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Uhaba wa saruji wakwamisha miradi 
Na Waandishi Wetu, 
mwanza

NAIBU Waziri wa Fedha na Mi-
pango, Mwanaidi Ali Khamis, am-
emwagiza msimamizi wa mradi 
wa ujenzi wa Soko la Kisasa la 
Mjini Kati jijini Mwanza, kuwapo 
eneo la ujenzi muda wote ili mra-
di huo ukamilike kwa wakati.

Alitoa agizo hilo jana alipotem-
belea na kukagua ujenzi wa soko 
hilo na Kituo cha Mabasi cha 
Kisasa cha Nyegezi kilichoko 
Wilaya ya Nyamagana jijini hapo.

“Nimepata taarifa kwamba 
msimamizi mmoja anasimamia 
miradi yote miwili jambo ambalo 
halikubaliki na linasababisha mi-
radi hii kuchelewa na kuna hatari 
itatekelezwa chini ya kiwango 

kutokana na kukosa usimamizi 
makini,” alionya.

Mwanaidi alisema ni lazima 
msimamizi huyo awapo eneo la 
ujenzi saa 24 kuangalia ufanisi 
wa kazi, ili kupata majengo na 
miundombinu imara itakayo-
sadifu juhudi za Rais John Magu-
fuli, za kujenga miundombinu 
bora itakayochochea maendeleo 
ya wananchi.

“Kama msimamizi hakai 
eneo la ujenzi, basi aondolewe, 
awaachie wengine ambao wa-
naweza kufanya kazi hiyo, iwapo 
msimamizi hayupo, ni vema 
serikali ikajulishwa ili ichukue 
hatua stahiki bila kuchelewesha 
miradi,” alisema.

Naibu waziri huyo alitoa siku 
mbili kwa uongozi wa Wilaya 

ya Nyamagana kuhakikisha kik-
wazo cha uhaba wa saruji katika 
miradi hiyo miwili ya kimkakati 
inayopewa fedha na Hazina, 
kinatatuliwa haraka ili kuziwez-
esha halmashauri kujitegemea 
kimapato.

Awali, mkandarasi kutoka 
Kampuni ya Mohamed Builders 
anayejenga miradi hiyo, Taher 
Jafferji, alilalamikia kero ya ugu-
mu wa upatikanaji wa saruji licha 
ya kulipa fedha nyingi kwenye vi-
wanda vya saruji, jambo ambalo 
linapunguza kasi ya ujenzi.

Alisema amepewa mkataba wa 
ujenzi wa miezi 18 na anatarajiwa 
kukamilisha ujenzi wa soko hilo 
Aprili mwakani, hivyo ni vema 
serikali ikalitafutia ufumbuzi su-
ala la uhaba wa saruji.

Mkuu wa Wilaya ya Nyamaga-
na, Dk. Phillis Nyimbi, alisema 
uongozi wa wilaya hiyo utahakik-
isha maagizo yote yaliyotolewa 
na Naibu Waziri, yatatekelezwa 
kikamilifu     kwa kuwa lengo 
lao ni miradi hiyo ikamilike kwa 
wakati na kuchangia maende-
leo ya Jiji na Mwanza na kutatua 
tatizo la uhaba wa ajira kwa wa-
nanchi.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Wilaya ya Nyamagana, Kiomoni 
Kibamba, alisema mradi wa 
ujenzi wa soko hilo utagharimu 
Sh. bilioni 20.7 wakati ujenzi wa 
Kituo cha Mabasi Nyegezi uta-
gharimu Sh. bilioni 15.8, sasa uki-
wa umefikia asilimia nane na 10, 
na Wizara ya Fedha na Mipango 
tayari imetoa Sh. bilioni 7.13.

Gwajima: 
Simamieni 
maadili, 
weledi

Na Catherine Sungura, DODOMA

WAZIRI wa Afya, Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto, amevitaka vyama, 
mabaraza na bodi za kitaal-
uma nchini, kudhibiti maadili 
na weledi katika utendaji kwa  
watumishi wa sekta ya afya, ili 
kuboresha utoaji huduma kwa 
wananchi.

Dk. Dorothy Gwajima alitoa 
agizo hilo jana wakati wa 
kikao na viongozi hao kwenye 
Ukumbi wa Hospitali ya Benja-
min Mkapa jijini Dodoma.

Alisema vyama, bodi na 
mabaraza ya kitaaluma ndiyo 
wasimamizi wakuu na wa-
dhibiti wa maadili na weledi, 
akibainisha kuwa wananchi 
bado wanakutana na vikwazo 
vingi vya maadili na weledi 
wakati wakisaka huduma za 
afya.

“Kwenye Ilani ya Chama Cha 
Mapinduzi ukurasa 137, imean-
dikwa kushirikiana na vyama 
vya kitaaluma vya kada ya 
afya katika kusimamia uzin-
gatiaji wa maadili na weledi 
katika utendaji wa watumishi, 
hilo ndiyo tunalotekeleza,” 
alisema.

Dk. Gwajima alisema wan-
apofanya ziara kwenye mikoa 
mbalimbali, wanakutana na 
kero zitokanazo na kufifia kwa 
maadili na weledi wa utendaji, 
akiagiza dosari hizo zifanyiwe 
kazi na yama, bodi na ma-
baraza ya kitaaluma.

“Ili tuweze kuhuisha hayo 
yote, lazima tukae pamoja 
na kuangalia mifumo yao ya 
utendaji kazi ikoje hadi unatoa 
mianya ya baadhi ya wana-
taaluma kukosa maadili na ku-
leta malalamiko mengi kutoka 
kwa wananchi,” aliagiza.

Naibu Waziri, Dk. Godwin 
Mollel, aliwataka viongozi 
hao kuwajibika ili kuondoa 
matatizo ambayo ama wao 
kama mabaraza hawayaoni 
au yanaonwa na viongozi wa 
wilaya eneo husika.

“Tunakuta makosa kwenye 
taaluma mfano dawa zinai-
biwa, lakini  wewe mwenye 
baraza lako na unasimamia 
maadili hulioni hili. Hivi hu-
jioni kwamba na wewe unatak-
iwa kuadhibiwa?” Dk. Mollel 
alihoji.

Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Dk. Angeline Mabula (katikati), akizungumza na watendaji wa sekta ya ardhi pamoja 
na wakurugenzi wa Halmashauri za Mkoa wa Arusha jana, akiwa katika ziara ya kukagua utendaji kazi wa sekta hiyo mkoani humo. Kushoto 
kwake ni Kamishna wa Ardhi Msaidizi mkoa humo, Leo Komba. PICHA: MUNIR SHEMWETA

Naibu Waziri ataka kufutwa 
mikataba kampuni urasimishaji
Na Munir Shemweta,         
ARUSHA

NAIBU Waziri wa Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi, 
Dk. Angeline Mabula, ameagiza 
kampuni za urasimishaji am-
bazo mikataba imekwisha na 
kushindwa kukamilisha kazi kwa 
wakati, zinyang’anywe kazi hizo 
na kufikishwa kwenye vyombo 
vya sheria.

Sambamba na hilo, ameele-
keza kampuni ambazo muda wa 
kazi bado haujaisha zifanye kazi 
chini ya uangalizi ili kuhakikisha 
zinakamilika kwa wakati.

Dk. Mabula alitoa agizo hilo 
jana mkoani hapa alipozungumza 
na watendaji wa sekta ya ardhi na 
wakurugenzi wa halmashauri ak-
iwa katika ziara yake ya siku moja 
kukagua utendaji kazi wa sekta 
hiyo na kuhamasisha ukusanyaji 
kodi ya pango la ardhi.

Alisema kutokana na uamuzi 
huo, makatibu tawala wa wilaya 
katika mkoa wa Arusha, watumie 
mamlaka yao kuunda vikosi kazi 
kushirikisha halmashauri ili ku-
harakisha  urasimishaji kwenye 
maeneo ambayo kampuni za 
urasimishaji zimeshindwa kuka-
milisha kazi.

Awali, Dk. Mabula alisema baa-
dhi ya kampuni za urasimishaji 
ardhi zimeshindwa kukamilisha 
kazi kwa wakati kwa visingizio 
mbalimbali na hata pale zilipoku-
tana na Waziri wa Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi, William 
Lukuvi, jijini Dar es Salaam.

Pamoja na kutoa visingizio 
hivyo, alisema ziliongezewa 
muda kukamilisha kazi lakini zil-
ishindwa na kusababisha malala-
miko kutoka kwa wananchi juu 
ya kazi hiyo. 

“Kampuni ambazo mikataba 
yake imekwisha na kufikia Janu-

ari 31 hazijakamilisha kazi, zifun-
gashe virago na kupelekwa katika 
vyombo vya sheria. Halmashauri 
zishirikiane na ofisi za ardhi za 
mkoa kufanya kazi hiyo,” alisema 
Dk. Mabula.

Naibu Waziri Mabula alis-
hangazwa na halmashauri ku-
weka malengo madogo katika 
ukusanyaji maduhuli ya serikali 
yatokanayo na kodi ya ardhi bila 
kujumuisha madeni ya wadaiwa 
sugu. Alisema mkoa wa Arusha 
wenye wadaiwa sugu wa kodi ya 
pango la ardhi zaidi ya 200 una 
madeni ya zaidi ya Sh. bilioni 
178.943, lakini mkoa ulijiwekea 
malengo ya kukusanya Sh. bilioni 
8.9 tu na kukusanya Sh. bilioni 4.2 
sawa na asilimia 47 hadi Desem-
ba, mwaka jana. 

Kutokana na hali hiyo, ali-
waelekeza maofisa ardhi wateule 
kuhakikisha wanawafikisha kwe-
nye mabaraza ya ardhi na nyum-

ba ya wilaya wadaiwa wote sugu 
wa kodi ya pango la ardhi kwa 
kuwa tayari walishapelekewa il-
ani za madai kama sheria inavy-
oelekeza.

Pia alisisitiza kuwa  wadaiwa 
wanaotaka majadiliano, wafanye 
hivyo ndani ya siku 14  na baada 
ya hapo, shauri lipelekwe kwenye 
baraza. Baadhi ya wadaiwa sugu 
wa kodi ya pango la ardhi katika 
jiji la Arusha ni pamoja na taasisi 
mbalimbali za serikali zikiwamo 
Chuo cha Uhasibu Arusha (IAA) 
na Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO) ambazo zimekubali 
kulipa madeni yao kwa awamu, 
huku Naibu Waziri akiagiza kuin-
gia makubaliano kwa maandishi.

Halmashauri ya Jiji la Arusha 
pekee, inadai Sh. 4,134,610,533.23 
za wadaiwa sugu wa kodi ya pan-
go la ardhi, lakini imekusanya Sh. 
bilioni 2.27 sawa na asilimia 49.79 
ya lengo kwa mwaka 2020/21.
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Kaya 1,300 zapoteza sifa TASAF 
Na Elizabeth John, NJOMBE

UHAKIKI wa kaya za waleng-
wa mpango wa kunusuru kaya 
maskini unaoratibiwa na Mfuko 
wa Maendeleo ya Jamii (TASAF) 
awamu ya tatu mkoani Njombe, 
umebaini kaya 17,475 zina sifa 
kuendelea kunufaika huku kaya 
1,366 zikipoteza sifa na kaya 1,005 
hazikuhudhuria uhakiki kutoka-
na na sababu mbalimbali.

Akizungumza jana katika kikao 
cha Kamati ya Ushauri ya Mkoa, 
Mratibu wa TASAF Mkoa wa 
Njombe, Mussa Selemani, alise-
ma kaya ambazo hazikuhakikiwa, 

zitapewa nafasi ya mwisho ku-
hakikiwa kabla ya kutolewa kwe-
nye mpango ikiwa hazitajitokeza 
tena. 

“Kikwazo kikuu kilichojitokeza 
wakati wa uhakiki, ni baadhi ya 
wakuu wa kaya za walengwa 
kutohudhuria uhakiki kutokana 
na sababu mbalimbali ikiwa ni 
pamoja na baadhi ya walengwa 
kuwa mashambani kwa shughuli 
za kilimo na hivyo kutopatikana 
wakati wa uhakiki,” alisema Se-
lemani.

Alisema miradi mbalimbali 
ya sekta za maji, elimu na afya 
huibuliwa na vijiji vya walengwa 

kwa lengo la kuboresha huduma 
za sekta hizo kwa jamii kupitia 
mpango huo wa TASAF. 

“Tofauti na vipengele vingine 
vya mpango, miradi hii haizinu-
faishi kaya za walengwa tu, bali 
kila kaya kwenye kijiji au mtaa 
husika ina fursa sawa ya kunufai-
ka kupitia miradi hiyo,” alisema.

Selemani alisema halmashauri 
za mkoa zimetekeleza jumla ya 
miradi 81 ikiwa ni pamoja na 
miradi 28 ya ujenzi wa vyumba 
vya madarasa, ofisi za walimu 
na vyoo, mradi mmoja wa ujenzi 
wa jengo la utawala, miradi 23 ya 
ujenzi wa nyumba za watumishi, 

miradi tisa ya ujenzi wa mabweni, 
mradi wa ujenzi wa jengo la hu-
duma za uzazi, miradi 17 ya ujenzi 
wa zahanati, mradi wa ujenzi wa 
jengo la kufulia na ununuzi wa 
mashine ya kufulia na mradi wa 
maji.

“Miradi hii imegharimu jumla 
ya Sh. bilioni 5.789 ambapo mi-
radi 78 imekamilika na mitatu iko 
kwenye hatua za ukamilishaji,” 
alisema.

Selemani alisema wanakabili-
wa na tatizo la baadhi ya waleng-
wa kushindwa kuhudumia mi-
radi walioanzisha hasa ya ufugaji 
kutokana na uzee na maradhi. 

Lukuvi afumua 
Idara ya Ardhi
Na Mwandishi Wetu, CHAMWINO

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na Maende-
leo ya Makazi, William Lukuvi, amefanya 
ziara ya kushtukiza katika ofisi za ardhi 
Halmashauri ya Wilaya ya Chamwino ji-
jini Dodoma na kuagiza kubadilishwa 
vituo vya kazi Mkuu wa Idara ya Ardhi, 
Letare Sinda, na Ofisa Mipango Miji, David 
Msemo.

Lukuvi amefikia uamuzi huo baada ya 
kukagua utunzaji wa nyaraka pamoja na 
maombi ya vibali vya ujenzi yaliyowasil-
ishwa kwenye ofisi ya mipango miji kwe-
nye halmashauri hiyo, akikerwa na ukiuk-
waji wa sheria na miongozo ya kutoa vibali 
vya ujenzi na umilikishaji ardhi ambao 
umechangia malalamiko ya wananchi 
kuongezeka. Lukuvi baada ya kuzuru ofisi-
ni huko juzi, aliagiza Kamishna wa Ardhi 
na Mkurugenzi wa Maendeleo ya Makazi 
kutoka makao makuu ya wizara, watume 
wataalamu wengine haraka ili wakasi-
mamie uandaaji wa nyaraka za umiliki na 
utoaji vibali vya ujenzi katika halmashauri 
ya wilaya hiyo.

Alisema Wilaya ya Chamwino ndiyo pe-
kee ambayo ilipewa upendeleo na wizara 
kwa kupatiwa vifaa vya upimaji, gari la 
idara ya ardhi na vifa vya kompyuta lakini 
ndiyo wilaya inayolalamikiwa zaidi katika 
Mkoa wa Dodoma. “Jiji la Dodoma linakua 
kwa haraka sana, Wilaya ya Chamwino 
ndiyo wilaya namba moja na Ikulu ipo 
ndani yake. Ni lazima iwe wilaya ya mfano 
kwenye utoaji huduma za sekta ya ardhi.  

“Muda wa kufanya kazi kwa mazoea 
hakuna tena, kila mtaalamu afuate mion-
gozo iliyowekwa na serikali katika kutoa 
huduma,” Lukuvi aliagiza.

Alisema Wilaya ya Chamwino imekuwa 
na tamaa ya kuuza viwanja kwa gharama 
kubwa kiasi cha kuwakatisha tamaa wa-
nanchi maskini na wanyonge ambao ndiyo 
wazawa wa Chamwino. 

Lukuvi alisema hali hiyo inasbabisha 
wananchi kuyakimbia maeneo yao na 
kwenda kutafuta maeneo sehemu ny-
ingine na kuanzisha makazi holela.

Aliongeza kwamba, wananchi wachache 
wanaoweza kununua viwanja ndani ya 
wilaya hiyo, bado wanakutana na kikwazo 
kingine cha gharama kubwa za vibali vya 
ujenzi. Mbali na sheria na miongozo ku-
tokufuatwa, Waziri Lukuvi alisema maom-
bi mengi ya vibali vya ujenzi hayajatolewa 
na hakuna nyaraka zinazoonyesha sababu 
zilizokwamisha maombi hayo.

“Haiwezekani mwananchi alete maombi 
ya kibali cha ujenzi yeye mwenyewe na 
asikifuatilie kama taratibu za utoaji hudu-
ma ni rafiki na ziko wazi,” alisema.

Waziri huyo alisema kufanya kazi kwa 
mazoea na kutokuzingatia sheria, taratibu 
na kanuni katika utoaji wa huduma, ku-
natengeneza mianya ya rushwa na kuzali-
sha malalamiko ya wananchi.

Katika mwongozo wa utoaji vibali vya 
ujenzi uliotolewa hivi karibuni na Ofisi 
ya Rais-TAMISEMI, wataalamu wote wa-
natakiwa kuweka utaratibu wa kukutana 
wote kwa pamoja na kupitia maombi yali-
yowasilishwa ili kutoa mwanya kwa kila 
mtaalamu kujiridhisha na kipengele kina-
chomhusu. Mwongozo huo pia unawataka 
wataalamu hao kuhakikisha kibali cha 
ujenzi kinatolewa ndani ya siku saba tangu 
maombi yalipowasilishwa.

Waziri aagiza mkuu wa shule na wajumbe kamati wawekwe selo
Na Thobias Mwanakatwe

NAIBU Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI), David 
Silinde, ameibua ubadhirifu ka-
tika ujenzi wa bwalo la Shule ya 
Sekondari Ikhanoda wilayani Sin-
gida, zaidi ya Sh. milioni 50 zikitu-
mika huku ujenzi ukiwa hatua ya 
msingi tu.

Fedha hizo zilizotumika ni kati 
ya Sh. milioni 100 zilizotolewa 
na serikali kwa ajili ya ujenzi wa 
bwalo      hilo uliopaswa kuanza 
Oktoba Mosi 2020 na ukamilike 
Desemba        Mosi mwaka jana, 
lakini hadi sasa upo hatua ya 
msingi.

Kufuatia hali hiyo, Silinde al-

imvua madaraka na kumkabi-
dhi kwa Jeshi la Polisi na Taasisi 
ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU) Mkuu wa 
Shule ya Sekondari Ikhanoda, 
Omary Selestine, baada ya kugun-
dua matumizi mabaya ya fedha 
za umma  katika ujenzi wa bwalo 
hilo.

“Sasa, hii itakuwa fundisho 
kwa watu wote, huyu wala ham-
hitaji kuandika ‘protocal’ zote, 
huyu ninamvua madaraka hapa 
hapa, wala siyo kumsimamisha, 
ni mwizi kama wezi wengine, 
haiwezekani ununue tofali moja 
kwa bei ya Sh. 5,000 na mabati ya 
Sh. milioni 75,” alisema. 

Silinde pia alitangaza kuvunja 
kamati ya ujenzi ya shule hiyo na 
kumvua madaraka Ofisa Mtend-

aji wa Kata ya Ikhanonda kwa 
kushindwa kusimamia ujenzi wa     
bwalo la chakula katika shule 
hiyo na kuhusika moja kwa moja 
katika ubadhirifu huo. 

“OCD (Mkuu wa Polisi Wilaya) 
hawa wote waende ndani, haku-
na mjadala, na kamati nzima wote 
wataandika maelezo wakiwa nda-
ni, TAKUKURU watawachukua 
maelezo wakiwa ndani na hiyo 
bodi imevunjwa. Haya mambo ya 
‘protocal’ ndiyo yanachelewesha 
mambo,” aliagiza.

Silinde alisema hakuna kazi 
ngumu ambayo Rais anapata 
kama viongozi wa chini kushind-
wa kutekeleza wajibu wao, aki-
agiza baada ya wiki sita ujenzi wa 
bwalo hilo uwe umekamilika.

Alimwagiza Ofisa Elimu Se-

kondari wilayani Singida kuan-
dika maelezo TAMISEMI kwanini 
asichukuliwe hatua kwa kuwa 
ndiye mwenye wajibu wa kusima-
mia miradi, lakini ameshindwa 
na hivyo kusababisha ubadhirifu 
huo.

Mkuu wa Wilaya ya Singida, 
Pascas Muragilil, alisema Kamati 
ya Ulinzi na Usalama ya Wilaya, il-
ituma maofisa wa TAKUKURU ku-
chunguza ujenzi huo na kubaini 
kuna ubadhirifu wa fedha katika 
mradi huo na kutoa mapende-
kezo kwa Mkurugenzi wa Hal-
mashauri kumsimamisha kazi 
mwalimu huyo.

Mkuu wa shule hiyo, Selestine 
alisema mpaka sasa wamesha-
tumia Sh. milioni 57.6 kati ya Sh. 
milioni 100 walizopewa.

Mkandarasi wa ujenzi wa kituo cha mabasi Nyegezi, wilayani Nyamagana, mkoani Mwanza, Mhandisi Taher Jafferji (wa pili kulia), akimwongoza 
Naibu Waziri wa Fedha na Mipango, Mwanaidi Ali Khamis (wa tatu kulia), kukagua maendeleo ya ujenzi wa kituo hicho jana, ambacho hadi kuka-
milika kwake kitagharimu takribani Sh. bilioni 15.8. Kushoto ni Diwani wa Nyegezi, Edith Mudogo. PICHA: WFM
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Mambo 10 yanayomfanya Chalamila RC wa kipekee
Na Nebart Msokwa, MBEYA

T
AYARI ana miezi 18 au kwa 
lugha nyepesi mwaka mmo-
ja na nusu, Albert Chalamila 
amevaa joho la Mkuu wa 

Mkoa wa Mbeya.
Kufika kwake kwenye mkoa huo, 

ambao pia una hadhi ya makao 
makuu ya Kanda ya Nyanda za Juu 
Kusini, kuna aina fulani ya upekee 
katika wasifu wake, zaidi kazini na 
hata wakati mwingine nje ya mahali 
hapo.

