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Mbowe rasmi vitani, atangaza kutetea kiti
Na Restuta James

MWENYEKITI wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo (CHADE-
MA), Freeman Mbowe, ametangaza 
rasmi kugombea kiti hicho, huku aki-
jibu hoja za maridhiano, ubadhirifu 
wa fedha na rushwa.

Aidha, jana alichukua fomu ya 
kutetea nafasi hiyo ambayo anachua-
na na Makamu wake, Tundu Lissu, na 
anatarajia kuirejesha leo.

Mbowe ambaye alihutubia kwa saa 
1:18, kwenye mkutano wake na wa-
hariri wa habari pamoja na waandi-
shi wa habari, uliofanyika nyumbani 
kwake, Mikocheni mkoani Dar es Sa-
laam, alinukuu kauli 10 za viongozi 
mashuhuri duniani kuhusu maridhi-
ano.

Alisema kinachomsukuma kugom-
bea uongozi kwa awamu nyingine ni 
dhamira yake ya kuhakikisha CHADE-
MA inaendelea kuwa chama kikubwa 
na hatimaye kushika dola.

“Hakuna kiwango cha matusi, kejeli 
wala  dharau kinachoweza kuniondoa 
Mbowe kuifikiria kesho ninayoitama-
ni. Na kesho ninayoitamani ni kuona 
chama hiki kikiwa na nguvu na uwezo 
wa kuongoza serikali ya nchi hii ku-
leta uhuru wa kweli na maendeleo ya 
kweli kwa wananchi,” alisema.

Alisema watu wanaompinga na 
kumkejeli hawamnyimi usingizi kwa 
kuwa anawaza namna ya kujenga 
CHADEMA imara.

“Nikiangalia minyukano ndani ya 
mitandao, naona kabisa makundi ya-
nasigana pasipo sababu. Nimeonya 
mara nyingi na ninaonya tena tusije 
baadaye tukatafutiana lawama kwe-
nye chama. Baada  ya mwezi mmoja, 
uchaguzi utakuwa umekwisha. Tut-
akuwa wageni wa nani?

“Nimesema mara nyingi sana nata-
ka kuondoka, lakini siwezi kuondoka 
katikati ya minyukano iliyopo. Kwa 
hiyo CHADEMA nipo, nitakuwapo, 
nitagombea na mimi na viongozi 
wenzangu wanaoniunga mkono na 
wasioniunga mkono. Naamini  tutaku-
tana kwenye mazungumzo tukiweke 
chama chetu,” alisema na kusisitiza 
kuwa  anayetaka kugombea wakutane 
kwenye sanduku la kura. 

“Tufanye kampeni za kistaarabu. 
Kila mmoja afanye kampeni akitam-
bua ana wajibu wa kukilinda chama. 
Wanaoniunga na wasioniunga mko-
no, watambue naheshimu haki yao 
lakini hawana haki ya kunitukana,” 
alisisitiza 

Alisema kiongozi yeyote atakayes-
hinda kukiongoza anahitaji watu wote 
wakiwamo walioshindwa ili kuende-
lea kukijenga.

“Hii minyukano inahitaji utu uzima. 
Nimeangalia na nimetafakari kwa 
kina. Tunahitaji Katiba kwa kucheza 
miguu yote, ya diplomasia, ushirikish-
waji, barabara na kila silaha itumike. 
Na hii ni ajenda ya msingi katika cha-
ma chetu,” alisema.

Alisema ajenda nyingine ni mifumo 
mizuri ya uchaguzi itakayoweka uwa-
zi, uhuru na haki pamoja na sheria 
nzuri za uchaguzi, ambazo ni miongo-
ni mwa hoja 11 zilizokuwa zimewasil-
ishwa kwenye meza ya maridhiano.

Mahitaji hayo ya Watanzania, 
alisema yanahitaji mazungumzo na 

Gavana awatoa hofu 
wananchi usalama wa 
mifumo ya kifedha

Na Getrude Mbago

GAVANA wa Benki Kuu ya Tanzania (BoT), 
Emmanuel Tutuba, amewahakikishia Watan-
zania kuwa mifumo yote ya malipo inayo-
husisha akaunti za serikali, benki na simu 
za mkononi iko salama na madhubuti.

Kutokama na hali hiyo,  amesema mifumo 
hiyo inawezesha kufanyika miamala kiura-
hisi na usalama.

Akizungumza jijini Dar es Salaam juzi 
wakati wa ziara ya baadhi ya viongozi 
kutoka Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) 
kushukuru mchango wa benki hiyo ka-
tika ulipaji kodi, Gavana Tutuba aliwataka 
wananchi kuhakikisha wanatumia mifumo 
rasmi ya malipo ili kuhakikisha fedha zao 
zinaingia salama katika akaunti zinazo-
husika.

“Mifumo yetu iko imara na inafanya kazi 
bila changamoto. Ukilipa kwa hundi, akaunti 
ya benki au kutoka akaunti kwenda kwa 
simu, kila njia iko salama. Akaunti zote za 
serikali ziko salama na fedha zinaingia moja 
kwa moja bila vikwazo vyovyote,” alisema 
Tutuba.

Pia alisema BoT inasimamia akaunti zote 
za serikali pamoja na benki na pia ina-
hakikisha usalama wa fedha zilizohifadhiwa 
kwenye kampuni za simu. 

Kwa mujibu wa Tutuba, timu za kitaalamu 
za ufuatiliaji wa uhalifu mtandaoni zinafan-
ya kazi saa 24 kuhakikisha hakuna vitisho 
vya usalama vinavyoathiri mifumo hiyo.

“Kazi yetu ni kuhakikisha kuwa mifumo 
inafanya kazi muda wote na hata wale 
wanaojaribu kudukua wanashindwa kwa 
sababu tunadhibiti kila kitu kwa wakati,” 
alisisitiza.

Mkurugenzi wa Fedha wa TRA, Dinah 
Edward, alisema mamlaka hiyo inatarajia 
kukusanya kodi ya Sh. trilioni 15.27 kuanzia 
Januari hadi Juni, mwakani huku Desemba, 
mwaka huu,  ikiwa na lengo la kukusanya 
Sh. trilioni 3.46.

Edward alisema lengo hilo ni sehemu 
ya mpango wa kufanikisha ukusanyaji wa 
Sh. trilioni 31.05 kwa mwaka wa fedha 
2024/25.

 Mpaka kufikia Novemba, mwaka huu, 
TRA imekusanya Sh. trilioni 12.94 sawa na 
asilimia 105.1 ya malengo ya kipindi hicho 
au asilimia 41.67 ya lengo la mwaka mzima.

“Tunatarajia kuweka rekodi mpya ya uku-
sanyaji kodi lakini mafanikio haya yanahi-
taji ushirikiano mzuri kati yetu, walipakodi 
na wadau mbalimbali,” alisema.

Edward alibainisha kuwa TRA imeweka 
mikakati ya kuboresha mazingira ya 
ukusanyaji kodi kwa kuimarisha mifumo 
ya kielektroniki na kushirikiana na taasisi 
mbalimbali, ikiwemo BoT, ili kuhakikisha 
malengo yanafikiwa.

USHIRIKIANO BOT, TRA
Gavana Tutuba alisisitiza umuhimu wa 

ushirikiano kati ya BoT na TRA kwa lengo 
la kuimarisha mifumo ya ukusanyaji wa 
mapato.  “Tunashirikiana kikamilifu ku-
hakikisha kila malipo yanafanyika kwa njia 
salama na rahisi,” alisema.

Aidha, aliipongeza TRA kwa kufanikisha 
ukusanyaji wa mapato kwa asilimia 105 
kwa kipindi cha miezi sita iliyopita, hatua 
aliyosema ni ishara ya jitihada madhubuti 
za mamlaka hiyo.

makundi yote, wakiwamo wanasiasa, 
taasisi za kidini, wanasheria na wana-
zuoni. Alisema  pamoja na minyukano 
inayoendelea mitandaoni, chama hi-
cho kiko imara na hakitapasuka wala 
kufa.

Kuhusu ukomo wa madaraka, 
alisema unapaswa kufanywa kwenye 
sanduku la kura na chama hicho kina 
uhuru wa kidemokrasia kuchagua na 
kuchaguliwa.

“Sijui ni kigezo gani kinatumika 
kusema Mbowe amechoka. Sijachoka. 
Ninaweza kufanya mikutano nane 
kwa siku bila kula. Namtaka huyo 
mwenye nguvu hii kuliko mimi. Nime-
kaa CHADEMA miaka 33 ya shuruba,” 
alisema.

 
AJIBU TUHUMA 
Kuhusu tuhuma zinazotolewa na 

Lissu kwamba kuna baadhi ya vion-
gozi wamekula rushwa, alisema si za 
kweli na kwamba kama zina usha-
hidi zinapaswa kuwasilishwa kwenye 
kamati ya nidhamu inayosiamamiwa 
na kiongozi huyo (Lissu).

Alisema Lissu ana mamlaka ya 
kumwamuru Katibu Mkuu wa chama 
kumwandalia kikao na kwamba ma-
dai kuwa ofisi hiyo haijatekeleza hilo 
si ya kweli.

Mbowe alianza  kwa kunukuu kauli 
10 za viongozi mashuhuri duniani, aki-
wamo Hayati Nelson Mandela aliyeku-
wa mpigania uhuru na Rais wa Afrika 
Kusini, Makatibu Wakuu wastaafu wa 
Umoja wa Mataifa, Ban Ki-Moon na 
Koffi Anan, marais wa Marekani, Jonh 
Kennedy na Barack Obama, Kansela 
mstaafu wa Ujerumani, Angela Mar-
kel, Waziri Mkuu wa zamani wa Uin-
gereza, Wiston Churchil na Waziri 
Mkuu wa India, Mahatma Gandhi, am-
bao kwa nyakati mbalimbali walihimi-
za umuhimu wa  maridhiano hasa 
kunapotokea tofauti kubwa za kisiasa.

Alisema Kamati Kuu na Baraza Kuu 
la CHADEMA, waliomba mara kad-
haa kufanya mazungumzo na Rais wa 
Awamu ya Tano, Dk. John Magufuli, ili 
kutafuta mkwamo wa kisiasa wakati 
huo lakini alikataa na kwamba Rais 
Samia Suluhu Hassan alipoingia ma-
darakani, alikubali ombi hilo.

Alisema anaamini kwamba hata 
sasa, chama hicho kimefanikiwa ku-
fanya uchaguzi katika ngazi mbalim-
bali kutokana na maridhiano ambayo 
yalifanikisha kufuta katazo la miaka 
saba la kuzuia mikutano ya vyama vya 
siasa.

“Maridhiano si jambo jepesi 
lakini ni jambo lisiloepukika ka-
tika siasa duniani kote. Makundi 
mbalimbali yanachukua upande 
wa maridhiano kutokana kile ina-
chotamani,” alisema.

Alisema CHADEMA ilikuwa 
na hoja 11 kwenye mazungumzo 
hayo kati yake na serikali pamoja 
na Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
zilizofanikisha zaidi ya kesi 400, 
zilizokuwa zimebambikwa kwa 
makada na viongozi wake kufutwa, 
wafungwa wa kisiasa kuachiwa 
huru, kufunguliwa kwa mikutano 
ya kisiasa na kulipwa ruzuku am-
bayo ni stahiki ya chama hicho.

Hata hivyo, alisema maridhiano 
yalipingwa na wahafidhina pamoja 
na wanufaika wa uchaguzi mbovu 
wa mwaka 2020, ndani ya CCM. 
Alisema upinzani wa maridhiano 
ndani ya CCM uliongezewa nguvu 
na ule uliokuwa ndani ya CHADE-
MA.

“Mtu yeyote unayejaribu kutaka 
akuunge mkono, anatarajia kuona 
unamheshimu na mkubali kukosa 
ili kupata kikubwa zaidi mna-
chokitaka wote. “Ninajivunia sana 
mazungumzo na uamuzi wetu wa 
kuingia kwenye maridhiano,” alise-
ma. 

Katazo la mikutano ya hadhara 
kwa vyama vya siasa, alisema  lili-
iumiza zaidi CHADEMA kwa kuwa 
wabunge, madiwani na viongozi 
wake wa ngazi mbalimbali waliu-
mizwa na wengine kuuawa, jambo 
lililowafanya wananchi waogope 
kuwa upande wa vyama vya upin-
zani.

Alisema pamoja na kwamba 
maridhiano yalikwama, Tanza-
nia inahitaji Katiba Mpya, Mifumo 
huru ya uchaguzi na sheria nzuri 
za kusimamia uchaguzi. Alisema 
chama hicho kimeazimia kuten-
geneza ajenda za kitaifa ambazo 
ni Katiba Mpya, mifumo huru ya 
uchaguzi na sheria nzuri, ambazo 
hakiwezi kusimama peke yake na 
kufanikiwa kuzipata.

TUHUMA RUSHWA
Alisema hawezi kuiuza CHADE-

MA kwa ahadi ya cheo kikubwa 
serikalini; na kwamba angetaka 
kufanya hivyo angekubali ahadi za 
hayati Magufuli.

“Aliniahidi ahadi zote duni-
ani. Aliniambia nijiunge na CCM 
nichague cheo chochote una-
chotaka, nikamwambia sitaki. 
Akasema achana na CHADEMA 
chagua biashara yoyote unayo-
taka nitakurejeshea mali zako zote 
ulizonyang’anywa, nikakataa. Siwe-
zi kukubali sasa hivi,” alisema  na 
kuongeza kuwa hajaahidiwa cheo 
wala fedha kutoka sehemu yoyote.

Kuhusu ubadhirifu, alisema 
CHADEMA inaendeshwa kwa 
michango ya wanachama na 
kwamba kwa miaka mitano mfu-
lulizo, imepata hati safi kutoka kwa 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hes-
abu za Serikali (CAG).

Kwa maoni: +255 677 020 701 
Email: customerrelations@guard-
ian.co.tz
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UWT waonya watendaji 
kuhusu kutoa rushwa
Na Gideon Mwakanosya, 
SONGEA

MWENYEKITI wa Taifa 
wa Umoja wa Wanawake 
Tanzania (UWT), Mary 
Chatanda,  amekemea 
tabia za baadhi ya maka-
tibu wa mikoa na wilaya 
wa jumuiya hiyo  kutoa 
zawadi za Sh.10,000, 
kanga na vitenge kwa 
wajumbe wa umoja 
huo kwa malengo yao 
binafsi.

Amesema tabia hiyo ni 
kinyume cha taratibu za 
chama na hatua za kinid-
hamu zitachukuliwa kwa 
yeyote atakayebainika 
kufanya hivyo.

Chatanda aliyase-
ma  hayo jana kwenye 
hafla  ya  ugawaji wa 
misaada  iliyoandaliwa 
na Mbunge Viti  Maalum 
Mkoa wa Ruvuma, 
Jacklin Msongozi, katika 
ukumbi wa mikutano wa 
Familia Takatifu, Bom-
bambili, Manispaa ya 
Songea.

Misaada iliyotolewa ni 
mashine 20 za kukam-
ulia alizeti, vyerahani 
700, majiko banifu 300 
ya gesi, mifuko ya 
simenti 100, mikeka ya 
nyumba za ibada misikiti 
minne   na ng’ombe 
wawili wa maziwa kwa 
familia mbili zenye 
kipato duni.

Alisema kuna baa-
dhi ya viongozi wasio 
waaminifu wenye nia ya 
kugombea nafasi mbal-
imbali wanaotengeneza 
mianya ya rushwa kwa 
wajumbe kwa kuwapa 
pesa na vitenge.

Chatanda alisema 
UWT  kwa kushirikiana 
na kamati za maadili, 
haitawafumbia macho 
watu hao na kusisitiza 
kuwa  hatua kali zita-
chukuliwa dhidi yao.

Alisema viongozi wa 
UWT wanapaswa kutoa 
huduma kwa jamii kwa 
kujali na si kwa manu-
faa  binafsi  na kuhimiza 
uwazi na maadili bora 
katika uongozi  na si 
vinginevyo.

“Twendeni tukawa-
tumikie wanawake 
wana changamoto 
chungu nzima. Twendeni  
tukawatembelee wa-
nawake tuzungumze 
nao, tutafute fursa kama 
hizi ambazo amefanya 
Mbunge Msongozi 
tuwapelekee. Ukimweze-
sha  mwanamke umeli-

wezesha taifa zima.
“Lakini na wao 

nawaambia kwamba 
marufuku kuwafuata 
wale wanaowapigia kura 
na hii nawaambia uk-
weli hatuwatendei haki 
wanawake wale ambao 
waliwachagua kwa ku-
wapa Sh.10,000, “alisema 
Chatanda.

Alisema Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) 
kinawategemea sana 
wanawake walioko 
kwenye vijiji kwa kuwa 
ndio  wanaokiwez-
esha kushinda, hivyo ni 
lazima wawatembelee, 
wazungumze  nao ili wa-
jue changamoto zao  na 
kuzifanyia utatuzi kama 
alivyofanya Msongozi.

Chatanda alimpongeza 
Msongozi kwa kuwa 
miongoni mwa wabunge 
wachache wanawake 
ambao wanafanya 
vizuri kwa kuwainua 
wanawake na makundi 
mengine.

Msongozi alisema 
wamegawa vifaa hivyo 
ili kuwezesha vikundi 
vya wanawake na vijana 
wa mkoa huo kujikwa-
mua kiuchumi ikiwa ni 
kuunga mkono juhudi 
za Rais Samia Suluhu 
Hassan.

Tukio hilo liliambatana 
na utoaji wa  taarifa 
ya utekelezaji  wa ilani 
ya uchaguzi ya CCM 
ya mwaka 2020 -2025 
katika sekta za kilimo, 
ufugaji, viwanda, nishati, 
elimu na lishe.

Alisema uhitaji wa 
mafuta nchini ni mkub-
wa wakati uzalishaji ni 
mdogo, akibainisha kuwa 
uzalishaji huo kwa sasa 
nchini  ni tani 290,000 
sawa na asilimia 45 ya 
mahitaji ya mafuta ya 
kula ambayo ni tani 
650,000 kwa mwaka

Ofisa Biashara wa 
Mkoa wa Ruvuma, 
Joseph Martin, alise-
ma  kwa kushirikiana na 
mbunge huyo, ofisi yake  
itatoa mafunzo ya ujasir-
iamali kwa wanavikundi 
wote juu ya utunzaji wa 
kumbukumbu za hesabu, 
ufungashaji, umuhimu 
wa usajili wa biashara, 
taratibu za uendeshaji 
wa biashara kwa kufuata 
sheria za kibiashara, 
kujitangaza kibiashara 
na mambo mengine.

Kwa maoni: +255 677 
020 701 Email: customer-
relations@guardian.co.tz

Rundo la 
takataka 
likiwa 
limetele-
kezwa ka-
tika kituo 
cha bajaji 
Kitunda 
jijini Dar 
es Salaam 
jana. 
PICHA: 
JUMANNE 
JUMA

Mwinyi asema kauli zake si porojo 
Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi, amesema mambo yote 
anayoyatamka hadharani kuhusu 
utekelezaji wa miradi mikubwa zaidi 
ya maendeleo, si porojo za kisiasa 
bali ni dhamira yake ya kweli ya ku-
fikia azma hiyo. 

Taarifa iliyotolewa na Idara ya 
Mawasiliano Ikulu, Zanzibar, ilisema 
Rais Mwinyi alitoa kauli hiyo alipo-
fungua maonesho ya kwanza ya 
ghorofa Malindi Zanzibar, Shehia 
ya Mchangani, wilaya ya Mjini Mkoa 
wa Mjini Magharibi ikiwa ni sham-
rashamra za miaka 61 ya Mapinduzi 
ya Zanzibar.

Dk. Mwinyi alisema  kufanya hivyo 
ni kuonesha uongozi unaoacha ala-
ma na uzalendo pamoja na kuwa-
hakikishia wananchi kwa kaulimbiu 
inayosema “Yajayo ni Makubwa Zai-
di.”

Aliitaja miradi mingine mikubwa 
ya kimkakati inayotarajiwa kutekele-
zwa miaka ijayo chini ya uongozi 
wake kuwa ni pamoja na mradi wa 
teksi za baharini ambapo ujenzi 
wa bandari za teksi  hizo umeanza 
Maruhudi. 

Alisema teksi hizo zitapakia na 
kushusha abiria watakaotumia usa-
firi wa maji kuelekea maeneo ya 
mkoa wa Kaskazini Unguja badala ya 
usafiri wa nchi kavu wa daladala na 
usafiri mwingine.

 Miradi mingine, kwa mujibu wa 
Dk. Mwinyi, ni wa treni zitakazo-
tumia barabara za lami kutoka Ma-
lindi mjini hadi Bububu, ujenzi wa 
barabara nne za juu zenye mapish-
ano.

Dk. Mwinyi pia aliwatoa hofu wa-
nanchi wa Mji Mkongwe kwamba 
serikali inatekeleza miradi yake huku 
ikiwa na dhamira njema ya kuuende-
leza urithi wa kimataifa kwa lengo la 
kuulinda mji huo na si kuuharibu.

Alisema uzinduzi wa maegesho 
ya magari Malindi una nia ya ku-
punguza msongamano wa magari 
makubwa na madogo yanayoingia 
na kutoka Mji Mkongwe. 

Dk. Mwinyi pia alibainisha kuwa 
mbali na maegesho hayo, nia ya Seri-
kali ya Mapinduzi ya Zanzibar ni ku-
jenga kituo cha kisasa cha mabasi ya 
abiria pembezoni mwa maegesho ya 
gari Malindi, sambamba na ujenzi wa 

kituo kikubwa cha magari ya 
abiria na kiwanja cha michezo 
kwa vijana.

