusini mwa jangwa la
sahara.

Sifa hii njema inapaswa kutun-
zwa na kulindwa na wananchi
wote pasipo kujali tofauti za
kiitikadi. Nchi hii ni ya Watanza-
nia wote na si mali ya chama au
kikundi fulani cha watu. Kama
yapo mazuri au mabaya, ni ya
Watanzania wote, hivyo Tan-
zania ikiwa salama, Watanzania
wote watakuwa salama na maen-
deleo yatakuwapo.

Katika  kuelekea uchaguzi
mkuu wa mwaka huu, jambo la
msingi la kujifunza ni kutoka
kwa nchi nyingine nje na ndani
ya Bara la Afrika, ambazo amani
na utulivu vilipoondoshwa, vita
na mauaji vilitokea na kuangam-
iza nchi na ustawi wake.

Baadhi ya nchi zimegeuka
kuwa magofu kwa sababu ya vita
vya wenyewe kwa wenyewe vi-
sivyokoma. Wanapoendelea na
migogoro, mataifa mengine ya
nje ya Afrika hutumia mwanya
huo kupora mali za nchi husika
na wananchi kuishi maisha duni.

Kumwaga damu za watu wa-
sio na hatia ni laana kwa nchi.
Mungu huchukizwa sana na hali
kama hiyo na kwa kweli hawezi
kunyamaza wakati wote. Kuna
wakati Mungu hulazimika kuia-
dhibu nchi na watu wake kwa
sababu ya uharibifu wa uumbaji
wake na kupuuzwa kwa utara-
tibu mzuri wa kuishi aliouweka
duniani.

Kwa mantiki hiyo, amani na
utulivu ambavyo Watanzania
wanavifurahia sasa, hawana
budi kufahamu kuwa vimejeng-
wa kwa miaka mingi. Siku zote
kujenga ni kazi lakini kubomoa
ni rahisi. Pia gharama ya kureje-
sha utulivu na amani vilivyo-
potea ni kazi kubwa.

INAENDELEA UK.12
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Wakili kutoka Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Beatrice Mpangala, akizungumza na wadau wakati wa mkutano wa

tafakuri ya uchaguzi mkuu wa 2020. PICHA: MWANDISHI WETU.

Na Mwandishi Wetu

AKATI imebakia

miezi miwili kufikia

kilele cha uchaguzi

mkuu wa 2020,
wapo wagombea ubunge na urais
ambao walitamani kuingia kwe-
nye kinyanganyiro lakini wanak-
wamishwa na vyama vyao, kwa
maelezo kuwa hawakubaliki au
wakae pembeni kupisha wen-
gine.

Wasingekwama kama taifa lin-
gekuwa na kipengele kinacho-
ruhusu wagombea huru au binaf-
si, hatua ambayo ingewawezesha
wasio na vyama kuingia ulingoni
bila kikwazo.

Kigingi ni katiba ya Tanzania
ya mwaka 1977 ambayo ibara ya
39(I)c inapigilia msumari kuwa
mgombea yeyote wa ubunge au
urais ni lazima awe amepende-
kezwa na chama cha siasa, hivyo,
hakuna kugombea nje ya utara-
tibu huo.

Kadhalika sheria ya uchaguzi
mkuu ya mwaka 2010 inasisitiza
kuwa lazima wagombea wawe
ni madiwani, wabunge au rais
watokane na vyama vya siasa
vilivyosajiliwa na kutambuliwa
kisheria.

Hivyo bila katiba kuipitia tena
katiba raia hawawezi kujitosa
kwenye uchaguzi kama wagom-
bea huru au binafsi wa ubunge,
udiwani au urais.

Pamoja na hilo ibara ya 41
(7) na 42 ya katiba ya Tanzania
inaeleza kuwa baada ya matokea
ya rais yaliyotokana na uchaguzi
mkuu kutangazwa na Tume ya
Taifa ya Uchaguzi, hayawezi
kuhojiwa mahakamani.

Vifungu hivyo vya kukataza
mgombea huru na kupinga ma-
tokeo ya urais mahamakani vime-
kuwa na athari si kwa wagombea
wa nafasi mbalimbali kwenye
uchaguzi mkuu au kupinga ma-
tokeo ya urais kama hawajari-
dhika bali pia vinaikwamisha
Tanzania kusaini mikataba ya
Umoja wa Afrika (AU), kwa vile
inaonekana kuwa vinakinzana na
katiba ya nchi.

Hayo ni miongoni mwa mambo
yanayojadiliwa katika mkutano
na wanahabari wa kutafakari
uchaguzi mkuu wa 2020, un-
aoandaliwa na asasi ya vijana ya
Tanzania Youth Vision Associa-
tion (TYVA).

Mkutano huo wa tafakari una-
washirikisha wadau mbalim-
bali wakiwamo Tume ya Haki
za Binadamu na Utawala Bora
(THBUB)), Ofisi ya Mwanasheria
Mkuu wa Serikali, ActionAid na
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (TAKUKURU).

Wakili wa Serikali Beatrice
Mpangala, anazungumzia suala
la vipengele hivyo vinavyokataza
wagombea huru na kile cha ku-
zuia kupinga matokea mahakam-
ani pamoja na taathira zake kwa
mikataba ya AU akisema ndivyo

Aidha, imeishauri
serikall kuhusu
usafi magerezani
Bara na Visiwani
kwenye vyuo
vya mafunzo na
kushauri kuon-
dolewa utaratibu
wa wafungwa

na mahabusi ku-
tumia ndoo ku-
jisaidia badala
yvake wajengewe
VY00 Nna yote
yvametekelezwa.
Anasema wakati
wa uchaguzi
INnashauri mambo
mengi Na hata
kutoa elimu va
umuhimu wa
demokrasia na
uchaguzi kwa wa-
nanchi.

sababu kubwa, inayozuia Tanza-
nia isisaini wala kuridhia mka-
taba wa Demokrasia, Uchaguzi na
Utawala Bora (ACDEG).

Anaeleza kuwa serikali inache-
lea kuusaini na kuuridhia kwa
vile unapingana na katiba yake
kwenye vipengele hivyo.

Mpangala, anakumbusha
kuwa kusaini mkataba huo ku-
namaanisha Tanzania itaruhusu
kuwa na wagombea huru na pia
kwa wasioridhika na matokeo ya
urais baada ya uchaguzi mkuu
kutangazwa na NEC kumpinga
rais mshindi mahakamani.

Anakumbusha kuwa kusaini
na kuridhia ACDEG kutakuwa ni
kukinzana na vipengele 41 and
42 vya katiba kwa hiyo mijadala
na mapendekezo zaidi kwa seri-
kali yanahitajika ili kupata namna
bora ya kuishauri kuuridhia mka-
taba huo unaolenga kudumisha
demokrasia Afrika, utawala bora
na uchaguzi huru na haki pamoja
na kuheshimu haki za watu na za
binadamu.

Suala la katiba kukataza ma-
tokeo ya urais kupingwa ma-
hakamani lilifikishwa katika

Mahakama ya Haki za Binad-
amu na za Watu ya Afrika mjini
Arusha na wakili Jebra Kambole,
akitaka kipengele hicho kifutwe.

Mahakama hiyo ilihukumu
kwa kuitaka Tanzania kurekebi-
sha baadhi ya vipengele vya kat-
iba vinavyozuia matokeo ya urais
kupingwa mahakamani. Hukumu
hiyo ilimaanisha kiondolewe na

kuruhusu mashtaka kufunguliwa
dhidi ya matokeo ya urais.

Mahakama ya Haki za Bin-
adamu ya Afrika iliielezea katiba
kuwa inakiuka Ibara ya 2 naya7
(1) cha mahakama hiyo kinaeleza
kuwa endapo mtu hataridhika
na matokeo ya urais, ana haki ya
kukata rufani kwa kufikisha kesi
mahakamani kupinga matokeo
husika.

Hata hivyo, Mpangala anakum-
busha kuwa Tanzania imejiondoa
na si mwanachama wa Mahaka-
ma ya Hakiza Binadamu na Watu
ya Afrika, hatua inayokwamisha
utekelezaji wa uamuzi ya ma-
hakama hiyo.

Aidha, anaeleza kuwa hakuna
jambo baya kwenye mkataba wa
ACDEG na kwamba Tanzania in-
aweza kuusaini na kuuridhia kwa
masharti kuwa haikubaliani na vi-
pengele vyote kwa kuainisha vile
ambavyo haivikubali kwa kuwa
vinakinzana na katiba ya jamhuri.

Kwa mujibu wa taarifa za
mtandao wa  Idara ya Siasa
ya AU , hadi Juni, 2019 kati ya
mataifa 55 wanachama wa AU
nchi tano ambazo ni Tanzania,
Misri, Eritrea, Morocco na Libya
zilikuwa hazijasaini wala kuridhia
mkataba wa ACDEG.

Aidha, wanachama 46 wa AU
wameusaini mkataba, wakati 34
wameusaini na kuuridhia kwa
mujibu wa taarifa za hadi Juni
mwaka jana.

KUTEKELEZA ACDEG

Licha ya kutosaini wala kuri-
dhia ACDEG, Tanzania imekuwa
mstari wa mbele kusimamia
demokrasia, uchaguzi huru na
utawala bora na kuheshimu haki
za binadamu, washiriki wa mku-
tano huo wanaambiwa.

Mtafiti Mkuu wa Tume ya
Haki za Binadamu na Utawala
Bora (THBUB) Fransisco anasema
mojawapo ya majukumu yanay-
otajwa na Umoja wa Afrika ni
kuheshimu haki za watu na za bi-
nadamu na utawala bora na hilo
Tanzania inalizingatia.

Anasema kwa mfano THBUB in-
atembelea magereza na kushauri
mambo mbalimbali na mojawapo
ni kuitaka serikali kubadilisha
sare za wafungwa badala ya ku-
vaa kaptula wavae suruali.

Aidha, imeishauri serikali
kuhusu usafi magerezani Bara na
Visiwani kwenye vyuo vya mafun-
zo na kushauri kuondolewa utar-
atibu wa wafungwa na mahabusi
kutumia ndoo kujisaidia badala
yake wajengewe vyoo na yote
yametekelezwa. Anasema wakati
wa uchaguzi inashauri mambo
mengi na hata kutoa elimu ya
umuhimu wa demokrasia na uch-
aguzi kwa wananchi.

Kwa upande wa TAKUKURU,
Matai Kilumbi, anasema Afrika
inasisitiza vita dhidi ya rushwa
na matumizi bora na endelevu
ya mali za umma na rasilimali za
nchi yote haya yanazingatiwa na
wakati huu wa uchaguzi taasisi
iko mstari wa mbele kusima-
mia haki na usawa wakati wa
kampeni kwa kuzuia na kudhibiti
ushawishi, utoajina upokeaji wa
rushwa.

Aidha, anazungumzia suala la
kupiga vita rushwa kwani inak-
wamisha demokrasia na uchaguzi
huru akisema kuwa TAKUKURU
inafuatilia, kudhibiti na kuzuia
ushawishi, utoaji na upokeaji
hongo wakati wa uchaguzi.

Kilumbi anasema haiwezekani
kiongozi bora akatokana na kutoa
rushwa hivyo wanahamasisha
wananchi kuwaripoti wanao-
washawishi kuwachagua kwa ku-
wapa fedha.
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Mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), Jaji Mstaafu wa Mahakama ya Rufaa, Semistocles Kaijage.

Sabato Kasika

KIWA imebakia takribani miezi
miwili Watanzania wawach-
ague viongozi wao kwenye
uchaguzi mkuu utakaofanyika
Jumatano Oktoba 28, Tume ya
Taifa ya Uchaguzi (NEC) imeaini-
sha mambo kadhaa muhimu yata-
kayofanikisha jukumu hilo ikiwa ni
pamoja na kudumisha amani.

Aidha, imetoa ahadi na kuwa-
hakikishia wananchi kuwa itasi-
mamia uchaguzi kwa kuzingatia
katiba, sheria, kanuni na taratibu
mbalimbali zinazosimamia uende-
shaji wa uchaguzi.

Lengo la kufanya hivyo likiwa
ni kuhakikisha uchaguzi unakuwa
huru, wa wazi, wa haki na wa kua-
minika, hivyo itaweka mazingira
sawa ya ushindani kwa wagombea
na vyama vyote vya siasa vitakavy-
oshiriki. Mwenyekiti wa NEC, Jaji
Semistocles Kaijage, ndiye aliyes-
ema hayo katika mkutano wake na
viongozi wa dini uliofanyika mwis-
honi mwa wiki iliyopita.

“Ahadi ya tume kwenu ni kwam-
ba itasimamia uchaguzi kwa kuz-
ingatia katiba, sheria, kanuni na
taratibu mbalimbali zinazosima-
mia uendeshaji wa uchaguzi, lengo
likiwa ni unakuwa huru, wa wazi,
wa haki na wa kuaminika.

Pia tume inawaomba mhubiri
amani na pia kuwahimiza viongozi
wa vyama vya siasa kuheshimu,
kutii, kuzingatia sheria za nchi, na
kanuni za tume, ili uchaguzi uwe
wa utulivu na amani,” anasema Jaji
Kaijage.

