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Kilio uhaba wa mahindi 

Shaka anusa harufu 
ufisadi wa bil. 1.6/- 
Na Beatrice Shayo, TABORA

KATIBU wa Halmashauri Kuu ya Taifa (NEC) ya Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) Itikadi na Uenezi, Shaka Hamdu 
Shaka, ameshtukia ufisadi wa Sh. bilioni 1.6 za ujenzi wa 
bwawa la umwagiliaji mkoani Tabora. 

Kutokana na kuwapo kwa hali hiyo, Shaka ameagiza 
kuchukuliwa hatua dhidi ya watu  wote waliohusika na 
ubadhirifu huo. 

Shaka alishtukia jambo hilo na kutoa maagizo juzi ka-
tika ziara yake mkoani hapo alipotembelea bwawa hilo 
mahususi kwa shughuli za kilimo katika kijiji cha Inara, 
Manispaa ya Tabora na kusikiliza kero za wananchi.

Wananchi walimweleza kiongozi huyo kuwa kuna 
viongozi wamewafanyia usanii kwa kuwa mradi huo 
hauna uhalisia wa fedha zinazotajwa kutumika kwa 
kuwa wanaweza kutembea kwa miguu bila kuzama.

Shaka alisema changamoto kubwa ambayo inaoneka-
na katika fedha hizo, matokeo halisi hayaonekani, hivyo 
watu waliohusika watafutwe na kuchukuliwa hatua. 

“Mkurugenzi (wa manispaa) watafute hao waliopiga 
hizi Sh. bilioni 1.6 ni  hela ndefu ya serikali wamekula na 
wamejenga mradi hauna kiwango hata mafanikio yake 
hayaonekani kwa wananchi. Huu ni ujanja ujanja ume-
fanyika.

“Huu ni ubadhirifu mkubwa nadhani tuwatafute wali-
ohusika. Hatuwezi  kufumbia macho jambo hili na pia 
kuna jambo lipo watumishi wa halmashauri wameji-
chukulia maeneo hapa,” alisema huku akibainisha kuwa 
kuna baadhi ya watumishi  wanaogombania maeneo 
huku watumishi wakiwa wamejichukulia maeneo na ku-
wapangisha.

“Mkurugenzi anzeni na watumishi wenu waliojichuku-
lia maeneo kwa wananchi na myarudishe kwa wananchi. 
Mimi nina orodha mkitaka niwasaidie nitawapatia na 
miongoni mwao wamekuja kuwakodishia watu. Hii si sa-
hihi, Sh. bilioni 1.6 wamepiga,  maeneo wamechukua hii 
sasa kiboko,” alisema Shaka huku akisema watu hao wa-
nadumaza jitihada za maendeleo na wamechangia kwa 
namna moja kwa mradi kukwama.

Shaka aliweka bayana kwamba chama hakiwezi kuli-
fumbia macho suala la Sh. bilioni 1.6 na kwamba kitali-
fuatilia hadi dakika ya mwisho ili kujua hatua gani zilizo-
chukuliwa.

“Mkurugenzi tutasubiri utupatie taarifa ni watu gani 
waliohusika na ubadhirifu huu wa fedha nyingi za serika-
li kujenga mradi ambao uko chini ya kiwango na kujenga 
mradi ambao hauna tija kwa wananchi,” alisema Shaka.

“Wakati huo huo kuna fedha zilizotengwa kwa mwaka 
2022/23 nazo zinakuja hapa. Sijui kwa kweli usalama 
wa hiyo fedha utakuwaje. Kama hela ya kwanza mradi 
umeenda juu kwa juu na mradi hauna kiwango na hata 
mbunge wenu ameeleza,” alisema. 

“Jambo hilo linasikitisha kama hiyo ni aina ya miradi 
ya maendeleo inayosimamiwa. Imenibidi niwe mpole 
kama nimechomwa sindano na hawa wananchi wana-
zungumza kwa hisia na mwaka huu katika bajeti, Rais 
Samia ametenga Sh. bilioni 400 kwa ajili ya miradi ya 
umwagiliaji,” alisema.

Shaka pia alionya kwamba fedha zinazotolewa na 
Rais Samia si za mjomba wala  sadaka ndiyo maana wa-
nazifuatilia kwa umakini ili kujua uhalisia wa fedha na 
matumizi yake katika miradi iliyopangwa.

“Hakuna fedha ambayo itapotea. Tulikuja  tukaomba 
dhamana kwa wananchi na tuliahidi kuwa tutawaletea 
maendeleo. Kasi ya kuleta maendeleo inafanywa vizuri 
lakini wako watumishi ambao si waadilifu, wanadumaza 
jitihada hizi. Hatuwezi  kumvumilia yeyote mwenye nia 
au dhamira ya kukatiza jitihada za kuwaletea wananchi 
maendeleo,” alisisitiza. 

“Nikienda Dodoma nipatiwe ripoti iliyonyooka ya huu 
mradi jitihada na hatua ambazo zimechukuliwa. Serikali 
ya Rais Samia (Suluhu Hassan) inasimama na ninyi wa-
nanchi,” alisema Shaka.

Awali Mbunge wa Tabora Mjini (CCM), Emmanuel 
Mwakasaka, alisema fedha iliyotengwa katika mradi huo 
haiendani na uhalisia wa bwawa na wananchi hawanu-
faiki nao. Alisema yako maboresho mengi yalitakiwa 
kufanyiwa kazi matokeo yake waliohusika hawakufanya 
licha ya kupewa fedha hizo.

Mkazi wa Dar es Salaam, akiwa amepumzika kwenye kituo cha daladala cha njiapanda ya Bahari Beach jana, huku 
paa la kituo hicho, likihatarisha usalama wa abiria. PICHA: MIRAJI MSALA

Na Waandishi Wetu

WAKATI serikali ikiweka mikakati 
ya kukabiliana na baa la njaa, kimeibu-
ka kilio cha uhaba wa nafaka hususan 
mahindi katika mikoa mbalimbali 
nchini. 

Hali hiyo inadaiwa kutokana na baa-
dhi ya wafanyabiashara kuyanunua 
na kuyahifadhi wakisubiri bei ipande 
ili wapate faida. 

Uchunguzi uliofanywa na Nipashe  
umebaini pia baadhi ya wafanyabi-
ashara kutoka nchi za jirani nao wa-
naonekana vijijini wakiyanunua kwa 
wingi na kuyasafirisha.

Mwanzoni mwa mwezi huu, Rais 
Samia Suluhu Hassan, akiwa katika 
ziara ya kikazi  Mbeya, Njombe na Ir-
inga, aliwataka Watanzania kuweka 
akiba ya chakula ili kuepuka kukumb-
wa na baa la njaa. Rais alisema Tanza-
nia imeanza mikakati ya kukabiliana 
na baa la njaa lililotokana na na athari 
za UVIKO-19 duniani. 

Mfanyabiashara kutoka Katesh 
mkoani Manyara, Clement Fissoo, ali-
iambia Nipashe jana kuwa kuna baa-
dhi ya wafanyabiashara wanaonunua 
mahindi na kuyahifadhi wakisubiri 
bei ipande ndipo wayauze. 

Alisema kwa sasa bei ya mahindi 
wilayani humo ni Sh. 90,000 kwa 
gunia na yanapatikana kidogo huku 
akibainisha kuwa  kumekuwa na wa-
fanyabiashara kutoka nchi jirani ya 
Kenya wanaoingia vijijini kununua 
mahindi.

Katibu wa Soko Kuu la Babati, 
Rashid Ngula, alisema wafanyabiasha-
ra wa kutoka nchi jirani wameathiri 
soko la mahindi kwa sababu awali 
walikuwa wakinunua gunia la kilo 100 
kwa Sh. 50,000 lakini sasa linauzwa 
Sh. 90,000.

Ngula alisema mfanyabiashara 
mmoja wa nchi hiyo ya jirani akienda 
vijijini, ananunua magunia 200, hivyo 
kuiomba serikali kuingilia kati ili ku-
tokuibuka baa la njaa. 

Mfanyabiashara wa mahindi Mbal-
izi mkoani Mbeya, Queem Mlowe,  
alisema baada ya Rais Samia kutoa 
tahadhari kuhusu uhaba wa chakula, 
mahindi yameadimika kutokana na 
wakulima wengi kuacha kuuza.

Alisema wakulima wamekuwa wa-
kiyakusanya kutoka kwa wakulima na 
kuwauzia matajiri ambao wanapeleka 

Dar es Salaam na Nairobi, Kenya.
Naye Barick Mwaikambo alisema 

kutokana na kuadimika kwa mahi-
ndi, kuna hatari ya bei kupanda zaidi 
katika kipindi hiki, hivyo kusababisha 
biashara kuwa ngumu zaidi.

Alisema mwaka jana kipindi kama 
hiki, walikuwa wananunua mahindi 
kati ya Sh. 5,000 na 6,500 kwa debe 
lakini sasa bei imefika Sh. 14,000. Tan-
gu Rais Samia atoe tahadhari, alisema 
wakulima wengi wameacha kuuza na 
wale wanaoyauza wanafanya  kwa ki-
wango kidogo.

“Kipindi kama hiki wakulima huuza 
mahindi kupata fedha za maandalizi 
ya mashamba, lakini kwa sasa wengi 
hawauzi,” alisema.

Meneja wa Soko la Kimataifa la 
Mazao la Kibaigwa mkoani Dodoma, 
Emanuel Kereyani, alisema hivi kar-
ibuni wafanyabiashara kutoka Kenya 
walikuwa wakiingia kwa kasi vijijini 
na kununua mahindi.

“Lakini kwenye soko letu hatuna 
uhaba mkubwa kwa sababu mazao 
yanaingia kila siku, kwa sasa tupo 
kwenye msimu wa mahindi yanaingia 
kwa wingi lakini bei imekuwa kubwa.”

Mfanyabiashara katika soko la 
Mpanda Hoteli, Stumai Jafari, aliliam-
bia gazeti hili kuwa kwa sasa biashara 
ya mahindi hairidhishi kwa soko la 
ndani la mkoa wa Katavi ikilingan-
ishwa na kipindi cha nyuma.

Alisema hilo ndilo linalowafanya 
wafanyabiashara kutafuta soko nje ya 
mkoa wao baada ya bei mkoani humo 
kuonekana kuzorota, hivyo kuona 
afadhali kuuza nje ya mkoa. 

Mfanyabiashara mwingine sokoni 
hapo, Peter James alisema mahi-
ndi mengi kwa sasa wanayatoa Sum-
bawanga mkoani Rukwa kutokana na 
uchache wa bidhaa hiyo uliopo Katavi.

“Jioni ukikaa barabarani utaona 
magari yakiwa yamebeba mahindi, 
hata kule Stesheni yamekwenda kuna 
mabehewa yamebeba. Magari yaki-
toka hapa yanapita vijijini yanapakia 
kwa mfano Majimoto,” James alisema.

RUVUMA WAPAZA SAUTI
Baadhi ya wakulima wilayani Son-

gea mkoani Ruvuma, wameiomba 
serikali kuwadhibiti wafanyabiashara 
wanaopita vijijini kununua mahindi 
kwa bei ya chini ambayo hailingani na 
gharama za uzalishaji.

Mkazi wa Kijiji cha Mgazini, Elisha 
Komba, alisema bei ya mahindi ya 
serikali kwa hivi sasa katika kata ya 
Mgazini ni kati ya Sh. 650 mpaka Sh. 
700 kwa kilo na wafanyabiashara wa-
nanunua Sh. 640 kwa kilo.

ASKOFU AONYA 
Mkuu wa Kanisa la Kiinjili la Ki-

lutheri Tanzania (KKKT), Askofu Dk. 
Frederick Shoo, amewasihi Watan-
zania kuacha ‘kiburi’ cha kuuza ovyo 
mazao ya nafaka, hasa mahindi kwa 
ajili ya kutengeneza vilevi.

Askofu Shoo amewataka waweke 
akiba ili kujinusuru na baa la njaa, 
litakalosababisha kuwapo kwa mfu-
muko wa bei ya vyakula nchini.

Kiongozi huyo alitoa tahadhari hiyo 
kupitia taarifa iliyochapishwa na ku-
wekwa katika akaunti ya mitandao ya 
kijamii ya Dayosisi ya Kaskazini, baada 
ya kumalizika Mkutano Mkuu wa 37 
wa tathmini ya utendaji na miradi.

“Nitoe rai kwa jamii, kuweka akiba 
ya chakula kidogo kilichopatika ku-
tokana na ukame uliosababishwa na 
mabadiliko ya tabianchi. Hii ni tahad-
hari kwa wananchi wa Mkoa wa Kili-
manjaro, na nchi nzima kwa ujumla 
wake,” ilisema taarifa hiyo.

Ofisa wa Wizara ya Kilimo, ambaye 
hakutaka jina lake litajwe, alipouli-
zwa kuhusu jambo hilo, alisema 
kama kuna mfanyabiashara anafanya 
ndivyo sivyo, anatakiwa kuripotiwa 
kwenye mamlaka za serikali ngazi ya 
wilaya au mkoa. 

“Hakuna mtu aliyekatazwa kwenda 
kununua mahindi. Tunachokataa  ni 
ama asinunue mahindi kwenye vi-
pimo ambavyo si sahihi au kuweka 
rumbesa akamnyonya mkulima. 
Kama kuna mtu mwenye taarifa mtu 
kanunua mahindi halafu ameyaficha 
hicho ni kitu kingine.

“Kwa huku ngazi ya wizara ukiuliza 
jambo la Mufindi inakuwa kidogo 
kuna changamoto maana kule kuna 
Mkuu wa Wilaya, kuna Mkurugenzi 
unamwambia kuna mtu fulani anafi-
cha,” alisema.
nImeandaliwa na  Agusta Njoji 

(Dodoma), Neema Hussein (Kata-
vi), Godfrey Mushi (Arusha), Mary 
Mosha (Moshi), Jaliwason Jasson 
(Manyara), Zanura Mollel (Naman-
ga), Nelbart Msokwa (Mbeya) na 
Gideon Mwakanosya (Ruvuma).
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Kigogo aliyelalamikiwa asimamishwa kazi 

Nape asema hakuna wizi vifurushi vya simu 
Na Romana Mallya

SERIKALI imesema hakuna wizi wa vi-
furushi katika mitandao ya simu huku 
ikibainisha kuwa wamejiridhisha kuwa 
hakuna kitu kama hicho baada ya kupokea  
malalamiko kutoka kwa watu mbalimbali, 
wakiwamo viongozi.

Waziri wa Habari, Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari, Nape Nnauye, alitoa 
kauli hiyo jana wakati akihojiwa katika kip-
indi cha ‘Power Breakfast On Saturday’ kin-
achoendeshwa na Clouds FM na Clouds TV 
baada ya wananchi kuendelea kulalamikia 
suala hilo. 

Miezi kadhaa iliyopita kuliibuka madai 
kwamba kuna wizi katika vifurushi vya 
mitandao ya simu za mkononi, hivyo Wa-
ziri Nape akawataka wale wanaoamini 
kwamba wanaibiwa kwa kukuta vifurushi 
vimeisha bila kukitumia, wapeleke usha-
hidi ili ufanyiwe uchambuzi kwa kutumia 
vifaa vya kisasa na kuwekwa hadharani.

Akizungumzia mwitiko baada ya wito 
alioutoa awali, Nape alisema walijitokeza 
wengi wakiwamo viongozi (bila kuwataja) 
lakini baada ya kufanyiwa tathmini, wali-
baini tatizo lilipo.

“Kinachokujibu si mtu ambaye atasema 
huyu ni Nape nimbanie hivi. Ni mitambo 
ambayo imewekwa na mamlaka na watoa 
huduma wanapitia kuona kama mitambo 
inadanganya.

“Kile unachopewa ni kile ulichokinunua, 
bando linaishaje? Hii ndiyo changamoto 
bahati nzuri tangu nimeanza kulizungumza 
hili jambo nilitoa ofa kwamba kama kuna 

mtu anaamini ameibiwa aje atusaidie ku-
pata ushahidi wa huo wizi,” alisema.

Waziri Nape alisema wako watu wengi 
ambao walijitokeza na wanapokwenda na 
kufanyiwa tathmini wanaondoka hawarudi 
hadharani.

“Waliojitokeza ninao wengi sana na wen-
gine ni viongozi kabisa anakuja anasema 
‘Waziri bwana…’ ninamwambia kaa hapa, 
anasema ‘bwana mimi nilinunua hiki (ki-
furushi) angalia imefika hapa hata muda 
haujafika, kimeisha’ wanachukua simu wa-
naweka kwenye mtandao ninamwambia 
angalia MB zako zilivyokwenda .

“Ninamwambia hapa ulifanya hii kazi 
ukaiacha ikaendelea nyuma ya pazi, kwa 
sababu hii simu hata ulivyoifunga hivi, kuna 
mambo yanaendelea nyuma ya pazia na 
mengi yanakula data,” alisema.

Alisema baada ya watu hao kuonyeshwa 
hilo hushauriwa wazime baadhi ya vitu ki-
sha wanunue kifurushi kile kile cha awali 
na kuona mabadiliko ya matumizi.

Kutokana na hilo, waziri aliwataka wateja 
wa mitandao kuwa makini na simu janja 
(smartphone) kwa sababu nyingi huwapa 
machaguo ambayo mtumiaji hasomi mael-
ezo yake kwa kina na kujikuta amechagua 
huduma inayokula kifurushi chake.

  “Kwa mfano App ya WhatsApp, kuna 
vitu vinaendelea huko nyuma ya pazia 
ambavyo wewe kwa kukubali tu kuwa na 
App ya WhatsApp, kuna chaguo linakwam-
bia hii App unataka iendelee kufanya kazi 
au ifanye kazi tu ukiwa unataka kuitumia, 
watu wengi hawasomi, ukiona hivyo wewe 
unajibu ok (ndiyo).

“Kinachotokea unakubali vitu vingi 

vinaendelea bila wewe kujua halafu ukiwe-
ka GB tano zinakatika unasema nimetape-
liwa,” alisema.

Waziri Nape alisema baada ya tathmini 
hiyo hajapata kesi ya mtu yoyote anayelala-
mika kwamba hajatendewa haki.

Hata hivyo, waziri huyo alisema serikali 
haipuuzi na haitapuuza malalamiko ya wa-
nanchi kuhusu vifurushi.

Pia alisema bei ya kifurushi cha mwezi 
na kile cha kila siku masharti yake ni tofauti 
ambapo cha siku kisipotumika kinaweza 
kutumika baadaye wakati cha mwezi muda 
wake ukiisha na chenyewe huisha.

Alisema Sheria za Mamlaka ya Ma-
wasiliano Tanzania (TCRA) haimruhusu 
mtoa huduma kupandisha huduma bila 
kupeleka kwanza kwao na huwa kuna 
mchakato na akiruhusiwa ni lazima au-
taarifu umma.

Alisema kwa mujibu wa tafiti zilizofany-
wa na taasisi za kimataifa, Tanzania ina-
shika nafasi ya sita kwa Bara la Afrika kwa 
kuwa na gharama za chini za vifurushi na 
nafasi ya 32 duniani kwa gharama ya chini 
ya data.

Alisema serikali kupitia TCRA imeen-
delea kufanya tathmini ya gharama za 
uwekezaji, utunzaji na usafirishaji wa data 
kila baada ya miaka minne na tathmini 
nyingine inafanyika mwaka huu ili kupata 
uhalisia wa gharama za vifurushi kama zi-
tapanda au kushuka.

Nape ameitaka TCRA na kampuni za 
simu waendelee kuelimisha Watanzania 
na kujibu maswali yanayoulizwa na wateja 
nao watumie lugha zenye staha wakati wa-
nahoji huduma.

Na Beatrice Shayo, TABORA

SERIKALI imemsimamisha kazi 
Mrajis Msaidizi wa Vyama vya 
Ushirika mkoani Tabora, Absalom 
Cheliga, kupisha uchunguzi wa 
tuhuma zinazomkabili na kutaki-
wa kukabidhi ofisi kwa Jarufu Ma-
gubiko.

Juzi, Katibu wa Halmashauri Kuu 
ya Taifa (NEC) ya Chama Cha Map-
induzi (CCM), Itikadi na Uenezi, 
Shaka Hamdu Shaka, alipokuwa 
katika ziara yake katika wilaya ya 
Uyui, alipokea malalamiko kutoka 
kwa wananchi kuwa mrajis huyo 
amekuwa mrasimu na anawakwa-

misha.
Shaka alishauri kuondolewa 

kwa mrajis huyo kutokana na 
kulalamikiwa na wananchi kila 
wilaya aliyofika akituhumiwa ku-
fanya urasimu na kuwakwamisha 
wakulima wa tumbaku.

Nipashe ilipata nakala ya barua 
aliyoandikiwa Cheliga na kutiwa 
saini na Mrajis wa Vyama vya Ush-
irika Tanzania, Dk. Benson Ndiege, 
ikiwa na kichwa cha habari ‘Ku-
pumzishwa Kutekeleza Majukumu 
ya Kazi’.

“Nachukua fursa hii kukuju-
lisha kuwa Tume ya Maendeleo ya 
Ushirika imepata malalamiko ku-

toka kwa viongozi mbalimbali wa 
chama tawala na serikali pamoja 
na wadau mbalimbali wa ushirika 
wakilalamikia utendaji wako unao-
husishwa na ukiukwaji wa sheria, 
kanuni, taratibu na maadili katika 
utumishi wa umma.

