JACKPOT BABA LAO! ASKOFU GW A
440,981,840 Samia na Mpango
KWA TZS. 1000 TU! ni fUnZO Watu
E' 251 SCANHAPA | SportPesa (017 kuishi vizuri
‘;-i w3 AppYETUL | ™*150*87#

ISSN 0856 « Na. 0581185 WWW. |ppmed|a com MWANGA WA JAMII

ww.facebook.com/nipashet: www.instagram.com/theguardia
LIKE & FﬂllﬂW IIS

Ndugu, hospltall
waingia mgogoro

MJAMZITO avimba mwili wote baada ya upasuaji wa tumbo...
Endelea ukurasa wa 4

N Jumatatu Januari 9, 2023 Tanzania 1,000/- Kenya 100/-
P

www.twitter.com/nipashet

T TN T T U  Bima Afya kwa
SHULE ZAFUNGULIWA Wote, maboresho

PM ao Ya michango, polisi @A
wamulika magari ya shule BLEULL

m ROBERTINHO AANZA KAZI, SIMBA WATULIZWA USAJILI UK. 24




2 Nipashe ... oz

HABARI KITAIFA

Wanafunzi wa shule mbalimbali za msingi jijini Tanga wakijifunza kwa vitendo kilimo cha kisasa maarufu Kilimo Janja
wakati wa kambi maalumu ya kujifunza sayansi ya kilimo janja iliyodhaminiwa na mashirika ya Club Rotary Tanga, Ro-
botech Labs na Tanzania Open Innovation (TOI0O) kwa ushirikiano wa Jenga Hub kwa usimamizi wa Project Inspire ambao
ndio wasimamizi wa Kituo cha Sayansi cha STEM PARK kilichoko mkoani humo mwishoni mwa wiki.

PICHA: BONIFACE GIDEON

Polisi yatoa angalizo wazazi, madereva wanaobeba wanafunzi

Maulid Mmbaga na
Elizabeth John

LEO shule za msingi na se-
kondari zinafunguliwa kwa
wanafunzi waliokuwa likizo ya
mwezi mmoja kurejea maso-
moni.

Mkuu wa Mkoa wa Njombe,
Antony Mtaka, ameagiza wa-
nafunzi wote waliochaguliwa
kujiunga na kidato cha kwanza,
waripoti shuleni hata kama ha-
wana sare za shule.

Mwishoni mwa wiki alipo-
zungumza na wananchi mjini

Njombe, Mtaka alisema: “Form
one (kidato cha kwanza) wale
ambao hawana uniform (sare),
tumesema waende shuleni, tu-
kasema watoto ambao hawana
uniform tunaposema aende
shuleni siyo kwamba tumesema
sasa kila mzazi mtoto wake aje
hana uniform.”

Zaidi ya wanafunzi milioni
moja wanatarajiwa kujiunga na
masomo ya sekondari baada ya
kuhitimu elimu ya msingi mwa-
ka 2022.

Wiki iliyopita, Naibu Katibu
Mkuu Ofisi ya Rais - Tawala za

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA KWA WADAIWA

WA KAMPUNI YA MIKOPO YA MKUTI FINANCE LIMITED.

Kwa idhini tuliyopewa na mteja wetu, Kampuni ya Mikopo ya Mkuti Fibance Limited ya Sinza
Dar es salaam, tutauza kwa njia ya mnada wa hadhara mali zilizo orodheshwa hapa chini
ambazo ziliwekwa kama dhamana ya mkopo, minada itafanyika mahali zilipo mali hizo, siku
na saa kama ilivyoonyeshwa katika jedwali lifuatalo:-

Na. JNALA DHANANANA | DHAMANAIPO | NYARAKAILIYOWEKWAN SIKU NA TAREHE YA NNADA
NDAIWA MAHALIILIPO | KWAJINALA

1. VIANOFABIAN | NYUMBA-MTANDI | VIANOFABIAN | HATIMILIKIYENYE PLOT No. 1841 | SIKU YA LJUMAA TAREHE
KAYOMBO | MASASIMUNI | KAYOMBO [ BLOCK ' MTANDI MASASI 2710112023 SAA 5100 ASUBUHI

2. GODFREY | GARIANAYAIST- | GODFREY [ KADIVAGARIISTTSG8DCL. | SIKUYAJUMAMOSI
MICHAEL SINZADSM MICHAEL 04022028
HWANVONGO HWANVONGO

MASHARTI YA MNADA:
i. Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei iliyofikiwa katika mnada, salio litalipwa ndani ya siku 14 toka

tarehe yamnada huo.
ii. Endapo mnunuzi atashindwa kulipa salio kwa muda ho atakuwa amepoteza haki yake, mnada utarudiwa

na 25% haitarejeshwa.
iii. Wateja wataruhusiwa kukagua mali husika kabla ya mnada.
iv. Mali itauzwa kamailivyo.
v. Gharama za usajili/ ubadilishwaji umilki ni jukumu la mnunuzi

KWA MAELEZO ZAIDI WASILIANA NA:-
MKURUGENZI MTENDAJI:

KATEMANA AUCTION MART & GS MOBILE: 0763 452 525 / 0784 988 615 AU
MENEJA - MKUTI FINANCE LIMITED MOBILE: 0677 071659 / 0765 525 376

Mikoa na Serikali za Mitaa (TAM-
ISEMI) anayeshughulikia elimu,
Dk. Charles Msonde, alisema
kutokana na kuwapo vyumba
vya madarasa vya kutosha ha-
kutakuwa na chaguo la pili la
wanafunzi wa kidato cha kwan-
za kama miaka mingine.

Jeshi la Polisi haliko mbali na
kufunguliwa kwa shule, likiwa-
taka madereva wanaoendesha
vyombo vya moto vinavyobeba
wanafunzi wajisimamie badala
ya kusimamiwa ili kuhakikisha
usalama muda wote.

Limesema ni muhimu kuen-
deleza utamaduni unaosisitizwa
wa kujisimamia na kufuata she-
* ria na kanuni za usalama bara-
¢ barani bila kusimamiwa.

: Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
: tolewa jana na Msemaji wa Jeshi
¢ la Polisi nchini, David Misime,
: madereva hao wanatakiwa ku-
. jiepusha na vitendo vya uzembe
: vinavyoweza kuhatarisha usala-
' ma wa watoto wanaokwenda na
¢ kurudi shuleni.

Angalizo hilo limetolewa
: baada ya shule za msingi na se-
¢ kondari kwenye maeneo mbal-

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

ALLY ADAM ALLY
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari yenye namba za
usajili T 201BZC - SUZUKI
CARRY. Chassis namba
JSAFDA32V001030.
Engine namba VFN52310.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya Polisi:
ARU/ARU/RB/10234/2023.

imbali nchini kufunguliwa leo
baada ya likizo ya mwezi mmoja.

Misime pia alisema jeshi
linawaonya madereva na ma-
kondakta wa daladala kuepuka
vitendo vinavyowaumiza wa-
toto kimwili au kisaikolojia na
kuwanyima haki zao za msingi.

“Jeshila Polisi linatoa wito kwa
vile ni takwa la kisheria, kwa wa-
zazi na walezi kuwalinda watoto
wao na kuhakikisha wanaweka
utaratibu mzuri kwa watoto hao
kwenda shuleni na kurejea ny-
umbani salama wakiwamo wale
wa bweni,” alisisitiza.

Misime alisema Jeshi la Polisi
kwa mikoa yote limejipanga
vizuri kusimamia sheria, ili wa-
toto waendelee kuwa salama
waendapo shuleni na kurudi
majumbani.

Pia alitoa wito kwa wananchi
wote kushirikiana na Jeshi la
Polisi kuwalinda watoto, aki-
kumbusha jamii kuwa kumijali
na kumlinda mtoto wa mwing-
ine na wa kwako pia wengine
watamjali na kumlinda.

*Soma taarifa zaidi Uk. 3

BARAZA LA ARDHINA NYUMBA LA WILAYA
TUNDURU
MAHALI: TUNDURU
MAOMBI NO. 6/ 2022

STIVIN MACHAMBAELISHA ........ MUOMBAJI
DHIDI YA
RAHMA ABDALAH............... MJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI

KWA RAHMA ABDALAH WA TUNDURU
Fahamu kwamba shauri hili limepangwa kutajwa Tarehe
16 mwezi 1 mwaka 2023 saa 2:00 ASUBUHI mbele ya
mheshimiwa J. AYO Mwenyekiti wa Baraza.

Hivyo unaamriwa kuudhuria mbele ya baraza siku hiyo
bila kukosa. Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na
mhuri wa baraza hili leo tarehe 12 mwezi 12 mwaka 2022

Bima ya Afya kwa Wote
- namarekebisho Sheria
) Habari vyasubiriwa

Na Elizabeth Zaya

KAMATTI za Bunge zinaanza
leo huku macho na masikio
ya Watanzania yakielekezwa
kwenye hatima ya Muswada
wa Sheria ya Bima ya Afya
kwa Wote ya Mwaka 2022
utakaorudishwa bungeni
mwezi ujao.

Wadau wa habari pia wa-
nasubiri utekekelezaji wa
ahadi ya serikali kuhusu
marekebisho ya Sheria ya
Huduma za Habari ya Mwaka
2016.

Novemba 11, mwaka jana,
Bunge lilirejesha Muswada
wa Sheria ya Bima hiyo kwa
Kamati ya Huduma za Maen-
deleo ya Jamii kwa mashau-
riano zaidi baada ya kuibuka
mjadala mkali bungeni.