Kutokana hilo, anawaomba vion-
gozi wa dini kuhimiza kampeni zi-
takazoanza rasmi Agosti 26 mwaka
huu, ziwe za kistaarabu ambazo
zitaepusha vitendo vya uvunjifu wa
amani ya nchi.

“Nitumie nafasi hii kuwaomba
muendelee kuhubiri amani, hasa
wakati wa kipindi cha kampeni,
msichoke kuwasisitiza wagombea,
wadau na wananchi kwa ujumla
kuheshimu, kutii na kuzingatia kati-
ba ya nchi,” anasema.

UZOEFU WA NEC
Jaji Kaijage kipindi cha kampeni

Ninapenda
kutoa rai kwe-
nye kuhimiza
waumini wenu
na kuwasini ku-
fanya kampeni
kistaarabu na
hivyo kuepuka
kufanya vitendo
vitakavyosababi-
sha uvunjifu wa
amani na utulivu
wa nchi yety,”
anasema.

kinakuwa na joto kali la kisiasa
linalotokana na baadhi ya watu ku-
kosa uvumilivu wa kisiasa, hali am-
bayo inaweza kuhatarisha amani
na utulivu wa nchi.

“Ninapenda kutoa rai kwenye
kuhimiza waumini wenu na ku-
wasihi kufanya kampeni kistaarabu
na hivyo kuepuka kufanya vitendo
vitakavyosababisha uvunjifu wa
amani na utulivu wa nchi yetu,”
anasema.

Mbali na hilo, anawaomba vion-
gozi wa dini kuliombea taifa katika
kipindi hiki muhimu, ili amani na
uvumilivu vitawale, na kwamba
tume hiyo ina matumaini makub-
wa ya kufanikisha uchaguzi huo.

Anasema, matumaini  hayo
yanategemea ushiriki wa viongozi
hao katika hatua zote zilizosalia
hadi kufikia Oktoba 28 ambayo
itakuwa ni siku ya uchaguzi mkuu
wa rais, wabunge na madiwani.

“Ahadi ya tume kwenu ni kwam-
ba itasimamia uchaguzi kwa kuzin-
gatia katiba, sheria, kanuni na tara-
tibu mbalimbali zinazosimamia
uendeshaji wa uchaguzi, lengo liki-
wa ni unakuwa huru, wa wazi, wa

haki na wa kuaminika, “ anasema.

Jaji huyo anasema utaaminika,
kwa vile tume itaweka mazingira
sawa ya ushindani kwa wagombea
na vyama vyote vya siasa vitakavy-
oshiriki.

VYAMA VISHIRIKI

Kwa mujibu wa tume hiyo, hadi
kufikia Agosti 11, mwaka huu, ili-
kuwa imeshatoa fomu za kuomba
uteuzi wa kuwania urais kwa wag-
ombea kutoka vyama 16 vya siasa,
kati ya 19 vyenye usajili wa kudumu.

Mkurugenzi wa tume hiyo, Dk.
Wilson Mahera, anavitaja vyama
hivyo kuwa ni AAFP, ACT-Wazal-
endo, Ada Tadea, ADC, CCM, CCK,
Chadema, Chaumma, CUF, DP,
Chama cha Demokrasia Makini,
NRA, NCCR- Mageuzi, SAU, UMD na
UPDP.

Aidha, anahimiza umuhimu wa
maslahi ya taifa kwanza, na ush-
abiki wa vyama vya siasa baadaye,
hivyo wagombea hawapaswi ku-
tumia lugha ya matusi, vitisho na
kejeli, kwa kuwa vinachochea fujo.

“Vitendo hivyo vinasababisha
uvunjifu wa amani, hivyo maslahi
ya taifa yawe ya kwanza na ushabi-
ki wa vyama baadaye, na tuendelee
kuombea amani na utulivu wakati
wa uchaguzi na baada ya uchagu-
zi,” anasema Dk. Mahera.

WOSIA VIONGOZI WA DINI

Sheikh Mkuu wa Mkoa wa Dar
es Salaam Alhad Mussa Salum
anasema, viongozi wa dini wana
nafasi kubwa katika kuimarisha
amani kwa kuwa wananchi ni
waumini wao, kwenye misikiti na
makanisani.

“Yaliyozungumzwa na mwe-
nyekiti wa tume, tunapaswa kuy-
achukua na kuwaeleza waumini
kuhusu namna bora ya kushiriki
katika uchaguzi mkuu kwa kufuata
nidhamu na taratibu,” Sheikh huyo.

Kwa upande wake Mchungaji
wa Kanisa la Movanian, Jimbo
la Mashariki Neema Kashiririka,
anasema ni vyema viongozi wa dini
kuwaeleza waumini umuhimu wa
amani.

Amani na utulivu vinapokuwapo
watachagua kiongozi mzuri, hivyo
ni wajibu wetu viongozi wa mad-
hehebu ya dini kuhimiza umuhimu
wa amani na utulivu kwa manufaa
ya taifa letu,” anasema Kashiririka.

KUCHAFUANA KISIASA

Imekuwa ni kawaida kila unapo-
fanyika uchaguzi, baadhi ya wana-
siasa kufanya siasa za majitaka kwa
‘kushambulia® wenzao kwa ma-
neno makali na hata kuwasingizia
mambo ambayo hayafai.

Hivyo, nchi inapoelekea katika
uchaguzi mkuu, wanasiasa waweke
kando siasa za aina hiyo, ambazo
huitwa siasa za majitaka, kwa kuwa
zinachagiza mipasuko na mivutano
isiyo na tija kwa taifa.

Wanasiasa kutumia muda mwin-
gi kunadi sera na ilani za vyama
vyao katika kampeni ni njia nzuri
ya kufikia kile Nec inachokitaka ili
kufanikisha uchaguzi huo, si kuan-
zisha malumbano bila kujenga hoja
za kushawishi wapigakura.

Hivyo, kila mwanasiasa ana na-
fasi ya kushiriki katika uchaguzi
bila kuchafua hadhi na heshima ya
wenzake na ya kitaifa
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JUKWAA LA UONGOZI

KOFI ANNAN

BMwafrika namba 1 kuongoza UN

Na Mwandishi Wetu

OFI ANNAN ndiye Ka-

tibu Mkuu wa Umoja wa

Mataifa kuanzia mwaka

1996 - 2006. Katibu An-
nan na Umoja wa Mataifa kwa
pamoja walipata Tuzo ya Amani
ya Nobeli mwaka 2001.

Jana Agosti 18 ni siku aliyofariki
kiongozi huyo, anayekumbukwa
na mataifa mengi kwa kuhangai-
kia amani na maridhiano duniani.
Ndiye aliyekuwa mwanzilishi na
mwenyekiti wa Kofi Annan Foun-
dation na pia Mwenyekiti wa El-
ders, Shirika la Kimataifa lililoan-
zishwa na Rais wa Kwanza mweuzi
wa Afrika Nelson Mandela.

Annan aliyefariki Agosti 18, 2018
akiwa na miaka 80, alizaliwa Apri-
li 1938 nchini Ghana na kuaga du-
Uswisi. Alipoondoka UN mwaka
2006 alimwachia kijiti cha uon-
gozi wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-
moon, ambaye naye amemkabidhi
Antonio Guterres.

Annan alikuwa ni Mwafrika wa
kwanza kuchaguliwa kuwa Ka-
tibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa,
akihudumu mihula miwili kuanzia
mwaka 1997 hadi 2006. Baadaye
akaendelea kulitumikia shirika
hilo kama mjumbe maalum wa
Umoja wa Mataifa nchini Siria na
kufanikisha kupatikana kwa su-
luhisho la amani la mzozo wa nchi

hiyo.

MAMBO MAKUU

Kiongozi huyo aliyezaliwa mwa-
ka 1938 huko Kumasi ambao sasa
ni mji wa pili kwa ukubwa nchini
Ghana, alikuwa ni pacha akizaliwa
na dada yake aitwaye Efua aliyea-
ga dunia 1991. Mwaka 1962 alianza
kufanya kazi UN huko Geneva,
Uswis na kuendelea na utumishi
hadi mwaka 1993 alipochaguliwa
kuwa Mkuu wa Oparesheni za
Kulinda Amani.

Kuanzia mwaka 1997 aliteuliwa
kuwa Katibu Mkuu wa saba wa
UN na akaweka alama zisizofutika
kwa kuwa kiongozi mashuhuri
kwenye harakati za amani. Aliku-
wa mmoja wa washindi wa Tuzo
la Amani ya Nobel mwaka 2001.
Baada ya miaka 10 ya kazi mwaka
2006 aliondoka kwenye uongozi
mkuu wa UN.

ALIYOYAHAMASISHA

Wakati wa kumbukumbu ya kifo
chake, iliyofanyika mwaka jana ,
Katibu Mku wa UN Antonio Gu-
terres, anasema Annan alisihi kila
mtu asiwe mtazamaji katika mai-
sha na kuongeza “alitutaka sote
tuchukue hatua dhidi ya upende-
leo, ukatili na umwagaji damu.”
Anamuelezea kuwa ni kiongozi ali-
yeutetea ushirikiano wa kimataifa
kwa nguvu zote, alikuwa muumini
wa UN na mfumo wa kimataifa un-

BAnangara kusaka amani duniani
B18.8.2018 aliaga dunia

aofuatao kanuni.

“Na lazima niseme, kifo chake
kinauma sana kwa sababu hivi
sasa tunahitaji zaidi kuliko wakati
wowote imani hiyo.” Anasema Gu-
terres.

Mrithi wa Annan Ban Ki-moon
ambaye alipokea kijiti cha kuon-
goza UN mwaka 2006 anasema:
“Nina uhakika kadri miaka ina-
vyokwenda, historia itaonyesha
kuwa Kofi Annan alikuwa kion-
gozi wa kipekee. Hakuwa na maji-
vuno lakini alizungumza na kusiki-
lizwa. Alikuwa kiongozi aliyeshika
mambo ya zamani lakini alikuwa
na dira thabiti ya kuziangazia siku
zijazo.”

Aliendelea kummwagia sifa ak-
isema kuwa ni kiongozi ambaye
ameacha dunia ikiomboleza kifo
chake lakini pia ameipatia mchan-
go wa kipekee ambao utakuwapo
daima na utaendelea kuhamasi-
sha, amani, haki , maridhiano na
upendo.

MALENGO YA MILENIA

Wakati wa uongozi wa Annan
kama Katibu Mkuu wa UN viongo-
zi wa dunia walipitisha malengo ya
milenia yaliyofikia ukomo mwaka
2015 na alishinda Tuzo ya Amani
ya Nobel.

Katibu Mkuu huyo aliongoza na
kupeleka mbele haki za binadamu
na ulinzi wa amani duniani kote
kwa kusisitiza kuwepo, ofisi thabiti

Koffi Anna akiongoza mikutano ya UN enzi za uongozi wake.

PICHA: MTANDAO.

ya maadili na kutokuvumilia ka-
bisa ukatili wa kingono dhidi ya
wanawake na watoto na kuhama-
sisha maendeleo endelevu.
Malengo ya Maendeleo ya Mil-
lenia yalipaswa kufikiwa mwaka
2015, yakiwa ni jukumu la Umoja
wa Mataifa lililokubaliwa na wa-
nachama kupunguza nusu ya
umasikini duniani, kutoa elimu ya
msingi kwa watoto wote na kuon-
doa ubaguzi dhidi ya wanawake.

SULUHU KENYA

Baada ya uchaguzi Mkuu wa
Kenya, zilizuka vurumai za kisiasa
na kiongozi huyu wa UN alitoa
mchango mkubwa kuleta mapa-
tano nchini Kenya baada ya gha-
sia zilizofuatia uchaguzi mkuu wa
mwaka 2007.

Aliunda Tume ya Usuluhishi na
kuwashirikisha viongozi kadhaa
wa Afrika akiwamo hayati Rais wa
Awamu ya Tatu , Benjamin Mkapa
pamoja na Mstaafu Jakaya Kik-
wete.

Afrika Mashariki inamkumbuka

kwa juhudi na kuingilia kati uhasa-
ma nchini Kenya ili kuisaidia nchi
hiyo isitumbukie kwenye ghasia
zilizokuwa zinatokana na matokeo
yasiyokubalika ya uchaguzi mkuu
wa mwaka 2007.

KULINDA AMANI CONGO

Annan anakumbukwa kwa ku-
saidia bila kuchoka upatikanaji wa
amani ya Congo DRC.

Ulinzi wa amani ya Congo uli-
fuatia kusainiwa kwa mkataba
wa kuacha mapigano uliofanyika
Lusaka Zambia Julai 1999 uki-
husisha mataifa ya Congo, An-
gola, Namibia, Rwanda, Uganda
na Zimbabwe na kuanzia hapo
Baraza la Usalama la Umoja wa
Mataifa likaunda kikosi cha ulinzi
wa amani nchini Congo maarufu
kama vikosi vya kulinda amani
vya Umoja wa Mataifa katika Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Kongo
(MONUSCO) ambavyo hata sasa
vinaendelea na ulinzi wa amani
katika eneo hilo.

