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Saa tano dakika 30 Membe kikaangoni

Na Paul Mabeja, DODOMA

ALIYEKUWA Waziri wa Mam-
bo ya Nje na Ushirikiano wa Ki-
mataifa katika serikali ya awamu
ya nne, Bernard Membe, jana ali-
hojiwa kwa zaidi ya saa tano na
Kamati ya maadili ya Chama Cha
Mapinduzi (CCM) huku mwe-
nyewe akifunguka mazito yali-
yojiri katika kikao hicho. Membe
ambaye ni mmoja wa makada
walioitwa kuhojiwa na kamati
hiyo kwa madai ya kukiuka ka-
nuni za chama, akiingia kuhojiwa
saa 3:10 asubuhi na kutoka saa
8:40 mchana.

Akizungumza na waandishi wa
habari baada ya kumaliza kuho-
jiwa katika kikao kilichofanyika
kwenye makao makuu ya CCM

jijini hapa, Membe akiwa ndani
ya gari lake, alisema anashukuru
kwa kupata fursa hiyo ambayo
imemfanya kuwa mwenye furaha
kubwa.

Aidha Membe, alisema katika
kikao hicho kilichotumia zaidi ya
saa tano, amepata nafasi nzuri ya
kufafanua mambo ambayo cha-
ma chake Kilihitaji kujua kutoka
kwake.

“Lakini pia nimepata nafasi ya
kushiriki mjadala mkubwa un-
aohusu mambo mbalimbali ya
kukijenga chama changu pamoja
na kutoa mawazo yangu katika
mambo mbalimbali. Niseme tu
kwa ujumla safari hii ya Dodoma
imekuwa ya mafanikio makubwa
sana,” alisema Membe.

“Kwa leo (jana) niseme hayo

tu kuwa nina furaha sana. Mimi
na mke wangu leo (jana) tutak-
wenda kula chakula katika hoteli
nzuri sana ambayo bado jina lake
halijafahamika na baadaye safari
ya Dar es Saalam ianze. Lakini
kwa ujumla safari hii ya Dodoma
imekuwa na manufaa makubwa
sana,” aliongeza. Membe am-
baye alikuwa Mbunge wa Mtama
kwa miaka 15, aliwasili Makao
Makuu ya CCM majira ya saa 9.10
asubuhi akiwa katika gari lake
aina ya Range Rover rangi nyeusi
lenye namba za usajili T 748 CNV.

Baada ya kuwasili akiwa na
wasaidizi wake, alipokewa na
maofisa watano wa CCM ambao
walimwongoza kuingia ndani ya
ofisi. Pia katika eneo hilo ulinzi
uliimarishwa na mara kwa kwan-

za walionekana walinzi kutoka
kampuni ya ulinzi ya Suma JKT
waliokuwa wakilinda geti la kuin-
gilia na kutokea.

Katika jengo hilo, mara nyingi
wamekuwa wakilinda walinzi wa
kawaida lakini jana walionekana
Suma JKT huku waandishi wa
habari wakikataliwa kuingia hata
ndani ya geti.

Mbali na Membe, wengine
wanaotakiwa  kuhojiwa  na
kamati hiyo ni makatibu wakuu
wastaafu wa chama hicho tawala,
Abdulrahman Kinana na Yussuf
Makamba.

Vigogo hao, walikuwa mjadala
hivi karibuni baada ya sauti za
baadhi yao kusambaa mitandao-
ni wakizungumzia kupasuka kwa
CCM.

Rais Dk. John Magufuli akigana na Majaji baada ya kuhutubia katika maadhimisho ya Siku ya Sheria nchini, jijini Dar es Salaam

jana. PICHA: IKULU

Magufuli awashukia wapelelezi

Na Gwamaka Alipipi

RAIS John Magufuli amesema
wapelelezi wa kesi na wasimam-
izi wa sheria nchini wanawaumi-
za mahabusi wengi kutokana na
kuchelewa kukamilisha kazi
kwa wakati.

Amesema wapelelezi wa kesi
ni chanzo cha watu kuwekwa
kwenye magereza bila hatia yoy-
ote, huku wengine wakiwekwa
mahabusi kutokana na shinikizo
la matajiri.

Dar es Salaam kwenye kilele
cha maadhimisho ya siku ya
sheria iliyokuwa na kaulimbiu,
Uwekezaji na biashara: Wajibu
wa Mahakama na wadau ku-

weka mazingira wezeshi ya
uwekezaji.

Kutokana na hali hiyo, Rais
Magufuli aliwataka viongozi wa
dini nchini kuwaombea wapele-
lezi wanaofanya vitendo hivyo
wapate laana.

Alisema idadi ya wafungwa
waliopo katika magereza nchini
ni ndogo kulinganisha na ma-
habusi waliopo, ambayo alitaja
wafungwa ni 13,455 wakati ma-
habusi ni 17,632.

Alisema idadi ya mahabusi
walioachiwa na Mkurugenzi wa
Mashtaka Nchini (DPP) baada ya
kubainika kubambikiziwa kesi
ni 1,422.

“Lakini niwaombe ndugu zan-
gu wapelelezi, ufalme wa mbin-

guni utakuwa shida kwenu msi-

gerezani na wala msiwasingizie

potubu kwa Mungu, kwa sababu
roho za wasiokuwa na hatia
zinaangamia kule, mnawapa
shida sana mahakimu na majaji
na roho za watu, ninawaambia
ukweli mtaenda kuyalipa badi-
likeni,” alisema Rais Magufuli na
kuongeza:

“Mimi nimeshuhudia ukienda
kwenye magereza yetu watu
wanalia na wengine ni kesi za
kusingiziwa, wapo wengine
wamewekwa kule ndani kwa
sababu ya matajiri kwamba ni
akukomeshe utaenda kwanza
mahabusu,” alisema Rais Magu-
fuli.

“Roho za watu wasiokuwa
na hatia zinaangamia kule

majaji na mahakimu kwa sababu
hamuwapelekei na saa nyingine
hata kupelekwa mahakani ni la-
zima uhonge ili kesi yako isomwe,
mnawapa shida mahakimu na ma-
jaji ninawaambia ukweli mtakwen-
da kuyalipa badilikeni.”

Rais Magufuli alisema idadi ya
wafungwa waliosamehewa katika
kipindi cha miaka minne ni 38,801
na baadhi yao walikuwa na kifungo
cha maisha.

Alisema kwa sasa serikali iko
katika mazungumzo ya kuwareje-
sha wafungwa raia wa kigeni waki-
wamo kutoka Ethiopia 1,451 ili
warudi kwao.
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I
Zitto ahofu
kurejea
nchini

Na Enock Charles

MBUNGE wa Kigoma
Mjini, Zitto Kabwe (ACT-
Wazalendo), ameeleza
wasiwasi wake wa
kukamatwa, kufunguliwa
mashtaka na kufungwa
pindi atakaporejea nchini.

Hofu hiyo inatokana na
kile alichokiita mfululizo
wa vitisho vilivyotolewa
na viongozi mbalimbali
wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM).

Hofu hiyo ya Zitto im-
eibuka baada ya Kiongozi
Mkuu huyo ACT Wazal-
endo kuandika barua
kwa Benki ya Dunia (WB)
kuitaka kusitisha mkopo
wa Dola za Marekani
milioni 500 kwa Tanzania
kutokana na kile ali-
chodai kuna ubaguzi ka-
tika elimu kwa watoto wa
kike waliopata ujauzito
wakiwa shuleni.

Zitto alieleza hofu yake
hiyo jana, akidai kuwa
analichukulia kwa uzito
suala hilo kwa kuwa upo
mfano wa aliyekuwa
Mbunge wa Singida
Mashariki, Tundu Lissu
(Chadema), kupigwa risasi
mjini Dodoma na hadi
sasa ameshindwa kurejea
nchini kutokana na hofu
ya usalama wake.

“Ninachukulia viti-
sho hivi kwa uzito kwa
sababu tuna mfano wa
mwenzetu Lissu, lakini
usije kushangaa ukisikia
nimekamatwa na kufung-
wa nitakaporejea Tan-
zania kwa sababu sasa
hivi kesi za utakatishaji
fedha zinatumika ku-
wanyamazisha wakosoaji
kwa sababu mashtaka
yake hayana dhamana,”
alisema.

Wiki iliyopita, Spika
wa Bunge, Job Ndugai,
alimtaka Mwanasheria
Mkuu wa Serikali, Pro-
fesa Adelardus Kilangi,
kuchunguza kitendo cha
Zitto kuiandikia barua
WB kuzuia mkopo huo
ili kuona kama kuna
jinai au la na kumchuku-
lia hatua mbunge huyo
kufuatia hoja binafsi
iliyowasilishwa bungeni
na Mbunge wa Siha, DK.
Godwin Mollel (CCM),
kutaka kuchunguzwa kwa
jambo hilo.

Zitto kwa sasa yuko
Amerika ya Kaskazini
kwa shughuli ambazo
chama chake hakijazi-
weka wazi kwa umma.
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Na Godfrey Mushi,
DODOMA

WAZIRT Mkuu Kassim Ma-
jaliwa, amesema hawajawahi
kumwona Rais akiingilia Tume
ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) wala
chama cha siasa kikiingilia, kwa
kuwa tume hiyo iko huru na ina-
fanya kazi yake kama ambavyo
imetakiwa kwa mujibu wa kati-
ba ya nchi.

Majaliwa alitoa kauli hiyo
bungeni jijini Dodoma, wakati
akijibu swali la nyongeza la
Kiongozi wa Kambi Rasmi ya
Upinzani Bungeni, Freeman
Mbowe katika kipindi cha ‘Mas-
wali kwa Waziri Mkuu'.

“Suala la tume hii kuonwa
kwamba si huru ni mtizamo wa

e e 14

ikali yaijibu hoja ya

/i

Mbowe

I
- Serikali

~ yakodi ndege
- kukabiliana

. ha nzige

Waziri Mkuu
Kassim
Majaliwa,
akisikiliza
swali kutoka
kwa Kiongozi
wa Upin-
zani Bungeni,
Freeman
Mbowe,
bungeni, ji-
jini Dodoma,
jana. PICHA:
OoOWM

Na Renatha Msungu,
DODOMA

SERIKALI imekodi ndege
moja kutoka Shirika la DLCO
kwa ajili ya tahadhari ya
nzige wa jangwani na wekun-
du, itakayogharimu Dola
za Marekani 2,000 kwa saa
inapokuwa angani.

Pia, imeagiza Taasisi ya
Udhibiti wa Ubora wa Mbegu
(TOSCI) kuhakikisha inafua-
tilia wauzaji mbegu feki kwa
wakulima ili wachukuliwe
hatua kali na kufunguliwa
kesi za uhujumu uchumi.

Kauli hiyo ilitolewa jana
na Waziri wa Kilimo, Japhet
Hasunga, alipozungumza na

mtu, lakini katiba na utendaji
wake iko huru na pale ambako
kunaonekana kuna shida, basi
kwa utaratibu ule paelezwe
kwamba hapa kuna shida.

“Lakini, hatujawahi kuona
Rais akiingilia, chama cha siasa
kikiingilia, ile tume iko huru na
inafanya kazi yake kama am-
bavyo imetakiwa kwa mujibu
wa Katiba ya Jamhuuri ya Muun-
gano wa Tanzania.

“Ukiwa na jambo lolote
lile, unao uhuru wa kubadil-
ishana mawazo ili tuone wapi
tunaweza kusaidia kufanya jam-
bo hilo liweze kwenda sahihi,”
alisema.

fanya shughuli za uenezi, Waziri
Mkuu alisema: “Mbowe ni kion-
gozi, tunazungumza, tunabadil-
ishana mawazo, lakini muhimu
zaidi Watanzania wanabhitaji
maendeleo na kwa maana hiyo
kunapowekwa utaratibu wa
namna ya kuwafikia wananchi
na kupata maendeleo, jambo
hilo si la chama kimoja, ni la
nchi nzima.

“Sote tunabadilishana mawa-
70, tunalenga kulifanya taifa hili
liwe na usalama, liwe tulivu ili
shughuli zetu ziweze kwenda,
lakini muhimu zaidi Watanza-
nia wanahitaji maendeleo.

“Hakuna mbunge wala di-

tatizo mahali fulani, lakini kwa
utaratibu ule tunaozungumza,
tunakutana tunazungumza wapi
kuna shida.

“Shida kama ziko kwenye nga-
zi ndogo ndogo huko, ni suala la
kuzungumza kwenye eneo hilo
na pale ambako kuna shida ya
namna hiyo tuendelee kuwasili-
ana,” alisema.

Katika swali la msingi, Mbowe
wakati anajenga hoja yake alise-
ma ni miaka minne sasa tangu
serikali iweke zuio kwa vyama
vya siasa kufanya wajibu wake
kwa mujibu wa katiba na sheria
ya nchi; na mpaka anazungumza
jana, ni siku ya 262 ambazo zime-

Kuhusu hoja kwamba vyama
vya siasa vya upinzani vimezui-
wa kwa miaka minne sasa ku-

wani kwenye eneo lake amezui-
Wwa, asifanye siasa na watu wake,
kunaweza kuwa labda kuna
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baki kufika Oktoba 25, siku

waandishi wa habari jijini
Ddooma kuhusiana na uzal-
ishaji wa pembejeo nchini.

Alisema serikali imechukua
tahadhari zote kuhusu nzige
na ndege hiyo imekodiwa ili
kuwa tayari kukabiliana nao
iwapo wataingia nchini.

“Kwa sasa nzige wame-
badilisha uelekeo wa kuja
nchini, lakini serikali imekodi
ndege hii kama moja ya hatua
za kujiimarisha endapo kundi
la nzige ambao walionekana
nchi jirani, litaingia nchini,”
alisema.

Aliwataka wananchi katika
mikoa ambayo wanaona kuna
viashiria vya nzige hao, kutoa

INAENDELEA UK. 8

Tanzania yatoa somo
AU haki za binadamu

Na Mwandishi Wetu

TANZANIA imeieleza Tume ya
Haki za Binadamu na Watu wa Af-
rika ya Umoja wa Afrika (AU) kuwa
kuna tofauti kati ya makosa ya ki-
taalamu na makosa ya jinai.

Kutokana na tofauti hiyo, imese-
ma sheria inapochukua mkondo
wake isitafsirike kuwa ni kukiuka
haki za binadamu kwa kuwa Tan-
zania hakuna raia yeyote aliye juu
ya sheria pale anapotenda kosa la
jinai.

Waziri wa Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashariki,
Prof. Palamagamba Kabudi, amey-
asema hayo katika majadiliano ya
taarifa ya Tume ya Haki za Bin-
adamu katika mkutano wa 33 wa
Baraza la Mawaziri wa Umoja wa
Afrika unaofanyika Addis Ababa,
Ethiopia.

Taarifa iliyotolewa jana na Wiz-

ara ya mambo ya Nje na Ushiriki-
ano wa Afrika Mashariki ilisema
Waziri Kabudi alibainisha Tanza-
nia inaheshimu haki za binadamu,
uhuru wa kujieleza na uhuru wa
vyombo vya habari kama ilivyo
katika Katiba yake.

Prof. Kabudi aliongeza kuwa
Tanzania hakuna raia wake aliye
juu ya sheria na kwamba pale
mwanataaluma anapofanya ma-
kosa ya kijinai, huchukuliwa
hatua za kisheria kama ilivyo kwa
wananchi wengine kwa kufik-
ishwa katika vyombo rasmi vya
kutoa haki kama mahakama am-
bayo iko huru kufanya uamuzi
wake.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, Ka-
budi alisema kuna baadhi ya Wa-
tanzania ambao wamekuwa waki-
tumia taaluma zao vibaya, hivyo
kuwafanya kutenda makosa ya ji-
nai na kufikishwa mbele ya sheria.

Watu hao, alisema mashauri
yao yako mahakamani na vyombo
vingine vya sheria na ana imani
mahakama na vyombo hivyo
vitatoa haki dhidi ya mashtaka
yanayowakabili baada ya kutoa
utetezi wao.

Hivi karibuni kumekuwapo na
mjadala kutoka kwa baadhi ya wa-
naharakati, wanasiasa na jumuiya
za kimataifa zikiishutumu Tan-
zania kukiuka haki za binadamu
jambo ambalo serikali imeiambia
AU na jumuiya za kimataifa kuwa
si kweli na kwamba Tanzania
haiheshimu haki za binadamu na
uhuru wa kujieleza.

Mkutano wa kawaida wa 33
wa Wakuu wa Nchi na Serikali wa
Umoja wa Afrika unafanyika Addis
Ababa, ukitanguliwa na mikutano
mbalimbali ya Baraza la Mawaziri.
Mkutano huo unatarajiwa kumal-
izika Februari 10, mwaka huu.
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PM amaliza kilio cha Mbunge Sugu

Na Godfrey Mushi,
DODOMA

WAZIRI Mkuu Kassim Ma-
jaliwa amemaliza rasmi malala-
miko ya Mbunge wa Mbeya Mji-
ni (Chadema), Joseph Mbilinyi
maarufu kama ‘Sugu’ kuhusu
madai ya kuzuiwa na polisi ku-

fanya mikutano yake ya
siasa jimboni  na wapigakura
wake.

Akizungumza jana bungeni

swali la Kiongozi wa Kambi
Rasmi ya Upinzani Bungeni

(KUB), Freeman Mbowe, wakati
wa kipindi cha maswali ya papo
kwa hapo, Waziri Mkuu Majali-
wa alisema, hivi sasa Sugu yuko
sawa na ameungana na Mkuu
wa mkoa pamoja na Kamanda
wa Polisi mkoani humo.

“Wiki iliyopita Sugu alieleza
kule Mbeya anazuiwa na OCD
(Mkuu wa Polisi wa Wilaya), na
mimi nilimwita hapa tumezun-
gumza, Mkuu wa mkoa ameun-
gana naye, Mkuu wa Polisi mkoa
ameungana naye.”

“Shida kama ziko kwenye
ngazi ndogo ndogo huko, ni

suala la kuzungumza kwenye
eneo hilo na pale ambako kuna
shida ya namna hiyo tuendelee
kuwasiliana.”

Kwa mujibu wa Waziri Mkuu,
hakuna Mbunge wala Diwani
kwenye eneo lake, amezuiwa
asifanye siasa na watu wake,
isipokuwa kunaweza kuwa lab-
da na tatizo mahali fulani, lakini
kwa utaratibu ule tunaozun-
gumza tunakutana tunazun-
gumza wapi kuna shida.

Katika swali la msingi, Mbowe
alimuuliza Waziri Mkuu kwam-
ba ni miaka minne sasa tangu

serikali imeweka zuio kwa vy-
ama vya siasa kufanya wajibu
wake kwa mujibu wa Katiba na
sheria za nchi, na mpaka ana-
vyozungumza jana ni siku 262
zimebaki kufika tarehe 25 Ok-
toba, siku ambayo nchi itafanya
uchaguzi wa Rais, wabunge na
madiwani.

Kwa Busara zake binafsi ka-
tika serikali ambayo yeye ni
kiongozi mwandamizi, anafikiri
ni lini wataruhusu vyama vya
siasa vifanye wajibu wake wa
uenezi kujiandaa na uchaguzi
mkuu?

Wakazi wa Jiji la Dar es Salaam, wakichimba mchanga wa kujengea kwenye Mto Msimbazi, eneo la Kigogo, jana, kwa ajili ya
kwenda kuuza ili kujipatia riziki. PICHA: JOHN BADI

TRA yatakiwa kuwekeza teknolojia ya kisasa

Na Gwamaka Alipipi

MAMLAKA ya Mapato Tanza-
nia (TRA), imetakiwa kuwekeza
kwenye teknolojia ya kisasa kwa
kuwa Tanzania ni moja ya nchi
za ukanda wa Afrika Mashariki
inayosaidia ukuzaji wa uchumi
kupitia ushuru wa forodha un-
aotozwa katika eneo hilo.

Katibu Mkuu wa Shirika la
Forodha Duniani (WCO), Dk.
Kunio Mikuriya, aliyasema hayo
jana alipotembelea TRA ikiwa
ni sehemu ya ziara ya kikazi
nchini.

“Ii  kusimamia ushuru wa

forodha ipasavyo, suala la
teknolojia halikwepeki, hivyo
ni muhimu TRA ijikite zaidi
katika kuendelea kuwekeza
kwenye mifumo mbalimbali
ikiwa ni pamoja na kuwa na
watumishi wenye uwezo wa
kuendesha mifumo hiyo,” alise-
ma Dk. Mikuriya. Dk. Mikuriya
alisema kwenye mazungumzo
baina yake na Kamishna Mkuu
wa TRA, Dk. Edwin Mhede,
wamezungumzia umuhimu wa
matumizi ya teknolojia katika
kudhibiti na kusimamia ushuru
wa forodha kwenye Bandari ya
Dar es Salaam na maeneo mbal-

imbali nchini.

Naye, Dk. Mhede alisema,
ziara ya Katibu Mkuu huyo im-
elenga kuimarisha uhusiano
baina ya nchi wanachama wa
WCO na alitokea nchini Kenya
kwa ajili ya kazi hiyo pia.

“Tanzania ni mwanachama
wa WCO na kuna ushirikiano
ambao tunafanya kwa pamoja
kuhakikisha eneo la forodha
linatekeleza majukumu yake ili
kuhakikisha kuna usalama wa
bidhaa kwenye eneo la biasha-
ra,” alisema Dk. Mhede.

Alisema Tanzania ni kitovu
cha biashara kwa kuwa ina-

hudumia nchi zote ambazo
hazina bandari kama vile Zam-
bia, Malawi, Zimbabwe, Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Kongo
(DRC), ambao wote wanatumia
Bandari ya Dar es Salaam,
hivyo ni muhimu kufanya kazi
kwa ufanisi mkubwa katika
kusimamia masuala yote ya ki-
forodha.

Katibu Mkuu wa WCO, Dk.
Kunio Mikuriya baada ya
kutembelea Mamlaka ya Mapa-
doma kwa lengo la kukutana na
baadhi ya watunga sera kwa ajili
ya kuimarisha uhusiano uliopo.

o
Mwisho kusajili
huduma ndogo
za fedha Oktoba

Na Idda Mushi, MOROGORO

WATOA huduma ndogo za
kifedha nchini wametakiwa
kukata leseni zao au kusajiliwa
kufanya biashara hiyo kwa
mujibu wa sheria kwa kuzingatia
madaraja husika.

Imeelezwa kuwa ifikapo
Oktoba 31 mwaka huu, itakuwa
ndiyo mwisho kwa mtoa hu-
duma kuruhusiwa kuendelea na
shughuli hiyo bila kukamilisha
taratibu.

Utekelezaji wa agizo hilo
utaanza rasmi baada ya ku-
tungwa sheria mahususi ya
kusimamia na kuendeleza sekta
yva huduma ndogo ya fedha ili
kuondoa vikwazo vya kisheria
vilivyokuwapo na kuchangia
kuathiri usimamizi, udhibiti na
ustawi wa sekta ndogo va fedha.

Tayari serikali kupitia Wizara
va Fedha na Mipango, imeandaa
kanuni mahususi na kanuni za
jumla za utekelezaji wa Sheria
ya Huduma Ndogo za Fedha ya
Mwaka 2018, iliyoanza rasmi
kutumika Novemba mwaka jana.

Katibu Mkuu wa Hazina, Dotto
James, aliyasema hayo jana
mjini Morogoro katika hotuba
iliyosomwa kwa niaba yake na
Kamishna wa ldara ya Maen-
deleo ya Sekta ya Fedha, Dk.
Charles Mwamwaja.

Alisema vikwazo vilivyoathiri
usimamizi, udhibiti na ustawi wa
sekta ndogo va fedha ni pamoja
na taasisi za huduma ndogo za
fedha kutoa mikopo kwa wa-
nanchi kwa vigezo na masharti
magumu, hivyo kusababisha
madhara kwa wananchi, iki-
wamo Vviwango vikubwa vya
riba na tozo, kukosekana kwa
uwazi wa masharti ya mikataba
na mikopo.

Alisema vikwazo vingine
ni utoaji holela wa mikopo
uliosababisha malimbikizo ya
madeni kwa wateja, utaratibu
usiofaa wa ukusanyaji wa mad-
eni unaosababisha wananchi
kupoteza mali zao na kujitokeza
kwa baadhi ya wananchi wa-
sio waaminifu na wanaotumia
mwanya wa kutokuwapo kwa
sheria mahsusi, kutoa huduma
ndogo za kifedha.

“Mengine yaliyoathiri ni
kuwapo kwa baadhi ya taasisi
za huduma ndogo za fedha
Zisizotoa gawio au faida kwa
wanachama au wateja wa-
naoweka fedha kati ya asilimia
25 hadi 30 kama dhamana va
mikopo na ukosefu wa takwimu
au taarifa sahihi za uendeshaji
wa taasisi za watoa huduma
ndogo za fedha pamoja na kuko-
sekana takwimu na taarifa tajwa
na kusababisha serikali kutojua
mchango wa sekta ndogo ya
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Sweden kuendelea
kusaidia Tasaf

Na Elizabeth Zaya, KIBAHA

SELIKALI ya Sweden imesema itaen-
delea kusaidia utekelezaji wa Mpango wa
tatu (Tasaf IIT) awamu ya pili wa kunusuru
kaya maskini unaotekelezwa na Mfuko wa
Maendeleo ya Jamii (Tasaf), unaotarajia
kuanza hivi karibuni

Kauli hiyo imekuja baada ya mpango huo
wa kunusuru kaya maskini (Tasaf III) awa-
mu ya kwanza kumalizika na kuanza maan-
dalizi ya awamu ya pili ya mpango huo.

Mwakilishi kutoka Ubalozi wa Sweden
nchini, True Schedvin, alitoa kauli hiyo
ziara kwaajili ya kushuhudia utekelezaji
wa mpango huo, kujifunza, na kusiki-
liza changamoto zinazojitokeza Kkatika
utekelezaji wake.

“Tumejionea na kujifunza mambo mengi
katika utekelezaji wa mpango wa kunusuru
kaya maskini wa Tasaf Il awamu ya kwanza
unaomalizika, tumeona bado kuna uhitaji
na tutaendelea kusapoti katika miaka min-
gine minne inayokuja,” alisema Schedvin.

Mratibu wa Tasaf Halmashauri ya Kiba-
ufaika na mpango huo.

Alisema miradi iliyotekelezwa ka-
tika mpango unaomalizika ni pamoja na
uhawilishaji fedha kwa kaya maskini, ajira

za muda kwa walengwa, kuweka akiba na
kukuza uchumi wa kipato kwa kaya na mi-
radi ya ujenzi wa miundombinu.

Muhunzi alisema mpango umekuwa na
mafanikio makubwa na umesaidia kubore-
sha maisha ya walengwa.

“Tunashukuru sana kwa sababu mpango
umekuwa wa mafanikio makubwa, kuto-
kana na malipo wanayopata katika ruzuku
ya fedha, ajira za muda na miradi ya ku-
jiongezea kipato kama ufugaji, kilimo na vi-
kundi wanavyoanzisha, hali za maisha yao
zimeboreka sana,” alisema Muhunzi.

“Wapo ambao wametoka katika maisha
ya kuishi katika nyumba za udongo na sasa
wamejenga za block (matofali) na kuezeka
na bati. Na pia wanapata hudumaza afya.”

Mmoja wa walengwa wa mpango huo
Mgomba Selemani, alisema kabla ya kuingi-
zwa katika mpango huo alikuwa na maisha
magumu, lakini kwa sasa umemsaidia na
amemudu kulea watoto wake sita, kuanzi-
sha miradi mbalimbali na kumudu kujenga
nyumba ya kisasa.

walengwa 142 na kupitia mpango huo ume-
saidia ongezeko la chakula ndani ya kaya za
walengwa na kuanzisha shughuli za maen-
deleo.

Michikichi kumaliza
uhaba wa mafuta nchini

Na Ashton Balaigwa, KILOSA

KATIKA kukabiliana na upungufu wa
mafuta ya kula nchini, Wizara ya Kilimo
kupitia Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanza-
nia (Tari), imeanza kusambaza miche bora
ya zao la michikichi mkoani Morogoro.

Lengo ni kuanza uzalishaji wa zao hilo
kwenye ukanda wa Mashariki unaohusisha
mikoa ya Tanga, Pwani, Morogoro na Zan-
zibar.

Mkurugenzi Mkuu wa Tari, Dk. Geofrey
Mkamilo, aliyasema hayo hivi karibuni
wakati wa uzinduzi wa upandaji miche ya
michikichi uliofanyika katika Taasisi ya
Utafiti Tari Ilonga, wilayani Kilosa mkoani
Morogoro.

Taasisi hiyo imepewa jukumu la kutoa
utalaamu wa kilimo hicho kwa mikoa ya
Kanda ya Mashariki.

Alisema miche itakayosambazwa kwe-
nye mikoa hiyo ni aina ya Tenera ambayo
ina sifa ya kutoa mafuta tani tatu mpaka
tano kwa hekta, ambayo itakapoanza uzal-
ishaji itasaidia kupunguza tatizo la uagizaji
mafuta ya kula kutoka nje ya nchi.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi huyo, kwa
sasa Tanzania inaagiza mafuta ya kula kwa
asilimia 60 kutoka nje ya nchi hatua inay-
oifanya serikali kutumia gharama kubwa
kuagiza mafuta nje ya nchi.

Dk. Mkamilo alisema katika kuitikia wito
wa kilimo hicho ameshajitokeza mwekezaji
wilayani Kilosa ambaye ataanza kulima
kwa kuanzia na ekari 12,000 ambazo zita-
pandwa miche 650,000 ya michikichi kwa
awamu tofauti katika mashamba ya Mado-
to na Kivungu, wilayani humo.

Naye Mratibu wa Uhaulishaji wa Teknolo-
jia kutoka Tari Ilonga, Magreth Mchomvu,

alisema kilimo cha michikichi katika mikoa
ya Kanda ya Mashariki ni kipya, Tari ita-
shirikisha Mabwana Shamba wa Wilaya
ya Kilosa na nyingine kwaajili kusam-
baza teknolojia ya kilimo cha michikichi
ili kiweze kusaidia tatizo la upungufu wa
mafuta ya kula.

Mkurugenzi wa Tari Ilonga, Dk. Joel
Meliyo, alisema kituo hicho kimeshagun-
dua aina mbili mpya za mbegu ya alizeti
kwa ajili ya uzalishaji wa mafuta ya kula,
na kuanzishwa kwa kilimo cha michikichi
kutaongeza uzalishaji wa mafuta ya kula
nchini. Kwa upande wake mwekezaji huyo,
Felix Temu, kutoka Kampuni ya Sumagro
Limited, alisema ameamua kuwekeza ka-
tika kilimo cha michikichi baada ya kuona
nchi ina upungufu wa mafuta ya kula na
kulazimika kuagiza kutoka nje ya nchi.

