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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Alhaji Dk. Hussein Ali Mwinyi (katikati), aki-
fuatilia kwa makini hotuba ya swala ya Eid El Adha, katika Msikiti wa Mwitani Wete, Pemba jana. PICHA:

MPIGAPICHA WETU

Serikali: Chanjo 2
corona zipo nchini

Na Christina Mwakan-
gale

WAZIRI Mkuu, Kas-
sim Majaliwa, amesema
chanjo zimefika nchini
na anayehitaji kuchanjwa
yupo huru kuchanjwa
wakati wowote katika
hospitali maalumu kwa
huduma hiyo.

Amesema serikali ili-
chukua uamuzi wa busara
wa kuagiza na kuziletea
chanjo nchini baada ya
kugundua kuna Watanza-
nia ambao ni wafanyabi-
ashara na wasafiri wa shu-
ghuli tofauti nje ya nchi,
ambazo sharti upatiwe au
kuwa na cheti cha chanjo
kuingia nchini mwao.

Waziri Mkuu pia amese-
ma jamii izingatie lishe
na mfumo uliotumika
mwaka jana katika kuima-
risha kinga kwa kula mali-
mao pamoja na matunda
uendelee kupambana na
maambukizi ya virusi vya
corona vinavyosababisha
ugonjwa wa Covid-19.

Majaliwa ametoa wito
huo jana katika Baraza la
Eid El Hajj, lililofanyika ka-
tika Msikiti wa Mtoro, Ilala
akisisitiza kila Mtanzania
kuliombea taifa ili kuji-
nusuru na ugonjwa huo
ulioathiri zaidi mataifa
mengine.

“Chanjo ipo, anayetaka

akachanje, hospitali zi-
meelezwa mahali zilipo,
nenda, ni kinga pia. Juzi
nikiwa Morocco, hii ni
nchi rafiki na Tanzania, la-
zima uwe umepima mara
kadhaa, vipimo vikionye-
sha upo vizuri, sawa.

“Katika salamu za Eid
nilisema hili, muhimu
kwa Watanzania. Kuna
Watanzania ambao wana-
taka kwenda huko waka-
timize haja zao, tukaona
utafiti ufanyike ili kuona
wenzetu wamechanja ipi,
ambayo haina madhara
kwa kiasi kikubwa... tuka-
baini ipi nzuri tumepata
mbili kati ya zote.

“Kuna Watanzania
walikwenda hata Afrika
Kusini kuchanja. Tumezi-
leta nchini kila anayehitaji
apate fursa ya kuchanjwa,
badala ya kufanya mtu
aende nje ya nchi,” alise-
ma.

Majaliwa alisema pamo-
ja na kuimarishwa mabhi-
taji kwa mahitaji muhimu
ya kupambana ugonjwa
huo katika maeneo to-
fauti ikiwamo mipakani,
alisisitiza kila mmoja ku-
chukua tahadhari ili kuka-
biliana na corona.

“Nchi zetu za jirani zi-
nakabiliwa na ugonjwa
huu sana kuliko sisi, hatu-
jazuia mipaka ili kuruhusu
kila. mmoja na Watanza-
nia kujitafutia riziki, wapo

tunaowatambua  baada
ya kuchunguzwa maeneo
fulani, lakini wapo walio-
ambukizwa na corona na
hatujawatambua.

“Tufuate kanuni kwa
kuendelea kunawa
mikono, hapa msikitini
nimeona kabla ya kuin-
gia tunanawa mikono, ila
tuongeze sabuni mimini-
ka kabla ya kuingia msiki-
tini tuchukue tahadhari.

“Waislamu hatujamudu
kwenda Makka, kwa
ajili ya hija, wenyeji wetu
wamesema hapana, nchi
chache ambao wao wa-
naamini walijizatiti kwa
chanjo walikwenda, bado
kuna maambukizi, watu
wake ambao wana chanjo.

“Ukijua upo chini ya
mita moja kutoka kwa
mwenzako, ukiingia
msikitini, vaa barakoa.
Ugonjwa huu huwapata
zaidi walio na miaka 45 na
kuendelea.

“Tuzingatie yanay-
opunguza maambukizi,
kufanya mazoezi ili utoke
jasho, kwa kutembea um-
bali mrefu afya inapoku-
ruhusu, mazoezi hata
kuzunguka nyumba yako
yanatosha,” alisema.

Majaliwa pia alitoa rai
kwa viongozi wa dini na
waumini waendelee ku-
vumiliana, kustahimiliana
na kushikamana na kufan-
ya ibada, kuienzi tunu ya

amani bila kujali itikadi za
dini na kwamba Tanzania
imekuwa nchi kimbilio
la waliokosa amani kwa
kuwa ina amani.

“Tuendelee  kufanya
ibada, kuwaombea wen-
zetu waliotangulia mbele
za haki, tuonyeshane
upendo na mshikamano
hata baada ya kumalizika
kwa siku 10 bora ya Dhul
Hijja.

“Kila Mtanzania anao
mchango mkubwa katika
kutunza na kuimarisha
amani ya nchi, hivyo wa-
nanchi wote tuendelee
kuitunza tunu hiyo,” ali-
himiza.

Mufti wa Tanzania,
Sheikh Aboubakar Zubeir
Bin Ally, aliwataka Watan-
zania kuendelea kuimari-
sha maadili mema.

“Tumwombe Mwenyezi
Mungu ili tuondokane
na majanga yanayoi-
kabili nchi yetu na dunia
nzima,” alisema na kuwa-
taka waumini wa Kiislamu
na watu wote kwa ujumla
kufuata mafunzo ya dini
yanayotilia mkazo maadili
mema na mshikamano.

“Taifa lolote likiwa hali-
na maadili lazima litapor-
omoka, taifa lolote ni tabia
tu, tabia nzuri litaendelea,
Watanzania tukiendeleza
kudumisha maadili ma-
zuri, tutastawi na kuende-
leza nchi yetu,” alisema.

Mbowe ‘achomolewa’
hoteli usiku mnene

Na Richard Makore, MWANZA

NI takrip_a_ni saa 26 za kilichoonekana kama sinema
nyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), Freeman Mbowe, kutangaza kufanya kon-
gamano la kudai Katiba Mpya hadi kukamatwa kwake

: jana usiku wa manane.

Chimbuko la kukamatwa kwa kiongozi huyo ni
mkutano wake na waandishi wa habari wa Jumatatu
majira ya saa sita mchana, alipotangaza kufanyika

jana kwa kile alichodai kujikinga dhidi ya corona.

Kabla ya kufanyika kwa kongamano hilo, Mkuu
wa Mkoa wa Mwanza Robert Gabriel, alitangaza juzi
kuzuia mikusanyiko yote, isipokuwa ya Kidini, mkoani
Mwanza na ilipotimu majira ya saa nane usiku wa
kuamkia jana, viongozi mbalimbali wa CHADEMA, aki-
wamo Mbowe, walikamatwa na Jeshi la Polisi.

Nipashe ilishuhudia jana kipande cha barabara ya
lami cha mita takribani 200 kati ya Kona ya Bwiru na
Kitangiri kilifungwa na Jeshi la Polisi kwa utepe wa
njano kuanzia majira ya saa 12 asubuhi.

Baada ya kufungwa kwa barabara hiyo, hakuna mtu
aliyeruhusiwa kukatiza eneo hilo, askari polisi wenye
bundi, mabomu ya machozi, mbwa wa polisi na magari
ya maji ya kuwasha wakionekana kulidhibiti eneo hilo.

Kwenye eneo ambalo uongozi wa CHADEMA ulil-
iandaa kwa ajili ya mkutano, ukilipia Sh. milioni 1.5,
hakukuonekana mwanachama yeyote wa chama hicho.

Nipashe ilishuhudia ukumbi huo ukiwa umepambwa
kwa vitambaa vyeupe, bluu na vyekundu, rangi zilizo
kwenye bendera ya CHADEMA, huku askari polisi
wakiwa wametanda katika hoteli hiyo.

Askari polisi walionekana kumhoji kila aliyetaka
kupita kwenye eneo hilo huku wakiwakamata baadhi
va watu waliohisi walikuwa wanataka kuhudhuria
kongamano hilo.

Kwenye hoteli aliyofikia Mbowe,

mlinzi wake aliliambia Nipashe kwamba Mbowe
alichukuliwa na askari wenye sare majira ya saa nane
usiku wa kuamkia jana.

Alidai kuwa kabla ya kukamatwa kwa Mbowe, askari
hao walianza kwa kuwakamata watu wengine katika
hoteli hiyo ambao hakuwajua kwa majina.

Katibu Mkuu wa CHADEMA, John Mnyika, alisema

jana kuwa kikao cha Kamati Kuu ya chama hicho

kinatarajiwa leo mkoani Dar es Salaam kwa ajili ya ku-

jadili hatima ya viongozi wao waliokamatwa mkoani

Mwanza wakati wanajiandaa kwa kongamano hilo la
kudai Katiba Mpya.

Alisema kikao hicho ni mahususi kwa ajili ya kujua
hatima ya viongozi hao ambao walishikiliwa kuanzia
usiku wa kuamkia jana mkoani Mwanza kwa kuwa
mpaka sasa hawajajua wapo wapi na katika hali gani,
lakini wana taarifa kwamba wanashikiliwa na Jeshi la
Polisi.

“Jitihada zetu za kumtafuta Mbowe mpaka muda
huu (jana mchana) hazijaweza kuthibitisha yupo wapi
na yupo katika hali gani.

“Tunatambua kwamba Jeshi la Polisi kupitia kwa
msemaji wake mmoja wapo limethibitisha kwenye
chombo kimojawapo cha habari kwamba linashikilia
watu 11 kwa kile ambacho wamekiita mkusanyiko usio
halali lakini hawajataja majina ya hao wanaowashi-
kilia,” alisema.

Mbali na Mbowe, viongozi wengine wa CHADEMA
waliokamatwa ni pamoja na Mwenyekiti wa Baraza la

: Vijana la chama hicho (BAVICHA), John Pambalu.

KAULI YA POLISI

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mwanza, Ramadhani
Ng'anzi, alipoulizwa kuhusu kuwashikilia Mbowe na
wenzake jana, alijibu kwa kifupi kuwa atalitolea mael-
ezo kwa kuwa kwa wakati huo alikuwa kwenye kikao.

Alipotafutwa baadaye jioni, alijibu akisema: “Jeshi
la Polisi linasimamia sheria, mwanasiasa ama chama
kinachotaka kufanya mikutano ya siasa ni lazima
wafuate sheria.”

*IMEANDALIWA NA RICHARD MAKORE (MWANZA) NA ENOCK
CHARLES (DAR)
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]
Rais Mwinyi:
Zanzibar
ilishachanja
mahujaji

Na Rahma Suleiman, Z'BAR

RAIS wa Zanzibar
Dk. Hussein Ali Mwinyi,
amesema Serikali ya Zanzibar
ilishapokea chanjo ya
corona kwa ajili ya mahujaji
waliotarajiwa kwenda Makka
kuhiji, lakini Serikali ya Saud
Arabia imesitisha kupokea
wageni kutoka mataifa ya nje
kwenda kufanya ibada kwa
ajili ya kuchukua tahadhari
dhidi ya ugonjwa huo.

Alisema kuwa kama si
Saudia kusitisha kupokea
wageni mahujaji  kutoka
Zanzibar waliotaka kwenda
kwenye ibada hiyo wangepata

chanjo ya corona.
Dk. Mwinyi aliyasema
hayo wakati akiwahutubia

wananchi na Waislamu katika
Baraza la Eid Al Adhaa huko
katika ukumbi wa Baraza la
Wawalkilishi, Wete Pemba.

Alisema Serikali ya
Mapinduzi ya  Zanzibar
ilikuwa tayari imekamilisha
masharti yote yaliyotakiwa
kutekelezwa na Serikali ya
Sauda Arabia kwa mahujaji
watarajiwa  kujikinga na
ugonjwa huo.

Alisema kuwa Serikali
ya  Mapinduzi  Zanzibar
ilishachukua  juhudi za
kuhakikisha wananchi wake
wanatekeleza wajibu huo wa
kwenda kuhiji Makka kwa
kutafuta chanjo kwa wale
ambao walidhamiria kufanya
hivyo, lakini kufuatia tamko la
Saudia waumini hawakuweza
kwenda kutekeleza.

Dk. Mwinyi aliwataka
waumini kuwa na subira na
kuupokea mtihani huo na
wale ambao walitoa pesa zao
kwa ajili ya ibada hiyo wajue
kuwa pesa zao zitakuwa
salama.

Aliyashukuru mataifa yote
yaliosaidia kuipatia chanjo
Serikali ya Zanzibar kwa ajili
ya matayarisho ya wananchi
wake ambao walikuwa na nia
ya kwenda kutekeleza ibada
hiyo muhimu.

Alisema katika kujenga
mikakati na malengo hayo,
serikali inakusudia kuufanyia
ukarabati mkubwa wa uwanja
wa ndege wa Pemba pamoja
na bandari ya Mkoani na
barabara zinazokwenda
katika maeneo huru ya
uchumi na uwekezaji.

Na Elizabeth John, NJOMBE

ATU wawili Be-

nitho Mbatha

(23), mpigadebe

mkazi wa Njombe
mjini na Jazila Said (27), mkazi
wa Namtumbo mkoani Ruvuma
wamefariki dunia baada ya ku-
ingia na jiko la mkaa ndani ya
chumba cha kulala.

Tukio hilo lilitokea mkoani
Njombe, huku ikielezwa kwam-
ba, waliingia chumbani na jiko
kwa lengo la kupunguza baridi.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Njombe, Hamisi Issah, alise-
ma tukio hilo lilitokea Julai 17,
majira ya usiku katika Mtaa

wa National Housing Kata ya
Njombe Mjini, wakiwa wamelala
kwenye chumba kimoja.

“Baada ya kufariki hakuna
mtu ambaye aligundua kama
kuna watu wamefariki humo
ndani,” alisema Kamanda Issah.

Aidha alisema: “Sababu ya
kifo chao inaonyesha wakati
wakiwa hai waliweka moto wa
mkaa kwa ajili ya kujihifadhi na
baridi, na huu mtindo wa kuwe-
ka mkaa kwa watu wa Njombe
ndio mtindo wao.”

Alitoa wito kwa wananchi wa
Njombe kutumia njia nyingine
kujikinga na baridi badala ya
kuota moto kama ambavyo
wengi wamekuwa wakifanya,

kwa kuwa kufanya hivyo ni ha-
tari kwa maisha yao.

“Wewe unaona chumba cha-
ko ni kidogo na unatumia mkaa
ndani, hiyo ni hatari nyingine na
huko lilikotokea tukio chumba
ni kidogo na kina dirisha moja
na dogo sana.” Alisema na
kuongeza: “Acheni kulala na jiko
ndani ya nyumba, sasa hivi ni
hatari, tafuteni nguo nzito nzito
za kuzuia baridi, lakini sio moto
wa mkaa.”

Kamanda Issah alisema tukio
hilo ni la tatu kutokea mkoani
Njombe, na kulitaja tukio jin-
gine la kumkuta mkazi wa Son-
gea aliyekuwa mhudumu wa
baa moja mjini Njombe kufariki

Abiria, mpigadebe wafia chumbani kisa jiko mkaa

ndani ya nyumba kukiwa na jiko
la mkaa na mwingine akifariki
wilayani Wanging'ombe Kkatika
chumba ambacho kilikuwa na
jiko la mkaa.

Mmiliki wa nyumba hiyo, Am-
ani Samsoni Mwalongo, ambaye
alikuwa mtu wa kwanza kush-
uhudia tukio hilo,” alisema:

“Nilifuatilia kwa majirani wa-
nasema yule mwanamke aliku-
wa anaelekea Madaba, akakosa
nauli na huyu kijana kwa kuwa
yupo pale kwenye magari akam-
wambia njoo upumzike kwanza
na kesho nitakusaidia nauli ya
kukufikisha kwenu. Kwa hiyo
hili ni tukio linalohuzunisha
sana.

Abiria wakiwa kwenye daladala linalofanya safari zake kati ya eneo

tahadhari yoyote ya kujikinga na maambukizi ya COVID-19, licha ya
serikali kutangaza uwepo wa mlipuko wa tatu wa ugonjwa huo hapa

nchini. PICHA: JUMANNE JUMA.

Majaliwa aiongeza siku

kamati moto Kariakoo

Na Christina Mwakangale

WAZIRI Mkuu, Kassimu Majal-
iwa, ameiongezea muda wa siku
saba kamati iliyoundwa kuchun-
guza chanzo cha moto kwenye
Salaam.

Amesema uamuzi huo ni baada
ya kamati hiyo inayoongozwa na
Mkoa wa Dar es Salaam, kum-
womba kuongezewa siku zaidi ili
kufanya uchunguzi wa kina husu-
sani katika uhandisi wa jengo la
soko hilo.

Majaliwa alitangaza uamuzi
huo jana katika Baraza la Eid El
Hajj lililofanyika katika Msikiti
muda kamati hiyo hadi Julai 25,
mwaka huu, kutoa taaifa yake.

“Miundombinu ya umeme pale
haipo salama, jengo limepigwa

kazi yake vizuri.

“Kamati niliipa siku saba. Ni-
kiwa Morocco waliniomba ridhaa
niwaongezee muda ili waingie
hasa katika uhandisi wa kulipima

USIFUTE KWENYE BEI

TANGAZO LA ZABUNI

SHIRIKA LA KUHUDUMIA WAKIMBIZI LA DANISHI LINATARAJIA KUINGIA MKATABA
WA UNUNUZI WA VIFAA VYA UJENZI, VIFAA VYA NYUMBANI, VIFAA VYA KUANDIKIA.

HIVYO SHIRIKA LA DANISHI LIMERUDIA KUTANGAZA ZABUNI TAJWA HAPO JUU

moto lote, huwezi kujua usalama | | NA WAZABUNI WAFUATE MAELEKEZO YAFUATAYO.

na kamati ya usalama imefanya :

+ USITUMIE WINO WA MAJI KUSAHIHISHA UNAPOFANYA KOSA. TUMIA KARATASI MPYA

+ USIBADILISHE KARATASI ZA ZABUNI KWENYE MFUMO WORD/EXCEL.

+ ZINGATIA SEHEMU ZA KUSAINI NA KUGONGA MUHURI AMBAZO NI LAZIMA

- USISAHAU KUAMBATANISHA ~NYARAKA ZINAZOHITAJIKA KAMA VILE
KIAMBATISHO A.1, KIAMBATISHO A.2, CHETI CHA KUKUBALI TUZO YA ZABUNI NA
KANDARASI, WASIFU WA MUUZAJI NA FOMU YA USAJILI, HALI YA MKATABA WA
JUMLA WA DRC, MAELEZO YA KAMPUNI, KANUNI YA MWENENDO WA

jengo zima kwamba ‘moto ulio-
waka siku mbili umeshaiunguza
saruji?

Alisema hivi sasa hazitarusiwa
biashara kwa mtu yeyote kwenye
eneo hilo, lakini watakaohitajika
kutoa ushahidi, watoe ushiriki-
ano.

Baada ya tukio la moto huo lil-
ilotokea Julai 11, mwaka huu, Rais
Samia Suluhu Hassan, aliviagiza
vyombo vya ulinzi na usalama ku-
chunguza kwa kina kujua chanzo
cha moto huo, huku Waziri Mkuu
akiunda Kamati ya Mkoa na kuipa
siku saba kutoa taarifa ya uchun-
guzi wa chanzo cha moto huo.

KWAHIYO SHIRIKA LA DANISHI LILILOPO KIBONDO LINAWAARIKA WAZABUNI

WASAMBAZAJI WA DRC BAADA YA KUMALIZA SEHEMU ZOTE KAMILI, SAINI,
GONGA MUHURI, WEKA TAREHE.

KULETA BEI ZAO.

NYARAKA ZA KUJAZIA BEI ZINAPATIKANA KATIKA OFISI ZA DANISHI KIBONDO
KUANZIA TAREHE 22.07.2021 HADI TAREHE 4.08.2021 SIKU ZA KAZI SAA 2:00
ASUBUHI MPAKA SAA 10:30 JIONI. TUNAPATIKANA BARABARA YA IRC KIBONDO.

UNAWEZA KURUDISHA ZABUNI KUPITIA rfq.tza@dre.ngo AU KULETA MOJAKWA
MOJA OFISINI VINGINEVYO NI BATILI.

KWA MAWASILIANO ZAIDI PIGA 06237423991 au
BARUA PEPE jean.kabore@drc.ngo

ZABUNI ZITAFUNGULIWA TAREHE 6.08.2021 SAA 4:00 ASUBUHI OFISI ZA
DANISHI KIBONDO NA KAMATI YA KUFUNGUA ZABUNI LA DANISHI PEKEE
KUTOKANA NA MLIPUKO WA UGONJWA WA CORONA.

216368301




4 NipaShe Alhamisi Julai 22,2021

HABARI KITAIFA

Samaki waliokufa |
wazagaa ufukweni

Na Romana Mallya

SAMAKI waliokufa wameone-
kana kwenye ufukwe wa Bahari
ya Hindi eneo la Aga Khan jijini
Dar es Salaam.

Mamlaka za serikali zimekiri
kuonekana kwa samaki hao na
tayari uchunguzi umeanza
kubaini chanzo chake.

Mmoja wa mashuhuda ali-
yekuwa sehemu ya timu ya
maofisa wa serikali waliozuru
eneo la tukio jana, aliliambia Ni-
pashe kuwa suala hilo lipo kwe-
nye uchunguzi wa Jeshi la Polisi
na mamlaka zingine za serikali

na tayari sampuli zimechuku-
liwa kwenda kwa Mkemia Mkuu
wa Serikali.

Ofisa huyo ambaye hakutaka
jina lake liandikwe gazetini kwa
kuwa si msemaji, alisema sa-
maki hao walionekana kwenye
eneo hilo Aga Khan.

“Tulijaribu kukusanya na zili-
fika kilo zaidi ya 150, ila kwa sasa
ni mapema kulizungumzia suala
hili,” alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa Baraza
la Taifa la Hifadhi na Usimam-
izi wa Mazingira (NEMC), Dk.
Samuel Gwamaka, alipoulizwa
kuhusiana na samaki hao, alise-

ma kwa wakati huo hakuwa na
taarifa na kuahidi kutuma
wataalamu wake kwenda eneo
la tukio.

Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi
ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania
(TAFIRI), Dk. Ismail Kimirei,
alikiri samaki hao walionekana
eneo hilo la ufukwe lakini polisi
waliingia kati mwanzoni na wali-
wapa taarifa maofisa wa Wizara
ya Mifugo ambao mara moja wa-
likwenda eneo la tukio.

“Tukafika na watu wa wizara
tumechukua sampuli na zingine
zimekwenda maabara ya taifa
ya wizara na polisi kwa ajili ya

kupeleka kwa Mkemia Mkuu,
tunasubiri majibu.

“Samaki waliokusanywa
walikuwa ni wa aina mbal-
imbali lakini wengi wao ni
watoto na ziliokotwa kilo 160,”
alisema. Hata hivyo, alisema
matukio kama hayo ya samaki
kukutwa ufukweni wakiwa
wamekufa wakati mwingine
hutokea wanapokosa hewa ya
Oksijeni baharini.

Alisema mpaka sasa hawaja-
pata taarifa za kuwapo kwa sam-
aki wakiwa wamekufa sehemu
nyingine zaidi ya ufukwe uliopo
karibu na Hospitali ya Aga Khan.

Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii, Mary Masanja (kushoto), akiteta jambo na Mbunge wa Jimbo la Mchinga, Salma Kikwete,
wakati wa mkutano wa kusikiliza kero za wananchi uliofanyika Kata ya Milola katika Manispaa ya Lindi, jana. PICHA: HAPPY

SHAYO

Wanaodai fidia Bandari Bagamoyo watulizwa

Na Julieth MKireri, BAGA-
MQOYO

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, William
Lukuvi, amesema wananchi
wanaodai fidia katika eneo la
bandari na la viwanda la EPZA
wilayani Bagamoyo, wanataki-
wa kuwa watulivu wakati uta-
ratibu unaendelea kufanyika ili
waweze kupata stahiki zao.

Lukuvi aliyasema hayo jana
wakati wa ziara ya kuzungumza
na wananchi kutatua migogoro
ya ardhi kwenye kampeni ya
kutokomeza migogoro ya ar-
dhi iliyoanzishwa na Mkuu wa
Mkoa wa Pwani, Abubakar
Kunenge.

Alisema wataalamu wanaen-
delea kuhakiki eneo ambalo i-
mechukuliwa na serikali, wapo

waliolipwa fidia na wengine
watalipwa baada ya uhakiki.

“Wale ambao wameshalipwa
fidia waondolewe na wale am-
bao bado wasubiri asiongezeke
mtu akaanzisha ujenzi upya
atabomolewa, tunasubiri timu
ilete majibu na tutafuata tara-
tibu,” alisema.

Aidha, waziri huyo aliagiza
halmashauri kuwalipa fidia wa-
nanchi zaidi ya 1,000 ambao
viwanja vyao vimechukuliwa na
serikali.

Aidha, alimwagiza Mkuu wa
Mkoa kuhakikisha kila wilaya
inakuwa na daftari la taarifa za
migogoro ya ardhi, ili iundwe
timu ya kuratibu na kushughu-
likia migogoro hiyo.

Ameitaja Wilaya ya Bagamoyo
eneo la Mapinga kuongoza kwa
migogoro ya ardhi, ambayo im-

echangiwa na viongozi wa ngazi
za chini wakiwamo mabalozi.

Alisema migogoro hiyo im-
ekuwa kero na kuwafanya
wananchi kukosa amani na
kushindwa kufanya shughuli za
maendeleo.

Alisema ana majina ya watu
54 wanaodaiwa kuwa vinara
wa kuuza ardhi katika Wilaya ya
Bagamoyo, wakiwamo viongozi
wa mitaa.

Lukuvi aliwataka wakazi wa
Bagamoyo kuacha kuvamia
maeneo ya serikali, ambayo
hayajaendelezwa, likiwamo
la Lazaba linalomilikiwa na
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar.

Alisema viongozi wa serikali
wanatakiwa kulinda maeneo
hayo pamoja na la Lazaba ya-
nayomilikiwa na serikali, kwani

ipo mipango ya uwekezaji, hivyo
yeyote atakayevamia asitarajie
kulipwa fidia.

Mkuu wa Mkoa wa Pwani,
Abubakar Kunenge, aliahidi ku-
fanyia kazi maelekezo ya waziri
kukomesha uvamizi wa mkoa
huo, na kwamba migogoro
mingi wilayani humo inadaiwa
kuchangiwa na watendaji na
viongozi wa kisiasa.

Kwa mujibu wa Ofisa Ardhi
Wilaya ya Bagamoyo, Wendeline
Izina, awamu ya kwanza wa-
nanchi 2,258 walitambuliwa kati
yao 1,155 wamelipwa fidia katika
eneo la EPZA lenye ukubwa wa
hekta 9,800.

Izina alisema katika eneo la
bandari lenye ukubwa wa hekta
887, wananchi na taasisi 2,211
walitambuliwa na kwamba 2,181
wameshalipwa fidia.

]
Mama wa
aliyeuawa
kwa risasi
baa anena

Na Mwandishi Wetu

MAMA mdogo wa marehemu
Gift Mushi, aliyeuawa kwa risasi
sita na Alex Kosoro (37) maarufu
kama ‘Simba’, wakati wakiwa baa
ya Lemax, Sinza Kwa Remmy,
Dar es Salaam, amefunguka na
kumwelezea mwanawe kama
tegemeo pekee na waliongea kwa
simu siku mbili kabla ya kuuawa.

Alisema amemlea Gifti tangu
akiwa na miaka tisa baada ya
mama yake mzazi kufariki, na
kwamba alikuwa na mchango
mkubwa kwenye familia kwa
kuwa alikuwa mfariji mkuu wa
maisha na kumsaidia kama mama
yake.

“Kabla sijapata hizi taarifa
niliondoka nyumbani (Kijichi)
kwenda kwenye biashara zangu
maeneo ya Tabata, lakini siku-
weza kufika niliishia TAZARA
baada ya mwili kukataa nikarudi
nikafikia kwa jirani yangu nikam-
wambia najisikia vibaya, aka-
niambia nenda kapumzike.”

Alisema baada ya kuingia ndani
alipigiwa simu na mtoto wa kaka
yake (Mama Gifti) kuwa mwa-
nawe amepigwa risasi “Nilimuuli-
za ni Gifti au nani, akaniambia
ni Gifti, sikuweza kujibu lolote,
nilikaa kimya kwanza sikuweza
kumuhoji chochote, baada ya
dakika tano nikapigiwa tena
simu mama, Gifti kapigwa risasi,
nikauliza tatizo ni nini wakasema
hawajajua.”

“Ni mengi namkumbuka mtoto
wangu hasa upendo wake, ali-
kuwa anawasaidia wadogo zake,
mara ya mwisho kuwasiliana
naye siku mbili kabla ya kupigwa
risasi nilichart naye akanipigia
kupitia namba ya rafiki yake,
tuliongea mengi kuhusu maisha
nikawa namsihi aendelee kupam-
bana maana maisha ni magumu,”
alisema.

Naye, mdogo wake Gift, Yu-
suph, alisema alirudi nyumbani
na kumkuta mama yake analia
akamwambia ajiandae waende
hospitali kwa kuwa kaka yake
amepigwa risasi na ana hali
mbavya.

“Niliingia kuoga natoka naam-
biwa kaka Gifti ameshapoteza
uhai, tuliwasiliana muda mfupi
tulikuwa na mipango yetu ya
maisha. Gifti alikuwa na mchango
mkubwa kwa kuwa alimpa
moyo anaposhindwa, anapojihisi
mnyonge kwamba maisha lazima
kupambana tutoboe.”

Wakati huo huo, Mwili wa Alex
aliyetenda mauaji hayo umeagwa
katika Kanisa Katoliki Parokia ya
Muhimbili, na baadhi ya wasa-
nii wa Bongo Movie walishiriki
kumuaga.

Katika tukio hilo, Polisi Mkoa
wa Kipolisi wa Kinondoni, wal-
isema hakuna kesi kwa kuwa
aliyeua naye alijiva.
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Kimya chatawala timu ya uchunguzi stendi Mwenge

Na Mwandishi Wetu

KIMYA kimetawala kwa
taarifa ya timu ya uchunguzi
wa mradi wa kituo kipya cha
daladala Mwenge, iliyopewa
wiki mbili kuanzia Juni 20,
mwaka huu, kukamilisha kazi
hiyo na kuikabidhi kwa Waziri
wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), Ummy Mwalimu.

Timu hiyo ilipaswa kukamil-
isha kazi yake Julai 4, mwaka
huu, lakini sasa ni wiki ya tano,
na hakuna taarifa yoyote iliyo-
tolewa na ujenzi umesimama
kwa muda mrefu.

Nipashe ilimtafuta Waziri
Ummy akiwa mjini Bagamoyo
Julai 18, mwaka huu, alijibu
kuwa anakwenda Dodoma
Juni 19 (Jumatatu iliyopita)
atapata mrejesho wa kamati
na atatoa majibu ya maswali
atakapofika jijini humo.

Aidha, hadi sasa hakuna
taarifa yoyote iliyotolewa
kuhusu kusuasua kwa ujenzi

huo.

Juni 20, mwaka huu, Waziri
Ummy alitembelea ujenzi huo
na kueleza kutoridhishwa na
kusuasua kwa ujenzi huo, na
kwamba amekuwa akipokea
malalamiko mengi kutoka kwa
wananchi.

“Huu mradi ulipaswa ku-
kamilika Mei 2, mwaka huu,
lakini hadi sasa ni Juni na
ujenzi wake umefikia asilimia
46, nasimamisha ujenzi wake
kuanzia sasa na kuunda timu
ya kuchunguza,” alisema Wa-
ziri Ummy.

Hivyo, Waziri Ummy alim-
wagiza Katibu Mkuu TAMI-
SEMI kuunda timu hiyo haraka
na kueleza kuwa itafanya kazi
katika kipindi cha wiki mbili,
itachunguza pia miradi miwili
ambayo ni Ujenzi wa Uwanja
wa Mpira wa Manispaa ya
Kinondoni, Ujenzi wa Jengo la
Utawala la Manispaa ya Kinon-
doni.

Mbali na hilo, Waziri Ummy
pia alitangaza kumsimami-

Samia atoa bil. 1.5/-
matengenezo )
barabara za ndani

Na Ashton Balaigwa, MO-
ROGORO

RAIS Samia Suluhu Hassan,
ametoa Sh. bilioni 1.5 kwe-
nye Jimbo la Morogoro Kusini
Mashariki, kwa ajili ya kuten-
geneza barabara za ndani za
kiwango cha changarawe ili
kufungua uchumi.

Akizungumza na wakazi wa
jimbo hilo wakati wa ugawaji
wa kitoweo cha nyama ya
kusherekea Siku kuu ya Eid,
Mbunge wa jimbo hilo, Hamis
Shomari (Babu Tare), alisema
fedha hizo zimetolewa kupitia
Mfuko wa Maendeleo ya Bara-

RA). Alimshukuru Rais Samia
kwa kutoa fedha hizo kwa
kipindi kifupi ambacho kitatu-
mika kutengeneza barabara
zilizopo katika kata ambazo
wakulima wanazalisha mazao
mbalimbali ili kuwasaidia
kurahisisha shughuli za usafiri
wa mazao yao.

Alisema Jimbo hilo la Moro-
goro Kusini Mashariki ndiyo
linaongoza kwa kuzalisha
mazao mbalimbali yakiwamo
matunda ya aina zote yanaliwa
katika mikoa mbalimbali, mbo-
ga pamoja na mazao ya nafaka
kama mahindi na mpunga.

Serikali yafuta uagizaji
mbolea kwa zabuni

Na Beatrice Moses

SERIKALI imefuta utaratibu
wa kuagiza mbolea kwa zabu-
ni, baada ya kubaini haiwasai-
dii wakulima.

Waziri wa Kilimo, Prof. Adolf
Mkenda, aliyasema hayo jana
jijini Dar es Salaam na kue-
leza kwamba kwa sasa wigo
wa uagizaji wa mbolea kutoka
nje ya nchi umefunguliwa kwa
wafanyabiashara wenye nia ya
kufanya biashara hiyo.

“Tunaamini hatua hii itasaid-
ia mbolea kuingia kwa wingi
nchini hivyo wafanyabiashara
watakuwa na bei ya ushinda-
ni, haimuumizi mkulima, pia
tunachoangalia sisi mbolea
inayoletwa iwe na viwango
vya ubora unaotakiwa,” alise-
ma.

Alisema mfumo wa zabuni
haujawasaidia kwa kuwa kam-

puni nyingi zinazojitokeza la-
kini yanachukuliwa machache, :
bei inapangwa ambayo siyo :

rafiki kwa wakulima.

“Japo hatuna uwezo wa :
kushusha bei kwenye soko la :
dunia lakini tunahitaji kuona :
wafanyabiashara wanasaidia :
kuwezesha mbolea kupatikana :
kwa wingi, Serikali inafanya :
juhudi ikiwamo kupunguza :
gharama za kulipia maghala :
kuhifadhi,”alisema  Prof. :

ya
Mkenda.

Alibainisha lengo la serikali :
ni kuwaona wakulima wana- :
pata faida kutokana na kilimo, :
ndiyo maana haijaweka kodi

yoyote kwenye mbolea.

Mkurugenzi wa Bodi ya Na- :
faka na Mazao Mchanganyiko :
(CPB), Dk. Anselm Moshi, alise- :
ma ununuzi wa mahindi ni kati :
ya Sh.250 hadi 480 ikitofauti- :

ana kwenye mikoa husika.

sha kazi Mhandisi wa Manispaa ya
Kinondoni, Isaak Mpaki, kutokana
na kushindwa kuishauri vizuri Man-
ispaa ya Kinondoni juu ya ujenzi wa
miradi hiyo mitatu.

“Kuna figisu kwenye hii miradi, mi-
radi haikamiliki, kila mtu anasema la
kwake, huu mradi (Stendi ya Mabasi)
ungekamilika ungeingiza faida ya Sh.
milioni 480 kwa mwaka, tungejenga
shule, hospitali, lakini hadi sasa
hakuna kitu,” alisema Waziri Ummy.

Naye Mkurugenzi wa Manispaa
ya Kinondoni, Spora Liana, alisema
gharama ya ujenzi wa mradi huo ni
Sh. bilioni 4.898, kwamba mkandar-

asi (361 JWT Lugalo) alikabidhiwa
mradi Julai 27, mwaka jana.

Alisema ilipofika Mei 2, mwaka
huu, ujenzi wa mradi huo ulifikia
asilimia 46, hadi sasa Sh. bilioni 1.558
zimeshatumika.

“Changamoto kubwa ni vifaa kuto-
agizwa kwa wakati, vibarua wach-
ache ambapo mkandarasi badala ya
kutumia askari anaajiri raia, pamoja
na kuchelewa kulipwa mishahara
yao na kuja ofisi kwangu kunilala-
mikia,” alisema Liana.

Mkandarasi wa mradi huo, Luteni
Kanali David Luoga, alisema Aprili
mwaka jana walianza kazi ya ujenzi

wa stendi hiyo, kazi yao ni kujenga
lakini vifaa vya ujenzi vinaletwa na
Manispaa ya Kinondoni.

“llipofika  Julai mwaka jana
mtiririko wa vifaa haukuwa mzuri,
vikawa vinakuja kwa kusuasua, il-
ipofika Septemba tuliandika barua
ya kuomba vifaa vyote vinavyo-
hitajika kufika eneo la mradi lakini
hadi sasa havijafika,” alisema Luteni
Kanali Luoga.

Alisema changamoto kubwa wa-
nayokutana nayo ni kutokuwapo
kwa utekelezaji wa maamuzi yali-
yoingiwa, viongozi wa Manispaa ya
Kinondoni kutokuwa na maamuzi.

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014
Kiasi kwa shilingi mifioni) _
( i ) (Kiasi kwa shilingi milioni)
Robo Mwaka ya sasa Robo Mwaka iliopita
Bljuala2T 31 Machi 2021 Robo Muaka fiopita | Limbikiza s muaka i e
A |MALL Mk slioit)
1 Fedha Taslimu 831.27 567.14
2 Salio katika Benki kuu ya Tanzania 4,832.27 4,610.48 gz | iMachizon | 30uizm | 30junizem
3 Uwekezaii katika Amana za serikali 33,550.32 35,629.77 I
4 Salio katika Benki nyingine na Taasisi za Fedha 985.74 189.57 Mapato/ (Hasara) Halis 53825 so7.7% 113603 w22
y ghulikiwa I . Marekebisho kova g ya : . .
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 115.78 32.86 R, e 0 . J1906
6 Miamala Baina ya Matawi - - “Badiliko halisi katika Mikopo (412454) 4069.15 (5539) (634.15)
7 Bili zilizoafikiwa - - Faida/Hasara kwenye mauzo ya Mali - - -
- O R e i RV b I I B
9 Mikopo Iliyotolewa kwa Benki Nyingine 36,374.21 30,529.38 Mabadiliko halisi katika dhima nyingine 2125 7357 35482 3355
10 Uekezaj Katika Amana Nyingine - - Mabadiliko Halis kaiika mali nyingine 295%69) 195084 1.00614) (147035
- Kodi iliyolipwa (270.00) (270.00) (540.00) (360.00)
11 \ikopo Halisi Tliyopo 48,480.24 4435570 mej%’(mmm) (@) @ 20} @000)
12 Mali Nyingine 1,172.60 1,164.51
13 Uwekezaji wa Hisa _ . Fedha halis zilzotolewa(ailzotumika) kuea shughuli 22 endeshaji 230556 266012 196568 P
14 Akaunti za udhamini o - 1T Mitiririko wa fedha kutokana na shughuli za uwekezaji:
. Gawio lililopokewa B B B B
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Viaa 927.19 1,027.82 Caviolilopokens | tuma & o . o
16 JUMLA YA MALE 127,269.62 118,107.24 Mapato kutokana na mauzo va mali 22 kudum s E s -
Ununuzi wa Amana zlizoshughulikiva na Mawakla B21891) 744 @661.47) ©93999)
B [DHIMA
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 37,655.00 29,725.00 Mapato kutokana na mauzo ya Amana zilizoshugulikiwa na Mawakala
18 Amana za Wateja 48,469.08 47,662.11 Mengineyofbainisha)
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - Fedh T— | 20 665 oans0)
20 Amana Maalumu - - ILIT Mitiririko wa fedha kutokana na shughuli za kifedha:
21 Maagizo ya Malipo/ Fedha za Kuhamisha = - Ulipaj wa Madeni ya Muda Mrefu
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa - - ::wmn:motnna na Utoaji wa \x:a.1ryyy v‘: Muda Mrefu
apato kutokana na utosiwa Mg wa Hisa
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 1,789.84 1,828.45 Gowio Lillolipws kv Fedha asma
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja = - Mabadiliko halisi katika Madeni Mengine - - -
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - Mengineyofbainisha) (2390 (2399 131.40)
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadac = - - ; I - . o)
27 Dhima Nyingine 59411 06833 | 1 Fedha Taslim na il Zinszofanana n Fecha taslona
28 Madeni - - Ongezeko/ Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali (1.037.28)| 321221 21749 (9311.43)
.02 79,883 Zinazofanana na Fedha Taslimu
29 JUMLA YA DHIMA =m0 9.883.89 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni 40,109.04 36,896.83 36,8983 4836987
30 MALY/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29 38,761.60 38,223.35 1ia Robo mwaka/maka
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Muishoni mwa Robo
C | FEDHA ZA WANAHISA
mwala/mwaka 5
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 32,830.00 32,830.00 o R 010504 R s
32 Akiba ya Mtaji 283.58 0.00
33 Mapato Yaliyobakizwa 4,511.99 479557
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 1,136.03 E52cB TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 JUNI 2021
35 Akaunti Nyingine za Mtaji - - (Kiasi kwa shilingi mitioni)
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache - -
. Malipo j Mapatc . Te 1 N
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 38,761.60 38,223.35 Mejiva y‘-fﬂ‘:{“‘“ my‘:‘;ﬁil Ziada ya z;:fyi Mengineyo |
38 Dhima Zisizo Dhahiri 9,890.17 7,779.63 Hisa hisa wa | Khern | T | Bainisha)
39 Mikopo Chechefu 1,403.76 1,394.56
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 502.62 456.48 | Nfyaka v sasa SO0G0ET
41 Mali Nyingine Chechefu - - Salio la mwanzo wa mwaka 32,830.00 475421 03 37,625.56
D|BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - 113603 - 1,136.03
() Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 30.46% 32.36%|  |Mapato mengine yaliyojumuishwa - .
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 287% 311%|  |Miamalana wanahisa
e Mikopo Ghati N 56.85% s57.88% |  |Cawiolillolipwa E -
(f“‘ 'wiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 38409’7 3 56’;’ Ziada ya Kisheria () wn
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi .09%. 56% | | tongola Zinda v Jumla . -
(v)  Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 93.81% 98.73% | |Mengineyo . i . )
(vi) Ongezeko la Amana 11.29% -4.75% Salio la mwisho wa Robo mwaka wa sasa 32,830.00 5,648.01 28358 38,761.59
(vii) Ongezeko la Mali 7.76% 2.85%
Muwaka Uliopita 31/12/2020
Salio la mwanzo wa mwaka Uliopita 32,830.00 2,308.69 82858 35,967.28
TAARIFA YA M APATO NA M ATUM|Z| Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - 165829 - 1,63829
Mapato mengine yaliyojumuishwa - -
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE 30 JUNI 2021 Miamala ra warahisa
(Gawio llilolipwa - -
{K"as" kWa Sh”lng’ "-"["or") |Ziada ya Kisheria 787.23 (787.23)]
Roboyamwaka | Limbikizo la mwaka | Limbikizo la mwaka Tengola Ziada ya Jumla - -
Robo Miwaka ya sasa linganishi  |wa sasa linganishi Mengineyo - - - -
(mwaka uliopita) (Mwaka uliopita) Salio la mwisho wa mwaka Uliopita 32,830.00 4,754.21 41.35 37,625.56
30 Juni 2021 30 Juni 2020 30 Juni 2021 30 Juni 2020
1 Mapato ya Riba 2,372.61 2,076.28 4,717.04 420470 [BAADHI YA MAELEZO X
> Charam s Ribe 809.28 789.45 1,62045 157107 | [KWAROBO MWAKA INAYOISHIA 30 Juni 2021
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 1,563.32 1,286.83 3,09.60 263363 | |Katika kuandaa taarifa za hizi za fedha,sera za vandagii ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zlizokaguliwa za|
4 Madeni Viza Yaliyofutwa - - - - mwaka uliopita(kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaji taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka ya/mwaka
5 Punguzo/ Ongezeko a tengo katka Mikopo 4614 (17155) 13847 (52.18)|  [[eseimabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa A5 34 na 1AS)
6 Mapato Yasiyo ya Riba 174.29 14748 345.61 339.50
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo  na Miamala ya 1752 6031 6535 9624 lina Cheo Sahihi Tarche
Fedha za Kigeni : ) :
62 Ada na Kamisheni 156.77 87.16 280.26 24326 | [TRBALAJIRAO (OFISA MTENDAJ MKUU (Imesainiwa) 19072021
63Gawio - - - R
e : B R R FADHILI PETRO SANGA MKUU WA FEDHA (Imesainiwa) 19072021
apato Mengine
7 Gharama Zisizo 22 Riba: 883.22 98485 1,627.70 167269 | |egeprick HipPOLITE MKAGUZI MKUU WA NDANI (Imesainiwa) 1907201
7. Mishahara ra Mafao 364.75 32561 69936 64576
7.2 Ada na Kamisher 5
[ fament (o) 457 11.86 935 Sisi tuliotajwa hapo chini wajumbe wa bodi ya wakurugenzi tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu tunatamka kwamba
73 Gharama Nyingine 51179 654.67 91648 101758 | | tumezitathmini taarifa hizi na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji
§ Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 808.25 621.00 1,676.03 1,352.62 | | waTaarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006 na zinaonesha hali halisi.
9 Tengo la Kodi ya Mapato 270.00 150.00 540.00 360.00
i si i Cl Sahihi Tarel
0 ::;:: { ‘:Hasami Halisi Baada ya Kodi ya 53825 17100 1,136.03 992,62 lina Cheo Sahihi arehe
11 Idadi ya Waajiriva 2% 25 25 2% RAJABS KAKUSA MKURUGENZI (Imesainiwa) 19-07-2021
12 Mapato kwa Hisa 16 14 35 30 -
13 Mapato kwa Hisa 16 14 35 30 INDIAEL DANIEL KAAYA MKURUGENZI (Imesainiwa) 194072021
14 Idadi ya Matawi 1 1 1 1 _
-’ MWANAIDI ATHUMAN MTANDA MKURUGENZI (Imesainiwa) 19-07-2021
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANIST
vi va abla y a Wastani wa
(1) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 181% 175% 188% 184%
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Tunasubiri utekelezaji
agizo la Simbachawene

JANA Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, George Simbachawene,
alipiga marufuku kuingia na silaha kwenye maeneo ya starehe kama
baa, kumbi za muziki, harusi na mengine kwenye mikusanyiko ya
watu.