Spika wa Bunge, Dk. Tu-
lia Akson, alisema muswada
huo unapelekwa kwa kamati
na utarudishwa tena baadaye
baada ya mashauriano.

Kwa mujibu wa waraka
wa Wizara ya Afya unaotoa
ufafanuzi juu ya muswada
huo, kupitia sheria inay-
opendekezwa, waziri mwe-
nye dhamana ya masuala ya
afya kupitia kanuni ataweka
viwango vya uchangiaji kwa
kuzingatia uhitaji wa hudu-
ma.

Pia gharama halisi za mat-
ibabu na uwezo wa wananchi
kuchangia na mapendekezo
yaliyoko yatategemea maoni
ya wananchi na ridhaa ya
mamlaka zingine.

Pia waziri kwa kushauriana
na waziri mwenye dhamana
ya masuala ya fedha, ataaini-
sha viwango vya uchangiaji
kwa ajili ya sekta isiyo rasmi,
kama itakavyoainishwa ka-
tika kanuni, kwa kuzingatia
tathmini ya uhai na uendel-
evu wa skimu za bima ya afya
katika utoaji wa kitita cha ma-
fao ya msingi.

Muswada huo pia umewe-
ka mapendekezo ya watu ha-
wataruhusiwa kupata leseni
za udereva na Vitambulisho
vya Taifa, huku wataka-
oshindwa watazuiwa kupata
nyaraka hizo.

Kwenye Sheria ya Habari,
wadau wanapendekeza ku-
wapo leseni za muda mrefu
za vyombo vya habari, kuon-
doa jinai, kupunguza mam-
laka ya Mkurugenzi wa Idara
ya Habari, Maelezo ikiwamo
kufungia vyombo vya habari.

Sheria ya Huduma za
Habari, 2016 imetaka kuunda
kwa Baraza Huru la Habari,
Bodi ya Ithibati na Mfuko
wa Maendeleo ya Sekta ya
Habari.
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Majaliwa aagiza kufuatiliwa mienendo ya wakuu wa shule

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa amewa-
taka wakuu wa wilaya na waganga wakuu
wa mikoa yote nchini wasimamie maadili
kwa watumishi wa sekta ya afya ili fedha
zinazotolewa kwenye sekta hiyo ziendane
na ubora wa huduma zinazotolewa kwa
Watanzania.

Vilevile, ameelekeza wakuu wa wilaya
kwa kushirikiana na wakurugenzi na
maofisa elimu watembelee shule na kuka-
gua fomu za kujiunga na shule na kujiri-
dhisha hakuna michango ya ovyo.

Amesema serikali imeendelea kutoa
fedha kwa ajili ya ujenzi wa miundombinu
ya afya, ununuzi wa dawa na vifaa tiba,
hivyo dhamira yake hiyo ni lazima ien-
dane na ubora wa huduma zinazotolewa
wa watumishi katika sekta ya afya.

Majaliwa aliagiza hayo jana alipozun-

gumza na viongozi wa serikali mkoani
Ruvuma kwenye Ukumbi wa Mikutano wa
Manispaa ya Songea.

Aliwaagiza wakuu wa wilaya wasimam-
ie upatikanaji wa dawa kutoka Bohari ya
Dawa (MSD) na Busket Fund kwa kuwa
serikali inatoa fedha za ununuzi wa dawa
kila mwezi.

“Hatutaki kusikia malalamiko, serikali
kila mwezi inaleta fedha za ununuzi wa
dawa, wakuu wa wilaya simamieni hili,”
Waziri Mkuu aliagiza.

MICHANGO SHULENI

Majaliwa pia aliwataka wakuu wa
wilaya kwa kushirikiana na wakurugenzi
na maofisa elimu wasimamie dhamira ya
serikali kutoa elimu bila malipo kaunzia
darasa la awali hadi kidato cha sita kwa
kutembelea shule na kukagua fomu za
kujiunga na shule na kujiridhisha hakuna
michango ya ovyo.

Wiki iliyopita, Nipashe ilichapisha ripoti

Askofu Gwajima:

Samia, Mpango

ni funzo watu kuishi vizuri

Na Elizabeth Zaya

ASKOFU wa Kanisa la Ufufuo na Uzi-
ma, Josephat Gwajima, amesema nafasi
ya sasa ya Rais Samia Suluhu Hassan na
Dk. Philip Mpango inapaswa kuwa funzo
la watu kuishi na watu vizuri.

Askofu Gwajima alitoa kauli hiyo jana
wakati akihubiri kanisani kwake Ubungo
mkoani Dar es Salaam.

“Kuna baadhi ya hatima za watu Mun-
gu ameziunganisha, yule unayemfanyia
fujo, unaweza kushangaa kumbe hatima
yako imeunganishwa naye. Unaweza
ukaishi na mtu ukaona ni wa kawaida tu,
ukamchokora, ukamfanyia mambo ya
ajabu, kumbe hatima yake imeungana na
yako, lakini wewe haujui.

“Nikupe mfano, mimi nina Mwenyekiti
wangu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM),
Rais Samia Suluhu Hassan ambaye ali-
kuwa Makamu wa Rais wakati huo Rais
wake alikuwa Hayati Dk. John Magufuli.

“Wakati huo Rais Magufuli alimteua
Dk. Philip Mpango kuwa Waziri wa Fed-
ha. Kumbe Rais Samia wa sasa na Dk.
Mpango walikuwa na hatima ya pamoja,
lakini hapo mwanzoni walikuwa wanao-
na wamechaguliwa na mtu mmoja, am-
baye alikuwa Rais Magufuli wakati huo.

“Kumbe mnaweza kuwa mmechaguli-
wa pamoja, lakini mkawa na hatima ya
pamoja, ni vyema kujifunza katika hili.
Unaweza kumpiga mtu vita, ukamtuka-
na, ukamdharau, ukambeza, kumbe hati-
ma yenu imeunganishwa na Mungu, uwe
mtu wa kiroho au siyo, ni vyema kuanga-
liana vizuri unapowasemesha watu, hata
kama wamekosea, zungumza nao kwa
mahesabu, hatima yako na wao zinaweza
kuwa zimeunganishwa na Mungu bila
wewe kujua,” alifafanua.

Askofu Gwajima pia alisema ni vyema
kuishi na watu vizuri kwa sababu hao
ndiyo wanaweza kuwa wamebeba hati-
ma ya maisha yako ya kesho au baadaye.

“Unaona leo Rais Samia amemcha-
gua Dk. Mpango kuwa makamu wake.
Je, angekuwa amemfanyia longolongo,
angekuwa wapi sasa hivi? Ishi na watu
vizuri, watendee watu mambo mema,
watendee watu kwa staha, usiropoke,
usikurupuke, yule unayemkoromea au

kumkurupukia iko siku anaweza kuwa
bosi wako au njia ya kuelekea hatima
yako.

“TIko siku anaweza kuwa daraja la kue-
lekea kesho yako iliyobomoka, ishi na
watu kwa tahadhari. Yule unayemko-
romea anaweza kujikuta amelazimika
kuwa daraja lako kuelekea ustawi wako.

“Hata yule unayetaka kumtukana
au kumkoromea, kumwaibisha au
kumng-onga, ninakushauri ahirisha
maana tumbo la kesho limeficha mambo
yasiyotarajiwa.

“Tumbo la kesho limeficha matukio
usiyotarajia, unaweza kumwona mtu ni
wa kawaida, lakini kumbe ndiye huyo
amebeba hatima yako hata kama ni mi-
aka mingi ijayo baadaye.

“Inaweza kutokea uliyemwona dhaift,
akageuka kuwa baunsa na wewe uliye
baunsa ukageuka kuwa dhaifu. Kila unay-
emwona ishi naye kana kwamba utambhi-
taji kesho kwa sababu kesho hiyo imefi-
cha mambo usiyoyatarajia,” alisisitiza.

Askofu Gwajima alisema ni vyema ku-
watendea watu sawa bila kuangalia ran-
gi, kabila wala hali zao zozote.

“Wembamba wa leo ni wanene wa ke-
sho, wafupi wa leo ni warefu wa kesho,
dhaifu wa leo ni baunsa wa kesho, ishi
na watu kwa namna nzuri, wathamini
watu wote na uwatendee wote sawa bila
kujali dini, rangi, makabila yao, elimu zao
kwa sababu hujajua kesho watakuwa
kina nani. Yule unayemkanyaga ndani
ya daladala hujui kesho atakuwa nani,”
alionya.

Alisema ni vyema watu kujifunza kuli-
zungumezia vizuri taifa, viongozi pamoja
na watu unaoishi au kufanya nao kazi.

“Ni afya kumzungumzia mtu vizuri,
hata nchi ni vyema watu wakajifunza kui-
zungumezia vizuri. Nchi tuliyopewa ndiyo
hii, hatuna nyingine.

“Sisi ni Watanzania peke yake, ni la-
zima tujifunze kuizungumzia vizuri na
hata viongozi wake kuwazungumzia vi-
zuri, hata unaofanya nao kazi unatakiwa
uwazungumzie vizuri kwa sababu hujui
kesho italeta nini kwa sababu imeficha
mambo mengi. “Yule aliyekulia kwako
hujui kesho atakuwa nani, usimpuuze
ilimradi yuko hai,” alisema.

kuhusu michango yenye ukakasi kisheria
na hata kukiuka miongozo ya iliyotolewa
na serikali katika kuratibu utoaji wa elimu
nchini.