Alisema lengo la kuwekeza katika kil-
imo cha michikichi ni kujenga kiwanda
cha kisasa kwaajili ya kukamua mafuta
ya mawese ili kurahisisha upatikanaji wa
mafuta ya kula kutoka nchini kwa kutumia
zao hilo.

Akizindua wupandaji wa miche ya
michikichi katika mashamba ya Tari Ilon-
ga, Mkuu wa Wilaya ya Kilosa, Adam Mgoy,
alisema katika kuunga mkono agizo la
Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, wilaya hiyo
ipo tayari kuendesha kampeni ya kilimo
cha michikichi, ili kuongeza uzalishaji wa
mafuta ya kula ndani ya nchi.

Alisema lipo eneo la kilimo hekta
460,000 na lililolimwa kwa sasa ni hekta
160,000 na kwamba bado kuna eneo kub-
wa lililobaki kwa ajili ya kilimo ikiwamo
cha michikichi na kuwataka wakulima wa
ndani na nje kuchangamdkia fursa ya kilimo
hicho katika wilaya hiyo.

POSITION ANNOUNCEMENT
Seed Systems Specialist
IITA-TZ-2020 - R4D-001 -NRS-DSM

The International Institute of Tropical Agriculture (IITA) on behalf of the International Rice

Research Institute (IRRI) invites applications for the position of Seed Systems Specialist

Background: IRRI develops and promotes new rice
technologies such as high yielding varieties, climate
and stress resilient varieties and technologies that
offer the promise of increased productivity with
optimum resources and hence ensure the welfare of
farmers. There is a need to scale up the adoption of
these varieties /technologies for better impacts.
Tanzanian national program has released many rice
cultivars, but the adoption is very low. Farmer-to
farmer exchange of seeds is considered to be the
main mechanism for the widespread dissemination
of varieties. The dimension of farming system has
changed in terms of the preference of the farmers,
use of mechanized agriculture, men moving out for
work and women holding the charge for farming. It’s
important to conduct research that can suggest
interventions to improve the awareness creation,
demand creation, adoption and impact of new
varieties. It is also important to compare and find
the pros and cons of different delivery/extension
approaches for dissemination of these varieties and
research around this also needs to be strengthened.
Under the minimum supervision of Senior Scientist |
- Plant Breeding, this position will work around,
strengthening seed systems and extension research,
promoting rural innovation, partnership and
liaisoning, monitoring and evaluation of seed
systems’ development. Monitor the strategic
collaboration around seed systems and extension
research, conceptualize, design and execute
research with the aim of evaluating the ongoing
seed systems activities across different key project
sites in Tanzania and strengthen the same; and
interact vigorously with the regional team in
relevant activities

Duty Station: The position will be based Morogoro,
Tanzania.

Criteria for Success / Qualifications
- Master’s degree in Agriculture/Rural
management/Agri business/Rural development
with  minimum 5 years or relevant work

experience around social sciences, rural
livelihoods s sustainable
agriculture/development and project
management

- PhD in Agriculture/Rural management/Agri
business/Rural development with minimum 3
years or relevant work experience around social
sciences,  rural livelihoods,  sustainable
agriculture/development and project
management and gender

Skills and knowledge
mandatory
- Knowledge and extensive experience in the
field of social science, business planning, rural
development, agri and allied subjects
- Strong oral and written communication skills
and scientific documentary skills
- Strong organization and interpersonal skills
- experience in working with government
stakeholders (Ministries, nationals partners)
- experience in extensively working with and
managing partners
- experience with gender and rural development
approaches
- experience in data analysis and statistical tools
like SPSS/STATA, research designer software
like Survey Be/ODK/CSPRO etc

Preferred

- Working experience in social science,
development research, rural development and
applied economics

- Work experience with
organizations and area of
development

- Good understanding of rural livelihood systems

international
international

Responsibilities

3.1. Purpose

- To Monitor and manage the strategic
collaboration around seed systems and
extension research, conceptualize, design,
execute collaborative research to evaluate,
improve or strengthen varietal ad quality seed
demand creation approaches across various
project sites in Tanzania

- To Promote, manage various rural development
and innovation models around extension/seed
system/climate smart technologies engaging

various institutions,
stakeholders
Lead  development  of

change

agents and

gender-  and

market-responsive seed systems interventions

and extension approaches for

enhancing

livelihoods, including demonstration of new
varieties to generate demand and capacity

building of local institutions.

- Lead development of approaches

for

promoting seed entrepreneurship amongst

women and youth and their collectives

- Design, manage and monitor research activities
including necessary protocols, research tools,

data collection, analysis and interpretation

- Establish and promote strategic partnership,

innovation forums and partner management
key projects.

3.2. Engagement

for

- Coordinate research with NARES/ Govt and
Non Govt extension agencies, and private
sector partners for strengthening seed systems
and extension research and new approaches in

seed and delivery systems

- Manage partners, facilitators, enumerators
executing surveys and
research-oriented interventions

for

various

- Lead coordination with NGOs, Community

based institutions (CBOs), women’s groups

for

innovation in extension approaches, gender
responsive interventions and piloting seed

entrepreneurship models

- Engage with Knowledge agencies, training

institutions  and

capacity

partnership
- Monitor and manage field technical staff

experts for
building and

stakeholder
strengthening

for

strengthening outreach programs, monitoring,

evaluation, action research and experiments

3.3. Delivery

- Strategic  Partnership  and

Collaboration

managed and established for research and

development activities

- Research studies designed, managed, analyzed

and interpreted

- Documentation of research findings including

data collection, analyses and
measured outcomes, impacts

reporting,

- Technical literature and publication in scientist

journals/websites

- Knowledge and communication
including website, blogs, newsletters, etc

- Various extension models and interventions

products

for

farmers, women farmers and key stakeholders

monitored and evaluated

- Develop concept notes and projects for funding
or technical collaborations for research and

development jointly with relevant IRRI staff

- Develop and contribute towards documentary
outputs like knowledge products and research

document/
writing/policy briefs.

General information:

publications/scientific

The duration of contract for the position is two
years. This is a nationally recruited position and IITA

offers a competitive remuneration package.

Applications: Applications including curriculum
vitae, copies of certificates, telephone number,
email address, and names and addresses of two

referees should be sent to the

Country

Representative, [ITA-Tanzania, Plot No. 25, Mwenge
- Coca-Cola Road, Mikocheni Industrial Area P.O.
Box 34441, Dar es Salaam, Tanzania or by email to

IITA-Tanzania@cgiar.org

Applicants are requested to please indicate the

reference number for the position as indicated
the heading of the announcement

on

in  your

application as well as on the subject of your email if

sending by email.
delivery, please indicate the reference number

If sending by post or hand

on

your application as well as on the left-hand side of
your envelope. Please note that any applications

without the reference number indicated will
automatically disqualified.

Closing date: Two weeks from the date of
advertisement appearing in the newspaper.
Please note that only shortlisted
candidates will be contacted.

be

215619402
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MWANGA WA JAMIT

Asante JPM kwa
kuliona hili

JANA kwenye kilele cha maadhimisho ya siku ya sheria
nchini, Rais John Magufuli aliwaonya wapelelezi wa kesi na
wasimamizi wa sheria kwa alichokisema kuwaumiza wa-
naopelekwa mahabusu kwa kuchelewesha kazi kwa wakati.

Pia, akielezea suala hilo amesema wapelelezi wa kesi
wamekuwa chanzo cha watu kuwekwa kwenye magereza
bila hatia huku wengine wakiwekwa kutokana na shinikizo
la matajiri.

Kauli ya Rais Magufuli imetoa faraja kubwa hasa kwa watu
wenye ndugu zao wanaoteseka gerezani na mahabusu kwa
kucheleweshewa upelelezi wa kesi zao huku kila siku wakip-
angiwa tarehe za kurudi mahakamani.

Baadhi ya watu waliopo mahabusu wanadaiwa kuwekwa
huko kwa uonevu na kujikuta wakikaa miaka mingi bila
kushughulikiwa madai yao kwa wakati.

Kumekuwa na malalamiko miongoni mwa familia zenye
ndugu waliopo kwenye mahabusu kwa uonevu wa kufany-
iwa visasi na watu wenye uwezo pengine kwa sababu ya ku-
toelewana kwenye kitu hata kisicho na msingi ili kumkomoa
mtu asiyekuwa na hatia.

Kutokana na hali hiyo, Rais Magufuli aliwataka viongozi
wa dini nchini kawaombea wapelelezi wanaofanya vitendo
hivyo wapate laana.

Ameeleza idadi ya wafungwa waliopo katika magereza
nchini ni ndogo ikilinganishwa na mahabusi na kutaja idadi
ya wafungwa kuwa ni 13,455 wakati mahabusi wakiwa 17,632.

Kwa takwimu hizi inaonyesha jinsi gani kiwango hicho cha
mahabusi ambao kesi zao hazishughulikiwa wanavyotekese-
ka. Wengine wanakaa zaidi ya miaka minne bila upelelezi ku-
kamilika na suala lake linapofanyiwa kazi hukutwa hakuwa
na hatia.

Jambo hili linakatisha tamaa na wananchi kutokuwa na
imani na watu waliopewa mamlaka ya kusimamia haki zao.

Rais Magufuli alitaja idadi ya mahabusi walioachiwa na
Mkurugenzi wa Mashtaka Nchini (DPP) baada ya kubainika
kubambikiziwa kesi kuwa ni 1,422.

“Mimi nimeshuhudia ukienda kwenye magereza yetu
watu wanalia na wengine ni kesi za kusingiziwa, wapo wen-
gine wamewekwa kule ndani kwa sababu ya matajiri kwam-
ba akitaka kukukomesha utaenda kwanza mahabusu.”

Serikali kila mara imekuwa ikilalamikia gharama za kuwa-
hudumia wafungwa na mahabusi za kuwalisha na pengine
matibabu wanapokuwa wagonjwa.

Gharama hizi za kuwahudumia wafungwa na mahubusi,
zingeweza kutumika katika suala lingine la maendeleo kwa
kupunguza idadi ya watu wanaokaa kwenye magereza na
mahabusu kwa muda mrefu kwa sababu ya kesi zao kutoshu-
ghulikiwa upelelezi kwa wakati.

Ni matarajio yetu kuwa kwa kauli hii ya Rais, waliotajwa
kuwa chanzo cha msongamano kwenye magereza na maha-
busu, wataichukua kama changamoto na kuifanyia kazi ili
haki iweze kutendeka bila upendeleo na Watanzania wawe
na Imani na waliopewa jukumu la kuwashughulikia.

Kila kazi ina changamoto yake, lakini zinapofanyiwa kazi
huondoa malalamiko na hata wanaopewa huduma huondoa
malalamiko kutokana na kuridhika na huduma wanayope-
wa.

Ni matumaini yetu kuwa changamoto iliyotolewa kwa
wapelelezi itakuwa chachu ya utekelezaji wa majukumu yao
kwa weledi na umakini.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Sabato
Kasika

B Muungwana Lazima Nilong
Mabadiliko ya uongozi yasirudishe mgigoro CUF

MACHI mwaka jana, mgogoro
wa uongozi ndani ya Chama
cha Wananchi (CUF) ulifikia
tamati baada ya Katibu mkuu
wa chama hicho, Maalim Seif
kukihama na kujiunga na Cha-
ma cha ACT- Wazalendo.

Ni mgogoro ulioanza Agosti
mwaka 2015, baada ya Profesa
Ibrahim Lipumba, ambaye ni
Mwenyekiti wa Taifa wa chama
hicho, kutangaza kujivua kwe-
nye nafasi hiyo na kubaki mwa-
nachama wa kawaida.

Prof. Lipumba alichukua
hatua hiyo, kupinga ujio wa
Edward Lowassa ndani ya
Chadema na kupewa nafasi ya
kugombea urais, akiwakilisha
vyama vilivyokuwa chini cha
mwamvuli wa Umoja wa Katiba
ya Wananchi (Ukawa).

Vyama hivyo ni CUF, Chade-
ma, NCCR- Mageuzi na NLD,
ambavyo kwa pamoja viliunga
mkono mgombea wa urais
kupitia umoja huo, lakini ikawa
ni kikwazo kwa Prof. Lipumba
na kulazimika kuachia madara-
ka.

Hata hivyo, baadaye msomi
huyo aliamua kurejea kwenye
nafasi yake hiyo, akidai kwamba
aliandika barua ya kujiuzulu la-
kini haikujibiwa, hivyo ana haki
ya kuendelea kuwa mwenyekiti.

Uamuzi huo  ulikoleza
mgogoro wa uongozi ndani
ya CUF hadi kufikishana ma-
hakamani, huku wanachama
nao wakiwa wamegawanyika
makundi mawili, likiwamo lin-
alomtii Katibu Mkuu na lingine
Mwenyekiti.

Lakini Machi mwaka jana,
mgogoro huo ulifikia tamati
baada ya mahakama kuupa
ushindi upande wa Prof. Li-
pumba, huku Maalim Seif, aki-
hama na kujiunga na Chama

cha ACT- Wazalendo.

Wakati hali ya hewa ndani ya
chama hicho ikiwa imeanza ku-
tulia, kuna fununu za mgogoro
wa chini kwa chini uliosaba-
bisha Mkurugenzi wa Habari,
Uenezi na Mahusiano ya Umma,
Abdul Kambaya, kuondolewa
katika nafasi hiyo.

Mwenyewe anathibitisha
kuondolewa na kusema: “Ni
kweli nimeacha nafasi hiyo
baada ya kuandika barua kwa
mwenyekiti wa chama ya ku-
jiuzulu, niachie wengine waen-
delee.”

Kambaya anabainisha kuwa,
uamuzi wake huo hauna maana
kwamba anataka kujiondoa
CUF, bali ataendelea kuwa
Mjumbe wa Baraza Kuu la Uon-
gozi la Taifa na Mkutano Mkuu
wa Taifa.

Uamuzi wa Kambaya kuon-
doka kwenye nafasi hiyo
umefanyika kimya kimya, la-
kini baadaye taarifa zikaanza
kusambaa kwenye mitandao ya
kijamii na sasa imekuwa wazi
kwamba siyo tena mkurugenzi.

Ni hali inayoonyesha kuwa,
huenda kuna kitu bado haki-
jakaa sawa ndani ya CUF, in-
gawa mgogoro mkubwa wa
uongozi uliosababisha Maalim
Seif, kujiondoa katika chama
hicho ulishamalizika.

Kambaya ni mmoja wa
watu wa karibu wa Prof. Li-
pumba, ambaye wakati wote
wa mgogoro wa uongozi ndani
ya CUF, hakuyumba kumtetea
mwenyekiti wake, lakini sasa
ameamua kuachia ngazi.

Jambo hilo linaonekana
kuwa na usiri mkubwa, kwani
hata Naibu Katibu Mkuu wa
CUF Bara, Magdalena Sakaya
anakaririwa na vyombo vya
habari akisema kwamba, hayo

ni mabadiliko ya kawaida ndani
ya chama.

Lakini pamoja na hayo, kama
kweli ni kuna mgogoro unafu-
kuta kwa chini, ni bora uka-
malizwa ili chama kiingie ka-
tika uchaguzi mkuu hali ikiwa
shwari kuliko kuanza kuwa na
minongono ya migogoro.

Hatua ambayo Chama cha
Wananchi (CUF) kimepitia hadi
kutulia ni kubwa, hivyo utu-
livu uliomo ni muhimu ulindwe
kwa maslahi ya chama na wana-
chama wake kwa ujumla.

Suala wanachama kutofau-
tiana kimtazamo, kimawazo,
maoni na ushauri ni jambo la
kawaida lakini lengo kuu liwe
ni kujenga, na hayo yanatakiwa
kuishia ndani ya vikao na kisha
shughuli nyingine ziendelee.

Hivyo kama kuna mgogoro
mpya ndani ya CUF, zifanyike
kila njia za kuumaliza kimya
kimya, ili hatimaye chama ki-
ingie katika uchaguzi mkuu,
huku wanachama wakiwa
wamoja.

Yaliyotokea miaka ya nyuma
na kuyumbisha chama kwa
muda mrefu yasipewe nafasi,
vinginevyo wakati huu wa kue-
lekea kwenye uchaguzi mkuu,
CUF inaweza kujikuta ikakim-
biwa na wapigakura.

Inawezekana uamuzi wa ku-
muondoa Kambaya kwenye
nafasi yake na viongozi wen-
gine ‘waliotumbuliwa’ unalenga
kuijenga CUF, lakini jambo la
muhimu ni kuhakikisha chama
hakirudi kwenye mgogoro.

Migogoro ni adui wa maen-
deleo ndani ya vyama, hivyo
isipewe nafasi, badala yake zi-
fanyike kila njia kuhakikisha
kama ni mabadiliko ya uongozi,
basi yanafanyika na kumalizika
salama.
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Takukuru yachunguza ufisadi mradi wa josho

Na Dege Masoli, KILINDI

HALMASHAURI ya Wilaya ya
Kilindi Mkoani Tanga imeikabi-
dhi Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (Takukuru)
kuchunguza mradi wa ujenzi wa
josho.

Mradi huo ulioko katika Kata
ya Songe, umekwama kwa zaidi
ya miaka 10 huku mkandarasi
akiwa ameshalipwa fedha zote
kwa mujibu wa mkataba.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri hiyo, Gratian Makota,
alisema hayo juzi alipokuwa
akizungumza na waandishi wa
habari kuhusu malalamiko ya
kukwama kwa mradi huo.

Wafugaji hao walilalamika
kuwa wamekosa josho katika
maeneo yao, hivyo kuomba seri-
kali kuwajengea bwawa lakini

mpaka sasa haujakamilika

na hakuna taarifa zozote
kuhusu kukwama kwake.

Wafugaji hao walisema mifu-
go yao iko hatarini kutokana na
kufa kwa sababu ya milipuko
ya magonjwa kwa kukosa josho
kwenye maeneo yao na kwam-
bawameunda kamati ya kwenda
kumwona Rais John Mafufuli
kumweleza hujuma hiyo huku
wakiamini atachukua hatua kwa
viongozi waliohusika kuukwa-
misha.
Kwamba unapotekelezwa mradi

huo, Abdi Makinda, alieleza
changamoto ya mradi huo kuwa
ni pamoja na kuwashawishi
jamii ya wafugaji kuandamana
hadi ofisi za halmashauri kutaka
maelezo ya kutotekelezwa josho
hilo.

Makinda alisema hatua zi-

lizochukuliwa na uongozi wake
ni kuifikisha kero hiyo kwenye
halmashauri na kwamba licha
ya jitthada hizo, bado hakuna
ufumbuzi wa tatizo hilo.

Akielezea sakata hilo, Mku-
rugenzi wa Halmashauri alikiri
kukwama kwa mradi huo lakini
akadai kwamba hata mkandar-
asi wa ujenzi huo alishalipwa
fedha zote za kazi hiyo.

“Ni kweli tatizo hilo lipo. Huu
mradi ni wa tangu mwaka 2009
na mimi nimeletwa hapa mwaka
juzi nimekuta mkandarasi huyo
licha ya kazi hiyo kushindwa kui-
kamilisha, kumbukumbu zinao-
nyesha alishalipwa fedha zote,”
alisema Makota.

“Kipi kilisababisha mkandar-
asi huyo kulipwa fedha zote
kabla ya kukamilisha na kuka-
bidhi kazi yake? Nani alihusika
na dokezo la mkandarasi huyo

kulipwa? Na kwa nini mradi
mpaka sasa

haujakamilika? haya maswali
hakuna anayeweza kuyajibu. Si
mimi wala wewe ndiyo maana
tumeikabidhi Takukuru ichun-
guze maswali hayo na itupe
majibu? Alisisitiza.

Hata hivyo, Ofisa Mifugo wa
Wilaya hiyo, Mwarabu Hassan,
alipoulizwa

kuhusiana na gharama za
mradi huo, mkandarasi wake na
mwaka ulioanza kujengwa, al-
idai yuko nje ya ofisi kikazi lakini
alitaka apigiwe simu wiki ijayo.

Mmoja wa maofisa wa Takuk-
uru ambaye hakutaka kutajwa
jina lake kwa kuwa si msemaji,
alithibitisha kuanza kazi ya ku-
chunguza mradi huo na kwam-
ba maelezo zaidi ya uchunguzi
yatatolewa taratibu zote zitaka-
pokamilika.

tika warsha ya Elimu Haina mwisho, programu ya kuendeleza maarifa ya ufundi kwa wanawake vijana iliyoandaliwa na Shirika
la Karibu Tanzania Organization (‘KTO). PICHA: MIRAJI MSALA

Jiji Arusha kukamilisha madarasa ya ghorofa -

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

HALMASHAURI ya Jiji la Aru-
sha iko katika hatua za mwisho
kukamilisha mradi  wa ujenzi
wa madarasa manne ya ghorofa
na matundu 10 ya vyoo katika
Shule ya Msingi Murieti B, ili
kupunguza msongamano wa
wanafunzi ulioko Shule ya Muri-
eti ‘A jijini hapa.

Akizungumza jana wakati wa
ziara ya Mwenyekiti wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM) Wilaya
ya Arusha, Joseph Masawe,
kukagua  miradi mbalimbali
ukiwamo mradi huo ikiwa
ni ufuatiliaji wa utekelezaji wa
Ilani ya chama hicho, katika
kuadhimisha miaka 43 tangu

kuzaliwa kwake, Mkurugenzi wa
Jijila Arusha, Dk. Maulid Madeni,
alisema mradi huo hadi ku-
kamilika kwake utatumia zaidi
ya Sh. milioni 328.

Dk. Madeni alisema mradi
huo ulianza kutekelezwa  Juni
7, 2019 kwa kutia saini mka-
taba  na ulitarajiwa kukami-
lika kwa miezi mitatu ambayo
ingeishia Septemba 7, mwaka
jana.

Hata hivyo, mkurugenzi huyo
alisema kutokana na changa-
moto za hali ya hewa, mkandar-
asi alishindwa kukamilisha kazi
kwa muda uliopangwa.

“’Kutokana na changamoto
hii mkandarasi aliomba muda
wa nyongeza na hadi  sasa
mradi uko mbioni kukamilika

ili tupokee wanafunzi wa eneo
la Msasani katika Kata ya Murieti
na viunga vyake,” alisema.

Kwa mujibu wa Madeni, lengo
la mradi huo ni kupunguza
msongamano mkubwa ulioko
Shule ya msingi Murieti ‘A’ na
kuongeza ubora wa elimu nda-
ni ya Jiji la Arusha.

Dk. Madeni alisema mradi
huo unatekelezwa na mkandar-
asi Construction Co. Ltd kwa
kutumia makusanyo ya ndani
ya halmashauri hiyo.

Mkuu wa Wilaya ya Arusha,
Gabriel Dagarro, alisema ku-
jengwa kwa shule hiyo kutaon-
doa msongamano ulioko katika
Shule ya Muriet ‘A’

“Tutawahamisha watoto 600
toka pale Muriet na tunatamani

tuchukue wale wa madarasa ya
chini ili kuwaondolea adha ya
kutembea umbali mrefu,” alise-
ma.

Kwa mujibu wa Daqarro, bara-
bara ya kuingia shuleni hapo
itatengenezwa vizuri ili kuondoa
tope na kuwezesha wanafunzi
kutembea bila shida.

Mwenyekiti wa Mtaa wa
Msasani, Kata ya Muriet, Said
Juma, alishukuru serikali kuwa-
jengea shule hiyo ambayo itaku-
wa mkombozi kwa jamii yao.

Aliomba wazazi kutumia fursa
hiyo vizuri kuhakikisha watoto
wenye umri wa kwenda shuleni,
wanaenda kwa sababu hakuna
haja ya kuacha kuwapeleka
wakati wamesogezewa huduma
karibu.

]
Serikali kusajili

wadau mnyororo
uongezaji thamani
mazao Kilimo

Na Mathias Canal, DODOMA

SERIKALI imetangaza kuanza
usajili wa wadau wote ka-
tika mnyororo wa uongezaji
thamani ya mazao ya kilimo.

Akizungumza na waandishi
wa habari jijini jana, Waziri
wa Kilimo, Japhet Hasunga,
amesema kuwa lengo la usajili
huo ni kutaka kuwa na tak-
wimu sahihi ya wadau mbalim-
bali wanaotoa huduma katika
sekta ya kilimo nchini.

Alitaja wadau hao kuwa ni
pamoja na wakulima, watoa
huduma mbalimbali za pem-
bejeo, wasindikaji, wafanya-
biashara za mazao, taasisi za
fedha, watoa huduma wa sekta
binafsi katika kilimo kama
Asasi za Kiraia na mashirika
ya ndani na nje ya nchi yanay-
otoa huduma kwenye kilimo,
wenye viwanda vya kuongeza
thamani, watengenezaji, wau-
zaji na wasambazaji wa zana
za kilimo.

Alisema kuwa usajili huo
utafanyika kwa njia ya kidi-
jitali kwenye mtandao wa
www.Kkilimo.go.tz na kupitia
simu za kiganjani.

Waziri Hasunga alisema
kuwa usajili huo utaanza rasmi
Februari 15 na kukamilika
Aprili 14, 2020.

Kupitia usajili huo, takwimu
na taarifa muhimu zitapatikana
kwa ajili ya kuendeleza kilimo
zikiwamo watoa huduma za
pembejeo, huduma za ugani,
taasisi za fedha, wasindikaji
na wenye viwanda, watengen-
ezaji, wauzaji, wasambazaji wa
zana za kilimo, na hivyo, kujua
kiwango cha uwekezaji katika
sekta ya kilimo.

Hasunga alisema kuwa
Wizara ya Kilimo inaendelea
na usajili wa wakulima kote
nchini ili kuwatambua na
kurahisisha utoaji wa huduma
za ugani, mitaji kwa ajili ya
kilimo, upatikanaji wa pembe-
jeo na kupata taarifa sahihi za
uzalishaji. Alisema kuwa usajili
wa wakulima awamu ya kwan-
za hadi kufikia Januari 2020 ni
jumla ya wakulima 1,279,884
na usajili unaendelea.

Kati yao, wakulima wa
mashamba makubwa ni 147
wakiwamo 101 wa zao la
kahawa, chai (12), mkonge (22)
na miwa (12); na wakulima wa-
dogo ni 1,279,737 wakiwamo
309,000 wa zao la Korosho
(asilimia 98.4), 305,260 wa
Kahawa (95.4), Pareto 10,687
(112), mkonge 6,885 (91), miwa
wakulima 6,745 (96.4), chai
wakulima 31,092, Tumbaku
wakulima 53,757 (107.5%)
na pamba wakulima 556,306
(92.7).
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Serikali yakodi ndege kukabiliana na nzige

INATOKA UK. 3

taarifa haraka serikalini ili
hatua zichukuliwe.

Aliitaja mikoa ambayo ina-
sadikiwa kuwa na viashiria
vya mazalia ya nzige kuwa ni
pamoja na Katavi na Kigoma na
kuwataka watu wa mikoa hiyo
kuwa makini na kutoa taarifa
sehemu husika.

Kuhusu mbegu feki, alisema
inasemekana kuna wafanyabi-
ashara wa mbegu wanachukua
mazao wanayapaka rangi na ku-
weka dukani huku wakiwadan-
ganya wananchi kuwa ni mbegu
bora, jambo ambalo halikuba-

liki. Aliagiza TOSCI kuhakiki-
sha wanazunguka mikoa yote
kuwasaka wahalifu wanaofanya
vitendo hivyo na kuwachukulia
hatua kali za kisheria ikiwamo
kuwafungulia kesi za uhujumu
uchumi.

“Naomba TOSCI piteni mikoa
yote kuwatafuta watu wa aina
hiyo wanaoiharibia serikali,”
Hasunga aliagiza.

Alisema serikali inaendelea
kutekeleza mikakati mbalimbali
kwa kushirikiana na mashirika
ya kimataifa ili kupunguza up-
otevu wa mazao kabla na baada
ya mavuno.

Hasunga alisema kutokana

na kuhamasisha uwekezaji kati-
ka kilimo, matumizi ya viuatilifu
kwa ajili ya kudhibiti visum-
bufu vya mazao, yameendelea
kuongezeka katika kipindi cha
mwaka 2015/2018, akibaini-
sha kuwa uagizaji wa viuatilifu
umeongezeka toka tani 343.5
hadi 6,387.97 mwaka 2018.

“Uzalishaji wa mbegu bora
takwimu zinaonyesha mwaka
2019/2020 tani 187197 hadi
kufikia Januari 31 na kuongeza
upatikanaji wa mbegu ume-
fikia tani 71,207.65 ambapo kati
ya hizo tani 66,031,85 zimezal-
ishwa nchini ambapo ni sawa
na asilimia 92.7,” alisema.

Aliongeza kwa upande wa
miche hadi kufikia Januari 31,
jumla ya miche 22,707,871.63 ya
zao la kahawa, korosho na chai
imezalishwa nchini na kusam-
bazwa kwa wakulima.

“Ni tani 5,175,79 za mbegu
ndo zimeingizwa kutoka nje,
na mihogo jumla ya pingili
38,860,300 zenye uwezo wa
kupanda ekari 9,715 zimezal-
ishwa,” alisema.

Alisema katika msimu wa
2019/20, mabhitaji ya mbolea ni
tani 586,604 na hadi kufikia Jan-
uari 30 mwaka huu, upatikanaji
wa mbolea ulifikia tani 454,339,
sawa na asilimia 77.5.

Magufuli awashukia wapelelezi

INATOKA UK. 2

“Tunafanya mazungumzo
na ninafikiri nitasaini hati
mapema ndani ya siku mbili
tatu ili hawa wafungwa
waweze kurudishwa kwao
na hii pia itatusaidia kupun-
guza wafungwa wanaokaa
mahakamani,” alisema Rais
Magufuli. Kadhalika, alisema
miongoni mwa kero am-
bazo alizipokea kipindi cha
kampeni mwaka 2015 ni
pamoja na wananchi wengi
kulalamika ucheleweshaji wa
kesi, kukithiri kwa vitendo vya
rushwa, ubambikizaji wa kesi,
ucheleweshaji wa upelelezi.
Mlundikano wa wafungwa na
mahabusi.

