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Mjumbe wa Kamati Kuu ya Halmashauri Kuu ya CCM Taifa, Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akiwasalimia wananchi alipowasili katika mkutano wa kufunga kampeni za CCM uli-

ofanyika uwanja wa Ujenzi wilayani Liwale, mkoani Lindi jJana na kuhamasisha wananchi kupiga kura leo. PICHA: OFISI YA WAZIRI MKUU

Funga kazi kwa vigogo wakihitimisha
kampeni za uchaguzi serikali za mitaa

Na Waandishi Wetu

VIGOGO wa vyama vya siasa,
jana walihitimisha kampeni za
uchaguzi wa serikali za mitaa
utakaofanyika leo kwa staili
tofauti kwenye maeneo mbal-
imbali nchini.

Wakati kampeni hizo ziki-
hitimishwa, Rais Samia Suluhu
Hassan amewahakikishia wa-
pigakura kuwa uamuzi wao
utaheshimiwa.

Rais Samia amesema dhami-
ra ya serikali ni kuhakikisha
uchaguzi unafanyika kwa
uwazi, haki na kwa kuzingatia
kanuni za uchaguzi zilizoko.

Akizungumza jana na Wa-
tanzania kuhusiana na uch-
aguzi huo, alisema ni muhimu
kuheshimu uamuzi wa wapi-
gakura, kwa kuwa demokrasia
yenye nguvu hujengwa kwa
misingi ya heshima na mshika-
mano.

Rais aliwakumbusha viongo-
zi wa vyama vya siasa, mawala-
ka na wasimamizi wa uchaguzi
kuzingatia na  kuheshimu
sheria na kanuni za uchaguzi
ili uwe wa haki. Pia aliwakum-
busha wasimamizi wa uch-
aguzi na wote wanaohusika
na mchakato huo, kuhakikisha
uchaguzi unafanyika kwa haki,
uwazi na kuzingatia taratibu zi-
lizokubaliwa na wadau.

Aidha, alitoa rai kwa kila

mdau wa uchaguzi kutoa ush-
irikiano ili kufanikisha adhma
ya kuwa na uchaguzi wa amani
unaoakisi heshima kwa taifa le-
nye mshikamano na demokra-
sia imara.

Aliwakumbusha  Watanza-
nia kuwa kupigakura ni haki
yao ya msingi, hivyo jukumu
lao ni kuhakikisha wanaitumia
kudumisha amani na utulivu
na kujiepusha na vitendo vya
uchochezi, vurugu au uvunjifu
wa sheria.

Rais Samia alisema ni fursa
muhimu kwa kila Mtanzania
mwenye sifa ya kupiga kura
kuchangia maendeleo ya nchi
kwa njia ya kidemokrasia kwa
kuchagua kiongozi mwenye
sifa huku akiwasihi kujitokeza
kwa wingi kupiga kura kwa
kuwa ni fursa ya kuhakikisha
uamuzi unaohusisha jamii un-
atokana na mahitaji halisi ya
wananchi.

“Serikali za mitaa ni msingi
wa ujenzi wa taifa imara na
lenye maendeleo endelevu,
kupitia viongozi tunaowacha-
gua tunaweka misingi thabiti
ya uwajibikaji na utoaji wa
huduma bora kwa wananchi
na usimamizi wa rasilimali za
umma,” alisema.

FUNGA KAZI

Akifunga kampeni hizo zi-
lizofanyika viwanja vya Liwale,
mkoani Lindi jana, Waziri

Mkuu na Mjumbe wa Kamati
Kuu ya Halmashauri Kuu ya
Taifa (NEC) ya Chama Cha
Mapinduzi (CCM), Kassim Ma-
jaliwa, aliwapigia debe wagom-
bea wa chama hicho huku ak-
isema kimechagua majembe ili
kuwaletea Watanzania maen-
deleo.

Katibu Mkuu wa CCM, Dk.
Emmanuel Nchimbi, aliwaon-
ya wagombea wa chama hicho
watakaoshinda katika uchagu-
zi huo kutotumia madaraka
yao kuwaumiza wananchi.

Alisema chama hakitakuwa
na huruma kwa kiongozi wa
namna hiyo na kwamba ata-
chukuliwa hatua kali ikiwamo
kutenguliwa. Alisema hayo
jana wilayani Temeke katika
Jimbo la Mbagala wakati aki-
funga kampeni za uchaguzi
huo.

Naibu Katibu Mkuu wa CCM
Bara, John Mongella, akifunga
kampeni hizo mkoani Shin-
yanga, aliwataka wananchi wa
Shinyanga wachague wagom-
bea kutoka CCM ambao ndio

watawaletea maendeleo.
CHADEMA TUMEPITIA
MAPITO

MakamuMwenyekiti wa Cha-
ma Cha Demokrsia na Maen-
deleo (CHADEMA) Bara, Tun-
du Lissu, alisema: “Tumepitia
mapito mengi katika uchaguzi
huu. “Tumehangaika sana kati-

\

Rais Samia alisema
ni fursa muhimu
kwa kila Mtanza-
nia mwenye sifa
va kupiga kura
kuchangia maen-
deleo ya nchi kwa
njia ya kidemokra-
sia kwa kuchagua
kiongozi mwenye
sifa huku akiwasihi
kujitokeza kwa
wingi kupiga Kura
kwa kuwa ni fursa
ya Kuhakikisha va-
muzi unaohusisha
jamii unatokana na
mahitaji halisi ya
wananchi.

ka rufani. Hawa wagombea tulio
nao tumeshinda majaribu kwa
sababu hatukukata tamaa.”

Akifunga kampeni Ikungi
mkoani Singida, Lissu alisema
wamepitia mapito hayo bila
sababu za msingi kwa kuwa watu
waliopewa dhamana ya kuusima-
mia, hawakusimama vizuri katika
nafasi zao.

Alisema licha ya chama kusi-
mamia wagombea wengi, zaidi
ya nusu wameenguliwa kwa
sababu zisizo za msingi.

ZITTO AFUNGUKA

Kiongozi mstaafu wa ACT-Wa-
zalendo, Zitto Kabwe, akifunga
kampeni za chama hicho, alise-
ma uchaguzi huo umeonesha
ni kwa namna gani chama chao
kimekua na kuimarika.

Alisema katika maeneo yote
ambayo viongozi wakuu wa
chama hicho walitawanyika,
kote walisimamisha wagombea
wenye nguvu na kwamba, wana
uhakika wa kushinda leo.

“Mbegu mliyoipanda katika
chama hiki imemea, imekua. Na
imekua limtii likubwaa la Mlum-
ba ambalo linaendelea kushamiri
Jamhuri nzima ya Muungano.
Watu wa Kigoma hongereni kwa
kazi kubwa mliyoifanya,” alisema.

Inaendelea Uk.18
|

Kwa maoni kuhusu habari
hii: Piga simu / sms / WhatsApp
:+255 677 020 701

Email: customerrelations@
guardian.co.tz
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Dhuluma za mirathi
zamshangaza waziri,
waliolizwa wamjibu
kwa ushuhuda mzito

Na Elizabeth Zaya

UJUMBE wa Waziri wa Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wanawake
na Makundi Maalum, Dk. Dorothy
Gwajima, kuhusu kuandika wosia
wa urithi wa mali, umezua gumzo
mitandaoni huku wengine wak-
ishuhudia namna walivyokutwa
na madhila kwa kukosekana wo-
sia.

“Ndugu zangu, kwa dhati ya
moyo wangu mkiwa wanandoa,
kubalianeni muweke mambo
yenu ya mirathi vizuri, siku moja
mmoja kati yenu akitangulia
mbele za haki, kusiwe na heka
heka ya migogoro ya kesi na
kuathiri watoto.

Na pia kwa upande wenu wa-
naume, nyie ndio viongozi wa
familia na hususani pale penye
ndoa, uelewa wenu na sauti yenu
ni muhimu sana kwenye uongozi
na maamuzi haya, tafadhali, toeni
UoNgOZi mapema kvvenye aJenda
hi muhimu,” ulisomeka ujumbe
wa DK. Gwauma

Alisisitiza mirathi hiyo inapaswa
kuandikwa kwa waliooana au
wasiooana isipokuwa kama wana
watoto.

“Kama mmeoana na kuna wa-
toto au hata bila watoto au hata
kama hujaoa au kuolewa ila
unao watoto, naomba andikeni
mirathi yenu mapema kabisa ili
mkitangulia au akitangulia mbele
ya haki mmoja wenu wanandoa,
msiache migogoro na kuacha wa-
toto wenu kwenye mitihani. Tu-
napata changamoto sana kuhusu
hizi kesi, mtakuja kukumbuka huu
wosia.

“Kwa niliyoyasikia na kushuhu-
dia katika kuhudumu kwenye hii
Wizara ya Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalum kuna kesi nyingi mno za
MIigogOoro isiyo ya lazima kuhusu
mirathi, watoto wanahangaika
wakati mvvingine bila sababu.

“Ndugu zangu, dunia imeshajaa
hila na husda na fitina na tamaa
za mali, ambazo mtu hazimhusu
na umdhaniaye siye, anakuja
kuwa yeye kabisa. Watoto wa-
naumia, mzazi aliyebaki na wa-
toto anaumia, ni vilio, na mara
nyingi ni wanawake na watoto
ndio wanaumia hapa. Uzuri kuna
programu nyingi za msaada wa
kisheria kuhusu hizi huduma,
tutumie fursa hizi,” aliandika Dk.
Gwajima.

Baadhi ya watu walitoa maoni
yao kwenye akaunti ya Dk. Gwa-
Jima akiwamo Mayenda Shabani,
aliandika urithi utawafanya baa-
dhi ya wanawake waanze kuua
waume zao.

Rammy alisema: “Mama mbona
kauli yako inalenga kwamba wa-
naume ndio tunatangulia kufa?"

Wakati Micho alisema mambo ya
urithi yanachelewesha watu na
kutaka kila mtu apambane mwe-
nyewe.

Benny, alisema mali zake
ataachia kanisa anakosali na
kwamba mambo ya kurithisha
mtu hapana.

Unique, alisema hasa wanaume
ndio mali zao zote huandika ma-
jina ya mama zao.

Mrs Kayege alisema: ‘Mama
umeniliza mimi, huu ujumbe
umenigusa, yametukuta sisi kud-
hulumiwa haki zetu na baba mdo-
go kwa mambo kama haya hakika
ushauri mzuri, asante mama.”

Kiyenze alisema: “Sana mama
vangu, ila huwa hawaelewi kabi-
sa. Mimi najionea sasa, baada va
kifo cha marehemu mume wangu,
napitia mengi, sasa familia ime-
shavurugika kabisa yaani inafikia
hatua mke wa ndoa wanakukataa,
cha kushukuru Mungu ni kwa
kuwa kuna ndoa halali inasaidia,
sasa ambao hawana ndoa sijui
inakuaje...tujitahidi kuandika wo-
sia ili kuepuka migogoro.”

Vituko kitaani “Maandishi ya
kisheria huwa yanadumu sana,
maoni yangu urithi uandikwe
maana ndio unabainisha kila kitu
wazi.”

Advocate Lorrayne aliandika:
“Umetoa ushaui mzuri sana wazi-
ri, kuandika wosia sio uchuro bali
ni kupanga mali zako zitumikaje,
unapokuwa haupo tena duniani,
sote ni wapitaji, lolote linaweza
kutokea na popote ulipo na
muda wowote na hasa familia
zetu za kiafrika baadhi ya mila za
desturi na dini.

“Tuna watoto kutoka kwenye
mke zaidi ya mmoja ingawa hata
wa mama mmoja nao pia wakati
mwingine wanagombana. Lakini
sasa sheria nazo kupitia maamuzi
mbalimbali ya mahakama in-
aruhusu mtoto yeyote ili mradi
upo ushahidi kuwa amezaliwa na
baba wa mji basi naye ana haki,
hilo nalo ni changamoto.

“Kwa kuwa wapo kinamama
ambao wamechuma katika ndoa
pamoja na inapotokea watoto
ambao hawakutambulishwa kabla
va kifo cha mzee wa mji inakua
changamoto, so na support kuwa
tuseme na tuandike tu maelekezo
yetu tukiwa hai.”

Endendekisye aliandika: “Lakini
mama haya masuala yanahitaji
sana Mwongozo wa wanasheria,
asilimia 90 ya Watanzania elimu
ya sheria imetupita kushoto,
ombi langu kwako mama kabla
va hatujafikia uamuzi tunaomba
sana elimu |to|evve juUU Vva issue
nzima ya mirathi.”

Upendo Pallangyo alisema:
“Mama umesema kweli tupu...
Mume wangu alifariki 2021, tuna-
sumbuana na ndugu zake vibaya
mno, kesi ipo mahakamani... hili
ni Janga sana, nadhani ufany|ke
utaratibu iwe ni kama lazima Kkila
familia ya mke na mume kwa
ngazi ya familia na ukoo waam-
biane.

" Waliofariki dunia
- Kariakoo wafikia 29

Na Halfani Chusi

WAKATI serikali ikitangaza Kkusi-
tisha ubomoaji na kutafuta watu katika
ghorofa lililoporomoka Kariakoo, Dar es
Salaam,Novemba 16, mwaka huu, idadi
ya watu waliofariki dunia wamefikia 29.

Miili mitatu ya waliofariki dunia kati
ya tisa baada ya Rais Samia Suluhu Has-
san kuzuru eneo hilo, haijatambuliwa na
watu wawili waliojeruhiwa katika ajali
hiyo bado wanaendelea na matibabu.

Msemaji Mkuu wa Serikali, Thobias
Makoba, alisema jana kuwa hatua ya
kubaini miili hiyo kwa njia ya vinasaba
inaendelea.

Akiwa katika eneo hilo, Makoba alise-
ma kazi ya uokozi na kuitafuta miili zaidi
ya watu waliopoteza maisha imesimam-
ishwa rasmi, hivyo kuruhusu wafanyabi-
ashara kuendelea na shughuli zao kuan-
zia jana saa 8:00 mchana katika maeneo
yote isipokuwa Mtaa wa Mchikichi.

Makoba ambaye pia ni Mkurugenzi wa
Idara ya Habari (Maelezo), alisema baada
ya kumaliza hatua ya uokoaji kinachoen-
delea ni kuondoa kifusi chote na kukihi-
fadhi sehemu maalumu huku uchunguzi
wa kubaini chanzo cha ajali ukiendelea.

Pia alisema jambo lingine linalofuata
ni serikali kwa kushirikiana na wafanya-
biashara kwenda kuzitambua mali zao
ambazo zimehifadhiwa na zinalindwa
na vyombo vya dola.

“Kamati ya maafa ya kitaifa ilipotokea
maafa ilikuja kuweka kambi na sasa inak-
abidhi suala hilo kwa mamlaka za mkoa
wa Dar es Salaam.

“Kwa hiyo upande wa mtaa wa Many-
ema na Mchikichi unaoishia Congo na

Mchikichi (eneo ambalo ghorofa limepo-
romoka) utafungwa kwa siku mbili tatu
wakati shughuli za uchunguzi zinaende-
lea. Mitaa mingine yote serikali imeamua
ifunguliwe wafanyabiashara waendelee
na shughuli zao kama kawaida,” alisema
Makoba.

Kuhusu wamiliki wa jengo hilo, alise-
ma tayari wameshamtia nguvuni mmoja
wa wamiliki na wengine wanaendelea
kusakwa na Jeshi la Polisi huku uchun-
guzi ukiendelea.

“Kamati ya uchunguzi tayari ime-
shaanza kazi kwa hiyo tusiharibu uchun-
guzi,” alisisitiza Makoba.

SHANGWE WAFANYABIASHARA

Mfanyabiashara wa Nguo Kariakoo,
Remsi Mbilu, alisema kitendo cha seri-
kali kuruhusu maduka yaliyokuwa ya-
mefungwa yafunguliwe katika eneo ya-
likotokea maafa ni jambo zuri.

“Mfano mimi nilikuwa ninategemea
biashara ili maisha yangu yaende, sasa
kwa hizi siku kumi nilikuwa ninaishi kwa
tabu sana,” alisema.

Mfanyabiashara mwingine, Maha-
mudu Juma, alisema uamuzi wa ku-
waruhusu waendelee na biashara una
tija kwa kuwa maafa yameshatokea na
kwamba huo ni mpango wa Mungu,
hivyo lazima shughuli nyingine ziend-
elee.

Kwa maoni kuhusu habari hii: Piga

simu / sms / WhatsApp : +255 677 020
701

Email: customerrelations@guard-
ian.co.tz

Skani hapa
kutembelea
chaneli yetu
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Makamu

wa Rais,

Dk. Philip
Mpango,
akizungumza
na abiria
alipokuwa
safarini jana
kutoka Dar
es Salaam
kuelekea
mkoani Kigo-
ma kushiriki
Uchaguzi wa
Serikali za
Mitaa unao-
fanyika leo,
kwa ndege
va Shirika la
Ndege Tan-
zania (ATCL).
PICHA: OFISI
YA MAKA-
MU WA RAIS

Utata ukodishaji majengo Urafiki,
mrithi NHC akana kutambua uhalali

Na Jenifer Gilla

CHAMA cha Wajasiriamali
wa Chuma Chakavu (WCC-
Beach Kidimbwi), kilichokuwa
ndani ya eneo la Kiwanda cha
Nguo cha Urafiki (FTC), Ubun-
go, Dar es Salaam, kimelala-
mikia kitendo cha Shirika la
Nyumba la Taifa (NHC), ku-
wataka walipe kodi ya ardhi
katika eneo la biashara am-
balo walijenga vibanda kwa
makubaliano na kiwanda.

Aidha, kimelitaka shirika
hilo kutambua uwekezaji wal-
ioufanya kwakujenga fremu za
biashara 12 zilizogharimu Sh.
milioni 159 kwa makubaliano
na uongozi wa FTC ili wanu-
faike na uwekezaji huo.

Mei 17, 2024 kupitia vyombo
vya habari, NHC iliutaarifu
umma kuwa imenunua eneo
hilo lenye ukubwa wa zaidi ya
hekari 50, kwa mnada wa wazi
wenye thamani ya Shilingi bil-
ioni tatu, ikijumuisha nyumba,
maghala, viwanja vya wazi, vi-
wanda na mali nyingine.

Akizungumza na mwandi-
shi wa gazeti hili mwishoni
mwa wiki, Mwenyekiti wa
chama hicho, Salum Abdal-
lah, alisema walianza kuuza
vifaa vya vyuma chakavu ka-
tika eneo hilo mwaka 2004
na sehemu kubwa ilikuwa ni
bwawa la maji, lakini kwa uhu-
siano mzuri waliokuwa nao na
Kiwanda cha Urafiki walitu-
mia gharama zao kuziba eneo
hilo hadi likawa rafiki kwa bi-
ashara.

Alisema kwa kuwa wafan-
yabiashara walikuwa na nia
ya kufanya uwekezaji kwe-
nye eneo hilo ambalo hapo
awali lilikuwa na vibanda
vidogo vya wafanyabiashara
wa vyuma chakavu, uongozi
wa Urafiki uliwashauri ku-
unda chama ili kuendeleza
eneo hilo badala ya kufanya
mtu mmoja mmoja, ndipo

walipounda WCC.

Aprili 24, 2022 WCC iliomba
kibali cha kufanya maboresho
katika eneo hilo lenye ukubwa
wa mita za mraba 1774 iliyoko
kwenye kiwanja namba 28456
kwa lengo la kuliendeleza
na Julai 14, 2022 uongozi wa
FTC uliwajibu kwa barua
kuwa wameridhia ombi hilo
kwa masharti ya kuwasilisha
mchoro halisi wa ujenzi kabla
ya kuanza utekelezaji na wali-
fanya hivyo.

Alisema pia walifuatilia
kibali kutoka Manispaa ya
Ubungo cha kujenga ofisi za
muda katika eneo hilo kama
walivyokubaliana na FTC na
ombi hilo liliokubaliwa kwa
barua maalum Mei, 27, 2022.

Baaada ya kutimiza mashar-
ti chama hicho kilitumia akiba
iliyopo kwenye akaunti yake
ya benki Sh. milioni 159 na
kujenga fremu za biashara 12
na kumaliza ujenzi Novemba
2023 na kuvipangisha Desem-
ba, 2023.

Wakati wanajiandaa ku-
wasilisha taarifa ya gharama
walizotumia kujenga katika
eneo hilo kwa uongozi wa
FTC, ili waingie makubaliano
ya uwekezaji huo utadumu
kwa muda gani kwa, uongozi
wa kiwanda kiwanja hicho uli-
wataarifu wasubiri kwa kuwa
eneo la kiwanda kwa sasa kipo
chini ya NHC.

Alisema walishangaa Aprili
30, mwaka huu, shirika hilo
bila kuzungumza na uongozi
wa WCC waliwapelekea barua
wapangaji  waliowapangisha
kwenye fremu walizojenga
wakiwataarifu kuwa eneo hilo
ni mali yao hivyo kodi ziwe zi-
nalipwa NHC moja kwa moja.

“Wale wapangaji  walis-
hangaa na wakawaambia
kuwa wanatambua fremu
hizo ni mali ya WCC kwa sasa
na ndio walioingia nao mka-
taba, lakini NHC wakawajibu

kuwa hawatambui umiliki
wetu sisi katika fremu hizo na
kuwasisitiza kodi zote zilipwe
kwao, jambo ambalo si sawa
kwa sababu sisi tumewekeza
pesa zetu na tumepangisha
kwa miezi mitano tu na wao
wakaingilia kati,” alisema.

Waliandika barua makao
makuu ya NHC kuwaomba
watambue uwekezaji wao,
wakati  wakisubiri  majibu
mwezi Oktoba, NHC mkoa wa
Ubungo uliwapelekea form za
kusaini mkataba kati yao am-
bao ulikuwa na mabadiliko,
ikiwamo kuwapandishia kodi
ya ardhi kutoka Sh. 6000 kwa
mita za mraba walizokuwa
wanalipa hapo awali hadi Sh.
30,000.

Kwa mujibu wa Abdallah,
walipokea fomu hiyo, lakini
bado hawajatia saini na kuir-
udisha kwa sababu wanasu-
biri majibu ya madai yao wali-
yopeleka makao makuu.

Hata hivyo Novemba, mosi,
mwaka huu NHC Ubungo ili-
wapelekea barua ya notisi ya
siku 30 ikiwataka walipe deni
la kodi ya ardhi ya Sh. milioni
14 .07 ikiwa ni sawa na Sh. mil-
ioni 1.698 kwa mwezi na ikiwa
hawatekeleza agizo hilo mpa-
ka Novemba 30, mwaka huu
NHC itawavunjia mkataba.

“Tuliamua kulipa sehemu
ya kodi hiyo kama Shilingi mil-
ioni tatu hivi, ili kushikilia wa-
sivunje mkataba wakati tunas-
ubiri majibu kutoka makao
makuu juu ya uwekezaji tuli-
ofanya katika eneo hili,” alise-
ma.

Katibu wa WCC, Festo Ga-
briel, alisema kuwa chama
hicho hakina tatizo na kulipa
kodi ya ardhi kwa kuwa ndi-
cho walichokuwa wakifanya
miaka yote wakati wapo chini
ya FTC, wanachotaka wao ni
uongozi wa NHC utambue
uwekezaji walioufanya wa ku-
jenga fremu 12 na wawaachie

wanufaike.

UONGOZI URAFIKI

Meneja wa Kiwanda cha
Urafiki, Thomas Mushi, ame-
kiri kuwaruhusu WCC pamoja
na wapangaji wengine kujen-
ga fremu katika eneo hilo kwa
makataba, lakini eneo hilo lili-
nunuliwa na NHC kwa mnada
wa wazi na hafahamu sababu
za shirika hilo kutotambua
uwekezaji watu hao.

NHC YAJIBU

Meneja Habari na Uhusiano
wa NHC, Muungano Saguya,
alisema baada ya kulichukua
eneo hilo walilifanyia tath-
mini na kuwahakiki wapan-
gaji wote waliokuwa chini ya
Urafiki na kuwaweka chini yao
ili wakubaliane na taratibu za
upangaji wa shirika hilo.

Alisema wakati wanafanya
tathmini waligundua kuwa
eneo hilo lina thamani kubwa
kinachohitajika kufanyika ni
maboresho, ikiwamo kuon-
doa vibanda katika baadhi ya
maeneo na kujenga nyumba
za kisasa ili liendane na tham-
ani. Alisema pia waligundua
kuna vitu vingi vinaendelea
ikiwamo watu kupangisha
fremu kwa watu wengine na
kupata faida zaidi jambo am-
balo ni kinyume na taratibu za
shirika hilo.

Alisema kwa upande wa
WCC, shirika linatambua
uwekezaji wao na limewapa
eneo kubwa ambalo linatosha
kufanyia shughuli zao na wa-
nawatambua kuwa ni wapan-
gaji wao, kama hawajaridhika
na walichopewa wapeleke
malalamiko yao kwenye shiri-
ka.

Kwa maoni kuhusu habari
hii: Piga simu / sms / What-
SApp : +255 677 020 701

Email: customerrela-
tions@guardian.co.tz

Aliyeshuhudia
‘unga’ atoa
ushahidi kesi
mume na mke

Na Kulwa Mzee

KOPLO Jackson Shambo
(34) amedai alishuhudia unga
uliokutwa nyumbani kwa
mshtakiwa Samweli Kagisha
na mkewe Brigitte Uwela uki-
fanyiwa uchunguzi na kubaini-
ka ni dawa za kulevya aina ya
heroine.

Alidai hayo jana Mahakama
Kuu Divisheni ya Makosa va
Rushwa na Uhujumu Uchumi
wakati akitoa ushahidi mbele
va Jaji Sedekia Kisanya.

