
Wadau wapongeza  
mikopo wanafunzi  
elimu ya ufundi 

15 / 02 / 2023

JAPHET  M.  MAMBOLEO

TZS. 248,672,790

Chai  ‘yaliza’ walimu
Zaidi ya walimu 900 
kutoka mikoa ya Iringa 
na Njombe...

BiAshArA, UchUmi nA fedhA

IJUMAA febrUArI 17, 2023

Marufuku isiishie kwenye vitabu

Benki ya Dunia yamwagia sifa Samiakuvuka vilivyowashida wengi Afrika

Ukurasa 12

Ukurasa 13

Na Peter Orwa 

HIVI karibuni Benki ya Dunia imetoa ri-poti ambayo imekuwa na sura kuu mbili, ikiibebesha sifa Tanzania kiuchu-mi.
Eneo la kwanza, inaishangaa namna Tanzania ilivyohimili misukosuko ya uchumi duniani, hali kadhalika ikitoa baadhi ya majibu ya siasa  ya uchumi kitaifa yanayohojiwa nchini, kwa baadhi ya mambo yanayoshika uchumi nchini.

Toleo hilo la wiki hii linaloitwa Ripoti ya Kiuchumi ya Tanzania; Upatikanaji wa Majisafi kwa Mai-sha Bora na Umuhimu wa Kupati-kana Mfumo wa Maisha Bora, ina ufafanuzi namna Tanzania ilivy-omudu magumu ya kiuchumi ki-mataifa, kuanzia mwaka 2021. Kimsingi, ni kipindi tangu Rais Dk. Samia Suluhu Hassan anaingia madarakani, dunia ikiwa katika misukosuko mingi, ikiwamo janga la ugonjwa Covid - 19, mahsusi ri-poti ikielekeza angalizo kwa nchi za Kusini mwa Janga la Sahara.Ripoti hiyo inafafanua kwamba wakati nchi jirani na Tanzania ba-rani Afrika, uchumi wake ukishuka kwa wastani asilimia mbili za pato lao la taifa, hali ilikuwa kinyume Tanzania ikishuhudiwa uchumi wake unapanda kwa wastani wa asilimia mbili.
Hapo kuna juhudi za kiongozi mkuu wa nchi kupandisha uchumi wa nchi zimeushangaza utafiti wa Benki ya Dunia, hadi mwishoni mwa mwaka huo 2021 penye misu-kosuko, uchumi wa Tanzania uka-ongezeka kufika wastani asilimia  

4.3 na mwaka unaofuata 4.8, ilhali kukiwapo makadirio kufika mwa-ka huu, wastani huo utapanda ku-fika asilimia 5.3.
Benki ya Dunia inarejea hata penye mlipuko  wa maradhi UVIKO-19 barani Afrika, baadaye kukutwa na vita baina ya Russia na Ukraine, inayotikisa uchumi wa dunia yote, Tanzania bado im-ekuwa katika nafasi nzuri barani Afrika.

Itakumbukwa hata athari za mlipko wa maradhi Uviko 19, ume-kuwa wa chini sana, kulinganisha na ilivyo kwa hata baadhi ya nchi jirani katika Afrika Mashariki.

Benki ya Dunia, inasifu hatua za serikali nchini katika   ufanisi kwe-nye uchumi, biashara na huduma, mahsusi ikitaja maboresho katika shughuli za utalii, kufunguliwa mipaka ya biashara na mafanikio kwenye chanjo dhidi ya UVIKO 19, hata nchi haikuathirika sana.Katika mbinu zake kukuza uchu-mi, Rais Dk. Samia mara baada ya kuingia madarakani, Machi 2021, alifanya ziara za kibiashara zinazo-fungua tija na milango ya biashara kitaifa katika nchi jirani na mbali, sasa zikitajwa kuwa na tija kubwa ka uchumi na biashara nchini.Ziara jirani zenye tija kubwa ka-

maji na nyendo bora za kiuchumi, inafafanua kwamba kuwapo na misingi imara ya kiuchumi, ndiyo imekuwa  siri kuu ya mafanikio ya nchi.
Hata kurejea hoja za ukinzani kisiasa unajitokeza, ikiwamo bun-geni kuhusu kasi ya kupanda kwa bei ya vyakula na bidhaa za kilimo, Benki ya Dunia, imerejea ilichoki-ita ‘vikwazo vya nje’. 

Katika hilo, ripoti hiyo ya wiki hii inajumuisha kudorora kwa kilimo kunakotokana na ukame ulioikumba nchi, kupanda bei ya mafuta ya petroli kimataifa, ku-likosababisha usafiri wa shida na kupanda bei za vyakula.Itakumbukwa, serikali ilishatoa ufafanuzi, ikianza na kilimo katika msimu uliopo ambao uko katika hatua ya mavuno, ikishauri wakuli-ma kupanda mazao yanayohimili ukame katika msimu uliopo, kuto-kana na hali mbaya ya hewa.Pia, baada ya kuwapo vita baina ya Ukraine na Russia,  mara moja bei ya mafuta ilipanda kimataifa na hatua nchini ikalazimika ku-pandishwa bei ya petroli kuliko-tangazwa na serikali.
MFUMUKO WA BEINi siku chache tu zimepita seri-kali ilitangaza kuwapo kasi ya mfu-muko wa bei, chakula kikitajwa chanzo kikuu, hata kuchukuliwa hatua na serikali ya kukaribisha tani 90,000 za mchele kutoka nje, ili kukabili makali hayo ya bei.Hata hivyo inaporejewa sura ya pili ya ripoti hiyo kimataifa, Benki ya Dunia inauweka kwenye uzani wa kundi la Jumuiya ya Maendeleo Kusini  mwa Afrika (SADC), kwam-ba ina nafuu kubwa.

Kutokana na misukosuko ya kiu-chumi, nchi wanachama wa SADC zina mfumuko wa bei kiwango cha asilimia 10, ikitolewa mfano wa taifa la Zimbabwe, ambako kuna-tajwa ni wastani wa mara mbili na nusu zaidi kwa hali iliyoko nchini
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Rais Dk., Samia Suluhu Hassan, alipofanya mazungumzo na Rais wa Benki ya Dunia, David Malpass, 

katika makao makuu ya,  benki hiyo Washington DC, nchini Marekani. PICHA:MTANDAO.

tika biashara ya nchi, zinajumui-sha katika mataifa kama; Kenya, Uganda, Malawi na Rwanda.Itakumbukwa, katika Sekta ya Utalii, Rais Dk. Samia katika moja ya  mikakati yake ya mwanzo kukuza  Sekta ya Utalii, alishiriki sinema ya Royal Tour, ambayo inaonyesha mapinduzi makubwa katika sekta hiyo ya Utalii.Sekta ya Utalii, ni moja ya mae-neo makubwa katika mchango kwa uchumi wa taifa, ajira, na ku-ingiza fedha za kigeni.
Benki ya Dunia, katika ripoti yake hiyo inayozama kwenye maisha bora, kupitia huduma za 
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Samia atua Addis 
mkutano wa AU
Na Jenifer Gilla

RAIS Dk. Samia Suluhu Hassan jana aliwasili 
Addis Ababa, Ethiopia kushiriki Mkutano wa 
36 wa Wakuu wa Nchi na Serikali wa Umoja 
wa Afrika (AU) utakaofanyika kesho na kesho-
kutwa. 

Baada ya kuwasili katika Uwanja wa Ndege 
wa Kimataifa wa Bole jijini humo, Rais Samia 
alipokewa na ngoma za asili za taifa hilo kisha 
kukagua gwaride la heshima.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na 
mtandao wa Umoja wa Afrika (AU) pamoja 
na mambo mengine, mkutano huo utajadili 
na kutoa uamuzi kuhusu masuala ya kisiasa, 
kijamii na kiuchumi ili kukuza na kuendeleza 
ustawi na ubora wa maisha ya raia wa Afrika.

Mkutano huo pia utapokea Ripoti ya 
Marekebisho ya Kitaasisi ya AU  itakayowasil-
ishwa na Rais wa Rwanda, Paul Kagame. Pia 
utajadili Ripoti ya Utawala wa Kisiasa, Kifedha 
na Nishati Duniani  itakayowasilishwa na Rais 
wa Senegal, Macky Sall.

Nyingine ni Ripoti ya shughuli za Baraza 
la Amani na Usalama (PSC) na hali ya am-
ani na usalama barani Afrika na Ripoti ya 
Mgogoro wa Chakula duniani, Ripoti ya 
Kamati ya Maelekezo ya Wakuu wa Nchi na 
Serikali  (AUDA-NEPAD) na Ripoti ya Kamati 
ya Kumi ya AU ya wakuu wa nchi na serikali 
kuhusu Marekebisho ya Baraza la Usalama la 
Umoja wa Mataifa.

Miongoni mwa matukio muhimu wakati 
wa mkutano huo ni uteuzi wa Mkurugenzi 
Mkuu wa Afrika (CDC) na uteuzi wa mjumbe 
mmoja  wa Bodi ya Wakaguzi wa Nje wa AU 
atakayehudumu kwa miaka miwili.

Mwaka jana, mkutano huo   ulihudhuriwa 
na Makamu wa Rais, Dk. Phillip Mpango, kwa 
niaba ya Rais na baadhi ya mambo yaliyoji-
tokeza na kujadiliwa ni  kujenga upya uchumi 
wa Afrika, kuhakikisha amani na usalama wa 
bara la Afrika, maendeleo ya kijamii na kiu-
chumi, pamoja na uwakilishi wa Afrika katika 
taasisi za kimataifa.

Aidha, mkutano huo ulipitisha ombi la Tan-
zania la kutaka Kiswahili kuwa lugha rasmi ya 
AU.

Kauli ya Kamanda Muliro yaibua hoja
Na Mwandishi Wetu

KAULI ya Kamanda wa Polisi Kanda 
Maalum ya Dar es Salaam, Kamish-
na Msaidizi (ACP) Jumanne Muliro, 
kwamba raia anaruhusiwa kuomba lifti 
kwenye gari la polisi, imeibua mjadala 
huku baadhi wakionyesha hofu ya ku-
bambikwa kesi.

Jumanne ya wiki hii, Kamanda Mu-
liro wakati akihojiwa katika kipindi cha 
Clouds360 cha Clouds TV, alisema kwa 
nini mtu asilisimamishe gari la polisi na 
kuomba lifti.

 “Kuna mtu alishawahi kuomba lifti 
kwenye Defender (gali la polisi) haku-
pewa? Kwa nini wanapanda watuhumi-
wa tu? Kwa mfano Defender linakwen-
da Bunju, Tegeta, Kunduchi, Kitunda 
au Mwanagati, Kivule analiona kabisa 
limeandikwa Polisi na wewe unakwen-
da maeneo hayo kwa nini usilisimam-
ishe ukaomba lift?” alihoji Kamanda 

Muliro.
Baadhi ya wananchi, wakitoa maoni 

kuhusu kauli hiyo, walisema kuliko 
waombe lifti kwenye gari la polisi ni 
bora waendelee kutembea.

Katika mtandao wa Instagram, Hami-
si Mussa aliandika kuwa: “Hawana 
noma, kweli mimi nimeshapanda toka 
Mabwepande mpaka Tegeta, kwanza 
na stori tunapiga vizuri tu.”

Amedeus Kiwango aliandika: “Yaani 
ni bora nikatembea kama ni msituni 
nikaliwa na Simba kuliko kuomba lifti 
humo.” Mchangiaji mwingine anayejii-
ta Madam ZP aliweka emoji ya kucheka 
na kuandika, “dah hapana nitatembea 
tu.”

Mchangiaji anayejiita Pi_Tanzania_
Official kwa upande wake aliandika, 
“Naijua iyoo (hiyo) unaingia tu wa-
nakuambia utaenda kutusaidia upele-
lezi wa ‘panya road,” huku Mutta_Ab 
akiandika kuwa, “Watu wenyewe wa-

nakuangalia kama vile ni washirikina 
utaanzia wapi?”

WADAU WAFAFANUA

Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha 
Sheria na Haki za Binadamu (LHRC), 
Anna Henga, akizungumza na Nipashe 
kuhusu kauli hiyo, alisema si sahihi raia 
kuomba lifti kwenye magari hayo.

“Si sahihi hata kidogo. Ninadhani 
aliongea kama kufurahisha umma au 
kujifurahisha. Gari  la polisi ni kama 
magari  ya watumishi wa umma, hu-
wezi kuomba lifti gari la waziri au ma-
gereza. 

Huo si utaratibu, likitokea tatizo 
lolote la kibima sheria inakataza kabisa 
kumpa mtu lifti au kumpandisha mtu 
ambaye hahusiki,” alisema huku ak-
ibainisha kuwa magari ya polisi hayana 
bima kwenye kampuni binafsi, hivyo 
ikitokea ajali yoyote itakuwa ngumu.

Mufti wa Tanzania, Shehe Abubakari bin Zuberi (katikati), akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar 
es Salaam jana, kuhusu kuzindua tume ya maboresho ya Baraza Kuu la Waislamu Tanzania (BAKWATA), 
yenye wajumbe saba watakaofuatilia kuhakiki madeni ya baraza hilo na kushauri namna ya kuyalipa. Ku-
shoto ni Mwenyekiti wa Tume hiyo, Shehe Issa Omar Issa na Mjumbe, Al Hajj Nuhu Jabir Mruma.
 PICHA: MIRAJI MSALA

Wadau wapongeza mikopo elimu ufundi
Na Christina Mwakangale

WAKATI serikali ikionyesha 
nia ya kutoa mikopo kwa wa-
nafunzi wa vyuo vya elimu ngazi 
ya kati kwa ngazi ya astashahada 
(cheti) na stashahada (diploma), 
wadau wa elimu wakiwamo 
walimu, wanafunzi na wazazi 
wameipongeza hatua hiyo.

Pamoja na kupongeza, 
wameishauri serikali kuweka 
mikakati ya namna ya kurejesha 
mikopo hiyo.

Mwishoni mwa wiki, Rais 
Samia Suluhu Hassan, akizun-
gumza na viongozi wa   Shirik-
isho la Wanafunzi wa Taasisi za 
Elimu ya Juu Tanzania (TAHLI-
SO)  na lile la Zanzibar (ZAHL-
IFE), alisema serikali inajipanga 
kufanya hivyo kwa siku zijazo.

Wakizungumza na Nipashe 
kwa nyakati tofauti, mmoja wa 

wadau hao , Mkurugenzi wa 
Uhusiano wa Kimataifa, Utafiti 
na Ushauri  kutoka Chuo cha 
Bima na Hifadhi ya Jamii Afrika 
(ACISP), kilichoko jijini Dar es Sa-
laam, Anslemi Anselmi, alisema 
hatua hiyo ni nzuri kwa kuwa 
wasomi wa ngazi ya cheti na di-
ploma, ndio rasilimali watu inay-
ohitajika zaidi kwenye uzalishaji.

Alisema kwa nchi zinazoende-
lea, ikiwamo Tanzania, wasomi 
wa ngazi hiyo ni muhimu, aki-
tolea mfano nchi zilizoendelea 
kama vile China kwamba wa-
tendaji na wazalishaji kwenye 
sekta za viwanda, mabenki na 
fedha huwatumia hao zaidi.

“Hao ndio tunawahitaji wengi 
zaidi kwenye uchumi ambao 
unaochipukia, ukiangalia kasi 
ya ukuaji wa Pato la Taifa, ukuaji 
wa sekta mbalimbali, serikali iki-
jiwekea malengo ya kukuza pato 

kwa asilimia 10 tunahitaji nguvu 
kazi.

“Watu wenye elimu hii wakiwa 
wa kutosha hata gharama za kazi 
hazitakuwa juu, kuweka nguvu 
kuzalisha wataalamu kwa ngazi 
ya diploma, cheti sisi kama chuo 
tunaunga mkono, kwa mkakati 
wa nchi zinazochipukia kama 
nchi,” alisema.

Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha 
Iringa, Remmy Akarro, alisema 
kwa kuwa vyuo vya elimu ya juu 
nchini vinatoa mafunzo kuanzia 
ngazi ya cheti na diploma, hiyo 
inaonesha umuhimu wa ngazi 
hiyo.

“Ukifuatilia vizuri vyuo vyote 
vikuu, Chuo Kikuu Dar es Salaam 
(UDSM), Chuo Kikuu Tumaini, 
Dar es Salaam (TUDARDCo), 
Chuo Kikuu Dodoma (UDOM), 
kuna ngazi ya cheti na diploma. 
Sasa  kwa nini wanafunzi hao wa-

sipate haki, utakuta kuna watoto 
wanatoka familia maskini sana.

“Utakuta mtoto ana nia na 
uwezo lakini anashindwa kwa 
sababu anakosa ada, na wa-
toto wengi, kuna vijana utakuta 
anaandika barua hataendelea na 
chuo. Ni uamuzi mzuri sana na 
kama mwalimu niliyefundisha 
vyuo vya kati, serikali imecheza 
kama ‘Pele’ hapo,” alisema.

Mwanafunzi wa Chuo Kikuu 
cha Mtakatifu Joseph, kampasi 
ya Mbeya, Joyce Ibanje, ambaye 
anasoma ngazi ya cheti katika 
fani ya ugavi, alisema serikali 
kuja na hatua hiyo kutasaidia 
kuwaongezea ujasiri wanafunzi 
wengi ambao hukwama baadhi 
ya muhula kutokana na kutoka-
milisha ada.

Mbunge wa Ubungo, Prof. Kiti-
la Mkumbo akizungumza kupitia 
mtandao mmojawapo, alisema 

kwa sasa Tanzania ina wahandisi 
kuliko mafundi mchundo, ma-
tokeo yake wanaopitia mfumo 
wa kati ni asilimia 25 na walioba-
ki wanapitia elimu ya juu.

“Serikali ni vyema kuanza 
utekelezaji wa mpango wa utoaji 
wa mikopo kwa wanafunzi wa 
ngazi ya astashahada na stasha-
hada nchini,” alisema.

 KAULI YA RAIS
Mwishoni mwa wiki, Rais Sa-

mia alisema wanafunzi wa ngazi 
ya cheti na stashahada kupata 
mikopo hiyo, alisema jambo hilo 
halitawezekana kwa sasa lakini 
watajipanga na kuweka mipango 
ya kulitekeleza siku zijazo.

 “Kwa kazi tunazozifanya sasa 
hivi na hali ya bajeti, hili bado 
hatujafikia huko. Kwa  hiyo tu-
nalifikiria na  tunaliweka kwenye 
mipango yetu,” alisema.
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Meneja wa Benki ya CRDB Tawi la Moshi, Pamela Mushi akichukua alama za vidole katika 
zoezi la kuwafungulia wateja akaunti kupitia huduma ya SimBanking wakati wa promosheni 
ya kampeni ya ‘Benki ni SimBanking’ , mjini Moshi, mkoani Kilimanjaro jana. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

Aangua kilio kortini 
akisomewa mashtaka
Na Grace Gurisha 

MSHTAKIWA Rhoda Salum (48), 
jana aliangua kilio mbele ya Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Kisutu, 
Dar es Salaam, huku mikono yake 
ikitetemeka baada ya kusomewa 
shitaka lake la kukutwa akisafirisha 
kilo 23.84 za dawa za kulevya aina ya 
mirungi.

Baada ya mshtakiwa kutokewa na 
hali hiyo, Hakimu Mkazi Mkuu Rich-
ard Kabate alimruhusu kukaa chini 
huku kesi ikiendelea kwa hatua ny-
ingine. 

Akisoma hati ya mashtaka, Wak-
ili wa Serikali, Caroline Matemu, al-
idai Januari 26,2023 huko Temeke 
Wailes, Dar es Salaam,  mshtakiwa  
alikutwa akisafirisha kilo 23.84 za 
mirungi. 

Hata hivyo, mshtakiwa alikana 
kutenda   kosa hilo na alirudishwa 
mahabusu kwa kuwa kiwango cha 
dawa za kulevya anachoshtakiwa 
hakina dhamana.

Baada ya mshtakiwa Rhoda 
kusikia kesi yake hiyo, aliangua kil-
io huku mikono yake ikitetemeka, 
ambapo hakimu alimtaka akae chini 
kutokana na hali yake hiyo. 

Mshitakiwa huyo aliendelea kulia 
hata wakati anatoka kwenye chum-
ba cha mahakama na kurudishwa 
mahabusu. 

Lipumba apata 
ajali akienda 
mkutanoni
Na Romana Mallya

MWENYEKITI wa Cha-
ma cha Wananchi (CUF), 
Prof. Ibrahim Lipumba, 
amenusurika kifo baada 
ya gari alilokuwa akisa-
firia kupinduka katika 
mazingira ya kutatanisha 
eneo la Nangurukuru, 
Kilwa mkoani Lindi.

Mkurugenzi wa Habari, 
Uenezi na Uhusiano 
kwa Umma wa CUF, 
Mhandishi  Mohamed 
Ngulangwa, aliiambia 
Nipashe jana kuwa ajali 
hiyo ilitokea juzi saa 1:00  
usiku wakati kiongozi 
huyo akiwa ziarani.

“Ni kweli Prof. Lipumba 
yupo ziarani mkoani 
Lindi. Baada ya kumaliza 
mkutano wa hadhara aki-
alikwa kama mgeni rasmi 
Kinondoni, alialikwa pia 
mkoa wa Lindi kwa ajili 
ya kufanya harakati za 
ujenzi wa chama maeneo 
mbalimbali,” alisema.

Ngulangwa alisema 
juzi jioni, alikuwa eneo 
la Njinjo na baada ya 
kumaliza mkutano wake 
saa 12:00 jioni aliendelea 
na safari kwa lengo la 

kufika Kilwa Kivinje kwa 
kupitia Nangurukuru.

Alisema baada ya kufi-
ka eneo la Nangurukuru, 
gari lilipinduka na kuhar-
ibika vibaya.

“Pamoja na kwamba 
gari halifai tena, hakuna 
majeraha mazito wali-
yopata akiwamo Mwe-
nyekiti Prof. Lipumba. 
Gari lilikuwa na abiria 
sita na dereva, jumla 
wanakuwa saba ambao 
wote wametoka salama,” 
alisema.

Mkurugenzi huyo alise-
ma katika msafara huo 
walikuwamo viongozi wa 
chama na mwandishi wa 
habari mmoja.

Kuhusu mazingira ya 
ajali hiyo, alisema gari 
hilo limepinduka katika 
mazingira ambayo ki-
dogo wanayaona ni ya 
ajabu.

“Gari lilikuwa katika 
mwendo wa kawaida na 
sehemu hiyo haikuwa 
na makorongo. Baada  
ya kupinduka liliingia 
mtaroni likiwa tayari 
limeshageuka chini juu. 

Kwa sasa kuna vikao 
vinaendelea huko kuona 
namna gani ziara itaen-

Hali hiyo pia ilisababisha 
ndugu na jamaa waliokuwapo 
mahakamani hapo nao kulia. 

Kwa mujibu wa upande wa 
mashtaka, upelelezi katika kesi 

hiyo umeishakamilika na kesi 
hiyo imeahirishwa hadi Machi 
2, mwaka huu, itakapokuja kwa 
ajili ya mshtakiwa kusomewa 
maelezo ya awali.
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THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA 
                                PRIME MINISTER’S OFFICE 
           LABOUR, YOUTH, EMPLOYMENT AND  PERSONS  WITH  DISABILITY  
OCCUPATIONAL SAFETY AND HEALTH AUTHORITY (OSHA) 

     Awards for Occupational Safety and Health (AOSH)-2023 

Theme of the year: A safe and healthy working environment is a 
fundamental principle and right at work. 
 
Introduction 
In commemorating the World Day for Safety and Health at Work 
and as a part of National OSH promotion and awareness creation 
activities, Occupational Safety and Health Authority (OSHA) is 
inviting all owners of workplaces or employers to compete for the 
Awards for Occupational Safety and Health (AOSH)- 2023. 
 

Aim 
To encourage private and public workplaces throughout Tanzania to develop, 
implement and evaluate strategies that help achieve a healthier and safer working 
environment. 

Entry Eligibility 
Applications are open only for workplaces registered with OSHA and operate in 
Tanzania Mainland regardless to their affiliation to government, economic sector or 
financial size are encouraged to participate. More details are found in the Application 
Platform on our website. 
If your workplace has planned or implemented any innovative idea or programme 
which contributes in the promotion of safety and health at workplace please share 
with other stakeholders through this award. All applicants selected for the awards will 
be visited for verifications.  

Rules for Participation 
i) Visit our website (www.osha.go.tz) or directly use this address-

(https://wims.osha.go.tz) to create WIMS account or Login if you already have 
it and complete application as per instructions. You can also apply by filling in 
a physical form attached in the invitation letter or download it on our website. 
Note: Incomplete applications will not be considered. 

ii) Applicant should pay a non-refundable entry fee of TZS 50,000/=. Payments 
should be done electronically through GePG after being allocated a Control 
Number. 

iii) Award Application is open from an advertisement date until 23rd April 2023, 
15:30 HRS. Do not attach any document during the submission.  

iv) Competitors for AOSH are encouraged to participate in the Occupational Safety           
and Health Exhibitions to demonstrate their competency. 

v) All participants and winners of Awards are invited to attend the award giving 
ceremony in Morogoro Region on 28th April 2023 or any other date as may 
be communicated and they may be asked to be available for media interviews 
or other publicity. 

vi) All written information will be verified by the Award Team. Participants are 
subject to    OSH audits including site audit. 
 

“Safety and Health at work increase productivity-OSHA can help”. 

Mahakama yaamuru 
kutaifishwa ng’ombe
Na Jaliwason Jasson, 
BABATI 

MAHAKAMA ya Wilaya ya 
Babati mkoani Manyara, im-
eamuru kutaifishwa ng’ombe 
71 waliokamatwa ndani ya 
Hifadhi ya Taifa ya Tarangire 
kuwa mali ya umma.

  Aidha, imewatia hatiani 
watu watano na kuwahu-
kumu kutumikia kifungo cha 
miezi mitano jela  kwa kosa 
la kuingiza mifugo hifadhini 
na kuharibu mazingira. 

Akisoma hukumu ya kesi 
namba 13 ya mwaka 2023 
jana, Hakimu Mkazi Mfawi-
dhi wa Mahakama hiyo, 
Victor Kimario, alisema 
wameridhishwa na ushahidi 
uliotolewa.

Waliohukumiwa adhabu 
hiyo ni Manekei Hanoti (17), 
Gwayangwa Hanoti (21), 
Paulo Ngeresi (24), Shaban 
Kamaza (26) na Madei Ngahe 
(23), wote wakazi wa Mwilan-
ja, wilayani hapa.