Jicho la Nipashe mara zote lil-
ipomwangazia akiwa kazini, ana 
aina fulani ya wasifu; kwanza ni 
mchangamfu kupitiliza na masihara 
ndipo mahali pake, lakini ndani ya 
angalizo ukivuruga, kilichomfanya 
Rais amteue kwenda kutumika 
Mbeya, utashuhudia ukali wake ‘ki-
sawasawa’.

Ndani ya masihara hayo, hufikia 
hatua anakosa ‘breki’ kuanika joto 
la jiwe lililomkuta nje ya ofisi na 
anapokuwa kikazi, tangu siku za 
mwanzo aliibuka na mtindo analia-
cha gari lake na kuingia mtaani ku-
jumuika na ‘washikaji’ mbalimbali 
wakiwamo wadau kwenye vijiwe 
vya bodaboda.

Hapo wanabadilishana mawazo 
mawili matatu, lakini ukizama kwe-
nye dozi yake, daima kuna darasa 
kwa vijana hao wakipewa kwa lugha 
ya ‘kishikaji’ na si haba anapowaaga, 
mkono wake unakuwa umekunja 
karatasi fulani ambayo pindi an-
apowaachia, sura yao ya tabasamu 
hadi jino la mwisho inakuwa baya-
na.

Staili hiyo ya kuvuka kwa mguu 
ndiyo alitumia hata kuvamia kirafiki 
Soko Kuu la Mwanjelwa jijini Mbeya, 
vivyo hivyo siku nyingine alipofika 
katika Hospitali ya Rufani ya Kanda 
jijini na kuzungumza na kirafiki kwa 
kina na ‘wala unga’ wanaolelewa ka-
tika kituo maalum.

Pia, isisahaulike, siku zake zikiwa 
zinahesabika tangu aanze kuanza 
makazi na ofisi jijini Mbeya, aliorod-
hesha mambo kadhaa ya kimaen-
deleo, lakini wahalifu aliwaanikia 
kwamba ni ‘paka na panya’ ikitilia 
maanani alishanong’onezwa na ma-
faili yanamweleza kwamba watu 
hao wanapatikana kwa wingi ma-
hali hapo.

Chalamila, alivalishwa viatu vya 
mtangulizi wake, Amos Makalla ali-
yehamishiwa Mkoa wa Katavi, kupi-
tia uteuzi wa Rais John Magufuli wa 
Julai 2018, akitokea Iringa, mkoa 
alikozaliwa, alikokuwa Mwenyekiti 
wa Mkoa wa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM).

Yafuatayo ni mambo 10 yaliyo-
fanywa na kiongozi huyo katika wa-
dhifa wa Mkuu wa Mkoa wa Mbeya: 

KAMATA KIJIJI KIZIMA
Agosti 15, 2018, ikiwa ni siku 

chache baada ya kuanza kazi mkoa-
ni Mbeya, Chalamila aliliagiza Jeshi 

la Polisi kuwakamata na kuwasweka 
ndani wananchi wote (zaidi ya 500) 
wa Kijiji cha Ngole kilichoko Kata ya 
Ilungu, Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbeya.

Wananchi hao walikuwa wa-
natuhumiwa kuhujumu miundom-
binu ya Mradi wa Maji wa Kijiji jirani 
cha Mashesye kwa kukata mabom-
ba na kubomoa chanzo cha mradi 
ambao uliogharimu Sh. milioni 27.

ACHARAZA VIKOBO WANAFUN-
ZI

Oktoba 3, 2019, Chalamila ali-
wacharaza bakora wanafunzi 14 
wa Shule ya Sekondari Kiwanja 
wilayani Chunya ambao walikuwa 
wanatuhumiwa kuchoma bweni la 
shule hiyo kama sehemu ya kulipiza 
kisasi baada ya kupokwa simu wal-
izokuwa wanamiliki kinyume cha 
miongozo.

Hakuishia kuwashushia bakora 
tu. Siku iliyofuata, alirejea tena shu-
leni huko na kuwatimua wanafunzi 
wote wa kidato cha tano na sita (wa-
likuwa 392).

Aliwataka wanafunzi hao kurejea 
shuleni baada ya wiki tatu na kila 
mmoja kutakiwa kulipa Sh. 200,000 
kwa wale ambao hawakukutwa na 
simu na        wale  waliokutwa na 
simu, walitakiwa warejee na Sh. 
500,000.

Baada tukio hilo, kuwa na 
minong’ono kwamba huenda kion-
gozi huyo angechukuliwa hatua na 
Rais Magufuli, lakini ikawa kinyume 
cha matarajio hayo kiongozi huyo 
wa nchi alipojitokeza hadharani na 
kumpongeza kwa hatua hiyo.

Baada ya wanafunzi kutekeleza 
adhabu hiyo, zilikusanywa Sh. milio-
ni 82 ambazo zilitumika kukarabati 
mabweni hayo mawili na kujenga 
bweni jipya ambalo lilipewa jina la 
Chalamila.

SKIMU YA UMWAGILIAJI
Mwaka 2018 uliisha vibaya kwa 

wakulima takribani 5,000 wa Skimu 

ya Umwagiliaji ya Mnazi iliyoko Kata 
ya Imalilo- Songwe wilayani Mbarali 
baada ya Chalamila kusimamia 
uvunjaji wa chanzo cha maji na ku-
fukia mfereji wa skimu hiyo.

Shida ni nini? Alichukua uamuzi 
huo ili kulinda ikolojia ya Mto Ruaha 
baada ya maofisa wa Bonde la Maji 
la Mto Rufiji kudai kuwa mfereji huo 
ulichimbwa na wakulima hao bila 
kuwa na kibali na ulikuwa miongoni 
mwa mifereji isiyozingatia matumizi 
endelevu ya maji.

Siku iliyofuata, alirejea katika 
kata hiyo na kuwataka wakulima 
hao wajenge upya mfereji huo kwa 
maelezo kuwa Rais John Magufuli 
alimpigia simu na kumwelekeza 
awasamehe wahudumie mazao 
hayo kwa msimu huo pekee.

TEMBEZA MKONG’OTO USIKU 
KUCHA

Agosti 6, 2019, baadhi ya wakazi 
wa Kijiji cha Makwale wilayani Kye-
la, waliushambulia kwa mawe msa-
fara wa Kamati ya Ulinzi na Usalama 
ya Wilaya hiyo na kuyaharibu baa-
dhi ya magari likiwamo lililokuwa 
linatumiwa na maofisa wa usalama.

Wananchi hao walifanya tukio 
hilo kwa madai kuwa Mkuu wa 
Wilaya hiyo, Cloudia Kitta, alikuwa 
anawatetea ‘wachawi’ wa kijiji hi-
cho akiwamo mama aliyetuhumiwa 
kumuua mtoto wake kwa imani za 
kishirikina.

Tukio hilo lilimkera Chalamila, 
akatoa amri kwa Jeshi la Polisi ku-
weka kambi katika kijiji hicho na 
kutembeza mkong’oto kwa wa-
nanchi hao usiku kucha ili liwe 
fundisho kwa wananchi wengine.

Chalamila pia aliagiza wananchi 
hao kulipa gharama za matengen-
ezo ya gari iliyoharibiwa.

MSHAHARA UNATOSHA 
‘MCHEPUKO’

Aprili mwaka jana, Rais Magufuli 
alizuru mkoani Mbeya kwa mara 
ya kwanza tangu alipochaguliwa 

kushika nafasi hiyo katika awamu 
yake ya kwanza.

Katika mkutano wake uliofanyika 
kwenye Uwanja wa CCM Ruanda 
Nzovwe, Chalamila alikuwa mion-
goni mwa wazungumzaji na ali-
popata fursa hiyo, alitamka maneno 
ambayo yalichekesha wengi.

“Mheshimiwa Rais, ninashukuru 
unanilipa mshahara mzuri am-
bao unanitosha hata kukaa na 
‘kamchepuko kidogo’, wachungaji 
mnisamehe, nilikuwa ninachome-
kea tu,” alisema Chalamila.

Maneno hayo yalionekana ku-
tomfurahisha Rais Magufuli, japo 
siku hiyo hakuzungumzia chochote 
hadi Aprili 27 alipoendelea na ziara 
yake wilayani Chunya ambako pia 
Chalamila alitamka maneno yanay-
ofanana na hayo.

“Mheshimiwa Rais, ninashukuru 
umeniletea DC (Mkuu wa Wilaya) 
mzuri,” alisema Chalamila akimlen-
ga Maryprisca Mahundi, sasa Naibu 
Waziri wa Maji.

Maneno hayo yalionyesha kum-
kera Rais Magufuli ambaye ka-
tika hotuba yake siku hiyo alisema 
amesikitishwa kutokuanzishwa kwa 
soko la madini wilayani huko licha 
ya kutoa agizo muda mrefu huku 
Mkuu wa Mkoa akionyesha kupen-
da ‘michepuko’.

KUFUFUA WAFU 
Mwaka 2019, Mkoa wa Mbeya 

ulikuwa miongoni mwa mikoa ili-
yokuwa na waganga wa jadi wengi 
waliotuhumiwa kupiga ramli chon-
ganishi na kuchochea migogoro 
kwenye jamii, huku wananchi waki-
taka serikali iruhusu shughuli hizo 
kuendelea.

Chalamila akiwahutubia wa-
nanchi wa Mamlaka ya Mji Mdogo 
wa Mbalizi, alisema kama waganga 
hao wanataka awaruhusu kufanya 
kazi hiyo, wanatakiwa waende ka-
tika Chumba cha Kuhifadhia Maiti 
cha Hospitali ya Rufani ya Kanda ya 
Mbeya na kufufua maiti ili waamini-

we.
Alisema kama hawawezi kufanya 

hivyo, hawezi kuruhusu kazi yao 
iendelee na akaagiza vyombo vya 
dola kuwashughulikia endapo wa-
takamatwa wakifanya kazi hiyo.

‘NINAYAPENDA MAPENZI’
Katika mikutano mbalimbali ya 

hadhara ambayo Chalamila ame-
kuwa akiifanya kwenye maeneo 
mbalimbali mkoani humo, ameku-
wa akichomekea maneno ambayo 
yanachekesha.

Katika moja ya mikutano yake 
alipokuwa anazungumzia masuala 
ya mapenzi, alisema baadhi ya watu 
wamekuwa wanamtuhumu ‘ku-
penda mapenzi’, akiwajibu “kweli 
ninayapenda mapenzi ndiyo maana 
niliamua kuoa”.

WANAUME WA MBEYA 
Wakati wa kilele cha maadhim-

isho ya Siku 16 za Kupinga Ukatili 
wa Kijinsia, Mtandao wa Jinsia Tan-
zania (TGNP) uliandaa tamasha 
maalum mkoani Mbeya lililofanyika 
Kata ya Ijombe katika Halmashauri 
ya Wilaya ya Mbeya.

Katika tamasha hilo, Chalamila 
alikuwa mgeni rasmi na katika ho-
tuba yake, alisema wanaume wengi 
wa Mkoa wa Mbeya wanapenda 
kulelewa na hivyo akawashauri wa-
naharakati wa haki za binadamu 
kuliangalia jambo hilo.

POMBE KUONDOA MAWAZO
Katika moja ya mikutano yake 

na vijana wanaofanya kazi kwenye 
Stendi ya Mabasi Mbalizi, Chalamila 
aliwashauri vijana kunywa pombe 
baada ya kazi, akidai inaondoa 
mawazo.

Alitoa kauli hiyo kama masihara 
huku akiwataka viongozi wa dini 
kuacha kumpelekea kesi zinazo-
husu kelele za kwenye kumbi za 
starehe na wananchi wengine kua-
cha kumpelekea kesi za kelele za 
mahubiri kwenye maeneo yao.

JIMBO LA SUGU LIKO WAZI
Baada ya kuapishwa, kazi ya 

kwanza ambayo Chalamila aliifanya 
mkoani Mbeya ilikuwa ni kum-
wapisha Maryprisca Mahundi kuwa 
Mkuu wa Wilaya ya Chunya, kiapo 
kilichofanyika Ukumbi wa Benja-
min Mkapa jijini Mbeya na kuhud-
huriwa na viongozi mbalimbali wa 
chama na serikali.

Katika shughuli hiyo, alitoa 
kauli ambayo ilizua hisia za watu, 
akisema Jimbo la Mbeya Mjini lili-
kuwa wazi kutokana na mbunge 
aliyekuwapo wakati huo, yaani Jo-
seph Mbilinyi ‘Sugu’, kutokuwa na 
uwezo.

Kauli hiyo iliwafurahisha wafuasi 
wa CCM na kuzua hasira miongoni 
mwa wanachama na wafuasi wa 
Chama cha Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA), chama ambacho 
Sugu alikuwa anakiwakilisha.

MIEZI 18 NDANI YA MBEYA 

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert Chalamila, katika moja ya mikutano yake na wafanyabiashara mkoani humo. 
PICHA: MAKTABA
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‘TEA kusanyeni madeni mliowakopesha’
Na Christina Mwakangale

NAIBU Waziri wa Elimu, Sayan-
si na Teknolojia, Kipanga Omary, 
ameiagiza Mamlaka ya Elimu 
(TEA), kuongeza kasi ya ukusan-
yaji madeni ya mikopo iliyokope-
sha taasisi hiyo, ili kunufaisha wa-
kopaji wengine.

Ameitaka mamlaka hiyo 
kuwa wabunifu kwa kuandika 
maandiko ya maombi ya fedha za 
miradi, ili kuongeza vyanzo vya 
mapato ya kutekeleza miradi ya 
elimu.

Omary aliyasema hayo juzi jijini 
Dar es Salaam, alipozuru kwenye 

ofisi za mamlaka hiyo na kuku-
tana na watumishi na menejimen-
ti kufahamu utendaji kazi wao.

“Nilipotembelea Bodi ya 
Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu 
ya Juu (HESLB) wiki hii, nime-
shangaa kuona kiasi cha Sh. bil-
ioni 400 na zaidi walizokopeshwa 
wanafunzi, hazijarudi kati ya Sh. 
trilioni 1.2,” alisema Omary.

“Bodi ya Mikopo wiki hii wana-
niambia zaidi ya Sh. bilioni 400 
na zaidi ambazo zilikopeshwa 
hazijarudi kati ya Sh. trilioni 1.2, 
zilizokusanywa ni Sh. bilioni 800,” 
alisema Omary.

Alisema TEA inatakiwa kuweka 

mikakati yakinifu ya kuzikusanya 
fedha za mikopo ambazo serikali 
ilitoa kwa ajili ya mkopo na siyo 
ruzuku, akisisitiza zinapaswa ku-
rudishwa.

Awali, Mkurugenzi Mkuu wa 
TEA, Bahati Geuzye, alisema hadi 
kufikia Desemba mwaka jana ku-
likuwa na deni la Sh.  bilioni 5.4 
ambazo mamlaka hiyo inazidai 
taasisi za umma na binafsi ili-
yozikopesha na kwamba wanaen-
delea kuzikusanya.

“Kuanzia mwaka 2015 taasisi za 
umma na binafsi 22 zilipata fedha 
za mkopo zilikopeshwa takriban 
Sh. bilioni tano,” alisema Geuzye.

Alisema taasisi inakabiliana na 
vikwazo kadhaa ikiwamo upun-
gufu wa rasilimali fedha kwa ajili 
ya kutekeleza miradi kutokana na 
ongezeko la mahitaji hususan ka-
tika udahili wa ngazi mbalimbali 
za elimu.

“Tunaandaa maandiko am-
bayo yatasaidia mamlaka kupata 
mapato ambayo yatawezesha 
utekelezaji wa miradi. Kwa mwa-
ka 2020/21, tunatarajia kutekeleza 
miradi tofauti ikiwamo shule 116 
kunufaika na miradi 123 kwenye 
kujengewa mabweni 13, nyumba 
100 za walimu na madarasa 180,” 
alisema Geuzye.

DAWASA: Wananchi 
watakunywa 
maji yetu bila ya 
kuyachemsha
Na Frank Monyo

MAMLAKA ya Majisafi na Us-
afi wa Mazingira Dar es Salaam 
(DAWASA), imewahakikishia wa-
nanchi wanaotumia maji kuwa 
kuanzia mwishoni mwa mwezi 
ujao, wanaweza kunywa maji 
moja kwa moja kutoka kwenye 
bomba bila kuyachemsha.

Hatua hiyo imekuja baada ya 
mamlaka hiyo kufanya kazi na 
chini ya Viwango vya Kimataifa 
(ISO).

Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
DAWASA, Cyprian Luhemeja, 
alibainisha hayo juzi wakati 
wa ziara ya Mbunge wa Kibaha 
Vijijini, Michael Mwakamo, 
kutembelea mitambo ya ku-
zalisha maji ya Ruvu Juu na 
kuona uzalishaji wa maji katika 
mtambo huo.

“Ninawahakikishia wakazi wa 
Dar es Salaam kuwa maji ya 
DAWASA ni safi na salama na 
kwamba kwa sasa tunafanya 
kazi chini ya Viwango vya Ki-
mataifa (ISO Certified), tunasu-
biri kuzindua cheti hicho ndani 
ya wiki mbili zijazo,” alisema 
Luhemeja.

Alisema kuwa dawa ya kutibu 
maji na mitambo ya kisasa ya 
kusafisha maji ipo lakini kik-
wazo kikubwa ni kwa wananchi 
kutojiamini, akisisitiza kuwa 
kwa sasa wanaendelea kuziba 
mabomba yaliopasuka yanay-
opeleka maji kwa wananchi ili 
ikifika mwishoni mwa mwezi 
ujao, wananchi wapate maji 
salama. “Dawa zipo na mitambo 
ya kisasa ipo, kwa sasa tunaka-
milisha uzibaji wa mabomba 
yaliyopasuka, yanayomwanga 
maji kabla ya kufika kwa mteja, 
tukimaliza zoezi hilo, ninadhani 
mwishoni mwa mwezi ujao 
tutawatangazia wananchi kuwa 
kwa sasa maji ya DAWASA safi 
na salama,” alisema.

 Mbunge wa Kihaba Vijijini, 
Michael Mwakamo, alisema 
jitihada kubwa zinafanywa na 
serikali katika kuhakikisha Wa-
tanzania wanapata huduma ya 
majisafi na salama, hivyo wa-
nanchi wanapaswa kuwa wal-
inzi wa miradi hiyo mikubwa.

“Nilitaka kuja kuona vyanzo 
vya maji wanavyotumia watu 
wa majimbo ya Mkoa wa Pwani 
na Dar es Salaam, nimekutana 
na viongozi wa DAWASA na 
kunithibitishia kuwa maji haya 
yanayotoka hapa (Ruvu Juu) 
yanaweza kwenda kutumika na 
Watanzania ambao wanatumia 
maji ya mtandao wa mamlaka 
pasipo kuyachemsha kwani 
yametibiwa vizuri kwa maana 
ya kuyafungua tu bombani na 
kuyanywa bila kuchemsha,” 
alisema Mwakamo.

Waziri aona fursa ajira baharini 
Na Christina Mwakangale,    
UNGUJA

WAZIRI wa Uchumi wa Buluu 
na Uvuvi, Abdallah Hussein Kom-
bo, ameshauri vijana wajiajiri ka-
tika biashara itokanayo na mazao 
ya bahari ikiwamo uvuvi wa sam-
aki na majongoo, mwani, chumvi, 
mafuta na gesi.

Amesema uchumi utokanao na 
bahari, hususan sekta ya uvuvi, 
unaweza kutoa ajira kwa vijana 
takribani 300,000 nchini.

Kombo aliyasema hayo jana 
alipofungua semina ya siku mbili 
kuhusu umuhimu wa sekta ya 
uvuvi kwa vijana wapatao 70, ili-
yoandaliwa na Taasisi ya Mimi na 
Mwinyi kwa kushirikiana na ush-
irika wa Wakulima Hai Co-opera-
tive Society Zanzibar.

Alisema bahari ndiyo uchumi 
mkuu na tegemezi wa visiwa vya 

Zanzibar kutokana na mazingira 
yake kuzungukwa na bahari na 
kwamba     lengo la wizara hiyo 
mpya ni kuleta mapinduzi ya kiu-
chumi.

“Wizara hii ni mpya katika awa-
mu hii ya nane, imeanzishwa na 
Rais Hussein Mwinyi, ikizingatiwa 
tumezungukwa na bahari, hivyo 
uchumi wa kimapinduzi utokane 
na fursa na mazao yatokanayo na 
bahari. 

“Kama ilivyoelezwa katika Ilani 
ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
kwamba uchumi wa buluu un-
aweza, kuajiri vijana 300,000, 
biashara ambayo ina mahitaji 
makubwa duniani hivi sasa ni 
majongoo ya baharini,” alisema 
Kombo.

Waziri huyo alisema matumizi 
sahihi ya bahari kwa kuzingatia 
utunzaji wa mazingira, yatasaidia 
vijana kujiajiri kwenye sekta ya 

uchumi wa buluu na watapewa 
ushirikiano na serikali ili kuinua 
vipato vyao.

“Niwahakikishie serikali itatoa 
ushirikiano kwa taasisi zote na wa-
dau wanaolenga kuleta mabadi-
liko ya kiuchumi.

“Kwa kuanzia kongamano la vi-
jana linalotarajia kufanyika Janu-
ari 23 mwaka huu, tutashirikiana 
na Taasisi ya  Mimi na Mwinyi 
kuandaa kongamano la vijana 
kuelimisha ufugaji wa majongoo,” 
alisema Kombo.

