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Simbachawene atema nyongo

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya
Rais - Menejimenti ya Utumi-
shi wa Umma na Utawala
Bora, George Simbachawene,
amekemea vikali ukiukwaji wa
maadili ya utumishi wa umma,
ikiwamo rushwa ya ngono.

Amebainisha kuwapo baa-
dhi ya vigogo, wakiwamo
mawaziri, wanapoteuliwa
wamekuwa wakiondoa wa-
tumishi waliowakuta na ku-
sababisha mrundikano Ofisi
ya Utumishi.

Vilevile, waziri huyo amesh-
tukia baadhi ya taasisi na bodi
kuvuruga mfumo wa ajira kwa
kufanya harakati za kutaka
kujitoa kwenye Sekretarieti ya
Ajira, jambo ambalo alilitaja ni
hujuma kwa nchi.

Waziri Simbachawene ali-
alipofungua kikao kazi cha
ofisi hiyo na taasisi simamizi za
maadili na mamlaka simamizi
za maadili ya kitaaluma.

Alisema “Leo hii mtu aki-
teuliwa kuwa mkuu wa taasisi
ya umma, mtu akiteuliwa
kuwa waziri, kazi yake ya
kwanza ili watu wamwone
anafanya kazi, akifika pale ni
kuanza kupangua watu. That
is failure (huko ni kufeli).

“Yaani unafikaje kwenye
taasisi wewe ukifika pale ‘huyu
simtaki, huyu simtaki’. Sasa
wanajazana kwa Katibu Mkuu
(Ofisi ya Utumishi) kila mtu
hatakiwi na mtu mwingine,
anaambiwa huyu ukifika pale
majungu fitina na nini, huyu
hafai, mtoe na ninyi mnasikili-
za, huu ni utumishi wa umma,
sio wa kwako.

“Kama ni kiongozi kweli,
nenda kafanye mabadiliko
kwa wale watu kwa sababu
nguvu ya kiongozi ndio nguvu
ya timu yake. Sasa wewe ume-
pewa kuwa CEO (Ofisa Mtend-
aji Mkuu) unafika pale ‘huyu
simtaki, huyu simtaki’. Sasa
waende wapi? Wewe wabadil-
ishe,” alisisitiza.

Waziri Simbachawene
alitolea mfano kuwa alipofika
Wizara ya Mambo ya Ndani ya
Nchi, alipewa orodha ya watu
wa kuwaondoa hadi Katibu

Mabhsusi, lakini hakuwaondoa
kwa kuwa anaamini katika ku-
wabadilisha.

“Tukawa tunakunywa chai
pamoja ofisini kwangu, la-
kini pia sikutoa hata mtu. Tu-
kafanya kazi vizuri baadaye
akaletwa Kadio Katibu Mkuu
tukaanza kufanya kazi vizuri,
hatukuondoa mtu.

“Tumekubaliana na wen-
zangu pale Utumishi hawa wa-
naokataliwa pengine hawana
pa kwenda, nyumbani kwao ni
Utumishi, sisi hatuondoi mtu.

“Wakurugenzi hawa
hapa, hakuna hata mmoja
ameguswa, tena tumeteuliwa
wote kwa pamoja. Tumewaku-
ta tunaendelea tunawabadili-
sha tunakwenda.

“Hii tabia ukiteuliwa kuwa
waziri au CEO wa taasisi un-
afika unaanza toa huyu, toa
huyu, wote watoke. Hii mimi
sikufundishwa hivyo niliposo-
ma usimamizi katika rasilimali
watu. Tulifundishwa unawab-
adilisha watu wafanye vile
unavyotaka wafanye, unatoa
elimu unaelezea.

“Ukiwa na wewe una majun-
gu na wao watakuwa na ma-
jungu. Ukiwa wa haki na wao
watakuwa wa haki. Sasa uki-
wafukuza, watakwenda wapi?
Nchi hii ni yao.

“Kwahiyo, ndugu zangu si-
kupanga kusema haya na pen-
gine inaweza kuwa si sehemu
sahihi niliyopaswa kusema
haya, lakini nimesema ili moyo
wangu upate kupona,” alise-
ma.

KUHUJUMU MIFUMO

Waziri Simbachawene
alisema zipo baadhi ya taasisi
ni kama wanagoma kuingia
katika matumizi ya mifumo,

wamekuwa wakisingizia
mtandao upo chini.
“Wanajua  watadhibitiwa,

utasikia maneno makubwa
ni mtandao upo chini na ma-
hali pengine unajikuta kwenye
makusanyo ya fedha kabisa
watu wana fedha mikononi
wanataka kulipia, utasikia ‘sys-
tem ipo down’ (mfumo uko
chini) siku ya kwanza, siku
ya pili. Tunachelewesha sana
maendeleo ya watu,”alionya.
Waziri huyo alisema
kinachomshangaza haoni

mitandao mingine kama Vo-
dacom ikitajwa kuwa chini au
kuwa na dosari za kuchelew-
esha malipo.

“Kuna tatizo kubwa katika
matumizi ya mifumo kwe-
nye taasisi za umma na hili si
jambo zuri, lakini bado hatu-
chukuliani hatua kwa sababu
pengine mifumo hii ina ujuzi
wa wachache tu.

“Wakisema hao, wengine
wote tunasalimu amri, la-
kini kwa uelewa wa sasa kwa
mambo haya ya mifumo sid-
hani kwamba wakati wote wa-
nasema ukweli, hivyo lazima
tusukume hili na tuchukuliane
hatua,” alisema.

UDADISI WAKE

Waziri huyo alisema ame-
fanya utafiti binafsi. Amegun-
dua kuna utumishi wa umma
na uongozi wa umma ambao
unafanya harakati na kutafuta
maslahi binafsi.

“Usawa katika maslahi ya
utumishi wa umma, usawa
katika hadhi, tusiposimamia
hili taifa litadondoka. Lazima
tuwe na mifumo wazi inayoe-
leza kila mtumishi kwa nafasi
yake amepatikanaje na namna
alivyopatikana kwa usawa na
uhalisia,” alisema.

HUJUMA MFUMO AJIRA

Waziri Simbachawene pia
alisema amebaini kuna wakuu
wa taasisi na bodi zinafanya
harakati ya kujitoa katika Sek-
retarieti ya Ajira iliyoanzishwa
kwa sheria, kanuni na taratibu
na inafanya kazi kwa misingi
ya kimataifa ili kuondoa up-
endeleo. “Mimi nimeapishwa
nisimamie sekta ya utumishi
wa umma. Si kazi yangu ku-
jenga daraja, mimi si kilimo,
mimi si (Jumaa) Awesso (Wazi-
ri wa Maji) kupeleka maji, kazi
yangu kuutazama utumishi wa
umma.

“Sasa kuna taasisi zina-
hangaika kujitoa turudi kule.
Kama kuna upungufu, tuushu-
ghulikie ili ajira zetu ziwe sala-
ma. Ninahisi tunataka kufanya
hujuma kwa nchi,” alionya.

Waziri huyo alisema ana-
fahamu siri ya kila mmoja
kutaka kujitoa ni kwa ajili ya
kwenda kutafuta apate namna
ya kuajiri.

“Hivi unapata sifa gani ukia-

jiri wewe halafu utaajiri ndugu
zako, rafiki zako? Utaajiri watu
unaowataka wewe, haiwezi
kuwa sawa!

“Sina hakika kama hadhara
hii ni sahihi kuzungumza
haya. Hivi vitu vinauma wakati
mwingine ukipata mahali pa
kusema unatamani upumue,”
alisema.

MISHAHARA MIKUBWA

Waziri huyo pia alisema
kuna watumishi wanataka
kwenda Mamlaka ya Mawasi-
liano Tanzania (TCRA), Benki
Kuu (BoT) na Mamlaka ya
Mapato (TRA) kwa sababu tu
kuna mshahara mkubwa.

“Wanataka kwenda BoT na
huko BoT, TRA kuna upinzani
wa ajabu. Hata kama unataka
kumpeleka mtumishi kwa ajili
ya kuongeza ufanisi, utaam-
biwa huko haiwezekani na
imefikia sasa hata kama yupo
Katibu Mkuu ambaye kazi
yake ni kusimamia rasilimali
watu kwa ajili ya kuleta ufanisi
na utendaji bora, lakini leo aki-
andika barua yake iende kwe-
nye taasisi ambayo ninyi sijui
wa ununuzi sijui nani mpo,
mnasema ‘huyu simtaki’.

“Yupo mtumishi mmoja
amefanyiwa usaili, ameshinda
kwa vigezo. Akapangiwa kwen-
da taasisi fulani, amekwenda
pale, wale maofisa utumishi
wamekataa kumpokea. Wa-
nasema wamemfanyia ‘vet-
ting wameona hastahili ku-
fanya pale. “Mbaya zaidi, huku
unaambiwa walimpa masharti
awapelekee fedha Sh. mil-
ioni tano, ni mtoto wa kike na
baadaye ikaja kutaka rushwa
ya ngono.

“Baadaye wakasema ‘Ofisi
ya Katibu Mkuu tuletewe mtu
mwingine kwa sababu huyu
tumemfanyia vetting’. Tunauli-
za huko zinakofanyika ‘vetting’
zinafanyika ofisi yetu, hakuna
kitu cha namna hiyo,” alisim-
ulia.

Kaimu Katibu Mkuu wa ofisi
hiyo, Xavier Daudi, alisema
kuwa katika kikao hicho cha
siku mbili, washiriki wata-
jadili masuala mbalimbali na
kubadilishana uzoefu kwenye
utumishi wa umma ili kurudi-
sha maadili tarajiwa ya utumi-
shi wa umma.

. wawekezaji na
. kwamba katika sekta ya nishati Tan-
© zania ina miundombinu ya uhakika ya
. barabara, maji na umeme kwa ajili ya
. uwekezaji.

[
Tanzania
yaainisha vivutio
6 uwekezaji

Na Gwamaka Alipipi

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, (Mi-

© pango na Uwekezaji), Profesa Kitila
. Mkumbo, ameainisha mambo sita vi-
. vutio kwa uwekezaji nchini, mo-
. jawapo ni miundombinu ya uhakika
© ya usafirishaji pamoja na utawala wa
. sheria.

. laam wakati wa siku ya pili ya Konga-
| mano la Tano la Kimataifa la Nishati.

Profesa Mkumbo aliwahakikishia
wafanyabiashara

Alisema serikali inafanya jitihada

. kubwa ya kuwekeza kwenye ujenzi wa
 miundombinu ikiwamo ya usafirishaji
- ili wawekezaji wanapokuja wawe na
: uhakika wa kusafirisha bidhaa zao ka-
. tika maeneo mbalimbali ya nchi na pia
- kusafirisha kwenda nje.

Alisema Tanzania ni nchi yenye am-

. ani na utulivu wa kisiasa, hicho ndicho
. kigezo namba moja kwa mwekezaji
. yeyote anachohitaji katika nchi husi-
© ka.

Alitaja sababu nyingine kuwa ni

© uongozi thabiti wa Rais Samia Suluhu
: Hassan, anayependa uwekezaji.

Alisema Rais Samia ni kiongozi rafi-

+ ki katika masuala ya uwekezaji na bi-
. ashara na ndiyo maana kumekuwa na
 wimbi kubwa la watu wanaokuja ku-
. wekeza nchini, hivyo ni fursa muhimu
. kwa kampuni au watu wanaotaka
. kuwekeza kwenye sekta ya nishati
© nchini.

Kwa mujibu wa Profesa Mkumbo,

. utawala wa sheria nchini ni kig-
. ezo kingine
. wawekezaji usalama wa mitaji yao
: wanayotaka kuwekeza katika sekta ya
. nishati.

kinachowahakikishia

Alisema sheria hizo hususani za

© uwekezaji zimetungwa kwa kuzinga-
¢ tia ushauri wa wadau ikiwamo sekta
. binafsi na wawekezaji.

Kuhusu misingi ya kiuchumi, Profe-

. sa Mkumbo alisema Tanzania ni mion-
 goni mwa nchi chache Afrika zenye
. uchumi bora kwa kuwa hata ripoti ya
: Benki ya Dunia (WB), iliyotolewa hivi
© karibuni kuhusu masuala ya uchumi
. iliitaja Tanzania kuwa uchumi wake
 unakadiriwa kukua kwa asilimia 5.1
- katika kipindi cha mwaka 2023.

Alisema ripoti hiyo pia ilieleza uchu-

 mi wa Tanzania unatarajiwa kukua
- hadi kufikia asilimia sita katika kipindi
- kifupi kijacho.

Kwa mujibu wa WB mfumuko wa

. bei Tanzania utaendelea kupungua,
: kubakia chini ikilinganishwa na nchi
© nyingi jirani.

Profesa Mkumbo alisema mfumuko

: wa bei unakadiriwa kupungua kutoka
. asilimia nne mwaka huu hadi kufikia
- asilimia 3.9 mwaka 2025.

Pia, kijiografia Tanzania ipo kwenye

. eneo la kimkakati kwa kuzungukwa na
© nchi kadhaa ambazo ni soko muhimu,
. inaboresha bandari na reli.

Alisema kwa kuwa mabhitaji ya

umeme yanazidi kuongezeka, Tan-
. zania inajipanga kuzalisha megawati
: 10,000 ifikapo mwaka 2030.
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Waliowekeza benki zilizofilisika waitwa kuchukua fedha zao
-Wateja FBME sasa kufidiwa fedha zao

Na Mwandishi Wetu

BODI ya Bima ya Amana (DIB),
imewaita wateja wote waliowahi
kuwekeza kwenye benki mbal-
imbali zilizofilisiwa au kushindwa

imeshinda mapingamizi ya ufil-
isi wa benki ya FBME na mfilisi
wa benki hiyo ameshateuliwa
muda si mrefu matangazo yata-

kujiendesha nchini waende ku-

chukua fedha zao.
Vilevile,

PM aagiza TAKUKURU kuwapekua

imesema Tanzania

wakiidai benki hiyo.

tolewa kufidia wateja waliokuwa

Mkurugenzi wa DIB, Isaac

Kihwili, alitoa taarifa hiyo jana
wakati akitoa mafunzo kwa Wa-
hariri wa vyombo vya habari,
jijini Dar es Salaam kuhusu ufa-
hamu wa kuanzishwa kwa bima
hiyo ambayo ni kulinda amana
za watu wanazoweka benki na

DED, Mweka Hazina utata malipo

Na Mwandishi Wetu

WAKATT Rais Samia Su-
luhu Hassan akishangaa
Halmashauri ya Wilaya ya
Masasi, mkoani Mtwara,
kushindwa kujenga jengo
la mashine ya X- RAY,
utata mwingine wa fedha
zilizotolewa tangu mwaka
2021/22 umebainika kati-
ka Halmashauri ya Wilaya
ya Uvinza, Kigoma.

Hali hiyo imebainika
baada ya Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri
hiyo, Zainab Mbunda,
kusema fedha za miradi
zipo huku Mweka Hazina
wa Wilaya, Majjid Maban-
ga, akisema zimekwisha,
kitendo ambacho kimem-
fanya Waziri Mkuu, Kas-
sim Majaliwa, kuagiza wa-
chunguzwe.

Hayo yamejitokeza
zikiwa ni siku nne baada
ya Rais Samia katika zi-
ara yake mkoani Mtwara
kubaini halmashauri
kushindwa kutenga fedha
za ujenzi wa jengo hilo,
hivyo kuagiza watendaji
wa halmashauri na madi-
wani kujitathmini na
kutafuta Sh. milioni 300.

Jana, Waziri Mkuu  ak-
iwa mkoani Kigoma ka-
tika wilaya ya Uvinza,
alishangazwa kukuta
miradi haiendi licha ya
fedha kutolewa kitambo
na kumwagiza Mkuu
wa TAKUKURU Mkoa wa
Kigoma, Steven Mafiga,
kuanza uchunguzi mara
moja ili kubaini ni kwa
nini miradi haiendi.

Maagizo hayo aliyatoa
wakati akizungumza na
watumishi na wananchi
waliohudhuria  uwekaji
wa jiwe la msingi kwenye
jengo la ghorofa moja la
Halmashauri ya Wilaya
ya Uvinza, lililoko Lugufu,
mkoani Kigoma.

“Kamanda wa TAKUKU-
RU Mkoa, kamilisha hiyo
kazi kwa haraka sana.
Rais wetu analeta fedha
nyingi sana lakini kuna

watu hawafanyi uamuzi.
Mkurugenzi mtendaji
na mweka hazina wakae
pembeni kupisha uchun-
guzi wakati ukiendelea na
kazi,” aliagiza.

Hatua hiyo inatokana
na kubaini kuwa fedha za
miradi ya ujenzi wa hos-
pitali ya wilaya, vituo vya
afya vya Rukoma na Sunu-
ka na zahanati za Mgam-
bo na Kajeje zilizotumwa
tangu mwaka 2021/2022,
kudaiwa kuwapo kwenye
akaunti wakati majengo
husika ~ hayajakamilika
huku taarifa zinazotolewa
zikisema ujenzi uko kwe-
nye hatua ya ukamilishaji.

“Kwa nini lugha ya uka-
milishaji hapa Uvinza ime-
shamiri? Fedha za miradi
zikiletwa ziende kwenye
kazi iliyokusudiwa. Sasa
hapa mkurugenzi anase-
ma fedha zipo, mweka
hazina anasema zimeisha,
mhandisi aliandika dok-
ezo la kuomba vifaa, mtu
wa manunuzi (ununuzi)
anasema hajalipata.

“Nimewaweka pembeni
kwa sababu nimeona usi-
mamizi ni mbovu. Leo
hii tukitoka Nguruka,
Kamanda wa TAKUKU-
RU ingia kazini. Angalia
hizo fedha ziko kwenye
akaunti zipi? Angalia kuna
shilingi ngapi na zilikuwa
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jaa vumbi.

“Ni kwa nini vifaa hivi
vya kielektroniki tena vya
gharama kubwa vimeach-
wa tu hapa, tena vinapig-
wa na vumbi? Hamwoni
huruma kwa fedha za

serikali?” alihoji. Majaliwa alisema ametem-
belea mikoa mbalimbali nchini na kuweka
mawe ya msingi au kuzindua majengo ya
wagonjwa wa dharura (EMD), lakini haele-
wi ni kwa nini majengo ya Uvinza hadi leo
hayajakamilika. “Kibondo na Kasulu wen-
zenu wamekamilisha majengo yao. Iwaje
hapa Uvinza bado? alihoji.

Akitoa taarifa kuhusu ujenzi wa hospitali
ya wilaya, Mkuu wa Kituo kwenye hospi-
tali hiyo, Dk. David Patrick, alisema mwaka
2019 walipokea Sh. bilioni 1.5 za ujenzi wa
majengo saba, kisha wakapokea Sh. milioni
300 za njia ya watembea kwa miguu

Pia alisema Mei, 2021 walipokea Sh. mil-
ioni 500 za wodi tatu, na Machi, 2022 Sh.
milioni 390 za EMD na nyumba ya watumi-
shi na Sh. milioni 523 za vifaa tiba.

“Halmashauri ya Wilaya Uvinza ilipokea
Sh. bilioni 1.5 mwaka 2019 kwa ajili ya ujenzi
wa majengo saba ya awali ambayo ni jengo
la mionzi, wodi ya wazazi, maabara, wag-
onjwa wa nje, utawala, madawa, jengo la ku-
fulia,” alisema Dk. Patrick huku akibainisha
utekelezaji wa kazi hiyo ulianza Januari 10,

2019.

kuwaongezea imani kuwa fedha
zao ziko mahali salama.

Akizungumzia wateja walio-
wekeza amana kwenye benki
zilizofilisiwa, alisema fedha
zao zipo na wanatakiwa waka-
zichukue kwa kuwa zimekaa
muda mrefu kutokana na wen-
gine kutokuwa na uelewa wa
kuzifuatilia.

“Tumejaribu kuwatafuta
kwa njia mbalimbali na kupitia
namba zao za simu, lakini ha-
wapatikani, inawezekana wen-
gine waliacha kutumia namba
Zao na sasa zinatumiwa na watu
wengine. Wito wetu ni kuwataka
waje kuchukua amana yao,” ali-
sisitiza. Alisema kwa kiwango
kilichowekwa kisheria kipindi
DIB ilipoanzishwa kila mteja
anatakiwa kulipwa fidia ya Sh.
milioni 1.5.

Hata hivyo, alisema baada ya
serikali kupitia upya fidia hiyo
na kuona haitoshelezi, iliamua
kuongeza na kufikia kiwango
cha Sh. milioni 7.5 kutokana na
thamani ya fedha na uwezo wa
mfuko kugharamia malipo bila
shida. Kiwango hicho cha sasa
hakitawahusu wateja ambao
benki walizowekeza ~zilifilisiwa
kabla ya kupitisha sheria ya ki-
wango kipya.

Kihwili alisema, vilevile, kuna
ufilisi unaoendelea wa kuku-
sanya mali katika benki zinazo-
filisiwa ili watu waweze kulipwa
fedha zao.

Aliwakumbusha wateja wal-
iokopa kwenye benki zilizofil-
isiwa haina maana kuwa fedha

walizokopa hawatarudisha.

“Hiyo mikopo wanatakiwa
wairudishe na wanatakiwa wa-
toe ushirikiano kwa wasimamizi
wa mufilisi ili ziweze kulipa fidia
kwa wengine waliowekeza kwe-
nye benki hizo,” alisema.

Kuhusu ufilisi wa benki ya
FMBE, alisema jumla ya madai
ni Sh. bilioni 341 na wanaodai
ni wateja zaidi ya 6,000. Kati ya
wanaodai wapo wateja wa Tan-
zania na kutoka nje ya nchi.

Tanzania imeshinda pingam-
izi lililowekwa na Benki Kuu ya
Cyprus la kuitambua DIB kama
Mfilisi wa benki yote ikijumuisha
makao makuu pamoja na tawi la
Cyprus (Global liquidator).

Ofisa Sheria Mwandamizi wa
DIB, Acley Chaula, alisema mi-
fumo ya bima za amana ulim-
wenguni ilianzishwa kutokana
na migogoro ya kifedha na lengo
ni kuwalinda wateja wadogo wa-
dogo wanaowekeza amana zao
benki.

Alisema katika kila watu 100
wanaowekeza amana zao benki
98 wanarudishiwa amana zao
zote na wateja wa bima hiyo
ndio wanufaika wakubwa.

Mhasibu Mwandamizi wa DIB,
Mtui Romuli, bima hiyo inafan-
yakazi kwa ufanisi kwa kuwa
mteja anapodai amana yake
iwapo benki iko kwenye ufilisi,
analipwa ndani ya siku 30.

Alisema tofauti ya Bima ya
Amana na bima zingine, ni kum-
linda mteja na kumfanya aji-
amini na kuwa na imani na sekta
fedha.

NOTISI/TANGAZO

LEGENDS AUCTION MART LTD, DESTENI COMPANY LIMITED, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD ,SALEI AUCTION MART LTD,HEDANE
ENTERPRISES LTD, MASE INTERNATIONAL LTD,TAUSI AUCTION MART,MASETO AUCTIONEER AND DEBT COLLECTORS, JY AUCTIONEERS CO.LTD, NGOMENI
AUCTION MART, REAL MASTER LTD,DRM AUCTIONEERS & CO.LTD, MAS AND ASSOCIATES CO.LTD,MELVA INTERNATIONAL LTD ,YONO AUCTION MART &CO.LTD
.YARDLEY RECOVERIES AUCTION LTD, SUMA JKT AUCTION MART COMPANY LTD,MAJEMBE AUCTION MART LTD, MABUNDA AUCTIONEER MART CO.LTD kwa
mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, chini ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa notisi ya kulipa deni kwa mdaiwa ndani ya siku 14 kuanzia
tangazo hili, Vinginevyo, tutafanya Minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.

TAWI ALILOKOPA

JINALAMTEJA AINA YA DHAMANA

JINA LA MWENYE DHAMANA
MAHALI DHAMANA ILIPO

TAREHE YA MNADA

1.NYUMBA YENYE HATINA. 115345, KIWANJA NAMBA
124, KITALU 24'KIBADA KIGAMBONI 2.NYUMBA YENYE
HATINA. DSMT1002975 KIWANJA NA. 2483, KITALU A"

siku 14.

MASHARTI YA MNADA
1 Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya Nyumba, Kiwanja au Shamba ,papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya

2 |kiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali, hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwisha ilipa.
3 Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no. 0715868000/ 0785242219
4 Iwapo ndaniya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba Benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi Benki bila gharama yeyote.
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Mkuu wa Wilaya ya Temeke, Mobhare Matinyi (katikati), akikabidhi zawadi ya nepi za kisasa kwa

Rehema John aliyelazwa katika Hospitali ya rufani ya Mkoa wa Temeke, baada ya kukabidhi katoni
45 za nepi hizo kwa uongozi wa hospitali jana, kwaajili ya kusaidia wanawake waliojifungua na wa-
naotarajia kujifungua. Kulia ni Mganga Mfawidhi wa hospitali hiyo, Joseph Kimaro. PICHA: MAULID
MMBAGA

Wataalamu afya washauri

upendeleo bima ya watoto

Na Christina Mwakangale

WADAU wa afya, wametoa maoni
kuhusu huduma bima ya afya, hu-
susan kifurushi cha Toto Afya Kadi,
wakitaka zitengwe fedha maalumu
katika bajeti ya serikali kuhudumia
kundi hilo, hususan watoto kuanzia
umri miaka sifuri hadi mitano.

Pia wameshauri serikali kuzin-
gatie hilo na kulipa kipaumbele na
kulindwa kisheria huku walio chini
ya miaka 18 wakilindwa na Sheria ya
Mtoto ya Mwaka 2009 na wale walio
chini ya miaka mitano wasimamiwe
na Sera ya Afya ya Mwaka 2007.

Waliyasema hayo juzi usiku katika
mjadala kuhusu mabadiliko ya hudu-
ma ya Toto Afya Kadi, ulioandaliwa
na Mwananchi kupitia mtandao wa
XSpace uliohusisha washiriki mbal-
imbali wakiwamo viongozi wa vyama
vya siasa na wananchi.