“Kwa kuzingatia malalamiko 
hayo yanahusisha utendaji kazi, 
ninakupumzisha kutekeleza maju-
kumu yako ya kazi kuanzia tarehe 
ya barua hii ili kupisha uchunguzi. 
Uamuzi huu nimeufanya kwa mu-
jibu wa kanuni 37 ya Kanuni za 
Utumishi wa Umma za mwaka 
2003,” alieleza sehemu ya barua 
hiyo. 

Kwa mujibu wa barua hiyo, 
wakati wa kipindi cha ku-
pumzishwa majukumu yake, 
haruhusiwi kutoka nje ya kituo 
chake cha kazi bila idhini ya Mra-
jis na Mtendaji Mkuu wa Tume ya 
Maendeleo ya Ushirika.

“Tafadhali andaa hati ya maka-
bidhiano na kabidhi kazi zako 
kwa Jarufu Magubiko ambaye ata-
simamia ofisi ya Mrajis Msaidizi 
wa Vyama vya Ushirika kwa mkoa 
mpaka hapo maamuzi (uamuzi) 
mengine (mwingine) yatakapo-
fanyika (utakapofanyika),” ilimali-
zia barua hiyo. 

Mafundi wakikarabati uzio wa kituo cha mabasi ya mwendokasi cha Kimara Mwisho, Barabara ya Morogoro, Manispaa ya Ubungo 
Dar es Salaam jana, ambacho baadhi ya maeneo yameharibika kwa kugongwa na magari. PICHA: SABATO KASIKA

Aliyedaiwa 
kumuua mama 
aachiwa huru
Na Mary Mosha, MOSHI

WENDY Mrema, aliyekuwa akikabiliwa 
na kesi ya mauaji ya mama yake mza-
zi, ofisa muuguzi wa zamani wa Hospitali 
ya Rufani ya Kanda ya Kaskazini (KCMC), 
Patricia Ibrek (66), ameachiwa huru, 
baada ya kusota gerezani kwa zaidi ya siku 
240.

Juzi, Mahakama ya Hakimu Mkazi 
Moshi, ilimwachia huru Wendy, baada ya 
upande wa mashtaka katika kesi hiyo, ku-
wasilisha ombi la kutokuwa na nia ya kue-
ndelea na shauri hilo.

Akisoma uamuzi huo, Hakimu Mkazi 
Mwandamizi Naomi Mwerinde, alisema 
mahakama hiyo imekubaliana na ombi la 
upande wa mashtaka, hivyo imeamua ku-
waachia huru mshtakiwa wa pili (Wendy) 
na mshtakiwa wa tatu, Waziri Ally.

Mshtakiwa wa kwanza katika kesi hiyo 
ya mauaji ya kukusudia, Omary Moham-
ed, ambaye ni mganga wa kienyeji, ataen-
delea na shtaka hilo.

Ombi la kuwafutia mashtaka washtaki-
wa hao, liliwasilishwa mahakamani humo 
na Wakili wa Serikali, Nitike Emanuel.

Wakati anawasilisha ombi hilo, Wakili 
Nitike, alidai kuwa kutokana na mwenen-
do wa shauri hilo, upande wa mashtaka 
hauna nia ya kuendelea na shauri hilo kwa 
mshtakiwa wa pili na wa tatu.

Awali, katika hati ya mashtaka, ilidaiwa 
mahakamani humo kuwa, Wendy, akiwa 
yeye na washtakiwa wenzake wawili am-
bao ni waganga wa kienyeji, Omari na Wa-
ziri, walimuua kwa makusudi, Patricia na 
kisha kumzika kwa siri shambani mama 
yake mzazi.

Mwili wa marehemu, ulizikwa sham-
bani karibu na nyumba yake mwaka jana 
na uligunduliwa na majirani zake mwezi 
Januari mwaka huu.

Ilidaiwa mahakamani humo kwamba,   
Februari mwaka jana, washtakiwa hao 
kwa pamoja walitekeleza mauaji hayo ya 
Patricia na  kuufukia mwili wake kwenye 
shimo jirani na nyumba yake  katika Kijiji 
cha Rau-Mrukuti Wilaya ya Moshi, mkoani 
Kilimanjaro na kuficha ukweli huo kwa 
zaidi ya miezi 10. 

Inaelezwa kuwa washtakiwa hao kwa 
pamoja walikuwa wakimtibu marehemu 
aliyekuwa mgonjwa.

Wakati matibabu hayo yakiendelea, ina-
daiwa kuwa tayari walikuwa wametumia 
fedha za mama yake zaidi ya Sh. milioni 
60.
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Simulizi machungu aliyepata 
ajali gari miaka 20 iliyopita

Na Renatha Msungu,  
DODOMA

HUJAFA hujaumbika. Ndivyo 
unavyoweza kuelezwa kuto-
kana na mateso na machungu 
anayopitia Magreth Mwibule (42) 
(pichani) mkazi wa Bahi Road ji-
jini Dodoma, kutokana na ajali ya 
gari aliyoipata miaka 20 iliyopita.

Pamoja na maumivu anayopi-
tia, hana msaada, chakula chake 
ni bahati nasibu huku ndugu 
zake wakiwa wamemsusa na 
sasa anahudumiwa na watoto 
wake wa kiume ambao bado ni 
wadogo na wanafunzi. 

Kutokana na hali hiyo, ame-
waomba wasamaria wema na 
serikali kumsaidia kupata  mat-
ibabu ya uti wa mgongo ambao 
umesababisha kulala kitandani 
kwa takribani miaka 10.

 Akizungumza na Nipashe juzi 
nyumbani kwake, Mwibule alise-
ma chanzo cha tatizo hilo ni ajali 
mbaya ya gari aliyoipata ambayo 
ilimsababishia fuvu la mbele ya 
kichwa kutolewa.

Mama huyo wa watoto wawili, 
alisema alipata ajali hiyo mwaka 
2002, akiwa amehitimu kida-

to cha nne, iliyosababisha na 
kushindwa kutimiza ndoto zake 
kielimu na kimaisha. 

“Ajali niliyoipata niliipata siku 
moja na ile ajali kubwa ya treni 
iliyoua hapa Dodoma. Nilitibiwa 
kama mmoja wa majeruhi wa aja-
li ya treni. Namshukuru  Mungu 
madaktari walipambana kuokoa 
uhai wangu. Hapa kwenye fuvu 
la mbele mifupa ilitolewa kabisa 
ndiyo maana unaona nina hali 
hii,” alisema.

Kutokana na hali hiyo, alisema 
haikubainika mapema kuwepo 
kwa tatizo la pingili kwenye uti 
wa mgongo hadi ilipopita miaka 
kadhaa na kuanza kuugua ghafla 
huku akishindwa kusimama.

“Mwaka 2011 nilianza kusikia 
maumivu makali na yalizidi ku-
panda siku hadi hadi siku jambo 
lililosababisha kushindwa kabisa 
kufanya kazi yoyote na hadi sasa 
nipo kitandani,” alisema.

  Mwibule alibainisha kuwa 
mume wake alimuoa akiwa na 
tatizo hilo na alifariki dunia 
mwaka 2010 na kumwachia wa-
toto hao huku familia ikimtele-
keza bila kumpa msaada wa aina 
yoyote. Alisema anapitia kwenye 

maumivu makali ya uti wa mgon-
go na hana uwezo wa matibabu. 
Alisema kutokana na ushauri 
aliopewa na madaktari kwenye 
hospitali mbalimbali, anatakiwa 
kutibiwa nje ya nchi ili kurejea 
kwenye hali yake ya kawaida. 

“Kula yangu na wanangu na 
hata kodi ya pango tunaishi 
kwa hisani ya wasamaria wema, 
ambao wanatusaidia lakini na 
waumini wenzangu. Naomba 
Watanzania wenzangu mnisaidie 
nipate matibabu niwe na uwezo 
hata wa kufanya kazi ndogo za 
kuhudumia wanangu.

“Napitia maumivu makali, 
mimi si wa kutoka nje. Hata 
kwenda chooni najisaidia hapa 
hapa na nahudumiwa na hawa 
watoto wangu wa kiume ambao 
ni wadogo. Mmoja  yuko kidato 
cha tatu mwingine cha kwanza. 
Hawana jinsi, inabidi wanihan-
gaikie hivyo hivyo.

“Naomba msaada wa mat-
ibabu iwe ndani au nje ya nchi 
kikubwa nipate uponyaji.  Kuna 
msamaria alinipeleka Hospitali 
ya Benjamin Mkapa, wakaangalia 
na kunieleza kuwa umri wangu 
hawawezi nifanyia upasuaji kuti-

Shaka aagiza kuvunjwa kwa mkataba ujenzi barabara
Na Beatrice Shayo, TABORA

KATIBU wa Halmashauri Kuu 
ya Taifa (NEC) Itikadi na Uenezi 
ya Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
Shaka Hamdu Shaka, ameagiza ku-
vunjwa kwa mkataba wa mkandar-
asi aliyepewa kazi ya kujenga 
barabara zenye kilometa 39 katika 
wilaya ya Uyui kwa kushindwa 
kukidhi viwango na uzembe.

Kampuni ya ujenzi ya Kasco ili-
ingia mkataba na Wakala wa Bara-
bara za Vijijini na Mjini (TARURA) 
kujenga barabara hiyo tangu No-
vemba, mwaka jana, kwa gharama 
ya Sh. milioni 499 na mpaka sasa 
imetumia Sh. milioni 60.

Shaka alitoa ushauri huo jana 
wakati akizungumza na wananchi 

wa kata ya Igulungu baada ya 
kukagua ujenzi wa shule ya se-
kondari wilayani Uyui nakupokea 
malalamiko kutoka kwa wananchi 
kuhusu ubovu wa barabara hali 
inayowasababisha wajawazito ku-
jifungulia njiani.

Shaka alisema ni jambo la kush-
angaza fedha imetengwa kwa ajili 
ya ujenzi wa barabara na mkandar-
asi anafanya kazi kwa kusuasua 
huku wananchi wakiendelea ku-
teseka.

Alisema Rais Samia Suluhu Has-
san amepelekea Sh. milioni 499 
tangu Juni, mwaka jana, kwa ajili ya 
ujenzi wa miundombinu ya bara-
bara na mpaka sasa mkandarasi 
amechukua Sh. milioni 60.

“Mpaka kufikia leo ( jana) ni 
kama mnavyosikia wenzetu wako 

mbioni, mchakato wa kusitisha 
mkataba, muda si mrefu, yaani 
hadithi imekuwa ndiyo hiyo. 
Mkandarasi uwezo hana atimuliwe 
haraka sana,” alisema Shaka.

Pia Shaka alimtaka Mkuu wa 
Wilaya ya Uyui, Makore Kisare, 
kulisimamia jambo hilo kwa kuwa 
hawawezi kwenda kwa mwendo 
huo, kila mwananchi anayesima-
ma analalamikia ubovu wa bara-
bara.

“Sisi wenyewe tumekuja tumeo-
na hali ya barabara, kinamama  
wanalia na Rais wao kwa sababu 
wakienda kujifungua wanapata 
changamoto na Rais Samia ame-
leta fedha. Kuna watu wanakwami-
sha haikubaliki,” alisema Shaka.

Alisema lengo la kuanzishwa 
kwa TARURA ni kuhakikisha 

inawasaidia wananchi ujenzi wa 
miundombinu ya barabara ili 
kuwarahisishia usafiri kwenye 
mazao, bidhaa na hata kufuata hu-
duma za kijamii.

Shaka alisema ni muhimu TARU-
RA kuwatumia makandarasi we-
nye sifa na uwezo wa kufanya kazi 
ili kuhakikisha miradi wanayopati-
wa inakamilika kwa wakati ikiwa 
na ubora unaotakiwa.

Meneja wa TARURA Wilaya ya 
Uyui, Mhandisi Rahabu Thomas, 
alisema hivi sasa wako katika 
mchakato wa kufuata sheria za 
mkataba kwa kuwa tayari wame-
baini mkandarasi huyo hana uwe-
zo wa kukamilisha ujenzi wa bara-
bara hiyo kwa viwango.

Alisema muda wa kukamilisha 
barabara hizo kwa mujibu wa mka-

taba ni miezi sita na fedha ipo tan-
gu mwaka jana lakini mkandarasi 
anasuasua mpaka sasa.

Naye Kisare alisema wakati 
TARURA inaingia mkataba na 
mkandarasi Novemba, mwaka 
jana, baada ya hapo kilifuata kip-
indi cha mvua na mkandarasi 
alishindwa kufanya kazi mpaka 
Mei, mwaka huu, ndipo ameanza 
kufanya kazi.

Alisema licha ya kushindwa ku-
fanya kazi katika kipindi alichosa-
inishwa mkataba na TARURA kwa 
sababu za mvua bado ni mzembe.

“Naomba niseme kama ambavyo 
TARURA imeanza kuchukua hatua, 
huyu mkandarasi ni mzembe hata 
ukiangalia ubora wa barabara 
anayoitengeneza haina viwango,” 
alisema.

Mwanafunzi 
ajinyonga kisa  
kuungua kwa 
sare za shule
Na Elizabeth John, NJOMBE

MWANAFUNZI wa darasa la sita 
katika Shule ya Msingi Maleutsi 
wilayani Makete, Marko Sanga (12) 
amekutwa amejinyonga kwa ku-
tumia mnyororo wa baiskeli katika 
kijiji cha Maleutsi, mji mdogo wa 
Iwawa.

Mama mkubwa wa marehemu, 
Obina Mbilinyi, alisema tukio hilo lil-
itokea Agosti 18, mwaka huu, majira 
ya saa 9:00. 

Alisema chanjo cha kuchukua ua-
muzi huo ni baada ya mtoto huyo 
kutoka kufungua ng’ombe shambani 
na aliporudi nyumbani, akakuta 
redio aliyokuwa ameiweka chum-
bani kwake pamoja na sare za shule, 
vimeungua. 

“Kitendo cha kuunguza vifaa 
vyake zikiwamo nguo, nadhani ndi-
cho kimemfanya achukue uamuzi 
huo mgumu,” alisema Mbilinyi huku 
akisema hawajawahi kusikia tabia za 
matukio yasiyoridhisha kutoka kwa 
mtoto huyo.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msin-
gi Maleutsi, Teruka Mahenge, alise-
ma Sanga alikuwa  mwanafunzi mtu-
livu na maendeleo yake darasani 
yalikuwa si ya kuleta shaka wakati 
wote, hivyo wamepata pigo kubwa 
kwa walimu na wanafunzi wenzake.

Mwenyekiti wa Kitongoji cha 
Maletsi, Eliudi Sanga, alisema 
walipokea taarifa majira ya saa tisa 
za tukio la kujinyonga kwa mtoto 
huyo na kwamba ni jambo la kwanza 
kutokea na limeleta taharuki katika 
eneo hilo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Njombe, Hamis Issah, amethibisha 
kutokea kwa tukio hilo na kuwataka 
wazazi kuishi vizuri na watoto na ku-
walea katika maadili mazuri.

“Ndani ya kipindi hiki cha likizo 
tukio hili ni la pili kwa mtoto kujitoa 
uhai, hivyo kuna haja ya wazazi kuwa 
karibu na watoto hasa katika suala la 
malezi ili kukabiliana na matukio ya 
aina hii,” alisema Kamanda Issah.

Viongozi wa Kata ya Makojo na wadau wa afya wakiwa katika ziara ya kukagua maendeleo ya ujenzi wa kituo cha afya cha kata hiyo, 
wilayani Musoma mkoani Mara juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

bu tatizo langu. Nilipewa  dawa tu 
za kutuliza maumivu, wakashauri 
kwa nje ya nchi inawezekana la-
kini hawakuniambia ni nchi gani,” 
alisema. 

Kutokana na mateso anayoyapi-
tia, anaomba msaada kutoka kwa 
wasamaria wema ili apate mat-
ibabu na kupunguza maumivu 
anayopitia lakinipia msaada wa 
kimaisha yeye na watoto wake ili 
waendelee na masomo. 

Kwa mujibu wa Mwibule, hivi 
sasa amejistiri na watoto wake kwa 
msaada wa mwalimu wa Shule ya 
Sekondari ya Umonga jijini hapa.

  Ameomba kwa wale wenye 
nia ya kumsaidia kuwasiliana naye 
kwa namba 0759-233513.



5

HABARI KITAIFA

Jumapili Agosti 21, 2022

 Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Fedha na Mipango, 
Mwigulu Nchemba, ameishukuru 
Ujerumani kwa kuahidi kuendelea 
kuisaidia Tanzania kutekeleza miradi 
mbalimbali ya maendeleo ikiwamo 
ujenzi wa vyuo vya ufundi (VETA) vi-
takavyosaidia kukabiliana na tatizo la 
ajira hususan kwa vijana.

Dk. Nchemba aliyasema hayo jana 
jijini Dar es Salaam alipokutana na ku-
fanya mazungumzo na Naibu Waziri 
wa Ushirikiano wa Kiuchumi na Maen-
deleo wa Ujerumani, Dk. Barbel Kofler.

Alisema kipaumbele cha serikali 
ni kujenga vyuo vya ufundi katika 
wilaya 72 ambazo hazina taasisi hizo 
za mafunzo, hivyo ili kutatua tatizo la 
ajira linalowakabili wananchi na kui-
omba Ujerumani kusaidia ujenzi wa 
miundombinu ya vyuo hivyo pamoja 
na zana za kufundishia na kujifunzia.

“Eneo ambalo tumelizungumzia li-
naenda sambamba na mwelekezo wa 
Rais Samia Suluhu Hassan ni ujenzi 
wa vyuo vya ufundi stadi (VETA) ka-
tika wilaya ambazo hazina vyuo ili 
kuwaandaa vijana kukabiliana na uko-
sefu wa ajira,” alisema Dk. Nchemba.

Dk. Nchemba alimshukuru mgeni 
wake kwa utayari wa serikali yake wa 
kusaidia utekelezaji wa miradi mbal-
imbali ya kiuchumi na kijamii ambayo 
nchi hiyo imekuwa ikishirikiana na 
Tanzania ikiwamo ya afya, elimu, hifa-
dhi ya mazingira na utalii.

Kuhusu usawa wa kijinsia na udhibi-
ti wa vitendo vya ukatili wa kijinsia, Dk. 
Nchemba, alimhakikishia Naibu Waziri 
huyo kwamba serikali imepiga hatua 
kubwa katika kukabiliana na masuala 
hayo.

Alisema uwakilishi wa wanawake ka-
tika vyombo ya uamuzi umeongezeka 
na hatua madhubuti zinachukuliwa 
kukabiliana na vitengo vya ukatili wa 
kijinsia pamoja na kuimarisha huduma 
za afya ya mama na mtoto.

Naye Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Fedha na Mipango, Emmanuel Tutuba, 
aliipongeza Ujerumani kwa kuendelea 
kushirikiana na Tanzania kwa kuwa 
hivi karibuni nchi hizo mbili zilitiliana 
saini mikataba mitatu yenye thamani 
ya Euro milioni 45 sawa na Sh.  bilioni 
119.2 kwa ajili ya kutekeleza miradi mi-
tatu katika sekta za maji, afya na kuen-
deleza sekta ya maliasili na utalii.

“Tanzania imenufaika na misaada 
kutoka Ujerumani katika maeneo 
mbalimbali yakiwamo maji, nishati, 
matumizi endelevu ya maliasili na 
utunzaji wa mazingira pamoja na usi-
mamizi bora wa fedha za umma,” alise-
ma Tutuba.

Dk. Kofler kwa upande wake ali-
ipongeza serikali kwa jitihada mbalim-
bali wanazozifanya za kukuza uchumi, 
kuimarisha demokrasia na kuimarisha 
afya ya jamii na kukabiliana na tatizo la 
ajira kwa vijana.

Alisema kuwa nchi yake iko tayari 
kuendeleza ushirikiano na Tanzania 
katika nyanja mbalimbali za maen-
deleo ikiwamo ujenzi wa vyuo vya 
ufundi ambavyo alisema ni muhimu 
katika maendeleo ya nchi na kwamba 
uwekezaji unaofanywa na mashirika 
na taasisi mbalimbali nchini unahitaji 
nguvu kazi yenye ujuzi.

Ujerumani yaahidi 
kusaidia ujenzi VETA

Waziri ataka jumuiya imara kwa
mustakabali wa China na Afrika

Na Mwandishi Wetu 

WAZIRI wa Mambo ya Nje 
wa China, Wang Yi (pichani), 
ameshauri kujengwa kwa ju-
muiya ya China na Afrika yenye 
mustakabali wa pamoja katika 
enzi mpya. 

Wang alitoa pendekezo hilo 
Alhamisi wiki hii katika mku-
tano wa kukagua maendeleo 
yaliyopatikana katika ushiriki-
ano kati ya China na Afrika.

Novemba, mwaka jana, Mku-
tano wa Nane wa Mawaziri 
wa Jukwaa la Ushirikiano kati 
ya China na Afrika (FOCAC) 
ulifanyika Dakar, Senegal na 
China ilitangaza kutekeleza 
programu tisa kwa pamoja na 
nchi za Afrika, ikiwa kuonye-
sha dhamira yake ya kuendelea 
kwa Afrika na kasi endelevu ya 
ushirikiano wa pande hizo. 

