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… Ataka mabadiliko 
Sera ya Mambo ya Nje

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS Samia Suluhu Hassan amesema hali 
ya uchumi wa dunia imebadilika kwa kasi 
kubwa katika muongo mmoja uliopita, hivyo 
ni vyema Sera ya Mambo ya Nje ikafanyiwa 
mabadiliko ili kuendana na hali halisi. 

Samia aliyasema hayo jana wakati akizun-
gumza na Mabalozi wa Tanzania wanaowak-
ilisha nchi za nje katika mkutano wa mabalozi 
hao uliofanyika katika hoteli ya Golden Tulip, 
Zanzibar.

Alisema sera hiyo iliandaliwa miaka 20 
iliyopita, hivyo kuna mambo mengi yame-
badilika duniani na ni vyema kuiangalia upya 
kama ina mashiko katika mabadiliko ya dunia 
ili kutoachwa nyuma.

“Kikao hiki kinatupa muda wa kukaa na 
kutafakari hayo niliyoyasema yakiwamo  ma-
tishio mapya ya usalama, ustawi wa nchi na 
mabadiliko ya tabianchi,” alisema. 

Rais Samia aliwataka mabalozi hao kutafa-
kari majanga ya afya, uhalifu wa kimataifa na 
mapinduzi ya nne ya viwanda. Pia aliwataka 
kutafakari mabadiliko ya siasa ya dunia kuto-
kana na kuwapo kwa mivutano baina ya ma-
fahari wa dunia na kuziburuza nchi za Afrika 
katika migogoro yenye maslahi yao.

“Na athari za migogoro hiyo kwenye bei 
ya nishati, chakula na sarafu duniani kote ni 
mambo pia ya kukaa na kutafakari kwa pamo-
ja” alisema Samia.

Aidha aliyataja mabadiliko hayo ni kubadi-
lika kwa muelekeo wa uchumi wa dunia. 
Alisema ukuaji mkubwa wa uchumi ikiwemo 
uzalishaji, uwekezaji, biashara, ubunifu na 
uvumbuzi vimehamia kwenye bara la Asia.

Alisema bara la Asia kwa sasa linazalisha 
asilimia 40 ya pato la dunia na kuwataka ma-
balozi hao kujadili jinsi ya kuingia huko ili ku-
vuna matunda hayo.

Mabadiliko mengine, alisema ni kuongeze-
ka kwa kasi kwa utengamano katika bara la 
Afrika ikiwamo kupanuka kwa Jumuiya ya Af-
rika Mashariki kwa kuongezeka wanachama 
kutoka watano hadi saba baada ya kujiunga 
Sudani Kusini na Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo (DRC).

Rais pia alisema kuanza kutekelezwa kwa 
itifaki ya soko huru la Afrika na kuibuka kwa 
mahitaji mapya ya ndani ikiwamo kukua kwa 
uchumi hasa katika uchumi wa bluu kuna-
hitajika  kutafakariwa vizuri na kuwekewa 
mikakati.

Aidha,  aliwataka mabalozi hao kulifanyia 
kazi suala la kupanuka kwa matumizi ya  
lugha ya Kiswahili duniani na mchango wa 
Watanzania wanaoishi nje ya nchi na maslahi 
yao huko waliko.

 “Waswahili husema lisilo budi hutendwa, 
hivyo basi hatuna jinsi zaidi ya kujipanga ku-
kabiliana na mabadiliko haya kwa kuangalia 
vipaumbele vyetu ikiwamo kufanya mapitio 
ya sera na kuainisha mabadiliko yaliyotokea 
duniani,”alisema Rais Samia.

Aliwataka kuongeza uwajibikaji, kuhakiki-
sha wanashirikiana na wadau wote muhimu 
ili diplomasia kwenda na wakati, ubora na 
ufanisi. Waziri wa Mambo ya Nje na Ushiriki-
ano wa Afrika Mashariki, Dk. Stergomena Tax, 
alisema Tanzania imeteuliwa kuwa mjumbe 
wa Baraza la Amani la Usalama la Umoja wa 
Afrika kwa kipindi cha miaka miwili. Alisema  
hatua hiyo inawezesha kuwa na kauli katika 
ulinzi na usalama wa taifa na jumuiya ambazo 
Tanzania ni mwanachama.

Rais Samia awapa jukumu 
viongozi dini ulinzi mazingira

Na Augusta Njoji, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan 
amewapa jukumu la ulinzi wa 
mazingira viongozi wa dini, ak-
isema athari za mabadiliko ya 
tabianchi zinazojitokeza kwa 
sasa ni matokeo ya uharibifu wa 
mazingira na vyanzo vya maji 
uliofanyika kwa miaka mingi.

Akizungumza jana jijini hapa 
wakati wa Jubilee ya Miaka 50 
ya Utume wa Kanisa la Waad-
ventista Wasabato Dodoma, Rais 
Samia alisema maeneo mengi 
nchini yamekuwa na misimu ya 
mvua isiyotabirika na mingine 
kukumbwa na ukame kutokana 
na athari za mabadiliko ya tabi-
anchi.

“Nitoe wito kwenu na ni-
waombe viongozi wa dini wote 
nchini kumwomba Mwenyezi 
Mungu atunusuru na madhara 
haya na kutushushia neema ya 
mvua, lakini wakati tukifanya 
hivyo tuelimishane na kuhimi-
zana wajibu wetu wa kutunza 
mazingira pamoja na vyanzo vya 
maji.

“Adhabu tunayopata leo ni 
kwa sababu kwa kiasi kikubwa 
tumeharibu mazingira yetu, tu-
meenda kuvikera vyanzo vya 
maji, tumekwenda kuharibu 
mazingira, hivi karibuni mme-
kuwa mkituona tukihangaika 
makundi kwa makundi ya 
ng’ombe yanahama kundi moja 
kwenda kufuata maji maeneo 
mengine.

“Ng’ombe 2,000 au 3,000 
wakiingia kwenye mto, ng’ombe 
mmoja anakunywa lita 45 kwa 
siku, ng’ombe 3,000 watakuny-
wa lita ngapi? Huo mto utabaki 
kweli? 

Hauwezi kubaki na wakati huu 
wa kiangazi, kwa sababu hiyo 
maji hayatiririki yanapochakat-
wa na kusafishwa kwenda kwa 
wanadamu.

“Tuliopo mjini tunafurahia 
sana kupikia mkaa bila kujua 
mkaa ule unatokana na miti 
iliyooteshwa miaka kadhaa, ime-
katwa imechomwa ndipo wewe 
unapikia, ukiangalia gharama 
za mkaa mpaka unapokufikia 
unaweza kusema hakuna nishati 
rahisi ya kupikia kama mkaa. 
Miti tunayokata miaka na miaka 
matokeo yake ndiyo tunayaona 
leo, vyanzo vya maji vimekauka, 
unyevu nchini haupo,” alitahad-
harisha.

Alisema kuna upungufu 
mkubwa wa vyanzo vya maji ku-
tokana na uharibifu huo, hivyo 
kusababisha uhai kuwa matata-
ni kwa kuharibu mazingira.

Aliwaomba viongozi wa dini 
kutetea uhifadhi wa mazingira 
na kujitolea kupanda miti kwa 
wingi ili kurudisha mazingira 
yaliyoharibiwa.

“Hatua tuliyofikia kwa sasa tu-
naadhibiwa kwa kuharibu maz-
ingira, hivyo turudi kupanda 
miti kwa wingi, kutunza vyanzo 
vya maji, misitu iwapo kwa win-
gi, ombi langu kwenu ni kutunza 
na kusimamia mazingira yetu,” 
alisema.

Rais pia alisema kuwa kupi-
tia maombi ya viongozi wa dini, 
taifa limeendelea kudumu ka-
tika uzalendo na mshikamano, 
akionya kuwa taifa halitaweza 
kipiga hatua kimaendeleo kama 
hakuna mshikamano na amani.

Alioneshwa kuvutiwa na nam-
na kanisa linavyowalea vijana na 
watoto ili wakue kwenye maadili 
mema na kumcha Mungu.

“Ninataka niseme nimefura-
hishwa mno na kwaya mbili 
zilizoimba hapa, wameimba 
maudhui ya kizalendo na wame-
jengwa kizalendo, mnasaidia 
sana serikali maana bila hivyo 
magereza yetu yangekuwa ya-
mejaa, vyombo vya ulinzi na 
usalama vingekuwa na kazi ngu-

mu sana ya kupishanapishana 
huku panya road, majaji wetu 
wangekuwa kazi kubwa sana.

“Tunashukuru sana kwa ku-
saidia malezi, kujenga maadili 
na kukuza wazalendo wema 
wa taifa hili. Huu ni wito kwa 
viongozi wa madhehebu ya dini 
mbalimbali nchini kuwahimiza 
watanzania kuzingatia mila na 
maadili ya kitanzania.

“Ninatambua kanisa hili lime-
kuwa likishirikiana na serikali 
kwa shughuli mbalimbali za ki-
jamii, hususan afya na elimu 
ambapo mnaendesha shule za 
msingi, sekondari, vyuo, pia 
mmejenga na kuendesha zahan-
ati, ninatambua mchango wenu 
kwa nyanja mbalimbali za afya 
na maisha bora,” alisema.

Rsis alisisitiza serikali ina-
tambua mchango wao na wa 
madhehebu yote ya dini nchini 
katika ujenzi wa taifa na kuomba 
waendelee kuiombea Tanzania 
idumu katika misingi ya mshika-
mano na amani ili kuleta mab-
adiliko ya kweli na kupiga hatua 
zaidi katika kujiimarisha kiuchu-
mi. Kuhusu vikwazo mbalimbali, 
Rais Samia alisema suala la usaili 
na ufanyaji mitihani siku ya Ju-
mamosi litaangaliwa vizuri.

Kuhusu kufutiwa kodi zinazo-
tozwa kwenye taasisi za elimu 
za kanisa ili kurahisisha utoaji 
huduma kwa jamii, uhitaji wa 
madaktari bingwa kwenye hos-
pitali za kanisa hilo na kanisa 
kutambuliwa na serikali kuto-
kana na kutokuwapo kwenye 
mwamvuli wowote wa umoja 
wa madhehebu ya kikristo, Rais 
Samia alisema mambo hayo yat-
aangaliwa.

“Pia ninatambua hamjasema 
deni nililorithi kwa mtangulizi 
wangu, Hayati Rais John Magufu-
li ya kusaidia ujenzi wa nyumba 
ya ibada Chamwino, niseme tu 
baadhi ya maombi yanaweza 

kupatiwa majibu kwa haraka 
na mengine yanahitaji mashau-
riano ya kina na wenzangu 
serikalini, niseme maombi yote 
ninayabeba na tutafanyia kazi 
na tutawapa mrejesho baada ya 
mashauriano na wenzangu seri-
kalini,” alisema.

Naibu Waziri Wizara ya Katiba 
na Sheria, Geofrey Pinda alisema 
serikali haina mlengo wa dini na 
kusisitiza kuendelea kushiriki-
ana na taasisi za dini katika mae-
neo yanayowagusa.

Awali akitoa taarifa ya kanisa, 
Katibu Mkuu wa Jimbo la Kati, 
Jeremia Izungu alisema usaili wa 
nafasi za kazi zinazotangazwa 
na serikali mara nyingi hufanyi-
ka siku ya Jumamosi ambayo ni 
siku ya ibada takatifu, kitendo  
kinachowanyima haki vijana 
wa Kisabato kuingia kwenye 
mchakato wa kupata ajira.

“Baadhi ya vyuo na shule 
wanafanya mitihani siku ya 
ibada yaani Jumamosi, pamoja 
na miongozo mbalimbali ku-
tolewa na serikali bado baadhi 
wanalazimisha Waadventista 
Wasabato kufanya mitihani na 
wanapoacha kufanya mitihani 
wanapoteza njozi zao za kuen-
delea na masomo yao ambayo 
ni haki ya msingi ya kila Mtanza-
nia,” alisema.

Aliomba serikali kuwapatia 
madaktari bingwa kwa ajili ya 
hospitali za kanisa hilo na ku-
futiwa kodi inayotozwa kwenye 
taasisi za elimu za kanisa ili kura-
hisisha utoaji wa huduma kwa 
jamii ya watanzania.

Askofu Mkuu wa Jimbo kuu la 
Kusini mwa Tanzania, Dk. God-
win Lekundayo alisema kanisa 
linashirikiana na serikali katika 
utoaji wa huduma za kijamii, 
kama afya, elimu, uchangiaji 
wa damu na malezi ya vijana ili 
kuwa na wananchi wenye tabia 
njema na uzalendo.

Askari wa Kikosi cha Usalama Barabarani akisimamisha magari ili kuruhusu wanafunzi kuvuka barabara alipowafundisha kuhusu elimu ya 
usalama barabarani, eneo la Pugu Kajiungeni jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: SABATO KASIKA
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160,000 
kukabiliwa 
uhaba wa 
chakula 
Na Thobias Mwanakatwe, SIN-
GIDA

WATU 166,092 wamebainishwa 
kuwa watakuwa na upungufu wa 
chakula wa jumla ya tani 11,211 mkoa-
ni Singida kuanzia mwezi Desemba 
mwaka huu hadi Februari mwakani.

Katibu Tawala Msaidizi - Uchumi 
na Uzalishaji, Stanslaus Choaji aki-
zungumza katika kikao cha Kamati 
ya Ushauri ya Mkoa (RCC), alisema 
katika msimu wa kilimo wa 2021/22 
mkoa ulilima hekta 470,000 na ku-
fanikiwa kuvuna tani 649,850 za 
mazao ya chakula.

Alisema mahitaji ya chakula kwa 
mwaka mzima kwa wakazi wote wa 
Mkoa wa Singida wanaokadiriwa 
kufikia 2,008,058 ni tani 542,175.7, 
hivyo kiasi hicho kilichovunwa am-
bacho kinatumika katika mwaka 
2022/23 kinaufanya mkoa kuwa na 
utoshelevu wa chakula ziada ya tani 
107,674.

“Takwimu zilizopokewa kutoka 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zinao-
nyesha kuwapo upungufu wa chaku-
la ambao utajitokeza kuanzia mwezi 
Desemba 2022 hadi Februari 2023,” 
alisema.

Choaji alisema tatizo lililopo kwa 
sasa ni bei kubwa ya chakula katika 
masoko ya ndani na nje ya mkoa am-
bapo upatikanaji wa chakula ume-
kuwa wa shida kwa kaya za familia 
zenye kipato kidogo.

“Gunia la mshindi lenye ujazo wa 
kilo 100 ni Sh. 110,000 hadi 118,000, 
kilo moja ya unga wa sembe ni Sh. 
1,700 na unga wa dona ni Sh. 1,600, 
kilo moja ya mchele ni Sh. 2,500 
hadi 3,500 na maharage kilo moja 
ni Sh. 3,000 hadi Sh. 3,500,” alisema.

Choaji alisema ili kukabiliana na 
tatizo la chakula kuuzwa bei kubwa, 
mkoa kwa kushirikiana na Mamlaka 
za Serikali za Mitaa unawasiliana 
na Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya 
Chakula (NFRA) ili walete mahindi 
yatakayouzwa kwa bei nafuu kulin-
ganishwa na bei zilizopo sokoni.

Alisema Halmashauri ya Wilaya 
ya Ikungi tayari imekwishawasiliana 
na NFRA na imepatiwa tani 100 za 
mahindi yanayouzwa kwa bei ya Sh. 
830 kwa kilo moja. Kuhusu mkakati 
wa kilimo kwa msimu wa 2022/23, 
alisema mkoa unatarajia kulima hek-
ta 615,142 na matarajio ya kuvuna 
tani 1,300,232 za mazao ya chakula.

Alisema kiasi kilicholengwa kitau-
hakikushia mkoa kuwa na utoshel-
evu katika suala la usalama wa 
chakula na upatikanaji wa chakula 
kwa wananchi wake wote kwa mwa-
ka mzima ambapo mahitaji ni tani 
542,175 kwa mwaka.

Choaji alisema kwa mazao ya bi-
ashara, mkoa unatarajia kulima hek-
ta 424,647 na kuvuna tani 843,959 
ifikapo Juni mwakani.

Zitto aliamsha sakata gesi asilia

Bonite yatwaa tuzo uzalishaji bora vinywajiMsongamano wa magari unaosababishwa na ujenzi unaoendelea katika eneo la njiapanda ya Barabara ya Kilwa jijini 
Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. PICHA: MIRAJI  MSALA

Na Romana Mallya

KIONGOZI wa ACT-Wazalendo, 
Zitto Kabwe ameliibua sakata 
la gesi asilia ya Mtwara, akiitaka 
serikali iweke wazi mikataba kwa 
kila hatua ili wananchi waijadili 
na kufanya uamuzi kadri wa-
takavyoona inawanufaisha.

Alitoa kauli hiyo jana wakati 
akizungumza na wanachama na 
viongozi wa chama hicho katika 
kikao cha ndani kilichofanyika 
mjini Lindi.

Zitto alisema: “Uzoefu wa mi-
kataba ya gizani inazalisha hofu. 
Tunaendelea kusisitiza serikali 
iweke wazi mikataba ya kila hatua 
ili wananchi waijadili na kufanya 
uamuzi kwa kadri watakavyoona 
inawanufaisha.”

Kiongozi huyo pia alisema cha-
ma chao kinaona hatua ya kuwa-
hamisha wananchi na kuwapatia 

fidia tu ili kupisha shughuli za 
uchimbaji haitoshi. 

“Wananchi, vijiji na maeneo 
inakopatikana gesi wanapaswa 
kushirikishwa na kupewa se-
hemu ya umiliki wa shughuli za 
uchimbaji katika maeneo yao.

“Tunapendekeza Halmashauri 
ya Lindi kupewa hisa ya asilimia 
2.5 kutoka ardhi yao, hii itasaidia 
kwa wananchi kupata mgawo wa 
faida ya uwekezaji kila mwaka na 
kushiriki moja kwa moja kwenye 
vikao vya uamuzi,” Zitto alisema.

Kiongozi huyo aliitaka serikali 
kuhakikisha ndoto na matumaini 
waliyopewa wakazi wa kusini na 
watanzania tangu kugundulika 
kwa gesi asilia kwenye Pwani ya 
Bahari ya Hindi, inatimizwa.

“Hofu ya watanzania na kushu-
ka kwa matumaini kuhusu manu-
faa ya gesi kwa taifa ni kutokana 
na uzoefu wa uwekezaji wa gesi 

ya Songosongo na Mnazimmoja 
kuwa na mchango hafifu kwenye 
maendeleo na sekta ndogo ya 
umeme,” alisema. Zitto alisema 
wananchi wametaja kuwapo kwa 
maandalizi madogo ya uwezesh-
waji wa wazawa, umiliki na ush-
iriki wao.

“Kuna malalamiko ya wananchi 
waliohamishwa kwenye ardhi zao 
kucheleweshewa na kupunjwa 
kwa fidia,” alisema.

