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Rais Samia ataka uchaguzi wa 
Serikali Mitaa usitie doa taifa 
Na Augusta Njoji, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan ame-
wataka Watanzania kuhakikisha 
uchaguzi wa Serikali za Mitaa un-
aotarajia kufanyika mwezi ujao, 
unamalizika salama bila kulitia doa 
taifa kwa kuwa ndio utakaoonesha 
taswira ya uchaguzi mkuu mwa-
kani.

Amesisitiza umuhimu wa kucha-
gua viongozi wa ngazi ya serikali za 
mitaa na kueleza kuwa hata yeye 
anapokwama katika masuala ya-
nayohitaji idhini ya Mwenyekiti wa 
Mtaa wake, humfuata mtaani.

Akizungumza jana baada ya 
kujiandikisha katika Daftari la 
Mpigakura Serikali za Mitaa katika 
Kitongoji cha Sokoine, wilayani 
Chamwino, mkoani hapa, Rais Sa-
mia alisema ni muhimu kila Mtan-
zania kudumisha amani na usala-
ma katika uchaguzi huo bila kulitia 
doa taifa.

“Niwaombe sana mchakato 
ufanyike kwa usalama na kwa ama-
ni ili tusiitie doa nchi yetu, tumalize 
uchaguzi wa awali salama. Mchaka-
to huu utatoa taswira ya uchaguzi 
mkuu ujao. Niwaombe wananchi 
tujitokeze tukachague vyema ili 
tupate sura halisi mbele tunakok-
wenda,” alisisitiza.

Rais Samia alisema kwa kuwa 
uchaguzi huo utafanyika siku ya Ju-
matano, itatangazwa baadaye wa-
nanchi wasiende kazini ili kushiriki 
kupiga kura.

“Kumekuwapo na mkanganyiko 
kati ya daftari hili na daftari la 
Tume Huru ya Uchaguzi. Haya ni 
madaftari tofauti, hivyo wananchi 

wajitokeze kwa wingi kujiandiki-
sha na kushiriki kuchagua vion-
gozi bora watakaowaongoza katika 
maeneo yao.

“Kuna ubabaifu unajitokeza 
wengine wanahisi akishajiandiki-
sha kwenye daftari lile la Tume ya 
Uhuru ya Uchaguzi, hana haja ya 
kujiandikisha huku hapana.

“Tunajiandikisha kule kwa uch-
aguzi wa mwakani lakini hapa 
kwenye eneo lako unachagua 
mwenyekiti wako wa kitongoji na 
kamati yake na viongozi wengine. 
Ni  daftari lingine tofauti, kwa hiyo 
niwaombe wote kuanzia leo ( jana) 
hadi Oktoba 20 mwaka huu, kila 
mmoja kwa nafasi yake ajitokeze 
kujiandikisha,” alisisitiza.

Kuhusu umuhimu wa uchaguzi 
huo, Rais Samia alisema viongozi 
watakaowachagua ndio watasaidia 
kuweka usalama na amani katika 
maeneo yao.

“Katika utambuzi wa watu kwe-
nye maeneo yetu ni dhamana yao 
nani kaingia, nani katoka, nani 
anashughuri gani, nani hana, kesi 
ndogo ndogo wao wanaweka usala-
ma wa maeneo yetu lakini kubwa la 
utambuzi,” alisema.

Rais Samia alisema kila mwa-
nanchi mwenye mahitaji mbalim-
bali katika eneo lake kuanzia kwa 
viongozi hao hata yeye amekuwa 
akienda kwa mwenyekiti wake.

“Hata mimi mbali na makuta 
(kuta) yale (Ikulu) kuna shida ny-
ingine ni kijaza fomu ninaulizwa 
mwenyekiti wangu wa kijiji ni la-
zima nitoke kwenye makuta (yale), 
nimfuate nipate idhini yake na 
muhuri wake ili kupata huduma 

nyingine. Sasa jiulize usipokwen-
da kumchagua, ukachaguliwa 
ukawekewa ambaye hukudhania 
utawekewa.

“Tunapofanya shughuli zote za 
maendeleo hawa ndio wa kwanza 
katika maeneo yao tunawasukuma 
watoe watu washiriki, sasa akiwa 
mzembe utaanza kulalamika kion-
gozi mwenyewe ni mzembe, lakini 
hukwenda kumchagua. Ukienda 
kumchagua wewe na wenzako 
mtaweka mtu anayefaa kuwatu-
mikia,” alisisitiza.

Rais Samia alisema uchaguzi huo 
ni uhuru wa demokrasia na tama-
duni ambapo Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania imeweka 
mfumo wa tawala za mikoa.

“Usiposhiriki unakiuka Katiba 
inayokuongoza ndani ya nchi yako, 
mfumo huu ni mfumo wa kikatiba 
na ni haki kwa kila mtu kushiriki 
kuchagua au kuchaguliwa.

“Kila anayeanzia miaka 21 mkim-
wona mzuri wa jinsia yoyote, ana-
jituma, anasifa, anamwingiliano 
mzuri na watu na yupo mbele ka-
tika shughuli za maendeleo akiji-
tokeza kuomba kuchaguliwa, basi 
mchagueni. Mmemwona anafaa 
lakini yupo nyuma hataki kwenda 
anaogopa kushindwa na mna-
hakikisha huyu mzuri atatusaidia 
msukumeni, mwambieni hebu 
nenda chukua fomu.

“Huu mchakato ni kila mwe-
nye sifa anaomba tunachujana 
vizuri bila kupendeleana na wale 
wazuri tunaowaona hawa watat-
uongoza vizuri, basi tunawapeleka 
wakashindane na mmoja wao aki-
ibuka ndio kiongozi wetu,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Albart Chalamila, akijiandikisha katika Daftari la Wakazi kwa ajili 
ya uchaguzi wa serikali za mitaa katika Ofisi ya Serikali ya Mtaa wa Masaki, Kata ya Msasani Dar es 
Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

... Balozi Nchimbi 
ataka haki itendeke
Na Halfani Chusi, KAHAMA

KATIBU Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
Balozi Dk. Emmanuel Nchimbi, amewataka viongozi 
wa CCM kutenda haki kuelekea Uchaguzi wa Serikali 
za Mitaa, unaotarajia kufanyika mwezi ujao.

Balozi Nchimbi aliyasema hayo jana wilayani 
hapa ikiwa ni mwendelezo wa ziara yake ya kikazi 
ya siku tatu mkoani Shinyanga, akiambatana na 
Katibu wa NEC - Itikadi, Uenezi na Mafunzo, Amos 
Makalla na Katibu wa NEC - Siasa na Uhusiano wa 
Kimataifa, Rabia Hamid Abdalla.

Alisema kila mwanachama wa CCM ana haki 
sawa na mwingine, akisisitiza kuwa ni kinyume cha 
maadili ya chama hicho kumnyima mtu mwenye 
sifa nafasi ya uongozi kutokana na chuki binafsi.

“Tunakoelekea katika uchaguzi utekelezaji wa 
haki unatakiwa. Acheni kupanga safu. Viongozi bora 
ndio wapitishwe ni kosa kubwa la kimaadili ndani 
ya CCM kiongozi kumkamia mwanachama.

“Kwamba eti safari hii nitahakikisha fulani 
anakatwa katika chama chetu. Hiyo hapana, kwani 
kila mwanachama ndani ana haki sawa na mwing-
ine. Tuna watu, ukimalizika uchaguzi ndani ya 
chama chetu, mnaanza upelelezi nani ambaye haja-
muunga mkono na kuanza kumshughulikia. Hiyo ni 
tabia mbaya na haikubaliki.

“Mtu kukupigia kura ni haki yake na anapoku-
nyima kura ni haki yake pia. Kuna viongozi wengine 
wamejigeuza kuwa miungu watu, hiyo hapana, 
viongozi wazuri husambaza upendo,” alisema.

Balozi Nchimbi alimpigia simu Naibu Waziri Mkuu 
na Waziri wa Nishati, Dk. Doto Biteko, kuhusu ombi 
la Mbunge wa Ushetu, Emmanuel Cherehani, linalo-
husu Kahama kuwa mkoa wa ki- TANESCO.

Katika majibu yake, Dk. Biteko alikiri kwamba 
walipokea maombi ya mbunge na tayari wame-
shafanya uchambuzi kwenye maeneo ambayo 
wanaanzisha mikoa ya ki-TANESCO.

“Kwa Kahama ni mkoa ambao kwanza utajengwa 
mtambo mkubwa wa kusafisha ambao utafanya 
uchenjuaji wa madini ya Kabanga na maeneo men-
gine kwa hiyo kutahitajika umeme mwingi.

“Pili, Kahama kuna mgodi mkubwa wa Bullyan-
hulu ambao unaipatia (serikali) mapato mengi na 
baada ya kufanya uchambuzi tumejiridhisha pamoja 
na kilimo cha tumbaku kinachofanyika upande wa 
Ushetu na maeneo mengine, tumeona ni muhimu 
kusogeza huduma kwa wananchi kwa sababu wana-
hitaji umeme,” alisema.

Dk. Biteko alisema katika mwaka huu wa fedha 
wanatarajia kukamilisha uchambuzi ili Kahama 
kuwa mkoa wa ki-TANESCO.  Naye Makalla alitoa 
wito kwa Watanzania na wanachama wa CCM ku-
jiandikisha katika Daftari la Makazi ili kuhakikisha 
wanapata fursa ya kupiga kura katika Uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa unaotarajiwa kufanyika mwezi 
ujao.

Alisisitiza kuwa mchakato huo ni muhimu kwa 
kila mwananchi anayependa kushiriki katika kucha-
gua viongozi watakaoleta maendeleo ya haraka 
katika maeneo yao. Makalla aliwataka mabalozi wa 
CCM kote nchini kuwahamasisha wananchi kuji-
tokeza kwa wingi kujiandikisha.

Alisisitiza kwamba ili maendeleo yafikiwe kwa 
haraka, ni muhimu kuchagua viongozi wenye weledi 
na maono ya maendeleo. Rabia Abdalla, alisisitiza 
umuhimu wa mshikamano na upendo miongoni 
mwa viongozi na wanachama wa CCM. Alisema 
viongozi wanapaswa kuwa mfano mzuri wa kuigwa 
katika kuonesha upendo, umoja na mshikamano 
na kwamba, hayo ni maadili muhimu kwa kiongozi 
yeyote anayejali maslahi ya wananchi.

Rabia alisema chama hicho kitatilia mkazo maadili 
hayo katika kuhakikisha kuwa viongozi wake wana-
timiza wajibu wao kwa ufanisi.



Mtuhumiwa 
wa wizi
alivyojifanya 
muuza duka, 
anusurika kifo

JK asema Nyerere atakumbukwa  
kwa harakati za ukombozi Afrika
Na Julieth Mkireri, KIBAHA 

RAIS Mstaafu Jakaya Kikwete 
amesema nchi za Afrika zi-
tamkumbuka Baba wa Taifa, 
Mwalimu Julius Nyerere, 
kama kinara wa kupambana 
na ukoloni na kuwaunganisha 
Waafrika kuwa kitu kimoja.

Kikwete alisema hayo jana 
alipongoza mdahalo wa Kum-
bukizi ya Mwalimu Julius Ny-
erere ambao ulijikita kuzun-
gumzia harakati alizozifanya 
kipindi cha uhai wake.

Mdahalo huo uliofanyika  
katika Shule ya Uongozi ya 
Mwalimu Nyerere, Kwamfipa, 
Kibaha mkoani Pwani, uli-
zungumzia zaidi harakati za 
Ukombozi, Tafakuri ya Mshi-
kamano wa Uongozi wa Af-
rika na Umoja wa Afrika.

Alisema Mwalimu Nyerere 
alihakikisha Tanganyika (kab-
la ya kuungana na Zanzibar 
na kuwa Tanzania) inapata 
uhuru wake. Kutokana na 

kujitoa kwake huko, alisema 
Nyerere atakumbukwa kwa 
mambo makubwa ambayo 
ameyafanya ambayo yanaen-
delea kuishi kwenye   mioyo 
ya Watanzania  na Afrika kwa 
ujumla.

Pia alisema nchi za Afrika 
zitamkumbuka Mwalimu 
Nyerere katika kuwa mstari 
wa mbele kuhakikisha Afrika 
yote inakuwa huru na mataifa 
yote yanaungana kutetea haki 
zao. 

Alisema Nyerere alishiriki-
ana na viongozi wa mataifa 
yaliyo Kusini mwa Afrika ka-
tika kuhakikisha nchi zote zi-
nakuwa huru na kujitegemea. 
Kwa harakati hizo, lazima 
Waafrika wamuenzi na kum-
kumbuka.

“Alifanikisha vyama vya 
Kusini mwa Afrika kuungana 
na kushirikiana na China. 
Alikuwa mmoja wa watu 
waliofanikisha ushirikiano 
wa vyama sita vya ukombozi 

Kusini mwa Afrika Tanzania 
(CCM), Angola (MPLA),  Na-
mibia (SWAPO), Afrika Kusini 
(ANC), Zimbabwe (ZANU – 
PF) na Msumbiji (FRELIMO)   
na kushirikiana na Chama 
cha Kikumunisti cha China 
(CPC),” alisema.

Pia alisema Nyerere aliami-
ni kuwa ili Waafrika wafani-
kiwe lazima nchi zote ziwe 
huru, hivyo ndiyo sababu ya 
kutaka kuzipigania nchi zote 
ili ziwe huru. Aliamini kwam-
ba uhuru wa Tanzania hauwe-
zi kuwa kamili mpaka Afrika 
nzime iwe imepata uhuru. 

Waziri wa Katiba na Sheria, 
Prof. Palamagamba Kabudi, 
alisema Nyerere ni nuru am-
bayo inapaswa kuenziwa ku-
tokana na alivyoongoza na 
kutamani kuona wananchi 
wanapata maendeleo.

Kabudi alisema mwalimu 
aliacha alama kwa kuwa aliku-
wa mmoja wa viongozi bora 
Afrika ambao wanapaswa ku-

kumbukwa na kuenziwa kwa 
yale aliyoyafanya.

Naye Mkuu wa Shule ya 
Uongozi ya Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere, Prof. 
Marcelina Chijoriga, alisema 
kuwa wanaishukuru China 
kwa kujenga shule hiyo am-
bayo inaendeshwa na vyama 
sita vilivyopigania ukombozi 
wa kusini mwa Afrika ambayo 
ni matunda ya Nyerere.

Prof. Chijoriga alisema 
shule hiyo ni kumbukumbu 
nzuri ya kujifunza yale am-
bayo aliyafanya Nyerere kwa 
kuwa kuna mambo mengi 
ambayo yanafundishwa ku-
tokana na yale aliyoyafanya 
mwasisi huyo ambaye ni nguli 
wa siasa Afrika na dunia.

Mdahalo huo ulihudhuriwa 
na viongozi mbalimbali waki-
wamo mabalozi wa nchi sita 
zinazowakilisha nchi zenye 
vyama hivyo na wadau mbal-
imbali ambao wana historia 
ya Mwalimu Nyerere.

Mpango awa mbogo ubadhirifu bil.1.2/- 
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Na Said Hamdani, LINDI

MKAZI wa Kata ya Rasbura, 
Manispaa ya Lindi, mkoani hapa, 
Juma Kiona (21), anayetuhumiwa 
ni kibaka, amenusurika kifo kwa 
kuchomwa moto baada ya kufika 
katika duka la mtu na kujigeuza 
muuzaji kwa lengo la kuiba.

Kiona ambaye amelazwa Hos-
pitali ya Sokoine, mkoani humo 
anauguza majeraha aliyoyapata 
baada ya wananchi kumshtukia na 
kumchoma moto.

Majirani katika duka kulikofanyi-
ka tukio hilo lililoko Mtaa wa Mite-
ma Katani, walisema mtuhumiwa 
huyo alichomwa moto Jumatano 
ya wiki hii majira ya mchana.

Wakisimulia mkasa huo kwa 
nyakati tofauti, Gabriel John, 
Sofia Yusufu na Ashura Hemed 
walisema mtuhumiwa huyo alifika 
nyumbani kwa mwenye duka, 
maarufu kama Mama Mkunguru, 
na kuingia dukani kisha kufungua 
droo ya kuhifadhia fedha kwa 
lengo la kuzichukua.

“Alipata mwanya huo kutokana 
na mwenye duka wakati huo ali-
kuwa ametoka kwenda ukumbini,” 
alisema.

Akizungumzia  tukio hilo Mama 
Mkunguru, alisema mtuhumiwa 
huyo alipata upenyo wa kuingia 
dukani kwake wakati yeye akiwa 
varandani akila chakula.

“Nikiwa varandani na watoto 
wangu  huyu kijana aliingia dukani 
kupitia mlango mdogo wa nje na 
kuanza kuchukua fedha kutoka 
ndani ya droo,” alisema.

Alisema wakati wakiendelea kula 
walisikia sauti ya droo analotumia 
kuweka fedha dukani humo kama 
linafunguliwa na alipokwenda ali-
kuta mtuhumiwa huyo amejigeuza 
muuzaji anawahudumia wateja 
waliokuwapo hapo wakati huo 
wakitaka huduma.

Alisema baada ya kufika mtuhu-
miwa huyo alitimua mbio ndipo 
wateja waliokuwapo eneo hilo 
wakapiga kelele za mwizi na ku-
kamatwa na ndipo alipochomwa 
moto.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali 
ya Mkoa wa Lindi ya Sokoine, Dk. 
Alexander Makalla, alikiri kum-
pokea mtuhumiwa huyo aliyefik-
ishwa hospitalini hapo na askari 
wa Jeshi la Polisi akiwa na majer-
aha maeneo mbalimbali ya mwili 
wake.

Dk. Makalla alisema Kinona ame-
ungua moto maeneo ya mgongoni, 
mikononi na miguuni na hali yake 
inaendelea vizuri.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Lindi, Kamishna Msaidizi (ACP) 
John Imori, alikiri kufahamu 
tukio hilo na kuwataka wananchi 
kuacha tabia ya kujichukulia sheria 
mikononi pindi wanapomkamata 
mhalifu badala yake wafuate 
sheria.

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip 
Mpango, ameshtushwa na 
tuhuma za ubadhirifu wa Sh. 
bilioni 1.2 za wakulima wa 
tumbaku katika Chama cha 
Ushirika cha Kisanga,  Sikonge 
mkoani Tabora.

Kutokana na ubadhirifu 
huo, Dk. Mpango  ameagiza 
Wizara ya Kilimo, Ofisi ya 
Rais Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI) na 
taasisi zingine zinazohusika 
kuchukua hatua ikiwamo ku-
wasimamisha kazi wahusika 
wote.

 Kwa mujibu wa taarifa ili-
yotolewa na Ofisi ya Makamu 
wa Rais jana, Dk. Mpango 
alisema hayo wakati aki-
zungumza na wananchi wa 

wilaya ya Sikonge katika mku-
tano wa hadhara uliofanyika 
viwanja vya TASAF akiwa zia-
rani mkoani Tabora.

Taarifa hiyo ilisema Dk. 
Mpango amesema serikali 
haitaruhusu wakulima kud-
hulumiwa haki yao hivyo hat-
ua za kisheria zitachukuliwa 
kwa wote waliohusika.

Aidha, Makamu wa Rais 
aliagiza kukamatwa na ku-
fikishwa katika vyombo vya 
sheria mtuhumiwa mmoja 
aliyebaki wa utekaji na mauaji 
ya ofisa mtendaji wa kijiji cha 
Nyahua aliyekuwa katika ma-
jukumu yake ya kikazi.

Katika Mkutano huo, Dk. 
Mpango pia aliagiza Wakala 
wa Barabara Mijini na Vijijini 
(TARURA) kukarabati miun-
dombinu ya barabara husu-

sani barabara muhimu za kiu-
chumi za wilaya ya Sikonge 
kabla ya msimu wa mvua 
kuanza.

Katika hatua nyingine, 
Makamu wa Rais aliwasihi 
wananchi hao kutumia vy-
ema siku zilizotolewa za ku-
jiandikisha katika daftari la 
wapigakura kwa ajili ya kush-
iriki uchaguzi wa serikali za 
mitaa unaotarajiwa kufanyika 
mwezi ujao. 

Awali, Dk. Mpango aliweka 
jiwe la msingi la Mradi wa Maji 
wa Ziwa Victoria kwa miji ya 
Sikonge, Urambo na Kaliua 
unaogharimu Sh. bilioni 143.2. 

Makamu wa Rais alimshuk-
uru Balozi wa India nchini, 
Bishwadip Dey kwa nchi yake 
kufadhili mradi huo mkubwa. 

Alisema India na Tanzania 

zimekuwa na urafiki wa muda 
mrefu na kushirikiana katika 
mambo mbalimbali yakiwa-
mo elimu, biashara, teknolo-
jia na maji.  

Dk. Mpango alisema seri-
kali inaendelea na jitihada za 
kutatua changamoto za maji 
kwa vitendo ili kuwainua wa-
nanchi kiuchumi na taifa kwa 
ujumla.  Alisema Sikonge kwa 
miaka mingi ilikabiliwa na 
changamoto ya majisafi na 
salama hivyo wananchi wa-
napaswa kutunza miundom-
binu hiyo ili huduma ya maji 
iweze kudumu kwa muda 
mrefu.

Makamu wa Rais alisisitiza 
kuwa mradi huo ambao ume-
fikia asilimia 48, kutekelezwa 
na kukamilika kwa wakati ili 
wananchi waanze kunufaika.

Baadhi ya wanafunzi wa Shule ya Msingi Mji Mpya, Kata ya Majohe, jijini Dar es Salaam, wakiandamana kuadhimi-
sha Siku ya Kimataifa ya Mtoto wa Kike, shuleni hapo, jana. Kushoto ni Msimamizi wa klabu za kupinga ukatili 
shuleni kutoka Kituo cha Taarifa na Maarifa Majohe, Halima Masoud. PICHA: SABATO KASIKA
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Waziri Lukuvi aeleza 
uzoefu wake vyama vingi 

Serikali 
yatoa ruzuku 
nishati safi 
ya kupikia
Na Mwandishi Wetu 

RAIS Samia Suluhu Hassan 
ametoa ruzuku ya asilimia 
50 ya bei kwa mitungi ya 
gesi inayosambazwa nchini 
na Wakala wa Nishati Vijijini 
(REA), imebainika.

Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya 
Makamu wa Rais (Mazingira), 
Christina Mndeme (pichani 
chini), alisema hayo juzi 
wakati wa Maonesho ya Samia 
Kilimo Biashara Expo 2024 
yanayofanyika Gairo mkoani 
Morogoro. 

Alisema lengo la ruzuku hiyo 
ni kupunguza gharama kubwa 
ya nishati hiyo ili kila Mtanza-
nia amudu gharama za kuipata 
nishati safi ya kupikia. 

“Rais Samia ni kinara wa 
nishati safi nchini na ndiye 
anayetuhamasisha kuende-
lea kutumia nishati safi sisi 
Watanzania kwa kutoa ruzuku 
ya bei kwa kila mtungi wa gesi 
hii,” alisema Mndeme. 

 Mkuu wa Wilaya ya Gairo, 
Jabir Makame, aliipongeza 
REA kwa kuendelea kugawa 
mitungi ya gesi na majiko 
banifu kwa wananchi wa 
wilaya hiyo na kusisitiza 
elimu kuendelea kutolewa kwa 
matumizi sahihi.

Naye  Mhandisi Deusdedit 
Malulu kutoka REA alitoa elimu 
ya nishati safi ya kupikia 
kuhusu umuhimu wa nishati 
hiyo, madhara ya matumizi ya 
nishati chafuzi na namna bora 
ya matumizi ya teknolojia ya 
nishati safi. 

“Nimetoa elimu ya namna 
bora ya kutumia teknolojia ya 
nishati bora ya kupikia pamoja 
na miradi mbalimbali inay-
otekelezwa na REA katika mi-
radi ya nishati safi ya kupikia,” 
alisema.