Aliongeza kuwa mkakati uliopo 
sasa kuhusu uchumi huo, ni utoaji 
elimu kuhusu mazao ya bahari 
kupitia vyombo vya habari.

Mkurugenzi wa taasisi hiyo, 
Salmin Shukuru Botea, alisema 
anaungana na serikali ya awamu 
ya nane kuleta mapinduzi ya kiu-
chumi kupitia bahari.

“Hii ni fursa kwa vijana kujiajiri 

katika shughuli ya uvuvi wa ma-
jongoo na ufugaji ili kujiongezea 
kipato. Nilipoanzisha taasisi hii, 
lengo lilikuwa ni kukuza ajira, bi-
ashara na uchumi,” alisema Botea.

Alisema wanatarajia kuanzisha 
ufugaji na uvunaji wa majongoo 
kwa kuwa ni rahisi, usiohitaji 
uwekezaji mkubwa kama ilivyo 
uvuvi wa samaki ambao unahitaji 
nyavu na boti ili kupata idadi kub-
wa. Katibu wa Ushirika wa Taasisi 
ya Wakulima Hai, Semeni Mo-
hamed Salum, alisema biashara ya 
majongoo ilianza visiwani humo 
mwaka 2011 na kwamba ufugaji 
ulikuwa vijijini.

“Ufugaji huu una tija, serikali 
imeahidi sekta hii itaipa nguvu 
ufugaji baharini kwa kuwa mwam-
ko ni mkubwa, waliojiajiri katika 
uchumi wa buluu ni wenyi, soko 
liko hasa Hongkong, Marekani,” 
alisema Semeni.

Wakazi wa Jiji la Dar es Salaam, wakipita jirani na  gari lililoteketea kwa moto, katika eneo Kitunda, jijini humo mwishoni mwa wiki. Hakuna mtu 
aliyejeruhiwa katika ajali hiyo. PICHA: JUMANNE JUMA
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UCHAGUZI mkuu wa sita ndani 
ya mfumo wa vyama ulifanyika 
mwaka jana, huku vyama vya 
upinzani vikiendelea kushindwa, 
lakini safari hii vikiwa vimeshind-
wa kwa kishindo kana kwamba 
ni mara ya kwanza kushiriki uch-
aguzi huo.

Katika uchaguzi wa kwanza 
uliofanyika mwaka 1995, upin-
zani ulifurukuta na kufanikiwa 
kupata madiwani na wabunge 
wachache, huku kwenye nafasi 
ya urais vikibaki kusindikiza tu.

Tangu wakati huo vimeende-
lea kuishia kwenye nafasi hizo 
mbili, ambazo katika uchaguzi 
mkuu wa mwaka jana vilijikuta 
vikiambulia majimbo mawili ya 
ubunge na madiwani wachache 
zaidi. Kwa hali ilivyo sasa, ni wazi 
kwamba kuna haja vyama hivyo 
kukaa na kutafakari ni wapi vime-
kosea na iwe ni fursa ya kujipan-
ga upya, hasa baada ya kushind-
wa kwa kishindo katika uchaguzi 
huo wa mwaka jana.

Kutokana na hali hiyo, visi-
chukulie matokeo hayo kwa 
hamaki bali iwe ni fursa ya kuvi-
wezesha kujipanga upya ili vir-
udi kwenye mstari na hatimaye 
viibuke na ushawishi kwa wa-
nanchi ili baada ya miaka mitano 
vije na mambo mapya.

Kutafakari na kujipanga upya 
kutavisaidia kujipanga upya 
ni njia mojawapo ya kuvifanya 
vionekane vinafanya kazi na 
kujitutumua katika maeneo 
mbalimbali nchini, hasa ngazi ya 
chini ambako ndiko kwenye wa-
pigakura.

Visichoke kuwa na kazi ya 
ziada, hasa kuleta mvuto mzuri 
kwa staili mpya ya kuwafikia 

wapigakura ambao inawezekana 
wakakata tamaa kama vitaende-
lea kulalamika bila kuchukulia 
hatua ya kushindwa kama fursa 
ya kujipanga upya.

Njia mojawapo ya kuleta mvu-
to kama nilivyoeleza ni kujitanua 
zaidi kwenye maeneo ya chini, 
ambako kuna wanachama, ili vi-
weze kuungwa mkono na watu 
wengi badala ya kujulikana juu tu 
kusikokuwa na wanachama.

Ikumbukwe kuwa vyama vya 
upinzani kutojitanua kwenye 
ngazi za chini, ili kuungwa mkono 
ni kosa ambalo limekuwapo kwa 
muda mrefu tangu kurejeshwa 
kwa mfumo wa vyama vingi 
nchini. Hivyo ni muhimu vibadi-
like, na ikiwezekana, viige mfano 
kwa CCM ambayo ina mashina 
na matawi kote nchini, kwa kuwa 
huko ndiko waliko wanachama 
na wapigakura, na siyo mashabiki 
tu wasio na msimamo.

Sina maana kwamba upinzani 
hauna wanachama ngazi ya chini, 
lakini idadi yao ingeongezeka 
iwapo vyama hivyo vingekuwa 
na mkakati ya kujiimarisha ngazi 
ya chini kama ilivyo kwa CCM.

Mchango wa vyama ni 
muhimu kwa maendeleo ya taifa, 
lakini  navyo viwe na mkakati wa 
kujiimarisha, kwa kufuata wana-
chama ngazi ya chini na kufun-
gua ofisi za kutosha, ili kujihakik-
ishia wingi wa wanachama.

Miaka 25 tangu uchaguzi wa 
kwanza ndani ya mfumo wa 
vyama vingi nchini ni mingi am-
bayo inatosha kuwafanya viongo-
zi wa vyama hivyo kubuni mbinu 
mbalimbali za kuviwezesha kue-
ndelea kuwa imara.

Lakini kikubwa zaidi kama 

nilivyoeleza awali, ushindi wa 
kushindo wa CCM, katika uch-
aguzi uliopita, uwe ni fursa kwa 
upinzani kujipanga upya badala 
ya kulalamika tu na kujikuta vi-
kitoweka rasmi katika siasa za 
Tanzania.

Ni wakati wa vyama hivyo ku-
jiuliza maswali mbalimbali iki-
wamo wagombea wao waliung-
wa mkono na wapigakura hewa, 
ambao siku ya uchaguzi hawaku-
jitokeza katika vituo vya kupigia 
kura? Si siri kwamba uchaguzi wa 
kwanza ndani ya mfumo huo uli-
ofanyika mwaka 1995, ulikuwa na 
mchuano mkali na kusababisha 
vyama hivyo kupata madiwani 
na wabunge.

Tangu wakati huo, vimeende-
lea vizuri hali iliyoonyesha kuwa 
ni mwelekeo   uliopanua mazin-
gira ya kisiasa, ambayo yaliwapa 
watu uhuru zaidi na njia ambazo 
wangeweza kutolea maoni yao au 
kukosoa chochote kilichofanyika 
kinyume na masilahi yao.

Hata hivyo, migogoro ndani ya 
vyama hivyo ni moja ya matatizo 
yanayovikumba na kuvifanya vi-
yumbe na kusababisha vikose 
nguvu na hivyo kutoaminika kwa 
wapigakura.

Kwa wanaofuatilia siasa za 
Tanzania, watakuwa wanajua 
kuwa wapo baadhi ya wanasiasa 
waliokimbia vyama vyao, kwa 
sababu ya migogoro isiyoisha, 
ingawa ni suala la kutofautiana 
katika taasisi ni jambo la kawaida.

Ni vyema kutafuta njia sahihi 
za kumaliza tofauti, ili zisisaba-
bishe migogoro, ambayo mwisho 
wake ni kuyumba kwa chama 
na kukifanya kisiwe na nguvu za 
kushawishi Watanzania.

Kushindwa uchaguzi vyama vya
upinzani iwe fursa kujipanga upya

 Muungwana Lazima Nilonge

Waliokwamisha urasimishaji
wa ardhi wachukuliwe hatua 

Na Sabato 
Kasika
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NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Dk. 
Angeline Mabula, yuko katika ziara kwenye mikoa mbalimbali 
nchini kwa ajili ya kukagua utendaji katika sekta ya ardhi pamo-
ja na kuhimiza ukusanyaji wa mapato ya serikali kupitia kodi ya 
pango la sekta hiyo. 

Hadi jana, katika ziara hiyo, Dk. Mabula ameshatembelea 
mikoa ya Morogoro, Pwani, Lindi, Mtwara, Tanga, Arusha na Kili-
manjaro na kukutana na madudu mbalimbali. Miongoni mwa 
mambo hayo ni wamiliki kushindwa kuchukua hati za ardhi, 
watu kushindwa kulipa kodi ya pango la ardhi. 

Katika madeni ya pango la ardhi, Naibu Waziri huyo amebaini 
makusanyo kiduchu kulinganisha na malengo ambayo hal-
mashauri zimejiwekea huku taasisi za serikali kama vile mamla-
ka za majisafi na usafi wa mazingira, Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO) na Chuo cha Uhasibu Arusha (IAA) zikidaiwa kodi za 
miaka mingi. 

Hatua hiyo imesababisha serikali, kupitia sekta ya ardhi, ku-
kosa fedha ambazo ama zingeendeleza sekta husika pamoja na 
miradi mingine ya maendeleo kulingana na bajeti ya serikali. 

Licha ya matatizo hayo, Dk. Mabula pia amebaini madudu 
mazito katika urasimishaji ardhi ndani ya halmashauri huku 
baadhi ya kampuni zilizopewa mikataba ya kufanya kazi hiyo, 
zikishindwa kutekeleza jukumu hilo. 

Miongoni mwa mikoa ambako Naibu Waziri amebaini tatizo 
hilo ni Kilimanjaro na Arusha, hivyo kusababisha wananchi wen-
gi kushindwa kupata haki zao za kumiliki maeneo kwa mujibu 
wa sheria. 

Kutokana na tatizo hilo, Dk. Mabula ameagiza kuchukuliwa 
kwa hatua mbalimbali dhidi ya kampuni hizo ikiwamo kufutwa 
kwa mikataba kwa zile ambazo zimeshindwa kufanya kazi hiyo. 
Miongoni mwa kampuni hizo, ni zile ambazo ziliitwa na Waziri 
mwenye dhamana ya ardhi na kuzungumza nazo hatimaye ku-
pewa muda zaidi, lakini zikashindwa pia. 

Wakati akiagiza kuchukuliwa hatua dhidi ya kampuni 
hizo, Naibu Waziri alisema licha ya kusitishiwa mikataba na 
kunyang’anywa, pia zinatakiwa kupelekwa katika vyombo vya 
sheria.

Hatua iliyotangazwa na Naibu Waziri, inaonyesha dhamira ya 
dhati kwamba serikali inafanya mageuzi makubwa katika sekta 
ya ardhi ambayo miaka nenda miaka rudi, imekuwa ikilalamiki-
wa na wananchi juu ya mambo mbalimbali. 

Hatua ya kuwashughulikia wale waliopewa kazi ya kurasimi-
sha ardhi, ikiwa njia mojawapo ya kumaliza migogoro ya ardhi 
ambayo imetamalaki nchini kote, ni ya kuungwa mkono. Kwa 
maneno mengine, watu walioshindwa kufanya kazi hiyo, ni 
wababaishaji ambao wanachafua hata sifa ya wazawa wengine 
wenye uwezo kupewa kazi. 

Kwa miaka mingi baadhi ya kampuni za kitanzania katika 
sekta kama vile ujenzi, zimekuwa zikilalamikia serikali kuwa ina-
zinyima kazi na kuwapendekeza makandarasi wa kigeni, lakini 
hata zinapopewa kazi, zimekuwa zikifanya chini ya kiwango au 
kushindwa kumaliza kwa wakati.

Ni vyema kampuni hizo na zingine ambazo hazijamaliza au 
kufanya kazi kama zilivyokubaliwa, zichukuliwe hatua kwani 
hiyo itakuwa fundisho kwa wale wote ambao wamekuwa waki-
hujumu miradi ya serikali na kusababisha wananchi kuendelea 
kuwa masikini. 
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Tubadili sheria zetu haraka kuepuka lawama	 fikra mbadala

Nkwazi 
Mhango, 
Canada

K
ATIKA kufunga mwaka 
2020, vyombo vya 
habari viliripoti kisa 
funga mwaka ambapo 

Watanzania wawili walipatikana 
na hatia ya kujaribu kutorosha al-
masi zenye uzito wa karati 71,654 
zenye thamani ya shilingi bilioni 
sita na ushee. 

Vito hivi vya thamani vili-
taifishwa baada ya mahakama 
kuwakuta na hatia watuhumiwa. 
Ajabu ya maajabu, badala ya 
kufunguliwa kesi ya uhujumu 
uchumi ili kupewa adhabu kali, 
wahusika waliamriwa kwenda jela 
miaka mitatu au kulipa faini ya 
shilingi milioni moja! Walilipa faini 
na kurejea kwenye uhalifu wao.

 Mbali na kisa hiki, vyombo 
vya habari viliripoti kubanwa na 
kurejesha chumo la wizi kwa wezi 
wengine wakubwa baada ya kuin-
gia makubaliano na mwendesha 
mashtaka wa serikali.

Kama nchi tunataka kutenda 
haki na kunufaika na mali zetu 
tulizopewa na Mungu, shurti tu-
fute sheria zinazotoa nafuu na 
motisha kwa wahalifu. Lazima 
tuwe na sheria kali kushughulikia 
ujambazi huu ambao madhara 
yake ni makubwa kwa wananchi 
walio wengi. Kimsingi, sheria hizi 
zinazowapa motisha na nafuu 
wahalifu zilitungwa na wakoloni 
ili kujilinda. Kwanini aliyeiba kuku 

afungwe badala ya kurejesha kuku 
aliyemwiba? Bunge linapaswa 
kuliangalia hili kwa makini kama 
kweli wanawawakilisha Watanza-
nia tena maskini. 

Naamini Rais John Magufuli 
atasoma makala hii kama si yeye, 
basi washauri wake wenye map-
enzi mema na nchi yetu. Hivyo, 
watalifanyia kazi haraka kama 
ilivyokuwa utoroshaji madini kwa 
kuzungushia wigo machimbo ya 
tanzanite Mirerani na kuonyesha 
ufanisi wa hali ya juu. Kama kweli 
kutorosha madini ya mabilioni 
kama haya adhabu yake ni kwen-
da jela miaka mitatu au kulipa 
faini, kwanini yeyote mwenye akili 
timamu asijaribu kamari hii inay-
olipa kirahisi na bila hatari kubwa 
yoyote?

Kama serikali haitakata rufani 
na kuwabadilishia mashtaka wa-
husika kwenda kwenye uhujumu 
uchumi, itajenga picha kuwa wa-
husika ni mawakala wa wakubwa 
wasiotaka wafungwe ili mwishowe 
wasimwage mtama kwenye kuku 
wengi. Hii inanikumbusha kesi 
moja maarufu iliyomhusisha 
mwizi mmoja toka India iliyohu-
sisha wizi wa mabilioni ya fedha 
kwa kutumia mashamba yasiyoen-
delezwa ya mkonge. 

Wizi huu ulipogundulika, 
wakubwa waliokuwa wakinufaika 
nao, walimfukuza nchini mhusika 

na taifa likapoteza mabilioni ya 
fedha.

Kama nilivyogusia hapo juu, 
nyingi ya sheria tunazotumia kwe-
nye nchi za Kiafrika zilitungwa 
na wakoloni ili kurahisisha na 
kuwezesha ukoloni, unyonyaji na 
wizi kwao. Katika kufanikisha hili, 
wakoloni walianzisha makosa ya-
nayojulikana kama white-collar 
crimes au jinai inayotendwa kwa 
kutumia kalamu. 

Na kinachoendelea ni hiki am-
bapo wezi wengi wa kutumia kal-
amu ima hutozwa faini au kufung-
wa vifungo vifupi. Jinai hii, mara 
nyingi, hutendwa na watumishi 
wa umma, watawala, matapeli, 
wafanyabiashara na wengine wa 
kada hizi. Katika kuhalalisha jinai 
hii ya kimfumo, ukoloni ulikuja na 
msemo usemao kuwa the pen is 
mightier than a sword; yaani kal-
amu ni bora kuliko upanga. Hata 
madhara yatokanayo na kalamu 
kiuchumi ni makubwa kwa nchi 
na watu wake kuliko ya upanga. 
Mfano, fedha zinazoibiwa na ma-
jambazi kwa kutumia silaha ni ki-
dogo kulinganisha na zinazoibiwa 
kwa kalamu. 

Na kutokana na kuacha sheria 
hizi bila kurekebishwa, wapo wa-
naosoma siyo kutumikia wala ku-
saidia taifa bali kutumia kalamu au 
elimu kulihujumu kama ambavyo 
Afrika imeshuhudia tangu kupata 

uhuru wa bendera ambao hauku-
leta nafuu kwa watu wetu.

Katika mambo ambayo safu hii 
imekuwa ikipigia kelele ni mfumo 
mzima wa uendeshaji nchi zetu 
za kiafrika. Mfano, katika nchi zi-
lizotutawala, huwezi ukaishi bila 
kuelewa kipato chako ni kiasi gani 
na kinatokana na nini. Lakini kwa 
upande wa Afrika, mtu analala 
maskini anaamka tajiri.

Mamlaka hazimhoji au kum-
kamata na kumtaka aeleze alivyo-
pata utajiri wake! Hapa Kanada, 
ikitokea, majirani wataripoti kwa 
serikali ambayo itakukamata 
wewe na mali zako hadi utaka-
potoa maelezo yanayoingia akilini. 
Kwa namna hii, hapa wizi hauna 
tija wala hakuna motisha kwa 
watu kuibia wenzao au serikali. 
Wanaogopa watakamatwa. Je hali 
ikoje kwetu? 

Wapo watu tunaowajua kwa 
sura na majina waliotajirika 
kwa kuibia nchi. Badala ya ku-
wakamata tunawanyenyekea na 
kuwaendekeza. 

Leo sitaongelea hili sana. Ni-
talidurusu kwenye makala zijazo 
nitakapotoa ushauri wa nini ki-
fanyike kwa wafanyakazi na wal-
iokuwa wafanyakazi wa baadhi ya 
idara za serikali ambao walitumia 
fursa zao kuliibia taifa wakastaafu 
na kuendelea kutumbua ukwasi 
wa wizi.

Hivi ndugu ilitukosea nini waheshimiwa!MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

E
NZI za mwishoni mwa 
ukoloni Tanganyika, tu-
liokuwa tunasikia na kue-
lewa na hata tukisikiliza 

redio za Rising na Phillips, tulizoea 
kumsikia Mwalimu Julius Nyerere 
akiita au kuwatambulisha Bwana 
Edward Twinning au Bwana Rich-
ard Turnbull.

Hao walikuwa ni magavana 
wa mwisho mwisho wa Mkoloni 
Mwingereza nchini. Lakini hata Ny-
erere alitambulishwa kama Bwana 
Julius Nyerere na wenzake au wa-
dogo zake kiwadhifa, alipokuwa 
mikutanoni na kokote alikotakiwa 
kutambulishwa.

Nyakati hizo hata wanawake 
walitambulishwa, kama vile Bibi 
Titi Mohammed, Bibi Maria Ny-
erere, Bibi Sophia Kawawa na 
wanawake wengine maarufu wali-
tambulishwa hivyo tukiona wazee 
wetu wakikubaliana kabisa na 
utambulisho huo wa Bwana Fulani 
au Bibi Fulani.

Baadaye tukaambiwa Bwana ni 
utambulisho wa mmiliki wa mtum-
wa, hivyo mtumwa alimwita mmi-
liki wake Bwana wangu. Kwa kuwa 
mfumo ulikuwa ni dume, tulisikia 
Bwana zaidi ya Bibi, huku bibi ak-
ibaki kuwa mke wa bwana. Ingawa 
kwingineko, bibi alikuwa nyanya. 
Mama wa baba au mama yako.

Kidogokidogo, bibi fulani ikafa, 
ikabaki mama fulani. Tukaanza 
kusikia Mama Maria Nyerere, 
Mama Sophia Kawawa, na kadha-
lika. Kumbe wenye akili wakawa 
wanawaza na kuwazua, kuhusu 
utambulisho huu. Wakauona kama 
una chembechembe za kikoloni 
bado. Wakaona kumbe zina chem-
bechembe za kibaguzi pia.

Wenye akili hao, wakaona kuwa 
kumbe kuitana bwana fulani, ku-
namaanisha kuwapo utumwa 
miongoni mwa Watanganyika. 
Hata baada ya Uhuru mambo 
yaliendelea hivyo hivyo, bwana 
na bibi fulani, kabla ya bibi kuwa 
mama fulani.

Ilipobainika zaidi kwamba 
kumbe utambulisho huu utatu-
gawa, ikaonekana bora tuitane wa-
heshimiwa. Yaani kiongozi aitwe 
mheshimiwa fulani bila sasa kujali 
ni bwana au bibi. Mheshimiwa Ju-
lius Nyerere, Mheshimiwa Rashidi 
Kawawa, Mheshimiwa ikawa 
mheshimiwa kila mahali. Majaji na 
mahakimu wakawa waheshimiwa.

Wabunge na madiwani nao 
wakataka wawe waheshimiwa, 
kwa kuwa wanatunga sheria za 
nchi na maeneo, michakato ika-
fanyika, wakawa waheshimiwa. 
Mwananchi wa kawaida akabaki 
mwananchi wa kawaida. Aitwe 

mheshimiwa kivipi wakati hana 
cheo wala wadhifa!