Zitto alisema ugunduzi wa gesi 
na kuanza kwa uwekezaji kuliibua 
ndoto na matumaini ya kuivusha 
Tanzania kiuchumi na kijamii.

Alisema ipo hofu kuhusu matu-
maini hayo kwa kile alichokiita 
usiri wa mikataba, ushirikishwaji 
mdogo na kufungamanishwa kwa 
uwekezaji huo na maendeleo ya 
watu. “Katika hatua za awali, tu-
nasikia malalamiko kutoka kwa 
wananchi waliohamishwa au wa-

naopaswa kutoka maeneo yao 
ya asili ili kupisha uchimbaji na 
uwekezaji wa gesi, kutolipwa na 
kucheleweshewa fidia ya ardhi 
yao,” alidai. Zitto alisema yapo 
makosa aliyoyaita kuwa ni uzem-
be baada ya wananchi hao kuon-
dolewa kwenye ardhi yao, kuton-
ufaika zaidi na ardhi waliyoitoa 
na haihesabiwi kama ni uwekeza-
ji kwenye mradi wenyewe.

Pia alisema kuwa watanzania 
wanatakiwa kuandaliwa kupitia 
utaratibu wa uwezeshaji wa wa-
zawa kupokea uwekezaji huo ili 
watoe huduma, kuendesha na 
kunufaika moja kwa moja.

“Katika kukabiliana na changa-
moto zinazojitokeza kuelekea 
uwekezaji mkubwa kwenye gesi 
asilia, serikali ichukue hatua na 
kutorudia makosa kutokana na 
uzoefu wa ndani na nchi jirani,” 
alishauri.

UVCCM yamjia juu Bashiru, yamtaka kuomba radhi
Na Augusta Njoji, DODOMA

UMOJA wa Vijana wa Chama 
Cha Mapinduzi (UVCCM) umem-
jia juu mbunge wa kuteuliwa, 
Dk. Bashiru Ali na kumtaka 
kuomba radhi kutokana na kauli 
yake aliyoitoa hivi karibuni ya 
kuonyesha kukerwa na wana-
osifia utawala kwa kutumia ma-
neno ‘anaupiga mwingi’.

Dk. Bashiru ambaye amewahi 
kuwa Katibu Mkuu wa CCM, 
juzi akiwa kwenye mkutano 
wa Mtandao wa Vikundi vya 
Wakulima Tanzania (MVIWATA) 
mkoani Morogoro, alinukuliwa 
akisema maneno mbalimbali 
yaliyotafsiriwa na umoja huo 
kuwa yana ukakasi kwa kuwa 
yametolewa na aliyekuwa 
kiongozi wa chama hicho na 
hakusita kupongeza serikali kwa 
wakati huo.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari jijini hapa, Ka-
tibu Mkuu wa UVCCM, Kenani 
Kihongosi, alisema: “Amezun-
gumza maneno ambayo si rafiki, 

si ya kiungwana, yamejaa ukaka-
si na yamelenga kuchongani-
sha serikali na wananchi, hasa 
wakulima.

Kihongosi alisema serikali im-
eweka utaratibu wa wakulima 
kununua mbolea kwa bei nafuu, 
jambo ambalo limegusa maisha 
yao na uchumi wa nchi.

“Sasa anapotokea kiongozi 
ambaye alikuwa na dhamana 
kubwa anatoa maneno yenye 
ukakasi kwamba viongozi ha-
wapaswi kupongezwa, bali wa-
napaswa kutolewa matamko 
ya kuwashinikiza, hii sio sawa, 
nitoe rai kwa viongozi, tabia hii 
sio njema.

Alifafanua kuwa Dk. Bashiru 
ni Mjumbe wa Kamati ya Bunge 
ya Kilimo na anajua kila kilicho-
fanyika kwenye sekta hiyo na 
namna bajeti ilivyoongezeka ka-
tika mwaka huu wa fedha, hivyo 
anapofikia kutoa kauli hiyo ni 
jambo la kushangaza.

“Tujikumbushe ndugu Bashi-
ru akiwa kiongozi mara nyingi 
ametoa pongezi kwa serikali na 

amekuwa akipongeza kwa kazi 
nzuri na njema iliyokuwa ina-
fanywa na serikali sasa heshima 
aliyoitumia kipindi kilichopita, 
heshima ileile aitumie kwa kipindi 
hiki kwa sababu serikali bado ni 
moja na chama bado ni kilekile, 
wajibu wake ni kuwa na utii kwa 

mamlaka ambayo ipo madaraka-
ni,” alisema.

Nipashe ilimtafuta Dk. Bashiru 
kuzungumzia suala hilo, lakini 
simu yake iliita pasina kupokewa 
na hata alipotumiwa ujumbe mfu-
pi wa maandishi ili kutoa ufafanu-
zi, hakujibu.
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RIPOTI MAALUM

Na Beatrice Shayo, aliyekuwa               
MPWAPWA

N
I majira ya mchana, kijijini Sazima, 
njiani anaonekana mama mwenye 
umri wa makamo akiwa amebeba 
kichwani dumu la lita 20 huku aki-

waswaga punda wawili waliobebeshwa ma-
dumu mawili kila mmoja.

Mahali hapo penye ushuhuda huo wa Ni-
pashe, ni ndani ya Kata ya Mima umbali wa 
Km 46 kusini magharibi mwa Mji wa Mpwap-
wa mkoani Dodoma.  

Nipashe inaguswa na kinachojiri na kua-
mua kupata ufafanuzi kutoka kwa wenyeji, 
mama huyo wa mtoto mmoja anayejitambuli-
sha kwa jina la Paulina Kimosa, akitamka:

“Mimi ninatokea Kitongoji cha Makutupa 
(kijiji Sazima), nimekuja kuchota maji hapa 
(Kitongoji cha Chikola) ninatumia zaidi ya saa 
mbili kuyafuata, mapambano yake ni kuwahi 
kufika ili usikutane na foleni.

“Huwa ninaamka saa 11 alfajiri ili kuwahi ku-
chota maji katika kisima hicho na kurejea ny-
umbani kwangu majira ya saa nne (asubuhi) 
na wakati mwingine hadi saa sita mchana.”

Mama huyo anayeonekana kuandamwa na 
uchovu, anabainisha kuwa mwaka huu wame-
kumbwa na ukame uliosababisha vyanzo vin-
gi vya maji kukauka isipokuwa kisima hicho 
ambacho sasa kinategemewa na kijiji kizima 
cha Sazima.

“Maji ya kisima hicho sasa yanategemewa 
na watu wengi, kuna muda ninakutana na 
foleni na kukaa hata kwa saa mbili hadi tatu 
ndipo ninafikiwa na zamu ya kuchota maji.

“Nikichota dumu moja huwa halitoshi 
matumizi ya nyumbani kwangu, inanilazimu 
kurudi mara ya pili jioni kufuata maji ili ya-
tosheleze mahitaji.

“Unarudi nyumbani na dumu moja, hapo 
hapo unataka kufua, unataka kuoga, hujapika, 
halinitoshi hili dumu moja. Kazi kubwa kwan-
gu kwa sasa ndiyo hii ya kuchota maji, inanilia 
muda wangu,” analalamika.

Kutokana na uhitaji mkubwa wa maji ny-
umbani kwake, Paulina (50) anasema inamla-
zimu kukodi punda kwa ajili ya kubeba maji, 
huku wamiliki wakimpa masharti ya kutozidi 
madumu mawili kwa kila punda.

“Hawa punda wawili ninalipia Sh. 2,000, 
(wamiliki wa punda) hawataki uzidishe ma-
dumu ya maji, mwisho mawili kwa punda 
mmoja. Kuna wakati ninakosa hizo fedha za 
kulipia, ninachokifanya ninachukua mtama 
kilo nne ninampatia mwenye punda, naye 
ananipa punda ninakwenda kuchota maji.

“Bila kufanya hivyo, ninajikuta ninatumia 
muda mwingi kufuata maji na majukumu 
mengine ninashindwa kuyatekeleza kama 
kupika kwa wakati na hata shughuli zangu 
zingine.

“Kuna muda foleni inakuwa kubwa maana 
hata wenye mifugo nao wanaileta kisimani 
kupata huduma ya maji, unajikuta unafika ny-
umbani saa sita mchana, unapochelewa ku-
pata maji, ukishafika nyumbani mume naye 
anakutuhumu ulikuwa kwenye pombe au 
kwa wanaume. Hapo unakumbana na kipigo,” 
Paulina anafafanua.

Anawasilisha kilio chao cha muda mrefu, 
akiiomba serikali iwajengee visima vya maji 
katika kitongoji chao ili kuachana na kutem-
bea umbali mrefu kufuata maji kwenye viton-
goji vingine yanakopatikana.

Punda wa kukodisha walivyogeuka 
lulu ukame ukiwaandama wanakijiji 

Sera ya Maji inayotumika nchini kwa sasa, 
inaielekeza serikali ihakikishe wananchi wana-
pata huduma ya maji safi na salama ndani ya 
mita 400 kutoka kwenye makazi yao.

TIJA YA KISIMA
Malkia Majaliwa, mwenye makazi karibu 

na kisima hicho tegemeo, anasimulia namna 
kilivyoleta ukombozi kijijini Sazima kipindi hiki 
cha ukame.

Mama huyo wa watoto watano anasema 
kisima hicho kisingekuwapo, ingewalazimu 
kwenda kuchota maji umbali wa kilomita saba 
hadi tisa kama ilivyokuwa awali.

Anabainisha kijiji chao kimekuwa kikikumb-
wa na ukame mara kadhaa lakini mwaka huu 
wameona umeongezeka zaidi, wakishuhudia 
visima vyao vya kienyeji vikikauka.

“Maji hapa yanapatikana kama kawaida licha 
ya ukame, kuna wakati unakuta foleni ndefu, 
unasubiri zamu ikifika unachota. Ukame huu 
haujaathiri kisima hiki, tumepata athari ny-
ingine katika mazao na vitongoji vingine visima 
vyao vimekauka,” anasema.  

Malkia anakumbusha kuwa kabla ya ku-
jengewa kisima hicho na serikali, walikuwa wa-
nakumbana na anachokiita mateso wakati wa 
kusaka maji ikiwamo kukutana na wanyama 
wakali porini, akiwataka baadhi yao -- fisi na 
simba.

“Tulikuwa tunakwenda kutafuta maji usiku 
na watoto mgongoni, tunapanda milima na 
kuna muda tunaanguka katika vilima, maji yan-
amwagika na hapo umeyahangaikia kwa zaidi 
ya saa sita, tulikuwa tunateseka sisi!

“Kwa kweli watoto wangu watano nimejifun-

nWamiliki waweka masharti idadi ya madumu     
nKisima chaokoa ndoa, kuzuia mimba za utotoni

gua katika mazingira magumu. Ukishakula 
chakula cha usiku, unaanza safari ya kwenda 
milimani kusaka maji, hapo kurudi ni kesho 
yake,” Malkia anakumbuka waliyopitia.

Mkazi huyo wa Sazima anaeleza kuwa baa-
dhi ya wanafunzi walipata ujauzito kutokana 
na vikwazo vilivyokuwapo porini, hivyo kuji-
fungua katika umri mdogo.

Mbali na mimba za utotoni, Malkia anasim-
ulia madhila mengine yaliyowakumba wa-
nawake yakijumuisha vipgo kutoka kwa 
waume zao na wengine kuachika kutokana na 
kuchelewa kurejea nyumbani.

“Yaani kipindi hicho tulikuwa tunatembea 
saa sita kusaka maji, ukifika unakutana na 
foleni, tunalala kwenye majani ili kusubiria 
zamu ya kuchota walau ya kupikia, kuoga 
kwetu hakikuwa kipaumbele.

“Bahati nzuri kwangu ni kwamba mume 
wangu nilikuwa ninakwenda naye, zile heka-
heka aliziona, hiki kisima ni mkombozi wa 
ndoa za wanawake wenzangu wengi, tulitese-
ka sana,” Malkia anawasilisha.

Ni kauli iliyoungwa mkono na Yunus Fundi, 
mkazi mwingine wa kijiji hicho anayesema 
kisima hicho sasa ni kimbilio la watu wengi 
ingawa mpaka akifikie, inamlazimu kutem-
bea umbali wa kilometa moja kutoka kwenye 
makazi yake.

“Tunachokiomba maji yasipungue maana 
ukame umezidi, tunasikia vitongoji vingine 
vinapata shida na kugombea maji na wany-
ama. Hii ina maana kwamba maji yakikatika 
hapa, tutarudi tulikotoka katika mateso ya ku-
fuata maji umbali wa kilomita saba.

“Hayo maji yenyewe tuliyokuwa tunayafua-

ta umbali mrefu, si safi na salama kwa bin-
adamu. Kuna wakati tulikuwa tunawashwa 
tulipoyaoga,” anasema.

MIKAKATI SERIKALINI
Mwenyekiti wa Kamati ya Watumiaji Maji 

Sazima, John Mataluma anasema kijiji hicho 
kina vitongoji 10. Kati yake, saba vinatumia 
maji ya kisima hicho na vingine vitatu vi-
natumia maji kutoka kwenye visima vya 
kienyeji.

“Bado tuna changamoto ya upatikanaji 
wa maji, wananchi wanatembea umbali 
mrefu kufuata maji, hivyo muda mwingi 
unapotea katika kutafuta maji na kujikuta 
shughuli nyingine ya kiuchumi zikidorora.

“Tunamshukuru Mungu licha ya kuwapo 
ukame na athari zingine za mabadiliko ya 
tabianchi, kisima hiki kilichojengwa na 
serikali kinaendelea kutoa maji kwa wingi, 
hakuna wanaokosa huduma hiyo.

“Kisima chetu kinatoa maji vizuri, watu 
wengi wanakuja kuchota maji na wengine 
wanatokea kijiji jirani cha Igoji, wanakuja 
hapa kuchota maji, mifugo yao pia inaku-
nywa hapa,” anasema.

Mwenyekiti huyo anabainisha kisima hi-
cho sasa kinatoa huduma kwa zaidi ya watu 
500 kwa siku huku wakiweka utaratibu wa 
malipo ya Sh. 40 kwa dumu, akisisitiza ni 
bei elekezi kutoka serikalini kwa visima vi-
navyotumia pampu ya umeme.

Diwani wa Mima, Bezarery Mnyambwa 
anakiri kisima hicho kuwa mkombozi kwa 
wanawake waliokuwa wanautumia usiku 
kusaka maji badala ya kulala majumbani, 
hivyo kuhatarisha ndoa zao na hata us-
alama wao. Meneja wa RUWASA Wilaya ya 
Mpwapwa, Cyprian Warioba anasema wana 
mradi wa maji wa muda mrefu katika Kijiji 
cha Sazima ambao hata hivyo hautoshelezi 
mahitaji kutokana na wingi wa watu.

Warioba anasema mkakati wao katika 
bajeti ya mwakani ni kuongeza ukubwa wa 
tangi na miundombinu ya maji ili kuwawez-
esha wakazi wa kijiji hicho kupata maji safi 
na salama.

Hali hiyo inayokinzana na Dira ya Taifa 
ya Maendeleo ya Juni 1999 - 2025 inayoiele-
keza serikali kuhakikisha wananchi wanaoi-
shi katika umaskini wanawezeshwa kupata 
huduma muhimu za kijamii ili kuwafanya 
waishi katika uchumi wa kati ifikapo mwaka 
2025.

Juni 15, 2022 Ofisi ya Rais - Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) kwa 
kushirikiana na Shirika la Umoja wa Mataifa 
la Mitaji ya Maendeleo (UNCDF) walitoa Sh. 
milioni 343.9 kwa ajili ya kujenga uhimili wa 
athari za mabadiliko ya tabianchi.

Programu hiyo inatekelezwa katika hal-
mashauri za Chamwino, Mpwapwa na 
Kondoa mkoani Dodoma na fedha hizo 
zitatumika kuwawezesha wananchi kuka-
biliana na athari za mabadiliko ya tabianchi, 
hususani ujenzi wa miundombinu ya maji 
kwa ajili ya matumizi ya majumbani na um-
wagiliaji.
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habari kitaifa

Bodaboda 
auawa
na kuporwa 
pikipiki
Na Mathias Marwa, MUSOMA

MTU mmoja ambaye hajafahamika 
kwa jina, ameuawa na watu wanao-
sadikiwa majambazi katika Kijiji cha 
Nyabange, Wilaya ya Butiama mkoani 
Mara.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa 
Mara, Loinginus Tibishubwamu, alise-
ma jana kuwa tukio hilo lilitokea usiku 
wa kuamkia Novemba 17 mwaka huu 
wakati mtu huyo akiwa barabarani ak-
iendesha pikipiki.

Kwa mujibu wa  Kamanda Tibishub-
wamu, mtu huyo anayekadiriwa kuwa 
na umri wa kati ya 30 na 40 alikuwa 
ni mwendesha pikipiki (bodaboda) ka-
tika Manispaa ya Musoma.

Alisema mwili wa kijana huyo 
umekutwa na majeraha kwenye se-
hemu mbalimbali, ikiwamo shingoni, 
kichwani na tumboni.

“Mwili wa marehemu umehifadhi-
wa katika Hospitali ya Mkoa wa Mara 
mjini Musoma. Jeshi la Polisi linawa-
taka wananchi waliopotelewa ndugu 
ambaye ni bodaboda tangu tarehe 
hiyo waende kumtambua hospitalini,” 
alisema.

Daktari aeleza alivyochota damu ya daktari mwenzake 
Na Grace Gurisha 

DAKTARI wa Hospitali ya Taifa 
Muhimbili, Angela Mwakibonga, 
amedai kuwa walichota lita tatu na 
nusu za damu kwenye kifua cha Dk. 
Honoratus Mbunda wa zahanati ya 
Mico aliyepigwa risasi na watu wa-
naodhaniwa kuwa majambazi.

Mbali na kueleza hayo, Dk Mwaki-
bonga amemshangaa wakili wa 

utetezi, Mohamed Majaliwa, baada 
ya kumuuliza kama anawafahamu 
watu waliompiga risasi Dk. Mbunda.

Dk. Mwakibonga alidai hayo jana 
mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu, 
Elizabeth Nyembele, wa Mahakama 
ya Hakimu Mkazi Kisutu, Dar es Sa-
laam, wakati akitoa ushahidi dhidi 
ya mshtakiwa Julius Mwita anaye-
daiwa kufanya mauaji hayo.

Akiongozwa na Wakili wa Serikali 

Mkuu, Dorothy Massawe, Dk. Mwak-
ibonga alidai alifanya uchunguzi wa 
mwili wa marehemu huku akibaini-
sha kuwa kwa nje aliona nguo zote 
zikiwa na damu pamoja na majera-
ha mbele na nyuma.