Hadi sasa kampuni nne 
zimepewa zabuni na REA ya 
kusambaza gesi ambazo ni  
Orxy, Manjis, Lake na Taifa 
Gas. Kampuni hizo zinasam-
baza mitungi ya gesi kwa bei 
ya ruzuku.

Na Christina Mwakangale

TAKRIBANI wagonjwa 90 
kati ya 900 waliofanyi-
wa matibabu ya macho, 
wamefanyiwa upasuaji 
wa magonjwa mbalimbali 
ikiwamo kutoa mtoto wa 
jicho.

Matibabu hayo yame-
tolewa bure katika Kituo 
cha Afya Chalinze kwa 
ushirikiano wa Hospitali 
ya Taifa Muhimbili (MNH)-
Mloganzila na Taasisi ya 
Vision Care ya Korea Kusi-
ni.

Bingwa wa Magonjwa 
ya Macho kutoka MNH- 
Mloganzila, Dk. Audrey 
Mwashilemo, alisema kati 
ya wagonjwa 900 wali-

ofanyiwa uchunguzi na 
wagonjwa zaidi ya 90 
wamefanyiwa upasuaji wa 
magonjwa mbalimbali ya 
macho.

Dk. Mwashilemo al-
iongeza kuwa baadhi ya 
wagonjwa wamekutwa na 
changamoto mbalimbali 
za uoni na wamepatiwa 
matibabu, dawa pamoja 
na miwani kulingana na 
changamoto zinazowaka-
bili.

“Tunawapongeza wa-
nanchi kwa kuitikia wito 
wa kujitokeza katika 
kambi hii, tumeshuhudia 
wananchi kutoka mikoa 
ya Kilimanjaro, Morogoro, 
Arusha, Iringa, Mbeya na 
Dar es Salaam wakiwa 

miongoni mwa wananchi 
waliokuja,” Dk. Mwashi-
lemo.

Baadhi ya wananchi 
waliojitokeza katika kambi 
hiyo wameishukuru MNH 
na  Mbunge wa Chalinze, 
Ridhiwani Kikwete, kwa 
kufanikisha matibabu 
hayo ya bure na kwamba 
waendelee kuleta huduma 
kama hizo.

Uchunguzi na matibabu 
ya macho bure, umeenda 
sambamba na Siku ya Uoni 
Duniani ambayo huadhim-
ishwa kila Jumatano ya pili 
ya Oktoba, kila mwaka na 
kauli mbiu ya mwaka huu: 
Yapende macho yako, 
mhamasishe mtoto ku-
penda macho yake.

Wagonjwa 90 wafanyiwa upasuaji

Timu ya wafan-
yakazi wa Benki 
ya ICB, wakionye-
sha ari yao ya ku-
toa huduma kwa 
wateja, wakati 
wa kuadhimisha 
Wiki ya Huduma 
kwa Wateja katika 
Tawi la ICB Vijana, 
jijini Dar es Sa-
laam juzi. Kutoka 
kushoto ni maofi-
sa waandamizi wa 
benki hiyo, Gloria 
Magwira, Sylvia 
Kibasa, George 
Rwechungura, 
Alex Mihayo, 
Kelvin Kwesigabo, 
Ivan Kabendera, 
Salesia Mpepo na 
Bahati Makamba. 
PICHA: ICB

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, Sera, Bunge na Ura-
tibu, William Lukuvi, ameeleza 
uzoefu wake katika mfumo wa 
vyama vingi huku akisisitiza 
vyama vya siasa vifanye siasa 
zenye madhumuni ya kudumi-
sha amani, maelewano na 
maendeleo.

Aidha, ametoa wito kwa vy-
ama hivyo kumtumia kama 
daraja kufikisha ushauri wao 
kwa mtu yeyote ndani ya seri-
kali ili kujenga umoja na kue-
lewana.

Akifungua Mkutano wa 
Baraza la Vyama vya Siasa jana 
jijini hapa, Lukuvi alisema: 
“Niko bungeni tangu Bunge la 
kwanza la vyama vingi na hadi 
sasa kwa bahati nzuri nime-
baki peke yangu. Mambo  haya 
nayajua sana na mfumo huu 
naujua sana, nimeona mengi, 
nimeshiriki mengi tangu mwa-
ka 1995.

“Kwa hiyo nimekuja kuji-
tambulisha kwenu mimi ni 
mwenzenu tuko pamoja ka-
tika siasa. Tufanye  siasa njema 

yenye madhumuni ya kudumi-
sha amani, maelewano na 
maendeleo kwasababu vyama 
ni njia ya kwenda tu huko,” 
alisema.

Aidha, alisema anafahamu 
kuna wakati kuna vyama 
vinapenda kutoa ushauri hata 
baada ya uchaguzi, hivyo 
milango yake iko wazi anawa-
karibisha.

“Kuna vyama vingependa 
kutoa ushauri kwa serikali. Un-
aweza  kuwa na jambo la bara-
bara, nishati ulifikishe tu kama 
mzalendo, sasa mlango wa 
kupita ni kwangu. Ninyi  am-
bao mngependa kutoa ushauri 
kwa mtu yeyote ndani ya seri-
kali,  nawakaribisha mpitie 
kwangu, nitakuwa daraja lenu. 
Leteni na ushauri wa kimaen-
deleo kwa sababu nyie ni vion-
gozi si tu wa vyama vya siasa 
lakini na maendeleo,” alisema.

Lukuvi ambaye ni Mbunge 
wa Isimami mkoani Iringa, 
alisema hata kama kuna jam-
bo wanawiwa kueleza serikali, 
iko tayari kuwaunganisha na 
huyo mwenye jambo lake un-
ayetaka kumwambia.

“Kwa hiyo nataka kujitam-
bulisha kwenu kama moja ya 
kazi niliyonayo mimi ni kuwa 
daraja lenu, kama kuna jambo 
msisubiri Baraza mmekutana, 
kuna mambo mnaweza ku-
jadili hapa lakini yapo kwenye 
ajenda,” alisema.

Alisema hata siku ambayo 
wana mambo yao na wanata-
ka kualika wanasiasa wa seri-
kalini yupo tayari kwenda.

“Hata kama ni kwa mzee wa 
ubwabwa (Hashim Rungwe 
– Mwenyekiti wa Chama cha 
Umma) nitakuja tu kula ub-
wabwa. Mimi si kiongozi wa 
CCM wa kuja huku kwenye 
baraza wanakuja viongozi wa 
kuchaguliwa wa chama. La-
kini kwa nafasi yangu kama 
waziri wa siasa kwa hiyo 
mkiwa na siasa zenu kwenye 
jimbo mnasherehekea miaka 
10 ya UDP mkinialika nakuja. 
Mnasherehekea miaka kad-
haa ya fikira za kuanzishwa 
CHADEMA (Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo) 
nakuja mimi,” alisema.

Lukuvi alisema ndani ya 
serikali wana wajibu wa 

kushirikiana na raia yeyote 
na tayari ameanza ziara ya 
kutembelea vyama vya siasa 
na hadi sasa amefika kwenye 
vyama nane.

“Bado sijafika kwenye 
vyama 11, nitafika hadi kwa 
CCM nitakuja kuwasalimia na 
hii ni kulingana na ratiba zenu 
mkiwa na nafasi mniambie 
nitakuja,” alisema.

Kuhusu uchaguzi wa serikali 
za mitaa, Lukuvi alisema ni 
muhimu kwa vyama vya siasa 
na anaamini vyama vyote 19 
vitashiriki na kuhakikisha uch-
aguzi unakuwa mzuri.

“Rai yangu kwa viongozi wa 
vyama vya siasa na viongozi 
wengine wa dini, mila tush-
irikiane kukumbusha watu 
wetu waende kujiandikisha hii 
ni haki ya kila mmoja bila ku-
jali, chama au dini, kila mmoja 
ana haki ya kujiandikisha na 
kwenda kushiriki uchaguzi, 
sisi kama serikali kama mlivy-
omsikia Rais na falsafa zake 
nne amesema angependa uch-
aguzi huu uende vizuri kwa 
kutunza amani iliyopo na uwe 
wa heshima,” alisema.



Na Grace Mwakalinga

MAMLAKA ya Mapato Tan-
zania (TRA) imevunja rekodi 
yake ya makusanyo, ikiku-
sanya zaidi ya Sh. trilioni 3.1 

Mwinyi asema mafanikio ya utalii 
yameitangaza Tanzania kimataifa 
Na Mwandishi Wetu 

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, amesema 
mafanikio makubwa yaliyo-
patikana katika sekta ya utal-
ii yanayoitangaza Tanzania 
kimataifa na kuitambulisha 
duniani kuwa nchi ya kwan-
za Afrika na ya sita duniani 
inayofanya vizuri kwa utalii.

Amesema mafanikio hayo 
ni juhudi zinazofanywa na 
serikali chini  ya Dk. Samia 
Suluhu Hassan kwa kuima-
risha miundombinu ya utalii 
ikiwamo kuendelea kuiimari-
sha Kampuni ya Ndege Tan-
zania (ATCL), 

Kwa mujibu wa Dk. 
Mwinyi, sababu zingine ni 
pamoja na kuhamasisha ma-
shirika mengine ya ndege ya 
kimataifa kuanzisha safari za 
moja kwa moja kati ya Tan-
zania na nchi zenye masoko 
ya utalii, kujenga barabara na 
reli za kisasa zinazoungani-
sha vivutio vya utalii, kujenga 
na kukarabati viwanja vya 
ndege na kuimarisha hudu-
ma zingine muhimu za utalii. 

Taarifa iliyotolewa na 

Idara ya Mawasiliano Ikulu, 
Zanzibar, ilisema Dk. Mwinyi 
aliyasema hayo jana Dar 
es Salaam kwenye hafla ya 
ufunguzi wa Onesho la Nane  
la Utalii la Kimataifa la Swa-
hili.

Alisema kutokana na juhu-
di za Rais Samia za kukuza 
utalii nchini, Tanzania ime-
shuhudia idadi kubwa ya 
watalii wa kimataifa wa-
naotembelea sehemu mbal-
imbali nchini pamoja na 
ongezeko la mapato yatoka-
nayo na sekta hiyo.

Dk. Mwinyi alisema pamo-
ja na hatua hizo, serikali pia 
imeendelea kuweka maz-
ingira bora ya uwekezaji ili 
kuvutia wawekezaji kwenye 
sekta ya utalii hususan eneo 
la huduma za malazi.

Alisema kwa mujibu wa 
takwimu kutoka sekta ya 
utalii, hadi kufikia Agosti, 
mwaka huu, Tanzania im-
epokea watalii wa kimataifa 
2,026,378 ikiwa ni kiwango 
cha juu kabisa kuwahi ku-
fikiwa katika historia ya Tan-
zania na mapato yatokanayo 
na sekta hiyo kufikia Dola za 

Marekani bilioni 3.5. 
Rais Mwinyi alibainisha 

kuwa sekta ya utalii imeen-
delea kuwa nguzo muhimu 
katika kukuza uchumi wa 
Tanzania, huku ikichangia 
asilimia 17.2 ya pato ghafi la 
taifa, asilimia 25 ya mauzo ya 
nje na kuzalisha zaidi ya ajira 
milioni 1.5. 

Rais Dk. Mwinyi alisisitiza 
kuwa mafanikio hayo ya-
meitambulisha Tanzania ki-
mataifa kuwa ni nchi ya sita 
duniani na ya kwanza Afrika 
kwa kuwa na ongezeko kub-
wa la watalii kwa mujibu wa 
taarifa iliyotolewa Septemba, 
mwaka huu na Shirika la 
Utalii Duniani (UN Tourism).

Mafanikio mengine ya 
utalii kwa Tanzania, kwa mu-
jibu wa Dk. Mwinyi, ni tuzo 
mbalimbali za kimataifa zi-
lizopokewa nchini zikiashiria 
ubora na upekee wa vivutio 
vilivyomo mbali na huduma 
zitolewazo na sekta ya utalii.

Tuzo hizo ni Pamoja na za 
mwaka 2023 za “World Travel 
Awards (WTA)” ambao wali-
itambua Bodi ya Utalii Tanza-
nia kama bodi inayoongoza 

Afrika, Kisiwa cha Thanda 
Shunghumbili, Mafia kama 
kisiwa binafsi kinachoongoza 
kwa upekee,  Hifadhi ya Eneo 
la Ngorongoro kama kivutio 
kinachoongoza Afrika, na Hi-
fadhi ya Taifa Serengeti kama 
hifadhi ya taifa inayoongoza 
Afrika.

Pia alisema mtandao wa 
“Trip Advisor” umezitambua 
Hifadhi za Taifa Serengeti na 
Tarangire kama vivutio vya 
viwango vya juu Afrika mwa-
ka jana pamoja na “Island In-
dex” kuitaka Zanzibar kuwa 
kisiwa cha pili kutembelewa 
na watalii duniani kwa mwa-
ka 2024.

Dk. Mwinyi alisema utalii 
ni sekta yenye ushindani 
mkubwa kimataifa, hivyo bila 
kuweka nguvu kubwa kwe-
nye utangazaji, haiwezi ku-
fikia malengo yaliyojiwekea.

Kutokana na jitihada zi-
nazofanyika, Dk. Mwinyi ali-
ipongeza Wizara ya Maliasili 
na Utalii  pamoja na Bodi ya 
Utalii Tanzania (TTB) kwa 
kazi nzuri ya kutangaza vivu-
tio vya utalii ndani na nje ya 
nchi.
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HABARI KITAIFA

Na Kulwa Mzee

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa na Mbunge wa Rufiji, Mo-
hammed Mchengerwa, amese-
ma Rais Samia Suluhu Hassan 
ameridhia miradi mikubwa jim-
boni humo ikiwamo ujenzi wa 
jengo la halmashauri na soko la 
kisasa.

Akizungumza na wananchi 
wa Rufiji juzi katika Viwanja vya 
Ujamaa, Mchengerwa alisema 
ujenzi wa jengo la halmashauri 

utagharimu Sh. bilioni 10 na wa 
soko Sh. bilioni 14.

“Rufiji imepanda hadhi na 
kuwa Halmashauri ya Mji. Tu-
nakwenda kupata miradi mi-
kubwa baada ya Rais Samia 
kuridhia kujenga jengo la hal-
mashauri lenye ghorofa tatu na 
ofisi 50. Jengo hili litajengwa Ik-
wiriri.

“Soko la kisasa litajengwa 
Umwe Kati na ujenzi wake utak-
wenda sambamba na ujenzi wa 
jengo la halmashauri unaotara-
jia kuanza mwezi ujao,” alisema.

Mchengerwa alisema soko 
hilo litakuwa na maduka 122, 
vizimba 102, eneo la kuegesha 
magari madogo 48, vibanda vya 
mama lishe zaidi ya 50, mabu-
cha ya samaki na nyama, sehe-
mu ya kushushia maroli 30 na 
maghala sita ya kutunzia mizigo.

Mchengerwa alisema wana-
tarajia kujenga stendi ya kisasa 
itakayokuwa na uwezo wa ku-
tumiwa na mabasi makubwa 76 
na madogo yakiwa ni 74, boda-
boda 200, taksi 20, maduka 200, 
hoteli yenye vyumba 25, klabu 

ya burudani, maduka makubwa 
yatakayohudumia zaidi ya watu 
70.

Kadhalika alisema kutakuwa 
na migahawa, benki za biashara, 
gereji na ujenzi utaanza baada 
ya kukamilika upembuzi yak-
inifu kwa sababu michoro ime-
shakamilika.

Miradi mingine aliitaja ni 
pamoja na kituo kipya cha afya 
Kata ya Umwe cha ghorofa tatu 
kitakachogharimu zaidi ya Sh. 
bilioni mbili na ukarabati wa vi-
tuo vya afya.

Mchengerwa alisema katika 
Kata ya Nyamwage wamepokea 
wawekezaji kwa ajili ya ku-
jenga kiwanda cha sukari ki-
takachogharimu Sh. trilioni tatu.

“Wawekezaji wengine wame-
jitokeza kwa ajili ya kujenga 
bandari mpya Kata ya Muhoro 
na tayari wananchi walishafidi-
wa na kiasi kilichotolewa ni Sh. 
bilioni 2.9. Inajengwa kwa ajili ya 
kusafirisha ndizi na itakuwa na 
uwezo wa kusafirisha kontena 
40 kwa siku na nyumba 400 zi-
tajengwa,” alisema.

Ofisa Kilimo wa Kijiji 
cha Gedamar, Kata ya 
Galapo, wilayani Ba-
bati, mkoani Manyara, 
Laizer Sulle (kulia), 
akitoa mafunzo kwa 
mkulima, Fatuma Iddi 
kupitia shamba darasa 
la mazao ya mbaazi 
na kunde, kijijini 
hapo juzi,  ikiwa ni 
utekelezaji wa mradi 
wa uwezeshaji wakuli-
ma kielimu na maono 
ya mazao na udongo 
(VACS), katika mikoa 
minne kwa ufadhili wa 
Taasisi ya Uendeshaji 
wa Mifumo ya Masoko 
ya Kilimo (AMDT), 
ikilenga kuwawez-
esha wakulima kutoka 
kilimo cha kutegemea 
mvua kuhamia kwenye 
umwagiliaji. PICHA: 
MAULID MMBAGA

Mchengerwa achekelea Rais Samia kuridhia miradi mikubwa

Asasi yazindua 
kampeni ya
kutokomeza 
rushwa ngono
Na Joyce Lameck

KATIKA kupambana na rushwa ya 
ngono kwa wasichana na wanafunzi, 
taasisi isiyo ya kiserikali ya Wa-
nawake katika Jitihada za Kimaen-
deleo (WAJIKI), imezindua kampeni 
ya kutoa elimu kwa jamii na ma-
dereva ili kukomesha vitendo hivyo 
hasa kwa wanafunzi.

Uzinduzi wa kampeni hiyo yenye 
kaulimbiu isemayo ‘Vunja Ukimya, 
Safari Salama Bila Rushwa ya Ngono 
Inawezekana’, ulifanyika jana Bunju, 
Kinondoni mkoani Dar es Salaam.

Akizungumza katika uzinduzi huo, 
Mkurungezi Mtendaji wa WAJIKI, 
Janeth Mawinza, alisema lengo ni 
kutoa elimu ya ulinzi kwa wanafunzi 
shuleni na kupinga vita rushwa ya 
ngono kwa madereva wa daladala, 
bajaji na bodaboda.

Mawinza alisema kampeni hiyo 
itajikita katika kuwashawishi wa-
nawake kushiriki kugombea nafasi 
za uongozi katika Uchaguzi wa 
Serikari za Mitaa na hata unaohusu 
nafasi za juu ili kufikia lengo la 
50/50.

“Tunaamini kampeni hii italeta ma-
tokeo chanya katika vitu vitatu am-
bavyo tumelenga katika kutoa elimu 
kwa madereva ambao moja kwa 
moja ndio wanawabeba wanafunzi 
na wasichana kuwatoa sehemu moja 
kwenda nyingine. Pia tunalenga ku-
wapa ushawishi wanawake kugom-
bea uongozi na kutoa elimu ya ulinzi 
wa wasichana shuleni,” alisema.

Mawinza alisema kampeni hiyo 
imeleta matokeo chanya katika 
Wilaya za Temeke, Ilala na Kinon-
doni ambapo baada ya madereva 
kupatiwa elimu, kumekuwa na mwi-
tikio na mabadiliko dhidi ya ukatili 
wa kingono kwa wanafunzi.

Alisema wanahitaji kuwafikia wa-
nafunzi wasiopungua 35,000 katika 
shule sita ndani ya Kata ya Bunju 
A, shule nne za msingi na mbili za 
sekondari na kutoa elimu kwa boda-
boda wasiopungua 200 na walimu 
100.
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MAONI & UCHAMBUZI

MASHINDANO ya vijana wa umri chini ya miaka 20 ya Afrika 
Mashariki na Kati (CECAFA U-20), yanafanyika hapa nchini 
kwa kushirikisha timu kutoka mataifa tisa ya ukanda huo.

Mashindano haya lengo lake ni kupata wawakilishi wawili 
watakaoiwakilisha CECAFA katika Fainali za Kombe la Mataifa 
ya Afrika (AFCON U-20), yatakayofanyika baadaye mwakani.

Michuano hiyo inachezwa katika viwanja viwili ambavyo 
vyote viko Dar es Salaam (Azam Complex ulioko Chamazi na 
KMC Complex wa Mwenge).

Nchi zinazoshiriki mashindano hayo ni pamoja na wenyeji 
Tanzania (Ngorongoro Heroes), Kenya, Rwanda, Sudan na 
Djibout ambazo zimepangwa katika Kundi A huku Kundi B 
linaundwa na Uganda, Sudan Kusini, Burundi na Ethiopia.

Mechi za mashindano hayo bado ziko katika hatua ya 
makundi, nusu fainali yake itachezwa Oktoba 18, mwaka huu 
huku fainali yake ikitarajiwa kufanyika siku mbili baadaye 
na timu zitakazochuana hatua hiyo ndio zitakuwa zimekata 
tiketi ya kushiriki fainali za Afrika.

Kama ambavyo mashindano haya yanajieleza, yanashiriki-
sha wachezaji chipukizi ambao wana umri chini ya miaka 20, 
hapa ndio sehemu nyingine sahihi ya kuangalia wachezaji wa 
kuwasajili kuelekea dirisha dogo na si vibaya wakati mwing-
ine kuanza maandalizi ya msimu ujao.

Timu zinazoshiriki Ligi Kuu Tanzania Bara, Ligi ya Cham-
pionship (zamani Ligi Daraja la Kwanza) na hata First League 
kwa klabu ambazo zimejipanga na zina dhamira ya kupanda 
daraja kuelekea msimu unaofuata, huu ndio wakati wa ku-
tuma makocha na mawakala wenu kuangalia wachezaji wa 
kuwasajili kwa sababu timu itakayofanikiwa kupata mchezaji, 
atakuwa na umri mdogo.

Klabu itakayofanikiwa kusajili mchezaji au wachezaji ku-
tokana na mashindano haya, basi itakuwa na uhakika kweli 
imenasa nyota chipukizi kwa sababu hata kama kuna ‘ujanja’ 
umetumika wa kudanganya umri, mchezaji huyo hatakuwa 
na umri wa zaidi ya miaka 25.

Tunazikumbusha klabu kuwa na tabia ya kutembelea 
mashindano yanayohusisha wachezaji vijana na kwa kufanya 
hivyo itawasaidia kuokoa kiasi kikubwa cha fedha za usajili 
pale ambapo utasubiri nyota huyo ambaye ungemsajili sana 
atakapokuwa ametimiza miaka 20 au zaidi.

Lakini wakati tunazikumbusha timu kwenda kuangalia 
vipaji, tunaamini pia licha ya sasa kuwa kwenye maandalizi 
ya mechi ya marudiano dhidi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya 
Congo (DRC), benchi la ufundi la Timu ya Taifa (Taifa Stars), 
linaifuatilia kwa ‘jicho kali’ michuano hii kwa ajili ya kupata 
wachezaji watakaojiunga na timu hiyo hivi karibuni.

Tunaamini wachezaji wa Ngorongoro Heroes wanaweza 
kuwa nyota sahihi wa kuendelezwa kwa ajili ya kuitumikia 
Taifa Stars kwenye Fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika zi-
takazofanyika hapa nyumbani mwaka 2027 (AFCON 2027), 
kwa sababu hadi kufika muda huo watakuwa wamepata 
uzoefu na wameiva tayari kupeperusha vyema bendera ya 
Tanzania.

Wachezaji ambao wamepita katika misingi sahihi, wana-
pewa nafasi ya kuipa timu matokeo chanya, na kwa sababu 
nyota wa sasa wa Ngorongoro Heroes, pia wamepita kwenye 
njia hiyo, ni wazi hadi kufikia mwaka 2027, watakuwa wako 
tayari kuipambania jezi ya Tanzania katika mashindano hayo 
makubwa hapa Afrika kutokana na uwezo ambao watakuwa 
wamefikia.

