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Polisi: Mangula amelishwa sumu

Na Mary Geofrey

KAMANDA wa Polisi Kanda
Maalum Dar es Salaam, Lazaro
Mambosasa, amedai Makamu
Mwenyekiti wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) Tanzania
Bara, Philip Mangula, amel-
ishwa sumu.

Amesema jeshi hilo kwa
kushirikiana na vyombo ving-
ine vya ulinzi na wusalama
na taasisi mbalimbali katika
uchunguzi waliofanya, wali-
baini ndani ya mwili wa Mangu-
la kulikuwa na sumu baada ya
kuanguka ghafla hivi karibuni
na kulazwa kwenye Hospitali
ya Taifa Muhimbili (MNH).

Kamanda Mambosasa ali-

laam jana, alipozungumza na

tukio hilo, akisema walipokea
taarifa kutoka kwa uongozi wa
chama hicho Machi 2 mwaka
huu, kuwa Mangula ameweke-
wa sumu.

Februari 29 mwaka huu,
Kurugenzi ya Mawasiliano ya
Rais, Tkulu, ilitoa taarifa kuhu-
su Rais John Magufuli kwenda
MNH kumjulia hali Mangula,
ikieleza kuwa alikuwa akipati-
wa matibabu kwenye Chumba
cha Wagonjwa Wanaohitaji
Uangalizi Maalum (ICU) cha
hospitali hiyo baada ya ku-
dondoka ghafla akiwa ofisini
Salaam, siku moja baada ya ku-
fanyika kikao cha Kamati Kuu
ya Halmashauri Kuu ya CCM.

Kikao hicho kilikuwa kiki-
jadili masuala mbalimbali liki-

watatu; waliokuwa makatibu
wakuu wa chama hicho, Yusu-
ph Makamba na Abdulrahman
Kinana na aliyekuwa Waziri wa
Mambo ya Nje na Ushirikiano
wa Kimataifa, Benard Membe,
waliokuwa na tuhuma za uki-
ukwaji wa maadili ndani ya
CCM.

Mambosasa alisema kuwa
katika taarifa waliyopokea ku-
toka uongozi wa chama hicho,
walielezwa kuwa Mangula al-
ipelekwa MNH na alilazwa ICU.

“Jeshi likishirikiana na vy-
ombo vingine vya ulinzi na
usalama na taasisi mbalimbali
katika uchunguzi tuliofanya,
tulibaini kwamba ndani ya
mwili wa Mzee Mangula kuliku-
wa na sumu. Uchunguzi kuhusu
namna sumu hiyo ilivyoingia

lea kufanyika,” alisema.
Kamanda Mambosasa alise-
ma Jeshi la Polisi Kanda Maal-
um ya Dar es Salaam litachukua
hatua kali kwa mtu yeyote ata-
kayebainika kupanga, kuratibu
na kutekeleza uhalifu huo.
“Jeshi la Polisi litachukua
hatua kali, awe ni mwana famil-
ia, kutoka ndani ya chama, nje
au ndani ya chama, ndani au
nje ya nchi au awe serikalini au
chama chochote cha siasa, tut-
amchukulia hatua,” alisisitiza.
Hii si mara ya kwanza kwa
viongozi na wanachama wa
CCM  kuripotiwa  kulishwa
sumu. Hivi karibuni, Rais
Magufuli alifichua jinsi alivyo-
kumbana na baa hilo mkoani
Dodoma wakati wa uongozi wa
Rais wa awamu ya tano, Benja-

waandishi wa habari kuhusu wamolaadhabuyawanachama mwilini mwake bado unaende- min Mkapa.
£JDANISH {(fl) UNHCR
== United Nations High Commissionar for Relugess
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| TANGAZO LAZABUNI |

SHIRIKA LA KUHUDUMIA WAKIMBIZI LA
DANISHI LINATARAJIA KUNUNUA VITENGE

KWAHIYO SHIRIKA LA DANISHI LILILOPO KIBONDO
LINAWAALIKA WAZABUNI KULETA BEI ZAO.

NYARAKA ZA KUJAZIA BEI ZINAPATIKANA KATIKA
OFISI ZA DANISHI  KIBONDO KUANZIA TAREHE
10.03.2020 HADI TAREHE 24.03.2020 SIKU ZA KAZI
SAA 2:00 ASUBUHI MPAKA SAA 10:30 JIONI.
TUNAPATIKANA BARABARA YA IRC KIBONDO.

KWA MAWASILIANO ZAIDI PIGA +255627428470
au barua pepe jackson.maseke@drc.ngo

215661702

ZABUNI  ZITAFUNGULIWA  HADHARANI  TAREHE
26.03.2020 SAA 4:00 ASUBUHI OFISI ZA DANISHI
KIBONDO NA KAMATI YA KUFUNGUA ZABUNI LA DANISHI.

UNAWEZA KURUDISHA ZABUNI KUPITIA

RFQ.TZA@drc.ngo
AU KULETA MOJA KWA MOJA OFISINI VINGINEVYO NI BATILI.

Haut Commissariat das Nations Uries pour ls nifugits

REQUEST FOR PROPOSAL: No. RFP/2020/SUP/001

FOR THE ESTABLISHMENT OF FRAME AGREEMENTS FOR PROVISION OF
ROAD CARGO AND PASSENGERS TRANSPORT SERVICE IN TANZANIA.

1. Background:

The Office of the United Nations High Commissioner for Refugees (UNHCR), Representation
Office in Tanzania, invites qualified suppliers to make a firm offer for the establishment of
Frame Agreement(s) for the provision of Road Cargo and Passengers transportation services
(referred to hereinafter as services).

UNHCR may award Frame Agreement(s) with initial duration of 2 (two) years, potentially
extendable for a further period of 1 (one) year. The successful bidder(s) will be requested to
maintain their quoted price proposal for the duration of the Frame Agreement(s).

2. Eligibility:

Service providers or traders duly registered with relevant government authorities, with sound
financial basis, relevant experience, reputed clientele and with knowledge of how to meet
UNHCR'’s needs are invited to participate in the bidding process.

The tender documents can be collected from the following UNHCR Offices:

UNHCR Field Office Kasulu
Kimobwa (Mlimani Area)
P.O. Box 332 - Kasulu,
Kigoma

UNHCR Representation Office Tanzania
Plot 1658 Masaki, Rufiji Street
P.O Box 2666 - Dar es Salaam, Tanzania

215661402

UNHCR Sub- Office Kibondo
Kabigwa (Near TANESCO)
P.O. Box 49

Kibondo

CRUCIAL DATES FOR THIS REQUEST FOR PROPOSAL

Tuesday 22nd March 2020 at 23.59 hours EAT
lay 25th March 2020 at 11.00hours EAT
Tuesday 14th April 2020 at 16.00 hours EAT

UNHCR tenders are free of charge, no fees are charged to collect the tenders.

UNHCR Field Unit Mwanza
Mwanza Airport
P.O. Box 2273 - Mwanza

Deadline for receiving requests for clarification
ppliers’ conference meeting
Deadline for submission of offers

Mawaziri
Afya SADC
wajifungia

kujadili
corona

Na Gwamaka Alipipi

MLIPUKO wa ugonjwa wa virusi
vya Corona duniani, umewakutani-
mawaziri wa sekta ya afya kutoka
nchi 16 wanachama wa Jumuiya ya
Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC)
kujadiliana namna ya kukabiliana na
baa hilo.

Ugonjwa huo ambao uligundulika
mwaka jana China katika Jiji la Wu-
han lililoko Jimbo la Hubei na kupewa
jina la COVID-19, hadi kufikia jana,
ulikuwa umesababisha vifo vya zaidi
ya watu 3,800 duniani huku 100,008
wakiwa wameambukizwa.

Ugonjwa huo ambao umeshaathiri
zaidi nchi za Italy, Iran, Korea Kusini,
tayari umeripotiwa kuingia katika
baadhi ya nchi za Afrika zikiwamo
Misri, Nigeria, Afrika Kusini, Algeria,
Cameroon na Togo na vifo kadhaa
vimesharipotiwa.

Nchi nyingi duniani zimeanza ku-
chukua tahadhari katika mipaka yake
ikiwamo viwanja vya ndege kwa ku-
weka vipimo vya kuwapima abiria
wanaoingia katika nchi zao.

Mawaziri hao wa SADC walijifun-
gia jana jijini Dar es Salaam kuanzia
majira ya saa tatu asubuhi hadi saa 12
jioni wakiongozwa na mwenyeji wao,
Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto wa Tanzania,
Ummy Mwalimu.

Ilielezwa kuwa katika kikao hicho,
mawaziri hao walijadiliana namna ya
kuisaidia kikanda kukabiliana na mli-
puko wa ugonjwa huo.

Athari kubwa zaidi za mlipuko wa
virusi hivyo zimeonekana China in-
gawa Jumapili nchi hiyo iliripoti idadi
ya chini zaidi ya maambukizo mapya
katika siku moja tangu Januari.

Iran pia ni moja ya maeneo yenye
maambukizo mabaya zaidi nje ya Chi-
na ambayo sasa imethibitisha kuwa
na maambukizo 6,566 na vifo 194.
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Jela maisha kubaka mtoto wa

Daniel Limbe, CHATO

MAHAKAMA ya Wilaya ya Chato
mkoani Geita, imemhukumu Ma-
koye Mwinamila kutumikia kifun-
go cha maisha jela baada ya mkazi
ya Bwina wilayani hapa, kupati-
kana na hatia ya kumbaka mtoto
wake wa kambo.

Hukumu hiyo ilitolewa jana
baada ya Upande wa Mashtaka ku-
kamilisha maelezo na ushahidi uli-
otolewa mbele ya mahakama hiyo.

Mwinamila alifikishwa ma-
hakamani hapo akidaiwa kufanya
ukatili huo dhidi ya mtoto huyo
(jina tunalihifadhi) baada ya kum-

wacha mkewe sokoni akiuza ma-
hindi.

Mwendesha Mashtaka wa Seri-
kali, Anosisye Erasto, akishiriki-
ana na Mwendesha Mashtaka wa
Polisi, Mauzi Lyawatwa, walidai
mahakamani kuwa mshtakiwa
alitenda ukatili huo, akimtishia
kumuua iwapo angepiga kelele
wakati akimwingilia kingono.

Walidai mahakamani hapo
kuwa kitendo cha kumwingilia
mtu kimwili pasipo ridhaa yake ni
kinyume na kifungu cha 130 (1)(2)
(e) pamoja na cha 131(3) cha Sheria
ya Makosa ya Jinai Sura ya 16 iliyo-
fanyiwa marejeo mwaka 2002.

Ilidaiwa mahakamani hapo

kuwa kabla ya mtoto huyo kutend-
wa ukatili huo, baba na mama wal-
iondoka nyumbani kwao majira ya
asubuhi na kwenda Kitongoji cha
Budili kuuza mahindi.

Ilidaiwa kwamba, wakiwa Budi-
li, hali ya hewa ilibadilika na kuo-
nyesha mawingu mazito ya mvua
hivyo mke wa mshtakiwa, Paulina
John, akamshauri mumewe kuru-
di nyumbani ili kuondoa mahindi
yaliyokuwa yameanikwa juani.

Ilidaiwa mahakamani hapo na
upande wa mashtaka kuwa, mama
aliwaona watoto wake wanne wa-
dogo wakifika eneo lake la biasha-
ra huku binti yake (mwathirika wa
tukio) akiwa kabaki nyumbani,

na alipotaka kufahamu sababu za
kwenda eneo lake la biashara, wal-
imweleza kuwa baba yao ndiyo
kawaagiza.

Ilidaiwa mahakamani kuwa, ku-
tokana na hali hiyo, mama wa wa-
toto hao alilazimika kurejea nyum-
bani haraka na kumkuta mumewe
kitandani akifanya ukatili huo
dhidi ya mwanaye na akalazimika
kupiga yowe kuomba msaada kwa
majirani, waliojitokeza na kum-
kamata mshtakiwa.

Baada ya maelezo ya pande
zote, Hakimu Mkazi Mfawidhi wa
Mahakama hiyo, Odira Amworo,
alisema mahakama yake im-
ejiridhisha pasipo kuacha shaka

kambo

kuwa mshtakiwa anayo hatia, la-
kini akampa nafasi ya kujitetea ili
apunguziwe adhabu.

Mshtakiwa aliiomba mahakama
impunguzie adhabu kwa madai
kuwa hilo ni kosa lake la kwanza
kutenda kwa kipindi chote cha
maisha yake na kwamba anatege-
mewa na familia pamoja na wa-
zazi wake ambao ni wazee.

Licha ya utetezi huo, mahaka-
ma ilitoa hukumu ya kifungo cha
maisha jela, Hakimu Amworo
akisema adhabu hiyo inapaswa
kuwa fundisho kwa watu wengine
ambao wamekuwa wakifanya au
kukusudia kufanya ngono pasipo
ridhaa ya wenzao.

Hatima kina
Mbowe kortini leo

TANGAZO KWA UMMA

Na Hellen Mwango

LEO ni hukumu, ikiwa inatimu
miaka miwili na siku tano, tangu
kuanza kwa kesi inayomkabili Mwe-
nyekiti wa Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (Chadema), Free-
man Mbowe, na viongozi wanane
waandamizi wa chama hicho.

Katika kesi hiyo inayosikilizwa
na Hakimu Mkazi Mkuu, Thomas
Simba wa Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu, vigogo hao wanaka-
biliwa na mashtaka 13, wakituhu-
miwa kwa uchochezi, katika kesi
iliyoanza kusilikizwa Machi 7, 2018
na Hakimu ambaye sasa ni Jaji,
Wilbard Mashauri.

Mbali na Mbowe, wengine ni ali-
yekuwa Katibu Mkuu wa Chadema,
Dk. Vincent Mashinji na Katibu
Mkuu wa sasa, John Mnyika, Naibu

Katibu Mkuu visiwani, Salum Mwal-  chuki dhidi ya serikali. o ) ) )
imu na Mwenyekiti wa Baraza la Inadaiwa alisema “kesho pa- taasisi kwen ye tovuti ya Benki, amba YO ni:
Wanawake wa Chadema (Bawacha) tachimbika, upumbavu ambao

na mbunge, Halima Mdee.

Wabunge wengine ni Esther
Matiko, Esther Bulaya, Mchungaji
Peter Msigwa na John Heche. Ka-
tika kesi hiyo, baadhi ya washtak-
iwa waliwekwa mahabusu kwa
miezi mitatu kutokana na kukiuka
masharti ya dhamana.

Machi 14 mwaka jana, jalada hilo
lilihamishiwa mbele ya Hakimu
Mkazi Mkuu, Thomas Simba, baada
ya Hakimu Mashauri kupandishwa
cheo na kuwa Jaji.

Hakimu Simba alitoa
mwongozo kwa mawak-
ili wa pande zote mbili
ili kuzuia uchelew-
eshaji wa kusikilizwa
kesi hiyo.

Washtakiwa hao
wanadaiwa kuwa
kati ya Februari
Mosi na 16, mwaka
2018, wakiwa Kinon-
doni jijini Dar es Sa-
laam, kwa pamoja
walikula njama na wen-
gine ambao hawapo

mahakamani kwa wa Man- [ o Tog taarifa za majaribio yote ya udanganyifu kwa mamlaka

kutenda kosa ‘ ispaa ya . . . . . .

la jinai na ’\ / Kinon- zinazohusika za Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,

guende- /,I 7 doni. na pia ifahamishe Benki kupitia anwani hii ya barua-pepe:
P : - security@afdb.org.

mkusanyiko isivyo halali na ku-
sababisha chuki na uchochezi wa
uasi.

Inadaiwa washtakiwa wote ka-
tika tarehe hiyo wakiwa kwenye
barabara hiyo, kwa pamoja wakiwa
wamekusanyika wao sita na wen-
zao 12 ambao hawako mahakam-
ani, wakiwa katika maandamano
au mkusanyiko wenye vurugu
na kutozingatia amri ya kusitisha
maandamano iliyotolewa na askari,
waligoma kutawanyika na kuende-
lea na mkusanyiko huo wa vurugu
uliosababisha kifo cha Akwilina
Akwiline na majeraha kwa askari
wawili.

Katika shtaka ambalo linamka-
bili Heche peke yake, inadaiwa Feb-
ruari 16 mwaka huo, katika Viwanja
vya Buibui Kinondoni katika mku-
tano wa hadhara, alitoa maneno ya

unafanywa kwenye nchi hii... wizi
unaofanywa na serikali ya awamu
ya tano, watu wanapotea... watu
wanauawa, wanaokotwa katika mi-
taro, lazima ukome”, maneno am-
bayo yanadaiwa kusababisha chuki
ya wananchi dhidi ya serikali.
Upande wa Jamhuri ukiongo-
zwa na Wakili wa Serikali Mkuu,
Faraja Nchimbi. ulifunga ushahidii
ukiwa na mashahidi wanane huku
Upande wa Utetezi uliongozwa na
Wakili Peter Kibatala, uki-
ita mashahidi watano.
Hati ya mashtaka
ya awali ilikuwa na
mashtaka 12 yaki-
wamo ya kufanya
mkusanyiko usio
halali, lakini hati
mpya iliyopo ina
mashtaka 13 liki-
wamo la kufanya
maandamano yasi-
yo halali wakiwa
na lengo la ku-
» vamia Ofisi ya
/' Mkurugenzi

MATUMIZI MABAYA NA YA UDANGANAYIFU
YA JINA LA BENKI YA MAENDELEO YA AFRIKA (AfDB)

Tumepata taarifa za mawakala mbalimbali wanaojivika nafasi za
uongo za kusaidia katika kufanya biashara na Benki ya Maendeleo
ya Afrika kwa nia ya kujipatia fedha. Udanganyifu huu mara nyingi
hufanywa kwa kupitia barua-pepe, au njia nyingine za mawasiliano.

Benki ya Maendeleo ya Afrika inasikitishwa sana na udanganyifu
huu, ambao ni ukiukwaji wa maadili ya taasisi, na itashirikiana na

mamlaka zinazohusika kupambana na mtandao huo wa ulaghai.

Sisi, Benki ya Maendeleo ya Afrika, tunathibitisha kwamba:
* Tunatangaza waziwazi maombi yote ya manunuzi ya

www.afdb.org/en/about-us/corporate-procurement.

215653002

* Tunatangaza

nafasi
www.afdb.org/jobseekers.

Ikiwa ombi lolote la manunuzi halijatangazwa kwenye
tovuti hiyo, ombi hilo halipo, ni ulaghai.

* Hatudai wala kupokea malipo kutoka kwa watoa huduma, wagavi,
wataalamu-washauri, wanaotafuta ajira, n.k., ili kuwapa mikataba
ya kutoa huduma, ugavi wa bidhaa au malipo ili kutoa ajira.

* Hatutumii anuani za barua-pepe kama vile Gmail, Yahoo Mail n.k.

kwenye

ya ajira haijatangazwa

zote za ajira

Kama nafasi

* Zingatia

kwenye tovuti hiyo, nafasi hiyo haipo, ni ulaghai.

Kwa hiyo, tunawashauri watu wote, pamoja na wafanya biashara

wanaopenda kufanya biashara na Benki ya Maendeleo ya Afrika

kuzingatia yafuatayo:

matangazo
yanapatikana kwenye tovuti ya Benki tu, na si kwingineko.

* Kamwe usilipe au kutuma fedha kwa mtu yeyote ili kupata kazi,
mkataba wa huduma au kufanya biashara yoyote na Benki.

yanayohusu

manunuzi,

tovuti  yetu:

ambayo
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‘Wazee wa tuma kwa namba hii’ kortini

Na Hellen Mwango Walisomewa mashtaka yao bo, ambaye ni Katibu Mkuu wa
mbele ya Hakimu Mkazi Mwan- Mawasiliano Wizara ya Ujenzi,
WAKAZI watatu wa Sumbawan-  damizi, Rashidi Chaungu, ali- Uchukuzi na Mawasiliano kwa len-

ga maarufu kama ‘Wazee wa tuma
pesa kwa namba hii’ wamewafiki-
sha mahakamani wakikabiliwa na
shtaka moja la kutuma ujumbe
wa upotoshaji kwa Katibu wa Ma-
wasiliano wa Wizara ya Ujenzi,
Uchukuzi na Mawasiliano, Dk. Ma-
ria Sasabo.

Washtakiwa hao ni, Japhet Mzuri
(22), mkazi wa Makoko Stree Sum-
bawanga, Joseph Richard (24),
mkazi wa Sumbawanga pamoja na
Justin Sadoki (25), mkazi wa Kashai
Mmoka, Sumbawanga.

Guardian Limited
JOB VACANCY

The Guardian Limited ,publisher of leading Tanzania newspapers, The Guardian and
Nipashe, is looking for motivated and experienced people to fill the position of:

CIRCULATION FIELD OFFICER - DAR ES SALAAM

Job Purpose:
To boost copy sales and develop relationships with agents and vendors in the
sales channel in the assigned area to meet your set sales targets.

yepangiwa kusikiliza kesi hiyo ka-
tika Mahakama ya Hakimu Mkazi
Kisutu, jijini Dar es Salaam.

Wakili wa Serikali Mwandamizi,
Wankyo Simon, alidai kuwa Janu-
ari 18, mwaka huu, katika Wilaya
ya Sumbawanga, Mkoa wa Rukwa,
washtakiwa hao walituma ujumbe
ambao unasomeka ‘chukua namba
hii ndio utumie kutuma hiyo pesa
0757648067 jina litatokea Asha
Mwamalekela’.

Simon alidai ujumbe huo uli-
tumwa kwa kwa Dk. Maria Sasa-

go la kujipatia fedha kutoka kwake.

Baada ya kuona shtaka hilo
washtakiwa  wote  walikana,
upande wa mashtaka ulidai kuwa
upelelezi wa kesi hiyo umekamili-
ka na waliomba kupangiwa tarehe
ya kusoma hoja za awali.

Wakili Simon alidai hawapingi
dhamana ya washtakiwa hao, laki-
ni kutokana na sehemu wanayoto-
ka wanaomba wapewe masharti
ya dhamana ambayo yatawafanya
kufika mahakamani kila tarehe ya
kesi yao itakapotajwa.

Main Responsibilities:

The successful candidates will be responsible for the following key results:

« Work with the agents and vendors in making sure that the business grows and
The Guardian Limited publications are available and visible and sold at the set
retail prices with optimal return levels.

¢ Develop and grow more channels of distribution.

e Monitor indicators relating to market arrivals, circulation sales and returns
indicators and make appropriate reports to Circulation Supervisor.

e |dentify and build rapport with existing and potential customers by
communicating the benefits of Selling The Guardian and Nipashe.

¢ Monitor newspaper distribution and sale trends in particular areas, prepare
weekly sales plans and update supervisor on a regular basis.

¢ Monitor daily performance of TGL brands in your particular areas of
operation in comparison to our rival publications and make reports that
guide growth strategies.

« Open up new markets in particular areas of operation that will in turn
translate into higher sales.

* Attend customer complaints that in one’s particular area of operation so as
to maintain good customer relations and protect the company’s interests.

e Liaise with supervisor in credit control and debt management within
particular area of operation.

* Submit daily and weekly reports on progress on activities, including meeting
set sales targets.

« Manage debt collection and credit control within one’s respective area
operation.

< Demonstrate ability to work under minimum supervision.

Minimum Qualifications and Experience:

» University Degree in Business Administration/Sales & Marketing or equivalent.

e At least 2 year’s relevant working experience.

¢ Excellent communication skills, computer knowledge, and familiarity with a
wide range of newspapers brands.

MODE OF APPLICATION:
Apply online via HRO email address: ;vacancy@guardian.co.tz by March 13, 2020

NB: Only shortlisted candidates will be contacted.

615654302

The Guardian Limited is an equal opportunity employer.

Akitoa masharti ya dhamana,
Hakimu Chaungu aliwataka kila
mshtakiwa kuwa na wadhamini
wawili ambao ni wakazi wa Jiji la
Dar es Salaam na watakaosaini bon-
di ya Sh. milioni 10, kila mmoja.

Hata hivyo, washtakiwa hao wa-

merudishwa rumande kwa kushind-
wa kutimiza masharti ya dhamana,
kesi itakuja tena Machi 23, mwaka
huu, kwa ajili ya washtakiwa ku-
somewa hoja za awali ili kesi ianze
kusikilizwa.

laam jana, kabla ya kusomewa shtaka moja la kutuma ujumbe wa upotoshaji
kwa Katibu wa Mawasiliano wa Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano,
Dk. Maria Sasabo. PICHA: MIRAJI MSALA

Waziri aibua madudu
miradi ya maji

Na Augusta Njoji, DODOMA

NAIBU Waziri wa Maji, Jumaa
Aweso, amesema miradi 153 ya maji
ambayo haitoi maji na kuiita kuwa ni
kichefuchefu na imekuwa ikifedhehe-
sha wizara hiyo.

Sambamba na hiyo, ameagiza
Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira
za maji vijijini kwa kuwa ni kubwa ikil-
inganishwa na mijini.

Aweso alisema hayo jana jijini hapa,
alipokuwa akifungua mkutano wa
mrejesho wa uhakiki na tathmini ya
utekelezaji wa mpango wa malipo
kwa matokeo awamu ya nne (PBR) in-
ayotekelezwa kwa ufadhili wa Idara ya
Maendeleo ya Kimataifa ya Uingereza
(DFID). Pia aliiagiza Ruwasa kuweka
mikakati ya kukarabati miradi am-
bayo inagharimu zaidi ya Sh. bilioni 66
ili wananchi wapate huduma ya maji
kwa kuwa imekuwa ikiichefua wizara.

“Wizara yetu imerithi dhambi kama
Yesu. Kwa mfano miradi ile 153 ni ya
kichefuchefu ambayo inatufedhehe-
sha sisi. Kuna kazi kubwa tumeifanya
na inaonekana lakini hii sasa ndiyo in-
atuchafua. Lazima tuiwekee mpango
mkakati kama Ruwasa ilivyojipanga,”
alisema.

Naibu Waziri huyo alisema mi-
radi hiyo imekuwa ikiharibu taswira
ya wizara huku akisema uwezo wa
kurekebisha upo.

“Tunaweza na tuna uwezo huo na
Ruwasa ni jeshi kubwa mtaweza kui-
fanya kwa haraka,” alisema.

Kuhusu gharama za maji, Aweso
alisema uniti moja ya maji kwa jiji la
Dar es Salaam ni Sh. 1,800 sawa na
ndoo za maji 50 huku wananchi vi-
jijini wakinunua maji uniti moja kwa
Sh.5,000 jambo ambalo linawaumiza
wananchi.

“Nikuombe sana Mkurugenzi wa
Ruwasa jukumu letu ni kuhakikisha

pata huduma nafuu. Lazima tuangalie
namna ya kumpa mwananchi unafuu,
kubwa,” alisema.

Akizungumzia jumuiya za watumi-
aji, Aweso alisema kumekuwa na tati-
zo la usimamizi na uendeshaji wa mi-
radi ya maji licha ya serikali na wadau
wa maendeleo kuwezesha upatikanaji
wa maji.

“Lakini tatizo uendelevu wa mi-
radi kuna miradi inakufa kwasababu
jumuiya haina hata utaalamu tu wa
kufunga koki haiwezekani, jumuiya
zinazosimamia miradi ya maji ziwe ju-
muiya za kula kula tu, kesho anapewa
mwenyekiti au katibu. Ukienda kwe-
nye akaunti hakuna kitu,” alisema.

Aliagiza Mkurugenzi wa Ruwasa
kupitia jumuiya hizo na zile ambazo
hazina uwezo za kula kula fedha zi-
futwe. Naye Naibu Katibu Mkuu wa
wizara hiyo, Mhandisi Anthony Sanga,
alisema kuna kero kubwa ya maji viji-
jini, hivyo bila kuwa na takwimu kwe-
nye utendaji kazi watakwama.

Awali, Mkurugenzi wa Ruwasa,
Mhandisi Clement Kivegalo, alisema
katika awamu hiyo ya nne ya mpango
huo ambayo inatekelezwa na Ruwasa,
halmashauri 181 zilifuzu ambapo Sh.
bilioni 63.46 zimetolewa.

“Hii ni sawa na ongezeko la takrib-
ani asilimia 110 ni zaidi ya mara mbili
ya kiasi kilichotolewa katika awamu
ya tatu, hata hivyo bado kuna maeneo
ambayo tathmini inaonesha kuwa
baadhi ya halmashauri hazikufanya
vizuri katika vigezo vinavyotajwa,”
alisema.

Naye Mwakilishi wa Idara ya Maen-
deleo ya Kimataifa ya Uingereza
(DFID), Getrude Kihunrwa, alisema
mradi huo umeleta matokeo chanya
ikiwamo kuboreka kwa sekta za maji,
idadi ya vituo kuongezeka na usahihi
wa takwimu umepanda kutoka asil-
imia 20 mwaka 2014 hadi asilimia 40
mwaka huu.
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ozwa na kanuni za Benki Kuu ya Tanzania.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Utolewaji mikopo kwa
wanawake upitiwe upya

MAKAMU wa Rais, Samia Suluhu Hassan, ameonyesha ku-
toridhishwa na utoaji wa mikopo kwa vikundi vya wanawake
kwa Halmashauri ya Bariadi Mjini mkoani Simiyu, kwa kuwa
inaonyesha kwenye makaratasi zaidi kuliko uhalisia.

Akihutubia mamia ya wananchi katika Maadhimisho ya
Siku ya Wanawake Duniani kitaifa iliyofanyika mkoani Simiyu
juzi, alisema ni vyema vikahudumiwa vikundi vichache vi-
takavyotoa matokeo chanya kuliko kuwa na orodha ndefu.

Makamu wa Rais alisema kuwa alitembelea banda la Hal-
mashauri ya Mji Bariadi, lakini hakuridhishwa mikopo ina-
vyotoka, inatolewa, lakini haifikii vikundi.

