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MAONI, KATUNI UK.6

Nyumba zikiwa zimezingirwa na mafuriko ya maji katika eneo la Mto Amtico kutokana na mvua zinazoendelea 
kunyesha katika Mji wa Muheza mkoani Tanga, jana. Picha ndogo; wananchi wakiangalia daraja la reli inayotoka 
Tanga kwenda bara kupita kwenye mto huo, likiwa limebomoka. PICHA: STEVEN WILLIAM
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Waziri Jafo 
awachongea 
Ma-RC kwa 
Rais Magufuli

JK awa mbogo wapotoshaji kauli zake 
Na Romana Mallya

RAIS mstaafu wa awamu ya 
nne, Jakaya Kikwete, ametaka 
watu wenye maoni yao wawe ja-
siri kuyasema na waache tabia ya 
kujiicha katika kivuli cha hotuba 
yake aliyoitoa hivi karibuni ka-
tika kongamano la Kumbukizi ya 
Mwalimu Julius Nyerere.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotole-
wa juzi na Katibu wa Oisi ya Kik-
wete ikiwa ni siku nne tangu kon-
gamano hilo lifanyike, hotuba ya 
Kikwete katika kumbukizi hizo za 
miaka 20 haikulenga kuwasema 
baadhi ya viongozi waliopo sasa.

“Wapo wanaojaribu kuweka 
maneno kinywani mwake (Kik-
wete) ambayo hakuyasema husu-
sani waliodai alikuwa akiwasema 
baadhi ya viongozi waliopo sasa,” 
taarifa hiyo ilisema.

Pia taarifa hiyo ilieleza kuwa 
mada katika kongamano hilo 
ambalo liliandaliwa na Chuo cha 
Kumbukumbu cha Mwalimu Ny-
erere, ilikuwa urithi wa Mwalimu 
Nyerere katika uongozi, maadili, 
umoja na amani katika ujenzi wa 
taifa.

“Katika hotuba yake alim-
welezea (Nyerere) alivyomfa-
hamu. Kilichotushangaza  na ku-
tusikitisha sisi na Rais Mstaafu ni 
kujitokeza watu wanaopotosha 
ukweli kuhusu maneno aliyose-
ma.

“Kamwe hakumzungumzia mtu 
mwingine yeyote zaidi ya Mwal-
imu Nyerere. Hakufanya ulingani-
fu wa kati ya Nyerere na marais 
walifuata baada yake, waliostaafu 
na waliopo sasa. “Katika hotuba 
yake hakumtaja mtu yeyote. Tu-
naposikia wakidai Rais (mstaafu) 
alikuwa anamsema mtu, ni jambo 
linalotusikitisha na kutusonone-
sha. Ni uzandiki, itina na uchon-
ganishi,” ilisema taarifa hiyo.

Rais mstaafu, kwa mujibu wa 
taarifa hiyo, alitazamia sana watu 
wamkosoe kwa yale aliyoyasema 
kuhusu Mwalimu Nyerere na si 
kuzungumzia mambo ambayo 
hakuyasema.

“Amewataka watu wenye mao-
ni yao wawe jasiri kuyasema na 
waache tabia ya kujiicha katika 
kivuli cha hotuba yake,” ilisema. 
Akifungua kongamano hilo Ju-
manne ya wiki hii, Kikwete alitaja 
mambo kama tisa ambayo Mwal-

imu Nyerere enzi za utawala wake 
aliyasimamia.

Jambo la kwanza, alisema Ny-
erere  ndiye mkombozi kutoka ka-
tika mikono ya wakoloni na la pili, 
ni ni karama alizopewa kwa kue-
ndesha harakati za kudai uhuru 
kwa maneno na kupatikana kwa 
maneno bila kumwaga damu.

Jambo la tatu, ni imani ya haki 
na umoja wa  Afrika na Afrika 
Mashariki na kwa kushirikiana 
na Abeid Amani Karume, walian-
zisha Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ambao ni urithi mkub-
wa.

Kikwete, alisema jambo la nne, 
Nyerere alijenga taifa lenye umo-
ja, amani na mshikamano mion-
goni mwa raia huku akibainisha 
jambo la tano kuwa  aliheshimu 
utu wa mtu pamoja na ukubwa 
wote aliokuwa     nao kama Rais 
alikuwa wa         kawaida mbele ya 
wengine.

Kwa mujibu wa Kikwete, jambo 
la sita, Mwalimu aliamini uhuru 
wa Tanganyika hauna maana 
kama bado hata nchi  moja ya 
Afrika itakuwa bado imetawaliwa 
ndiyo maana alihakikisha kudai 
uhuru wa nchi mbalimbali.

“Jambo la saba, Mwalimu Ny-
erere aliwapenda vijana na ali-
tambua umuhimu wa kuwalea 
na alikuwa karibu na Umoja wa 
Vijana na kutoa fursa kwao ya 
kuanza kujifunza uongozi, kuji-
funza kusema, kutoa mawazo na 
kujifunza kutambua jinsi nchi ina-
vyoendeshwa.

Jambo la nane, Kikwete alilitaja 
kuwa ni Mwalimu Nyerere aliami-
ni katika meza ya mazungumzo 
na kutolea mfano mwaka 1988, 
wanafunzi wa Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam (UDSM) walifanya 
maandamano kupinga wabunge 
kujiongezea mishahara.

Alisema katika kikao cha Kama-
ti Kuu walilijadili jambo hilo na 
baada ya kupitia makaratasi ya 
waandamanaji, walitoa msimamo 
wa wakasema huo ni uhaini 
wakamatwe waweke ndani lakini 
Nyerere aliwaeleza kuwa mawazo 
hayapigwi rungu, mawazo ya-
nashindwa na mawazo yaliyo 
bora zaidi.

Jambo la tisa alisema Nyerere 
alikuwa hatishwi na hoja na 
kwamba hoja haipigwi rungu bali 
inashindwa na hoja iliyo bora zai-
di ya ile iliyotolewa.

Rais Dk. John Magufuli akiangalia ramani ya majengo ya hospitali ya Wilaya ya Tanganyika, mkoani Katavi jana, wakati akipewa 
maelezo na Waziri wa TAMISEMI, Selemani Jafo (kushoto), katika eneo la mradi huo wa ujenzi. Wa (tatu kushoto), ni Waziri wa Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu. PICHA: IKULU

HABARI KITAIFA

Na Beatrice Moses

WAZIRI wa Nchi Ofisi 
ya Rais, Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa 
(Tamisemi), Seleman Jafo, 
amemwomba Rais John 
Magufuli, kupokea dokezo 
lake la mapendekezo ya 
kuwachukulia hatua vion-
gozi wa mikoa na wilaya 
ambao watafanya vibaya 
kwenye uandikishaji 
wapigakura uchaguzi wa 
serikali za mitaa.

Pia amesema uandik-
ishaji wa wapigakura kwa 
ajili ya uchaguzi huo si 
wa kuridhisha kwa mikoa 
yote nchini na kwamba 
kinachokosekana ni uha-
masishaji.

Jafo aliyasema hayo 
jana mbele ya Rais wakati 
wa mkutano wa hadhara 
baada ufunguzi wa bara-
bara ya Mpanda – Uvinza 
mkoani Katavi, ikiwa ni 
mwendelezo wa ziara ya 
kiongozi huyo.

Kwa mujibu wa Jaffo, 
mikoa iliyofanya vizuri 
kuwa ni pamoja na Iringa 
ambao imefikisha asilimia 
53 ukifuatiwa na Mbeya, 
Songwe na Tanga.

Alisema katika tathmini 
hiyo, Mkoa wa Dar es 
Salaam una asilimia nane 
huku Kilimanjaro ikiwa 
na asilimia 12 na Arusha 
asilimia 13.

“Naomba uridhie 
uandikishaji unaisha 
Ocktoba 14, mwaka huu. 
Haiwezekani  siku ya 
mpira wa Simba na Yanga 
watu wote wanaenda 
uwanjani lakini siku ya 
uandikishaji watu wanas-
uasu. Endapo siku saba 
zitakwisha na kuna mikoa 
haijafika hata asilimia 50 
nitaomba nilete dokezo 
kwako,” alisema.

“Kuna wakuu wa mikoa, 
makatibu tawala wa 
mikoa na wilaya, kuna 
wakurugenzi itaka-
pobainika watu walizem-
bea katika kuhamasisha 
watu kujiandikisha, 
nitaomba wachukuliwe 
hatua,” alisema. 

Alisema agenda ya uch-
aguzi wa serikali za mitaa 
ndiyo inayotoa mchakato 
wa maendeleo na kwam-
ba ikibainika kuwa watu 
wengi walizembea kuha-
masisha watu kujiandiki-
sha, atapeleka pendekezo 
maalum kwa Rais Magu-
fuli  kwa hatua zaidi.  

JPM aamuru JWTZ  kudhibiti ujambazi 
Na Beatrice Moses

RAIS   John Magufuli   ameu-
weka Mkoa wa Katavi chini ya 
uangalizi wa Jeshi la Wananchi 
Tanzania ( JWTZ), kutokana na 
kukithiri kwa vitendo vya uhalifu 
na ujambazi, vinavyohusishwa na 
wakimbizi.

Amesema kuna baadhi ya 
wakimbizi ambao wameicha sila-
ha kwenye vichaka   hivyo serika-
li inafuatilia kwa karibu ili kuwa-
nasa wakaonyeshe walikowauzia.

Rais  Magufuli aliyasema hayo 
jana akiwa katika Wilaya ya Tang-
anyika, mkoani Katavi, wakati ak-

izindua  kipande cha barabara ya 
Mpanda – Uvinza iliyojejwa kwa 
kiwango cha lami.

Aliagiza JWTZ kupitia Brigedi 
ya 201 ya Tabora kutekeleza jam-
bo hilo huku akisisitiza kuwa nchi 
haiwezi kuchezewa na mtu yey-
ote. “Kwa hiyo Jeshi la Wananchi 
Tanzania mpeleke base pale. 
Brigedi  ya 201 ya Tabora ndiyo 
watakuwa wanahudumia hapa 
kwa sababu ni karibu. Nchi hii 
haiwezi kuchezewa na mtu yeyo-
te. Kama kuna mkimbizi anaikiri 
anaweza kuichezea amepotea, tu-
nahitaji upendo wa kweli mambo 
ya kui-beep Tanzania hayapo.

“Wapo walioishi miaka mingi, 
wapo waliopewa uraia na  wapo 
wachache wameanza kuharibu 
sifa za ukimbizi kwa kujihusisha 
na ujambazi,” alisema

Aidha, aliongeza kuwa kume-
kuwa na matukio ya uhalifu wa 
maliasili katika msitu wa Tongwe 
na kwamba baadhi ya wakimbi-
zi  wanaoaminika kuwa na silaha 
wamekuwa wakihusishwa.

“Waache tabia hiyo mara moja 
wamekimbia kule kutokana na 
migogoro waliyoisababisha wao. 
Ukija   hapa kaa utulie, hapa si 
mahali pa kuleta migogoro na 
ukikimbilia taifa lingine kaa utulie 

usijifanye unajua,” alisema.
Pia alisema serikali haina mata-

tizo na wakimbizi ambao ni watu-
livu kwa kuwa nchi inawapokea 
kwa maslahi mapana lakini wan-
apowashambulia wakulima wak-
iwa shambani, kuvamia mabasi 
na kupora abiria serikali kazima 
iingilie kati.

Rais Magufuli aliwataka wakim-
bizi waliopokewa watulie kwe-
nye maeneo waliyopangiwa 
kuishi   na wasitumie nafasi zao 
kuwapeleka wenzao huko.

Alisema mauaji ambayo 

INAENDELEA UK.8
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Mvua zasababisha 

madhara makubwa 
Na Steven William MUHEZA

MVUA zimeleta madhara 
maeneo mbalimbali nchini, 
huku katika wilaya za 
Korogwe na Muheza, watu 
tisa wamefariki dunia kwa 
kuangukiwa na nyumba 
walimokuwa wamelala na 
wengine kusombwa na maji.

 Aidha, mvua hizo zime-
sababisha uharibifu wa 
miundombinu ikiwamo reli 
kusombwa eneo la Korogwe, 
hivyo kufanya treni za 
mizigo kushindwa kupita.

 Tuta la eneo la reli lili-
zolewa na maji na kuacha 
shimo kubwa ambalo lime-
sababisha huduma za usafiri 
wa reli hiyo kusitishwa kwa 
muda.

 Viongozi wa serikali 

Kamanda wa polisi Mkoa wa Dodoma, SACP Gilles Muroto, akionyesha kwa waandishi wa habari 
jijini humo jana, fedha taslimu Sh. milioni 37, zilizokamatwa na jeshi hilo, zinazodaiwa kuibwa katika 
Benki ya Exim, tawi la Dodoma, Agosti 29 mwaka huu. Fedha hizo ni kati ya zaidi ya Sh. milioni 140 
zilizoibiwa katika benki hiyo.  PICHA: RENATHA MSUNGU

Mtuhumiwa wa wizi benki 
abambwa gesti na mil. 37/-
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

  MTUNZA fedha wa benki ya 
Exim tawi la Dodoma, Martine 
Temu (33), anayedaiwa kuiba Sh. 
milioni 141.9, amedakwa na jeshi 
la polisi akiwa amejiicha kwenye 
nyumba ya kulala wageni mkoani 
Singida.

  Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Dodoma, Gilles Muroto, alisema 
jana kuwa wizi huo ulitokea Ago-
sti 29, mwaka huu na mtuhumiwa 
alitokomea kusikojulikana baada 
ya tukio hilo.  

“Aliiba fedha za Kitanzania 
milioni 120, USD 9,513 (Sh. mil-
ioni 21.8) na Euro 50 (Sh. 125,890). 
Baada  ya kufanya wizi alitoroka 
kwenda maichoni. Msako mkali 
ulifanyika na kufanikiwa kum-
kamata mkoani Singida akiwa 
amejiicha kwenye nyumba ya wa-

geni iitwayo Manonga,” alisema.
  Muroto alisema mtuhumiwa 

huyo alikutwa akiwa na Sh. mil-
ioni 37.5 kati ya fedha anazodaiwa 
kuiba.  

“Yupo mshiriki mwingine jina 
tunalihifadhi na msako mkali dhi-
di yake unaendelea. Mtuhumiwa 
huyo ataikishwa mahakamani 
wakati wowote,”alisema.

Katika hatua nyingine, Jeshi 
la Polisi limemkamata Isack Ok-
wango (27)  mkazi wa Buzuruga, 
Mwanza na Buguruni jijini Dar es 
Salaam katika nyumba ya kulala 
wageni ya Erickson Lodge iliyoko 
Makole   jijini hapa akiwa na jeki 
moja, bisibisi na simu tatu za wizi, 
kamera, komputa mpakato moja 
aina ya Toshiba na kisu.

  Kamanda alisema mtuhu-
miwa huyo alikamatwa Oktoba 6, 
mwaka huu, akiwa katika nyumba 
hiyo na amekuwa akitafutwa kwa 

muda mrefu kwa tuhuma za ku-
vunja nyumba usiku na amekuwa 
akihama mikoa kwa ajili ya kufan-
ya uhalifu.

Wakati huo huo, Mkazi wa 
Nyakato, Ashraf Sani (31) ame-
kamatwa kwa tuhuma za wizi wa 
magari yaliyoegeshwa kwa muda 
katika sehemu za kumbi za stare-
he kwenye sherehe na mikutano.

  Muroto alisema mtuhumiwa 
huyo alikuwa amepanga chumba 
katika nyumba ya kulala wageni 
Sweetland iliyoko Bahi Road jijini 
hapa.

  Alisema mtuhumiwa huyo 
amekamatwa akiwa na rimu tisa, 
matairi matano, jeki mbili na spa-
na.  Kamanda huyo alisema mbi-
nu anazotumia ni kutumia gari 
lake lenye namba za usajili T 793 
CFT Nissan kulisogeza karibu na 
gari analotaka kuiba na kuweka 
jeki na kufungua matairi.

mkoani Tanga wamethibiti-
sha kutokea kwa mad-
hara hayo na kwamba hatua 
mbalimbali zimechukuliwa 
huku wananchi wakitakiwa 
kuchukua tahadhari. 

Katika maafa hayo, kaya 
150 hazina makazi na she-
hena ya mizigo iliyokuwa 
inakwenda Bandari ya 
Tanga, baada ya kipande 
cha reli kuzolewa eneo la 
Muheza imekwama.

 Wilayani Muheza, watu 
wanne wameokolewa kufa 
maji baada ya kuzingirwa na 
maji katika Mto Mkurumuzi 
wakati wakijaribu kuvuka 
kwenda ng’ambo.

Aidha, mji wa Muheza ul-
izidi kuingiliwa na mafuriko 

INAENDELEA UK.8

Ndugu feki wakwamisha 
uhamishaji wa makaburi 

INAENDELEA UK.8

Na Ibrahim Joseph,  
DODOMA

MKUU wa Wilaya ya Dodoma, 
Patrobas Katambi, amesitisha 
uhamishaji makaburi katika eneo 
la Chinyoya yaliyotakiwa kuon-
dolewa kupisha ujenzi wa Reli ya 
Kisasa (SGR), baada ya kubaini 
kuna mamluki wa ndugu wa mare-
hemu.

Katambi alisitisha kazi hiyo jana 
baada ya kupokea malalamiko 
ya baadhi ya   ndugu wa mare-
hemu waliozikwa katika eneo hilo 
kabla ya kuanza kuhamisha ma-
baki hayo hadi baada ya kikao cha 

pamoja alichoagiza kifanyike jana 
mchana.

“Ninajua kuna watu wametoka 
mbali  kuja hapa kwa ajili ya jam-
bo hili lakini nawaomba kusitisha 
kwanza ili baada ya kikao, tut-
alifanya kesho (leo) asubuhi   na 
mimi nitakuwepo kulisimamia,” 
alisema.

Mkuu huyo wa wilaya alisema 
alipata malalamiko kutoka kwa 
baadhi ya ndugu na familia za 
watu waliozikwa hapo kwamba 
hawakuwapo wakati wa kuhakiki 
ndugu wa watu waliozikwa eneo 
hilo, hivyo walipoika wakashanga-
zwa kuambiwa kuwa makaburi 

yote ndugu walishapatikana.
“Sitaki kuwaumiza watu mara 

mbili. Walipoiwa waliumia kwa 
kuondokewa na mpendwa wao 
na leo tena tuwaumize kwa ku-
wapa ndugu bandia kaburi? 
Haiwezekani, serikali yetu ni 
sikivu, hivyo tuvumiliane ili haki 
itendeke,” alisema.

Mmoja wa ndugu waliozikwa 
eneo hilo, Mary Ndahani, aliishuk-
uru serikali kwa kuingilia kati 
jambo hilo ili kila familia inayo-
husika na watu waliozikwa hapo 
watendewe haki.



Jumamosi  Oktoba 12, 20194

HABARI KITAIFA

Ukatili wa kijinsia 
wazidi kushika kasi 
Na Romana Mallya

MATUKIO ya ukatili wa kijinsia nchini katika 
kipindi cha miaka miwili kilichoanzia mwaka 
2017, yameongezeka kutoka 41,416 hadi 
43,487.

Mkuu wa Dawati la Jinsia la Polisi Tanza-
nia, Mary Nzuki, alitoa taarifa hiyo jana jijini 
Dar es Salaam wakati wa uzinduzi wa jengo li-
takalotumika kama dawati la jinsia katika Kituo 
cha Polisi Kawe. Jengo hilo ambalo limejengwa 
pembeni mwa kituo hicho,  ni msaada kutoka 
mradi wa Save the Children kwa kushirikiana 
na ubalozi wa Sweden ambao pia wamekabidhi 
pikipiki moja ambayo itasaidia polisi kufuatilia 
matukio ya ukatili wa kijinsia kwenye jamii.

Nzuki alisema katika kipindi cha mwaka 
2017, matukio ya ukatili wa kijinsia ambayo 
yalipokelewa kwenye madawati mbalimbali 
vituo vya polisi yalikuwa ni 41,416.

Alisema mwaka jana matukio yaliyoripotiwa 
kwenye madawati hayo yalikuwa 43,487  sawa 
na ongezeko la matukio 2,071.

“Mkoa wa Kinondoni matukio yaliyoripotiwa 
kwa kipindi cha mwaka 2017 yalikuwa  7854 
na mwaka 2018 yalipungua na kufikia 5,386. 
Katika kukabiliana na changamoto hizi kwe-
nye jamii, Jeshi la Polisi limetoa mafunzo kwa 
askari 7,000 na tuna jumla ya madawati 450 
kama haya nchi nzima. Tunawashukuru Save 
the Children kwa msaada huu mliotupatia,” 
alisema. Nzuki alisema kabla ya ujenzi wa 
jengo hilo, kituo cha Kawe kilikuwa kinatumia 
kontena lililopo hapo kama ofisi ya dawati 
lakini sasa kimepata ofisi ambayo imejengewa 
ukuta itakayowafanya wanaofika  kutoogopa 
kutoa taarifa zao.

“Mazingira ya jengo yanamruhusu mtu kue-
leza shida zake bila woga na anakuwa huru. 
Lakini bado tuna changamoto kwa wanaotoa 
taarifa za ukatili wa jinsia. Kesi nyingi zimeku-
wa zikiishia kufutwa mahakamani kwa sababu 
mashahidi wamekuwa hawajitokezi,” alisema.

Kwa mujibu wa Nzuki, mara nyingi matukio 
hayo yanaporipotiwa na familia kwa sababu 
baadhi huhusisha ndugu na inapofikia hatua ya 
kutaka ushahidi, wamekuwa hawajitokezi na 
mwisho kumkosesha haki yule aliyetendewa 
kitendo hicho. Nzuki alitaja aina mbalimbali za 
ukatili kuwa ni ule wa kimwili, kisaikolojia, wa 
kiuchumi na wa kingono.

Katibu Tawala Wilaya ya Kinondoni, Stella 
Msofe, ambaye alikuwa mgeni rasmi, ali-
ipongeza Save the Children ambayo imekuwa 
ikishirikiana na serikali katika maeneo mbalim-
bali. Aidha, aliitaka jamii kutowalea wanaofan-
ya matukio ya ukatili wa kijinsia kwa sababu ni 
wahalifu kama majambazi na majangili.

“Kuwaacha bila kuwachukulia hatua kwanza 
unamfanya yule aliyefanyiwa tukio kama ni 
mtoto baadaye apate msongo wa mawazo, 
wito wangu kwa jamii endeleeni kuyaibua 
matukio haya ili wahusika wachukuliwe hatua,” 
alisema. Mkurugenzi kutoka Save the Children, 
Dar es Salaam, Angela Makota, alisema wame-
kabidhi jengo hilo jana ikiwa ni siku ya mtoto 
wa kike wa Afrika.

“Mradi wetu unataka wale wanaokuja vituoni 
kupata huduma baada ya kufanyiwa vitendo 
vya ukatili wa kijinsia wapate ulinzi, wasijisikie 
aibu kuzungumza na watoe ushirikiano kwa 
polisi ili wahusika wakamatwe,” alisema.

Alisema ripoti ya mwisho ya mwaka 2015 
inaeleza kwamba theluthi tatu ya watoto wote 
wa kike na wakiume, wasichana ni asilimia 72 
na wavulana ni 71 ambao wamepitia katika 
hatua za manyanyaso. Mwaka 2018, alisema  
mradi huo umewafikia watu 466,167  na katika 
hao 245,499 ni afua za ulinzi wa mtoto.

Pia alisema walifikia watu 9,622 katika afua 
ya haki za watoto na utawala, 12,289 katika 
afua za elimu, 10667 katika dharura, 200,667 
kupitia miradi ya afya na lishe.

Na Elizabeth Zaya

WAKILI Jebra Kambole 
anayemtetea Mwandishi wa 
Habari za Uchunguzi, Erick 
Kabendera, ameijulisha Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi 
Kisutu kuwa mteja wake 
anataka kujadiliana na 
Mkurugenzi wa Mashtaka 
(DPP) namna ya kumaliza 
kesi  inayomkabili.

Wakili Kambole alisema 
hayo jana mbele ya Hakimu 
Mkazi Mwandamizi Augus-

tine Rwizile wa Mahakama 
ya Hakimu Mkazi ya Kisutu, 
Dar es Salaam. 

Alisema Kabendera ana-
fanya mchakato huo wa 
kujadiliana na DPP kwa mu-
jibu wa kifungu namba 194 
A(2) cha Sheria ya Mwenen-
do wa Makosa ya Jinai (CPA) 
iliyofanyiwa marekebisho 
mwaka 2019.

Kesi ya Kabendera ili-
ika mahakamani hapo 
jana kwa ajili ya kutajwa 
huku upande wa Jamhuri 

ukieleza kuwa upelelezi 
bado haujakamilika.

Wakili wa Serikali Wan-
kyo Simon, alikiri kuhusu 
taarifa za Kabendera ku-
panga kufanya majadiliano 
na DPP.

Simon alidai kuwa taarifa 
hiyo ni ya kweli na wako ka-
tika mchakato na kusisitiza 
kwamba taratibu zikikami-
lika wataijulisha mahaka-
ma.

Taarifa iliyotolewa kwe-
nye vyombo vya habari na 

Muhimbili yatoa uvimbe bila upasuaji 
Na Mary Geofrey

HOSPITALI ya Taifa 
Muhimbili (MNH), imeanza 
kutibu uvimbe kwenye ki-
zazi bila kufanya upasuaji 
kwa kuingiza mpira wenye 
chembechembe maalum 
kwenye mishipa ya damu 
ambazo zinakwenda kuziba 
mishipa inayopeleka damu 
kwenye uvimbe.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jana jijini Dar 
es Salaam, Mkuu wa Idara 
ya Radiolojia ya MNH, Dk. 
Frola Lwakatare, alisema 
baada ya mishipa kuziba, 
uvimbe unakosa damu au 
chakula chake na hivyo kus-
inyaa na kufa.

Dk. Lwakatare alisema 
mwanamke mwenye 
uvimbe kwenye kizazi en-
dapo atapatiwa tiba hiyo, 
hakuna haja ya kumfanyia 
upasuaji mkubwa wa kuon-
doa uvimbe tena.

“Bila kufanya upasuaji 
kama inavyofanyika kwa 
wagonjwa wengi, tunaen-
delea sasa kutibu  uvimbe 
kwenye kizazi (uterine i-
broids) bila kufanya upas-
uaji. Hadi  sasa wagonjwa 
wanne wamepatiwa hudu-
ma hii kupitia tiba radiolo-
jia,” alisema Dk. Lwakatare. 

Aidha, alisema wameen-
delea kutoa huduma za 
utoaji wa sampuli kutoka 
kwenye uvimbe sehemu 
mbalimbali za mwili am-
bazo si rahisi kuikiwa bila 
upasuaji mkubwa, kuzibua 
mirija ya nyongo, kuweka 
mirija kwenye igo ambayo 
mirija ya mkojo imeziba na 
unyonyaji wa uvimbe we-
nye maji na usaha ikiwa ni 
mwendelezo wa huduma 
hiyo.

Dk. Lwakatare alisema 
MNH ilianzisha huduma ya 
kibingwa ya tiba radiolojia 
Novemba, 2017 iliyohusisha 
vifaa vya radiolojia kama X-
Ray, Fluoroscopy, CT-Scan 
na Ultrasound kutibu moja 
kwa moja ugonjwa au ku-
chukua sampuli kwa ajili ya 
uchunguzi.

  “Tumeendelea kutoa 
huduma ya uwekaji wa mip-
ira maalum kwenye mshipa 
mkubwa wa damu (perma-
nent catheter insertions) 
ambayo inanufaisha wag-
onjwa wa igo walio kwenye 
mfumo wa kusaisha damu 
(renal dialysis) au wanao-
patiwa tiba ya saratani. 

“Hii inaondoa usumbufu 
wa kutumia mishipa mi-
dogo ya mikononi ambayo 
mara nyingi ni ngumu kupa-

tikana hasa kama inatumika 
mara kwa mara kwa muda 
mrefu,” alisema Dk. Lwaka-
tare. 

FAIDA YAKE

Dk. Lwakatare alisema 
tiba hiyo inafaida kubwa 
kwa kuwa inawezesha tiba 
kwa kuepuka upasuaji 
mkubwa ambao una viha-
tarishi, kuepuka ukaaji wa 
hospitali kwa muda mrefu 
kwa sababu wanaofanyiwa 
tiba radiolojia mara nyingi 
huweza kurudi nyumbani 
siku hiyo hiyo, hivyo kupun-
guza gharama.

Alisema tangu kuan-
zishwa kwa huduma hiyo, 
wagonjwa 558 wamepatiwa 
huduma ya kibingwa ya tiba 
radiolojia, huku 274 wakiwa 
wenye uvimbe wa kinywa 
na wengine 284 ni wa ma-
gonjwa mengine.