Shahidi huyo alidai kuwa
Januari 31 mwaka huu, akiwa
ofisini, alipewa taarifa na )
kiongozi wake Inspekta Johari
kwamba anatakiwa kushuhu-
dia ufunguaji wa kielelezo.

Alidai alielekezwa baada ya
kufungua na kukifunga, ana-
takiwa kupeleka kwa Mkemia
Mkuu kwa ajili ya uchunguzi.

Alidai alikwenda katika
chumba cha kutunza vielelezo
alikomkuta Inspekta Johari
akiwa na washtakiwa wawili
Samweli na Brigette, akaele-
kezwa kutafuta shahidi huru,
alifanya hivyo akampata Ju-
lius Muzimu.

Alidai kuwa hatua ya kufun-
gua kielelezo ilianza saa nane
mchana ambapo Inspekta
Johari alifungua bahasha ya
kaki, ndani ikiwa na mfuko wa
nailoni ang'avu ambao ndani
yake mlikuwa na mfuko mwe-
upe wa nguo ndani kukiwa
na unga na chenga chenga
zilizosadikiwa kuwa dawa za
kulevya. y _

“Baada ya ufunguaji kukami-
lika, kielelezo kilifungwa, nili-
chukua na kukipeleka Ofisi ya
Mkemia Mkuu, kilipokewa na
Mkemia Emmanuel, niliongo-
zana naye hadi maabara.

“Mkemia alichukua unga
akaupima uzito, akapata
gramu 978.42, alichukua sam-
puli kufanya uchunguzi wa
awali, nilishuhudia uchunguzi
maabara, baada va uchunguzi
aliniambia unga ule ni heroin,”
alidai.

Koplo huyo alidai alichukua
sampuli nyingine kwa ajili ya
uchunguzi zaidi na alimjulisha
kwamba akimaliza ataandaa
ripoti.

Alidai kuwa Februari 7 mwa-
ka huu, alipigiwa simu kufuata
ripoti ya uchunguzi.

Washtakiwa katika kesi hiyo
wanadaiwa walikutwa na
dawa hizo nyumbani kwao
Shumbageni, wilayani Mkuran-
ga.

Inadaiwa Januari 30 mwaka
huu, Jeshi la Polisi lilipata
taarifa kutoka kwa msiri
kwamba watuhumiwa wana-
fanya biashara ya dawa za
kulevya. )

Baada ya kupewa taarifa
hizo, inadaiwa askari wa jeshi
hilo walifika nyumbani kwa
watuhumiwa, wakafanya up-
ekuzi na kukuta dawa hizo
chumbani kwao.
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Wanaharakati
na waziri wakiri
sheria ina shida
kukabili ukatili

Na Elizabeth Zaya

MTANDAO wa Kupinga Ukatili wa Ki-
jinsia (MKUKI) umeitaka serikali kufanya
maboresho katika maeneo matano, iki-
wamo Sheria ya Kanuni za Adhabu, Sura
16, ili kusaidia kushughulikia masuala ya
ukatili wa kijinsia pamoja na kutunga
sheria mahususi ya kupambana na vi-
tendo hivyo.

Mwenyekiti wa Mtandao huo, Dk.
Monica Muhoja amesema kuwa muda
uliobaki kufikia ukomo wa malengo ya
maendeleo endelevu ni mfupi, hivyo
kuna haja kuimarisha sheria na sera
ambazo zitaharakisha ufikiwaji malengo
ambayo nchi imejiwekea kutokomeza
ukatili ifikapo mwaka 2030.

“Sisi wana-MKUKI tumefanya utafiti
kubainisha upungufu kwenye Sheria ya
Kanuni za Adhabu katika kushughulikia
masuala ya ukatili wa kijinsia.

“Tuko tayari kushirikiana ili tuwasil-
ishe huo utafiti na tufanye tafakuri ya
pamoja na wataalamu wa Wizara ya Kat-
iba na Sheria ili kubainisha mikakati na
maeneo ya maboresho.

“Pia tuko tayari kwa umoja wetu kuen-
delea kufanya kazi na wizara hiyo ili ku-
harakisha mchakato wa maboresho ya
sheria hizo kwa sababu muda uliobaki
wa kufikia mwisho wa malengo ya maen-
deleo endelevu ni mfupi,” alisema Dk.
wa uzinduzi wa kampeni ya siku 16 za
uanaharakati wa kupinga ukatili wa ki-
jinsia.

Alisema eneo lingine ambalo wali-
omba ni mamlaka za usimamizi wa
uchaguzi, kuandaa kanuni mahususi za
utekelezaji kifungu cha 135 cha Sheria ya
Uchaguzi wa Rais, Wabunge, Madiwani
kuhusiana na masuala ya ukatili wa kijin-
sia kwenye uchaguzi.

“Hili limekuwa changamoto na kikwa-
7o kikubwa katika ushiriki wa wanawake
kwenye uchaguzi, hususani kwa wag-
ombea, na tunataka liende sambamba
na kuimarisha mifumo ya utoaji taarifa
na kushughulikia masuala ya ukatili wa
kijinsia wakati wa uchaguzi na siasa,”
alisema Dk. Monica.

Pia alisema wanataka serikali iima-
rishe utekelezaji Mpangokazi wa Taifa
wa Kutokomeza Ukatili dhidi ya Wa-
nawake na Watoto (MTAKUWA).

“Na hii kuanzia ngazi ya taifa mpaka
vijiji na mitaa, tunaomba mamlaka
husika zitenge fedha za kutosha kuwez-
esha utekelezaji mpango huu. Tunaom-
ba mamlaka zote kushiriki kikamilifu
kwenye vikao vya kamati ikiwamo ku-
wasilisha taarifa muhimu zinazohitajika
kuimarisha uratibu na ushughulikiwaji
changamoto mbalimbali,” alisema Dk.
Monica.

Wanaharakati hao pia walitaka masu-
ala ya ukatili dhidi ya wanawake na wa-
toto yajumuishwe katika ajenda za vikao
vya ulinzi na usalama kwa ngazi zote.

il

“Pamoja na jitihada ambazo serikali
inafanya kutokomeza vitendo vya ukati-
li, wanawake na watoto wengi wameen-
delea kuwa waathirika wa vitendo hivyo,
pia kumekuwa na kulegalega kwa baadhi
ya watendaji wa mamlaka husika katika
kukabiliana na vitendo hivyo katika mae-
neo yao.

“Sisi tunaamini kwamba iwapo masu-
ala hayo yakiingizwa katika ajenda za
vikao vya ulinzi na usalama ngazi zote,
kutaleta msukumo mkubwa wa uwa-
jibikaji katika kushughulikia matukio ya
ukatili,” alisema Dk. Monica.

Pia waliomba serikali ifanyie mabore-
sho sheria zinazogusa familia moja kwa
moja ikiwamo Sheria ya Ndoa na na ile
ya Mirathi.

“Kwa mfano, Sheria za Mirathi na She-
ria ya Ndoa zinabagua sana wanawake
na mabinti hususani wajane, hizi zin-
achangia wengi kupata matatizo ya afya
ya akili kwa sababu wanakuwa wanakan-
damizwa sana. Kwa hiyo, tuko pamoja na
serikali kushirikiana kuhakikisha viten-
do hivi vinakomeshwa,” alisema.

Waziri wa Katiba na Sheria, Prof.
Palamagamba Kabudi, alisema vitendo
vya ukatili ni aibu kwa nchi na havikuba-
liki, hivyo wizara yake iko tayari kukaa
na wadau hao kupitia upungufu uliopo
katika sheria mbalimbali zinazochangia
vitendo vya ukatili wa kijinsia.

“Kwa mfano, Sheria ya Kanuni za Ad-
habu, ninashukuru kwamba mmefanya
utafiti na kubainisha upungufu, nikiri
kwamba ni kwa muda mrefu hatujafany-
ia maboresho katika eneo hili. Kuna haja
tulifanyie kazi,” alisema Prof. Kabudi.

Kwa maoni kuhusu habari hii: Piga
simu / sms / WhatsApp : +255 677 020
701
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TANZANIA KUWA MWENYEJI WA MKUTANO MKUU WA SABA (7) WA

JUMUIYA YA MAMLAKA ZA USIMAMIZI WA USAFIRI MAJINI AFRIKA

Novemba 25, 2024 - Dodoma.

Wizara ya Uchukuzi inautaarifu umma na wadau wa sekta ya usafiri majini kuwa
Tanzania kupitia Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania (TASAC) imeteuliwa kuwa
nchi mwenyeji wa Mkutano wa Saba (7) wa Kimataifa wa Jumuiya ya Mamlaka za
Usimamizi wa Usafiri Majini Barani Afrika, utakaofanyika kuanzia tarehe 29
Novemba hadi 01 Desemba, 2024 katika Kituo cha Mikutano cha Kimataifa cha
Julius Nyerere (JNICC) Jijini Dar es Salaam.

Lengo la mkutano huu ni kujadili masuala muhimu yanayohusu maendeleo ya
udhibiti na usimamizi wa usalama wa usafiri majini barani Afrika huku kipaumbele
kikiwa ni mustakabali wa usafiri wa majini na kuongeza ushirikano baina ya nchi
wanachama.

Kauli mbiu ya mkutano huo ni "Kuimarisha mustakabali wa sekta ya usafiri majini
barani Afrika: Ushirikiano katika Teknolojia na Ubunifu ili kupunguza hewa ukaa,
kuimarisha usalama, na mazingira ya sekta ya usafiri majini kwa mustakabali
endelevu".

Mkutano huo utatumika kama jukwaa muhimu katika kuwezesha wadau kushiriki
katika majadiliano yanayogusa masuala ya teknolojia na ubunifu yenye kulenga
katika kuimarisha usalama na mazingira ya usafiri majini, pia, watapata fursa ya
kuingia makubaliano ya kibiashara pamoja na kuanzisha mitandao na ushirikiano
katika uendeshaji masuala mbalimbali yanayohusiana na fursa za uchumi wa
buluu.

Mkutano huu wa kihistoria utafunguliwa rasmi na Mheshimiwa Dkt. Doto Mashaka
Biteko (Mb), Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati na utahudhuriwa na Katibu
Mkuu wa Shirika la Bahari Duniani (IMO), Bw. Antonio Dominguez pamoja na
wataalam wa usafiri majini, viongozi wa mamlaka za udhibiti wa usafiri kutoka nchi
wanachama wa Umoja wa Afrika, zipatazo 50 ambazo zina bahari, maziwa na mito
na wawakilishi wa mashirika mbalimbali ya Kimataifa.

Ushiriki wa Bw. Dominguez ni heshima kubwa kwa Tanzania hasa kipindi hiki
tunapotekeleza Sera ya Taifa ya Uchumi wa Buluu, ambapo kama nchi
tumebainisha masuala ambayo Serikali kwa kushirikiana na wadau, kuhakikisha
nchi inanufaika na fursa zitokanazo na rasilimali za Uchumi wa Buluu ili kukuza
uchumi wa Taifa kwa maendeleo endelevu.

Aidha, Tanzania itaendelea kutangaza fursa za kiuchumi zilizopo katika sekta ya
usafiri kwa njia ya Maji zinazohusiana na utumiaji wa rasilimali za bahari na maziwa
pamoja uchukuzi ili kukuza uchumi wa buluu, kufanya tafiti na kuwekeza katika
uvunaji wa rasilimali bahari na maziwa zitakazosaidia kuongeza uwezo wa Serikali
kuwahudumia wananchi na kuwaleta maendeleo endelevu.

Tunatoa wito kwa wadau wote wa sekta ya usafiri majini, wakiwemo wasafirishaji,
wamiliki wa vyombo vya usafirishaji majini, wawakilishi wa mashirika ya kimataifa,
viongozi wa Serikali kujitokeza kwa wingi kuhudhuria mkutano huu muhimu ili

kuunga mkono juhudi za Serikali katika kuimarisha usafiri wa majini hapa nchini
Tanzania na barani Afrika kwa ujumla.

Katika Mkutano huo pia kutakuwa na maonyesho na utoaji elimu kwa umma na
washiriki watakao shiriki katika mkutano huo, hivyo tunawakaribisha wananchi wote.

Imetolewa na:

Mhe. Prof. Makame Mnyaa Mbarawa (Mb)
WAZIRI WA UCHUKUZI

218265202
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Uchaguzi Serikali za Mitaa
ufanyike kwa amani, utulivu

HAYAWI hayawi yamekuwa. Siku iliyosubiriwa kwa hamu na wap-
enzi wa siasa, demokrasia na maendeleo imewadia. Ni siku ya Uch-
aguzi wa Serikali za Mitaa ambayo inawafanya wananchi kuamua
ana nao kutatua kero zinazowakabili.

Takribani vyama vyote vyenye usajili wa kudumu, vimefanya
kampeni kwa wagombea viliowateua ili kuwawakilisha katika uch-
aguzi huo. Kwa mantiki hiyo, matokeo ya uchaguzi huo ni mavuno
ambayo vitapata katika uwekezaji wa misingi ya sera na ahadi wakati
wote wa kampeni.

Kwa mantiki hiyo, siku hii ya leo ndiyo ile itakayosadifu juu ya nini
chama kitapata kwa kuchaguliwa au kutokuchaguliwa na wananchi.
Kura zao ni matokeo ya sera na ahadi walizozitoa kwa wananchi.

Kwa ujumla, uchaguzi wa serikali za mitaa ni hatua muhimu kwa
demokrasia na maendeleo ya wananchi kwa kuwa kama mchakato
huo utaendeshwa kwa misingi ya uhuru na haki, watapata viongozi
waliowataka ili kushirikiana nao kutatua kero zao kwenye maeneo
husika.

Serikali za Mitaa ndilo chimbuko halisi la demokrasia na ni ngazi
ambayo wananchi wanaweza kupanga, kuamua na kutekeleza mi-
pango yao ya maendeleo. Kwa msingi huo, uchaguzi wa viongozi wa
serikali za mitaa ni mchakato muhimu katika kuwapata viongozi we-
nye upeo wa kushirikiana na wananchi katika kutambua kero zina-
zowahusu na kuzipatia ufumbuzi kupitia mipango watakayoamua.

Kutokana na umuhimu wa siku hii, Rais Samia Suluhu Hassan am-
etangaza kuwa siku ya mapumziko ili wananchi wapate fursa ya ku-
piga kura na kuacha visingizio kuwa hawakupata nafasi ya kuchagua
viongozi wanaowataka. Kwa hiyo kila mwananchi aliyejiandikisha
katika daftari la makazi, hana budi kutumia haki yake ya kidemokra-
sia katika kuchagua kiongozi anayemtaka kwa imani kuwa ndiye
anayefaa kushirikiana nae katika kutatua matatizo yake.

Aidha, uchaguzi unatakiwa kuwa huru na wa haki, hivyo wadau
wote kwa maana ya wasimamizi na wasimamizi wasaidizi, vyama
vya siasa na vyombo vya ulinzi na usalama vinapaswa kutenda haki
ili viongozi watakaopatikana wawe wanaotokana na matakwa ya wa-
nanchi.

Maneno kama ushindi wa bao la mkono, kuingizwa masunduku
ya kura zilizopigwa na kuingizwa kwenye vituo vya kuhesabia kura
na watu kupewa ushindi isivyostahili ni sumu ya demokrasia. Kwa
msingi huo, wasimamizi waache watu washinde kwa misingi ya kura
walizopata na si kwa mahaba yao kwa chama fulani au kuwasaidia
watu kushinda tofauti na kinyume cha kura zilizopigwa.

Katika uchaguzi wa serikali za mitaa wa mwaka 2019 na uchaguzi
mkuu wa mwaka 2020, kulitokea matatizo katika maeneo mbal-
imbali hata kufikia hatua ya kusema hakukuwa na uchaguzi bali
uchafuzi. Kauli hiyo ililitia doa taifa na kuharibu taswira iliyojengeka
kwamba Tanzania ni taifa la viwango vya juu katika dekomrasia na
utawala bora na kujinasibu kwa misingi ya umoja, amani na mshi-
kamano.

Kama Rais Samia alivyosema uchaguzi wa mwaka huu na ujao
usilitie doa taifa, ni imani ya Watanzania na wapenda demokrasia
duniani kote kuwa kauli hiyo ya kiongozi mkuu wa nchi itazingatiwa
na mchakato huo kufanyika kwa misingi ya uhuru na haki. Vyombo
vya ulinzi na usalama vinapaswa kulinda amani na usalama badala
ya kufuata maelekezo ya kundi fulani ili kuhakikisha uchaguzi una-
fanyika kwa misingi ya amani na utulivu. Kwa maneno mengine
wasiwe chanzo cha kuharibu uchaguzi.

Tanzania yenye amani na utulivu, umoja na mshikamano inaweze-
kana. Uchaguzi ufanyike kwa amani na taifa liendelee kwa ustawi na
utengamano.
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Tofautisheni vyeti na akili

MWISHONI mwa wiki ili-
yopita, gazeti hili liliandika
ripoti maalumu ikionesha
uhaba wa ajira kwenye sekta
karibu zote, licha ya kwam-
ba kila mwaka wanafunzi
100,000 wanahitimu vyuo
vikuu.

Katika ripoti hiyo, Mkuru-
genzi Mkuu wa Chama cha
Ushirika cha Wajasiriamali
Wahitimu wa Chuo Kikuu cha
Kilimo Sokoine (SUGECO),
Revocatus Kimario, anasema
kuna pengo kubwa kati ya
ujuzi unaotolewa chuoni
na ule unaohitajika kwenye
ajira, hasa uthubutu na nid-
hamu ya kazi.

Anashauri kwamba badala
ya wanafunzi kwenda ku-
zurura baada ya kumaliza
vipindi, wachangamkie fursa
inayoweza kuwafaa baada
ya kuhitimu, akitoa mfano
umuhimu  wa  kujifunza
lugha mbalimbali za ki-
mataifa.

Naibu Makamu Mkuu wa
Chuo Kikuu cha Dar es Sa-
laam (UDSM), Taaluma, Prof.
Bonaventure Rutinwa, anase-
ma vyuoni wanatoa ujuzi wa
aina tatu, unaohusisha uwezo
kujua na kungamua mambo,
kutenda na mtizamo wa kue-
ndelea kujifunza, akiwaomba
wazazi na walezi wawajen-
gee watoto maarifa hasa nid-
hamu ya kazi na kuheshimu
muda.

Kwa muktadha huo ni
kwamba, uhaba wa ajira ni
tatizo moja, lakini nidhamu
na weledi, kwa wale wanao-
fanikiwa kupata ajira ni tatizo
jingine.

Ukizungumza na baadhi
ya waajiri utabaini kwamba
moja ya sifa wanayokosa
wahitimu wengi wa ngazi
mbalimbali vyuo vikuu, wana
tamaa ya maisha, hawana

adabu, weledi wala uwezo wa
kutatua changamoto katika
mazingira aliyopo yaani hapo
kazini.

Mfanyakazi mmoja anaye-
fanya kazi benki aliposoma
ripoti ile aliniambia, tatizo sio
ufaulu wa juu bali nidhamu.

Nidhamu inaanzia nyum-
bani hadi kwenye dunia ya
teknolojia, hasa matumizi
ya mitandao ya kijamii. Ni
waajiri wachache wasioan-
galia akaunti za watu wa-
naowachagua kwenye usaili
wa kazi.

Wengine wanaenda mbali
zaidi kuangalia hata wale wa-
naoomba mafunzo ya viten-
do (field), kujua aina ya mtu
wanayempokea.

Ni jambo baya vijana wengi
wanadhani wako huru kua-
mua nini cha kuposti kwenye
mitandao yao ya kijamii, bila
kupima madhara ya hicho
kinachopostiwa.

Ni mbaya zaidi, ukiingia
kwenye akaunti za mitandao
ya kijamii ya hawa vijana,
unakuta picha za starehe
wengine wakivuta shisha na
kumwagiana pombe.

Mabinti wakiwa nusu uchi
kwenye fukwe, wakionesha
maungo yao hata katika mae-
neo waliyopaswa kujisitiri.
Kwa kifupi, ni vijana wa-
naoonesha kutaka maisha ya
‘angani’, ilihali uhalisia wali-
paswa kuwa wanafagia zizi la
ng'ombe.

Kunywa na kustarehe wana-
jua, lakini hawawezi kutumia
saa tatu kwa wiki kujifunza
lugha ya kigeni, ambayo
ingemfaa na kuiwezesha
shahada yake kufanyakazi
haraka.

Zipo taasisi zinazotafuta
ajira za muda nje ya nchi,
kuna nchi ili uweze kwenda
lazima ujue lugha yao au ujue

kuendesha gari. Sasa badala
ya kujifunza hayo, kijana ana-
jirusha akivuta shisha.

Kibaya zaidi ni kwamba baa-
dhi yao hawataki kufundish-
wa wakiamini wameshafuzu
kwa kufika chuo kikuu. Math-
alani, ni kawaida kwao kum-
sikiliza mteja huku ameweka
spika ya sikio (earphones),
jambo ambalo halijengi ma-
husiano mazuri na mteja.

Kadhalika, wakikosea kazini
wakiambiwa  wanakasirika
kwa kuwa wanaamini wana-
jua. Kwa kifupi ni vijana wa-
siopenda kuelekezwa wala
kushauriwa. Ni hawa ambao
wakiingia kazini, wanataka
wamiliki magari mazuri na
nyumba ndani ya muda mfu-
pi.
Ripoti hiyo ya janga la ajira
ilinikumbusha majibu ya
Mwanafizikia Albert Ein-
stein, alipoulizwa akili ni nini,
akasema ni kile kinachobakia
baada ya kuondoa yote uliyo-
fundishwa darasani.

Kwa mujibu wa Einstein
kuna watu wakiondoa yale
waliyofundishwa  darasani,
vichwa vyao vinabaki vitupu.
Hawa ndio hujisifia vyeti au
idadi ya shahada walizonazo;
akisema hawana akili, japo
wana elimu.

Ninachotaka kusema ni
kwamba wakati vyuo vikipi-
tia mitaala na kuiboresha,
vijana watafute kila mbinu
ya kuwa wenye adabu, we-
nye kushirikiana na wengine,
mwenye uwezo wa kushauri
bila hila, ukarimu na utayari
kujifunza kwa mkubwa na
mdogo.

Inategemewa kwamba mtu
aliye chuo kikuu, hapaswi ku-
jiona mjanja akivuta shisha,
bali analazimika kutambua
madhara ya tumbaku na kuz-
iepuka.
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Bodi Mikopo Elimu
Zambia yaja kuchota
uzoefu, maarifa HESLB

Na Mwandishi Wetu

BODI ya Mikopo ya Wanafunzi
wa Elimu ya Juu (HESLB) nchini
imekaribisha timu ya maofisa sita
kutoka Bodi ya Mikopo ya Elimu
ya Juu na Masomo (HESLB) ya
Zambia kwa ziara ya mafunzo ya
siku tano.

Jana katika ofisi za HESLB ji-
jini Dar es Salaam, Mkurugenzi
Mtendaji wa HESLB, Dk. Bill Ki-
wia alieleza furaha yake kuwa na
timu hiyo ya Zambia kwa mara
ya pili mwaka huu kwa ajili ya
kubadilishana uzoefu na maarifa.

Dk. Kiwia alionesha jinsi HES-
LB ilivyobadilisha uendeshaji
na huduma zake kutoka mwon-
gozo hadi kidigitali katika kipindi
cha miaka 12 ili kuboresha
utoaji huduma na usimamizi wa
mikopo.

“Kabla ya mwaka 2012, shughu-
li zetu nyingi zilikuwa za mwon-
gozo na karatasi nyingi.. lakini
tuliamua kukumbatia teknolojia

KABWELA

na sasa hatuna karatasi,” alisema
Dk. Kiwia.

Mkurugenzi huyo pia alisema
HESLB ambayo imetimiza miaka
20 tangu kuanzishwa kwake
mwaka 2004, imehudumia
maelfu ya watanzania Kkupitia
mikopo na sasa imejitanua na
kuingiza mikopo kwa wanafunzi
wa stashahada na inasimamia
Ufadhili wa Samia, yaani Samia
Scholarship.

“Mbali na mikopo, tunasima-
mia Ufadhili wa Samia kwa wa-
nafunzi waliojiunga na Programu
za Sayansi, Teknolojia, Uhandisi
na Hisabati (STEM) katika vyuo
mbalimbali vya elimu ya juu.

“Hawa ni wanafunzi waliopata
alama za juu katika Mtihani wa
Taifa wa Kidato cha Sita (ACSEE)
katika tahasusi zinazozingatia
sayansi,” alisema Dk. Kiwia.

Mkuu wa ujumbe wa HELSB ya
Zambia, Chiluba Kalungwana al-
ipongeza alichokiita “kazi nzuri”
inayofanywa na HESLB nchini

na kusisitiza kuwa wao bado
wachanga na kwamba kupitia zi-
ara hiyo, timu inahitaji kujifunza
kutoka HESLB jinsi ya kuboresha
utoaji huduma zao na kujiinua
kiteknolojia.

“Tunahitaji kujifunza jinsi tu-
navyoweza kujiinua kutoka kwa
timu yako, tunaweza kuona ni
maeneo gani tunaweza kubore-
sha,” alisisitiza Kalungana.

Aliongeza, “Sisi sote ni wana-
chama wa Jumuiya ya Afrika ya
Mashirika ya Ufadhili wa Elimu ya
Juu (AAHEFA) na nchi nyingine
nane zikiwamo Kenya, Uganda,
Rwanda, Afrika Kusini, Malawi,
Botswana, Lesotho, Namibia na
Ghana.”

HELSB ilianzishwa na Sheria ya
Mikopo ya Elimu ya Juu na Mas-
omo ya Zambia Na. 31 ya Mwaka
2016, ikichukua nafasi ya Kamati
ya Bursary ambayo ilianzishwa
kwa Hati ya Kisheria Na. 182 ya
1973 ya Sheria ya Elimu, SURA 134
ya sheria za Zambia.