Katika ripoti hiyo, Nipashe iliimulika
Shule ya Sekondari ya Wasichana Ashira
iliyoko mkoani Kilimanjaro ambayo fomu
zake kwa mwanafunzi aliyejiunga nayo
mwaka huu anatakiwa kulipa si chini ya
Sh. 295,000/- kwa ajili ya michango mbal-
imbali.

Baadhi ya michango hiyo ni ambayo kila
mwanafunzi wa shule hiyo analazimish-
wa kuilipa ni ujenzi wa uzio Sh. 100,000/-,
motisha kwa walimu Sh. 25,000, masomo
wakati wa likizo Sh. 55,000/- na ukarabati
wa samani Sh. 15,000/-.

Michango hiyo si tu inakiuka sheria za
nchi, bali pia inakinzana na miongozo
iliyotolewa na serikali, ikiwamo Sera ya
Elimu na Mafunzo ya Mwaka 2014 na hata
matamko ya Wizara ya Elimu na Wizara
ya Afya kuzuia wanafunzi kulazimishwa
: kubaki shuleni wakati wa likizo.

Mathalani, Mwongozo wa Serikali
kuhusu ugharamiaji wa Mpango wa Utoaji
wa Elimumsingi Bila Ada, unaelekeza

3 kutengewe fungu kila mwezi kwa ajili ya
¢ ukarabati kwa kila shule, lakini sekondari
: tajwa ya Ashira inatoza fedha Sh. 15,000
: kwa kila mwanafunzi kwa ajili ya ukara-
¢ bati. Katika mkutano wake wa jana, Wa-
¢ ziri Mkuu pia aliagiza kuwapo usimamizi
¢ wa shughuli za ustawi wa jamii ikiwamo
: masuala ya kiuchumi na kwa wafanyabi-
¢ ashara wadogo wa kati na wakubwa.

“Ni lazima tusimamie mwenendo wa

¢ uchumi kwenye jamii zetu, shughuli am-
: bazo zinawaingizia kipato wananchi la-

zima tuzisimamie na kuziimarisha.

“Lazima tufanye tathmini kama tuna-
fanya vizuri au la na lazima tujikite kwe-
jaliwa aliagiza.

Waziri Mkuu pia alisema viongozi ka-
tika halmashauri zote nchini ni lazima
waweke utaratibu na tujikita kuondoa
kero za wananchi na kuwa na dhana ya
ushirikishwaji kwa kuwaeleza kila kina-
chofanyika serikalini kwa kutumia vyom-
bo vya habari na kufanya mikutano.

“Lazima tufahamu kero zao na kusima-
mia kuzitatua,” aliagiza Waziri Mkuu na
kusisitiza kufanyike utambuzi wa vyanzo
vyote vya mapato na kiasi cha fedha kina-
choingizwa na kuwataka wenyeviti wa
halmashauri zote nchini na mameya kuli-
wekea nguvu eneo la makusanyo.

Pia alielekeza fedha zote zinazokusany-
wa kwenye vyanzo vyote ni lazima zipele-
kwe benki kabla ya kuingizwa kwenye
matumizi.

“Ni muhimu pia kukagua matumizi ya
vyombo vyetu ya ukusanyaji wa mapato,
fanyeni tathmini za mara kwa mara kuhu-
su mwenendo wa makusanyo,” aliagiza.

Naibu Waziri Ofisi ya Rais- Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
Dk. Festo Dugange alisema serikali inatoa
fedha nyingi kwa ajili ya utekelezaji wa
huduma za jamii na miradi ya maendeleo
katika halmashauri, hivyo viongozi kwe-
nye maeneo hayo wanapaswa kusimamia
fedha hizo.

“Tunapaswa kusimamia na ni wajibu
wetu kufanya hivyo ili tulete matunda yal-
iyokusudiwa na dhamira ya serikali kwa
Watanzania ifikiwe,” aliagiza.

17218902
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Rais mstaafu wa Zan-
zibar, Amaan Abeid
Karume (kulia), akipata
maelezo kutoka kwa
Mkurugenzi wa Hazina
na Masoko ya Mitaji wa
Benki ya Azania, Gilbert
Mwandimila (kushoto),
alipotembelea banda la
Benki ya Azania katika
maonesho va tisa ya Bi-
ashara Zanzibar yanay-
oendelea viwanja vya
Maisara Mjini Unguja.
Wengine ni Katibu Mkuu
wa Wizara ya Biashara
na Viwanda Zanzibar, Ali
Juma Khamis (wa pili ku-
shoto) na Mkuu wa Mkoa
wa Mjini Magharibi, 1d-
rissa K. Mustafa. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Ndugu, Hospitali ya Rufani
Mkoa waingia katika mgogoro

Na Jumanne Juma

HOSPITALI ya Rufani ya
Mkoa wa Tanga (Bombo)
imeingia katika mgogoro na
familia ya Rahma Matola,
wakazi wa Mtaa wa Mtakuja,
Kata ya Makorora mkoani
Tanga kutokana na kile wali-
chodai ndugu yao kutopati-
wa matibabu stahiki.

Vilevile, kutokana na hali
hiyo wamedai waliamua
kumhamishia ndugu yao
Hospitali ya Taifa Muhimbili
(MNH) ambako hadi sasa
kuna deni la Sh. milioni nne
ambalo wanaitaka Hospitali
ya Bombo kulilipa.

Akizungumza na Nipashe
mwishoni mwa wiki, mume
wa Rahma, Akida Akida al-
idai mke wake alilazwa Hos-
pitali ya Bombo Novemba 11,
mwaka jana, kwa ajili ya mat-
ibabu lakini baadaye ilibidi
afanyiwe upasuaji kwenye
tumbo.

Alidai kuwa mkewe ali-

kuwa mjamzito wa miezi
saba na baada ya kupimwa,
daktari wa Bombo alishauri
afanyiwe upasuaji ambao uli-
fanyika Novemba 15, mwaka

jana.
“Mke wangu huwa ana-
jifungua kwa  upasuaji,

baada ya upasuaji, walibaini
kiumbe kilishafariki  du-
nia, wakamfanyia matibabu
wakamshona lakini baada
ya siku mbili, hali ilibadilika
akavimba mwili mzima. Nili-
wahoji madaktari walidai ni
kawaida kwa mgonjwa wa
aina hiyo,” alidai.

Akida alidai kuwa hali
ya mkewe ilizidi kuwa
mbaya kutokana na uvimbe
kuongezeka huku akilalami-
ka kuwa na maumivu makali.

“Baada ya muda tulijul-
ishwa kuwa itabidi mgonjwa
afanyiwe upasuaji mwingine
na Novemba 21 mwaka jana
alipasuliwa kwa mara ya pili
lakini hali ilizidi kuwa mbaya
na safari hii hadi ulimi ul-
ivimba,” alidai.

Aliendelea kuwasilisha
madai yake kwa ilipotimu
Novemba 27, mwaka jana, ali-
waomba madaktari wampe
mgonjwa rufani ili ampeleke
Hospitali ya Taifa Muhimbili
kwa ajili ya matibabu zaidi.

“Nilikubaliwa kumchukua
mgonjwa ila nikatakiwa
kuchangia nauli ya gari la
wagonjwa Sh. 350,000 na ni-
tapewa muuguzi mmoja, lak-
ini baadaye walisema gari ni
bovu na muuguzi ana mtoto
mchanga, niliwaambia niko
tayari kukodi gari binafsi ila
ninaomba muuguzi na gesi
ya mgonjwa (Oksijeni) imsai-
die akiwa njiani, lakini siku-
pewa vyote,” alidai.

Akida pia alidai kuwa wali-
omba kibali cha kumwondoa
mgonjwa hospitalini huko,
nacho walinyimwa na wal-
ipewa kitabu cha kutia saini
kuwa waliamua kumchukua
mgonjwa kwa hiari yao we-
nyewe bila ridhaa ya daktari.

Kwa mujibu wa Akida,
walimchukua mgonjwa

wakampeleka Muhimbili
ambako walifika Novemba
28 mwaka jana, lakini ha-

wakupokewa kwa kuwa
hawakuwa na kibali kutoka
Hospitali ya Bombo.

“Mke wangu alikaa eneo
la mapokezi kwa saa nane
lakini baada ya majadiliano
ya kina kati ya familia na
madaktari wa Muhimbili,
walimpokea na kumpatia
matibabu,” alidai.

Akida alidai kuwa kwa
gharama za matibabu hadi
juzi (Jumamosi) zimefikia Sh.
milioni nne na kwamba kwa
kuwa anaona kuna uzembe
uliofanyika Bombo, Hospi-
tali hiyo ya Rufani ya Mkoa
wa Tanga inapaswa kulipa
gharama hizo za matibabu
Muhimbili.

Alipotafutwa na Nipashe
kuzungumzia suala hilo,
Mganga Mfawidhi wa Hos-
pitali ya Rufani ya Mkoa wa
Tanga, Naima Zakaria alikiri
hospitali hiyo kumpokea
mgonjwa huyo.

Bolt yaja na nauli
na kamisheni mpya

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Bolt imesema itafanya ma-
badiliko kwenye kamisheni na nauli kulin-
gana na mwongozo mpya wa Mamlaka ya
Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA).