Alisema kupitia mradi wa 
“Big Z”, serikali pia inakusudia 
kujenga mradi wa barabara ya 
kisasa kutoka Malindi hadi hos-
pitali ya Mnazi Mmoja ikiwa ni 
hatua ya kuupandisha hadhi 
Mji Mkongwe pamoja na kuwa 
na mradi wa kuweka nyaya zote 
za umeme, maji na mawasiliano 
chini ya ardhi ili kuimarisha us-
afi wa mji huo kwa kuikarabati 
upya kwa kuiboreshea haiba 
njema “Jamhuri Garden” ili iwe 
na mwonekano wa kisasa.

Aidha, Rais Mwinyi ame-
upongeza Mfuko wa Hifadhi 
ya Jamii Zanzibar (ZSSF) kwa 
kutoa mafao kwa wananchi 
kwa wakati na kwa kiwango ki-
zuri, kuwekeza kwenye miradi 
yenye tija na kufanikiwa kutoa 
mchango kwa maendeleo ya 
nchi kwa kujenga miradi mi-
kubwa. Akitolea  mfano mataifa 
mengine duniani, alisema mi-
fuko ya hifadhi ya jamii ndiyo 
inayojenga nchi, hivyo aliitaka 
ZSSF kuendeleza utaratibu huo.

Dk. Mwinyi pia aliwasisitiza 
wanachi kuendelea kuidumi-
sha amani ya nchi, umoja na 
mshikamano ili nchi iendelee 
kupiga hatua kubwa za maen-
deleo.

Amempongeza mkandarasi 

Kikosi Maalum cha Kuzuia Ma-
gendo (KMKM) na Mshauri Ele-
kezi kwa CCEC kwa kufanikisha 
ujenzi wa maegesho ya magari 
Malindi kwa viwango cha hali 
ya juu na kuzingatia wakati.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa, Serikali za 
Mita na Idara Maalum za SMZ, 
Masoud Ali Mohammed, am-
baye pia amemwakilisha Wa-
ziri wa Fedha na Mipango, Dk. 
Saada Mkuya Salum, alisema 
maendeleo anayoyafanya Rais 
Dk. Mwinyi, yamewafilisi watu 
wasioitakia mema Zanzibar.

Pia alisema wananchi watam-
kumbuka kwa kuacha alama 
ya uongozi wake na kuonesha 
uzalendo alionao kwa nchi.

Kuhusu gharama za ujenzi wa 
maegesho hayo, Katibu Mkuu 
Wizara ya Fedha na Mipango 
Zanzibar, Dk. Juma Malik Akili, 
alisema Sh. bilioni 6.8 zilitu-
mika na kuwasisitiza wananchi 
kuendelea kuwasilisha michan-
go yao ZSSF ili miradi mikubwa 
zaidi ya maendeleo iendelee 
kutekelezwa na mfuko huo.

Katibu Mkuu alisema mae-
gesho hayo yana uwezo wa ku-
chukua magari 200 hadi 220 
kwa wakati mmoja.

Kwa maoni: +255 677 020 
701 Email: customerrelations@
guardian.co.tz

WhatsApp Chaneli

Skani hapa 
kutembelea 
chaneli yetu
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RIPOTI MAALUM 

Hatari ulaji kuku vifaranga 
Na Jenifer Gilla

K
UKU wa kisasa ni moja 
ya vitoweo vinavyo-
pendwa katika maeneo 
mbalimbali nchini.  Ka-

tika sehemu mbalimbali, watu 
wamekuwa wakitumia kitoweo 
hicho kikiwa kimechomwa 
au kukaangwa sambamba na 
vyakula vingine kama ugali 
na chipsi. Matumizi makubwa 
yamekuwa katika vibanda vya 
chipsi au migahawa. 

Pamoja na umaarufu na ku-
pendwa na watu wengi, wataal-
amu wanaonya endapo wafugaji 
hawatazingatia taratibu za ufu-
gaji, kuna madhara makubwa 
ambayo yatampata mtumiaji, 
ikiwamo kutengeneza usugu wa 
dawa kwa binadamu.

Wanasema kuku huwa tayari 
kwa matumizi wanapofikisha 
umri wa kuanzia mwezi mmoja 
na kuendelea lakini kwa sasa 
baadhi ya wafugaji huwaingiza 
sokoni wakiwa na umri wa chini 
ya wiki tatu tangu walipoangu-
liwa vifaranga.

Uchunguzi wa Nipashe katika 
masoko mbalimbali mkoani Dar 
es Salaam yakiwamo ya Shek-
ilango na Mwananyamala, ume-
baini asilimia kubwa ya kuku 
wa kisasa hupokewa tayari kwa 
kuuzwa wakiwa bado ni vifaran-
ga ambao hawajatimiza mwezi, 
kama wataalam wa mifugo wa-
navyoshauri.

Nje ya masoko hayo,   wahi-
taji wengi wa kuku ni pamoja na 
mama lishe na wakaanga chipsi, 
ambao asilimia kubwa ya watu 
huwategemea katika mlo mmo-
jawapo wa siku.

Amina Said, mama lishe aliye-
kutwa katika soko la Shekilango 
akinunua kuku, anakiri hali ya 
kuku wanaoingizwa sokoni hivi 
sasa hawastahili kwa ulaji kwa 
sababu ni wadogo, wanapowan-
yonyoa huwa kama ndege.

“Wateja wetu wanalalamika 
wanaona kama tunawauzia kuku 
wadogo, lakini bei ya chakula 
haijabadilika ipo palepale. Ush-
auri wetu wafugaji wahakikishe 
kuku wanayemleta sokoni anga-
lau basi awe na miezi miwili na 
kuendelea,” alishauri.

Anthony Lyimo, mkaanga 
chipsi ambaye alikutwa soko la 
Mwananyamala akinunua ma-
hitaji yake, wakiwamo kuku, 
alishauri wizara husika (ya Mif-
ugo na Uvuvi),  kutoa elimu kwa 
wafugaji ili kuepuka kupeleka 
sokoni kuku wakiwa vifaranga.

“Tunachouziwa sokoni ni vi-
faranga, vingine havieleweki. 
Unajiuliza  ni wazima kweli? 
Halafu kwa umri chini ya mwezi 
wanakuwa kwenye hatua ya 
kukuzwa na dawa mbalimbali. 
Hatujui  ulaji wa kuku wa aina 
hii athari zake kwa binadamu ni 
zipi. Chipsi kuku ni Sh. 3,500 na 
kwingine 4,500. Wateja  wana-

lalamika kuwa kuku ni wadogo,” 
anasema.

Hamisi Ramadhani, mfanya-
biashara wa kuku katika soko 
la Shekilango, anasema wa-
nalazimika kuwachukua kuku 
hao kabla ya muda unaotakiwa 
kuingizwa sokoni kwa sababu 
upatikanaji wake kwa sasa ni 
wa shida. Anasema kuna wakati 
wanakosa hata kuku mmoja wa 
kuuza huku uhitaji sokoni ukiwa 
mkubwa, 

“Wafugaji wanatupigia simu 
wanauza kuku wakiwa na wiki 
tatu. Kutokana na uhitaji sokoni, 
tunalazimika kuwachukua ili 
wakulie hapo sokoni  lakini wa-
teja wakija wanawataka vivyo 
hivyo.

“Ninauza kuku lakini nina-
nunua huko shamba la Bagamo-
yo kwa wafugaji. Kwa  mfano leo 
( juzi) kuku wameadimika sana. 
Ukienda  shambani ukiacha ku-
chukua kwa kuwa hawajatimiza 
muda, unakuta mwingine ka-
chukua,” anasema.

Mfanyabiashara mwingine, 
Juma Mlupili, anasema kinacho-
sababisha kuadimika kwa kuku 
na kufanya kuuzwa   kabla ya 
muda ni kupanda kwa bei za 
vyakula. Anasema kuku hao wa-
napofika wiki tatu wafugaji hu-
wapigia simu na kuwauza kwa 
sababu wanakimbia gharama za 
ufugaji wanazodai kwa sasa ni 
kubwa.

“Inawezekana sababu ikawa 
kupanda kwa bei za vyakula, 
wafugaji wanauza mapema ili 
wapate faida wasiendelee ku-
walisha mpaka watimize muda 
wa kitaalamu,”anasema.

Mlupili anataja sababu ny-
ingine kuwa ni msimu huu 
wa sikukuu mahitaji ya kuku 
hayo yanaongezeka kwa kuwa 
wafugaji wengi hasa wachaga 

wanakwenda kula sikukuu   
mkoani. “Inawezekana pia wa-
fanyabiashara wamehifadhi 
kuku ndani waje kuwauza siku 
ya sikukuu, maana wengi wa-
navizia siku hiyo wakijua kuwa   
bei itakuwa juu wapate faida 
zaidi,” anasema.

KAULI YA WAFUGAJI

Mfugaji wa Kuku kutoka Map-
inga, Bagamoyo mkoani Pwani, 
Musa Jackson, anasema kina-
chosababisha wauze kuku kabla 
ya muda ni gharama kubwa za 
chakula cha kuku. Anasema 
watu wengi wanaacha kujihusi-
sha na biashara hiyo wameona 
hawapati faida kutokana kuon-
gezeka kwa gharama za dawa na 
chakula cha kuku.

“Kwa mfano pumba ya kuku 
mwaka juzi gunia lilikuwa Sh. 
20,000 sasa hivi ni Sh. 32,000 
na ukiangalia hakuna dalili za 
kushuka kwa hizo gharama. 
Hata gharama za dawa za kutibu 
kuku na za madaktari wanaopi-
ma kuku nazo zimepanda na ku-
sababisha uendeshaji kuwa juu.

“Serikali iweke bei elekezi kwa 
vyakula vya kuku ili kusaidia wa-
fugaji wapate vyakula kwa bei 
inayofanania maana maduka 
mengine yanauza kwa gharama 
kubwa sana hali inayokatisha 
tamaa,” anasema.

Mfugaji mwingine kutoka Ki-
vule, Dar es Salaam, Msafiri Ngo-
nyani,   anaungana na Jackson 
akisema gharama za vyakula vya 
kuku kuwa juu ndiyo sababu ya 
wao kuuza kuku   wakiwa chini 
ya muda.

“Kuku anapokaa kwa muda 
mrefu anatumia chakula kingi 
na gharama kubwa. Ukija  ku-
piga hesabu ukimuuza kwa Sh. 
5,500 hupati faida. Kwa hiyo 

kinachotokea mfugaji anatan-
gaza anauza kuku hata kama ha-
wajafikisha muda ili asiendelee 
kupata gharama,” anasema.

Ngonyani anasema baadhi ya 
mbegu za kuku hao wa kisasa 
mbegu zao zimedumaa hata aki-
fika wiki nne bado ataonekana 
mdogo.

MADHARA MWILINI 

Mganga wa mifugo, Dk. Allen 
Audax, anasema kwa ufugaji wa 
Kitanzania, kuku  wanakuwa ta-
yari kwa matumizi wanapofiki-
sha umri kuanzia mwezi mmoja 
na kuendelea.

Anasema kuku aliye chini 
ya wiki nne, wakati mwingine 
anakuwa bado anatumia dawa, 
hivyo akiuzwa na mtu akala 
maana yake atakuwa anakula 
dawa iliyokuwa ndani ya kuku 
huyo.

Pia anasema katika kila dawa 
anayopewa kuku, kuna maele-
kezo ya kuwa anaweza kuliwa 
kwa muda fulani baada ya kupe-
wa dawa hiyo na kwamba akili-
wa kabla ya muda wa maelekezo 
kwisha, mlaji anakuwa amekula 
na dawa iliyo ndani ya kuku.

“Kwa hiyo kama mtu akiwa 
ana tabia ya kula   kuku ambao 
bado dawa hazijaisha ndani ya 
miili yao, ina maana dawa za 
kuku zitakuwa zinaingia mwilini 
mwake. Matokeo yake mwili 
wake utakuwa unatengeneza 
mazoea ya dawa, hivyo siku 
akija kuumwa na kutumia dawa 
za binadamu zinaweza zisifanye 
kazi,” anasema.

Dk. Audax alibainisha kuwa 
kuku wakiwa hawajakomaa wa-
nakuwa na upungufu wa protini  
na mafuta kulinganisha na kuku 
waliofikia umri kwa kuuzwa, 
hivyo mtu akila anakosa viru-

tubisho muhimu.
Pia anasema pia kuku hao 

wakiwa chini ya umri wa kuuz-
wa wana upungufu mkubwa wa 
ladha kwa sababu ya upungufu 
wa protini na mafuta   kwenye 
nyama zao.

Daktari Bingwa wa Tiba ya 
Familia kutoka Hospitali ya Aga 
Khan, Willbroad Kyejo, akizung-
umza kitaalam madhara ya usu-
gu wa dawa kwenye mwili wa 
binadamu, aanasema kunakuwa 
na ugumu wa kutibu  magonjwa  
kwa sababu dawa atakazokuwa 
anatumia mgonjwa haziwezi 
tena kuua bakteria wanaosa-
babisha ugonjwa. 

“Kwa mfano, mtu akipata 
homa ya mapafu, dawa za 
kawaida zinaweza kushindwa 
kufanya kazi na mgonjwa anawe-
za kuendelea kuwa mgonjwa au 
hata kufariki dunia,” anasema.

Dk. Kyejo alisema pia gharama 
za matibabu zinaongezeka kwa 
sababu mwili ukiwa sugu kwa 
dawa za kawaida, mgonjwa ata-
hitaji dawa za gharama kubwa 
zaidi au matibabu ya muda mre-
fu jambo linaloongeza mzigo wa 
kifedha kwa familia na taifa.

“Madhara mengine ya usugu 
wa dawa ni mgonjwa kupoteza 
maisha  kwa sababu magonjwa 
sugu hayawezi kutibika kwa ura-
hisi. Wagonjwa  wengi zaidi wa-
naweza kupoteza maisha, hata 
kwa maambukizi ya kawaida,” 
anasema.

Pia anasema husababisha 
maambukizi kuenea kwa urahisi  
kwa mtu mmoja hadi mwingine, 
hasa katika maeneo yenye watu 
wengi kama hospitalini, shuleni 
au nyumbani.

Kwa maoni: +255 677 020 
701 Email: customerrelations@
guardian.co.tz

-Wataalam wasema  huchangia usugu wa dawa mwilini
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Polisi yaonya 
uhalifu Krismasi, 
mwaka mpya
Na Jenifer Gilla

JESHI la Polisi Kanda Maalum 
Dar es Salaam, limewaon-
ya  baadhi ya wananchi wa-
naotekeleza vitendo vya uhalifu  
katika kipindi cha sikukuu za 
Krismas na Mwaka Mpya huku 
likisisitiza kuwa hatua kali zita-
chukuliwa dhidi yao.

 Akizungumza na waandishi 
wa habari jana, Kamanda wa 
Polisi Kanda Maalum ya Dar 
es Salaam, Kamishna Msaidizi 
Mwandamizi (SACP) Jumanne 
Muliro, alitaja vitendo hivyo 
kuwa ni kuendesha vyombo vya 
moto bila kuzingatia sheria za 
usalama barabarani na  kutumia 
vilevi wakiwa wanaendesha 
vyombo hivyo.

Alitaja kundi lingine kuwa 
ni  wenye tabia ya kupiga  baru-
ti au fataki bila vibali vya kishe-
ria na katika maeneo ambayo 
hayaruhusiwi na kuwa  polisi 
hawatasita kuwachukulia hatua 
watu hao.

“Polisi hawatasita kuchuka 
hatua kwa mtu yeyote ata-
kaye kiuka sheria za nchi kwa 
kisingizio cha kufanya mambo 
ya ovyo chini ya mwavuli wa 
Krismasi na Mwaka Mpya. Jeshi 
linawatakia maandalizi mema 
na kusherehekea kwa amani,” 
alisema

Alisema katika kueleka 
sherehe za mwisho wa mwaka 
za Krismasi na Mwaka Mpya, 
hali ya usalama mkoani Dar es 
Salaam imeimarika na vikosi 
vyote vya Jeshi la Polisi Kanda 
hiyo viko tayari  kuzuia vitendo 
vya kihalifu maeneo mbalimbali 
ya jiji hilo.

Kamanda Muliro alisema jeshi 
hilo pia litaimarisha ulinzi kwe-
nye nyumba za ibada ili kutoa 
fursa kwa wananchi kushiriki 
katika ibada zilizoandaliwa kwa 
ajili ya sikukuu hizo katika hali 
ya utulivu na amani.

Majaliwa asisitiza elimu hitaji muhimu kwa Watanzania 
Na Mwandishi Wetu 

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, amesema suala la elimu 
ni hitaji la muhimu kwa wato-
to wa Kitanzania na kwamba 
ujenzi wa shule chini ya mradi 
wa kuboresha elimu ya sekond-
ari (SEQUIP) ni utekelezaji wa 
maelekezo ya Rais Samia Suluhu 
Hassan.

Majaliwa alisema hayo jana 
alipokagua ujenzi wa shule ya 
sekondari ya wasichana ya Mkoa 
wa Mwanza (Mwanza Girls) na 
kuweka jiwe la msingi la shule 
hiyo iliyoko katika kijiji cha 
Ihushi, kata ya Bujashi, wilayani 
Magu.

Shule hiyo ni miongoni mwa 
shule za sekondari za bweni 26 
zenye uwezo wa kuchukua wa-

nafunzi 1,000 ambazo zinaende-
lea kujengwa nchi nzima kwa 
ajili ya wasichana wanaosoma 
masomo ya sayansi kuanzia ki-
dato cha kwanza hadi cha sita.

Akizungumza na wananchi 
waliofika shuleni hapo: “Mheshi-
miwa Rais alielekeza tutekeleze 
miradi inayogusa moja kwa 
moja hali ya kila siku ya wanan-
chi. Shule ni hii inakaribia kuka-
milika. 

“Katika  Sekta ya Afya. zili-
letwa Sh. milioni 250 kwa ajili 
ya zahanati tano, hospitali ya 
wilaya tayari imekamilika na 
hivi karibuni, Sh. milioni 700 
zililetwa kukamilisha majengo 
ikiwamo wodi ya wanaume.”

Majaliwa alisema kwenye 
umeme, vijiji 81 kati ya 82 vya 
wilaya hii tayari vimepata 

umeme na kijiji kimoja kilicho-
bakia kiko kwenye kisiwa ndani 
ya Ziwa Victoria lakini tayari 
mikataba imesainiwa ili maeneo 
ya visiwani yaweze kupelekewa 
umeme. 

Naibu Waziri Ofisi ya  Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI), Zainab 
Katimba, alisema ujenzi wa shule 
hiyo ambayo iko kwenye hatua 
za umaliziaji, umegharimu Sh. 
bilioni 4.5 na kwamba hadi sasa 
wanafunzi 514 wamekwishaan-
za masomo kwenye shule hiyo.

Alisema ifikapo Januari, 
mwakani shule hiyo inatarajiwa 
kupokea wanafunzi 120 wa ki-
dato cha kwanza.

Awali, Waziri Mkuu alikagua 
maendeleo ya ujenzi wa mradi 
wa tangi la kuhifadhi maji la Kis-

esa, Magu mkoani Mwanza ikiwa 
ni mpango wa muda wa kati wa 
kuboresha huduma ya maji ji-
jini Mwanza ambao unatarajiwa 
kugharimu Sh. bilioni 3.54.

Ujenzi wa tangi hilo lenye 
ujazo wa lita milioni tano, un-
afadhiliwa na serikali ya Tan-
zania pamoja na Shirika la 
Maendeleo la Ufaransa (AFD). 

Hadi sasa, ujenzi wake ume-
fikia asilimia 93 na unatarajiwa 
kuhudumia wakazi 75,000 wa 
maeneo ya Kisesa, Bujora, Igudi-
ja na maeneo ya jirani pindi 
utakapokamilika.

Akizungumza na wananchi 
wa eneo la Kisesa baada ya ku-
kagua mradi huo, Waziri Mkuu 
Majaliwa alisema serikali ime-
fanya kazi kubwa ya utekelezaji 
wa miradi mikubwa inayowa-

gusa wananchi moja kwa moja 
kwenye sekta za elimu, afya, 
maji, kilimo, uvuvi na barabara.

Waziri wa Maji, Jumaa Aweso, 
alisema wizara hiyo itaende-
lea kusimamia maagizo ya Rais 
Samia ya kuhakikisha wananchi 
wanapata maji katika maeneo 
yao.  “Mheshimiwa Rais Samia 
alisema hataki kuona wanawake 
wa nchi hii wakiteseka kutafuta 
maji,” alisema. Alitumia fursa 
hiyo kumpongeza Kaimu Mku-
rugenzi Mtendaji wa Mamlaka 
ya Majisafi na Usafi wa Mazingi-
ra Mwanza (MWAUWASA), Neli 
Msuya, kwa kazi kubwa ya kusi-
mamia ujenzi wa miradi ya maji 
ambayo ilisaidia kuongeza upa-
tikanaji wa maji jijini Mwanza 
hata kabla ujenzi wa tenki hilo 
kubwa haujakamilika.

Nchemba apongeza Saudi Arabia 
kufadhili miradi ya maendeleo
Na Benny Mwaipaja, 
SAUDI ARABIA

WAZIRI wa Fedha, Dk. 
Mwigulu Nchemba,  ameush-
ukuru Mfuko wa Maende-
leo wa Saudi Arabia (SFD), 
kwa mchango wake katika 
maendeleo ya Tanzania 
kupitia ufadhili wa miradi 
mbalimbali ya maendeleo 
hususan sekta za maji, afya, 
nishati na ujenzi wa miun-
dombinu ya barabara.

Dk. Nchemba alitoa 
shukrani hizo juzi alipokuta-
na na kufanya mazungumzo 
na Mkurugenzi Mtendaji wa 
SDF, Sultan Al-Mashard, Kan-
do ya Mkutano wa Jukwaa la 
Biashara na Uwekezaji, lililo-
fanyika mjini Riyadh, Saudi 
Arabia.