FADHILI MOHAMED

UNAJUA TAYART USIKU MWINGI,
UKIRUDT KWA MKEO SI ATA-
KUPIGIA KELELE SANA?!
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'VUVUZELA LIKASOME"!

Wataalamu wa upasuaji wa moyo wa Taasisi yva
Moyo Jakaya Kikwete (JKCI), wakishirikiana na
wenzao kutoka Shirika la Open Heart International
(OHI) la Australia, kumfanyia upasuaji wa kurekebi-
sha valvu ya moyo mgonjwa mwenye matatizo ya
valvu wakati wa kambi maalumu ya siku 6 inay-
ofanyika katika taasisi hiyo, jijini Dar es Salaam.
PICHA: JKCI

Container Space Solutions Tanzania Limited
Cheti cha Usajili Namba 118987
Sheria ya Makampuni, 2002

(KIFUNGU 334 (1))
MAAMUZI YA HIARI YA WANAHISA KUFUNGA KAMPUNI

Umma unafahamishwa kuwa katika kikao cha Container Space Solutions Tanzania Limited
(kampuni), yenye usajili namba 118987, kilichofanyika tarehe 13 November 2024 azimio maalumu
lilipitishwa:

1. Kufuatana na kifungu 331 (1) (b) cha Sheria ya Makampuni ya 2002, kuwa kampuni ifutwe
kwa hiari; na

2. Wanahisa wamemteua Linda Allan Mwambete wa Mikumi House, 368 Msasani Road,
Oysterbay, S.L.P 9673, Dar es Salaam, Tanzania kuwa mfilisi wa kampuni.

Umma na wahusika wanafahamishwa kupeleka madai yao kwa usaili ndani ya siku thelathini (30).
Maombi yote yatayopelekwa baada ya siku 30 kuisha hayataandikishwa.

Linda Allan Mwambete

Mfilisi
wa Coffee Hub Company Limited

182709

UBALOZI WA MAREKANI,
DENMARK NA NORWAY
DAR ES SALAAM

MNADA WA HADHARA:

UNIVERSAL AUCTION CENTRE Kwa idhini waliyopewa na Ubalozi wa Uingereza, Sweden
na Helios Tower watauza kwa mnada wa hadhara Fanicha, Magari na Majenereta tarehe
30 November, 2024 Jumamosi kuanzia saa 4:00 asubuhi. Mnada utafanyika Golden
Resort Sinza, Lion Street.

Fanicha na Computer zitaanza kuuzwa kuanzia saa 4:00 asubuhi: Sofa sets, Chest
drawer, Draser, Mirror, Book shelves, Meza za Chakula, Viti, Makabati ya nquo,Vitanda,
Magodoro, Steel lockers cabinet, Carpets, Fridge double door, Deep Freezer, Washer,
Dryer, Majiko ya Gas na Umeme, Meza za garden, Viti vya garden,Mashine za Photo copy
Nashuatec MP6500, 5002, 2205 na Xerox 7970, Computer set, Laptops, Printer HP
Laser Jet, Flat TV, A/c split unit, na vingine vingi.

Magari na Majenereta yataanza kuuzwa kuanzia saa 6:00 mchana:

Idadi Aina Model Mwaka | Ushuru
1 Land Rover Discovery SE SDV6 Diesel Engine 2015 Haujalipwa
1 Nissan Patrol Station Wagon TD42 Diesel Engine 201 Umelipwa
1 Toyota Land Cruiser Prado S. Wagon 1KZ Diesel Engine 1994 Umelipwa
3 Generator 33 KVA - 3 Phase Perkins Diesel Engine 2015 Haujalipwa
1 Generator 66 KVA - 3 Phase Perkins Diesel Engine 2015 Haujalipwa
1 Generator 150 KVA - 3 Phase John Deer Diesel Engine - Haujalipwa
1 Generator 20 KVA - 3 Phase Yanmar Diesel Engine 2008 | Haujalipwa

Mali zote zinaweza kukaguliwa Golden Resort Sinza,Lion Street kuanzia tarehe 27
mpaka 29 November,2024, kuanzia saa 4:00 asubuhi mpaka saa 11:00 jioni.

MASHARTI YA MNADA.

1. Mnunuzi wa Fanicha atatakiwa kulipa malipo yote kwa keshia (cashier). Na
mnunuzi wa Gari au Jenereta atatakiwa kulipa 25% pale pale na salio lilipwe ndani
ya siku 5 za kazi mwisho wa kulipa tarehe 6 December, 2024 Saa 10:00 jioni.
Ukishindwa kulipa kwa muda huo Gari au Jenereta litauzwa kwa mshindi
mwingine aliyefata na dhamana haitarudishwa.

Malipo kwa njia ya VISA, Master cards na Lipa namba za CRDB yanakubalika.

Mali zote zitauzwa kama zilivyo bila dhamana.

Mnunuzi atawajibika kulipa ushuru na kodi zingine zote.

Mali yote iliyouzwa itatakiwa kuondolewa baada ya kulipa malipo yote pamoja na

kodi

6. Kila mtu atatakiwa lazima kuwa na bid namba itakayopatikana getini na kuvaa
barakoa.

SN

182710

UNIVERSAL AUCTION CENTRE DARES SALAAM
PLOT NO: 5“E” LION STREET SINZA
CELL NO: 0754 284 926

Insta: universalauctioncentre

E-mail: universalauction@hotmail.com
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TAMWA yakemea udhalilishaji
wanawake mitandao ya kijamii

Na Christina Mwakangale

CHAMA cha Wanahabari
Wanawake Tanzania (TAM-
WA), kimesema kinaungana
na Watanzania, wadau wa
maendeleo, mashirika yasiyo
ya kiserikali kukemea vitendo
vya udhalilishaji kwa wa-
nawake na wasichana, hasa
kupitia mitandao ya kijamii.

Mkurugenzi Mtendaji wa
TAMWA, Dk. Rose Reuben
es Salaam, katika Slku 16 za
Kupinga Ukatili wa Kijinsia, zi-
nazolenga kuikumbusha jamii
kuachana na matendo ya uka-
tili, ikiwamo vipigo, ukeketaji,
ubakaji, ulawiti, mimba za uto-
toni na rushwa ya ngono.

“Bado kuna changamoto
zinazoibuka ambazo  zin-
achagizwa na sheria mbalim-

bali, ambazo zina mapengo
yanayochagiza ukatili wa jinsia
na maendeleo ya kukua kwa
teknolojia yameleta ongezeko
kubwa la unyanyasaji wa ki-
jinsia, kwa njia ya mitandao ya
kijamii.

“Matumizi mabaya ya
mitandao ya kijamii, imeathiri
jamii hasa wanawake na wa-
sichana ambao ndio mara
nyingi wamekuwa walengwa
wa picha zinazowadhalilisha,”
alisema.

Siku 16 zitahusisha tafakuri
ya pamoja ya wapi palikofani-
kiwa, penye mapengo na ni
kwa namna gani yatazibwa ili
kupunguza ukatili wa kijinsia
ndani ya jamii.

“Kaulimbiu ya maadhim-
isho haya kwa mwaka huu ni:
Kuelekea miaka 30+ ya Beijing:
Tuungane kumaliza ukatili wa

kijinsia kwa wanawake na wa-
toto’. Kaulimbiu hii inalenga
kuwakumbusha viongozi, wa-
naharakati na wadau wa mas-
uala ya ukatili wa kijinsia.

“Serikali, sekta binafsi, kam-
puni na wananchi kwa ujumla
kuungana na kuchukua hatua,
ili kumaliza ukatili kulingana
na mapendekezo 12 ya mku-
tano wa Beijing, yaliyolenga
kutokomeza vitendo vya uka-
tili wa jinsia na kukuza usawa,”
alisema Dk. Rose.

Alibainisha kuwapo ma-
fanikio ikiwamo ya Sheria ya
Makosa ya Kujamiiana-SOSPA
na kuingizwa kwa kipengele
cha rushwa ya ngono katika
makosa yaliyo ndani ya Sheria
ya Rushwa, pia nafasi ya mwa-
namke ngazi za uamuzi katika
siasa imeendelea kuongezeka.

Dk. Rose alisema, wa-

nawake wakiwamo wanasiasa
wamekuwa wakidhalilishwa
mitandaoni, hali inayochagiza
kuacha kushiriki katika siasa
au kutogombea nafasi mbalim-
bali za uongozi kwenye jamii.

“TAMWA, katika kipindi hiki
cha Siku 16 za Kupinga Ukatili
wa Kijinsia, ambacho kinae-
andamana na Uchaguzi wa
Serikali za Mitaa, Novemba
27, mwaka huu, tunakemea
udhalilishaji wa wanawake
kwa kutumia mitandao ya ki-
jamii.

“Tunawahimiza wanawake
na wasichana wanaogombea
nafasi za uongozi katika uch-
aguzi huu, kuwa wastahimil-
ivu, ili kutimiza malengo yao
na wasiogope kutoa taarifa
kwa mamlaka, pindi wanapod-
halilishwa mitandaoni au kwa
namna yoyote.

Wajasiriamali
wa matunda
wakipanga
matikitimaji
kwa ajili ya
kuwauzia wa-
teja wao katika
Soko la Simu
2000 (Mawasi-
l[iano) Dar es
Salaam jana
ambapo tunda
moja huuzwa
kuanzia 1000
hadi 10,000
kulingana na
ukubwa wake.
Aidha wameta-
ja kuwa msimu
mzuri wa
matunda hayo
huwa ni kuan-
Zia Februari.
PICHA: IMANI
NATHANIEL

CHADEMA yasisitiza wananchi
kuchagua viongozi waadilifu

Na Mussa Mwangoka,
KATAVI

NAIBU Katibu Mkuu wa
CHADEMA visiwani Zanzibar,
Salum Mwalimu, amesema
wananchi wanaweza kupata
maendeleo endelevu ya ki-
jamii na kiuchumi katika mae-
neo yao iwapo watachagua
viongozi waadilifu, watenda
haki na wenye maono.

Alisema hayo jana wakati
akizungumza na wananchi
katika mkutano wa hadhara
uliofanyika kwenye viwanja
vya Kapripointi mjini Mpanda
mkoani Katavi, ikiwa ni siku
za mwisho za kampeni za
uchaguzi wa Serikali za mitaa

zinazotarajiwa kufanyika leo
nchini. “Viongozi wenye sifa
hizo za kuwa na maono ya ki-
uongozi, uadilifu na watenda
haki wapo Chadema hivyo wa-
nanchi wanapaswa kuwacha-
gua viongozi hao ili waweze
kuwaletea maendeleo endel-
evu kwenye maeneo yao,” ali-
sisitiza Mwalimu.

Alisema wananchi hawa-
paswi kudharau uchaguzi
huo kwa kuwa unaweka vion-
gozi muhimu, ambao kuna
nyakati wanaamua mustakab-
ali wa maisha ya wananchi wa-
naowaongoza na kwamba ni
vema kushiriki uchaguzi huo
na kuchagua viongozi sahihi.

Alitaka ~ wagombea  wa

CHADEMA wanaoomba kuch-
aguliwa iwapo watapata nafasi
Za kuongoza mitaa, Vitongoji
tangulizi wao waliotokana na
CCM ambao walikuwa wak-
ilalamikiwa kwa kujifanya ni
miungu watu.

“Sisi CHADEMA viongozi
wetu mahala popote wanasi-
mamia misingi minne ya cha-
ma hiki, na yeyote anayekiuka
misingi hiyo hatumuachi ya
kwanza haki za watu, lazima
tuwe na viongozi wanaosima-
mia haki za watu Mwenyekiti
wa mtaa simamia haki za wa-
nanchi wako sio haki za wana
CHADEMA haki za wananchi
wote,” alisisitiza.

Pia, alisema msingi mwing-
ine ni uhuru wa wananchi,
viongozi wanapaswa kutoa
uhuru kwa wananchi kushauri
na kuamua mambo yao, mis-
ingi mingine ni maendeleo ya
watu na Demokrasia.

Awali,  Mwenyekiti  wa
CHADEMA mkoa, Rhoda
Kunchela alisema pamoja
na kufanyiwa figisu katika
mchakato mzima wa uchaguzi
ikiwamo baadhi ya wagombea
wao kuenguliwa, njia pekee
ya wananchi kuiadhibu CCM
ni kupitia sanduku la kura na
kwamba wasisuse badala yake
wajitokeze kupiga kura ili ku-
pata viongozi sahihi wa kuon-
goza mitaa yao.

. ‘Uchaguzi uwe fursa
. vijana kuchochea

maendeleo’
Na Maulid Mmbaga

MWENYEKITI wa Umoja wa Vi-
jana wa Chama cha Mapinduzi
(UVCCM), Mohammed Kawaida
amesema uchaguzi wa serikali
Za mitaa unaotarajiwa kufanyika
leo, usiwe wa kupuuza, bali iwe ni
fursa muhimu kwa kila Mtanzania
hasa vijana kuonesha dhamira ya
kweli ya kuleta maendeleo endel-
evu kwa taifa.

Aliyazungumza hayo jana mkoani
Dar es Salaam, akisisitiza kwamba
Watanzania wote wana wajibu wa
kuhakikisha wanachagua viongozi
waadilifu, wanaojali maslahi ya
wananchi na wenye Uwezo wa
kusimamia maendeleo.

Alisema ni muhimu Watanza-
nia kuchagua kiongozi ambaye
wanaona anafaa katika kuleta
maendeleo kwakuwa hiyo ndio
demokrasia.

“Kuna sababu mbalimbali za
msingi za kwanini, wananchi
wanapaswa kumnga mkono CCM
katika uchaguzi huu wa serikali za
mitaa ikiwamo suala la kuona ma-
fan|k|o va kiuchumi.

“Mengine ni ustawi wa jamii
kupitia miradi mikubwa ya kim-
kakati ambayo imetekelezwa iki-
wamo Reli ya Mwendo Kasi (SGR),
Bwawa la Kufua Umeme la Julius
Nyerere (JNHPP), na uboreshaji
wa bandari yamefungua fursa ny-
ingi za ajira na kukuza uchumi wa
ndani,” alisema.

Aliongeza kuwa sababu nyingine
ni utoaji wa huduma bora za Ki-
jamii, elimu na afya kwa wote,
na chama hicho kimewekeza kwa
kiasi kikubwa katika huduma za
Kijamii, ili kuhakikisha kila mwa-
nanchi anapata huduma bora.

“CCM ni chaguo bora kwa Watan-
zania kutokana na historia yake,
mafanikio na sera zake zinazo-
jikita katika ustawi wa kila raia
ambako kimewezesha utoaji wa
elimu bila malipo, afya, majlsaﬂ na
salama, uwezeshaji wa vijana, wa-
nawake na wenye ulemavu huku
kikitambua nafasi ya makundi
yao katika maendeleo ya taifa,”
alisema.

Kawaida alisema katika uchaguzi
wa serikali za mitaa ni muhimu
kwa wananchi kuendelea kuicha-
gua CCM ili kuhakikisha mabadi-
liko hayo yanaendelea na miradi
ya maendeleo inazidi kuwa na tija
kwa jamii nzima.

Vile vile, alisema chama hicho
kinatambua kuwa mafanikio ya
serikali katika ngazi zote za ki-
taifa, yanategemea ufanisi wa
viongozi wake na kwamba chama
kimewekeza katika kuwaandaa na
kuwajengea uwezo viongozi wake
kupitia mafunzo ya uongozi na
utendaji.

“Kuna sababu mbalim-
bali za msingi za kwanini,
wananchi wanapaswa Kui-
unga mkono CCM katika
uchaguzi huu wa serikali
za mitaa ikiwamo suala
la kuona mafanikio ya
kiuchumi.
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Padri
ahamasisha
kampeni za
kistaarabu
kulinda amani

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

PAROKO Msaidizi wa Kani-
sa Katoliki Parokia Teule

va Utatu Mtakatifu Murombo,

Padre Leon Ipoma, amewata-
ka watu kufanya kampeni za
kistaarabu, amani na utulivu,
ili kuendelea kulinda amani
iliyoko nchini.

Akizungumza jana wakati
wa Misa Takatifu ya kua-
dhimisha Sherehe ya Kristu
Mfalme, Padre Leon alisema
ni vizuri viongozi waache
wananchi wachague wa-
naowaona wanafaa kwa
maendeleo.

Alisema ni vizuri kKila mmo-

ja akafanya kampeni kwa hali

ya utulivy, hali ya amani sio
kuvuruga amani ya nchi na
sio wakati wa kufanya vita.

“Kristo Mfalme wetu ambaye

leo tunasherehekea sikukuu
yake sio mbaguzi na hivyo

viongozi wa vyama vya siasa

msichagulie watu viongozi
mnaowataka nyie, waacheni
wachague wale wanaowaona
wanafaa kuwaongoza na ku-
waletea maendeleo.

“Msishawishi watu kuchagua

watu wasiowataka, ‘eti wee

unataka ashinde fulani’ haifai

na Mungu hapendi. Tuch-
aguwe viongozi wanaotoka
kwa Mungu, kama Mungu
amesema utakuwa kiongozi
utakuwa tu, yule anayeone-
kana anafaa ndio wananchi
wamchague,” alisisitiza.
Tangu kuanza kwa kampeni
hizo, Novemba 20 mwaka

na shamra shamra za vyama

mbalimbali vya siasa kufanya

kampeni zao, huku magari,
pikipiki mbalimbali zikipepe-
rusha bendera zao.

AKizungumza jana wakati wa

Misa Takatifu ya kuadhimi-

Wajigamba kumalizana leo na
wasaka madaraka kwa rushwa

Na Godfrey Mushi, HAI

ANANCHI eneo la
Kwa Sadala Wilaya
ya Hai, mkoani
Kilimanjaro,
wamesema ‘amsha amsha’ ya
hamasa ya elimu ya mpigakura
imewafungua macho ya namna
ya kumalizana leo na wagom-
bea wenye uchu wa madaraka
na wanaotafuta uongozi kwa
njia ya rushwa.

Wamesema elimu hiyo am-
bayo wameipata kupitia TU-
SONGE CDO kuelekea Uchagu-

Vitongoji unaotarajia l(ufanylka
leo, itawawezesha kumalizana
na wagombea wa namna hiyo.

Akizungumza jana katika
mkutano wa utoaji elimu ya
mpigakura uliofanyika katika
Soko la Kimataifa la Kwa Sad-
ala, mfanyabiashara Allan Ma-
sacky, mkazi wa Bomang'ombe
alisema:

“Hii hamasa inayofanywa
na TUSONGE kuwaamsha

wananchi kuchagua viongozi
bora na kushiriki mikutano ya
kampeni ni nzuri kwa sababu
hatuwezi kuchagua viongozi
mzigo wala rushwa wana-
oshawishi wananchi kuwacha-
gua kwa kuwapa fedha.

“Elimu  tuliyoipata hapa
ni namna bora ya kuwapata
viongozi wa kidemokrasia, wa-
naotamani kuwajibika kwa ajili
ya wananchi na watu wenye
uadilifu katika jamii.”

Gloria Tarimo, mfanyabi-
ashara wa ndizi, alisema elimu
ya kushiriki kupiga kura kum-
chagua kiongozi bora anay-
emtaka, amejifunza kwamba
ni haki ya kila Mtanzania ku-
pigakura kumchagua yule
ambaye anafaa na kuwavusha
katika gurudumu la maendeleo

katika kijiji chao.
“Tumejifunza tunapaswa
kuchagua mtu anayeweza

kutatua changamoto zetu na
kusikiliza wananchi wake wase-
ma nini.

“Hatutachagua mtu ambaye

anatumia nguvu ya fedha kuin-
gia madarakani. Huyo ni lazima
tujiulize kuna nini mpaka ana-
nunua madaraka,” alisema.

Erick Kitomary, fundi ujen-
zi na mkazi wa Kwa Sadala,
alisema, “Nimevutiwa sana
na ubunifu wa kampeni hizi
za hamasa kuelekea uchaguzi
hasa kwa namna wananchi
walivyojitokeza kupata elimu
ya mpigakura inayotolewa
hapa.

“Nilichojifunza ni kuchagua
mtu kutokana na sera yake
ambayo amekuja nayo katika
jamii, kwamba tunatakiwa kuz-
ipima na kuchagua anayefaa,
mwajibikaji na mtu mwenye
hofu ya Mungu. Tunapaswa
kuchagua kiongozi bora na si
bora kiongozi,” alisema.

Meneja Programu wa Shiri-
ka la TUSONGE CDO, Lawi
Msemwa, alisema elimu ya
mpigakura inatolewa katika
vitatu vya Kwa Sadala, Mun-
gushi na Kware vilivyoko Kata

sha Sherehe ya Kristu Mfalme,

Padre Leon alisema ni vizuri

viongozi waache wananchi

wachague wanaowaonha wana-

faa kwa maendeleo.

ya Masama Kusini, Wilaya ya
Hai, mwaka 2020 vilionesha
ushiriki hafifu katika Uchaguzi
Mkuu wa Rais, Wabunge na
Madiwani.

Kwa mujibu wa Lawi, TU-
SONGE CDO inatekeleza hayo
kupitia Mradi wa ‘Maendeleo
Yetw’ unaofanywa kwa ubia,
kati ya Shirika hilo na Taasisi
ya Uwajibikaji wa Umma (WA-
JIBU), kuchochea ushiriki wa
masuala ya utawala, uchaguzi,
kupambana na ufisadi na rush-
wa.

“Elimu ya mpigakura tunay-
oitoa tunalenga kuboresha
uwazi, uwajibikaji na ushiriki
wa raia katika uchaguzi huu na
kuchochea mazingira ya uon-
gozi na utawala unaowajibika,”
alisisitiza Lawi.

Kwa mujibu wa Sensa ya
Watu na Makazi ya mwaka
2022, Kata ya Masama Kusini
yenye Soko la Kwa Sadala, ina
kaya 4,899 zenye watu 18,524,
ambapo wanaume ni 9,063 na
wanawake 9,461.

Mwenvyekiti wa Halmashauri ya Muheza, Tanga, Erasto Mhina (kulia), akifafanua jambo wiki iliyopita kabla ya kuingia katika kikao
cha Baraza la Madiwani katika ukumbi wa Tate Plus. Wa pili kulia ni Diwani wa Kata ya Kisiwani, Shabani Chewaja, Makamu Mwe-
nyeKkiti wa Halmashauri, Salimu Sechambo na Kaimu Mkurugenzi wa Halmashauri, Luth Mwelo (kushoto) PICHA: STEVEN WILLIAM

DC Simanjiro akabidhi gari jipya TAKUKURU

Na Allan Isack, SIMANJIRO

MKUU wa Wilaya ya Siman-
jiro, mkoani Manyara, Fakii Lu-
landala, ameikabidhi gari jipya
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (TAKUKURU) katika
kituo cha Mirerani kilichoko ka-
tika Mamlaka ya Mji Mdogo wa
Mirerani, wilayani humo.

Lulandala amekabidhi gari hilo
jana kwa Kamanda wa TAKUKU-
RU, Wilaya ya Simanjiro, Adam

Mbwana, akiwa ndani ya ukuta
unaozunguka machimbo ya
madini ya Tanzanite na kuagiza
kulitumia kwa malengo yaliyoku-
sudiwa.

Alisema kijiografia wilaya hiyo
inaeneo kubwa lautawala, hivyo
kwa kupatikana kwa gari hilo
kutasaidia utendaji kazi kuwa
bora zaidi hasa katika Tarafa ya
Moipo.

“Tunamshukuru Rais Samia
Suluhu Hassan kwa kutoa gari

hili, kwa ajili ya matumizi ya
TAKUKURU ukanda huu wa
Tarafa ya Moipo kwenye suala la
usafiri,” alisema DC Lulandala.

Alisema kupitia gari hilo, wa-
tumishi wa taasisi wataweza ku-
fika maeneo mbalimbali ya kata
za Mirerani, Endiamtu, Naisinyai
na Shambarai na kutoa elimu juu
ya rushwa.

“Hapa Simanjiro tuna ofisi
ya TAKUKURU inayohudumu
Wilaya ya Simanjiro na makao

makuu yake yako Mji Mdogo wa
Orkesumet na hii iliyoko Tarafa
ya Moipo ambayo ndiyo imepata
gari,” alisema Lulandala.

Kamanda wa TAKUKURU,
Wilaya ya Simanjiro, Adam Mb-
wana, ameishukuru serikali kwa
kuwapatia gari hilo.

Alisema kwa kutumia gari hilo,
watafanya kazi zao kwa urahisi
zaidi tofauti na awali ambapo
kituo hicho hakikuwa na usafiri
wa kuifuata jamii.

Kamanda wa TAKUKURU Mir-
erani, Sultan Ngaladzi, alisema
kupitia gari hilo, watakuwa na
kitendea kazi kizuri cha kufanya
kazi katika maeneo ya Tarafa ya
Moipo.

“Hivi sasa hata kwenda kutoa
elimu ya TAKUKURU Rafiki itaku-
wa rahisi kwa kuwa maeneo ya
Kilombero au Lengasiti tutafikika
na kutoa masomo mbalimbali
ya kuzuia na kudhibiti rushwa,”
alisema.
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DC aagiza bodi kutoingilia majukumu ya kitaalamu

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

KUU wa Wilaya ya

Shinyanga, Julius

Mtatiro, ameitahad-

harisha Bodi ya Afya

na Kamati ya Usimamizi ya Hos-

pitali hiyo, kutoingilia majukumu

ya wataalamu bali watekeleze

wajibu wao kwa mujibu wa uta-
ratibu.