MITANDAO

Kampeni za

INATOKA UK.11

Bila amani na utulivu, hakuna
uhuru wa kuabudu na kufanya
shughuli za kijamii na za kiuchu-
mi katika nchi kwani migogoro
na ghasia ni vikwazo vikubwa
vya maendeleo. Hivyo, utulivu
na amani ni muhimu katika ku-
wezesha maendeleo endelevu.

Kwa msingi huo, amani na utu-
livu katika nchi lazima vilindwe.
Kila Mtanzania ni nafsi yenye
haki na wajibu, hivyo suala la ul-
inzi na usalama wa nchi ni haki
na wajibu wa kila Mtanzania na
si kazi ya vyombo vya ulinzi na
usalama pekee.

KAMPENI ZIMEWADIA

Wakati mchakato wa kupati-
kana wagombea watakaothibit-
ishwa na NEC na ZEC ukikaribia,
vyama vitakavyoshiriki uch-
aguzi huo vimeanza kutoa ratiba
zao za uzinduzi wa kampeni.
Hicho ni kipindi cha kila chama
kunadi sera zake juu ya nini ki-
tafanya iwapo kitapata ridhaa ya
kuchaguliwa kushika dola.

Kipindi cha kampeni kikitu-
mika vizuri, kinaweza kuijenga
nchi. Lakini wakati huu ukitu-
mika vibaya unaweza kuibomoa
nchi. Kuna umuhimu mkubwa
kwa wagombea wanaposimama

uchaguzi chachu ya kudumisha amani na utulivu

majukwaani kujinadi, wachague
maneno ya kusema kwa wa-
nanchi, huku wakitambua kuwa
wanazungumza na watu wenye
ufahamu.

Kutokana na ukweli huo, wag-
ombea wanapaswa kujifunza
kuzuia ndimi zao ili wasinene
mabaya, uzushi na hila, mambo
ambayo wananchi hawayahitaji.

Wagombea wachague maneno
ya kusema kwani changamoto
nyingi ambazo watu wanapitia
leo ni matokeo ya maneno am-
bayo wamekuwa wakiyanena
bila kujua athari zake kwenye
maisha yao binafsi na maisha ya
wengine.

Kutokana na ukweli huo, wako
wanasiasa ambao hawajui athari
za kutumia vinywa vyao vibaya,
hivyo ni muhimu watu waka-
fahamu umuhimu wa kuchagua
maneno ya kuzungumza kwa
mustakabali wa taifa. Katika
kuendesha kampeni, ni muhimu
vyama vyote vya siasa vizingatie
sheria za nchi , kanuni na tara-
tibu za uchaguzi zilizotolewa na
NEC na ZEC.

Wananchi wanatarajia kuwa
wagombea wote watatumia vye-
ma kipindi cha kampeni kunadi
sera na ilani za vyama vyao na
kwamba watazungumza masu-
ala na si watu. Kila mgombea

anatazamiwa kufanya kampeni
za kistaarabu tena zenye kudhi-
hirisha ukomavu na kujitambua.

Kwa upande wao, wananchi
wana shauku ya kusikia wagom-
bea wataifanyia nini Tanzania
wakichaguliwa kuwa viongozi.
Ni tumaini la Watanzania kuwa
wagombea watashindana kwa
hoja na si matusi na mipasho.

Wagombea wafahamu kwam-
ba wanazungumza na wananchi
wenye mwamko wa kisiasa na
maendeleo, hivyo wananchi wa-
nachotamani ni maendeleo na
maisha bora. Kwa hiyo wagom-
bea wenye ufahamu kuhusu ma-
hitaji halisi ya wananchi na taifa,
kwa vyovyote vile kampeni zao
zitajikita katika kueleza sera na
ilani za vyama vyao na si mane-
no ya uchochezi yenye kuhatari-
sha usalama, amani na utulivu
katika jamii.

KAULI ZA WAGOMBEA

Mgombea anao wajibu wa
kuthibitisha mbele ya wananchi
kwa kauli na matendo yake
kuwa anafaa kuchaguliwa kuwa
kiongozi. Masuala yoyote ata-
kayozungumza mbele ya wa-
nanchi, wakimwangalia usoni,
waone uhalisia na kumaanisha
kwake.

[lani za vyama ziwe ni dira

zitakazoongoza fikra na hoja
za kila tendo wakati wote wa
kampeni. Katika kipindi cha
kampeni, wagombea hawata-
rajiwi kutanguliza utashi binafsi
bali utashi wa vyama vyao na
wananchi. Pia kampeni zihifadhi
heshima za watu wengine.

Kwa mantiki hiyo, kila mgom-
bea ampe nafasi Mungu amta-
wale katika kampeni ili kusaba-
bisha amani na utulivu katika
nchi kwani baada ya uchaguzi
maisha yataendelea. Pia wafaha-
mu kwamba wanadamu wa sasa
watapita lakini mama Tanzania
ataendelea kuwapo. Itampen-
deza Mungu na wanadamu
kwamba wakiondoka duniani,
wakumbukwe kwa kuacha ala-
ma ya amani na utulivu katika
jamii wanazoishi.

Tanzania ni nchi ya watu
wastaarabu na waungwana,
hivyo, wagombea waepuke siasa
za chuki na visasi. Pia waepuke
kunena na kueneza uongo dhidi
ya wagombea wa vyama vingine.
Sheria, kanuni na taratibu za
uchaguzi zinapaswa kuzingati-
wa na kulindwa.

Kila mgombea atambue kuwa
yeye ni mwanadamu na si malai-
ka, hivyo asitegemee ukamilifu
kwa kila jambo. Kwa hiyo, wag-
ombea wanapozungumza, wasi-

zungumze kana kwamba wao ni
wanadamu wasioweza kukosea.
Jambo la msingi ni kuthamini-
ana, kusaidiana na kuheshimi-
ana.

Wagombea wasimame ma-
jukwaani kwa amani, wazun-
gumze kwa amani na kujenga
jamii ya amani katika kila siku
ya kampeni zao. Mwandishi wa
vitabu, Robert Rabbin aliandika
kwamba: “Ingawa kuna jeshi
kubwa la wale wanaopendelea
vurugu, lazima tuunde jeshi
kubwa zaidi la watu wanaocha-
gua amani.”

Kwa kauli ya mwandishi huyo,
Watanzania wanapaswa kuen-
delea kudumisha amani, umoja
na mshikamano. Viongozi wa
dini na waumini wote, waende-
lee kuombea kwa mzigo nchi na
uchaguzi mkuu.

Vitendo vyenye dalili ya kuon-
dosha amani na utulivu nchini
vinahitaji kukemewa kwa nguvu
zote kwani watu wachache we-
nye nia ovu wasipodhibitiwa,
wanaweza kusababisha maafa
kwa taifa zima.

* DK. Mlyuka ni Mchungaji
wa Kanisa la Kiinjili ya Ki-
lutheri Tanzania (KKKT) na
ni mwanataaluma, mtafiti na
mshauri. Anapatikana kwa
namba 0744 000066.
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DC akemea
uuzaji holela
wa ardhi

Na Augusta Njoji, DODOMA

MKUU wa Wilaya ya Dodoma, Jose-
phat Maganga, amewataka wananchi
kutouza ardhi kiholela ili kuepuka
mMIigogoro isiyo ya lazima.

Maganga alitoa agizo hilo jana
alipozungumza na wananchi wa Kata
ya Mtumba jiji
yake ya kUJltambuhsha kusikiliza na
kutatua kero za wananchi.

Alisema ardhi ni kitu cha thamani
na unapofanyika uamuzi wa kuiuza,
wahakikishe unakuwa sahihi.

Aliwaagiza wenyeviti wa mitaa
na watendaji kuwa makini na uuzaji
ardhi.

“Hata kama mwananchi wa kawaida
anataka kuuza eneo lake, sheria
zinaturuhusu kuhoji, kwa sababu
anaweza akauza ardhi hapa, mkash-
tukia anakuja mtu anatengeneza
mambo ya baruti hapa, ukimuuliza
anasema anapasua miamba hapa
halafu anasababisha matatizo,” al-
ionya.

Aliwataka watendaji na wananchi
kuhakikisha kabla ya kufanya uamuzi
wa kuuza ardhi, washirikishe Hal-
mashauri ya JIJI ili itoe msaada wa
Kisheria.

Katika hatua nyingine, Maganga
ameipongeza Halmashauri ya Jiji la
Dodoma kwa kutenga Sh. milioni 210
kwa ajili ya kulipa fidia wananchi
waliotwaliwa maeneo yao.

“Ninafurahi kuona hawa wananchi
34 wanapata fidia hii na Halmashauri
ya Jiji la Dodoma ninaipongeza kwa
kutenga fedha hizo ambazo nimetaar-
ifiwa zitalipwa mwezi huu,” alisema.

Mwakilishi wa Mkurugenzi wa Jiji la
Dodoma, Joseph Mafuru, akijibu swali
[a mwananchi wa Kata ya Mtumba,
Jackson Seganje, aliyetaka kujua
malipo ya fidia kwa wananchi hao 34
wa eneo la Mtumba, alisema malipo
Rayo yatalipwa mwisho wa mwezi

uu.

Mafuru ambaye ni Mkuu wa ldara
ya Mipango Miji, alikiri wananchi 34
ambao maeneo yao valitwaliwa ha-
wakuwapo wakati wa uthamini.

“Eneo ambalo tulitwaa, tulirudia
mara nne zoezi la uthamini, lakini
bahati mbaya wachache wasiwapo
wakati wa utekelezaji zoezi hilo, kuna
kitu kinaitwa ‘supplementary valu-
ation’, tutawafanyia kitabu cha pili
ili wa kwanza wanalipwa kwanza na
wale wengine wanalipwa baadaye,”
alisema.

Alifafanua kuwa wananchi 34 wal-
jobaki ni wa awamu ya tano ambapo
wanadai Sh. milioni 210 na walipaswa
kulipwa mwaka wa fedha ulioisha,
lakini taratibu hazikukamilika hivyo
watalipwa mwisho wa mwezi huu.

“Wananchi hawa kabla ya mwezi
huu kuisha, fedha zao zitakuwa
kwenye akaunti zao na malipo haya
ni kipaumbele chetu kwa sababu tuli-
funga nao mwaka wa fedha uliopita,”
alisema.

Ninafurahi kuona hawa wa-
nanchi 34 wanapata fidia
hii na Halmashauri ya Jiji la
Dodoma ninaipongeza kwa
kutenga fedha hizo ambazo
nimetaarifiwa zitalipwa

mwezi huu.
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Jafo aridhishwa ujenzi
wa hospitali ya wilaya

Na Augusta Njoji, DODOMA

AZIRI wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMI-

Magufuli kujenga hospitali hiyo wilay-
ani humo inakaribia kutimia.

“Hapa palipofikia nimeridhika, nili-
kuwa ninatoka Morogoro, nilisimama
hapa kukagua nikiwa kwa nje, jengo

SEMI), Selemani Jafo, UleNZIWa  [ijihofikia angalau ninapata amani
ameuagiza uongozi wa Halmashauri RPSp'ta" maana hata ukiwa barabarani unal-
ya Chamwino kuhakikisha unafikisha fiIIYig :gi‘f- iona, na wote mnakumbuka tulikotoka
vifaa vya ujenzi wa Hospitali ya Uhuru imia 82 na tukiwa na kikwazi cha mvua kubwa,”
kwa wakati. anahitaji alisifu.

Akikagua ujenzi wake jana, Jafo alise- wiki nne Aliipongeza Suma JKT kwa kazi
ma ameridhishwa nao na kuutaka uon- kuukamili- waliyoifanya na kuzingatia utumiaji wa
gozi huo kufikisha vifaa vinavyotakiwa sha. mfumo wa ununuzi wa ‘force account’.

kwa wakati ili ukamilike kwa mujibu
wa mkataba. Waziri huyo pia alisisitiza
kutumia malighafi za ndani kwa kuwa
kuna viwanda vinavyozalisha vifaa vy-
enye ubora.

Alisema ndoto na wazo la Rais John

Mhandishi wa SUMA JKT, Omary
Kabalagu, alisema ujenzi wa hospitali
hiyo umefikia asilimia 82 na anahitaji
wiki nne kuukamilisha.

Alisema mkataba ulitaka wamalize
kujenga jengo hilo Agosti 23 mwaka

huu, akifafanua: “Leo (jana) ni Ago-
sti 18, unaona kabisa muda wetu uko
chini ya siku 10, na kwa sasa tuko ka-
tika hatua ya umaliziaji.”

Mhandisi huyo alisema tatizo lil-
ilopo ni kutofika kwa baadhi ya vifaa
vya mifumo ya umeme, marumaru na
maji.

“Endapo vikifika, basi ndani ya wiki
nne tutakuwa tumekamilisha kabisa
ujenzi huu,” alisema.

Hospitali ya Uhuru inajengwa kwa
gharama ya Sh. bilioni 3.99, fedha zi-
lizotolewa na Rais Magufuli baada ya
kuahirisha sherehe za maadhimisho
ya Siku ya Uhuru Desemba 9, 2018 na
zile zilizotokana na gawio la kampuni
ya mawasiliano ya simu ya Airtel Tan-
zania.