Kwa mujibu wa Dk. 
Lwakatare, hospitali imeku-
wa ikitoa huduma hiyo kwa 
kushirikiana na Chuo Kikuu 
cha Yale na vyuo vishiriki 
vya Marekani na ilianzi-
sha programu maalum ya 
mafunzo ya tiba radiolojia 

Alisema wakufunzi 
wamekuwa wanakuja 
nchini kwa awamu kuanzia 

Octoba mwaka 2018.   Pia 
alisema wakufunzi walio 
nao ni kundi la 11 tangu ush-
irikiano huo uanze na im-
ehusisha wakufunzi ambao 
ni daktari bingwa radiolo-
jia, fundi sanifu radiolojia, 
muuguzi radiolojia kutoka 
Canada wakiongozwa na 
Dk. Ash Murray wa Toronto. 

Alisema wiki chache zi-
lizopita timu kama hiyo 
ilitoa mafunzo na huduma 
za tiba radiojia wakitokea 
Chuo kikuu Cha Emory kili-
chopo mji wa Atlanta nchini 
Marekani.

Timu ya tiba radiolojia, 
alisema  imetoa mafunzo 
kwa wataalamu wa Taasisi   
ya Saratani ya Ocean Road 
ili kuwawezesha kuweka 
mipira maalamu kwenye 
mishipa kama ilivyoelezewa 
kwa lengo la kuwawezesha 
wagonjwa wa Saratani ku-
pata nafuu.

Alisema pia kuendelea 
kujengewa uwezo kwa 
watalaam wa ndani utasaid-
ia kwa kiwango kikubwa 
kukuza huduma hiyo nchini 
na watalaam kutoka hos-
pitalini na wanapata fursa 
ya kujifunza Muhimbili 
kwa gharama nafuu  hivyo 
kuongeza idadi ya watoa 
huduma.

Mratibu wa Mtandao wa 
Watetezi wa Haki za Bin-
adamu (THRDC), Onesmo 
Olengurumwa, ilithibitisha 
kuwa jopo la mawakili wa-
meelekezwa na Kabendera 
kuhusu kusudio hilo.

“Jopo la mawakili chini 
ya maelekezo ya Kabendera 
likiongozwa na Kambole, 
limeijulisha mahakama 
kwamba kwa mujibu wa ki-
fungu namba 194 A (2) 

INAENDELEA UK.8

Waziri Mkuu, 
Kassim 
Majaliwa 
akitazama 
nyanya 
wakati 
alipozin-
dua  mradi 
wa mafunzo 
ya kilimo 
kupitia 
tekinolojia ya 
kitalu nyum-
ba kwenye 
viwanja vya 
Nanenane, 
Ngongo, Lindi 
juzi. PICHA: 

OWM

Kabendera aomba msamaha wa Rais
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HABARI KITAIFA

Majaliwa ataja mbinu mbadala ya ajira 
Na Mwandishi Wetu  

WAZIRI MKUU Kassim 
Majaliwa amesema serikali 
imeamua kupambana na 
ukosefu wa ajira kwa vijana 
kwa kuanzisha programu za 
kuongeza na kurasimisha 
ujuzi.

Majaliwa alisema hayo 
juzi wakati akizindua mradi 
wa kitaifa wa mafunzo ya 
ujenzi na kilimo cha kisasa 
kwa kutumia teknolojia 
ya kitalu nyumba (green-
house) kwenye viwanja vya 
maonyesho vya Ngongo, 
Lindi ikiwa sehemu ya maa-
dhimisho ya Wiki ya Vijana 
Kitaifa kwa mwaka 2019.

“Mwelekeo wa seri-
kali hivi sasa ni kuendeleza 
viwanda na viwanda hivi 
vinahitaji malighafi kuto-
kana na mazao. Tumeamua 
kuongeza malighafi kupitia 
kilimo kwa lengo la ku-
wafanya vijana kuajiriwa 
kwenye sekta hii kubwa ya 
uzalishaji,” alisema.

“Nataka vijana mwondo-
kane na dhana ya kwamba 
kuwa na ajira ni lazima uwe 
umekaa mezani na umeshi-
ka kalamu. Ajira ni kazi 

yoyote halali inayompatia 
mtu kipato, iwe ni biashara 
ndogo ndogo, mamalishe au 
bodaboda,” alisisitiza. 

Kuhusu teknolojia ya 
kitalunyumba, Waziri Mkuu 
alisema: “Programu hii 
inasimamiwa na Ofisi ya 
Waziri Mkuu. Serikali in-
ayoongozwa na Rais  John  
Magufuli imeweka msisitizo 
kwenye kilimo lakini tu-
naangalia na aina ya kilimo 
tulicho nacho.

 “Maeneo mengi nchini 
hayana mvua za kutosha 
kwa hiyo tumeanzisha 
kilimo cha umwagiliaji kwa 
njia ya matone na si kwa 
kuchimba mifereji. Kitalu-
nyumba kinahitaji nafasi 
chini ya robo eka na humo 
ndani kuna matuta manne 
tu. Kwa kutumia tangi la 
maji, unatumia maji ki-
dogo sana kwa kila mche 
kwa sababu yanatoka kwa 
matone.”

Alisema mtu yeyote 
mwenye eneo la kutosha 
anaweza kutumia teknolojia 
ya kitalunyumba wakiwamo 
wafanyakazi ili wapate 
mazao ya kujiongezea 
mapato.

MCT yaboresha tuzo 
uandishi wa habari 
Na Elizabeth Zaya

BARAZA la Habari Tanzania (MCT), 
limezindua rasmi Tuzo za Umahiri wa 
Uandishi wa Habari Tanzania mwaka 2019, 
huku likiondoa baadhi ya makundi na ku-
ingiza mapya.

MCT kupitia Kamati ya Maandalizi ya 
Tuzo za Umahiri, ilisema jana kuwa im-
eongeza makundi mapya matatu ya  uan-
dishi wa habari za ubunifu na maendeleo 
ya watu na uandishi wa habari za hedhi 
salama na afya ya uzazi.

Makundi yaliyoondolewa ni habari za 
usalama na ubora wa chakula, kodi na ma-
pato, na habari za afya.

Akizungumza na waandishi wa habari 
jana jijini Dar es Salaam,      Mwenyekiti 
wa Kamati ya Maandalizi ya EJAT, Kajubi 
Mukajanga, alisema ikiwa ni mara ya 11 
kufanyika kwa tuzo hizo, tayari zimezaa 
matunda.

‘Lengo kubwa la kuanzisha mashindano 
haya lilikuwa kuhamasisha waandishi wa 
habari kufanya kazi kwa bidii na ufanisi 

Magari yakilikwepa shimo lililopo kwenye barabara jirani na soko la Shekilango, Manispaa ya 
Ubungo, jijini Dar es Salaam, jana. PICHA: SABATO KASIKA

zaidi, kuhakikisha wanafanya kazi zi-
nazoleta matokeo chanya na kuacha 
alama. Tumeshuhudia hayo yana-
fanyika na ndiyo mafanikio tuliyoku-
wa tunayataka na ni furaha kubwa 
kwetu,” alisema Mukajanga.

Katika awamu ya 11 ya mashinda-
no hayo, alisema habari zitaka-
zoshindaniwa ni kutoka makundi 
20    zikiwamo tuzo ya uandishi wa 
habari za uchumi, biashara na fedha; 
uandishi wa habari za michezo na 
utamaduni; uandishi wa habari za bi-
ashara na kilimo; uandishi wa habari 
za elimu; uandishi wa habari za utalii 
na uhifadhi na uandishi wa habari za 
uchunguzi.

Kajubi ambaye ni Katibu Mtendaji 
wa MCT, Makundi aliyataja makundi 
mengine kuwa ni uandishi wa habari 
za takwimu; uandishi habari za haki 
za binadamu na utawala bora; mpiga 
picha bora magazeti.

INAENDELEA UK.8

Waziri ataka mageuzi uzalishaji asali
Na Mwandishi Wetu 

NAIBU Waziri wa Maliasili na Utalii,  
Constantine Kanyasu, ameiagiza Wakala 
wa Huduma za Misitu Tanzania ( TFS) 
kufanya mabadiliko makubwa ya mfumo 
katika  uzalishaji asali.

Kanyasu alisema hayo jana alipokuwa 
akizungumza mkoani Tabora   na wa-
tumishi wa taasisi zilizo chini ya Wizara 
ya Maliasili na Utalii   wakiwamo    wa   
Chuo cha Nyuki Tabora

Alisema uzalishaji wa asali nchini   
hauridhishi hasa katika mikoa minane ya 
kimkakati ambayo wizara iliamua kuan-
za nayo. Mikoa hiyo ni Tabora, Dodoma, 
Singida, Shinyanga,   Geita, Kigoma, 
Mbeya na Katavi.

Naibu Waziri alisema wizara inatege-
mea kuona mikoa hiyo inatambuliwa 
kwa uzalishaji  wa  asali lakini suala hilo 
limechukua muda mrefu bila kuwa na 
utekelezaji wowote.

Kanyasu alisema masoko ya asali ya-
mepatikana China na Marekani lakini   
imeshindikana   kutokana na asali in-
ayozalishwa nchini kuwa kidogo ambayo 
imekuwa ikikidhi mahitaji ya  ndani pe-
kee wakati kuna misitu mingi inayoweza 
kuzalisha asali nyingi kukidhi masoko 
yote. 

Alisema ufugaji wa nyuki umekuwa 
ukipata msukumo mkubwa katika ngazi 
ya wizara lakini katika ngazi za chini 

INAENDELEA UK.8
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MAONI & UCHAMBUZI

BAADA ya droo ya mechi ya hatua ya mtoano ya mashindano ya 
kimataifa ya Kombe la Shirikisho Afrika tangu Jumatano iliyopi-
ta, na Yanga kupangwa na Pyramids ya Misri, inamaanisha kuwa 
maandalizi kuelekea mchezo huo yanatakiwa yaanze sasa.

Yanga ambao ndio wawakilishi pekee wa Tanzania waliobakia 
katika mashindano ya kimataifa yanayoandaliwa na Shirikisho 
la Soka Afrika (CAF), wataanza kwa kuwakaribisha Waarabu hao 
hapa nyumbani Oktoba 27 mwaka huu, na mchezo wa marudi-
ano utachezwa Novemba 2 mwaka huu huko nchini Misri.

Ili kuhakikisha kuwa Yanga inafanya vema na kujiweka kwenye 
nafasi nzuri ya kutinga hatua ya makundi ya mashindano hayo, 
inahitaji kupata matokeo mazuri katika mechi hiyo ya kwanza 
huku ikijiandaa kwenda kukamilisha ratiba huko ugenini.

Waswahili wanasema siku hazigandi, huu ndio muda muafaka 
wa Yanga kuanza maandalizi ya mechi hizo mbili za kimataifa, 
ambazo kama Yanga watafanikiwa kushinda, watakuwa wamet-
inga hatua ya makundi ambayo itawaletea sifa kama klabu, vile 
vile itawapatia fedha. 

Mbali na kuipa sifa klabu, tayari Yanga watakuwa wameipepe-
rusha vema bendera ya Tanzania katika mashindano hayo ya-
nayofanyika kila mwaka kama walivyofanya watani zao, Simba 
kwenye msimu uliopita, ambao walifika hatua ya robo fainali.

Tunapenda kuwakumbusha viongozi, benchi la ufundi, 
wachezaji na wadau wote wa Yanga, huu ndio wakati wa kushi-
kamana na kushirikiana kuhakikisha timu yenu inasonga mbele 
katika michuano hiyo na kuendelea kuipa Tanzania Bara pointi 
ambazo zitafanya iendelee kuwakilishwa na klabu nne katika 
mashindano ya Ligi ya Mabingwa na Kombe la Shirikisho Afrika.

Tunaamini kuwa timu iliyofanya maandalizi mazuri, ina nafasi 
kubwa ya kupata matokeo chanya na huu ndio wakati sahihi wa 
Yanga kujipanga kuwasoma wapinzani wenu ili kujiweka kwenye 
mazingira mazuri ya kuwafunga.

Nipashe linawakumbusha Yanga kuwa, kwenye dunia ya sasa, 
hakuna timu ndogo au kubwa, timu zote zilizofika hatua ya mto-
ano, zina hadhi na viwango vinavyofanana. Ila mshindi wa jumla 
katika mechi hizo mbili mtakazocheza, ndio atakuwa bora.

Ni vema wahusika wote muhimu, mkaanza mapema maan-
dalizi ya kuhakikisha mnafanya vema katika dakika hizo 180 
zinazowasubiri, lakini mkifanya vizuri zaidi katika dakika 90 
za kwanza hapa nyumbani. Ushindi wa nyumbani, utawafanya 
wachezaji kuwa na morali na ari ya juu ya kwenda kumalizia kazi 
waliyoianza huko ugenini na si kujiweka katika “mlima mrefu” 
au kusema wanakwenda “kupindua meza” kama ilivyozoeleka.

Huku ikitumia mechi zake za ligi dhidi ya Alliance na Mbao FC 
itakazocheza (kama ratiba ya Ligi Kuu Bara iliyopo) kabla ya kui-
karibisha Pyramids, haitabadilika kujiandaa kuwavaa Waarabu 
hao, ni vema pia ikawa na programu nyingine maalumu ya ku-
hakikisha wachezaji wake wanaandaliwa kushinda mchezo huo 
wa kimataifa.

Kuelekea mchezo wa kwanza dhidi ya Pyramids, Yanga ina-
takiwa iingie uwanjani ikiwaheshimu wapinzani wao na vile 
vile ikiufananisha mchezo sawa na fainali, hivyo inatakiwa ku-
pata ushindi mnono ambao utawaweka kwenye nafasi salama na 
nzuri ya kusonga mbele.

Kama Simba iliweza kuwavua ubingwa vigogo Zamalek, Yanga 
pia inaweza kuwaondoa Pyramids ambayo ina miaka 11 tangu il-
ipoanzishwa na kamwe isitishwe na majina au nchi wanazotoka 
wachezaji walioko kwenye kikosi hicho ambacho kiko katika na-
fasi ya pili kwenye msimamo wa Ligi Kuu Misri.

Hakuna kisichowezekana, endapo Yanga itafanya maandalizi 
mazuri na mapema, itasonga mbele katika michuano hiyo na ku-
wapa furaha mashabiki wake ambao waliumia baada ya kuona 
wametolewa kwenye mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika na 
Zesco ya Zambia.

Na Barnabas 

Maro

“SIHADAIKE na rangi, tamu ya 
chai ni sukari.” Maana yake 
usidanganyike na rangi ya chai, 
utamu wake ni sukari.

Methali hii hutumiwa 
kumzindua mtu asipumba-
zike au asivutwe na sifa za kitu 
ila akichunguze kwa undani 
hakika ya kitu au jambo. Ndio 
makala yangu ya leo.

“Kusifiwa si kuona, shani 
( jambo au kitu cha kush-
angaza) ni kujionea mwe-
nyewe.” Hata ukasifiwa jambo 
na mtu aliyeshuhudia, haiwi 
sawa na kujionea mwenyewe. 
Heri kushuhudia jambo mwe-
nyewe badala ya kuelezwa na 
aliyeshuhudia.

Kabla ya kuendelea, naji-
tambulisha kwanza nilivyo. 
Nilijiunga na Yanga Desemba 
2, 1966 na kukabidhiwa kadi 
namba 447 yenye picha ya 
mkono ulioshikilia mwenge. 
Mashabiki waliuita ‘mkono wa 
Kilambo’ (Mungu amrehemu) 
aliyekuwa beki machachari wa 
Yanga ya wakati ule.

Kadi zilipobadilishwa na 
kulipa malimbikizo ya ada 
za mwaka 1976 nilipewa kadi 
mpya mwaka 1977 yenye nam-
ba 01868 iliyoandikwa:

Daima mbele nyuma mwiko. 
Madhumuni ya Yanga: 1) Ku-
dumisha na Kustawisha Mich-
ezo ya aina zote Tanzania. 2) 
Kushirikiana na Vyama vyote 
vya michezo katika Afrika na 
Ulimwenguni kwa Jumla.

Je, michezo ya aina zote ime-
dumishwa na kustawishwa kwa 
mujibu wa kanuni ya kwanza? 
Je, ushirikiano wa Yanga na vy-
ama vyote vya michezo katika 
Afrika na ulimwenguni kwa 
jumla umetendeka? Mbona 
siuoni au umri wangu (81 na 
miezi miwili) unanipiga teke?

Ahadi ya Mwana-Yanga: 3. 

Nitakuwa mwaminifu na mtiifu 
kwa chama na kushirikiana na 
wanachama wenzangu kukii-
marisha Chama. Rushwa na Fi-
tina ni adui wa chama changu 
nitasema kweli daima.

Wahenga walisema: “Kweli 
ndio fimbo ya kukamata.” 
Maana yake kweli ni silaha 
nzuri maishani. Twakum-
bushwa umuhimu wa kuuse-
ma ukweli hata kama kufanya 
hivyo tutaishia kuchukiwa na 
wenzetu.  

Tuseme kweli: Sisi ni 
waaminifu na watiifu kwa Yan-
ga na tunashirikiana na wana-
chama wenzetu kukiimarisha 
chama chetu? (Sio chama letu 
iandikwavyo na magazeti ya 
michezo!)  

Mbona baadhi yetu wameku-
wa ‘wanachama’ wa kuinyonya 
Yanga na kujinufaisha kwa 
fedha zinazopatikana? Tuna-
shirikiana? Mbona hakuna la 
maana tulilofanya hata Yanga 
kwenda arijojo (uendeshaji 
usio na mwelekeo mwafaka 
kwa kukosa kuongozwa au ku-
pangiliwa vizuri)?

Mwanachama atakuwa na 
wajibu ufuatao: (a) kuwa waka-
ti wote mkweli na mwaminifu 
wa Klabu; (b) Kuwa wakati 
wote hadaiwi ada zozote za 
uanachama na (c) Kuhudhuria 
mikutano ya Klabu inayomhu-
su.

“Kweli ingawa chungu 
niambie sinifiche.” Maana 
yake niambie kweli hata kama 
mchungu. Methali hii yatufun-
za umuhimu wa kuwa na tabia 
ya kusema kweli.

Sasa nazungumzia mechi 
ya Ligi Kuu baina ya Yanga na 
Coastal Union iliyochezwa 
kwenye Uwanja wa Uhuru jijini 
Dar es Salaam Jumapili iliyo-
pita.

Niliitazama mechi ile kwa 
makini mwanzo mpaka 
mwisho, lakini sikuwa na am-
ani. Kilichonifanya nisiwe na 
amani ni namna wachezaji wa 
Yanga walivyosumbuliwa na 
wenzao wa Coastal Union ku-
toka Tanga.

Yanga waliondoka uwanjani 
na alama tatu dhidi ya Coastal 
Union kwa ‘ushindi’ wa bao 
1-0. Ingawa timu yangu ndio 
‘iliyoshinda,’ lazima niwe mk-
weli. Sikushangilia ‘ushindi’ tu-
liopewa na refa akisaidiana na 
mshika kibendera wake. Kwa 
nini? Sikuona vizuri msuku-
mano uliotokea kwenye lango 
la Coastal Union!

Kama twataka kujenga timu 
yetu, twapaswa kujisahihisha 
na kujihukumu wenyewe bila 
soni kwani hakuna binadamu 
asiyekosea. Ili kujikosoa lazima 
tukubali tunapokosa.

Baadhi ya wanachama wen-
zangu na mashabiki watan-
ichukia kwa kusema hayo laki-
ni nasimamia neno hili: “Kweli 
ndiyo fimbo ya kukamata.”

Ingawa ni kweli kuwa Yanga 
ndio timu iliyotwaa Kombe 
la Ligi Kuu ya Tanzania Bara 
mara nyingi kuliko timu zote 
zilizoshiriki na zinazoshiriki, 
ni kweli pia kuwa Yanga ya 
sasa yanipa shaka kama itafika 
mbali msimu huu!

  Waandishi wa michezo wal-
isifu sana usajili uliofanywa na 
Yanga msimu huu. Walisahau 
kuwa  “mgema akisifiwa, tem-
bo hulia maji.” 

 Methali hii huweza kutumi-
wa kuwanasihi watu wasimsifu 
mtu sana asije akafura kichwa 
na kuharibika. Pia hutumiwa 
kwa mtu ambaye asifiwapo hu-
ishia kujivuna. Yangu macho.
marobarnabas@yahoo.com
0784  344 096

Yanga bado haijakaa sawa!

 Muungwana Lazima Nilonge

Yanga maandalizi kuivaa
Pyramids yaanze mapema

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
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Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Meneja Matangazo:   Kauthar D’souza, 0767 223311
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Watishia kumwona JPM kisa kijiji chao kufutwa 
Na Ashton Balaigwa, MORO-

GORO

WAFUGAJI Jamii ya Kimasai ka-
tika kijiji  cha Mabwegere, Kilosa 
mkoani Morogoro, wamesema 
wanakusudia kwenda kumwo-
na   Rais  John Magufuli ili  kuin-
gilia kati juu ya kufutwa kwa kijiji 
chao. 

Tangazo la kufutwa kwa ki-
jiji hicho kubaki kuwa kitongoji 
kikiwa chini ya   kijiji cha jirani 
cha  Mfulu, lilieleza kuwa utara-
tibu na uanzishwaji wake hauku-
fuatwa. 

Aliyekuwa  Mwenyekiti wa Ki-
jiji hicho, Mika Kashu,  aliwaeleza 
wananchi hao juzi  alivyoliona 

tangazo   lililobandikwa katika 
Oisi yake  na kukuta kijiji hicho 
hakipo katika orodha ya uchagu-
zi wa serikali za mitaa. 

Kashu  alisema alipata tangazo 
la serikali kuwa kijiji hicho  kime-
kuwa kitongoji katika kijiji cha 
Mfulu na kwamba    katika uch-
aguzi wa kuwapata viongozi wa 
serikali za mitaa na kijiji, wana-
paswa kupiga   kura katika  kijiji 
cha Mfulu.

Alisema kijiji hicho kilishafan-
ya uchaguzi mara tano kuanzia 
awamu ya pili ya Rais Benjamini 
Mkapa hadi   uchaguzi mkuu 
uliopita kabla ya kufutwa juzi na 
kuwa kitongoji.

“Kijiji chetu kwenye orodha 

kimewekwa kama kitongoji na 
si kijiji na hatujui sababu mpaka 
sasa. Nachukua nafasi hii ku-
waarifu kuwa hatuna kijiji sasa 
hivi tutakuwa sehemu ya kijiji cha 
Mfulu,”alisema Kashu

Mwenyekiti mstaafu wa Ma-
bwegere, Tondakai Mwasole, alis-
tushwa na uamuzi uliofanywa na 
serikali ya wilaya ya Kilosa  kwa 
kuwa kijiji hicho kilianzishwa kwa 
kufuata taratibu zote ikiwamo 
kuwa na uongozi unaotambulika 
akiwamo oisa mtendaji wa kijiji 
pamoja na oisi.

Alisema kutokana na kijiji hi-
cho kufutwa, wanakusudia kwen-
da kumwona Rais  Magufuli ili 
aingilie kati suala hilo na kwamba 

kwa sasa hawako tayari kushiriki 
uchaguzi wakiwa chini ya kijiji 
cha Mfulu.

“ Sisi tulikuwa na kijiji chetu 
cha wafugaji cha Mabwegere na 
wakulima wana kijiji chao cha 
Mfulu. Leo tunaunganishwa ki-
jiji kimoja na sisi kubaki kama 
kitongoji. Hatuko tayari, tutaenda 
kumwona Rais ili aingilie kati,” 
alisema.

Naye Martha Moringe, alisema 
uamuzi wa kukifuta kijiji hicho ni 
uonevu uliofanywa na viongozi 
wa serikali kwa kuwa walikuwa 
na mgogoro na vijiji vingine kwa 
ajili ya kuonyeshana mipaka na si 
mgogoro mwingine kama inavy-
oelezwa.

Mkurungezi wa 
Elimu ya Ufundi na 
Mafunzo ya Ufundi 
Stadi nchini kutoka 
Wizara ya Elimu, 
Syansi na Teknolo-
jia, Dk. Eusebius 
Mbonde (kulia), 
akikabidhi msaada 
wa vifaa vya 
kufundishia vyenye 
thamani ya Sh. mil-
ioni 165, kwa Mkuu 
wa Chuo cha Maen-
deleo ya Wananchi 
Kasulu, Ramadhani 
Simba, uliotolewa 
na Karibu Tanzania 
Organization (KTO), 
kwa Vyuo vya 
Maendeleo ya Wa-
nanchi, katika hafla 
iliyofanyika jijini 
Dar es Salaam jana. 
PICHA: MIRAJI 
MSALA 

Mtuhumiwa wa ubakaji bintiye
akamatwa baada ya kuachiwa
Na Cynthia  Mwilolezi,     
ARUSHA

KIGOGO   wa Taasisi Utaiti 
na Udhibiti wa Viuatilifu katika 
Ukanda wa Kitropikali    (TPRI), 
Aresteric Silayo,   jana alikamat-
wa na polisi baada ya Mahakama 
ya Hakimu Mkazi Mkoa wa Aru-
sha, kutupilia mbali mwenendo 
wa shauri la ubakaji lililokuwa 
linamkabili.

Shauri hilo sasa limeamuri-
wa kusikilizwa upya mbele ya 
hakimu mwingine ili haki itende-
ke pande zote mbili kutokana 
na hakimu mkazi   aliyekuwa 
anasikiliza kesi hiyo kudaiwa  
kukiuka baadhi ya vifungu vya 
sheria.

Hakimu Aziza Temu alitoa ua-
muzi huo jana mbele ya mahaka-
ma hiyo baada ya kupewa mam-
laka na mahakama Kuu Kanda 

ya Arusha kusikiliza rufaa namba 
101 mwaka ya mwaka huu kutoka-
na na shauri namba 339/2017 am-
balo hukumu yake ilitolewa Dis-
emba 14 mwaka jana  na Hakimu 
wa  Mahakama ya Hakimu Mkazi 
Arusha,  Gwantwa Mwankuga

Akitoa uamuzi huo, Temu 
alisema mahakama hiyo imepitia 
mwenendo mzima wa shauri hilo 
na kubaini kuwa hakimu wa ma-
hakama ya awali alikosea baadhi 
ya vifungu vya sheria ikiwamo 
sheria ya ushahidi iliyofanyiwa 
marekebisho mwaka 2006.

“Sheria hiyo  inamtaka hakimu 
kumwongoza mtoto kusema uk-
weli. Lakini hakimu alipuuzia 
sheria hiyo ambayo inaeleza mto-
to mdogo anaweza kutoa ushahi-
di bila kiapo lakini aahidi kusema 
ukweli,” alisema.

“Licha ya kumwongoza mtoto 
kusema ukweli, hakimu huyo 

alimhoji mtoto maswali mengi 
wakati sheria inaelekeza mtoto 
anatakiwa kuhojiwa maswali 
kidogo kisha kumwongoza ka-
tika kutoa ushahidi,” aliongeza 
Hakimu Temu.

Hakimu pia alisema licha ya 
upungufu, ushahidi uliotolewa 
na upande wa Jamuhuri, ak-
iwemo mwalimu wa darasa wa 
mtoto anayedaiwa kufanyiwa ki-
tendo hicho, daktari na mwathiri-
ka mwenyewe, ulionyesha 
kwamba mtuhumiwa ametajwa 
mara nyingi   kwamba alikuwa 
anamwingilia mwanawe hoja am-
bazo zilikuwa zinatosha kumtia 
mtuhumiwa hatiani.

Hakimu alisema kutokana na 
sababu hizo kimsingi usikilizwaji 
wa mwenendo mzima wa kesi 
hiyo ulikosewa hivyo ni vyema 
shauri hilo likasikilizwa upya na 
kwa haraka mbele ya hakimu 

mwingine Kuhusu upande wa 
wajibu rufani uliokuwa unaon-
gozwa na Wakili John Materu, 
Hakimu Temu alisema shauri hilo 
lilikuwa la kutengeneza na kwam-
ba limeshaletwa mahakamani 
kwa nyakati licha ya Jamhuri ku-
futa shauri hilo.

“Kwa sababu hizi, ili haki 
itendeke pande zote mbili,   
ninaamuru shauri hili lirudi ka-
tika mahakama ya awali iliyoku-
wa inasikiliza kesi hiyo mbele ya 
hakimu mwingine na uendeshaji 
wake ufanyike mara moja kwa 
kuwa shauri limechukua muda 
mrefu,” alisema.

Baada ya maelezo hayo, askari 
waliovaa sare na askari kanzu 
walimweka chini ya ulinzi kigo-
go huyo kisha kumpeleka kituo 
kikuu cha polisi cha Mkoa wa 
Arusha akiwa kwenye gari lenye 
namba za usajili T259 DPY.

Binti 
atoweka 
nyumbani 
kwao

 Na Elizabeth Zaya

ASHURA Mzambele (27) 
mkazi wa Mbezi Kimara, 
Jijini Dar es Salaam, ame-
potea.