  “Baada ya kusikiliza 
utetezi wa washtakiwa wote, 
ambapo mmoja ni mtoto wa 
miaka 17 pamoja na wen-
zake ambao hawakuweza 
kujieleza, mahakama hii im-
ewatia hatiani washtakiwa 
watano. 

“Upande wa mashtaka 
umefanikiwa kuijenga kesi 
yao kwa kuleta mashahidi 
wawili na vielelezo, ambavyo 

ni ng’ombe 68 waliokamatwa 
na askari wanyamapori wa 
Hifadhi ya Taifa ya Tarangire.

  “Kwa mamlaka niliyope-
wa, ng’ombe wote wam-
etaifishwa na ni mali ya seri-
kali. Mahakama hii inaagiza 
wapigwe mnada kupitia da-
lali wa mahakama, Kibaig-
wa Action Mat na fedha za 
mauzo zilipwe Benki ya NMB 
kwenye akaunti ya mapato,” 
alisema.   

Awali, ilidaiwa na Wakili 
wa Serikali, Peter Utafu, 
kwamba Januari 20, mwaka 
huu, washtakiwa waliingiza 
ng’ombe hao katika Hifadhi 
ya Taifa ya Tarangire katika 
upande wa kijiji cha San-
jaweda. 

Wakili Utafu alidai kuwa 
jambo hilo ni kinyume cha 
Sheria za Hifadhi za Taifa, 
Sura 282, Toleo la Mwaka 
2002 pamoja na kanuni 
zake, ikisomwa kwa pamoja 
na kifungu cha 351 (1) (a) (b) 
cha Sheria ya Mwenendo wa 
Makosa ya Jinai, Sura ya 20 
iliyofanyiwa marejeo mwaka 
2022. 

Katika hati ya mashtaka, 
makosa ya washtakiwa ni 
kuingiza mifugo ya kufug-
wa  nyumbani hifadhini, na 
kosa  jingine ni  mifugo ku-
fanya uharibifu wa mazin-
gira kiasi cha kuharibu ikolo-
jia inayowezesha miti kuota 
upya.

TAKUKURU yabaini upotevu wa mamilioni stendi ya Dodoma
Na Renatha Msungu, DODOMA

  TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU) Mkoa 
wa Dodoma, imebaini upotevu wa 
Sh.380,000  kila siku katika Kituo 
cha Mabasi cha Nanenane.

Aidha, imesema upotevu huo 
umetokana na uzembe wa watend-
aji ikiwamo wananchi kutochukua 
tiketi mlangoni wakati wa kuingia 
kituoni.  Mkuu wa TAKUKURU Mkoa 

wa Dodoma, Sosthenes Kibwengo, 
alisema jana jijini hapa kuwa wali-
baini hayo katika uchambuzi wa 
mfumo wa uendeshaji wa masoko 
na minada. Alibainisha kuwa kwa 
mwezi kuna upotevu wa zaidi ya Sh. 
milioni 11 na kwa mwaka ni Sh. mil-
ioni 130, fedha ambazo ni nyingi na 
zingesaidia kwenye uendeshaji wa 
shughuli za maendeleo.

  Alisema mapato hayo hupotea 
kutokana uzembe unaofanywa na 

wakatisha ushuru lakini pia raia 
wanaoacha tiketi mlangoni ambazo 
wamekatiwa kwa ajili ya kuingia 
ndani kutafuta usafiri. 

“Suala hili linachangia kwa kiasi 
kikubwa kupoteza mapato pamoja 
na ile ya kukaa na fedha za mapato 
mkononi badala ya kuziweka benki, 
fedha zinazopotea ni nyingi sana 
hivyo linapaswa kufuatiliwa kwa 
kina ili kuokoa upotevu wa fedha 
hizo katika stendi,”alisema.

Kampuni zaunganisha  
nguvu kujenga uwezo 
kutoa huduma mafuta
Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI za usambazaji 
wa nishati na vilainishi za En-
gen na Vivo Energy zimeun-
gana na kuwa na uwezo wa 
kuhifadhi lita bilioni mbili 
katika nchi mbalimbali za 
Bara la Afrika ambazo zita-
saidia kuongeza upatikanaji 
wa nishati kwa urahisi.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
Vivo Energy, Stan Mittelman, 
alisema jana kuwa kuungana 
kwao kumefanya wawe na 
uwezo wa pamoja wa kuwa 
na vituo vya huduma 3,900.

Alisema nia ya kampuni 
yake ni kuwekeza zaidi ka-
tika kukua kibiashara na 
kwamba tangu ianzishwe 
mwaka 2011 wameongeza 
uwezo wao mara mbili zaidi.

“Miaka minne iliyopita 
tulinunua soko la Engen ka-
tika nchi nane za Afrika na 
tumeendelea kuhakikisha 
kwamba, tunakuza na tu-
nakua kibiashara.

“Kumilikiwa kwa Vivo 
Energy kwa asilimia 100 na 
Vitol mwaka jana, kulifanya 
kampuni ikue kwa kasi zaidi. 

Makubaliano yatakapofikia 
mwisho katika utekelezaji 
wa kuunganika kwa Vivo 
Energy na Engen, tutakuwa 
tumepiga hatua kubwa zaidi 
katika soko,” alisema.

Kwa mujibu wa Mittelman, 
Engen ina vituo vya huduma 
1,300 katika nchi saba za Af-
rika na Vivo Energy ina zaidi 
ya vituo 2,600 katika nchi 23.

Mkurugenzi Mtendaji 
na Ofisa Mkuu wa Engen, 
Seelan Naidoo, alisema ku-
ungana kwao na Vivo ku-
natoa mwanga mpya katika 
utendaji wa kazi zao na hasa 
kuendelea kuwa vinara ka-
tika soko la Afrika Kusini na 
mataifa mengine ya Afrika.

Mwenyekiti na Mwanzili-
shi Mwenza wa Phembani 
Group, Phuthuma Nhleko, 
alisema wanajisikia fahari 
kuunganika katika ukuaji wa 
kampuni hizo.

Mwenyekiti wa Vivo En-
ergy, Chris Bake, alisema 
kwamba kampuni hiyo ina 
wataalamu na menejimenti 
imara yenye maono na 
ubunifu kuwezesha kukua 
na kuhudumia masoko yake.
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Malipo ya kahawa 
yang’oa vigogo KNCU
Na Mary Mosha, MOSHI 

TUHUMA za udanganyifu katika mau-
zo ya kahawa, zimewaweka matatani 
viongozi  watatu wa Chama Kikuu cha 
Ushirika Mkoa wa Kilimanjaro (KNCU), 
baada ya Mrajis wa Vyama vya Ushirika, 
Dk. Benson Ndiege, kuwasimamisha kazi 
kupisha uchunguzi. 

Viongozi hao waliosimamishwa kazi 
ni Meneja Mkuu wa KNCU, Godfrey Mas-
sawe, Meneja Huduma kwa Wakulima, 
Wilbert Nyela na Mhasibu Wilbard Lyi-
mo. 

Kwa pamoja wanatuhumiwa kuuza ka-
hawa kilo 40,283 zilizozalishwa kwa njia 
ya kilimo hai, mali ya Chama cha Msingi 
cha Mwika-Kinyamvuo.

 Kwa mujibu wa Dk. Ndiege, baada ya 
kuibuka maswali mengi kuhusu nam-
na uuzaji huo wa kahawa ulivyofanyika 
tofauti na makubaliano, ameamua ku-
wasimamisha viongozi hao ili kupisha 
uchunguzi.

 Dk. Ndiege alisema viko vyama 11 am-
bavyo vinafanya biashara ya kahawa ka-
tika Wilaya ya Moshi lakini vinaonekana 
kuwa na matatizo sawa na chama hicho 
cha Mwika-Kinyamvuo. 

Alisema yako makubaliano ambayo 
KNCU iliingia na moja ya kampuni kub-
wa za nje (hakuitaja) kwamba ingenunua 
kahawa hiyo kilogramu moja kwa Dola 
za Marekani 4.8. 

“Hiyo kampuni ilikubali kununua hiyo 

kahawa inayotokana na kilimo hai am-
bayo ukiibadilisha inakuwa kama Sh. 
11,000 na zaidi. 

Hiyo bei ndiyo wakulima wanasima-
mia na kweli hiyo taarifa ipo. 

“Huyu mnunuzi alitoa Sh. milioni 390 
kama malipo ya awali, ndiyo maana mas-
wali yanakuwa mengi. Sasa kama huyu 
mtu alikubali kuweka hizo fedha inaku-
waje anakuja tena anakataa kununua 
hiyo kahawa? alihoji. 

“Ndiyo maana hapa tunasema kuna 
kitu ambacho sisi hatukijui. Sasa  tume-
leta timu ifanye uchunguzi halafu tuone. 
Tumeamua kuwapumzisha ili uchungu-
zi ufanyike na baada ya uchunguzi ma-
jibu yatatoka halafu tutachukua hatua,” 
alisisitiza. 

Kabla ya uamuzi huo, inaelezwa 
kuwa Chama cha Ushirika wa Msin-
gi cha Mwika-Kinyamvuo, kiliingia 
makubaliano  na KNCU kununua ka-
hawa hiyo kwa kilogramu moja inayoto-
kana na kilimo hai kwa Sh. 11,250 baada 
ya kupata mnunuzi kutoka nje ambaye 
angenunua kilogramu 40,283 baada ku-
ingia naye mkataba.

  Hivi karibuni, Meneja wa chama hi-
cho, Harrison Filex, alisema walichoki-
fanya KNCU kuuza kahawa yao kwa 
Sh. 4,500 badala ya Sh11, 250  ni nje 
ya makubaliano na kwamba suala la 
mnunuzi wa kahawa kutoroka ni jambo 
la kusikitisha na kwamba taarifa zinazo-
tolewa na KNCU zina ukakasi.

Kigogo JATU azidi kung’ang’aniwa
kuhusu masharti magumu dhamana
Na Grace Gurisha 

UPANDE wa mashitaka katika kesi 
inayomkabili Mkurugenzi Mtendaji wa 
Kampuni ya JATU PLC, Peter Gasayan, 
umeiomba mahakama kutupilia mbali 
ombi la upande wa utetezi la kutaka 
mahakama kufanya marekebisho ya 
masharti ya dhamana ili mshtakiwa aya-
timize.

Wakili wa Serikali, Caroline Matemu, 
alitoa ombi hilo mbele ya Hakimu 
Mkazi Mkuu, Mary Mrio, wa Mahakama 
ya Hakimu Mkazi Kisutu, wakati kesi 
hiyo ilipoitwa   kwa ajili ya upande wa 
mashtaka kujibu   hoja za mawakili wa 
mshtakiwa. 

Matemu alidai kuwa hoja ya utetezi 
kuwa masharti ya dhamana kwa mshtak-
iwa ni makubwa na kwamba yafanyiwe 
marekebisho, haina msingi kwa sababu 
mahakama haiwezi kutengua amri iliyo-
jiwekea.

Wakili huyo alidai kuwa Mahakama 
ya Kisutu imefungwa mikono na haina 
mamlaka ya kupitia upya masharti 
ya dhamana ambayo imeyaweka kwa 
kuwa kufanya hivyo ni kukiuka haki la-
kini kama hawaridhiki na masharti hayo 
waende Mahakama Kuu.

Awali, upande wa utetezi ukiongozwa 
na Wakili Kung’he Wabeya, uliiomba ma-
hakama kupitia upya masharti ya dha-

mana iliyoyaweka awali na kumpa mteja 
wao masharti nafuu. 

Wabeya alidai kuwa masharti aliyope-
wa mteja wake ni makubwa na kwamba 
lengo la kutoa dhamana kwa kuweka 
kiasi cha pesa au bondi ni kuihakikishia 
mahakama mshtakiwa afike mahakama-
ni pale anapohitajika.

Wakili Nafikile Mwamboma ali-
iomba   mahakama ipitie upya uamuzi 
wake kuhusu dhamana ya mshtakiwa 
na kwamba kabla mshtakiwa hajahuku-
miwa, ana haki ya kupata dhamana kwa 
mujibu wa kifungu cha 13 (6) (b) na 15 
(1,2) cha Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania.

Pia wakili Mwambona katika maombi 
yao, aliiomba mahakama iangalie hadhi 
ya   mshtakiwa katika na kuweza hata 
kumpatia sharti nafuu ikiwemo kusaini 
bondi.

Kutokana na  hoja hizo, Hakimu Mrio 
aliahirisha kesi hiyo hadi Februari 
27,2023 kwa ajili ya kutoa uamuzi wa 
suala hilo. 

Katika hati ya mashtaka inadaiwa kati 
ya Januari Mosi na   Desemba 31, 2021 
mkoani   Dar es Salaam, mshtakiwa ali-
jipatia Sh. 5,139,865,733.00 kutoka  SAC-
COS ya JATU kwa madai kuwa angezali-
sha  kiasi hicho cha fedha kwa kuwekeza 
fedha katika kilimo cha faida wakati aki-
jua  si kweli.
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SEKTA ya bima ni muhimu katika maisha ya kila siku na kwa kadri 
zinavyosonga mbele, baadhi ya watu wameanza kupata mwamko 
wa kutambua umuhimu wake. Hali hiyo imewafanya wengi ku-
tambua umuhimu wanapopata majanga mbalimbali mfano  kama 
mali haikuwa na bima, wanaishia kupata hasara huku aliyekuwa 
nayo akipata fidia.

Athari za kutokuwa na bima ni kubwa kuliko za kuwa nayo ndiyo 
maana baadhi ya watu hukata bima mapema, huku nchi zilizoen-
delea ikiwa ni lazima kuwa na bima kwa kuwa jambo lolote lin-
aweza kutokea.

Mfumo wa bima unavyofanya kazi unalipa kiasi cha fedha kili-
chokadiriwa kabla ya huduma. Kama  ni afya mtu analipa na siku 
unapokwenda hospitalini kwa ajili ya matibabu, anahudumiwa 
yeye na wategemezi wake bila kuulizwa kiasi cha fedha.

Wako ambao hawaamini kwenye bima kwa kuwa wameishi kwa 
miaka mingi kwenye nyumba wanazomiliki lakini hawajakutana 
na janga la moto. Kwa vyombo vya moto pia ni lazima kuwa na 
bima ili kusaidia mtu anapopata ajali au chombo kuungua.

Kwa maana halisi, bima ni mkataba wa biashara kati ya mtu 
mmoja, au kikundi cha watu, taasisi au shirika, ili mradi kufanya 
hivyo kwa mujibu wa sheria. Bima kazi yake kubwa ni kuchukua 
jukumu la kutoa ahadi ya kulipa hasara itakayotokana na uharibifu 
wa mali, upotevu wa mali na kifo.

Kuna aina nyingi za bima kama bima ya ajali za barabarani, bima 
za moto, bima za mafuriko, bima za kimbunga, bima za afya, bima 
za maisha na nyinginezo. Licha ya kuwapo kwa bima za aina mbal-
imbali, ndani ya jamii bado uelewa kuhusu bima ni mdogo, hivyo 
kusababisha kundi kubwa la Watanzania waliofanya uamuzi wa 
kuwa nazo kutoridhisha.

Miongoni mwa sababu zinazotajwa sana kwa nini mwamko 
uko chini ni ukosefu wa elimu ya kutosha kuhusu bima na hiyo 
imesababisha watu wengi kutokujua umuhimu wake katika dunia 
ya leo.  Pamoja na wengi kuelewa umuhimu wa bima, wako baa-
dhi wamekuwa wakipuuza kutumia fursa hiyo kukatia kinga mali 
zao vikiwamo vyombo vya usafiri. Lakini pindi wanapokumbwa 
na majanga kama vile kuunguliwa na nyumba na mali kuteketea 
au ajali ya gari na chombo hicho kuharibika kwa asilimia kubwa, 
wanajikuta wakiingia katika majuto.      

Ukweli haupingiki kuwa kukata bima kunahitaji kuwa na fedha 
na ni gharama  kiasi lakini kwa kuangalia faida zake kwa mahitaji 
ya mbeleni kama janga linaweza kutokea, ni wazi ni jambo mtam-
buka kulifanya.

Bima ni mkataba wenye taswira mbili kwa upande mmoja un-
aofanana na aina nyingine za mikataba kama ilivyo kwa mkataba 
wa watu wawili kuuziana mali kuingia ubia, ili kushirikiana katika 
kuendesha biashara. Lengo huwa ni kumnusuru yule aliyekata asi-
pate hasara na kuyumba pindi anapopata matatizo ama majanga 
yasiyotarajiwa kumtokea.

Kutokana na hali hiyo diyo maana kuna  taasisi nyingi ikiwamo 
Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania (TIRA), ili wananchi 
waelewe na kuona umuhimu wa kukata bima kwenye mali na mai-
sha yao, ni vyema elimu ya kutosha kuhusu kinga ya majanga na 
uhakika wa huduma, kwa maana ya bima ikatolewa. 

Lakini kwa hali halisi ya sasa, ni muhimu kila Mtanzania akawa 
na bima ya afya, mali na maisha ambazo kwa kiasi kikubwa zita-
saidia kupooza machungu pale mtu   anapokutwa na janga liwalo 
lote.  Pia kampuni za bima yanatakiwa kutumia njia ambazo ni 
rahisi kuwafikishia wateja wao na kuwafahamisha huduma na 
mambo mengine muhimu ya bima, ikiwa ni pamoja na uhakika 
kwa kuondoa ubabaishaji na udanganyifu.

Suala la migogoro wafugaji na 
wakulima liangaliwe kwa kina 

Kasi utoaji elimu ya bima 
iongezwe ili kuokoa wengi

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677-020701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

SUALA la wafugaji na wakulima, kuuwana 
na kupeana majeraha limekuwa kitu cha 
kawaida, jambo ambalo kama halitafanyiwa 
utatuzi wenyetija linaweza kupelekea ku-
tokea kwa maafa makubwa nchini.

Mara nyingi kumekuwapo na malalamiko 
kutoka kwa wakulima wakiwatuhumu waf-
ugaji kwa kuingiza mifugo kwenye masham-
ba yao hali ambayo hupelekea kuzuka kwa 
mtafaruku mkubwa dhidi yao.

Inaporejewa, matukio ya kikatili miezi mi-
tatu iliyopita huko Mkoani Pwani Wilaya ya 
Kibaha kulitokea tukio la kijana aliye sham-
buliwa hadi kuvunjwa mkono na wafugaji 
wa jamii ya kisukuma wakati alipokuwa aki-
jaribu kuwazuia wasiingize mifugo kwenye 
shamba lake.

Hata hivyo,  polisi mkoani humo ilichukua 
hatua ya kudhibiti ikiwa ni pamoja na kuwa-
hamisha wafugaji waliokuwa karibu na 
mashamba ya wakulima.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Pwani, 
Pius Lutumo kupitia sakata hilo, akaagiza 
mtuhumiwa aliyetenda kosa hilo akamatwe 
na afikishwe kituo cha polisi kwa ajili ya 
hatua za kisheria.

“Kwenye kupambana na hali hiyo, tul-
ishafika mpaka sehemu yenye migogoro, tu-
kaamuru wafugaji waondoke eneo lile kwa 
sababu licha ya mifugo kuharibu mazao ya 
wakulima lakini bado ilikuwa inachangia 
kuharibu miundombinu na vyanzo vya 
maji” alisema.

Licha ya kuwapo kwa malalamiko 
hayo, bado kumeendelea kuripotiwa kwa 
matukio ya kinyama wanayofanyiana   
makundi hayo, hapo ndipo dhana ya ku-
wekeza nguvu kwenye utatuzi wa madhila 
hayo inapohitajika.

Mnamo Februari 2 mwaka huu, gazeti hili 
liliripoti wafugaji walivyouwa maofisa mis-
itu kwa kutumia panga na shoka, kwenye 
msitu wa hifadhi ya kijiji cha Chakulu na    
Ilunde wilayani Uvinza, mkoani Kigoma.

Ni kitendo kilicholaaniwa vikali na Kituo 
cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC), 
kupitia Mkurugenzi wake Ana Henga, aki-

itaka serikali kufanya uchunguzi wa kina 
kuhakikisha waliohusika na kutenda kosa 
hilo wanachukuliwa hatua za kisheria. 

Ni hali inayotishia amani kutokana na 
muendelezo wa matukio hayo, ambayo waf-
ugaji wamekuwa wakiyafanya pale wanapo-
hitaji sehemu za malisho kinguvu, ipo haja 
ya mamlaka husika kukaa chini na kutafa-
kari kwa kina lini migogoro kati ya wafugaji 
na wakulima itafikia ukomo.

Kama imefikia hatua hadi askari anauliwa 
vipi kwa raia wa kawaida? Ni  dhahiri kuna 
kitu hakipo sawa kati ya wafugaji na wakuli-
ma, jambo linalohitaji utatuzi wa kina.

Undani wa hilo kama Nipashe ilivy-
othubutu kudodosa,   unaonyesha kuna 
wakati wafugaji wanakuwa wakorofi kwa 
wakulima, lakini wakati mwingine wakuli-
ma wanakuwa wakorofi kwa wafugaji. Hiyo 
mara huishia na sintofahamu kati ya sehe-
mu ya malisho na kilimo.

Mkulima mwingine wa mahindi kijijini 
Msagali, katika wilaya ya Mpwapwa, mkoa-
ni Dodoma, akasema mara nyingi hulazi-
mika kulala shambani kulinda mifugo kama 
Ng’ombe na Mbuzi, isiingie shambani kula 
mazao.

“Ninalala shambani kwa sababu, nisipo-
fanya hivyo wafugaji wanaweza kuingiza 
mifugo yao, nikakosa chochote kama ilivy-
okuwa mwaka jana.

“Mwaka jana niliikuta mifugo imetawala 
shamba langu ikabidi niwatafute wahusi-
ka lakini nilipowapata walikuwa wabishi 
kulipa mpaka kesi ilipofika mahakamani” 
Kibago anasimulia kilichomsibu.

Pia, mkulima wa mkoani Iringa, wilaya 
ya Kilolo, katika kata ya Nyanzwa, naye ana 
kilio sawa na mtangulizi wake, akiiomba 
serikali  kuangalia namna ya kumaliza 
migogoro ya kila   siku kati ya wafugaji na 
wakulima.

“Watu wanapigana, wanapeana ulema-
vu wa kudumu, wengine wanakufa kisa 
migogoro ya wafugaji na wakulima, hili si 
jambo la kufumbiwa macho, watu wana-
poteza maisha” analalamika.

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Halfani 
Chusi
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KABWELA                                           Na Fadhili Mohammed                                  

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma Homera (kushoto), akizungumza na Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Afrika Tanzania, Adam Mihayo 
alipotembelea makao makuu ya benki hiyo, jijini Dar es Salaam jana. Mihayo, alimhakikishia mkuu huyo, kuwa benki yake itaendelea 
kutoa ushirikiano katika shughuli za kikanda za kiuchumi na za uwezeshaji. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kampeni kuimarisha upatikanaji haki yazinduliwa
Na Elizabeth Zaya

WIZARA ya Katiba na Sheria, 
imezindua kampeni ya Kitaifa ya 
huduma ya msaada wa kisheria 
yenye jina la Mama Samia inay-
olenga kuimarisha upatikanaji 
haki, itakayofanyika nchi nzima 
katika vijiji na vitongoji kwa mi-
aka mitatu mfululizo.

Akizungumza wakati akizin-
dua kampeni hiyo, Waziri wa 
Katiba na Sheria, Dk. Damas 
Ndumbaro, alisema wameamua 
kuzindua kampeni hiyo ili ku-
tatua matatizo mengi ambayo 
bado yanaikabili sekta ya upati-
kanaji haki nchini.

Alisema kampeni hiyo wata-
shirikiana na taasisi zote za 
kisheria za serikali na za binafsi 
za Tanzania Bara na Zanzibar 
zilizosajiliwa katika kufanya kazi 

hiyo nchi nzima.
Alitaja baadhi ya maeneo 

ambayo wamepanga kwenda 
kuyashughulikia ni pamoja na 
utoaji wa elimu kwa wananchi 
namna ya upatikanaji wa haki 
za binadamu na sheria mbalim-
bali zinazotekeleza haki za bin-
adamu.

Lingine, alisema ni elimu 
kuhusu haki ya ukatili wa kijin-
sia ambalo alisema bado kuna 
kazi kubwa ya kufanya kutokana 
na kuendelea kuongezeka kwa 
vitendo vya ukatili wa kijinsia 
nchini.

“Na hivi karibuni tumeshuhu-
dia kuongezeka kwa vitendo 
hivi nchini, kwa hiyo tunaamini 
kwamba kampeni hii itasaidia 
kwa kiwango kikubwa,” alisema.

Lingine ni la mirathi pamoja 
na migogoro ya ardhi, maeneo 

ambayo alisema kumekuwa na 
matatizo makubwa.

“Eneo hili la mirathi bado tu-
nasumbuka sana, nalo lina uki-
ukwaji mkubwa wa haki za bin-
adamu, kwa hiyo tunakwenda 
kuelimisha wananchi juu ya mi-
fumo ya kisheria, tutajenga pia 
uwezo kwa taasisi na mtu mmo-
ja mmoja katika eneo hili. Kwa 
mfano bado tuna zile mila am-
bazo zinazuia wanawake wasi-
miliki wala kurithi mali,”alisema 
Dk. Ndumbaro.

“Katika kampeni hii tutahakik-
isha elimu ya kutosha inatolewa 
ili kuhakikisha kila mtu akiwa-
mo mwanamke anarithi na ku-
miliki mali na ardhi,” aliongeza. 

Naibu Waziri wa Wizara 
hiyo, Geofrey Pinda, alisema 
kila mwaka watakuwa wana-
fanya tathmini kujua matokeo 

ya kampeni hiyo na kuziomba 
taasisi zote zinazoshughulikia 
utoaji haki kushirikiana kufani-
kisha hilo.

Mtaalamu Mbobezi wa Masu-
ala ya Ulinzi wa Watoto wa 
Shirika la Umoja wa Mataifa la 
Kuhudumia Watoto (UNICEF), 
Victoria Mgonela, alisema 
kampeni hiyo itasaidia kwa ki-
wango kikubwa kutatua matati-
zo yanayosababishwa na kukosa 
ufahamu wa kisheria.