Hiyo nayo ikaonekana inaleta 
utengamano badala ya utangama-
no. Wenye vichwa vyao wakakaa 
na kutafakari, wakaona umoja 
wetu ulioleta uhuru kwa kuun-
ganishwa na Kiswahili, utaparag-
anyika kama nchi itakuwa ya wa-
heshimiwa na wasioheshimiwa, 
wakati Katiba inasema kila mtu ana 
haki ya kuheshimiwa na hivyo ni 
mheshimiwa, kwa nini sasa wawe 
wachache nchini. Tunagawanyika 
ohoo! Mwalimu Nyerere akaliona 
hilo, akashauriana na wenzake, 
wakajiuliza kwa nini tusiitane 
ndugu? Mbona hilo halina ubaguzi, 
kwa kuwa sisi ni ndugu na tunaapa 
kuwa Afrika ni moja na kila mtu ni 
ndugu yangu! Ikakubalika tuitane 
ndugu, bila kujali umri, kabila, dini 
au rangi ya mtu.

Ndugu ikatuunganisha, 
ikatuheshimisha na kututambu-
lisha kimataifa. Rais wa Tanza-
nia, Ndugu Julius Nyerere, Wa-
ziri Mkuu, Ndugu Rashid Kawawa. 
Ikawa hivyo, mpaka majirani zetu 
nao tukaanza kuwaita ndugu. Rais 
wa Kenya, Ndugu Jomo Kenyatta, 
Rais wa Uganda, Ndugu Milton 
Obotte.

Kwa kweli Nyerere akaipenda 
sana, akiitumia sana kila aliko-

hitaji kutambulisha au kuhutubia, 
isipokuwa kwa viongozi wa dini, 
Baba Askofu au Shekhe Mkuu. 
Huko hakutumia ndugu hata kido-
go. Alikuwa mnyenyekevu kuliko 
kawaida.

Ilibaki kidogo tu ndugu iwe 
utambulisho wa Jumuiya ya Afrika 
Mashariki, kwa sababu ilionekana 
inatuunganisha na kutuheshimi-
sha. Iliishia wapi? Mungu mwe-
nyewe anajua, kwa kuwa tulikuwa 
na Kiswahili wenzetu wakiwa na 
makabila.

Mara he, ndugu ikajifia tena, tu-
kasikia wabunge wanataka waitwe 
waheshimiwa, kama majaji, ma-
hakimu, na madiwani nao wakaf-
uata nyayo. Ikaja kwa maarasii, 
madisii, madedi, madasi, wenyeviti 
wa mitaa, mabalozi wa nyumba 10, 
wakachekelea. 

Polepole uheshimiwa huu un-
aanza kutugawa, wale kule, hawa 
huku. Wa juu wa juu, wa chini wa 
chini! Waheshimiwa wanacha-
raza ndugu bakora hadharani. 
Wanajua kabisa sheria zinasemaje 
kwa mkosaji. Wanajua kabisa ma-
hakama zimejengwa kwa minajili 
gani, lakini wanacharaza tu. Sisi ni 
ndugu, tujiulize tunakokosea, turu-
di tuitane ndugu, nyadhifa au vyeo 
haviondoki kwa kuitana ndugu, ila 
tunashikamana zaidi. Alamsiki!

Hivyo, watali-
fanyia kazi haraka 
kama ilivyokuwa 
utoroshaji madini 
kwa kuzungushia 
wigo machimbo ya 
tanzanite Mirerani 
na kuonyesha 
ufanisi wa hali ya 
juu.

Maria Nyerere, 
Mama Sophia 
Kawawa, na kad-
halika. Kumbe we-
nye akili wakawa 
wanawaza na 
kuwazua, kuhusu 
utambulisho huu. 
Wakauona kama 
una chembechem-
be za kikoloni 
bado. Wakaona 
kumbe zina 
chembechembe za 
kibaguzi pia.
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	 KONA YA UKWELI

Na Thobias 
Mwanakatwe

Viongozi  kuwacharaza watu viboko
kulianza tangu wakati wa Nyerere

N
I Januari 2, 2021 saa 3:00 
usiku, nikiwa nyumbani 
kwangu nikifuatilia kip-
indi cha Papo kwa Papo 

kinachorushwa na luninga ya Chan-
nel Ten, nikamsikia mwananchi 
mmoja akipiga simu na kulalamika 
mfululizo wa matukio ya viongozi 
wa umma kuwacharaza bakora wa-
nanchi.

Mwananchi huyo kutoka Mtwara 
alisema kitendo kinachofanywa na 
viongozi wa umma ni cha udhalil-
ishaji na kushangaa ni kwa nini vion-
gozi wa juu wa serikali hawajakemea 
jambo hili ambalo linazidi kuota 
mizizi.

Ukilitazama jambo hili malala-
miko ya mwananchi huyu ni kama 
amewakilisha mamia na maelfu ya 

	 DARASA LA NDOA

Na Mch.Dk. 
Enock Mlyuka

Tambua maadui wa ndoa yako - 2

N
DOA ni taasisi kongwe 
kuliko zote tangu ku-
umbwa kwa ulimwengu. 
Ukongwe huo hauifanyi 

iwe katika hali shwari kila uchao 
kwani kama zilizo taasisi zingine, 
ndoa ina maadui mbalimbali ambao 
wanaweza kuishambulia na hata 
kusambaratika.

Sehemu  ya kwanza ya mada hii, 
tulijadili maadui watatu ambao ni 
utoto katika ndoa, kauli mbaya na 
wazazi. Katika maadui hao, tuliona 
kila mmoja anavyoweza kusaba-
bisha ndoa kuyumba na wakati 
mwingine kuvunjika.

Katika mwendelezo wa mada hii, 
leo tutaangalia maadui wengine ka-
tika maisha ya ndoa ambao wanan-
doa wanapaswa kuwa makini nao. 
Maadui hao ni kama wafuatao;- 

MARAFIKI NA JAMAA
Hatari nyingine inayozikabili ndoa 

nyingi ni kundi la marafiki na jamaa 

zetu. Marafiki wengi si waaminifu; 
si wajengaji wa familia za rafiki na 
jamaa zao. Mtu anaweza kuwa na 
marafiki lakini si kila rafiki anaweza 
kuwa mwema kwake. Mtu anaweza 
kuwa na ndugu, lakini si kila ndugu 
anamwazia mema. 

Marafiki wengine wametumia 
mapungufu katika ndoa za rafiki 
zao kwa kujenga uhusiano mpya 
na wake au waume za rafiki zao. 
Waswahili wanasema kikulacho 
kinguoni mwako. Wengine wame-
fikia uamuzi wa kuvunja ndoa zao 
kutokana na ushauri wa marafiki 
(mashoga) ambao wengine hata ha-
wajawahi kufikiri kuolewa au kuoa 
katika maisha yao. 

Wengine wanashauriwa na watu 
waliokata tamaa na ambao maisha 
ya ndoa yamewashinda. Wengine 
waliolewa au kuoa lakini maisha ya 
ndoa yamewapiga. Mtu asitegemee 
neno jema kuhusu ndoa kutoka 
kwa mtu aliyeshindwa ndoa. Kwa 
vyovyote vile, atakuwa na uzoefu 
mbaya kuhusu ndoa. Uzoefu alio 
nao ni wa kushindwa na si kufani-
kiwa katika ndoa. 

Aidha, wako baadhi ya wanawake 
wanaotamani sana maisha ya ndoa, 
lakini wanapoona siku zinaenda 
bila kupata mwenzi, wanafanya 
kila wawezalo kuleta fitina katika 
ndoa za wenzao ili mume amfukuze 
mkewe na yeye achukue nafasi. 

Mfano, kuna bwana mmoja al-
imfukuza mke wake kwa sababu 
ya marafiki. Siku moja, mmoja wa 
rafiki za mke wake alimpigia simu 
huyu bwana akidai ana shida kub-
wa nyumbani kwake. Yule bwana 
akaenda na hakuwa na shaka naye. 

Lakini alipofika alishangazwa sana 
baada ya kuonyeshwa picha za vid-
eo zikimwonyesha mke wake akiwa 
kwa mganga wa kienyeji alikokwen-
da kutafuta dawa ili amuue. 

Huyu bwana alikasirika sana 
kwa kupata taarifa hizi. Aliporudi 
nyumbani kwake, bila kuuliza wala 
mazungumzo yoyote na mkewe, 
kwa hasira alimtimua mke wake 
usiku ule ule. Kesho yake akaja yule 
dada (rafiki wa mke wake) aliyempa 
taarifa ile. Yule dada akamwambia 
huyu bwana, yuko tayari kumfariji, 
akimaanisha kuchukua nafasi ya 
mke wake. 

Hata hivyo, baada ya kuchungu-
za, aligundua alichoambiwa uliku-
wa uongo uliokusudiwa kuvuruga 
ndoa yake. Alibaini kuwa taarifa 
aliyopewa kuhusu mkewe ilikuwa 
habari ya kupikwa. Yule bwana 
aliumia sana moyoni. Ni muhimu 
kufahamu kuwa wako marafiki wa-
zuri ambao wamesaidia kuimarika 
kwa ndoa za wenzao. Lakini wako 
marafiki wabaya ambao kazi yao 
ni kuharibu ndoa za wenzao kama 
tulivyoona katika mfano hapo juu. 

Mfano mwingine, yuko mwan-
amke mmoja aliamua kuondoka 
kwa mumewe kwa sababu alipata 
taarifa kwamba kila anapoondoka 
kwenda kazini, muwewe analeta 
wanawake wengine nyumbani. 
Mwanamke huyo bila kuchunguza, 
alianza kufanya ukahaba tena kwa 
kusaidiwa na kushawishiwa na wale 
wale waliokuwa wakimletea taarifa 
za mumewe, akidai analipiza kisasi. 
Ndoa hiyo haikudumu. Ilivunjika! 

KAZI NA KIPATO

Baadhi ya waajiri na viongozi wa-
mechangia sana kuvurugika kwa 
ndoa za watumishi walio chini yao. 
Mahali pengine baadhi ya wakuu 
wamelazimisha mahusiano ya ki-
mapenzi na watumisi walio chini 
yao. 

Wengine hudiriki kutoa ofa za 
upendeleo kama vile safari, kazi 
za muda wa ziada na kuwa mstari 
wa mbele kutatua matatizo yanay-
omtokea mfanyakazi wake.  Uhu-
siano huo mapya, umesababisha 
baadhi ya watumishi kudharau, ku-
tokujali na kutokuthamini waume 
au wake zao nyumbani. Hali hii hu-
leta migogoro isiyoisha.  

Matatizo mengine katika ndoa 
yametokana na kipato ndani ya fa-
milia. Wako wanandoa waliovuruga 
ndoa zao kutokana na tamaa tu ya 
kutaka maisha ya juu yasiyolingana 
na uwezo wao. Wengine tafauti yao 
ya vipato na nafasi zao kikazi, vime-
kuwa sababu ya ugomvi katika ndoa 
kwa sababu ya kukosa kuheshimi-
ana.

UASI KWA MUNGU
Ndoa nyingi zimeanguka kwa 

sababu ya kukosa hofu ya Mungu. 
Matatizo yalianza hata kabla ya 
ndoa yenyewe kufungwa. Sababu 
kuu ni kuanza na kuendelea na mai-
sha ya ndoa bila Mungu. Uthibitisho 
wa hili ni dhahiri kwani maandalizi 
ya harusi nyingi yamejikita katika 
mambo ya kimwili zaidi kama ku-
vaa, kula, kunywa na kushereheka. 
Mungu hapewi nafasi katika maan-
dalizi ya harusi zilizo nyingi. 

Ni nadra kusikia kuwa, kuna 
kamati ya maombi ya harusi. Aidha, 

hata wanaoshiriki ibada ya ndoa 
katika nyumba za ibada idadi yao 
huwa ni ndogo sana, ikilinganishwa 
na wanaoshiriki sherehe ukumbini. 
Wengine hata sadaka ya shukrani 
kwa Mungu kwa ajili ya kufunga 
ndoa hawatoi na hawajiandai. Hata 
wakitoa, matoleo yao hayaakisi 
gharama halisi iliyotumika kuandaa 
harusi. Watu wanaishi na kuenenda 
kana kwamba wamejileta wenyewe 
duniani.

Ni muhimu ifahamike kuwa fura-
ha na amani katika ndoa, haviletwi 
na fedha, mali, elimu kubwa, cheo 
na kazi nzuri au gari zuri bali Mun-
gu pekee ndiye wa kuzifanya ndoa 
zetu kuwa nzuri na salama, tukim-
tanguliza na kumtegemea. 

Fedha, elimu, mali, nafasi zetu 
za kazi visipofungamanishwa na 
Mungu, huwafanya watu kuishi 
maisha yaliyojaa mihemko na yasi-
yo na furaha halisi. Hivyo, uhusiano 
wetu na Mungu, lazima utangulie 
mahusiano yetu ya ndoa. Kumbuka, 
hakuna baraka nje ya Mungu. Nje ya 
Mungu ni mikosi, laana na kushind-
wa.

Nawatakia wanandoa wote mwa-
ka mpya 2021 wenye heri, amani, 
utulivu na umakini! 

n	 Dk. Mlyuka ni mchun-
gaji wa KKKT na Mkurugenzi 
Mtendaji  wa Tanzania Marriage 
and Child Care Foundation (TaM-
Care), asasi inayojishughulisha 
na masuala ya ndoa, familia na 
malezi. Kwa maoni, mafunzo 
na ushauri wasiliana naye kwa: 
info@tamcare.or.tz au WhatsApp 
+255655865555.]

wananchi wa Tanzania ambao 
kwa mtazamo wao vitendo vina-
vyofanywa na viongozi wa umma 
kuwacharaza bakora watu wanao-
tuhumiwa kwa makosa mbalim-
bali ni uvunjifu wa sheria.

Malalamiko hayo ya wananchi 
kwa mara ya kwanza yalianza 
kuhojiwa Oktoba 4, 2019 baada ya 
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert 
Chalamila, kuwacharaza viboko na 
kuwaondoa shuleni wanafunzi wa 
kidato cha tano na sita katika Shule 
ya Sekondari Kiwanja, wilayani 
Chunya kwa madai ya kuchoma 
moto mabweni.

Wakati tukio hilo halijapoa, naye 
Mkuu wa Wilaya ya Arusha, Ke-
nani Kihongosi, akawacharaza vi-
boko wanafunzi watatu wa kidato 
cha kwanza wa Shule ya Sekondari 
Sinoni pamoja na wananchi wen-
gine kwa tuhuma za kuiba viti 108 
vya shule hiyo.

  Suala la viongozi wa umma 
kuwacharaza viboko wananchi 
limekoleza zaidi malalamiko ya 
wananchi baada ya hivi majuzi, 
Naibu Waziri, Ofisi ya Waziri Mkuu 
anayeshughulikia Watu Wenye 
Ulemavu, Ummy Nderiananga, 
kuwacharaza viboko watu walio-
daiwa kudhalilisha walemavu jijini 
Dar es Salaam kwa kuwatembeza 

mitaani kuombaomba.
Kutokana na mfululizo wa 

matukio haya, nimeona niwa-
kumbushe wananchi wafahamu 
kwamba vitendo vya watu kucha-
razwa bakora havijaanza leo bali 
vilikuwapo tangu enzi za utawala 
wa kikoloni na utawala wa Rais 
wa Awamu ya Kwanza, Mwalimu 
Julius Nyerere.

Wananchi lazima wafahamu 
kwamba Tanzania tumerithi she-
ria za kikoloni ambapo kuna ma-
kosa ya jinai na makosa yasiyo ya 
jinai.

Nawakumbusha historia, Okto-
ba 21, 1966 uongozi wa wanafunzi 
wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
uliitisha kikao cha dharura na kua-
zimia kuandamana bila kibali cha 
polisi kwenda Ikulu kukabiliana 
uso kwa uso na Mwalimu Nyerere.

Waandamanaji waliandaa ma-
bango yenye ujumbe mbalimbali, 
kwa kutaja baadhi tu, yalisomeka 
:”TUMECHOKA KUTUMIKIA WA-
BENZI (mafisadi), “AFADHALI 
WAKATI WA UKOLONI”, “KUMBU-
KA YA INDONESIA”, “ATOKOME-
ZWE KAWAWA NA MPANGO 
WAKE WA JKT” na mengine mengi.

Maandamano hayo hayakuwa-
husisha vijana wa Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam pekee bali waliji-

unga wengine wengi kutoka Chuo 
cha Uganga cha Muhimbili, Chuo 
cha Ualimu Chang’ombe, Chuo cha 
Biashara (CBE), Shule ya Sekondari 
Agha Khan na vijana ‘wapita njia’.

Ikulu waandamanaji hao wali-
lakiwa na Mwalimu mwenyewe, 
Makamu wa Pili wa Rais, Rashidi 
Mfaume Kawawa, na mawaziri. 
Mwalimu alimkaribisha msemaji 
mkuu wa waandamanaji kuelezea 
malalamiko yao naye bila kusita 
kwa lugha ya Kiingereza fasaha 
akatamka masharti yao kwa sauti 
ya ukali akisema;

“Serikali inajaribu kutupa mzigo 
wa kugharamia mpango huu ( JKT) 
mabegani mwa wanafunzi mas-
kini, ama tulipwe haki zetu zote 
za mishahara au wale wote wa-
naopata mishahara ya juu nao wa-
tumbukizwe katika utaratibu huu 
uonekane kweli ni wa kujitolea na 
si mpango wa kunyonya wasomi 
vijana pekee.”

Akaendelea: “Kwa hiyo 
mheshimiwa kama utaratibu huu 
pamoja na mawazo ya viongozi 
wa juu hayakubadilika, hatukubali 
mpango wa JKT kwa moyo. Miili 
yetu inaweza kwenda lakini mioyo 
yetu itabaki nje ya mpango huu.” 

Alitamka kwa kujiamini na kwa 
kushangiliwa. Mwalimu alianza 

kujibu risala hiyo, pamoja na mambo 
mengine alisema; kwanza kwa upole 
na kwa sauti tulivu, akasema: 

 “Sasa mimi nimeyakubali mashar-
ti yenu, naweza kuwahakikishia 
kwamba sitamlazimisha mtu yeyote. 
Mnayosema ni sawa kwamba hata 
miili yenu ikienda JKT, mioyo yenu 
haitakuwa huko. Sitampeleka hata 
mmoja wenu JKT ambaye moyo wake 
haupendi (makofi) maana huko si ger-
ezani. Mwisho alirejea kwenye hoja 
ya siku hiyo, akasema: “Mimi nimey-
akubali maneno yenu mnayosema na 
ninyi nawaomba mwende nyumbani 
kwenu. Rashidi (yaani Kawawa) ni 
jukumu lako kuhakikisha kwamba 
wanakwenda kwao.”

Alikuwa amewafukuza wanafunzi 
wote 415 mara wakazingirwa na Poli-
si, wakaanza kushughulikiwa na FFU 
kwa ulinzi na kudhibitiwa.

Hata hivyo, wanafunzi hao wal-
irejeshwa mwaka 1969 pamoja na 
adhabu ya kuchapwa viboko kwa 
mkono wa Mwalimu mwenyewe. 
Kwa hiyo suala la viongozi wa umma 
kuwacharaza viboko watu halijaanza 
awamu hii ya serikali ya awamu ya 
tano.  

Kwa maoni na ushauri tuwasili-
ane katika barua pepe mwanakat-
we2015@gmail.com au WhatsApp 
0762-183666
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 iliyofungwa Kanisa la T.A.G Majumba Sita, 
Desemba 5, 2020 na kufuatiwa na tafrija 
iliyofanyika Kebby`s Hotel, Mwenge, jijini 

Dar es Salaam.

Ni harusi ya KaloNga 
Kasati Na Nuru 

MwaisaNgo

HARUSI

Januari 10, 2021

Matoke ya mboga
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NA HAMIS KIDAGO

 Mazungumzo kati ya marafiki 
wawili yalikua kama ifuatavyo;

JAMAA: Habari yako kijana? 
RAFIKI: Safi tu nambie,
JAMAA: Aiseee! muda mrefu kweli 

naona unaangaika na bodaboda tatizo 
nini?,

RAFIKI: Dah! Namsaidia huyu 
mwanamuziki kupata kiki ili aonekane 
haraka.

JAMAA: Ooohhhh!! Kweli mzima! 