Taarifa ya Shirika la habari 
la China (Xinhua) ilisema ka-
tika mkutano wa Alhamisi wa 
waratibu kuhusu utekelezaji 
wa matokeo ya mkutano wa 
Dakar, uliofanyika kwa njia ya 
mtandao, Wang alisema China 
na Afrika zimetekeleza kwa 
pamoja matokeo hayo kwa 
maendeleo mazuri na kuleta 
manufaa yanayoonekana kwa 
watu wa Afrika. 

“China na Afrika zimefanya 
kazi kwa dhati ili kulinda haki 
ya kimataifa, kusukuma  ujenzi 

wa miundombinu ili kuwez-
esha harakati za ukuaji wa 
viwanda barani Afrika, kuka-
biliana kwa pamoja na tatizo la 
chakula duniani na janga la 
UVIKO-19, kutafuta maendeleo 
endelevu kupitia ushirikiano 
wa nishati safi na mabadiliko 
ya majibu ya mabadiliko ya 
hali ya hewa pamoja na kukuza 
amani na utulivu wa kikanda,” 
alisema Wang.

Alibainisha kuwa mwaka 
huu ni kumbukumbu ya mia-
ka 20 tangu kuanzishwa kwa 
Umoja wa Afrika (AU), hivyo 
Wang alisema China na Afrika 
zinapaswa kuungana kwa ka-
ribu zaidi kutafuta maendeleo 
na ukuaji wa pamoja na ku-
jenga kwa dhati jumuiya yenye 
mustakabali wa pamoja katika 
enzi mpya.

Ili kufikia hatua hiyo ya 
kimaendeleo, alipendekeza 
mambo matano la kwanza liki-
wa kwa pande zote kushikilia 
kanuni ya uaminifu, matokeo 
halisi, upendo na imani nzuri, 
na kuimarisha umoja na ku-
saidiana. 

Katika suala hilo, alisema 
China iko tayari kufanya kazi 
na Afrika kuendeleza misingi 
mitano ya kuishi kwa amani, 
kutekeleza mfumo wa kweli wa 
pande nyingi na kulinda kwa 
pamoja haki na maslahi halali 
ya nchi zinazoendelea. 

Pili, alisama China na Afrika 
zinapaswa kujitolea kwa maen-
deleo ya pamoja na kwamba 
China itaendelea kuchukua 
jukumu kubwa katika ujenzi 
wa miundombinu mikubwa 
ya Afrika, kuendelea kuongeza 
uingizaji bidhaa kutoka Afrika, 
kuunga mkono ukuaji wa vi-
wanda vya kilimo na viwanda 
vya Afrika na kupanua ush-
irikiano katika viwanda vinavy-
oibukia. 

Pendekezo la tatu ni pande 
zote mbili kujitolea kwa uhuru 
na kukuza kwa pamoja amani 
ya kikanda. Alisema China 
itaendelea kuunga mkono su-
luhu za Afrika kwa masuala ya 
Afrika, kupinga uingiliaji wa 
nje katika masuala ya ndani ya 
nchi za Afrika na kupinga kuan-
zisha makabiliano na migogoro 
barani Afrika. 

Jambo la nne, alisema China 
na Afrika zinapaswa kudumi-
sha urafiki wa jadi na kukuza 
mabadilishano kati ya watu na 
watu huku akibainisha kuwa  
China iko tayari kukabiliana 
na matatizo yanayosababishwa 
na janga hili na kuwasaidia 
wanafunzi wa Kiafrika ambao 
awali walisoma nchini China 
kurejea. 

Katika jambo la tano, alisema 
pande zote zinapaswa kuzin-
gatia uwazi na ushirikiano wa 
ushindi pande zote ili kukuza 

maendeleo mazuri ya ushirikiano 
wa kimataifa na Afrika.

Mkutano huo ulihudhuriwa na 
Aissata Tall Sall, Waziri wa Mambo 
ya Nje wa Senegal, Mwenyekiti 
Mwenza wa Afrika wa FOCAC, 
wawakilishi wa kanda ndogo za 
Afrika na Kamisheni ya Umoja wa 
Afrika na wajumbe wa kidiploma-
sia wa nchi za Afrika nchini China.

Walisisitiza kuzingatia kanuni 
za haki za kimataifa na kutoingilia 
mambo ya ndani, kufuata kanuni 
ya kuwa na China moja na uungaji 
mkono thabiti wa juhudi za China 
za kulinda mamlaka ya kitaifa na 
uaminifu wa eneo. 

Upande wa Afrika uko tayari ku-
fanya kazi na China ili kuendelea 
kuimarisha ujenzi wa mifumo ya 
kongamano na kuendeleza ubore-
shaji wa ushirikiano wa Afrika na 
China, kwa mujibu wa wanadiplo-
masia hao wa Afrika. 

Mwenyekiti wa Bodi ya Kampuni inayozalisha gesi ya Oksijeni na ya viwandani ya TOL Gases Ltd, Michael Shirima (katikati), akijadili-
ana jambo na Mkurugenzi Mtendaji wa kampuni hiyo, Daniel Warungu (kulia), katika mkutano mkuu wa wanahisa wa TOL, jijini Dar es 
Salaam jana, kwa ajili ya kujadili mafanikio.  Kushoto ni Wakili Collineries Kiliwa. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mary Geofrey

WAZIRI wa Ujenzi, Ma-
wasiliano na Uchukuzi wa 
Serikali ya Mapinduzi ya Zan-
zibar, Dk. Khalid Salum Mo-
hamed, ameitaka Mamlaka ya 
Mawasiliano Tanzania (TCRA), 
kuongeza ujuzi wa wataalamu 
wanaodhibiti matukio ya uhalifu 
mtandaoni ili kuendana na kasi 
ya mabadiliko ya teknolojia.

Rai hiyo aliitoa jana jijini Dar 

es Salaam alipofanya ziara TCRA 
kukagua shughuli zinazofanyika 
katika kuhakikisha mamlaka 
hiyo inatoa huduma za viwango 
vya juu na kudhibiti matukio ya 
uhalifu. Alisema ameridhishwa 
kwa kiasi kikubwa na namna 
mamlaka hiyo inavyofanya kazi 
tofauti na mtizamo wake wa 
awali na kuhimiza kuongeza 
juhudi za kuzuia matukio ya 
uhalifu mitandaoni.

“Teknolojia inabadilika, hivyo 
wataalamu wetu wanatakiwa 

kuwa na ujuzi zaidi wa kudhibiti 
uhalifu. Unaweza kuona hasara 
zaidi kuwajengea uwezo lakini 
hasara kubwa zaidi ikawa ka-
tika kudhibiti uhalifu unaotokea 
ambao ungeweza kudhibitiwa,” 
alisema Mohamed.

Pia aliitaka TCRA kufanya 
ukaguzi wa kudhibiti hatari ka-
tika maeneo yenye minara ya 
mawasiliano ambayo inakuwa 
karibu na makazi ya watu na 
kuongeza juhudi za kuongeza 
mawasiliano kufikia maeneo 

yote ambako huduma hiyo hai-
jafika au yenye changamoto za 
mawasiliano. Mkurugenzi Mkuu 
wa TRCA, Dk. Jabiri Bakari, 
alimshukuru waziri huyo kwa 
ziara yake na kuahidi kuendelea 
kuongeza ushirikiano wa seri-
kali ya Zanzibar. Alisema TCRA 
inatoa huduma hadi upande 
wa Zanzibar na uwapo wake ni 
kuona ufanyaji kazi wa mamlaka 
pande zote mbili za muungano 
na namna ya kuboresha uchumi 
wa buluu kupitia sekta hiyo.

TCRA yatakiwa  kudhibiti uhalifu katika mitandao 
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Na Adam 
Fungamwango

NI ukweli usiopingika kuwa ugonjwa wa 
saratani nchini umekuwa ukiongeze-
ka siku hadi siku kutokana na sababu 
mbalimbali, ikiwamo mtindo wa maisha 
na vyakula vya kisasa.

Wala siyo siri miaka ya nyuma, 
ukisikia mgonjwa wa saratani basi ni 
wale wenye uwezo mkubwa wa kifedha, 
au wenye mamlaka na nyadhifa mbalim-
bali. Kifupi ni wafanyabiashra wakubwa 
na vigogo na haukuwa  ugonjwa ambao 
unawapata watu wenye hali ya chini.

Yeyote atakayesikia mtu amepatwa 
ugonjwa wa saratani, au amefariki kwa 
ugonjwa huo, huyo mtu anatakuwa mtu 
mzito. Ni kwa sababu watu wa hali ya 
chini walikuwa na aina yake ya maisha 
na vyakula vyao, huku wakubwa nao 
wakiwa na aina yao ya maisha ya vyaku-
la vyao.

Kwa sasa ni kama watu wote wanafa-
nana tu. Hakuna tofauti kubwa ya mai-
sha na aina ya vyakula. Hata watu wa 
chini kwa sasa wanakula vyakula vya 
kwenye makopo, na mtindo wa maisha 
umekuwa ukifanana sana.

Kutokana na ongezeko la wagonjwa, 
serikali imekaa chini na kuamua kuku-
bali kituo cha kisasa cha kutoa huduma 
za uchunguzi kwa wagonjwa wa sara-
tani kujengwa.  Kizuri zaidi ni kwamba 
kituo hicho kitakuwa na uwezo wa ku-
gundua tatizo hilo katika hatua za awali.

Mkataba huo wa ujenzi ulisainiwa juzi 
kwenye ubalozi wa India nchini, ukihu-
sisha Hospitali ya Apollo na Kampuni ya 
Eclipse Group Africa ya Dar es Salaam.

Watu mbalimbali walishuhudia utiaji 
saini akiwamo Balozi wa India nchini 
Tanzania, Binaya Pradhan na Naibu Ka-
tibu Mkuu, Wizara ya Afya na Ustawi wa 
Familia wa India, Lav Agarwal.

Tunaipongeza Serikali ya India, 
pamoja na ya Tanzania kwa kuwezesha 
kujenjwa kituo hicho.

Ni ukweli usiopingika kuwa mara ny-
ingi wagonjwa wa saratani nchini Tan-
zania kuja kugundua tatizo hilo dakika 
za mwisho.

Wataalamu wanasema kama saratani 
itagundulika kwenye hatua za mwanzo 

ni rahisi kupona, lakini kama ikiingia 
kwenye hatua zinazofuata inakuwa ni 
ngumu.

Kituo hicho kikikamilika kitawafanya 
Watanzania sasa kuwa na uwezo wa 
kwenda kucheki afya zao, hasa kwenye 
aina hiyo ya ugonjwa ambayo mara ny-
ingi imekuwa    ikigundulika kwenye 
hatua   ambayo     mgonjwa tayari anau-
gua.

Huko mitaani mara nyingi wagonjwa 
wengi wa saratani hasa ya kwenye ma-
pafu, huanza kwa kutapika damu, wengi 
wamekuwa wakidhani ni kifua kikuu, au 
wamerogwa, lakini kumbe ni dalili za 
awali za saratani.

Kama nilivyosema, ugonjwa huu ume-
kuwa na gharama kubwa, huku kukiwa 
na ongezeko wa wagonjwa ambao ni 
masikini, hivyo kujengwa na kituo hi-
cho kutasaidia watu kujua afya zao.

Kama walivyosema kituo hicho ki-
takapomalizika kitahudumia wagonjwa 
wote wa nchi za Afrika na si Tanzania 
tu, na kupunguza gharama za wagonjwa 
kusafirishwa kwenda nchini India.

Kwa hili inapunguza familia za Wa-
tanzania kuanza kutafutana na kuan-
zisha michango kwao, ndugu na jamaa 
kwa ajili ya kumsafirisha mgonjwa kwe-
nye India, na wakati mwingine mgonjwa 
anakufa kabla hata michango haijatimia 
kwa sababu ya kutoanza matibabu kwa 
wakati.

Kitakapoisha hakutokuwa na mlolon-
go tena wa kuchanga pesa za matibabu, 
nauli kwa mgonjwa na atakwenda naye, 
visa, wakati mwingine mpaka pasipoti, 
badala yake ni pesa ndogo tu ya mat-
ibabu.

Na hata wale wa nchi zingine Afrika, 
hawatolazimika kusafirisha wagonjwa 
wao kuvuka bara, badala yake kuwaleta 
Tanzania wakitumia gharama nafuu, 
pesa ambazo zitaendelea kuipatia nchi 
mapato.

Kwa hili serikali ya Tanzania, India 
zinastahili pongezi na ni mfano wa kuig-
wa. Pia ni habari nzuri kwa wagonjwa 
wa saratani ambao wengi wao wame-
kuwa wakisumbuka bila mafanikio.

Hongera serikali kujenga
kituo matibabu saratani

KATIKA mikoa mbalimbali nchini, kumesikika kilio cha ku-
wapo kwa uhaba wa mahindi hasa kutokana na madai ya uwapo 
wa wafanyabiashara walioingia vijijini na kununua mazao kisha 
mengine kuyaficha na baadhi kusafirisha nje ya nchi. 

Kilio hicho kimesikika katika mikoa ya Mbeya, Ruvuma, 
Dodoma, Manyara, Arusha na Katavi ambako imedaiwa kuwa 
kumekuwa na wimbi la wafanyabiashara waliovamia maeneo 
mbalimbali na kuwashawishi wananchi kuwauzia mazao hayo 
kwa bei ya juu. 

Baadhi ya wafanyabiashara hao wamedaiwa kuwa baada 
ya kununua wanayaficha kwa lengo la kusubiri bei ipande ili 
wayauze. 

Kutokana na hali hiyo, kuna uwezekano mkubwa wa kuwapo 
na uhaba mkubwa wa mahindi ambao utasababisha baa la njaa 
katika maeneo mbalimbali nchini ikizingatiwa kuwa katika 
msimu wa kilimo mwaka huu, mvua hazikuwa za kutosha hali 
ambayo ilisababisha mavuno kuwa kidogo. 

Hata nchi jirani pia zilikumbwa na hali hiyo, jambo ambalo 
limesababisha wafanyabiashara kutoka mataifa yanayoizungu-
ka Tanzania kudaiwa kuingia nchini na kununua bidhaa hiyo na 
ama kusafirisha au kuhifadhi kusubiri kupanda kwa bei. 

Kilio hiki kinakuja muda mfupi tangu Rais Samia Suluhu 
Hassan alipotoa angalizo kwa wananchi waliopata mazao kwa 
kiasi wakati wa mavuno kuhakikisha wanatumia kwa uangalifu 
wakati taifa likifanya tathmini ya hali ya upatikanaji wa chakula 
na akiba iliyopo kabla ya kutoa ruhusa ya kuuza.

Ikiwa haujapita muda, tayari zimesikika taarifa za kuadimika 
kwa nafaka hasa mahindi, hivyo kuashiria hatari ya kuwapo baa 
la njaa na hata kwenye maeneo yatakakopatikana kuuzwa kwa 
bei ya kuruka. 

Kuwapo kwa bei ya juu kutasababisha wananchi wengi 
kushindwa kununua kutokana na hali zao za kipato na matokeo 
yake wataingia kwenye adha kubwa ya ukosefu wa chakula.

Wahenga wanasema tahadhari kabla ya hatari. Kwa msemo 
huo, tahadhari kubwa inapaswa kuchukuliwa na viongozi ka-
tika ngazi mbalimbali ili kuhakikisha, kwanza, agizo la Rais 
kuhusu udhibiti wa biashara huria kwa sasa na pili, kudhibiti 
magendo yanayoendelea ikiwamo kuzuia usafirishaji wa mahi-
ndi na nafaka zingine nje ya nchi kabla ya tathmini ya serikali 
kuhusu upatikanaji wa chakula kutolewa. 

Ifahamike kwamba kama alivyosema Rais Samia serikali hai-
jazuia biashara ya nafaka na usafirishaji kwenda nje bali kina-
chotakiwa ni kuangalia hali halisi kabla ya kufunguliwa milan-
go. Kwa mantiki hiyo, wananchi waliobahatika kupata mavuno 
kiasi, wawe wastahimilivu ili serikali ijiridhishe na uhakika wa 
akiba ya chakula. 

Pamoja na hayo, kabla ya kuuza kwa wafanyabiashara ku-
toka nje, kama alivyoshauri Rais, ni vyema wakulima wakatoa 
kipaumbele kwa kuuzia Wakala wa Taifa Hifadhi ya Chakula 
(NFRA) kwa kuwa kufanya hivyo kutaongeza uhakika wa chaku-
la kwani hata kikikosekana mikononi mwa wananchi, kitapati-
kana humu humu nchini. 

Ili kuhakikisha jambo hilo linafanikiwa, ni vyema viongozi wa 
serikali katika ngazi mbalimbali wakachukua hatua za kuwae-
limisha wananchi pamoja na kuzuia biashara hiyo kwa muda 
kama ilivyoagizwa na mamlaka za juu. 

Hakika kusifanyike mzaha katika suala hilo kwani kama suala 
hili litaachwa kama lilivyo, kuna hatari kubwa ya kuwapo baa la 
njaa na maafa miongoni mwa wananchi. 

Tahadhari ichukuliwe taarifa
uhaba wa nafaka hasa mahindi
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 KWA MASLAHI YA TAIFA

Keshokutwa msijitokeze, ila mjiandae kuhesabiwa MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

Kazi ni moja tu, kuhesabiwa 

Na Pascal Mayalla

S
ERIKALI imepanga Sensa 
ya Watu na Makazi ku-
fanyika keshokutwa (Ago-
sti 23) ikiwa ni miaka 10 

baada ya sensa iliyopita kufanyi-
ka. Wizara ya Fedha na Mipango 
kupitia Ofisi ya Taifa ya Takwimu 
(NBS) kwa kushirikiana na Ofisi 
ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali 
Zanzibar (OCGS) ndio waandal-
izi, waendeshaji na wasimamizi 
wa sensa hii.

Kutokana na maandalizi 
pamoja na hamasa zilizofanyika 
kutoka kwa viongozi wa serikali, 
dini na taasisi mbalimbali huku 
vyombo vya habari vikishinikiza, 
ni matumaini yangu kwamba 
maandalizi yote yamekamilika 
kwa asilimia 100. Kwa maana 
hiyo, kitu kilichobaki ni kitu ki-
moja tu, kujitokeza kwa wingi 
kuhesabiwa.

Sensa ya watu na makazi ni 
utaratibu wa kukusanya, ku-
chambua, kutathmini, kuchapi-
sha na kusambaza takwimu za 
kidemographia, kiuchumi na 
kijamii kuhusiana na watu wote 
na makazi yao katika nchi kwa 

S
ENSA ni hesabu za watu 
na vitu, ukisema vitu ingi-
za wanyama na hata ma-
jengo na hufanyika baada 

ya kipindi fulani kirefu, kati ya 
miaka mitano na 10, inategemea.

Sisi Watanzania hufanya 
sensa kila baada ya miaka 10, 
hivyo basi ya mwisho tuliifanya 
mwaka 2012. Mliokuwa mme-
kua mnakumbuka mlivyohojiwa 
nyakati hizo na makarani.

Huwa kuna maandalizi am-
bayo hutangulia siku yenyewe 
ili kuwakumbusha tu watu kuwa 
tunatakiwa kuhesabiwa ili kui-
saidia serikali iliyopo kujua 
idadi ya watu, kwa maana kuna 

kipindi maalum. 
Kwa maana nyingine, sensa 

ni jambo maalum lenye lengo la 
kupata idadi ya watu wote katika 
nchi, kwa umri na jinsia, mahali 
wanapoishi na hali yao ya elimu, 
ajira, vizazi na vifo na hali ya 
makazi. Takwimu hizi za msingi 
ndizo zinazoweza kuainisha ma-
hitaji halisi ya wananchi yaki-
wamo makundi maalum yenye 
uhitaji maalum kwa mfano, watu 
wenye ulemavu, wanawake, wa-
toto, vijana na wazee hivyo kura-
hisisha uandaaji wa sera na mi-
pango ya maendeleo kulingana 
na uhitaji na mazingira yaliyoko.

Umuhimu wa kipekee wa 
Sensa ya Watu na Makazi ya 
Mwaka 2022 ni pamoja na:-
lKuisadia serikali kupata 

taarifa za msingi zitakazosaidia 
mchakato wa utekelezaji wa Dira 
ya Maendeleo ya mwaka 2025, 
mageuzi ya masuala ya afya na 
jamii na ufuatiliaji wa ajenda za 
maendeleo za kimataifa.
lTaarifa za idadi ya watu hu-

saidia katika mamlaka za wilaya 
katika utekelezaji wa mipango 
ya maendeleo ambayo huakisi 
matakwa ya watu katika ngazi 
husika na kusaidia kwenye 
uwiano wa mgawanyo wa rasili-
mali;
lTaarifa za msingi za hali ya 

kidemografia, kijamii na kiuchu-
mi za idadi ya watu na makazi za 
mipango katika ngazi zote;

•	 Kigawio	 katika	 ku-
kokotoa viashiria vingine mfano 
pato la mtu mmoja mmoja, pato 
la taifa, ajira na ukosefu wa ajira 
na kiwango cha uandikishaji wa 

wanafunzi;
lTaarifa itakayowezesha 

serikali kujua ongezeko la idadi 
ya watu, kwa mgawanyo na 
viashiria vingine, ambavyo ni 
muhimu kwa usimamizi wa maz-
ingira na;
lMsingi wa utawala bora na 

ujumuishaji wa demokrasia. 
Takwimu sahihi za sensa zina-
hitajika kwa ajili ya ugawaji wa 
majimbo ya uchaguzi kwa ufani-
si, kurekebisha mipaka ya kiuta-
wala katika serikali za mitaa.

