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Waendesha
bodaboda wauawa

kikatili usiku

Na Vitus Audax

WATU wanne wakiwamo
waendesha bodaboda watatu
wanaokadiliwa kuwa na umri
wa kati ya miaka 26 na 30
wameuawa kikatili kwa kush-
ambuliwa na kuchomwa se-
hemu mbalimbali za miili yao
kisha pikipiki zao kutelekezwa
katika vichaka nje kidogo na

Kyanyari wilayani Butiama
mkoani Mara.

Shambulio hilo inaelezwa
kufanyika na wahalifu ambao
bado hawajafahamika na lengo
lao halikufahamika kwa hara-
ka usiku wa kuamkia Mei 28,
majira ya saa tano usiku huku
wakitokomea kusikojulikana
na kutelekeza pikipiki tatu
walizokuwa nazo waendesha
bodaboda hao.

Akithibitisha kutokea kwa
tukio hilo jana baada ya kufika
katika eneo la tukio, Kamishna
wa Operesheni na Mafunzo
ya Jeshi la Polisi (CP), Awa-
dhi Juma, alisema uchunguzi
umeanza kufanyika na hakuna
mtu yeyote aliyekamatwa ku-
tokana na tukio hilo kufanyika
nyakati za usiku.

Aidha, alisema watu wali-
oshambuliwa na kuuawa ni
wanne ambao wote ni wa-
namume bila kuwataja majina
na kueleza kuwa kati yao wa-
tatu wametambuliwa kuwa ni
waendesha bodaboda katika
kini mmoja bado hajatambu-
lika.

Akifafanua kuwa watu hao
ni wahalifu na kuwa dhumuni
lao bado halijafahamika kuto-

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya
Missenyi
Kituo cha Gera Mkoa wa Kagera
USIMAMIZI WA MIRATHI NA. 09/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU
ANISETI ARISTIDES WA KATENDAGURO.
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALIYOLETWA NA ARISTIDES
ATHANAS RUHIKULA.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote /maslahi yoyote na mirathi ya
marehemu tajwa hapo juu wanatakiwa kuja
na kuhudhuria katika shauri hili endapo
wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 15
Mwezi 06 Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji
hajateulliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia:- Endapo kuna yeyote mwenye wosia
wa marehemu anaweza kuuleta Mahakamani
kukaguliwa.

Imetolewa leo tarehe 25 mwezi 05 mwaka
2023 Tk

iia

kana na pikipiki walizokuwa
nazo waendesha bodaboda
hao kutokuchukuliwa na kuku-
twa katika eneo la tukio.

“Watu hawa wanaonekana
walishambuliana kwa muda
mrefu kutokana na eneo husi-
ka kukutwa na dalili za pu-
rukushani ndipo waendesha
bodaboda hao walipo zidiwa
kwa kuchomwa na vitu vyenye
ncha kali vinavyosadikiwa
kuwa silaha za jadi hadi kuwa-
sababishia mauti,” alisema CP
Awadhi.

Mkuu wa Wilaya ya Butiama,
Rodovick Kahegele, akizun-
gumza na Nipashe kwa njia ya
simu alikemea vikali vitendo
vya namna hiyo na kuwataka
wananchi kutoa ushirikiano
kwa Jeshi la Polisi katika kuwa-
baini wahusika ili wafikishwe
kwenye vyombo vya sheria.

Katika kipindi cha mwezi
Mei, zaidi ya matukio manne
ya mauaji ya kutumia silaha
za moto pamoja na jadi ya-
metokea  katika  maeneo
mbalimbali mkoani Mara hali
iliyosababisha Jeshi la Polisi
nchini kutuma kikosi maalum
cha operesheni kikiongozwa
na CP Awadhi katika mikoa ya
kipolisi Mara na Tarime Rorya,
kwa ajili ya kuongeza nguvu
katika kusaka wahalifu am-
bao wamekuwa wakitekeleza
matukio hayo.

Aidha, alisema kikosi hicho
kimefanikiwa kuwakamata
watuhumiwa sugu 21 wa
uhalifu wakiwamo waliofanya
mauaji ya mfanyabiashara wa
madini mkoani humo, daktari
Isack Daniel yaliyotokea Mei 3,
mwaka huu.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya
Missenyi
Kituo cha Gera Mkoa wa Kagera
USIMAMIZI WA MIRATHI NA. 06/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU
BUCHARD KATTO MTUNGI WA GERA.
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALIYOLETWA NA RAYMOND
KATTO MTUNGI.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote /maslahi yoyote na mirathi ya
marehemu tajwa hapo juu wanatakiwa kuja
na kuhudhuria katika shauri hili endapo
wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 01
Mwezi 06 Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji

Zingatia:- Endapo kuna yeyote mwenye wosia
wa marehemu anaweza kuuleta Mahakamani
kukaguliwa.

Imetolewa leo tarehe 09 mwezi 05 mwaka
2023 ol

iia

hajateulliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Karimjee mkoani Dar es Salaam jana. PICHA: OFISI YA WAZIRI MKUU

TLS: Wakili aliyepigana mahakamani ‘kishoka’

Na Elizabeth Zaya

CHAMA cha Wanasheria Tan-
ganyika (TLS), kimepigilia msu-
mari kuwa aliyedaiwa kuwa
wakili na kuzua taharuki katika
Mahakama ya Hakimu Mkazi
Kisutu, akidaiwa kuzuia wateja
wake wasikamatwe, ni ‘kisho-
ka’ ambaye amefanya kazi ya
uwakili tangu mwaka 2019.

Akizungumza na waandishi
wa habari Dar es Salaam jana,
Rais wa TLS, Harold Sungusia,
alisema baada ya kupokea taar-
ifa kuhusu mtu huyo, walifanya
kikao cha dharura na kuamua
kuteua kamati teule ya uchun-
guzi wa kitaaluma wa tukio
hilo na ilibaini kuwa mtu huyu
anayejulikana kama Baraka
Mkama sio wakili.

“Kamati hiyo ya watu wanne
ilifanikiwa kumhoji mhusika
kufanya mazungumzo na Jeshi
la Polisi, uongozi wa mahakama
pamoja na baadhi ya mawakili
waliokuwa na taarifa za tukio
hilo.

“Kamati pia ilipitia mfumo wa
usajili mawakili ili kujiridhisha
kuhusu taarifa za mtu huyo na
katika mahojiano, Mkama aliki-
ri kuwa yeye sio wakili ingawa
amekuwa akifanya kazi kama
wakili tangu mwaka 2019,
alisema Sungusia.

“Katika mashauri aliyokuwa
akiyasimamia akiigiza kama
wakili, alikuwa akiwatoza wa-
teja wake zaidi ya shilingi mil-
ioni tatu kwa kesi. Kwa hiyo,
tumejiridhisha pasipo na shaka
kwamba Baraka Mkama sio
wakili na sio mwanachama wa
TLS.”

Sungusia alisema TLS ita-
shirikiana na vyombo vya dola
na vya utoaji haki ili kuhakiki-
sha kuwa hatua stahiki za kishe-
ria zinachukuliwa dhidi yake
pamoja na watu wengine kama
yeye katika kukomesha tabia
hiyo ambayo inaelekea kuenea
maeneo mengi nchini.

Alisema tayari wamepata
taarifa muhimu za ziada kuhu-
su mtandao wa watu wasio
mawakili wanaofanya kazi za
uwakili (vishoka) na kulazimika
kuiongezea muda kamati tend-
aji hiyo iliyoundwa ili kuchun-
guza zaidi mtandao huo hadi
keshokutwa na kutoa taarifa
zaidi. Pia Sungusia alisema TLS
imekamilisha kuunda kikosi
kazi maarufu kwa jina la Anti-
Vishoka Taskforce kitakacho-
fanya kazi ya kudhibiti watu
ambao hawastahili kufanya kazi
za mawakili.

Aliwakumbusha wananchi na
wadau wake ikiwamo mahaka-
ma kuhakiki taarifa za watu
wanaoruhusiwa kufanya kazi
za mawakili kwa kutumia mfu-
mo wao wa utambuzi wa ma-
hakama unaojulikana kama e-
wakili, ili kulinda na kusimamia
maslahi ya mawakili, kulinda
na kuwatetea wananchi dhidi
ya vishoka hao na kwamba ku-
fanya hivyo kutalinda hadhi na
heshima ya mawakili.

“Na hii inatupa picha ngu-
mu zaidi kuwa mtu anatetea
watuhumiwa na wanaachiwa
huru wakati yeye mwenyewe ni
kishoka, tena anawatetea dhidi
ya wakili wa serikali ambaye ni
mbobevu kwenye sekta hiyo, in-
atupa taswira nyingine kwamba
huu ni uhalifu wa hali ya juu
ambao tunapaswa kushirikiana
na vyombo vingine kumaliza
hili tatizo,” alisema Sungusia.

Alisema wameamua kufuatil-
ia zaidi ili wafahamu na mawak-
ili wengine aliokuwa anaingia
nao mahakamani mtuhumiwa
huyo na kama na wao walikuwa
wanafahamu ni kishoka au la.

“Na kama walifahamu kama
ni kishoka walichukua hatua
gani, kama hawakufahamu
ni kwanini hawakujiridhisha
kwamba huyo ni wakili. Tut-
akuwa wakali kidogo katika hili
kwa kupitia kamati ya nidhamu,
ikitokea wakili unashindwa

kubainisha uhalifu na wewe pia
kwa sehemu nyingine unapas-
wa kulaumiwa, kwa sisi mawak-
ili ~tutahakikisha tunakuwa
wakali kila mtu anamchunga
wakili mwenzake kwa kuanga-
lia kwenye mfumo.”

Pia Sungusia alisema wana-
chunguza zaidi kufahamu ni
kesi ngapi ambazo ‘kishoka’
huyo alisimamia na matokeo
yake yalikuwa ni nini na kwam-
ba kama kuna kesi ambazo
bado ziko mahakamani wataon-
gea na uongozi wa mahakama
ili wazitambue na kupunguza
athari.

Alitoa wito kwa mahakimu
na majaji, wasiridhike na mtu
anapotokea na kusema yeye ni
wakili mpaka wajiridhishe kwe-
nye mfumo kabla ya kuwaruhu-
su kufanya kazi hiyo.

Sungusia alisema pia wame-
baini mtuhumiwa huyo aliwahi
kufanya kazi ya ukarani katika
kampuni mbalimbali na kua-
cha.

Alisema ili kumaliza tatizo
hilo la vishoka, watapeleka
maombi yao kwa Mwanasheria
Mkuu wa Serikali, ili sheria ya
mawakili sura namba 341 husu-
sani kifungu cha 40, 41, 42 vian-
galiwe upya.

“Kwa sababu tunahisi hata
adhabu inayotolewa ya kifungo
cha mwaka mmoja kwa vishoka
bado ni ndogo sana ukilingani-
sha na ukubwa wa tatizo na
athari zinazosababishwa na
hawa watu,” alisema Sungusia.

Mei 23, mwaka huu katika
Mahakama ya Hakimu Mkazi
Kisutu, Baraka Mkama, aliwa-
zuia askari polisi wasikamate
wateja wake muda mfupi baada
ya kuachiwa huru wakikabiliwa
na mashtaka ya kughushi stika
za dawa mbalimbali kuzionye-
sha kuwa ni halisi wakati sio
kweli.

Aidha, alikamatwa na polisi
kwa mahojiano zaidi na kwam-
ba hadi sasa hajaachiwa.
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Mbio za wajawazito
zageuka lulu Korogwe

Na Beatrice Shayo, aliyekuwa KOROGWE

WAJAWAZITO zaidi ya 2,000 wamejitokeza ka- :
tika mbio za Mamathon zilizozinduliwa na Mkuu :
wa Wilaya ya Korogwe mkoani Tanga, Jokate :
Mwegelo, kati yao saba walipata uchungu waki- :

wa katika mbio na kupelekwa hospitali.

Mbio hizo zilianza jana saa 12 alfajiri kutoka
Ofisi ya Mkuu wa Wilaya na kumalizika katika ki- :

wanja cha Shule ya Msingi Mazoezi.

Dhumuni la Mamathon ilikuwa ni kutoa ha- :
masa kwa wajawazito kujifungua salama na hati- :

maye kupunguza vifo vya mama na mtoto.

Akizungumza na wananchi hao jana, Mwe- :
nyekiti wa Jumuiya ya Wanawake Tanzania wa :
Chama Cha Mapinduzi (UWT), Mary Chatanda, :
alimpongeza Jokate kwa ubunifu mzuri alioufan- :

ya katika kujali afya ya mama na mtoto.

“Wananchi wa Korogwe mmepata jembe na :
mwendelee kumpa ushirikiano na sisi viongozi :
tutaendelea kumuunga mkono na katika hili am- :
balo amelianzisha aendelee nalo kwani linagusa :
maisha ya wajawazito na watoto moja kwa moja :

kulinda afya zao,” alisema Chatanda.

Aliwapongeza wajawazito na wote walioshiriki :
na kumaliza mbio hizo kwa kuwa kufanya ma- :

zoezi kwa mjamzito kuna faida nyingi.

“Kupitia mbio hizi wapo wajawazito wame- :
pelekwa hospitali tunawaombea wajifungue :

salama,” alisema.

Chatanda aliwashakuru wajawazito hao kue- :
ndelea kushiriki mazoezi, kuzingatia lishe bora :
itakayowasaidia kujifungua salama ili kuisaidia :
serikali kufikia malengo yake ya kupunguza vifo :

kwa wajawazito na watoto wachanga.

Alisema serikali imefanya jitihada mbalimbali :
za kufanya ujenzi wa vituo vinne vya afya, wodi :
ya dharura lengo ni kuhakikisha wananchi hao :
wanapata huduma kwa wakati bila uchelew- :
eshaji. Chitanda aliwataka wajawazito kuacha :
tabia ya kujifungulia nyumbani na badala yake :
wafike katika vituo vya afya kwa kuwa kufanya :
hivyo itasaidia kuokoa maisha ya mama na mto- :

to

kuwapo kwa nidhamu ya kazi.

“Hivi karibuni tumesikia tukio lililotokea :
wilayani Kaliua mkoani Tabora la kuuliwa na :
kuchukuliwa viungo vya watoto wachanga. Ni :
tukio baya, tunalikemea na tunaiomba serikali :
iendelee kuchukua hatua kali kwa watumishi :
wasio na maadili kama hawa na waendelee ku- :
toa mafunzo ya kuwakumbusha wajibu wao,” :

alisema Chitanda na kuongeza kuwa;

“Nitoe wito kwa watumishi wa afya wote :
acheni kujihusisha na vitendo visivyo na maadili, :
tunafahamu kazi yenu ni wito hivyo mtende :
haki. Muwe na lugha nzuri kwa wagonjwa, :
mimi sitakubali kuona mjamzito ananyanyaswa :
muwahudumie kwa huruma mnapata mshahara :
kwa ajili ya wagonjwa bila hawa mshahara haupo :
acheni kuwakaripia wagonjwa,” alisema Cha- :
tanda. Aidha, Chatanda alisema amepokea vifaa :
tiba kwa ajili ya Hospitali ya Wilaya ya Korogwe :
na hiyo ni sehemu ya kuunga mkono juhudi za :
Rais Samia Suluhu Hassan katika kuboresha hu- :
duma za afya ikiwamo ununuzi wa dawa na vifaa :

tiba.

Akizungumza na wananchi hao, Jokate alisema
lengo la kufanya tukio hilo ni kuenzi yale yote :
ambayo Rais Samia ameyafanya kwa ajili ya ku- :

saidia wanawake na watoto.

Alisema katika mbio hizo walitoa masharti kwa :
wale wenye ujauzito wa miezi kuanzia nane na :
kuendelea wasihudhurie mbio hizo kwa sababu :

wapo katika hali ya kujifungua wakati wowote.

Aliwapongeza wajawazito hao zaidi ya 2,000 :
waliojitokeza na wote walioshiriki kumaliza :
mbio hizo kwa kuwa kufanya mazoezi kwa :

mjamzito kuna faida nyingi.

Aidha, alitaka hatua kali kwa wauguzi wa afya :
wanaokwenda kinyume na maadili ya kazi yao ili :

Aliyemtoboa mkewe kwa bisibisi akamatwa

. NaElizabeth Zaya

JESHI la Polisi mkoani Arusha limemkamata
mtuhumiwa Isack Robartson (45), mkazi wa Som-
betini jijini humo anayedaiwa kumpiga na kumje-
ruhi mke wake Jackline Mkonyi (38), mkazi wa Som-
betini.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana kwa vyom-
bo vya habari na Kamanda wa Polisi Mkoa wa Aru-
sha, Justine Msejo, mtuhumiwa alikamatwa Himo
mkoani Kilimanjaro.

Kamanda Msejo alisema mtuhumiwa anaendelea
kuhojiwa na upelelezi ukikamilika jalada litapele-
kwa Ofisi ya Taifa ya Mashtaka kwa hatua zaidi za
kisheria.

“Jeshi linatoa onyo kwa watu wachache wanao-
fanya vitendo vya ukatili katika familia zao au se-
hemu nyingine. Waache mara moja.

“Niwaombe wananchi popote walipo wasifumbie
macho vitendo viovu na waendelee kutoa ushiriki-
ano kwa Jeshi la Polisi kwa kutoa taarifa za uhalifu
katika maeneo yao ili kukomesha matukio hayo,”
alisema. Hivi karibuni akizungumza na waandishi
wa habari nyumbani kwa wazazi wake eneo la Sino-
ni Kata ya Darajambili jijini Arusha, Jackline alisema
Mei 23, mwaka huu alitembelewa na mjomba wake
ambaye ni Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM) Mkoa wa Simiyu, Vicent Nicodemas.

Alisema ghafla mume wake alikwenda usiku
majira ya saa 4:45 na kugonga mlango na baada ya
kufunguliwa, aliingia chumbani na kuanza kutoa
maneno mazito huku akimuuliza mchana alikuwa
na nani.

Jackline alisema wakati akijieleza alijikuta aki-

pigwa na mijeledi mgongoni na
mume wake alichukua ‘plaizi’
kifaa cha gereji na kumwamuru
afungue mdomo na kumngoa

WILHELMSEN SHIPS SERVICE LIMITED

[Company registration Number: 45072]
(UNDER VOLUNTARY LIQUIDATION)

FINAL MEETING AND DISSOLUTION
(Made under Section 345(1)8 (2) of The Companies Act Cap 212 RE 2019)

NOTICE IS HEREBY GIVEN to the GENERAL
PUBLIC that WILHELMSEN SHIPS

SERVICE LIMITED is undergoing Voluntary
Liquidation and it has called for a Final
Meeting and Dissolution of the Company
which is intended to be held at the
REGISTERED OFFICES OF THE COMPANY
PLOT N0.2397, BLOCK 202, APEX TOWER,
6TH FLOOR, LUGODA STREET, GEREZANI,
ILALA CBD, DAR ES SALAAM on the

31 _of _October_2022 at 1200 HOURS.

DATED THIS 16" DAY OF SEPTEMBER 2022
INNOCENT RICHARD TAIRO
T/ATAIRO LAW OFFICE ADVOCATES
1STFLOOR, EXPORTERS BUILDING,

PLOT NO. 331/36, MKWEPU STREET,
DAR ES SALAAM.

meno japo aliona hiyo haitoshi
na kuchukua kitu kingine che-
nye ncha kali na kumtoboa jicho
moja.

@Wﬂm\mseh SipsService:

WILHELMSEN SHIPS SERVICE LIMITED
[Company registration Number: 4507

RE: NOTICE OF VOLUNTARY WINDING UP OF THE COMPANY

Notceishereby given o the General Publicthat asording to scton 33 (o) of the
Compenies Act No. 12 of 2002

Members of the Compeny through  Special Members mesting dated 30t June 2001
have vohuntaly decidd to Wind Up the Company. It ws furher reslved tht
INNOCENT RICHARD TAIRO /A TAIROLAW OFFICE ADVOCATES of IST FLOOR,

EXPORTERS BUILDING, PLOT NO. 33136, MKWEPU STREET, DAR ES SALAAM be
appointed a5 the Liquidator of the company.

Thisnotifcation s isued to ll who have  lim againt te Company.

Sy

COMPANY SECRETARY

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA
LAWILAYA YA DODOMA
LILILOKO DODOMA
MAOMBI NA.147 YA MWAKA 2022
DAUD YOHANA CHILONGANI........... MDAI
VERSUS

yameelezwa Katika Nakala ya Maombi ambayo inapatikana katika
Baraza il

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria Katika Baraza la Ardhi na Nyumba
Wilaya ya Mpwapwa wewe binafsi, Wakili au Mwakilishi yoyote ambaye
anaruhusiwa kisheria tarehe 26/ 07/ 2023 Saa 3.00 Asubuhi.

Kwa mujibu wa maombi hayo unatakiwa kuleta utetezi wako kwa

likithibitisha kuwa umepokea Hati ya Wito,Baraza linaweza kutoa
Hukumu dhidiyako.

INVITATION FOR BIDS (IFB)

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

(SECAD)

KWA: ot
MELY MENENGO
POPOTE ULIPO. TANZANIA NATIONAL PARKS (TANAPA)
YAH: KUITWA SHAURINI
Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayomaelezo yake Project: Selous Ecosystem Conservation and Development Programme

(KfW Contract Reference No.:2012 66 451)

29t May 2023

maandishi. 1. The Government of the United Republic of Tanzania has received a grant from the German State-Owned Investment and Development Bank
ANGALIZO: - Kama haukuhudhuria tarehe ‘\Iiyota]wa hapo ]uu‘Baraza (KfW) towards the costs of implementing the Selous Ecosystem Conservation and Development Programme (SECAD), and intends to apply

part of the proceeds towards payments under the contract for Construction of Rural Infrastructure (i.e., Socio-economic Infrastructures)
in Nyerere National Park (NNP).

MAOMBI / RUFAA NA. 23 MWAKA 2022

Fahamu kwamba shauri hili imepangwa kuitwa/kusikilizwa

AMRI hii imetolewa leo kwa mkono wanqu na Lakiri/Mhuri Room No. L406.

wa Baraza leo tarehe 18 Mwezi May Mwaka 2023.

Hati hii imetolewa kwa Amri yangu na Lakiri/Muhuri wa Baraza hili leo 2. The Tanzania National Parks Authority (TANAPA) now invites sealed bids from eligible and qualified bidders for the construction works
tareheWEya Mwezi wa MEI 2023 comprised of various rural socio-economic Infrastructures as shown in the table below:
Package Procurement -
e =2k Tender Number e Tender Description
| Construction of a Dormitory Building, Water Towers and WHMA Ranger Posts at
s MNRT/GOPA/KALDORMPP20 PP 20 Kalulu Subzone for the Nyerere National Park (NNP) - Lot 1
Construction of a Dormitory Building at Kalulu Subzone for the Nyerere
003 MNRT/GOPA/KALDORMPP21 PP 21 Natlonsl Park (NNP)~ Lot 3
Construction of a Dormitory Building at Kalulu Subzone for the Nyerere
MNRT/GOPA/KALDORMPP22 PP 22 Notlonal Peek (NNPY. 1 o3
004 MNRT/GOPA/RANGERPPZ3 - Construction of a Patrol/ Ranger Post at Machungwa - Msolwa Subzone for the
Nyerere National Park (NNP)
005 NRT/GOPA KITARANGERPP24 P oa Construction of a Patrol/ Ranger Post at Kitanda — longa Subzone for the
Nyerere National Park (NNP)
008 INRT/GOPA SAFARITRANGERPPZE s Construction of a Patrol/ Ranger Post at Safar Five - Liwale Subzone for the
Nyerere National Park (NNP)
Construction of Dormitory BUTding and Water Tower at Bwawa La Ruba -
i MNRT/GOPABWALARUBADORMPP30 PP 3o Liwale Subzone for the Nyerere National Park (NNP)
Construction of two (2) Guest Houses for the Nyerere National Parks at
oos MNRT/GOPA/MSOLIKGSYHSEPP19 PP 19 Maolwa and Likuyu Sekamaganga Subzones
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA Construction of (1) Borehole at Miguruwe Sector Headquarters Selous Game
oos MNRT/GOPA/BOREHOLE/PP14 PP14 Reserve and (3) Boreholes at Likuyu Sekamaganga, llonga and Kalulu Subzone
WILAYA YA CHATO at Nyerere National Park (NNP)
Note:
MAHALILILIPO CHATO - Bidders are allowed to submit offers for more than one package
- Alllots within a must be il in the bid to number 003.

3. Bidding will be conducted by means of the National Competitive Bidding (NCB) procedure with the qualification as specified in the KfW

MISTA LINDA MAGULU....... MWOMBAJI/MRUFANI Guidelines for Procurement of Goods, Works and associated Services in Financial Cooperation with Partner Countries ("KfW Guidelines
DHIDI YA https://www.kf de/PDF/D Center/PDF-D FZ: g i ini; V-2021-EN.pdf).
4. A complete set of the bidding documents (in English) is available to interested eligible Bidders upon the submission of a written
PILIMBINZILE......... MJIBU MAOMBI/MRUFANIWA application to the address below and upon payment of a non-refundable fee of Tanzanian Shillings One Hundred Thousand only (TZS
100,000.00). The method of payment is via bank deposit to the following account at Tanzania CRDB bank - Account name: Selous
WITO/KUITWA SHAURINI Ecosystem Conservation and D with A number 74201.
KWA: PILI MBINZILE The documents shall be sent by Courier (related costs to be covered by the interested Bidder) or physical pickup by the Bidders at

Ministry of Natural Resources and Tourism (MNRT), c/o GOPA, Mpingo House, 4* Floor, Room No. L406, PO Box 25295, 40 Julius Nyerere
Road, Dar es Salaam, Tanzania.

tarehe 30 Mwezi May Mwaka 2023. Saa 2:30 asubuhi mbele 5. Bids in one original plus two paper copies and one digital copy, properly filled in, and enclosed in plain envelopes must be delivered to

it the address below: SECAD Project Manager, Ministry of Natural Resources and Tourism (MNRT), c/o GOPA, Mpingo House, 4th Floor,
y? MH.AM KA,PlNGA Mwenyek\t\ wa Baraza. . L Room No. L4086, PO Box 25285, 40 Julius Nyerere Road, Dar es Salaam, Tanzania on or before Wednesday 5* July 2023 at 12:00 hours
Hivyo unaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila EAT. Electronic bidding will not be permitted and late bids will be rejected. Bids will be publicly opened in the presence of the bidders’ or
kukosa pamoja na utetezi/majibu yako ndani ya siku 21. designated representatives and anyone who choose to attend at the address below on Wednesday 5th July 2023 at 14:00 hours at MNRT

Ministry of Natural Resources and Tourism (MNRT)

c/o GOPA, Mpingo House, 4th Floor, Room No.L406, PO Box 25295,
40 Julius Nyerere Road, Dar es Salaam, Tanzania.
Contact: - SECAD Project Coordinator
Email: - SECADtenders@gopa-infra.de
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HABARI KITAIFA

CRDB yazidi kujitanua ikifikisha matawi 251

Na Mwandishi Wetu, KILWA

BENKI ya CRDB imefungua
matawi mapya mawili mkoani
Lindi, hivyo kufikisha jumla ya
matawi 251 yanayotoa huduma
nchini kote na kuifanya kuwa
benki yenye mtandao mkubwa
zaidi nchini.