Samia alieleza kuwa mikopo hiyo inatolewa kwa ajili ya
kuwekwa kwenye taarifa kwamba vikundi kadhaa vimepata
mikopo, ingawa lengo la mikopo hiyo ni kumwendeleza mwa-
namke na kuendeleza vikundi vya wanawake.

Kutokana na haki hiyo, alishauri kupunguzwa kwa utitiri
wa vikundi, badala yake kushughulika na vikundi ambavyo
vitatoa matokeo chanya kwa kuzalisha.

Pamoja na serikali kuweka utaratibu wa kuzitaka hal-
mashauri zote nchini kutoa mikopo ya asilimia 10 kwa
makundi ya wanawake, vijana na wenye ulemavu kutoka
kwenye vyanzo vyao vya mapato, lakini makundi hayo katika
halmashauri nyingi yamekuwa yakilalamikia kutoipata au
kupata kiasi kidogo ambacho hakikidhi mahitaji ya kufanya
shughuli za kiuchumi.

Kama mikopo hiyo inakosa uhalisia badala yake kutolewa
ili kuweka kumbukumbu kwenye vitabu kuwa makundi hayo
yanapewa mikopo hiyo, inakuwa imekosa maana.

Kundi la wanawake lililengwa kupawa mikopo hiyo lengo
kubwa likiwa ni kuwatambua wanawake kuwa wana mchan-
go mkubwa katika kuiendeleza familia, hivyo kama hawaipati
tunaona kuwa kuna umuhimu kwa serikali kulifanyia tafakari
ya kina kuona nini kifanyike kutimiza lengo hilo.

Serikali Kuu inaweza kujivua lawama kuwa ni jukumu la
halmashauri zetu, lakini tunachokiona ni kuwa halmashau-
ri nyingi hazina wigo mpana wa vyanzo vya mapato, hivyo
kushindwa kutoa mikopo kwa ajili ya makundi hayo.

Kwa kuwa Makamu wa Rais ameibaini changamoto hii
mwenyewe, bila shaka kwa kutumia nafasi yake atalifikisha
suala hili panapohusika ili kuitafutia ufumbuzi na kumaliza
kikwazo cha uwezeshaji wa wanawake kiuchumi.

Hata hivyo, tunaamini kuwa serikali inaweza kutumia njia
zingine za kuwawezesha wanawake, vijana na watu wenye ul-
emavu kupitia njia zingine mbali na mikopo ya halmashauri,
ambayo kimsingi imeonekana kuwa na changamoto ya ku-
tokuwa na vyanzo vya kutosha vya mapato.

Tunatambua jinsi serikali yetu inavyowathamini wa-
nawake hivyo kuwawekea mazingira mazuri ya kuwawez-
esha. Itakumbukwa kuwa uanzishaji wa iliyokuwa Benki ya
Wanawake lengo lake lilikuwa ni kuliwezesha kundi hilo kiu-
chumi.

Tunaona kwamba kuna umuhimu sasa kwa serikali pia ku-
tumia mifuko mingine kama Mfuko wa Uwezeshaji Wananchi
Kiuchumi (NEEC) kusaidia uwezeshaji wanawake kiuchumi
kwa kuwapa mikopo isiyo ya riba.

Vile vile, Serikali Kuu inaweza kutenga fedha zake kwa
ajili ya mfuko wa kuyakopesha makundi hayo kupitia kwenye
halmashauri, baada ya kuonekana kuwa halmashauri nyingi
hazina uwezo wa kutekeleza jukumu hilo.

Ni matarajio yetu kuwa suala la kuwawezesha wanawake
na makundi mengine litapatiwa ufumbuzi haraka kwa kuzin-
gatia usemi kuwa ‘ukimwezesha mwanamke unakuwa umeli-
wezesha Taifa’.
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Tukijitolea inawezekana

kupata walimu wa sayansi

MOJA ya changamoto inay-
ozikabili sekondari za umma
ni uhaba wa walimu wa mas-
omo ya sayansi na Hisabati,
hali inayosababisha wanafunzi
kutofundishwa masomo hayo
kwenye baadhi ya shule.

Hata hivyo, serikali ime-
shaweka wazi kwamba ina
kipaumbele wenye ajira za
walimu wa masomo hayo kwa
kufuata utaratibu wa kutuma
vyeti vyao kabla ya kupangiwa
kituo cha kazi.

Ni maelekezo ya Waziri wa
Elimu, Sayansi, Teknolojia na
Ufundi, Profesa Joyce Ndali-
chako, katika moja ya mikuta-
no yake na Wakuu wa Shule za
Sekondari Tanzania (Tahossa).

Lakini, wakati serikali iki-
fanya jitihada hizo za kuajiri
walimu wa kutosha, kuna haja
wazazi wanaowatafuta walimu
wa kujitolea wa masomo hayo,
wanaosubiri ajira, ili wanafun-
zi wasiendelee kukosa maso-
mo hayo.

Njia hiyo inaweza kuwasaid-
ia wanafunzi kumudu masomo
hayo kuliko kuendelea kusubi-
ri hadi waajiriwe, wakati wapo
mitaani bila kazi.

Hilo ni jambo ambalo wazazi
na walezi wanaweza kuanga-
lia na kuwa na uwezekano wa
kuchangishana chochote kwa
ajili ya posho za walimu hao.

Wale ambao wameona
umuhimu, tayari wameshaan-
za kuutumia kwa kuchangis-
hana fedha za posho na kupata
walimu wa masomo hayo na
sasa wanaendelea na kazi ku-
fundisha watoto wao.

Mfano mmojawapo ni wa-
zazi wa Sekondari za kata za

ambao wamekubaliana kila
mmoja kuchanga kati ya Sh.
200 hadi Sh. 1,000 kwa ajili ya
walimu wa kufundisha watoto
wao.

Hatua hii ni nzuri kuto-
kana na ukweli kwamba kwa
kawaida mtihani unapoandal-
iwa huwa ni wa masomo yote
hata yale ambayo wanafunzi
hawakuyasoma kutokana na
uhaba wa walimu.

Kwa maana hiyo hatua ili-
yochukuliwa na wazazi hao ya
kukaa na kuamua kwamba wa-
pate walimu wa kujitolea kwa
ajili ya kufundisha watoto wao
masomo ya sayansi na Hisabati
ni mfano mzuri wa kuigwa.

Walezi na wazazi hao
wametimiza wajibu wao bada-
la ya kuendelea kusubiri wal-
imu waajiriwe wakati watoto
wao wakikosa masomo hayo,
huku wakiwa na uwezo wa ku-
kabili changamoto hiyo.

Walimu hao wa kujitolea
wanaweza kuwa na mchango
mkubwa katika kufikia uchumi
wa viwanda 2025, kwani wa-
takuwa wamesaidia kuandaa
wataalamu wa baadaye waki-
wao wahandisi wa mitambo.

Hivyo wakati Tanzania ikiwa
na walimu wachache wa mas-
omo hayo, wazazi na walezi
hawana budi kujiongeza na ku-
chukua hatua kama za wenzao
kuchukua hatua hizo.

Serikali imeshaeleza mipa-
ngo yake hivyo kumaliza tatizo
la upungufu wa walimu wa say-
ansi na Hisabati nchini, lakini
wakati ikiwa kwenye mkakati
huo, ni muhimu jamii kuwa
njia mbadala kama hiyo ya ku-

pata walimu wa kujitolea.

Jambo hili linatakiwa kupata
baraka za viongozi wa maeneo
yenye shule hizo hasa wale am-
bao ni wabunifu, kuanzia wa
serikali za mitaa, madiwani na
wabunge na kuhamasisha wa-
nanchi ili watambue umuhimu
wake.

Mchango wao ni wa muhimu
kwa kutambua kuwa nchi
imedhamiria kuingia kwenye
uchumi wa kati, ambao ni wa
viwanda, hivyo umuhimu wa
masomo hayo hauwezi kue-
pukwa, kwa sababu wataalamu
zaidi wanahitajika.

Waliotambua umuhimu
wote wameanza kwa kutafuta
walimu wa kujitolea, ambao
hadi sasa wanaendelea na kazi,
kwani sasa ni wakati wa kuwa
na wataalamu wengi wa fani za
sayansi.

Hao ndiyo watakaoweza ku-
tosheleza mahitaji ya sekta ya
viwanda nchini, kwa hiyo hat-
ua hiyo itamlazimisha mwa-
nafunzi kusoma kwa bidii, ili
kuhakikisha anafaulu masomo
hayo ingawa tatizo lililopo ni
uhaba wa walimu.

Wanafunzi kuendelelea ku-
kosa masomo hayo kunaweza
kuwafanya wayaone ni magu-
mu na kukimbilia mengine, na
kumbe kama wangefundishwa
kikamilifu wangeweza kuy-
amudu.

Kwa maana hiyo umuhimu
wa kuwa na walimu wa kuji-
tolea upo palepale, kwamba
wazazi na walezi wanatakiwa
kujiongeza na kuweka mkakati
wa kupata walimu wa kujitolea
kwa ajili ya kuwafundisha na
kuwaendeleza watoto wao.
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Wadudu hawa ni
kero kila mahali

Na Mwandishi Wetu

LICHA ya msimu wa
mahindi na mazao mengine
kuanzia tatizo linalojitokeza

kwa kasi ni wadudu
waharibifu.

Tukianza na tatizo la
kushambulia mahindi,
visumbufu hivyo

hushambulia na kutafuna
majani ya mahindi
tangu yakiwa mafupi na
kusababisha kudumaa.

Wadudu hao jamii ya
funza hawaishii hapo bali
pia wanaharibu mtama na
nafaka nyingine shambani
na kwenye bustani.

Hali hiyo
kuwakatisha tamaa
wakulima kutokana na
kasi ya kuzaliana kwa
visimbufu hivyo ambavyo
haviishi kwenye mahindi
bali hushambulia mboga na
matunda pia.

Aidha, hali ilivyo sasa
kuna uhitaji wa haraka
wa kuongeza upatikanaji
wa dawa za kuua wadudu
hao waharibifu wa mimea
ambao licha ya kutibu
mimea sehemu nyingine
huzuka tena na kuongeza
hofu kuwa huenda nao
wamekuwa sugu kwa dawa.

Yote hayo huongeza
gharama kwa wakulima
na kusababisha usumbufu
kwa vile visimbufu hivyo
vimeenea sehemu nyingi
na wakulima wanashindwa
kuwadhibiti.

Wadudu hao ni
waharibifu kiasi kwamba
majani ya mahindi
machanga hutobolewa na
mengine shina zima huoza.

W a d u d u
wanaoshambuliwa

inaanza

mahindi wanapatikana
karibu nchi nzima na
iwapo hawatadhibitiwa

wataendelea
kusababisha  hasara ya
mabilioni ya dola na Shilingi
si kwa mkulima pekee bali
hata taifa ambalo akiba ya
chakula itakuwa shakani.
Pamoja na kwamba kuna

dawa za kudhibiti ukweli
ni kwamba hazikingi vya
kutosha kwani hata baada
ya kunyunyuzia dawa,
baadhi ya wadudu hurudi
kushambulia mahindi.

Pamoja na kuumiza
mahindi na mtama
unaopandwa maeneo ya
ukanda wa pwani, wadudu
wengine jamii ya ‘utitiri’
mweupe na  mweusi
hushambulia mapapai,
mapera na matopetope
pamoja na mastafeli kwenye
bustani za wakulima wengi.

Ni vigumu kupata mpapai
ambao haushambuliwa
na wadudu. Aidha,
matunda kama mapera
yanashambuliwa na huenda
yasistawi tena kutokana
na athari zinazotokana na
wadudu hao.

Kwa miaka mingi
wakazi wa Dar es Salaam
watakubaliana name kuwa
wanashindwa kuvuna
mchicha kwenye bustani
zao kutokana na wadudu
hao jamii ya funza wadogo
wanaokula mboga za
majani.

Kwa upande mwingine
inakuwa vigumu kujua
namna ya kupambana na
maradhi hayo kwa sababu
hakuna maofisa ugani
hasa sehemu =za mijini
wa kuwasaidia wakulima
kufahamu namna ya kutibu
mimea yao.

Kukosekana kwa maofisa
ugani kunasababisha
wakulima kutumia kemikali
kienyeji ambazo huenda ni
hatari kwa afya zao.

Wadudu
wanaumiza mihogo na
kusababisha wakulima
kushindwa kula kisamvu
kwani nacho kimejaa
wadudu weupe na weusi
wanasababisha majani
kujikucha na kusinyaa.

Kuongezeka kwa wadudu
wanaoshambulia mahindi,
matunda, mboga na majani
ya mihogo kunaongeza
ugumu wa maisha kwa
kawa  hata  wakulima

weupe

wanaojituma kuzalisha
mboga kwenye bustani za
nyumbani  wanashindwa
kufanya hivyo.

Kutokana na ukubwa wa
tatizo ni wakati wa Wizara
ya Kilimo, wajasiriamali
na wadau wa viuatilifu
kusaidia kupatikana dawa
hasa za asili ili kudhibiti
magonjwa yanayotokana na
wadudu hao.

Wataalamu hao wasaidie
kupata dawa au viuatilifu
vya asili kama vile matumizi
ya majani ya mwarobaini
na sababu za unga au

maji kuzalisha tiba za
kuangamiza visumbufu
hivyo.

Tunapendekeza hivyo ili
kuepusha uwezekano wa
kutumia sumu kali kutiba
mchicha au mapapai ili
kuepusha walaji na athari
za kula kemikali kupindukia
jambo ambalo ni hatari kwa
maisha yao.

Kwa vile msimu wa
kilimo umeanza ni vyema
pia wataalamu wa kilimo
kutembelea wakulima
wa mijini na hata ikibidi
kuandaa mikutano
ikiwezekana kwenye ofisi
za serikali za mitaa au
hata kuwafikia nyumbani
kuwaelimisha kuhusu
namna ya kukabiliana na
wadudu.

Hata hivyo, wakulima
wanaosikiliza redio na
kutizama televisheni
wangependa pia kusikia
taarifa za kitaalamu kuhusu
namna ya kukabiliana na
wadudu waharibifu hasa
wale wanaoshambulia
mahindi, mboga na
matunda sehemu
mbalimbali bila kujali ni

Ni vyema wataalamu
wakatuma  taarifa za
kitaalamu na za kutumia
njia za asili ili kudhibiti
wadudu visumbufu kwenye
makundi mbalimbali ya
mitandao ya kijamii ili
watu wasome na kudhibiti
uharibifu.

@ M & N the Jane Goodall Institute

JOB OPPORTUNITY

Finance & Administrative Manager
Kigoma, Tanzania

Organization Overview:

Founded in 1977, the Jane Goodall Institute (JGI) USA is an international non-governmental organization that
continues Dr. Goodall’s pioneering work on chimpanzee ecology and behavior. Its mission is to promote
wildlife conservation, in particular chimpanzee sustainability, through research, education, and community
conservation. The breadth of JGI's mission reflects Dr. Goodall’s personal philosophy that the survival of all
species, whether chimpanzee or human, depends upon the collaboration of all people. In 2012, JGI formally
adopted an ambitious 30-year goal to protect 85% of Africa’s wild chimpanzee populations in their natural
habitats. In reaching this goal, JGI will capitalize on its considerable strengths and experience gained from
working throughout the chimpanzee range, which includes more than 50 years of chimpanzee behavioral
research at the Gombe Stream Research Center; its 20 years of developing people- and community-centered
conservation strategies; its impressive expertise in the use geospatial technology to innovatively map and
monitor human and chimpanzee use of forest resources; and its global environmental and humanitarian
youth program - Roots & Shoots.

Under its Department of Africa Programs (AP), JGI USA implements community-based conservation
activities in the Democratic Republic of Congo, Republic of Congo, Tanzania, and Uganda. Our Africa
Programs partners include but are not limited to the United States Agency for International Development
(USAID), Disney Foundation, Arcus Family Foundation, Allen Family Foundation, US Fish and Wildlife
Services (USFWS), the Turner Foundation, and a strong individual donor base.

The USAID-funded Landscape Conservation in Western Tanzania Project strengthens landscape scale
conservation in the western geographical landscape of Tanzania through the development of a strategic
landscape approach built upon USAID’s previous and continued support to NRM and conservation in
Western Tanzania. This is a five-year funded cooperative agreement under USAID.

JGI is searching for a Finance & Administrative (FAM) Manager to join a dynamic team of professionals
responsible for the implementation of the program and the responsible stewardship of resources. Reporting
directly to the Chief of Party (COP) based in Kigoma, the FAM will be responsible for overseeing the
administrative and financial management, accountability requirements and human resources management
for this project, ensuring accurate and timely financial and administrative support services are providing to
the program team. S/he has overall supervisory responsibility for the finance team and the administration
team, focusing on general ledger activity, daily posting process, payroll, accounts receivable and accounts
payable, month-end closing process and financial report preparation.

Work involves the ability to manage a queue of priorities; responsibility for making independent decisions
based upon knowledge of organization operations, policies and procedures; and assigning and reviewing the
work of support staff. Providing technical assistance to staff in implementing and complying with financial
and administrative procedures to ensure compliance with regulations and serve as the financial liaison to JGlI,
local NGOs, other implementing partners and implementing units.

JGlis currently seeking to recruit suitably qualified and competent Tanzanian to fill the position of Finance &
Administrative Manager with the following job functions and qualifications below:

Essential Functions:

+ Coordinate, including being able to perform, activities across the various accounting functions: payroll,
accounts payable, accounts receivable and general accounting.

+ Manage weekly accounts payable process under the direction of program leadership. Support Staff
Accountant in payroll, monthly billing and daily accounts receivable processes.

+ Prepare and/or coordinate monthly reconciliation of general ledger accounts. Work with HQ accounting
to report timely and accurate financial data.

+ Facilitate “closing” of financial records on a monthly basis and in a timely manner.

+ Support the leadership for the external annual audit process.

+ Work closely with the Tanzania and HQ program and financial support teams.

* Review expenses to ensure that they have been recorded consistently and in accordance with JGI
policies and procedures, generally accepted accounting procedures and USAID requirements.

« Ensure the collection of accurate and complete documentation to support accounting entries in
accordance with established JGI policies and procedures and USAID requirements.

+ Work closely with accounting staff to review accounting process and procedures, analyze and reconcile
accounts and recommend controls to prevent errors and promote efficiency.

+ Coordinate with the Grants Manager to assess the capacity of grant applicants and review request for
advances, liquidations and support documentation.

+ Provide high quality and proactive technical support to the program team including the review and
interpreting financial results and making corrections in the G/L as identified.

« Ensures proper cash handling procedures; responsible for proper control of petty cash.

¢+ Performs related duties as required

Minimum Qualifications:
o A minimum of a Bachelor’s degree (preferably a Master’s degree) in Business Administration or Finance.
o At least five years of experience managing the financial and administrative aspects of donor-funded
assistance programs of similar size, complexity and setting.
o Demonstrated experience in managing and supervising a team.
o Demonstrated experience in managing sub-grants including conducting risk assessments
o Ability to communicate effectively in English, both verbally and in writing.
o Broad understanding of national laws, policies and norms related to accounting and administration.
o Demonstrated experience in budgeting, human resources, procurement and compliance issues.

Application Procedure:

All applications should be submitted together with the signed application letter, most recent curriculum
vitae (resume), copy of relevant certificates & transcripts, testimonials, active mobile phone number & e-mail
address, and should be sent to the following e-mail address: jgi-tanzania@janegoodall.or.tz with a subject
“Application for Finance & Administrative Manager”.

Only the shortlisted candidates will be contacted for the interview.

215662302

Deadline: Five (5) days from the first date of advertisement.

JGI Tanzania is an equal opportunity employer and considers all applicants on the basis of merit without
regard to race, national or tribal origin, religious belief, sexual orientation, and marital status.

QUALIFIED WOMEN ARE HIGHLY ENCOURAGED TO APPLY.
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Walipwa bil. 5.8 /-
kupisha umeme

Restuta Damian, BIHARAMULO

WAKAZI 992 kati ya 1,254 wa Kata Nyaka-
nazi wilayani Biharamulo mkoani Kagera,
wamelipwa fidia ya Sh. bilioni 5.8 za mae-
neo ya ardhi zao yaliyochukuliwa na seri-
kali kwa ajili ya kujenga kituo cha kusam-
baza nakupoza umeme.

Umeme huo utatoka kwenye mradi wa
Rusumo Regional Hydroelectric Falls Pro-
ject (RRHFP) unaoendelea kujengwa kati-
ka maporomoko ya Mto Kagera yanayopita
wilaya Ngara mkoani Kagera.

Hayo yalibainishwa Meneja mradi wa
Nyakanazi-Geita, Elias Mokunga, wakati
akieleza hatua za awali kwenye mradi wa

kv 220 zenye urefu kmi44 utakaonufai-
sha mikoa ya Tanzania kwani, ambacho
ndicho kituo kikuu cha kupozea umeme
kutoka Rusumo wilayani Ngara ambako
mradi mkubwa unajengwa kwa ajili ya nchi
tatu.

Mokunga alisema fidia hiyo inaendelea
kulipa wananchi 262 waliobaki, na kwam-
ba wapo katika hatua nzuri za malipo
na maeneo yanayopewa kipaumbele ni
mashamba, ardhi na makazi.

Alisema gharama za ujenzi ni shilingi
bilioni 93, na kuwa Tanzania na Umoja wa
Ulaya (EU zimetoa shilingi bilioni 5.8 zilizo-
tumika kulipa fidia wananchi na kiasi king-
ine kinatolewa na washirika wa maendeleo

ambao ni Ujerumani, EU na Ufaransa.

Alisema kiasi kunachotakiwa ni zaidi ya
shilingi bilioni 100 ambazo zitagawany-
wa katika shughuli mbalimbali ikiwamo
kiasi kinachotakiwa kwenye ugawaji huo ni
Euro milioni 7.9 kutoka EU.

“Benki ya ujerumani ilitoa Euro milioni
20, Benki ya Maendeleo ya Ufaransa Euro
milioni 14 na Euro milioni 7.9,” alisema
Mokinga.

Alisema baada ya mradi kukamilika wa-
teja 5,674 wa awali, watachangia gharama
za kusogeza ngazi, lengo ni kufikia wateja
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Ofisa Mtendaji Mkuu wa Chama cha Wafanyabiashara Wanawake Tanzania (TWCC), Mwajuma Hamza (kushoto), akitoa maelezo kwa Makamu
wa Rais, Samia Suluhu Hassan, jinsi chama hicho, kilivyoweza kuwanufaisha wanawake wengi nchini, wakati wa kilele cha Maadhimisho ya
Siku ya Wanawake kitaifa, mkoani Simiyu juzi. PICHA: HAPPY SEVERIVE

‘Zungumzeni na watoto wakiwa bado tumbont’

Na Mwandishi Wetu

JAMII imeshauriwa kuzungumza na wa-
toto wao kuanzia wakiwa tumboni ili kukuza
ubongo wao wakiwa bado wadogo.

Akizungumza katika mkutano wa siku
mbili wa kujadili ukuaji na maendeleo ya
watoto wakiwa katika hatua za awali, Mtafiti
kutoka Taasisi ya Ubongo Learning, Aneth
Ngongi, alisema mtoto anaanza kujifunza
mambo mengi tangu akiwa tumboni.

“Mtoto angali tumboni ana uwezo wa kuji-
funza mambo mengi yaliyopo duniani kupitia
kusikia na hisia hivyo ni vyema kwa wazazi
kuanza kuongea na kucheza naye katika kip-
indi hicho,” alisema Aneth.

Alisema ndiyo maana taasisi hiyo imekuja
na mfumo wa kidijitali wa kujifunzia elimu
kwa watoto ambao utawasaidia kujifunza
kupitia katuni na kucheza.

Alisema ni vyema wazazi kuanza kuweka
mazingira bora ya kujifunzia kwa watoto
wawapo wadogo kwa kuchagua maudhui ya
kuelimisha.

“Ubongo Learning tuna nafasi kubwa ya
kuzifikia familia nyingi barani afrika kupi-
tia simu na kutoa ujumbe wa kuelimisha na
kubadilisha maisha yao hivyo ni kujumu la
wazazi kupokea maudhui yetu,” alisema An-
eth.

Alisema taasisi hiyo imekuwa na vipindi
vya luninga vyenye mafunzo mbalimbali kwa
watoto kulingana na umri wao.

Alisema kipindi cha ‘Akili and me’ kina-
lenga kutoa elimu kwa watoto wenye umri
kati ya miaka mitatu hadi saba kikijikita ka-
tika kufundisha namba, alfabeti, hisia na afya
ambavyo vitamsaidia mtoto kukua akiwa na
uelewa.

Alisema kipindi cha pili ni Ubongo Kids am-
bacho kinawalenga watoto wenye umri wa
miaka saba hadi 13 ili waweze kujua mapema
masomo ya sayansi, teknolojia, uhandisi na
hesabu (STEM) na kujifunza kwa hisia za jamii

(Social emotional learning).

Alisema Ubongo Learning imekuwa iki-
fanya kazi katika nchi 13 barani Afrika kwa ku-
tumia lugha tofauti kulingana na nchi husika.

Aliongeza kuwa kwa kutumia mada mbal-

imbali za shuleni wamewakijengea uwezo
wanafunzi katika maeneo ambayo mitaala
haitosherezi.

Naye Mkuu wa kitengo cha Uzalishaji cha
Ubongo Learning, Amani Mkamba, alisema
wanafanya tafiti shuleni kwa kupitia mtaala
na kuangalia palipo na upungufu ndipo wa-
naanza kuandaa vipindi hivyo.

Alisema kupitia taasisi zinazotoa takwimu
zimewapa mrejesho kuwa wamefanikiwa ku-
wafikia watu milioni 16.9 wanaoangalia vipin-
di kupitia luninga na luninga ya mtandaoni
(youtube).

Mkutano huo ulioongozwa na ujumbe use-
mao ‘Kujenga Ubongo’ umefanyika Machi 6

Mfumo huo wa kufundishia una uwezo wa
kuinua na kubadilisha fikra na tabia kwa wasi-
mamizi na wadau ili kufikia lengo mahsusi la
kutoa elimu ya awali kwa kupitia vichocheo
na michezo nyumbani na katika jamii.

Mada ya ‘Kujenga Ubongo’ imewavutia wa-
dau mbalimbali katika kujadili maendeleo ya
watoto walio katika hatua ya awali

Ataka
watumishi
Osha
wanolewe

Na Gwamaka Alipipi

NAIBU Waziri Ofisi ya Waziri
Mkuu (Kazi, Vijana na Ajira),
Antony Mavunde, ameitaka Me-
nejimenti ya Wakala wa Usalama
na Afya Mahali pa Kazi (Osha),
kuendelea kujenga uwezo wa
watumishi wake mara kwa mara
ili waendane na mabadiliko ya
teknolojia.

Amesema kuna haja wakala
huo kuwekeza zaidi katika
kuwaelimisha wananchi kuhusu
masuala ya afya na usalama ka-
zini kwa kuwa wengi wao bado
hawana ufahamu wa kutosha wa
masuala hayo muhimu.

Alitoa agizo hilo jana wakati
akifungua kikao cha sita cha
baraza la tatu la wafanyakazi wa
Osha na mafunzo ya kujiandaa
kustaafu, kujikinga na magonjwa
yanayoambukiza kama vile
UKimwi na virusi vya corona.

“Kuna mabadiliko mengi
yanayotokea hususani katika
teknolojia, hivyo ili kuendana na
kasi ya mabadiliko hayo, hatuna
budi kuwaendeleza wataalamu
wetu kiujuzi mara kwa mara. Hii
itawawezesha kutekeleza maju-
kumu yao kwa weledi na hati-
maye kuleta tija katika uzalishaji.

“Mchango wa taasisi ya Osha
katika kufanikisha sera ya nchi
yetu ya uchumi wa viwanda ni
mkubwa mno, kwani viwanda vi-
naambatana na vihatarishi mbal-
imbali vya kiusalama na afya,
hivyo kuendelea kujenga uwezo
wa wakaguzi wetu wa usalama
na afya mahali pa kazi ni jambo
[a msingi sana,” alisema.

Aliipongeza Osha kwa kazi
nzuri inayofanyika katika ukagu-
Zi wa usalama na afya kwenye
maeneo ya kazi nchini, kutoa
huduma bora zinazowaridhisha
wateja na hivyo kuondoa malala-
miko ambayo yalikuwa yakiji-
tokeza miaka ya nyuma.

Kaimu Mtendaji Mkuu wa
Osha, Khadija Mwenda, alisema
miongoni mwa agenda za Ki-
kao hicho ni kujadili rasimu ya
mpango mkakati wa taasisi wa
miaka mitano ijayo (2020/2021-
2024/2025) ambao baadhi ya
malengo yake ni kusajili maeneo
mengi zaidi ya kazi na kuhakiki-
sha yanakidhi viwango vya
usalama na afya mahali pa kazi.

“Tukiwa tunamalizia kutekeleza
mpango mkakati unaoishia
mwaka huu wa fedha, tuliona
ni muhimu kufanya tathmini
ili kubaini matatizo au ombwe
lililokuwapo katika mpango huo
ambapo tathmini hiyo ndiyo
imetuwezesha kuja na mpango
mkakati mpya unaotatua mata-
tizo yaliyobainika,” alisema.
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Wanaokiuka matumizi

Wachangishana
uvjenzi kituo polisi
Na Shaban Njia, KAHAMA

WAKAZI wa Kata ya Ulowa
Halmashauri ya Ushetu wilayani
Kahama mkoani Shinyanga, wa-
mechangishana fedha na kujenga
kituo cha polisi ili kukabiliana
na wimbi la uvamizi nyakati za
usiku kwenye makazi na maduka
vao.

Uvamizi na uporaji huo ume-
kuwa ukifanyika wakati wa
mavuno.