Alidai kuwa aliufungua mwili kwa 
ndani ili aangalie vitu vya ndani viko 
katika hali gani na kukuta  maini na 
figo vimepasuka na kifua kimejaa 
damu na walipoichota ilikuwa  lita 

tatu na nusu.
Dk. Mwakibonga alidai kuwa ku-

tokana na majeraha aliyokuwa nayo 
marehemu na uharibifu uliofanyika, 
chanzo chake kilikuwa kupigwa 
risasi na kwamba  uchunguzi  huo 
ulifanyika saa 24 baada ya kifo ku-
tokea.

Akijibu maswali ya Wakili Ma-
jaliwa, Dk. Mwakibonga alidai kuwa: 
“Mimi kazi yangu ni kufanya ‘post-

mortem’ (uchunguzi). Hayo mambo 
mengine siyajui kwa sababu hay-
anihusu    kabisa,” alidai Dk Mwaki-
bonga     huku akionesha kushangaa 
sana

Ilidaiwa kuwa Novemba 30, 2017 
mshitakiwa Julius Mwita akiwa eneo 
la Kitongoji cha Chakenge, Kata ya 
Msongola ndani ya Wilaya ya Ilala, 
Dar es Salaam, alimuua Dk. Mbunda 
akiwa katika zahanati ya Mico.

Dk. Mwinyi apongeza utendaji wa mabalozi 
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali 
Mwinyi amesema serikali inatam-
bua na kuthamini kazi nzuri inay-
ofanywa na mabalozi wa Tanzania 
wanaoiwakilisha nchi nje ya nchi.

Amesema mabalozi ni taswira ya 
nchi wanakofanyia kazi na uwak-
ilishi wao ni muhimu katika kujenga 
ushirikiano kati ya Tanzania na 
mataifa mingine duniani na hata 
kujenga uchumi na ustawi wa nchi.

Aliyasema hayo juzi wakati aki-
fungua mkutano wa mabalozi wa 
Tanzania uliofanyika Zanzibar.

Aliwataka mabalozi hao kuziele-
wa sera za ndani na kuzitangaza 

katika sehemu zao za kazi ili nchi in-
ufaike na fursa zilizopo katika nchi 
wanazofanyia kazi.

Dk. Mwinyi pia aliwataka maba-
lozi hao kujenga taswira nzuri ya 
nchi na kuongeza ubunifu na kuvi-
fahamu vipaumbele vilivyopo kwa 
ajili ya kuimarisha uchumi na kuka-
ribisha wawekezaji.

Alisema mabalozi ndiyo wawak-
ilishi wa nchi ambao wanatakiwa 
kuvifahamu vipaumbele vyote am-
bavyo ni mahitaji mahususi kwa 
nchi, hatua ambayo itawasaidia 
wawekezaji.

Aliitolea Zanzibar ambayo ina 
Dira ya Maendeleo ya 2020-2050 
huku ikitekeleza Ilani ya CCM 

iliyojikita katika vipaumbele vya 
uwekezaji wa uchumi wa bluu am-
bao unahusisha bandari, utalii na 
uwekezaji katika ujenzi wa bandari 
kubwa.

Alisema Zanzibar ni visiwa vilivy-
ozungukwa na bahari, hivyo katika 
sera ya uchumi wa bluu imehimiza 
na kusisitiza suala la matumizi en-
delevu ya rasilimali ya bahari kwa 
ajili ya   kulinda viumbe vya baha-
rini.

“Serikali ya Zanzibar iko katika 
maboresho makubwa ya sera ya 
uwekezaji ambapo kwa sasa Mam-
laka ya Vitega Uchumi na Uwekezaji 
(ZIPA), mwekezaji anaweza kuka-
milisha shughuli zake na kupata 

leseni ya mradi katika kipindi cha 
saa 24, hivyo ni vyema kutuletea 
wawekezaji kwa wingi,” aliagiza.

Akizungumzia sekta ya utalii, 
Dk. Mwinyi alisema serikali iko 
katika mikakati ya kuboresha hu-
duma muhimu ikiwamo ujenzi wa 
Uwanja wa Ndege Pemba kwa ajili 
ya kuongeza idadi ya watalii.

Waziri wa Mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki, Ste-
gomena Taxi alisema wamejipanga 
kutekeleza maagizo yote wanayope-
wa na viongozi wakuu wa nchi ili 
Tanzania inapiga hatua katika sera 
yake ya diplomasia ya mambo ya 
nje ambayo imejikita katika uchumi 
na biashara.

Aliwataka mabalozi kufanya kazi 
kwa maslahi ya pande mbili za Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania 
huku wakifahamu wizara yake ni 
taasisi ya Muungano.

Mkuu wa Mabalozi hao, Balozi Dk. 
Asha-Rose Migiro, alisema wame-
furahia   kupata fursa muhimu ya 
kuzungumza na watendaji wa Seri-
kali ya      Zanzibar    ambao wal-
iobainisha fursa    zinazopatikana 
pamoja na mahitaji    ambayo ni 
vipaumbele.

Alisema wamepata fursa ya 
kubadilishana mawazo na wadau 
wa biashara, utalii na uwekezaji 
ambapo wizara na taasisi za serikali 
zilishiriki.

Rais wa Zanzibar Dk. Hussein Ali Mwinyi akipata maelezo ya maendeleo ya ujenzi wa Hospitali ya Mkoa wa Mjini Magharibi Unguja, kutoka kwa 
Waziri wa Afya Zanzibar, Nassor Ahmed Mazrui (kulia), inayojengwa eneo la Lumumba, Wilaya ya Mjini Unguja, jana. PICHA: IKULU
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MAONI & UCHAMBUZI

MASHINE za kielektroniki zimefungwa maeneo 
mbalimbali ya barabara jijini Dar es Salaam, kwa 
lengo la kuwabaini madereva magari wanaocha-
ti na kuongea na simu wakiendesha, ili kudhibiti 
ajali zinazotokana na uzembe.

Inaelezwa kuwa teknolojia hiyo mpya nchini 
itakuwa na uwezo wa kurekodi na kupiga picha 
magari zaidi ya 10 barabarani kwa wakati mmo-
ja, lakini pia na kumpiga picha dereva anayeon-
gea na simu au kuchati wakati anaendesha gari.

Kwamba mfumo huo utachukua makosa yote 
yanayofanywa na madereva magari, bajaji na 
hata bodadoda, ukirekodi magari 2,000 kwa saa 
moja, hasa kwenye barabara korofi ambako ajali 
zinatokea kwa wingi.

Ninaamini kwamba, iwapo mashine hizo zi-
taanza kufanya kazi, ni wazi wengi wa madereva 
watakaobanwa, ni madereva wa bodaboda, am-
bao wamekuwa mstari wa mbele kuvunja sheria 
ya usalama barabara.

Limekuwa kama jambo la kawaida baadhi ya 
madereva hao kutoheshimu sheria, hasa kwe-
nye makutano ya barabara, wakikuta taa za 
kuongozaa vyombo vya moto hazijaruhusu, wao 
hulazimisha kupita.

Katika mazingira hayo, wamekuwa wakisaba-
bisha ajali zinazoweza kuzuilikia  kama wange-
subiri taa ziwaruhusu, lakini siku zote wao wana 
haraka zinazosababisha ajali hata zile zinazozui-
lika. Matokeo yake huwa wanajikuta wakijisaba-
bishia ulemavu wa kudumu kupoteza maisha 
kutokana na ajali, ambazo chanzo chake ni wao, 
ambapo hata abiria wao huathirika pamoja na 
waenda kwa miguu.

Kwa mtazamo wangu ni kwamba, kufungwa 
kwa mashine hizo kunaweza kuwa na mchango 
mkubwa wa kusaidia kuwanyoosha madereva 
hao ambao wamekuwa ni wakaidi kufuata she-
ria ya usalama barabarani.

Ikumbukwe kuwa hata mtindo wa kupita kwe-
nye barabara za mabasi ya mwendokasi, Rais wa 
awamu ya tano, Dk. John Magufuli (hayati), ali-
wahi kuwakemea na kuwataka wasizitumie.

Hata hivyo, hawakumsikia, lakini pia hivi ka-
ribuni, Jeshi la Polisi lilitaja orodha za vyombo 
vya moto vinavyotakiwa kupita kwenye bara-
bara hizo kwa dharura, bodaboda hazikutajwa 
katika orodha hiyo.

Lakini madereva wake wanaendelea kuzi-

tumia bila woga kana kwamba hakuna katazo, 
kitendo ambacho ninaamini kwamba ujio wa 
mashine hizo za kuwanasa, unaweka hitimisho 
la madereva wa bodaboda kutofuata sheria.

Kwa kuwa wamekuwa wakitaka kutii sheria 
kwa shuruti, ninaamini mashine hizo zitawashu-
rutisha, na inawezekana zikawa chanzo muhimu 
cha kupunguza ajali za barabarani hasa zinazo-
tokana na uzembe wa madereva.

Jambo ambalo ninadhani ni muhimu lizin-
gatiwe, ni kulinda mashine hizo ili ziweze kuleta 
matokeo chanya zaidi, kwani inawezekana baa-
dhi ya wale wanaobanwa, wakazifanyia hujuma 
ili waendelee kufanya mambo yao.

Hivyo, ufuatiliaji wa karibu kujua kama zi-
naendelea kufanya kazi vizuri ni wa muhimu, ili 
wasijitokeze wasiotaka kufuata ya usalama bara-
barani na kuzirushia mawe kwa lengo la kutaka 
kuziharibu.

Pamoja na hayo, ingekuwa ni vyema kama 
dereva hana mafunzo ya udereva au leseni, 
asiruhusiwe kuendesha chombo cha moto, 
kwani njia hiyo inaweza kuliokoa taifa na janga 
la ajali za bodaboda.

Inaelezwa kuwa asilimia 76.14 ya tabia za kibi-
nadamu ni mojawapo ya vyanzo vikuu vinnne 
ambavyo vinasababisha ajali za barabarani na 
kupoteza maisha au kupata majeraha ikiwamo 
kupoteza mali.

Hiyo ni kwa mujibu wa Mkuu wa Kikosi cha 
Usalama Barabarani Mkoa wa Tanga, Leopord 
Fungu, wakati warsha ya utoaji wa taarifa pamo-
ja na kupata maoni kutoka kwa wadau wa usala-
ma barabarani hivi karibuni.

Kamanda huyo anakemea madereva kua-
cha kuendesha vyombo vya moto bila kuwa na 
mafunzo ya usalama barabarani na kuwataka 
waache njia ya mkato  na kwamba wakiacha 
mtindo huo watasaidia kupunguza ajali.

Kimsingi, huo ndio ukweli mtupu, kwani dere-
va aliyesomea kazi hiyo, hawezi kusababisha 
ajali za kizembe kama hizo ambazo madereva 
bodaboda huwa ni chanzo, hasa kupenda kuji-
penyeza na kupita kwenye hatari.

Wakati huu ambao zimefungwa mashine ya 
kuwanasa, ninadhani hata wao wenyewe hawa-
na budi kujiongeza, kwa kuacha mazoea badala 
yake wawapo barabarani, wazingatie sheria kwa 
ajili ya usalama wao na wa wengine.

Mashine hizi zinaweza kunyoosha 
madereva wa bodaboda

 Muungwana Lazima Nilonge

Hoja za CTI kuhusu 
vikwazo vya biashara 
zishughulikiwe 

Na Sabato 
Kasika
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Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:    0782 253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
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JUZI kulikuwa na hafla ya utoaji Tuzo za Rais kwa Mzal-
ishaji Bora kwa mwaka 2021 ambazo zilifanyika Dar es Sa-
laam huku kampuni ya vinywaji baridi ya bonite inayomiliki-
wa na kundi la kampuni za IPP, iliibuka mshindi katika kundi 
la wazalishaji wa vinywaji baridi. 

Mbali na kampuni hiyo inayotengeneza soda jamii ya Coca 
Cola na maji ya Kilimanjaro, Kampuni ya Saruji Tanga in-
ayozalisha simenti aina ya Simba iliibuka mshindi wa jumla, 
ikifuatiwa na Kilimanjaro Cable na Ando roofing zilizoshika 
nafasi ya pili na ya tatu. 

Katika tuzo hizo ambazo ziliandaliwa na Shirikisho la We-
nye Viwanda Tanzania (CTI), wafanyabiashara na wawekeza-
ji walimweleza Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango, aliyeku-
wa mgeni rasmi kwa niaba ya Rais Samia Suluhu Hassan  
kero mbalimbali ambazo zinakwamisha maendeleo ya sekta 
binafsi katika ufanyaji biashara, hivyo kushindwa kuchangia 
pato la taifa na uchumi kwa ujumla. 

Miongoni mwa kero zilizowasilishwa na wafanyabiasha-
ra hao ni kukithiri kwa bidhaa za magendo sokoni, tozo 
za stempu za kielektroniki na msongamano wa mizigo 
bandarini hali inayosababisha kuwaongezea gharama na 
hata kukwama kufanya shughuli zao kwa ufasaha. 

Kutokana na kero hizo, Dk. Mpango aliahidi kuwa serikali 
itazifanyia kazi na kuzipatia ufumbuzi ili kutokukwamisha 
maendeleo ya viwanda huku akiziagiza taasisi zinazohusika, 
vikiwamo vyombo vya dola,  kuchukua hatua mara moja. 

Kuhusu kuwapo kwa bidhaa za magendo, alimwagiza 
Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, ambaye eneo lake ni ki-
nara wa bidhaa hizo kuchukua hatua mara moja na kuko-
mesha biashara hiyo ambayo ni kikwazo kwa bidhaa halali 
ambazo zinatengenezwa katika viwanda vya ndani.      

Licha ya kuwapo kwa bidhaa za magendo, Dk. Mpango 
alieleza kwa kina suala la bidhaa ghafi kuuzwa nje ya nchi 
badala ya kutumika kuzalisha bidhaa mbalimbali katika vi-
wanda vya ndani, hatua ambayo inasababisha vijana wengi 
wa Kitanzania kukosa ajira. 

Kuhusu tozo za stempu za kielektroniki hasa kwa bidhaa 
za ushuru, ambazo zimekuwa zikilalamikiwa na wawekezaji 
na wafanyabiashara kwa muda mrefu kuwa ni kikwazo, Dk. 
Mpango  aliwahakikishia wanachama wa CTI kuwa serikali 
inalifanyia kazi na taasisi husika na serikali itawashirikisha 
wadau na suluhu itapatikana hivi karibuni. Licha ya kuahidi 
kufanyia kazi, alisema tozo hizo zitatolewa kwa gharama 
ndogo.

Kadhalika alisema msongamano wa mizigo bandarini un-
afanyiwa kazi huku akiiagiza Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi 
pamoja na Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania 
(TPA), kulifanyia kazi ndani ya wiki mbili na kuwasilisha 
taarifa kwa Waziri Mkuu ili kujua tatizo ni nini na hatimaye 
hatua kuchukuliwa.

Hatua ya serikali ya kusikiliza hoja za wafanyabiashara 
hasa wenye viwanda ni ya kupongezwa kwa sababu inaonye-
sha kwamba imedhamiria kuiondolea vikwazo sekta binafsi 
ili ishiriki kikamilifu karika maendeleo ya uchumi wa nchi.

Kama alivyoagiza makamu wa Rais, ni vyema taasisi zina-
zohusika na masuala yaliyoelezwa kuwa ni kero kwa wafan-
yabiashara zikachukua hatua mara moja kutekeleza masu-
ala hayo ili kuondoa vikwazo vya maendeleo ya viwanda, 
biashara na uchumi wa nchi kwa ujumla. 
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Tanzania yapiga hatua ubora huduma ya choo 
Na Augusta Njoji, 
DODOMA

WIZARA ya Afya imese-
ma kwa kipindi cha miaka 
10 iliyopita vyoo bora katika 
ngazi ya kaya vimeongeze-
ka kutoka asilimia 19.5 kwa 
mwaka 2012 hadi kufikia 
asilimia 72.6 mwaka huu.

Pia imesema kaya zi-
sizokuwa na vyoo kabisa 
zimepungua kutoka asil-
imia 20.5 mwaka 2012 hadi 
kufikia asilimia 1.4 mwaka 
huu, huku ikibainisha mtu 
mmoja ambaye hana choo 
hupoteza takriban saa 58 
kwa mwaka kutafuta ma-
hali pa kujisitiri.

Naibu Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Afya, Dk. Seif 
Shekalaghe alibainisha 
hayo jana jijini hapa kwe-
nye kilele cha wiki ya usafi 
na maadhimisho ya siku ya 
matumizi ya choo duniani.

Pia alisema ujenzi wa 
vyoo bora pamoja na ku-

wapo huduma za maji safi 
na salama umeongezeka 
katika taasisi zikiwamo 
shule za msingi na vituo vya 
kutolea huduma za afya.

“Ndani ya kipindi cha mi-
aka mitatu iliyopita takrib-
an shule za msingi 2,500 
zimejengewa vyoo bora, 
vituo vya kutolea huduma 
za afya vipatavyo 1,500 
vimeboreshewa huduma 
ya maji, vyoo na sehemu za 
kunawa mikono,” alisema.

Alibainisha kuwa ufua-
tiliaji uliofanywa na wiz-
ara hiyo kwa mwaka huu 
unaonyesha katika kipindi 
cha miaka mitano iliyopita, 
zaidi ya vituo vya njiani 280 
vyenye   vyoo bora vime-
jengwa na serikali na sekta 
binafsi, hali iliyopunguza 
abiria kujisaidia ovyo safa-
rini.

Kaimu Mkurugenzi 
Msaidizi wa Afya, Mazingira 
wa Wizara ya Afya, Anyitike 
Mwakitalima alisema mtu 

mmoja ambaye hana choo 
hupoteza takriban saa 58 
kwa mwaka kutafuta ma-
hali pa kujisitiri, akifafanua 
ni muda mwingi kwa nchi 
inayotaka kupiga hatua kiu-
chumi.

Alisema kuwapo huduma 
ya maji, vyoo bora na se-
hemu za kunawa mikono 
kumethibitika kuchangia 
kupungua kwa vifo vya ki-
namama wakati wa kujifun-
gua kwa kati ya asilimia 17 
hadi 25.

“Imethibitika kwamba 
ukosefu wa huduma hizi 
husababisha hadi asil-
imia 45 ya vifo vya watoto 
wachanga,” alisema.

Mwakitalima alisema 
shule zenye huduma bora 
za maji na vyoo zimethibi-
tika kuwa na mahudhurio 
mazuri kwa watoto wote 
kulinganishwa na zenye hu-
duma duni.

Alisema serikali imetenga 
zaidi ya Sh. bilioni 104 kwa 

ajili ya ujenzi wa miundom-
binu ya usafi na huduma za 
maji kwenye shule na vituo 
vya afya.

“Kiasi hiki kinatumika 
kwenye shule za msingi 
1,500 na zaidi ya vituo vya 
huduma za afya 2,500. Aid-
ha, serikali imeandaa fedha 
kupitia mradi wa BOOST 
chini ya Wizara ya Elimu, 
Sayansi, Teknolojia ambao 
utawezesha ujenzi wa mi-
undombinu bora ya usafi 
kwa shule zaidi ya 6,000 
ifikapo mwaka 2025,” alise-
ma.