Akizindua tawi la Benki ya
CRDB wilayani Kilwa mwishoni
mwa wiki, Mkuu wa Mkoa wa
Lindi, Zainab Telack, aliipongeza
benki hiyo kwa jitihada hizo na
akaitaka iongeze juhudi za kuwae-
limisha wananchi na kushusha
riba ya mikopo inayotolewa ili ku-
wavutia wananchi wengi kutumia
huduma za benki.

“Kwa idadi ya matawi mliyo-
nayo, ninyi ndiyo benki inay-
owafikia wananchi wengi zaidi
nchini. Ninawaomba mwongeze
kasi ya kuwaelimisha wananchi
huku mkiangalia namna ya kush-
usha riba ya mikopo mnayoitoa.

“Mkifanya haya ninaamini wa-
teja wengi watahamasika kutumia
huduma zenu. Ninyi mkianza
itakuwa rahisi kwa wengine kui-
ga. Wananchi wakishawishika ku-
tumia huduma za benki itasaidia
kufanikisha malengo ya serikali ya
kuongeza ujumuishaji wananchi
katika huduma za fedha na uchu-
mi kwa ujumla,” Zainab alisema.

Mkuu wa Mkoa pia alisema sek-
ta ya fedha ni muhimu kwa maen-
deleo ya taifa, hivyo kutakuwa na
manufaa zaidi iwapo wananchi
wengi watatumia huduma za ben-
ki, jambo litakaloirahisishia seri-
kali kufahamu fedha zilizopo ka-
tika mzunguko zinaelekea wapi.

“Fedha ni kichocheo muhimu
cha maendeleo ya taifa. Hivyo
ukuaji wa sekta ya hii ni muhimu
sana katika kukuza uchumi na ku-
punguza umaskini. Lakini, ili sek-
ta ya fedha itoe mchango unaoku-
sudiwa, inapaswa iwe imara, iwe
na uwezo mkubwa wa kuwaﬁkia

“Benki zinatakiwa 2121ngatie
mabhitaji ya wananchi na ziwa-
hamasishe wananchi kutambua
umuhimu wa kutumia huduma
za benki kwa maendeleo binafsi
na ya taifa letu kwa ujumla wake.
Kipekee kabisa ninawapongeza
sana Benki ya CRDB kwa kuwa
mstari wa mbele katika kufaniki-
sha hili,” Mkuu wa Mkoa alisema.

“Ni muhimu kwa wafanyabi-
ashara, wajasiriamali na wateja
wa kada nyingine kuchangambkia
fursa hii.

Nitoe rai kwenu Benki ya CRDB
kuweka masharti na vigezo nafuu
ikiwamo kutoza riba ndogo ili
watu wengi zaidi wajitokeze
na kunufaika na mikopo mnay-
otoa na kuachana na mikopo ya
mtaani ambako wanatozwa mpa-
ka riba ya asilimia 50 na kujikuta
katika matatizo yasiyo ya lazima,”
aliongeza Mkuu wa Mkoa.

Godfrey Rutasingwa, MkKku-
rugenzi wa Rasilimali Watu wa
Benki ya CRDB, alisema kuna fur-
sa nyingi zinazopatikana katika
matawi yao yote ambazo zinaki-
dhi mahitaji ya kila mteja.

“Kwa sasa tunayo programu ya
Imbeju inayotoa mtaji wezeshi
kwa wanawake na vijana. Zaidi ya
Sh. bilioni tano zimetengwa kwa
ajili hiyo na zitaongezwa iwapo

kutakuwa na uhitaji mkubwa.

“Wanawake na vijana ni kundi
kubwa lakini limeachwa kidogo.
Hivyo, benki yenu ya CRDB im-
eliona hilo na kulifanyia kazi. Ka-
ribuni katika matawi yetu mpate
huduma za uhakika,” alisema Ru-
tasingwa.

Rutasingwa alizitaja fursa ny-
ingine ni usalama wa kutunza fed-
ha na urahisi wa kupata mkopo.
Kuwapo Benki ya CRDB Kilwa
kuna maana ya kuongeza urahisi
wa upatikanaji wa mikopo kwa
wananchi ikiwamo ya biashara
na kilimo, hali itakayosaidia ku-
chochea ukuaji wa uchumi katika
wilaya hiyo na za jirani.

Kwa wafanyabiashara hata wa-
nanchi, Rutasingwa alisema kwa
kutumia huduma za CRDB wana
uhakika wa urahisi wa kufanya
malipo kupitia mifumo ya kidijiti.
Alisema maendeleo ya teknolojia
yamesaidia kurahisisha upati-
kanaji wa huduma na benki im-
ewekeza kwa kiwango kikubwa
katika mifumo hiyo ili kutoa hu-
duma kwa wananchi wakati wote
ikiwamo ulipaji wa kodi na tozo za
serikali.

Mkurugenzi huyo alisema mte-
ja wa Benki ya CRDB anaweza
kupata huduma hizo kwa saa 24
akiwa mahali popote.

“Ukiwa mtaani, kuna mawakala
wetu huko wanaotoa huduma
mbalimbali na ukiwa nje ya nchi
kuna internet banking na kadi
zetu za ATM unazoweza kuzi-
tumia. Tunafanya haya yote ku-
hakikisha tunakidhi matarajio
ya wateja wetu,” alisisitiza Rutas-

ingwa.

]
China yapendekeza kuimarisha
ushirikiano zaidi na Aftika

Na Mwandishi Maalum

BEIJING - Waziri wa
Mambo ya Nje wa China
Qin Gang, amependekeza
kuimarisha zaidi ushiriki-
ano kati ya China na Afrika
katika kuadhimisha Siku ya
Afrika.

Akihutubia katika hafla
hiyo, Qin kwa niaba ya Seri-
kali ya China ameupongeza
Umoja wa Nchi Huru za
Afrika kwa kuadhimisha
miaka 60 tangu kuanzishwa
kwake, akibainisha kuwa
Afrika imekuwa nguvu
muhimu yenye ushawishi
wa kimataifa na hadhi ya
kimataifa inayopanda.

“Kuingia katika zama
mpya ya kujenga jumuiya
iliyo karibu zaidi kati ya
China na Afrika yenye mus-
takabali wa pamoja, China
na Afrika zinahitaji kuima-
risha umoja na ushirikiano
zaidi kuliko hapo awali,”
Qin alisema.

Alitoa wito kwa China
na Afrika kulinda kithabiti
haki na maslahi halali ya
kila mmoja wao na kuima-
risha zaidi uungaji mkono
wa pande zote katika masu-
ala yanayohusu mamlaka,
maendeleo na heshima ya
kila mmoja wao.

China na Afrika zina-
paswa kuhimiza kikamilifu

programu za maendeleo
ya kisasa zenye sifa bainifu,
Qin alitoa wito kwa pande
zote mbili kuhimiza uoan-
ishaji kati ya Pendekezo la
Ukanda Mmoja, Njia Moja,
Pendekezo la Maendeleo ya
Dunia, Ajenda ya 2063 ya
Umoja wa Afrika na mikaka-
ti mingine ya maendeleo ya
nchi za Afrika na kuisaidia
Afrika kuharakisha ukuaji
wa viwanda, ujanibishaji na
mseto wa kiuchumi.

Qin alisema China na Af-
rika zinapaswa kuhimiza
kwa pamoja mageuzi ya
mfumo wa utawala wa ki-
mataifa, kulinda maslahi ya
pamoja ya nchi zinazoende-
lea na kuendelea kuungani-
sha nguvu za nchi zinazoen-
delea.

Alitoa wito wa kuima-
rishwa zaidi kwa mabadil-
ishano na kujifunza kwa
kila mmoja miongoni mwa
ustaarabu na kuharakisha
utekelezaji wa Pendekezo la
Ustaarabu wa Dunia barani
Afrika.

Demeke Mekonnen Has-
sen, Naibu Waziri ambaye ni
Waziri wa Mambo ya Nje wa
Ethiopia, na Christophe Lu-
tundula, Makamu wa Waziri
Mkuu ambaye ni Waziri wa
Mambo ya Nje wa Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Kongo,
walihudhuria taffrija hiyo.

OMBI LA KUONESHA MASLAHI KWA UTOAJI WA Shughuli za Kupiga Mbizi

..'i __’___‘I Limited TZA

OMBI LA KUONESHA MASLAHI KWA UTOAJI WA MAANDALIZI YA KAZI ZA

UMEME KWENYE OFISI ZA MRADI.

KUMB: ETJ-BB-PR-EI-GEN-GE-0122

Jamhuri ya Uganda, Kampuni ya Taifa ya Mafuta ya Uganda (UNOC), Jamhuriya
Muungano wa Tanzania na/au Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC),
pamoja na makampuni mengine ya kimataifa ya mafuta yanashiriki katika
utekelezaji wa Mradi wa EACOP.

Uendelezaji wa Mradi wa EACOP unahusisha uhandisi, ujenzi, uendeshaji na
matengenezo ya bomba la kusafirisha mafuta ghafi linalovuka Uganda na
Tanzania ikijumuisha Gati yenye Kituo cha Kupakia Mafuta kwenye Meli za
Mafuta, karibu na Tanga nchini Tanzania.

BESIX Ballast Nedam (BBN) Limited, inayotekeleza Huduma za Awali za Ujenzi
wa Gati na Kituo Cha Kupakilia katika Ghuba ya Tanga kwa ajili ya Mradi wa
Bomba la Mafuta Ghafila Afrika Mashariki (EACOP), inakaribisha Makampuni ya
kitaalamu kueleza nia yao kwa utojai wa huduma za:

- Shughuli za kupiga mbizi

MAELEZ0 MAFUPI YA UPEO WA VIFAA / HUDUMA:
Shughuli za Upigaji mbizi wa Baharini hadi kina cha mita 25
«  Kukata nguzo za chuma kwenye maji
«  Ufungaji wa vifaa vya Cathodic protection chini ya maji
« Kulehemu Tag Chini ya maji
«  Urejeshaji wa kizuizi, mnyororo au Kamba ya nanga inapokatika
+ Ukaguzi / kusafisha meli (Hull Inspection / Cleaning) inapihitajika

KIWANGO CHA MAHITAJI:

Kampum zinazoonyesha nia yao zinaalikwa kuandika ombi lao kwa:
Wasifu wa kampuni na uthibitisho wa rasilimali za kutosha za kifedha na
zenye uwezo kusimamia kandarasi husika.

+ Orodha ya uzoefu iliyo na historia ya ugavi / rekodi inayoonyesha uzoefu
wa chini wa miaka mitano (5) katika kutekeleza huduma sawa za kupiga
mbizi baharini kulingana na viwango vya kimataifa vya kawaida katika
biashara ya Mafuta na Gesi au soko linalofanana.

+ Maandalizi ya Taarifa ya Mbinu (Methos Statement) za Kuzamia ikiwa ni
pamoja na tathmini ya vihatarishi kulingana na viwango vya mradi na
Sheria zanchi.

+ Maandalizi ya mpango mkakati wa kina wa Kuzamia kulingana na viwango
vya mradi na Sheria za nchi.

+ Maandalizi ya mpango wa Ubora (Quality Plan) kulingana na mpango wa
Ubora wa Mradi, viwango vya mradi na Sheria za nchi.

+ Maandalizi ya utaratibu wowote wa kupiga mbizi ili kuzingatia viwango vya
mradi na sheria za nchi

« Uthibitisho wa Hati ya Mlipoa kodi ya kampuni kwa mwaka uliopita 2022

« Uthibitisho wa usajili wa biashara na leseni halali ya biashara kwa
Tanzania.

«  Uthibitisho wa usajili wa biashara na udhibitisho kutoka kwa taasis za
udhibiti (TASAC).

+  Kuzingatia kanuni za mafuta ya petroli Na matumizi ya rasilimali za ndani
(Local Content)ya 2017 na ufafanuzi wa kampuni ya ndani kwa Tanzania.

« Uthibitisho wa usajili/maombi kwa hifadhidata ya Wasambazaji na Watoa
Huduma wa Ndani (LSSP) wakati wa kuwasilisha ombi, maslahi
unapendekezwa zaidi.

Jamhuri ya Uganda, Kampuni ya Taifa ya Mafuta ya Uganda (UNOC),
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na/au Shirika la Maendeleo ya
Petroli Tanzania (TPDC), pamoja na makampuni mengine ya kimataifa
yamafuta yanashiriki katika utekelezaji wa Mradi wa EACOP.

Uendelezaji wa Mradi wa EACOP unahusisha uhandisi, ujenzi,
uendeshaji na matengenezo ya bomba la kusafirisha mafuta ghafi
linalovuka Uganda na Tanzania ikijumuisha Gati yenye Kituo cha
Kupakia Mafuta kwenye Meli za Mafuta, karibu na Tanga nchini
Tanzania.

BESIX Ballast Nedam (BBN) Limited, inayotekeleza Huduma za Awali za
ujenzi wa Gati na Kituo cha Kupakia Mafuta katika Ghuba ya Tanga kwa
ajili ya Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP),
inakaribisha Makampuni ya kitaalamu kueleza nia yao kwa:

Kazi za Umeme kwenye Ofisi za Mradi.

MAELEZ0 MAFUPI YA WIGO WA VIFAA / HUDUMA:

- Shughuli za Umeme zitakuwa kwenye eneo la bandari ya Tanga
Kuunganisha na umeme wa TANESCO (kazi ifanyike kwa vibali
vyote vinavohitajika kisheria)

Kuunganisha umeme kwenye kontena 20 No. za ofisi na vifaa vya
ofisini

- Kuandaa na kutengeneza MDB na DB, michoro ya nyaya (cable
layout)

- Swichi ya Kubadilisha umeme wa TANESCO na jenereta 2 za
150kva

- Michoro itatolewa na BBN

- Michoro ya DB's itatolewa na BBN

KIWANGO CHA MAHITAJI:
Kampuni zinazoonyesha nia yao zinaalikwa kuandika ombi lao kwa
kuonyesha
Wasifu wa kampuni wenye uthibitisho wa uwezo wa kutosha wa
kifedha na rasilimali za kutosha na zenye uwezo.
- Uthibitisho wa Hati ya mlipa kodi ya kampuni ya mwaka uliopita
2022
- Uthibitisho wa usajili wa biashara na leseni ya biashara kwa
Tanzania
- Uthibitisho wa usajili wa mkandarasi na udhibitisho kutoka kwa
bodi za udhibiti / usimamizi(CRB, ERB nk)
- Ubora wa Kampuni na Sera ya HSE na cheti cha uthibitisho wa
OSHA
- Kuzingatia kanuni za petroli na matumizi ya rasilimali za ndani
(Local Content) za 2017 na ufafanuzi wa kampuni.
- Uthibitisho wa usajili/maombi kwa hifadhidata ya Wasambazaji na
Watoa Huduma wa Ndani (LSSP), unapendekezwa zaidi.

Kutofichua (NDA), ili kushiriki katika mchakato wa zabuni.

Makampuni yanayovutiwa ambayo yanakidhi mahitaji na yana uwezo wa kutoa huduma zilizoorodheshwa yanapaswa kueleza nia yao kwa kutuma pamoja
na hati zilizoorodheshwa hapo juu barua pepe kwa procurement@bbnltd.co.tz (Ukubwa wa barua pepe na viambatanishi: 20 MBs & Nyaraka zote
lazima ziwasilishwe kwa lugha ya Kiingereza) mnamo au kabla ya tarehe 12 Juni 2023, 1200 jioni Saa za Tanzania.

Kichwa cha ombi kijumuishe nambari ya kumbukumbu kama ilivyoonyeshwa kwenye kichwa cha tangazo hilila EQI.
Makampuni yanayokidhi kwa kuridhisha mahitaji yaliyo hapo juu yatatathminiwa na yakichaguliwa yataalikwa, kulingana na saini ya Makubaliano ya

Kumbuka : Kampuni zilizohitimu awali pekee ndizo zitapokea mwaliko wa kuwasilisha zabuni yao ili kuendeleza mchakato wa Wito wa Zabuni.

kwa lugha ya Kiingt

Kutofichua (NDA), ili kushiriki katika mchakato wa zabuni.

Makampuni yanayovutiwa ambayo yanakidhi mahitaji na yana uwezo wa kutoa huduma , yanapaswa kuonyesha nia yao kwa kutuma barua pepe pamoja
na hati zilizoorodheshwa hapo juu kwa Procurement@bbnjv.com . (Ukubwa wa Barua Pepe na viambatanishi: MB 20 & Nyaraka zote lazima
) mnamo au kabla ya tarehe 12 Juni 2023, saa 12jioni majira ya Tanzania.

Makampuni yanayokidhi kwa kuridhisha mahitaji ya chini zaidi yatatathminiwa na yakichaguliwa yataalikwa, kulingana na saini ya Makubaliano ya

Kumbuka : Kampuni zilizohitimu awali pekee ndizo zitapokea mwaliko wa kuwasilisha zabuni yao ili kuendeleza mchakato wa Wito wa Zabuni.
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MWALIMU COMMERCIAL BANK PLC

UONESHAIJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 DISEMBA 2022

A. MALI:

Mwaka wa sasa
31 emb: 2

Limbikizo la Mwaka
Uliopita
31-Disemba-2021

Limbikizo la Mwaka
wa sasa
31-Disemba-2022

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA MWAKA UNAOISHIA 31 DISEMBA 2022

(Kiasi kwa shilingi milioni)

1. Fedha Taslimu 313 237 I. Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:

2. Salio katika Benki Kuu ya Tanzania 9,556 7,805 Mapato (Hasara) Halisi (296) (1,362)

3. Uwekezaji katika Amana za Serikali - Marekebisho kwa Ajili ya: .

4. Salio katika Benki nyingine na Taasisi za fedha 18 34 - Hasara katika Mali 1,244 1,329

. Hundi na Miamala ya Kushughulikina “ 80 - Badiliko Halisi Katika Mikopo (23,695) (18,276)

6. Miamala Baina ya Matawi - — — -

7. Bill Ziizoafikiwa . - Mabadiliko Halisi Katika Amana 25,460 19,686

8. Dhima za Wateja Zilizokubalika N R - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa -

9. Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 5,302 1,002 - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (834) 357
10. Uwekezaji katika Amana Nyingine N R - Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (747) 156
11. Mikopo Halisi Iliyopo 64,087 44,676 - Kodi lliyolipwa (15) (35)
12. Mali Nyingine 3,095 3,576 - Mengineyo (383) (333)
13. Uwekezaji wa Hisa - Fedha Halisi zili | (zili ika) kwa iza ji 734 1,522
14. Akaunti za udhamini - 1l Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:

15. Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 856 829 - Gawio Lililopokewa - N
16. JUMLA YA MALI 83,268 58,189 - Ununuzi wa Mali za Kudumu (315) (218)
B. DHIMA: - Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - -
17. Amana za Benk? nyingine na Taasisi za fedha 4,001 _ - Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala -

18. Amana za Wa1ej§ - 60,178 38,720 - Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala -

19. Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - -

20. Amana Maalumu - - Mengineyo .

21. Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - Fedha Halisi Zilizotolewa(zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (315), (218),
22. Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa - I1l. Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:

23. Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 824 541 - Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu -

24. Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - - Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu -

25. Miamala Isiyoshughulikiva Baina ya Matawi 1,334 1,700 - Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa -

26. Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo nyingine Zitakazolipwa Baadae - - - Gawio Lililolipwa kwa Fedha taslimu -

27. Dhima Nyingine 1,256 1,210 - Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine -

28. Madeni - - Mengineyo (Mtaji tangulizi) 219 262
29. JUMLA YA DHIMA 67,593 42171 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za Kifedha 219 262
30. MALI/(DHIMA) HALISI 15,675 16,018 IV. Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:

c FEDHA A WAN‘_\H!SA: . - Ongezeko / Punguzo Halisi katika Fedha Taslimu na Mali zinazofanana na Fedha Tas 638 1,566
31. Mtaji wa Hisa Uliolipwa 30,912 30,912 — - n

32. Akiba ya M 7 N - Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 6,051 4,485
3. Mapato Yaliyobakizwa (19,923) (18,508) - Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 6,689 6,051

34. Faida (Hasara) ya Kipindi Husika (331) (1,387)

35 Akaunti Nyingine za Mtaii 5,000 5,000 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI :

36. Stahiki ya Wenyehisa Chache - KINACHOISHIA 31 DESEMBA 2022 Maji wa Hisa |, MBPO | ypoii tanguizi | TEN90 1@ Zada

37. JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 15,675 16,017 N . Yaliyobakizwa ya Jumla

35, DHIMA 2IS120 DRAHIRI (Kiasi kwa shilingi milioni)

39. Mikopo Chechefu 577 523| (Mwakawa sasa

40. Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 434 382 Salio la mwanzo wa mwaka 30,912 (19,895) 5,000 - 16,017

41 Mali Nyingine Chechefu _ Faida (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - (331) - - (331)

D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Tengo la Ziada ya Jumia (17) : 7 :

- Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 19% 28% Nyingine _ 11 _ — 11

~Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 0.7% FEA R Salio la mwisho wa mwaka 30,912 (20,254)

- Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 106% 115% M&a

~ Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 77% 77%| | Salio la mwanzo wa mwaka 30,912 (18,508) - - | 12,404

- Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumia ya Mali 83%. 79% Faida (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - (1,387) - - (1,387)

- Ongezeko la Amana 55%, 109% Mtaji tangulizi - 5,000 - 5,000

- Ongezeko la Mali 43% 50%. Salio la mwisho wa mwaka (19,895

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA MWAKA UNAOISHIA 31 DISEMBA 2022

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Limbikizo la Mwaka
wa sasa
31-Disemba-2022

Limbikizo la Mwaka
uliopita
31-Disemba-2021

BAADHI YA MAELEZO
KWA MWAKA UNAOISHIA 31 DISEMBA 2022

Katika kuandaa taarifa hizi za fedha, sera za uandaaiji ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji wa

1. Mapato ya Riba 8,627 5,674 taarifa za fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita
2. Gharama za Riba 3,411 1,783
3. Mapato Halisi ya Riba (1 kutoa 2) 5,216 3,891 Jina na Cheo Saini Tarehe
4. Madeni Viza Yaliyofutwa - -
5. Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo 263 51 Richard L. Makungwa L 26 Mei 2022
6. Mapata Yasiyo ya Riba: 1,936 1,359 (Chief Executive Officer) (Imesainiwa)
6.1 Faida (Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za kigeni 5 1
6.2 Ada na Kamisheni 1,804 1,301
6.3 Gawio - - Selemani Kijori 26 Mei 2022
6.4 Mapato Mengine 127 57 (Head of Finance) (Imesainiwa)
7. Gharama Zisizo za Riba 7,185 6,561
7.1 Mishahara na Mafao 3,110 2,874
7.2 Ada na Kamisheni - - Patrick Mashalla 26 Mei 2022
7.3 Gharama Nyingine 4,075 3,687 (Head of Internal Audit) (Imesainiwa)
8. Faida (Hasara) ya Uendeshaji (296) (1,362)
9. Tengo la Kodi ya Mapato 36 25 Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa
10. Faida (Hasara) Halisi Baada ya kodi ya Mapato (332) (1,387) za hapo .juu, tunat.amka k.wamba tum.ezitathmini ta.arifa r.\izi, na kwa u.e.lewe.l. na imani. yetu
- e kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za
11. Mapato Mengine Yaliyojumuishvia ' . Fedha na matakwa ya sheria ya benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha
12. Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka (332) 1,387 hali halisi.
13. Idadi ya Waajiriwa 58 55
14. Mapato kwa Hisa -5, -22
15. |dadi ya Matawi 2] 2]
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI 1/ Francis Ramadhani (Mwenyekiti) | 26 Mei 2022
- Uwiano wa Faida kabla ya Kodi na Wastani wa Mali -0.40% -2.38%
- Uwiano wa Faida baada ya kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa -2.11% -8.66%
- Uwiano wa Matumizi Yasiyo na Riba na Mapato Ghafi 104.29% 127.60% 2/ Enna V. Mwakipesile (Mkurugenzi) | 26 Mei 2022
- Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 7.52% 7.94% (Imesainiwa)
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Yanga wasahau matokeo nyumbani,
wajipange kumaliza kazi ugenini

JANA taifa limeshuhudia tukio kubwa la mpira lililovuta hisia
za mashabiki wengi wa soka ndani na nje ya nchi.

Wawakilishi Watanzania kwenye michuano ya CAF, Yanga
walikuwa uwanjani kuumana na wapinzani wao kwenye fainali
ya Kombe la Shirikisho, klabu ya USM Alger ya Algeria kwenye
fainali ya mkondo wa kwanza.

Ni mchezo mgumu ambao ulikutanisha klabu bora kwenye
michuano hiyo msimu huu ambazo ziliwatoa vigogo wengine
na kufuzu kucheza hatua hiyo.

Kwa bahati nzuri, Shirikisho la Soka Afrika limeweka utara-
tibu wa kuchezwa mechi mbili katika hatua ya fainali, mechi ya
nyumbani na mechi ya ugenini kabla ya kumpata bingwa wa
michuano husika.

Yanga jana ilikuwa kwenye uwanja wa nyumbani kujaribu
kuweka rekodi ya kutwaa ubingwa wa kombe la Shirikisho Af-
rika kwa mara ya kwanza katika historia ya klabu na Taifa kwa
ujumla. Kimsingi mchezo wa kwanza ambao ni sawa na dakika
45 za kipindi cha kwanza umeshapita, bado kuna dakika 45 za
pili ambazo ni mchezo wa marudiano utakaochezwa Juni 3
nchini Algeria.

Kwa sasa wawakilishi wetu, Yanga wanapaswa kusahau ma-
tokeo waliyoyapata kwenye mchezo wa jana wa nyumbani na
badala yake sasa waelekeze nguvu na akili zao kwenye mchezo
wa marudiano ambao ndio utatoa bingwa wa michuano hiyo ya
CAF kwa msimu huu. Kocha wa Yanga na benchi lote la ufundi,
wana kazi nyingine mbele yao ya kuhakikisha wachezaji wao
wanasahau matokeo waliyoyapata kwenye mchezo wa kwanza
na sasa wauangalie mchezo wa marudiano.

Ni wazi matokeo ya mchezo wa kwanza bado hayaamui bing-
wa wa michuano hii, kwa sasa timu zinaenda kujiandaa kwa aji-
li ya mchezo wa marudiano ambao ndio hasa utatoa mwanga
wa nani bingwa wa Kombe la Shirikisho msimu huu.

Wachezaji wa Yanga wajue bado kuna kazi mbele yao katika
harakati za kuipeperusha vyema bendera ya Tanzania kwenye
michuano hii ya CAF.

Hakuna ubishi msimu huu umekuwa msimu bora kwa soka
la Tanzania ambalo limeshuhudia timu moja wapo katika Ligi
Kuu ya soka Tanzania bara ikicheza hatua ya fainali ya moja ya
michuano ya CAF.

Hii ni hatua kubwa sana, zipo ligi nyingi Afrika ambazo
wawakilishi wake hawajavuka hata hatua ya makundi ya mi-
chuano ya CAF kuanzia ile ya Ligi ya Mabingwa Afrika mpaka
hii ya kombe la Shirikisho Afrika.