Kiongozi huyo alitoa agizo

hilo juzi wakati akizindua bodi

[SEE =

na kamati hizo na kuwataka wa-
jumbe wake wanapokuwa wak-
itekeleza majukumu yao, wasiin-
gilie masuala ya kitaalamu, bali
waulize kwanza taratibu zikoje,
ili wazungumze lugha moja na
kuboresha huduma za afya kwa
wananchi.

“Kazisome vizuri hizo nyaraka
ili mjue majukumu yenu, na
mfanye kazi vizuri ya uboreshaji
wa huduma za afya, ili msijein-
gilia majukumu ya wataalamu,”
alisema Mtatiro.

Mwenyekiti wa Halmashau-
ri ya Wilaya ya Shinyanga,
Ngassa Mboje, aliwasihi vion-
gozi hao kusimamia ubora wa
utoaji huduma za afya kwa wa-
nanchi.

Mganga Mkuu wa Halmashauri
hiyo, Dk. Nuru Yunge, alisema
wanayo hospitali moja, vituo
vya afya vitano, na zahanati 44
ambavyo vinahudumia wakazi
468,611 kwa mujibu wa sensa ya
watu na makazi ya mwaka 2022.

Alitaja majukumu ya bodi na

kamati hiyo kuwa ni kuhakikisha
jamii inapata huduma bora za
afya, upatikanaji wa rasilimali na
mgawanyo wake kwa kuzingatia
mahitaji ya ngazi zote, kubuni
vyanzo mbalimbali vya mapato,
itashirikiana na kamati za afya
za vituo, sekta binafsi na wadau
wengine, kwa nia ya kuinua ki-
wango cha afya na utoaji wa hu-
duma.

Aidha, alisema bodi pia ita-
wajibika kwa jamii katika kusi-
mamia utoaji wa huduma bora

Katibu wa Chemba ya Biashara ya Wanawake Kigoma- TWCC, Chichi Kamandwa, akitoa maoni yake kuhusiana na kodi ya
mabango ya matangazo ya biashara wakati wa kongamano la kodi lililofanyika Kigoma. PICHA: WIZARA YA FEDHA

Wanufaika TASAF wakusanya
bilioni 8/- za kukopeshana

Na Shaban Njia, KAHAMA

ZAIDI ya vikundi 60,000 vya
ujasiriamali  vilivyoundwa na
wanufaika wa mpango wa kunu-
suru kaya maskini kupitia Mfuko
wa Maendeleo ya Jamii (TASAF)
vimekusanya Sh.bilioni 7.9 kwa
ajili ya kukopeshana na kuepu-
kana na mikopo umiza inayo-
sababisha kuwarudisha nyuma
kimaendeleo wanapoweka dha-
mana ya mali zao.

Mkurugenzi wa Mifumo na
Mawasiliano  kutoka  Makao
Makuu ya TASAF, Japhet Boaz,
aliyabainisha haya katika kikao
cha kujengwa uelewa viongozi
na vyombo vya habari kuhusu

utekelezaji wa mpango wa kunu-
suru kaya maskini na kusema, vi-
kundi hivyo mpaka sasa vinawa-
nachama 800,038 nchini nzima.

Alisema wanufaika TASAF
wameweza kuunda vikundi vya
ujasiriamali 60,342 na kujiwekea
akiba ya Sh.bilioni 7.9 nchini nzi-
ma na kukopeshana Sh.bilioni 3.2
katika mzunguko wao kupeana
na kurejesha na imewasaidia
kuondokana na mikopo umiza
iliyokuwa inawarudisha nyuma
kimaendeleo hasa wanapoweka
dhamana ya nyumba zao.

Boaz alisema kaya 84,674
zimefikiwa na kupatiwa mafunzo
ya ujasiriamali na usimamizi wa
biashara na kusimamisha shu-

ghuli za kiuchumi zenye thamani
ya zaidi ya Sh.bilioni 31 na wa-
taendelea kutoa elimu hiyo kila
wanapowafikia, ili kuhakikisha
walengwa wote wanaondokana
na wimbi la umasikini ulioki-
dhiri.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga,
Annamringi Macha, alisema
baadhi ya wananchi hawaelewi
namna TASAF ilivyoweza kukuza
uchumi wa kaya na kuondokana
na umasikini uliokithiri na ku-
wataka kuendelea kutoa elimu,
ili kila mmoja wao atambue
adhima ya serikali katika kupam-
bana na janga la umaskini kwa
wananchi wake.

Macha alivitaka vyombo vya

habari kuendelea

ambayo imekuwa ikitekelezwa.

Mmoja wa wanufaika hao, :
Rose Zakaria alisema waliamua :
kuanzisha mchezo wa hisanaku- :
kopeshana ili kutojiingiza kwe- :
nye mikopo umiza ambayo in- :
awafilisi na kuwarudisha nyuma :
kimaendeleo na wanakopeshana :
na kurejesha ndani ya siku90 na :
kufanya hivyo ni sehemu ya ku- :

saidiana wenyewe.

kuelimisha :
wananchi juu ya shughuli wana- :
zozifanya walengwa na kupata :
ruzuku ili kuondoa tafsiri watu :
kuwa wanafanyishwa kazi kama :
wafungwa jambo ambalo sio :
kweli na ni sehemu moja wapo :
ya kujiingia kipato katika miradi :

za afya, upatikanaji wa dawa na
vitendea kazi muhimu, pamoja
na kuhakikisha kuna kuwapo na
mahusiano mazuri kati ya watoa
huduma na watumiaji.

Mwenyekiti wa Bodi ya Afya
ya Hospitali ya Wilaya ya Shin-
yanga, Adrian Joseph, aliomba
ushirikiano ili kufanikisha utoaji
wa huduma bora za afya kwa wa-
nanchi, huku akiwasihi wajumbe
wa bodi kufanya kazi vizuri na
wataalamu na siyo kutunishiana
misuli.

RPC
Kagera
aahidi
kulinda
amani,
utulivu

Na Restuta Damian,
KAGERA

KAMANDA wa Polisi
mkoani Kagera, Bla-
sius Chatanda, amesema
amani na utulivu vitaen-
delea kutawala kabla na
baada ya uchaguzi katika
maneno yote yanayoka-
l[iwa na wananchi na hata
barabarani.

Chatanda ametoa kauli
hiyo wakati akipokea
magari matano kutoka
serikalini yaliyotolewa
kwa ajili ya kufanya kazi
siku ya uchaguzi na baada
ikiwa ni kuboresha shu-
ghuli za jeshi hilo.

Chatanda alisema hakuna
hali ya amani iliyopo na
kuwataka watu wasisite
kwenda kwenye maeneo
va kupiga kura bila kuho-
fia kuwa na mashaka ya
kukosekana kwa amani.
Alisema mbali na uch-
aguzi ndani ya jeshi hilo
kulikuwa na tatizo la vi-
tendea kazi hasa upande
wa magari, hivyo vali-
yoongezeka yanategeme-
wa kuongeza nguvu.

“Magari haya yamekuja
wakati muafaka wakati
ambao tutakikishia seri-
kali kwamba tutawapa-
tia wananchi amani ya
uhakika kwenye uchaguzi
na baada ya uchaguzi,”
alisema Chatanda.
Aliongeza amani hu-
patikana maneno yote
hata katika barabara
zilizoko mkoani hapa
wapo wananchi wanao-
tumia vyombo vya moto
na watembea kwa miguu,
shughuli ya jeshi kitengo
cha usalama barabarani
kitakuwa kimeongeza vi-
tendea kazi vipo.
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P Anatisha kwa
rpawaziri vijana

| yupo mwenye
miaka 26

WateteZ| wamshangaa waziri
kuendeleza mfumo dume

Na Waandishi Wetu

BAADA ya Waziri wa Katiba
na Sheria, Profesa Palamagamba
Kabudi, kueleza kuwa kifungu
kilichotumika katika kesi ya
kubadilisha Sheria ya Ndoa ya
1971, siyo sahihi, wanaharakati
wamshangaa kuendeleza mfu-
mo dume.

Kesi ya kupinga umri wa ndoa,
ilifunguliwa na Shirika la Msi-
chana Initiative, ilipata ushindi
kwenye mahakama ya rufani
iliyoamuru vifungu 13 na 17 am-
bavyo vinaruhusu binti wa mia-
ka 14 au 13 kuolewa, vifutwe.

Akichambua maelezo ya Wa-
ziri Kabudi, mwanasheria nguli
na mtetezi wa haki za binadamu,
Dk. Hellen Kijo-Bisimba, anase-
ma mahakama ndiyo iliyotakiwa
kusema kifungu hicho si sahihi
na si mwingine.

Anaeleza kuwa kifungu cha 13
na 17 cha Sheria ya Ndoa ya 1971,
kinafahamika na Mahakama
ya Rufani na ndiyo iliyoelekeza
kukifuta kama ingekuwa si sa-
hihi isingefanya hivyo kwani
ilikiona na kusikiliza hoja na ku-
toa maamuzi.

“Serikali iache visingizio na
kuamua kwamba si sahihi mto-
to chini ya miaka 15 kuolewa,”
anasema Dk. Hellen mwasisi wa
Kituo cha Sheria na Haki za Bin-
adamu -LHRC.

Wazo analosema Waziri Ka-
budi ni maoni yake kwa sababu
kama ingekuwa hivyo, ma-
hakama ilitakiwa itoe maoni
hayo lakini imeona upungufu
wa kisheria, hivyo wanatakiwa
wakiondoe na si kupingana na
chombo cha juu cha kutafsiri
sheria na kulinda haki.

“Profesa Kabudi ni mwalimu
wa sheria, kwenye familia ana
msimamo kuwa tusome na tuan-
galie mambo ya anthropolojia ya

Mkurugenzi wa Taasisi ya Msichana Initiative, Rebeca Gyumi na DK. Ananilea Nkya (kulia),
wakiwa katika moja ya matukio ya utetezi wa haki za kijamii. PICHA: IPP

sheria na tuunganishe na masu-
ala ya jamii. Hili si suala la kijamii
pekee , kwa sababu tiba za kisasa
na utafiti, unaonesha kwamba
mtoto akiolewa anaathirika na
mengi,” anasema Dk. Hellen.

Anthropolojia ni elimu inay-
ochunguza maisha ya binadamu
kwenye historia, ndani ya jamii,
utamaduni, taratibu na hatua
alizopitia na anazoendelea nazo
hata sasa.

Anataja vifo vya mama na
mtoto, fistula, matatizo ya afya
ya akili, ulemavu wa nyonga na
maradhi yasiyotibika kama sara-
tani ya kizazi kuwa ni baadhi ya

athari.
Anasema sheria haipaswi
kuangalia anthrolopojia na

jamii, bali pia masuala ya afya na
maisha ya binti anayeingia kwe-
nye ndoa akiwa na umri mdogo.
Anasisitiza kwamba sheria
irekebishwe kama hukumu ya
Mahakama ya Rufani ilivyoele-
keza, ili kuwa na jamii yenye afya
timamu ya akili na mwili.
Mwanaharakati Dk. Ananilea
Nkya, akizungumzia majibu ya
Profesa Kabudi, kuhusu mareke-
bisho ya sheria ya ndoa na hu-
kumu ya Mahakama ya Rufani,
anasema ameendelea kutetea

mfumo dume unaowaminya
haki watoto wa kike.

Anasema wakati mwingine
kauli za viongozi kama hizo,
zinawafanya wananchi waamini
kuwa wanaosimamia watoto
wao hawajali hatima zao, kwa
sababu wanafamilia wa viongozi
kama hao hawataathirika na
ndoa au mimba za utotoni.

Anapinga maelezo ya Wa-
ziri Kabudi kwamba kulitakiwa
kuwe na vifungu vya maelezo,
maoni (commentary) kwenye
katiba, akieleza kuwa kuna she-
ria zimerekebishwa ikiwamo ya
mtoto ya 2009 ambayo haiku-

gusa katiba.

Anamkumbusha Profesa Ka-
budi kuwa sheria ya makosa ya
kujamiiana (1998) inayoharami-
sha pamoja na mambo mengine,
ukeketaji na matendo ya ngono
kwa watoto, ubakaji na ulawiti,
na kutoa hukumu ya zaidi ya
miaka 30 au maisha kwa wanao-
patikana na hatia.

“Akumbuke ziliandikwa bila
kuwekwa maoni ya kikatiba
anayoyazungumzia. Ni mwa-
nasheria na Waziri, mbona ha-
zungumzii sheria ya uchaguzi
na katiba inayokataza watoto
wenye miaka 13 kupiga kura? La-
kini mbona hawapewi mikopo
benki? Inakuwaje waruhusiwe
kuolewa?” Anahoji Ananilea.

Mwenyekiti wa Jukwaa la Kati-
ba, anasema kuendeleza mjadala
ya kupinga marekebisho ya vi-
fungu hivyo, kunaleta wasiwasi
kwamba mfumo hauko tayari
kuwalinda mabinti kwa kisin-
gizio cha kusubiri marekebisho
ya katiba.

Anasema huenda  waziri
hakubali mabadiliko kwa sababu
ana uhakika watoto na wajukuu
zake hawawezi kuingia kwenye
ndoa hizo.

Anafafanua kuwa ndoa hizo
ni matatizo yanayowapata wa-
toto wa raia maskini, wasio na
ufahamu na elimu, walio duni
kiuchumi, wanaosoma shule za
mbali, zisizo na mabweni, wala
chakula na jamii inayowazungu-
ka inanyanyasa watoto na kue-
ndeleza mfumo dume na mila
kandamizi, jambo ambalo hali-
husu familia za viongozi.

Mratibu wa Mtandao wa Wa-
tetezi wa Haki za Binadamu
Tanzania (THRDC), Onesmo Ole
Ngurumwa, akikosoa maoni ya
Waziri Kabudi, anaeleza kuwa
alitegemea serikali imetekeleza
hukumu hiyo au kuomba mapi-
tio ya hukumu, badala ya kuilala-
mikia mahakama.

Anamshauri  Prof. Kabudi
kuangalia hoja ya msingi ya haki
za binadamu, ikiwamo ya mtoto
kupata elimu, afya na kumiliki

INAENDELEA UK. 12
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Moja va ofisi ya serikali za mitaa jijini Dar es Salaam. PICHA: MTANDAO

NA MWANDISHI WETU

KAZI ya kuwasikiliza wagom-
beakwenyemikutanoyakampeni
imemalizika,unapoamka leo
kama umejiandikisha kupiga
kura kuchagua viongozi wa seri-
kali za mitaa ndiyo siku yenyewe
ya kupiga kura yako, kwa hiyo
wabhi kituoni.

Ukumbuke uchaguzi wa seri-
kali za mitaa mwingine, utafanyi-
ka 2029.

Mwananchi ulitakiwa  kuji-
andikisha  kwenye daftari la
wakazi la mtaa mwezi uliopita, ili

tongoji lakini kwa wakazi wa mi-
jini ni kuwachagua viongozi wa
mitaa.

Uchaguzi huu unawahusu
wananchi wa ngazi za chini am-
bao ndiyo wanaoutoa mamlaka
kwa serikali zote za mitaa na
ile kuu, mambo yakikamilika
baada ya uchaguzi wa sasa wa
serikali za mitaa kisha mkuu wa

SITAA .
Wagombea wamemaliza
kazi leo ni ku

2025 unaowachagua madiwani,
wabunge, wawakilishi, marais na
makamu wao.

Kama ulivyo uchaguzi mkuu,
wa serikali za mitaa nao ni
muhimu na umepewa umuhimu
mkubwa, serikali ikitangaza ras-
mi kuwa leo ni siku ya kuwacha-
gua viongozi kwa hiyo hakuna
kazi za kiofisi ni mapumziko ili
kila mmoja atumie wakati huo
kupiga kura na kupunguza vis-
ingizio visivyo na sababu vya
kutokuchagua viongozi wao mo-
jawapo ikiwa kwenda kazini.

Wananchi wakumbuke kuwa
vituo vya wapigakura vinafun-
guliwa saa 2:00 asubuhi na ku-
fungwa saa 10:00 jioni, hivyo
waweke ratiba na kutumia haki
yao ambayo ni kuwapata vion-
gozi bora si bora viongozi.

Kumbukeni masuala mengi
yanayohusu maendeleo yanaan-
zia kwenye ngazi za chini mfano
katika kipindi hiki ndiyo wakati
wa kuangalia mbivu na mbichi

kuchagua walio bora.

Mfano kuna viongozi ambao
katika miaka mitano hawaku-
weza hata kuweka wavu kwenye
kali za mitaa wala kujenga vyoo,
kuweka umeme au kuezeka
ofisi, kuzikamilisha pale wen-
zao wa 2014 walioondoka 2019
walipoishia.

Ndiyo wakati wa wananchi
kujihoji wanahitaji viongozi wa
namna hiyo? Watu wasio wa-
tendaji wana sababu ya kuende-
lea kubaki ofisini? Tkumbukwe
kiongozi anayetaka kuendeleza
uzalendo wa tumbo au kusaka
tonge kwenye maendeleo siyo
mahala pake. Hivyo hahitajiki.

Kwa mfano huo ni lazima
kuchagua viongozi wanaoweza
kubadilisha fikira na kuleta
maendeleo kama ambavyo wapo
es Salaam wamehamasisha wa-
nanchi kujenga vituo vya polisi,
barabara za mitaa na kuboresha
makazi yao.

piga kura

Pamoja na kwamba si wa-
tendaji wa mitaa, lakini wamejaa
hamasa ya kufikia maendeleo na
maisha bora kwa wananchi.

Kwa baadhi ya wananchi mi-
aka mitano wanakiri imekuwa
michungu kama shubiri kutoka-
na na kukosa huduma za kijimii
lakini pia kukosekana viongozi
wa kuwasemea na kutetea kwe-
nye kuingizwa kwenye mipango
ya maendeleo.

Kwa mfano kuna maeneo
mengi jijini Dar es Salaam, watu
wamekosa msaada mathalani
wakazi wa Mbezi Msumi, eneo
hilo linazungukwa na majirani
kadhaa mfano Mbopo, Madale
na Makabe. Ni sehemu zenye
majisafi na salama, lakini Msumi
wanakunywa ya mabondeni na
kila uchao watoto na jamii ina
maradhi ya maambukizi ya njia
ya mkojo au UTL

Wananchi wanashindwa kujua
inakuwaje waishi kisiwani kwe-
nye suala la maji wakati majirani
wanaowazunguka wana maji ya

kunywa safi na salama? Kadha-
lika Msumi sehemu ambayo ni
karibu na Stendi ya Mbezi Magu-
fuli haina barabara na hakuna
kiongozi wa kuzungumzia kuik-
wangua na kuishindilia kwa
katapila. Madaraja pia yameka-
tika ni kisiwa.

Tangu mwaka jana mwezi De-
semba daraja maarufu la Kwa
Ndee lilikatika na eneo hilo ku-
kosa mawasiliano na Madale,
Tegeta Nyuki na yeyote aliye-
taka kupitia darajani hapo. Kwa
miaka mingi ofisi ya serikali ya
mtaa haina umeme hali imeba-
kia hivyo kwa miaka mingi.

Wapigakura wa King’azi B, Dar
es Salaam, nao walikuwa kwe-
nye uongozi legelege kuanzia
2019 hadi sasa. Wanaeleza kuwa
uongozi wa serikali za mitaa ul-
ioondoka 2019, ulijenga ofisi ku-
maliza boma, kuliezeka, kuweka
madirisha ya chuma (grill) na
kuwa na ofisi.

Hata hivyo baada ya uchaguzi
wa 2019 waliochaguliwa hawak-
ufanya chochote kukamilisha
ujenzi wananchi wakawa wana-
hudumiwa kwenye gofu, inaku-
waje kwa uongozi kama huo?

Kuna visa vingi na masimulizi
ya kila namna kuhusu uongozi
wa serikali za mitaa kwenye miji
pamoja na vitongojini.

Baadhi wanahusishwa na kue-
ndeleza migogoro ya ardhi na
wengine kuuza ardhi usiku ili
wapewe hela au asilimia 10 ya
gharama mnunuzi anazolipa.

Viongozi wa serikali za mitaa,
baadhi wamekuwa lawamani
kuwa wanachojitahidi hasa mi-
jini na majijini ni kutafuta ma-
slahi binafsi kama vile kuuza
viwanja kwa wanunuzi zaidi ya
mara mbili na wengine wakid-
aiwa kutishia mafundi wanao-
jenga ‘saiti’ na kuwalazimisha
kusimamisha ujenzi ili wapate
chochote kwa kutumia mgongo
wa kukosa kibali cha ujenzi.

Viongozi kumbukeni kuon-
goza ni kuwa mtumishi wa wen-
gine na siyo kujinufaisha kwa
mambo ambayo hayana mifugo,
lakini wakishindwa kufanikisha
masuala ya usalama wa mali za
wananchi kwenye kupambana
na wahalifu.

Kuwapo kwa serikali za mitaa
ni kufanikisha ugatuzi yaani ku-
peleka madaraka kwa wananchi
na kufanyakazi kwa ukaribu
na mtaa kuanzia kutoa huduma,
kupanga na kutekeleza mipa-
ngo ya wananchi inayoandaliwa
wilayani na kwenye serikali kuu.

WATETEZI WAMSHANGAA WAZIRI KUENDELEZA MFUMO DUME

INATOKA UK. 11

uchumi.

“Serikali  ingekata  rufani
kuomba mapitio ya ile hukumu
kama waliona hayakuwa sawa
kuliko kulalamika. Inatakiwa
kuheshimu maamuzi hayo.
Nasikitika kwamba hukumu in-
ayokwenda kulinda na kutetea
haki za mabinti zetu inaonekana
siyo sahihi,” anasema ole Ngu-
rumwa.

Anasema mabinti wanaoole-
wa katika umri mdogo ndoa
hazidumu na hivyo kuongeza
mzunguko wa umaskini kwenye
familia.

“Hata kama sheria zimeko-
sewa tunapaswa kuangalia hoja
ya msingi ya haki za binadamu
kumlinda mtoto, kujenga Kkiel-
imu na kiafya.

Katika mazingira ya kawaida,
binti huyu anakwenda kuolewa
ni dhahiri kwamba maisha yake
na watoto wake yatakuwa magu-
mu. Kama tuna lengo la kuondoa
umasikini Tanzania, lazima tu-
pige vita ndoa za utotoni,” anase-
ma ole Ngurumwa.

Mwanaharakati mtetezi wa
haki za wasichana, Rebeca Gy-
umi, aliyefungua kesi hiyo mara
kadhaa anasema ni muhimu iwe-
po sheria inayomtafsiri mtoto

kiuhalisia bila kujali kama yuko
shule au nje ya mfumo wa elimu,
ili kuzuia ndoa za utotoni.

“Kuna mkanganyiko ndiyo
maana tunatamani sheria ya
ndoa irekebishwe kwa sababu
mtu akimuoa mtoto chini ya mi-
aka 18 ambaye ni mwanafunzi,
anakabiliwa na hatia kwa mujibu
wa sheria ya elimu. Lakini aki-
olewa binti wa miaka 14 aliye nje
ya mfumo wa elimu inakuwa ni
sawa. Hili ni tatizo,” anasema.

“Inasikitisha mtu aliye chini
ya miaka 18 haruhusiwi kuingia
mkataba, kupiga kura wala ku-
pewa leseni ya udereva lakini
mtoto huyo anaruhusiwa kube-

ba jukumu la ndoa na familia,”
anahoji.

Rebecca anasema kifungu cha
13 na 17, kuruhusu binti aolewe
akiwa na miaka 14, kinawaumiza
zaidi watoto wa maskini wana-
okabiliwa na changamato za
maisha duni zinazowakwamisha
kuendelea na shule.

Watoto wengi wanaoolewa
katika umri mdogo wanalazi-
mishwa na si ridhaa yao, kwani
baadhi wanaelekezwa kufeli
mitihani ili wasiendelee na shule.

Anatoa mfano wa Malawi,
Bangladesh, Umoja wa Falme
za Kiarabu (UAE) na Zimbabwe
zimeidhinisha kuwa umri wa

kuoa na kuolewa ni miaka 18,
anasema Rebecca.

Anasema baadhi ya nchi hizo
zina idadi kubwa ya Waislamu.

Mkuu wa dawati la jinsia ka-
tika Kanda Maalamu ya Dar es
Salaam, Leah Mbunda, anasema
matukio mengi ya ukatili wa ki-
jinsia yanatokea kwenye ndoa na
kwamba walioolewa katika umri
mdogo wananyanyaswa zaidi.

Imefika miaka mitano tangu
Mahakama ya Rufani itoe taf-
siri ya kisheria kuhusu umri wa
mtoto kwamba ni aliye chini ya
miaka 18, na kuielekeza serikali
irekebishe sheria ya ndoa.
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Wapinzani waja na mkakati
‘kumsomesha mtu namba’

Magdalena Sakaya

NA MWANDISHI WETU

EO ni siku ya kupigakura
I kuchagua viongozi wa

vitongoji, vijiji na mi-
taa baada ya wagombea
kuhitimisha kampeni zao jana.

Ikumbukwe ni siku ya ma-
pumziko na vituo vinafunguliwa
saa 2:00 asubuhi na kufungwa
saa 10 jioni, juu ya alama.

Tofauti na mwaka 2019, am-
bapo uchaguzi huo ulisusiwa,
mwaka huu unashirikisha vy-
ama 15 vyenye usajili wa kudumu
ambavyo ni CCM, CHADEMA,
ACT-Wazalendo, CUF, NCCR- Ma-
geuzi, Demokrasia Makini, UMD,
NLD na DP.

Ni kwa mujibu wa Msimamizi
wa Uchaguzi TAMISEMI, Ummy
Wayayu, akiongeza pia kuwa
vipo SAU, UPDP, UDP, AAFP na
ADC.

Jana wagombea na viongozi
wa vyama hivyo walikuwa waki-
nadi sera za vyama vyao kwa wa-
nanchi kwenye maeneo mbalim-
bali tayari kwa kuchaguliwa leo.