Sensa ya mwaka 2022 kama 
zilivyo sensa zilizopita itatumia 
aina mbili kuu za madodoso. Do-
doso refu litakalotumika kuhoji 
asilimia 30 ya maeneo yote ya 
kuhesabia watu na dodoso fupi 
litakalotumika kuhoji kwenye 
asilimia 70 ya maeneo yote ya 
kuhesabia watu.

Madodoso mengine ni dodoso 
la taasisi ambalo ni mahususi 
kwa ajili ya wasafiri, waliolala 
hotelini au nyumba za wageni 
na waliolazwa hospitalini; na do-
doso la wasio na makazi maalum 
ambalo ni mahsusi kwa watu 
wote wanaolala maeneo yasiyo 
rasmi, kwenye mabaraza ya ma-
jengo mbalimbali, kwenye ma-
daraja na maeneo mengine.

Kuhusu maswali yatakayouli-
zwa, Sensa ya Watu na Makazi ya 
mwaka 2022 ina moduli 14 am-
bazo zitatumika kukusanya taar-
ifa za watu na makazi yao nchi 
nzima. Maswali yatakayoulizwa 
yatahusu taarifa za kidemogra-
fia (umri, jinsi, uhusiano, hali ya 
ndoa, uraia, na kadhalika; mas-
wali yanayohusu ulemavu; taar-

ifa za elimu; maswali ya uhamaji 
pamoja na taarifa za Watanzania 
wanaoishi nje ya nchi.

Maswali mengine ni kuhusu 
umiliki wa nyaraka za kitaifa 
(vitambulisho vya taifa yaani 
NIDA, Mzanzibari mkazi, cheti 
cha kuzaliwa, hati ya kusafiria, 
na leseni ya udereva); shughuli 
za kiuchumi; umiliki wa ardhi na 
taarifa za teknolojia ya habari na 
mawasiliano (TEHAMA); na taar-
ifa za uzazi na vifo vilivyotokea 
ndani ya kaya.  

Pia mambo mengine yatakay-
oulizwa ni vifo vitokanavyo na 
uzazi; hali ya nyumba za kuishi 
na umiliki wa rasilimali mbalim-
bali; maswali ya kilimo na mifu-
go na mifuko ya hifadhi ya jamii.

Pamoja na kuwapo kwa mas-
wali hayo, ni bahati mbaya 
kwamba hakuna swali lolote 
kuhusu idadi ya Watanzania wa-
naoishi  maisha ya kubangaiza, 
wamachinga au wale wanaende-
sha maisha yao kwa kuitegemea 
ile ajira ya kwanza kabisa du-
niani baada ya binadamu ku-
umbwa. Hii ni taaluma kongwe 
inayoongoza kuajiri watu wengi 
zaidi duniani kuliko ajira ny-
ingine yoyote.

Hata kama serikali yetu 
haitambui kuwa ni kazi halali, 
kwa vile ipo na inafanyika na 
ndiyo imeajiri idadi kubwa kabi-
sa ya watu kuliko ajira nyingine 
yoyote, kwenye sensa ilibidi 
tujue ni Watanzania wenzetu 
wangapi wanaitegemea ajira 
hiyo kuendesha maisha yao.

  Ajira hiyo iko kwa aina tatu. 
Kwanza, watu wenye bahati zao, 

hawa wameajiriwa rasmi muda 
wote wengine kwa kulipiwa ma-
hari na huduma zao kununuli-
wa kwa bei ya jumla na mteja 
mmoja kumiliki jumla kwa kuan-
dikisha na kupata hati miliki, au 
wengine ni kuchukuana tu au 
kukubaliana lakini huduma hizo 
zinakuwa kwa mteja mmoja.

Pili, watu wenye bahati zao 
kumpata mteja mmoja wa ku-
nunua jumla, ile uwezo wa mteja 
huyo mmoja hautoshelezi ma-
hitaji yote ya mhusika hivyo 
mhusika kujikuta analazimika 
licha ya kuuza jumla, pia inam-
bidi auze na rejareja kwa kujiiba 
kufidia nakisi. Tatu, wale wa-
sio na bahati ya kumpata mteja 
mmoja wa kununua jumla, hivyo 
kuwajibika kuuza rejareja kwa 
mteja zaidi ya mmoja na kwa wa-
teja tofauti tofauti. Pia kuna kun-
di kubwa la watu ambao wana 
kazi zao lakini bado wanafanya 
ajira hii kama za muda mfupi au 
maalumu kujiongezea kipato. 

Serikali yetu ilipaswa ijue 
takwimu za idadi ya hawa watu 
wate, wale wenye bahati wal-
ioajiriwa rasmi muda mrefu, 
ndio pekee takwimu zao zitaku-
sanywa na wengine wote haziku-
sanywi. Laiti serikali ingekusan-
ya ikajua tu idadi, na si lazima 
kuirasimisha biashara hii lakini 
ingejulikana ili tujijue tuna hali 
gani na kama ni watu hawa wa-
saidiwe, wajulikane wasaidiwe.

Mimi na familia yangu tu-
tahesabiwa, vipi wewe msomaji 
wangu?

Nawatakia Sensa Njema
Paskali +255 754 270403

vinywa vingapi vya kulisha, miili 
mingapi ya kuvika na kulaza.

Safari hii uhamasishaji hauku-
wa wa kitoto, mpaka nime-
shangaa mwenyewe na kujiuliza 
mbona mwaka 2012 mambo 
hayakuwa hivi? Jirani yangu 
akanisoma na kunijibu kabla 
sijamuuliza, kuwa kila zama na 
kitabu chake.

Tumefanya uhamasishaji 
mpaka kukaribia kupotosha, 
kwa kutumia misamiati mingine 
ambayo ndugu zetu walioweka 
makazi katika baadhi ya vijiji 
wakawa wanashangaa kulikoni!

Hivi katika jambo muhimu 
kama hili, kulikuwa na sababu 
ya kuwambia watu eti SENSA-
BIKA kweli? Kwa nini hatuku-
taka kubaki na kauli mbiu yetu 
ya Jiandae Kuhesabiwa? Humo 
humo wengine wakawa wanase-
ma jitokezeni kuhesabiwa!

Hiyo nayo ikataka kupotosha 
watu wakidhani sensa ni sawa 
na uchaguzi kwamba kunakuwa 
na vituo ambako tunakwenda 
na kadi kama ya mpiga kura 
unahesabiwa kisha unachovya 
dole kwenye wino na kuondoka.

Kumbe ndiyo sababu walio-
anzisha jambo hili wakawa wa-
nasema jiandae kuhesabiwa, 
kwamba unakaa nyumbani 

kwako karani anakuja kukuhoji 
maswali ukiwa kwako na si ku-
toka, ukitoka tu imekula kwako, 
hutahesabiwa.

Na ujue usipohesabiwa siku 
hiyo ina maana utaanza kula 
chakula nje ya bajeti ya nchi 
kwa sababu hesabu yako haimo. 
Lakini la msingi, ni kujua tu 
kuwa siku hiyo usitoke, utafuat-
wa nyumbani kuhesabiwa hivyo 
jiandae kuhesabiwa si nenda 
kahesabiwe. Ukilazimika kutoka 
acha madaraka kwa mwenzi 
wako na majibu ya maswali.

Najua yote hayo yalitokana na 
hamasa za mwaka huu, ambazo 
kama nilivyosema hapo juu 
hazikuwa za kitoto. Kama mam-
bo yote yangekuwa yanahama-
sishwa hivi, nadhani mpaka sasa 
hakuna mtu ambaye angesalia 
bila kuchanjwa UVIKO-19!

Hata hivyo, itoshe tu kusema, 
kuwa siku yenyewe ni kesho-
kutwa, Agosti 23 ambapo hata 
serikali imeshatangaza kuwa ni 
siku ya mapumziko kwa mlio-
ajiriwa. Hii ina maana kwamba 
mtapumzika nyumbani mkisub-
iri kupokea ugeni wa makarani 
wa sensa.

Hapo hutalazimika kumpa 
chakula karani labda kwa uka-
rimu wako tu uliopitiliza au 

kwa ulafi wa karani kwa saba-
bu serikali imeshamkirimu na 
yeye yuko hapo na kishikwambi 
chake alhamdullilahi kukuhoji 
na umjibu tu maswali anayoku-
uliza bila kinyongo.

Maswali yenyewe mbona ra-
hisi tu, jina lako, kwa maana 
utaje matatu, jinsia yako kama 
ni mwanamume au mwanamke, 
umri wako na kama umeoa 
au kuolewa, siku hizi karibu 
kila mtu ana simu ya mkononi, 
waambie tu namba yako.

Watataka kujua kama una 
kitambulisho cha taifa (NIDA) 
wape tu namba ya kitambulisho 
chako, shule kama umesoma 
mpaka darasa la ngapi, usione 
aibu la nne, la saba, haina shi-
da. Afya yako pia ni muhimu 
uwaeleze, hata kama ulipata ku-
pumzika Mirembe kidogo huko 
nyuma, we sema tu haina shida 
yaliyopita si ndwele.

Shughuli zinazopeleka mkono 
kinywani ni zipi kama unazo, 
unamiliki nini na nini kama ni 
mjengo we wambie, kama ni 
mkoko sema. Ndiyo sababu ni 
sensa ya watu na makazi. Hap-
ana nia mbaya katika hilo, ila 
kuisaidia serikali kujua mambo 
ya watu wake na kukujua hata 
wewe.

Najua makarani wameshapi-
tia mafunzo mbalimbali ya jinsi 
ya kuhoji madodoso, lakini 
mwonekano wao wanapoin-
gia majumbani mwa watu, ata-
kayekwenda kinyume cha hapo 
bila shaka taratibu zipo na wa-
nanchi msisite kuchukua hatua 
ya kutoa taarifa kama mtaona 
kuna ukiukwaji wowote. Watu 
wakiingiza usiasa, udini, ukabila 
kataeni.

Tutakapokuwa tumemaliza 
kuhesabiwa kwa amani na 
utulivu kama kawaida yetu na 
kuiachia serikali ifanye maju-
muisho yake, na kutujuza tuko 
wangapi wazee kwa vijana, wa-
nawake kwa wanaume, hapo 
sasa tutakaa kitako na kuanza 
kuidai huduma.

Sisi kwa hapo kazi yetu itaku-
wa imekamilika na kuwa sasa 
zamu yetu kuipiga sensa seri-
kali kwa kuidai itatufanyia nini, 
ingawa nasi tuna jukumu la kui-
fanyia kitu. Baada ya hapo sasa 
tutasubiri hamasa nyingine, 
kwa sababu nchi hii haiishi-
wagi mambo kwa kweli. Jamani 
sensa ya watu na makazi ni uti 
wa mgongo wa maendeleo yetu. 
Mimi niko tayari je, wewe? 

Alamsiki!
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HABARI KITAIFA

DC asitisha 
operesheni 
kuwakamata 
wahamiaji

Na Gurian Adolf, NKASI

MKUU wa Wilaya ya Nkasi 
mkoani Rukwa, Peter Li-
jualikali, ameiagiza Idara 
ya Uhamiaji wilayani hapa 
kusitisha operesheni za 
kuwasaka na kuwakamata 
wahamiaji haramu kuelekea 
sensa ya watu na makazi ita-
kayofanyika keshokutwa. 

Lijualikali alitoa agizo hilo 
jana kwa nyakati tofauti al-
ipokuwa kwenye mikutano 
maalumu kutoa hamasa ya 
sensa katika kata za Kabwe, 
Korongwe na Paramawe. 

Alitoa agizo hilo baada ya 
wananchi kulalamika kuwa 
operesheni zinazofanywa 
na Uhamiaji zinaweza ku-
haribu suala hilo ambalo ni 
muhimu kwa taifa. 

Mkuu huyo wa wilaya 
aliitaka   Idara ya Uhami-
aji   kusitisha kwa muda 
operesheni hizo ili kutoa 
nafasi ya kutosha kwa watu 
wote kushiriki kwenye sensa 
kwa kuwa kuendelea na op-
eresheni hiyo kunaondoa 
umakini wa watu kushiriki.

Akizungumza kwenye 
mkutano katika kata ya Ka-
bwe, mwananchi Juma Al-
fonce alisema wako tayari 
kuhesabiwa lakini wasiwasi 
wao   ni operesheni zina-
zofanywa na Uhamiaji kiasi 
cha wengi kushindwa kukaa 
kwenye makazi yao.

“Mheshimiwa Mkuu wa 
Wilaya, napenda kushauri 
Idara ya Uhamiaji ingesiti-
sha kwanza operesheni za 
kuwasaka na kuwakamata 
wahamiaji katika kipindi 
hiki ili kupisha sensa ili wa-
nanchi watulie majumbani 
mwao wahesabiwe. Baada  
ya sensa kupita ndipo waen-
delee kwani operesheni hii 
inaondoa utulivu,” alisema.

Kutokana na hoja hiyo, Li-
jualikali aliwataka wananchi 
kutokuwa na wasiwasi wow-
ote juu ya sensa kwa kuwa 
serikali lengo lake ni ku-
taka kujua idadi ya watu na 
makazi yao na huduma za 
kijamii zilizoko katika mae-
neo yao. 

Alisema kwa kutambua 
hayo, serikali itakuwa na 
uwezo wa kupanga vyema 
mipango ya maendeleo kwa 
watu wake.

Lijualikali yuko ziarani 
kutoa hamasa kutaka kila 
mwananchi anapata uelewa 
wa kutosha juu ya sensa ili 
kujitokeza kuhesabiwa siku 
itakapofika.

RC akunwa mpango NMB uwezeshaji walimu 

Waziri ataka kasi utafiti soko la nyumba kima cha chini
Na Romana Mallya

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyum-
ba na Maendeleo ya Makazi,  Ri-
dhiwani  Kikwete, ametaka mka-
taba wa makubaliano wa kufanya 
utafiti kujua mahitaji ya soko la 
nyumba za kima cha chini utaka-
owanufaisha Watanzania, kuon-
dokana na changamoto ya makazi 
utekelezwe haraka.

Ridhiwani aliyasema hayo juzi 
jijini Dar es Salaam baada ya kush-
uhudia utiwaji saini wa mkataba 
huo utakaotekelezwa baina ya 
kampuni ya Tanzania Mortgage 
Refinance (TMRC) na taasisi isiyo 
ya kiserikali ya kimataifa ya Habi-
tat for Humanity.

Kiongozi huyo alisema 
makubaliano hayo yaliyofikiwa 
yana faida kubwa kwa Watanzania 
hasa wale wenye kipato cha chini.

“Ukiangalia mkataba huu, Habi-
tat for Humanity wanakwenda 

kutoa msaada mkubwa kwenye 
kufanya utafiti kujua mahitaji ya 
Watanzania, aina ya nyumba zina-
zohitajika na kujua idadi inayotak-
iwa. “Kwa sasa tuna watu milioni 
tatu ambao wanakadiriwa hawana 
nyumba zilizo bora, kupitia mpan-
go huu kwa kiasi kikubwa hilo lin-
akwenda kufikiwa,” alisema.

Ridhiwani alisema juhudi zina-
zofanywa ni moja ambazo serikali 
inaziunga mkono kwa kiasi kikub-
wa kwa sababu malengo yake ni 
kuhakikisha Watanzania wanaishi 
katika mazingira mazuri ifikapo 
mwaka 2025.

Alisema malengo hayo yafikiwe 
juhudi mbalimbali zinafanyika na 
wizara hiyo kwa sasa wanatengen-
eza ramani za kidigitali ambayo 
inafanyika sanjari na sensa ya watu 
na makazi inayotarajia kufanyika 
Agosti 23, mwaka huu.

Pia alisema mpango huo unak-
wenda sambamba na kuhakikisha 
watu wa hali ya chini wanatambu-

liwa.
“Ndani ya sensa pia tunaangalia 

mazingira wanayoishi Watanzania, 
tunakwenda kuangalia nyumba 
walizonazo, hata kama mtu ana 
kiwanja au ameanzisha msingi tu-
nakwenda kuangalia.

“Ukichukua juhudi hizi za seri-
kali na hii inayofanywa kupitia 
mkataba huu uliosainiwa leo 
( jana) unaona Tanzania ya kesho 
inakwenda kuwa nzuri zaidi kwa 
sababu watu wa kima cha chini 
au wanaoishi mazingira magumu 
kwa upande wa nyumba wanak-
wenda kujumuishwa kwa maana 
kuhakikisha mazingira mazuri 
yanajengwa,” alisema.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa TMRC, 
Oscar Mgaya, alisema mkataba 
huo unaanzisha ushirikiano uliol-
enga kuimarisha muhstakabali wa 
makazi Tanzania.

Alisema TMRC na Habitat zita-
shirikiana kuangalia mahitaji ya 
soko la nyumba za kima cha chini 

ambacho mpaka sasa hakijafikiwa 
kwa kiasi kikubwa.

“Kitu cha kwanza  kitakacho-
fanyika Habitat watafadhili Dola 
100,000 kwa ajili ya utafiti ambao 
itaangalia mahitaji ya Tanzania, 
utafiti huo ndiyo utakaotusaidia 
kuangalia namna ya kuhamasisha 
rasilimali fedha ya kusaidia mpan-
go huu,” alisema.

Makamu wa Rais wa Habitat for 
Humanity, Maurice Makoloo, alise-
ma wanafanya kazi kwenye nchi 
70 duniani na kwa bara la Afrika 
wapo nchi tisa Tanzania ikiwamo.

Alisema wamesaini 
makubaliano hayo kuhakikisha 
kila mwananchi awe na uwezo wa 
kupata makazi bora stahiki.

“Utaijua nchi nzuri kwa kutaza-
ma namna inavyowashughulikia 
wasiojiweza, lengo letu ni kuhakik-
isha tunawaangazia wenye kipato 
cha chini ili waweze kujengewa 
mazingira wezeshi ya kupata 
makazi,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma, Kanali Laban Thomas (wa pili kushoto), akizindua huduma ya Mwalimu Spesho ya Benki ya NMB, mjini Songea, 
mkoani humo mwishoni mwa wiki. Wengine ni Mkuu wa Wilaya ya Songea, Pololet Mgema (kushoto) na (wa tatu kulia) ni Mkuu wa Idara ya 
Wateja Binafsi wa Benki ya NMB, Aikansia Muro.  PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Gideon Mwakanosya,      
SONGEA

MKUU wa Mkoa wa Ruvuma, 
Kanali Laban Thomas, amezitaka 
taasisi za fedha nchini kuunga 
mkono jitihada za serikali ku-
wawezesha kiuchumi wananchi 
wakiwamo walimu na watumishi 
wa serikali. 

Kanali Thomas amezitaka 
taasisi hizo kuiga mfano wa Benki 
ya NMB katika kuwawezesha wa-
nanchi pamoja na kutoa elimu ya 
masuala ya fedha hasa kwa wale 
walioko vijijini. 

Aliyasema hayo juzi katika uzin-
duzi wa kongamano la walimu wa 
halmashauri za Wilaya ya Songea, 
Manispaa ya Songea na Madaba 
lililofanyika kwenye ukumbi wa 
mikutano wa Seminari Kuu ya Per-

amiho wilayani Songea. 
Kanali Thomas alisema kila 

mwaka NMB imekuwa na uta-
ratibu wa kufanya kongamano 
la walimu maeneo mbalimbali 
nchini, hivyo kufurahishwa na uta-
ratibu wa kuwakutanisha wadau 
na kuwapa maelekezo yatakay-
owainua kiuchumi.  Alisema NMB 
ni miongoni mwa taasisi za fedha 
bora nchini na kwamba imefanya 
jambo jema kuona umuhimu wa 
kuandaa siku maalum kwa ajili 
ya walimu ambao ni sehemu ya 
wadau wakubwa ambao wana-
hitaji kusaidiwa katika kuboresha 
maisha yao.  “Benki hii ni kubwa 
hapa nchini yenye mtandao mkub-
wa wenye matawi 227 na hata 
mashine za kutolea fedha (ATM) 
800 zinazoendelea kutoa huduma, 
hivyo ni benki yenye wateja wengi 

kuliko zingine. Benki hii ina zaidi 
ya wateja milioni nne,” alisema. 