Wachezaji wa Yanga ni lazima watambue, kazi bado haijaka-
milika, kuna mchezo mwingine ugenini hivyo ni lazima kuji-
andaa kimwili na kiakili kuhakikisha wanaenda kufanya vizuri
na ikiwezekana kutwaa ubingwa huu ili kuweka historia Tan-
zania. Wachezaji wasahau matokeo yao kwenye mchezo wa
kwanza na wajiandae kwenda kupambana kama vile hakuna
kilichotokea kwenye mchezo wao wa nyumbani, kwa kufanya
hivyo kutawafanya wapambane na kubaki kwenye mstari wa
kuelekea kwenye ubingwa wa Afrika.

Tunaamini Yanga wana nafasi ya kuchukua ubingwa huu
kama wataendeleza makali yao kwenye viwanja vya ugenini
kwa kupata matokeo mazuri yatakayoifanya iandike historia
kwa kuwa timu ya kwanza kutwaa ubingwa wa Afrika.

Nipashe tunaitakia kila la kheri wawakilishi wetu hawa kwe-
nye michuano ya CAF, tunaamini hakuna kisichowezekana
kwenye mpira, mchezo wa marudiano wachezaji waelekeze
akili na nguvu zao huko ili kufanya vizuri na kutwaa ubingwa.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Adam
Fungamwango

- Utaratibu kuingia uwanjani

TAMBA BABA!
MWAKA WAKO
LANGU JICHO!

mechi kubwa uangaliwe upya

KABLA ya pambano la fainali
ya Kombe la Shirikisho bara-
ni Afrika kati ya Yanga dhidi
ya MC Alger ya Algeria, hali-
jachezwa kulikuwa na pata-
shika nguo kuchanika nje ya
Uwanja wa Benjamin Mkapa,
kati ya walinzi wa mageti,
askari polisi dhidi wa wa-
nanchi ambao walijitokeza
kwa wingi kwenda kushuhu-
dia mechi hiyo.

Picha mbalimbali zilionye-
sha, umati wa watu wakitaka
kujaribu kuingia uwanjani
lakini wakashindwa, pia ku-
likuwa na tukio la mashabiki
hao hao kuvunja geti na
kuanza kuingia uwanjani.

Tumeona pia Jeshi la Polisi
likipambana na baadhi ya
mashabiki ambao walikuwa
wakiruka uzio na kutaka ku-
ingia uwanjani. Wengine wa-
likuwa wanafanikiwa, lakini
baadaye gari lenye maji ya
kuwasha lilianza kumwaga
maji kwa ajili ya kudhibiti
mashabiki walioanza kuwa-
zidi nguvu walinzi wa getini.

Tayari ilisharipotiwa kuwa
tiketi zote zilikuwa zimek-
wisha, hivyo moja kwa moja
ilijulikana kama uwanja
umeshajaa.

Kwa kawaida shabiki ni
shabiki tu na anapaswa
adhibitiwe, lakini inaone-
kana ni kama askari polisi
na walinzi wa getini walish-
tukizwa na matukio hayo
ambayo wao walidhani haya-
toweza kutokea.

Sehemu yenye umati
mkubwa kama huo kuna
watu wa aina zote, watulivu
na wakorofi, hivyo nadhani
walinzi walipaswa kujipanga
mapema kukabiliana na yali-
yotokea kuliko walivyofanya

baada ya tukio hilo.

Nilidhani baada ya polisi na
walinzi kufahamu kuwa tiketi
zote zilikkuwa zimeuzwa
wasingeruhusu  mashabiki
wasiokuwa na tiketi kuvuka
barabara au kuusogelea
uwanja, badala yake wange-
wazuia na kukaa mbali kan-
do ya barabara.

Na yeyote ambaye angevu-
ka barabara, basi angefanya
hivyo huku akionyesha tiketi
au kadi yake ambayo ingem-
ruhusu kuingia uwanjani.

Kwa sababu tiketi zilikuwa
zimeshauzwa hakukuwa na
ulazima wa mashabiki kuwa
karibu na uwanja au getini
kama hawakuwa na tiketi za
kuingia uwanjani.

Lakini  kilichotokea, ni
kwamba walinzi na askari
waliwaacha mashabiki wak-
iwa wamezunguka uwanja,
wengi wakiwa wamejazana
magetini bila kujua kama
wana tiketi au la.

Kitendo cha kuwaacha
ina maana yalikuwa mawili,
ama ni uzembe au kulikuwa
na mpango wa kutengen-
eza mianya ya rushwa, kwa
baadhi ya watumishi wasio
waaminifu kuchukua pesa
za waliofika hapo na kuwain-
giza kinyemela, badala yake
watu wakazidi kuwa wengi
na kuleta mtafaruku wakati
wa kuingia uwanjani.

Pili ni kwamba kumekuwa
na utamaduni wa ajabu ki-
dogo Uwanja wa Benjamin
Mkapa wa kufungua baa-
dhi ya mageti na mengine
hayafunguliwi. Hii inasaba-
bisha msongamano mkubwa
usio wa lazima na kusababi-
sha kero na usumbufu kwa
mashabiki.

Uwanja ule una milango
mingi ambayo ikitumiwa
vizuri sidhani kama kunge-
tokea vurugu au mtafuruku
wowote kwa  mashabiki
na walinzi wa uwanja huo
pamoja na vyombo vyetu vya
usalama.

Kulikuwa na dhana hapo
awali kuwa mashabiki wengi
wa ‘Kibongo’ kuja uwanjani
kwa wakati mmoja, hivyo
kusababisha msongamano,
lakini jambo hili kwa sasa
halipo.

Mashabiki wengi wamean-
za kuelimika kwani ha-
wanunui tena tiketi kwenye
magari uwanjani, wanazipa-
ta kwenye simu zao na madu-
kani, kwa maana hiyo kila
mmoja anafika kwa muda
wake, wapo wakaoingia hata
saa nne asubuhi.

Ushauri wa bure kwa Jeshi
la Polisi, wakati mwingine
kwenye mkusanyiko wa watu
kama katika viwanja vya soka
ni muhimu zaidi kutumia
busara kuliko nguvu na tati-
7o ni kwamba nguvu hutu-
mika pale hali imeshakuwa
mbaya, hivyo kuwa mbaya
zaidi.

Jambo lingine ni kuwa im-
efika wakati sasa milango
yote ya Uwanja wa Benja-
min Mkapa iwe inafunguliwa
hasa kwenye mechi kubwa ili
kuzuia msongamano mkub-
wa wa watu.

Huwa tunaona hata mechi
ikiisha, badala ya milango
na mageti kuwa wazi ili watu
watoke kwa uhuru na amani,
linaweza kufunguliwa geti
upande mmoja na mlango
mmoja, hivyo usalama wa
watazamaji na mali zao kuwa
mashakani.
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HABARI KITAIFA

CCM yashtuka VVU/UKIMWI

kuonekana kitu cha kawaida

¢ bili
: upandikizaji wa figo kwa kutumia
. teknolojia ya kisasa ya matumizi ya
¢ roboti kama sehemu ya kuhamasi-
: sha utalii wa tiba.

Na Nebart Msokwa,
MUFINDI

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM)
kimekemea tabia ya wananchi
wa Mkoa wa Iringa kuona VVU/
UKIMWI ni jambo la kawaida na
hivyo kutojikinga.

Kimesema hali inayosababi-
sha mkoa huo kuendelea kuwa
na kiwango cha juu cha maam-
bukizi huku idadi kubwa ya wa-
toto wakibaki yatima.

Katibu wa Itikadi na Uenezi
wa CCM, Sophia Mjema, alike-
mea tabia hiyo juzi katika mku-
tano wa hadhara uliofanyika
mjini Mafinga wilayani Mufindi.
Alifuatana na Katibu Mkuu wa
chama hicho, Daniel Chongolo.

Alisema tatizo hilo siyo la
kawaida kama ambavyo wa-
nanchi wa mkoa huo wana-
chukulia na hivyo akawataka
kuhakikisha wanajikinga ili ku-
punguza kiwango cha maam-
bukizi. Alisema moja ya sababu
ya maambukizi katika mkoa huo
kuwa juu ni ulevi wa kupindukia
wa pombe za kienyeji aina ya ul-
anzi. Wakishalewa huwa hawa-
kumbuki kutumia kinga wakati
wa kujamiiana.

Sophia alisema watoto wengi
wanaobaki yatima baada ya wa-
zazi wao kufariki dunia huwa
wanageuka kuwa vibaka na
watoto wa mitaani, jambo am-
balo linasababisha matukio ya
uhalifu kuendelea kushamiri
katika jamii. “Hili siyo jambo la
kawaida. Ni janga kubwa sana
ndugu zangu wengi mkilewa
ulanzi mnajisahau na kujiachia.
Jambo hili linasababisha VVU
kuendelea kuenea. Unapofanya
vitendo hivyo, ujue kwamba
una watoto ambao watabaki ya-
tima. Kwa hiyo, lazima ujikinge,”
alisema Mjema.

Alisema kwa sasa serikali in-
aboresha huduma mbalimbali
za kijamii ikiwamo elimu na afya
na hivyo inahitaji wataalamu
wengi wenye nguvu na afya la-
kini UKIMWI unaweza ukawa
kikwazo cha kuharibu nguvu
kazi ya taifa.

Mkuu wa Mkoa wa Iringa, Hal-
ima Dendego, alisema mkoa huo
unashikilia nafasi ya pili kitaifa
kwa kuwa na maambukizi ya
juu ya VVU. Siyo sifa nzuri kwa
wananchi wa mkoa huo ambao
wananchi wake wanafanya kazi
kwa kujituma.

Alisema mpaka sasa kiwango
cha maambukizi ni asilimia 11.3
na wanaendelea kutoa elimu
kwa wananchi katika maeneo
mbalimbali ili wajue madhara
ya janga hilo na namna ya kujik-
inga wasiambukizwe.

Alisema kuwa na maambukizi
yajuuya VVVU ni moja ya mam-
bo yanayochafua sifa ya mkoa
huo na hivyo akawasisitiza wa-
nanchi kujilinda na kuwalinda
wengine ili wasiambukizane.

“Tatizo lingine linalotukera ni
udumavu. Mkoa wetu ni mion-
goni mwa mikoa inayozalisha
chakula kwa wingi sana nchini
lakini udumavu upo kwa kiwan-
go kikubwa. Hii nayo siyo sifa
nzuri kwetu,” alisema Halima.

Katibu Mkuu wa CCM, Chon-
golo, aliwataka wananchi wa
mkoa huo kutunza chakula
wanachozalisha ili kuepuka ku-
kumbwa na uhaba wa chakula
baada ya kukiuza na hivyo kue-
ndelea kukabiliwa na tatizo
la udumavu. Alisema serikali
inaendelea na mipango ya ku-
hakikisha mbolea inaendelea
kuwafikia wakulima katika mae-
neo yao na kwa bei ya ruzuku ili
kuongeza uzalishaji.

Muhimbili kupandikiza figo kwa kutumia roboti

Na Joseph Mwendapole

HOSPITALI ya Taifa ya Muhim-
(MNH) inajipanga kuanza

Mwishoni mwa wiki, Daktari
Bingwa wa Magonjwa ya Figo wa

: hospitali hiyo, Jonathani Mngumi,
¢ alibainisha hayo alipozungumza
: katika Uwanja wa Ndege wa Ki-
mataifa wa Julius Nyerere (JNIA)
¢ jijini Dar es Salaam.

Ni baada ya kurejea nchini aki-

¢ toka India ambako yeye na madak-
: tari bingwa 10 walikwenda kuanga-
¢ lia fursa za ushirikiano na hospitali
¢ zanchi hiyo katika kuimarisha utal-
i wa tiba nchini. Madaktari hao
: bingwa waliambatana na Makamu
: Mwenyekiti wa Kamati ya Utalii
. Tiba, Abdulmalik Mollel ambaye ni
* Mkurugenziz wa Global Education
: Link na Global Medicare, akimwak-
. ilisha Mwenyekiti wake, Prof. Mo-
: hamed Janabi, Mkurugenzi Mkuu
: wa MNH. Dk. Mngumi alisema kwa
: muda wa siku 13 walizokuwa India,
: walitembelea hospitali mbalimbali
: kubwa za nchi hiyo ambazo zina-
¢ tumia utaalamu wa hali ya juu kati-
¢ ka utoaji wa huduma za matibabu.

Alisema kuwa ingawa na hu-

: duma za kibingwa zinazotolewa

na MNH zinafanana na zile zinazo-
tolewa India, kuna mambo mapya
wamejifunza ambayo wanatarajia
kuyatekeleza nchini kama sehemu
ya kuvutia wagonjwa wa nje ya
nchi kuja kutibiwa nchini.

“Tumeona wanavyomudu ku-
pandikiza figo kwa kutumia roboti.
Kwa hiyo huduma hizo zote tu-
tahakikisha zinakuja hapa kwetu.
Mpaka sasa tuko sehemu nzuri na
tunaweza kuendelea na utalii tiba
kwa kupokea wageni kutoka nje ya
nchi kwa sababu huduma zetu ni
za hali ya juu,” alisema.

Dk. Mngumi alisema yeye na
timu ya madaktari bingwa waliok-
wenda India watashauri mambo
mazuri yote waliyoyaona huko ili
yafanyike nchini kama sehemu ya
kuimarisha utalii tiba kwa wageni
kutoka nje.

Alisema MNH ina vifaa vya kisasa
kama mashine za kuchuja damu
kwa wagonjwa wa figo ambazo zi-
nafanana na zile zinatumika India
na wao wamekuwa wakipunguza
gharama za matibabu kwa serikali
kuchangia matibabu ya figo.

Daktari bingwa wa upasuaji wa
moyo, mishipa na kifua kutoka
Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete
(JKCI), Alex Joseph, alisema wame-
pata uzoefu namna wataalamu wa
nchi hiyo wanavyotoa tiba ya upas-
uaji wa moyo.

Project: Selous Ecosystem Conservation and Development Programme
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TANZANIA WILDLIFE AUTHORITY (TAWA)

(SECAD)

Project: Selous Ecosystem Conservation and Development Programme

(KfW Contract Reference No.:2012 66 451)

(SECAD)
(KfW Contract Reference No.:2012 66 451)
29t May 2023
1. The Government of the United Republic of Tanzania has received a grant from the German State-Owned Investment and 1.

of Rural Infrastructure (i.e., Socio-economic

Development Bank (KfW) towards the costs of implementing the Selous Ecosystem Conservation and Development
Programme (SECAD), and intends to apply part of the proceeds towards payments under the contract for Construction

Infrastructures)in Selous Game Reserve (SGR).

2. The Tanzania Wildlife Authority (TAWA) now invites sealed bids from eligible and qualified bidders for the construction
works comprised of various rural Socio-economic Infrastructures as shown in the table below:

The Government of the United Republic of Tanzania has received a grant from the German State-Owned
Investment and Development Bank (KfW) towards the costs of implementing the Selous Ecosystem
Conservation and Development Programme (SECAD), and intends to apply part of the proceeds towards
payments under the contract for Construction of Rural Infrastructure (i.e., Socio-economic Infrastructures)in
Selous Game Reserve (SGR).

2. The Tanzania Wildlife Authority (TAWA) now invites sealed bids from eligible and qualified bidders for the

29 May 2023

- Bidders are allowed to submit offers for m
- Alllots within a package must be included

Partner Countries ("KfW Guidelines”

https://www.kfw-entwi

de/PDF/D:

ore than one package
in the bid.

3. Bidding will be conducted by means of the National Competitive Bidding (NCB) procedure with the qualification as
specified in the KfW Guidelines for Procurement of Goods, Works and associated Services in Financial Cooperation with

n-V-2021-EN.pdf).

0150555174201.

Tanzania CRDB bank - Account name: Selous Ecosystem Conservation and D

4. A complete set of the bidding documents (in English) is available to interested eligible Bidders upon the submission of
a written application to the address below and upon payment of a non-refundable fee of Tanzanian Shillings One
Hundred Thousand only (TZS 100,000.00). The method of payment is via bank deposit to the following account at

Center/PDF-Dokumente-Richtlinien/FZ-Vergaberichtlinie

Financial

The documents shall be sent by Courier (related costs to be covered by the interested Bidder) or physical pickup by the
Bidders at Ministry of Natural Resources and Tourism (MNRT), c/o GOPA, Mpingo House, 4th Floor, Room No. L406, PO
Box 25295, 40 Julius Nyerere Road, Dar es Salaam, Tanzania.

with A

Package LD Procurement T enterDancrinHon construction works comprised of various rural Socio-economic Infrastructures as shown in the table below:
Number Plan Number
Construction of an Office Block, Guest House and Water Tank
o010 MNRT/GOPA/KINGOFFICE&GUESTPPIS [ PP 15 Tower for Selous Game Reserve at Kingupira Sector Package Tender Number Procurement Tender Description
Headquarter Number Plan Number
Construction of a Garage at the Selous Game Reserve at Construction of Drainage Structures for Selous Game Reserve at
014 MNRT/GOPA/KINGUPIRALOT1PPOS PP 0g
on MNRT/GOPA/KINGGARAGEPP16 PP 16 Kingupira Sector Headquarter Kingupira Sector
012 MNRT/GOPA/MIGURDORMPPT7 P17 Construction of a Dormitory Building and Water Tank Tower for 015 MNRT/GOPA/LIWALE LOT2PP10 PP10 Construction of Drainage Structures for Selous Game Reserve at
Selous Game Reserve at Miguruwe Sector Headquarters Liwale Sector
Construction of an Office Building and Water Tank Tower for
o MNRT/GOPA/LIWALEOFFICEPP1S PPs Selous Game Reserve at Liwale Sector Headquarters
Note:
Note:

- Bidders are allowed to submit offers for more than one package

3. Bidding will be conducted by means of the National Competitive Bidding (NCB) procedure with the

qualification as specified in the KfW Guidelines for Procurement of Goods, Works and associated Services in
Countries
https://www.kfw-entwicklungsbank.de/PDF/Download-Center/PDF-Dokumente-Richtlinien/FZ-Vergab
erichtlinien-V-2021-EN.pdf).

Cooperation with Partner

4. A complete set of the bidding documents (in English) is available to interested eligible Bidders upon the
submission of a written application to the address below and upon payment of a non-refundable fee of
Tanzanian Shillings One Hundred Thousand only (TZS 100,000.00). The method of payment is via bank
deposit to the following account at Tanzania CRDB bank - A

("KfW Guidelines”

name: E em Conservation

and Development with Account number 0150555174201.
The documents shall be sent by Courier (related costs to be covered by the interested Bidder) or physical
pickup by the Bidders at Ministry of Natural Resources and Tourism (MNRT), c/o GOPA, Mpingo House, 4th
Floor, Room No. L406, PO Box 25295, 40 Julius Nyerere Road, Dar es Salaam, Tanzania.

5. Bids in one original plus two paper copies and one digital copy, properly filled in, and enclosed in plain

Y

5. Bidsin one original plus two paper copies and one digital copy, properly filled in, and enclosed in plain envelopes must
be delivered to the address below: SECAD Project Manager, Ministry of Natural Resources and Tourism (MNRT), c/o
GOPA, Mpingo House, 4 Floor, Room No. L4086, PO Box 25295, 40 Julius Nyerere Road, Dar es Salaam, Tanzania on or
before Monday 3" July 2023 at 12:00 hours EAT. Electronic bidding will not be permitted and late bids will be rejected.
Bids will be publicly opened in the presence of the bidders’ or designated representatives and anyone who choose to
attend at the address below on Monday 3™ July 2023 at 14:00 hours at MNRT Room No. L406.

envelopes must be delivered to the address below: SECAD Project Manager, Ministry of Natural Resources
and Tourism (MNRT), c/o GOPA, Mpingo House, 4* Floor, Room No. L406, PO Box 25295, 40 Julius Nyerere
Road, Dar es Salaam, Tanzania on or before Friday 7*" July 2023 at 12:00 hours EAT. Electronic bidding will not
be permitted and late bids will be rejected. Bids will be publicly opened in the presence of the bidders’ or
designated representatives and anyone who choose to attend at the address below on Friday 7t July 2023 at

Ministry of Natural Resources and Tourism (MNRT) 14:30 hours at MNRT Room No. L406.

c/o GOPA, Mpingo House, 4th Floor, Room No.L406, PO Box 25295,
40 Julius Nyerere Road, Dar es Salaam, Tanzania.
Contact: - SECAD Project Coordinator
Email: - SECADtenders@gopa-infra.de

Ministry of Natural Resources and Tourism (MNRT)
c/o GOPA, Mpingo House, 4th Floor, Room No.L406, PO Box 25295,
40 Julius Nyerere Road, Dar es Salaam, Tanzania.
Contact: - SECAD Project Coordinator
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Samia atoa ndege kusa

Na Beatrice Shayo

RAIS Samia Suluhu Has-
san ametoa usafiri wa
ndege kwa ajili ya kuusa-
firisha mwili wa aliyeku-
wa Mbunge wa Butiama
(CCM), Nimrod Mkono
(79) kutoka Dar es Salaam
Busengwe mkoani Mara.
Mwili wa Mkono uliwasili
juzi alfajiri katika Uwanja
wa Ndege wa Kimataifa wa
Julius Nyerere (JNIA) uki-
tokea Marekani kisha ku-
pelekwa nyumbani kwake
Masaki.

Mkono aliyekuwa akiti-
biwa tangu mwaka 2018
huko Marekani, alifariki
dunia Aprili 18 mwaka huu.

Akizungumza wakati wa

ibada ya kuaga mwili ny-
umbani kwake, Mwenyeki-
ti wa Kamati Ndogo ya
Mazishi, Stephen Wasira,
alisema Rais Samia ametoa
ndege hiyo kutokana na
mchango wa Mkono aliou-
toa serikalini enzi za uhai
wake. “Mbali na heshima
hiyo, Waziri Mkuu, Kassim
Majaliwa  alimwakilisha
Rais Samia leo katika ku-
uaga mwili wa Mkono ka-
tika Viwanja vya Karimjee
ma. Wasira alisema kuwa
baada ya mwili huo kuag-
wa kitaifa, utasafirishwa
kwa ndege hiyo na mazishi
yatafanyika Butiama Mei
29, yaani leo.

Aliyekuwa Mbunge wa
Musoma Mjini 2010-2015

(CHADEMA), Vincent
Nyerere, alisema mkono
alikuwa mtoaji mzuri wa
misaada mbalimbali ya
kimaendeleo jimboni bila
kuangalia tofauti za Kiiti-
kadi.

Alisema kila alipokuwa
anapata tatizo la kisheria
ama tafsiri ya miswada
bungeni, Mkono alikuwa
anamsaidia kwa kumpa
ufafanuzi. Vincent alitolea
mfano miundombinu ya
Musoma ilikuwa na tatizo
lakini Mkono alimsaidia
namna ya kuishauri serikali
kuhamisha miradi ya bara-
bara kutoka halmashauri
hadi Wakala wa Barabara
Tanzania (TANROADS) bila
kukiuka sheria.

“Mkono alipenda sana

irisha mwili wa Mkono, kuzikwa leo

elimu, alisisitiza watu wa
Mara kusoma, muda mwin-
gi alitumikia wananchi ku-
liko hata familia yake, tena
kwa rasilimali zake mwe-
nyewe bila kudai,” alisema.

Mkono alikuwa Mbunge
2005 hadi 2015 na baadaye
Mbunge wa Butiama
mwaka 2015 hadi 2020
kupitia Chama Cha Mapin-
duzi (CCM).

Enzi za uhai wake, ali-
changia miradi mbalimbali
ya maendeleo ikiwamo ku-
jenga shule za msingi na se-
kondari za Chiefu Thunyo,
Chiefu Wazangi, Oswald
Mangombe, Shule ya Se-
kondari Butuguri na ile ya
Kasoma kisha kuzikabidhi
serikalini.

~=Er i
el z -

228

- 31 PR i
e’ Sa ) ¥
o2 AR L

Naibu Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Mhandisi Godfrey Kasekenya (katikati), akipata maelezo ya huduma

zinazotolewa na Bank of Africa Tanzania kutoka kwa Meneja wa kitengo cha utoaji fedha za biashara, Jesca

Mizamba (kushoto), alipotembelea banda la maonyesho la benki hiyo kwenye mkutano wa mwaka wa Bodi

]
Misaada kwa yatima kutolewa kwa usawa

Na Mary Geofrey

WAZIRI wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na
Watoto, Dk. Dorothy Gwajima, amesema serikali inara-
tibu mpango wa kitaifa wa kupokea na kutoa misaada
katika vituo vya kulelea yatima kwa usawa.

Amesema lengo ni kuvifikia vituo vyote na kutoa mis-
aada kwa uwiano badala ya kunufaika vichache vinavy-
ofikiwa na wadau wakati vingine vikikosa misaada.
alipomwakilisha Mke wa Rais wa Zanzibar, Mariam Hus-
sein Mwinyi, kupokea msaada wa watoto yatima kwa
Kituo cha [jango Zaidia kutoka kwa Mke wa Rais wa

Jamhuri ya Watu wa China, Prof. Peng Liyuan.

Msaada huo ni utekelezaji wa mpango wa kusaidia
watoto yatima unaofahamika kwa jina la ‘Gusa Moyo
Watoto’ ulioanzishwa na Mke wa Rais wa China na kush-
irikisha wake wa marais wa nchi nyingine duniani kwa
lengo la kuhakikisha watoto hao wanakuwa na maisha
bora.

“Wote wanaotakiwa kusaidia watoto wapite njia
moja, tuwe na mfuko wa pamoja wa kupokea misaada
yote ili kuunganishwa na bajeti ya wizara yetu kwa ajili
ya kusambaza katika vituo vyote ili kutimiza malengo
ya wake wa marais hawa kutoa misaada hii kwa waleng-
wa wote,” alisema.

Dk. Dorothy alisema wataratibu wadau wote wenye
nia ya kusaidia watoto yatima ili kufikia walengwa na
kuendelea kushirikiana na wadau mbalimbali ili kufikia
malengo waliyojiwekea ya kugusa watoto wa Tanzania.

Akisoma risala ya Mama Mariam Mwinyi, waziri huyo
alinukuu, “Ninashukuru taasisi zote za serikali na watu
binafsi kwa kuendelea kujitoa na kusaidia watoto walio
katika mazingira magumu ili kufikia kundi kubwa la
wasiyojiweza.”

Balozi wa China nchini, Chen Mingjian, alisema wa-
metoa misaada ya maziwa, vifaa vya michezo, dawa na
vifaa vya shule kama madaftari na kalamu kwa ajili ya
kituo hicho.

Alisema ushirikiano uliopo baina ya nchi hizo mbili
umesukuma kutekelezwa kwa mpango huo nchini na
mke wa Rais wa China, Prof. Peng wenye lengo kusaidia
watoto yatima katika kuadhimisha Siku ya Mtoto.

“Kwa ushirikiano tulionao baina ya nchi hizi mbili, tu-
najali wanawake na watoto wa Tanzania hasa waliopo
katika mazingira magumu na tayari tumeshatoa mis-
aada mingine mingi ikiwamo kompyuta, redio, baiskeli,
masweta, mablangeti na vifaa vya shule kwa wanafunzi
katika kusaidia wanawake na watoto wa Tanzania kui-
shi maisha mazuri wanayotarajia,” alisema Balozi Min-
gjian.