‘Wasimamizi uchaguzi watunze siri’

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

MSIMAMIZI wa uchaguzi Jimbo la Dodoma
Mjini, amewataka wasimamizi wasaidizi wa
uchaguzi mkuu mwaka huu ngazi ya kata,
kutunza siri na kuimarisha mawasiliano
baina yao na msimamizi wa uchaguzi wa
jimbo, ili uchaguzi ufanyike kwa ufanisi.

Wakili Msekeni Mkufya alitoa rai hiyo
bu, majukumu na mambo ya kuzingatiwa
na wasimamizi hao.

Alisema mambo yanayopaswa kuzin-
gatiwa na wasimamizi wasaidizi wakati wa
kutekeleza majukumu yao ni utunzaji wa
siri ambazo alidai hazipaswi kutolewa kwa
mtu au mamlaka zisizohusika.

“Mnatakiwa kutunza siri kwa maana ya

kutokutoa taarifa za uchaguzi kwa mtu au
mamlaka zisizohusika. Kuweka utaratibu
mzuri wa kuwasiliana na msimamizi wa
uchaguzi wa jimbo, au wasimamizi wasaidi-
zi wa uchaguzi kuhusu mwenendo wa uch-
aguzi katika eneo lake,” alisema.

Aliwataka kuacha ushabiki wa chama
chochote cha siasa katika kutekeleza maju-
kumu yao.

“Pia mnapaswa kukagua na kutembelea
vituo vya uchaguzi vilivyopo katika mae-
neo yetu na mkibaini upungufu wa vituo,
mtafute namna bora ya kurekebisha kasoro
hizo kwa kuwasiliana na msimamizi wa
uchaguzi,” alisema.

Aliwataka kusimamia uchaguzi kwa kuz-
ingatia uadilifu na uaminifu.

“Kwa sababu kukosea ni kuichafua Tume

ya Taifa ya Uchaguzi, kufanya jambo lolote
kinyume cha sheria na kanuni za uchaguzi
ni kosa, kifungu cha 98 cha Sheria ya Uch-
aguzi,” alisema.

Msimamizi huyo aliwataka wasimamizi
hao kuepuka kufanya kazi bila kuzingatia
sheria, kanuni na maelekezo kutoka Tume
ya Taifa ya Uchaguzi au msimamizi wa uch-
aguzi.

“Kwa mujibu wa kanuni za uchaguzi za
mwaka 2020, inaelekezwa chini ya kanuni
ya 13(1) kwamba Tume ya Taifa ya Uchaguzi
inaweza kuchagua ana kuteua wasimamizi
wasaidizi kutoka miongoni mwa watumishi
wa umma ambao watakuwa na jukumu la
kumsaidia msimamizi wa uchaguzi katika
jimbo na ngazi ya kata,” alisema.
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Imani potofu chanzo
uharibifu mazingira

Na Nebart Msokwa, MBARALI

MANI potofu miongoni mwa jamii
za wakazi wa Wilaya ya Mbarali
mkoani Mbeya, zimetajwa kuwa
chanzo cha uharibifu wa mazingi-
ra ikiwamo uchomaji ovyo wa misitu
hali inayoathiri maisha ya viumbe hai.
Mkurugenzi wa Shirika lisilo la Ki-
serikali la SALIOTA, linalotoa elimu ya
uhifadhi wa mazingira wilayani hapa,
Elisha Mwanikamwaga, aliyasema
hayo juzi wakati wa maadhimisho ya
mwaka mmoja tangu lilipanzishwa.
Alisema utafiti ambao ulifanywa
na shirika hilo, ulibaini kuwa katika
wilaya hiyo kuna imani kuwa mtu
akichoma moto misitu anakuwa na
uwezo wa kuishi miaka mingi kuliko
ambaye hajawahi kufanya tukio hilo.
Pia alisema baadhi ya wanajamii
hao wana imani kuwa kuchoma mis-
itu kunasaidia kupata mazao mengi
mashambani na kuwakamata kirahisi
wanyama wa porini kwa ajili ya ki-
toweo.
Alisema imani za aina hiyo ni za

uongo na hazina faida yoyote kwa bin-
adamu zaidi ya kuharibu mazingira am-
bayo ndiyo makazi ya viumbe hai waki-
wamo wanyamapori, mimea, ndege na

“Tuachane na imani za aina hiyo.

Ofisa Mazingira wa Wilaya ya Mbara-

Alisema kwa sasa kiwango cha

Lakini wadudu ambao wanapendezesha maz-
kumekuwa ingira.

na ongeze-

kokubwa  {kichoma msitu unaharibu vyanzo
:il:il:)::_dajl vya maji, unaua wanyamapori ambao
tika wilaya pengine huwezi ha!ta kuwala. Ndege
yetu jambo watakufa na wengine watahama na
ambalo kuna uwezekano mkubwa tukatengen-
limekuwa eza jangwa ambalo litatutesa hata sisi,”
na athari alisema Mwanikamwaga.

chanya za

kimazingi- i, Raphael Shitindi, alisema elimu ya
ra. Tunat- utunzaji wa mazingira ambayo ina-
egemea tolewa na serikali kwa kushirikiana na
::iair?t::::&'_’ wadau mbalimbali, imesaidia kupun-
lea, utafika SUZ tatizo la uharibifu wa mazingira
muda wilayani humo.

:’:;?3\:,3 uchomaji misitu ya asili kimeanza ku-
ya mfano pungua kutokana na wananchi kuanza
kitaifa.

kuelewa madhara ya matukio hayo na
kwamba wameanza hata kuhamasisha-
na kulinda misitu tofauti na ilivyokuwa

awali.

Shitindi alisema mwaka jana wa-
likuwa na matukio sita makubwa ya
uchomaji moto misitu ya asili, lakini
kutokana na elimu iliyotolewa, matukio
hayo yamepungua na kufikia chini ya
matukio manne.

“Lakini kumekuwa na ongezeko
kubwa la upandaji miti katika wilaya
yetu jambo ambalo limekuwa na athari
chanya za kimazingira. Tunategemea
kama elimu hii itaendelea, utafika muda
wilaya itakuwa ya mfano kitaifa,” alise-
ma Shitindi.

Baadhi ya wananchi wa wilaya hiyo
walisema kutokana na elimu waliyoipa-
ta ya utunzaji wa mazingira, watahakiki-
sha wanalinda mazingira hasa misitu ili
waondokane na matatizo ambayo ya-
mekuwa yakiwakabili ikiwamo ukosefu
wa maji.

Mmoja wa wananchi hao, Ambokile
Mwanyisi, alisema maeneo mengi ya-
mekuwa yakikabiliwa na ukame hasa
kipindi cha kiangazi hali ambayo inasa-
babisha watumie muda mwingi kutafu-
ta huduma hiyo.

PICHA: NEBART MSOKWA

Wadai
kupigwa
na waume
kisa maji

Na Nebart Msokwa, RUNGWE

wilayani Rungwe, wamedai

kuwa ukosefu wa maji umekuwa

ukiwasababishia vipigo kutoka

kwa waume zao wanapochelewa

kutoka kutafuta huduma hiyo.
Wakizungumza juzi na Nipashe

chenye maji ya bomba na hivyo
wanategemea kutumia maji ya
kwenye chemchemi ambayo pia ni
madogo.

Mmoja wa wanawake hao, Sa-
bina Mwalosi, alisema kutokana na
tatizo hilo wanalazimika kutumia
muda mwingi kutafuta huduma
hiyo na kwamba wamekuwa waki-
hisiwa na waume zao kuwa badala
va kuchota maji wao wanaenda
kwa wanaume wengine.

“Wakati mwingine huwa
tunarudi saa nne au saa tano
usiku kutoka kwenye maji, lakini
wanaume huwa hawaamini kuwa
tulikuwa kwenye maji na badala
yake huwa wanadhani tulikuwa
kwenye michepuko kwa hiyo wa-
natupiga,” alisema Sabina.
walikubaliana kuchangishana
fedha kwa ajili ya kuajenga mradi
wa maji, lakini kutokana na tatizo
la kiuchumi wameshindwa kuuka-
milisha hali ambayo inawafanya
waendelee kupata shida.

Mwalosi aliiomba serikali kuwa-
saidia kukamilisha mradi huo ili
waondokane na tatizo hilo ambalo
linasababisha migogoro ya kifa-
milia ikiwamo kuvunjika ndoa.

Naye Tumpe George alisema
uhaba wa maji kwenye eneo hilo
unasababisha uhasama hata baina
ya wanawake wenyewe kwa
madai kuwa huwa wanagombana
wanapochota maji hayo kwa kila
mmoja kutaka atangulie kuchota.
utakamilika watakuwa wame-
kombolewa na kwamba watau-
tumia muda wao mwingi kwenye
shughuli za uzalishaji badala ya
kutafuta huduma hiyo.

RC atumbua viongozi wa chama cha madereva

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya, Albert
Chalamila, ameuvunja uongozi wa
Chama cha Madereva wa Malori ya
Kubeba Mawe na Mchanga katika
Jiji la Mbeya kutokana na kuwaon-
goza wenzao kimabavu ikiwamo ku-
washinikiza kugoma kufanya kazi.
Aidha, ameliagiza Jeshi la Polisi
kuwakamata na kuwasweka ndani
viongozi sita wa chama hicho am-
bao walihamasisha wenzao ku-
goma kubeba mawe kwenye mgodi
wa mawe wa Nsalaga kwa siku nane

kutokana na wachimbaji wa mawe
kudai ongezeko la Sh. 5000 ya bei
ya mawe.

Akizungumza na  madereva
hao juzi katika eneo la mgodi huo,
Chalamila aliwataja viongozi wa
chama hicho ambao wanatakiwa
kukamatwa kuwa ni Mawazo
Mwashemele, Lwitiko Mwanyilu,
Ambakuku Kyando, Yusuph Ka-
zimoto, Samora Luoga na Petro
Ngulo.

Chalamila alisema asilimia kub-
wa ya madereva hao walikuwa
tayari kuendelea kufanya kazi na

kulipia ongezeko hilo la Sh. 5000
lakini walikuwa wanashindwa ku-
fanya kazi kwa sababu ya shinikizo
la viongozi wao.

“Nimekuja na lile gari (gari ya
polisi) kwa ajili ya kuwabeba vion-
gozi hao na ningewakuta hapa
wangepigwa mkong'oto mpaka wa-
kome. Sasa kwa vile hawapo hapa,
namwagiza RPC (Kamanda wa Poli-
si wa Mkoa), awasake popote walipo
na hata kama watakimbilia mikoa
mingine watapatikana tu,” alisema.

“Endeleeni kufanya kazi mpaka
mtakapochagua viongozi wengine.

Leteni magari hapa yafanye kazi na
RPC atawaweka vijana wake watasi-
mamia ili yeyote atakayekuja kuwa-
zuia aone kazi yake,” aliongeza.

Alisisitiza kuwa hahitaji kusikia
aina yoyote ya migomo ndani ya
mkoa kwa maelezo kuwa anataka
kujenga Mbeya yenye amani na utu-
livu na si yenye migomo ya ajabu
ajabu.

Chalamila alisema kwa muda am-
bao mgomo huo umefanyika, ma-
pato mengi yamepotea yakiwamo
ya madereva, wamiliki wa malori,
wachimba mawe pamoja na yale ya

serikali.

Baadhi ya madereva ambao
ni wanachama wa chama hicho,
walimshukuru Mkuu wa Mkoa kwa
uamuzi aliofanya kwa madai kuwa
wamekuwa wakiteseka kwa muda
mrefu bila kupata msaada wowote.

Mmoja wa madereva hao, Aman
Kamwela, alisema viongozi hao
walikuwa wanawatesa kwa kip-
indi kirefu na kwamba yeye mbali
na kuwa dereva pia ni mmiliki wa
magari, lakini viongozi waliyasi-
mamisha kufanya kazi kwa wiki
mbili.



Wanawake
13 kugombea
viti ubunge,
uwakilishi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAGOMBEA wanawake 13 )
wamepitishwa kugombea nafasi
va ubunge na uwakilishi kupitia
Chama cha ACT-Wazalendo.

Kwa mujibu wa orodha ya
wagombea wa CT-Wazalendo
iliyotolewa, inaonyesha kwamba
wagombea 13 wanawake wame-
pitishwa kuwania nafasi hizo kwa
upande wa Unguja pekee.

Chama hicho hakijasimami-
sha wagombea wanawake kwa
majimbo ya Pemba ambayo
ndiyo ngome ya chama hicho,
baada ya wafuasi wengi wa CUF
kukihama kujiunga na ACT-Wazal-
endo.

Aliyekuwa Naibu Waziri wa
Elimu katika Serikali ya Umoja
wa Kitaifa, Zahara Ali Hamad,
amep|t|shvva kuwania uwakilishi
Jimbo la Dimani.

Naye Mwanamrisho Taratibu
Abama amepitishwa kuwania
nafasi ya ubunge katika Jimbo
la Chumbuni, huku Mtumwa Ali
Makame akiteuliwa kugombea
Jimbo la Tumbatu.

Katika Jimbo la Malindi, Halima
Ibrahim Muhamed, ameteuliwa
kugombea baada ya kuwaangu-
sha vigogo akiwamo aliyekuwa
mbunge wa jimbo hilo, Ali Saleh
na Ibrahim Sanya ambaye katika
mchakato wa kura za maoni,
alishika nafasi ya kwanza.