Kutokana na hali hiyo, aliwataka 
walimu kuendelea kuwa wateja ka-
tika benki hiyo na kuhimiza uon-
gozi wa NMB kuendelea kuandaa 
programu nyingi si kwa walimu 
pekee bali hata kwa watumishi 
wengine wa serikali ili kuwapatia 
fursa ya kujua na kuongeza ufa-
hamu na huduma zinazotolewa 
na taasisi hiyo. Mkuu wa Idara 
ya  Wateja Binafsi wa NMB, Aikan-
sia Muro, alisema benki hiyo ime-
kuwa na mpango maalum kwa ajili 
ya walimu, maarufu kama ‘Mwal-
imu Special’  ambao umejumuisha 
huduma zote zinazomwezesha 
mwalimu kupata mikopo yenye 
riba nafuu ikiwamo ya kujiende-
leza kielimu pamoja na watoto, 
mikopo ya biashara ndogo ndogo, 

ujenzi na vyombo vya moto.
Pia kupitia mpango huo alise-

ma NMB inawawezesha walimu 
kupata mkopo wa bima  ambayo 
inawawezesha kulipa bima ku-
jikinga na majanga mbalimbali, 
mikopo ya pembejeo na mashine 
za kilimo.Mmoja wa washiriki wa 
kongamano hilo lilohudhuriwa 
na zaidi ya walimu 200,  Doretha 
Mbunda, alisema kongamano hilo 
limewawezesha walimu kuyafaha-
mu mambo mbalimbali ikiwamo 
kujua namna ya matumizi ya fedha 
wanapopokea au kupata mishaha-
ra na kukumbuka kuweka akiba. 

Pia alisema NMB imetoa fursa 
nyingi kwa walimu kwa ajili ya 
kuwasaidia katika kuwakwamua 
kimaisha, kuboresha na kuwawez-
esha kujiendeleza kielimu pamoja 
na  wategemezi wao.
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M
TOTO Grace na wenzake walikuwa wakioga 
ufukweni huku wakiangaliwa kwa karibu na 
wazazi wao.

Wakati wakiendelea kuoga, wazazi wao waliwaita 
ili waanze safari ya kurudi nyumbani kwao.

Walipotoka Grace alianza kumuuliza mama yake.
Grace: Mama mbona yale maji yana chumvi kuna 

mtu kaweka?
Mama: Hapana mwanangu yameumbwa na Mungu 

yawe vile yalivyo?
Grace: Mbona yale tunayokunywa hayana chumvi?
Mama: Yale pia yameumbwa yawe vile
Grace: Sasa mbona sikuelewi kama itakuwaje yawe 

tofauti?
Mama: Kuna aina mbili za maji, yapo ya chumvi 

ambayo ni ya bahari na maji baridi yanayopatikana 
mtoni na ziwani.

SWALI
Tunda linalopatikana katika mti wa mkorosho 

linaitwaje?

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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NAWAZA KWA SAUTI

KARIBU tena msomaji wangu 
tuendelee na kisa cha kijana 
Selestine alivyoyumba kimai-
sha kwa kudhani waganga wa 
jadi wangekuwa msaada na 
kutajirika. Alisaka waganga 
hadi Kigali nchini Rwanda 
lakini leo hana chochote.

W
iki iliyopita nilisimulia 
yaliyompata rafiki 
yake waliyeongozana 
naye kwa mganga la-

kini naye akaishia masharti magu-
mu yaliyompoteza hata haijulikani 
alipo. Sasa leo hebu tumsikie Se-
lestine naye yaliyomkuta katika 
safari yake hiyo ya kusaka maisha 
ya kitajiri.

Anasema hivi, baada ya mganga 
huyo kumalizana na rafiki yake 
huyo, alimwita na kumwambia 
maneno yafuatayo;- kwamba 
wewe ni kijana mdogo sana   un-
aongozana na huyu rafiki yako am-
baye   anakuzidi umri. Nikamjibu 
ni kweli.

Akaniambia unapotaka kutafuta 
mali au utajiri yakupasa usiongo-
zane na mtu kwa sababu anaweza 
kuchukua nyota yako na kumwa-
cha maskini wa kutupwa. Ndipo 
akaniambia, mimi jinsi nilivyokuo-
na, wewe nyota yako ipo juu kuliko 
huyo mwenzako na kwenye paji 
lako la uso nyota yako inaonekana.

Kama unabisha toka nje sasa 

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Waganga wa jadi walivyoua mwelekeo wa maisha yangu-2

S
ENSA  ya Watu na Makazi 
hufanyika kila baada ya mi-
aka 10 ili kuiwezesha nchi 
na serikali kutambua idadi 

ya watu wake, umri wao, kazi na 
shughuli za uzalishaji wanazofan-
ya kwa lengo na hatimaye kupata 
nafasi ya kupanga vizuri mipango 
ya maendeleo.

Hii ni  sensa  ya sita kufanyika 
baada ya Muungano wa Tanganyi-
ka na Zanzibar wa mwaka 1964 
uliozaa taifa la Tanzania. Sensa 
zingine zilifanyika mwaka 1967, 
1978, 1988, 2002 na 2012.

Kwa sasa, serikali imetueleza 
kwamba maandalizi ya sensa ya 
Agosti 23, mwaka huu, yamefikia 
asilimia 87 na kwamba kila kitu ki-
nakwenda vizuri kuhakikisha kila 
Mtanzania anafikiwa na kuhesa-
biwa.

Sensa  ya watu na makazi ni 
utaratibu wa kukusanya, kucham-
bua, kutathmini, kuchapisha na 
kusambaza takwimu za kide-
mographia, kiuchumi na kijamii 
kuhusiana na watu wote na maka-
zi yao katika nchi kwa kipindi 
maalum.

Kwa mujibu wa Ofisi ya Taifa 
ya Takwimu (NBS), sensa ni kazi 
maalum yenye lengo la kupata 
idadi ya watu wote katika nchi, 

kwa umri na jinsi, mahali wan-
apoishi na hali yao ya elimu, hali 
ya ajira, hali ya vizazi na vifo na 
hali ya makazi.

Aidha, takwimu hizo za msingi 
ndiyo zinazoweza kuainisha mah-
itaji halisi ya wananchi yakiwamo 
makundi maalum yenye uhitaji 
maalum kwa mfano, watu wenye 
ulemavu, wanawake, watoto, vi-
jana na wazee. Kwa kutambua 
hilo kutarahisisha  uandaaji wa 
sera na mipango ya maendeleo 
kulingana na uhitaji na mazingira 
yaliyopo.

Kwa mujibu wa Ofisi ya Taifa ya 
Takwimu (NBS),  umuhimu wa ki-
pekee wa sensa kwa mwaka huu 
ni kuisaidia serikali kupata taarifa 
za msingi zitakazosaidia mchaka-
to wa utekelezaji wa Dira ya 
Maendeleo ya mwaka 2025, ma-
geuzi ya masuala ya afya na jamii 
pamoja na ufuatiliaji wa ajenda za 
maendeleo za kimataifa.

Pia imesema sensa husaid-
ia mamlaka za wilaya katika 
utekelezaji wa mipango ya maen-
deleo ambayo huakisi matakwa 
ya watu katika ngazi husika na 
kusaidia kwenye uwiano wa mga-
wanyo wa rasilimali.

Aidha, husaidia kupata taarifa 
za hali ya kidemografia, kijamii 

na kiuchumi za idadi ya watu na 
makazi za mipango katika ngazi 
zote pia kigawio katika kukoko-
toa viashiria vingine mfano pato 
la mtu mmoja mmoja, pato la 
taifa, ajira na ukosefu wa ajira 
na kiwango cha uandikishaji wa-
nafunzi.

Aidha, taarifa za mchakato 
huo zitawezesha serikali kujua 
ongezeko la idadi ya watu, kwa 
mgawanyo na viashiria vingine 
ambavyo ni muhimu kwa usi-
mamizi wa mazingira.

Pia msingi wa utawala bora na 
ujumuishaji wa demokrasia, kwa 
kuwa takwimu sahihi za  sen-
sa  zinahitajika kwa ajili ya uga-
waji wa majimbo ya uchaguzi kwa 
ufanisi, kurekebisha mipaka ya 
kiutawala katika serikali za mitaa. 

Ili  sensa  ifanyike ni lazima 
kuna uwekezaji wa fedha kuan-
zia maandalizi hadi siku yenyewe 
kwa kuwa watu wataajiriwa kwa 
muda na watalipwa fedha kwa 
ajili ya kazi hiyo.

Hizi ni fedha za Watanzania 
yaani zetu wote tunapaswa kush-
iriki ili zitumike kwa uhalali na 
kuleta matokeo tarajiwa kwa 
manufaa yetu sote. Sensa  ya 
mwisho ilionyesha kuna zaidi ya 
Watanzania milioni 43.6 na sasa 

Sensa ni kwa faida yetu sote, tujitokeze kuhesabiwa

hivi nenda duka lolote na ulizia 
chochote mfano suruali, hata 
kama bei ni kubwa ukitaja kiasi 
chako atakubali. Hiyo yote inasa-
babishwa na nyota yako. 

Pia nyota hiyo imegawanyika 
sehemu mbili, nyingine kuna uta-
wala yaani uongozi. Sasa wewe uli-
wasahau mababu upande wa baba 
na inabidi uandike majina matano 
waliokufa upande wa baba na 
mama.

Akanipa sharti kwamba nitafute 
kamba ya mtu aliyojinyongea, 
kama utaweza kupata hapa Rwan-
da au ukalete kwenu Tanzania. 
Hakikisha unaileta na asijue mtu. 
Kwangu mimi niliona njia rahisi ni 
kurudi Tanzania kwa sababu maz-
ingira ya kuipata kamba   ilikuwa 
rahisi.

Nikakumbuka jamaa yangu 
mmoja ambaye rafiki yake ali-
wahi kujinyonga kwa kamba na 
kufa. Hivyo nikaona nikimweleza 
anaweza kunipatia. Na kweli ndi-
vyo ilivyokuwa nikapata kamba 
hiyo.   Siku iliyofuata nikapanda 
basi kurudi Tanzania. Ikumbukwe 
nilionywa nisimuage rafiki yangu 
na wala sikujua alikomweka. Ni-
kaambiwa nisipite mahali popote 
pale na nyumbani nifike usiku ili 
nisionane na mtu yoyote.

Nikaenda kuonana na yule 
jamaa yangu akaniuliza habari za 
siku nyingi nikamwambia nasaka 

maisha. Nikamweleza nina shida, 
nimetokea Rwanda kwa mganga 
wa kienyeji.

Ameniambia nitafute kamba ya 
mtu aliyojinyongea. Naomba ni-
tafutie ile ya rafiki aliyojinyongea. 
Akaniuliza wewe huogopi? Nikam-
jibu niogope nini, hapa natafuta 
maisha na mafanikio yangu ndiyo 
mafanikio yako!  Akaniambia ata-
niletea baadaye.

Hata hivyo, akanitahadhari-
sha kwa kusema yapo mauzauza, 
maana kubeba kamba hiyo ni 
sawa na kubeba mtu aliyekufa kwa 
kujinyonga au unatembea na ile 
maiti kabisa. Nikamwambia  mimi 
siogopi. Akaniambia sawa, labda 
umetoka kwa mtaalamu amekuk-
inga na dawa.

Baada ya saa kumi jioni alini-
letea na kesho yake nikaanza sa-
fari ya kurudi Rwanda kwa yule 
mganga. Ila njiani nikakutana na 
misukosuko ifuatayo;- Kwanza 
nilipofika na kuketi kwenye basi 
nikaanza kusinzia nikaota ndoto 
kwamba watu wanakuja na mi-
kuki na kunitishia hadi nikajikuta 
napiga kelele.

Nikajikuta nakumbuka maneno 
ya jamaa yangu kwamba nikibeba 
hiyo kamba. Ni sawa na umebeba 
maiti. Tulipofika mpakani mwa 
Tanzania na Rwanda eneo la Ru-
sumo, ikabidi tushuke wote ndani 
ya basi tuingie ofisi za Uhamiaji tu-

kaguliwe. Sasa mimi nikawaza ile 
kamba itakuwaje?

Nikaamua kununua mafagio 
matatu kisha nikayafunga na ile 
kamba. Nikaingia ofisi za Uhamia-
ji, ofisa mmoja akaniambia niweke 
vitu vyangu chini nikaguliwe. Aka-
niambia wewe umenunua fagio 
hizi na kuzifunga na kamba yote 
hii ya nini? Nikamjibu naenda ku-
funguia mizigo kurudi nayo Tan-
zania.

Yule askari akaniambia na 
iwe ni mizigo kweli isiwe ni kwa 
matumizi mengine. Nikaingiwa na 
wasiwasi kuwa labda ameshtukia 
ile kamba. Baadaye tukaingia tena 
kwenye basi kuendelea na safari 
kwenda Kigali, Rwanda. Kufika ni-
kaenda moja kwa moja kwa yule 
mganga.

Kufika mganga akaniambia 
wewe kweli ni mwanaume kwa 
sababu nimetimiza sharti ambalo 
ni gumu. Kisha akachukua mkasi 
pamoja na ile kamba na kuanza 
kuikatakata vipande na kuvi-
weka kwenye chungu mfano wa 
kikaango kisha akatia humo udi. 
Kisha akanipa karatasi nyeupe na 
kalamu nyekundu akaniambia ni-
andike majina yangu matatu. 

Mpenzi msomaji, niishie 
hapa kwa leo. Bado stori inaen-
delea wiki ijayo. Usikose. Je, 
una maoni, kisa? Tuma ujumbe 
mfupi 0715268581.

inakadiriwa wako  zaidi ya milioni 
56. Hata hivyo, kupitia sensa hii, 
zitapatikana takwimu sahihi.

Ni muhimu kila Mtanzania aka-
shiriki kuhesabiwa na kuhama-
sisha wengine kutoa ushirikiano 
kwa makarani watakaofanya kazi 
hiyo kwenye maeneo yao.

Pia ni muhimu watu hususan 
wa maeneo ya vijijini na pembezo 
kutambua umuhimu wa  sensa,  
kuacha imani tofauti ambazo siyo 
sahihi hasa katika kuhesabu watu 
kwa kuwa hakuna ukweli wowote 
katika kila wanachoamini bali 
kwa maendeleo ya nchi.

Kutoshiriki sensa ni kutoshiri-
ki mchakato wa maendeleo yako 
binafsi na taifa kwa ujumla ni 
kukwamisha au kuifanya serikali 
isipate taarifa sahihi za idadi ya 
watu wake ili inapopanga mipa-
ngo iwajumuishe kwa ukamilifu 
wake.

Ni sawa na ndani ya familia 
baba au mama hununua mlo kul-
ingana na idadi ya wanafamilia, 
anapoongezeka mwingine maana 
yake hakuwa kwenye hesabu 
itakuwa ngumu mlo ulioandaliwa 
hautatosheleza waliopo, wata-
punjika.

Mungu ibariki Tanzania

Ni muhimu 
kila Mtanza-
nia akashiri-
ki kuhesa-
biwa na 
kuhamasisha 
wengine 
kutoa ush-
irikiano kwa 
makarani 
watakaofan-
ya kazi hiyo 
kwenye mae-
neo yao.

Pia nyota 
hiyo imega-
wanyika se-
hemu mbili, 
nyingine 
kuna utawala 
yaani uongo-
zi. Sasa wewe 
uliwasahau 
mababu 
upande wa 
baba na ina-
bidi uandike 
majina ma-
tano waliok-
ufa upande 
wa baba na 
mama.
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SHEREHE

Katika 
picha tofauti 
mtoto Latifa 

Naseeb maarufu Tiffa, 
ambaye baba yake 

Diamond Platnumz ni 
mwanamuziki nyota 

nchini  akifurahia siku 
yake ya kuzaliwa.
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K
UCHAGUA mtindo kila 
mtu anaongozwa na vi-
gezo binafsi. Lengo kuu 
la kuongeza ladha kamili 

katika mwonekano wa mtu.
Bila shaka, mtindo wa mtu hau-

jumuishi mambo ambayo tunap-
enda, lakini husaidia kuzalisha 
hisia nzuri ya kuonekana kwako 
hasa inahusisha mawasiliano na 
wanawake. 

Wanawake wanapenda kuwa 
na mwanaume mkamilifu ame-
vaa iwe sio kwa gharama kubwa 
na mpya, lakini inaonekana vi-
zuri.

Viatu vizuri
Kwa mujibu wa utafiti wetu, 

jambo la kwanza wanachoanga-
lia ni viatu vya wanaume. Wana-
penda viatu vya sneakers, viatu 
vya ngozi na simpo.

Suti kamili ya kiume
 Suti inaweza kuunganishwa 

kuwa vazi linalopend-
wa na wanawake kuval-
iwa na wanaume zao.

Mwanaume nadhifu 
wanapenda kuvaa suti, 
lakini wale ambao wa-
najua jinsi ya kuchagua.

Jeans, shati mkali
Wanawake wengi 

wanavutiwa na wa-
naume ambao hu-
changanya jeans na 
mashati ya vivuli, 
pia usisahau kuhu-
su ubora wa jeans 
wenyewe.

Mashati ya 
mokono mirefu 
na tai

Kuonekana kama hivyo un-
aonyesha kuwa ni mtu mwenye 
mafanikio kibiashara na ofisini.

Wanawake wanapenda 
mchanganyiko huo katika nguo.

Ukivaa hivi 
watanasa
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 Chipsi 
za viazi 
vitamu
WENGI tumezoea kupika na 
kula chipsi za viazi mviringo au 
mbatata, kuhusu viazi vitamu 
ni nadra  kusikia au kuona mtu 
akila.

Leo katika safu yetu tutaele-
kezana namna ya kuviandaa na 
kupika chipsi zako kwa ajili ya 
kuliwa na familia.

MAHITAJI
Viazi vitamu nusu kilo, wan-

B
AADHI ya watu wamekuwa wakikabiliwa na tatizo la ukavu wa 
midomo, kitendo ambacho kinawakosesha raha na kuwafanya 
washindwe kujiamini.

Tatizo hili limekuwa likitokea kwa jinsia zote kwa wa-
nawake na wanaume na mara nyingi umfanye mtu ajihisi kupoteza 
mvuto.

Sababu zilizotajwa kusababisha hali hiyo ni upepo mkali, uko-
sefu wa virutubisho mwilini, magonjwa ya ngozi, upungufu wa 

maji mwilini na baadhi ya vipodozi vyenye kemikali.
Unaweza kutibu tatizo hili kwa kufuata njia zifuatazo.

Unywaji wa maji
Kwa kawaida wataalamu wanashauri binadamu any-

we maji kulingana na uzito wa mwili wake, lakini ili ku-
fanya midomo yako ‘lipsi’ kulainika hakikisha unaku-
nywa angalau glasi nane za maji kila siku ili kuboresha 
ngozi yako.

Matunda na mboga za majani
Matunda pia hususani yenye maji maji kama karoti, 

matango, nyanya na matikiti yanaweza kusaidia kwa 
kiasi kikubwa kukinga au kukabiliana na tatizo hili na kui-

marisha afya ya ngozi yako kwa ujumla.

Mafuta ya mgando
Paka mafuta ya mgando au samli katika midomo yako kila una-

potaka kulala, hii itasaidia kufanya midomo yako iwe na unyevunye-
vu.

Lipbam
Hakikisha unatumia mafuta maalum za kupaka katika midomo 

yako hasa wakati wa baridi ‘lipbam’. Majani ya hiliki tumia majani ya 
hiliki kusugua katika midomo yako hii itakusaidia kuzifanya ziwe laini 
zaidi.

Mswaki
Sugua ngozi ya midomo yako kwa kutumia mswaki na maji ya uvu-

vugu angalau mara moja kwa wiki, hii itasaidia kuondoa seli zilizoku-
fa katika ngozi ya midomo yako.

Limao na glycelin
Paka mchanganyiko wa maji ya limao na ‘glycelin’ katika ngozi ya 

midomo yako kila usiku, acha kwa usiku mzima hadi asubuhi ndipo 
uoshe, hii itakusaidia kung’arisha midomo yako.

Tui bubu la nazi
Lainisha ngozi ya midomo yako kwa kupaka tui bubu la nazi katika 

midomo yako.

viazi na uchanganye vizuri.
Weka kikaango kwenye 

moto mkali kiasi, chemsha 
mafuta hadi yachemke. Weka 
viazi, usijaze sana kikaango, 
acha viive kwa nafasi na hakik-
isha havishikani.

Kaanga mpaka vikaribie 
kuiva, visipate rangi ya ka-
hawia bado. Toa kwenye 
mafuta, kausha mafuta kwa 
kutumia gazeti, mfuko wa 
karatasi au tishu za jikoni.

Ukimaliza kukaanga na ku-
futa mafuta yote, zirudishe 
tena kwenye mafuta kwa ku-
kaanga mara ya pili kwa daki-
ka moja hadi mbili au mpaka 
ziwe na rangi ya kahawia na 
zikauke vizuri.

Pakua mafuta yachuje kwe-
nye tishu au chujio la bati, 
nyunyizia chumvi au viungo 
vyovyote utakavyopenda.

Ondoa ukavu 
midomoni

UREMBO

ga wa mahindi vijiko vinne, vi-
jiko vinne vya maji ya baridi na 
chumvi.

MAELEKEZO
Menya na katakata viazi kama 

chips, osha na kausha viazi kwa 
kutumia tissues za jikoni. Ukitu-
mia kitambaa kinaweza kubadi-
lika rangi, kuwa mwangalifu.

Changanya wanga wa mahindi 
na maji kwenye bakuli, ongeza 

nawake na wanaume na mara nyingi umfanye mtu ajihisi kupoteza 
mvuto.