Njia sahihi ya kufika kwenye mafanikio ni kuwekeza kwa 
wachezaji vijana, timu za hapa nchini yatumieni mashindano 
haya yanayoandaliwa na Baraza la Soka la Afrika Mashariki 
na Kati (CECAFA) na kusimamiwa na Shirikisho la Soka Afrika 
(CAF), kupata wachezaji ambao watazitumikia klabu zenu na 
hapo baadaye kujiepusha kutumia kiasi kikubwa cha fedha 
kwa ajili ya usajili.

Na Adam 
Fungamwango

BADO kuna watu wanajiuliza kwa nini 
rekodi zinaonyesha Timu ya Taifa (Taifa 
Stars), inashinda zaidi mechi zake ugenini 
kuliko nyumbani?

Wapo wanaojiuliza, ni kitu gani ki-
naifanya pia icheze vizuri zaidi ikiwa nje 
ya Tanzania tofauti na wanapokuwa kwe-
nye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es 
Salaam?

Juzi ikiwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya 
Congo (DR Congo), Taifa Stars ilicheza 
kimkakati zaidi na mchezo huo na kama 
si kujifunga, ingeweza kuondoka na poin-
ti moja muhimu ya ugenini.

Imefungwa bao 1-0, lakini ina mch-
ezo mwingine unaotarajiwa kuchezwa 
Jumanne kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, katika kampeni ya kusaka tiketi 
ya kucheza fainali za Kombe la Mataifa 
ya Afrika (AFCON 2025), zitakazochezwa 
mwakani nchini Morocco. 

Kwa alivyoongea Kaimu Kocha Mkuu, 
Hemed Suleiman ‘Morocco’, Stars ina uw-
ezo wa kulipiza kisasi kama mapungufu 
aliyoyaona yatatatulika.

Alichokiona yeye Morocco kwa jicho 
lake la ufundi ni safu ya ushambuliaji 
kuwa butu kidogo, pamoja na utengene-
zwaji nafasi. Ukiangalia jinsi ilivyopamba-
na ikiwa ugenini mbele ya Wakongomani 
waliokuwa jukwaani wakiishangilia timu 
yao, ni kweli Stars inaweza kabisa kui-
funga DR Congo na kuchukua pointi tatu 
hapa nyumbani.

Lakini swali linakuja, rekodi inatukataa 
Watanzania tukicheza kwenye Uwanja 
wa Benjamin Mkapa, hapa ndipo ambapo 
huwa tunavurugikiwa na kila mmoja 
anaongea lake mpira unapomalizika.

Tumeshawahi kuifunga Uganda kwao, 
lakini hapa tukafungwa. Tulishawahi ku-
toa sare DR Congo, lakini tukachapwa 
mabao 3-0 hapa hapa, rekodi zinaonye-
sha hivyo. Tatizo hasa ni nini? Ni kwa 
sababu wachezaji wa Stars hucheza kwa 
presha zaidi wanapocheza nyumbani to-
fauti na ugenini.

Kule wanakutana na mashabiki ambao 
kazi yao ni kuwashangilia na kuihamasi-

Mashabiki waitwa uwanjani
kuiongezea nguvu Taifa Stars

Klabu Ligi Kuu nchini tupieni 
jicho michuano CECAFA U-20

 Muungwana Lazima Nilonge

Ifike 
wakati 
sasa 
mashabi-
ki wa 
Tanzania 
wasiende 
uwanjani 
kuanga-
lia nani 
anakosea 
na ni 
wa timu 
gani ili 
amkosoe, 
badala 
yake 
kuwa se-
hemu ya 
kuchangia 
ushindi.
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sha timu yao tu kwa chochote kile am-
bacho kinatokea uwanjani. 

Mashabiki wengi wa Tanzania ha-
washangilii, bali wanaangalia mpira, na 
kupiga mayowe ya kushangilia kwenye 
matukio fulani fulani machache kama 
goli likikoswa, kanzu, chenga, tobo, au 
mbwembwe tu za baadhi ya wachezaji.

Ninachoona bado mashabiki wa Tan-
zania hawajaanza kuwa sehemu ya ku-
watafutia wachezaji wao ushindi kama 
mashabiki wa nchi nyingine.

Wachezaji wanacheza kwa woga 
ili wasikosee kwa sababu mashabiki 
wamekuwa na lawama mno kuliko 
kuiunga mkono timu hiyo. Cha ajabu 
mashabiki hawa hawa zikicheza timu 
zao pendwa za Simba au Yanga, wana-
fanya kile kilichowapeleka uwanjani, 
nacho kuwa sehemu ya kuwatoa mch-
ezoni wapinzani na kuchangia ushindi 
kwa timu yao.

Linapokuwa suala ya taifa, wa-
nawaacha wachezaji wafanye wenyewe, 
wao wapo uwanjani wakisubiri ushindi 
ili washangilie.

Ifike wakati sasa mashabiki wa Tanza-
nia wasiende uwanjani kuangalia nani 
anakosea na ni wa timu gani ili amkosoe, 
badala yake kuwa sehemu ya kuchangia 
ushindi. Kushangilia mwanzo hadi 
mwisho, kutawapa moyo wachezaji wa-
napokosea, badala ya kuanza kulaumu, 
kuwatoa mchezoni wapinzani wan-
apokuwa na mpira, kuwahimiza kufan-
ya mashambulizi badala ya kuchekelea 
chenga na vingine visivyo vya msingi.

Wakifanya hivi Jumanne, kuna uhaki-
ka wa kuifunga DR Congo na kujiweka 
katika mazingira mazuri ya safari ya 
kuelekea AFCON hapo mwakani.

Namna Kundi H lilivyo, endapo Stars, 
ikichukua pointi tatu kutoka kwa Wa-
kongomani keshokutwa basi sidhani 
kama kuna timu ya kuizuia kwenye 
mbio hizo ambazo pia zinawaniwa na 
Ethiopia yenye pointi moja huku Guin-
ea ambayo haina pointi hata moja ikibu-
ruza mkia.
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Mbaroni tuhuma mauaji dereva bodaboda

Ukosefu wanawake kwenye uongozi 
chanzo cha kuporomoka kwa maadili

Na Ashton Balaigwa.

JESHI la Polisi mkoani Mo-
rogoro linawashikilia watu 
wanne kwa tuhuma za mauaji 
ya dereva wa bodaboda, Sha-
ban Mwawile (18), mkazi wa 
Lipangalala Wilaya ya Kilomb-
ero baada ya kumpora pikipiki 
yake.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Morogoro, Kamishna Msaid-
izi Mwandamizi (SACP) Alex 
Mkama, alisema    tukio hilo 
lilitokea Septemba 8, mwaka 
huu, wilayani Kilombero.

Alisema awali zilitolewa 
taarifa na ndugu kuwa kijana 

huyo amepotea ndipo Jeshi la 
Polisi lilipoanza ufuatiliaji na 
ilipofika Septemba 29, watuhu-
miwa wote wanne walikamat-
wa kuhusiana na mauaji hayo.

Kamanda Mkama aliwata-
ja watuhumiwa hao kuwa 
ni  Athuman Mpango (38) 
fundi ujenzi mkazi wa Ifakara, 
Denis Swai (34) mkulima mka-
zi wa Mofu, Mussa Bushiri (28) 
mkulima mkazi wa Upogoroni 
na Alhaji Likwaya (32) mkuli-
ma na mkazi wa Michenga.

Alisema watuhumiwa hao 
baada ya kufanyiwa mahoji-
ano ya kina, walikiri kuhusika 
na mauaji ya kijana huyo, ki-

sha kuwaongoza askari mpaka 
kwenye kambi ya Senga iliyoko 
katika pori la akiba la Kilomb-
ero, Kata ya Minepa Wilaya ya 
Ulanga walipoutelekeza mwili 
ambao ulikutwa umeharibika.

  Kamanda Mkama alisema 
upelelezi wa tukio hilo unaen-
delea na watuhumiwa watafik-
ishwa mahakamani baada ya 
kukamilika.

Katika tukio lingine, Polisi 
Morogoro wanamshikilia Said 
Mada (28) mkazi wa kijiji cha 
Malu, wilayani Kilosa na wen-
zake watatu kwa tuhuma za 
kuhusika na  unyang’anyi wa 
kutumia silaha.

Mkama alisema tukio hilo 
lilitokea usiku Agosti 7, mwa-
ka huu, katika kitongoji cha 
Makale Magole, Tarafa ya Tu-
riani, wilayani Mvomero, alise-
ma watuhumiwa walimvamia 
Kulwa Magale (49) mfanyabi-
ashara wa Kokoa akiwa nyum-
bani kwake.

Alisema watuhumiwa hao 
walitumia silaha inayosadikika 
kuwa gobole na panga kisha 
kumnyang’anya Sh. milioni 20.

Watuhumiwa hao, alisema 
pia walikamatwa wakiwa 
na silaha aina ya shotgun na 
watafikishwa mahakamani 
baada ya upelelezi kukamilika.

Na Thobias Mwanakatwe, 

SINGIDA 

SPIKA wa Bunge mstaafu, 
Anne Makinda, amesema 
kukosekana kwa maadili ka-
tika jamii kunatokana na wa-
nawake wengi kutokuwapo 
katika nafasi za uongozi.

Amesema kutokana na hali 
hiyo katika uchaguzi wa seri-
kali za mitaa utakaofanyika 
Novemba 27, mwaka huu, na 
uchaguzi mkuu utakaofanyika 
mwakani, wanawake wachuk-
ue fomu kugombea nafasi 
mbalimbali za uongozi.

Makinda alisema hayo juzi 
wakati wa Tamasha la Wa-
nawake na Uchaguzi wa Seri-
kali za Mitaa lililofanyika kwe-

nye viwanja vya Bombadia, 
mjini hapa na kuwashirikisha 
wanawake kutoka wilaya zote 
za mkoa wa Singida.

“Mambo ya kukosa maadili 
ni kwa sababu nyie wanawake 
hampo katika uongozi. Kwa  
hiyo nawaomba uchaguzi wa 
serikaii za mitaa na uchaguzi 
mkuu gombeeni,” alisema.

Makinda alisema wa-
nawake wengi wakiwa vion-
gozi, hata amani iliyopo nchini 
itaongezeka maradufu   na 
kutajenga misingi ya upendo 
na amani.

Alisema wanawake wataka-
pogombea uongozi wakati wa 
kujaza fomu wasiwe pekee yao 
watafute watu ili kuepuka ku-
fanya makosa ambayo yatasa-
babisha wawekewe pingamizi.

Makinda ambaye ni Kamisaa 
wa Sensa, alisema suala la 
kushindwa wanawake walion-
doe katika vichwa vyao wa-
takapogombea uongozi kwe-
nye chaguzi hizo.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Sin-
gida, Halima Dendego, alisema 
uwakilishi wa wanawake ka-
tika nafasi mbalimbali za uon-
gozi katika mkoa wa Singida ni 
mdogo hasa katika vitongoji 
2,000 vilivyoko, wanawake 
kwenye uongozi ni asilimia 
nne tu.

Alisema katika vijiji 441 vya 
mkoa wa Singida ni wanawake 
watano tu ndio walipata na-
fasi ya uongozi kuwa wenyeviti  
ambao ni sawa na asilimia 
moja wakati katika kata 136, 
ni kata nne tu ndizo walioch-

aguliwa kuwa madiwani.
“Katika Manispaa ya Sin-

gida kuna mitaa 53 lakini 
wanawake waliothubutu ku-
chukua fomu na kushinda ni 
watatu tu wakati katika na-
fasi ya ujumbe  kati ya nafasi 
11,000 za wajumbe wa serikali 
za mitaa wanawake 3,125 ndio 
wajumbe wa serikali za mitaa,” 
alisema.

Dendego alisema kutokana 
na uwakilishi mdogo wa wa-
nawake katika uongozi, serika-
li ya mkoa wa Singida imeona 
haiwezi kunyamazia suala hilo, 
hivyo imeamua kuandaa kon-
gamano ili kuwapa uelewa na 
ujasiri wanawake kugombea 
nafasi mbalimbali za uongozi 
katika uchaguzi wa serikali za 
mitaa.

Mwenyekiti wa Kamati ya Maonesho ya Siku ya Wakulima wa Miwa Bonde la Kilombero, ambaye ni Meneja Mawasi-
liano na Uhusiano wa wadau wa Kilombero Sugar, Victor Byemelwa (wa pili kushoto), akimsikiliza Mbunge wa Jimbo 
la Kilombero, Abubakari Assenga, alipowasili katika mdahalo uliwakutanisha wadau kutoka sekta mbalimbali za sukari, 
wilayani Kilombero, mkoani Morogoro, juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Vijana wapewa 
mchongo 
mafunzo huduma 
za ndege
Na Joseph Mwendapole

MKURUGENZI Mtendaji wa 
Kampuni ya Ndege Tanzania 
(ATCL), Ladislaus Matindi, ame-
wataka vijana kuchangamkia 
mafunzo ya wahudumu wa nda-
ni ya ndege (cabin crew) kwani 
kuna ajira za kutosha kwenye 
mashirika ya ndani na nje.

 Aliyasema hayo hivi kar-
ibuni wakati wa mahafali ya 
wanafunzi 56 waliohitimu kozi 
ya wahudumu ndani ya ndege 
katika Chuo cha Kampuni ya 
Ndege Tanzania (ATTC) na kutu-
nukiwa vyeti.

Idadi hiyo ya wanafunzi 
imetokana na mchujo mkali 
uliofanyika ambapo mchujo wa 
kwanza  walikuwa wanafunzi 
180, mchujo wa pili wakabaki 
120 na waliofuzu ni 56 pekee.

 Akizungumza kwenye ma-
hafali hayo, Matindi alisema  
wanafunzi hao pekee ndio wali-
ofaulu bila kuacha shaka.

Alisema jukumu kubwa la 
wafanyakazi wa ndani ya ndege 
ni kusimamia usalama wa abiria 
na mali zao pamoja na chombo 
wanachokihudumia na kwamba 
katika kutekeleza majukumu 
hayo, huduma bora kwa wateja 
ni kipaumbele.

 “Wanafunzi wengi wanaomal-
iza kwenye chuo hiki wameku-
wa wakipata ajira mapema zaidi 
katika mashirika ya ndani na 
nje ya nchi kutokana na kukidhi 
vigezo vya  soko la ajira la ki-
mataifa na wengine wameajiri-
wa kwenye mashirika makubwa 
ya ndege ya kimataifa,” alisema.

Kutokana na ukuaji wa sekta 
ya anga duniani, alisema kume-
kuwa na ongezeko kubwa la 
maombi ya kujiunga  na kozi 
hiyo na kwamba ongezeko la 
ndege za ATCL za kisasa, waku-
funzi wabobezi na vifaa vya 
mazoezi kumechangia ongezeko 
la watu wengi kuwasilisha 
maombi ya kujiunga na kozi hii 
kupitia ATTC ili kutimiza ndoto 
zao.

 Matindi alisema ATCL ina 
mpango wa kufungua matawi 
mengine nje ya Dar es Salaam 
ili kufikia mahitaji makubwa ya 
wadau wake.

Mkuu wa Chuo hicho, Elly 
Ndekile, alisema tangu chuo 
hicho kianze kutoa mafunzo ya 
aina hiyo, tayari wameshatoa 
wahitimu wataalamu zaidi ya 
700 kutoka chuoni hapo.

Hafla hiyo ilifanyika mwis-
honi mwa wiki iliyopita katika 
chuo hicho kilichoko katika 
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa 
wa Julius Nyerere (JNIA), Ter-
minal One, Dar es Salaam.
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Zanzibar 
yapunguza 
uagizaji mboga, 
matunda

Wadau waridhishwa na huduma za bandari

Na Ashton Balaigwa, ZANZIBAR

UZALISHAJI    wa mazao ya mboga na 
matunda Zanzibar  umeongezeka, hivyo 
kupunguza hali ya utegemezi wa kuagi-
za  mazao hayo kutoka  asilimia 80  hadi 
asilimia 20  kwa wafanyabiashara Tanza-
nia Bara.

Mapinduzi hayo ya uzalishaji wa mboga 
na matunda yametokana na wakulima Zan-
zibar kupokea teknolojia za kilimo bora 
kupitia mradi wa kukuza kilimo Zanzibar 
uliokuwa unatekelezwa  na Taasisi ya Kili-
mo cha Mboga na Matunda (TAHA) na Agri 
Connect.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti 
kuhusu ongezeko la uzalishaji huo  kupi-
tia    mradi wa Kukuza Kilimo Zanzibar 
(KUZA)    baadhi ya wakulima katika vijiji 
vya mkoa wa Kusini Unguja walisema ume-
leta mabadiliko    makubwa ya kiuchumi 
katika sekta ya kilimo visiwani hapa.

Mmoja wa wakulima hao, Kashinje Mle-
kwa, kutoka kijiji cha Umbuji Wilaya ya 
Kati Mkoa wa Kusini Unguja, alisema uzal-
ishaji huo umeongezeka baada ya kupatiwa 
mafunzo na  TAHA kuhusu    mboga na 
matunda, hivyo kuondokana na kilimo cha 
awali ambacho uzalishaji wake ulikuwa 
duni.

“Kwenye kilimo cha awali tulikuwa kama 
tunasukuma tu kutokana na wengi hatuku-
wa na    elimu, hivyo uzalishaji wake uli-
kuwa mdogo sana. Lakini baada ya kupewa 
mafunzo ya kilimo bora na TAHA  kila wiki 
tunatembelewa na maofisa ugani kwa ajili 
ya utaalamu zaidi na sasa tumeongeza uzal-
ishaji,” alisema.

Mlekwa alisema baada ya elimu hiyo, 
ameongeza uzalishaji kwenye kilimo cha 
mboga na matunda, hivyo kumwezesha 
kuinuka    kiuchumi, kujenga nyumba ya 
kisasa na kusomesha watoto kwenye shule 
mbalimbali.

Naye Suleiman Nassor Suleiman, alishuk-
uru mradi wa KUZA kwa kuwaunganisha 
na TAHA kwa kuongeza uzalishaji wa mbo-
ga na matunda ambao umesaidia sasa kuwa 
na soko kubwa la mazao hayo visiwani Zan-
zibar. 

Na Joseph Mwendapole

WADAU mbalimbali na watumiaji 
wa huduma za bandari wameri-
dhishwa na ubora wa hudu-
ma sambamba na  utendaji kazi 
wa Mamlaka ya Usimamizi wa 
Bandari Tanzania (TPA) wakise-
ma mamlaka imefanikiwa kukidhi 
matarajio ya wateja wake  pamo-
ja kuyafikia malengo iliyojiwekea.

Wakizungumza katika kilele 
cha wiki ya huduma kwa wateja 
jijini Dar es Salaam jana, mmoja 
wa wadau hao,   Hassini Norana, 
aliipongeza serikali kwa kuridhia 
uwekezaji katika Bandari ya Dar e 
Salaam.

“Huduma za bandari zimei-
marika sana sambamba na 

kuwapo kwa ufanisi mkubwa. 
Ninaipongeza   TPA kwa kufanya 
maboresho makubwa,” alise-
ma  Norana na kuitaka TPA kue-
ndelea kuzitangaza bandari zake.

 Naye Mdau wa kutoka Bandari 
Kavu, Deogratius Chacha, al-
ipongeza ufanisi na utendaji uli-
opo kwenye Bandari ya Dar es Sa-
laam na kuipongeza menejimenti 
ya mamlaka hiyo kwa maboresho 
makubwa.

“Uwekezaji mkubwa uliofany-
wa kwenye Bandari ya Dar es 
Salaam na zile zilizoko kwenye   
maziwa ni ushahidi tosha kuwa 
TPA imejipanga vizuri kuleta ma-
geuzi makubwa kwenye bandari 
zake,” alisema.

Naye Mkurugenzi wa Masoko na 

Uhusiano wa TPA, Dk. George Fa-
sha, aliyemwakilisha Mkurugenzi 
Mkuu, Plasduce Mbossa, kwenye 
hafla hiyo,  aliwashukuru wadau 
na watumiaji wote wa bandari 
kwa kuendelea kuiamini na ku-
tumia bandari zilizoko nchini.

“Nikiri kuwa TPA tunauthamini 
sana mchango wenu kwani ni 
moja ya chachu inayofanikisha 
maendeleo ya mamlaka na taifa 
kwa ujumla wake,” alisema na 
kuongeza kuwa TPA imefanya 
maboresho makubwa na ya kisasa 
katika bandari zote.

  Dk. Fasha amesema TPA kwa 
kipindi cha mwaka 2023/24 im-
ehudumia meli 4,487 na zilikuwa 
na shehena   milioni 27.6. katika 
shehena hiyo, makasha yalikuwa 

milioni 11 na kuhudumiwa katika 
magati yote mawili sambamba na 
bandari za Tanga na Mtwara.

  “Pamoja hayo mamlaka bado 
imeelekeza juhudi zake katika 
kuboresha miundombinu ya 
bandari zote ili kukidhi mahitaji 
ya soko linalobadilika na kukua 
kwa kasi huku likiwa na ushindani 
mkubwa toka bandari shindani,” 
alisema.

 Dk. Fasha alisema bado ubore-
shaji wa huduma mbalimbali 
unaendelea ikiwamo kujenga gati 
la mita 450 kwenye Bandari ya 
Tanga kwa jumla ya gharama ya 
bilioni 429.1 na kuondoa tatizo la 
‘double handling’ na pia kupun-
guza msongamano katika Bandari 
ya Dar es Salaam.

Dk. Fasha pia alibainisha kwa 
wateja kuwa TPA ina mipango 
na mikakati kabambe ya kuan-
za ujenzi wa miundombinu ya 
kupokea na kuhifadhi mafuta ili 
kupunguza muda wa kuhudumia 
meli nangani kutoka siku nane 
hadi 10 mpaka kufika siku tatu 
kwa meli zenye ujazo wa  150,000 
DWT na kupunguza gharama za 
ucheleweshaji wa meli.

“Tunatarajia kuanza ujen-
zi  gati namba 12 hadi 15 katika 
Bandari ya Dar es Salaam ku-
kabiliana na uhaba na magati ili 
kwenda sambamba na ongezeko 
la meli na shehena. Magati hayo 
yalikuwa na uwezo wa kuhu-
dumia makasha 1,350,000 kwa 
mwaka,” aliongeza.

Kaimu Mkurugenzi wa Bandari ya Dar es Salaam, Abed Gallus Abed (kushoto), 
akiwa na Mkurugenzi wa Masoko na Uhusiano TPA, Dk. George Fasha, waki-
kata keki katika kilele cha Wiki ya Huduma kwa Wateja, jijini Dar es Salaam 
jana. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Wafanyabiashara 
wapongeza 
mazingira rafiki 
ya uwekezaji
Na Elizabeth Zaya

JUKWAA la Wafanyabiashara na 
Huduma (JBH) limempongeza Rais 
Samia Suluhu Hassan kwa kuweka 
mazingira rafiki kwa wawekezaji 
na wafanyabiashara nchini.

Pongezi hizo zimetolewa na 
Katibu Mtendaji wa Jukwaa hilo, 
Fredy Leopold, wakati wa uzin-
duzi JBH uliofanyika juzi Dar es 
Salaam.

Leopold alisema wafanyabi-
ashara nchini wanatambua kazi 
kubwa inayofanywa na Rais Samia 
hususani katika kutatua kero zote 
ambazo zimekuwa zikilalamikiwa 
na wafanyabiashara hao kwa 
muda mrefu ikiwamo urasimu na 
utitiri wa kodi.

“Tunatoa shukrani zetu kwa Rais 
Samia na serikali kwa kazi kubwa 
wanayofanya, lakini kwa kutam-
bua umuhimu wa sekta hii na 
kuimarisha mazingira ya biashara 
kuendelea kuimarisha miundom-
binu na kuinua wafanyabiashara 
nchini kupitia sera rafiki ambazo 
serikali imeweka kwa sasa.

“Tumeshuhudia ikiendelea 
kuchukua hatua madhubuti katika 
kuboresha mazingira ya biashara 
na uwekezaji kupitia uboreshaji 
miundombinu, kuweka sera za 
kifedha na kupunguza urasimu 
katika sekta hii.