Naibu Kabidhi Wasii Mkuu 
wa Wakala wa Usajili, Ufilisi 
na Udhamini Tazania (RITA), 
Lina   Msanga, alisema katika 
kutekeleza majukumu yao, 
wamekuwa wakikutana na 
mambo mbalimbali ya migogoro 
na kwamba kampeni hiyo itakua 
msaada kwao na watashiriki kui-
fanikisha.

Bidhaa za 
Kioo za 
kwanza soko 
la AfCFTA
Na Joseph Mwendapole

Waziri wa Uwekezaji, 
Viwanda na Biashara, Dk. 
Ashatu Kijaji, ameishauri  
kampuni ya Kioo Limited 
kuendelea kuzalisha bid-
haa za kioo kwa wingi na 
zenye  ubora na viwango 
vinavyohitajika katika 
Soko la Eneo Huru la 
Biashara Barani Afrika 
(AfCFTA).
Aidha, amekishauri Ki-

wanda hicho kuzalisha 
bidhaa za kioo zitakazo-
tumika kama vifungashio 
kwa wajasiriamali wado-
go  ili kuhimili ushindani 
katika biashara na kuin-
gia AfCFTA.
Dk. Kijaji aliyasema 

hayo juzi alipotembelea 
kiwanda hicho kilichoko 
Chang’ombe,  Dar es 
Salaam,  kwa lengo la 
kuangalia bidhaa zina-
zozalishwa na  zinazota-
rajiwa kuingizwa katika 
soko hilo.
Pia alisema Tanzania ni 

miongoni mwa nchi nane 
za mwanzo zilizopewa 
kipaumbele cha kupeleka 
bidhaa kwenye soko 
hilo na miongoni mwa 
bidhaa  10 zitakazotan-
gulia kuingia katika soko 
hilo kuanzia Julai Mosi, 
mwaka huu, ni pamoja 
na kahawa, marumaru na 
kioo.
Mkurugenzi wa Kiwanda 

hicho ambaye aliomba 
jina lake lisitajwe, 
alisema  Kiwanda cha 
Kioo kiko tayari kuingiza 
bidhaa ya kioo katika 
soko la AfCFTA kwa kuwa  
kina uwezo wa kuzalisha 
zaidi ya chupa milioni 
moja kwa siku ambazo 
huuzwa ndani na nje ya 
nchi.
Pia alisema kiwanda 

hicho kinatengeneza kioo 
kwa kutumia malighafi 
zinazopatikana nchini 
kama mchanga, chokaa, 
‘feldspar’ na soda ‘ash’ 
kutoka nje ya nchi kwa 
sasa.
Kadhalika, alisema asil-

imia 40 ya chupa hizo 
hutengenezwa na mabaki 
ya chupa zilizotumika 
hivyo amewaomba wa-
nanchi kukusanya kwa 
wingi mabaki ya chupa 
zilizotumika ili kurahisi-
sha upatikanaji wa ma-
lighafi ya uzalishaji wa 
chupa hizo na kutunza 
mazingira.
Alisema kampuni hiyo 

iko tayari kuunga mkono 
juhudi zozote zina-
zofanywa na Serikali 
ikiwemo utekelezaji wa 
Mkataba wa AfCFTA.
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Serikali yapongeza Watanzania 170 
kupatiwa mafunzo bomba la mafuta
Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imeusifu mra-
di wa bomba la mafuta 
ghafi la Afrika Mashariki 
(EACOP) kwa kuwapatia 
mafunzo yenye hadhi ya 
kimataifa Watanzania 170 
kwa ajili ya kuanza ujenzi 
unaotarajiwa kuanza kati 
kati ya mwezi huu.

Maeneo hayo waliyopati-
wa mafunzo Watanzania 
hao ni katika kusimamia 
afya, usalama wa wafan-
yakazi wakiwa kazini na 
utunzaji wa mazingira ka-
tika maeneo yote yanayo-
husu mradi.

Bomba hilo la mafuta lin-
ajumlisha eneo lenye kilo-
mita 1,443 kutoka Kabaale, 
Hoima nchini Uganda 
hadi katika kijiji cha Chon-
goleani kilichoko Tanga.

Akizungumza wakati wa 
kuzindua mafunzo hayo 
ya kuwaongezea ujuzi 
na maarifa Watanzania 
20 kati ya walengwa 170 
ambao bado wengine wa-
naendelea na mafunzo ka-
tika Chuo cha Ufundi Stadi 
(VETA) Tanga na Arusha, 
Kamishna wa Mafuta na 
Gesi kutoka Wizara ya 
Nishati na Madini, Mi-
cheal Mjinja,  alisema Wa-
tanzania hao watakuwa 

rasilimali muhimu ka-
tika utekelezaji wa miradi 
mbalimbali ya kimkakati 
inayotekelezwa na serikali 
ili kuwaletea maendeleo 
Watanzania.

Mjinja aliitaja baadhi 
ya miradi hiyo kuwa ni 
pamoja na ule wa gesi asi-
lia (LNG) ambao uchimbaji 
wake utafanyika chini ya 
ardhi na baharini.

“Mradi huu una manufaa 
makubwa kwa taifa. Mbali 
na biashara ya mafuta, 
ajira nyingi zinatengezwa 
na wataalam wazawa ku-
zalishwa kwa ajili ya mira-
di mingine ya kimkakati,” 
alisema.

Kwa mujibu wa Mkuu 
wa Kitengo cha Uwez-
eshaji Watu wa EACOP, 
Martha Makoi, alisema ka-
tika utekelezaji wa mradi 
huu, kila mkandarasi ana 
kipengele kinachomtaka 
kuwapa mafunzo wafan-
yakazi wazawa katika jinsi 
zote (kike na kiume) ili 
kuzalisha wataalamu na 
kuwajengea uwezo.

Alisema ndiyo maana 
Watanzania 170 watapewa 
mafunzo hayo na tayari 
20 kati ya hao wamehit-
imu katika chuo cha VETA 
mkoani Tanga, huku wen-
gine 25 wakiendelea na 

mafunzo yao katika chuo 
cha Arusha.

Mmoja wa wahitimu 
hao, Sabrina Salim, mwe-
nye Shahada ya Mazingira 
aliyoipata kabla ya kupewa 
mafunzo haya, alisema 
kauli  mbiu yao wakati wa 
mafunzo na itakayotumika 
katika eneo la mradi ni ‘Us-
alama Kwanza’.

Martha Joash Makenge 
kutoka kampuni ya Da-
qing Oilfield Construction 
Group iliyopewa kazi ya 
ukandarasi wa kujenga 
matangi na sehemu za 
kuhifadhia mafuta, mafun-
zo  haya hutolewa kwa 
ushirikiano    na chuo cha 
VETA cha  Moshi na Aru-
sha na hutambulika ki-
mataifa.

Alisema kuelekea 
utekelezaji wa mradi 
huo, tayari kazi ya awali , 
ikiwemo kusafisha mae-
neo mradi utakakopita na 
kuwalipa wananchi wa-
naopitiwa na zoezi hilo la 
ujenzi wa bomba la mafuta 
lenye urefu wa kilomita 
1443 kutoka Kabaale, Hoi-
ma nchini Uganda mpaka 
Chongoleani mkoani Tan-
ga.

Asiadi Mrutu, kutoka 
Shirika la Maendeleo ya 
Petroli Tanzania (TPDC) 

naye alisema maandalizi 
kwa ajili ya ujenzi wa bom-
ba, ambalo limegusa ajira 
za zaidi ya Watanzania 
1672 yamekamilika.

Alisema jumla ya watu 
9508 watalipwa fidia kwa 
kupitiwa na mradi huo, 
ambapo 8922 (zaidi ya 
asilimia 93) wamekubali 
kupokea fidia hiyo na 
tayari watu 8450 wame-
shalipwa kiasi cha shilingi 
bilioni 29 za Kitanzania 
kama fidia na kupewa no-
tisi za kuhama maeneo yao 
ifikapo mwezi Mei mwaka 
huu ili kupisha ujenzi.

Julien Bouwense, Me-
neja wa Bandari ya Mafuta 
inayojengwa katika kijijini 
cha Chongoleani, alisema 
ni matumaini yake kuwa 
Watanzania na Waganda 
watafurahia zaidi ma-
tunda ya mradi huo pindi 
utakapokamilika.

Neema Mwakatobe, 
Mkurugenzi wa Uwez-
eshaji na Ushiriki wa Wa-
tanzania kwenye Miradi 
kutoka Baraza la Taifa la 
Uwezeshaji Wananchi Kiu-
chumi (NEEC) ameusifu 
mradi wa EACOP kwa 
kuwapatia Watanzania 
mafunzo hayo muhimu 
kupitia mradi huu mkub-
wa wa kimkakati.

Madaktari 
bingwa moyo 
kukutana Dar
Na Joseph Mwendapole

TAASISI ya Moyo    ya 
Jakaya Kikwete ( JKCI), 
imeandaa mkutano wa 
kimataifa wa shambulio la 
moyo utakaofanyika kwa 
mara ya kwanza nchini 
kuanzia leo jijini Dar es 
Salaam.

Wakati ikitangaza mku-
tano huo, taasisi hiyo im-
ewaasa wananchi kuwahi 
hospitali wanapoona dalili 
za shambulio la moyo, kwa 
kuwa wakichelewa zaidi 
ya saa moja ni rahisi sana 
kufariki.

Hayo yalisemwa jana ji-
jini Dar es Salaam na Mku-
rugenzi Mtendaji wa JKCI, 
Dk. Peter Kisenge, wakati 
akizungumza na waandi-
shi wa habari kuhusu mku-
tano huo.

Alisema walengwa wa 
mkutano huo wa siku 
mbili ni madaktari bingwa 
wabobezi, madaktari bing-
wa, madaktari, wateknolo-
jia wa moyo, wanafunzi wa 
udaktari pamoja na wau-
guzi wanaotoa huduma za 
dharura. Dk. Kisenge alise-
ma kauli mbiu ya mku-
tano huo ni “Shambulio la 
moyo ni hatari kwa maisha 
yako, wahi hospitali”.

Alisema katika mkutano 
huo kutakuwa na watoa 
mada kutoka ndani na nje 
ya nchi ambao watafundi-
sha jinsi ya kuwahudumia 
wagonjwa wanaopata tati-
zo la shambulio la moyo.

Dk. Kisenge alisema 
wataalamu hao wataelezea 
umuhimu wa wagonjwa 
hao, kuwahi mapema hos-
pitali mara tu wanapopata 
matatizo hayo.

“Dalili za shambulio la 
moyo ni kupata maumivu 
ya kifua upande wa kusho-
to, kifua kubana, kushind-
wa kupumua na wakati 
mwingine maumivu ya 
tumbo,”alisema.

Alisema tatizo la sham-
bulio la moyo linachangia 
vifo vingi duniani na ndiyo 
sababu JKCI imeamua ku-
toa kipaumbele kwa elimu 
ya shambulio la moyo.

“Tatizo ni kubwa na uki-
angalia kuna vijana hata 
wa miaka 35 wanapata 
shambulio la moyo kwa 
hiyo wataalamu kutoka 
Marekani, Agentina, Misri, 
India, watatoa mada mbal-
imbali wakishirikiana na 
madaktari bingwa wa 
hapa nchini,” alisema.

Alisema serikali ya 
awamu ya sita imefanya 
uwekezaji mkubwa sana 
kwenye taasisi hiyo am-
bao umeiwezesha kuwa 
na mashine kubwa mbili 
ambazo zimegharimu 
Sh.bilioni 11.

 Aidha, Dk Kisenge alise-
ma Oktoba mwaka 2022 
JKCI ilianzisha huduma ya 
matibabu ya maumivu ya 
kifua ambapo mgonjwa 
mwenye tatizo hilo ali-
yekuwa akifika kwenye 
kliniki alipata huduma 
ya dharura inayotolewa 
kwa saa 24.Alisema tangu 
kuanzishwa kwa hudu-
ma hiyo wamefanikiwa 
kuwaona wagonjwa 38 
ambao walipata tatizo la 
shambulio la moyo na ku-
fanikiwa kuokoa maisha 
yao.

“Mgonjwa anayepata 
shambulio la moyo ana-
takiwa kupata matibabu 
ndani ya saa moja na 
iwapo atachelewa kupata 
matibabu anaweza ku-
poteza maisha. Niwasihi 
wananchi mnapopata dal-
ili za shambulio la moyo 
wawahi hospitali mapema 
kwaajili ya matibabu,” 
alisema.

Mkuu wa Kitengo cha 
Utafiti na Mafunzo wa 
JKCI, Dk. Pedro Pallangyo, 
alisema magonjwa ya 
shambulio la moyo ndiyo 
yanaongoza duniani kwa 
vifo.

Alisema inakadiriwa 
kwamba watu zaidi ya mil-
ioni 2 wanapata shambulio 
la moyo (heart attack), kila 
mwaka na silimia kubwa 
wanafariki dunia.

Alisema tamwimu za 
hivi karibuni zinaonye-
sha kuwa watu wengi wa-
naopoteza maisha kwa 
shambulio la moyo wana-
toka nchi za kusini mwa 
jangwa la Sahara Tanzania 
ikiwemo. 

Alisema magonjwa 
hayo yanasababishwa na 
vitu mbalimbali ikiwemo 
shinikizo la damu, uvutaji 
wa sigara, kisukari, ulaji 
usiofaa na kunywa pombe 
kusiko kwa kawaida.

“JKCI haiwezi kupigana 
vitaa hii peke yake lazima 
tushirikishe mataifa men-
gine tubadilishane uzoefu 
wa namna ya kushughu-
likia matatizo kama haya 
na ndiyo sababu tume-
itisha mkutano huu,” alise-
ma Pallangyo.

Kamishna wa Mafuta na Gesi, Michael Mjinja (wa pili kulia), akikata utepe kuzindua mafunzo katika chuo cha 
Veta mkoa wa Tanga juzi, kwa ajili ya Watanzania 170 ya kusimamia usalama, uhifadhi wa mazingara na afya za 
wafanyakazi wa mradi wa bomba la mafuta (EACOP), linalojengwa kutoka Hoima Uganda mpaka kijiji cha Chon-
goleani mkoani humo. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Na Jaliwason Jasson, BABATI

WAKAZI wawili wa Kijiji cha 
Ngolay, Wilaya ya Babati, mkoani 
Manyara, wameburuzwa kortini 
wakikabiliwa na kesi ya uhujumu 
uchumi, baada ya kushtakiwa kwa 
makosa ya  kukutwa wakimiliki 
vipande viwili vya nyama mbichi 
ya pundamilia.

Washtakiwa hao waliofikishwa 

jana katika Mahakama ya Wilaya ya 
Babati kujibu tuhuma hizo, mbele 
ya Hakimu Mkazi wa Mahakama 
hiyo, Jumaa Mwambago ni Mosuru 
John (50) na Mary Mtambo (50).

Akisoma hati ya mashtaka, 
Mwendesha Mashtaka wa Seri-
kali, Blandina Msawa, alidai kuwa 
Januari 21 mwaka huu, washtakiwa 
walikutwa na nyama hiyo, ambayo 
ni sawa na mnyama mmoja aliyeu-

wawa mwenye thamani ya Sh. mil-
ioni 2.850.

Kwa mujibu wa Msawa, washtaki-
wa hao walikiuka kifungu cha 86 (1) 
(2) (b) cha Sheria ya Wanyamapori, 
Sura ya 283 ya Mwaka 2002.

Baada ya kusomwa hati hiyo, 
Hakimu Mwambago, alisema kwa 
kuwa kesi hiyo ni ya uhujumu 
uchumi, mahakama hiyo haina 
uwezo wa kuisikiliza, ila imepewa 

kibali cha kuanza kuisikiliza.
Alipomaliza kauli hiyo, Hakimu 

Mwambago aliwahoji washtakiwa 
kila mmoja kama shtaka alilosome-
wa ni kweli, ambapo wote walika-
na.

Hakimu Mwambago alisema 
dhamana dhidi ya washtakiwa 
iko wazi na kila mmoja anatakiwa 
kuwa na wadhamini wawili wenye 
mali isiyohamishika yenye thamani 

ya Sh. milioni tatu, barua ya utam-
bulisho wa mali isiyohamishika, ki-
tambulisho cha taifa au cha kupigia 
kura na awe mkazi wa Babati.

Kutokana na masharti hayo, 
washtakiwa wote walikosa wad-
hamini, hivyo Hakimu huyo kua-
muru kwenda mahabusu hadi 
Februari 28 mwaka huu, kesi hiyo 
itakapotajwa tena.

Wawili kortini tuhuma kukutwa na nyama ya pundamilia

H’shauri Hai kupata mamilioni 
usajili taxi, bajaji, bodaboda
Na Godfrey Mushi, HAI

A
DA mpya ya usajili wa 
huduma za magari 
madogo ya kukodi 
mjini maarufu kama 

taxi, bajaji na pikipiki za abiria 
(bodaboda), zitainufaisha Hal-
mashauri ya Wilaya ya Hai, 
mkoani Kilimanjaro, zaidi ya 
Sh.milioni 6.485 mwaka ujao wa 
fedha.

Kingine ni ushuru wa mae-
gesho ya magari ambayo nayo 
yatainufaisha Sh. milioni tatu, 
wakati ushuru wa kuegesha ba-

jaji utaipa Sh.milioni nne.
Mwenyekiti wa Halmashauri 

hiyo, Edmund Rutaraka, alisema 
makusanyo hayo yamo katika 
makisio ya mapato yatakayoku-
sanywa mwaka 2023/2024.

Alikuwa akizungumzia vy-
anzo hivyo vya mapato ya ndani 
katika mkutano wa Baraza Maal-
um la Madiwani, lililoketi kupiti-
sha mapendekezo ya mpango 
na bajeti ya halmashauri hiyo 
inayotarajiwa kutumia zaidi ya 
Sh. bilioni 43.3.

“Tukaweke nguvu katika 
makusanyo ya mapato ili kui-

saidia halmashauri yetu kufikia 
malengo yake ya ukusanyaji wa 
mapato ya ndani.

“Tuna mapendekezo ya 
maombi maalum ya shilingi bil-
ioni 16.9 kwa ajili ya kuombewa 
fedha nje ya bajeti kutoka seri-
kali kuu, kwa ajili ya ujenzi wa 
madarasa 30 ya shule za msingi, 
ujenzi wa nyumba 20 za shule 
za msingi na ujenzi wa madara-
sa 15 ya shule za sekondari.

“Ukarabati wa maabara 36 za 
shule za sekondari, ujenzi wa 
Soko la kwa Sadala, ujenzi wa 
jengo la utawala, ujenzi wa ny-

umba ya Mkurugenzi, ununuzi 
wa gari la Mkurugenzi, ununuzi 
wa gari la Halmashauri na ujenzi 
wa matundu ya vyoo shule 20 za 
msingi.”

Aidha, Rutaraka, alimwagiza 
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri hiyo, kuwasukuma 
watendaji wa idara ya mpato, ku-
hakikisha wanapeleka mashine 
za kielektroniki za kukusanyia 
mapato (POS) katika masoko 
mapya ya Maiputa na Gezaulole 
ili kuisaidia Halmashauri hiyo 
kufikia malengo yake ya kuku-
sanya mapato.

LATRA yaweka 
mtego mabasi 
yanayopandisha 
nauli kiholela
Na Mwandishi Wetu, SIHA

MAMLAKA ya Udhibiti Usafiri 
Ardhini (LATRA), imewawekea 
mtego wasafirishaji wa abiria 
wanaotoa huduma kati ya Sanya 
Juu na West Kilimanjaro hadi 
Bomang’ombe, Wilaya ya Hai, 
baada ya kuibuka malalamiko ya 
kupandisha nauli kiholela.
Wanaotuhumiwa kupandisha 

nauli kutoka Sh. 1,000 hadi Sh. 
3,000 ni wasafirishaji wa daladala 
aina ya noah na hiace.
Akitoa ufafanuzi jana kuhusu 

malalamiko hayo ya abiria, Ofisa 
Mfawidhi wa LATRA, Mkoa wa 
Kilimanjaro, Paul Nyello, alisema 
ingawa bado hawajapata malala-
miko rasmi, wanafuatilia kwa ka-
ribu uhalali wa kupandishwa nauli 
hiyo.
Kuzidisha nauli kinyume na nauli 

elekezi ni kosa kwa mujibu wa 
LATRA, na ukibainika faini yake ni 
Sh. 250,000.
“Tutalifanyia kazi haraka iweze-

kanavyo. Nakumbuka walishalala-
mika kipindi cha nyuma kupitia 
Mkuu wa Wilaya aliyepita (Thom-
as Apson).
“Niwatoe wasiwasi wananchi 

kwamba LATRA, inalifanyia kazi 
na sheria itachukua mkondo 
wake. Tutafanya doria ya kush-
tukiza ili kuona ukweli wa malala-
miko haya, hasa ya kuzidisha 
nauli, kukatisha safari na kufanya 
biashara ya kusafirisha abiria bila 
ya kuwa na kibali,”alisema ofisa 
huyo 
Kutokana na malalakimo hayo, 

baadhi ya wananchi wamesema 
hawakubaliani na ongezeko hilo la 
nauli na wanaitaka LATRA kusiti-
sha mara moja kwa kuwa kuiacha 
ni kuumiza wananchi.
“Hawa jamaa wamepandi-

sha nauli, tumelalamika sehemu 
mbalimbali, ikiwamo kwa madi-
wani, lakini malalamiko yetu ni 
hewa hayasikilizwi,”alisema Zaka-
ria Mmari.
Alisema daladala hizo kibaya 

zaidi hasa noah zinabeba abiria 
badala ya wanane, wanabeba 16 
mpaka kwenye buti.
Elizabeth Jonh alisema nauli 

kuanzia Sanya Juu kwenda West 
Kilimanjaro, wanatozwa kuanzia 
Sh.1,500, Sh. 2,000 hadi Sh. 3,000.

Balozi wa wa Utalii wa Tanzania nchini Marekani, Macon Dunnagan (kushoto), akiwa na baadhi ya wapanda mlima wenzake 
kutoka katika nchi hiyo, katika eneo la Simba Camp jana, wakati wakiwa katika safari yao ya siku sita ya kuupanda mlima huo 
mrefu kuliko yote barani Afrika. PICHA: JAMES LANKA
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Mke wa Mwenyekiti aliyefariki 
kwa madai kubakwa azikwa

Na Titus Mwombeki,        
KAGERA

M
WILI  wa  aliyeku-
wa mke wa Mwe-
nyekiti wa Serikali 
ya Mtaa wa Nation-

al Housing Kata ya  Rwam-
ishenye Manispaa ya Bukoba 
mkoani Kagera, Khadija Ismail 
anayedaiwa kubakwa na kisha 
kuuawa kwa kupigwa na kitu 
butu kichwani umezikwa.

Akitoa neno la pole kwa 
familia hiyo, Mkuu wa Wilaya 

ya Bukoba mkoani Kagera,   
Erasto Sima baada ya mwili 
huo kukabidhiwa kwa ndugu 
wa marehemu alitoa pole 
kwa wafiwa, huku akisema 
mtuhukiwa aliyefanya mauaji 
hayo bado anatafutwa.

“Tunaendelea kutoa pole 
kwa familia, ndugu jamaa na 
marafiki wa marehemu tangu 
jana lilipotokea tukio hili na 
tumeendelea    kuchukua hat-
ua zile za uchunguzi, mpaka 
kuruhusu familia wachukue 
mwili.

“Ni kwamba mambo ya 
serikali yameshakamilika 
japokuwa bado kijana huyo 
hajapatikana tuendelee ku-
toa ushirikiano sisi kama wa-
nanchi kwa yeyote atakayepa-
ta taarifa za kijana huyu alipo 
atoe taarifa kwa mamlaka 
husika,” alisema Sima.

Aidha, aliwasihi wananchi 
wa Mkoa wa Kagera kutoa 
taarifa za  wageni kwa we-
nyeviti wa mitaa ili  kusaidia 
kubaini wahalifu.

Mume wa marehemu,  Da-

vid  Dominick aliwashukuru 
wananchi pamoja na viongozi 
kwa ushirikiano walioutoa 
kwa familia, huku akiwaomba 
kuendelea kuwatia faraja ka-
tika kipindi hiki kigumu.

Kwa mujibu wa Kamanda 
wa Polisi mkoani Kagera, Wil-
lium Mwampagale tukio hilo 
lilitokea baada ya mtuhumiwa 
Paschal Kagwa (22)  aliyeku-
wa amepewa hifadhi na famil-
ia hiyo kumuua mke wa Mwe-
nyekiti wa Serikali ya Mtaa na 
kisha kumbaka.

Na Richard Makore, MWANZA

WAMILIKI wa daladala mkoa-
ni Mwanza wametishia kugoma 
kutoa huduma ya usafiri katika 
Jiji endapo bajaji zitaendelea ku-
fanya biashara ya kubeba abiria.
Walitoa malalamiko hayo juzi 

jijini Mwanza mbele ya Mku-
rugenzi  Mkuu wa Mamlaka ya 
Udhibiti wa Usafiri wa Nchi Kavu  
(LATRA), Habib Suluo alipokutana 
na viongozi wa bajaji, pikipiki, 
madereva wa daladala pamoja na 
wamiliki wa magari hayo.
Walisema bajaji zinatakiwa 

kukaa katika vituo maalum kwa 
ajili ya kusubiri abiria lakini siyo 
kuingia barabarani na kusimama 
katika vituo vya daladala na 
kuanza kupakia abiria kwa Sh. 
500 ama 1,000.
Walisema bajaji katika Jiji la 

Mwanza zinawasababishia bi-
ashara zao kuwa ngumu kwa 
sababu na wao wanasafirisha 
abiria badala ya kukaa vituoni ili 
wakodiwe.
Mwenyekiti wa madereva wa 

daladala mkoani Mwanza, Mjarifu 
Kezirahabi, alisema vyombo 
vimesajiliwa kwa mujibu wa 
sheria na kupangiwa kazi za ku-
fanya.
Alisema daladala zimesajiliwa 

kusafirisha abiria mkoani Mwan-
za na bajaji pia zimesajiliwa 
maalum kwa ajili ya kutoa hudu-
ma ya kukodiwa na siyo kufanya 
safari za kupakia na kushusha 
kama yalivyo magari.
Mkurugenzi Mkuu wa LATRA, 

Habib u Suluhu, alipiga marufuku 
bajaji kubeba abiria katika vituo 
vya daladala mkoani Mwanza.
Alisema bajaji zimesajiliwa 

kukaa vituoni ili zikodiwe na 
siyo kujigeuza kuwa daladala na 
kuanza kubeba abiria kwa kuwa-
pandishia na kushusha kwenye 
vituo vya daladala.
Aliongeza kuwa kila chombo 

kilisajiliwa kwa mujibu wa sheria 
na kwamba kinatakiwa kufanya 
kazi kama kinavyoelekezwa na 
sheria za nchi na siyo vingi-
nevyo. Mkurugenzi wa Huduma 
za Uchukuzi kutoka Wizara ya 
Ujenzi na Uchukuzi, Aron Kisaka 
alisema lengo la kukutana na 
wadau hao ni kukukumbushana 
majukumu yao kwa mujibu wa 
sheria.
Aliwataka madereva wa dalada-

la na bajaji kuzingatia sheria ili 
kila mtu aweze kufanya kazi yake 
aliyopangiwa kufanya.
Alisema bajaji kwa mujibu wa 

sheria hazipaswi kujigeuza kuwa 
daladala na kuanza kupakia abiria 
badala yake zinatakiwa kukaa ka-
tika vituo na kusubiri kukodiwa.
Baada ya mvutano mkali wa 

wadau hao, madereva wa bajaji 
walikubali kufanya kazi zao kama 
usajili unavyowataka kwa kukaa 
vituoni na kusubiri wakodiwe na 
siyo kupakia abiria kama zina-
vyofanya daladala.