Sababu zilizotajwa kusababisha hali hiyo ni upepo mkali, uko
sefu wa virutubisho mwilini, magonjwa ya ngozi, upungufu wa 

maji mwilini na baadhi ya vipodozi vyenye kemikali.
Unaweza kutibu tatizo hili kwa kufuata njia zifuatazo.

we maji kulingana na uzito wa mwili wake, lakini ili ku
fanya midomo yako ‘lipsi’ kulainika hakikisha unaku
nywa angalau glasi nane za maji kila siku ili kuboresha 
ngozi yako.

matango, nyanya na matikiti yanaweza kusaidia kwa 
kiasi kikubwa kukinga au kukabiliana na tatizo hili na kui

marisha afya ya ngozi yako kwa ujumla.

Mafuta ya mgando
Paka mafuta ya mgando au samli katika midomo yako kila una

potaka kulala, hii itasaidia kufanya midomo yako iwe na unyevunye
vu.
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S
EHEMU au chumba kinacho-
tumika kuvalia nguo (dressing 
room) ni muhimu na ndiyo 
mahali pekee ambapo huchangia 

kumtoa mtu kupendeza au kuchukiza. 
Watu wengi wanaokuwa wamepen-

deza wanapotoka ndani na kuvutia 
machoni mwa watu ikiwamo kusifiwa. 
Siri yake ni chumba maalum amba-
cho hutumika kuvalia.

Kutokana  na umuhimu huo, leo 
nataka nizungumzie umuhimu wa ku-
tunza chumba hiki ili kikufanye uwe 
nadhifu muda wote. 

Kuna haja kubwa, kutokana na 
umuhimu wake, kuhakikisha chumba 
hiki kinawekwa katika mazingira ma-
zuri ya  kuvutia kama ambavyo watu 
wanaokitumia hutoka humo wakiwa 
wamependeza na kusifiwa na ndugu, 
jamaa na marafiki. 

Baadhi ya vitu vya kuzingatia ka-
tika kuhakikisha chumba chako ki-
nakuwa katika mvuto ni pamoja ku-
pangilia  vitu vinavyowekwa kwenye 
chumba hicho. 

Kwa mfano kabati, sitazungumzia 
kwa ndani vitu vinavyotakiwa kuwa 
kwenye kabati isipokuwa  nataka 
nionyeshe baadhi tu ya vitu na nam-
na unavyoweza kupangilia.

Katika mpangilio wa kabati  una-
paswa kuangalia sehemu sahihi ya ku-
weka kabati lako hilo, liwe la ukutani 
au kusimama kawaida.

Katika eneo hili, ni muhimu kuwa 
makini kwa sababu ukifanya ma-
kosa kuliweka katika mwelekeo sa-
hihi, kuna hatari kubwa ya kuharibu 

Namna ya 
kusafisha feni

NDANI ya nyumba ni muhimu kuweka 
kipoza joto kama vile feni au kiyoyozi. 

Kutokana na vipoza joto kuwa na 
gharama kubwa, idadi kubwa ya watu 
wamenunua feni za aina tofauti katika 
nyumba zao ili kukabiliana na joto.

Ili feni hizo zidumu kwa muda mrefu, 
zifuatazo ni baadhi ya dondoo za namna 
ya kusafisha pale zinapokuwa na uchafu.

1: Toa nyavu ilifunikwa mbele ya ma-
panga ya feni.

2: Tafuta kitambaa kikavu kidogo na 
ukikunje kwa ajili ya kufutia.

3: Unaweza tumia sabuni ya kusafishia 
vitu vya plastic au ile ya kawaida ya ku-
fulia.

4. Puliza dawa ya kusafishia kwenye 
mapanga na sehemu nyingine za feni na 
ufute taratibu na kitambaa

5. Baada ya kumaliza kuisafisha rudishia 
neti yake kama inavyotakiwa. 

mwonekano wa chumba chako na 
hata usifurahie uwapo wa kabati le-
nyewe na pia likakumalizia nafasi 
au likawa  eneo ambalo halionyeshi 
mwanga mzuri.

Baada ya kuliweka katika eneo 
sahihi, tupia macho kwenye eneo 
lingine tena. Kwa  mfano sehemu ya 
kupangilia mabegi madogo ya mkon-
oni, hakikisha panapangiliwa vizuri. 
Kama umeyaning’iniza, hakikisha ni 
yale ambayo yanatumika tu, mengine  
ambayo huna kazi nayo usiyarundike 
humo chumbani.

Kadhalika, eneo la kuwekea viatu, 

nalo lipangilie vizuri. Hakikisha vina-
vyohifadhiwa chumbani ni visafi.

Kwa ujumla wake, kuweka ubunifu 
katika mpangilio wa chumba chako ni 
jambo la muhimu. Kila kitu kilichomo 
ndani ya nyumba au chumba chako 
kiwekwe katika utaratibu mzuri. Usi-
weke vitu vyako ilimradi bali kwa kuz-
ingatia vyote vinatumika kuleta mvuto 
wa chumba bila kujali ni vya dizaini 
gani.

Lengo ni kuweka nyumba yako ka-
tika hali ya usafi na yenye kuvutia, isi-
yochosha macho wakati wote, katika 
kila eneo la nyumba yako.

MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

Pangilia 
chumba 
chako 
kivutie 

JUMAPILI AGOSTI 21, 2022



Jumapili Agosti 21, 202216  

KATUNI



17

HABARI KIMATAIFA

Jumapili Agosti 21, 2022

a ya

Jeshi lafikiria 
kumruhusu Su 
Kyi kurejea 
nyumbani baada  
hukumu

NAIROBI, Kenya

RAIS mteule wa Kenya, Wil-
liam Ruto, ameendelea kuku-
tana na wajumbe mbalimbali 
wanaomtembelea katika ofisi 
yake rasmi ya naibu rais Karen, 

jijini Nairobi.
Kando na mikutano ya wa-

jumbe wa viongozi wa kisiasa, 
wengine kutoka vyama ambavyo 
havikumuunga mkono katika 
uchaguzi uliopita, pia ameku-
tana na wawakilishi wa mashiri-

ka ya kimataifa.
Jana alikutana na Mkurugenzi 

Mkuu wa Shirika la Chakula Du-
niani (WFP), David Beasley.

Kupitia chapisho lake kwenye 
mitandao ya kijamii, Ruto alise-
ma walijadili hali ya kiangazi 

kaskazini mwa Kenya na pembe 
ya Afrika.

Alisema mpango wa serikali 
ijayo utakuwa kuwapa msaada 
wakulima kupitia ruzuku ili 
waweze pia kupata mikopo.

BBC

Ukraine yazidi kuishambulia Crimea
KYIV, Ukraine

MASHAMBULIZI ya ndege zi-
sizo na rubani yamesikika katika 
eneo la Crimea na maeneo men-
gine yanayokaliwa na Russia na 
kuhofiwa kusababisha madhara 
makubwa.

Jioni na usiku wa kuamkia 
jana moshi ulionekana ukitanda 
angani katika makao makuu ya 
meli iliyoko Bahari Nyeusi ya 
Shirikisho la Russia huko Sevas-
topol.

Shirika la utangazaji la Sus-
pilne la Ukraine, liliripoti asu-
buhi ya jana tukio hilo pamoja 
na video kutoka eneo la tukio.

BBC bado haijaweza kuthibiti-
sha mashambulizi hayo.

Vyombo vya habari vya Rus-
sia vilisema uvamizi dhidi ya 
bandari moja magharibi mwa 
Crimea ulizuiwa siku ya Ijumaa.

Video zilizorekodiwa huko 
Crimea zilionyesha ulinzi wa 
anga ya Russia ukikamata 

shabaha angani juu ya Sevas-
topol, Yevpatoriya na Zaozerne. 

Mamlaka zinazoikalia kwa 
mabavu  Russia zilisema ndege 
hizo zisizo na rubani ni za 
Ukraine, lakini hili halijathibit-
ishwa. Kumekuwa na msururu 
wa mashambulizi dhidi ya 
maeneo ya jeshi la Russia na 
vifaa vyake huko Crimea wiki 
iliyopita, ambayo Ukraine haidai 
kuhusika.

Maofisa wa nchi za Magharibi 
walisema mashambulizi hayo 
dhidi ya Crimea yana madhara 
makubwa ya kisaikolojia na kiu-
tendaji kwa vikosi vya Russia.

Awali milipuko katika kambi 
ya anga ya Saki Agosti 9, na 
mashambulizi mengine yamezi-
weka zaidi ya nusu ya ndege zi-
lizo kwenye meli zilizoko bahari 
nyeusi kushindwa kufanya kazi.

Wakati huo huo, makombora 
manne ya Russia yamedunguli-
wa mashariki mwa Ukraine jana, 
kulingana na shirika la habari la 

Ukraine (UNIAN).
Kulingana na ripoti hizo, am-

bazo zimeonekana inaonyesha 
vikosi vya ulinzi wa anga vya 
Ukraine vilinasa makombora 
manne ya Kalibr kutoka Rus-
sia katika eneo la mashariki la 
Dnipropetrovsk.

“Mwanzo mzuri kutoka kwa 
jeshi letu,” mkuu wa utawala 
wa kijeshi wa kikanda, Valentyn 
Reznichenko, alinukuliwa akise-
ma. Aliongeza “Ulinzi wetu wa 
anga ulidungua eneo la Dnipro-
petrovsk makombora yote 
manne ya Kalibr ambayo Warusi 
walilenga eneo hilo tukufu kwa 
jeshi letu!”

Kamanda Mkuu wa Kikosi cha 
Wanajeshi cha Ukraine, Valeriy 
Zaluzhnyy, aliripotiwa akisema 
kuwa makombora manne ya 
S-300 yalitumiwa kuangusha 
makombora ya Kalibr, karibu na 
jiji la Dnipro.

Wakati mataifa ya Ulaya 
yakiendelea kujiondoa katika 

utegemezi wa gesi kutoka Rus-
sia, China imeongeza kasi ya 
uagizaji wa nishati hiyo kutoka 
kwa jirani yake na mshirika 
wake wa karibu. Takwimu ku-
toka ofisi ya forodha ya Beijing 
mpaka jana ilionyesha Russia  ni 
msambazaji mkubwa wa mafuta 
katika kipindi cha miezi mitatu 
mfululizo.

Mnamo mwezi Julai China il-
iagiza jumla ya tani milioni 7.15 
za mafuta kutoka nchini humo, 
ni ongezeko la asilimia 7.6 katika 
kipindi cha mwaka mmoja. 

Wakati huo huo, uagizaji wa 
makaa ya mawe ya China kutoka 
Ruusia ulipanda kwa kiwango 
cha juu zaidi katika kipindi cha 
miaka mitano iliyopita na ku-
fikia tani milioni 7.42 mwezi Julai 
ikiwa ni karibu asilimia 14. 

China hadi sasa haijashutumu 
vita vya Russia nchini Ukraine 
lakini inaendelea kuthibitisha 
uaminifu wake.

BBC

YANGON, Myanmar

UTAWALA  wa kijeshi nchini 
Myanmar, unafikiria kumruhusu 
kiongozi aliyeondolewa madara-
kani Aung San Suu Kyi kwenda 
katika kifungo cha nyumbani.

Hata hivyo, kutoka kwake ger-
ezani ni baada ya kumalizika kwa 
msururu wa kesi zinazomkabili.

Taarifa ya kiongozi wa kijeshi, 
Min Aung Hlaing, iliyosomwa 
kupitia televisheni ya taifa 
inafuatia ombi la ofisa mmoja 
mwandamizi ambaye alitembelea 
Myanmar wiki hii na kumwomba 
Suu Kyi kuruhusiwa kurudi 
nyumbani.

Suu Kyi, aliondolewa madara-
kani katika mapinduzi ya kijeshi 
yaliyolaaniwa na wengi mwaka 
uliopita, mwezi Juni alihamishi-
wa katika gereza moja la peke 
yake katika mji wa Naypyitaw. 

Tangu mapinduzi hayo, Suu 
Kyi ameshtakiwa kwa makosa 
takribani 18, kuanzia ufisadi hadi 
ukiukwaji wa uchaguzi, na tayari 
amehukumiwa kifungo cha miaka 
kadhaa jela.

DW

Ruto aendelea kukutana na wajumbe 

Mwanajeshi wa Russia akilinda kinu cha nyuklia cha Zaporizhzhia ambacho ni kikubwa katika bara la Ulaya. PICHA: REUTERS

Nusu ya Watigray 
wanahitaji chakula
ADDIS ABABA, Ethiopia

TAKRIBANI nusu ya wakazi 
wa jimbo la Tigray nchini Ethio-
pia wanakabiliwa na ukosefu 
wa chakula.

Hata hivyo, mashirika ya 
misaada ya kiutu yakihangaika 
kufikia idadi ya watu kutokana 
na changamoto ya ukosefu 
wa nishati ya mafuta, kufuatia 
mzozo wa hivi karibuni uli-
odumu kwa miaka miwili. 

Shirika la Umoja wa Mataifa 
la Chakula linakadiria kuwa 
viwango vya utapiamlo 
vimeongezeka na hali inata-
rajiwa kuwa mbaya zaidi huku 
watoto chini ya miaka mitano, 
wajawazito na wanaonyo-
nyesha wakihitaji msaada wa 
haraka. 

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika 
la Afya Duniani, Tedros Adha-
nom Ghebreyesus, ambaye ana-
toka Tigray alisema ubaguzi wa 
rangi umekuwa ni sababu kwa 
jumuiya ya kimataifa kutoona 
hali mbaya wanaopitia watu wa 
eneo hilo. 

Mnamo mwezi Machi seri-
kali ya shirikisho ya Ethiopia 
lilitangaza kusitisha mapigano 
hatua iliotoa fursa kwa mashiri-
ka ya kiutu kutoa misaada.

DW
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UMASKINI NA DHANA YA UTEGEMEZI MAKALA

Na Magabilo Masambu - 
0689157789

Chakubanga aliyejiita John Smith
kisha akaimbwa na Majirani Rajab

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

U
NAWEZA ukadhani 
ulikuwa utunzi wa ku-
fikirika lakini huu ni wa 
kisa cha kweli  ambacho 

kilitokea kwenye maiaka ya 1980. 
Kila kilichoimbwa kwenye wimbo 
huu ni cha kwenye kabisa na Mari-
jani Rajab alimtungia mmoja wa 
ndugu zake wa karibu.

Mashabiki waliupa majina 
mbalimbali kama ‘Awe Mwana’, 
‘Chakubanga’, ‘Mwana Vibaya’, la-
kini jina lake halisi ni ‘Mwana Acha 
Ujinga’.

Haya mambo ya baadhi ya vi-
jana kwenda nchi za nje, wakire-
jea wanabadilika hata tabia zao 
yalianza zamani sana. Iwe waliok-
wenda kwa ajili ya masomo au kazi 
ya ubaharia, mara nyingi walipore-
jea nchini walikuwa na mambo 
mengi, mbwembwe na vituko vili-
vyowashangaza wengi.

We angalia tu, leo hii baadhi 
ya watu hawajaenda hata Ulaya, 
wako hapa hapa Bongo lakini 
wakipata vyeo tu ‘nanga inapaa’. 
Ndugu  zake, majirani na marafi-
ki   anawaona takataka. Ndiyo 

itakuwa kwa wale waliokwenda 
Ulaya, tena miaka hiyo ya 1980 
kurudi nyuma ambapo ilikuwa 
ngumu mno tofauti na sasa? Zam-
ani ukiona mtu kaenda Ulaya, ujue 
amezamia meli au amepelekwa na 
serikali kusoma kwa ajili ya kuli-
saidia taifa.

Baadhi yao badala ya kulisaidia 
taifa baada ya kusomeshwa na 
pesa za serikali, waligeuka vituko. 
Serikali ilisomesha wananchi 
wake ili waje kulisaidia taifa na wa-
nasaidia wananchi ambao wengi 
ni masikini. Baadhi yao wakaja na 
vyeti, wakawa wanatamba navyo 
tu badala ya kukionyesha kile am-
bacho walichosomea kwa kuwapa 
elimu wananchi nini cha kufanya 
kutatua changamoto zao.

Mfano unaposoma mjini, ukire-
jea kijijini, badala ya kuona watu 
wote mbumbumbu, unatakiwa 
uwape elimu kuwa kumbe maji 
ya kisima wanayokunywa inabidi 
wachemshe. Watu wengi wanak-
ufa kijijini si kwamba wanarogwa 
ila ni ugonjwa wa malaria na kwa 
maana hiyo inabidi waanze kuua 
mazalia ya mbu.

Huyo ndiye msomi. Anayeso-
meshwa na pesa za nchi, kijiji au 
ukoo na anarudi kuwa msaada 
kwao kwa kuwafundisha vitu vingi 
ambavyo hawakuvifahamu. 

Sasa kuna wasomi ambao 
badala ya hivyo, wao wanapita 
kwa mikogo, kudharau watu, kuo-
nyesha kuwa amesoma sana, na 

wengine wanakwenda mbali zaidi 
wanawakana mpaka wazazi wao.

Hii ya kukana wazazi naona hii 
miaka ya kuanzia 1990 imepungua 
sana. Wamebaki  wale wa dharau 
na mikogo tu lakini nyuma ya 
hapo, hasa waliokwenda Ulaya au 
kuwa na maisha ya juu, walifikia 
pabaya na kuwakana hata wa-
zazi wao na hata hawataki kurudi 
walipozaliwa.

Wimbo huu wa Marijani ni 
uthibitisho wa hilo na tutaenda 
nao kuonyesha kijana huyo al-
ivyofanya vituko baada ya kurejea 
kutoa Ulaya, watoto wa mjini zam-
ani walikuita ‘ng’ambo’.

“Leo kijana ninasema eee, hayo 
mambo yako unayofanya eee, 
mwisho wake mwana mambo 
yanakuwa mabaya, wala usidan-
ganyike na cheo ulichopata, kud-
harau wazazi kuhadaika na du-
nia, mwana vibaya, vibaya mwana 
vibaya aaa.

Fikiri kwanza ulikotoka eee, 
usijifanye huna baba wala mama, 
waliokulea kwa tabu nyingi na 
mashaka, waliokusomesha bwana 
ukahitimu mafunzo, mbona un-
awanyanyasa na matusi kuwatu-
kana, mwana vibaya ee, vibaya 
mwana vibaya aaa.”

Huyu jamaa pamoja na kwamba 
baba na mama yake waliuza ufuta 
na karanga kwa ajili ya kumso-
mesha ili aje kuwasaidia baadaye 
amegeuka. Amekuwa akiwadha-

rau na kuwatukana, kisa hawaja-
soma na ni masikini.

“Mambo ya ajabu uliyofanya, ul-
ipochaguliwa kwenda ng’ambo, ul-
iporudi bwana na jina umebadili-
sha, jina lako Chakubanga, ukajiita 
John Smith na mwendo umebadili 
bega moja umelishusha, mwana 
vibaye ee, vibaya mwana vibaya 
aaa.

Mpaka sasa nyumbani hufiki, 
umefikia kwa marafiki, ati unase-
ma kuna vumbi jingi sana, wala 
hukumbuki baba, humo ndimo 
ulimozaliwa, ugali na kisamvu ndi-
cho kilichokukuza, mwana vibaya 
ee, vibaya mwana vibaya aaa.”

Utembeaji wa kushusha bega 
moja ulikuwa maarufu sana zam-
ani kwa vijana watoto wa mjini, 
hasa wale mabaharia, waliozamia 
meli wakati huo na kufanikiwa 
kurejea nchini wakiwa wamefani-
kiwa kupata maisha mazuri, waka-
ti huo wakiita ‘wameukata’.

Jamaa kaenda Ulaya, aliporudi 
kila kitu kimebadilika, amebadili-
sha jina na mwendo, hataki kurudi 
kwao kwa sababu ni duni. Msomi 
kama yeye hawezi kukaa kwenye 
kibanda ‘mbavu za mbwa’. Badala 
yake amefikia kwa marafiki, wen-
gine walikuwa wanafikia hotelini.

“Mama yako kakutafuta eee, 
mzee wa watu kahangaika ee, 
kakusaka mama kwa bahati 
kakuona, ulipomuona mama, 
ukajifanya humjui mama, un-
awauliza marafiki, wamuulize ana 

shida gani, anajibu Chakubanga, 
unamwambia hapa hayupo, wewe 
siyo chakubanga, ila wewe ni John 
Smith, mama kaondoka, analia 
mama analia, anaona uchungu, 
analia mama analia aaa.”

Damu nzito kuliko maji, mama 
baada ya kusikia kijana wake 
amerejea kutoka Ulaya na ame-
fikia kwa rafiki zake, akamtafuta 
mpaka akamuona.

Jamaa alipomuona akajifanya 
hamjui, akawauliza marafiki 
zake, bi mkubwa amefuata nini 
hapa? Mama anajibu nimemfuata 
mwanangu Chakubanga, jamaa 
anawaambia wenzake, mwam-
bieni hakuna mtu kama huyo 
hapa. Mama anashangaa na ku-
uliza wewe siyo Chakubanga? 
Kijana anamwambia hajawahi 
kuitwa Chakubanga, yeye ameto-
ka ng’ambo bwana anaitwa John 
Smith. 

Baada ya tukio hilo mama 
anaondoka huku akilia kwa 
uchungu. Hebu fikiria, baada ya 
tukio hilo nini kitafuata?