Dk. Nchemba aliyeam-
batana na mawaziri wen-
zake wawili katika kikao 

hicho,  Waziri wa Viwanda 
na Biashara, Dk. Selemani 
Jafo na Waziri wa Nchi, Ofisi 
ya Rais, Fedha na Mipango 
Zanzibar, Dk. Saada Mkuya 
Salum, alisema ushirikiano 
wa Saudi Arabia na Tanzania 
uliodumu kwa zaidi ya miaka 
40 sasa, umekuwa wa mfano.

Aliitaja baadhi ya miradi ili-
yoleta mageuzi makubwa ka-
tika jamii ya Tanzania kuwa 
ni pamoja na ukarabati wa 
mradi wa maji mkoani Mara 
uliogharimu Dola la Marekani 
milioni 15, ujenzi wa mradi 
wa maji wa Same-Mwanga-
Korogwe uliogharimu Dola 
za Marekani milioni 25 na na 
ujenzi wa barabara za vijijini 
awamu ya pili Zanzibar we-
nye thamani ya Dola milioni 
nne.

Miradi  mingine kwa mu-
jibu wa Waziri Nchemba ni 
ukarabati na upanuzi wa Hos-

pitali ya Mnazi Mmoja-Zanzi-
bar uliogharimu Dola milioni 
15 na kushirikiana na wadau 
wengine kufadhili mradi wa 
ujenzi wa njia ya umeme 
wa msongo wa Kilovolti 220 
kuanzia Benako hadi Kyaka 
wa thamani ya Dola milioni 
105.4.

Katika mazungumzo 
hayo, Dk. Nchemba aligusia 
utekelezaji wa miradi min-
gine mikubwa ya kimkakati 
inayoendelea nchini Tan-
zania  ukiwamo wa reli ya 
kisasa (SGR), ambao alisema 
utakapokamilika utakuwa 
kichocheo kikubwa cha bi-
ashara na uchumi katika 
nchi za Ukanda wa Maziwa 
Makuu.

 Waziri wa Viwanda na Bia-
shasra, Dk. Selemani Jafo na 
Dk. Mkuya, walisema  ushiriki 
wa SDF katika ujenzi wa mi-
radi ya kiuchumi na kijamii 

nchini Tanzania utachochea 
maendeleo ya nchi.

Al-Marshad alisema mfuko 
huo uko tayari kuendelea ku-
isaidia Tanzania kutokana na 
uhusiano imara uliopo kwa 
faida ya wananchi wa nchi 
hizo mbili.

Alipongeza hatua kubwa 
zinazochukuliwa na seri-
kali katika kutekeleza miradi 
muhimu kwa maendeleo ya 
nchi akiitaja reli ya kisasa 
inayojengwa kwamba ita-
chochea na kukuza biashara 
na usafirishaji wa abiria na 
mizigo katika eneo la mradi.

Katika kikao hicho Tan-
zania na SDF zilikubali-
ana kuunda timu ya 
wataalam  watakaopitia, ku-
chambua na kuchakata mira-
di mbalimbali ambayo mfuko 
huo utatoa fedha ili kuimari-
sha zaidi ushirikiano kati ya 
Tanzania na Saudi Arabia. 

Mchu-
uzi wa 
mabegi 
akitafuta 
wateja 
katika 
eneo la  
Kitunda 
jijini Dar 
es Salaam 
jana. PI-
CHA: JU-
MANNE 
JUMA
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MAONI & UCHAMBUZI

TANZANIA inakadiriwa kuwa na wagonjwa 
130,000 kila mwaka ambao inasemekana 
wanasumbuliwa na ugongwa wa kifua kikuu 
au TB na kuifanya nchi kuwa ya 30 kati ya zile 
zenye ugonjwa huo duniani.

Hayo yamewahi kubainishwa mjini 
Morogoro na mmoja wa washauri wa 
mtandao wa wanaopambana na ugonjwa 
huo kuwa katika idadi hiyo wapo wasiojua 
kuwa wanao na wengine hawajaanza dozi.

  Kifua kikuu kinatajwa kuwa ni moja 
ya magonjwa hatari yanayoendelea 
kunyemelea nchi zinazoendelea ikiwamo 
Tanzania, hivyo kuna haja kila mmoja 
kuchukua hatua za kunusuru afya yake.

Serikali imekuwa ikichukua hatua 
mbalimbali za kukabiliana na ugonjwa huo, 
ikiwamo kuwafikia na kuwaweka katika 
matibabu wenye uhitaji wa huduma ya 
matibabu ya TB, lakini jamii yenyewe nayo ni 
vyema ikachukua hatua badala ya kusubiri 
hali iwe mbaya.

Wako baadhi ya watu wanapoumwa 
huamini kuwa wamelogwa na hivyo 
hawaendi hospitalini kupata tiba badala 
yale wanakwenda kwa waganga wa kienyeji, 
kitendo ambacho husababisha hali zao kuwa 
mbaya zaidi.

Inawezekana kundi hilo ni la wale 
wasiojua kuwa wana ugonjwa huo na hata 
ambao hawajaanza dozi, huenda ndio hao 
wanaoamini kuwa wamelogwa na kumbe 
hakuna ukweli wowote.

Kwa mazingira kama hayo, ninadhani 
ipo haja ya kutoa elimu ya kutosha kwa 
Watanzania waachane na dhana potofu 
na kuwa tayari kupima afya ili kama 
wameambukizwa, basi wapate matibabu 
haraka.

Wakati mwingine zinaweza kutumika 
mbinu mbadala za kukabiliana na ugonjwa 
huo, ikiwamo kuwashirikisha wale waliowahi 
kuugua ugonjwa huo wakapata matibabu na 
wakapona, ili wawe mashuhuda.

Ninaamini hao wakitumika kutoa elimu 
ya kujikinga na ugonjwa huo, au kuelimisha 
jamii kujua dalili za ugonjwa wenyewe 
wanaweza kueleweka zaidi na kuwafanya 
watu kuwa tayari kupima afya.

Vilevile, watu hao wanaweza kutumika pia 

kuwapelekea wagonjwa dawa majumbani. 
Njia hiyo itasaidia kuwapunguzia wenye TB 
safari za kwenda na kurudi katika vituo vya 
kutolea dawa.

Kwa kutumia njia hiyo, kunaweza kuwa na 
matokeo chanya katika kukabiliana na TB, 
kwani mbali na kuwapunguzia wagonjwa 
safari za kila siku, wanaweza pia kuachana 
na dhana potofu kuhusu ugonjwa huo.

Lakini pia kuwapelekea dawa wagonjwa 
nyumbani, kunaweza kukaibua wengine 
zaidi ambao hawataki wajulikane, kwani 
wanaweza kuwa huru kupima afya zao 
kupitia kwa watu hao wanaojitolea kutoa 
huduma.

Huduma ya kupima na matibabu ya kifua 
kikuu ni bure, katika zahanati mbalimbali, 
hivyo hata hao ambao wanawapelekea 
dawa wanaweza kuwa walimu wazuri na 
wenye ushawishi mkubwa wa kuwafanya 
waathirika waende kupata dawa katika 
zahanati zilizo karibu nao.

Kwa mujibu wa wataalam wa afya, 
mgonjwa mmoja wa kifua kikuu ambaye 
hajagundulika na kuwekwa katika matibabu, 
ana uwezo wa kuambukiza watu kati ya 10 
hadi 20 kwa mwaka.

Hiyo ni hatari iwapo jamii haitachukua 
hatua za haraka za kukabiliana na ugonjwa 
huo kwa njia ya kupima afya mapema badala 
ya kuchukulia kuwa ni uchawi na kumbe 
hakuna ukweli wowote.

Katika ufafanuzi wa wataalam wa afya 
ni kwamba ugonjwa huo husababishwa 
na bakteria wanaoitwa ‘Mycobacterium 
tuberculosis’, na kwamba unaambukizwa 
kwa njia ya hewa na hushambulia zaidi 
mapafu.

Wanataja dalili za TB kuwa ni kikohozi 
kisichoisha, uchovu na kuishiwa kwa nguvu 
mwilini, kupoteza uzito, kupoteza hamu ya 
kula, kutokwa na jasho hata wakati kuna 
baridi, maumivu ndani ya kifua, kuishiwa na 
pumzi na mate yaliyo na damu au kukohoa 
damu.

Kwa hiyo jambo la muhimu ni kila mmoja 
kuchukua hatua za kujikinga au kupata 
matibabu ya ugonjwa huo na kuweka 
pembeni dhana zote potofu zinazochangia 
kuendelea kuwapo kwa TB nchini.

Tuache dhana potofu, tuchukue 
hatua ugonjwa kifua kikuu upo

 Muungwana Lazima Nilonge

Jamii itafakari na kuchukua
hatua ongezeko mauaji, ukatili 
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KWA muda mrefu sasa kumekuwa na taarifa za kuwapo kwa mauaji 
kwenye mikoa mbalimbali sambamba na ukatili wa kijinsia dhidi ya wa-
nawake na watoto. Baadhi ya sababu zinazotajwa kuwa chanzo cha vi-
tendo hivyo ni wivu wa kimapenzi, tofauti kati ya wanandoa na tamaa ya 
kupata utajiri. 

Sababu nyingine inayotajwa ni imani za kishirikina hasa zinazochangia  
mauaji ya wazee na vikongwe kwamba wanahusika na vifo vya 
wanafamilia. Katika baadhi ya makabila, imekuwa kawaida kuwa 
kikongwe au mzee anapokuwa na macho mekundu, anadaiwa kuwa ni 
mchawi, hivyo hana budi kuuawa kwa kuwa kuendelea kuishi kwake 
anaweza kusababisha vifo vya watoto na vijana katika eneo husika. 

Vitendo hivyo, kwa ujumla, vimekuwa vikishamiri siku hadi siku huku 
vyombo vya habari vikitangaza matukio hayo yanayotokea kila kona 
ya nchi.  Kutokana na kukithiri huko, wadau mbalimbali wakiwamo 
viongozi wa serikalli, wa dini na wanaharakati, wamekuwa wakikemea 
huku wakitaka hatua zaidi zichukuliwe dhidi ya watu watakaobainika 
kujihusisha na mauaji hayo pamoja na ukatili. 

Hali hiyo imesababisha viongozi wa dini hasa maaskofu wakati 
wa sikukuu kama vile Krismasi, Pasaka, Maulidi na Iddi pamoja na 
makongamano mbalimbali, wamekuwa wakipaza sauti kutaka hatua 
zichukuliwe kwa kuwa matukio hayo yanaharibu taswira njema ya taifa 
iliyojengeka kwa miaka mingi. 

Aidha kila mwaka kumekuwa na siku 16 za kupinga ukatili, ikiwa ni 
sehemu ya kutoa elimu kuhusu madhara ya ukatili na mauaji ya watu 
wasio na hatia kama vile vikongwe, wanawake na watoto. Pamoja na 
jitihada zote hizo, bado vitendo hivyo vinaendelea kushamiri na kuota 
mizizi ndani ya jamii. 

Hatua hiyo pia imemwibua Mkuu wa Mkoa wa Njombe, Anthony 
Mtaka, ambaye juzi alikuja juu na kuhoji kukithiri kwa matukio ya mauaji, 
ukatili dhidi ya wanawake na watoto mkoani humo kama yanatokana na 
matatizo ya afya ya akili au ushetani.

Mtaka alitoa kauli hiyo kwenye kikao na makundi mbalimbali 
kichofanyika mjini Njombe  kujadili jinsi ya kukabiliana na matukio hayo 
katika jamii, baada ya kuelezwa takwimu za matukio hayo na kuweka 
bayana kwamba yanachafua sura ya mkoa ambao umekuwa maarufu 
kwa uzalishaji wa mazao ya chakula na biashara. 

Bila kuuma maneno, Mtaka alisema matukio hayo pia yanaondoa 
ubinadamu na kufedhehesha utu wa mtu na haki katika jamii, hivyo 
hayavumiliki na hayapaswi kuendelea kutokea ndani ya mkoa huo. 
Alisema kutokana na kuenea kwa vitendo hivyo, jamii inapaswa kujiuliza 
chanzo chake ni nini na utamaduni huo unatoka wapi na ni jamii gani 
inayokusudiwa kujengwa kwa mustakabali wa taifa siku zijazo.

 Mkuu huyo wa mkoa alikiri wazi kwamba kwa mtazamo wake, anadhani 
serikali haijafanya juhudi za kutosha katika suala hilo, hivyo kuna haja ya 
kufanya mambo makubwa zaidi kukomesha. Pia alishauri jamii na kila 
mmoja kwenye nafasi yake ya uongozi au mazingira, kuzungumza kwa 
uzito mkubwa jambo hilo kutokana na athari zake kwa jamii na taifa kwa 
ujumla. 

Aidha, kutokana na sababu alizosema kama tatizo ni afya ya akili, 
viongozi wa dini wanapaswa kuhubiri katika nyumba za ibada kwa 
kuhimiza waumini wao wakapimwe na kupatiwa ushauri wa kisaikolojia. 
Pia aliwakumbusha viongozi wa siasa kulizungumzia suala hilo kwa 
undani na kuchukua hatua zinazostahili. 

Kama alivyosema Mtaka, kuna umuhimu mkubwa wa kila mtu 
kusimama katika nafasi yake kukomesha vitendo hivyo kwa sababu 
vina athari kubwa kiuchumi na kijamii. Wakati suala la uwekezaji na 
maendeleo ya viwanda likipewa kipaumbele, kuendelea kwa vitendo 
hivyo kunaweza kukwamisha wawekezaji kuweka mitaji yao, hivyo 
kusababisha taifa kushindwa kutimiza azma yake.

Na Sabato 
Kasika
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MAKALA

Ufalme, usultani viongozi upinzani unaviua vyama vyaoFIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

N
IMESOMA taarifa ya 
kuchaguliwa tena Prof. 
Ibrahim Lipumba 
kuwa Mwenyekiti wa 

Chama cha CUF, ukiwa ni mwa-
ka wake wa 30 kuwa katika na-
fasi hiyo. Pia Mzee John Cheyo 
ni Mwenyekiti wa UDP   tangu 
kimeanzishwa zaidi ya miaka 
30 sasa.

Aidha,  Freeman Mbowe ni 
Mwenyekiti wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA) kwa miaka 20 
sasa. Japo katiba za vyama vyao 
hazina ukomo wa madaraka, 
sasa ni wakati mwafaka zifuate 
katiba ya nchi kwenye kipenge-
le cha ukomo wa uongozi kuwa 
mwisho ni vipindi viwili vya 
miaka mitano mitano. Mtu aki-
maliza anapisha wengine hata 
kwenye ubunge na udiwani na 
uongozi wowote wa kuchaguli-
wa.  Kazi ya vyombo vya habari 
ni    kuhabarisha, kuelimisha, 
kuburudisha na kikubwa zaidi, 

KONA YA AFYA 

Na Dk. Mabula 
Budodi

Namna ya kuepuka vidonda vya tumbo wakati wa sikukuu

D
AKTARI nimekuwa 
sina raha kabisa. Kila 
ninachokula najisikia 
vibaya na tumbo lin-

auma sana hasa nikila vitu vya 
kuchachuka ndiyo inakuwa 
mbaya zaidi. 

“Nikila vyakula kama dagaa, 
maharage, viazi, ndizi za kupi-
ka, pilipili, ukwaju, kutumia 
limao, chungwa, embe navy-
akula vilivyoungwa na mafuta 
mengi na nyanya, nikila pilau 
lakini nikila wali mweupe bila 
viongo hainisumbui.

“Lakini nikila papai, tango, 
tikiti, parachichi na vyakula 
vya michemsho sipati shida ka-
bisa. Kwa kweli hata hamu ya 
kula siku hizi imepungua. Na-
zidi  kukonda tu na siishi kwa 
raha kama awali. Yaani  hali hii 
inanifanya naogopa hata kula 
kabisa.”

Ilikuwa kauli ya mtu aliyeku-
wa akisumbuliwa na vidonda 
vya tumbo huku akibainisha 
kuwa amewashirikisha watu 

wengi kuhusu tatizo lake na 
wakamwambia kuwa ana 
ugonjwa huo, hivyo amefika 
kupima kwanza  ajue kama ni 
kweli.

UTAMBUZI VIDONDA 
VYA TUMBO

Vidonda vya tumbo ni nam-
na ambayo sehemu ya juu ya 
tabaka la tumbo na utumbo 
kutengeneza vidonda. Hali hii 
huanza pole pole bila mtu ku-
jua kama ana tatizo hilo. 

Karibu asimilia 70 watu we-
nye vidonda huwa hawana dal-
ili yoyote inayoweza kuashiria 
moja kwa moja kama ana vid-
onda tumboni. 

Vidonda vya tumbo pia hu-
weza kusababisha madhara 
makubwa sana baadaye  visi-
potibiwa. Ni vyema  kutambua 
dalili na kuhudhuria hospitali 
kwa ajili ya kugunduliwa na 
kutibiwa tatizo hilo.

DALILI ZAKE
Dalili za uwezekano wa kuwa 

na vidonda vya tumbo ni ny-
ingi lakini zinazoweza kutokea 
mara nyingi zaidi ni tumbo 
kuuma sana kwa kukwangua 
au kuungua moto. Namna 
hii ya tumbo kuuma huweza 
kuongezeka maradufu baada 
ya kula au usiku wa manane 
mtu akiwa amelala baada ya 
kuwa ameshakula saa kadhaa 
zilizopita.

Vidonda vya tumbo la chaku-
la huweza kupata maumivu 

muda mfupi baada ya kula na 
vidonda vya tumbo vya utum-
bo mdogo, husababisha mtu 
kupata  maumivu zaidi saa kad-
haa baada ya kula. Mara nyingi  
maumivu yake huamsha watu 
usiku wa manane kutafuta 
msaada wa daktari.

Dalili nyingine za vidonda 
vya tumbo ni kubeua mara kwa 
mara, tumbo kunguruma bila 
kukoma, kichefuchefu kisichoi-
sha hasa zaidi baada ya kula 
vyakula vya aina fulani, kiun-
gulia kifuani katikati ambacho 
wengi huita chembe ya moyo, 
kupata choo cheusi, kutapika 
damu ambako huweza kusaba-
bisha kupungua damu. 

Pia hali hiyo inaweza kusaba-
bisha mtu kupungua uzito am-
bao hueleza kuwa unatokana 
na kutokula vizuri kutokana na 
maumivu au kupata madhara 
yanayoweza kusababishwa na 
vidonda. Vidonda vya tumbo 
pia vinaweza kusababisha mtu  
kupata saratani ya utumbo kwa 
wazee zaidi na watu walio na 
kinga ndogo ya mwili.

SABABU ZA VIDONDA 
VYA TUMBO

Sababu kadhaa zimekuwa 
zikihusishwa na uwezekano 
wa kupata vidonda vya tumbo 
kirahisi lakini kubwa ni kupata 
bakteria anayeweza kusababi-
sha vidonda vya tumbo, yaani  
helicobacter pylori. (H.pylori). 

Bakteria huyo hupatikana ka-
tika ulaji wa vyakula ambavyo 

havijapikwa na kuandaliwa 
kwa usafi, ubora stahiki na un-
aweza kuambukizwa kutoka 
kwa mtu mmoja kwenda kwa 
mwingine na kutumia dawa 
ya maumivu kwa muda mrefu 
hasa zisizo na steroidi kama as-
pirini na blufein.

Sababu nyingine zinazoweza 
kusababisha vidonda vya tum-
bo ni kuvuta sigara, kunywa 
pombe kupita kiasi, kuwa na 
msongo wa mawazo wa muda 
mrefu ambao husababisha ku-
zalisha asidi nyingi tumboni   
na kutokula chakula na hata 
kula vyakula vyenye pilipili ny-
ingi sana.

VIPIMO NA MATIBABU 
Kugundulika kama mtu  ana 

tatizo la vidonda vya tumbo, 
huhusisha kusikilizwa na dak-
tari na kufanyiwa uchunguzi 
wa kitaalam kama kupima kipi-
mo cha mpira cha kumeza che-
nye kamera kuingia tumboni 
(endoscopy) na picha za X-Ray 
za tumbo na utumbo baada ya 
chakula cha ‘barium’.

Lakini pia kwa sababu ya 
bakteria aina ya H.pylori ime-
kuwa sababu kubwa ya kupata 
vidonda hivi, yapaswa kupima 
choo kumwangalia mdudu 
huyo kama yuko tumboni. 

Anaweza pia kuangaliwa 
kwenye damu lakini huoneka-
na vizuri zaidi kwa njia ya choo 
kutokana na kuambukizwa kwa 
njia ya mdomo na choo baada 
ya kula chakula, kunywa maji 

ambayo yana mdudu huyo am-
bayo yameambukizwa tayari 
na mdudu wa aina hii. 

Njia nyingine ni kuanda-
liwa chakula na mtu mwenye 
mdudu huyo kama  hajanawa  
mikono baada ya kutoka choo-
ni .

Mtu anaweza kuwa na 
mdudu ambaye anaweza ku-
sababisha vidonda vya tumbo,  
yaani H.pylori lakini asiwe na 
vidonda vya tumbo kama wen-
gi ambavyo hudhania kukutwa 
na mdudu huyo ndiyo kuwa na 
vidonda vya tumbo.

Matibabu ya vidonda vya 
tumbo huhusisha matumizi ya 
‘antibiotiki’ kwa ajili ya kum-
wondoa mdudu ili asisababishe 
vidonda hivyo, kutumia dawa 
ya kupunguza asidi tumboni na 
hata kubadili mfumo wa mai-
sha kama kutokunywa pombe, 
kutokuvuta sigara, kuzinga-
tia kula sehemu isiyo safi na 
salama na kunywa maji safi na 
salama.

Ili kutambua kama mtu ana 
vidonda vya tumbo, anapaswa 
kumwona daktari ili kupima na 
kupata tiba na ushauri. Mtu an-
apaswa kuzingatia hilo ili kue-
puka madhara ya vidonda vya 
tumbo hasa msimu wa sikukuu.