Mwenyekiti wa Chama cha Wa-
miliki wa Hospitali Binafsi Tanzania
(APHFTA), Dk. Egina Makwabe, alise-
ma serikali itenge fungu maalu la fed-
ha kwa ajili ya kulihudumia kundi la
la watoto wenye umri chini ya miaka
mitano.

Dk. Makwabe ambaye pia ni dak-
tari bingwa wa magonjwa ya mfumo
wa mkojo na figo, alisema matibabu
yana gaharama kubwa, hivyo kuhitaji
uchangiaji na uwekezaji na Watanza-
nia kubadili mtazamo kwa kuanza
kuchangai ili kuinua kiwango cha
huduma.

“Lazima kuwapo chanzo sahihi
cha fedha na kuandika andiko kwa
serikali itenge fedha ili kundi la wato-
to walio chini ya miaka mitano wati-
biwe kwa fungu hilo. Hili ni kundi
ambalo lina magonjwa ya mara kwa
mara,” alisema .

Ronald Malabo, alisema watoto
chini ya miaka mitano ambao bado
hawajaanza shule, ndio kundi am-
balo linahitaji kupewa kipaumbele,

hivyo mabadiliko ya mfumo na usajili
katika Toto Afya Kadi yamesababisha
wengi walio katika umri huo kukosa
fursa ya kujiunga.

“Mtoto wa umri sifuri hadi miaka
mitano hukumsajili halafu unak-
wenda kumfuata mtoto huyo huyo
aliyanza darasa la kwanza shuleni aji-
andikishe. Mzazi hawezi kukuelewa
ulipoacha kumsajili mwanawe awali
uje umsajili shuleni,” alisema Malabo.

Alisema serikali ianzishe mpango
maalumu wa kukusanya fedha ili kui-
marisha huduma ya afya nchini, hata
kukata baadhi ya sehemu ya fedha za
tozo.

Dk. Elisha Osati alisema akiwa
mtaalamu wa afya, hukumbwa na
changamoto iwapo atafika mgonjwa
ambaye hana fedha ya matiababu
wala bima ya afya, hivyo kuna haja ya
elimu ili jamii i{jue umuhimu wa ku-
wekeza katika afya.

“Kuwapo kampeni inayofanywa
na NHIF (Mfuko wa Taifa wa Bima
ya Afya) kuhamasiha wazazi, kamati
za shule, TAMISEMI (Ofisi ya Rais Ta-
wala za Miko ana Serikali za Mitaa) ili
jamii fjiunge na bima kama ambavyo
mfuko huo unatarajia kuongeza wa-
nachama. Tunaotoa huduma ya afya
tunashindwa kujua,tusimamie wapi.

“Wagonjwa wanakuja hospitalini
hawana namna ya kujitibu. Wanasu-
biri kibali cha msamaha lakini kibali
hicho hata akikipata hakiwezi kuhu-
dumia kila kitu. Kunahitajika uamuzi
wa makusudi ambao utasimamiwa
na serikali. Ni lazima tuwe na uamuzi
kwa sababu watu wetu wnapata taa-
bu mno,” alisema.

Naibu Msemaji wa Sekta ya Afya
kutoka Chama cha ACT-Wazalendo,
Rugayya Mahmoud Nassir, alisema
serikali ikae meza moja na chama hi-
cho, ili kupata namna bora ya kutoa
huduma katika sekta hiyo.

Mkurugenzi Mkuu wa NHIF, Ber-
nard Konga, alisema huduma za Toto

Afya Kadi hazijabadilishwa isipoku-
wa namna ya kufanya usajili im-
ebadilishwa huku akisema mabore-
sho hayo yamelenga kuongeza idadi
ya wanachama.

“Sensa ya Watu na Makazi ya Mwa-
ka 2022 inasema watoto ni takribani
milioni 30, hivyo takribani nusu ya
Watanzania ni watoto. Tulisema tu-
liangalie kundi hili na wamekuwa
wakijiunga kwa hiari. Tulilenga ku-
wafikia asilimia 50 ya watoto milioni
26 idadi hii ni wakati mfuko ulipolen-
ga kundi hilo.

“Asilimia kubwa ya hao watoto
wako shuleni ndiyo maana tukabuni
kifurushi kwa walioko shuleni, kwa
umri wa mtoto kuanzia miaka saba
na kuendelea tukiamini kwamba
itawezekana. Kilichotokea kwa kiasi
kikubwa wengi waliojiunga walikuwa
wagonjwa. Tangu mwaka jana tuliku-
wa na watoto 200,000 kati ya milioni
30 ya watoto wote nchini,” alisema.

Alisema mfuko huo umeende-
lea kutoa elimu kwa umma ingawa
changamoto bado kuna familia ny-
ingi ambazo bado hazijashawishika
kujiunga kulingana na malengo ya
kifurushi hicho ambacho ni maalum
kwa watoto.

“Na sisi baada ya miaka mitano ya
kuhudumia fao hili, tuliangalia kuna
ongezeko na mwaka 2016/17 tulikuwa
na watoto 24,000 lakini hadi tunasiti-
sha walikuwa 200,000 na tukaona
turudi katika msingi kwamba uwe
mfumo wa kuchangiana na kupitia
shule tunazo nyingi,” alibainisha.

Alisema matumizi ya mfuko yame-
kuwa makubwa, hivyo kuna haja ya
kubadili mfumo hususan katika usa-
jili ili mapato yawe makubwa kuliko
matumuzi na kwamba kwa watoto
wasio na uwezo wa kuchangia upo
mpango maalum kwa ajili ya kundi la
watu maskini unaotekelezwa na Mfu-
ko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF).

KCMC wajivunia kuongeza
mapato, kuepuka noti bandia

Na Mwandishi Wetu

KATIKA kuimarisha ukusanyaji wa mapato yake
na kuepuka kupokea fedha bandia, Hospitali ya
Rufani ya Kanda ya Kaskazini (KCMC) iliyoko mjini
Moshi, mkoani Kilimanjaro, imeingia makubaliano
ya kuendelea kuifanya Benki ya CRDB kuwa mtoaji
wa huduma za fedha hasa ukusanyaji mapato hospi-
talini huko.

Mkurugenzi Mkuu wa Hospitali ya KCMC, Prof.
Gileard Masenga, amebainisha kuwa kabla hawa-

: jaanza kutumia mfumo wa benki hiyo walikuwa wa-

nakusanya mapato kidogo na kuna nyakati walilipwa
hata kwa fedha bandia.

“Kama mnavyofahamu uendeshaji wa hospitali
ni wa gharama kubwa, hivyo usimamizi wa mapato
ni kati ya vipaumbele muhimu vya hospitali yoyote.
Ndio maana leo tupo tena hapa kuuhuisha mkataba
wetu ili kuendelea kuwa na ufanisi mkubwa katika
ukusanyaji wa mapato yetu,” alisema Prof. Masenga

Mkurugenzi huyo alisema wahasibu walilazimika
kukaa na fedha nyingi katika ofisi zao, jambo lililoku-
wa linawaweka kwenye hatari ya kuvamiwa, hivyo
kupoteza mapato ya hospitali.

Kutokana na hali hiyo, mwaka 2014, menejimenti
ya hospitali ilishawishika kuingia makubaliano na
benki hiyo kutumia teknolojia ya kisasa kuongeza
ufanisi katika usimamizi wa mapato. Mfumo umeon-
doa makosa ya kibinadamu kwa kiasi kikubwa, hivyo
kuongeza makusanyo.

Prof. Masenga pia alisema uhusiano wa Benki ya
CRDB na Hospitali ya KCMC hauishii katika huduma
za benki pekee, kwa kuwa wao ni miongoni mwa
wanufaika wa uwekezaji unaofanywa kwa jamii na
benki hiyo.

Prof. Masenga alisema benki imewajengea eneo
la mapumziko kwa wagonjwa na wasaidizi wao na
mara kadhaa imewasaidia vifaa tiba na kompyuta ili
kuboresha utoaji huduma hospitalini.

Kutokana na makubaliana haya, sio hospitali pe-
kee itakayonufaika na mfumo huo bali pia wale wote
wanaopatiwa huduma hospitalini huko.

“Malipo sasa yatakuwa yanafanyika kutumia ‘con-
trol number’. Hivyo, yeyote anayehudumiwa Hospi-
tali ya KCMC hatahitaji kufanya malipo kwa fedha
taslimu, hivyo kuweza kufanya malipo kielektroniki.

“Anayehudumiwa ataweza kulipa kwa kutumia
kadi za benki ikiwamo za Visa na MasterCard, pia
ataweza kutumia SimBanking, Internet banking na
pia CRDB Wakala.

“Malipo haya ya kisasa yanamwezesha mfany-
amalipo yeyote kulipia huduma ya kwake au ya mtu
mwingine moja kwa moja hospitalini, akiwa popote
alipo, ndani au nje ya nchi mradi tu awe na control
number,” alisema.

Ofisa Mkuu wa Biashara wa Benki ya CRDB, Boma
Raballa, alisema Hospitali ya KCMC ni moja ya taasisi
za mwanzo kuingia ubia na benki kutumia mfumo
huu wa malipo, mwaka 2014.

Ubia huo ulikwenda sambamba na uzinduzi wa
kadi maalum ya malipo ya Hospitali ya KCMC ili-
yopewa jina ‘TemboCard KCMC'.

Katika mwaka wa kwanza wa kutumika mfumo
huo hospitalini huko, zaidi ya Sh. bilioni 4.1 ziliku-
sanywa na mpaka mwaka 2022, makusanyo hayo
yameongezeka mara mbili na kufika Sh. bilioni 8.7
kwa mwaka.

“Tangu tulipoingia mkataba na Hospitali ya KCMC
kuanza kuutumia mfumo wetu mpaka mwaka jana,
tumeiwezesha hospitali kukusanya zaidi ya Sh. bil-
ioni 52.8. Hiki ni kiasi kikubwa kukusanywa ndani
ya miaka minane na makusanyo yamekuwa yak-
iongezeka kila mwaka,” alisema Raballa.

Aliongeza kuwa katika kuimarisha ushirikiano na
hospitali na pia kusogeza karibu zaidi huduma kwa
wateja wake, mwaka 2020 benki ilifungua tawi hos-
pitaini huko.

Tawi hilo pia linanufaisha wafanyakazi wa hospi-
tali, wanafunzi wanaojifunza hospitalini huko, wag-
onjwa, wafanyabiashra na wananchi kwa ujumla wa-
naoishi au kupita maeneo ya hospitalini.

000000000000000



ljumaa Septemba 22, 2023 NipaShe 5

HABARI KITAIFA

A

Mkimbiza Mwenge wa Uhuru kitaifa kutoka mkoani Manyara, Emmanuel Jackson Hondi akiukimbiza katika Mji wa
Nzega, mkoani Tabora jana na kutembelea miradi mitano ya thamani ya sh. bilioni 2.5. PICHA: GIFT THADEY

Mtandao wa elimu waona hatari
kurudi shule baada ya kujifungua

Na Elizabeth Zaya

MTANDAO wa Vinara wa
Elimu Tanzania, umesema
bado kuna hatari kwa wa-
nafunzi waliopewa fursa ya
kurejea shuleni baada ya ku-
katisha masomo yao kutokana
na sababu mbalimbali, ikiwa-
mo za ujauzito na kukatisha
masomo yao.

Wadau hao wamedai kwam-
ba licha ya serikali kuruhusu
wanafunzi hao kurejea shuleni
baada ya kupata ujauzito na
kuweka mwongozo maalumu
unaosimamia hilo, lakini bado
mazingira yameonyesha kuwa
huenda jitihada hiyo isiwe na
mafanikio kwa kundi hilo kwa
sababu vyanzo havijashughu-
likiwa.

Wakizungumza kwa nyakati
tofauti katika mkutano wao
uliofanyika jana Dar es Sa-
laam, wadau hao walisema
awali miongoni mwa sababu
zilizobainika wanafunzi wengi
kukatisha masomo ni pamoja
na ujauzito unaosababishwa
na wengi wao kupata vishawi-
shi ambavyo chanzo chake
ni umasikini na kushindwa
kutimiziwa mahitaji yao ya
msingi.

Sababu nyingine walisema
ni kutembea umbali mrefu
wanapokwenda na kurudi shu-
leni na baadhi yao kubakwa na
kupata ujauzito usiotarajiwa.

Rebecca Gyumi, ni Mkuru-
genzi Mtendaji wa Shirika la
Msichana Initiative, amesema

pamoja na jitihada za serikali
kurejesha wanafunzi hao shu-
leni baada ya kujifungua, ha-
tari hiyo bado haijaisha kwa
sababu mazingira ya awali yal-
iyosababisha hayajabadilika.

“Tunapongeza sana hatua na
jitihada kubwa iliyofanywa na
serikali katika hili la kurejesha
watoto wanaopata mdondoko,
na imeweka mwongozo mzuri
sana unaosimamia hili, lakini
mazingira ambayo yalikuwa
chanzo cha shida hiyo ambayo
ni kutembea umbali mrefu,
umasikini na kukosa mabhitaji
yao ya msingi ambayo huwain-
giza kwenye vishawishi vya ki-
mapenzi na wengine kubakwa
bado hayajabadilika,” alisema
Gyumi.

“Kwa hiyo pamoja na nia
njema ya serikali kuwarejesha
shuleni, bado kuna hatari ya
kujikuta tunarudi kulekule,
kwamba wamerejeshwa shu-
leni ndio kwa nia njema, lakini
wakapata mdondoko mwing-
ine kwa sababu kwa mazin-
gira yaliyopo kuna hatari tena
ya kukosa mabhitaji ya msingi
wakashawishika kimapenzi au
kwa sababu bado wanatembea
umbali mrefu wakabakwa na
kupata ujauzito.”

Kadhalika, alisema tatizo
lingine ambalo bado linawawe-
ka wanafunzi hao katika hatari
ya kudondoka tena ni mwon-
gozo kutokueleweka vema
kwa watekelezaji namna bora
ya kuwasaidia kufikia malengo
yao ya kurejeshwa shuleni.

“Mfano kuna wasichana am-
bao baada ya kuona fursa ya
kurudi shule, wao wamekuwa
wakitamani kurudi kwa mfu-
mo rasmi, lakini muongozo
ambao umetoka haujafafanua
kinagaubaga kwamba msi-
chana anapochagua kwenda
kwenye mfumo fulani, wale
watekelezaji wanatakiwa wam-
sikilize kile anachokipenda,”
alisema Gyumi.

“Kwa hiyo unakuta kuna
maeneo wasichana wanataka
kurudi kwenye mfumo rasmi,
lakini watekelezaji wa mwon-
gozo ambao ni wakuu wa shule
wanamwambia inabidi uende
kwenye mfumo usio rasmi kwa
maana ya elimu ya watu wazi-
ma. Hiyo inachangia wasicha-
na kutokuwa kwenye mfumo
ambao wao wanaupenda na
wanarudi wakiwa hawajari-
dhika.”

Pia, alisema katika utekeleza-
ji wa mwongozo huo wa wato-
to kurudi shule, bado hakuna
bajeti ya kutosha na ambayo
ni mahsusi kwa ajili ya kusaidia
kutekeleza mwongozo huo.

“Sisi tumependekeza kwam-
ba ni vema serikali itenge bajeti
ya kutosha yenye mrengo wa
kijinsia, kwa ajili ya kutekeleza
mwongozo huu wa wasichana
kurudi shule na pia ni vizuri
mwongozo huo uwekwe kwe-
nye sheria ya elimu ili iwe en-
delevu,” alisema Gyumi.

Benedictor Mrema wa Idara
ya Habari na Utetezi kutoka
Shirika la HakiElimu, alisema

kuna haja watekelezaji wa
mwongozo huo kuufahamu vi-
zuri ili kufanikisha utekelezaji.

“Binafsi naamini kwamba
endapo kila mdau atafanya
majukumu yake vizuri, huu
mwongozo utawasaidia watoto
hawa, na wasipouelewa vizuri
tunaweza kuwa tumefanya
kazi ambayo haina maana, ni
wito wangu kwa serikali na
wadau mbalimbali wanao-
husika kila mmoja auelewe
vizuri na majukumu yake na
kuutekeleza,” alisema Mrema.

Alitaka kuwekwa wazi tak-
wimu za wanafunzi waliokati-
sha masomo na ambao tayari
wamenufaika na fursa hiyo ya
kurejeshwa shuleni na ufanisi
wake tangu kuanzishwa utara-
tibu huo.

“Takwimu ziwekwe wazi ku-
fahamu ni wanafunzi wangapi
walioacha shule, kama ni wa
kike ni wangapi na sababu na
ni wangapi ambao wamerudi
ili mwisho wa siku, serikali iji-
pime imerudisha wanafunzi
wangapi kila mwaka, na kama
kuna ambao hawajarejea ni
kwa sababu gani, kama kuna
kiwango kilikuwa kimewekwa
na hakijafikiwa ijulikane ni
kwa nini ili kuboresha,” alise-
ma Mrema.

Mwakilishi kutoka Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI), God-
liver Nkara, alisema mwaka
huu wanafunzi waliorejea shu-
leni katika mfumo rasmi nchi
nzima ni 323.

]
Serikali
yapokea

Kilio cha
washusha
mizigo
Bandari Z'bar

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SHIRIKA la Bandari Zanzibar limese-
ma limepokea kilio cha wafanyabi-
ashara wanaoshusha na kupakia mizigo
kwa kutumia majahazi katika Bandari
ya Malindi ya ongezeko la kodi baada
ya kupewa mwekezaji wa Kampuni ya
AGL ya Ufaransa.

Akizungumza na waandishi wa
habari ofisini kwake Malindi, Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Shirika hilo, Joseph
Meza, alisema tozo zitaendelea kutumi-
ka za zamani kabla ya mwekezaji huyo
hajakabidhiwa uendeshaji Septemba
18, mwaka huu.

Alisema tozo zinazolalamikiwa na
wafanyabiashara hao zilipangwa kutu-
mika toka mwaka 2018, lakini zilikuwa
hazitumiki kwa ajili ya kuwapa nafuu
wafanyabiashara hao.

Alisema baada ya bandari hiyo kubin-
afsishwa, ililazimika kukabidhi nyaraka
zote za uendeshaji wa bandari, ikiwamo
orodha ya bei ya utoaji na ushushaji wa
mizigo.

“Tokea jana tumerejesha unafuu wa
tozo na kwa sasa itatumika ile ile iliyo-
zoeleka na wafanyabiashara na shu-
ghuli za ushushaji na upakiaji wa mizigo
zimerudi kama kawaida,” alisema.

Alisema serikali imezingatia hilo ili
kuodoa malalamiko ya wananchi na
wawekezaji hao wameshaelezwa kuwa
viwango vitakavyotumika ni vilivyozo-
eleka na wafanyabiashara.

Mkurugenzi wa shirika hilo, Nahat
Muhammed, alisema kuna taratibu am-
bazo ziliwekwa katika kanuni za tozo
za bandari toka mwaka 2018, mzigo
unapoingia hupimwa uzito na hutofau-
tiana tozo.

“Mzigo unapoingia katika bandari
mara nyingi hupimwa ‘volume’ (ujazo)
na uzito sasa kitu chochote kitaka-
chokuwa kikubwa baina ya hayo mawi-
li, kuna tozo fulani huingizwa huwa
kama kikokotoo cha kuweza kupata
jumla ya tozo ambayo mfanyabiashara
anatakiwa kulipwa,” alisema.

Aidha, alisema awali shughuli hizo
zilikuwa zikifanyika kwa mazoea na bei
zilikuwa zinatofautiana kutokana na
tani za mizigo na kwamba wawekezaji
hawajafanya kosa la upandishaji wa
tozo isipokuwa wamefuata kanuni zi-
lizowekwa za kibandari katika kuingiza
na kutoa mizigo.

Alifafanua kuwa kasoro iliyokuwapo
ni kutokaa pamoja kati ya wafanyabi-
ashara hao na mwekezaji kuwaelekeza
utaratibu wa kanuni uliopo.

Shirika la Bandari Zanzibar kwa
wastani lilikuwa likipokea tani 45 za
mizigo kupitia usafiri wa majahazi
bandarini na hukusanya mapato
wastani wa Sh. milioni 200 kwa mwezi
kutokana na uingiaji na utoaji wa mizi-
go kupitia usafiri wa majahazi.
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MAONI & UCHAMBUZI

Idadi ndogo wanaojitokeza
kupiga kura iangaliwe vyema

MAPEMA wiki hii, ulifanyika uchaguzi mdogo wa ubunge katika
Jimbo la Mbarali mkoani Mbeya, uliovishirikisha vyama 12 vya
siasa. Uchaguzi huo ulifanyika kutokana na kifo cha aliyekuwa
mbunge wa jimbo hilo, Francis Mtega wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM).

Katika uchaguzi huo ulioshirikisha vyama 12, CCM ilitetea kiti
chake na kukirejesha katika himaya yake baada ya mgombea
wake, Bahati Ndingo, kuibuka na ushindi kwa kupata kura 44,334
akifuatiwa kwa mbali na Modestus Kilufi wa ACT Wazalendo ali-
yepata kura 10,104. Wagombea wa vyama vingine waliambulia
kura chini ya 330 kila mmoja.

Vyama vingine vilivyoshiriki katika uchaguzi huo mdogo ni Alli-
ance for Tanzania Farmers Party (AAFP), Democratic Party (DP),
United Democratic Party (UDP), Chama Cha Kijamii (CCK), Tanza-
nia Labour Party (TLP), United People’s Democratic Party (UPDP),
Demokrasia Makini, Union for Multi- Party Democracy (UMD),
ADA- TADEA na National League for Democracy (NLD).

Pamoja na kwamba Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) yenye
mamlaka ya kusimamia uchaguzi katika ngazi ya ubunge, kupitia
kwa msimamizi wa mchakato huo katika jimbo la Mbarali kusema
ulikuwa huru na wa haki, ACT Wazalendo kimesema kitakata ru-
fani kwa kwenda kufungua kesi mahakamani kupinga matokeo
hayo.

Hilo si jambo geni kwa sababu tangu kuwapo kwa uchaguzi una-
oshirikisha vyama vingi, kupinga matokeo kwa baadhi ya vyama
ni suala la kawaida na pia ni haki ya kila Mtanzania, kwa mujibu
wa Katiba, kupinga katika mahakama jambo ambalo hakuridhika
nalo.

Pamoja na hayo, jambo ambalo limeonekana kubwa katika uch-
aguzi huo na mwingine wowote uliopita, ukiwamo uchaguzi mkuu
tangu mwaka 1995 ulipofanyika kwa mara ya kwanza uchaguzi
ulioshirikisha vyama vingi ni kupungua kwa idadi ya wapigakura
mara kwa mara. Kila uchaguzi unapofanyika, uwe mkuu au mdo-
go kujaza nafasi, wapigakura wanaojitokeza wanakuwa wachache
tofauti na waliojiandikisha, tena kwa asilimia kubwa.

Katika uchaguzi mdogo wa Mbarali, kwa mfano, wapigakura wal-
iojitokeza ni 56,095 kati ya 185,836 walioandikishwa katika daftari
la kudumu la wapigakura ambao ni asilimia 30.4 pekee. Kupungua
kwa idadi ya wapigakura katika kila uchaguzi imekuwa ikiongeze-
ka mwaka hadi mwaka hali ambayo si afya kidemokrasia.

Uchaguzi mkuu wa Rais wa mwaka 2015, mathalan, wapigakura
waliokuwa wamejiandikisha walikuwa 23,161,440 lakini wali-
opiga kura walikuwa 15,589,639 sawa na asilimia 67.31. Kupungua
kwa idadi ya watu kulionekana zaidi mwaka 2020 baada ya watu
15,091,950 sawa na asilimia 50.72 ya watu 29,754,699 kujitokeza
kupiga kura. Hali hiyo inaonyesha kuwa karibu ya nusu ya watu
waliojiandikisha hawakupiga kura.

Mwaka 2015 kuwapo zaidi ya asilimia 67 ya wapigakura, japo si
ya kuridhisha, kulitokana na ushindani mkali uliokuwapo kati ya
wagombea urais, Dk. John Magufuli wa CCM na Edward Lowassa
wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) aliyewakil-
isha Umoja wa Katiba ya Wananchi (UKAWA) ulioshirikisha vyama
kadhaa vya siasa. Lakini kutokana na mazingira ya kisiasa yali-
yokuwapo kati ya mwaka 2015 na 2020, kulisababisha kupungua
kwa wapigakura katika uchaguzi wa mwaka 2020.

Kilichoonekana Mbarali na takwimu za mwaka 2020 Kkitaifa,
kuna kila sababu ya kurekebisha hali ili kuwezesha wapigakura
wengi kujitokeza vinginevyo kuna uwezekano wa asilimia 25 ya
watu kujitokeza kupiga kura. Ni vyema NEC na wadau wa masuala
ya siasa wakalifanyia kazi suala hili kabla mambo hayajaharibika
zaidi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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Na Joseph
Msindai

Mkutano wa Kil

limo umethibitisha kwanini

ESATZITE

Mama kamteua Bashe, mkulima atajirike

CHAKULA kina cheo kikubwa kuliko
madini yote duniani hata Tanzan-
ite na almasi haifikii umuhimu wa
chakula. Kwa rais wetu, Dk. Mama
Samia Suluhu Hassan ni mshindi
kupendekeza kilimo namtetea kwa
haya yafuatayo.

Huwezi kupika Tanzanite ili ule
kama chakula, huwezi kupika al-
masi, iwe chakula na madini yote
duniani. Utapika mahindi ukala ma-
kande, utapika mtama ule na vyaku-
la vyote vinavyotoka ardhini (sham-
bani) na Tanzanite, almasi vinatoka
ardhini pia. Madini Tanzanite huwe-
zi kula, ‘diamond’ mpaka uuze upate
pesa sasa wakikosekana wanunuzi
daima ni kuangukia njaa.

Hapo maana yake ni kwamba,
kama hakuna hatua utaaga dunia
na madini unayo mfukoni kwako
na umeweka kwenye begi. Naelezea
hayo, sio porojo za kudanganyana,
wanasiasa, wanasheria mhudumu
wao ni chakula, na binadamu wote
duniani.