Jaji Mkuu wa Tanzania,
Prof. Ibrahim Juma, alisema
kuna upungufu mkubwa wa
watumishi wa mahakakama
nchini na kwamba ili mahaka-
ma zote ziweze kufanya kazi
kwa ufanisi kunahitajika kuwa
na watumishi 10,351, kwa sasa
kuna watumishi 5,947, ikiwa ni
upungufu wa 4,404.

Alisema pamoja na Tanza-
nia kuwa na sheria nzuri kuna
mifano mingi ya wanaosima-
mia leseni, vibali, wanaoku-
sanya kodi kuwa vikwazo na
vizuizi vya biashara na uchumi

badala ya kuwa wawezeshaji.

“Mafanikio ya sheria ni
kutathmini kwa kiasi gani
sheria hiyo imefanikisha mas-
kini waingie katika biashara
na uwekezaji, sheria inayowa-
zuia maskini kufanya hivyo
haiwezi kufanikiwa,” alisema
Prof, Juma.

Naye Rais wa Chama cha
Wanasheria Tanganyika (TLS),
Rugemeleza Nshala, alisema
ni lazima kuwapo na utenga-
mano wa kisheria na mfumo
wa kisheria, haki ili Tanza-
nia iweze kufanikiwa katika
uwekezaji.

Nshala alisema kinachowa-
vutia wawekezaji sio kodi wala
misamaha ya kodi bali utenga-
mano uliojikita katika misingi
ya sheria na kuheshimika kwa
mfumo mzima wa haki.

Alisema Katiba inaelekeza
wazi kunapokuwa na mata-
tizo yoyote yanayohusiana na
uwekezaji na biashara ni vy-
ema yapelekwe mahakamani
tofauti na inavyofanyika sasa.

Aliongeza kuwa endapo
mahakama ikipewa fursa ya
kuamua mashauri yake kwa
haki bila shinikizo, wafanyabi-
ashara na wawekezaji watazi-
heshimu na hivyo kampuni
zitafuata na kutii uamuzi wa
mahakama.

R
b ‘.d._

Wakazi wa Jiji la Dar es Salaam, wakipita jirani na rundo la
takataka zilizotelekezwa, kando ya barabara katika eneo la

Mwisho kusajili huduma ndogo za fedha Oktoba
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fedha katika uchumi wa
taifa,” alisema.

Kiongozi huyo alisema tatizo
lingine lililobainika ni ukosefu
wa utaratibu wa kuwalinda
watumiaji wa huduma ndogo
za fedha na kuwapo kwa mi-
anya ya utakatishaji wa fedha
haramu kutokana na taasisi za
huduma ndogo za fedha ku-
tokuwa na utaratibu wa kisheria
unaozitaka kutekeleza matakwa
ya Sheria ya Udhibiti wa Utakat-
ishaji wa Fedha Haramu.

Akizungumza kwa niaba ya
wahariri wenzake, Mhariri wa
Azam Media, Ben Mwangonda,
alisema wizara hiyo imefanya
jambo jema kuwaelimisha wa-

hariri kama mhimili mmoja
wapo wenye nguvu na un-
aotegemewa kufikisha habari
sahihi kwa jamii na kuondoa
upotoshaji uliokuwa ukiendelea
miongoni mwao, ikiwamo kwa
baadhi ya watu kuamini sheria
hiyo inalenga kukusanya kodi
hadi kwenye vikao vya kifamilia,
harusi na mambo mengine yasi-
yohusisha biashara za kifedha.
Awali, Kaimu Kamishna
Msaidizi Idara ya Maendeleo ya
Sekta ya Fedha, Dionisia Mjema,
alisema nia ya serikali kufikisha
elimu hiyo kwa wahariri na wa-
nahabari ni kutoa tafsiri sahihi
juu ya sera, sheria na kanuni
ndogo za kifedha ili kupata uele-
wa na tafsiri sahihi na kufikisha
kwa umma ili dhamira njema

ya serikali kuendeleza sekta
ndogo ya kifedha ifanikiwe na
hatimaye kuondoa nchi kwenye
lindi la umaskini.

Mkuu wa Kitengo cha Kilimo
(FSDT), Mwombeki Baregu,
alisema ili kutatua matatizo ya-
nayoikabili sekta ndogo ya fed-
ha, serikali ilitunga sheria hiyo
ili pamoja na mambo mengine,
kuzitambua taasisi za huduma
ndogo za fedha katika madaraja
manne.

“Daraja la kwanza linahusi-
sha taasisi za huduma ndogo
za kifedha zinazopokea amana
wakiwamo wakopeshaji binafsi,
daraja la pili linahusisha taasisi
za huduma ndogo za kifedha
zisizopokea amana wakiwamo

wakopeshaji binafsi, watoa hu-
duma kwa njia za kielektroniki
na kampuni ya mikopo.

“Daraja la tatu ni vyama vya
ushirika wa akiba na mikopo
(Saccos) na daraja la nne ni vi-
kundi vya kijamii vya huduma
ndogo za fedha kama vikoba,
VSLA na vingine,” alisema.

Akaongeza kuwa malengo
mengine ni kuboresha usi-
mamizi na uendelezaji wa sekta
ndogo ya fedha nchini na kuipa
mamlaka Benki Kuu ya Tanza-
nia (BoT) kusimamia biashara
ya huduma ndogo za fedha
pamoja na kuwalinda watumiaji
wa huduma hizo sambamba na
kudhibiti matatizo yanayoweza
kutokea katika sekta ndogo ya
fedha.

]
Serikali yaijibu
hoja ya Mbowe
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ambayo nchi ifafanya uchaguzi wa
Rais, wabunge na madiwani.

Baada ya kujenga hoja yake,
Mbowe aliuliza swali lake akisema:
“Mheshimiwa Waziri Mkuu, kwa
busara zako binafsi katika serikali
ambayo wewe ni kiongozi mwan-
damizi, unafikiri ni lini mtaruhusu
vyama vya siasa vifanye wajibu wake
wa uenezi kujiandaa na uchaguzi
mkuu?

“Pili, serikali ina mpango gani ku-
hakikisha taifa inapata tume huru
ya taifa ya uchaguzi na kuhakikisha
kwamba uchaguzi wa mwaka huu
unakuwa huru na wa haki na wa ha-
lali?”

Majaliwa alimjibu Mbowe ak-
isema vyama vya siasa havijazuiwa
kufanya shughuli zake ila serikali im-
eweka utaratibu muhimu unaowez-
esha vyama kufanya shughuli zake
za kisiasa kama ambavyo kumekuwa
na uhuru kwa wote.

Alisema wanasiasa wote ambao
waliomba ridhaa kwenye maeneo
yao na wakapata ridhaa hiyo ya kue-
ndelea kufanya shughuli kwenye
maeneo ambako wamepata ridhaa
kama vile madiwani, wabunge wa-
naendea kufanya shughuli zao za
siasa kama kawaida.

“Lini tutajiandaa kwa ajili ya uch-
aguzi? Ratiba za uchaguzi zitatolewa
na ratiba zile zitaeleza kuanzia lini,
shughuli za kampeni zitaanza lini
ili vyama vikaeleze sera zake kwe-
nye maeneo yote ili sasa wananchi
waweze kupata fursa ya kuendelea
kufanya uamuzi ya sera ipi, ya cha-
ma gani kinafaa kutuletea maende-
leo nchini.

“Kwa hiyo, hilo linaendelea na
wote mnajua hata kulipokuwa na
uchaguzi mdogo pale ratiba ilipoku-
wa inatolewa na kila chama kilikuwa
kinaendelea kushiriki na huo ndiyo
utaratibu ambao unaifanya hata
nchi kuwa imetulia na watu wote ku-
fanya shughuli za siasa kama kawai-
da na tutaendelea kufanya hivyo
kwa vyama vyote.

“La pili ni suala la tume huru, jam-
bo hili hata Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Waziri Mkuu juzi alitoa majibu hapa,
na mimi nataka nirudie tu kwamba
tume hii imeundwa kwa mujibu wa
katiba, na kwa mujibu wa sheria
na katiba ya nchi kipengele 78, 74
na kipengele kidogo cha 7, 11 na 12
kinaeleza kwamba hiki ni chombo
huru.”

Pamoja na majibu hayo, Majaliwa
aliongeza kuwa chombo kimeele-
zwa pia kwenye katiba kinaundwaje
na chombo hicho hakipaswi kuin-
giliwa na chombo chochote iwe Rais
wa nchi, iwe chama chochote cha
kisiasa au mamlaka nyingine yoyote
ile haipaswi kuingilia.

“Sasa kunaweza kuwa kuna tofauti
ya neno huru hili, tunataka itambu-
like vipi, chombo kipo, kinajitege-
mea na kinafanya kazi yake bila ku-
ingiliwa na mtu yeyote kwa mujibu
wa katiba yetu ya mwaka 1977. Hayo
ndiyo maelezo sahihi na ambayo
yapo kwa mujibu wa katiba na she-
ria ambazo tumeziweka,” alisema.
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Serikali: Hii ndiyo hali ya mafuta nchini

Na Mwandishi Wetu

WEZO wa nchi kuhifadhi

mafuta  umeongezeka

kutoka lita milioni 900

mwaka 2015 hadi lita bil-
ioni 1.3 kwa sasa, imeelezwa.

Waziri wa Nishati, Dk. Medard
es Salaam wakati wa hafla ya kutu-
nuku tuzo na zawadi kwa waende-
sha vituo vya mafuta vya Kampuni
ya Puma Energy Tanzania.

Dk. Kalemani alibainisha kuwa
kwa sasa Tanzania ina akiba ya
mafuta ya petroli lita milioni 97
ambayo yanatosha kuendesha
nchi kwa siku 38 kuanzia juzi, dize-
li lita milioni 197 zinazotosha siku
28 na mafuta ya ndege lita milioni
30 yanayotosha siku 56.

“Pia, tuna akiba ya lita 600,000
za mafuta ya taa, hii ni kutokana na
kupungua kwa uhitaji wa nishati
hii maana Watanzania wengi sasa,

unganishwa na Gridi ya Taifa ya
umeme,” alitamba.
Alisema mafanikio hayo yame-

tokana na uboreshaji wa huduma
za uagizaji wa mafuta uliofanywa
na serikali tangu mwaka 2012, ak-
ibainisha kuwa tangu serikali ya
awamu ya tani iingie madarakani,
nchi haijakumbwa na tatizo katika
upatikanaji wa nishati hiyo.

Dk. Kalemani ambaye alikuwa
mgeni rasmi katika hafla hiyo,
aliutaka uongozi wa kampuni
hiyo kupanua wigo wa biashara
na kuyafikia maeneo yote ya nchi,
tuo vya mafuta, hivyo wananchi
wanalazimika kuhifadhi mafuta
kwenye madumu na kuyauza kwa
rejereja kwenye makopo ya maji.

Aliitaka kampuni hiyo ijenge vi-
tuo vya kuuzia mafuta katika mae-
neo ya mikoa ya Katavi, Mara and
Geita ambayo haijayafikia.

Waziri huyo pia aliwataka
waongeze mapato ya kampuni ili
kodi iongezeke na wahakikishe
mwaka huu wanatoa gawio la Sh.
bilioni 13 kwa serikali, ikiwa ni
ongezeko la Sh. bilioni mbili kul-
inganishwa na gawio lao la mwaka
jana.

Awali, Mkurugenzi Mkuu wa

Puma Energy, Dominic Dhanah,
alisema ni mara ya kwanza tuzo
hizo zinatolewa nchini kwa lengo
la kutambua mchango na kutoa
zawadi kwa waendesha vituo bora
zaidi vya mafuta vya kampuni
hiyo.

“Lengo la tuzo hizi ni kutoa
hamasa na kuwapa changamoto
waendesha vituo hawa kutoa hu-
duma bora zaidi kwa wateja wetu
kote nchini,” alisema.

Dhanah alisema Kampuni ya
Puma inaunga mkono juhudi za
serikali katika kutoa ajira kwa wa-
nanchi na ndiyo maana inawapa
fursa Watanzania kuendesha vituo
vyake na wao kuajiri Watanzania
wengine kama wauza mafuta,
waendesha maduka na walinzi.

Mwenyekiti wa Bodi ya Waku-
rugenzi ya Puma Energy, Dk. Se-
lemani Majige, alimshukuru Waziri
Kalemani kwa kukubali mwaliko
wao na kushiriki katika tuzo hizo.

Alimhakikisha waziri huyo
kuwa watayafanyia kazi maeleke-
70 aliyowapa ili kampuni hiyo ien-
delee kufanya vizuri zaidi katika
kuchangia mapato ya serikali kwa

kodi na gawio.

Tuzo zilizotolewa ni pamoja
na msimamizi bora wa Kkituo,
mwendesha kituo bora katika hu-
duma za magari, mwendesha kit-
uo bora wa mwaka katika ubunifu
na kituo chenye huduma bora kwa
wateja kwa huduma tofauti na uu-
zaji wa mafuta.

Zingine ni mwendesha kituo
bora wa mwaka, mhudumu bora
katika vituo vya mafuta, mwende-
sha kituo bora wa mwaka katika
huduma za malipo ya kidijitali na
mwendesha kituo bora wa mwaka
katika uhusiano bora na jamii inay-
omzunguka.

Puma Energy Tanzania ni kam-
puni ya mafuta iliyosajiliwa nchini
na inamilikiwa kwa pamoja na
serikali kupitia Msajili wa Hazina
na Puma Investments Limited, kila
upande ukiwa unamiliki hisa kwa
asilimia 50.

Kampuni hiyo kwa sasa ina
uwezo wa kuhifadhi jumla ya lita
milioni 94 za mafuta, ikiwa na vi-
tuo 52 katika maeneo mbalimbali
nchini na inatoa huduma katika
vituo vinane vya ndege.

Mawasiliano ya barabara kati ya Kata ya Solwa na Kata ya Salawe, Halmashuari ya Wilaya ya Shinyanga, yakiwa yamekatika baada ya daraja ku-

sombwa na maji na kusababisha usumbufu wa usafiri kwa wananchi wa maeneo hayo. PICHA: MARCO MADUHU

‘Kilimo hai kitainusuru dunia’

Na Faustine Feliciane, MOSH|

MKURUGENZI na Mwanzilishi
wa Kituo cha Kujifunzia Kilimo
Hai (§JS)wilayani Mwanga Mkoa
wa Kilimanjaro, Padri Alwyn de
Souza, amesema kilimo hai ndiyo
njia sahihi kuinusuru dunia na ma-
gonjwa yasiyoambukiza.

Akizungumza na Nipashe wilay-
ani humo, De Souza alisema ma-
gonjwa mengi yanayotokea sasa
yanatokana na matumizi ya vyaku-
la vilivyozalishwa kwa kemikali na
anaona kuna haja ya jamii kugeu-
kia moja kwa moja kilimo hai.

Alisema kuanzishwa kwa kituo
hicho (mwaka 2017) kutasaidia
Watanzania na nchi nyingine za
Afrika kujifunza na kupata ujuzi
wa kilimo hai.

“Magonjwa yanayotokea sasa
mengi yanatokana na sisi we-
nyewe wanadamu kutofuata
umuhimu wa kutumia mazao yali-
yozalishwa kwa njia ya asili pasi
na kutumia kemikali, hii ni kama
tunajiangamiza wenyewe.

“Kama tutarejea enzi za zamani
ambapo watu walikuwa wakilima
kwa kufuata njia za asili bila ku-
tumia kemikali, tutaepukana na

magonjwa kama kisukari, presha
na kansa ambayo sasa yanawa-
maliza watu wengi,” alisema. De
Souza aliongeza kuwa kituo chao
ni mfano mzuri kwa Tanzania na
Afrika kwa ujumla kwa kuwa wa-
naendeleza kilimo hai na ufugaji
wa njia ya asili.

Mkuu wa Shamba la Kituo hicho,
Martin Muhando, alisema wana
mimea mingi ambayo ni dawa kwa
binadamu, wanyama na mimea
mingine. “Kila kitu kinapatikana
kwenye shamba hili, mbolea inaji-
zalisha hapa kwa njia ya asili, lakini
pia mifugo tuliyonayo hapa ikipata

magonjwa, inatibiwa kwa njia ya
asili kwa kuwapa dawa za mimea.
“Hakuna mmea au wadudu ambao
hawana kazi shambani, kila kitu ki-
najizalisha hapa, hiki ni kilimo am-
bacho kinatuepusha na magonjwa
kwa sababu vyakula vyake havina
kemikali hata kidogo, kinachotu-
maliza binadamu ni matumizi ya
kemikali kwenye kilimo na ufu-
gaji,” alifafanua.

Kituo hicho kinamilikiwa na
Kanisa Katoliki Jimbo la Mwanga
ambalo pia linamiliki Shule ya Se-
kondari St. Joseph iliyoko wilayani
humo.

]
Waziri
akomalia
Soko la
Ndugali

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (Tamise-
mi), Selemani Jafo, ameua-
giza uongozi wa Jiji la
Dodoma kuhakikisha mkan-
darasi anayejenga Soko la
Ndugai na Kituo cha Ma-
basi Nzuguni, anakamilisha
ifikapo Februari 15 mwaka
huu kama ilivyoelekezwa
na Rais John Magufuli.

Mwishoni mwa mwaka
jana, Rais Magufuli ali-
weka jiwe la msingi katika
miradi hiyo na kumwagiza
mkandarasi kukamilisha
ifikapo Februari 15 mwaka
huu kama ilivyopangwa
kwenye mkataba wake.

Jafo alitoa agizo hilo jana
ya kukagua maendeleo ya
ujenzi wa miradi hiyo.

Alimtaka Mkandarasi
wa miradi hiyo, Mohamed
Builders, kuongeza kwa
nguvu kazi ili kukamilisha
kwa muda uliopangwa.

“Pia, jiji hakikisheni
mnaweka usimamizi mzuri
wa uendeshaji wa mi-
radi na wafanyabiashara
watakaopata vizimba,
wawe ni wafanyabiashara
wadogo ili nia na dhamira
va Rais Magufuli itimie.

“Mkurugenzi, wafanya-
biashara wadogo wadogo
ndiyo wenye thamani
kubwa kwa Rais, humu
tunatarajia kuwaona wale
wafanyabiashara choka
mbaya, hatutarajii kuona
mtu anachukua vizimba
vingi halafu anapangisha
kwa wengine, simamieni
hili,” aliagiza.

Akizungumzia kuhusu
suala la usafi, Jafo aliagiza
kuwekwa kampuni maalum
kwa ajili ya kusimamia
usafi.

"Itakuwa ni dhambi
kubwa sana soko lili-
lopewa jina la Spika wetu
Ndugai lije kuharibiwa siku
chache,” alisisitiza.

Mkurugenzi wa Jiji hilo,
Godwin Kunambi, alisema
tayari wameanza kutekele-
Za maagizo waliyopewa
ikiwamo ya kuhakikisha
wanaweka msimamizi
mzuri na kuweka uwazi
katika ugawaji wa vizimba.

Mhandisi Mshauri wa
miradi hiyo, Emmanuel Ma-
himbo, alisema katika kituo
cha mabasi hatua waliyo-
fikia ya ujenzi Kituo cha
magari na kwamba sasa
kiina uwezo wa kushusha
na kupakia abiria.
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Sheria va ushirika
kufumuliwa rasmi

IZARA ya Kilimo iko katika

hatua za mwisho kuwasili-

shabungeni mapendekezo

ya mabadiliko ya Sheria ya
Maendeleo ya Ushirika yatakayoendana
na mabhitaji ya sasa.

Naibu Waziri wa Kilimo, Hussein
Bashe, alisema hayo jana alipokuwa
akijibu swali la Mbunge wa Mbinga
Mjini(CCM), Martin Msuha, aliyetaka ku-
jua serikali ina mpango gani wa kureke-
bisha Sheria ya Vyama vya Ushirika ili
kuondoa upungufu uliopo.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri Bashe
alisema mabadiliko hayo yatahusisha
mfumo na muundo wa uongozi ili kue-
ndana na mahitaji ya teknolojia na kuleta
ushindani wa kibiashara.

“Tunaelewa kuwa ushirika ni dhana ya
hiari, lakini serikali ni msimamizi mkuu
wa vyama vya ushirika. Pale ambapo
viongozi wake au vyama vyenyewe hav-
itekelezi malengo yaliyokusudiwa na
ushirika, tunakiri vyama vinakabiliwa na
changamoto za kiutendaji, usimamizi,
viongozi kutokuwa wadilifu na upungufu
wa kimfumo wa uendeshaji wa vyama
vya ushirika nchini,” alisema.

Naibu Waziri wa Kilimo,
Hussein Bashe.

Aidha, alisema viko baadhi ya vy-
ama vya ushirika ambavyo vinafanya
vizuri.

“Mfano, Chama cha Ushirika cha
Chai Mkonge, Mafinga na Chama Ki-
kuu cha Ushirika Kahama (KACU),
ushirika ndicho chombo cha ku-
waletea wananchi maendeleo ya kiu-
chumi kwa kuwaunganisha wakulima
ili kuwa na nguvu ya pamoja katika
kutoa huduma za ugani, upatikanaji
wa pembejeo na kutafuta masoko ya
mazao,” alisema.

Hata hivyo, alisema Ilani ya Uch-
aguzi ya Chama Cha Mapinduzi 2015
- 2020 (Ibara ya 22 (g)(iv) na 86 (a))
inaelekeza kuifanyia mapitio Sera ya
Vyama vya Ushirika na kusimamia
utekelezaji wa Sheria ya Vyama vya
Ushirika na upatikanaji wa takwimu
zitakazosaidia kuandaa mipango.

“Nyingine ni kuleta mageuzi katika
sekta ya ushirika na kuimarisha uchu-
mi wa taifa na kuviimarisha vyama vya
ushirika kuwa na uwezo wa kutafuta
masoko ya mazao ya wakulima ya
ndani na nje kwa kuweka mfumo
madhubuti wa ukusanyaji, uchambuzi
na uenezaji wa taarifa za masoko na
kutoa elimu juu ya uongezaji thamani
na biashara,”alisema.

Watoto 6,400 wa mitaani watambuliwa

JUMLA ya watoto 6,393 wanaoi-
shi na kufanya kazi mitaani wam-
etambuliwa katika mikoa ya Dar es
Salaam, Mwanza, Mbeya, Dodoma,
Arusha na Iringa.

Naibu Waziri wa Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, Dk. Faustine Ndugulile,
alisema jana bungeni jijini hapa
wakati akijibu swali la Mbunge
wa Viti Maalum (CCM), Fakharia
Shomary Khamis.

Katika swali lake, Mbunge huyo
alisema kumekuwa na ongezeko
kubwa la watoto wa mitaani jijini
Dar es Salaam hali ambayo ina-
kosesha watoto hao haki zao za

Habari zote na Augusta Njoji,
DODOMA

Naibu Waziri wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dk.
Faustine Ndugulile.

msingi kama elimu na malezi bora na
kuhoji.

Kutokana na hali hiyo, Khamis
alihoji serikali imechukua hatua gani
kukabiliana na tatizo hilo la watoto
wa mitaani.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri
huyo alisema katika idadi hiyo watoto
wa kiume ni 4,865 na wa kike 1,528 na
walikuwa wakiishi mitaani kutokana
na sababu mbalimbali.

Naibu waziri alizitaja baadhi ya
sababu hizo kuwa ni kufiwa na wa-
zazi, migogoro ya familia, kutengana
kwa wazazi, vitendo vya unyanyasaji
na ukatili na umasikini katika ngazi
ya kaya na kusababisha ongezeko la
watoto hao.

“Taarifa ya utafiti ya watoto wa-
naoishi na kufanya kazi mtaani uli-
ofanywa na Wizara Mei 2018, iliohusi-
sha mikoa sita nchini, ambayo ni Dar
es Salaam, Mwanza, Mbeya, Dodoma,
Arusha, na Iringa na jumla ya watoto
wapatao 6,393; wakiwamo wa kiume
4865 na wa kike 1528 wanaishi na ku-
fanya kazi mitaani walitambuliwa,”
alisema.

Aidha, alisema katika kipindi cha
Oktoba, 2018 hadi mwezi Machi,
mwaka jana, watoto 2,702 walipatiwa
huduma mbalimbali. Watoto hao ka-
tika mikoa na idadi yao kwenye ma-
bano kuwa ni Arusha (330), Dar es Sa-
laam (475), Dodoma (337), Iringa (313),
Mwanza (770) na Mbeya (447).

“Huduma zilizotolewa ni pamoja
na afya, chakula, malazi, kurudishwa
shuleni, stadi za ufundi, stadi za mai-
sha, kuunganishwa na familia pamoja
na msaada wa kisaikolojia na kijamii,”
alisema.

Dk. Ndugulile alisema serikali
kwa kushirikiana na wadau, inaen-
delea kutoa elimu kwa jamii juu ya
umuhimu wa malezi na ulinzi wa
watoto wakiwamo walio katika maz-
ingira hatarishi.

“Pia itaendelea kuwajengea uw-
ezo wazazi na walezi kwenye eneo la
stadi za malezi na ulinzi wa watoto,”
alisema.

Alitoa rai kwa jamii kuhakikisha ju-
kumu la matunzo, malezi na ulinzi wa
mtoto linatekelezwa ipasavyo.

Waziri atetea haki
vyombo vya habari

NAIBU Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa
na Michezo, Juliana Shonza (pichani), amesema
serikali imekuwa ikichukua hatua bila kupende-
lea chombo chochote cha habari kinachobainika
kukiuka sheria na taratibu ikiwamo kutoa habari
Za UONgO.

Shonza alitoa kauli hiyo jana bungeni al-
ipokuwa akijibu swali la nyongeza ya Mbunge
wa Konde (CUF), Khatib Said Haji, ambaye alidai
kuwa ameshuhudia baadhi ya vyombo vya
habari hususani magazeti yakipewa adhabu ya
kufungiwa kwa kutoa habari za uongo.

Hata hivyo, alisema baadhi ya magazeti
yamekuwa hayachukuliwi hatua yoyote licha ya
kuwa kinara wa kudhalilisha na kuchafua watu.

Kutokana na hali hiyo, alihoji ni kwanini seri-
kali haichukui hatua kwa vyombo hivyo pamoja
na wamiliki wake?

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri alisema suala
hilo halina ukweli kwa kuwa serikali inafanya
kazi kwa kusimamia sheria na kanuni zilizopo.

“Mara zote ndani ya Bunge tumekuwa tuki-
fafanua kwamba wizara tumekuwa tukichukua
hatua kwa magazeti yanayokiuka sheria. Si kweli
kwamba hatuchukui hatua kwa magazeti ya Tan-
zanite kama alivyosema mbunge. Tumeshajibu
mara kadhaa humu ndani kwamba tumesha-
waandikia onyo pamoja na mengine yaliyokuwa
yanakiuka sheria,” alisema.

Alifafanua kuwa sheria ya habari inaeleza
kwamba kabla ya kuchukua hatua yoyote kwa
chombo chochote cha habari, kwanza wanapas-
wa kupewa onyo mara ya kwanza.

“Tunatoa nafasi kwa mara ya pili pale ambapo
tunaona kwamba hali hiyo inazidi ndio tuna-
chukua hatua,” alisema na kusisitiza kuwa hatua
hizo zimekuwa zikichukuliwa bila upendeleo.

“Sisi wizara tumekuwa tukichukua hatua pale
ambapo tunaona tumeshaonya mara kadhaa
lakini bado hawajajirekebisha,” alisema.

Katika swali la msingi, Mbunge huyo alisema
ni kosa la jinai kwa mtu au vyombo vya habari
kutoa, kuandika, kusambaza au kutangaza habari
73 uongo na kuhoji Jeshi la Polisi linachukua
hatua gani kwa watu au vyombo vya habari
vinavyofanya makosa hayo.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri wa Mambo
ya Ndani ya Nchi, Hamad Masauni, alisema
heshi hilo lina utaratibu unaotumika pindi
mtu anapokuwa ametenda makosa ya jinai na
ushahidi hukusanywa kisha jalada huandaliwa
kwenda kwa Mwanasheria Mkuu wa Serikali na
ushahidi ukijitosheleza mtuhumiwa hufikishwa
mahakamani.

Alisema serikali ina mamlaka kwa mujibu wa
Sheria ya Huduma za Habari Na. 12 ya mwaka
2016. Alisema sheria hiyo inaelekeza kuchukua
hatua kwa chombo cha habari kilichotoa taarifa
za uongo ikiwa ni pamoja na kufuta leseni au
kusimamisha leseni kwa muda pale kinapokiuka
masharti ya leseni hiyo.
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Manyara kuadhimisha |

miaka 43 CCM Mbulu

Na Allan Isack, MANYARA

HAMA Cha Mapin-

duzi (CCM), Mkoa

wa Manyara katika

kusherehekea miaka
43 ya chama hicho imepanga
kuadhimisha kimkoa Feb-
ruari 8, mwaka huu,
katika uwanja wa Kambarage
wilayani Mbulu.

Katibu wa Siasa na Uenezi
wa CCM wa Mkoa wa Manyara,
Jacob Siay, akizungumza jana
alisema, maandalizi ya maa-

dhimisho hayo yanaendelea
vizuri na yatafanyika katika
uwanja wa Kambarage .

Siay alisema hata hivyo
mgeni rasmi katika maadhim-
isho hayo hajathibitishwa
bado.

“Tulidhani Pinda ambaye
ni mlezi wetu wa CCM Mkoa
wa Manyara angekuwa mgeni
rasmi, lakini haitakuwa hivyo,
tutawatangazia nani atakuwa
mgeni rasmi katika maadhim-
isho hayo,” alisema.

Alisema CCM Mkoa wa Man-

yara, inampongeza Rais John
Magufuli kwa kusimamia na
kutekeleza ipasavyo Ilani ya
uchaguzi wa CCM wa mwaka
2015/2020.

Hata hivyo, alisema kutoka-
na na juhudi hizo za Rais John
Magufuli, CCM inazidi kuende-
lea kuaminiwa na wananchi
wameahidi kumuunga mkono
kwenye ujenzi wa taifa.

Katibu wa CCM wa Wilaya
ya Simanjiro, Ally Kidunda,
alisema watafanya maadhim-
isho hayo ya kuzaliwa chama

hicho Februari 7, kwenye Kata
ya Emboreet.

Kidunda alisema pia siku
hiyo viongozi wa kata zote 18 za
CCM za wilaya hiyo, watafanya
mikutano ya hadhara katika
kusherehekea maadhimisho
ya miaka 43 ya kuzaliwa chama
hicho.

“Kila viongozi wa kata wata-
soma taarifa ya utekelezaji wa
Tlani ya Uchaguzi wa CCM kwa
mwaka 2015/2020 ili wananchi
watambue maendeleo yaliyo-
fanyika,” alisema.