•Dk. Budodi ni daktari wa 
binadamu anapatikana Dar 
es Salaam. Unaweza kuwasi-
liana naye kwa namba 0710 
980096 au barua pepe ma-
bulabododi@gmail.com

kusaidia. Kama kuna kitu unak-
ijua na unaona kinafanyika ndi-
vyo sivyo, unajitolea kusaidia 
kuwaelimisha wengine kuhusu 
kitu hicho. Hiki ndicho  nina-
chofanya kwenye makala zan-
gu, kuwaelimisha wengine kile 
nilichobahatika kukifahamu. 
Elimu  hii naitoa humu bure, 
kupitia makala zangu ambazo   
zinachapishwa kwenye gazeti 
la Nipashe kila Jumapili.

  Kwa vile makala ya leo 
ni kuhusu vyama vya siasa, 
naomba kutangaza maslahi 
yangu kwamba mimi ni kada 
wa chama cha siasa  lakini 
ninapoandika hapa, siandiki 
kama kada wa chama chochote 
bali Mtanzania Mzalendo, am-
baye ni mwandishi wa habari 
niliyedumu kwenye chumba 
cha habari kwa zaidi ya miaka 
30. Pia  ni mwanasheria na 
wakili wa kujitegemea,   hivyo 
ukinisoma kwa mawazo funga-
mano, hutaiona dhima ya 
andiko hili na elimu ninayoi-
toa, hivyo nakushauri unisome 
ukiwa na mawazo huru. 

Msingi mkuu wa nchi yetu 
ni Katiba ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania ( JMT)  ya  
Mwaka 1977. Kwa mujibu wa 
katiba yetu, kitu muhimu ku-
liko kingine chochote, kwanza 
ni nchi, pili ni mwananchi. 
Mwananchi ndiye mwenye 
nchi, ndiye mwenye katiba na 
ndiye muhimu kuliko kitu king-
ine chochote.

  Mwananchi ametengeneza 

katiba yenye dhima na dhami-
ra. Dhima  ya mtunga katiba, 
mwananchi ndiye kila kitu na 
ndiye mwenye nchi, mwenye 
katiba, mwenye sheria. Anam-
wajiri Rais wa JMT kupitia kura 
yake na kumlipa mshahara 
kupitia kodi yake, hivyo Rais ni 
mtumishi wa mwananchi, sam-
bamba na mihimili yote mitatu 
ya dola. 

Ibara ya 5 ya katiba, imetoa 
haki kwa mwananchi kumcha-
gua kiongozi anayemtaka na 
ibara ya 21 imetoa haki ya kila 
mwananchi kugombea nafasi 
yoyote ya uongozi. Haki hizi 
mbili za kuchagua na kuch-
aguliwa ni haki kuu za msingi. 
Mtu akishachaguliwa na wa-
nanchi, haiwezekani kikatokea 
kinyangarika kingine chocho-
te, kikawa na mamlaka ya kum-
zuia kuwatumikia wananchi.

  Serikali yetu kupitia bunge 
letu tukufu, ilichomekea kip-
engele batili ndani ya katiba 
yetu kwenye ibara ya 39 na 
ibara ya 67, ambazo zimepora 
zile haki kuu mbili za msingi 
za kuchagua na kuchaguliwa 
na kuzikabidhi kwa kitu kina-
choitwa chama cha siasa!

 Sasa mwananchi hana tena 
uhuru wa kumchagua kiongozi 
anayemtaka, hivyo  analazi-
mishwa kumchagua kiongozi 
atakayeletewa na chama cha 
siasa! Pia Mtanzania hana tena 
uhuru wa kugombea uon-
gozi, analazimishwa lazima 
kwanza ajiunge na chama 

cha siasa, kimdhamini ndipo 
aruhusiwe kugombea! Lakini  
viongozi ndani ya vyama vya 
siasa, wanajigeuza wafalme na 
masultani kwa kung’ang’ania 
madaraka. Japo vyama vya 
siasa ni mali ya wanachama na 
kuhudumiwa na michango ya 
wanachama, kwa Tanzania, vy-
ama vya siasa ni vyama binafsi 
vya wanachama, wakati tu wa 
kuanzishwa, lakini vikishaingia 
kushiriki uchaguzi na kushin-
da, hali inakuwa tofauti. Hali 
inabadilika kutoka vyama bin-
afsi vya  wanachama na kuwa 
vyama vya umma wa wananchi 
ndiyo maana vinalipwa ruzuku 
ya serikali ambazo ni fedha za 
wananchi.

Fedha za serikali ni fedha za 
wananchi. Yeyote  anayelipwa 
kwa fedha za wananchi, yaani 
fedha za walipakodi kutokana 
na kufuatia viongozi wa vy-
ama hivyo kuchaguliwa na 
wananchi,  kushika uongozi 
wa  serikali za mitaa, udiwani, 
ubunge hadi urais, waliowach-
agua ni umma wa Watanzania 
na si wanachama wa chama pe-
kee. Kwahiyo vyama vyote vya 
siasa vyenye viongozi walioch-
aguliwa na wananchi ni vyama 
vya umma.

Kutokana na hali hiyo ya  vy-
ama vya siasa kuwa vya umma, 
katiba za vyama vyote zilipas-
wa kuendana na katiba ya nchi 
kwenye ukomo wa uongozi wa 
juu na uamuzi wowote wa cha-
ma kuhusu uchaguzi, lazima 

uzingatie maslahi ya umma na 
si matakwa ya viongozi wake. 
Kiukweli, baadhi ya viongozi 
wa baadhi ya vyama vyetu vya 
siasa ni watu mufilisi kisiasa 
wenye ubinafsi uliopitiliza. Un-
aongozaje  chama kwa miaka 
30 au 20 na unataka tena kue-
ndelea?   Lengo la chama cha 
siasa ni kushika dola, hivyo 
viongozi wanaogombea nafasi 
mbalimbali kwa lengo la kushi-
ka dola (urais), jimbo (ubunge), 
kata (udiwani) na mitaa kwe-
nye uchaguzi wa serikali za mi-
taa, hivi vyama vyenye viongozi 
ving’ang’anizi, vinazidi kusin-
yaa. Mungu anapomchukua 
kiongozi mkuu, vyama hivi vi-
naishia kujifia. 

Iko wapi ile CUF ngangari ya 
jino kwa jino, wapi TLP, wapi 
NCCR Mageuzi, iko wapi ile DP 
yenye wabunge machachari? 
Huwezi kuamini ile CHADEMA 
yenye wabunge karibu 100, leo 
ni ya kuwa na mbunge mmoja 
halafu mwenyekiti baada ya 
kukaa miaka 20, bado anataka 
tena ili akafanye nini?

 Kwa vile vyama vya siasa ni 
vya umma, viongozi wa vyama 
wana wajibu wa kuviendesha 
kwa kutanguliza mbele ma-
slahi ya umma na si maslahi 
binafsi. Watanzania tusiruhusu 
viongozi masultani na wafalme 
ndani ya vyama vyetu vya siasa. 
Kwa  ubinafsi wa viongozi wao, 
badala ya kuviimarisha, wana 
viangamiza.

+255 754 270403
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Serikali kubuni mikakati kuimarisha utalii
Ataka kila 
wilaya kuwa 
na mwenyekiti 
wa baraza la 
ardhi

Na Ada Ouko, MUSOMA 

MRATIBU wa kampeni ya 
msaada wa kisheria ya ‘Mama 
Samia Legal Aid’ Mkoa wa 
Mara, Laurent Buliro, amese-
ma kuna haja ya kuongeza 
wenyeviti wa mabaraza ya 
ardhi na nyumba ili kupungu-
za mrundikano wa mashauri.

 Alisema hayo juzi alip-
owatembelea wananchi wa 
mtaa wa Mtakuja ‘A’, Kata ya 
Mwisenge mjini hapa kwa ajili 
ya kutoa elimu ya sheria juu 
ya migogoro ya ardhi, ndoa, 
mirathi na sheria ya unyan-
yasaji wa kijinsia.

 “Tumepewa maelekezo na 
Wizara ya Katiba na She-
ria kufanya utafiti. Licha ya 
kwamba tayari wizara imean-
za kuchukua hatua mbalimbali 
za kupunguza mashauri ya 
ardhi, kwa sasa njia pekee ni 
kuongeza wenyeviti wa ma-
baraza ya ardhi na nyumba 
walau kila wilaya awepo,” 
alisema Buliro.

 Alisema kwa sasa maeneo 
mengi mwenyekiti mmoja 
anahudumia zaidi ya wilaya 
moja, akitolea mfano anaye-
hudumia wilaya ya Musoma 
pia anahudumia Butiama na 
awali alikuwa akihudumia 
Bunda na Serengeti.

 Wakili wa kujitegemea 
kutoka Chama cha Mawakili 
Tanganyika (TLS), Emmanuel 
Baraka, alisema mwenyekiti 
mmoja wa mabaraza ya ardhi 
anayehudumia mashauri 
2,000 ikitokea amepata mata-
tizo ya kiafya,  mashauri hayo 
yatasogezwa katika miezi ya 
mbele, hivyo kuna haja ya 
kuongeza idadi yao.

“Mabaraza haya yako chini 
ya Wizara ya Katiba na Sheria 
ambayo ndiyo hii inazunguka 
sasa lakini mwenye wajibu 
wa kuongeza ni Msajili wa 
Mabaraza akishauriana na 
Waziri wa Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi,” 
alisema Baraka.

 Mwenyekiti wa Mtaa huo, 
Aloyce Masatu, alisema lengo 
la mkutano huo ni kuwafik-
ishia wananchi wa eneo hilo 
elimu ya kisheria sambamba 
kutokana na migogoro ya 
ardhi kukosa ufumbuzi kuto-
kana na baadhi ya wananchi 
kushindwa kumudu gharama 
za mawakili. 

Kampeni hiyo ambayo 
ilitamatika juzi mkoani hapa, 
imewapatia wanasheria wa 
kusimamia mahakamani bure 
wananchi wasio na uwezo wa 
kumudu gharama. 

Na Mwandishi Wetu 

WAZIRI Mkuu, Kassim 
Majaliwa, amesema serikali 
itaendelea kubuni mikakati ya 
kuimarisha sekta ya maliasili 
na utalii kwa kuwa ni nguzo 
muhimu kwa uchumi wa taifa.

Majaliwa aliyasema hayo 
juzi alipozindua Tuzo za Uhi-
fadhi na Utalii katika Ukumbi 
wa Hoteli ya Mount Meru jijini 
Arusha. 

Tuzo hizo zinalengo la 
kuchochea ushindani kati ya 
wadau wa sekta ya maliasili na 
utalii nchini.

Alisema maliasili na utalii ni 
chanzo kikubwa cha mapato 
ya taifa kwa kuwa ni sekta  

inahusisha shughuli nyingi za 
kiuchumi.

 “Sekta hii peke yake 
inachangia asilimia 21.5 katika 
pato ghafi la taifa ambapo asil-
imia 17.2 ni utalii, asilimia 4.3 
ni misitu na nyuki,” alisema.

Pia alisema sekta hiyo 
inachangia asilimia 30.9 ya 
mapato ya fedha za kigeni am-
bapo asilimia 25 yanatokana 
na utalii na asilimia 5.9 ni misi-
tu na nyuki.

Katika hatua nyingine, 
Majaliwa alisema juhudi za 
dhati na maono makubwa ya 
Rais  Samia Suluhu Hassan 
katika kuiendeleza sekta ya 
maliasili na utalii yamesaidia 
kuongeza idadi ya watalii wa 

kimataifa kwa asilimia 96 ku-
toka  922,692 mwaka 2021 hadi 
1,808,205 mwaka 2023.

“Jitihada za Rais Samia zime-
saidia pia kuongezeka kwa 
mapato yatokanayo na utalii 
wa kimataifa kwa asilimia 68.2 
kutoka dola za Marekani bil-
ioni 2.0 mwaka 2021 hadi bil-
ioni 3.4 mwaka 2023,” alisema. 

Majaliwa pia aliiagiza Wiz-
ara ya Maliasili na Utalii ku-
weka vigezo vya wazi na vi-
navyojulikana vya uteuzi na 
upokeaji wa tuzo.

 “Vigezo hivyo, pamoja na 
mambo mengine, viwe vina-
vyozingatia ubora katika uhi-
fadhi wa       mazingira,    hu-
duma za utalii, usimamizi wa 

hifadhi za wanyama na uen-
delezaji wa maeneo ya utalii,” 
alisema. 

Waziri wa Maliasili na Utalii 
Balozi Pindi Chana, alimshu-
kuru Rais Samia kwa namna 
anavyojitoa katika kuhakiki-
sha sekta ya maliasili na utalii 
inaendelea kukua kwa kasi.

Aliongeza kuwa wizara hiyo 
imekuwa na mikakati mbalim-
bali ya kuimarisha uhifadhi na 
kuendeleza utalii ikiwemo ku-
tumia teknolojia mbalimbali 
pamoja kuendeleza Programu 
ya Tanzania – ‘The Royal Tour’ 
na   kuibua mazao mapya ya 
utalii ili kuongeza idadi ya 
watalii na mapato yatokanayo 
na shughuli za utalii.

Tanzania, Saudi Arabia kuimarisha ushirikiano nishati
Na Mwandishi Wetu, Ri-
yadh, SAUDI ARABIA

NAIBU Waziri wa Nishati, 
Judith Kapinga, amesema 
Tanzania itaendelea kushiriki-
ana na Saudi Arabia katika 
kuimarisha sekta ya nishati 
hususan katika mafuta na 
gesi, nishati safi ya kupikia na 
nishati jadidifu.

Kapinga aliyasema hayo 
juzi  alipokutana na Naibu 
Waziri wa Nishati wa   Saudi 
Arabia, Mhandisi Mohammed  
Albrahim, mjini hapa. 

Alisema Tanzania imekuwa 
ikishirikiana na nchi hiyo kwa 
muda mrefu katika biashara 
ya mafuta na maeneo men-
gine ya maendeleo, hivyo 
uhusiano huo utaendelea kui-
marika zaidi kwa kuwa mahi-
taji ya nishati yanazidi kuon-
gezeka.

Pia alisema uwekezaji zaidi 
unahitajika katika kuendele-
za sekta ya mishati ikiwamo 
mafuta na gesi asilia, nishati 
jadidifu na  nishati safi ya ku-
pikia.

“Uhusiano wa Tanzania na 
Saudi Arabia katika sekta ya 
nishati ni wa muda mrefu. 
Nchi  hizi mbili zimekuwa na 
lengo la kuboresha ushiriki-
ano wao katika kuendeleza 
sekta ya nishati,” alisema Kap-
inga.

Pia alisema Tanzania kama 
nchi inayoendelea, inahitaji 
kuimarisha zaidi miundom-
binu yake ya nishati katika 
maendeleo, hivyo imekuwa   
ikishirikiana na nchi zenye 
uzoefu mkubwa katika sekta 
hizo ili kupata matokeo chan-
ya kwa kuwa nishati ni msingi 
mkuu wa maendeleo.

Alisema Saudi Arabia ime-

kuwa ikijulikana kwa uwezo 
wake mkubwa katika uzal-
ishaji wa mafuta na gesi na 
imekuwa ikiwekeza katika 
maeneo mbalimbali ya Dunia 
ikiwemo Afrika Mashariki. 

Kapinga alisema kwa 
upande wa Tanzania yenye 
rasilimali za gesi asilia na vi-
ashiria vya uwapo wa mafuta, 
inapata   uzoefu, ujuzi na 
teknolojia kutoka Saudi Ara-
bia katika kuchimba, kusafi-
sha na kusafirisha mafuta na 
gesi pamoja na kuimarisha 
miundombinu ya rasilimali 
hizo.

Aidha Kapinga alisema kui-
marika kwa sekta ya nishati 
nchini kutaiwezesha nchi  
kusambaza umeme utakaoza-
lishwa nchini kwa nchi jirani 
ambazo zimeonyesha nia ya 
kuhitaji nishati hiyo.

Naibu Waziri wa Nishati wa 

Saudi Arabia, Mhandisi Mo-
hammed   Albrahim, alisema    
nchi yake    inajipanga ku-
wekeza     zaidi katika ujenzi 
wa       miundombinu ya 
barabara,          utunzaji wa 
mazingira na     kuwekeza zai-
di katika sekta ya nishati hu-
susan mafuta na gesi,  nishati 
jadidifu na  nishati safi ya ku-
pikia. 

Alisema pamoja na kwamba 
wamegundua mafuta mengi, 
wanajipanga kuendana na 
sera za kidunia kwa kuwekeza 
katika nishati safi ambayo ina-
hifadhi mazingira. 

Naibu Waziri huyo alion-
geza kuwa Saudi Arabia inat-
ambua  juhudi zinazofanywa 
na Tanzania kupitia Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan kwa 
kuwa kinara katika kutekeleza 
ajenda ya nishati safi ya ku-
pikia.

Waziri Mkuu, 
Kassim Majaliwa, 
akipokea tuzo 
kutoka kwa 
Waziri wa Habari, 
Utamaduni, Sanaa 
na Michezo, Prof. 
Palamagamba 
Kabudi, kwa nia-
ba ya Rais  Samia 
Suluhu Hassan ya 
kuwa Kiongozi 
mwenye maono 
katika maende-
leo ya uhifadhi 
na utalii wakati 
wa Uzinduzi wa 
Tuzo za Uhifadhi 
na Utalii, ka-
tika Ukumbi wa 
Hoteli ya Mount 
Meru, Arusha 
juzi. PICHA:OWM
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T
OFAUTI ya wazazi wa hapa nchini mtoto wa Tanza-
nia na sehemu zingine wakati anapolala inakuwa 
kama hivi.

Marekani  mtoto anapokwenda kulala huagwa na wa-
zazi wake “usiku mwema mwanangu”

Uingereza wazazi wanamuaga mtoto wao “Pata njozi 
njema mwanetu”

Hispania anapokwenda kulala wazazi humuambia 
“usiku mwema mpendwa wetu”

Tanzania mtoto anapotaka kulala wazazi utawasikia 
“Kesho uamke mapema, hatutaki kusikia umechelewa na 
hela ya mihogo utaikuta mezani”
SWALI
Makaa ya mawe yanapatikana wapi hapa Tanzania?

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA



  VITA vya madaraka kati ya 
nguli wa siasa za upinzani nchi-
ni Tanzania, Freeman Mbowe 
na mwanasiasa mwenye damu 
ya harakati, Tundu Lissu, in-
aweza kuwa na sura tofauti, 
baada ya uchaguzi wa viongozi 
wakuu wa chama hicho kutama-
tika Januari, 2025.

Wako wanaouchukulia uch-
aguzi huo unaovuta hisia za 
wengi kama zimwi. Uko msemo 
wa waswahili usemao, zimwi li-
kujualo halikuli likakwisha.

Naweza kusema hivyo kutoka-
na na mnyukano wa kihafidhina 
na makundi unaoendelea kati 
ya kambi ya Mbowe na Lissu.

Mwenyekiti wa CHADEMA 
Taifa anayemaliza muda wake, 
Freeman Mbowe, anakabiliwa 
na kibarua kigumu cha kutetea 
nafasi yake kwenye uchaguzi 
ujao dhidi ya makamu wake, 
Tundu Lissu. 

Yanayoendelea huko yanaa-
shiria kuwapo kwa upinzani 
usio na umoja. Ukweli ni kwam-
ba mpasuko kati ya Mbowe na 
Lissu umekuwa ukiongezeka, 
huku Lissu akimtuhumu Mbowe 
kwa kumzuia kufanya mikutano 
ya hadhara na vikao vya ndani 
vya chama.

Mgogoro huu ndani ya 

CHADEMA unaonesha wazi 
ukosefu wa umoja ambao ni 
muhimu kwa chama chochote 
kinachotamani kuongoza taifa. 

Badala ya kushirikiana na kuo-
nyesha sera ambazo zingeweza 
kuwafaidisha wananchi, vion-
gozi wa CHADEMA wamejikita 
kwenye mvutano wa nguvu na 
ushawishi, bila kujali maslahi ya 
umma.

Swali unaloanza kujiuliza 
ni maeneo gani yanayompa 
nguvu Freeman Mbowe?  Kim-
singi, huyu ndiye ameshiriki 
kutengeneza kizazi cha wana-
siasa wengi kutoka ndani na 
nje.   Wako vijana walioingizwa 
kwenye chama wakiwa hawana 
ujasiri au ufahamu wa kutosha 
katika siasa.

Katika kundi hili, amevutia 
na kusajili vijana ambao sasa 
wanaonekana wazoefu katika 
siasa.   Ni rahisi kuona baadhi 
yao wakiweka wazi juu ya kum-
pigania Mwenyekiti huyo na 
bila shaka wapo tayari kulipa 
fadhila. 

Baadhi ya vijana hao 
wameshinda uchaguzi wa ndani 
katika nafasi za uenyekiti kwe-
nye majimbo mbalimbali wak-
iongozwa na Mwenyekiti wa 
Kanda ya Pwani, Boniface Jacob 

‘Boni Yai’.
Katika suala la fursa, hakuna 

ubishi kwamba sehemu kubwa 
ya wajumbe wanaohusika ku-
piga kura kwenye uchaguzi 
huo wanatokana na uongozi wa 
Mbowe.

Wajumbe 1,200 ni matokeo 
ya uongozi wake kwa kipindi 
kilichopita. Je watakuwa tayari 
kuachana na siasa za Freeman 
Mbowe? Swali gumu sana kwao. 
Hata nguvu ya kiuchumi.

Tazama aina ya wenyeviti wa 
vyama vya siasa nchini, wame-
kuwa na dhaifu katika nguvu za 
uchumi.   Wengi wao walikuwa 
wanasiasa ambao hawakuwa na 
uwezo mkubwa kiuchumi. 