Aidha, alisema ni lazima kuwapo utaratibu wa wahusika na
maeneo hayo kufanya ukaguzi mlangoni kabla ya watu kuingia ndani.

Agizo la Waziri huyo limekuja siku chache, baada ya kutokea tukio
la Alex Koroso (37), kummiminia risasi sita Gifti Mushi, na kumuua
kisha naye alijiua kwa kujipiga risasi wakiwa kwenye baa ya Lemax,
Sinza Dar es Salaam.

Baada ya tukio hilo kulikuwa na mjadala mkali kwenye mitandao
ya kijamii, juu ya namna wanaomiliki silaha wako huru kwenda
nazo kila mahali na hakuna utaratibu wa kukagua na hata kama
ukaguzi unafaponyika, siyo wa kuhakikisha usalama.

Mathalani, tukio la Alex alianza kufanya vurugu tangu asubuhi kwa
kuwa alifika kwenye baa hiyo akiwa ametoka kukesha kwenye baa
nyingine, aliendelea kunywa na kuna wakati alimwaga risasi mezani
na moja kuanguka chini ikaokotwa na msimamizi wa baa hiyo lakini
aliendelea na starehe zake.

Tunaipongeza serikali kwa uamuzi huu na, ni jambo jema, lakini
tunapenda kutahadharisha kuwa isiwe ni zimamoto kwa kuwa kuna
tukio limetolea bali iwe ni utaratibu endelevu na ufuatiliwe.

Lakini bado kuna maswali mengi kwa kuwa zipo baa ambazo ni
za wazi hazina mlango mmoja maalum wa kuingilia, bali unaweza
kuingia kokote na kukaa ukahudumiwa, je, hili nalo litafanyikaje
katika kudhibiti?

Pia, kuna baa zinazoanzishwa kwenye maduka ya vinjwaji kwa
kuweka viti kadhaa nje kwa ajili ya watu kupata kinywaji, nako
hakuna uratatibu wa kukagua.

Hakuna ubishi kwamba ukaguzi haufanyiki kuanzia kwenye kumbi
za sherehe na baa, kwa kuwa watu hujiingilia tu, lakini yapo maeneo
ambayo ukaguzi haufanyiki ipasavyo bali walinzi wanaruhusu watu
kupita kuendelea na shughuli zao, na hili lipo katika moja ya eneo
maarufu la manunuzi na matembezi (jina linahifadhiwa).

Waziri kutoa agizo ni jambo moja, utekelezaji ni jingine, ni
muhimu ukatolewa utaratibu wa namna ya kufunga vifaa maalum
vya ukaguzi na kufuatilia utekelezaji mara kwa mara, kwa kuwa
inawezekana kufanyika kwa muda mfupi baada ya hali kutulia
maisha yakaendelea.

Kama vifaa hivi vitafungwa, ni muhimu kufuatilia usalama wake,
lakini kutoa elimu kwa wamiliki kuwa wanapoona hali ya kutoweka
kwa amani wasiangalie uwezo wa mteja au fedha atakazolipa, bali
usalama wa waliopo kwenye eneo hilo.

Tukio la Alex limeacha funzo kwa wamiliki na wasimamizi wa
baa kuwa wanapaswa kuhakikisha usalama wa wateja wao, kwamba
kama mtu anaonyesha lolote la kuvunja amani, hatua zichukuliwe
mapema.

Pamoja na uamuzi huo, ni muhimu kupima afya ya akili ya watu
wanaomiliki silaha hizo, kwa kuwa yaliyokuwa yanaendelea kwenye
baa hiyo yalionyesha siyo kwamba mtendaji alikuwa amelewa tu, bali
kulikuwa na tatizo jingine kubwa.

Ni muhimu kupitia kila mara umiliki wa silaha kama wahusika
wanafuata taratibu, kwa kuwa baada ya tukio hili imetokea mifano
mingi inayoeleza kuwa wapo watu hutumia kutishia watu au
kuonyesha kuwa wanazimiliki, jambo ambalo halitakiwi kuwa huko.

Agizo la waziri lina nia njema kabisa, ila bado tunasisitizo kuwe na
utekelezaji isije ikawa ni zimamoto kwa kuwa kuna tukio limetokea
na kusababisha majadala kwenye mitandao ya kijamii.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0782253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com

epaper.ippmedia.com

B Muungwana Lazima Nilonge

Na Sabato
Kasika

Itapendeza kila Mkuu wa Wilaya,
Mkoa wadhibiti wasiovaa barakoa

KATIKA jitihada za kukabiliana na ugonjwa
wa corona, serikali imeshaagiza wananchi
kuchukua tahadhari kwa kuvaa barakoa
sehemu zenye mikusanyiko, ili kujikinga
na wimbi la tatu lililoibuka katika mataifa
mbalimbali.

Wakuu wa mikoa na wilaya nao wameshapewa
maelekezo ya kuhakikisha wanatimiza agizo
hilo kwa kuzishirikisha kamati za afya ya msingi,
namna wanavyotekeleza, nayo inaingia katika
tafsiri na thamani fulani ya utumishi, kuwa
kipimo cha utendaji wao kikazi.

Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamiii, Jinsia,
Wazee na Watoto, Dk. Dorothy Gwajima,
anaagiza wananchi kuchukua tahadhari kwa
kurejesha utaratibu wa kunawa mikono kwa
sabuni na maji tiririka na matumizi ya vitakasa
mikono.

Kwa mujibu wa waziri huyo, hatua
hizo zinachukuliwa kwa kuwa Tanzania
inazungukwa na nchi nyingi za Afrika Mashariki,
majirani wa pembe za Afrika na safari zaidi,
wageni wanapokewa kila kukicha kutoka pembe
mbalimbali duniani.

Dk. Gwajima anabainisha kuwa, utaratibu
wa kuvaa barakoa unapuuzwa, hali ambayo ni
hatari kwa kuwa Tanzania imezungukwa na
nchi ambazo tayari zinapigwa na wimbi la tatu
la corona.

Kwa kuwa serikali imeshatoa miongozo,
kilichobaki ni utekelezaji, wananchi
wachukue tahadhari, pia suala la kutoa elimu
lingechukuliwa kwa uzito kuanzia ngazi ya chini
ili kudhibiti ugonjwa huo.

Elimu inapaswa kuanzia ngazi ya familia na
kupanda juu hadi kwenye wilaya, mikoa na hata
taifa kwa ujumla, ili kuondoa uzembe uliopo
wa baadhi ya watu kutovaa barakoa kwenye
mikusanyiko.

Si vibaya suala la kuvaa barakoa likihimizwa
nchi nzima na kusimamiwa kikamilifu badala ya
kusimamiwa na baadhi ya viongozi wa mikoa na
wilaya huku maeneo mengine kukiwa kimya.

Wapo baadhi ya wakuu wa mkoa na wilaya,
ambao kwenye maeneo yao wamepiga
marufuku abiria kusafiri katika mabasi bila
ya kuvaa barakoa, wakiwataka wananchi wao
wawe salama.

Mfano hai ni kwamba, Mkuu wa Mkoa wa

Dodoma, Anthony Mtaka, ameshapiga marufuku
abiria katika mkoa huo kusafiri bila kuvaa
barakoa, lengo ni kuhakikisha maambukizi ya
corona yanadhibitiwa.

Wakati Mtaka akipiga marufuku, Mkuu wa
Wilaya ya Moshi mkoani Kilimanjaro, Said
Mtanda, anazitaka mamlaka za usafirishaji
kuzuia mabasi kutoka stendi kama kutakuwa
na abiria asiyevaa barakoa ili za kujikinga na
corona.

Iwapo marufuku hiyo itapigwa nchi nzima,
dhahiri kila Mtanzania atakuwa katika hatua ya
kuona umuhimu wa nyenzo barakoa kujinga na
kuwakinga wengine, badala ya kusikia kwenye
wilaya moja na mkoa viongozi wake wakivalia
njuga barakoa.

Wananchi wa wilaya hizo na mikoa hiyo
wanaweza kuchukua hatua, lakini zikaharibiwa
na wale ambao kwenye maeneo yao hajazuiwa
kusafiri bila kuchukua tahadhari, ikiwamo
kuvaa barakoa.

Itapendeza zaidi kuona, iwapo hatua kama
hizo zitachukuliwa na viongozi wa wilaya
na mikoa yote, ili kuwasaidia wananchi wao
kujikinga dhidi ya wimbi la tatu la corona
ambalo serikali imekiri athari zake tayari ziko
nchini.

Watu wamekuwa wakisongamana bila kuvaa
barakoa, hivyo ni vyema wakaagiza wizara
husika kukachukua hatua kwa uzito, ikiwa
ni pamoja na viongozi kwenye maeneo yao
kuelekeza wananchi kuchukua tahadhari.

Viongozi wote wanapaswaa kuchukua hatua
kama zilivyochukuliwa na Mkuu wa Mkoa
wa Dodoma na Mkuu wa Wilaya ya Moshi.
Watanzania kila mmoja kwa nafasi yake na
anapaswa kuchukua hatua zinazoelekezwa na
mamlaka zilizopo.

Si rahisi wizara yenye dhamana ya afya za
Watanzania kufika kila sehemu, bali maagizo
ambayo inatoa kwa viongozi wa wilaya na
mkoa, yanatosha kupewa uzito, ili kuhakikisha
ugonjwa huo haupati nafasi.

Ikumbukwe kuwa, tangu ugonjwa huo kuingia
nchini, kumekuwapo na elimu mbalimbali
zikiwamo zinazotolewa ‘vijiweni’ ambazo ni
kinyume na maelekezo ya wizara husika kuhusu
kujikinga na ugonjwa wa UVIKO.
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Simbachawene
akishtukia
kituo cha polisi

Na Francis Godwin, IRINGA

Na Said Hamdani, LINDI

WAZIRI wa Mambo ya Ndani ya

Nchi, George Simbachawene, amea-

hidi kuzungumza na IGP Simon
Sirro, kukifunga Kituo cha Polisi
cha Mtitu, wilayani Kilolo kinacho-

lalamikiwa kwa madai ya kujengwa

kwa maslahi ya watu binafsi.

Akizungumza na waandishi wa
habari juzi mkoani hapa baada ya
kuhitimisha ziara ya siku mbili,
Waziri Simbachawene, alisema,
amekutana na mambo mbalim-
bali likiwamo ombi la Mbunge wa
Kilolo, Justin Nyamoga, kuomba
kujengwa kwa Kituo cha polisi cha
Wilaya ya Kilolo jirani na makao
makuu ya wilaya hiyo na uchakavu
wa Kituo cha Paolisi Mtitu.

Alisema alifanya ziara katika
Kituo cha Mtitu na kukuta askari
wanaoshinda kituoni bila kazi na
kwamba hakina tija kutokana na
eneo hilo kuwa na wananchi wach-
ache.

Pia alisema umbali wa kituo cha
Kilolo na Mtitu ni kilomita tano
pekee.

Aliahidi kushauriana na IGP ili

kuangalia uwezekano wa kukifunga

na askari wanne waliopo wapelek-
we maeneo mengine ambayo yana
uhitaji wa askari.

Pia, alisema suala la ulipaji wa
fidia ya zaidi ya Sh. milioni 100
katika eneo la Kilolo ambako

yatajengwa makao makuu ya polisi,

litafanyiwa kazi ili kuwapo kwa
makao makuu ya polisi jirani ya
makao makuu ya wilaya tofauti na
sasa kutumia majengo va
TAZAMA eneo la Tarafa ya Ma-
zombe kama makao makuu ya
polisi wilaya.

Katika hatua nyingine, alisema
ziara yake imemaliza mgogoro wa
ardhi kati ya Magereza Mufindi na
raia ambao walikuwa wakigombea
eneo lenye ukubwa wa hatua tano
na kusababisha suala hilo kufika
kwa Waziri Mkuu na uamuzi wake
ni Magereza kuachia kipande hicho
cha ardhi kwa familia iliyokuwa
ikilalamikia eneo hilo.

Pia, Waziri Simbachawene amea-
giza vyombo vya ulinzi na usalama
mkoani Iringa kushirikiana kufi-
chua raia wa kigeni wanaofanya
kazi kinyemela kwenye kampuni
mbalimbali.

Alisema wapo baadhi ya raia wa
kigeni kutoka China ambao wali-
kuja kwa kibali cha miezi mitatu
kama wataalamu, lakini muda wao
umekwisha na bado wanaendelea
kufanya kazi nchini jambo ambalo
alilosema ni hatari.

Alitaka vyombo vya ulinzi na us-

alama kushirikiana kuwafichua raia
: Na Abadallah Khamis, MT-
© WARA

hao kwa kuwa kuendelea kufanya
kazi katika kampuni na taasisi bin-
afsi bila kuwa na vibali ni kosa.

Aliliagiza Jeshi la Paolisi kupam-
bana na uhalifu ikiwa ni pamoja na
kukomesha matukio hayo.

Alisema kuwa suala la uhalifu
halikubaliki na hatutakubali kuona
wananchi wakinyanyasika na vi-
tendo vyovyote vya uhalifu.

JESHI la Polisi Wilaya ya Lin-
di, linawashikilia watu watano,
kwa madai ya kujihusisha na
kilimo cha bangi.

Kamanda wa Polisi mkoani
Lindi, ACP Mtatiro Kitinkwi, ali-
bainisha hayo alipokuwa ana-
zungumza na Nipashe wakati
wa uteketezaji wa zao hilo lililo-
fanyika eneo la msitu wa Man-
galanganda.

Amewataja  wanaoshikiliwa
ni Salum Mtopwa (70), Saidi
Mohamedi Songea (43), Somoe
Mohamedi (31), Seif Issa (20)
na Mudhihili Omari (20), wa-
naodaiwa kumiliki mashamba
manne ya bangi yanayoelezwa
kuwa na ukubwa wa ekari saba.

Kitinkwi akizungumza tukio
hilo wakati polisi wakishiriki-
Namkongo, alisema mtuhumi-
wa Mtopwa licha ya kujihusisha

na kilimo hicho pia anamiliki
bunduki aina ya Rifle.
Amesema mtuhumiwa
huyo huenda silaha hiyo anai-
tumia kinyume na maombi

yaliyomwezesha kumilik-
ishwa kwani amebainika ku-
jitengenezea risasi  badala

ya kununua katika maeneo
yaliyoidhinishwa kisheria.
“Bunduki hii tunaifanyia
uchunguzi iwapo anaimiliki
kisheria au laa,” alisema Ka-

Polisi wateketeza
‘mashamba ya bangi

manda Kitinkwi.

Pia, alisema wakati wa uteket-
ezaji wa mashamba hayo, askari
wakishirikiana na wananchi
walikamata viroba kadhaa vya
bangi iliyokwishakauka na
mbegu zake vilivyofichwa mae-
neo mbalimbali ya pori.

Kamanda Kitinkwi amesema
watuhumiwa wote watafik-
ishwa mahakamani baada ya
kukamilika kwa uchunguzi.

la uteketezaji wa zao la bangi zilizopandwa eneo la Msitu wa Mangalanganda, wilayani Lindi, mkoani Mtwara jana, ambapo
: watu watano wamekamatwa. PICHA: SAID HAMDANI

Mpango kushiriki misa kumkumbuka MKkapa

MAKAMU wa Rais, Dk. Isdori

: Mpango, anatarajiwa kuwaon-
: goza Watanzania katika misa
: ya kumbukumbu ya kutimiza
mwaka mmoja tangu kufariki
: kwa Rais wa Awamu ya Tatu,
. hayati Benjamini Mkapa.

Misa hiyo itafanyika katika Ki-
jiji cha Lupaso, wilayani Masasi
na pia Dk. Mpango anatarajiwa
kuzindua miradi mbalimbali ya
maendeleo na kuzungumza na
wakazi wa mkoa wa Mtwara, ka-
tika ziara ya siku tano. Akizun-
gumza na waandishi wa habari,
jana Mkuu wa Mkoa wa Mtwara,
Brigedia Jenerali, Marco Gaguti,

alisema Dk. Mpango atawasili
mkoani humo kesho na Julai 24
atakuwa wilayani Masasi kwe-
kuhudhuria misa ya kumkum-
buka hayati Mkapa.

“Siku hiyo hiyo baada ya misa
Makamu wa Rais atazindua
soko katika Wilaya ya Masasi
na siku inayofuata atazindua ki-

wanda cha kubangulia korosho
katika Wilaya ya Newala, kiwan-
da hiki kina thamani ya zaidi ya
Sh. milioni 800,” alisema Brige-
dia Jenerali Marco Gaguti.

Alisema pia, Julai 26 ataweka
jiwe la msingi katika Hospitali
ya Rufani Kanda ya Kusini na
Julai 27, atamaliza ziara yake
mkoani humo.
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Wanafunzi HKMU walilia mikopo

Na Joseph Mwendapole

WANAFUNZI wengi wa udak-
tari katika Chuo Kikuu cha Kum-
bukumbu ya Hubert Kairuki
(HKMU), wamelalamikia kukosa
mikopo ya bodi licha ya kuwa na
sifa.

Hayo yalisemwa na Rais wa
Serikali ya Wanafunzi wa chuo
hicho, Meshack Morice, mbele ya
Mkuu wa Chuo hicho, Anne Ma-
kinda, aliyetembelea chuo hicho
mwanzoni mwa wiki hii.

Alisema pamoja na serikali ya
wanafunzi kujitahidi  kusaidia
taarifa sahihi za wanafunzi zina-
wasilishwa kwa Bodi ya Mikopo,
lakini kumekuwa na mwitikio
hafifu na wanaopata ni wachache.

Morice alisema hali hiyo im-

esababisha changamoto kubwa
kwenye ulipaji wa ada kwa wa-
nafunzi wengi pamoja na ghara-
ma za malazi na chakula hali
ambayo alisema inawaathiri wa-
nafunzi hao kitaaluma.

Alitoa takwimu zinazoonye-
sha asilimia ndogo ya wanafunzi
wanaopata mikopo chuoni hapo
akisema wanufaika wamepungua
kwa zaidi ya asilimia 100 chuoni
hapo ingawa wana kada zinazohi-
tajika zaidi nchini.

Alisema kati ya wanafunzi 276
wa mwaka wa kwanza ni 29 pe-
kee wanaopata mikopo ambayo
ni sawa na asilimia 10.5, wanu-
faika wa mwaka wa pili ni 22 kati
ya 211 ambayo ni sawa na asilimia
104 huku mwaka wa tatu wanu-
faika wakiwa 46 kati ya 195 am-

bayo ni sawa na asilimia 23.

Morice alisema wanufaika
wa mwaka wanne ni 56 kati ya
wanafunzi 240 ambayo ni sawa
na asilimia 23, mwaka wa tano
wanufaika wa mikopo ni 77 kati
ya wanafunzi 181 ambayo ni sawa
na asilimia 42.5 huku mwaka wa
tano waliomaliza wakiwa 173 kati
ya 187 ambayo ni sawa na asilimia
92.5.

Pia, alisema serikali ya wa-
nafunzi imefanyakazi kubwa
kushirikiana na chuo na kwa ku-
fanya hivyo wamepata mafanikio
makubwa kitaaluma na katika
nyanja mbalimbali.

Alisema wanafunzi wamefani-
kiwa kufanya semina za kitaal-
uma kwa kushirikiana na idara
zote za kitaaluma za chuo hicho

na hiyo imesaidia kuwaongezea
ujuzi wa mambo mbalimbali kwa
wanafunzi wa miaka yote chuoni
hapo.

Morice alisema wamefanikiwa
kuandaa kongamano kubwa la
kisayansi na utafiti la Kairuki An-
nual Scientific Conference kwa
mara ya tano sasa na kongamano
la mwaka huu lilikuwa la kipekee
kwa kuwa lilikuwa la kwanza ku-
fanyika chuoni hapo.

Alisema serikali ya wanafunzi
imefanikiwa pia kuanzisha na
kusimamia vyama mbalimbali
vya kitaaluma kwa kushirikiana
na ofisi ya mlezi wa wanafunzi
na vilabu vya kitaaluma am-
bavyo vimewajenga wanafunzi
kitaaluma pamoja na ujuzi wa
uongozi.

Uzio unaotenganisha barabara za mabasi ya mwendokasi katika eneo la Ubungo Maji, Manispaa ya Ubungo Dar es Salaam, ukiwa ume-
haribiwa. Uharibifu wa miundombinu ya barabara katika maeneo mbalimbali, unadaiwa kufanywa na baadhi ya madereva wa vyombo
vya moto wasio makini. PICHA: SABATO KASIKA

Waadhimisha
ldd kwa
Kuchangia
damu

Na Abdallah Khamis, MT-
WARA

WAUMINI wa dini ya
Kiislam katika Manispaa ya
Mtwara Mikindani, mkoani
Mtwara, wamesherehekea
Sikukuu ya Eid el Haji
kwa kuchangiaji damu
kuwasaidia wagonjwa
katika hospitali mbalimbali
mkoani humo.

Uchangiaji huo ume-
fanyika katika viwanja vya
Sabasaba baada ya kumal-
izika ibada ya swala ya Eid
Al-haji na kufuatiwa na ho-
tuba iliyosomwa na Idrisa
Bakari, ambaye ni Imamu
wa Masjid Noor.

Katika hotuba yake ya
Imamu Bakari aliwaasa
Waislamu na Watanzania
kwa ujumla kuishi kwa
wema na kuwasaidia wasio-
jiweza, huku wakihakikisha
wanakuwa chanzo
cha kulinda amani isivu-
rugike.

Alisema uislamu una-
tambulika kwa matendo ya
wema yanayofanywa na
waumini wa dini hiyo, ikiwa
ni pamoja na kuwasaidia
wagonjwa na wasiojiweza
na kwamba ni wajibu wa
waumini kuhakikisha utam-
bulisho huo haupotei.

Katika hatua nyingine
Imamu Bakari aliwaomba
viongozi wa serikali kuzuia
sherehe zenye kusababisha
usumbufu na kelele kwa
watu na kuzitaja sherehe
hizo kuwa ni zile zinazo-
vunja maadili ya kitanzania.

Alisema kwa sasa kume-
zuka tabia ya watu kukesha
zaidi ya siku tatu kwenye
maeneo ya mikusanyiko ya
watu kwa madai ya kuji-
andaa na sherehe wanazot-
arajia kufanya baadaye.

Mradi wa kuukabili umaskini watambulishwa Kijijini

Na Mwandishi Wetu

MRADI wa uanzishwaji wa kituo
kitakachosaidia kuondoa changa-
moto zinazoikabili jamii hususan
ishwa kwa wananchi wilayani Sen-
gerema mkoani Mwanza.

Mradi huo ulitambulishwa na
Mbunge wa Jimbo la Buchosa, Er-
ick Shigongo. Mradi huo utakaoku-

Jimbo la Buchosa, umebuniwa na
familia ya aliyekuwa Mbunge wa
kwanza wa kuchaguliwa Jimbo la
Sengerema kati ya mwaka 1965-
1985, Hayati Alphonce Rulegura,

ili kuenzi nia yake njema ya ku-
wawezesha wananchi wa jimbo
hilo kuondokana na umaskini.