Pavu Abdalla Juma amech-
aguliwa kuwania uwakilishi
katika Jimbo la Donge, Mauwa
Muhamed Mussa ubunge Jimbo
la Shauri Moyo na Hidaya Yussuf
ubunge Jimbo la Chwaka.

Wengine ni Aisha Mohamed
Said (Tunguu), Sabahi Khamis
(Paje), Raisa Abdallah Mus-
sa (ubunge Mfenesini), na Thu-
waiba Juma Uwakilishi jimbo la
Mahonda.

Pavu Abdalla Juma amech-
aguliwa kuwania vwakili-
shi katika Jimbo la Donge,
Mauwa Muhamed Mussa
ubunge Jimbo la Shauri
Moyo na Hidaya Yussuf
ubunge Jimbo la Chwaka.
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Rais Shein ataja siri
mafanikio uongozi wake

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar, Dk. Ali

Mohamed Shein, amesema

Zanzibar imepata mafanikio

akubwa ya kiuchumi na ki-

jamii kutokana na jitihada na uwezo
wa viongozi na wananchi wake.

Dk. Shein alisema hayo jana Ikulu
Zanzibar, alipokutana na uongozi wa
Ofisi ya Rais, Utumishi wa Umma na
Utawala Bora, ulipowasilisha taarifa
ya utekelezaji wa mpango kazi kwa
mwaka 2019/20 na mwaka 2020/21.

Alisema maendeleo makubwa ya
kiuchumi yaliopatikana katika sekta
mbalimbali, zikiwamo miundombinu
na usafirishaji, upandishaji wa misha-
hara mara tano katika kipindi cha
uongozi wake, ongezeko la pensheni
na mambo mengine, yanayotokana
na juhudi za serikali.

Mafanikio hayo, alisema yamewez-
esha kupungua kwa utegemezi wa
bajeti ya serikali kwa asilimia tano
hivi sasa.

Dk. Shein aliutaka uongozi wa ofisi
hiyo kuandaa utaratibu wa kuwa na
mipango ya mafunzo kwa watumishi
wa serikali kwa kuzingatia mahitaji ya
wizara husika na serikali kwa ujumla.

Ofisi
ilitangaza
nafasi za
ajira 5,083
katika
utumishi
wa umma
Ungujana
Pemba na
kuanzisha
Wakala wa
Serikali
Mtandao.

Aidha, aliwakumbusha viongozi na
watendaji hao kuwa ofisi hiyo ni ya
heshima, hivyo ni vyema pale wan-
apohitaji kuwaandikia barua watumi-
shi kwa dhamira ya kubainisha muda
wao wa kustaafu, wakazingatia lugha
nzuri ikiwa hatua ya kuthamini
mchango waliotoa katika kipindi kire-
fu cha utumishi wao.

Dk. Shein, aliuagiza uongozi wa
ofisi hiyo kuweka kumbukumbu za
muhtasari wa ongezeko la mshahara
na ulipaji wa posho katika mashirika
ya serikali na kusisitiza wajibu wa wa-
ziri kuwa ndio mwenye mamlaka ya
kuidhinisha kiwango cha malipo hayo
baada ya kupendekezwa na bodi.

Alisema pamoja na Chuo cha Utum-
ishi wa Umma kuwa na azma ya kue-
ndesha mafunzo ya uongozi, pia kina-
paswa kuwa na mwelekeo wa mbali
zaidi utakaolenga kukiimarisha na
kukifanyia upanuzi, kama vile ujenzi
wa hosteli kupitia mihula tofauti.

Naye Makamu wa Pili wa Rais wa
Zanzibar, Balozi Seif Ali Iddi, alisema
pamoja na mafanikio makubwa yali-
opatikana na ofisi hiyo, kutokana na
kuwapo kwa uongozi bora, kuna dha-
na iliyojengeka miongoni mwa jamii
kuwa ni vigumu kwa mwananchi ku-

bt -

pata ajira serikalini hadi apate msu-
kumo, huku taarifa zaidi zikihusisha
baadhi ya watendaji kuuza ajira hizo.
Aliitaka Mamlaka ya Kuzuia
Rushwa na Kuhujumu Uchumi Zanzi-
bar (ZAECA) kuendelea kufanya kazi
zake kwa umakini na weledi mkubwa
ili kukabiliana na tatizo la rushwa am-

balo serikali imekuwa ikipiga vita
suala hilo.
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais,

Utumishi wa Umma na Utawala Bora,
Haroun Ali Suleiman, alimpongeza
Rais Shein kwa busara na uadilifu
mkubwa katika uongozi wake.

Alisema katika kipindi hicho ofisi
hiyo ilitekeleza kwa mafanikio makub-
wa ikiwamo kuratibu na kuendesha
mafunzo ya maandalizi ya kustaafu
kwa watumishi 550 wa wizara, ma-
shirika ya umma na taasisi mbalimbali
zinazojitegemea.

Haroun alisema ofisi hiyo ilikamili-
sha uhakiki wa malipo ya mshahara
na posho kwa wizara 13 za Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar, idara na taasi-
si mbalimbali.

Aidha, alisema ofisi ilitangaza na-
fasi za ajira 5,083 katika utumishi wa
umma Unguja na Pemba na kuanzisha
Wakala wa Serikali Mtandao.

Rais wa Zan2|bar Dk. All Mohamed Shein, akimsikiliza Katibu wa Baraza la Mapinduzi na Katlbu Mkuu Kiongozi, Dk.
Abdulhamid Yahya Mzee (katikati), wakati wa kikao cha Utekelezajl Mpango Kazi kwa kipindi cha Mwaka wa Fedha

duzi, Issa HaJ| Gavu. PICHA: IKULU

Balozi Iddi ataka juhudi kudhibiti mmomonyoko wa ardhi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa Zan-
zibar, Balozi Seif Ali Iddi, amezita-
ka taasisi zinazosimamia ujenzi wa
miundombinu, manispaa, mazin-
gira na serikali ya mkoa wa Mjini
Magharibi, kuwa na mwelekeo wa
pamoja utakaokuwa na njia sahi-
hi ya muda mrefu kunusuru mmo-
monyoko wa ardhi katika fukwe za
bahari.

Amesema ziko athari nyingi zi-
lizojitokeza za uchafuzi wa maz-
ingira katika sehemu mbalimbali

za fukwe zikiwamo za maeneo ya
Msuka na Mazizini ambayo kwa
sasa hayako katika hali ya kuri-
dhisha.

Balozi Iddi alisema hayo jana
alipofanya ziara eneo la ufukwe
wa Mazizini ambalo limeathirika
vibaya kutokana na kupanda kwa
kina cha maji ya bahari na kusaba-
bisha barabara iliyopita pembezo-
ni mwa eneo hilo kumomonyoka.

Alisema jamii imekuwa ik-
ishuhudia uchafuzi wa mazingira
unaoongezeka sehemu tofauti
nchini, licha ya baadhi ya maeneo

kukumbwa na mabadiliko ya tabia
nchi, lakini wakati mwingine hu-
sababishwa kwa makusudi na
tabia za baadhi ya watu.

Balozi Iddi aliwataka viongozi
pamoja na wataalamu wa taasisi
hizo kuelewa kwamba wana dha-
mana ya kuhakikisha uchafuzi wa
mazingira na mmomonyoko wa
ardhi unamalizika au kupungua.

Naye Katibu Mkuu Wizara
ya Ujenzi, Mawasiliano na Usa-
firishaji, Mustafa Aboud Jumbe,
alisema serikali kupitia wizara
hiyo, imeshatiliana saini mkataba

na kampuni ya China inayojenga
barabara ya Bububu hadi Mkoko-
toni kwa ajili ya ujenzi wa miradi
mitatu itakayojengwa Zanzibar.

Jumbe aliitaja miradi hiyo kuwa
ni mtaro wa maji machafu wa
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa
wa Abeid Aman Karume, daraja
ya Upenja kuelekea Kiwengwa na
ujenzi wa ukuta wa kuzuia maji ya
bahari pembezoni mwa ufukwe
wa Mazizini.

Alisema mradi huo wa ukuta
utakwenda sambamba na bomba
ya kupitishia maji machafu na

ya mvua Yyanayotiririka kuingia
pwani ya Mazizini ili kuzuia
mmomonyoko wa ardhi kwa mu-
jibu wa ushauri wa wataalamu wa
taasisi za mazingira.

Mkurugenzi Mkuu wa Mam-
laka ya Mazingira Zanzibar, Sheha
Mjaja, alisema katika kufanikisha
suala hilo kuna haja ya kuwapo
kwa timu maalum itakayopewa
jukumu la kulinda eneo hilo
kwa hatua ya kwanza ili kuzuia
uvamizi wa kimazingira unaoweza
kuharibu azma ya uiimarishaji wa
eneo hilo.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NIPASHE NI JIBU LAKO

PATA MKOPO WA HARAKA KWA
MASHARTI NAFUU KUTOKA EFL,
Mkopo umelenga dharura na mahitaji
mengine  kama  vile:  Kuboresha
biashara, Kulipa kodi ya nyumba,
Kumalizia tenda, Kulipa ada, Kulipa
matibabu n.k.

Mawasiliano yetu Dar es salaam -
0768 928 516. Arusha - 0677 226 960.

KUPOTELEWA NA KUPOTEA KWA
KADI YA GARI KADI YA PIKIPIKI
EMILY WILLIAM ELISHA SAUDA K MRISHO
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA
amepotelewa na kadi ya

KADI YA GARI  AINA YA TOYOTA
HIACE YENYE NAMBA ZA

NYUMBA INAUZWA, Nyumba vya

NJOO UTANGAZE NASI

KWA BEI NAFUU SANA

Gorofa 1, inauzwa na fremu za
biashara, umeme na maji. Inafaa kwa
kuishi na kwa biashara. Mawasiliano:

0757 079057. Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0782253676

KUPOTELEWA NA KUPOTEA KWA
KADI YA GARI KADI YA GARI
RUMANYIKA SHABAN BENEDICTA JAMES
MSITA ANATANGAZA MUSHI anatangaza

KUPOTELEWA NA KADI ZA A kupotelewa na kadi ya

THE DISTRICT LAND AND HOUSING TRIBUNAL
FOR MBEYA AT MBEYA

APPLICATION No.67/2020

DORA ANTONY MASUNGWA: APPLICANT

Versus

NEEMA DISMAS MWITA::::
COPS AUCTION MALTA & ::
COURT BROKERS LTD

SUMMONS TO FILE DEFENCE AND
NOTICE FOR HEARING

IST RESPONDENT
ND RESPONDENT

GARI

USAJILI
T 594 DEP YENYE CHASSIS NO
RZH1830002638 NA ENGINE
NO 2RZ88177
KWA YOYOTE ATAKAYE IONA

pikipiki aina ya SUNLG

yenye namba za usajiri

MC 749 AXW. Yenye
chassis namba

115862102

AINA YA DAF YENYE
NAMBA ZA USAJILI
T877CGU NATELLER
LAKE LENYE NAMBA ZA
USAJILI T 634 CTC
KWA YEYOTE ATAKAYE IONA

This is to inform the Respondents NEEMA DISMAS MWITA and
COPS AUCTION MALTA AND COURT BROKERS LTD that the above
case has been filed against you in this Tribunal.

TAKE NOTICE THAT, you have to file the Written Statement of
Defence upon receipt of this notice.

TAKE FURTHER NOTICE THAT.In case the same is not filed
immediately after receipt of this notice,the Tribunal will proceed to
make necessary orders.

The case will come for mention on 19th day of August,2020.

Gari aina ya Toyota - IST
yenye namba za usajili
no. T897 CSA Yeyote

atakayeiona atoe taarifa

Given under my HAND and the SEAL of the Tribunal this 3rd day of
August,2020.

kituo cha polisi.
Polisi Taarifa:
OB /RB/6073/2020
Simu na 0785580898

ATOE TAARIFA KITUO
CHOCHOTE CHA POLISI
TAARIFA YA POLISI;
KAH/ RB/ 276/ 2020

KUPOTEA KWA KADI

SULEIMAN ABDALLAH
OMARI ANATANGAZA
KUPOTEA KWA KADI YA
PIKIPIKI YENYE NAMBA YA
USAJILI
MC 464 CLF ILIYOTOLEWA
NA MAMLAKA YA
MAPATO. YEYOTE
ATAKAEIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHA CHA
POLISI.

POLISI TAARIFA:
TAN/TAN/RB/497043/2020

NJOO
UTANGAZE
BIDHAA
YAKO
KWA BEI
NAFUU SANA

LBRSPJB57F9030163 na
Yenye rb namba
MOR/MOR/RB/601809/2020.

ATOE TAARIFA KITUO
CHOCHOTE CHA POLISI
TAARIFA YA POLISI
BGA /RB/1186/2020

NOTISI YA KIMASLAHI

MIMI OMARY RAMADHANI MSHANA MTIA NAFASI YA UDIWANI
KUPITIA' CHAMA CHA MAPINDUZI (CCM) KATA YA USA RIVER
HALMASHAURI YA MERU MKOA WA ARUSHA NATANGAZA KUWA NI
MKURUGENZI WA KAMPANI YA SHANENI ENTERPRISES LIMITED
INAYOFANYA KAZI YA UKUSANYAJI USHURU WA USAFIRISHAJI WA
MAZINGIZA NA HALMASHAURI YA MERU.