Mzazi wa binti huyo, 
Zuhura Feruzi, alisema jana 
kuwa mwanawe aliondoka 
nyumbani tangu Septemba 
27, mwaka huu jioni na 
hajaonekana tena.

“Wakati anaondoka ny-
umbani alikuwa na mdogo 
wake na alijua kwamba 
anatoka tu mara moja hala-
fu atarudi, lakini haikuwa 
hivyo,” alisema Zuhura na 
kuongeza kuwa: 

“Kibaya zaidi aliondoka 
na mtoto wake mdogo wa 
miezi sita tu ambaye ali-
kuwa amembeba mgongoni, 
kwa hiyo wamepotea yeye 
na mtoto.”

Mzazi huyo alisema 
mwanase alikuwa anasum-
buliwa na tatizo la akili kwa 
vipindi.

“Mwanangu huwa ana 
tatizo kidogo la akili husu-
sani unapoelekea mwisho 
mwa mwezi, kwa hiyo tuna-
hisi tayari hilo tatizo litaku-
wa lilimkumba,” alisema na 
kuongeza kuwa wamefanya 
jitihada za kumtafuta kwa 
ndugu na jamaa ambako 
alikuwa amezoea kwenda 
bila mafanikio.

Alisema taarifa za ku-
potea kwa binti yake wal-
itoa katika kituo cha polisi 
cha Mbezi Kimara kwa 
KMR/RB/10362/2019.

Aliomba yeyote atakay-
emwona atoe taarifa katika 
kituo chochote cha polisi au 
kuwasiliana nao kwa namba 
0754 212677, 0752396529 

na 0685 561528.
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Msimamizi Msaidizi wa zoezi la uandikishaji wa daftari la wapiga kura katika 
Mtaa wa Kisukuru, Beatrice Isakwi (kulia), akifuatilia mwenendo wa uandikishaji 
katika mtaa huo, Manispaa ya Ilala, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MUHIDINI 
MSAMBA

INATOKA UK. 3

“Ni kweli tumetoka mbali kwa ajili ya kuja kuhami-
sha makaburi ya wapendwa wetu lakini kutokana na 
kuwapo kwa malalamiko haya na sisi tumeyasikia 
,tunaomba  tuwe wavumilivu ili kazi hii ikamilike bila 
malalamiko,” alisema. 

Ndahani alisema wakati wa uhakiki, kuna baadhi 
ya ndugu hawakupata taarifa kutokana na kuishi nje 
ya Mkoa wa Dodoma, hivyo baada ya kufika, walis-
hangazwa na kuwapo kwa ndugu feki wa marehemu 
waliozikwa hapo. Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa 
wa Chinyoya, Faustina Bendera, alisema uhakiki huo 
ulifanyika mara nne kwa viongozi wa mtaa kushiriki-
ana na Shirika la Reli Tanzania (TRC) na wakajitokeza 
watu. Bendera alisema makaburi 79 yanatarajiwa 
kupitiwa na ujenzi wa  miundombinu ya reli hiyo 
inayotarajiwa kupita hapo.

Kuhusu fidia, Mwenyekiti huyo alisema ndugu wa 
familia za watu waliozikwa hapo walishakubaliana 
na uongozi TRC kuhusu malipo na hakuna mgogoro 
wowote lakini wakati wa uhakiki ndio wamejitokeza 
ndugu feki. “Gharama za kuhamisha makaburi pamoja 
na kujengea makaburi zitafanywa na TRC na ndugu 
watalipwa fidia ya Sh.200,000,” alisema.

INATOKA UK.; 3

kutokana na mvua kubwa zinazoendelea kunyesha 
na kusababisha barabara ya kutoka stendi kuu ya 
mabasi ya wilaya kwenda eneo la Amtoco kufungwa 
kwa muda. Mvua hiyo ambayo mpaka sasa inaende-
lea kunyesha na tayari imeleta madhara makubwa 
kwa kubomoa madaraja na nyumba za watu ambao 
wamejenga katika mabonde.

 Mkuu wa Wilaya ya Muheza, Mwanasha Tumbo, 
akizungumza na wananchi wa mji huo aliwataka 
wote waliojenga mabondeni kuondoka kabla hawa-
jachukuliwa hatua.  Mkuu huyo wa mkoa alifika eneo 
hilo la mto Mkurumuzi akiongozana na Ofisa wa 
Jeshi la Zimamoto na Uokoaji Wilaya ya Muheza, 
Alphonce Njuu, kwa ajili ya kuwaokoa watu hao.

Meneja wa  Shirika la Umeme (Tanesco) Wilayani 
Muheza, Sixmund Mosha, alipeleka lori lenye winchi 
na kufunga kamba na kuwatupia katika maji watu 
hao ambao walikuwa wamekaa juu ya jiwe la daraja 
na hatimaye kufanikiwa kuwaokoa watu hao kwa 

Mvua zasababisha madhara makubwa

Ndugu feki wakwamisha  uhamishaji

INATOKA UK; 5

Mengine ni mchora katuni bora; 
uandishi wa habari za jinsia; uan-
dishi wa habari za wazee; watoto; 
habari za gesi, mafuta na uchim-
baji madini; habari za afya ya uzazi; 
habari za ubunifu na maendeleo ya 
watu; habari za usalama barabarani; 
hedhi salama na kundi la wazi.

  Alisema kazi zinazotakiwa 
kuwasilishwa ni zile ambazo zi-
mechapishwa kuanzia Januari hadi 
mwisho wa Desemba mwaka huu.

 Mukajanga alisema uwasilishwaji 
wa kazi hizo utafanyika kuanzia Ok-
toba 11, mwaka huu,    hadi Januari 
31, mwakani.

Mtaalamu wa Mawasiliano kutoka 
Mfuko wa Maendeleo ya Ubunifu 
(HDIF), Hannah Mwandoloma, am-
bao ni miongoni mwa wadhamini 
wa tuzo hizo katika kundi la tuzo 
za uandishi wa habari za ubunifu 
na maendeleo ya watu, alisema 
wameamua kudhamini tuzo hizo 
kutokana na umuhimu wake katika 
taifa.

  Mwandoloma alisema ili nchi 
yoyote ipige hatua kubwa ya maen-
deleo ya kiuchumi ni lazima kuwe 
na watu wanaofanya kazi za ubunifu

  Alisema lengo la kudhamini 
kundi hilo ni kuhamasisha waandi-
shi wa habari kuichua kazi mbal-
imbali za kibunifu zinazofanywa 

katika maeneo mbalimbali ya nchi 
ili waweze kusikika na kusaidiwa 
kwa lengo la kuchangia maendeleo 
katika nchi.

Pia alisema uandishi wa habari 
za ubunifu zitawasaidia wabunifu 
wenyewe kutambua sera zilizopo 
nchini katika kuikia malengo yao.

Naye, Mwenyekiti wa Mtandao 
wa Wadau wa Hedhi Salama, Wil-
helmina Malima, alisema wam-
emua kushiriki katika tuzo hizo ili 
kuhamasisha waandishi wa habari 
kuandika habari ambazo zitasaidia 
kuvunja ukimya uliopo katika jamii 
na kuongeza upatikanaji wa taarifa 
na kujenga miundombinu wezeshi 
kwa watoto wa kike.

INATOKA UK. 5

ambako ndiko kwenye  utekelezaji,  msukumo wake 
umekuwa mdogo.

“Ninachokiona hapa hakuna  mawasiliano baina ya 
pande hizi mbili. Chuo cha Nyuki cha Tabora  kina-
fanya yake huku wizarani sisi tukiamini kuwa mambo 
yanakwenda sawa. Hatuwezi kufika kwa mwendo 
huu,” alisisitiza Kanyasu. Kuhusu ununuzi wa mitambo 
ya kuchakata asali katika mkoa wa Tabora, Kanyasu 
alisema kazi hiyo bado haijafanyika, hivyo akaahidi ku-
fuatilia nini kimekwamisha. “ Haiwezekani watalaamu 
wa  kutoka TFS wanafanya upembuzi yakinifu kwa 
miaka mitatu lakini hakuna cha ujenzi wa kiwanda wala 
ununuzi wa mitambo kwa ajili ya kuchakatia asali hicho 
leo,” alisisitiza Kanyasu

Alisema mkoa wa Tabora kwa zaidi ya asilimia 70 
umezungukwa na misitu ambayo wananchi wengi 
wanaiona haina maana kwa vile hakuna mapato wa-
nayoyapata moja kwa moja. Kanyasu alisema moja ya 
vichocheo vya wananchi wa mkoa wa Tabora kuende-
lea kulinda misitu iliyopo ni TFS kufungua kiwanda cha 
kuchakata asali. 

Naibu Waziri aliiagiza TFS kuajiri maofisa nyuki wa 
kutosha  na kutoa motisha kwa maafisa hao kwa vile 
hata wachache waliopo, wamekuwa wakijitambulisha 
kuwa ni maofisa misitu. Awali, Mkuu wa Chuo cha 
Nyuki Tabora, Semu Daudi, alimueleza Naibu Waziri 
kuwa chuo hicho kimekuwa kikikabiliwa na ukosefu 
wataalamu wa kutosha kwa kuwa hadi sasa kina waku-
funzi 15 pekee kati ya 30 wanaohitajika.

Waziri ataka mageuzi uzalishaji asali

MCT yaboresha tuzo uandishi wa habari

Kabendera aomba 
msamaha wa Rais

INATOKA UK. 4

cha Sheria ya Mwenendo wa 
Makosa ya Jinai kama kilivyo-
fanyiwa marekebisho mwaka 
2019, Kabendera anakusudia 
kuanza kufanya majadiliano na 
DPP kuhusiana na tuhuma zi-
nazomkabili,” alisema Olengu-
rumwa katika taarifa yake.

“Kifungu hicho kinaeleza 
bayana kwamba mtuhumiwa 
au wakili wa mtuhumiwa au 
mwendesha mashtaka mkuu 
wa serikali, anaweza kuanzisha 
majadiliano na kuijulisha ma-
hakama kuhusu nia ya kutaka 
makubaliano ya pamoja.

“THRDC inaamini kuwa 
mchakato wa makubaliano 
utakaoanzishwa kati ya mshtak-
iwa na Mwendesha Mashtaka 
Mkuu wa Serikali utakwenda 
kwa mujibu wa utaratibu ulio-
wekwa kisheria na kwamba ma-
tokeo ya makubaliano hayo ya-
takuwa ya manufaa kwa pande 
zote mbili,” alisema.

Mwandishi huyo wa habari 
za uchunguzi, anakabiliwa na 
kesi ya uhujumu uchumi yenye 
mashtaka matatu likiwamo la 
utakatishaji fedha wa zaidi ya 
Sh. milioni 173.

INATOKA UK. 2

yamekuwa yakifanywa na watu 
wanaodhaniwa kuwa ni wakim-
bizi, ikiwamo kupiga watu misu-
mari kwenye kichwa yanashangaza 
na kuwataka wakimbizi kufuatilia 
kwa karibu hali ilivyo katika nchi 
yao Burundi   ili wanaoweza kuru-
di  waende kujenga nchini yao.

“Sasa Burundi kumekuwa na am-
ani. Najua wapo watu wanaonufaika 
kwa ninyi kuwa wakimbizi hapa, 
hivyo msing’ang’anie kupewa  uraia 
wakati nchi yenu ipo.

tulishatoa uraia kwa wenzenu 
120 ukiona kuna amani unarudi,” 
alisema.

Kuhusu ujenzi wa barabara, Rais 
Magufuli alisema kuwa ujenzi wa 
barabara hiyo umegharimu Sh. bil-
ioni 57 ambazo zimetolewa na Seri-
kali. “Fedha zimetolewa na serikali 
mliyoichagua, ujenzi wa barabara 

za lami unagharama kubwa, kuona 
barabara ya lami ilikuwa ni miujiza 
kwa miaka ya nyuma,” alisema.

Aidha, Rais Magufuli pia al-
itoa   mwezi mmoja kwa viongozi 
kuhakikisha    Wilaya ya Tanganyi-
ka   inakuwa na   Halmashauri ya 
Tanganyika badala ya kuitwa hal-
mashauri ya Mpanda.

UMEME TANESCO
Rais Magufuli alisema Jiji la Dar 

es  Salaam lilikuwa linanuka harufu 
ya   petrol kutokana na kukithiri 
kwa matumizi ya majenerata yali-
yokuwa yakisababishwa na mgawo 
wa umeme.

“Tulipoingia madarakani tuli-
kubaliana kupiga marafuku ndiyo 
maana tuliongeza production ya 
umeme, kulikuwa na mgawo,” alise-
ma. Alibainisha kuwa mgawo wa 
umeme ulikuwa umezoeleka katika 
maeneo mengi, kwa kuwa kulikuwa 

na hujuma iliyokuwa inafanywa na 
baadhi ya watumishi wa Tanesco 
wasio waaminifu.

“Kulikuwa na watu kwenye bwawa 
la Mtera likijaa wanalifungulia baada 
ya mwezi maji yanaishi kumbe wali-
kuwa wanalipwa fedha na watu wa 
jenerata, tukawatumbua wakaondo-
ka, kutumbua siyo kubaya walikuwa 
wanayafungulia ili kuwe na mgawo 
nikamwambia waziri nenda kafuku-
ze wote pale,” alisema.

Rais Magufuli alisema serikali ili-
kuwa inatoa ruzuku ya Sh. bilioni 
200 kwa Tanesco kila  mwaka bada-
la ya kupeleka shuleni kwasababu ya

‘majipu’   ambayo waliyatumbua 
na kwa sasa hawapeleki hata senti 
tano. Alisema kuwa Serikali ya awa-
mu ya tano imekusudia kushusha 
bei ya umeme na  viwanda vitazali-
sha bidhaa kwa bei ya chini hivyo 
itaweza kushindana kwenye soko la 
Afrika na  dunia kwa ujumla.

JPM aamuru JWT Z  kudhibiti ujambazi
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HABARI ARUSHA

Jaliwason Jasson, BABATI 

HALMASHAURI ya Wilaya 
ya Babati mkoani Manyara 
imesema haitawavumilia wa-
tendaji wa serikali waliopewa 
dhamana kusimamia uchagu-
zi wa serikali za mitaa ambao 
watakiuka sheria na taratibu 
kwa kushirikiana na watu we-
nye nia ovu.

Mkurugenzi   Mtendaji wa 
Halmashauri hiyo, Hamisi 
Malinga, alisema hayo juzi 
alipokuwa akizungumza na 
Nipashe oisini kwake namna 
walivyojipanga kufanya uch-

aguzi huo. “Watendaji wali-
opewa dhamana ya kusimam-
ia uchaguzi huu watakaotaka 
kuvuruga sitaweza kuwavu-
milia kwa hali yoyote ile. Wa-
natakiwa  wafanye kazi   bila 
upendeleo,” alisema Malinga.

Alisema watumishi ambao 
wataingia kwenye mkumbo 
wa kuhujumu uchaguzi huo 
watakuwa wanajihujumu 
huku akitoa mfano kuwa 
katika nchi yoyote mtumi-
shi anayehujumu uchaguzi, 
mwenge na mitihani anashu-
ghulikiwa. Malinga alisema 
ni vizuri kila mmoja mwenye 

dhamana katika uchaguzi 
huo   akaogopa na kuwa ma-
kini  ili wabaki salama katika 
utumishi wa umma.

“Fedha na vifaa vimesha-
letwa na maandalizi mengine 
yote yamekamilika. Ikitokea  
fedha ikapelea ya kuendesha 
uchaguzi huu, mimi kama 
oisa masuhuli nitalazimika 
kuangalia kwenye vyanzo vya 
ndani ili uchaguzi ufanyike 
kwa uhuru na haki,” alisisitiza

Alifafanua kuwa hana shaka 
juu ya watendaji wake maana 
wameshapewa mafunzo   ya 
kutosha kutoka taifa kwa ajili 

ya kusimamia vizuri ili wapati-
kane viongozi.

Mkazi wa Qash, Fatma Ram-
adhani, alisema wako tayari 
kuwachagua viongozi lakini 
cha msingi serikali itoe ma-
tangazo kwao ili wajue siku na 
maeneo ya kwenda kuwapigia 
kura viongozi wanaowataka.

Mkazi wa Babati, Karen Fas-
to, alisema uchaguzi huo ni wa 
muhimu  kwa kuwa  viongozi 
wanaokwenda kuwachagua 
ndio wako karibu na wa-
nanchi tofauti na wabunge 
wanaoonekana kipindi cha 
uchaguzi.

Halmashauri yaonya watakaovuruga uchaguzi

Na Cynthia Mwilolezi,    
ARUSHA 

Z
AIDI   ya wananchi 
6,000   kutoka vijiji 
vinne   katika Kata ya 
Oldonyowas  mkoani 

Arusha, wanatarajia kunufaika 
na huduma za afya na kuon-
dokana na kutembea umbali 
mrefu.

Wananchi hao ni kutoka vi-
jiji vya Losinon,  Engutukoit, Ki-
simiri Juu na Wito watanufaika 
na huduma hiyo kutokana na 
zahanati ya kisasa iliyojengwa 
na wahisani kutoka Ujerumani 
kupitia shirika la Help for Maasai 
Children  (HMC).

Akizungumza wakati wa 
kuweka jiwe la msingi na ku-
likabidhi jengo hilo kwa Hal-

mashauri ya Arusha katika kijiji 
cha Losinon Juu, Mkurugenzi wa 
HMC  Tanzania, Joseph Kivuyo, 
alisema ujenzi wa zahanati hiyo 
ulianza rasmi Juni 26, mwaka 
huu na hadi sasa umekamilika 
kwa asilimia 85.

Kivuyo alisema mradi wa 
zahanati hiyo mpaka   sasa 
umegharimu   Sh. milioni 
108     na hadi kukamilika uta-
gharimu Sh. milioni 140.

Alisema wananchi wa vijiji 
hivyo wamekuwa wakitembea 
kilometa nane hadi 12 kufuata 
huduma za afya. Kutokana na 
umbali huo, alisema wanawake 
wengi wamekuwa wakijifun-
gulia njiani na wengine nyumba-
ni, hivyo kuchangia vifo kutoka-
na na kutokwa na damu nyingi.

“Ujenzi wa zahanati hii 

tumeshirikiana na Halmashauri 
ya Arusha ambao walitupa ram-
ani ndipo wahisani wetu kutoka 
Ujerumani waliamua   kutujen-
gea baada ya kuja na kuona 
uhitaji mkubwa uliopo ikiwamo 
wananchi kutembea umbali 
mrefu kufuata huduma za afya. 
Tunawashukuru sana kwani 
wananchi wetu wataanza kunu-
faika sasa,” alisema Kivuyo.

Mkuu wa Wilaya ya Arumeru, 
Jerry Muro, akizungumza wakati 
wa kuweka jiwe la msingi, ali-
wapongeza wafadhili hao kwa 
hatua ya kusaidia miradi mbal-
imbali katika kata hiyo ikiwamo 
elimu na afya. Alisema mfano 
huo unapaswa kuigwa na wadau 
wengine.

Muro aliwaahidi wananchi 
hao kuwaletea gari aina   ya 

Toyota Land Cruiser kwa ajili ya 
kubebea wagonjwa na litakuwa 
linatoa huduma katika zahanati 
hiyo, huku akiwaahidi kutengen-
eza barabara inayokwenda ka-
tika zahanati hiyo ili kurahisisha  
huduma  kuika kwa haraka kwa 
wananchi hao.

Naye Mfadhili wa Mradi huo 
ambaye ni Mkurugenzi   wa 
HMC kutoka  Ujerumani, Harald 
Pfeifer,   alisema ujenzi wa za-
hanati hiyo ni moja ya ndoto 
alizojiwekea muda mrefu   za 
kuhakikisha anasaidia jamii hiyo 
katika elimu na afya.

Aliwataka  wananchi wa kata 
hiyo kutumia mradi huo kwa 
malengo yaliyowekwa huku aki-
wataka kutunza miundombinu 
hiyo ili idumu na  kutumika kwa 
vizazi vijavyo.

Wananchi 6,000 kunufaika huduma za afya Saccos 
zatakiwa 
kuajiri 
wahitimu 

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

VYAMA vya ushirika vya 
kuweka na kukopa (Saccos), 
vimeshauriwa kuajiri  wahit-
imu wa chuo kikuu ili vi-
jiendeshe kwa faida na kuacha-
na na watendaji wasio na elimu 
ambao wamekuwa chanzo cha 
vyama hivyo kupata hati chafu 
za ukaguzi.

Rai hiyo imetolewa na Prof. 
Alfred Sife, Makamu  Mkuu 
wa Chuo Kikuu cha Ushirika 
cha Moshi, alipokuwa akifunga 
kongamano la kitaifa la siku 
mbili la Saccos lililofanyika 
jijini hapa.

Alisema  kwa mujibu wa 
ukaguzi wa Saccos mwaka 
huu uliofanywa na Shirika la 
Ukaguzi wa Vyama vya Ush-
irika (Coasco), vyama 300 
vimepata hati safi wakati  856 
vimepata hati chafu. Prof. Sife 
alisema hati hizo zimepatikana 
kutokana na vyama hivyo 
kuendeshwa bila ya kuwa na 
wataalamu, hivyo kushindwa 
kuandaa taarifa za hesabu  na 
matokeo yake kuendeshwa 
bila ya kuzingatia  taratibu za 
vyama hivyo.

Pia alisema chuo hicho pia 
kinaendesha mafunzo ya mas-
afa kwa vyama vya ushirika 
ikiwa ni pamoja na kuendesha 
semina ili kuwajengea uwezo 
watendaji na viongozi wa 
vyama ambao wanategemewa 
kuwawezesha wananchi kujik-
wamua kiuchumi kupitia Sac-
cos zao.  Alisema kwa mujibu 
wa kaulimbiu ya mwaka huu 
isemayo ‘Huduma kwa Jamii 
Kufikia Ulimwengu Ushirika 
Ndiyo Njia Sahihi ya Kuwez-
esha Kujikwamua Kiuchumi’, 
alizishauri Saccos ziungane 
kwenye mwavuli mmoja ili 
kuwa na sauti ya pamoja na 
kamwe zisitegemee ushirika 
kuwapo iwapo  zitatengana.

Akisoma risala, Mwenyekiti  
wa Shirikisho la Caccos nchini 
(Sccult), Dk. Gerevas Machimu, 
alisema halmashauri zinakata 
makato ya Saccos za watumishi 
lakini zinachelewesha mareje-
sho hivyo kusababisha fursa 
zilizopo kudorora.

Baadhi ya Saccos, wana-
chama wamekuwa wakikim-
bilia mahakamani pindi kuna-
potokea mgogoro badala ya 
kutatua migogoro hiyo kwa 
kufika shirikisho la vyama vya 
kuweka na kukopa Saccos Sc-
cult hivyo kuathiri shughuli za 
ushirika.

“Lakini tunaomba tozo ya 
kodi ipungue kutoka asilimia 
30 hadi 10 ili kuzipa Sac-
cos  unafuu. Pia Sassos zenye 
mtaji wa Sh. milioni 200 ndizo 
zitozwe kodi badala ya zile 
zenye mtaji wa Sh. milioni 
50,”alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Manyara, Alexander Mnyeti, akimkabidhi msaada wa 250,000/- mkazi wa Kijiji cha Okutu, Kata ya Naberera, wilayani 
Simanjiro, Suzy John anayeishi kwenye mazingira magumu, katika mkutano wa hadhara uliofanyika kijijini hapo, jana. PICHA: GIFT THADEY
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HABARI KILIMANJARO

Na Mwandishi Wetu, MOSHI

 MKUU wa Mkoa wa 
Kilimanjaro, Dk. Anna 
Mghwira, ameagiza misaada 
yote iliyotolewa na Benki 
ya NMB inayogharimu Sh. 
milioni 85 ielekezwe katika 
halmashauri sita kwa ajili 
ya kuboresha huduma za 
afya na elimu.

 Pia ametaka wadau 
wa maendeleo, taasisi za 
kifedha na wahisani wanao-
taka kutoa misaada yeyote 
ya kijamii, kupata kwanza 
ushauri katika ofisi yake 
kuhusu nini ambacho kina-
hitajika zaidi katika mkoa 
wa Kilimanjaro.

 Mghwira alitoa maelek-
ezo hayo jana muda mfupi 
baada ya makabidhiano ya 
vifaa mbalimbali vya elimu 
na afya, vilivyotolewa na 
NMB. 

“Kwa sasa hitaji letu 
kubwa ni matundu ya vyoo 
kwa walimu na wanafunzi 
walioko katika shule za 
msingi na sekondari. Sasa 
ukitaka kutusaidia tuulize 
kwanza ili tukwambie utu-
saidie kitu gani na si kuleta 
kile ambacho kina afadhali,” 
alisema Mghwira. 

Vifaa vilivyokabidhiwa 
kwa mkuu huyo wa mkoa ni 
madawati, mabati, mashuka 
na vitanda.

Pamoja na mambo men-
gine, mkuu huyo wa mkoa 
aliitaka menejimenti ya 
NMB kuanza kutatua kero 
mbalimbali zinazowakabili 
wateja wao ili kuboresha 
utoaji wa huduma zao 
badala ya kuruhusu wateja 
kwenda kulalamika katika 
ofisi yake.

 Benki hiyo imetoa 
msaada wa vifaa vya Sh. 
milioni 10 kwa Halmashauri 
ya Hai, Siha, Sh. milioni 
10, Moshi Sh. milioni tano, 
Rombo Sh. milioni 15, Same 
Sh. milioni 30 na Mwanga 
Sh. milioni 15. 

Awali, Mkuu wa Idara 
ya Serikali wa Benki ya 
NMB, Vicky Bishubo, alim-
weleza mkuu huyo wa mkoa 
kwamba kwa sasa wame-
sogeza huduma za kibenki 
karibu na wateja wao 
na kwamba wako tayari 
kutekeleza maelekezo yake 
kwa uharaka zaidi.

 Alisema msaada huo ni 
sehemu ya mchango wa 
benki hiyo kwa jamii inapo-
fanya shughuli zake ikiwa ni 
sehemu ya maadhimisho ya 
wiki kwa mteja. 

RC aagiza 
msaada 
wa NMB 
kuboresha 
elimu 

Wamiliki mabasi walia uchakavu vituo 
Na Mwandishi Wetu, MOSHI 

WAMILIKI wa mabasi ya abiria 
yanayofanya safari katika mikoa 
mbalimbali nchini, wameeleza 
kwamba hawaridhishwi na mi-
undombinu ya vituo vya mabasi 
katika ngazi za wilaya kutokana na 
uchakavu.

  Malalamiko hayo yaliwasil-
ishwa jana na  Katibu Mkuu wa 
Chama cha Wamiliki wa Mabasi 
Tanzania (Taboa), Enea Mru-
tu, wakati akichangia hoja katika 
kikao cha Bodi ya Barabara Mkoa 
wa Kilimanjaro kilichofanyika mji-
ni hapa.

“Ukitazama stendi nyingi za 
mabasi katika kila wilaya, nyingi 
hazina viwango vinavyotakiwa. 
Nashauri halmashauri za wilaya zi-
fanye ukarabati wa vituo vikubwa 
vya mabasi kwa sababu stendi ny-

ingi ni chakavu na hazina hadhi ya 
kushusha wala kupakia abiria.

  “Lakini pia, Tanroads (Wakala 
wa Barabara Tanzania), jengeni 
vituo vya kushusha na kupakia 
abiria katika vijiji vyote vilivyoko 
jirani na barabara kuu ili kuepusha 
ajali na usumbufu kwa abiria. Vijiji 
vingi vimekuwa vikubwa na watu 
wamesogea karibu na barabara, 
kwa hiyo vinastahili kuwa na vituo 
vya kushushia na kupakia abiria,” 
alisema. 

 Mrutu alisema wamiliki wengi 
wanashindwa kuingiza mabasi ka-
tika vituo hivyo kutokana na ubo-
vu wa muda mrefu, jambo ambalo 
limekuwa likisababisha mabasi 
yao kuharibika na abiria kutotaka 
kutumia standi hizo. 

Alisema vijiji vilivyopo kando 
ya barabara ya kutoka Moshi mjini 
kuelekea jijini Dar es Salaam viki-

wamo vijiji vya Chekereni, Kileo, 
Kifaru, Mwanga hadi mpakani 
mwa wilaya ya Same, vinahitaji 
kujengewa vituo vya kushusha na 
kupakia abiria.

  Mrutu ambaye pia ni Diwani 
wa Shingatini (CCM) katika Wilaya 
ya Mwanga, alitoa ushauri kwa 
wakurugenzi wa halmashauri za 
wilaya kukarabati stendi za abiria 
na kuacha tabia ya kujenga standi 
mbili katika wilaya moja ili kulazi-
misha mabasi makubwa kuingia 
katika standi hizo na kulipa ushuru 
mara mbili. 