,;\

Katibu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Wilaya ya Kichama Meru, Gurisha Mfanga, akizungumza wakati kamati ya Siasa ya
wilaya hiyo ilipotembelea katika Jengo la Zahanati ya Elikitumuni, katika Halmashauri ya Meru, wilayani Arumeru mkoani
Arusha juzi. PICHA: WOINDE SHIZZA

Wanaonyanyapaa wenye ulemavu waonywa

Na Allan Isack, ARUSHA

JAMII imetakiwa kuacha
tabia ya kuwanyanyapaa watu
wanaoishi na Virusi vya Ukim-
wi (VVU), badala yake wawap-
ende na kushirikiana nao ka-
tika mambo muhimu kwenye
jamii.

Rai hiyo, imetolewa jana na
Mratibu wa Kituo cha kulelea
watoto wanaoishi na Ukimwi,
cha St. Lucia Orphanage, kili-

Arusha, Allen Gervas, wakati

akipokea msaada wa vyakula,
sabuni na mafuta.

Akizungumza baada ya
kupokea msaada huo, Mra-
tibu wa Kituo hicho, Allen
Gervas, alisema watoto hao ni
kama walivyo wengine hivyo
wanastahili kupewa matunzo
na huduma muhimu katika
jamii.

Alisema kituo hicho, kina-
watoto 27 wanaoishi na VVU,
na wanatatizo la kukosa kadi
za bima ya afya pamoja na hu-
duma nyingine.

Aliiomba jamii kujitoa zaidi
katika jukumu la kuwasaidia
watoto hao, kupata mahitaji
muhimu ya kibinadamu.

“Watoto hawa kila siku la-
zima wanywe dawa, wapate
huduma muhimu za kijamii
hivyo, ni vema jamii kuji-
tokeza kuwasaidia  watoto
hawa wenye uhitaji wa maal-
umu,” aliomba.

Naye Mwakilishi wa mdau
aliyejitolea msaada huo, katika
kituo hicho, Japhet Kishum-
bua, alitaka jamii kujitoa ku-

saidia watu wengine wenye
mahitaji maalumu.

“Naomba tupate ushirikiano
kutoka kwa viongozi wa mkoa
na Wilaya ya Arusha, wendelee
kuwatafuta watoto hao wanao-
ishi katika mazingira magumu
na kuwapatia msaada,” alise-
ma.

Mtendaji wa Kata ya Moi-
varo, Sophia Laizer, alishukuru
kwa msaada huo, ameiomba
kuwa na utaratibu wa kuwa-
saidia makundi yenye uhitaji
maalumu.

Wahamasishwa

kulima pilipili
kwa soko
la nje

Na Allan Isack, ARUSHA

WANANCHI Mkoa wa Mara, wame-

takiwa kulima kilimo cha pilipili kwa
kuwa zao hilo, lina soko kubwa na la
uhakika katika mataifa ya nje.

Rai hiyo, ilitolewa jana jiji Arusha

na Fadhili Maganya, Mwenyekiti
wa Taasisi ya Agricalture Frontiers,
ambayo inajihusisha na shughuli za
kuendeleza kilimo na wafugaji.

Maganya alisema wameingia

makubaliano na Taasisi ya Bredas
Tradas and General kwa ajili ya ku-
watafutia soko la pilipili nje ya nchi.

Alisema wiki ijayo watatambulisha

rasmi mradi huo, wa kilimo cha zao

la pilipili kwa viongozi wa serikali ya

Mkoa wa Mara na watazindua rasmi
kilimo hicho mwezi Machi, mwaka
huu.

Alisema hadi sasa wakulima wame-

andaa jumla ya ekari 200, katika
wilaya za Butiama, Musoma na Ro-
rya, mkoani Mara, maeneo hayo yapo
kando kando ya Ziwa Victoria.

Hata hivyo, alisema maeneo hayo

yametengwa maalumu kwa ajili ya
kilimo cha zao hilo, la kibiashara len-
go ni kuwainua wakulima kiuchumi.

Aliitaja mikoa mingine ambayo in-

alima zao hilo kuwa ni mikoa ya Dar
es Salaam, Pwani, Morogoro Kiliman-
jaro Manyara na Arusha.

Alisema kupitia taasisi hiyo,

wakulima watakuwa na uhakika wa
soko la zao la pilipili, katika nchi za
nje.

Pia alieleza kilimo cha pilipili
hakitumii dawa za viwandani na haz-
ishambuliwi na wadudu.

Taasisi hiyo, imesajiliwa mwaka
2019, kwa ajili ya kuwaunganisha

wakulima kupata masoko ya uhakika
wa mazao yao, pamoja na kuwapa-
tia maarifa ili kuboresha kilimo na

kuwatafutia mikopo kutoka katika

taasisi za fedha.

Alisema wameandaa programu
mbalimbali za kuongeza mnyororo

wa thamani kwa wakulima katika
shughuli za kilimo.

Vile vile, alisema wamelenga
kusaidia kukuza kilimo cha mboga,
mahindi na mpunga kwenye mikoa

va Arusha na Morogoro katika wilaya
za Malinyi na Ulanga.

Mtendaji Mkuu wa Kampuni ya
Bredas Traders &General Supply,

alisema kampuni hiyo, inahusika ku-

nunua na usafirishaji zao hilo nje va
nchi. Alisema pilipili zina soko kubwa
katika nchi za Italia, Ujerumani, Ufar-

ansa, Uingereza na Ghana.

Hata hivyo, alisema bei ya kilo
moja va pilipili kavu ni Sh. 4,500, na

tayari kuna ekari 200 mkoani mara

za kuzalisha zao hilo, na taasisi hiyo
inatakiwa kusafisirisha tani 80 kila
mwezi.

Mradi huo wa kilimo cha pilipili
unadumu kwa muda wa miaka mi-

tatu hadi tisa na kwa kipindi chote

wakulima watakuwa wakinufaika
kwa kuwa halina gharama kubwa.
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HABARI KILIMANJARO

Waiangukia
serikali
bandari
Kuzuia
chakula
miezi sita

Na Mwandishi Wetu, HA|

MKURUGENZI wa Shirika
la New Life Tanzania,
Askofu Glourius Shoo,
ameiomba serikali kuanga-
lia namna ya kuwasaidia
kuingiza chakula cha
msaada kwa ajili ya watoto
wanaotoka katika jamii
zilizo pembezoni, kilicho-
zUiwa bandarini kwa miezi
Sita sasa.

Kiongozi huyo alitoa
ombi jana wakati wa kon-
gamano la 11 la wadau wa
masuala ya watoto kutoka
nchi mbalimbali dunia, lil-
ilofanyika mjini Moshi.

“Kila mwaka tumekuwa
tukipewa msamaha wa kodi
tukiingiza vyakula vya
msaada, lakini kwa mwaka
huu tumetakiwa kulipa
kodi ambayo ni takriban
Sh. milioni nne, tume-
shaipata ila bado hela ya
hifadhi ambayo kwa sasa
ni kama miezi sita imepita,’
alisema.

Askofu huyo alisema
taasisi hiyo iliamua kuwa-
saidia watoto wanaoachwa
pembezoni hasa ku-
toka jamii za wafugaji za
Wahadzabe, Wasonyi na
watoto yatima.

Akisoma taarifa fupi kwa
megeni rasmi, Mwenyekiti
wa Bodi, Mchungaji Isarael
Ndalishao, alisema: “Tupo
hapa kwa ajili ya kujenga
uelewa wa pamoja kwa
jamii kuwajali na kuwap-
enda watu wenye mazin-
gira magumu na kuwajenga
watoto kuwa wakombozi
wa taifa letu kwa kuwalea
kwenye misingi bora na
maadili.”

Akifungua kongamano
hilo, Mkuu wa Mkoa wa
Kilimanjaro, Dk. Anna
Mgwhira, alisema atafua-
tilia vikwazo vilivyoibuka
ili kufahamu sheria na
taratibu zilizokwamisha
vyakula hivyo vya msaada
kufika kwa walengwa.

“Kama mlivyosema,
mmekuwa mkishirikiana
vyema na serikali kuingiza
vyakula vya msaada na
mmekuwa mkisamehewa
kodi, lakini mwaka huu
imeshindikana, labda ipo
sababu ya msingi ambayo
nitakaa na maofsa wa TRA
kufahamu nini kimezuia
ninyi kupata msaada huo,”
aliahidi.

AL

Watalii kutoka Marekani ambao b

aadhi yao ni wenye ulemavu, wakijiandaa kwa ajili ya kuanza ziara ya siku sita ya kupanda Mlima Kiliman-

jaro, katika lango la Marangu, mkoani Kilimanjaro, juzi. Ziara hiyo inaratibiwa na kampuni ya Popote Afrika Adventure.

PICHA: ASRAJ MVUNGI

NIDA, TRA wanyooshewa Kidole
madai ya kukamilisha uwekezaji

Na Mary Mosha, MOSHI

AKALA wa Usajili

wa Biashara (Brel-

la), Mamlaka ya Vi-

tambulisho Tanza-
nia (NIDA) na Mamlaka ya Mapato
(TRA), wamedaiwa kuwa chanzo
cha ukwamishaji wa shughuli za
uwekezaji nchini.

Wadau wa sekta hiyo pia
wameishauri serikali kuangalia
upya utoaji wa leseni za biashara
na vibali mbalimbali hasa kwa
wawekezaji ili kuboresha mazin-
gira ya uwekezaji.

Mwenyekiti Chama cha Mawak-

ili wa Kujitegemea Mkoa wa
Kilimanjaro, David Shilatu, alitoa
ushauri huo katika kilele cha Wiki
ya Sheria. “Mamlaka hizi pamoja
na kazi ngumu zinazofanya, sisi
mawakili wa kujitegemea ambao
ndiyo tupo nyuma ya uandikishaji
wa kampuni nyingi za kibiashara
nchini, tunafahamu ni kwa kiasi
gani hali ya uandikishaji wa bi-
ashara ilivyo ngumu zaidi wakati
huu kuliko wakati mwingine.

“Baadhi ya mawakili wame-
kuwa wakikimbia kazi hizo kwa
kuhofia kuitwa tapeli,” alilala-
mika.

Alidai kuwa TRA haina ushirik-

ishaji bora wa namna ya ulipaji wa
kodi na badala yake wataalamu
hao wamekuwa wakiwawinda
wafanyabiashara na wawekezaji,
jambo ambalo likifanyiwa kazi
na kujenga uelewa wa pamoja,
litaleta mabadiliko katika sekta ya
uwekezaji.

Mgeni rasmi katika shughuli
hiyo, Jaji Mfawidhi wa Mahakamu
Kuu Kanda ya Moshi, Beatrice
Mutungi, aliwataka wadau mbal-
imbali kushirikiana kuweka maz-
ingirarafiki ya uwekezaji, ikiwa ni
pamoja na kumaliza kesi zinazo-
husiana na biashara.

“Tumeweka utaratibu wa ku-

hakikisha kesi zote zinamalizika
kwa wakati, hasa zinazohusiana
na biashara ili mwekezaji kuende-
lea na uwekezaji, hivyo kuleta ma-
tokeo yaliyokusudiwa na serikali,”
alisema. Akitoa salamu za viongo-
zi wa dini, Askofu kutoka Kanisa
la EAGT, Reuben Mollel, aliiomba
mahakama kushughulikia rushwa
iliyoota mizizi kwa baadhi ya wa-
tendaji wa serikali.

“Wapo baadhi ya watendaji wa
mahakama bado si waaminifu na
wamekuwa wakitumia rushwa
na kupoteza haki za watu, jambo
ambalo hupoteza uaminifu kwa
wananchi juu ya mhimili huo,”

Chanzo unywaji duni wa maziwa chatajwa

Na Mary Mosha, MOSHI

GHARAMA kubwa za lishe,
huduma sanjari na uelewa finyu
wa mbinu endelevu za ufugaji
vimetajwa kuwa chanzo cha Wa-
tanzania kushindwa kufika lengo
la kunywa lita 200 za maziwa kwa
mwaka.

Septemba mwaka jana Mkuu
wa Mkoa wa Kilimanjaro, Dk.
Anna Mgwhira, kwa kushirikiana
na wadau mbalimbali, walizindua
jukwaa la unywaji wa maziwa
mkoani hapa huku wakieleza
kuwa bado Watanzania hawa-

jafikia lengo la unywaji wa mazi-
wa.

Walibainisha kuwa takwimu
zinaonyesha hadi sasa Mtanza-
nia anakunywa lita 49 kwa
mwaka.

Mwenyekiti wa Chama cha
Wafugaji wa Ngombe wa Mazi-
wa Mwika(Mwidefu), Freckson
Milay, alibainisha vikwazo vinavy-
ochangia hali hiyo jana wakati wa
uzinduzi wa kituo cha kusaidia
wafugaji kupata huduma kwa ka-
ribu na kwa haraka zaidi.

“Mbali na vikwazo vinavy-
owakabili wafugaji, pia baadhi

ya wataalamu wanakabiliwa na
tatizo la uwezo mdogo hasa wa
kiteknolojia kuendesha mitambo
ya usindikaji wa kisasa na uwezo
katika kutafuta masoko ya bidhaa
zilizosindikwa.

“Kituo hiki kimetumia gharama
ya Sh. milioni 250, kikiwa na len-
go la kuwasaidia wafugaji kupata
mahitaji yao kwa karibu zaidi,
kupata utaalamu namna bora
ya kufuga na kuleta tija kwenye
jamii,”alisema.

Krzysztof Buzalsk, Balozi wa
Poland nchini, alisema serikali ya
nchi yake itajitaidi kuhakikisha

inaweka misingi imara kwa wafu-
gaji kuboresha sekta ya maziwa.

“Tutashirikiana katika miradi
mbalimbali iliyopo nchini Tanza-
nia katika kuhakikisha tunaleta
mageuzi kwenye sekta ya maziwa
ili kukuza uchumi wa mtu mmoja
mmoja na nchi kwa ujumla,” alia-
hidi.

Daniel Shayo, mmoja wa wafu-
gaji, alisema bado wanakabiliwa
na ukosefu wa elimu ya kutosha
juu ufugaji wa kisasa wenye tija
kwa jamii, utakaosaidia kuzalisha
maziwa bora na kuongeza kipato
chao.
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UCHUMI

- UQEOO WANNE Wateleke
‘kodi vya meza’ hayupo b

« \Wahamia jalalani, majirani wawanusuru « YUpPO W

KATAVI, mkoa wenye neema
ya kiuchumi, ikiwamo uzalishaji
vyakula shambani.

Hata hivyo, unaangukia katika
kasoro kwamba baadhi ya wazazi
hawawajali watoto waliowazaa na
wanasahau uchungu walioupata ka-
tika mchakato wa uzazi huo.

Kumekuwapo wimbi la wazazi
kutelekeza watoto na kuamua ku-
tokomea kusikojulikana. Ndilo liliko
katika Kata ya Kazima, Manispaa ya
Mpanda, baada ya watoto watano
kukimbiwa na wazazi wawili, waki-
achwa katika mazingira hatarishi.

Nipashe lilifanikiwa kufika katika
makazi ya watoto hao na kuzun-
gumza na baadhi ya majirani, kuhu-
su uhalisia wa maisha ya watoto hao
tangu kutelekezwa na wazazi.

MWENYEKITI MTAA

Flaviana Kisalala, ni Mwenyekiti
wa Mtaa wa Kazima, anayekiri
kupokea familia hiyo ya watoto wa-
tano iliyofikishwa kwake na majira-
ni waliokuwa wanawasaidia, tangu
baba yao kuondoka.

“Ilikuwa saa tatu asubuhi nilipata
wageni waliokuwa wamama watatu,
wakajitambulisha kuwa ni wakazi
wa mtaa wangu, wakasema huko
kwao kuna watoto watano wam-
etelekezwa, baba yao hayupo ana
mwezi na mama ana miezi minne,”
anaeleza Flaviana.

Anaendelea: “Lengo lao lilikuwa
niwape kibali wakachange hela,
ili wawasafirishe kwa bibi yao, ni-
kawaambia hapana.”

Mwenyekiti huyo anaendeleza
simulizi akisema, aliwaeleza mbada-
la ni kwamba kama litakuwepo su-
ala la kuwasafirisha, serikali itashu-
ghulikia.

Anasimulia kwamba baada ya
muda mfupi tena walijitokeza wa-
naume wawili waliowafikisha wa-
toto hao na kuwataarifu ndio hao
waliowataarifu wametelekezwa na
ndipo akaanzisha taratibu za kuli-
fikisha kituo cha polisi, kwa hatua
zaidi.

MKASA ULIVYOANZA

Happynes Alphonce, ni mmoja
wa majirani walioshiriki kuwasaidia
watoto hao kwa kipindi chote wali-
chotelekezwa. Anaanza nasimulizi
ya siku ya kwanza ya baba mzazi wa
watoto hao, ambaye alipoanza nao
maisha ya ujirani alidai hakuwa na
watoto

“Huyu baba alipohamia hapa,
alikuja na mwanamke wake ambaye
ni bi mdogo, sio mama mazazi wa
hawa watoto. Nilipomuuliza, hivi
wewe hauna watoto, akasema mimi
sina watoto hata mmoja. Baada ya
siku kadhaa, naona watoto wana-
letwa hapa,” anasimulia Happynes.

Mama hiyo anasimulia, baada ya
kuona watoto alipomhoji na akam-
jibu kwamba alikuwa anamdang-
anya, ukweli ana watoto waliokuwa
kwa mama yao mzazi.

“Siku nilipoona watoto nika-
muuliza vipi hawa watoto wa nani,
akasema wangu nilikuwa nakudan-
ganya walikuwa kwa mama yao
mzazi ambaye tulishatengana,”

anasimulia jirani huyo.

“Yule mke kumbe alikuwa mke
wa mtu, mme wake alipojua alikuja
kumchukua akabaki yeye na wa-
toto wake hao wa tano maisha yao
yalizidi kuwa magumu,” anasimulia
mama jirani huyo.

Happyness, baada ya siku chache
baba wa watoto hao alifika kwake
alikomuachia fedha Sh.5000 za
matumizi yeye, anasafiri lakini bin-
afsi hakuwa tayari kwa hilo.

Anasimulia, baada majirani wote
kukataa, aliamua kuondoka na
akawaachia watoto fedha hiyo Sh.
5000 na ilipoisha watoto waliende-
lea kuishi katika mazingira magumu,
hata kufika hatua majirani walipo-
chukua jukumu la kusaidia kuwali-
sha. “Nikawauliza watoto baba yenu
atarudi kweli leo? Ni mbona muda
umeenda? Wale watoto walikuwa
kwangu, ikabidi niwambie waende
wakalale na kutoka siku hiyo ha-
jarudi hadi leo,” Happynes anasim-
ulia mkasa.

Anasema, baada ya mumewe
kurudi safari alichukua jukumu
la kuwakusanya watoto hao na
akawapeleka kwa Mwenyekiti wa
Mtaa, baada ya kuona maisha yao
yanazidi kuwa mabaya na nyumba
walioishi walipewa na mtu, ambayo
kwa sasa imeanguka upande.

“Mume wangu alikuwa safari,
aliporudi alikuta watoto wanaokota
chakula jalalani, alipata huruma
akashauri tuwapeleke kwa Mwe-
nyekiti wa Mtaa, basi tuliwachuku-
wa tukawapeleka, maana hata hii
nyumba baba yao alipewa tu aishi
na imeanguka kama unavyoona
(anaonyesha kwa kidole),”anaeleza
jirani huyo.

WATOTO WAFUNGUKA

Rosemary Kipeta (12), ni mtoto
wa kwanza anayesema wadogo zake
hawana uwezo wa kujieleza kuto-
kana na umri wao, akiwaorodhesha
kuwa majina na umri:

Francis (8), Selina (5), Fortunata
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Watoto wanaodaiwa kutelekezwa na mandhari ya makazi yao kama walivyokutwa na mwandishi. PICHA ZOTE: NEEMA HUSSEIN.
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“Mume wangu alikuwa
safari, aliporudi alikuta
watoto wanaokota chaku-
la jalalani, alipata huruma
akashauri tuwapeleke
kwa Mwenyekiti wa Mtaa,
basi tuliwachukuwa
tukawapeleka, maana
hata hii nyumba baba

yao alipewa tu aishi na
imeanguka kama unavy-
oona (anaonyesha kwa
kidole),”anaeleza jirani
huyo.

- Wa miaka 12 afunguka ya ajabu kwao « DC ash

%

(2) na Maria mweye umri wa mwaka
mmoja na miezi minne. Hakuna kati
yao anayesoma.

Kuhusu masomo, anaeleza: “Sisi
wawili mwanzo kipindi tunaishi
mtaa mwingine, tulikuwa tunaso-
ma, ila baada ya kuhamia huku tu-
liacha shule.”

Rosemary anasimulia mkasa
kwamba kulitokea msuguano Kkati
ya baba na mama yao, uliomfanya
mama yao kuchukua hatua ya kuon-
doka, chanzo kikuu ni baba huyo
hakutoa ‘kodi ya meza’ mkasa uli-
ofika hatua ya mbali, ugomvi wa ku-
fikishana kituo cha polisi.

Mtoto huyo, anasimulia kwamba
katika msuguano huo hawakufikia
muafaka, ndipo alisubiri mumewe
katoka na aliwaambia watoto anak-
wenda kuchukua pesa alikofanya
kazi ya kuuza baa, hakurudi tena.

Mtoto huyo anasimulia mkasa
ulivyokuwa: “Baba alikuwa kazini
kwake, alikuwa fundi ujenzi. Mama
akafuata hela kwa baba, akasema
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yeye hana hela akamwam-
bia nakuletea watoto wako.

“Mama akatubeba, akatu-
peleka kwa baba, baba
naye akatuambia mfuateni
mama  yenuTukaondoka
kumfuata mama tena,”
anaeleza Happyness.

Anaendelea kwamba,
baba yao aliwauliza alokele-
kea mama yao, wakamwam-
bia ‘mama kasema anafuata
hela kwa bosi wake.”

Kwa mujibu wa Happi-
ness, baba yao aliamua
kumtafuta lakini hakumku-
ta mama huyo kazini.

“Baba alituambia hivi
mimi iposiku ntakuja nion-
doke, ila nitawaacha se-
hemu nzuri tu yenye watu.
Zilipita siku tu, akaja rafiki
yake akampitia wakaon-
doka.”

USTAWI JAMII

Bahati Mwailafu, ni Ofi-
sa Ustawi wa Jamii Mkoa
wa Katavi, anasema suala
la utelekezaji familia ka-
tika mkoa huo ni mkubwa
na takwimu zinaonye-
sha mwaka jana kuna jumla
ya familia 17 zimeteleke-
ZWa.

Anasema, uhalisia uliopo
ni kwamba, matukio mengi

zwa kwa Kisa
aba wala mama

a mwaka mmoja, shule basi tena
Ituka na aamua kuinunua kesi

ya namna hiyo hayaripotiwi
rasmi katika mamlaka za ki-
serikali na kisheria, changa-
moto kubwa ni jamii ku-
tokuwa na elimu ya kutosha
kuhusu ustawii wa familia
Zao.

“Ni kweli kwamba katika
mkoa wa Katavi tuna janga
la utelekezaji wa familia na
takwimu zinaonyesha mwa-
ka 2019 familia 17 zimetele-
kezwa,” anasema Bahati.

DC MPANDA

Kutokana na uhalisia na
maana ya mkasa huo na
mingine ya namna hiyo, Ni-
pashe lilimtafuta Mkuu wa
Wilaya ya Mpanda, Lilian
Matinga kupata ufafanuzi
wake, anakiri zilikuwa hazi-
jamfikia aliahidi kulifanyia
kazi haraka.

“Nilikuwa sijui, lakini kwa
ushauri wangu kwa kuwa
hawa watoto ni wadogo,
tunaweza kuwapeleka kituo
cha kulelea watoto yatima,”
anasema Mkuu wa Wilaya

Anaeleza msimamo wa
serikali kwamba wazazi
watelekezaji ~ wanapaswa
kuwajibishwa kisheria na
anahitimisha kwa ahadi ya
kuwasaka wakosaji hao.
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Mkurugenzi Wa Kituo cha Kulea Watoto Wenye Ulemavu wa akili Emferd,
Josephine Bakhita, akiwahudumia baadhi ya kuku alioanza kufuga, ili kusaidia
watoto waliopo kituoni hapo PICHA: CHRISTINA HAULE.

Waja na makakati mpya
ujasiriamali kwa mlemavu

Na Christina Haule, Morogoro

WATOTO wenye Ulemavu wa
akili wanaoishi kwenye kituo cha
kuwasaidia kinachojulikana kama
Emferd cha mjini hapa, wanaka-
biliwa na changamoto mbalimbali,
zikiwamo ukosefu wa taulo za
kike za uhakika, huku ujasiriamali
ukitajwa kuwa mkombozi wao wa
kipekee.

Mkurugenzi wa Emfrefd, Jose-
phine Bakhita, anasema ujasiri-
amali unaweza kuwasaidia watoto
wa kike 19 waliopo kituoni hapo,
kama miradi mbalimbali iliyopo
kwenye kituo itaboreshwa na ku-
fikia hatua ya ujasiriamali wenye
faida.

Bakhita anasema, kutokana na
changamoto zinazokikabili kituo
hicho, wameanzisha miradi kama
ya ufugaji kuku walioko 35 kwa
sasa, wanafuga nguruwe, sambam-
ba na bustani ya mboga.

Ahadi yake kupita mipango
aliyonayo ni kwamba, kuna kiasi
cha kuku 200, nguruwe 350 na
mashine ya kumwagilia bustani
ya mboga maarufu ‘water
pump’wanaweza kukua zaidi
kibiashara na kujikuta wanatatua
wenyewe baadhi ya changamoto
walizo nazo.

Kwa mujibu wa Bakhita, suala
la ufugaji kuku katika eneo lao
la kituo la mjini, pia litawasaidia
kuimarisha afya za watoto kituoni,
baada ya kupata mlo kamili wenye
mayai. Anasema, manufaa ya sasa
kuwa na eneo la bustani wilayani
Mvomero, imempa uhakika wa-
napopata wadau wa kuwasaidia
kuwa na mfumo wa umwagiliaji,
wanafanya bustani kwa mzunguko
wa mwaka mzima na wataweza
kuona tija na kuboresha kituo.

Bakhita anasema, ufugaji wa
kisasa wa nguruwe unaweza
kuwasaidia kupiga hatua kwenye
uzalishaji, hivyo kufikia malengo
yoyote wanayokusudia.

Bakhita anasema, Emferd ina-
hudumia watoto wenye mahitaji
maalum 66 waliopo majumbani
kwenye wilaya za Gairo, Kilosa na
Mvomero na kwamba watoto 33

wakiwemo wavulana 14 na wasi-
chana 19 wanahudumiwa Kkituoni
hapo.

Hata hivyo, amewaomba wadau
kuona haja ya kuwasaidia mabinti
kuwa na uhakika wa upatikanaji
taulo za kike, kutokana na kulazi-
mika kutumia taulo za asili pindi
wanapokosa za Kisasa.

Anasema, pamoja na uhama-
sishaji alioanza kuufanya kwa mi-
aka 28 sasa kuhusu umuhimu wa
kuwasaidia wahitaji mahali kokote
waliko, watoto wenye ulemavu
wanakabiliwa na changamoto ya
mtazamo hasi kutoka kwa jamii zi-
nazowaangalia, hata ikawarudisha
nyuma katika juhudi za wadau.

Anasema, lengo la asasi hiyo
ni kuelimisha na kusaidia wenye
ulemavu na kuangalia ustawi wao
kwa ujumla, ili kuhakikisha haki
Za0 zinaheshimiwa ndani na nje
ya nchi.

Hata hivyo, anazitaja changa-
moto zingine ni pamoja na hu-
duma hafifu za matibabu, licha ya
kuwa na kadi za huduma ya bima
ya afya.

Anasema, hilo limewafanya
kulazimika kutumia fedha nje
ya utaratibu kuwatibu watoto,
kutokana na huduma za kadi hizo
kutokidhi kiwango kikubwa cha
mahitaji yao na wanalazimika
kugharamia matibabu za watoto
hao.

Anasema mtoto anapoumwa wa-
nalazimika kumkimbiza hospitali,
wanapaswa kupewa huduma ya
haraka pale wanapokuwa wag-
onjwa sana, hata kuna matukio
va kiwango hicho tarajiwa cha
huduma hakipatikani.

Hivyo, anashauri jamii kujenga
tabia ya kuwatembelea watoto
wenye ulemavu, kwani wanahitaji
faraja, ikiwamo kutembelewa na
kupewa baadhi ya huduma.

Mratibu wa Emferd, Sylivester
Zacharia, anaiomba serikali, watu
binafsi na taasisi zisizo za kiseri-
kali, kuguswa na kutoa misaada
kwa wahitaji, ikiwamo vifaa
kama baiskeli za miguu mitatu za
kuwawezesha kwenda shule na
kurudi huku wakijiandaa kujisaidia
wenyewe hapo baadae
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UCHIMBAJI mdogo wa madini
nchini, umekuwa nguzo muhimu
ya uchumi kwa wananchi na hasa
wakazi wa vijijini, ingawa mchango
wa uchimbaji mdogo katika uzal-
ishaji madini na kuliingizia taifa
fedha za kigeni, bado si wa ngazi
nzuri zaidi. mdogo kulinganisha na
uchimbaji mkubwa.

Pia, uchimbaji mdogo unatoa
ajira za moja kwa moja kwa Wa-
tanzania wanaokadiriwa kufika
680,000 ukilinganisha na wastani
wa Watanzania 8,800 walioajiriwa
na wachimbaji wakubwa.

Kila mchimbaji mdogo mmoja,
huzalisha ajira zisizo za moja kwa
moja nne na kuifanya sekta ya
uchimbaji mdogo kuajiri Watanza-
nia milioni tatu.

UHALISIA WAKE

Licha ya uchimbaji huo mdogo
una mchango mkubwa kwenye
hasa wanaozunguka mlgodlru
sekta bado inalalamikiwa kuleta
athari katika mazingira na jamii,
kwa kumwaga sumu’ za kukamatia
madini ya thamani katika maeneo
mbalimbali ya migodi.

Ni uzalishaji mdogo wa madini
unaofanyika katika mazingira ya vi-
wango vya chini kiafya na usalama
kazini, uharibifu mazingira, kuzali-
sha ajira kwa watoto chini ya miaka
18 na kuleta matatizo katika jamii,
kama vile migogoro ya ardhi.