Mwaka 2025 ni ukomo 
wa upimaji wa utekelezaji 
wa Sera ya Elimu na Mafun-
zo ya Mwaka 2014. Pia ni 
ukomo wa Dira ya Taifa ya 
Maendeleo ya Junin 1999-
2025 inayolenga kupungu-
za walau nusu ya wananchi 
wanaoishi katika umaskini 
na kuwafanya waishi ka-
tika uchumi wa kati kufikia 
mwaka 2025.

Kamishna Elimu aona 
fursa lugha ya Kichina

Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

OFISI YA Mpigachapa Mkuu 
wa Serikali imesema watu wa-
naotumia nembo ya taifa ku-
jinufaisha katika biashara zao, 
wanatenda kosa kwa mujibu 
wa sheria na wakibainika wa-
naweza kutumikia kifungo cha 
miaka miwili gerezani au kulipa 
faini.

Mpigachapa Mkuu wa Seri-
kali, George Lugome aliyasema 
hayo jana alipozungumza na 
waandishi wa habari mjini 
hapa kuhusu matumizi ya ala-
ma za taifa.

“Yule anayetumia nembo 
ya taifa eneo lake la biashara 
maana yake ametenda kosa na 
Sheria ya Alama za Taifa im-
eweka wazi anayefanya hivyo 
anapaswa kuchukuliwa hatua,” 
alionya.

Lugome ambaye alikuwa aki-
jibu maswali ya wanahabari 
waliotaka kujua mfano watu 
wanaotengeneza kalenda na 
kuweka nembo za taifa kama 
sheria inawaruhusu, alisema 
hilo ni kosa na wakibainika wa-
naweza kufungwa jela miaka 
miwili na faini au vyote viwili 
kwa pamoja.

“Kuna watu wanachukua 

nembo ya taifa kwenye 
mtandao ambazo wameziten-
geneza bila kufuata vigezo 
ambavyo sheria ya alama za 
taifa inasema na sheria inase-
ma anayetumia alama za taifa 
isivyo sahihi anafungwa jela 
miaka miwili au faini,” alisema.

Alisema Ofisi ya Mpigachapa 
Mkuu ndiyo yenye jukumu la 
uchapaji wa nyaraka zote za 
serikali lakini pia inasimamia 
alama za taifa kama nembo ya 
taifa, bendera na wimbo wa 
taifa. Lugome ambaye yupo 
mkoani Singida kwa ajili ya 
kushiriki mafunzo kuhusu itifa-
ki ya viongozi wa kitaifa yanay-

ofanyika mjini Singida, alisema 
alama za taifa zinakwenda 
sambamba na suala la itifaki 
kwa kuwa kwenye itifaki ndiko 
alama za taifa zinatumika.

Aliongeza kuwa ofisi yake 
kabla ya kuanza kuwachukulia 
hatua watu wanaotumia ovyo 
alama za taifa, imeanza kutoa 
elimu. “Hivi sasa kuna changa-
moto alama za taifa mfano 
nembo ya taifa inatumika isivyo 
sahihi, na pia unaweza kukuta 
bendera ya taifa inashushwa 
lakini watu wanatembea ha-
wajali, yote hayo tutaanza ku-
wakumbusha kwenye elimu ya 
uraia na mitaani,” alisema.

Kuhusu suala la kuvuja kwa 
nyaraka za serikali, alisema 
limekuwa likijitokeza sana na 
hii inatokana na kutokufuata 
utaratibu kwa kwenda kuchapa 
nyaraka katika sehemu ambazo 
haziruhusiwi.

“Unakuta ninakwenda 
kuchapa nyaraka za serikali 
sehemu ambayo hairuhusiwi 
na huo ndio unakuwa mwanzo 
wa kuvuja kwa nyaraka ya seri-
kali,” alisema.

Lugome alisema nyaraka za 
serikali zina alama za kiusala-
ma na serikali inaendelea kui-
marisha kwenye eneo la usala-
ma wa nyaraka za serikali.

Waziri wa Nishati, January Makamba (kulia) akijadiliana jambo na wadau baada ya kuzindua duka la vifaa vya kielektroniki la Gadget 
Mega Store, eneo la Seacliff Masaki mkoani Dar es Salaam juzi. Wa pili kulia ni Mkurugenzi wa Duka hilo, Zeifa Hamid. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

Na Halfani Chusi

KAMISHNA Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Dk. Lyambwene Mtahabwa ame-
wataka wanafunzi nchini kuchangamkia ku-
jifunza lugha ya Kichina ili wapate nafasi ya 
kunufaika na fursa nyingi kupitia lugha hiyo.

Dk. Mtahabwa alitoa rai hiyo juzi wakati 
wa hafla ya utoaji wa tuzo kwa walimu na 
wanafunzi waliohitimu lugha hiyo iliyofanyi-
ka Ubalozi wa China nchini. 

Alisema kuna umuhimu mkubwa wa-
nafunzi kujifunza lugha hiyo kutokana na 
uhusiano wa karibu uliopo kati ya China 
na Tanzania, nchi hizo zinashirikiana ka-
tika mambo mengi ikiwamo masuala ya bi-
ashara. “China na Tanzania ni nchi ambazo 
zina uhusiano mkubwa hasa kibiashara kwa 
miaka mingi, zimekuwa zikishirikiana kwe-
nye maafa mbalimbali pindi yanapojitokeza. 

“Kwa hiyo, watanzania wengi wakijua 
Kichina, itawasaidia hata pale watakapo-
taka kujiingiza kwenye biashara kwa sababu 
tayari lugha watakuwa wanaijua.

“Lugha hii inafundishwa katika vyuo 
mbalimbali nchini, hivyo ni wakati wa ku-
changamkia fursa hii, hata mimi ninatamani 
kujifunza lugha hii kwa sababu nimeona wa-
naohitimu leo namna wanavyoongea vizuri 
Kichina,” alisema. Aliwataka wanafunzi wa-
naotaka kujifunza lugha hiyo kupuuza dha-
na inayojengwa kuwa lugha hiyo ni ngumu.

“Kuna maneno huko mitaani mara oooh 
lugha ya Kichina ni ngumu, mbona hawa 
wameweza? Hayo ni maneno ya wakatisha 
tamaa, yapuuzeni. Ukijua Kichina vizuri, 
unajiweka katika soko la ajira, unaweza kua-
jiriwa hata na wachina wenyewe,” alisisitiza.

Balozi wa China nchini, Chen Mingjian 
alisema hiyo ni mara ta tatu kushiriki utoaji 
tuzo tangu alipowasili nchini na ni mara ya 
tatu kwa ubalozi wao kufanya sherehe hizo.

“Ninapenda kuishukuru Wizara ya Elimu, 
Sayani na Teknolojia na shule zinazotoa 
msaada wa wanafunzi kujifunza lugha ya Ki-
china, ni matuamaini yangu kuwa wanafun-
zi wengi watajifunza Kichina na kupenda 
utamaduni wetu.

“Jambo zuri ni kwamba kwa mwaka 2021, 
jumla ya wanafunzi 123 walishinda tuzo ya 
Balozi wa China na mwaka huu wanafunzi 
132 wameshinda tuzo hiyo, hii inaonyesha ni 
kwa namna gani nchi hii inaunga mkono su-
ala la wanafunzi kujifunza lugha ya Kichina.

“Leo walimu na wanafunzi watatunuki-
wa tuzo ya Balozi wa China kwa kutambua 
mchango wao katika kuhakikisha watanza-
nia wengi wanaijua lugha hii vizuri na kue-
ndelea kuunadi urafiki wa China na Tanza-
nia,” alipongeza.

Serikali yatoa angalizo la matumizi nembo ya taifa
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Rais Samia Suluhu Hassan, akizungumza wakati akifungua mkutano wa viongozi mbalimbali pamoja na mabalozi wanaoiwakilisha Tanzania katika nchi za nje, jijini Zanzibar 
jana. PICHA: IKULU

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya Biashara Tanzania (TCB), Sabasaba Moshingi 
(watatu kushoto), akikata utepe kuzindua rasmi Tawi la benki hiyo katika Jengo la 
makao makuu ya TPA, jijini Dar es Salaam mapema wiki hii. Wengine ni Meneja wa 
Mawasiliano na Uhusiano wa TCB, Gloria Mutta (kushoto), Mkurugenzi wa Masoko,  
Deo Kwiyuka, Meneja wa tawi hilo, Anastela Kabudi,  pamoja na maofisa wengine wa 
benki hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

 Baadhi ya wanafunzi kutoka shule mbalimbali za msingi, Kata ya Makumbusho, Man-
ispaa ya Kinondoni, Dar es Salaam, wakinyanyua mabango yenye ujumbe wa kuhama-
sisha vita dhidi ya rushwa ya ngono, kwenye kampeni za Shirika la Wanawake Katika 
Jitihada za Kimaendeleo (WAJIKI), juzi. PICHA: SABATO KASIKA  

Mkuu wa Wilaya ya Iringa, Mohamed Moyo (katikati), ambaye alikuwa Msimamizi 
wa Uchaguzi wa Umoja wa  Vijana wa Chama Cha Mapinduzi (UVCCM) Mkoa wa 
Mbeya, akitangaza matokeo ya uchaguzi huo mapema wiki hii, ambapo mgombea, 
Yasin Ngonyani alichaguliwa kuwa Mwenyekiti mpya wa umoja huo mkoa. PICHA: 
STEVEN WILLIAM

Mkuu wa Wilaya ya Ilala, Ng’wilabuzu Ludigija (katikati), akizungumza katika uzinduzi 
wa kinga tiba ya magonjwa yaliyokuwa hayapewi kipaumbele, mabusha na matende, 
jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. Kushoto ni Mganga Mkuu wa Mkoa wa Dar es 
Salaam, Rashid Mfaume na Ofisa Mpango wa Taifa wa kudhibiti Magonjwa yaliokuwa 
hayapewi kipaumbele wa Wizara ya Afya, Oscar Kaitaba. PICHA: JUMANNE JUMA



Tengeneza Ice 
Cream nyumbani Ukurasa  16

KATUNIKA

novEMBA 20, 2022

Ukurasa  15

Hizi ndizo sababu za kutokea 
nyufa kwenye nyumba

MAISHA NI NYUMBA

Ukurasa 14

NYWELE NYEUSI

Ukurasa 14



JUMAPILI APRILI 3, 2016
MAISHA

SEPTEMBA, 27. 201510 JUMAPILI SEPTEMBA 4, 2022

MAISHA
SEPTEMBA, 27. 2015

W
ATOTO hawa walipotoka darasani walianza ku-
jadiliana juu ya somo la uraia.

Juma: Eti sisi Watanzania hatuna vazi la taifa?
John: Mwalimu kasema ndio tupo katika mchakato wa 

kulitafuta
Juma: Sasa huo mchakato unakuwaje, yaani lin-

achakatwa muda wote huo?
John: Yaani lipo kwenye utaratibu wa kulitafuta.
Juma: Kwa nini utaratibu huo usikamilike mpaka tuna-

likosa hilo vazi?
John: Kama una maswali zaidi kamuulize mwalimu, 

mimi pia nimefundishwa.

Swali
Asili ya lugha ya kiswahili imetokea wapi?

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA

10 JUMAPILI novEMBA 20, 2022



JUMAPILI NOVEMBA 20, 2022 11MAISHA
SEPTEMBA, 27. 2015

MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

K
ARIBU tena msomaji 
wangu tudadavue yali-
yojificha katika maisha 
yetu ya kila siku. Wakati 

mwingine tunayaona ya kawaida 
kumbe yana chanzo tusichokijua 
na ndio maana tunaishi maisha 
magumu hivi leo.

Wiki iliyopita nilieleza kijana 
mmoja anayetamani kuwajua 
ndugu zake lakini baba yake al-
imficha kwani alimzaa nje ya 
ndoa. Bado anahangaika lakini 
chanzo ni baba yake ambaye ha-
kumtambulisha kwenye ukoo 
kabla ya kufariki.

Wazazi wengi wamekuwa 
chanzo cha matatizo ya watoto 
wao. Kama walijenga msingi 
mbovu usiokuwa na ukweli na 
uwazi, matokeo yake ndio hayo 
yanaleta sintofahamu kwa wa-
toto baadaye.

Wiki iliyopita niliahidi ku-
waletea mifano ya vijana wanao-
kutana na kuzama kwenye ma-
husiano, kumbe ni ndugu. Mada 
hii bado naifanyia kazi nitakule-
tea wiki ijayo ikikamilika.

Leo nataka nikujuze baadhi 
ya wazazi wanaolazimisha ma-

husiano kwa watu wanaowataka 
wao. Yaani wanamchangulia ki-
jana mke au binti anachaguliwa 
mume wa kuoana naye. Mfumo 
huu ulifanya kazi zamani lakini 
kizazi hiki ni shida!

Hata hivyo, ukitizama kwa un-
dani, zipo roho zinazotesa vijana 
wengi walio katika harakati za 
mahusiano. Moja ya ‘roho mtego’ 
inayowapumbaza sana vijana ni 
roho ya ujinga.

Ujinga ni kutokujifunza. Ni 
kutokuwa na maarifa, kuto-
jifunza mambo mapya. Mtu 
mmoja akasema, “usipouta-
wala ujinga, utakutawala wewe 
na usipoushinda, utakushinda 
wewe. Wengi wameangamizwa 
kwa kutokuwa na maarifa!

Wako vijana wengi wa kike na 
kiume ambao pamoja na shauku 
yao ya kutaka kuoa au kuolewa 
na mtu sahihi, wamejikuta waki-
ingia mkenge kwa kuwa na wen-
za wasiojuana. 

Yaani wanaungana pamoja 
kabla ya kujua asili au chimbuko 
la mwenzake. Wengine kwa kula-
zimishwa na wazazi au kwa kula-
zimisha wao wenyewe pasipo 

kushirikisha watu muhimu. Na 
zaidi ya yote walimweka Mungu 
kando!

Hebu sikia shuhuda hii. Binti 
mmoja aliishi na dada yake. Laki-
ni dada akamlengesha kwa mwa-
naume muuza duka ili aweze 
kupata mahitaji ya nyumbani. 
Akamtambulisha dukani.

Taratibu binti akaanza ku-
zoeana na muuza duka, aki-
chukua bidhaa tu na kuondoka. 
Siku moja muuza duka akapima 
sukari na kumwambia binti 
aingie dukani achukue, kumbe 
ilikuwa ni mtego. Alipoingia tu 
akamshika kwa kutumia nguvu 
za ziada kumdhibiti. 

Kutoka pale binti alilia na kum-
weleza dada kilichompata, naye 
akamwambia atafuatilia. Kumbe 
dada alijua mpango ule. Baada 
ya muda binti akashika ujauzito 
na dada akamkabidhi kwa yule 
muuza duka amtunze. Binti 
hakumtaka yule bwana kwani 
alimzidi sana umri, lakini ange-
fanyaje?  

Binti mwingine akanitumia 
ujumbe simu ya kiganjani: 
“Nilipokuwa binti umri miaka 

18, Januari mwaka 2016 nili-
fungishwa ndoa na shangazi 
yangu bila mimi kumjua mume 
alivyo! Niliogopa radhi ya wa-
zazi upande wa baba maana 
baba mwenyewe alimpenda. Ni-
kaletwa Dar nikitokea Lindi.

Ndoa ikawa ngumu kwangu 
na cha kuumiza zaidi dada yan-
gu aliugua hadi kufariki. Mume 
huyu hakuniruhusu japo kwenda 
kumuuguza dada hadi kufariki. 
Hali haikuwa nzuri kwenye ndoa 
yangu na mume alinizidi sana 
umri.

Novemba 2016, akanifukuza 
na nikidai talaka hataki kutoa. 
Hadi mwaka ukaisha hataki 
kutoa. Nikaenda Baraza la Usu-
luhishi ikashindikana. Wapo 
waliojitokeza kunisaidia ili niwe 
huru lakini wapi!

Yule bwana akadai nimlipe 
sh.360,000 wakati alinioa kwa 
Sh. 150,000 na pesa yenyewe al-
ipewa na shangazi, naye shangazi 
alizitoa na kumpa yule aliyenioa 
ili anunue vitu vya ndani. 

Yaani mahari badala ya kupe-
wa mimi akapewa aliyenioa. Sina 
hela, yupo anayenipenda, lakini 

talaka sijapewa, nifanyeje?
Mpenzi msomaji, umesikia ali-

yopitia binti huyu. Ni mume wa 
kulazimishwa kwani haikuwa 
chaguo lake. 

Ndipo ninapowauliza vijana na 
mabinti, Je, huyo uliye naye una-
tamani kuoa au kuolewa naye 
unamjua? Umechunguza asili 
yake?

Vijana wengi wanakurupuka 
kwa kudhani kuoa ni fasheni. 
Hapana. 

Ndoa ni muunganiko kati ya 
mwanaume na mwanamke kui-
shi kama mke na mume muda 
wa maisha yao yote. Pia ndoa 
ni agano/mkataba wenye kiapo 
mwanaume na mwanamke kui-
shi pamoja kimaisha.

Zingatia haya kabla ya kuingia 
kwenye ndoa. Kwanza mshirik-
ishe Mungu muulize kama ni 
chaguo sahihi. Mungu ndiye   
aliyempa Adamu mke (Mwanzo 
2:21-22) Pili, dadisi asili ya unay-
emtaka. Pia jitafakari upo tayari 
kutunza familia?

Hadi wiki ijayo. Una mao-
ni au kisa? Ujumbe mfupi 
0715268581.

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Unalazimishwa ndoa na mwanamume usiyemjua!

T
ATIZO kubwa linaloikabili 
dunia, Tanzania ikiwamo, 
ni kasi ya mabadiliko ya 
tabia nchi ambayo yame-

sababisha kukosa mvua za kuto-
sha, ukame, mafuriko na madha-
ra mengine yanayotishia uhai wa 
watu, hali tunayoiona sasa.

Mabadiliko ya tabia nchi haya-
sababishwi na eneo fulani pe-
kee bali mchango wa dunia kwa 
ujumla,  nchi za Afrika zikichang-
ia hewa ukaa chini ya asilimia 
nne huku nchi zilizoendelea zi-
kichangia kwa kiasi kikubwa.

Kwa sasa, hali ya upatikanaji 
wa maji ni ngumu sana hususan 
Dar es Salaam, imefikia yanau-
zwa Sh.1,000 kwa dumu la lita 
20 hali inayoongeza ugumu wa 
maisha.

Aidha, hali hii ni kutokana na 
kutegemea mvua kama chanzo 
cha kupata maji, kwa sababu 
yanachukuliwa kwenye mito na 
kuna visima vichache.