Kama nilivyosema hicho kili-
kuwa kisa cha kweli cha mmoja wa 
ndugu wa Marijani, akakitungia 
wimbo kudhihirisha kuwa wana-
muziki wa zamani walikuwa ma-
hiri kwa kutunga matukio mengi 
ya kweli, yaliyo ndani ya jamii na 
yataendelea kutokea kwenye uso 
wa dunia. Na ndiyo maana nyimbo 
zao hazichuji.

Tuma meseji 0716 350534

R
AIS wa Kwanza wa Tan-
zania, Mwalimu Julius 
Nyerere amewahi kuse-
ma:  “Umaskini kupita 

wote duniani ni kumtegemea 
mtu mwingine kwa mawazo.”   
Kumtegemea mtu mwingine kwa 
mawazo maana yake ni kwamba 
kila jambo unalofikiri kufanya un-
aona  utakosea na mara zote unat-
egemea mtu mwingine akwambie 
kama uko sahihi au la.

Kuna uhusiano mkubwa sana 
kati ya umaskini wa mtu na fikra 
zake. Umaskini unaweza kuwa na 
tafsiri nyingi lakini kwa leo nizun-
gumzie umaskini wa kushindwa 
kujimudu katika kutatua changa-
moto za kawaida za kimaisha, ku-
toka mtu mmoja, familia na taifa 
kwa ujumla.

Umaskini wa Afrika ulitokana 
na kutawaliwa na wakoloni. Kuta-
waliwa  kwetu pia pengine kuli-
sababishwa na umaskini huo huo 
wa mawazo. Walipotutawala  wali-
hakikisha kwanza wametujengea 
dhana ya utegemezi kwamba sisi 
wenyewe hakuna jambo tunaloli-
weza mpaka tuwe tumefanyiwa na 
wao hata katika mambo ya kawai-
da kabisa ambayo tungaliweza ku-
fanya wenyewe na walifanikiwa.

Kwa hiyo dhana ya utegemezi 
ikatuingia zaidi nasi tukaamini 
kwamba hakuja jambo tunaweza 
kufanya bila hao jamaa, yaani wa-
koloni. Jambo hili likawachukiza 
baadhi ya waasisi wetu wa mataifa 
ya Afrika. Hii ilimfanya  Mwalimu 
Nyerere hapa kwetu kuja na falsafa 
ya kujitegemea, akaandika mpaka 
vitabu kuhusu dhana ya kujitege-
mea. 

Wako wachache walimwelewa 
wengi hawakuelewa lakini zaidi tu-
naowategemea wakaona janja yao 
imeshajulikana na matokeo yake 
wakapiga vita dhana ya kujitege-
mea kwa namna mbalimbali. Kuto-
kana na upinzani huo, nchi ikapitia 
vipindi vigumu vya kiuchumi kiasi 
cha Mwalimu kuonekana mbaya. 
Vita  ikapigwa ndani na nje fikra za 
kujitegemea zikafa.

Leo kuna watu wanapata fedha 
za halali au hata za haramu lakini 
wanaona hawawezi kuzitunza. 

Wanaamini kwamba wakikaa nazo 
watazitumia vibaya, hivyo wanao-
na njia rahisi ya kuhifadhi ni katika 
vikundi vya upatu. Hatua hiyo im-
esababisha siku hizi vikundi hivyo 
kuwa vingi kila kona. Utasikia wa-
nasema tunatunziana pesa kila 
baada ya muda fulani tunagawana. 
Ni kweli kwamba fedha hizo hazi-
zai lakini wanadai wanapata ma-
hali pa kuhifadhia. 

Utaratibu huu naweza kuuweka 
katika dhana ya kutoweza kujitege-
mea. Maana  yake siku vikundi 
huna na umepata fedha nyingi, 
huwezi kuzitawala, ndiyo maana 
pamesikika kelele za baadhi ya 
wastaafu ama kutapeliwa fedha 
zao au kuzitumia vibaya na ndani 
ya muda mfupi unakuta zimeisha 
na hakuna alichofanya cha maana 
utegemezi!

Dhana hiyo hiyo imeenda mbali 
zaidi mpaka katika ngazi ya taifa. 
Nasema hivi kwa sababu sasa hivi 
naandika makala hii nikiwa huku 
Kanda ya Ziwa, nimepita mkoa 
wa Mwanza   nikaenda Mkoa wa 
Mara. Jambo moja ambalo limen-
ishangaza sana ni kuona tatizo la 
maji ambalo limekuwapo miaka 
nenda rudi bado katika karne 
hii lipo. Kilichonishangaza si ku-
tokuwapo maji safi ya kunywa na 
matumizi mengine ya nyumbani, 
bali ni ukaribu wa maji kutoka 
Ziwa Victoria na vijiji vyenye shida 

ya maji.
Mfano nimekuwapo maeneo ya 

Bugando.  Ukiwa hapo unayaona 
maji ziwani mita chache kabisa 
lakini watu wana mgawo wa maji, 
kwa juma yanatoka si siku zote. 
Nimekwenda Mara Wilaya ya Bun-
da vijiji kama Namuhula, Isanju, 
Bulenda Bufwe na Igundu hawana 
maji. Inabidi kinamama waamke 
usiku wa manane ama watem-
bee umbali mrefu waende ziwani 
kuyafuata au wakavizie sehemu 
ambazo zinachimbwa madini 
kama Namuhula ili wachote maji 
ambayo si salama kwa afya zao.

Nimepata taabu kuelewa kwam-
ba hivi ni kweli  kupata maji kwe-
nye mabomba ambayo yanaweza 
kuchukuliwa mita chache tu ku-
toka ziwani tunahitaji wazungu 
watufanyie hilo? Nilipowauliza 
wakazi wa Namuhula wakaniam-
bia kuna mradi wa maji katika awa-
mu ya tano ulianzishwa pale Isanju 
wakachimba mitaro wakaweka 
mipira mpaka kwenye mabomba 
ya vijiji, lakini mpaka leo hawajui 
kinachoendelea!

Najaribu kufikiri kama Kanda 
ya Ziwa ambako maji yako mita 
chache sana kuwafikia wananchi, 
yanashindwa kufika, vipi kuhusu 
maeneo mengine ambayo vyanzo 
vyake viko mbali? Lakini tukum-
buke Tanzania tumebarikiwa 
kuwa na vyanzo vingi vya maji, 

tuna maziwa na mito mingi, tuki-
achana na matumizi ya nyumbani 
je, kwenye kilimo tunayatumiaje? 
Wizara ya Kilimo ina mpango gani 
kuhusu kuyatumia maji tuliyo 
nayo katika kuzalisha chakula cha 
kutosha? Au tuwe sawasawa na 
wengine duniani wenye taabu ya 
maji?

Natambua juhudi za serikali ka-
tika kuhakikisha majisafi na sala-
ma yanapatikana kila kona ya nchi 
lakini wawakilishi wetu mnafanya 
juhudi gani? Maana katika baadhi 
ya maeneo nimezungumza na 
wananchi wamenieleza kwamba 
hata wawakilishi wao hawajawahi 
kuonekana na maoni ya wengi wa-
nasema tunawasubiri katika uch-
aguzi mkuu mwaka 2025.

Ni muhimu sana kwa yale 
yaliyoko ndani ya uwezo wetu, 
tuyafanye kwa kushirikiana na 
wananchi wenyewe. Tusiwafanye 
wananchi pia wawe wanasubiri 
kila kitu kifanywe na serikali bali 
washirikishwe vyema ili watoe 
sehemu ya nguvu zao na fedha 
ya serikali ifanye sehemu. Tuon-
doe  dhana ya utegemezi ili kufuta 
umaskini badala ya kutumia muda 
mwingi kwenye maji wakatumie 
kuzalisha ili wazisaidie familia zao.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA
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mwanangu.”
Prince aliendelea kuchanganyikiwa, 

baba yake mzazi mzee Pokwa anam-
wambia mama yake ameuawa na maadui 
waliokuwa wamenyang’anya shamba la 
wazazi wake. Pia anamtuma kulipa kisasi 
cha wote waliomuua mama yake. Mmoja 
wa aliomtuma kumuua ni huyu Hidaya. 
Leo hii huyu alitakiwa kuuawa anam-
wambia anamfahamu tena kwa kumuo-
nyesha alama za makovu ambazo hata 
mwenyewe hakujua na wala hakuwahi 
kumuuliza baba yake yametokana na 
nini. Kila kitu anachokisema kiko sahihi. 
Na vingine hakupata kuvijua.

“Sielewi mama, unataka kuniambia 
kuwa wewe ndiye mama yangu mzazi?” 
Prince akauliza ili apate uhakika.

“Prince, kabla sijakwambia chochote, 
nataka unielezee moja baada ya jingine 
maisha yako yote uliyokuwa ukiishi tan-
gu pale ulipoanza kupata akili na kuhafa-
mu zuri na baya, na ni nani aliyekutuma 
uje kuniua? Na kwa nini? Na kama uliua 
mwingine kabla ya kuja kuniua mimi? 
Usiogope tena, mimi ni mama yako.”

Prince alikuwa kama hamwelewi hivi 
Hidaya. Muda si mrefu alimwambia Has-
nat ndiye mtoto wake pekee, vipi hata 
dakika mbili hazijapita aseme yeye ni 
mtoto wake pia? Akaurudisha ubongo 
wake dakika kadhaa nyuma alivyouliza.

“Hivi mama, Hasnat huyu ni wa nga-
pi?” 

“Mhh, we mwanangu acha tu. Ni huyo 

huyo mmoja tu, kwanza na wa mwisho 
na haiwezekani tena mimi kupata mto-
to.” 

Akajikumbusha na baadaye akaanza 
kuwaza. “Iweje sasa ageuke na kusema ni 
mama yangu?”

Ghafla akakumbuka anatakiwa aeleze 
historia yake huko nyuma kwa ufupi, 
kabla ya Hidaya kumwambia anachokifa-
hamu kuhusu yeye.

“Mama, mimi nimeanza kupata akili, 
mtu niliyeanza kumfahamu ni baba 
yangu mzazi tu. Sina mama, wala dada, 
au ndugu yeyote. Nimelelewa kwa ku-
chungwa sana nisionane na watu. Ny-
umbani nilikuwa naishi peke yangu. La-
kini wakati huo nilikuwa nafundishwa 
kulenga shabaha. Yaani napata akili, 
tayari nilishaanza kushika bastola. Si-
jua ni kwanini, lakini kwa sababu ndiyo 
nilikuwa napata akili nikajua ndiyo 
mfumo wa maisha ya watu wote du-
niani. Nilipokuwa mkubwa, ndipo baba 
aliponiambia maana ya kunifundisha ku-
lenga shabaha. Akaniambia mama yangu 
aliuawa na watu ambao waligombana na 
wazazi wake kuhusu shamba.

Walimuua wakati akienda mahakamni 
akiwa na hati. Alipigwa risasi gari ikiwa 
kwenye foleni, wakachukua na nyaraka 
hizo. Wakaenda kuzibadilisha, wakami-
liki shamba kubwa la mama.”

Hidaya alionekana kusikiliza kwa mak-
ini habari hiyo. Hasnat pamoja na kusiki-
liza, lakini alionekana kushangaa pia.

K
UMBE ulitaka kuniua mama 
yako.” Hidaya aliongeza 
huku akianza kuangua kilio.

Hasnat alitaka kumbem-
beleza mama yake. Prince akamzuia. 
“Mwache kwanza, kuna kitu hapa si 
cha kawaida.”

Hata Hasnat aliamini hivyo. Akaji-
uliza kwa nini tangu jana hakumtam-
bua, na hadi leo hakuweza kumtam-
bua hadi walipopeana mikono.

Dakika tano zilipita. Hidaya akany-
amaza na kuanza kujifuta machozi.

“Mama uko sawa?” Hasnat alimuuli-
za.

“Niko sawa mwanangu, ila 
nimeumia sana.”

“Mama kwani imekuaje mbona 
mimi sielewi?” Binti akauliza tena, 
huku Prince akiwa amekaa kwenye 
kiti akionekana ana mawazo mengi 
kwani huenda kuna kitu ambacho 
hakijui kimemzunguka.

“Hasnat, nikwambie tu huyo hapo 
ni kijana niliyemlea mwenyewe, tan-
gu anazaliwa.”

“Umemjuaje? Mbona tangu jana 
hujamtambua hadi leo hii, muda wote 
huu hujamtambua kwa nini?”

Ni swali ambayo hata Prince aliku-
wa anataka kumuuliza baadaye. Has-
nat amemsaidia.

“Nisikilizeni wanangu, sijakujua 
muda wote huu. Kitu kilichokuja 
kunijulisha ni makovu mawili ya 
mkononi, pamoja na hilo kovu dogo 
mdomoni. Mwanzoni sikutilia maa-
nani, lakini uliponipa mkono nikaona 
makovu mawili tofauti kwenye mko-
no wake wa kulia, nikakuangalia hapo 
pembeni mwa mdomo, nikawa kama 
namkumbuka mtu fulani, baadaye ni-
kagundua huyu atakuwa ni Prince. Na 
si hapo tu, hata kifuani hapo, amevaa 
shati tu, lakini kuna kovu dogo analo 
kama kweli ni Prince.”

“Ndiyo mama ninalo, kwani vipi, in-
aonekana unanifahamu sana?” Prince 
akadakia.

“Ndiyo nayafahamu makovu hayo 
uliyapata ukiwa mdogo, ndiyo un-
aanza kutembea, ni makovu yaliyo-
tokana na kuungua na uji ambao ni 
mimi mwenyewe ndiye niliyekuwa 
nimeuinjika, ndiyo maana nayajua 
ulivyoungua, jinsi tulivyohangaika 
hadi ukapona na ukabaki na makovu 
hayo, ila naona yamekuwa yakipun-
gua ukubwa kadri unavyozidi kukua 

“Prince, kabla 
sijakwambia 
chochote, na-
taka unielezee 
moja baada ya 
jingine maisha 
yako yote 
uliyokuwa 
ukiishi tangu 
pale ulipoanza 
kupata akili 
na kuhafamu 
zuri na baya, 
na ni nani 
aliyekutuma 
uje kuniua? 
Na kwa nini? 
Na kama uliua 
mwingine 
kabla ya kuja 
kuniua mimi? 
Usiogope 
tena, mimi ni 
mama yako.”
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PRINCE Petit kijana aliyelelewa kwenye mazingira ya ajabu. Amelelewa na baba yake mzazi tu 
bila mama. Madada wa kazi waliopewa kazi ya kumlea walipewa mkataba wa mwaka mmoja 
mmoja tu na walipomaliza hawakuongezwa. Hakupelekwa shule yoyote ile, badala yake walimu 
walilipwa pesa kwa ajili ya kumfundisha nyumbani tu. Hata alipokuwa akipata nafasi ya kwenda 
kufurahia maisha na kuitazama dunia nje ya nyumba yao, alipewa angalizo la kutozoena na mtu 
yeyote yule. Aliingiziwa falsafa na vitu vingine kichwani mwake mpaka akawa na tabia ambazo 
ni tofauti na umri wake. Akiwa na miaka mitano tu, alianza kufundishwa kulenga shabaha 
na alipofikia miaka minane tu alikuwa na uwezo wa kutumia bastola ya aina yoyote ile na 
angeweza kuajiriwa kwenye shirika lolote la kijasusi duniani Anapofika umri wa miaka 25, baba 
yake mzee Pokwa anamtuma kazi. Kazi ya kuua na kulipiza kisasi. Ni kwa nini? Anakwenda 

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

“Basi mama, baba akaniambia 
wale watu walikuwa wananitafu-
ta pia mimi ambaye niliachwa 
kichanga ili waniue kwa sababu 
alihofia nikiwa mkubwa naweza 
kulipiza kisasi. Ikawa naishi 
kwa kufichwafichwa. Na kweli 
nilipokuwa mkubwa baba akanipa 
kazi ya kuwaua wote waliohusika. 
Nilianza kumuua Sabri, akaja 
Hussein, baadaye nikawamaliza 
Nassor na Hassan kwa pamoja 
kwenye ajali. Wa mwisho ulikuwa 
wewe mama ili nimalize wote wal-
iohusika.” Akamaliza na kushusha 
pumzi ndefu.

“Ina maana huyo baba yako 
alikwambia mimi nilihusika kwe-
nye kumuua mama yake mzazi?”

“Ndiyo.”
“Pole sana mwanangu. Naru-

dia tena kukupa pole. Kiufupi ni 
kwamba mimi nawafahamu wote 
uliowaua.

Nilikuwa nasikia vifo vyao, laki-
ni nilikuwa sijajua sababu haswa, 
mara wengine kwa kupigwa risasi, 
wengine ajali ya gari, sikujua kama 
kuna hili unaloniambia. Ukweli 
mwanangu umeua watu muhimu 
sana kwenye maisha yako.”

Hilo lilimshtua Prince. Kila 
hatua anayopiga inakuwa ngumu 
zaidi. Anataka kufahamu kama 
Hidaya ni mama yake mzazi. La-
kini anaongezewa kwa kuambiwa 
aliowaua walikuwa watu muhimu 
sana kwake na kwenye maisha 
yake. “Kwa nini. Kwani kuna nini?” 
Akajiuliza mwenyewe.

Sura na macho yake yalio-
nyesha kabisa kama ni mtu 
aliyechanganyikiwa na haelewi 
mambo yanakwendaje.

“Ina maana baba alikuwa anani-
danganya?”

“Ndiyo, huyo baba yako kakuin-
giza mkenge. Uliowaondoa kwe-
nye uso wa dunia ndiyo walikuwa 
msaada mkubwa kwako. Ulikuwa 
unajitumbukiza kisu mwenyewe 
tumboni. Hata mimi ni msaada 
kwako na ndiyo maana ilikuwa pia 
niuawe. Ashukuriwe Mungu ume-
niacha hai, tena kwa sababu ya 
Hasnat. Vinginevyo nisingekuwa 
hai. Na usingefahamu chochote 
kuhusu hili hadi unakuwa mzee 
na unakwenda kaburini.”

kumuua nani? Kwa nini baba anayejua mkasa mzima 
asiende mwenyewe? Kitu gani kilichotokea huko 
nyuma? Nakala yako ya Nipashe itakufanya kujua 
kilichopo nyuma ya pazia.

ITAENDELEA JUMAPILI
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I
LIKUWA kauli ya utani, 
lakini mashabiki wana-
chukulia tofauti, kufuatia 
msanii wa muziki wa 

kizazi kipya, Zuchu kumjibu bosi wake kuhusu fidia ya kujitoa WCB endapo atataka kufanya hivyo.
Zuchu, kupitia mahojiano 

MWIGIZAJI wa filamu na 
mchekeshaji, Mwijaku ame-
onekana akiwa ndani ya 
gari la mwanamuziki nyota  
na Mkurugenzi wa Wasafi, 
Diamond Platnumz, huku 
akiliponda kiaina kwamba 
linapiga kelele.

Kupitia ukurasa wake wa 
Instagram, Mwijaku aliweka 
video fupi akionekana akiwa 
ndani ya garo la Diamond 
aina ya Rolly Royce, pamoja 
na Baba Levo na Zuchu.

“Nimekuja kuona ndani 
kama limepakwa rangi, anga-
lia usipige breki kwa sababu 
linapiga kelele,” amesikika 
Mwijaku akimwambia Dia-
mond.

Msanii 
huyo asi-
yeishi-
wa 
vituko 
alipan-
da gari 
hilo 
baada 
ya 
hafla ya 
kutiliana 
saini mkataba 
wa Wasafi Bet kudhamini 
mashindani ya Ndondo Cup.

Mwijaku 
hatimaye 
alainika kwa 
Diamond

na Wasafi TV, amesema hana 

shida kulipa bilioni ya kulipa 

kuvunja mkataba, lakini bado 

yupo sana ndani ya lebo hiyo.

Diamond wakati akimjibu 

shabiki aliyemuuliza Zuchu 

atalipa kiasi gani cha pesa 

akitaka kujiondoa katika lebo 

hiyo, alisema atatakiwa kulipa 

Sh. bilioni 10.
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Zuchu kwa 
kuzuga balaa

-



HABA

21

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England 

P
IEER-Emerick Aubameyang 
yuko tayari kujiunga na Chel-
sea kwa ofa ya fedha pamoja 
na kubadilishana wachezaji 

inayomhusisha Marcos Alonso ikiwa 
tayari imewasilishwa Barcelona, kwa 
mujibu wa 90min.
Nyota huyo mwenye umri 

wa miaka 33 amekuwa
 mchezaji wa Barcelona
 kwa miezi saba pekee

 baada ya kujiunga na kla-
bu hiyo kwa uhamisho wa

 bure kutoka Arsenal.
Lakini muda wake wa kukaa pale 

Camp Nou unaweza kufikia kikomo 
huku Kocha Thomas Tuchel akip-
ania kuongeza nguvu kwenye safu 
yake ya ushambuliaji hapo Stam-
ford Bridge. 

Kikao kilichofanyika Alhamisi as-
ubuhi kati ya Chelsea na wawakili-
shi wa Aubameyang, imefahamika 
kwamba iliwekwa wazi mchezaji 
huyo wa kimataifa wa Gabon ataku-
wa tayari kurejea London kuun-

    Uhamisho wake kumhu-
sisha Marcos Alonzo ambaye 
amekuwa akiwaniwa na Barca...