Aidha, alisema mwongozo wa 
wizara yenye dhamana ya Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa, 
unaelekeza kila basi la abiria lina-
paswa kuingia stendi kushusha au 
kupakia abiria na kulipa ushuru 
wa halmashauri husika na si ku-
kamata na kulazimisha mabasi 

hayo kuingia kila kituo na kulipa 
ushuru. 

“Taratibu zipo wazi kabisa na 
zinaelekeza mabasi ya mikoani 
kulipa ushuru wa halmashauri kila 
stendi wanapokuwa na abiria wa 
kupanda basi au kushusha na si 
kulazimisha mabasi kuingia sten-
di,” alisema Mrutu.  

Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro, 
Dk. Anna Mghwira, alitoa wito kwa 
wafugaji kuacha tabia ya kuchunga 
mifugo yao kando kando ya bara-
bara kuu ili kuepusha ajali zisizo 
na ulazima.

    Pia  Mghwira aliagiza Kikosi 
cha Usalama Barabarani kuanza 
kuyakamata na kuyatoza faini ma-
basi ya abiria yasiyokuwa na vifaa 
vya kutupia takataka na fedha zi-
tokanazo na faini zinunue mapipa 
maalumu ya kuhifadhia taka na 
abiria kupata vyoo vya kujisitiri.

Na Godfrey Mushi, MWANGA

I
DADI ya watu waliopoteza 
maisha kutokana na kuvami-
wa na tembo katika Wilaya ya 
Mwanga, mkoani Kilimanjaro 

imeongezeka na kuikia wanne.
Hadi kuikia juzi jioni, katika Ki-

jiji cha Toloha, wananchi watatu 
walikuwa wameuawa na tembo 
baada ya kuvamiwa na kusham-
buliwa wakiwa kwenye makazi 
yao wakati mwanzoni mwa wiki 
tembo hao waliua mkazi mmoja 

wa Kijiji cha Ngulu. Kwa nyakati 
tofauti jana, Mkurugenzi Mkuu wa 
Mamlaka ya Wanyamapori Tanza-
nia (Tawa), Dk. Maurusi Msuha, al-
ipokea taarifa hiyo wakati akizun-
gumza na wananchi wa vijiji vya 
Toloha na Kigonigoni.

Tembo hao wanaodaiwa kuva-
mia makazi ya watu na kusababi-
sha vifo vya watu watatu na kuje-
ruhi wengine saba, wanaelezwa 
kwamba wanatoka katika Hifadhi 
ya Taifa ya Mkomazi na Hifadhi ya 
Tsavo ya Kenya.

Juzi, Mwenyekiti wa Serikali ya 
Kijiji cha Ngulu, Modest Mvungi, 
aliithibitishia Nipashe kuwa ali-
yepoteza maisha alijeruhiwa kwa 
kukanyagwa na tembo kwenye 
maeneo mbalimbali ya mwili wake 
ni Majabu Lemahuna.

Lemahuna wakati anavamiwa 
na tembo na kuuawa, alikuwa 
akichukua kuni za kupikia nje ya 
nyumba yake. Baadhi ya wananchi 
wa Kata ya Vumari,  wameileleza 
timu hiyo kuwa  kuna wimbi 
kubwa la makundi makubwa ya 

wanyama hao kuingia na kuvamia 
maeneo ya makazi na mashamba 
ya wananchi kila wakati.

  Tembo hao wanadaiwa ku-
ingia kwa makundi na kuvamia 
mashamba, nyumba na maghala 
ya akiba za vyakula vya aina mbal-
imbali hasa nafaka kama mahindi 
mtama na viazi vitamu.

Mazao mengine yanayovamiwa 
mashambani au bustanini ni miwa, 
maboga, matikiti maji, matango na 
bustani zilizoko kandokando ya 
mito.

Waliouawa na tembo wafikia wanane 

.

Katibu wa Chama Cha Wasioona wilaya ya Temeke, Protas Mutakyunga (katikati), akipokea  moja ya fimbo 30 za kutembelea walemavu kutoka 
kwa Meneja Masoko na Mawasiliano wa GSM Group, Matina Nkurlu (kulia), jijini Dar es Salaam, jana, zilizotolewa msaada kupitia kampuni mama 
ya GALCO, ikiwa ni sehemu ya kuadhimisha wiki ya huduma kwa wateja. Kushoto ni mwanachama wa Chama hicho, Angela Sebastian. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU
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HABARI DODOMA

Na Renatha Msungu, DODOMA

 TAASISI ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa  
(Takukuru) mkoani Dodoma, 
imewataka wananchi kutumia 
haki yao ya msingi kuchagua 
viongozi bora watakaosima-
mia miradi ya maendeleo.

Aidha, wamehimizwa katika 
serikali za mitaa wawachague 
wagombea wanasiopenda 
rushwa.

 Akizungumza na waandi-
shi wa habari jana, Mkuu wa 
Taasisi hiyo mkoa wa Do-
doma, Sosthenes Kibwengo, 
alisema wananchi wanapaswa 
kuchagua viongozi wenye 
weledi ambao watasaidia 
kusimamia miradi ya serikali 
iliyopo na si kuchaguana kwa 
kujuana.

 Alisema hakuna sababu 
ya wakazi wa maeneo to-
fauti kukubali kushawishiwa 
kuchagua viongozi kwa 
kupokea rushwa ndogo ndogo 
na kwamba  kinachotakiwa ni 
kuangalia kiongozi anayes-
tahili na ambaye ataweza 
kusimamia miradi ya serikali 
kwa weledi. 

“Nawaomba wananchi tuch-
ague viongozi kwa matakwa 
yetu tusirubuniwe na rushwa 
tukachagua viongozi wapinga 
maendeleo na wapendwa 
rushwa,” alisema Kibwengo.

 Alisema lengo lao ni kuona 
kila mtaa unapata kiongozi 
sahihi ambaye anaweza 
kuiongoza jamii inayomzun-
guka ikiwamo kusimamia 
miradi mbalimbali ya maen-
deleo inayofanywa na serikali 
ya awamu ya tano.

 Alifafanua zaidi kuwa 
serikali ya awamu ya tano 
inafanya jitihada kubwa za 
kuinua uchumi wa wananchi 
kupitia miradi inayotekelezwa 
hivyo wao nao wanapaswa 
kutoa ushirikiano ili miradi 
hiyo isimame kama inavyo-
takiwa.

 “Takukuru hatutakuacha 
endapo tutakubaini una via-
shiria vya rushwa hatua kali 
zitachukuliwa dhidi yako,” 
alisema Kibwengo.

 Kibwengo alisema katika 
robo ya mwaka huu mwezi 
Julai hadi Septemba hali ya 
rushwa kwenye kata, mitaa 
na vijiji imeonekana ipo juu 
na haileti picha nzuri kwa 
jamii.

 Hata hivyo, alisema 
Takukuru inaendelea kutoa 
elimu kuhusu  kupinga rushwa 
katika maeneo mbalimbali ili 
kuhakikisha jamii yote ina-
pata uelewa juu ya suala zima 
la kukataa rushwa.

 Alisema elimu hiyo wanai-
toa kupitia klabu mbalimbali 
ambazo zimeanzishwa ili ku-
saidia kuielimisha jamii kuhu-
siana na madhara ya rushwa 
hususan katika uchaguzi wa 
serikali za mitaa unaofanyika 
mwezi ujao (novemba 24).

Takukuru yawapa
somo wapiga kura

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

C
HAMA cha Ushirika cha 
Wazalishaji na Wasamba-
zaji wa Pembejeo za Kili-
mo na Mifugo (TADCOS), 

kinatarajia kuingiza tani 45,000 
za mbolea kwa ajili ya msimu 
ujao wa kilimo.

Mboleo hiyo yenye thamani ya 
Sh. bilioni 38, kwa ajili ya msimu 
ujao wa kilimo kwa mujibu wa  
Mwenyekiti wa chama hicho, Ger-
ald Mlenge . 

Akizungumza katika semina ya 
kuwajengea misingi ya uongozi 
katika ushirika iliyoendeshwa na 
Tume ya Maendeleo ya Ushirika, 
Mlenge alisema mbolea hiyo in-
atarajia kuwasili nchini   kuanzi 

mwezi ujao , Novemba 20 .
Aliahidi kuwa itasambazwa 

kwa wakulima katika maeneo 
mbalimbali kwa ajili ya msimu wa 
kilimo unoanza sasa.

 Alisema mbolea hiyo itapele-
kwa kwa wakati ili kuunga mkono 
jitihada za serikali ya awamu ya 
tano ambayo inaweka msisitizo 
katika sekta ya kilimo. “Mbolea 
hiyo itawasili Novemba 20 na 
itaanza kusambazwa mara moja 
kwa wakulima mara itakapowasi-
li, lengo letu ni kuona wakulima 
wote katika kanda zote wanapata 
mbolea kwa wakati kulingana na 
msimu wa mvua katika kanda 
husika,”alisema.

  Aliishukuru serikali kwa ku-
wapa jukumu la kuagiza mbolea 
hiyo kwa ajili ya wakulima na 

kuahidi jukumu hilo watalifanya 
ipasavyo na kwa wakati kama 
inavyotakiwa.   Aliomba serikali 
kufanya mchakato wa kuwalipa 
fedha za malimbikizo ya madeni 
ya mawakala hao ili ziweze kuwa-
saidia katika shughuli mbalimbali 
ikiwamo usambazaji wa bidhaa 
zao kwa wakulima.  

 Makamu Mwenyekiti wa TAD-
COS, Idd Mbago, alisema kama 
viongozi wamezingatia maagizo 
yaliyotolewa na serikali kupitia 
Wizara ya Kilimo ya kuzingatia 
mambo matatu katika uagizaji 
mbolea hiyo.   Alitaja mambo 
hayo kuwa ni mbolea kuwasili 
kwa wakati,ubora na gharama 
nafuu kwa mkulima ili kila mmo-
ja waweze kumudu kununua. 

Aidha, alisema wasambazaji wa 

pembejeo hizo za kilimo wakuli-
ma wategemee huduma bora na 
za kuridhisha kutoka TADCOS 
ambayo itawasilisha pembejeo 
za kilimo kwa wakati ili wakulima 
waendeshe kilimo chenye tija 
kwa jamii inayowazunguka.

Aidha, akizungumza kwenye 
mafunzo hayo, Kaimu Mkurugen-
zi wa Utaiti na Mafunzo wa Tume 
ya Ushirika jijini Dodoma, Doro-
thy Kalikamo alisema  mafunzo 
waliyowapa wanaamini yatawa-
saidia kwa kiasi kikubwa kuende-
sha chama hicho cha ushirika 
kwa ufasaha huku wakizingatia 
misingi ya ushirika.  Aliagiza cha-
ma hicho kuendeshwa kwa ku-
fuata sheria na kanuni ya vyama 
vya ushirika jambo ambalo lita-
wasaidia kutoteteleka.

Mbolea tani 45,000 kuingiza nchini 

Na Peter Mkwavila, DODOMA

  VIONGOZI wa masoko jiji la 
Dodoma,   wameagizwa kuwa-
dhibiti watoto walio chini ya mia-
ka 18 wanaobeba mizigo kwenye 
masoko kwa kuwa ni kinyume na 
sheria ya watoto.

  Agizo hilo lilitolewa jana na 
Oisa Masoko Jiji la Dodoma, James 
Yuna, alipokuwa akizungumza na 
viongozi wa umoja wa wabeba 
mizigo wa soko la Majengo  jijini 
hapa, kufuatia kubainika kuwapo 
kwa watoto wanaojishughulisha 
na kubeba mizigo ya wateja. 

Alisema kitendo cha kuwaruhu-

su watoto hao kubeba mizingo ni 
kukiuka sheria ya haki ya mtoto 
ambayo haipaswi mtoto mwenye 
umri wa chini ya miaka 18 kubeba 
mizigo. 

“Hivyo ninaagiza uongozi wa 
soko na ule wa wabeba mizingo 
kuhakikisha watoto walio chini 
ya miaka 18 hawaingii ndani ya 
soko na kubeba mizigo. Alionya 
kuwa aidha,      wasishushe mizi-
go kwenye magari     au kuwabe-
bea wateja wanaoingia kupata 
huduma,”alisema.

  Vile vile, aliagiza viongozi wa 
umoja huo kuvaa sare walizoka-
bidhiwa ambazo zina nembo 

na namba mgogoni ili waweze 
kutambuliwa na wateja wanao-
hitaji huduma zao za kuwabebea 
mizigo.

Alisema kuwa kumekuwepo na 
tabia kwa baadhi ya wabeba miz-
igo kwenye masoko ambao siyo 
waaminifu.

“Tayari ninayo taarifa oisini 
kwangu kuwapo kwa baadhi 
ya wabeba mizigo ambao si wa-
nachama kwenye umoja wenu 
ambao wakipewa mizigo hiyo 
wanatokomea nayo suala ambalo 
linachafua sifa ya uaminifu mlion-
ao ninyi mlio waminifu,”alisema.

Aliwaagiza kushirikiana na uon-

gozi mzima wa masoko ili waweze 
kuwabaini wezi hao wa mizigo. 

Katibu wa umoja wa wabeba 
mizigo soko la Majengo, George 
Eleutery, alisema kuwa uongozi 
wao utahakikisha unatoa ush-
irikiano kwa lengo la kuwabaini 
wanaobeba mizingo ambao siyo 
waaminifu na wale wasiokuwa 
na sare.  Alisema umoja huo uta-
hakikisha usalama wa mali za wa-
teja zinalindwa na hata pale inapo-
tokea uharibifu watakuwa tayari 
kutoa taarifa kwenye vyombo 
husika ili wateja wanaotumia soko 
hilo wawe na imani na huduma 
wanazopatiwa.

Wataka udhibiti watoto sokoni

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Benilith Mahenge (kushoto), akijiandikisha kwenye daftari la wapiga kura la uchaguzi wa Serikali za Mitaa, 
katika kituo cha Nyerere, eneo la Kilima, jijini Dodoma jana. Kulia ni Mwandikishaji wa kituo hicho, Tishio Kipingi. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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HABARI ZANZIBAR

Na Rahma Suleiman,    
ZANZIBAR

WAZIRI wa Habari, 
Utalii na Mambo ya 
Kale, Mahmoud Thabit 
Kombo, amesema seri-
kali imekuwa ikifanya 
mambo mengi kuhakiki-
sha usalama wa watalii 
na wananchi kwa jumla 
unaimarika.

Kutokana na azma 
hiyo, amesema serikali 
imeanzisha Wakala wa 
Ulinzi wa Jeshi la Ku-
jenga Uchumu (JKU) na 
kufunga kamera zina-
zoweza kurikodi matukio 
yoyote ya uhalifu yanay-
oweza kujitokeza. 

Akizungumza ka-
tika Mkutano Mkuu wa 
Jumuiya ya Wawekezaji 
Sekta ya Utalii  Zanzi-
bar (Zati), waziri huyo 
alisema ni wakati sasa 
jumuiya hiyo iwe mwa-
vuli wa kuzibeba taasisi 
zingine zinazojishughuli-
sha na sekta ya utalii 
ili iwe rahisi kupanga 
mikakati mizuri zaidi ya 
kuimarisha sekta hiyo.

Kombo alisema serikali 
imekuwa sikivu kusiki-
liza maoni na ushauri wa 
wawekezaji wanayotoa 
kutaka kuimarishwa kwa 
miundombinu na mae-
neo mengine ambayo ni 
muhimu wa ukuaji utalii 
wenye tija.

 Aidha, aliutaka 
uongozi wa jumuiya 
hiyo kufanya kazi ya 
ziada kupata wanachama 
wapya ambao ndio 
msingi wa mafanikio ka-
tika mkusanyiko wowote 
unaofanya shughuli za 
kiuchumi na biashara 
kama ya utalii.    

 Waziri alisema kuwa 
na wanachama wengi 
kutaiwezesha jumuiya 
kukusanya ada am-
bazo zitatumiwa katika 
kufidia nguvu, wakati 
na fedha zinazotumika 
kuendeshea jumuiya.

 Waziri Kombo alisema 
si busara kuwapo watu 
au jumuiya zinazofanya 
kazi za kitalii ambazo 
zinanufaika na Zati kwa 
namna yoyote lakini ha-
wamo katika orodha ya 
wanachama wanaolipa 
ada.

Watalii 
watolewa 
hofu 
usalama 
wao

Na Rahma Suleiman          
ZANZIBAR 

R
AIS wa Zanzibar, Dk. 
Ali Mohamed Shein, 
amesema serikali imeji-
zatiti kuendeleza kwa 

vitendo mapinduzi ya kilimo 
kwa kuwapa taaluma ya kilimo 
bora wakulima, wafugaji na wa-
vuvi.

  Akifungua juzi maonyesho 
ya Siku ya Chakula Duniani, 
yaliyofanyika katika viwanja 
vya Chamanangwe, Mkoa wa 
Kaskazini Pemba, alisema ka-
tika kutekeleza azma hiyo, seri-
kali itaendelea kutoa huduma za 
matrekta na pembejeo za kilimo.

  Dk. Shein alisema serikali 
inaendelea kuweka mazin-
gira mazuri ya kibiashara ili 
kuwawezesha wafanyabiashara 
kuingiza na kuuza zana, vifaa na 
pembejeo za kisasa kwa wakuli-

ma kwa bei nafuu.
  Aidha, Dk. Shein aliwataka 

wakulima kulima kwa kuzingatia 
matumizi ya mbinu za kisasa za 
kilimo na kufuata maelekezo ya 
wataalamu na kutaka kuwapo 
matumizi bora ya pembejeo za 
kilimo, mbolea na wakulima 
kuondokana na kilimo cha ma-
zoea.

 Ili kufanikisha azma hiyo, ali-
itaka Wizara ya Kilimo, Maliasili, 
Mifugo na Uvuvi kuhakikisha 
inakuwa na mipango na mikakati 
madhubuti katika kuwaelimisha, 
kuwahamasisha na kuwasaidia 
wananchi ili kuwa na mwamko 
wa kutumia teknolojia bora za 
kilimo katika mazao mbalimbali. 

“Maarifa watakayopata wa-
nanchi kupitia maonyesho haya 
yatawasidia    kupata mbinu 
mpya za kuongeza uzalishaji 
katika kilimo na kuongeza tija”, 
alisema.

  Aidha, alisema kupitia mao-
nyesho hayo, wananchi watapa-
ta fursa ya kuzijua taasisi mbal-
imbali zinazotoa mikopo kwa 
wakulima, wavuvi na wafugaji 
pamoja na wajasiriamali na hati-
maye  kusaidiwa. 

Alisema wananchi watajifunza 
na kuitumia elimu watakayoi-
pata ili kuongeza uzalishaji ka-
tika shughuli za kilimo, uvuvi na 
ufugaji, hivyo kukuza uchumi na 
kujiongezea kipato.

Kuhusu uendelezaji kilimo 
cha mpunga, Dk. Shein alisema 
kuna mafanikio makubwa ku-
tokana na kuongezeka kwa 
mavuno yaliyoanza kupatikana 
na kusema hivi sasa serikali im-
ejielekeza katika mradi mkubwa 
wa ujenzi wa miundombinu ya 
umwagiliaji kupitia mkopo wa 
Dola milioni 50 kutoka Benki ya 
Exim ya Jamuhuri ya Korea.

 Alisema mradi huo utatekele-

zwa katika mabonde matano 
yanayozalisha mpunga ya Cheju, 
Kilombero, Bumbwisudi, Mk-
wararani na Mlemele, hatua ita-
kayopanua wigo wa kilimo cha 
mpunga kutoka ekari 810  hadi 
2,397. Kutokana  na ongezeko 
hilo, alisema kuna matarajio 
makubwa ya kuongezeka kwa 
mavuno kutoka wastani wa 
tani 31,000 za mchele hadi 
tani 70,365, hivyo kupunguza 
matumizi ya fedha za kigeni ka-
tika kuagiza bidhaa hiyo.

  Naye Waziri wa Kilimo, Ma-
liasili, Mifugo na Uvuvi, Mman-
ga Mjengo Mjawiri, alisema 
mwelekeo wa sekta ya kilimo ni 
kuongeza uzalishaji na usarifu 
wa mazao ili kuongeza tija.

  Aliipongeza serikali kwa 
juhudi za kutoa kipaumbele kati-
ka sekta ya kilimo, ili kuona uzal-
ishaji wa chakula onaongezeka 
na kuleta tija kwa jamii.

SMZ yapania mapinduzi ya kilimo 

Na Rahma Suleiman,        
ZANZIBAR

ASASI za kiraia zimetakiwa ku-
tumia fursa iliyotolewa na serika-
li ya kuanzishwa kwazo ili kurahi-
sisha kupatikana kwa maendeleo 
endelevu ya kiuchumi na kijamii.  

Akifungua  juzi Jukwaa la 
Wakurugenzi wa Asasi za Kiraia 
Zanzibar, Naibu  Waziri Oisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa, Serikali za 
Mitaa na Idara Maalum za SMZ,        
Shamata Shaame Khamis,    alise-
ma asasi za kiraia ni miongoni 
mwa             wadau       wakuu we-
nye dhamana     ya kuwaungani-

sha wananchi na serikali katika 
kusimamia shughuli za  maende-
leo. 

Khamis alisema asasi hizo 
pia zina wajibu mkubwa wa ku-
changia katika shughuli za maen-
deleo yanayohusiana na masuala 
ya kiuchumi na kijamii kwa faida 
ya wananchi.

  Naibu waziri huyo aliwataka 
viongozi wa asasi hizo kutumia 
fursa hiyo katika kipindi hiki cha 
mfumo wa madaraka mikoani 
kuhakikisha wanasaidia  kutatua 
matatizo ya kijamii. 

Aidha aliziasa baadhi ya asa-
si   zinazokwenda kinyume na 

malengo ya kazi zao  kubadilika 
kabla ya serikali kuzichukulia 
hatua.

    Khamis alisema serikali in-
aahidi kuweka mazingira mazuri 
ili asasi za kiraia zishiriki bila  
vikwazo lakini lazima zijue waji-
bu kuwa wana jukumu kubwa la 
kushirikiana    na serikali katika 
ku    waletea mae       ndeleo wa-
nanchi.

  “Niwape hongera kwa ku-
tumia jukwaa hili kufanya 
tathmini ili kujua mafanikio, 
changamoto na baadaye kutoa 
mapendekezo ambayo yakifanyi-
wa kazi yataimarisha ubia uliopo 

katika asasi za kiraia,” alisema.
 Naye Mrajis wa Asasi za Kiraia 

Zanzibar, Ahmed Khalid Abdalla,  
alizita asasi hizo kujipima utend-
aji wa kazi zao na kutoa kipaum-
bele kwa mahitaji ya jamii.

Alisema hadi sasa kuna baadhi 
ya asasi za kiraia ambazo hazi-
jaelekeza nguvu zao  katika ku-
tatua changamoto mbalimbali za 
kijamii. 

“Kwa mfano kwa upande wa 
elimu iliyogatuliwa hivi karibuni, 
tuna uchache wa madarasa ya 
kusomea na pia baadhi ya watoto 
wanatembea umbali mrefu ku-
fuata elimu ya awali” alisema.

Waziri ataka NGO kufuata sheria 

Baadhi ya wakazi wa Kata ya Bugoji, jimbo la Musoma Vijijini mkoani Mara wakishirikiana na mafundi kujenga msingi kwa ajili ya madarasa ya 
Sekondari mpya ya Kumbukumbu ya Dan Mapigano, juzi, ambayo inatarajia kuanza kuchukua wanafunzi wa kidato cha kwanza mwaka ujao. 
PICHA: MPIGA PICHA WETU
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Mwigizaji mashuhuri 
-

ipoulizwa siri ya ndoa 
yenye furaha na amani kwa 
miaka yote hiyo tena wakiwa 
na mtoto mmoja alijibu hivi.
“Mke kusamehe ujinga wa 
mumewe, Na mume kupuuzia 
upumbavu wa mkewe “
Tubebeane vilema vyetu 
maana hakuna ndoa ya malai-
ka, bali ya binadamu wenye 
kasoro-Mwijak

Kamari sio 
dhambi, 
ila dhambi 
kucheza 
kamari-
Madebe 
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BASI SAWA

MKALI wa misemo katika muziki wa Bongo-
fleva, Mwana FA, amesema wasanii chipukizi 
wanayakiwa kuheshimy kazi zao ili wapaye 
mafanikio.

Akizungumza na BT, amesema kuna tabia 
ya wasanii wanaoibuka kutojiamini na badala 
yake wanadhani wanamuziki wakubwa wata-
watoa.

“Kila msanii chipukizi afahamu kwamba 
kuheshimu kazi na kujiamini ni mambo pekee 
yatakatomfanya kuwa na mafanikio katika 
sanaa na si vingine,” amesema Mwana FA.

Msanii wa muziki wa Bongo Fleva, Kasy Materi-
al, amefanya kazi nzuri baada ya kuachia kava 
ya wimbo ‘Baby’ wa Joeboy kutoka Nigeria.

Msanii huyo amerudia wimbo huo kwa lugha 
ya Kiswahili na kuufanya kuwa na mvuto wa 
kipekee.

Mashabiki wa muziki waliosikiliza wimbo huo 
wamemwagia sifa Kesy material kutokana na 
kufanya kazi hiyo nzuri.

Mwana FA atoa 
nasaha nzito

Baby ya Kesy Material 
we acha tu

AKINUSURIKA bahati yake! 
Ndivyo wanavyosema baadhi 
ya watu waliokerwa na msamii 
wa muziki wa Bongo Fleva, 
Menina, ambaye video yake 
ya faragha imesambaa katika 
mitandao ya kijamii.

Kauli hiyo inafuatia Baraza 
la sanaa Tanzania (Basata) 
kuamua kuingilia kati sakata 
hilo na kumtaka msanii huyo 
kwenda ofisini jana kwa ajili ya 
mahojiano.

Katika barua ya wito im-

esisitiza kwa chombo hicho 
kama msimamizi mkuu wa 
sanaa, haitavumilia kuona 
msanii anakiuka heshima na 
maadili ya Mtanzania.

Imesema katika kuanga-
lia mitandao ya kijamii, im-
eona video na picha za msanii 
huyo akiwa mtupu ikisambaa 
jambo ambalo ni kintume na 
utaratibu. Watu mbalimbali 
wakiwemo mastaa walikemea 
kiyendo hicho wakisema inaki-
uka utu na kwenda kinyume na 

maadili ya Kitanzania.
Waliitaka serikali kuchukua 

hatua kali badala ya kukemea 
tu na kumpa umaarufu mtu 
husika.

Hata hivyo, Menina ame-
kana kuhusika kusambaza 
video hiyo akiamini kuna watu 
wachache ambao wameamua 
kuisambaza ili wamchafue.

Hata hivyo, ameomba radhi 
watanzania kutokana na kadhia 
hiyo kwani hata yeye im-
emuumiza sana.

AKINUSURIKA
Meninah bahati yake
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Map-
enzi 
Ulaya 

tu, Afrika 
ni biashara. 
Ukiona 
mwanamume 
amepoti 
hivyo, un-
adhani nini 
kimemtokea?-
Mkude Simba.
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Wallah siamini 
kama leo tu-
metimiza mwaka. 

Uliponitoa na nilipo sasa 
nakuheshimu sana mwa-
namke wangu. Mmebaki 
wachache sana duniani 
wanawake wenye heshima 
na upendo na kujali. Bustani 
pekee niliyoiwagilia mwe-
nyewe. Wala hatumwagilii 
watu wawili. Nakuzimia 
sana-Dogo Janja.

Poteza 
smart-
phone, 

halafu ununue 
simu ndogo 
ya toshi. Hapo 
ndipo utakapo-
gundua kuwa 
una marafiki 
watatu tu-Roma 
Mkatoliki.

INSTA-TWITTER

@burudanitele

Tuffolow/ Tu-tag

@burudanitele

>>> Usikose Jarida hili la 
Burudani Tele (BT) ndani 
ya Gazeti lako la Nipashe 
kila Jumamosi, pia  lipo 
kwenye mtandao wa 
kijamii Twitter, tu’ follow

UNASEMAAA...

Odemba kuna kitu kinamnyima raha
MWANAMITINDO wa Kimataifa, 
Miriam Odemba, amesema licha ya 
kupata mafanikio lakini hana furaha 
kwa kutokuwa na elimu ya kutosha.

Akizungumza hivi karibuni, Miriam 

amesema katika kazi yake ya mitindo 
ametembea nchi nyingi duniani na 
amefanya mambo mengi yenye ma-
fanikio, lakini anapofikiria kwa nini 
amekosa elimu anajisikia hana furaha.

“Ukweli nimetembea duniani kote, 
nimepata mafanikio mengi lakini 
kuna jambo nikikumbuka nakosa 
raha, nalo ni kukosa elimu,” amesema 
Odemba.

MWANAMUZIKI na mpambaji wa video za muziki 
wa Bongofleva, Giggy Money, amemfananisha 
Mkuu wa Wilaya ya Kisarawe, Jokate Mwegele, 
kama raisa wa vijana kutokana na utendaji wake 
wa kazi.