Akizungumza wakati wa uzin-
duzi wa taasisi hiyo mjini Senger-
ema, Shigongo alisema, mradi huo
utaleta faida kubwa sio tu kwa
jirani, bali pia nje ya Jimbo la Bu-
chosa.

“Kilichofanyika hapa leo hii ni
baraka kubwa sana na nina uhaki-
ka marehemu Rulegura huko aliko
mbinguni ana furaha kubwa sana,
kwani jambo hili linaendeleza
mema aliyokuwa akiyafanya kwa
watu wa Sengerema,” alisema
Shigongo.

Alimpongeza Mwasisi na Rais
""" Clara
Rulegura Ford, ambaye ni binti
wa Hayati Rulegura, kwa kuo-
na umuhimu wa kuendeleza
ndoto za marehemu baba yake
licha ya kwamba kwa sasa binti
huyo anaishi na kufanya kazi
Marekani.

“Ninachokishuhudia hapa leo
ni fundisho kuwa watoto tunao
wajibu wa kuziishi na kutimiza
ndoto za wazazi wetu na kuhakiki-
sha majina yao hayapotei kwa sisi
kutenda mambo mema katika
jamii tunazoishi,” alisema Shig-
ongo.

Akielezea malengo ya Taasisi

Rulegura, alisema ni kuchagiza
suala la maendeleo endelevu
katika Tanzania kupitia elimu,
uwezeshaji wa jamii, wanawake
na vijana.

Alisema wazo la kuanzishwa
2018 wakati mwasisi na Rais wa
Taasisi hiyo, Clara akiongozana
na familia yake alipotembelea ki-
jiji cha Kasisa, mahala alikozaliwa
baba yake, na kwamba alipokele-
bao walimweleza changamoto
mbalimbali wanazokabiliana
nazo.

“Mlinipatia risala ya mahitaji na

nikaahidi ninavyoweza kusaidia
na ilinichukua miaka mitatu baada
ya kufanya utafiti kufikia uamuzi
huu... lengo langu halikuwa kutoa
fedha tu, na sasa tumefika ma-
hala ambapo tunaweza kuanza
kushughulikia changamoto zetu.”
Alisema Martin akinukuu hotuba
ya Clara.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Sen-
gerema, ambaye aliwakilishwa
na Ofisa Tarafa wa eneo hilo, Fa-
dhili Abel, alisema kwa niaba ya
serikali na wananchi wa Senger-
ema wanaipongeza Taasisi ya Ki-
jiji kwa kuja na mradi huo kwani
utaharakisha nia ya serikali ya ku-
waletea wananchi maendeleo.
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DC ajitwisha zigo kero umeme viwandani

[
Wananchi

wapewa
huduma
afya bure

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

JUMUIA ya Isles Develop-
ment Organization (IDO) kwa
kushirikiana na Wizara ya
Afya Kisiwani Pemba, imetoa
matibabu bure kwa wananchi
wa Mkoa wa Kaskazini Pemba
kwa siku mbili.

Upimaji huo ulifanyika kati-
ka viwanja vya Jamhuri Wete
na kuwashirikisha madaktari
bingwa kutoka Unguja na
wenyeji kutoka Hospitali ya
Wete.

Akizungumza katika ufun-
guzi wa kambi hiyo sam-
bamba na uzinduzi wa Jumuia
va IDO, Katibu Tawala wa
Wilaya Ndogo Kojani, Makame
Khamis, kwa niaba ya Mkuu
wa Mkoa wa Kaskazini Pem-
ba, Salama Mbarouk Khatib,
alisema jambo lililofanywa IDO
ni kubwa na la kuigwa.

“Niwapongeze madaktari
wetu kwa uamuzi wao wa
kuja kushirikiana nasi katika
shughuli hii, kwani jambo '
walilolifanya ni sahihi na lime-
kuja muda mwafaka,"alisema
Makame.

Nae Ofisa Mdhamini wa Wiz-
ara ya Afya, Ustawi wa Jamii,
Wazee, Jinsia na Watoto,
Yakoub Mohammed Shoka,
alieleza kuwa kazi ya kutibu ni
ibada, hivyo pale mtu ana-
pomsaidia mgonjwa amefanya
ibada kubwa na malipo yake
yanatoka kwa Mwenyezi
Mungu.

Mapema Mjumbe wa Jumuia
ya IDO, Mbarouk Mussa Omar,
alisema jumuia yao imejikita
zaidi kusaidia jamii katika
nyanja tofauti ikiwamo masu-
ala ya elimu, afya, mazingira
na UVUVi.

Na Shaban Njia, KAHAMA

KUU wa Wilaya ya Kahama

mkoani Shinyanga, Festo

Kiswaga, imelipa miezi sita

Shirika la Umeme Tanzania
(TANESCO) kuhakikisha ndani ya miezi
hiyo kunakuwa na umeme wa uhakika
katika mji wa Kahama ili wawekezaji
wajenge viwanda kwa wakati.

Kiswaga alibainisha hayo alipokuwa
akizungumza na wafanyabiashara, TRA,
Mamlaka za maji, Taasisi za kifedha
na kamati ya ulinzi na usalama wakati
akitambulisha maonyesho ya kimataifa
ya biashara na uwekezaji yanayotarajia
kufanyika katika Manispaa ya Kahama,
kwa lengo la kutangaza biashara zao.

Waziri wa Mambo ya Ndani, George Simbachawene, akisonga ugali wa wafungwa katika Gereza

Alisema ofisi yake imekuwa ikipata
malalamiko mengi kutoka kwa wananchi
na wawekezaji juu ya kukatika kwa
umeme mara kwa mara na kusababisha
wawekezaji kushindwa kujenga viwanda
vya uchakataji wa mazao na kuwataka
kutatua changamoto hiyo mara moja.

“Nimepata malalamiko mengi tangu
nimefika hapa, nishati ya umeme katika
Wilaya ya Kahama ni shida, hali ambayo
inafanya wawekezaji wengi kushindwa
kuwekeza katika Manispaa hii..ninatoa
miezi sita tatizo hili liwe limetatuliwa
haraka,” alisema Kiswaga.

Kiswaga alisema ukuaji wa mji wa
Kahama kwa sasa ni mkubwa na lazima
kuwe na viwanda vya kutosha ili wananchi
wapate ajira kwa kufanya kazi na kukidhi

la Iringa, wakati alipofanya ziara gerezani hapo juzi. PICHA: WMNN.

mahitaji yao.

Nae Mwasiti Bajora, Mkazi wa Kata ya
Majenga, alimpongeza mkuu wa wilaya
kwa kuliona hilo, na kwamba yeye ni
mjasiriamali ndogo anayesaga karanga,
lakini umeme umekuwa ukikatika na
kukwamisha shuhuli zake, na kwamba
badala ya kukua, anazidi kudidimia kwa
kukosa wateja.

Mjasiriamali Baraka Kasindi alisema
wilaya hiyo ina maeneo makubwa ya
uwekezaji wa wawekezaji wa ndani na
nje, lakini wanashindwa kujitokeza kwa
sababu hakuna umeme wa uhakika
hasa katika Halmashauri za Msalala na
Ushetu, ambapo ndipo kwenye maeneo
makubwa.

Simbachawene
kuanza ziara
Arusha, K'njaro

Na Mwanndishi Wetu

WAZIRI wa Mambo ya Ndani
ya Nchi, George Simbachawene,
baada ya kumaliza ziara yake ya
kikazi mkoani Iringa, anatarajia
kuanza ziara ya siku tano katika
mikoa ya Arusha na Kilimanjaro
ya kukagua miradi na utendaji
kazi wa taasisi zilizoko chini ya
wizara hiyo.

Waziri huyo anatarajia
kuanza ziara hiyo leo ambapo
ataambatana na wakuu wa taasisi
hizo.

“Lengo kuu la ziara yangu ni
kuona utendaji kazi wa hizi taasisi,
na pia kufanya ukaguzi wa miradi
hiyo na kusikiliza changamoto
zinazowakabili na kuzitatua,”
alisema Simbachawene.

Ataanzia ziara hiyo mkoani
Kilimanjaro kwa kukagua
shughuli za kiutendaji katika
Chuo cha Polisi Moshi (CCP), Chuo
cha Uhamiaji cha Kikanda Moshi
(TRITA) na baadaye atazungumza
na Wakuu wa Taasisi zote zilizopo
ndani ya Wizara yake katika Mkoa
huo.

Shule yalia upungufu walimu wa watoto wa uhitaji maalum

Na Kulwa Mzee

MWALIMU Mkuu wa Shule ya Msingi
amesema wana upungufu mkubwa wa
walimu kwa ajili ya watoto wenye uhitaji
maalum.

Amesema shule hiyo kwa sasa ina
walimu  wawili ambao hawatoshi
kufundisha watoto 60 waliopo.

Mwalimu Dede alisema hayo wakati
akiomba maboresho mbalimbali ikiwamo

kuweka miundombinu rafiki katika
madarasa ya watoto.

Alisema kwa sasa kuna wanafunzi
60, walimu wawili wakati wanatakiwa
kila wanafunzi watano wafundishwe na
mwalimu mmoja.

“Watoto tulionao ni wenye utindio wa
ubongo, na walemavu wa viungo, lakini
wengi ni wenye utindio,” alisema.

Alisema  watoto hao  walianza
kuwakusanya mwaka 2018 hadi 2019 na
walianza na wanafunzi 15.

Akizungumzia hilo, Mwenyekiti wa Mtaa
wa Kivule, Amos Hangaya alisema watoto
wanahitaji darasa lenye miundombinu
rafiki, vyoo, ukumbi wa kulia chakula na
usafiri wa kuwafikisha watoto hao shuleni.

Alisema watoto wanapata mahitaji
ya chakula shuleni, wanaingia asubuhi
ambapo baadhi hadi wafatwe nyumbani.

“Wakati  tunawakusanya  tulikuwa
tunapita nyumba hadi nyumba, wengine
walikuwa wanafinchwa ndani, sisi

tunawashauri wazazi au walezi wenye

watoto wenye mahitaji maalum wawalete
Shule ya Msingi Kivule, hakuna malipo
yoyote, “ alisema Amos.

Alisema hakuna mtoto aliyechagua
kuwa na matatizo, hivyo walezi na wazazi
wana jukumu kubwa la kuwafanya
wajitegemee.

“Natoa wito kwa jamii, tunaomba mtoe
taarifa kwa watoto waliopo majumbani
ili wafike shuleni, kwani wakipata elimu
hawatakuwa mzigo kwenye familia,”
alisema Amos.
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Wanawake wahamasishwa

uwekezaji kwenye umem

Na Mary Geofrey

ANAWAKE  wam-

etakiwa kujiamini

na kujitokeza ku-

wekeza katika
sekta ya nishati ya umeme ili
kuendelea kutoa mchango mkub-
wa katika ukuaji wa uchumi wa
nchi.

Meya wa Jiji la Dar es Salaam,
Omary Kumbilamoto, alitoa rai
hiyo wakati akifungua konga-
mano la wanawake walio katika
sekta ya nishati, lililoandaliwa
na Mtandao wa Wanawake ka-
tika sekta ya Nishati Tanzania

(TaWoED) na kuwakutanisha wa-
nawake wahandisi na wanafunzi
wa vyuo kwa lengo la kujadili fur-
sa zilizopo katika sekta hiyo.

Kumbilamoto alisema kuwa
umefika wakati kwa wanawake
wenye uwezo katika uwekezaji
hususani kwenye uzalishaji na
usambazaji wa nishati ya umeme
kujitokeza na kufanya biashara
hiyo kwa ufanisi.

“Nataka niwahakikishie kuwa
wanawake wanaweza, na ndio
maana hii leo tumeona wapo
wengi waojihusisha na masuala
ya uuzaji wa nishati ya umeme,
kabla ya Rais hajatoa punguzo

la umeme wa vijijini wa REA
na mjini, sola ambayo inauzwa
na kampuni za wanawake im-
ekuwa ikisaidia jamii,” alisema na
kuongeza,

Alisema wapo wanawake wa-
naotamani kupata tenda za seri-
kali kuu au halmashauri lakini wa-
nakutana na vikwazo lakini kwa
sababu wamejitokeza itakuwa
rahisi kuwapa kipaumbele.

Kwa upande wake, Mwenyekiti
wa TaWoED, Gwaliwa Mashaka,
alisema wamezindua kongamano
hilo kwa lengo la kuwaleta pamo-
ja wanawake walio katika sekta ya
nishati ili kuweza kujua fursa na

tenda mbalimbali zinazotolewa ;

kupitia sekta hiyo.

Alisema mtandao huo pia :
utakuwa na programu maalum :
waliomaliza :
vyuo vikuu waliosomea masu- :
ala ya uhandisi kupata elimu na :
kuwafundisha kwa vitendo ili

kwa  wanafunzi

kuajirika.

Kwa upande wake mshauri wa :
masuala ya nishati kutoka Kam- :
puni ya Geni Energy Consulting :
Firm, Juliana Pallangyo, aliwataka :
wanawake ambao wapo kwenye :
sekta ya nishati ya umeme kufan- :
ya kazi kwa weledi, kujiamini na :

kutokata tamaa.

Mbunge wa Jimbo la Buchosa, mkoani Mwanza, Erick Shigongo (kulia) akisalimiana na Margaret Rulegura ambaye ni mjane wa aliyekuvva

Maofisa ugani washauri wakulima kufunzwa mbinufﬁ

Na Mwandishi Wetu,

mbolea ya kukuza kilimo-

pamoja

kuwafundisha

kisasa. Nina shamba ekari

hiyo, Mhandisi Ahad Kat- :

NJOMBE

MAOFISA ugani wastaa-
fu wamehimiza wakulima
wafunzwe kulinda afya ya
udongo, juhudi ambayo
inafanywa hivi sasa kuku-
za matumizi ya mbole
asilia ili kuinua tija katika
sekta ya kilimo.

Baadhi ya maofisa uga-
ni wastaafu wameeleza
kufurahishwa na jitihada
inayoofanywa wakati huu
kupambana na tindikali
ardhini ambayo inachaka-
za ardhi na kupunguza
sana mavuno.

Wakuzungumzia

hai iliyozinduliwa mijini
hapa, wamesifu uten-
genezaji wa mbolea hiyo,
lakini wamehimiza pia
matumizi ya mbolea zi-
nazotokana na wanyama
na mimea. Ofisa ugani
mstaafi, Florence Mapun-
da, alisema kuna haja ya
kuwaelimisha wakulimu
juu ya matumizi sahihi ya
mbolea kwa sababu watu
wengi wana elimu.

Ofisa Mstaafu, Gerald
Mhagama, alipendekeza
vyuo vikuu, vyuo vya
mafunzo ya kilimo na
taasisi za utafiti na maofisa
ugani wafanye juhudi ya

wakulima juu ya matumizi
yambolea. Erasto Ngole,
mkulima wa parachichi
mkoani Njombe, alise-
ma kuwa alianza kutumia
mbolea ya hakika toka
ikiwa katika hatua ya ma-
jaribio, na kueleza kwam-
ba kwa kutumia mbolea
hiyo anavuna kutoka
kwenye mti mmoja wenye
afya matunda makubwa
na kupata Sh. milioni 1.2.
Esther Msigwa, mkuli-
ma wa Wilaya ya Wangin-
gombe, alisema ana-
farijika kuona anapata
mazao mengi kwa sababu
ya kutumia mbolea ya

moja na wamenifundisha
namna nzuri ya kutumia
mbolea hii. Matokeo ni
mazuri,” alisema.

Wakala wa pembejeo
za kilimo wa Rungwe,
mkoani Mbeya, Daniel
Mwakipesile, alisema
wakulima wanaelekea kui-
penda mbolea ya hakika
na kwamba ataendelea

kuwa msambazaji wa
mbolea hiyo.
Akizungumza  wakati

wa uzinduzi wa mbolea
hiyo hivi karibuni, Mkuru-
genzi Mtendaji wa Kampu-
ni ya Guavay ambao ndio
wazalishaji wa mbolea

era, alisema wamejipanga :
kuongeza uzalishaji ku- :
toka tani 3,500 mpaka :
kufikia tani 20,000 kwa :
mwaka ili kukidhi mahitaji :

kwa wakulima.

Utafiti wa mbolea hiyo :
ulianza mwaka 2014 na :
kukamilika mwaka 2017 :
na ulishirikisha Chuo Ki- :
kuu Dar es Salaam, Chuo :
Kikuu cha Kilimo cha :
Sokoine, Chuo Kikuu cha :
Makerere, Tume ya Sayan- :
si na Teknolojia na wadau
wengine kupitia ufadhili :
wa Shirika la Bolnnnovate :
Afrikalenye makao makuu :

yake Nairobi, Kenya.

- Walipakodi sasa
e kushlndamshwa

Na Shaban Njia, KAHAMA

SERIKALI wilayani Kahama mkoani
Shinyanga imeitaka Mamlaka ya
Mapato (TRA) Mkoa maalumu wa
kikodi wa Kahama kuwashindanisha
walipakodi wakubwa na wadogo ili
kuwajua watu wanaojitoa katika nchi
hii kwa kulipa kodi bila usumbufu.

Mkuu wa Wilaya ya Kahama, Festo
Kiswaga, aliyabainisha hayo wakati
akizungumza na vyombo vya habari
na kuyatambulisha maonyesho ya
biashara na uwekezaji yanayotarajia
kufanyika mjini Kahama kuanzia
Julai 30 hadi Agosti 8, mwaka huu.

Kiswaga alisema wilaya hiyo ni
moja kati ya wilaya zinazoongoza
kwa kulipa kodi nchini, hivyo katika
maonyesho hayo makubwa wanata-
rajia kuwatambua wafanyabiashara
hao kwa kuwashindanisha na kuwa-
patia vyeti watakaoshinda.

Aidha alisema, Kahama lazima iwe
na chombo cha wafanyabiashara
wenye Nguvu na watatambulika kwa
kuona ushiriki wao katika suala zima
la ulipaji wa kodi na hiyo ndio hes-
hima kubwa kwao ambayo itaondoa
malalamiko ya kufungiwa biashara
Zao na mamlaka.

Alisema Kahama ni soko kubwa
la nchi za jirani za Rwanda, Bu-
rundi, Kongo na Rwanda, na kwamba
anataka kuona Manispaa ya Kahama
inakuwa jiji hapo baadaye, kwa
sababu kuna wanunuzi wakubwa ku-
toka nchi hizo wanaonunua mahindi,
mchele, karanga, madini, tumbaku na
mazao mengine.

TALGWU:
Wanachama wetu
wanahitaji mafunzo

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

CHAMA cha Wafanyakazi wa
Serikali za Mitaa (TALGWU), Mkoa
wa Morogoro, kimeziomba Mamlaka
za Halmashauri za wilaya kutoa
mafunzo na elimu kwa wanachama
wake kabla ya kupewa jukumu la
kusimamia mfumo wa ukusanyaji
mapato kwa njia za kielektroniki.

Katibu wa Chama hicho Mkoa wa
Morogoro, Hellen Kobero, alisema
hayo mbele ya Katibu Mkuu wa
TALGWU, Rashid Mtima, kabla ya
kufungua mkutano mkuu wa mkoa
wa chama hicho.

Alisema kutokana na wengi
kutokuwa na mafunzo na elimu ya
matumizi yake, idadi kubwa ya wa-
nachama hicho mkoa wa Morogoro
wamejikuta wakipata kesi zitokanazo
na upotevu wa fedha bila kujitam-
bua.

Alisema pamoja na juhudi kubwa
zilizochukuliwa na chama ngazi ya
mkoa ya kuwatetea wanachama
wake katika kesi mbalimbali pamo-
ja mafanikio yaliyowezesha wa-
fanyakazi wengi kupandishwa
madaraja, bado zipo kesi nyingi za
wanachama zinazosababishwa na
matumizi ya mfumo huo kukusanyia
mapato katika vituo.
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AFYA NA MAZINGIRA

WHO yaitangaza rasmi China haina malaria

KUTOKA FEDHA ZA RAIS SAMIA..
Waziri atabasamu matumizi shilingi

bilioni 9.2 Hospitali ya Wazazi Meta
«Hospitali Mkoa yaleyale, DC aishikia ‘bango’

Na Yasmine Protace

TU anapofika katika
mikoa wa Mbeya, iwe
katika zama za kar-
ibuni na simulizi ya
zamani, kuna Hospitali kongwe ya

Ina mengi imewatendea ki-
namama wa mkoa huo, kupitia
huduma kwa kinamama, katika
mwendelezo wa maboresho yake,
hivi karibuni serikali imetoa Sh.
Bilioni 9.2 kukamilisha hitaji lil-
ilobakia, jengo la ghorofa sita
mahsusi kumhudumia Mama na
Mtoto.

Wakati jengo lililobakiza asil-
imia 85 na linatarajiwa kumal-
izika Oktoba mwaka huu, Waziri
wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wazee na Watoto, Dk. Doro-
thy Gwajima, amefanya ziara ya
dharura kukagua maendeleo
ya miradi ya afya inayoendelea
mkoani humo.

Hospitalini Meta, Waziri Gwaji-
ma anakiri kufurahishwa na
maendeleo hayo, akiamini upanu-
zi huo ni msaada kumhudumia
mama na mtoto.

“Rais Samia Suluhu Hassan
ameshamalizia kutoa fedha zote
na kufanya jumla ya Sh.bilioni
9.2 za ujenzi huu,” anasema na
kuongeza: “Mradi utakapokamili-
ka, idadi ya vitanda vitaongezeka
kutoka 150 hadi 400.”

Dk. Gwajima anasema, ni jengo
linalojitosheleza mabhitaji likiwa
na vitanda vya kujifungulia, vy-
umba vya upasuaji vinavyoji-
tosheleza, matarajio ni kufunguli-
wa rasmi, Oktoba ijayo.

matarajio ya kukamilika mwaka huu. PICHA: YASMINE PROTACE.

HOSPITALI RUFANI MKOA

Pia, Waziri Gwajima, amekagua
ujenzi wa wodi ya wahitaji wa
upasuaji linalojengwa lenye vy-
umba sita, katika Hospitali ya Ru-
fani ya Mkoa wa Mbeya.

“Jengo litakuwa na vitanda 82
vitakavyolaza watu waliofanyiwa
upasuaji au wanaosubiri ku-
fanyiwa upasuaji na hii ni hatua
kubwa sana kuwa na vyumba vya
upasuaji sita,” anasema Waziri Dk.
Gwajima.

Anasema hadi sasa mamlaka
ya mkoa yameshapewa Sh. bilioni

tatu na wanakadiria kutumia Sh.
bilioni 5.5 kumaliza ujenzi, hivyo
anazitaka mamlaka mkoani kuha-
rakisha hesabu wapatiwa fedha
zilizobaki, lengo majengo yaanze
kutumika mwaka huu.

“Nimefarijika kuona pia jengo
la masuala yote yanayohusika na
huduma za dharura kwa ufadhili
wa Global Fund limekamilika.”
anaongeza.

HATUA ZINGINE
“Nimeona pia, mitambo ya ok-
sijeni iliyounganishwa na mtam-

Ukurasa 13

Waziri Dorothy
Gwajima.

bo wa kufua oksijeni ambayo im-
esimikwa kwenye hospitali saba
za mikoa na bado tunasubiri hos-
pitali nyingine 12.

“Huu ni ushirikiano kati ya Seri-
kali ya Tanzania na wadau wake
wakiwamo World Bank na Global
Fund..Kwa kazi nzuri mliyoifanya
kwa ‘force account’ hata wakija
wakiangalia watafurahi, wataleta
zaidi ushirikiano wa misaada
mbalimbali  katika kuboresha
huduma za sekta ya afya,” an-
apongeza.