Hayo yalibainishwa wakati
Naibu Waziri wa Ujenzi ambaye
ni Mbunge wa Ushetu, Elias
kwandikwa, akikabidhi mabati
bando nne kwa ajili ya uwezekaji
wa Kkituo hicho ambacho kime-
jengwa kwa nguvu za wananchi,
vyama vya msingi (Amcos) na
wadau wa maendeleo.

Aloyce Jacobo, mkazi wa Kata
va Ulowa, alisema, wamechukua
hatua ya kuchangishana na ku-
jenga kituo cha polisi baada ya
kukithiri kwa uvamizi nyakati za
usiku kwenye makazi na maduka
ya biashara, na kwamba matukio
hayo yote yanatokea wakati wa
mavuno ya kilimo cha tumbaku

na pamba. ;

“Uvamizi huu ulianza kata za
Nongwe baadaye wakafika hapa
kwetu Ulowa, na.. uvamizi huo
hufanyika nyakati za usiku hasa
wakati wa mavuno ya mpunga,
tumbaku na pamba,” alisema.

Diwani wa Viti Maalum, Gab-
briela Kimaro, alisema kujengwa
kwa kituo cha polisi kunatokana
na kuandamwa na matukio mbal-
imbali ya wizi kwenye maduka,
mifugo na uvamizi barabarani.

Aidha, Kimaro alisema wa-
nanchi waliingiwa na hofu na ku-
chukua hatua ya kuomba askari
watano kutoka Kituo cha Paolisi
Nyamilangano.

Kwa upande wake Naibu
Waziri wa Kwandikwa, alisema
serikali imejipanga kuweka
mazingira mazuri ya ulinzi hal-
mashauri nzima ya Ushetu ili wa-
nanchi waweze kufanya shughuli
za uzalishaji mali kwa amani na
utulivu.

Naye Mkuu wa Wilaya va
Kahama, Anamringi Macha,
aliwapongeza wananchi wa Kata
va Ulowa kwa kujenga kituo cha
afya kwa ajili ya kupambana na
uhalifu na kuwataka wakazi wa
kata za jirani kuiga mfano wa
kata hiyo.

vyandar

Na Tiganya Vincent, TABORA

MKUU wa Mkoa wa Tabora, Aggrey
Mwanri, amewaagiza viongozi wa vi-
jiji na mitaa kuwakamata watu wote
watakaokutwa wakitumia vyandarua
kwa matumizi mengine mbali na ku-
jikinga na mbu.

Alisema matumizi ya vyandarua
nje ya kujikinga na mbu yanapingana
na juhudi za serikali za kupambana
na malaria na kusababisha kupoteza
nguvu kazi ya Taifa.

Mwanri alitoa agizo hilo wilay-
ani Kaliua wakati wa uzinduzi wa
kampeni ya Mkoa wa Tabora ziro ma-
laria inaanza na mimi.

Alisema kuwa baadhi ya watu wana-
tumia vyandarua kuvulia samaki kati-
ka madimbwi na wengine wanatumia
kuzungushia vifaranga vya kuku visi-
sumbuliwe na mwewe.

Mwanri aliongeza kuwa kuna watu
wengine wanatumia vyandarua hivyo
kwa ajili ya kuzungushia bustani za
matunda na mboga ili kuzuia wadudu
waharibifu.

Alisema matumizi hayo ambayo
ni kinyume cha kujikinga na mbu ni
marufuku mkoani na atakayekutwa
atachukuliwa hatua.

Awali Mganga Mkuu wa Mkoa wa
Tabora, Dk. Honoratha Rutatatinis-
ibwa, alisema mwelekeo wa serikali ni
kuhakikisha kwamba ifikapo mwaka

ua kukamatwa

0 ugonjwa wa malaria uwe ume-
tokomezwa

Alisema takwimu zinaonyesha ki-
wango cha maambukizi ya ugonjwa
wa malaria kwa Mkoa wa Tabora
bado ni tatizo ambapo Halmashauri
ya Wilaya ya Kaliua ina asilimia 16.7,
kufuatia Uyui asilimia 16.1 na Sikonge
ambayo ina asilimia 13.9.

Dk. Rutatatinisibwa alisema Uram-
bo ina asilimia 12.8, Manispaa ya
Tabora asilimia 8.9, Halmashauri ya
Wilaya ya Nzega asimilia 8.7, Nzega
Mji asilimia 6.8 na Igunga asilimia
5.6.

Alisema nguvu zaidi zinahitajika
katika kupambana na tatizo la ma-
laria mkoani Tabora.

Naibu Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano na Mbunge wa Jimbo la Ushetu, Elias Kwandikwa (wa tatu kulia), akikabidhi mabati
48 kwa ajili ya kuezekea Kituo cha Polisi cha Kata ya Ulowa, kilichojengwa kwa nguvu za wananchi, vyama vya msingi (Amcos) na
wadau wa maendeleo, jana. PICHA: SHABAN NJIA

Kilimo cha mkonge chapigwa jeki matrekta ya bil. 1/-

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, ame-
vutiwa na juhudi kubwa iliyofanywa na
Benki ya NMB katika kilimo cha katani
mkoani Tanga, baada ya benki hiyo kutoa
matrekta 11 yenye thamani ya Sh. bilioni 1.

Akizungumza baada ya kukabidhi
matrekta hayo, Majaliwa alisema wakuli-
ma wa mkonge hawanabudi kutumia
vema fursa ya uwapo wa NMB ambapo ali-
wahimiza kuyatumia vema kwa manufaa
ya wote na kuongeza tija kwenye kilimo
cha mkonge.

Waziri Mkuu alipokea matrekta hayo
katika hafla iliyofanyika nje ya kiwanda
cha kuchakata singa cha Mwelya wilayani
Korogwe, mkoani Tanga ikiwa ni sehemu
ya ziara ya kikazi mkoani humo.

“NMB ni benki yenye watu wabunifu,
nimeshuhudia hata kwenye mazao men-
gine ya kimkakati kama pamba na koro-
sho; wakiwakopesha wakulima na mimi
mwenyewe hukabidhi matrekta hayo,
hivyo wakulima mnatakiwa kuchangam-
kia benki hii yenye matawi nchi nzima,”
alisema Majaliwa.

Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Martine
Shigela, alisema mkoa wake utahakiki-
sha matrekta hayo yanatumika kama yal-
ivyokusudiwa na kwamba kama atatokea
mkulima au mfanyakazi yeyote kutaka
kuyahujumu sheria zitachukua mkondo
wake.

“Matrekta haya ni ukombozi mkubwa
kwa wakulima wa Mkoa wa Tanga, kwa
sababu huko nyuma walikuwa wak-
inyonywa na Katani Limited kiasi cha

kutokopesheka kabisa, lakini hivi sasa
serikali imefanyia maboresho ili waweze
kufaidika na zao hili muhimu kwa uchumi
wa taifa,” alisema Shigela.

Ofisa Mkuu wa Kitengo cha Wateja Bi-
nafsi na Biashara Benki ya NMB, Filbert
Mponzi, alisema benki hiyo inatambua
kilimo ni moja ya kipaumbele cha Taifa
kwa kuwa takwimu zinaonyesha Watan-
zania zaidi ya asilimia 80 wanaoishi vijijini
na mijini wanategemea kilimo.

Kwa kulitambua hili, NMB imefungua
akaunti za wakulima zaidi ya 800 katika
vyama vitano vya ushirika vya msingi vi-
navyoendesha mashamba ya mkonge ya
Ngombezi, Magunga, Mwelya, Hale na Ma-
goma mkoani humo.

“NMB imetoa mikopo ya jumla ya Sh.
bilioni 1.024 kwa vyama vinne vya ush-

irika vya msingi vya Ngombezi, Magunga,
Mwelya na Magoma kwa ajili ya ununuzi
wa matrekta 11 na matrekta 22, ili ku-
wezesha usafirishaji wa mkonge kutoka
kwenye mashamba ya wakulima kwen-
da kwenye viwanda vya uchakataji wa
mkonge,” alisema Mponzi.

Mwenyekiti wa vyama vya msingi
vya ushirika wa wakulima wadogo wa
mkonge (Amcos) wilayani Korogwe, Grey-
son Nyari alisema: “Tunaishukuru Benki
ya NMB kutukabidhi matrekta haya ikiwa
ni mkopo nafuu, yatatusaidia kuendesha
shughuli za kuhudumia mashamba, tuta-
chonga barabara za kuingia mashambani
na kusombea majani ya mkonge kwa
ajili ya kupeleka kwenye korona tayari
kuchakatwa na kuwa singa.”
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Umeme changamoto kubwa Ukerewe

Na Neema Emmanuel, MWANZA

WILAYA ya Ukerewe mkoani Mwanza
inakabiliwa na changamoto ya nishati
ya umeme kutokana na kukatika mara
kwa mara.

Imeelezwa kuwa wakati mwingine
wakazi wa wilaya hiyo wanakosa nishati
hiyo kwa siku mbili hadi tatu.

Hayo yalibainishwa na Mbunge wa
Jimbo la Ukerewe, Joseph Mkundi, waka-
ti wa Kikao cha Bodi ya Barabara Mkoa

Alisema katika wilaya hiyo, umeme
hukatika kwa wiki nzima, tatizo ambalo

Vikundi
kinamama
vyakopeshwa
68%

KAHAMA

HALMASHAURI ya Ushetu
wilayani Kahama mkoani Shinyanga,
imetoa mikopo yenye riba nafuu
kwa vikundi vya kinamama kwa
zaidi ya asilimia 68 ili kuwawezesha
na kuwainua kiuchumi na kuwafan-
ya kuachana na utegemezi.

Hayo yalimebainika juzi kwenye
maadhimisho va Siku ya Wanawake
cha Bugela Kata ya Ulowa wakati
Ofisa Maendeleo ya Jamii (dawati la
uwezeshaji wananchi kiuchumi) Mi-
naeli John Ngomoi, alipokuwa akitoa
taarifa ya utoaji wa mikopo.

Alisema Halmashauri ya Ushetu
imefanikiwa kutoa mikopo kwa
vikundi hivyo, vijana na watu wenye
ulemavu kwa zaidi ya asilimia 68 na
kwamba mwaka 2015 hadi 2019/20
halmashauri imeshatoa zaidi ya Sh.
milioni 301.1

Aidha, alisema mwaka wa fedha
2015/16 halmashauri ilitoa mikopo
kwenye vikundi saba vya kinamama
vikiwa na wanachama 35 wenye
thamani ya Sh. milioni nane, huku
mwaka 2016/17 vikundi 21 na wa-
nachama 105 vilipata shilingi milioni
51.

Pia alisema kuwa, mwaka wa
fedha 2018/19 halmashauri ilitoa
mikopo kwenye vikundi 16 vyenye
wanachama 80 vilivyopata Sh.
milioni 75.1, huku mwaka 2019/2020
vikundi vya kinamama 35 vyenye
wanachama 175 vikipata Sh. milioni
176.

Naye Diwani wa Viti Maalumu
Kata ya Ulowa, Gabriela Kimaro, ali-
ipongeza halmashauri kwa kutenga
fedha kwenye mapato ya ndani kila
baada ya robo ya makusanyo katika
kuviwezesha vikundi vya Kinamama,
vijana na watu wenye ulemavu.

Akizungumza baada ya kupokea
taarifa hiyo, Naibu Waziri wa Ujenzi
ambaye ni Mbunge wa Ushetu, Elias
Kwandikwa, alimpongeza Mkurugen-
zi wa Halmashauri hiyo kwa kutoa
kipaumbele kwenye kuviwezesha
Kiuchumi vikundi vya kinamama am-
bavyo vilikuwa vimesahaulika awali.

Kwandikwa alisema mikopo hiyo
itawasaidia wanawake hao kuwai-
nua kiuchumi na kuwawezesha ku-
miliki biashara na rasilimali nyingine
kama ilivyo kwenye vikundi vya
wanaume.

limedumu muda mrefu, hivyo Shirika
la Umeme Tanzania (Tanesco) wilaya
wameshindwa kupata ufumbuzi na hoja
yao mara nyingi ni kuanguka kwa nguzo
na kebo (cable) inayopita ndani ya ziwa
zinazovusha umeme kutoka Kisorya
hadi Ukerewe kuingiliwa.

“Ni tatizo ambalo limekuwa likituathi-
ri sana kiuchumi na shughuli nyingine
za kibinadamu, nitoe tu wito serikali
kupitia Wizara ya Nishati tupate su-
luhu ya kudumu angalau wananchi wa
Ukerewe waweze kufaidika na nishati
hii ya umeme kwa ajili ya shughuli zao
mbalimbali za kimaendeleo,” alisema

Mkundi.

Alisema mbali na  kukatika kwa
umeme, pia kwenye visiwa ambavyo
vinatumia nishati ya umeme wa jua
mfano kisiwa cha Ukara bado wanaen-
delea na mjadala kuona kwa namna gani
bei ya umeme itashuka, kwa sababu hivi
sasa kupitia kampuni ya Jumeme mwa-
nanchi analipa Sh. 2,500 kwa uniti moja.

Meneja wa Tanesco Mkoa wa Mwanza,
Henryfried Byabato, alisema changamo-
to iliyopo Ukerewe ni kutokana na kebo
iliyopita chini ya maji kutobolewa na
wavuvi ambayo inatoa umeme Kisorya
hadi Kisorya.

“Kukatika kwa umeme maeneo ya
Ukerewe na Sengerema hasa Ukerewe
tunachangamoto ya kebo inayopita
ndani ya maji iliathiriwa na wavuvi
kwa sababu haijapita chini sana, lakini
mpango uliopo tutaweka nguzo za chu-
ma ambazo zitaenda umbali wa mita
400,” alisema na kuongeza:

“Tutavuta waya wa juu kwa hiyo na-
tegemea changamoto hiyo itatatuliwa.
Pia tumeenda mbele zaidi kuwa mae-
neo yenye maji hasa kwenye majaruba
tuta weka nguzo za zege na ipo kwenye
mpango wetu tayari na tutalitekeleza.”

.
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Gavana wa Klabu ya Rotary (DIST. 9211) alivemaliza muda wake, Sharmila Bhatt (wa pili kulia), akiwa katika picha ya kumbukumbu
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na wanawake wenye mafanikio (kutoka kulia) Dk. Zohraida Karim (Mzungumzaji Mwamasishaji), Aneth Yesaya (Katibu wa Jukwaa la
Viziwi), Jennifer Shigoli (Mjasiriamali) na Catherine Shindika (Mwelimishaji), wakati wa hafla ya Maadhimisho ya Siku ya Wanawake

Katibu, Hemaly Jethwa (kushoto). PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wanafunzi Dar wawezeshwa
taulo za kike

Na Sabato Kasika

WANAFUNZI wa Shule ya Msingi Msi-
gani, Manispaa ya Ubungo, jijini Dar es
Salaam, wamepata msaada wa taulo za
kike kwenye maadhimisho ya Siku ya Wa-
nawake Duniani.

Taulo hizo ambazo ni katoni tano,
zilitolewa juzi na taasisi isiyo ya kiserikali
ya Mpakani Tunaweza kama mchango
wake kwa ajili ya wanafunzi wa shule
hiyo.

Aliyekabidhi taulo hizo ni Mkurugenzi
Mtendaji wa taasisi hiyo, Asia Khalifa, na
kusema, Mpakani Tunaweza imeona njia
nzuri ya kuadhimisha siku hiyo ni kutoa
msaada wa taulo za kike.

Katika hafla hiyo iliyofanyika Shule ya
Msingi Msigani na kuhudhuriwa na wa-
nafunzi, walimu, wazazi na viongozi wa
serikali, alisema, taasisi inataka kuha-
masisha jamii kuchangia upatikanaji wa
taulo hizo kwa wanafunzi.

“Tunataka wanafunzi wa kike waend-
elee kubaki madarasani hata wanapoku-
wa kwenye hedhi, ndiyo maana Mpakani
Tunaweza tumekuja na kaulimbiu ya zia-
da kwenye Siku ya Wanawake Duniani,”
alisema Asia.

Aliitaja kaulimbiu hiyo kuwa ni; ‘Wape
taulo za hedhi wabaki darasani’, na
kwamba na jukumu la jamii kuhakikisha
wanafunzi wanapata taulo hizo kadri
inavyowezekana ili wasipoteze muda wa
masomo.

Akipokea taulo hizo kwa niaba ya wa-
nafunzi, Ofisa Elimu Kata ya Msigani, Ve-
ronica Mallya, alisema kata yake ina shule
za msingi tano alizozitaja kwa majina ya
Temboni, Msigani, Kisiwani, Bwawani na
Malamba Mawili.

“Katika shule hizo, kuna wanafunzi wa
kike 9,320, ambao asilimia 10 hadi 20
hukosa masomo wanapokuwa kwenye
hedhi kwa kukosa taulo za kike, kwa siku
tatu hadi tano,” alisema Mallya.

Alisema shughuli iliyofanywa na asasi
ya Mpakani ni ya kuigwa katika Wilaya
ya Ubungo ili kuwawezesha wanafunzi
wa kike kubaki darasani, na kwamba kwa
wastani wanafunzi wa kike hukosa mas-
omo kwa siku tatu hadi tano kwa mwezi
wakiwa kwenye hedhi.

Naye Diwani wa Kata ya Msigani, Agus-
tino Mushi, alisema atawasilisha pen-
dekezo kwenye vikao vya madiwani wa
Manispaa ya Ubungo ili kuishawishi man-
ispaa yake kutenga fedha miongoni mwa
asilimia nane inayotengwa kwa ajili ya
wanawake na vijana kwa ajili ya kununua
taulo za kike kwa ajili ya shule zote za
manispaa ya Ubungo kuanzia msimu wa
fedha wa mwaka 2020/2021.

Baadhi ya wazazi waliohudhuria hafla
hiyo walitaka taulo hizo zigawiwe kwa
wazazi ili wawape watoto wao badala ya
utaratibu uliopendekezwa wa kuwapa
walimu ndiyo wazigawe kwa wanafunzi.
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I
Diwani
aitaka
halmashauri

Kuongeza
walimu

Na Jaliwason Jasson, HANAN'G

DIWANI wa Viti Maalum ka-
tika Halmashauri ya Wilaya ya
Hanan'g, mkoani Manyara, Regu-
la Mtey, ameishauri halmashauri
hiyo kuongeza idadi ya walimu
wa awali, ili wawasaidie katika
vuumbaji wa herufi na kuwapa
msingi mzuri wanafunzi hao.

Ushauri huo aliutoa juzi,
alipokuwa kwenye Baraza la
Madiwani, wakati akichangia
hoja ya kuboresha elimu, katika
eneo la halmashauri yao.

Mtey alisema, halmashauri
hiyo imewasainisha walimu
mkataba kufaulisha wanafunzi
wa awali, ili ajue kusoma na
kuandika.

“Kuna shida ya walimu kwa
kuwa yapo baadhi ya madarasa
yana wanafunzi 200, hali hii
inakuwa ngumu kwa mwalimu
mmoja, kumudu wanafunzi wote
hawa, kama kuna uwezekano,
tuwaongezee idadi ya walimu,
hata kwa kuajiri walimu wa
muda, ili wanafunzi wafaulu,”
alisema Mtey.

Alisema kuliacha tatizo hilo
liendelee ni kuwapa shida wal-
imu, kwa sababu wao ndio wa-
nafundisha uumbaji wa herufi.

“Kama tunavyojua mtoto
akitoka darasa la chini, akiwa
vibaya anayepata ugumu ni
mwalimu wa darasa linalofuata
atakayempokea, hivyo lazima
tujenge msingi vizuri,” alifafan-
ua.

Naye Mbunge wa Viti Maal-
um, Rose Kamili, aliiomba
halmashauri kuwapa motisha
walimu wanaoishi mazingira
magumu, ili wawe na moyo wa
kujituma kwa ajili ya kusaidia
kuongezeka ufaulu.

Akiahirisha baraza hilo, Mwe-
nyekiti wa Halmashauri, George
Bajuta, aliwataka madiwani
wote katika vikao vyao vya
maendeleo ya kata, kuifanya
ajenda ya elimu ya kudumu na
kuwashauri kubuni mbinu za
kusaidia kuongeza ufaulu katika
maeneo yao.

Mkazi wa Katesh, Thomas
Simon, akizungumza na Ni-
pashe alisema, serikali kama
haitawekeza kwa watoto wa
awali, itafanya kazi bure katika
elimu.
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Wamshukuru RC

Na Cynthia Mwilolezi, MANYARA

ya Naberera wilayani Simanjiro, wam-
emshukuru Mkuu wa Mkoa wa Manyara,
Alexander Mnyeti kwa kuwapatia ekari
1,000 za ardhi zilizoporwa na kigogo
mmoja wa wilaya hiyo.

Wakazi hao walisema uamuzi huo wa
Mkuu wa Mkoa kuwarudishia ardhi yao
iliyoporwa ni ushindi kwao.

Mmoja kati ya wakazi hao, Julius Eze-
kiel alisema, ardhi yao ilichukuliwa na
mafisadi wa ardhi na wao wakalalamikia
jambo hilo kwa Mnyeti ambaye ameagiza
warejeshewe.

Alisema kigogo mmoja wa wilaya hiyo
aliwapora ekari hizo 1,000 za ardhi na
wao wakakosa sehemu ya kuchungia
mifugo na kilimo kutokana na tamaa ya
mtu mmoja.

Diwani wa Kata ya Naberera, Haiyo Ma-
masita, alimshukuru Mkuu wa Mkoa kwa
hatua hiyo kubwa ya kurudisha ardhi kwa
wananchi wake.

“Huyo kigogo alitumia nafasi yake ya
udiwani na kujimegea ardhi hiyo ekari
1,000 bila halali na sisi tulipodai alitu-
mia nafasi yake kung'ang’ania eneo hilo,”
alisema Mamasita.

Alisema Rais John Magufuli hakukosea
kumteua Mnyeti kuongoza mkoa wao

kuwarudishia ardhi

kwa kuwa amekuwa akiwatetea wan-
yonge.

Mnyeti alisema, alifanya ziara ya kuzun-
gumza na wananchi hao mwishoni mwa
mwaka jana na wakamweleza tatizo hilo.

“Baada ya kupata malalamiko haya
niliunda kamati ya kufuatilia suala hili
tukabaini kuwa wananchi wana haki kwa
sababu mmiliki hakupewa kihalali, ndipo
nikaagiza wananchi warudishiwe eneo
lao,” alisema Mnyeti.

Alisema ameshatoa maelekezo ya
matumizi ya ardhi hiyo ekari 1,000 hivyo
irudishwe kwa wananchi hao ambao
watapanga matumizi ya eneo hilo.

ael (kushoto), akitoa maelezo kuhusu hatua iliyofikiwa kwenye ujenzi huo, kwa jopo la wataalamu viongozi na watendaji wa
wilaya hiyo, waliotembelea mradi huo, juzi. Wa pili kulia ni kiongozi wa jopo hilo, ambaye ni Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Wilaya ya Monduli, Issack Joseph Kadogo. PICHA: ASRAJI MVUNGI

Mahabusi Gereza Kisongo wakumbukwa

Zanura Mollel, ARUSHA

KANISA la Wasabato Kijenge, lililopo
wilayani Arusha, kupitia Chama cha AMO,
juzi limekabidhi msaada wa vitu vyenye
thamani ya Sh. milioni 1.2 kwa wafungwa
na mahabusi wa Gereza Kuu la Kisongo
mjini hapa, kwa ajili ya kujikimu na kusaid-
ia mahitaji mbalimbali.

Akizungumza jana baada ya kutoa

msaada huo, Mwenyekiti wa AMO, katika
kanisa hilo, Mchungaji Mugwe Thomas
Mkono, alisema chama hicho kina waumi-
ni 85 ambao wamejitolea kutoa huduma
hiyo, katika gereza hilo kwa ajili ya kusaidia
wafungwa na mahabusi.

“Msaada huu leo umetolewa na wa-
naume wa chama hiki kwa kuchangishana,
ambao wameanza kwa kupeleka msaada
wa vitu kwa wafungwa na mahabusi wali-

opo katika gereza hili, pamoja na kutoa
msaada huu, tutaendelea na huduma ya
uinjilisti,” alisema Mchungaji Thomas.

Mzee wa kanisa hilo, William Waziri
alisema, mikakati ya kanisa kwa mwaka
2020, ni kuwafikia watu wanaoishi katika
mazingira magumu ikiwamo wafungwa na
watu wasiojiweza.

“Tunahitaji kuwafikia kwa lengo la ku-
wapatia mahitaji ya kimwili na kuwaonye-

sha upendo Wakristo ili kuwaondoa katika
kutenda maovu, yaliyosababisha kuwa ger-
ezani kwa kufuata taratibu za nchi,” alise-
ma waziri.

Watanzania wameaswa kujitoa na ku-
wasaidia wafungwa na mahabusi kwa up-
endo, kwa kuwa hata hao waliopo gerezani
na mahabusu ni wanadamu kama watu
wengine wanahitaji kupewa ushauri na
msaada.
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UKimya, uoga, visasi
unavyochangia ukatili Kijinsia

e
Sababu
kuchelewa
mradi
wa maji
yatajwa

Na Godfrey Mushi,
MWANGA

SERIKALI imetaja sababu
kuu yva kuchelewa kukamilika
kwa mradi mkubwa wa maji
katika Wilaya za Mwanga,
Same mkoani Kilimanjaro na
Wilaya ya Korogwe mkoani
Tanga ni kukwama kwa vifaa
Bandari ya Dar es Salaam.

Mkwamo huo ulithibitishwa
juzi na Waziri wa Maji, Prof.
Makame Mbarawa, baada ya
kutembelea kwa awamu vya
pili na kukagua mradi huo
Wilaya ya Mwanga.

Akiwa Wilaya ya Mwanga,
alisema: “Kuna baadhi ya
sababu zinazosababisha mra-
di huu kuchelewa kukamilika,
mojawapo ni ucheleweshwaji
wa Vvifaa katika Bandari ya
Dar es Salaam.

“Kama waziri mwenye
dhamana naamini kwamba
siku siyo nyingi wananchi
wa wilaya hizi tatu wata-
pata maji ya kutosha kutoka
kwenye mradi mkubwa wa
maji unaojengwa kwa sasa.
Mradi utahudumia wilaya
mbili za Mkoa wa Kilimanjaro
ambazo ni Mwanga na Same
na wilaya moja ya Mkoa wa
Tanga ambayo ni Korogwe.”

Mradi huo una thamani
va Sh. bilioni 241 na unata-
rajiwa kunufaisha takribani
wananchi 434,000 wa wilaya
zote tatu.

Kutokana na hali hiyo,
Waziri Mbarawa amewaahidi
wasimamizi wa mradi huo
kuwa atafuatilia kwa haraka
vifaa hivyo vilivyokwama
bandarini ili viweze kutoka
Ea kazi hiyo iendelee kwa

asi.

opitiwa ama vilivyoko kando-
kando na mradi huo wa maji
vitapatiwa maji na kwa sasa
wataalamu wameshapewa
jukumu na serikali kuandika
bavyo awali vilikuwa havija-
jumuishwa kwenye mradi.

Ili kuhakikisha kuwa zoezi
la kukamilisha mradi huo
linakwenda kwa haraka,
Waziri Mbarawa amemwagiza
mkandarasi wa mradi huo
kuhakikisha wanaajiri ma-
kandarasi wengine ili kuifan-
va kazi iende kwa haraka na
kukamilika kwa wakati.

Kwa mujibu wa Prof.
Mbarawa, mpaka sasa kasi ya
mkandarasi siyo ya kuri-
dhisha na kutokana na hali
hiyo serikali kuanzia sasa
haitafumba macho kama kasi
ya mradi itakwenda ndivyo
Sivyo.

Mradi huo unatekelezwa na
kampuni mbili za M.A Kharafi
& Sons na Badr East Africa
Enterprises.

Na Godfrey Mushi, MOSHI

STADI ya awali ya kuhusu ukatili wa
kijinsia katika mikoa ya Kilimanjaro na
Arusha, inaonyesha tamaduni ya ukimya
na uoga wa kulipwa visasi ni miongoni
mwa visababishi na matokeo ya ukatili wa
kijinsia unaoendelea kutikisa katika jamii
ya ukanda huo.

Akizungumzia stadi hiyo, mratibu wa
mradi wa kukuza usawa wa kijinsia kwa
kutumia elimu ya haki za binadamu wa
Shirika lisilo la kiserikali la Tusonge CDO,
Consolatha Kinabo, alisema mbali na uoga
wa kuwapo kwa visasi, kuna jambo jingine
la uhaba wa mifumo ya ulinzi pamoja na
umaskini.

Alikuwa akitoa mrejesho kuhusu stadi
hiyo, wakati wa uzinduzi wa awamu ya pili
ya mradi huo uliofanyika katika Manispaa
ya Moshi na kujumuisha wadau zaidi ya
50 kutoka mashirika mbalimbali.

“Visababishi na matokeo ya ukatili
wa kijinsia tumeona kwamba mtoto wa
kike anapata ujauzito, maisha yake ya
baaadaye huandaliwa kuwa mama wa
nyumbani ila kwa kijana aliyehusika na
ujauzito huo huendelea kupata fursa za

kufanikiwa kimaisha.

“Sababu zinazochangia ni tamaduni ya
ukimya na uoga wa visasi, uhaba wa mi-
fumo ya ulinzi, umaskini, unyanyapaa wa
kijamii, uelewa duni wa haki za binadamu
na usawa wa kijinsia. Visababishi ni mila
potofu na tamaduni zinazokandamiza ku-
tokana na jinsia.”