Wabunge wasifu utekelezaji mradi wa bomba la mafuta

Na Denis Fusi

WABUNGE wamesifu mradi wa
bomba la mafuta ghafi la Afrika
ya Mashariki (EACOP) kwa kutoa
fidia nzuri kwa waliopitiwa na
mradi huo na kutoa kipaumbele
katika maeneo mengine ikiwamo
utunzaji wa mazingira.

Pia wamepongeza uamuzi wa
kuwapa mafunzo ya kilimo, ufu-
gaji na elimu kuhusu matumizi ya
rasilimali fedha walizolipwa fidia
wananchi waliopitiwa na mradi
huo.

Wakizungumza wakati wa sem-
ina iliyoandaliwa na EACOP kwa
ajili ya kutoa mrejesho wa hatua
iliyofikiwa na mradi huo mpaka
sasa kwa wabunge, watunga she-
ria hao, akiwamo Japhet Hasunga
wa Jimbo la Vwawa mkoani Song-
we, walisema tofauti na propa-
ganda zinazoenezwa, mradi huo

upo tofauti sana na miradi min-
gine.

Hasunga alisema kuwa kwa
kiasi kikubwa unazingatia sheria
za nchi na zile za kimataifa katika
utekelezaji wake.

“Tumeona kwa kiasi gani watu
wamejengewa nyumba nzuri to-
fauti na zile walizokuwa wanami-
liki hapo awali kabla ya kufikiwa
na mradi.

“Pia wamepewa chakula cha
kukidhi mahitaji ya familia zao
kwa kipindi cha mwaka mzima
na mafunzo mbalimbali juu ya
kilimo bora cha kisasa na ufugaji,”
alisema Hasunga.

Mbunge Selemani Zedi wa
Jimbo la Bukene mkoani Tabora,
alisema ni shuhuda wa yaliyo-
fanywa na mradi huo kwa wa-
nanchi wake waliopitiwa na
mradi huo.

“Mradi umechukua zaidi ya
ekari 400 za wananchi wangu,

ambao wamepewa  nyumba
nzuri zilizobadilisha maisha yao
ikiwa kama sehemu ya fidia.

Hao wanaosema mradi huu
hauzingatii haki za binadamu,
waje waone na wanaosambaza
propaganda hizi kwa sisi tulio-
guswa na mradi tunawashangaa
kiukweli,” alisema Zedi.

Mbunge Esther Bulaya wa Viti
Maalum alisema serikali inataki-
wa kuhakikisha kilichofanywa na
mradi wa EACOP pia kinafanyika
katika utekelezaji wa miradi min-
gine kwa kuwapa nafuu ya mai-
sha wale wanaoguswa.

“Kuna vitu kama taifa tunaweza
kujifunza katika ulipaji fidia
kupitia mradi huu wa EACOP,
ikiwamo juu ya ushirikishwaji wa
wananchi wanaoguswa ambapo
wanapaswa kuridhika na faida
wanazopewa.

“Miradi inapokuja isilete umas-
kini, bali watu wafurahie miradi

hiyo na tumejifunza katika mradi
wa EACOP, watu wamepewa
nafasi ya kuchagua fidia ya ny-
umba au fedha na kunufaika na
programu nyingine ikiwamo ku-
pewa mbegu kwa gjili ya kilimo,”
alisema Bulaya.

Akizungumza kwa niaba ya
serikali, Naibu Waziri wa Nishati,
Stephen Byabato, alisema serikali
imeridhika na hatua zilizofikiwa
mpaka sasa, ikiwamo suala la
watu kulipwa fidia, utunzaji wa
mazingira na maandalizi kiujum-
la ya mradi huo.

“Tunaendelea kusimamia ku-
hakikisha kila kitu kinakwenda
sawa ili kuiletea nchi maendeleo
kupitia mradi huu ikiwamo kunu-
faika na kodi mbalimbali zinazo-
patikana,” alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa EACOP,
Martin Tiffen alisema kikao hicho
cha ushirikishwaji kwa wabunge
kilijumuisha awamu tatu zilizo-

husu maeneo muhimu ya mradi,
ikiwa  ni pamoja na watoa hu-
duma wa ndani, ardhi na
masuala yanayohusu jamii na
mazingira.

Alisema lengo la kukutana na
wabunge ni kuwapa mrejesho wa
kilichofanyika na kinachokwen-
da kufanyika.

Mwakilishi wa mradi huo kwa
upande wa serikali kutoka Shirika
la Maendeleo ya Petroli (TPDC),
Asiadi Mrutu, alisema sehemu
kubwa ya fidia imeshalipwa. Wa-
nanchi wanajiandaa kuondoka
katika maeneo ya mradi kwa ajili
ya kuanza rasmi ujenzi.

Mkuu wa Kitengo cha Kujenga
Uwezo kwa Watoa Huduma wa
Ndani katika Kampuni ya EACOP,
Martha Makoi, alitoa maelezo
muhimu kuhusu watoa huduma
wa ndani na kujenga uwezo, aki-
sisitiza kuwapo ushirikiano baina
ya EACOP na Bunge.
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Utouh avipa mtihani vyuo
viKuu utafiti wa ajira

Na Godfrey Mushi, MOSH|I

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu wa Hes-
abu za Serikali (mstaafu), CAG-Ludovick
Utouh, amevipa mtihani vyuo vikuu
nchini, kujitosa kufanya utafiti wa kina
wa aina gani ya mahitaji ya ajira za wa-
tumishi wa umma wanaotakiwa kwa
sasa ili kuipunguzia serikali mzigo wa wa-
tumishi kutokana na kasi ya mabadiliko
ya teknolojia.

Utouh ambaye kwa sasa ni Mkurugenzi
Mtendaji wa Taasisi ya WAJIBU, aliwapa
kibarua hicho wanazuoni wa Chuo Kikuu
cha Ushirika Moshi (MoCU) mwishoni
mwa wiki, kabla ya kuzindua kamati ya
ushauri wa mahusiano na sekta binafsi/
soko la ajira, iliyopewa jukumu la kushau-
ri katika mradi wa kitaifa wa elimu ya juu
wa mageuzi ya kiuchumi (HEET).

Kamati hiyo ya wanazuoni, inaundwa
na Mkuu wa Tume ya TEHAMA nchini,
Dk. Mkundwe Mwasaga, Msajili wa zam-
ani wa Hazina, Dk. Oswald Mashindano,
Agapiti Manday, Anthony Chamanga,
Prof. Fedy Kilima, CPA (T) Josephat
Kisamalala, Laurine Kilemwa, Godfrey
Ng'urah na Mtendaji Mkuu wa Shirikisho
la Vyama vya Akiba na Mikopo (SCCULT),
Hassan Mnyone.

“Mimi nilipokuwa CAG, nikifanya uk-
aguzi wa ikama serikalini, na iko mpaka
leo, kuna local government (serikali za
mitaa), unaletewa ina shortage ya man-
power (upungufu wa watumishi). Is
that true? ni kweli kwamba hiyo shortage
ipo?

“Ningelishukuru sana kama vyuo vy-
etu vikuu, vingejitoa vikafanyia utafiti wa
kina the manpower requirement ya seri-
kali yetu (mahitahi ya ajira) ili vitatue huo
utata ni watumishi wa aina gani jumla.

“Serikali inakwenda kwa ikama zilizo-
andikiwa katika miaka iliyopita, lakini
mambo yamebadilika. Sasa huhitaji kuwa
na secretary (mhazili), wewe unaona hes-

hima yako ukiwa ofisa kuwe na secretary,
wakati kila kitu unakiona kwenye system
(mfumo) na unaweza ukafanya mwe-
nyewe.”

Kuhusu mchakato wa kuifumua mi-
taala na kukuandaa programu mpya
zitakazoamua hatima ya wanaohitimu
elimu ya juu kukabiliana na soko la ajira,
Utouh, alikipongeza Chuo Kikuu cha
Ushirika Moshi na serikali kupitia Wizara
ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, kwa kuo-
nyesha nia ya dhati ya kutaka mabadiliko
katika mfumo wetu wa elimu.

“Mitaala iliyopitwa na wakati, mafunzo
yaliyopitwa na wakati, na njia za ufundis-
haji zilizopitwa na wakati, huwaacha
wanafunzi bila ya kuwa na ujuzi wa kuka-
biliana na mabadiliko yanayotokea kwa
haraka duniani.

“Ni kweli taifa lolote ambalo halifanyi
maboresho katika mfumo wake wa
elimu, kuna hatarisha kuachwa nyuma
kimaendeleo. Kwa hiyo, juhudi za pamo-

jazinahitajika ili kufikia lengo namba nne

la malengo endelevu ya elimu la Umoja
wa Mataifa,” alisisitiza Utouh.

Akitoa taarifa ya utekelezaji wa mradi
wa HEET, Mratibu wa mradi huo kutoka
MoCU, Prof. Fredy Kilima, ambaye ni
Naibu Makamu Mkuu wa Chuo, Mipango,
Fedha na Utawala, alisema mradi huo
unatekelezwa kwa kipindi cha miaka
mitano (2021/2026) na unafadhiliwa na
Serikali ya Tanzania, kupitia mkopo wa
Benki ya Dunia, chuo hicho kimepatiwa
Shilingi bilioni moja.

Alisema kupitia mradi huo, chuo kime-
lenga kuboresha mambo mbalimbali iki-
wamo kuboresha mazingira ya kujifunzia
na ufundishaji, kwa kujenga majengo
mapya, kufanya marejeo ya mitaala mi-
pya yenye kuleta tija katika soko la ajira,
kuwajengea uwezo wanazuoni kuwa
wabunifu na kumudu kutumia teknolojia
ya habari na mawasiliano na kuhamasi-
sha matumizi ya teknolojia.

\Wanasiasa waonywa kuingilia shughuli za kitaaluma

Na Hamida Kamchalla, MKINGA

MKUU wa Mkoa wa Tanga, Waziri Kin-
damba, amewaonya wanasiasa mkoani
humo kuacha kuingilia masuala ya taalu-
ma, hasa yanayohusiana na kada ya uugu-
zi, kwa kuwa wanawavuruga na kuwaon-
doa kwenye ari ya kutekeleza majukumu
yao kwa weledi na uadilifu.

Kindamba, aliwanyooshea kidole wa-
nasiasa hao mwishoni mwa wiki, wakati
alipokutana na wauguzi katika Wilaya ya
Mkinga, alikokwenda kusikiliza na kutat-
ua kero zao.

“Hakuna kiongozi yeyote wa siasa kuan-
zia sasa, ataigusa sekta ya afya nikiwapo
Tanga. Mambo yao yatamalizwa na bodi
yao, kwa kuwa ipo na inasimamia masu-
ala yao, kwa mujibu wa sheria za utumishi
wa umma.

“Onyo hili nalitoa kwa wanasiasa, si
Mwenyekiti wa Chama, Diwani, wala
Mbunge hamruhusiwi kwenda kuingilia
kazi za uuguzi. Hili ni marufuku katika
Mkoa wa Tanga; taaluma hii ina vyama
na bodi zao, acheni mambo ya wauguzi

yamalizwe na vyombo vyao vinavyowasi-
mamia.”

Aliwageukia pia wauguzi akiwataka
kufanya kazi zao kwa weledi, kwa ku-
wapokea na kuwahudumia vizuri wag-
onjwa ili kuepuka malalamiko ya wa-
nanchi.

“Wauguzi, muwe na sifa nzuri ya
upokeaji na utaoaji huduma bora na kwa
weledi. Najua siyo wote, lakini wapo wa-
naolalamikiwa, nendeni mkajitathmini,”
alisisitiza mkuu huyo wa mkoa.

Awali, katika kikao kazi hicho, Mwe-
nyekiti wa Chama cha Wauguzi, Mkoa wa
Tanga, Abeid Njopa, aliiomba serikali ku-
ingilia kati suala la wanasiasa wanaowad-
halilisha na kuwatolea maneno ya kashfa
wauguzi wanapokuwa wakitimiza maju-
kumu yao.

Njopa, alimweleza Kindamba kwamba
mkoa huo, una upungufu wa wauguzi ikil-
inganishwa na wingi wa wagonjwa, kwa
sasa wako wauguzi 1,267 sawa na asilimia
39.3, wakati upungufu ni 2,024 sawa na
asilimia 60.7. Kwa mujibu wa Njopa, mahi-
taji ni wauguzi 3,224.

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

MAOMBI YA KUONESHA NIA YA UTOAJI WA
HUDUMA ZA UKARABATI KATIKA JENGO LA

OFISI ZA MAKAO MAKUU YA EACOP
KUMBUKUMBU NA. 00000234

Kampuni ya Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP) Ltd, (“EACOP LTD") inaalika
kampuni yenye uzoefu na weledi wa kutosha kuonesha nia ya kutoa huduma za ukarabati katika
jengo la ofisi za makao makuu ya Mradi wa EACOP

Mradi wa EACOP unajumuisha shughuli za ujenzi na uendeshaiji wa bomba la kusafirisha Mafuta
lililofukiwa chini ya ardhi linalokatisha mipaka ya nchi mbili kwa qijili ya kusafirisha Mafuta katika
masoko ya kimataifa. Bomba litaanzia Kabaale katika Wilaya ya Hoima, nchini Uganda, mpaka
rasi ya Chongoleani, karibu na Mkoa waTanga, nchini Tanzania. Urefu wa bomba ni kilomita
1,443, kati yake kilomita 1,147 zitakuwa nchini Tanzania

MAELEZO MAFUPI KUHUSU HUDUMA

Kampuni EACOP Ltd, inatumia sehemu ya ghorofa nne zenye jumla ya mita za mraba
katika Jengo lililopo Kitalu 1, Kiwanja Na. 1403 nyumba Na. 7, Mtaa wa Bains Avenue, Off
Chole, Dar es Salaam. Kama sehemu ya matengenezo na utunzaji wa maeneo yanayotumiwa
na ofisi zake, Kampuni ya EACOP Ld inchitaji huduma ya mtu/makampuni yenye sifa kutoa
huduma zifuatazo;

[***]

e Kufanya ukarabati na/ama wa mara kwa mara au wa kulinda mfumo wa HVAC.

e Kufanya ukarabati na/ama wa mara kwa mara au wa kulinda mifumo ya maji ya
jengo, (ikiwa ni pamoja na kubadilisha machujio, vifuniko, gasiketi, n.k)

e Kufanya ukarabati na /ama wa mara kwa mara au wa kulinda sefi ya mfumo wa jenereta
kwenye jengo ikiwa ni pamoja na (ATS, elementi za chujio, Kubadilisha Mafuta nk)

e Kupigiwa simu kwa qjili ya usaidizi wa kazi za matengenezo ya dharula (Kazi za
Umeme, Mfumo wa Usafi (ikujumuisha matengenezo ya mabomba yanayohusiana na
pampu ya jengo, kudhibiti uvujaji kutoka kwenye mabomba na valvu, Miundo mbinu ya
usafi, miundo mbinu ya usambazaiji wa maiji n.k), Mifumo ya AC (kama ipo ).

e Kupigiwa simu kwa jili ya Kazi za matengenezo madogo / ya kati ya  (Mitambo /
Umeme).

e Kuzibua mambomba ya mifumo ya maiji na maiji taka, maunganio ya mabomba na
vifuniko vya kalo. Usambazaji wa maji, Mashimo ya maiji taka & kazi ya Uteketezaiji Maji
taka
Kumbuka: Orodha ni kielelezo tu na sio kamili kabisa. Wigo wa kazi na huduma
utakamilishwa baada ya EOI na utajumuishwa katika CFT itakayotolewa baadae.

VIGEZO MUHIMU:

Makampuni au taasisi zinzoonesha nia zinakaribishwa kutuma maombi na kuambatanisha

nyaraka zifuatazo.

e Cheti halali cha kampuni na leseni ya biashara

e Cheti cha namba ya utamburisho wa mlipa kodi pamoja na cheti cha TRA cha
uthibitisho wa kulipa kodi kwa mwaka wa fedha uliopita

*  Waombaiji wanasisitizwa sana kuhakikisha kuwa wameijisqiili au wametuma maombi ya
kuijisajili kwenye kazi data ya EWURA (LSSP) ya Watoa Huduma za Ugavi wa Ndani,
wakati wa kuwasilisha maombi ya kuonesha niq,

e Usaijili wa mamlaka husika wa hivi karibuni ikijumuisha OSHA, CRB, etc

e Kuzingatia Kanuni za Watoa Huduma wa Ndani za mwaka 2017

e Uzoefu wa awali wa kutoa Huduma zinazofanana na huduma za Ukarabati kwa kipindi
cha miaka 5 iliyopita.

*  Provide proof of financial capacity and financial statement for the previous financial year

e Uthibitisho uwezo wa kifedha na taarifa ya kifedha ya mwaka wa fedha uliopita

e Upatikanaiji wa rasilimali za Kivfundi (Lazima kvambatanisha na sifa bainifu (CV) na
uzoefu wa miaka ya kutuoa huduma

®  Barua ya uthibitisho kuhusu usimamizi wa miundo mbinu na ukarabati wa vitu katika
mawanda unganifu yanajuumuisha Ukarabati na Matengenezo ya Ofisi kutoka kwa
miradi iliyotekelezwa hapo awali katika kipindi cha miaka 5 iliyopita kama vile miradi
ya (Bomba, Umeme, Ukarabati wa vyoyozi, Ufundi seremala, Upakaiji rangi, Ufundi
washi).

Makampuni yenye uwezo na rasilimali za kutosha kutekeleza shughuli zilizotajwa hapo juu
yanakaribishwa kutuma maombi pamoja na kuambatanisha nyaraka zilizotajwa hapo juu
kupitia barua pepe ya procurement.iz@eacop.com, (ukubwa wa barua pepe usizidi 20Mb).
Maombi yatumwe mnamo au kabla ya tarehe 11 Juni 2023 saa 11 jioni saa za Afrika
Mashariki. Kichwa cha Barua pepe kiwe 00000234 - Utoaji wa huduma ya Matengenezo na
Ukarabati Mkubwa katika Mradi wa EACOP

Maombi yote ya kuonesha nia (EOI) yawe kati ya kurasa 10 hadi 20. Maombi yote lazima
yaandikwe kwa lugha ya Kingereza

Muhimu: Kampuni ya EACOP LTD itapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na makampuni
yenye nia kulingana na EOI hii na kisha kufanya tathmini kwa kutumia vigezo vya ndani ili
kubaini makampuni yatakayojumuishwa kwenye orodha ya (Makampuni) ya awali yaliyokidhi
vigezo. Makampuni yaliyofuzu hatua za awali pekee ndiyo yatakayopewa mwaliko wa zabuni,
kwa kutia saini Mkataba wa Kutunza Siri (NDA), kama mwendelezo wa wito wa mchakato wa
utoaji wa zabuni. Kampuni ya EACOP LTD inayo haki ya kufanya maamuzi yake ya kuchagua
au kukataa kampuni na kuheshimu maamuzi yake pasipo kutoa sababu kwa kampuni husika.
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HABARI KANDA YA ZIWA

Kanda

va Ziwa
kunufaika
mtandao

wa satelaiti

MWANZA

WANANCHI kutoka katika
mikoa ya Kanda ya Ziwa,
wanatarajiwa kunufaika
na huduma ya mtandao
wa satelaiti yenye kasi
zaidi kwa gharama nafuu
itakayo wasaidia katika
kufanikisha shughuli zao
mbalimbali hususani za
kimtandao.

Akizungumza wakati wa
uzinduzi wa huduma hiyo

70 wa Konnect Broadband
Tanzania, Obafemi Agban-
rin, alisema imani yao ni
kuwa kila mtu anapaswa
kuwa na intaneti yenye
ubora na kasi ya hali ya
juu popote alipo na hudu-
ma hiyo ili kuwapa watu
kufikia fursa ya kibinafsi
na za kitaaluma.

“Ni kampuni mpya in-
ayokupa ya mtandao wa
satelaiti yenye kasi zaidi
iliyopo chini ya kampuni
mama iitwayo Eutelsat
mojawapo ya waendeshaji
wakubwa zaidi duniani
wa satelaiti na hatua hii
ni baada ya kuona hali ya
kusuasua kwa mtandao
katika maeneo ya visiwani
tatizo hilo,” alisema.

Akieleza vifurushi vya
mtandao huo, Ofisa
masoko wa Fanix Africa,
Paul Ammassy “Kwa wale
wenye uwezo wa kununua
dishi vifurushi vyao
vinaanzia 60,000 kwa
matumizi binafsi vinaan-
zia Sh. 300 kwa siku hadi
18,000 kwa mwezi hiyo
yote tunalenga kuwafikia
watu wote kinachotakiwa
ni kKuwa na simu njanja
na application ya connect
wi-fi huduma ya vocha
ambazo siyo za kikwan-
gua itatolewa na wakala
ambao watasambaa Kila
mahali,” alisema.

- MaDC wacharuka utendaji mbovu watumishi

Na Waandishi Wetu

AKUU wa wilaya
Bukoba na Shin-
yanga wamekerwa
na utendaji kazi
mbovu wa baadhi ya watumi-
shi wa manispaa na wilaya hizo
kwa ujumla hali inayokwamisha
shughuli za kimaendeleo katika
maeneo yao na kushindwa ku-
fikia malengo katika mikakati
wanayojiwekea kila mwaka.
Wakuu hao wa wilaya wam-
etema nyongo zao kwa nyakati
tofauti, Mkuu wa Wilaya ya Bu-
koba mkoani Kagera, Erasto
Sima, akizungumza mwishoni
mwa wiki katika kikao cha
Baraza la Madiwani Halmashau-
ri ya Manispaa ya Bukoba, alise-
ma licha ya serikali kutoa fedha
nyingi katika manispaa hiyo
mambo yamekuwa hayaendi
ipasavyo kutokana na baadhi ya
wataalamu kushindwa kutimiza
majukumu yao.

“Mstahiki Meya naongea kwa
masikitiko sana huna watendaji
na wataalamu wachapa kazi
katika halmashauri hii, mfano
Agosti 9, mwaka huu, tunatara-
jia kupokea Mwenge wa Uhuru
ukitoka wilayani Muleba, lakini
mpaka sasa miradi inasuasua
wataalamu wameshindwa ku-
chambua miradi na walipoagi-
zwa kufanya hivyo wameleta
tu miradi ya Sh. milioni 200 pe-
kee katika halmashauri kubwa
hivi mpaka kamati ya ulinzi na
usalama ya wilaya tunakaa ku-
fanya kazi hiyo,” alisema Sima.

Kuhusu ukarabati wa kituo
cha mabasi cha Bukoba, Mkuu
wa wilaya alisema ukarabati
wa kituo hicho haufanyiki kika-
milifu licha ya mabasi kuingia
na kutoka kila uchwao na kuli-
pia kodi hali inayoleta adha kwa
wasafiri, wasafirishaji pamoja
na wafanyabiashara wa eneo
hilo.

“Mvua zikinyesha eti watu

wanakanyaga matope katika
mji hii aibu nyie hamuwezi
kuiona? Madiwani, Mstahiki
Meya pamoja na Mkurugenzi
wa hakikisheni mnatimiza wa-
jibu wenu hiyo stendi ifanyi-
we marekebisho ya kudumu
maana hata kituo cha mabasi
kikikamilika hii itaendelea ku-
tumika kama kituo cha dalada-
la,” alisisitiza Sima.

Katika hatua nyingine Mkuu
wa Wilaya ya Shinyanga Johari
Samizi, akizungumza Kkatika
mkutano mkuu wa nusu mwa-
ka wa wadau wa maji kutoka
Wakala wa Majisafi na Usafi wa
Mazingira vijijini (RUWASA),
Wilaya ya Shinyanga, aliwataka
viongozi wote katika wilaya
hiyo kufanya kazi kwa ushiriki-
ano na siyo kujitokeza baadhi
kukwamisha shughuli za maen-
deleo.

“Nawapongeza RUWASA
Wilaya ya Shinyanga kuandaa
mkutano huu wa kukutana

na wadau wa maji ili kujadili
mustakabali wa maendeleo ya
mie pia fursa hii kuwasml vion-
gozi wote katika maeneo yetu
kushirikiana kufanya kazi kwa
pamoja na si kukwamisha shu-
ghuli za kimaendeleo,” alisema
Johari. Naye Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Shinyan-
ga, Ngassa Mboje, alisema kwa
sasa wilaya hiyo wananchi wake
asilimia kubwa wanapata hu-
duma ya majisafi na salama, na
kuwataka RUWASA waendelee
kutekeleza miradi ya maji kwa

Meneja wa Wakala wa Ma-
jisafi na usafi wa Mazingira
vijijini (RUWASA) Wilaya ya
Shinyanga, Mhandisi Emma-
nuel Nkopi, alisema hali ya upa-
tikanaji wa majisafi na salama
kwa wananchi wilayani humo
ni asilimia 72.3, kwamba jumla
ya wananchi 338,962 wanapata
maji kati ya 468,611.

”f‘l WE l}r[‘(H\u ﬁi”h ¢ LY o

TEAEI UET AR TERE e TS

! ,s z’\ & Y
l; \I }{ ’( i ]II l"
ri\,!,u’w\} WAvAvel

ALANIA DaNIL

7
#
(__._ .

Mkuu wa Mkoa wa Kigoma, Thobias Andengenye (wa pili kulia), akikabidhi mfano wa hundi ya Sh. milioni 165 kwa mjasiriamali Paulina
Shao (wa pili kushoto) ambaye ni mwanzilishi mwenza wa kampuni ya B&L Agri Digital Ltd. Mkopo huo umetolewa na Benki ya Azania
chini ya mpango wa SANVN-Viwanda unaoshirikisha Baraza la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (NEEC), VETA, SIDO na NSSF, mkoani
Kigoma mwishoni mwa wiki hii. Wengine ni Katibu Mtendaji wa NEEC, Beng'i Issa (wa tatu kulia), Meneja wa Benki ya Azania tawi la
Geita, Rhoda Baluhya na viongozi wengine wa serikali. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Waliokimbilia mgodini kukwepa masomo warejeshwa

Na Shaban Njia, KAHAMA

WANAFUNZI wawili wa Shule
ya Sekondari Nyikoboko Hal-
mashauri ya Msalala, mkoani
Shinyanga waliokuwa wamesiti-
sha masomo yao na kukimbilia
migodi kufanya shughuli za
uchimbaji madini wamerejesh-
wa shuleni baada ya kushauriwa
na kuridhia kurudi.

Wakizungumza na Nipashe
juzi baada ya mdahalo wa kupin-
ga ukatili wa kijinsia uliondaliwa
na Mtandao wa Jinsia Tanzania
(TGNP), wanafunzi hao walieleza
walifanikiwa kurejeshwa kutoka
katika machimbo hayo baada
ya ushauri waliopewa na moja
ya klabu ya wanafunzi kuhusu
manufaa ya elimu kwa maisha ya
baadaye.

Kule tulikuwa tukifanya kazi
hatarishi hususani za kuingia
katika miamba kutafuta madini
pamoja na kuchota maji ya ku-
oshea dhahabu ambayo sio sala-
ma kwetu wenye umri mdogo,”
alisema Jackson Amosi mmoja
wa wanafunzi hao.