Ukurasa 12

JESHI ZIMAMOTO
NA UOKOAJI
‘Tumekwama maji’
sakata linaloitesa
vita vya moto tangu
miaka ya 1970

BIMA YA AFYA NA YAKE

“Wateja wengi waje kisha mu-
weze kunufaika na bima ya afya
wanayotumia wengi kwa kuvuti-
wa na ubora wa huduma. Bima
ya Afya sheria inakuja, Mungu
akisaidia kuanzia mwakani ha-
kutakuwapo mteja anayekuja wa
msamaha.

“Kazi iliyobaki kwenu ni hu-
duma nzuri kwa wateja na taba-
samu, maana mtu mwenye hela
yake anaweza kuamua kwenda
zake asitumie huduma yako,
iwapo haimridhishi hivyo utabaki
huna wateja huku miundombinu
unayo.

“Haya maslahi yetu tunayose-
ma tunachelewa kulipwa tayari
serikali imetuwekea mtaji wa mi-
undombinu, vifaa na utaalamu
tushindane kwa ubora wa hudu-
ma ‘marketing’ (masoko) ili tupate
wateja wengi waliojiunga na bima
za afya, hatimaye kusiwapo kuel-
emewa na misamaha.

“Wakija wengi kwa sababu wa-
napata huduma hapa, nanyi mta-
pata mapato mengi ya hospitali
yatokanayo na mfuko wa bima
na mkumbuke mna kamati zenu,
bodi zenu, hivi atakayekuja ku-
wapangia ni nani, tabasamu lako
hela yako, anzeni hizo sera.

DC CHUWA AJIPANGA

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya,
Dk.Chuwa Chuwa, aliyemwak-
ilisha Mkuu wa Mkoa, anamhakik-
ishia Waziri Gwajima wanasima-
mia maelekezo yanayotolewa na
mamlaka za juu kitaifa.

“Umeona na kukagua miradi
ambayo ina karibu Sh. bilioni 14
ukijumlisha. Kwa kweli, ni miradi
mikubwa tunaomba upeleke sal-
amu kwa Mheshimiwa Rais, kazi
yake aliyoifanya kwa Mkoa wa
Mbeya ni kubwa sana na wana -
Mbeya kiujumla wanaona namna
anavyohangaikia afya zao.” anase-
ma.

DK. Chuwa anasema, alishatoa
maelekezo ya kufanyika kazi usi-
ku na mchana alishaomba msi-
mamizi kutoka Wakala wa Ujenzi
nchini (TBA).
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JESHI LA ZIMAMOTO NA UOKOAJI

‘Tumekwama maji’ sakata linaloitesa
vita vya moto tangu miaka va 1970

Nimi Mweta na Christina
Mwakangale

OJA ya maeneo yanay-

oleta utatanishi ka-

tika kupima mifumo ya

utendaji au usimamizi
wa sekta tofauti serikalini ni uw-
ezo mdogo wa Jeshi la Zimamoto na
Uokoaji nchini.

Ni chombo kilichobeba hadhi
hiyo kuwa jeshi mwaka 1985, Bunge
lilipopitisha sheria iliyoanzisha Jeshi
la Zimamoto na Uokoaji, hata kui-
fanya huduma hiyo itolewe katika
nidhamu ya kijeshi, chini ya Wizara
ya Mambo ya Ndani ya Nchi

Pia, miaka 22 baadaye 2007,
kulipitishwa sheria ya inayoboresha
huduma za Zimamoto na Uokoaji
nchini, iliyoviweka vikosi vya Zi-
mamoto na Uokoaji chini ya kaman-
di moja, hata shughuli hiyo ikawa na
sura ya kujitegemea zaidi kujiende-
sha.

Ndani ya mtazamo huo hadi sasa
kuna uhalisia unaobaki kwamba
huduma za Zimamoto na Ukoaji,
ikilinganishwa na ndugu zao kama
vile Polisi na Magereza, haijafikia ki-
wango cha mtu kulingana nao, hasa
katika maeneo mawili kunakopigiwa
kelele zaidi.

Kwanza siyo rahisi kufika eneo la
ajali kwa wakati, kwa maana ya kuwa
na gari lililosheni maji, likikimbizwa
kwa gari lenye kingora kuelekea
kwenye tukio; pili uwezo wa kumal-
iza moto kwa nyenzo ilizoleta.

Kwanini hoja hiyo? Ni namna wa-
navyokwama katika tukio la kuzima
moto kama sokoni Kariakoo, hoja
inayodumu ‘uhaba wa maji.’

SIMULIZI YA ZAMA 1970

Ipo picha ya marejeo zama za
miaka ya 1970, iliposhuhudiwa mka-
sa kuungua ghala la katani katika
Barabara ya Pugu (sasa Nyerere),
viwanda vikubwa, nako kulijitokeza
hoja ya kukosekana chanzo cha maji
ya kutosha.

Vivyo hivyo, kuna sura ya pili ili-
yoacha swali, pakijulikana viwanda
haviendeshwi kwa maji ya bomba
ya kuchota na ndoo, bali mifumo mi-
kubwa ya maji ya tanki katika mae-
neo yao.

Kiwanda hicho kiliungua kwa
muda mrefu huku Zimamoto waki-
tafutila chanzo cha maji. Inaelekea
walienda Uwanja wa Ndege ( sasa
Julius Nyerere) walikopata maji.

Ujumla wake unaagukia, hadi sasa
hakuna rekodi za kujitosheleza ni
namna gani wahusika kwa Zimamo-
to na Uokoaji, wanavyokwama.

Hapo mkasa wa kilichoikuta ghala
la Kiwanda cha Katani kuungua
mwaka 1975, kwa maana ya miaka
46 baadaye kupitia picha ileile, ki-
nashuhudiwa sokoni Kariakoo haku-
na chanzo cha maji cha uhakika.

MWELEKEO NI UPI?

Utaalamu katika eneo hilo, maen-
deleo katika miundombinu ya maji
na kudhibiti moto yanahitaji ufanisi,

Ndege mpya aina ya DE Havilland DASH8-400 ilipopokewa kwa saluti ya maji na Kikosi cha Jeshi la Zimamoto na Uokoaji katika
Uwanja wa Ndege wa Mwanza, ikitokea Canada mwaka jana. Hayati Rais Dk. John Magufuli, aliuvongoza umati. PICHA ZOTE: MTANDAO.

ikiwamo katika makao makuu ya
Idara ya Zimamoto na ofisi zake
zingine katika mtazamo wa kelele zi-
nazojirudia: “haja ya kuwa na vyan-
70 vya maji karibu na tukio la moto.”

Linabaki kuwa jambo la kawai-
da, hata halisikiki likijadiliwa, kwa
maana ya kukumbusha umuhimu
na siyo kudadisi walakini uliopo.

Kuna maelezo ya Ofisa wa Zi-
mamoto redioni kuhusu moto hivi
karibuni Kariakoo, ni kasoro katika
ujazo wa gari la kuzima moto na
haja ya kuwa na vyanzo jirani.

MAHALI INAKONASA

Uhalisi uliopo ni kwamba, ina-
chukua wastani dakika tatu kujaza
ndoo au ‘dumu’ la maji endapo maji
bombani yanatoka kwa kasi.

Pia, ukichukuliwa mpira kuele-
keza kwenye chanzo cha moto, yana
kasi kubwa kumalizika, kuliko us-
awa wake wa kutoa maji bombani.

Mipira ya kuzimia inatajwa kuwa
tofauti na kujaza ndoo bombani,
suala la gari lenye mpira kujaza maji
ni zaidi ya mpira wa kawaida.

Wasemaji wote wanaohusika na
uzimaji moto, wanataka kuwapo
vyanzo vya maji katika eneo la tukio
au jirani na siyo kutegemewa safari
ya kwenda na kurudi na kisha ndio
kuendelea kuuzima moto.

Hali inabakia ileile ya miongo
minne na nusu imevuka sasa, kuan-
zia Dar es Salaam iliyopita ya vi-
wanda, ya leo imepanuka maradufu,
makazi na biashara, ugumu katika
zimamoto na uokoaji.

Inajenga picha kwamba, tangu
uhuru wa nchi bado hakuna kituo
cha Zimamoto na Uokoaji, chenye
uwezo wa uhakika kujaza gari maji
kwenda ‘kazini’ endapo wanahi-
tajika kukabili moto mahali fulani,
gari moja liapoondoka, la pili liwe
linajaza maji.

Kikosi cha Zimamoto na Uokoaji,

kinapaswa kuwa na magari na
wataalamu wa kuyatumia katika
namna sahihi, mathalan kujua cha
kufanya endapo kuna mazingira ya
upepo mkali, au mabati yanayoen-
eza moto kwa haraka katika mkasa.

Aidha, kuna suala la muda na tara-
tibu za gari kuwa na maji yanayopa-
tikana kirahisi, ukweli wake unabaki
mtihani kwa Zimamoto na Uokoaji,
mithili ya kuwapo zahanati yenye
waganga na wauguzi, maabara,
dawa na vifaa muhimu.

Hivyo, Jeshi la Zimamoto na
Uokoaji, linapaswa kuwa na ba-
jeti inayojitosheleza kuiwezesha
iwajibike inapasavyo, ikiaminika
bado ni kati ya maeneo wakuu seri-
kalini ‘wanazeeka’ kukuna vichwa
wakitafuta suluhisho kwa manufaa
ya wananchi.

SAFARI TANGU KUUNDWA
RASMI 1945

Huduma za Zimamoto Tanzania
Bara, zilianza wakati wa utawala wa
kikoloni baada ya Vita Kuu ya Pili ya
Dunia mwaka 1945. Kipindi hicho
kulikuwa na kikosi kimoja tu kili-
choitwa ‘Police Fire Brigade’ kilicho-
simamiwa na Jeshi la Polisi.

Miaka mitano baadaye, 1950
huduma hiyo iligawanywa katika
makundi mawili, ambayo ni Zimam-
oto ya Manispaa iliyokuwa chini ya
usimamizi wa Manispaa na Zimamo-
to Viwanja vya Ndege, chini ya Idara
ya Kazi.

Kutokana na kupanuka miji, vi-
wanja vya ndege na bandari, vikosi
vingine vya Zimamoto vilianzishwa.
Kimojawapo ni cha Bandari, ikisi-
mamiwa na Mamlaka ya Bandari.

Mwaka 1982, huduma ya Zimam-
oto ya Viwanja vya Ndege, iliwekwa
chini ya Wizara ya Mambo ya Ndani
ya Nchi na vikosi vya Zimamoto vya
Manispaa na Miji, viliongozwa na
Ofisi ya Waziri Mkuu na Makamu wa

Kwanza wa Rais, vikisimamiwa na
wizara, pia tawala za mikoa na miji.

Kutokana na majukumu ya Zi-
mamoto na Uokoaji kusimamiwa
na mamlaka tofauti, ufanisi wake
haukuridhisha, hata serikali ikalazi-
mika kufanya maboresho.

Mwaka 1985, Bunge lilipitisha
iliyoanzisha Jeshi la Zimamoto na
Uokoaji, ili kuifanya huduma hiyo
itolewe kwa nidhamu ya kijeshi,
chini ya Wizara ya Mambo ya Ndani
ya Nchi.

Badaaye mwaka 2007 Bunge
lilipitisha Sheria ya Zimamoto na
Uokoaji, unaoiweka hadi sasa vikosi
vya Zimamoto na Uokoaji chini ya
kamandi moja.

Kwa kiasi kikubwa, ilitoa fursa
kwa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji
kujipanga kimuundo na mgawanyo
wa majukumu wenye tija ili kurahi-
sisha utoaji huduma ya zimamoto
na uokoaji.

Hadi sasa kiutawala linaongozwa
na Kamishna Jenerali anayesaidiwa
na Naibu Kamishna Jenerali, aki-

fuatiwa na Makamishna watatu,
wanaoongoza divisheni tatu za jeshi
hilo; utawala na fedha, operesheni
na tawi la usalama wa umma na
mali.

Chini ya divisheni hizo, kuna
vitengo vinavyoongozwa na Makam-
ishna Wasaidizi, ili kutengeneza
mfumo wa kiutendaji wenye kuleta
tija katika utoaji huduma kwa jamii.

Divisheni ya Usalama wa Umma
ndio hasa mahsusi linahusika na
kuzuia na kukabiliana na majanga
kama moto, matetemeko ya ardhi
na mafuriko, pindi yanapotokea na
kufanya uchunguzi wa mkasa, ili
kubaini chanzo chake na kupanga
mikakati ya kukabiliana nayo.

Ni divisheni inayohusika na kue-
limisha jamii kuhusu majanga ya
moto na uokoaji, kukagua majengo,
kuzuia moto, kupanga na kukagua
usalama wa ujenzi katika viwanda,
vituo vya mafuta na kemikali na vi-
tuo vinavyozalisha gesi.

INAENDELEA UK.13

Gari la Zimamoto kwa ajili ya kuhudumia ofisi mpya, Kahama.
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MATUNDA YA JUHUDI ZA MIAKA 70

WHO yaitangaza rasmi China haina malaria

«Uthibitisho wa miaka 4; duniani ziko 40

Mtaalamu wa China akionyesha uthibitisho, kipimo bila malaria. PICHA: WHO.

Na Christina Mwakangale

WA mara ya kwanza

baada ya kupambana na

ugonjwa wa malaria kwa

miongo saba, China im-
etangazwa rasmi na Shirika la Afya
Duniani (WHO), kuwa taifa huru ka-
tika ugonjwa huo.

Huku ikiwa ndio mwasisi kwa
mara ya kwanza malaria kuonekana
nchini China na WHO inakuwa nchi
ya 40 kutokomeza malaria kwa mi-
aka ya karibuni ikiwamo Argentina,
Algeria na Uzbekistan.

Unapozungumzia malaria, kwa
nchi zinazoendelea utabaini kati
ya vikwazo vikuu na vinasababishi
vya kurudisha maendeleo nyuma,
kuongeza umaskini na kupunguza
nguvu kazi. Malaria huathiri zaidi
mataifa ya Kusini mwa Jangwa Sa-
hara na katika baadhi ya mataifa ya
Asia na Amerika ya Kusini, mbali na
ukweli kwamba ugonjwa huu, una
tiba, unaepukika umeendelea ku-
sababisha vifo vingi duniani.

Shirika la Afya Duniani (WHO),
linasema mtoto mmoja kila baada
ya dakika mbili hufariki dunia, huku

visa vipya zaidi ya milioni 200 vikiri-
potiwa kila mwaka.

Malaria ni kati ya ugonjwa unao-
hatarisha maisha unaosababishwa
na mbu wanaombukiza baada ya
kumngata mtu aliyeathiriwa na-
kisha mwingine, huku dalili za
ugonjwa zikianza kwa homa, kuum-
wa kichwa na tiba isiyo ya mapema
inachangia vifo.

Jukumu la kukabiliana na ugonjwa
huo wakati zikiendelea kutafutwa
na wataalamu wa afya duniani kote,
WHO wiki kadhaa zilizopita imei-
tangaza rasmi China nchi kutoka

bara la Asia, kwamba imefanikiwa
kuiondoa malaria.

WHO INAVYOFUNGUKA

Mbinu mbalimbali hutumika hasa
kwa nchi za Afrika, ikiwamo Tan-
zania katika kujikinga na malaria
kwa kutumia vyandarua vilivyotiwa
dawa (ITN), kupuliza dawa ndani na
nje ya nyumba (IRS). Uzoefu wa ma-
fanikio ya China katika kupambana
na ugonjwa huo, umezua udadisi na
nchi kadhaa kutaka kujifunza ku-
fikia hatua hiyo.

WHO inasema, China baada ya
miaka 70 imefanikiwa kuiondoa
malaria, huku ikiwa kati ya nchi
iliyowahi kukumbwa na hali mbaya
sana, katika miaka ya 1940, waliku-
wa na mikasa milioni 30 ya malaria
na tangu kipindi hicho, harakati
zilianza kutafuta jibu la kukabiliana
ugonjwa huo.

Shirika linasema, lilishuhudia
nchi hiyo ikitumia mbinu mbalim-
bali katika kupambana na malaria,
ikiwamo kuondoa mzunguko wa
mazalia ya mbu.

WHO katika ripoti hiyo kuhusu
mafanikio ya China dhidi ya malaria,
limebaini kwa miaka minne sasa
China haijarekodi kisa chochote cha
malaria na kutangazwa rasmi, im-
efanikiwa.

Mkurugenzi Mkuu wa WHO, Dk.
Tedros Ghebreyesus, anasema ma-
fanikio ya China hayakuwa rahisi
kwa miongo kadhaa, hadi kufikia
mafanikio ya sasa.

CHINA YAFURAHIA

Msemaji wa Wizara ya Mambo ya
Nje China, Wang Wenbin, anasema
kuiondoa malaria kunatokana nan
chi hiyo kujali afya na haki za binad-
amu, huku wakijiandaa na kuandaa
Sherehe ya Miaka 100 ya Chama cha
China Kikomunisti (CCP), wakijivu-
nia kutambuliwa na WHO kufikia

hatua hiyo.

“CCP na serikali ya China, kila
mara imeweka kipaumbele katika
kulinda afya za watu wake,” anase-
ma Wenbin.

Serikali ya China ilifanikiwa kush-
usha kiwango cha maambukizi ya
malaria kwa kutumia dawa za ku-
jikinga za kupulizia kwenye mazalia
ya mbu, sambamba na kugawa vy-
andarua vilivyotiwa dawa.

MIKASA YA MALARIA

WHO inasema, pamoja na ku-
wapo kinga, tiba inatolewa mara tu
ugonjwa anapogundulika, inakadiri-
wa mwaka 2019. Matukio ya malaria
duniani yalifikia milioni 229 yakiwa
na vifo 409,000, (chini ya asilimia
moja), huku takribani asilimia 94 ya
vifo vikitokea barani Afrika.

WHO inasema, nchi inaweza
kuomba kuthibitishwa kama hai-
na malaria iwapo itaripoti miaka
minne mfululizo bila ya tukio lolote
la ugonjwa huo na kuwasilisha usha-
hidi wa kuonyesha uwezo wao ka-
tika kuzuia mikasa katika siku zijazo.

Mapema mwaka huo, chanjo iliyo-
tayarishwa na Chuo Kikuu cha Ox-
ford, Uingereza na kufanyiwa majar-
ibio kwa asilimia 77, ikiwamo nchi ya
Burkina Faso na kwamba yatazifikia
nchi nne za Afrika.

DAWA ZA ASILI

Wanasayansi wa China, pia wali-
tumia dawa za asili kutibu malaria
miaka ya 1970 na kwamba aina ya
Artemisinin, iligunduliwa kutoka
kwenye mitishamba tangu karne
nne.

Mtaalamu Prof. Lang Linfu, anase-
ma ni kati ya wataalamu waliohusika
kwenye utafiti na wanasayansi hao,
wakibaini dawa hiyo inatibu malaria
ikiwa na tatizo dogo linalotokana na
athari za dawa yoyote na imeokoa
mamilioni ya watu duniani.

‘Tumekwama maji’ sakata linaloitesa
vita vva moto tangu miaka ya 1970
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Divisheni nyingine Operesheni,
mbia katika jukumu hilo la kusima-
mia mafunzo, kukagua huduma za
zimamoto na uokoaji kwenye kanda
na kufanya tahmini ya madhara
kwenye majanga mbalimbali.

7ZA0 LA MUUNDO MPYA

Kupitia muundo huo tajwa, Jeshi
la Zimamoto na Uokoaji limebore-
sha chuo chake, kufanya mapitio
ya muundo wake wa ndani, kutafiti
kuhusu madhara ya matukio ya ma-
janga na kulinganisha matokeo ya
ndani na nje ya tafiti hizo.

Hadi sasa inaeleza jeshi hilo lime-
shasambaza huduma zake kwa
wananchi, kwa kuweka vituo vya
zimamoto katika baadhi ya makao
makuu ya mikoa, wilaya na maeneo

Askari wa Zimamoto an Uokoaji, walipopambana siku kadhaa

Salaam.PICHA: MTANDAO.

muhimu nchi nzima.

Ni hatua inayoendana na wasifu
wa kuhirikiana na vyombo vya ul-
inzi na usalama, kuongeza wigo
wa utendaji. Hadi sasa, Jeshi la Ma-
gereza ni mbia wake katika kutoa
mafunzo ya kijeshi ya awali, uon-
gozi mdogo wa kati na uongozi wa
juu, kuwajengea uwezo kiutendaji
maofisa na askari wa Zimamoto.

Vivyo hivyo, Jeshi la Ulinzi la Wa-
nanchi wa Tanzania, limekuwa ka-
ribu sana na Jeshi la Zimamoto na
Uokoaji, katika matukio ya uokoaji
mkubwa.

Kwa mfano, Desemba 3, mwaka
1989 JWTZ ilishirikiana nao kukabili-
ana na moto uliotokea katika kam-
puni ya kusafisha mafuta ya Tazama
Tank Farm Dar es Salaam na wali-
fanikiwa kuuzima.

Mwaka 2001 pia vyombo hivyo
vilishirikiana tena kupambana na
moto wa mafuta uliotokea katika
kinu cha kufua umeme yaani cha
TANESCO Ubungo, Dar es Salaam
Dar es Salaam na walifanikiwa kuu-
zima na kuokoa maisha na mali za
wakazi. Maeneo mengine ni katika
ajali ya meli MV Spice na MV Scagit,
huko Zanzibar.

Hadi sasa inaelezwa, JWTZ limeri-
dhia ujenzi wa vituo vya Jeshi la Zi-
mamoto kwenye baadhi ya maeneo
ya kambi zake za Lugalo, Mabibo,
Kigamboni, Mbagala na Gongolam-
boto.

. Makala hii imechangi-
wa na sehemu ya taarifa ya his-
toria ya Jeshi la Zimamoto na
Uokoaji.
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Mfuko wa Mkapa unavyopambana
kujaza nafasi wazi za sekta ya afya

Hayati Rais Mstaafu, Benjamin Mkapa, alipokuwa katika picha ya pamoja na Wajumbe wa Mfuko Benjamin Mkapa. PICHA: MTANDAO.

Na Nimi Mweta

'ALIOFUATILIA tukio

la kuenziwa hayati

Rais wa Awamu ya

Tatu, Benjamin Mka-
pa, kwa kongamano lililoandaliwa na
mfuko wa jina lake (BMF), walisikia
takwimu ya kushangaza kuwa asil-
imia 70 ya nafasi katika zahanati, vi-
tuo vya afya na hospitali ngazi tofauti
ziko wazi.

Washiriki wa kongamano waliele-
zwa kuwa nafasi hizo ni asilimia 50
ya nafasi zilizoko wazi katika utumi-
shi wa umma wa jumla, hali ambayo
inamaanisha kuwa serikali inajita-
hidi zaidi kujaza nafasi sekta nyingine
kabla ya kufanya hizo sekta ya afya.

Kilichoelezwa ni jinsi mfumo huo
unavyotumika kupunguza pengo
hilo na siyo uwezo wa kulijaza.

Moja ya vianzio vya kutazamia
kuwa pengo hilo linaweza kujazwa
kwa ukamilifu kiasi fulani, ni mataza-
mio kuwa yatakuwapo mazingira
kwa vikundi na asasi huria kama
Mfuko wa BejaminMkapa, ambazo
kwa sehemu kubwa zina vianzio vya
misaada kutoka kwa wafadhili, ili ku-
fanya kazi zao bila matatizo.