Mkurugenzi Mtendaji wa Tusonge, Ag-
natha Rutazaa, akiwasilisha matokeo hayo
kwa wadau na Kansela Mkuu wa Ushiriki-
ano na Maendeleo wa Serikali ya Canada,
kupitia ubalozi wake nchini Tanzania,
Gwen Walmsley, alisema aina za ukatili
zilizoainishwa na wanajamii ni ukatili wa
kingono kwa watoto, rushwa ya ngono na
ukatili wa kisaikolojia unaohusisha matusi
na vitisho.

Alitaja aina nyingine kuwa ni ukatili wa
kiuchumi kama kutopewa elimu, fursa,
urithi, ardhi na masuala ya ukatili wa
kimwili ikiwamo vipigo na kujeruhiwa na
silaha. Yamo pia masuala ya mila potofu
kama ndoa za utotoni, ndoa za kulazi-
mishwa na ukeketaji.

Hata hivyo, wakati anazindua awamu ya
pili ya mradi huo unaotekelezwa kuanzia
mwaka 2019/2024, Kansela Gwen alisema,

N

changamoto ya ukatili wa Kkijinsia ipo
nchini Tanzania na kwamba kwa sasa
Tanzania inashika nafasi ya 130 kati ya
160 katika masuala ya haki na usawa wa
kijinsia.

“Bado changamoto zipo katika masuala
ya usawa wa kijinsia, kwa sababu Tanza-
nia ina uwakilishi mzuri katika utawala,
wakati jambo hili linaanza Tanzania ili-
kuwa na Spika wa Bunge mwanamke,
Anne Makinda na sasa tuna Makamu wa
Rais ambaye ni mwanamke (Samia Suluhu
Hassan) na mengi ambayo tunayaona kwa
wanawake wa kitanzania wamechukua
nafasi za uongozi ambazo zinatia hamasa
watoto wa kike Tanzania nzima,” alieleza.

“Naomba niwapongeze Tusonge, Eq-
uitas na mashirika mengine kwamba ni
matumaini yetu mambo ya msingi kama
haki za binadamu na ukatili wa kijinsia
yataenda kutatuliwa kwa kupatiwa ufum-
buzi wa kudumu.”

Kansela Gwen alisisitiza kuwa kwa jinsi
Tanzania inavyojitahidi kuzalisha kwa ki-
wango cha kina cha kati, anaamini taifa
haliwezi kuwaacha wanawake nyuma,
hivyo ni lazima wahitaji mchango wa wa-
nawake ili kufikia malengo hayo.
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Wanawake wanaharakati wa Wilaya ya Siha, wanaoendesha vuguvugu la ukombozi wa mwanamke kimapinduzi (Tapo), wakiandama-
na kuelekea alipokuwa Ofisa Elimu Mkoa wa Kilimanjaro, Paulina Mkwama (hayupo pichani), kulaani ukatili wa Kkijinsia dhidi ya wanawake
na watoto wakati wa Maadhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani yaliyoadhimishwa wilayani humo, mkoani Kilimanjaro juzi. PICHA:

GODFREY MUSHI

AKkemea rushwa ya Kufifisha usawa

Na Godfrey Mushi, MOSHI

WAKILI maarufu na mtetezi wa haki
za binadamu katika mikoa ya Kanda ya
Kaskazini, Elizabeth Minde, amekemea
kile alichokiita rushwa ya kufifisha sa-
fari ya kufikia haki sawa, akitaka wana-
harakati wa Wilaya ya Siha mkoani Kili-
manjaro, kuchimba na kuibua mambo
hayo.

Alisema kwa kuwa sasa safari ya usawa
bado ni mbichi, wanaharakati wanawake
wilayani humo wana kila sababu ya kuji-
tokeza zaidi kuibua mambo ambayo wa-
naona hayaendi sawa kama vile mashau-
ri ya ukatili wa kijinsia yanayoamuliwa
kienyeji na hivyo kuendelea kuwaumiza
wanawake.

Minde alieleza masikitiko yake waka-
ti akizungumza na wanawake kutoka
makundi mbalimbali wakiwamo wa-
naharakati wa Wilaya ya Siha, kwenye

Maadhimisho ya Siku ya Wanawake yali-
yofanyika jana katika Kata ya Sanya Juu.

“Tunaomba tuthaminiwe kwa saba-
bu tuna mchango mkubwa sana katika
maendeleo ya nchi, safari ya usawa iko
moto, safari ya kupata haki sawa bado ni
mbichi. Kesi nyingi zinakufa katika mad-
awati ya polisi.

“Tunapenda wanaharakati wa Siha
mfuatilie ili yale mambo yanayoishia
dawati, yanayoishia Polisi, hospitali, ri-
poti za uongo kuandikwa hiyo ndio kazi
ya wanaharakati kuibua masuala hayo,
kwa sababu yanayoendelea yanaumiza,”
alieleza Wakili Minde.

Akifafanua, wakili huyo alisema wengi
wa wanawake bado hawaelewi sheria ny-
ingi, ziwe za mirathi, ndoa na ardhi, licha
ya jukumu kubwa la kusukuma uchumi
wa nchi walilonalo bila ya kujali itikadi.

“Viti maalumu kwenye uchaguzi mkuu
wa mwaka huu ni halali yetu na hata

viti vingine vya majimbo ni halali yetu,
napenda niwausie tusiache hizo nafasi.
Matatizo mengi ya kisheria tuliyonayo ni
ya kupambana na rushwa ya ngono na
pesa ndani ya jamii.”

Ofisa Elimu Mkoa wa Kilimanjaro
(REO), Paulina Mkwama, akizungumza
na wanawake hao aliwataka kutosahau
majukumu yao kama mama wa familia,
huku akisisitiza kuwa bado wanayo kazi
kubwa ya kuhakikisha wanakomesha
mimba za utotoni, ukeketaji na ukatili
wa kingono dhidi ya watoto.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri
ya Wilaya ya Siha, Ndaki Mhuli, akitoa
nasaha zake kwa wanawake hao, alisema
serikali inawaunga mkono wanawake
hao na itawapa ushirikiano wa kila hali
kufikia ndoto zao na hata sera ya utoaji
mikopo kwa makundi maalum hal-
mashauri hiyo imekuwa ikilizingatia.
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ELIMU YA KIPOLISI
Ni lazima kupambana
na dawa za kulevya

s -

TASHARA ya mihadarati ni kosa la
jinai na tishio kwa usalama wa wa-
nanchi na taifa kwani imekuwa iki-
zalisha makosa mengine makubwa
na yanayoathiri maisha ya raia kama vile usa-
firishaji haramu wa binadamu (human traf-
ficking), kutakatisha pesa (Money launder-
ing) na makosa mengine yanayovuka mipaka
ya mataifa (trans-national organized crime).

Serikali ikishirikiana na wadau wengine
ndani na nje ya nchi inafanya jitihada katika
kuzuia na kupambana na tatizo hili kwa
kutumia vyombo vyake vya dola vinavyo-
husika katika kudhibiti na kupambana na
mihadarati.

Wahusika hawa ni Jeshi la Polisi chini ya
Idara ya Upelelezi wa Makosa ya Jinai ikisaidi-
ana na wadau wengine wanaohusika kwenye
ukamataji na upelelezaji wa makosa haya
kuhakikisha tatizo hili linadhibitiwa kika-
milifu.

POLISI INAVYOHUSIKA

Mikakati ya Jeshi la Polisi katika kukabili-
ana na tatizo la dawa za kulevya ni pamoja
na kuanzisha madawati maalumu yanay-
oshughulika katika ukamataji, upelelezi na
ukusanyaji wa taarifa za kiintelijensia kwa
makosa ya dawa za kulevya, ikisaidiana na
kitengo cha Polisi Jamii katika mikoa yote
pamoja na kanda zake.

Uelimishaji wa jamii kuhusu athari za
matumizi ya dawa za kulevya, uuzaji na usa-
firishaji wa dawa za kulevya, kwa kutumia
fursa hizo katika makongamano mbalim-
bali, warsha, sherehe mbalimbali za kitaifa
ili kuweza kupunguza tatizo hilo kwa haraka
kuliko kupambana na raia moja moja au
vikundi vidogo vidogo.

Uimarishaji wa doria, misako na operesh-
eni katika vijiwe na mitaa yote ambayo
wahalifu hao wamekuwa wakikaa na kufanya
biashara hiyo ya dawa za kulevya, hivyo
kupunguza tatizo hilo kwa baadhi ya mitaa na
vijiwe vingine kupelekea kusambaratishwa
kabisa.

Kuimarisha doria za majini na ulinzi mip-
akani mfano viwanja vya ndege mipaka
ya nchi kavu kwa kushirikiana na taasisi
nyingine za kiserikali na zile za binafsi katika
kupambana na wahalifu ambao wamekuwa
wakitumia boti na majahazi ya kisasa katika
kuingiza dawa za kulevya, pia usafiri wa
ndege katika kuingiza na kutoka nje ya nchi.

Mafunzo ya kuwajenga wapelelezi na

v
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Kamishna Mkuu wa Mamlaka ya Kuzuia na Kudhibiti Dawa za Kulevya, Rogers
Siang'a, akizungumzia udhibiti wa mihadarati. PICHA: MTANDAO

watafutaji wa taarifa (intelligence) yamekuwa
yakitolewa ndani na nje ya nchi kwa udhamini
wa wadau mbalimbali kutoka wahisani ili
kuongeza ufanisi katika utendaji kazi na
kusaidia kupunguza tatizo la dawa za kulevya.

MIKAKATI KIJAMII

Kuimarika kwa mfumo wa utoaji taarifa
toka kwa jamii husika kutokana na uhama-
sishaji na uelimishaji kuhusu athari za dawa za
kulevya, unaotolewa na Jeshi la Polisi pamoja
na wadau wake, vilevile kutokana na mzigo
ambao familia, jamii husika na taifa imekuwa
ikipata kutokana na kuhudumia waathirika wa
dawa za kulevya, hivyo jamii yenyewe wame-
hamasika katika kushiriki moja kwa moja
katika utoaji wa taarifa za uhalifu na wahalifu
wa dawa za kulevya bila shuruti.

Taasisi binafsi, baadhi ya wananchi wazawa,
taasisi za kidini na wadau wengine wamesh-
iriki katika vita hii ya kupambana na dawa za
kulevya kwa kujenga na kuanzisha vituo vya
kulelea waathirika wa dawa za kulevya (Sober
houses) katika maeneo mbalimbali ya nchi,
na serikali imekuwa ikiwapa ushirikiano wa
ushauri na kuwashirikisha katika hafla mbal-
imbali za kitaifa ili kuleta hamasa kwa jamii
na taifa.

Mashirika yasiyo ya kiserikali (NGOs)
yanashiriki katika udhibiti na upambanaji
wa janga la dawa za kulevya kwa watoto
na vijana kwa kuunda vikundi vya michezo
mbalimbali inayohusisha makundi ya vijana
wa mitaani, watoto walio katika makambi ya
kulelea watoto wanaoishi katika mazingira
magumu, na wanafunzi waliopo kwenye vyuo
mbalimbali.

MIKAKATI KITAIFA

Kutungwa kwa sheria mpya Na 5 ya mwaka
2015 ambayo imefanya baadhi ya mareke-
bisho katika sheria ya zamani na kuziba
mianya na upungufu ambao wahalifu wame-
kuwa wakiitumia katika kukwepa mkono wa
sheria.

Kuundwa kwa Mamlaka ya Kudhibiti na
Kupambana na Mihadarati ambayo imepewa
nguvu ya kukamata, kupeleleza, kukusanya
taarifa za uhalifu na wahalifu wa dawa za
kulevya, hivyo kusaidia Jeshi la Polisi na
taasisi nyingine zisizo za kiserikali zinazoji-
husisha katika kupambana na uhalifu huu
katika kupunguza kasi za ongezeko la tatizo.

Ofisi ya Uhusiano Makao Makuu ya
Polisi.

JIELIMISHE

\Wanawake 6,000
hupata VVU kwa wiki

HIRIKA la Umoja wa Mataifa

la Kutokomeza Ukimwi

(UNAIDS), hivi karibuni mjini

Geneva Uswisi na Johannes-
burg Afrika Kusini, lilizindua ripoti
mpya ikionyesha kuwa wanawake
wamekuwa wakiambukizwa zaidi
VVU kwa kasi kubwa.

Hali hiyo inasababishwa na
kukosekana kwa usawa na fursa
sawa kati ya wanaume na wa-
nawake hali inayosababisha kue-
ndelea kuwafanya wanawake na
wasichana kuwa katika hatari ya
kuambukizwa zaidi VVU.

Hivyo ugonjwa huo kusalia
kuwa sababu ya kwanza ya vifo
miongoni mwa wanawake wenye
umri wa kupata watoto ikiwa ni
takribani miaka 40 tangu kuanza
kwa ugonjwa huo.

Taarifa kuhusu ripoti hiyo
iliyotolewa kuelekea Siku ya Ki-
mataifa ya Wanawake, imemnukuu
Mkurugenzi Mtendaji wa UNAIDS
Winnie Byanyima, akisema, “VVU
l[inahusika na ukosefu wa usawa na
haki vinavyowakabili wanawake
na wasichana na jinsi upungufu
katika haki na huduma, vinavyoz-
idisha tatizo hili. Hii haikubaliki,
inaepukika na inatakiwa kufikia
ukomo.”

Miaka 25 iliyopita, serikali zili-
fanya jambo la kihistoria Kkupiti-
sha Azimio la Beijing na Jukwaa la
Kuchukua Hatua, mpango mkakati
wa kimataifa ulio kamili wa kutimi-
za haki za binadamu za wanawake
na wasichana na kufikia usawa wa
Kijinsia.

Ripoti ya UNAIDS inafafanua
kuwa hatua zimepigwa katika
maeneo ya msingi ikitolea mfano,
wasichana wengi wako shule
na pengo la jinsia katika shule
za msingi linapungua duniani
kote. Katika baadhi ya nchi kuna
wanawake wengi wanaohusika
katika uongozi wa kisiasa na nchi
nyingine zimefanya kazi kuwalinda
haki za wanawake katika sheria.

Matibabu ya VVU yameongezeka
ambapo kufikia katikati mwa
mwaka 2019 kulikuwa na zaidi ya
watu milioni 24 waliokuwa wa-
naishi na VVU na wakiwa kwenye
matibabu wakiwamo wanawake
milioni 13 wenye umri wa miaka
15 na zaidi.

Ripoti hiyo pia inaonyesha
hata hivyo kuwa ahadi nyingi
zilizotolewa kuboresha maisha
ya wanawake na wasichana kote
duniani, hazijatekelezwa. Takribani
miaka 40 ya mapambano dhidi
ya ugonjwa huu, umesalia kuwa
chanzo cha vifo vya wanawake
wa kati ya umri wa miaka 15 na
49 na wanawake wa umri mdogo
takribani 6,000 wa umri wa miaka
15 hadi 24, wanapata VVU kila
wiki.

Ripoti inasema, “tuna maeneo
muhimu ya kushughulikia iki-
wamo kutokomeza ukatili dhidi ya
wanawake. Katika maeneo am-
bayo kuna maambukizi makubwa
ya VVU, ukatili wa watu waliko
katika uhusiano, umeongeza hatari
ya wanawake kupata VVU kwa
asilimia 50.

“Kuwa na VVU kunaweza pia
kuchochea vurugu, ambapo wa-
nawake wanaoishi na VVU wame-
kuwa maara kwa mara wakiri-
poti kufanyiwa ukatili kutoka kwa
wenza wao, familia na wanajamii
na pia katika huduma za afya.”

Aidha, ripoti inaeeleza hatua
kadhaa za kuchukuliwa ili kureke-
bisha hilo na kutaja kuwekeza
katika sera na programu za VVU
ambazo zimethibitisha kukuza us-
awa wa Kijinsia, kuwekeza katika
elimu, ikiwemo ya afya ya uzazi na
uwezeshaji wanawake na wasicha-
na kiuchumi, kurekebisha sheria
ambazo zinakawamisha haki sawa
kwa wanawake na wasichana wote
ikiwamo hatua za kukomesha un-
yanyapaa na ubaguzi, unyanyasaji
na uhalifu unaoelekezwa kwa wa-
nawake na wasichana. UN Reports

R
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Mkurugenzi Mkuu wa UNAIDS, Winnie Byanyima. PICHA: MTANDAO.

i



Jumanne Machi 10, 2020 I ESA 15

ELIMU

NA MWALIMU REUBENI

LUMBAGALA

Haipendezi mtoto kusoma

kwa shinikizo Ia pol‘ll

UPO kwenye karne ya
21 yenye kasi kubwa ya
maendeleo kwenye kila
nyanja, lakini wapo baa-
dhi ya Watanzania wanaoishi mai-
sha ya karne za nyuma kwenye
zama hizi za sayansi na teknolojia.

Hawa ni wale wanaokataa kuso-
mesha watoto wakingoja mkono
wa dola uwashukie. Wanasubiri
kusikia msako kwa wasioripoti
shuleni, kwasioonekana madar-
asani tangu shule kufunguliwa.
Wazazi na walezi hawa vipi?

Hili ni tatizo kubwa. Maisha
ya karne za ukoloni hayajaweka
mkazo wala msukumo mkubwa
kwa wananchi kusaka maarifa
kupitia shule kwani tulikuwa tupo
chini ya utawala wa wakoloni na
hata umuhimu wa elimu haukufa-
hamika kwa walio wengi.

Ikumbukwe elimu ilisaidia
sana kupata ukombozi wa kifikra
hadi kufikia hatua ya kuuchukia
ukoloni na kuanzisha harakati za
kudai uhuru ili wananchi waweze
kujitawala wenyewe na kufurahia
maisha.

Baada ya nchi nyingi za Afrika
kupata uhuru wake na Tanzania
ikiwamo, kumekuwa na juhudi
kubwa za kuinua sekta ya elimu
kuanzia kisomo cha awali hadi
elimu ya juu.

Kwa ngazi za Juhudi kubwa
zinazofanywa na serikali na sekta
binafsi za kuinua sekta ya elimu
baada ya uhuru, zinatokana na
ukweli kuwa, juhudi za maende-
leo katika nyanja zote zinaanzia
na zinategemea sana mafanikio ya
sekta ya elimu.

Hivyo, kabla ya kuinua sekta
nyingine zozote, ni lazima kuanza
na elimu, kwani elimu ndiyo
chanzo cha maarifa kinacholetea
mafanikio ya kila sekta ili kufikia
maendeleo endelevu.

Kumekuwa na ongezeko kubwa
la ujenzi wa shule za msingi,
sekondari, vyuo vya kati na vyuo
vikuu hapa nchini ili kuongeza
wigo wa udahili wa wanafunzi
katika ngazi mbalimbali za elimu
ili kuwa na wasomi wa kutosha
ambao ni rasilimali muhimu kwa
ajili ya kuongeza kasi ya maende-
leo na ukuaji wa uchumi.

Ili kuhakikisha kila mtoto
anapata haki yake muhimu
ya elimu, mwaka 2016 serikali
ilianza kutekelezeka kwa vitendo
sera ya elimumsingi bila malipo
ili wanafunzi kuanzia darasa la
awali hadi kidato cha nne waweze
kusoma shule bila kulipa ada na
michango mingine ambayo ilikuwa
kero kubwa kwa wazazi na walezi
kusomesha watoto wao.

Tukiwa tupo karne ya 21 yenye
raia wenye kiu kubwa ya kusaka
maarifa, ujuzi na stadi mbalimbali
(elimu), wapo baadhi ya Watanza-
nia wachache ambao wanarudisha

Kamishna wa Operesheni na Mafunzo wa Jeshi la Polisi,

elimu. PICHA: MTANDAO.

Wazazi na
walezi waji-
funze kuto-
kana na ma-
kosa. Wapo
wengine am-
Dao ni Kizazi
kisichosoma,
wangependa
Na watoto
Wao walngie
katika
mkumbo
huo?

nyuma juhudi nzuri za sekta ya
elimu kwa kuwakataza na kuwa-
zuia watoto wao wasijiunge na
elimu hasa elimu ya sekondari
ya kidato cha kwanza baada ya
kufaulu elimu ya msingi na hati-
maye kuchaguliwa kujiunga na
shule za serikali kuendelea na
masomo yao.

Baadhi ya wazazi na walezi wa
aina hii ni kikwazo kikubwa kwa
mpango wa serikali wa kuhakiki-
sha kila mtoto anapata haki yake
ya msingi ya elimu ili aweze
kujitegemea baada ya kuelimika
shuleni.

Ni jambo la kushangaza kuona
licha ya utekelezaji wa sera ya
elimumsingi bila malipo, bado
baadhi ya wazazi na walezi wame-
kuwa kikwazo dhidi ya elimu za
watoto wao kwa kutowapeleka
shule kwa wakati kujiunga na
masomo ya sekondari.

Kwa kuwa serikali ina mkono
mrefu na imedhamiria pasi na
shaka kuhakikisha kila mtoto
anapata elimu, imeamua kutumia
vyombo vyake vya ulinzi na
usalama kuwasaka wazazi na
watoto ambao bado hawajaripoti
shule tangu muhula wa masomo
ulipoanza Januari 6, 2020.

Viongozi wa serikali katika
wilaya na mikoa kote nchini

wamekuwa wakitoa takwimu
katika maeneo yao juu ya idadi
ya wanafunzi ambao hadi kufikia
mwishoni mwa mwezi Februari
mwaka huu walikuwa bado hawa-
jaripoti kwenye shule za sekond-
ari walizopangiwa kujiunga nazo.
Hata baadhi ya wanafunzi walio-
ripoti kwenye shule mbalimbali,
kunatokana na nguvu ya ziada ili-
yotumiwa na migambo na askari
polisi kuwakamata wazazi ambao
watoto wao hawakuripoti.

Wakuu wa wilaya, wakurugenzi,
mofisa tarafa, watendaji katana wa
kubwa kufuatilia watoto ambao
hawajaripoti shule ili waweze
kuripoti shule na kuanza masomo
mara moja.

Nikiwashauri wazazi na walezi
ni wakati wa kubadilika na kue-
ndana na dunia ya sasa ambayo
bila elimu ni kama watu wanaoishi
gizani. Nyakati hizi ni za kila mtoto
kupata haki yake ya elimu. Hatu-
wezi kuishi maisha ya miaka 1947
kwenye dunia ya mwaka 2020.

Ni fedheha kubwa kwa karne
ya 21 tuliyopo mtoto kusoma
shule kwa msukumo wa wan-
amgambo, polisi jamii na polisi na
si kwa ridhaa ya wazazi na walezi
wenyewe.

Maisha halisi ya wazazi na walezi

-

Liberatus Sabas, akiwa na wanafunzi shuleni akiwafundisha masuala ya

wanaowakataza watoto wao wasi-
some ni fundisho tosha la kuhitaji
ukombozi wa elimu kwenye kaya
zao ili kupata wasomi wa kukom-
boa familia zao.

Ni wakati wa wazazi kubadilika
na kuiunga mkono serikali kwa
kuwapeleka watoto shuleni na pia
kuwapatia mahitaji muhimu kama
sare, viatu, madaftari na chakula
ili wasome vizuri na wafanikiwe
maishani. Elimu ndiyo ukombozi
wa maisha ya watoto, wazazi na
Taifa lao. Wazazi tubadilike.

Wazazi na walezi wajifunze
kutokana na makosa. Wapo
wengine ambao ni kizazi kisicho-
soma, wangependa na watoto wao
waingie katika mkumbo huo?

Waliosema elimu ni ufunguo wa
maisha waliufahamu ukweli kuwa
kwa kuelimisha watoto, wazazi na
walezi wana uhakika wa kupata
maisha bora, kumudu maisha yao
na kwa ujumla kuwa na dunia bora
kuliko ile ya wazazi na wao.

Ikumbukwe hata maandiko
yanawakumbusha wazazi na
walezi na watoto wao kuitafuta
elimu.

Reubeni Lumbagala ni
Mwalimu wa Shule ya Sekond-
ari Mlali iliyoko Wilaya ya
Kongwa mkoani Dodoma.

Maoni: (+255) 764 666349.
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Katibu Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Dk. Bashiru Ally (kulia)

, akifurahia jambo na Wahariri na Vi

b

elimu na utetezi

ongozi Waandamizi wa Kampuni ya The Guardian Ltd, inayochapisha

magazeti ya The Guardian an Nipashe, alipotembelea ofisi za kampuni hiyo, eneo la Viwandani, Mikocheni, jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. PICHA: JOHN BADI

ATIBU Mkuu wa CCM,

Dk. Bashiru Ali, siku za

karibuni amekuwa ak-

itembelea vyombo vya
habari kufahamiana kwa karibu
zaidi na tassisi hizo na pia kutumia
uwapo wake na mazungumzo na
sehemu ya viongozi na watawala
wa tasnia hiyo kwa uenezi.

Katika muendelezo huo Dk. Ba-
shiru amezuru vyombo vya IPP
Media na kuzungumzia masuala
kadhaa mojawapo likiwa ni hali
ya elimu na kile wabunge wana-
choishauri serikali kukifanya ili
kuiboresha sekta hiyo.

Kwa Katibu Mkuu wa CCM ni
fursa ya kutoa maelezo kuhusu in-
achokielewa CCM kuhusu masuala
tofauti ambako hili la uchaguzi ni
wazi linachukua nafasi kubwa kila
aendako, lakini yako masuala ya zi-
ada. Mojawapo ni hitaji lililoelezwa
na wabunge kuwa iundwe tume ya
kuangalia upya mfumo wa elimu
nchini halafu serikali itekeleze
mapendekezo yake, kuondoa up-
ungufu mkubwa uliopo sasa.

Wakati suala hilo bado linajadil-
iwa bungeni, ingawa Naibu Wa-
ziri wa Elimu, William ole Nasha,
alitoa maelezo kuwa serikali iko
mbioni kupitia upya mfumo wa
elimu na kuangalia wapi pa kufan-
ya marekebisho, Katibu Mkuu wa
CCM alikuwa na hisia tofauti.

Anakataa kabisa wazo kuwa

Eneo jingine
ni lugha,
kuwa licha
va kutumia
Kiingereza
elimu va
sekondari,
Uwezo wa
kumudu ma-
ZUNEUMZ0
katika lugha
nNiyo nje va
kupokea
maelezo
darasani ni
MAogo.

Baadhi ya
wanafunzi

wa Vyuo vya
elimu ya juu
kwenye moja
ya chuo Ki-
kuu Kkilichoko
es Salaam.
PICHA
MTANDAO.

mfumo wa elimu ni mbaya, kuwa
wanaotokana na vyuo na vyuo vi-
kuu vya Tanzania hawana stadi za
kuajiriwa na wana elimu ya kinad-
haria isiyoweza kutumika kama
mtaji katika ajira. Pia hawana
uwezo au stadi stahiki za kujiajiri
wenyewe, masuala ambayo ni ma-
pana kujadili katika ziara ya saa
chache.

Dk. Bashiru alikuwa na majibu
kwa hoja hizo au madai hayo

(kwa mitazamo ya wadau tofauti)
akisema kuwa elimu inayotolewa
hapa nchini ni nzuri, na wahitimu
wake wana uwezo wa kushindana
kokote pale duniani. Licha ya kuwa
maeneo ya ulinganisho aliyotoa
hayakuwa na uhakika kitakwimu
bila kutafuta kwa mapana zaidi,
kila ambaye amewahi kusoma nje
anaweza kufanya mlinganisho
kivyake. Kuna walimu hawahesa-
biki kutoka Tanzania wanaofundi-

sha au waliofundisha nje nyakati
zilizopita, na huwezi kusema kuwa
uwezo huo ulijengwa tu na kuso-
ma masomo ya ziada nje, hasa ka-
tika ngazi ya ‘uzamivu,” ila msingi
uliojengwa hapa.

Licha ya kuwa hapakuwa na
maelezo ya wazi kwa maeneo
mengine ya ukinzani au ukosoaji
kuhusu elimu, inatosha tu kuanga-
lia kama ulinganisho huo unatosha
kusema kama elimu yetu inafaa au

hapana. Unaweza kusema maelezo
hayo ni kama yanadhihirisha nyu-
fa katika mjadala kuhusu mfumo
wa elimu. Hivi kuna uwezekano
mfumo mbovu utoe wanafunzi au
wabhitimu shindanishi nchi za nje?

Inabidi kwanza mtu akatae
kuwa wahitimu wa Tanzania wa-
naweza kushindana ‘nguvu sawa’
na wale wa nje, bila kuwepo uhaki-
ka wa awali kuwa wale wa nje ndi-
yo watakaoshinda, ili hoja ya awali
iwe sahihi.

Hata hivyo, yako maeneo kad-
haa ya kuangalia katika matukio ya
siku hadi siku kujua ngazi ya elimu
na aina gani ya mwanafunzi anay-
etoka hapo, halafu kigezo hicho
pia kitumike kwa nchi za nje au za
jirani, kama wahitimu wao wana
udadisi mkubwa kuliko wa kwetu,
au ufahamu wa maeneo mengi
zaidi ya kitaaluma na kijamii ku-
liko sisi. Ni ulinganisho wa hisia na
uwezo wa kuingiliana kitaaluma
na kijamiii kwa mfano mikutanoni.

Njia nyingine ambayo si rahisi
kuigundua au kuifuatilia kwa hara-
ka ni kuangalia katika mazingira ya
kila siku ya nchi za jirani, na hapa
tumezoea kujilinganisha  zaidi
na Kenya na siyo Uganda. Enzi za
kipindi cha uhuru Uganda ndiyo
waliokuwa na chuo kikuu pekee
Afrika Mashariki, Makerere halafu
vingine vikafuata, kwani kila nchi
iliweka kipaumbele cha kuwa na
chuo kikuu chake baada ya uhuru.

Kwa muda wa miaka mitano au
sita kukawa na Chuo Kikuu cha
Afrika Mashariki na vyuo vikuu
vikawa shirika, kwani mapema
zaidi vilikuwa hasa ni sehemu ya

Chuo Kikuu cha London, kikisima-
mia mitaala. Mabadiliko ya mitaala
yakaanza katikati ya miaka ya 1960
hasa Dar es Salaam, na kufikia
1970 Chuo Kikuu cha Dar es Sa-
laam (UDSM) kikawa chuo kikuu
huru, na taasisi ya Afrika Mashariki
ikasambaratika.