Kauli hiyo inakuja baada ya Desemba 30
mwaka jana LATRA kutoa notisi kwenye
Gazeti la Serikali Na. 7284 kuhusu mwon-
g0zo mpya wa bei za usafiri.

Meneja wa Bolt Ukanda wa Afrika
Mashariki, Kenneth Micah jana aliishukuru
LATRA na mamlaka zinazohusika ambazo
zimefanya kazi bila kuchoka kuhakikisha
kero zilizotolewa na wadau wa tasnia zi-
nashughulikiwa.

Katika taarifa ya Bolt, Micah alisema
wamehakikisha kero zinashughulikiwa ili
kuwa ma mafanikio kwa wadau wote.

Alisema kwa kuzingatia kanuni mpya
za LATRA kwa wahusika wa taxi mtandao,
Bolt itafanya mabadiliko kwenye kamisheni
na nauli kulingana na mwongozo mpya wa
LATRA.

“Bolt itaendelea kutoa huduma ya uhaki-
ka kwa mamia na maelfu ya watumiaji Tan-
zania Bara, ili waendelee kupata njia nafuu,
salama na rahisi ya kuzunguka mjini,” ali-
sisitiza.

Alisema LATRA na wadau wengine
wakuu katika tasnia hiyo wamekuwa na mi-
kutano kadhaa kutokana na kutolewa kwa
agizo la LATRA Na.01/2022 Machi mwaka
jana, mamlaka hiyo ikiweka ukomo wa kam-
isheni ya asilimia 15.

“Bolt ilikubali kutii agizo hilo kwa muda ili
kuonyesha nia njema licha ya athari mbaya
iliyotokana na upunguzaji wa kamisheni
kwenye biashara.

“Hili lilifanyika ili kuunda fursa ya azimio
la makubaliano ili kuendeleza sekta ya taxi
mtandao nchini,” alisema.

Pia alisema Bolt itahakikisha maelfu ya
madereva wanaoendesha kwenye jukwaa la
kampuni hiyo nchini, wanaendelea kupata
fursa za mapato.

“Tutaendelea kushirikiana zaidi na LA-
TRA pamoja na wadau wengine wa tasnia
hii, ili kuhakikisha ukuaji wa soko huria na
zuri la huduma za usafiri wa taxi mtandao
nchini Tanzania,” alisema.

Wanaohama eneo la mgodi wa North Mara waongezeka

Na Mwandishi Wetu

IDADI ya watu waliolipwa
fidia za mali zao kwenye eneo
la Komarera wilayani Tarime
mkoani Mara kupisha upanuzi
wa shughuli za Mgodi wa Dhaha-
bu wa North Mara, imeongezeka
kutoka 4,836 hadi 4,881.

Hatua hiyo ni baada ya kamati
ya usuluhishi kuelimisha wa-
nanchi waliokuwa wamegoma
kuhama, wakakubali kupokea
malipo yao kupisha shughuli
hizo.

Mpaka sasa Kampuni ya Bar-
rick inayoendesha mgodi huo
kwa ubia na serikali kupitia
Kampuni ya Twiga Minerals, im-
etumia Sh. bilioni 21.594 kuwali-
pa wananchi hao 4,881.

Mkuu wa Wilaya ya Tarime,
Kanali Michael Mntenjele am-
baye ndiye Mwenyekiti wa Kama-
ti ya Usuluhishi iliyoundwa na
serikali, alisema mwishoni mwa
wiki kuwa wanaendelea kuha-
masisha wananchi waliochukua
malipo ya fidia za mali zao, kuon-
doka kwa hiari ili kutokwamisha
mgodi kupanua shughuli zake za
uchimbaji wa madini.

“Tunawasihi wale ambao
tayari wameshachukua fedha za
fidia, waondoke ili mgodi uend-
elee kufanya usafi kwenye eneo
hili na hatimaye uendelea ku-
wekeza.

“Hatubomoi kwa mtu ambaye
bado yuko ndani lakini kwa yule
ambaye ameshaondoka tunabo-
moa boma lake,” alisema Kanali

Mntenjele.

Aliwataka wananchi kuwa ma-
kini na watu wanaojaribu kuingi-
za siasa na kupotosha ukweli wa
kinachoendelea kwenye eneo la
Komerera.

“Kuna wanasiasa wanaingiza
siasa humu, jambo ambalo siyo
jema kwa sababu hapa ni uhali-
sia, mtu analipwa kulingana na
kitu kilichokuwapo awali.

“Sasa kama umeendelea kuen-
deleza wakati katazo lilishafanyi-
ka siyo halali. Ukianza kuingiza
siasa na mkiwasikiliza wanasiasa
mtapoteza muda wenu badala
ya kuondoka mwende mkafanye
maendeleo kwingine ili mgodi
nao uendelee kufanya shughuli
zake.

“Na tuelewe pia kwamba mgo-

di huu (North Mara) una ubia na
serikali kupitia Twiga Minerals.
Sasa kuendelea kuwapo kwe-
nye eneo la Komarera, maana
yake mnaikwamisha serikali na
mnakwamisha mwekezaji asien-
delee kufanya kazi zake,” alisisiti-
za Kanali Mntenjele.

Kwa mujibu wa Mthamini wa
Serikali, Rashid Magetta, wa-
nanchi hao 4,881 ni miongoni
mwa wananchi 5,162 walio kwe-
nye orodha ya kulipwa fidia za
mali zao mbalimbali zilizokutwa
kwenye eneo la Komarera.

Magetta alisema watu wach-
ache ambao baada ya kulipwa
fidia za nyumba zao, walikosa
uaminifu wakazipangisha kwa
wengine kabla ya usafishaji
kuanza kwenye eneo hilo.

Mwenyekiti wa Kitongoji cha
ra, Marwa Omuko, alisema wa-
nanchi hao walielimishwa kuhu-
su umuhimu wa kuondoka.

“Kwa mfano, bibi yangu baada
ya hii kamati kumwelimisha
anachostahili kulipwa na asi-
chostahili kulipwa, ameenda
amechukua, lakini wengine ha-
wajaenda kuchukua kwa madai
kuwa kiwango cha fidia zao ni
kidogo kuliko walivyotarajia,”
alisema Omuko.

Waandishi wa habari wame-
shuhudia mitambo ya Barrich
North Mara ikiendelea kusafi-
sha eneo la Komarera, ikiwa ni
pamoja na kuondoa majengo
ya watu waliohama baada ya
kupokea malipo ya fidia.
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KUELEKEA UFUNGUZI WA SOKO MALINDI

Maandalizi yakamilika uzinduzi wa diko na
soko jipya la samaki la Malindi, Zanzibar

Miundombinu ya Soko jipya la Samaki la Malindi, Zanzibar ikionekana kuwa safi na salama.

Na Mwandishi Wetu

Sherehe za ufunguzi za Mradi
wa Maendeleo ya Soko jipya la
Samaki la Malindi lililopo Zanzi-
bar zinatarajiwa kufanyika Janu-
ari 10, 2023.

Sherehe hizo zitaongozwa na
Rais wa Zanzibar, Dk Hussein
Mwinyi na Balozi wa Japan nchini,
Yasushi Mikawa.

Mradi huo umetekelezwa na
Shirika la Maendeleo la Japan
(JICA) ambalo jukumu lake kubwa
ni kusimamia misaada ya Serikali
ya Japan kwa nchi nyingine duni-
ani kote.

Eneo la Malindi si tu bandari
kubwa ya uvuvi visiwani humo
lakini pia kitovu cha uuzaji wa bid-
haa za baharini likinufaisha Mani-
spaa za Zanzibar na na maeneo
mengine.

Kabla ya ujenzi wa soko hilo,
eneo la uvuvi, maegesho ya vyombo vya uvuvi
vifaa vya upakuaji na soko vili-
vyo karibu na eneo hilo vilikuwa
vimeharibika hali iliyozuia ush-
ushaji salama wa samaki pamoja
na maandalizi ya safari za uvu-
vi, na jambo hilo kuathiri vibaya
uchumi wa Zanzibar, ambao kwa
kiasi kikubwa unategemea sekta
ya uvuvi.

Kwa hiyo, kutokana na ombi la
Serikali ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, Serikali ya Japani
kupitia JICA imetoa msaada
ambao unalenga kuboresha soko
hilo jipya, unaogharimu kiasi
cha JPY milioni 1,353 (Takriban
Sh22.75 bilioni).

Mradi unajumuisha vifaa vya
ushushaji na ukuta wa bahari,
vifaa vya mauzo ya jumla (mnada)
navyayarejareja.

Mradi huo umetekelezwa na

Muonekano wa ndani wa soko. Mnada unatarajiwa kufanyika hapa.

Mkandarasi wa Kijapani RINKAI
NISSAN CONSTRUCTION CO.,
LTD, na mkandarasi mshauri wa
Fisheries Engineering Co., Ltd na
Wizara ya Uchumi wa Bluu na Uvu-
vi Zanzibar (MBEF).

Katika miaka 60 ya ushirikiano
tangu 1962, JICA imesaidia sekta
yauvuvi tangu miaka ya 1970. Soko
hilo ni la tatu la samaki kupitia
msaada wa JICA, na mradi wa
kwanza wa JICA kwa sekta ya uvu-
vi Zanzibar.

Miradi hii ya ushirikiano baina
ya Japan na Tanzania inaonyesha
mfano wa "miundombinu yenye
ubora wa hali ya juu”, ambayo ni
msingi wa maendeleo jumuishi
kwa watu wote wa Zanzibar.