Daladala 
zatishia 
kusitisha 
huduma kisa 
uwapo
wa bajaji

Na Marco Maduhu,        
SHINYANGA

WAKUU wa wilaya na 
maofisa elimu mkoani Shin-
yanga wamepewa wiki moja 
kuhakikisha wanafunzi 2,344 
wa kidato cha kwanza ambao 
hawajaripoti shuleni wawe 
wameripoti.

Pia Jeshi la Polisi limeagizwa 
kukamilisha upelelezi dhidi ya 
watuhumiwa ambao wame-
wapa ujauzito wanafunzi.

Kaimu Mkuu wa Mkoa 
wa Shinyanga, Dk. Yahaya 
Nawanda alitoa maagizo hayo 
juzi kwenye kikao cha Kamati 
ya Ushauri ya Mkoa (RCC).

Nawanda ambaye ni Mkuu 
wa Mkoa wa Simiyu, alisema 
hajaridhishwa na mwenendo 

wa wanafunzi kuripoti shule 
mwaka huu.

Wanafunzi 2,344 wali-
ochaguliwa kujiunga na ki-
dato cha kwanza mwaka huu 
mkoani Shinyanga mpaka 
sasa bado hawajaripoti kuan-
za masomo.

“Wakuu wa wilaya, maofisa 
elimu na watendaji wote wa 
serikali natoa wiki moja tu 
hadi kufika siku ya jumatano, 
nipewe taarifa kuwa wanafun-
zi 2,344 ambao bado hawajari-
poti shule kuanza kidato cha 
kwanza wawe darasani hata 
kama hawana sare za shule,” 
alisema Dk. Nawanda.

Aliongeza: “Kama mnaona 
itakuwa ngumu niambieni ili 
niingie mwenyewe mitaani 

kuwasaka hawa wanafunzi, ila 
naamini mtaweza lakini kama 
ikishindikana naingia mwe-
nyewe. 

“Tunataka wanafunzi wote 
wapate elimu na kutimiza 
ndoto zao kama adhima ya 
Rais Samia inavyotaka ndiyo 
maana amekuwa akitoa fedha 
nyingi kujenga miundombinu 
ya elimu” alisema.

Pia aliliagiza Jeshi la Polisi 
mkoani humo kuhakikisha 
wanakamilisha upelelezi wa 
kesi za mimba za wanafunzi, 
ili watuhumiwa wafikishwe 
mahakamani na kuchukuliwa 
hatua kali za kisheria na kuwa 
fundisho kwa watu wengine 
kuacha kufanya mapenzi na 
wanafunzi.

Ofisa Elimu wa Mkoa wa 

Shinyanga,   Dafroza Ndali-
chako akiwasilisha taarifa ya 
elimu kwenye kikao hicho, 
alitaja takwimu za wanafunzi 
ambao wamepewa ujauzito 
na kuacha masomo mwaka 
jana kuwa ni 147 kati ya hao 28 
ni kutoka shule za msingi  na 
119 sekondari.

Alifafanua kuwa kati ya wa-
nafunzi 28 wa shule za msingi 
ambao walipewa ujauzito, 
kesi ambazo zipo mahakama-
ni ni mbili, 26 bado upelelezi 
haujakamilika.

Alisema mimba 119 za 
sekondari kesi 21 ndiyo 
zilepelekwa mahakamani, 
tatu zilitolewa hukumu   22 
zinaendelea kusikiliza, na kesi 
38 bado upelelezi wake hau-
jakamilika.

Baadhi ya Wahandisi kutoka mikoa ya Kanda ya Ziwa, wakila kiapo cha utii mbele ya Hakimu Mkazi Mfawidhi  wa Mkoa 
wa Mwanza, Monica Ndyekobora (hayupo pichani), baada ya kusajiliwa na Bodi ya Usajili wa Wahandisi (ERB), jijini 
Mwanza juzi. PICHA: ROSE JACOB

MaRC, maofisa elimu wapewa siku saba kuwasaka wanafunzi
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Marufuku isiishie kwenye vitabu

Benki ya Dunia yamwagia sifa Samia
kuvuka vilivyowashida wengi Afrika

Ukurasa 12

Ukurasa 13

Na Peter Orwa 

H
IVI karibuni Benki 
ya Dunia imetoa ri-
poti ambayo imekuwa 
na sura kuu mbili, 

ikiibebesha sifa Tanzania kiuchu-
mi.

Eneo la kwanza, inaishangaa 
namna Tanzania ilivyohimili 
misukosuko ya uchumi duniani, 
hali kadhalika ikitoa baadhi ya 
majibu ya siasa  ya uchumi kitaifa 
yanayohojiwa nchini, kwa baadhi 
ya mambo yanayoshika uchumi 
nchini.

Toleo hilo la wiki hii linaloitwa 
Ripoti ya Kiuchumi ya Tanzania; 
Upatikanaji wa Majisafi kwa Mai-
sha Bora na Umuhimu wa Kupati-
kana Mfumo wa Maisha Bora, ina 
ufafanuzi namna Tanzania ilivy-
omudu magumu ya kiuchumi ki-
mataifa, kuanzia mwaka 2021. 

Kimsingi, ni kipindi tangu Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan anaingia 
madarakani, dunia ikiwa katika 
misukosuko mingi, ikiwamo janga 
la ugonjwa Covid - 19, mahsusi ri-
poti ikielekeza angalizo kwa nchi 
za Kusini mwa Janga la Sahara.

Ripoti hiyo inafafanua kwamba 
wakati nchi jirani na Tanzania ba-
rani Afrika, uchumi wake ukishuka 
kwa wastani asilimia mbili za pato 
lao la taifa, hali ilikuwa kinyume 
Tanzania ikishuhudiwa uchumi 
wake unapanda kwa wastani wa 
asilimia mbili.

Hapo kuna juhudi za kiongozi 
mkuu wa nchi kupandisha uchumi 
wa nchi zimeushangaza utafiti wa 
Benki ya Dunia, hadi mwishoni 
mwa mwaka huo 2021 penye misu-
kosuko, uchumi wa Tanzania uka-
ongezeka kufika wastani asilimia  

4.3 na mwaka unaofuata 4.8, ilhali 
kukiwapo makadirio kufika mwa-
ka huu, wastani huo utapanda ku-
fika asilimia 5.3.

Benki ya Dunia inarejea hata 
penye mlipuko  wa maradhi 
UVIKO-19 barani Afrika, baadaye 
kukutwa na vita baina ya Russia 
na Ukraine, inayotikisa uchumi 
wa dunia yote, Tanzania bado im-
ekuwa katika nafasi nzuri barani 
Afrika.

Itakumbukwa hata athari za 
mlipko wa maradhi Uviko 19, ume-
kuwa wa chini sana, kulinganisha 
na ilivyo kwa hata baadhi ya nchi 
jirani katika Afrika Mashariki.

Benki ya Dunia, inasifu hatua za 
serikali nchini katika   ufanisi kwe-
nye uchumi, biashara na huduma, 
mahsusi ikitaja maboresho katika 
shughuli za utalii, kufunguliwa 
mipaka ya biashara na mafanikio 
kwenye chanjo dhidi ya UVIKO 19, 
hata nchi haikuathirika sana.

Katika mbinu zake kukuza uchu-
mi, Rais Dk. Samia mara baada ya 
kuingia madarakani, Machi 2021, 
alifanya ziara za kibiashara zinazo-
fungua tija na milango ya biashara 
kitaifa katika nchi jirani na mbali, 
sasa zikitajwa kuwa na tija kubwa 
ka uchumi na biashara nchini.

Ziara jirani zenye tija kubwa ka-

maji na nyendo bora za kiuchumi, 
inafafanua kwamba kuwapo na 
misingi imara ya kiuchumi, ndiyo 
imekuwa  siri kuu ya mafanikio ya 
nchi.

Hata kurejea hoja za ukinzani 
kisiasa unajitokeza, ikiwamo bun-
geni kuhusu kasi ya kupanda kwa 
bei ya vyakula na bidhaa za kilimo, 
Benki ya Dunia, imerejea ilichoki-
ita ‘vikwazo vya nje’. 

Katika hilo, ripoti hiyo ya wiki 
hii inajumuisha kudorora kwa 
kilimo kunakotokana na ukame 
ulioikumba nchi, kupanda bei ya 
mafuta ya petroli kimataifa, ku-
likosababisha usafiri wa shida na 
kupanda bei za vyakula.

Itakumbukwa, serikali ilishatoa 
ufafanuzi, ikianza na kilimo katika 
msimu uliopo ambao uko katika 
hatua ya mavuno, ikishauri wakuli-
ma kupanda mazao yanayohimili 
ukame katika msimu uliopo, kuto-
kana na hali mbaya ya hewa.

Pia, baada ya kuwapo vita baina 
ya Ukraine na Russia,  mara moja 
bei ya mafuta ilipanda kimataifa 
na hatua nchini ikalazimika ku-
pandishwa bei ya petroli kuliko-
tangazwa na serikali.

MFUMUKO WA BEI
Ni siku chache tu zimepita seri-

kali ilitangaza kuwapo kasi ya mfu-
muko wa bei, chakula kikitajwa 
chanzo kikuu, hata kuchukuliwa 
hatua na serikali ya kukaribisha 
tani 90,000 za mchele kutoka nje, 
ili kukabili makali hayo ya bei.

Hata hivyo inaporejewa sura ya 
pili ya ripoti hiyo kimataifa, Benki 
ya Dunia inauweka kwenye uzani 
wa kundi la Jumuiya ya Maendeleo 
Kusini  mwa Afrika (SADC), kwam-
ba ina nafuu kubwa.

Kutokana na misukosuko ya kiu-
chumi, nchi wanachama wa SADC 
zina mfumuko wa bei kiwango cha 
asilimia 10, ikitolewa mfano wa 
taifa la Zimbabwe, ambako kuna-
tajwa ni wastani wa mara mbili na 
nusu zaidi kwa hali iliyoko nchini

INAENDELEA Uk.12

Rais Dk., Samia Suluhu Hassan, alipofanya mazungumzo na Rais wa Benki ya Dunia, David Malpass, 
katika makao makuu ya,  benki hiyo Washington DC, nchini Marekani. PICHA:MTANDAO.

tika biashara ya nchi, zinajumui-
sha katika mataifa kama; Kenya, 
Uganda, Malawi na Rwanda.

Itakumbukwa, katika Sekta ya 
Utalii, Rais Dk. Samia katika moja 
ya  mikakati yake ya mwanzo 
kukuza  Sekta ya Utalii, alishiriki 
sinema ya Royal Tour, ambayo 
inaonyesha mapinduzi makubwa 
katika sekta hiyo ya Utalii.

Sekta ya Utalii, ni moja ya mae-
neo makubwa katika mchango 
kwa uchumi wa taifa, ajira, na ku-
ingiza fedha za kigeni.

Benki ya Dunia, katika ripoti 
yake hiyo inayozama kwenye 
maisha bora, kupitia huduma za 

Naibu Waziri afunguka 
uwekezaji kitaifa  

kupitia TEHAMA ‘ sasa hodi 
hospitalini’
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Na Elizabeth Zaya

S
ERIKALI imeende-
lea kuwekeza katika 
Teknolojia Habari na 
Mawasiliano (TEHAMA) 

nchini, kwa lengo la kutatua 
changamoto ya mawasiliano, 
ikiwa ni pamoja na kuvutia 
uwekezaji na kurahisisha utoaji 
huduma kwa wananchi.

Huduma za mawasiliano ni 
za msingi katika maisha ya wa-
nanchi kwa vile zinagusa nyanja 
za kijamii, kiuchumi na kisiasa. 
Pia, mawasiliano yanawez-
esha   kuhimili sekta mbalim-
bali ikiwamo afya, elimu, kilimo, 
uwekezaji, biashara na ajira.

Maeneo mengine ni  benki na 
utalii, ambako kunaongezewa 
ufanisi wa kiutendaji sambamba 
na kutoa mchango mkubwa ka-
tika uchumi wa moja kwa moja 
kupitia sekta hizo.

Naibu Waziri wa Habari, 
Mawasiliano na Teknolojia ya 
Habari, Kundo Mathew, am-
etamka hayo  akiwa katika ziara 
yake ya kukagua miradi ya ma-
wasiliano, ubora na upatikanaji 
wa huduma za mawasiliano, na 
usikivu wa redio  na uhakiki wa 
anwani za makazi wilayani  Ma-
fia, Pwani.

Anasema Wizara yake ina-
beba miundombinu yote ya 
mawasiliano nchini na sasa im-
eongezewa bajeti, kuakisi uhali-
sia wa kazi adhimu inayotakiwa 
kufanyika katika masuala ya 

TEHAMA nchini.
“ Bajeti ya wizara hii ilikuwa 

Sh.bilioni nane kwa mwaka lakini 
Rais Samia alivyoingia madaraka-
ni aliipatia Sh.bilioni 230,” anase-
ma  Kundo na kuongeza:

 “Shilingi bilioni 230 maana 

yake ni miradi mingi zaidi ya 
ujenzi wa miundombinu ya ma-
wasiliano, ajira za moja kwa moja 
na miundombinu inapoimarika 
zaidi huduma za mawasiliano zi-
nazidi kupatikana kwa urahisi na 
gharama zake zitaendelea kuwa 

nafuu.”
Kundo anasema, katika jitihada 

zinazofanywa na serikali katika 
uwekezaji ni kwenye miundom-
binu ya TEHAMA, katika bajeti ya 
mwaka 2022/23 serikali imetoa 
Sh.bilioni 145 kwa ajili ya ujenzi 

duma shufaa,za tiba asili na tiba 
mbadala. 

MIKAKATI TEHAMA 
Kuhusu utekelezaji wa mikakati 

hiyo ya TEHAMA katika Sekta ya 
Afya, Mratibu wa Mfuko wa Ma-
wasiliano kwa Wote (UCSAF) Kanda 
ya Pwani, Baraka Eliezer anasema 
kuwa mfuko huo unatekeleza mradi 
muhimu wa tiba mtandao, inayogusa 
hospitali katika mtandao mmoja.

Anasema, dhamira ni kuhakiki-
sha hospitali zenye huduma bora 
zaidi  zinasaidia zile ambazo hazina 
wataalamu wa kutibu magonjwa 
bobezi na vifaa vya kisasa kwa njia ya 
mtandao, bila kumlazimu daktari ali-
yekuwapo kwenye hospitali za taifa 
za rufaa kwenda kwenye hospitali za 
mikoa au wilaya.

Anasema   hivi karibuni serikali 
imetumia takribani Sh.bilioni mbili 
kujenga  miundombinu ya kuziun-
ganisha hospitali za mikoa na za ru-
fani, kiwa ni azma yake ya kuboresha 
sekta ya afya nchini kwa kutumia 
TEHAMA.

‘‘Kupitia TEHAMA daktari bingwa 
mbobezi wa kutibu masuala ya neva 
kutoka Taasisi ya Mifupa Muhimbili 
(MOI) anaweza kutoa huduma ka-
tika hospitali zilizopo mikoani bila 
mgonjwa kusafirishwa kwenda MOI, 
Dar es Salaam. Mradi huu tulianza 
kuutekeleza miaka miwili iliyopita 

na tuliona hili ni eneo muhimu sana 
na linaenda sambamba na lengo letu 
la kuhakikisha jamii inanufaika na 
TEHAMA,’’anasema Eliezer.

Aidha, Mhandisi huyo ameishuk-
uru serikali ya sasa, kuhakikisha 
kwamba UCSAF inaendelea kupata 
fedha zinazowezesha kuwa na mi-
undombinu ya Tiba Mtandao katika 
hospitali mbalimbali nchini.

Katika upande wa Zanzibar, Eliez-
er anasema tayari   serikali kupitia 
UCSAF inatekeleza mradi mkubwa 
wa Tiba Mtandao ili kutatua changa-
moto za kutoa huduma za kibingwa 
kwa kuziunganisha Hospitali za Ab-
dallah Mzee iliyopo Pemba na Mnazi 
Mmoja iliyopo Unguja, pamoja na 
Hospitali za MOI na Jakaya Kikwete 
za Dar es Salaam . 

Anasema, mradi huo unategeme-
wa kukamilika kabla ya mwezi Juni 
mwaka huu na kwamba kukamilika 
kwake kutasaidia kuleta mapinduzi 
makubwa katika Sekta ya Afya kwa 
upande wa Zanzibar.

Naibu Waziri anasema kuwa, mfu-
mo wa afya uliopo  sasa unailazimu 
serikali ya Mapinduzi Zanzibar ku-
tumia gharama kubwa kwa mgonjwa 
anapotoka Zanzibar kwenda kupata 
huduma za rufaa Tanzania Bara na 
hivyo UCSAF itahakikisha  huduma 
zote za rufaa zinapatikana pia katika 
Hospitali hizo za Abdallah Mzee na 
Mnazi Mmoja zilizopo Zanzibar.

UCHUMI  

MIAKA ya nyuma tukiwa 
shule ya msingi, siku moja 
tukiwa darasani, aliingia 
mgeni wakati mwalimu aki-
fundisha. Na si kama kawaida, 
kwa nidhamu tukasimama 
na kumsalimia: “Shikamoo 
mwalimu!”.

Hiyo ilitokana na nidhamu 
tuliyokuwa tumejengewa na 
walimu wetu, kuwa ukiona 
mtu mzima anakuzidi umri 
mwamkie shikamoo na 
akiingia darasani aamkiwe 
shikamoo, lakini kwa kuwa 
tuliamini kila anayeingia ni 
mwalimu, tukamwamkia 
kwa kumtambulisha kuwa 
mwalimu.

Tulipokwisha mwam-
kia, alipita moja kwa moja 
akaenda kwenye madawati ya 
nyuma na mwanafunzi mmoja 
akampisha na kusogea mbele 
yeye akakaa mahali pake. 
Kwa kawaida wanafunzi wal-
ioketi karibu naye waliingiwa 
na hofu.

Hivyo, siku hiyo hata sisi 
tuliingiwa wasiwasi hata 
tuliokaa mbele kila mara 
tuligeuka kumwangalia mgeni 
wetu alikuwa pale kwa jambo 
gani. Lakini, muda wote al-
ionekana akiandika kitu huku 
akifuatilia mwalimu wetu 
alichokuwa akifanya.

Kipindi kilipomalizika, 
ndipo mwalimu akamtambu-
lisha mgeni kwetu, kuwa ni 
Mkaguzi Elimu, ametoka  Ofisi 
ya Elimu ya Wilaya. Wageni 
hao waliendelea kuja kila 
mara, kwa mtindo uleule na 
baadaye tukawazoea.

Kumbe wakati huo, wak-
aguzi hao walikuwa na tija 
sana, wakifuatilia nini kin-
afundishwa kwa wanafunzi, 
uwezo wa walimu na hata 
wanafunzi wenyewe, miun-
dombinu ya kufundishia na 
kujifunza kama inastahili na 
inatosha.

Hatimaye, wakaguzi hao 
waliandika taarifa za ukaguzi 
wao na kuziwasilisha kunako-
husika kwa waliowatuma na 
kama kulikuwa na changamo-

Marufuku isiishie kwenye vitabu, 
pia kwenye nyimbo na maandiko

TAFAKURI YA MLALAHOI 

to zilifanyiwa kazi na mambo 
yaliendelea. Elimu ilikuwa juu 
kutokana na uwajibikaji huo.

Siku za baadaye, utaratibu 
huo ulidorora kama si kutoweka 
kabisa na hivyo walimu na wa-
nafunzi kufundishana walivyo-
jua wao, bila hata kukaguliwa, 
pengine kutokana na ongezeko 
la shule, lakini na viongozi wali-
ofuatia kutoona umuhimu wa 
ukaguzi.

Kukosekana ukaguzi, kume-
fanya  sasa kila mtu ‘lwake’, 
kuna shule zikawa na mitaala 
yake, vifaa vyake na walimu 
wa aina yake waliyotaka wao. 
Zikaanzishwa shule za kimataifa 
zenye mitaala ya Kiingereza, 
zikitafuta walimu zilizowataka 
wa kufundisha kwa Kiingereza.

Kila shule ikaingiza vitabu 
vyake kutoka ilikojua, ili mradi 
itimize lengo lake la kufundi-
sha watoto na kufaulisha na 
kujiendesha kibiashara, kwamba 
shule iliyofaulisha ndiyo iliyo-
pata wanafunzi wengi hivyo ada 
na malipo mengine kuongeza 
kipato.

Kutokana na kukosekana kwa 
ukaguzi shuleni, katika shule za 
umma na binafsi, hivi karibuni 
vitabu vya kila aina viliagizwa 
kutoka nje, vingine vikitoka 
kwa wafadhili na matokeo 
yake kumbe ni vya kupotosha 
watoto.

Ni vitabu vinavyoenda 
kinyume na maadili, utamaduni, 
mila na desturi za Kitanzania, 
vikifundisha watoto mambo 
yasiyostahili kwa umri wao, 
vikiwafundisha jinsi ya kujamii-

ana, tena kwa maandishi na 
michoro.

Hatimaye, serikali ikabaini 
uovu huo na mara moja 
kutangaza kufungia vitabu 16 
vilivyokuwa vikitumika shuleni 
kufundishia, vyote vikiwa na 
uchafu huo uliokithiri, usi-
oendana na utamaduni wa 
Mtanzania.

Najiuliza, ilikuwaje mpaka vi-
tabu hivyo vikatumika shuleni 
na walimu wakiona vinafaa 
kufundishia katika mazingira 
na muktadha wa taifa hili? 
Hakuna aliyeona ukakasi, hata 
kuendelea kufundisha kana 
kwamba hana watoto nyum-
bani?

Pengine, waliofanya hivyo 
walipofushwa na fedha, wa-
miliki wa shule walipofushwa 
na mapato yatokanayo na ada, 
huku walimu wakipofushwa na 
mishahara waipatayo. Je, seri-
kali ilikuwa wapi muda wote 
huo? Kwanini shule hazik-
aguliwi? Ni uzembe tu! Serikali 
kupitia wizara yenye dhamana 
ya elimu, inapaswa kutimiza 
wajibu wake wa kusimamia 
shule bila kujali ni za umma 
au binafsi,kwani wasomao 
humo ni Watanzania wenye 
utamaduni,mila na imani za 
Kitanzania. Wasiachwe kama 
kuku wa kienyeji kuchakura 
elimu na kupokea yoyote.

Sasa basi, hili funzo tu-
lilopata kwenye vitabu 
litumike, pia kwenye maudhui 
ya vyombo vyetu vya habari 
kwa maana ya magazeti, redio, 
runinga, mitandao ya kijamii, 
pia nyimbo za wasanii, ambako 
nako kuna uchafu mwingi 
unarushwa, kuandikwa na 
kuimbwa.

Tuangalie sana tamthiliya, 
maigizo, vichekesho, katuni na 
hata nyimbo zetu zinazoimbwa 
na hao tunaoamini kuwa 
wasanii nguli nchini, tunaowao-
gopa na wengine kuwatumia 
kwenye kampeni zetu. Kuna 
nyimbo hazipaswi kuachwa 
zikaendelea kusikilizwa na 
watoto! Alamsiki!

Naibu Waziri afunguka uwekezaji kitaifa  
kupitia TEHAMA ‘ sasa hodi hospitalini’ 

Maonyesho ya Teknohama yakiendelea. PICHA ZOTE: MTANDAO.

Naibu Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Kundo Mathew.
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Na Joseph KulaNgwa
Simu: +255 713 410008 

barua pepe:
kulangwasos@gmail.com.

wa mkongo wa Taifa wa Mawasiliano.
Anasema, hadi sasa Mkongo wa Taifa 

wa Mawasiliano umeunganishwa na 
nchi jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Congo(DRC), ili kusaidia kutoa hu-
duma pamoja na maeneo mengine ya 
mpakani.

Pia, anaongeza kuwa, mnamo Juni 
26, 2021, serikali kupitia aliyekuwa 
Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto Dk. Dorothy 
Gwajima, ilizindua Mpango Mkakati wa 
Sekta ya Afya wa Awamu wa Tano ka-
tika mkutano ulioshirikisha wadau wa 
sekta hiyo, alieleza mpango mkakati 
umejielekeza kuleta matokeo katika 
maeneo matano ya kimkakati.

Anataja malengo hayo ni kuimarisha 
upatikanaji wa huduma za afya kwa 
kuendelea kujenga miundombinu, 
kuongeza watumishi, vifaa tiba, dawa 
na vitendanishi, kuimarisha utayari wa 
kujiandaa na kukabiliana na magonjwa 
ya mlipuko na dharura kwa kuboresha 
mfumo wa kutoa taarifa ya viashiria 
hatarishi, ushirikishwaji wa jamii, usafi 
wa mazingira.

Pamoja na udhibiti wa taka hatarishi, 
upatikanaji wa fedha, mabadiliko chan-
ya ya tabia na ushirikishwaji wa sekta 
nyingine.

Eneo jingine ambalo serikali im-
ejielekeza ni kuendelea na jitihada za 
kuboresha kitita cha huduma za afya 
katika ngazi ya msingi na huduma za 
rufaa, huduma za utengamano, hu-

(asilimia 240).
Hata kwenye maeneo ya kisekta 

ambayo yanaiwezesha Tanzania 
kuangukia nafuu ya kiuchumi na 
kupata sifa, imo eneo la vyakula 
kukitajwa kuwapo maboresho 
makubwa.