Mwalimu wa malezi katika
shule hiyo, John Banda alisema,
wameanzisha dawati la malezi,

unasihi, ulinzi na usalama kwa
wanafunzi, litakalokuwa na
dhimaya kusikiliza kero mbal-
imbali zinazowakabili ndani ya
eneo la shule na kwenye jamii na
kuzitatua ili wasikimbie masomo
na kushindwa kutimiza ndoto
Zao.

Mwezeshaji kutoka TGNP,
Jackson Malangalila, alisema,
midahalo waliyoianzisha shu-

leni na ndani ya jamii imeanza
kuleta matokeo chanya baada
ya makundi mbalimbali kwenye
jamii kutambua athari za ukatili
wa kijinsia na kuanza kutafuta
suluhisho ya kuzitatua kwa ku-
toa taarifa katika vyombo vya
sheria ikiwamo ofisi ya mtendaji
wa kata.
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LONDON, England

OCHA wa Liverpool, Jurgen

Klopp alitumikia adhabu ya ku-

fungiwa mchezo mmoja ambao

ulikuwa wa mwisho kucheza
nyumbani msimu huu dhidi ya Aston
Villa Jumamosi iliyopita, kwa kumko-
soa hadharani mwamuzi, Paul Tierney
baada ya Wekundu hao kuwalaza Tot-
tenham Hotspur 4-3 kwenye Ligi Kuu
mwezi uliopita.

Atafungiwa kwa mchezo wa pili
iwapo atafanya ukiukwaji wowote zaidi
kati ya sasa na mwisho wa msimu ujao.

Klopp alimbwatukia Tierney kuwa
ana historia mbaya na Liverpool, baada
ya kuoneshwa kadi ya njano kwa kush-
erehekea mbele ya ofisa wa nne, John
Brooks baada ya bao la ushindi la daki-
ka ya mwisho la Diogo Jota katika mch-
ezo dhidi ya Aston Villa, Machi.

“Tuna historia yetu na Tierney, sijui
ana nini dhidi yetu,” alisema Klopp aki-
iambia Sky Sports.

“Amesema (hakuna) matatizo lakini
hiyo haiwezi kuwa kweli. Jinsi anavyoni-
tazama, sielewi. Huku Uingereza haku-
na mtu anayepaswa kufafanua hali hizi,
ni ngumu sana kuelewa. Alichoniambia
aliponipa kadi ya njano si sawa.”

Pep Guardiola aliepuka kufungiwa
kutokana na matamshi aliyotoa kuhusu
mwamuzi kabla ya mechi ya dabi ya
Manchester mwaka 2018, lakini Klopp
hayuko peke yake linapokuja suala la
makocha wa Ligi Kuu England kufungi-
wa kwa mambo wanayosemwa kuhusu
waamuzi.

'MAKOCHA 5
WAI.IOKUMBWA
NA RUNGU LA
FA ENGLAND

5. Jose Mourinho - mchezo 1
(2016)

Jose Mourinho alifungiwa mchezo
mmoja Novemba 2016 wakati wa msimu
wake wa kwanza Manchester United,
baada ya kumkabili Mark Clattenburg
wakati wa mapumziko katika suluhu
dhidi ya Burnley. Wakati huohuo, ali-
pigwa faini ya pauni 50,000 kwa maoni
aliyoyatoa kuhusu Anthony Taylor kabla
ya pambano kati ya timu yake ya United
na Liverpool.

Katika matukio mengine, Mourinho
alipigwa faini ya pauni 10,000 wakati ak-
iwa kocha wa Chelsea mwaka 2014 kwa
maoni yake kuhusu Mike Dean baada
ya kufungwa na Sunderland - msaidizi
wake, Rui Faria aliishia kufungiwa mich-
ezo sita kwa kugombana na mwamuzi
uwanjani baada ya mchezo huo huo.

Mwaka 2015, alitozwa faini ya pauni
50,000 na kufungiwa mchezo mmoja,
baada ya kupendekeza kwamba Robert
Madley ‘aliogopa’ kuipa Chelsea pen-
alti katika kipigo cha nyumbani dhidi ya
Southampton.

4. Harry Redknapp - michezo 2
(2003)

Katika kipindi chake kama kocha wa
Portsmouth, Harry Redknapp alifungi-
wa mechi mbili baada ya kumkosoa
mwamuzi Andy D’'Urso na kuwasilisha
malalamiko yake kwa ofisa wa nne, Lee
Mason.

“Nilitilia shaka uchezeshaji wa mwa-
mugzi, ambao nilifikiri haukufaa,” alisema
Redknapp. “Sikupiga kelele au kum-
tusi mwamuzi, nilitoa maoni kwa ofisa

POCHETTINO

wa nne. Asilimia 99 ya maofisa wa nne
wangesema ‘Mimi nakubaliana na wewe’
au ‘Keti chini, Harry. Nadhani alikuwa
kijana ambaye labda alikuwa akijaribu
kujipatia jina.”

Mwaka 2010 akiwa Tottenham Hot-
spur, Redknapp alifanikiwa kukwepa
kufungiwa, baada ya kutishia kuwa hata-
fanya tena mahojiano baada ya mechi,
kwa maoni yaliyotolewa na mwamuzi,
Mark Clattenberg.

3. Mauricio Pochettino - michezo
2 (2019)

Mike Dean alisema kuhusu kocha wa
Tottenham Hotspur wa wakati huo, Mau-
ricio Pochettino katika ripoti ya baada ya
mechi mwaka 2019: “Hataacha kusema
‘unajua ulivyo, unajua ulivyo’. Nilim-
womba anieleze na akarudia ‘unajua.
wewe ni nini.”

Mchezo huo ulikuwa wa kichapo cha
Tottenham dhidi ya Burnley na Pochet-
tino alijibu kwa hasira kwa kile alicho-
amini kuwa uamuzi usio sahihi wa kutoa
kona ambayo ndio iliwafanya Burnley
wapate ushindi.

2. Arsene Wenger - michezo 3
(2018)

“Wewe si0 muungwana..wewe ni
aibu,” ni maneno ambayo yalitoka kiny-
wani mwa Arsene Wenger kuelekea kwa
mwamuzi Mike Dean baada ya mchezo
wa Arsenal dhidi ya West Brom katika
mkesha wa mwaka mpya 2017.

Mfaransa huyo alikasirishwa sana na
mkwaju wa penalti wa dakika za lala
salama uliotolewa kwa West Brom na

KOCHA Jose Mourinho amesema
Tottenham ndio klabu pekee ali-
yowahi kuifundisha lakini haku-
wa na uhusiano nayo mzuri.
Mreno huyo anayefundisha
Roma kwa sasa alifukuzwa kazi
Tottenham Aprili 2021 baada ya
kudumu kwenye klabu hiyo kwa
miezi 17 tu.

“Natumaini mashabiki wa
Tottenham hawatachukulia hii
vibaya lakini ukweli ni kwamba
katika klabu zote nilizowahi
kufundisha, sikuwa na mapenzi
ya ‘ndani’ na Tottenhma,” alisema
Mourinho.

baadaye aliingia kwenye chumba cha
kubadilishia nguo ili kukabiliana na Dean.

Wenger alikosa mechi tatu mwanzoni
mwa 2018 na alipigwa pia faini ya kulipa
pauni 40,000.

1. Sir Alex Ferguson - michezo 5
(2011)

Kocha wa zamani wa Manchester Unit-
ed, Sir Alex Ferguson aliishia kufungiwa
michezo mitano kufuatia kumkosoa
mwamuzi, Martin Atkinson baada ya ku-
fungwa na Chelsea mwaka 2011.

“Unataka mwamuzi wa haki, au mwa-
muzi mwenye nguvu, hatukupata hilo.
Lazima niseme, nilipoona mwamuzi ni
nani niliogopa. Niliogopa sana,” alisema
Ferguson wakati huo na kusababisha FA
kumfungia.

Raia huyo wa Scotland alifungiwa
mechi tatu kwa matamshi hayo. Lakini
sababu iliyomfanya aongezewe mechi
mbili zaidi ni kwa sababu FA ilimpiga
marufuku michezo miwili aliyosimam-
ishwa tangu mwaka 2009 baada ya kuho-
ji hadharani utimamu wa mwili wa mwa-
muzi, Alan Wiley.
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D Extra Time

LONDON, England

UKU jana Jumapili ndio ulikuwa
mwisho wa msimu wa Ligi Kuu
England, ni wakati sasa wa ku-
watambua  wachezaji ambao
wamesimamisha vichwa na mabega juu
kwenye shindano hilo kwa kipindi cha miezi

tisa iliyopita. X
Manchester City na Arsenal
zimekuwa timu mbili bora za
mgawanyiko huo, kwa hivyo
labda haishangazi kwamba
wana wach_ezajl wengi \_Na-
nqowanla tUZ_O rasmi za
mwisho wa msimu za Ligi
Kuu.

Erling Haaland, Bukayo Saka na Mar-
tin Odegaard wameteuliwa kuwania tuzo
ya Mchezaji Bora wa Ligi ya England na
Mchezaji Bora Chipukizi wa Ligi hiyo.

Lakini hakuna ubishi kwamba, Haaland
raia wa Norway na kila mchezaji mwingine
aliyeteuliwa, wamekuwa na msimu bora
zaidi kwao.

Lakini kuna baadhi ya wachezaji ambao
wamepuuzwa ambao labda walistahili zai-
di kwa sababu ya michango yao kibinafsi
wakati wa msimu wa 2022/23.

Makala haya yanawatazama
wachezaji watano ambao walipaswa
kujumuishwa kwenye tuzo hizo.

Bruno Guimaraes

Klabu: Newcastle United

Msimu wa ajabu wa Newcas- &
tle United huenda ambao ume-
wafanya kurejea kwenye Ligi ya
Mabingwa Ulaya baada ya kukosekana
kwa miaka 20 na sehemu kubwa ya sifa zi-
nahitaji sio tu kufuata njia ya kocha Eddie
Howe na wachezaji kama Kieran Trippier
na Alexander Isak, lakini kwa kiungo Bruno

KUWEPO
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Guimaraes.

The Magpies hao walijua wamesajili
mchezaji maalum katika dirisha la uham-
isho la Januari 2022 na msimu huu ume-
shuhudia Howe akifungua sifa zote kwenye
mchezo wa Bruno. Mbrazil huyo amekuwa
mchezaji muhimu katikati ya uwanja, aki-
inua viwango vya uchezaji vya wale wote
walio karibu naye huku akitoa sauti kwa ku-
papasa mpira kwa utulivu.

Uthabiti na uwezo wa Bruno wa kudhibiti
michezo umekuwa mkubwa kwa Newcas-
tle na kusema ukweli alikuwa mmoja wa
wachezaji muhimu zaidi kwa kikosi hicho.
Na katika dunia ya sasa tunayoishi kwa
takwimu, ni wazi kwamba, Bruno alis-
tahili kuwepo kwenye tuzo.

William Saliba
Klabu: Arsenal
Changamoto ya Ar-
senal ya ubingwa wa
Ligi Kuu ya Eng-
land inaweza
tu kupendeza
kwa sababu
ya kile Kkili-
chota-
ra-

jiwa kutoka kwao
kabla ya msimu
mpya kwani malengo
yao yalikuwa ni katika nne
bora chini ya Kocha Mikel Arteta.
Arsenal sasa wanamaliza ligi
wakiwa nafasi ya pili nyuma ya Man-
chester City, lakini mambo yangekuwa
tofauti sana kama William Saliba angeen-
delea kuwa fiti.

Badala yake, Mfaransa huyo alipata jeraha
la mgongo katika mechi ya Arsenal ya Ligi
ya Europa dhidi ya Sporting CP, na hajaone-
kana tangu wakati huo.

Washikabunduki hao wamevuna pointi 15

g

pekee kati ya 27 zinazowezekana kwa kip-
indi alichokosekana, wakishinda michezo
minne pekee kati ya tisa - licha ya ustadi
wa Saka, Odegaard na Gabriel Martinelli, la-
kini imeonesha jinsi gani Saliba alivyokuwa
muhimu. Na zuri zaidi kwao ni kwamba
wamefuzu kucheza Ligi ya mabingwa Ulaya
msimu judo.

Mohamed Salah
Kiabu: Liverpool
Mambo yamekuwa magumu. Liverpool
imeshindwa kufuzu kucheza Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya msimu ujao, kwa sababu
=, yakiwango duni na matatizo yao men-
" gi yanaweza kusababishwa na majera-
. ha na safu dhaifu ya kiungo.
‘ Salah amekuwa mchezaji pekee
ambaye Liverpool wameweza
kumtegemea, na mchango
wake wa mabao 29 (mabao
19 na pasi za mabao kumi)
», ni wa pili baada ya Erling
. Haaland. (Hii ni kabla
* ya mechi ya mwisho
jana Jumapili).

Declan Rice
Klabu: West
Ham

Mambo
si  mazuri
haswa
kwa West
H a m
kwa

DECLAN RICE

- _I._l-i

mtazamo wa haraka kwenye jedwali
la msimamo wa Ligi Kuu, lakini kuna
mshangao kwamba Declan Rice hayupo
kwenye kinyang'anyiro cha kuwania tuzo ya
Mchezaji Bora Chipukizi wa Msimu.

Hapana, si kweli kwamba tuzo zinazotole-
wa huwa zinalenga timu zinazofanya vizuri
tu. (Scott Parker alitwaa tuzo ya Mwanasoka
Bora wa Mwaka wa FWA 2011 katika timu il-
iyoshuka daraja ya West Ham).

Lakini inaweza kuwa rahisi kutoa hoja bi-
nafsi kwa Rice kuteuliwa. West Ham wame-
poteza mechi 19, lakini mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 24 amekuwa bora kabisa
msimu mzima - isingewafanya Manchester
City, Arsenal, Chelsea, Manchester United
na Liverpool zote zinazotaka kumsajili
kama angefanya vizuri.

Amepiga pasi nyingi zaidi msimu huu
(62), idadi ya tatu kwa juu ya pasi na ame-
kuwa na kiwango bora cha 9/10 katika kila
mchezo.

Rodri

Klabu: Manchester City

Mbio za Manchester City za kutwaa taji la
tatu mfululizo la Ligi Kuu England zilichangi-
zwa na Erling Haaland, Kevin De Bruyne, II-
' kay Gundogan na hata John Stones.

Lakini mmoja wa magwiji wa City ambaye
hajaimbwa amekaa kwenye safu ya kiungo
kwa kipindi bora zaidi cha misimu minne,
akiweka sawa mambo huku wachezaji wa

klabu hiyo waliochangamka zaidi wakifanya

biashara hiyo mbele kidogo.

Hiyo haimaanishi kuwa Rodri hana sifa ka-
tika nafasi ya tatu ya mwisho - ameibuka na
bao la kipekee la hapa au pale - lakini ustadi
wake umesaidia zaidi kuwaweka City katika

udhibiti kamili - jambo ambalo Mhispa-
nia huyo alilifanya kuwa rahisi.

o W Lewis Dunk pekee ndiye aliy-

emaliza pasi nyingi za Ligi Kuu

kuliko Rodri katika msimu wa

2022/23, na hakuna aliye-

piga pasi zinazoendelea
zaidi hadi tatu ya mwisho
kama yeye.

B .
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“Ni wakati wa kushangaza na kutia
wazimu, niliwaza ingeweza kutokea
lakini sikufikiria ingetokea, watu
wanapenda mpira na wanaweza
wakawa na hisia kuwa hatukusta-
hili kwa sababu mzunguko wa pili
wa ligi haukuwa mzuri kwetu, hata
hivyo tumefanikiwa kutwaa ub-
ingwa,” Mshambuliaji na Nahodha
wa Bayern Munich, Thomas Muller
akizungumzia namna timu yake
ilivyotwaa ubingwa mbele ya Bor-
rusia Dortmund.

“Mashabiki wa Tottenham naamini
hawatachukulia vibaya, lakini
ukweli katika klabu zote nilizowahi
kufundisha Spurs ndio klabu
ambayo sikuwa na uhusiano nao
mzuri nikiwa pale, labda kwa
sababu ya mlipuko wa Covid 19
uliofanya uwanja kuwa mtupu
wakati wa mechi, lakini sikuwa

na uhusiano mzuri,” Kocha Jose
Movurinho akiizungumzia timu
yake ya zamani aliyofundisha
kwa miezi 17 pekee kwenye Ligi
Kuu England.

“Nafahamu Marcus Rashford
mkataba wake unamalizika msimu
ujao wa 2023/2024, lakini naamini
na natarajia kumuona akiongeza
mkataba mwingine wa kuendelea
kumbakisha hapa Old Trafford, ni
mchezaji mzuri na mwenye Uwezo
mkubwa". Kocha wa Manchester
United, Erik ten Hag akizungumzia
mustakabali wa mshambuliaji wa
timu hiyo, Marucus Rashford.




Spoty

Na Adam Fungamwango

IMEBAKI raundi mbili tu Ligi

Kuu Tanzania Bara msimu

wa 2022/23 umalizike huku

Yanga ikiwa imeshatangaza
ubingwa.

Hii ni mara ya pili mfululizo kut-
waa ubingwa huo, huku ikipata
tena nafasi ya kuiwakilisha Tanza-
nia kwenye michuano ya Ligi ya
Mabingwa Afrika msimu ujao.

Wakati zimebaki raundi hizo,
timu zitakazoiwakilisha Tan-
zania kwenye michuano ya
kimataifa msimu ujao zime-
shapatikana, timu hizo ni
Simba itakayoungana na Yan-
ga kucheza Ligi ya Mabingwa
Afrika, Azam na Singida Big |
Stars zitaiwakilisha nchi kwe-
nye Kombe la Shirikisho barani
Afrika.

Kuingia fainali ya Kombe Ia
FA, kati ya Yanga na Azam ku-
mechangia timu itakayoshika nafa-
si ya nne kwenye msimamo wa Ligi
Kuu kushiriki michuano hiyo.

Tayari timu moja imeshater-
emka daraja kati ya timu tatu zi-
nazotakiwa kushuka, nayo ni Ruvu
Shooting, huku nyingine ikitarajiwa
kushuka moja kwa moja, na zitaka-
zoshika nafasi ya 13 na 14 zitacheza
mechi za mchujo, kutafuta timu
moja itakayokwenda kucheza mch-
ezo wa mchujo na timu kutoka ligi
daraja la kwanza ‘Championship’.

Mpaka hapa ligi ilipofikia klabu
mbalimbali zimeweka rekodi na
takwimu mbalimbali nzuri na
mbaya, huku wachezaji pia wak-
itengeneza rekodi zao.

Mwandishi wa makala haya ame-
kusanya rekodi na takwimu am-
bazo zimewekwa kwa mtindo wa
namba.

74 - Ni pointi za mabingwa
wapya wa Ligi Kuu Tanzania Bara
Yanga walizonazo ikiwa tayari
wameshatawazwa kabla ligi haija-
malizika.

67- Hizi ni pointi za mshindi
wa pili wa Ligi Kuu Tanzania Bara
Simba ambazo hazitafikiwa na timu
yoyote, zikimpa tiketi ya kucheza
Ligi ya Mabingwa Afrika msimu
ujao.

66- Hii ni idadi ya mabao am-
bayo Simba imefunga kwenye ligi
mpaka sasa, ikiwa ni timu inayoon-
goza kwa kufunga mabao mengi
zaidi mpaka sasa kabla ya mechi
mbili za kumaliza msimu.

56 - Namba hii inasimama kama
ni mabao ya kufunga ya Yanga am-
bayo tayari imetwaa ubingwa na
inashika nafasi ya pili kwa kufunga
mabao mengi kwenye ligi mpaka
sasa.

/"._ L

ZA LIGI KUU
KATIKA NAMBA

53 - Azam FC ina idadi ya pointi
hizi ikishika nafasi ya tatu mpaka
sasa kwenye ligi, ikiwa imejihakiki-
sha kucheza Kombe la Shirikisho
barani Afrika msimu ujao hata
kama ikimaliza kwenye nafasi ya
nne.

51- Pointi hizi ni za Singida Big
Stars iliyopo kwenye nafasi ya
nne, nayo ikiwa imeshajihakik-
ishia kucheza Kombe la Shirikisho
msimu ujao.

45 - Ni idadi ya mabao ya ku-
funga ya Azam FC, timu inayoshika
nafasi ya tatu kwa kufunga mabao
mengi mpaka sasa kwenye ligi.

44- Mtibwa Sugar ndiyo timu
iliyoruhusu mabao mengi zaidi ku-
liko yoyote ile kwenye Ligi Kuu na
hii ni idadi ya mabao hayo.

40 - Ni idadi ya mabao ya ku-
fungwa ya timu mbili za Mbeya City
na Polisi Tanzania zinazoshika na-

WAKATI Simba ikiwa inaongoza kwa
kuwa timu iliyofungwa michezo mich-
ache kwenye ligi msimu huu, ikifungwa
mechi moja pekee na Azam FC Oktoba 27,
mwaka jana, kiungo wake Clatous Chama
ndiye anayeongoza kwa kuwa na pasi
nyingi za mwisho ‘asisst’ kuliko mchezaji
yeyote kwenye ligi, ametoa jumla ya pasi
14 mpaka sasa ak|fuat|vva na Saido Ntiba-
zonkiza mwenye ‘asisst’ 12.

fasi ya pili kwa kuruhusu wavu wao
kuguswa mara nyingi mpaka sasa.

39 - Timu ya Namungo inayoshi-
ka nafasi ya tano kwenye msimamo
wa Ligi Kuu, ina idadi hii ya pointi
kabla ya kumalizia mechi zake
mbili zilizobaki.

37- Ni mabao ya kufungwa ya
Dodoma Jiji ambayo inashika nafasi
ya 11 kwenye msimamo ya ligi ikiwa
na pointi 31.

36 - Prisons iliyo kwenye nafasi
ya nane ya msimamo imefungwa
idadi hii ya mabao mpaka sasa kwe-
nye ligi ikiwa na pointi 34.

35 - Ni pointi za Kagera Sugar
ambayo ipo kwenye nafasi ya saba
ya msimamo wa Ligi Kuu Tanzania
Bara.

33 - Timu ya Geita Gold imefun-
ga idadi hii ya mabao na ipo kwe-
nye nafasi ya sita kwenye msimamo
wa ligi mpaka sasa.

30 - Ni idadi ya mabao ya ku-
fungwa ya timu mbili, Coastal Un-
ion inayoshika nafasi ya 10 na KMC
ambayo ipo nafasi ya 13.

29 - Ni pointi za KMC iliyo nafasi
ya 13 na Mtibwa Sugar ambayo ipo
kwenye nafasi ya 14 ya msimamo
wa Ligi Kuu.

28 - Timu zote 16 za Ligi Kuu
tayari zimecheza idadi hii ya mechi
mpaka sasa.

22- Ni idadi ya mabao ambayo

Saido Ntibazonkiza ameyachang-
ia kwa kufunga na kutoa pasi za
mwisho akiwa na klabu mbili to-
fauti msimu huu, Geita Gold na
Simba.

16 - Straika wa Yanga, Fiston
Mayele ana idadi hii ya mabao
mpaka sasa akiwa ndiye kinara
wa upachikaji mabao kwenye Ligi
Kuu zikiwa zimebaki mechi mbili
msimu kumalizika.

14- Clatous Chama wa Simba,
anaongoza kuwa na pasi nyingi
za mwisho ‘asisst’ kuliko mchezaji
yoyote kwenye ligi, akifuatiwa na
Saido ambaye ana ‘asisst’ 12 mpaka
sasa.

13- Ni idadi ya mechi ambazo
Yanga imeshinda ikicheza uwanja
wake wa nyumbani kwa mechi 15
ambazo imecheza, ikiwa inaon-
goza kwa kushinda mechi nyingi
nyumbani kuliko timu yoyote.

12- Ni mabao aliyofunga straika
wa Yanga, Fiston Mayele akiongoza
kwa wachezaji waliofunga mabao
mengi kwa mguu huo, akifuatiwa
na Jeremiah Juma na Prisons alipa-
chika mabao tisa kwa mguu huo.
11- Simba na Azam kila moja
imeshinda kwa idadi hii
zikicheza nyum-
bani.

-
N

Wakati Simba ikicheza mara 13 ny-
umbani na Azam imecheza mechi
nyumbani mara 14.

9- Ni idadi ya mabao aliyofunga
kiungo mshambuliaji wa Yanga
Stephane Aziz Ki kwa mguu wa
kushoto, akiwa ndiye kinara ku-
pachika mabao mengi kwenye ligi
kwa mguu huo wa ‘dhahabu, aki-
fuatiwa na straika wa Simba, Mo-
ses Phiri aliyefunga mabao matano
kwa mguu huo katika magoli yake
10 aliyofunga mpaka sasa kwenye
Ligi Kuu.

5- Mabao ya vichwa aliyofunga
straika wa Polisi Tanzania, Kel-
vina Sabato ambaye ndiye kinara
wa kufunga mabao kwa staili hiyo
kwenye Ligi Kuu mpaka sasa.

4- Idadi ya mechi ilizoshinda
Dodoma Jiji mpaka sasa kwenye
Ligi Kuu Tanzania Bara.

3- Thefu ndiyo timu inayoshi-
ka nafasi ya pili kwa kutoa sare
chache zaidi mpaka sasa, ikiwa im-
efanya hivyo kwa idadi hiyo.

2- Yanga imetoa sare kwa idadi
hii, ikiwa ni timu inayoongoza kwa
kutoa sare chache zaidi, lakini pia
namba hiyo inasimama kama idadi
ya mechi ilizopoteza mpaka sasa.

1- Simba inaongoza kwa ku-
poteza mechi chache zaidi msimu
huu kwenye Ligi Kuu, ikipoteza
mara moja tu dhidi ya Azam FC
kwa kufungwa bao 1-0, Oktoba 27
mwaka jana.

Straika wa Yanga, Fiston Mayele
anaongoza mpaka sasa kwa kufun-
ga mabao mengi kwenye Ligi Kuu
Tanzania Bara akiwa na mabao
16, lakini akiongoza kwa kufunga
mabao mengi kwa mguu wa kulia,
akifanya hivyo mara 12.




HABARI DODOMA ;

! Jumatatu Mei 29, 2023

Nipashe 15

Vyuo vikuu vyatakiwa kuzalisha
wataalamu wenye weledi

Na Renatha Msungu,
DODOMA

AZIRI wa Elimu, Say-
ansi na Teknolojia,
Prof. Adolf Mkenda,
amevitaka Vyuo
vikuu vyote nchini kusimamia
ubora wa elimu ili kuzalisha
wataalamu wenye weledi huku
akiwahimiza wahadhiri kujikita
kufanya utafiti.

Prof. Mkenda alitoa kauli hiyo
mwishoni mwa wiki jijini hapo
kwenye uzinduzi wa jengo la uta-
wala la Chuo Kikuu cha Mtakatifu
John kwa niaba ya Makamu wa
Rais Dk. Philip Mpango.

Alisema  wahadhiri

pamoja

jana. PICHA: PETER MKWAVILA

na kufundisha wafanye utafiti
unaotatua kero za wananchi na
kuonyesha mchango wao katika
sekta ya elimu na serikali imean-
zisha mfuko maalum kwa ajili ya
kutoa motisha kwa wahadhiri
ambao watafanya vizuri katika
utafiti. “Sifa moja ya mhadhiri ni
lazima ufanye utafiti ambao utale-
ta matokeo chanya na sio kukaa
kama mwalimu wa kawaida, ilhali
unapaswa uibue changamoto na
kuzitolea majibu sahihi, mhadhiri
asiyefanya utafiti hawezi kuwa
mhadhiri na badala yake anaku-
wa sawa na mwalimu wa kidato
cha sita na chuo kikuu kisicho-
fanya utafiti ni sawa na shule ya
sekondari,” alisema Prof. Mkenda.