“Tumeshuhudia pia ikianza 
mchakato wa kuunganisha 
mifumo, kukamilisha miradi 
ya reli ya kisasa, upanuzi wa 
bandari na uwekezaji katika sekta 
ya nishati, ni kielelezo tosha 
cha dhamira ya serikali katika 
kusaidia wafanyabiashara nchini,” 
alisema. 

Alisema wafanyabiashara 
hawawezi kusahau kazi kubwa  
iliyofanyika, hasa katika kuweka 
na kujenga misingi thabiti kwao.
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Na Renatha Msungu, DODOMA

SERIKALI imewataka wadau wa 
sekta ya maji, kuweka mikakati 
ya kukabiliana na uvamizi wa 
vyanzo vya maji, uharibifu na 
uchafuzi wa mazingira ili ku-
saidia kulinda rasilimali hizo kwa 
miaka 25 ijayo.

Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Maji, Mhandisi Mwajuma Waziri, 
alisema juzi wakati akifungua 
kongamano la kupokea maoni ya 
kuboresha Dira ya Taifa kutoka 
kwa wadau mbalimbali wa sekta 
ya maji nchini.

Alisema azma ya serikali ni 

kuhakikisha maji safi na salama 
yanapatikana kwa asilimia kub-
wa vijijini na mijini, hivyo maoni 
watakayotoa yazingatie katika 
misingi hiyo ili kusukuma guru-
dumu la maendeleo katika sekta 
hiyo.

Alisema serikali inathamini 
mchango mkubwa unaotolewa 
na wadau wa maendeleo wa ma-
shirika ya ndani na nje ya nchi 
hivyo kila mmoja ashiriki kutoa 
maoni yake ambayo yatafanyiwa 
kazi.

“Serikali inatambua mchango 
mkubwa, unaotolewa na wadau 
wa maendeleo hivyo kila mdau 

anapaswa kutoa maoni ili kufikia 
malengo yaliyokusudiwa kwe-
nye uboreshaji wa sekta hiyo,” 
alisema.

Alisema malengo ya Dira ya 
Maendeleo ni kuwafikishia maji 
safi na salama wananchi wa vi-
jijini na mijini, hivyo kutokana 
na uzoefu walio nao wadau hao, 
anaamini watatoa maoni yenye 
mlengo chanya wa kuoboresha 
sekta ya maji.

Katibu Mkuu hyo alisema seri-
kali itaendelea kushirikiana na 
wadau  katika kuendeleza sekta 
ya maji na kuhakikisha maoni 
yao  katika dira ya maende-

leo ya 2050 yatazingatiwa na 
kuyawasilisha Tume ya Mipango 
inayoratibu kazi hiyo. 

 “Mafanikio ya sekta maji yana-
tokana na mchango mkubwa un-
aotolewa na  wadau, washirika 
wa maendeleo na taasisi za fedha 
nje na ndani  ya nchi. Naamini  
kila mmoja atashiriki kutoa mao-
ni,” alisema.

Mkurugenzi wa Sera na Mipa-
ngo wa Wizara ya Maji, Prosper 
Buchafwe, alisema mipango yao 
ya Dira ya Maendeleo  2050 ni 
kuhakikisha miundombinu ya 
maji inaboreshwa katika mae-
neo mbalimbali nchini.

Alisema wamejipanga kuhakik-
isha wanachimba mabwawa ya 
kusaidia  kupunguza adha ya 
uzagaaji wa maji katika maeneo 
mbalimbali hususani  kipindi 
cha mvua. Pia alisema wataen-
delea kushirikiana na wadau 
mbalimbali  ili kufikia malengo 
yaliyowekwa na serikali kwenye 
sekta ya maji.

Naye Mkurugenzi wa Uanda-
aji Miradi, Uratibu na Usimamizi 
wa Mazingira, Dorisia Mulashani, 
alisema maoni ya wadau wa Wiz-
ara ya Maji  yatasaidia kwa kiasi 
kikubwa kuboresha maisha ya 
Watanzania kwa ujumla.

Chanzo watoto kutotimiza  
ndoto zao chabainishwaVikwazo 

uhifadhi wa 
mazingira 
vyaanikwa
Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WADAU wa mazingira wametaja 
changamoto mbili zinazokabili utun-
zaji wa miti nchini ikiwamo suala la 
uchomaji wa moto miti wakati wa 
kiangazi. 

Changamoto nyingine ni mifugo 
kuharibu miti inayopandwa ambayo 
hujitokeza kwa kiasi kikubwa mijini.

Meneja wa Kanda ya Kati Rasilimali 
Misitu wa Wakala wa Misitu Tanza-
nia (TFS), Husna Msagati, aliyasema 
hayo jana wakati wa upandaji wa miti 
katika Shule ya Msingi ya Kiwanja cha 
Ndege jijini Dodoma.

Upandaji wa miti huo ulifadhiliwa 
na Taasisi ya Fedha ya Enterprise 
Finance Limited (EPL), kama sehemu 
ya Mpango wa Kurejesha kwa Jamii 
(CSR) na kusema TFS inategemea miti 
iliyopandwa katika shule hiyo kutun-
zwa.

Alisema wanajua adui wa miti ni 
kukosa maji na moto, changamoto 
ambayo imekuwa ikijitokeza katika 
kipindi cha kiangazi kwenye maeneo 
mengi nchini.

“Kwa elimu tuliyoitoa katika shule 
hii ni matumaini yangu kuwa miti 
hii itatunzwa kwa kunyeshewa maji, 
kupaliliwa na kuwekewa mazingira ya 
kuhakikisha inakuwa mazuri,” alisema.

Naye Ofisa Mazingira Mkuu kutoka 
Baraza la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira (NEMC), Innocent Makomba, 
alisema ‘Kampeni ya Soma na Mti’ 
inaleta tija katika suala la utunzaji wa 
mazingira.

Alisema hilo linatokana na kuwa 
mwanafunzi anajengewa uwezo wa 
kutunza mazingira kuanzia akiwa 
bado mdogo hadi anapokuwa mkubwa 
na kuiona faida ya miti kadri anavy-
okua.

 “Lakini katika kutunza kumekuwa 
na mambo yanayorudisha nyuma 
kwenye utunzaji wa miti hasa hapa 
mjini kwa mfano ufugaji holela wa 
mifugo. Hapa tunapopanda miti kama 
tutakuwa tunaachia mifugo yetu 
holela hatuwezi kuona hayo matunda 
ya hiyo miti,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Ikungi, mkoani Singida, Thomas Apson, akizungumza na wananchi wa Kijiji cha Mpando juzi, wakati 
wa mkutano wa hadhara wa kuwahamasisha kushiriki uchaguzi wa serikali za mitaa unaotarajia kufanyika Novemba 
27, mwaka huu. PICHA: THOBIAS MWANAKATWE 

Serikali yahimiza ulinzi wa vyanzo vya maji

Na Paul Mabeja, BAHI 

V
ITENDO vya ukatili 
wa kijinsia vikiwamo 
ndoa za utotoni na 
ubakaji, vimetajwa 

kuwa chanzo cha watoto 
wengi wa kike kushindwa ku-
fikia ndoto zao walizojiwekea.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Shirika la Msichana Inatiative, 
Rebecca Gyumi, alibainisha 
hayo juzi kwenye tamasha la 
Msichana Amani lililofanyika 
katika kijiji cha Lukali, wilaya-
ni hapa ikiwa sehemu ya maa-
dhimisho ya Siku ya Mtoto wa 
Kike Duniani.

Gyumi alisema kwa mujibu 
wa takwimu za Jeshi la Polisi 
kuhusu ukatili kwa mwaka 

2023, kulikuwa na matukio 
ya ukatili kwa watoto takrib-
ani 15,000 kulinganisha na 
mwaka 2022 ambao yalikuwa 
12,000.

Alisema takwimu zinaone-
sha kuwa katika matukio 10 
ukatili, manane yametokea 
kwa watoto wa kike.

Gyumi alisema vitendo vya 
kikatili kwa watoto wa kike 
nchini  vimekua sababu kub-
wa ya mtoto wa kike kushind-
wa kufikia ndoto zake iki-
wamo kuwa viongozi katika 
ngazi mbalimbali za uamuzi. 

“Kumekuwapo na matukio 
mengi ya kikatili kwa watoto 
hali ambayo imechangia kwa 
kiasi kikubwa watoto wengi 
wa kike kushindwa kufikia 

ndoto zao ikiwamo kuwa 
viongozi katika ngazi za ua-
muzi,” alisema.

Alisema kama taifa li-
nataka kuwa na viongozi wa 
baadaye, lazima kila mmoja 
aweke ulinzi kwa mtoto hasa 
wa kike.

“Kila mtu ana wajibu wa 
kuweka ulinzi kwa watoto ili 
mtoto wa kike afikie ndoto 
zake kwani kumekuwapo 
na matukio mengi ya ukatili 
yakiwamo ubakaji, ulawiti na 
mimba za utotoni zinazohari-
bu ndoto za watoto wengi wa 
kike,” alisema.

Akizungumza kwa niaba 
ya Mkuu wa Wilaya ya  Bahi, 
Ofisa Tarafa ya Mndemu, 
Isaya Matata, aliitaka jamii 

kumwandaa mtoto mapema 
kwa kumpa nafasi ya kupata 
elimu  na kumjenga katika 
misingi ya kujiamini kukabili-
ana na changamoto mbalim-
bali.

“Jamii inapaswa kubadi-
lika  kuwalinda na kuwajali 
watoto wa kike ili kutimiza 
ndoto zao kwa kuwapeleka   
mapema shuleni na mzazi 
ukiona mtoto ana kipaji ni 
vyema kumwendeleza kwa 
kumpa elimu na ulinzi wa ku-
tosha,” alisema. 

Veronika Thomas, mwa-
nafunzi wa Shule ya Msingi 
Lamaiti, wilayani hapa, alitoa 
wito kwa wazazi na walezi 
kuwalinda  watoto wao ili 
kutimiza ndoto zao.
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Hemed asisitiza wafanyabiashara 
Pemba kutumia Bandari ya Mkoani

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KASI ya kiwango cha mfumu-
ko wa bei wa mwaka ulioishia 
Septemba 2024, imepungua 
kufikia asilimia 4.76 kutoka 
asilimia 5.12 iliyorekodiwa 
Agosti, mwaka huu.

Mtakwimu Kitengo cha 
Takwimu za Bei, Ofisi ya 
Mtakwimu Mkuu wa Serikali 
(OCGS), Hassan Jamal Hassan, 
alisema alipokuwa akiwasili-
sha taarifa hiyo kwa waandi-
shi wa habari, Mazizini jana.

Alisema hiyo ilichangiwa 
zaidi na bei za bidhaa za vy-
akula na vinywaji visivyo na 
kileo kupungua kwa asilimia 
7.15 Septemba, 2024 ikilingan-
ishwa na  asilimia 8.69 iliyor-
ekodiwa katika Agosti.

Hassan alisema kwa ujumla 
faharisi za bei ziliongezeka na 

kufikia 113.33  kwa  Septemba  
2024 ikilinganishwa na 108.18 
ambayo iliripotiwa   katika 
mwezi Septemba, mwaka 
jana. 

Alizitaja bidhaa zilizosaba-
bisha  kupungua kwa mfu-
muko wa bei  na asilimia kwe-
nye mabano kuwa ni mchele 
wa Mapembe   (3.5), mchele 
wa Mbeya (9.3),   mchele 
wa Basmati (2.3), unga wa 
ngano (5.6), unga wa sembe 
(8.3), ndizi mtwike (37.3), su-
kari nyeupe (2.7) na  sukari 
nyekundu (8.7).

Kwa mujibu wa mtakwimu 
huyo, mfumuko wa bei wa 
bidhaa za chakula wa mwaka 
ulioishia Septemba 2024, 
ulipungua na kufikia asilimia 
7.29 ikilinganishwa na asilim-
ia 8.88 iliyorekodiwa katika 
Agosti 2024.

Aidha, alisema mfumuko 
wa bei za bidhaa zisizo za 
chakula kwa mwaka ul-
iongezeka na kufikia asilimia 
2.83 kwa mwezi Septemba 
ikilinganishwa na asilimia 
2.32 kwa mwezi Agosti.  

Alisema mfumuko wa 
bei wa  Septemba 2024, ul-
iongezeka na kufikia asilimia 
0.61 ikilinganishwa na asilim-
ia 0.30 iliyorekodiwa katika 
mwezi Agosti 2024.

Mfumuko  wa bei wa bid-
haa   za chakula na vinywaji 
visivyo na kileo kwa mwezi 
Septemba, ulipungua na ku-
fikia asilimia 0.68 ikilingan-
ishwa na asilimia 0.89 iliyor-
ekodiwa Agosti 2024.

Alizitaja bidhaa zilizosaba-
bisha kuongezeka kwa mfu-
muko wa bei na asilimia kwe-
nye mabano kuwa ni mchele 

wa basmati (0.7) mafuta ya 
kupikia ya OKI (4.6) na mafu-
ta ya petroli asilimia 3.3.

Mchumi Mhadhiri Mwan-
damizi wa Shule ya Biashara 
ya Chuo Kikuu cha Taifa Zan-
zibar (SUZA), Dk. Estella Ngo-
ma Hassan, alisema kupun-
gua kwa kasi ya mfumuko wa 
bei ni hatua nzuri ya kiuchu-
mi na malengo yaliyokuwapo 
ya kubakia kwenye tarakimu 
moja.

“Ni ahueni kwa wananchi 
na hii inatokana na kuwapo 
kwa bidhaa za kutosha kwe-
nye masoko,” alisema Dk. 
Ngoma.

Mfumuko wa bei ni kipimo 
kinachotumika kupima mab-
adiliko  ya bei za bidhaa  na 
huduma mbalimbali   zina-
zokusanywa   katika masoko 
ya miji ya Zanzibar.

Mfumuko wa bei za bidhaa washuka

Waziri wa Maji, Jumaa Aweso (katikati) pamoja na Mkurugenzi wa Usambazaji Maji wa Wizara ya Maji, Joyce Msiru 
(wa tatu kushoto), wakionyesha ripoti ya Maji inayolenga kukabiliana na changamoto za usalama wa maji, baada ya 
kukabidhiwa jijini Dar es Salaam hivi karibuni. Wengine ni Mkurugenzi Mtendaji wa Tanzania Breweries Limited Mi-
chelle Kilpin (wa tatu kulia), Mwenyekiti wa Bodi ya TBL, Leonard Msusa (kushoto) na Mkurugenzi wa WWF nchini, 
Dk. Amani Ngusaru. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

M
AKAMU wa Pili wa 
Rais wa Zanzibar, 
Hemed Suleiman Ab-
dulla, amewataka wa-

fanyabiashara kisiwani Pemba 
kuona umuhimu wa kuitumia 
Bandari ya Mkoani kwa ajili ya 
kusafirishia mizigo wanayoingi-
za kwa ajili ya biashara kisiwani 
hapa. 

Hemed aliyasema hayo jana 
wakati akizungumza na wafan-
yabiashara wa Pemba ofisini 
kwake, Tibirinzi Wilaya ya 

Chakechake, Pemba.
Alisema azma ya Serikali ya 

Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ) 
chini ya Rais Dk. Hussein Mwinyi 
ni kuifungua Pemba kiuchumi 
na kuweka usawa kwa wafanya-
biashara na upatikanaji wa hu-
duma katika sekta zote zikiwamo 
za bandari.

Hemed alisema hali hiyo 
itazidisha umoja na mshikama-
no kwa wananchi na wafanyabi-
ashara wa pande zote za Unguja 
na Pemba. 

Kwa mujibu wa Hemed, serika-
li itaendelea kusimamia maslahi 

ya wafanyabiashara wa Zanzibar 
na  usalama wa mizigo yao na 
iwapo  kutakuwa na changamo-
to ya aina yoyote, serikali kupitia 
vyombo husika itazitatua kwa 
haraka zaidi.

Aidha, Hemed aliagiza Mam-
laka ya Mapato Zanzibar (ZRA) 
Ofisi ya Pemba kuwapa mafun-
zo wafanyakazi ili kuimarisha 
utendaji wao wa kazi kwa wa-
fanyabiashara walioko kisiwani 
hapa pamoja na kutoa elimu kwa 
wafanyabiashara kwa kuhamasi-
sha kulipa kodi kwa hiari.

Alisema elimu hiyo itasaidia 

kuendelea kuziamini na kuzipa 
ushirikiano taasisi zinazosima-
mia kodi nchini.

Wafanyabiashara kisiwani 
Pemba waliishukuru serikali kwa 
mambo mazuri ya maendeleo 
yanayoendelea hasa kwa azma 
ya kuifungua Pemba kiuchumi 
ikiwamo kuifungua Bandari ya 
Mkoani.

Abdallah Said, mmoja wa 
wafanyabiashara hao, alisema 
changamoto kubwa inayowaka-
bili ni kodi kubwa wanayotozwa 
na mamlaka husika, hivyo kui-
omba  serikali kuliangalia kwa 

umakini  suala hilo ambalo lime-
kuwa likipunguza ari na mwam-
ko wa ufanyaji wa biashara kisi-
wani Pemba. 

Naye Rashid Manyimbo, alise-
ma endapo serikali itaandaa 
utaratibu na mazingira mazuri 
kwa wafanyabiashara wa Pemba, 
wana imani kuwa malengo ya 
viongozi wakuu  ya kuifungua 
Pemba kiuchumi yatafanikiwa.

Pia alisema hali hiyo itawez-
esha kulipa kuwa wanalipa kodi 
kwa wakati kwa kuwa  taifa 
lolote duniani linategemea kodi 
ili kupata maendeleo.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR 

KITUO cha Utamaduni cha Russia 
nchini Tanzania kimekabidhi vitabu 
100 kwa Bodi ya Huduma za Mak-
taba Zanzibar, ikiwa ni msaada kwa 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
(SMZ).

Hafla ya makabidhiano ya vitabu 
hivyo vyenye jina la Malkia wa Tu-
rufu, ilifanyika katika Maktaba Kuu 
Zanzibar,  Maisara, Mjini Unguja.

Akizungumza katika hafla hiyo, 
Mwakilishi Mkazi wa Kituo hicho, 
Rifat Pateev, alisema utoaji wa 
vitabu hivyo ni mwendelezo wao 
wa kuisaidia Zanzibar ili kutumika 
katika maktaba zote za Zanzibar.

Kwa mujibu wa mwakilishi huyo, 
ushirikiano uliopo baina yao na 
watendaji wa huduma za maktaba 
ni wa kupongezwa na unapaswa 
kuendelezwa.

Alisema kituo chao kitaendelea 
kutoa ushirikiano na serikali katika 
kuimarisha maendeleo ya elimu.

Naye Mkurugenzi wa Bodi ya 
Maktaba Zanzibar, Ulfat Abdulaziz, 
alisema kituo hicho kina utamaduni 
wa kuwapatia vitabu mbalimbali 
ambavyo hutumika katika maktaba 
zao.

Alisema vitabu ambavyo wame-
patiwa watahakikisha wanavitu-
mia kwa malengo yaliyokusudiwa 
ikiwamo kuvieneza katika maktaba 
zote zilizoko Zanzibar.

‘’Leo mmetuletea vitabu lakini hii 
si mara ya kwanza tumeshapokea 
vitabu vingi sana kutoka kwenu.  
Lakini  kupitia ninyi tumeshafanya 
maonesho ya vyuo vikuu vilivyoko 
Russia na Wazanzibari wamepata 
fursa mbalimbali za kujua fursa 
za masomo zinazopatikana katika 
vyuo hivyo,’’ alisema.

Ulfat alisema anaamini 
ushirikiano huo utaendelea 
na watazidi kushirikiana kwa 
maslahi ya nchi zao na wao 
pamoja na kuvipokea lakini pia 
watavisambaza kwa wengine ili 
waweze kujifunza zaidi.

Maktaba Z’bar 
yazawadiwa 
vitabu
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N
yota wa muziki wa Bongo 
Fleva na Afrika Mashari-
ki, Diamond Platnumz, 
ameteuliwa kuwania tuzo 

zinazotambulika kimataifa, MTV 
Europe Music Awards (EMA) 
2024.

Mwimbaji huyo  amechaguliwa 

ka-
tika kipengele cha “Best Afri-
can Act”, akichuana vikali na 
wasanii wengine wenye majina 
makubwa barani Afrika, akiwa-
mo Asake na Ayra Starr kutoka 
Nigeria, Tyla, Titom & Yuppe, na 
DBN Gogo kutoka Afrika Kusini.

Hii si mara ya kwanza kwa 

Dia-
mond kuwania tuzo hizi zina-
zoenzi wasanii bora duniani. 
Mwaka 2023, aliibuka mshindi 
katika kipengele hicho hicho, 
akiwa msanii pekee kutoka 
Afrika Mashariki aliyeteuliwa. 
Ushindi huo ulikuwa wa kihisto-
ria kwake na kwa Tanzania kwa 
ujumla, ukimshuhudia akipam-

bana na majina makubwa 
kama Burna Boy na Asake 
kutoka Nigeria.

Diamond ana historia 
nzuri linapokuja suala la tuzo za 
MTV EMA. Mwaka 2015, aliweka 
rekodi ya kuwa msanii wa kwan-
za Afrika kushinda tuzo tatu 
za EMA ndani ya usiku mmoja. 
Alishinda tuzo ya “Best African 
Act”, “Best Worldwide Act (Af-
rica/India)”, na “Best African Act” 
tena mwaka jana, 2023.

Diamond tena tuzo MTV EMA
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RAPA wa kike nchini, Rosa Ree, 
amesema kama asingekuwa msa-
nii, basi angekuwa mcheza mpira 
wa miguu na angecheza moja ya 
timu za Ligi Kuu Tanzania Bara 
kwa wanawake.

Msanii huyo ambaye ametoa 
ngoma kali na za kuvutia kama 
‘Mama Omollo’, ‘Blessed’ na nyingine nyingi alise-
ma zamani alikuwa anacheza soka kabla ya kuanza 
masuala ya muziki.

“Mimi kabla ya kuwa msanii nilikuwa mcheza soka 
mzuri tu na leo hii kama si muziki ningekuwa nacheza 
mpira kwenye moja ya timu ya Ligi Kuu ya Wa-
nawake nchini,” alisema.

Alisema alikuwa akicheza nafasi ya namba sita, 
kiungo mkabaji, maarufu kama mkata umeme.

“Ndiyo maana mwanangu anapenda sana kucheza 
mpira, nadhani anaweza kuwa mwanasoka mzuri tu 
hapo baadaye,” alisema.

Wasanii wa kike wap-
inzani kwenye muziki wa 
bongo fleva nchini, Zuchu 
na Nandy, watafanya onye-
sho la pamoja  Oktoba 19 
jijini Dar es Salaam wakati 
wa utoaji wa tuzo ya  Muzi- ki 
wa Tanzania (TMA) mwaka 
2024.

Kwa mujibu wa Makamu Mwenyekiti wa Kamati ya 
tuzo huo, Steven Mosha, wasanii wengine wataotum-
buiza pamoja na Alikiba, Marioo, Harmonize, Young 
Lunya, Yammi, Abigal, Christian Bella, Dulla Maka-
bila na Mzee Yusuph.

Kamati hiyo inashirikiana na Baraza la Michezo 
la Taifa (BASATA), ambapo wanamuziki na wasanii 
waliofanya vizuri mwaka jana watatunukiwa tuzo.

Sherehe hizo za utoaji wa tuzo kila mwaka, zita-
tarajiwa kufanyika kwenye ukumbi wa Super Dome, 
jijini Dar es Salaam.
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Na Adam Fungamwango
FILAMU inaitwa ‘My in Law’, inay-

oonyesha baadhi ya matatizo yali-
yomo kwenye baadhi ya familia zetu 
za Kiafrika.