Mathalani, kwa Tanzania mtu 
mmoja anachangia gesi ukaa 
kwa asilimia 0.22 kwa mwaka, 
huku China na Marekani ak-

ichangia asilimia 26 kwa kipindi 
hicho hicho, kutokana na shu-
ghuli za viwanda na nyinginezo 
ndiyo maana nchi hizo zinatoa 
fedha za kusaidia kukabili kwa 
nchi zilizotunza mazingira.

Hadi sasa hakuna mpango kwa 
nchi hizo kupunguza viwanda, 
ndiyo kwanza vinaongezeka 
na ziko tayari kuendelea kutoa 
fedha kwa nchi zinazochangia 
kupunguza hewa ukaa kwa ku-
tunza mazingira. 

Kwa sasa kila eneo linakabili-
wa na ukame huku maji ambayo 
ni muhimu kwa kila kiumbe yak-
iendelea kupungua, migogoro 
baina ya binadamu na binad-
amu; wanyama na binadamu  
inaongezeka kwa sababu rasli-
mali hiyo inapotea baadhi ya 
maeneo.

Ukisafiri kwa anga utaona hali 
ilivyo ardhini, lakini kasi ya kupaa 
kwa bei ya nafaka kulikochagi-
zwa na kupaa kwa bei ya mafuta 
ni udhihirisho kwamba ukame ni 
tishio, pia unaona mito na mae-
neo mengine yalivyokauka.

Hivi karibuni, Mamlaka ya Hali 

ya Hewa Tanzania (TMA), ilieleza 
mwelekeo wa mvua kuwa si wa 
kuridhisha, wakulima wame-
shauriwa aina za mazao ya kuli-
ma ambayo ni ya muda mfupi na 
yenye kuhimili ukame.

Hadi sasa tunaona uhaba wa 
nafaka huku ikizidi kupanda 
bei, ongezeko la migogoro baina 
ya binadamu na wanyamapori 
ambao wanatoka maeneo yali-
yohifadhiwa kwenda kutafuta 
malisho, huku binadamu nao  
wakivamia maeneo ya hifadhi 
kupata mahitaji ya Wanyama 
wafugwao.

Jitihada nyingi zimefanyika 
ikiwamo kuhamasisha wananchi 
kutunza mazingira, kupanda 
miti kwa wingi na kuachana na 
matumizi ya nishati ya kuni, in-
gawa bado kuna kazi kubwa ya 
kufanya kwa kuwa mkaa unatu-
mika zaidi kutokana na kupaa 
kwa bei ya gesi.

Hali ya upatikanaji wa chakula 
ni ngumu sana kwa sasa, nafaka 
zimepanda bei hali ya maisha 
inakuwa ngumu kutokana na vi-
sababishi vingine kama kupanda 

Tutunze mazingira kwa nguvu zote kuepuka kuangamia
kwa bei ya mafuta na COVID-19. 

Mabadiliko ya tabia nchi si 
jambo la kulichukulia rahisi, 
hivyo lazima nchi iendeleze mi-
kakati yake ya kusaidia wananchi 
wake kuishi na hali hiyo ambayo 
haiwezi kuisha leo wala kesho 
kutokana na kasi ya ukuaji wa 
maendeleo.

Lazima jamii yetu iendelee 
kuelimishwa namna ya kutumia 
fursa katikati ya matatizo, math-
alani kwa sasa kuna biashara ya 
hewa ukaa kwa wananchi walio-
tunza misitu ya asili, misitu ya ku-
panda na binafsi ambayo wanau-
za duniani kwa nchi zilizoharibu 
au zinazoharibu mazingira.

Misitu hiyo inasaidia kupun-
guza hewa ukaa kwenye anga 
na kukabili hali iliyopo sasa ya 
vipindi vya mvua kutoeleweka, 
ukame wa muda mrefu, joto na 
baridi kali kiasi cha kuathiri bin-
adamu na viumbe wengine kama 
tunavyoona sasa maeneo mengi 
yana joto kali hadi misitu inawa-
ka yenyewe na kwingine baridi 
sana.

Kwa sasa usalama wa chakula 

uko hatarini kwa kiasi kikubwa, 
kwamba wananchi hawana 
uhakika wa mlo kamili kutokana 
na kwamba hawana uhakika wa 
chakula chenyewe ili waendelee 
kuwa hai.

Hivyo,kupambana na mabadi-
liko ya tabia nchi ni lazima kwa 
kila mmoja lakini wananchi ku-
tumia mbinu zao na za jumla ku-
kabili hali hii, ili dunia iwe salama 
kwa kila mmoja anayestahili kui-
furahia.

Kwa sasa tunasikia migogoro 
baina ya wanyama na binadamu 
inashamiri, wanyama wanatoka 
kwenye maeneo yao ya asili 
kutafuta malisho na binadamu 
anapeleka mifugo maeneo yali-
yohifadhiwa kutafuta malisho,hii 
inafanya maisha yasiwe na amani 
kwenye maeneo mengi.

Mabadiliko ya tabia nchi ni 
tishio lazima tuwe na mbinu zi-
nazotekelezeka, kubuni namna 
ya kuendelea kupata maji ya 
mahitaji ya nyumbani na kilimo 
cha umwagiliaji kwa sababu cha 
mvua hakijaonyesha manufaa 
chanya.
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Ilikuwa Novemba 
5, mwaka huu, ndani 

ya Kanisa Katoliki Parokia 
ya Mt. Maria iliyoko Kimara, 

wakati Dk. Honest Kessy na Dk. 
Josephine Komba walipokula ki-
apo cha ndoa na baadaye kuan-

daliwa tafrija fupi iliyofanyi-
ka ukumbi wa Tanzanite 

Kimara jijini Dar es 
Salaam.
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U
NAPOFIKIRIA kwenda ofisini ni muhimu kuwaza unavaa 
nini,hii ni kwa sababu unataka kuonekana nadhifu zaidi.

Moja ya njia ambazo unaweza kuamua nini uvae un-
apokwenda ofisini ni lazima kufuata taratibu za uvaaji.

Njia hii ni rahisi ukiwa unafanya kazi za kiofisi na ofisi ambayo 
inakuhitaji kuvaa nguo nadhifu.

Mashati 
Ofisi nyingi chaguo lao la kwanza katika mavazi ni 

mashati, kwa sababu vazi hili linampa mtu mwone-
kano sahihi na wenye kuvutia.

Pia vazi hili linapendekezwa kutokana na 
kuwa na aina nyingi ya mitindo, rangi zenye 
kuakisi utendaji kazi wa ofisi.

Suruali 
Unatakiwa kuchagua suruali kama vazi 

rasmi, hii ni kwa sababu suruali inaonekana 
nadhifu na mara nyingi huendana na koti 
la suti inayolingana.

Suruali pia zina rangi mbalimbali, hivyo 
inakufanya kuwa na machaguo mengi kila 
siku kulingana na hitaji lako.

Viatu Sahihi 
Kila mfanyakazi anapaswa kuhakiki-

sha ananunua viatu vinavyofaa ambavyo 
unaweza kuvaa ukiwa ofisini. 

Ikiwa unavaa nguo za biashara katika 
ofisi, unapaswa kuhakikisha unavaa 
viatu vizuri.

Unashauriwa kwa kazi za ofisini ni 
muhimu kuvaa aina ya kutumbukiza 
vya ngozi, vinavyong’arishwa kila mara.

Mapambo ya ziada
Katika kuweka mazingira ya utana-

shati zaidi, unaweza kuongeza mapam-
bo kama vile saa ya mkononi, kufunga 
tai na ku-

vaa mi-
wani.

VAA KIOFISI ZAIDI
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MAPISHI
Na Mary Geofrey

Tengeneza Ice Cream nyumbani
I

CE cream ni aina ya chakula kama 
kiburudisho na inaweza kuliwa na 
watu wa rika zote.

Pia unaweza kula muda wowote 
utakaojisikia na ukafurahia maisha

Jinsi ya kuandaa
Maziwa fresh ml 240, sukari ml 240, 

chumvi kijiko kidogo cha chai robo,  va-
nilla ya maji kijiko kikubwa cha chaku-
la na vanilla ya mti ml 120.

Maziwa ya mafuta ml 120, Whipping 
cream yenye ubaridi wa wastani  ml 
480, biskuti zilizochovywa na choco-
late ml 480.

Badala ya biskuti zilizochovywa 
na chocolate cream unaweza weka 
vipande vya chocolate, unaweza weka 
mchanganyiko wa ladha mabalimbali 
mfano matunda kama strawbery, cher-

ry, embe kwa kuchanganya kiasi cha ml 
480.

Vunja vunja vipande vya biskuti vili-
vyochovywa na chocolate weka pem-
beni.

Weka maziwa katika sufuria nzito 
kwenye jiko lenye moto wa wastani 
acha yachemke mpaka yatakapotoa 
mapovu pembeni ya sufuria yaipue, 
weka sukari, chumvi na koroga viyey-
uke.

Changanya tena whiping cream na 
vanila kwenye maziwa, kisha chang-
anya maziwa na ile cream vilivyobaki 
hadi vichangayike vizuri.

Kisha mimina mchanganyiko wako 
wote kwenye bakuli safi la kioo ili 
uweze kupoa na kuganda chukua ba-
kuli jingine kubwa kiasi ya lile lenye 
mchanganyiko wako kwa ajili ya ku-

gandisha kuwa ice cream. 
Weka barafu katika bakuli hilo kisha 

weka juu yake bakuli lenye mchang-
anyiko wako. 

Baada ya mchanganyiko wako kupoa 
kabisa chukua mfuniko na funika ba-
kuli vizuri na weka katika friji kwa saa 
nne au hata saa 24.

Baada ya hapo toa mchanganyiko 
wako kwenye friji kisha koroga vizuri 
na mwiko safi au kijiko kikubwa.

Funika tena na mfuniko ili kuzia 
hewa kuingia katika bakuli lako tayari 
kwa kugandisha kwenye jokofu.

Baada ya ice cream yako kuwa imeg-
anda vizuri chukua zile biskuti zenye 
chocolate tupia katika mchanganyiko 
na uchanganye vizuri.

Kisha chukua chombo cha plastiki 
kisafi na kikavu,  weka mchanganyiko 

UREMBO
Na Mary Geofrey

S
IKU hizi ni kawaida kuona watu 
wamepaka piko kichwani ili kuzifan-
ya nywele zao ziwe nyeusi.

Leo tunaelekezana njia rahisi na 
sahihi ya kuzifanya nywele zako ziwe nyeusi 
bila kuongeza rangi ya ziada.

Njia hii ni nzuri na salama ya kufanya ny-
wele kung’ara na kujaa kichwani.

Kabla ya kuanza kueleza namna ya nywele 
kuwa nyeusi, tujikumbushe sababu zipi zi-
nafanya nywele ziwe nyekundu au nyepesi.

Sababu kubwa ni matumizi ya mafuta 
yenye kemikali na dawa za nywele ambazo 
hupoteza rangi halisi huwa nyekundu.

Kadhalika kutumia moto mara kwa mara 
kama vile kublowdry, kupasi na kunyoosha 
nywele kwa kutumia moto.

Katika mazingira hayo unaweza kutumia 
vifuatavyo ili kurudisha rangi halisi ya ny-
wele.

Baking soda 
Hii inatumika  baada ya kusafisha nywele 

zako na kuwa safi.
Pima vijiko vitatu vya chai (vile vidogo) 

vya baking soda na unachanganya  na maji.
Unachanganya vizuri mchanganyiko 

wako na unatumia kuoshea au kusuuzia ny-
wele.

Hii inasaidia sana katika   kuleta rangi 
halisi ya nywele.

Asali na mafuta ya mzeituni
Hii inasaidia kwa wale ambao wana tatizo 

la muwasho au kupata tatizo kichwani na 
nywele zikakatika bila kujua.

Chukua   asali vijiko viwili na pima na 
mafuta ya mzeituni nusu kikombe.

Changanya vizuri, paka kwenye eneo le-
nye tatizo na unaweza kuvaa kofia maalum 
au ukaacha wazi.

Acha kwa muda wa dakika 20 hadi 30, ki-
sha safisha kwa maji ya baridi.

Papai:  
Hili linasaidia kwa   watu wengi maana 

wakishaweka   dawa kichwani huwa wana 
tabia ya kutaka kuzikata ili wazilinganishe 
na salon, lakini kwa kutumia papai ina uw-
ezo wa kuzifanya nywele zako zilingane.

Chukua mtindi kiasi,   papai   nusu, 
vichanganye kwa   pamoja, kisha paka 
mchanganyiko huo kwenye nywele zako, 
vaa kofia maalum  na ukae kwa  muda wa 
nusu saa, kisha osha kwa maji ya vuguvugu.

NYWELE NYEUSI

MAISHA
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wako ndani yake na hakikisha unaacha nafasi 
ya inchi moja kwa ajili ya kutanuka.

Kisha funika vizuri na mfuniko safi na uir-
udishe katika jokofu  kuganda kabisa mpaka 
itakapokua ngumu.
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

N
YUFA  kwenye  nyum-
ba ni miongoni mwa mata-
tizo ambayo huweka doa 
ustawi wake.

Tatizo la  nyufa  ni moja ya ma-
gonjwa sugu yanayosumbua ma-
jengo na miundombinu mingine 
kwenye ujenzi, haijalishi ni jipya au 
la zamani.

Mtaalam wa masuala ya ujenzi, 
Razack Jabir,    anasema nyufa 
wakati mwingine hutokea kwa 
namna ambayo ni vigumu kuzuilika 
kutokana na mazingira au muundo 
wa ubunifu na usanifu wa muhimili 
wa jengo lenyewe.

Jabir anasema miongoni mwa 
sababu kuu zinazochangia kuwapo 
na nyufa kwenye nyumba au jen-
go ni kutitia na kwamba ni jambo 
la kawaida hasa kwa yale ambayo 
hayana muda mrefu baada ya ku-
jengwa.

Anasema hali hiyo husababishwa 
na udhaifu wa msingi kushindwa 
kuhimili uzito wa jengo, kusinyaa 
na kutanuka kwa udongo uliobeba 
msingi wake, kuoza kwa baadhi ya 
mimea au viumbe vilivyopo chini 
ya ardhi, kukua au kuoza kwa miz-
izi ya miti na mabadiliko ya hali ya 
hewa kwa kutegemea asili ya maz-
ingira ya eneo husika.

Anasema  nyufa  hutokea zaidi 
pale upande mmoja wa jengo una-
potitia na upande mwingine kuba-
ki  katika  hali yake tatizo ambalo 
hutokea kwa kutegemeana na ub-
ora na umakini wa matokeo halisi 
ya upembuzi yakinifu wa kisanifu 
kabla ya ujenzi.

Jabir anasema ni muhimu sana 
kufanya uchunguzi wa kisanifu 
kwenye eneo husika kabla hujaanza 
ubunifu na usanifu wa kile una-
chokwenda kujenga ili kuepukana 
na nyufa baada ya ujenzi.

Hizi ndizo sababu za kutokea 
nyufa kwenye nyumba

		 Namna ya kupamba 
meza kwa matunda

K
atika kupendezesha meza yako ya 
chakula, unaweza kutumia matunda 
kama pambo la kuwavutia walaji.

Kama umepata wageni muhimu 
tafuta njia ya kuwapa hamu ya kula 
chakula chako. Hizi ni baadhi ya dondoo 
muhimu za namna ya kupendezesha meza 
ya chakula kwa matunda.

1: Panga sahani ndogo na matunda kwe	
       nye meza, matunda yanayofanana 	   	
       changanya na mengine, usiondoe      	
       maganda.

2: Tenganisha zabibu kwenye mafungu   	
       madogo, matufaa  kata katika vipande   	
       vya nusu mwezi.  Pia machungwa 	    	
       yamenywe na kukatwa.

3: Chagua matunda magumu, sio laini na  	
       ambayo hayakuiva zaidi, ni rahisi    	
       kula bila kukata. Hakikisha matunda  	
       yote yamekatwa isipokuwa ndizi.

   Tikiti maji, linaweza kukatwa vipande  	
       vidogo.

4: Panga matunda yaliyomenywa katika    	
      sahani ndogo kuzunguka kila saani   ya   	
      chakula ya kila mmoja, hakikisha   	        	
      matunda yasiyomenywa yapo katikati   

   ya meza ili kuweka mvuto zaidi.

Sababu nyingine ya nyufa anasema 
ni kutokidhi vigezo vya usanifu na 
ubunifu majengo.

Kwamba mabadiliko ya haraka ya 
teknolojia ya uhandisi yanayoendelea 
kutokea duniani yanawaacha nyuma 
baadhi ya wataalamu wa ujenzi, hali 
ya uchumi na ubora wa vitendea kazi 
ni vikwazo kwa baadhi ya wataalamu 
wa ujenzi. 

Anasema ubunifu na usanifu ma-
jengo ni jambo mtambuka linalohitaji 
uwezo na ujuzi wa hali ya juu sana to-
fauti na wengi wanavyofikiri na kwam-
ba kazi hiyo ni muongozo wa utendaji 
katika kila hatua wakati wa ujenzi.

Anasema kutokidhi vigezo vya 
ubunifu na usanifu majengo ni rahisi 
sana kutengeneza matatizo kwenye 
majengo yanayokuwa yanajengwa.
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Habari KImaTAIFA

Kenyatta, Kagame kuwashinikiza M23
NAIROBI, Kenya

RAIS wa zamani wa Ken-
ya Uhuru Kenyatta na Rais 
wa Rwanda, Paul Kagame 
wamekubaliana kuhusu haja 
ya waasi wa M23 kusitisha 
mapigano na kujiondoa ka-
tika maeneo ya mashariki 
mwa Congo.    

Jumuiya ya Afrika Mashari-
ki ilithibitisha kuwa viongozi 
hao wamekubaliana namna 
ya kuwashinikiza waasi hao 
kuondoka haraka katika 
maeneo wanayoyakalia.

Mwaka huu, waasi wa M23 
wameendesha mashambu-
lizi kadhaa mashariki mwa 
Congo, ikiwa ni kurejea kwao 
kwa mara ya kwanza tangu 
mwaka 2012, na kusababi-
sha makabiliano na jeshi la 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo (DRC) na maelfu ya 
raia wamelazimika kuyaha-

ma makazi yao tangu mwezi 
Machi.  Machafuko hayo yal-
izua mvutano wa kidiploma-
sia kati ya DRC na Rwanda, 
kwa kila upande kuutuhumu 
mwenzie kuwaunga mkono 
makundi ya waasi.

Kenyatta aliitembelea 
Congo wiki hii akiwa kama 
kiongozi wa usuluhishi  wa 
wajumbe saba wa Jumuiya 
ya EAC na mjumbe wa amani 
wa Umoja wa Afrika. 

Alifanya mikutano mjini 
Kinshasa na aliwatembe-
lea wakimbizi wa ndani wal-
iouhama mji muhimu wa 
mashariki wa Goma, ambako 
M23 wamekuwa wakiuka-
ribia. Aliporejea, Kenyatta 
alizungumza na Kagame kwa 
njia ya simu na kukubaliana 
kusitisha mapigano mara 
moja.