Duru za siasa zinasema kuwa 
sababu ya nguvu ya kiuchumi, 
ina mchango mkubwa kumpa 
ushindi Freeman Mbowe. 
Mnamkumbuka bingwa wa sia-
sa za kaskazini, marehemu Phi-
lemon Ndesamburo maarufu 
kama ‘Ndesa Pesa’ alivyokuwa 
na ukwasi?

CHADEMA inamtaka mtu aina 
yake ambaye ni Mbowe. Vyama 
vya upinzani vinahitaji si vion-
gozi wazuri pekee, bali pamoja 
na uwezo wa kiuchumi. Kwa  
mtazamo wa CHADEMA, anaye-
gombea Uenyekiti wa chama 

chao angalau awe imara kiu-
chumi.

Mitazamo ya wana CHADEMA 
ni dhahiri inaonekana wanata-
mani kama kuna mwanasiasa 
mwenye nguvu za kiuchumi 
kumzidi Freeman Mbowe, 
wakamfikiria hata kama hatach-
aguliwa.

Wanaoijua siasa ya Afrika 
Mashariki ya sasa, nguvu ya 
uchumi ndiyo inayowabeba 
wanasiasa wa upinzani. Mfano 
halisi ni Moise Katumbi Chapwe 
wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo (DRC).  

Kwa matukio ya kuumizwa, 
Lissu na Mbowe, wana historia 
hiyo. Mmoja alipigwa risasi ny-
ingi na mwingine alishtakiwa 
kwa ugaidi. Eneo hili kila mmo-
ja anaweza kulitumia kuombea 
kura za huruma kwa wajumbe.

Mathalani, Mbowe anaweza 
kutumia kampeni zake kueleza 
namna alivyoitwa na kufunguli-
wa mashtaka ya ugaidi. Lissu pia 
atasema aliumizwa kwa risasi. 
Wote wawili watasema waliku-
wa wanakipigania chama. 

Ukomo wa uongozi ni eneo 
muhimu ambalo linatakiwa 
kuangaliwa kwa mapana, en-
dapo utaratibu wa sasa unafaa 
au haufai na  rasilimali za cha-

ma. 
Ajenda za Lissu zinagusa zaidi 

suala la fedha na uendeshaji wa 
chama hicho kikuu cha upin-
zani nchini.

Suala la fedha za chama ni 
jambo la muda mrefu ambalo 
limekuwa likitumika kumkosoa 
mwenyekiti huyo juu ya udhibiti 
na usimamizi wa mapato. Mara  
kwa mara wamepata ‘hatichafu’ 
kutoka kwa Mdhibiti na Mkagu-
zi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG). 

Hata yanayoitwa ‘maridhiano’ 
Mbowe ana maswali mengi ya 
kujibu. Vita hivi vya madaraka, 
visa na umimi, kwamba huyu 
kaongoza kwa miaka 21 usii-
gawe CHADEMA.

Kumbukeni mmeijenga kwa 
jasho na damu hadi hapo il-
ipofikia na hakuna mkubwa ku-
liko CHADEMA.   Nakuacha na 
tafakuri hii, ni kwa nini ni vigu-
mu kwa baadhi ya viongozi wa 
Afrika kuondoka madarakani?

 
•Godfrey Mushi ni Mwandi-

shi Mwandamizi wa  Ni-
pashe, Kanda ya Kaskazini. 
Anapatikana kwa simu nam-
ba 0715 545 490 au barua 
pepe:  ghandsome79@gmail.
com
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WARAKA WA NDANI 

K
ARIBU msomaji tumulike 
talaka. Ndoa ni nyingi hasa 
majira haya ya mwishoni 
mwa mwaka na talaka pia 

ni nyingi. Hebu sikia majadiliano ki-
kao kimoja cha maandalizi ya harusi 
hivi majuzi. Nyingi hazidumu, zina-
vunjika baada ya muda mfupi, ni 
kwa nini?

Ziko sababu mbalimbali ambazo 
wameeleza kwamba zinachangia 
ongezeko la talaka pamoja na ukwe-
li kwamba ndoa zingine zimefanyi-
ka kwa maandalizi yenye gharama 
kubwa sana. Ziko zinazoanzia Sh. 
500,000  hadi milioni 15 na pengine 
zaidi kwa hapa kwetu. Ulaya huko 
ndiyo usiseme kwani huwa ni ku-
furu kutegemeana na uwezo wa fa-
milia husika.

Naam. Ndoa ni furaha, ndoa ni 
maridhiano kati ya mke na mume. 
Liko swali  lilijitokeza wakati tuna-
zungumza na jamaa fulani walioju-
muika katika kikao kile cha harusi. 
Kwa nini mke na mume huachana 
baada ya kuwa wamejenga uhusi-
ano kwa muda mrefu hata kufikia 
kufunga pingu za maisha?

Jibu ya swali hili ni pana sana. 
Msomaji wangu nitajaribu kulijibu 
kupitia maeneo machache tuliyo-
jadili kwa muda mfupi wakati wa 
mazungumzo yale. Moja ya sababu 

zilizotajwa ni tatizo la kiuchumi.
Tatizo hilo nililianzishia mjadala 

mimi. Nikasema kwamba ziko ndoa 
ambazo ama huvunjia au wanandoa 
kutengana kama si kuachana kabisa 
kutokana na uchumi wa familia kuy-
umba.

Mwanamke anaweza kuolewa 
na mwanamume tajiri na maisha 
yakawa murua. Lakini kama am-
bavyo uchumi wa nchi au wa dunia 
unavyoweza kupata misukosuko, 
pia uchumi wa familia unaweza 
kuyumba. Hapo ndipo mitafaruku 
huanzia.

Hali hii haizikumbi familia tajiri 
tu bali hata zile za kawaida. Jamaa 
anafanya biashara ndogo ndogo. 
Wakati mwingine mtaji hukata na 
hivyo mtiririko wa huduma nyum-
bani kuanza kuwa wa mashaka. Milo 
mitatu inashindikana inashuka hadi 
mlo mmoja.

Ada ya mtoto au watoto inaanza 
kuleta shida, hapa kufikia watoto ha-
waendi shule. Matokeo yake baba au 
mama anaanza kwenda kuhemea 
misaada. Kufikia hapo, mama mmo-
ja akadakiza;

“Umesema ukweli. Kuyumba 
kwa uchumi wa familia kumeleta 
shida sana katika baadhi ya familia. 
Kumechangia msongo wa mawazo 
kwa kinamama hata kufikia wen-

gine kuzikimbia kwa muda familia 
zao kama siyo kutokomea kabisa 
hasa wale wasiofungwa na mkataba 
wa ndoa.

“Hata hivyo, pamoja na ukweli 
huo, hiyo siyo sababu ya kuten-
gana kwa sababu iwe ni baba au ni 
mama wanapaswa kuwa ngangari 
na kupambana na mtikisiko huo wa 
kiuchumi ndani ya famili”, alisema 
mama huyo.

Baba mmoja aliyeshiriki ma-
zungumzo hayo alisema: “Huwa 
nawashangaa sana kinamama 
wanaokimbia nyumba zao au wa-
naofanya vitimbi baada ya kuona 
waume zao wanayumba kiuchumi.

Mama mwingine akachekesha 
pale aliposema: “Tuambizane uk-
weli. Kama  mumeo unajua kabisa 
ana uwezo kifedha, lakini huduma 
nyumbani ni ‘mbofu mbofu’, na 
wakati huo huo unapata uthibitisho 
kuwa anamjengea mwanamke wa 
pembezoni nyumba au kamnunulia 
gari, kwa nini usicharuke na hata 
ikiwezekana kubomoa ndoa? 

Mwingine aliyekuwa pembeni 
anafuatilia majadiliano yale akaji-
sogeza karibu na kusema: “Niliomba 
talaka hata kabla ya kumaliza miaka 
miwili tokea tufunge ndoa ya nguvu 
na mume wangu. Ni pale nilipogun-
dua kuwa mume yule alishaoa na 

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Ndoa nyingi huvunjika muda mfupi 

Mbowe, Lissu walivyoiweka CHADEMA juu ya kaburi

Ada ya 
mtoto au 
watoto 
inaanza 
kuleta shi-
da, hapa 
kufikia 
watoto 
hawaendi 
shule. 
Matokeo 
yake baba 
au mama 
anaanza 
kwenda 
kuhemea 
misaada. 
Kufikia 
hapo, 
mama 
mmoja 
akadaki-
za;

kuacha wanawake wa nne na mimi ili-
kuwa ndoa ya tano. Hakunielewa kwa 
nini nilichukizwa kiasi kile.” Baada ya 
kusema hayo aliomba kwa kuvamia 
mazungumzo. 

Sababu zingine ni pamoja na uny-
waji wa pombe kupita kiasi hasa kwa 
upande wa mwanaume, hali ambayo 
inasababisha huduma nyumbani 
kuwa hafifu kuanzia chakula na hata 
mahusiano ya ndoa. Haki ya ndoa ina-
polega lega, kinamama wengine hudai 
talaka ili wakajiridhishe kwingineko. 
Uaminifu unapotoweka ndani ya ny-
umba talaka hunyemelea.

Pia familia kugawanyika kikazi 
kumechangia talaka. Baba anafanya 
kazi Dar na mkewe kahamishiwa ual-
imu Kigoma. Wawili hao ambao ndio 
kwanza wana watoto wawili, uten-
gano huo utakuwa na tija gani kwao? 
Kama siyo kuruhusu michepuko (ny-
umba ndogo) ni kitu gani?

Talaka si jambo lenye afya bali ni 
tatizo linalochipua matatizo mengine 
kama vile kugombania mali zilizo-
chumwa pamoja na wakati mwingine 
kugombania watoto na wakati mwing-
ine wazazi hudiriki kugawana. 

Je, una maoni au kisa cha kimai-
sha? Tuma ujumbe 0715268581. 
Namba hii iko pia WhatsApp.    



MAISHA
SEPTEMBA, 27. 201512

HARUSI
JUMAPILI DESEMBA 22, 2024

Mtangazaji 
wa EFM, Tunu 

Hassan, akiwa na 
mumewe baada ya 

kufunga ndoa jijini, Dar 
es Salaam hivi karibuni. 
Sherehe ya kumpongeza 

itafanyika kesho 
kwenye Ukumbi wa 

MayFair Plaza.
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Na Moshi Lusonzo

SHONA NGUO SHONA NGUO 
UPENDEZEUPENDEZE

U
SHONAJI wa nguo ni 
moja ya jambo linalo-
furahisha wengi kutoka-
na na kutoa nafasi kwa 

mtu kuvaa nguo anayoipenda.
Hata hivyo, kuchagua kitam-

baa kinachofaa kwa ajili ya 
kushona nguo imekuwa tatizo 
baada ya idadi kubwa ya watu 
kutokuwa na ufahamu aina ya 
vitambaa.

Kukiwa na aina nyingi tofauti 
za vitambaa ni muhimu kue-
lewa vipengele muhimu vina-
vyochangia kuchagua kitambaa 
kinachofaa zaidi.

Vitambaa vya utengen-
ezaji wa mavazi hufumwa 
au kuunganishwa, na 
vinaweza kutengen-
ezwa kwa hariri, 
nailoni, poly-
ester, span-
dex, rayon, na 
zaidi. 

V i t a m b a a 
vinavyotengen-
ezwa na vifaa 
tofauti na 
michakato ya 
utengenezaji 
v i t a k u w a 
na mng’ao 
tofauti, un-
ene, umbile 
na uvutano.

Kitambaa 
cha Satin

 Satin  ni kitambaa laini, kina-
chometameta ambacho kimet-
engenezwa kwa hariri, polyester, 
au mchanganyiko wa nyuzi hizo 
mbili.

Kitambaa kina mwonekano 
wa kifahari. Kwa kawaida ni ki-
tambaa cha kukichagua kwa ajili 
ya vazi rasmi na nguo za hafla 
maalum. 

Moja ya sifa kuu za satin ni uw-
ezo wake wa kuakisi mwanga. 
Ubora huu huipa satin mng’ao 
wa kipekee, ambao unaifanya 
kuwa chaguo maarufu kwa nguo 
za sherehe na gauni za harusi.

Kitambaa cha Chiffon
 Chiffon  ni aina ya kitam-

baa tupu, chepesi ambacho 
hutumiwa mara nyingi 
katika tasnia ya mitindo 
kuunda mavazi ya jioni ya 
kifahari na ya kuvutia.

Moja ya sifa za chiffon 
ni uwazi wake, am-

bao unaruhusu 
mtu kupendeza.

K i t a m b a a 
hiki kinatumika 
k u t e n g e n e z a 
nguo za mitin-
do mbalimbali 
kama gauni la  
jioni hadi blau-
zi za kawaida 
na sketi. 



N
GOZI kavu inaweza 
kukufanya ukose raha 
kutokana na kuwasha  
na kupauka mara kwa 

mara, kupata mikunjo ya ngozi 
na hata kupata vidonda.

Aina hii ya ngozi husababishwa 
na baridi,  pia baadhi huzaliwa 
nayo.

Kama una ngozi ya aina hiyo 
basi haya ni mambo matatu ya 
kuyaepuka kufanya.

Usioge maji ya moto
Epuka kuoga maji ya moto 

mara kwa mara, kwani  kunaweza 
kufanya mafuta asili yanayolaini-
sha mwili kukauka.

Katika kuepuka tatizo hili ni 
vyema ukatumia maji ya uvu-
guvugu au baridi kwa kuoga au 
kunawa.

Usitumie vipodozi 
Vipodozi vyenye asili ya kilevi 

(Alcohol) husababisha ngozi kuz-
idi kuwa kavu.

Wakati wa kwenda kununua 
vipodozi vyako hakikisha una-
soma maelezo na kujua kiasi cha 
kilevi kilichopo kama ni nyingi 
usichukue, nunua yenye kiasi ki-
dogo.

Usisugue au usioshe
Kuosha ngozi na sabuni mara 

nyingi ni njia ya mojawapo ya ku-
fanya ngozi kuwa kavu.

Ngozi kavu iliyokasirika 
huathirika zaidi na maambukizi 
ya bakteria kwa sababu kuosha 
mara kwa mara huondosha safu 
za kinga ya ngozi yako.
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MAPISHI
Na Mary Geofrey
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Bagia za kunde
KUNDE ni miongoni 

mwa vyakula vya nafa-
ka ambavyo hutumika 
katika aina mbalimbali 
za mapishi.

Miongoni mwa vi-
tafunwa unavyoweza 
kuandaa kwa kutumia 
kunde ni bagia ambazo 
hupikwa kwa mitindo 
mbalimbali ikiwamo 
kuzisaga au kuzichem-
sha kisha kuzikaanga.

Wakati huu wa si-
kukuu unaweza kuten-
geneza kunde zako 
nyumbani na familia 
ikatumia kama kitafun-
wa.

Mahitaji
Mafuta, vitunguu 

maji, kotrimiri, kitun-
guu saumu,kunde robo, 
pilipili mbuzi moja, tan-
gawizi moja na binzari 
nyembamba.

Kama una 
ngozi kavu 
epuka haya..

UREMBO
Na Mary Geofrey

Namna ya kupika
Baada ya kuchambua kunde zi-

lizokobolewa au nzima ziloweke 
kwenye maji kwa saa 12 au zaidi 
ili zilainike.

Baada ya kulainika vizuri zi-
chuje kisha uendelee na maan-
dalizi ya viungo kitunguu maji, 
pilipili mbuzi, kotmiri, tangawizi 
na kitunguu saumu ambapo 
utaviosha (kwa vinavyohitajika 
kuoshwa) na kuvikatakata kwa 
saizi ndogo.

Endelea na maandalizi kwa 
kuchanganya viungo vikavu na 
kunde ikiwamo chumvi, man-
jano, baking soda na vingine 
unavyopendelea, ongeza viungo 

vingine ulivyoviandaa 
awali kisha uvichang-
anye na usage kwa ku-
tumia blenda.

Unaweza kutumia 
mawe ya asili ya kusagia 
au kutwanga na kinu 
hadi zilainike kabisa na 
kutengeneza mchang-
anyiko mzito.

Bandika mafuta jik-
oni na yakipata moto 
anza kuchota bagia ki-
asi kwenye mkono, ten-
geneza umbo ulipen-
dalo kisha uzikaange 
mpaka ziwe na rangi ya 

kahawia.
Wakati unazikaanga 

hakikisha moto sio 
mkali sana ili kuepuka 
kubabua bagia au kuzi-
fanya zisiive kwa ndani.

Baada ya dakika 7 
hadi 8 bagia zikibadilika 
kuwa na rangi ya ka-
hawia zitakuwa tayari 
kwa kula.

Unaweza kuongeza 
ladha ya kitafunwa cha-
ko kwa kuzitengenezea 
pilipili ya ukwaju, embe 
au aina yoyote ile uta-
kayopendelea.
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K
ABATI la vyombo 
ni miongoni mwa 
samani zenye uhi-
taji mkubwa kwe-

nye nyumba.
Watu waliobarikiwa ku-

jenga au kuishi kwenye ny-
umba zenye nafasi ya kuto-
sha, kabati huwa ni moja ya 
vitu muhimu kwao kwa ajili 
ya kuhifadhia vyombo.

Lakini leo nataka tuzun-
gumzie kazi nyingine ya ka-
bati kwenye eneo la urembo 

kwenye nyumba.
Kama ilivyo urembo 

mwingine kwenye nyumba, 
kabati la vyombo nalo lina 
nafasi ya kutumikia kama 
urembo.

Kutumika kwa kabati 
kama urembo si kwa kuwe-
ka maua au urembo mwingi-
neo ndani yake, ni kwa ku-
tumia vyombo hivyo hivyo 
ambavyo badala ya kutumi-
ka kwa ajili ya matumizi ya 
chakula, pia vitumike kama 

urembo.
Na ili vitumike kama 

urembo, kitu cha kwanza 
lazima kwanza tujue eneo li-
napopaswa kuwekwa ndani 
ya nyumba husika.

Jambo lingine lazima ku-
hakikisha kwamba vyombo 
vinavyowekwa kabatini ni 
vile vyenye mvuto au vizuri, 
usichukue tu vyombo ilim-
radi na kwenda kuviweka 
humo.

Hakikisha unazingatia 

Na Elizabeth ZayaPamba 
mishumaa 
sikukuu hii

PAMOJA na kwamba mishumaa 
inatumiwa kuleta mwanga ndani 
ya nyumba, matumizi yake ni 
zaidi ya hapo, hasa msimu huu wa 
sikukuu.

Kuelekea sikukuu za mwisho wa 
mwaka, tovuti kadhaa zinazoji-
husisha na mapambo ya nyumba, 
zinaeleza matumizi ya mishumaa.

Mtaalamu wa mapambo, Asa-
jile Brown, anasema mishumaa 
inapendeza ikitumiwa wakati huu 
wa sikukuu hasa kwa kuwa ni kip-
indi cha familia kukaa pamoja.

Anasema mishumaa inaweza 
kuwashwa kwa lengo la kutaki-
ana heri na mwaka mpya wenye 
baraka, za kukua kiroho na kimwili 
kwa wapendwa, akitaja mafanikio 
ya kifedha, kikazi na kihuduma.

Anasema rangi za mishumaa 
zinapaswa kuambatana na kusu-
dio la kuwashwa kwake akitaja 
nyeupe, kijani, njano, zambarau, 
pinki, dhahabu na fedha.

“Rangi za mishumaa zinatabiri 
upendo, umoja, uponyaji, amani, 
ulinzi, heshima, mvuto, furaha, 
nguvu, urafiki, utajiri, bahati, 
mwangaza, uchangamfu, afya, ma-
lengo na kusafisha mtazamo hasi,” 
anasema.

Anatoa mfano kwamba mishu-
maa inaweza kuwashwa kwa ajili 
ya kutakiana mafanikio ya kifedha, 
kutafuta vilivyopotea na kukuza 
urafiki.

Aidha, anasema mishumaa pia 
inaweza kutumika yenye harufu 
ya manukato tofauti tofauti, yaki-
wamo ya matunda kama chungwa 
au limao.

Anasema mishumaa inaweza 
kuwa na harufu ya viungo vya 
chakula kama mchaichai, karafuu 
au mint.

Magreth anasema mishumaa in-
aweza kuwashwa kwenye bustani 
au ndani, akishauri kwamba katika 
msimu wa sikukuu za kuelekea 
mwisho wa mwaka, ni pambo 
linaloweza kutumiwa kuweka ma-
lengo ya mwaka mpya.

MAISHA NI NYUMBA

Na Restuta James

JUMAPILI DESEMBA 22, 2024

Namna ya kupangilia  Namna ya kupangilia  
kabati  la vyombo kwa kabati  la vyombo kwa 
urembo wa nyumbaurembo wa nyumba

rangi za vyombo vyako vi-
navyowekwa kabatini, zisi-
we zile za kuumiza macho 
sana na ikiwezekana rangi 
zake zisipishane sana na 
zile za vitu vyote vilivyopo 
kwenye nyumba yako.

Kuwa mbunifu kuvipang-
ilia kwenye kabati ili vilete 
mvuto, zingatia aina na 
muundo wa vyombo.

Kama ni sahani, hakiki-
sha unapangilia kuanzia 
zile kubwa kuelekea ndogo 
zake, fanya hivyo na kwa 
glasi, vikombe, bakuli na 
vinginevyo ambavyo ni 
vizuri unavyokuwa umevi-
andaa kwa ajili hiyo.

Kumbuka si lazima viwe 
vinatumika, vinaweza 
kuwa maalum kwa urem-
bo tu na vile vya kutumia 
ukaviweka sehemu ny-
ingine au katika kabati la 
juu la jikoni.

Na kama uwezo hauto-
ruhusu, unaweza pia ukavi-
tumia, lakini unapomaliza 
unahakikisha kwamba un-
avisafisha vizuri na kuvir-
udisha katika sehemu yake 
vinapopangiliwa na katika 
hili ubunifu zaidi unahita-
jika.