Hata wavivu chakula ndio uhai wa
binadamu wote na wadudu wany-
ama kwa hiyo umuhimu ni chakula.
Ubongo wangu na msaada wa Mun-
gu ndio mawazo nilivyopewa, kwani
siwezi kuringa niseme mawazo yan-
gu mazuri.

Wasomaji watasoma kama waan-
galizi wa mchezo utaothaminiwa
zaidi ni mpira wa miguu na kuamua
kama mmeshinda au mmeshindwa
watoe majawabu na ukisoma kuhu-
su chakula ili uwe na furaha hukosi
kula kwanza asubuhi chai na man-
dazi au uji kama mlevi unasema ni-
zimue ka bia.

Vinywaji hivi vimetoka shambani
na ‘mwenyekiti’ aliyetoa jambo hili
ni ardhi, wakisaidiana na jembe,
mbegu na kutunza mmea usiingili-
we na manyasi na wadudu.

Ni kama wewe wazazi wa kilimo

Utaratibu
huu Mungu
alivweka na
ameagiza
hata asiye-
fanya kazi na
asile chakula. !
Bado huruma !
zake tele
anatuhuru-
mia, hata
kwa wavivu
wanakula
chakula
kufanya
kazi wa-
vivu wakiwa
wengi, idadi
yawatu
inakuwa
kubwa, la-
kini mapato
kidogo.

wasaidizi na wengine wengi, pia
kamanda wa mbinguni mvua
ni lazima bila hivyo mbegu zi-
takauka.

Utaratibu huu Mungu aliuwe-
ka na ameagiza hata asiyefanya
kazi na asile chakula. Bado hu-
ruma zake tele anatuhurumia,
hata kwa wavivu wanakula
chakula kufanya kazi wavivu
wakiwa wengi, idadi ya watu
inakuwa kubwa, lakini mapato
kidogo.

Mna bahati sana kumpata
mwanasiasa msema kweli, tu-
fuate uongozi wake ili tufani-
kiwe. Nampongeza sana Mama
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan,
akamteua msaidiziWaziri wa
Kilimo Hussein Bashe, ambaye
uwezo wake wa siasa pande zote
anastahili sifa nzuri mwenye
hoja bungeni hana kelele bure,
yeye ni hoja tu.

Chama chake cha Mapinduzi
kimepata jembe lenye makali,
sio jembe butu. Nampongeza
kwa ushauri wake kwa kufuata
nyayo za mkuu wake, Mama Dk.
Samia, kwa uongozi na ubunifu
wenye kutoa mawazo ya kusifia
kilimo na kufanikisha Mkutano
wa Kilimo Afrika.

Ubunifu wake umezaa ma-
tunda na sisi waandishi ku-
jitegemea, tukakamata kalamu
kuyaandika mbele ya Watanza-
nia, ili wasome mabkala hii, baada
ya kuiandika hivyo tunampa
nguvu mbunifu Rais wetu.

Uwezo wake wa kufukiri ni
mkubwa sana tunapenda wata-
wala wengine waige mifano
mingine.

Mtunzi wa vitabu
+255 712 946 671
Dar es Salaam - Temboni
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Kuweni
tayari kwa
mabadiliko
- Silaa

Na Munir Shemweta

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi, Jer-
ry Silaa amewataka watumi-
shi wa sekta ya ardhi nchini
kuwa tayari kwa mabadiliko
yenye lengo la kuiboresha
sekta hiyo.

Silaa alitoa kauli hiyo jana
gumza na watumishi wa sekta
ya ardhi wa mikoa ya Dar es
Salaam na Pwani ukiwa mku-
tano wake wa kwanza na wa-
tumishi hao tangu ateuliwe
kuwa waziri.

“Tuna kazi kubwa ya kufan-
ya mabadiliko mengi katika
wizara hii ambayo yanalenga
kutoa huduma kwa Mtanza-
nia.

“Mifumo ya ICT, upimaji
wetu, nchi inatakiwa kupim-
wa na kupangwa ili kupun-
guza migogoro ya ardhi,”
aliagiza.

Waziri Silaa aliwaambia wa-
tumishi wa sekta ya ardhi ku-
tambua kuwa waziri aliyekuja,
anafanya kazi kubwa ya kum-
saidia Rais wa Tanzania katika
sekta ya ardhi na lazima ku-
fanyike mabadiliko makubwa.

Kwa mujibu wa waziri huyp,
mabadiliko  yanayofanyika
yanalenga kutengeneza maz-
ingira ya makazi na ardhi in-
ayosimamiwa na wizara yake
kuwa katika sura inayokwen-
da kumsaidia Mtanzania wa
leo na miaka 50 ijayo.

Waziri Silaa aliwataka wa-
tumishi wa sekta hiyo kujita-
hidi katika suala la utoaji hu-
duma bora kwa wateja hasa
kauli zao wakati wa kuhu-
dumia wateja.

“Mjitahidi majibu mnaojibu
wananchi ili wawe watulivu
na subira kwa kuwa inaweze-
kana suala unalofanya liko nje
ya uwezo wako, unatakiwa
kumwelezea katika lugha am-
bayo anaweza kuelewa ili aki-
toka ajue, anasubiri kwa muda
gani na epukeni ‘njoo kesho,
njoo kesho’,” alionya.

Aliwahakikishia kuwa
wakati wote atakuwa makini
kuwalinda, lakini nao wafanye
kazi ya kuwasaidia wananchi.

Silaa pia aliwataka watumi-
shi wa sekta hiyo kuhakikisha
wanapotoa huduma kwa wa-
nanchi, suala lililofika mwisho
lifanyike kwa maandishi ili
kuepusha matatizo.

“Jitahidi sana kuwaandikia
watu jambo hili limefika
hatua fulani, hiyo itatusaidia
sana. Bahati mbaya sana kila
mgogoro unaanza upya an-
apokuja kiongozi mkubwa au
waziri mpya jambo linaanza
upya,” alihadharisha.
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Mratibu wa shirika la msaada wa kisheria la Liwale Woman's Paralegal Aid Unity (LIWOPAU) mkoani Lindi, Hidaya Chi-
kawe akitoa elimu kuhusu mambo mbalimbali ya kisheria kwa wanafunzi wa Shule ya Sekondari Makata, mjini Liwale
mapema wiki hii. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mahakama kutoa uamuzi leo kesi
anayedaiwa kujinyonga mahabusu

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
Kivukoni, Kinondoni, Dar es Sa-
laam leo inatarajia kutoa uamuzi
wa uchunguzi wa chanzo cha
kifo cha Stella Moses anayedai-
wa kujinyonga akiwa mahabusu
katika Kituo cha Polisi Mbura-
hati alikokwenda kujisalimisha.

Mahakama hiyo ilifikia hatua
hiyo baada ya wajibu maombi
ambao ni Mkuu wa Jeshi la Polisi
na wenzake kuomba mahakama
isifainye uchunguzi huo hadi
pale maombi waliyoyawasilisha
yatakaposikilizwa na kutolewa
uamuzi. Uamuzi huo unatara-
jiwa kutolewa na Hakimu Mkazi,
Jacqueline Rugemalila, baada ya
awali kushindikana kutokana na

hakimu huyo kutokuwapo ma-
hakamani huko. Alipata dharu-
ra.
Hakimu Mkazi Janeth Kaluyen-
ga wakati wa kuahirisha shauri
hilo, alsiema hakimu anayelien-
dasha hakuwapo kutokana
na dharura. Wakili wa waleta
maombi, Peter Madeleka, alidai
shauri hilo lilikuja kwa ajili ya ku-
tolewa uamuzi na wao walikuwa
tayari kuendelea.

Katika maombi ya wajibu
maombi, Wakili wa Serikali Job
Mrema alidai kuwa anafahamu
mahakama ilitoa amri kuhusu
kufanyika uchunguzi, lakini wa-
naomba kusikilizwa shauri jipya
kwanza ndipo utekelezaji wa
amri yake ufuate.

Hata hivyo, Wakili Madeleka
aliomba mahakama kutupilia

mbali pingamizi hilo kwa madai
halina mashiko na linalenga kui-
potezea mahakama muda wake.

Alidai upande wa serikali hau-
kutaja kifungu cha sheria amba-
cho kimekiukwa kwa kuwapo
shauri hilo mahakamani.

Baada ya mahakama kusikiliza
hoja za pande zote, ilikubaliana
na hoja za upande wa Jamhuri
na kuanza kusikiliza shauri hilo.

Stella alifariki dunia usiku wa
Desemba 20, 2020, akiwa maha-
busu ya Kituo cha Polisi Mbura-
hati, alikojisalimisha baada ya
kupata taarifa kuwa alikuwa
anahitajika huku polisi wakidai
mtuhumiwa huyo alijinyonga.

Wanafamilia hawakukubali-
ana na maelezo hayo. Wakaom-
ba ufanyike uchunguzi huru ku-
jiridhisha chanzo cha kifo hicho

wakati Jeshi la Polisi likishinikiza
mwili wa marehemu uzikwe.

Shauri hilo lilifunguliwa na
shemeji wa marehemu, Em-
manuel Kagongo, kwa niaba
ya familia ya marehemu dhidi
ya Mkuu wa Jeshi la Polisi, Ka-
manda wa Polisi Kanda Maalum
ya Dar es Salaam, Kamanda wa
Polisi Mkoa wa Kipolisi Kinon-
doni, Mkuu wa Polisi Wilaya ya
Kipolisi Mburahati, Mkurugenzi
Mkuu wa Hospitali ya Taifa
Muhimbili na Mwanasheria
Mkuu wa Serikali.

Katika hati ya maombi hayo
ya jinai mchanganyiko Na. 3 ya
mwaka 2022, Kagongo anaom-
ba mahakama iridhie kufanya
uchunguzi huru ili kujua ukweli
wa mazingira ya kifo cha ndugu
yao.

KABWELA

Na Fadhili Mohammed

' HIVI KABWELA, MPENZT —
AKTKUKIMBIA UNATAKIWA
— " UFANYEUE KISHERTA?

]

— SALIMIGHA kwA L——
MAJUIRANI VITU VYA HATARI
KAMA KAMBA.,
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Majaliwa aitaka PURA kunadi
vitalu vya mafuta, gesi asilia

Na Elizabeth Zaya

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, ameitaka Mamlaka
ya Udhibiti Mkondo wa Juu
wa Petroli (PURA) kuharaki-
sha mchakato wa kunadi vi-
talu vya mafuta na gesi asilia
nchini. Majaliwa aliagiza hayo
juzi alipotembelea banda la
PURA kwenye Kongamano la
Nishati katika Kituo cha Miku-
tano cha Kimataifa cha Julius

Salaam.

“Hakikisheni  mmnaongeza
kasi katika mchakato wa kun-
adi vitalu vyetu ili wawekezaji
waje kuwekeza katika utafuta-
ji na uzalishaji mafuta na gesi
asilia nchini ili nchi inufaike,”
aliagiza Majaliwa.

Akitoa taarifa mbele ya Wa-
ziri Mkuu, Mkurugenzi Mkuu
wa PURA, Charles Sangweni,
alisema mamlaka hiyo inaen-
delea na shughuli za awali za
utekelezaji wa duru ya tano
ya kunadi vitalu vya mafuta
na gesi kwa maeneo ya nchi
kavu na baharini ili kuongeza

wawekezaji.

Alisema kwa sasa PURA
inaendelea kuweka mipaka
ya vitalu vitakavyonadiwa na
kuandaa vifurushi vya data
kwa kila kitalu.

Alisema mpaka sasa vitalu
26 vinafanyiwa uchambuzi
kwa ajili ya kuingizwa katika
mnada.

“Hadi sasa vitalu 26 vina-
fanyiwa uchambuzi ili ku-
pendekezwa kwa gjili ya ku-
ingizwa katika mnada na kati
ya hivyo, vitalu 15 vipo nchi
kavu na 11 baharini,” alisema

Sangweni.
Sangweni alisema serikali
inatarajia kuzindua rasmi

kazi ya kunadi vitalu hivyo
kati ya Desemba mwaka huu
na Machi mwakani baada ya
kukamilika shughuli za maan-
dalizi zinazoendelea.

“Kazi hiyo ya kunadi vitalu
inakadiriwa kugharimu jumla
ya Sh. bilioni 3.5 na kwa mwa-
ka 2023/24 serikali kupitia
PURA imetenga Sh. milioni
500 kwa qjili ya kazi za awali
za maandalizi ya kazi hiyo,”
alifafanua Sangweni.

Mkurugenzi wa
Masoko na Ubuni-
fu wa Serengeti
Breweries Ltd,
Anitha Msangi
Rwehumbiza,
akifafanua jambo
katika uzinduzi
wa tamasha la
utamaduni wa
Kitanzania la
Oktobafest 2023
kwa vyombo vya
habari, jijini Dar
es Salaam juzi,
linalotarajiwa
kufanyika Oktoba
21 mwaka huu.
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Walimu 12 wa VETA kupewa ufadhili mafunzo nje ya nchi

Na Joseph Mwendapole

WIZARA ya Elimu, Say-
ansi na Teknolojia imetia
saini mkataba na taasisi ya
kimataifa ya GFP utakaowez-
esha walimu 12 wa vyuo vya
ufundi stadi nchini kwenda
nje ya nchi kupata elimu ya
juu ya uungaji vyuma ili wa-
pate vyeti vinavyotambuliwa
kimataifa.

Mkataba huo ulitia saini juzi
katika ofisi za Makao Makuu
ya VETA Dar es Salaam baina
ya Mwanzilishi wa GFP, Mi-
chael Vallez na Mkurugenzi
wa Elimu ya Ufundi wa Wizara
ya Elimu, Dk. Noel Mbonde.

Baada ya kutia saini
makubaliano  hayo, Dk.
Mbonde alisema asasi hiyo
ya Marekani ambayo inatoa
misaada katika sekta ya elimu,
itatoa elimu kwa wakufunzi
wa VETA kuhusu uchome-
leaji vyuma ili wapate vyeti
vitakavyokubalika kimataifa.

Alisema Tanzania ina mi-
radi mingi ya ujenzi kama
Bwawa la Uzalishaji Umeme
la Julius Nyerere (JNHPP), reli
ya kisasa na bomba la mafuta
kutoka Hoima, Uganda hadi
mkoani Tanga. Yote inahitaji
wataalamu.

Alisema kuwa katika miradi
hiyo mikubwa, idadi kubwa
ya wanaofanya kazi ni wataal-
amu wa kigeni na Watanzania
ni wachache kwa kuwa wengi
wao wana vyeti ambavyo hav-
itambuliki kimataifa.

“Wenzetu wanapokuja ku-
jenga miradi mikubwa, wana-
taka wataalamu wenye vyeti
vinavyotambulika duniani.

“Sasa ili kuondoa
hilo ombwe, hawa GFP
wameamua kufundisha vi-
jana wetu wa VETA nje ya
nchi, wengine Afrika kusini,
wengine Marekani kusomea
uungaji vyuma,” alisema

Alifafanua  kuwa baadhi
ya walimu watakaa Kkatika

nchi hizo kwa miezi tisa na
wengine mwaka mzima na
watakaporejea watakuwa na
ujuzi wa hali ya juu wa uun-
ganishaji vyuma na watapa-
tiwa vyeti vinavyotambulika
kimataifa na wataajiriwa kwa
urahisi kokote duniani.

“Wakirudi watawafundisha
vijana wanaosomea fani hiyo
nchini ili nao wapate ujuzi
kama huo na kutambuliwa
kimataifa. Awamu ya kwanza
watakwenda wanne, wakirudi
watakwenda wengine wanne
mpaka wafikie 12,” alifafanua.

Alisema wakati hayo yaki-
fanyika, serikali nayo itakuwa
inaandaa karakana za ufundi
za Tanzania ili zifikie viwango
vya kimataifa. “Kusomesha
watu wengi nje ya nchi ni
gharama kubwa sana, lakini
kupitia walimu hawa na kara-
kana ambazo zinatambuliwa
kimataifa, vijana wetu watas-
omea nchini,” alisema.

Dk. Mbonde alisema seri-

kali kwa sasa inazingatia zaidi
mafunzo ya ujuzi na ndiyo
sababu imefanya mabadiliko
ya mitaala kuanzia elimu ya
awali mpaka kidato cha sita,
itakuwa ikizingatia zaidi elimu
ya ujuzi.

Alisema lengo la serikali ni
kuwawezesha wanafunzi ka-
tika kila hatua watakayopitia
wawe na ujuzi utakaowawez-
esha kujiajiri wenyewe badala
ya kuhangaikia ajira.

Mnufaika wa mafunzo hayo
kutoka VETA Mbeya, Patrick
Ngailo, alisema kupitia mradi
huo, taifa litapata wataalamu
wengi na kuzalisha wachome-

leaji vyuma wasiopungua
5,000.
Alisema  watakapomaliza

mafunzo watatawanywa mae-
neo mbalimbali kwa ajili ya
kuwafundisha wanafunzi na
wanatarajia kunufaika kwa
kupata kazi kwenye miradi
mikubwa ya serikali kama
JNHPP na reli ya kisasa.

RC Shigela
apongeza udhamini
maonesho madini,
400 Kushiriki

Na Mwandishi Wetu, GEITA

MKUU wa Mkoa wa Geita, Martin
Shigela ameipongeza Kampum va
Geita Gold Mining Limited (GGML)
kwa kuendelea kuwa mdhamini
mkuu wa Maonesho ya Sita ya
Teknolojia ya Madini Geita ambayo
mwaka huu yanashirikisha zaidi ya
washiriki 400.

Ametoa pongezi hiyo baada ya
maonesho hayo kuzidi kuwa na
mvuto na kushirikisha washiriki
kutoka nje ya nchi ikiwamo Bu-
rundi, China, India na Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC).

Shigela alitoa pongezi hizo alipo-
zungumza na waambia waandishi
wa habari jana mjini hapa kuhusu
maonesho hayo yanayofanyika ka-
tika Viwanja vya Bombambili mjini
Geita, yamekamilika. Mwaka jana
washiriki walikuwa zaidi va 250.

Alisema Mkoa wa Geita umeweka
mazingira mazuri kwa kampuni
zinazojihusisha na utafiti wa ma-
dini, uchimbaji unaotumia teknoljia
rah|5| uchenjua na uongezaji
thamani ili kuwasaidia wachimbaji
wadogo kukua kibiashara.

“Niwakaribishe wawekezaji ku-
wekeza viwanda vya uchenjuaji na
uongezaji thamani ili kuwaelimi-
sha wananchi na wachimba wetu
kuondokana na matumizi ya kemi-
ka|| hatari kama vile zebaki.

“Pia niwakaribishe wananchi
wote hasa wanaojihusisha na
uongezaji thamani. Niwaombe
waje kwa wingi kwa sababu
maonesho yalianza jana (juzi) tare-
he 20 Septemba 2023,” alisema.

Mkuu wa Mkoa alisema maone-
sho hayo yatafunguliwa rasmi
kesho na Naibu Waziri Mkuu, DK.
Dotto Biteko ambaye pia ni Wa-
ziri wa Nishati. Maonesho hayo
yatafungwa na Rais Samia Suluhu
Hassan tarehe 30 Septemba 2023.

Akizungumzia ushiriki wa GGML
katika maonesho hayo mjini Geita
jana, Meneja Mwandamizi wa kam-
puni hiyo anayesimamia uhusiano
wa jamii, Gilbert Mworia, alisema
maonesho hayo yamekuwa na
mvuto wa kipekee tangu valipoa-
sisiwa kutokana na ufadhili wa
GGML kupitia mfuko wa uwajibi-
kaji kwa jamii (CSR) ambao uliwez-
esha ujenzi wa eneo hilo la EPZA
pamoja na eneo la uwanja huo wa
maonesho.

Amesema GGML imekuwa kinara
wa kuboresha maonesho hayo
kwa kuwekeza Sh. milioni 800 ka-
tika ujenzi wa jengo la utawala la
EPZA.

“Msaada wetu unavuka usaidizi
wa kifedha ambao tumeendelea
kuutoa kila mwaka, kwa sababu
tulitoa msaada wa maandalizi ya
maonesho hayo kama vile mahe-
ma, jenereta la dharura na mafuta
yanakayotumika kwa wakati wote
wa maonesho,” alisema Mworia.

Alibainisha Kuwa ili kutimiza ,
malengo ya muda mrefu ya ukuaji
wa uchumi endelevu, GGML in-
aunga mkono Dira ya Taifa ya
Maendeleo ya 2025. Wanalenga
kuiwezesha sekta ya uchimbayji
madini kukua na kufikia kiwango
cha asilimia 10 katika Pato la Taifa.
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Kaimu Mkuru-
genzi wa Mfuko
wa Hifadhi ya
Jamii kwa
Watumishi wa
Umma (PSSSF),
Mbaruku Magawa
(kushoto), akika-
bidhi zawadi ya
mti kwa Mkuu wa
Mkoa wa Arusha,
John Mongela
ikiwa ni moja ya
kampeni za mfu-
ko huo, wakati
wa ufunguzi wa
semina ya maan-
dalizi ya kustaafu
kwa wastaafu
watarajiwa wa
mfuko huo,
PICHA: GETRUDE
MPEZYA

Madereva wenye makosa 20, 000
va barabarani washughullklwa

Na Jaliwason Jasson,
BABATI

ATI ya Januari hadi Ju-

lai mwaka huu, Jeshi

la Polisi mkoani Man-

yara limeyafanyia kazi
makosa ya usalama barabarani
20,905, huku kesi 47 zikifikishwa
mahakamani.

Katika makosa hayo, madere-
va wawili wa mabasi makubwa
ya abiria yaendayo mikoani,
wametiwa hatiani mahakamani
na kufungiwa leseni kwa kosa la

uendeshaji wa hatari.

Hayo yamo katika taarifa ya
utendaji wa jeshi hilo iliyotolewa
na Kamanda wa Polisi mkoani
Manyara, Kamishna Msaidizi
George Katabazi.

Alisema katika operesheni
zao, wamekamata pikipiki 73 zi-
lizokuwa zimefungwa taa zenye
mwanga mkali, ambao ni hata-
rishi kwa watumiaji wengine wa
barabara, hasa nyakati za usiku
na ni kinyume cha Sheria ya Us-
alama Barabarani.

Kamanda Katabazi alisema taa

hizo zimesababisha ajali nyakati
za usiku na alidai walikamata
pikipiki tatu zilizokuwa na ma-
bomba ya kutolea moshi inay-
otoa milipuko ambayo husababi-
sha taharuki na hofu kubwa kwa
wananchi na watumiaji wengine
wa barabara.

Vilevile, alisema hatua kali za
kisheria zimechukuliwa dhidi
yao ili kudhibiti vitendo viovu.

Kutokana kamatakamata
hiyo, baadhi ya wakazi wa Ba-
bati, waliozungumza na Nipashe,
akiwamo Asha Iddy. walisema

polisi wamefanya vizuri kwa
kuwa pikipiki hizo zilikuwa kero
kubwa mijini na zimesababisha
watu wengine kuugua shindikizo
la damu.

Mkazi wa Mtaa wa Majengo
Mapya, Simon Joseph, alisema
polisi wamefanya jambo zuri. Li-
napaswa kuwa endelevu ili tabia
hiyo ikomeshwe.

Mkazi wa Maisaka A, Amina
Ibrahim, alisema kukamatwa
kwa pikipiki hizo ni halali kwa
kuwa zinaondoa usikivu kwa
watu na kuathiri afya.

RC ampa siku 11 DED kutengeneza mtambo ulioegeshwa mwaka mzima

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

MKUU wa Mkoa wa Arusha,
John Mongella amempa siku 11
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Arusha, Se-
leman Msumi kutengeneza mtam-
bo wa kuweka vizuri barabara.

Mtambo huo umeegeshwa ka-
tika ofisi za halmashauri hiyo kwa
zaidi ya mwaka mmoja sasa.

Mongella alitoa maagizo hayo
juzi alipozuru wilayani humo
kutokana na miundombinu ya
halmashauri hiyo kuwa na hali
mbaya, ikiwa ni pamoja na bara-
bara zinazokwenda kwenye taasi-
si za serikali kutopitika.

“Haiwezekani Mkurugenzi wa
Halmashauri hii mna mitambo
yote ya Kkutengeneza barabara
hadi malori, halafu barabara zote
za halmashauri yako za ovyo,
zimeoza hazipitiki.

Ninakuagiza  Oktoba  Mosi
mwaka huu mitambo hii iwe imet-
engemaa na ianze kufanya kazi ya
kutengeneza barabara.

“Ninasema hivi kwa sababu

hamtendi haki kwa wananchi.
Haiwezekani wananchi wanapita
barabarani wanaona mitambo im-
eegeshwa hapa haifanyi kazi ilhali
wanakabiliwa na adha kubwa ku-
tokana na miundombinu mibovu
ya barabara. Picha ya serikali kwa
wananchi inakuwaje?” Mongella
alihoji.

Kwa mujibu wa Mongella, hal-
mashauri hiyo ilinunua mitambo
hiyo kwa ajili ya kutengeneza
barabara huku wakijua kuwa ita-
hitaji matengenezo, lakini hawa-
tengenezi fedha kwa ajili ya kuten-
geneza mitambo hiyo.

“Kwenye miti hakuna wajenzi.
Hii siyo halmashauri ya kwanza
nchini kuwa na mitambo. Hala-
mashauri nyingine zina mitambo
na inafanya kazi muda wote.

“Mimi sikuelewi mkurugenzi,
haiwezekani ukae mwaka mzima
bila kutenga bajeti ya kutengeneza
mitambo. Mitambo ni mashine zi-
nazohitaji kutengenezwa kila siku
kutokana na tija yake, siyo ya ku-
subiri bajeti,” alionya.

Vilevile Mkuu wa Mkoa alisema
kuna mchezo mchafu unachezwa

ili zabuni za kutengeneza bara-
bara zipewe makandarasi kwa
maslahi ya watu ambao wame-
shajitengenezea njia ya kupata
fedha.

“Hapa tatizo kubwa mimi
ninalijua, watu wanataka zabuni
wapewe makandarasi kutengeza
barabara.

Unaweza kukuta ni mtandao
mrefu wa kuhakikisha kwamba
halmashauri haitengenezi bara-
bara wala Wakala wa Barabara za
Mijini na Vijijini (TARURA) kutoka-
na na ‘chain’ (mnyonyoro) waliyo-
jitengezea kutiptia kampuni zao ili
wapate fedha,” alisema.