Ingawa Sheria na Kanuni zina-
zoongoza sekta ya uchimbaji mdo-
go wa madini nchini, zimetungwa
vizuri na kiuhalisia, shughuli nyingi
za wachimbaji wadogo sio rasmi
na hufanyika katika maeneo mengi
yasiyofikika kirahisi na mamlaka za
serikali.

Wachimbaji wadogo wa madini
wamekuwa wakitumia nguvu ny-
ingi katika shughuli zao, huku wa-
kiambulia kidogo, ikilinganishwa
na nguvu walizotumia kufanikisha
wanachokifanya.

Hiyo, inaelezwa kuchangia sekta
hiyo kushindwa kukua na kufikia
uchimbaji wa kati, hata kubeba
sura ya kuwa kimbilio la Watanza-
nia wengu kimaslahi, japo wame-
tumia nguvu nyingi, kupata mali
kidogo.

Wachimbaji wadogo wamekuwa
wakionyesha ushirikiano wao kwe-
nye jamii, hasa kwa kusaidia sekta
ya elimu kwa kujenga vyumba vya
madarasa na dawati, afya, maji na
miundombinu ya barabara.

Serikali nayo imeanza utara-
tibu wa kuwapelekea huduma ya
nishati ya umeme, wachimbaji
wadogo waliko, lengo ni kuwapun-
guzia gharama za uendeshaji maju-
kumu ya uchimbaji migodi, kunuia
kufikia uchimbaji wakati, ifikapo
mwaka 2025.

Zinapoorodheshwa maeneo ya
mageuzi, Wilaya ya Kahama imo
katika maeneo yanayokua kwa kasi
nchini, hasa katika sekta ya madini
ikijjumuisha mahsusi wachimbaji
wadogo na wakubwa.

Hapo katika nafasi ya kipekee,
imo migodi mikubwa ya kampuni
za Barrick na Acacia, Bulyanhuru
na Buzwagi, ambako katika sura
nyinginezo wakitumia zana duni

Waziri Dk. Kalemani ‘mguu kwa mguu’

Kusimamia umeme machimbo madogo

Alagiza Tanesco Iwe kote m
Aahidiwa gharama ndogo, a
« DC ada| kufuat|l|a Utekeleza

Waziri wa Nishati, Dk. Medard &
Kalemani (mwenye shati bluu),
akionyeshwa jinsi umeme una-
vyosaidia kurahisisha kazi ya
kuchenjua dhahabu kwa kutumia
teknolojia ya kisasa katika mgodi
wa Mwabomba wilayani Kahama,

Mkoa wa Shinyanga. PICHA ZOTE:

MTANDAO.

66

Endapo migodi
yote na viwanda
vya uchenjuaji
madini vitafung-
wa nishati ya
umeme, hakuna
mchanga wa dha-
habu utakaosa-
firishwa kwenda
kuchenjuliwa
wilaya na mikoa
jirani ambako
halmashauri im-
ekuwa ikipoteza
mapato makubwa
na kupata kidogo,”
anasema Man-
jonjo.

wakati wa uchimbaji madini.

MWENYEKITI WACHIMBAJI

Diwani wa Kata ya Idahina katika
Halmashauri ya Ushetu, mwenye wa-
dhifa wa Mwenyekiti wa Wachimbaji
Wadogo Mgodi wa Mwabomba, Yuda
Manjonjo, anasema anajaribu ku-
dokeza uhalisi ulioko.

Anasema, katika Kata ya Idahina
kuna viwanda vya uchenjuaji madini

11 vinavyohitaji umeme, vivyo hivyo
biashara nyingi zilizoko katika kaya
hiyo na Mwabomba, hawana umeme
na wanatumia mbadala wa jener-
eta na vyanzo vya jua, kuendesha bi-
ashara zao, hali inayowapa gaharama
kubwa.

Manjonjo anasema, endapo
viwanda vya uchenjuaji madini
vitafungiwa umeme, anaamini ma-
pato ya halmashauri na serikali yat-

Kushoto ni Mkuu wa Wilaya ya Kahama, Anamringi Macha, akimka-
bidhi Kaimu Mkurugenzi wa Halmashauri ya Kahama Mji, Clemensi
Mkusa, hundi ya ushuru wa huduma kutoka mgodi wa Buzwagi.

~
-

aongezeka kwa wastani wa kutoka Sh.
milioni 37 hadi milioni 50.

Anaeleza adha iliyopo ni kwamba,
mchanga wa madini ya dhahabu
umekuwa ukisafirishwa kutoka kata
za Idahina na Mwabomba hadi mikoa
jirani kwenda kuchenjuliwa na ku-
sababisha mapato ya halmashauri
na serikali kuu kupungua, badala ya
kuongezeka.

“Endapo migodi yote na viwanda
vya uchenjuaji madini vitafungwa ni-
shati ya umeme, hakuna mchanga wa
dhahabu utakaosafirishwa kwenda
kuchenjuliwa wilaya na mikoa jirani
ambako halmashauri imekuwa iki-
poteza mapato makubwa na kupata
kidogo,” anasema Manjonjo.

“Tumekuwa tukipoteza mapato
mengi hasa tunapokuwa tunasafiri-
sha mchanga wa madini kwa ajili ya
uchenjuaji. Tukuombe Waziri wa
Nishati, kuhakikisha migodi midogo
yote na viwanda vya uchenjuaji madi-
ni vinapata umeme kwa ajili ya manu-
faa ya halmashauri na wananchi wa-
naozunguka migodi hii,” anasema.

‘WAZIRI NISHATI

Dk. Medard Kalemani, ni Waziri
wa Nishati, anayewatetea wachimbaji
wadogo nchini, kwamba wamekuwa
na mchango mkubwa kwenye pato la
taifa, lakini katika sura ya pili ya shilin-
gi  wanakabiliwa na changamoto
kubwa, ikiwemo ukosefu wa nishati
umeme kufanyia kasi katika maeneo
yao ya migodi midogo.

fano wa Gelta
Ira, kodl Juu
Kila kona

Anasema, hilo limewafanya watumie
nguvu au gharama nyingi kuendesha
shughuli zao migodini na wanachoam-
bulia ni kidogo zaidi, kulinganisha na
wanachokiwekeza kazini.

“Tunataka wachimbaji wadogo wote
nchi nzima wasiendelee kuwa wadogo
tena, ili uchimbaji wao uwe na manu-
faa na tija kwenye Taifa kama walivyo
wachimbaji wengine wakubwa. La-
zima tuhakikishe tunawafungia nishati
ya huduma ya umeme,” anasema Dk.
Kalemani.

“Hata wachimbaji wakubwa
mnaowaona leo Barrick na Acacia, nao
walianza kuwa wachimbaji wadogo
na matumaini ya serikali ni kuona,
wachimbaji wadogo nchini wanakuwa
wawekezaji wakubwa kwa kuwapungu-
zia gharama za uendeshaji,” anafafanua.

Dk.Kalemani, anamtaka Meneja wa
Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO)
wilayani Kahama, Mhandisi King Fokan-
yam kupeleka nishati hiyo kwa wachim-
baji wadogo jirani, ili waondokane na
adha ya gharama kubwa za uendeshaji
migodi yao.

Katika maelekezo yake ni kwamba,
meneja huyo wa Tanesco, afanye up-
embuzi wa sehemu zote zenye wachim-
baji wadogo na kuwapelekea umeme,
katika namna ambavyo Mkoa wa Geita
ulivyofikishiwa huduma hiyo, kwenye
migodi yote 36

Dk. Kalemani anasema hadi sasa ka-

tika idadi ya migodi midogo zaidi ya 136,
wachimbaji wake wadogo wameshanu-
faika kwa kupatiwa umeme.

Pia, anataja mwaka jana katika Mgodi

wa Mwakitolo na mwaka huu mgodi wa
Mwabomba, vyote katika Halmashauri
ya Shinyanga Vijijini, vilipatiwa umeme.

MENEJA TANESCO
Awali katika taarifa yake ya usamba-

zaji umeme, Meneja wa Tanesco Mkoa
Shinyanga, Mhandisi Narowil Sabaya,

umeme na v1ng1ne 318 mpaka sasa havi-
japata nishati hiyo.

Pia anasema, Shinyanga ina jumla ya

kata 130, kati yake 93 zina umeme wa
uhakika na 37 hazina umeme. Katika
hilo, Kahama Mjini, wilaya alikotembe-

kati yake 59 vmapata huduma hiyo na
190 havipati.

Mhandisi Sabaya anasema Wilaya

117. Hapo kuna kata 22 zenye umeme na
saba hazina huduma hiyo huku kuki-

hazina.

VIWANDA MADINI
Saidi Kweji ni mmiliki wa kiwanda

Kata ya Idahina, anasema kabla ya ku-
fungiwa nishati ya umeme, walitumia
mafuta zaidi ya lita 40 kwa siku na kila
mwezi iliwagharimu fedha zaidi ya
shilingi milioni tatu.

Rai yake ni kwamba, endapo wata-

pata huduma ya umeme wa uhakika,
wataongeza shughuli za uzalishaji na
kupunguza gharama za uendeshaji ki-
wanda hicho kilichoanza kazi mwaka
jana. Kwa mujibu wa Kweji, tayari ki-
wanda hicho kimeshatoa mrahaba wa
zaidi ya Sh. milioni 37na Sh. milioni 1.5,

ambayo ni ushuru wa huduma kwa
Halmashauri ya Ushetu, wilayani
Kahama, mkoa Shinyanga.

“Wagziri kama tutapata huduma
ya umeme wa uhakika, tutaongeza
ajira kwa vijana wanaozunguka
migodi midogo na viwanda vyetu
tulivyo navyo kutoka wafanyakazi
50 waliopo hadi kufikia wafan-
yakazi 100 na tutaongeza mashine
nyingine kwa ajili ya kuongeza uzal-
ishaji,” anaeleza Kweji.

DC KAHAMA
Mkuu wa Wilaya ya Kahama,
Anamringi Macha, anaahidi ku-
fuatilia hilo, kuhakikisjha kwamba
mashauri ya Ushetu, vinapata ni-
shati ya umeme ifikapo Juni Mosi
ya mwaka huu.

Anaeleza kwamba mpaka sasa,
kwishapata nishati ya umeme
ambayo ni sawa na asilimia 53 ya
utekelezaji wa miradi anaahidi ku-
hakikisha maeneo yote muhimu
yanapata umeme, hasa iliko migodi
ya wachimbaji wadogo.

Soma zaidi uk. 18

BIASHARA KATIKA PICHA

Mkuu wa ldara ya huduma za kifedha Benki ya NMB, Linda Teggisa (Kulia) akifafanua kuhusu bid-
haa mbalimbali za benki hiyo kwenye mkutano wa wadau wa bima kubwa uliofanyika Jijini Dodoma.
Kushoto Ni mkurugenzi Mkuu wa Africa Trade Insurance Agency Tanzania *(ATl) ,Tusikile Kibonde

Mchuuzi wa mananasi akisubiri wate a kando ya barabara ya Uhuru, eneo la Bugurum jijini Dar es
Salaam jana. Nanasi mmoja linauzwa kwa bei ya 500/- hadi 2,000/- kulingana na ukubwa wake. PI-
CHA: MIRAJI MSALA




18 B“I E IJUMAA FEBRUARI 7, 2020

BIASHARA

Na Shaban Njia, KAHAMA

SHINYANGA na Geita ni kati
ya mikoa yenye migodi midogo
mingi na inayokuwa kwa kasi
kiuchumi. Geita ina migodi mi-
dogo 36 ambayo ina umeme wa
uhakika na Shinyanga, kazi hiyo
inaendelea kuanzia migodi ya wa
Mwabomba na Mwakitolio.

Ni dira nzuri inayoashiria hat-
ua nzuri ya maendeleo, kuanzia
msukumo rasmi wa serikali. Haya
hivyo, waswahili wana usemi ‘ki-
zuri hakikosi kasoro.’

Licha ya hatua nzuri kufanik-
ishwa, bado wadau hao wa uchim-
baji wadogo na wakubwa, wa-
nakabiliwa na lawama za kuibia
serikali madini, huku wakizikera
jamii zao, hali inayoipotezea seri-
kali mapato. Kwa vipi?

MADINI FEKI?

Kuna kashfa ya kufunguliwa
viwanda bubu katika makazi ya
sehemu mbalimbali, zikitumia
mbinu za kuhadaa ukweli na ku-
ingizwa matumizi ya ‘steelwire’
(za kuosha vyombo)kwenye
mashine za uchenjuaji madini.

Mwaka jana, Waziri wa Ma-
dini, Sensilaus Nyingo, alifanya
ziara kwenye baadhi ya viwanda
vya uchenjuaji madini, maarufu
‘elution plant’” wilayani Kahama,
walipobaini kuwapo baadhi ya
wamiliki wa viwanda waadilifu
na wamekuwa wakiwaibia wateja
wao madini mbadala usio sahihi.

Katika siku ya mwisho mwaka
jana, Desemba 31, Naibu Waziri
wa Madini, Doto Biteko, alifanya
ziara ya kushitukiza katika ki-
jiji Bunango, Kata ya Bugalama,
iliyoko katika Halmashauri ya
Msalala na kubaini kiwanda bubu
sha maji yenye kemikali kwenye
makazi ya wananchi.

Ziara ya Biteko ilimuwesha
kutia mbaroni mifuko zaidi ya
35 ikiwa na madini ‘carbon; zi-
nazodhaniwa kuwa na madini ya
dhahabu katika kiwanda hicho,
huku mashine yenye uwezo wa
kubeba kilo 500 za ‘carbon’ ikiwa
malighafi kwa ajili ya uzalishaji, ili
kazi ianze.

Vilevile, mwishoni mwa mwe-
zi mmoja baadaye, kwa maana
ya mwezu uliopita, Ofisa Ma-
dini Mkazi wa Mkoa Shinyanga,
Mhandisi Joseph Kumburu, alina-
sa kiwanda kilichopo katila kaya
ya Kata ya Malunga, katika Hal-
mashauri ya Mji Kahama, ikiweka
‘steel wire” katika mitambo inay-
ohisiwa kuwaibia wachimbaji wa-
dogo wamadini waliofika kuchen-
jua.

WAZIRI BITEKO

Doto Biteko, Waziri wa Ma-
dini anasema vitendo vinavyo-
fanywa na baadhi ya wamiliki
wa viwanda vya uchenjuaji ma-
dini, kuendelea kuiibia serikali na
wachimbaji wadogo, kwa kuweka
‘steelwire’ kwenye mashine akivi-
tafsiri ni vitendo vya kinyama na
havivumiliki.

“Nilishasema, ukikubali kuwa
mfanyabiashara ~wa  madini,
unakuwa unakaribisha umaskini
au kwenda jela, hasa kwa wale
ambao wamekuwa wakifanya bi-

Wizi dhahabu unavyof:

bubu vvanaswa kuhad

« Wanakijiji

wafunguka njama zilizojificha
« \Wadal kutosikilizwa hadi alipoibuka waziri
« VViwanda majumba, maji kemikali mitaani
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“Kiwanda hiki kipo hapa
katika nyumba hii tangu
mwezi Julai mwaka
jana, huku kikiendelea
kufanya kazi. Serikali
imepoteza mapato mengi
kwa kutochukua hatua
za haraka. Tutachukua
hatua kali za kisheria
kwa miliki ya mtambo
huu na nyumba hii,”
anasema Waziri Biteko.

:
i

ashara kwa njia ya udanganyifu.
Nitoe wito kwa wafanyabiashara
wote wanaomiliki viwanda bubu
kujisalimisha haraka kabla hatu-
jaanza msako,” anang’aka Waziri
Biteko.

Anaendelea:” Niwaagize vion-
gozi wa serikali kuanzia ngazi ya

mkoa, kuhakikisha wanakagua

.
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.

aa”

Waziri wa Madini,
Doto Biteko (aliyeina-
misha uso) na Ofisa
Bunango, Kanjanja
Kanjanja, wakishiriki-
ana kubeba mchanga
wa madini uliokuwa
unachenjuliwa kwe-
nye kiwanda bubu

SHABAN NJIA.

viwanda vya uchenjuaji madini,
kama wamiliki wake wana vibali,
ili kuzuia athari zitokanazo na
kemikali zinazomwagwa ovyo na
vilivyopo katikati ya makazi.”
Biteko anasema, katika Mkoa
wa Shinyanga hususani katika
Wilaya ya Kahama, bado kuna
wafanyabiashara wa dhahabu wa-
siotaka kuzingatia sheria za ma-

dini na mwaka jana pekee, kuna
viwanda viwili vilibainika kukiuka
sheria na uwepo wa viwanda
bubu. Katika msimamo wake
anahamisha agizo la utekelezaji
kwa Jeshi la Polisi, kumkamata
na kumhoji kupata ukweli ku-
cha Bunango Kanjanja Kanjanja,
baada kuhusishwa kushirikiana

Moja ya mashine iliyokamatwa na Waziri Doto Biteko, katika ‘kiwanda bubu’ kinachodaiwa kutumika
kutapeli wachimbaji dhahabu.
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Inyika viwanda
a Kwa ‘steelwire’

da na kuwawajibisha kisheria.

OFISA MADINI (M)

Ofisa Madini Mkoa wa Shin-
yanga ni Mhandisi Joseph Kumbu-
ru, anayesema katika kupambana
na utoroshaji na wizi wa madini
wa kuweka ‘steelwire’ kwenye
mashine wakati wa uchenjuaji
na ufunguzi wa viwanda bubu,
wamekuwa wakishirikana na vy-
ombo vya ulinzi na usalama ku-

Meneja wa Kiwanda cha Uchenjuaji Madini, Amina Hussein,

—

(.

™

akipandishwa kwenye gari la polisi, kwa dai la ‘steelwire’ kwenye

mashine ya uchenjauji adini.

na watoroshaji madini ya dhahabu,
kwa kufungua kiwanda bubu vya
kuchenjua wa madini.

Biteko anasema, Ofisa Mtendaji

ua zinazochukuliwa, kuhusu uwepo
wa kiwanda hicho.

Anasema, serikali imekuwa ikii-
boresha sekta ya madini kwa wafan-
yabiashara na wachimbaji wadogo
wa madini wa Kahama, lakini bado
kuna baadhi wanaoendelea kuiibia
serikali mapato, kwa kuanzisha vi-
wanda bubu kwenye makazi yao.

“Kiwanda hiki kipo hapa katika
nyumba hii tangu mwezi Julai mwaka
jana, huku kikiendelea kufanya kazi.
Serikali imepoteza mapato mengi
kwa kutochukua hatua za haraka.
Tutachukua hatua kali za kisheria
kwa miliki ya mtambo huu na nyum-
ba hii,” anasema Waziri Biteko.

Hata hivyo Biteko, anawataka
Kahama, ambako naye ni mwenyeji
na jirani na kunakopatikana ubunge
wake, wawafichue wafanyabiashara
haramu ya madini, wanaoendesha
shughuli zao katika makazi ya watu
na kuishia kuikosesha serikali ma-
pato.

Pia, Biteko anaaagiza viongozi wa
mkoa Shinyanga kuthibiti biashara
haramu ya madini inayoendelea
kushamiri katika maeneo mbalim-
bali, akisema mpaka wakati huo wal-
ishakamata viwanda bubu viwili vya

uchenjuaji dhahabu.

BALOZI KITONGOJI

Kiongozi katika eneo jirani ku-
likokabiliwa na mkasa (jina tunalo),
anasema alishatoa taarifa kwa mam-
laka za kisheria kuhusiana na uwepo
wa kiwanda hicho katika eneo lake,
lakini hakuona hatua zilizochuku-
liwa kwa wahusika.

“Kiwanda hiki kipo katika nyum-
ba hii tangu Julai mwaka jana. Kuna
vijana wanne ambao walikuwa waki-
fanya shughuli ya kuchenjua dha-
habu hapa. Viongozi wote wa eneo
hili wanajua na tumelalamika sana
kuhusiana kumwagwa ovyo kwa maji
yenye kemikali kwenye makazi yetu”
anasema Masoud Bakari, mkazi wa
eneo hilo.

Anasema ni kiwanda bubu kili-
chokamatwa na waziri, kipo Kkati-
kati ya makazi ya watu na kimekuwa
kikifanya kazi kila siku, ikiendana na
kumwaga majitaka zenye kemikali
kiholela, bila ya kujali uwepo wa wa-
toto wadogo jirani.

“Mheshimiwa Waziri, kiwanda
hiki kipo kwenye nyumba hii tangu
mwaka 2019 na kimekuwa kikifanya
kazi kila siku...kinachotuumiza zaidi,
ni pale kinapotiririsha maji yenye
sumu, ambayo huchezewa na watoto
wadogo

“Tumeshatoa taarifa hizi kwa uon-
gozi wa serikali za kata, lakini hakuna
hatua yoyote iliyoweza kuchukuliwa
kwa wamiliki wa kiwanda hiki, hadi
hivi sasa wewe unafika katika kiwan-

pambana na ujalifu huo.

Kumburu anasema, kiwanda
cha uchenjuaji kilichonaswa ni se-
hemu ya viwanda ambavyo vime-
kuwa vikiweka ‘steelwire; kwenye
mashine wakati wa uchenjuaji
madini na kuwaibia wachimbaji
wadogo, huku serikali nayo ikip-
otezea mapato.

Anasema, Januari 31 mwaka
huu majira ya saa mbili usiku,
waliweka mtego na kufanikiwa
kumkamata Meneja wa Miwanda,
baada ya kubainika wanaweka
‘steelwire’ kwenye mashine waka-
ti wa uchenjuaji madini.

Kumburu anaeleza, baada ya
kumkamata na kutolewa ‘steel-
wire’ hiyo na kutishiwa na ku-
chomwa, ilipatikana  dhahabu
yenye uzito wa gramu 78.9 sawa
na asilimia 90, yenye thamani
ya Sh. 8,302,277.34, huku wak-
iokoa mrabaha wa serikali wa
Sh.581,159.41.

Kumburu anasimulia mkasa

kuwa, walipokuwa wanakagua
kujiridhisha, mfanyakazi mmo-
ja ambaye ni fundi umeme na
mwendeshaji mitambo (opera-
tor) alitoroka baada ya kubainika
kuhusika na tukio hilo, hali iliyow-
alazimu kuwashikilia wenzake.

“Wamiliki viwanda wamekuwa
wakivunja sheria ya Madini kifun-
gu cha sita cha mwaka 2010 na ki-
fungu cha 30 cha Sheria ya Uwazi
na Uwajibikaji wa Rasilimali za
Madini, Mafuta na Gesi... Kanuni
za Masoko za Mwaka 2019,” anase-
ma Ofisa Madini, anayehitimisha
kwa kauli :“ Alikuwa anatorosha
dhahabu na alikuwa anaenda ku-
fanya biashara nje ya soko.”

SOKO MADINI

Emmanuel Kidenya ni Mwe-
nyekiti wa Wafanyabiashara wa
Madini, Soko la Dhahabu Kahama.
Kwanza, anaipongeza serikali
kwa kuwa makini na kuchukua
hatua kwa wafanyabiashara wa-
sio waaminifu anaiomba serikali
kubioresha mfumo wa udhibiti wa
vitendo vya namna hiyo.

Anasema mchimbaji madini
anatumia nguvu nyingi kuyatafu-
ta na anapofika viwandani kupata
soko la fedha za kufuta jasho tena
anaibiwa tena, hivyo anaiomba
serikali katika nafasi ya mlezi wa
wachimbaji, idhibiti hilo, kuwez-
esha hata wachimbaji wasihamie
mkoa mwingine.

Msimamizi wa kiwanda cha uchenjuaji madini, Jumanne Ndosi, akitoa steelwire yenye dhahabu

kwenye mashine. Kando yake ni Ofisa Madini Mkazi wa Mkoa wa Shinyanga, Joseph Kumburu.
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Steelwire’ yenye dhahabu ikiwa ndani ya kinu cha uchenjuaji madini.
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BIASHARA

Na Nimi Mweta

HOMA ya corona hivi sasa in-
aitikisha dunia na kuiweka China
njia panda kibiashara, utalii na
hata uwekezaji. Hilo limeanza
kuangaliwa kwa ficho la tatu’ na
baadhi ya watendaji wa taifa ma-
hasimu wao kibiashara, Marekani.

Waziri wa Biashara wa Mare-
kani, Wilbur Ross, mwishoni mwa
wiki iliyopita aliliambia gazeti
mashuhuri la New York Times,
kuwa ugonjwa huo unaweza kule-
ta mazingira mapya ya kuongeze-
ka kwa nafasi za kazi nchini Mare-
kani.

Hapo anamaanisha kwamba
wawekezaji wakiondoka China
au wakisita kwenda huko. Sababu
siyo tu kuenea hivi sasa,ila kuzuka
tena siku zijazo.

Sababu ya hisia hiyo ni kuwa,
ugonjwa huo umetokana na tabia
iliyokithiri ya hoteli za China za
barabarani kutumia nyama za
wanyamapori wa kila aina.

Historia inaonyesha kuwa, viru-
si vinavyotoka kwa wanyamapori
au ndege wenye uwezo mkubwa
wa kustahimili mazingira magu-
mu, kuliko wanyama wanaofug-
wa, vikiingia kwa binadamu ni
janga la aina yake, kama ilivyo sasa
kwa homa ya corona.

Mtu akiangalia kwa upande
huo, China inaweza kuleta janga
lingine muda wowote, kwani ma-
badiliko ya hali ya hewa kuwa ya
joto, yanaimarisha virusi hivyo.

Mashirika kadhaa ya habari
yaliyonukuu matamshi ya waziri
huyo, yalitofautiana kwa kiasi fula-
ni kuhusu kile alichokisema, kwa
kuhoji kama alisema janga hilo,
linaweza kurudisha nafasi za kazi
Marekani kwenyewe, au Amerika
ya Kaskazini kwa jumla.

Kimsingi, ina maana kuongeze-
ka kwa uwekezaji hasa wa vi-
wanda katika eneo lote hilo, hasa
Marekani na Canada, ingawa
Mexico ni sehemu ya ‘Amerika ya
Kaskazini’ kwa maana ya kijiogra-
fia na kiuchumi, inahesabiwa na
nchi za Amerika ya Kusini.

Siyo mojawapo itakayolengwa
na wawekezaji, baada ya mkataba
uitwao, Nafta, ambao ni mkataba
wa kibiashara wa nchi hizo tatu,
Marekani, Canada na Mexico,
ambako soko huria iliundwa na
kurekebishwa

Bidhaa ikitengenezwa Kkatika
nchi mojawapo, inaweza kuuzwa
kwingineko bila ya ushuru wa
forodha, hali iliyohamisha viwan-
da vingi kutoka Marekani kwenda
Mexico.

Alipoingia madarakani, Rais
Donald Trump alianza kutekeleza
ahadi yake ya kampeni ya kureke-
bisha hali hiyo na hivi karibuni,
mkataba mpya umetiwa saini un-
aorudisha ushuru kidogo tu.

Kinachofanya ajira ianze kupati-
kana kwa wingi zaidi katika ukan-
da wa Bara Marekani, kwamba
China inapoanza kupoteza mvuto
wa kuwekeza viwanda vipya, kazi
zitaelekea zaidi Mexico.

Inaelelezwa, Marekani itafaidi-
ka zaidi kwa wawekezaji wataka-
oondoka China na tayari waliku-
wa na mitambo au miundombinu
Marekani, halafu wakapanua shu-
ghuli zao kwa kuanzisha matawi
China.

Watumishi wa afya, wakiwa katika mavazi maalum ya kujilinda wakilinda eneo la soko la vyakula
lililofungwa huko, Wuhan, China. PICHA ZOTE: MITANDAO.

Janga la corona China linafungua
neema va biashara kwa Marekani

« Dalili ajira mpya kumiminika ‘yanukia’
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Tafsiri yake nini? Kuna
maana kwamba mwele-
keo huo utapungua,
kutokana na hatari za
milipuko ya magonjwa
kuzidi kwa upande wa
China, kwani sababu za
kimazingira zinaashiria
kwamba siyo salama.

Tafsiri yake nini? Kuna maana
kwamba mwelekeo huo utapun-
gua, kutokana na hatari za mili-
puko ya magonjwa kuzidi kwa
upande wa China, kwani sababu za
kimazingira zinaashiria kwamba
siyo salama.

Matamshi ya Waziri Ross, ni jam-
bo linalopaswa kueleweka vyema
kwamba, maana haishii hali halisi
iliyoko sasa, kwani hata maradhi
hayo yakitatuliwa leo kama yalivy-
otatuliwa mengine ya kabla, kuna
suala la woga wa baadaye.

Wilbur Ross, anaonekana kupa-
ta picha kuwa janga la ugonjwa wa
corona kwa njia fulani au nyingine
ni ‘game changer’ kuwa ushindani
wa kibiashara hautakuwa tena
kama mwanzoni na kazi zitarudi
Amerika ya Kaskazini.
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Sababu pekee ya tamati hiyo,
tena aliyotaja kwa kujiamini, ni
athari tarajiwa za muda mrefu zi-
nazotokana na kuzuka ugonjwa la
corona, mustakabali wa mazingira.

Ni kama vile Waziri Ross alikuwa
anaitangazia China janga la kiuchu-
mi la muda mrefu, kwani inaweza
kupona na kuliondoa gonjwa la co-
rona katika miezi michache ijayo
lakini haitapona hofu inayotokana
na gonjwa hilo.

BAADA MUAFAKA

Mtazamo tofauti ni kwamba,
kuna nguvu mpya ya kupambana
na China kiuchumi. Hiyo ni baada
ya Marekani na China kufikia mua-
faka wa hatua ya kwanza kutatua
mgogoro wa ushuru wa forodha

na kutokaq mlingano wa kibi

ashara.

China imekuwa ikiuza bidhaa
nyingi nchini Marekani na kuipatia
kiasi cha wastani, Dola za Marekani
billion 350 kwa bidhaa zinazouzwa
nchini Marekani, kutoka China.

Hata hivyo, wataalamu wana-
kumbusha kuwa Marekani ina hisa
kubwa katika kampuni zinayozali-
sha kutoka China, hali inayoingiza
faida, ila haziongezi ajira nchini
Marekani.

Haitakuwa rahisi kwa China
kuondoa vihatarishi vya kimazin-
gira vya aina ya corona, kwani itah-
itaji kwanza kuacha utamaduni wa
kutumia nyamapori za aina tofauti
kama sehemu ya kinachopatikana
katika hoteli na migahawa nchini
humo.

Inaelekea hakuna utaratibu wa
kuwa na nyama zinazoruhusiwa na
zisizoruhudiwa kwa mpangilio wa
kitamaduni. Hapo inamaanisha,
vitu kama kanuni za dini husika za
wenyeji.