Kulingana na taarifa za Ju-
muiya ya Afrika Mashariki, 

Kagame alikubali pia kum-
saidia Kenyatta kuwahimiza 
waasi wa M23 kuweka silaha 
chini na kujiondoa katika 
maeneo waliyoyanyakua na 
kuyadhibiti. 

Mbinu za kufanikisha hat-
ua hiyo zitajadiliwa wakati 
wa duru ya pili ya mazun-
gumzo katika mji mkuu wa 
Angola Luanda wiki ijayo.

Naibu msemaji wa Rais 
wa Congo Felix Tshisekedi 
ameliambia shirika la habari 
la Reuters, kuwa hatua hiyo 
inatia moyo kuona Paul 
Kagame ametambua kuwa 
anaweza kuwashawishi   
M23, na kuongeza wanasu-
biri kuona kitakachotokea 
katika uwanja wa vita. 

Msemaji wa serikali ya 
Rwanda hakuzungumzia 
mara moja taarifa hiyo.

Ilipoundwa mnamo mwa-
ka 2012, M23 lilikuwa kundi 

jipya zaidi lililoibuka katika 
safu ya makundi mengine 
yanayoongozwa na Watutsi 
ambayo yalianzisha uasi dhi-
di ya vikosi vya Congo. 

Waasi waliteka maeneo 
mengi mwaka 2012 na kwa 
muda mfupi waliushambu-
lia mji wa Goma kabla ya 
kutimuliwa na wanajeshi 
wa Congo wakisaidiwa na 
vikosi vya Umoja wa Mataifa 
na kukimbilia katika mataifa 
jirani ya Uganda na Rwanda 
mwaka uliofuata. M23 wame-
fanya mashambulizi ma-
tatu makubwa tangu mwezi 
Machi.  Marekani, Ufaransa, 
Uingereza na Ubelgiji zime-
laani  kwa maneno makali   
kusonga mbele kwa waasi 
wa M23 mashariki mwa DRC, 
na kuwataka warudi nyu-
ma mara moja na kusitisha 
uhasama.

DW

Nusu ya 
mifumo ya 
umeme
imeshambuliwa 
Ukraine

KYIV, Ukraine

SERIKALI ya Ukraine imesema 
mashambulizi ya makombora ya 
Russia yanayoendelea kutupwa kila 
kukicha, yameathiri karibu nusu ya 
mifumo yake ya nishati ya umeme.

Hata hivyo, viongozi wa mji mkuu 
wa Kyiv walionya kwamba jiji hilo 
linaweza kukabiliwa na kukatika ka-
bisa kwa gridi ya umeme wakati huu 
wa msimu wa baridi. Katika miezi tisa 
ya vita, Russia imeendesha masham-
bulizi makubwa zaidi nchini humo 
na kuilenga miundombinu ya kiraia. 

Katika hotuba yake jana usiku, Rais 
wa Ukraine Volodymyr Zelenskiy 
alisema kuwa karibu watu milioni 
10 hawana umeme nchini humo. 

Umoja wa Mataifa ulisema 
uhaba wa umeme na maji nchini 
Ukraine unatishia kutokea kwa 
maafa makubwa ya kibinadamu 
katika msimu huu wa baridi.

DW

Mwendesha 
mashtaka 
maalum
kumchunguza 
Donald Trump
WASHINGTON, Marekani

MWANASHERIA Mkuu wa Mare-
kani Merrick Garland, amemteua 
mwendesha mashtaka, Jack Smith, 
ili kufanya uchunguzi ulio huru 
dhidi ya rais wa zamani Donald 
Trump, siku chache baada ya ku-
tangaza nia yake ya kugombea tena 
Urais katika uchaguzi wa mwaka 
2024. Garland alisema uchunguzi 
huo ni kwa manufaa ya umma ili 
kuendeleza kesi mbili zinazom-
kabili Trump ambazo ni juhudi za 
kiongozi huyo wa zamani kutaka 
kubadili matokeo ya uchaguzi wa 
mwaka 2020 na usimamizi wake 
kwa nyaraka muhimu za Ikulu. 

Trump amelaani hatua hiyo na 
kusema ni uamuzi wa kisiasa na 
usio wa haki kwa sababu tu anaon-
goza katika kura ya maoni, huku 
akibaini kuwa kamwe hatotoa 
ushirikiano kwa timu ya uchunguzi. 

Utawala wa Rais Joe Biden 
ulisema hautaingiza siasa ka-
tika maswala ya sheria,

DW

Kim Jong un amwonyesha hadharani binti yake
PYONGYUNG, Korea Kas-
kazini

KIONGOZI wa Korea 
Kaskazini Kim Jong-un, kwa 
mara ya kwanza  ameoneka-
na hadharani akiwa na binti 
yake mdogo na kuthibitisha 
ripoti za muda mrefu za ku-
wepo kwa mtoto huyo.

Msichana huyo, anayeam-
inika kuwa ni Kim Chu-ae, 
aliungana naye katika uk-
aguzi wa kurusha kombora 
kubwa la masafa marefu siku 

ya Ijumaa.
Wawili hao walisima-

ma wakiwa wameshikana 
mikono wakati jaribio hilo 
likitekelezwa.

Jaribio hilo lililaaniwa vi-
kali na mataifa ya magharibi.

Kim anaongoza mojawapo 
ya mataifa yenye siri zaidi 
duniani, na masuala mach-
ache yanajulikana kuhusu 
maisha yake ya binafsi.

Picha kadhaa zilichap-
ishwa na shirika la habari la 
serikali ya Korea Kaskazini 

KCNA, ziliwaonyesha wawili 
hao wakiwa wameshikana 
mikono huku wakizungumza 
na maofisa wakati wakikagua 
makombora na kutazama uz-
induzi huo.

Michael Madden, mtaal-
am wa Korea Kaskazini 
kutoka Kituo cha Stimson 
huko Washington, alisema 
anaamini Chu-ae alikuwa na 
umri wa kati ya miaka 12 na 
13. Alisema kuonekana had-
harani kunaweza kuwa njia 
ya Kim ya kuonyesha kwam-

ba kizazi cha nne cha mrithi 
wa mamlaka kitakuja kupitia 
kwake.

Mnamo Septemba, wataal-
amu kadhaa wa Korea Kaska-
zini waliripoti kwamba 
Chu-ae alionyeshwa kwenye 
video kwenye sherehe za 
siku ya kitaifa nchini humo.

Hata hivyo, ilikuwa ni 
uvumi, na uongozi wa Korea 
Kaskazini haukuthibitisha 
kuwa ni binti wa kiongozi 
huyo.

BBC

Kiongozi wa Korea Kaskazini, Kim Jong Un akiwa na binti yake Kim Chu-ae wakati wa uzinduzi wa makombora ya masafa marefu juzi: 
PICHA KCNA/Reuters



Khadija Kopa, 
Malkia wa Mi-
pasho na Nasma 
Khamis ‘Kidogo’ 
waliyapamba 
makundi haya 
kwa nyimbo 
mbalimbali am-
bazo ziliufanya 
muziki wa 
taarabu kuwa 
tishio kwa aina 
zote za muziki 
zilizokuwapo 
nchini wakati 
huo. 
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 TUELIMIKE BADALA 
YA KUSTAARABIKA

	 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

K
UPATA elimu ni 
jambo la msingi 
na la muhimu 
sana katika mai-

sha ya kila mwanadamu, 
hasa katika maendeleo ya 
mtu binafsi na taifa   kwa 
ujumla. Elimu inapaswa 
kutafsiriwa kwa vitendo 
katika shughuli za maen-
deleo ya kiuchumi, kisiasa 
na kijamii. Tukishindwa 
kuitumia elimu katika 
kubadili mawazo na fikra, 
kwenda kwenye vitu vina-
vyoshikika basi hatutaku-
wa na faida na elimu yetu.

‘Mambo Iko Huku’, ‘Mtu Mzima Ovyo’
zilivyowapaisha Khadija Kopa, Nasma	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

Katika taifa letu, vijana au makun-
di ya watu wamepata elimu ya ku-
tosha lakini yawezekana kuelimika 
bado limekuwa tatizo kubwa. Hii ni 
kwa sababu, kupata elimu na kueli-
mika ni mambo mawili tofauti am-
bayo jamii inabidi ianze kutambua. 
Tatizo hili limejitokeza  kwa sababu 
ya kutotambua kusudi halisi la elimu 
na matumizi yake katika maisha 
yetu.

Dhana ya kusoma sasa ni kujaribu 
kufanya jitihada ili kuyakwepa mata-
tizo na kuongeza kipato lakini tume-
jikuta hatutengenezi ujuzi. Badala 
yake tunatengeneza wasomi wali-
ostaarabika bila kuelimika. Ustaara-
bu tunaouzungumzia hapa pia ni 
ule wa kuzikataa mila zetu baada ya 
kupata elimu. Inawezekana ni mzuri 
sina tatizo nao, lakini elimu yetu in-
getufanya tuelimike zaidi kwa kuitu-
mia katika kujenga uchumi wetu na 
wa taifa.

Kupata elimu na kuelimika vy-
ote vimetawaliwa na nguvu ya fikra 
na uamuzi. Ili mtu aelimike, ana-
paswa afanye uamuzi wa kuitumia 
elimu yake katika maisha halisi kwa 
kuyatumia mazingira yake yanay-
omzunguka ili   kuimarisha maisha 
yake na   ya wengine pia.   Vijana 
wengi baada ya kuwa wamepata 

elimu, wamekuwa wakijua tayari 
wameshaelimika kwa sababu wana-
vyo vyeti tayari, kumbe elimu ili ilete 
faida ni lazima watu waitumie   ka-
tika maisha yao ya kila siku.

 Ukiweka mafuta kwenye gari na 
ukaacha kuyatumia gari halitaon-
doka. Ukiwa na elimu, lakini ukawa 
hujaelimika maana yake matumizi 
yake hayataonekana. Badala  yake 
unaweza kuitumia kujidai tu na kut-
ishia watu vyeti vyako ulivyobandi-
ka ukutani ili kila anayeingia ndani 
kwako ajue unazo shahada kadhaa. 
Tunataka hizo shahada zionekane 
kwenye fikra na matendo yako.

Kusudi kuu la elimu ni kupata 
maarifa yanayoifanya akili inyam-
bulike kwa urahisi zaidi, juu ya ku-
tenda shughuli mbalimbali ambazo 
mhusika anahitaji kufanya katika 
maisha yake. Mfano,  mtoto wa kike 
anapopata elimu kuhusu mapi-
shi, tunataka tuone chakula kizuri. 
Kama ni ugali ni mjuzi wa kuupika 
kwelikweli na kama ni samaki ame-
pikwa kwa ustadi na kuiva vizuri. 
Hapo tutasema amepata elimu na 
kuelimika.

Ni ukweli kwamba katika nchi 
yetu kuna baadhi ya vijana wasomi 
si wote ni wachache, walioamua 
kuelimika na kwa sasa wameamua 

kuiwekeza elimu yao katika mambo 
ya kiuchumi, kuendesha maisha yao 
na kuzalisha ajira kwa Watanzania 
wengine. Mfano kilimo cha kisasa 
na viwanda vidogo vidogo vya 
usindikaji kupitia mikopo na ruzuku 
mbalimbali kutoka serikalini, hao 
tunawapongeza kwa dhati kabisa. 

Wakati vijana hao wachache  wal-
ioamua kuitumia elimu kuendesha 
miradi yao mbalimbali,   baadhi ya 
vijana wengine wanaojiita wasomi, 
wenye elimu bila matumizi, wame-
jikita wakidharau shughuli za ku-
jiajiri katika kilimo na baadhi ya kazi 
nyinginezo za kimaendeleo. 

Leo hii wako baadhi ya wasomi 
ambao wamekataa hata kuongea 
lugha za makabila yao kwamba ni 
kujiaibisha kwa sababu wames-
taarabika, anasalimiwa na ndugu 
yake kikabila anaitikia kwa kiswahili 
ili asionekane mlughalugha katoka 
kwao sitimbi!

Wengine hata wanapokuwa wa-
nasubiri matokeo yao ili kuendelea 
na masomo, huona vigumu hata 
kwenda mashambani kusaidia 
wazazi wao wakati shamba ndilo 
limefanya akapata ada na matumizi 
mengine. Hilo ni jibu tosha kwamba 
vijana wengi wako katika ulimbuke-
ni kuwa elimu ni kuja kuajiriwa ofisi-

ni, jambo ambalo si kusudi kuu la 
elimu. Tukitafakari mchawi ni nani 
katika hili suala nyeti nchini, majibu  
kamili ni jamii yetu kiujumla kukosa 
ufahamu dhabiti kuhusu matumizi 
sahihi ya elimu. 

Serikali ianzishe mpango mkakati  
imara katika kuwasaidia vijana kwa 
kuwatengenezea mazingira mazuri 
katika kuanzisha, kuendeleza na 
kukuza vipaji na miradi yao mara 
baada ya vijana hawa kuhitimu 
elimu zao. 

Mazingira hayo ni pamoja na ku-
weka kipaumbele katika wizara am-
bazo zinaweza kutengeneza vijana 
wengi kujiajiri na kuwarahisishia 
mifumo ya masoko na mitaji, kupitia 
ruzuku na  mikopo ya serikali ama 
mabenki binafsi nchini. 

Vijana ni nguvu kazi chanya kwa 
taifa letu endapo tu wakiandaliwa 
mazingira bora. Kinyume na hapo, 
vijana hawa wanaweza kuwa nguvu 
kazi hasi kwa taifa, ikiwa serikali hai-
jawaandalia mazingira bora, nguvu 
ambayo inaweza kurudisha taifa ny-
uma kwa kasi kubwa na kuangamiza 
kizazi na kizazi. 

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
DAR ES SALAAM-TANZANIA

I
LIKUWA patashika nguo kuchan-
ika kwenye kumbi mbalimbali 
za burudani miaka ya 2000 hadi 
katikati pale makundi mawili 

hasimu wakati huo, Tanzania One 
Theatre (TOT) na Muungano Caltur-
al Troupe yalipokuwa yakiamua 
kushindana.

Makundi hayo ambayo yalikuwa 
na idara tofauti ndani ya kundi moja 
kama vile ngoma za asili, vichekesho, 
maigizo, sarakasi, taarabu na hata 
muziki wa dansi, yalikuwa yakiweka 
mipambano  ambayo ilikuwa ikivutia 
mashabiki wengi wakati huo, wakiwa 
wamegawanyika pande mbili mithili 
ya mashabiki wa Simba na Yanga.  kili-
chowagawanyisha zaidi ni muziki wa 
taarabu ambao wakati huo ulikuwa 
kwenye kilele cha mafanikio.

Kumbi zilifurika mashabiki kibao 
kwenda kushuhudia pambano kati ya 
TOT iliyokuwa ikiongozwa na Kapteni 
John Komba upande mmoja na Nol-
bert Chenga upande wa Muungano. 
Kundi hili lilikuwa na kitu cha ziada 
ambacho baadhi ya makundi yali-
kuwa hayana, nacho ni maonyesho ya 
nyoka, hasa aina ya chatu.

Tukirudi kwenye taarabu, ndiyo ili-
yafanya makundi haya kuwa maarufu 
zaidi, Khadija Kopa akiwa upande 
wa TOT na Nasma aliyekuwa upande 
wa Muungano. Kwa hali ya kawaida 
hata mashindano yao kwenye kumbi 
mshindi alikuwa hapatikani. Ni kwam-
ba mashabiki wanakuwa wamega-
wanyika nusu kwa nusu. 

Kikubwa kilichokuwa kinafanyika 
pale ni biashara kwani walikuwa wa-

nakusanya mashabiki wengi mno. Ili-
kuwa biashara kubwa ya muziki wa 
taarabu ambayo haijawahi kufanyika 
nchini.  Huku mtaani pia kulikuwa 
na mabishano kuwa nani zaidi kati ya 
TOT na Muungano. Ni kama Simba na 
Yanga tu, mshindi huwa hapatikani 
kwa kubishana.

Kwenye redio, hasa Radio One na 
kipindi chake cha ‘Nani Zaidi’ wa-
likuwa wakiwapambanisha na ku-
sababisha mchuano mkali wa simu 
zinazomiminika. Mara  kwa mara 
mshindi alikuwa     hazidi kura tano 
kila upande.

Khadija Kopa, Malkia wa Mipasho 
na Nasma Khamis ‘Kidogo’ waliya-
pamba makundi haya kwa nyimbo 
mbalimbali ambazo ziliufanya muziki 
wa taarabu kuwa tishio kwa aina zote 
za muziki zilizokuwapo nchini wakati 
huo. 

Kuna wakati taarabu ikachomoza 
kuwa aina ya muziki pendwa zaidi 
nchini na kutengezwa vipindi mbal-
imbali vya muziki huo tu  kabla ya 
nyimbo zao za kuzodoana na vijembe 
ambavyo vilikuwa ni kwa uhasama 
zaidi ya ushindani wa kibiashara, 
waimbaji hao tayari walishakuwa 
maarufu kutokana na nyimbo mbal-
imbali ambazo walizitoa.

Kasheshe ilikuja pia pale Kopa al-
ipoondoka kwenda nchini Oman 
baada ya kupata mkataba. Inaseme-
kena walianzisha kundi lao la taarabu, 
lakini aliporudi nchini uongozi wa 
TOT ukakataa kumpokea. Akajiun-
ga na Muungano ambako alimkuta 
hasimu wake Nasma.

TOT nao kuona hivyo, wakaona 
isiwe taabu, wakatumia nguvu kubwa 
kumchomoa Nasma kutoka Muun-
gano naye akajiunga na TOT. Hii 
iliwachanganya mno mashabiki wa 
taarabu. Kwa sababu kulikuwa na 
mashabiki wa bendi, halafu kukawa 
na mashabiki wa Khadija na Nasma. 
Ikawagawanya tena. Ikarudisha upya 
upinzani wa waimbaji wao na makun-
di yao na maonyesho ya pamoja kwa 
ajili ya kupambana yakazidi kuchukua 
chati. Baadaye sana, Khadija alirejea 
TOT.

Twende sasa kwenye nyimbo am-
bazo ziliwafanya kuwa juu kama 
mgomba wa ndizi na kuchukuliwa 
kuwa ndiyo moja kati ya waimbaji 
taarabu wachache nchi hii waliokuwa 
maarufu zaidi.

Khadija aliibuka na kibao matata 
‘Mambo Iko Huku’ ambacho kilizua 
misamiati, misemo ya mizaha mitaani 
na kila kitu.

“Umekwisha umepwaya hoi waran-
da na njia, umebaki sura mbaya, 
mkogoro utakuua. Akutake nani 
wewe, akusifu nani wewe, ondoka ki-
sirani wewe

Je taarabu ipo hapo, taarabu imo 
humo? Aipate wapi? Huyo kibuzi 
marika mtazame anavyojitikisa, sijali 
lolote, wewe, mambo iko huku.