Soko jipya la Samaki la Malindi
litakuwa safi na salama kwa wadau
wote wa sekta ya uvuvi. Soko hilo
litatoa eneo salama kwa karibu
boti 400 za uvuvi, usafi na maz-

ingira bora ya kazi kwa watumiaji
6,500 kama vile wavuvi, wapag-
azi, madalali, wachuuzi na hivyo
kuchangia upatikanaji wa samaki
wenye ubora wa hali ya juu kwa
wananchi wa Zanzibar.

Mmoja wa wadau wa soko hili,
alisema kuwa, anatarajia kupata
ajira kutoka katika soko hilo jipya.
"Mradi huo ni mkombozi kwa
wananchi wa Zanzibar kwani una-
toa fursa ya kujiajiri na ujasiria-
mali” alibainisha.

Miundombinu iliyokamilika ya
soko hilo ina uwezo wa kuhudu-
mia meli nyingi zaidi za uvuvi,
kutoa ajira zaidi kwa watu katika
sekta hiyo, na kuongeza mapato
ya wadau katika minyororo ya tha-
mani ya uvuvi, na hivyo kufungua
fursa ya uchumi wa Bluu na faida
zake. Mradi huu unatajwa kukidhi
mahitaji yote ya kimsingi katika
shughuli za uvuvi Zanzibar.

Ghorofa ya kwanza ya jengo la soko hilo.

Muonekano wa Soko la Samaki la Malindi kabla ya mradi wa JICA. Asilimia 95
ya watumiaji wa soko hilo walipata majeraha kutokana na changamoto zilizo-
kuwepo kabla ya mradi.

17206602
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Waamuzi Bara wameshindikana,
wachezaji sasa chukueni hatua

WAAMUZI ni sehemu muhimu kwenye mchezo hasa kutokana
na kusimamia sheria 17 za mpira wa miguu ambao unafuatiliwa
na watu wengi zaidi duniani, hivyo ipo wazi kuwa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara imekuwa kwenye ushindani mkubwa na kila siku hatua
moja inapigwa kuyafuata matarajio.

Hata hivyo, kuna baadhi ya mechi ambazo haki imetoweka ku-
tokana na waamuzi kushindwa kusimamia vema sheria hizo kwa
usawa. Makosa yapo kwa wachezaji na waamuzi lakini isiwe kwa
kurudia mara kwa mara hasa kwa wakati huu ambao timu ikiko-
sa pointi hata moja inaachwa kabisa kwenye mbio za ubingwa,
kumaliza nafasi za juu na kuepuka kushuka daraja.

Katika hili, kwa kuwa mara nyingi jicho la watazamaji ama
mashabiki huwaangukia zaidi waamuzi, sisi tunaona ni wakati
sasa kwa wachezaji wenyewe kwa wenyewe kuona umuhimu wa
kulindana afya zao ili kila mmoja aweze kufikia matarajio yake na
ya timu kwa ujumla.

Hii ni kutokana na ukweli kwamba kwenye mechi ambazo
zimepita kuna rafu mbaya ambazo zimewasababishia baadhi ya
wachezaji kukaa chumba cha majeruhi wakiuguza majeraha yao
kutokana na tu maamuzi mabovu ya waamuzi kwa kushindwa
kuchuakua hatua mapema uwanjani.

Matokeo yake, Bodi ya Ligi Tanzania (TPLB), inakuwa ikiishia
kupelekana kwenye kamati ya maamuzi na matokeo yake baadhi
kufungiwa, wakati huo kuna klabu ambazo tayari zimeshaathiri-
ka kwa kupoteza alama ama wachezaji wake kuwa majeruhi.

Pamoja na adhabu hizo, bado makosa yanayofanywa na
waamuzi ni yale yale kila uchao, hivyo umefika wakati sasa wa
kuwataka wachezaji kutafakari kwa kina zaidi kabla ya kucheza
rafu zakuumizana zisizo na maana uwanjani.

Hilo litawafanya wazidi kupata kile kilicho bora na kwa namna
soka linavyozidi kukua umakini wao utawapa thamani na kuwa
bora kwenye kazi yao, na kuepusha kelele kwa waamuzi ambao
wamekuwa wakisemwa kila uchao.

Kila kitu kinawezekana ni suala la muda na kila mmoja ku-
chukua hatua kwa kujiuliza kwanza kama rafu anayomchezea
mwanzeke angefanyiwa yeye ingekuwa sawa?

Tunasema hivyo kutokana na ukweli kwamba tunatamani kuo-
na mpira ukichezwa na ‘ball’ ikitembea na si kushuhudia viatu na
rafu mbaya zisizo na afya kwa wachezaji uwanjani.

Tunatambua mambo mengi uwanjani hufanyika kwa kasi zaidi
jambo ambalo mara nyingine huwa vigumu kwa mwamuzi kuy-
atambua ndiyo maana wenzetu waliopiga hatua kisoka duniani
wamkuja na Teknolojia ya Kumsaidia Mwamuzi, VAR.

Lakini licha ya uwapo wa VAR bado makosa hayaishi na baa-
dhi yamekuwa yakionekana. Kwenye Ligi Kuu Tanzania kwa
sasa waamuzi wanaonekana wao kazi yao ni kuchezesha mechi
tu na si nyingine. Waamuzi hawalindi afya za wachezaji kwa
kuachia rafu za ovyo. Waamuzi wa sasa wanakumbwa na mata-
tizo, kwanza wanaanza kuwa na wasiwasi na mechi, au presha
wanapochezesha kuliko wachezaji wenyewe wanaocheza jambo
ambalo husababisha kuegemea upande mmaoja.

Tunadhani pia wanashindwa kujiamini wao wenyewe kwa
sababu wanazozijua, kwani mwamuzi anatakiwa kuchezesha
kwa haki na sio kuchezesha kwa wasiwasi na kufumbia macho
rafu zisizo na maana.

Ikumbukwe pia wachezaji wanapoona mwamuzi hawalindi,
hawawezi kuwa huru kutoa burudani kwa mashabiki, matokeo
yake soka linakuwa halina ladha na hatimaye kupoteza watazam-
ani uwanjani, hivyo ni wakati sasa kwa TPLB kulitazama hili kwa
jicho la ziada.
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Mashabiki Simba mwacheni kocha mpya afanye kazi yake

WAKATI Kocha Zolan Maki
alipoingia Simba alibainisha
wachezaji anaowakubali
na wale ambao alisema ha-
wapo kwenye mipango yake.
Tatizo lilikuja pale baadhi ya
wachezaji waliotajwa kuwa
hawaoni kama wanaweza
kuiletea klabu hiyo tija ni
vipenzi vya mashabiki wa
klabu hiyo.

Sisemi kwamba ndiyo
sababu iliyomfanya kuondo-
ka, ila ilichangia mashabiki
wengi wa klabu hiyo ku-
tompenda. Baada ya nafasi
yake kukaimiwa na Juma

Mgunda, hatimaye ame-
shuka kocha mwingine, Rob-
ertinho Oliveira.

Kwa mara ya kwanza amei-
tazama mara mbili ‘laiva’
timu yake kwenye michua-
no ya Kombe la Mapinduzi.
Ni mechi ambazo Simba
ilichezesha wachezaji am-
bao hawapati sana namba
kwenye kikosi cha kwanza.
Kocha alikuwa jukwaani na
akatazama uwezo wa vipaji
vya wachezaji wake.

Wanachama na mashabiki
wengi wa klabu hiyo ha-
wakubaliani na uwezo wa
wachezaji wengi wa kikosi
hicho, kocha huyo yeye
ameona tofauti.

Kuna baadhi ya wachezaji
ambao anasema ni wazuri
na kuwashangaza wengi, ila
akasema wanakosa vitu vi-
chache ambavyo wanahitaji
kurekebishwa.

Kocha huyo akapende-
Zwa na uwezo wa wachezaji
wanne. Wa kwanza ni Kibu
Denis ambaye wanachama
na mashabiki wengi wa Sim-
ba kwa sasa hawamkubali.
Wengine wanataka aondoke
au atolewe kwa mkopo.

Taarifa zinasema viongozi
wa Simba waliikatalia Geita
Gold ambayo ilikuwa ikim-
taka mchezaji huyo kwa
mkopo. Nadhani viongozi

wa klabu hiyo bado kuna
kitu wanakiona kama am-
bavyo kocha huyo amekio-
na, ambapo hakionwi kwa
jicho la tatu na mashabiki wa
timu hiyo.

“Nimefurahi kwa umri
wake unafaa, nitafanya kazi
naye na kuhakikisha anaku-
wa bora,” alisema kocha
huyo.

Na waliokuwa naye alidai
kuwa akauliza ni raia wa
nchi gani, akaambiwa ni
Mtanzania na akamsifu ku-
tokana na uwezo wake wa
kukaba, nguvu na kutumia
miguu yote miwili.

Mchezaji mwingine aliy-
emtaja kuwa ni mzuri inga-
wa ana mapungufu kadhaa
yanayohitaji  kurejebishwa
ni Jonas Mkude, akamsifu
pia kijana Michael Joseph na
beki Kennedy Juma.

Katika wachezaji wote
wa Simba waliocheza kwe-
nye Kombe la Mapinduzi
inaonekana amevutiwa na
wachezaji hao tu.