Vilevile, China ina serikali yenye
nguvu na hata kufanya ‘uamuzi
magumu’ na kuyalazimisha mion-
goni mwa watu na kuna uweze-
kano wa kuwekwa sheria bayana,
kuhusu utumiaji wa wanyamapori,
hata ingekuwa ni kufuta matumizi
hayo na kubakizawanyama wa
kufugwa pekee.

Ina maana kwamba, Marekani
kwa sasa intarajiwa kupaa katika
ushindani wa uchumi na China,
kwani mabadiliko ya mazingira du-
niani yanaiweka nchi hiyo katika
mazingira magumu ya kushindana
kiuchumi.

Wakati ushindani upo katika
gharama za uzalishaji (mishahara
nguvukazi, wataalamu na ununuzi
au ubunifu wa teknolojia), sasa
kuna tatizo lingine la kuhofia mli-
puko kama huo, unaoweza kuvu-
ruga mazingira ya ufanyaji biasha-
ra kwa miezi kadhaa.

Sababu ni kwamba, kuna kila
aina ya vianzio vya ugonjwa kama
huo kwani idadi ya wanyama ‘wa-
sio safi’ wanaoliwa nchini humo
ni kama haihesabiki na sasa virusi
vyao vinajengeka kimazingira, vi-
kihamia kwa watu wanaokula ny-
ama hizo kwa urahisi zaidi, tofauti
na ilivyokuwa awali.

Ni mtego wa kimazingira ambao
unaweza kuisaidia Marekani kwa
kina kuanzia sasa, kampuni kubwa
zikianza kupima shughuli zao Chi-
na na kuzipangua.
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Madiwani walia na biashara ya ngono

Na Mwandishi Wetu, MBEYA

ADIWANI wa Hal-

mashauri ya Jiji la

Mbeya, wameanza

kutafuta njia za ku-
tokomeza biashara ya ngono
inayofanyika katika baadhi ya
maeneo ikiwamo eneo la Mafiati
baada ya kuelezwa na wananchi
kuwa ni keri.

Mjadala wa kupambana na bi-
ashara hiyo, uliibuka jana kwenye
kikao cha kawaida cha Baraza la
Madiwani wa Halmashauri hiyo
baada ya Diwani wa Forest, Hen-
ry Mwangambaku, kudai kuwa
biashara hiyo inafanyika kwenye
makazi ya watu na kusababisha
kondomu zilizotumika kuzagaa
mitaani.

Mwangambaku alisema katika
eneo la Mafiati inapofanyika bi-
ashara hiyo, yametokea matukio
mengi ya watoto kukutwa wakip-
uliza kondomu zilizotumika wak-
idhani ni mapulizo hali ambayo
ni hatari kwa afya zao.

Aliiomba halmashauri kuweka
taa katika eneo hilo ili zisaidie
kuwaondoa madada poa wanao-
fanya biashara hiyo kwa maelezo
kuwa hawapatani na mwanga
na huwa wanapenda kujificha
sehemu za giza kama ilivyo sasa
kwenye eneo hilo.

“Tunahangaika namna ya ku-
punguza maambukizi ya virusi
vya Ukimwi katika jiji letu lakini
tujaribu kupambana pia na baa-
dhi ya vyanzo. Pale Mafiati kuna
biashara haramu ya kina dada
kuuza miili yao na ni eneo la
makazi ya watu, tunatakiwa tui-
tokomeze,” alisema Mwangam-
baku.

Diwani wa Sisimba, Geofrey
Kajigili, alisema katika baadhi
ya miji iliyoendelea duniani, bi-
ashara hiyo imehalalishwa na wa-
fanyabiashara hao wanalipa kodi,
hivyo akadai kuwa wanaipinga
kwa sababujiji hilo halijaendelea.

Kajigili alisema kutokana na
maendeleo kuongezeka ipo siku
watatakiwa kutafuta namna ya

kuboresha mazingira ya biashara
hiyo ili wahusika walipe kodi.

“Huu ni ukweli ambao lazima
upingwe kwa sababu ya mazingi-
rayetu na ndio uhalisia wenyewe,
ipo siku hata sisi tutakuja kuhalal-
isha biashara hii,” alisema Kajigili.

Baadhi ya madiwani alipinga
vikali hoja hiyo ya Kajigili wakidai
kuwa biashara hiyo ni haramu
kwa mujibu wa sheria za nchi
na ni lazima ipingwe kwa namna
yoyote. Diwani wa Nsalaga, David
Ngongo, alisema Watanzania ha-
watakiwi kwa namna yoyote ku-
fikiria kuhalalisha biashara hiyo
kwa maelezo kuwa ni biashara
ambayo inaendana na tamaduni
za wazungu na sio tamaduni za
waafrika.

Ngogo alisema biashara hiyo
pia inaharibu maadili ya watoto
ambao wanawashuhudia kina-
dada wanaofanya biashara hiyo
na kwamba ndio maana wakati
mwingine wanaongezeka.

Meya wa Jiji la Mbeya, Mchun-
gaji David Mwashilindi, alisema

kwa sasa wanashirikiana na Jeshi
la Polisi kutokomeza biashara
hiyo kwa kuwakamata madada
poa wanaojiuza katika eneo la
Mafiati na kuwaweka ndani.

Alisema kwa sasa wataanza
kufanya kama Jiji la Dodoma
walivyofanya na alidai kuwa
wao wakiwakamata wanawafiki-
sha mahakamani na kuwafunga
miezi isiyopungua miwili na wak-
ishaachiwa hawarudi tena kwe-
nye kazi hiyo.

“Tunashirikiana sana na OCD
(Mkuu wa Polisi wa Wilaya),
wamekuwa wakikamatwa na
kushughulikiwa na sisi tunatama-
ni sana biashara ile ikome maana
tunaokoa vijana wetu wasijiingize
huko,” alisema Mwashilindi.

Hata hivyo alisema kuweka
taa katika eneo la Mafiati ili ku-
wafukuza haitasaidia kwa mael-
ezo kuwa machangudoa hao wa-
napenda kukaa kwenye mwanga
ili waonekane na wateja wao
na hivyo wakiwekewa taa ndio
watajiachia zaidi.

Baadhi ya
wajasiri-
amali wa-
dogo wak-
iendelea
na pilika
pilika zao
za biashara
katika eneo
ambalo ha-
liruhusiwi
kufanya
shughuli
z0zote,

nje ya
Hospitali
va Kanda
va Rufani
va Mbeya
~jana.
PICHA:
NEBART
MSOKWA

Wafanya sherehe kwa kupatiwa umeme

Na Nebart Msokwa, MBEYA

inda katika Halmashauri ya
Wilaya ya Mbeya, wamefanya
sherehe kuishukuru serikali kwa
kuwapelekea umeme kupitia
wakidai kuwa hawakuwahi
kuwa na ndoto ya kupata hu-
duma hiyo.

Walifanya sherehe hizo juzi
kijijini hapo kwa kuwaalika
viongozi mbalimbali wa serikali,
vyama vya siasa vya kata hiyo
na baadhi ya maofisa wa Jeshi
la Magereza wanaosimamia
Gereza la Kawetere ambao pia
wameguswa na mradi huo.

Msimamizi wa Gereza la
Kawetere, James Kandiro, alise-
wakuwahi kuwa na matumaini
ya kupata umeme lakini kwa
sasa wameshaletewa na wa-
naunganishiwa kwenye nyumba

zao kwa bei nafuu kuliko mae-
neo ya mjini.
Alisema kutokana na huduma

wameshaanza kuanzisha shu-
ghuli mbalimbali za maen-
deleo ambazo zinatumia nishati
hiyo.

Alisema baadhi wameanza
harakati za kuanzisha viwanda
vidogo vya kuchomelea vyuma,
wengine wameanza kununua
mashine za kusaga na kukoboa
zinazotumia umeme na baadhi
wameanzisha saluni.

“Tunamshukuru Rais Magu-
fuli kwa kutekeleza ahadi am-
bazo alituahidi wananchi wake,
amekuwa akitekeleza miradi ya
barabara, umeme, viwanja vya
ndege na sasa ametukumbuka
na sisi ambao hatukuwahi kuwa
na fikra za kupata umeme sasa
nyaya zimesambaa kila kona,”
alisema Kandiro.

Alisema mbali na kuwaletea
umeme huo, pia Rais John
Magufuli aliwachangia Sh. mil-
ioni 12 alipokuwa ziarani mkoa-
ni Mbeya mwanzoni mwa Mei,
mwaka jana, kwa ajili ya ujenzi
wa vyumba vya madarasa katika
Shule ya Msingi Ipinda.

Naye Mwenyekiti wa Ki-
jiji hicho, Mathias Mayemba,
aliwataka wananchi ambao
hawajaunganishiwa  huduma
hiyo kuendelea kuwasiliana na
viongozi kwa kulipia Sh. 27,000
na kwamba wasikubali kuungan-
ishiwa na mtu ambaye hahusiki.

Aliwataka wananchi kuitumia
vizuri huduma hiyo kwa kuji-
letea maendeleo ikiwamo kubu-
ni miradi mbalimbali ili tija ya
serikali kuwapelekea huduma
hiyo ionekane.

“Tulikuwa tunauona umeme
tukienda mjini lakini sasa hivi
na sisi tumekumbukwa, hii in-
aonyesha kuwa ni kweli serikali

yetu ya sasa inawajali pia wan-
yonge, na sasa ili kufaidi hu-
duma hii ni lazima tuungane na
Rais wetu kwa kufanya kazi kwa
bidii,” alisema Mayemba.

Alisema baada ya Serikali ku-
wapelekea huduma hiyo kwa
sasa wanaendelea na harakati za
hapo ili kuondokana na adha ya
kutembea umbali mrefu kwenda
kufuata huduma za Afya katika
vijiji jirani.

Naye Theresia Kandonga,
miongoni mwa viongozi wa Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM) walio-
hudhuria sherehe hiyo, aliwata-
ka wananchi hao kuchangamkia
fursa za kiuchumi zitokanazo na
umeme.

Aliwataka wananchi hao ku-
toishia kuipongeza Serikali kwa
maneno bali wafanye kazi kwa
bidii kama ambavyo rais Magu-
fuli amekuwa akisisitiza mara
kwa mara.

Wajitosa kilimo

cha maparachichi

Na Nebart Msokwa, MBARALI

Lunwa Kata ya lgurusi, Mbarali
mkoani Mbeya, wameamua
kujikita kwenye kilimo cha
maparachichi wakiamini kuwa
za0 hilo litawanufaisha na
uchumi wa viwanda.

Wakizungumza na Nipashe
juzi, baadhi ya wananchi
wameamua kulima mapara-
chichi wakiwa na mata-
rajio makubwa ya kuinuka
kiuchumi katika maono ya
serikali kuhimiza uwekezaji wa
viwanda.

Mmoja wa wananchi
hao, Meshack Mkwama
alisema wameamua kuanza
kuchangamkia fursa kwenye
Kilimo cha maparachichi ku-
tokana zao hilo kuwa na soko
kubwa la ndani na nje ya nchi.

Alisema wamejifunza
kwa wakulima wa Wilaya ya
Rungwe na Mkoa wa Njombe
ambao tayari walianza muda
mrefu kunufaika na soko la
mazao hayo na kwamba na
Wwao wameona wajaribu kuzali-
sha ili wanufaike pia.

“Sisi tumekuwa tukizalisha
mazao ya chakula ambayo
ndio hayo tunayatumia kama
mazao ya biashara, sasa
tumeamua tuanze kuzalisha
zao hili na tulifanye kuwa ndio
zao letu rasmi la biashara,
tutatumia pia kama chakula
kwa ajili ya afya,” alisema
Mkwama.

Naye Yohana Mgulo, ambaye
pia ni mkulima, alisema wal-
ishaambiwa na wataalamu wa
Kilimo cha zao hilo kwamba
ardhi yao inaweza kustawisha
zao hilo na hivyo ndio maana
wameamua kuanza kuzalisha.

Aliwaomba wazalishaji wa
miche ya maparachichi ku-
punguza bei ya miche hiyo ili
wakulima wengi zaidi waha-
masike na kuanza kulima to-
fauti na sasa ambapo matajiri
ndio wanalima zaidi.

Taasisi ya Utafiti wa Kilimo
(Tari) Kituo cha Uyole, baada
ya kubaini uwapo wa mwamko
hicho kwenda kununua miche
ya matunda kwenye kituo hi-
cho, wameamua kuanza kutoa
elimu.

Mtafiti wa matunda ku-
toka Tari Uyole, Daud Mbogo,
alisema kwa sasa wanatarajia
kutoa elimu ya kilimo cha
matunda kwa wananchi milioni
tano wa Mikoa ya Kanda ya
Nyanda za Juu Kusini.

Alisema elimu hiyo itakuwa
endelevu katika maeneo yote
ambayo yamebainika kuwa
na uwezekano wa zao hilo
kustawi na akawataka wa-
nanchi kujitokeza kwenda
kununua miche iliyofanyiwa
utafiti kwenye kituo hicho.
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Watumishi watakiwa kuwa waadilifu

Na Augusta Njoji, DODOMA

ATIBU Mkuu wa Wiz-
ara ya Viwanda na
Biashara, Prof. Riziki
Shemdoe, amewa-
taka watumishi wa wizara hiyo
kufanya kazi kwa uadilifu ili
Tanzania ifikie uchumi wa kati
unaotegemea viwanda.
Prof. Shemdoe alitoa kauli
hiyo jana wakati akizungumza
na watumishi hao baada ya

makabidhiano ya ofisi na Ka-
tibu Mkuu aliyemaliza muda
wake Prof Joseph Buch-
Ahsema wizara h1yo imebe-
ba ajenda ya serikali ya kuifan-
ya Tanzania kuwa ya viwanda,
ili kukuza uchumi na kucho-
chea maendeleo ya watu.
“Tujue sisi tumepewa juku-
mu kubwa ambalo tunapaswa
kufanya ili wizara hii itoe ma-
tokeo yanayotarajiwa na Rais

John Magufuli,” alisema.

Alisema watumishi wana-
paswa kufanya kazi kwa bidii,
weledi na uadilifu ili kuyafikia
matarajio hayo.

“Namshukuru Rais kwa ku-
niamini na kuniona ninafaa na
kuteuliwa kwenye wizara hii,
ninachowaomba ushirikiano
wa kutosha katika utendaji
wa kazi kama mlivyoonyesha
ushirikiano kwa Katibu Mkuu
mstaafu,”alisema.

Aliongeza: “Nawahakikishia
kuwapa ushirikiano na wakati
wote ofisi yangu itakuwa wazi
bila kikwazo chochote muda
wote nitapatikana nitakapohi-
tajika.”

Naye, Katibu Mkuu aliyem-
aliza muda wake Prof. Buch-
weishaija, alisema wizara hiyo
ina watu wanaojituma na ku-
fanya kazi kwa bidii na kuwa-
taka kumpa ushirikiano katibu
huyo.
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jana. Benki h|yo kwa kushiriki ana vvanancm wa eneo h||o na Mtaa ya Swaswa vvahpanda miti 500 ikiwa ni Juhudl za kuunga
mkono utunzaji wa mazingira wa Jiji hilo. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Mbunge awataka wanawake kugombea uongozi

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

MBUNGE wa Viti Maalum
(Chadema), Sophia Mwaka-
genda, amewataka wanawake
kujitokeza kugombea nafasi
ya ubunge na udiwani katika
uchaguzi mkuu, mwaka huu
badala ya kuwa wapiga debe.

Alitoa kauli hiyo jana wakati
akizungumza na viongozi wa
ngazi mbalimbali wa Baraza
la Wanawake wa chama hicho
(BAWACHA) kwenye ziara wal-

iyoifanya ya kujifunza shughuli
mbalimbali zinazofanywa na
Bunge na miradi inayotekele-
zwa na serikali ya makao
makuu.

Aliwataka kuwa na ujasiri
na kujiamini kwenye uchaguzi
huo badala ya kuwa wasindiki-
zaji na wapiga debe wa wen-
gine kila unapofika wakati wa
chaguzi.

Aliwahimiza  kuhakikisha
katika uchaguzi huo wanaingia
kwenye ushindani wa kugom-
bea nafasi hizo muhimu kwao

bila kuhofia. “Mjipange na myji-
amini jitokezeni kwa wingi ili
mpate uwakilishi kutoka kwe-
nye maeneo,” alisema.
Mwakagenda aliwataka
viongozi hao kuitumia ziara
hiyo waliyoifanya kuwa cha-
chu ya kujiimarisha wao we-
nyewe pamoja na chama chao.
“Ziara kama hizi ni fursa
kwenu ya kujifunza hivyo
ninawaomba muitumie kwa
malengo ya kujiimarisha ki-
maendeleo kwa maeneo
yenu mnayotoka na kwa ma-

slahi ya chama chetu na si
vinginevyo,”alisema.

Kwa upande wake, mmoja
wa wanawake hao, Kissa Swil-
la, aliiomba serikali kuhakiki-
sha kunakuwa na tume huru
ya uchaguzi ili taifa lipate vion-
gozi kwa haki.

Kissa aliwatala Watanzania
wajitokeze kwenye kujiandiki-
sha na kupiga kura ili waweze
kuwachagua viongozi wan-
aohitajika katika kuhakikisha
maendeleo yanakuwapo nda-
ni ya taifa.

]
Tanroad
yatakiwa
kufanya
kazi saa 24

Na Renatha Msungu, DODOMA

MKUU wa Wilaya ya Do-
doma, Patrobas Katambi, ameu-
taka Wakala wa Barabara nchini
(Tanroads) kufanya kazi usiku
na mchana kuweka mawe ka-
tika eneo korofi la Barabara ya
Dodoma-Iringa eneo la Mpunguzi,
ambayo imeharibika na kusababi-
sha magari kukwama.

Katambi alitoa kauli hiyo jana
alipotembelea eneo hilo kujionea
kutokana na magari kukwama.

Alisema wanatakiwa kuchukua
hatua za haraka kuhakikisha bara-
bara hiyo inaimarika ili kutatua
msongamano wWa magari kwenye
eneo hilo.
~Katambi alisema eneo hilo
linapaswa kujenga karavati ili
kuruhusu maji kupita kutokana
na kuwa na mkondo mkubwa wa
maji.

Alisema ubovu wa barabara
hiyo umetokana na mvua zina-
zoendelea kunyesha na kusaba-
bisha magari kukaa muda mrefu
kwenye eneo hilo.

“Katika eneo hili hapajawahi
kutokea tatizo kama hili, lakini
mvua zinazoendelea kunyesha
zimesababisha madhara haya, tu-
kumbuke kuwa eneo hili lilikuwa
ni mkondo wa maji, lakini baada
va lami kuwekwa kalavati hali-
Jawekwa, sasa mvua zikizidi maji
yanafuata mkondo wake,” alisema
Katambi.

Alisema eneo lenye shida ni
kutoka Nyang'hali hadi Chipogolo
na barabara imeharibika kwa
kiwango kikubwa.

Naye, Mhandisi matengenezo
wa Tanroads, James Ngoswe,
alisema awali katika eneo hilo
hapakuwa na shida yoyote, lakini
baada ya mvua kubwa kunye-
sha mkondo wa maji umechimba
barabara na kusababisha madhara
hayo.

“Tumeshachukua hatua tu-
napeleka mawe ili kujaza katika
eneo la barabara lililochimbwa
na maji ya mvua zinazoendelea
kunyesha, jana tulileta lori tisa za
mawe, asubuhi tumeleta lori nne
na kuna nyingine mbili zinakuja
na mawe yote hayo tutayatumia
kujaza hii sehemu kisha tutaweka
changarawe laini ili magari yapite
wakati tunasubiri hatua nyingine
kuchukuliwa,” alisema Ngowe.

Mmoja wa madereva, Charles
John, alisema madereva, abiria na
wakazi wa eneo hilo wanashiriki-
ana kwa pamoja ili kujaza mawe
yaliyofikishwa na Tanroads katika
eneo hilo.

“Wakati tunaendelea kuweka
mawe kuna upande magari
madogo kama costa na mengine
yanaweza kupita kwa kupokeza-
na, likipita moja lingine litasu-
biria, huo ndio utaratibu tunaou-
tumia,” alisema.

Kwa upande wake, Mstahiki
Meya wa Jiji la Dodoma, Prof. Da-
vis Mwamfupe, aliitaka Tanroads
kuchukua tahadhari mapema kwa
kuwa yapo maeneo yanayoone-
kana kwa macho kuwa ni mazuri,
lakini ni mabovu.
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SMZ
yatekeleza
malengo ya
Mapinduzi
1964

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi Ofisi
ya Makamu wa Pili wa
Rais, Mohammed Aboud
Mohammed, amesema
serikali katika awamu zote
imeendelea kutekeleza
malengo ya Mapinduzi
ya Zanzibar mwaka 1964
yaliyoachwa na mare-
hemu Mzee Abeid Amani
Karume. ) )

Kauli hiyo aliitoa wakati
akijibu swali la nyongeza
lililoulizwa na Mwakilishi
wa Jimbo la Mkwajuni,
Ussi Yahya Haji, ahyetaka
kujua serikali zmayaende—
leza vipi malengo ya Map-
induzi hayo yaliyoachwa
na Hayati Mzee Abeid
Amani Karume. )

Alisema Mapinduzi
hayo yaliondoa utawala
wa kikoloni katika visiwa
vya Unguja na Pemba na
yalikuwa ni chachu ya
harakati za maendeleo iki-
wamo elimu na afya bora.

Aboud alisema serikali
ya awamu vya saba ina-
chukua jitihada kuhakiki-
sha inafanikisha malengo
hayo.
~ Akijibu swali la ku-
jengwa hoteli katika eneo
la Mangapwani lilowekwa
jiwe la msingi na marehe-
mu Karume, Waziri Aboud
alisema ujenzi huo ulirati-
biwa kujengwa na Serikali
ya Jamuhuri ya Muungano
wa Tanzania hivyo serikali
itaiandikia barua serikali
hiyo ili kujua ujenzi huo
umefikia wapi.

Alieleza kuwa historia
inaonyesha kuwa jiwe
hilo la msingi liliwekwa
katika kipindi cha miaka
ya 1969/1970. o

Naye, Naibu waziri
wa wizara hiyo, Mihayo
Juma Nunga, akijibu swali
la msingi lililoulizwa na
Mwakilishi huyo, aliye-
taka kujua serikali inatoa
kauli gani kuhusu bango
la marehemu Karume
linalosema marehemu
Karume ameuawa Kili-
chokufa ni Kiwiliwili
mawazo na fikra zake zipo
na zinaendelea kudum-
ishwa milele.

Alisema, serikali inaen-
deleza usemi huo kwa
vitendo kwa kuimarisha
na kudumisha amani na
utulivu na kutoa huduma
bora za kijamii ikiwamo
maji, afya, elimu, miun-
dombinu mbalimbali na
maendeleo ya kiuchumi na
kiutamaduni.

Mil. 65/- kmmarlsha zao la karafuu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

IZARA ya Biashara
na Viwanda imese-
ma kuwa imepan-
ga kutumia Sh. mil-
ioni 65 kwa ajili ya kuimarisha
ulinzi wa zao la karafuu.

Hayo yalielezwa na Naibu
Waziri wa wizara hiyo, Hassan
Khamis Hafidh, wakati akijibu

swali katika kikao cha Baraza
la Wawakilishi, aliloulizwa na
Mwakilishi wa Jimbo la Konde,
Omar Seif Abeid.

Alitaka kujua serikali imepan-
ga kutumia kiasi gani cha fedha
kwa ajili ya kuimarisha zao la
karafuu. Alisema kwa sasa kiasi
cha Sh. milioni 50 kimekwisha-
tolewa kwa ajili ya ulinzi wa zao
hilo.

Alieleza kuwa serikali kupi-

tia Shirika lake la Biashara la
Taifa (ZSTC), imetoa elimu kwa
wananchi kuhusu ubaya wa
kuchanganya makonyo na
karafuu. Alisema inaonekana
kwamba kuna watu wamekuwa
wakaidi na hawataki kusikia li-
cha ya elimu inayotolewa kuhu-
su kutochanganya karafuu na
makonya na hali hiyo
inasababisha kushusha kiwango
cha karafuu.

“Kwa vile serikali imekuwa iki-
chukua juhudi kubwa kuelimisha
watu na bado hawataki kusikia,
serikali itamchukulia hatua mtu
yeyote atakayepatikana na hatia
hiyo kwa mujibu wa kanuni ya
26 ya Sheria ya Maendeleo ya
Karafuu,” alisema.

Alieleza kuwa mtu yeyote am-
baye atachakachua karafuu , am-
etenda kosa na akitiwa hatiani
atawajibika.

Mwakilishi wa Viti Maalum Vijana, Viwe Khamis (kulia), akizungumza na Naibu Waziri wa Ofisi ya Rais Zanzibar, Tawala za Mikoa,
Serikali za Mitaa na Idara Maalum za SMZ, Shamata Shaame Khamis, nje ya ukumbi wa Baraza la Wawakilishi, mjini Zanzibar jana.
PICHA: RAHMA SULEIMAN

Z'bar yakusudia kujenga shule za ghorofa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WIZARA ya Elimu na Mafunzo
ya Amali, imesema malengo ya
wizara ni kujenga shule za ghoro-
fa ambazo zitakuwa na uwezo wa
kuchukua wanafunzi wengi kwa
wakati mmoja.

Naibu Waziri wa wizara hiyo,
Simai Mohamed Said, alisema
hayo wakati akijibu swali la
Mwakilishi wa Jimbo la Konde
Omar Seif Abeid, aliyetaka ku-

jua ujenzi wa shule za ghorofa
ikiwamo ya Wingwi Pemba kwa
kiasi gani utapunguza tatizo la
msongamano wa wanafunzi.

Naibu waziri huyo alisema
ujenzi wa shule za ghorofa un-
aofanywa hivi sasa umesaidia
kupunguza msongamano wa wa-
nafunzi ambao umewafanya baa-
dhi ya wanafunzi kusoma huku
wamekaa sakafuni.

Alisema Shule ya Sekondari ya
Wingwi Pemba, ujenzi wake am-
bao umefadhiliwa na Benki ya

Dunia umeleta unafuu mkubwa
na kupunguza wanafunzi kutem-
bea masafa marefu.

Alisema shule sita zilizo-
funguliwa hivi karibuni katika
sherehe za miaka 56 ya Mapin-
duzi ya Zanzibar, zimeleta faraja
kubwa na matarajio ya wizara ni
wanafunzi kufanya vizuri katika
mitihani ya taifa.

“Shule sita zilizofunguliwa hivi
karibuni ambazo ni za ghorofa
kwa kiasi kikubwa zitapunguza
msongamano wa wanafunzi, la-

kini shule hizo zote zimepatiwa
vifaa vya maabara kwa ajili ya
masomo ya sayansi,” alisema.

Simai alizipongeza taasisi
za fedha za kimataifa Benki ya
Dunia pamoja na Benki ya Ki-
arabu kwa Maendeleo ya Afrika
(BADEA) kwa msaada wake ka-
tika sekta ya elimu.

Alieleza kuwa BADEA im-
ekubali kujenga jumla ya shule
tano za ghorofa Unguja na Pem-
ba, makubaliano ambayo yameti-
wa saini mwishoni mwaka jana.
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NSSF yaburuza waajiri 34 mahakamani

Na Woinde Shizza, ARUSHA

HIRIKA la Mfuko wa Hifa-

dhi ya Jamii (NSSF) Mkoa

wa Arusha, limewafikisha

mahakamani waajiri 34,
wadaiwa sugu kutoka kampuni
mbalimbali mkoani hapa, wakid-
aiwa kiasi cha zaidi ya Sh. bilioni
716.

Akiongea na vyombo vya
habari jana, Meneja wa NSSF
mkoani hapa, Juma Mwita, amese-
ma kuwa shirika hilo limefikia
hatua hiyo baada ya kujiridhisha
kuwa kampuni hizo zimeshindwa
kuwasilisha michango ya wana-

chama kwa muda mrefu licha ya
hatua ya majadiliano mbalimbali
kufanyika.

“Sheria inaelekeza kila mwajiri
kuhakikisha anawasilisha
michango ya wafanyakazi wake
kwa wakati ila kwa baadhi ya
waajiri wameshindwa kutii she-
ria, sisi kama shirika tumeona njia
sahihi ni kutumia mahakama,”
alisema.

Kadhalika, alisema waajiri
hao wamesababisha usumbufu
mkubwa kwa wafanyakazi wao li-
cha ya wanachama kuchangia, la-
kini waajiri wamekuwa wagumu
kuwasilisha michango yao jambo

ambalo ni ukiukwaji wa sheria.
Alisema kuwa katika kiasi hi-
cho cha fedha baadhi ya waajiri
zikiwamo kampuni za ukandara-
si, zimeanza kuonyesha nia ya ku-
punguza madeni na hadi sasa kia-
si cha Sh. milioni 400 kimelipwa
kati ya Sh. bilioni 716 wanazodai.
Alizitaja baadhi ya kampuni zina-
zodaiwa madeni makubwa kuwa
ni pamoja na Chuo cha Mount
Meru, Kijenge Animal, Pride Tan-
zania, Tanzania One Mining.
Alisema Shirika la NSSF Mkoa
wa Arusha lina zaidi ya kam-
puni 2,200 yenye wanachama
wanaochangia, lakini miongoni

mwa kampuni hizo zimeshindwa
kuwasilisha michango ya wana-
chama wao na kufikia deni zaidi
ya Sh. bilioni saba.

Mwita aliwaonya baadhi ya
waajiri ambao hawawasilishi
michango ya wanachama kwa
wakati kuwa, watachukuliwa hat-
ua kali kwa kufikishwa mahakam-
ani kwa kuwa wanawanyima haki
stahili za wanachama wachangi-
aji.

Alisema taratibu zinaelekeza
kuwa mwajiri asiye wasilisha
michango ya wanachama ndani
ya miezi sita atachukuliwa hatua
kali za kisheria.

va Shinyanga juzi, kwenye sherehe za Maadhimisho ya Miaka 43 ya Kuzaliwa kwa CCM. PICHA: MARCO MADUHU

TakKukuru yaipa angalizo NGS

Na Happy Severine, SIMIYU

TAASISI ya Kuzuia na Kupamba
na Rushwa (Takukuru) Mkoa wa
Simiyu, imesema kuwa kampuni
ya NGS ya mjini Bariadi, ambayo
ilikuwa miongoni mwa kampuni
zilizonunua pamba mwaka jana,
imekuwa na usumbufu kulipa
madeni ya wakulima na tozo ny-
ingine.