Aidha, alisema kupitia Mradi
wa Elimu ya Juu kwa Mageuzi ya
Kiuchumi (HEET), serikali im-
ekuwa ikitoa ufadhili wa masomo
kwa wahadhiri walioajiriwa kwe-
nye vyuo vikuu binafsi ikiwa ni
pamoja na vyuo vikuu vinavyomi-
likiwa na taasisi za dini.

Alisema hadi sasa wahadhiri 27
wa vyuo vikuu binafsi wamenufai-
ka na ufadhili huo na katika chuo
hicho wahadhiri wake watatu wa-
nasomeshwa katika ngazi ya Sha-
hada za Uzamivu nje ya nchi.

Kadhalika, Waziri Mkenda
alikitaka chuo hicho kuendelea
kupanua zaidi uwezo wa kudahili
kwa kuimarisha ubora wa mafun-
zo na kuongeza miundombinu ya

chuo.

Naye Makamu Mkuu wa Chuo
hicho, Prof. Yohana Msanjila,
alisema chuo kilikuwa na tatizo
la ofisi kwa watumishi na kusaba-
bisha wakuu wa idara kuchangia
ofisi kinyume na taratibu za usi-
mamizi wa vyuo vikuu.

Mwenyekiti wa Baraza la Chuo
hicho, Prof. Penina Mlama, alise-
ma chuo hicho kimekuwa na
mchango mkubwa katika kutoa
elimu na hadi sasa kimeshatoa
wahitimu 10,002.

Prof. Mlama alimhakikisha
Waziri Mkenda kuwa chuo hicho
kitaendelea kutoa mchango kwa
taifa kwa kuandaa wataalamu ka-
tika fani mbalimbali.

RC ataka miradi Mkalama kukamilika kabla Juni 30

Na Thobias Mwanakatwe,
MKALAMA

MKUU wa Mkoa wa Singida,
Peter Serukamba, amewaagiza
watendaji katika Halmashauri ya
Wilaya ya Mkalama, wanaosima-
mia miradi inayotekelezwa wilay-
ani humo kukamilika yote kabla
ya Juni 30, mwaka huu.

Aidha, ameagiza Shirika la
Umeme Tanzania (TANESCO) ku-
peleka huduma ya umeme mae-
neo ya miradi ya ujenzi wa shule
mpya za msingi kupitia fedha za
BOOST ili kazi ya ujenzi ifanyike
usiku na mchana.

Serukamba alitoa agizo hilo
jana baada ya kufanya ziara ya
siku mbili kukagua miradi ya
ujenzi wa shule mpya za msingi,
zahanati, vituo vya afya, mabweni,
madarasa na vyoo ambayo serika-
li imetoa mamilioni ya fedha kwa
ajili ya kuitekeleza.

“Tunaipongeza sana serikali
ya Rais Samia Suluhu Hassan im-
eleta fedha nyingi sana kwenye
halmashauri, hivyo ambao tume-
pewa nafasi ya kuwa viongozi kazi
yetu ni kuhakikisha fedha hizo zi-
nafanya kazi iliyokusudiwa miradi
ikamilike kwa wakati na izingatie
‘value for money’ (thamani ya

fedha),” alisema.

Mkuu wa mkoa alisema moja ya
maelekezo mahsusi yaliyotolewa
na Waziri Ofisi ya Rais, Tawala
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), Angellah Kairuki, ni ku-
hakikisha kusiwe na bakaa, yaani
fedha zinarudi baada ya mwaka
mpya wa fedha kwisha badala
yake miradi yote inakwisha.

“Mkalama kwenye shule zina-
zojengwa kwa fedha za BOOST
kasi sio nzuri sana ndiyo maana
nimempa maelekezo Mhandisi
wa Halmashauri ya Wilaya
ahakikishe kila  siku anatem-
belea miradi  na kutoa

maelekezo kwa mafundi ili miradi
ikamilike Juni 20, mwaka huu,”
alisema.

Serukamba alisema kuanzia
sasa kazi ya ujenzi wa miradi hiyo
iwe inafanyika hata siku za Ju-
mamosi ili kukimbizana na muda
kwa kuwa hatapenda kuona
baada ya Juni 30 fedha zinarud-
ishwa serikalini kwasababu mi-
radi haijakamilika.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Wilaya Mkalama, James Mkwega,
alimhakikishia Mkuu wa Mkoa
kwamba miradi yote katika wilaya
hiyo itamalizika kwa muda uli-

opangwa.

_
Mradi wa

kic!ijita[i
kuimarisha
Utoa)l
huduma

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

MKURUGENZI Mkuu
wa Mamlaka ya Seri-
kali Mtandao (e-GA),
Benedict Ndomba,
amesema mradi wa
kidijitali (Digital Tan-
Zania), unatarajiwa
kuimarisha utoaji
wa huduma kwa njia
ya kidijitali na ku-
chochea uwekezaji
nchini.

Ndomba aliyasema
hayo juzi jijini hapa
baada ya kufanyika
kikao cha majadiliano
yva mradi huo ambao
utekelezaji wake
unaendelea.

Mkurugenzi huyo
alisema mradi huo
una malengo makuu
mawili ambayo ni
kuongeza upati-
kanaji wa huduma
za mtandao wa inta-
neti zenye gharama
nafuu na ubora wa
juu kwa serikali,
wafanyabiashara na
wananchi sambamba
na kuboresha uwezo
wa serikali wa kutoa
huduma za umma
kidijitali.

“Lengo la pili la
mradi huo ni ku-
changia upatikanaji
wa intaneti na hudu-
ma za umma kidijitali
ili kuwezesha sekta
binafsi kuwekeza
katika miradi ya
kidijitali na kuongeza
ajira,” alisema Ndom-

a.

Alifafanua kuwa
kupitia mradi huo
e-GA inayo maju-
kumu matatu am-
bayo ni upanuzi wa
mtandao wa serikali,
uboreshaji wa vituo
vya kuhifadhia data
pamoja na masafa ya
intaneti (bandwith)
na vituo 660 vinata-
rajia kunufaika.

Alisema mradi
huo unaofadhiliwa
na Benki ya Dunia,
unatekelezwa kwa
usimamizi wa Wizara
ya Habari, Mawasi-
[iano na TeknoIOJ|a
ya Habari Pamoja na
Ofisi ya Rais, Mene-
jimenti ya Utumishi
wa Umma na Uta-
wala Bora kwa kush-
irikiana na taasisi
mbalimbali zinazo-
husika na TEHAMA
ikiwamo e-GA.
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Mitambo 60 ya kuchakata kahawa yakarabatiwa

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

HIRIKA la Café Africa

Tanzania, limekara-

bati mitambo 60 ya

kuchakata kahawa kati-
ka kipindi cha kuanzia mwaka
2021 hadi 2023 kupitia mradi
wa kuendeleza zao hilo (Cof-
fee development project (CO-
DEP).

Mradi huo ambao uko chini
ya programu ya AGRI-CON-
NECT, unatekelezwa Kkatika
mikoa ya Mbeya, Songwe na
Ruvuma, imekuwa msaada
mkubwa katika kuwawezesha
wakulima wa zao la kahawa
kunufaika na kilimo chao kwa
kujengewa uwezo na namna
ya kuzalishaji iliyo bora na
kuongeza thamani.

Meneja mradi wa kuende-
leza zao hilo mikoa ya Nyanda
za Juu Kusini, Mbeya, Ruvuma
na Songwe CO-DEP, Emma-
nuel Mahululu, alisema msimu

wa kilimo mitambo 40 katika
msimu wa kilimo 2020/2021
na 2021/2022 na msimu wa
2022/2023 mitambo 20 ita-
karabatiwa.

“Lengo la mradi huu ni ku-
changia maendeleo endelevu
ya zao la kahawa katika mnyor-
oro mzima wa thamani kwa
kuongeza kipato na kuboresha
lishe miongoni mwa wakulima
wadogo wa zao la kahawa na
unatekelezwa na mashirika ya
VI-Agro forestry kama shirika
kiongozi, TaCRI, Café Africa
Tanzania, Brac Maendeleo na
ANSAF,” alisema Mahululu na
kuongeza,

“Café Africa Tanzania kupitia
mradi wa CO-DEP hadi Aprili
2023, watumewafikia wakuli-
ma 20,508 wa mikoa mitatu
tunayofanya nayo kazi ambao
kati yao 6,519 ni wanawake na
3,989 ni wanaume miaka mita-
tu ya mradi wetu,” alisema Ma-
hululu. Alisema kuwa lengo la
mradi huo ni kuwafikia wakuli-

ma 24,000 kabla ya mradi ku-
malizika na wataendelea ku-
patiwa mafunzo ya kilimo bora
cha kahawa kwa wakulima wa
wilaya za Mbozi, lleje, Rungwe,
Mbeya, Mbinga na Nyasa.

Katibu Tawala Uchumi na Mi-
pango wa Mkoa wa Mbeya, Said
Madito, alipongeza jitihada zi-
nazofanywa na shirika la Café
Africa ambao wamewasaidia
wakulima kuwapatia elimu ya
usimamizi wa kahawa baada ya
kuvuna hasa mbinu za kuzinga-
tia baada ya kuchuma kahawa
shambani.

Uchakataji wa kahawa mbivu
kwa ujumla, mafunzo ya jinsia
kwa kushirikisha wanawake na
vijana kwenye mnyororo wa
thamani wa zao la kahawa iki-
wa ni pamoja na uundaji wa vi-
kundi vya vijana, kuhamasisha
suala la uthibitishwaji kwa zao
la kahawa, mafunzo ya masoko
maalum. Elimu nyingine ni
uongezaji thamani wa zao la
kahawa, mafunzo ya uongozi

ingira salama kwa kujiepusha na magonjwa yanayoambukiza. PICHA: HAMIDA KAMCHALLA

na utawala bora katika vyama
vya ushirika na ukarabati wa
miundombinu ya mitambo ya
kuchakata kahawa.

“Mradi huu Cafe Africa Tan-
zania imewaleta wadau wa juk-
waa la kahawa katika masoko
na uongezaji wa thamani wa
zao hilo ambapo iliwakutani-
sha wakulima wadogo wa ka-
hawa, Serikali, Bodi ya Kahawa
Tanzania, kampuni, mashirika
na sekta binafsi kwa pamoja
ili kujadili fursa za masoko,
uongezaji thamani wa zao hilo
na masoko, kubadilisha na
uzoefu ili kuongeza ushirikiano
miongoni mwa wadau wote
walioko kwenye mnyororo wa
thamani,” alisema Madito.

Mwenyekiti wa Chama cha
Ushirika cha Mapendo Kkili-
chopo wilayani Mbinga Mkoa
wa Ruvuma, Yasint Wello, alise-
ma kuwa Café Africa imempa-
tia kila mkulima miche 500 ya
kahawa ili kupanda shambani
kwake.

Wateja
watakiwa
kulipa bili
Za Maji
kwa wakati

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MAMLAKA ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira, Jiji la Mbeya, (MBEYA
UWSA), imewataka wateja wake
kulipa ankara ya maji kwa wakati
ili kuiwezesha mamlaka hiyo kutoa
huduma bora na kwa wakati.

Akizungumza na waandishi wa
habari ofisini kwake jana, Mkuru-
genzi wa Mamlaka hiyo, CPA Gilbert
Kayange, alisema, ulipaji wa An-
kara za maji kwa wakati utasaidia
kuboresha huduma zao ikiwamo
upatikanaji wa maji muda wote.

Alisema hamasa hiyo ni sehemu
ya mpango biashara ya UWSA,
wamedhamiria kuboresha hudu-
ma ya majisafi na usafi wa mazin-
gira ikiwamo utekelezaji wa miradi
mbalimbali ya maji ambayo inato-
kana na fedha za ndani na serikali
kuu.

“Ili mamlaka iendelee kutoa hu-
duma ni lazima wateja, zikiwamo
taasisi za umma kulipia ankara ya
maji kwa wakati kwa kuwa shughuli
zake ikiwamo mpango biashara
unategemea fedha,” alisema CPA
Kayange.

Hivi karibuni Mwenyekiti wa
Bodi ya Mamlaka hiyo, Edina Mwai-
gomole, alisema wanaendelea ku-
wakumbusha wadaiwa wote sugu
wenye malimbikizo ya madeni.

Alisema taasisi za umma ni mion-
goni mwa wadaiwa na kwamba
tayari baadhi zimeanza kulipa mad-
eni, aliwakumbusha wadeni wote
kulipa ankara za maji ili kusaidia
utoaji mzuri wa huduma za maji.

Miongoni mwa wananchi wali-
lalamikia baadhi ya watumishi wa
idara hiyo kubambikizia wateja bili
za maji ikilinganishwa na hali halisi
ya utumiaji wa maji kwa mwezi.

Alisema mamlaka hiyo inajipam-
banua kufanya kazi vizuri, lakini
baadhi ya watendaji sio waaminifu
wakitaka kiasi kikubwa cha fedha ili
waziweke mfukoni.

RC ahamasisha h’shauri uchangiaji ujenzi mabweni

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera, ameziagiza hal-
mashauri za mkoa huo, kuchang-
ia fedha kwa ajili ya ujenzi wa
mabweni ya wanafunzi wa kike
katika Chuo Kikuu cha Mzumbe
Ndaki ya Mzumbe.

Homera alitoa agizo hilo mwis-
honi mwa wiki alipoongoza har-
ambee ya kuchangia ujenzi wa
mabweni ya wanafunzi wa kike
wa chuo hicho na kwamba Sh.

bilioni 4.5 zinahitajika ili kuka-
milisha ujenzi huo ambao uta-
wasaidia wanafunzi hao kusoma
kwenye mazingira ya usalama.

Alisema uwapo wa Chuo cha
Mzumbe Ndaki ya Mbeya ni fur-
sa yakiuchumi kwa sababu
wafanyabiashara  wanajiingizia
kipato kutokana na uuzaji
wa vyakula, nguo na mabhi-
taji mengine muhimu ya kibin-
adamu.

Kutokana na hali hiyo alisema
ni vyema halmashauri zote za

wilaya ambazo zinanufaika moja
kwa moja na chuo hicho amba-
cho kinapokea wanafunzi kutoka
maeneo mbalimbali nchini.

“Nafurahi Naibu Meya upo
hapa sasa natumia fursa hii kuzi-
agiza halmashauri zote za Mkoa
wa Mbeya, kuchangia ujenzi wa
mabweni ya chuo chetu, mtaan-
galia mnafanyaje, lakini ‘focus’
yetu ni kuhakikisha jengo hilo
linakamilika kwa wakati ili wa-
nafunzi wetu hasa wasichana
wasikumbane na vikwazo,” alise-
ma Homera.

Homera aliahidi kuchangia
Shilingi milioni sita ili kusaidia
ujenzi huo huku akiwahamasisha
viongozi wengine kusaidia.

Kaimu Mkuu wa Chuo hicho,
Profesa William Mwegoha, alise-
ma kwa sasa chuo hicho kina
hosteli ya kubeba wanafunzi 410
kati yao wanawake ni 260 idadi
ambayo ni ndogo ukilinganisha
na wanafunzi waliopo ambao ni
34,011

Mkuu wa Chuo hicho, Profesa
Henry Molel, alisema kukami-
lika kwa hosteli hizo kutasaidia

kubeba wanafunzi wa kike 800
ambao wataishi mazingira ya
shule.

Agripin Boniface, mwanafunzi
wa Chuo hicho alisema wanapi-
tia vikwazo mbalimbali wanapoi-
shi nje ya shule ikiwamo kuibiwa,
kushawishika kuingia kwenye vi-
tendo vinavyoharibu ndoto zao
kama vile ulevi na umalaya.

Alisema kukamilika kwa hos-
teli hiyo kitasaidia kuwa karibu
na shule na muda mwingi watau-
tumia kusoma ili kufikia ndoto
Zao.
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I Polisi kuchunguza mauaji ya wasichana 2 Mjini Magharibi

Mawaziri wa
Fedha Bara,
Visiwani
wakutana
kujadili kodi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Fedha na Mipango :
Zanzibar na Wizara ya Fedha na :
Mipango Tanzania Bara, chini ya :
mawaziri wake Dk. Saada Salum :
Mkuya na Dk. Mwigulu Nchemba, :
zimekutana visiwani Zanzibar ku- :
jadili masuala ya kikodi ambayo ‘:
yanatekelezwa katika pande mbili :

za Muungano wa Tanzania.

Kikao hicho cha majadiliano :
kimefanyika mwishoni mwa wiki :
katika Ofisi za Mamlaka ya Mapato :
Zanzibar (ZRA) na kuwashirikisha :
wataalamu wa taasisi za kikodi iki- :
wamo Mamlaka ya Mapato Tanza- :
nia (TRA), Mamlaka ya Mapato Zan- :
zibar (ZRA), Benki Kuu ya Tanzania
(BoT) na wizara mbili za fedha Zan- :

zibar na Tanzania bara.

Akizungumza katika kikao hi- :
cho, Waziri Saada alisema, uchumi :
na fedha katika pande za Jamhuri :
ya Muungano wa Tanzania zinain- :
giliana kupitia taasisi za kikodi, ki- :
sera na uchumi wa jumla na kwa :
pamoja zinaendeshwa na taasisi za :
Muungano ikiwamo Benki Kuu ya :

Tanzania.

Alisema lengo la kikao hicho :
ni kuangalia maeneo yatakayo- :
rahisisha kufanyika kwa biashara :
katika pande mbili za Muungano :
hasa ikizingatiwa kuwa kuna wa- :
fanyabiashara wanaotoka Zanzibar :
kwenda Bara kufanya biashara na :
wa Bara kufika Zanzibar kufanya- :
biashara. Alisema katika ufanyaji :
wao wa biashara kuna mambo ya- :
nayowakwaza ikiwamo masuala ya :
marejesho ya ongezeko la thamani :
(VIT) na ulipaji wa kodi na baadhi :
ya wafanyabiashara wanalalamika :
kulipa kodi mara mbili hivyo ni :
vyema kuweka mifumo mizuri ili :
kuondoa changamoto hiyo na kura- :

hisisha ufanyaji wa biashara.

“Sasa hivi Bunge linajadili bajeti :
ya serikali, lakini vile vile, Baraza :
la Wawakilishi linajadili bajeti ya :
serikali, tunakwenda kusoma ba- :
jeti kuu za serikali Juni 15, mwaka :
huu na hamu kubwa ya Watanzania :
wanayopenda kusikia ni maeneo :
ya kikodi, vipi serikali zinaweza ku- :
weka mazingira mazuri ya kikodi,” :

alisema Dk. Mkuya.

Waziri Dk. Nchemba, alisema :
viongozi wakuu wa nchi, Dk. Samia :
Suluhu Hassan na Dk. Hussein Ali :
Mwinyi wanaelekeza kutengeneza :
mazingira mazuri ya biashara ili ku- :
wavutia wawekezaji na kikao hicho :

cha majadiliano ni muhimu.

Aidha, alisema kikao hicho ki- :
tajadili masuala ya kiutawala ka- :
tika usimamizi wa sera za kikodi :
na kuwahakikishia wananchi kuwa :
serikali ipo makini inatengeneza :
mazingira bora na wananchi ku- :
fanya biashara, kuvutia uwekezaji :
na wananchi kujiajiri na kuweka :

maisha mazuri kwa kila Mtanzania.

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ESHI la Polisi Zanzibar,

limesema linaendelea

kufanya uchunguzi wa

matukio mawili ya maua-
ji ya wasichana yaliotokea Mei
20, mwaka huu katika Mkoa wa
Mjini Magharib Unguja.

Akizungumza na Nipashe,
Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Mjini Magharib Unguja, Rich-
ard Mchomvu, alisema tukio la
kwanza lililotokea huko Kijichi
katika nyumba yenye usajili H/
K208, msichana Laura Bitrim
Msemwa (23) alikutwa amefari-
ki ndani ya chumba chake ka-
tika nyumba hiyo aliyopanga.

Alisema tukio hilo limegun-
dulikana baada ya wapangaji
wezange kusikia harufu kali ku-
toka ndani ya chumba cha msi-
chana huyo. Kamanda alisema
kwa mujibu wa taarifa kutoka
kwa majirani zake, siku mbili
kabla ya tukio hilo msichana
huyo aliwataarifu wenzake
kuwa atakua na mgeni wake
ambaye atafika hapo.

“Ni kweli huyo mgeni wake
alifika ambaye ni kijana wa ki-
ume akiwa amevaa kanzu na
barakashia na walikaa ndani
kwa muda ambapo majira ya
saa 10 jioni kijana huyo alitoka

na kufunga mlango kwa nje na
siku ya pili kijana huyo alirejea
tena bila ya msichana kumuo-
na kwa siku mbili,” alisema.

Alisema majirani hao wali-
ingiwa na hofu baada ya siku
ya tatu kusikia harufu kali iki-
toka ndani ya chumba na kuli-
julisha Jeshi la Polisi ambalo
lililazimika kuvunja mlango na
kumkuta msichana huyo akiwa
ameshafariki bila ya kuwa na
majeraha. “Tulikuta mwili wa
marehemu  umeshaharibika
usoni akiwa yupo kitandani
bila ya kuwa na majeraha, lak-
ini tulikuta vinywaji mezani ka-
tika chumba hicho na inaoneka
kama walikuwa wakinywa na
huyo aliyekuwa naye,” alisema.

Alisema Jeshi la Polisi lin-
aendelea na uchunguzi ili ku-
jua kifo cha msichana huyo na
aliyefanya uhalifu huo ili sheria
ichukue mkondo wake.

“Tupo vizuri na tunafua-
tilia kwa ukaribu tukio hili na
tutajua tukio hili limetokana
na nini na sheria kuchukua
mkondo wake, imani yetu
kuwa kifo chake kimetokana
na mazingira ya unywaji na tu-
naamini huyo kijana aliyekuwa
naye ni mtu wanayefahami-
ana,” alisema. Aidha, alisema
tukio lingine lililotokea siku
hiyo hiyo ya Mei 20 majira ya

saa nne asubuhi, Jeshi la Polisi
lilipata taarifa ya kukutwa kwa
mwili wa msichana Khairat
Juma Bakari (28), mkaazi wa
Donge, katika boma la nyumba
huko Mbuzini Mkoa wa Mjini
Magharib Unguja, mwili wake
ukiwa umeharibika kwa ku-
chomwa na vitu vyenye ncha
kali.

Alisema uchunguzi wa awali
umetambua nyumbani kwao
alipokuwa akiishi na kabla ya
tukio hilo alikwenda benki ku-
toa fedha kiwango kikubwa, la-
kini nyumbani kwao hakufika
na kukutwa katika eneo hilo
akiwa ameshafariki.

“Uchunguzi unaendelea,
lakini ninachowaambia wa-
nanchi matukio haya yame-
bainika siku moja lakini haya-
jatokea siku moja na mazingira
yake ni tofauti tunavyoona hili
tukio moja yawezekana ikawa
ni wivu wa kimapenzi na hili
tukio la pili ni ukatili ambao
umetokana kwa wahalifu ku-
taka kujipatia kipato,” alisema
Kamanda Mchomvu.

Kutokana na matukio hayo
asasi za kiraia zinazotetea haki
za wanawake na watoto zime-
laani vitendo hivyo na kulitaka
Jeshi la Polisi kutumia rasili-
mali zake zote kuwatafuta wa-
halifu na kuharakisha upelelezi

ili kuwafikisha katika vyombo
vya sheria mapema iwezeka-
navyo na hivyo kulipia makosa
yao hayo. Jamila Mahmoud,
Mkurugenzi wa Jumuiya ya
Wanasheria Wanawake Zanzi-
bar (ZAFELA) na Mkurugenzi
wa Chama cha Waandishi wa
Habari Wanawake Tanzania
(TAMWA, Zanzibar), Dk. Mzuri
Issa, walisema kupatikana kwa
haki kutawatisha wahalifu
wengine ambao wana nia ya
kufanya vitendo hivyo vya ki-
katili na kuhakikisha kwamba
matukio kama hayo hayaende-
lei kutokea Zanzibar.

“Pia TAMWA na ZAFELA zi-
naiasa jamii kuacha kutenda
vitendo vya ukatili dhidi ya
wanawake na watoto ambavyo
vinakiuka haki za kibinadamu
na kuteteresha ustawi kwa
makundi ya wanawake na wa-
sichana,” alisema Mzuri.

Wanaharakari hao, walisema
nchi ndogo kama Zanzibar
kukiwapo na upelelezi na ush-
irikiano mzuri wa jamii, wa-
halifu wanaweza kupatikana
kwa muda muafaka.

Kwa mujibu rekodi za taai-
si hizo tangu mwaka 2016,
matukio 23 ya mauaji ya wa-
nawake na watoto yameri-
potiwa na upatikanaji wa haki
umekuwa ni mgumu kufikiwa.

Mbunge wa CCM
Jimbo la Malindi,
Mohamed Sulei-
man Omar (wa pili
kulia), amekabidhi
bodaboda mbili na
mashine maalumu
va kusagia vyakula
vikavu (viungo)
kwa vikundi vya
matawi ya CCM,
Gulioni na Miti
Ulaya vyenye
thamani ya Sh.
milioni 7,200,000.
PICHA: MARTIN
KABEMBA

‘Wenye ulemavu wanaendelea kutengwa, kubaguliwa’

Na Mwandishi Wetu

LICHA ya jitihada za serikali
kwa kushirikiana na jumuiya
mbalimbali zinazoshughulikia
masuala ya watu wenye ulema-
vu kukemea vitendo vya ud-
halilishaji kwa watu hao, lakini
bado hutengwa, hubaguliwa na
kutendewa ukatili.

Hayo yalisemwa visiwani
hapa na Makamu wa Kwanza
wa Rais, Othman Masoud Oth-
man, wakati akifungua mafun-
70 kwa viongozi wa Serikali za
Mitaa, wakiwamo wakuu wa

wilaya na mikoa, Makamanda
wa Polisi wa mikoa na wilaya
kuhusu uzingatiaji wa masuala
ya watu wenye ulemavu Zanzi-
bar.

Othman alisema hatua hiyo
inafuatia masuala ya watu we-
nye ulemavu kupewa kip-
aumbele ulimwenguni baada
ya kubainika kundi hilo amba-
lo nisehemu ya jamii kukosa
haki zake zamsinginaku-
sababisha  Umoja wa Mataifa
kuanzisha mkataba ~ wa watu
wenye ulemavu duniani.

Alisema katika kutekeleza

mkataba huo, Serikali ya Map-

induzi Zanzibar, imechukua
jitihada za kuhakikisha watu
wenye ulemavu wanapata

haki na fusra wanazostahiki ili
waendelee kuishi vyema kama
wengine.

Alizitaja miongoni mwa jiti-
hada hizo kutungwa sera ya
watu wenye ulemavu ya mwa-
ka 2008 na kutungwa kwa she-
ria mpya inayosimamia masua-
la ya watu hao ya mwaka 2022,
Zanzibar.