Akizungumza kwa niaba ya wa-
nanchi wa Kata ya Oldonyosam-
bu, Jackson Lengojio, alisema wa-
nakabiliwa na changamoto kubwa
ya barabara ambapo wanawake
wengi wanajifungulia nyumbani
na wakati mwingine kupoteza
maisha kutokana na ubovu wa
barabara.

“Sisi wananchi tunamwomba
Rais Samia Suluhu Hassan atu-
saidie tupate barabara. Hali ni
mbaya, tunakodisha magari kwa

ajili ya kuwapeleka wake zetu
kujifungua, yanakwama wanaji-
fungulia njiani na wengine wana-
poteza maisha.

“Inasikitisha mno barabara
zetu hazipitiki halafu tukienda
ofisi za halmashauri, tunakuta mi-
tambo imeegeshwa haifanyi kazi
tunateseka barabara zimejaa ma-
korongo na vumbi linalotuletea
maradhi,” alisema.

Paulo Mebooki, mkazi wa Ki-
jiji cha Osinoni Juu, alisema wa-
nakabiliwa na adha ya barabara.
Inachangia kukwamisha miradi
ya maendeleo kwa kushindwa ku-
peleka vifaa vya ujenzi.

“Wananchi tunateseka wakati
mwingine tunalazimika kubeba
kwa vichwa vifaa vya ujenzi wa
nyumba zetu na za kutekeleza mi-
radi ya maendeleo katika maeneo
yetu,” alilalama.

Mkurugenzi Mtrendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Arusha,
Msumi, aliahidi kutenga fedha
kwa ajili ya kutengeneza mitambo
hiyo na Oktoba Mosi mwaka huu
itakamilika.

]
Viongozi
wa CCM
wapewa
angalizo
miradi chini
yva kiwango

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

MWENYEKITI wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) , Wilaya ya Aru-
meru, mkoani Arusha, amewataka
viongozi wa chama hicho kuanzia
ngazi ya chini, kusimamia kwa
karibu miradi inayotekelezwa
na serikali katika maeneo yao ili
iwanufaishe wananchi.

Noel Severe aliagiza hayo juzi
alipofanya ziara ya kamati ya siasa
ya chama hicho kukagua miradi
ndani ya Kata ya Sokon 11.

Alisema serikali imekuwa iki-
toa mamilioni ya shilingi kwa ajili
ya kutekeleza miradi mbalimbali,
lakini changamoto iliyopo ni baa-
dhi ya viongozi kutosimamia kika-
milifu miradi hiyo, ili kutekelezwa
kwa viwango vinavyotakiwa.

“Tumetembelea miradi mbal-
imbali katika kata hii, ikiwamo
ujenzi wa bweni la Shule ya Se-
kondari Oldadai, Kituo cha Afya
Ngiresi na jengo la utawala la
shule hii.

“Tumebaini upungufu mwingi,
ikiwamo kusuasua miradi hii kwa
sababu ya kutotumia fedha za
serikali ipasavyo na baadhi ya mi-
radi kutekelezwa chini ya viwan-
go. Ni jambo ambalo halikubaliki,”
alionya.

Alipongeza kukamilika mradi
wa daraja na barabara ya Kiutu na
Sokoni IT ambayo awali ilikuwa ni
changamoto kubwa baada ya ku-
sombwa na mafuriko na kusaba-
bisha kukosa mawasiliano baina
ya kata hizo.

Aliwataka viongozi hao kuwa
na huruma na fedha zinazotolewa
na serikali kwa ajili ya kutekeleza
miradi mbalimbali ya maendeleo
kwa wananchi na kuwa mstari
wa mbele kukemea pale wan-
apobaini miradi kutekelezwa chi-
ni ya kiwango.

Diwani wa Sokon 11 wilayani
Arumeru, Obedi Melami, aliishuk-
uru serikali kwa kutoa fedha kwa
ajili ya kutatua kero mbalimbali
za wananchi, ikiwamo katika kata
hiyo ambayo imepewa Sh. milioni
438 kwa ajili ya ujenzi wa daraja
linalounganisha kata ya Kiutu na
Sokon 11 baada ya daraja lililoku-
wako kuzolewa na mafuriko.

Melami alisema ujenzi wa dara-
ja hilo ulianza Juni 6 mwaka huu
na kukamilika kwa daraja hilo
kutaleta mafanikio makubwa kwa
wananchi katika shughuli mbal-
imbali za kiuchumi.

Baadhi ya wananchi
walipongeza serikali kwa kuwa-
saidia ujenzi wa daraja hilo na
miradi mingine mingi, wakitaka
iendelee kutenga fedha zaidi kwa
ajili ya miradi ya kata hiyo.
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W= RPC Mutafun

RC anyoshea
Kidole

SUMA JKT
kuchelewesha
mradi

Na Marco Maduhu,
KAHAMA

MKUU wa Mkoa wa
Shinyanga, Christina
Mndeme amekerwa na
ucheleweshwaji mradi wa
ujenzi wa Jengo la Mama
na Mtoto katika Hospitali
ya Manispaa ya Kahama.

Ni mradi unaotekelezwa
na mkandarasi SUMA JKT,
Mkuu wa Mkoa akiagiza
mkandarasi aongeza Kkasi
ili huduma zitolewe ka-
tika jengo hilo.

Jengo hilo kwa sasa
ujenzi wake umefikia
asilimia 30, nyuma va
matarajio - ulipaswa
kuwa umefika asilimia 35.
Unatakiwa kukamilika na
kukabidhiwa mwanzoni
mwa mwaka 2025.

Mkuu wa Mkoa baada
yva kukagua mradi huo
Juzi, aliagiza kasi ionge-
zwe ili kuendana na ma-
tarajio ya ujenzi wake.

“Fedha za ujenzi wa jen-
go hili siyo tatizo, seri-
kali imetoa fedha, hivyo
hakuna sababu ya mradi
huu kuendelea kuchelew-
eshwa kukamilika.

“Niwaagize sasa SUMA
JKT, ongezeni kasi,
mwongeze wafanyakazi
na mfanye kazi usiku na
mchana,” aliagiza.

Mndeme alisema serikali
inataka kinamama wa-
jisikie raha wanapokuwa
wanajifungua na kuji-
fungua salama, Ndio ya
sababu ya kuendelea
kuboresha huduma za
afya.

Mwenyekiti wa CCM
Wilaya ya Kahama,
Thomas Muyonga, alise-
ma jengo hilo ni muhimu
katika kuhakikisha ki-
namama wanajifungua
salama. Mradi ukamil-
ishwe ndani ya muda.

Msimamizi wa mradi wa
ujenzi huo kutoka SUMA
JKT, James Saimon,
alimwahidi Mkuu wa
Mkoa watajenga usiku na
mchana. Watakamilisha
mradi ndani ya muda.

Mganga Mkuu wa
Wilaya ya Kahama, Dk.
Shani Mudamu, akisoma
taarifa ya ujenzi huo,
alisema unatarajiwa ku-
kamilika mwaka 2025,
ukigharimu Sh. bilioni
6.7 chini ya mkandarasi
SUMA JKT.

Baadhi ya kinamama wa
Kahama wameipongeza
serikali kwa kuendelea
kuboresha huduma za
afya na kuwasogezea
huduma hizo karibu na
makazi yao, hivyo kuwa
na uhakika wa usalama
wa afya zao, hasa kuji-
fungua salama.

Na Elizabeth Seleman,
SENGEREMA

AMANDA wa Polisi

Mkoa wa Mwanza, Will-

broad  Mutafungwa,

ameendelea na ziara
yake ya kukutana na wananchi
wanaoishi katika maeneo ya
pembezoni mwa mkoa huo, len-
go likiwa ni kubaini kero zao za
kiusalama na kuzitafutia ufum-
buzi.

Katika ziara yake hiyo, Kaman-
da Mutafungwa aliwaomba wa-
nanchi kuongeza nguvu katika
ulinzi shirikishi huku akiwataka
askari wenzake kutilia mkazo
ushirikishwaji wa wananchi.

Akiwa katika Halmashauri ya
Buchosa wilayani Sengerema
juzi, Kamanda Mutafungwa al-

itoa mbinu za kukabiliana na
uhalifu kupitia ulinzi shirikishi
huku akikemea vitendo vya
wananchi kujichukulia sheria
mkononi na kuhakikisha taarifa
zote za uhalifu zinafikishwa ka-
tika vyombo vya sheria.

Kamanda Mutafungwa aliwa-
taka Polisi Kata kuanzisha vi-
kundi shirikishi vitakavyosaidia
kudhibiti uhalifu, pia wananchi
wanatoa taarifa za wahalifu wa-
napowakamata.

“Jeshi letu halitavumilia kuo-
na vitendo vya uhalifu vikiende-
lea kutokea katika jamii. Lazima
sheria ichukue mkondo wake
maana wilaya hii imeonekana
kuongoza kwa kuwa na matukio
kila uchao, niwaombe achene
mara moja,”alionya.

Mkuu wa Dawati la Jinsia na

Watoto Mkoa wa Mwanza, Mk-
aguzi wa Polisi Faraja Mkinga,
alitaka wananchi kuacha ku-
malizana wao kwa wao kufua-
tia matukio ya ukatili ambayo
ni pamoja na ukatili wa watoto,
ubakaji na ulawiti kwa kuwa ku-
fanya hivyo kunamnyima haki
za msingi yule aliyefanyiwa ki-
tendo husika.

Pia aliwakumbusha wazazi
kushiriki kikamilifu katika male-
zi bora kwa watoto ili kuwalinda
na kuwaelimisha kuhusu maz-
ingira hatarishi na vitendo vya
ukatili wanavyoweza kufanyiwa
nyumbani au shuleni.

Akitoa taarifa ya matukio
wilayani mwake, Mkuu wa Polisi
Wilaya ya Sengerema, Mrakibu
Mwandamizi wa Polisi Moham-
ed Haji, alisema katika kipindi

gwa ateta na wananchi

cha Januari mpaka Septemba
2022, walirekodi makosa 245
huku Januari hadi Septemba
mwaka huu kukiwa na jumla ya
makosa 169.

Alisema kuwa kati ya makosa
hayo, yamo ya ubakaji, lugha
za matusi, kutelekeza watoto,
kutupa  watoto, shambulio la
aibu, kufanya  mapenzi na
kuwapa mimba mwanafunzi,
ulawiti, kutekeleza ~ familia na
ukeketaji.

Baadhi ya wananchi wa Kata
ya Bukokwa walilishukuru jeshi
hilo kwa kuendelea kuimarisha
ulinzi kuanzia gazi ya kata kwa
kuwa awali vitendo vya kihalifu
vilikuwa vimezidi kulinganisha
na sasa. Ulinzi uendelee kuima-
rishwa ili kutokomeza kabisa vi-
tendo hivyo.

2

Kamanda wa
Polisi Mkoa
wa Shinyanga,
ACP Janeth
Magomi akio-
nyesha kwa
waandishi wa
habari mkoani
humo jana,
silaha aina

ya shortgun
yenye namba
za usajili TZ
CAR 69657A,
iliyokuwa
ikitumika
katika matukio
va uhalifu,
iliyotelekezwa
na wahalifu
baada va
kugundua
kuwa wanafua-
tiliwa na polisi,
wakati wa
msako maalum
uliofanyika hivi
karibuni am-
bapo watuhu-
miwa 12
walikamatwa.
PICHA: MARCO
MADUHU

Watumishi kizimbani kwa mashtaka ubadhirifu Mil 409/-

Na Jenesta Jasson, BUKOBA

WATUMISHI ~ watatu ~ wa
Halmashauri ya  Manispaa
ya Bukoba, mkoani Kagera,
wamepandishwa kizimbani
katika Mahakama ya Hakimu
Mkazi Mkoa wa Kagera wakika-
biliwa na mashtaka ya uhujumu
uchumi na ubadhilifu wa fedha
za umma Sh. milioni 409.

Watumishi hao wanadaiwa
kutoa leseni bandia kwa wa-
fanyabiashara na kuisababishia

hasara serikali.

Katika kesi hiyo, washtakiwa
ni aliyekuwa Ofisa Biashara wa
Manispaa hiyo, Richard Kubo-
na, Adelina Kasigwa na Mussa
Kalumba. Watuhumiwa hao
walipandishwa kizimbani juzi
mbele ya Hakimu Mkazi Mwan-
damizi Janeth Masesa na ku-
somewa mashtaka yanayowaka-
bili na mawakili wa upande wa
Jamhuri; Kelvin Murusuri na
Jacob Daudi.

Akisoma hati ya mashtaka

hayo, Wakili wa Jamhuri Kelvin
Murusuri alidai watuhumiwa
hao wanakabiliwa na makosa
mbalimbali ya uhujumu uchu-
mi, ikiwamo matumizi mabaya
ya madaraka.

Alidai watumishi hao wal-
ishiriki katika ubadhirifu, ufu-
jaji na matumizi ya nyaraka feki
kumdanganya mwajiri kinyume
cha vifungu vya sheria namba
22,23 na 31 vya Sheria ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa.

Wakili huyo alidai watuhumi-

wa hao wanakabiliwa na shtaka
lingine la kughushi nyaraka za
serikali kinyume cha sheria.

Hata hivyo, washtakiwa hao
hawakurusiwa kujibu chochote
dhidi ya mashtaka hayo kwa
kuwa mahakama hiyo haina
mamlaka kisheria kusikiliza kesi
hiyo, vinginevyo ipewe rukhsa
na Mahakama Kuu.

Kesi hiyo iliahirishwa hadi Ok-
toba 4 mwaka huu itakapotajwa
tena. Washtakiwa walipelekwa
rumande.
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Mkutano Kilimo Afrika wamuachia
DK. Samia Sh. trilioni moja za sekta

« Bashe: Kazi imeanza, miaka mitatu ijayo inaisha
« Rais aorodhesha njia zote kufanikisha matokeo

Na Renatha Msungu

BADO Rais Dk. Samia Suluhu
Hassan, yuko katika ngazi ya
kungara kwenye sekta ya kilimo
kimataifa, pale anapoonyesha ma-
geuzi makubwa, hata kukubalika
kuwa mwenyeji wa Mkutano wa
Mifumo ya Chakula Barani Afrika,
mwaka huu.

Ni juzi tu ndani ya falsafa hiyo
kuenda na kilimo cha kisasa kuji-
tosheleza kimahitaji na kibiashara,
Rais akaonyesha hoja kwa vitendo,
pale alipokuwa anamaliza ziara
yake kutoka mikoa ya Kusini, akiwa
Ikwiriri Rufiji, akaja na mkakati
unaoendelea wa serikali kulitumia
bonde la Rufiji, kuwekeza skimu ya
kuzalisha hekta 3,000 za mpunga.

Hapo akafafanua kwamba, zao
hilo kama zilivyo mbaazi na ufuta,
zina soko kubwa kimataifa, hoja
ambayo kimsingi inaendeleza
simulizi ya yatokanayo katika mfu-
lulizo wa yaliyojiri mkutano huo wa
mwezi huu.

Serikali pia ikalenga kutumia
mbkutano huo, kupata fedha kutoka
kwa wadau mbalimbali, ili kuende-
leza maeneo mbalimbali ya sekta
kilimo nchini.

Moja ya maeneo inayolenga,
inajumuisha Programu ya Vijana
ya Jenga Kesho Kilimo iliyo Bora
(BBT), kilimo cha umwagiliaji,
uboreshaji miundombinu, pamoja
na kilimo cha matunda na

Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe, akikata utepe moja ya na-

kala zinazoonyesha fedha ambazo wametia saini kwa ajili ya
mkopo uliotolewa na Benki ya Dunia, Tanzania ikinufaika na
Mkutano wa Kilimo wa Afrika, uliofanyika Dar es Salaam, mwe-
Zi huu. PICHA: RENATHA MSUNGU.

mboga, ikiwamo miradi ya Legas,
ambavyo vyote vilikuwa ajenda
iliyopitishwa na Bunge katika Ba-
jeti ya Sekta Kilimo kwa mwaka wa
fedha uliopo.

Katika mkutano wa mwaka huu
uliomalizika, ulipata mahudhurio
ya watu 5,000 katika ukumbi Julius
Nyerere (JNICC), badala ya 3,000
iliyotarajiwa awali, ikiwa ni wastani
wa asilimia 166.6 ya matarajio hayo.

Taarifa za mkutanoni zinaainisha

kwamba, kati yao wamo wakuli-
ma wadogo na wafanyabiashara
wa nchini, pia watu 2,000 ku-
toka mataifa mbalimbali ya Afrika
wameshiriki.

Uwapo wa wageni unatajwa
kuwa nao ni sehemu ya ‘Utalii Mku-
tano’, watu wanakusanyika nchini
kuzuru mahali hapo.

Pia, taarifa zinaonyesha
kwamba,katika hilo, taarifa za ma-
jumuisho taifa limefanikiwa kuto-

kana na kupata fedha za mikopo
ya muda mrefu, zaidi ya shilingi
trilioni moja, kutoka kwa wadau
mbalimbali.

Ni fedha zinazoelekezwa kubore-
sha sekta ya kilimo, ili wakulima
wafanye kwa tija, kwa matarajio
itawainua kiuchumi, pia zao lake
linachangia pato la taifa kiuchumi.

Hapo nako, taarifa ya yatokanayo
na mkutano huo unaopaisha wasifu
wa Rais Dk. Samia, uchumi wa nchi
unatajwa kusonga kuelekea kilimo
biashara, hali kadhalika kushawishi
vijana na wanawake kujiunga na
sekta hiyo.

Wadau waliotoa mikopo, wanaju-
muishwa ni Benki ya Duniani (WB),
Benki ya Maendeleo Afrika (ADB),
benki ya nchini CRDB, AGRA, Ag-
ricom na wadau wengine wametia
saini mkataba wa kutoa vifaa vya
kisasa kwa sekta kilimo, kama vile
trektra.

Ni mkutano uliohudhuriwa na
marais zaidi ya watano kutoka Af-
rika, viongozi wastaafu, mawaziri
na wawakilishi kutoka mataifa 70
barani Afrika, umezidi kuitangaza
Tanzania katika ramani ya dunia,
mahsusi kwenye sekta kilimo.

Waandaaji wa mkutano, Shirika
la Kimataifa la Mifumo ya Chakula

(AGRA), kwa kushirikiana na seri-
kali, wanataja mafanikio makubwa
yameletwa nchini.

Rais wa Shirika la Kimataifa la Mi-
fumo ya Chakula Afrika (AGRA), Dk
Agnes Kalibata, anatamka kufura-

hishwa na ushirikiano waliopata
baina yao na serikali chini ya Rais
Dk. Samia, akitaja ni ishara seri-
kali imedhamiria kuzidi kukiinua
kilimo.

Pia, analitaja ni jambo ambalo
wao AGRA wanaliridhia na wa-
taendelea kutoa ushirikiano kwa
serikali nchini, akiwahakikishia
wakulima kuendesha kilimo che-
nye manufaa kwa taifa, ikiwamo
kuchangia pato la taifa.

‘WAZIRI BASHE

Hussein Bashe, Waziri wa Kilimo,
anakumbusha maudhui ya mku-
tano, ikiwamo hoja ya Rais Dk. Sa-
mia, kwamba wakulima wa Afrika
hawahitaji kusaidiwa, isipokuwa
wanahitaji haki ya keki ya dunia, ili
waweze kujitegemea kuinua kilimo
chao.

Anawatafsiri wakulima kwamba
ni wafanyabiashara na si watu wa
kusaidiwa, hivyo moja ya mikakati
wamejiwekea ni kuhakikisha wa-
naenda kuimarisha suala sekta
katika sura pana, ikiwamo mifumo
ya chakula, ili Tanzania iwe kinara
katika uzalishaji chakula Afrika,
ikiwezekana pia katika baadhi ya
maeneo duniani.

“Kwenye hili kiukweli tumeweka
mikakati, mimi na mawaziri wa kil-
imo wa nchi nyingine, kuhakikisha
tunaimarisha sekta ya kilimo. Ndio
maana unaona tumepata fedha
za mikopo ya muda mrefu na ny-
ingine kutoka kwa wadau mbalim-
bali wa maendeleo, ili kuhakikisha
tunapiga hatua kwenye sekta ya
kilimo,” anatamka Waziri Bashe.
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BIASHARA

Biashara ya Kuuza petroli vijijini ilivyo
janga linalohatarisha makazi yao wauzaji

Na Shaban Njia, KAHAMA

NAPOZUNGUM -
ZIA nishati ya mafuta
ni pamoja na mahali
salama pa utunzaji
bila ya kuathiri maisha ya watu,
mali 7ao na eneo zima.
baadhi ya makazi yamegeuzwa vi-
tuo vya kuuzia mafuta ya petroli,
dizeli na mafuta ya taa kutokana
na wafanyabiashara wadogo ku-
kosa mitaji ya kujenga vituo vya
kuuzia mafuta hayo.

Uamuzi wa wafanyabiashara
hao, unaweza kusababisha baadhi
ya makazi hayo kuungua moto ku-
tokana na familia kupika vyakula
bila ya kuchukua tahadhari na ku-
hatarisha maisha ya watu na mali
Zao.

Wafanyabiashara hao, wame-
kuwa wakisafiri kwenda katika
miji mikubwa kununua mafuta
hayo na 1<uyasaﬁrisha usiku na
kwenye makazi na kuyauza reja
reja kwenye chupa.

Katika Halmashauri ya Manis-
paa ya Kahama mkoani Shinyan-
ga, kuna vituo vingi vya mafuta
vinavyofanya kazi usiku, wateja
wao wakiwa wafanyabiashara wa-
hawalipi mapato ya kiserikali.

Kutokana na biashara hizo
kuendelea kufanyika katika maka-
zi kinyemela, wananchi wa Hal-
mashauri za Msalala, Ushetu na
Manispaa ya Kahama wameiomba
EWURA kuingilia kati ili kudhibiti
majanga ya moto yanayoweza
kutokea kwenye makazi yao na
kusababisha vifo na uharibifu wa
mali.

WANANCHI WAONGEA

Mkazi wa Kata ya Ulowa Hal-
mashauri ya Ushetu, Gabriela
Kimaro, anasema wapo hatarini
kukumbwa na majanga ya moto
kwa kutokana na mafuta hayo
kuhifadhiwa kwenye madumu ya
lita 20 na mapipa.

Juma Bundala, Mkazi wa Kata
ya Segese Halmashauri ya Msalala
anasema biashara hizo zimekuwa
zikifanyika maeneo ambayo haku-
na umeme.

Anasema wafanyabiashara hao
wanahifadhi zaidi ya lita 1,000 za
mafuta kwenye makazi yao na yana-
potokea majanga ya moto mali zao zi-
nateketea. Mkazi wa Mtaa wa Nyasubi
Manispaa ya Kahama, Mwasiti Bajora
anasema hata mjini kumejengwa vi-
tuo vingi vya mafuta jirani na makazi
na kuzua hofu miongoni mwao.

MADIWANI KATA
Doa Limbu, Diwani wa Nyankende
Halmashauri ya Ushetu, anathibitisha
kuwapo kwa wafanyabiashara hao ka-
tika eneo lake kugeuza makazi yao vi-
tuo vya kuuzia mafuta na kuhatarisha
maisha ya watu na mali zao.
Anasema, wanahifadhi mafuta
kwenye mapipa na pikipiki ndani ya
makazi yao, wanapika huku kukiwa
na joto la moto wanaopikia vyakula
ambao unaweza kusababisha moto.

Diwani wa Sabasabini, Emma-
nuel Makashi, anasema wamekuwa
wakikemea biashara hiyo isiendelee
kufanyika katika makazi bila mafani-
kio.

“Uhifadhi wa mafuta haya sio sala-
ma wanayachanganya na vyakula,
mifugo, vifaa vya usafiri na wanapikia
jirani na mafuta mapipa au madumu

yanapopata joto yanalipuka na kuleta
maafa,” anasema na kusisitiza kuwa:
“Tunaendelea kuwaelimisha wa-
nachi kuhifadhi mafuta mbali na
makazi kupitia mikutano ya hadhara.

WAUZAJI VIJJINT
bao hawakutaka majina ya kutajwa
gazetini, wanasema wanafanya bi-
ashara hizo katika maeneo hayo kwa
sababu hakuna vituo vya mafuta ilhali
hawana ajira.

Wanadai wananunua mafuta hayo
katika vituo vya mafuta vilivyopo
mjini kwa bei elekezi ya serikali na
kuuza kwenye chupa lita moja kati ya
Sh.3,000 hadi Sh. 3,500.

Wanasema wateja wao wakubwa
kuwa ni waendesha bodaboda, wami-
liki wa mashine za kusaga nafaka na
wachimbaji wadogo wa madini.

Hata hivyo, wanaishauri Serikali
kujenga vituo vya kuuzia mafuta ka-
tika maeneo ya vijijini ili kudhibiti bi-
ashara hiyo haramu.

MENEJA KANDA YA ZIWA
Meneja wa EWURA Kanda ya Ziwa,
George Mhina anakiri kuna baadhi

wamegeuza makazi yao vituo vya
kuuza mafuta hayo.

Anasema wamekuwa wakifanya
msako mara kwa mara kwa kushiriki-
ana na Jeshi la Polisi na kuwachukulia
hatua za kisheria, ikiwamo kuwatoza
faini wafanyabiashara wanaokutwa
na hatia.

Kupitia Nipashe anatoa rai kuwata-
ka wafanyabiashara hao kufuata uta-
ratibu wa kuanzisha vituo vya kuuza
mafuta hata vyenye pampu moja, ili
kukabiliana na hatari ya majanga ya
moto.

“Tutaendesha msako katika mikoa
ya Kanda ya Ziwa ili kuwabaini wafan-
yabiashara wote wanaouza mafuta
kwenye chupa za maji mbele ya ny-
umba na maduka yao ya biashara,
kwa sababu kufanya hivi ni kwenda
kinyume na maelekezo ya EWURA,”
anasema Mhina.