Kampuni hiyo ambayo inami-
likiwa na Mbunge wa Jimbo la
Itilima, mkoani humo Njalu Silan-
ga, ilikuwa miongoni mwa kam-
puni 10 zilizohojiwa na Takukuru
na kutakiwa kulipa madeni ya
wakulima ndani ya wiki moja.

Kaimu Kamanda wa Takukuru
mkoani hapo, Alex Mpemba, alise-
ma hayo wakati wa kukabidhi kia-

si cha Sh. milioni 26 za wakulima
ba, Wilayani Busega ambazo zil-
irejeshwa na viongozi wa Amcos
baada ya kufanyia matumizi men-
gine. Mpemba alisema kuwa kam-
puni nyingine tisa zimetekeleza
makubaliano hayo kwa kiwango
kikubwa huku baadhi zikimaliza
madeni yao kwa wakati ikiwamo
kampuni ya NSAGAL Co.Ltd na
nyingine ziko kwenye hatua za
mwisho.

Alisema kuwa NGS inadaiwa
zaidi ya Sh. bilioni tatu yakiwamo
madeni ya wakulima, ushuru wa
Amcos pamoja na halmashauri,
huku wakulima wengi ambao ha-
jalipwa ni kutoka katika jimbo la
Itilima ambako mkurugenzi wa
kampuni hiyo ni mbunge.

“Hata halmashuari yake inam-
dai kiasi kikubwa cha pesa, toka
tumewekeana hayo makubaliano
kampuni hiyo haijaonyesha jiti-
hada zozote za kuanza kulipa deni
hilo, wakati wengine wakifanya
jitihada za kumaliza madeni yao
na wametuletea mrejesho NGS
hakuna alichofanya,” alisema
Mpemba.

Alisema Takukuru itawachuku-
lia hatua kali viongozi wa kampu-
ni hiyo kwa kushindwa kutekeleza
makubaliano hayo, huku akibaini-
sha kuwa wameiongezea muda
wa siku mbili ihakikishe inalipa
deni hilo.

“Tumewasiliana na viongozi
wa kampuni, lakini tunaona ha-
wana dalili zozote za kulipa deni
hilo, na ndiyo kampuni iliyobaki

ikidaiwa deni kubwa sana, tume-
wapa tena siku mbili walipe deni
lote, wakishindwa tutachukua
hatua nyingine kali zaidi,” alisema
Mpemba.

Kaimu kamanda huyo wa
Takukuru alisema kuwa taasisi
hiyo imefanikisha zaidi ya Sh.
milioni 100, pesa mbazo zilikuwa
za wakulima kwa ajili ya kulip-
wa baada ya kutumiwa kwenye
matumizi mengine na viongozi wa
Amcos.

Katika ulipaji wa pesa hizo,
Mrajisi wa vyama vya ushirika
mkoa, Ibrahimu Kadudu, aliwa-
taka wakulima kuanza maandal-
izi mapema ya kufungua akaunti
benki, kwa kuwa malipo ya msimu
wa mwaka huu yatafanyika kwa
njia mfumo wa benki.

]
Nyumba

salama
kuokoa
watoto
wa kike

Na Sabato Kasika

NYUMBA salama huwaokoa
watoto wa kike dhidi ya
vitendo ya ukeketaji vina-
vyofanywa na baadhi ya
makabila nchini.

Dar es Salaam na Mkuru-
genzi wa shirika lisilo la
kiserikali la Hope for Girls
and Women Tanzania last,
Mugumu Serengeti, mkoani
Mara, Rhobi Samwelly, kwe-
nye maadhimisho ya kupinga
ukeketaji duniani.

Alisema utoaji wa elimu va
kupinga ukeketeji itolewe, la-
kini kikubwa zaidi ni kujenga
nyumba salama ili watoto wa
kike wakimbilie huko.

“Shirika letu limeokoa wa-
sichana 1,807 kwa kuwalea
katika nyumba salama tuna-
zomiliki ikiwamo ya Suguti
na Butiama,” alisema Rhobi.

Alisema, serikali na wadau
wa kupinga ukatili imejitahidi
kutoa elimu, ili jamii iachane
na vitendo hiyo, lakini bado
Vipo, hivyo nyumba salama
zitumike kuokoa watoto wa
kike.

“Sio kwamba ninapinga
elimu, bali ninachoshauri
ni kujenga nyumba salama
nyingi zaidi kwa kuwa
zimekuwa kimbilio la wa-
toto wanaokwepa ukeketaji,”
alisema.

Naye mwakilishi wa jeshi
la polisi kwa upande wa
dawati la jinsia, Faidha Sulei-
man, alisema, ukeketaji ni
kosa la jinai.

“Mwaka huu unagawanyika
kwa mbili, hivyo tunajua
kwamba kwa Mkoa wa Mara
kutakuwa na ukeketaji, nasi
tumeshajipanga kukabili-
ana na tukio hilo,” alisema
Faidha.

Kadhalika, alisema polisi
ina mkono mrefu na ina
watu wake ndani ya jamii na
kwamba ana uhakika wazazi
watakaothubutu kukeketa
watoto wao, watakumbana
na mkondo wa sheria.

Kwa upande wake Mwak-
ilishi Mkazi wa Shirika la
Kimataifa la ldadi ya Watu
na Maendeleo (UNFPA)
Tanzania, Jacqueline Mahon,
alisema, watoto wa kike
wanaokimbia ukeketaji ni wa
kupongezwa na kutiwa moyo.

“Hawa wanatakiwa kuwa
mabalozi wa kusaidia kup-
inga vitendo vya ukeket-
aji katika jamii, hivyo ni
muhimu kuwatia moyo kwa
uamuzi wa kukimbia ukeket-
aji nyumbani kwao,” alisema
Mahon.
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BN Mtoto wa siku moja aambukizwa
virusi vya ugonjwa wa Corona

Wakenya kumuaga
Moi kuanzia kesho

NAIROBI, Kenya

BELJING, China

IBADA ya wafu kumkumbuka
Rais wa pili wa Kenya, Daniel
Arap Moi, aliyefariki dunia wiki
hii jijini Nairobi akiwa na umri
wa miaka 95, itafanyika wiki
ijayo.

Maofisa wa serikali jijini Nai-
robi wamesema kuwa, siku ya
Jumanne wiki ijayo, itakuwa ni
siku ya mapumziko, kutoa nafasi
kwa raia wa nchi hiyo kuhud-
huria ibada hiyo itakayofanyika
katika uwanja taifa wa Nyayo,

Katika hatua nyingine, mwili
wa Moi utapelekwa katika ma-
jengo ya bunge kuanzia siku ya
Jumamosi hadi Jumatatu wiki
na wananchi watapata fursa
va kumuaga kiongozi wao wa
zamani kati ya saa mbili asubuhi
na saa 11 alfajiri.

Wakenya wanaendelea na
maombolezo ya kitaifa, hadi
atakapozikwa kiongozi huyo wa
zamani ambaye anakumbukwa
kwa mambo mbalimbali aliyoya-
fanya, waliompenda wakisema,
alikuwa kiongozi shupavy,
mkarimu aliyehubiri amani na
mshikimano nchini humo.

Wakosoaji wa uongozi wake
wanasema alikuwa dikteta. Moi
aliyeongoza Kenya kwa miaka
24 anatarajiwa kuzikwa wiki
ijayo.

RFI
Sudan yatoa ufafanuzi
mazungumzo
yake na Israeli
KHARTOUM, Sudan

BARAZA |la Mawaziri la serikali
ya mpito ya Sudan, limesema
kiongozi wa kijeshi, Jenerali
Abdel Fattah al Burhan, hakutoa
ahadi zozote kwa Waziri Mkuu
wa Israel, Benjamin Netanyahu,
kuhusu kuanzisha uhusiano wa
kidiplomasia kati ya nchi hizo
mbili.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana mjini Khartoum mse-
maji wa serikali, Faisal Mohamed
Salih alisema suala la uhusiano
Israel sio jukuma la serikali ya
mpito kulishughulikia.

Salih alifafanua kuwa MKkuu
wa Baraza la mpito alithibitisha
kwamba alichukuwa jukumu
binafsi na hakushauriana na mtu
yoyote na anachukua dhamana
yote kuhusiana na suala hilo.

Mkutano wa siri kati ya Jener-
ali Burhan na Waziri Mkuu Netan-
yahu mjini Entebbe uliofanyika
Februari ulizusha utata mkubwa
nchini Sudan, pale waziri mkuu
wa Israel alipotangaza kuwa
Khartoum itafungiwa ubalozi
wake Israeli karibuni.

Kimsingi Israel inaendelea
kuwa katika hali ya vita na Sudan
ambayo iliunga mkono makundi
ya kiislamu yenye itikadi kali
chini ya utawala wa Omar Al Ba-
shir aliyepinduliwa mwaka 2019.

VOA

MTOTO mchanga nchini
China ameambukizwa virusi
vya corona siku moja baada ya
kuzaliwa.

Tukio hilo linakuwa la kwan-
za kuripotiwa tangu kutokea
kwa ugonjwa huo ambao ume-
shaua idadi kubwa ya watu.

Mtoto huyo alizaliwa Febru-
ari 2, katika hospitali moja ya
mjini Wuhan, nchini China ulio
kitovu cha mlipuko wa virusi
hivyo.

Mama wa mtoto huyo ali-
kutwa na virusi hivyo kabla ya
kujifungua. Haijulikani ni kwa
namna gani mtoto huyo aliam-
bukizwa.

Shirika la Habari la China,
Xinhua limeripoti taarifa za
maambukizi hayo juzi.

Ilieleza kuwa mtoto huyo
aliyekuwa na uzito kilogramu
3.25, alikuwa na hali nzuri na
alikuwa akifanyiwa uchunguzi.
Wataalamu wa afya wanasema
inawezekana ni maambukizi
yaliyotokea tumboni.

Daktari wa hospitali ya wa-
toto kitengo cha dawa, Zeng
Lingkong alieleza kuwa: “Hii
inatukumbusha kuwa makini
kwamba kuna uwezekano ku-
kawa na maambukizi ya virusi
vya corona kutoka kwa mama
kwenda kwa mtoto”.

Naye Daktari wa magonjwa
ya maambukizi nchini China,

Stephen Morse, alisema kuwa
kuna uwezekano mtoto huyo
aliathirika baada ya kuzaliwa na
kuwa karibu na mama yake.

“Inawezekana kuwa mtoto
alipata maambukizi kwa njia za
kawaida kwa kuvuta hewa iliyo-
toka kwa mama alipokohoa,”
alisema Morse.

Watoto  wachache sana
wamegundulika kuwa na virusi
vya corona katika mlipuko wa
hivi karibuni, sawa tu na aina
nyingine ya maradhi ya Sars na
Mers.

Ripoti ya jarida la kitabibu
nchini China limesema wastani
wa umri wa wagonjwa ni kati ya
miaka 49 na 56, kwa upande wa
watoto ni mara chache kutokea.

Vivyo hivyo, wakati wa mlipu-
ko wa Mers mwaka 2016, Jarida
la afya kuhusu maradhi ya wato-
to lilisema kuwa virusi vilikuwa
vikiwaathiri watoto kwa nadra
sana, hata hivyo sababu haziju-
likani.

Mtoto wa miezi sita nchini
Singapore aligundulika kuwa na
virusi vya corona, mtoto wa mi-
aka nane aligundulika kuwa na
virusi hivyo mjini Wuhan, am-
baye kwa sasa yuko Australia.

Virusi hivyo vimesambaa nje
ya China, mataifa 25 yakithibiti-
sha kuwa na matukio 191 vya
maambukizi, kumeripotiwa vifo
viwili pekee nje ya China.

BBC

Rais wa Uganda, Yoweri Museveni (kulia) na mkewe Janet Museveni (wapili kulia), wakiwa na Waziri Mkuu wa Israeli,
Benjamin Netanyahu (kushoto) na mkewe Sara Netanyahu (wa pili kushoto), ikulu ya Rais Entebbe, Uganda. PICHA:

AFP

Kura nne zamwokoa Rais
Trump kutumbuliwa

WASHINGTON, Marekani

BARAZA la seneti mjini
Washington, Marekani limem-
takasa Rais Donald Trump,
katika kesi ambayo alikuwa
akishutumiwa na wabunge
wa chama cha Democratic ku-
tumia vibaya madaraka yake.

Katika kura ambazo zili-
pigwa jana zilifuata msingi wa
vyama, na kwamba maseneta
52 walimwondolea hatia Rais
Trump dhidi ya 48 waliotaka
afukuzwe kazi.

Jaji Mkuu wa Mahakama ya

Juu ya Marekani, John Roberts
ndiye aliyeyatangaza matokeo
hayo.

“Katika shauri hili la mash-
taka, maseneta 48 wamesema
Rais Donald Trump anayo ha-
tia kwa makosa aliyoshtakiwa,
maseneta 52 wamesema hana
hatia kwa mashtaka hayo.

Jaji Robert alisema: “Waliom-
kuta na hatia hawafiki theluthi
mbili ya maseneta waliopo.
Kwa hiyo Rais Donald John
Trump hakukutwa na hatia ka-
tika shauri hili la mashtaka”.

Rais Trump alikuwa akika-

biliwa na shutuma za kutumia
vibaya madaraka yake, kwa
kumshinikiza Rais wa Ukraine,
Volodymyr Zelenskiy kum-
chunguza makamu wa zamani
wa Rais Joe Biden, ambaye
anaweza kuwa mpinzani wa
Trump katika uchaguzi wa Rais
wa Novemba mwaka huu.
Wabunge wa chama cha
Republican wanaolidhibi-
ti baraza la seneti wame-
piga kura 52 kumtakasa Rais
Trump, huku mmoja tu, Mitt
Romney akijiunga na Wademo-
crat na kufikisha idadi ya kura

48 zilizotaka atimuliwe kutoka
madarakani.

Shitaka la pili dhidi ya
Rais Trump lilikuwa ku-
litatiza baraza la wawakilishi
kutekeleza majukumu yake
kwa kuwazuia maofisa wa
utawala wake kutoa ushahidi
mbele ya baraza hilo.

Kuhusu shitaka hilo, Rom-
ney alijiunga na Warepublican
wenzake na kuwashinda Wad-
emocrat kwa kura 53 dhidi ya
47.

bw
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JPM aagiza kupewa
majina mahakimu 98

Na Hellen Mwango

RAIS Dk. John Magufuli ameagiza kupele-
kewa majina ya Mahakimu 98 waliopewa
hadhi ya kusikiliza kesi 1,132 za Mahakama
Kuu ikiwamo za mauaji na kuzitolea uamu-
zi kwa kusaidia kuondoa mlundikano wa
mahabusi gerezani.

Kadhalika amesema katika miaka minne
ya uongozi wake, wafungwa 38,801,000
wamepewa msamaha na kusaidia kupun-
guza mlundikano Magereza.
laam katika maadhimisho ya Siku ya Sheria
na Mwaka Mpya wa Mahakama nchini.

Rais Magufuli alisema serikali yake ime-
pambana kuondoa rushwa mahakamani
kwa kuboresha kusogeza huduma ikiwamo
kufungua kesi mbalimbali kwa njia ya
mtandao, kusikiliza kesi kwa njia ya ‘video
conference’ na Mahakama inayotembea.

Alisema pamoja na mambo mengine
maboresho hayo yamepunguza matumizi
makubwa ya fedha kwa mahakama.

“Mahakimu 98 walipewa mamlaka ya
kusikiliza kesi 1,132 za Mahakama Kuu na
kuzitolewa hukumu, mheshimiwa Waziri
Katiba naomba niletewe majina yao niwe
nayapitiapitia, nawashukuru sana ma-
hakama kwa kazi nzuri ya kusikiliza kesi
kutoka asilimia 12, 2015 mpaka asilimia
tano, 2019 mmefanya kazi nzuri,” alisema
na kuongeza: “Kuhusu taarifa ya kupokea
Sh. bilioni 13.6 na fidia ya Sh. bilioni 30.6
kutoka Mahakama Kuu, Divisheni ya Uhu-
jumu Uchumi na Rushwa, maarufu kama
Mahakama ya Mafisadi, Watanzania sasa
wana imani na Mahakama, awali walisema
wanaokamatwa ni vidagaa tu mapapa ya-
naachwa wamejionea wenyewe kazi nzuri
ya mahakama,” alisema.

Kuhusu uanzishwaji wa mahakama hiyo,
alisema ulitokana na kukithiri matukio ya
uhujumu uchumi na rushwa kwa watumi-
shi.

Alisema jumla ya mahabusi 335 wal-
ioomba kukiri makosa yao, wamepata msa-
maha wa kutoka mahabusu.

Akizungumzia maslahi ya watumishi,
alisema kila sekta inalalamika mshahara
hautoshi na kwamba hata yeye mwenyewe
haumtoshi hivyo watumishi wa mahakama
wawe na subira kuhusu maslahi yao.

Kwa upande wa ardhi, rais alisema hana
uhakika na mabaraza ya ardhi kama yana-
fanya vyema na kwamba wenyeviti wa
mabaraza hayo wanajifanyia mambo ovyo
ovyo, ifike wakati wawe chini ya mahaka-
ma.

“Inawezekana tunafanya kosa kuwaacha
waendelee tuwalete huku wawe chini ya
mahakama, nafahamu baadhi ya wenyeviti
wa mabaraza hawafai kwa jamii,” alisema
Rais Magufuli wakati akiwasuta viongozi
hao.

Alisema serikali yake kwa kuanzia itaajiri
watumishi wapya 200 kati ya 268 waliohi-
tajika na kwamba itatoa Sh. bilioni 10 kwa
ajili ya ujenzi wa makao makuu ya Mahaka-
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, DK. Ali Mohamed Shein, akizungumza na Balozi wa An-
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gola nchini Tanzania, Sandro Agostinho De Oliveira, alipofika Ikulu, mjini Zanzibar jana, kwaajili ya kujitambulisha.

PICHA: IKULU ZANZIBAR

Biteko asisitiza mazingira rafiki uwekezaji

Na Romana Mallya

SERIKALI imewataka watendaji katika
sekta ya madini kwa ngazi zote wakiwamo
wananchi wa maeneo ya uwekezaji, ku-
weka mazingira rafiki kwa wawekezaji wa
ndani na nje ili kuongeza fursa za uchumi.

Waziri wa Madini, Doto Biteko, aliyasema
hayo hivi karibuni wakati akipokea majen-
Mdindo, Nahenge na Kisewe, Ulanga mkoa-
ni Morogoro yaliyojengwa na Kampuni ya
Madini ya Mahenge Resources kwa thamani
ya Sh. milioni 51.

Akizungumza kwenye hafla hiyo, Wa-
ziri Biteko alisema: “Nikiwa msaidizi wa
Rais John Magufuli katika sekta ya madini,
ninatoa rai kwa watendaji wote wanaohusi-
ka na sekta hii kwa ngazi zote wahakikishe
jambo hili linatekelezwa maeneo yao.”

Alisema Rais Magufuli ana maono kwam-
ba sekta ya madini itakuwa inachangia
asilimia 10 ya pato la taifa ifikapo mwaka
2025 na kwamba hilo litawezekana kama
tu wataendelea kuanzisha migodi mipya
mikubwa ya kati na midogo.

Biteko alisema ili kufikia ndoto hiyo ni la-
zima wafanye kazi na wawekezaji kwa mu-
jibu wa sheria na taratibu zilizopo.

Waziri Biteko alisema kuwa anaitazama
Mahenge Resources kama mradi utakao-
fungua njia kwa awamu hiyo mpya ya mi-
godi mikubwa na ya kati nchini ambayo
itafunguliwa hivi karibuni.

“Ninaamini Kinywe au Graphite itakuwa
sehemu muhimu ya ujenzi huu wa mgodi
mipya mikubwa. Hii itaifanya Wilaya ya Ul-
anga na eneo hili la Mahenge litambulike
kimataifa kama mzalishaji wa Kinywe bora
zaidi duniani.

“Hii itatokana na mabhitaji makubwa ya
madini ya Kinywe duniani kwa sasa na ita-
fanya Mahenge kuwa sehemu muhimu kwa
uwekezaji huu.”

Mwenyekiti wa Mahenge, John De Vries
ambaye pia ni Mtendaji Mkuu wa kam-
puni ya Black Rock Mining kutoka Aus-
tralia, alisema wamechangia shughuli za
maendeleo maeneo hayo ili kumuunga
mkono Rais Magufuli.

“Tupo katika hatua muhimu ya mchaka-
to wa kujenga mgodi, tunawasiliana na
benki zenye mitaji mikubwa ili tufanikishe
hili na tuweze kukabidhi serikalini asilimia
16 kama mkataba wa madini unavyosema,”
alisema.

Pia alisema hivi karibuni watalipa fidia
kwa wananchi ambao watakumbwa na
mradi huo ikiwa ni hatua ya kufuata tara-
tibu za kisheria zilizopo.

Kanisa lafungiwa
madai ya migogoro
kuhatarisha amani

Na Mary Mosha, MOSHI

SERIKALI wilayani Moshi mkoani
Kilimanjaro, imelifunga kwa muda
usiojulikana kanisa la Evangelistic
Assembles of God lililoko Soweto
katika Manispaa ya Moshi kutokana
na Mgogoro wa miaka 16 unaotishia
kuvurugika kwa amani.

Kanisa hilo linafungwa ikiwa
zimepita siku tatu tangu Rais John
Magufuli kutaka udhaifu ulioji-
tokeza katika matukio ya uende-
shaji wa ibada yarekebishwe bila
kuzuia shughuli za kidini.

Kauli ya Rais Magufuli iliyotolewa
kwa niaba yake na Mkuu wa Mkoa
wa Kilimanjaro, Dk. Anna Mghwira,
ilitokana na vifo vya waumini 20 na
kujeruhiwa wengine 16 wakati wa
utekelezaji wa imani ya kukanyaga
mafuta yaliyodaiwa kuwa na upako
katika uwanja wa michezo wa Ma-
jengo mjini Moshi.

Tukio la kufungwa kwa kanisa
hilo, limetekelezwa na Jeshi la
Polisi mkoani Kilimanjaro kwa agizo
la Mkuu wa Wilaya hiyo, Kippi
Warioba, ili kutoa nafasi ya pande
Zinazosigana kutafuta suluhu ya
kudumu, hivyo kuruhusu waumini
kuendelea na ibada kanisani hapo.

Kamanda wa Polisi mkoa wa Kili-
manjaro, Salum Hamduni, alisema
jana kuwa hakuna mtu anayeshikil-
iwa wakati wa utekelezaji wa ku-
fungwa kwa kanisa hilo na kwamba
hatua hiyo imelenga kuepusha
kutokea kwa vurugu.

Wakielezea chanzo cha mgogoro
huo ulioanza mwaka 2004, baa-
dhi ya waumini wa kanisa hilo,
Grace Makunzo na Amos Ezekiel,
walisema wanapinga kitendo cha
makao makuu ya kanisa kumwon-
doa Mchungaji wao, Frank Mushi,
ambaye wanadai ndiye mwanzilishi
wa kanisa hilo.

Walisema makao makuu ya kanisa
mchungaji huyo kwenda kuongeza
kiwango cha elimu jambo ambalo
halikutekelezwa na mchungaji kwa
madai kuwa ni mgonjwa.

“Kitendo cha kumhamisha mchun-
gaji wetu hakijafuata katiba ya
kanisa na huu ni uonevu. Tangu
tumeanzisha kanisa tulikuwa na
Mushi, leo wameona kanisa lime-
kuwa kubwa wanataka kumwondoa,
hatukubali,” alisema Makunzo.

Waumini ambao nao walimkataa
mchungaji mwingine aliyetarajiwa
kuletwa na makao makuu ya kanisa
hilo wakisema wamejiendeshea
ibada bila mchungaji tangu kuon-
dolewa kwa Mchungaji Mushi,
Januari 6, mwaka huu.

Aidha, Mchungaji Mushi, am-
baye aliondolewa kwa amri ya
Mahakama ya Ardhi ya Wilaya ya
Moshi katika eneo kanisa, haku-
patikana kuzungumzia tukio hilo
kwa maeleza ya waumini kwamba
anaishi nyumbani kwake Sanya Juu,
wilayani Siha.

Dk. Mghwira ambaye alirejea
kauli ya Rais alisema bado ha-
japewa taarifa rasmi katika tukio
hilo lakini anaamini ziko sababu za
msingi za kufungwa kwa kanisa hilo
kama linataka kuhatarisha amani.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

ANAHITAJIKA MUUGUZI

Anahitajika muuguzi msaidizi au
Nurse Assistant kwa anayehitaji

Apige: SImu Namba:
0786 641903 au 0716 172929

MKOPO WA HARAKA NA KUTOKA
ENTERPRISE FINANCE LIMITED
(EFL) Kwa mahitaji kama kulipa ada
ya shule, kodi, kuboresha biashara,
kumaliza tenda etc. Kwa maelezo
zaidi piga: 0758 112 332. Karibu EFL

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI

BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU SANA

PASSPORT IMEPOTEA

SALAMA ALLY MBARAKA

Anatangaza kupotelewa na Hati ya
Kusafiria (Passport) yenye namba AB
285182
lliyotolewa tarehe 2 mwezi Julai mwaka
2008 Ofisi ya Idara ya Uhamiaji Dar es
Salaam Yeyote atakayeiona atoe
taarifa Polisi.

Taarifa ya Polisi:
MWA/NY/RB/119008/2020

215619802

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
Kuitwa Shaurini Mdaiwa

Katika Mahakama ya mwanzo..Dodoma mjini
Wilaya ya Dodoma

Madai nambari 13/2020
L Mariana Casmity Minja

LTI SR — Elda Ernest Hyera

115618602

Kwa: Elda Ernest Hyera

Kwa kuwa mdai/wadai ameleta madai yake kwamba :
Madai Tshs. 520,000

Kwahiyo unahitajika kuhudhuria bianfsi katika Mahakama hii
siku ya alhamisi 13//02/2020 saa 08:30 asubuhi kwa kujibu
madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ya kukatwa shauri Hilo ni
lazima kuleta mashahidi wako/wenu na hati zote zinazohisu
shauri Hilo kwa ajili ya kujitetea katika shuri Hilo.

Na Kama hukuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu. Mahakama
ikithibisha Kama umepokea kuitwa Shaurini hii, utaweza
kutoa hukumu kuwa umeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama hii
Leo tarehe 04/2/2020.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA
Katika mahakama ya mwanzo DODOMA MJINI
Wilaya ya DODOMA MJINI

MADAI 03/2020
JOHN KANDAGA MUHANGWA

MDAIWA KATARINA HENRY MKAMBA
Kwa KATARINA HENRY MKAMBA

Kwa kuwa mdai ameleta madai yake kwamba
NAMDAI MDAIWA TALAKA

Hivyo unahitajika kuhudhuria binafsi katika mahakama hii siku
ya JUMATATU tarehe 17/2/2020 saa 2:00 asubuhi kwa kujibu
madai na kwa kuwa siku hiyo ya kuitwa shauri hilo ni lazima
kuleta mashahidi wako na hati zote zinazohusu shauri hilo
kwa ajili ya kujitetea katika shauri hilo.

Na kama hukuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu. Mahakama
itathibitisha kama umepokea kuitwa shaurini,hii itaweza kutoa
hukumu kuwa umeshindwa.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakama hii
leo tarehe 03/01/2020

JAMUHURI WA MUUNGANO WA TANZANIA
Mahakama

Usimamizi wa mirathi form Il
(S.M.M 1984 Nyongeza ya 5 kanuni 2)
Katika Mahal ya Dod Mjini

Usimamizi wa mirathi 11/2020

Ombi la KHANIZ SHABANI MOHAMEDkutwuliwa
Msimamizi wa Mirathi marehemu SHERUBANU
GULAM HUSSEIN

Kwa yeyote anauehusika Tanzania Bara.

Watu wote wanaodai kuwa na mahusiano wowote
na Mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria  kesi ~wakitaka mnamo tarehe
24/2/2019. Kabla ya mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa Mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani
waweza kukaguliwa. Tarehe 03/02/2020.

m%ﬂ-\; ; CO'HRT_ ma L

LREAM DUBOW L

215618902

ke

TAARIFA YA KUTAFUTWA

Ndugu Celcius Eugen Ulanda.
Anatafutwa na Lenard Mihayo Mabula
kwa ajili ya kuja kufanya marekebisho
ya mkataba wa mauziano ya kiwanja:
Plot No,14 Block A Kiegeya Manispaa
ya Morogoro. Maamuzi haya
yamefanyika baada ya ndugu Mabula
Kumtafuta kwa muda mrefu bila
mafanikio.Taarifa hizi zimetolewa kwa
Umma.Ndugu Ulanda Upatapo taarifa
hizi tafadhali fika ofisi za ardhi
Morogoro au wasiliana na ndugu
Lenard Mabula simu: 0713 295968.

115619002

Anaomba tangazo lake litolewe kesho
bila kukosa kwenye gazeti la nipashe

WANATAFUTWA

Watoto wa Marehemu
Michael G. Mwakapusya

Aliyefariki mwezi wa nne
mwaka 2012 mijini Dar es
Salaam wanatafutwa na
Baba yao mkubwa anayeitwa

Joshua G. Mwakapusya
ambaye yupo Dar es
Salaam, Tanzania namba
yake ya simu ni

0689 654712/0756 008917

au 0717 962127

Nipa

SHERIA YA UANDIKISHAJI WA ARDHI
(SURA 334)
KUPOTEA KWA HATI YA KUMILIKI ARDHI

HATI NAMBA :2841 - DLR

MMILIKAJI  :ENOCK MWAKANTOBE OF PO.BOX
156
MBEYA.
ARDHI :L.O.NO.58545,Kiwanja Na.245Kitalu
v,
Industrial Area,Mbeya Miini.
ENEO :Meta za Mraba,2761.

TAARIFA IMETOLEWA Kwamba hati ya kumiliki ardhi
iliyotajwa hapo juu imepotea na ninakusudia kutoa hati
mpya badala yake iwapo hakuna kipingamizi kwa muda
wa mwezi mmoja tokea tarehe ya taarifa hii

itakapotangazwa katika Gazeti la Serikali.