Lakini kwa siku za karibuni tumegun-
dua kuwa baadhi ya matatizo au 
changamoto tunazoziona kwenye ukoo 
au familia za Kiafrika zipo pia kwenye 
tamthilia za Kihindi, Kihispania, Kifili-
pino na nyinginezo, hivyo kuonyesha 
baadhi ya mambo hayo yanafanana tu.

Kwenye filamu hii tunamwona mama 
mmoja mwenye roho mbaya, ya kwa 
nini, chuki, muongo na kizabizabina.

Mama huyu tangu kijana wake aoe 

alikuwa akifanya kazi ya kumtesa 
‘mka mwana’ wake licha ya maonyo ya 
hapa na pale hadi kufikia kusababisha 
umauti.

Imechezwa na Mama Besenga, Ron-
ey, Dora, Chriss, Filipo na wengineo. 
Kijana Roney anaishi vema na mkewe 
Dora. Wanapendana kama chanda na 
pete, na kufuatana kama kumbikumbi. 
Mama mkwe anaonekana hapendezwi 
na tabia hiyo. Anaona kama vile mtoto 
wake amewekewa dawa ya mapenzi, 
maarufu ‘limbwata.’

Kuna siku kijana kamnunulia mkewe 
maua, akakasirika na kusema mbona 
yeye tangu amzae hajawahi kuletewa 
maua. Alichofanya ni kumpora mk-

wewe na kuyachukua yeye.
Binti akavumilia mwisho akachoka 

na kumwambia mumewe achukue 
hatua ya kukomesha hali hiyo, vingi-
nevyo anaweza kuondoka.

Kijana akamkanya mama yake juu 
ya tabia hiyo, lakini mwenye hila hana 
dawa, akaendelea.

Hata mwanawe akiwa amelala na 
mkewe, yeye alfajiri dirishani kwenda 
kumwamsha.

Mama mzazi wa binti huyo akaja 
kumtembelea. Binti akafunguka madh-
ila yote anayofanyiwa na mama mkwe 
wake, hadi wakati mwingine kufikia 
hatua ya kupigwa kama ngoma.

Mama wa binti huyo kumbe naye 

yuko vizuri, akawapaka kijana huyo 
mpaka mama yake. Mama mkwe mwe-
nyewe alipoa kama maji ya mtungini 
kwa timbwili alilofanya mama wa binti 
huyo.

Mama mkwe akamwambia kijana 
aondoke nyumbani pale kwani anakaa 
pamoja na mama yake ndiyo sababu. 
Akiondoka anaishi vema na mkewe 
Dora.

Kijana akataka kufanya hivyo kwani 
kampuni ilimpa nyumba, lakini mama 
yake aling’ang’ania kuwa kama anaen-
da kuishi huko na yeye anakwenda, na 
nyumba hiyo wapangishe.

Bado aliendelea na tabia ya kumtesa 
Dora. Siku isiyo na jina wakati Dora 

BASI SAWA

Rosa Ree kumbe Rosa Ree kumbe 
kiungo mkabajikiungo mkabaji

Zuchu, Nandy Zuchu, Nandy 
jukwaa mojajukwaa moja

Kwa mara nyingine wale wazee 
wa makoti, wakiwa na Dj Misso Mi-
sondo, wameibuka na ngoma moja 
kali iitwayo, ‘Tera Ghata.’

Ngoma hiyo imefyatuliwa jana 
Ijumaa na imeanza kuwatia wazimu 
mashabiki kwenye mitandao ya 
kijamii, hasa Youtube.

Kama kawaida yao wamevaa 
mikoti yao, suruali pana na mbovu, 
pekupeku, pamoja na vidumu am-
bavyo wamevivaa mabegani.

Ni kama vile watu walitaka kuwa-
sahau kutokana na kutotoa ngoma 
yoyote kwa muda sasa, lakini watu 
wameshtuka na kujua kumbe wapo.

Kikosi cha wachezaji shoo hao wa 
kiume na DJ Miso Misondo kili-
chukua umaarufu mkubwa kuanzia 
mwaka jana kutokana na mwone-
kano wao, pamoja nyimbo zao 
kama,’Tumemfuata DJ’, ikiwamo 
kionjo kilichoteka wengi mtaani cha 
‘umepigaje wapo?’

   

WABONGO kama kawaida 
yao, wameanza kuunganisha 
‘dot’ eti mwanadada Irene 
Iwoya ‘alipomuwishi’, Mbosso 
katika siku yake ya kuzaliwa.

Irene ambaye kwa sasa 
ameokoka, alimtakia kila la 
kheri msanii huyo katika siku 

yake ya kuzaliwa, akimtakiwa 
maisha marefu na mafanikio 
zaidi, akimalizia kuwa an-
ampenda sana.

katika mtandao wake wa 
kijamii wa Instagram, Mbosso 
alimshukuru kwa upendo 
wake, akielezea jinsi walivyo-

furahia siku mbili za mwisho 
walizotumia huko Arusha.

Sasa bwana Wabongo kama 
kawaida yake, wakaanza 
kuunganisha ‘dot’, baadhi 
wakaonekana kushangazwa na 
ukaribu wao kupitia maneno 
hayo.

TWISTI 5 KALI ZA 
WAZEE BONGO

My in Law: Mkwe muuajiMy in Law: Mkwe muuaji

MBOSSO, UWOYA, 
KUNANI PALE?

FILAMU

Misso Misondo Misso Misondo 
aibuka tenaaibuka tena

Na Adam Fungamwango

MUZIKI una safari ndefu sana. Miaka ya 1950 hadi mwanzoni 
mwa miaka ya 1970 kulikuwa kuna tofauti za muziki zilizovuma, 
ikiwamo staili ya ‘twisti’.

Muziki huu ulikuwa maarufu sana Ukanda wa Afrika Mashariki, 
pamoja na nchi kama Zambia, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, 
Zambia na Zimbabwe.

Hao ni Daudi Kabaka, Losta Abelo, Edward Masengo, Charles 
Sonko na dada yake Frida Sonko, Nashil Pichen, Peter Tsosi, 
John Zenze, Fadhili William na wengine wengi ambao wiki ijayo 
niwaweka historia zao hapa.

Hawa licha ya kuwa wametoka kwenye nchi mbalimbali na 
hakuna Mbongo hata mmoja, lakini walikuwa maarufu sana hapa 
nchini kutokana na nyimbo zao kukubalika kwa kiasi kikubwa. 
Staili  ilipendwa na inapendwa hadi leo kiasi kwamba kwenye 
sherehe za harusi, wazee huwekewa nyimbo za ‘twisti’ ili kujik-
umbusha wakati wa ujana wao.

Ni uchezaji unaleta burudani ya aina yake ya kusugua miguu, 
huku mwili ukienda chini, upande mmoja, halafu unabadilisha 
upande mwingine. Wakati mwingine unarusha hata miguu mmoja 
mmoja wakati wa kubadilisha staili ya uchezaji wa ‘twisti’.

Leo tunaangalia ngoma 5 za ‘twisti’ zilizowachengua mashabiki 
wa muziki Bongo enzi hizo.

Tanganyika Twisti-Daudi Kabaka
Ni wimbo ambao Kabaka anamwimbia mpenzi wake Masita 

kuwa anakwenda safari Tanganyika. ( Tanzania kabla ya Uhuri 
mwaka 1961).

Inavyoonekana mpenzi wake ana wasiwasi, lakini jamaa an-
amtuliza na kumwambia hawezi kumpenda msichana mwingine 
yoyote zaidi ya yeye.

Anamwambia aliwahi kufika huko, akatokea msichana akampen-
da lakini kila anachofanya anakumkumbuka Masita wake yuko 
Nairobi, hiyo inaonyesha upendo wake mkubwa kwake na hawezi 
kumsaliti.

Angelike-John Zenze

Ni wimbo wa mapenzi, jamaa anamlilia Angelike, mpenzi wake 
ambaye wamegombana na hitilafiana.

Anamwambia arudi waoane, roho yake kila siku inamsumbua. 
Anakumbuka mengi walivyokuwa wakifanya wakati wa kilele cha 
penzi lao, hivyo warudiane na wasahau yaliyopita.

Msichana wa Elimu-Daudi Kabaka

“Msichana wa sura nzuri ni kitu gani kinachokufanya usiolewe, 
elimu unayo ya kutosha, hata ng’ambo ukaenda ukarudi.

Msichana wa urembo kama wewe uonyeshe mapenzi kwa 
vijana, ukileta dharau kwa wanaume utazeeka ukiwa nyumbani 
kwenu, ona watoto wa nyuma yako, wameolewa wamekuacha 
ukihangaika.”

Haya yote ni maneno yaliyomo kwenye wimbo huo.  Unawaasa 
wanawake hasa wenye elimu kubwa ambao wana tabia ya kuona 
wao ndiyo kila kitu na kuwadharau baadhi ya wanaume, matokeo 
yake wanaogopwa kwa kukwepa dharau, hivyo kukosa wapenzi.

Taxi Driver-Fadhili William

Jamaa anamtaka dereva taxi aendeshe gari kwa haraka kwenda 
Nakuru akamwone mpenzi wake Anna aliyemwandikia barua afike 
Jumamosi. Lakini gari lilipofika Naivasha lilipata pancha. Ikawa 
sasa lazima wachelewe. Alipofika Nakuru alimkuta mpenzi wake 
amekasirika, ikabidi anamwambie ukweli kuwa halikuwa kosa 
lake, ila gari lilipata pacha.

African Twisti-Daudi Kabaka

Huu ni wimbo wa ajabu kidogo. Umetengenezwa enzi ya uduni 
wa teknolojia, lakini ikawezekana kubadilishwa sauti za binadamu 
kuwa kama wanaoimba ni wanyama.

“Afrika wote wanapenda twisti, hata sisi wanyama na mwituni 
tunaipenda na kuimba.

Tucheze tuimbe twist sisi wanyama wa mwituni.” Sauti ni kama 
za vikatuni, lakini zikipangiliwa kwa sauti.

Wanyama hao ni kundi, ambao mmoja aliimba sauti ya kwanza 
ni Zangu na yule aliyeimba sauti ya tatu na ya pili ni Juma.

mjamzito alimfuata 
ndani na kumwam-
bia ni mvivu hafanyi 

kazi yoyote zaidi ya 
kulala, akaanza kum-
piga ngumi za tumboni 
ambayo zilimpeleka 
chini na kuzirai.

Wakati anafanya ki-
tendo hicho Roney ali-
wasili nyumbani gafla 
na kukuta tukio hilo 
la kinyama. Alichukua 
bastola na kumtwanga 
mama yake kichwani 
naye akaanguka chini. 
Alipokwenda kuwaka-
gua wote wawili wa-
likuwa wameshakata 
roho.
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RAPA maarufu kutoka Mare-
kani, Kanye West, hatimaye 
ameziba midomo ya watu 
baada ya kuonekana akiwa 
pamoja na mke wake ambaye 
ni mwanamitindo na mbunifu 
wa Australia, Bianca Censori.

Awali, kuliibuka uvumi 
kwamba wanandoa hao 
wameachana baada ya kudu-
mu kwa miaka miwili,

Kanye aliamua kuzima uvu-
mi huo baada ya kuonekana 
hadharani na mkewe wakiwa 
na furaha zaidi.

BAADA ya kuchukua hatua 
mbalimbali za kupunguza 
uvimbe ndani ya tumbo, mwigi-
zaji wa Nollywood Ini Dima-
Okojie, hatimaye  ametangaza 
kuwa umepungua.

Mwigizaji huyo alifichua 
habari hiyo njema kwa wafuasi 
wake wa TikTok, akisema 
uchunguzi uliofanyika majuzi 
umeonyesha kuwa ukubwa wa 
uvimbe umepungua kwa kiasi 
kikubwa.

“Nilifanya mabadiliko ya 
mtindo wa maisha tangu nilipo-
gundua kuwa uvimbe umerudi. 
Kwa hiyo nilienda hospitali hivi 
karibuni kufanya uchunguzi wa 
ultrasound nashukuru kuona 
unapungua, kwa hiyo tunafanya 
kitu sawa,” amesema.

Ini Dima atoa 
habari njema

Kanye awaziba 
midomo wambea

MWIGIZAJI na majasiriamali 
kutoka Nigeria, Toke Mak-
inwa, amewashauri wanawake 
kuacha tabia ya kuzungumzia 
mambo yao binafsi wakiwa na 
marafiki wao.

Akizungumza na wafuasi 
wake wanawake katika ukurasa 
wa Instagram,  amesema suala 
linaloathiri urafiki wa kike ni 
kushiriki taarifa  binafsi kati 
yao na watu wengine muhimu.

“ Mkataba wa rafiki yangu 
wa karibu ni mimi na wewe, 
sio wewe pamoja na mtu wako 
wa maana, inavunja moyo  
kuona marafiki wengi wa kike 
haufiki mbali kwa sababu ya 
kosa hili ambalo wanawake 
wengi tunafanya.” Amesema 
Makinwa.

Toke atoa 
ushauri wa bure

Taylor Swift 
avunja rekodi

MWANAMUZIKI maarufu wa 
Pop wa Marekani, Taylor Swift, 
amevunja rekodi mpya baada 
ya kuwa msanii wa kwanza wa 
kike kuingia katika orodha ya 
mabilionea duniani.

Kulingana na ripoti ya jarida 
la Forbes la mwezi huu, Swift 
amekuwa na utajiri wa dola bil-
ioni 1.6. Utajiri huo wa kifedha 
unatokana na  kazi zake za 
muziki hasa ziara yake ya Eras.

Sehemu ya utajiri wake ni 
pamoja na dola milioni 600 
kutokana na mrabaha na utalii, 
dola nyingine milioni 600 zime-
tokana na mauzo ya muziki na 
milioni 125 za mali isiyohami-
shika.

JUMAMOSI OKTOBA 12, 2024

Lopez sasa 
ana amani

MWIGIZAJI na mwanamuziki 
mkongwe, Jennifer Lopez, 
amesema kwa sasa ana amani 
kuishi peke yake baada ya ku-
kamilika kwa taratibu za talaka 
na mume wake wa zamani Ben 
Affleck.

Akizungumza hivi karibuni, 
Lopez ambaye ameolewa mara 
nne na kuchumbiwa mara saba 
amesema hana cha kupoteza na 
badala yake anasonga mbele 
kuangalia maisha yake mapya.

“Najisikia salama ninapopun-
gukiwa na utukufu, inanisaidia 
kukua kwa ubora, kwa sababu 
ana mipaka yako na nina mi-
paka yangu. Ninaenda, hapa 
ndipo salama na amani zaidi,” 
amesema.
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KANDA KASKAZINI

Na Oscar Assenga, MKINGA

WAZIRI wa Viwanda na Biasha-
ra, Dk. Selemani Jafo, ameagiza 
taasisi tatu za umma kuongeza 
umakini kwa kuwa na jicho la 
tatu la ukaguzi wa bidhaa zinazo-
pitishwa katika Kituo cha Forod-
ha cha Horohoro, mpakani mwa 
Tanzania na Kenya. 

Jafo amelitaka Shirika la Vi-
wango Tanzania (TBS), Wakala 
wa VipimoTanzania (WMA) na 
Tume ya Ushindani (FCC) ku-

hakiki kwa umakini bidhaa zote 
zinazopitishwa katika mipaka ya 
Tanzania na nchi jirani.

Akizungumza juzi katika kituo 
hicho cha forodha, Jafo alisema 
lengo la serikali ni kuwalinda 
Watanzania na watumiaji wa 
mwisho wa bidhaa na kuweze-
sha watu wote kufanya biashara. 

“Hili la ‘scanner’ tumelichukua 
na si muda mrefu kupitia Wizara 
ya Fedha, tutahakikisha inapati-
kana pamoja nyenzo za kufanyia 
kazi ikiwamo ‘forklift’  itakayoku-

wa ikinyanyua mizigo.
“Lakini niwashukuru Kamati 

ya  Kudumu ya Bunge ya Vi-
wanda, Biashara, Kilimo na Mifu-
go kwa kazi kubwa. Serikali ita-
hakikisha mambo yote muhimu 
yanatekelezwa, lengo kubwa ni 
kuboresha utoaji huduma.

“Tunataka kuona jinsi gani 
taasisi za umma zinasaidia ku-
hakikisha biashara katika eneo 
hili mizigo inasafirishwa vizuri 
baina ya Kenya na bidhaa zina-
zopita lazima zikidhi viwango 

vilivyowekwa na kuthibitishwa 
na TBS na WMA na FCC ili ku-
walinda Watanzania na walaji 
(watumiaji) wa mwisho,” alisema 
Waziri Jafo.

Makamu Mwenyekiti wa 
Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Viwanda, Biashara, Kilimo 
na Mifugo, Mariam Ditopile, 
aliipongeza serikali kwa 
kazi kubwa ya kuchochea 
uwekezaji nchini pamoja na 
kuweka mazingira mazuri kwa 
wafanyabiashara.

Alisema mazingira hayo ma-
zuri yamewekwa kwa wafan-
yabiashara ambao tayari wapo 
kwenye biashara na viwanda 
ambavyo vinazalisha bidhaa 
mbalimbali nchini.

“Leo tumepata fursa ya kuja 
hapa kituo cha Forodha Horo-
horo kuona namna kituo hicho 
cha pamoja baina ya Tanza-
nia na Kenya. Sisi kama kamati 
tunawapongeza kwa kuongeza 
ukusanyaji wa mapato kwenye 
kituo hiki,” alisema.

Uendeshaji mashauri mahakama 
ya rufani kidigitali sasa wanukiaNHIF yajifagilia  

kwa kutoa 
huduma bora
Na Hamida Kamchalla, TANGA

MFUKO wa Taifa wa Bima ya Afya 
(NHIF), unajivunia kuwa na watoa 
huduma bora za afya kama sehemu 
ya wadau muhimu katika kufikia 
azma ya bima ya afya kwa wote.

Meneja wa NHIF Mkoa wa Tanga, 
Evance Nyangasi, aliyasema hayo 
juzi katika maadhimisho ya Wiki 
ya Huduma kwa Wateja baada ya 
kutembelea baadhi ya vituo vya 
umma na binafsi vilivyosajiliwa ku-
toa huduma za afya kwa wanufaika 
wa mfuko huo.

Alisema wameamua kuwatem-
belea wanachama wao katika 
vituo hivyo ili kupata mrejesho wa 
huduma za matibabu zinazotolewa 
na mfuko, hali ya utoaji wa hu-
duma, kusikiliza kero mbalimbali na 
kupata maoni ambayo menejimenti 
ya mfuko itazifanyia maboresho 
na kuzipatia ufumbuzi hatimaye 
kuongeza ari ya utoaji huduma bora 
kwa wateja wa mfuko.

“Kama tunavyoelewa lengo na 
shabaha ya mfuko ni kutoa huduma 
bora zaidi na kukidhi matarajio zaidi 
ya wanachama wetu. Kituo  hiki cha 
Siha ni miongoni mwa vituo 450 
vilivyosajiliwa kutoa huduma za 
matibabu kwa mkoa wa Tanga.

“Tumepeana mrejesho wa huduma 
na wahudumu wa hapa lakini pia 
tumeendelea kutoa elimu juu ya 
huduma bora kwa mteja. Tunaelekea  
kwenye bima ya afya kwa wote am-
bayo lengo ni kuona kila Mtanzania 
anapata huduma bora za afya bila 
vikwazo,” alisema.

Mganga Mfawidhi wa Kituo cha 
Siha Polyclinic, Dk. Kasanga Bashir, 
alisema katika maadhimisho hayo 
wanaendelea kutoa huduma kwa 
makundi mbalimbali wenye bima na 
wasiokuwa nazo.

“Lakini kundi kubwa la wagonjwa 
ambao tumewahudumia kwa muda 
wote ni wateja walioko chini ya 
NHIF. Niushukuru  mfuko huu kwa 
ushirikiano wa kutukutanisha na 
wateja lakini pia kutusimamia katika 
kuhakikisha ushirikiano huu unaen-
da vizuri,” aliongeza.

Dk. Bashir alibainisha kwamba 
kufuatia mabadiliko makubwa 
yaliyofanywa na serikali katika 
upatikanaji wa huduma za NHIF 
kumeleta mwitikio mkubwa kwa 
wananchi jambo ambalo hata wateja 
wameongezeka kituoni hapo.

Mkuu wa Wilaya ya Muheza, mkoani Tanga, Zainab Abdallah (kushoto), akijiandikisha kwenye daftari la mkazi ka-
tika Ofisi ya Ofisa Mtendaji Kata ya Mbaramo, jana. Kulia ni Kalani wa Uandikishaji, Adeline Magezi. PICHA: STEVEN 
WILLIAM

Jafo ataka umakini ukaguzi bidhaa mipakani

Na Cynthia Mwilolezi, 

ARUSHA 

J
AJI Mkuu wa Tanzania, 
Prof. Ibrahim Juma, 
ameagiza majaji wa 
Mahakama ya Rufani 

na watumishi wote kuwa   
tayari kufanya kazi kwa ku-
tumia  Mfumo wa  Usimami-
zi wa Mashauri ulioboreshwa 
‘Advanced  e-Case Manage-
ment System’ (e-CMS).

Amesema  mashauri yali-
yoendeshwa  kupitia mfumo 
huo, yameshaiva kwa ajili ya 
kupokewa   Mahakama ya 
Rufani.

Akizungumza jana jijini 
hapa wakati wa mkutano wa 
nusu mwaka  wa Mahakama 
ya Rufani, Profesa Juma alise-
ma ni vizuri majaji na wa-
tumishi wa mahakama hiyo 
kuendelea  kufanya mazoezi 
ya kuutumia mfumo huo. 

“Mahakama ya Tanzania 
inaendelea na  jitihada za 
kuimarisha matumizi ya 

teknolojia katika mfumo  wa 
utoaji haki. Ngazi za chini za 
kimahakama zimepiga hat-
ua  kubwa katika matumizi 
ya TEHAMA (Teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano) husu-
san e-CMS.

“Nafahamu kuwa Msajili wa 
Mahakama ya Rufani yuko   
katika   hatua ya kupitia ka-
nuni za Mahakama ya Rufani 
ili  kuona kama zinaendana 
na mifumo ya kielektroniki 
(e-CMS) ili kusiwe na changa-
moto za kikanuni katika kush-
ughulikia mashauri ya rufani 
zinazotoka katika mahakama 
za chini ambazo   zilisikili-
zwa kwa mfumo wa e-CMS,” 
alisema.

Kutokana na maendeleo 
hayo, alisema ni dhahiri 
kuwa wakati wote  kuanzia 
sasa, Mahakama ya Rufani 
itapokea rufani kwa njia  ya 
mfumo wa e-CMS kutoka ma-
hakama za chini.

Aidha, aliomba Kurugenzi 
ya TEHAMA iandae mpango 
mzuri utakaowawezesha ma-

jaji na watumishi namna bora 
ya kuwakumbusha mam-
bo  muhimu ya kuendelea 
kuutumia mfumo wa e-CMS.

“Artificial Intelligence 
(akili mnemba) inatakiwa 
kutusaidia kutumia hizi 
taarifa. Nitumie fursa hii ku-
wapongeza sana idara ya TE-
HAMA kwa umahiri, ujuzi na 
ubunifu wao mkubwa wa ku-
tumia ‘artificial intelligence’ 
katika ujenzi wa  mifumo ya 
Kitanzania, ambayo imeiwez-
esha Mahakama ya Tanzania 
kuleta ufanisi, uwazi na wel-
edi katika kufanya kazi 

za utoaji haki,” alisema.
Alisema lengo la mkutano 

huo ni kufanya  tathmini na 
mapitio ya shughuli za Ma-
hakama ya Rufani, kwa  len-
go la kuangalia walikotoka, 
walipo na wanakokwenda  
katika kutekeleza malengo 
ya mwaka ya Mahakama ya 
Rufani. 

Alisema   takwimu zinao-
nyesha kuwa hadi Juni, mwa-
ka huu, Mahakama ya Rufani 

ilikuwa na mashauri 1,248 
ya mrundikano, yaani yanay-
ozidi miezi 24. 