Kwa wanaosoma magazeti ya
Kenya kwa mfano, siyo rahisi
kukuta mjadala wa viwango vya
elimu nchini, kwani kilichojengwa
miaka ya awali hadi kufikia uhuru
hakijabadilika sana. Kuna mikon-
do tofauti hasa katika elimu ya juu
na fani za jamii zaidi, ambako kila
nchi ina ushindani wa kiitikadi
unaotegemea jinsi jamii hiyo ilivy-
ofikia uhuru, hisia zake na ni kwa
njia gani zinaunganishwa kuwez-
esha ajenda endelevu za maende-
leo, au utengani kiasi fulani kisiasa
na kijamii.

KIINGEREZA

Wakati mwingine inawezekana
kusema kuwa yote haya yanakuwa
na athari katika elimu, mivutano ya
nini cha kuamini au kukataa.Kwa
upande mwingine tatizo la mfumo
wa elimu ni kielelezo cha utama-
duni kuwa wanafunzi hawana
upana wa uelewa wa masuala ya
kigeni (ya tamaduni za nje) kwani
historia ya dunia haifundishwi ka-
tika mashule, bali ya Afrika.

Eneo jingine ni lugha, kuwa Ii-
cha ya kutumia Kiingereza elimu
ya sekondari, uwezo wa kumudu
mazungumzo katika lugha hiyo
nje ya kupokea maelezo darasani
ni mdogo. Na kwa jumla wahit-
imu wa Tanzania wanaweza wa-

Kuboresha elimu kuzingatie kuweka kabati za kutunza vitabu
na madaftari shuleni ni muhimu ili kuwapunguzia wanafunzi
mzigo wa kutembea na vitabu na daftari muda wote. PICHA
MTYANDAO.

RIPOTI

-

TANGU kujitenga na Sudan
na kuwa taifa huru, Sudan
Kusini kwa mara ya kwan-
za, imezindua kampeni

ya nchi nzima kuwalinda
watoto milioni 2.5 dhidi
ya surua, ambayo bado ni
tishio nchini humo.

Kampeni hiyo inafanywa
kwa ushirikiano kati ya
Wizara ya Afya ya Sudan
Kusini, Muungano wa
Chanjo Duniani -Gavi, na
mashirika ya Afya Duniani
(WHO) na Shirika la Watoto
Duniani (UNICEF) pamoja
na wadau wengine.

Zaidi ya chanjo, pia
watoto wanapewa viru-
tubishio vya vitamini A
na vidonge vya kudhibiti
minyoo.

Ripoti ya WHO na
UNICEF inaeleza kuwa
kampeni hiyo ni muhimu
kwa afya ya watoto nchini
Sudan Kusini, wakati

Unaweza
kusema
maelezo
nayo ni
kama yana-
dhihirisha
nyufa ka-
tika mjadala
kuhusu
mfumo wa
elimu.

>
Mtaaalamu wa afya akihudumia watoto nchini Sudan Kusini. PICHA: MTANDAO.

huu ambao nchi bado
inapambana na mlipuko
mbaya wa surua ambapo
tayari watoto 4,700
walithibitishwa na vifo 26
vimetokea tangu Januari
mwaka jana 2019 hadi
kufikia mwezi uliopita.

“Tunahitaji kuongeza
chanjo ili kuwalinda wa-
toto dhidi ya milipuko wa
surua” ameeleza Dkt Makur
Matur Kariom wa Wizara
ya Afya va Sudan Kusini
akiongeza kusema, “Kwa
bahati mbaya, katika Sudan
Kusini chanjo ya mara kwa
mara dhidi ya surua inaba-
kia katika kiwango cha chini
cha asilimia 59 pekee. Kwa
maana hiyo watoto wengi
katika nchi yetu hawalindwi
dhidi ya ugonjwa.”

Kampeni hiyo
itaendeshwa kati ya awamu
mbili ya kwanza imeanza
sasa na itakwenda kwa

sichangamkie fursa za kukutana
na kuongea kwa Kiingereza labda
kama wanatafuta kazi, na sehemu
za kazi, maofisa si wachache wa-
naongea lugha hiyo kiofisi wanaji-
tahidi tu, hasa wasio na shahada.
Aidha, ni vigumu kwa wahitimu
kuzungumeza lugha hiyo hata kuan-
dika maombi ya kazi. Ni wachache
wanaoweza kujieleza kwenye ma-
hojiano yote haya yanaweza ku-
waweka pabaya hasa kwenye ajira
zinazotolewa na mashirika ya ki-
mataifa pamoja na asasi za kigeni.

BUNGE

Inavyoelekea kuna chembe ya
tatizo ambayo inasukumwa katika
mfumo wa elimu wakati suala liko
kwingine, yaani hili tatizo la ajira,
kwani hakuna uhusiano kati ya
kuwa na uwezo wa kufanya kazi
na kupata kazi ya kufanya. Wali-
chosema wabunge katika taarifa
ya kutaka iundwe tume kilikuwa
kimesheheni viashiria kuwa ajira
kwa jumla zinakosekana kwani
vijana hawaajiriki, hoja ambayo

Surua tishio Sudan Kusini

takribani asilimia 70 ya
kaunti zote katika eneo
lililokuwa Equatoria ya Kati,
Equatorial ya Mashariki,
Jonglei, Lakes, Bahr el
Ghazal Kaskazini, Bahr el
Ghazal Magharibi, Warrap na
Upper Nile.

Awamu va pili itaendelea
katika maeneo yaliyobaki za
Equatoria ya Kati, Jonglei,
Unity, Upper Nile na ita-
hitimishwa wiki ijayo Machi
2020.

Taarifa hiyo ya WHO na
UNICEF inasema chanjo hiyo
si tu inawalenga watoto
ambao hawajachanjwa, bali
pia wale ambao walishapata
chanjo moja ya awali wa-
nachanjwa tena.

“Kila mtoto ana haki sawa
na hakuna mtoto aliyeko
mbali sana.” Anaeleza Dk
Mohamed Ag Ayoya, Mwak-
ilishi wa UNICEF nchini
Sudan Kusini. UN NEWS

haiwezi kuwa sahihi kabisa.

Inavyoelekea ni kuwa wabunge
wana hisia kali kuhusu mfumo wa
elimu kwa sababu ambazo kwa
upande mmoja ziko wazi na kwa
upande mwingine si rahisi kudhi-
hirisha ubovu wa elimu nchini.
Hivyo si rahisi kusema kuwa waajiri
wanapata shida kupata watu wa-
naofaa maeneo tofauti, lakini kuna
matatizo ya ziada kwa mfano
teknolojia kuondoa sehemu kubwa
ya kazi za asili .

Kwa mfano katika vyombo vya
habari aliyotembelea Dk. Bashiru,
ni eneo ambalo haliwezi kutatuliwa
kwa elimu bali mikondo mipana
zaidi ya biashara, wawekezaji na
watangazaji bila kusahau athari
za utandawazi katika vyombo vya
habari kwa kuwa wengi wanatumia
simu zao na mitandaoni kulipia
gharama kiasi kusoma machap-
isho mbalimbali.Aidha, hupata kila
kitu cha ndani na nje ya nchi kupi-
tia mitandao ya kijamii na hiyo ni
changamoto mojawapo inayotishia
hatma ya tasnia ya habari.
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JE, WAJUA?

‘Madudvu’

Wahitimu wa vyuo vikuu wakiwa katika mahafali yao. PICHAZOTE: MTANDAO

ABORESHO yaliyofany-
wa na serikali kwenye
Baraza la Ithibati la
Elimu ya Juu (HEAC)
lililoanzishwa mwaka 1995, yal-
ipelekea kuundwa Tume ya Vyuo
Vikuu (TCU) iliyoanza mwaka 2005.

Lengo la kuanzishwa HEAC iliku-
wa kudhibiti ubora wa vyuo vikuu
nchini vilivyokuwa vinaanzishwa
na kuendeshwa na taasisi binafsi.
Uanzishwaji wa vyuo binafsi ulito-
kana na mabadiliko yaliyofanywa
na serikali katika uendeshaji wa
elimu ya juu mwishoni mwa miaka
ya 1980 na mwanzoni mwa miaka
ya 1990.

Ili kuweka uhusiano mzuri kati
ya serikali na sekta binafsi na uoan-
ishaji wa elimu itolewayo na vyuo
vikuu nchini, pamoja na kuzingatia
kuwa suala la ubora ni mtambuka
linahusu taasisi zote zinazotoa
elimu ziwe taasisi za serikali au
taasisi binafsi, baraza lilifanyiwa
maboresho na mwaka 2005 iliund-
wa TCU ili kuongeza majukumu ya
kudhibiti ubora katika vyuo vikuu
vinavyomilikiwa na kuendeshwa na
serikali.

Katibu Mtendaji wa TCU, Pro-
fesa Charles Kihampa, anasema
TCU ilipewa majukumu makubwa
matatu ambayo pamoja na kusima-
mia sheria, kanuni na taratibu za
uanzishaji na uendeshaji wa vyuo
vikuu nchini.

Jukumu lingine ni kusaidia na
kutoa miongozo kwa vyuo vikuu
kuhusu uthibiti wa ubora wa vyuo
vikuu, njia mbalimbali za uende-
shaji wa vyuo, kuandaa na kuratibu

Licha ya TCU
kutoa ushau-
ri, mafunzo
Nna Namna
mbalimbali
7a ubore-
shaji, na
muda wa
kufanya
maboresho,
baadhl vya
VYUO havi-
kufanikiwa
kufanya
maboresho
kama inavy-
Otakiwa.

mafunzo mbalimbali kwa waha-
dhiri, waendeshaji na viongozi wa
vyuo vikuu nchini.

Anasema jukumu la tatu ni kutoa
ushauri kwa umma, vyuo vikuu na
serikali kupitia waziri mwenye dha-
mana ya elimu nchini kuhusiana na
mabadiliko mbalimbali ya sayansi,
teknolojia, sera na mwelekeo wa
elimu ya vyuo vikuu nchini na du-
niani kwa ujumla.

MAFANIKIO

Profesa Kihampa anasema katika
uongozi wa serikali ya awamu ya
tano, TCU imetekeleza majukumu
yake ya kisheria kwa ufanisi mkub-
wa, ikiwa ni pamoja na kusimamia
ubora wa elimu inayotolewa na
vyuo vikuu.

Anasema TCU imeendelea kui-
marisha mifumo yake ya udhibiti
ubora ili kuhakikisha inatimiza
jukumu lake la kuhakikisha vyuo
vikuu vinaendana na mwelekeo wa
nchi, Tanzania ikilenga kuwa taifa
la watu wenye maarifa, ujuzi mkub-
wa, weledi na uwezo wa kutatua
matatizo ya kijamii na kiuchumi
kwa manufaa ya wananchi wake
ifikapo mwaka 2025 na kuwa nchi
ya uchumi wa kati unaochochewa
na uwapo wa viwanda.

Profesa Kihampa anasema kwa
mara ya kwanza tangu TCU ian-
zishwe, ilifanya ukaguzi maalum
wa kitaaluma kati ya Oktoba 2016
na Januari 2017 kwa taasisi zote 64
za vyuo vikuu, vyuo vikuu vishiriki
na vituo vya vyuo vikuu.

Anasema lengo la ukaguzi huo
lilikuwa kuhakikisha elimu ya juu

itolewayo inakidhi viwango vya ki-
taifa, kikanda na kimataifa.

Profesa Kihampa anasema
matokeo ya ukaguzi yalibainisha
kasoro mbalimbali katika uende-
shaji wa vyuo vikuu nchini, vyuo 45
vilikutwa na kasoro ndogondogo,
hivyo kupewa ushauri kurekebisha
katika kipindi kifupi ili viendelee na
utoaji wa elimu ya juu.

Anasema vyuo 19 vilikutwa na
kasoro kubwa, vikapewa ushauri
na muda wa marekebisho, lakini
havikufanikiwa kurekebisha kati-
ka kipindi kifupi na hivyo kuzuiwa
kudahili wanafunzi wapya kuanzia
mwaka wa masomo 2017/2018 na
viliendelea kupewa ushauri na
muda zaidi kufanya maboresho.

VILIVYOFUTWA

Profesa Kihampa anaendelea ku-
fafanua kuwa hadi sasa, vyuo vikuu
tisa kati ya 19 vilisitishwa udabhili,
vimefanya marekebisho makubwa
na vimeruhusiwa kudahili na kue-
ndelea kutoa mafunzo kwa baadhi
ya programu za masomo.

Anavitaja vyuo hivyo kuwa ni
pamoja na Chuo Kikuu cha Umoja
wa Afrika Tanzania (UAUT), Chuo
Kikuu cha Teofilo Kisanji (Teku),
Chuo Kikuu Kishiriki cha Askofu
Mkuu Mihayo - Tabora (Amucta),
Chuo Kikuu cha Kimataifa cha Kam-
pala nchini (KIUT) na Chuo Kikuu
Kishiriki cha Marian (MARUCo).

Vingine ni Chuo Kikuu Kishiriki
cha Uhandisi na Teknolojia cha
Mt. Yosefu (SJUCET), Chuo Kikuu
Kishiriki cha Kikristo cha Tiba
Kilimanjaro (KCMUCo), Chuo Ki-

vanayosababisha
TCU kuvifuta vyuo vikuu

kuu Kishiriki cha Kumbukumbu
ya Stefano - Moshi (SMMUCo) na
Chuo Kikuu Kishiriki cha Afya na
Sayansi Shirikishi cha Mt. Fransisko
(SFUCHAS).

“Kimsingi, mifumo ya ukaguzi
na ufuatiliaji wa mara kwa mara
imefanya vyuo kufanya maboresho
makubwa katika miundombinu ya
kufundishia na kujifunzia ikiwa
ni pamoja na ujenzi wa maabara
za kisasa, mifumo ya mawasiliano
ya kielektroniki, madarasa na
kuongeza idadi ya viongozi na wa-
hadhiri wenye sifa stahiki kwa mu-
jibu wa sheria, kanuni na miongozo
iliyopo,” anasema.

Anaongeza kuwa licha ya TCU
kutoa ushauri, mafunzo na namna
mbalimbali za uboreshaji, na muda
wa kufanya maboresho, baadhi ya
vyuo havikufanikiwa kufanya ma-
boresho kama inavyotakiwa.

Kwa kuzingatia muda uliotolewa
na hali ya vyuo husika na dosari kub-
wa zilizobainika ikiwa ni pamoja na
uhaba wa rasilimali watu na fedha,
Profesa Kihampa anasema baadhi
ya vyuo havina uwezo wa kujiende-
sha hata vikipewa muda zaidi.

Anasema kwa kulibaini hilo, TCU
ililazimika kufuta usajili wa vyuo
saba na kuelekeza wanafunzi wa-
hamishiwe kwenye vyuo vingine
vinavyokidhi viwango vya ubora.

Anavitaja vyuo vilivyofutwa us-
ajili kuwa ni pamoja na Chuo Ki-
kuu cha Eckenforde Tanga (ETU),
Chuo Kikuu cha Kimataifa cha Tiba
na Teknolojia (IMTU), Chuo Kikuu
cha Mlima Meru (MMU) na Chuo Ki-
kuu cha Tumaini - Kituo cha Mbeya
(TUMA - Mbeya Centre).

ITAENDELEA
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UCHAMBUZI

NA DK. FELICIAN B

KILAHAMA

AANDIKO matakatifu
yanatutaka tuwalee
watoto wetu katika njia
ipasayo nao hawataia-
cha hata wakiwa watu wazima.

Kadhalika, wazazi na walezi na
watoto wetu tunatakiwa kuitafuta
elimu kwa nguvu zote maana
kutofanya hivyo tutaangamia kwa
kukosa maarifa ambayo moja ya
vyanzo vyake ni elimu.

Kimsingi elimu rasmi inapati-
kana shuleni ambako kuna walimu
na wanafunzi na miundombinu
muhimu kuwezesha wanafunzi
kuelimika ipasavyo.

Sasa suala la wasichana kuwa
wajawazito wakiwa shuleni lina-
toka wapi? Mbaraka Mwinshehe,
miaka ya 1970, katika moja ya tungo
zake aliimba: “enyi vijana sikilizeni
mnapokuwa shuleni zingatieni
masomo yenu na acheni mchezo
wa mapenzi mnawapa uchungu
wazazi wenu”. Maneno haya ni hai
mpaka leo hasa nyakati hizi am-
bazo tabia ya vijana kuchangamkia
mapenzi inaotesha mizizi kuliko
ilivyokuwa miaka iliyopita. Wakati
wa shule za ‘middle school” (darasa
la tano mpaka la nane) tulisoma
mchanganyiko: wavulana na wasi-
chana tena tukiwa vijana wakubwa.

Mfano, shule niliyosomea, tulio-
maliza darasa la nane mwaka 1965
karibu wote tulikuwa na miaka 18
au zaidi.

Pamoja na hali hiyo visa vya
mapenzi shuleni vilikuwa adimu
mno. Tofauti na sasa ambako vijana
wengi wanamaliza elimu ya msingi
wakiwa na miaka 14 au chini ya
hapo, lakini masuala ya ngono na
mahusiano ya kimapenzi ni jambo
la la kawaida.

Enzi za zamani ilikuwa ni aibu
kubwa kwa mwanafunzi kupata
ujauzito shuleni. Jamii wakati ule
pia ilikuwa na maadili yaliyokuwa
yakizingatiwa na wote na kila mzazi
alimkanya mtoto yeyote kama ana-
vyofanya kwa watoto wake.

Nia ilikuwa kuhakikisha tabia nje-
ma inazingatiwa kwa faida ya jamii
nzima na kwa mtoto mwenyewe.

Sasa ni dunia ya zama tofauti na
ule wa ujana wetu: umegubikwa
na maendeleo ya teknolojia, ni
wakati wa kidijitali ukiambata na
masuala kama utandawazi; uhuru
wa kujieleza; usawa wa kijinsia;
demokrasia na yote haya yakishe-
heni ndani yake kinachoitwa “haki
za binadamu”. Najiuliza kuweka pi-
cha za ngono na mapenzi kwenye
mitandao ya kijamii inakuwaje haki
ya kibinadamu kama siyo kuken-
geuka?

Miaka ya nyuma kutii bila shuruti
na kuzingatia maadili yanayokuba-
lika kijamii ikiwa ni pamoja na vi-
jana kuwaheshimu wazazi na watu
wazima ilikuwa nguzo kwa jamii.

Nyakati hizi hali imebadilika sana
vijana wamekuwa wagumu kutii au
kuwaheshimu watu wenye umri
mkubwa. Lugha za kukejeli kama
“hapa Dar-es-Salaam hakuna wazee
bali wako huko Msata na Chalinze”
yameshamiri .

Hii ishara ya kukosa heshima na
kwa mtazamo huo hata ushauri
toka kwa wazazi au wazee unad-
harauliwa matokeo yake ni kama
hayo ya wasichana kuwa na mimba

Baadhi ya mabinti wakiwa darasani ili wafanikiwe, wanahitaji kusaidiwa na kulindwa ili kumaliza masomo bila kuanguka
majaribuni. PICHA ZOTE: MTANDAO

‘Wasichana mko Eden
epukeni sauti ya nyoka’

Fikiria iwapo
darasa zima
la wasi-
chana lishe-
heni wenye
mimba je,
tunachoki-
tafuta ni ku-
zalisha wa-
toto shuleni
au elimu?
Yawezekana
kwa ba-
hati mbava
mwanafun-
71 akawa
mjamzito
kwa kubak-
Wa.

wakati wanatakiwa kujikita maso-
moni.

Nakumbuka Baba wa Taifa Mwal-
imu Julius Nyerere, nyakati hizo,
alisisitiza kuheshimiana na kujali
utu wa mtu na alihimiza wanafunzi
kuweka nguvu masomoni akijua
kuwa taifa linahitaji wananchi we-
nye elimu na nidhamu nzuri.

Sera ya “Ujamaa na Kujitegemea”
iliambatana na jamii kuheshimiana
na kuthaminiana pamoja na utu
wema na siyo wasichana kupata
ujauzito wakiwa shuleni.

Hata hivyo sheria, kanuni na tara-
tibu vilikuwapo kuhakikisha jamii
inawekwa katika hali isiyopelekea
kila mtu kufanya anavyotaka. Hapo
mwanzo Mungu alipowaumba
Adam na Hawa aliwapa uhuru
kamili ulioambatana na haki za
binadamu lakini pia aliwawekea
mipaka (kwa kuweka kanuni ya
kwanza) alipowaagiza kuwa vitu
vyote vilivyoumbwa vilikuwa halali
yao kutumia isipokuwa matunda ya
“mti uliwekwa katikati ya Bustani
ya Edeni”.

Iwapo kanuni hiyo itavunjwa
akawatahadharisha kuwa “hakika
mtakufa”. Haikuchukua muda mre-
fubinadamu akaivunja hiyo kanuni
alipodanganywa na nyoka na akaitii
sauti yake kuliko ya muumba wake
akachuma matunda akayala hivyo
kukosekana utii kukaanzia hapo.

Lakini haikuishia hapo bado bin-
adamu akawekewa Sheria (Torati).
Jinsi jamii ilivyoongezeka kukawek-

wa utawala na sheria, kanuni na
taratibu kuzingatiwa.

Leo kuna bunge ambalo kazi
yake kubwa ni kutunga sheria am-
bazo huambatana na adhabu kul-
ingana na uhalisia wa kosa. Shule
zetu pia ziwe za umma au binafsi
zina sheria, kanuni na taratibu zake.
Moja ya kanuni ni wanafunzi kuz-
ingatia masomo na siyo kinyume
cha hapo.

Watoto wetu wanakwenda shu-
leni kuitafuta elimu ili hatimaye
wawe na maarifa na ujuzi katika
nyanja mbalimbali.

Sheria ya kijana wa kike kuwa na
mimba akiwa shuleni na kutakiwa
afukuzwe haitofautiani na amri ya
Mungu kwa Adam na Hawa kuwa
“mkila matunda ya mti wa kati
hakika mtakufa”. Walipoitii sauti
ya nyoka kifo kikatuandama hadi
leo. Hivyo wasichana mkilaghaiwa
na kutii sauti za wanaume mkatapa
mimba mkiwa shuleni mtafukuzwa
mkae mkijua hivyo.

Nakubaliana na hoja kuwa wa-
sichana wanayo haki ya kupata
elimu bila kikwazo chochote na
inatia moyo tunaposikia wasichana
wanafanya vizuri kwenye masomo.

Nawapongeza sana kwa jitihada
hizo wanapokazana kupambana
na wavulana kielimu lakini baadhi
yao wasigeuze shule kuwa mahali
pa kuchanganya elimu na mapenzi.

Kwa upande mwingine inasikisha
tunaposikia baadhi ya wasichana
hawazingatii Sheria bali wanajiin-

giza kwenye “mapenzi” kwa kua-
mini kuwa wapo wa kuwatetea kwa
kusingizia haki za binadamu.

Ni kweli mwanafunzi akiwa shu-
leni wanayo haki ya kusoma wakati
huo ajue hana haki ya kuzaa maana
huo siyo wakati muafaka wa kuzaa.
Maliza masomo uwe na haki ya ku-
zaa au kufanya anavyotaka. Tusi-
danganyane bali tuambizane uk-
weli na ukweli utatuweka huru na
mafanikio yatakuwa mazuri kiny-
ume cha hapo “majuto ni mjukuu”.
Sasa inapokuwa hivyo ukafukuzwa
kosa ni la nani: mwenye shule au
mwanafunzi mwenyewe?

Fikiria iwapo darasa zima la wa-
sichana lisheheni wenye mimba je,
tunachokitafuta ni kuzalisha wa-
toto shuleni au elimu? Yawezekana
kwa bahati mbaya mwanafunzi
akawa mjamzito kwa kubakwa.

Kesi kama hiyo ikithibitishwa
anaweza kuendelea na masomo
baada ya kujifungua lakini isiwe
kwa kujitakia. Nakubaliana na She-
ria kuwa anayethibitishwa ameji-
takia mwenyewe ajue atavuna ali-
chokipanda.

Akijifungua madarasa ya “QT”
yapo mengi ataendelea na elimu
kadri atakavyoona inafaa. Tujenge
taifa lenye maadili mema na watu
wenyekupenda kutii kwa kulenga
kuimarisha utu wetu: kuheshimiwa
na kuheshimiana. Wanaobaka wa-
toto wadogo na wanafunzi sheria
zitoe adhabu kali bila kuwaonea
huruma.
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SABATO
KASIKA

Sauti za
wadau

Baadhi ya watu
wamekuwa waki-
fanya biashara
mbalimbali kwe-
nye maeneo ya
shule na kusaba-
bisha wanafunzi
wakose utulivu
wanapokuwa ma-
darasani. Wadau
wanasemaje?

DICKSON CHIROSA (MKAZI WA JUINI
DARES SALAAM)

BIASHARA kwenye maeneo ya shule zinaweza
kuwa na changamoto zake na hasa zile ambazo
hazina umuhimu kwa wanafunzi, lakini zile am-
bazo wanafunzi wanazihitaji, mimi sioni tatizo
zikiwa karibu na maeneo ya shule, kwasababu
zinawasaidia wanafunzi. Kwa mfano maduka
au vibanda vya kuuza vifaa vya shule yaki-
wamo madaftari na kalamu, sioni tatizo vikiwa
kwenye maeneo hayo.

Vilevile biashara kama chakula na maji
va kunywa nayo bado nzuri tu kwa ajili ya
wanafunzi, kuliko kuwaacha wavuke barabara
kwenda mbali kufuata huduma hiyo na wakati
mwingine wanaweza kupata ajali za magari,
hasa wale wa shule za mijini.

Hivyo kwa mtazamo wangu, ninaona bi-
ashara kama hiyo karibu na maeneo ya shule ni
nzuri na inasaidia kupata chochote na ikum-
bukwe kuwa wazazi nyumbani wanawapa wa-
toto wao pesa kidogo kwa ajili ya kipoza njaa
wawapo shuleni, kwa kutambua kuwa kuna
vyakula vinauzwa karibu na shule.

Labda cha msingi ni kuhakikisha kunakuwa
na utulivu ili wawapo kwenye masomo kusiwe
na kelele za kuwavuruga. Lakini pia hatua
alizochukua kuzuia viwanda kujengwa karibu
na maeneo ya shule ni sahihi kabisa hata kama
kingekuwa ni kiwanda cha kuzalisha vifaa vya
shule, kinatakiwa kuwa mbali na mazingira ya
shule kwa ajili ya utulivu na wakati mwingine
kuna suala la uchafuzi wa mazingira.

MESHACK KAPANGE (KATIBU MKUU WA
CHAKAMWATA TANZANIA)

KWANZA kabisa Chakamwata ni Chama cha
Kutetea maslahi ya Walimu Tanzania. Sasa
nikirejea kwenye hoja ni kwamba, ukijipa muda
wa kutafakari, utagundua kuwa wenye biashara
kwenye mazingira ya shule, wamesaidia ku-
sogeza huduma karibu na wanafunzi.

Zamani sisi tulishinda na njaa shuleni kwa
kuwa wazazi wetu hawakuwa na pesa na hata
waliokuwa wanapewa pesa iliwapasa kwenda
umbali wa kutembea zaidi ya dakika 10 kufuata
huduma na zilikuwa chache. Wakati huo mwa-
nafunzi ukipoteza au kuibiwa kalamu ilikula
kwake. Sasa hivi kalamu au daftari likiisha wino
unapata karibu ili mradi uwe na pesa.

Wateja wa maduka hayo siyo wanafunzi
pekee, bali pia walimu na wakazi wengine wa
maeneo hayo. Maduka hayo huwa na bidhaa na
huduma mchanganyiko na kila wateja waki-
wamo wanafunzi wanafuata huduma na bidhaa
wanazozihitaji.

Zamani wanafunzi wengi tulishindwa kupata
vizuri nukuu za masomo (leson notice) endapo
kwa sababu fulani fulani mwanafunzi hakuhud-
huria kipindi au hakuhudhuria shule kutokana
na kuwa mgonjwa, kwenda nyumbani kufuata
mahitaji.

Lakini siku hizi inamchukua mwanafunzi
muda mfupi tu kuazima daftari za wenzake,
kutoa fotokopi na kuendelea na mada mpya za
masomo bila kupoteza muda wa kujisomea kwa
kuandika notisi au kuwapotezea wenzake muda
wao wa kujisomea kwa kukaa na daftari zao
kwa muda mrefu.

Tena ikumbukwe wauza bidhaa na huduma
hawa wanakuwa nje ya mipaka ya shule ila
karibu na shule na wanafunzi.

AUGUSTINE BYALILE (MWALIMU MKUU
S/M JITIHADA, DAR)

KABLA sijaanza kujadili swali lako, mimi nin-
aunga mkono uamuzi wa Waziri Mkuu Kassim
Majaliwa wa kupiga marufuku kujenga viwanda
karibu na maeneo ya shule, kwani baadhi ya
watu wamejisahau na kufanya wanavyotaka
bila kujali kwamba maeneo ya shule yanahitaji
utulivu ili kuwawezesha wanafunzi kusoma bila
usumbufu.

Ninasema hivyo kwa sababu siyo viwanda tu
bali maduka, baa, nyumba za kulala wageni na
shughuli nyingine za kibiashara karibu na mae-
neo va shule, huvuruga usikivu wa masomo kwa
wanafunzi, kwani wahusika wanatafuta wateja
bila kujali kwamba kuna wanafunzi wanasoma.