Katika mpangilio un-
aweza kuamua grasi zi-
kae    sehemu yake, au 
ukaamua kila shefu zikae 
tatu au nne kwa mpan-
gilio mzuri, au kila aina 
ya chombo ulichonacho 
ukakitumia kwa mpangilio 
maalum katika shefu zote 
ili ‘kunogesha zaidi’.
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HABARI KIMATAIFA

Dereva agonga watu sokoni, wawili wapoteza maisha
BERLIN, UJERUMANI

MTU mmoja amekamatwa 
baada ya kuendesha gari katika 
soko la Krismasi katika mji wa 
Magdeburg, nchini Ujerumani, 
na kusababisha watu wawili 
kufariki dunia na wengine 68 
kujeruhiwa.

Waziri Mkuu wa Ujerumani 
alisema hawezi kuthibiti-
sha iwapo idadi ya vifo 
haitaongezeka kutokana na 
watu kujeruhiwa vibaya.

Mtu anayeshukiwa kuende-

sha gari hilo alikamatwa muda 
mfupi baada ya tukio hilo na 
ametambuliwa kama daktari 
mwenye umri wa miaka 50 
kutoka Saudi Arabia, ambaye 
anaishi Ujerumani tangu mwa-
ka 2006. Viongozi mbalim-
bali duniani wametoa salamu 
zao za rambirambi wakieleza 
kusikitishwa na shambulio hilo. 
Marekani ilisema kuwa tukio 
hilo linatisha huku Rais wa 
Ufaransa, Emmanuel Macron 
akisema ameshtushwa sana.

Ibada ya kumbukumbu ili-

fanyika katika kanisa kuu la 
mji huo jana, huku matukio ya 
kitamaduni yaliyopangwa ya-
mefutwa.

Kulingana na baadhi ya ri-
poti za habari za Ujerumani, 
mshukiwa huyo hakujulikana 
kwa mamlaka kama mfuasi 
wa itikadi kali za Kiislamu, 
huku mitandao ya kijamii na 
machapisho yake mtandaoni 
yakionesha kuwa alikuwa aki-
ukosoa Uislamu.

Wachunguzi wa tukio hilo ha-
wajaeleza hadharani lengo lake 

lakini walisema wanaamini 
kwa sasa kwamba mtuhumiwa 
alitenda kosa hilo peke yake.

Rais wa Halmashauri kuu ya 
Umoja wa Ulaya, Ursula von 
der Leyen, alituma salamu za 
pole kwa waathirika wa sham-
bulizi hilo.

Von der Leyen aliandika 
kwenye mtandao wa kijamii 
wa X akisema yuko pamoja na 
jamaa na marafiki wa waathiri-
ka wa shambulizi hilo huku 
akiwashukuru polisi kuchukua 
hatua za haraka na walitoa hu-

duma ya uokoaji.
Waziri wa Mambo ya Ndani, 

Nancy Faeser na  Kansela wa 
Ujerumani Olaf Scholz pia wali-
tarajiwa kutembelea eneo hilo 
jana. Scholz aliandika kwenye 
mtandao wa X  akisema “Fikra 
zangu ziko na waathiriwa na fa-
milia zao. Tunasimama pamoja 
na watu wa Magdeburg. Shuk-
rani zangu ziwafikie jeshi la 
uokoaji waliojitolea kwa hali na 
mali katika saa iliyojaa masha-
ka makubwa.”

BBC

MOSCOW, RUSSIA

WIZARA ya Ulinzi 
ya Russia, imesema 
kuwa kuanzia Usiku wa 
Ijumaa hadi jana im-
eendesha operesheni 
ya kijeshi iliyowezesha 
kudunguliwa kwa dro-
ni 10 za Ukraine kwe-
nye anga yake.

Taarifa ya wizara 
hiyo ilisema ndege hizo 
zisizo na rubani  zime-
dunguliwa na mifumo 
ya ulinzi wa anga.

Ndege tisa kati yake 
zilikuwa angani juu ya 
eneo la mkoa wa Bel-
gorod, tano mkoa wa 
Voronezh, tatu juu ya 
Bahari Nyeusi na zi-
lizobaki katika mkoa 
wa Kursk na Wilaya ya 
Krasnodar.

Hapo awali, Gavana 
wa Mkoa wa Voronezh, 
Alexey Gusev, aliandika 
kwamba hakukuwa na 
uharibifu au majeruhi 
katika eneo hilo ku-
tokana na shambulio 
hilo.

DW

Russia 
yadungua 
droni 19

Wahouthi washambulia Israel yawajeruhi  watu16
TEL AVIV, ISRAEL

WATU  16 wamejeruhiwa 
katika mji wa Tel Aviv nchini 
Israel baada ya shambulio la 
kombora lililorushwa na kundi 
la Wahouthi wa Yemen.

Shambulizi hilo la kombora 
ni la pili katika kipindi cha siku 

chache kufanywa na kundi 
hilo nchini Israel. Jeshi la Israel 
lilisema lilishindwa kulizuia 
kombora hilo, ambalo lilipiga 
katika mji huo mkuu wa kibi-
ashara na kuwalazimu watu 
wengi kuzikimbia nyumba zao. 

Waasi wa Houthi wa Yemen 
walidai kuhusika na shambu-

lio hilo, wakisema walitumia 
kombora la masafa marefu wa-
kiyalenga maeneo ya kijeshi ya 
Israel.  Mara kadhaa waasi hao 
ambao wanaungwa mkono na 
Iran  wamekuwa wakifanya 
mashambulizi ya makombora 
dhidi ya Israel wakitaka kuone-
sha uungaji mkono kwa Wapal-

estina katika vita vinavyoende-
lea Ukanda wa Gaza kwa zaidi 
ya mwaka mmoja.

Kufuatia shambulizi hilo, 
Israel imeyapiga maeneo kad-
haa ndani ya Yemen ikiwemo 
bandari na vituo vya nishati vi-
navyosimamiwa na Wahouthi.

DW

Marekani yaridhishwa utawala mpya Syria
WASHINGTON, MAREKANI

WANADIPLOMASIA wa 
Marekani wamesema wameku-
wa na mazungumzo mazuri na 
kiongozi mpya wa Syria Ahmed 
Al-Sharaa kuhusiana na kipindi 
cha mpito cha kisiasa nchini 
humo.

Marekani iliwatuma wanadi-
plomasia wake wawili, Barbara 
Leaf, anayeshughulikia masua-
la ya Mashariki ya Kati na Roger 

Carstens ambaye ni mjumbe 
maalum wa masuala ya mate-
ka kuzungumza na Al-Sharaa 
aliyeongoza   kundi la waasi la 
Hayat Tahrir al-Sham,  kuuan-
gusha utawala wa Rais Bashar 
Al-Assad wiki mbili zilizopita.

Leaf aliwaambia waandishi 
habari kuwa mazungumzo yao 
yalijikita juu ya umuhimu wa 
kuyadhibiti makundi ya kigaidi 
yasilete kitisho ndani na nje ya 
Syria.

Alisema kufuatia mazungum-
zo hayo ya kutia moyo, Mare-
kani itaipatia Syria msaada wa 
dola milioni 10.

Ziara ya wanadiplomasia 
hao  wa Marekani ilikuwa ya 
kwanza tangu kuangushwa uta-
wala wa Assad.

Wakati huo huo, utawala 
mpya nchini Syria ulisema una-
taka kuchangia amani ya kikan-
da na kuongeza kuwa unapinga 
aina yoyote ya migawanyiko.

Taarifa hiyo ilitolewa juzi  
baada ya mkutano kati ya kion-
gozi mpya wa Syria, Ahmed al-
Sharaa na ujumbe wa kidiplo-
masia wa Marekani.

Ulisema unataka kuthibitisha 
jukumu la Syria katika kukuza 
amani ya kikanda na kujenga 
ushirikiano wa kimkakati na 
nchi nyingine za eneo hilo.

Al-Sharaa, kiongozi wa kun-
di la Kiislamu la Hayat Tahrir 
al-Sham (HTS) lililonyakua 

mamlaka, alikuwa akilengwa 
na Marekani, lakini baada ya 
mawasiliano hayo rasmi na ya 
kwanza hapo jana, ilitangaza 
kuondoa zawadi ya kukamatwa 
kwake.

Ofisa mmoja wa Syria, alil-
iambia shirika la habari la AFP 
kwamba mkutano huo baina 
ya Al-Sharaa na ujumbe wa 
Marekani ulikuwa na matokeo 
chanya.

DW

Wafanyakazi wa idara ya huduma za dharura nchini Israel wakiangalia eneo lililoshambuliwa na kombora ambalo jeshi 
lilisema lilirushwa kutoka Yemen na kutua Jaffa, kusini mwa Tel Aviv juzi. PICHA: REUTERS 
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Maradhi yote ugua, 
kuchacha usiombee

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

HABARI/SAFU

Simba Wanyi-
ka, katikati ya 
miaka ya 1970 
hadi mwan-
zoni mwa 
1980, wali-
fyatua kibao 
walichoki-
ita ‘Kimada’.  
Ni wimbo 
unaom-
zungumzia 
jamaa mmoja 
anayelala-
mika baada ya 
kukimbiwa na 
mpenzi wake 
pamoja na 
marafiki zake.

Wanakijiji 
waboreshewa 
matibabu

W
ASWAHILI wanase-
ma mvua ikikatika, 
mwamvuli siku zote 
unabaki kuwa mzigo.

Mara nyingi chunga sana kuwa ka-
ribu na kuwaamini kwa asilimia 100 
watu wa karibu yako ambao wako na 
wewe kwa kukuhitaji na kukutumia. 

Wale ambao wanaamini kuwa kila 
ulichobeba kinawafaa wao na si wewe. 
Siku zote wao wanaamini kuwa wewe 
hauna thamani kama wamemaliza 
kile ambacho kiliwaleta kwako.

Marafiki wa aina hii wapo wengi 
sana, lakini pia wapenzi wa aina hii 
wametapakaa kila kona.

Ugumu unabaki pale pale, mara ny-
ingi huwezi kuwafahamu mpaka pale 
wameshakukamua tone ya senti ya 
mwisho. Na hapo ndipo utakapoona 
rangi zao halisi.

Walikuwa wanakwita kila aina ya 
jina zuri. Majina makubwa ya kuku-
pamba na heshima juu kiasi cha ku-
jisahau kuona unafanana na hivyo 
wanavyokusifia.

Siku utakapokuwa huna wadhifa, 
kazi, biashara zimefilisika au huna 
tena uwezo wa kuwapa wanachoki-
taka, wanabadilika kabisa na kuwa 

kama siyo wale.
Wanakubadilikia na kukubeza na 

kuonekana kama vile ulivyokuwa uki-
wapa misaada ya kuwawezesha uli-
kuwa kama unajipendekeza tu. Hapo 
ndipo kinapokuwa kilio na kusaga 
meno.

Wako baadhi ya watu wenye 
maono, huwa angalau wanaanza ku-
washtukia kabla hawajamaliza akiba 
walizobaki nazo. Haya yamewatokea 
watu wengi duniani, kiasi kwamba 
hata wanamuziki wengi wameshawa-
hi kulibainisha hili.

Simba Wanyika, katikati ya miaka 
ya 1970 hadi mwanzoni mwa 1980, 
walifyatua kibao walichokiita ‘Ki-
mada’.  Ni wimbo unaomzungumzia 
jamaa mmoja anayelalamika baada ya 
kukimbiwa na mpenzi wake pamoja 
na marafiki zake. 

Jamaa anaomboleza mbele ya 
mpenzi wake akimwambia kuwa 
kumbe mapenzi yote aliyoyaonesha 
kwake ni kwa sababu tu ya madaraka 
aliyokuwa nayo. Kwa sasa ameshush-
wa cheo kazini, pesa zimemkimbia, 
mpenzi hamjali kutwa kucha kuzun-
gumza na wale rafiki zake ambao wa-
likuwa machawa wake, leo wamem-

chukulia hadi mpenzi wake. Wimbo 
huo ulioimbwa na Wilson Peter na 
George Peter ni huu hapa.

“Kimada wangu ooo kimada hoo, 
umeanza madharau, kwa kuwa kazi 
sina pesa sina ooo. Nakumbuka tuliishi 
naye, ulikuta ni madaraka kijana. Pen-
zi letu lilikuwa la furaha, wala sikudha-
nia, tutatengana mimi na wewe.

Iyolele ooomama Iyolele oooomama. 
Madaraka sina, kimada wangu kani-
kimbia, anaranda na rafiki zangu mi-
taani.

Madaraka sina, kimada wangu kani-
kimbia, anaranda na rafiki zangu mi-
taani. Nisaidiwe na nani, rafiki zangu 
siwaoni eee, inabaki ni vicheko nipi-
tapo ee.”

Ni mkasa wa kusikitisha, lakini haya 
ndiyo wanayotokea na kuwapata bi-
nadamu hapa duniani, kila kinacho-
tokea ni somo kwa wengine.

Bendi ya Juwata Jazz, mwanzoni 
mwa miaka ya 1980, ilikuja na kibao 
walichokiita ‘Faulata.’

Maudhui ni hayo hayo. Jamaa hana 
kazi, amechacha ile mbaya, mpenzi 
wake haona isiwe tabu, akamkimbia. 
Sasa jamaa analalamika, na kuthibiti-
sha msemo usemao, mla nawe ni mfa 

nawe.
“Ilikuwa siku ya Jumanne, asubuhi, 

nataka kwenda kazini, ndipo ulipotam-
ka neno kuwa umechoka, kuishi na 
mimi. Kosa gani ewe Faulata, sikupata 
jibu jingine, ila sikutaki eee, sikutaki 
tu, kuchunguza kuchunguza kumbee, 
umempata mwingine awezaye kumiliki 
maisha yako kunishinda mimi.

“Ama kweli ee, maradhi yote ugua, 
lakini kuchacha usiombee.

Kumbukaa Faulata kila mpanda 
ngazi hushuka, usidanganyike, usidan-
ganyike ooo hohoho we dada.”

Nisikilize kwa makini haya ninayok-
wambia, kuibuka na kuchacha, Mola 
ndiye mpangaji wa yote. Ngazi hiyo 
wamepanda wengi na sasa wame-
shuka, nakuruhusu uende utaiona 
dunia eee. Umekuwa mzigo wa moto 
eee, haubebeki wala haushikiki, naku-
ruhusu uende utaiona dunia.”

Hii yote unatufunza kuishi na bi-
nadamu yoyote yule iwe mpenzi au 
rafiki kwa akili. Usimalize kila kitu. 
Tumia kile ambacho unaona hakiwezi 
kuathiri maisha yake ya baadaye hata 
kama utapata matatizo.

Tuma meseji 0716 350534

Majaliwa apongeza TANROADS  kurejesha 
mawasiliano barabara kuu Singida – Manyara 

Na Faustine Feliciane,      
SONGEA

KUKAMILIKA kwa ujenzi wa 
nyumba za watumishi wa afya ka-
tika Kijiji cha Mdundwaro Kata ya 
Peramiho wilayani hapa Mkoa wa 
Ruvuma kumepunguza adha ya 
upatikanaji wa huduma za afya 
na vifo vya wananchi kwa kukosa 
matibabu.

Wakizungumza na waandishi 
wa habari kijijini hapo, wakazi wa 
maeneo hayo walisema uwepo wa 
watoa huduma katika kituo hicho 
kwa muda wote kumeboresha 
upatikanaji wa huduma za afya 
kwa muda wote.

“Awali huduma katika kituo hiki 
ilikuwa inatolewa kwa masaa na 
kuna wakati watoa huduma wa-
nakuwa hawapo hasa wakati wa 
mwishoni mwa wiki, wengi wali-
kuwa wanakaa mbali, ilikuwa in-
atulazimu kusafiri kutoka kijijini 
kwenda Peramiho mjini au Son-
gea, baadhi ya wagonjwa walikuwa 
wanapoteza maisha njiani,” 

“ Kwa sasa watoa huduma wapo  
kwa muda wote, hivyo hawana 
haja ya kusafiri kwenda mbali 
kufuata matibabu,” alisema Agus-
tino Luhwoga, Mkazi wa Kijiji cha 
Mdundwaro na Msimamizi wa 

kituo hicho.
Ofisa Mtendaji wa Kijiji hicho, 

Zawadi Mlapone, alisema mradi 
wa ujenzi wa nyumba hizo, kisima 
cha maji na matundu nane ya vyoo 
umeendeshwa na Mfuko wa Maen-
deleo ya Jamii (TASAF) na kubore-
sha huduma za afya.

“ Kwa sasa tunaomba Serikali 
au TASAF watusaidie gari la wag-
onjwa kuwasafirisha wale wanao-
takiwa kwenda hospitali kubwa, 
Peramiho au Songea kwa ajili ya 
matibabu zaidi, “ alisema Zawadi.

Hata hivyo, aliishukuru TASAF 
na Serikali kwa kuwajengea mradi 
huo.

Mratibu wa TASAF Manispaa ya 
Songea, Ahosana Ngunge, alisema 
mradi huo ulianza mwaka jana 
baada ya kuombwa na wananchi 
na kukamilika Machi mwaka huu.

“Mradi huu umeghalimu shilingi 
milioni 179 kujenga nyumba mbili 
za wafanyakazi wa kituo, matundu 
nane ya vyoo, kuchimba kisima na 
ujenzi wa kichomea taka,” alisema.

 Kaimu Mkurugenzi Mtendaji 
wa Halmashauri ya Wilaya ya Son-
gea, Hassan Mtamba, aliishukuru 
TASAF kwa mradi huo na kuahidi 
kushirikiana na wananchi kutunza 
miundombinu na kutatua kero zi-
lizobaki

Na Mwandishi Wetu 

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa  
(pichani)ameipongeza Wizara ya 
Ujenzi kupitia Wakala wa Bara-
bara Tanzania (TANROADS) kwa 
kurejesha mawasiliano ya bara-
bara kuu ya Manyara - Singida am-
bayo iliathirika Desemba 3, 2023 
wakati wa maafa ya maporomoko 
ya tope la Mlima Hanang.

Majaliwa alitoa pongezi hizo juzi 
wakati wa hafla ya uzinduzi wa ny-
umba 109 za waathirika wa maafa 
ya maporomoko ya tope zilizo-

jengwa katika kitongoji cha Waret, 
kijiji cha Gidagamowd, Hanang 
mkoani Manyara.

Alisema  serikali imefarijika kwa 
jitihada zilizofanywa na wizara 
kwa kuwa mstari wa mbele katika 
kuhakikisha miundombinu hiyo 
inarejea kama ilivyokuwa awali.

“Niwapongeze Wizara ya Ujenzi, 
nakuona Mheshimiwa (Godfrey)  
Kasekenya upo hapa. Mlifanya  
kazi nzuri na ya kupongezwa ku-
hakikisha barabara hii inarejea 
vizuri,” alisema Majaliwa

Katika hafla hiyo Waziri Mkuu 

Majaliwa alizindua na kukabidhi 
hati za nyumba 109 ambazo 73 
kati ya hizo zimejengwa na serikali 
kupitia Shirika la Uzalishaji Mali la 
Jeshi la Kujenga Taifa (SUMA JKT), 
35 zimejengwa na Chama cha 
Msalaba Mwekundu na moja im-
ejengwa na Umoja wa Wanawake 
Tanzania (UWT) wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM).

Mbali na kukabidhi hati, pia 
alikabidhi majiko 109 ya nishati 
safi ya kupikia ambayo ni zawadi 
iliyotolewa na Rais Dk. Samia Su-
luhu Hassan kwa waathirika hao.
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kisha mtoto kupatikana, lakini pia 
kufahamu kina nani wapo nyuma ya 
mpango huu na kwa nini awali siri 
zilikuwa zinavuja na nani alikuwa 
anavujisha.

Hilo lilimfanya asitake kabisa ku-
onekana yupo hapo, kwani kitendo 
cha watekaji kujua hilo litakuwa 
limeharibu mpango wote.

Na kweli, aliona watu wanne 
wakipita kando yake. “Tulimwam-
bia aweke pale.” Akasikika mmoja 
akinong’ona na walikwenda hadi 
eneo ambalo hata yeye aliambiwa na 
Macky kuwa ndipo pesa zilipotakiwa 
kuwekwa. Akatabasamu kwani ali-
kuwa sahihi.

 Baada ya kuhakikisha hilo, 
walionekana kuondoka hapo haraka. 
Wawili walikwenda upande wa kulia. 
Mmoja alikwenda upande wa kusho-
to, akavuka barabara kuu na kwenda 
kujibanza kwenye kibanda ambacho 
kinaonekana kama vile mchana kina-
fanyiwa biashara ya mama lishe hivi 
kwa watu wa viwandani.

Mmoja alirudi sehemu ambayo 
yeye yupo na alikuwa mbele yake 
kama hatua 12 hivi. Upande mwing-
ine wa mbele kulikuwa na ukuta wa 
kiwanda, hivyo hakukuwa na mtu 
yeyote.

Mbu walikuwa wengi wakiifurahia 
damu yake ya moto kwa kuinyonya, 
lakini hakuthubutu kujipiga ili ku-
waua, kwani kufanya hivyo kunge-
washtua wale watu.

Alikuwa na uhakika kuwa wale 
ndiyo watekaji na wamefuata pesa. 
Kwa mara ya kwanza ndiyo watekaji 
wamekuja kufuata pesa bila kush-
tuka kama wametegewa mtego kama 

ilivyokuwa huko nyuma. 
Hii ilimthibitishia Eddy kuwa ni 

kweli kulikuwa na mtu au watu ndani 
ya waokozi wa mtoto aliyekuwa aki-
vujisha siri. 

Ni nani? Hicho ndicho alichokuwa 
akikisubiri. Kitu alichokuwa akijiuli-
za ni kwa nini safari hii ambayo polisi 
hawakushirikishwa watekaji wame-
fika eneo la tukio? Ni baadhi yao 
ndiyo walikuwa wanatoa siri kama 
wanawafuatilia? Mbona leo hawafua-
tiliwi wamekuja?