Katika mpango wa taifa na bajeti 
ya kilimo mwaka huu, Rais Dk. Sa-
mia akafanya mageuzi makubwa 
zaidi, kukiwapo bajeti ya  kilimo 
ikielekezwa Sh. 751,123,280,000 
katika mwaka uliopo wa fedha, ku-
toka Sh. 294, 162,071,000 za mwaka 
wa fedha uliotangulia, 2021/23 
sawa na ongezeko la asilimia  255.

Kwa mujibu wa mapedekezo 

yaliyowasilishwa na kupitishwa 
bungeni, yanajumuisha wakulima 
kupata ruzuku ya mbolea na kue-
ndelezwa kwa skimu mbalimbali 
za umwagiliaji, kupisha janga la 
ukame kwenye kilimo na uhaba wa 
mazao.

Pia, Rais Dk. Samia ni hivi karibu-
ni akiwa jijini Dakar Senegal kuhud-
huria kikao cha maendeleo ya Af-
rika, ambako aliwasilisha mada na 
ajenda mojawapo muhimu ikiwa 
kilimo, alifanya faragha na baadhi 
ya wawekezaji kimataifa, kuanzisha 
viwanda vya mbolea nchini, kuk-
iendana na kupata majibu chanya.

Ripoti ya Benki ya Dunia inataja 

maeneo yaliyofanya vizuri kuinua 
utawala wa Rais Dk. Samia, yana-
jumuisha pia maeneo ya huduma 
za bima, makazi, sekta za fedha na 
teknolojia ya mawasiliano. 

Kwa mujibu wa Benki ya Dunia, 
eneo lingine la mapato ambalo li-
naonyesha mabadiliko ya uchumi 
kukua katika zama za Serikali ya 
Awamu ya Sita, inaangazia kwenye 
mapato yasiyo ya kodi.

Hapo inafafanua kwamba, ka-
tika mwaka wa fedha 2020/ 21 ili-
kuwa wastani wa asilimia 2/1, lakini 
yakapanda hadi kuwa asilimia 2.7 
katika mwaka wa    fedha uliofuata, 
2021/22.

MAUZO YA NJE
Tangu aingie madarakani mwaka 

2021, Rais Dk. Samia, mauzo ya bid-
haa zilizozalishwa nchini zilifanya 
vizuri, nusu yake zikitokana na bid-
haa migodini.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, bid-
haa zilizozalishwa ambazo hu-
chukua asilimia 20 ya bidhaa zote, 
mauzo yake yalipanda kwa asilimia  
36 katika mwaka wa fedha  2021/22  
kutoka asilimia 36 za mwaka wa 
fedha 2020/21, ikiwa na ishara 
zote za ukuaji maradufu. Huduma 
za utalii nazo zikafanya makubwa 
nchini, kukaribisha pato la taifa  na 
fedha za kigeni.

Benki ya Dunia yamwagia sifa Samia
kuvuka vilivyowashida wengi Afrika
INAtokA Uk 11
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bIASHArA
Kifurushi aina yake, mteja wa pikipiki 
anadhaminiwa na bima afya ya bure

Unajua kulikoni majina ya kampuni yanaishia Limited?

Meneja wa Mauzo wa Kanda, Razack Kasanga, akitoa elimu kwa baadhi ya bodaboda  wanufai-
ka wa TVS  kuhusu utunzaji pikipiki hizo, pamoja na kifurushi cha bima. PICHA; HALFANI CHUSI 

Na Halfani Chusi

K
ATIKA kanuni za utum-
ishi wa umma, serikali 
inasisitiza hoja ya us-
alama mahali pa kazi. 

Hiyo ni kutokana na kubaini hatari 
zinazojitokeza kwenye maeneo 
hayo ya uzalishaji bidhaa huduma, 
pia ni umma unakosaka riziki.

Hapo ndiko kunajitokeza kundi 
la watumishi wa bodaboda, li-
natajwa hali si salama sana kazini 
mwao, ikiwamo kipengele cha ku-
jikimu pindi wanapopatwa na 
tatizo.

Matatizo yenyewe ni kama vile 
kuumwa, au ajali zinazowapata 
mara nyingi. Ni kawaida kumkuta 
mwendesha bodaboda anahangai-
ka pesa ya matibabu kwa ajali inay-
ompata, ikizingarwa na wengi wao 
bado wako mbali na huduma ya 
bima ya afya.

Cha kujiuliza, inakuwaje wengi 
wao  hawajikimu na akiba ya ku-
jihami na majanga kama hayo? 
Jibu lao kuu wakiamini ‘nitapata 
kesho’.

Hapo ndipo serikali kupitia 
Waziri wa Afya Ummy Mwalimu, 
inaamua kuingilia kati na majibu, 
ya Mpango wa Bima ya Afya kwa 
Wote, ikitarajiwa kupuguza mad-
hara kesho kwa umma.

Hapo ndipo kuna kampuni ya 
kuuza pikipiki aina TVS, imeibua 
kifurushi cha kuwawezesha wateja 
wake kujikimu, pindi wanapopata 
majanga na madhara kama kifo na 
ulemavu wa kudumu 

Ni huduma inayotolewa bure, 
sharti ni mteja anayenunua pikipi-
ki kwenye kampuni, anakuwa 
ameshajiunga kiasi kinachofikia 
shilingi milioni tano.

Na Joran Herman

NENO ’Limited’ au ‘Ltd’ linaju-
likana mara nyingi, likifuata jina la 
kampuni fulani, mfano Mbuguye 
Company Limited (Ltd).

Pia, kuna mazoea ya neno ‘Plc’, 
likifuata jina la kampuni tajwa.
Inawezekana mtu anasoma au 
anaendelea kusoma, bila ya kupa-
ta ufahamu namna maneno hayo 
yanaandikwa mbele ya majina ya 
kila kampuni nchini.

Kisheria, kuna kampuni za aina 
mbili; binafsi, pia za umma. She-
ria ya Kampuni ya Mwaka 2002, 
inazitaka kampuni binafsi kuwa na 
neno ‘Limited(Ltd)kama sehemu 
ya jina lake.

Zile za umma, zinahitaji neno 
‘Public Company Limited’ (Plc), iki-
wa sehemu ya jina lake. Hivyo, mtu 
anapoona jina la kampuni fulani 
atambue ni binafsi,vilevile penye 

neno ‘Plc’ inakuwa la umma. 
Pia, kuna tofauti kisheria kati 

ya kampuni binafsi na ya umma. 
Mojawapo ni vyanzo muhimu vya 
mitaji yao.

Kwa ile binafsi, inakuwa na 
hisa(shares) kulingana na uhitaji 
wa kampuni na kuuzwa kwa watu, 
ambao baada ya kuzinunua huka-
bidhiwa cheti cha umiliki wake na 
wanaitwa wanahisa. 

Kampuni ya umma, yenyewe 
inatangaza hisa zake kwenye soko 
la hisa la Dar es Salaam (DSE)na 
upande wa kampuni za umma, 
zinatangaza kuuza hisa zake kwa 
wana kampuni tu.

Katika kampuni binafsi, mwa-
nahisa anakuwa mmiliki wa 
kampuni,kwa maana anakuwa na 
haki kuhudhuria vikao na kutoa 
uamuzi mkubwa, huku nguvu 
zake zinasimama kulingana na 
asilimia za hisa zake kwenye kam-

puni. Kadri zinavyokuwa hisa 
nyingi,ndiyo kunakuwapo sauti 
zaidi. Kampuni hutangaza hisa na 
zinanunuliwa kwa kuzilipia moja 
kwa moja, au malipo ya baadaye. 
Hilo la baadaye, hufanyika ama 
kampuni itakapozihesabu au  
kuhitaji hisa hizo kulipwa. Ki-
taalamu inaitwa ’paid and unpaid 
shares’.

Mfano mojawapo ni kwa mwan-
ahisa anayenunua hisa 1000, kisha 
analipia hisa 500 na zinabaki 500. 
Baadaye kampuni inaweza kumhi-
taji mwanahisa alipie hisa 100,am-
bazo hakuzilipia  awali(called 
shares)na hisa 400 zilizobaki 
zitaitwa-uncalled shares, kwa 
maana ya hisa ambazo kampuni 
bado haijazihesabu au bado haija-
hitaji zilipwe.

Neno ‘Limited’ au ‘Limited Li-
ability’ ni kampuni yenye dhima 
ya ukomo. Maana yake ni kwamba, 

taasisi hiyo inajitegemea dhidi ya 
wanahisa.

Hapo inabeba maana kwamba 
kampuni hiyo inaweza kushtaki, 
pia wanahisa hawawezi kushi-
taki au kushtakiwa. Kampuni in-
awajibika peke yake kwa jina lake, 
pindi yanapotokea madai kwa 
kampuni inapofilisika na inataki-
wa kufungwa.

Katika hilo wanahisa ha-
wawajibiki kwa madeni ya kampu-
ni. Wadai wa kampuni iliyofilisika, 
hawawezi kuwashtaki wanahisa 
kwa madeni ya kampuni yao. Hapa 
ndipo kwenye nafasi ya neno ‘Lim-
ited’ linaposimama.

Daima wanahisa hawawezi 
kushitakiwa, kwa sababu kam-
puni yao imeshindwa kulipa mad-
eni au mali zao binafsi, haziwezi 
kukamatwa kwa sababu yoyote 
ya kushindwa kulipa madeni, 
isipokuwa watawajibika kisheria 

kulipa hisa walizokuwa hawaja-
zilipa awali (unpaid shares) au hisa 
ambazo kampuni ilikuwa haijazi-
hesabu au haijahitaji zilipwe (un-
called shares).

Kwa hiyo wajibu wao kisheria 
una ukomo au unakoma kwenye 
hisa ambazo walikuwa

hawajazilipa au hisa ambazo zili-
kuwa hazijahesabiwa na kampuni. 
Wanahisa hawawajibiki kisheria 
kutumia mali zao binafsi, kulipa 
madeni ya kampuni. 

Neno ‘Limited’ katikia kampuni 
inayotoa ulinzi kisheria kwa wami-
liki wa kampuni dhidi ya madeni 
yake, pale inapotangazwa kufil-
isika. Kampuni ndiyo itawajibika 
dhidi ya madeni na sio wamiliki 
wa kampuni.

Mwandishi wa makala hii ni 
mwanasheria na wakili wa ma-
hakama.

Meneja wa Mauzo Kanda ya Dar 
es Salaam, Razack Kasanga ana-
fafanua: “Jambo jingine ambalo 
kampuni ya TVS hufanya kwa 
wateja wake ni kuwapa huduma 
ya bima ndogo ya mwaka mmoja, 
usajili bure, waranti ya mwaka 
mmoja, pia tumeweka kifurushi 
cha Rider Cover kwa kila mteja 
atakayenunua pikipiki ya TVS.”

Kwa mujibu wa Razack, mteja 
anapopata ajali kubwa, hata 
kushindwa kuendelea na udereva 
au kupoteza maisha, basi yeye au 

familia yake hupata fidia hadi   Sh. 
Milioni Tano, inayoitwa Rider Cov-
er, kwa sharti ajali iwe imethibit-
ishwa polisi, pia kuwa na leseni ya 
udereva.

KWANINI HUDUMA HIYO?
Kasanga, anasema wameongeza 

huduma hiyo, walipogundua 
waendesha bodaboda wengi wak-
ipata ajali, wanashindwa kumudu 
gharama za matibabu, hata kuan-
gukia kwenye madhara.

“Akipewa (shilingi) milioni tano, 
anaweza kufanya biashara ny-

ingine na kujikwamua kiuchumi 
tofauti na bodaboda au kununua 
pikipiki nyingine na kumkabidhi 
mtu mwingine, awe anaendelea 
kumletea fedha hata akiwa katika 
hali ambayo hawezi tena kufanya 
kazi” anasema Kasanga.

BODABODA WAFUNGUKA
Nipashe ilipita kwenye vituo vya 

bodaboda kupata maoni ya ma-
dereva wahusika, wengi wakisifu 
huduma ni ya kipekee na imewa-
gusa nafsi zao.

Dereva bodaboda maeneo ya 
Kigamboni Mji Mwema, Ashuni 
Kilemile, ambaye mbali na kuz-
imwagia sifa pikipiki TVS kwa ku-
bana mafuta ikisafiri kilomita 65 
kwa lita, nguvu ya kubeba mzigo 
na kupanda  mlima na lita moja. 

Anafafanua: “Hiyo ni huduma 
muhimu, sasa inaonyesha ni kwa 
jinsi gani kampuni zinazojihusi-
sha na biashara ya kuuza pikipiki, 
zimeanza kuja na ubunifu wa ku-
tujali sisi watumiaji.

“Kama TVS wana kifurushi 
ambacho mtu akipata matatizo 
anaweza kupewa hadi milioni 
tano, kitu ambacho kipindi cha 
nyuma hakikuwepo kwa hiyo kwa 
muktadha huo unaona ni kwa jinsi 
gani huduma hiyo ilivyo na man-
tiki.”

Mwendesha bodaboda mwing-
ine wa Mabibo, Dar es Salama, 
Jackob Kilamba, anaeleza: “Hapo 
awali ilikuwa rahisi sana kuibiwa 
pikipiki, hata ikiwa imepaki, mwizi 
alikuwa na uwezo wa kuwasha 
pikipiki hata bila kutumia ufun-
guo. 

“Lakini, kwa teknolojia ya sasa, 
kwenye pikipiki za TVS, hatoweza 
kuondoka na pikipiki hadi mmiliki 
husika airuhusu kuwaka kwa kifaa 
maalumu kama rimoti.

“Hii teknolojia imekomesha 
wezi wote waliokuwa wanaiba 
pikipiki na kuwasha kwa kuungan-
isha waya bila kutumia ufunguo,” 
anasema.

Saidi Winsley, bodaboda wa 
kituo cha Kawe, Dar es Salaam, 
anasema kifitishi hicho kipya 
kimemshawishi kununua pikipiki 
aina hiyo ya kipekee na kinara hivi 
sasa.

“Lengo nifanye kazi bila shaka 
yoyote, kwa sababu ukianga-
lia gharama ya kukata bima tu 
yenyewe ni kubwa sasa kama 
ukinunua pikipiki kutoka kwenye 
kampuni yao unapata ofa hiyo 
kwa nini usichangamkie fursa?,” 
anasema Saidi
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Na Paul Mabeja,DODOMA

MKURUGENZI Mtendaji wa 
Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi 
za Ghala (WRRB) Asangye Bangu, 
amesema tangu kuanza kutumika 
kwa mfumo huo, umetekelezwa 
katika mazao 11 na kukusanywa 
zaidi ya kilo bilioni 2.3 hadi ku-
fikia  robo ya kwanza ya mwaka 
2021/22.

Bangu alibainisha hayo jana ji-
jini hapa alipokuwa akitoa taarifa 
ya utekelezaji wa shughuli mbal-
imbali za bodi hiyo kwa waandishi 

wa habari.
Alisema tangu kuanzishwa kwa 

mfumo wa stakabadhi za ghala 
mwaka 2007, zaidi ya kilo bilioni 
2.3 za mazao mbalimbali zimeku-
sanywa katika maeneo mbalimbali 
nchini. 

“Tangu kuanza kwa mfumo 
huu tumefanikiwa kukusanya 
zaidi ya kilo bilioni 2.3 za mazao 11 
yaliyomo kwenye mfumo mazao 
hayo ni alizeti, choroko, dengu, 
kahawa, kakao, korosho, mahindi 
mbaazi, mpunga, soya pamoja na 
ufuta,”alisema.

Alisema mafanikio yaliyopati-
kana baada ya kuanzishwa kwa 
mfumo wa stakabadhi za ghala 
ni pamoja na ongezeko la bei za 
mazao, mapato ya mkulima na 
mapato ya serikali kwa wastani wa 
asilimia 200 kutokana na urasim-
ishaji.

“Mafanikio mengine ni ongeze-
ko  la uzalishaji wa mazao kwa 
wastani wa asilimia 12 kwa mwaka, 
mfumo     huu pia ni kichocheo 
cha ubora     wa mazao yanayofik-
ishwa sokoni,    upatikanaji wa 
takwimu sahihi za mazao yanayo-

pita kwenye mfumo wa stakaba-
dhi za ghala,    ongezeko la mapato 
ya uhakika kwa serikali     kuu na 
serikali za mitaa,   kukuza      hu-
duma   za fedha vijijini, kufani-
kisha uanzishaji wa soko la bidhaa 
Tanzania”alisisitiza

Aidha, alisema tangu kuanzish-
wa kwa mfumo huo 2007/08 hadi 
2020/21  uzalishaji umeongezeka 
kwa wastani wa asilimia 12 kwa 
mwaka ikilinganishwa na ukuaji 
wa asilimia mbili kwa mwaka kab-
la ya kuanzishwa.

Pia, alisema katika kipindi 

cha  miezi sita iliyopita bodi im-
ekuwa ikishirikiana kwa karibu na 
kuhamasisha Bodi  ya TEHAMA 
kukamilisha mifumo mipya na 
kuhamishia huduma zake kwenda 
kidijitali. 

Alisema bodi kwa kushirikiana 
na Wizara ya Mifugo, Soko la Bid-
haa Tanzania (TMX)  na Tume ya 
Maendeleo ya Ushirika (TCDC) im-
eanza maandalizi ya kuingiza bid-
haa za mifugo ikiwemo ngozi ghafi, 
ngozi iliyochakatwa na wanyama 
hai wakiwepo ng’ombe, mbuzi na 
kondoo.

Mfumo stakabadhi ghalani wakusanya kilo bilioni 2 za mazao

Wizara ya 
Habari, TSA 
waingia 
makubaliano 
ya ushirikiano

Wamiliki malori watoa mapendekezo vyanzo vya mapato
Na Augusta Njoji, 
DODOMA

W
AKATI serikali 
ikiwa kwenye 
maandalizi ya 
bajeti ya mwaka 

2023/24, wamiliki na wasa-
firishaji wa malori wametoa 
mapendekezo ya vyanzo vya 
mapato huku wakiomba ku-
punguzwa kwa kodi wanay-
otakiwa kuilipa kabla hawaja-
pata faida.

Kodi hiyo katika mwaka 
wa fedha 2022/23 inatozwa 
Sh.milioni 2.7 kwa kila lori moja 
jambo ambalo limesababisha 
baadhi ya wamiliki kushind-
wa  kulipa na kupendekeza iwe 
Sh.milioni moja kwa mwaka ili 
wafanyabiashara wasikimbie 
kusajili magari hayo nchini.

Akizungumza jana na 
waandishi wa habari jijini hapa 
baada ya kuwasilisha map-
endekezo ya  Chama cha Wa-
miliki wa Maroli Wadogo na wa 
Kati (TAMSTOA) na Chama cha 
Wasafirishaji Tanzania (TAT) 
kwa Kamishna wa Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA), Mwe-
nyekiti wa wamiliki hao, Chuki 
Shabani, alisema wamewasili-
sha kwa serikali bajeti mbadala 
ya kodi hiyo kutokana na ili-
yopo hailipiki.

Alifafanua kuwa kodi 
hiyo awali ilikuwa inalipwa 
Sh.800,000 na baadhi ya wasa-
firishaji walishindwa kulipa 
kodi hiyo na matokeo yake 
walinyang’anywa na serikali 
na ilipopanda hadi Sh.milioni 
3.5 katika maandalizi ya bajeti 
ya 2022/23 waliishauri serikali 

ikapunguza hadi Sh.milioni 
2.79 na kuomba kwa mwa-
ka ujao ipunguzwe tena ili 
waweze kuilipa.

“Kutokana na serikali sasa 
inahitaji mapato na inataka 
kukusanya Sh.bilioni 141 
tumeona tuje tuwaambie 
kodi ni kubwa lakini tuwape 
vyanzo vingine vya kodi ili 
kufikia malengo yao ambayo 
katika malori yaliyo chini yetu 
26,000, serikali itakusanya zai-
di ya Sh.Bilioni 227 bila kuwa-
sumbua wasafirishaji,”alisema.

Alibainisha kuwa kodi inay-
otozwa kwa sasa kwa mmiliki 
anayeanzisha biashara im-
esababisha baadhi ya kampuni 
zikimbilie kusajili nchi jirani ze-
nye unafuu na ambazo hazina 
kodi hiyo. Alisema gharama za 
uendeshaji ni kubwa ni vyema 

serikali ikawasikiliza wadau 
hao, kwamba watu wasikimbie 
kwenda Zambia kusajili halafu 
kurudi kufanya kazi Tanzania.

“Kama serikali isipopunguza 
wengi tutapotea kwenye rama-
ni ya biashara na tutashindwa 
kukua, kitakachofuata mson-
gamano utarudi tena bandarini 
maana wasafirishaji watapun-
gua na wateja watakimbilia 
bandari zingine, tunaomba 
sana serikali iliangalie hili sisi 
sote ni Watanzania na hatu-
jakataa kulipa kodi kwa maen-
deleo ya nchi yetu,”alisema.

Shabani alishauri serikali 
ijiepushe na kodi ya makadirio 
inayofanywa na wafanyakazi 
wa TRA   kwa kuwa wengine 
siyo waaminifu kutokana na 
Watanzania wengi kutokuwa 
na elimu ya kodi.

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WIZARA ya Habari, Mawasiliano 
na Teknolojia ya Habari na Kampuni 
ya Tanzania Startups Association 
(TSA)  zimesaini makubaliano ya 
ushirikiano wa kuanzisha na kuima-
risha miongozo mbalimbali inayosi-
mamia ubunifu na kampuni changa 
nchini.
Akizungumza baada ya kusaini 

makubaliano hayo juzi jijini hapa, 
Katibu Mkuu wa Wizara hiyo Dk. 
Jim Yonazi, alisema lengo ni ku-
hakikisha kampuni changa na bunifu 
zinakuwa na mazingira bora ya kiu-
tendaji pamoja na kulifikia soko la 
bidhaa wanazozalisha.
“Tunaenda kutengeneza mazin-

gira bora ya kisera na kisheria ili 
kuhakikisha yale yanayofanywa 
na kampuni changa (startup) ya-
nachagiza mipango ya kitaifa ya 
maendeleo na kushiriki kukuza 
uchumi wa nchi,”alisema.
Aidha, alisema mikakati iliyopo 

ni kuhakikisha TEHAMA inakuwa 
nguzo muhimu kwa vijana kujikwa-
mua kiuchumi kwa kuanzisha kam-
puni changa na bunifu mbalimbali 
na kutatua tatizo la ajira pamoja na 
kuzifikia fursa za masoko zilizopo 
ndani na nje ya nchi.
Ofisa Mtendaji Mkuu wa Kampuni 

ya TSA, Zahoro Muhaji, alisema 
kampuni hiyo inamilikiwa na wana-
chama na ipo kama mwamvuli wa 
startups zote nchini.
Alisema kuwa kampuni changa 

na bunifu mbalimbali zitakuwa na 
manufaa zaidi katika nyakati zijazo 
kwa kuzingatia kwamba asilimia 
kubwa zinatumia TEHAMA hivyo zi-
tachangia kukuza uchumi wa kidijiti.
“Kuna uwezekano mkubwa wa 

kampuni changa yaani startups 
kuchangia kukuza pato la Taifa na 
kutengeneza ajira wa wastani wa 
ajira 70 kwa kila startups,”alisema.
  Mkurugenzi wa Uendelezaji wa 

Mifumo ya TEHAMA wa Wizara 
hiyo, Mulembwa Munaku alisema 
kuwa makubaliano hayo yanaenda 
kufungua fursa kwa vijana kusaid-
iwa zaidi katika bunifu zao na ku-
chochea ajira kwa kutumia TEHAMA.

Waziri Mkuu mstaafu Mizengo Pinda (kushoto), akizungumza jijini Dodoma juzi, wakati akifungua kikao cha viongozi wa 
Jumuiya ya Maridhiano Taifa, kwa ajili ya maandalizi ya siku ya  maridhiano  inayotarajiwa kufanyika Machi 3 mwaka huu. 
PICHA: PETER MKWAVILA
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Na Nebart Msokwa, Mbeya

MFUMO wa usambazaji 
mbolea ya ruzuku unaotu-
mika kwa sasa umelalamikiwa 
kuwa unasababisha mawakala 
kushindwa kuwafikia wakulima 
vijijini, hali ambayo inawalazimu 
wakulima kutumia gharama kub-
wa kuipata.

Malalamiko hayo yalitolewa 
juzi na wadau wa kilimo wilayani 
Mbarali katika Mkoa wa Mbeya 
wakati wakipewa elimu kuhusu 
matumizi sahihi ya   mbolea na 
viuatilifu yaliyotolewa na Taasisi 
ya Bens.

Makamu Mwenyekiti wa 

Chama cha Wafanyabiashara na 
Wasambazaji wa Mbolea wilay-
ani Mbarali, Winfrida Merere 
alisema mfumo huo wa ruzuku 
umekuwa ukiwatesa wakulima 
ambao wanalazimika kuifuata 
bidhaa hiyo umbali mrefu.

Alisema serikali imekuwa 
ikichelewa kuzilipa kampuni 
fedha zao hali ambayo inafanya 
kampuni hizo kusitisha ku-
wapelekea wasambazaji mbolea 
kwa kuepuka gharama.

“Kampuni zisipolipwa fedha zi-
nashindwa kutuletea sisi mbolea 
kwahiyo wakulima hawawezi 
kuipata kwa wakati na wakulima 
wetu ni wadogo unakuta ana-

hitaji mfuko mmoja ama miwili 
ambayo hawezi kuifuata Mbeya,” 
alisema Winfrida.

Athuman Mgandilwa alisema 
mfumo huo wa ruzuku una siri 
ambayo serikali haijaiweka wazi 
na hivyo akaomba uboreshwe ili 
wakulima wasipate shida kama 
wanayopata sasa hivi.

Alisema baadhi ya mbolea am-
bazo ni muhimu huwa zinaadi-
mika katika kipindi ambacho 
wakulima wanazihitaji zaidi na 
hivyo kusababisha mazao yao ku-
haribika tofauti na matarajio yao.

Baadhi ya wakulima walisema 
pamoja na kwamba mbolea hizo 
za ruzuku zinauzwa bei ndogo 

lakini usumbufu wanaoupata un-
awafanya wasiione nafuu hiyo ya 
bei. 

Mmoja wa wakulima hao, Ve-
nancia Katuli alisema mbolea 
hizo za ruzuku zinapatikana 
maeneo ya mjini pekee lakini 
kwenye maeneo yao ambako 
ndiko kwenye mashamba haipo.