Mategemeo yangu ni kwamba serikali itasima-
mia jambo hili bila kujali kuwa biashara hiyo ni
va nani, kwani wahusika ni wafanyabiashara na
wengine ni wanasiasa na inawezekana kuondoa
biashara zao kwenye maeneo ya shule kukawa
na ugumu.

Lakini kama serikali imedhamiria, haiwezi
kushindwa na Kkitu bila kujali maslahi ya mtu
binafsi kwa ajili ya kuwaondolea wanafunzi na
walimu usumbufu ambao wamekuwa wakiupata.

Siyo vibaya maeneo ya shule yakazungukwa
na vibanda au maduka ya vitu vya shule, lakini
baa, nyumba za kulala wageni, ni hatari kwa
wanafunzi.

Huduma hizo zipigwe marufuku kwa ajili ya
maendeleo ya elimu ya wanafunzi kuliko kujali
biashara zaidi huku upande mwingine ukiumia.

MUSSA KASELA (MWANAFUNZI CHUO
KIKUU HURIA, MWANZA)

HILI limekuwa ni tatizo sugu sana katika jamii
yetu ya Kitanzania kwa kuwa ni tatizo la muda
mrefu kihistoria.

Kimsingi shule au taasisi ya elimu mazingira
yake ya Kijiografia yanatakiwa kuwa yamet-
engwa katika maeneo tulivu yasiyo na mwing-
iliano wa shughuli zinazoweza kuharibu utulivu
na usikivu. Chanzo kikubwa cha tatizo hili ni
kukithiri kwa makazi holela.
hayakupimwa na matokeo yake makazi hayo
yanavutia uwepo wa shughuli mbalimbali kul-
ingana na wakazi wanavyojisikia. Ndiyo maana
utakuta taasisi kama shule na vyuo mazingira
%a:ge yamechanganywa na shughuli mbalim-

ali.

mwaka 1973/1974. Utekelezaji huo ulikum-
bana na vikwazo mbalimbali.

Kutokana na changamoto zilizojitokeza seri-
kali iliunda tume ambayo moja ya mapendek-
ezo ilikuwa ni uanzishaji wa taasisi ya ku-
waandaa wasimamizi au watendaji wa serikali

Sheria ya Bunge ya mwaka 1980.

Moja ya jukumu la hiki ni kuwaandaa wataal-
am wa mipango wakiwamo wa Mipango-miji
wakishirikiana na wataalam wa ardhi kutoka
Chuo cha Ardhi.

Lakini watu wamekuwa wakijenga maduka
na kufungua biashara mbalimbali karibu na
shule na kuharibu usikivu.

REHEMA MMANGA (MWANASHERIA,
MKAZI WA JIJINI DAR)

KWA sasa imekuwa ni kama jambo la kawaida
kukuta shule imezungukwa na shughuli mbal-
imbali za kibiashara.

Yawezelana kukawa na biashara nzuri tu in-
ayofanyika kwenye maeneo hayo ya kuzungu-
ka shule, lakini pia kuna haja ya kuwa makini
nayo, ili isije kuwa inasababisha ukatili kwa
watoto. Hivyo kwa maoni yangu juu ya watu
wanaofungua biashara maeneo ya shule, waji-
pime/wachunguzwe kwanza aina ya biashara
inayotarajiwa kuwekwa au wanyoifanya.

Serikali ya mtaa inaweza kukagua ili ikiwa
biashara hizo hazifai maeneo ya shule, basi
ni vyema washauriwe au kuzuiwa kuendesha
kuifanya. Kwa ujumla wafanyabiashara wana-
takiwa kuzingatia ustawi wa mtoto na utulivu
pindi akiwa shuleni. Haipendezi na inasikitisha
sana kuona maeneo ya shule kuna mabanda ya
sinema, masoko, na shughuli nyingine nyingi.

Ningetamani maeneo ya shule yote yateng-
we na yawe yamezungukwa na bustani za
miti na mboga. Kwa shule zilizopo mjini hii
ni changamoto kubwa. [fikie wakati biashara
hizi ziondolewe ili kupinga vitendo vya ukatili
dhidi ya watoto. Mtoto ana haki ya kutunzwa,
kulindwa na kupata elimu kama jinsi Sheria ya
Mtoto ya Mwaka 2009 inavyoelekeza.

Kulindwa ni pamoja na kuhakikisha mae-
Eeg_yanayozunguka shule ni salama na tulivu

abisa.
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Chalamila
ahamasisha
wanawake
kugombea

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya,
Albert Chalamila, amewahamasisha
wanawake kujitokeza na kugombea
nafasi mbalimbali za uongozi kwe-
nye uchaguzi mkuu unaotarajiwa
léufanyika mwezi Oktoba mwaka

uu.

Chalamila alitoa hamasa hiyo juzi
wakati wa kilele cha Maadhimisho
va Siku ya Wanawake Duniani

Mbevya.

Alisema wanawake wanapoad-
himisha siku yao, lazima waweke
na mikakati ya namna ambavyo
watashiriki kwenye nafasi za uon-
gozi kuanzia udiwani ili kuchochea
maendeleo na mabadiliko.

“Nawaomba wanawake tumieni
vizuri nafasi zenu na ikibidi mhama-
sishane mkagombee uongozi hiyo
itawasaidia kuaminika zaidi, lakini
kupaza sauti zenu kwa pamoja ili
kufikisha ujumbe,” alisema.

Alisema serikali inatambua
mchango wa mwanamke katika
Taifa na ndio maana imewapa nafasi
ya kuongoza sekta nyeti na wana-
fanya vizuri kuliko ilivyotarajiwa.

“Sikukuu ya Wanawake Du-
niani imebeba ajenda mbalimbali
za maendeleo, lakini kubwa kwa
sasa nchini ni uchaguzi mkuu ujao
nawaomba kinamama mkagombee
hizo nafasi acheni kubaki nyuma
kama koti tunahitaji kupata 50/50
sasa sio porojo,” alisema Chalamila.

Naibu Spika wa Bunge, Tulia
Ackson, aliwaomba kinamama kuwa
na umoja na kushirikiana, na kuwa-
taka wajitokeze kuongea nafasi za
uongozi.

Alisema wanawake ni jeshi kubwa
na wana NguvuU ya ushawishi, hivyo
ni nafasi ya wao kuwaaminisha
wanaume kuwa wanaweza katika
masuala mbalimbali ukiwamo uon-
g0zi.

Ofisa Maendeleo ya Jamii, Mkoa
wa Mbeya, Stella Kategile, alisema
katika kuadhimisha Siku ya
Wanawake Duniani walikubaliana
kuchanga shilingi milioni 200 kwa
ajili ya ujenzi wa wodi ya kinamama
katika Hospitali ya Rufani ya Mkoa.

Alisema lengo ni kuhakikisha
huduma ya mama na mtoto katika
hospitali hiyo inaboreshwa kwa
kujengwa miundombinu rafiki ya
kutolea huduma.
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Wanawake asilimia 20 wafikiwa
huduma za msaada wa kisheria

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

ASILIMIA 20 ya wanawake mkoani
Mbeya, wamefikiwa na huduma za
msaada wa kisheria ambao umesaidia
kupata haki zao, ikiwamo kumiliki ardhi.

Hayo yalisemwa na Mratibu wa
Mtandao wa Watetezi wa Haki za Bin-
adamu (THRDC), mikoa ya Nyanda za
Juu Kusini, Gabriel John, wakati akizun-
gumza na Nipashe juu ya jitihada wal-
izozifanya kuwasaidia wanawake kwe-
nye masuala ya sheria.

John alisema licha ya kuwafikia wa-
nawake kwa asilimia 20 kuwapatia
msaada wa kisheria, lakini walibaini mas-
uala yanayowafanya haki kuwa ni masu-
ala ya ardhi na kutelekezewa watoto.

Alisema wanawake wengi wanakosa
haki ya kumiliki ardhi kutokana na jamii
kuendekeza mila na utamaduni uli-
opitwa na wakati ambao unaamini kuwa
mwanamke hawezi kumiliki ardhi ya fa-
milia.

Alisema elimu ya sheria imesaidia
kuibua kinamama wengi waliotelekezwa

watoto wao na kubeba jukumu la malezi
bila msaada wowote.

“Wanawake wengi walikuwa nyuma
kwenye masuala ya kumiliki ardhi, lakini
tumewasaidia kupata haki hiyo jamii ny-
ingi zinamtenga na kumuona hastili ku-
miliki suala ambalo ni kinyume na sheria
lakini wengine waliachiwa jukumu la ku-
lea pekee yao watoto,” alisema John.

Aidha, John alisema miongoni mwa
vikwazo walivyokutana navyo katika ku-
wasaidia wanawake kisheria ni baadhi
yao kuficha kutoa taarifa.

Alisema baadhi ya wanawake wanao-
fanyiwa vitendo vya kikatili, ikiwamo
vipigo na kunyang’anywa ardhi hawav-
iripoti kwenye vyombo vya sheria waki-
ogopa kutengwa na ukoo.

“Katika kuhakikisha haki za wanawake
zinalindwa na kuheshimiwa tumejiwekea
sisi THDRC kuwafikia wanawake wengi
waishio vijijini ili kuwapatia elimu ya
masuala ya sheria,” alisema John.

Katika taarifa yake mratibu wa kitaifa
wa THRDC, Onesmo Olengurumwa, kwa
vyombo vya habari, alisema mwanamke

ni mdau muhimu sana katika utetezi wa
haki za binadamu.

Aidha, Olengurumwa alieleza kuwa
hali ya sasa ya watetezi wanawake kwa
sasa nchini imegubikwa na vikwazo
mbalimbali, ikiwamo kutoaminiani
miongoni mwao, kukosa umoja na mi-
fumo kandamizi,

uwoga kutokana na changamoto za
sasa za kiusalama na wengine kuingia ka-
tika nafasi walizonazo kama ajira pekee
na kukosa hari na moyo wa utetezi.

Alisema kuna utofauti mkubwa kati ya
utetezi wa kizazi cha kwanza na kizazi
cha leo kwa madai kuwa watetezi wa-
nawake wa awamu ya kwanza waliingia
katika utetezi kama harakati na wengi wa
watetezi wa leo wameingia katika utetezi
kama ajira.

Licha ya vikwazo mbalimbali katika
harakati za utetezi kwa wanawake na
jamii kwa ujumla, alisema THRDC in-
aamini bado wanaweza kuhamasisha
kundi hili muhimu kuongeza bidii, umo-
ja, mshikamano na ujasiri katika utetezi
wa haki hapa nchini.
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Mmoja wa wanufaika wa mpango wa Taifa wa kunusuru kaya maskini unaotekelezwa na serikali kupitia Mfuko wa Maendeleo ya Jamii
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va kuwalisha nyumbani kwake, juzi. PICHA: NEBART MSOKWA

Sababu vitendo ukatili kijinsia kupungua

Na Innocent Ng’oko, MBEYA

MABARAZA na vikundi vya makuzi na
malezi kwa watoto yametajwa kusaidia
kupunguza kwa asilimia kubwa vitendo
vya ukatili wa kijinsia na udumavu kwa
watoto katika Halmashauri ya Wilaya ya
Mbeya.

Kauli hiyo imetolewa na Mwenyekiti
wa kikundi cha Malezi ya watoto Nsalala,
Otalo Kagoye, wakati anawasilisha taari-
fa ya utekelezaji wa baraza hilo la watoto
katika Mji Mdogo wa Mbarizi Wilaya ya
Mbeya.

Alisema mabaraza hayo tangu yaan-
zishwe yamesaidia kwa kiwango kikub-
wa kuwawezesha watoto katika shule

za msingi kujua haki zao na kukabiliana
na vitendo vya ukatili wa kijinsia katika
jamii na kutoa taarifa katika ngazi za uon-
gozi.

Ofisa Maendeleo ya Jamii Mkoa wa
Mbeya, Stella Kategile, alisema kuwa
kama mkoa wanazingatia maelekezo ya
serikali kupitia Wizara ya Afya, Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto kwa
kutekeleza mpango wa kudhibiti viten-
do vya ukatili wa kijinsia kwa mama na
mtoto na kutoa elimu ya lishe kwa jamii
nzima.

“Unajua mpango huu tangu uanze juu
ya unatekelezaji wa makuzi kupitia ma-
baraza na vikundi vya makuzi na malezi
kwa watoto vinavyoundwa ngazi ya jamii

umekuwa ni msaada katika kukabiliana
na vitendo vya ukatili wa kijinsia,” alise-
ma Stella.

Stella alisema Halmashauri ya Wilaya
ya Mbeya ni miongoni mwa halmashau-
ri zinazotekeleza mpango huo mkoani
Mbeya na kufanikiwa kudhibiti ukatili
kwa watoto na wanawake ndani ya jamii
pamoja na kupunguza hali ya udumavu
kwa watoto.

Mwanafunzi wa Shule ye Msingi
Nsalala, Lusia Amos, alisema kuwa baa-
dhi ya wanafunzi wa shule hiyo na na
wa shule zingine wameanza kuwa na
uelewa juu ya uwapo wa mabaraza hayo
ya watoto ambayo yamewasaidia kujua
haki zao.

Kwa upande wake Ofisa Maendeleo
ya Jamii Ofisi ya Rais (Tamisemi), Hilda
Mgomapaye, alisema maofisa maende-
leo ya jamii ngazi ya mkoa, wilaya na kata
ndiyo wamepewa jukumu la kuusimamia
mpango huo kikamilifu kwa lengo la kui-
wezesha jamii nzima kukabiliana na vi-
tendo vya kikatili.

Mkoa wa Mbeya ni miongoni mwa
mikoa nchini ambayo ipo kwenye kiwan-
go kikubwa cha vitendo vya ukatili wa
kijinsia kwa mama na mtoto, na ni wazi
kuwa uwepo wa mabaraza hayo na vi-
kundi vya malezi vitasaidia kwa kiasi ki-
kubwa kupunguza na kuongeza uelewa
dhidi ya vitendo vya ukatili wa kijinsia.
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Ukeketaji
bado
tatizo
kwa jamii

Na Paul Mabeja, DODOMA

UKEKETAJI umetajwa
kuwa ni miongoni mwa Vvitu
vinavyokwamisha jitihada za
kupinga ukatili wa kijinsia
kwa watoto na wanawake ku-
tokana na baadhi ya makabila
kuendeleza vitendo hivyo.

Hayo yalibainishwa na
wadau wa masuala ya ukatili
wa kijinsia kwa wanawake
na watoto katika kikao cha
mapendekezo ya wadau juu
ya utekelezaji Mpango Kazi
wa Taifa wa Kutokomeza
Ukatili dhidi ya Wanawake
hapa.

Akichangia katika kikao
hicho, mdau kutoka Shirika
lisilo la serikali la ATFGM
kutoka mkoani Mara, Veler-
ian Mgani, alisema suala la
ukeketaji kwa wanawake
na watoto linaendelea na
kwamba mwaka jana kwenye

mkoa huo kulikuwa na kesi 12

za ukeketaji zilizoripotiwa.

“Pia watoto 117 wilayani
Tarime wamekimbia nyum-
bani kwao na kuishi kam-
bini kwa kuhofia kufanyiwa
ukatili huo kwa kukeketwa
kilazima na wazazi wao,”
alisema.

Alisema mila na desturi
wilayani Tarime ni kukeketa
wanawake na watoto wa kike
na hakuna sherehe kubwa
kwa jamii ya Kikurya kama
va kukeketa au jando kwa
wanaume. Alibainisha kwam-
ba ikitokea mtu anapinga
suala hilo, anauvawa.

“Nina uchungu mkubwa
mwaka jana aliuawa mwal-
imu wa shule ya Tarime huku
wananchi wengine wakichom-
wa mishale na mikuki kwa
sababu ya kuzuia na kupinga
vikali wanawake na watoto
wasikeketwe, lakini kwa
wanaume kama atafanyiwa
jando katika hospitali basi
wenzake wakijua atafanyiwa
tena katika jando la kimila,”
alisema Mgani.

Pia alisema Novemba hadi
Desemba, mwaka jana, katika
shirika lao walipokea watoto
557 kwa ajili ya kuwahifadhi
baada ya kukimbia makazi
yao kwa kuhofia kukeketwa.

Naye Mratibu wa mradi
kutoka Mtandao wa Jinsia
Tanzania (TGNP), Zainabu
Mmari, alisema hivi sasa wa-
nashirikiana na zaidi ya asasi
30 katika kutokomeza ukatili
wa kijinsia kwa wanawake na
watoto.

Alisema malengo yao kama
mtandao ni kuhakikisha hadi
kufikia mwaka 2022 wawe
wametokomeza ukatili kwa
wanawake na watoto na
kuboresha maisha yao.

==
o HABARI DODOMA

Mirembe vyaonywa

kuhusu rushwa

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

KATIBU Mkuu wa Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, Dk. Zainab Chaula, amewaon-
ya watumishi wa Hospitali ya Mirem-
be kujiepusha na rushwa ili kutoa hu-
duma sawa kwa wagonjwa.

Dk. Chaula alisema hayo mwishoni
mwa wiki alipofanya ziara hospitalini
hapo ili kujadiliana namna ya kutatua
changamoto walizo nazo katika mae-
neo yao ya kazi.

Alisema watumishi wa hospitali
hiyo wakijiepusha na vitendo hivyo,
watatenda haki na kutoa huduma

sawa kwa wagonjwa wote katika mae-
neo yao.

Pia aliwataka watumishi hao ku-
hakikisha wanadumisha ushirikiano
baina yao ili kuleta mabadiliko chan-
ya katika utendaji kazi wao.

“Tunatakiwa kukaa pamoja na
tutembee pamoja wakati wote ili
kuleta mabadiliko katika hospitali
na taasisi yetu. Tuache kulalamika
maana sisi sote tulio hapa ndio seri-
kali yenyewe,” alisema Dk. Chaula.

Aliagiza uongozi wa hospitali hiyo
kuwa wabunifu na kuhakikisha wa-
nasimamia miradi yao vizuri hali
itakayosaidia kuongeza makusanyo

ya mapato na kuboresha huduma za
afya.

“Hospitali inatakiwa iwe ya mfano,
hivyo mnatakiwa kuongeza jitihada
na ubunifu katika utendaji wenu, iki-
wamo usimamizi mzuri wa miradi,
tunataka kuona mabadiliko ili kuweza
kusonga mbele,” alisema.

Katibu Mkuu aliwataka pia wa-
tumishi katika hospitali hiyo kwenda
katika Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa
Dodoma kujifunza baadhi ya mbinu
na ubunifu wanaoutumia katika kue-
ndesha baadhi ya idara zao ili kuleta
mabadiliko ya haraka ikiwamo uku-
sanyaji mapato.
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Kamishna Msaidizi wa Ustawi wa Jamii kutoka Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Mwanaisha Moyo, aki-

Dodoma wikiendi. PICHA: PETER MKWAVILA

Mtendaji kizimbani tuhuma za mlungula

Na Renatha Msungu, DODOMA

OFISA Mtendaji wa Mtaa wa Ausia
Wilaya ya Kondoa, Saada Saidi (40), ame-
fikishwa mahakamani kwa kupokea
rushwa ya Sh.30,000 ili asichukue hatua
kwa mtu asiyekuwa na choo.

Akizungumza na waandishi habari
jana jijini hapa, Mkuu wa Taasisi ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa (Takuku-
ru) Mkoa wa Dodoma, Sosthenes Kibwen-
g0, alisema ofisa huyo amefikishwa katika
Mahakama ya Wilaya ya Kondoa baada ya
kukamatwa akipokea rushwa kutoka kwa
mtoa taarifa ambaye alitakiwa kuchuku-
liwa hatua kwa kutokuwa na choo.

Kibwengo alisema Takukuru pia im-
emfikisha mahakamani Ofisa Mifugo
Mwandamizi wa Halmashauri wa Wilaya
ya Kongwa, Nassoro Njarita (50), kwa
tuhuma za kuomba rushwa ya Sh. 40,000
kutoka kwa mfanyabiashara wa bucha
ili amruhusu kuuza nyama ambayo hai-

Jjapimwa.

li, Naftali Wami (56), amefikishwa kwa
tuhuma za kuomba na kupokea rushwa
ya Sh. 150,000 kutoka kwa mwananchi
mmoja ili amruhusu kulima katika eneo
lisiloruhusiwa,” alisema.

Kadhalika, alisema taasisi hiyo imem-
fikisha mahakamani, Mkazi wa Mkonze,
Benedict Mazengo (58) kwa mashtaka
matatu ya matumizi mabaya ya mamlaka
kinyume na kifungu cha Sheria Namba 31
na ubadhirifu kinyume cha kifungu cha
namba 28 vyote vya Sheria Na 11 ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa ya Mwaka
2007.

“Pia anakabiliwa na kosa lingine la
kusababisha hasara kata ya Ntyuka jijini
Dodoma ya Sh. milioni 32.6 kinyume na
Sheria ya Uhujumu Uchumi sura ya 200
marejeo ya 2002,” alisema.

Mkuu huyo alisema katika uchunguzi
wao kati ya Septemba, 2015 na Januari

2016 mtuhumiwa ambaye alikuwa mtend-
aji wa Kata ya Ntyuka alikusanya kiasi hi-
cho cha fedha ikiwa ni ushuru wa madini
ujenzi kutoka kwa wafanyabiashara kiny-
ume cha sheria na taratibu bila kupeleka
mapato benki.

Kibwego alidai kuwa washtakiwa hao
wametenda makosa hayo kinyume na ki-
fungu cha 15 (1) cha Sheria ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa sura ya 329 ya
marejeo ya mwaka 2018.

Katika hatua nyingine, Takukuru im-
erejesha Sh. milioni 974 za vyama vya
ushirika kutoka kwa wanachama 53 am-
bao walikuwa wakidaiwa kwa muda mre-
fu kwa Chama cha Ushirika cha Akiba na
Mikopo cha Mipango na Majengo mkoani
Dodoma.

Alisema kazi ya kurejesha fedha hizo
inaendelea na kuwataka viongozi na
wanachama wote wanaodaiwa kulipa
mapema kabla hawajachukuliwa hatua za
kisheria.



HABARI ZANZIBAR

Wasimamizi ndoa,
talaka wapewa somo

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKUU wa Mkoa wa Kaskazini Ungu-
ja, Vuai Mwinyi Mohamed, amewataka
wasimamizi wa ndoa na talaka wa mkoa
huo kufanya kazi kwa kufuata kanuni
na sheria.

Amesema kwa kutumia Sheria Na.
3 ya Mwaka 2018 ya Wakala wa Usajili
wa Matukio ya Kijamii, watajiepusha na
matatizo yanayoweza kujitokeza wakati
wa usajili wa ndoa katika maeneo yao.

Vuai aliyasema hayo jana wakati aki-
fungua mafunzo kwa wasimamizi wa
ndoa na talaka juu ya taratibu za usi-
mamizi wa madaftari ya usajili wa ndoa
na talaka katika Chuo cha Mafunzo ya

Amali, Mkokotoni, Zanzibar.

Alisema usajili wa ndoa na talaka
unaweza kutumika kupata takwimu sa-
hihi pale serikali inapotaka kujua idadi
ya wajane na wenye ndoa kwa ajili ya
kupanga mipango ya maendeleo.

“Usajili wa ndoa na talaka ni muhimu
sana, hivyo niwasisitize wananchi
kusajili ndoa na talaka katika sehemu
husika ili kutambulika,” alisema.

Pia aliwataka wasimamizi hao kue-
puka kujaza madaftari ya ndao au ta-
laka kinyume cha utaratibu na kuepuka
kubadili taarifa katika cheti kama vile
majina ya wanandoa na tarehe. Alisema
kufanya hivyo ni kwenda kinyume cha
sheria hiyo.

Naye Naibu Mkurugenzi Mtendaji
anayeshughulikia vizazi, vifo, ndoa na
talaka, Shaaban Ramadhan Abdallah,
alisema lengo la mafunzo hayo ni kuwa-
jengea uwezo watendaji hao ili kuweza
kufanyakazi zao kwa ufanisi.

Alisema wananchi wanaposajili taar-
ifa zao za vizazi, vifo na talaka kutawa-
saidia kuepukana na migogoro mbal-
imbali katika jamii ambayo inaweza
kujitokeza ikiwamo mirathi.

“Endapo kuna ndoa itasajiliwa ba-
hati mbaya, mmoja kati ya wanandoa
hao akafariki dunia, watoto hawatad-
hulumiwa katika masuala ya mirathi na
kupata haki zao,” alisema.

Naibu Spika wa Baraza la Wawakilishi, Mgeni Hassan Juma, akizungumza katika mdahalo wa Siku ya Wanawake Duniani, uliofanyika
mjini Zanzibar juzi. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Viongozi CCM waonywa
kuwagawa wananchi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM) Mkoa wa Magharibi, Mohammed
Rajab Soud, amewataka viongozi wa
majimbo kuendelea kutekeleza Ilani ya
uchaguzi ya chama hicho na kuacha kuwa-
gawa wananchi.

Amesema baadhi ya viongozi hawa-
tekelezi majukumu yao na badala yake
wanapita mitaani kupiga kampeni na ku-
wachafua wenzao.

Akizungumza katika mkutano wa kue-

leza utekelezaji wa ilani ya CCM kwa vion-
gozi wa Jimbo la Pangawe juzi katika kiwan-
ja cha Mpira Nyarugusu, alisema viongozi
hao kupita mitaani kwa kupiga kampeni
muda huu ni kinyume cha maadili ya uon-
gozi na kuonya kuwa atakayebainika, jina
lake halitarudishwa wakati atakapoomba
ridhaa kwa mara nyingine.

Mohammed aliwataka wananchi wa-
takaowabaini viongozi kwenda kinyume
kupeleka taarifa sehemu husika ili wa-
chukuliwe hatua za kinidhamu.

Aidha, aliwataka viongozi hao kuendelea

kuwatumikia wananchi na kuacha kupiga
kampeni ili kujikinga na athari zinazoweza
kujitokeza.

Sambamba na hilo, aliwakumbusha wa-
nanchi kuchagua viongozi wenye uchungu
na nchi ambao watawaletea maendelo ka-
tika maeneo yao na kuacha ubabaishaji.

Kwa upande wao, viongozi wa Jimbo
la Pangawe walisema tayari wamesha-
tekeleza ilani kwa asilimia kubwa katika
sekta mbalimbali zikiwamo maji, umeme,
afya, barabara za ndani, vikundi vya vijana
na wanawake.

Bil. 3/-
Kujenga
chuo cha
ufundi

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

ZAIDI ya Sh. bilioni tatu
zinatarajiwa kutumika katika

ujenzi wa Chuo cha Mafunzo ya

Amali (chuo cha ufundi) Kili-
choko Mwanakwerekwe Mkoa
wa Mjini Magharibi.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Mamlaka ya Mafunzo ya Amali
Zanzibar, Dk. Bakari Ali Sili-
ma, aliyasema hayo mwishoni
mwa wiki katika mahafali ya
sita ya chuo hicho.

Alisema serikali imeazi-
mia kuliongeza jengo hilo ili
kupokea wanafunzi wengi na
kuwafundisha fani mbalimbali
kwa lengo la kuwaokoa vijana
ambao wameshindwa kuende-
lea na masomo ya juu.

Dk. Silima alisema wanafunzi
wengi wanahitaji kuwasaidia
katika kubadilisha maisha yao
hasa kwa kuwatafutia mbinu
ambazo zitawafanya kuwa na
uwezo wa kujiajiri baadaye.

Mkurugenzi huyo aliwataka
wahitimu hao kujiajiri kupi-
tia fani na ujuzi walioupata
ili kuweza kujiajiri na kuajiri
wengine kwa lengo la kujipatia
Kipato.

Alisema fani walizozisomea
Nni NgUz0 ya maisha yao kwa
vijana hivyo ni vyema kuende-
leza ujuzi wao ili kufikia lengo
la kujiajiri na kuondoa umas-
Kini.

Hata hivyo, alisema kuwa
kufanikiwa kwa wahitimu hao
ni kupitia jitihada za serikali
kwa kuwaendeleza vijana na
kuwanusuru katika janga la
kujiingiza katika vitendo viovu
ikiwamo utumiaji wa dawa za
kulevya.

Naye Mkuu wa Chuo, In-
jinia Yussuf Suleiman, aliwa-
taka vijana waliohitimu katika
mafunzo hayo kujielewa kuwa
wapo katika soko la ushindani
wa ajira.

Akisoma risala kwa niaba ya
wanafunzi wenzake Maryam
Omar Yussuf, alisema masomo
waliosomea ya fani mbalimbali
yamewawezesha kuweza ku-
jiajiri wenyewe na kupunguza
utegemezi hasa katika familia.

Alisema watahakikisha
wanawasaidia wengine kuona
nao wanapata ujuzi na kuweza
kujiajiri kupitia kazi za mikono
na kuondoa dhana ya kusubiri
ajira kutoka serikalini.

Jumla ya wanafunzi 89
wamehitimu masomo yao ya
ufundi wakiwamo wanawake
35 na wanaume 53 na kutu-
nukiwa vyeti vya fani mbal-
imbali ikiwamo fani ya ufundi
seremala, uchongaji, ushoni,
umeme, Tehama na ICT.

O) = ~n =~ e~k g~
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Mimba
shuleni
zaltesa
Morogoro

Na Christina Haule, MOROGORO

WIMBI la mimba kwa wa-
nafunzi wa shule za sekondari na
msingi mkoani Morogoro, limekua
changamoto ambapo kwa mwaka
2018 /19 zaidi ya watoto 640 wal-
ishindwa kuendelea na masomo kwa
sababu ya kupata ujauzito.

Hayo yamebainishwa jana na
Mkuu wa Wilaya ya Mvomero,
Mohamedi Utaly, wakati akizun-
gumza kwa niaba ya Mkuu wa Mkoa
wa Morogoro, Loata Ole Sanare,
kwenye maadhimisho ya Siku ya
Wanawake Duniani yaliyofanyika
kimkoa katika Kata ya Mzumbe
wilayani Mvomero.