Bado yako mazingira wezeshi kwa
kiwango fulani kwa kutazamia kuwa
asasi hizo zinaweza kuendesha shu-
ghuli zao kukidhi haja au matazamio,
iwe kwa malengo yao wenyewe au
miongoni mwa sehemu ya jamii wa-
nayoihudumia.

Hata hivyo, mtu anaposikiliza
bajeti zilizotajwa kwa mfano kwa

upande wa Taasisi ya Benjamin
Mkapa, siyo rahisi atazamie kuwa
juhudi za asasi huria zinaweza kuziba
mapengo ya wazi ya raslimali, uwezo
serikalini.

Moja ya maeneo ambayo viongozi
wa asasi hiyo ya Benjamin Mkapa,
waligusia masuala kadhaa ya aina
hiyo katika ufafanuzi wa shughuli
zake katika sekta ya afya (ilianza na
kusaidia mapambano dhidi ya UKIM-
WI na hasa kubadili mwelekeo wa
jinsi watu wanavyoelezwa kuhusu
afya zao, na ushauri unaofuata).

Rais Mstaafu Awamu ya Nne, Ja-
kaya Kikwete, alikiri kuwa utaalamu
wa BMF uliisaidia wizara husika
kubadili mwelekeo katika eneo hilo
na kuwezesha ‘mwito na miitikio
kuwa bora zaidi kati ya wahudumu
au wataalamu sekta ya afya na wana-
jamii wanaohitaji huduma hizo.

Awali, kuulizia habari za maam-
bukizi ya ukimwi ilikuwa ‘sumu.’
Kama ilivyo kawaida kwa sekta ny-
ingine kama kilimo, viwanda, elimu,
sayansi au teknolojia na nyingine
kadhaa, suala la umuhimu unao-
tolewa kwa sekta ya afya liliwekewa
mkazo, lakini si rahisi kusema kama
serikali ingekuwa na majibu yoyote
ya haraka kwa suala hilo.

HATUA IMEPIGWA?

Mtiririko wa takwimu, hata hivyo
inaonyesha Tanzania imepiga hatua
kubwa katika kupunguza kasi ya vifo
Vya uzazi, yaani vya mama na watoto
wachanga na kwa upande mwing-
ine kuna changamoto ya utapiamlo
unaoathiri watoto wa chini ya miaka

Moja ni
kwamba,
Kuna vyanzo
vya kiuchumi
vinavyowez-
esha wana-
jamii kuunga-
na au kuweka
amana za mis-
aada va ‘Kiu-
tu’ kama
sehemu mah-
susi ya Kile
wanachoki-
fanya, ambalo
ni jambo la
kawaida kwa
mfano nchini
Marekani.

mitano.

Viwango vya vifo kuendelea ikiwa
ni zao la uduni wa akili bado vinaleta
shaka. Kinachojitokeza ni kwamba ,
ingawa si rahisi kuweza kutajwa ka-
tika hadhara kama ile kwa mazoea,
bado ufadhili hasa unaelekea kwa
mashirika ya misaada ya kibinadamu
(hivi sasa wapo wanaoita ‘ya kiutu’)
ya nchi za Magharibi.

Hadi sasa ni nadra kwa mfuko
kama huo kutajwa nchini. Zipo an-
galau mfumo kama wa Hayati Regi-
nald Mengi, kwamba alichokifuatilia
kwa nguvu hayati Mengi kimefanyi-
wa kazi.

Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete,
ina mazingira ya tiba bingwa katika
maeneo kadhaa, ambayo miaka 10
iliyopita ilikuwa ni ndoto kupata hu-
duma hizo nchini.

Tatizo la kuwapo taasisi huria ze-
nye nguvu zinazoweza kuleta mab-
adiliko ya haraka katika jamii, yaani
kuongezea nguvu katika kile idara za
serikali zinachofanya, linagusa mae-
neo makuu mawili.

Moja ni kwamba, kuna vyanzo vya
kiuchumi vinavyowezesha wana-
jamii kuungana au kuweka amana
za misaada ya ‘kiutu’ kama sehemu
mabhsusi ya kile wanachokifanya, am-
balo ni jambo la kawaida kwa mfano
nchini Marekani.

Siyo rahisi kusema barani Ulaya
kuna hulka ya matajiri kuingiza fed-
ha zao katika mashirika kama hayo,
kwani ni tofauti za utamaduni kati ya
Ulaya na Marekani, zinazogusa mae-
neo mengine, kwa mfano uchangiaji
wa wazi wa matajiri kwa vyama vya

siasa, ambayo ni nadra kiasi fulani
barani Ulaya.

Kuna eneo ambalo mabadiliko
yanahitajika ili mwelekeo huo wa
kijamii kwa kupunguza au kuondoa
kodi (ya mapato) kwa shughuli zenye
mwelekeo huo wa kijamii.

Ni linalotajwa pia kuhusiana na
kukuza vipaji vya michezo au sanaa
kwa watoto wa shule za msingi na
sekondari. Hivi sasa, hakuna asasi za
wazi zinazojishughulisha utoaji mis-
aada katika maeneo hayo.

Mtu anapotangaza nia ya kusaidia
eneo fulani anakuwa amejipeleka
mwenyewe kuwa ana fedha nyingi,
anapaswa kuanza kufuatiliwa ulipaji
kodi wake, hata kuifanya jamii kujina-
sibu na ukwasi ulio nao.

Eneo jingine linatajwa kuwa uduni
wa taasisi za wakfu katika jamii. Im-
ezoeleka kwamba, mali za mtu bin-
afsi na pale anapofariki wanagawana,
na si dhihaka kusema kuwa kifo cha
mtu mwenye fedha kinafuatiwa na
‘arobaini’ ya unywaji pombe mion-
goni mwa wanae.

Kulingana na ukwasi wa mtu huyo,
fedha zikipungua ndiyo vijana hao
wanaanza tena kuhangaika kama
walivyozoea, baada ya kupoteza ma-
milioni ya fedha ambazo zingeingia
katika mifuko ya kuongeza huduma
za jamii kwa mfano katika afya, elimu
nasanaa.

Ni kielelezo cha udhaifu wa mshi-
kamano katika jamii na ni sababu
isiyo ndogo ya wazee wasiojiweza
kunyanyaswa wanapokwenda ku-
fuatilia mafao, au kwenda hospitalini
bila fedha ya kununua dawa.
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HABARI DODOMA
RC Mtaka aombwa kibano kwa wanafunzi

]
Vikundi 1,000
Chamwino
vilivyonufaika
TASAF

Na Renatha Msungu, DODOMA

WALENGWA 14,167 wa mpango wa
kunusuru kaya maskini unaotekele-
zwa na Mfuko wa Maendeleo ya Jamii
(TASAF), kutoka vikundi 1,077 wilayani
Chamwino wamefanikiwa na uandaaji
wa mipango ya biashara ili kujiinua kiu-
chumi.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashau-
ri ya Wilaya ya Chamwino, Athuman
Masasi, aliyasema hayo juzi kuhusu
utekelezaji wa mpango huo.

Alisema mipango hiyo imeshapit-
ishwa katika ngazi ya Halmashauri na
kuwasilishwa TASAF makao makuu ili
walengwa hao wawezeshwe zaidi ya
Sh. milioni 5.7.

Masasi alisema fedha hizo zitawa-
saidia walengwa katika kuendesha shu-
ghuli zao mbalimbali za kimaisha iki-
wamo wengine kuibua biashara ndogo
ndogo ili kujikwamua kiuchumi.

“Walengwa wamekuwa wakipewa
elimu kabla ya kupewa fedha hizo, ili
kuhakikisha wanajiandaa kujiinua kiu-
chumi kupitia fedha za TASAF wanazo-
pata,” alisema Masasi.

Alisema jumla ya miradi 112 im-
eibuliwa Juni mwaka 2021 kwa ajili ya
kutekelezwa kwa mwaka 2021/22.

“Miradi hii imetumwa TASAF makao
makuu kwa ajili ya uhakiki kabla hai-
jaanza kutekelezwa na aina ya miradi
iliyoibuliwa ni pamoja na uchimbaji wa
malambo, ujenzi wa barabara za jamii,
visima vifupi na upandaji miti.”

“Hiyo ndio miradi ambayo imeibu-
liwa katika kipindi hiki, bado tunaende-
lea kuitekeleza,” alisema Masasi.

Kadhalika, alisema mafanikio
ya utekelezaji wa mpango huo ni
kuongezeka kwa mahudhurio ya wato-
to shuleni na vituo vya afya, walengwa
wameanzisha bustani za mboga , husu-
sani kwenye mabwawa yanayohifadhi
maji kwa muda mrefu.

Alisema walengwa wengi wamejen-
ga hali ya kujiamini kiasi cha kuchaguli-
wa viongozi kwenye maeneo ambayo
wanaishi.

Hata hivyo, alisema katika vikundi
vilivyoundwa walengwa wengi wame-
panga kuendesha biashara ambazo
wanaamini hapo baadae zitawasaidia
katika kujiendeleza.

Alisema Wilaya ya Chamwino ime-
kuwa ikijenga uwezo kwa walengwa wa
TASAF III kwa njia ya mikutano semina
pamoja na mikusanyiko mbalimbali ili
kupata uwelewa wa kutosha kuhusiana
na fedha za TASAF ambazo wanapa-
tiwa.

Na Renatha Msungu, DODOMA

ERIKALI imeombwa kuzuia wa-

nafunzi wa shule ya msingi na se-

kondari kwenda kwenye kumbi za

starehe na baa nyakati za masomo,
kwa kuwa ni chanzo cha kufeli.

Ombi hilo lilitolewa na mwalimu wa
Shule ya Sekondari ya DCT Mvumi, Janken
Hosea, kwa Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,
Anthony Mtaka, kwenye kikao cha wakuu
wa shule na wakuu wa idara za shule zina-
zomilikiwa na Kanisa la Anglikana Day-
osisi ya Central Tanganyika (DCT).

Mwalimu Hosea alisema chanzo cha ki-
wango cha ufaulu kushuka kwa wanafun-
zi ni kutokana na kutokana na kuoneka-
na kwenye kumbi za starehe.

Kufuatia ombi hilo, Mtaka alisema moja
ya mikakati ambayo serikali imeweka ni
kuhakikisha wanafunzi wa rika hilo ha-
waonekani katika maeneo hayo muda wa

masomo.

“Pamoja na mikakati hiyo, lakini wazazi
nao wanapaswa kukemea suala hili kwe-
nye familia zao, lengo ikiwa ni kutekeleza
mkakati wa kuinua kiwango cha elimu
kwa wanafunzi.”

“Katika hili naomba sote
tushirikiane kwa sababu wazazi pia
mnapaswa kushirikiana ili kuhakikisha
wanafunzi wananyooka katika hilo,”
alisema Mtaka.

Alisema lengo ni kuona wanafunzi wa
shule za Mkoa wa Dodoma zinakuwa bora
katika ufaulu wa mitihani mbalimbali ya

kitaifa na mingine.
Aliwataka ~ viongozi wa  shule
hizo kutenga muda wa kwenda

kujifunza katika shule ambazo zinafanya
vizuri kitaaluma katika mitihani ya kitaifa
na mingine ili kupata mbinu za kuongeza
ufaulu.

Mtaka alisema wasione aibu kwenda

kujifunza namna ya shule hizo zinafanya
vizuri hususan zinazoingia kumi bora
kitaifa kila mwaka.

“Baba Askofu tengeni muda na
kuchagua shule mbili ambazo ni
best (bora) katika ufaulu ili waende
kujifunza na baadae shule zao nazo waje
waige mikakati ya kufanya.”

“Kuna shule kama St. Francis kila
mara iko kweye kumi bora, mnapaswa
kuwauliza wanafanyaje mpaka wanafikia
huko,” alisema.

Naye Askofu wa Kanisa hilo Dayosisi
ya Central Tanganyika, Dk. Dickson
Chilongani, aliahidi kuyafanyia kazi yote
aliyoelekeza Mkuu wa Mkoa ili kuinua
kiwango cha elimu.

Aidha, aliwataka wakuu wa shule hizo
kuitisha kikao cha pamoja kwa ajili ya
kujadili kero za kielimu, lakini kujadili
namna ya kutekeleza maagizo ya mkuu
wa mkoa.

Mratibu wa Miradi kutoka Taasisi ya Restless Development, Benetius Boniphace
ya Maendeleo ya Jamii ya Jiji la Dodoma, Sharifa Nabalanganya, katika kongamano la kuwajengea uwezo vijana ili wajiajiri na

(kulia), akitoa maelezo kwa Mkuu wa Idara

Rushwa yatajwa saratani kwa maendeleo

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa
Rais (Muungano na Mazingira), Selemani
Jafo, amesema rushwa ni saratani
kubwa inayokwamisha maendeleo kwa
wananchi.

Jafo alitoa kauli hiyo juzi alipokuwa
akifungua semina kwa wanafunzi wa
Chuo Kikuu cha Dodoma walio chini ya
Klabu ya kupinga rushwa (UDOSOAC),
ambayo iliandaliwa Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa (TAKUKURU).

Alisema vitendo vya rushwa
vinasababisha wananchi washindwe
kupata huduma za kijamii, hivyo

kuchangia ukiukaji wa haki za msingi
wanazostahili kuzipata.

Waziri Jafo aliongeza Serikali inatenga
fedha kwa ajili ya kutekeleza miradi
mbalimbali kwa  wananchi lakini
zinaingiliwa na vitendo vya rushwa
hali inayosababisha ijengewe chini ya
kiwango.

“Ndugu zangu, leo hii mkandarasi
akipewa dhamana ya kujenga barabara ya
kilomita 10 na upana wa mita 7. 5 na kwa
vile kuna mazingira ya rushwa msimamizi
wa mradi yuko site atashindwa
kumsimamia mkandarasi huyo na
atajenga chini ya kiwango,” alisema.

Kwa upande wake, Makamu Mkuu

wa UDOM, Prof. Faustine Bee, alitoa rai
kwa kila mwananchi kushiriki kikamilifu
katika mapambano dhidi ya rushwa kwa
kutoa taarifa ili wahusika wachukuliwe
hatua.

Alisema rushwa ya ngono ni
changamoto kubwa katika vyuo hapa
nchini na kuongeza kuwa mapambano
dhidi ya vitendo hivyo yameshirikisha
vijana wa vyuo kwa kuwa ndio
wanakumbana navyo.

“Nawaomba vijana wote acheni kabisa
kujihusisha na vitendo hivi vya rushwa,
kataeni kupokea au kutoa rushwa kwani
tunataka vyuo vyetu visonge mbele,”
alisisitiza.
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TFS vakabidhi madawati
200 shule za Rungwe

Na Nebart Msokwa, RUGWE

ALMASHAURI ya

Wilaya ya Rungwe

mkoani Mbeya imeka-

bidhiwa madawati 200
na Wakala wa Huduma za Misitu
nchini (TFS), kupitia shamba la
miti la Kiwira ili kutatua kero ya
uhaba wa samani hizo kwenye
shule mbalimbali.

Akikabidhi madawati hayo
juzi, Mhifadhi Mkuu wa shamba
la miti Kiwira, Lucas Sabida,
alisema madawati hayo ni kwa
ajili ya shule za msingi za kata
mbili za Igoma na Isongole am-
bazo zinalizunguka shamba hilo
na kila kata imetengewa mada-
wati 100.

Alisema uongozi wa TFS ul-

saidia wanafunzi 600 ambao wa-
likuwa wanasongamana kwenye
madawati machache kuondo-
kana na tatizo hilo ambalo lime-
kuwa likiwasababishia kusomea
katika mazingira magumu.

“Tuna shughuli nyingi za
uendeshaji wa shamba hili am-
bazo tumekuwa tukishirikiana
navyotuzunguka, wamekuwa
wakishirikiana nasi kukabiliana
na moto, kupunguza miti na
hata kwenye utunzaji wa vitalu
kwa hiyo tumeona ni vyema tu-
wasaidie watoto wetu madawati
haya,” alisema Sabida.

Alisema uongozi wa shamba
hilo utaendelea kushirikiana
na wananchi hao kwenye shu-
ghuli mbalimbali za maende-
leo ili kuendeleza uhusiano

iamua kutoa msaada huo kwa mwema ambao unalifanya
sababu wananchi wa kata hizo shamba kuendelea kulindwa
ndiyo wanaoshirikiana na uon- muda wote.

gozi wa shamba hilo kulinda miti Akipokea madawati hayo,

dhidi ya uhalifu wa aina mbalim-
bali ikiwamo uchomaji moto.
Alisema madawati hayo yata-

Mkuu wa Wilaya ya Rungwe, Dk.
Vincent Anney, aliwataka wakazi
wa wilaya hiyo pamoja na wa

Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya
kuulinda msitu huo ikiwamo ku-
zuia moto ili waendelee kufaidi
matunda.

Alisema msitu huo ni mali ya
serikali mtu yeyote atakayefanya
shughuli za kuuhujumu ata-
chukuliwa hatua kali za kishe-
ria ili kukomesha vitendo hivyo
haramu.

Alisema kutokana na faida
ambazo wananchi wanaozun-
guka msitu huo wanapata sawa
na ni wa kwao pia wana wajibu
wa kuulinda.

Alisema madawati hayo am-
bayo uongozi wa TFS umei-
kabidhi serikali yatasaidia ku-
punguza tatizo la upungufu wa
madawati katika wilaya hiyo.

“Haya madawati ni mengi
sana, tungetaka kuwachangisha
wananchi fedha zingewatoka
nyingi sana, sasa tumeshaona
matunda hivyo mtu asirogwe
aje kuhujumu msitu huu, hat-
uombei mtu afanye uhuni, lakini
ikitokea tutashughulika naye
kwa nguvu zote,” alisema Dk.

Anney.
Diwani wa Kata ya Isongole,

Mwalongo Sote, alisema wakala :
huo pia unashirikiana na wa- :
nanchi kwenye utekelezaji wa :
ikiwamo :
ujenzi wa vyumba vya madar- :
asa, zahanati na miundombinu :

miradi mbalimbali

mingine.

Alisema kutokana na michan- :
go hiyo wananchi wameanza :
kuona msitu huo ni mali yao na :
wanalinda kwa kuzuia mambo :
ikiwamo ujangili :
ambao ulikuwa kero miaka ya :

mbalimbali

nyuma.
Naye Diwani

Igoma, Andrew Mwaipopo,

alisema ushirikiano wa msitu :
huo na wananchi haujawahi :
kutokea katika eneo lolote kwa :
sasa hata ulinzi wa msitu huo :
umekuwa rahisi kuliko ilivyoku- :

wa awali.

Alisema katika kata yake vi- :
jana wengi wameajiriwa kufanya :
shughuli mbalimbali za msitu :
huo ikiwamo kupunguza mitina :

kupanda.

Mkuu wa Wilaya ya Rungwe, mkoani Mbeya, Dk. Vincent Anney (kulia), akipokea msaada wa madawati 200 kutoka kwa Mhifadhi Mkuu
wa Shamba la Miti la Wakala wa Misitu Tanzania (TFS) Kiwira, Lucas Sabida, kwa ajili ya shule za msingi za kata zinazozunguka shamba

hilo, jana. PICHA: NEBART MSOKWA

wa Kata ya

- Matumizi ya

- VY00 bora

Kaongezeka
wa wananchi

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

MATUMIZI ya vyoo bora mkoani
Mbeya, yameongezeka kutoka asilimia
50 mwaka 2017 hadi 76, mwaka huu
hali iliyochangiwa na kampeni mbalim-
bali zilizoendeshwa na serikali pamoja
na wadau.

Ongezeko hilo limechangia kuwaepu-
sha wananchi na magonjwa ya mlipuko
kikiwamo kipindupindu ambacho kiliku-
wa kinasumbua miaka ya nyuma hasa
Kipindi cha masika.

Ofisa Afya wa Mkoa wa Mbeya,
Mashaka Juma, aliyasema hayo juzi
wilayani Chunya wakati wa kukabidhi
vifaa vya kisasa vya ujenzi wa vyoo
katika shule za wilaya hiyo vilivyo-
tolewa na wadau mbalimbali.

Alisema kwa sasa elimu ya afya im—
ambayo imesababisha idadi kubvva ya
wananchi kuanza kuzingatia ujenzi wa
miundombinu hiyo na kuitumia.

“Kipindupindu lilikuwa tatizo kubwa
sana miaka ya nyuma kutokana na
idadi kubwa ya watu kutotumia vyoo,
sasa hivi elimu imesambaa vya kutosha
na sasa tumefikia kiwango kikubwa
sana kitaifa, sasa tumeanza kusahau
Kipindupindu,” alisema Mashaka.

Alisema Wilaya ya Chunya ni mion-
goni mwa wilaya ambazo zilikuwa
zina tatizo kubwa la vyoo, lakini sasa
hivi tatizo hilo limepungua kwa kiasi
kikubwa.

Baada ya kupokea vifaa hivyo
baadhi ya walimu wa shule za msingi
za wilaya hiyo ambazo zitanufaika na
msaada huo, waliwashukuru wadau
waliojitolea kwa maelezo kuwa vifaa
hivyo vitasaidia wanafunzi kujisitiri.

Mmoja wa walimu, Agneta Nchimbi
ambaye ni Mwalimu Mkuu wa Shule ya
Msingi Chunya Mjini, alisema kukose-
kana kwa vyoo bora shuleni baadhi
ya wanafunzi huwa wanalazimika
kutoroka shule na kwenda kujisaidia
nyumbani.

Aliahidi kuwa watahakikisha wana-
linda miundombinu hiyo ili itumike kwa

muda mrefu na kukuza kiwango cha
elimu katika shule yake kwa kuongeza
ufaulu.

Watanzania wakumbushwa kujénga umoja

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WATANZANIA wametakiwa ku-
jenga umoja imara bila kujali tofauti
ya dini zao na itikadi za kisiasa ili
kuliepusha taifa na migogoro inay-
oweza kukwamisha utekelezaji wa
miradi mbalimbali ya maendeleo
ikiwamo ya afya, elimu na sekta
zingine.

Shekhe Mkuu wa Mkoa wa
Mbeya, Msafiri Njalabaa, aliyasema
hayo jana wakati wa Baraza la Idd
El Adha ambalo kimkoa lililofanyika
katika Uwanja wa Kumbukumbu ya
sha waumini wa dini ya Kiislam
pamoja na viongozi mbalimbali wa

serikali.

Aliwataka viongozi wa dini kue-
ndelea kuliombea taifa ili liendelee
kuwa na amani na mshikamano
pamoja na kuwaombea viongozi
mbalimbali wa serikali ili walion-
goze taifa kwa kuzingatia misingi ya
haki.

“Pia sisi viongozi wa dini tunataki-
wa tuliombee taifa letu ili Mwenyezi
Mungu atuepushe na janga hili la
corona ambalo linatishia dunia, sisi
ndiyo chachu ya maendeleo hivyo
tunatakiwa tuwahamasishe wa-
nanchi kujikinga,” alisema Shekhe
Njalabaa.

Alisema ukosefu wa amani ka-
tika taifa lolote ni miongoni mwa

vikwazo vya maendeleo na kuwa-
sisitiza Watanzania kila mmoja kwa
imani yake aliombee taifa amani na
utulivu pamoja na kushiriki kuzuia
vitendo vya uvunjifu wa amani.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, Dk.
Rashid Chuachua, ambaye alikuwa
mgeni rasmi kwenye baraza hilo
akimwakilisha Mkuu wa Mkoa wa
Mbeya, Juma Homera, aliwataka wa-
nanchi kuendelea kuchukua tahad-
hari dhidi ya maambukizi ya virusi
vya corona.