Hata hivyo, baadhi ya vyama
vinaingia kwenye kinyang’anyiro
hicho vikiwa na malalamiko ya

John Mnyika

kuenguliwa kwa baadhi ya wag-
ombea wao katika vitongoji, vi-
jiji na mitaa.

Pamoja na kuenguliwa, wap-
inzani wamekuja na mkakati
ambao wanaamini utafanikisha
kupata ushindi kwenye baadhi
ya maeneo ambayo wagombea
wao hawakuenguliwa au walien-
guliwa.

Kiongozi wa ACT-Wazalendo,
Dorothy Semu, akizungumza na
gazeti hili Dar es Salaam, jana
anasema pamoja na baadhi ya
wagombea wao kuenguliwa ha-
wajakata tamaa.

“Tumetoa maelekezo kwa
viongozi wetu ambayo tunaami-
ni bado chama chetu kitashinda
na pia upinzani utashinda iwapo
uchaguzi utaendeshwa kwa uh-
uru na haki,” anasema Dorothy.

Kiongozi wa chama ana-
fafanua kuwa sehemu ambayo
wagombea wao wameenguliwa,
ACT-Wazalendo imeelekeza wa-
nachama kupigia chama kingine
cha upinzani chenye nguvu ka-

“Hata kama  atakuwapo
mgombea mmoja wa upinzani
asiye na nguvu, tutamuunga
mkono tukiamini atashinda tu,

“Tumetoa
maelekezo kwa
Viongozi wetu
ambayo tu-
naamini bado
chama chetu
kitashinda

na pia upin-
zani utashinda
IWapo uchaguzi
utaendeshwa
kwa uhuru na
haki,” anasema
Dorothy.

Dorothy Semu

lakini kikubwa zaidi ni kwamba
kule ambako wapo CCM pekee
yao, tutawapigia kura ya hapana
kwani hatuungi mkono wanao-
taka ushindi wa mezani,” anase-
ma.

Anaongeza kuwa huo ndio ut-
aratibu wanaoingia nao kwenye
uchaguzi wa serikali mwaka huu
na kwamba kura za hapana zi-
taonyesha ni jinsi gani wananchi
walivyochoka figisu za kuvuruga
uchaguzi.

MKONO WA CUF

Naibu Katibu Mkuu CUF Bara,
Magdalena Sakaya, anasema
chama hicho kimetoa maeleke-
70 kwa wanachama wake kupiga
kura ya hapana kwa wagombea
balo wapinzani wameenguliwa.

“Tumetoa maelekezo hayo
kwani maeneo mengi CCM
imebaki pekee yake baada ya
kuwaondoa wagombea wa up-
inzani. Nasi tumeona ni bora
tufanye maamuzi hayo ili ikibidi

uchaguzi urudiwe,” anasema
Magdalena.

Anaongeza  kuwa  kama
wangekuwa wanakubalika

wasingetumia mbinu za kuen-

gua upinzani ili wabaki pekee
yao, na kwamba kitendo hicho
kinaonyesha ni jinsi gani wana-
vyohofia uchaguzi huo.

“Nchi hii ni yetu sote na si
kwamba CCM ndio wenye uwe-
z0 wa kuongoza kuliko wengine.
Kama wanakubalika kwa nini
watumie mbinu hizo kwa lengo
la kupata ushindi bila jasho?,”
Anahoji?

Magdalena anasema iwapo
wanachama na wananchi wa-
sio na vyama wakiamua kupiga
kura za hapana kwa wagombea
wanaotaka ushindi wa mezani,
hatua hiyo itaonyesha ni jinsi
gani wamechoshwa na mfumo
uliopo.

Anasema wakati umefika kwa
wananchi kuonyesha uamuzi
wao kwa kuwachagua wale am-
bao wanawataka na kuwakataa
wanaotaka kushinda kiulaini.

“Wananchi wasinyimwe uhu-
ru wa kuchagua wagombea wa-
naowataka. Hivyo wito wangu
kwao ni kwamba kila eneo am-
balo wagombea wa upinzani
wameenguliwa wapigiwe kura
za hapana kwa sababu hakuna
demokrasia,” anasema.

Katibu mkuu huyo anasema
wananchi wa maeneo hayo ndio
wanaowajua wale ambao wana-
faa kuwa viongozi wao, kutaka
wasilazimishwe kuchagua watu
fulani.

“Inawezekana wenzetu
wameamua kuziba masikio ili
wasisikilize ya wananchi wa-
nawataka kina nani wawaon-
goze, lakini ukweli ni kwamba
msingi wote wa uongozi si uon-
gozi tu bali uongozi bora un-
aoweza kuleta maendeleo un-
aanzia kwenye serikali ya mtaa
ambako wananchi wanachagua
bila kuingiliwa kwani wanawafa-
hamu wanaofaa,” anasema.

HADI KIELEWEKE

Katibu Mkuu wa CHADEMA,
John Mnyika, anasema pamoja
na changamoto za kuenguliwa
kwa baadhi ya wagombea wao,
wameamua kukomaa hadi
kieleweke na leo wanashiriki ka-
tika uchaguzi huo.

Mnyika anasema wameamua
kuendelea na uchaguzi huo to-
fauti na ule wa mwaka 2019 ul-
ioipa CCM ushindi wa asilimia
90 licha ya kwamba baadhi ya
wagombea wao wameenguliwa
bila makosa.

“Kwa mfano, kati ya vitongoji
64,274, tumeachiwa wagombea
12,333 tumeachiwa wagombea
4,175, huku mitaa 4,269 tukiwa
tumeachiwa mitaa 2,686 tu,”
anasema Mnyika.

Ni katika mkutano wake wa
hivi karibuni na waandishi wa
habari, mwenyekiti huyo ana-
fafanua kuwa hata idadi hiyo ya
wagombea wameipata baada ya
kukomaa, vinginevyo wangeam-
bulia wachache.

“Lakini pamoja na hayo,
chama chetu hakijawahi kuku-
baliana kwa lolote kuhusu
TAMISEMI kusimamia mchaka-
to wa uchaguzi huo kuanzia
uandikishaji ikiwamo ratiba ya
uchukuaji na urejeshaji wa fomu
za kuwania uongozi wa mtaa,”
anasema.

Anaongeza kuwa CHADEMA
‘inakomaa’ licha ya mchakato
kuwa na changamoto kuan-
zia uandikishaji, kuchukua na
kurejesha fomu hadi kuenguliwa
au kuzuiliwa.
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JUKWAA LA VIONGOZI

DUMA BOKO ATIKISA
Anatisha kwa mawaziri vijana

yupo binti mwenye iaka 26

Rais mpya wa Botswana, Duma Boko.

Na Christina Mwakangale

WEZI huu wa No-
vemba kwa Botswana
umeweka historia si
kwa taifa hilo la kusi-

ni mwa Afrika pekee bali kwa
bara zima.

Ni baada ya wananchi kuse-
ma ‘noo” kwa chama tawala na
kuunga mkono upinzani wal-
ioupigia kura za ushindi zikik-
iendea chama cha Umbrella for
Democratic Change (UDC).

UDC ilipewa baraka kupitia
kura za kukingoa mamlakani
chama tawala kilichodumu kwa
takribani zaidi ya nusu karne
kwa kupata kura za ushindi wa
kishindo.

Chama tawala cha Botswana
BDP, kilichokuwa kinaongozwa
na rais aliyemaliza muda wake,
Mokgweetsi Masisi, kilishindwa
katika uchaguzi mkuu ulio-
fanyika Oktoba 30, mwaka huu.

Ushindi huo unahitimisha
miaka 58 ya utawala wa chama
hicho madarakani na kuongeza
historia ya vyama tawala kwe-
nye nchi zipatazo mbili barani
humo kuondolewa madarakani

na vijana majasiri wanaotoka
vyama vya upinzani hivi kar-
ibuni.

Historia iliandikwa nchini
Senegal taifa lililoko Afrika Ma-
gharibi linaloongozwa na rais
kijana zaidi Bassirou Diomaye
Faye (44) na sasa Botswana,
inayoongozwa na Rais Duma
Boko (54).

Botswana takribani asilimia
70 ya wakazi wake ambao ni
milioni 2.3 ni vijana walio chini
ya umri wa miaka 35, huku asil-
imia 70 ya idadi ya watu kwa
nchi za Kusini mwa Jangwa la
Sahara, umri wao ni chini ya
miaka 30. Kwa upande mwing-
ine, Faye, alishinda uchaguzi
wa rais wa Senegal wakati Boko
naye ameapishwa kuwa rais
Botswana.

Taswira za viongozi hao zina-
tafsiriwa kwa namna tofauti na
wachambuzi wa kisiasa kwam-
ba ni viongozi vijana wanaokuja
na mbinu tofauti kwa timu wa-
nayoambatana nayo kuongoza
wakiwachagua vijana wenzao.

Rais Boko wa Botswana,
baraza lake la mawaziri aliloli-
tangaza linakadiriwa takribani
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‘Miss World Africa’ Lesego Chombo, Waziri wa Vijana na
Masuala ya Jinsia. PICHA: ZOTE MTANDAO.

Kuna waziri
kijana zaidi
katika Baraza
la Mawaziri
la Rais Boko,
binti Lesego
Chombo,
mwenye mia-
ka 26 ambaye
ni Waziri wa
Vijana na
Masuala ya
Jinsia.

asilimia 45 ya mawaziri ni vi-
jana.

Kati ya mawaziri 18 miongoni
mwao tisa umri wao ni chini ya
miaka 50, kwa mujibu wa Shiri-
ka la Habari la Uturuki (TRT).

Wachambuzi wanaeleza
kwamba hatua hiyo ni kuweka
mesisitizo wa kuwa na sura mpya
za viongozi, kuendana na naye.

Kuna waziri kijana zaidi ka-
tika Baraza la Mawaziri la Rais
Boko, binti Lesego Chombo,
mwenye miaka 26 ambaye ni
Waziri wa Vijana na Masuala ya
Jinsia.

Chombo ni mwanasheria na
mrembo akiwa Miss Botswana
2022 na pia ni ‘Miss World Af-
rika 2024’

Jacob Kalebeng (35), ni Waziri
wa Michezo, akiwa na shahada
ya sayansi ya siasa, huku Ste-
phen Modise (37), ni Waziri wa
Afya, lakini pia ni daktari wa
binadamu na ana shahada ny-
ingine katika elimu.

Bogolo Kenewendo (37), ni
Waziri wa Madini, akitazamiwa
kuimarisha uchumi kupitia sek-
ta hiyo hasa madini waliyonayo
nchini humo ambayo ni almasi.

Kenewendo ana shahada ya
uzamili katika uchumi wa ki-
mataifa, kutoka chuo kikuu cha
Sussex cha Uingereza na sha-
hada ya uchumi kutoka Chuo
Kikuu cha Botswana.

Waziri wa Serikali za Mitaa na
Masuala ya Utamaduni ni Ketl-
halefile Motshegwa (40), ana
shahada ya sayansi ya jamii na
ya uzamili katika viwanda, ajira
na uhusiano.

Kadhalika Rais Boko, amem-
teua Phenyo Butale (44), kuwa
Waziri wa Mambo ya Nje, am-
baye ana taaluma ya lugha na
ana shahada ya uzamivu-PhD
katika eneo hilo pia.

Kwenye Wizara ya Uchukuzi
na Usafirishaji, ni Noah Salakae
(47), elimu yake ni mhandisi
na meneja miradi huku David
Tsher ana umri usiozidi miaka
50, akiteuliwa kuwa Waziri wa
Mawasiliano na Ubunifu.

Ana shahada ya sayansi na
masuala ya uhandisi tiba ku-
toka Chuo Kikuu cha US, huko
Marekani. Pia Makamu wa Rais
Ndaba Gaolathe (52) ana shaha-
da katika hisabati na nyingine
ni kwenye utawala, biashara,
uchumi na sheria.

Waziri wa Sheria na Masu-
ala ya Kubadilisha Mwenendo
ana miaka 54 naye ni Nelson
Ramaotwsana akiwa na shaha-
da ya uzamili ya sheria.

Waziri wa Ofisi ya Rais, Moeti
Mohwasa (55), ana shahada na
ni mhariri wa habari.

RAIS BOKO

Rais Boko, amebobea kwenye
haki za binadamu na ni wakili.
Elimu yake ya uanasheria il-
ianzia nchini mwake, hatimaye
kwenda Shule Kuu ya Sheria ya
Harvard, huko Marekani.

Kwa miaka 50 wapinzani wa
kisiasa nchini humo, wame-
kuwa wakiota ndoto, kukivua
madaraka chama kikuu cha
BDP, lakini ni Boko pekee ndiye
aliyefanikisha hilo.

Mbinu ya ushindi wa chama
chake cha Umbrella for Demo-
cratic Change ilishangaza. Yeye
mwenyewe Boko, amekiri kush-
tushwa na idadi hiyo ya kura za
ushindi.

“Ninaweza tu kuahidi (kwa
watu) nitafanya kila niwezalo.
Nitakaposhindwa, nitawataza-
ma wao, waniongoze.”

Katika muda wote wa
kampeni yake, mikutano ya
hadhara, Boko alikuwa aki-
waomba wafuasi wake kuja kar-
ibu na kuwasikiliza malalamiko
ya wapigakura njia ambayo il-
imfanya kuwavutia vijana.

Akizaliwa mwaka 1969, katika
wilaya ya kati nchini humo, ka-
tika mji mdogo wa Mahalapye.
Boko daima alikuwa na hisia ya
heshima, kulingana na marafiki.

Wakati wa shule, alichaguli-
wa kuwa rais wa baraza la wa-
nafunzi, wakati kwenye taal-
uma ya sheria, aliibuka kuwa
mmoja wa wanasheria wakuu
nchini, kulingana na mchambu-
zi wa masuala ya kisiasa, Lesole
Machacha.

Ushindi wa upinzani nchini
humo ambao haukutarajiwa ni
pigo kubwa la chama tawala na
Masisi aliyeingia madarakani
mwaka 2018. Chama chake
kimekuwa madarakani tangu
Botswana ilipopata uhuru ku-
toka kwa Uingereza, mnamo
mwaka 1966.

MITANDAO
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Serikali
yaipatia
TIA bilioni
13/- ujenzi
majengo

ya taaluma

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

SERIKALI imeipatia Taasisi
ya Uhasibu Tanzania (TIA)

Kampasi ya Singida, Sh. bilioni :

13.5 kwa ajili ya ujenzi wa
majengo va taaluma ili kuka-
biliana na ongezeko kubwa
la wanafunzi wanaojiunga na
taasisi hiyo.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa
TIA, Prof. William Pallangyo,
alibainisha hayo juzi wakati
wa mahafali ya 22 yaliyowa-
husisha wahitimu 1,477 wa
kampasi hiyo.

Alisema kumekuwa na
ongezeko la wanafunzi wa-
naojiunga katika taasisi hiyo
ambapo katika mwaka wa
masomo 2024/25 wamelenga
kudahili wanafunzi 1,600 na
hadi sasa wameshadahiliwa
1,276.

Prof. Pallangyo alisema
kuongezeka kwa idadi ya
wanafunzi kumetokana na
utaratibu wa serikali kupitia
TAMISEMI kuwapangia vyuo
wahitimu wa kidato cha nne,
ongezeko la wanufaika wa
mikopo inayotolewa na Bodi
ya Mikopo ya Elimu ya Juu

(HESLB), kuanzishwa kwa sha-

hada ya uzamili na ubora wa
elimu unaozingatia umahiri
wa mafunzo kwa vitendo.
Aidha, alisema taasisi hiyo
imeandaa mafunzo ya muda
mfupi kwa watumishi 52
kuhusu usimamizi wa fedha
Zza umma, utawala bora na
uongozi ambapo kampasi ya

Singida imeendesha madarasa

ya maandalizi ya mitihani ya

Bodi ya Uhasibu (CPA) na Bodi :

ya Ununuzi na Ugavi (CSP).
Naye Mkuu wa Mkoa wa
Singida, Halima Dendego, ali-

wataka wahitimu kupenda ku-

jiajiri hasa katika Kipindi hiki
ambacho taifa limeweka maz-

ingira mazuri ya vijana kupata :

mitaji bila riba yoyote.
Dendego aliwasihi wahitimu
kutumia mitandao ya kijamii
kama jukwaa la kutangaza
bunifu zao kwa kukutana na
wateja na kueneza mawazo
mapya va kuliendeleza Taifa
badala ya kupoteza muda
mwingi kwenye mitandao

kwa kujadili mambo yasiyo na

manufaa.

Mjumbe wa Bodi va Kiushau- :

ri Wizara ya Fedha, Renatus

Msangira, alisema TIA kampasi §

va Singida inatoa mafunzo
kwa ufanisi na ushindani na
kufanya tafiti zenye manufaa
kwa jamii na nchi na kutoa
ushauri wa kitaalamu katika
fani za uhasibu, ugavi na ny-
ingine.

Wizara yaagiza wathibiti

Na Augusta Njoji,
DODOMA

AIBU Katibu

Mkuu Wizara ya

Elimu, Sayansi na

Teknolojia, Dk.
Wilson Mahera, amewata-
ka wathibiti ubora wa shule
kuzisaidia taasisi wana-
zozifanyia tathmini kufikia
viwango vya ubora vilivy-
owekwa nchini, ili kuleta
ufanisi kwenye mageuzi ya
elimu.

Dk. Mahera aliyasema
ipokuwa akifungua mafun-
70 elekezi ya siku tatu kwa
maofisa uthibiti ubora
wa wilaya wateule yenye
kaulimbiu isemayo ‘Uthibi-
ti Ubora wa Shule unaoz-
ingatia weledi, maadili na
uwajibikaji kwa matokeo
chanya ya ujifunzaji’.

Aidha, alisema uthibiti
ubora wa shule ni chombo
muhimu cha kutathmini
ufanisi wa shule na vyuo
vya ualimu katika mchaka-
to mzima wa ufundishaji na
ujifunzaji.

“Hivyo wajibu huu un-
awataka wathibiti ubora
kuzisaidia taasisi wna-
zozifanyia tathmini ku-
fikia viwango vya ubora
vilivyowekwa na nchi, na ni
muhimu sana kujiongezea
ujuzi na maarifa kila wakati
pengine pasipo kusubiri
mafunzo kama hayo kuto-
kana na upatikanaji wa ra-
silimali fedha,” alisema.

Aidha, aliwaasa maofisa
hao kutumia fedha kidogo
walizonazo kuleta ma-
tokeo kwa kuwa serikali
inategemea matokeo zaidi
kutoka kwao.

“Nimefahamishwa

Mkurugenzi

wa Uthibiti
Ubora wa
Shule, Ephraim
Simbeye,
alisema Wiz-
arayaElimu
kupitia Idara ya
Uthibiti Ubora
wa Shule,
imetekeleza
maboresho ya
muundo wa
Idara ya Uthibi-
ti Ubora wa
Shule na kwa
sasa muundo
unawatambua
maofisa hao wa
wilaya.

kwamba mmejifunza mam-
bo mengi katika mafunzo
haya ambayo ni pamoja
na wajibu wenu katika
usimamizi wa utekelezaji
wa mitaala iliyoboreshwa;
Maeneo muhimu ya Kiunzi
cha Uthibiti Ubora wa Shule
yaliyoboreshwa kulingana
na mabadiliko yanayoende-
lea katika sekta ya elimu,”
alisema.

Alisema pia  wame-
fundishwa kuhusu mfumo
wa uthibiti ubora wa shule,
muundo wake na namna
utakavyotumika pale utaka-
pokuwa tayari; taratibu za
manunuzi ya umma kwa
kutumia mfumo wa NeST,
matumizi ya mfumo wa usa-
jili wa shule (SAS), masuala
ya taratibu za fedha, masu-
ala ya sheria ya elimu na ya-
husuyo utawala na uende-
shaji wa ofisi zao.

‘Ubora kuzisaidia taasisi

“Ni vema kuwa na jiti-
hada binafsi za kujiongezea
maarifa kupitia fursa ny-
ingine za kutumia kwa man-
ufaa maendeleo ya sayansi
na teknolojia duniani na ya
mitandao mbalimbali,” ali-
sisitiza.

Mkurugenzi wa Uthibiti
Ubora wa Shule, Ephraim
Simbeye, alisema Wizara
ya Elimu kupitia Idara ya
Uthibiti Ubora wa Shule,
imetekeleza maboresho ya
muundo wa Idara ya Uthibi-
ti Ubora wa Shule na kwa
sasa muundo unawatam-
bua maofisa hao wa wilaya.

Alisema kutokana na
maboresho ya mitaala ya
elimumsingi, wizara ime-
boresha Kiunzi cha Uthibiti
Ubora wa Shule cha Mwaka
2017 na miongozo yake ili
viendane na matakwa ya
mitaala.

Shekhe wa Mkoa wa Dodoma, Mustaafa Rajabu, akiwaonesha mashekhe, maimamu na walimu wa madrasa (hawapo pichani), tuzo ali-
yokabidhiwa na Baraza Kuu la Waislamu Tanzania (BAKWATA), baada ya kutunukiwa Shahada ya Udaktari wa Heshima (PhD) iliyotole-
wa kwa udhamini wa Outreach Care International kwa ushirikiano na Chuo Kikuu cha Cornerstone International College - USA, Lucent

RC Dodoma aonya vijana kutumiwa na wanasiasa

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

IKIWA leo ni siku ya uchagu-
zi wa serikali za mitaa, vijana
mkoani Dodoma wametakiwa
kujiepusha kutumiwa na wana-
siasa kufanya vurugu kwa masla-
hi yao na kutanguliza uzalendo
wa taifa lao.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,
Rosemary Senyamule, aliyase-
mdahalo wa vijana kutoka vyuo
vikuu na vya kati ulioandaliwa
na Taasisi ya Kuzuia na Kupam-

bana na Rushwa (TAKUKURU)
mkoani humo.

Senyamule alisema vijana
kulinda amani na utulivu uliopo
na wasikubali kurubuniwa au
kushawishiwa na wanasiasa ku-
leta vurugu katika uchaguzi huo.

Aidha, alisema katika mdaha-
lo huo vijana wamejadili masu-
ala ya ukosefu wa uzalendo una-
chochea ushiriki hafifu katika
uchaguzi hivyo na kuwataka vi-
jana kuwa wazalendo kujitokeza
kupiga kura kwenye uchaguzi
huo kwa amani.

Naye Mkuu wa TAKUKURU

mkoani humo, Victor Swella,
alisema vijana wanapaswa ku-
tambua athari za mmomonyoko
wa maadili unatokana na viten-
do vya kukosa uzalendo katika
jamii, ambavyo vinachangia vi-
tendo vyarushwa.

Aidha, aliwataka vijana kupi-
tia midahalo inayofanywa na
TAKUKURU itumike kujifunza
kupeuka masuala ya kush-
awishiwa kufanya vitendo viovu
ambavyo vinapelekea kucho-
chea rushwa katika kizazi hiko
ambacho ni taifa la kesho.

“Kupitia hii midahalo mnapas-

wa kuwa mabalozi wazuri katika
suala la kupiga vita rushwa ka-
tika maeneo mnayotoka, msai-
die kutoa elimu kwa vijana wen-
zenu ambao hawajabahatika
kuhudhuria midahalo,” alisema
Swella.

Kadhalika, Mkuu wa Wilaya
ya Dodoma, Jabir Shekimweri,
alisema vijana wanaotambua
nini maana ya uzalendo ha-
wawezi kuleta vurugu kuelekea
uchaguzi katika serikali za mi-
taa, isipokuwa watafuata tara-
tibu ili kupiga kura kwenye uch-
aguzi huo.
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TFS yatoa mabati u1en2|
Kituo cha Polisi Igoma

Na Nebart Msokwa, MBEYA

AKALA wa Hudu-
ma za Misitu nchi-
ni (TFS) Kkupitia
shamba la miti la
Kiwira mkoani Mbeya, umetoa
msaada wa mabati 96 kwa ajili
ya kuezeka Kituo cha Polisi cha
Igoma, ambacho kinajengwa
kwa nguvu za wananchi.
Msaada huo ulitolewa juzi,
ikiwa ni sehemu ya mchango
wa TFS kwa jamii inayozunguka
shamba hilo, wenye lengo la ku-
tambua ushiriki wa wananchi
katika uhifadhi wa misitu na
shamba hilo kwa ujumla.
Mhifadhi Mkuu wa Sham-
ba la Miti Kiwira, Thadeus
Shirima, akikabidhi mabati
hayo kwa Mkuu wa Wilaya ya
Mbeya, alisema uongozi wa TFS
umeamua kutoa msaada huo, ili

kuunga mkono jitihada za wa-
nanchi.

Shirima alisema kituo hicho
kipo jirani na shamba la miti
la Kiwira, hivyo kama sehemu
ya jamii wameamua kushiriki
katika ujenzi huo kwa kutoa
mchango huo wa mabati.

“Wananchi wanaoishi kuzun-
guka shamba letu, ni watu am-
bao tunashirikiana katika ulinzi
wa misitu na rasilimali nyingine
zilizo ndani ya shamba hili,
hivyo kwa kutambua mchango
wao, tumeamua kuwaunga
mkono katika ujenzi wa kituo
cha polisi.

“Kama sehemu ya jamii, tu-
naamini tutanufaika na uwapo
wa kituo hiki cha polisi, hivyo
nasi tumejisikia kutoa mchango
wetu kama wanufaika,” alisema
Shirima.

Akizungumza baada ya

kupokea msaada huo, Mkuu wa
Wilaya ya Mbeya, Benno Malisa,
alisema kituo hicho kitasaidia
kuimarisha usalama wa wa-
nanchi katika eneo hilo na kata
za jirani, ambako kuna shughuli
nyingi za kiuchumi zinafanyika.