Alisema wanalazimika kuifua-
ta maeneo ya mjini kwa kutumia 
gharama kubwa jambo ambalo 
linawafanya wasiione nafuu hiyo 
inayoelezwa na serikali.

Ofisa Mauzo wa Kampuni ya 
Bens Agrostar ltd yenye dhama-
na ya kusambaza mbolea ya fomi 
inayotengenezwa na kiwanda 

cha ndani  kilichopo mkoani Do-
doma, Sunday Adikimu alisema 
wameanza kuchukua hatua ya 
kuondoa matatizo hayo.

Alisema wameanza kutoa 
elimu kwa wakulima kuhusu 
matumizi sahihi ya mbolea hizo 
kabla ya kuanza kuitisha vikao 
vya wadau mbalimbali ili kujadil-
iana namna ya kuyaondoa mata-
tizo hayo.

Ofisa Kilimo wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Mbarali, Erasto 
Mwanisao alisema serikali inaen-
delea kutekeleza mikakati mbal-
imbali ya kuboresha mfumo wa 
upatikanaji wa mbolea na kwam-
ba hatua ya ruzuku ni mojawapo.

Wakulima waulalamikia mfumo wa usambazaji mbolea

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MBUNGE wa Mbeya Vijijini, Oran Njeza 
ameiomba Serikali kuharakisha ujenzi wa 
barabara zinazounganisha Mkoa wa Mbeya 
na Songwe ili kurahisisha shughuli za usafiri 
na usafirishaji katika maeneo hayo.

Alitoa ombi hilo kwa Waziri wa Ujenzi na 
Uchukuzi, Prof. Makame Mbarawa wakati 
wa hafla ya kutia saini mkataba wa ujenzi 
wa barabara ya njia nne kutoka katika eneo 
la Nsalaga jijini Mbeya mpaka katika Uwanja 
wa Ndege wa Kimataifa wa Songwe (SIA).

Alisema zipo barabara kuu mbili am-
bazo ni muhimu lakini kwa muda mrefu 
wananchi wamekuwa wakiahidiwa kuwa 
zitajengwa kwa kiwango cha lami lakini 
utekelezaji haufanyiki.

Alizitaja barabara hizo kuwa ni Mbalizi-
Shigamba-Isongole zenye urefu wa zaidi 
ya Km. 59 ambayo inaunganisha Mkoa wa 
Mbeya na Songwe kupitia Wilaya ya Ileje na 
Barabara ya Mbalizi-Mkwajuni-Makongolosi 
ambayo inaunganisha mikoa hiyo kupitia 
Wilaya ya Songwe.

“Barabara hizi ni muhimu sana kwa 
uchumi wa wananchi wa maeneo haya, zi-
natumika kusafirisha wananchi na bidhaa 
mbalimbali yakiwamo mazao mbalimbali 
wanayozalisha.

Alisema barabara hizo zikijengwa 
kwa kiwango cha lami zitasaidia kuvutia 
wawekezaji kutoka katika maeneo mbalim-
bali ambao watawekeza kwenye sekta za 
kilimo, uvuvi na uchimbaji wa madini.

Akijibu ombi hilo, Waziri Mbarawa alise-
ma barabara hizo zipo kwenye mipango 
ya serikali ya kuziboresha ili kuondoa kero 
ambazo zimekuwa zikiwakabili wananchi 
kutokana na ubovu wa miundombinu ili-
yopo kwa sasa. Alisema lengo la serikali ni 
kuunganisha mikoa yote nchini kwa bara-
bara za lami na kwamba mbali na barabara 
hizo lakini pia zipo barabara zingine katika 
Mkoa wa Mbeya ambazo serikali inakusudia 
kuzijenga.

Alizitaja baadhi ya barabara hizo kuwa 
ni pamoja na Katumba-Mbambo Tukuyu, 
barabara ya Makongolosi-Rungwa ambayo 
inaunganisha Mkoa wa Mbeya na mikoa ya 
Tabora na Singida.

Mbunge aiangukia 
serikali ujenzi wa 
barabara za mikoa

‘Wakurugenzi, mameneja vumbueni vyanzo vya maji’
Na Nebart Msokwa,       
CHUNYA

W
A K U RU G E N Z I 
wa mamlaka za 
maji na usafi wa 
mazingira nchi-

ni na mameneja wa Wakala 
wa Maji na Usafi wa Mazin-
gira (RUWASA) wametakiwa 
kubuni vyanzo endelevu 
vya maji ili miradi wanay-
otekeleza kwenye maeneo 
yao iwahudumie wananchi 
na kudumu kwa muda mrefu.

Naibu Waziri wa Maji, 
Mhandisi Maryprisca Mahun-
di alitoa agizo hilo juzi wilaya-
ni Chunya mkoani Mbeya ali-
potembelea chanzo cha maji 
cha Mto Gwaziva.

Mahundi alisema Wilaya 
ya Chunya ni miongoni mwa 
maeneo nchini ambayo 
yananufaika na mradi wa 
miji 28 ambayo inatakiwa 

kunufaika kwa kusambaziwa 
maji kupitia mkopo wa Benki 
ya Exim ya nchini India.

Alisema kwenye upem-
buzi wa awali mkandarasi ali-
yepewa zabuni ya kutekeleza 
mradi huo wilayani Chunya 
alitaka kuchimba visima la-
kini wataalamu walishauri 
kwamba maji yanayotokana 
na chanzo hicho hayafai kwa 
Wilaya ya Chunya kutokana 
na kuwa na magadi mengi.

Alisema vilevile walibaini 
kwamba maji ya visima kwa 
Wilaya ya Chunya siyo endel-
evu kutokana na hali ya hewa 
ya eneo hilo hali ambayo in-
gekuwa inasababisha maji 
hayo kukauka kwa baadhi ya 
misimu.

Mkurugenzi wa Ufundi 
wa RUWASA kutoka makao 
makuu, Mhandisi Ndele 
Mengo alisema chanzo hi-
cho hakina gharama kubwa 

kutokana na kwamba kitasa-
firisha maji kwa njia ya mse-
leleko na hivyo hakitahitaji 
nishati ya umeme.

Vilevile alisema chanzo 
cha aina hiyo ni kizuri kwa 
sababu gharama ya kutibu 
maji inakuwa ndogo kuliko 
wangetumia visima ambavyo 
kwa wilaya hiyo maji yana 
magadi mengi.

Alisema chanzo hicho ni 
cha uhakika na kitasaidia ku-
tatua tatizo la uhaba wa maji 
kwa wananchi wa Wilaya ya 
Chunya ambayo kwa muda 
mrefu imekuwa ikikabiliwa 
na tatizo hilo. 

Vilevile alisema chanzo 
hicho kitasaidia kuondoa 
tatizo la wananchi kukumb-
wa na tatizo     la magonjwa 
ya mlipuko kikiwemo kip-
indupindu na   magonjwa 
ya matumbo ambayo yame-
kuwa yakisababishwa na 

matumizi ya maji yasiyokuwa 
safi na salama.

Kaimu Mkurugenzi wa 
Mamlaka ya Maji Safi na Us-
afi wa Mazingira Wilaya ya 
Chunya, Francis Mwampashi 
alisema mahitaji ya maji ka-
tika Wilaya ya Chunya ni Lita 
za ujazo 2,500 kwa siku lakini 
uwezo wa uzalishaji ni lita za 
ujazo 1,080 kwa siku na hivyo 
kuwa na upungufu wa zaidi 
ya asilimia 57.

Alisema walipochunguza 
chanzo hicho cha Mto Gwa-
ziva walibaini kuwa kina uw-
ezo wa kuzalisha lita za ujazo 
7,000 na hivyo kumaliza ka-
bisa tatizo la maji na kuwa na 
ziada ya lita za ujazo 4,500.

Alisema chanzo hicho ni 
endelevu kwa sababu maji 
hayapungui hata ikiwa ni 
kipindi cha kiangazi kikali 
na hivyo akasisitiza kuwa ni 
chanzo cha uhakika.

Mkurugenzi wa Ufundi wa Wakala wa Majisafi na Usafi wa Mazingira Vijijini  (RUWASA), Mhandisi Ndele Men-
go (kushoto), akitoa maelezo kwa Naibu Waziri wa Maji, Mhandisi Maryprisca Mahundi (katikati) juzi, kuhusu  
utekelezaji wa mradi wa maji wa chanzo cha Mto Gwaziva unaopeleka maji  Chunya  mkoani Mbeya. Kulia ni Kaimu 
Mkurugenzi wa Mamlaka ya Maji  Chunya, Francis Mwampashi. PICHA: NEBART MSOKWA.
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Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Zanzibar imeitaka 
Kampuni ya Puma Energy kuan-
galia uwezekano wa kupunguza 
bei ya mafuta ya ndege ili kue-
ndana na soko la ushindani la 
kimataifa.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi alisema hayo wakati 
akizungumza na uongozi wa 
kampuni hiyo, Ikulu Zanzibar, 
alisema ongezeko la bei ya mafu-
ta kwa kampuni hiyo inaiathiri 
Zanzibar kwa baadhi ya kampuni 
kubwa za ndege kushindwa ku-
tua nchini kwa hofu ya kukosa 
mafuta.

Hivyo, aliishauri kampuni 
hiyo kushusha bei ili kuendana 

na soko la ushindani hasa kwa 
kampuni za usafiri wa anga na 
wadau wingine kwenye sekta ya 
usafirishaji.

Alisema kuna mgogoro mkub-
wa kwenye sekta hizo uliosaba-
bishwa na kupandisha gharama 
za mafuta ya ndege, hali inayo-
sababisha baadhi ya kampuni 
kubwa za ndege kununua Dar es 
Salaam na Mombasa.

Aidha, Dk. Mwinyi alieleza 
wanaoathirika zaidi ni kampuni 
ndogo za ndege zinazofanya safa-
ri zake za ndani baina ya Pemba, 
Tanga na Dar es Salaam.

Hata hivyo, aliwashauri Puma 
Energy kutoridhika na hali hiyo, 
badala yake wakubaliane na hali 
halisi ya soko la ushindani lilivyo 

ili kutoa fursa ya soko la biashara 
kwa kila mwekezaji.

Aliwaeleza kampuni hiyo en-
dapo watashindwa pungunguza 
gharama za mafuta na kukabili-
ana na ushindani wa kibiashara 
uliopo kwenye usafirishaji wa 
anga, Serikali tayari imeiagiza 
Mamlaka ya Viwanja vya Ndege 
Zanzibar (ZAA) kuangalia uweze-
kano wa kampuni nyingine ku-
pewa fursa ya kuhudumia eneo 
hilo.

Alisema Serikali ina dhamira 
njema kwa wawekezaji wote 
pia inaunga mkono jitihada wa-
nazozifanya kwa Serikali katika 
kuwahudumia watu na mazin-
gira mazuri ya biashara, hivyo ali-
wataka wawekezaji kukabiliana 

na ushindani kwa kuleta unafuu 
kwa kila mmoja.

Pia Dk. Mwinyi alieleza Serikali 
imedhamiria kufanya uwekezaji 
mkubwa wa kuhifadhi mafuta 
ya kutosha ili kujiweka tayari na 
tatizo lolote.

Aliishauri Kampuni ya Puma 
Energy kuangalia fursa za 
uwekezaji wa eneo hilo kwa 
Bandari ya Mangapwaji kuweka 
chemba ya kushushia mafuta na 
ghala la kuhifadhia mafuta ya 
ndege.

Alisema Serikali inajipanga 
kuhifadhi mafuta ya ziada ili 
iwe na uwezo wa kukabiliana 
na changamoto itakayotokea 
kwa kuziba mianya ya athari za 
changamoto hizo.

Naye, Mkurugenzi Mtendaji wa 
Puma Energy Kanda ya Afrika, 
Fadi Mitri alisema kwamba wana 
nia njema ya kuwekeza Pemba 
kwenye uwanja mpya wa ndege 
wa kimataifa kuwa wa kisasa 
na bora zaidi kwa Afrika nzima 
kuongoza kwa huduma za ki-
mataifa na vifaa vyenye ubora wa 
uhakika.

Alisema Kampuni ya Puma 
Energy itawekeza kwenye mi-
undombinu ya kisasa ya uwanja 
huo, ipo tayari kutoa huduma 
za ndege za kimataifa kwenye 
uwanja huo.

Aidha, aliiahidi Serikali 
kuongeza ndege zaidi za ki-
mataifa kuja moja kwa moja Zan-
zibar.

Dk. Mwinyi aiomba Puma Energy kupunguza bei ya mafuta

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

WIZARA ya Kilimo, Mali-
asili, Umwagiliaji na Mifugo 
imesema kuwa katika kuka-
biliana na tatizo la sumukuvu 
wamefanya utafiti ili kujua 
hali halisi ya tatizo nchini.
Imesema matokeo yame-

onesha uwapo wa tatizo 
kwenye mazao ya mahindi, 
njugu nyasa na pilipili manga.
Hayo yalisemwa jana na 

Waziri wa Wizara hiyo, 
Shamata Shaame Khamis 
katika kikao cha Baraza la 
Wawakilishi wakati akijibu 
swali la mwakilishi wa Mwa-
nakwerekwe, Ameri Abdallah.
Waziri huyo alisema pia 

wizara imeandaa rasimu za 
kanuni mbili za kudhibiti wa 
sumukuvu.
“Kanuni hizi zimetayar-

ishwa chini ya Sheria ya 
Uhakika wa Chakula na 
Lishe inayosimamiwa na 
Wizara ya Kilimo Umwagil-
iaji, Maliasili na Mifugo na 
Sheria ya Chakula na Dawa 
inayosimamiwa na Wakala 
wa Chakula na Madawa, Zan-
zibar (ZFDA),”alisema.
Alisema wizara inakamilisha 

ujenzi wa maghala ya kisasa 
ya kuhifadhi nafaka ili ku-
punguza uwepo wa tatizo la 
sumukuvu kwa vile moja ya 
sababu ya kuenea kwake ni 
uhifadhi mbaya wa mazao ya 
nafaka.
Waziri huyo alisema wizara 

yake imefanya mafunzo kwa 
wakulima 1,853 juu ya njia 
bora za kilimo na utunzaji 
bora wa mazao baada ya 
kuvuna.

Wizara ya 
Kilimo yaanza 
kukabiliana na 
tatizo la sumukuvu

Kaimu Meneja wa Elimu ya Mlipakodi wa Mamlaka ya Mapato Zanzibar (ZRA), Makame Khamis akizungumza na waandishi wa habari 
ofisini kwake, Mazizini Zanzibar jana, kuhusu tuhuma za ukwepaji wa kodi unaofanywa na kampuni ya  MGW 2014 Enterprises
inayotuhumiwa kujihusisha na uingizaji wa vileo kwa njia za magendo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

ZAECA kuwahoji maofisa ZLB kuhusu uingizaji vileo
Na Mwandishi Wetu

M
AMLAKA ya Kuzuia 
Rushwa na Uhuju-
mu Uchumi Zanzi-
bar (ZAECA) imese-

ma itawaita viongozi wa bodi 
ya vileo Zanzibar (ZLB) kueleza 
wanasimamia vipi vileo vina-
vyoingizwa kwa msamaha wa 
kodi ili kuhakikisha vinatumika 
kama ilivyokusudiwa.

Hayo yalisemwa jana na 
Mkurugenzi Mkuu wa mamlaka 
hiyo, Ali Abdallah Ali, wakati 
akizungumzia tuhuma za kuhu-
sishwa na magendo ya vileo 
kwa Kampuni ya MGW 2014 
interpreses kupitia taasisi moja 
ya ulinzi na usalama visiwani 
Zanzibar. 

Alisema kwamba suala la 
kudhibiti magendo na mianya 
ya ukwepaji kodi kuna taasisi 
husika zinasimamia majukumu 
hayo, lakini ZAECA italazimika 
kuwaita viongozi wa bodi ili 

kufahamu wanasimamia vipi 
bidhaa zinazoingizwa Zanzibar 
kwa misamaha ya kodi bila ya 
kuathiri ukusanyaji wa mapato 
na kuibuka magendo.

“Kama ZAECA watu wetu 
wanafuatilia tuhuma hizo la-
kini tutawaandikia barua ya 
wito viongozi wa bodi ya vileo 
watuambie wanasimamia vipi 
bidhaa zinazoingizwa Zanzibar 
na kunufaika na msamaha wa 
kodi ili kuhakikisha zinatumika 
kama ilivyokusudiwa,” alise-
ma. Kaimu Meneja wa Elimu 
ya Mlipa kodi wa Mamlaka ya 
ZRA, Makame Khamis alisema 
kampuni tatu ndizo zilizopewa 
vibali vya kuingiza vileo kutoka 
nje ya Zanzibar tangu kuanza 
kutumika Sheria ya Vileo ya 
Mwaka 2020.

“Kampuni zinazoruhusiwa 
kuingiza vileo Zanzibar ni One 
Stop Center, SCOCH na ZMMI 
na kampuni zingine za vileo zi-
lizosajiliwa Zanzibar zinapaswa 

kununua vileo kutoka kampuni 
hizo na kusambaza kwa wateja 
wao”,alisema Makame.

Kuhusu sakata la Kampuni ya 
MGW 2014 Interprises, alisema 
wanafanya uchunguzi na en-
dapo watabaini hatua za kishe-
ria zitachukuliwa.

Alisema tatizo la magendo 
litadhibitiwa Zanzibar iwapo 
wananchi watashirikiana na 
vyombo vyenye dhamana vya 
kusimamia kodi na uzidhibiti 
wa magendo kuhakikisha wa-
natoa taarifa za siri kabla ya bi-
ashara ya magendo kufanyika.

“Wito wangu kwa wananchi 
kuwa tayari kusaidia kutoa 
taarifa za siri kwa watu wa-
naojihusisha na biashara za 
magendo kwa vile kodi ndi-
yo msingi wa maendeleo ya 
Zanzibar”alisema Makame.

Naibu Kamishna wa Mam-
laka ya kodi ya mapato Tan-
zania (TRA) Juma Bakari Has-
san, alisema kwamba shehena 

ya vileo iliyoingizwa na Jeshi 
la Wananchi wa Tanzania 
JWTZ iliruhusiwa kutoka ka-
tika Bandari ya Malindi Zan-
zibar baada ya kukamilisha 
kulipa tozo ya miundombinu 
ya Shilingi milioni 15.7 kabla 
ya kuruhusiwa kuteremshwa 
bandarini hapo.

Alisema kodi ndiyo chanzo 
cha mapato ya serikali katika 
maendeleo ya nchi na kuwa-
taka wananchi kujenga utama-
duni wa kutoa taarifa za siri 
dhidi ya kampuni zinazojihu-
sisha na biashara za magendo 
na kusababisha mianya ya uk-
wepaji wa kodi.

Akizungumzia kuhusu kam-
puni yake kuhusishwa na bi-
ashara ya magendo ya vileo 
kupitia taasisi moja ya ulinzi na 
usalama, msimamizi wa Kam-
puni ya GMW 2014 Interpreses, 
Ali Seif alikanusha kampuni 
yake haihusiki na biashara ya 
magendo ya vileo.



KUPOTELEWA NA 
KADI ZA BAJAJI

JOHN MUSSA KOMBO 
anatangaza kupotelewa na kadi 
za Bajaji zenje namba za usajili 

MC CNH998 na MC CNH996 
Yeyote atakayeiona atoe taarifa 

kituo cha polisi. 
Taarifa za  polisi: 

DSM/PHQ/RB/57407/2023 na 
DSM/PHQ/RB/57409/2023.

KAMPUNI YA GOLDSTAR PAINTS 
TANZANIA LIMITED, INAYO JIHUSISHA NA 
UTENGENEZAJI RANGI TANZANIA BARA. 

INATANGAZA KUPOTELEWA NA "KADI 
HALISI ZA PIKIPIKI; NAMBA MC 307 CLW, 

MC 368 BLQ NA MC 457 CPP ZIMESAJILIWA 
KWA JINA LA GOLDSTAR PAINTS 

TANZANIA LIMITED, ZIME TOLEWA NA 
MAMLAKA YA MAPATO 

 TANZANIA (TRA). 
*DSM/PHQ/RB/49666/2023 

HIVYO KWA YEYOTE ATAKAE ZIOKOTA 
ANAOMBWA KUZIWASILISHA KITUO 
CHOCHOTE CHA POLISI / OFISI ZA 

GOLDSTAR PAINTS TANZANIA LIMITED AU 
AWASILIANE NASI KUPITIA NO +255 759 

003 979/+255 752 022 066. AHSANTENI.

KUPOTELEWA NA KADI 
HALISI ZA PIKIPIKI

MAHAKAMA YA ARDHI NA NYUMBA YA WILAYA YA MBEYA
SHAURI NO. 91/2022

DEOGRATIAS ELENEUS MTITU………………MDAI
DHIDI YA

•   AKIBA COMMERCIAL BANK PLC………….MDAIWA
•   BARAKA PAUL DABAVUNJE…………….MDAIWA
•   JOHALI YUDA MAHENGE…………..MDAIWA
•   ZAINABU JUNUSI……………..MDAIWA
•   GIBSON EDWARD………………..MDAIWA

YAH: KUITWA SHAURINI
KWA: BARAKA PAUL DABAVUNJE, ZAINABU JUNUSI NA GIBSON 
EDWARD
Fahamu kwamba DEOGRATIAS ELENEUS MTITU amefungua shauri 
dhidi yenu katika baraza hili.
Shauri limepangwa kutajwa tarehe 27/02/2023 saa 2:30 asubuhi mbele 
ya Mh. A. Mapunda Mwenyekiti wa Baraza. Unatakiwa kuleta utetezi wa 
maandishi ndani ya siku 21 tangu tarehe ya wito huu. Nyaraka 
zinazohusu shauri hili zinapatikana katika masijala ya Baraza la Ardhi na 
Nyumba Mbeya. Mnaarifiwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila 
kukosa wewe mwenyewe au mwakilishi anayeruhusiwa kisheria. Ofisi 
za Baraza zipo ndani ya eneo la Sabasaba Mbeya Mjini.
Kumbuka: Usipo hudhuria siku hiyo Baraza litatoa amri stahilivu ikiwa ni 
pamoja na kusikiliza shauri pasipo wewe kuwepo.
Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na Lakiri/Muhuri wa Baraza hii 
leo tarehe 30/01/2023.

Katika Mahakama ya Mwanzo  Kihonda

FOMU YA MIRATHI-2
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA YA TANZANIA

Wilaya MOROGORO 
Mkoa wa MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi Na. 11/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHENU  
RIGHTON OSINGI GWAKISA WA AREA  FIVE 

KATIKA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI YALIYOTOLEWA 
NA  LUSAJO  GWAKISA  KAMWELA 

24 02 3
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THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA  
JUDICIARY

IN THE DISTRICT COURT OF MBEYA 
AT MBEYA 

PROBATE CAUSE NO 01 OF 2023
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF 

THE LATE GREGORY MWAKAJE ISOTE
AND

IN THE MATTER OF APPLICATION FOR PROBATE CAUSE BY
GEOFREY GREGORY ISOTE

PETTTIONER
PETITION FOR LETTERS OF ADMINISTRATION

GENERAL CITATION
[Rule 75 of probate Rule made under section 9of the probate 

and administration of Estates Act Cap 352 R.E 2002]

ALL PERSONS claiming to have any interest in the Estate of the 
above named deceased are here by cited to come and see the 
proceedings before the grand of probate [or letter of 
Administration] is made to the named petitioner.
Objection to the grant should be filled before or on 14 day of 
March, 2023
Dated at Mbeya this 14 day of February 2023.

A.P.SCOUT
SENIOR PRESIDENT MAGISTRATE
PRESIDENT MAGISTRATE COURT

MBEYA 

KUPOTELEWA 
NA KADI YA GARI
Ndugu PHILBERT BINAMUNGU 

BENEDICTO anatangaza 
kupotelewa na kadi yake ya gari 

lenye namba za usajili T 798 
AYT, injini namba IHZ0193917 na 
chassis namba HZJ750033856. 
Ametoa taarifa polisi na kupewa 

namba 
KAG/BUK/RB/62776/2023. 
Kwa yeyote atakayeiona atoe 

taarifa polisi au apige simu 
namba 0785557979.

TANGAZO LA KUPOTEA 
KWA HATI YA KIWANJA

BERTHA MTUYA KABALIKA 
anatangaza kupotelewa na hati 

ya kiwanja Namba 756 kitalu ‘M’ 
chenye jina la JAMES 

MWAKABUNGU kilichopo Forest 

Mbeya. Kwa yeyote atakayeiona 

atoe taarifa kituo chochote cha 

polisi. Taarifa ya Polisi: 

IRI/IRI/RB/59961/2023.

KUPOTELEWA NA 
KADI YA GARI
DAVID MADUHU MAIGE 

anatangaza kupotea kwa kadi 

ya gari yenye namba za usajili 

T 916 DPJ – TOYOTA RACTIS. 

Yeyote atakayeiona atoe taarifa 

kituo cha Polisi. 

Taarifa ya Polisi: 

DSM/PHQ/RB/63788/2023.

KUPOTELEWA 
NA CHETI

NOELA ROGARTH MINDE anatangaza kupotelewa 
na cheti cha darasa la saba chenye index number 
PS0703027-031 kilichotolewa na Baraza la Mitihani 
la Taifa kupitia ST. ANNE PRIMARY SCHOOL 
mwaka 2018. Yeyote atakayekiona atoe taarifa 
kituo cha polisi. Taarifa ya polisi: 
DAR/MAG/RB/65602/2023.

18 Ijumaa Februari 17  2023

MATANGAZO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO    MCHANGANYIKO
KUPOTELEWA 

NA KADI YA GARI
Ndugu PHILBERT BINAMUNGU 

BENEDICTO anatangaza 
kupotelewa na kadi yake ya gari 

lenye namba za usajili T 798 
AYT, injini namba IHZ0193917 na 
chassis namba HZJ750033856. 
Ametoa taarifa polisi na kupewa 

namba 
KAG/BUK/RB/62776/2023. 
Kwa yeyote atakayeiona atoe 

taarifa polisi au apige simu 
namba 0785557979.