Na kwenye mambo humo. Ka-
tika wenye taarabu humo, umebaki 
mchomo hata nywele huna, wingi wa 
kikomo. Waenda saluni si saizi yako, 
waachie wenye fani bibi, hasara kwa-
ko, nywele za kilioni ndiyo saizi yako.” 
Ni baadhi ya mashairi yaliyomo kwe-

nye wimbo huo wa TOT.
Nasma naye, akiwa na Muungano 

akatoka na kibao alichokiita ‘Mtu Mzi-
ma Hovyo’.

Achia ngazi bibi mchuma unaondo-
ka huo. Umepwelea naondoka naye, 
umeishiwa ninadunda naye, kipi cha 
kung’ang’ania, hakutaki hebu timua. 
Mtu ovyo unajishaua, unajisumbua.

“Si zaizi yako wewe, unajilengesha 
hakutaki, kaona mambo yako huku 
taarabu imo kaona mambo yako 
huku, we, utaumiza roho yako. Nar-
inga hutomchukua mambo yangu ya-
meshamzingua, kaona mambo yako 
huku taarabu imo we, utaumiza roho 
yako.” Huyo ndiye Nasma.

Khadija naye akaja tena na ‘Mtie 
Kamba Mumeo. “Kama unaweza mtie 
kamba mumeo umzuie, ukitahamaki 
chini kachimba mumeo ninae mie. 
Ninae mie natamba naye.

Mbio kanikimbilia, akaniomba 
mapenzi, nami nikamringia, kanizin-
gua kichizi, nami nikamridhia, kila 
kitu la azizi.  Nikamwambia chukua 
upendacho la azizi.”

Nasma ambaye alifariki dunia 
mwaka 2009, akaja na wimbo wenye 
mashairi haya.

“Bure utajikondesha na kujipa taha-
ruki, eti wajifaharisha, yeye unammi-
liki, mimi nakufahamisha, mahabuba 
hakutaki, kichekesho wachekesha 
masikini hujijui, kwake wajitamani-
sha, hakutaki koroboi.”

Mambo yaliendelea hivyo, hadi 
walipomalizia na nyimbo kadhaa 
zikiwemo ‘Niliwaze’ ‘Sanamu na 
Michelini’ na kadhalika.
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utamuwezesha kupata matibabu sahihi 
na siyo kama aliyoyasikia kwa mzee 
Mbegu.

*************************************
“Habari ndiyo hiyo kijana, yaani hapa 

ninavyokwambia kuna ugomvi mkub-
wa baina ya familia mbili, ya mama 
Zulfa na mama Said. Kinachoonekana 
hapa ni kama vile mama Said alim-
uapiza Zulfa kuwa ataona baada ya 
kumkataa kijana wake Said. Mama 
yako naye baada ya kuambiwa hivyo 
akaenda huko huko, ukazuka ugomvi si 
wa kawaida, mpaka sasa hakuna kina-
choendelea. Matibabu pekee aliyopata 
ni kumchanja na kuweka dawa ya ku-
nyonya sumu.” Mzee Mbegu alitiririka.

“Poleni sana babu, sasa tunafanyaje?”
“Nadhani wewe ndiye utakuwa mwa-

naume pekee unayeweza kusawazisha 
hili. Yote yametokea kwenye familia 
hii, kuanzia habari za Vayajo mpaka za 
Zulfa. Vayajo alikukimbia, Zulfa naye 
akakataa kuchukua nafasi ya dada 
yake. Sasa hii ndiyo fursa kwako ya kui-
onyesha familia hii kuwa wewe ni mtu 
muhimu. Wewe si kijana wa kawaida 
kama walivyokuwa wanakuona. Kuwa 
mtu wa pekee ambao wao hawajawahi 
kumuona, inaweza ikakulipa.”

Maneno ya mzee Mbegu, ambaye ni 
babu wa Vayajo na Zulfa yalimuingia 
Jerry na kwa mbali ni kama alianza ku-
muelewa. “Sawa babu, nimekuelewa, 
nitafanya kama inavyotakiwa kufanya, 
ila naomba unisaidie pale ninapohitaji 
msaada.”

“Haina tatizo, sasa tutoke hapa ny-
umbani kwangu, twende tukamuone 
mgonjwa.”

Hakukuwa mbali sana. Ni kama ny-
umba tano tu kutoka pale. Waliingia 

ndani. Mama Zulfa alishtuka kumuona 
Jerry.

Lakini akaupoza mshtuko wake kwa 
kuwakaribisha, “karibuni wageni.” 
Akawakaribisha huku akinyanyuka 
kwenye mkeka.

Ilibidi afanye hivyo kwa sababu wal-
iokuwa wanaingia wa kwanza ni mzazi 
wa mumewe, mkwe, lakini pia upande 
wa pili kulikuwa na ‘mkwe’ mwing-
ine ambaye ilikuwa amuoe binti yake 
Vayajo.

“Karibuni, mgonjwa yupo ndani.” 
Waliongozwa kwenye chumba am-
bacho Zulfa alikuwa amelala. Jerry 
alimtazama akagundua ule urembo 
aliomuona nao wiki kadhaa zilizopita 
ulikuwa unaanza kupotea sababu ya 
ugonjwa. Akagundua kuwa inaweze-
kana kutokula vizuri, maumivu na hofu 
vimechangia sana kusawajika.

“Pole sana Shem.”
“Ahsante.” Akajibu kwa sauti hafifu.
“Unajisikiaje sasa?” Akauliza tena.
“Sijambo kidogo, siyo kama zile siku 

za mwanzo.” Jerry hakuwa na kizuizi, 
mgonjwa ni shemeji yake, alichofanya 
ni kufunua khanga aliyokuwa ameji-
funika, upande miguu ili aangalie uku-
bwa wa ugonjwa wenyewe.

Hali haikuwa nzuri sana. Mguu ul-
itengeneza kama rangi ambayo ilikuwa 
tofauti na mguu wa pili. Kuna sehemu 
yenye kiduara kidogo ambayo ilikuwa 
nyeusi. “Hapa ndipo alipokuuma?”

“Ndiyo, hapo hapo.”
“Zulfa, hapa inaonekana hujapata 

matibabu halisi ya ugonjwa huu. Mimi 
naomba nikuchukue nikupeleke hos-
pitali.” Jerry akaamua kulisema hilo 
bayana.

“Mimi sina neno, ninachotaka ni 
kupona tu, nimeshatolewa sumu mguu-

G
hafla akakunja sura al-
ipoona namba ya mtu huyo 
ambaye simu yake inalia. 
Akaiweka mezani. Hakutaka 

kupokea kabisa. Akikumbuka kisa cha 
kuitwa Kibaha na kwenda kuambiwa 
mambo ambayo aliona yasingeweze-
kana, hakutaka tena kusikia habari za 
huko. Ni sehemu ambayo ilikuwa chun-
gu kwake. Hakutaka hata kuisikia.

Ikakata, lakini baada ya dakika mbili 
ikapigwa tena. Akili nyingine ikamjia 
kuwa apokee, lakini akatae atakacho-
ambiwa. Ilikuwa ni namba ya mzee 
Mbegu. Akabonyeza kitufe cha kupoke-
lea. Haraha haraka akaanza yeye kusal-
imia

“Shikamoo babu.”
“Marahaba mjukuu wangu, habari za 

siku mbili tatu?”
“Nzuri mzee, wanasemaje huko?”
“Aaah bwana huku habari siyo nzuri.”
“Eee, unasema?”
“Habari huku siyo nzuri shemeji 

yako Zulfa ameumwa na nyoka.”
“Duh, kweli babu siyo habari nzuri 

hizo, enhee ilikuwaje na mmempeleka 
hospitali?”

“Mjukuu wangu, tumetumia dawa za 
kienyeji hapa, tumemchanja, tumefani-
kiwa kutoa sumu, sawa kwa hilo lime-
fanikiwa, lakini sasa naona mguu kama 
umeanza kubadilika rangi unakuwa 
mweusi.”

“Hee, sasa babu mmemuwahisha 
hospitali?” “Wakwe zako na ndugu 
wamempeleka kwa mganga wa kienye-
ji, wanasema amerogwa.”

“Mama yangu! Watamkosa huyo 
mtoto au binti anaweza kuukosa mguu 
wake mkileta mchezo, huyo apelekwe 
hospitali.” “Nina nguvu hiyo mjukuu 
wangu? Labda uje wewe unisaidie.”

“Haya babu nitaangalia.”
“Usiangalie mjukuu wangu, huku 

mimi naona wewe na mimi ndiyo akili 
zetu zinafanana hawa wengine huku 
akili zao wanazijua wenyewe.”

“Haya babu nitakuja.”
“Nitashukuru sana.”
Simu ikakatwa. Jerry akaingia tena 

kwenye mtihani mwingine. Mtihani 
wa kwenda tena sehemu asiyoipenda, 
Kibaha. Mara nyingi akienda huwa ha-
waambii ndugu zake, hasa dada zake 
kwani anatambua kuwa anaweza ku-
pewa maneno ya kuudhi.

Kwenda sehemu ambayo imewad-
halilisha. Imewafedhehesha na ku-
watia aibu ukoo mzima, leo ionekane 
kuwa yeye anakwenda kila baada ya 
wiki moja.

Habari za Zulfa kupata matatizo ya 
kuumwa na nyoka zilimfanya kufikiria 
kwenda kutoa msaada. Msaada ambao 

“Habari ndiyo 
hiyo kijana, 
yaani hapa 
ninavyok-
wambia 
kuna ugomvi 
mkubwa 
baina ya fa-
milia mbili, ya 
mama Zulfa 
na mama Said. 
Kinachoone-
kana hapa 
ni kama vile 
mama Said 
alimuapiza 
Zulfa kuwa 
ataona baada 
ya kum-
kataa kijana 
wake Said. 

Harusi imevunjika-6

hadithi
HAKUNA aliyeamini alichokisikia, wala aliyeamini macho yake kwa kile alichokiona. 
Awali kulikuwa na vigelegele, ngoma, bashasha na furaha tele kwa watu wote 
waliohudhuria harusi hiyo. Bwana harusi Jerry Mohamed aliliongoza kundi la ndugu, 
rafiki na jamaa kutoka Dar es Salaam kwenda Kibaha kwa Mathias mkoani Pwani kwa 
ajili ya kufunga ndoa na mwanamke Vayajo waliyekubaliana kuoana. Mabasi, magari, 
bajaji, bodaboda, vyote vilimiminika kwenda huko kila mmoja akiwa na furaha tele. 
Kilichotokea ndicho kilicholeta mkasa mzima kwenye sakata hili la aina yake. Nini 

inaendelea jumapili

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

ni, nimeshapelekwa kwa mganga wa 
kienyeji, hata wewe ukinipeleka hos-
pitali sina la kusema. Ila tu mwambie 
mama.”

Mzee Mbegu alimkaribia Jerry na 
kumnong’oneza kitu ambacho hata 
Zulfa hakusikia.

“We ongea na mama yake tu, aki-
kubali tu basi fursa ya kumpeleka 
hospitali imekamilika, baba yake 
huyu hana la kusema mbele ya 
mkewe. Mke hapa ndiyo kila kitu.”

Baada ya kumaliza 
kumnong’oneza, akaita kwa sauti. 
“Mama Zulfaaa.” Sauti ya kuitikia 
ikasikika upande wa pili nje “Beee” 
Sekunde kadhaa baadaye aliingia na 
kuketi chini ya sakafu.

“Mama mimi nimekwita hapa. 
Tusema tu nimemuangalia shemeji 
yangu hapa, hali yake si nzuri sana. 
Ni kweli mmejitahidi kwa kila hali ili 
kumfanya arudi kwenye hali yake ya 
kawaida. Lakini kuna sehemu bado 
haijafikia. Anahitaji matibabu zaidi 
huyu ili mguu wake urudi kama 
zamani. Kwa hiyo apelekwe hospi-
tali huyu.” Mama aliinamisha kich-
wa chake kama anafikiri kitu hivi. 
Akashusha pumzi.

“Ni kweli mwanangu, hata mimi 
mama yako na baba yako tulikuwa 
na wazo hilo, lakini pesa yenyewe 
ya matibabu ya kumudu hilo ha-
tuna, pili hili baba siyo la hospitali, 
ni michezo tu ya watu, wamemroga, 
kuna kijana alikuwa anataka ku-
muoa, akakataa, ndiyo mama yake 
akamfanya hivi.”

“Sawa mama, mimi sitaki kuingilia 
masuala yenu mnayoamini, lakini 
mimi naomba tu apelekwe hospitali, 
akirudi mtaendelea kupelekana kwa 
waganga na suala la gharama mimi 
nitagharamia matibabu yote, hata 
wakisema alazwe mwezi mzima.

Mama Vajayo alipatwa na msh-
tuko kidogo. Hakutarajia hilo. Mtu 
ambaye hivi karibuni amefanyiwa 
kadhia kubwa kama ile, leo ana-
jibebesha mzigo wa gharama. Moyo-
ni mwake hakutaka binti yake apele-
kwe hospitali kwa sababu aliamini 
amerogwa, lakini kutokana na hes-
hima kwa kijana Jerry kuthamini 
mchango wake licha ya yote yale 
aliyofanyiwa na binti yake, akaamua 
kukubali.

“Sawa mwanangu, nimekubali.”
Jerry aliwaangalia mzee Mbegu 

na Zulfa kwa zamu. Wote walitaba-
samu. Zulfa alionekana kupata ima-
ni ya kupona kwani alianza kukata 
tamaa ya kuishi.

kimetokea? Kwa nini? Sababu ni nini? 
Na baada ya hapo nini kinaendelea? Kila 
nakala yako ya Nipashe itakupa majibu 
ya kisa hiki cha kushangaza.
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H
ATIMAYE mwimbaji nyota wa 
Bongo Fleva, Aslay amesema 
ni bahati kwake kujiunga na 
lebo ya Sony Music Entertain-

ment na kuwa miongoni mwa wasanii 
watakaonufaika na kazi zao.

Aslay ambaye jina lake halisi ni Isi-
haka Nassoro, ni msanii mwenye kipaji 
cha hali ya juu cha uimbaji na utunzi 
na kumfanya kuwa maarufu Afrika 
Mashariki.

“Nimebarikiwa sana kutangaza ush-
irikiano wangu na Sony Music Afrika. 
Hii ni fursa nzuri, si kwangu tu, bali 
kwa aina yangu ya muziki, Bongo 
Fleva! ambayo ninaipenda sana,” 
amesema Aslay.

Awali Mkuu wa Sony Music 
Afrika Mashariki, Christine Mosha 
maarufu kama Seven, amesema 
kumpata msanii huyo ni jambo la 
kujivunia.

“Ninajivunia kuwa na msanii wa 
hadhi ya Aslay kuungana nasi ka-
tika Sony Music Africa, ni mwim-
baji na mtunzi ambaye ametetea 
Bongo fleva kote barani Afrika.” 
amesema

Aslay 
alamba dili 
Sony Music

Naslim Tz kuja na mpango mpya

The Warriors Voices sasa ‘waomba’ kwa Mungu

M
wimbaji maarufu 
wa Kaswida nchini, 
Naslim TZ amesema 
kupitia kundi lake 

la Fanny Crew, amekuja na 
mpango kazi mpya aliouba-
tiza jina la Bunge. 

Akizungumza na BT, Na-
slim alisema jukumu kubwa 

la mpango huo ni kuja na 
nyimbo zenye mwendelezo 
kulingana na matukio mbal-
imbali yanayotokea kwenye 
jamii ili serikali kuyafanyia 
kazi.

“Nimeshaimba kaswida 
muda mrefu sasa nimekuja 
na mpango wa bunge ambao 

nitafanya mimi na kundi 
langu la Fanny Crew, tut-
aangalia matukio kwenye 
jamii au kutoa ushauri na 
tutaigiza kama tupo bungeni 
ili serikali iweze kuchukua 
mawazo kupitia sisi,” amese-
ma Naslim.

habari burudani

Jumapili Novemba 20, 2022



Alhamisi, Agosti 6, 201536

MAKALA MAALUM

zisikupite

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England 

M
ANCHESTER United 
imesema itachukua 
“hatua zinazofaa” baada 
ya mahojiano ya msham-

buliaji wake, Cristiano Ronaldo am-
baye alisema “alisalitiwa na klabu”.

Fowadi huyo wa Timu ya Taifa 
ya Ureno alisema “hana heshima” 
kwa kocha Erik ten Hag na anala-
zimishwa kuondoka hapo Old Traf-
ford.

“Manchester United asubuhi ya 

leo ( juzi) imeanzisha hatua zina-
zofaa kujibu mahojiano ya hivi kar-
ibuni ya Cristiano Ronaldo kwenye 
vyombo vya habari,” ilisema taarifa 
ya klabu hiyo.

Klabu haitatoa maoni 
zaidi hadi “mchakato huu 

ufikie mwisho wake”.
Baada ya mahojiano mapana na 

Piers Morgan kwenye TalkTV, hati-
ma ya Ronaldo ndani ya Manches-
ter United iko mashakani.

Ronaldo mwenye umri wa 

miaka 37 atakuwa nahodha wa 
Ureno kwenye fainali za Kombe 
la Dunia zinazotarajiwa kufanyika 
kuanzia leo huko nchini Qatar, na  
mchezo wao wa ufunguzi wa Kundi 
H utacheza Alhamisi dhidi ya Gha-
na.

Nyota huyo hajacheza kwa saba-
bu ya ugonjwa ambao haujatajwa 
tangu alipokuwa nahodha wa 
United katika kichapo cha mabao 
3-1 dhidi ya Aston Villa katika mch-
ezo uliofanyika Novemba 6, mwaka 
huu.