PAKA RANGI

Na Moses Ismail

VIJIJINI wazazi wengi hutafuta sababu 
za chanzo cha kutoelewana na watoto 
wao kupitia kwa waganga wa kienyeji. 
Wanachoamini wao ni lazima kutakuwa na 
mkono wa mtu. Iweje wao na watoto wao 
wasielewane?
Wanafanya hivyo pale wanapoona watoto 
wao wakubwa, wenye uwezo wa mali 
na fedha, wanashindwa kuwasaidia hata 
kwa mambo yao madogo tu yanayohitaji 
fedha. Wanaamini hilo haliwezi kutokea 
bila ya ‘mkono wa mtu’.
Hilo limewahi kutokea baina ya bibi Edith 
Mgaya, mama mkazi wa Chamazi, nje ya 
jijini Dar es Salaam. Yeye na mwanawe 
hawakuwa wakielewana kabisa.
Bibi Mgaya anasema: “Ilifikia mahali mwa-
nangu alikuwa hakanyagi nyumbani hata 

miezi minne mpaka mitano, namuona tu 
anapita barabarani na gari yake.”
Hali hiyo ikamfanya bibi Mgaya kuamini 
kuwa si bure, lazima kuna mkono wa 
mtu kwa sababu mtoto wake alikuwa na 
uwezo mkubwa wa mali, akaenda kwa 
mganga.
“Mwanangu wachawi wapo.” Anasema 
bibi Mgaya na kuongeza: “Kumbe alikuwa 
amelogwa. Alitupiwa kitu ili kila tukizun-
gumza tusielewane. Basi mganga akanipa 
dawa. Akaniambia nimuite mwanangu 
niongee naye vizuri na nile naye chakula 
bila ya kupishana naye maneno. Hivi ni-
navyozungumza na wewe miaka sita sasa 
tunaelewana.”
Ni kweli, kwa imani za kiroho vitabu vi-
takatifu vinautaja uchawi, vinaeleza athari 
ya kitu hicho na vinakataza kuutumia kwa 
vile ni kitu kibaya chenye madahara kwa 

watu, lakini, katika hili la mzazi na mtoto 
‘kuwa mbalimbali’ ni uchawi ndio una-
osababisha?
“Jibu haliwezi kuwa la moja kwa moja”, 
anasema Denis Munga, mtaalamu wa mas-
uala ya saikolojia na kufafanua:”Haliwezi 
kuwa la moja kwa moja kwa sababu 
pamoja na kwamba uchawi upo na watu 
wanauamini, lakini katika kesi nyingi za 
mzazi na mtoto kutoelewana suala la sai-
kolojia linachukua nafasi kubwa sana”.
Munga anafafanua zaidi kwa kutumia 
mfano: “Mfano wazazi wenye tabia ya 
kupenda kutokaa pamoja na watoto wao, 
hawa wanajenga tatizo hilo wenyewe, 
kutopenda kuwa karibu na mtoto wako 
wakati akiwa mdogo kunajenga ufa baina 
yenu.
“Ufa huu ukiendelea kwa muda mrefu, 
yanakuwa ni maisha ya kawaida baina ya 

mzazi na mtoto, hata kama mtoto atakuwa 
na umri wa miaka hamsini, kwa sababu 
msingi ulishajengwa tangu utotoni”.
Kwa ufafanuzi huo, Munga anakataa 
kuchukulia suala la uchawi kama sababu 
pekee ya jambo hilo na anashauri wa-
zazi kutafuta majibu ya tatizo hilo kwa 
wataalamu wa saikolojia zaidi ya kutafuta 
sababu za gizani.
Kuzungumza na mtoto wako na kum-
shirikisha katika masuala ya kifamilia 
tangu akiwa mdogo ni jambo muhimu 
sana, kumtenga na kumfanya asiwe 
na thamani au kupenda kumfokea kila 
mara ndiyo sababu kubwa inayomfanya 
ajitenge nawe.
Wazazi wengi wanaoshindwa kushirikiana 
na watoto wao katika hali ya utu uzima 
wanavuna matunda ya ukali waliuonyesha 
kwa watoto wao walipokuwa wadogo.

 WATOTO  

SWALI
Taja faida ya mnazi

KIDOGO
CHEKA

Sio uchawi ni tatizo la kisaikolojia

QUIZ0657 207168 
        Le quiz du week 

			Comment	t’appelles	–	tu?:	Unaitwa	nani?	
	
1.		Soma	dayolojia	ifuatayo	katika	lugha	ya	Kifaransa	
na	ujaze	sehemu	zilizokuwa	wazi.	
	
																																Dayolojia	
Katika	lango	kuu	la	kuingia	katika	Shule	ya	Sekondari,	
baada	ya	likizo	ya	masomo	kuisha,	Raswiina	na	Sarah	
wanakutana	na	marafiki	wapya.		
	
Raswiina:	Salut!	
Sarah:	Salut!	
Raswiina:	Comment	vas	–	tu?	
Sarah:	Je	vais	bien,	merci.	Et	toi?	
Raswiina:	Je	vais	bien	egalement.	
Sarah:	Comment	t’appelles	–	tu?	
Raswiina:	Je	m’appelle	Raswiina.	
Sarah:	Moi,	c’est	Sarah.	Je	suis	de	Dodoma.	
Raswiina:	Je	suis	ravi	de	te	connaitre,	Sarah.	
Sarah:	Moi	de	meme.	
Sarah:	Quel	est	le	nom	de	ta	copine?	
Raswiina:	Elle	s’appelle	Mariam.	Elle	vient	de	
Kilimandjaro	comme	moi!	
Sarah:	Salut	Mariam,	je	suis	contente	de	faire	ta	
connaissance!	
Mariam:	Je	suis	contente	egalement	de	te	connaitre,	
tu	es	sympathique!	
Sarah	anamuita	rafiki	yake	mmoja	wa	darasani	
ambaye	anakuja	akikimbia.	
Sarah:	Je	vous	presente	ma	meilleure	amie.	Elle	
s’appelle	Nathalie.	Elle	est	francaise	d’origine	
espagnole.	Elle	est	en	Tanzanie	pour	une	annee.	Elle	
habite	dans	ma	famille.	On	est	dans	la	meme	classe.	
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

K
ARIBU tena msomaji 
wangu katika makala 
yetu ya Maisha Ndivyo 

Yalivyo. Leo nikupe simulizi 
ya kijana aliyekataliwa na 
wazazi wa mchumba, kisa 
anatoka familia maskini. Ni 
kijana aliyefikisha umri wa 
kuoa, akampata mke mtarajiwa, 
lakini akamponyoka dakika za 
mwisho. Nini kilitokea?
Kijana huyu alijikuta anakatal-
iwa na wazazi wa mchumba 
wake eti kwa sababu anatoka 
familia maskini na pia elimu 
yake ilikuwa ni ndogo. Alikuwa 
anajishughulisha na biashara 
ndogo ndogo za kuuza vifaa 
vya simu, ‘umachinga’.
Akiwa katika harakati za 
kutafuta fedha kupitia biashara 
zake, alifanikiwa kukutana 
na dada mmoja, jina Josepha 
aliyekuwa akisoma shahada ya 
sheria katika Chuo Kikuu cha 
Mtakatifu Augustine. Waka-
pendana sana na kuahidiana 
kuoana.
Siku moja akiwa likizo, yule 

binti alimwomba mchumba 
wake aende kujitambulisha 
kwao Ruvuma ili familia yake 
wamjue. Yule kaka aliheshimu 
mawazo ya mchumba na 
kuchukua uamuzi kwenda kuji-
tambulisha.
Alipofika wazazi wa yule 
binti walimkaribisha na kuanza 
kumhoji maswali. Ukweli ni 
kwamba alikuwa na sifa zote 
za nje za kuoa kutokana na 
utanashati wake, heshima yake 
aliyokuwa nayo, ustaarabu 
na usafi wa mwili, isipokuwa 
elimu yake ilikuwa kidato cha 
nne.
Ilipofika kwenye suala la elimu, 
aliwaeleza kuwa hakuweza 
kuendelea na elimu ya juu kwa 
kukosa ada kutokana na wazazi 
wake wote kufariki dunia na 
hakuwa na uwezo wa kujien-
deleza tena isipokuwa kutafuta 
fedha kwa ajili ya kuendeleza 
maisha yake.
Kitu cha kushangaza, wale wa-
zazi wa binti waliinuka ghafla 
na kuanza kusema: ”Binti yetu 
hawezi kuolewa na mwanaume 

ambaye hajasoma. Tumetumia 
fedha nyingi kumsomesha 
mtoto wetu ili awe na maisha 
mazuri, si kuja kuolewa na mtu 
baki.
“Ni kweli una sifa zote za 
kumuoa binti yetu, lakini kwa 
sababu hujasoma, tunaomba 
umwache binti na tusisikie 
umemkaribia kwa namna 
yoyote ile, kwa maana tukisikia 
tutakufunga (kushtaki),” wali-
maliza kusema.
Kijana yule alihisi baridi 
ghafla. Alihisi uchungu usio 
wa kawaida na kuondoka pale 
akisema kwa machozi; “nany-
imwa mke, kisa sijasoma? Iko 
siku na mimi Mungu atanisaidia 
tu. Kumpenda binti yenu sio 
sababu ya kushambulia elimu 
yangu ndogo kwani nilitamani 
kufika mbali. Nilifaulu kidato 
cha nne lakini hakupatikana 
mtu wa kunisomesha. Wazazi 
wangu walikufa”!
Haikuwa rahisi kwake hata 
kidogo kutokana na kwamba 
alitumia gharama zake za kusa-
firi kwenda Ruvuma, badala ya 

kukubaliwa walimkataa, tena 
kwa jambo ambalo hakuwa na 
uwezo nalo wakati ule. Aliumia 
sana. Lakini kupitia maumivu 
yale, akajikuta akipata nguvu 
ya kuendelea na masomo.
Mpenzi msomaji, baada ya 
hapo alichofanya kijana alianza 
kutunza kila faida ya biashara 
yake kwa ajili ya ada. Ilipotim-
ia kiasi fulani alijisajili kwe-
nye Taasisi ya Elimu ya Watu 
Wazima (QT). Akamaliza kidato 
cha sita na kujiunga kwenyeC 
cha Mtakatifu Augustine kwa 
ajili ya kuchukua shahada ya 
mambo ya uchumi na biashara.
Baada ya miaka mitatu ya 
chuo alihitimu na wakati huo 
alikuwa tayari amefungua duka 
kubwa la simu mjini Mwanza. 
Akawa anafuata bidhaa Dubai 
na China.
Miezi kadhaa baada ya kuhit-
imu chuo, alikutana na binti 
mmoja wa Kitanzania nchini 
China, akiwa katika harakati za 
ununuzi wa mzigo wa biashara. 
Wakapendana na huyo binti 
ambaye alikuwa amehitimu 
shahada ya utabibu nchini 
humo.
Waliporudi nchini wakafunga 
ndoa na sasa wana watoto 
watatu wanaishi Dar. Cha kush-
angaza, yule binti ambaye wa-
zazi walikataa asiolewe alikuja 

kuzalia nyumbani na hadi sasa 
yuko kwa wazazi wake.
Msomaji wangu, binafsi nime-
jifunza kutodharau mtu yoyote 
hata kama ana hali ngumu 
kiasi gani. Pia tujue chochote 
kinachotokea kwenye mai-
sha yetu, kina kusudi, iwe ni 
kizuri au kibaya. Naamini kuwa 
kaka huyu kama asingekutana 
na upinzani, asingekuwa na 
uchungu kujiendeleza. Kukatal-
iwa kuliamsha kitu ndani yake 
na kukubali kurudi shule.
Unapokataliwa usivunjike 
moyo. Badala ya kulaani, jifute 
machozi, jitie moyo, songa 
mbele. Maisha Ndivyo Yalivyo.
Tuishie hapa. Je, una maoni, 
ushauri au kisa cha kimai-
sha? Nitumie ujumbe kupitia 
0715268581. Namba hii pia 
ipo WhatsAAP.

Msomaji wangu, Lazima watu 
watafute sana nguvu ya  
Mungu kufuta hayo maneno. 
Mungu ni mwaminifu, hu-
chunguza mioyo, tukiomba 
kwa dhati laana za aina hiyo 
hufutika.
Tuishie hapa hadi wiki ijayo. 
Ukiwa na kisa, maoni, ushauri 
nitumie ujumbe kupitia 
0715268581. Namba hii pia 
ipo WhatsAPP.

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Wazazi wa mchumba wanapomkataa
kijana kisa anatoka familia maskini

M
AMLAKA ya Hifa-
dhi ya Ngorongoro 
(NCAA), imepaza sauti 

juu ya tishio la uhai wa eneo 
hilo muhimu kwa uhifadhi 
ambalo ni urithi wa dunia.
 Wakati hifadhi hiyo inaan-
zishwa mwaka 1959 ilikuwa 
na watu 4,000 na baadaye 
waliokuwa ndani ya Hifa-
dhi ya Taifa ya Serengeti 
walihamishiwa ndani ya 
Ngorongoro  ili kupisha uhifa-
dhi wa asilimia 100 ndani ya 
eneo hilo na kufanya  watu 
kuwa 8,000, awali liliju-
likana kama Serengeti Game 
Reserve.
 Eneo la Ngorongoro ni pekee 
duniani kwa kuwa binada-
mu na wanyama wanaishi 
pamoja, na hali hiyo imevuta 
idadi kubwa ya watalii kiasi 
cha kufikisha magari zaidi ya 
1,000 ndani ya Creter kwa 
siku moja.
 Kwa sasa hali ni tofauti ka-
bisa kwa kuwa idadi ya watu 
imeongezeka na kwa mujibu 
wa sensa kuna zaidi ya watu 
100,000 na malaki ya mifugo 
ambayo inaongezeka siku 
hadi siku.

 Mbaya zaidi, mifugo hiyo 
inamilikiwa na asilimia 20 
ya watu huku asilimia 80 ha-
wana mifugo na licha ya jiti-
hada mbalimbali za kujenga 
huduma za jamii kama shule 
na hospitali, kiwango cha ku-
tokujua kusoma na kuandika 
ni zaidi ya asilimia 64.5.
 Kwa sasa NCAA wanasema 
kila jitihada ya uhifadhi inay-
ofanyika inakuwa na madhara 
ya moja kwa moja kwa jamii 
husika, na kila ongezeko la 
mifugo na binadamu ndani 
ya hifadhi lina madhara kwa 
utalii na uhifadhi.
 Nilipata bahati ya kutem-
belea eneo hilo na kujionea 
makundi ya ng’ombe, mbuzi 
na kondoo ambao wana-
chungwa na kula pamoja na 
wanyamapori.
 Kama haitoshi, binadamu 
anaishi kwa mabadiliko 
mbalimbali ikiwamo kubadili 
muundo wa maisha yake, na 
ndani ya hifadhi hiyo watu 
wanaoishi humo walitakiwa 
kuishi kwa uasili wao pasipo 
kujenga nyumba za kisasa 
waka shughuli za kilimo.
 Lakini kutokana na mabadi-

liko ya maisha wanaondokana 
na nyumba za nyasi ambazo 
ni za asili yao na kuwa na 
nyumba za kisasa za bati, 
huku wengine wakiacha 
kutegemea nyama na maziwa 
kama chakula na kutaka kula 
vyakula kama ugali na ving-
inevyo.
 Moja ya jitihada zilizo-
fanywa na NCAA ni kutoa 
ufadhili wa masomo kwa 
wananchi wa eneo hilo, lakini 
bado kiwango cha ujinga kiko 
juu jambo ambali linahitaji 
kuchukua hatua za haraka 
kusaidia jamii hiyo.
 NCAA inaeleza wazi kuwa 
hali ikiachwa ilivyo miaka 10 
ijayo uhifadhi utakuwa katika 
hali ngumu sana, ni muhimu 
sana hatua zikachukuliwa na 
hakuna ubishi kuwa ni lazima 
binadamu waliopo ndani ya 
eneo hilo wakapunguzwa, 
idadi ya mifugo na shughuli 
za kijamii.
 Hakuna ubishi kuwa sheria, 
kanuni na taratibu zinazoon-
goza eneo hilo zinapaswa 
kupitiwa upya ili kuon akama 
bado eneo hilo linaweza 
kuendelea na changamoto 

hizo au nini kifanyike ili uhi-
fadhi uendelee na binadamu 
wawepo kwa kuwa watalii 
wanakuja kwa kuwa wanata-
ka kujifunza mwingiliano wa 
maisha baina ya binadamu na 
wanyamapori.
 Miaka ya nyuma hatua 
zilichukuliwa kwa kuhamisha 
kaya 119 kwenda eneo la 
Jema kutoka Oldonyosambu, 
na hilo lilisaidia kupunguza 
uharibifu na migogoro lakini 
kwa hali ilivyosasa ni lazima 
mabadiliko ya lazima ili 
kuounguza idadi ya watu na 
mifugo.
 Kwa sasa kuna migogoro mi-
kubwa baina ya binadamu na 
wanyamapori kwa kuwa sasa 
Simba na wanyama wengine 
wanavamia maboma wanaku-
la mifugo na kuleta madhara 
kwa binadamu, na kunakuwa 
na vinyongo ambavyo hu-
pelekea kulipiza kisasi kwa 
kuweka simu kwenye mizoga.
 Mathalani, hivi karibuni fisi 
aliingia kwenye boma na 
kuua kondoo 30. Kwa  hali 
ya kawaida, ni ngumu sana 
kwa mwananchi kuvumilia 
zaidi naye atataka kulizia na 

ndipo huweka sumu kwenye 
mzonga na wanyama wengine 
walao nyama wakala.
 Tayari tume maalum ime-
shafanya uchunguzi na 
kupendekeza kugawa kanda 
katika eneo hilo, lakini ni 
muhimu sana kutoa elimu 
kwa jamii husika kuelewa ni 
kwanini lazima wapungue na 
wapunguze mifugo.
 Changamoto kubwa ni ndani 
ya jamii hiyo waliofanikiwa 
kusoma kurudi kugeuza mtaji 
eneo hilo kwa kuwatumia 
wanananchi vibaya kwamba 
watakuwa na idadi kubwa ya 
mifugo na kukaribisha wen-
gine, huku kukiwa na taarifa 
za baadhi ya watu kutumia 
eneo hilo kama eneo la mal-
isho bila kujali umuhimu wa 
shughuli za uhifadhi na utalii 
ambazo zinaliingizia mabil-
ioni ya fedha.
Ni lazima hatua zilichukuliwe 
kuokoa eneo la Ngorongoro 
kama raslimali muhimu ya 
taifa.
 Mungu ibariki Tanzania!
 
Tutafakari!

Hatua zichukuliwe kuinusuru Mamlaka Hifadhi Ngorongoro
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 iliyofungwa Kanisa la T.A.G Majumba Sita, 
Desemba 5, 2020 na kufuatiwa na tafrija 
iliyofanyika Kebby`s Hotel, Mwenge, jijini 

Dar es Salaam.

Ni harusi ya Kalonga 
Kasati na Nuru 

Mwaisango
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V
AZI la sweta 
la shingo 
ndefu 
‘Roll Neck’ 
limekuwa 

maarufu miongoni 
mwa vijana, kutokana 
na mwonekano wake 
kuwa wa kupendeza 
zaidi.
Nguo hizi ambazo 
zinavaliwa sana 
katika kipindi cha 
baridi, lakini unaweza 
kutumia katika kipindi 
chochote cha majira 
kulingana na aina ya 
kitambaa.
Baadhi ya wabunifu 
wameongeza vionjo na 
kubadilisha mtazamo 
na kulifanya vazi hili 
kuwa chaguo la kipe-
kee pale mtu anapohi-
taji kutoka kitofauti.
Wanaume wanashau-
riwa kutumia vazi 
hili katika shughuli 
mbalimbali.
UTACHAGUA VIPI?
Endapo unapenda ku-
vaa nguo ya aina hii, 
unatakiwa kuhakikisha 
mtindo na kitambaa 
kama inaendana na 
wewe ulivyo.
Unatakiwa kuhakikisha 
ubora wa kitambaa 

kwanza, kabla hujaangalia vi-
onjo vingine.
Chagua rangi nzuri na ukubwa 
unaolingana na mwili wako, 
kwa sababu ukikosea unaweza 
kuondoa uhalisia wa mwone-
kano wako.
Angalia shingo ya sweta kama 
inanavutika kwa sababu inatak-
iwa kutanuka na kurudi katika 
ukubwa wake wa awali. Endapo 
ukiona inatanuka bila kurudi, 
basi hiyo sio halisi.

MITINDO

‘ROLL NECK’
Sweta 

linalomtoa 
mtu kipekee
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MAPISHI

N
DIZI za mboga maarufu kama 
matoke kwa wanyeji wa mkoa wa 
Kagera na nchi ya Uganda.

Chakula hiki kinaliwa sana 
Uganda, na huko unaweza kujifunza nam-
na ya kupika matoke ya aina mbalimbali 
ikiwamo ndizi zilizosagwa na hazijawek-
wa kitu chochote na zile zilizochangany-
wa na mboga.

Mahitaji:
Ndizi bukoba kubwa tano, nyanya nne 

kubwa na ya kopo kijiko kimoja cha chai.
Vitunguu viwili vikubwa, Biringanya 

mbili, pilipili hoho mbili zilizokatwa 
vipande vikubwa.

Karoti  mbili  zilizokatwa vipande, 
chumvi na mafuta ya kupikia kiasi upen-
dacho.

Namna ya kupika 
Weka mafuta mafuta, vitunguu kwenye 

sufuria na anza kuvikaanga ila visiive sana.
Kaanga pamoja adi vitunguu viive, 

ongeza nyanya ya tunda na nyanya ya 
kopo, kaanga adi nyanya iive.

Ili kujua nyanya imeiva, nyanya na 
mafuta vitatengana ndani ya sufuria.

Ongeza ndizi na kaanga kwa pamoja 
kwa muda adi uone nyanya inashikana na 
ndizi.

Funika na acha vichemke kwa moto ki-
dogo na baada ya muda huo mimina karo-
ti, biringanya na hoho na ongeza mchuzi.

Hakikisha haziivi sana na ndizi hazika-
tiki katiki na weka chumvi saizi unayotaka.

Chakula hiki kikiiva kinatakiwa kubaki 
na mchuzi ambao ni rojo  hivyo chakula 
chako kitakuwa tayari kwa ajili ya kuliwa. 

Matoke ya mboga 
Na Mary Geofrey

UREMBO: 
JICHO NI KILA KITU

M
ACHO ni moja ya kiungo muhimu 
kwa kila binadamu kwa ajili ya 
kuona.

Pamoja na umuhimu huo, ma-
cho ni muhimu zaidi kwa wanawake sehemu 
ya pambo au urembo wake 

Pamoja na hayo, kuna aina tofauti za macho 
ambayo kila mtu amebahatika kuwa nayo, kuna 
makubwa, madogo, duara na yale ya mkato wa 
paka.

Hata hivyo, katika aina hizo mtu anaweza 
kutengeneza macho yake kadri anavyotaka 
kwa kutumia nyenzo mbalimbali za urembo.

Kama macho yako madogo, unaweza 
kuyafanya yaonekane makubwa na hata yaki-
wa na mwonekano wa ukali, ni rahisi kuyafan-
ya yawe yamepooza kama mtu anayesinzia.

Mahitaji
Andaa wanja wenye rangi iliyokolea yenye 

rangi ya kawaida, maskala, pamba kiasi, na 
kope za bandia.

Jinsi ya kutengeneza macho makubwa
Paka wanja usiokolea kwenye kingo za nje za 

kope zako, usipake eneo la ndani. 
Rudia tena kupaka  wanja kwa kukoleza, 

unaweza kupaka hadi nje kidogo ya kingo za 
jicho upande wa kulia na kushoto.

 Bandika kope za bandia kwa uangalifu, zin-
gatia kope  zinakuwa na urefu wa kutosha kwa 
sababu ndizo zinazopendeza na kufanikisha 
lengo la kuliweka jicho katika ukubwa mzuri. 