“Mafuta ni kimiminika hatari
ambacho huhifadhiwa kwenye ma-
tanki yanayochimbiwa ardhini, lakini
wafanyabiashara hawa wadogo wa-
nauza mafuta kwenye chupa za maji
kwa kuziweka nje juani hali ambayo
inaweza kusababisha mlipuko na
mafuta kukosa ubora pindi yanapo-
tumiwa kwenye vyombo vya moto, ”

anaongeza kusema.

Mhina, anasema mikoa ya Kanda
ya Ziwa inaongoza kwa matukio ya
nyumba kuungua kwa moto una-
osabababishwa na kuhifadhi petroli
na dizeli kinyemela kwenye makazi ya
watu.

Anasema, matukio hayo ya moto
pia yamekuwa yakisababisha upote-
vu wa mali kutokana na kuteketea,
watu kupata ulemavu na wengine
kufa kwa kukosa hewa na majeraha.

VITUO MAFUTA VIJIJINI

Mhina, anasema kuna utaratibu
unaowataka wamiliki wa vituo vya
mafuta vilivyopo mjini kuhakikisha
wanajenga vituo vingine hususani
maeneo ya vijijini, ili kudhibiti wimbi
la wauzaji mafuta hayo, wasiokuwa na
leseni.

Anasema na kwa wale wanaoishi
pembezoni mwa barabara hawakata-
zwi kuanzisha vituo hivyo ili kupam-
bana na biashara hiyo holela.

Mhina anasema, EWURA kwa
l<ushiril<iana na Wakala wa Nishati
kuwakopesha wafanyabiashara hao
mikopo nufuu kwa ajili ya ujenzi wa

dhi mahitaji ya mafuta kutokana na
kuongezeka kwa usafiri wa bodaboda.

Anasema, ili kuomba mkopo huo
REA kwa ajili ya ujenzi wa kituo cha

barua ya mazingira kutoka Baraza la
Taifa ya Usimamizi na Uhifadhi wa
Mazingira (NEMC) na kibali cha ujenzi
kinachotolewa na EWURA kisha ku-
jaza fomu ya REA ya mkopo.

Anaendelea, kusema kuwa vituo
vingi vya vya mafuta vilivyojengwa
mjini vimekidhi vigezo vya usalama
wa mazingira kwa sababu kabla ya
kujengwa wamiliki wake wanatakiwa
kuwa na hati miliki inayoonyesha
eneo sio la makazi, kibali cha maz-
ingira, kibali cha ujenzi kutoka hal-
mashauri, mchoro na kibali kutoka
ofisini kwake.

Anasema EWURA inawakaribisha
wafanyabiashara wenye nia ya ku-
wekeza katika biashara ya mafuta ili
kuimarisha upatikanaji wa nishati ya
ana na uuzaji wa mafuta kiholela na
majanga ya moto ambayo yamekuwa
yakipoteza maisha ya watu na wen-
gine kupata ulemavu wa kudumu.

MKUTANQO KILIMO AFRIKA WAMUACHIA DK. SAMIA SH. TRILIONI MOJA ZA SEKTA
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Anafafanua lengo lililopo ni kuona ifikapo
mwaka 2030, sekta ya kilimo ikiwa imepiga
hatua katika maeneo mbalimbali nchini,
huku akisisitiza wakulima watafanya kilimo
cha biashara.

Waziri Bashe anaishukuru serikali ku-
wekeza fedha nyingi katika sekta yake, kil-
imo, kwamba inachangia kuipigisha hatua
kubwa, ikiwamo kwa wakulima wote kuin-
gia kwenye kilimo chenye tija, kinachotoa
ushindani kimataifa.

MGAWO WA KILICHOPATIKANA

Waziri Bashe anasema pesa zilizopatikana
katika mkutano huo, zinaenda kuboresha
miundombinu ya kilimo cha umwagiliaji,
yakiwamo mashamba ya serikali, pia uchim-
baji mabwawa, hali inayowezesha kilimo ku-
piga hatua maradufu, kama ilivyonuia bajeti
ya mwaka huu wa fedha.

Anasema katika mkutano huo kama nchi
na sekta ya Kilimo, wamefanikiwa kupata
fedha, kutoka benki ya Dunia,na safari hii
wamepata fedha kwa ajili ya kilimo, kutoka
Benki hiyo na wadau wengine ambazo zi-
takwenda kuboresha katika eneo la umwa-
giliaji.

Anafafanua zaidi ya kuwa miradi iliyopata

kambum jijini Dar es Salaam. PICHA RENATHAMSUNGU.‘ W.’.['H" @““

ni ile anayoitaja kwa jina Legas Programu za
Food Syetem, ambapo miradi ya kinamama
na vijana imefanikiwa kupata fedha hizo
kwa ajili ya kuendeleza.

“Kama mnakumbuka Rais alizindua rasmi
Programu ya vijana ya Jenga Kesho iliyo
Bora (BBT). Ilikuwa Machi mwaka huu na
vijana hao wameshahitimu mafunzo hayo,
wanasubiri kukabidhiwa mashamba yao
kwa ajili ya kwenda kuanza kilimo cha uzal-
ishaji,” anasema Waziri Bashe.

il

Rais Samia Suluhu Hassan, akijibu maswali wakati wa Mkutano wa Mifumo ya Chakula Barani Afrika, uliomalizika hivi

Anafafanua kwa upande huo wa kilimo
cha umwagiliaji, hadi sasa kuna jumla ya
hekta 37,000 zitaenda kujengewa mifumo.

Anataja kuwapo programu za kilimo ki-
taifa, zikiwemo zinazoitwa ‘Blog Farm Zza
Dogoe Dodoma na Chunya Mbeya. Pia, ana-
taja mradi wa Ikang’asi, Njombe.

Bashe anaitaja kuwa ni miradi mikubwa
kitaifa, ambayo inagharamiwa na Benki ya
Maendeleo Afrika, huku fedha nyinginezo
zitaenda katika kilimo cha mboga na ma-

4.;,&',

tunda nchini.

“Hizi ni fedha nyingi sana katika kilimo
na zinatumika ndani ya miaka mitano,” ana-
tamka Bashe, akifafanua, lakini wao sekta ya
kilimo, wamepanga kuifanikisha mradi hiyo
ndani ya miaka mitatu.

“Katika hilo (fedha) tumefanikiwa, kilicho-
baki ni utekelezaji wa shughuli mbalimbali
za kilimo hapa nchini,” anatamka Bashe.

SERIKALI ILIVYOJIPANGA

Rais Dk. Samia anafafanua serikali im-

ejipanga kuboresha miundominu hitajika ya
Barabara katika mikoa na wilaya, kuhakiki-
sha mazao ya wakulima yanasafirishwa bila
ya changamoto yoyote ya kupelekwa sokoni.

Dk. Samia anaahidi, pia wataboresha gati
za bandari nchini, ikiwamo katika bandari
kuu za Dar es Salaam, Tanga, Mtwara na
Zanzibar, lengo ni kurahisisha meli za miz-
igo kuingia na kutoka kirahisi, kwa ajili ya
kupakia mazao ya ndani kupeleka nje na
kupokea mizigo itokayo nje ya nchi.

Vilevile, anataja kuwa serikali imenunua
ndege ya mizigo ya Shirika la Ndege Tanza-
nia (ATCL), ambayo nayo itatumika kubeba
mazao ya wakulima kusafirisha kwenda nje
kwenye soko ilikolengwa.

Ni wiki hii, Rais Dk. Samia amekuwa
ziarani mkoani Lindi ambako amezindua
ujenzi wa barabara kiwango cha lami, iki-
gusa wilaya kama za Masasi, Nachingwea,
Ruangwa na Liwale na kuzindua Bandari ya
Uvuvi, huko Kilwa.

MNUFAIKA WA MKUTANO

Washiriki wa mkutano, wakulima na wa-
fanya biashara wanakiri kunufaika na miku-
tano katika hatima ya uendeshaji biashara
hiyo, ikiwamo kuongezea bidhaa thamani,
kwa ajili ya kuzisafirisha nje ya nchi.

Christopher Magese, anasema wakulima

na wafanyabiashara nchini wanapaswa
kufanya mageuzi ya kilimo au biashara wa-
nayofanya, baada ya kushiriki mkutano huo
wamejifunza vingi kutoka kwa wageni na
wenyeji, pia kutoka kwa waliopiga hatua
kwenye kilimo.

“Naomba wakulima na wafugaji tubadi-
like, kilimo ukifanya kwa kufuata kanuni ku-
toka kwa wataalam utapiga hatua kwa kiasi
kikubwa,” anasema Magese.

MAFANIKIO & MATARAJIO

Waziri Bashe anataja mafanikio yana-
jumuisha, serikali na wizara kwa ujumla
kupata fedha za kuboresha miundombinu
ya sekta ya kilimo, pia wafanyabiashara
wameweza kuingiza fedha nyingi kwa kip-
indi chote cha mkutano huo kutoka kwa
wageni waliofika katika jiji la Dar es Salaam.

Bashe anasema, matarajio makubwa ka-
tika sekta ya kilimo ni kuwaona wakulima
wanafanya kilimo biashara, ambacho kita-
wainua kiuchumi na familia zao, pia taifa
kwa ujumla.

Dira kuu anaitaja, ni kuhakikisha Afrika
inajitegemea katika kilimo na si kusaidiwa
ilivyo sasa, hivyo mawaziri hao wameazimia
kukutana na kuendeleza kupanga mikakati
kwa ajili ya kuinua kilimo barani Afrika.

TAFAKURI YA MLALAHOI
Maofisa usafirishaji hawa

TUJIFUNZE KWA WENZETU

wapelekwe Rwanda kujifunza!

OMSAmMBA

MWAKA 2005 nilipata
fursa ya kuzuru Rwanda.
Nilifikia Kigali, ambako
ni mji mkuu wa Taifa hilo
lililopitia misukosuko mingi,
kubwa likiwa ni la mauaji ya
kimbari mwaka 1994.

Nilikwenda wakati ambao
nchi ilikuwa inajijenga upya,
inapata uponyaji chini ya
Rais Paul Kagame. Mimi na
wenzangu tulijifunza mengi
kuhusu chimbuko la mauaji
hayo, madhara na matokeo

yake.

Sitaki kurudi huko
kuyasimulia, kwa sababu
yana machungu mengi, ila
nilichojifunza kikubwa ni
jinsi Wanyarwanda wakati
huo walivyokuwa wanaji-
panga kujijenga upya. ‘

Nidhamu ilikuwa ya hali
ya juu, huku waliohusika
na mauaji hayo nao waki-
fikishwa katika Mahakama
Maalum za Gacaca na kupa-
tanishwa na waathiriwa wao,
ili kusameheana na kusonga
mbele kama Taifa.

Nilishuhudia waziwazi nid-
hamu ya vyombo vya dola,
kwa maana ya wanajeshi na
palisi wa nchi hiyo, kokote
ulikoenda na kukutana nao
walionekana wenye nidhamu
na waliopenda kazi yao na
kuitekeleza kikamilifu.

Hata madereva walitusim-
ulia, jinsi ilivyo kazi kubwa
kukiuka sheria za usalama
barabarani, pia ilivyo mwiko
kuchafua mazingira hususan

Dereva yeyote awe
wa gari dogo au kubwa,
asingeondoa gari bila yeye
na wewe abiria, kufunga
mkanda. Kifupi sheria za us-
alama barabarani zilifuatwa
na kuheshimiwa.

Bila shaka hata adhabu
kwa mkiukaji ilikuwa nzito.
Nimekumbuka haya, kuto-
kana na tukio la hivi karibuni
la mchezo wa soka ulio-
fanyika Jumamosi iliyopita,
Kigali ukikutanisha miamba
ya soka va Tanzania ya
Yanga na ile ya Sudan ya Al

HIil NIDHAMU YA BARABARANI

NA JOSEPH KULANGWA

Simu: +255 713 410008
barua pepe:
kulangwasos@gmail.com

Merreikh.

Sitaki kurudia matokeo
yalikuwaje, kwa sababu kila
asomaye hapa anajua nini
kilitokea Kigali jioni ya siku
hiyo, ambao mamia ya Watan-
zania walijitokeza kushuhudia
mechi hiyo, wakisafri kutoka
mikoa mbali mbali ya nchi
hadi Kigali.

Kilichonishitua, ni kusikia
jinsi baadhi yao vva||vy0U5|fua
mji wa Kigali kwa usalamana
nidhamu barabarani, huku
ni la kijani kama ilivyo Yanga,
bila shaka wakimaanisha uoto.

Sitaki kufika huko, ila
wananikumbusha nilichok-
ishuhudia mwaka 2005,
kwamba kumbe hakijabadilika
na badala yake kimeimarika,
kwani mmoja alisema alis-
hangaa kuona jinsi madereva
wabodaboda wanavyo-
heshimu sheria za barabarani.

Alisema alishangaa kuwao-
na muda wote wamevaa kofia
ngumu na wakiheshimu taa za
kuongoza magari na vyombo
vingine vya moto barabarani,
sambamba na kivuko cha pun-
damilia.

Ni lazima washangae kuona
nidhamu hiyo, kwani nchini
hicho kitu hakipo asilani.
Tanzania baada ya madereva
wa bodaboda kubatizwa
jina la Maofisa Usafirishaji,
hakika hata askari wa usalama
barabarani nao wameshikwa
upofu dhidi yao.

Si ajabu Tanzania kum-
shuhudia bodaboda akikatiza
alama za pundamilia bila
kusubiri waenda kwa miguu

NI KWELLI, :
NIMEONA HATA \
BODA BODA WA |
KULE WANA /

NIDHAMU _ -

wavuke, na kwao taa za
barabarani ni sawa tu na miti
mingine iliyojiotea pembeni,
kwamba haziwahusu kabisa.

Wamekuwa wakifanya
hivyo mbele ya trafiki, am-
baye anaona ni bora kumsi-
mamisha dereva wa gari ata-
simama kuliko wa bodaboda
asive na kofia, aliyepakia
mshikaki na a5|yeJa|| alama
zozote za barabarani.

Maofisa Usafirishaji hao wa
Tanzania hivi sasa ni wa-
falme wasioguswa na yeyote
na ambao trafiki yuko tayari
awapishe wapiti, hata kama
wamepakia abiria 20 kuliko
kuwakamata, ila bora afe na
wa gari.

Wakati maofisa hao waki-
fanya fujo barabarani huku
kudra za Mungu nazo ziki-
wafuatilia kwa kuwawezesha
kuvunjika miguu, kupasuka
vichwa na kupoteza maisha
kwa ajali, wa magari anasi-
mamishwa kila mita 100 ku-
ulizwa kama wana leseni au
hata kutafutiwa kosa ili kutoa
kitu kidogo cha kununulia
Kiwi.

Hayo yanafanyika kwenye
bodaboda, huku pia ile amri
ya kutupa taka ovyo bara-
barani ikiendelea, tofauti na
jamaa zangu mashabiki wa
Yanga walichokishuhudia Ki-
gali, ambako Barabara ni safi
kuliko ilivyo Dar es Salaam,
achilia mbali mikoani.

Mtu mzima unakaa na
kujiuliza, hivi Watanzania
tunakosea wapi? Rwanda am-
bayo huko nyuma ilikuja ku-
jifunza mambo mengi kwetu,
leo sisi ndio wa kukimbilia
huko kujifunza hata nidhamu
l3</a blarabaram na mazingira,

we

Ila hili la bodaboda hebu
Jeshi la Polisi litoke hadha-
rani liseme tu, kuwa lime-
washindwa hao maofisa
usafirishaji ambao kwao ajali
ni sehemu ya maisha.

Kwao marufuku zitolewazo
na serikali haziwahusu. Ona
wanavyokatiza barabara za
mabasi yaendayo kasi licha
ya kelele zote hizil Wapele-
kwe mafunzo Rwanda basi!
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BIASHARA

Manispaa vabuni maboresho sokoni, huduma
mahsusi Kwa muuzaji mwenye mtoto mgongoni

Yasmine Protace

UANZISHAJI masoko sehemu
husika, ni moja ya mafanikio
kwa jamii katika kuyatumia
kujikwamua kiuchumi, pia
serikali inajipatia mapato kupi-
tia masoko hayo.

Kikubwa huwa inatakiwa ku-
wapo miundombinu rafiki kwa
wafanyabiashara, ili waweze
kuendesha shughuli zao katika
mazingira mazuri.

Ili kuhakikisha biashara zi-
nafanywa katika ~mazingira
mazuri, baadhi ya masoko ya-
meanza kuboresha miundom-
binu yake, kwa kuweka vyumba
maalum, ili waweze kuwanyo-
nyesha watoto wao kwa amani.

Hilo linaonekana katika soko
es Salaam, imekuja na ubunifu
unaoyaboresha masoko yake,
ikiwamo kujenga vyumba vya
watoto kunyonyeshewa na
vyumba vya watoto kupatiwa
elimu.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Manispaa jijini
Dar es Salaam, Jomaary Satura,
anaiambia Nipashe kwamba
lengo la manispaa yake ni
kuboresha ustawi wa maisha ya
wananchi, kwa kuwaboreshea
maeneo ya kufanyia biashara
kinamama wanaonyonyesha.

“Katika masoko mengi wa-
fanyabiashara wanawake,wengi
wao hufika katika biashara na
watoto wadogo,ambao wapo
katika umri wa kunyonya,” ana-
tamka mkurugenzi.

Hadi sasa, masoko mengi
wafanyabiashara wake ni wa-
nawake, ambao wanapoboresh-
ewa maeneo yao ya biashara,
kitafsiri anakuwa kasadiwa kui-
nuka kiuchumi.

Anaongeza kwamba kuna
wafanyabiashara wasio na
watu wa kuwaachia watoto,
hivyo  watoto  wanapotoka
shule huenda sokoni kuwasu-
biri wazazi wao, ili jioni warudi
nao nyumbani.

Anaitaja changamoto kwao,
mtoto kutoka shule kwenda ka-
tika biashara sokoni kwa mama
yake kumsuburi, hapo inakuwa
hatari kwa mtoto huyo kufanyi-
wa vitendo vya ukatili.

“Baada ya kubaini changa-
moto hizo, tumeona ni vyema
kuwapo na vyumba, mtoto
akitoka shule anafika sokoni
aendelee kupata elimu ili asi-
fanyiwe ukatili au kujiingiza
katika yasiyofaa na wale am-
bao umri wao ni wa kunyon-
ya, nao wataendelea kupewa
huduma hizo,wakiwa katika

S

Shughuli za kilimo, zikiendelea sokoni Ilala, Dar es Salaam. PICHA: YASMINE PROTACE.

vyumba,”’anasema.

Anaongeza kuwa hadi sasa
utaratibu  unaandaliwa  ili
wawachukue na watoto wa mi-
taani, ili nao wapate elimu ka-
tika vyumba hivyo.

Ofisa wa Maendeleo wa Man-
ispaa ya Ilala, Fransisca Ma-
koye, anasema maofisa maen-
deleo walienda katika masoko
ya Ilala na kuchukua takwimu
kupata picha ya uhalisia.

Ni takwimu zinazotajwa zita-
wasaidia namna ya kuwaanda-
lia vyumba hivyo kwa ajili ya
watoto ambao mama zao hu-
fanya biashara katika masoko.

Anaongeza, kuwa maeneo ya
kuwalea watoto yataandaliwa
huku wao wakiendelea kufanya
biashara zao. Hapo Fransisca
anafafanua:

“Masoko yote ya Ilala
yanaboreshwa, kutakuwa na
eneo la kunyonyeshea watoto,
ikiwamo na eneo la kuwalea
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“Masoko yote ya
Ilala yanaboreshwa,
kutakuwa na eneo
1a kunyonyeshea
watoto, ikiwamo
na eneo la
kuwalea watoto
pale wanapotoka
shule kuja sokoni
kuwasubiri wazazi
Wwao,” anasema.

watoto pale wanapotoka shule
kuja sokoni kuwasubiri wazazi
wao,” anasema.

Anaongeza kuwa, takwimu
zimeshachukuliwa kujua idadi
ya watoto wanaokuja na wazazi
wao katika biashara, ili ujenzi
uweze kuendana na idadi yao.

Ofisa huyo anasema, baada
ya kukamilika majengo hayo
wataandaa gharama zitaka-
zokuwa rafiki, ili zitumike na
watoto watakuwa wanapatiwa
elimu katika vyumba hivyo, wa-
zazi nao watachangia gharama
kidogo.

Hance Obote, Mwenyekiti
wa Kituo cha Taarifa na Maar-
ifa, Saranga, jijini Dar es Sa-
laam, anasema matukio ya
ukatili yanafanywa zaidi kwa
watoto wanaozurura katika
masoko.

Anaahidi vyumba vikiandali-
wa vya kuwalea watoto, vitazin-
gatia watoto kupatiwa huduma

za elimu ma nyiginezo, akine-
na: “Kuna watoto ambao mtoto
mwenye umri wa kuanzia mia-
ka tisa, mpaka miaka minne.

“Huyo akiwa sokoni na
mama yake haina shida, lakini
uangalizi unatakiwa kuwepo
ili asijifunze mambo ambayo
baadaye yanaweza kuchangia
hata makuzi yake kuwa ma-
baya,” anasema. Anaongeza,
wapo watoto wenye umri mi-
aka minne hadi mitano, haoo
hawatakiwi sokoni, bali wawe-
po shule wakipata elimu.

Anasema, baadhi ya wato-
to walio na umri wa kwenda
shule, huwa hawaendi, wa-
nakuwa katika biashara za
sokoni na mama zao.

“ Kutokana na watoto ku-
toenda shule na kuzurura ka-
tika biashara za wazazi wao
sokoni wanakuwa wakifanyiwa
ukatili wa kijinsia,” anaeleza.

Hance anasema, baadhi ya
watoto wamekuwa wakifanyi-
wa ukatili kutokana na kuzagaa
kwao sokoni, huku mama zao
wakiwa ‘bize’ na biashara zao.

Anataja muhimu sokoni ni
uwekezaji kwa wanawake,
hivyo kunatakiwa kuwapo vy-
umba vya kulea watoto ili wa-
hakikishiwe usalama.

Ofisa huyo anaongeza kuwa
serikali inapotoa mikopo kwa
wanawake, inapaswa kuzinga-
tia mikopo hiyo, iwe mahsusi
ya biashara.

Consolata Phacras, ni mku-
rugenzi katika masuala ya
usaidizi wa kisheria katika
Salaam, anasema hali duni ya
maisha inawafanya wafanya-
biashara wanawake masokoni
kwenda na watoto wao katika
biashara.

Anafafanua kwamba, kwa
mama sokoni anakuwa kam-
beba mwanawe, huku akipika
chakula cha biashara na kuna
wanawake wengine sokoni
hufanya biashara za matunda
au mboga wakiwa na watoto
mgongoni.

“Kinamama wengi ukiwa-
hoji sababu za kuja na watoto
sokoni,wanasema hawana uw-
ezo wa kuajiri watu wa kukaa
na watoto wao,” anasema Con-
solatha.

Anasema ili wanawake wa
sokoni walio na watoto ambao
wanakuja nao katika biashara
kufanya biashara kwa utulivu,
kunatakiwa kuwapo utaratibu
wa kuwekwa maeneo ya ku-
walea.
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matumizi ya nyumbani, jana. PICHA: PETER MKWAVILA

Asasi zajadili utekelezaji mpango SADC

Na Paul Mabeja, DODOMA

SASI za kiraia zime-

kujadili utekelezaji wa

pango mkakati wa Ju-

muiya na Maendeleo Kusini mwa

Afrika (SADC) ambao unazitaka

nchi wanachama kuwa na uchu-

mi wa kati wa viwanda na amani

ili kawa na maendeleo endelevu
ifikapo 2050.

Mkurugenzi wa Shirika la Ac-
tionAid Tanzania, Bavon Christo-
pher, alisema hayo juzi alipoku-
wa akizungumza na waandishi
wa habari kwenye kikao cha
siku tatu cha kujadili Tanzania
ilivyofanikiwa kuutumia mpango
mkakati huo kwenye mipango
yake ya ndani.

Christopher alisema lengo la
kikao hicho ni kutathimini ni kwa
namna gani Tanzania imeuweka
mpango mkakati huo kwenye mi-
pango yake ya ndani.

“Mpango mbkakati huu ni

wa miaka 10 kuanzia 2020 hadi
2030 ambao umejikita katika
kuboresha viwanda, kilimo, mi-
undombinu, haki za binadamu,
mapambano dhidi ya mabadiliko
tabianchi na mambo mengine,”
alisema.

Alisema kikao hicho pia kime-
jumuisha wadau kutoka asasi
mbalimbali za kiraia na wawak-
ilishi wa serikali kutoka Wizara
ya Mambo ya Nje ya Nchi na Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki na
wabunge wa SADC.

“Maono ya SADC ni kuona
nchi wanachama zinakuwa na
uchumi wa kati wa viwanda na
amani inadumishwa ili kuwa
na maendeleo endelevu kwa
wananchi ifikapo mwaka 2050.
Lengo la kukutana hapa ni kuona
ni kwa jinsi gani yale ambayo tu-
lijipangia kuyatekeleza sisi kama
asasi tumeyafanikisha.

“Lakini pia serikali yetu ime-
tekeleza kwa kiasi gani kuufanya
mpango mkakati huu wa SADC
kuwa sehemu ya mipango yake

ya ndani ambayo itatekelezwa
lakini pia kazi yetu sisi ni kuisi-
mamaia serikali, kuishauri na ku-
toa msaada wowote inaouhitaji
ili kufanikisha utekelezaji wake,”
alisema Christopher.

Pia alisema kikao hicho ni
mwendelezo wa vikao vya awali
ambavyo vilitumika kwa ajili ya
asasi za kirai pamoja na serikali
kujiwekea malengo ya utekelezaji
wa mpango mkakati huo.

“Kikao cha kwanza tulikaa
mwaka 2021, cha pili 2022 na hiki
leo ni cha tatu. Tunaangalia ni
kwa kiasi gani tumetekeleza lak-
ini ni mambo gani yanapaswa ku-
fanywa kuanzia leo hii hadi hapo
tutakapokutana tena Septemba
mwakani. Vivyo hivyo, kwa seri-
kali pia kueleza nini imefanya na
nini watafanya kuanzia leo hii
hadi mwakani tutakapokutana
tena,” alisema

Hata hivyo, aliipongeza seri-
kali ya Tanzania kwa namna am-
bavyo inaendelea kushiriki ka-
tika SADC, hali ambayo itasaidia

taifa kupiga hatua kiuchumi.