“Idadi hii  ya  mashauri kwa 
idadi ya majopo 11 tuliyo nayo 
ni kusema kuwa kila jopo la 
majaji watatu wa rufani lili-
kuwa na mzigo wa mashauri 
113. Kwa maana hiyo, kila jopo 
lingehitaji vikao vitatu ku-
maliza  mashauri hayo. Kwa 
bahati mbaya sana, mashauri 
mahakamani ni kama matun-
da kwenye mti, yanakomaa 
kila sekunde. 

“Kwa hiyo inahitaji mkakati 
maalum wa kuyaondoa yote 
na  kuhakikisha yale ya-
nayokomaa (backstopping) 
hayafikii  hatua ya hiyo,” 
alisema.

Alisema  Mahakama 
ya Tanzania inaendelea 
na jitihada za kuimarisha 
matumizi ya teknolojia katika 
mfumo  wa utoaji haki na 
ngazi za chini za kimahakama 
zimepiga hatua  kubwa 
katika matumizi ya TEHAMA 
hususan e-CMS.
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Bendi za dansi, Kibisa zilivyotikisa
enzi za Mwalimu Julius Nyerere

Na Adam Fungamwango

“Tumeonewa kiasi cha kutosha. 
Tumenyonywa kiasi cha ku-
tosha. Unyonge wetu ndio uli-
osababisha tuonewe, tunyonywe 
na kupuuzwa. Sasa tunataka 
Mapinduzi. Mapinduzi ya kuon-
doa unyonge, ili tusionewe tena 
na tusipuuzwe tena”. Yalikuwa 
ni baadhi ya maneno ya Rais 
wa kwanza wa Tanzania, Hayati 
Mwalimu Julius Kambarage Ny-
erere akitangaza Azimio la Aru-
sha mwaka 1967, ambaye Juma-
tatu ijayo anatimiza robo karne, 
yaani miaka 25 tangu alipofariki 
nchini Uingereza, 1999, akiwa na 
miaka 77.

Azimio lilipitishwa kwenye mji 
wa Arusha (sasa jiji) mwishoni 
mwa Januari mwaka 1967 na ku-
tangazwa rasmi, Dar es Salaam, 
Februari 5 mwaka huo huo.

Katika misingi yake ilikusu-
dia kulinda Uhuru wa Taifa, la-

upiga vita, lakini Mwalimu 
Nyerere alikaa imara kuuele-
leza. Kurugenzi Jazz Band 
ya Arusha, wakatoa wimbo 
unaitwa ‘Ujamaa’ wenye ma-
neno yafuatayo.

“Matumaini yenu Waafrika 
ni siasa ya Ujamaa. Njama 
mbinu za hali ya juu kuan-
gusha ujamaa. Ujamaa ni 
mzuri kwenye kuleta usawa. 
Tutaendelea hatutarudi nyu-
ma. Tulikwishajua matatizo 
kutashinda. Mawazo sahau 
ujamaa utakufa. Fungeni 
vibwebwe tujenge ujamaa.” 
Nchi ilikuwa ya kijamaa kwe-
li kweli.

NUTA Jazz Band, wana 
Msondo Ngoma, haikubaki 
nyuma, nayo ilitoa wimbo 
unaitwa ‘Kijiji cha Ujamaa’

“Ndugu zangu, mimi sina 
kazi, sasa nitapata tabu. Siku 
nyingi nimefanya bidii, ili ni-
weze kupata kazi, kujitahidi 
ndiyo nimeiharibu kazi, ndi-
yo siipati. Sasa nitafanya nini 
mie, ooo, nakufa.

‘Ndugu zangu wamen-
ieleza niende katika kijiji cha 
ujamaa, nikajiunge na wen-
zangu, nipate mahitaji yangu, 
shida ziniondoke. Kwa sasa 
naondoka, nakwenda zangu, 
katika Kijiji cha Ujamaa, ni-
mechoka sasa mwenzenu na 
mambo ya mjini.”

Yalianza kufa kwenye mia-
ka ya 1990 baada ya kuanza 
kushindwa kujiendesha, na 
yakawa yanaleta hasara.

Kuna sababu nyingi, 
ikiwemo kuwa na wafan-
yakazi wengi kuliko uwezo 
wa kuzalisha.

Mengine yalibinafsishwa 
na sasa yapo mikononi mwa 
watu binafsi. Yapo ambapo 
serikali imeingia ubia na 
watu binafsi, maarufu kama 
wawekezaji. Machache sana 
ndiyo bado yanamilikiwa 
kwa asilimia mia moja na 
serikali, mfano Shirikika la 
Ugavi wa Umeme, TANESCO.

Huo ndiyo ulikuwa mwan-
zo wa timu za michezo 
mbalimbali, na bendi kuvun-
jika, lakini pia hata Siasa ya 
Ujamaa ndipo ilipoanza kule-
galenga.

Mwalimu Julius Kam-
barage Nyerere, akipiga ngo-
ma, ikiwa ni ishara ya kuenzi 
utamaduni wa Kitanzania na 
Mwafrika kwa ujumla, na 
ilionekana kipindi chake 
wakati kulipokuwa na bendi 
nyingi za dansi zilizokuwa 
maarufu na zenye nguvu, 
Pamoja na vikundi ya utama-
duni na sanaa, ikiwemo DDC 
Kibisa Ngoma Troupe.

Tuma meseji 0716 
350534

kini sio tu Tanzania, bali na 
mataifa ya jirani ambayo kwa 
wakati ule yalikuwa katika 
tawala za kikoloni, misingi 
yake ililala katika ukombozi 
wa Afrika na Taifa na kufanya 
kuwa watu wa taifa huru pasi 
kuingiliwa na mabepari.

Pili ilikuwa kurudisha mali 
zote zilizokuwa zinamilikiwa 
na mashirika binafsi kuwa 
mali za serikali, maarufu 
kama mali ya umma zitaka-
zomilikiwa na wakulima na 
wafanyakazi.

Kwa kutambua umuhimu 
huo, serikali ilihimiza wa-
nanchi kufanya kazi kwa bi-
dii na kuzuia wanyonyaji.

Hapo ndipo nchi ilipoanza 
kwa kutaifisha mali za ma-
bepari ambazo walikuwa 
wamejilimbikizia, pia kuanza 
kuanzishwa makampuni na 
kujengwa viwanda mbalim-
bali.

Ndipo vilipokuja viwanda, 
mashirika na makampuni 
mengi ambayo mbali na ku-
fanya makubwa, lakini mengi 
yalimiliki timu za mpira wa 
miguu, netiboli, ndondi, mpi-
ra wa wavu, na hata bendi za 
muziki wa dansi, kwaya na 
taarabu.

Vile vile baadhi ya wami-
liki hata vikundi ya ngoma 
za utamaduni ambazo kwa 
wakati huo vyote vilibatizwa 
jina la ‘Kibisa’, kutokana na 
kundi moja bora kabisa la 
aina hiyo, lililokuwa likimi-
likiwa na Shirikika la Maen-
deleo Dar es Salaam (DDC). 
Kundi hilo liliitwa DDC Ki-
bisa Ngoma Troupe. Ndipo 
kwa kufupisha tu mashabiki 
waliita Kibisa kila kikundi ya 
utamaduni hata kama kilimi-
likiwa na kampuni au shiriki 
lingine.

DDC pia ilimiliki bendi 

ya muziki ya dansi maarufu 
hadi leo, DDC Mlimani Park 
Orchestra, ikiwa na mtindo 
wake wa Sikinde Ngoma ya 
Ukae.

Tukirudi kwenye mada 
halisi, ni kwamba baada 
ya maneno ya Mwalimu, 
utekelezaji ukafanyika kama 
nilivyoanisha kuutaifisha 
na kuunda Mashirikika na 
Makampuni mengine, lakini 
pia watu walihimizwa ku-
fanya kazi kwa bidii, na ku-
undwa na Vijiji vya Ujamaa.

Kwa kumuunga mkono, 
wanamuziki wa Tanzania 
hawakukaa kimya, kwani 
baada ya Azimio la Arusha 
walitunga na kuimba nyimbo 
nyingi sana kuunga mkono 
na kuwahimiza wananchi 
kufanya kazi na hata kwenda 
kujiunga na Vijiji Vya Ujamaa. 

Ujamaa ulitamalaki, lakini 
kuna baadhi walikuwa waki-

Hayati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere akipiga ngoma enzi za uhai wake. PICHA: MAKTABA

Matumaini 
yenu 
Waafrika 
ni siasa ya 
Ujamaa. 
Njama 
mbinu za 
hali ya juu 
kuangusha 
ujamaa. 
Ujamaa 
ni mzuri 
kwenye 
kuleta 
usawa. 



Jaji Mkuu Kenya kuunda jopo
kusikiliza kesi ya Gachagua
NAIROBI, Kenya

JAJI Mkuu wa Kenya,  Mar-
tha Koome, ataunda jopo la 
majaji watakaosikiliza shauri 
la kumwondoa madarakani 
Naibu Rais Rigathi Gachagua.

Hatua hiiyo inakuja baada 
ya jaji Lawrence Mugambi, 
kuwasilisha kesi ya kupinga 
kutimuliwa kwa Gachagua, 
akiomba suala hilo lisikili-
zwe kisheria.

Jaji Mugambi aliwasilisha 
ombi hilo jana asubuhi ka-
toka ofisi ya jaji mkuu akidai 
suala hilo linaibua masuala 
mazito ya kikatiba ambayo 
yanahitaji kuwapo kwa jopo 
kusikiliza kwa manufaa ya 
Wakenya.

Wakati hayo yakijiri, ratiba 
iliyotayarishwa na Karani wa 
Bunge la Seneti, inaonyesha 
kuwa Naibu Rais, Rigathi 

Gachagua atakuwa mbele 
ya chombo hicho Oktoba 17, 
majira ya nne asubuhi ku-
wasilisha utetezi wake dhidi 
ya tuhuma zinazomkabili.

Kikao hicho kitadumu 
hadi majira ya jioni kutoa na-
fasi ya mahojiano.

Katika kipindi hicho, 
mawakili wa Gachagua pia 
watapata fursa ya kuwaita 
mashahidi kwenye kikao cha 
seneti ambacho watasaidia 
kuokoa wadhifa wa kiongozi 
huyo.

Timu yake ya mawakili 
ilisema jana kuwa wana 
mashahidi kadhaa, lakini ha-
wakufichua majina yao.

Baada ya uwasilishaji 
wake, Maseneta watapata 
nafasi ya kuhoji na kutafu-
ta ufafanuzi kutoka kwa 
Gachagua, kabla ya kuutaka 
upande wa utetezi kutoa ma-

wasilisho ya mwisho.
Timu kutoka Bunge la Ki-

taifa ambalo lilipiga kura ya 
kumwondoa madarakani 
Gachagua, itakuwa na kip-
indi kama hicho cha kutoa 
hitimisho la mwisho. Kikao 
cha kupiga kura kinatara-
jiwa kuanza mwendo wa saa 
moja nusu jioni.

Jumatano ijayo, timu ya 
Bunge la Kitaifa ikiongozwa 
na mwasilishaji wa hoja hiyo, 
Mbunge wa Kibwezi Maghar-
ibi Mwengi Mutuse,  itakuwa 
na muda kuwasilisha kesi 
yao ambapo mashahidi kad-
haa wataitwa kwenye kikao 
hicho.

Gavana wa Nairobi John-
son Sakaja, Katibu wa Baraza 
la Mawaziri, Mercy Wanjau 
na aliyekuwa Kaimu Ofisa 
Mkuu Mtendaji wa KEMSA, 
Andrew Mulwa, wako kwe-

nye orodha ya watu wataka-
otetea hoja ya kuondolewa 
madarakani kwa Naibu wa 
Rais.

Wakati huo huo, Waziri 
Mkuu wa Haiti, Garry Conille, 
amewasili nchini Kenya kwa 
ajili ya kufanya mazungumzo 
na Rais William Ruto.

Katika mazungumzo hayo, 
Conille anatarajiwa kum-
womba kupeleka askari zaidi 
wa polisi kusaidia kulinda 
hali ya utulivu katika taifa 
hilo lenye machafuko.

Rais Ruto ameahidi ku-
peleka polisi 1,000 ifikapo 
Januari mwakani kama sehe-
mu ya misheni ya kimataifa 
ya kulinda  usalama.

Kenya imepeleka kikosi 
cha polisi 400 nchini Hai-
ti na imeahidi kuongeza 
600   ndani ya wiki chache 
zijazo. BBC
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ASMARA, Eritrea

VIONGOZI kutoka mataifa 
ya Misri, Somalia na Eritrea, 
wamekutana na kukubali-
ana kuanzisha ushirikiano 
mpya wenye nguvu.

Nchi hizo tatu zote zime-
kuwa na uhusiano mbaya 
na Ethiopia na hatua hiyo 
inaashirika kama ujumbe 
wa onyo.

Katika kikao hicho 
kilichofanyika katika mji 

wa Asmara nchini Eritrea, 
marais Rais Isaias Afwerki, 
kutoka Misri, Abdul Fattah 
al-Sisi, na Hassan Sheikh 
wa Somalia, waliwekeana 
makubaliano.

Kutoelewana kwa kidiplo-
masia hivi karibuni kumei-
fanya Somalia kuwa na uhu-
siano wa karibu na Misri na 
Eritrea, ambazo zote zina 
migogoro ya muda mrefu na 
Ethiopia.

Waziri wa Habari wa So-

malia, Daud Aweis, alisema 
kuwa mkutano huo ulihusu 
ushirikiano kati ya nchi hizo 
tatu.

“Hatujadhamiria kuanzi-
sha chochote dhidi ya Ethio-
pia” Waziri huo aliiambia 
Focus on Africa.

Aliongeza “Ethiopia ni 
jirani yetu tumekuwa tuk-
ishirikiana kwa muda mrefu, 
ingawa baadaye uongozi 
wao ulikuja na sababu ya 
kutikisa utulivu katika eneo 

hilo, lakini mkutano hauna 
uhusiano wowote na Ethio-
pia.”

Katika picha iliyotolewa 
na serikali ya Eritrea baada 
ya mkutano huo, iliwaonye-
sha viongozi hao wakiwa 
wameshikana mikono.

Hiyo ni ziara ya kwanza 
ya sisi nchini Eritrea, wakati 
rais wa Somalia alikuwa 
amezuru nchi hiyo mara 
tatu ndani ya mwaka huu. 
BBC

Wafanyakazi wa Shirika la Msalaba Mwekundu wakibeba mwili ulioopolewa majini baada ya meli kuzama katika 
Ziwa Kivu, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC) juzi na kuua watu 34. PICHA: MTANDAO

Misri, Somalia, Eritrea zakubaliana kuungana

Waliokufa 
kimbunga Milton 
wafikia 16

Rais Ramaphosa 
kutoshtakiwa

FLORIDA, Marekani

IDADI ya watu waliokufa kutokana 
na kimbunga Milton nchini Marekani 
imefikia 16, huku eneo kubwa la 
jimbo la Florida likiwa limeathirika.

Maofisa wa jimbo hilo, walisema 
jana kuwa  idadi hiyo huenda ika-
ongezeka katika siku zijazo kutokana 
na kuendelea na kazi ya uokoaji na 
kutathmini kiwango cha uharibifu.

Idara ya Utekelezaji Sheria ya 
Florida ilithibitisha idadi hiyo kupitia 
kituo cha CBS News.

Wakati huo huo, Nasa inakagua 
kiwango cha uharibifu kwenye Kituo 
chake cha Anga za Juu cha Ken-
nedy katika eneo la Cape Canaveral, 
Florida.

“Mara tu upepo ulipotulia hadi 
kiwango salama, timu zetu za wa-
handisi zilianza ukaguzi wa awali ili 
kuhakikisha madaraja ni salama na 
yanaweza kutumika,” Nasa ilisema, 
na kuongeza kuwa watachunguza 
kituo chote.

Kimbunga Milton kulichelewesha 
uzinduzi uliopangwa kufanyika 
Alhamisi wa chombo sayansi cha 
Europa Clipper, kitakachorushwa 
hadi kwenye mwezi wenye barafu 
wa Jupiter Europa. BBC

CAPETOWN, Afrika Kusini

RAIS wa Afrika Kusini,  Cyril 
Ramaphosa hatakabiliwa na mash-
taka kwenye kashfa ya fedha taslimu 
zilizofichwa kwenye shamba lake 
yaiyoibuliwa miaka miwili iliyopita 
na kupelekea kuitishwa kwa uchun-
guzi maalum wa polisi.

Waendesha mashtaka wal-
isema  jana kwamba uamuzi wa 
kutomshtaki Ramaphosa kwenye 
kadhia hiyo umechukuliwa baada ya 
uchunguzi wa kina kufanyika.

Kashfa hiyo iliyopewa jina la 
“farmgate” ilihusisha tuhuma za 
kuibiwa kwa dola 580,000 taslimu 
kwenye nyumba ya shambani ya 
kiongozi huyo.

Wizi huo uliokuja kubainika na 
mmoja wa walinzi wake.

Inatajwa kuwa Ramaphosa alikuwa 
ameficha kiwango hicho kikubwa 
cha fedha kwenye kochi ili kukwepa 

mamlaka za ukaguzi wa 
fedha za kigeni.

Upinzani ulitu-
mia hoja hiyo ku-

litaka bunge kupiga 
kura ya kutokuwa 
na imani naye mwis-
honi mwa mwaka 
2022, lakini chama 

chake, ANC, kili-
tumia wingi wake 

bungeni kuzuia 
mchakato huo. DW
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Ofisa Uhusiano 
wa Mamlaka 
ya Usimamizi 
wa Bandari 
Tanzania  
(TPA), Enock 
Bwigane, 
akifafanua 
jambo 
wakati wa 
Maadhimisho 
ya Wiki ya 
Huduma kwa 
Wateja juzi, 
Dar es Salaam. 
PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

Mil.900/- zinahitajika ujenzi
jengo maalum la wagonjwa

Na Sabato Kasika

WAFANYAKAZI 750 wa kuji-
tolea kutoka Chama cha Msalaba 
Mwekundu Tanzania (TRCS), wame-
pelekwa katika mikoa inayopa-
kana na nchi jirani kutoa elimu ya 
kujikinga na mlipuko wa ugonjwa wa 
nyani (Mpox).

Meneja wa Kukabiliana na Maafa 
wa chama hicho, Samwel Katambam 
aliyasema hayo alipokuwa akizun-
gumza na waandishi wa habari 
mkoani Dar es Salaam. 

Katamba alisema chama hicho 
kina wafanyakazi wa kujitolea 50 
kila mkoa na kwamba ndio wanao-
toa elimu katika maeneo ya mikoa 
yao iliyo kwenye hatari ya kukumb-
wa na ugonjwa huo.

„Tuna vikosi kazi vyetu ambavyo 
ni wafanyakazi wa kujitolea ambao 
wanashirikiana na watu wa huduma 
za afya ngazi ya jamii kutoa elimu 
nyumba kwa nyumba, katika magari, 
shuleni  na kwenye mikusanyiko ya 
watu ili wajue dalili za ugonjwa,“ 
alisema Katamba.

Alitaja baadhi ya mikoa ambayo 
chama hicho kina wafanyakazi wa 
kujitolea ambao sasa wanaendelea 
kutoa elimu kuwa ni Mara, Mwanza, 
Kagera, Kigoma, Katavi, Rukwa, 
Mbeya na Songwe.

„Tanzania si kisiwa, imepakana na 
baadhi ya nchi zenye changamoto 
ya magonjwa ya mlipuko ukiwamo 
wa Mpox, hivyo tumepeleka wafan-
yakazi hao waelimishe wananchi 
kuhusu ugonjwa huo, madhara  yake 
na jinsi unavyoambukiza ili wawe 
makini,“ alisema.

Alisema jukumu lao ni kuhakikisha 
wananchi wanakuwa na uelewa wa 
kutosha kuhusu ugonjwa huo kwa 
kuwa ndiyo maelekezo waliyopewa 
na  Wizara ya Afya ambayo wana-
shirikiana nayo katika vita hiyo.

„Utoaji elimu utaendelea hadi Juni, 
mwakani, kwani ndio mpango kazi 
wa Wizara ya Afya kisha tathmini 
itafanyika ili kuona jinsi ambavyo 
jamii imekuwa na uelewa kuhusu 
ugonjwa huo,“ alisema.

Ofisa wa Maafa wa chama hicho, 
Christa Christian, alisema moja ya 
TRCS ni kukabiliana na majanga na 
kwamba mlipuko wa Mpox ni moja 
ya majanga ambayo ni muhimu 
kuyakabili. Naye mtaalamu wa 
saikolojia wa chama hicho, Maud-
line Tarazo, alisema watu wanapo-
kumbwa na majanga au magonjwa, 
wengine hukata tamaa, hivyo chama 
kulazimika kuchukua hatua za ku-
warejesha katika hali zao. 

„Vilevile, tunawalekeza kila kupiga 
simu namba 0800750150 iwapo mtu 
atahisi kuwa na dalili za ugonjwa 
huo  ili hatua zichukuliwe haraka 
kwani namba hiyo inapigwa bure,“ 
alisema Tarazo. 

Tarazo alisema chama hicho 
kimejaa wataalamu wa fani mbal-
imbali ambazo huzitumia wakati wa 
majanga mbalimbali, yakiwamo ya 
ajali, mafuriko, magonjwa na hata 
ukame na kimbunga.

Wapelekwa kukabili
ugonjwa wa Mpox 

Na Ally Hengo, KISARAWE

HOSPITALI ya Wilaya Kisarawe inahitaji 
zaidi ya milioni 900 kujenga jengo la wodi 
ya wagonjwa maalum (VIP), baada ya lile la 
awali lililojengwa mwaka 1990 kushindwa 
kumudu idadi ya wagonjwa wanaotakiwa 
kulazwa.

Jengo la sasa ambalo ni chakavu lina uw-
ezo wa kulaza wagonjwa tisa, idadi ambayo 
ni ndogo kulingana na upanuzi wa hospitali 
hiyo hivi karibuni.

Mjumbe wa Kamati ya Utafutaji Fedha 
za Ujenzi huo, Dk. Hyasinta Lugila, alisema 
jana kutokana na changamoto hiyo Novem-

ba 2, mwaka huu, watafanya harambee ili 
kutafuta fedha hizo.

Alisema hospitali hiyo ambayo hupokea 
wagonjwa kutoka mikoa ya jirani, imekuwa 
ikikosa huduma kwa baadhi ya wagonjwa 
wenye uhitaji wa wodi hiyo na kulazimika 
kuwapeleka wodi za kawaida, wakati wali-
takiwa wawapo wodi maalum.

Dk. Lugira ambaye ni mtaalamu wa ma-
gonjwa ya watoto, alisema uwapo wa hi-
fadhi ya kitalii umechangia hospitali hiyo 
kupokea wagonjwa wa dharura wanaok-
wenda kutalii na kutokana na uwezo mdo-
go wa wodi maalum hiyo, huleta taswira 
mbaya kwa wageni.

Mganga Mfawidhi hospitalini hapo, Dk. 
Yona Kabata, aliwaomba wadau na taasisi 
mbalimbali kujitokeza kuchangia ili ku-
wezesha hospitali hiyo kuongeza huduma 
ya maalum kwa wagonjwa wanaofika hapo 
kutibiwa.

Alisema kwa sasa hospitalini hapo kuna 
madaktari  bingwa tisa, hivyo kufanya hu-
duma kuimarika na mahitaji kuongezeka.

Harambe hiyo ambayo inatarajia kufanyi-
ka katika viwanja vya Shule ya Sekondari ya 
Minaki, mkoani Pwani, mgeni rasmi ni Wa-
ziri wa Viwanda na Biashara, Dk. Selemano 
Jafo.

‘Vyuo vikuu vina mchango mkubwa
utekelezaji haki, usawa kiuchumi’ 
Na Christina Mwakangale

SERIKALI imesema vyuo vikuu vina mchan-
go mkubwa katika utekelezaji wa vipaum-
bele vya haki na usawa wa kiuchumi kupitia 
Programu ya Jukwaa la Kizazi Chenye Usawa 
(GEF).