Wakati akiwaza hayo alikuwa 
anawatoa mbu kwenye mwili wake 
kwa staili ya kujifuta na si kujipiga.

Kwa mbali aliona kuna mtu ana-
vuka barabara. Awali alidhani yule ja-
maa wa mwanzo aliyekwenda kukaa 
kwenye kibanda cha mama lishe. Hai-
kuwa hivyo. Mtu aliyevuka alikuwa 
anamtambua.

 Ni Macky. Alikuwa na mkoba wake 
mkononi. Anaukumbuka mkoba ule. 
Ni ule aliompa, ukiwa na pesa tas-
limu shilingi milioni 15 za Kitanzania 
kama walivyotaka watekaji. 

Hata hivyo, Eddy anajua kuwa nda-
ni hakukuwa na kiasi hicho cha pesa. 

Kulikuwa na shilingi milioni tano 
tu. Pesa hizo halisi zilikuwa juu 
ya mkoba ule. Chini kulikuwa na 
maboksi ambayo yalikatwakatwa 
kitaalam na kuonekana kama pesa. 

Ni yeye mwenyewe ndiye aliyeku-
wa amezipanga chini ya mkoba na 
juu yake kuweka pesa halisi shilingi 
milioni tano. 

Baada ya kufanya kazi hiyo aki-
weka kitaalam, alimpelekea Macky 
nyumbani kwake. 

Alifungua zipu na kumuonyesha 

A
LIPOFIKA alipanda daladala 
linaloelekea maeneo ya Tu-
angoma. Ilikuwa ni safari 
ndefu kidogo. Alifika Mikadi, 

Mjimwema, Kibada, Maliasili na ali-
shuka kituo cha mbele. Hakukuwa 
na taa nyingi, kwani halikuwa eneo 
la makazi ya watu. Badala yake ni 
viwanda vikubwa vilivyojengwa 
kando ya barabara. Yeyote yule an-
geweza kuogopa, lakini kwa upande 
wa Eddy alipenda mazingira hayo. 
Aliona yatamrahisishia kazi na kui-
fanya kwa utulivu na uhakika na ki-
wango cha hali ya juu.

 Alisogea hadi eneo ambalo aliam-
biwa kuwa ndiyo sehemu ya tukio. 
Alivuka barabara kwenda upande 
wa pili ambao hata kama kungekuwa 
na mtu au watu wanaomtazama was-
ingemtilia shaka. 

Alionekana kama anapita eneo 
hilo bila wasiwasi wala kuonekana 
kama kuna kitu anahisi. 

Alikwenda mbele kidogo, eneo 
ambalo barabara imeinuka kidogo, 
yaani mlima na kona kali.

 Alipopita hapo alikata barabara 
isiyokuwa na lami iliyokuwa upande 
wa kushoto. 

Akavuka tena barabara kuu ya 
kwenda Tuangoma, akaingia kwenye 
barabara nyingine ya vumbi. 

Alienda nayo hadi alipohisi kuwa 
akikata kona upande mwingine na 
kushoto na kuambaa pori kwa pori 
anaweza kufika eneo lililotajwa na 
Macky kwa usahihi, bila kujulikana 
na mtu yeyote. 

Alijua kabisa kuwa anakopita 
hawezi mtu yeyote ambaye hana 
shughuli maalum kupita pale. 

Aliambaa kwenye pori hilo dogo 
taratibu kwa dakika kama tano hivi. 
Alihisi kuwa mbele kuna jengo. 

Ni lile lile ambalo aliambiwa na 
Macky. Hapo aliinama chini na kuan-
za kutambaa ili kutomshtua yeyote 
ambaye atakuwa anakaribia hapo au 
kuwapo.

Aliangalia saa yake ilitimu saa 
mbili na nusu usiku. Ni muda am-
bao alijua watekaji watakuwa tayari 
wameshafika kama watakuwa hawa-
japata taarifa nyingine ya kuwatishia 
au kuwatonya.

Dakika kumi baadaye alianza 
kama kusikia minong’ono kutoka 
nyuma yake. 

Hilo lilimfanya kuzidi kujificha 
kichakani ili asionekane.

Sio kama aliogopa, ila hakutaka 
yeyote amuone ili afahamu ni nini 
kinatendeka na ni nani.

Kazi aliyopewa licha ya kufani-

Kwa mbali 
aliona kuna 
mtu anavuka 
barabara. 
Awali alidha-
ni yule jamaa 
wa mwanzo 
aliyek-
wenda kukaa 
kwenye 
kibanda cha 
mama lishe. 
Haikuwa 
hivyo. Mtu 
aliyevuka 
alikuwa an-
amtambua.

Nyuma ya Pazia-14

HADITHI
TAARIFA za habari kwenye televisheni, redio, mitandao ya kijamii zinaarifu 
kutekwa kwa mtoto wa miaka sita, Macaire, mwanafunzi wa darasa la kwanza 
katika shule moja Mbezi Dar es Salaam. Mashuhuda wanasema alinyakuliwa 
na mwanamume mmoja aliyeshiba, kujaa misuli na kukimbilia kwenye gari 
lililokuwa pembeni mwa barabara ya Bagamoyo, Dar es salaam, ambalo mlango 
wake ulikuwa wazi. Wazazi wa mtoto wanapigiwa simu na watekaji wakitaka 
kiasi cha Sh. Milioni 15 ili wamwachie. Jeshi la Polisi linaingia kazini kumsaka 
au kuwasaka watekaji.  Walichogundua ni kisa cha kushangaza, kusisimua 
ambacho utakipata utakaposoma kila aina ya nakala ya gazeti hili, ili kuupata 
mkasa mzima wa tukio. 

Na Adam Fungamwango
(0716 350534) juu tu. Eddy akamwambia Macky 

kuwa amezitoa kwa rafiki yake am-
baye alimkopesha ili mtoto aachi-
we, halafu baadaye watakuwa 
wakilipa taratibu akishirikiana na 
ndugu zake. 

Ni mkopo kwa mwaka mmoja, 
kitu ambacho Macky alikubali. 
Macky alitembea kwa hatua za 
taratibu huku akiangalia huku na 
huku kuangalia kama kuna mtu 
yeyote anafuatilia nyendo zake. 
Baada ya kujidhihirisha kuwa 
hakuna, alisogea taratibu hadi 
eneo ambalo alitakiwa aweke mko-
ba wa pesa. 

Alipofika alisita kidogo. Akasi-
mama, lakini baadaye akapiga tena 
hatua mbili mbele. 

Akatoa kamba ya mkoba zilizo-
kuwa begani. 

Akauweka chini. Akaingiza mko-
no wake mfukoni na kutoa simu 
yake ya mkononi. 

Ni kama alikuwa anaangalia 
kama atapigiwa simu na watekaji. 

Mara tatu nzima zoezi lilikufa, 
au liliahirishwa baada ya kupigiwa 
simu akiambiwa arejee na mkoba 
wake kwani wamegundua kuwa 
wanafuatiliwa na polisi ili kuka-
matwa. Safari hii hakukuwa na 
kitu kama hicho.

 Ni kama Macky hakuamini. Aka-
vuta hatua taratibu kurudi nyuma. 

Alipofika barabarani akavuka 
na kuondoka eneo la tukio haraka 
kama alivyoamriwa na watekaji. 
Kitu  kilichobaki kichwani kwake 
ni kesho kupata mtoto wake Ma-
caire. 

Watekaji walimwambia kama 
zoezi likifanikiwa atapigiwa simu 
saa nne kamili asubuhi na kuele-
kezwa ni wapi aende akamchukue 
mtoto wake, akiwa salama sali-
mini.

Kitu ambacho Macky alikuwa na 
uhakika nao ni kwamba watekaji 
watakuja kuuchukua mzigo wao 
baadaye. Hakujua kuwa kuna watu 
watano kwenye eneo hilo waliku-
wa wakimwangalia kwa makini na 
wakifuatilia kila alichokuwa akiki-
fanya.

Aliyekuwa makini zaidi kuliko 
wote ni Eddy. Alikuwa tayari ame-
shatoa bastola yake ambayo ina ki-
wambo cha kuzuia sauti. 

Alikuwa tayari kwa lolote lita-
kalotokea, au yeyote aliyetaka 
kumdhuru Macky.

Baada ya kuondoka, kilicho-
baki ni watekaji kusogelea mkoba 
na kuchukua pesa zao shilingi 
milioni 15 ambazo walizihitaji ili 
wamuachie mtoto Macaire.

Itaendelea Jumapili
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M
WANAMUZIKI maaru-
fu wa Bongo Fleva, 
Marioo, amesisitiza 
kwamba watu waji-

andae kushuhudia ndoa yake na 
Paula Kajala.

Akizungumza na EATV, Marioo 
amesema kwamba kilichokuwa 
wanasubiri ni kuona mwenendo 

mzuri wa mtoto wao, jambo 
ambalo wanamshukuru Mungu 
anaendelea kukua bila matatizo 
yoyote.

Amesema, tayari Paula ame-
kubali kubadili dini kinachoen-
delea ni kuweka vizuri mazingira 
ya namna ya harusi hiyo itakavy-
okuwa.

“Ndoa ipo kwa neema ya 
Mungu, kwa jinsi mwenendo 
unavyokwenda kwa mtoto wetu 
kila kitu kinaashiria kitakwenda 
vizuri. Kuhusu dini nafikiri yeye 
atakuja kwangu kwa sababu 
yeye kuja huku ni karibu zaidi,” 
amesema Marioo.

NDOA YA MARIOO, NDOA YA MARIOO, 
PAULA YANUKIAPAULA YANUKIA

MADEE AMSHUSHA 
ROMA MKATOLIKI

MWANAMUZIKI mkongwe, Madee, amesema 
hawezi kufikiria siku moja anaweza kufanya kazi na 
rapa Roma Mkatoliki, kwa sababu yeye levo yake ni 
kuimba na Dogo Janja.

Akizungumza  hivi karibuni, Madee amesema ku-
tokana na ukongwe wake ni jambo lisilowezekana 
kufanya kolabo na wanamuziki wanaoinukia sasa 
kwani haitawezekana.

Amesema hata katika mazingira ya kazi hawako 
karibu sana, kiasi kila mmoja anajua wimbo wake 
mpya kupitia majukwaa ya muziki na sio kutumiana 
kama ilivyokuwa kwa wengine.
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ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England

P
EP Guardiola amethibitisha 
imani yake katika mabadiliko 
ya Manchester City licha ya 
kubainisha pigo jipya la jera-

ha, ambapo mlinzi Ruben Dias ataku-
wa nje ya dimba kwa mwezi mmoja.

Kipigo cha Jumapili iliyopita
 cha mabao 2-1 kutoka kwa

 Manchester United kilizidisha
 mzozo wa Man City, huku

 mabingwa hao wa Ligi Kuu
 England wakipoteza michezo 

nane kati ya 11 iliyopita na
 kukaa pointi tisa nyuma ya

 vinara Liverpool.
Guardiola alidai kuwa “sifai vya ku-

tosha” baada ya mechi hiyo kwenye 

   Atakuwa nje kwa muda mrefu, 
alipata tatizo la misuli baada ya dakika 
75 dhidi ya United, alihisi kitu...

DIAS AONGEZA MAJANGA
MAPYA MANCHESTER CITY

Uwanja wa Etihad, lakini anabakia 
na uhakika wa kuimarika.

“Tulikaribia kushinda na tuka-
poteza mchezo,” alisema Guardiola 
kuhusu mchezo wa Manchester 
dabi. “Sikuwa na furaha na ilibidi 
niwe mkweli kwangu.

“Unaanguka mara sita, lazima 
usimame. Mimi ni mtu wa kawaida 
mwenye hisia kama sisi sote.

“Hali inapoenda vizuri tunakuwa 
bora zaidi na wakati haiendi vizuri 
kitaaluma tunazingatia zaidi kile 
tunachopaswa kufanya.

“Mapema au baadaye, tutaigeu-
za. Sijui lini.”

Lakini City wanaweza kukabiliwa 
na tatizo katika safu ya ulinzi, licha 
ya Manuel Akanji na John Stones 
kurejea mazoezini, huku Dias  
akipata jeraha la misuli dhidi ya 
United.

“Yeye (Dias) yuko nje kwa muda 
mrefu. Wiki tatu au nne. Tatizo la 
misuli. Baada ya dakika 75 dhidi ya 
United alihisi kitu, lakini ana nguvu 
sana hivyo alibaki uwanjani.”

MAN YAMTAKA MUANI
MANCHESTER United ina nia ya kumsajili fowadi wa 

Ufaransa, Randal Kolo Muani mwenye umri wa miaka 
26, kutoka PSG na huenda likawa chaguo la mkopo 
ambalo lina kifungu cha kumnunua jumla Januari. 
(L’Equipe)

CHRISTENSEN AWANIWA
KLABU ya Newcastle United inalenga kumnunua 

mlinzi wa Barcelona, Andreas Christensen mwenye 
umri wa miaka 28, na kumuuza mchezaji huyo wa Ki-
mataifa wa Denmark kunaweza kuruhusu klabu hiyo 
ya LaLiga kumsajili mshambuliaji wa Hispania, Dani 
Olmo mwenye umri wa miaka 26. (Fichajes)

TRIPPIER KUPIGWA BEI
NEWCASTLE United pia inapanga kumuuza beki wa 

kushoto wa England, Kieran Trippier mwenye umri 
wa miaka 34, na kiungo mshambuliaji wa Paraguay, 
Miguel Almiron mwenye miaka 30, ili kusaidia msima-
mo wao linapokuja suala la sheria za faida na uendel-
evu. (Football Insider)

CHUKWUEMEKA KUONDOKA
CHELSEA iko tayari kuwaruhusu wachezaji wa kati 

wa England, Kiernan Dewsbury-Hall mwenye umri 
wa miaka 26 na Carney Chukwuemeka (21), kuondoka 
kwa mkopo katika klabu hiyo Januari mwakani. (Mir-
ror)

HALL KUREJESHWA LEICESTER 
LEICESTER City inapanga kumrejesha klabuni hapo, 

Kiernan Dewsbury-Hall, baada ya kumuuza kwa Chel-
sea kipindi cha majira ya joto. (Football Insider)

POTTER ALIIKATAA WOLVES
KOCHA wa zamani wa Brighton na Chelsea, Graham 

Potter, alikataa nia ya Wolves mwezi uliopita huku 
klabu hiyo ya Midlands ikitafuta chaguo kuchukua 
nafasi ya Gary O’Neil, ambaye kwa sasa ametimuliwa. 
(Guardian)

JACKSON NA ASTON VILLA
MSHAMBULIAJI wa Senegal, Nicolas Jackson nusura 

ajiunge na Aston Villa na Bournemouth kutoka Villar-
real Januari 2023 kabla ya kwenda Chelsea. (90min)

PULISIC MKATABA MPYA
KLABU ya AC Milan ya Italia inakaribia kumpata 

mshambuliaji wa Marekani, Christian Pulisic mwenye 
umri wa miaka 26 kwa mkataba mpya. (Fabrizio Ro-
mano)

REIJNDERS, MAIGNAN NAO
AC Milan pia wanatazamia kuongeza mkataba wa 

kiungo wa kati wa Uholanzi, Tijjani Reijnders na kipa 
wa Ufaransa, Mike Maignan kwa masharti mapya na 
yaliyoboreshwa. (Calciomercato)

MILLER SASA ALENGWA
KIUNGO wa kati wa Motherwell na Scotland, Len-

non Miller mwenye umri wa miaka 18, pia analengwa 
na Liverpool na anaweza kupatikana kwa pauni mil-
ioni nane. (Caught Offside)

BETO KUREJEA ITALIA
BETO wa Everton mwenye umri wa miaka 26, 

anaweza kurejea Italia Januari, huku Torino ikimtaka 
mshambuliaji huyo wa Guinea-Bissau. (Tuttomer-
cartoweb)
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MANCHESTER, England

RUBEN Amorim amefi-
chua kuwa Mason Mount 
yuko mbioni kukaa nje kwa 
muda mrefu baada ya jera-
ha lake la hivi karibuni ka-
tika ushindi wa mabao 2-1 
dhidi ya Manchester City.

Kiungo huyo alilazimika 
kutolewa nje baada ya 
dakika 14 kwenye Uwanja 
wa Etihad ikiwa ni mara 
yake ya nne tu kuanza 
kwenye Ligi Kuu England 
msimu huu.

Mount alionana na 
mtaalamu Jumatano ili 
kubaini ukubwa wa jeraha 

lake.
Alipoulizwa Mount 

atakuwa nje kwa muda 
gani, Amorim alijibu: “Wiki 
kadhaa. Sijui tarehe kamili, 
lakini utakuwa muda mre-
fu na ndivyo hivyo. Hiyo ni 
sehemu ya soka.”

Mount amekuwa aki-
pambana na majeraha 
kwa muda wote aliokaa 
Old Trafford. Kipindi cha 
miezi 18 katika klabu hiyo, 
mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 25, amemal-
iza dakika 90 mara moja na 
hajawahi kucheza Ligi Kuu.

“Ninachoweza kufanya 
ni kumsaidia Mase kum-

fundisha jinsi ya kucheza 
mchezo wetu,” alisema 
Amorim.

“Anapopata nafuu, jaribu 
kutumia muda huo kwa 
mambo tofauti, mbaya zai-
di ni kwamba hatuna muda 
wa kufanya mazoezi kama 
tunavyopaswa kufanya 
baada ya majeraha mengi.

“Ni ngumu sana kuten-
geneza upya mchezo kabla 
hawajafika kwenye mch-
ezo, tukiwa na Mason tut-
amsaidia, ni ngumu sana 
kwa mchezaji kukaa nje 
kwa muda mrefu, anajar-
ibu sana, wakijaribu sana 
tutamsaidia.”

LONDON, England 

DELE Alli amethibitisha hatma yake 
ya baadaye iko mbali na Everton 

licha ya kuendelea na mazoe-
zi katika klabu hiyo tangu 

mkataba wake ulipomal-
izika majira ya joto.

Alli alijiunga na 
Everton akitokea 

Tottenham Hotspur 
Januari 2022, la-
kini alianza mara 
moja tu kwe-
nye Ligi Kuu 
England kwa 
klabu hiyo ya 
Merseyside, 
pamoja na 

mechi 12 
akitokea 
benchi.

Hajacheza soka 
la ushindani tangu Februari 2023, al-
ipokuwa kwa mkopo katika Klabu ya 
Besiktas ya Uturuki, na mwaka jana 
alikaa kwa muda wa wiki sita katika 
kituo cha kurekebisha tabia nchini 
Marekani kwa ajili ya uraibu na afya 
ya akili.

Amekuwa akijaribu kupata nafuu 
kutokana na masuala kadhaa ya uti-
mamu wa mwili. 

Hata hivyo, kiungo huyo sasa 
anaonekana kuanza safari mpya mbali 
na Merseyside na ametoa shukrani 
zake kwa usaidizi ambao Everton 
wamemuonesha wakati akiwa klabuni 
hapo.

Katika ujumbe wake kupitia Ins-
tagram, Alli alisema: “Mwaka 2025 
unaweza kuniweka kwenye njia mpya 
yenye fursa za kusisimua. Kabla 
ya hayo kutokea, ni muhimu sana 
kwangu kuweka wazi jinsi ninavyo-
washukuru mashabiki, wafanyakazi 
na wachezaji wote Everton FC kwa 
sapoti waliyonipa.

“Imekuwa safari ngumu sana kujari-
bu kuweka vitu vyote sawa ili kureje-
sha utimamu wa mechi na nawashuk-
uru wafanyakazi wa Everton vya 
kutosha kwa kazi kubwa waliyoweka 
katika mchakato huu,” aliongeza.

“Kwa bahati mbaya, mambo haya-
jafanyika kama tulivyotarajia sote, na 
nadhani ni wakati muafaka kwangu 
kufungua ukurasa mpya. Ninataka ku-
watakia kila la heri katika klabu hii.”

Dele Alli 
athibitisha 
kuondoka 
Everton

Mount nje ya dimba muda mrefu

JAMES AREJEA 
MAZOEZINI 
CHELSEA

LONDON, England

K
OCHA wa Chelsea, Enzo Maresca, am-
ethibitisha kuwa Reece James amerejea 
kwenye mazoezi baada ya jeraha lake la 
msuli wa paja, lakini Benoit Badiashile na 

Wesley Fofana watakuwa nje hadi mwakani.
James amefanikiwa kucheza mechi nne pe-

kee katika mashindano yote msimu huu, akiwa 
ameanza msimu na tatizo la misuli ya paja kabla 
ya kupata tatizo jipya mwishoni mwa Novemba 
ambalo limemfanya kuwa nje ya uwanja tangu 
wakati huo.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 25, hivi 
majuzi alionekana akikimbia tena na Maresca 
alithibitisha katika mkutano wake na waandi-
shi wa habari kwamba ataongeza ahueni yake 
kwa kurejea kwenye mazoezi.

“Reece hatimaye ameanza mazoezi, kwa 
hiyo polepole atarejea,” alisema kocha 
huyo raia wa Italia. 

“Mpango wake ni kuwa na timu kwa 
sehemu ya kikao na kutoka hapo ku-
jaribu kumjengea hali sahihi na hati-
maye anaweza kurejea nasi.”

Kurejea kwa James kwenye 
mechi ya ushindani bado ku-
naonekana wiki kadhaa zimesalia 
na ndivyo hali ilivyo kwa mabeki 
Badiashile na Fofana.

“Wote wawili bado wako nje na 
wote watakuwa nje kwa muda 
mrefu,” alisema Maresca kabla 
ya kuthibitisha kwamba haku-
na mchezaji atakayerejea kabla y a 
Januari.