“Niwapongeze sana viongozi
waliotangulia akiwemo Hayati
Baba wa Taifa, Mwalimu Nyerere,
ambaye aliona kuna umuhimu
wa sisi kama taifa kushirikiana na
mataifa mengine katika jumuiya
kwani sisi Afrika hatuwezi kupiga
hatua kama hatutakuwa wamoja.
Umoja ndiyo siri ya mafanikio
yetu.

“Leo hii tunapoondoa vikwa-
zo katika mataifa mengine, tu-
naruhusu usafirishaji wa bid-
haa zetu kutoka nje na zingine
kuingia ili kuimarisha uchumi
wetu na bara letu kwa ujumla,”
alisema.

Daines Mtei kutoa Wizara ya
Kilimo, alisema kikao hicho ni
fursa kwa serikali pamoja na
Asasi za kiraia nchini kuelezea
mambo mbalimbali ambayo
yanahusu jumuiya ya SADC hasa
utekelezaji wa mpango mkakati
wa kuziwezesha nchi za Afrika
kuwa na uchumi wa kati wa vi-
wanda na amani.

L ]
Kiwanda
chapongezwa
kuheshimu
sheria kazi

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Waziri
Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na Wenye
Ulemavu, Prof. Joyce Ndalicha-
ko, amekipongeza kiwanda cha
mbolea cha ITRACOM cha jijini
Dodoma kwa kuzingatia sheria za
kazi.

Prof. Ndalichako aliyasema hayo
juzi alipofanya ziara katika kiwan-
da hicho kwa lengo la kukagua
utekelezaji wa sheria za kazi na
kuwataka wawekezaji nchini kuiga
mfano wa kiwanda hicho.

Alisema utekelezaji wa sheria
za kazi ambao umefanywa na ki-
wanda hicho ni pamoja na kuwapa
mikataba wafanyakazi, usalama na
afya mahali pa kazi na kuwasilisha
michango ya wafanyakazi kwenye
mifuko ya hifadhi ya jamii kwa
wakati.

Aidha, Prof. Ndalichako alim-
shukuru Rais Dk. Samia Suluhu
Hassan kwa kuendelea kuweka
mazingira wezeshiya wawekezaji
nchini.

“Uwekezaji wa kiwanda hichi
cha mbolea umezalisha ajira za
awali 1,198 na kitakapokamilika
ajira za moja  kwa moja 3500
zitazalishwa na ambazo sio za
moja kwa moja zitazalishwa ajira
8,000,” alisema.

Pia alipongeza kiwanda hicho
kwa kutoa fursa kwa wafugaji
kuuza mbolea yao aina ya samadi
ambayo inatumiwa na kiwanda
hicho kama malighafi ya uzalishaji
wa mbolea.

Mkuu wa Wilaya ya Dodoma,
Jabir Shekimweri, aliahidi kuen-
delea kuimarisha mazingira wez-
eshi kwa wawekezaji ili uwekezaji
wa kiwanda hicho ukamilike kwa
wakati na kuwa na tija kwa wa-
nanchi. Mkaguzi Mkuu wa Ndani
wa Kiwanda hicho, Kimaramuziro
Nkurikiye, aliishukuru serikali kwa
kuendelea kutoa ushirikiano kwe-
nye ujenzi wa kiwanda hicho na
kutatua kero zilizokuwa zinawaka-
bili ikiwemo maji, umeme na bara-
bara.

Balozi asisitiza ushirikiano Tanzania, Indonesia

Na Paul Mabeja, DODOMA

BALOZI wa Indonesia nchini
Tanzania, Tri Yogo Jatmiko, ame-
sisitiza kuendeleza ushirikiano na
Tanzania katika kutangaza mwele-
keo mpya wa Wizara ya Madini
unaofahamika kama Vision 2030
Madini ni Maisha na Utajiri, ili
kutangaza fursa mbalimbali za
uwekezaji zilizopo katika sekta
hiyo nchini.

Balozi

Jatmiko, alisema

zungumzo mafupi na Katibu Mkuu

Wizara ya Madini, Kheri Mahim-
bali, katika kikao kilicholenga ku-
jenga uhusiano baina ya nchi hizo
katika uchimbaji madini

“Tanzania imebarikiwa kuwa na
rasilimali mbalimbali za madini
ambazo ni muhimu na zinahitajika
duniani.

Kupitia dira hiyo, sekta ya ma-
dini inakwenda kutangaza nchini
Indonesia na kueleza wawekezaji
fursa mbalimbali zilizopo,” alisema
Jatmiko.

Pia alisema kutokana na ma-
hitaji makubwa ya matumizi ya

madini hususan magari ya umeme
katika nchi hiyo, serikali ya Indo-
nesia itaweka vipaumbele katika
matumizi ya madini kutoka nchini
Tanzania ili kukidhi mabhitaji yao
katika matumizi mbalimbali ya vi-
faa vya umeme.

Katika hatua nyingine, alim-
pongeza Waziri wa Madini, Antony
Mavunde, kwa kuteuliwa na Rais
Samia Suluhu Hassan kuongoza
wizara hiyo.

Alisema nchi hiyo itatoa ush-
irikiano wa kutosha nchini ili ku-
vutia uwekezaji katika sekta ya

madini.

Katibu Mkuu Mahimbali ali-
sisitiza kutoa ushirikiano katika
kuwajengea uwezo wataalam
mbalimbali wa wizara na taasisi
katika maeneo ambayo yatahita-
jika ikiwamo mafunzo ya uongezaji
thamani madini na mafunzo maal-
um kwa wakufunzi wachache am-
bao watakuwa walimu katika kutoa
mafunzo maeneo muhimu.

Pia alieleza fursa mbalimbali za
uwekezaji zilizoko katika sekta ya
madini ikiwamo ushirikiano katika
uchimbaji wa dhahabu na madini

ya kimkakati.

“Tunahitaji ushirikiano katika
maeneo ya uchimbaji wa madini
hayo kupitia Shirika la Madini la
Taifa (STAMICO) na sisi serikali tu-
tatoa ushirikiano ili uchimbaji wa
madini hayo ufanyike hapa nchini,”
alisema.

Pia aliwakaribisha kushiriki
katika Jukwaa la Kimataifa la
Uwekezaji katika Sekta ya Madini
linalotarajiwa kufanyika Oktoba 25
na 26, mwaka huu, ambalo litatan-
gaza fursa mbalimbali za uwekezaji
zilizopo nchini.
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HABARI MBEYA

Mlezi wa Jukwaa la kiuchumi la waandishi wa habari wa mkoa wa Mbeya (MJEF), Ndele Mwaselela akizungumza na wanahabari na
baadhi ya vijana wakati wa chakula cha jioni alichowaandalia juzi. PICHA: NEBART MSOKWA

Wataka ubora miundombinu

Ziwa Nyasa Kuepusha maafa

Na Nebart Msokwa, KYELA

ANANCHI wanao-
tumia usafiri wa
meli ndani ya Ziwa
Nyasa, wamei-
omba serikali kuboresha mi-
undombinu ya bandari ndogo
ili kuepusha maafa wakati ziwa
linapokuwa limechafuka.

Wakizungumza kwenye ki-
kao cha kilele cha maadhim-
isho ya Wiki ya Bandari nchini
ambayo kwa bandari za Ziwa
Nyasa yamefanyika wilayani
Kyela, baadhi ya wananchi wal-
isema ziwa hilo lina bandari ny-
ingi lakini zenye miundombinu
inayofaa ni chache.

Zacharia Mbilinyi, mkazi
wa Kyela, alisema kwenye
mwambao wa Ziwa Nyasa
kuna bandari nyingi ambazo
zinapitiwa na meli za abiria la-
kini baadhi hazina miundom-
binu rafiki kwa meli hizo kutia

nanga. Alisema hali hiyo inaha-
tarisha usalama wa abiria wa-
naokwenda kupanda meli hizo.

“Kwenye mwambao wa Ziwa
Nyasa tuna bandari 15 lakini
ukiangalia zenye miundom-
binu rafiki ni bandari tano tu.
Tunaomba serikali iboreshe
miundombinu kwenye bandari
ji,” alisema Mbilinyi.

Alisema endapo bandari zote
zitaboreshwa kwa kujengewa
miundombinu rafiki, itasaidia
hata abiria wanaotumia meli
hizo kuongezeka na hivyo seri-
kali licha ya kutoa huduma
nzuri kwa wananchi wake pia
itaongeza mapato.

Lupakisyo Mbilinyi ambaye
ni Mkazi wa Matema, alisema
katika uboreshaji huo wa
miundombinu  ya bandari,
yanahitajika pia majengo ya
abiria kukaa wakati wakisubiri
usafiri.

Alisema kwa sasa katika baa-
dhi ya bandari za Ziwa Nyasa
ikitokea meli imechelewa au
kuahirisha safari, abiria wa-
napata usumbufu kwa kukosa
mahali pa kusubiri na wen-
gine wanalazimika kuondoka
bandarini na kwenda maeneo
ya Jirani, nje ya bandari, ku-
pumzika wakati wakisubiri
usafiri wa meli.

“Inapotokea Mamlaka ya
Hali ya Hewa wakatangaza
kuwa kutakuwa na hali mbaya
ziwani hata kusababisha meli
ikaahirisha safari kwa muda,
abiria wanapata shida kwa
kuwa hawana pa kukaa. Tu-
naomba iwekwe miundom-
binu ya kuwezesha wananchi
kukaa bandarini hapo kusubiri
hali ya hewa itulie ili waend-
elee na safari,” alisema.

Meneja wa Bandari za Ziwa
Nyasa, Manga Gasaya, alisema
serikali kupitia Mamlaka ya Usi-

mamizi wa Bandari Tanzania
(TPA) tayari imeshaliona tatizo
hilo la miundombinu na tayari
imeanza kuchukua hatua.

Alisema baada ya kuona
tatizo hilo, ilitoa zabuni kwa
mkandarasi aliyefanya tathi-
mini na upembuzi yakinifu wa
hali za bandari zote za Ziwa
Nyasa akiainisha mpaka ghara-
ma za ujenzi wa miundombinu
kwa kila bandari.

Gasaya alisema kazi hiyo il-
ishamalizika na ripoti ilishaka-
bidhiwa serikalini na Rais Dk.
Samia Suluhu Hassani akaele-
keza TPA kuifanyia kazi ripoti
hiyo.

Alisema kwa kuanzia katika
mwaka huu wa fedha, serikali
imetenga zaidi ya Sh. bilioni 70
kwa ajili ya ujenzi wa Bandari
ya  Mbambabay iliyoko Mb-
inga mkoani Ruvuka kama
mwanzo wa utekelezaji wa ri-
poti hiyo.

Watumishi
wafundishwa
mfumo mpya
Wwa ununuzi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

HOSPITALI ya Rufani ya Kanda
ya Mbeya, imeanza kutoa mafun-
7o kwa watumishi wake kuhusu
matumizi ya mfumo mpya wa un-
unuzi wa umma wa kielektroniki
(NEST) ambao unalenga kubore-
sha ununuzi wa vifaa mbalimbali.

Mafunzo hayo yalianza kutole-
wa juzi kwa watumishi wa kada
mbalimbali wakiwamo wa idara
za ununuzi, fedha na mipango
ambao ndio wanaohusika zaidi
na masuala hayo.

Akizungumza  wakati wa
mafunzo hayo, Kaimu Mkuu wa
Idara ya Ugavi na Ununuzi wa
hospitali hiyo, Denis Mtasiwa,
alisema uongozi wa hospitali uli-
ratibu mafunzo hayo ili watumi-
shi waufahamu na wautumie kwa
lengo la kuboresha huduma.

Mfumo huo, alisema ni mpya,
hivyo ili watumiaji wautumie vi-
zuri ni lazima wapatiwe mafunzo
ili kutumia kwa ufanisi na kubaini
faida zake.

“Mfumo wa NEST unatumia
teknolojia ya kisasa ya mtandao
na unaruhusu watumishi kufan-
ya ununuzi kwa njia ya mitandao.
Hii inamaanisha kuwa ununuzi
unaweza kufanyika kwa haraka
na kwa uwazi zaidi,” alisema Mta-
siwa.

Alisema serikali imewekeza
kwenye mfumo huo mpya ili
usaidie kupunguza matumizi
mabaya ya fedha za umma kwa
kuhakikisha ununuzi unafanyika
kwa uwazi na kwa kuzingatia she-
ria za nchi.

Alisema baada ya kukamili-
sha mafunzo hayo kwa kundi la
kwanza watafuata makundi ya
watumishi wengine ili kuhakiki-
sha watumishi wote wa hospitali
wanaufahamu na wanautumia
kwa ufasaha.

Wafanyabiashara mbao wadaiwa kuuza risiti feki

Na Elizabeth John, NJOMBE.

MENEJA wa Mamlaka ya
Mapato Tanzania (TRA) Mkoa
wa Njombe, Specioza Owure,
amesema wafanyabiashara wa
mbao mkoani hapa wanaongoza
kwa kuuza risiti mitaani, hivyo
kuikosesha serikali mapato.

Aliyasema hayo wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari
ofisini kwake kwenye uzinduzi
wa kampeni ya TUWAJIBIKE
mkoani hapa, yenye lengo la
kuhamasisha walipakodi wan-
apouza bidhaa zao au wanapo-
toa huduma, watoe risiti za kiele-
ktroniki (EFD) ambazo ni sahihi.

Owure alisema baada ya

kubaini hilo,

walianzisha

Alisema katika kampeni hiyo

hiyo wote wana adhabu lakini

Njombe, Evaristo Tave, alisema

kampeni iliyofanyika hivi karibu-
ni na kuwanasa wafanyabiashara
wa mbao na magari matano na
wote wamepata adhabu stahiki.

“Pia  tumefanikiwa kunasa
mashine mbili ambazo kazi yake
ni kuuza risiti na si kufanya bi-
ashara ya mbao na mtu kama
huyo si kwamba analipa faini
kwa sababu anahujumu uchu-
mi. Watanzania tuko milioni 60
lakini anapomuuzia mtu risiti
labda mtu amenunua bidhaa
ya Sh. milioni 15 labda akapewa
Sh. 300,000 akatoa risiti ya Sh.
milioni 15 au ya milioni 10 tayari
anahujumu uchumi,” alisema
Owure.

wataendelea kuelimisha wafan-
yabiashara na wananchi juu ya
umuhimu wa kudai risiti na ku-
toa risiti kwa sababu wote wako
kwenye kundi la kupata adhabu.

“Adhabu kwa asiyetoa risiti
kwa sasa imepunguzwa. Kama
unavyojua serikali ni sikivu na
mwanzoni ilikuwa Sh. milioni
tatu hadi Sh. milioni 4.5 lakini
kuanzia Julai, mwaka huu, im-
ebadilika na kuwa Sh. milioni 1.5
au asilimia 20 ya mauzo uliyofan-
ya. Kwa yule ambaye hadai risiti,
awali ilikuwa Sh. 30,000 mpaka
Sh. milioni 1.5 na nusu lakini kwa
sasa hivi ni Sh. 30,000 au asil-
imia 20 ya kodi iliyokuwapo. Kwa

pia kuna kifungo cha miaka mita-
tu jela au unaweza kupingwa vy-
ote faini na kufungo juu,” alisema
Owure. Meneja Msaidizi wa Mkoa
(Ukaguzi) Sylvester Nzali, alisema
kampeni hiyo ni endelevu kwa
sababu wanataka kuhamasisha,
kuelimisha matumizi sahihi ya
EFD.

Naye Meneja Msaidizi Huduma
kwa Mlipakodi, Beatrice Kahoho,
alisema changamoto kubwa kwa
wafanyabiashara ni wakati wa
makadirio kwa sababu wanaku-
wa hawana taarifa sahihi, hivyo
kulazimika kuanza kuwahoji
upya.

Mfanyabiashara wa  mijini

serikali kupitia TRA, imeanzisha
kampeni kwa ajili ya watu kulipa
mapato halali na kwa uaminifu.

“Lakini jambo la msingi tu-
naishauri serikali inapopokea
mapato yetu kwa uaminifu basi
fedha hii iende mahali husika.
Lakini pia kodi tunakadiriwa
badala la kukaa mezani kukubali-
ana,” alisema Tave.

Mwenyekiti wa Wafanyabi-
ashara katika Halmashauri ya
Mji Njombe, Eliud Pangamawe,
alisema kampeni hiyo ni nzuri
kwa sababu inahamasisha wa-
fanyabiashara kutoa risiti ili wa-
chukue kodi ambayo ni kwa faida
ya taifa zima.
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SMZ yashauriwa kuvunja mkataba ukodishaji bandari Malindi

Na Mwandishi Wetu

ERIKALI ya Mapinduzi

ya Zanzibar (SMZ) ime-

shauriwa kuvunja mka-

taba wa ukodishwaji wa
Bandari ya Malindi kwa Kam-
puni ya Afrika Global Logistics
(AGL) ya nchini Ufaransa kama
itashindwa kurejesha tozo ya
zamani kwa wafanyabiashara
bandarini hapo.

Ushauri huo umetolewa na
Naibu Katibu Uenezi na Ma-
wasiliano  ya Umma wa Cha-
ma cha ACT Wazalendo, Salum
Bimani  wakati akizungumza
na waandishi wa habari baada
ya wafanyabiashara kugoma
kutoa mizigo bandarini wakip-
inga viwango vikubwa vya tozo
ya ushuru tangu kampuni hiyo
ianze kazi Septemba 18, mwaka
huu.

“Ikiwa hatua hizo zitashindi-
kana, tunataka Serikali ya Map-
induzi ya Zanzibar chini ya Rais
Dk Mwinyi kuvunja mkataba na
Kampuni ya AGL na kurudisha
uendeshaji wa Bandari ya Ma-
lindi kwa Shirika la Bandari la
Zanzibar, ” alisema.

Alisema kabla ya kufikia
hatua hiyo ACT kinaitaka Seri-

kali kuitisha kikao na wadau wa
usafirishaji na uingizaji wa miz-
igo bandarini hapo, wafanyabi-
ashara na AGL kutafuta ufum-
buzi wa matatizo yaliyojitokeza
baada ya kuanza kutumika tozo
mpya za ushuru.

“Tunaitaka Serikali ya Map-
induzi ya Zanzibar chini ya Rais
Dk Mwinyi mara moja kusitisha
bei mpya ya utoaji na upakuzi
Wwa mizigo na uingizwaji wa gari
bandarini zilizotangazwa na
Kampuni ya AGL kwa sababu
zinavuruga sekta ya biashara na
kuongeza mfumuko wa bei Zan-
zibar,” alisema.

Alisema wananchi wa Zanzi-
bar hususani wafanyabiashara
wanategemea bandari hiyo ku-
pakia na kupakua bidhaa zao,
hivyo hawatapenda kuona
uchumiwa Zanzibar unayum-
ba kwa manufaa ya watu wach-
ache. Bimani alisema ni jambo
la kusikitisha ukodishwaji wa
bandari hiyo haukufanyika kwa
uwazi na zabuni ya ukodishwaji
haikutangazwa.

Alisema kitendo cha zabuni
hiyo kutotangazwa hadharani
ni kinyume na sheria ya zabuni
na ushindani zilizopitishwa na
Baraza la Wawakilishi Zanzibar.

“Je ni lini zabuni ya ubinaf-
sishwaji wa Bandari ya Zanzi-
bar ilitangazwa na kampuni
zipi nyingine zilizoomba, ni
utaratibu upi na vigezo vipi
vilitumika mpaka  kufikia ku-
pelekea kupewa AGL ya Ufar-
ansa uendeshaji wa Bandari ya
Malindi?”alihoji.

Alisema kama lengo lilikuwa
kuongeza ufanisi na kupungu-
za gharama za urasimu, iweje
baada ya AGL kukabidhiwa
uendeshaji iongeze gharama
za utoaji na upakuaji wa mizigo
kwa zaidi ya asilimia 200 wakati
hawajawekeza vifaa.

Alisema kama serikali iliku-
wa na malengo ya kubinafsisha
bandari hiyo kwa nini ilitumia
Shilingi bilioni 16.5 kununua
vifaa vya kisasa vya upakiaji na
upakuaji wa mizigo siku chache
kabla yakukabidhi wawekezaji
hao.

Hata hivyo, alisema inasikiti-
sha mradi huo umefanyika
kwa njia za siri licha ya wana-
siasa na wanaharakati kupinga
uwekezaji huo, lakini bado
Serikali iliendelea na msimamo
wake wa kubinafsisha bandari
hiyo.

Bimani aliendelea kusema

kuwa ukodishwaji wa bandari
hiyo haukuwa na nia njema bali
kilikuwa ni kitendo cha kifisadi
cha watu wachache kujilimbiki-
zia mali kupitia mgongo wa Wa-
zanzibari wanyonge.

Akizungumzia tozo holo,
Ofisa Uhusiano wa Shirika la
Bandari Zanzibar (ZPC) , Has-
san Amour amesema viwango
hivyo vya tozo siyo vipya kwa
kwani vilikuwepo tangu zama-
ni, lakini vilikuwa havitumiki ili
kuwapa nafuu wafanyabiashara
na wananchi.

“Tozo hizi sio mpya zipo
kabla ya kuja muwekezaji huyu
wa Ufaransa lakini zilikuwa
hazitumiki, sasa walipokuja
wawekezaji hawa  walitaka
wapewe nyaraka zote za uende-
shaji wa bandari, ikiwemo vi-
wango vya tozo kabla ya kuanza
kuzitumia, ” alisema.

Hatua hiyo ya AGL kuongeza
tozo siku moja baada ya ku-
kabidhiwa uendeshaji bandari
hiyo, kumesababisha kuende-
lea kwa mgomo wa ushushaji
na upakiaji ya mizigo ambayo
inasafirishwa kati ya Tanzania
Bara na Zanzibar kwa majahazi,
ikiwemo vyakula vya nafaka, vi-
ungo na matunda.

Naibu Katibu
wa Uenezi na
Mawasiliano

ya Umma wa
Chama cha

ACT- Wazalendo,
Salum Bimani
akizungumza

na Waand|sh|
wa habari, jijini
Zan2|barJana
kuhusu mgomo
uliojitokeza

wa kutoa na
kupakia mizigo
katika bandari
va Malindi tangu
kampuni ya AGL
kukabidhiwa
uendeshaji
Septemba 18
mwaka huu.
PICHA: RAHMA
SULEIMAN

TEHAMA kuitangaza Zanzibar duniani

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ZANZIBAR inatarajiwa kuwa
kitovu cha uwekezaji katika
Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA) baada ya
kampuni zaidi ya 50 kuonyesha
nia ya kufungua ofisi zake visi-
wani hapa na kujulikana Duni-
ani.

Hayo yalibainika jana wakati
wa ufunguzi wa ofisi za Kampu-
ni ya Airpay visiwani hapa.

Hatua hiyo itasaidia
kuongeza ufanisi wa utoaji wa
huduma kwa wananchi kupitia
mifumo ya malipo kwa njia ya
kidijitali.

Akizungumza wakati wa
hafla ya ufunguzi wa ofisi hiyo
iliyopo Mlandege mjini Unguja,
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Uchumi na Uwekezaji, Mudrick

Ramadhan Soraga, alisema
itaifanya Zanzibar kuwa kitovu
cha uwekezaji wa mifumo ya
TEHAMA na kujulikana Duni-
ani.

“Airpay imetufungulia
milango ni imani yangu kuwa
makampuni mengine mengi
yakishaona nao watakuja Zan-
zibar,” alisema Soraga.

Alisema hadi sasa kuna kam-
puni tatu zinazojihusisha na
shughuli za TEHAMA ikiwemo
ya Airpay na nyingine 50 zi-
nakamilisha taratibu ili kufani-
kisha kuweka makao makuu
yake kuwa Zanzibar.

Alisema Serikali itaendelea
kutoa ushirikiano kwa kam-
puni hiyo ili kuleta mageuzi
makubwa ya TEHAMA si tu
kwa wajasiriamali wadogo bali
hata taasisi za benki kwa kuwa
ndiyo wanufaika wakubwa wa

teknolojia hiyo.

Alisema changamoto kubwa
inayoikabili Zanzibar ni zaidi
ya asilimia 70 ya wajasiriamali
kutotambulika katika mifumo
rasmi.

“Ukitambulika kuna faida ny-
ingi ikiwemo kupata mikopo na
mafunzo na kuchangia kulipa
kodi, sasa tunataka hadi wale
wauza madafu kuwatambua
katika mifumo rasmi,” alisema.

Waziri huyo alisema kam-
puni hiyo ni ya kwanza kuweka
makao makuu Zanzibar na ina
jopo la wataalamu kutoka India
ambao watakuwepo Zanzibar
kufanya shughuli zao.

Mwanzilishi wa Airpay, Kunal
Jhunjhunwala, alisema Zanzi-
bar ni mdau sahihi wa kush-
irikiana naye kurasimisha mifu-
mo ya kidijitali na kuipongeza
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar

(SMZ) kwa kutochelewa kufan-
ya maamuzi ya kuridhia.
Alisema wamevutiwa na

mtazamo wao wa kuifanya
Zanzibar kuwa makao makuu
ya huduma hizo kwa Afrika na
kujenga uchumi usiotegemea
mzunguko wa fedha taslimu.

Makamu wa Rais na Meneja
Mkakati wa kampuni hiyo, Mi-
hayo Wilmore, alisema itawa-
saidia wajasiriamali wadogo ili
kutambuliwa katika mifumo ya
teknolojia ya TEHAMA na ku-
warahisishia kuhamisha fedha.

Meneja Uchumi wa Benki
Kuu Tanzania (BoT) Ofisi ya
Zanzibar, Moto Ng'wingande,
alisema wametoa leseni kwa
kampuni hiyo ya uendeshaji wa
shughuli zake visiwani humo
kutokana na uwezo wa vifaa
vya uendeshaji wa teknolojia
hiyo.

]
- Wajasiriamali
- washindwa
kujisajili
Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KAIMU Mkurugenzi wa Wakala
wa Usagjili wa Biashara na Mali
(BRPA) Rashid Masoud Othman,
amesema wajasiriamali wengi visi-
wani Zanzibar wanashindwa ku-
tumia fursa zilizopo kusajili mali
bunifu kwa ajili ya kupata ulinzi
kisheria.