Alisema ameshatoa maelekezo
kwa viongozi mbalimbali wa serikali
kutoa elimu kwa wananchi namna
ya kuepuka ugonjwa huo na ku-
waomba viongozi wa dini pia kush-

iriki kwenye utoaji huo wa elimu
kwa waumini wao.

Alisema ugonjwa huo kwa sasa ni
tishio duniani kote na tayari katika
mkoa huo kuna wagonjwa ambao
wanaendelea kupata matibabu kwe-
nye vituo mbalimbali vilivyotengwa.

“Nashukuru nimeona baadhi
mmevaa barakoa ili kujikinga na
janga hili, sasa nawaombeni tush-
irikiane kutoa elimu ili wote tuwe
tunajikinga, hakikisheni mnanawa
mikono mara kwa mara kwa ku-
tumia maji tiririka na sabuni au
tumia vitakasa mikono,” alisema Dk.
Chuachua.

Kwa upande wake Mbunge wa
Jimbo la Mbeya Mjini, Dk. Tulia

Ackson, aliwapongeza viongozi wa
Baraza la Idd kwa kuwaalika vion-
gozi wa dini zingine kuwa utaratibu
huo unasaidia kuchochea mshika-
mano miongoni mwa wananchi.

Dk. Tulia ambaye ni Naibu Spika
wa Bunge la Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania aliahidi kuchangia mi-
fuko 200 kwa ajili ya ujenzi wa Ofisi
ya Baraza la Waislam (BAKWATA)
mkoani humo.

Vilevile, alisema Naibu Waziri wa
Maji, Mhandisi Maryprisca Mahun-
di, aliahidi kuchangia Sh. 2,000,000
kwa ajili ya ujenzi wa ofisi hizo na
alitakiwa kuwapo lakini alishindwa
kutokana na kuwa ziarani katika
mikoa ya Pwani na Dar es Salaam.
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HABARI ZANZIBAR

Dk. Mwinyi ashiriki Eid Pemba

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar na
Mwenyekiti wa Baraza
la Mapinduzi, Dk. Hus-
ein Mwinyi, amejumuika
pamoja na Waislamu katika ibada
ya swala ya Eid-Elhajj iliyoswaliwa
katika viwanja vya Mnazimmoja,
Wete mkoani Kaskazini Pemba.
Waislamu duniani kote hushere-
hekea Sikukuu ya Eid - Elhajj baada
ya kumaliza kutekeleza kwa ibada
tukufu ya Hijja huko Makka ambayo
huambatana na kuchinya wanyama
kama ngombe, mbuni, kondoo na

‘Wazazi
waongeze
ulinzi kwa
watoto’

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAKATI Zanzibar inaungana
na mataifa mengine ulimwen-
guni kusherehekea sikukuu
va Eid-Hajj, Mkurugenzi wa
TAMWA-Zanzibar, Dk. Mzuri Issa,
amewataka wazazi na walezi
kuhakikisha wanaongeza ulinzi
kwa watoto wao katika kipindi
chote cha sikukuu.

Alisema jana kuwa Zanzibar
kama sehemu nyingine za dunia,
watoto husherehekea sikukuu
kwa kwenda maeneo mbalimbali
ikiwamo kuwasalimia ndugu
na kwamba wapo watu wenye
nia ovu hutumia mwanya huo
kutimizia dhamira zao mbaya
zikiwamo za kuwadhalilisha
watoto kijinsia.

Alisema kusherehekea sikukuu
ni jambo zuri ambalo huleta
furaha kwa watoto na wazazi
wao, lakini furaha hiyo inapaswa
kuwekewa umakini zaidi ili isi-
geuke kuwa sehemu ya majonzi.

Alisema watu wenye nia ovu
huishi karibu na jamii, hivyo ni
rahisi kuwaona watoto wa-
naotembea mitaani na kuwa-
hadaa ili kuwafanyia udhalil-
ishaji wa kijinsia.

Mkurugenzi huyo alitoa wito
kwa wazazi na walezi kuhakiki-
sha hawawaachi watoto wao
kwenda kwenye viwanja vya
sikukuu peke yao, badala yake

ngamia.

Akitoa hotuba baada ya kumaliza
swala hiyo, Sheikh Abdulrahman
Hilal, alisema lengo la kuwapo kwa
ibada ya Hijja ni kithibitisho cha im-
ani ya mja na kuwa karibu na Mola
wake.

Alisema kuwa katika ibada ya
Hijja kuna manufaa yanayopatikana
ndani yake na huwaweka Waislamu
pamoja kushirikiana na kuleta us-
awa kwa watu wote.

“Upendo na mshikamano ni kitu
kizuri sana na ni muhimu ambacho
kinapatikana kwa Waislamu, hasa
pale kunapokuwa na kitu cha ku-

waweka pamoja ikiwamo kwenye
swala,” alisema.

Alisema Allah anawatakia waja
wake mepesi, hivyo ni vyema kwa
kila Muislamu mwenye uwezo,
kwenda kutekeleza ibada tukufu ya
Hijja kwa chumo la halali ili ibada
zake zikubaliwe.

“Haitakiwi kuhiji kwa chumo la
haramu, hivyo Waislamu mtambue
kwamba kila anayetaka kwenda
kutekeleza ibada hiyo, lazima mali
yake iwe ya kuchumwa kwa njia ha-
lali,” alionya.

Alisema kitabu kitukufu cha Qur-
an kinabainisha mtu bora ni anay-

emcha Allah, hivyo kila Muislamu
ahakikishe kwamba anatekeleza
yale yote aliyoyaamrisha na kuacha
yale yote aliyoyakataza Mwenyezi
Mungu.

Alisema ni mwaka wa pili sasa
Waislamu wa nchi mbalimbali wa-
nakosa kwenda kwenye ibada ya
Hijja kutokana na dunia kukabiliwa
na janga la ugonjwa wa corona.

“Kila mwenye nia ya kwen-
da kuhiji basi Allah atamfanyia
wepesi, kwani Allah anawapenda
waja wake na anawatakia mema,”
alisema.

Sheikh huyo aliwataka kinababa

kuwa karibu na familia zao na ki-
namama kuwa waangalifu kwa wa-
toto wao, ili kuepukana na matatizo
yanayoweza kujitokeza.

“Ni wajibu kwa kila baba kuwa
karibu na familia yake hasa ka-
tika kipindi hiki cha sikukuu kwani
kunaweza kujitokeza uhalifu,” alise-
ma.

Katika swala hiyo viongozi mbal-
imbali wa kitaifa walihudhuria aki-
wamo Makamu wa Kwanza wa Rais,
Othman Massoud, Makamu wa Pili
wa Rais, Hemed Suleiman Abdalla
na viongozi wengine wa vyama vya
siasa na serikali.

Meneja Masoko wa Zantel Zanzibar, Rukia Mtingwa (kushoto), akifurahia jambo na mgunduzi wa teknolojia, Said Sugu, wakati wa uzinduzi wa Ki-

jia Soud Hassan. Wagunduzi hao wamefanikisha kutengeneza vitu mbalimbali ikiwamo helikopta na magari wakitumia Kipaji na intaneti kama
nyenzo va kujifunzia. PICHA: MPIGA PICHA WETU

Zantel wazindua Kijiji cha kidigitali

Na Mwandishi Wetu, ZANZ|-
BAR

KAMPUNI ya simu ya Zantel im-

Waongozwe na watu wenye
kuaminika.

Aliwataka wazazi na walezi
kuhakikisha wanaacha tabia
ya kuwavalisha watoto nguo
Zisizozingatia maadili.

Sambamba na hayo, aliliomba
Jeshi la Polisi katika maeneo
mbalimbali ya Unguja na Pemba
kuongeza ulinzi kuanzia baraba-
rani ili kuepusha ajali za watoto
zinazoweza kuepukika sambam-
ba na maeneo yote ya viwanja
vya sikukuu.

ni eneo ambalo limewekwa miun-
dombinu imara ya intaneti kwa
lengo la kutoa mafunzo kwa waka-
zi wa Zanzibar namna bora ya ku-
tumia mitandao katika kujiende-
leza kielimu na kibiashara.

Hatua hiyo ni sehemu ya
utekelezaji wa kampeni yao ya
‘Pasua Anga kiZantel 4G’ awamu
ya pili, ambayo pamoja na mambo
mengine inalenga kutoa elimu
kwa wakazi wa Zanzibar juu ya
umuhimu wa mtandao wa 4G ka-

tika kuleta maendeleo ya kijamii
na uchumi.

Mpango huo ni sehemu ya
mkakati wa Zantel wa kuchochea
mageuzi ya kimtandao na kufanya
watu waishi kidigitali.

Akizungumza wakati wa uz-
induzi huo, Meneja Masoko wa
Zantel-Zanzibar, Rukia Mting-
wa, alisema kituo hicho kitatoa
huduma za kimtandao bure kwa
wakazi wa Zanzibar ndani ya miezi
miwili.

“Sehemu hii ina wataalamu
na wabobezi wa huduma hizo za
elimu na biashara za mtandaoni
ambao watakuwa wakitoa mafun-
zo kwa watu watakaofika hapa,”

alisema.

Meneja huyo aliendelea: “Elimu
ya mtandaoni si kwa ajili ya wa-
nafunzi wa shule na vyuo tu,
bali hata kwa watu wenye vipaji
mbalimbali na wafanyabiasha-
ra wanaweza kujifunza kupitia
mtandao namna bora ya kukuza
na kutangaza kazi zao na kubore-
sha.

“Kwa mfano leo hii tuko na
Said Sugu ambaye yeye ameweza
kutengeneza magari, helikopta
kwa kutumia kipaji chake na
mtandao kuongeza ujuzi.”

Alisema wafanyabiashara pia
wana fursa ya kupata masoko
mapya mtandaoni na kwamba

watafundishwa namna rahisi ya
kutumia mitandao kuuza na ku-
tangaza biashara zao.

Pamoja na hilo, Zantel imezin-
dua shindano la kidigitali ambalo
linatoa fursa kwa watu mbalim-
bali kuonyesha vitu ambavyo
wamejifunza na kutengeneza kwa
kutumia mtandao na kujishindia
zawadi hadi Sh.300,000.

“Unachotakiwa  kufanya ni
kutengeneza video fupi na kui-
weka kwenye mtandao wa kijamii
na kutag kurasa za Zantel. Video
ambayo itapendwa zaidi itajishin-
dia zawadi hadi Sh. 300,000,
alisema.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NYUMBA ZIPO 3 KATIKA ENEO MOJA
MAHALI KIBAHA MAILI MOJA UKUBWA
25M X 25M INAVYUMBA 11,VYUMBA
7 VINAJITEGEMEA NA CHUMBA NA
SEBULE VIWILLINATYLES,MADIRISHA
ALUMINIUM NA BATI LA MSOUTH,MAJI NA
UMEME VIPO,DOCUMENT MAUZIANO YA
SERIKALI ZA MITAA

MAWASILIANO:0768 909866

NYUMBA INAPANGISHWA INA VYUMBA
VINNE KIMOJA MASTER BEDROOM, IPO
MAENEO YA MWENGE NZASA, INA MAJI
NA UMEME ,IPO NDANI YAFENCE(UKUTA)

KWA MAWASILIANO ZAIDI
PIGA SIMU NAMBA:0682 600 101

KWA HABARI MOTOMOTO USIKOSE
GAZETI LAKO LA NIPASHE KILA SIKU

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA YA MTWARA
SHAURI LA RUFAA YA JINAI NA. 51/2019
ASILIA MAHAKAMA YA WILAYA MTWARA JINAI
NO. 280/2017

MKURUGENZI WA MASHITAKA............MRUFANI
DHIDI YA
AFANA SHAIBU MBILAMBI............MRUFANIWA

KUITWA SHAURINI
KWA: AFANA SHAIBU MBILAMBI - LIKOMBE
MTWARA

Hii ni kukutaarifu kuwa unaamriwa kufika
mbele ya Mahakama Kuu Mtwara kusikiliza
shauri hili mnamo tarehe 26/07/2021 saa 2:30
asubuhi bila kukosa.

Kumbuka kuwa endapo hutafika wewe
mwenyewe au mtu yeyote anayeruhusiwa
kisheria  kukuwakilisha, basi shauri hili
litasikilizwa na kuamriwa bila ya wewe
kuwepo.

Imetolewa kwa amri yangu na kwa muhuri wa
Mahakama hii leo tarehe 14/7/2021.

o~

11636760

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU MTWARA
SHAURI LA RUFAA YA JINAI NA. 37/2019
(Asilia Shauri la Jinai Na. 119/2018, Mahakama ya
Wilaya Lindi)
MKURUGENZI WA

MASHTAKA MRUFANI

Dhidi ya
MOSES JAPHET@ MGENL............... MJIBU RUFAA

KUITWA SHAURINI

KWA: MOSES JAPHET @ MGENI —
NZOVWE MBEYA

Hii ni kukutaarifu kuwa unaamriwa kufika
mbele ya Mahakama Kuu Mtwara kusikiliza
shauri hili mnamo tarehe 28/07/2021 saa 2:30
asubuhi bila kukosa.
Kumbuka kuwa endapo hutafika wewe
mwenyewe au mtu yeyote anayeruhusiwa
kisheria  kukuwakilisha, basi shauri hili
litasikiizwa na kuamriwa bila ya wewe
kuwepo.
Imetolewa kwa amri yangu na kwa muhuri wa
Mahakama hii leo tarehe 03/06/2021.

116367702

CLOSE THE COMPANY
THE SHAREHOLDERS OF
BELFORD INVESTMENT
LIMITED (REGISTRATION NO
68716 DATED 26™
NOVEMBER 2002 IN
ACCORDANCE WITH THE
COMPANIES LAWS AT
BRELA WISH TO SHUT
DOWN THE COMPANY
OPERATION DUE TO
CIRCUMSTANCES THAT ARE

116364802

IMARA BRAKE LININGS
TABATA DAMPO

MALI MPYA IMEWASILI.

Gundi (Bostik) kwa
Sh. 130,000/-
Kwa ujazo wa lita 5.

116367002

BEYOND OUR CAPABILITY.

Ni

P

Wasiliana nasi kwa simu
namba 0783 277 909;

0714 475 898.

Usikose Gazeti lako

3 Nipashe kila siku

ashe

MWANGA WA JAMIT

Wi ippmedia com

Tupigie

0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA
SHAURI LA NDOA/TALAKA NO. 35/2021
MDAIL............ ARMSTRONG WILIAM
MCHOME
MDAIWA............ NEEMA GODWIN
MWAIFUGE

Kwa mdaiwa mtajwa hapo juu. Popote pale
ulipo unatakiwa kuhudhuria Mahakama ya
Mwanzo Chalinze Bagamoyo bila kukosa
tarehe 28/07/2021 siku ya Jumatano saa
2:30 asubuhi kujibu madai yako.

Tambua kuwa kutofika kwako shaurini
Mahakama itaanza kusikiliza shauri hilo
upande mmoja na maamuzi yatatolewa bila
wewe kuwepo.

Imetolewa leo tarehe 16/07/2021

116368502

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI PICHANI
SHEREHE ZA EID AL ADHA KATIKA PICHA

Baadhi ya waumini wa dini ya Kiislamu wakishiriki swala ya Eid Al Adha katika Uwanja Baadhi ya kinamama wa dini ya Kiislamu wakishiriki kwenye swala ya Eid Al Adha katika
wa Jamhuri, jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH Uwanja wa Jamhuri, jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Sheikh wa Mkoa wa Dar es Salaam, Alhad Mussa Salum (wa pili kulia), akikabidhi msaada ~ Waumini wa diniya Kiislam mjini Iringa wakichinja mbuzi jana, zilizotolewa na taasisi
wa nyama kwa Adija Kondo, uliyotolewa na Taasisi ya Muslim World League, jijini humo ~ mbalimbali nchini na nje ya nchi kwa taasisi ya Dhi Nureyn, kwa ajiliya kusaidia yatima,
jana. Kulia ni Mkurugenzi wa Taasisi hiyo hapa nchini, Hassan Katungunya. PICHA: JU- wazee na watu wasio na uwezo kusherehekea sikukuu ya Eid Al Adha. PICHA: FRANCIS

MANNE JUMA GODWIN

Baadhi ya Waislam wilayani Muheza, mkoani Tanga, wakishiriki chakula nyumbani kwa Di-

Baadhi ya waumini wa dini ya kiislam mkoani Mtwara, wakichangia damu jana, kama ; i C(alivec ; ,
sehemu ya maadhimisho va Eid Al Adha. PICHA: ABDALLAH KHAMIS ;Vea;‘e'awg;kﬁitj‘uy;‘a“é?gef\lg‘;dﬂgksﬁg,ﬂf copu (avesimama kulia), kama sehemu va kushere
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ARSENAL

vasitisha safari ya Marekani

LONDON, England

ARSENAL imejiondoa kwenye safa-
ri ya kwenda nchini Marekani kwenye
ziara ya maandalizi ya msimu mpya
kutokana na ongezeko la maambukizi
ya virusi vya corona kwa baadhi ya
watu waliotakiwa kwenda nao, leo
Alhamisi.

Washikabunduki hao walitakiwa
kushiriki kwenye mashindano ya
Kombe la Florida kwa kucheza dhidi
ya Inter Milan hapo keshokutwa na
Everton au Millonarios Julai 28, mwa-
ka huu, mjini Orlando.

Arsenal ilisema katika taarifa yake
kwamba “maamuzi magumu” yali-
fanywa kwa ajili ya kuhakikisha afya
ya wachezaji wa klabu na benchi lake

la ufundi.

“Tunaelewa kwamba, hali hii ime-
wakatisha tamaa mashabiki wa Mare-
kani ambao walikuwa wanatusubiri
kutuona kwenye Kombe la Florida,
ikiwa sehemu yetu ya maandalizi,” il-
isema taarifa hiyo.

“Tunaomba radhi kwa waandaji wa
michuano ya Kombe la Florida ambao
wamefanya kazi ya kuvutia kwenye
maandalizi.

“Hivyo tumelazimika kusitisha
safari hii, kutokana na ongezeko la
maambuzi ya virusi vya corona kwa
baadhi ya watu wetu ambao tulipanga
kwenda nao Marekani.

“Afya ni jambo la msimu zaidi,
hivyo tumelazimika kufanya uamuzi
mgumu wa kusitisha safari hii.”

'PSG YAJITOSA KUMWANIA POGBA

MANCHESTER, England

WAKALA wa Paul Pogba, Mino Raiola anajadili-
ana na Paris Saint-Germain juu ya uwezekano wa
uhamisho wa mteja wake huyo, limedai gazeti la
Daily Mail.

Pogba katika mkataba wake wa sasa na United
amebakiwa na mwaka mmoja huku mazungumzo
ya kuongeza mkataba mpya yameshindikana.

Baada ya kuonyesha kiwango cha kuvutia zaidi
kwenye michuano ya Euro 2020 akiwa na Ufaran-
sa, kiungo huyo mwenye umri wa miaka 28, ame-
kuwa akihusishwa na klabu kadhaa.

Timu yake ya zamani ya Juventus nayo imekuwa
ikiwania kumrejesha kule Turin na sasa PSG nao

Henderson atingisha Kibiriti Liverpool

LIVEROOL, England

JORDAN Henderson anakaribia
kuondoka katika kikosi cha Liv-
erpool baada ya mazungumzo ya
kuongeza mkataba mpya kukwa-
ma, kwa mujibu wa gazeti la Dail
Mail.

Henderson bado ana mkataba wa
miaka miwili hapo kwenye dimba la
Anfield, lakini anataka kuongezewa
mpya, lakini dili hilo linaonekana
kushindikana.

Na sasa kwa mujibu wa ripoti
hiyo, mchezaji huyo yupo tayari

kuondoka klabuni hapo kama
hatapewa nyongeza ya mbkataba
mpya.

Gazeti la Athletic liliripoti mape-
ma wiki hii kwamba, kocha wa
Paris Saint-Germain, Mauricio Po-
chettino amekuwa akimwania sana
kiungo huyo.

Ripoti hiyo imebainisha kwamba,
kwa sasa PSG wanafanya jitihada za
kutaka kumsajili nyota huyo wa ki-
mataifa wa England.

Liverpool tayari imeshampoteza
Georginio Wijnaldum aliyeondoka
kama mchezaji huru kwenda kuji-
unga na PSG mwezi uliopita.

wametia mguu wao.

Pogba kwa muda mrefu amekuwa akihusishwa
na mpango wa kuondoka United, lakini sasa dili
hilo linaonekana kuwa njiani kukamilika.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, Man United inahisi
presha kubwa ya kumpoteza mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Ufaransa ambaye atakuwa huru baada
ya miezi 12 jjayo.

Na sasa kwa mujibu wa ripoti hiyo PSG wana-
jadiliana na Raiola juu ya uwezekano wa uhamisho
utakaogharimu kiasi cha pauni milioni 43 ili kuon-
doka hapo kwa mashetani wekundu.

Kiasi hicho cha fedha ni nusu ya kile walicholipa
Man United mwaka 2016 wakati wakimsajili kutoka
Juventus.
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Broja
ajifunga
Chelsea
‘hadi 2026

LONDON, England

ARMANDO Broja amesaini mkataba
wa muda mrefu na klabu ya Chelsea
ambao utamweka hapo Stamford
Bridge hadi mwaka 2026.

Mshambuliaji huyo raia wa Arbania,
ambaye atafikisha umri wa miaka 20
Septemba mwaka huu, alikuwa akien-
delea katika timu ya vijana na alicheza
mchezo wake wa kwanza na kikosi cha
kwanza akitokea benchi dhidi ya Ever-
ton Machi, 2020.

Alitumia msimu uliopita kwa mkopo
huko Vitesse Arnhem, akifunga mabao
11 katika mechi 34 kwa timu hiyo ya Ligi
Kuu ya Uholanzi.

Uhamisho wa Olivier Giroud kwenda
AC Milan, ambao ulikamilishwa Juma-
mosi na uvumi unaounganisha Tammy
Abraham naye kuondoka hapo Stam-
ford Bridge inamaanisha Broja anaweza
kuwa katika mipango ya kocha Thomas
Tuchel kwa msimu wa 2021-22.

“Nimefurahi sana kusaini mkataba
mpya na Chelsea. Baada ya kupitia aka-
demi ya hapa ilikuwa wakati maalum
kwangu kucheza kikosi changu cha
kwanza mwaka jana, kabla ya kupata
uzoefu zaidi kwa mkopo kule Vitesse
msimu uliopita,” alisema akiiambia to-
vuti rasmi ya Chelsea baada ya kusaini
mkataba huo.

Chelsea wataanza kampeni yao ya
Ligi Kuu nyumbani dhidi ya Crystal Pal-
ace Agosti 14, mwaka huu, ambapo ni
siku tatu baada ya kucheza na Villarreal
kwenye UEFA Super Cup huko Belfast.

Mchezo huo unamkutanisha bingwa
wa Ligi ya Mabingwa Ulaya na mshindi
wa Kombe la Ligi ya Europa.

e JUVENTUS

vajitoa kumwania Jesus

TURIN, Italia

JUVENTUS imejiondoka
kwenye kinyang’anyiro cha ku-
wania kumsajili, Gabriel Jesus
baada ya klabu yake ya Man-
chester City kutaja bei ya nyota
huyo.

Juventus inaaminika ni klabu
iliyokuwa inavutiwa sana na

nyota huyo wa kimataifa wa
Brazil kwa muda mrefu, lakini
sasa City wametaja dau lake ni
pauni milioni 43.