Hati ya asili ikionekana irudishwe kwa Msajili wa Hati
Msaidizi Mkuu,S,L.R2984lejya,
i

& l.ﬂi’mnm«;qs-'l “
MSAJILI WA HATI ALDIEY
WANDA YA NYANDA ZA JUL KUSING MBEYA,
¥

215619702

RE;THE LAND ACT NO 4 OF 1999
LOSS OF ORIGINAL LETTER OF OFFER OF
REF NO;MMC/LD/12919
REGISTERED OWNER; TABIA SAIDI KUSENGE
LAND; PLOT NO. 582 BLOCK 'BB' KIWANJA
CHA NDEGE
MOROGORO MUNICIPALITY

APLICANT; TABIA SAIDI KUSENGE

TAKE NOTICE that the ORIGINAL LETTER OF
OFFER to the land described above is said to be lost
and that | intend to issue a REPLACEMENT OF THE
ORIGINAL LETTER OF OFFER in lieu thereof unless
cause to the contrary is shown within thirty days(30)
from the date of this pubication.

THE ORIGINAL LETTER OF OFFER is found,should be
delivered to the office of the ;Municipal Director,Moro-
goro Municipal Council.Po box 166 Moro

yl )

215619302

Uza, Chenye Thamani

Kubwa Kwa Kutangaza

Nasi

Kwa Bei Poa

Tupigie
0782253676

usikose Gazeti lako

|la Nipashe kila siku

he

" MWANGA WA JAMIL

Tupigie

0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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LONDON, England anatarajia ofa za mchezaji huyo
wakati wa dirisha lijalo la usaji-
li, licha ya kuwa bado amebak-
iwa na miaka mitatu kwenye
mkataba wake wa sasa. -
“Kwanini siyo?” Santos ali-
uambia mtandao wa Tuttomer-

catoweb g alipoulizwa w» kama

WAKALA wa Jorginho amebainisha kuwa
mteja wake anaweza kuondoka Chelsea
mwishoni mwa msimu huu na kuna uweze-
kano wa kuungana na kocha Maurizio Sarri
pale Juventus.
- Mchezaji huyo wa kimataifa wa Italia,
Jorginho alijiunga na Chelsea mwaka 2018, ¥ Jorginho | anaweza y kuondoka
baada ya Sarri kutua hapo Stamford Bridge | Chelsea.
akitokea Napoli. we gy “Nina uhakika kuna ofa zi-

Alikuwa mchezaji nguzo chini ya kocha | takuja, ambapo zitachambuli-
huyo raia wa Italia, akianza katika mechi 37 § wa kwa pamoja na Chelsea.”
za Ligi Kuu England katika msimu wake wa Hata hivyo, Santos alibain-
kwanza kwenye ligi hiyo. isha wazi kwamba kipaum- |
Kiungo huyo pia amekuwa akicheza mara | bele cha Jorginho kwa sasa
kwa mara chini ya Frank Lampard msimu {| ni kuiwakilisha Italia kwenye
huu, akifunga mabao manne kwenye mechi §{ michuano ya Euro 2020.
za ligi 23 hadi sasa.
Hata hivyo, mwakilishi wake, Joao Santos,

n uta \30p

-
hu‘\}mh dha Ma COZ‘;eu DEB-POK:

Ighalo- Nilikubali kukatwa
{mshahara nitue Unlted

MANCHESTER, England

Aliiambia MUTV: Kutoka saa 11 alfa_]ll‘l ku-
likuwa na makaratasi ya kukubaliana kuhu-
ODION Ighalo alikuwa na furaha kukatwa ¥ su mkataba wa mkopo. Nilimwambia wakala
mshahara wake ili kuharakisha uhamisho | wangu sijali kuhusu kukatwa mshahara nita-
wake wa mkopo siku ya mwisho ya kufung- | chotaka ni kwenda Manchester United.”
wa kwa pazia la dirisha la usajili mdogo, ili Ighalo anaweza kupata nafasi zaidi ya
kutua Manchester United. s kucheza pale Old Trafford katika safu ya
» Mshambuliaji huyo wa kimataifa wa Nige- } ushambuliaji baada ya kuumia kwa Marcus
ria, Ighalo alijiunga na United kwa mkopo ' Rashford. wesswm « -
akitokea Shanghai Shenhua hadi mwishoni Aliongeza: “Nina furaha kubwa. Ni kama
mwa msimu huu, akiwa amerudi kwenye | ndoto imekuwa ya kweli kwangu mimi kuja
Ligi Kuu England ambapo awali alicheza ¥ hapa. «
pale Watford. s = “Watu ambao wananijua mimi, hata kule
Ingawa mpango wa United kumtaka Igha- § Nigeria, na hata wakati nikiwa nacheza pale
lo ulikuja dakika za mwisho, mchezaji huyo } Watford, na wachezaji wenzangu wanajua
alisisitiza hakusita kukubali kukatwa msha- } kwamba ninaipenda Manchester United, na
hara ili kujiunga na klabu iliyokuwa ikimvu- ¥ ndio ninayoishabikia.”

tia zaidi. : =
I Yl

=~
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HARAKA NA
MIKATABA YA
NYOTA WAKE

MUNICH, Ujerumani

MKURUGENZI wa soka wa Bayern Munich,
Hasan Salihamidzic, amesisitiza hawana haraka
ya kuingia kwenye mazungumzo ya mkataba
mpya na nyota wao, kwani akili yao kwa sasa ni
kufikiria kwanza changamoto iliyopo mbele yao
kwenye mashindano.

Bayern ilitinga robo fainali ya Kombe la Uje-
rumani, DFB-Pokal, baada ya kuifunga Hoffen-
heim 4-3 juzi Jumatano.

Wapo kileleni mwa msimamo wa Ligi Kuu
Ujerumani, Bundesliga, na wanakwenda kwe-
nye hatua ya mtoano wa timu 16 kwenye Ligi ya
Mabingwa Ulaya, na hilo ndilo wanalolifikiria
kwa sasa licha ya wachezaji kama Manuel Neu-
er, Thomas Muller, Javi Martinez, David Alaba
na Thiago Alcantara mikataba yao inamalizika
mwakani.

“Kwa muda fulani tutakuwa na muda wa
mazungumzo, lakini kwa wiki chache zijazo
tutajikita zaidi kwenye mashindano,” amesema
Salihamidzic akiwaambia waandishi wa habari.

“Ni muhimu kwa sasa akili yetu ipo kwenye

BAYERN HAINA

A

AIONYA“’BAwR@A‘K‘UHUSU MESSI

MANCHESTER, England

mechi zinazokuja ndani ya wiki zijazo.
Huku ndiko tunakokufikiria kwa sasa.”

Alipoulizwa kama anahofia klabu ny-
ingine kuwatolea macho nyota wao hao
ambao mikataba yao inakaribia kumal-
izika, Salihamidzic alisema: “Hapana.
Kwa uhakika hili huwa linatokea kwa
wachezaji wakubwa, lakini tuna uzoe-
fu mzuri wa kujikita kwanza kwenye
mashindano na hicho ndio tunachoki-
fanya kwa sasa.

“Lakini kama nilivyosema hapo kab-
la, tutafanya mazungumzo, wachezaji
wanajua kuhusu hilo na hakuna tatizo
lolote.”

Bayern watarudi kwenye mchezo wa
Bundesliga keshokutwa Jumapili wakati
watakapocheza na RB Leipzig nyum-
bani.

PEP Guardiola ameweka wazi kuwa Barcelona wata-
hitaji muda wa kujijenga upya wakati Lionel Messi ataka-
poondoka klabuni hapo, baada ya Real Madrid kujikuta
kwenye wakati mgumu alipoondoka Cristiano Ronaldo.

Ronaldo aliondoka Madrid kwenda Juventus Julai mwa-
ka 2018 na miamba hao wa soka la Hispania walikabiliwa
na wakati mgumu msimu huo, wakishinda taji la Ligi ya
Mabingwa Ulaya pekee na wakabadilisha makocha mara
tatu, ikiwamo na kurudi tena kwa Zinedine Zidane.
Na sasa kocha wa Manchester City, Guardiola anaona

England.

klabu yake ya zamani ya Barca ikielekea kwenye matatizo
kama hayo wakati Messi atakapoondoka Camp Nou.
“Haitabiri, wachezaji hawa ndio wanaoleta hamasa
kwenye timu,” amesema akiliambia gazeti la Post United.
“Wakati Messi atakapoondoka Barca itawachukua
muda kuijenga timu hii. Mambo hayatabiriki.
“Wanafunga mabao 40 hadi 50 kwa msimu.”
Guardiola baada ya kufurahia mafanikio pale Barce-
lona, aliondoka na kwenda Bayern Munich kabla ya kuji-
unga na Manchester.
Akiwa na City ameshinda mara mbili mataji ya Ligi Kuu

Mourinho: Spurs ilistahili
ushindi kwa Southampton

LONDON, England

JOSE Mourinho amesisitiza Totten-
ham walistahili ushindi dhidi ya South-
ampton katika mchezo wa marudiano
wa Jumatano wa Kombe la FA raundi
ya nne, uliomalizika kwa kufunga ma-
goli 3-2 licha ya kuzidiwa kwa ubora na
timu hiyo.

Spurs walijikuta wakiwa nyuma
kwa mabao 2-1 huku zikiwa zimesalia
dakika 18 mpira kumalizika pale kwe-
nye uwanja Tottenham Hotspur kwa
mabao ya Shane Long na Danny Ings
baada ya Jack Stephens kujifunga.

Hata hivyo, Lucas Moura alifunga
bao la kusawazisha kwa shuti la umbali
wa yadi 18 na Son Heung-min alifunga
la ushindi kwa mkwaju wa penalti
dakika ya 87 baada ya kufanyiwa mad-
hambi na golikipa Gunn Angus.

Tottenham sasa itakutana na miam-
ba wenzao kwenye Ligi Kuu England,
Norwich City katika raundi inayofuata,
lakini Mourinho alibainisha kwamba
kikosi chake hakikuwa kwenye ubora
wake.

“Lazima niwe mkweli na nasema
nafikiri timu bora ipoteza mchezo
uwanjani, lakini timu yangu ilishinda
ingawa haikuwa kwenye kiwango
bora,” alisema BT Sport.

“Kuna magumu mengi, kuijenga
timu hakukuwa na chaguo la kuibadili-
sha timu. Timu yangu ilistahili ushindi
lakini timu bora ilipoteza.”

Mourinho kwenye mchezo huo ali-
waanzisha, Dele Alli na Tanguy Ndom-
bele, na kiungo huyo wa England ali-
kuwa nguzo ya Tottenham kupata sare
kwa kumtengenezea pasi nzuri Lucas
na kufanya matokeo kuwa 2-2.
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GREALISH AMEINGIA
RASMI SOKONI ULAYA

@ @ @s:ini ya nahodha na kiungo huyo wa Aston Villa
inawindwa na Barca, Madrid na United...

MANCHESTER, England

MANCHESTER United inatarajia ku-
kutana na ushindani kutoka kwa Bar-
celona na Real Madrid katika mbio za
kuwania saini ya kiungo na nahodha
wa Aston Villa, Jack Grealish baada ya
klabu hizo kutangaza nia ya kuhitaji hu-
duma ya nyota huyo.

United imemtaja kiungo huyo mwe-
nye umri wa miaka 24 kuwa mchezaji
namba moja inayemhitaji katika usajili
wa majira ya joto lakini imejipanga ku-
chuana na kumshawishi kutua Old Traf-
ford.

Villa ikiwa katika janga la kupambana
isishuke daraja, inawafanya vigogo hao
wa Hispania kuwa na nafasi ya kumsajili
Grealish katika majira ya joto, limean-
dika gazeti la The Sun.

Ni jukumu la United, ambayo wiki hii
iliweka wazi nia yake ya kumtaja nyota
huyo ni mchezaji namba moja wata-
kayesaka saini yake badala ya James
Maddison, ambaye ameshaweka wazi
msimamo wake kwamba hana mpango
wa kujiunga na timu nyingine kwa saba-
bu anataka kubakia Leicester.

United itajiweka kwenye nafasi nzuri
ya kuwapata nyota inaowahitaji, kama
itafanikiwa kukata tiketi ya kushiriki
mashindano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya,
kwa sasa iko pointi sita nyuma ya Chel-
sea iliyoko kwenye nafasi ya nne katika
msimamo wa Ligi Kuu England.

Grealish amekuwa na mchango
mkubwa katika kikosi cha Villa msimu
huu, akikiongoza kutinga hatua ya fain-
ali ya Kombe la Carabao baada ya ku-
funga magoli tisa na kutengeneza nafasi

tano za kupachika mabao.

Imekuja baada ya Neil Warnock
kuishawishi United kumsajili Grealish,
ikiamini kwamba nyota huyo ana uwezo
mzuri na anamfananisha na aliyekuwa
mkongwe wa klabu hiyo, Eric Cantona.

“Man United iko katika nafasi ya
kumsajili, ni suala la wao kulipa fedha
sasa na si jambo lingine,” alilambia talk-
SPORT.

“Nafiriki anaweza kuwa msaada
mkubwa kwenye kikosi chao. Nafikiri
ameumbwa kwa ajili ya kuonyesha kip-
aji chake.

“Sitaki kuona anatumika kimakosa,
lakini kama unajua na unafikiria kuhu-
su Cantona na watu wengine kama yeye
ambao wamekuwa na vitu kama miu-
jiza. Anastahili kusajiliwa.”

DONDOO ZA SOKA LT N—
MAGAZETI YA ULAYA

AUBAMEYANG ATAKIWA BARCA

MKURUGENZI wa Michezo wa Barcelona,
Eric Abidal amesema klabu hiyo itakaribu ku-
fanya mchakato wa kumsajili mshambuliaji wa
Arsenal na Timu ya Taifa ya Gabon, Pierre-Em-
erick Aubameyang (30), katika majira ya joto.
(Mirror)

MESSI AITAJA CITY

MANCHESTER City itakuwa ni chaguo la
kwanza kwa mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya
Argentina, Lionel Messi (32), endapo ataamua
kuondoka Barca kama mchezaji huru mwis-
honi mwa msimu huu. (Manchester Evening
News)

TRAORE ANUKIA WOLVES

WOLVES inajiandaa kuvunja rekodi yake kwa
kumsajili winga Mhispania, Adama Traore (24),
katika dirisha la usajili la majira ya joto litaka-
pofunguliwa. (Telegraph)

CHELSEA, UNITED VITANI

CHELSEA na Manchester United zinajiandaa
kupambana katika kuwania saini ya mshambu-
liaji wa Borussia Dortmund na Timu ya Taifa ya
England, Jadon Sancho, ambaye ana umri wa
miaka 19. (Sun)

DEMBELE ANUKIA ENGLAND

MANCHESTER United na Chelsea zinachua-
na kuwania huduma ya mshambuliaji wa Lyon
na Timu ya Taifa ya Ufaransa, Moussa Dembele,
ambaye ana umri wa miaka 23. (Mirror)

ARTETA KUSAJILI VIUNGO

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta, anataka
kusajili viungo wawili pamoja na beki mmoja
mapema katika majira ya joto ambapo fainali
za Kombe la Euro 2020 zitakuwa zinaendelea.
(Mail)

UNDER AITEGA SPURS

WINGA wa Roma na Timu ya Taifa ya Uturuki,
Cengiz Under (22), anawindwa na Tottenham,
lakini imeelezwa kuwa klabu hiyo itafanikiwa
kupata saini ya nyota huyo kama itapata tiketi
ya kushiriki mashindano ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya. (Gunes, via Mail)

SANE, CITY HAKIJAELEWEKA

MANCHESTER City bado inaendelea kupam-
bana kuhakikisha inazuia mchakato wa winga
Leroy Sane kuelekea Bayern Munich katika
majira ya joto baada ya Mjerumani huyo mwe-
nye umri wa miaka 24 kubadilisha wakala. (Tel-
egraph)

ADRIAN KUREJEA HISPANIA

GOLIKIPA wa Liverpool, Mhispania, Adrian,
ambaye ana umri wa miaka 33, yuko katika
mchakato wa kurejea katika klabu yake ya zam-
ani ya Real Betis. (Mail)

CHALOV ANUKIA PALACE

CRYSTAL Palace inatarajia kufanya tena
mchakato wa kuwania saini ya straika wa CSKA
Moscow na Timu ya Taifa ya Urusi, Fyodor
Chalov (21), katika kuhakikisha pia inambaki-
sha klabuni hapo kocha wake Roy Hodgson.
(Star)

NOLAN KUREJEA WEST

NAHODHA wa zamani wa West Ham, Kevin
Nolan (37), anatarajia kurejea katika klabu hiyo
kama kocha kwenye timu ya kwanza. (Sun)

UNITED, CITY VITANI

MANCHESTER City na Manchester United
zote zimeonyesha nia ya kusaka saini ya kiungo
wa Birmingham City, Jude Bellingham, ambaye
ana umri wa miaka 16 na ni raia wa England.
(Sun)
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REFA SIMBA, NAMUNGO
AFUNGIWA MIAKA MITATU  alianamabeki

Na Mwandishi Wetu

KAMATI ya Uendeshaji na Usimam-
izi wa Ligi ya Bodi ya Ligi Kuu Tanzania
(TPLB), imemfungia mwamuzi msaidizi
namba mbili, Kassim Safisha, miaka mita-
tu kwa kosa la kushindwa kutafsiri sheria
ya kuotea, imeelezwa.

Uamuzi huo umetolewa na kikao cha
kamati hiyo kilichokutana Februari 03,
mwaka huu na kupitia mwenendo na
matukio mbalimbali ya mechi za Ligi Kuu
Bara na Ligi Daraja la Kwanza.

Safisha alishindwa kutafsiri kwa usa-
hihi na kuruhusu bao lililofungwa na
John Bocco wakati Simba ilipowakaribi-
sha Namungo FC, Januari 29, mwaka huu,
mchezo huo kumalizika kwa mabingwa
watetezi kupata ushindi wa magoli 3-2.

Ofisa Habari na Mawasiliano wa Shirik-
isho la Soka Tanzania (TFF), Clifford
Ndimbo, alisema adhabu hiyo imetolewa
kwa mujibu wa Kanuni namba 39(1)(a) ya
Ligi Kuu kuhusu Udhibiti wa Waamuzi.

Ndimbo alisema pia kamati hiyo imem-
wandikia barua ya kuombwa kufanya kwa
umakini majukumu kwa mwamuzi, Me-
shack Suda, ambaye alichezesha mechi
ya Ligi Kuu Bara kati ya Azam FC dhidi ya
Mtibwa Sugar ambayo ilichezwa Januari
3, mwaka huu na kumalizika kwa sare ya
bao I-1.

Alisema pia aliyekuwa Kamishina wa
mchezo huo, Abdallah Zongo ameon-
dolewa kwenye orodha ya makamisaa
kwa kosa la kutoa taarifa yenye upungufu
na adhabu hiyo ni kwa mujibu wa Kanuni
namba 40 (1) kuhusu Udhibiti Kamishina.

Aliongeza kuwa kamati hiyo imem-
peleka katika Kamati ya Nidhamu ya TFF,
Kiongozi wa Friends Rangers inayoshiriki
Ligi Daraja la Kwanza, Heri Chibakasa,
kwa kosa la kupigana na mashabiki wa
timu pinzani huku mwamuzi aliyechez-
esha mechi ya Ligi Daraja la Pili kati ya
Dar City Fc dhidi ya African Sports, Salum
Mkole, amefungiwa miezi mitatu kwa
kosa la kuonyesha udhaifu katika usahihi
wa kutoa kadi.

Aliongeza kuwa mchezaji wa African
amepelekwa kwenye Kamati ya Nidhamu
kwa kosa la kumpiga mchezaji wa Dar
City FC katika mchezo huo uliochezwa
Februari Mosi mwaka huu kwenye Uwan-

: JUMANNE JUMA

Zanzibar vajipanga
kuendeleza vijana

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

SHIRIKISHO la Soka Zanzibar (ZFF),
limeandaa mikakati maalum ya kukuza
na kuendeleza soka la vijana kwa ajili ya
kufikia malengo ya mafanikio.

Imeelezwa kuwa mpango huo utakuwa
ni wa kudumu kwa ajili ya kuwaandaa
nyota wake kucheza soka la ushindani.

Akizunguma na gazeti hili jana, Kaimu
Katibu wa Kamati ya Soka la Vijana, Mo-
hammed Seif King, alisema mkakati huo

utalenga kuwa na timu za Taifa za vi-
jana za zitakazokuwa na umri tofauti na
wachezaji wake watakuwa wanakutana
kufanya mazoezi kwa pamoja.

King alisema mkakati huo utasaidia
kuandaa mapema kikosi kitakachoi-
wakilisha Zanzibar katika mashindano
yanayoandaliwa na Baraza la Soka la Af-
rika Mashariki na Kati (Cecafa) na uamuzi
huu utawafanya wachezaji kuwa tayari
kushindana na changamoto mbalimbali.

“Timu ya vijana ya Zanzibar inashiri-
ki mashindano ya Cecafa tu, hakuna

mashindano mengine ambayo Zanzibar
inasimama kama nchi, hii inapelekea
hata vijana wenyewe kubweteka na hata
kutochukulia mpira ni kazi kama kazi
nyingine, hivyo mpango huu wa kuwa
na timu za Taifa za kudumu, utapelekea
kuwatoa vijana katika mawazo hayo,”
alisema King.

Aliongeza kuwa programu hiyo itasaid-
ia vijana wenye uwezo kuteuliwa kirahisi
katika timu za Taifa za Tanzania kama ili-
vyokuwa katika miaka ya nyuma.

Kocha Prisons

Na Shufaa Lyimo

BAADA ya timu yake kuende-
lea kupata sare mfululizo katika
mechi mbalimbali za Ligi Kuu
Bara zinazoendelea, Kocha Mkuu
wa Tanzania Prisons, Mohammed
Adolph, amesema safu ya ulinzi
inawaangusha.

Hata hivyo Adolph alisema
ameshaanza kulifanyia kazi
tatizo hilo ili kikosi chake kirejee
katika ushindani kwenye mzun-
guko wa pili wa ligi hiyo.

“Safu yangu va kati ina mata-
tizo, nakiri tatizo hili limetu-
umiza katika mechi hizi zilizopita
hivi karibuni, nitayafanyia kazi
haraka iwezekanavyo,” alisema
Adolph.

Aliongeza kuwa anaamini
wataanza mzunguko wa pili wak-
iwa tofauti baada ya kurekebisha
upungufu waliyokuwa nayo ili
kuzoa pointi nyingi katika hatua
hiyo ya lala salama.

“Nashukuru wachezaji wangu
walifuata maelekezo vizuri tu-
kapata sare, naomba mashabiki
wetu wazidi kutusapoti ili tu-
sishuke daraja,” Adolph alisema
baada ya kupata sare ya bao 1-1
dhidi ya Azam FC.

Kocha huyo aliongeza kuwa
ushindani katika msimu huu
umeongezeka kutokana na timu
zote kujiandaa na kujipanga
vema.

Taswa FC, Stanbic
uwanjani kesho

Na Mwandishi Wetu

TIMU vya soka ya Waandishi wa
Habari za Michezo Nchini (Taswa
FC), inatarajiwa kucheza mchezo
wa kirafiki dhidi ya kikosi cha
Benki ya Stanbic utakaochezwa
kesho kwenye Uwanja wa Gym-

Mchezo huo utaambatana na
hafla fupi ya kufahamiana na
kuimarisha uhusiano baina ya
wanahabari na wafanyakazi wa
benki hiyo.

Akizungumza jijini jana, Mkuu
wa Kitengo cha Masoko na Ma-
wasiliano wa Benki ya Stanbic, De-
sideria Mwegelo, alisema wame-
fikia uamuzi wa kucheza mchezo
huo ili kuimarisha uhusiano na
wanahabari hao.

“Wanahabari ni sehemu muhimu
mno katika jamii, hivyo sisi kama
benki ya Stanbic, tumeona kuna
umuhimu wa kukutana na hawa
wenzetu kupitia tukio hili la mechi
ya soka ya kirafiki ili kufahamiana
zaidi, kubadilishana mawazo na
kuimarisha uhusiano baina yetu,”
alisema Mwegelo.

Alisema timu yao ipo fiti’ na
inafanya maandalizi mazuri kwa
ajili ya kuwakabili Taswa FC na
wanaamini pia utasaidia kuimari-
sha afya za wachezaji wa pande
zote mbili.

Naye Mwenyekiti wa Taswa FC,
Majuto Omary, aliishukuru benki
hiyo kwa kuwakumbuka, akiahidi
soka maridadi katika mchezo huo.
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SIMBA YAIPIGIA
HESABU KALI JKT

® ® ®Vinara hao wajipanga kushuka uwanjani kwa tahadhari

wakianza mzunguko wa pili wa Ligi Kuu Bara...

Na Somoe Ng'itu

KIKOSI cha Simba kikiwa kamili kinata-
rajia kuanza mzunguko wa pili wa Ligi Kuu
Bara kwa kuwakaribisha ‘Maafande’ wa
JKT Tanzania katika mechi itakayochezwa
leo kwenye Uwanja wa Taifa jijini, Dar es
Salaam.

Simba itashuka dimbani ikiwa na kum-
bukumbu ya kupata ushindi mfululizo
wa mechi tano wakati JKT Tanzania wao
wametoka kubanwa nyumbani kwa kula-
zimishwa sare dhidi ya Coastal Union ku-

Kocha Msaidizi wa Simba, Selemani Ma-
tola, aliliambia gazeti hili timu yake iko
tayari na kamili kwa mchezo huo na kui-
taja JKT Tanzania ni moja ya timu zenye
wachezaji walioimarika na wenye kutoa
ushindani kwa klabu pinzani.

Matola alisema wamewaandaa
wachezaji wao kupambana katika mechi
zote kwa sababu hatua ya lala salama ndio
wakati wa kukamilisha ‘hesabu’ za ubing-

wa.

Alisema hakuna mechi rahisi na hatuna
timu ndogo katika Ligi Kuu Tanzania Bara,
hivyo watakuwa makini katika kila mpira
watakaokuwa nao wachezaji wake.

“Ni mechi ngumu, hatutarajii kitu king-
ine, msimu huu na hasa mzunguko huu
mambo yatazidi kuwa magumu, kila timu
inahitaji kukamilisha malengo yake, bado
hakuna ambaye yuko salama, walioko
chini wanataka kukimbia na walioko chini
yetu wanatukimbiza,” Matola alisema.

Nahodha na kiungo huyo wa zamani
wa Supersport ya Afrika Kusini alisema
wanahitaji kuendeleza matokeo mazuri
katika kila mechi ili watangaze ubingwa
mapema.

“Hatutaki presha huko mbele, ukifani-
kiwa kushinda mechi nyingine tano za
mzunguko wa kwanza, unakuwa nafasi
salama, dua na mipango yetu ni kutoangu-
sha pointi katika mechi hizi za nyumbani,
tumejiandaa kukabiliana na kila ushinda-
ni,” alisema Matola.

Naye Meneja wa timu hiyo, Patrick Rw-
eyemamu, alisema wachezaji wote wapo
salama na wanaendelea kujipanga kwa
ajili ya mechi hiyo ya leo.

“Tuliendelea na mazoezi kama kawaida,
kama unavyojua kwa sasa huwezi kufanya
mazoezi magumu, mwalimu huangalia na
kuwapa mbinu zake za kiufundi baada ya
kurekebisha makosa ya mchezo uliopita,
tuko vizuri, tunaamini tuna nafasi ya ku-
pata pointi tatu nyingine,” alisema Rwey-
emamu.

Aliongeza kuwa nyota wao wawili, Shiza
Kichuya pamoja na Luis Miquissone, tayari
wamepata ITC na uwezekano wa kuoneka-
na uwanjani leo utatokana na uamuzi wa
Kocha Mkuu Mbelgiji Sven Vandenbroeck.

Baada ya mechi ya leo, Simba itasafiri
kwenda Morogoro kuwafuata Mtibwa Sug-
ar katika mechi nyingine ya ligi hiyo itakay-
ochezwa Jumanne na Februari 15, mwaka
huu watakuwa ugenini Iringa kuwakabili
Lipuli FC kwenye Uwanja wa CCM Samora
mkoani humo.

GAZETI HILT HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Eymael: Yanga
itapanda kileleni

Na Mwandishi Wetu

TUMEJIPANGA! Hayo ni maneno
va Kocha Mkuu wa Yanga, Luc Ey-
mael, ambaye ameanza kukibadili-
sha kikosi hicho ambacho kiko
kwenye mbio za kuwania ubingwa
wa Ligi Kuu Tanzania Bara msimu
wa 2019/20.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Eymael alisema licha ya changa-
moto mbalimbali zinazowakabili
wachezaji na klabu zinazoshiriki
ligi hiyo, bado ushindani unatakiwa
kuongezeka kwa faida ya maende-
leo ya soka hapa nchini.

Eymael alisema anaamini Yanga
itaonyesha soka la ‘ufundi’, kisasa
na kurejesha heshima yake ya
kutwaa ubingwa wa ligi hiyo va juu
kwa Tanzania Bara.

“Timu imeanza kuwa na mwele-
keo, itabadilika na kufika mahali
ninapopataka, ni vigumu wachezaji
kubadilika kwa wiki mbili au tatuy,
lakini tayari kuna mabadiliko
yanaonekana kwenye kikosi na
wachezaji mmoja mmoja, nafikiri
tutafikia malengo, nafasi yetu si
mbaya,” alisema Eymael.

Aliongeza ushindani kwenye ligi
utasaidia kuwajenga wachezaji na
baadaye kikosi cha Taifa kitakuwa
na wachezaji bora na imara kwa
ajili ya kupambana na wenzao wa
mataifa mengine.

“Nimegundua ushindani uko
katika baadhi ya mechi, ni wazi
mechi hizo ni chache, lakini ili uwe
na timu ya taifa bora, ni lazima
uwe na ligi yenye ushindani na
imara, nimetazama ligi va hapa
kuna matatizo ambayo yanapaswa
yafanyiwe kazi, kuanzia waamuzi
na wachezaji, kuna vitu vinahitaji
kufanyiwa mabadiliko,” Eymael
aliongeza.

“Timu nyingi zinacheza vizuri
l[akini si kwa kiwango ambacho
kinatakiwa, ni lazima ligi iwe ya
ushindani katika mechi zote, ligi
ikiwa imara kutakuwa na timu bora
ya taifa,”.

Mbeligiji huyo anayesaidiwa na
Boniface ‘Masters’ Mkwasa, alitua
Yanga kuchukua mikoba iliyoachwa
na Mkongomani Mwinyi Zahera.

Kikosi cha Yanga jana kiliendelea
na mazoezi yake kwa ajili ya mechi
dhidi ya Ruvu Shooting itakayoche-
zwa kesho katika Uwanja wa Taifa
kubaki Dar es Salaam kuwakaribi-
sha Mbeya City hapo Jumanne.
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