“Kwa sasa naweza kusema ni rais wa vijana, 
nimekuja kuonana naye na nitazidi kuja hapa” 
amesema.

Muimbaji huyo ameyasema hayo mapema juzi 
muda mchache baada ya kufanya mazungumzo 
na kiongozi huyo.

Giggy Money 
ampigia saluti 
Jokate
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Kuumbe!

Na Adam Fungamwango

M
WANAMUZIkI Patrick balisidya 
alimtungia wimbo dada yake 
Dyanabo balisidya alipoolewa. 
Wimbo wake ukawa maarufu 

sana. Unaendelea kupigwa hadi leo kwenye 
sherehe za harusi. Unaitwa ‘kuoana ni Jam-
bo la Sifa.’ “kuoana ni jambo la sifa. Natena 
ni jambo la fahari kubwa katika historia ya 
binadamu.” Ni baadhi ya mashairi yaliyomo 
kwenye wimbo huo. kuoa au kuolewa 
hakujalishi kuwa wewe si staa au mtu wa 
kawaida. Ni jambo muhimu kwa binadamu 
mwenye akili timamu na aliyekamilika. 
Hapa bongo wapo mastaa waliooa watu 
ambao si maarufu kabisa. Wana sababu 
zao kwa sababu mapenzi hayachagui. 
kuna mastaa ambao hawajaoa, lakini wana 
mapenzi na mastaa wenzao. Wanajulikana. 
Lakini pia kuna mastaa ambao wamefunga 
ndoa na mastaa wenzao.

Hawa ndiyo tutawaangalia leo. Haijalishi 
kuwa kwa sasa wameachana, kifo kimewa-
tenganisha, au bado wapo kwenye ndoa 
hadi leo.

TYSON NA MONALISA
Ndoa ya mastaa iliyotikisa miaka ya 

nyuma bongo ilikuwa kati ya muigizaji ali-
yekuwa kwenye chati wakati huo,  mwigi-
zaji Yvonne Cherrie na mtayarishaji na 
mwongozaji wa filamu nchini kutoka kenya 
George Otieno maarufu kama ‘tyson’.

Awali ilionekana ni kama ni vigumu kwa 
mastaa kuoana, lakini kwa ndoa hiyo, ika-
onekana si jambo la ajabu na inawezekana. 
Ilifungwa mwaka 2001.

kwa bahati mbaya walitengana mwaka 
2005 na kupena talaka rasmi mahakamani 
mwaka 2012. tyson alifariki dunia mwaka 
2014 kwa ajali ya gari.

SAJUKI NA WASTARA
Ndoa nyingine  ya mastaa iliyotikisa 

bongo miaka ya nyuma ilikuwa ni kati ya 
waigizaji nyota kabisa nchini, Juma kil-
owoko maarufu kama Sajuki na Wastara 
Juma.

Walioana mwaka 2009 na kuishi maisha 

U
RAIS umemponza! Ndivyo 
unaweza kuelezea kwa kile 
kinachomkuta mwanamuzi-
ki na Mbunge wa kyadondo 

mashariki, Robert kyagulani 
maarufu bobi Wine, ambaye kila 
mara anakumbana na vikwazo 
kutoka jeshi la polisi.

katika tukio la hivi karibuni, 
mwanamuziki huyo alizingirwa na 
polisi akiwa nyumbani kwake  ku-
zima tamasha la muziki alilo-
liandaa kwa ajili ya kusherehekea 
siku ya Uhuru wa nchi hiyo.

Naibu inspekta jenerali wa 
polisi, Asuman Mugyenyi alitetea 
hatua hiyo akisema waandalizi wa 
tamasha hilo walishindwa kuweka 
usalama uliohitajika.

kulingana na bbC, kamanda 
huyo alidai tamasha hilo halikuwa 
na watoa huduma ya afya, pia 
hakukuwa na udhibiti wa idadi ya 
watu na usalama wao jambo lililo-
sababisha kulifuta tamasha hilo.

tamasha hilo lilikuwa liende 
sambamba na maadhimisho ya 
siku ya Uhuru inayoadhimishwa 
Jumatano katika wilaya ya 
mashariki ya Siroko.

Mgombea huyo wa urais ni 
mkosoaji mkubwa wa rais Yoweri 

Museveni na anajionyesha kuwa 
mpiganiaji wa watu masikini.

kufutwa kwa tamasha hilo ku-
najiri baada ya siku chache seri-
kali kupiga marufuku uvaaji wa 
kofia ya rangi nyekundu ambayo 
bobi Wine amekuwa akiitumia 
kama nembo ya vuguvugu lake.

Chini ya sheria mpya iliyotanga-
zwa mwezi uliopita, kofi hiyo kwa 
jina Red beret inafaa kuvaliwa na 
jeshi la – UPDF.

Mwanamuziki huyo amechapi-
sha picha katika mtandao wake 
wa twitter akionyesha maofisa 
wa polisi wakizingira nyumba 
yake  na kuweka vizuizi katika 
barabara iliokuwa ikielekea katika 
nyumba yake inayofahamika 
kama  One Love beach busabala.

Nyota huyu wa mtindo wa 
Afrobeats aliingia katika taaluma 
ya muziki katika miaka ya 2000, 
na anaelezea kipaji chake kuwa 
ni cha kuelimisha na kuburudisha. 
Mojawapo ya vibao vyake vya 
awali kadingo, inahusu usafi wa 
mwili.

Alizaliwa 12 Februari 1982, bobi 
Wine na alikuwa na miaka minne 
pekee Museveni alipoingia ma-
darakani mwaka 1986.

Bobi Wine sasa
kawa kipusa

URAIS UMEMPONZA

ya amani, upendo na utulivu. Ni ndoa am-
bayo ilivunjwa na kifo. kama ahadi inayo-
tolewa na wanandoa kuwa ‘tuishi hadi kifo 
kitutengenishe’, ndivyo ilivyokuwa na kwa 
wanandoa hao. Ni baada ya Sajuki kufariki 
dunia mwaka 2013.

DOGO JANJA NA IRENE UWOYA
kwa miaka ya hivi karibuni kuliibuka 

ndoa moja matata iliyokuwa gumzo mi-
taani, kwenye vyombo vya habari na kwe-
nye mitandao ya kijamii.

Ni kati ya Dogo Janja ambaye ni mwim-
baji wa muziki wa kizazi kipya na mwigizaji 
maarufu nchini aliyewahi pia kugombea 
mashindano ya ulimbwende nchini, Irene 
Uwoya.

Walioana mwaka 2017. Hata hivyo ndoa 
hiyo ilidumu miaka miwili tu. Japo mwaka 
2018 kulizuka tetesi hizo, lakini mwanzoni 
mwa mwaka huu, mambo yote yakawa 
hadharani. Hata hivyo wanaingia kwenye 
orodha ya wasanii maarufu waliowahi 
kufunga ndoa.

H BABA NA FLORA MVUNGI
Ndoa inayofuata ni kati ya mwimbaji 

mwingine ya bongo fleva, H baba aliyefun-
ga ndoa na mwigizaji maarufu nchini Flora 
Mvungi. Ilifungwa mwaka 2013.  kuna ma-
neno mengi yanasemwa kwa sasa kuhusu 
ndoa hii. Wengine wanadai imevunjika, 
lakini H baba mwenyewe amesema ipo.

Vyovyote itakavyokuwa lakini hii nayo 
inaingia kwenye rekodi ya ndoa za mastaa 
kwa mastaa nchini tanzania.

MARLAW NS BESTA
Hawa wote ni waimbaji. Waliwahi ku-

tamba huko nyuma, wakati ndiyo kwanza 
bongo fleva inachukua kwenye chati yake.

baada ya ndoa yao kufungwa kuliibuka 
ukimya mkubwa. Hata hivyo Marlaw 
ameibuka juzi na kusema ndoa yake ipo 
kama kawaida na anaendelea kuishi na 
mkewe kwa amani na utulivu.

Hii ndiyo ndoa ya mastaa kwa mastaa 
ambayo uhakika kwa moja kwa moja unao-
nyesha kuwa bado inaishi.

Mastaa waliooana Bongo

FLORA MVUNGI IRENE UWOYA

DOGO JANJAMONALISA
WASTARA
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Vijimambo

1. Wanasema eti mimi chizi. Watanzania bwana kwa figisu! - 
Majuto Magazeti, Miyomboni Iringa.

2. Duuh! Jamani kazi kwanza, kuselifika baadae - Bahati, 
Kiwalani DSM.

3. Hii mitandao ya kijamii inatutesa. Kwa hii selfii kila mtu 
atakomenti ‘nice’  - Agatha Mbale, Moro Town.

4. Natafuta picha ya kutupia ‘whatsap’ - Dullah Dimoso, 
Tabata DSM.

5. Kijana hiyo simu imepitwa na wakati, ipeleke makumbusho 
- Oiso, Nyaishozi Tegeta DSM.

6. Ukisikia uchizi taslimu, basi ndio huo. Simu ya mezani na 
selfii! - Mama Nah, Manzese DSM.

7. Watu watajua najipiga selfii, watati mie namtoa mende 
kwenye simu - Dully, Kiembesamaki Zenji. 

8. Yes, hapa sasa pozi limekubali, ngoja nijifotoe sasa - Sam-
wel Sungi, Utemini Singida. 

9. Hii simu vipi, mbona sioni sehemu ya kujiselfisha? - Msa-
baha J. Msabaha, Mikindani Mtwara.

10. Lazima baby wangu aikubali hii picha, si selfii ya kitoto - 
Beneali Moussa Beneali, Migombani Zenji.

11. Hii inaitwa ‘ekotite’, muulizeni Kofi Olomide anaifahamu 
sana - Rehema Jumbe, Kwanjeka Tanga.

12. Kweli ushamba mzigo. Wewe, sio kila simu unaweza kuji-
selfisha nayo - Mariam Beneali, Migombani Zenji.

13. Ha ha haaa, usitake ncheke mie! Hebu rudisha simu ya 
watu ofisini - Moussa Beneali, Migombani Zenji.

14. Hapo ‘chacha’! Disco limeingia watu wa kabila lileee! Mta-
juta kuijua selfii - Rehema Jumbe, Kwanjeka Tanga.

15. Mnashangaa nini? Mie sijiselfishi kama nyie, mie fundi 
simu jamani - Dully, Kiembesamaki Zenji.

16. Ukitaka kugombana naye, mwambie kuwa hiyo simu hai-
selfishi - Antar, Makumbusho Kijitonyama DSM.

17. Hapa sasa mademu wote wa ‘bush stars’ wangu - Nahoja 
Mazengo, Mbande Chamazi DSM. 

18. Wewe! Hebu acha ushamba wako bwana, unawaabisha 
Wairinga wenzip - Jimmy Mwaipiana, Keko Bora DSM.

19. Hiyo selfii yako inanitia homa kwa kicheko - Bimkubwa 
Ausi Juma, Michenzani Unguja. 

20. Hilo ndio tatizo la Wahehe wakishaingia mjini - Jimmy 
Mwaipiana, Keko Bora DSM.

21. Kaa hivyo hivyo, baada ya ‘masaa’ kadhaa utaona sehemu 
ya kupigia picha inajionyesha - Judi, Mbezi Mwisho DSM.

SMS Bomba ya Leo:

Watu watajua najipiga selfii, watati mie namtoa mende kwenye simu - 

Dully, Kiembesamaki Zenji.

Na Adam Fungamwango

MTU anayeza kujifanya mjuaji na ku-
fanya mambo mengi ya kujifurahisha 
nafsi, lakini ni mambo mabaya na najisi 
mbele ya Mwenyezi Mungu, lakini 
kumbe huwezi kujua mbele ya safari 
hatima yake itakuwa nini.

‘Hulka’ ni flamu ambayo inamhusu 
dada mmoja aliyelazimisha kuolewa 
na mwanamume, lakini lengo haikuwa 
ndoa. Alikuwa na kitu tofauti moyoni 
mwake.

Kwa sababu mwenzake wote wame-
olewa? Kuondoa mkosi? Au awe na kwa 
kujishikiza?

Waliocheza filamu hii ni Madebe 
Lidai, Mohamed Nurdin maarufu kama 
Chekibudi, Suleiman Barafu, Anwar 
Nassor na wengineo.

Inaanza kuonyesha kuwa Anwar 
anakwenda nyumbani kwa rafiki yake 
Madebe. Hamkuti, lakini anamkuta 
mkewe. Anamuuliza shemeji yake kama 
ana mwanamke au la jambo ambalo 
linamshangaza Anwar.

Anamjibu shemeji yake kuwa ali-
kuwa na mwanamke, lakini kwa sasa 
wameachana.Hidaya ambaye ni mke wa 
Medebe anamwambia shemeji yake An-
war kuwa kesho wakutane kwenye njia 
ya kwenda kisimani kuna kitu anataka 
kumwambia, wanakubalia.

Wanakutana kesho yake, Hidaya 
anamwambia shemeji yake kuwa 
anampenda. Anwar anashangaa na ku-
muuliza shemeji yake kwa nini anataka 
kumsajili mumewe?

Anamjibu kuwa yeye hahofii hilo, 
ila kwa sasa anachotaka wakubaliane 
wawe wapenzi. Inakuwa hivyo. Hata 
hivyo wakati wanazungumza kuna mtu 
ambaye kidogo ana matatizo ya akili 
‘chizi wa mtaa’ alikuwa akiwasikia.

Baada ya miezi sita Hidaya anapata 
ujauzito. Mumewe Madebe anafurahi 

PICHA MPYA

TUMA MESEJI - 0773 477 311

PICHA ILIYOPITA

Hulka; Ujanja mwingi 
mbele kiza

sana na akuahidi kumtafutia zawadi 
kubwa mkewe kama atajifungua salama.

Siku moja Madebe anaangusha pochi, 
inayookotwa na chizi. Bila kuangalia 
ndani kuna nini anamrudishia Madebe 
nyumbani kwake. Anamshukuru, lakini 
chizi huyo anaondoka akiwa anaongea 
maneno ya mafumbo ambayo Madebe 
hajui maana yake.

Hidaya anaomba ruhusa kwenda 
kijijini kwao kumuona shangazi yake 
mgonjwa.

Anaporuhusiwa, badala ya kwenda 
huko alikoomba anaenda kwa hawara 
yake Anwar, akipika na kupakua bila 
kujali watu wanaomuona.

Baada ya wiki moja kupita, Madebe 
anapokea taarifa za msiba kutoka 
ukweni kuwa shangazi amefariki, hivyo 
anatakiwa kumtaarifu pia na mkewe 
waende mazishini.

Madebe hashangazwi na taarifa za 
kifo, ila kuambiwa amtaarifu mkewe 
ambaye tayari anajua yupo huko.

Mwisho wa siku anaamua kwanza 
kwenda kwa rafiki yake Anwar ili aka-
muelezee jambo hili kabla hajaondoka.

Alipofika, alishangazwa kuona nguo 
za mkewe zikiwa zimeanikwa nje, lakini 
alipogonga hodi mkewe alitoka pamoja 
na rafiki yake Anwar.

Hata hivyo, chochote walichotegemea 
sicho. Madebe aliwasamehe na kum-
chukua mkewe akarudi naye nyumbani.

Siku chache baadaye Anwar anajiua 
kwa kunywa sumu kali, akihofia kuwa 
huenda Madebe atalipa kisasi.

Hidaya naye anakamatwa kutokana 
na makosa aliyoyafanya nyuma, kabla 
hajaolewa na Medebe. Akiwa gerezani 
anajifungua na Madebe kwenda kum-
chukua mtoto ambaye kiuhalisia si 
kwake bali wa marehemu Anwar.

Hata hivyo, Madebe anapewa mam-
laka ya kumchukua mtoto huo awe wa 
kwake.
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M
SHINDI wa tuzo ya Oscar, 
Lupita Nyong’o, ameamua 
kupasua nyongo kutokana 
na watu wanavyombagua 

kutokana na rangi yake kuwa nyeusi 
sana.

Lupita ambaye ni mwigizaji na 
mwanamitindo maarufu, amese-
ma  hata katika familia yake wali-
kuwa wakimbagua kwa rangi yake 
jambo ambalo lilimnyima furaha.

Akizungumza katika kipindi cha 
bbC, mrembo huyo ameeleza suala 
la ubaguzi wa rangi kwa watu weusi 
lipo duniani kote na ametolea mfano 
hata katika vyombo vya habari 
vikubwa wanawatafuta wanawake 
wenye ngozi nyeupe.

Akizungumzia maisha yake, 
amesema kwa upande wake alikuwa 
akitambulika kwa weusi wake tangu 
alipokua mdogo nchini kenya.

Amesema kutokana na rangi yake 
kuwa nyeusi sana mdogo wake wa 
kike ambaye ana ngozi nyeupe ali-
kuwa akiitwa mrembo 

“Mdogo wangu wa kike alikua 
akiitwa mrembo kwasababu yeye si 
mweusi sana kama mimi. Nilijiona 
sina thamani”, amesema Lupita.

Lupita ameonya kwamba kitendo 
cha kumtambua mtu kwa rangi yake 
kuwa mweusi sana au mweupe sana 
ni mwanzo wa ubaguzi wa rangi.

Hata hivyo, jambo linalomsikitisha 
ubaguzi huo unatoka  katika nchi za 
kiafrika ambapo wengi zaidi ni weusi.

Amefananisha hali hiyo sawa na 
ukoloni wa kifikra ambao unatakiwa 
kukomeshwa.

 “Ulimwengu unaofadhili ngozi 
nyepesi juu ya ngozi nyeusi, hili jam-
bo linanipa hofu na kuniogopesha”.

Lupita ambaye wazazi wake wana-
toka nchini kenya, hivi sasa anaishi  
Marekani na kuendesha shughuli zake 
za urembo na uigizaji.

Ulininyima

raha, sasa

nina furaha

‘WEUSI WANGU’
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MWIGIZAJI Kevin Hart amerudi 
tena kazini baada kuwa nje kwa 
wiki kadhaa kufuatia kupata 
ajali mbaya ya gari. kutokana na 
kupata majeraha ya kichwa.

Kulingana na mtandao wa 
PageSix, mwigizaji huyo ameanza 
kuandaa kazi yake mpya imay-
oitwa “Jumanji” akishirikiana na 
mastaa wengine Dwayne “The 
Rock” Johnson, Danny DeVito na 
Danny Glover.

Imeelezwa msanii huyo yupo 
vizuri kiafya, anatarajia kuka-
milisha kazi hiyo hivi karibuni 
baada ya kuahirisha huko nyuma 
kutokana na kukabiliwa na 
maumivu makali.

MASTAA mbalimbali wiki hii 
walishiriki ufunguzi wa studio 
kubwa inayomilikiwa na mwigi-
zaji Perry mjini Atlanta.

Studio hiyo  inatajwa kuwa 
ndiyo kubwa kuliko zote nchini 
humo na inamfanya kuwa 
Mmarekani mweusi wa kwanza 
kumiliki studio za filamu.

Mastaa kama Oprah Winfrey, 
Samuel L. Jackson, Beyonce, 
Will Smith na wengine wengi 
walikuwa ndani ya nyumba.

Studio hiyo imegharimu kiasi 
cha dola milioni 250, sawa na 
bilioni 75.3 za Kitanzania. Dola 
milioni 30, sawa na bilioni 69 
zikitumika kununua kiwanja 
hicho cha hekari 330.

Studio ya Perry 
kufuru tupu

KILA kwenye raha kuna karaha! 
Ndivyo mwanamuziki Rihanna 
alipojikuta akipata kigugumizi 
baada ya kuulizwa swali lenye 
utata akiwa anajiandaa kulipam-
ba jarida maarufu la Vogue.

Rihanna ambae alikaa kwenye 
kikaango na mtangazaji Anna 
Wintour, alimuuliza lini anata-
rajia kuwa na mtoto, ikiwa umri 
wake unasonga mbele.

Swali hilo lilimfanya mrembo 
huyo kupata kigugumizi cha 
muda lakini hakutoa jibu sahihi. 
Jarida hilo la Vogue litatoka 
mwezi Novemba.

Rihanna tambua 
kwenye raha 
kuna karaha

Kelvin Hart 
arejea kazini

JAJI wa mahakama moja nchini 
Marekani, amekubali kutaja 
tarehe mpya ya kutoa hukumu 
dhidi ya rapa Tekashi, ambaye 
anakabiliwa na kesi ya matumizi 
ya nguvu.

Jaji Paul Englemayer amekuba-
li kutoa hukumu hiyo Desemba 
18, 2019, badala ya Januari 24, 
2020 tarehe iliyopangwa awali.

Walinzi wake Ellison na Mack 
wote walihukumiwa kutokana 
kuwa na makosa mengi. Ellison 
alikutwa na hatia ya utekaji 
nyara pamoja na kupanga njama 
na  kushambulia kwa silaha 
hatari. Mack alipatikana na hatia 
ya utumiaji na usambazaji wa 
madawa ya kulevya.

Tekashi sasa 
kuhukumiwa 
Desemba

KWELI usanii sio vita! Ndivyo anavy-
otoa somo Wizkid, baada ya kuwataja 
wanamuziki wenzake Davido, Burna 
Boy na Rema kama vinara wa muziki 
nchini Nigeria.

Akizungumza na BBC Radio, Wizkid  
ambaye alivunja rekodi kwa kutum-
buiza ukumbi wa Arena Birmingham, 
Uingereza amesema wanamuziki hao 
anawapenda kutokana na kazi zao 
nzuri.

 “Ndiyo kila mtu anampenda mtu 
mwingine, mimi nampenda kila mtu, 
namsaidia kila mtu,” amesema Wizkid.

JUMAMOSI OKTOBA 12 2019

Wizikid kumbe

 una upendo



Na John Juma
0716217615

W
ENGI wetu tunaji-
kuta tuko mbele ya 
polisi, watu wenye 
hasira kali au polisi 

jamii, kama mtuhumiwa umeikia 
hatua hiyo unaweza kukiri makosa 
katika kituo cha polisi au viongozi 
wa serikali za mitaa. Lakini kosa hilo 
ukalikataa unapopandishwa kizim-
bani kujibu mashtaka. Unaweza na 
yanatokea.

Mtuhumiwa anaweza kukubali 
au kukiri kosa fulani katika ngazi ya 
awali iwe kituo cha polisi au  serikali 
ya mtaa ama polisi jamii ambako 
uvunjifu wa sheria umefanyika, lak-
ini baadaye kukana mashtaka akiwa 
kizimbani.

Mshitakiwa licha ya kukiri ma-
kosa yake mara baada ya kuikishwa 
mahakamani anakataa kuhusika na 
uhalifu unaotajwa.

Ni kawaida sana  tena mara nyingi 
mahakama zinashuhudia mshtak-
iwa mara baada ya kuwekwa chini 
ya ulinzi wa polisi au hata wananchi 
wenye hasira kali hujikuta analazi-
mika au analazimishwa kukiri kosa.

Anafanya hivyo  kwa kutegemea 
huruma au ahuweni fulani, hata 
kama hakufanya kosa analoshu-
tumiwa nalo. 

Zaidi sana, lengo ni kunusuru 
maisha yake kwa wakati huo.

Na kama haitoshi, wengine hu-
ikia kukiri makosa hata kama ha-
wajafanya kosa mara baada ya kuwa 
wameshapigwa sana wakati wa ma-
hojiano katika mahabusu za polisi. 

Hivyo basi, ni katika mazingira 
kama haya; mhusika hata awe jasiri 

kiasi gani anaweza kujikuta anakiri 
kosa ambalo kwa hakika hakuki-
fanya na kupelekea kukataa kufanya 
hivyo mahakamani.

ANGALIZO

Ieleweke kuwa siyo jambo au 
atua nzuri sana mhusika kukiri kwe-
li  ametenda kosa, ili hali hajafanya 
hivyo itokee tu katika mazingira 
magumu, bila ya namna nyingine 
kuepuka mateso au mauti ikiweze-
kana.  

Hii Kimsingi, wakati mwingine 
unaweza ukawepo ugumu wa ku-
jinasua huko mbeleni, ukiikishwa 
mahakamani.

Mfano,  katika kesi ya jinai nam-
ba 6/2017 kati ya Jamhuri  dhidi ya 
Muhangwa Simon Mahakama Kuu 
Kanda ya Bukoba chini ya Jaji I.C. 
Mugeta.  iliyotolewa maamuzi hivi 
karibuni Septemba  25, 2019. Haya 
yalijiri.

Mshtakiwa alikiri kufanya mauaji 
hayo akiwa mbele ya polisi huko Bi-
haramulo, na tena mbele ya Hakimu 
wa Mahakama ya Mwanzo huko 
Biharamulo. Ila mara baada ya ku-
ikishwa mbele ya Hakimu  wa Ma-
hakama Kuu mjini Bukoba kwa ajili 
ya kusikilizwa kesi yake, akakamat-
wa akakataa .

Kabla ya kwenda mbali katika 
mazingira kama haya mahakama 
mara zote katika kuhakikisha haki 
inatendeka hujielekeza zaidi ka-
tika misingi mikuu mitatu  ambayo 
hutakiwa kuthibitishwa na upande 
wa mashitaka ili kuonyesha kuwa 

mtuhumiwa ameamua kubadilika 
lakini alikiri. 

Aidha, ieleweke kuwa  upande 
wa mashitaka ndiyo wenye wajibu 
wa kuitosheleza mahakama kupitia 
misingi hii kuwa mtuhumiwa alikiri 
japo sasa anakataa kuwa hakukiri.

Kwa misingi hii  ikiwa itatokea 
ukalazimika kukiri na baadaye ku-
kataa,    uweze kujua wanaokushi-
taki wanatakiwa kuthibitisha nini, 
au wewe uwahoji uwaulize nini na 
katika minajili ipi?. 

Ambapo basi misingi yenyewe 
ni kama hivi , mosi wanaokushitaki 
wawe na ushahidi mwingine unao-
jitegemea unaoonyesha kuwa kweli 
umetenda kosa (collaboration). 

Wasitegemee ushahidi huu wa 
kukiri pekee kwasababu huo tayari 
umeshaukataa. 

Watafute ushahidi mwingine wa 
kuusaidia huu kuonyesha kuwa 
hata kama umekataa kuwa ulikiri 
bado kuna hili na lile linakuingiza 
kwenye kutenda kosa.

Ni wajibu wako kuwahoji kuhusu 
uwepo wa ushahidi mwingine to-
fauti na huu wa kukiri. 

Wakikosa basi kukiri kwako kuna-
kosa nguvu na hivyo kuleta uweze-
kano wa kuachiwa huru.

Pili,  wanaokushitaki wathibitishe 
kuwa ulikiri bila kulazimishwa. Hii 
ni kwasababu kukiri kwa kulazi-
misha au kushawishiwa ni sawa na 
kuwa hujakiri au hukukiri. Wathibit-
ishe kuwa hakukuwa na kulazi-
mishwa. Hapa pia na wewe unayo 
kazi ya kufanya.

Kazi yenyewe ni kujitahidi kuo-

nyesha mazingira ya kulazimishwa 
kukiri mfano alama za kipigo na 
mateso mwilini mwako, au mazin-
gira ya hatari kama kuzingirwa na 
wananchi wenye hasira, au kundi na 
mazingira mengine yanayofanana 
na hayo. Ukifanikiwa katika hili basi 
umefanikiwa kufuta kukiri kwako 
na umekaribia kuachiwa huru.

Tatu, wanaokushitaki wathibit-
ishe kuwa ulichokiri  ulikuwa uki-
maanisha hicho na si vinginevyo. 
Kwa maana kuwa kukiri kwako 
hakukulenga kitu kingine chochote 
bali    lile kosa uliloshitakiwa nalo. 
Hii ni kwasababu waweza kuwa 
ulikiri lakini hukuwa umeelewa kile 
unachokiri. 

Ni kazi yao wanaokushitaki 
kuthibitisha kuwa ulichokiri ulilen-
ga kosa husika, lakini pia ni wajibu 
wako kama ulikiri bila kuelewa kuo-
nyesha  kuwa hukuwa umeelewa 
unakiri nini au mazingira hayakuwa 
raiki kukupa nafasi ya kuelewa uli-
chokuwa unakiri.

Kwa ujumla wakishindwa 
kuthibitisha lolote katika haya mata-
tu niliyoeleza basi ni shaka la msingi 
katika ushahidi wao hata kama uli-
kuwa umekiri    yafaa mahakama 
ikubaliane na wewe kuwa hukukiri 
na uachiliwe huru. 

Mwisho, kukiri kunakozungumzi-
wa na makala hii kunajumuisha 
maelezo unayoandika polisi (cau-
tioned statement) na yale yote un-
ayoandika au kusaini popote nje ya 
mahakama kabla kesi yako kuanza 
(extra judicial statement).

Hivi ndivyo sheria inavyotaka.