Baada ya hapo paka maskala ya kutosha 
mpaka uhakikishe kope zako zimenyanyuka 
zaidi.

Naamini kwamba wapo baadhi ya wanawake 
hawawezi kujitengeneza wenyewe, hivyo 
usiogope kwenda kwa mtu  unayemwamini 
akusaidie.

Urembo 
unaosema 
wenyewe



MAISHA
SEPTEMBA, 27. 2015JUMAPILI JANUARI 10, 2021

MAISHA NI NYUMBA

MPANGILIO

15

U
SAFI wa kitanda ni jambo muhimu 
linalopaswa kufanywa kila siku katika 
nyumba.

Pia linaweza likafanywa muda 
wowote ndani ya siku hiyo moja kwa kutege-
mea na matumizi ilimradi kionekane kisafi 
wakati wote na unatakiwa uanze asubuhi un-
apoamka hadi usiku unapolala.

Usafi ninaouzungumzia hapa ni kuanzia 
kutandika mashuka, kufuta vumbi katika 
pande zote zinazokizunguka na kukipangilia 
vizuri.

Kwa sababu kitanda ni mojawapo ya vitu 
vinavyofurahisha nafsi kwenye nyumba na 
kiafya pia, ni vizuri kikapewa kipaumbele 
kikubwa.

Ni vizuri kukumbuka kuwa, usafi wa kitan-
da si lazima uhitaji gharama kubwa ni jambo 
la kujipanga tu kujizoesha na kama ilivyo ka-
tika usafi wa vitu vingine, kitanda pia kisipo-
tunzwa vizuri hakiwezi kuwa bora na imara.

Kitu muhimu ni kuhakikisha unakuwa na 
shuka lako unalotumia kulalia pamoja na un-
alojifunika, ambalo utalitumia pia katika shu-
ghuli hiyo ya kutandika na endapo utaona 
inafaa zaidi kulingana na uwezo wako, tenga 
shuka maalum za kutumia wakati wa kulala 
na za kutandika.

Zipo njia nyingi za kutandika kitanda 
na mojawapo ni kulitandika katika godoro 
kwa kuhakikisha limechomekwa ndani na 
la pili ukalitandika juu na kulikunja kidogo 
kwa robo ya kitanda au nusu kutoka juu un-
apoweka kichwa chako kwa kulishusha chini.

Shuka hilo la pili ukiona inafaa likunjie 
kwa ndani ya godoro au kuliacha kwa nje.

Upande wa chini unapoelekeza miguu 

wakati wa kulala, weka hata shuka zito amba-
lo ikiwezekana liwe linafanana na mito yako 
ili kuongeza mvuto zaidi.

Lakini, kumbuka kwamba usafi katika 
kitanda chako si lazima uwe na mashu-
ka mengi isipokuwa tu kwa anayehitaji 
‘kukirembesha’ zaidi, kama hauna mengi 

tumia hilo moja ilimradi liwe safi na mito 
yako kwa kulitandika kwa ustadi mkubwa.

Kwa sababu utandikaji wa kitanda ni usafi 
muhimu, pia usisahau kupangilia vizuri mito 
yako ili kukamilisha usafi zaidi wa kitanda 
chako na kukipendezesha, jifunze kubadili-
sha mpangilio wa mito, usipende kutumia wa 

aina moja.
 Kumbuka kila kitu kinahitaji ubunifu, ji-

tahidi kuongeza ubunifu kila siku kutafuta 
namna bora ya kukifanya kitanda chako kip-
endeze kwa sababu lengo kubwa ni kuipen-
dezesha nyumba yako, nafsi na ustawi wa 
afya yako pia. 

Usafi wa kitanda ni muhimu kwenye nyumba
Na Elizabeth Zaya

DONDOO muhimu za kupamba nyumba 
yako mpya kabla ya kuhamia

 1: Kuwa na bajeti 
inayokidhi kipato 
chako

2: Acha kupamba 
vyumba vyote kwa 
wakati mmoja, 
chagua kimoja kwa 
majaribio ili kuona 
matokeo yake.

3: Kuwa na orodha 
ya vitu unavyotaka 
kununua kwa ajili ya 
upambaji, hii itakura-
hisishia kumaliza 
mapema.

4: Kuwa na muda wa 
kuangalia maeneo 
unayoweza kupata 
vitu kwa haraka na 
bei nafuu.
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habari kimataifa

Twitter yamfungia Rais Trump
WASHINGTON, Marekani

RAIS wa Marekani, Donald 
Trump, amefungiwa akaunti 
yake ya Twitter, baada ya ku-
wapo kwa ujumbe kadhaa 
zinazohatarisha kuchochea 
vurugu miongoni mwa raia wa 
nchi hiyo.

Kampuni ya Twitter, ilisema 
katika taarifa yake kuwa  ua-
muzi huo umefikiwa baada ya 
kufuatiliwa kwa karibu kwa 
ujumbe wa Twitter wa akaunti 
ya @realDonaldTrump ac-
count” ambayo inamilikiwa na 
kiongozi huyo.

Kumekuwapo kwa wito ku-
toka kwa baadhi ya wabunge 
na watu mashuhuri, kwa kam-
puni za mitandao ya kijamii 

kuzifunga akaunti za Trump, 
kutokana na jumbe zake 
kuibua hisia kwa jamiii. 

Aliyekuwa mke wa Rais 
Barack Obama, Michelle 
Obama, aliandika ujumbe kwe-
nye Twitter, Alhamisi akiomba 
kituo cha ubunifu wa teknolo-
jia duniani, Silicon Valley, 
kuzuia uendelezaji wa tabia 
mbaya za Trump na kumfuta 
kabisa kama mtumiaji wa hu-
duma hizo. 

Trump alifungiwa akaunti 
yake ya Twitter kwa kipindi 
cha saa 12 Jumatano baada ya 
kutoa wito kwa wafuasi wake 
kuvamia jengo la Bunge Capi-
tol Hills.

Mtandao wa Twitter baadaye 
ikarudisha mawasiliano na ka-
onya wanaweza kumfungia 

kabisa ikiwa atakiuka tena 
kanuni za jukwaa hilo la ma-
wasiliano.

Hata hivyo, baada ya ku-
rudishwa hewani Rais Trump, 
alituma ujumbe kwenye 
mtandao wa Twitter juzi ak-
isema kampuni hiyo ilikuwa 
mwisho wake kuchochea. 

Kisha alituma ujumbe 
mwingine unaosema “Wamare-
kani 75,000,000 wazalendo 
walionipigia kura, Marekani 
Kwanza na Fanya Marekani 
kuwa Bora Tena, watakuwa na 
sauti inayosikilizwa siku zijazo. 
Hawatakosewa heshima au ku-
chukuliwa kwa uonevu kwa 
namna yoyote ile!!!”

Hata hivyo, Mtandao wa 
Twitter ulisema ujumbe huo 
unatafsiriwa kama ishara kion-

gozi hiyo hana nia ya kuhakiki-
sha kunafanyika  makabidhi-
ano ya madaraka kwa njia ya 
amani.

Mtandao huo uliongeza 
kusema kuwa katika ujumbe 
wote alioandika unakiuka sera 
na kanuni.

Baada ya akaunti hiyo ku-
fungiwa, Rais Trump, ali-
tuma ujumbe mwingine kwa 
kutumia akaunti rasmi ya 
rais wa Marekani @Potus ak-
isema ataangalia uwezekano 
wa kuwa na mtandao wao 
utakaowezesha kuwa na ma-
wasiliano siku za usoni.

Hata hivyo, ujumbe huo uli-
futwa haraka katika jukwaa 
hilo la mawasiliano muda mfu-
pi baada ya kuwekwa. 

BBC

Iran 
yakataa 
chanjo
kutoka 
Marekani

TEHRAN, Iran

KIONGOZI  mkuu wa Iran, Aya-
tollah Ali Khamenei, amepiga 
marufuku uingizwaji wa chanjo 
ya Covid-19 kutoka kampuni  na 
Uingereza.

Chanjo zilizopigwa marufuku ni 
Pfizer ya Marekani, BionTech na 
Astrazeneca  kutoka Uingereza 
baada ya kuzitaja  kutokuwa na 
imani nazo.

Katika hotuba aliyoitoa kupi-
tia vyombo vya habari, Khame-
nei, alisema nchi yake haitoagiza 
chanjo hizo kutoka Marekani na 
Uingereza, akihofia idadi ya vifo 
vinavyoendelea kusajiliwa ka-
tika mataifa hayo. 

Aidha, kiongozi huyo amedai 
kwamba mara nyingine mataifa 
hayo yamekuwa yakitaka kufan-
ya majaribio ya chanjo zao kwa 
watu wa mataifa mengine.

Kiongozi huyo alikubali kuingi-
zwa kwa chanjo kutoka mataifa 
mengine salama na anaendelea 
kuunga mkono juhudi za Iran 
kutengezeneza chanjo yake am-
bayo tayari inafanyiwa majaribio 
tangu mwezi Desemba  mwaka 
jana na inatarajiwa kuanza kuu-
zwa hivi karibuni.

DW

Korea Kaskazini kuimarisha silaha za kinyuklia
PYONGYANG, Korea        
Kaskazini

KIONGOZI wa Korea Kaskazi-
ni, Kim Jong-un, ameitaja Mare-
kani kuwa adui wake mkubwa 
na kwamba hatarajii nchi hiyo 
kubadilisha sera yake ya kui-
marisha silaha za nyuklia, bila 
kuangalia nani ataongoza nchi 
hiyo.

Akizungumza katika kikao 
cha chama chake tawala cha 
Workers’ Party, Kim  aliahidi 

kupanua mpango wake wa si-
laha za nyuklia na uwezo wa 
kijeshi.

Alisema mipango ya uten-
genezaji nyambizi za nyuklia 
iko karibu kukamilika. 

Matamshi hayo yanakuja 
wakati Mteule Joe Biden, anaji-
tayarisha kuingia madarakani 
Januari 20 mwaka huu. 

Wachambuzi walisema ma-
neno ya Kim ni kuzidisha jitiha-
da zake za kuongeza shinikizo 
kwa rais mteule wa Marekani 

kurudi katika meza ya majadil-
iano.

Kim alifurahia uhusiano 
mzuri kati yake na Rais Don-
ald Trump, ambaye anaondoka 
madarakani, ingawa kulikuwa 
na hatua ndogo ya kupata su-
luhu kuhusu mpango wake wa 
nyuklia.

Katika hotuba yake ya hivi 
karibuni, Kim alisema Korea 
Kaskazini, haina nia ya kutumia 
silaha zake za nyuklia pengine 
pande hasimu ziwe zinapanga 

kutumia silaha hizo dhidi ya 
nchi yake.

Kim alisema Marekani  im-
ekuwa kikwazo kikubwa kwa 
mapinduzi yao na adui yao 
mkubwa.

“Haijalishi ni nani atakayeku-
wa madarakani,  uhalisia wa 
sera yake dhidi ya Korea Kaska-
zini hautabadilika,” Shirika 
la habari la KCNA lilimnukuu 
kiongozi huyo.

BBC

Raia wa Ethiopia,  akiwasili na kitanda chake katika kambi ya wakimbizi ya Tenedba iliyopo mashariki ya Sudan baada ya kukimbia mapigano 
katika jimbo la Tigray juzi. (PICHA: AFP)

BRAZZAVILLE, Congo

RAIS  Denis Sassou Nguesso, 
ametangazwa na chama chake 
kuwa mgombea wake katika uch-
aguzi mkuu utakaofanyika mwe-
zi Machi  mwaka huu.

Kiongozi wa Kamati Kuu ya 
Chama cha Congolese Party 
of Labour (PCT), Esther Ayis-
sou Gayama, alisema  kikao cha 
kamati hiyo kimeridhia uteuzi 
wa Sassou Nguesso  kwa kura 
nyingi.

Sassou Nguesso, mwenye umri 
wa miaka 77, amekuwa madara-
kani kwa miaka 36, tangu al-
ipochaguliwa kuwa rais mwaka 
1979, na kumfanya kuwa mion-
goni mwa viongozi waliodumu 
kwa muda mrefu madarakani. 

Mwaka 2015, nchi hiyo iliandaa 
kura ya maoni juu ya kuondoa 
sheria ya ukomo wa miaka 70 
kwa wagombea wa urais, pamoja 
na kuondoa sheria inayopinga 
rais kuhudumu kwa zaidi ya mi-
hula miwili. 

DW

Sassou 
Nguesso 
kugombea 
tena Congo
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Namshukuru mama yangu	 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

N
AMSHUKURU mama yangu. 
Ndilo neno linalosikika mara 
nyingi zaidi kwa watu wengi 
wanapoeleza walivyofani-

kiwa katika maeneo mbalimbali, hasa 
kimaisha. Neno namshukuru baba 
yangu, halijawahi kuwa jepesi kutam-
kwa na wengi. Hali hii imenisukuma 
niandike makala hii.

Katika makala iliyopita, niliandika 
zaidi kuhusu fadhila za watoto kwa 
wazazi wao. Nikaeleza mafanikio yal-
ivyo na njia nyingi na kwamba fadhila 
lazima ziwe na pande mbili. Leo na-
zungumzia upande wa wazazi hawa 
wawili.

Jean Piaget (1896-1980) katika kita-
bu chake cha Human Development 
and Psycholgy anaeleza kuhusu tabia 
za watu zinakotoka. Moja ni tabia za 
kibaolojia hapa inahusisha tabia za 
kurithi kutoka kwa wazazi wawili. Pili 
ni kutokana na mazingira.

Nitajikita katika tabia za kimazingira 
maana ndizo zina nafasi kubwa katika 
hili nalolizungumzia japo kibailojia pia 
bado inampa nafuu mama kujenga up-
endo pindi tu mimba inavyotungwa. 
Mazingira yanachukua nafasi kubwa 
zaidi.

Kisaikolojia, watoto wanajenga up-
endo mkubwa kwa watu walio karibu 
na wanaowanyesha upendo katika 
umri mdogo. Kwa hiyo ikitokea uka-
zaa watoto, kisha wakalelewa na watu 
wengine, basi mapenzi yao kwa watu 

hao yatakuwa makubwa zaidi kuliko 
kwako. Kumzaa tu mtoto haitoshi kum-
fanya akupende bali upendo ni ma-
tokeo ya uhusiano wa kila siku.

Hapa ndipo wanaume wengi tu-
napokwama na kuwafanya kinamama 
wajichukulie ushindi wa mezani usios-
tahili. Watoto wasipokupenda utotoni 
hawatakupenda ukubwani. Mtume 
Petro ametuasa wanaume tuishi na 
wake zetu kwa akili na kwamba mwa-
namume ni kichwa na akili hukaa 
kichwani. Wanachotuzidi wanawake ni 
ujanja.

Mfano mdogo tu, mtoto anapofanya 
kosa nyumbani, mama yake anam-
wambia ngoja baba yako arudi. Baba 
ukifika unaelezwa makosa ya mtoto, 
unachukua kiboko unamchapa. Ukite-
ga mgongo tu mama anajipa kazi ya 
kubembeleza. Ni jambo dogo lakini lina 
maana kubwa sana katika kuharibu 
uhusiano kati ya baba na mtoto huyo, 
maana yake unakuwa kama uchongan-
ishi na kumfanya mtoto amuone baba 
ndiye mbaya.

Eneo la pili kubwa kabisa ni namna 
tunavyohudumia familia kuanzia 
chakula, mavazi mpaka ada ya shule. 
Unakuta baba ndiye anayehangaika 
kutafuta vyote hivi. Kosa  kubwa 
tunalofanya wanaume ni kukabidhi 
kila kitu kwa mwanamke chumbani. 
Pesa ya chakula, mavazi na ada unam-
patia halafu yeye anakwenda kufanya. 

Si jambo baya, lakini wanaume tam-

bueni hili ni kosa la kiufundi, ambalo 
hutaona madhara yake leo subiri wa-
toto wafanikiwe ndio utajua kwanini 
pimbi alikosa mkiwa, ikiwa mjomba 
yake ndiye aliyekuwa akigawa.

Mama anakwenda sokoni, mnadani 
anawapikia chakula na kuwavalisha 
nguo alizokwenda kuwanunulia kwa 
pesa ulizompatia kisha watoto wan-
amwambia mama asante kwa chakula 
na nguo. Wewe ukirudi unakutana na 
mashtaka unaweka bakora ukitoka 
kama kawaida nyamaza mwanangu 
hata mimi sikupenda baba yako 
akuchape! Shtuka.

Eneo la tatu ni juu ya mtazamo. Tu-
natofautiana katika kuyaona mambo 
japo nia inakuwa njema. Mfano baba 
anataka mtoto asome awe fulani, mto-
to hataki kusoma anataka kuimba au 
kuchekesha. 

Inawezekana mafanikio yake yako 
hapo kama nilivyoeleza katika makala 
iliyopita. Baba anamkatalia si kwa 
ubaya, mama anampa moyo kesho 
mtoto anafanikiwa kisha anasema bila 
mama yangu nisingefika hapa. Badala 
ya mtoto kufikiri kwamba hata baba 
yake alikuwa na nia njema naye asome, 
anabaki anamlaumu.

Eneo la nne ukaribu. Hapa wanaume 
tunaweza kulaumiwa bure. Tumeumb-
wa kuhangaika na vitu zaidi kuliko 
watu. Fanya utafiti, ukikuta watoto wa-
dogo wanacheza simama tazama, utao-
na watoto wa kiume wanahangaika 

na matofali, mara agongelee msumari 
kwenye mbao na kadhalika.

Wakike utaona anabeba magunzi 
mgongoni akibembeleza, kujipikilisha 
na kuigiza kama ananyonyesha hii ni 
asili. Upendo wetu mkubwa uko kwe-
nye vitu, matrekta, miti na kadhalika. 
Tubadilike, tuonyeshe upendo kwa wa-
toto wetu pamoja na changamoto za 
utafutaji. Tuwe na muda wa kukaa nao. 
Kama ni nguo, ada, chakula fanya wa-
ziwazi tusiwape wanawake ushindi wa 
mezani kisha tuishi kwa tabu uzeeni.

Mwisho, Wizara ya Katiba na Sheria 
inahitaji kutazama upya sheria inay-
ompa mamlaka mwanamke kubaki na 
watoto mpaka umri fulani pindi wa-
nandoa wanapoachana. Hii inaweza 
kuwa sababu kubwa ya wanaume 
wengi kutowatunza watoto kwa kuona 
kwamba anaendelea kumuhudumia 
mtalaka wake. Hivyo anaamua kuacha 
kutoa huduma kwa watoto.

Nashauri kuwe na mazungumzo 
ya wanafamilia kukubaliana watoto 
walelewe na nani. Mbona ikitokea 
mwanamke kafariki dunia na kuacha 
watoto wadogo, sheria imekaa kimya 
kuhusu nani atalea watoto hao?  Bada-
la  yake watoto hulelewa na ndugu 
upande wa mume kwa makubaliano 
ya kifamilia. Kimsingi kwa utamaduni 
wetu watoto ni wa baba. 

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA

Kipindi cha ‘Kumekucha’ 
kilivyowakera wanafunzi

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

Kwa wafanyakazi, 
yaani waliokuwa 
watu wazima 
wakati huo, kwao 
wala haikuwa 
shida, lakini shu-
ghuli ilikuwa kwa 
wanafunzi, kwani 
utoto bado uli-
kuwa unasumbua. 
Kuamka alfajiri 
hadi kwa wa-
nafunzi wa leo ni 
tatizo kubwa. Mara 
nyingi wazazi 
hutumia mbinu 
za kuwaamsha 
watoto ili waende 
shuleni.

Mfano mdogo tu, 
mtoto anapo-
fanya kosa 
nyumbani, mama 
yake anamwam-
bia ngoja baba 
yako arudi. Baba 
ukifika unaele-
zwa makosa ya 
mtoto, unachukua 
kiboko unam-
chapa. Ukitega 
mgongo tu mama 
anajipa kazi ya 
kubembeleza. 

K
umekucha sasa kumeku-
cha, majogoo vijijini yanawi-
ka, hata na jua mbinguni 
linatoka, wazalendo amkeni 

tufanye kazi sasa...”
Huu ni wimbo maarufu sana kuan-

zia katikati ya miaka ya 1970 hadi 
katikati ya miaka ya 1990. Umaarufu 
wake hasa ulikuwa ni kwa wanafunzi 
wa wakati huo. Hakuna mwanafunzi 
yeyote wa miaka hiyo ambaye haufa-
hamu wimbo huu.

Ni wimbo uliopigwa na bendi ya 
Safari Trippers, ukitungwa na Jabali la 
Muziki, Marijani Rajabu, ambaye am-
etangulia mbele za haki. 

Sidhani kama kuna mwanafunzi 
yeyote wakati huo aliyekuwa anajua 
wimbo huu umepigwa na bendi gani 
au mtunzi, au aliyetaka kujua hilo.

Ni kwa sababu wengi walikuwa 
hawaupendi. Wala haukuwa wimbo 
mbaya, ulipigwa vibaya au mwimbaji 
wake hakuwa mahiri kwenye uim-
baji, la hasha. Huu ni wimbo ambao 
ulikuwa ukipigwa redioni majira ya 
kuanzia saa 11:30 hivi na ndiyo ul-
iokuwa ukitambulisha muda kuwa 
sasa ni wakati wa kuamka na kwenda 
shuleni.

Wimbo huo  ulikuwa unapigwa 
kuashiria kuanza kwa kipindi kili-
chokuwa kinaitwa ‘Kumekucha’ am-
bacho kilichukiwa tu na wanafunzi 
kwa sababu kiliwekwa muda ambao 
walikuwa wanatakiwa waamke kwen-
da shuleni.