Aidha, aliwataka wakuu
wa wilaya kuzingatia kifungu

namba nane cha sheria hiyo
kwa kuanzisha na kuyasimaia
Mabaraza ya watu wenye ul-
emavu ndani ya wilaya zao ili
kufikia ~ malengo ya kuwapa
huduma bora watu wa jamii
hiyo.

Katibu Mkuu Ofisiya Makamu
wa Kwanza wa Rais, Dk. Omar
Dadi Shajak, alisema kwamba
mafunzo hayo ni mwendelezo
na jitihada za serikali kupitia
ofisi hiyo katika kuifanya jamii
na viongozi kuwa na uelewa
kuhusu masuala yote ya watu
wenye ulemavu.



18 Nipashe

Jumatatu Mei 29, 2023

HABARI KITAIFA

Katibu Mkuu Kiongozi
ataka ARU iwe kimataifa .

Na Joseph Mwendapole

KATIBU Mkuu Kiongozi, Dk.
Moses Kusiluka, amesema
serikali inatamani kuona Chuo
Kikuu cha Ardhi (ARU) kinaku-
wa sehemu ya jumuiya ya ki-
mataifa kwa kutoa elimu yenye
viwango vya kimataifa na ku-
vutia wanafunzi wengi kutoka
nje ya nchi.

Amesema chuo hicho kina-
paswa kuendelea kutoa wa-
hitimu bora watakaoshindana
katika soko la ajira la ndani na
nje ya Tanzania.

Aliyasema hayo mwishoni
mwa wiki wakati wa sherehe
za uzinduzi wa Kamati ya
Ushauri ya Kisekta ya chuo hi-
cho iliyobuniwa chini ya mradi
wa HEET.

Alisema ARU inapaswa kuwa
kituo cha umahiri katika uvum-
buzi na utafiti, methodolojia
na teknolojia zitakazowezesha
utoaji wa huduma bora kwa
jamii, hivyo kuchangia katika
utatuzi wa migogoro mingi
hususani inayoendana na usi-
mamizi wa sekta ya ardhi.

Dk. Kusiluka alisema chuo
hicho pia kinapaswa kuchang-
ia katika kuongeza mapato ya
serikali kwa kubuni miradi
mbalimbali ya utafiti, ushauri
wa kitaalamu na taaluma na
hivyo kupunguza mzigo wa
uendeshaji wa taasisi za elimu
yajuu.

Kwa mujibu wa Dk. Kusiluka,
ARU inapaswa kutoa mchango
stahiki kwa serikali na taifa
hususani katika masuala ya
utayari wa majanga, suluhisho
baada ya majanga kutokea na
kujenga uwezo himilivu kwa
jamii ya Watanzania katika ku-
kabiliana na majanga hayo.

Naibu Makamu Mkuu wa
chuo hicho anayeshughulikia
Taaluma, Utafiti na Ushauri,
Prof. John Lupala, alisema
mradi  huo unatekelezwa
kwa kushirikisha vyuo 14 vya
umma, taasisi tatu za elimu ya
juu na vyuo vitano ambavyo
viko chini ya Wizara ya Fedha
na Mipango.

Alisema kamati itakuwa na
kazi ya kutoa mapendekezo
yatakayosaidia chuo kutatua

changamoto za ajira, kucham-
bua na kushauri kuhusu
mabhitaji ya soko la ajira, ku-
fafanua na kutangaza huduma
nyingine ambazo chuo kina-
toa.

Alisema kamati itakuwa ki-
unganishi kati ya chuo na jamii
na kutoa mapendekezo kwa
chuo kuhusu fursa za ushiriki-
ano na vyuo vingine.

Alisema HEET ni mradi wa
miaka mitano unaofadhiliwa
na Benki ya Dunia (WB) na ku-
ratibiwa na Wizara ya Elimu,
Sayansi na Teknolojia.

Prof. Lupala alisema ARU
ni mnufaika wa mradi huo na
chuo kimepata dola za Mareka-
ni milioni 29 (Sh. bilioni 68.2).

Alisema mradi huo unalenga
kukijengea uwezo chuo katika
mambo mbalimbali, ikiwamo
kuongeza kiwango cha udahili
wa wanafunzi na kuboresha
mitaala ya kufundishia ili kue-
ndana na mabhitaji ya soko ka-
tika programu za kipaumbele
za mradi.

Alitaja eneo la kwanza kuwa
ni ujenzi na uboreshaji wa

miuondombinu ambapo ma-
jengo manne ya madarasa,
maabara, studio na karakana
za ufundi zenye uwezo wa
kuchukua wanafunzi 4,712
na wakufunzi na wafanyakazi
143 yatajengwa katika Kampasi
ya Dar es Salaam.

Alisema baada ya kukamilika
kwa ujenzi wa Kampasi ya Dar
es Salaam, chuo kitakuwa na
uwezo wa kudahili wanafunzi
11,323 ambalo ndilo lengo la
chuo katika kipindi cha miaka
saba ijayo.

Mwenyekiti wa Baraza la
Chuo hicho, Balozi Salome Si-
jaona, aliwashukuru wajumbe
wa kamati kwa kukubali uteuzi
wa kuchukua jukumu la kuwa
washauri wa chuo hicho kwa
huduma ambazo chuo kinazi-
toa kwa jamii.

Alisema huduma hizo zi-
najumuisha kutoa elimu, ku-
fanya utafiti na kutoa ushauri
wa kitaalamu kwa jamii na
kupitia ushauri wao anaamini
chuo kitapiga hatua kubwa
katika kuchangia maendeleo
ya nchi.

O

kuchochea shughuh za utalii. PICHA: MPIGAPICHA WETU

TIB yatoa
-mkopo
uzalishaji
nishati

Na Seleman Mpochi

BENKI ya Maendeleo ya TIB
imeunga mkono juhudi za
uzalishaji wa nishati nchini kwa
kutoa mkopo wa zaidi ya dola
za Marekani 400,000 kwa Kam-
puni ya Nishati Lutheran (DKK)
Investment Ltd inayotekeleza
Mradi wa Umeme wa ljalanga
‘Small Hydro Eclectic Power
Project (ISHEP)' pembezoni mwa
Mto ljawala mkoani Njombe.

Mwishoni mwa wiki, Mwakili-
shi wa TIB, Mkurugenzi Mtend-
aji, Joseph Chilambo, alibaini-
sha hayo wakati wa hafla ya
uzinduzi wa mradi huo katika
makao makuu ya Kampuni ya
DKK Investment Ltd, Kata ya
kete W|Iayan| Njombe.

Chilambo alisema benki ime-
toa mkopo kwa ajili ya kughara-
mia ujenzi wa mradi huo ambao
utakuwa na uwezo wa kuzalisha
kilowati 360.

Alisema benki imechagua
kufadhili mradi huo kwa kuwa
unatarajiwa kuwa na matokeo
chanya ya kiuchumi na kijamii,
ambazo zitachangia mpango
wa nchi wa kusambaza umeme

anzo mbalimbali vya uzallshaJ|
umeme, ili kuongeza tija katika
shughuh za maendeleo nchini.

Alisema mradi huo utaboresha
hali ya maisha kwa kuboresha
upatikanaji wa umeme kwa
maendeleo ya biashara ndogo
na matumizi ya nyumbani.

Mradi wa Umeme wa ljalala
Small Hydro Eclectic Power
sasa uko chini ya utaratibu wa
Mpango wa Upanuzi wa Nishati
Jadidifu Tanzania (TREEP) chini
(REA). REA kwa kushirikiana na
Benki ya Dunia (WB) imeanzisha
programu ya kusaidia maende-
leo ya miradi ya nishati jadidifu
nchini.

TREEP imeundwa kama
Programu ya Matokeo (PforR),
inayounga mkono Mpango
wa Serikali (NREP) kwa kuun-
ganisha kwa ubunifu utoaji wa
fedha moja kwa moja na utoaji
wa matokeo yaliyoainishwa na
kufikia malengo yake, ambayo
ni pamoja na kupanua upatl-

BoA kuwezesha makandarasi katika utekelezaji wa miradi

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Afrika (BoA) Tanzania
imewahakikishia makandarasi
nchini upatikanaji wa mikopo na
dhamana za benki ambazo zita-
warahisishia vigezo vya kupata
mikataba na kufanikisha miradi
yao.

Meneja wa Kitengo cha Utoaji
Fedha za Biashara wa benki hiyo,
Jessica Mizambwa, alibainisha
hayo wakati benki hiyo iliposhiri-
ki Mkutano Mkuu wa Mwaka wa
Bodi ya Wasajili wa Makandarasi

jijini Dar es Salaam mwishoni
mwa wiki.

“Benki inatoa huduma maal-
um ambazo ni suluhisho katika
kufadhili miradi mbalimbali ya
makandarasi. Huduma hizo zi-
nazotolewa na benki yetu ni
pamoja na dhamana ya zabuni
inayotoa dhamana ya hadi Sh.
bilioni moja ndani ya saa 24.

“Pia tuna dhamana ya malipo
ya mapema, dhamana ya utend-
aji kazi, punguzo la ankara,
mikopo na nyinginezo na zina-
patikana kwa haraka,” alisema

Jessica.

Alisema huduma za kifedha
kusaidia biashara zinalenga
kukuza ukuaji wa uchumi na
maendeleo ya nchi kwa ku-
wezesha usafirishaji wa bid-
haa kuvuka mipaka na hata
ndani.

Hivyo, benki inawezesha wa-
fanyabiashara wa aina mbalim-
bali wakiwamo makandarasi,
waagizaji bidhaa kutoka nje na
wauzaji bidhaa nje ili kupunguza
uwezekano wa kupata hasara zi-
nazohusiana na kufanya biasha-

ra za nje ya nchi.

Jessica aliongeza kuwa kupitia
mpango wa benki wa kuwezesha
makandarasi, hasa wadogo, wa-
naweza kupata mashine bora
za kufanyia kazi na kufanikisha
kutekeleza miradi yao.

“Bank of Africa Tanzani ita-
wawezesha makandarasi kupata
mashine na kuondoa tatizo la
makandarasi kushindwa kutoa
huduma kwa kukosa mashine au
fedha,” alisisitiza.

Naibu Waziri wa Ujenzi na
Uchukuzi, Godfrey Kasekenya,

aliwataka makandarasi wazawa
nchini kuwa mabalozi wazuri
kwa kufanya kazi nzuri kwa kuz-
ingatia viwango na kukamilisha
miradi kwa wakati ili serikali ip-
ate thamani ya fedha katika mi-
radi yote.

Kasekenya alisema makandar-
asi wana mchango mkubwa kati-
ka kuinua uchumi wa nchi na in-
apotokea wanashindwa kutimiza
wajibu wao, wanachelewesha
wananchi kupata huduma zi-
lizokusudiwa na kuisababishia
hasara serikali.
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Mbaroni kwa wizi wa maiti 31 Marekani

INDIANA, Marekani

MKURUGENZI wa mazishi kati-

milisha shughuli za mazishi
alizolipwa.
Kutokana na maelezo ya

ka jimbo la Indiana nchini Mare- Lankford  jaji anayesimamia kesi hiyo,
kani, Randy Lankford, ametiwa ameweKwa Lankford anaweza kutumikia
hatiani baada ya eneo lake ku- chiniya miaka 12 na kupewa amri ya
kutwa na miili iliyoharibika ya Kizuizicha lazima ya kufidia familia 53
watu zaidi ya 31, huku akikiri nyumbani  dola 46,000 alizolipwa kwa
makosa mengine 40 ya wizi. hadi hu- ajili ya shughuli ya mazishi.
Kwa mujibu wa BBC, waende- Kumu yake llielezwa kuwa Lankford
sha mashtaka walimshtaki Ran- ;mle(\?vgo- atahukumiwa Juni mwaka

dy Lankford, ambaye anamiliki
biashara ya mazishi huko Jeffer-
sonville, kwa kushindwa kuka-

huu, na kwamba Polisi wa
Jeffersonville walianza ku-
chunguza Kituo cha Mazishi

e

cha Lankford na Kituo cha
Familia Julai 2022 kutokana
na ripoti za kuwepo kwa
harufu kali kutoka kwenye
jengo lake.

“Miili hiyo ambayo hai-
kuhifadhiwa kwenye jokofu
ilipatikana katika hali mbal-
imbali za kuoza kwani baa-
dhi walikuwa kwenye ny-
umba ya mazishi kwa miezi
kadhaa,” ilisema taarifa ya
polisi.

“Mabaki ya maiti ya watu

17 pia yalipatikana. Lankford
amewekwa chini ya kizuizi
cha nyumbani hadi hukumu
yake itakapotolewa,” ilisema.
Hata hivyo, ilibainishwa
kuwa jaji alipendekeza Lank-
ford akae jela miaka minne
na miaka minane chini ya
kizuizi cha nyumbani. Vile
vile, mwendesha Mashtaka
wa Kaunti ya Clark Jeremy
Mull alisema kuwa kesi dhidi
ya mwanaume huyo mwenye
miaka 50 ilikuwa ngumu.

Miongoni mwa madai ka-
tika hati za mahakama zi-
lizowasilishwa ni kwamba
familia kadhaa zilipokea kile
walichoamini kuwa ni ma-
jivu ya wapendwa wao.

Pia inaelezwa kuwa baada
ya miezi kadhaa waliwasili-
ana na polisi na kuambiwa
majivu halisi yaligunduliwa
kwenye nyumba ya mazishi
ya Lankford, na kwamba
mwanafamilia wao hakuwa-
hi kuchomwa moto. BBC

Wafuasi wa kundi la waasi wa M23 ambao ser|kal| ya Jamhum ya Kidemokrasia ya Kongo (DRC), imewashutumu kwa kuimarisha ngome zake kwa lengo la kuva-

-Uchaguzi wa rais

KYIV, Ukraine

MAQOFISA wa Mjini Kyiv,
Ukraine wamesema Russia im-
efanya shambulizi katika eneo
hilo usiku wa kuamkia jana na
kusababisha kifo na majeruhi
mmoja, pamoja Na uharibifu wa
miundombinu.

Meya wa Kyiv, Vitaliy
Klitschko, alisema mtu mmoja
alifariki wakati mabaki ya
ndege zisizo na rubani zilipoan-
guka karibu na kituo cha mafuta
na mwanamke mmoja pia alije-
ruhiwa.

Alisema vikosi vya ulinzi wa
anga viliangusha zaidi ya ndege
20 zisizo na rubani zilizokuwa
zimeelekezwa Kyiv, na kwamba
baada ya muda wimbi jipya la
ndege zisizo na rubani lilikar-
ibia eneo hilo.

[libainishwa kuwa hivi
karibuni Russia imeongeza
mashambulizi yake dhidi ya
Kyiv, ikitaka kuzidisha ulinzi wa
mji mkuu huo.

Pia ilielezwa kuwa baada ya
shambulio hilo jana tahadhari

mia mji mkuu wa Kivu Kaskazini mwa Goma. PICHA: MTANDAO

Kyiv yakumbwa na mashambulizi :

Za uvamizi wa anga zilianzish-
wa katika mikoa 12 ya Ukraine,
kutoka Volyn kaskazini maghar-
ibi hadi Dnipropetrovsk kusini
mashariki.

Ukraine imekuwa ikipanga
kukabiliana na mashambulizi
kwa miezi kadhaa, na kwamba
imetaka muda mwingi iweze-
kanavyo kutoa mafunzo kwa
wanajeshi na kupokea vifaa vya
kijeshi kutoka kwa washirika
wa Magharibi.

Katika chapisho kwenye
mtandao wa kijamii Klitschko
aliwataka wakazi wa Kyiv
kukaa katika makazi, akionya
kwamba usiku huo utakuwa
mgumu.

Alisema majengo mawili ya
juu katika wilaya tofauti za mji
mKkuu yameungua baada ya ku-
gongwa na vipande vya ndege
ZIisizo na rubani zilizoanguka.

Katika mashambulio ya hivi
karibuni, Russia ilikuwa ikitumia
kinachojulikana kama ndege
Zisizo na rubani za kamikaze
pamoja na safu ya makombora
ya cruise na balestiki. BBC

- wafanyika tena UturukKi

ANKARA, Uturuki

WANANCHI Uturuki wame-
piga tena kura katika awamu
ya pili ya marudio ya kura
ya urais ili kuamua kwamba
Rais wa nchini humo Recep
Erdogan anafaa kubaki ma-
darakani baada ya miaka 20.

Waturuki hao wamepiga
kura hiyo kwa awamu ya
pili jana baada ya awamu
ya kwanza kudaiwa kuwa
hakukuwa na usawa.

Mpinzani Kemal Kilicdaro-
glu, anayeungwa mkono na
muungano mpana wa upin-
zani, aliidhinisha kura hiyo
kama kura ya maoni kuhusu
mwelekeo wa baadaye wa
Uturuki.

Rais ambaye amekuwa ak-
ishinda mara kadhaa katika
kinyang’anyiro cha urais Utu-
ruki, aliahidi enzi mpya ya
kuunganisha nchi huyo ka-
ribu na karne ya Kituruki, na
kwamba suala kubwa zaidi la
kuangaliwa ni mfumuko wa

bei uliokithiri na mgogoro
wa gharama ya maisha.

Inaelezwa kuwa kura kuto-
ka kwa wageni, iliyofanywa
kote ulimwenguni, tayari im-
ekamilika na kwamba wal-
iojitokeza katika awamu ya
kwanza walikuwa ni asilimia
88.8 na uongozi wa Erdogan
ulipata kura milioni 2.5.

Aidha, ilielezwa kuwa
wagombea wote wawili wa-
meelekeza macho yao kwa
wananchi milioni nane am-
bao hawakupiga kura, huku
Kilicdaroglu akimshutumu
mpinzani wake kwa kuzuia
ujumbe wake wa maandi-
shi kwa wapigakura wakati
ujumbe wa rais ukipita.

Hata hivyo, inabainishwa
kuwa vyama vya upinzani vi-
natumia jeshi la watu wa ku-
jitolea ili kuhakikisha haku-
na wizi wa kura unaofanyika.

Waangalizi wa kimataifa
walizungumza kuhusu ku-
tokuwapo usawa baada ya
awamu ya kwanza, lakini

hakukuwa na pendekezo
kwamba makosa yoyote ka-
tika upigaji kura yangebadili-
sha matokeo.

Kilicdaroglu aliahidi
mtindo tofauti wa urais ka-
tika siku yake ya mwisho ya
kampeni, “Sina nia ya kuishi
katika majumba, nitaishi
kama wewe, kwa kiasi ... na
kutatua matatizo yako.”

Pia ilidaiwa kuwa baada
ya kiongozi huyo kunusurika
katika mapinduzi ya mwaka
2016, alichukua mamlaka
makubwa na kuweka ki-
zuizini maelfu ya watu na ku-
chukua udhibiti wa vyombo
vya habari.

Inadaiwa kuwa Uturuki
ina mgawanyiko wa kisiasa
na kwamba rais anaegemea
uungwaji mkono wa wafuasi
wa kidini na wapenda utaifa,
wakati wafuasi wake wa
upinzani wengi wao ni wa-
siopenda dini, licha ya kuwa
wengi wao ni wazalendo pia.
BBC
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ROBERTINHO
YA USAJILI

Na Saada Akida

OCHA Mkuu wa Sim-
ba, Roberto Oliviera
ameitaka kamati ya
usajili ya klabu hiyo
kusajili wachezaji wanaolin-
gana kiuwezo ili kupata
uwiano sahihi pindi mmoja
anapokosekana.

Kamati ya usajili pamoja na
Mkuu wa Skauti Mels Daal-
der, tayari wameingia msi-
tuni kwa ajili ya kusaka nyota
wapya kwa gjili ya kuboresha
kikosi cha msimu ujao wa
mashindano ikiwamo mi-
chuano ya ‘Super League’

jana. PICHA: JUMANNE JUMA

inayotarajiwa kuanza Agosti
mwaka huu.
Akizungumza na Ni-
pashe jana, Robertinho
alisema anahitaji kui-
marisha kikosi chake
katika usajili kwa
kila nafasi kuwe na
wachezaji wawili au
zaidi wenye ubora na
kiwango Kizuri.

“Msimu huu tumeshindwa
kufikia malengo kwa sababu
ya kukosekana kwa nyota
wa kikosi cha kwanza ku-
umia na kushindwa kupata
mbadala wao wenye uwiano

=

mzuri na yule tuliyemkosa,
tayari nimewasilisha ripoti na
mapendekezo yangu, sasa ni
muda wa kuandaa timu nzuri
na imara kuhakikisha tuna-
fanya usajili mkubwa kulin-
gana na malengo yetu tuliyo-
jiwekea,” alisema Robertinho.
Aliongeza kuwa wanahitaji
kubadilisha fikra za wacheza-
ji na mipango yao kwa ajili ya
msimu ujao ambao wamepa-
nia kurejesha makali yao.
Miongoni mwa majina
yaliyopendekezwa, gazeti hili
lilinasa jina la kipa wa Vipers
FC ya Uganda, Alfred Mude-
kereza ametajwa kuwa katika

mipango ya kocha Robertin-
ho kwa msimu ujao.

Kipa huyo namba moja
wa Vipers United ameonye-
sha kiwango kizuri katika
michuano ya kimataifa na
kupendekezwa kuwa mion-
goni mwa nyota watakaosa-
jiliwa kwa msimu ujao wa
mashindano.

Chanzo cha ndani kimese-
ma kuwa Robertinho amewa-
taka viongozi kuhusu suala la
kipa walifanyie kazi mapema
ili kuziba nafasi ya Beno Ka-
kolanya ambaye taarifa zi-
nasema nyota huyo atatimka
Simba.

Ibra Class azima tambo za Chino

Na Saada Akida

BONDIA wa ngumi za kulip-
wa nchini, Ibrahim Class juzi
usiku alifanikiwa kumtandika
bila ‘utata’ bondia Said Chino
katika pambano la kuwania
mkanda wa Taifa wa TPBRC
lililopigwa juzi usiku.

Kabla ya pambano hilo la
uzito wa ‘Super Feather’ lil-
ilofanyika kwenye ukumbi
wa Warehouse jijini Dar es
Salaam mabondia hao wote
walitambiana kuibuka na
ushindi, hata hivyo alikuwa
Ibra Classic aliyefanikiwa
kuzizima tambo za mpinzani
wake.

Chino licha ya kujitahidi ku-
jitafuta katika kila raundi kwa

kutumia ngumi zake nzito
lakini hazikuweza kufua dafu
mbele ya Class aliyecheza
kwa umakini mkubwa am-
bapo alitumia muda mwingi
kumchapa kwa ngumi za ‘jab’
zilizokuwa zinamfikia kirahisi
Chino kutokana na ‘gadi’ yake
kuwa nyepesi.

Class amedhihirisha yeye
ndiyo mfalme katika uzani
huo hapa nchini kwa sasa
baada ya ushindi huo wa mp-
inzani wake anayeshika na-
fasi ya pili kwa ubora.

Majaji wote matatu kwe-
nye pambano hilo walitoa
ushindi kwa Class ambapo
Jaji namba moja alitoa pointi
98-91, jaji namba mbili alimpa
Class 97- 92 huku jaji namba

tatu akimpa Class 97 dhidi ya
92 za Chino.

Akizungumza na Nipashe
baada ya pambano hilo, Class
alisema kuwa aliwaambia
mapema Watanzania kuwa
Chino siyo bondia mgumu
kwake na kuwa aliamini an-
gempiga kwenye pambano
hilo.

“Niliwaambia Watanzania
mapema kwamba huyu siyo
bondia ni mpigadebe kwa
sababu anaongea sana lakini
nashukuru Mungu nimefani-
kiwa kushinda pambano hili,
yeye anasema amenipiga
ngumi nikadondoka nina-
chotaka kumwambia kuwa
video zipo na kilichotokea
kila mmoja ameona kwamba

alinikanyaga  nikashindwa
kutembea,” alisema Class.

Naye Chino alisema hana
sababu ya kuongea sana kwa
kuwa alichokifanya kila mmo-
ja ameweza kukiona hadi ku-
pelekea kumwangusha Class
kutokana na kumpiga ngumi
kali huku akitaka kupewa
pambano la marudiano.

“Kweli Class ni bondia
wakawaida sana na amekuwa
akiletewa mabondia wepesi
na ndiyo maana nimeweza
kumwangusha na kila mmo-
ja ameona, amecheza na
Mmexico halafu Mzimbabwe
nani ambaye amefanikiwa
kumwangusha yeye atabakia
kuwa ni bondia wa media, “
alisema Chino.

Nahodha KMC,
Meridianbet
watoa msaada

Na Saada Akida

NAHODHA na beki wa timu ya KMC
FC, Sadala Lipangile, kwa kush-
irikiana na kampuni ya mchezo wa
kubashiri wa Meridianbet, wametoa
misaada mbalimbali kwa jamii inay-
Dar es Salaam.

Beki huyo aliambatana na mkuu
wa kitengo cha masoko na Mawasi-
l[iano cha Meridianbet, Matina Nkur-
|u na kutoa msaada kwa familia
10 ikiwamo mama mjane mwenye
familia ya watu 19.

Msaada huo uliotolewa na beki
huyo kushirikiana na Meridianbet
ambao ni wadhamini wakuu wa
timu ya KMC FC. Miongoni mwa Vvitu
vilivyotolewa ni mafuta ya kupikia,
mchele, sukari, sabuni pamoja na
vifaa vya usafi.

Akizungumza na Nipashe jana,
Lipangile amemshukuru Mungu kwa
kumwezesha kufika katika eneo
hilo pamoja na wadhamini wa timu
yake, Meridianbet na kwenda kutoa
alichojaliwa kwenye familia ya wa-
naoishi katika mazingira magumu
na wajane.

Alisema ameamua kutoa kidogo
kwa jamii yake kwa sababu am-
etoka kwenye maisha kama hayo
na Meridianbet wamekuwa sehemu
ya kufanikisha jambo hilo ambalo
alitamani kulifanya muda mrefu
sana.

FA Cup Unguja
kurindima leo

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

NUSU Fainali ya Michuano va
Kombe la ZFF (FA Cup) kwa kanda
ya Unguja inatarajiwa kupigwa leo
katika Viwanja vya Mau Kisiwani
hapo.

Nusu fainali ya kwanza itaziku-
tanisha timu ya Black Sailor dhidi
ya New King ambayo inacheza
Ligi daraja la kwanza Kanda ya
Unguja wakati nusu fainali ya pili
utazikutanisha timu ya JKU dhidi
ya Mwembe Makumbi City nayo
kutokea Ligi daraja la kwanza.

Michezo yote itachezwa majira
ya saa kumi alasiri katika Uwanja
wa Mau A na Mau B.

Akizungumza na gazeti hili Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Mashindano,
Ali Bakar ‘Cheupe’ alisema maan-
dalizi yote kuelekea hatua ya nusu
fainali yamekamilika.

Alisema tayari kamati ya
mashindano kwa kushirikiana na
mdhamini wa haki ya matangazo
wa michuano hiyo Zanzibar Cable
TV imeweka mazingira ya michezo
yote ambayo itachezwa siku moja
jonyeshwa mubashara.