FORM 5B
IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE

AT ONE STOP CENTRE
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 130 OF 2023

In the Matter of the Late ZAWADI SALUM KHALFAN
and 

In the Matter of Application for latters of administration 
by 

BARAKA SALUM KHALFAN

GENERAL CITIATION 
(Rule 75)

All Persons claiming to have any interest in the estate of 
the above-named deceased are hereby cited to come and 
see the preceedings if they think fit before the grant of 
probate (or latters of administration) is made to the above 
-named patitioner.
Objections of the grant should be filed on or before the 24 
day of 04, 2023.
Dated at DAR ES SALAAM this 13 day of 02, 2023
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Watano wakutwa  
hai chini ya kifusi

 

ANKARA, UTURUKI

WANAWAKE watatu na wato-
to wawili wamepatikana wakiwa 
hai chini ya kifusi baada ya siku 
tisa tangu kutokea kwa maafa 
ya tetemeko la ardhi nchini Utu-
ruki.

Melike Imamoglu  (42) na Ce-
mile Kekec (74) walitolewa kwe-
nye vifusi na waokoaji katika 
mji wa Kahramanmaras nchini 
humo.

Uokoaji wao ulikuja wakati 
wafanyakazi walielekeza uma-
kini wao katika kusafisha miji 
iliyoharibiwa na matetemeko ya 
ardhi ya hivi karibuni.

Mamilioni ya watu nchini 
Syria na Uturuki wanaishi katika 
kambi za muda na wanahitaji 
msaada wa kibinadamu.

Video ya uokoaji iliyotumwa 
kwenye mitandao ya kijamii na 
Meya wa Darica, Muzaffer Biyik, 
ilionyesha wafanyakazi waki-

piga makofi na kukumbatiana 
huku Kekec akiingizwa kwenye 
gari la wagonjwa.

Huko Antakya, mji mwingine 
wa Uturuki ulioathiriwa vibaya 
na matetemeko ya ardhi, vyom-
bo vya habari vya ndani viliri-
poti kwamba mama na watoto 
wake wawili walitolewa wakiwa 
hai kwenye vifusi.

Siku kumi baada ya tukio hilo, 
inakuwa vigumu kupata manu-
sura wa tetemeko hilo. 

Hata hivyo idadi ya vifo vili-
vyojumuishwa inafikia zaidi ya 
41,000.

Waokoaji wa kigeni waliowasi-
li Uturuki muda mfupi baada ya 
matetemeko hayo, wanaanza 
kufungasha virago na kure-
jea nyumbani, huku wenyeji 
wakielekeza nguvu zao katika 
kuondoa vifusi vya majengo yali-
yoporomoka na kusafisha miji.

BBC

YEREVAN, ARMENIA

ARMENIA imewasilisha mpan-
go wa makubaliano ya amani 
kwa hasimu wake Arzebaijan 
ili kumaliza mvutano uliodumu 
kwa miongo kadhaa juu ya 
jimbo la Nargono-Karabakh.
Waziri mkuu wa  HYPER-

LINK “https://www.dw.com/
sw/armenia-yaiomba-icj-
kuiamuru-azerbaijan-kuon-
doa-vizuizi/a-64558989” 
Armenia, Nikol Pashinyan, 
ameliambia baraza la mawaziri 
jana, kuwa walikamilisha se-
hemu nyingine ya makubaliano 
hayo ya amani na yanayolenga 
kuanzisha mahusiano ya kidi-
plomasia baina yao na Arze-
baijan. 
Tangazo hili linatolewa baada 

ya Armenia kuituhumu Arze-
baijan kwa kutekeleza sera ya 
safishasafisha ya kikabila na 
kuwalazimisha watu wa kabila 
ya Armenia kuondoka kwenye 
jimbo hilo lililojitenga.
Mataifa hayo mawili  HY-

PERLINK “https://www.
dw.com/sw/umoja-wa-
ulaya-kutuma-ujumbe-
wake-armenia/a-63365722” 
yamepigana vita mara mbili 
yakizozania udhibiti wa jimbo 
hilo la Azerbaijan lenye wakazi 
wengi wa Armenia na kusaba-
bisha vifo vingi vya raia. DW

China, iran 
zataka vikwazo 
kuondolewa

Wafanyakazi wa dharura wa Ukraine na wa kujitolea wakimbeba mwanamke mjamzito aliyejeruhiwa kutoka hospitali 
ya uzazi iliyoharibiwa na shambulio la anga huko Mariupol, Ukraine.PICHA:AP

marekani kulitangaza kundi la Wagner kuwa la kigaidi
WASHINGTON, MAREKANI

WABUNGE WA SENETI nchini 
Marekani kutoka vyama vyote 
viwili vya kisiasa, wametangaza 
nia yao kuliweka kundi la mam-
luki la Russia la Wagner, kama 
shirika la kigeni la kigaidi.

Maseneta wananuia kupitisha 
muswada huo ambao utalazimi-
sha Idara ya mashauri ya ndani 
kufanya mabadiliko yanayohi-
tajika.

Wanaounga mkono ushiriki-
ano kwa Ukraine na kuongeze-
ka kwa shinikizo kwa Russia kati 
ya wabunge wa Marekani katika 
mwaka uliopita, kumeishinikiza 
serikali kujumuisha kundi la 
Wagner kwenye orodha ya ma-
shirika ya kigaidi.

Mwishoni mwa mwezi uliopi-
ta, Idara ya Hazina ya Marekani 
ilitangaza kampuni inayoongo-
zwa na Yevgeny Prigozhin kuwa 
shirika kubwa la uhalifu wa ki-

mataifa na iliweka vikwazo kwa 
makampuni kadhaa na watu bi-
nafsi wanaohusishwa nayo.

Hatua hiyo itaifanya Wagner 
kuwa sawa na makundi ya mafia 
ya Italia au makundi ya uhalifu 
wa kupanga kutoka Russia na 
Japan.

Kulingana na kundi la 
wabunge wanaoongozwa na 
Ben Cardin wa Democratic na 
Roger Wicker wa Republican, 
hatia hiyo  haitoshi kuwaadhibu.

Maseneta walitangaza kuan-
zishwa upya kwa muswada ka-
tika kuwawajibisha mamluki wa 
Russia.

Iwapo itatambuliwa kama 
shirika la kigaidi, itakuwa ni 
kinyume cha sheria kwa mtu 
yeyote nchini Marekani kuipatia 
msaada wa aina yoyote.

Hatua hiyo itagusa pamoja 
na miamala ya kifedha, mafun-
zo, kutoa silaha au huduma za 
ushauri. 

Katika baadhi ya matukio, in-
aweza pia kusababisha kufuku-
zwa kwa wanachama wa shirika 
hilo nje ya Marekani.

Wakati huo huo, limegun-
dulika eneo jipya la mazishi la 
watu ambao huenda walipigana 
katika eneo la Ukraine kama se-
hemu ya kundi la Wagner.

Kulingana na PMC, ndugu na 
jamaa za baadhi ya waathiriwa 
hawakujua kuhusu vifo vyao na 
waliambia BBC kuwa wameku-
wa wakijaribu kujua hatima yao 
kwa miezi kadhaa.

Mwanzoni mwa Februari, 
wakazi wa Luhansk waligun-
dua makaburi mapya 42 ya wa-
naume kwenye eneo la jirani na 
hapo.

Wakazi wa kijiji cha Kirovka, 
kilicho karibu na makaburi 
hayo, walisema kwamba haku-
na mtu anayetembelea maka-
buri hayo, na hakuna hata mmo-
ja wa waliozikwa anayejulikana .

“Tulifikiri ghafla hawa watu 
wamelala hapa na hata ndugu 
zao hawafahamu, wakapiga pi-
cha za makaburi yote, wakaanza 
kuwagawia kwenye vikundi vya 
watu waliopotea, na sasa watu 
tisa wamenijibu. Wote hawaku-
jua hata kwamba wapendwa 
wao walikufa,” 

mmoja wa wanawake aliam-
bia BBC.

BBC iliweza kupata maelezo 
ya wanaume 37 katika vyanzo 
vya wazi, ambao data zao zin-
alingana na maandishi kwenye 
vibango vya makaburi karibu 
na Lugansk.

Hata hivyo,35 kati yao wali-
kuwa Warussia, mmoja alikuwa 
raia wa Belarusi, mwingine ali-
zaliwa Uzbekistan. 

Tovuti za mahakama za Rus-
sia zilichapisha hukumu za 
mahakama dhidi ya watu 20 
ambao ni majina kamili ya wali-
ozikwa Lugansk. BBC

BEIJING, CHINA

RAIS wa China Xi Jinping na 
Ebrahim Raisi wa Iran, wametoa 
mwito wa kuondolewa kwa 
vikwazo nchini Iran, kama se-
hemu muhimu ya makubaliano 
ya kimataifa yaliyokwama kuhu-
siana na mpango wa nyuklia wa 
nchi hiyo.
Viongozi hao walisema vikwazo 

vyote vinatakiwa kuondolewa 
kwa namna inayofaa ili kuha-
masisha utekelezwaji kamili wa 
makubaliano hayo ya kimataifa 
ya mwaka 2015.
Raisi kwa upande wake alisisiti-

za kwamba Iran haitakubaliana 
na hatua zinazoegemea upande 
mmoja, china-yaiahidi-iran-uung-
waji-mkono-thabiti/a-64699968” 
ukandamizaji na vikwazo, am-
bavyo kwa pamoja vinadhoofisha 
amani na maendeleo na kuvuruga 
mfumo wa ulimwengu. 
Wakuu hao wawili walitoa 

mwito huo katika taarifa yao ya 
pamoja, ikiwa ni siku ya mwisho 
ya ziara ya Raisi nchini China. 
Aidha,  china-yataka-kutatua-

utata-mkataba-wa-nyuklia-wa-
iran/a-64700498” Xi amekubali 
mwaliko kutoka kwa Raisi wa 
kuzuru Iran na kuahidi kufanya 
hivyo katika wakati muafaka.DW

armenia yaweka 
mpango wa amani
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Habari micHezo

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Yanga amesema 
beki wao wa kati, Mamadou 
Doumbia, aliyesajiliwa katika 
dirisha dogo kutoka Mali, ana-
hitaji muda wa kuelewana na 
wachezaji wenzake.

Ofisa Habari wa Yanga, Ali 
Kamwe, alisema kumekuwa 
na mjadala mkubwa juu ya 
beki huyo aliyesajiliwa kutoka 
klabu ya Stade Malien ya Mali 
kutoonekana kucheza, hasa 
katika mechi ya Kombe la 

Shirikisho Afrika dhidi ya Mo-
nastir na kuongeza hiyo inato-
kana na kutozoena vyema na 
mabeki wenzake.

Kamwe alisema pamoja 
na kiwango chake kizuri ali-
chokuwa nacho, lakini ana-
hitaji muda wa kuzoea vyema 
mazingira ya kiuchezaji na 
wenzake na umuhimu wa na-
fasi anayocheza.

“Kwa sababu anacheza 
namba tano ambayo ni na-
fasi nyeti sana kwenye kikosi, 
yeye na Dickson Job, Yannick 

Bangala, Bakari Mwamny-
eto, anatakiwa kupata muda 
mwingi wa kucheza kwanza 
kwenye viwanja vya mazoezi,” 
Kamwe alisema.

Hata hivyo Kamwe al-
iongeza anaamini wengi 
wanaomuulizia sana ni kwa 
sababu walifungwa mabao ya 
juu dhidi ya Monastir lakini 
akabainisha siku zote mpira 
hauchezwi juu tu.

“Wengi wanamuulizia kwa 
sababu tulifungwa mipira ya 
juu Jumapili iliyopita, lakini 

siku zote dakika 90, mpira 
haichezwi juu tu, ule siyo 
mpira wa kikapu kuna wakati 
unawekwa chini na sisi tume-
onyesha na kumiliki sana 
soka la chini, yaliyotokea ni 
matokeo ya mpira tu. Tayari 
mwalimu amesema amean-
za kuona matokeo chanya 
kwake, ameshaanza kuzoea 
mazingira na wenzake pia, 
hivyo muda si mrefu wana-
chama na mashabiki wa soka 
watamwona uwanjani,” alise-
ma Kamwe.

Mashabiki siMba, Yanga
wabanana betika Mtoko
Mwandishi Wetu

M
ASHABIKI wa soka 
wa timu kongwe 
nchini, Simba na 
Yanga wameanza 

kutambiana kuelekea mch-
ezo wa watani utakaochezwa 
Aprili 16, mwaka huu baada 
ya kila upande kupata mshin-
di kwenye droo ya kwanza ya 
Betika Mtoko wa Kibingwa.

Bahame Balele wa Simiyu  
na Constantine Mbele ku-
toka Ruvuma wamefungua 
dimba la kuwa wa kwanza 
kuingia katika  promosheni ya  
Mtoko wa Kibingwa inay-
oendeshwa na Kampuni ya 
Betika nchini.

Februari 7, mwaka huu 
kampuni hiyo ya kubashiri 
matokeo ilizindua promo-
sheni ya tano ya Mtoko wa 
Kibingwa ambayo msimu huu 

itawagharamia mashabiki 100  
kutoka maeneo mbalimbali 
nchini ili kuishuhudia dabi 
hiyo yenye upinzani wa jadi.

Kampeni hiyo ya miezi mi-
wili inawapa fursa mashabiki 
wa soka nchini kujishindia 
zawadi mbalimbali, kubwa 
kuliko ikiwa ni kufika kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa 
kushuhudia mtanange huo.

Washindi wa droo ya 
kwanza kwa nyakati tofauti 
wamesema hiyo ni mara yao 
ya kwanza kupata fursa ya 
kuishuhudia dabi laivu kwani 
wamekuwa wakiitizama mia-
ka yote kwenye luninga.

“Sijawahi kufika Dar es 
Salaam, na sikuwa na ndoto 
hizo, ipo siku nitakwenda 
kwa ajili ya kuishuhudia dabi, 
Betika walipozindua kampeni 
ya Mtoko wa Kibingwa, nilijar-
ibu bahati yangu, sikuwa na 

matarajio ya kushinda kwani 
sijawahi kushinda, nashuk-
uru msimu huu nimepata 
fursa hiyo,”alisema Balele na 
kuongeza.

“Natamani siku yenyewe 
ifike, nikaishuhudie Yanga 
ikikoleza kasi ya ubingwa 
kwa kumchinja mnyama, sina 
shaka na timu yangu katika 
dabi hiyo, naamini tutashin-
da,” alisema shabiki huyo wa 
Yanga.

Constantine ambaye ni 
mnazi wa Simba yeye anaami-
ni Aprili 16, mwaka huu 
watafuta ‘uteja’ kwa watani 
zao huku Moses Phiri ndiye 
mtu anayemtarajia apindue 
meza ya dabi hiyo.

“Haiwezekani Simba tu-
fungwe na Yanga mfululizo 
mara tatu, hilo jambo hali-
wezi kutokea, nawashukuru 
Betika kwa kutoa fursa kwa 

mashabiki, ninachokisubiri ni 
siku tu ifike nikamshuhudie 
Mnyama akiunguruma kwa 
Mkapa,” alisema.

Meneja Mkuu wa Betika 
Tanzania, Tumaini Maligana, 
alisema washindi hao ni wa 
droo ya kwanza wa wiki ili-
yopita huku wale wa wiki hii 
wakitarajiwa kutangazwa 
wakati wowote kuanzia sasa.

“Tamati ya droo hii itakuwa 
ni wiki ya mwisho ya siku ya 
dabi ambapo tutakuwa na 
washindi 100 wa Mtoko wa 
Kibingwa,” alisema Maligana.

Ofisa Habari wa Betika, 
Rugambwa Juvenalius, alise-
ma droo ya Mtoko wa Kibing-
wa inahusisha pia wachezaji 
wa Kitonga Jackpoti na Casi-
no Jackpoti ambao wataingia 
moja kwa moja bila kujali ma-
tokeo ya bashiri zao kwenye 
mikeka hiyo.

Doumbia ahitaji muda Yanga

Na Hadija Mngwai

SINGIDA Big Stars imetamba 
imejiimarisha tayari kusaka 
matokeo mazuri kwa lengo la 
kumaliza Ligi Kuu Tanzania 
Bara wakiwa katika nafasi ya 
tatu kwenye msimamo wa ligi 
hiyo.

Kwa sasa Singida Big Stars 
ipo katika nafasi ya tatu baada 
ya kutoka sare ya bao 1-1 dhidi 
ya Ihefu ikiwa imepishana 
pointi moja na Azam FC yenye 
alama 43.

Akizungumza na gazeti hili, 
Ofisa Habari wa Singida Big 
Stars, Hussein Massanza, 
alisema wamefurahishwa 
kuona wameishusha Azam FC 
na sasa wanaendelea kujipanga 
kuhakikisha wanabakia katika 
nafasi hiyo hadi mwisho wa 
msimu.

Massanza alisema anafaha
mu ushindani uliopo katika

 mechi za ligi, lakini
 wachezaji wao wameahidi
 kujituma katika kila mechi

 watakayocheza.
“Tumefanikiwa kupata alama 

moja baada ya sare na Ihefu 
imetusaidia kuvuka daraja na 
kupanda nafasi ya tatu, kazi 
nzuri hii ni kutokana na ma-
tokeo mazuri na pointi moja 
tuliyoipata ingetusaidia kufika 
nafasi ya tatu na kuishusha 
Azam. Tunaendelea kupambana 
kuhakikisha tunashinda mechi 
zetu zote zilizobakia ili kumal-
iza ligi katika nafasi ya tatu ya 
msimamo, timu ina ari kubwa 
katika michezo iliyobakia.

“Tumerejea nyumbani kutoka 
Mbeya tumewapa mapumziko 
wachezaji kwa ajili ya kukaa 
sawa, ukiangalia mchezo un-
aofuata dhidi ya Mtibwa Sugar 
upo mbali (Februari 27, mwaka 
huu), hivyo tumeona tuwape 
mapumziko mafupi hadi Iju-
maa, tutaanza maandalizi kue-
lekea mchezo huo Jumamosi 
(kesho),” alisema Massanza.

Wakati huo huo, Kocha 
Msaidizi wa Azam FC, Kaliman-
gonga Ongala, amesema mechi 
mbili za kirafiki walizocheza 
zimempa mwanga na kukiima-
risha kikosi chake kwa ajili ya 
kumaliza msimu wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara kwa heshima.

Kalimangonga alisema wanat-
arajia kupata matokeo chanya 
kuanzia mechi ijayo dhidi ya 
Simba na nyingine zilizobakia 
katika ligi hiyo ya juu nchini.

Azam FC itakuwa na Simba 
katika mchezo wa raundi ya 
24 ya Ligi Kuu Tanzania Bara 
utakaochezwa Februari 21, 
mwaka huu kwenye Uwanja 
wa Benjamin Mkapa, Dar es 
Salaam.

Singida 
yaikalia 
kooni 
Azam FC

Shabiki wa Simba, Bahame Balele (kushoto) na Constantine Mbele wa Yanga kutoka Ruvuma wakiwa katika maho-
jiano maalumu kuelekea mechi ya watani wa jadi itakayochezwa Aprili 16, mwaka huu. Mashabiki hao wataletwa 
Dar es Salaam kushuhudia mechi hiyo kwa gharama ya Kampuni ya Betika Tanzania. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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DONDOO Za SOKa 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

M
IKEL Arteta alisikitishwa 
na makosa ya Arsenal 
yaliyoipa Manchester 
City ushindi na pigo 

kubwa la kisaikolojia katika mbio 
za kuwania taji la Ligi Kuu England 
msimu huu.

Manchester City inayonolewa 
na Kocha, Pep Guardiola, ilipam-
bana na kupata ushindi wa mabao 
3-1 kwenye Uwanja wa Emirates na 
kuwatangulia Arsenal, ambao wa-
mecheza mechi chache zaidi, kwa 
tofauti ya mabao kwenye kilele cha 
Ligi Kuu England.

Kevin De Bruyne aliadhibu pasi 
mbovu ya Takehiro Tomiyasu na 
kufungua ukurasa wa mabao kabla 
ya magoli ya kipindi cha pili kutoka 
kwa Jack Grealish na Erling Haal-
and, huku bao la Arsenal likifungwa 

   Ni ubora wa hali ya juu ulioonyeshwa 
na City katika mechi hiyo lakini...

habari micheZO

ZiSiKupite

Ijumaa Februari 17, 2023

ArtetA AelezA siri
kuAmbuliA kichApo

na Bukayo Saka kwa mkwaju wa 
penalti.

Arteta, ambaye alikuwa msaidizi 
wake katika kikosi cha City chini 
ya Guardiola kabla ya kuchukua 
jukumu la kuwa Kocha Mkuu wa 
Arsenal, alikiri washikabunduki hao  
waliadhibiwa kwa kuonyesha ma-
kosa yao Kaskazini mwa London.

“Tulipoteza, ilikuwa vita ya 
ajabu dhidi ya timu mbili na tu-
likuwa nazo, lakini tuliwapa  
mabao,” alisema Arteta, ambaye 
amepoteza michezo minane kati 
ya tisa dhidi ya Guardiola katika 
mashindano yote, akiiambia Ama-
zon Prime Video.

“Tulikuwa nao katika nyakati 
kubwa, lakini katika nyakati kubwa 
walikuwa bora kuliko sisi. Kwa kweli 
hatukuwa sahihi, tulijiweka kwenye 
matatizo, katika baadhi ya maeneo 
ya uwanja tulicheza kupita kiasi na 

tukaadhibiwa.
“Tulipata nafasi tatu kubwa, la-

kini hatukuziweka pembeni na hiyo 
ndiyo ilikuwa tofauti. Ili kuwafunga 
ni lazima tuwe juu ya kiwango chetu 
kwa sababu ni timu nzuri.

“Hali ya anga na utendaji ulikuwa 
mzuri sana, ukiondoa jinsi tulivy-
owapa mabao matatu.”

Licha ya kushindwa, Arteta 
amesema uchezaji huo ulisaidia tu 
kuendeleza imani yake Arsenal wa-
naweza kutwaa taji lao la kwanza 
tangu msimu wa 2003-04.

“Nina imani zaidi kuliko nili-
vyokuwa kabla ya mchezo, na ki-
wango ambacho timu ilikuwa nayo 
dhidi ya City,” aliongeza.

Baada ya kucheza mechi tatu 
mfululizo za Ligi Kuu England 
bila kushinda, Arsenal watasafiri 
kucheza na Aston  Villa hapo   ke-
sho.

NeYmar ataKiWa cheLSea

MMLIKI wa Chelsea, Todd Boehly amekutana na 
Rais wa Paris St-Germain, Nasser Al-Khelaifi jijini 
Paris kujadili uwezekano wa uhamisho wa msham-
buliaji wa Brazil, Neymar, mwenye umri wa miaka 
31, msimu wa joto. (Le Parisien)

arSeNaL YamtaKa raShFOrD

ARSENAL inafuatilia hali ya 
mshambuliaji wa Manches-
ter United, Marcus Rashford 
mwenye umri wa miaka 25, huku 
kukiwa na sintofahamu kuhusu 
mkataba wake pale Old Trafford. 
(Football Insider)

arteta amtaJa ZubimeNDi

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta ameitaka klabu 
hiyo kumsajili kiungo wa kati wa Timu ya Taifa ya 
Hispania, Martin Zubimendi, mwenye umri wa 
miaka 24 kutoka Real Sociedad. (Sport)

De JONG aLiiKataa uNiteD

KOCHA wa Barcelona, Xavi amesema kiungo wa 
Timu ya Taifa ya Uholanzi, Frenkie de Jong, mwenye 
umri wa miaka 25, hakutaka kujiunga na Manches-
ter United msimu uliopita wa joto. (Sun)

arauJO Kutua barca

BARCELONA imefikia makubaliano na LA Galaxy 
kwa ajili ya kumsajili beki wa Timu ya Taifa ya 
Mexico, Julian Araujo, mwenye umri wa miaka 21 
kwa mkataba utakaoishia ifikapo Juni, mwaka 2026. 
(Fabrizio Romano)

hiNcapie aNuKia SpurS

KLABU ya Tottenham Hotspur inavutiwa na 
mlinzi wa Ecuador, Piero Hincapie, mwenye umri 
wa miaka 21 kutoka Bayer Leverkusen. (Caught 
Offside)

ViLLa KumuuZa martiNeZ

KLABU ya Aston Villa inaweza kusikiliza ofa kwa 
mlinda mlango wa Argentina, Emiliano Martinez, 
mwenye umri wa miaka 30, ili kusaidia kufadhili 
ujenzi wa klabu hiyo msimu wa joto. (Mirror)

caNceLO aKaNuSha uVumi

MLINZI wa Ureno, Joao Cancelo mwenye umri wa 
miaka 28 amesema tetesi  alitofautiana na Kocha wa 
Manchester City, Pep Guardiola, kabla ya uhamisho 
wake wa mkopo kwenda Bayern Munich ni “uongo 
mtupu”. (Mundo Deportivo, via Mirror)

pOchettiNO KureJea

KOCHA, Mauricio Pochettino anaweza kurejea 
kuiongoza Tottenham Hotspur kwa kuchukua 
nafasi ya Antonio Conte. (TalkSPORT)

paeZ aGeuKa LuLu

CHELSEA, Liverpool, Manchester City, Manches-
ter United na Newcastle United zimewasiliana na 
klabu ya Independiente del Valle ya Ecuador kum-
husu kiungo wa kati, Kendry Paez,  mwenye umri 
wa miaka 15. (90min)
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1               X             2

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

01. 18/02/23 18:00 Blackpool vs Stoke City 2.70 3.25 2.55

02. 18/02/23 18:00 Huddersfield Town vs Birmingham City 2.65 3.25 2.55

03. 18/02/23 18:00 Everton FC vs Leeds United 2.36 3.30 2.95

04. 18/02/23 18:00 Hull City vs Preston North End 2.25 3.30 3.10

05. 18/02/23 18:30 Portimonense SC vs Maritimo Madeira 2.29 3.15 3.15

06. 18/02/23 20:00 FC Winterthur vs FC Sion 2.45 3.10 2.44

07. 18/02/23 20:30 CD Leganes vs UD Las Palmas 2.70 2.90 2.80

08. 18/02/23 20:30 Newcastle United vs Liverpool FC 2.27 3.45 2.95

09. 18/02/23 20:30 RCD Mallorca vs Villarreal CF 3.15 2.95 2.42

10. 18/02/23 20:45 FC Groningen vs FC Emmen 2.28 3.20 3.10

11. 19/02/23 14:15 SC Cambuur vs SC Heerenveen 3.05 3.25 2.31

12. 19/02/23 15:00 Motherwell FC vs Heart of Midlothian FC 2.80 3.25 2.47

13. 19/02/23 16:00 SD Huesca vs Granada CF 3.30 2.95 2.34
14. 19/02/23 16:00 Elche CF vs Espanyol Barcelona 2.75 3.05 2.60
15. 19/02/23 17:00 ESTAC Troyes vs Montpellier HSC 2.50 3.20 2.75
16. 19/02/23 18:15 Rayo Vallecano vs Sevilla FC 2.43 3.00 3.05
17. 19/02/23 18:30 Santa Clara Azores vs FC Famalicao 2.80 3.15 2.55