HABARI MICHEZO

AUBAMEYANG TAYARI 
KUTUA CHELSEA

YAMKATAA RONALDO

MWENYEKITI wa Borussia Dortmund, Hans-Joachim 
Watzke amekanusha uvumi unaohusisha klabu hiyo ya 
Ligi Kuu Ujerumani, Bundesliga na mshambuliaji wa 
Ureno, Cristiano Ronaldo, 37, akisema hakuna mawasi-
liano yoyote na nyota huyo wa Manchester United. 
(Mirror)

FOFANA KUTOHUSISHWA

MLINZI wa Leicester City, Mfaransa Wesley Fofana, 
21, ameomba kutohusika katika mchezo dhidi ya 
Southampton wikiendi hii baada ya kuhusishwa na 
Chelsea.  (Guardian)

CASEMIRO SAFI MAN

KLABU ya Manchester United imefikia makubaliano 
na Real Madrid kumsajili kiungo wa kati wa Brazil, 
Casemiro, 30 kwa dau la hadi pauni milioni 70. (BBC 
Sport)

PEPE ATAKIWA NICE

KLABU ya Nice ya Ufaransa iko kwenye mazungum-
zo na Arsenal kuhusu kumnunua kwa mkopo msham-
buliaji wa Ivory Coast, Nicolas Pepe, 27. (Athletic) 

HOJBJERG KUMRITHI CASEMIRO

REAL Madrid wanafikiria kumnunua kiungo wa kati 
wa Tottenham Hotspur na Denmark, Pierre-Emile 
Hojbjerg, 27, kuchukua nafasi ya Mbrazili anayeondoka 
Casemiro, 30, ambaye amekubali mkataba na Man-
chester United. (Telegraph)

SAKA ATASAINI

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta ana imani winga wa 
England, Bukayo Saka, 20, atasaini mkataba mpya licha 
ya kuwaniwa na Manchester City. (MailOnline)

KUDUS NA EVERTON 

KLABU ya Everton iko tayari kumsajili Mohammed 
Kudus, 22, kwa mkopo kutoka Ajax kwa nia ya kufanya 
uhamisho wa kiungo huyo wa kati wa Ghana, kuwa wa 
kudumu. (Sky Sports)

GNONTO AWANIWA

LEEDS United wanalenga kukamilisha dili la kum-
nunua Willy Gnonto, 18, kutoka FC Zurich, kwa pauni 
milioni 4 huku mshambuliaji huyo wa Italia akiingia 
mwaka wa mwisho wa mkataba wake. (MailOnline)

ZIYECH KUREJESHWA

AJAX pia wanataka kumrejesha kiungo wa Morocco, 
Hakim Ziyech, 29, kutoka Chelsea ikiwa Mbrazil An-
tony, 22, atajiunga na Manchester United. (90min)

ANTONY NA MAZOEZI 

ANTONY alifanya mazoezi peke yake Ijumaa baada 
ya klabu hiyo ya Uholanzi kukataa ofa ya pauni milioni 
67 kutoka Manchester United. (Mail)

MAGUIRE ATAKIWA CHELSEA

CHELSEA wameuliza kuhusu kupatikana kwa mlinzi 
wa Manchester United na England, Harry Maguire, 29, 
kwa ajili ya makubaliano ya kubadilishana ambayo yat-
amfanya mshambuliaji wa Marekani Christian Pulisic, 
23, kwenda upande wa pili. (Mail)

ZISIKUPITE
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gana na Tuchel – kocha wake wa 
zamani katika klabu ya Borussia 
Dortmund.

Inafahamika kuwa Chelsea sasa 
wametuma ofa ya kumnunua Au-
bameyang, ambayo pauni mil-
ioni 15 pamoja na Marcos Alonso 
- mchezaji ambaye miamba hiyo ya 
Katalunya imekuwa ikimwania.

Makubaliano ya maslahi kibinafsi 
bado yanahitaji kuafikiwa kikamili-
fu na Aubameyang, na wakati ofa ya 
Chelsea iko chini ya bei inayodaiwa 
kuwa ya pauni milioni 20 ambayo 
Barcelona wanataka. 

Alonso tayari amefikia 
makubaliano ya maslahi binafsi na 
Barcelona na anajiandaa kufanyiwa 
vipimo vya afya, akijua kwamba 
muda wake Chelsea unakaribia 
mwisho.

Kocha Mkuu wa Barcelona Xavi, 

alikuwa ameeleza nia ya kutaka 
kumbakisha Aubameyang katika 
klabu hiyo, licha ya kumsajili Rob-
ert Lewandowski kutoka Bayern 
Munich, lakini hali mbaya ya kifed-
ha ya klabu hiyo inaweza kuwa 
sababu nyingine ya kuamua iwapo 
ofa ya Chelsea itakubaliwa au la.

Kwa sasa, chaguo bora za Chel-
sea ni pamoja na Kai Havertz na 
Armando Broja, baada ya Romelu 
Lukaku kuondoka na kujiunga tena 
na Inter Milan kwa mkopo na Timo 
Werner kwenda klabu yake ya zam-
ani, RB Leipzig.

Mmiliki mwenza Todd Boehly pia 
anafanya kazi ya kutaka kumnunua 
mlinzi wa Leicester, Wesley Fofana 
kwa fedha nyingi, huku harakati za 
The Blues kumnunua fowadi wa 
Everton, Anthony Gordon bado zi-
naendelea.
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RONALDINHO: 
JESUS ATAWIKA 
SANA ARSENAL

LONDON, England

G
WIJI wa soka wa Brazil, Ron-
aldinho amedai Gabriel Jesus 
atalipa ‘upendo’ alioupata 
Arsenal kwa kuwa mmoja wa 

wachezaji bora barani Ulaya.
Jesus alifunga mabao 95 katika me-

chi 236 alizoichezea Manchester City, 
na kushinda mataji nane makubwa, 
lakini alijikuta hana nafasi ya kuanza 
mara kwa mara.

Tangu ahamie Arsenal, mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 25 ame-
onesha kiwango cha kuvutia kama 
mchezaji anayeanza mara kwa mara na 
alihusika moja kwa moja katika mabao 
yote manne ambayo Washikabunduki 
hao walifunga dhidi ya Leicester City 
wikendi iliyopita.

Ronaldinho amekuwa shabiki wa 
Jesus tangu mchezaji huyo alipohamia 
England kutoka klabu ya Palmeiras ya 
Brazil akiwa kijana mdogo. 

Lakini amependekeza mchezaji 
huyo hakupata fursa ya kuonesha 
ubora wake kule Manchester na sasa 
atafanya hivyo pale Arsenal.

“Gabriel alipojiunga na Manchester 
City, nilisema angeendelea kuwa mmo-
ja wa wachezaji bora zaidi duniani,” 
alisema Ronaldinho akinukuliwa na 
gazeti la Mirror.

“Alipopewa nafasi, alionesha kile ali-
choweza, lakini akiwa Manchester City 
hakuwahi kuoneshwa upendo ambao 
mchezaji wa ubora wake anastahili.

LONDON, England 

CHELSEA imeanza ma-
zungumzo na kocha 
Thomas Tuchel juu ya 
kuongeza mkataba wake 
pale Stamford Bridge.

Awali Mjerumani 
huyo alitia saini mkata-
ba wa miezi 18 aliporithi 
mikoba ya Frank Lam-
pard Januari 2021, lakini 
akaongeza muda wa ku-
kaa kwake haraka baada 

ya kuiongoza klabu hiyo 
kupata mafanikio am-
bayo hayakutarajiwa 
kwa kubeba taji la Ligi 
ya Mabingwa Ulaya.

Tuchel tena aliion-
goza Chelsea kumaliza 
katika nafasi nne za 
juu msimu uliopita, na 
amepewa jukumu la 
kusimamia mabadiliko 
makubwa ya wachezaji 
chini ya mmiliki mpya 
Todd Boehly.

Romelu Lukaku na 
Timo Werner ni miongo-
ni mwa wachezaji maa-
rufu walioondoka hivi 
karibuni kule magharibi 
mwa London, lakini 
Tuchel anaonekana 
kuungwa mkono kika-
milifu na bodi ya klabu 
- jambo ambalo limedhi-
hirishwa na uthibitisho 
wake kwamba mazung-
umzo kuhusu mkataba 
mpya yanaendelea.

Tuchel aanza mazungumzo 
mkataba mpya
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Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

KOCHA Mkuu wa Timu ya Taifa ya 
Zanzibar (Zanzibar Heroes), Hemed 
Suleiman Ali ‘Morocco,’ ametangaza 
kikosi cha wachezaji 26 kitakachoin-
gia kambini leo kujiandaa na mche-
zo wa kirafiki dhidi ya Uganda.

Mchezo huo unatarajiwa kuchez-
wa Jumatano, Agosti 24, 2022, katika 
Uwanja wa Amaan, saa moja kamili 
jioni. 

Wachezaji walioitwa kwenye kiko-
si hicho ni pamoja na Magolikipa, 

Ahmed Ali Suleiman (Azam) na She-
ha Abdullah Ali (Malindi). 

Walinzi ni  Ibrahim Mohammed 
Said (KVZ), Salum Khamis Salum 
(KVZ), Mohammed Othman Mman-
ga (Polisi Tanzania), Adeyum Saleh 
Ahmed (Geita Gold), Abdulmalik 
Adam Zakaria (Namungo), Abdallah 
Kheir Salum (Azam), Ibrahim Ame 
(KMC), Ibrahim Abdallah Hamad 
(Yanga),  Ali Hamoud Badru (KMKM), 
Suwen Abdallah Omar (Selem View) 
na Omar Haji Omar (Namungo). 

Viungo ni  Feisal Salum Abdal-

lah (Yanga), Is-haka Said Mwinyi 
(KMKM), Ahmed Maulid Amour 
(Tanzania Prison), Abdullaziz 
Makame (Kagera Sugar), Khalid 
Habibi Idd (KMKM), Rashid Mo-
hammed Is-haka (KVZ), Hassan Haji 
(Zimamoto) na Ilyasa Suleiman Mo-
hammed (KMKM). 

Washambuliaji ni Matheo Antho-
ny Simon (KMC), Maabad Maulid 
Maabad (Coastal Union), Ibrahim 
Abdallah Mkoko (Namungo), Abdul-
nassir Assa Gamal (Mlandege) na 
Mundhir Abdallah Vuai (Kipanga).

Zanzibar Heroes kuingia kambini leo

JULIO AMTABIRIA 
LUSAJO UFUNGAJI BORA

Rais wa Golf Wanawake Tanzania, Sophia Viggo, akipiga mpira wakati wa uzinduzi wa mashindano ya Golf 
Afrika, yanayotarajia kufanyika hapa nchini mwezi ujao. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Saada Akida 

K
OCHA Msaidizi wa Namungo 
FC, Jamhuri Kihwelo ‘Ju-
lio’ amesema kwa moto wa 
mshambuliaji wao, Relliants 

Lusajo amekuwa wa moto zaidi msimu 
huu na anaweza kuibuka kuwa mfun-
gaji bora wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Lusajo ni kinara wa mabao
 ndani ya Namungo FC na

 anaongoza kwenye orodha 
ya washambuliaji baada ya

 kutikisa nyavu mara tatu
 katika michezo miwili ya

 ligi.
Kwa mujibu wa Julio kasi na moto 

aliokuwa nao mshambuliaji wao huyo 
ana matarajio makubwa ya msimu huu 
nyota huyo kutwaa tuzo ya mfungaji 
bora mwishoni mwa msimu.

Alisema msimu uliopita alikuwa ka-

tika washambuliaji hatari na kuwania 
kiatu hicho, alishindwa kwa sababu ya 
kupata majeruhi na kushindwa kufanya 
vizuri na kutoingia katika vita vya mfun-
gaji bora.

“Msimu huu tunaomba Mungu, Lusajo 
aweze kuwa imara na kutokuwa maje-
ruhi nina imani kwa moto aliouwasha 
anaenda kuchukua kiatu chake cha 
mfungaji bora,” alisema Julio.

Alisema msimu huu ligi imekuwa na 
ushindani mkubwa na katika kuhakiki-
sha wanatumia mapumziko ya kupisha 
timu ya Taifa kucheza michuano ya 
CHAN, kuandaa timu yao kuwa imara 
zaidi.

“Tunategemea kuwa na Namun-
go tofauti kabisa, baada ya kutumia 
mapumziko haya ya kupisha timu ya Tai-
fa kucheza CHAN, tutaendelea mazoezi 
ya kuendelea tulipoishia katika pre-Sea-
son yetu kwa ajili ya kuitengeneza Na-
mungo kuwa tishio zaidi,” alisema Julio.
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     Bao la Morrison latolewa 
maalumu kwa shabiki aliyefariki 
kwa ajali, huku Mayele...
Na Adam Fungamwango

B
ERNARD Morrison raia wa 
Ghana, alifunga bao lake la 
kwanza kwa Yanga tangu 
arejee kwenye timu hiyo 

akitokea Simba, dakika ya nne tu ya 
mchezo kwenye mechi ya Ligi Kuu 
Tanzania Bara dhidi ya Coastal Un-
ion, huku Fiston Mayele akifunga bao 
lake la pili kwenye mechi hiyo, Yanga 
ikishinda mabao 2-0.

Mechi hiyo iliyochezwa
 jana kwenye Uwanja wa

 Sheikh Amri Abeid Arusha, 
ikiwa ni ya pili kwa timu

 hizo tangu zilipokutana Ju-
lai 2, mwaka huu, kwenye

 fainali ya Kombe la FA.
Timu hizo zilitoka mabao 3-3, Yanga 

ikibeba ubingwa kwa mikwaji 4-1 ya 
penalti.

Bao la kwanza lilikuwa ni maalum 
kwa shabiki wa timu hiyo Dada Hadija 
aliyefariki kwa ajali ya gari Bagamoyo 
mkoani Pwani, majeruhi na mashabiki 
wote waliokuwamo kwenye ajali hiyo 
walikuwa wakitokea Dar es Salaam 
kwenda Arusha kuangalia mechi hiyo. 

“Goli letu la kuongoza lililofungwa 
na Bernard Morrison ni maalum kwa 
msiba wa mashabiki wetu Dada Hadi-
ja na wote waliopata ajali jana ( juzi). 
Mwenyezi Mungu aendelee kuwapa 
nguvu,” ilisomeka taarifa ya Yanga 
kupitia ukurasa wake wa facebook.

Ilikuwa ni kazi mzuri iliyofanywa na 
Jesus Moloko ambaye aliwazidi mbio 
mabeki wa Coastal Union, akamchun-
gulia mfungaji aliyekuwa amejiweka 
kwenye nafasi nzuri na kuuweka nya-
vuni kirahisi, huku kipa Mahamoud 
Mroivili akiwa amevutika.

Yanga ndiyo iliyotawala kwa kiasi 
kikubwa kipindi cha kwanza, huku 
Coastal Union ikizuia na kufanya 
mashambulizi ya kushtukiza, lakini yal-
iyokuwa ya hatari na kama wangekuwa 
makini, si tu kwamba ingesawazisha 
kabla ya mapumziko, lakini hata in-
geweza kupata mabao mawili.

Kocha Mkuu wa Yanga Nasreddine 
Nabi alilazimika kufanya mabadiliko 

ya lazima dakika 25 tu ya mchezo kwa 
kumtoa Moloko aliyeumia na kum-
wingiza Dickson Ambundo.

Bakari Mwamnyeto nusura 
aizawadie Coastal Union bao alipo-
jichanganya na kipa wake Abutwal-
ib Mshery akitaka kuokoa krosi na 
Nimuboma beki wa zamani wa Simba 
ambaye alionekana kucheza vema 
kwenye mechi ya jana, mpira ukatoka 
sentimeta chache langoni.

Nimuboma tena, akiwa mita 30 
aliupata mpira uliokuwa umeokolewa 
vibaya na mabeki wa Yanga akatandika 
‘mashine’ kali iliyopanguliwa kwa usta-
di na Mshery na kuwa kona ambayo 
haikuzaa matunda.

Stephane Aziz Ki aliupata mpira 
akiwa nje ya eneo la hatari la Coastal 
akaachia shuti kali, lakini kipa Mroivili, 
raia wa Comoro akakaa imara kwa ku-
udaka kwa ustadi dakika tatu kabla ya 
mapumziko.

Baada ya kuona hakukuwa na 
mashambulizi ya maana, Kocha Nabi 
alifanya mabadiliko mengine dakika 
ya 55, alipomtoa Heritier Makambo na 
kumwingiza Mkongomani mwenzake 
Fiston Mayele ambaye kwa mara ya 
kwanza jana alianzia benchi.

Dakika zake 12 tu uwanjani tangu 
kuingiza zilitosha kuipatia bao la pili 
Yanga, ikiwa ni dakika ya 67 ya mchezo 
huo.

Krosi iliyopigwa kutoka Magharibi 
mwa uwanja, ilikwenda upande wa 
Mashariki na kurudishwa kwa kichwa 
na Djuma Shaaban ukawa unazagaa 
juu ya lango la Coastal Union. Wakati 
mabeki wa Coastal Union wakizubaa 
kuruka, Mayele alionekana kuuhitaji 
zaidi kuliko wao, akaenda juu na kuuk-
wamisha wavuni.

Yanga sasa ina pointi sita na mabao 
manne, ikiwa imeruhusu bao moja, 
Coastal ikibaki na pointi zake tatu, 
baada ya ushindi wa kwanza dhidi ya 
KMC.

Kwenye Uwanja wa Liti, Singida, Do-
doma Jiji ilifungwa mabao 2-1 dhidi ya 
Prisons yaliyowekwa wavuni na Ismail 
Mgunda na Jeremiah Juma, Hassan 
Mwaterema akifunga bao la kufutia 
machozi.

UKURASA  21
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Yanga SC 
yatakata 
kwa Coastal

Wachezaji wa Yanga, wakiongozwa na mshambuliaji, Bernard Morrison wakishangilia 
kwa ishara ya kutoa mpole kwa mashabiki wao waliopata ajali na wengine kufariki 
dunia wakati wa mchezo wao dhidi ya Coastal Union uliopigwa Uwanja wa Sheikh 
Amri Abeid, Arusha jana. Yanga ilishinda mabao 2-0. PICHA: YANGA

Aubameyang tayari kutua Chelsea

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Simba im-
etupa salamu za pole na 
rambirambi kufuatia ajali 
ya mashabiki wa Yanga 
waliokuwa wakielekea 
jijini Arusha kushuhu-
dia mechi ya Ligi Kuu 
Tanzania Bara dhidi ya 
Coastal Union, iliyotokea 
juzi saa 2:00 asubuhi 
maeneo ya Kiwangwa, 
Bagamoyo mkoani Pwani 
na kusababisha kifo cha 
shabiki mmoja aliyefa-
hamika kwa jina la Dada 
Hadija.

Katika taarifa yake, 
uongozi wa klabu hiyo 
umeonyesha kusikitish-
wa na kifo hicho, huku 
wakiwapa pole majeruhi 
wote ili wapone haraka.

“Uongozi wa klabu ya 
Simba unatoa pole kwa 
uongozi wa klabu ya 
Yanga kufuatia msiba wa 
shabiki wa timu hiyo ali-
yefariki kwenye ajali ya 
gari lililobeba mashabiki 
wa timu hiyo wakiwa 
wanaelekea jijini Arusha 

kushuhudia mchezo wa 
timu yao.

Pia tunatoa pole kwa 
mashabiki wote wali-
opata majeraha kwenye 
ajali hiyo na kuwaombea 
wapone haraka waweze 
kurejea kwenye maju-
kumu yao.”

Rais wa Shirikisho la 
Mpira wa Miguu Tanza-
nia, Wallace Karia naye 
kwa niaba ya (TFF) alitoa 
salamu za rambirambi 
na pole kutokana na 
msiba, pamoja na ajali 
hiyo.

“Rais wa Shirikisho la 
Mpira wa Miguu Tan-
zania (TFF) ametuma 
salamu za pole kwa 
klabu ya Yanga na fa-
milia za mashabiki wali-
opata ajali kwenye eneo 
la Mwetemo Bagamoyo, 
Pwani ikisababisha kifo 
cha shabiki mmoja.

Karia amesema ni 
sehemu ya mpira wa 
miguu na ana mchango 
mkubwa, hivyo kupoteza 
shabiki kwenye ajali ni 
jambo la kuhuzunisha 

sana.
Kwa niaba ya TFF, 

Rais Karia ametoa pole 
kwa klabu ya Yanga, 
familia ya marehemu na 
kuwatakia kila la heri 
majeruhi wote wapone 
haraka.

“Mashabiki hao wali-
pata ajali wakati wak-
isafiri kwenda Arusha 
kwenye mechi ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara dhidi 
ya Coastal Union kwe-
nye Uwanja wa Sheikh 
Amri Abeid, Arusha.” Ni 
taarifa iliyotolewa na 
TFF, ikisainiwa na Ofisa 
Habari na Mawasiliano, 
Clifford Ndimbo.

Klabu ya Yanga 
nayo imetoa taarifa ya 
kupokea kwa masikitiko 
taarifa ya ajali hiyo na 
kusababisha kifo cha 
shabiki huyo.

Simba, TFF zatuma salamu Yanga