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum, 
Felister Mdemu, aliyasema hayo juzi Dar es 
Salaam, wakati wa ufunguzi mkutano kuhusu 
GEF, uliowahusisha makamu wakuu wa vyuo 
vikuu nchini.

Mkutano huo ulioandaliwa na Shirika la 
Umoja wa Mataifa linaloshughulikia masuala 
ya Wanawake (UN Women) kwa kushirikiana 
na wizara hiyo, uliohudhuriwa pia na Mshauri 
wa Rais na Mwenyekiti wa Kamati ya Ushauri 
ya Taifa GEF, Angellah Kairuki.

Alisema lengo la GEF malengo ni kutimiza 
azma ya nchi kufikia usawa wa kijinsia mion-
goni mwa jamii na mwendelezo wa utekelezaji 
wa Azimio la Ulingo wa Beijing la Mwaka 1995.

“Azimio lilitoa maeneo 12 ya utekelezaji na 
kila nchi ilipaswa kuchagua maeneo yake ya 
vipaumbele kwa ajili ya utekelezaji ili kufikia 
usawa wa kijinsia. Hivyo, Tanzania kama nchi 
ilichagua maeneo matano ya utekelezaji.

“Maeneo hayo ni uwezeshaji wanawake kiu-
chumi; kutokomeza vitendo vya ukatili dhidi 
ya wanawake na watoto; kuongeza ushiriki wa 

wanawake katika nafasi za uongozi na maamu-
zi; elimu, mafunzo na ajira na uingizaji wa mas-
uala ya jinsia katika sera za kisekta,” alisema.

Mdemu alisema kupitia malengo hayo, vyuo 
vikuu vina mchango mkubwa katika utekeleza-
ji kwa sababu huko ndiko wanakowalea na ku-
wakuza vijana na pia hizo ni taasisi kitovu cha 
tafiti mbalimbali ambazo ni muhimu katika 
kupanga mipango na kuandaa sera jumuishi.

“Naamini kwa ushirikiano wa pamoja tut-
aweza kutekeleza ahadi za nchi kwenye Juk-
waa hilo sambamba na kumwezesha Dk. Sa-
mia Suluhu Hassan, Rais wa Tanzania ambaye 
ni kinara wa jukwaa hilo kuendelea kung’ara,” 
alisema.

Naibu Mwakilishi wa UN Women Tanzania, 
Katherine Gifford, alisema:  “Tunayo furaha 
kuwa hapa leo kuzungumza na wasomi wana-
vyoweza kuendesha, kuainisha ahadi za GEF 
Tanzania.

“Tunatazamia kubadilishana uzoefu na mi-
tazamo kuhusu jukumu muhimu la vyuo vi-
kuu na taasisi za kitaaluma katika kuendeleza 
ajenda hii ya kimataifa.” 

Alisema UN Women inatambua umuhimu 
wa wasomi katika kushughulikia uwapo wa 
usawa wa kijinsia akisema zina uwezo wa 
kushawishi sera, kuunda kanuni za kijamii na 
kuwaandaa viongozi wajao kwa maarifa na 
zana za kukuza usawa wa kijinsia.

“Tunaposonga mbele tunahitaji kujenga 

uhusiano thabiti kati ya wasomi na washika-
dau katika sekta mbalimbali, ikiwa ni pamoja 
na serikali na viwanda. Kwa kufanya hivyo, 
tunaweza kuhakikisha utafiti unaofanyika 
ndani ya vyuo vikuu, unatafsiriwa duninani 
kwa usawa wa kijinsia,” alisema.

Naibu Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu Do-
doma (UDOM), Prof. Wineaster Saria, alisema  
mkutano huo umeongeza uzoefu katika masu-
ala ya kijinsia hasa kuyazungumzia kuanza 
ngazi ya chini hadi vyuo vikuu.

“Kazi kubwa niliyoiona na ya msingi ni vyuo 
vya hapa nchini, kujifunza kutoka kwa wen-
zetu wa vyuo vya Kenya, kupitia utafiti wao 
namna wanavyotekeleza masuala haya ili jinsi 
zote kuwa na fursa sawa,” alisema Prof. Saria.

Alisema ili kukuza usawa wa kijinsia malezi 
yenye mrengo huo ni muhimu kuanzia ngazi 
ya nyumbani na hatimaye taasisi za elimu ya 
juu kutilia mkazo masuala hayo.

Profesa Judith Waudo kutoka Chuo Kikuu 
Nairobi, Kenya, alisema ni wakati wa wanazuo-
ni kufikisha matokeo ya tafiti wanazozifanya 
kwa umma kwa lugha rahisi kufikisha ujumbe 
na kuleta matokeo chanya.

“Mara nyingi tunafanya tafiti na kuzifungia 
hii maana yake tunazungumza wenyewe kwa 
wenyewe, bila kujali kuhusu wananchi. Tume-
jitahidi kufikisha ujumbe kwa umma kupitia 
miradi tunayofanya kutoka chuoni,” alisema 
Prof. Waudo.
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mfanyakazi wake, Kamal, lakini kwa ba-
hati nzuri au mbaya binti alikataa kataka-
ta kumsaliti mpenzi wake.

Magazeti hayo ya siku hiyo yakasema 
awali aliyetakiwa kuuawa ni Kamal mwe-
nyewe ili iwe rahisi kumpata binti huyo 
mrembo baada ya kuona suala hilo lin-
ashindikana.

Uchunguzi usio shaka wa waandishi 
hao ulisema Kamal alianza kupokea viti-
sho kwa watu wasiojulikana aachane na 
mwanamke huyo ambaye si saizi yake la 
sivyo angepoteza maisha.

Baada ya Kamal kumwambia mpenzi 
wake, Mariamu alijua ni nani aliyefanya 
hivyo, lakini hakumwambia Kamal, bada-
la yake alikwenda kumpa taarifa Materu 
kuwa iwapo atamuua mpenzi wake, basi 
na yeye atajiua pia, na akamalizia kum-
wambia ,” labda aichukue maiti yake ili 
iwe mpenzi wake, lakini si yeye akiwa 
hai.”

Hii ilimkera sana Materu na kuamua 
sasa kuchukua uamuzi wa kutoa uhai wa 
Mariamu kwa kumdhalilisha kiasi hicho, 
wakati yeye ana uwezo wa kipesa, akiwa 
amemwajiri hata mchumba wake.

Habari zinasema kuwa mazingira 
yalitengenezwa na Mariamu akauawa. 
Kwa mujibu wa moja ya sauti na video 

zikasema Mariamu aliuawa akiwa ana-
toka mlangoni kwake kwa kupigwa na 
kitu kizito na mtu ambaye alikuwa ame-
jibanza.

Watu watatu ndiyo waliohusika, dere-
va, mtu aliyempiga na chuma kichogoni 
na mwingine ambaye alikuwa wa akiba 
kufanya chochote kama msaada kwa 
mwenzake pindi litakapotokea lolote.

Uchunguzi wa waandishi hao wakadai 
Mariamu baada ya kupigwa pindi alipo-
toka ndani alianguka na yule jamaa wa 
akiba alimsaidia mwenzake kumbeba na 
kumpakiza kwenye gari, wakampeleka 
moja kwa moja hadi eneo lililopangwa 
wakiwa na Materu.

Alipofikishwa ilionekana kabisa kuwa 
ameshafariki dunia pale pale, kilicho-
fanyika sasa ni kutafuta nguo za michezo 
na kuivisha maiti kabla ya kwenda kuitu-
pa maeneo ya Tabata Kimanga, karibu na 
nyumbani kwake.

Hii ni baada ya kufahamu nyendo za 
marehemu kuwa alikuwa na tabia ya 
kuamka alfajiri na kukimbia jogging, 
hivyo walitengeneza mazingira ionekane 
alianguka. Walimtupa kwenye mtaro 
kando ya barabara.

Kwa bahati nzuri wakati anaondoka 
alisahau simu yake ya mkononi ndani ali-

K
azi iliyofuata ni kuanza ku-
fanya uchunguzi ni, maga-
zeti, redio na televisheni gani 
zinaweza kutumika kuanzisha 

sakata hilo.
Kilichokuja kubainika ni kwamba 

tayari Materu na wapambe wake waliku-
wa wameshapita kwenye vyombo vingi 
vya habari na kujaribu kuzuia habari 
yoyote itakayomhusu.

Ilifanikiwa kwa kiasi fulani, lakini baa-
dhi ya waandishi za uchunguzi walipata 
fununu ya hilo na wakaingia chimbo kui-
saka habari hiyo.

Waandishi wa tatu wa magazeti wa-
likutana na Kamal eneo la siri ambalo 
hata wao hawakujua ni wapi, wakamhoji 
kuhusu kuhusika kwake kwa mauaji ya 
mpenzi wake, ndipo alipowahadhithia 
kila kitu ikiwamo ushahidi unaoonyesha 
kuwa bosi wake, Materu ndiye aliyehusi-
ka kwa mauaji hayo.

Akawapa ushahidi wa maandishi na 
video ili hata kama akishtaki, basi ajik-
aange mwenyewe kwenye mafuta yake.

Siku tatu baadaye, kwa msaada wa 
dokta Shija, waandishi wengine wa 
habari za mitandao ya kijamii walipele-
kwa eneo lingine kwa ajili ya mahojiano.

Nao waliambiwa kila kitu, na kupewa 
ushahidi, ambao wanahabari zote wa-
likuwa wakipewa kopi, hata flashi nazo 
zikipopiwa na kupestiwa, ili mwenyewe 
abaki na ushahidi halisi ambao un-
geweza kumsaidia kuepuka kesi inayom-
kabili.

Baada ya kukamilisha zoezi hilo, ahadi 
ya kulipua bomu ilikuwa ni Jumatatu. 
Ndiyo siku ya kwanza ya juma. Ndiyo 
siku ambayo watu wanakuwa na nguvu 
za kufanya kazi baada ya mapumziko ya 
wiki.

Wote waliona siku hiyo ndiyo ina-
faa, hivyo wakaacha kwanza watu wale 
wikiendi, na Jumatatu wapate kitu cha 
kushtua. Kitu ambacho kitabadilisha kila 
kitu. Kitabadilisha mtazamo wa raia na 
askari polisi juu ya mauaji ya mrembo 
Mariamu.

***********************************
Wananchi aliamka na mshtuko 

walipoamka Jumatatu na kusoma 
baadhi ya magazeti ambayo yaliweka 
bayana kuwa habari za kiuchunguzi 
zikionyesha kuwa mauaji wa Mariamu 
yalifanywa na kigogo mmoja aitwaye 
Boniphace Materu na si mpenzi wake 
Kamal kama ilivyoripotiwa awali.

Yakabainisha kuwa yalikuwa ni 
mauaji yaliyosababishwa na mapenzi, 
ambapo Materu alimpenda mpenzi wa 

Alipofikishwa 
ilionekana 
kabisa kuwa 
ameshafariki 
dunia pale pale, 
kilichofanyika 
sasa ni kutafuta 
nguo za michezo 
na kuivisha 
maiti kabla ya 
kwenda kuitupa 
maeneo ya 
Tabata Kimanga, 
karibu na nyum-
bani kwake.

Damu ya Mariamu-34

HADITHI
TAARIFA ya Jeshi la Polisi inatangaza kuokotwa  maiti ya msichana mzuri na mrembo mno Mariamu, maeneo ya 
Tabata pembezoni mwa barabara mapema alfajiri.
Alikuwa amevalia mavazi ya michezo. Alionekana alikuwa anakimbia, ametoka au anakwenda jogging.
Taarifa ya madaktari inasema alikufa kwa mshtuko wa moyo, hiyo inaonyesha kuwa alianguka wakati anafanya 
zoezi alfajiri ile.
Ndugu wa marehemu walikataa ripoti, kwani inaonekana kama alipigwa na kitu kizito kilichonasibishwa na chuma 
kichwani, kilichosababisha kuwa na tundu kichwani.

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

yokuwa anachaji, hivyo baada ya muda 
mrefu kutopatikana hewani, mpenzi 
wake alikwenda nyumbani kwake na 
kuikuta mwenyewe akiwa hayupo. Na 
hakuonekana hadi kesho yake ambapo 
ilifahamika kuwa alikuwa amefariki.

Hii inaondoa dhana kuwa alikuwa 
ameanguka wakati anakimbia jogging 
alfajiri. Mtu ambaye hakuonekana tan-
gu jana anakimbiaje jogging alfajiri.

Ndiyo maana wananchi na ndugu 
wa marehemu waliukataa uchunguzi 
wa kwanza wa madaktari kuwa mare-
hemu alikuwa ameanguka kutokana 
na kupatwa na ugonjwa wa ghafla wa 
moyo.

Wananchi wakadai marehemu ali-
kuwa ameuawa na si kweli kama alian-
guka, kwani tangu alitoweka tangu jana 
yake.

Waandishi wakaandika kuwa kuliku-
wa na harufu ya rushwa kwa baadhi ya 
madaktari kutoka kwa Materu ili kupin-
disha ukweli na kupoteza ushahidi.

Baada ya kelele nyingi kupigwa, watu 
wakitaka uchunguzi urudiwe, ndipo 
Materu sasa aliposhindwa kupenyeza 
pesa kwa jopo la pili la madaktari 
waadilifu ambao walitoa taarifa halisi 
kuwa Mariamu alikuwa ameuawa.

Jopo hili ndiyo lile lililoongozwa na 
dokta Shija, kaka yake afande Willy, 
ambaye kwa kiasi kikubwa alimsaidia 
Kamal kwenye upelelezi.

Habari zikasema kuwa pesa ile sasa 
ikahamia kwa askari wasio waaminifu 
ambao kwa kushirikiana na mtoa rush-
wa, Materu, waliamua kumsaka muuaji 
feki ili kumbambikia mzigo huo.

Mtu waliomwona ni rahisi kwao na 
kila mmoja ataamini ni mpenzi wake 
Kamal, ndipo kwa kushirikiana na 
baadhi ya waandishi wasio waaminifu, 
walitengeneza mazingira ya kijana 
huyo kuonekana muuaji, na hata kuan-
za kusakwa na polisi.

Wakasema kijana huyo kwa sasa 
hajulikani alipo kwani anasakwa kwa 
tuhuma hizo na Jeshi la Polisi, pamoja 
na genge la Materu kwa ajili ya kum-
maliza ili kupoteza ushahidi.

Habari hizi zilipotoka nchi ilisisimka. 
Kila mmoja alirudisha picha nyuma juu 
ya mauaji ya mrembo Mariam ambayo 
yalileta tafrani kiasi cha uchunguzi 
kufanywa mara mbili, mpaka pale kila 
mmoja alipoamini mpenzi wake al-
imuua kwa sababu ya kimapenzi.

Leo waandishi wameingia chimbo 
na kuibuka na uchunguzi kuwa tajiri 
Materu, ambaye kwa sasa anawania 
ubunge kwenye moja ya majimbo ya 
Kilimanjaro ndiyo mhusika mkuu.

Itaendelea Jumamosi
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Na Adam Fungamwango

KLABU ya Kagera Sugar imemtimua ko-
cha wake, Paul Nkata, ambaye ni raia wa 
Uganda baada ya timu hiyo kushindwa ku-
fanya vyema katika michezo yake ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara, imefahamika.

Mbali na kocha huyo, klabu hiyo pia 
imefikia makubaliano ya kusitisha mka-
taba na aliyekuwa Kocha Msaidizi, Marwa 
Chemberi, pamoja na mwalimu wa viun-
go, Edward Kaziba.

Taarifa iliyotolewa na klabu hiyo jana 
inasema uongozi umeamua kuliondoa 
benchi la ufundi kutokana na kutoridhish-
wa na mwenendo wa timu yao.

„Uongozi unawashukuru makocha hao 
kwa mchango wao ndani ya klabu yetu 

na inawatakia la kheri katika majukumu 
mapya,“ iliandika sehemu ya taarifa hiyo 
iliyotoka kwenye Idara wa Habari na Ma-
wasiliano.

Klabu hiyo imesema itawajulisha 
mashabiki wa timu hiyo benchi jipya la 
ufundi hivi karibuni.

Nkata, aliyedumu kwa miezi miwili tu, 
alianza kuifundisha timu hiyo mwanzoni 
mwa msimu, lakini hadi kufikia raundi ya 
saba, ameonekana kushindwa kukidhi ma-
takwa ya viongozi na mashabiki wa timu 
hiyo.

Aliiongoza timu hiyo kucheza mechi 
saba, ikishinda mchezo mmoja, sare moja, 
ikikubali kufungwa katika michezo mita-
no, katika msimamo wa ligi hiyo iko kwe-
nye nafasi ya 14.

Kabla hata mzunguko wa kwanza wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara haujamalizika, 
tayari jumla ya makocha wanne kati ya 
16 hawapo katika timu zao zilizowaajiri 
katika msimu huu kutokana na kufanya 
vibaya.

Kocha wa kwanza alikuwa ni David 
Ouma wa Coastal Union, raia wa Kenya, 
ambaye alitimuliwa kabla hata ligi hai-
jaanza kwa kile kilichodaiwa kufanya 
vibaya kwenye mashindano ya kimataifa 
ya Kombe la Shirikisho Afrika halafu akaf-
uatia  Msenegal Youssouph Dabo wa Azam 
FC, na Fikiri Elias wa KenGold ya Mbeya.

Pamoja na hayo, zipo tetesi Kocha Mkuu 
wa Pamba Jiji, Goran Copunovic, naye 
amekalia kuti kavu.

KAGERA YATIMUA KOCHA, 
WANNE KUONDOKA BARA

Fountain yakomalia fiziki kwa wachezaji

Azam 
yasaka 
mechi za 
kirafiki

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Fountain 
Gate, Mohamed Muya, amese-
ma atatumia  mapumziko ya 
Kalenda ya Kimataifa, kujikita 
kuwaongezea utimamu wa mwili 
wachezaji wake ili wafanye vy-
ema katika michezo inayofuata 
ya Ligi Kuu Tanzania Bara.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Muya alisema katika mich-
ezo saba aliyocheza amegundua 
baadhi ya wachezaji wake wana 

upungufu wa utimamu wa mwili 
kitu ambacho kinasababisha ku-
fanya makosa yanayowaumiza.

Muya alisema ametumia ma-
pumziko hayo ambapo Taifa 
Stars ilikuwa inakabiliwa na 
mechi ya ugenini na baadaye ny-
umbani dhidi ya DR Congo kufan-
ya marekebisho ambao anaamini 
yatampatia matokeo chanya.

“Nimefurahia sana mapumziko 
ya Kalenda ya FIFA, yamenisaidia 
kufanya kazi ya kurudisha fiziki 
kwa wachezaji ambao hawako 

fiti, na wanajua wote, pia katika 
mambo ya kiufundi wanatakiwa 
mara kwa mara kupata mafunzo.

Mpaka kufikia raundi ya saba 
ya Ligi Kuu, nimeona matatizo ni 
yale yale ya baadhi ya wachezaji 
kutokuwa na utimamu wa mwili, 
lakini nilishindwa kuyafanyia 
kazi wakati ligi inaendelea kwa 
sababu wachezaji watapata ‚fa-
tiki‘ na kushindwa kufanya vizuri 
kwenye mechi,“ alisema kocha 
huyo.

Aliongeza mbali na timu yake 

inaongoza kwa kufunga mabao 
mengi kwenye Ligi Kuu, lakini pia 
inaongoza kwa kuruhusu mabao 
wavuni kwake na yote inatokana 
na tatizo hilo.

Fountain Gate imefunga ma-
bao 14 katika michezo saba ili-
yocheza na kuruhusu magoli 12 
hadi kufikia raundi hiyo.

Akizungumzia mchezo wao 
unaofuata dhidi ya KMC unaota-
rajia kupigwa, Oktoba 20, mwaka 
huu kwenye Uwanja wa Tanzan-
ite Kwaraa ulioko Babati mkoani 

Manyara, kocha huyo alisema 
wataingia kwa nguvu zote kama 
walivyofanya kwenye mechi ny-
ingine zilizotangulia.

“KMC ni timu nzuri, ni timu 
yenye upinzani, na kwetu sisi 
huwa hatuidharau timu yoyote 
ile, ndiyo maana unaona tume-
fika hapa,“ Muya alisema.

Timu hiyo inashika nafasi ya 
tatu kwenye msimamo wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara ikiwa na 
pointi 13 ikiwa imecheza michezo 
saba.

Na Somoe Ng‘itu

UONGOZI wa Azam FC umesema 
utatumia muda wa mapumziko 
wa Kalenda ya Kimataifa 
kucheza mechi za kirafiki ili 
kujiimarisha zaidi.
Azam FC itasafiri kuwafuata 
Prisons kwa ajili ya mechi ya 
Ligi Kuu Tanzania Bara itakay-
ochezwa Oktoba 18, mwaka 
huu kwenye Uwanja wa CCM 
Sokoine jijini Mbeya.
Ofisa Habari wa Azam FC, 
Hasheem Ibwe, alisema ko-
cha wao mkuu, Rachid Toussi, 
ameomba mechi za kirafiki ili 
kuwaongezea kasi wachezaji 
wake ambao hawajaitwa katika 
timu za taifa.
Ibwe alisema mechi hiyo zi-
tachezwa bila ya mashabiki kwa 
sababu kocha anataka kuzitu-
mia kama sehemu ya mafunzo 
kuelekea michezo yao miwili 
ya ugenini itakayochezwa huko 
Mbeya.
“Tunaifahamu vizuri sana Pris-
ons, ili kuwashinda lazima tu-
jiimarishe, tunataka kuwafuata 
tukiamini tutavuna pointi tatu 
muhimu. Tunataka kushinda 
nyumbani na ugenini. Tunahi-
taji kuendelea na kasi ile ile ya 
ushindi, ingawa tunajua mechi 
zote  hazitakuwa rahisi, „ Ibwe 
alisema.
Aliongeza wanashukuru 
wachezaji wao wako katika hali 
nzuri na kila mmoja anaonyesha 
ushindani wa kupata namba 
kwenye kikosi cha kwanza.
Katika msimamo wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara, Azam yenye 
pointi 12 iko kwenye nafasi ya 
tano nyumba ya vinara, Singida 
Black Stars, Simba, Fountain 
Gate na mabingwa watetezi, 
Yanga. Mshambuliaji wa Yanga Princess, Harieth Udong (kulia), akijiandaa kumtoka mchezaji wa Bunda Queens, katika mechi ya 

Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania iliyochezwa kwenye Uwanja wa Karume ulioko Musoma mkoani, Mara wiki iliyopita. 
Timu hizo zilitoka sare ya bao 1-1. PICHA: MTANDAO

--------------------------------------



21

HABA

Jumamosi Oktoba 12, 2024

HABARI MICHEZO

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

   Nyota huyo asema lengo lake ni 
kusaidia ukuzaji wa vipaji...