MSHINDI WA
SUPA JACKPOT

YA MECHI - 13

13:00 2570 PSS Sleman vs Dewa United 3.36 3.21 2.04

13:00 3967 Kawasaki Frontale vs Yokohama F Marinos 2.40 3.37 2.59

14:00 4756 Tiddim Road Athlectic Club vs Aizawl FC 2.09 3.21 3.21

16:00 1319 Hawassa Kenema SC vs Bahir Dar Kenema FC 3.52 2.85 2.15

16:00 3048 Geita Gold FC vs Ruvu Shooting 1.73 3.22 4.78

16:30 5629 Ittihad Kalba vs Al Ain 5.40 4.15 1.48

17:00 1244 Northeast United FC vs Delhi Dynamos FC 4.55 4.09 1.57

18:00 2064 Chindia Targoviste vs Universitatea Cluj 2.69 2.85 2.80

18:00 3668 Al Nasr Riyadh vs Al Taawon 1.56 3.94 5.76

19:00 3126 Slaven Belupo vs HNK Sibenik 2.04 3.11 3.47

19:00 4352 Fasil Kenema vs Ethiopia Electricity 2.14 2.90 3.47

19:15 2173 Al Wasl Dubai vs Al Nasr Dubai 2.13 3.36 3.00

19:30 5908 Spartak Trnava vs Ruzomberok 1.74 3.46 4.24

20:30 1017 Eintracht Braunschweig vs Holstein Kiel 2.82 3.46 2.29

20:30 1178 Orlando Pirates vs Maritzburg Utd 1.82 3.28 4.44

20:30 4906 Paderborn vs Kaiserslautern 1.84 3.67 3.77

21:00 3859 FC Helsingor vs HB Koge 2.12 3.32 3.06

21:00 4141 CS Mioveni vs Rapid Bucuresti 3.75 3.17 2.01

21:00 4778 Wehen vs Erzgebirge Aue 1.72 3.59 4.54

21:00 5480 Aalborg vs Aarhus 2.84 3.34 2.36

21:00 5796 Tondela vs Viseu 2.63 3.10 2.62

21:30 1002 Yverdon-Sport FC vs FC Vaduz 2.06 3.47 3.06

21:30 1123 Bourg Peronnas vs Chateauroux 2.62 3.10 2.63

21:30 1183 FC Wil vs Neuchatel Xamax 1.79 3.62 3.78

21:30 2559 Le Mans vs Nancy 2.09 3.14 3.46

21:30 4637 FC Scha�hausen vs FC Aarau 2.56 3.42 2.40

22:00 1186 ADO Den Haag vs PEC Zwolle 3.68 3.79 1.82

22:00 2060 Dordrecht vs VVV Venlo 2.89 3.37 2.26

22:00 2657 Jong AZ Alkmaar vs Den Bosch 2.05 3.45 3.25

22:00 4433 Telstar vs Jong PSV 2.00 3.41 3.41

22:00 4740 FC Oss vs FC Eindhoven 3.14 3.30 2.16

22:00 5503 Waalwick vs Fortuna Sittard 2.20 3.41 3.02

22:00 5836 Almere City vs Helmond Sport 1.57 3.93 5.14

22:15 2714 FC Thun vs FC Stade LS Ouchy 2.04 3.41 3.15

22:30 4295 Augsburg vs Ho�enheim 2.63 3.43 2.45

22:30 5565 Pisa vs Venezia 2.16 3.11 3.38

22:45 1577 Ballymena Utd vs Glentoran Belfast 5.40 4.00 1.50

22:45 1664 Dundalk FC vs UCD Dublin 1.31 4.78 7.89

22:45 3640 Sassuolo vs Napoli 5.18 4.18 1.54

22:45 3746 Morton vs Dundee FC 3.21 3.21 2.16

22:45 3896 Mechelen vs Racing Genk 4.19 3.79 1.75

22:45 4254 Queens Park vs Raith Rovers 1.92 3.47 3.62

22:45 4415 Shelbourne vs Drogheda Utd 1.56 3.73 5.18

22:45 4998 Cork City vs Bohemians FC 2.48 3.06 2.70

22:45 5788 St Patricks vs Derry City 2.55 3.11 2.59

23:00 1954 Girona vs Almeria 1.80 3.64 4.19

23:00 2115 AJ Auxerre vs Lyon 4.18 3.68 1.77

23:00 2948 FC Cartagena vs Real Oviedo 2.45 2.77 3.22

23:00 4099 Cardi� vs Reading 2.07 3.32 3.37

23:15 3396 Gil Vicente vs FC Vizela 2.41 3.39 2.74
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MADRID, Hispania

K
ARIM Benzema amempita Raul na 
kuwa mfungaji bora wa pili wa Real 
Madrid wa wakati wote kwenye Ligi 
Kuu Hispania maarufu LaLiga.

Benzema alifikisha mabao 229 ya LaLiga, 
katika mechi 428 katika  kinyang’anyiro hicho, 
alipofunga kwa penalti na kuwafanya vijana 
wa Carlo Ancelotti kuongoza ushindi wa ma-
goli 2-0 dhidi ya Elche hapo juzi.

Bao zuri kabisa la Marcos Asensio liliwapa 
Los Blancos uongozi wa mapema kwenye 
Uwanja wa Santiago Bernabeu, huku Benzema 
akizidisha faida yao nusu saa baada ya Enzo 
Roco kujifunga kwenye eneo la hatari la Elche.

Benzema alifunga bao lake la 230 la La-
Liga kabla ya kipindi cha kwanza kwenda 
mapumziko, akifunga bao lake la pili kwenye 
mechi hiyo.

Nyota wa zamani wa Madrid, Raul ilimchu-
kua mechi 550 na kufikisha mabao 228 kwenye 
LaLiga, hiyo ikimaanisha Benzema amempita 
katika mechi 122.

Cristiano Ronaldo, ambaye ndiye mfungaji 
bora wa wakati wote wa Madrid, anasimama 
mbele ya Benzema kwa mabao 311 katika me-
chi 292 za LaLiga.

Benzema tayari alikuwa mfungaji bora 
wa pili kwa Madrid katika mashindano 
yote, baada ya kumpita Raul mwaka 
jana.

karim Benzema 
ampiku  raul 
ufungaji Bora

ROME, Italia 

MSHINDI wa Kombe la Du-
nia, Paulo Dybala, amesema 
hajui chochote kuhusu mus-
takabali wake ndani ya AS 
Roma.

Mshambuliaji huyo raia wa 
Argentina mwenye umri wa 
miaka 29 aliondoka Juventus 
kwa uhamisho bure kwenda 
Roma kwa mkataba wa mia-
ka mitatu mwaka jana, lakini 
amekuwa akihusishwa na 
Manchester United.

Dybala amevutia sana aki-
wa na Giallorossi hao msimu 
huu, akifunga mabao 11 na 
kutoa asisti saba katika me-
chi 21 alizocheza.

Hata hivyo, inasemekana 
ana kipengele cha kuachi-
wa kwa pauni milioni 10.7 

katika mkataba wake, amba-
cho kinaweza kuchochewa na 
klabu za nje ya Serie A, huku 
Dybala akipinga uvumi huo wa 
United.

Alisema: “Inapokuja kwa ki-
fungu changu cha kutolewa, 
kama nilivyosema hapo awali 
ni kitu kati ya wakala wangu na 
klabu.

“Siwezi kujua nini kitatokea 
mwishoni mwa mwaka.”

Kocha wa Roma, Jose 
Mourinho, pia amekuwa mada 
ya uvumi hivi karibuni, licha 
ya kuwa chini ya mkataba hadi 
2024.

Dybala anatumaini 
Mourinho atasalia na klabu 
hiyo na anatamani kushinda 
kombe chini ya kocha ambaye 
anamwita ‘mmoja wa mam-
eneja bora zaidi duniani’.

Dybala hataki 
kuondoka Roma
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01. 18/02/23 18:00 Blackpool vs Stoke City 2.70 3.25 2.55

02. 18/02/23 18:00 Huddersfield Town vs Birmingham City 2.65 3.25 2.55

03. 18/02/23 18:00 Everton FC vs Leeds United 2.36 3.30 2.95

04. 18/02/23 18:00 Hull City vs Preston North End 2.25 3.30 3.10

05. 18/02/23 18:30 Portimonense SC vs Maritimo Madeira 2.29 3.15 3.15

06. 18/02/23 20:00 FC Winterthur vs FC Sion 2.45 3.10 2.44

07. 18/02/23 20:30 CD Leganes vs UD Las Palmas 2.70 2.90 2.80

08. 18/02/23 20:30 Newcastle United vs Liverpool FC 2.27 3.45 2.95

09. 18/02/23 20:30 RCD Mallorca vs Villarreal CF 3.15 2.95 2.42

10. 18/02/23 20:45 FC Groningen vs FC Emmen 2.28 3.20 3.10

11. 19/02/23 14:15 SC Cambuur vs SC Heerenveen 3.05 3.25 2.31

12. 19/02/23 15:00 Motherwell FC vs Heart of Midlothian FC 2.80 3.25 2.47

13. 19/02/23 16:00 SD Huesca vs Granada CF 3.30 2.95 2.34
14. 19/02/23 16:00 Elche CF vs Espanyol Barcelona 2.75 3.05 2.60
15. 19/02/23 17:00 ESTAC Troyes vs Montpellier HSC 2.50 3.20 2.75
16. 19/02/23 18:15 Rayo Vallecano vs Sevilla FC 2.43 3.00 3.05
17. 19/02/23 18:30 Santa Clara Azores vs FC Famalicao 2.80 3.15 2.55

MSHINDI WA
SUPA JACKPOT

YA MECHI - 13

13:00 2570 PSS Sleman vs Dewa United 3.36 3.21 2.04

13:00 3967 Kawasaki Frontale vs Yokohama F Marinos 2.40 3.37 2.59

14:00 4756 Tiddim Road Athlectic Club vs Aizawl FC 2.09 3.21 3.21

16:00 1319 Hawassa Kenema SC vs Bahir Dar Kenema FC 3.52 2.85 2.15

16:00 3048 Geita Gold FC vs Ruvu Shooting 1.73 3.22 4.78

16:30 5629 Ittihad Kalba vs Al Ain 5.40 4.15 1.48

17:00 1244 Northeast United FC vs Delhi Dynamos FC 4.55 4.09 1.57

18:00 2064 Chindia Targoviste vs Universitatea Cluj 2.69 2.85 2.80

18:00 3668 Al Nasr Riyadh vs Al Taawon 1.56 3.94 5.76

19:00 3126 Slaven Belupo vs HNK Sibenik 2.04 3.11 3.47

19:00 4352 Fasil Kenema vs Ethiopia Electricity 2.14 2.90 3.47

19:15 2173 Al Wasl Dubai vs Al Nasr Dubai 2.13 3.36 3.00

19:30 5908 Spartak Trnava vs Ruzomberok 1.74 3.46 4.24

20:30 1017 Eintracht Braunschweig vs Holstein Kiel 2.82 3.46 2.29

20:30 1178 Orlando Pirates vs Maritzburg Utd 1.82 3.28 4.44

20:30 4906 Paderborn vs Kaiserslautern 1.84 3.67 3.77

21:00 3859 FC Helsingor vs HB Koge 2.12 3.32 3.06

21:00 4141 CS Mioveni vs Rapid Bucuresti 3.75 3.17 2.01

21:00 4778 Wehen vs Erzgebirge Aue 1.72 3.59 4.54

21:00 5480 Aalborg vs Aarhus 2.84 3.34 2.36

21:00 5796 Tondela vs Viseu 2.63 3.10 2.62

21:30 1002 Yverdon-Sport FC vs FC Vaduz 2.06 3.47 3.06

21:30 1123 Bourg Peronnas vs Chateauroux 2.62 3.10 2.63

21:30 1183 FC Wil vs Neuchatel Xamax 1.79 3.62 3.78

21:30 2559 Le Mans vs Nancy 2.09 3.14 3.46

21:30 4637 FC Scha�hausen vs FC Aarau 2.56 3.42 2.40

22:00 1186 ADO Den Haag vs PEC Zwolle 3.68 3.79 1.82

22:00 2060 Dordrecht vs VVV Venlo 2.89 3.37 2.26

22:00 2657 Jong AZ Alkmaar vs Den Bosch 2.05 3.45 3.25

22:00 4433 Telstar vs Jong PSV 2.00 3.41 3.41

22:00 4740 FC Oss vs FC Eindhoven 3.14 3.30 2.16

22:00 5503 Waalwick vs Fortuna Sittard 2.20 3.41 3.02

22:00 5836 Almere City vs Helmond Sport 1.57 3.93 5.14

22:15 2714 FC Thun vs FC Stade LS Ouchy 2.04 3.41 3.15

22:30 4295 Augsburg vs Ho�enheim 2.63 3.43 2.45

22:30 5565 Pisa vs Venezia 2.16 3.11 3.38

22:45 1577 Ballymena Utd vs Glentoran Belfast 5.40 4.00 1.50

22:45 1664 Dundalk FC vs UCD Dublin 1.31 4.78 7.89

22:45 3640 Sassuolo vs Napoli 5.18 4.18 1.54

22:45 3746 Morton vs Dundee FC 3.21 3.21 2.16

22:45 3896 Mechelen vs Racing Genk 4.19 3.79 1.75

22:45 4254 Queens Park vs Raith Rovers 1.92 3.47 3.62

22:45 4415 Shelbourne vs Drogheda Utd 1.56 3.73 5.18

22:45 4998 Cork City vs Bohemians FC 2.48 3.06 2.70

22:45 5788 St Patricks vs Derry City 2.55 3.11 2.59

23:00 1954 Girona vs Almeria 1.80 3.64 4.19

23:00 2115 AJ Auxerre vs Lyon 4.18 3.68 1.77

23:00 2948 FC Cartagena vs Real Oviedo 2.45 2.77 3.22

23:00 4099 Cardi� vs Reading 2.07 3.32 3.37

23:15 3396 Gil Vicente vs FC Vizela 2.41 3.39 2.74
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Ruvu Shooting hofu 
ikiwavaa geita gold 
Na Adam Fungamwango

LIGI Kuu Tanzania Bara inatarajiwa kuende-
lea tena leo wakati Ruvu Shooting itakapokuwa 
ugenini kwenye Uwanja wa Shule ya Sekondari 
Nyankumbu kuwakabili Geita Gold FC.

Ni mechi itakayozikutanisha timu mbili ze-
nye malengo tofauti kwenye ligi hiyo, Geita 
Gold ikiwa inasaka nafasi moja kati zile nne za 
juu wakati Ruvu Shooting inapigania uhai wake 
kujinusuru na janga la kushuka daraja.

Msemaji wa Ruvu Shooting, Masau Bwire (pi-
chani), alisema kikosi chake kiko tayari kwa ajili 
ya mechi hiyo na wanazitaka pointi tatu kwa 
‘udi na uvumba’ ingawa wanafahamu ugumu 
wa kupata ushindi kwenye uwanja wa Nyan-
kumbu.

“Lengo ni kuhakikisha dakika 90 zinaleta 
matunda tupate pointi tatu. Tunafahamu Geita 
Gold wako vizuri, moja ya timu ambazo si za ku-
beza hasa zinapokuwa kwenye uwanja wao wa 
nyumbani, lakini umuhimu wa uhitaji wa pointi 
hizo, tumechukua tahadhari kubwa mno, tu-
mejidhatiti kila eneo, tumefanya masahihisho 
na maboresho ambapo tuna uhakika kushinda. 
Ushindi wetu utawaongezea vijana hamasa 
ya kufanya vyema katika mechi zinazofuata,” 
alisema Masau.

Geita Gold inashika nafasi ya tano katika 
msimamo wa Ligi Kuu Tanzania Bara ikiwa na 
pointi 31 na inanyemelea nafasi moja kati ya 
nne za juu ambazo zinatoa uwakilishi kwenye 
michuano ya kimataifa.

Ruvu Shooting yenye pointi 15 haipo katika 
nafasi nzuri kwenye msimamo wa ligi na inat-
akiwa  ifanye kazi ya ziada kujinusuru.
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mazuri, tunajua mpira wa barani Afrika ume-
badilika, lakini timu za Afrika Kaskazini am-
bazo tunaziita za Kiarabu hadi leo bado hazi-
jabadilisha mfumo wao wa uchezaji, bado kwa 
kiasi kikubwa sana wanategemea kushinda 
kwenye viwanja vyao vya nyumbani, Al Ahly, 
pamoja na ubora wake wote, huwezi kuona 
ubora wake wa asilimia 100 wakiwa viwanja 
vya ugenini, labda kama ametanguliwa ku-
fungwa ndiyo unamwona anaanza kufurukuta 
na kututumka.

Akirudisha bao anarudi tena kwenye aina 
yake ya uchezaji wa taratibu na kupoteza 
muda, mechi yake anayotegemea ni ile ya ny-
umbani. Hivyo hivyo kwa Raja Casablanca, ha-
tutegemei kama anaweza kuja hapa akacheza 
kwa kasi kubwa kama anavyocheza kwao, lak-
ini vyovyote itakavyokuwa sisi Simba tumejid-
hatiti iwavyo ilivyo, tuhangaike naye kuanzia 
dakika ya kwanza hadi 90 kwa kasi ya hali ya 
juu, tumepelekee moto kweli kweli, mwisho 
wa siku tupate pointi tatu,” alisema Ahmed.

Simba ambayo ipo katika Kundi C,  inakwen-
da kucheza mechi hiyo ikiwa na kumbukum-
bu ya kupoteza kwa bao 1-0 ugenini dhidi ya 
Horoya ya Guinea, wakati vinara wa kundi hilo 
wataingia uwanjani wakiwa na kumbukumbu 
ya kuitwanga Vipers SC ya Uganda mabao 5-0.
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kwa dakika 20,” alisema 
Nabi.

Aliongeza licha ya 
kupoteza mechi huko 
Tunisia, bado anawaamini 
mabeki wake waliopo 
ambao ni Yannick Bangala, 
Bakari Mwamnyeto na 
Dickson Job.

Wakati huo huo Ofisa 
Habari wa Yanga, Ali 
Kamwe, amesema suala la 
kiungo wao Feisal Salum 
‘Fei Toto’ liko vizuri na 
keshokutwa atakuwa 
miongoni mwa wachezaji 
watakaokuwa kwenye 
Uwanja wa Benjamin 
Mkapa.

“Fei Toto ni mchezaji 
halali wa Yanga, suala la 
yuko kambini au hayupo, 

Jumapili tutakapocheza 
dhidi ya TP Mazembe, 
atakuwa sehemu ya 
wachezaji wote uwanjani,” 
alisema Kamwe na kuwa-
taka mashabiki kujitokeza 
kwa wingi katika mechi 
hiyo.

Kauli hiyo ya Yanga 
imekuja baada ya gazeti 
hili kuandika sintofahamu 
iliyokuwapo kati ya klabu 
hiyo na Fei Toto imemal-
izika na Mzanzibari huyo 
amesaini mkataba mpya 
wa miaka miwili.

Inadaiwa Fei Toto 
amelipwa Sh. milioni 350 
ili kusaini mkataba huo na 
sasa atapokea mshahara 
wa Sh. milioni 15 kwa 
mwezi.

Nabi: Yanga tuna  
njaa ya mafanikio

Simba yawaandalia
‘Suprise’ Waarabu

Masau Bwire
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Na Adam Fungamwango

W
AKATI kikosi cha Raja Casa-
blanca kikitua mapema 
jana, Simba imesema maan-
dalizi ya mechi ya Ligi ya 

Mabingwa Afrika dhidi ya Waarabu hao 
kutoka Morocco yamekamilika na kili-
chobakia ni suala la muda.

Kocha Mkuu wa Simba, Roberto Olivei-
ra ‘Robertinho’ aliliambia gazeti hili jijini 
Dar es Salaam jana, kikosi chake kitaingia 
kivingine kuwakaribisha wapinzani wao, 
Raja Casablanca kwa sababu wanahitaji 
ushindi na si matokeo mengine tofauti.

Robertinho alisema aina ya uchezaji 
ya ugenini na nyumbani huwa na tofauti 
kubwa, hivyo wamejiandaa kushambulia 
zaidi na amewaondoa hofu mashabiki 
wa timu hiyo.

Kocha huyo alisema anataka kuona 
vijana wake wakicheza kwa kasi kubwa 
dakika zote 90 ili kuhakikisha wanazi-
bakisha pointi tatu nyumbani.

Alieleza walipocheza dhidi ya Horoya 
AC aliwataka wachezaji kujilinda na  
kushambulia kidogo na baada ya kufung-
wa bao pekee katika mchezo huo wali-
funguka kwa kuwashambulia wenyeji ili 
kusaka goli la kusawazisha.

“Nimepanga kuifanyia maboresho safu 
ya ushambuliaji inayoongozwa na Mo-
ses Phiri, John Bocco, Jean Baleke, Pape 
Sakho, Clatous Chama na Kibu Denis ili 
kuhakikisha wanapata ushindi wa ma-
bao mengi nyumbani. Nataka kuona 
wachezaji wangu wakilishambulia goli 
la mpinzani wetu mara nyingi zaidi kwa 
maana ya kuanzia dakika ya kwanza hadi 
90, kila mchezo wa nyumbani,” alisema 
Robertinho. 

Alisema hatua waliyofika katika 
mashindano hayo kila timu inatakiwa 
kupambana kupata ushindi nyumbani 
na kutafuta sare ugenini.

“Tunahitaji matokeo ya ushindi katika 
mchezo dhidi ya Raja Casablanca, kupa-
ta matokeo hayo tutalazimika kuingia na 
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Nabi: Yanga 
tuna njaa ya 
mafanikio

Arteta aeleza siri kuambulia kichapo

Na Saada Akida

AKILI na mawazo ya Yanga kue-
lekea mechi ya Kombe la Shirikisho 
Afrika dhidi ya TP Mazembe kutoka 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo 
(DRC) ni kuhakikisha inapata ushindi 
wa aina yoyote na kufufua matu-
maini ya kusonga mbele kwenye 
mashindano hayo ya kimataifa.

Yanga inatarajia kuikaribisha TP 
Mazembe katika mechi ya Kundi D 
itakayochezwa keshokutwa kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es 
Salaam.

Akizungumza na gazeti hili, Kocha 
Mkuu wa Yanga, Nasreddine Nabi, 
alisema timu yake itashuka dimbani 
kucheza mechi ya pili ya Kombe la 
Shirikisho Afrika ikiwa na njaa ya 
mafanikio.

Nabi alisema wamejiandaa ki-
saikolojia kuhakikisha wanapata 
matokeo chanya ili kufikia malengo 
ya kutinga hatua ya robo fainali ya 
michuano hiyo inayoandaliwa na 
Shirikisho la Soka Afrika (CAF).

Kocha huyo alisema wanafahamu 
mechi hiyo haitakuwa nyepesi kwa 
pande zote mbili lakini wana matu-
maini watatumia vizuri uwanja wa 
nyumbani.

“Sioni kama tunastahili kufanya 
makosa kama yale tuliofanya Tunisia, 
tunajua mechi haitakuwa rahisi, tu-
nakwenda kukutana na timu nyingine 
bora lakini tunapaswa kucheza kama 
Yanga yenye njaa ya mafanikio, 
wao wametoka kushinda mchezo wa 
kwanza, hivyo ari yao itakuwa juu,” 
alisema Nabi.

Kocha huyo aliongeza amewaanga-
lia vizuri  TP Mazembe katika mechi 
zake mbalimbali na kuona ubora 
pamoja na  madhaifu yao, hivyo ata-
hakikisha anafanyia kazi ili kufaniki-
sha malengo ya timu yake.

Aliongeza hawatarajii kurudia 
makosa waliyofanya katika mchezo 
wa kwanza uliochezwa ugenini Tunis 
ikiwa ni pamoja na kufanyia kazi 
mipira ya Set Pieces ambayo wali-
fungwa na US Monastir.

Kuhusu beki wao mpya, Mamodou 
Doumbia, alisema sio kila mchezaji 
anayesajiliwa na timu hiyo atain-
gia katika kikosi moja kwa moja na 
badala yake anahitaji ‘kumpika’ tara-
tibu mpaka atakapofahamu falsafa za 
timu hiyo.

“Huyu sio mshambuliaji ambaye 
anaweza kuja na kumpa nafasi hara-
ka, nafasi ambazo mchezaji anaweza 
kuja na ukaona uwezekano wa 
kumpa nafasi ya kucheza hata kwa 
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Simba yawaandalia
‘Suprise’ Waarabu

   Robertinho afunguka kikosi chake 
kimejipanga kucheza kwa kasi ambayo...

mbinu tofauti na tulivyoingia kwenye mechi 
iliyopita,” Robertinho alisema.

Wakati huo huo, Meneja wa Idara ya 
Habari na Mawasiliano wa Simba, Ahmed 
Ally, alisema klabu yao jana iliwapokea 
maofisa kutoka CAF kwa ajili ya ukaguzi wa 
miundo mbinu kuelekea michuano ya Super 
League.

“Maofisa hao watakagua maeneo yote 
muhimu yanayohitajika kwa ajili ya michua-
no hiyo kama viwanja vya mazoezi,  uwanja 
wa mchezo pamoja na hoteli. Uongozi wa 
klabu umewapa ushirikiano mkubwa ili ku-
kamilisha kazi yao kwa haraka kwa muda 
unaotakiwa,” aliongeza Ahmed.

Kuelekea mechi dhidi ya Raja Casablanca, 
Ahmed alisema wataingia kwa tahadhari 
katika mechi hiyo, ingawa haamini kama 
wapinzani wao watabadilisha mfumo ambao 
wamezoea kuucheza.

“Tahadhari ni muhimu, mchezo ni mgu-
mu, ila sisi tunakwenda kutafuta matokeo 

Wachezaji wa Simba kutoka kushoto beki, Henock Inonga, Shomary Kapombe (katikati) na nahodha, John Bocco, wakifanya 
mazoezi kujiandaa na mechi ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya Raja Casablanca itakayochezwa kesho kwenye Uwanja wa 
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam. PICHA: SIMBA SC
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