“Wananchi wa eneo hili ni
wakulima wazuri wa viazi mvir-
ingo na mazao mengine ya kibi-
ashara, lakini pia kuna shamba
la miti la serikali na ya watu bi-
nafsi.

“Kutokana na shughuli hizi za
kiuchumi, eneo hili lina mwin-
giliano mkubwa wa watu, hali
ambayo inasababisha kuwapo
kwa uhitaji mkubwa wa kituo
cha polisi kwa ajili ya kuimari-
sha usalama,” alisema Malisa.

Alisema uwapo wa Kkituo
hicho, utasaidia kupunguza
matukio ya uhalifu katika maz-
ingira ikiwamo udhibiti matukio

ya uchomaji moto misitu.

Akizungumza kwa niaba ya
wananchi, Diwani wa Kata ya
Igoma, Andrew Mwaipopo,
alisema wananchi wa kata hiyo
wanatekeleza miradi mbalim-
bali ya maendeleo, hivyo bado
wanahitaji misaada zaidi kwa
ajili ya kukamilisha miradi hiyo.

Alisema mbali na ujenzi huo,
wananchi wa kata hiyo pia, wa-
najenga Chuo cha Ufundi Stadi
(VETA), ambacho baadhi ya
majengo yake yamefikia hatua
ya kupaua na hivyo, kuomba
wadau zaidi kujitokeza kuwa-
saidia.

Alisema katika kata yake
pia, kuna ujenzi wa kituo cha
afya ambao unaendelea am-
bapo ukikamilika utakuwa na
msaada mkubwa katika maen-
deleo ya wananchi wake na
wale wa maeneo ya jirani.

Mkuu wa Wllaya ya Mbeya Beno Mallsa (kulla) akipokea moja ya mabati kutoka kwa Mhifadhi Mwandamizi wa
Wakala wa Huduma za Misitu (TFS), Thadeus Shirima, juzi ambaye ni Mkuu wa Shamba la Miti Kiwira, mabati hayo ni
kwa ajili ya kuezekea Kituo cha Polisi cha Igoma wilayani humo. PICHA: NEBART MSOKWA

CHAUMA vyajinadi
. kukabiliana na
mmomonyoko
wa maadili

Na Nebart Msokwa, MBEYA

CHAMA cha Ukombozi
wa Umma (CHAUMMA)
Mkoa wa Mbeya kimeahidi
kusimamia tatizo la mmo-
monyoko wa maadili ndani
va jamii endapo wananchi
watawachagua wagombea
wake katika Uchaguzi wa
Serikali za Mitaa unaotara-
jia kufanyika leo nchini.
hapa wakati akinadi sera
za chama chake mtaani,
Mwenyekiti wa chama
hicho mkoa, Ipyana Njiku,
alisema kipaumbele chao
ni suala la maadili kwa
sababu viongozi wa seri-
kali za mitaa wana nafasi
%/al kubadilisha jamii katika

ilo.

Njiku alisema baadhi ya
viongozi wa serikali za mi-
taa wamekuwa chanzo cha
mmomonyoko wa maadili,
kwa kuwa sehemu ya ku-
ficha vitendo viovu, viki-
wamo ukatili wa kijinsia
na matumizi ya dawa za
kulevya.

“Tumekuwa tukilaumu
serikali kuhusu mmomo-
nyoko wa maadili badala
va kuchukua hatua, sasa
CHAUMA tunataka viongo-
Zi wetu watakaochaguliwa
wawe wenye kujaribu ku-
fanya na sio kuilalamikia
serikali,” alisema Njiku.

Alisema katika Mkoa wa
Mbeya chama hicho ki-
mesimamisha wagombea
zaidi ya 100 na kuwataka
wananchi kuwachagua
Vviongozi wa chama hicho,
ili waweze kutekeleza sera
hizo na kuwaletea maen-
deleo.

Katika hatua nyingine,
chama hicho kimesema
kimelazimika kuendesha
kampeni zake kidigiti
pamoja na kutumia Kip-
aza sauti kupita mtaani,
kutokana na changamoto
ya ukosefu wa rasilimali
fedha.

Alisema wagombea wao
wanafanya kampeni kwa
kutumia vipaza sauti kwa
kuwafuata wananchi katika
maeneo yao na kuelezea
Sera na Mipango yao.

Aomba kura ili kuwaondolea michango wananchi

Na Elizabeth John, NJOMBE

MGOMBEA wa nafasi ya Ue-
nyekiti Mtaa wa Kambarage
Mjini Njombe, kupitia Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), Emmanuel Kayom-
bo, amesema kilichomsukuma
kugombea nafasi hiyo ni kwenda
kuwaondolea adha ya michango
wananchi.

Akinadi juzi kwa wananchi ka-
tika eneo la Kambarage Getini,

Kayombo alisema wananchi wa
mtaa huo wameteseka kwa mi-
aka mingi na suala la michango
ikiwamo malipo kwa ajili ya fomu
mbalimbali pamoja na ujenzi wa
miundombinu ya shule.

“Hakuna mtu atatozwa fedha
pale ofisini kuja kuomba ajaziwe
fomu kwa ajili ya kwenda ku-
chukua mkopo kwa ajili ya kufan-
ya biashara, ndugu zangu mkin-
ichagua nitapunguza michango
kutoka 30,000 hadi 3,000,” alise-

ma Kayombo.

Kayombo alisema ili ku-
weze kupatikana maendeleo
ya kweli ni lazima wananchi
wa mtaa huo wakichague
CHADEMA.

Katibu wa chama hicho, Kan-
da ya Kati, Emmanuel Masonga
alisema, wananchi ndio wenye
uamuzi wa maendeleo wanay-
oyataka katika kipindi cha miaka
mitano ijayo.

“Kila uamuzi unaofanywa juu

ya mtaa wenu iwe ni hospitali,
shule, barabara, kitu chochote,
mtayafanya nyinyi wananchi,
kwa sababu viongozi mtakay-
emchagua wanatakiwa kuwaon-
goza kwa kile mtakachokiamua
nyinyi, sio kiongozi anakaa
ofisini kwake anaamua juu ya
michango yenu,” alisema Ma-
songa.

Wakazi wa Mtaa wa Kambarage
Mjini Njombe akiwamo Veronika
Mwalongo wanakiri kuwapo kwa

michango mingi ambayo imeku-
wa kero katika mtaa wao, jambo
ambalo linawasukuma kuchukua
hatua katika kukabiliana na adha

hiyo.
“Tutachagua kiongozi ambaye
atatuletea maendeleo katika

mtaa wetu wa Kambarage husu-
sani upande wa majengo ya afya,
kupunguza makali ya michango
ya watoto shuleni na mingine,”
alisema Veronika.
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Waajiri
wasisitizwa
kuzingatia
sheria ya
utoaji wa
mikataba

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KATIBU Mkuu wa Wizara ya
Nchi, Ofisi ya Rais, Kazi, Uchumi
na Uwekezaji, Khamis Suleiman
Mwalim amewataka waajiri
nchini kuwapatia mikataba wa-
fanyakazi wao ili kutii matakwa
ya kisheria.

Akifungua mafunzo ya waandi-
shi wa habari kuhusu Kam-
isheni ya Kazi katika Ofisi ya
Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA) Mayugwani Zanzibar,
Mwalim alisema, mikataba ni
suala la sheria.

Alisisitiza kuwa waajiri ku-
wafanyisha kazi wafanyakazi
wao bila mikataba ni kosa kwa
mtﬁqjjbu wa sheria na taratibu za
nchi.

“Kwa mujibu wa sheria ya
Zanzibar, mfanyakazi wa
sekta yoyote ni lazima kupewa
mkataba, kinyume na hilo ni
kwenda kinyume na sheria hizo
na ni kosa ambalo halikubaliki,”
alisema.

Mwalima alisema kuna wafan-
yvakazi wengi wa sekta binafsi
hawana mikataba na hawalipwi
mishahara yao kwa mujibu wa
sheria, lakini bado wanaendelea
na kazi na hawatoi taarifa kwa
kuogopa kufukuzwa.

Alisema kuna baadhi ya wa-
fanyakazi hasa wa sekta bin-
afsi wanapata matatizo mengi
ikiwamo kukosa mikataba na
kuwataka waandishi wa habari
kushirikiana na kamisheni ya
kazi kutoa elimu ya sheria za
kazi kwa wafanyakazi na jamii.

Kamishna wa Kazi kutoka
Wizara ya Nchi, Ofisi ya Rais,
Kazi, Uchumi na Uwekezaji Zan-
zibar, Rashid Khamis Othaman,
alisema wamepata mafanikio
makubwa ikiwamo kupanda
kwa mishahara, kutoa mikataba
ya ajira 37,455 kwa Unguja na
Pemba.

Alisema mafanikio mengine ni
pamoja na kusuluhisha na ku-
tatua migogoro ya kazi 636 kati
ya 743 ilipokewa na kusikiliza
pamoja na kupatiwa ufumbuzi
wa migogoro hiyo.

Aliwataka waandishi wa
habari kuwa mabalozi wazuri
wa kuwaelimisha wananchi
kuhusu umuhimu wa kufanya
kazi wakiwa na mikataba.

“Waandishi wa habari licha
ya kuwa nyinyi ni wahanga wa
hilo, lakini pia ni mabalozi wa
kuwaelimisha wananchi kuhusu
jambo hili,” alisema Rashid.

Waandishi wa habari wali-
oshiriki katika mafunzo hayo,
walisema wanafanya kazi kati-
ka mazingira magumu ikiwamo
kukosa mikataba na kulipwa
mishahara kinyume na maelek-
ezo vyaliotolewa na serikali.

Matukio ya udhalilishaji

Na Rahma Sulleiman,
ZANZIBAR

DADI ya matukio ya ud-

halilishaji ~ yamepungua

kwa asilimia 0.7 kufikia

matukio 147 mwezi wa
Oktoba mwaka huu, kutoka
matukio 148 kwa mwezi Sep-
temba mwaka huu, visiwani
Zanzibar.

Katika  matukio  hayo,
matukio ya kutorosha, sham-
bulio la aibu, kukashifu yameri-
potiwa kuongezeka kwa mwezi
Oktoba.

Akitoa taarifa za takwimu za
udhalilishaji kwa waandishi
wa habari visiwani hapa, Asha
Mussa Mahfoudh, kutoka Ofisi
ya Mtakwimu Mkuu wa Seri-
kali Divisheni ya Takwimu za
Jinsia na Ajira alisema, katika
matukio hayo waathirika wa-
likuwa 147 ambapo wengi ni
watoto, sawa na asilimia 83.0,
wanawake asilimia 11.6 na wa-
naume asilimia 5.4.

Alisema matukio ya kubaka
yalikuwa 53, kulawiti na ku-

najisi 11, kuingilia kinyume na
maumbile matukio  mawili,
kutorosha 21, shambulio la ku-
kashifu 31 na shambulio 29.

“Idadi ya matukio kwa mwa-
ka yamepungua kwa asilimia
26.1 kufikia matukio 147 kwa
mwezi wa Oktoba, mwaka huu
kutoka matukio 199 kwa mwezi
wa Oktoba, 2023,” alisema.

Alisema matukio ya kubaka,
kulawiti na kuingilia kinyume
na maumbile na shambulio
yamepungua kwa mwezi wa
Oktoba, mwaka huu,” alisema
Mahfoudh.

Alisema Wilaya ya Magharibi
B Unguja imeripotiwa kuwa na
matukio mengi ukilinganisha
na wilaya nyingine ambapo
ina matukio 37, sawa na asil-
imia 25.2 ikifuatia Wilaya ya
Mjini ambapo yameripotiwa
matukio 32, sawa na asilimia
21.8.

Alisema Wilaya ya Kusini Un-
guja imeripotiwa kuwa na idadi
ndogo ya matukio ambapo ya-
meripotiwa manne, sawa na
asilimia 2.7.
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Alisema matukio 113 kati ya
matukio 147 yaliyoripotiwa ya-
naendelea na upelelezi, sawa
na asilimia 76.9, matukio 25
yapo Ofisi ya Mkurugenzi wa
Mashtaka, sawa na asilimia
17.0, moja limefungwa na polisi
na matukio manane yapo ma-
hakamani sawa na asilimia 5.4.

Katika hatua nyingine, Cha-
ma cha Waandishi wa Habari
Wanawake Tanzania (TAM-
WA Zanzibar) kimesisitiza
umuhimu wa Jeshi la Polisi
kuharakisha upelelezi wa kesi
ya udhalilishaji ya mtoto wa
miaka sita anayedaiwa kudhal-
ilishwa na kuuliwa kikatili.

TAMWA kimetaka ushahidi
muhimu ukusanywe ili ku-
wasilishwa mahakamani, kwa
lengo la kuondoa hofu katika
jamii na kuonesha kuwa she-
ria, haki, usalama na ustawi wa
wanawake na watoto zinapewa
kipaumbele.

Kwa mujibu wa taarifa ya
TAMWA iliyosainiwa na Mku-
rugenzi wa chama hicho Zan-
zibar, Dk Mzuri Issa imetaka

1 et o T Ao
Upanuzi wa Barabara ya Morogoro kwa njia sita ukiendelea katika eneo la Kimara Resort, Dar es Salaam

jamii pindi inapokuwa na
ushahidi au fununu kutoa ush-
irikiano kwa Jeshi la Polisi au
mamlaka husika, ili kukamili-
sha uchunguzi.

Chama hicho kimewataka
wazazi na walezi kuchukua
hatua madhubuti za kuwalin-
da watoto wao dhidi ya watu
wenye nia mbaya, kufuatilia
mienendo yao na kuhakikisha
mazingira wanayoishi ni sala-
ma.

“Kuwapo ushirikiano wa fa-
milia, jamii na taasisi zinazo-
husika na ustawi wa watoto ni
vyema kuzuia matukio ya uka-
tili na udhalilishaji katika jamii
pamoja na kuhakikisha watoto
wanalelewa katika mazingira
yenye upendo na usalama,” il-
isema taarifa hiyo.

Kwa mujibu wa takwimu
za TAMWA Zanzibar tangu
mwaka 2016, matukio 29 ya
maugji ya wanawake na watoto
yameripotiwa (wanawake 24
na watoto watano), huku yali-
yofikishwa Mahakama Kuu ya
Zanzibar yakiwa ni machache.

Wasisitizwa umuhimu wa amani
kuchochea mapato zaidi ya utalii

Na Mwandishi Wetu

KAMISHNA wa Polisi Zan-
zibar, Hamad Khamis Hamad
amewataka wananchi kuen-
delea kuitunza amani iliyoko,
kwani ndiyo kichocheo kikub-
wa cha utalii nchini.

Kamishna Hamad aliyasema
hayo katika uzinduzi wa op-
eresheni maalum ya kuzuia
na kukabiliana na matukio ya
uhalifu na ukiukwaji wa sheria
za usalama barabarani ambapo
uzinduzi huo umefanyika She-
hia ya Kwamtipura, Mkoa wa

Mjini Magharibi.
Alisema sekta ya utalii ni
muhimu katika kuchochea

maendeleo makubwa nchini
na inamgusa kila mmoja katika
jamii, hivyo endapo nchi itaku-
wa haina amani, itachangia
watalii kutokuja na kuathiri ma-
pato ambayo kwa kiasi kikubwa
yanategemea shughuli za kitalii.
Kamishna Hamad alisema
kupitia uzinduzi wa Filamu
ya Royal Tour iliyofanywa na
Rais Samia Suluhu Hassan im-
eongeza watalii nchini.
Alsisitiza kuwa ni jukumu la

kila mwananchi kuhakikisha
amani inadumishwa ili kutoa
fursa ya watalii hao kufanya
utalii nchini.

Kamishna Hamad alisema
madereva wa bodaboda wana-
paswa kuwa sehemu ya kudum-
isha usalama na sio chanzo cha
uhalifu.

Alisema  kumekuwa na
matukio kadhaa yanayohu-
sisha madereva hao kufanya
unyanganyi, kusambaza dawa
za kulevya na hata kusafirisha
wahalifu kutoka sehemu moja
kwenda nyingine.

Aliwaagiza masheha kupita
nyumba kwa nyumba ili ku-
wabaini wahalifu na hatua za
kisheria kuchukuliwa bila kum-
wonea mtu.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Mjini Magharibi, Richard
Mchomvu, alisema takribani
watuhumiwa 50 walikamatwa
katika operesheni ya kuzuia
mapanga iliyozinduliwa mwezi
Mei, mwaka huu, wanatumikia
adhabu za vifungo jela na kua-
hidi kuendelea kuisimamia ili
kuhakikisha wahalifu wana-
dhibitiwa.
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Funga kazi kwa vigogo wakihitimisha
kampeni za uchaguzi serikali za mitaa

Inatoka Ukurasa 2

VITUO VYAONGEZWA

Mwenyekiti wa CHADEMA
mkoani Shinyanga, Emmanuel
Ntobi, amelalamikia ongezeko
la vituo vya kupigia kura ka-
tika Manispaa ya Shinyanga bila
wao kushirikishwa ili kuweka
mawakala.

Alisema awali waliambiwa vi-
tuo vya kupigia kura vitakuwa
163, lakini jana jioni wakashtuki-
zwa na kuambiwa vimeongezeka
122 na kufika 285, jambo ambalo
wamelalamikia huenda ni maan-
dalizi ya ‘bao la mkono’.

Katibu wa CHADEMA, Kan-
da ya Victoria, Zakaria Obadi,
alisema vituo tisa pia vimeonge-
zwa katika kata ya Nyegezi ji-
jini Mwanza tofauti na idadi ya
mawakala waliowaandaa.

AHAMIA CCM

Mgombea Uenyekiti wa ACT
Wazalendo katika Kijiji cha
Igung'wa, Kata ya Kitwana, Ka-
hama mkoani Shinyaga, William
Nkwabi, ameandika barua ya
kujitoa katika nafasi hiyo na ku-
jiunga CCM.

Mgombea wa CHADEMA ka-
tika Mtaa wa Buswelu ‘A" wilay-
ani Ilemela, Mwanza, Pastory
Apolinary, amedaiwa kupotelea
kusikojulikana baada ya kupokea
simu ikimtaka kwenda kuchukua
mchango wa kampeni.

Nkwabi alisema ameamua
kuandika barua hiyo baada ya
kupimwa na daktari na kubaini
kuwa anatakiwa kupumzisha
mwili wake kutokana na umri
alio nao kwa sasa, hivyo hawawe-
zi kukimbizana na kampeni.

Alisema amefikia uamuzi huo
bila kushawishiwa na mtu na
akiwa na akili timamu, hivyo
kwa sasa atakuwa mwananchi
wa kawaida na kushiriki uch-
aguzi wa viongozi na wajumbe

wengine.
“Nitamuunga mkono mgom-
bea wa CCM, ninawaomba

wafuasi wangu wa ACT Wazal-

endo kuungana nami ku-

muunga mkono mgombea
wa CCM. Kabla ya kujiunga na
ACT Wazalendo, nilikuwa CCM,”
alisema.

Mwenyekiti wa CCM, Kata ya
Maalunga, Baraka Jilumbi alise-
ma, mlango wa chama chao uko
wazi kwa mtu yeyote anayetaka

Akizungumza jana na waandi-
shi wa Habari kabla ya mku-
tano wa kuhitimisha kampeni,
Lema alisema: “Tunawaomba
polisi, warudi katika kazi yao
wawafuate na wafanye upele-
lezi kama ambavyo wanafanyaga
upelelezi kutoka kwetu.

“Vitisho vinaathiri sana ustawi

kujiunga. wa amani na maisha ya pamoja
Mwenyekiti ~ wa ya kijamii. Baada ya uch-
CHADEMA Kanda aguzi bado sisi ni ndugu,
ya Victoria, Heze- bado sisi ni majirani
kiah Wenje, alisema: . tutatibiwa  hospitali
“llikuwa saa 7:00 ?ﬂ%‘gﬁ:‘ﬂ:ﬁi a moja, tutapanda da-
mchana mgombea " A ladala zile zile baada
wetu akijiandaa Y@ V'd_:o"a' . ya uchaguzi. Hii kut-
na mkutano, mtu Hezekiah Wenje,  jshana hiisiya kisiasa
akampigia  simu alisema: “llikuwa tu, inaingia kwenye
akamwambia ni saa7:00 mchana maisha ya kijamii.
mdau wa CHADE- mgombea wetu “Wamewatisha
MA anataka niwape akijiandaa na wagombea wetu
mchango  kidogo mkutano, mtu kwamba, wasipojitoa
katika kampeni. watawafanyizia na

Akaenda kuonana
na huyo mtu ndipo
akapotea moja kwa
moja mpaka jioni

alikuwa  hajaone-
kana.”
Wenje  alisema

tayari taarifa ime-
shatolewa Jeshi la
Polisi, huku wak-
iendelea kufuatilia
mawasiliano ya mtu
huyo aliyemwita.
Akizungumza
kwa njia ya simu,

akampigia simu
akamwambia ni
mdau wa
CHADEMA
anataka niwape
mchango kidogo
katika kampeni.
Akaenda kuo-
nana na huyo mtu
ndipo akapotea
moja kwa moja
mpaka jioni aliku-
wa hajaonekana.”

baada yake wame-
jitoa.  Wanawatisha
viongozi wetu, wen-
gine hawataki hata
kutoka nje. Sasa hivi
vitisho  havitaishia
katika uchaguzi, vi-
taendelea baada ya

uchaguzi. Jeshi la
Polisi fuatilieni vitisho
tunavyofanyiwa.”

Kwa mujibu wa
Lema, kuna vitisho
vimefanywa  katika
Kata ya Mabilioni,

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Mwanza, Naibu Kamishna (DCP)
Wilbrod Mutafungwa, alikanu-
sha kuwa na taarifa za kutekwa
kwa mgombea huyo, lakini
akasema wanafuatilia kujua uk-
weli wa madai hayo.

UVAMIZI OFISI CHADEMA

Katibu wa CHADEMA Mkoa
wa Kilimanjaro, Basil Lema, ame-
laani na kukemea vikali tukio la
ofisi za chama hicho katika Kata
ya Soweto, Manispaa ya Moshi,
kuvamiwa na watu wasiojulika-
na, kupiga viongozi waliokuwa-
mo, kuvunja vizimba vya chama
hicho, Soweto na First & Last.

Halmashauri ya Wilaya ya Same,
vingine vimefanywa katika Kata
ya Miembeni, Mtaa wa Langoni,
Manispaa ya Moshi, ambako
mgombea amehama Moshi ka-
bisa.

“Kule Soweto, Manispaa ya
Moshi, nako wagombea wetu si
mmoja, wametishiwa. Wale wali-
osimama imara ndio hili tukio la
kuvamia ofisi limetokea.

“Tuna vitisho Siha, Kata ya
Karansi na Kata ya Ngarenairobi.
Tuna vitisho Vunjo, tuna vitisho
tunavyo Rombo. Sasa kwa bahati
mbaya tuna taarifa ya vitisho vin-
gi usiku huu na kamatakamata

ya vijana wa CHADEMA.

“Tunashauri kuwakamata
haindoi ujasiri wa kuipenda nchi
yao, hatujengi uzalengo kwa ku-
haribu imani ya watu kwenye
nchi yao,” alisema.

VIJANA CCM

Mwenyekiti wa Umoja wa Vi-
jana wa Chama cha Mapinduzi
(UVCCM), Mohammed Kawai-
da, alizungumza na waandishi
wa habari akisema uchaguzi huo
usiwe wa kupuuza, bali iwe fursa
muhimu kwa kila Mtanzania
hasa vijana kuonesha dhamira
ya kweli ya kuleta maendeleo en-
delevu kwa taifa.

Alisema Watanzania wote
wana wajibu wa kuchagua vion-
gozi waadilifu, wanaojali maslahi
ya wananchi na wenye uwezo
wa kusimamia maendeleo na ku-
sisitiza kuwa ni muhimu Watan-
zania kuchagua viongozi ambao
wanaona wanafaa katika kuleta
maendeleo.

“Kuna sababu mbalimbali
za msingi za kwa nini, wa-
nanchi wanapaswa kuiunga
mkono CCM katika uchaguzi huu
wa serikali za mitaa ikiwamo
suala la kuona mafanikio ya kiu-
chumi.

“Mengine ni ustawi wa jamii
kupitia miradi mikubwa ya kim-
kakati ambayo imetelezwa iki-
wamo Reli ya Mwendokasi (SGR),
Bwawa la Kufua Umeme la Julius
Nyerere (JNHPP), na uboreshaji
wa bandari yamefungua fursa
nyingi za ajira na kukuza uchumi
wa ndani,” alisema.

Aliongeza kuwa: “CCM ni
chaguo bora kwa Watanzania
kutokana na historia yake, ma-
fanikio na sera zake zinazojikita
katika ustawi wa kila raia am-
bako kimewezesha utoaji wa
elimu bila malipo, afya, maji safi
na salama, uwezeshaji wa vijana,
wanawake, na wenye ulemavu
huku kikitambua  nafasi ya
makundi yao katika maendeleo
ya taifa.”

Kawaida alisema katika uch-

aguzi huo ni muhimu kwa wa-
nanchi kuendelea kuichagua
CCM ili kuhakikisha mabadiliko
hayo yanaendelea, na miradi ya
maendeleo inazidi kuwa na tija
kwa jamii nzima.

Alisema chama hicho kina-
tambua mafanikio ya serikali ka-
tika ngazi zote za kitaifa, yanat-
egemea ufanisi wa viongozi wake
na kwamba, chama kimewekeza
katika kuwaandaa na kuwajen-
gea uwezo viongozi wake kupitia
mafunzo ya uongozi na utendaji.