115862202

115862302

Uza,
Chenye Thamani Kubwa Kwa

Kutangaza Nasi Kwa Bei Poa

IMETOLEWA LEO TAREHE 14.08.2020 NA MIMI OMARY R. MSHANA.

SAHIHI

Tupigie 0782253676

usikose Gazeti lako
la Nipashe kila siku
Tupigie

€

MWANGA WA JAMIT

0782253676

Nipash

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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B M aaskofu Katoliki, chama cha
- wanasheria waikosoa Zimbabwe

Waganda wanne
wawekewa
vikwazo Marekani

WASHINGTON, Marekani

WIZARA ya Fedha ya Marekani
inayodhibiti mali za nchi hiyo Nje ya
Nchi (OFAC), imewawekea vikwazo
raia wanne wa Uganda, kufuatia
amri ya kiutendaji.

Watu hao wameadhibiwa kwa
kujihusisha na ulaghai wa malezi ya
watoto, ambao umeshuhudia watoto
waliozaliwa Uganda wakikabiliwa na
madhila katika mikono ya walioku-
wa wanaendesha mradi huu.

Alisema Marekani itaendelea na
ahadi yake ya kuwatafuta na kuwa-
fichua watu wote wanaokiuka haki
za binadamu ulimwenguni.

Majaji wa Uganda Moses MuKkiibi
na Wilson Musalu Musene, Mawakili
Dorah Mirembe, na Patrick Ecobu,
walishiriki katika utapeli huo ambao
katika mazingira fulani, watoto wal-
jondolewa kutoka kwenye familia
zao Uganda kwa ahadi ya kupatiwa
elimu na kusoma Marekani, na ha-
timaye wakatolewa kwa familia za
Marekani kuwalea.

Walipoondolewa kutoka kwenye
makazi yao, wengi wa watoto hao
waliwekwa katika nyumba iliyoku-
wa haina leseni ya kulea watoto
mjini Kampala, na walifikishwa ma-
hakamani na kutambulishwa kama
kwamba wao ni yatima.

Wamarekani waliokuwa ndio
walezi wa watoto hao bila ya kujua
hilo waliwasili Uganda kuwachukua
watoto hao ili kuwalea na kusafiri
nao hadi Marekani. VOA

UN yashutumu
Idara ya Usalama
wa Taifa Mali

BAMAKO, Mali

RIPOTI ya wataalamu wa Umoja

wa Mataifa (UN), kuhusu Mali bado
haijawekwa hadharani, lakini tayari
imeitupia lawama Idara ya Usalama
wa Taifa nchini humo.

Tofauti na zile zilizotangulia, zi-
lizoyanyooshea kidolea cha lawama
makundi yenye silaha, ripoti hii
inawahusisha moja kwa moja vion-
gozi kwa kuzuia kutekelezwa kwa
makubaliano ya amani valiyofikiwa
mwaka 2015.

Wataalamu wanainyooshea
kidolea cha lawama Idara ya Us-
alama wa Taifa na maofisa wake
wakuu.

Wataalamu wa UN walisema kuwa
Idara ya Usalama wa Taifa nchini
Mali imekuwa chombo katika hu-
duma ya mkakati usio rasmi.

Ripoti hiyo inabaini kwamba
Idara ya Ujasusi ya Mali ilichochea
mgawanyiko wa makundi kadhaa
yenye silaha, hasa muungano wa
CMA.

[li kufikia hatua hiyo, SE iliunda
kundi muungano mwingine na kuuita
jina la CME mnamo mwaka 2017.
Mohamed Ousmane Ag Mohamed-
oune anayeongoza muungano huo
mpya, kulingana na ripoti hiyo, ni
mmoja wa viongozi wanaolindwa na
Idara ya Usalama wa Taifa. RFI

HARARE, Zimbabwe

MAASKOFU wa Kanisa Katoliki na
chama cha wanasheria nchini Zimba-
bwe, wameikosoa serikali kwa tuhuma
za ukiukwaji wa haki za binadamu na
ukamataji wa wapinzani.

Ukosoaji huo umeenda sambamba na
wasi wasi juu ya namna serikali inavyo-
watendea wapinzani na mzozo mbaya
wa kiuchumi.

Rais wa Zimbabwe, Emmerson
Mnangagwa, alijibu kwa haraka sana,
akisema tuhuma hizo mbaya zina-
zoelezewa hazina msingi wowote.

Nchini Zimbabwe mfumuko wa bei

umeongezeka kwa zaidi ya asilimia
800, ikiwa ni dhahiri kwamba nchi
hiyo inakabiliwa na mzozo mbaya

Hali hiyo wa kiuchumi katika kipindi cha mu-
imefufua  ONgo mmoja.

kumbu- Hali hiyo imefufua kumbukumbu
kumbuza  za mfumuko mbaya wa bei chini ya
mfumuko  utawala wa miaka 37 wa hayati Rais
mbayawa  Robert Mugabe, utawala uliomali-
bei chini ya ;; na mapinduzi ya kijeshi mwaka
utawalawa ;7

VT;aI!I(aayBaz:i Maaskofu walisema katika barua
Rais Robert Y20 kwamba Zimbabwe inakabiliwa
Mugabe. na mfululizo wa mizozo, ikiwamo

uchumi kudorora, umaskini ul-

iokithiri, rushwa na ukiukwaji wa

haki za binadamu.

Akijibu barua hiyo ya maasko-
fu wa Kanisa Katoliki, Waziri wa
Habari, Monica  Mutsvangwa,
alikosoa kiongozi wa mkutano wa
maaskofu Katoliki Robert Ndlovu,
na kuielezea barua ya maaskofu hao
kama ujumbe wa kishetani, wenye
lengo la kuchochea mauaji wa halai-
ki kama yaliotokea nchini Rwanda.

Wakosoaji wanamshtumu Rais
Mnangagwa, ambaye alikuwa Maka-
mu Rais wa Robert Mugabe, kwa ku-
tumia mifumo ya kidikteta kama ile
iliyoshuhudiwa wakati wa utawala
wa mtangulizi wake. VOA
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Raia wa Zimbabwe wakiandamana nje ya ubalozi wa nchi yao, mjini London Uingereza wakipinga kukithiri kwa

ufisadi nchini mwao. PICHA: VOA

Kamatakamata vaibua hofu Ethiopia

ADDISABABA, Ethiopia

TUME ya Haki za Binadamu nchini Ethio-
pia imesema vyombo vya dola nchini
humo vimewakamata watu zaidi ya 9,000
baada ya makabiliano makali yaliyozuka
mwezi uliopita.

Taarifa hizo zimezidisha wasiwasi kuwa
serikali ya Waziri Mkuu, Abiy Ahmed, il-
iyosifiwa kwa kuleta mageuzi inarejesha
enzi ya kutumia mbinu katili na za mkono
wa chuma za tawala zilizotangulia.

Abiy aliyeingia madarakani mwaka
2018, kwa ahadi ya mageuzi ya kisiasa ka-
tika moja ya mataifa yenye rekodi dhaifu
kwa ukandamizaji barani Afrika, hivi sasa
anakabiliana na uasi uliojitwika nembo
ya ukabila ambao sasa umegeuka kuwa

vurugu.

Mabadiliko yanayosimamiwa na Abiy,
yamefufua mizozo ya enzi na enzi kuhusu
umiliki wa ardhi, rasilimali na hata ma-
daraka katika ngazi ya chini ya utawala
na sasa anakabiliwa na changamoto ya
kuwalinda raia, huku akitetea misingi ya
uhuru na haki za wengine iliyomwezesha
kushinda Tuzo ya Amani ya Nobel mwaka
uliopita.

Mwanasiasa huyo kijana aliahidi Ethio-
pia itafanya uchaguzi huru na wa haki
ifikapo mwaka 2021, utakaokuwa na ma-
fanikio muhimu katika Taifa hilo la pili
kwa idadi ya watu barani Afrika.

Hata hivyo, Tume ya Haki za Binadamu
nchini humo imesema watu 9,000 wame-
kamatwa tangu shambulizi la bunduki lil-

ilomuua mwanamuziki mashuhuri nchini
humo, kuzusha maandamano yaliyosaba-
bisha vifo vya watu 178 kwenye mji mkuu
Addis Abbaba na maeneo jirani.

Vurugu hizo ni mbaya kuwahi kush-
uhudiwa tangu Waziri Mkuu ABiy, alipoin-
gia madarakani.

Serikali ilipotakiwa kutoa ufafanuzi wa
taarifa hizo imeonyesha kuwa kurejesha
utulivu ndiyo kipaumbele cha hivi sasa.

Msemaji wa Waziri Mkuu, Billene Sey-
oum, alisema kuwa moja ya wajibu wa
msingi wa serikali ni kuhakikisha usalama
na uthabiti wa utawala wa sheria, kwamba
hatua ambazo serikali imekuwa ikichukua
wiki chache zilizopita zinadhihirisha nia
yake ya kuimarisha utii wa sheria na kat-
iba. DW
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KOMPANY

SASA'KOCHA
ANDE

R
S

RLECHT

BRUSSLES, Ubelgiji

INCENT Kompany amestaafu
kucheza soka katika umri wa
miaka 34, na ametajwa kuwa
kocha mkuu wa Anderlecht.

Nyota wa zamani wa kikosi cha Ubel-
giji aliteuliwa kuwa kocha mchezaji Mei
mwaka 2019 baada ya kuondoka Man-
chester City.

Ripoti zimebainisha kwamba, Kom- e
pany, amekubali kusaini mkataba wa |
miaka minne na kikosi hicho.

“Vincent ni kocha mpya wa RSC An-
derlecht. Na atakuwa hapa kwa misimu
minne ijayo,” ilisomeka taarifa hiyo ku-
toka Anderlecht.

“Ameacha kucheza na sasa majukumu
yake mapya ni kuwa kocha mkuu wa
kikosi chetu.”

Kompany alicheza kwa kipindi cha
miaka 11 akiitumikia Man City akiwa na-
hodha na aliisaidia kubeba mataji mata-
tu msimu wa 2018-19.

Mikel Koeman ni muda tu

ajiunga  kocha mpya Barca
StO’Ce C’ty BARCELONA, Hispania

RONAlLD K(ieman angjipanga kuwa Ikocha kaI{]u mpya wa
Barcelona, kwa mujibu wa uvumi ulioenea nchini Hispania.
LONDON, England Quique Setien alifukuzwa na Barcelona Jumatatu, baada
va klabu hiyo kukumbana na kipigo cha aibu kwenye Ligi
ya Mabingwa Ulaya.

KIUNGO wa zamani wa Chelsea, John Obi

Mikel, amesajiliwa na timu ya Daraja la Na kocha huyo wa timu ya Taifa ya Uholanzi, Koeman
Kwanza ya Stoke City. na mlinzi wa zamani wa Barca, ameripotiwa kwamba yupo
Nahodha huyo wa zamani wa Nigeria kwenye nafasi nzuri ya kuteuliwa kuwa kocha mpya.
alitumia msimu wa 2018-19 akicheza na Koeman ameripotiwa kwamba, ndiye mtu anayetakiwa
timu ya Middlesbrough kabla ya kujiunga pale Barca na kwamba wanataka kumfanya kuwa mrithi wa
na miamba wa Uturuki, Trabzonspor. Setien. Barcelona iliondolewa kwenye michuano ya Ligi ya
Hata hivyo, Mikel aliondoka klabuni Mabingwa Ulaya hatua ya robo fainali na Bayern Munich

kwa kufungwa mabao 8-2.
Lakini Barcelona msimu huu imeondoka mikono mitupu
baada ya kupokonywa taji la Ligi Kuu ya Hispania, Laliga

hapo Machi mwaka huu baada ya kup-
inga ligi hiyo kuendelea kuchezwa wakati

kuna mlipuko wa virusi vya corona. na wapinzani wao, Real Madrid.

Yeye ni usajili wa nne kwa Stoke baada Gazeti la Marca na Sport liliandika jana Jumanne kuwa
ya kusajiliwa kwa Morgan Fox, James Koeman atatangazwa wakati wowote kuwa kocha mpya wa
Chester na Steven Fletcher pale kwenye Barcelona.

Uwanja wa 365.

“Tunafurahi kumleta John klabuni
kwetu. Bado kiwango chake kinaongea na
ni aina ya mchezaji anayeweza kuisaidia
timu,” alisema kocha, Michael O’Neill.

“Tulitumia saa nne kuzungumza naye
na alibainisha kwamba anataka kurudi
kwenye Ligi Kuu na kumaliza kipindi
chake cha uchezaji.”

Mikel alishinda mataji mawili ya Ligi
Kuu, matatu ya FA na Ligi ya Mabingwa
msimu wa 2011-12 wakati akicheza pale
Chelsea.