“Kennedy anakaba kwe-
nye nafasi ni mchezaji am-
baye hatumii nguvu anafan-
ya kazi nzuri uwanjani ana
umbo zuri na ni mrefu ana
kila sifa ya kuitwa beki, nap-
enda timu yenye wachezaji
wa aina yake nitaendelea
kuwaangalia zaidi nijue na
mapungufu yao,” alisema
kocha huyo.

Inaavyoonekana  kocha
huyu ni aina ya makocha
ambao wana uwezo wa
kutengeneza wachezaji na si
kufundisha zaidi.

Kuna makocha ambao
hutumia wachezaji ambao
tayari wapo vizuri na wenye
uwezo na viwango vikubwa,
lakini hawana uwezo wa ku-
watengeneza na kuwarekeb-
isha kutokana na kasoro zao.

Robertinho  anaonekana
ni mmoja wa makocha am-
bao anaweza kurekebisha

mapungufu ya mchezaji
ambaye yeye anamuona ana
kitu, ila kuna vitu anavikosa.

Hii inaweza kuwa ni faida
kubwa kwa Klabu ya Simba
kwani inaweza kusababisha
baadhi ya wachezaji ambao
walikuwa wanaonekana
wamekwisha kuibuka tena.

Kinachotakiwa sasa ni wa-
nachama na mashabiki wa
klabu hiyo kuacha mihem-
ko, kuchanganywa na kauli
za wapinzani wao, badala
yake wamuache kocha huyo
afanye kazi yake.

Bahati nzuri tu ni kwamba
Robertinho ni kocha maaru-
fu kwenye ukanda huu na
amepata mafanikio makub-
wa akiwa na Klabu ya Rayon
Sports ya Rwanda na Vipers
ya Uganda, vinginevyo kelele
zingekuwa zimeshaanza.

Kama viongozi, wanacha-
ma na mashabiki wa Simba
watamuacha kocha huyo
kwa muda mrefu, anaweza
kuwatengenezea kikosi cha
kutisha chenye wachezaji
bora, uwezo wa viwango
vikubwa tena bila kutumia
gharama kubwa.

Ni kocha ambaye anaone-
kana ana jicho la kujua
wachezaji anaweza kusa-
jiliwa hapa hapa Afrika wa-
sio na majina makubwa, la-
kini wenye viwango vikubwa
akatengeneza muunganiko
wa hatari kama alivyofanya
alikotoka ambako alikuwa
na vikosi ambavyo havikuwa
na gharama kubwa.

Kama huko alikuwa na
wachezaji wa kawaida na
akafanya kitu, Simba am-
bao ina uwezo wa kusajili
wachezaji wa daraja la kati
Afrika, anaweza kufanya
makubwa. Kikubwa msimu
ujao yeye ndiye awe na mam-
laka ya kukata wachezaji
wasiofaa na kuleta ambao
anaamini atafanya nao kazi
nzuri.
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EXCITING CAREER OPPORTUNITY

Air Tanzania Company Limited (ATCL) is expanding its network to meet the needs of its
Business Strategy which focus on sustaining the recorded achievement and remain an
airline of choice that meets and exceeds customer’s expectation in line of its mission of
provision of reliable, safe and high-quality services. Therefore, applications are invited from
qualified Tanzanian to fill the positions mentioned below;

1. POSITION: AIRCRAFT TECHNICIAN Il - STRUCTURES (5 POSTS)

JOB OPPORTUNITIES

Air Tanzania Company Limited (ATCL) is expanding its network to meet the needs of its Business
Strategy which focus on sustaining the recorded achievement and remain an airline of choice
that meets and exceeds customer’s expectation in line of its mission of provision of reliable, safe
and high-quality services. Therefore, applications are invited from qualified Tanzanian to fill the
positions mentioned below;

1. POSITION: PRINCIPAL PLANNING OFFICER Il - (1POST)

1.1 MINIMUM ENTRY QUALIFICATION AND WORKING EXPERIENCE:
« Must be a holder of Diploma in Mechanical Engineering from recognized
institutions.
- Certificates of Vocational Certificate Level Il Fitter Mechanics majoring in
automobile body repairs will be an added advantage.
« The candidate shall be required to attend a special course on aircraft structural
repairs after being employed.

1.2 DUTIES AND RESPOSIBILITIES:
« Carry out minor and major repair jobs under supervision.
« Work in workshops, hangar and line maintenance sections under supervision.
« Assist in removal and installation of aircraft components, repair, assembling and
testing of aircraft systems.
» Performany other duties as may be assigned by the supervisor.

2. POSITION: AIRCRAFT TECHNICIAN Il - UPHOLSTERS (3 POSTS)

2.1 MINIMUM ENTRY QUALIFICATION AND WORK EXPERIENCE:
« Must be a holder of Diploma in Mechanical Engineering from recognized
institutions.
» Vocational Certificate Level Il Fitter Mechanics majoring in Upholstery
manufacturing will be an added advantage.
« The candidate shall be required to attend a special course on sewing upholstery for
aircraft cabins.

2.2 DUTIES AND RESPONSIBILITIES:
. Sew upholstery (fabric and leather) onto new aircraft seat covers, carpets,
car-tens, etc., according to manufacturer’s specifications.
Carry out upholstery repairs.
« Carry out removal and installation of aircraft seats, seat covers, carpets and other
cabin upholstery.
» Perform any other duties as may be assigned by the supervisor.

3. TERMS AND CONDITIONS:
Five (5) years contract with attractive remuneration and fringe benefits as per ATCL Salary
Structure and Incentive Scheme.

4. MODE OF APPLICATION FOR ALL APPLICANTS:
Interested applicants must submit a dully signed letter for consideration of the application
attached with the following:

i. Acurriculum vitae (CV),

ii. Certified copies of all certificates (including secondary school, birth certificates),
other relevant certificates, Applicants who have studied outside Tanzania should
have their certificates approved by relevant authorities Tanzania Commission for
University (TCU) or National Examination Council- NECTA)

iii. Two recent passport size photographs

iv. Name and address of at least two reputable referees;

v. Applicants from Public Service should route their applications through their
employers;

vi. Applicant's reliable contact address, email address and telephone number.

Note: Misrepresentation of qualifications or any other information on application shall
warrant legal consequences

5. CLOSING DATES:
Applicants should consider the following closing dates for this post as follows:
Within 14 days from the first date of this announcement

Application letters should be directed to the following address: -

MANAGING DIRECTOR & CEO,
AIR TANZANIA COMPANY LIMITED,
P.0. Box 543,

DARES SALAAM.

Issued on: January 9, 2023

1.1. MINIMUM ENTRY QUALIFICATIONS AND WORKING EXPERIENCE:

« Must have a Master’s Degree in one of the following fields; Planning, Project Planning,
Statistics, Economics or equivalent qualifications from any recognized Institution

« Must have a Bachelor Degree in one of the following fields; Planning, Project Planning,
Statistics, Economics or equivalent qualifications from any recognized Institution

« Must have at least ten (10) years of working experience in related field

1.2. DUTIES AND RESPONSIBILITIES

+ Analyze impact of economic growth in relation with Air Tanzania Company Limited

(ATCL) business and operation and advice the Management accordingly;

Coordinate research on areas which have impact in ATCL business;

« Perform cost benefit analysis to the entire ATCL operation and business;

Continuously scan the internal and external key success factors and identify

opportunities;

Coordinate preparation of ATCL's business and operation strategies;

« Develop and coordinate implementation of aviation related investment and projects;

» Perform other duties assigned by the supervisor.

« Conducts Performance Review and Appraisal of subordinates and gives feedback
respectively.

« Perform any other official duties as may be assigned by a supervisor.

2. POSITION: PLANNING OFFICER Il - (1POST)

2.1. MINIMUM ENTRY QUALIFICATIONS AND WORKING EXPERIENCE:

« Must have Bachelor Degree in one of the following fields; Planning, Project Planning,
Statistics, Economics or equivalent qualifications from any recognized Institution

2.2.DUTIES AND RESPONSIBILITIES

« Assistin the preparation of plans and budget;

« Gathering information and key in data for projects analysis;

Solicit information for reports preparation;

« Support data collection for the research and survey;

Collect and key in data for the business analysis;

Solicit data for required by aviation requlatory bodies association like TCAA IATA, ICAO,
AFRAA; and

« Perform any other duties assigned by the supervisor.

« Perform any other official duties as may be assigned by a supervisor.

3. TERMS AND CONDITIONS:
Five (5) years contract with attractive remuneration and fringe benefits as per ATCL Salary
Structure and Incentive Scheme.

4. MODE OF APPLICATION FOR ALL APPLICANTS:
Interested applicants must submit a dully signed letter for consideration of the application
attached with the following:

i. Acurriculum vitae (CV),

ii. Certified copies of all certificates (including secondary school, birth certificates), other
relevant certificates, Applicants who have studied outside Tanzania should have
their certificates approved by relevant authorities Tanzania Commission for
University (TCU) or National Examination Council- NECTA)

iii. Two recent passport size photographs

iv. Name and address of at least two reputable referees;

v. Applicants from Public Service should route their applications through their employers;

vi. Applicant’s reliable contact address, email address and telephone number.

Note: Misrepresentation of qualifications or any other information on application shall
warrant legal consequences

5. CLOSING DATES:
Applicants should consider the following closing dates for this post as follows:
Within 14 days from the first date of this announcement

Application letters should be directed to the following address: -

MANAGING DIRECTOR & CEO,
AIR TANZANIA COMPANY LIMITED,

P.0. Box 543,
DARES SALAAM.