Othmani alisema hali hiyo im-
esababisha ubunifu huo kuchuku-
liwa na watu wengine.

Aliyasema hayo wakati akifun-
gua semina ya kutoa elimu kuhusu
urasimishaji wa kazi za mali buni-
fu na biashara za wajasiriamali
visiwani hapa.

Alisema lengo la kutoa mafunzo
hayo ni baada ya kubaini kuwa
bado wajasiriamali hao hawajaona
umuhimu wa ubunifu.

Alisema mafunzo hayo yatawa-

¢ jengea wajasiriamali hao uelewa

wa kurasimisha kazi za ubunifu na
biashara kwa maendeleo ya nchi.

Alisema utekelezaji wa mkakati
wa matumizi ya mali bunifu uta-
saidia kuinua harakati za maende-
leo ya kiuchumi kama zilivyo nchi
nyingine duniani.

Alisema Serikali imeweka she-
ria, kanuni, miongozo na mazin-
gira bora ya ufanyaji wa biashara
nchini.

Kaimu huyo alisema mali buni-
fu kama vile alama za biashara,
uvumbuzi ni muhimu katika
kukua kwa maendeleo ya kiuchu-
mi.

Alisema Zanzibar kama nchi
nyingine inafahamu umuhimu wa
nafasi ya mali ubunifu katika ku-
changia maendeleo ya kiuchumi.

“Sekta hii ina nafasi kubwa ka-
tika kukuza ubunifu wa uvumbuzi
zaidi katika uwekezaji wa kufanya
utafiti na maendeleo,” alisema.

Alilitaja eneo jingine muhimu
katika kukuza biashara nchini
kuwa ni kurasimisha biashara hizo
na kusaidia jamii kufanya biashara
zao, kujiletea maendeleo na ku-
saidia upatikanaji wa bidhaa bora
zenye viwango.

Salum Rehani kutoka Taasisi ya
Wakulima wa Mboga na Matunda,
alisema lengo lao ni kuwajengea
uwezo wajasiriamali wa Zanzibar
ili kuzalisha bidhaa bora na kufiki-
sha katika masoko ya ndani na nje
ya nchi.

Alisema kuna bunifu ambazo
zinatengenezwa katika biashara
ili kufikia masoko zaidi kwa ubora
na wingi zinahitaji kusajiliwa kama
bidhaa bunifu, lakini wajasiriamali
ni waoga.

Wajasiriamali walioshiriki ka-
tika mafunzo hayo waliipongeza
Serikali kupitia BRPA wakisema
yatawasaidia kuwa wabunifu zaidi
na kulindwa kisheria.

Akizungumza kwa niaba ya wen-
zake, Rukia Nahoda Juma, alisema
kwa sasa Zanzibar ubunifu ume-
pungua hasa kwa vijana, hivyo
mafunzo hayo yatawawezesha
kusimamia kazi zao wanazobuni
na kupata usajili wa hatimiliki.
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MATANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

TUMAINI MUSHI anatafutwa na ndugu
zake baada ya kutoweka akiwa kazini
Agosti 31 2023 eneo la Gerezani,
Kariakoo Dar Es Salaam. Kwa yeyote
atakaemuona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi au apiga simu
namba 0754816769/0782309393.

POLISI TAARIFA: MSZ/RB/5503/2023

ANATAFUTWA KUPOTEA KWA CHETI

¢

. }5*
\-s.f b,
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GRAYSON T MAKWINJE anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba  S0960/0264
kilichotolewa na baraza la mitihani la
taifa kupitia BENJAMIN WILLIAM
MKAPA HIGH SCHOOL mwaka 2015. Kwa
yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. POLISI TAARIFA:
DAR/URA/RB/388630/2022

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

FELIX JOSEPH MANENO,
Anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari aina ya SEMI
TRAILER (SCANIA) Yenye no
za Usajili T505 CGK,
CHASISS NO 4494644,
ENGINE NO 6194095, Yeyote
atakaeiona atoe taarifa Kituo
Chochote cha Polisi.
TAARIFA YA POLISI:
PHO/DOD/DOD/3462/2023

KUPOTEA KWA KADI YA GARI
NA LESENI YA UDEREVA

MASANJA KASUKA SUNDAY
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gariainaya TOYOTA NOAH
yenye usajili namba T.623
BON na leseni ya udereva
yenye namba 4006487917.
Kwa yeyote atakaevioana
atoe taarifa kituo chochote
cha polisi.
POLISI TAARIFA:
DSM/PHQ/RB/8216857/2023

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

FELIX JOSEPH MANENO,
Anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari aina ya TIPA (TATA)
Yenye no za Usajili T 405 DGD,
CHASISS MAT
396522E2R08718, ENGINE NO
B591602041663387282
Yeyote atakaeiona atoe taarifa
Kituo Chochote cha Polisi.
TAARIFA YA POLISI:
PHQ/DOD/DOD/3469/2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya BAGAMOYO
Kituo cha KEREGE
Mkoa PWANI

Shauri la madai/Ndoa Na......... 5.../2013

Jina la mdai. VERONICA MLAY

Jina la MAaiWa....ccerivveusssssssssisssannd CHAMI HUSSEIN MZIMBA

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu Madai katika mahakama za mwanzo)

Kwa: CHAMIHUSSEIN MZIMBA
KEREGE, BAGAMOYO

Kwa kuwa Mdai/wadai ameleta /wameleta madai yake/yao
kwamba (Eleza hapa habari za madai)
KUKAZA HUKUMU

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii
tarehe 29 Mwezi 9 Mwaka 2023 saa 3:00 asubuhi kwa mujibu wa
madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili
ni lazima kuleta shahidi/ mashahidi wako na vielelezo vyote
vinavyohusu shauri hili kwaajili ya kujitetea.

ANGALIZO: kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na

ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, Mahamkama
inaweza kusikiliza shauri bila yaw ewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo
tarehe 19 mwezi 9 mwaka 2023 5

il
T

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA DODOMA

SHAURI A ARDHINA. 2/2023
DEDEA MABWAY L.....cconmrrrnnnssssersssensasssennen MWOMBAJI

MASHAKA NGOSL..ccvvurrussessersesssnsssssssssssssssses MJIBU MAOMBI
KWA: MASHAKA NGOSI
POPOTE PALE ULIPO

YAH: TAARIFA YA KUSIKILIZWA KWA SHAURI LA ARDHI NA. 2/2023
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA DODOMA

UNAFAHAMISHWA KWAMBA; Shauri tajwa hapo juu litasikilizwa
Mahakama Kuu Tanzania, kanda ya Dodoma, mbele ya Mhe Jaji F.
R. Khalfan, wa Mahakama kuu ya Tanzania Dodoma, saa mbili na
nusu (8:30) asubuhi siku ya ijumaa tarehe 22/09/2023.

HIVYO BASI; Unatakiwa ufike wewe mwenyewe au wakili wako
siku hiyo iliyotajwa bila kukosa.

NA ENDAPO; hautafika wewe mwenyewe au wakili wako siku hiyo
iliyotwa inatosha kumaanisha kwamba shauri hili litashughulikiwa
na Mahakama kama itavyoamua pasipo wewe au wakili wako
kuwepo.

IMETOLEWA; Kwa mkono wangu na Mhuri wa Mahakama hii leo
tarehe 8 Mwezi wa September, 2023

Kny: NATBU MSAJILI
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
] DODOMA

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

Probate and Administration Cause No 108 of 2023

In the Matter of the Estate of the LATE PIUS DAUD
SEIPH of Buigiri Chamwino within Dodoma City

And

In the matter of application for letters of
administration by SAID JOSEPH BATANO

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 0f 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate
of the above named deceased are hereby cited to come
and see the proceedings if they think fit before the grant
of letters of Administration is made to the above named

petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the
04 day of 10...cccceercieieeene 2023

Dated at Dodoma this 20 day of September............ 2023

e
RESIDE GISTRATE

RESIDENT MAGISTRATE U
DODOMA DISTRICE

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI
RAYMOND RAPHAEL MASSAE
anatangaza kupotea kwa kadi ya
gari ainaya LANDCRUISER
yenye jina la umiliki HUMAN
OUTREACH TANZANIA yenye
usajilinamba T746 AME. Kwa
yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
PHQ/ARU/ARU/2492/2023

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

PETER JOSEPH MUSHI
anatangaza kupotea kwa
kadiya gariaina
FIAT TORINO yenye usajili
nmaba: T 730 ALX. Kwa
yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA:
PHO/ARU/ARU/2749/2023

MAHAKAMA YA WILAYA SINGIDA
MKOA WA SINGIDA

HATI YA USIMAMIZI WA MIRATHI
SHAURI LA MIRATHI NA. 22/2023
OMBILA STELLA JOHN KESSY

KUTEULIWA KUWA MSIMAMIZI WA MIRATHI
YA MAREHEMU PROSPER JASTIN SHIRIMA

KWA YEYOTE ANAYEHUSIKA NA MIRATHI

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano
wowote wa mirathi ya marehemu PROSPER
JASTIN SHIRIMA wanaalikwa kuja Mahakama-
ni kuhudhuria kesi wakiwa wanataka mnamo
tarehe 4 Mwezi wa 9 Mwaka 2023 kabla
mwombaji huyo hajateuliwa kuwa msimamizi

wamirathi hiyo. . 16500

Hakimu Miazi

Mahakama ya Wil

.
Al

‘Nipa

usikose Gazeti

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz,

website: www.ippmedia.com

lako

la Nipashe Kila siku

he

" MWANGA WA JAMIIT

Tupigie

0745700 710.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Viongozi wa ngazi za juu kutoka mataifa mbalimbali duniani wakishiriki katika mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa,
jana. PICHA MTANDAO.

Afrika yapaza sauti
ukosefu usawa dumam

NEW YORK, Marekani

VIONGOZI kadhaa wa mataifa ya Af-
rika wamepaza sauti juu ya suala la uko-
sefu wa usawa duniani akiwemo Rais wa
Rwanda, Paul Kagame ambaye amezun-
gumzia mzozo wa madeni unavyoyatia
kitanzi mataifa yanayoendelea na kuya-
punguzia kasi ya kutimiza malengo ya
maendeleo endelevu ikiwa ni pamoja na
kutokomeza umasikini.

Viongozi hao walitoa hotuba jana kati-
ka siku ya pili ya mkutano wa kila mwaka
wa hadhara kuu ya Umoja wa Mataifa
(UN).

Alisema sababu ya hali hiyo ni ku-
pandishwa viwango vya riba kwenye
mataifa yaliyoendelea ambayo ndiyo wa-
kopeshaji wakubwa wa nchi masikini.

Pia Rais Kagame alitumia hotuba yake
kutoa rai ya mageuzi kwenye mifumo
ya fedha ya kimataifa kuziwezesha nchi
masikini kuifikia mitaji huku ikiwapa
uhuru wa kupanga vipaumbele vyake
vya maendeleo na matumizi ya rasilimali
ilizonazo.

Wito wa aina hiyo ulitolewa pia na
Rais wa visiwa vya Ushelisheli, Wavel
Ramkalawan, ambaye alieleza kuwa ili
mfumo wa ushirikiano na mshikamano
ulimwenguni ufanye kazi kwa ufanisi,
ni lazima kuwe na juhudi za pamoja na
kubadilishana maarifa na uzoefu ka-
tika kuzishughulikia changamoto kubwa
kama umasikini, ukosefu wa chakula na
athari za uharibifu mazingira.

Aidha, alitoa wito kwa mataifa yanay-
oendelea chini ya mwamvuli unaofaha-
mika kama muungano wa nchi za kusini
mwa dunia, kushirikiana kwa kupeana

ujuzi na kuwa mfano wa mabadiliko ak-
isema Ushelisheli iko tayari kubadilisha-
na uzoefu wake na nchi nyingine.

Rais wa Angola, Joao Lourenco, ali-
kumbusha kuwa hata baada ya miaka 78
tangu kuundwa kwa Umoja wa Mataifa
bado imesadifu kuwa vigumu kuzuia mi-
farakano duniani.

Kwa mujibu wa Lourenco, sababu za
hayo yote ni kuendelea kukosekana us-
awa ulimwengu baina ya nchi tajiri na
zinazoendelea.

“Hali hiyo inayanyima fursa mataifa
masikini  kushiriki kwenye kutafuta
ufumbuzi wa matatizo na mizozo inay-
otokea na kwa upande mwengine sauti
ya nchi hizo hazisikilizwi,” alisema.

Alibainisha kuwa mwenendo huo una-
zifanya nchi hizo kutotimiza matarajio ya
umma ambapo baadaye inakuwa rahisi
kushawishika kutumia njia zisizo za ki-
ungwana kufanya mabadiliko kwa matu-
maini ya kutatua changamoto zilizomo
kwenye mataifa yao.

Rais wa Ghana, Akufo-Addo, aligusia
eneo hilo la ukosefu wa usawa kwenye
jukwaa la kimataifa, akihoji juu ya saba-
bu za Umoja wa Mataifa kutofanyiwa
mageuzi hata baada ya karibu miongo
minane tangu kuundwa kwake.

Eneo mojawapo ni muundo wa Baraza
la Usalama la Umoja wa Mataifa. Rais
Akufo-Addo, alisema muundo uliopo
hauakisi ujumuishaji wa kila kanda ya
dunia ikiwemo Afrika.

“Mfumo ulioko hauwezi kujenga ima-
ni ya chombo hicho kilicho na jukumu
muhimu la kusimamia amani na utulivu
duniani,” alisema.

FIDIA YA UTUMWA

Rais Akufo-Addo, pia alitaka malipo
ya fidia kwa mataifa ya Afrika kutokana
na dhuluma za kihistoria za biashara ya
utumwa iliyovuka Atlantiki.

Vile vile, alisisitiza kuwa huu ndio
wakati wa kuweka mada ya ulipaji fidia
mbele. Akisema dunia kwa karne nyingi
haikuwa tayari na haiwezi kukabiliana na
matokeo ya biashara ya utumwa.

Alisema “fidia lazima zilipwe” ak-
iongeza kuwa ingawa hakuna fedha zi-
nazoweza kufidia hali ya kutisha ya bi-
ashara ya utumwa, ingeleta hoja kwamba
mamilioni ya Waafrika waliozalisha wali-
wekwa kazini bila kulipwa fidia.

Ilielezwa kuwa sio mara ya kwanza
kwa rais wa Ghana kuzungumza kuhusu
fidia, mwaka jana alisema muda ulikuwa
umechelewa ili kuongeza mijadala kuhu-
su suala hilo.

Alitoa wito wa kuomba radhi rasmi
kwa mataifa ya Ulaya ambayo yalihusika
katika biashara hiyo, na kuutaka Umoja
wa Afrika (AU) kuwashirikisha diaspora
ili kuendeleza kazi ya fidia.

Kwa mujibu wa UN biashara ya watum-
wa iliyovuka Atlantiki, ambayo iliathiri
mamilioni ya Waafrika, ilikuwa uhamiaji
mkubwa zaidi wa kulazimishwa katika
historia na moja ya unyanyasaji wa kibi-
nadamu.

Kuhama kwa Waafrika kulienea ka-
tika maeneo mengi ya ulimwengu kwa
kipindi cha miaka 400. Ghana ilikuwa
mojawapo ya vituo vya kuondoka kwa
wengi wa wale waliokuwa watumwa
huko Afrika Magharibi.

DW, BBC

Dola Bil 11

RABAT, Morocco

MFALME wa Morocco Mohammed VI,
amesema nchi yake itatumia Dola Bil-
ioni 11.6 kwa ajili ya kujenga upya mae-
neo yaliyoharibiwa baada ya tetemeko
la ardhi la tarehe nane ya mwezi huu.

Kwa mujibu wa kiongozi huyo, pesa
hizo pia zitatumika kuwasaidia zaidi ya
watu milioni 4.2 katika majimbo yali-
yoathirika pakubwa na tetemeko hilo
la ardhi.

Watu waliopoteza makazi yao wana-
tarajiwa kujengewa makao mapya, mi-

undombinu iliyoharibika katika mkasa
huo pia ikitarajiwa kufanyiwa mareke-
bisho katika kipindi cha zaidi ya miaka
mitano.

Alibainishwa kuwa zaidi ya watu
2,900 waliuawa katika tetemeko la ar-
dhi lenye uzito wa 6.8 wakati wengine

Chanjo VVU
kuanza
“majaribio

- Afrika Kusini

JOHANNESBURG, Afrika Kusini

AFRIKA Kusini na Marekani
zinatarajia kuanza majaribio
ya chanjo mpya va kUZUIa
Virusi vya Ukimwi (VVU) n
kwamba tayari zimeanza
kuwaandikisha washiriki wa-
takaoshiriki katika majaribio
va kimatibabu.

Kwa mujibu wa shirika la
utafiti la serikali la Marekani
la Taasisi za Kitaifa za Afya
(NIH), chanjo hiyo, iitwayo
VIR-1388, imeundwa Ku-
saidia seli za T za mwili, zi-
nazosaidia mfumo wa kinga
kupambana na vijidudu na
kukinga dhidi ya magonjwa.
Chanjo hiyo inakusudiwa
kuelekeza mfumo wa kinga
va mwili kuzalisha T-seli zi-
nazoweza kutambua VVU na
kuashiria mwitikio wa kinga
ili kuzuia virusi kuanzisha
maambukizi ya muda mrefu.
lielezwa kuwa jaribio la
chanjo hiyo linafadhiliwa

na NIH, Wakfu wa Bill na
Melinda Gates na kampuni
va Marekani ya Vir Biotech-
nology.

Pia ilibainishwa kuwa utafi-
ti huo utaandikisha washiriki
95 wasio na VVU katika
maeneo manne nchini Afrika
Kusini na maeneo sita nchini
Marekani. _
Matokeo ya awali ya jar-
ibio la chanjo yatatangazwa
mwishoni mwa 2024, lakini
baadhi ya washiriki wa-
taendelea na majaribio kwa
miaka mitatu.

Hata hivyo, ilielezwa kuwa
mwaka 2020, NIH ilisitisha
majaribio ya chanjo nyingine
va VVU nchini Afrika Kusini
baada ya ukaguzi kugundua
kuwa chanjo hiyo haikuwa
na ufanisi katika kuzuia
maambukizi ya VVU.

BBC

Chanjo hiyo inaku-
sudiwa kuelekeza
mfumo wa kinga ya
mwili kuzalisha T-seli
Zzinazoweza kutambua
VVU na kuashiria mwi-
tikio wa Kinga ili ku-
zuia virusi kuanzisha
maambukKizi ya muda
mrefu...

.6 Kujenga upya makazi Morocco

zaidi ya 5,000 wakiripotiwa kujeruhi-
wa.

Aidha, ilielezwa kuwa hilo ndilo lime-
kuwa tetemeko kubwa zaidi la ardhi
kuwahi kutokea nchini Morocco katika
kipindi cha zaidi ya miaka 60.

RFI
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MUDATHIR AFUNGUKA SIRI
YA KUIFUNGIA YANGA BAO

Na Saada Akida

KIUNGO wa Yanga, Mudathir Yahya
amesema baada ya kuona wanapoteza
nafasi nyingi za kufunga katika mch-
ezo wa juzi wa Ligi Kuu Tanzania Bara
dhidi ya Namungo FC, Kocha Mkuu wa
timu hiyo, Miguel Gamond, alimuinua
benchi na kumpa maelekezo ‘maalum’
ya kusaka ushindi ambayo yalizaa ma-
tunda.

Mudathir aliingia uwanjani dakika ya
67 pamoja na Jesus Moloko wakichukua
nafasi za Clement Mzize na Pacome
Zouzoua.

Kiungo huyo aliifungia Yanga bao pe-
kee zikiwa zimebaki dakika mbili kabla
ya filimbi ya mwisho katika mechi hiyo
ya raundi ya tatu iliyochezwa kwenye

Uwanja wa Azam Complex.

“Kocha aliniambia nihakikishe tuki-
wa tunashambulia muda wote nakaa
kwenye boksi la wapinzani wetu, nili-
fanya hivyo na mpira ulipokuja nili-
tumia ujanja kuugusa na kutinga nya-
vuni, nashukuru timu imepata ushindi
muhimu,” alisema Mudathir.

Aliongeza anafurahi kuona ame-
tekeleza majukumu aliyopewa na ko-
cha wake baada ya kuona wachezaji
wenzake wamepoteza nafasi nyingi za
kufunga na dakika zikiwa zimeyoyoma.

Nyota huyo amewaita mashabiki wa
Yanga kujitokeza kwa wingi katika mch-
ezo wa marudiano ya Ligi ya Mabingwa
Afrika dhidi ya Al Merrikh kutoka Sudan
utakaochezwa Septemba 30, mwaka
huu kwenye Uwanja wa Azam Complex.

“Tunawahakikishia siku ya Septemba
30 watafurahi, waje kwa wingi katika
mchezo wetu wa marudiano dhidi ya Al
Merrikh, tutapambana kuhakikisha tu-
nafuzu kucheza hatua ya makundi, tena
kwa kishindo,” alisema Mudathir.

Yanga itarudiana na Al Merrikh huku
ikiwa na kumbukumbu ya ushindi wa
mabao 2-O walioupata katika mechi
ya kwanza iliyochezwa Kigali, Rwanda
wiki iliyopita.

Nyota huyo alifunga bao kufuatia pasi
ya Moloko kwa kupenyeza mguu katika-
ti ya mlinzi wa Namungo, Derrick Mu-
kombozi na kuugusa mpira uliomshin-
da golikipa, Deogratius Munishi ‘Dida’
na kuibua shangwe kwa mashabiki wa
timu hiyo.
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Wasichana wanaolelewa katika kituo cha michezo cha JKM Park kilichoko Dar es Salaam wakifanya mazoezi ili kujiimarisha.

PICHA: JUMANNE JUMA

Twiga Stars Kibaruani leo

Na Saada Akida

TIMU ya Soka ya Taifa ya Wanawake
‘Twiga Stars’ inatarajia kucheza dhidi ya
wenyeji Ivory Coast katika mechi ya ku-
saka tiketi ya kushiriki fainali za Kombe
la Mataifa ya Afrika kwa Wanawake (WAF-
CON 2024) itakayochezwa leo kwenye
Uwanja wa Yamoussokro nchini humo.

Nyota wote wa Twiga Stars wanaocheza
soka la kulipwa wameshaungana na wen-
zao tayari kwa ajili ya mchezo huo na ule

wa marudiano utakaofanyika Septemba
26, mwaka huu kwenye Uwanja wa Azam
Complex, Dar es Salaam.

Kuelekea mchezo huo wa leo Kocha
Mkuu wa timu hiyo, Bakari Shime alisema
kikosi chake kipo tayari kwa ajili ya mch-
ezo huo na malengo yake ni kupata ushin-
di ili kujiweka katika mazingira mazuri ya
kusonga mbele.

Shime alisema hawafahamu vizuri
wapinzani wao lakini amekiandaa vy-
ema kikosi kucheza soka la ushindani na

anaamini watafanikiwa.

“Tuna mipango mitatu ambayo tutain-
gia nayo katika mchezo wa kesho (leo),
kwa sababu hatuwafahamu vizuri Ivory
Coast, kwa mikakati tutakayoingia nayo
nina matumaini ya kufanya vizuri,” alise-
ma Shime.

Aliongeza wachezaji wake wameahidi
wataipeperusha vyema bendera ya Tan-
zania baada ya kufanyia kazi makosa ya
mwaka jana wakati walipocheza dhidi ya
Namibia.

JKT, Kagera Sugar
kuvaana Shinyanga

Na Adam Fungamwango

TIMU ya JKT Tanzania
itaanza rasmi kuutumia
Uwanja wa CCM Kambarage
ulioko Shinyanga kwenye
mechi ya Ligi Kuu Bara dhidi
va Kagera Sugar itakayoche-
zwa Septemba 29, mwaka huu,
imefahamika.

Mechi hiyo itakuwa ni ya
kwanza ya nyumbani kwa
JKT Tanzania na inatokana na
kukamilika kwa maboresho
kama walivyoshauriwa na Bodi
va Ligi.

Mwenyekiti wa timu hiyo,
Kapteni Godwin Ekingo,
amesema kikosi chao Kilita-
rajiwa kufika Shinyana jana
usiku kwa ajili ya kuendelea na
maandalizi ya mechi hiyo ya
raundi ya tatu.

“Timu imeshatoka Dar ita-
wasili Shinyanga muda wow-
ote, tuliomba hapa kuwa ndiyo
uwanja wetu wa nyumbani,”
alisema Ekingo ambaye timu
yake ina pointi tatu ilizo-
pata ugenini katika mechi ya
kwanza dhidi ya Namungo.

Naye Meneja wa Uwanja wa
CCM Kambarage, Lawrence
Manotta, alisema uwanja huo
kwa sasa upo tayari kutumika
baada ya kukamilisha ma-
boresho ambayo walitakiwa
kuyafanya.

Serengeti Girls
kuivaa Morocco

Na Saada Akida

KOCHA Msaidizi wa Timu ya
Soka ya Taifa ya Wasichana wa
umri chini ya miaka 17 (Serengeti
Girls), Esther Chabruma amesema
kikosi chake kiko tayari kwa ajili
ya mechi ya kirafiki ya kimataifa
dhidi ya Morocco itakayochezwa
kesho kwenye Uwanja wa Azam
Complex, Dar es Salaam.

Chabruma aliliambia gazeti hili
wanaamini mechi hiyo itawa-
saidia kuwajenga na kuwaweka
tayari na michezo ya kuwania
nafasi ya kushiriki fainali zijazo
za U-17 za Afrika na Kombe Ia
Dunia.

“Timu yangu ni changa, ni
wachezaji tumewachukua ku-
toka katika ligi ndogo, bado ni
wachanga, tunaendelea ku-
waandaa ili kuelekea mechi dhidi
va Morocco,” alisema Chabruma.

Naye Katibu Mkuu wa Shirik-
isho la Soka Tanzania (TFF),
Wilfred Kidao, amesema wa-
nashukuru kupata mechi mbili
za kirafiki dhidi ya Morocco na
anaamini zitawaimarisha nyota
wake kuelekea michuano ijayo.