 MIONZI YA SHERIA Waweza kukiri tuhuma polisi ukazikana kortini

Na Reubeni 
Lumbagala

  KALAMU YA MWALIMU Sera elimu bila malipo inavyoongeza wasomi

S
ERIKALI ya awamu ya tano 
imetimiza mwaka wa nne 
tangu iingie madarakani 
mwaka 2015. Mafanikio 

mengi yameonekana  katika kipindi 
cha uongozi wa Rais John Magufuli, 
katika njanja zote za kijamii, kiuchu-
mi na kisiasa. Sekta ya elimu ni ny-
eti na  ambayo katika  miaka minne 
imepata mafanikio makubwa hasa 
kwenye utekelezaji wa Sera ya Eli-
mumsingi Bila Malipo.

 Elimumsingi Bila Malipo ni sera 
inayolenga  kuhakikisha watoto 
wa Tanzania wanapata haki yao ya 
msingi ya kusoma bila kikwazo cho-
chote na  serikali kuu imebeba dha-
mana ya kugharamia elimu kuanzia 
ya awali hadi kidato cha nne.

Kupitia utekelezaji wa sera hii, wa-
zazi na walezi wameachiwa jukumu 
la kuwapatia mahitaji muhimu wa-
toto wao huku serikali ikituma fedha 
kila mwezi moja kwa moja katika 
akaunti za shule ili kufanikisha shu-
ghuli na mipango ya shule kama uta-
wala, taaluma, mitihani, michezo na  
vifaa.

Kila mwezi serikali hutumia 
Sh.bilioni 24 katika utekelezaji wa 
sera ya Elimumsingi Bila Malipo, 
iliyoanza rasmi kutekelezwa Januari, 
2016.

Naibu Waziri wa Elimu, Sayansi 
na Teknolojia, William Ole Nasha, 
anasema katika miaka minne ya seri-

kali ya awamu ya tano chini ya uon-
gozi wa Rais  Magufuli, zimeshatu-
mika takribani Sh. bilioni 934 katika 
utekelezaji wa jukumu hilo.

Kauli hii inaitoa alipokuwa aki-
funga mkutano mkuu wa kwanza wa 
wenyeviti wa walimu wakuu shule za 
msingi  nchini hapa  jijini Dodoma.

 Waziri Nasha anasema “Kwa mi-
aka minne sasa serikali inatekeleza 
mpango wa elimu bila malipo am-
bapo Sh. bilioni 24 zinatolewa kwa 
mwezi hivyo bilioni 943 zimeshatu-
mika tangu serikali iingie madara-
kani”.

Ni ukweli pasi na shaka kuwa 
sera ya Elimumsingi Bila Malipo 
imechangia kwa kiasi kikubwa 
ongezeko la wanafunzi wanaoda-
hiliwa hasa katika shule za msingi na 
sekondari nchini. Kabla ya kuanza 
kwa utekelezaji wa sera hii, wazazi 
na walezi walikuwa wakikabiliwa 
na changamoto kubwa ya kughara-
mia elimu ya watoto wao, jambo 
ambalo lilikuwa linachangia baadhi 
yao kushindwa kupeleka watoto 
wao shule kwa kuhoia gharama za 
kusomesha.

Kuanza kwa utekelezaji wa sera 
hiyo imekuwa mkombozi mkubwa 
kwa wazazi na walezi wengi ambao 
sasa hawana hofu ya kuwaandikisha 
watoto wao shuleni, kwani gharama 
za kusomesha watoto zinabebwa  na 
serikali moja kwa moja.

 Idadi ya wanafunzi wanaojiunga 
na darasa la kwanza pamoja na kida-
to cha kwanza imekuwa ikiongezeka 
mwaka hadi mwaka kutokana na 
mwamko wa wazazi kuwapeleka 
watoto wao shule na pia kuwahimiza 
watoto wao kujisomea kutokana na 
elimu kutolewa bila malipo.

Ongezeko la wanafunzi wanao-
soma katika shule za msingi na se-
kondari linachangia moja kwa moja 
kuongezeka kwa wasomi nchini 
katika miaka ijayo. Ili wasomi wa-
patikane ni lazima waanze kusoma 
elimu ya msingi, sekondari hadi vyuo 
vikuu. Hivyo basi, kutokana na kasi 
kubwa ya uandikishaji wa wanafunzi 
na idadi kubwa ya wanaojiunga na 
elimu ya msingi na sekondari, in-
achangia pia ongezeko la wanafunzi 
wanaojiunga na elimu ya juu. 

Dira ya maendeleo ya kuifanya 
Tanzania kuwa nchi ya viwanda na 
ya uchumi wa kati iikapo mwaka 
2025. Hili  haliwezi kutimia kama 
hakutakuwa na mpango mkakati wa 
kusomesha vijana wengi wa Tanza-
nia ili kuja kutumika moja kwa moja 
katika shughuli za kiuchumi za ku-
jenga nchi.

 Kwahiyo, utekelezaji wa sera ya 
Elimumsingi Bila Malipo ni njia mo-
jawapo ya kupata rasilimaliwatu 
yenye uwezo wa kutosha kutumika 
katika ujenzi wa nchi kwa kuchangia 
maarifa, stadi na ujuzi mbalimbali 

waliopata katika taasisi mbalimbali 
za elimu hapa nchini.

Sambamba na serikali kutumia 
bilioni 943 katika kipindi cha miaka 
minne ya uongozi wa serikali ya 
awamu ya tano, lakini pia serikali 
imetumia bilioni 308 kwa ajili ya 
ujenzi wa miundombinu kwa shule 
za msingi na sekondari. 

Uboreshaji na ujenzi wa mindom-
binu ya elimu hapa nchini imesaidia 
katika ongezeko la madarasa, ma-
bweni, mabwalo, jambo linalochagi-
za kwa kiwango kikubwa ongezeko 
la wanafunzi shuleni.

 “Kuanzia mwaka 2016 hadi sasa 
zimetumika Sh. bilioni 308 kwa ajili 
ya ujenzi wa miundombinu kwa 
shule za sekondari na msingi,” ana-
sisitiza Ole Nasha.

Tunapoadhimisha miaka minne 
ya uongozi wa serikali ya awamu ya 
tano, kama taifa hatuna budi kuunga 
mkono utekelezaji wa sera ya Eli-
mumsingi Bila Malipo.

 Pia, wazazi na walezi wawe tayari 
kushiriki katika kuwapatia mahi-
taji watoto wao ili waweze kusoma 
katika mazingira bora na hatimaye 
kukuza taaluma na kupata wasomi 
bora. Tutafakari.

Reubeni Lumbagala ni Mwalimu 
wa Shule ya Sekondari Mlali iliyoko 
Wilaya ya Kongwa mkoani Dodoma.

Maoni: (+255) 764 666349.
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Kimiti amwona JPM kama Nyerere
Na Joseph Mwendapole

O
KTOBA 14 mwaka huu, 
Watanzania wanaa-
dhimisha kumbukum-
bu ya miaka 20 tangu 

kutokea kifo cha muasisi wa taifa 
hili, Baba wa Taifa, Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere, aliyefariki 
dunia Oktoba 14, 1999 katika hos-
pitali ya Mtakatifu Thomas, kule 
London Uingereza.

Mwalimu Nyerere, licha ya 
kustaafu urais mwaka 1985 na 
kufariki miaka 20 iliyopita, bado 
ameendelea kuishi katika mioyo 
ya wengi, wakikumbuka kwa 
uzalendo wake, ubinadamu  na 
hasa kwa kujitolea na kuipenda 
nchi yake kwa dhati.

 Ndiyo maana, kila mwaka, 
kila kona ya nchi, makundi mbal-
imbali, wakiwemo wasomi, wa-
nasiasa, watafiti na wadau wa 
mambo mbalimbali, wamekuwa 
wakiendesha semina, makonga-
mano, mijadala na tafiti mbalim-
bali zinazomhusu muasisi huyo 
wa taifa.

Mwaka huu, ukiwa ni wa nne 
tangu kuingia madarakani kwa 
serikali ya awamu ya tano chini 
ya Rais John Magufuli, makon-
gamano, midahalo na semina 
mbalimbali zimekuwa zikiendelea 
kuhusu       kumbukuzi hii muhimu 
ambayo        itafikia kilele chake 
Jumatatu       ijayo ambayo kwa 
heshima              yake, imepewa 
hadhi ya kuwa siku ya mapumziko 
kitaifa.

Mwenyekiti wa Umoja wa 
Wafuasi wa Mwalimu Julius Ny-
erere, unaohusisha wanasiasa 
mbalimbali waliofanya kazi ka-
ribu na Baba wa Taifa, Paul Kimiti, 
anazungumza na Nipashe kuhusu 
mambo mbalimbali kuelekea 
kumbukizi hii,  akichambua ndoto 
za Mwalimu zinavyoakisiwa kwe-
nye kazi za Rais John Magufuli.

MAONO YANAVYOAKISIWA

Mzee Kimiti, ambaye enzi za 
Mwalimu alikuwa mwalimu wa 
siasa makao makuu ya chama, 
mkuu wa mikoa kadhaa na 
baadaye waziri, anazungumzia 
jinsi ambavyo ndoto ya kujitege-
mea ya Mwalimu Nyerere, inavy-
oshughulikiwa kwa kasi na weledi 
na Rais Magufuli.

“Sisi ambao tulifanya kazi kwa 
karibu na Mwalimu wakati wa 
Siasa ya Ujamaa na Kujitegemea, 
tunafahamu nini hasa ilikuwa 
ndoto yake. Mwalimu aliamini 
kwamba siyo jambo jepesi kwa 
nchi changa kama Tanzania waka-
ti huo kuweza kuamua kufuata 
aina moja ya siasa ikiwa tegemezi, 
ndiyo maana akaanzisha siasa ya 
Ujamaa na Kujitegemea, akiamini 
kuwa kama taifa litajitegemea, 
kwa mahitaji yake yote muhimu, 
ni rahisi kuamua aina ya siasa ya 
kuifuata.

“Mwalimu alipenda sana taifa li-
jitegemee, lisiwe ombaomba kwa 
sababu siku zote ukiwa unaomba 
huwezi kuwa huru, ni lazima 
utafuata matakwa ya anayekupa 

kile unachokiomba. 
Angalia, katika wakati ambao 

taifa lilikuwa limejitoa kuzisaidia 
nchi zingine za Afrika, Kusini mwa 
Jangwa la Sahara zipate uhuru 
wake, lakini bado aliweza kujenga 
viwanda vya bidhaa mbalimbali 
karibu kila mkoa, nia yake kuu 
ikiwa ni kujitegemea.” Anasema 
Kimiti.

Anakumbusha zaidia kuwa 
:“Ukiangalia kwa umakini dhana 
hii, japo Mwalimu alishindwa kuiti-
miza wakati wa uongozi wake, laki-
ni ni wazi kuwa Rais John Magufuli 
anaelekea kuitekeleza kwa kwa 
namna anavyofanya kila njia ku-
hakikisha kuwa taifa linajikomboa 
kutoka utegemezi wa mataifa ya 
nje na kuijengea uwezo wa kuweza 
kufanya mambo yake yenyewe,” 
anaongeza.

KAZI ZA NYERERE

Kimiti ambaye ndiye aliyesima-
mia shughuli zote za mazishi ya 
Mwalimu Nyerere, yaliyofanyika 
kijijini kwake, Butiama mkoani 
Mara, anasema anamtazama Rais 
Magufuli kama kiongozi ambaye 
ameamua kwa makusudi kuhakik-
isha taifa linajitegemea kupitia 
rasilimali zake.

“Mambo anayoyafanya hivi sasa 
yasingewezekana kwa kutegemea 
fedha za misaada. Siku zote watu 
wanaotukopesha hawapendi tu-
jitegemee, wanatupa msaada wa 

leo ili kesho turudi tena kuwaom-
ba na hivyo kuerndelea kuwa tege-
mezi.” Anaongeza Kimiti.

Anataja mfano wa ujenzi wa 
bwawa la kufua umeme la Mwal-
imu Nyerere  Rufiji, akieleza kuwa 
mradi huo ukikamilika, taifa 
litakuwa limepiga hatua kubwa 
sana kuelekea kujitegemea, kwa 
sababu viwanda vingi vitakuwa 
na    uhakika wa umeme kwa ajili 
ya uzalishaji     wa bidhaa mbalimn-
bali.

“Ujenzi wa reli ya kisasa ya ku-
tumia umeme, maana yake taifa 
litaweza kusafirisha abiria na bid-
haa kwa wingi ndani ya muda mfu-
pi, na hivyo kuharakisha maende-
leo ya taifa kwa watu kuwa huru 
kupeleka bidhaa kokote wanako-
taka kwa wakati.

“Wahisani siku zote wanataka 
tuwaabudu kwa kila jambo, anga-
lia jinsi serikali ya awamu ya tano 
inavyofanya jitihada za kujenga 
vituo vya afya, hospitali kubwa na 
vifaa tiba nchi nzima. Hii inaon-
doa hofu ya kuwa na taifa ambalo 
haliwezi kuwapa tiba raia wake na 
hivyo kutegemea huduma hizo ku-
toka nje.

“Jambo la kufurahisha sasa ni 
kuwa vitu vyote hivi vinafanyika 
kwa kutumia fedha za ndani, kama 
ambavyo Mwalimu Nyerere alid-
hamiria. Serikali imedhibiti mian-
ya yote ya rasilimali  kuchotwa na 
watu wachache kwa faida yao, leo 
hii kodi inayokusanywa, mapato 

yanayopatikana kupitia rasilimali 
zetu mbalimbali, zinaonekana kwa 
sababu kila mmoja ni shahidi wa 
namna ambavyo taifa letu linason-
ga mbele.

“Mwalimu hakuruhusu madini 
kuchimbwa, kwa sababu aliamini 
wananchi wake  hawajaelimika, 
akatoa fursa ya wanafunzi wote 
kusoma bure kwa gharama za 
serikali kuanzia darasa la kwanza 
hadi chuo kikuu, lengo lake lili-
kuwa ni kuzalisha wasomi ambao 
kwa elimu yao, wataweza kusima-
mia rasilimali za nchi kwa faida ya 
wote, ” anasema.

Aidha, Mzee Kimiti anasema 
ujenzi wa reli, bwawa la umeme, 
hospitali na vituo vya afya vinavy-
oendelea  kujengwa sehemu mbal-
imbali, vitaifanya Tanzania kuwa 
taifa la mfano miaka michache 
ijayo, kwani maendeleo, ni namna 
ambavyo wananchi wananufaika 
na huduma zinazotolewa, akitu-
mia msemo usemao “Matajiri wote 
duniani hawafanyi kazi kwa ajili ya 
fedha bali wanafanya fedha ifanye 
kazi kwa ajili yao”.

“Maana ya msemo huu ni kwam-
ba ili tuweze kujua thamani ya fed-
ha zetu, ni lazima fedha hizi ziwa-
saidie wananchi kwa kupata kwa 
uhakika na kwa wakati kwa hudu-
ma zote muhimu ikiwemo elimu,  
afya na nyinginezo,” anasema                 
Mzee     Kimiti na kuongeza      kuwa 
huo ndiyo msingi wa Ilani    za 
Chama Cha Mapinduzi, kama 

mwongozo wa 1971, Ibara ya 28 in-
avyotamka kwamba “Kitendo cho-
chote kinachompa mtu uwezo wa 
kuamua maisha yake na kutawala 
maisha yake, ni kitendo cha maen-
deleo, hata kama hakimwongezei 
afya wala shibe, lakini ni kitendo 
anachoamua mwenyewe”.

Mzee Kimiti anaongeza : “Sera 
ambazo Mwalimu Nyerere alizika-
zania sana ilikuwa , ajira, misha-
hara na bei za bidhaa. Katika bei, 
aliamini kwenye ujamaa wa kweli, 
bei za vitu ni lazima zifanane, zisi-
we na tofauti kubwa na hii ndiyo 
ilipelekea kuanzishwa kwa kam-
puni za biashara za mikoa maaru-
fu kama RTC.

“Aidha Mwalimu hakutaka uwe-
po wa tofauti kubwa katika misha-
hara ya watumishi wa umma, hii 
ni kwa sababu kungekuwa na un-
yonge miongoni mwa wananchi, 
kama utaona, Rais Magufuli ame-
punguza sana mishahara ya wa-
tumishi kwa sababu mtu mmoja 
hawezi kulipwa milioni 40 kwa 
mwezi wakati mwingine anapata 
laki tatu.

“Utaona pia dhana ya Mwalimu 
ya uanzishwaji wa viwanda, ali-
lenga kutoa ajira kwa Watanzania 
kwa sababu ndizo huchukua watu 
wengi, kitu ambacho Rais Magu-
fuli anakifanya hivi sasa akihimiza 
ujenzi wa viwanda kila anapok-
wenda, akiamini taifa linakwenda 
katika uchumi wa kati na viwanda’ 
anasema Kimiti. 

Kimiti (kulia) akiwa kwenye maonyesho ya miaka 50 ya Uhuru wa Tanzania. PICHA: MTANDAO.
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Aelezea Tasaf ilivyomtoa 
shimoni, anajihisi ‘bilionea’

 Na Elizabeth Zaya

M
WAKA 2014 ulianza 
kwa historia mpya 
katika maisha ya  
Editha Makala, mkazi 

wa mtaa wa Sokoine ulioko Sin-
gida Mjini, anayakumbuka haya, 
akisema: “Kama siyo Tasaf, sijui 
ningekuwa wapi leo, maisha yan-
gu yalirudi nyuma nikaikia hatua 
ya kukata tamaa.”

Aidha, alianza kuona mwanga  
baada ya kikao cha wana mtaa wa 
Sokoine kumuidhinisha kuwa ni 
moja ya kaya maskini ili asaidiwe 
na Mpango wa Kunusuru Kaya 
Maskini unaoendeshwa na Mfuko 
wa Maendeleo ya Jamii  (Tasaf ). 

Mnufaika huyu na mama wa 
watoto watano,anahisi ulikuwa 
kama muujiza kwake baada ya 
Tasaf kuanza kumpatia   Sh. 
36,000, akisimulia kuwa  pamo-
ja na kiasi hicho kuwa kidogo, 
aliamini kwamba endapo akiji-
panga kuachana na umaskini kwa 
kuweka akiba  baada ya kutimiza 
mahitaji ya watoto, angefanyia 
mambo ya maana.  

Akizungumza na Nipashe 
wakati wa ziara ya wanahabari 
iliyoandaliwa na Tasaf mkoani 
Singida, hivi karibuni anasema al-
iendelea kujiwekea akiba hadi ku-
pata fedha ya kununua cherehani 
ya kushonea nguo. 

Ilikuwa nafuu kwake kwa vile 
anasema alikuwa na ujuzi wa 
kushona hivyo alijiunga na wen-
zake wawili na kuanza kushona  
lakini pia  wakifanya biashara 
ndogondogo za kuuza mboga 
stendi ya Singida mjini. 

Mnufaika huyo anasema alien-
delea kupokea ruzuku ya Tasaf 
na kuweka akiba ya Sh. 100,000 
iliyomwezesha kuanzisha mradi 
wa kuuza maji kwa kuyatembeza 
mitaani. 

KUONGEZA MTAJI

Editha anasema baada ya ku-
ingizwa kwenye mpango wa ku-
nusuru kaya masakini  alijiunga 
kwenye vikundi vya kuweka na 
kukopa jambo lililomsaidia ku-
pata wateja katika biashara zake 
ndogondogo na pia uhakika wa 
kukopa hadi Sh. 200,000. 

“Kipindi chote nilikuwa na-
pambana ili mume wangu aji-
unge nami nikamshauri tufanye 
biashara ya maji akakubali. Nika-
kopa  pesa nyingine Sh. 200,000 
kwenye kikundi nikanunua toroli 
la kubebea maji na madumu 12 
gharama yake ilikuwa 136,000 ni-
kamkabidhi mume wangu akaan-
za biashara. Wakati huo nami nik-
abaki na akiba ya Sh.100,000 kwa 
ajili ya biashara nyingine ndogon-
dogo.” Anaeleza mama huyu.

“Mwaka jana niliondoka kwe-
nye kikundi tulichokuwa tunasho-
na kwa umoja na sasa nashona 
mwenyewe nyumbani na nina-
pata wateja namshukuru Mungu. 
Nimekuwa mtu  anayeheshimika 
katika jamii, Tasaf imeniheshimi-
sha sana.” Anaongeza.

  “Mwanangu mdogo Elizabeth 
yupo kidato cha nne naye ananu-
faika na Tasaf kupitia ruzuku 
ya msichana. Wa pili ni Beatrice 
huyu anafanyakazi huko Dar 
es Salaam, anatusaidia kwenye 
mambo mbalimbali mpaka sasa 
yupo huko jijini.

“Mwanangu wa tatu anaitwa 
Emmanuel huyu alisomea udak-
tari anafanya kazi Hospitali ya 
Mirembe kitengo cha masuala ya 
VVU na Ukimwi na mwingine ni 
Peter alisoma Chuo Kikuu cha Tu-
maini Iringa  alihitimu shahada ya 
elimu sasa hivi yupo jeshini kule 
Ruvu.”   Editha anasema  wanae 
wameanza  maisha hivi karibuni 
na wanamsaidia na anafurahi kwa 
vile haba na haba hujaza kibaba 
na kwamba  Tasaf imechangia 
kuboresha maisha yake , akishiriki-
ana na mume wake wanauza maji 

kwa siku,  hawakosi Sh. 3,000.
Aidha kwenye ushonaji anapata 

fedha kiasi hivyo wana uhakika 
wa chakula, pa kulala  tayari 
amenunua kiwanja maeneo ya 
Nung’una   Singida ambacho ame-
kilipia Sh. 1,000,000,  kwa awamu 
mbili na kwamba bado anadaiwa 
Sh. 200,000. Anazosema  akimali-
zia kulipa anaanza ujenzi

USHAURI

Mjasiriamali Editha anawashau-
ri wengine wanaokumbwa na 
matatizo na changamoto za umas-

naliona katika kazi zake.”

HISTORIA

Editha anakumbuka kuwa fa-
milia yake ilianza kuyumba baada 
ya mume wake kupata changa-
moto zilizomuondoa  kazini ka-
tika moja ya kampuni za umma .

Kabla ya kupata tafrani hiyo 
maisha yao yalikuwa bora na 
walijenga nyumba ya vyumba 
14 huko Singida mjini Mtaa wa, 
Majengo,ugumu wa maisha 
ukikolea zaidi mwaka  1999 na 
kulazimika kuuza baadhi ya mali 
zikiwamo  samani ili kupata nauli 
ya kurudi nyumbani Singida 
kwani awali walikuwa wakiishi 
mkoani Tanga.

“Licha ya maisha magumu si-
kupenda watoto wangu wakose 
elimu nilihangaika kwa kukopa, 
kuomba misaada na biashara 
ndogo ndogo. Iliika wakati na-
kosa hata hela ya panadol, kulala 
njaa ilikuwa jambo la kawaida 
kwangu, na hata watoto wangu 
walizoea,”anasema.

NYUMBA KUNADIWA 

Kwa Editha   kukimbiwa na 
ndugu si jambo geni, anasema 
aligundua kwamba dhiki  ni kitu 
kibaya, kwa sababu iliika kipindi 
hata ndugu, raiki na jamaa zake 
wa karibu walikuwa wanamkim-
bia alipowaaomba msaada 

Anasema mwaka 2012 benki 
ilipiga mnada nyumba yao am-
bayo walikuwa wakiishi baada 
ya kushindwa kulipa   deni wal-
ilokopa kwa ajili ya ujenzi, hivyo 
kulazimika kuanza kuhangaika 
kusaka makazi mtaani. 

“Nyumba  ilikuwa haijakami-
lika iliuzwa shilingi milioni 6.5 
tukapewa Sh. 400,000 kwamba 
ndicho kilichobaki.  Ilibidi hiyo 
iliyobaki ndiyo tuitumie kwenda 
kutafuta nyumba ya kupanga ili 
tuanze maisha mapya ya vyumba 
viwili hapa Sokoine,” anasema 
Editha.  Anasema maisha yalizidi 
kuwa magumu lakini kwa msaada 
wa Tasaf maisha yake yamebadi-
lika na sasa anaimba wimbo wa 
maendeleo siyo umaskini.

kini wasikate tamaa mapema bali 
wajenge tabia ya kupenda kuanza 
upya.

 “Sijawahi kukata tamaa na sita-
fanya hivyo nawashauri wengine 
pia kufanyakazi kwa bidii hasa bi-
ashara ndogondogo wasizidharau, 
zinaongeza kipato  ila cha muhimu 
ni kujiwekea malengo na kuwa na 
nidhamu na uvumilivu.

  “Namshukuru Rais John Magu-
fuli namuomba  aiongezee nguvu 
Tasaf ili iendelee kuwakomboa 
wanyonge, tunajua kwamba yeye 
ni mtetezi wa wanyonge na hili tu-

Editha akiwa kazini nyumbani kwake. Anashona mavazi mbalimbali kwa rika zote. PICHA: ELIZABETH ZAYA.
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MAKALA

Na Gaudensia Mngumi

K
ILA mwaka  Oktoba  11 
ni siku ya kimataifa ya 
mtoto wa kike duniani. 
Tanzania inaadhimi-

sha siku hii wakati kukiwa na 
ongezeko la mimba za utotoni na 
wiki hii Rais John Magufuli, ana-
hoji, inakuwaje taifa lina  polisi, 
mahakama, sheria, wabunge, 
wakuu wa mikoa, vijiji na kata 
lakini hakuna wa  kuwalinda wa-
sichana?

Akiwa mkoani Rukwa na 
Katavi  anawauliza Watanzania 
inakuwaje wasichana 299 wame-
pata mimba  Rukwa kwa mwaka 
mmoja lakini hakuna idadi kama 
hiyo ya wanaume wanaotumikia 
kifungo cha makosa ya ubakaji 
mabinti.

Anasema ni jambo linalolitia 
doa taifa hivyo viongozi wa-
tumie vyombo na taasisi za dola 
kutokomeza mimba za utotoni 
ili wasichana wasome kwa kuwa 
serikali inagharamia elimu kwa 
kutoa mabilioni kila mwezi, 
hivyo kila mmoja asome na wasi-
chana wasiachwe nyuma.

Pamoja na agizo la Rais ni 
wakati wa wazazi, walezi, waal-
imu na wadau wa elimu na 
malezi kutafakari sababu za 
mabinti kupata mimba na kuzi-
tafutia ufumbuzi, si vyema janga 
hili kuendelea kukosa ufumbuzi 
kwanza kwa kuangalia ‘kihere-
here.’

Akiwa katika ziara za Rukwa 
na Katavi, Rais anawaasa ma-
binti kuacha ‘kiherehere’ na ku-
tulia kwani  watakuwa mama na 
kupata watoto wakati ukifika.

DAWA YA KIHEREHERE

Mabinti kama binadamu wen-
gine wanakuwa na kiherehere 
au ‘curiosity’. Kwa kuwa hoja ni 
huo mhemko wazazi, walezi na 
walimu shuleni pamoja na wa-
dau wa elimu wanatakiwa ku-
wasaidia mabinti kukabiliana na 
mhemko huo.

Kama walivyo wanaume ma-
binti nao husikia taarifa nyingi 
kuhusu kujamiiana, kuwa na 
marafiki wa kiume na mambo 
mengi yanayoeleza uzuri wa 
ngono. 

Ndiyo maana nao wanahisi 
kuwa ‘hebu nijaribu’, ‘hebu ni-
fanye nijue kuna nini kwenye 
kujamiiana’.

Iwapo walezi au walimu na wa-
dau watawaeleza watoto kuhusu 
ngono na wakafahamu kwa kina 
kuwaza huko hakutawaathiri 
kwa vile kiherehere kitakuwa 
kimedhibitiwa kwa kuelezwa 
athari na faida za ngono utotoni.

Kwa hiyo, huenda kuwaeleza 
mabinti masuala ya ngono na 
kuwafundisha kikamilifu,  ma-

SIKU YA BINTI DUNIANI

Kuwasomesha mabinti ni muhimu kwani wasichana wa chini ya miaka 18 wakipewa mimba na kuwa wamama 
kwenye umri mdogo ni kupalilia  umaskini. Kwa hiyo kuwalinda na kuwatetea mabinti  kusichukuliwe kama 
‘kelele za chura’ bali  kama jukumu la kila Mtanzani ili kuwa na taifa lenye watu walioelimika. PICHA: MTANDAO. 
PICHA: MTANDAO

tokeo mabaya kama vile kupata 
maradhi hasa VVU na Ukimwi, 
ujauzito, utoaji mimba usio sala-
ma, kuacha shule na kuwa mama 
wakingali watoto  yote haya yata-
punguza kiherehere.

Mabinti yafaa wafundishwe  
hatua kwa hatua masuala ya ku-
jamiiana kuanzia madarasa ya 
chini hadi wanapofikia kidato 
cha sita ili waelewe na kufahamu 
ukweli badala ya kuishi na kuon-
gozwa na ‘curiosity’ au kihere-
here hicho.