Issued on: January 9, 2023
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HABARI KITAIFA

Serikali yaamua wakazi Zingiziwa
kuwa wa Mkoa wa Dar es Salaam

Na Anthony Ishengoma

KAMATI ya mawaziri wa-
nane ya kutatua migogoro ya
imehitimisha kazi yake, baada
ya kamati hiyo na viongozi
wa Mkoa wa Dar es Salaam na
Pwani kukutana jana na kuku-
baliana wananchi wa Kata ya
Zingiziwa, mkoani Pwani sasa
ni wakazi wa Mkoa wa Dar es
Salaam.

Waziri wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Dk. An-
geline Mabula, alisema kume-
kuwapo na migogoro ya mipa-
ka kati ya baadhi ya maeneo ya
Dar es Salaam na Pwani na ku-
zua taharuki kwa wananchi wa
maeneo hayo ikiwamo suala la
huduma za msingi zinazotole-
wa katika mikoa yote miwili.

Waziri Mabula alibainisha
kuwa baada ya kuhitimishwa
mkoani Dar es Salaam maeneo
mengine ambayo Rais wa Tan-
zania ameridhia yachukuliwe

au yagaiwe kwa wananchi kazi
ya kuyatambua na kuyawekea
mipaka linaendelea katika mae-
neo hayo.

Dk. Mabula alisema utambuzi
wa maeneo hayo utajulikana
mwezi Machi mwaka huu na
kwa maeneo yatakayokuwa
yana mkanganyiko wa mipa-
ka, waziri mwenye dhamana
atayapitia na kuyatolea majibu
baada ya masuala ya kiutaala-
mu kufanyiwa kazi.

Aidha, alisema kamati yake
imebaini kuna sababu tatu zi-
lizochangia migogoro ya ardhi
mojawapo ikiwa ya wananchi
kutotii sheria ya kuvamia mae-
neo ambayo hayaruhusiwi
kuingia akiyataja ya hifadhi
pamoja na yanayomilikiwa
na taasisi mbalimbali ambazo
zimeshindwa kuyalinda na ha-
timaye kuvamiwa na wananchi
na kujimilikisha kama mali yao.

Alibainisha kuwa kuna baadhi
ya maeneo baadhi ya wananchi
wanatumia ardhi kinyume na

sheria za kutunza mazingira iki-
wamo kutofanya kilimo ndani
ya mita sitini ya vyanzo vya
maji na watu kuendeleza kilimo
katika kingo za mito na maziwa
akibainisha kufanya hivyo ni
kinyume cha taratibu.

Alisema kamati yake inatoa
elimu kwa wananchi kuhusu
utunzaji wa vyanzo maji na
kuongeza kuwa kila waziri
mwenye dhamana alikuwa ak-
iongea na wananchi kuhusu
eneo lake na Rais ameridhia
maeneo ya hifadhi ambazo
zimekosa sifa kugaiwa kwa wa-
nanchi kwa utaratibu maalum
uliotolewa na serikali.

Waziri wa TAMISEMI, Angel-
lah Kairuki, katika kikao hicho
aliamua wananchi wa Zingiziwa
kubakia Mkoa wa Dar es Salaam
na kuwataka viongozi wa mkoa
huo kujipanga ili kuwatangazia
wananchi hao kuwa ni wakazi
wa wa Dar es Salaam.

Aliwaagiza wakuu wa mikoa
ya Dar es Salaam na Pwani

kwenda mapema kwa wa-
nanchi wa Zingiziwa ili kuwa-
tangazia tamko la serikali waka-
ti taratibu nyingine zikifuata
zikiwamo za kutafsiri tamko
la kiserikali kuhusu mipaka ili
kuondoa mgogoro uliopo kiuta-
wala.

Waziri Kairuki alibainisha
kuwa maamuzi yake yamezin-
gatia busara ikiwamo huduma
za elimu na masuala mengine
kama huduma za sensa, usala-
ma, utaratibu wa uandikishaji
anwani za makazi, uzoefu wa
maeneo ambayo awali yalikuwa
na migogoro ya kiutawala.

Wizara vya Ardhi kwa kush-
irikiana na wizara za kisekta
kwa muda sasa wamekuwa
katika zoezi la utatuzi wa
migogoro ya ardhi hususani
kwa wananchi ambao wameki-
uka taratibu za matumizi ya ar-
dhi au kumiliki ardhi bila kuzin-
gatia sheria na sasa kamati hiyo
imehitimisha kazi hiyo mkoani
Dar es Salaam.

Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendelo ya Makazi, Dk. Angeline Mabula (katikati), Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Amos
Makalla (kushoto) na Waziri wa TAMISEMI Angellah Kairuki wakiwa katika mkutano. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wazazi wadaiwa chanzo kiwango ufaulu elimu ya msingi kushuka

Na Julieth MKireri, KIBAHA

KITENDO cha baadhi ya wa-
zazi mkoani Pwani kushawishi
wanafunzi kufanya vibaya ka-
tika mitihani yao ya kuhitimu
elimu ya msingi ni moja ya
sababu zinazotajwa kushuka
kwa kiwango cha ufaulu.

Ofisa Elimu Mkoa wa Pwani,
Sara Mlaki, alibainisha hayo
mwishoni mwa wiki katika ki-
kao cha maboresho ya elimu
kilichofanyika mjini hapo na
kuhudhuriwa na maofisa elimu

wa wilaya pamoja na walimu
wakuu. Mlaki alisema sababu
hiyo pamoja na nyingine zi-
mechangia kiwango cha ufaulu
kwa mwaka 2022 kushuka kwa
asilimia 1.174 ikilinganishwa na
matokeo ya mwaka 2021.

Alitaja sababu nyingine kuwa
ni kukabiliwa na msongamano
wa wanafunzi hali inayosaba-
bisha kitendo cha ufundishaji
kuwa kigumu na nyingine ni
pamoja na kukosekana kwa
chakula cha mchana kwa baa-
dhi ya shule.

Akizungumza katika kikao
hicho, Katibu Tawala mkoani
Pwani, Zuwena Omari, aliele-
keza wazazi kupewa elimu
kuhusu umuhimu wa elimu
kwa watoto huku akiwashauri
walimu kuzungumza mara kwa
mara na wanafunzi athari ya
kufeli.

Omari alisema serikali im-
ejizatiti kutatua vikwazo katika
sekta ya elimu kwa kuboresha
miundombinu ya madarasa na
kuongeza idadi ya walimu mae-
neo yenye upungufu.

Akizungumzia tatizo la lishe,
Katibu Tawala huyo alielekeza
uhamasishaji  ufanyike kwa
jamii kuchangia chakula kwa
ajili ya wanafunzi muda wa
mchana waweze kumudu ku-
kaa darasani kupambana na
kikwazo cha mahudhurio.

Mkoa huo umejipanga ku-
hakikisha kila halmashauri ina
mikakati ya kuondoa alama D’
na ‘E’ katika mitihani ya ndani
na Kata kushirikishwa kushu-
ghulikia utoro wa wanafunzi.

Waridhia Hifadhi
ya Munguli
kutunzwa
kunufaisha
wananchi

Na Thobias Mwanakatwe,
MKALAMA

Kata ya Mwangeza wilayani
Mkalama, mkoani Singida
wameridhia kutangazwa kuwa
Hifadhi ya Msitu wa Munguli
wenye ukubwa wa hekta 1,656
ulindwe na kutunzwa ili uweze
kuwapatia manufaa.

Wananchi hao wameridhia
hayo juzi katika mkutano mkuu
na kuhudhuriwa na viongozi
wa Serikali Mkoa wa Singida na
mwanasheria.

Ofisa Maliasili Mkoa wa Sin-
gida, Charles Kidua, aliwaeleza
wananchi umuhimu wa kutan-
gazwa kwa msitu huo katika
gazeti la serikali kuwa utawapa
manufaa makubwa kwa kuwa
Ngazi za juu zitautambua na
kuwekwa sheria ndogo za usi-
mamizi shirikishi wa msitu huo.

Kidua alitaja faida za utunzaji
wa msitu huo kuwa ni kupata
fedha kwa kunyonya hewa ya
ukaa na kupunguza kero ya
kutoa michango ya maendeleo
mara kwa mara inapojitokeza.
“Katika kupambana na mabadi-
liko ya tabianchi kama ilivyoku-
wa zamani, lazima kila mtu ajue
umuhimu wa hifadhi ya maz-
ingira na utunzaji wa msitu ili
wananchi wa Munguli waweze
kunufaika na msitu huu kama
ilivyo kwa jamii ya Wahadzabe
walioko Yaeda Chini, mkoani
Manyara,” alisema.

Mwanasheria wa Wilaya ya
Mkalama, Daud Makendi, aliwa-
taka wananchi kufuata sheria
na taratibu ili kuepuka kuingia
katika makosa ya kisheria.
“Msitu huu utakapotangazwa
kuwa Hifadhi ya Msitu wa
Munguli kutakuwa na katazo la
kutoingia ndani kufanya shu-
ghuli zozote za kibinadamu bila
kupata kibali cha maandishi
kutoka kwa mamlaka husika,”
alisema.

Makendi alisema, mtu yeyote
atakayekiuka au kwenda kiny-
ume na kifungu chochote cha
sheria ndogo atakuwa amet-
enda kosa na akipatikana na
hatia atatozwa faini isiyopun-
gua Sh. 50,000 na isiyozidi Sh.
100,000 ikiwa ni pamoja na
kulipa fidia ya uharibifu baada
ya tathmini kufanyika au ki-
fungo kisichopungua miezi sita
na kisichozidi miezi 12 au vyote
kwa pamoja.