Alisema katika kuhakikisha
kanuni zinafuatwa tayari kamati
hiyo imeziita timu zote zilizot-
inga hatua hiyo ya nusu fainali ili
kuwakumbusha kufuata kanuni
ikiwamo kutojihusisha na vitendo
vyovyote vitakavyoashiria upan-
gaji wa matokeo.
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RASHFORD KUONGEZA UNITED

KOCHA wa Manchester United, Erik ten Hag
anatarajia mshambuliaji wa England, Marcus Rash-
ford ataoongeza mkataba wake na klabu hiyo ya Old
Trafford, 25, huku mkataba wa sasa wa mchezaji huyo
ukikamilika mwishoni mwa msimu wa 2023-24. (Via-
play, viaManchester Evening News)

JUDE KUTUA REAL MADRID

REAL Madrid itamsajili kiungo wa kati wa England,
Jude Bellingham, 19, kutoka Borussia Dortmund kwa
mkataba wa thamani ya pauni milioni 87 pamoja na
nyongeza za pauni milioni 21. (Sunday Mirror)

AMFIKIRIA LUKAKU

KOCHA mpya mtarajiwa wa Chelsea, Mauricio Po-
chettino anataka kumtathmini mshambuliaji wa Ubel-
giji, Romelu Lukaku, 30, ambaye mkopo wake katika
klabu ya Inter Milan kutoka unamalizika msimu huu
wa joto, lakini mchezaji huyo anataka kusalia katika
klabu hiyo ya Italia. (La Gazzetta dello Sport)

NEVES AIVUTIA LIVER

LIVERPOOL imeomba kufahamishwa kuhusu hali
ya kiungo wa Ureno, Ruben Neves, ambaye anaingia
miezi 12 ya mwisho ya mkataba wake na Wolves na
amekuwa akihusishwa sana na Barcelona. (Football
Insider)

HEE-CHAN ATAZAMWA

KLABU za Aston Villa, Newcastle United, Tottenham
Hotspur na AS Roma zinaweza kumtazama msham-
buliaji wa Wolves mwenye umri wa miaka 27, Hwang
Hee-chan kwani klabu hiyo ya Midlands inaweza kula-
zimika kuuza wachezaji ili kutimiza sheria za masuala
ya fedha (FFP). (Sunday mirror)

SPURS YAMTAKA SOLOMON

KLABU ya Tottenham Hotspur inatafuta kumsajili
winga wa Israel, Manor Solomon, 23, ambaye ame-
kuwa akiichezea Fulham, baada ya Fifa kusema kuwa
mchezaji huyo anaweza kuondoka Shakhtar Donetsk
kwa uhamisho wa bure msimu huu wa joto. (Athletic)

BOEY ATAKIWA ARSENAL

ARSENAL inafikiria kumnunua beki wa kulia wa
Ufaransa, Sacha Boey, 22, anayechezea klabu ya Gal-
atasaray ya Uturuki. (SundayTelegraph)

ARSENAL ILIKATAA

KLABU ya Asenal ilikataa kuweka kipengele cha
kuachilia huru katika mkataba mpya wa winga wa
England, Bukayo Saka, 21 na badala yake wakampa
mkataba mfupi kuliko ilivyotarajiwa, ambao utaende-
lea hadi mwaka 2027. (Mail on Sunday)

CARVALHO AFUATILIWA

KLABU ya Burnley inafuatilia hali ya kiungo mka-
baji wa Liverpool, Fabio Carvalho, 20, na iko tayari
kumchukua kwa mkopo wa kudumu Mreno huyo.
(Football Insider)

ORIGI KUONDOKA

MSHAMBULIAJI wa Ubelgiji, Divock Origi, 28,
anatazamiwa kuondoka AC Milan na klabu za Uturuki
zinamtaka mchezaji huyo. Lakini fowadi huyo wa
zamani wa Liverpool angependelea kurejea katika
Ligi Kuu ya England. (Il Corriere dello Sport)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

-
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PARIS, Ufaransa

ARIS Saint-Germain ilifani-

kiwa kutwaa taji la 11 la re-

kodi la Ligi Kuu ya Ufaransa

baada ya kutoka sare ya 1-1

na Strasbourg siku ya Jumamosi na

kuwazidi pointi nne Lens waliopo

nafasi ya pili kukiwa kumesaliwa na
mchezo mmoja.

Mshindi wa Kombe la Du-

nia, Lionel Messi alifunga

bao pekee kwa PSG aki-

unganisha pasi ya Kylian

Mbappe dakika ya 59.

Mshambuliaji wa zamani wa PSG,
Kevin Gameiro, aliisawazishia Stras-
bourg dakika ya 79.

Lilikuwa bao la 496 kwa Messi
kwenye Ligi Kuu barani Ulaya na ku-
vunja rekodi ya Cristiano Ronaldo ya
kufunga mabao mengi kwenye ligi
tano bora za Ulaya.

Lens ilijihakikishia nafasi ya pili na
kuingia moja kwa moja kwenye Ligi
ya Mabingwa Ulaya msimu ujao kwa
kuifunga Ajaccio iliyoshuka daraja
3-0 nyumbani.

Mabingwa watetezi PSG waliwap-
ita vigogo wa zamani wa Ufaransa
Saint-Etienne, ambao walishinda taji
lao 1a 10 mwaka 1981 lakini walishuka
daraja la pili msimu uliopita.

“Kila kitu hakikuwa sawa, lakini taji

MESSI AIPA
REKODI

PSG,

® ® @ Goli lake la pekee lililoi-
pa ubingwa timu yake lavunja
rekodi ya ‘mpinzani’ wake...

hili ni la wachezaji. Kuwa mabingwa
wa Ufaransa siku zote ni kitu, kwa
mtazamo wa kibinafsi, ninaithamini
sana kazi yao,” alisema kocha Chris-
tophe Galtier.

Alipoulizwa kuhusu mustakabali
wake katika klabu hiyo baada ya
kuinoa kwa msimu mmoja, Galtier
alisema: “Nimekuwa nikisoma mam-
bo mengi hapa na pale lakini kuna
tofauti kati ya kile kinachoandikwa
na kinachoendelea.”

PSG wameshinda mataji tisa kati
ya 11 tangu wafadhili wa Qatar QSI
wachukue usukani miaka 12 iliyo-
pita, na mara ya kwanza kati ya hayo
mwaka 2013. Mataji mengine ya PSG
yalikuwa mwaka 1986 na 1994.

“Bila shaka huu ni wakati wa kihis-
toria kwa Paris Saint-Germain. Ub-
ingwa huu wa 11 wa ligi ya Ufaransa
ni thawabu kwa kazi ngumu tuliyoi-
fanya kwa miaka 12 iliyopita,” alise-
ma rais wa PSG Nasser al-Khelaifi.

“Kuweka historia ya Ligue 1 na
kuipita Saint-Etienne ni jambo la ku-
jivunia.” aliongezea kusema Nasser
al-Khelaifi.

Ubingwa huo utaadhimishwa Ju-
mamosi ijayo kwenye Uwanja wa
Parc des Princes wakati PSG wataka-
poikaribisha Clermont katika mche-
70 unaotajwa kuwa wa mwisho kwa
Messi kuichezea PSG.

Vyanzo vililambia ESPN mapema
mwezi huu kwamba Messi ataondo-
ka PSG mkataba wake utakapomal-
izika msimu huu wa joto. Mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 35 ana
ofa kutoka Saudi Arabia na klabu
yake ya zamani ya Barcelona na kla-
bu ya Ligi Kuu ya soka ya Marekani,
Inter Miami vyanzo viliongeza.

Messi alizomewa na mashabiki wa
PSG wakati fulani msimu huu baada
ya kiwango chake kushuka kufuatia
kurejea kwake kutoka kwenye ushin-
di wa Argentina kwenye Kombe la
Dunia, na alisimamishwa na klabu
mwezi huu baada ya safari isiyoi-
dhinishwa kwenda Saudi Arabia.

Lakini mwishowe ni bao lake ndio
lililowaruhusu mashabiki kushere-
hekea na kumpa Messi kombe kuu
la 43 katika maisha ya soka ngazi ya
klabu na nchi.
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alisema Southgate.

hewani.

MUNICH, Ujerumani

SHEREHE za ubingwa wa Ligi
Kuu ya Ujerumani, Bundesliga
za Bayern Munich zilighubik-
wa haraka na mkanganyiko
wa uamuzi wa klabu hiyo ku-
watimua mlinda mlango wa
zamani, Oliver Kahn na Hasan
Salihamidzi kutoka nyadhifa
zao kama watendaji wakuu.
Bayern walipata ubingwa
wa Ujerumani katika dakika za
mwisho za msimu Jumamosi
huku Jamal Musiala akifunga
bao la ushindi wa 2-1 dhidi ya
Cologne na hivyo kumaliza
mbele ya Borussia Dortmund
kwa tofauti ya mabao.

Muda mfupi baadaye,
klabu ilitangaza bodi yake
ya usimamizi imeamua kum-
futa kazi Kahn kama mtendaji

SportPesa
SPORTPESA.C0.TZ

HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:
0764115588, 0677115588
0685115588 GBT:0249

, @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

ARETH Southgate anajua mi-
chuano ya Euro ya mwakani
inabidi iende vyema ili kuwe
na “uwezekano machoni kwa
mtu yeyote” kwake kusalia kama kocha

Kocha huyo mwenye umri wa miaka
52 alichukua mikoba baada ya kufuku-
zwa kwa Sam Allardyce mwaka 2016 na
ameendelea kusimamia kipindi bora

England ilitinga nusu fainali ya
Kombe la Dunia 2018 kabla ya kupoteza
mchezo wa fainali ya Euro 2020 kwa
mikwaju ya penalti na Italia kwenye

Kulikuwa na dalili zaidi za maende-
leo wakati timu hiyo ilipotolewa nje na
Ufaransa kwenye Kombe la Dunia mwa-
ka jana, lakini mwaka mgumu ulimfan-
ya Southgate afikirie kama atamaliza
mkataba wake hadi 2024.

Kocha huyo aliamua kusalia baada
ya wiki moja ya kutafakari kufuatia ku-
fanya vibaya Qatar, lakini michuano ya
Ulaya msimu ujao inaweza kuthibitisha
fainali zake za mwisho kuinoa England.
“Mkataba wangu ni hadi Desemba,”

Mtazamo wa haraka wa England ni
kuchukua hatua kubwa kuelekea Uje-
rumani kwa kuzishinda Malta na Mace-
donia Kaskazini mnamo Juni, lakini kwa
wachezaji kadhaa mustakabali wao uko

mkuu na Salihamidzi mkuru-
genzi wa michezo mara moja.

“Badala ya kusherehekea,
sasa tuna suala linalofuata,”
kocha wa Bayern Thomas
Tuchel alisema.

Wote Kahn na Salihamidzi
walikuwa chini ya shinikizo
kufuatia kuporomoka kwa
Bayern msimu huu.

Mbio za kuwania taji la
Bundesliga zilikuwa za karibu
zaidi kwa miaka mingi baada
ya Bayern kushinda kwa raha
miaka 10 ya awali, huku waki-
tolewa kwenye robo fainali
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya na
Kombe la Ujerumani.

Rais wa klabu, Herbert
Hainer baadaye alisema ua-
muzi wa kuwatimua watu hao
wawili ulifanywa Ijumaa kabla
ya timu hiyo kupata mafanikio

yasiyotarajiwa ya Bundesliga.
Dortmund walikuwa wa-
naongoza kwa pointi mbili
kuelekea mechi ya mwisho na
walihitaji tu kuifunga Mainz
nyumbani Jumamosi ili kuwa
na uhakika wa kuwa mabing-

wa wa Ujerumani. Badala

yake, walitoka sare ya 2-2.
Salihamidzi alikuwa Co-

logne kwa mechi ya mwisho

®mEnp| |

SOUTHGATE!
AHOFIA NAEASI
YAKE ENGI.ND

ya Bayern, lakini Kal
hakusafiri.

“Sikuruhusiwa na klabt
Kahn aliandika kwenye Tw
ter, akipinga madai ya klal
kwamba alikosa mchezo kv
maagizo ya daktari.

Tuchel alionekana kusha
gazwa na uamuzi wa Kklal
hiyo kuwafuta kazi wa
waliomleta kwenye Kklal
kama mbadala wa Julian N
gelsmann Machi.

“Nilijua kuhusu hilo tan;
jana (juzi). Wawili hao wa
husika kwa kiasi kikubwa 1
ukweli kwamba tulienda ¢
fari hii pamoja. Ndiyo maat
ni lazima nilifanyie kazi sas:
alisema Tuchel baada ya us
indi wa timu yake. “Laki
nadhani nitaendelea na saf:
yangu hapa Bayern.”
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Na Adam Fungamwango

ODI ya Ligi Kuu Tan-

zania Bara imezi-

omba radhi klabu

zote, zikiwamo zile
zilizoguswa na kuahirishwa
kwa mechi za Ligi Kuu Tan-
zania Bara kuipisha Yanga
kucheza michezo miwili ya
fainali ya Kombe la Shirik-
isho barani Afrika (CAF),
dhidi ya MC Alger ya Algeria.
Ofisa Mtendaji Mkuu wa
bodi hiyo, Almasi Kasongo,
alisema bodi hiyo inaomba
radhi kwa usumbufu kwa

klabu pamoja na gharama
ambazo baadhi ya klabu
imezipata kutokana na kua-
hirishwa kwa mechi hizo.
Hata hivyo alisema
hizo zote ni changa-
moto ambazo ziko nje
ya uwezo wao, kwani
wakati wanapanga
ratiba ya Ligi Kuu,
Shirikisho la Mpira
wa Miguu Afrika lili-
kuwa bado halijaweka
wazi fainali ya Ligi ya
Mabingwa na Kombe
la Shirikisho.

KASINO

YAZIOMBA

Hali hii inakuja kutokana
na taarifa kuwa tayari timu
ya Polisi Tanzania ilikuwa
njiani kwenda Dar es Sa-
laam kucheza mechi dhidi
ya Simba iliotarajiwa kuche-
zwa Mei 24 lakini taarifa ya
kuahirishwa iliwakuta waki-
wa njiani.

“Changamoto iliyoji-
tokeza ni kwamba wakati
sisi tunapanga ratiba, wen-
zetu wa Shirikisho la Mpira
wa Miguu Afrika walikuwa
hawajaweka wazi ni lini fain-
ali za Ligi ya Mabingwa na
Shirikisho zitachezwa, kwa

hiyo wakati sisi tunatoa rati-
ba zetu za mashindano yetu
ya ndani, baadaye wakaja
kutangaza tarehe za mich-
ezo hiyo ya fainali ya Kombe
la Shirikisho itachezwa Mei
28 na ya marudiano Juni 3,”
alisema Kasongo.

Alisema wao walitamani
kuendelea na ligi ili Yanga
ikimaliza mechi zake nayo
imalizie, lakini kwa sababu
raundi zote mbili zilizobaki
ni za maamuzi zinazoweza
kuishusha timu daraja, wa-
nahitaji usawa kwa timu
zote.

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

SPORTPESA
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MECHI ZA USHINDI

“1" = NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATATU - 29/05/2023

NYUMBANI SARE UGENINI

GAMEID MICHEZO 1 X

Dar es Salaam. PICHA: JUMANNE JUMA

Changchun Yatai vs Shanghai SIPG

Lyngby vs Aalborg

AFC Leopards vs Nairobi City Stars FC

Vorskla Poltava vs Kolos Kovalivka

FC Metalist 1925 vs FC Kryvbas Kriviy Rih

Silkeborg vs Midtjylland

Ethiopian Medhin vs Wolkite City FC

Dynamo Kiev vs Veres Rivne

FC Metalist Kharkiv vs FC Mingj

FK Lviv vs FC Ingulets

Chernomorets Odessa vs Rukh Vinnyky

Bryne vs Kfum Oslo

Moss vs Raufoss

Fredrikstad vs Aasane Fotball

Jerv vs Hodd

Levanger vs Strommen

Kongsvinger IL vs Sogndal

Mjondalen vs Sandnes UIf

IK Start vs Ranheim

Kristiansund vs Skeid Fotball

Viborg FF vs Copenhagen

Barnsley vs Sheffield Wed

St. Gallen vs FC Sion

FC Zurich vs FC Lugano

[ X J [ J FC Luzern vs Servette Geneva
o o o Hat a’Sha FC Basel vs Grasshoppers
RObertI nho aahld I ... Stabaek vs Valerenga
X ] Bodo Glimt vs Viking
1 INATOKA UK. 24 Misri, Morocco, INATOKA UKURASA 24 sha kuwa Hospitali ya Rufani ya Hadiya Hosahina FC vs Ethiopia Bunna SC
Tunisia kote wanai- Mkoa wa Temeke ilikuwa ime- Haugesund vs Tromso
n zungumzia,” alisema kocha huyo. kiruka ukuta wa uzio wa Uwanja  pokea majeruhi 30, huku mmoja Molde vs Sandefjord
Mipango na maneno ya kocha huyo wa Mkapa. Polisi walilazimika akifariki dunia. Brann vs Rosenborg
L’ inafanana sana na maoni ya wana- kutumia nguvu kuwadhibiti. Alifafanua  kuwa aliyefariki Sarpsborg vs Aalesunds
it- chama na mashabiki wa Simba kuwa Milango ya uwanja huo ilifun- dunia ni mwanamume mwenye Odd Ballklubb vs Stromsgodset
u kikosi chao ni finyu, kina wachezaji guliwa saa tano asubuhi lakini umri unaokadiriwa miaka 40. £l 1ttihad Alexandria vs Pyramids
va wachache wenye uwezo wa hali ya wakati huo tayari kulikuwa na  Alisema “..majeruhi wengi wa- Brondby ve Nordsjalland
juu kiasi cha kuweza kupambana na kundi kubwa la mashabiki wal- naendelea vizuri. Wana majera- Hammarby ve IFK Varnamo
n- klabu yoyote Afrika na kushinda, lakini iokuwa wanasubiri kuingia. ha madogo madogo. Wanaende- 5 :
. S . .. e . . . o egerfors vs Varbergs Bois
u nusu ya kikosi kilichobaki ambacho Wingi wa mashabiki ulisababi-  lea na vipimo.
tu kingewasaidia wenzake kina wachezaji sha mashabiki hao kuvunja ma- Ummy alisema kuwa timu ku- BK Hacken v IFK Goteborg
u ambao huenda wasiweze hata kuingia geti mawili ya uwanja kutokana toka Ofisi ya Mganga Mkuu wa Hom-Kam vs Lillestrom
a- nne bora va Ligi Kuu Tanzania Bara. na wahusika kuchelewa kuyafun-  Mkoa wa Dar es Salaam ilikuwa AL Qaisoma vs AL Riyadh
Msimu huu Simba imetoka kapa gua huku askari wakishindwa ku-  uwanjani, ikifuatilia kwa karibu UAI Urquiza vs Comunicaciones
u katika kila mashindano waliyoshiriki, wadhibiti kutokana na wingi huo.  kuangalia kama kulikuwa na ma- Al Ahly Cairo vs Ceramica Cleopatra
li- kwa mara ya pili mfululizo wame- Hadi kufikia saa 6:30 mchana, jeruhi wengine. CA Atlas vs Berazategui
1a shuhudia ubingwa wa ligi kuu ukienda eneo la nje ya uwanja huo lili- Pia timu ya wataalamu wa hu- Vaca Diez vs Oriente Petrolero
a- kwa wapinzani wao wakubwa, Yanga, kuwa limeshafurika mashabiki ~duma za dharura ya Hospitali ya FUS Rabat vs FAR Rabat
1a lakini wameondolewa kwenye hatua ya waliokuwa wamevaa jezi zarangi ~ Rufani ya Taifa Muhimbili (MNH) Always Ready vs The Strongest
1, nusu fainali ya michuano ya Kombe la ya kijana na njano. iliwasiliana na Hospitali ya Rufa- Wydad Casablanca vs Maghreb Tetouan
h- Shirikisho la TFF (FA) huku pia waki- Jana jioni, Waziri wa Afya, niyaMkoawa Temeke na ilikuwa Colon Santa Fe vs Central Cordoba
ni ishia hatua ya robo fainali ya Ligi ya Ummy Mwalimu, alitoa alichoki- tayari kuwapokea na kutoa hu-
ri Mabingwa Afrika. ita taarifa za awali kuhusu ma- duma kwa majeruhi wanaohitaji CHEZAKWA WAJIBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
jeruhi wa vurugu hizo. Alibaini-  matibabu zaidi.
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Mshambuliaji wa Yanga, Fiston Mayele (katikati),

akiwatoka mabeki vva USM Alger katika mchezo wa fainali ya

HAILJAISHA...

eeancanasinror - @ @ @ Mayele afunga goli la ajabu,
mvua yaharibu mipango...

gamwango

ISTORIA ya huzuni
ya mwaka 1993 ili-
jirudia jana baada
ya wawakilishi wa

Tanzania katika michuano ya
Kombe la Shirikisho, Yanga
kuchapwa mabao 2-1 na Un-
ion Spotive de la Medina Al-
ger ya Algeria katika mechi
ya kwanza ya fainali kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa.
Magoli ya Aymen
Mahious Kipindi cha
kwanza na Islam Mer-
ili kipindi cha pili ndi-
yo yaliyowatonesha
Watanzania kidonda
cha mwaka 1993,
Simba ilipofungwa
0-2 na Stella Abidjan
ya Ivory Coast katika
fainali ya michuano
hiyo wakati huo iki-
itwa Kombe la CAF.

Michuano hiyo ilibadilishwa
jina na kuwa Kombe la Shirik-
isho mwaka 2004. Mechi ili-
chezwa Uwanja wa Taifa (sasa
Uhuru) baada ya mchezo wa

kwanza ugenini Simba kulazi-
misha suluhu.

Rekodi za Yanga msimu hizo
ndizo zinazotoa matumini
‘haijaisha’ kwa kuwa. Sasa ita-
takiwa ‘kupindua meza’ ugenini
watakaporudiana Juni 3 katika
mechi ya pili fainali.

Mshambuliaji Fiston Mayele
aliwarudisha mashabiki wa
Yanga katika shangwe dakika
ya 82 baada ya kusawazisha
kwa bao la ajabu, akipokea
pasi ya kichwa ndani ya eneo
la boksi kutoka kwa Mudadhir
Yahaya. Kwa utulivu mkubwa,
aliutuliza mpira kisha kuachia
shuti kali la mguu wa kulia,
kimo cha kuku.

Ni goli lililoamsha matumaini
kwa wanajangwani waliokuwa
na huzuni baada ya kutan-
guliwa kufungwa kwa bao la
kichwa la Mahious dakika moja
baada ya nusu saa ya mchezo.
Lilitokana na mpira wa ad-
habu ndogo baada ya Brahim
Benzaza kuangushwa pembeni
mwa lango la Yanga.

Hata hivyo, furaha ya watoto
wa Jangwani ilidumu kwa daki-

ka mbili tu huku mvua nayo
ikiwaongeza uchungu baada ya
mshambuliaji Islam Merili kui-
patia USM Alger bao la pili na la
ushindi. Wageni walianza vizuri
ndani ya boksi la Yanga.

Mfungaji hakuwa amezong-
wa na mshambuliaji yeyote wa
Yanga alipopokea pasi murua
kutoka kwa Khaled Bousseliou.
Akamtungua kipa Djigui Diarra.

Katika robo saa ya kwanza ya
mchezo, Yanga ilifanya sham-
bulizi kali, Mayele na Kennedy
Musonda walipowatoka ma-
beki wa USM ALger na kumpa
pasi ya upendo Tuisila Kisinda
aliyekuwa amebaki na kipa
Oussama Benbot lakini akapiga
shuti mtoto lililoishia mikononi
mwa kipa huyo.

Mfungaji wa bao la kwanza,
Mahious, pia alikaribia kufunga
la pili dakika tano kabla ya saa
ya mchezo baada ya kuupata
mpira pembeni kidogo mwa
boksi, akawalamba chenga ma-
beki wa Yanga kabla ya kupiga
shuti kwa mguu wa kushoto,
lakini Diarra akafuta makosa ya
mabeki wake.

Ni shambulizi lililojibiwa na
Yanga dakika moja baadaye,
Kisinda alipoambaa na mpira
akipita winga ya kulia na kump-
asia Stephane Aziz Ki ambaye
alipiga shuti lilitoka nje kidogo
na kugusa nyavu.

Kocha Mkuu wa Yanga,
Nasreddine  Nabi  alifanya
mabadiliko ya mkupuo, kwa
kuwaingiza Bernard Morri-
son, Joyce Lomalisa na Djuma
Shaaban na baadaye akam-
wingiza Clement Mzize na kui-
pa nguvu timu kwa kiasi kikub-
wa kusukuma mashambulizi
langoni mwa USM Alger.

Bao la Mayele ni la saba
kwake katika michuano hiyo
na anaongoza akiwa na nafasi
kubwa ya kuibuka kuwa mfun-
gaji bora katika michuano hiyo
msimu huu.

VURUGU, KIFO

Kabla ya mechi hiyo kuan-
za, kulikuwa na vurugu za
mashabiki waliolazimisha
kuingia uwanjani, baadhi wa-
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Robertinho
aahidi kuiandaa
Simba ya
makombe

Na Adam Fungamwango

KOCHA wa Simba, Roberto
Oliveira, ameweka wazi kuwa
licha ya kupokea ofa nyingi
kutoka klabu za nje ya nchi,
amezikataa na amejipanga
kuiandaa Simba itakayokuwa
na makali yatakayowawezesha
kutwaa makombe mbalimbali.

Robertinho amesema bado
hajamaliza kazi yake ndani ya
Simba na lengo lake ni kuisuka
timu hiyo na kuifanya kuwa
tishio ndani na nje ya nchi.
laam, kocha huyo alisema kwa
sasa timu yake inahitaji mab-
adiliko makubwa na pia fikra za
wachezaji zinatakiwa zibadilike
kwani amegundua kuwa Simba
ni klabu kubwa sana Afrika.

“Simba ni timu kubwa lakini
tunahitaji nini? Kwa wakati huu
tuibadili timu yetu, tunatakiwa
kubadili mipango vetu, fikra
za wachezaji, nadhani sasa ni
muda mzuri wa kuandaa timu
yetu, inabidi tuandae timu
imara, kuna ofa nyingi zime-
kuja kwangu lakini nimeamua
kubaki hapa, napenda kila kitu
nina furaha kwa ajili ya watu
wa Tanzania, wanapenda sana
mpira na wanapenda timu yao,
baada ya kupokea maombi
mengi nimeamua kubaki hapa
nataka nibaki nitengeneze
kikosi kizuri na cha kutisha
kitakacholeta upinzani mkubwa
Afrika,” alisema.

Alisema lengo lake ni kuten-
geneza kikosi kitakachokuwa
na wachezaji wawili wawili
kwenye kila nafasi huku
wakiwa na uwezo sawa kwani
kwa sasa wasipokuwapo baadhi
ya wachezaji, timu inapwaya.

“Nataka kila nafasi iwe na
wachezaji angalau wawili
ambao hawapishani sana, kama
Saido hachezi, Mzamiri kama
hachezi, wawepo wachezaji
wengine kama wao wanaoweza
kuanza kwenye kikosi, Simba
inatakiwa iwe na kikosi imara,
kwa sababu ni timu kubwa
inayozungumzwa sana, hata
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