    Klabu hiyo inajipanga kumchukulia hatua 
‘kali’ kutokana na kauli tata...

habari michezo

Ronaldo mambo 
magumu United
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TOURE ANUKIA WIGAN

KOLO Toure anatarajiwa kuteuliwa kuwa kocha wa 
klabu ya wa Wigan. Beki huyo wa zamani wa Man-
chester City, Liverpool, Arsenal na Ivory Coast mwe-
nye umri wa miaka 41, kwa sasa yupo kwenye becnhi 
la ufundi la Leicester City. (Sun)

GOSENS KUTUA LEICESTER

KLABU ya Leicester ina nia ya kumsajili beki wa 
kushoto wa Timu ya Taifa ya Ujerumani, Robin Gos-
ens mwenye umri wa miaka 28 kutoka Inter. (Calci-
omercato)

RONALDO KUSAJILIWA URENO

TIMU za Ligi Kuu Ureno zinatarajia kuwa katika 
nafasi ya kumsajili mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya 
Ureno, Cristiano Ronaldo mwenye umri wa miaka 37 
kutoka Manchester United. (iNews)

BRUNO, RONALDO SAFI

BRUNO Fernandes amesema “hana tatizo” na 
mchezaji mwenzake wa Manchester United na 
Timu ya Taifa ya Ureno, Cristiano Ronaldo licha ya 
majibizano yasiyokuwa ya kawaida kati ya wawili hao 
kunaswa na kamera. (Sky Sports)

PELLISTRI KUONDOKA UNITED

WAKALA wa mshambuliaji wa Manchester United 
na Uruguay, Facundo Pellistri, mwenye umri wa 
miaka 20 amesema mteja wake anaweza kuondoka 
Old Trafford Januari akiwa bado hajachezeshwa hata 
mechi moja katika kikosi cha kwanza cha timu hiyo. 
(El Observador)

POCHETTINO AITAKA UNITED

KOCHA wa zamani wa Tottenham Hotspur, Mau-
ricio Pochettino amedokeza muda usiofaa ulimzuia 
kuwa Kocha wa Manchester United, lakini amesema 
uhamisho huo bado unaweza kutokea katika siku 
zijazo. (Radio Marca)

BARCA KUMUUZA DEPAY

BARCELONA itamuuza mshambuliaji wa Timu ya 
Taifa ya Uholanzi, Memphis Depay mwenye umri wa 
miaka 28 ifikapo Januari. (AS)

BELLERIN ATAJWA ROMA

JOSE Mourinho anataka kumleta beki wa kulia wa 
Barcelona, Hector Bellerin mwenye umri wa miaka 27 
kwenda AS Roma. (Gazzetta dello Sport)

WILSHERE HATAKI UTANI

KIUNGO wa zamani wa Arsenal na England, Jack 
Wilshere mwenye umri wa miaka 30 amesema atawa-
pigia simu wachambuzi, kama vile Jamie Redknapp na 
Paul Scholes, ikiwa watamkosoa. (Sun)

SAKA KUPIGA PENALTI

AARON Ramsdale amesema mchezaji mwenzake 
wa Arsenal na England, Bukayo Saka “hataepuka” 
kupiga penalti kwenye Kombe la Dunia la Qatar licha 
ya kukosa moja kwenye fainali ya Euro 2020. (Mirror)

VINICIUS ALIHOFU KUUMIA

MSHAMBULIAJI wa Real Madrid na Brazil, Vinicius 
Junior mwenye umri wa miaka 22 alihofia kupata 
jeraha kabla ya Kombe la Dunia kwa sababu ya 
“kuchezewa visivyo “ na  wapinzani kwenye LaLiga. 
(ESPN)



Pombe marufuku viwanjani Qatar

DOHA, Qatar

POMBE hazitauzwa katika viwan-
ja nane vya Kombe la Dunia nchini 
Qatar, kwa mujibu wa Shirikisho la 
Soka la Kimataifa (FIFA).

Pombe ilipangwa kutolewa “ka-

tika maeneo maalumu ndani ya 
viwanja”, licha ya uuzaji wake kud-
hibitiwa vikali katika nchi hiyo ya 
Kiislamu.

Wale walio katika maeneo ya 
biashara ya viwanja kwenye mash-
indano bado wataweza kununua 

habari michezo
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DOHA, Qatar

M
LINZI wa pembeni wa Barcelona 
mwenye umri wa miaka 19, Alejan-
dro Balde ameongezwa katika kiko-
si cha Timu ya Taifa ya Hispania 

kwa ajili ya kushiriki kwenye fainali za Kombe 
la Dunia baada ya kuumia kwa Jose Gaya.

Beki wa kushoto wa Valencia, Gaya ameiche-
zea Hispania mara 18 baada ya kucheza mechi 
yake ya kwanza ya kimataifa mwaka 2018, na 
ulionekana uwezekano wa kuwa naibu na-
hodha wa La Roja hao, Jordi Alba nchini Qatar.

Hata hivyo, Gaya aliumia kifundo cha mguu 
akiwa mazoezini Jumatano, na ingawa ripoti 
za awali zilisema jeraha lake si kubwa, kocha, 
Luis Enrique ameamua kutojihusisha na ha-
tari yoyote kabla ya michuano hiyo.

Balde alikuwa akijiandaa kuiwakilisha timu 
ya Hispania chini ya umri wa miaka 21 dhidi ya 
Japan katika mechi ya kirafiki siku ya Ijumaa, 
lakini sasa anaweza kushinda mechi yake ya 
kwanza ya wakubwa kwenye hatua hiyo kub-
wa zaidi.

Balde alicheza mechi yake ya kwanza Bar-
celona katika mechi ya kichapo cha Ligi ya 
Mabingwa Ulaya dhidi ya Bayern Munich 
Septemba mwaka jana, na amechukua nafasi 
kubwa katika timu yenye sura mpya ya Xavi 
msimu huu.

Hispania itaanza kampeni ya Kundi E dhidi 
ya Costa Rica kwenye Uwanja wa Al Thumama 
hapo Jumatano, kabla ya kumenyana na Uje-
rumani katika pambano kubwa siku nne baa-
daye.

Balde aitwa 
Hispania 
kumbadili 
Gaya

pombe.
Mabadiliko ya msimamo huo yamefanywa 

siku mbili kabla ya fainali za Kombe la Dunia 
kuanza kesho wakati Qatar itakapowakaribi-
sha Ecuador.

“Baada ya majadiliano kati ya viongozi wa 
nchi wenyeji na FIFA, uamuzi huo umefanywa 
kulenga uuzaji wa vileo kwa mashabiki.

“Maeneo mengine ya mashabiki na kumbi 
zilizo na leseni watauziwa, lakini sio ndani ya 
viwanja vya mpira,” ilisema taarifa ya shiriki-
sho hilo.

“Hakuna athari kwa uuzaji wa Bud Zero 
ambayo itaendelea kupatikana katika viwanja 
vyote vya Kombe la Dunia la Qatar.

“Mamlaka za nchi mwenyeji na Fifa zi-
taendelea kuhakikisha viwanja na maeneo ya 
jirani yanatoa uzoefu wa kufurahisha na hes-
hima kwa mashabiki wote.”
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Yanga, Dodoma Jiji hesabu zakamilika 

Na Adam Fungamwango

W
INGA wa Azam FC, Abdul 
Suleiman ‘Sopu’ ambaye 
tangu Oktoba 16 alikuwa 
nje kutokana na maumivu 

ya misuli, anatarajiwa kurejea dimba-
ni wakati timu yake itakapoikabili Na-
mungo katika mechi ya Ligi Kuu Tan-
zania Bara itakayochezwa leo kwenye 
Uwanja wa Majaliwa ulioko Ruangwa, 
mkoani Lindi.

Kaimu Ofisa Habari wa Azam FC, 
Hashim Ibwe, alisema Sopu yuko fiti 
na huenda akaonekana katika mechi 
ya leo pamoja na Malickou Ndoye am-
baye amesafiri na kikosi hicho baada 
ya kutoonekana uwanjani kwa muda 
mrefu kufuatia majeraha aliyokuwa 
nayo.

“Mechi dhidi ya Namungo siku 
zote haiwezi kuwa rahisi, hautakuwa 

mchezo mdogo hata kidogo, ila tume-
jidhatiti kushinda na kwa bahati nzuri 
wachezaji wetu wengi ambao wali-
kuwa majeruhi wamerejea, baadhi 
wataonekana. 

Sopu amerejea kikosini, yupo fiti 
anaweza kuanza au kuingia kipindi 
cha pili, Ndoye ambaye naye kwa 
muda mrefu alikuwa majeruhi naye 
tumesafiri naye, Prince Dube baada ya 
kukosekana mechi iliyopita yupo na 
Idris Mbombo ambaye kwenye mechi 
iliyopita alipata maheraha madogo la-
kini naye ni mzima wa afya,” alisema 
Ibwe.

Ofisa huyo alisema kwa sasa Azam 
iko katika nyakati nzuri ambazo wa-
naendelea kuzifurahia kwanza kabisa 
kutokana na matokeo ya mechi zao za 
ligi, lakini pia upana wa kikosi unaom-
pa fursa panda Kaimu Kocha Mkuu, 
Kalimangonga Ongalla,  kupanga 

kikosi.
Sopu amekuwa akisumbuliwa na 

maumivu ya misuli alipoumia katika 
mechi ya mashindano ya kimataifa ya 
Kombe la Shirikisho Afrika dhidi ya 
Al Akhdar ya Libya iliyochezwa Ok-
toba 16, mwaka huu kwenye Uwanja 
wa Azam Complex, ambapo licha ya 
kushinda mabao 2-0, iliondoshwa 
kwa jumla ya mabao 3-2.

Iwapo Azam itashinda mechi ya 
leo, itakuwa ni ya sita mfululizo tangu 
ilipoanza kunolewa na Kalimangonga 
baada ya uongozi kumfurusha kazi ali-
yekuwa Kocha Mkuu, Mfaransa Denis 
Lavagne.

Kabla ya mechi ya jana usiku kati ya 
Simba dhidi ya Ruvu Shooting, Azam 
FC yenye pointi 26 ilikuwa katika na-
fasi ya pili kwenye msimamo wa Ligi 
Kuu Tanzania wakati Namungo yenye 
pointi 15 iko nafasi ya nane.

Sopu arejea dimbani
Azam ikiivaa Namungo

Bondia, Swa-
hibu Ramad-
han (kushoto) 
akitambiana 
na mpinzani 
wake, Emmanuel 
Kitimtim (kulia) 
kuelekea katika 
pambano lao 
la Dar Boxing 
Derby litakalo-
fanyika leo kwe-
nye Uwanja wa 
Kinesi, Dar es 
Salaam. PICHA: 
SAADA AKIDA

Simba: Ubingwa  Ligi Bara lazima
Alisema pia katika kuongeza 

nguvu ndani ya benchi la 
ufundi, wanatarajia kumtam-
bulisha kocha mkuu mpya ata-
kayesaidiana na Juma Mgunda 
katika kipindi hiki ambacho 
nahodha wao wa zamani, 
Selemani Matola, amekwenda 
kushiriki kozi leseni A.

“Timu imekaa muda mrefu 
bila ya kuwa na kocha wa 
viungo, kocha wa makipa, na 
Kocha Mkuu, nafasi ambayo 
aliikaimu Mgunda, baada ya 
kikao cha bodi, hilo limeisha 
na tunasubiri utambulisho 
rasmi wa Kocha Mkuu muda 
wowote ndani ya hizi siku 
mbili,” aliongeza.

Alieleza ujio wa makocha 

hao utaongeza nguvu ndani 
ya timu yao na wanaamini 
wachezaji watarejea ka-
tika utimamu wa mwili imara 
tayari kupambana na ushinda-
ni kutoka kwa timu pinzani.

“Timu inakuwa imara na 
itarejea kwenye ubora wake 
uliozoeleka, tunaamini tutaku-
wa timu imara zaidi na makali 
yetu yataonekana,” alisema 
Ahmed.

Pia alisema kikao hicho 
cha juu kilijadili  maendeleo 
ya ujenzi wa uwanja wao wa 
Mo Simba Arena na kusema 
hatua ya pili inatarajiwa 
kuanza hivi karibuni huku 
uzio ukiwa kwenye hatua za 
mwisho kukamilika.

bao 2-0, sasa tumerudi 
kujiandaa dhidi ya Yanga 
mchezo ambao tunata-
rajia kuuchezea ugenini 
Uwanja wa Liti, Singida 
kutokana na uwanja 
wetu kufanyiwa mabore-
sho.

“Tumefanya mazoezi 
asubuhi na mchana  ka-
tika uwanja wetu wa 
mazoezi, licha ya sisi 
kuwa wenyeji lakini bado 
tunacheza ugenini, tu-
waombe radhi mashabiki 
wetu na wajitokeze kwa 
wingi kuja kutusapoti. 
Dodoma Jiji ni timu 
kubwa popote tunapok-
wenda kucheza tutapata 
matokeo, huu ni moja 

ya michezo muhimu 
katika mwezi huu, tuta-
pambana ili tupate 
ushindi. Tunawaheshimu 
Yanga lakini uwanjani 
tunacheza watu 11 na 
dakika 90 ndizo zitaka-
zoamua, tunakwenda 
kushinda, ng’ombe ataka-
pogeukia ndipo ataka-
pochinjiwa, tunaenda 
kustopisha ‘unbeaten’,” 
alitamba kiongozi huyo.

Aliongeza kikosi chao 
kitawakosa nyota wake 
wawili ambao ni Jimmy 
Shoji ambaye amefany-
iwa upasuaji wa goti 
na Abubakari Nalema 
aliyeumia mguu wa  
kushoto.
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Na Saada Akida 

BODI ya Wakurugenzi ya Klabu 
ya Simba iliyoko chini ya Mwe-
nyekiti wake, Salim Abdallah ‘Try 
Again’ ilikutana jijini, Dar es Sa-
laam juzi na kufikia makubaliano 
ya kuhakikisha timu zake, Simba 
na Simba Queens zinapata ma-
fanikio katika msimu huu un-
aoendelea.

Mkuu wa Idara ya Habari na 
Mawasiliano wa Simba, Ahmed 
Ally, alisema miongoni  mwa vitu 
vilivyojadiliwa ni kuwapo na mi-
pango na mikakati ya timu yao 
kufanya vizuri katika Ligi Kuu 
Tanzania Bara, hatua ya makundi 
ya mashindano ya kimataifa ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika ita-
kayoanza Februari mwakani na 
michuano ya Kombe la FA.

Ahmed alisema klabu inataka 
kuona inajiimarisha na hatimaye 
inarejesha mataji yote ambayo 
iliyapoteza katika msimu uli-
opita.

“Bodi imejadili mambo mengi 
kuhusu mwenendo wa timu yetu 
ya Simba na  Simba Queens 
kuelekea msimu mpya wa Ligi ya 
Soka ya Wanawake inayotaraji-
wa kuanza Desemba 6, mwaka 
huu, tutahakikisha tunatetea 
ubingwa wetu,” alisema Ahmed.

Aliongeza malengo yao ni 
kuona timu zote mbili zina-
pata matokeo mazuri katika kila 
mechi zilizopo mbele yao kwa 
kupambana ili wafikie malengo 
yao.

“Uongozi unaendelea na maju-
kumu yake ikiwamo hivi kar-
ibuni tumetambulisha makocha 
wawili, kocha wa viungo, Kelvin 
Ndlomo kutoka Afrika Kusini na 
kocha wa makipa, Chlouha Za 
karia ambaye ni raia wa Morocco,” 
alisema ofisa huyo.

Simba: 
Ubingwa 
Ligi Bara 
lazima

    Nabi atamba mbinu na mikakati ya  
kuendeleza dozi imetimia baada...
Saada Akida na Hadija Mngwai

K
ATIKA kuhakikisha wanaende-
leza rekodi yao ya ‘Unbeaten’, Ko-
cha Mkuu wa Yanga, Nesreddine 
Nabi, amesema kikosi chake kiko 

imara kutokana na mbinu na mikakati 
anayowapa kwa ajili ya kuhakikisha wa-
nafanya vizuri katika kila mechi wanay-
ocheza.

Kikosi cha Yanga kimeondoka jijini, Dar 
es Salaam leo asubuhi kuelekea Singida 
kwa ajili ya mechi ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara dhidi ya Dodoma Jiji FC itakayoche-
zwa keshokutwa kwenye Uwanja wa CCM 
Liti mkoani humo.

Dodoma Jiji inatumia uwanja huo ku-
fuatia dimba la CCM Jamhuri kufungiwa 
na Bodi ya Ligi Kuu Tanzania Bara (TPLB) 
kwa lengo la kuufanyia marekebisho.

Akizungumza na gazeti hili jana, Nabi 
alisema hawana muda mrefu wa kufanya 
mazoezi kwa sababu ya mechi kuwa ka-
ribu karibu, hivyo anatumia muda mrefu 
kuzungumza na kuwaandaa wachezaji 
wake kisaikolojia.

Nabi alisema kikubwa ambacho anaki-
fanya wanapopata muda ni kurekebisha 
madhaifu yao na kuboresha idara ambazo 
ziko imara ili kuendelea kufanya vizuri 
zaidi.

“Baada ya kuibuka na ushindi mnono 
dhidi ya Singida Big Stars niliwaambia 
wachezaji wangu haya matokeo yamepita 
na sasa tuwekeze nguvu zetu na akili ka-
tika mechi yetu ijayo ili tuendelee kufanya 
vizuri. Kama nilivyowaambia ubingwa 
hatuwezi kuupata bila ya kujitoa kwa kila 
mmoja kupambana kwa ajili ya kufikia 
malengo ya kile tunachokitarajia,” alise-
ma Nabi.

Kocha huyo aliongeza jambo zuri kwao 
ni kipa, Diarra Djigui kurejea na kuungana 
na wachezaji wenzake katika mazoezi ya 
kujiandaa na mechi hiyo ambapo wali-
ipeleleza Dodoma Jiji ilipokuwa ikicheza 
na KMC FC hivi karibuni.

“Timu ina malengo, tunaamini tume-
fanya maandalizi ya kutosha kuhakikisha 
tunashinda mchezo huo, wenzetu pia 
wanajiandaa, hivyo kutakuwa na mchezo 
mgumu kwa sababu tulikuwa uwanjani 

Jumapili Novemba 20, 2022

Yanga, Dodoma Jiji
hesabu zakamilika

Ronaldo mambo magumu United

Msham-
buliaji wa 
Yanga, Fis-
ton Mayele 
(kulia), 
akisalimiana 
na winga wa 
Singida Big 
Stars, Deus 
Kaseke mara 
baada ya 
kumalizika 
kwa mechi 
ya Ligi Kuu 
Tanzania 
Bara iliyozi-
kutanisha 
timu hizo 
mbili kwe-
nye Uwanja 
wa Benja-
min Mkapa 
Alhamisi. 
Yanga 
ilishinda 
mabao 4-1. 
PICHA: 
MTANDAO

kuona jinsi ambavyo wanacheza. Tu-
najua wapinzani wetu si timu nyepesi,” 
alisema Nabi.

Aliongeza ligi hiyo wanayoshiriki ni 
ngumu kwa sababu kila timu inafanya 
maandalizi imara kuhakikisha wana-
pata matokeo mazuri katika mechi zote 
na wataingia dimbani huku wakiwa-
heshimu wapinzani wao.

Wakati huo huo, mabosi wa Dodoma 
Jiji wametamba kikosi chao kiko imara 
na tayari kuwasimamisha Yanga ambao 
pia ndio mabingwa watetezi wa ligi hiyo.

Ofisa Habari wa Dodoma Jiji, Moses 
Mpunga, alisema wanatambua ukubwa 
wa Yanga lakini wao wamejipanga kuon-
doka na pointi zote tatu katika mchezo 
huo na kuendelea kujiimarisha kwenye 
msimamo wa ligi.

“Tunashukuru Mungu tumerudi sala-
ma Dodoma baada ya michezo yetu ya 
Dar es salaam, tulifungwa dhidi ya Azam 
1-0 halafu tukashinda dhidi ya KMC ma-

inaendelea  UK. 23


	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12
	Page 13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