KUTOJUA UKWELI

Kukosa ufahamu juu ya uk-
weli wa masuala ya kujamiiana 
ni jambo linalochangia kupata 
mimba za utotoni. Moja kwa 
moja lawama hapa zinawaendea 
wazazi . Ni wengi ambao zama 
hizi hawazungumzi na watoto 
wao kuhusu ngono na kuamini 
kuwa walimu shuleni na dunia 
zitafanya kazi hiyo.

Walezi na wazazi wakum-
buke kuwa walimu hawana na-
fasi. Wana kazi nyingi wakati 
mwingine ni wachache shuleni 
na hawawezi kufanya kazi zote 
ikiwamo kuwaeleza mabinti 
kuhusu michezo na athari za ku-
jamiiana.

Ni wazi kuwa watoto wengi ha-

washauriwi  wala hawaelezwi uk-
weli kikamilifu kuhusu kujamii-
na, ndiyo maana mabinti hata wa 
kidato  cha sita wanaweza kuwa 
na mimba lakini hawafahamu 
kuwa ni wajawazito.

Mathalani, mabinti wanaam-
biwa ukifanya ‘ngono mara moja 
hupati mimba’. Wanadanganywa 
pia kuwa kwa kutumia ‘staili’ fla-
ni hawatapata ujauzito. Si hivyo. 
Wengi hawajui kuhusu mzun-
guko wa hedhi na siku za kupata 
ujauzito ama nyakati ambazo 
watapata ujauzito.

UJINGA

Mabinti wengi ni wajinga kuto-
kana na umri wao hivyo , wavula-
na au wanaume hutumia udhaifu 
huo na kuwapa ujauzito. Wapo 
wanaopata mimba wakienda 
au kurudi nyumbani kutokana 
na kucheza na wanaume njiani. 
Wengine huwapeleka vichani 
au porini. Hupata mimba kwa 
vile hawajajua kuwa kucheza na 
wanaume kwenye umri huo wa 
kupevuka ni hatari.

Ujinga husababisha mabinti 
kushindwa kusema hapana, au 
sitaki kufanya ngono pale ki-
jana au mvulana au mwanafunzi 
mwenzake anapomtaka kufanya 
hivyo. Wakati mwingine msicha-

na anadhani kuwa kukataa kuta-
sababisha aonekane mshamba 
kumbe sivyo. Ndiyo maana hapa 
cha msingi ni wazazi, walimu, 
walezi na wadau wakereketwa 
wa haki za watoto wasichoke  
kuwaeleza wasichana athari za 
kufanya ngono utotoni.  

MAISHA DUNI

Watoto wengi hushika mim-
ba kutokana na maisha duni 
nyumbani kwao. Kwa mfano 
hawana  faragha. Huchangia 
chumba kimoja watoto wa kike 
na wa kiume na hata ndugu wa 
kiume. Wakati mwingine wageni 
huwafundisha wasichana hawa 
tabia mbaya na kuwabaka na ku-
pata mimba zisizotarajiwa.

Umaskini huo wa kipato un-
aoleta makazi duni, ukosefu wa 
chakula na mahitaji muhimu 
ndiyo unaosababisha mimba 
kwa mabinti. Wanaume wengine 
wakiwamo madereva wa kuanzia 
pikipiki , daladala na hata malori 
pia wajasiriamali huchukulia 
udhaifu  huo na kuwadhalilisha 
kingono.

Wakati mwingine hutumia 
kigezo hicho kuwa binti au msi-
chana flani ni maskini ukimpa 
fedha kidogo , au kanga, chakula 
na pengine lifti kwenda na ku-

Kutibu kiherehere ‘curiosity’
kutamaliza mimba utotoni

rudi shuleni umempata. Hufan-
ya hivyo hatimaye binti kupata 
ujauzito na kulazimika kuacha 
masomo akizaa mtoto ambaye 
hamfahamu baba yake wala 
hawezi kumbana mhusika kwa 
vile alikuwa  akijamiiana na watu 
wengi.

Ndiyo maana kama Rais alivy-
osema ni lazima sheria, polisi, 
viongozi, wazazi na walezi wa-
nawajibika kuwalinda watoto 
popote iwe njiani, kwenye boda-
boda na kuhakikisha ‘mafataki’ 
na wote  wanaohujumu wasicha-
na wanajulikana na kuchukuliwa 
hatua tangu mwanzo kwa ku-
kamatwa na kufikishwa mbele 
ya sheria.

Ni ukweli kuwa mimba za uto-
toni wakati mwingine zinatoka-
na na walimu kuwa na uhusiano 
wa kimapenzi na wasichana iwe 
shule za msingi hadi sekondari.

Wasichana wanabakwa na 
walimu wao iwe ofisini, ny-
umbani kwa walimu, wengine 
mashambani, porini au hata 
kwenye nyumba za wageni.

Watanzania wanapenda ku-
chunguza mwenendo wa walimu 
kuanzia mavazi, ulevi, kiwango 
cha maisha na pale anapoko-
sea hunyooshewa kidole kuwa 
mwalimu flani ni mchafu, mlevi 
au anaishi maisha ya dhiki. Hata 
hivyo hakuna anayeweza kum-
nyooshea kidole anapowaharibu 
mabinti.  Jamii sasa ipambane na 
udhaifu huo na kuwakanya wal-
imu hao. Hata Tume ya Walimu 
ihusike, maofisa elimu na kamati 
za shule zisiwaogope kwani wal-
imu kwa walimu hulindana.  

USHAURI NASAHA

Ili kuondoa mimba shuleni, 
shule zinahitaji washauri nasaha 
wawe walimu, wadau wa saikolo-
jia na wataalamu wa fani hiyo, 
kuwafundisha watoto masuala 
ya ngono, kupevuka, uzazi, mim-
ba utotoni, utoaji mimba usio 
salama na utoro.

 Inawezekana wasichana 
wakafundishwa na kuelezwa 
masuala haya kama serikali ita-
gharamia mafunzo ya ushauri 
nasaha kwa walimu na wadau 
wengine kutoka asasi za kiraia 
wakaunga mkono kwa kutoa 
mafunzo.

Taasisi za dini nazo zina 
mchango. Kwa pamoja wadau 
hao na walimu wakiwafundisha 
mabinti kuwa kupitia ‘kihere-
here’ watapata  watoto wakiwa 
na umri wa utoto, kiherehere ki-
tawasababishia kufukuzwa shu-
leni, kuambukizwa maradhi ya 
VVU na Ukimwi na pia kinaweza 
kusababisha hata kupoteza mai-
sha kwa kujifungua kwenye umri 
mdogo na hasara nyingine nyin-
gi, tatizo linaweza kupunguzwa.



Kitanzi adhabu wapenzi jinsia moja Uganda
KAMPALA, Uganda

UGANDA imefanya mabadiliko ya sheria 
kuruhusu kunyonga wapenzi wa jinsia 
moja.

Waziri wa maadili nchini Uganda am-
etangaza mipango wa kuanzisha tena 
sheria inayopinga mahusiano ya jinsia 
moja, iliyofutwa na mahakama ya kikati-
ba mwaka 2014.

Waziri Simon Lokodo, aliliambia shiri-
ka la habari la Reuters kuwa sheria hiyo 
mpya itamuadhibu hukumu ya kifo yeyo-
te atakayeenda kinyume nayo.

“Sheria yetu ya sasa inatubana sana. 

Tunajua 
kuwa kitendo 
hiki kita-
wachukiza 
watu wengi 
wanaotusaid-
ia kwenye 
uongozi na 
masuala ya 
bajeti lakini…

Inasema kuwa kitendo hiki ni jambo 
la kuvunja sheria. Tunataka iwekwe 
wazi kuwa mtu yeyote anayepigia debe 
suala hili anaweza kushtakiwa. Wale 
wanaofanya vitendo vya kushangaza 
watahukumiwa kifo.’’

Aliendelea kueleza kuwa, 
‘’mahusiano ya aina hii sio kitu cha 
kawaida kwa watu wa Uganda na 
kumekuwa na waajiriwa wengi shuleni 
ambao ni wapenzi wa jinsia moja 
wanaowafundisha watu uongo kuwa 
mtu anazaliwa na hisia za mapenzi ya 
jinsia moja.’’

Mwezi Februari mwaka 2014, Rais 

Yoweri Museveni, alisaini muswada wa 
sheria wa kuwabana wapenzi wa jinsia 
moja lakini sheria hiyo ilifutwa na ma-
hakama mwezi Agosti mwaka huo huo.

Mabadiliko hayo yalitokea baada ya 
kubainika kuwa wabunge walipitisha 
sheria hiyo bila kufuata utaratibu wa 
kisheria.

Waziri Lokodo alisema muswada 
mpya ambao utawasilishwa bun-
geni wiki zijazo unaungwa mkono na 
wabunge pamoja na Rais Museveni.

Tumekuwa tukizungumza na 
wabunge na tumehamasisha idadi 
kubwa, wengi wao wanakikubaliana 

na jambo hili.’’
Miaka mitano iliyopita nchi za Af-

rika Mashariki waliwekewa vikwazo 
na Marekani kwenye uombaji wa viza 
na wakasitisha utoaji msaada na ma-
zoezi ya kijeshi, hata hivyo Lokodo 
alisema kuwa nchi yake ipo tayari kwa 
mashambulio yoyote watakayoyapata 
juu ya kampeni hiyo.

‘’Hatupendi kutumiwa’,’ alisema wa-
ziri huyo.

‘’Tunajua kuwa kitendo hiki kita-
wachukiza watu wengi wanaotusaidia 
kwenye uongozi na masuala ya bajeti 
lakini…” BBC

Moja ya shule ya miundombinu mibovu iliyofungwa. PICHA: DW

25

HABARI KIMATAIFA

Jumamosi Oktoba 12, 2019

OSLO, Norway

WAZIRI Mkuu wa Ethiopia, Abiy Ahmed, 
ameshinda tuzo ya amani ya Nobel kwa 
mwaka 2019 na ametunukiwa tuzo hiyo 
kwa kutambua  jitihada zake za kuleta 
amani na ushirikiano wa kimataifa.

Mkataba wa amani ulisainiwa mwaka 
jana, mgogoro wa kivita na nchi jirani uli-
ochukua karibu miaka 20 tangu mwaka 
1998-2000, alishiriki kuumaliza na kuu-
tatua kwa maendeleo ya nchi yake.

Ahmed (pichani) alitajwa kuwa mshin-
di wa 100 wa Tuzo ya Nobel Peace Prize 
huko Oslo.

Jumla ya washiriki 301 waliochaguliwa 
katika tuzo hizo zenye hadhi kubwa duni-
ani, washiriki 223 ni watu binafsi na kam-
puni 78 .

Tayari watu walikuwa wam-
ekisia nani angeshinda tuzo. 
Chini ya kanuni za asasi ya 
Nobel, washiriki waliotajwa 
majina yao hayaruhusiwi 
kuchapishwa hadi ipite mia-
ka 50.

Mwanasayansi wa Swe-
den, Alfred Nobel alianzisha 
kwa mapenzi yake tuzo hizi 
mwaka 1895, aidha hutolewa 
tuzo tano  kwenye fani za 
kemia, fasihi andishi, tuzo 

ya amani, fizikia na fiziolojia ambayo ni 
elimu ya dawa.

Baada ya Ahmed kuwa Waziri Mkuu  
Aprili, 2018, alianzisha mabadiliko Ethio-
pia akiwaachia huru maelfu ya wanaha-
rakati waliokuwa gerezani na wale walio 
uhamishoni kuruhusiwa kurejea nyum-
bani.

Jambo la muhimu zaidi Waziri Mkuu 
huyu alilofanya ni kusaini mkataba wa 
Amani na nchi jirani ya Eritrea kumaliza 
mgogoro baina yao ambao ulichukua 
miongo miwili.

Lakini mabadiliko au harakati alizozi-
fanya zilipelekea nchi hiyo kutokuwa na 
utulivu na watu milioni 2.5 walilazimika 
kuhama makazi zao kutokana na vurugu.

Swali linaloulizwa ni kwa nini Abiy 
Ahmed alishinda? Kamati ya tuzo hiyo 

ya Nobel katika hutuba yake , ilisema 
kuwa  ametunukiwa tuzo hiyo ya 
heshima kwa kufanikiwa kutatua 
mgogoro wa mipaka na nchi jirani ya 
Eritrea.

“Tuzo hiyo ina 
maana kuwa imet-

ambua juhudi za 
washirika wa-
naotaka amani 
na makubaliano 
nchini Ethiopia, 
Afrika Mashariki 

na Afrika yote kwa ujumla,” waandaji wal-
isema katika taarifa yao.

Baadhi ya watu waliopata tuzo hiyo 
Rais wa zamani wa Marekani Barack 
Obama alishinda tuzo ya amani ya Nobel 
mwaka 2009, kwa jitihada za kuimarisha 
diplomasia ya kimataifa na ushirikiano 
baina ya watu.

Rais mwingine wa Marekani , Jimmy 
Carter mwaka  2002 wakati washindi ku-
toka Afrika ni  pamoja  na Denis Mukwege  
wa Congo, alishinda  kwa juhudi zake 
kukabiliana na udhalilishaji wa kingono 
nchini humo.

Askofu Tutu, Desmond wa Afrika Kusi-
ni, alipata tuzo ya amani ya Nobel mwaka 
1984 kwa kupinga na kukemea ubaguzi 
wa rangi nchini Afrika Kusini .

Rais mstaafu wa Liberia Johnson 
Sirleaf, Ellen alipata tuzo ya Amani ya 
Nobel mwaka 2011 kutokana na juhudi za 
kupambania usalama wa wanawake , haki 
za wanawake na ushiriki wa wanawake 
katika kazi ya kuijenga amani ya Liberia.
Mwanamama huyu ni rais wa kwanza 
mwanamke barani Afrika aliyechaguliwa 
kidemokrasia.

Profesa Wangari Maathai wa Kenya, 
alitunukiwa tuzo ya amani ya Nobel kwa 
jitihada zake katika kupigania haki za bi-
naadamu na haki za wanawake  na utun-
zaji mazingira. BBC

Waziri Mkuu Ethiopia mshindi Nobel
MOMBASA, Kenya 

AGIZO la Wizara ya Elimu nchini 
Kenya kufunga shule zote zilizo na 
majengo yasiyokuwa imara, limekwa-
misha shughuli za elimu katika shule 
za badala kwenye vitongoji duni na 
kutatiza masomo ya watahiniwa wa 
darasa la nane.

Shule hizo zinazofahamika kama 
APBET, zinatoa elimu katika mitaa 
ya kimasikini ya makazi maskini ya 
banda katika miji mikuu ya Mombasa, 
Nairobi, Kisumu na sehemu zilizo na 
ukame nchini Kenya. Mjini Mombasa 
shule 14 zimefungwa hivyo kukwami-
sha masomo ya watahiniwa takribani 
36. Moja ya shule zilizofungwa ni 
shule ya msingi ya Agatha iliyoko ka-
tika mtaa wa  Bangladesh. Shule hiyo 
imefungwa kwa sababu ya kujengwa 
kwa mabati na kukosa miundombinu 
bora.

Kupitia kanuni ya mwaka 2009, 
serikali ya Kenya inazitambua shule 
hizo za kibinafsi za mbadala ambazo 
aghalabu zimejengwa  kwa mabati 
au mbao na kukosa miundombinu 
bora kulingana na kanuni za elimu, 
hata hivyo wizara hiyo ya elimu 
haikuzizingatia wakati ikitoa agizo 
la shule zisizokuwa na majengo bora 
kufungwa.

Wanafunzi wengi walikuwa wana-
soma katika shule za majengo hatari. 
DW.

Shule zafungwa 
zakosa majengo
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wenye nazo.
Ndiyo maana wiki yote hii hu-

jachangamka. Ameshaolewa, cha ku-
fanya msahau huyo binti, masomo ume-
shamaliza na sasa umri wa kuoa tayari.” 
Alimeza funda moja la mate akam-
wangalia kijana wake kwa makini.

“Wiki iliyopita nilikwenda Mtoni 
Mtongani kwa mjomba wako Polly. Ka-
tika maongezi tuliyoongea ni kwamba 
tumekubaliana wewe umuoe binti yake 
Eliza.” Habari hiyo mpya ilimshtua Kadi-
li. Anamfahamu Eliza. Ni ndugu yake. 
Ni mpwa wake. Binti ya mjomba wake 
aliyezaliwa na mama yake. Ni msichana 
mrembo na anafaa kuwa mke.

“Mbona Eliza ni mzuri tu, tena huyu 
ni mtu wetu wa karibu, hatokuumiza 
kijana wangu.” Kadili hakupinga wala 
kukubali. Eliza ni msichana mrembo, 
anayekaribiana na Edina, lakini bado 
hajamfikia.

Edina alikuwa ni habari nyingine. 
Kadili hakutegemea kama mama yake 
anaweza kumwambia jambo kama hilo.

“Sawa mama nimesikia, sijakataa ila ni 
mapema mno, lakini hilo mliloliamua si 
baya, ila linahitaji muda.”

“Na wiki ijayo atakuja hapa, mwe-
nyewe ameshakubali. Atakuja ili mu-
ongee wenyewe, maana sisi tumeshay-
amaliza.”

Kulizuka ukimya wa dakika na uka-
malizwa na Kadili mwenyewe.

“Haya.” Alijibu.
***********************************
Miezi kadhaa ilipita. Eliza alikuwa aki-

fika mara kwa mara nyumbani kwa kina 
Kadili. Alikuwa akizunguka naye mtaani. 
Kila mtu sasa alijua kuwa Kadili amepata 
mpenzi.  Ni wachache sana waliojua 
kuwa ni mtoto wa mjomba wake. Kwa ki-
asi fulani Eliza alituliza mawazo ya Kadili 
kwa Edina.

Kama kawaida yake, siku moja aliam-
ka na kwenda kando ya barabara ya 
Tandale, Sinza Magomeni, maeneo ya 

Tandale kwa Mtogole.
Ilikuwa ni kama ada, akakutana na 

kundi la watu ambao walikuwa akibis-
hana soka. Mashabiki wa Simba wali-
kuwa wakiwacheza wenzake wa Yanga 
kupangiwa na timu ya Misri, Pyramids 
kwenye michuano ya Kombe la Shirik-
isho Afrika.

Walikuwa wakiaambia kuwa hawatoki 
kwa sababu timu wanaoyokutana nayo, 
ingawa ni ndogo, lakini ni tishio.

Wenyewe mashabiki wa Yanga wali-
kuwa wakipinga vikali kuwa hata iweje, 
waarabu safari hii hawatoki Taifa.

“Tunawamalizia hapa hapa, huko 
kwao tutaenda kukamilisha kazi tu.” 
Alisikika mmoja wa mashabiki wa timu 
hiyo.

Kadili hakuwa mpenzi sana wa soka, 
lakini alipenda mno mabishano ya 
mashabiki, hasa wale waliokuwa wak-
ishindana kwa hoja na si matusi, jazba 
na ugomvi. Alinunua gazeti la nipashe 
kama kawaida yake na kurejea nyumba-
ni. Safari hii hakutaka kuremba. Alianza 
kulisoma kurasa moja baada ya nyingine 
kwa umakini. Alipofika kwenye ukurasa 
wa matangazo na matukio, alikutana na 
picha kubwa, pamoja na tangazo.

Ni picha ya mtu ambaye anamfahamu. 
Juu kulikuwa na maandishi makubwa. 
‘Amepotea.’

“Edina amepoteza? Ameenda wapi? 
Kwa nini?” Alijiuliza.

Picha ilikuwa ni ya Edina. Haikuwa ile 
ya miezi sita iliyopita ambayo ilikuwa 
ni ya harusi. Ilikuwa ni picha nyingine 
tofauti. Akaanza kusoma maelezo yali-
yokuwa chini ya picha ile.

‘Mwanamke mmoja, Edina Barton, 
amepotea baada ya kutoweka nyumbani 
kwa mumewe Dk. Fiston Kabanga.

Edina ana siku ya nne sasa tangu aon-
doke nyumbani hapo bila taarifa yoyote 
na mumewe amejaribu kumtafuta mae-
neo yote imeshindikana. Yoyote atakay-
emuona, basi awasiliane na mumewe, 

Na Adam Fungamwango

I
LIMCHUKUA wiki nzima 
mama Kadili kuelewa somo. 
Aligundua ndani ya gazeti la 
Nipashe analopenda kuzurura 

nalo kijana wake kuna picha ya 
msichana aliyesababisha kutekwa 
na kupelekwa asikokujua kwa siku 
tatu.

Baada ya kijana wake kujisahau 
na kuacha gazeti, aliitazama picha 
hiyo ya Edina kuolewa na mwa-
naume tajiri.

“Haka ndiko kasichana kanakom-
sababisha kijana wangu matatizo?” 
Aliangalia kwa makini mwishoni 
akajisemea. “Mh! Kumbe kazuri. 
Kana haki. Ila kalitaka kumuua 
mwanangu, bora kalivyoolewa.” 
Mama Kadili alikuwa akijisemea 
mwenyewe kimoyomoyo.

Nusu saa baadaye Kadili aliingia 
na kumkuta mama yake subuleni.

“Shikamoo mama.”
“Marahaba Kadili, lakini nina ma-

zungumo na wewe kidogo.”
“Mimi mama.”
“Ndiyo wewe sasa nani?”
“Haya.” Aliitika na kukaa kwenye 

kochi.”
“Enhee kiko wapi mwanangu.” 

Alianza mama na maneno hayo 
yalimshtua Kadili.

“Nini kwani mama?”
“Nilikwambia nimekuzaa mwe-

nyewe kwa hiyo ukiwa na furaha 
hata kama unaificha najua, na 
hata akiwa na huzuni ukiificha pia 
najua.” Mpaka wakati huo Kadili 
hakutaka kuongea lolote, kwani 
alishajua kuna kitu ambacho mama 
yake ameshagundua kama kawaida 
yake.

“Nilikwambia mwanangu, yule 
msichana ni mtoto wa kitajiri hu-
wezi kumpata, sasa ameolewa na 

Mwisho 
akaona 
bora 
amshirik-
ishe mtu 
katika hili. 
Ni nani? 
Akaamua 
jambo hili 
mama yake 
ndiyo aam-
ue, hivyo 
ni lazima 
amwambie 
kwanza 
ajue nini 
kimetokea, 
ndiyo wa-
jue nini la 
kufanya.

WASWAHILI wana msemo wao unaosema kuwa ufukara ni jereha la ulimwengu. Wakiwa 
na maana, mtu fukara mara nyingi hukutana na mitihani mikubwa duniani, ambayo mingi 
husababishwa na baadhi ya binadamu wengine wenye vipato kwa kuwaona hawana tha-
mani na hawahitajiki kuwa na kitu chochote cha thamani.

Kijana anayetoka kwenye familia duni Kadili, anatokea kupendwa na msichana mrembo 
anayetoka kwenye familia ya kitajiri, Edina. Lakini kitendo hicho kinamsababishia kijana 
huyo matatizo makubwa ambayo hajawahi kuyapata katika maisha yake, kiasi cha maisha 
yake kuwa hatarini. Fuatilia mkasa huu wa aina yake.

HADITHI

JUMBA JEKUNDU- 22 Mtunzi anapatikana (0716 350534)

au kituo cha polisi kilicho karibu naye. 
Zawadi nono itatolewa.”

Tangazo hilo lilimaliziwa na namba za 
simu za mume wa Edina.’

Vyovyote itakavyokuwa, lakini ukweli 
alioupata Kadili hapo ni kwamba Edina 
hayupo kwa mumewe kwa sasa.

“Kwa nini? Amepatwa na matatizo 
gani? Ametekwa na watu wasiojulikana? 
Amepata ajali na mwili wake umeshind-
wa kupatikana hadi leo? Au ametoroka 
mwenyewe?”

Hayo ni mawazo yaliyokuwa aliyoku-
wa nayo Kadili. “Na kwa nini atoroke 
wakati ndoa ameitaka mwenyewe na 
mama yake?” Alijiuliza mwenyewe na 
hakupata jibu.

Kengele ikagonga kwenye kichwa 
cha Kadili kuwa kwa hili lililotokea, basi 
huenda hata yeye lisimuache salama.

Kama Edina atakuwa ameuawa au ku-
pata ajali, itakuwa ni simanzi kubwa kwa 
Kadili kwa sababu ni mwanamke am-
baye alimkubali na kumuweka moyoni, 
licha ya kwamba hakuwahi kupata nafasi 
ya kumuelezea maswahibu yake ya moy-
oni. Utakuwa ni msiba mkubwa kwake.

Kama atakuwa ameamua kumtoroka 
mumewe, basi hata kama atakuwa ame-
kwenda sehemu nyingine, lakini mtu wa 
kwanza kushukiwa anaweza kuwa ni 
yeye.

“Edina utaniponza tena Edina. Mama 
yako anaweza kudhani uko kwangu.” 
Kadili alijikuta akilalamika peke yake.

Akili ilianza kumtuma kuwa kwa siku 
hizi mbili tatu, aondoke nyumbani kwao 
na kwenda kuishi sehemu nyingine kwa 
muda. Kwa siku hizi, nyumbani kwao 
utakuwa ni sehemu hatari, kwani wa-
takapokuwa wakimsaka, moja ya se-
hemu ambayo inaweza eneo sahihi la 
kutafuta ni nyumbani kwao.

Kama mama yake aliweza kutuma ma-
baunsa na kufika kwao, wakamchuka na 
kumpeleka kwake, haitoshangaza sasa 
akaja na askari kuja kumsaka Edina, am-
baye hawatomuona na baada ya hapo, 
akaweza kuchukuliwa yeye kwa ajili ya 
kuisaidia polisi, hadi hapo atakapopati-
kana akiwa hai au maiti yake.

Lakini pia ithibitike kuwa kupati-
kana kwake huku awe hai au amekufa, 
hakukuwa na uhusiano wote na yeye, 
hapo ndipo atakapokuwa huru.

Wazo lingine lilimjia Kadili. Kama 
akiondoka kwao kwa ajili ya kukimbia 
tatizo hili, wakija askari na kutomkuta, 
inaweza kutafsiriwa kuwa yupo pamoja 
na Edina huko aliko.

Yaani inawezekana ikaonekana ni 
yeye aliyemshawishi au kumsaidia kuto-
roka. Kwa vyovyote vile, katika hili aliona 
kuna kitu kinakuja mbele yake, hivyo in-
ambidi awe makini.

Na moja ya tahadhari ni kuchagua 
ama aondoke nyumbani, au aendelee 
kukaa. Yote mawili aliyeona ni mazuri 
na mabaya pia. Mwisho akaona bora 
amshirikishe mtu katika hili. Ni nani? 
Akaamua jambo hili mama yake ndiyo 
aamue, hivyo ni lazima amwambie 
kwanza ajue nini kimetokea, ndiyo wa-
jue nini la kufanya.

Itaendelea Jumamosi 
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LONDON, England 

JOSE Mourinho amebainisha 
kwamba, ndoto zake ni kuinoa tena 
klabu ya Ligi Kuu England.

Mourinho ameitosa ofa ali-
yowekewa mezani na klabu ya Lyon 
ya Ufaransa huku akiwaambia wazi 
kwamba “nataka kazi England’.

Mourinho, kocha mtata wa 
zamani wa Chelsea na Manchester 
United amekuwa hana kazi tangu 
Desemba mwaka jana na mapema 
wiki hii alifuatwa na klabu ya Lyon 
ya Ufaransa kwa ajili ya kuchukua 

kazi ya kocha aliyefukuzwa, Sylvin-
ho lakini amegoma.

Sylvinho, mlinzi wa zamani wa 
Arsenal na Barcelona amefukuzwa 
kazi katika klabu hiyo ya Ufaransa 
baada ya kuambulia pointi tisa kati-
ka mechi tisa akipoteza mechi nne 
na kushinda mechi tatu. Sylivinho 
ndio kwanza alikuwa ameajiriwa 
Mei mwaka huu.

Mabosi wa Lyon waliamua 
kwenda kasi kwa Mourinho wa-
kiamini kwamba angekuwa mtu 
mwafaka wa kuwapeleka katika 
“Top Four”, hata hivyo kocha huyo 

Mreno ambaye pia amewahi ku-
fundisha Porto, Inter Milan na Real 
Madrid aliwafahamisha kwamba 
mpango wake ni kurudi tena katika 
mchakamchaka wa Ligi Kuu Eng-
land.

Inadaiwa kwamba Mourinho 
amekuwa akikinyemelea kiti cha 
Mauricio Pochettino katika klabu 
ya Tottenham Hotspurs baada ya 
kocha huyo kuandamwa na ma-
tokeo mabaya katika siku za kar-
ibuni ambapo Spurs imejikuta nje 
ya ushindani wa ubingwa na “Top 
Four” mpaka sasa.
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MANCHESTER, England 

P
EP Guardiola asema kuwa, Phil 
Foden ndiye mchezaji 
pekee kwenye 
kikosi cha Man-

chester City ambaye ha-
tauzwa.