POLISI KUSAMBAZWA

Jeshi la Polisi nchini, kupitia
taarifa yake iliyotolewa jana na
Msemaji wake, Naibu Kamishna
wa Polisi (DCP) David Misime, il-
isema wananchi wataona askari
polisi mtaani, nje ya vituo vya
kupigia kura.

Alisema askari polisi hao
watasambazwa kwa lengo la ku-
hakikisha usalama unakuwapo
wakati wote wa kupiga kura,
kuhesabu kura na kutangaza ma-
tokeo.

“Jeshi la Polisi linatoa wito kwa
kila Mtanzania kuhakikisha ana-
dumisha amani, utulivu, upendo
na usalama kipindi chote cha
kupiga kura, kuhesabu kura na
kutangaza matokeo na baada ya
uchaguzi.

“Kamwe usiwe chanzo cha
uvunjifu  wa amani, kwani
hutaonewa muhali, lazima uta-
chukuliwa hatua za kisheria.

“Kamwe tusiwape nafasi, wala
kusikiliza au kufuata matam-
shi na vitendo vya viongozi au
wafuasi wao ambayo lengo lake
ni kutaka kuvuruga amani, utu-
livu na usalama wa nchi yetu,”
alisema Misime.

. Imeandikwa na God-
frey Mushi (MOSHI), Romana
Mallya, Jenifer Gilla, Gwam-
aka AlipipiMaulid Mmbaga,
Elizabeth Zaya, (DAR), Shaban
Njia (KAHAMA), Vitus Audax
(MWANZA), Judith Julius,
(NGARA) na Marco Maduhu
(SHINYANGA)

KUPOTEA KWA CHETI

E——

AMRI HASSANI SAID anatangaza kupotea
kwa cheti cha kuhitimu kidato cha nne

chenye Index No. $3248/0125
Kilichotelewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia  MFARANYIKA SECONDARY

SCHOOL mwaka 2019, Yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
Polisi: PHQ/RUV/SON/4388/2024

KUPOTELEWA NA

KADI YA PIKIPIKI

NDG. FRANK ONESMO
MWASUMBI anatangaza
kupotelewa na kadi ya pikipiki
(Blue card) yenye namba za
usajiliMC 942 DCC, iliyotolewa
na Mamlaka ya Mapato
Tanzania.Kwa yeyote
atakayeiona anaombwa aripoti
kwenye kituo chochote cha
polisi kilicho karibu. TAARIFA YA
POLISI:PHQ/RUV/SON/7T142/2024.

KUPOTEA KWA CHETI

GRACE B MWASEGE anatangaza
kupotea kwa cheti cha kuhitimu
kidato cha nne chenye Index No.
$0561/0025 Kilichotelewa na Baraza
la Mitihani la Taifa kupitia MONTFORT
SECONDARY SCHOOL mwaka 2017.
Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya Polisi
:PHQ/DAR/UBU/241645/2024

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI
LEWIS SAHA MCHARO
Anatangaza kupotelewa na
kadiya gari yenye namba
za usajili T.456 CAB aina
ya Toyota BREVIS . Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi kilichopo
jirani yake. Taarifaya
polisi; MKO/RB/604/2024.

PUBLICATION SUMMONS

IN THE RESIDENT MAGISTRATE COURT OF BUKOBA
AT BUKOBA

CIVIL CASE N0.27061/2024
SANDRU ABDUMARICK NDYANABO......... PLAINTIFF
VERSUS

CHINA JIANGXI INTERNATIONAL ECONOMIC
& TECHNICAL COOPERATIONLTD............ 1T DEFENDANT

RAYMOND RICHARD @ URASSA............... 2" DEFENDANT
NOTICE OF HEARING
TO: RAYMOND RICHARD @ URASSA

TAKE NOTICE that mentioned case has been set down for
Hearing on the 02 day of DECEMBER, 2024 at 8:30 Oclock
in the forenoon, Before Hon. W. YONA - SRM. Your
presence is therefore required on the date and the time
indicated.

Given under my hand and the seal of the court this 25 day
of NOVEMBER 3824
Given ynder myh
VEMBER, 2024. /,1‘
SENIOR RESIP;H MAGISTRATE
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HABARIKIMATAIFA

Mataifa
yaonesha

nia kullungas

BRICS

KAZAN, Russia

MATAIFA ya Amerika ya
Kusini yakiwemo Bolivia, Co-
lombia na Uturuki yameone-
sha nia ya kujiunga na Umoja
wa Mataifa yanayochipukia
Kiuchumi (BRICS), kama njia
va kujiimarisha kiuchumi, na
kukuza ushirikiano wa Ki-
mataifa wenye haki zaidi.
Waziri wa Mambo ya Nje wa
Russia, Sergey Lavrov, aki-
zungumza kabla ya mkutano
wa kilele huko Kazan, alieleza
namna BRICS ilivyomuhimu
katika mabadiliko ya uchumi
wa kimataifa.

Alibainisha jinsi maeneo
mapya va ukuaji wa uchumi
yalivyotokea, hasa katika
mataifa ya Ulaya na Asia-

Pacific, na kwamba BRICS ina-

fanya kazi tofauti na mataifa
ya magharibi kama Umoja wa
Ulaya (EU) ambazo hutunga
maamuzi ambayo hayaendani
na maslahi ya mataifa wana-
chama.

“BRICS, inahamasisha ush-
irikiano bila kuweka shinikizo
lisilo la lazima kwa wanacha-
ma wake, jambo linalofanya
kuwa chaguo bora,” alisema
Lavrov.

Aliongeza kwamba BRICS
haina nia ya kushindana au
kudhibiti nchi yoyote bali
inataka kuongeza uwezo wa
pamoja wa mataifa wana-
chama kupitia ushirikiano
katika sekta mbalimbali kama
biashara, mawasiliano, na
teknoloua za Kisasa.

Aidha, alieleza kwamba uwa-
zi huo umesababisha ongeze-
ko la hamu, hasa kutoka

kwa nchi za Amerika Kusini,
kutaka kujiunga na BRICS, na
kwamba Brazil tayari ni moja
ya wanachama waanzilishi.

Mtaalamu kutoka Amerika
Kusini na Karibiani, Dk.
Aparajita Pandey alisema:
“Nchi zaidi zimeonesha hamu
ya kuwa wanachama wa
BRICS linaloendelea kuwa
mbadala kwa mifumo ya ma-
gharibi inayotawala taasisi za
kiuchumi za kimataifa.”
Alisema kuwa mvuto wa
BRICS kwa kanda hiyo unato-
kana na uwakilishi wake wa

wengi duniani na uwezo wake :

wa kushughulikia mahitaji ya
kiuchumi na maendeleo bila
vikwazo vinavyowekwa na
mifumo ya kifedha ya nchi za
magharibi.

Hata hivyo, mojawapo ya
nchi iliyoonesha nia ya ku-
jiunga na BRICS ni Bolivia
ambayo imeona ni fursa ya

kuongeza ushiriki wake katika :
: kuhusu operesheni za kukabiliana na dawa

: za kulevya na kwamba wazo la China kwa

biashara ya kimataifa.

o e TS

Zoezi la uokoaji likiendelea baada ya shambulizi la anga la Israel lililolenga jengo la makazi Lebanon, huku ikielezwa kuwa ma-
hasimu hao wamekubaliana na masharti ya kusitisha vita. PICHA: MTANDAO.

Trump azigeukia Canada,
China na Mexico

e Ni kuhusu kuongeza ushuru

e Thamani za fedha nazo zashuka

Na Maulid Mmbaga

RAIS mteule wa Marekani Donald

: Trump ameahidi ongezeko kubwa la ush-
:uru kwa bidhaa zinazotoka Canada, China
¢ na Mexico kuanzia siku ya kwanza ya uta-
: wala wake, sera ambayo inaweza kuongeza
: kwa kasi gharama kwa wafanyabiashara
: wanaopeleka bidhaa nchini humo.

Trump alisema jana kuwa hatua hiyo

i itakuwa ya kulipiza kisasi kwa uhamiaji
: haramu na uhalifu wa dawa za kulevya un-
: aovuka mpaka.

Alisema kuanzia Januari 20, mwakani

: kama mojawapo ya maagizo ya kwanza ya
: utendaji, atatia saini hati zote muhimu za
¢ kutoza ushuru wa asiliami 25 kwa Canada
: na Mexico kwa bidhaa zote zinazoingia
: Marekani.

“Ushuru huu utaendelea kutumika hadi

: wakati ambako dawa za kulevya, haswa
: Fentanyl, na wageni haramu wote wako-
¢ meshe uvamizi huu wa nchi yetu, na ma-
¢ jirani wa Amerika wanaweza kutatua kwa
: urahisi shida hii ya muda mrefu,” Trump
: alisema.

Aliongeza kuwa China itakabiliwa na

* ushuru wa juu kwa bidhaa zake kwa asi-
: liamia 10 juu ya ushuru wowote uliopo
¢ hadi itakapozuia mtiririko wa dawa hara-
¢ mu nchini Marekani.

“Nimekuwa na mazungumzo mengi na

China kuhusu kiwango kikubwa cha dawa,
: haswa Fentanyl, kutumwa Amerika. Lakini
¢ bila mafanikio,” Trump aliandika kupitia

jukwaa la “Truth Social’.
Aidha, alidai katika chapisho hilo kwam-

¢ ba maofisa wa China walimwahidi kuwa
: nchi hiyo itawanyonga wafanyabiashara
¢ wa dawa za kulevya waliopatikana waki-
: ingiza dawa za kulevya nchini Marekani
¢ lakini hawakutekeleza hilo.

Akijibu hatua hiyo, Msemaji wa Ubalozi

i wa China Liu Pengyu, alisema nchi yake

imekuwa katika mawasiliano na Marekani

kujua kuruhusu vitangulizi vya fentanyl
kuingia Marekani linakwenda kinyume ka-
bisa na ukweli.”

“Kuhusu suala la ushuru wa forodha wa
Marekani kwa China, China inaamini kuwa
ushirikiano wa kiuchumi na kibiashara kati
ya mataifa haya mawili una manufaa kwa
pande zote. Hakuna atakayeshinda vita vya
kibiashara au vita vya ushuru,” Liu alisema
katika taarifa yake.

Katika taarifa iliyotolewa kupitia ukurasa
wa X maofisa wa Canada walijibu hatua
hiyo wakisema kwamba nchi yao inaweka
kipaumbele cha juu zaidi kwenye usalama
wa mpaka na uadilifu wa mpaka wao wa
pamoja ambayo ni muhimu kwa usamba-
zaji wa nishati ya ndani ya Amerika.

“Bila shaka tutaendelea kujadili masuala
haya na utawala unaokuja,” Naibu Waziri
Mkuu wa Canada Chrystia Freeland na Wa-
ziri wa Usalama wa Umma Dominic LeB-
lanc walisema katika taarifa hiyo.

MABADILIKO YA SERA

Ilielezwa kuwa ushuru huo ambao ni
kama wa kuadhibu, ikiwa utapitishwa,
unaweza kusababisha uharibifu kwenye
minyororo ya usambazaji ya Amerika na
viwanda vinavyotegemea bidhaa kutoka
kwa washirika wa karibu wa biashara wa
nchi hiyo.

Mtaalamu mkuu wa soko katika mipaka
Karl Schamotta, alisema hatua zilizo-
pendekezwa jana zinaweza kuathiri vibaya
sekta kadhaa za kimkakati za kiviwanda za
Amerika.

“Athari  zitakazojitokeza ni  kama
kuongeza takriban dola bilioni 272 kwa
mwaka kwa mizigo ya ushuru, pamoja na
bei ya bidhaa, kuinua viwango vya riba, na
kupunguza nguvu katika sekta ya kaya am-
bayo tayari iko katika hatari,” alisema.

FEDHA ZASHUKA

Aidha, ilielezwa kuwa baada ya tangazo
hilo, dola ya Canada ilishuka kwa asilimia
1.2 dhidi ya Marekani, na pesa ya Mexico
ilishuka kwa asilimia mbili, huku Yuan ya
Uchina, ingawa ilidhibitiwa na serikali, ili-

fanya biashara ya juu zaidi ya asiliamia 7.6
katika masoko ya nje ya nchi.

Ingawa wawekezaji waliamini kwamba
ushuru unaweza hatimaye kuimarisha
dola, masoko ya kifedha ya Amerika yali-
pata pigo, na kwamba ushuru wa ajabu
ungeongeza gharama kwa Wamarekani
kwa bidhaa za kila siku ambazo hapo awali
zilivuka mpaka bila ushuru wowote wa
kuagiza. Hata hivyo, ilielezwa kuwa mab-
adiliko hayo ya kushangaza yanaweza kud-
hoofisha ukuaji wa uchumi, haswa ikiwa
watumiaji waliochoka na mfumuko wa bei
wanatumia kidogo katika kukabiliana na
gharama kubwa.

Ilielezwa kuwa hatima ya hisa ya Mare-
kani, ambayo ilikuwa ya juu zaidi kabla ya
tangazo la Trump, ilishuka kwa kiasi fulani
hatima na kwamba bei za dhamana za haz-
ina ya taifa hilo pia zilishuka.

KINACHOAGIZWA

Uagizaji mkuu wa Marekani kutoka Can-
ada ni mafuta, ambayo yalifikia rekodi ya
mapipa milioni 4.3 kwa siku mwezi Julai,
kulingana na Utawala wa Taarifa za Nishati
wa Marekani.

Pia kwa mujibu wa Comtrade ya Umoja
wa Mataifa, Marekani inaagiza magari,
mashine na bidhaa nyingine mbalimbali,
plastiki na mbao kutoka Canada.

Kulingana na data ya biashara iliyotole-
wa na Idara ya Biashara mapema mwaka
huu, Amerika inapata idadi kubwa ya
magari na vipuri vyake vya magari kutoka
Mexico, ambayo iliipita China kama msa-
firishaji mkuu wa Marekani mwaka 2023.

Mexico pia ni muuzaji mkuu wa vifaa vya
kielektroniki, mashine, mafuta na vifaa vya
macho, na kiasi kikubwa cha samani na
pombe kwenda Marekani.

Pia Marekani inaagiza kiasi kikubwa
cha vifaa vya kielektroniki kutoka China,
pamoja na mashine, midoli, michezo, vifaa
vya michezo, samani na plastiki.

Ilielezwa kuwa Trump alifanya kampeni
ya kutumia ushuru kama kichocheo dhidi
ya nchi za kigeni kama alivyofanya katika
utawala wake wa kwanza kukuza viwanda
vya ndani huku akiongeza mapato ya ush-
uru kulipia mapungufu makubwa ya ma-
pato ambayo mpango wake wa kupunguza
ushuru ungeunda.
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| HABARI MICHEZO

Pete Muungano
kuanza kesho Dar

Na Shufaa Lyimo

MASHINDANO ya Muungano va
mchezo wa Pete ‘Netball’ yana-
tarajiwa kutimua vumbi kuanzia
kesho Novemba 28 hadi Desemba
7, mwaka huu, nje ya Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam,
imethibitishwa.

Akizungumza na Nipashe jana,
Mwenyekiti wa Chama cha
Netiboli Tanzania (Chaneta),
Devota Marwa, alisema lengo

la mashindano hayo ni kupata
wachezaji watakaounda Timu ya
Taifa.

Mwenyekiti huyo alisema yata-
shirikisha timu tisa za Tanzania
Bara pamoja na sita kutoka visi-
wani Zanzibar ambazo zilishika
nafasi ya kwanza mpaka ya tisa
katika mashindano ya Ligi Daraja
la Kwanza yaliyokuwa yame-
fanyika Agosti mwaka huu mkoani
Arusha.

“Maandalizi kuelekea mashindano
hayo yamekamilika kwa asil-
imia 99 mpaka sasa, kwani Kila
kitu kipo sawa tunasisitiza kila
mchezaji kuongeze juhudi ya ku-
fanya mazoezi,” alisema Marwa.
Alisema miongoni mwa timu hizo
Zipo za Wanaume na Wanawake
na kwamba timu zote zinatakiwa
kuripoti Novemba 27, mwaka huu.

Kuogelea Taifa
wapongezwa

Na Shufaa Lyimo

VYAMA vya michezo nchini vime-
takiwa kuiga mfano wa juhudi zi-
nazofanywa na viongozi wa Chama
cha Kuogelea Tanzania (TSA).

Hayo yalisemwa juzi jioni na Ofisa
Michezo wa Baraza la Michezo la
Taifa (BMT), Charles Maguzu, wakati
akiipokea Timu va Taifa ya Vijana
ya Kuogelea iliyokuwa imetoka
Bujumbura nchini Burundi kushiriki
mashindano ya Afrika Kanda ya
Tatu.

“Ninawapongeza viongozi wa
Chama cha Kuogelea, kwani wame-
kuwa wakifanya maandalizi mazuri
kabla na baada ya mashindano, kitu
ambacho kisababisha wachezaji
kupata makombe na medali nyingi,”
alisema Maguzu.

Aidha, aliwapongeza pia waogeleaji
hao kutokana na juhudi waliyoi-
fanya katika mashindano hayo
ambayo yalishirikisha jumla ya nchi
tano na wao kushika nafasi ya pili.
Kwa upande wa Nahodha wa timu
hiyo, Collins Saliboko, alisema
amefurahishwa na ushindi huo na
kuahidi Watanzania kufanya vizuri
zaidi kwenye michuano ijayo.

“Kwa niaba ya wachezaji wen-
zangu nimefurahishwa na ushindi
tulioupata nchini Burundi tunaahidi
kufanya makubwa zaidi kwenye
mashindano yajayo,” alisema Sali-
boko.

MAFUNZO FCSASA YAKAA
KILELENI LIGI KUU ZANZIBAR

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Mafunzo FC imekalia usukani
kwenye msimamo wa Ligi Kuu Zanzi-
bar baada ya kuwafunga wapinzani wao
Mwembe Makumbi City bao 1-O katika
mchezo wa kukamilisha mzunguko wa 12
wa ligi hiyo.

Mchezo huo ulichezwa juzi, Jumatatu ka-
tika Uwanja wa Mau A majira ya saa 10 alai-
siri na kushuhudiwa na mashabiki wengi.

Kwa matokeo hayo Mafunzo imefikisha
alama 26, ikifuatiwa na Mlandege FC yenye
Alama 24 na nafasi ya tatu ikikaliwa na Ma-
lindi SC yenye alama 23 sawa na Mwembe

Makumbi City ambayo ipo nafasi ya nne.

Katika mchezo huo wa juzi ulikuwa wa
aina yake kwani ndio ulioamua kinara wa
ligi hiyo kutokana na timu zote mbili kuwa
na alana sawa kabla ya kushuka dimbani.

Bao pekee la Maafande wa Mafunzo
liliwekwa wavuni na Issa Nassor ndani ya
dakika saba za nyongeza kabla ya kukamili-
sha dakika 90 za mchezo huo.

Akizungumza baada ya kumalizika mch-
ezo huo, Kocha wa Mafunzo FC, Sheha
Khamis, aliwapongeza wachezaji wake
kwa kujuhudi kubwa walizofanya na ku-
fanikiwa kupata ushindi katika mchezo huo
muhimu.

ambapo TPA waliibuka mabingwa wa jumla. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

TPA bingwa mashindano ya SHIMMUTA 2024

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Usimamizi wa Bandari Tan-
zania (TPA), imetwaa Ubingwa wa Jumla wa
Mashindano ya Mashirika ya Umma, Kam-
puni na Taasisi Binafasi nchini (SHIMMUTA),
kwa mwaka 2024 katika michuano iliyofanyi-

Katika mashindano hayo ambayo yalifung-
wa rasmi na Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Mipango na Uwekezaji, Stanslaus Nyon-
g0, yalishuhudiwa timu nne za TPA zikitawa-
zwa mabingwa rasmi wa mashindano hayo.

Timu ya kwanza kutwaa ubingwa wa
mashindano hayo ni ya mpira wa Kikapu ya
TPA ambayo iliichabanga NSSF kwa jumla ya
vikapu 57 - 45 katika mchezo wake wa fainali.

Ubingwa huo ni wanne mfululizo kwa TPA.

Katika mchezo wa mpira wa pete ‘Netball’,
timu ya TPA ilitwaa ubingwa huo kwa kuifun-
ga TMDA kwa magoli 53 - 43 kwenye mchezo
wa fainali wa mashindano hayo. Huo ukiwa
ni ushindi wanne mfululizo kwa timu hiyo ya
TPA kutawazwa mabingwa wa mashindano
hayo kwa mchezo huo.

Kwa upande wa mpira wa Kamba, timu
ya wanawake na wanaume zote za TPA, zil-
ishinda michezo yao ya fainali, ambapo timu
ya wanawake iliibuka kidedea dhidi ya TPDC,
huku wanaume wakishinda dhidi ya TBS.
Timu zote mbili za TPA zimetwaa ubingwa
huo kwa mara ya tatu mfululizo.

Na kwa upande wa mchezo wa riadha,
timu ya TPA ilishinda katika mbio za mita 200

Alikiri kuwa mchezo huo ulikuwa mgu-
mu kwa pande zote kuanzia uwanjani hadi
jukwaani kwa mashabiki ambao wote wali-
kuwa wakizifuatilia timu zao.

Alisema amefanikiwa lengo lake aliloli-
taka katika kuhakikisha timu hiyo inakaa
kileleni mwa msimamo wa ligi hiyo.

“Uliikuwa mchezo mgumu na wenye
maamuzi nani akae kileleni mwa msi-
mamo wa ligi, ila bahati imetuangukia
kwetu, hivyo bado tunahitaji kufanya vizuri
zaidi,” alisema. Hata hivyo, aliwapongeza
mashabiki wa timu zote kwa kuonesha ha-
masa ya juu katika mchezo huo na kusaba-
bisha kuwa na ushundani mkali.

na kujinyakulia medali za dhahabu, huku ka-
tika mikimbio ya wazee ya mita 100, timu ya
TPA pia iliibuka kidedea kwa kupata ushindi
wa pili na kujinyakulia medali ya fedha.

Katika michezo ya jadi, timu ya TPA hai-
kuondoka mikono mitupu kwani Mwanama-
ma Celine Simon alionesha umahiri wake
kwa kuibuka mshindi wa tatu katika mchezo
huo wa kusogeza kete yaani ‘draft’.

Kutokana na ubingwa huo, timu za TPA
zimeibuka mshindi wa jumla kwa mara ya
pili mfululizo. Mara ya kwanza kuwa mshindi
wa jumla ni mashindano ya mwaka 2023 yali-
yofanyika jijini Dodoma. Katika mashindano
ya timu 96 kutoka taasisi za umma na binfasi
zilishiriki.
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AMORIM AMTAKA AIT-NOURI

KOCHA mpya wa Manchester United, Ruben Amorim,
anatamani kumsajili winga wa Wolves na Algeria, Rayan
Ait-Nouri mwenye umri wa miaka 23. (Sun)

NKUNKU PIA ATAKIWA

MANCHESTER United pia wanavutiwa na Christopher
Nkunku wa Chelsea, lakini wanaweza kukabiliwa na
ushindani kutoka kwa Borussia Dortmund kwa msham-
buliaji huyo wa Ufaransa mwenye umri wa miaka 27.
(TeamTalks)

SEMENYO AWINDWA

KLABU ya Newcastle United inavutiwa na mshambuliaji
wa Bournemouth, Antoine Semenyo mwenye umri wa mi-
aka 24, lakini hawana uwezo wa kumnunua Januari hadi
pale wachezaji wengine watakapoondoka. (Sky Sports)

FERGUSON KWENYE RADA

FULHAM na Leicester wapo kwenye mbio moja kum-
wania mshambuliaji wa Brighton na Jamhuri ya Ireland,
Evan Ferguson, 20. (Football Insider)

DYCHE UHAKIKA EVERTON

KOCHA wa Everton, Sean Dyche, anaungwa mkono ki-
kamilifu na mmiliki wa sasa, Farhad Moshiri na ataendelea
kuisimamia klabu hiyo. (Sky Sports)

QUENDA AULIZIWA UNITED

MANCHESTER United wameulizia kuhusu winga wa
Sporting mwenye umri wa miaka 17, Geovany Quenda, am-
baye thamani yake ni euro milioni 60. (A Bola)

CALVERT-LEWIN AGOMBEWA

AC Milan wako tayari kushindana na Newcastle United
kwa ajili ya kumsajili mshambuliaji wa Everton mwenye
umri wa miaka 27, Dominic Calvert-Lewin, wakati Real
Madrid wanafikiria kumnunua mlinzi wa Toffees, Jarrad
Branthwaite, 22. (Teamtalk)

HAALAND KUSAINI TENA

KLABU ya Manchester City ina imani kuwa mshambu-
liaji wa Norway, Erling Haaland mwenye umri wa miaka
24, atamfuata Kocha wa Pep Guardiola kusaini mkataba
mpya na klabu hiyo. (Give Me Sport)

GYOKERES AKOMALIWA BARCA

BARCELONA inatazamia dili la euro milioni 70 la kum-
nunua mshambuliaji wa Sporting Lisbon mwenye umri wa
miaka 26, Viktor Gyokeres. (Sport)

MURRAY LULU BRIGHTON

KLABU ya Brighton inatarajia kumnunua winga wa Cork
City, Matthew Murray mwenye umri wa miaka 18 kwenye
majaribio. (Irish Mirror)

MILAN KUJIUNGA JUVENTUS

MLINZI wa PSG na Slovakia, Milan Skriniar mwenye
umri wa miaka 29, yuko tayari kujiunga na Juventus katika
dirisha la uhamisho la Januari. (Foot Mercato).

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA
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DE BRUYNE: SLJUI KAMA
NITABAKI TENA MAN CITY

® ® ®Mwanzoni mwa msimu, nilijua mazungumzo
yangefanyika, lakini jeraha likatokea, hivyo...