Alisema licha ya kuwapo kwa she-
ria mbalimbali za kuwalinda watoto
wa kike ikiwamo kifungo cha miaka
30 jela kwa mtu atakayebainika
kumpa ujauzito mwanafunzi, lakini
changamoto ya ubakaji inaendele-
zZzwa bila woga.

Nao wazazi na wanafunzi walise-
ma wanaamini upatikanaji wa ma-
bweni ya kulala wanafunzi shuleni
wanaotoka maeneo ya mbali uta-
saidia kwa namna moja au nyingine
katika kupunguza changamoto va
ongezeko la mimba kwa wanafunzi
mkoani hapa.

Rehema Omary, mkazi wa Mvome-
ro, alisema, wanafunzi wanaishi
mbali na shule ambapo wavulana
wanaoendesha bodaboda wameku-
wa wakiwadanganya kwa lifti, hivyo
kuwasababishia mimba.

Prisca Geale ni mwalimu wa Shule
ya Msingi Vikange na Juma Ab-
dalah, mkazi wa Mzumbe anawa-
himiza wazazi nao kutambua kuwa
wananafasi ya kuwaelimisha watoto
wao madhara ya mimba za utotoni
kwani kwa sasa wanafunzi hawana
maadili bora, ambayo nayo pia in-
achangia katika suala hilo.

Siku ya Wanawake Duniani hua-
dhimishishwa kila ifikapo Machi
8, ambapo mwaka huu kaulimbiu
vake ilikuwa ‘kizazi cha usawa kwa
maendeleo ya Tanzania ya sasa na
baadaye'.

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

WAKALA wa Barabara Tanzania
(Tanroads) Mkoa wa Pwani umesema
ongezeko la shughuli za kilimo kando-
kando ya mito hususan ndani ya Mto
Rufiji, zinachangia kuzuia maji kupita
na kukusanya mchanga katikati ya
daraja, hivyo kusababisha hatari ya ku-
katika kwa barabara wakati wa mvua.

Hayo yalielezwa katika kikao cha
bodi ya barabara kilichofanyika jana
Mjini Kibaha na kuwahusisha wakuu
wa Wilaya za Mkoa huo, wakurugenzi
na wahandisi kutoka Tanroads na
Wakala wa Barabara za Mijini na Viji-
jini (Tarura).

Akitoa taarifa ya mpango wa bajeti
wa mwaka wa fedha 2020/2021 wa
Tanroads, Christina Nyamziga, Kaimu
Mkuu wa Idara ya Mipango aliainisha
changamoto hiyo kuwa imekuwa
kikwazo kwa barabara kudumu kwa

HABARI KITAIFA

Shughuli za kilimo
zaathiri barabara Pwani

muda mrefu bila matengenezo.

Nyamziga alisema mbali ya kilimo
pia ipo changamoto ya wizi wa samani
za barabara, ongezeko la mifugo kwa
baadhi ya maeneo ya mkoa huo pamo-
ja na upatikanaji wa changarawe inay-
ofaa kwa ujenzi.

“Changamoto nyingine ni kutopati-
kana kirahisi mtaalamu wa matengen-
ezo wa mzani wa Vigwaza unaopima
magari yakiwa yanatembea, wakati
mwingine ukitokea uharibifu magari
yote huingia kupima kwenye mizani,
hali ambayo husababisha foleni na
usumbufu kwa watumiaji wa bara-
bara,” alisema.

Nyamziga aliwasilisha taarifa ya
mapendekezo ya Sh. milioni 973.820
kwa ajili ya kugharamia miradi ya
maendeleo kwa kutumia fedha za Mfu-
ko wa Barabara kutengeneza km 16.40,
na Sh. milioni 1,755.930 kugharamia
miradi ya serikali kuu kwa kutengen-

eza kilomita 25 za barabara za mkoa.

Alibainisha kuwa kiasi cha Sh. bilio-
ni 4.9 kimelenga kugharamia miradi
ya Serikali Kuu kwa kujenga kilomita
5.7 za barabara kuu.

Nyamziga alisema, katika bajeti ya
mwaka 2019/2020, jumla ya shilingi
bilioni 22.5 zilipangwa kutumika ka-
tika matengenezo mbalimbali ya bara-
bara.

Alisema, hadi kufikia Desemba
shilingi bilioni 8.7 zilipokelewa kwa
ajili ya matengenezo ya barabara
mbalimbali, ambapo shilingi bilioni
3.4 zimetumika kufanya matengen-
ez0 ya barabara kuu na za mkoa.

Mkuu wa Mkoa wa Pwani, Mhandisi
Evarist Ndikilo, alitoa rai kwa Tan-
roads na Wakala wa Barabara Mijini na
mamia barabara ziendane na thamani
ya fedha zinazotolewa.

Mwendesha guta lililobeba mzigo mzito akisaidiwa na wasamaria wema Kulisukuma wakati akitaka kuvuka barabara katika eneo

Serikali yaeleza umuhimu anuani za makazi

Na Innocent Ng'oko, MBEYA

SERIKALI imesema kuwa mfumo wa
anuani za makazi na postikodi ni moja
ya nyenzo muhimu kwa maendeleo ya
nchi kwa kuwa utaisaidia serikali kuku-
sanya mapato kwa urahisi na kuimari-
sha hali ya ulinzi na usalama wa nchi.

Kauli hiyo imetolewa na Naibu Waziri
wa Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano,
Mhandisi Atashasta Nditiye, wakati aki-
zungumza na watumishi wa Halmashauri
yaJiji la Mbeya kuhusiana na umhimu wa
anuani za makazi na postikodi.

Alisema serikali imeshatoa fedha kwa

ajili ya kushughulikia zoezi hilo kwa nchi
nzima na kuwa litaanza katika ngazi ya
taifa, mikoa, wilaya na kata na kuwa hal-
mashauri zinapaswa kutoa ushirikiano ili
kufanikisha zoezi hilo la anuani na maka-
zi kwa ufanisi zaidi.

Alisema Mamlaka ya Mawasilino
(TCRA) ilishamaliza kutengeneza pos-
tikodi nchi nzima na kuwa kilichobaki ni
kutambua makazi ya wananchi nchi
nzima ili kuwezesha kupewa anuani za
makazi.

Naibu waziri huyo alisema mfumo wa
anuani za makazi ni njia ya msingi am-
bayo inasaidia kubainisha na kutambua

kitu mahususi kilichopo, kutambua eneo
na kulipa anuani, majina ya barabara na
nambali za nyumba.

Mhandisi Nditiye alisema mfumo huo
ni mhimu sana kwa maendeleo ya nchi
kwa kuwa unasaidia kukusanya mapato,
kuimalisha ulinzi na usalama wa nchi na
utazisaidia taasisi za kifedha kuwakope-
sha wananchi kwa urahisi zaidi.

Pia alisema hali ya mawasiliano ya
simu kwa nchi nzima ipo katika kiwango
kizuri na kuwa hali ya upatikanaji wa
mfumo wa 3G ni nzuri na kuwa usam-
bazaji wa mfumo wa mkonga wa taifa
unaendelea vizuri.

Mkurugenzi wa Jiji la Mbeya, James
Kasusura, alisema Jiji limejipanga vy-
ema katika zoezi hilo, na kuwa katika
utekelezaji wake linatarajiwa litakuwa ni
jiji la kwanza katika kuainisha anuani za
makazi kutokana na umuhimu wa kuku-
sanya mapato ya serikali.

Alisema miongoni mwa jitihada zilizo-
fanywa ni kupitisha mwongozo wa mfu-
mo wa anuani za makazi uteuzi wa timu
ya wataalamu watakaosimamia zoezi
hilo na kutenga bajeti juu ya utekelezaji
wa zoezi hilo na kuandaa ramani za bara-
bara katika jiji hilo.
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Vifo vya corona Italia vyaongezeka

ROME, [talia

IDADI ya watu waliopoteza maisha ku-
tokana na virusi vya corona nchini Italia
kwa muda wa siku moja imeongezeka
kutoka 133 na kufikia 366, maofisa wa-
meeleza.

Maambukizi yameongezeka kwa asil-
imia 25 na kufikia 7,375 kutoka 5,883 kwa
mujibu wa Shirika la Kitaifa la Utabiri na
Udhibiti wa Matukio ya Dharura.

Ongezeko la maambukizi limekuja
wakati mamilioni ya watu wakichukua
hatua zilizotangazwa siku ya Jumapili ili
kudhibiti maambukizi.

Watu takribani milioni 26 mjini Lom-
bardy na katika majimbo 14 chini ya she-
ria mpya ya karantini wanahitaji ruhusa
maalum kusafiri. Waziri Mkuu, Giuseppe
Conte, ametangaza kufugwa kwa shule,
maeneo ya kufanya mazoezi, makum-
busho, nyumba za starehe na yale yenye
mikusanyiko ya watu wengi.

Baada ya
Waziri
Mkuu, Ab-
dalla Ham-
dok kuunda
serikali
yake
Septemba,
mwaka
jana aliahi-
di kubore-
sha haliya
wanawake
lichaya
UguUMU wa
kiuchumi.

Mazuio hayo yatadumu kuanzia sasa
hadi Aprili 3, mwaka huu.

Ongezeko hili linamaanisha kuwa Ita-
lia kwa sasa ina idadi kubwa iliyothibit-
ishwa nje ya China, ambapo mlipuko
ulianzia mwezi Desemba. Idadi hii im-
ezidi Korea Kusini, ambayo ina idadi ya
maambukizi 7,313.

Italia ni nchi mojawapo duniani
yenye idadi kubwa ya watu wenye umri
mkubwa na virusi hivyo ni hatari kwa
wazee. Miongoni mwa watu waliopata
maambukizi hivi karibuni ni Mkuu wa
Jeshi, Salvatore Farina ambaye alisema
alijitenga mwenyewe kuepuka kuam-
bukiza wengine.

Taratibu mpya za karantini zinaathiri
robo ya raia wa Italia na katikati mwa
mji tajiri ulio kaskazini mwa nchi hiyo
ambao ni chachu ya uchumi wa nchi
hiyo.

Mfumo wa afya ni changamoto mjini
Lombardy ambao upo Kaskazini mwa

nchi hiyo yenye watu milioni 10.

“Tunataka kuhakikisha afya njema
kwa raia wetu. Tunaelewa hatua hizi
zinahitaji kujitoa, wakati mwingine ki-
dogo wakati mwingine kujitoa kwa kiasi
kikubwa,” Waziri Mkuu Conte alisema
wakati akitangaza hatua hizo mpya.

Chini ya hatua mpya, watu hawapas-
wi kuingia au kutoka Lombardy.

Hatua hizo zinachukuliwa Modena,
Parma, Piacenza, Reggio Emilia, Rimini,
Pesaro and Urbino, Alessandria, Asti,
Novara, Verbano Cusio Ossola, Vercelli,
Padua, Treviso and Venice.

Idara ya Mambo ya Uingereza ime-
shauri kutosafiri bila sababu ya lazima
kuelekea maeneo hayo.

Mkuu wa Shirika la Afya Duniani
(WHO), Tedros Ghebreyesus, aliisifu
Italia kwa “kujitoa kwao kwa dhati” kwa
kuweka mazuio.

Hadi juzi, karibu watu 50,000 wali-
opo Kaskazini mwa Italia waliathirika

na karantini.

Juma lililopita serikali ilitangaza ku-
fungwa kwa shule zote na vyuo nchi
nzima kwa siku 10.

Idadi ya maambukizi ulimwenguni ni
zaidi ya 107,000 na vifo vipatavyo 3,600.

Athari kubwa imeonekana China
ingawa Jumapili iliripoti idadi ya chini
zaidi ya maambukizi mapya katika siku
moja tangu Januari.

Kwa upande wa Iran ni moja ya mae-
neo yenye maambukizi mabaya zaidi
nje ya China ambapo sasa imethibitisha
kuwa na maambukizi 6,566 na vifo 194.

Ripoti moja iliyotolewa Jumapili, iki-
nukuu mjumbe wa serikali, ilionyesha
kulikuwa na vifo 200 katika mkoa wa
Kaskazini wa Gilan pekee ingawa tak-
wimu hizo baadaye ziliondolewa.

Juzi, Maofisa wa Ufaransa, walieleza
virusi hivyo vimeenea miongoni mwa
wabunge ambapo wawili walikutwa na
maambukizi. BBC

Wahamiaji haramu wakijaribu kuvuka Bahari ya Aegean a

Waziri MKuu wa
Sudan anusurika

Kuuawa

KHARTOUM, Sudan

—

mbayo nchi ya Uturuki imeweka katazo kutovukwa na wahamiaji hao. PICHA: MTANDAO

Ethiopia yatakiwa kurejesha

huduma va intaneti Oromia

ADIS ABABA, Ethiopia

la Oromo Liberation Front (OLF).

ya kimataifa ya haki za binadamu,

WAZIRI Mkuu wa Sudan, Abdullah Hamdok,
amenusurika kuuawa baada ya msafara wake
kulengwa kwenye Mji Mkuu Khartoum.

Televisheni ya taifa ya Sudan, ilitangaza kuwa

Hamdok amepelekwa katika eneo salama.

Mkurugenzi katika ofisi ya Hamdok, Ali Bakhit,
amethibitisha kuwa kiongozi huyo yuko salama.

Hakuna mtu au kundi lolote ambalo limedai
kuhusika na jaribio hilo la mauaji.

Hamdok aliteuliwa kuwa Waziri Mkuu wa
Sudan mwezi Agosti mwaka 2019, baada ya

maandamano ya kudai demokrasia kulilazimisha
jeshi kumwondoa madarakani kiongozi wa muda
mrefu wa nchi hiyo, Omar al-Bashir na kukabidhi

uongozi wa serikali kwa raia.

Karibu mwaka mmoja baada ya Bashir

kuondolewa madarakani, Sudan inakabiliwa na
mzozo wa kKiuchumi. Kwa mujibu wa Shirika la
Fedha Duniani, mfumuko wa bei umefika asilimia
60 na kiwango cha ukosefu wa ajira kwa mwaka

2019 kilikuwa asilimia 22.1. DW

SHIRIKA la Human Rights Watch
limesema serikali ya Ethiopia inapas-
wa kurejesha huduma ya mtandao
wa intaneti na mawasiliano ya simu
katika eneo la Oromia.

Hatua hiyo imetatiza mawasiliano
na shughuli za uokoaji maisha.

Tangu Januari 3, serikali ya Ethio-
pia imekatiza huduma hizo katika
maeneo ya Kellem Wellega Maghar-
ibi mwa Oromia, Wellega Magharibi
na Horo Gudru Wellega.

Katika eneo la Wellega Mashariki,
wakazi waliripoti kuwa huduma za
intaneti na mitandao ya kijamii zilika-
tizwa huku zile za kutuma ujumbe na
kupiga simu zikipatikana katika miji
mikubwa pekee.

Hatua ya kukatizwa kwa huduma
hizo imetekelezwa katika maeneo
yalioko chini ya udhibiti wa jeshi la
serikali hiyo na inakuja wakati kuki-
wa na ripoti za operesheni za jeshi
hilo dhidi ya kundi lililojihami amba-
lo wakati mmoja lilipigwa marufuku

Vyombo vya habari vimeripoti
kwa uhakika kuhusu ukiukwaji wa
haki za binadamu ikiwa ni pamoja na
visa vya mauaji na vikosi vya serikali
kuwashikilia watu wengi.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi wa
Shirika la Human Right Watch katika
eneo la upembe mwa Afrika, Laetitia
Bader, hatua ya serikali ya kukatiza
mawasiliano kwa ujumla katika eneo
la Oromia inasababisha madhara
kwa raia wa eneo hilo na inapaswa
kufutiliwa mbali mara moja. Laeti-
tia alisema kuwa vikwazo hivyo vi-
naathiri vibaya huduma muhimu,
habari kuhusu matukio muhimu na
uchunguzi wa hali za binadamu na
huenda ikachangia hali ya kibinada-
mu kuwa mbaya zaidi.

Shirika hilo limesema kuwa chini
ya uongozi wa Waziri Mkuu, Abiy
Ahmed, kukatizwa kwa mawasiliano
bila sababu kumekuwa jambo la
kawaida wakati wa ghasia za kijamii
na kisiasa.

Shirika hilo limesema kuwa sheria

inalinda haki ya watu ya kutafuta,
kupata na kutoa habari na maoni
kupitia mifumo yote ya habari ikiwa
ni pamoja na intaneti kwa njia huru.

Mashirika manne ya msaada
yanayofanya shughuli zao katika
maeneo yalioathirika, yameliambia
Shirika la Human Rights Watch kuwa
shughuli zao zimetatizwa kwa kiwan-
go kikubwa kwa sababu hayawezi
kupokea habari muhimu kuhusu hali
ya usalama na kibinadamu.

Kwa mujibu wa ofisa mmoja wa
msaada, huduma za afya pia zime-
athirika huku madaktari na wahudu-
mu wa magari ya kubeba wagonjwa
wakishindwa kuwasiliana na wag-
onjwa.

Mnamo mwezi Agosti, Abiy ali-
waambia waandishi wa habari kwam-
ba atakatiza kabisa huduma za intaneti
iwapo vurugu zilizosababisha mauaji
zilizochochewa kupitia mitandao ya
kijamii zingeendelea na kusema kuwa
huduma za intaneti sio maji au hewa
hivyo basi sio muhimu. DW



2 6 NipaShe Jumanne Machi 10, 2020

HABARI KITAIFA

Ndalichako ataka sheria itumike
wanaokatisha ndoto wanafunzi

Na Pendo Thomas, KIGOMA

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na Teknolojia,
Prof. Joyce Ndalichako, amesema utekelez-
aji wa sheria ya adhabu kwa wanaokatisha
ndoto za wanafunzi wa kike kupata elimu
kwa kuwapa mimba haujafanikiwa.

Akiwa wilayani Kasulu mkoani Kigoma,
Waziri Ndalichako alisema sheria ya adhabu
kali ya miaka 30 jela dhidi ya watu wanao
watamani wanafunzi kuwaoa au kuwapa
mimba haitekelezeki ipasavyo kutokana na
wazazi kuwakataza watoto wao kutoa ush-

irikiano kwa vyombo vya usalama.

“Serikali imeshaweka sheria kali, kazi
yenu wananchi ni kushirikiana na serikali
ili watu hao washughulikiwe sawasawa,”
alisema.

Ndalichako alisema lazima kila mwanan-
chi hausike kukomesha vitendo hivyo ili
kuwezesha kufikia usawa wa kijinsia kati ya
mwanamke na mwanaume.

Dolla Mchomvu, mkazi wa Kigoma, alise-
ma miongoni mwa sababu zinazofanya wa-
zazi washindwe kutoa ushirikiano ni mila na
desturi kwa kuwa wanaamini watoto wao

wataolewa na waliowapa mimba.

Pia wazazi kuona watakapofungwa wa-
tabaki na mzigo wa kulea watoto hao na
gharama za malezi. Naye mwalimu Selina
Makabe, Mwenyekiti Jumuiya ya Wanawake
Mkoa wa Kigoma, alisema miongoni mwa
sababu zinazochangia watoto wa kike ku-
katishwa ndoto zao ni kukosa mabweni na
kulazimika kupanga mitaani.

“Kumekuwa na shida sana kwa wasichana
hawa kutokana na kipato kidogo cha familia
zao hivyo wanajikuta wameangukia kwa
watu wabaya,” alisema.

Mkuu wa Rasilimali Watu wa Benki ya Stanbic, Eutropia Vegula, akikata utepe kuzindua chumba kwa ajili ya kunyonyesha
kiitwacho “Stanbabies” ikiwa ni sehemu ya benki hiyo kuadhimisha Siku ya Wanawake Duniani, katika ofisi ya makao makuu
va benki hiyo, Dar es Salaam. Chumba hicho kitatumika na wafanyakazi wanaonyonyesha wa benki hiyo wanapokuwa kazini.
Anayeshuhudia ni Mkuu wa Biashara na Uwekezaji wa Benki hiyo, Manzi Rwegasira. NA MPIGAPICHA WETU.

Jela miaka 5 wizi mil. 45.3/-

Mtuhumiwa
ujambazi
akamatwa
na silaha

Na Mary Geofrey

JESHI la Polisi Kanda Maalum
ya Dar es Salaam, linamshikilia
mtuhumiwa wa ujambazi
baada ya kukamatwa na silaha
moja ya Kivita aina ya AK47
yenye namba 1952 TPB 3954
na risasi tatu ndani ya kasha.

Kamanda wa Polisi Kanda
Maalum ya Dar es Salaam,
Lazaro Mambosasa, akizun-
gumza na waandishi wa habari
jana, alisema mtuhumiwa huyo
anafahamika kwa jina la Boni-
face Nicodemus (37) maarufu
kwa jina la Mapunda, mkazi wa
Vikindu mkoani Pwani.

Mambosasa alisema Nic-
odemus alikamatwa Machi 7,
mwaka huu, saa 5:00 asubuhi
Dar es Salaam.

“Alikamatwa na kwenda
kuwaonyesha askari alikoficha
silaha hiyo huko maeneo ya
Vianzi, Mkoa wa Kipolisi Rufiji
ambayo amekuwa akiitumia
kufanya uhalifu maeneo mbal-
imbali ya jiji la Dar es Salaam
na Pwani,” alisema Mambosasa.

Alisema jeshi hilo linaen-
delea kuwasaka watuhumiwa
wengine walioshirikiana naye
katika uhalifu huo na hatua
kali za kisheria zitachukuliwa
dhidi yao.

Alikamatwa na kwen-
da kuwaonyesha aska-
ri alikoficha silaha hiyo
huko maeneo ya Vi-
anzi, Mkoa wa Kipolisi
Rufiji ambayo ameku-
wa akiitumia kufanya
uvhalifu maeneo mbal-

imbali ya jiji la Dar es
Salaam na Pwani.

- Mshtakiwa mauajl va mke

Na Beatrice Shayo

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
Kibaha mkoani Pwani, imem-
hukumu aliyekuwa meneja wa
kituo cha kuuza mafuta cha
Ukodi, Malima Charles (40), ki-
fungo cha miaka mitano baada
va kumkuta na hatia ya kuvunja
ofisi na kuiba Sh. milioni 45.3

Akisoma hukumu hiyo jana,
Mkazi wa Mahakama hiyo,
Joyce Mushi, alisema ameri-
dhishwa na ushahidi uliotolewa
na upande zote na kwamba
anatoa adhabu hiyo iwe

fundisho kwa watumishi wen-
gine wanaopewa dhamana ya
kusimamia vituo vya mafuta.
Mtuhumiwa huyo alikutwa na
hatia kwa makosa ya mawili la
kuvunja ofisi na wizi.
Mwendesha mashtaka, Wak-
ili wa Serikali Auleilia Mushi,
alieleza mahakama kuwa
mtuhumiwa akiwa meneja wa
kituo cha kuuza mafuta cha
Ukodi, alikula njama za kuvunja
ofisi na kuiba Sh. 45,266,133
za mwajiri wake na kutoweka
kusikojulikana, akijua fika ku-
fanya hivyo ni kosa kisheria.

“atoa mpya tena mahakamani

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
Kisutu, Dar es Salaam, imepi-
ga kalenda kesi ya mauaji ya
Naomi Marijani inayomkabili
Hamisi Luwongo, baada ya Jam-
huri kudai kuwa upelelezi wake
bado haujakamilika.

Hata hivyo, mshtakiwa alidai
mbele ya Hakimu Mkazi Mwan-
damizi Rashidi Chaungu kwam-
ba anaomba kibali cha kuonana
na Hakimu Mkazi Mwandamizi
Mfawidhi, Godfrey Isaya, kwa

ajili ya kuzungumza naye shida
zake.

Hakimu Chaungu alimhoji
mshtakiwa ana shida gani, la-
kini alisisitiza kuruhusiwa kum-
wona mfawidhi ambaye baada
ya kesi yake kutajwa aliruhusi-
wa kwenda kumwona.

Kesi hiyo ilipangwa jana
kwa ajili ya kutajwa mbele ya
Hakimu Mkazi Mwandamizi
Salum Ally lakini kwa sababu
ni mgonjwa, iliahirishwa na Ha-
kimu Chaungu.

Hakimu Chaungu alisema

kesi hiyo itatajwa tena Machi
23, mwaka huu, na mshtakiwa
ataendelea kukaa mahabusu.

Awali, Wakili wa Serikali
Janeth Magoha alidai kuwa
upelelezi wa kesi hiyo bado
haujakamilika, hivyo kuiomba
mahakama kupanga tarehe ny-
ingine ya kutajwa.

Katika kesi ya msingi, mfan-
yabiashara huyo anakabiliwa
na kesi ya kumuua mke wake,
Mei 15, mwaka jana, katika eneo
la Gezaulole, Kigamboni, jijini
Dar es Salaam.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI

BIDHAA YAKO

KWA BEI NAFUU SANA

115660802

Brenda J. anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S0248-0016
kilichotolewa na Baraza la Mithihani la
Taifa mwaka 2014 katika shule ya
Sekondari  Marian  Girls..Yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo chochote
cha Polisi. Polisi Taarifa:
DAR/MAG/RB/209157/2020

JAMHURI YA MUUNGANO WA MUUNGANO WA
TANZANIA

HATI YA KIAPO

Mimi  HAMISI MOHAMEDI AMOUR wa S.L.P
178-TANGA, Muslim mtu mzima nikiwa na akili zangu
timamu nimefika Mahakamani na kutamka yafuatayo.

1. Kwamba mimi HAMISI MOHAMEDI AMOUR ni
mkazi wa jiji la Tanga.

2. Kwamba, nimepoteza hati ya nyumba namba 05
KITALU 156 NGAMIANI, nimeitafuta bila mafanikio na
nimekwenda polisi na kutoa taarifa na kupata RB NO
TAN/RB/213396/2020 ERV NO. 9910811997551.

3. Kwamba kwa kiapo hiki naziomba ofisi za Mipango
Miji katika jiji la Tanga wanipatie hati nyengine.

UTHIBITISHO:  Nathibitisha ~ kwamba  maelezo

niliyoyaeleza hapo juu ni ya kweli kweli tupu kadri

nijuavyo kwa sheria za viapo na kwa uthibitisho zaidi
nimefika Mbele ya Hakimu/Wakili na kutia sahihi yangu

115661102

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.13 OF 2020
In the matter of the Estate of the late PAUL PAUL
HAULE of VEYULA Area within Dodoma Region.
AND
IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR
LETTERS OF ADMINISTRATION BY BENARD PAUL
MTUMBIKA
GENERAL CITATION
(RULE 75 OF PROBATE RULES GN 369 OF 163)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
Estate of the above named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before the
grant of letters of administration is made to the above
named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before 5th
day of APRIL, 2020.

Date at Dodoma this 17th day of February 2020

e
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RESIBENT SAGESTIATE B

215661002

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA.
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA LILILOKO IRINGA
MAOMBI NA 144 YA MWAKA 2019
ANDREA MWANDIMBILE ....... MLETA MAOMBI
DHIDI YA

DOMONICUS KIHONGOSI......WAJIBU MAOMBI
ALFREDULIPO

WITO WA KUITWA SHAURINI

KWA,
ALFRED MTENGA
POPOTE ULIPO

Fahamu kwamba ANDREA MWANDIMBILE amefungua shauri
katika baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya dhidi yako Shauri hili
limepangwa kutajwa tarehe 23/03/2020 saa 2:30 asubuhi mbele ya
mheshimiwa A.J.Majengo Mwenyekiti wa baraza

Hivyo unaamriwa kuhudhuria binafsi au mwakilishi wako
anayeruhusiwa kisheria mbele ya baraza siku hiyo bila
kukosa,ambapo nyaraka zote zihusuzo shauri hilo utazikuta kwenye
masijala ya baraza Ofisi za Baraza zilizopo mtaa wa Mahiwa, Kata
ya Makorongoni Barabara ya kwenda Pwaga mkabala na ofisi ya
Mkuu wa Mkoa wa Iringa

Imetolewa na mkono wangu na mhuri Alakiri wa Baraza leo hii tarehe

09/03/2020
| " J

M"uc TRL
AR
WAL o
Ji
BARAZA LA ARDHI NA/NYUMBA LA WILAYA IRINGA,

215662202

Nipashe

MWANGA WA JAMII

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

W ippmediacom

Tupigie

0782253676

Uza, Chenye
Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza
Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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MANCHESTER, England

EP Guardiola amemtetea
Ederson kama golikipa wa

aina yake baada ya nyota

huyo wa Brazil kufanya
makosa yaliyosababisha Man-
chester City kuchezea kichapo
cha 2-0 kutoka kwa Manchester
United.

Baada ya City kutawala mpira
katika dakika za awali, Anthony
Martial alitumia makosa ya Eder-
son kuiweka mbele United.

Ederson pia makosa yake tena
nusura yamzawadie Martial bao
la pili, lakini akawahi kuokoa na
Scott McTominay akapiga bao la
pili dakika za majeruhi.

Akizungumza baada ya mchezo
huo, Guardiola alisema Ederson
ni golikipa wa aina yake licha ya
kufanya makosa kwenye mchezo
huo.

“Aliokoa mara moja au mara
mbili... ni golikipa wa aina yake,”
alisema Guardiola akiiambia Sky
Sports baada ya kipigo hicho cha
tatu kutoka kwa wapinzani wao
hao wa jiji moja msimu huu.

“Sijaja  hapa  kuwahukumu
wachezaji wangu kama wamefan-
ya makosa. Ni sehemu ya mchezo.

“Atarudi kwenye hali yake ya
kawaida, kwani yeye ni golikipa
wa aina yake katika nafasi hiyo.”