Ameichezea timu ya Taifa ya Nigeria
mechi 91, akicheza kwenye michuano
ya Kombe la Dunia mara mbili na alit-
waa taji la michuano ya Kombe la Afrika
mwaka 2013 kabla ya kutangaza kustaafu
kuichezea timu ya taifa.
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Martinez:
Inter ipo
tayari
kubeba taji
la Europa

DUSSELDOREF, Ujerumani

LAUTARO Martinez amesema Inter
Milan ipo tayari kwa kupata mafanikio
makubwa zaidi baada ya kuwaondoa
Shakhtar Donetsk na kutinga fainali ya
Kombe la Ligi ya Europa.

Martinez na Romelu Lukaku kila
mmoja alifunga mara mbili wakati
kikosi hicho cha kocha, Antonio Conte
kikitoa kichapo kikali kwa Shakhtar cha
mabao 5-0 mjini Dusseldorf.

Danilo D’Ambrosio pia alifunga bao
moja kwa Inter, ambapo walitinga fain-
ali ya Ulaya kwa mashindanoya Ulaya
kwa mara ya kwanza tangu mwaka
2010, wakati waliposhinda taji la Ligi
va Mabingwa Ulaya wakishinda mataji
matatu chini ya kocha, Jose Mourinho.

Martinez ambaye anawaniwa na
Barcelona, alibainisha baada ya mchezo
huo akiiambia Sky Sport Italia: “Ulikuwa
usiku wa aina yake, kitu ambacho tuli-
kuwa tunakiona muda mrefu.

“Umepita muda mrefu tangu nilivy-
ocheza vizuri namna ile, na kwenye
nusu fainali tulijiimarisha kwamba
Inter ipo tayari kwa vitu vikubwa. Tupo
tayari kwa fainali.

“Mabao haya yametupa sisi kitu
fulani, tuliamini kwamba mchezo ule
utakuwa muhimu, lakini tulipata ma-
tokeo rahisi.

“Na kwa sasa timu inaonekana kuima-
rika zaidi na zaidi nina furaha kubwa
kuwa sehemu ya kikosi hiki na kutoa
mchango wangu mkubwa.”

W

Silva atua Sociedad,
kujengewa sanamu

MADRID, Hispania

DAVID Silva amerudi kwenye Ligi
Kuu ya Hispania, LaLiga, baada
ya kuondoka Manchester City,
akisajiliwa Real Sociedad kwa
uhamisho huru.

Kipindi cha miaka 10 akicheza
kule City, kilimalizika Jumamosi
baada ya kutolewa kwenye Ligi ya
Mabingwa Ulaya na Lyon na Silva
alionekana kwamba anaelekea
kwa miamba wa Serie A, Lazio.

Hata hivyo, Sociedad ilifani-
kiwa kupata saini yake, huku
Silva ambaye aliondoka Valencia

~-mwaka 2010 kuendeleza kipaji

~ake England - akiamua kurudi
‘Klumbani.

Nyota huyo mwenye umri wa
miaka 34, ambaye ameshinda

mataji manne ya Ligi Kuu, matano

ya EFL na FA mara mbili wakati
akicheza pale City, amekubali ku-
saini mkataba wa miaka miwili na
klabu hiyo ya Basque.

Sociedad, ambao wamempa
Silva jezi namba 21, walimaliza na-
fasi ya sita kwenye msimamo wa
LaLiga msimu wa 2019-20, ingawa
walishinda mechi mbili tu kati ya
11 baada ya msimu kurudi tena.

Walitinga fainali ya Kombe
la Copa del Rey Machi, ingawa
mechi hiyo haikuchezwa kwa
sababu Sociedad na wapinzani
wao Athletic Bilbao, kukataa kui-
ingia uwanjani hadi hali ya kiafya
iwe salama baada ya mlipuko wa
virusi vya corona.

Jumatatu, City ilibainisha
kwamba itamjengea sanamu am-
bayo itakuwa kwenye Uwanja wa
Etihad.

SARCA

WAMTEMA

Wi+ SETIEN

BARCELONA, Hispania

UIQUEN Setien ame-

fukuzwa rasmi kama

kocha wa Barcelona

baada ya kukumbana na
kicha ikali kutoka kwa Bayern
Munich kwenye Ligi ya Mabingwa
Ulaya.

Kichapo cha Ijumaa iliyopita
cha mabao 8-2 kwenye robo fainali
mjini Lisbon kimeiweka rehani na-
fasi ya Setien pale Barca.

Na juzi bodi ya klabu hiyo il-
iamua kuachana rasmi na kocha
huyo mwenye umri wa miaka 61,
ambaye amehudumu kwenye na-
fasi hiyo kwa kipindi cha miezi
saba, huku kocha wa Uholanzi,
Ronald Koeman akitarajiwa ku-
chukua nafasi yake.

“Bodi ya Wakurugenzi ime-
kubaliana kwamba, Quique Setien
hataendelea kuwa kocha wa kikosi
cha kwanza,” taarifa ya klabu hiyo
ilieleza.

“Hii ni hatua ya kwanza kwa
bodi wakati tukiwa kwenye hara-
kati za kuijenga upya timu na ko-
cha mpya atatangazwa ndani ya
siku chache zijazo.”

Barca pia walipoteza nafasi ya
kutetea taji la Ligi Kuu ya Hispan-
ia, LaLiga wakati alipoliachia kwa
wapinzani wao Real Madrid.
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DONDOO ZA SOKA
1| YA ULAYA

ZISIKUPITE
CITY WAMRUDIA KOULIBALY

KLABU ya Manchester City imefufua tena azma yake
ya kutaka kumsajili mlinzi wa Napoli raia wa Senegal,
Kalidou Koulibaly mwenye umri wa miaka 29, baada
ya kuondolewa kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya. (La
Repubblica via Talksport)

HATIHATI KUMKOSA KAI

KLABU ya Chelsea imearifiwa kwamba inahitajika
kulipa pauni milioni 90 au ikabiliwe na tishio la kumkosa
mchezaji wa Bayer Leverkusen, Kai Havertz mwenye
umri wa miaka 19. (Standard via Daily Star)

YAJIPANGA KWA NEYMAR

BARCELONA ipo tayari kuanzisha jaribio la kumsajili
tena Neymar kutoka Paris St-Germain, wakati ikiwa
mbioni kujiimarisha baada ya kuondolewa kwenye Ligi
ya Mabingwa Ulaya. (Mail)

SANCHO AKOMALIWA

MKURUGENZI Mtendaji wa Borussia Dortmund,
Hans-Joachim Watzke amedai klabu hiyo haiko chini ya
shinikizo lolote la kumuuza mlengwa wa Manchester
United Jadon Sancho mwenye umri wa miaka 20, licha ya
mahesabu kuonyesha hasara ya pauni milioni 39.8 kwa
kipindi cha mwaka hadi Juni 30, mwaka huu. (Manches-
ter Evening News)

UNITED WAMTAKA COSTA

MANCHESTER United inamfuatilia kwa karibu winga
wa Brazil na Juventus, Douglas Costa mwenye umri wa
miaka 29, inapoanza safari yake ya usajili wa msimu
mpya. (Sky Sports)

YAKATAA BEI YA ALCANTARA

LIVERPOOL bado ina nia ya kumsajili kiungo wa kati
wa Bayern Munich, Thiago Alcantara, lakini imeiarifu
klabu hiyo ya Bundesliga kuwa haiko tayari kulipa pauni
milioni 27.2 kwa raia huyo wa Hispania mwenye umri
wa miaka 29, ambaye mkataba wake umesalia mwaka
mmoja. (Guardian)

BENFICA YAMUWANIA CAVANI

KLABU ya Benfica ya Ureno inaonekana kuiongoza
Leeds United katika kinyang’anyiro cha kumsajili nyota
wa Paris St-Germain raia wa Uruguay, Edison Cavani
huku mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 33, akiwa
anapatikana kwa uhamisho wa bure. (Goal)

MOJA UTD

® ® ® Najiamini mwenyewe, nimeonyesha ubora
wangu kwa miaka yote, hivyo nitaendelea...

CAICARA AGOMBEA ENGLAND

MANCHESTER, England

YOTA wa  Manchester
United, David de Gea
amesema anajiamini yeye
mwenyewe kuendelea
kuwa golikipa namba moja wa klabu
hiyo, wakati uvumi ukikua kuhusu
majaliwa yake.
De Gea amekuwa akishu-
tumiwa kwa msimu wa
2019-20 kwa kutokuwa
kwenye kiwango bora,
huku makosa yake ya-
kichangia United kuon-
dolewa na Chelsea kwenye
robo nusu fainali ya Kombe
la FA, katika Uwanja wa

Wembley mwezi uliopita.
Kiwango cha Dean Henderson ak-

iwa anacheza kwa mkopo kule Shef-
field United kimeibua maneno ya
mashabiki kutaka Muingereza huyo
arudi pale Old Trafford ili kutoa
changamoto kwa De Gea.

Lakini De Gea, ambaye ameshinda
taji la Ligi Kuu, Kombe la FA, Ligi ya
Europa, EFL na Ngao ya Jamii tangu
awasili hapo akitokea Atletico Ma-
drid mwaka 2011, anajiamini kwam-
ba ana uwezo wa kuonyesha kiwan-
go cha juu zaidi pale United.

“Najiamini mwenyewe,” alisema
De Gea - ambaye mkataba wake na
United unamalizika Juni 2023.

“Nimeonyesha ubora wangu kwa
miaka yote, hivyo nitaendelea kuwa
hapa kwa kocha yoyote.

“Mara zote nipo tayari kucheza na
kujaribu kuisaidia timu kama am-
bavyo nimekuwa nikifanya.”

Msimu wa United ulimalizika kwa
machungu zaidi Jumapili iliyopita
baada ya kukubali kichapo cha ma-
bao 2-1 kutoka kwa Sevilla kwenye
robo fainali ya Kombe la Europa.

Ilikuwa ni nusu fainali ya tatu kwa
United kupoteza msimu huu baada
ya kutolewa kwenye Kombe la FA na
lile 1a EFL.

Kikosi hicho cha Ole Gunnar
Solskjaer hata hivyo kilifanikiwa
kumaliza kwenye nafasi ya tatu ka-
tika msimamo wa Ligi Kuu na kufuzu
kucheza Ligi ya Mabingwa msimu
ujao.

“Nafikiri tumeimarika msimu
huu,” alisema golikipa huyo wa ki-
mataifa wa Hispania, De Gea.

“Tulikuwa tumepitwa pointi 14, la-
kini tulimaliza nafasi ya tatu kwenye
msimamo wa Ligi Kuu.”

KLABU ya West Brom na West Ham zimearifiwa
kwamba kitita cha karibu pauni milioni 2.7 kitahitajika
kumsajili beki wa Istanbul Basaksehir na Brazil, Junior
Caicara mwenye umri wa miaka 31. (Sport Witness via

Birmingham Mail)

NUNEZ AWANIWA EPL

BRIGHTON na Sheffield United ni miongoni mwa
klabu zinazomwania mshambuliaji wa Almeria na Uru-
guay, Darwin Nunez huku mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 21, akitaka malipo ya karibu pauni milioni 14
kwa mwaka. (Talksport)

AMPADU AMTEGA LAMPARD

KINDA wa Chelsea, Ethan Ampadu mwenye umri wa
miaka 19, ambaye msimu uliopita alikuwa RB Leipzig kwa
mkopo, anajitahidi kumridhisha Frank Lampard huku
ikiaminika kuwa kocha huyo ni shabiki wake. (Goal)
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Azam: Usajili huu
ni wa ubingwa

Na Saada Akida

BAADA vya kukamilisha usajili wa
mshambuliaji kutoka Highlanders FC
ya Zimbabwe, Prince Dube, Klabu ya
Azam FC imesema usajili wanaou-
fanya msimu huu, wanauhakika wa
kwenda kutoa upinzani wa mbio za
ubingwa dhidi ya Simba inaoushikilia,
lakini pia Yanga ambayo inaonyesha
kuupania.

Azam juzi ilikamilisha usajili wa
Dube, ambaye anakuwa mchezaji wa
sita kusajiliwa na timu hiyo baada ya
kipa David Kisu, beki wa kushoto Em-
manuel Charles, kiungo mkabaji, Ally
Niyonzima na viungo washambuliaji
Awesu Awesu na Ayoub Lyanga.

Mtendaji Mkuu wa Azam FC, Ab-
dulkarim Amin "Popat” aliliambia
Nipashe jana kuwa, kuelekea msimu
mpya wa 2020/21 unaotarajiwa
kuanza Septemba 6, mwaka huu,
wanataka kula sambamba na Klabu
za Simba na Yanga kuusaka ubingwa
na kuirudisha timu ya msimu wa
2013/14 iliyotwaa kombe hilo.

Alisema wamefanya mabadiliko
makubwa katika usajili wao kwa
kuimarisha kikosi chao katika nafasi
mbalimbali ikiwamo kujiimarisha
zaidi katika safu ya ushambuliaji
ambayo msimu ulioisha ilikuwa
na changamoto kubwa ya kuziona
nyavu.

“Msimu huu unaoanza Azam tu-
najambo letu, tumesajili kufuata
mapendekezo ya benchi la ufundi,
kuhakikisha tunairejesha Azam dume
ambayo ilitwaa ubingwa msimu wa
2013/14, alisema.