MANCHESTER, England

KEVIN De Bruyne amekiri kuwa
hajui kama huu utakuwa msimu wake
wa mwisho Manchester City na kufi-
chua kuwa alisimamisha mazungum-
70 ya mkataba mpya baada ya kupata
jeraha ambalo limemweka nje kwa

Mkataba wa De Bruyne unatarajiwa
kumalizika mwishoni mwa msimu
huu

Alisema alikuwa na mazungumzo
na klabu katika msimu wa majira ya
joto, lakini sasa analenga tu kupona
vizuri.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 33, hajaanza mchezo wowote
kwa Man City tangu Septemba 18, la-
kini jana Jumanne alitarajiwa kurejea
dhidi ya Feyenoord kwenye Ligi ya
Mabingwa Ulaya.

“Kwa kweli sijui,“ alisema De
Bruyne akiwaambia waandishi wa
habari alipoulizwa kuhusu mustaka-
bali wake.

“Mwanzoni mwa msimu, nilijua
mazungumzo yangefanyika, lakini
jeraha likatokea kwenye mchezo
dhidi ya Brentford. Ilikusudiwa kuwa
siku kadhaa na kisha ikawa wiki nane
hadi tisa.

“Nilifanya mazungumzo katika ma-
jira ya joto, lakini baadaye nilipata jer-
aha kwa hiyo sikuwa sawa kuzungum-
zia hilo. Ninahitaji kurejea uwanjani
na kuwa katika ubora wangu. Hakuna
haraka, sijisikii vizuri, sina wasiwasi.

De Bruyne yuko katika msimu
wake wa 10 ndani ya City na ame-
kuwa akihusishwa na kuhamia Ligi
Kuu ya Saudi Arabia na Ligi ya Kuu ya
Soka ya Marekani katika Klabu ya San
Diego FC.

Pep Guardiola pia alikuwa anata-
rajiwa kumalizika kwa mkataba wake
msimu wa majira ya joto kabla ya ku-
saini mkataba wa nyongeza wa miaka
miwili.

Na De Bruyne amesema kubakia
kwa Guardiola kunaweza kuchochea
uamuzi wake mwenyewe baada ya
kushinda mataji sita ya Ligi Kuu Eng-
land pamoja.

“Naweza
Bruyne.

“Najua mustakabali una nini, si
lazima niongee na Pep kuhusu kile
kinachotokea siku za usoni, kama
kutakuwa na kocha mpya, lazima
uzungumze.

“Labda Pep akabadilisha mawazo
yake na kusema asante Kevin ni waka-
ti wa kuondoka, lakini najua jinsi ana-
vyofanya kazi na timu na wachezaji
kwa hiyo hilo si jambo geni kwangu.”

kubaki,“ alisema De
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Yamal
kurejea
dimbani
Jumamosi

BARCELONA, Hispania

KOCHA wa Barcelona, Hansi
Flick, amefichua kwamba,
Lamine Yamal anatarajia kupa-
tikana Jumamosi wiki hii.
Nyota huyo aliumia kifundo
cha mguu wa kulia kuelekea
mwisho wa ushindi wa Bar-
celona wa Ligi ya Mabingwa
Ulaya dhidi ya Red Star mwan-
zoni mwa Novemba.

Yamal alilazimika kujiondoa
kwenye kikosi cha Hispania
kwa mwezi wa pili mfululizo
na amekaa nje mechi mbili za
mwisho za Barcelona - ambazo
zote zimeifanya klabu hiyo
kupoteza pointi.

Yamal alikosa kwenye sare ya
2-2 ya Barcelona dhidi ya Cel-
ta Vigo Jumamosi usiku, lakini
Flick ana matumaini kwamba
mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 17, atarejea kikosini
wikendi ijayo.

Akizungumza na vyombo vya
habari kabla ya mechi ya
Barcelona ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya dhidi ya Brest

Vinicius
nje

mwezi
mmoja

MADRID, Hispania

KLABU ya Real Madrid ime-
thibitisha kuwa Vinicius Junior
atahitaji muda wa kukaa nje ya
uwanja baada ya kupata jeraha
la misuli ya paja.

Vinicius alicheza dakika zote
90 za ushindi wa 3-0 Jumapili
ugenini dhidi ya Leganes na
hakuonekana kuonesha dalili
zozote za kuumia wakati wa
mchezo huo, ingawa ripoti za
ndani zinasema Mbrazil huyo
aliripoti tatizo kwenye chumba
cha kubadilishia nguo baada
ya filimbi ya mwisho.

“Vinicius amegundulika kuwa
na jeraha la misuli ya paja”
ilisema taarifa ya Real Madrid
huku wakishindwa kutoa ratiba
va lini atarudi dimbani.

Kwa mujibu wa gazeti la
Marca, Vinicius anatarajiwa
kukosa kucheza kwa takriban
mwezi mmoja, jambo ambalo,
kwa kuzingatia mapumziko ya

ya Ufaransa jana Jumanne,
Flick alisema: “Nadhani huu
unaweza kuwa mchezo wa
mwisho atakaoukosa. Juma-
mosi anaweza kuwa chaguo
kutoka kwenye benchi.”
Miamba hiyo ya Katalunya
wameshinda mechi 14 kati ya
15.

Beki mkongwe wa kati Inigo
Martinez aliulizwa kuhusu
mchango wa Yamal katika
mkutano huo na waandishi wa
habari na akasema: “Tunajua
jinsi alivyo muhimu, sitakataa
hilo.

“Anaifanya safu ya ulinzi

ya mpinzani kurudi nyuma.
Anazua hofu kubwa. Yeye ni
muhimu, lakini hiyo haimaani-
shi kwamba yeyote atakaye-
chukua nafasi yake hafai.
“Kila anayekuja anajaribu ku-
jitoa kwa asilimia 100 au 200.
Lamine ni Lamine, hatunaye
kwa sasa na hiyo haimaanishi
kwamba kwa sababu hayupo
hatutashinda. Tunapaswa kuz-
ingatia tulio nao.

msimu wa baridi wa Laliga, in-
amaanisha kwamba hatarejea
kabla ya mwisho wa mwaka
huu wa kalenda.

Jeraha hilo linakuja kama pigo
kubwa kwa Madrid, ambao
wanapigania kuweka sawa
kampeni yao vya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya wakati waki-
kabiliana na Liverpool leo
Jumatano.

Madrid tayari wamepoteza
michezo miwili kati ya minne
va kwanza katika Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya, huku Liverpool
wakiwa wamekaa kileleni mwa
msimamo.

Kikosi cha Carlo Ancelotti
kilitoa matokeo bora zaidi ya
msimu mwishoni mwa juma
baada ya mbinu iliyowahusi-
sha Vinicius na Kylian Mbappe.
Wawili hao hawakucheza vi-
zuri kabla ya kubadilishana na-
fasi dhidi ya Leganes, Vinicius
akianzia kama mshambuliaji
wa kati na Mbappe akicheza
winga ya kushoto.

ISTANBUL, Uturuki

KOCHA wa Fenerbahce, Jose
Mourinho, amekanusha kwa
msisitizo na kuziita tetesi za
Kipuuzi zinazomhusisha yeye
kuungana na Cristiano Ronaldo
kwenye Ligi Kuu ya Uturuki.
Kocha huyo raia wa Ureno ali-
teuliwa kuinoa Fenerbahce majira
ya joto baada ya kutimuliwa na
AS Roma.

Alipoulizwa kuhusu uwezekano
wa kuungana tena na Ronaldo
baada ya tetesi kuibuka atajiunga
naye Uturuki, Mourinho alitumia
sekunde nane kujibu: “Habari
kuhusu Cristiano Ronaldo kuja
Fenerbahce ni za kipuuzi.”
Ronaldo alitumia misimu mitatu
kuichezea Real Madrid akiwa na
Mourinho kati ya 2010 na 2013.
Fowadi huyo mahiri alikuwa
kwenye kilele chake, akifunga
mabao 168 katika mechi 164 ka-
tika kipindi hicho, ingawa Madrid
walishinda Copa del Rey na La
Liga pekee wakati wa utawala wa
Barcelona.

Anapokaribia kufikisha umri wa
miaka 40, Ronaldo hajaonesha
dalili zozote za kukaribia kustaa-
fu.

Mshambuliaji huyo wa Al Nassr
amedokeza kwamba bado
anaweza kucheza ifikapo mwaka
2027.

Hata hivyo, mkataba wake na
timu hiyo ya Saudi Pro League
unamalizika mwishoni mwa
msimu huu, na kuwafanya baa-
dhi ya watu kudokeza kwamba
huenda tayari anapanga uhamisho
wake mwingine.

Mourinho alikuwa mwepesi ku-
sisitiza kwamba mvvisho wa Ron-
“Cristiano anaweza kuja Istanbul
kula chakula kwa sababu ni kati-
kati ya barabara kati ya Saudi na
Ureno,” alisema kocha huyo.

“Au labda atakuja kumuona rafiki
yake wa zamani Jose, tunaweza
kula hotelini kwangu.”

Wareno hao wawili wana wakala
mmoja mwenye ushawishi mkub-
wa, Jorge Mendes.
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GAMONDI ATAJWA KUCHUKUA |
NAFASI YA AUSSEMS SINGIDA B

Na Adam Fungamwango

BAADA ya Klabu ya Singida Black
Stars kumsimamisha kazi Kocha Mkuu,
Patrick Aussems na Msaidizi wake,
Denis Kitambi, habari zinasema huen-
da Kocha Mkuu wa zamani wa Yanga,
Miguel Gamondi, akachukua mikoba ya
kukinoa kikosi hicho.

Klabu hiyo juzi ilitoa taarifa ya ku-
wasimamisha makocha hao kwa kile
ilichodai ni mwenendo usioridhisha ka-
tika michezo mitatu mfululizo, licha ya
jitihada zote kufanyika kutoka kwa uon-
gozi wa klabu hiyo kuwapatia benchi la
ufundi kila wanachohitaji.

Klabu hiyo imesema kuwa maamuzi
hayo yamefanywa na Bodi ya Wakuru-
genzi wa klabu hiyo iliyochaguliwa hivi
karibuni.

“Kipindi chote ambacho Aussems na
Kitambi hawatakuwa kazini, kikosi ki-
takuwa chini ya Mkurugenzi wa Ufundi,
Ramadhani Nsanzurwimo kama kocha
mkuu, huku msaidizi wake akiwa Muhi-

bu Kanu.

Singida imefanya maamuzi hayo,
baada ya kutoka sare ya mabao 2-2
dhidi ya Tabora United katika mchezo
uliochezwa juzi, Uwanja wa Ali Hassan
Mwinyi, Tabora, ikiwa ni moja kati ya
mechi tatu zinazowahukumu makocha
hao. Oktoba 30 ilichapwa bao 1-0 dhidi
ya Yanga huku Novemva 2, mwaka huu,
ikitoka suluhu dhidi ya Coastal Union.

Akizungumzia hilo, Ofisa Habari wa
Klabu hiyo, Hussein Massanza, alisema,
si kawaida ya timu yao kwa msimu huu
kucheza michezo mitatu bila ushindi,
kwao hawataki uzoeleke na usionekana
wa kawaida kwani Singida pia ina kikosi
bora kama timu zingine kubwa zinazow-
ania ubingwa.

“Ukiangalia timu tunazotoa nazo sare
ukazilinganisha na Singida Black Stars,
tumezipita kiwango kwa kiasi kikubwa,
kwa maana hii timu inaonesha inaan-
za dalili za kushuka kiwango, Bodi ya
Wakurugenzi ikaona ichukue hatua hizi
ambazo ni za mwanzo, huko mbele tut-

aangalia nini kitaendelea,” alisema.

Hata hivyo, habari kutoka ndani ya
klabu hiyo zinasema klabu hiyo im-
ekuwa na mazungumzo na Gamondi
aliyetimuliwa hivi karibuni na Yanga,
ambaye inasemekana bado yupo nchini.

Taarifa zinasema huenda akapewa
mkataba wa miaka miwili na anaweza
kutambulishwa wakati wowote ule
mambo yatakapokamilika.

Akuzungumzia hilo, Massanza alise-
ma bado halijafika mezani kwake, analo-
fahamu kwa sasa ni kwamba makocha
hao wamesimamishwa.

“leleweke hatujawafukuza makocha
wetu bado wapo, ila kama tutalazimika
kuachana nao moja kwa moja makocha
wetu na kulazimika kutafuta wengine,
tutayazungumza kama tulivyotoa taari-
fa hizi,” alisema Massanza.

Timu hiyo inashika nafasi ya nne kwe-
nye msimamo wa Ligi Kuu Tanzania
Bara ikiwa na pointi 24 kwa michezo 11
iliyocheza.
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WETU

Tanesco, Dar City zaanza
‘First League’ kwa Kishindo

Na Mwandishi Wetu

TIMU za Tanesco na Dar City, juzi zil-
ianza vema michuano ya Ligi Daraja la
Pili ,First League’ msimu wa 2024/25,
kusaka timu zitakazopanda Ligi ya
Championship msimu ujao, baada ya
kushinda michezo yao ya ufunguzi.

Tanesco, ikiwa nyumbani, Uwanja wa
Ushirika, Moshi mkoani Kilimanjaro, ili-
pata ushindi wa mabao 2-1 dhidi ya Al-
liance FC, ukiwa ni mchezo wa Kundi
B, huku Dar City, ikitoa kipigo cha ma-
bao 4-1 dhidi ya African Lyon, mechi
iliyochezwa Uwanja wa Manungu, Com-
plex uliopo Turiani, Morogoro, huo uki-

wa ni mchezo wa Kundi A.

Nyumbu FC, ikiwa nyumbani, Uwanja
wa Mabatini, Mlandizi mkoani Pwani,
ilipata ushindi wa mabao 2-1 dhidi ya
Hausing FC, huku Tunduru Korosho na
Moro Kids zikianza ligi hiyo kwa suluhu,
mechi ikipigwa, Uwanja wa Majimaji,
Songea mkoani Ruvuma.

Jana kwenye Uwanja wa Mabatini,
ulitarajiwa kucheza mchezo mwingine
kati ya Magnet FC dhidi ya Pan African
ambayo itacheza ligi hiyo kwa mara ya
kwanza baada ya kuteremka kutoka Ligi
ya Championship msimu uliopita.

Ligi hiyo inazishirikisha jumla ya timu
16 zilizogawanywa kwenye makundi

mawili, Kundi A likiwa na timu za Ny-
umbu FC, Dar City, Moro Kids, Tunduru
Korosho, Magnet FC, Pan African, Haus-
ing na African Lyon.

Kundi B linazishirikisha timu za Tane-
sco FC, Copco FC, Gunners FC, Mapin-
duzi FC, Rhino Rangers, Ruvu Shooting,
TRA FC na Alliance FC.

Mshindi wa wanne wa kila kundi
atafuzu kucheza hatua ya nane bora am-
bapo ligi hiyo itawapata washindi wawili
watakaopanda kwenda Ligi ya Cham-
pionship, huku pia zikichezwa mechi
za mchujo kwa ajili ya kusaka timu ny-
ingine moja itakayoungana nayo.

Kocha Fadlu:
Tutashambulia
mwanzo mwisho leo

INATOKA UK. 24

tayari na tumeridhika na maandalizi,
najua tuko kwenye kundi gumu, lakini
tumejipanga kuanza vema,” alisema.
Naye, Che Malone Fondoh, aliyezun-
gumza kwa upande wa wachezaji,
alisema wamejiandaa vema kuwapa
wanachama, mashabiki wa Simba na
Watanzania kwa ujumla furaha ya
ushindi na mchezo safi.

“Sisi kama wachezaji tuko tayari, tuna
imani kwa maandalizi tuliyoyafanya,
hivyo tutafanya kila linalowezekana ili
kupata ushindi wa kwanza nyumbani,*
alisema beki huyo wa kati raia wa
Cameroon.

Mara ya mwisho Simba kucheza hatua
ya makundi Kombe la Shirikisho
ilikuwa ni msimu wa 2022, ilipofika
hatua ya robo fainali na kutolewa na
Orlando Pirates ya Afrika Kusini.
Katika mchezo wa kwanza uliochezwa
nchini, Aprili 17, 2022, Simba ilishinda
bao 1-0, lakini ilifungwa pia bao 1-0
katika mchezo wa marudiano, Sauzi,
Aprili 24, 2022, zikalazimika kupigiana
mikwaju ya penalti, Simba ikatolewa
kwa matuta 4-3.

Simba iko Kundi A, pamoja na timu za
Bravo do Maquis, CS Sfaxien ya Tuni-
sia na CS Costantine ya Algeria.

Ramovic abatizwa
kwa moto Yanga

INATOKA UK. 24

Stephane Aziz Ki, ambaye alimwekea
kwenye njia Dube, lakini hakufanikiwa
kuuweka kwenye himaya yake.

Dakika mbili baadaye Nickson Kiba-
bage alimzidi mbio Al Tayeb Abadallah,
lakini akiwa kwenye nafasi nzuri ya ku-
ukwamisha wavuni, mguu wake ulipata
kigugumizi na beki huyo akafanikiwa
kumuwahi kumbabatiza mpira miguuni
ukatoka kona ambayo haikuzaa matun-
da.

Straika hatari wa Al Hilal, ambaye alii-
funga Yanga katika michezo yote miwili
mwaka 2022, Mohamed Abdelrahman,
nusura afunge bao dakika ya 34, alip-
owahadaa mabeki, waliompa nafasi ya
kupiga shuti nje kidogo ya eneo la hatari
ambao ulimpita kipa Djigui Diarra, lakini
ukatoka sentimeta chache langoni.

Diarra alilazimika kufanya kazi ya
ziada dakika mbili kabla ya kwenda ma-
pumziko, alipojitosa na kupangua krosi
ya Adama Coulibaly iliyokuwa inakwen-
da kichwani mwa Abdelrahman na kui-
weka salama timu yake.

Nafasi ambazo Yanga itabidi izijutie ni
za dakika ya 55, ambapo krosi ya Nickson
Kibabage iliunganishwa kwa ustadi kwa
kichwa cha kudundisha na Aziz Ki, waka-
ti kila mmoja akidhania mpira unakwen-
da wavuni, Fofana aliruka juu na kupiga
ngumi ukatoka juu ya lango.

Musonda alikaribia kuifungia Yanga
bao dakika ya 77, akiwa amepata pasi
ya juu kutoka kwa Aziz Ki, lakini mpira
ukagonga nguzo ya juu na kurejea uwan-
jani.
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Mshambuliaji wa Yanga, Prmce Dube P
akijaribu kufunga, lakini kipa wa Al H|Ial,

Issa Fofana, akawa makini kufuta hatari

hiyo, kwenye mechi ya kwanza ya Kundi
A Ligi ya Mabingwa Afrika iliyopigwa
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es
Salaam jana. MPIGAPICHA WETU

© ©® O®Al Hilal yamfunza soka, mabingwa hao wa Bara

sasa waburuza mkia Kundi A, Siku ya Dude yageuka...

Na Adam Fungamwango

YANGA imepoteza mechi ya tatu mfu-
lulizo baada ya jana kufungwa mabao
2-0 na Al Hilal Omdurman ya Sudan,
katika mechi yake ya kwanza ya hatua
ya makundi ya Ligi ya Mabingwa Afrika,
Kundi A.

Ikicheza mechi ya kwanza chini ya Ko-
cha mpya, Sead Ramovic, aliyechukua
mikoba ya Miguel Gamondi aliyesitishi-
wa mkataba, Yanga, alikaribishwa kwa ki-
pigo hicho ambacho unaweza kukiita ni
sawa na kubatizwa kwa moto’ mbele ya
maelfu ya mashabiki wa timu hiyo katika
Uwanja wa Mkapa.

Hicho kinakuwa ni kipigo cha tatu
mfululizo kwa Yanga, ambapo awali ili-
fungwa bao 1-0 dhidi ya Azam FC, No-
vemba 2, mwaka huu na mabao 3-1 dhidi
ya Tabora United, Novemba 7, mwaka
huu, mechi zote zikiwa ni za Ligi Kuu zi-
lizochezwa, Uwanja wa Azam Complex
uliopo Chamazi, Dar es Salaam.

Mabao ya Al Hilal ambayo inacheza
Ligi Kuu nchini Mauritania badala ya
nchini kwao Sudan ambako kuna vita ya
wenyewe kwa wenyewe, yote yalifungwa
kipindi cha pili na winga wa kulia, raia wa
Mali, Adama Coulibaly dakika ya 63 na
Msudan, Yasser Muzammil aliyepachika
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bao dakika ya 90.

Bao la kwanza lilitokana na mpira
mrefu uliopigwa kwa mfungaji ambaye
alikuwa akikimbizana na Ibrahim Ham-
ad ,Bacca;, aliyetaka kutumia nguvu zaidi
kuliko akili kumdhibiti winga huyo mjan-
ja, hivyo alimkwepa hali iliyomfanya beki
huyo wa Kimataifa wa Tanzania, kuan-
guka.

Kitendo cha kuanguka kilimpa nafasi
winga huyo kuumiliki mpira bila bugud-
ha akiwa kwenye wingi ya kulia kwenye
,engo’ ngumu, alipiga shuti la kiufundi
kwa mguu wa kushoto, lililompita Djigui
Diarra katikati ya miguu na kujaa wavuni.

Muzammil, alifunga bao lake pia kwa
mguu wa kushoto, akitumia makosa ya
mabeki wa Yanga ambao wote walikuwa
wamepanda mbele kwenda kusaidia
mashambulizi ya mpira wa kona, lakini
uliokolewa na mabeki wa Al Hilal na ku-
pigwa mpira mrefu ambao uliomkuta
mfungaji huyo aliyeingia kipindi cha pili,
hivyo alikuwa bado na pumzi kuliko ma-
beki wa Yanga, akatoka nao katikati ya
uwanja na kuingia ndani ya eneo la ha-
tari, kabla ya kuupachika wavuni, akim-
wacha Diarra akiruka bila mafanikio.

Licha ya Yanga kufanya mabadiliko
katikati ya kipindi cha pili, ikiwatoa Duke
Abuya na Maxi Nzengeli, na kuwaingiza

Wazambia Clatous Chama na Kennedy
Musonda, bado hawakuweza kuipenya
ngome ya Al Hilal, ikiongozwa na EI Hadj
Kane iliyokuwa ngumu kupenyeka, huku
kipa Issa Fofana, akiwa mwiba mchungu
kwa washambuliaji wa Yanga.

Kwa matokeo hayo, Yanga sasa inabu-
ruza mkia katika Kundi A, kutokana na
TP Mazembe ya DR Congo kulazimishwa
suluhu nyumbani jana na MC Alger ya
Algeria.

Kipindi cha kwanza mechi ilianza tara-
tibu, ilipotimu dakika ya saba, Nzengeli
aliambaa kwenye wingi ya kulia na ku-
piga krosi ambayo ilikosa muunganishaji,
huku Al Hilal ikijibu shambulio dakika
tatu baadaye lililofanywa na Jean Claude,
alipowatoka wachezaji wa Yanga kwenye
wingi ya kulia, lakini krosi yake ilipaa juu
ya lango.

Prince Dube ambaye mechi Yanga wal-
iitangazwa kuwa maalum kwa ajili yake,
angeweza kuipatia Yanga bao dakika ya
nane ya mchezo, lakini aliumiliki vibaya
mpira ukamzidi kasi, kabla ya kuwahiwa

na kipa Issa Fofana.
Ilikuwa kazi nzuri ilioanzishwa na
Mudathir ~ Yahaya, aliyempenyezea,
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Na Adam Fungamwango

WAWAKILISHI wa Tanzania kwenye
Kombe la Shirikisho Afrika, Simba,
leo jioni itashuka kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa kucheza mchezo

wa kwanza hatua ya makundi dhidi
ya Bravo do Maquis ya Angola, huku
Kocha Mkuu, Fadlu Davids, akisema
hawatowaonea aibu wapinzani wao
kuwashambulia kwa nguvu wataka-
pokuwa na mpira.

Akizungumza kuelekea kwenye mch-
ez0 huo, utakaopigwa saa 10:00 jioni,
kocha huyo alisema watawaheshimu
wapinzani wao pale tu ambapo wa-
takapokuwa hawana mpira miguuni,
lakini wakiupata hawatowaonea aibu,
badala yake watawashambulia kwa
nguvu kwani wamedhamiria kupata
ushindi wa kwanza ili kujiweka kwe-
nye mazingira mazuri ya kufuzu robo
fainali kutoka Kundi A.
“Nimewaangalia wapinzani wetu, ni
timu nzuri, ngumu yenye wachezaji
wenye fiziki kubwa na baadhi yao ni
wazuri nawajua kwa majina, wa-
napenda kucheza na washambuliaji
wawili, tutawaheshimu tukiwa hatuna
mpira, lakini tukiupata hatutawaonea
aibu, tutawashambulia.

“Wachezaji wangu wanalijua hilo na
wanajua michuano hii ni tofauti na
Ligi Kuu, nadhani walipata kionjo ka-
tika mechi ya mtoano dhidi ya Al Ahli
Tripoli,”“ alisema kocha huyo raia wa
Afrika Kusini.

Fadlu alisema wakati wa maandalizi
ya mchezo wa leo, alikuwa na kazi ya
kuinoa safu ya ushambuliaji, lakini pia
walikuwa na sehemu ya mazoezi ya
kupiga mikwaju ya faulo ambayo pia
inaweza kuwasaidia kupata mabao
katika mchezo huo.

“Maandalizi yamekwenda vizuri tangu
tulipotoka Mwanza kucheza mechi ya
Ligi Kuu dhidi ya Pamba Jiji.

Mechi ile imenisaidia kujua baadhi ya
vitu ambavyo nilihitaji kurekebisha na
nimefanya hivyo. Tumefanya mazoezi
va kushambulia, na mengine ya mik-
waju ya faulo, nafikiri kwa sasa tuko
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