RONALDINHO AJIUNGA 
UMILIKI WA GREENVILLE

TRENT AKARIBIA MADRID
REAL Madrid walikuwa na mpango wa kumsajili beki 

wa England, Trent Alexander-Arnold, mwenye umri wa 
miaka 25, kwa uhamisho wa bure msimu ujao wakati 
mkataba wake na Liverpool utakapokamilika, lakini 
huenda wakamnunua Januari baada ya beki Mhispania, 
Dani Carvajal (32), kupata jeraha baya la goti. (Sport)

KONATE KUTUA LIVERPOOL
LIVERPOOL inaendelea na mazungumzo ya mkataba 

mpya na mabeki wawili muhimu, Jarell Quansah, mwe-
nye umri wa miaka 21 na beki wa Ufaransa, Ibrahima Ko-
nate (25). (Mirror)

POGBA, JUVENTUS KUTETA
PAUL Pogba mwenye umri wa miaka 31, anajadiliana 

na Juventus kwa lengo la kumaliza msimu wake wa pili 
na klabu hiyo ya Serie A na kuanza upya baada ya maru-
fuku yake ya kutumia dawa za kusisimua misuli kupun-
guzwa na Mahakama ya Usuluhishi wa Michezo. (Mail)

O’NEIL KUBAKIA WOLVES
KLABU ya Wolves haina nia ya kumtimua Kocha, Gary 

O’Neil, lakini itampa muda wa kubadilisha kikosi chake 
baada ya kupoteza mara sita katika mechi saba za mwan-
zo za Ligi Kuu England. (Telegraph)

MRITHI WA RODRI ASAKWA
KLABU ya Manchester City imetenga pauni milioni 80 

kwa usajili wa wachezaji katika dirisha la usajili la Januari 
baada ya Rodri ya kujeruhiwa. (Football Insider)

PEREZ KUREJEA ENGLAND
WEST Ham imeonyesha nia ya kumrejesha mshambu-

liaji wa zamani wa Leicester City na Newcastle United, 
Ayoze Perez, katika Ligi Kuu England kwa matumaini 
mchezaji huyo wa Villarreal mwenye umri wa miaka 31 
anaweza kuboresha safu yao ya ushambuliaji. (Caught 
Offside)

XAVI ATAJWA OLD TRAFFORD
KOCHA wa zamani wa Barcelona, Xavi anapigiwa upa-

tu kuongoza mradi wa kujenga upya kikosi cha Old Traf-
ford iwapo Erik ten Hag ataondoka Manchester United. 
(El Nacional)

DAVID AGOMBEWA ULAYA
JARIBIO la Newcastle United kumsajili mshambuliaji 

wa Lille, Jonathan David, mwenye umri wa miaka 24, 
limepata pigo baada ya Barcelona kuingia katika ofa ya 
kumtaka nyota huyo. (Shields Gazette)

NEWCASTLE, SPURS VITANI
KLABU ya Liverpool imeungana na Newcastle United 

na Tottenham Hotspur katika mbio za kumsajili kiungo 
mshambuliaji, Eberechi Eze, mwenye umri wa miaka 26, 
kutoka Crystal Palace. (Football Insider)

BARCA YAMFUATILIA SANE
BARCELONA inamfuatilia winga wa Bayern Munich, 

Leroy Sane, mwenye umri wa miaka 28, ambaye mkataba 
wake na timu hiyo ya Ujerumani unamalizika mwishoni 
mwa msimu huu. (Sport)

CHERMONT AGEUKA LULU
KLABU za Ligi Kuu England ikiwamo Arsenal, Wolves, 

Everton na Chelsea zimekuwa zikimfuatilia beki wa San-
tos mwenye umri wa miaka 18 kutoka Brazil, Joao Pedro 
Chermont. (Caught Offside)

---------------------------------------

ZISIKUPITE

NEW YORK, Marekani

NYOTA wa Brazil, Ronaldinho 
amejiunga na kundi la umiliki wa 
klabu za Ligi ya Soka ya Marekani, 
Greenville Triumph na Greenville 
Liberty, timu hizo zilitangaza hapo 
juzi.

Triumph hucheza katika Ligi 
Daraja la Kwanza ya wanaume, huku 
Liberty ikishindana katika Ligi ya 
Wanawake.

“Msisitizo wa ushindi na uhuru 
wa Greenville kwenye mchezo wa 
vijana kupitia timu za akademi ya 
wavulana na wasichana, na kiwango 
cha ubora wa ushindani wa timu ya 

wataalamu,” alisema Ronaldinho ka-
tika taarifa yake.

“Kwangu mimi na kundi letu, hii ni 
fursa ya kusaidia ukuaji wa soka ka-
tika umri na viwango vyote, na kuwa 
sehemu ya jumuiya inayothamini 
uwepo wa kimataifa na mchang-
anyiko wa kipekee wa tamaduni.”

Ronaldinho, ambaye alishinda 
Kombe la Dunia mwaka 2002 akiwa 
na Brazil na kutunukiwa tuzo ya Bal-
lon d’Or 2005, inasemekana alitia 
saini mkataba huo akiwa kwenye 
soko la Hisa la New York hapo juzi.

Tangazo hilo halikueleza ni dau 
gani Ronaldinho alitoa katika Kundi 
la Greenville Pro Soccer.

“Tuna heshima kumkaribisha Ron-
aldinho katika familia ya Triumph,” 
alisema Mwenyekiti wa Greenville, 
Joe Erwin.

“Ushawishi wake katika mch-
ezo haulinganishwi, na uwepo wake 
ndani ya kundi letu la umiliki una-
zungumza mengi kuhusu mwelekeo 
tunaoelekea kama klabu.”

Kundi hilo lilisema Ronaldinho 
aliletwa kupitia kwa Wallace Cheves, 
mwanachama wa kikundi cha umi-
liki wa GPS, kupitia Shirika la Cheves.

Ronaldinho aliichezea Brazil 
mechi 97 na kung’ara barani Ulaya 
akiwa na Barcelona, Paris Saint-Ger-
main na AC Milan.
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MATURIN, Venezuela 

LIONEL Messi alilaumu hali ya 
Uwanja wa Monumental de Matu-
rín baada ya Argentina kuambulia 
sare ya bao 1-1 dhidi ya Venezuela 
katika mechi yao ya kufuzu fainali 
ya Kombe la Dunia iliyochezwa 
juzi usiku.

Mvua kubwa iliyonyesha huko 
Maturin, Venezuela iliathiri 
uwanja kabla ya kuanza, na hivyo 
kulazimika kuchelewa kabla ya 
wachezaji kurejea kucheza kwe-
nye uwanja uliokuwa umelowa 
maji.

Nicolás Otamendi alianza kui-
fungia Argentina, lakini Salomón 
Rondón wa Venezuela alisawazi-
sha katika kipindi cha pili huku 
timu zikimalizana kwa kugawana 
pointi.

„Ilikuwa ngumu sana, inafanya 
mechi kuwa mbaya sana,“ alise-
ma Messi akiiambia TyC baada ya 
mchezo.

„Hatukufanikiwa kukamilisha 
pasi mbili mfululizo. Kipindi cha 
pili tulifanya upande wa kulia 
zaidi, lakini ni vigumu kucheza 
hivyo.“

Kiungo Rodrigo De Paul alikiri 
kufadhaika kwa mchezaji mwen-
zake aliyeshinda Kombe la Dunia 
baada ya kipenga cha mwisho.

„Katika hali hii, hatukuweza 
kucheza soka,“ alisema De Paul.

Ingawa kwa sasa Argentina wa-
naongoza msimamo wa kufuzu 
kwa Kombe la Dunia kwa ukanda 
wa CONMEBOL wakiwa na pointi 
19 katika michezo tisa, Messi al-
iondoka akiwa hajafurahishwa na 
matokeo hayo. 

Nahodha huyo wa Argentina 
alisema hali ya uwanja haikuruhu-
su timu yake kutekeleza mch-
ezo ambao ulikuwa umepangwa 
kuchezwa.

„Tulifungwa kwa sababu uwan-
ja haukutusaidia kufanya kile 
tunachotaka, ilibidi tufanye mch-
ezo mwingine zaidi ya ule ulioan-
daliwa,“ alisema Messi.

„Lakini tulijiandaa kwa sababu 
tulipigana, tukashinda vita, tuli-
cheza na makosa ya wapinzani. 
Hatukuweza kuhatarisha sana 
kwa kucheza na pasi za nyuma. 
Kipindi cha kwanza tulipiga pasi 
mbili nyuma na maji.“

Kocha wa Argentina, Lionel 
Scaloni alisema baada ya mechi 
hiyo hafikirii uwanja unafaa 
kuchezwa kwa mchezo wa kiwan-
go hicho.

LONDON, England

KOCHA wa zamani wa timu ya Taifa ya 
England, Gareth Southgate, ametangaza 
hatarudi kwenye ukocha licha ya kuwapo 
kwa taarifa za kuhusishwa na Manchester 
United.

Southgate aliyeachia ngazi baada ya 
kupoteza dhidi ya Hispania katika mch-
ezo wa fainali ya michuano ya Euro 2024 
iliyotamatika mapema mwaka huu, ameku-
wa akihusishwa kutua Old Trafford, huku 
United ikiwa bado haijaweka wazi hatima 

ya kocha wao, Erik ten Hag, kufuatia mwan-
zo mbaya wa msimu.

Akizungumza katika mkutano wa umoja 
wa klabu ulaya unaoendelea jijini Athens 
nchini Ugiriki, Southgate amejiweka mbali 
na tetesi hizo na kusema hatakuwa sehemu 
ya benchi lolote la ufundi kwa mwaka ujao.

“Sitafundisha timu yoyote nina hakika 
na hilo, nahitaji kujitathmini na kufanya 
uamuzi sahihi. Unapoachia majukumu 
makubwa kama niliyokuwa nayo unahitaji 
kuupa mwili na akili muda zaidi,” alisema 
kocha huyo.

OSLO, Norway 

MSHAMBULIAJI wa Timu ya 
Taifa ya Norway na Manches-
ter City, Erling Haaland, ame-
vunja rekodi ya straika wa 
zamani wa nchi hiyo, Jorgen 
Juve, kuwa mfungaji bora wa 
muda wote baada ya kupa-
chika mabao mawili dhidi ya 
Slovenia kwenye mechi ya 
Ligi ya Mataifa ya Uefa.
Ilimchukua Haaland dakika 
saba  kusawazisha rekodi 
iliyodumu kwa karibu karne 
na kuweka rekodi mpya kwa 
bao la dakika ya 62, magoli 

hayo yanamfanya afikishe 
mabao 34 na kumpita Juve 
aliyekuwa na magoli 33.
Mshambuliaji huyo kinara wa 
Manchester city ambaye hivi 
majuzi alifikisha mabao 100 
katika michezo 105 ya klabu 
hiyo, amefanya hivyo kwa 
timu ya taifa baada ya ku-
fikisha mabao hayo 34 katika 
michezo 36 pekee.
Haaland mwenye umri wa 
miaka 24 alianza kulitumikia 
taifa hilo mwaka 2019 na 
tayari amefunga hat-trick 
tatu dhidi ya Romania, Gi-
braltar na Kosovo.

HAALAND HAALAND 
AWEKA AWEKA 
REKODI REKODI 
NORWAYNORWAY

Messi alia 
na uwanja 
Venezuela

Southgate hataki tena ukocha
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STARS: TUNAJIANDAA KULIPA
KISASI DHIDI YA DR CONGO 

INATOKA  UK. 24

INATOKA  UK. 24

Fadlu awatisha 
Yanga SC

Na Adam Fungamwango

WAKATI kikosi cha Timu ya Taifa 
(Taifa Stars), kimerejea nchini salama, 
Kaimu Kocha Mkuu wa timu hiyo, 
Hemed Suleiman ‘Morocco’ amesema 
wanajiandaa kulipa kisasi katika mechi 
ya marudiano dhidi ya Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo (DR Congo).

Stars ilikubali kufungwa bao 1-0 na 
DR Congo katika mechi ya Kundi H ya 
kusaka tiketi ya kufuzu Fainali za Kombe 
la Mataifa ya Afrika (AFCON 2025) ili-
yochezwa jijini Kinshasa juzi.

Morocco alisema licha ya kupoteza 
mchezo huo, bado wana nafasi ya 
kurekebisha makosa yaliyoonekana ka-
tika mechi hiyo na kuvuna ushindi wa-
takaporudiana Jumanne kwenye Uwan-
ja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

“Mechi ilikuwa hamsini kwa ham-

sini, yoyote angeweza kushinda, kuna 
kosa tulifanya tumeruhusu goli, tutar-
ekebisha hali hii, mimi kama mwalimu 
nimeona kuna matatizo mengi ukiach-
ilia mbali hilo la kuruhusu bao,  hayo 
yameshapita, inabidi tuangalie mbele 
kwa sababu tunatakiwa kupata ushindi 
katika mchezo utakaofuata na kulipa 
kisasi,” alisema Morocco.

Kocha huyo alisema bao hilo limeto-
kana na wachezaji wake kupoteza uma-
kini, lakini hana muda wa kukumbuka 
kilichotokea na siku chache zilizopo 
atarekebisha mapungufu kabla ya mch-
ezo wa marudiano.

“Tulipoteza umakini tukaruhusu goli, 
tunarudi kwenye uwanja wa mazoezi 
kutatua matatizo ambayo yameoneka-
na, kwa kifupi tu narudia, tusahau yali-
yopita, hatuna muda, tuna siku chache 
tu, naamini tutafanya vizuri,” Morocco 

aliongeza.
Alisema sehemu anayoiangalia zaidi 

kuelekea mchezo unaofuata ni eneo la 
ushambuliaji na kutengeneza nafasi ili 
kupata mabao katika mchezo huo na 
hakuna kingine kinachohitajika zaidi ya 
ushindi.

“Mimi kama kocha naamini tuna 
nafasi ya kufuzu AFCON, Watanzania 
waendelee kutusapoti, tutafanya kila 
linalowezekana ili tuwafurahishe nyum-
bani,” aliongeza nyota huyo wa zamani 
wa Stars. Dakika ya 53, straika wa Stars, 
Clement Mzize, alijifunga akiwa katika 
jitihada za kuokoa mpira wa kona.

Matokeo hayo yanaifanya DR Congo 
kufikisha pointi tisa, ikiwa kileleni katika 
Kundi H ikifuatiwa na Stars yenye pointi 
nne huku mchezo wa raundi ya tatu kati 
ya Guinea dhidi ya Ethiopia unatarajiwa 
kupigwa leo.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KMKM SC imepaa kileleni katika msima-
mo wa Ligi Kuu Zanzibar baada ya kupata 
ushindi wa mabao 3-1 dhidi ya Mwenge ka-
tika mechi ya ligi hiyo iliyochezwa kwenye 
Uwanja wa Annex B juzi.

Kwa matokeo hayo, KMKM imefikisha 
pointi 13 wakati Mwenge imesalia kwenye 
nafasi ya 13 ikijikusanyia pointi nne.

Hiki ni kichapo cha pili mfululizo kwa 
Mwenge SC ambayo mchezo wake uli-
opita ilichapwa bila huruma mabao 5-0 na 
Mafunzo.

Licha ya matokeo hayo, Kocha Msaidizi 
wa Mwenge, Mustafa Hassan, amesema 
bado timu yake ina nafasi ya kurekebisha 
makosa yao na kufanya vizuri katika mechi 
zinazofuata za ligi hiyo ya juu Zanzibar.

Hassan alisema timu yake imeendelea 
kupata uzoefu wa michezo ya Ligi Kuu 
Zanzibar na sasa wameanza kupanga mi-
kakati na kutumia mbinu mpya zitaka-
zowabeba.

Aliongeza bado ugeni wa Ligi Kuu kwa 
baadhi ya wachezaji wake umekuwa ni 
tatizo linalowasumbua hasa pale wan-
apocheza na timu kongwe.

“Ninaamini timu itabadilika, hii inato-
kana na kiwango wanachokionyesha ka-
tika michezo waliyocheza hapa Unguja. 
Ligi bado changa na bado tunayo nafasi 
ya kufanya vizuri katika michezo iliyobaki, 
lengo letu ni kuhakikisha tunakusanya 
pointi 20 katika mzunguko huu,” kocha 
huyo alisema.

KMKM 
kileleni 
Ligi Kuu 
Zanzibar

Mshambuliaji wa Namungo FC, Meddie Kagere (kulia), akimtoka beki wa 
timu hiyo katika mazoezi ya kujiandaa na mechi ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara dhidi ya Coastal Union itakayochezwa wiki ijayo jijini Arusha. PICHA: 
MTANDAO

Kuhusu kukosekana kwa wachezaji 
waliopo katika timu mbalimbali za mataifa 
yao, alisema ni tatizo kwa sababu wataji-
unga kambini siku chache kabla ya mch-
ezo, lakini si tatizo kwao pekee, hata wap-
inzani wao, Yanga inawahusu.

“Kutokuwa na baadhi ya wachezaji wal-
iokwenda kwenye vikosi vya timu ya taifa 
kwenye maandalizi ni tatizo,  lakini hata 
wapinzani wetu pia wanapitia changa-
moto hiyo, lakini nitajaribu kufanya kila 
kinachowezekana ili wawe katika kiwango 
bora kwa ajili ya mchezo huo,“ alisema ko-
cha huyo.

Aliongeza kwa sasa anaendelea kuwafua 
wachezaji waliobakia, akifanya mazoezi 
mara mbili kwa siku, asubuhi wakifanya 
mazoezi ya utimamu wa mwili na jioni wa-
nakwenda uwanjani kwa ajili ya mazoezi 
ya ufundi.

Katika msimamo wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara, Simba yenye pointi 13 iko katika na-
fasi ya pili nyuma ya vinara Singida Black 
Stars yenye pointi 16, lakini imecheza mch-
ezo mmoja zaidi.

Mabingwa watetezi, Yanga yenye pointi 
12, imecheza mchezo mmoja pungufu ukil-
inganisha na watani zao na iko katika na-
fasi ya nne kwenye mzunguko wa ligi hiyo 
yenye kushirikisha timu 16 kutoka mikoa 
mbalimbali.

Tayari homa ya mchezo huo ime-
shaanza, huku wanachama na mashabiki 
wa timu hizo hasa za mikoani wakianza 
kuhamasishana kutoka mikoani kusafiri 
hadi jijini Dar es Salaam, kwa ajili ya kush-
uhudia mchezo huo ambao Simba itakuwa 
mwenyeji.

alisema nyota huyo.
Alikiri msimu huu Ligi Kuu imekuwa ngu-

mu zaidi kuliko msimu uliopita kutokana 
na timu nyingi kusajili wachezaji wazuri na 
kufanya maandalizi bora.

Maxi aliweka wazi anavutiwa na viungo 
Awesu Awesu wa Simba, Mudathir Yahaya 
wa Yanga na Feisal Salum wa Azam FC.

Wakati huo huo, wachezaji wa timu hiyo 
wamekuwa wakifanya zaidi mazoezi ya 
utimamu wa mwili kuelekea mechi hiyo ya 
dabi.

Inaelezwa Kocha wa Yanga, Miguel 
Gamondi, amekuwa akisisitiza mazoezi ya 
‚gym‘ ili wachezaji wawe na fiziki zaidi kwa 
sababu anaamini mchezo huo utakuwa na 
matumizi ‚makubwa‘ ya nguvu kwa nyakati 
fulani.

Mkongomani huyo tayari amepachika 
mabao katika dabi mbili ambazo amecheza, 
akianza Agosti 9, mwaka huu alifunga bao 
pekee kwenye mchezo huo, huku msimu 
uliopita, Novemba 5, mwaka jana, akifunga 
mabao mawili, akiiwezesha timu yake kui-
bamiza bila huruma, Simba mabao 5-1.

Mabao mengine katika mchezo huo wa 
msimu uliopita yalifungwa na Kennedy Mu-
sonda, Pacome Zouzoua na Stephane Aziz 
Ki.

Maxi: Hakuna dabi 
rahisi duniani 



GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

UKURASA   22

Jumamosi Oktoba 12, 2024

INAENDELEA UK. 23

Na Adam Fungamwango

KUELEKEA katika mechi ya watani wa 
jadi itakayochezwa Oktoba 19, mwaka huu 
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar 
es Salaam, kiungo mshambuliaji wa Yan-
ga, Maxi Nzengeli, amesema hakuna dabi 
rahisi duniani.

Akizungumza jijini jana, Maxi, ambaye 
ni raia wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya 
Congo, (DR Congo), amesema mechi yoy-
ote ikishaitwa dabi, ambayo inazikutani-
sha timu zenye upinzani wa asili huwa ni 
ngumu bila kujali yupi yuko katika kiwan-
go kizuri kwa wakati huo.

Nyota huyo amesema mechi hiyo 

haitakuwa rahisi kama baadhi ya watu wa-
navyodhani, ila kama kupata ushindi kwa 
upande wao itatokana na uwezo, ufundi, 
mbinu za makocha wao, pamoja na kuji-
tuma.

“Anayesema mchezo huu utakuwa ra-
hisi sijui anafikiria nini, kwangu ni mechi 
ngumu sana, kwa sababu dabi yoyote du-
niani huwa ngumu na haitabiriki, ndiyo 
maana unaona tupo mazoezini, tunafanya 
mazoezi kwa juhudi na bidii kwa sababu 
ya kwenda kucheza mchezo huo, kama 
hata mechi za kawaida tu watu tunafanya 
mazoezi, iweje leo mtu aseme eti dabi si 
ngumu, au hata atokee mchezaji aseme eti 
itakuwa ni kawaida tu, hapana,“ alisema 

Maxi.
Mchezaji huyo ambaye ana msimu wa 

pili katika kikosi hicho alisema kutokana 
na kujua siku zote dabi huwa ngumu, ndi-
yo maana tunahakikisha tunapambana ili 
kufunga mabao.

Aliongeza wanaendelea kujiandaa vi-
zuri na mchezo huo ili kuhakikisha wa-
nashinda mchezo huo.

“Mchezo utakuwa mgumu lakini kwetu 
ni muhimu kushinda, mimi nimejiandaa 
vizuri zaidi ya kawaida, nakumbuka 
mechi zangu mbili za dabi nimefunga,“ 

Na Adam Fungamwango

I
LI kuhakikisha inapata ushindi katika 
mechi ya dabi, Kocha Mkuu wa Simba, 
Fadlu Davids, amesema timu yake hai-
tacheza kama ilivyokuwa kwenye mechi 

ya Ngao ya Jamii kwa sababu kikosi chake kwa 
sasa kimeimarika zaidi.

Simba ilifungwa bao 1-0 na Yanga katika 
mechi ya hatua ya nusu fainali ya Ngao ya 
Jamii iliyochezwa Agosti 9, mwaka huu kwe-
nye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Sa-
laam.

Wekundu wa Msimbazi watakuwa wenyeji 
katika mechi ya mzunguko wa kwanza wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara itakayochezwa Oktoba 
19, mwaka huu kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa.

Akizungumza jijini jana, Fadlu alisema ka-
tika mchezo uliopita timu yake ilipoteza kwa 
sababu ilikuwa na wachezaji wengi wapya, 
dabi yao ya kwanza na ndiyo  walikuwa 
wamekutana huku wakiwa hawajazoeana.

Fadlu alisema mechi hiyo ya dabi iliyopita 
imewasaidia baadhi ya wachezaji wake ‚vijana‘ 
kujua mazingira na matakwa ya mchezo huo, 
hivyo anaamini mchezo unaokuja wapinzani 
wao watarajie kukutana na ‚kitu‘ tofauti.

“Nafikiri mchezo wetu wa kwanza Ngao ya 
Jamii ulitusaidia sana, baadhi ya wachezaji 
wetu walikuwa ni mara ya kwanza kucheza 
dabi ya Tanzania, nadhani kwa sasa wamean-
za kuelewa nini maana ya michezo hiyo.

Sidhani kama tunaweza kuingia tena kama 
vile, wachezaji vijana tayari watakuwa na 
uzoefu na wataongeza umakini wakishiriki-
ana na nyota wazoefu waliowakuta, wapinza-
ni wetu watarajie kukutana na aina nyingine 
kabisa ya mchezo pamoja na umakini wa 
wachezaji wangu tofauti na mechi iliyopita,“ 
alisema Fadlu.

Kocha huyo alisema katika mchezo huo ha-
waendi kulipiza kisasi cha kufungwa mchezo 
wa kwanza, badala yake wanakwenda kue-
ndelea kupata uzoefu pamoja na kushinda 
mchezo huo ili kuvuna pointi tatu.

“Hatutaingia kwa kulipiza kisasi, ila kuen-
delea kupata uzoefu na kushinda kwa ajili ya 
kupata pointi tatu za Ligi Kuu Tanzania Bara, 
najua haitakuwa rahisi, lakini tumejiandaa na 
ugumu ambao tutakutana nao,“ Fadlu alise-
ma.

Maxi: Hakuna dabi rahisi duniani 

Messi alia na uwanja Venezuela

      Kocha huyo atamba 
wataingia dimbani na 

nguvu mpya kwa lengo...

Fadlu Fadlu 
awatisha awatisha 
Yanga SCYanga SC
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MaxiMaxi
FadluFadlu
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