Gwambina kwa
kipa Mzambia

Na Shufaa Lyimo

UONGOZI wa Klabu ya Gwam-
bina FC yenye maskani yake
Misungwi, Mwanza, umesema
unatarajia kusajili mlinda mlango
kutoka nchini Zambia kwa ajili
va kuiongezea nguvu timu hiyo,
ambayo imepanda daraja msimu
uliopita.

Akizungumza na gazeti hili jana
kwa njia ya simu kutoka Misungwi,
Kocha Mkuu wa klabu hiyo, Ful-
gence Novatus aliweka wazi kuwa
mazungumzo na mchezaji huyo
yanaendelea vizuri na kudai ni
mmoja wa makipa wenye historia
nzuri kisoka.

“Huyo mlinda mlango yupo
njiani, mpaka kesho mchana kila
kitu tutakiweka wazi, kwa sasa
siwezi kukupa uhakika mpaka hapo
atakapofika kama tukikubaliana
naye ninaamini tutakuwa tumepata
mchezaji bora katika kikosi chetu,”
alisema Novatus.

Aidha, alisema wachezaji ambao
amewasajili msimu huu wanaonye-
sha ushindani mkubwa mazoezini
jambo ambalo amekiri kumpa matu-
maini makubwa kuelekea msimu
ujao wa Ligi Kuu, ambapo watau-
fungua kwa kuanzia ugenini dhidi
ya Biashara United ya Mara.

CLASSIC,

MBABE, KIDUKU

Na Mwandishi Wetu

AMBANO Kkati ya Twaha Kiduku

na Dulla Mbabe kuwania ub-

ingwa wa Taifa wa uzito wa Kati

(Super Middle), ambalo litakuwa

la raundi 12, litaanza kwa kukaribishwa

na bondia aliye katika kiwango cha juu

nchini, Ibrahim Classic atakapopanda

ulingoni kuvaana na Nassib Ramadhan,
imeelezwa.

Mabondia hao watapambana

Agosti 28, mwaka huu katika

Salaam, na tayari maandalizi

yamekamilika kwa mujibu

wa mratibu wa pambano

hilo, Jay Msangi.

Akizungumza na mwandishi wetu,
Msangi alisema siku hiyo kutakuwa na
mapambano ya utangulizi sita; akiyataja
mengine kuwa ni kati ya Halima Vun-
jabei dhidi ya Agness Kayanje wakati
Habib Pengo akivaana na Johncena
Ramadhan, huku Paul Kamata akiwa na
kibarua kigumu dhidi ya Hussein Mu-
taba.

“Pambano hilo kati ya Dulla na Twa-
ha litakuwa ni la kikabila, litakwenda
kuamua nani atakuwa mbabe wa Wa-
zaramo,” alisema Msangi.

Mratibu huyo alisema viingilio vya
pambano hilo vimebadilika baada
ya Kampuni ya GSM kujitokeza
kudhamini pambano hilo na kwamba
sasa kiingilio cha juu ambacho awali
kilikuwa Sh. 100,000 sasa mashabiki

DULLA

watalipia Sh. 50,000 huku cha chini
ambacho ni Sh. 10,000, kikipatikana
kwa Sh. 5,000 kwa atakayenunua tiketi
yake mapema.

Alisema mabondia wote watapima
uzito na afya Agosti 27, mwaka huu
kwenye Uwanja wa Kinesi ulioko Shek-
ilango jijini.

Aliongeza kuwa, pia kutakuwa
na pambano la “show off” ambalo
litahusisha mabondia chipukizi wenye
umri wa miaka tisa, huku akisisitiza
ulinzi na usalama utakuwa wa kiwango
chajuu.

Naye Ofisa Biashara Mkuu wa GSM,
Allan Chonjo, alisema wameamua kuwa
sehemu ya pambano hilo ili kuendelea
kushiriki katika kukuza michezo hapa
nchini.

es Salaam jana. Kushoto ni Meneja Uhusiano SportPesa, Sabrina Msuya. PICHA: SPORTPESA

SportPesa, Simba wagawa vifaa vya michezo

Na Mwandishl Wetu

KAMPUNI ya Michezo na Burudani
SportPesa kwa kushirikiana na Klabu ya
Simba imegawa vifaa vya michezo kwa
timu mbili jijini Dar es Salaam kuelekea
maadhimisho ya Wiki ya Simba 2020
chini ya udhamini wa SportPesa.

Akizungumza na waandishi wa habari
Salaam, Meneja Uhusiano SportPesa,
Sabrina Msuya alisema wamegawa vi-
faa vya michezo kwa timu mbili ambazo
zimependekezwa na uongozi mzima wa
Simba kuelekea kilele cha “SportPesa
Wiki ya Simba”.

“Lengo letu kuu kama wadhamini

wakuu wa timu hii ni kukuza na kuen-
deleza michezo nchini hasa mpira wa
miguu na ndio maana tumesaidia hizi
timu zinazoshiriki Ligi Daraja la Tatu ili
kuweza kuwainua kwa namna moja ama
nyingine.

“Tandale FC na Dar City FC tumeanza
nao msimu huu, zoezi hili ni endelevu,
kwa mwaka jana tulikaribisha msimu
mpya wa Simba kwa kusaidia timu tatu
kutoka Wilaya ya Kinondoni, Ilala pamo-
jana Temeke.

Kwa upande wa Meneja Mashindano
wa Klabu ya Simba, Hamisi Kissiwa, al-
iongeza, wamefurahi sana kuungana na
SportPesa katika kuadhimisha na kuzi-
saidia timu hizo.

“SportPesa mnaweza mkaona huu
ni msaada mdogo, lakini kusema uk-
weli mnaenda kuwainua sana na ku-
wafanya wafikie ndoto yao,” alisema
Kissiwa.

Katibu Mkuu wa Dar City FC, Rajabu
Samora, yeye alisema: “Tunaishukuru
sana Kampuni ya SportPesa kwa ku-
tuona na kutambua mchango wetu kwe-
nye mpira, kwani tunapitia changamoto
mbalimbali na leo wamedhihirisha kwa
kutupatia vifaa vya michezo.”

Baada ya makabidhiano hayo
wachezaji wa timu hizo walifanya ma-
zoezi kuonyesha umati uliokuwa uk-
ishuhudia makabidhiano hayo, wakio-
nyesha uwezo wao uwanjani hapo.
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Simba, Vital’'O
vitani Simba Day

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Simba imetangaza rasmi kuwa itacheza
dhidi ya Vital'O ya Burundi kwenye Tamasha lake la
kila mwaka la Simba Day, ambalo mwaka kuu linaju-
likana kama Wiki ya Mabingwa.

Taarifa za klabu hiyo kupitia mtandao wao rasmi
jana zilieleza kuwa timu hiyo ya zamani ya wachezaji
Ladit Mavugo na Amissi Tambwe ambao wote wame-
shawahi kuichezea Simba, ndiyo watakayocheza nayo
Jumamosi ijayo, Agosti 22 kwenye Uwanja wa Mkapa

“Nyasi za Uwanja wa Mkapa zitawaka moto kwenye
‘Simba Day’ 2020 kwa kuwakabili Vital'O kutoka nchini
Burundi,” ilieleza taarifa hiyo.

Simba Day ni tamasha la kila mwaka kwa klabu hiyo
ambalo kutumika kutambulisha jezi rasmi za klabu
hiyo, pamoja na wachezaji wote wa msimu mpya, iki-
cheza mechi na timu moja kutoka nje ya nchi, pamoja
na burudani nyingine za soka na muziki.

Mbali na wachezaji wa zamani, wapya watakaotam-
bulishwa siku hiyo ni Ibrahim Ally Ame kutoka Coastal
Union, Charles llamfya (KMC), David Kameta (Lipuli FC),
Larry Bwalya na Chriss Mugalu kutoka Power Dynamos
ya Zambia, Joash Onyango (huru) aliyemaliza mkataba
na Gor Mahia ya Kenya na Benard Morrison (huru)
baada ya kumaliza mkataba na Yanga.

Mkurugenzi Uwekezaji wa Kampuni ya GSM, Mhandisi Hersi Said, ambaye ni Mjumbe wa Kamati
ya Mashindano va Klabu ya Yanga, akiwa na kiungo mkabaji, Mukoko Tonombe (kushoto), pamoja
winga Tuisila Kisinda (kulia), baada ya kumalizana na klabu yao ya AS Vita ya Kinshasa, DR Congo

na wachezaji hao kumwaga wino. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

AKATI mashabiki wa Klabu
ya Yanga wakisubiri kwa
hamu kumjua na kumuona
kocha mkuu wa kikosi hicho,
mazoezini tayari wachezaji wa timu hiyo
wameanza kuzifaidi mbinu na mfumo wa
kocha huyo ambaye atatambulishwa rasmi
mwishoni mwa wiki hii, imefahamika.
Yanga ambayo kwa muda mrefu
imekuwa sokoni kutafuta kocha
mkuu wa kurithi mikoba ya
Mbelgiji Luc Eymael aliyetimuli-
wa baada ya kumalizika msimu
wa 2019/20, imeanza mazoezi
ikiwa chini ya Kocha wa viungo,
rai wa Afrika Kusini, Riedoh
Berdien.
Ingawa mashabiki wa soka wamekuwa
wakishangaa na kuhoji usajili unaofanyika
bila kocha ikiwa ni pamoja na mazoezi ya-
nayoendelea, lakini habari za uhakika ni
kwamba tayari kocha mkuu wa kuinoa timu
hiyo ameshapatikana na kuanza kazi kwa

Tamasha hilo lilianzishwa mwaka 2009 na aliyekuwa
Mwenyekiti wa klabu hiyo wakati huo, Hassan Dalali
ambapo kwa mara ya kwanza ilicheza dhidi ya SC Villa
ya Uganda na kushinda bao 1-0.

KOCHA MPYA YANGA
MZIGONI KIMYA KIMYA

® ® ® Ni Mrundi Cedric Kaze, wachezaji wamwagi-
wa dozi ya kutosha, sasa kutambulishwa...

kutuma programu ambazo zinatumiwa ma-
zoezini na msaidizi wake, Berdien.

Kaimu Katibu Mkuu wa Yanga, Wakili Si-
mon Patrick, amewataka Wanayanga kutu-
lia huku akiwaeleza kila kitu kinakwenda vi-
zuri ikiwa ni pamoja na kocha huyo kuanza
kazi kwa kutuma programu zake ambazo
zinatumika mazoezini kwa sasa.

“Wiki hii watajua kila kitu, na kuhusu ma-
zoezi, tayari ametuma progamu zake am-
bazo wachezaji wanaendelea nazo kupitia
kwa kocha msaidizi,” alisema Simon.

Lakini kwa upande wa Mkurugenzi
Mwekezaji ndani ya GSM, Injinia Hersi Said,
wanaoidhamini Yanga kupitia kampuni
hiyo na ambao wamekuwa mstari wa mbele
katika suala nzima la usajili wa wachezaji
pamoja na kutafuta kocha, naye alisema
atatangazwa rasmi ndani ya wiki hii, Al-
hamisi ama [jumaa.

Hersi alisema tayari wamempata kocha

wa kukinoa kikosi hicho na kwa sasa anasu-
biri vipimo vya corona (COVID-19) kutoka ili
kuweza kupata kibali cha kusafiri.

Alipotajiwa jina la Mrundi Cedric Kaze,
anayetajwa kuwa ndiye atakayekinoa kikosi
hicho, Hersi alisema “haupo mbali” huku
akieleza kwamba kwa sasa kocha wao yupo
Amerika Kusini.

“Kilichomchelewesha kutua ni kutokana
na kusubiri vipimo vya COVID-19, lakini kati
ya Alhamisi (kesho) ama Ijumaa anaweza
kuwasili na tutamtangaza rasmi, hivyo Wa-
nayanga wasubiri mambo mazuri yanaku-
ja,” alisema.

Kuhusu usajili wa timu hiyo, baada ya juzi
kuwanasa viungo wawili kutoka AS Vita ya
DR Congo, Mukoko Tonombe na Tuisila
Kisinda, Hersi alisema wanafanya usajili
makini ambao utawafanya Wanayanga ku-
kaa jukwaani wakinywa kahawa huku wak-
ishuhudia timu yao ikishinda mabao manne

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

ama matano.

“Kwa hapa Congo suala la usajili tume-
maliza, tunahamia nchi nyingine, bado tu-
nahitaji mshambuliaji mmoja wa boksi kwa
boski atakayetufanya kuwania ubingwa,”
alisema Hersi akiwa Congo alipokwenda
kukamilisha usajili wa viungo hao.

Kisinda ambaye ni winga na Mukoko
anayecheza nafasi ya kiungo mkabaji la-
kini pia akiwa na uwezo wa kucheza kama
kiungo mshambuliaji, ni miongoni mwa
wachezaji waliokuwamo katika kikosi cha
AS Vita kilichoipiga Simba mabao 5-0 DR
Congo kabla ya kuja nchini na kuchapwa
2-1 katika Uwanja wa Taifa (kwa sasa Mka-
pa) kwenye mechi ya marudiano ya Ligi ya
Mabingwa Afrika mwaka jana.
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