Kidao alisema huu ni mwanzo
wa kuijenga timu hiyo na wa-
tatafuta michezo mingine ya
kirafiki kwa ajili ya kufikia
malengo ya kuiandaa vyema
Serengeti Girls.
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SANCHO BASI TENA

KLABU ya Borussia Dortmund haina nia ya kum-
nunua tena winga wa Manchester United na England
Jadon Sancho mwenye umri wa miaka 23. (Bild)

RODRYGO AWANIWA L'POOL

LIVERPOOL ina nia ya kumsajili winga wa Real Ma-
drid na Brazil, Rodrygo mwenye umri wa miaka 22 iki-
wa mshambiliaji wa Misri, Mohamed Salah mwenye
umri wa miaka 31 ataamua kuhama katika klabu hiyo
Januari. (Fichajes)

PALHINHA HANA KIPENGELE

KIUNGO wa Fulham na Ureno, Joao Palhinha mwe-
nye umri wa miaka 28 hana kipengele cha kuachiliwa
katika mkataba wake mpya.(Football Insider)

BARCO NA MAN CITY

KLABU ya Manchester City inaweza kumpata beki
wa Boca Juniors na Argentina, Valentin Barco mwe-
nye umri wa miaka 19 kwa ada ya takriban pauni mil-
ioni 15 Januari. (Football Insider)

CHELSEA DILI KUBWA

CHELSEA inatazamiwa kupokea dau la pauni mil-
ioni 400 kutoka kwa kampuni ya uwekezaji ya Ares
Management yenye makao yake makuu nchini Mare-
kani kwa ajili ya ujenzi wa uwanja wao mpya na mi-
radi mingine. (Telegraph)

SON MKATABA MPYA

KLABU ya Tottenham Hotspur Spurs iko tayari
kumpa mshambuliaji wa Korea Kusini, Son Heung-
min mwenye umri wa miaka 31 mkataba mpya na
kuongeza muda wake wa kusalia London kaskazini
hadi mwaka 2025. (90min)

MUKASA AWANIWA CITY

MANCHESTER City inatazamiwa kumsajili kiungo
wa kati wa England chini ya umri wa miaka 17, Divine
Mukasa mwenye miaka 16, kutoka West Ham. (Fab-
rizio Romano)

CITY ILIKATAA OFA

KLABU ya Manchester City ilikataa ofa ya mkopo
kwa mshambuliaji wa Norway, Oscar Bobb mwenye
umri wa miaka 20 kutoka Ajax na Porto. (Telegraph)

EKITIKE ATAKA KUBAKI

MCHEZAJI wa Paris St-Germain, Hugo Ekitike mwe-
nye umri wa miaka 21 yuko tayari kupigania mustaka-
bali wake katika klabu ya mabingwa hao wa Ufaransa,
lakini mshambuliaji huyo wa Ufaransa anafahamu
klabu za Ligi Kuu ya England, Crystal Palace, Brent-
ford, Everton, West Ham United na Wolves vina nia ya
kumsajili. (90 Min)

MOORE AWINDWA

KLABU ya Huddersfield Town inatazamiwa kum-
teua kocha wa zamani wa Sheffield Wednesday, Dar-
ren Moore mweye umri wa miaka 49, kama kocha
wao mpya baada ya kuachana na Neil Warnock. (Sun)

MONTELLA KOCHA UTURUKI

MSHAMBULIAJI wa zamani wa Italia, Vincenzo
Montella mwenye umri wa miaka 49 anatazamiwa
kuteuliwa kuwa kocha mkuu wa Uturuki. (Fabrizio
Romano)

DONDOO ZA SOKA
__l\_/IAGAZETI YA ULAYA

v

ONANA: NILAUMIWE MIMI
KUFUNGWA MAN UNITED

Munich, amekiri kuwa...

MUNICH, Ujerumani

GOLIKIPA Andre Onana amese-
ma anapaswa kulaumiwa yeye
baada ya Manchester United ku-
fungwa na Bayern Munich kwenye
mchezo wa Ligi ya Mabingwa Ulaya
juzi, huku akikiri kwamba mwanzo
wa maisha yake ya soka Old Traf-
ford umekuwa “si mzuri sana.”

Onana alifanya makosa Kkuipa
Bayern bao la kuongoza katika
Uwanja wa Allianz Arena na kum-
fanya Leroy Sane kufunga kwenye
mchezo huo.

United hatimaye walipoteza 4-3
na kufanya kuwa vipigo vitatu mfu-
lulizo kwa vijana wa Erik ten Hag.

“Tulianza vizuri sana na baada
ya kosa langu tulipoteza udhibiti
wa mchezo,” alisema Onana.

“Ni hali ngumu kwangu, niliishu-

sha timu. Ni kwa sababu yangu
hatukushinda mchezo huu. Tuna-
paswa kusonga mbele, ni maisha
ya golikipa.”

Onana amekuwa na mwanzo
mgumu wa maisha ndani ya United
kufuatia uhamisho wake wa pauni
milioni 47 kutoka Inter Milan ma-
jira ya joto.

Kipa huyo wa Cameroon tayari
amelaumiwa kwa mabao dhidi
ya Nottingham Forest, Arsenal na
Brighton na usiku wa kuamkia jana
dhidi ya Bayern alikiri kwamba ku-
chukua nafasi ya David de Gea “si
kitu rahisi.”

Baada ya makosa yake dhidi ya
Bayern, Onana aliomba kutimiza
ahadi za vyombo vya habari vya
United baada ya mechi ili kuomba
msamaha kwa kosa lake.

“Hawakuwa wametengeneza

@ ® ONi kufuatia kipigo walichokipata mbele ya Bayern

nafasi yoyote, shuti lao la kwanza
lililolenga goli nilifanya makosa na
timu ikashuka,” alisema.

“Tulipambana hadi mwisho la-
kini lazima nitambue kuwa hatuku-
shinda kwa sababu yangu. Bado
nina mengi ya kuthibitisha kwa
mashabiki. Mwanzo wangu hauku-
wa mzuri sana, sio jinsi nilivyotaka.
Ni ngumu. Ilikuwa ni fursa ya kuru-
di nyuma na ndio, ni wakati mgu-
mu, wakati mgumu na inabidi tuwe
pamoja na kujifunza kutokana na
makosa yetu.

“Ni jukumu langu, kwa sababu
yangu hatukushinda na lazima niji-
funze kutoka kwake.

“Nina mengi ya kuthibitisha, kwa
sababu kusema ukweli mwanzo
wangu Man United sio mzuri sana.
Ni mimi niliyeiangusha timu.”
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SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

MECHI KALI
MONACO

VERSUS

NICE

ticopesa pp SportPesa

WASHINDI WA

B0KT0

Shabani Mbegu - 0652 322 XXX
Mpenja Mwahalende - 0652 555 XXX
Hadinani Ungite - 0655 714 XXX
Abdallah Juma - 0677 452 XXX
Deogratius Kessy - 0713 325 XXX
Aweso Jaribuaweso - 0715 458 XXX
Florence Florence - 0715 792 XXX
Brighton Gerald - 0715 906 XXX
Hamisi Saidi - 0719 775 XXX

10 Faki Hamisi - 0779 457 XXX
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MADRID, Hispania

AHODHA wa Real Madrid,

Nacho amesema Jude Belling-

ham “alizaliwa kuichezea Real

Madrid” baada ya bao la sita la
kiungo huyo katika mechi sita kuwapa
wababe hao wa LaLiga ushindi wa 1-0
wa Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi ya
Union Berlin katika mchezo wao wa
ufunguzi wa Kundi C.

Bellingham aliuwahi mpira uliozagaa
ndani ya eneo la yadi sita katika dakika
ya 94 Jumatano usiku huko Santiago
Bernabeu baada ya shuti la Federico
Valverde kupanguliwa na kufunga bao
hilo.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Eng-
land amefunga katika mechi tano kati
ya sita alizoicheza Real Madrid hadi
sasa.

“Nadhani Jude alizaliwa kuichezea
Real Madrid,” nahodha wa klabu hiyo
Nacho aliiambia Movistar.

“Tuna bahati kuwa naye hapa pamo-
ja nasi. Tutegemee ataendelea kufunga
mabao.”

Goli la Bellingham dhidi ya Union
Berlin lilikuwa ni mara yake ya pili
kushinda mchezo kwa Madrid katika
muda wa nyongeza katika Uwanja wa
Bernabeu, baada ya bao lake la ushindi
dakika ya 95 dhidi ya Getafe mnamo
Septemba 2.

“Tulikuwa na subira,” alisema Bell-
ingham akiiambia Movistar.

“Tulijua tungepata nafasi mwishoni
mwa mchezo. Tulilazimika kusonga
na mpira, kutafuta nafasi. Tuliendelea,

1,154

tulionyesha mawazo mazuri na umoja
mkubwa.”

Bellingham alifunga mabao 14 kwa
Borussia Dortmund katika msimu ulio-
pita, na tayari sasa hivi ameshafunga
mabao sita katika msimu wake wa
kwanza Bernabeu.

“Ndani ya uwanja nataka kuwa
mchezaji, nataka kujaribu kutengeneza
vitu kwa wachezaji wenzangu, lakini
mpira unapoingia kwenye boksi nataka
kuwa muuaji,” alisema.

“Hilo ndilo litakalotushindia miche-
zo0. Tunatumabhi tutaendelea hivi.

Solskjaer akiri ilikuwa kosa kumsajili Ronaldo

MANCHESTER, England

OLE Gunnar Solskjaer amekiri
kwamba uamuzi wa kumrejesha Cris-
tiano Ronaldo katika klabu ya Man-
chester United wakati alipokuwa kocha
“uligeuka kuwa mbaya.”

Kurejea kwa Ronaldo kwa United
Agosti 2021 hakufanikiwa kufikia mata-
rajio huku Mreno huyo akiondoka ka-
tika mazingira magumu na kujiunga na
Al Nassri ya Saudi Arabia.

“Ulikuwa uamuzi ambao ulikuwa
mgumu sana kuukataa na nilihisi
kwamba tulipaswa kuuchukua, lakini
ikawa si sawa,” alisema Solskjaer katika
mahojiano na The Athletic.

“Nilijisikia vizuri sana aliposaini
na mashabiki walihisi hivyo kwenye
mchezo na Newcastle, wakati Old Traf-
ford ilipotikisa kwa Ronaldo kufunga
mara mbili katika ushindi wa 4-1.

“Bado alikuwa mmoja wa wafungaji
bora zaidi duniani, alikuwa akionekana
kuwa na nguvu.”

Raia huyo wa Norway alisema
anamuonea huruma kocha wa sasa
Erik ten Hag ambaye anakabiliwa
na shinikizo baada ya kuanza vibaya
msimu huu.

United wamepoteza mechi tatu kati
ya tano za mwanzo za Ligi Kuu ya Eng-
land.

Solskjaer, ambaye alifutwa kazi No-
vemba 2021 baada ya kuiongoza kwa
chini ya miaka mitatu tu huku kukiwa
na matokeo mabaya, alisema kusi-
mamia klabu hiyo ya Old Trafford ni
changamoto hasa ikizingatiwa kwamba
ulinganisho hufanywa moja kwa moja
na utawala wa Alex Ferguson uliobeba
mataji.

“Ninajua anachopitia. Ni kazi ya ndo-
to, lakini ni ngumu,” alisema Solskjaer.

“Unashughulika na wanadamu we-
nye matatizo na asili zao zote, huu si
uigaji wa kompyuta. Lakini wachezaji
wengi ni wataalamu wazuri ambao wa-
nataka kufanya vyema. Wengine hu-
fikiria kuhusu namba moja kwanza,

wengi hufikiria klabu. “

Solskjaer alisema United sasa ina-
tatizika kusajili aina ya wachezaji am-
bao hapo awali wangehitaji ushawishi
mdogo wa kujiunga, akisema klabu
hiyo imekosa malengo muhimu kama
kushindwa kuwatwaa Jude Bellingham,
Harry Kane na Declan Rice.

“Matarajio ni makubwa sana lakini
hatuwezi kuishi enzi sawa na nilipo-
cheza,” alisema.

“Tulikuwa na Arsenal na Chelsea
kama wapinzani kuelekea mwisho.
Sasa, timu nyingi zina fedha au hata
kama hazina, hazihitaji kuuza.

“Hapo zamani, Wayne Rooney na
Cristiano walikuwa wachezaji bora
chipukizi na tuliwasajili. Sasa, United
haiwezi tu kwenda kumnunua msham-
bulizi wa Brighton, Evan Ferguson.

“Hatukuweza kununua wachezaji
niliowataja kwa klabu. Tulimtaka Jude
Bellingham, lakini naheshimu alicha-
gua Dortmund. Labda hiyo ilikuwa bu-
sara.”
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SIMBA : KAPOMBE, ZIMBWE
JR BADO WAKO KATIKA UBORA

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Simba imesema
wachezaji wake, Shomari Kapombe
na Mohamed Hussein ‘Zimbwe Jr’
bado wako katika ubora wao na ha-
wajachoka kama baadhi ya wadau
soka nchini wanavyoeleza, imefaha-
mika.

Simba imelazimika kutoa ufafanuzi
huo kufuatia hoja iliyochangiwa na
kocha na mchezaji wa zamani wa
timu hiyo, Jamhuri Kihwelo Julio’
ambaye alisema mabeki hao wame-
choka na ni muda sahihi kwa David
Kameta ‘Duchu’ na Israel Mwenda ku-

pewa nafasi.

Meneja wa Habari na Mawasi-
liano wa Simba, Ahmed Ally, alisema
wachezaji hao wamecheza kwa muda
mrefu hivyo inaonekana mashabiki
wamewachoka na si kweli wameshu-
ka viwango.

“Watu wamewachoka Kapombe
na Tshabalala (Zimbwe Jr), sasa wa-
nawasingizia wamechoka, hoja hii
imeshamiri baada ya mechi ya Power
Dynamos.

“Kuna wakati watu walimchoka,
Juma Kaseja na kila siku akawa
anaulizwa unastaafu lini, sio kwa
sababu alishuka kiwango lakini wali-
choka kumwona, nchi hii Kapombe

ortPes

#MakeltCot

219 / 09 / 2023

JACKPOT BONUS WINNER

Mshindi wa Jackpot bonus kutoka SportPesa, Pendo Mwakyangula
akishikilia hundi ya mfano baada ya kubashiri kwa usahihi baadhi ya mechi
za Jackpot. PICHA: MPIGAPICHA WETU

na Tshaba bado wana muda zaidi
wa kucheza kulingana na ubora wao,
hivyo ni jukumu letu Wana-Simba ku-
walinda vijana hawa ambao ni tunu
ya taifa,” alisema Ahmed.

Aliongeza timu nyingine hapa
nchini zimehangaika kupata mabeki
wa kulia na kushoto, lakini kwa muda
mrefu klabu yao imekaa salama kwe-
nye maeneo hayo.

“Tunao vijana wengine katika mae-
neo hayo (Duchu na Mwenda), am-
bao taratibu watarithi mikoba hiyo
kwa wakati husika, lakini tukitaka ku-
warithisha kwa presha tutaambulia
presha,” aliongeza.

Gamondi:
Muhimu
Kupata

pointi tatu

mechi hiyo kwa sababu alipoteza
pointi lakini hakuna anachowa-
dai wachezaji wake kutokana na
walivyopambana na kutoruhusu
kufungwa idadi kubwa ya mabao.

“Siwadai wachezaji wangu,
wamejitahidi tumefanya makosa
dakika 20 za mwisho na kutua-
dhibu kwa kuruhusu bao, tuliten-
geneza nafasi nyingi za wazi, hii
inatokana na kukos ubunifu na
pasi za mwisho na kushindwa
kufanyia kazi kupata bao.

Hii inachangia kukosa wachezaji
wenye ubora wa kutosha katika
eneo la ushambuliaji, na kwa ki-
wango wachezaji walichoonyesha
katika mechi hii imenipa mwanga
mzuri wa ubora wa kikosi changu
tunapoelekea kwenye mechi
zijazo,” alisema Kaze.

Mrundi huyo aliongeza hakuna
sehemu yoyote iliyoandikwa kwe-
nye kitabu cha dini Yanga lazima
atashinda bao tano au atafunga
idadi hiyo ya mabao.

SIMBA SC YAIRARUA COASTAL

INATOKA UK. 24

Coastal Union kuwabana Simba am-
bao licha ya kumiliki mpira na kuten-
geneza nafasi walishindwa kuongeza
bao lingine katika kipindi cha pili.
Simba pia ilifanya mabadiliko

manne kwa mkupuo dakika ya 72 ya
mchezo kwa kuwatoa Shomari Ka-
pombe, Baleke, Mzamiru Yassin na
Ntibazokinza na nafasi zao kuchuku-
liwa na Israel Mwenda, Kibu Denis,
Sadio Kanoute na Willy Onana.

Hata hivyo mabadiliko hayo hay-

akubadili matokeo ya mchezo huo
huku Coasta Union nao licha ya
kuwa pungufu walikuwa wakijaribu
kufanya mashambulizi lakini yali-
ishia kwenye idara ya ulinzi ya Simba
na kufanya kipa, Ayoub Lakred kuwa
mapumziko kwa muda mrefu.

01.23/09/23

Middlesbrough FC vs Southampton FC

02.23/09/23

Dundee FC vs Kilmarnock FC

03.23/09/23

Airdrieonians FC vs Raith Rovers FC

04.23/09/23

CA Osasuna vs Sevilla FC

05. 23/09/23

Burgos CF vs Elche CF

06.23/09/23

Werder Bremen vs FC Cologne

07.23/09/23

INEC Nijmegen vs FC Utrecht

08.23/09/23

Casa Pia Lisbon vs Vitoria SC Guimaraes

09.23/09/23

Stade Brest 29 vs Olympique Lyon

10.24/09/23

FC Metz vs Strasbourg Alsace

1.24/09/23

Ajax Amsterdam vs Feyenoord Rotterdam|

12.24/09/23

Cercle Brugge vs Union Saint-Gilloise

13.24/09/23

Real Oviedo vs Real Valladolid

14.24/09/23

Rayo Vallecano vs Villarreal CF

15.24/09/23

Montpellier HSC vs Stade Rennes

16.24/09/23

Torino FC vs AS Roma

17.24/09/23

Atletico Madrid vs Real Madrid

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X" NI TIMU KUTOKA SARE

GAME ID

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

NYUMBANI
MICHEZO 1

Qatar U23 vs Palestine U23

IJUMAA - 22/09/2023

SARE  UGENINI

X 2

AL Akhdood vs Al Khaleej Club

Ben Aknoun vs ASO Chlef

AL Riyadh vs AL Faiha

CS Constantine vs MC Alger

Domzale vs NK Aluminij

Spartak Subotica vs FK Vozdovac

BATE Borisov vs Belshina

Salernitana vs Frosinone

Flora Tallinn vs Tallinna Kalev

Lyngby vs Vejle BK

Gaziantep BB vs Istanbulspor

Red Star vs Avranches

Al Nasr Riyadh vs Al Ahli Jeddah

Roda Kerkrade vs Den Bosch

NAC Breda vs Emmen

JS Kabylie vs Paradou AC

Jong PSV vs VVV Venlo

Jong Utrecht vs Cambuur

Al Wehda vs Abha

Dordrecht vs Jong AZ Alkmaar|

FK Zeleznicar Pancevo vs Partizan

GO Ahead Eagles vs Fortuna Sittard

ADO Den Haag vs Telstar

Helmond Sport vs Groningen

FC Thun vs FC Aarau

Palermo vs Cosenza

LKS Lodz Pss vs Jagiellonia

Lechia Gdansk vs GKS Katowice

Rangers vs Santiago Morning

Stuttgart vs SV Darmstadt

Newry City AFC vs Dungannon Swifts

Shelbourne vs Cork City

Larne vs Carrick Rangers

Lecce vs Genoa

St Patricks vs Dundalk FC

UCD Dublin vs Shamrock Rovers

Standard Liege vs KVC Westerlo

Glentoran Belfast vs Coleraine FC

Sligo Rovers vs Derry City

Drogheda Utd vs Bohemians FC

Cardiff Met Uni. vs The New Saintg

Queens Park vs Ayr United

Admira Wacker vs SKN St Polten

Alaves vs Athletic Bilbao

Monaco vs Nice

Aberystwyth Town vs Penybont

FC Cartagena vs Eibar

Birmingham vs QPR

Famalicao vs FC Arouca

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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SIMBA SC |
YAIRARUA'
COASTAL:

® ® ®Baleke akipiga ‘hat
trick’ ya pili msimu huu.

hali ya Inonga...

Na Faustine Feliciane

MSHAMBULIAJI Jean Baleke aliweka
mambo sawa kati yake na mashabik
wa Simba baada ya kufunga hat/"
katika mechi ya Ligi Kuu Tanzani
dhidi ya Coastal Union ambapd 5’ i
yake ilipata ushindi wa mabaJd“§g®
yote yakifungwa kipindi cha kwanza.

Hata hivyo katika mchezo huo ulio-
chezwa kwenye Uwanja wa Uhuruy,
Simba ilipata pigo dakika ya 19 kufuatia
beki wake, Henock Inonga kuchezewa
rafu mbaya na Haji Ugando aliyelimwa
kadi nyekundu ya moja kwa moja na
mwamuzi, Ahmed Arajiga kutoka Man-
yara.

Rafu hiyo ilimfanya Inonga kukimbi-
zwa katika hospitali ya Temeke na gari
maalumu la kubebea wagonjwa lili-
lokuwa uwanjani hapo na nafasi yake
kuchukuliwa na Kenedy Juma.

Taarifa zilizopatikana baada ya kum-
alizika kwa mechi hiyo zilisema Inon-
ga anaendelea vizuri na hajavunjika
mguu kama hofu kubwa ya mashabiki
ilivyotanda.

Baleke ambaye katika mchezo
uliopita wa Ligi ya Mabingwa ’\
Afrika dhidi ya Power Dyna- |
mos alilaumiwa na baadhi
ya mashabiki kwa kupoteza |
nafasi nyingi za kufunga, \
jana alianza  kuwajibu ¥
mashabiki hao katika dakika
ya sita tu kwa kufunga bao la
kwanza akiunganisha pasi ya Cla-
tous Chama.

Baada ya bao hilo Simba iliendelea
kuishambulia Coastal Union na iliwa-
chukua dakika tano kuandika bao la
pili baada ya Baleke kuunganisha pasi
ya pembeni kutoka kwa nahodha wa
mchezo huo, Mohamed Hussein ‘Zim-
bwe JR’ aliyeuwahi mpira uliotemwa
na golikipa, Chuma Hussein kufuatia
shuti kali la Saido Ntibazokinza.

Simba iliendelea kulisakama lango la
Coastal Union na dakika ya 38 Baleke
alihitimisha karamu ya magoli kwa
kufunga bao la tatu kwa penalti iliyoto-
kana na Luis Miquissone kuangushwa
ndani ya eneo la hatari akiwa anaji-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

s’ J-
y

Kiungo wa Simba, Saido Ntibazonkiza (kushoto),
akiwania mpira dhidi ya beki wa Coastal Union
katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara iliyoche-
zwa kwenye Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam |
jana. Simba ilishinda mabao 3-0. PICHA: JU- «

MANNEJUMA .
andaa kupiga shuti kuelekea langoni
mwa Wagosi Wakaya.

Mpaka kipindi cha kwanza kina-
malizika Simba walitoka uwanjani na
idadi hiyo ya mabao ambapo yaliwapa
ushindi na kufikisha pointi tisa sawa
na vinara, Yanga wenye idadi nzuri ya
mabao ya kufunga.

Kipindi cha pili kocha wa Coastal

|

Mo st nis S SRRV e il S RS R T LY S A g

Union, Mwinyi Zahera alifanya mab-
adiliko na kubadli mfumo wa uchezaji
huku wachezaji wake wakitumia muda
mwingi kujihami na kushambulia kwa
kushtukiza.

Nidhamu ya kujilinda

UKURASA. 23

iliwasaidia

Gamondi:
Muhimu
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Na Saada Akida

BAADA va timu yake kupata
ushindi finyu katika mechi ya
Ligi Kuu Tanzania Bara
dhidi ya Namungo FC
iliyochezwa juzi,
Ko-

cha

MKkuu wa

Yanga, Miguel
Gamondi amesema

hana presha yoyote na jambo muhimu

14' kwake lilikuwa ni kuondoka na pointi

tatu muhimu.

Yanga ilipata ushindi wa bao 1-0, goli
| likifungwa dakika ya 87 na kuonekana
. mabingwa hao watetezi walibanwa
baada ya kuvuna idadi kubwa ya
magoli katika mechi zake mbili
zilizopita.

Gamondi alisema hayo kwa
upande wake hakuwa presha kwa
sababu anatambua haitawezekana
kila timu wanayokutana nayo kui-
funga mabao mengi.

Alisema ushindi huo pia hau-
tawapa presha yoyote kuelekea

mechi ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika dhidi ya Al Merrikh ambayo

itachezwa wiki ijayo zaidi ya
~ kuendelea kupata mwanga na

/ = kujipanga upya.

“Kikubwa tumepa-

\_/] ta pointi tatu katika
—_—— mechi yetu va leo

(juzi), x> ilikuwa ngumu, Na-

mungo FC wamecheza vizuri na
ukizingatia wachezaji wangu wamepam-
bana na kuondoka na ushindi wa bao 1-0.
Ni kweli timu yangu imecheza taratibu,
inawezakana ni uchovu lakini tulitengen-
eza nafasi na kushindwa kuzitumia kwa
wakati,” alisema Gamondi.

Aliongeza kila timu wanayokutana nayo
huja na mipango yake na Namungo wali-
fanikiwa katika malengo yao hasa dakika
45 za kwanza.

Kocha huyo aliongeza alimpa jukumu
kiungo wake, Mudathir Yahya la kufanyia
kazi makosa ambayo yalifanywa na kiun-
go aliyetangulia ikiwamo kutumia nafasi
aliyopata na kufunga goli na ushindi.

Naye Kocha Mkuu wa Namungo, Cedric
Kaze alisema hakufurahia matokeo ya

UKURASA. 23