Sarri amsifia
Ramsey
kuimarika

TURIN, Italia

MAURIZIO Sarri amesifia kiwango cha Aaron Ramsey
wakati Juventus ikiibuka na ushindi wa 2-O dhidi ya
Inter Milan, akisema mchezaji huyo wa kimataifa wa
Wales ameimarika na kuwa fiti zaidi.
Ramsey alifunga kwa mara ya pili kwenye mchezo wa
Serie A, mara ya kwanza akifunga dhidi ya SPAL.
Katika mchezo huo pia alitengeneza bao la pili la Pau-
lo Dybala na Sarri amesema kumchezesha Ramsey ka-
tika nafasi ya viungo watatu kumekuwa na matokeo ma-
zuri zaidi kuliko kumchezesha nyuma ya washambuliaji.
“Yeye (Ramsey) anaonyesha kwamba anahitaji kupa-
ta nafasi zaidi ya kucheza katikati ya uwanja,” alisema /=
kocha huyo wa Juve. “Anafanya vizuri kwenye nafasi f
yake, na kwa sasa yupo fiti zaidi kimwili tofautina .
mwanzo na anaonekana kuimarika na kuwa fiti
zaidi. 3
“Inter Milan ilijaribu kutupa presha kubwa kip- !

indi cha kwanza na pengine walitumia nguvu ny- {;}

ingi kwa kufanya vile. Katikati ya mchezo mambo
yakabadilika na tukapata bao.”

Lampard: Bado
sijaridhika na
Kiwango

LONDON, England

FRANK Lampard bado hajaridhika na
kiwango cha timu yake ya Chelsea licha
va kuifumua Everton 4-0 pale kwenye
dimba la Stamford Bridge, Jumapili.

Carlo Ancelotti alilongoza Chelsea
kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu England
na Kombe la FA wakati akiwa kocha
pale London kwa kipindi cha miaka
miwili, wakati huo Lampard alikuwa
mmoja wa wachezaji wake, lakini
alijikuta akichezea kichapo kutoka kwa
mwanafunzi wake Jumapili.

Mason Mount na Pedro walifunga
kipindi cha kwanza, kabla ya Willian na
Olivier Giroud kila moja kufunga bao
moja, ndani ya dakika tatu za kipindi
cha pili.

Wakiwa wametoka kushinda 2-0
kwenye mchezo wa Kombe la FA raun-
di ya tano dhidi ya Liverpool, Chelsea
imeshinda mechi mbili tu kati ya nane
zilizopita kwenye mashindano yote.

Licha ya kiwango hicho Kili-
choonyeshwa na Blues hao, Lampard
bado hajaridhishwa na timu yake kama
itaendelea kuwa na matokeo hayo hadi
mwisho wa msimu.

“Nahofia kusema hivyo. Kiwango
cha mechi mbili zilizopita kinaonekana
kuwa hivyo, lakini nina uzoefu waku-
tosha kwamba, tunakwenda ugenini
kucheza na Aston Villa, timu ambayo
inapigana kupata matokeo,” alisema
Lampard.

“Ndio, tulikuwa na mwanzo mzuri
msimu huu. Lakini hivi karibuni hatuku-
wa na mwendelezo mzuri.”
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Liverpool SOLSKJAER:
wamtaka o “ . NAJIVUNIA
Werner, - 7 KUINOA
wamtoe UNITED HIl

kwa mkopm | | . MANCHESTER, England

LE Gunnar Solskjaer

LIVERPOOL, England ' = ameelezea  kama
. - - “anajivunia” kuwa ko-
LIVERPOOL imeripotiwa kwamba 7 _ g cha wa Manchester

wana mpanfo vvadkuaws?(jili Timko
Werner na kumrudisha kwa mkopo o o
katika klabu yake RB Leipzig mwishoni zyil)kf( ikiibuka na UShlndl‘Wa .I’Tlab.a(?
mwa msimu huu. s -0 kwenye mchezo wa ‘dabi’ dhidi
Werner mwenye umri wa miaka 24, < yaManchesgerCny. N
amekuwa akihusishwa na mpango wa Mashetani Wekundu hao walizima

United baada ya kuishuhudia timu

kutakiwa na vinara hao wa Ligi Kuu § kabisa ndoto za City kuwa kwe-
England baada ya fowadi huyo kuwa nye mbio za kutetea ubingwa wake
na kiwango cha kuvutia kwa miamba msimu huu pale kwenye dimba la
hao wa Ligi Kuu Ujerumani, Bundesliga. 0ld Trafford kwa mabao kutoka kwa

Lakini kama mchezaji huyo wa
kimataifa wa Ujerumani atasajiliwa
pale Liverpool kwa ajili ya msimu wa
2020-21, hatakuwa kwenye mipango
yao ya awali.

Anthony Martial na Scott McTomi-
nay na kuendelea kujiweka kwenye
nafasi nzuri ya kufuzu kucheza Ligi
ya Mabingwa Ulaya.

Liverpool wanaweza kumrudisha kwa “United walikuwa wakiongoza kwa
mkopo Werner kule RB Leipzig kwa kipindi cha kwanza baada ya bao la
ajili ya msimu ujao kama watafanikiwa Martial, huku la pili likifungwa na Mc-
kuipata saini yake, kwa mujibu wa 7 Tominay zikiwa zimesalia sekunde
gazeti la Bild. _ \ chache mpira kumalizika.

Werner amefunga mabao 27 katika & Akizungumza na Sky Sports baada

mechi 35 alizocheza msimu huu,
amekuwa akiwaniwa na klabu kadhaa
za Ulaya.

ya mchezo huo wa Jumapili, Solsk-
jaer hakusita kuwasifia wachezaji

Mjerumani huyo ambaye ameichezea wake, ingawa alisema wanahitaji kui
timu yake va taifa jumla ya mechi marika zaidi. .
29 alisema mwezi uliopita kwamba, Kujituma, ari pamoja na hamasa
anajisikia fahari kutakiwa na Liverpool. ya wachezaji ilichangia ushindi. Siku
nzuri tuliyokuwa nayo leo (juzi) ni
kwa sababu ya wote, wachezaji na
mashabiki,” alisema.

“Bila shaka walitufanya tuwe imara
- mashabiki wetu walionesha hamasa
kubwa na kuwapa molari wachezaji
wetu. Tumefanya kazi yetu.”

Casemiro: Kipigo
kitaigharimu
Madrid LaLiga

MADRID, Hispania

CASEMIRO amebainisha kupoteza kwa Real Madrid
dhidi ya Real Betis kunaweza kuwagharimu kwenye
mbio za ubingwa wa Ligi Kuu Hispania, LaLiga.

Madrid walinyukwa mabao 2-1 Jumapili, na ku-
waacha wakiwa nafasi ya pili dhidi ya wapinzani wao
wa soka la Hispania, Barcelona kwenye msimamo,
huku zikiwa zimesalia mechi 11 msimu kumalizika.

Casemiro amesema matokeo hayo yanaweza ku-
waweka kwenye wakati mgumu Madrid kwenye mbio
za ubingwa dhidi ya Barca ambao wanaongoza ligi
kwa tofauti ya pointi mbili.

“Walikuwa wakali na walicheza vizuri, hakuna cha
kujitetea, soka ni mchezo rahisi,” alisema kiungo huyo
kupitia tovuti ya klabu yao.

“Kwenye LaLiga kila mchezo ni mgumu. Kushinda
LaLiga tunatakiwa kucheza vizuri kila mchezo na
hatukucheza vizuri. “Tunatakiwa kujituma kwa bidii,
hatukucheza kwa kiwango kizuri na hatukucheza
kama tulivyocheza dhidi ya Barcelona.

“Sisi ni binadamu pia, lakini inaweza kutugharimu
kwenye ligi. Sasa tunatakiwa kutumia nguvu zetu vi-
zuri kwenye mchezo ujao dhidi ya Eibar.”

Wakati bao la penalti la Karim Benzema likisawazi-
sha lile la Sidnei la kipindi cha kwanza, Cristian Tello
alifunga dakika ya 82 la ushindi kwa Betis.
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MALEN AKARIBIA
KUREJEA ARSENAL

® @ ® Kocha Arteta afikiria straika huyo ataku-
wa mrithi wa Aubameyang ambaye anajiandaa...

LONDON, England

ATIKA kuhakikisha msimu

ujao inakuwa na kikosi ima-

ra, Arsenal ‘inajiandaa kufan-

ya mchakato’ wa kumreje-

sha kwenye kikosi chake straika wa

PSV Eindhoven, Donyell Malen kwa

lengo la kuziba pengo litakaloachwa
na Pierre-Emerick Aubameyang.

Nyota huyo wa kimataifa

wa Holland, ambaye ana

umri wa miaka 21, ali-

lelewa kwenye kituo cha

Arsenal kwa miaka miwili,

kuanzia mwaka 2015 hadi

2017, na aliichezea The

Gunners mechi kadhaa ka-

tika misimu iliyopita.

Lakini Arsenal ilimuuza Malen kwa
klabu hiyo ya Uholanzi (PSV) kwa dau
la pauni 500,000 na tangu alipojiunga
na klabu hiyo ameonyesha kiwango
kizuri katika ligi ya nchi hiyo maarufu
Eredivisie.

Malen amefunga mabao 17 na
ameshiriki katika kutengeneza na-
fasi nyingine tisa za magoli katika
mashindano mbalimbali aliyoichezea

PSV msimu huu.

Kwa mujibu wa gazeti la michezo
la Le 10 Sport la Ufaransa, limeandika
baada la Malen ‘kuivuruga’ Arsenal,
klabu hiyo italazimika kutoa pauni
milioni 48 ili kukamilisha mchakato
wa kumrejesha kwenye Uwanja wa
Emirates nyota huyo.

Arsenal itatakiwa kupata mshambu-
liaji mpya wa kati kama kinara wake
wa kupachika mabao Aubameyang
ataondoka katika kipindi cha majira
ya joto, baada ya Barcelona na Inter
Milan kuvutiwa naye kufuatia ubora
aliouonyesha kwa kufunga mabao 20
msimu huu.

Kocha Mikel Arteta alisema anataka
kuona Aubameyang anabakia klabuni
hapo, lakini kwa sababu mkataba wa
mshambuliaji huyo unatarajiwa ku-
malizika majira ya joto mwakani, huu
ndio wakati mzuri wa kumuuza na
klabu kupata faida.

Katika mahojiano yaliyofanyika
mwaka jana, Malen alisema uamuzi
wa kuondoka Arsenal ulikuwa ni ku-
pata nafasi ya kucheza kwenye kikosi
cha kwanza na si kwa sababu hakuwa
fiti. Aliliambia gazeti la Uholanzi liit-
walo De Telegraaf: “Sababu inayozun-

gumzwa ambayo ilinifanya niondoke
Arsenal si sahihi. Bado nina mkataba
na Arsenal wa mwaka mmoja na hata
kama wanataka kuongeza. Sichezi
mpira kwa ajili ya pesa pekee. Sijawahi
kufanya hivyo. La sivyo ningefikia ua-
muzi wa kuondoka England.

“Kuna taarifa kuwa sikua fiti wakati
nilipojiunga na Arsenal. Lakini sikuwa-
hi kuwa mnene pia, huo ndio kweli na
nyingine ni habari za kupuuzwa.

Wakati huo huo, Manchester
United inaamini itaibuka mshindi ka-
tika kumshawishi mshambuliaji wake
Tahith Chong (20), kusaini mkataba
mrefu na klabu hiyo.

Inaelezwa kuwa Chong anaweza
kuondoka Old Trafford, baada ya Inter
Milan, Juventus na Barcelona kutajwa
kuwania saini ya mshambuliaji huyo.

Chong alijiunga na United akitokea
kwenye akademi ya Feyenoord mwa-
ka 2016.

Kama Chong atakubali kusaini mka-
taba mpya, inamaana kwamba United
itaendelea kuzungukwa na wachezaji
vijana baada ya Brandon Williams
na Mason Greenwood kufanya vema
msimu huu na kusaini mikataba
mipya.

ARRIZABALAGA AWINDWA

REAL Madrid imejiandaa kumsajili golikipa wa Chelsea
Mhispania Kepa Arrizabalaga (25), katika majira ya joto,
huku the Blues ikionekana kuvutiwa na golikipa wa Bar-
celona na Timu ya Taifa ya Ujerumani, Marc-Andre ter
Stegen na mlinda mlango aliyeko kwa mkopo Manches-
ter United, Dean Henderson (22). (Star)

DE BRUYNE KUBAKIA CITY

KOCHA wa Manchester City, Pep Guardiola anajipanga
kumbakisha kiungo wa Timu ya Taifa ya Ubelgiji, Kevin
de Bruyne (28), kwa kumpa mkataba mpya ambao
utamfanya alipwe mshahara wa pauni 350,000 kwa wiki.
(Express)

HENDERSON AFUNGUKA

GOLIKIPA wa Dean Henderson (22), amewaambia
wachezaji wenzake wa Sheffield United kuwa atarejea
klabuni hapo kwa mkopo katika msimu ujao kama
ataendelea kukosa namba katika kikosi cha Manchester
United. (Mail)

CAN AINGIA MTEGONI

KIUNGO wa Timu ya Taifa ya Ujerumani, Emre Can
(26), amesema amepata ofa ya kujiunga na Manchester
United, lakini kama mchezaji wa zamani wa Liverpool,
“hawezi kufikiria kwa mara ya pili”. Kwa sasa Can yuko
kwa mkopo Borussia Dortmund akitokea Juventus.
(Kicker - in German)

GALLAGHER ANUKIA UHOLANZI

KIUNGO wa Chelsea ambaye ni raia wa England,
Conor Gallagher (20), na yuko kwa mkopo Swansea,
anawindwa na Vitesse Arnhem ya Uholanzi. (Sun)

CHONG AGOMBEWA ULAYA

MANCHESTER United inaamini itafanikiwa kum-
shawishi winga wa Timu ya Taifa ya Uholanzi, Tahith
Chong (20), kubakia klabuni hapo licha ya Barcelona,
Inter na Juventus kuonyesha nia ya kuhitaji huduma
yake. (Sun)

BARISIC KUTUA SPURS

TOTTENHAM inajiandaa kusajili beki wa kushoto
katika majira ya joto na tayari imeanza mchakato wa ku-
wania saini ya nyota wa Timu ya Taifa ya Croatia, Borna
Barisic (27), ambaye anaichezea Rangers. (90 Min)

UNITED KUSAJILI WATATU

KOCHA Ole Gunnar Solskjaer amesema Manchester
United bado inahitaji kusajili “nyota wawili au watatu”
wapya ili kurejea kwenye mbio za ubingwa huku ikiwa
imefanikiwa kuifunga Manchester City mara mbili kwa
mara ya kwanza ndani ya miaka 10. (ESPN)

GIROUD ALIKWAMISHWA

STRAIKA wa Chelsea na Timu ya Taifa ya Ufaransa,
Olivier Giroud (33), amebainisha alizuiwa kujiunga na
watani zao Tottenham katika dirisha dogo la Januari. Gir-
oud ameweka wazi pia akitarajia kujiunga na Inter katika
kipindi hiko. (90 Min)

AUBAMEYANG: NINAFURAHA

STRAIKA wa Arsenal na Timu ya Taifa ya Gabon,
Pierre-Emerick Aubameyang (30), ambaye ameendelea
kuhusishwa na mpango wa kuondoka klabuni hapo
amesema ana “furaha” kubakia hapo Emirates. (Mir-
ror)
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Mtibwa Sugar,
Polisi hapatoshi

Na Shufaa Lyimo

KOCHA Mkuu wa Mtibwa Sugar, Zu-
beri Katwila amesema kikosi chake
‘kimeamka’ na kimerejea kwenye
makali yake ya kutoa ‘dozi’ katika
mechi za Ligi Kuu Tanzania Bara
ambazo ziko kwenye hatua ya lala
salama.

Mtibwa Sugar leo itakuwa ugenini
kwenye Uwanja wa Ushirika, Moshi
kuwakabili wenyeji wao Polisi
Tanzania, ikiwa na kumbukumbu ya
kushinda mechi zake mbili zilizo-
pita.

“Ninashukuru timu yangu
imebadilika na wachezaji
wanaendelea kujituma, sasa hivi
timu yangu imeanza kuwa sawa,
mapungufu yote tumeyafanyia kazi
na ninaendelea kuyafanyia kazi,”
alisema. Katwila ambaye yuko
Moshi tangu juzi.

Alizungumzia mchezo wake wa
leo dhidi ya timu ya Polisi Tanzania
kuwa maandalizi yake yamekami-
lika na kudai hali ya kila mchezaji
ipo Vvizuri.

“Ninajua mchezo dhidi ya Polisi
utakuwa mgumu, kwa kuwa Kila
timu inataka pointi tatu na lengo
letu tumepanga kurudi na ushindi
kwetu,” Katwila alisema.

Mechi nyingine za Ligi Kuu
zitakazochezwa leo ni kati ya Azam
dhidi ya Ruvu Shooting, Mbeya City
wakaikaribisha Mbao, Coastal Union
watawakabili Lipuli wakati Biashara
United itawafuata Namungo FC.

Mlandege, Selem
View majaribuni

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

ILI kujiweka katika nafasi nzuri

va kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu
Zanzibar, uongozi wa Mlandege

FC umesema timu yao itapambana
kuhakikisha itaibuka na pointi tatu
muhimu kwenye mchezo wa leo
dhidi ya Selem View utakaochezwa
katika Uwanja wa Gombani, Pemba.

Mwenyekiti wa timu hiyo, Mbara-
ka Himidi alisema kikosi chenye
wachezaji 20 kilitua salama Pemba
na leo kimedhamiria kupata ushindi
katika mchezo huo na kuendeleza
wimbi la ushindi.

Himidi alisema wanafahamu
mechi zote zina ushindani, lakini
wao wako tayari kupambana na
kupata matokeo pointi tatu katika
mchezo huo, ingawa wanafahamu
lolote linaweza kutokea.

“Kikosi chetu kimejiandaa kushin-
da, ingawa lolote linaweza kutokea,
hususani katika kipindi hiki cha
kuelekea kumaliza msimu, kila timu
inataka kufanya vizuri hususani zile
timu ambazo zipo katika mstari wa
hatari wa kushuka daraja lakini na
sisi tutapambana,” alisema.

Mlandege ambayo imecheza
mechi 17, ipo katika nafasi ya nne
kwenye msimamo wa Ligi Kuu
Zanzibar ikiwa na pointi 35, wakati
Selem View yenyewe ikiwa na
pointi 17 baada ya kushuka uwan-
jani mara 16.

MASHABIKI SIMEA, YANGA SC
WAJITOKEZA KUCHANGIA DAMU

Na Mary Geofrey

ASHABIKI 203 wa Simba

na Yanga  walijitokeza

kuchangia damu katika

Taasisi ya Tiba ya Mifupa

(MOI) kwa ajili ya kuokoa maisha ya

majeruhi wa ajali wanaotibiwa katika
hospitali hiyo, imefahamika.

Idadi hiyo, ilijitokeza kuto-

kana na ahadi iliyotolewa

na mfanyabiashara maarufu

nchini, Azim Dewji ya kuwa-

patia mashabiki 300 tiketi za

bure ili kwenda kushuhudia

mchezo huo uliochezwa.j_uzi

Dar es Salaam.

Akizungumeza jijini jana, Ofisa Habari

wa MOI, Patrick Mvungi, alisema
mashabiki wa timu hizo walijitokeza
kuchangia damu na hivyo kufanikisha

kukusanya chupa 187.
Mvungi alisema idadi ya chupa za
damu walizokusanya zitawasaidia

kuokoa maisha ya majeruhi wa ajali
na wagonjwa wengine wanaohitaji hu-
duma hiyo.

“Idadi hii ya mashabiki wa timu za
watani wa jadi, Simba na Yanga iliyoji-
tokeza, ilitokana na tangazo lilitoka siku
ya Alhamisi, ambalo lilitaka mashabiki
300 kujitokeza kuchangia damu MOI
J[jumaa na Jumamosi watapata tiketi
bure,” alisema Mvungi.

Mvungi alisema MOI inatoa shukrani
za dhati kwa Dewji, ambaye alitoa tiketi
hizo 300 pamoja na kuhamasisha watu
kuchangia damu.

———-——-_-——-,-uq!__u g

“Kwa namna ya pekee tunatoa
shukrani za dhati kwa Dewji,
tulimweleza changamoto tuliyonayo
na alikua mstari wa mbele kushirikiana
nasi na amekua akishirikiana nasi
kwenye mambo mengi, na tunaendelea
kumuomba aendelee kuwa na moyo
huo huo wa kusaidia jamii,” alisema
Mvungi.

Alitoa wito kwa watu binafsi, ma-
shirika, vikundi na asasi kufika MOI ku-
changia damu kwa sababu hakuna ki-
wanda cha damu balilazima damu itoke
kwa binadamu iende kwa mgonjwa.

Katika mtanange huo wa watani wa
jadi ambao ulishuhudiwa na Rais John
Magufuli na Rais wa Shirikisho la Soka
Afrika (CAF), Ahmad Ahmad, ulimal-
izika kwa Yanga kupata ushindi wa bao
1-0.

L7 . !

‘\?’1,&1;

Mshambuliaji wa Simba, Luis Miguissone (kushoto) akijiandaa kumtoka kiungo wa Yanga Feisal Salum ‘Fei-

toto’, katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara iliyochezwa kwenye Uwanja wa Taifa j

ilishinda 1-0. PICHA: JUMANNE JUMA

Swahili-Flix yambeba Mwakinyo

Na Mwandishi Wetu

KATIKA kuhakikisha Watanzania wa-
napata nafasi ya kumshuhudia bondia,
Hassan Mwakinyo akipigana na Mje-
rumani Jack Culcay, kupitia mtandao
wa Swabhili Flix, imeelezwa.

Mwakinyo (pichani) atapigana na Cul-
cay kuwania mkanda wa WBO Super
Welter Weight katika pambano litakalo-
fanyika Machi 21, mwaka huu.

Akizungumza na gazeti hili jana, Me-
neja wa Mwakinyo, Jay Msangi, alisema
mchakato wa kuonyesha pambano hilo
umelenga kuwapa burudani Watanza-
nia na vile vile kumwombea dua bondia
huyo apate ushindi.

Msangi alisema Mwakinyo ambaye
ana umri wa miaka 24, na anashika na-
fasi ya kwanza kwenye uzito wa Super
Welter, atakuwa ni bondia wa kwanza
Mtanzania kugombea mkanda huo

ambao ni wa pili kwa ukubwa duniani
baada ya ule unaotambuliwa na WBO.
“Pambano hili litakuwa na ushindani
kwa sababu mabondia wote ni wazuri,
Culcay (34), amewahi kushinda me-
dali za dhahabu katika mashindano ya
ngumi za dunia, medali ya shaba katika
Michezo ya Olimpiki na kujikuta akipati-
wa jina la Golden Jack na Wajerumani,”

alisema Msangi.

Aliongeza Culcay ameweza kutetea
mkanda huo anaoushikilia mara moja
dhidi ya Mjerumani mwenzake, Jama
Saidi na endapo akifanikiwa kuutetea
kwa mara ya pili, atakuwa amejiweka
kwenye nafasi ya kugombea mkanda wa
dunia ambao umewahi kushikiliwa na
Manny Paquiao.

Mwakinyo atapanda ulingoni akiwa
na rekodi ya kushinda mapambano
yake mawili ya mwisho nje ya nchi, moja
dhidi ya Sam Eggington raia wa England
na Raul Gonzalez wa Argentina, rekodi
inayombeba dhidi ya Mjerumani huyo.

“Kwa uzalengo mkubwa kwa nchi
yetu, Swahili Flix wameamua kuonye-
sha pambano hili kupitia mtandao wao
ambao unaweza kushuhudia Mwakinyo
akipigana kupitia simu ya mkononi,
kompyuta kwa kuingia tovuti ya swa-
hiliflix.tv,” alisema kiongozi huyo.
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Mapato Simba,
Yanga vaanikwa

Na Mwandishi Wetu
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MECHI ya marudiano ya Ligi Kuu Tanza-
nia Bara kati ya watani wa jadi nchini,
Simba na Yanga iliyochezv\/a kwenye
imeingiza Sh. milioni 545.4 imeelezwa.

Taarifa iliyotolewa jana na Shirikisho la
Soka Tanzania (TFF), ilisema mechi hiyo
namba 270, ambayo iliyomalizika kwa
wenyeji Yanga kupata ushindi wa bao
1-0, ilihudhuriwa na mashabiki 59,325.

Kiingilio cha chini katika mechi hiyo
Kilikuwa ni Sh. 7,000, huku cha juu kwa
upande wa VIP A kilikuwa ni Sh. 30,000.

Hata hivyo baadhi ya mashabiki ambao
walikuwa na tiketi walishindwa kuingia
uwanjani kushuhudia mtanange huo kuto-
kana na msongamano uliokuwapo katika
mashine ya ukaguzi.

Rais John Pombe Magufuli alihudhuria
mchezo huo ambao mgeni rasmi alikuwa
ni wa Shirikisho la Soka Afrika (CAF),
huku idadi kubwa ya mashabiki wali-

ezo, Dk. Harrison Mwakyembe na Waziri wa Utamadum Michezo na Vijana wa Zarmbar Ba|02| Ali Karume.

Yanga ilishinda bao 1-O. PICHA: IKULU

Na Saada Akida

AADA ya timu yake kuibuka na
ushindi wa bao 1-0 dhidi ya watani

zao Simba, Kocha Mkuu wa Yanga,

Luc Eymael amesema matokeo hayo

mazuri waliyopata yalitokana na kufanyia
kazi ubora wa kikosi cha vinara na mabing-
wa hao watetezi wa Ligi Kuu Tanzania Bara.
Bao pekee katika mchezo huo
lilifungwa na Bernard Morri-
son, ambaye alimtungua Kipa
wa Simba, Aishi Manula kwa
mpira wa adhabu uliozama
wavuni baada ya kuchezewa
rafu na Jonas Mkude nje ki-
dogo ya eneo la 18.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana, Ey-
mael alisema alikuwa akiwafuatilia wapinzani
hao mara kadhaa walipokuwa wakicheza na
kufanyia kazi ubora na mapungufu ya kikosi
chao.

Eymael alisema kitu alichofanikiwa ni kui-
dhibiti safu ya kiungo ambayo mechi zake

ohudhuria walikuwa ni wa Wekundu wa
Msimbazi.

Katika mechi ya mzunguko wa kwanza
iliyochezwa Januari 4, mwaka huu, timu
hizo zilitoka sare ya mabao 2-2.

EYMAEL AFUNGUKA
ALIPOIBANA SIMBA

® ® @ Lakini akata tamaa kutwaa ubingwa na kuwe-

ka wazi malengo yake ni kumaliza katika nafasi pili...

tatu zilizopita, Simba ilicheza vizuri ikiongo-
zwa na Mzambia Clatous Chama na Mkenya
Francis Kahata.

“Vijana wangu wamecheza vizuri, wame-
fanyia kazi yale yale tuliyokuwa tukifanya
mazoezini na kufanikiwa kupata pointi tatu
muhimu katika mchezo wetu huu dhidi ya
Simba, ila haikuwa mechi rahisi,” alisema
Eymael.

Mbelgiji huyo alisema baada ya matokeo
hayo, wanaenda kujipanga kwa mara ny-
ingine kwenda kutafuta pointi tatu muhimu
katika mchezo wa ligi hiyo unaofuata dhidi
ya Namungo FC.

“Nina furaha na kumshukuru Mungu kwa
kupata ushindi dhidi ya mabingwa wajao wa
Ligi Kuu Tanzania Bara, hatukucheza kama
‘dabi’, tulicheza kama fainali, ingawa tuli-
poteza nafasi kadhaa, kama ile ya Nchimbi
9 (Ditram), lakini malengo yangu ni kumal-
iza katika nafasi ya pili, naamini kila mmoja

atakuwa na furaha,” Eymael alisema.

Naye Kocha Mkuu wa Simba, Sven Vanden-
broeck amewaomba radhi mashabiki wa
timu hiyo kutokana na matokeo mabaya wal-
iyoyapata katika mchezo huo watani wa jadi
ambao ulihudhuriwa na Rais John Magufuli
na Rais wa Shirikisho la Soka Afrika (CAF),
Ahmad Ahmad.

Sven alisema wachezaji wake walishindwa
kutumia vema nafasi nyingi walizozitengen-
eza katika mchezo huo na wapinzani wao
wametumia mapungufu waliyoyaonyesha
na hatimaye kupata ushindi.

“Ni matokeo ya kuumiza, mashabiki wasi-
kate tamaa, tumepata nafasi nyingi lakini
hatujazitumia, mpira ni mchezo wa makosa,
tunajipanga kwa ajili ya kufanya vizuri katika
michezo ijayo,” alisema kocha huyo.

Aliongeza wanajipanga upya kwa ajili ya
kupata ushindi katika mechi zinazoendelea
ili kuhakikisha wanashinda kufikia malengo

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

yao ya kutwaa ubingwa.

Nahodha wa Simba, John Bocco alisema
timu yao haikuwa katika kiwango kizuri ka-
tika kipindi cha kwanza, lakini malengo yao
ya kutetea ubingwa bado hayajapotea.

“Wapinzani wetu walikuwa vizuri na
walitumia nafasi moja waliyoipata tofauti na
sisi tulishindwa kuwa makini kuzitumia na-
fasi tulizozipata, tunajua hali ya mashabiki,
kwa upande wetu pia imetuumiza, hivyo
tunawaomba radhi na waendelee kutupa sa-
poti kwani mechi bado zipo nyingi tutafanya
vizuri,” alisema Bocco.

Vigogo hao wa soka nchini wanaendelea
na maandalizi kwa ajili ya mechi zao zinazo-
fuata ambapo Simba itawakaribisha Singida
United hapo kesho huku KMC FC ambayo
inapambana kujinusuru na janga la kushuka
daraja ikiwaalika Yanga.
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