Mwanafunzi yeyote yule wakati 
huo akiusikia wimbo huo kama 

amelala, basi tayari kwake ni ishara 
kuwa aamke mara moja na kufanya 
maandalizi ya kwenda shuleni, jambo 
ambalo kwa wanafunzi wengi ilikuwa 
shida kwani ni wakati ambao usingizi 
unakuwa mtamu sana.

Kwa wafanyakazi, yaani walioku-
wa watu wazima wakati huo, kwao 
wala haikuwa shida, lakini shughuli 
ilikuwa kwa wanafunzi, kwani utoto 
bado ulikuwa unasumbua. Kuamka 
alfajiri hadi kwa wanafunzi wa leo ni 
tatizo kubwa. Mara nyingi wazazi hu-
tumia mbinu za kuwaamsha watoto ili 
waende shuleni.

Burudani inakuja kipindi cha ba-
ridi kali au siku za mawingu au mvua, 
halafu denti kajifunika shuka gubi-
gubi, masikio yake yanakutana na 
wimbo huo.

Ikumbukwe zamani redio ilikuwa 
ni moja tu, Radio Tanzania Dar es Sa-
laam, hivyo haikuwa rahisi kukwepa 
kuusikia. 

Hata kama mzazi wako hakuwa na 
redio, lakini hata unaweza ukaisikia 
kwenye nyumba ya jirani.

Ni wakati ambao mwanafunzi ana-
takiwa aamke haraka ajiandae na 
kwenda shule kuwahi namba. Kum-
buka kama hukupata namba, una-
hesabika kuwa umechelewa. Na mara 
nyingi wakati huo, namba zilikuwa 
zinahesabiwa saa 12:00 asubuhi.

Sasa unaweza kuusikia wimbo huo, 
ukaamka kwa kujivutavuta au ukaam-
shwa kwa nguvu na mlezi au mzazi, 
ukajiandaa na kuondoka nyumbani. 
Lakini inategemea pia umbali wa ny-

umbani na shule pia. Njiani unaweza 
kuusikia tena wimbo huo huo uki-
imbwa.

“Sasa kaziii, oooo mama, ooo mama 
ooo, sasa kaziii, acha mchezo na kazi, 
ooo mama...” Ukisikia hivyo kwenye 
redio kama uko njiani kwenda shule, 
ujue umechelewa namba. Sasa ni hiari 
yako, uharakishe uende ubahatishe 
labda siku hiyo wamechelewa kidogo 
kuhesabu namba, au uamue kutem-
bea taratibu kwa sababu hakuna faida 
tena ya kuharakisha, na bakora ya 
uchelewaji zitakuwa zinakusubiri.

Ni kwamba ukisikia kipande hicho, 
ni kwamba kipindi cha ‘Kumekucha’ 
ndiyo kinamalizika. Na inakuwa ni 
saa 12:00 za asubuhi. Ni muda ambao 
mwanafunzi alitakuwa awe ameshafi-
ka shuleni.

Hii ndiyo sababu kubwa iliyosaba-
bisha kipindi hicho cha ‘Kumekucha’ 
kichukiwe mno na wanafunzi wengi 
wakati huo kutokana na kuwekwa 
kwenye wakati ambao kunakuwa na 
mchakato wa wao kuamka na kwenda 
shule.

Ukiachana na kipindi hicho, kip-
indi kingine ambacho hakikuwa rafiki 
kwa wanafunzi, bali watu wazima ni 
‘Mashairi’. Mghani maarufu wa wakati 
huo ni Athumani Khalfan. Ni kipindi 
kilichopendwa na watu wengi, hasa 
watu wazima.

Wanafunzi wengi walikuwa hawak-
ipendi kwa sababu nacho kilipata ba-
hati mbaya ya kuwekwa mida ya saa 
saba hadi nane, kipindi ambapo zam-
ani ndiyo muda wa wanafunzi kurudi 

majumbani.
Ni kipindi ambacho wanafunzi 

wengi wanarejea wakiwa na njaa, 
hivyo njiani wakisikia mzee huyo 
akighani mashairi, wao akili yao iko 
kufika nyumbani upesi ili wapate 
chakula.

Kwa bahati mbaya sana unaweza 
kurejea nyumbani ukakuta siku hiyo 
yamepikwa maharage yaliyoiva upesi 
hadi yatiwe magadi, na ukiendelea 
kusikia mashairi yale, unatamani 
kulia.

Kuna mtu mmoja aliniambia kuwa 
yaani yule mzee kila anapobadilisha 
aina ya sauti ya kughani njaa, ndiyo 
inazidi.

Hapa tatizo si kwamba mashairi 
au sauti ile inasababisha njaa, ila wa-
nafunzi tayari walishakariri muda wa 
saa saba mpaka nane ulikuwa ni wa 
kurudi nyumbani na ni kweli ulikuwa 
muda ambao njaa inakuwa inawau-
ma. Na ubongo wao tayari unakuwa 
umeshaakisi kitu kama hicho.

Nadhani kipindi kile kingewekwa 
saa tisa au kumi wakati wameshiba, 
wala kisingekuwa kinachukiwa.

Hadi leo hii wakati wengi wa wa-
nafunzi hao wameshakuwa watu wa-
zima, wakiwa sehemu yoyote ile na 
yakasomwa mashairi, basi wataanga-
liana, watatabasamu, watacheka na 
kila mmoja atakwambia kuwa ana-
kumbuka wakati huo akitoka shule 
njaa inamuuma.

Mwingine anaweza hata kutania 
kuwa amesikia mashairi hayo yanas-
omwa, basi njaa imeshaanza kumuua.
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Ni wakati ambapo Jerry aliziona 
namba za gari hilo. Ili kuthibitisha 
kuwa kweli ni lile, alitoa simu yake ya 
mkononi na kutazama picha alizolipi-
ga gari lile wakati wa tukio kule Keko.

Alibonyeza kitufe cha kuzivuta pi-
cha zile ili gari lionekane kwa karibu 
zaidi. Akasoma namba na akabasamu.

Ndiyo. Gari alilokuwa akilitafuta na 
kulifukuzia ndiyo lile. Sasa lilikuwa 
limepita Buguruni likielekea maeneo 
ya Tabata.

“Gari nililokuwa linalisaka ni lile 
pale mbele. IST ya rangi ya maziwa. 
Sasa cha kufanya punguza mwendo, 
twende taratibu. Likisimama kwenye 
foleni sisi tunalipita halafu mbele 
tunakaa pembeni kama kuna kitu 
hakiko sawa hivi, halafu likiondoka 
na sisi tunalifuata. Nataka kujua tu 
mwisho litafikia wapi.”

“Sawa braza hakuna tatizo, pesa 
yako tu.”

“Pesa haina shaka, ila tahadhari ni 
kwamba tunayemfuata asijue.”

“Unaenda kufumania nini?”
“Siyo kazi yako.”
Ilikuwa ni safari na muda mrefu ki-

dogo, lakini mwisho wake ni kwamba 
Jerry alishuhudia kwa macho yake, 
gari lile likiingia kwenye nyumba 
moja maeneo ya Ubungo Maziwa.

Lilikuwa ni jumba la kifahari. Ha-

kumshuhudia mtoto wala mtu aliy-
emteka. Alichoona ni gari lile likifika 
nje ya geti la jumba hilo. Likafunguli-
wa na gari ikazama ndani. Geti likaf-
ungwa na ukawa mwisho wa mchezo.

Ili wasishtukiwe kama kuna kitu 
walikifuata, alimuamuru dereva wa 
bodaboda kutogeuza, badala yake 
waendelee mbele na barabara hiyo 
hiyo ya mchanga ili mbele watafute 
njia nyingine ya kurejea kwenye bara-
bara kuu.

Kitu pekee ambacho alichoondoka 
nacho na cha muhimu kwake ni kuwa 
na uhakika kuwa gari lililombeba 
mteka mtoto na mtoto mwenyewe, 
limeingia kwenye nyumba hiyo.

****************************
“Mama Diana naomba unijibu 

maswali yangu tafadhali. Yule jamaa 
aliyekupora mtoto unamfahamu au 
humfahamu?”

“Ni kwambie mara ngapi mume 
wangu, mimi simfahamu.”

“Hivi, watoto wako wangapi hapa 
Dar es Salaam. Kwanini atoke kote 
huko aje kupora mtoto huyu tu mmo-
ja?”

“Hapo hata mimi sijui kwa kweli.”
Ulikuwa ni mzozo. Mzozo ambao 

umezuka kwa Neema na mumewe 
Benson.

H
ayo ni mawazo ya Jerry 
aliyokuwa akiyakumbuka 
kutokea kiasi cha miezi 
minne iliyopita.

Alichokiona ndicho kilichomkum-
busha yote hayo. Baada ya kupiga 
picha gari ambalo aliyemteka mtoto 
wa Neema aliondoka nalo,  aliamua 
kushuka chini kwa kutumia ngazi 
kwa kasi.

Alitaka kwenda kuchukua gari 
lake alilopaki, lakini akabadili 
mawazo ghafla. Alijua mbele ya sa-
fari anaweza kukwama kutokana 
na foleni kubwa kwenye makutano 
ya barabara ya Kawawa na Nyerere 
maeneo ya Keko Veta.

Akataka kukimbilia kwenye kituo 
cha bodaboda, lakini kabla hajafika, 
kuna bodaboda moja ilikuwa iki-
tokea Chang’ombe na kukata kona 
kuelekea Uwanja wa Benjamin Mka-
pa, akaipungia mkono.

Mwendesha bodaboda akageuza. 
“Unaweza kuendesha kwa mwendo 
wa kupaa?”

“Hilo tu mwanangu, bora useme 
lingine.” Alijibu kijana huyo kwa ku-
jiamini huku akitabasamu.

Wakati akijibu, tayari Jerry alikuwa 
ameshadanda kwenye kiti cha abiria.

“Nataka ukimbie haraka, kuna gari 
moja nalifuata, nitakuonyesha kama 
tutafanikiwa kuliona.”

“Gari la aina gani?” Aliuliza.
“Ni hivi, wewe endesha, mimi ni-

takapoliona nitakwambia kama ni 
lile, halafu baada ya hapo utafuata 
maelekezo yangu.”

“Malipo?”
“Usijali, nitakulipa utakachohitaji.” 

Jerry alimjibu na wakati huo huo, 
bodaboda ikichanja mbuga kuelekea 
maeneo ya Keko anapouza vitanda, 
viti, meza na vitu vingine vya ndani.

Kwa umbali mrefu hakuweza 
kuliona gari lolote lililofanana na 
lile. Hata hivyo, kwenye makutano 
ya barabara ya Nyerere na Kawawa, 
aliona gari inayofanana na ile ikikata 
kona kushoto ikielekea maeneo ya 
Uwanja wa Ndege.

“Kata kushoto.” Alimuamuru 
mwendesha bodaboda. Akatii.

Wakati anakaribia kufika kwenye 
makutano ya barabara na Nyerere 
na Mandela, aliliona tena gari lile. 
Lilikuwa limesimama kwenye foleni. 
Walipokuwa wanakaribia likasogea 
kwenye foleni, likakata kulia na kue-
lekea Buguruni.

“Mimi hai-
ingii akilini. 
Isijekuwa 
ni bwana 
‘ako, alikuwa 
anakudai 
mtoto, 
akaamua ku-
fanya hivyo?” 
Hatimaye Ben 
akatapika 
nyongo.
“Unanitukana 
ee baba Diana. 
Yaani umefika 
sehemu ya 
kuniona mimi 
ni mwanamke 
na kujitem-
beza huko, 
halafu nime-
pata mimba 
nimekuletea 
wewe na sasa 
wananidai 
mtoto kweli?” 
Neema alianza 
kulia.

Nina jambo langu-4
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MILIO mitatu ya risasi ilisikika maeneo ya Keko Bora jijini Dar es Salaam. Sauti hizo za risassi 
zilifanya watu kutimua mbio na kutafuta chaka la kujificha. Kila mmoja alidhani ni majambazi 
waliovamia kwa ajili ya kupora pesa dukani au kwenye vibanda vya mawakala wa kampuni 
za simu. Haikuwa hivyo. Aliyedhaniwa kuwa ni jambazi alichofanya ni kumpora mwanamke 
mtoto mwenye umri wa mwaka mmoja tu na kuondoka naye akiwa kwenye gari aina ya 
IST. Huyu jamaa aliyefanya hivyo ni nani? Ni kwa nini aliyemteka mtoto? Mtoto ni wa nani? 
Mwanamke aliyeporwa mtoto anamfahamu mporaji? Fuatilia kisa hiki kitamu, cha kusisimua 
na kuhuzunisha.

inaendelea jumapili

Na Adam Fungamwango
(0716 350534) Ben alikuwa na mawazo tele 

kichwani. Achana na kutokuwa na 
uhakika wa maisha ya mtoto na 
dhamira ya mtekaji, lakini alichoku-
wa akijiuliza ni kwa nini awe yule tu 
si mwingine?

Akili ikaenda mbali zaidi na kudha-
ni kuwa huenda mkewe anamfahamu 
mtekaji. Kama si hivyo mkewe kuna 
kitu amefanya ambacho hakifahamu 
ndicho kimesababisha mtoto atekwe.

“Mimi haiingii akilini. Isijekuwa ni 
bwana ‘ako, alikuwa anakudai mtoto, 
akaamua kufanya hivyo?” Hatimaye 
Ben akatapika nyongo.

“Unanitukana ee baba Diana. Yaani 
umefika sehemu ya kuniona mimi 
ni mwanamke na kujitembeza huko, 
halafu nimepata mimba nimekuletea 
wewe na sasa wananidai mtoto kwe-
li?” Neema alianza kulia.

Neema alilia na mengi. Kwanza ha-
jui hatima ya mtoto wake. Kwa siku 
ya pili sasa, amelala wapi. Anaishi 
vipi? Anakula wapi. Yuko hai au? Hii 
ilikuwa inamfikirisha na kumkosesha 
raha na kulia mara kwa mara, licha ya 
kwamba tayari wameshapiga ripoti 
kwenye kituo cha polisi Keko.

Sasa imekuja hii ya mumewe 
kutoamini kama ni utekaji wa kawai-
da au una makandokando ya mapenzi 
nyuma yake.

Neema anaamini kuwa hakuna kitu 
kama hicho, kwani hakuwahi kuwa 
na mpenzi yoyote jijini Dar es Salaam 
tangu akaingia akitokea Mbeya.

Na hata huko Mbeya, alikuwa na 
mpenzi ambaye hakuwa anatembea 
naye kizembezembe hadi kupata 
ujauzito.

Alipoingia Dar alikutana na Ben na 
kuishi kwa mwaka mmoja tu kabla ya 
kufunga ndoa.

“Usilete mkosi baba Diana. Hapa 
yenyewe hatujui hatima ya mtoto. 
Nimeumia sana mimi, nalia usiku ku-
cha, wewe nawe unazidi kuniumiza.”

Ben alijua amekosea. Lakini haku-
wa na la kusema wala la kufanya. 
Ujumbe ulikuwa umefika. 

Neema alikuwa anahitaji kujua ha-
tima ya mtoto wake Diana. Ben haku-
taka kujua hatima tu. Alitaka kwenda 
mbali zaidi. Hata kama atapatikana 
akiwa hai, lakini alitaka kwenda zaidi 
ya hapo. Alitaka kujua kwa nini alitek-
wa. Kwa nini alitekwa yeye akiwa 
ndani ya mamilioni ya watoto wali-
opo Dar es Salaam. Nani aliyemteka? 
Na ana uhusiano gani na mtoto huyo, 
pamoja na mama yake?
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MCHEKESHAJI Pili Kitimtim, amewaambia 
watu wanaodhani anaishi kwa pesa za wa-
naume waache mara moja, kwani ana pesa 
kiasi ambacho anaweza kununua gari la Sh. 
milioni 35.

Akizungumza na EATV, Pili Kitimtim amese-
ma kwa kawaida hamchuni mwanaume wake 
pesa wala halipiwi kodi na matumizi mengine, 
ila anachotegemea kutoka kwa mpenzi wake 

huyo ni furaha mawazo na kushauriwa.
“Mimi na mpenzi wangu tunashindana kiu-

chumi,  kwenye gari zangu zote tatu hajatia 
hata elfu tano zake, hanilipii kodi na mimi 
simlipii kwa sababu wote ni vijana tunatafuta 
na hatuchunani, kwenye mahusiano yetu gari 
ni kitu cha kawaida kama ni Sh. milioni 35 
kwangu ni kitu cha kawaida nanunua,” amese-
ma Pili Kitimtim.

Utamjuaje Pili Kitimtim?

apinga kujikomba
MWANAMUZIKI wa mi-

ondoko ya R&B nchini, Ben 
Pol, amesema ukaribu wake 
na wasanii wa Marekani, ni 
jambo la kawaida na kamwe 
hawezi kujirahisisha.

Ben Pol, amesema huenda 
watu wanahisi anachezea 
nafasi kwani mpaka hivi 
sasa hakuna kinachoendelea  
licha ya kuwa na urafiki na 
wasanii wa Marekani pamoja 
na mwanasoka Depay

 ”Sio kila mtu wa kumtumia 
kutunza watu, ni jambo zuri 
sana utakapoenda kwa lengo 
la kumtumia, lakini ndio 
mwanzo wa kuanza kuwa-
poteza watu hao ambao ni 
muhimu zaidi kwenye mai-
sha,” amesema Ben Pol.

Asha Boko kumbe anapenda 
vimbaumbau

Ben 
Pol 

MSANII wa filamu za vichek-
esho, Asha Boko, ameamua 
kutaja siri zake, baada ya kue-
leza ugonjwa wake ni wanaume 
wembamba.

Asha Boko amesema hayo 
jana baada ya mashabiki wengi 
kuhoji umri wa mume wake 
mpya ambaye anaonekana kuwa 
mdogo kwake.

“Mume wangu nipo naye mia-

ka miwili iliyopita, ila ni wem-
bamba wa reli na sio kusema 
kwamba ni mdogo halafu mimi 
wanaume wembamba ndiyo 
ugonjwa wangu, umri wangu 
au wake haiwahusu wajue tu ni 
mkubwa wala sio mtoto. Kwan-
za hata marehemu mume wangu 
wa kwanza kimwili chake kama 
huyu wa sasa,” amesema Asha 
Boko.
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Siku za Lampard 
zinahesabika 
LONDON, England

KIBARUA cha Kocha wa Chelsea, 
Frank Lampard, kimeingia kwenye 
wakati mgumu baada ya uongozi wa 
timu hiyo kuanza mikakati ya kusaka 
kocha mpya wa kushika nafasi yake.

Timu hiyo imekusanya pointi nne tu 
katika mechi sita zilizopita za Ligi Kuu 
England.

Taarifa kutoka vyanzo mbalimbali 
zinadai mabosi wa Chelsea tayari 
wameanza mchakato wa kusaka 
mbadala wa Lampard kutokana na 
kile kinachodaiwa kutoridhishwa 
na matokeo wanayopata pamoja na 
ufanisi wa timu.

Katika mechi sita zilizopita, Chelsea 
imeshinda moja dhidi ya West Ham, 
imetoka sare dhidi ya Aston Villa huku 
ikipoteza dhidi ya Everton, Wolves, 
Arsenal na Manchester City.

Lakini kana kwamba haitoshi, 
mchango wa nyota wapya waliosajil-
iwa kwa fedha nyingi baada ya map-
endekezo ya Lampard, Kai Havertz 
na Timo Werner umekuwa duni tangu 
walipojiunga na timu hiyo.

Wener aliyenunuliwa kwa ada ya 
pauni milioni 47.5 (sawa na Sh. bilioni 
150 za Tanzania) hajaifungia Chelsea 
bao lolote katika mechi tisa mfululizo 
za Ligi Kuu England zilizopita licha 
ya kufunga mabao 28 katika mechi 34 
alizoichezea timu yake ya zamani RB 
Leipzig msimu uliopita.

Naye Kai Havertz ambaye alinunuli-
wa kwa dau la pauni milioni 89 amei-
fungia Chelsea mabao mawili tu huku 
akiwekwa nje ya kikosi cha kwanza 
katika mechi nne za Chelsea kwenye 
Ligi Kuu England.

Taarifa hizo zinadai kuwa uongozi 
wa Chelsea umeanza kuwa na shaka 
na hali ya baadaye ya timu yao chini 
ya Lampard na wanadhani kuwa huu 
ni wakati sahihi wa kutafuta mtu wa 
kuongoza jahazi lao hapo baadaye.

Kati ya majina ambayo yamekuwa 
yakihusishwa zaidi kuchukua nafasi 
hiyo ya Lampard ni kocha aliyetu-
piwa virago na PSG, Thomas Tuchel 
ambaye pia aliwahi kuinoa Borussia 
Dortmund.

Lakini wakati joto likizidi kupanda 
kwa upande wake, Lampard alisema 
kwa sasa akili yake ameielekeza ka-
tika kuhakikisha timu inarudi katika 
mstari na suala la kutimuliwa au kuba-
ki, halitilii maanani.

 LONDON, England 

KOCHA wa zamani wa Arsenal, Arsene 
Wenger ameunganishwa na Phil Neville 
kuwania kibarua katika klabu ya Inter 
Miami inayoshiriki Ligi Kuu Marekani, im-
eelezwa.

Safari ya Inter Miami kumsaka kocha 
mpya baada ya kumalizana na Diego Alon-
so inaendelea kunoga, orodha ikiendelea 
kupamba huku makocha wazoefu na wali-
opata mafanikio makubwa katika soka, 
wakipewa kipaumbele.

Kwa mujibu wa ripoti za soka, kocha 
anayeachana na timu ya taifa ya wa-
nawake ya England, Neville ndiye anaye-
pigiwa upatu zaidi kuwa kwenye mazin-
gira mazuri na kibarua hicho.

Hata hivyo, Inter Miami ambao wana-
shiriki Ligi ya MLS wanaendelea kutaza-
ma kocha bora atakayewafaa na wana 
machaguo kadhaa mezani, Wenger, Rob-
bie Keane na Bob Bradley wakiwa kwenye 
orodha.