Baada ya kuondoka kwa Ser-
gio Aguero kwenda Barcelona,
Jesus ndiye mshambuliaji pe-
kee mwenye uzoefu mkubwa
pale aliyebakia City, ingawa
Kocha Pep Guardiola hakuwa

akimchagua sana kwa msimu
uliopita.

Lakini mpango wa nyota
huyo kuondoka City unaone-
kana kuwa mgumu kidogo,
baada ya Juventus kuripotiwa
hawawezi kulipa dau lililowek-
wa na klabu yake.

Jesus amefunga jumla ya ma-
bao 82 katika mechi 195 tangu

alipowasili klabuni hapo, na
kushinda mataji matatu ya Ligi
Kuu England (EPL).

Nyota huyo mwenye umri wa
miaka 24, alitumia likizo yake
ya kimataifa kuisaidia Timu
ya Taifa ya Brazil kupambana
kwenye Copa America, lakini
alizikosa mechi za nusu fainali
na fainali.

LAMELA KUPISHANA NA GIL SPURS

LONDON, England

TOTTENHAM Hotspur na Sevilla
wapo njiani kukamilisha dili la uham-
isho kwa mabadilishano ya wachezaji
Eric Lamela ambaye atakwenda Sevilla,

Mabadilishano hayo yanaelezwa yako
ukingoni, huku wachezaji wote wawili
wakiridhia na endapo Sevilla itapata

saini ya Lamela basi watalipwa euro
milioni 25 kutoka Spurs na kutakuwa
na ada ya ziada.

Katika msimu huu Gil amecheza
mechi 21 tu na amefunga mabao mawili
na kutoa pasi mbili za mwisho.

Mchezaji huyo ana uwezo wa kucheza
winga zote mbili pamoja na namba 10
na hivyo atakuwa msaada mkubwa kwa
kikosi cha Spurs.

Spurs wanajipanga kuimarisha kiko-
si chao baada ya kutokuwa na msimu
mzuri uliopita na lengo ni kurudi kwe-
nye Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Kwa upande wa Lamela amekuwa
akihangaika sana kufanya vyema kwa
misimu ya hivi karibuni, na ataondoka
klabuni hapo akiwa amecheza mara 257
na kufunga mabao 37 na kutoa asisti 47.
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el DONDOO ZA SOKA

PSG WAMFUATA POGBA

KIUNGO wa Manchester United, Paul Pogba
ananyatiwa na Paris St-Germain msimu huu wa
joto na klabu hiyo ya Ligue 1 inapanga kuwauza
wachezaji kadhaa kukusanya pauni milioni 50
wanazoamini zitafanikisha azma ya kumsajili.
(Mirror)

UNITED YASHANGAA

MANCHESTER United hawajapokea ofa yoyote
kutoka PSG kuhusu uwezekanao wa uhamisho
wa mchezaji huyo wa kimataifa wa Ufaransa aliye
na umri wa miaka 28, Paul Pogba. (Manchester
Evening News)

NYOTA BARCA KUUZWA

BARCELONA wanajiandaa kuuza wachezaji ili
kufadhili mkataba wa mshambuliaji wa Argen-
tina, Lionel Messi mwenye umri wa miaka 34,
kabla ya msimu mpya kuanza. (Guardian)

VARANE NJIAMOJA

MLINZI wa Real Madrid na Ufaransa, Raphael
Varane, mwenye umri wa miaka 28, ana matu-
maini uhamisho wake kwenda Manchester Unit-
ed utakamilishwa siku chache zijazo. (AS)

ARSENAL WAMPANIA LOCATELLI

WAKALA wa kiungo wa kati wa Juventus, Nico-
lo Fagioli mwenye umri wa miaka 20 ambaye ni
sehemu ya mkataba wa kubadilishana mchezaji
wa Sassuolo, Manuel Locatelli - amethibitisha
Arsenal wamewasilisha dau la pauni milioni 34
kutaka kumsajili nyota huyo. (Sky Italy, via Lon-
don Evening Standard)

MADDISON KUMTOA NELSON
ARSENAL wapo tayari kuipatia Leicester City
wachezaji kadhaa - akiwamo winga Reiss Nelson
mwenye umri wa miaka 21 kama sehemu ya mka-
taba wa kumsaini kiungo wa kati wa England,
James Maddison mwenye umri wa miaka 24.

(Daily Mail)

NETO ANUKIA ARSENAL

ARSENAL wameimarisha juhudi zao za ku-
wania kumsajili golikipa wa Barcelona, Neto
mwenye umri wa miaka 31. (Mundo Deportivo,
via The Sun)

HAALAND DAU JUU

CHELSEA huenda wakawasilisha dau la pauni
milioni 135 ili kumsajili Borussia Dortmund na
Norway, Erling Braut Haaland mwenye umri wa
miaka 20. (ESPN, via 90 min)

GIL AKARIBIA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur inakaribia ku-
fikia makubaliano na winga wa Sevilla, Bryan Gil
ambapo utamwezesha mshambuliaji wa Argen-
tina, Erik Lamela kuhamia klabu hiyo ya LaLiga.
(Sky Sports)

UNITED KUSAJILI WAWILI

MANCHESTER United wana nafasi ya ku-
wasajili wachezaji wawili kabla ya dirisha la
uhamisho wa wachezaji kufungwa ndani ya wiki
sita. Beki wa Atletico Madrid na England, Kieran
Trippier ni miongoni mwa wachezaji wanaoleng-
wa. (Manchester Evening News)

ICARDI KUMPISHA RONALDO

JUVENTUS wanatathmini uwezekano wa mka-
taba wa kubadilishana wachezaji ambao utam-
wezesha Cristiano Ronaldo mwenye umri wa
miaka 36, kujiunga na PSG nao wampate msham-
buliaji wa Argentina, Mauro Icardi mwenye umri
wa miaka 28. (CEquipe via Daily Star)

MAGAZETI YA ULAYA

ANCELOTTI AMTAKA
MBAPPE AU SALAH

® ® ®Lengo ni kuimarisha safu yake ya ushambuliaji
ambayo kwa sasa iko chini...

MADRID, HISPANIA

OCHA mpya wa Real Madrid,
Carlo Ancelotti, ameutaka uon-
gozi wa klabu hiyo kumpatia
Kylian Mbappe au Mohamed
Salah kwa ajili ya msimu ujao wa Ligi Kuu
Hispania, kwa mujibu wa Marca.

Mambo yanaonekana kuwa magumu
wakati huu wa usajili wa kipindi cha
majira ya joto kwa Real Madrid ambapo
bado hawajafanya usajili wowote wa
maana.

Tayari wamempoteza nahodha wao,
Sergio Ramos ambaye ametua kwa mi-
amba ya Ligi Kuu Ufaransa, PSG.

Huku kiungo wake, Eden Hazard ak-
ionekana ‘tia maji tia maji’, Ancelotti sasa
anataka Madrid imsajili Mbappe kutoka
PSG au Salah wa Liverpool.

Kwa mujibu wa ripoti, klabu hiyo ya
dimba la Santiago Barnabeu inafuatilia
kwa makini sakata la Mbappe kule PSG
linavyokwenda.

Mbappe mwenyewe hadi sasa
ameigomea PSG kusaini mkataba mpya
na anataka kuondoka akiwa huru mwaka
2022, huku klabu hiyo sasa inaangalia
uwezekano wa kumuuza badala ya kum-
wachia huru akimaliza mkataba wake.

Madrid hawana wachezaji mahiri kwe-
nye safu ya ushambuliaji kwa sasa am-
bapo pengine Ancelotti anawaona hao
kama ndio wachezaji wa kutegemea kue-
lekea msimu ujao.

Kocha huyo anataka straika mmoja
kwa ajili ya kumsaidia Karim Benzema
ambaye ndiye pekee amebakia kama
kiongozi kwenye safu ya ushambuliaji ya
klabu hiyo kwa sasa.

Ripoti hiyo inasema kocha huyo raia
wa Italia amemweleza wazi Rais wa Real
Madrid, Florentino Perez kuwa anataka
nyota mpya atue Bernabeu kwenye usajili
wa majira haya.

Katika hili, Ancelotti amemtaja Salah
kama mchezaji anayemhitaji endapo
itashindikana kwa Mbappe kutua Madrid
wakati huu.

Inasemekana Salah ameshawaeleza
Liverpool mara kadhaa kuwa anataka
kwenda Madrid na pia, mahusiano yake
na Jurgen Klopp na baadhi ya wachezaji
wa Liverpool sio mazuri kwa sasa.

Linapokuja suala la gharama, Salah
hatajwi kama mchezaji wa gharama kub-
wa akilinganishwa na Mbappe, lakini kwa
vyovyote Madrid lazima wauze wachezaji
ili wafanikishe mchakato wa kumsajili
mchezaji wa kariba ya Mbappe au Salah.
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HABARI MICHEZO

AZAM FC YAKANUSHA

]
Kagera yahitaji
wachezaji nane

KUACHANA NA CHIRW

Na Adam Fungamwango

HUKU ikiwa katika mchaka-
to wa kuimarisha kikosi chake
kwa kusajili wachezaji nyota
kutoka sehemu mbalimbali,
uongozi wa Azam FC umese-
ma bado haujaachana na
mshambuliaji wake raia wa
Zambia, Obrey Chirwa.

Azam FC imelazimika kutoa
kauli hiyo baada ya kuwapo
kwa taarifa za kuachwa kwa
mshambuliaji huyo wa zama-
ni wa Yanga pamoja na Mgha-
na Yakubu Mohammed, Ally
Niyonzima na Mkongomani

Mopiana Mozinzi.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Azam, Abdulkarim Amin ‘Pop-
at’, amesema muda ukifika na
kwa kufuata taratibu, klabu
hiyo itatangaza wachezaji
itakaowaacha baada ya ku-
fuata mapendekezo ya benchi
la ufundi.

Popat alisema wanahitaji
kuwa na kikosi imara kwa ajili
ya msimu ujao, hivyo mchaka-
to wa kusajili kikosi kipya wa-
naufanya kwa umakini zaidi.

“Ni kweli ukisajili ni la-
zima baadhi ya wachezaji
waondoke, lakini mpaka sasa

Azam FC bado hatujatangaza
mchezaji tuliyemwacha,”
alisema Popat.

Tayari Azam FC imesha-
wasajili wachezaji wawili wa
kigeni ambao ni Wazambia,
Rodgers Kola akitoka katika
klabu ya Zanaco pamoja na
Charles Zulu aliyekuwa aki-
ichezea klabu ya Cape Town
City ya Afrika Kusini.

Nyota ~mwingine aliye-
sajiliwa katika kikosi hicho
kilichomaliza msimu uliopita
kwenye nafasi ya tatu ni beki
wa kushoto, Edward Charles
kutoka Ruvu Shooting ya

Mlandizi mkoani Pwani.

Azam iliyomaliza nafasi ya
tatu kwenye Ligi Kuu, itashiri-
ki mashindano ya kimataifa
ya Kombe la Shirikisho msimu
ujao ambapo kwa mujibu wa
kalenda ya Shirikisho la Soka
Afrika (CAF), michuano hiyo
itaanza mapema Septemba.

Timu nyingine zitakazos-
hiriki mashindano ya ki-
mataifa mwakani ni pamoja
na mabingwa wa Ligi Kuu
Tanzania Bara, Simba, Yanga
iliyomaliza ya pili na Biashara
United kutoka Musoma mkoa-
ni Mara.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Azam FC, Abdulkarim Amin ‘Popat’ (kulia), akibadilishana nakala za mkataba na mshambuliaji, Keneth Muguna
kutoka Gor Mahia ya Kenya baada ya kumsajili kwa ajili ya msimu ujao wa Ligi Kuu Tanzania Bara na mashindano ya kimataifa. PICHA:

MTANDAO

Kampuni tatu zaitamani Ligi Kuu

Na Saada Akida

BAADA ya kampuni ya simu
za mikononi, Vodacom ku-
jiondoka kudhamini Ligi Kuu
Tanzania Bara, kampuni tatu
zinatajwa kuanza mazungum-
zo kwa ajili ya kuidhamini ligi
hiyo, imefahamika.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Bodi ya Ligi Kuu Tanzania
(TPLB), Almasi Kasongo, alil-
iambia gazeti hili wanaishuk-

uru Vodacom kwa muda wote
waliodhamini ligi hiyo na
kuongeza mchango wao ume-
saidia kulinyanyua soka Ia
hapa nchini.

Hata hivyo, Kasongo haku-
wa tayari kutaja kampuni
hizo ambazo zinawania kud-
hamini ligi hiyo kwa msimu
ujao utakaokuwa na timu 16.

“Vodacom wamemaliza
mkataba wa kuidhamini ligi
yetu, tunawashukuru kwa

muda wote tuliokuwa nao,
walitushika ~ mkono  kwa
takribani miaka 20 kuanzia
mwaka 2002. Kuna kampuni
tatu, moja la ndani na mbili
kutoka nje ya nchi, tunaen-
delea na mazungumzo nayo
vizuri,” Kasongo alisema.
Kiongozi huyo alisema wa-
naamini mdhamini mpya wa-
takayempata atasaini donge
nono zaidi na hii itasaidia
kuongeza ushindani kwa timu

zote zitakazoshiriki.

“Kwa kuwa mtoto (Ligi Kuu)
anakua, hivyo dau pia nalo
litakuwa kubwa zaidi, hivyo
tusubiri muda ufike mambo
yatakuwa hadharani,” Kason-
go alisema.

Tayari Shirikisho la Soka
Tanzania (TFF), limeshaingia
mkataba wa miaka 10 kwa
ajili ya kudhamini ligi hiyo na
Azam Media wenye thamani
ya Sh. bilioni 225.

Na Saada Akida

BAADA ya kufanikiwa kuinusuru
timu katika janga la kushuka daraja,
Kocha Mkuu wa Kagera Sugar, Fran-
cis Baraza, ameweka wazi anahitaji
kusajili wachezaji nane wapya ili
kuimarisha kikosi chake kuelekea
katika msimu mpya wa Ligi Kuu
Tanzania Bara.

Kagera Sugar iliyojikusanyi pointi
40 ilimaliza msimu uliopita ikiwa
katika nafasi ya 12, ambayo ni ya
mwisho huku timu zilizofuatia,
Mtibwa Sugar na Coastal Union ziki-
angukia kucheza mechi za mchujo.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Baraza alisema anahitaji kuongeza
nguvu katika kikosi chake na ili
kuwa imara atasajili wachezaji
wasiopungua nane kwa kuzingatia
nafasi mbalimbali alizopendekeza.

Baraza alitaja nafasi hizo ambazo
anataka kuziboresha ni pamoja
na beki wa pembeni, beki wa kati,
kiugo mkabaji, mshambuliaji mmoja
wa pembeni na washambuliaji halisi
wawili.

“Nahitaji kuimarisha hizo nafasi,
kesho (leo) nitakutana na viongozi
wangu kwa ajili ya kuwapa ripoti ya
awali na mwisho wa wiki hii nitaka-
bidhi ripoti kamili kuhusu mikakati
yangu kuelekea msimu mpya,”
alisema Baraza.

Kocha huyo alisema kikao cha
leo, hakitaonyesha usajili ila kitatoa
MWONEgOzo wa mahitaji muhimu ya
timu hiyo ikiwamo programu za
maandalizi ya msimu ujao na ku-
hakikisha hawarudii makosa yaliyo-
jitokeza katika msimu uliomalizika.

Dodoma Jiji FC
yaanza mipango

Na Shufaa Lyimo

HAKUNA kulala! Kocha Mkuu wa
Dodoma Jiji FC, Mbwana Makata,
amesema wiki ijayo anatarajia
kukabidhi ripoti yake ya msimu huu
ambayo ameambatanisha na aina
ya wachezaji ambao anawaohitaji
ndani ya kikosi hicho.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Makata alisema msimu uliomalizika
ulikuwa na ushindani mkubwa na
anawapongeza wachezaji wake kwa
kupambana na hatimaye wataende-
lea kushiriki Ligi Kuu Tanzania Bara
msimu ujao.

“Ninatarajia kuanza zoezi la usajili
wiki jayo baada ya kuikabidhi ripoti
yangu, lengo ni kusajili wachezaji
ambao wataleta ushindani kwe-
nye kikosi changu msimu ujao na
hatimaye kufikia malengo,” alisema
Makata.

Kocha huyo alisema kuna baadhi
ya wachezaji ambao mikataba yao
imemalizika atajaribu kuzungumza
nao ili kuwaongeza mikataba au
kuwaruhusu kwenda kujiunga na
klabu nyingine endapo watashind-
wa kufikia makubaliano.

“Kuna wachezaji ambao ninawa-
hitaji nitahakikisha ninawabakiza,
kikubwa ninahitaji kuwa na kikosi
chenye ubora zaidi kuelekea msimu
ujao,” alisisitiza kocha huyo.
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Ancelotti amtaka Mbappe au Salah

Coastal yashikwa
Mtibwa yatakata

Na Adam Fungamwango

MABINGWA wa Ligi Kuu ya Muungano Tanzania
mwaka 1990, Pamba ya Mwanza, walishindwa
kutumia vyema Uwanja wa Nyamagana, walipolazi-
mishwa sare ya mabao 2-2 na wageni Coastal Union
katika mechi ya kwanza ya mchujo, kusaka timu
itakayocheza Ligi Kuu msimu wa 2021/22.

Abdallah Suleiman ‘Sopu’ aliifungia Coastal Union
bao la kwanza sekunde ya 19 kabla ya James Am-
brose kuisawazisha Pamba dakika ya 11 na kufanya
timu hizo kwenda mapumziko wakiwa sare ya goli
1-1.

Bao la pili la Pamba lilifungwa na Emmanuel Haule
kwa penalti wakati Raizin Hafidhi aliisawazishia
Coastal Union dakika tatu kabla ya mechi kumalizika.

Kwenye Uwanja wa Uhuru, Dar es
Salaam, Hamadi Hilika alifunga ma
bao matatu maarufu kama ‘hat-trick’,
Mtibwa Sugar ikiichapa Transit Camp
ya Dar es Salaam mabao 4-1, kwenye
mechi nyingine ya ‘play off’.

Kelvin Sabato alifunga pia bao lingine kwa Mtibwa

Kiungo wa Simba, Clatous Chama akijaribu kumiliki mpira katika mazoezi ya timu hiyo kwa ajili ya mechi

va fainali ya Kombe la FA dhidi ya Yanga itakayochezwa keshokutwa kwenye Uwanja wa Lake Tanganyika

mkoani Kigoma. PICHA: SIMBA SC

na Karegea Hazanga aliifungia bao la kufutia ma-
chozi, Transit Camp.

Hatima ya Coastal Union na Mtibwa Sugar kama
zitabaki Ligi Kuu au kuteremka daraja, zitajulikana
keshokutwa baada ya mechi za marudiano.

SIMBA YATAMBA IMEPATA ‘DAWA’

® ® ONi katika kuelekea mchezo wa watani huku Yanga ikiwaambia...

Na Saada Akida

AKATI Kocha Mkuu wa Sim-

ba Mfaransa Didier Gomes

amesema ameshapata ‘dawa’

ya kuondoka na ushindi kati-
ka mechi ya fainali ya Kombe la FA, uongozi
wa Yanga wenyewe umeweka wazi kikosi
chao kiko imara kuhakikisha wanaende-
leza ubabe dhidi ya watani zao.

Simba na Yanga zinatarajia kukutana
katika mechi ya fainali ya mashindano ya
Kombe la FA itakayochezwa keshokutwa
Jumapili kwenye Uwanja wa Lake Tang-
anyika mkoani Kigoma.

Akizungumza na gazeti hili jana, Gomes
alisema kwa kushirikiana na benchi lake
la ufundi amepata muda wa ‘kuisoma’ na
kuipeleleza Yanga na kuweka mipango ya
kuwamaliza.

Gomes alisema kikosi chake kimes-
habaini mahali walipokosea, hivyo kamwe
hawatarudia kosa hilo kwa ajili ya kuhakiki-
sha wanatetea ubingwa wa michuano hiyo
ambao wanaushikilia.

“Tumepata muda wa kukaa na kupitia

mkanda wa video ya mchezo uliopita dhidi
ya Yanga na kubaini upungufu na ubora wa
wapinzania wetu, lakini tumeangalia na
mechi zao nyingine kwa ajili ya kujifunza
na kujiimarisha kwa kuangalia makosa
yao,” alisema Gomes.

Aliongeza wamejipanga kuhakikisha wa-
nafuta machungu ya kupoteza mchezo wao
wa mwisho ambao walilala kwa bao 1-0.

“Katika mazingira yoyote, ninaahidi
kuondoka na ushindi, tunakwenda kwe-
nye fainali kulipa kisasi kwa Yanga,” Gomes
alisema.

Aliongeza lengo lao ni kuona wanamaliza
msimu huu kwa heshima na kushinda mch-
ezo huo ndio jambo pekee wanalosubiri
kuona linatimia.

Alisema tayari ameshapata ‘dawa ya ku-
maliza’ Yanga ambao ni kutumia washam-
buliaji watatu kama alivyofanya katika
dakika za mwisho za mchezo dhidi ya Na-
mungo FC ambapo aliwatumia kwa pamoja
washambuliaji wake watatu ambao ni Chris
Mugalu, Meddie Kagere na nahodha John
Bocco.

“Unajua kuwatumia Bocco, Mugalu na

Kagere kwa pamoja maana yake ni mwen-
do wa kushambulia na kutaka kupata
bao, kama ilivyo katika michezo miwili ya
mwisho, tutakwenda na mfumo huo kwa
sababu tunahitaji kutetea taji la FA,” alise-
ma Gomes.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Simba, Barbara
Gonzalez, aliliambia gazeti hili wanaimani
na kikosi chao na wamejiandaa kwenda ku-
funga msimu wa 2020/21 kwa kishindo.

“Viongozi tuna imani na wachezaji na
benchi la ufundi katika kufikia malengo tu-
liyojiwekea msimu huu, tutaendelea kusaji-
li wachezaji bora ili tufanye vizuri kwenye
michuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika, tut-
ajiimarisha ili kufanikisha hilo na hapa ny-
umbani hizi ‘back to back’ zitakuwa nyingi
sana,” alisema Barbara.

Naye Ofisa Mhamasishaji wa Yanga, An-
tonio Nugaz amesema timu yao iko imara
na wanakwenda Kigoma kwa kazi moja ya
kuchukua kikombe cha mashindano hayo.

Nugaz alisema wao wanahitaji ushindi ili
kukata tiketi ya kushiriki mashindano ya ki-
mataifa ya Shirikisho la Soka Afrika (CAF),
kwa nguvu zao.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

“Sisi tunajua kujiandaa kwa ajili ya kui-
funga Simba, mechi ya FA imeshamalizi-
ka,” Nugaz alisema kwa kifupi.

Wakati huo huo, Mkuu wa Idara ya
Habari na Mawasiliano wa Simba, Haji
Manara ameamua kuachana na klabu hiyo
kwa kile alichosema amechoka ‘kuanda-
mwa’.

“Hivi vitimbi mnavyonifanyia kila siku
kisa Simba vishanichosha, mwisho wa
siku mtanitoa roho yangu kabla ya muda
wangu. Imetosha kwa sasa,” alisema
Manara.

Katika hatua nyingine, mwamuzi ku-
toka Manyara, Ahmed Arajiga ameteuliwa
kuchezesha mchezo huo wa watani wa
jadi akishirikiana na Fredinand Chacha
(Mwanza), Mohamed Mkono (Tanga) na

Elly Sasii wa Dar es Salaam.
5410027
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