Kiungo Romeo Lavia atak- abiliwa 
na kipimo cha utimamu w a 
mwili akiwa amechelewa k a b l a 
ya Maresca kufanya ua- muzi wa 
mwisho kuhusu kupati- kana kwake, 
lakini Chelsea hawana m a t a t i z o 
mengine ya majeruhi kwa sasa. 
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RAMOVIC: NI USHINDI TU LEO
Na Adam Fungamwango

K
OCHA Mkuu wa 
Yanga, Sead Ram-
ovic, amesema wa-
nachohitaji kwenye 

mchezo wa leo ni pointi tatu 
tu na hakuna kingine, kwani 
ndicho kinachosubiriwa na 
wanachama na mashabiki wa 
timu yake ili kujiweka kwe-
nye nafasi nzuri ya kuelekea 
kileleni mwa msimamo wa 
Ligi Kuu Bara.

Yanga leo inashuka tena 
kwenye Uwanja wa KMC 
Complex, Dar es Salaam, 
kucheza dhidi ya Maafande 
wa Prisons, timu ambayo 
haijashinda mchezo wowote 
kati ya minne iliyocheza mfu-
lulizo.

Kocha huyo raia wa Uje-
rumani, amesema wala ha-
watoidharau Prisons kutoka-
na na matokeo yake mabaya 
kwenye Ligi Kuu, au nafasi 
iliyonayo kwa sasa, badala 
yake wataingia uwanjani 
wakiwa na malengo yao ya 
kupata ushindi ili kujiwekea 
mazingira mazuri ya kutwaa 
ubingwa ambao anasema 
vita inaonekana kuwa kubwa 

kileleni.
“Maandalizi tayari, itakuwa 

mechi ngumu, tunacheza 
na timu inayokabia chini na 
kushambulia kwa kushtuki-
za, inatakiwa tuwe makini 
ili kushinda mechi hii, tuta-
fanya kila linalowezekana 
kushinda mechi hii kwani 
tunahitaji pointi tatu.

“Hatuwezi kuidha-
rau Prisons kwa 
sababu ya ma-
tokeo yake ma-
baya, tunatakiwa 
kuiheshimu kila 
timu, mpira wa 
miguu ni mch-
ezo wa ajabu sana 
ambao mwisho wa 
siku unaweza kuumiza 
moyo wako kwa sababu ya 
dharau,” alisema kocha huyo.

Yanga itacheza mchezo 
wa 13 leo, ikiwa na pointi 30, 
na kama ikishinda itafiki-
sha pointi 33 ambazo kwa 
sasa inazo Azam FC ambayo 
imeshamaliza mechi zake za 
mzunguko wa kwanza.

Kabla ya mchezo wa leo, 
Yanga imecheza michezo 12, 
ikishinda 10, ikipoteza miwi-
li, haijatoka sare hata moja, 

ina mabao 19, ikiruhusu sita 
nyavuni kwake.

Kwa upande wa Prisons, 
Kocha Msaidizi wa timu hiyo, 
Shaaban Mtupa, alisema ali-
kuwa na kazi kubwa ya ku-
warudisha kwenye morali 
wachezaji wake ambao wal-
ionekana kama wamekata 

tamaa kutokana na ma-
tokeo mabaya ya siku 

za hivi karibuni.
Hata hivyo, 

alisema kazi 
yake imezaa 
matunda kwani 
wachezaji wa 

Prisons sasa 
wamemka na 

wako tayari kwa 
mchezo huo.

“Kazi ya kwanza niliyoifan-
ya kubwa ni kurudisha ari ya 
wachezaji ambao inaoneka-
na kabisa ilikuwa chini, king-
ine ni kuwafanya wajiamini, 
hivi vipindi vya mpito hata 
sisi wakati tunacheza mpira 
tumevipitia.

“Kwa sasa naona wameam-
ka na wapo tayari kwa mche-
zo wa kesho. Ni muhimu sana 
kwetu kwa sababu hatuja-
pata matokeo mazuri mechi 

kadhaa nyuma, lakini sasa tu-
nahangaika kupata matokeo 
ya ushindi,” alisema straika 
wa zamani wa timu hiyo.

Hata hivyo alikiri haitoku-
wa mechi rahisi kutokana na 
ubora wa timu ambayo wa-
nakwenda kukutana nayo.

“ Tunakwenda kucheza 
na Yanga ambayo ni timu 
nzuri sana na wachezaji wa-
naoweza kuamua matokeo 
muda wowote, lakini na sisi 
tumeyafanyia kazi, tunataka 
kutumia udhaifu waliokuwa 
nao kuwaadhibu ili kupata 
ushindi,” alisema.

Kwa sasa Prisons inakama-
ta nafasi ya 15 kwenye msi-
mamo wa Ligi Kuu ikiwa na 
pointi 11 kwa michezo 14 ili-
yocheza.

Mara ya mwisho kupata 
ushindi ilikuwa Novemba 
3, mwaka huu, Uwanja wa 
Sokoine Mbeya, iliposhinda 
bao 1-0 dhidi ya KenGold, 
baada ya hapo ilichapwa bao 
1-0 dhidi ya JKT Tanzania, 
mabao 2-1 dhidi ya Coastal 
Union, suluhu dhidi ya Kag-
era Sugar na kuchapwa 
mabao 2-0 dhidi ya Singida 
Black Stars.

Morrison ataka mil. 
10/- kutua KenGold,  
Bwalya Pamba Jiji
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Mpanzu moto  
mkali Simba  
ikikaa kileleni

Na Adam Fungamwango

WAKATI dirisha dogo la usajili liki-
wa wazi tangu Desemba 15, mwaka 
huu, na klabu mbalimbali zikihaha 
huku na kule kusaka wachezaji kwa 
ajili ya kuviongozea nguvu vikosi  
vyao kuelekea hatua ya mzunguko 
wa pili Ligi Kuu Tanzania Bara, 
imeelezwa kuwa winga mtukutu 
wa zamani wa Klabu za Simba na 
Yanga, Benard Morrison, huenda 
akatua KenGold kama watatekeleza 
kile ambacho anakihitaji.

Aidha, Pamba Jiji nayo ipo kwe-
nye mazungumzo na Klabu ya Nap-
sa Stars ya Zambia kumtwaa Larry 
Bwalya.

Habari kutoka ndani ya Klabu ya 
KenGold, zinasema kuwa wamezun-
gumza na Morrison na amekubali 
kujiunga na timu hiyo kama watam-
pa mshahara wa Sh. milioni 10 kwa 
mwezi.

“Hivi tuko kwenye majadiliano 
kama tunaweza kufanya hivyo. Tut-
aangalia vitu vingi, bajeti na mam-
bo mengine ya kiutawala kwani 
wachezaji wengi wanaoichezea timu 
hii mshahara wao haufiki hata nusu 
ya hiyo pesa, isiwe tukamchukua 
halafu ilete matatizo kwa wachezaji 
wengine. Pamoja na yote ni mcheza-
ji mzuri, kama atakuwa kwenye ki-
wango kile ambacho tunakijua, basi 

KenGold itatisha. Tusubiri tuone 
hali itakuwaje, kama yakienda sawa 
tutamtangaza, lakini kama mkiona 
kimya ujue imeshindikana,” alisema 
mtoa taarifa kutoka ndani ya klabu 
hiyo.

Morrions raia wa Ghana, ali-
yechezea Yanga kwa misimu mi-
wili tofauti na Simba, kwa sasa ni 
mchezaji huru baada ya kumaliza 
mkataba wake na FAR Rabat ya 
Morocco, ambayo alishindwa kuitu-
mikia kwa muda mrefu kutokana na 
kuwa majeruhi.

Wakati hayo yakiendelea, Kla-
bu ya Pamba Jiji imetajwa kuwa 
kwenye mazungumzo ya kumsa-
jili kwa mkopo wa miezi sita, kiungo 
mshambuliaji wa zamani wa Simba, 
Bwalya.

Vyanzo zinasema kuwa mkataba 
huo una kipengele cha kumsa-
jili mchezaji huyo jumla mwishoni 
mwa msimu iwapo itavutiwa na uw-
ezo wake.

Kama akijiunga na klabu hiyo, 
hatokuwa mgeni kwenye Ligi Kuu, 
kwani aliichezea Simba, akijiunga 
nayo 2020 akitokea Power Dyana-
mos ya Zambia, hadi 2022 alipotim-
kia Amazulu FC ya Afrika Kusini na 
mwaka mmoja baadaye, Shekhuk-
hune pia ya huko, kabla ya kujiunga 
na Napsa Stars ya nchini kwao Zam-
bia mwanzoni mwa msimu huu.

Naye Rais wa TFF, Wallace Karia, 
alisema anaahidi hawatamwangu-
sha Rais Samia Suluhu Hassan kwa 
kuhakikisha ‘maono’ ya Watanzania 
yanatekelezeka.

Karia alisema uongozi wake wa 
miaka saba umekuwa na mafanikio, 
lakini mwaka 2024, umekuwa na 
mafanikio zaidi.

Alisema Taifa Stars imefuzu 
kushiriki Fainali za AFCON, Twiga 
Stars nayo imekata tiketi ya kush-
iriki WAFCON sambana na Timu ya 
Vijana ya umri chini ya miaka 20 
(Ngorongoro Heroes).

Alisema pia yosso wavulana wa 
U-15 pia wametwaa ubingwa wa 
CECAFA huku Serengeti Boys iliyot-
inga hatua ya nusu fainali imekaribia 
kufuzu tiketi ya AFCON U-17.

“Haikuwa rahisi kufikia mafanikio 
haya, mafanikio yote yametokana 
na mpango mkakati tuliokuwa nayo, 
matunda ya kuwekeza katika vijana 
yanalipa, tumewekeza zaidi katika 
ligi za vijana na wanawake,” Karia 
alisema.

Aliwataka wadau kuacha kueneza 
propaganda kuhusiana na maan-
dalizi kuelekea fainali za CHAN na 
kufafanua nchi mojawapo ikishindwa 
kufikia vigezo, basi Afrika Mashariki 
itakuwa imepoteza nafasi ya kuwa 
wenyeji wa fainali hizo za CHAN na 
AFCON 2027.

Alisema pia kwa kushirikiana na 
wadhamini Azam Media na serikali, 
watahakikisha VAR inaanza kutumi-
ka kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara.

KARIA MGOMBEA PEKEE
Wajumbe wa mkutano Mkuu wa 

TFF jana waliadhimia kumpitisha Ka-
ria kuwa mgombea pekee wa nafasi 
ya rais wa shirikisho hilo linalota-
rajia kufanya uchaguzi wake mkuu 
mwakani.

Uamuzi huo ulifikiwa baada ya 
Mwenyekiti wa Simba, Murtaza 
Mangungu, kuwasilisha hoja hiyo 
kwa wajumbe wa mkutano huo kwa 
kusema Karia anastahili kuendelea 
kuiongoza TFF.

“Karia amefanya kila kitu, tumpeni 
maua yake, huyo anayekuja atafan-
ya nini, naomba tuadhimie kumpiti-
sha kuwa rais kwa kipindi kingine, 
mwakani uchaguzi uwe wa wajumbe 
wa Kamati ya Utendaji,” Mangungu 
alisema.

Hersi Said, Rais wa Yanga, naye 
aliungana na Mangungu na kui-
pongeza Kamati ya Utendaji ya TFF 
kwa kazi nzuri wanayofanya.

Hersi alisema Karia anastahili kue-
ndelea kuiongoza TFF kwa sababu 
ameweza kuipa mafanikio am-
bayo huko nyuma ilikuwa ni kama 
haiwezekani.

Wakati huo huo, mkutano huo 
umepitisha bajeti ya Sh.bilioni 56.3 
ambayo inatarajiwa kukusanywa 
huku matumizi yakiwa ni  Sh. bilioni 
56.1 yakitarajiwa kutumika katika 
mwaka ujao wa fedha.

Tanzania yapania
ubingwa wa CHAN

zia kazi kubwa iliyofanywa na Chasambi kwa 
mara nyingine.

Straika huyo anatimiza bao la nne kwenye Ligi 
Kuu Tanzania Bara, ukiwa ni msimu wake wa 
kwanza akiwa amesajiliwa kutoka Asante Kotoko 
ya Ghana.

Dakika za majeruhi, Cleophace Mkandala ali-
piga shuti kali la mbali ambalo lilikwenda moja 
kwa moja hadi wavuni na kumuacha kipa Mous-
sa Camara akiruka bila mafanikio, likiwa ni bao la 
pili la Kagera Sugar katika mchezo huo.

Simba ilianza mpira kwa kasi na sekunde ya 
32 tu tayari walikuwa wamefika kwenye lango la 
wenyeji wao kwa kugongeana, mpira ulimfikia, 
Jean Ahoua aliyepiga shuti la mbali mpira ulione-
kana kama unataka kutinga wavuni, lakini uka-
toka juu kidogo ya lango.

Kagera Sugar ilijibu shambulio hilo dakika ya 
nne, pale walipowanyang’anya mpira wachezaji 
wa Simba waliokuwa wameanzia nyuma, pasi 
ya mwisho ilifika kwa Geofrey Manyasi ambaye 
shuti lake lilitoka pembeni kidogo ya lango.

Dakika ya sita, nusura Debora Fernandes aipa-
tia Simba bao, baada ya shuti lake lililoonekana 
kwenda wavuni kumgonga David Luhende na 
kurejea uwanjani kabla ya kuokolewa.

Shambulizi hilo lilifanywa na Mpanzu aliyeku-
wa akicheza mechi ya kwanza akiwa na timu 
hiyo, akishirikiana na Kapombe.

Kipigo hicho kinaiacha Kagera Sugar katika 
nafasi ya 14 kwenye msimamo wa Ligi Kuu, ikiwa 
na pointi 11, na ikiwa imemaliza michezo yake ya 
mzunguko wa kwanza.



Na Adam Fungamwango

M
ABAO matano 
y a l i y o f u n g w a 
na  Shomari 
Kapombe, Jean 

Ahoua, Fabrice Ngoma na 
Steven Mukwala aliyepa-
chika mawili, jana yaliireje-
sha kileleni mwa msimamo 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara, 
baada ya kupata ushindi wa 
5-2 dhidi ya Kagera Sugar 
katika mchezo mkali wa aina 
yake uliochezwa Uwanja 
wa Kaitaba, Bukoba mkoani 
Kagera.

Simba imekuwa ikihan-
gaika kupata ushindi kwe-
nye uwanja huo kwa misimu 
mitatu sasa ambapo ilikuwa 
ikiambulia sare na kichapo.

Ushindi huo umeifanya 
kuongoza ligi, ikifikisha jum-
la ya pointi 34, mabao 29 ya 
kufunga, kuruhusu matano 
nyavuni mwake hadi sasa 
ikiwa imecheza mechi 13.

Unakuwa ni ushindi 
mkubwa zaidi kwenye Ligi 
Kuu Tanzania Bara msimu 
huu, kwani hakuna timu 
yoyote iliyowahi kupata 
idadi hiyo ya mabao kabla.

Mechi hiyo pia imeweka 
rekodi ya kuwa na mabao 
mengi zaidi kwenye ligi 
mpaka sasa, kutokana na ku-
zaliwa mabao saba kwenye 
mchezo mmoja.

Moja ya tukio ambalo 
wanachama na mashabiki 
wa Simba walifurahia ni ku-
muona kiungo mshambu-
liaji wao mpya, Elie Mpanzu, 
akiichezea timu hiyo kwa 
mara ya kwanza, kama wal-
ivyotarajia alikuwa kwenye 
kiwango kikubwa ambacho 
kilichangia ushindi huo.

Shomari Kapombe ndiye 
alianza kufungua kitabu cha 
mabao dakika ya 12 ya mch-
ezo, alipounganisha krosi ili-
yopigwa na Mohamed Hus-
sein, ‘Tshabalala’.

Mpira ulianzia kwa Ah-
oua, ambaye aliupeleka 
pembeni upande wa kusho-

to, beki huyo akiwa amepan-
da mbele alimimina krosi 
ambayo Steven Mukwala 
aliruka juu na kuukosa mpi-
ra, lakini Kapombe alikuwa 
kwenye eneo zuri akaukwa-
misha wavuni.

Ni bao la pili kwa beki 
huyo wa kulia wa Simba 
msimu huu, huku Tshabala-
la naye akifikisha ‘asisti’ ya 
tatu.

Alikuwa ni Ahoua, ali-
yeiandikia Simba bao la pili 
kwa mkwaju wa faulo dakika 
moja kabla ya mapumziko, 
baada ya yeye mwenyewe 
kuchezewa madhambi na 
Abdallah Mfuko, nje kidogo 
ya eneo la hatari.

Kiungo mshambuliaji 
huyo raia wa Ivory Coast, ali-
upitisha mpira juu ya vichwa 
vya wachezaji na kugonga 
mwamba wa juu, ukadundia 
ndani na kurudi uwanjani, 
huku mwamuzi Tatu Ma-
longo akiita kati baada ya 
kupata ishara kwa msaidizi 
wake kuwa ulikuwa ume-
vuka mstari.

Linakuwa bao la sita kwa 
mchezaji huyo msimu huu, 
akiwa ndiye anaongoza kwa 
ufungaji mabao katika kikosi 
hicho.

Dakika ya 40, kiungo 
mshambuliaji wa Simba, 
Awesu Awesu alilazimika 
kutoka nje kutokana na ku-
umia na nafasi yake ilichuku-
liwa na Ladack Chasambi, 
ambaye alitoa ‘asisti’ tatu,  
mbili kwa straika wa Ugan-
da, Mukwala na moja kwa 
Fabrice Ngoma.

Kiungo raia wa Jamhuri 
ya Kidemokrasi ya Congo, 
Ngoma, aliipatia Simba bao 
la tatu dakika ya 53 kwa kich-
wa, akiunganisha mpira wa 
kona uliopigwa na Chasam-
bi.

Kona hiyo ilitokana na 
Debora Fernandes kupiga 
shuti kali karibu na eneo la 
hatari ambalo lilimbabatiza 
Mohamed Mussa na kuwa 
kona.

Mukwala alipachika bao 
la nne, dakika ya 66 baada 
ya kazi kubwa iliyofanywa 
na Chasambi, kuwatoka 
mabeki wa Kagera Sugar 
na kumwekea mfungaji 
kwenye nafasi nzuri, 
ambapo alitisha 
kama anapiga na 
mguu wa kulia, 
hali iliyosaba-
bisha Mfuko 
na kipa 
w a k e 
R a m -
a d -

hani 
Chala-

m a n d a 
kupoteana 

na kumpa nafasi 
mfungaji kumalizia kwa 
mguu wa kushoto.

Ilionekana kama 
Simba na Kocha Fadlu 
Davids na wachezaji 
wake waliridhika na 
mabao hayo, waka-
fanya mabadiliko 
ambayo yaliyone-
kana kuwaathiri na 
kuruhusu mabao 
mawili dakika za mwis-
honi mwa mchezo.

Walioingia ni Joshua 
Mutale, Kelvin Kijili, Yu-
suph Kagoma, badala ya 
Mpanzu, Ngoma na Mavam-
bo.

Mabadiliko hayo yalione-
kana kuwafanya wenyeji ku-
pata uhai na kulishambulia 
kama nyuki lango la wapin-
zani wao.

Alikuwa ni Datius Peter 
aliyeipatia Kagera Sugar 
bao la kwanza dakika ya 79, 
akionekana kusahaliwa na 
mabeki wa Simba, akaingia 
ndani ya eneo la hatari na 
kuukwamisha wavuni.

Mukwala alifunga bao la 
tano dakika tano kabla ya 
mchezo kumalizika, akimali-

   Kagera Sugar yala mkono, Mukwala, Ahoua, Ahoua, 
Chasambi wakionesha ubora wao wa...  
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Mpanzu moto mkali 
Simba ikikaa kileleni
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Na Mwandishi Wetu, MOSHI

SERIKALI imesema itahakikisha 
Timu ya Soka ya Taifa (Taifa Stars), 
inatwaa ubingwa wa mashindano 
ya Kombe la Mataifa ya Afrika kwa 
Wachezaji wa Ndani (CHAN), lakini 
pia kuvuka hatua ya makundi 
kwenye Fainali za AFCON zitaka-
zofanyika mwakani.

Tanzania, Kenya na Uganda 
ndio wenyeji wa Fainali za CHAN 
zitakazofanyika Februari mwakani.

Akizungumza katika ufunguzi 
wa Mkutano Mkuu wa mwaka wa 
Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), 
Naibu Waziri wa Wizara ya Utama-
duni, Sanaa na Michezo, Hamisi 
Mwinjuma ‘Mwana FA’, alisema 
serikali imeandaa mazingira bora 
ya kuiandaa Stars ili ivunje rekodi 
katika fainali hizo.

Mwana FA alisema serikali 
imeahidi kutimiza mahitaji yote 
yanayotakiwa kukamilisha kama 
nchi mwenyeji na itafanya hivyo 
mapema kama ilivyotarajiwa.

Alisema wanataka kuona Tanza-
nia inajiweka katika nafasi nzuri 
kama mwenyeji na timu inay-
oshiriki kuonesha ushindani.

“Tunataka kuvunja rekodi, 
hatutaishia raundi ya kwanza, 
mimi napenda sifa na sifa hiyo 
ninaitaka, tumeweka malengo ya 
kukata tiketi ya kushiriki fainali 
za Kombe la Dunia kwa mwaka 
2030,” alisema Mwana FA.

Aliwapongeza wajumbe wa mku-
tano Mkuu wa TFF kwa kuendelea 
kufanya kazi nzuri mikoani na hiyo 
imesaidia kuifanya Ligi Kuu ya 
Tanzania Bara kuwa moja ya ligi za 
daraja la juu Afrika.

“Kujadili maendeleo ni jambo la 
msingi, mkutano huu ndio una-
tumika kujadili, kuwasilishwa na 
kutelekezwa mipango ya maen-
deleo, mnafanya kazi kubwa sana, 
ninawapongeza,” alisema waziri 
huyo.

Tanzania 
yapania 
ubingwa  
wa CHAN
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Ramovic: Ni ushindi tu leo

Mpanzu