Kinda huyo raia wa 
Uingereza ameamua 
kutuliza maisha yake 
kwenye klabu hiyo licha 
ya kwamba amekuwa ha-
pati nafasi kwenye kikosi cha 
kwanza.

Guardiola anaamini kuwa 
Foden (19), ni silaha ya 
baadaye ya City, kwamba 
atakuwa ‘mchawi’ wao wakati 
David Silva atakapoachana 
na timu hiyo mwishoni mwa 
msimu.

Guardiola alisema: “Hatu-
kumpa tu Foden mkataba 
mpya kwa bahati mbaya. 
Huyu ni mchezaji pekee 
ambaye hatuwezi kumuuza 
katika mazingira yoyote 
yale, ni yeye pekee. Hauzwi 
hata kwa Euro 500 milioni,” 
alisema.

“Phil haendi kokote, Phil ni 
Man City. Hatuwezi kumsajili mtu 
mwingine yeyote kwenye nafasi hiyo. 
David Silva atakapoondoka, basi Phil 
atakuwa mchawi wetu.”

City hawataki kufanya uzembe kama 
walivyofanya huko nyuma, walipom-
ruhusu Jadon Sancho aende Borussia 
Dortmund na Brahim Diaz kwenda Real 
Madrid, ambapo huko wamekuwa kwe-
nye viwango bora na msaada kwa timu 
zao.

HABARI MICHEZO

Van der Sar 

aisikitikia 

Man United
LONDON, England 

GOLIKIPA wa zamani wa Manchester 
United, Edwin Van der Sar, ametoa 
kauli nzito kwa klabu yake ya zamani 
kutokana na mwenendo mbaya msimu 
huu.

Nguli huyo alisema wachezaji wa 
United wamepoteza mfumo wao hali 
inayochangia timu hiyo kuyumba.

Van der Sar anakumbuka namna 
Manchester United ilivyokuwa na 
nguvu enzi zao ikiwa chini ya akina 
Roy Keane, Gary Neville, Paul Scholes 
na Rio Ferdinand.

Kocha Ole Gunnar Solskjaer yuko 
kikaangoni baada ya kupata matokeo 
mabaya msimu huu baada ya kuvuna 
pointi tisa na ipo nafasi ya 12 katika 
msimamo wa Ligi Kuu England.

Kipigo cha bao 1-0 ilichopata kutoka 
kwa Newcastle United Jumapili kime-
muibua nyota huyo aliyecheza kwa 
mafanikio Old Trafford.

“Nadhani wanapaswa kujitathimini, 
wakati ule mkiwa ndani ya vyumba vya 
kuvalia nguo utakutana na akina Ryan 
Giggs,”alisema nguli huyo aliyecheza 
United kwa muda wa miaka sita.

GUARDIOLA: 

FODEN 

HAUZWI KWA 

BEI YOYOTE

Mourinho bado ana ndoto kufundisha England



MANCHESTER, England 

KIUNGO mkongwe wa Manchester 
United, Nemanja Matic, hana furaha 
na benchi analopigwa na kocha wake, 
Ole Gunnar Solskjaer na yupo tayari 
kutimka klabuni hapo katika dirisha la 
Januari huku Inter Milan wakidhamiria 
kumnasa.

Mkataba wa staa huyo wa kimataifa 
wa Serbia mwenye umri wa miaka 31, 
unatarajiwa kumalizika mwisho mwa 
msimu huu, lakini Matic hataki kusubiri 
na badala yake anataka kuungana na 
kocha wake wa zamani katika klabu ya 
Chelsea, Antonio Conte.

Inter walimtaka Matic katika dirisha 
kubwa lililopita la majira ya joto, 
lakini United waligoma kumuuza. Hata 
hivyo, kocha Solskjaer anapendelea 
zaidi kuwapanga Paul Pogba na Scott 
McTominay huku Matic akisugua benchi.

Hali hiyo haimfurahishi Matic 
ambaye alizungumza wazi kwamba 
hajui kwanini  anaachwa benchi na 
akabainisha kuwa kama timu hiyo 
itakuwa na matokeo mabaya kocha 
huyo anapaswa kuwajibika kwa sababu 
yeye ndiye anayeamua nani acheze na 
nani akae benchi.

Matic afikiria 

kuondoka  

United

MILAN, Italia 

KLABU ya AC Milan ya Italia imem-
tangaza, Stefano Pioli kuwa kocha 
wake mpya akichukua nafasi ili-
yoachwa wazi na Marco Giampao-
lo aliyetimuliwa klabuni hapo Ju-
manne, baada ya kuhudumu kwa 
muda wa miezi mitatu na nusu.

Pioli, raia wa Italia mwenye 
umri wa miaka 53, anakuwa kocha 
wa tisa, tangu AC Milan ilipotwaa 
ubingwa wa Serie A kwa mara ya 
mwisho mwaka 2011.

Kocha huyo ambaye amewahi 
kuvinoa vikosi vya klabu za Inter 
Milan, Fiorentina na Lazio amese-

maini mkataba wa miaka miwili, 
kwa lengo la kuirejesha AC Milan 
kwenye ushindani wa kweli.

Mtaliano huyo atawajibika 
kurekebisha makosa yote ndani 
ya kikosi cha AC Milan, ili kufaniki-
sha mipango itakayoiondoa klabu 
hiyo kwenye nafasi ya 13 katika 
msimamo wa Ligi ya Serie A, huku 
kukiwa na tofauti ya alama tatu 
dhidi ya timu zilizo kwenye ukan-
da wa kushuka daraja.

Mwishoni mwa juma lililopita 
AC Milan iliifunga Genoa mabao 
2-1, huku mlinda mlango Pepe 
Reina akiokoa mkwaju wa penalti 
dakika za lala salama, na kuifanya 

klabu hiyo kupata ushindi watatu 
msimu huu, kati ya michezo saba 
waliyocheza.

Tayari AC Milan wamepoteza 
michezo mitatu dhidi ya wapinza-
ni wao wa jadi Inter Milan, Torino 
na Fiorentina.

Meneja aliyetimuliwa klabuni 
hapo Giampaolo mwenye umri 
wa miaka 52, alitangazwa ku-
chukua nafasi ya Gennaro Gattuso 
mwezi Juni mwaka huu, baada 
ya mchezaji huyo wa zamani ku-
jiuzulu, kufuatia kushindwa kufika 
malengo ya kuipeleka timu yake 
katika michuano ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya.
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LONDON, England 

W
ILFRIED Zaha amewaambia 
mashabiki wa Arsenal kum-
vumilia na kumpa muda 
mshambuliaji wao mpya, 

Nicolas Pepe na sio kuanza kumsakama 
mapema baada ya uhamisho wake wa 
pauni milioni 72 kutoka Lille.

Arsenal waliwasaka sana Zaha na Pepe 
kwenye dirisha lililopita la uhamisho 

wa majira ya kiangazi na matokeo 
yake waliishia kumnasa staa huyo 

kutoka Lille, ambapo wote ni wa 
kutoka taifa moja - Ivory Coast.

Baada ya kukwama kwe-
nye bei ya Zaha, kocha Unai 
Emery alifungua pochi kwa 

kumnasa Pepe kwa mk-
wanja ulioweka rekodi ya 

uhamisho kwenye klabu 
yake hiyo ya Emirates.

Kutokana na ku-
naswa kwa fedha ny-

ingi, mashabiki wengi 
wamekuwa wakitegemea 

mambo matamu kutoka kwa 
Pepe, jambo linalomfanya kuwa 

kwenye presha kubwa pindi 
anaposhindwa kufanya vitu vya 
kuwafurahisha. 

Lakini, Zaha anaamini staa 
mwenzake huyo wa kimataifa 

wa Ivory Coast atatulia na 
kufanya mambo.

“Nimeona kwenye 
mitandao ya kijamii, nimeo-

na kila kitu na ninachokiona 
anahitaji tu muda. Amekuja 
kutoka kwenye ligi tofauti na 
pia bado angali kijana mdogo,” 

alisema Zaha.
“Kuna hili suala la bei yake, la-

kini hilo hakujipangia, watu ndio 
walimpangia, hivyo lisitazam-
we na kiwango chake, mambo 

hayapo hivyo kabisa.”

ZAHA: ARSENAL 

MVUMILIENI 

PEPE

Pioli kocha mpya AC Milan



EVERTON YAMTEGA SILVA 

KOCHA wa Everton, Marco Silva, amepewa mechi 
tatu ili kuangalia hatima ya kibarua chake baada ya 
kuwa na mwanzo mbaya msimu huu. Klabu hiyo ya 
Goodison Park iko katika nafasi ya mwisho kwenye 
msimamo wa Ligi Kuu England ikiwa na pointi saba 
baada ya kushuka dimbani mara nane. (Star)

LEICESTER KUIKAMUA UNITED

MABOSI wa Manchester United wanajiandaa kutoa 
kiasi cha pauni milioni 130 ili kumsajili kiungo wa 
Leicester City, James Maddison na beki Ben Chilwell, 
ambao kila mmoja ana umri wa miaka 22. (Sun)

CHILWELL ANUKIA CHELSEA

KLABU ya Chelsea imeweka wazi nia yake ya 
kumsajili beki wa kushoto wa Leicester City na Timu 
ya Taifa ya England, Ben Chilwell (22), mara baada 
ya adhabu yao ya kufungiwa kusajili itakapomalizika. 
(Mail)

UNITED KUSAJILI NANE

MANCHESTER United imesema kuwa inataraka 
kusajili wachezaji wapya nane katika vipindi viwili 
vinavyokuja vya majira ya joto na tayari imeshaorod-
hesha nyota hao inaowahitaji ili kuimarisha kikosi 
chake. (Telegraph)

MANDZUKIC, CAN KUTOLEWA

JUVENTUS iko tayari kumtoa straika wa Croatia, 
Mario Mandzukic (33) na kiungo wa Timu ya Taifa 
ya Ujerumani, Emre Can (25) ili kubadilishana na 
Manchester United kwa lengo la kumnasa kiungo wao 
Mfaransa Paul Pogba (26). (Sun)

SPURS KUMUUZA ERIKSEN

TOTTENHAM Hotspur inaamini itafanikiwa mpango 
wake wa kumuuza kiungo wa Timu ya Taifa ya Den-
mark, Christian Eriksen (27) katika kipindi cha dirisha 
dogo la Januari ili kujiweka kwenye nafasi nzuri ya 
kupata fedha badala ya kumwona akiondoka kama 
mchezaji huru ifikapo majira ya joto. (Mirror)

PALMIERI ATAJWA JUVENTUS

KOCHA wa Juventus, Maurizio Sarri, ameweka wazi 
malengo yake ya kumsajili beki wa kushoto wa Timu 
ya Taifa ya Italia, Emerson Palmieri (25), kutoka katika 
klabu yake ya zamani aliyowahi kuifundisha ya Chel-
sea. (Express)

ARSENAL YAMTAKA KOKCU

ARSENAL imeanza mchakato wa kutafuta saini ya 
kiungo wa Feyenoord, Orkun Kokcu, ambaye ana umri 
wa miaka 18 na thamani yake imetajwa kuwa ni pauni 
milioni 20. (Mail)

KOULIBALY AIBURUGA UNITED

MANCHESTER United inaendelea na mipango ya 
kumsajili beki wa kati wa Timu ya Taifa ya Kalidou 
Koulibaly, mwenye umri wa miaka 28 ambaye sasa 
anaichezea Napoli. (Express)

PIQUE AINGIA SOKONI

BEKI wa Barcelona na Timu ya Taifa ya Hispania, 
Gerard Pique (32), amekaribia kukamilisha mchakato 
wa kuinunua klabu inayoshiriki Ligi ya Taifa England 
iitwayo, Notts County katika kipindi cha majira ya joto. 
(ESPN)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

  MANCHESTER, England

M
ABINGWA watetezi wa 
Ligi Kuu England, Man-
chester City wametajwa 
nao kuanza mchakato wa 

kuwania saini ya beki wa kati wa Ben-
fica, Ruben Dias, itakapofika kipindi 
cha usajili cha dirisha dogo la Januari.

Kocha wa City, Pep Guar-
diola, ameamua kuingia ka-

tika vita ya kuwania saini 
ya beki huyo ili kuimarisha

 safu yake ya ulinzi.
Uamuzi huo pia unatokana na 

beki wake, Aymeric Laporte, am-
baye alikuwa majeruhi kwa muda 
mrefu kushindwa kuwapo kwenye 
kikosi cha kwanza tangu kuanza kwa 
kampeni ya kutetea taji la Ligi Kuu 

England ambalo wanalishikilia.
Katika vita hiyo, City inajiandaa ku-

chuana na mahasimu wao, Manches-
ter United kumwania mchezaji huyo 
wa Timu ya Taifa ya Ureno ambaye 
anatajwa kuwa na thamani kubwa, 
limeandika gazeti la The Mirror.

Mkataba wa Dias na Benfica un-
atarajiwa kumalizika ifikapo mwaka 
2024 na klabu yake inatarajia ku-
uboresha mkataba wa Mreno huyo na 
kufikia thamani ya pauni milioni 79 
kwa klabu itakayokuwa tayari kum-
nunua. City imeshindwa kuendelea 
kujiimarisha kwenye idara yake ya ul-
inzi katika kipindi cha majira ya joto, 
tangu alipoondoka aliyekuwa nahod-
ha wa timu hiyo, Vincent Kompany.

Laporte ambaye alikuwa majeruhi 
wa goti kwa muda mrefu, anatarajiwa 

kurejewa mapema mwakani, wakati 
John Stones naye pia hayuko kikosini 
kutokana na kutokuwa fiti.

Gazeti la The Sun, liliandika mape-
ma wiki hii kuwa, United wameweka 
wazi nia ya kumsajili beki huyo mwe-
nye umri wa miaka 22.

Taarifa zaidi zilisema kuwa, United 
ilianza kufanya mchakato wa kum-
hamisha Mreno huyo katika kipindi 
cha majira ya joto lakini walishindwa 
kukamilisha mipango yao na sasa 
wanarejea tena kuwania huduma ya 
mchezaji huyo.

Dias ameichezea Benfisa mechi 85 
katika misimu miwili aliyoitumikia 
akitokea katika kikosi cha vijana cha 
timu hiyo, na ameshinda mechi 13 
akiwa na Timu ya Taifa ya Ureno am-
bayo alianza kuichezea mwaka jana.

   Beki huyo Mreno wa Benfica anawaniwa pia 
na Manchester United...

HABARI MICHEZO
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MAN CITY VITANI 
KUMWANIA DIAS



Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Maliasili na Utalii, Dkt. 
Hamisi Kigwangalla anatarajiwa kuwa 
mgeni ramsi katika mashindano ya 
mbio za Rock City Marathon zitakazo-
fanyika Oktoba 20, mwaka huu  jijini 
Mwanza.

Mwenyekiti wa Kamati ya Maan-
dalizi ya mbio hizo, Clement Mshana, 
alisema jana kuwa Waziri Kigwangal-
la ataungana na viongozi wengine 
waandamizi wa serikali kutoka mikoa 
ya Kanda ya Ziwa akiwamo Mkuu 
wa Mkoa wa Mwanza, John Mongella 
kushiriki katika mbio za kilomita 42.

“Uwepo wa Waziri mwenye dha-
mana na masuala ya utalii kwenye 
mbio hizi unatokana na yeye kuunga 
mkono agenda iliyobebwa na mbio 
hizi ambayo mbali na kukuza vipaji 
vya mchezo huo ni kutangaza utalii 
hususani katika  ukanda wa Ziwa 
kupitia mchezo wa riadha,’’ alisema 
Mshana.

Alisema kuwa maandalizi ya mbio 
hizo yako katika hatua za mwisho 
na jumla ya Sh. milioni 30 na me-
dali, zimeandaliwa kwa ajili ya kutoa 
zawadi kwa washindi.

“Pamoja na kupata medali, washin-
di wa kwanza wa mbio za kilomita 42 
kwa wanaume na wanawake watajin-
yakulia Sh. milioni nne kila mmoja 
wakati washindi wa pili wataondoka 
na Sh. milioni mbili na washindi 
wa tatu watapata Sh. milioni moja,” 
alisema mratibu huyo.

Alisema kutakuwa pia na mbio za 
kilomita tano ambazo zitahusisha 
washiriki kutoka mashirika na taasisi 
mbalimbali na mbio hizo, zitaon-
gozwa na Mkuu wa Wilaya ya Ny-
amagana, Dkt. Philis Nyimbi huku pia 
washiriki wengine wakitarajiwa kuwa 
ni watu wenye ulemavu wa ngozi.

Aliongeza kuwa usajili wa mbio 
hizo umeshaanza kupitia vituo na 
mawakala walioko mikoa ya Mwanza, 
Dar es Salaam, Dodoma, Pwani na 
Arusha.

Kigwangalla 
mgeni Rock 
City Marathon

Na Mwandishi Wetu

WASHINDI wa promosheni ya Faidika 
na Jero inayoendeshwa na Kampuni ya 
mtandao wa Tigo kwa kushirikiana na 
SportPesa wameendelea kufurahia hu-
duma mbalimbali huku wakipata nafasi 
ya kujishindia simu, imefahamika.

Zawadi kubwa katika promosheni 
hiyo inayotarajiwa kufanyika mwishoni 
wa mwezi huu ni gari aina ya Renault 
Kwid.

Wiki iliyopita SportPesa ilitangaza 
washindi saba kutoka mikoa mbalim-
bali ambapo washindi watatu wakitokea 
Dar es Salaam na wikii hii SportPesa im-
etangaza washindi wengine saba wanne 
wakitokea hapa jijini.

Washindi wa wiki hii kutoka hapa 
jijini ni Farid Ally kutoka Temeke, Ibra-

him Mudi Kubamba wa Ilala, Mfaume  
Kungulilo kutoka Mbezi na Mecklord 
Kamnde  wa Tabata Segerea wakati Said 
Navake anatoka Mtwara, Salumu Gusta-
fu (Morogoro) na Erick Kiwala ni kutoka 
mkoani Iringa.

Akizungumza wakati wa makabi-
dhiano hayo, Mwenyekiti wa Bodi ya 
Wakurugenzi SportPesa, Tarimba Ab-
bas, alisema kuwa wanafuraha kuona 
wanaendelea kupata washindi kutoka 
sehemu mbalimbali hapa nchini.

“Wiki hii ni wiki ya huduma kwa wate-
ja hivyo basi sisi kama SportPesa tunap-
enda kuwajulisha wateja wetu kwamba 
tunawajali na kuwathamini maana sisi 
kwetu mteja ni mfalme. Huduma zetu 
ni saa 24 siku saba za wiki, tutahakikisha 
wahudumu wetu zaidi ya 100 wanasiki-
liza matatizo na mahitaji ya wateja.

Watatu washinda 
simu za SportPesa 

Wadhamini wa mashindano ya soka ya watoto wa umri chini ya miaka 13 wakionyesha makombe yatakay-
oshindaniwa katika michuano itakayofanyika Novemba 2, mwaka huu jijini Dar es Salaam. Kutoka kushoto ni 
Meneja wa Kampuni ya Vodacom Kanda ya Dar es Salaam na Pwani, George Nyanda, Meneja wa Matukio wa 
Kampuni ya Toyota Tanzania, Nadah Dhiyebi (katikati) na Mkurugenzi wa Mipango wa Selcom, Benjamini Mpango. 
NA MPIGAPICHA WETU

HABARI MICHEZO
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Washindi wa promosheni ya Faidika na Jero inayoendeshwa na Kampuni ya Michezo 
ya Kubahatisha ya SportPesa wakiwa na zawadi zao za simu kwenye ofisi za Sport-
Pesa. Kutoka kushoto ni Omary Muchande, Shabani Nchi na Yassini Ahmed. PICHA: 

SPORTPESA

Na Shufaa Lyimo

T
IMU ya Simba Queens inatarajia 
kukutana na watani zao Yanga 
Princess katika mchezo wa Ligi 
Kuu ya Wanawake Tanzania 

utakaochezwa Desemba 14 mwaka huu 
kwenye Uwanja wa Karume jijini Dar es 
Salaam, imeelezwa.

Mchezo huo utakuwa ni
 wa mzunguko wa kwanza 
wa ligi hiyo inayotarajiwa

 kushirikisha klabu 12
 kutoka mikoa mbalimbali ya

 Tanzania Bara.

Simba Queens inayofundishwa na Mus-
sa Hassan “Mgosi” itashuka dimbani ikiwa 

na kumbukumbu ya kuwafunga watani 
zao katika mechi zote mbili za msimu uli-
opita.

Kwa sasa kikosi cha Yanga Princess ki-
nanolewa na Kocha Msaidizi wa Timu ya 
Taifa ya Wanawake (Twiga Stars), Edna 
Lema. Akizungumza jana jijini, Mkuru-
genzi wa Mashindano wa Shirikisho la 
Soka Tanzania (TFF), Baraka Kizuguto 
alisema kuwa msimu mpya wa Ligi Kuu 
ya Wanawake 2019/20 utaanza Oktoba 
26 mwaka huu kwa timu zote 12 kushuka 
uwanjani kuwania pointi tatu muhimu.

Kizuguto alisema kuwa katika raundi ya 
kwanza, mabingwa watetezi JKT Queens 
watakuwa ugenini kwenye Uwanja wa 
Jamhuri kuwavaa Baobab Queens wakati 
Simba Queens itawakaribisha wageni 
kwenye ligi hiyo, Ruvuma Queens kutoka 

Songea.
Alisema kuwa Alliance Queens wata-

wakaribisha Kigoma Sisterz kwenye 
Uwanja wa Nyamagana wakati TSC wao 
watachuana na Marsh Girls na Mlandizi 
Queens watavaana na Panama Girls ku-
toka mkoani Iringa huku Tanzanites 
Queens itacheza dhidi ya Yanga Princess 
kwenye Uwanja wa Sheikh Amri Abeid 
jijini Arusha.

Kiongozi huyo alisema kuwa ligi hiyo 
itasimama kwa muda kuanzia Novemba 
16 hadi 28 mwaka huu, kwa ajili ya kupi-
sha mashindano ya Kombe la Chalenji 
kwa wanawake ambayo mwaka huu yana-
fanyika hapa nchini.

Alisema pia mzunguko wa kwanza wa 
ligi hiyo unatarajiwa kumalizika Januari 
30 mwakani.

SIMBA QUEENS, YANGA
PRINCESS DIMBANI DES.14



Yanga yakutana kuijadili Pyramids
Na Somoe Ng’itu 

U
ONGOZI wa Yanga unatarajia ku-
fanya kikao maalumu leo kwa ajili 
ya kupanga mikakati ya kuhakiki-
sha wanapata matokeo mazuri 

katika mchezo wao wa hatua ya mtoano wa 
mashindano ya Kombe la Shirikisho Afrika 
dhidi ya Pyramids kutoka Misri, imeelezwa.

Akizungumza na Nipashe jana,
 Makamu Mwenyekiti wa Yanga,
 Fredrick Mwakalebela, alisema

 kuwa wameamua kuitisha ki-
kao hicho, ili kugawa majukumu

 ambayo yataifanya timu yao
 ifanye vizuri katika mchezo

 huo wa kwanza na wa maru-
diano utakaochezwa baada ya

 wiki moja.

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042
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UKURASA  30

   Lengo ni kupanga mikakati ya kuwamaliza 
Waarabu hapa nyumbani...

Nahodha wa Timu ya Soka ya Taifa (Taifa Stars), na mshambuliaji wa KRC Genk ya Ubel-
giji, Mbwana Samatta (kulia) akiwa na mke wake, Naima Mgange, baada ya wawili hao 
kufunga ndoa juzi usiku. PICHA: MTANDAO

Na Mwandishi Wetu 

VINARA wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara, Simba, wanatarajia 
kuwakaribisha Bandari 
kutoka Kenya, katika mechi 
ya kirafiki ya kimataifa 
itakayochezwa leo kwenye 
Uwanja wa Taifa jijini Dar 
es Salaam.

Simba inatarajia kutumia 
mchezo huo ili kujiandaa na 
mechi yake ya Ligi Kuu Tan-
zania Bara dhidi ya Azam 
FC, itakayochezwa Oktoba 
23 kwenye Uwanja wa Taifa 
jijini.

Meneja wa Simba, Patrick 
Rweyemamu, alisema jana 
kuwa maandalizi ya mch-
ezo huo, yamekamilika na 
wanatarajia kuutumia kujii-
marisha kabla ya kukutana 

na Azam FC ambayo, nayo 
imetolewa katika mashinda-
no ya kimataifa ya Kombe 
la Shirikisho Afrika.

Rweyemamu alisema 
kuwa, katika mchezo huo, 
wanatarajia kuwatumia 
wachezaji wake sita kutoka 
kwenye timu ya vijana 
(Simba B) ili kuziba na-
fasi ya nyota wake nane 
walioko katika Timu ya 
Taifa (Taifa Stars), ambayo 
inajiandaa na mchezo wake 
dhidi ya Rwanda.

Kikosi cha Bandari kina-
chonolewa na mshambu-
liaji wa zamani wa Yanga, 
Ben Mwalala, kilitarajiwa 
kuwasili nchini jana jioni 
tayari kwa mchezo huo 
utakaochezwa kuanzia saa 
10:00 jioni.

Na Mwandishi Wetu 

KIKOSI cha Timu ya Soka ya 
Taifa (Taifa Stars), kiliwasili 
salama jijini Kigali, Rwanda 
jana asubuhi, tayari kuwak-
abili wenyeji katika mchezo 
wa kirafiki wa kimataifa 
utakaochezwa Jumatatu 
nchini humo.

Kocha Msaidizi wa Taifa 
Stars, Suleiman Matola, 
alisema jana kuwa uamuzi 
wa kwenda mapema Kigali, 
umetokana na kuhitaji na-
fasi zaidi ya kukiimarisha 
kikosi hicho katika eneo 
tulivu zaidi.

“Tumeshafika Rwanda, 

tuliamua kuja huku (Kigali) 
mapema kwa sababu zetu 
za kiufundi, kuna programu 
ambazo mwalimu alitaka 
tuzifanye tukiwa nje ya 
nyumbani, pia itawapa na-
fasi wachezaji kupumzika 
vema na kusubiri mchezo,” 
alisema Matola.

Stars inatarajia kutumia 
mchezo huo wa kirafiki 
kama sehemu ya maandalizi 
ya kuwavaa Sudan katika 
mechi ya kuwania tiketi ya 
kushiriki fainali za Kombe 
la Mataifa ya Afrika kwa 
Wachezaji wa Ndani (CHAN) 
itakayochezwa Oktoba 18 
mwaka huu mjini Omdurman.

Simba, Bandari kupimana 

Stars kamili yawasili Kigali

Man City vitani kumwania Dias

Mwakalebela alisema kuwa wanaamini 
kikao hicho, kitatoa mwelekeo wa timu yao 
katika mashindano hayo ya kimataifa kwa 
kujipanga kurekebisha makosa yaliyobaini-
ka wakati walipokuwa wanashiriki kwenye 
michuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

“Tutakuwa na kikao kesho (leo), naami-
ni mikakati na mipango ya kuhakikisha 
Waarabu “wanakufa” hapa hapa nyumbani 
inatimia, kuna vitu tumeshajifunza, mbinu 
mbalimbali tumezibaini wakati tunashiriki 
mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika, ha-
tutaki yajirudie huku tulikohamia,” alisema 
Mwakalebela.

Kiongozi huyo aliongeza kwamba wa-
naamini nafasi ya kusonga mbele katika 
mashindano hayo wanayo na kinachotaki-
wa kufuatwa ni kujipanga imara.

“Tunataka kuhakikisha tunacheza vizuri 
hesabu zetu, hakuna kisichowezekana, tut-
ajipanga na kukiandaa vema kikosi chetu 
kupata ushindi na kumaliza mchezo ka-
tika dakika 90 za nyumbani, tukienda Misri 
inakuwa ni kukamilisha ratiba,” Mwakaleb-
ela alisema.

Katika kukiongezea makali kikosi chao, 
Yanga inatarajia kucheza mechi mbili za 
kirafiki ikiwamo dhidi ya Pan African.

“Hatubabaishwi na hatutishwi na uwezo 
wao wa kifedha, tunasema Yanga bado tupo 
kwenye mashindano ya Kombe la Shirik-
isho, kwa bahati mbaya mpira unachezwa 
uwanjani, hauchezwi kwenye maneno, 
mechi tutahakikisha inamalizika Dar es Sa-
laam,” alisema Antonio Nugaz, Ofisa Mha-
masishaji wa klabu hiyo.

Kabla ya kuwakaribisha Pyramids, Yanga 
itasafiri kwenda Mwanza kuwafuata Alli-
ance FC na Mbao FC kwa ajili ya mechi za 
Ligi Kuu Tanzania Bara zitakazochezwa 
kwenye Uwanja wa CCM Kirumba jijini 
humo.