Neville ambaye anaonekana kuwa kwe-
nye nafasi nzuri zaidi anatajwa kuwa ana-
tazamia kumalizia jukumu lake kwenye 
timu ya taifa.

Kuna taarifa kuwa licha ya kuwa Neville 
anataka kuondoka kwenye timu ya taifa 
ya wanawake ya England, huenda tofauti 
zake na Shirikisho la Soka zikamalizika na 
akasalia na kibarua chake, hii inamaana 
Wenger, Robbie Keane na Bob Bradley wa-
nakuwa kwenye nafasi nzuri zaidi.

Wenger naye atajwa Inter Miami

MANCHESTER, England

KOCHA wa Manchester United, Ole 
Gunnar Solskjaer, amethibitisha atawa-
tema wachezaji wawili wa kikosi chake. 

Wachezaji hao ni Marcos Rojo na Ser-
gio Romero ambao wameruhusiwa kuon-
doka pale United.

Rojo na Romero hawana namba kwe-
nye kikosi cha United na Solskjaer am-
ethibitisha kuwaruhusu wachezaji hao 
kuondoka katika dirisha hili la usajili 
mdogo wa Januari.

Akizungumzia uwepo wa wachezaji 
hao kwenye kikosi chake, Ole amesema, 
“wote (Rojo na Romero) wana mikataba 
mpaka mwisho wa msimu, lakini mika-
taba yao haitoongezwa, tumewaruhusu 
kutafuta klabu nyingine.”

Rojo anapata wakati mgumu kupamba-
nia namba na Erick Bailly, Harry Magu-
ire, Victor Lindelof, Luke Shaw, Alex Tell-
es na Axel Tuanzebe. 

Romero amejikuta akishuka namba na 
kuwa kipa namba tatu nyuma ya David 
De Gea na Dean Henderson.

kutema wawili 
United

Solskjaer
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   Asema timu yake hiyo 
ya zamani inawategemea zaidi 
wachezaji wawili...

   Tayari mshambuliaji huyo hajaonyesha nia ya 
kusaini mkataba mpya na City na kujiweka katika...

KWA UFUPI

 PARIS, Ufaransa

K
OCHA mpya wa Paris 
Sint Germain, Mauricio 
Pochettino, anaripotiwa 
kuwa anamtupia jicho 

nyota wa Manchester City, Sergio 
Aguero kwenye malengo yake ya 
kumsajili kama mchezaji huru.

Nyota huyo ambaye amekuwa 
kinara wa magoli pale City kwa 
wakati wote anakaribia kufika 
tamati kwenye mkataba wake wa 
sasa na bado hajaonyesha dalili za 

kusaini mkataba mpya mapema.
Aguero kwa sasa ana uwezo wa 

kufanya makubaliano ya awali na 
timu yeyote ya nje kuelekea kwenye 
uhamisho wake huru ifikapo Julai, 
mwakani.

Kwa mujibu wa wakala wake, 
Bruno Satin, PSG ni moja kati ya klabu 
ambazo zinahitaji huduma yake na 
zinavutiwa kuanza mazungumzo na 
raia huyo wa Argentina.

Akizungumza na chanzo kimoja 
cha habari za michezo wakala wa 
mshambuliaji huyo alisema Aguero 

ndiye kipaumbele cha Pochettino 
ambaye amechukua nafasi ya 
Thomas Tuchel hivi karibuni.

PSG tayari wana namba nzuri ya 
washambuliaji wenye viwango bora 
kama Neymar, Kylian Mbappe, huku 
Lionel Messi akiwa anahusishwa 
kwa siku za hivi karibuni.

Aguero amekuwa na mwanzo 
mbaya wa msimu kwa kulazimika 
kucheza mechi tatu tu kwa sababu 
ya shida ya majeraha.

OZIL SAFARI IMEIVA
KIUNGO wa Arsenal, Mesut Ozil yupo kwenye 
mazungumzo ya kujiunga na klabu ya Uturuki 
ya Fenerbahce kwa mkopo kwa kipindi cha 
msimu kilichobaki. Hata hivyo, Washika Bunduki 
hao wamesema hawatalipa sehemu yoyote ya 
mshahara wake wa pauni 350,000 kwa wiki. 
(Guardian)

 ARSENAL YAMWANIA BRANDT
ARSENAL inahusishwa na kumwania winga wa 
Borussia Dortmund, Julian Brandt mwenye 
umri wa miaka 24, huku klabu hiyo ya Ligi Kuu 
Ujerumani, Bundesliga, ikiwa tayari kumuuza 
nyota huyo. (Bild)
 

MILITAO KUTUA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur inawania 
kumsajili mlinzi wa Real Madrid na Timu ya 
Taifa ya Brazil, Eder Militao mwenye umri wa 
miaka 22. (Mundo Deportivo) 

 ALDERWEIRELD SOKONI
 MLINZI wa kati wa Tottenham Hotspur, Toby 
Alderweireld mwenye umri wa miaka 31, 
anawaniwa na PSV Eindhoven. (De Telegraaf)

VALENCIA YAMTAKA WINKS
KLABU ya Valencia imefanya mazungumzo na 
Tottenham juu ya kiungo wa England, Harry 
Winks, lakini wamekataa kufikia bei inayotakiwa 
na Spurs kwa nyota huyo mwenye umri wa 
miaka 24. (AS)

 TRIPPIER APOTEZA
MLINZI wa Atletico Madrid, Kieran Trippier 
mwenye umri wa miaka 30, alikuwa anakaribia 
kutua Manchester United, lakini adhabu yake 
ya kufungiwa mechi 10 imeharibu dili hilo. 
(Talksport)

ROMERO, ROJO ‘OUT’
KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar 
Solskjaer amesema golikipa, Sergio Romero 
mwenye umri wa miaka 33, na mlinzi Marcos 
Rojomwenye miaka 30, wanaweza kuondoka 
klabuni hapo mwezi huu. (Manchester Evening 
News)

BERNARD KUUZWA 
KLABU ya Everton ipo kwenye mazungumzo 
na Roma kuhusu kumuuza kiungo wa Brazil, 
Bernard mwenye umriwa miaka 28, amesema 
kocha wake, Carlo Ancelotti. (Liverpool Echo)

WILLIAMS NJIA MOJA
MLINZI wa kushoto wa Manchester United, 
Brandon Williams atapenda kuondoka kwa 
mkopo kwenda kwenye klabu nyingine ya 
Ligi Kuu England, huku Newcastle United na 
Southampton zikihusishwa na nyota huyo 
mwenye umri wa miaka 20. (Manchester 
Evening News)

BENKOVIC SOKONI 
 KLABU ya Celtic ipo kwenye mazungumzo na 
Leicester City kuhusu kumsajili mlinzi wa kati 
wa Croatia, Filip Benkovic. (Sky Sports) 

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

Pochettino amtaka
Aguero atue PSG
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Chama afunguka wako
tayari kupambana CAF
 Na Saada Akida

KIUNGO wa kimataifa wa 
Simba Mzambia, Clatous 
Chama, amesema wachezaji 
wa timu hiyo wako tayari na 
kamili kupambana katika 
mechi za hatua ya makundi 
ya mashindano ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika msimu huu. 

Chama ametoa kauli hiyo 
baada ya ratiba ya Kundi A 
kuonyesha Simba iko pamoja na 
vigogo Al Ahly ya Misri, AS Vita 
ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo (DRC) na Al Merreikh ya 

Sudan.
Kiungo huyo alisema 

katika soka la sasa hakuna 
timu nyepesi au ndogo na 
kinachotakiwa kutekelezwa 
ni kufanya maandalizi bora 
kuelekea michezo hiyo.

“Tuko tayari kuwakaribisha 
kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, tuko kamili,” alisema 
kwa kifupi Mzambia huyo baada 
ya kufahamu wapinzani wa 
Simba kwenye hatua hiyo ya 
makundi.

Simba itacheza mechi yake 
ya kwanza kati ya Februari 12 

na 13, mwaka huu dhidi ya AS 
Vita halafu itarejea nyumbani 
kuwakaribisha Al Ahly Februari 
23, mwaka huu halafu itaelekea 
Khartoum kuwafuta Al 
Merreikh kati ya Machi 5 na 6 
huku ikiwakaribisha Waarabu 
hao jijini Dar es Salaam Machi 
16, mwaka huu.

Mechi yake ya tano itachezwa 
kati ya Aprili 2 na 3, mwaka huu 
nyumbani dhidi ya AS Vita na 
itamaliza hatua hiyo ya makundi 
kwa kuwafuata Al Ahly kati ya 
Aprili 9 na 10, mwaka huu. 

Timu mbili zitakazofanya 

vyema kutoka katika kila kundi 
zitatinga hatua ya robo fainali 
ya michuano hiyo inayofanyika 
kila mwaka chini ya usimamizi 
wa Shirikisho la Soka Afrika 
(CAF).

Wekundu wa Msimbazi 
walitinga hatua hiyo kwa 
kishindo baada ya kuwafunga 
wapinzani wao FC Platinum 
mabao 4-0 kwenye mchezo wa 
marudiano hapa jijini, wakati 
walilala goli 1-0 katika mechi 
ya kwanza iliyochezwa jijini 
Harare, Zimbabwe Desemba, 
mwaka jana.

CHANETA 
yawapigia 
magoti
 Ma-RC
Na Shufaa Lyimo

CHAMA cha Netiboli Tanzania (CHAN-
ETA) kimewaomba wakuu wa mikoa ku-
visaidia vyama vya mchezo huo katika 
kusimamia mashindano mbalimbali ya-
nayofanyika mikoani humo.

Kauli hiyo imetolewa baada ya kumal-
izika kwa mashindano ya Kombe la Taifa 
yaliyofanyika Mjini Babati, mkoani Man-
yara hapo juzi.

Akizungumza na gazeti hili, Katibu 
Msaidizi wa CHANETA, Hilda Mwakatobe 
alisema wamelazimika kutoa kauli hiyo 
baada ya kuona timu nyingi zimeshindwa 
kushiriki kutokana na kukosa fedha.

Mwakatobe alisema hali hiyo ilifanya 
idadi ya timu shiriki katika mashinda-
no hayo ipungue na hivyo kupunguza 
ushindani uliotarajiwa.

“Ninaomba wakuu wa mikoa pamoja 
na wilaya wazisaidie timu zao ili ziweze 
kushiriki mashindano ya Taifa, kiukweli 
viongozi wa mikoa peke yake hawawezi, 
wameyumba kiuchumi na wanahitaji 
msaada wa serikali na wadau,” alisema 
Mwakatobe.

Alisema kati ya timu 26 zilizotakiwa 
kushiriki katika mashindano hayo, ni 
mikoa 11 tu ndiyo ilifanikiwa kuleta vikosi 
vyao kwenye michuano hiyo.

“Hata mkoa wa Dar es Salaam umetoa 
timu moja tu ya Ubungo, wilaya nyingine 
zote ambazo zimepewa hadhi ya mkoa  
hazijashiriki,” Mwakatobe alisema.

Timu ya Mkoa wa Dodoma ndio ilifani-
kiwa kutwaa ubingwa wa michuano hiyo 
mwaka huu.

Ofisa Uhu-
siano wa 
Baraza la 
Michezo Tan-
zania (BMT), 
Najaha Ba-
kari (katikati), 
akizungumza 
kuhusu maan-
dalizi ya uch-
aguzi mkuu 
wa Shirikisho 
la Riadha 
Nchini (RT), 
unaotarajiwa 
kufanyika 
Januari 30, 
mwaka huu. 
Kushoto ni 
Makamu 
wa Rais wa 
shirikisho 
hilo, William 
Karage na 
Mwenyekiti 
wa Kamati ya 
Uchaguzi, Dk. 
Jonas Tiboro-
ha. PICHA: 
JUMANNE 
JUMA

Na Saada Akida

KATIKA kuhakikisha kikosi chake 
kinarejesha makali kwenye mechi za 
mzunguko wa pili wa Ligi Kuu Bara, Kocha 
Mkuu wa JKT Tanzania, Mohammed 
Abdallah ̀ Bares` amesema anahitaji kusajili 
wachezaji wawili wapya.

Bares aliliambia gazeti hili jana wachezaji 
anaowahitaji ili kuimarisha kikosi chake na 
ameainisha kwenye ripoti aliowakabidhi 
viongozi ni wa nafasi ya ulinzi na 
ushambuliaji.

Kocha huyo alisema idara hizo ndio 

zilionekana tatizo katika kikosi chake 
kwenye mechi za mzunguko wa kwanza 
na ili kufikia malengo yao anahitaji kusajili 
nyota hao wawili.

“Sasa hivi ni jukumu la viongozi kutekeleza, 
kwa sababu tayari nimeshawakabidhi 
majina, sio busara nikayataja kuhofia 
wachezaji hao bado wapo katika timu zao 
au kuna timu nyingine zinawahitaji, mambo 
yakiwa sawa tutaweka wazi,” alisema Bares.

Aliongeza kazi yake kubwa ni kuhakikisha 
anafanikiwa kutimiza mipango yao kwa 
kumaliza ligi wakiwa ndani ya nafasi 10 za 
juu licha ya ushindani na ugumu uliopo 

kwenye ligi hiyo.
“Malengo yetu ni kuweka mambo yetu 

sawa ili kucheza soka la ushindani mkubwa 
kwa yoyote tutakayekutana naye katika 
ligi, tunataka kujiondoa kwenye presha ya 
kujinusuru kushuka daraja, tutoke mkiani 
mapema,” alisema kocha huyo.

Kwenye msimamo wa Ligi Kuu Bara, 
JKT Tanzania iko katika nafasi 12 ikiwa na 
pointi 20 wakati vinara wa ligi hiyo ni Yanga 
wenye pointi 44 wakifuatiwa na mabingwa 
watetezi, Simba yenye pointi 35, lakini 
imecheza mechi tatu pungufu.

JKT Tanzania yasaka straika, beki

Uchaguzi TTTA 
kufanyika Aprili
Na Shufaa Lyimo

CHAMA cha Mchezo wa Meza Tanza-
nia (TTTA), kinatarajia kufanya uchaguzi 
mkuu mapema Aprili, mwaka huu jijini 
Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana, 
Katibu Msaidizi wa TTTA, Leonard Li-
unda, alisema nafasi ambazo zitawaniwa 
katika uchaguzi wa chama hicho ni Mwe-
nyekiti, Makamu Mwenyekiti, Katibu 
Mkuu, Mweka Hazina na Wajumbe wa 
Kamati ya Utendaji.

Liunda alisema maandalizi ya uchaguzi 
huo yameshaanza na wanawaomba wa-
dau kujitokeza kuwania nafasi hizo ili 
kuongeza nguvu katika kuuendeleza mch-
ezo huo.

“Tunatarajia kufanya uchaguzi mkuu 
ifikapo Aprili, ninaimani tutapata vion-
gozi ambao wataleta ushindani ndani ya 
chama chetu kwa ajili ya kuupa mafanikio 
mchezo huu,” alisema Liunda.

Aliongeza uchaguzi huo utafanyika kwa 
kufuata mwongozo kutoka katika Baraza 
la Michezo la Taifa (BMT), ambao utasaid-
ia kusimamia kanuni, taratibu na sheria za 
nchi.

“Awali tulipanga kufanya uchaguzi De-
semba, mwaka jana, lakini tukaahirisha 
kwa sababu ya kusubiri mwongozo kuto-
ka BMT (Baraza la Michezo la Taifa), lakini 
corona pia ilisababishwa kusimamisha 
mchakato,” alisema kiongozi huyo.



  Uongozi wasema umepokea maombi zaidi ya 100 
wakitaka kurithi mikoba...
 Na Mwandishi Wetu

IKIWA ni siku nne zimepita tangu aliyekuwa 
Kocha Mkuu, Sven Vandenbroeck, atangaze 
kubwaga manyanga kuwafundisha mabingwa 
watetezi wa Ligi Kuu Tanzania Bara, Simba, 
zaidi ya makocha 100 kutoka sehemu mbalim-
bali duniani wametuma maombi kutaka kurithi 
mikoba ya Mbelgiji huyo.

Akizungumza na gazeti hili jana, kiongozi 
mmoja wa juu wa Simba alisema uongozi wa 
timu hiyo hautafanya haraka kuteua kocha 
mpya kwa sababu inahitaji kuendelea kufanya 
vizuri kwenye Ligi Kuu Bara na kupeperusha 
vyema bendera ya Tanzania katika mashindano 
ya kimataifa.

Kiongozi huyo alisema dalili za makocha 
wengi kuomba kazi ya kuifundisha Simba ni 
nzuri, kwa sababu klabu hiyo inaelekea kutimiza 
malengo yake ya kuwa moja ya vigogo wa Afrika.

Chanzo hicho kiliongeza uamuzi wa kumpata 
mrithi wa Sven utatekelezwa baada ya kupitia 
rekodi za makocha hao walioomba na wale am-
bao Simba imewafuata kutokana na mafanikio 
waliyowahi kupata huko nyuma.

“Simba imeshakuwa ‘brand kubwa’, yaani 
ndani ya siku mbili (juzi), tulikuwa tume-
shapokea maombi zaidi ya 100, tena wengi ni 
Wazungu, ila tunaahidi tutafanya umakini katika 
kupata kocha mpya,” kilisema chanzo chetu.

Kiliongeza klabu hiyo imeshakuwa na hadhi 
kubwa, hivyo wanahitaji kocha ambaye ataivu-
sha na kuipeleka kule ambako haijafika kwa 
muda mrefu.

“Hatuangalii makundi, sasa hivi tunaangalia 
robo fainali ya Afrika na tukifika hapo, watatu-
jua sisi ni Simba kweli, hadi wiki ijayo atajulikana 
kocha anayekuja, tumejipanga kuwashangaza,” 
kiliongeza chanzo hicho.

WEILER APEWA NAFASI
Kocha wa zamani wa Al Ahly, Rene Weiler, 

ambaye ni raia wa Uswisi anatajwa kuwa na 
nafasi kubwa ya kutangazwa kutua nchini ku-
waongoza wawakilishi hao pekee wa Tanzania 
katika mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Weiler ambaye alitangaza kustaafu kucheza 
soka la ushindani mwaka 2001, amekuwa huru 
tangu Oktoba, mwaka jana.

Sven aliamua kuachana na Simba ikiwa ni 
muda mfupi baada ya kuipa kichapo cha mabao 
4-0 FC Platinum ya Zimbabwe na kutinga hatua 
ya makundi ya Ligi ya Mabingwa Afrika kwa 
ushindi wa jumla wa mabao 4-1.

Uongozi wa Simba umetangaza kikosi chao 
ambacho kwa sasa kiko kwenye mashindano ya 
Kombe la Mapinduzi Zanzibar, kitakuwa chini 
ya Suleiman Matola na jana usiku kilitarajiwa ku-
wakabili Mtibwa Sugar katika mechi ya mwisho 
ya hatua ya makundi.  

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042
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Kaze aimwagia
sifa Namungo

 Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Yanga, Cedric 
Kaze, amesema haikuwa kazi ra-
hisi kwa timu yake kupata ushindi 
wa bao 1-0 dhidi ya Namungo 
katika mechi ya mashindano ya 
Kombe la Mapinduzi kutokana na 
wapinzani hao kuwa na kikosi ki-
zuri na kinachocheza soka safi.

Ushindi huo umeifanya Yanga 
kunusa hatua ya nusu fainali ya 
michuano hiyo na itajulikana 
baada ya jana usiku kumalizika 
kwa michezo ya hatua ya makundi.

Kaze alisema kikosi cha Namun-
go kimeendelea kuwa imara na 
kucheza kwa kujiamini kutokana 
na kuwamo kwenye mashindano 
ya kimataifa ya Kombe la Shirik-
isho Afrika.

Kocha huyo alisema wachezaji 
wake walicheza kwa presha kwa 
sababu walifahamu matokeo yoy-
ote yale isipokuwa ushindi yange-
waondoa kwenye michuano hiyo 
inayoendelea kwenye Uwanja wa 
Amaan Visiwani Zanzibar.

“Ulikuwa mchezo mgumu na tu-
likwenda kucheza na timu ambayo 
inajiamini kwa sababu ipo kwenye 
michuano ya kimataifa, lakini in-
acheza vizuri, hivyo haikuwa ra-
hisi hata kidogo,” alisema Kaze.

Aliongeza tatizo lingine liliwapa 
tabu Yanga ni kutumia wachezaji 
vijana na baadhi ambao hawa-
jacheza muda mrefu, hivyo wali-
kuwa wanashindwa kuhimili ‘pre-
sha’ ya mashabiki.

“Si rahisi sana kwa timu kama 
Yanga kuchezesha wachezaji wa 
aina hiyo, kwa sababu timu iki-
fungwa watu wanasema sana, 
lakini ndiyo inabidi baadhi ya 
wachezaji vijana nao wapate nafa-
si kwa ajili ya kupata uzoefu,” Kaze 
aliongeza.

Naye Kocha Mkuu wa Namungo, 
Hemed Suleiman Morocco alisema 
wamepoteza mechi hiyo baada ya 
wachezaji wake kutokuwa makini 
hasa mwanzoni mwa mchezo huo.

“Tumeanza kucheza vizuri na 
kuikamata mechi baada ya ku-
fungwa. Tulianza kwa tahadhari 
na kwa kuzuia kwa sababu tulijua 
Yanga watakuja kwa nguvu kwe-
nye dakika za mwanzo kwa saba-
bu walipoteza mechi ya kwanza,” 
alisema kiungo huyo wa zamani 
wa Coastal Union na Timu ya Taifa 
ya Zanzibar (Zanzibar Heroes).

Makocha Wazungu
waigombea Simba

Pochettino amtaka Aguero atue PSG habari  UK  22

Mshambuliaji wa Yanga, Yacouba Songne (kulia), akijiandaa kumtoka mchezaji wa Namungo FC katika mechi ya mashindano ya 
Kombe la Mapinduzi iliyochezwa juzi usiku. Yanga ilishinda bao 1-0. PICHA: MTANDAO 

hupiti hapa
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