Katika mkutano huo wananchi
waliahidi kuulinda na kutunza
msitu huo bila kuvunja sheria
ndogo na kuridhia kwa pamoja
utangazwe kwenye gazeti la
serikali.
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HABARI KANDA KASKAZINI

Waongoza utalii
walia utitiri
wa tozo, kodi

Na Asraji Mvungi, ARUSHA

CHAMA cha Waongoza Watalii nchini
(TATO), kimeitaka serikali kutegua kitend-
awili cha mkanganyiko wa ukusanyaji tozo
na kodi katika sekta ya utalii, ili kudhibiti
upotevu wa mapato unaoendelea kuji-
tokeza katika maeneo mbalimbali.

Pendekezo hilo liliwasilishwa mwishoni
mwa wiki na chama hicho, wakati wa mku-
tano wa wadau wa sekta hiyo uliofanyika
liasili na Utalii, Balozi Dk. Pindi Chana.

Mwenyekiti wa TATO, Willy Chambulo,
alisema kama serikali itayapatia ufumbuzi
matatizo hayo ni dhahiri kuwa itakuwa im-
eondoa usumbufu, urasimu na upotevu wa
mapato unaoendelea kujitokeza kutokana
na wingi wa kodi na tozo zinazotokana na
utalii, ambazo hukusanywa na Wizara ya
Fedha na Mipango, Ofisi ya Rais, Tawala za
Mikoa a Serikali za Mitaa (TAMISEMI).

“Tunaishauri serikali kuangalia uweze-
kano wa kuiwezesha Wizara ya Maliasili
na Utalii, kusimamia yenyewe makusanyo
yote ya tozo na kodi tofauti na ilivyo sasa,
ambapo kuna wizara nyingine mbili zi-
nakusanya. “Mfano chanya wa kero zina-
zochangiwa na mkanganyiko huo wa kodi
na tozo ni pamoja na tozo wanazotozwa
watalii wanapopita kwenye maeneo ya hal-
mashauri za wilaya, wakati wakiwa njiani
kwenda kutazama vivutio mbalimbali ka-
tika hifadhi za taifa.”

Kwa mujibu wa Chambulo utaratibu
wa sasa wa mifumo ya ukusanyaji wa
kodi na tozo unaoendelea kufanywa na
taasisi nyingi unakwamisha na kuchelew-
esha utekelezaji wa mikakati ya serikali
ya kuongeza idadi ya watalii wanaoitem-
belea Tanzania. Zaidi alisisitiza: “Kuna
haja ya kuwa na mpango wa pamoja wa
kuongeza wageni na kwa kweli suala hili
likifanikiwa ulipaji wa kodi utakuwa ra-
hisi. Tunataka Rais Samia Suluhu Hassan
na serikali yake ahakikishe masuala yote
ya tozo na kodi yanasimamiwa na wizara
moja”.

Alitaja pendekezo lingine ni maslahi
duni wanayopata waongoza watalii, waki-
wamo wanaopandisha wageni Mlima Kili-
manjaro, ambao kwa muda mrefu wame-
kuwa wakilalamikia malipo ya Sh. 5,000
hadi Sh. 10,000.

Alisema malalamiko hayo ya maslahi ya
wapagazi katika Mlima Kilimanjaro yame-
kuwapo kwa zaidi ya miaka 10 sasa na
hayajafanyiwa kazi, huku wakipendekeza
kuongezwa hadi kufikia Dola za Mareka-
ni 15. Alisema kutokana na maslahi hayo
duni asilimia kubwa ya waongoza watalii
wanakata tamaa ya kuendelea kunufaika
namatunda yautaliina wamekuwa wagu-
mu kutoa mchango wao katika kulinda na
kuimarisha rasilimali za utalii.

Baada ya mjadala huo, Waziri wa Mali-
asili na Utalii, Balozi Dk. Pindi Chana, alise-
ma amepokea mapendekezo 20 ya wadau
wa sekta hiyo, likiwamo la nyongeza ya
posho za waongoza watalii na wapagazi
kwa siku.

Kuhusu suala la kodi na tozo, Waziri Dk.
Chana, alisema amelichukua na ataliwasili-
sha katika ngazi zinazohusika na suala la
mifumo ya tozo na kodi ili lifanyiwe kazi
na ikiwezekana mwaka ujao wa fedha li-
anze kusimamiwa na wizara moja.

SKOFU Mkuu wa
Kanisa la Anglikana,
Dayosisi ya Tanga,
aimbo Mndolwa,

: amesikitishwa na wimbi la
: wasichana wadogo kukatisha
: kusoma na kwenda kuajiriwa
¢ kwenye saluni za kisasa zi-
: nazotoa huduma ya kuchua
: (massage) katika miji mbalim-
¢ bali nchini.

Amesema haoni mwanga

: mbele wa maisha yao kwa
: kuwa nyingi zimegeuka ma-
: danguro na kuvunja ndoa za
¢ owatu.

Alitoa kauli hiyo wakati wa

ibada maalumu iliyofanyika
-

katika Mji wa Korogwe, alise-
ma hata fedha wanazopata
ni kidogo, wazazi wao wame-
kuwa wakifurahi kutokana
na watoto wao kufanya kazi
lakini humo wanadhalilishwa
na watu wenye ndoa zao.

Askofu Mndolwa alisema
wasichana hao wanahari-
bikiwa kwa sababu wanao-
ingia katika saluni hizo wa-
natomaswa tomaswa kuliko
wanavyofanyiwa majumbani
mwao, huku wakishikwa ku-
liko wanavyoshikwa na wake
zao ikiwamo wakati wakivuli-
wa nguo.

“Kiukweli watoto wanao-
fanya kazi huko wanadhalil-
ishwa na watu wenye ndoa
zao, wanaharibikiwa humo

kwa sababu wanatomaswa
tomaswa kuliko wanavyo-
fanyiwa nyumbani mwao,
wanashikwa kuliko wana-
vyofanyiwa nyumbani mwao
pia wanavuliwa nguo kuliko
wanavyovuliwa wanapokuwa
kwao matokeo yake ndoa
zinaharibika, alisema.
Kuhusu maambukizi ya
ugonjwa wa UKIMWI, Askofu
Mahimbo, alisema hivi sasa
ugonjwa huo unawaathiri zai-
di vijana wengi wenye umri
mdogo na wa kati na unasam-
baa kwa njia za ushoga, kupi-
tia kwenye shule za bweni.
Alisema mpaka sasa anata-
fakari na hajui kama wazazi
wanajua kuna mambo ma-
baya yanayoendelea huko

Askofu akemea wasichana wadogo kutumikishwa saluni

Na Oscar Assenga,
. KOROGWE

shuleni, lakini ukweli ni
kwamba shule za kulala zina
matatizo makubwa.

Kutokana na hali hiyo ali-
waomba wamiliki wa shule
za bweni, waweke sehemu
za kulinda maadili na kiroho
ya watu, huku akitoa angalizo
kwa wazazi kwamba watoto
wao wanaporudi kutoka shu-
leni wawafuatilie kwa uka-
ribu simu wanazotumia am-
bazo waliwakabidhi.

Askofu Mahimbo pia waza-
zi wafuatilie hata kile amba-
cho wamekuwa wakikifanya
shuleni kupitia madaftari
yao pamoja na wale ambao
wamekuwa wakihusiana nao
ili kuhakikisha wanawalinda
watoto wao.

Kamishna Mkuu wa Wakala wa Misitu nchini (TFS), Prof. Dosantos Silayo, akizungumza na wadau wa sekta ya

jokaa) ni Waziri wa Maliasili na Utalii Balozi Dk. Pindi Chana. PICHA: ASRAJI MVUNGI

Wananchi Mwanga kunufaika na kilimo cha parachichi

Na Anjela Mhando,
MWANGA

WANANCHI wa Wilaya ya
Mwanga, mkoani Kilimanja-
ro, wanatarajia kunufaika na
kilimo cha parachichi baada
ya serikali wilayani humo ku-
litangaza kuwa zao mbadala
la kiuchumi.

Mkuu wa Wilaya ya Mwan-
ga, Abdalah  Mwaipaya,
akizungumza na Nipashe
mwishoni mwa wiki kuhusu
mabadiliko hayo, alisema
serikali inaamini zao hilo lita-
waongezea kipato wakulima
wa eneo hilo wanaoishi pem-
bezoni mwa safu za milima ya
Upare.

“Tayari tumezindua
kampeni ya ugawaji miche ya

parachichi kwa wananchi wa
Kata ya Kilomeni. Niwaombe
sana wananchi wa Mwanga,
kujikita katika kilimo cha
parachichi, ambacho utafiti
wake uliofanywa unaonyesha
kwamba zao hili linastawi na
lina uwezo kukidhi mahitaji

ya kibiashara.
“Hata uvamuzi wa seri-
kali kuendelea kutafuta

wawekezaji, kwa ajili ya ku-
wekeza kwenye kilimo hicho
kinawapa nguvu ya kulima
zaidi kwa kuwa utaongeza
upatikanaji wa masoko ndani
na nje ya nchi,”alisema.
Diwani wa Kilomeni, Mo-
hamed Mgallah, aliwahimiza
wakazi wa kata hiyo, ku-
changamkia fursa hiyo kwa
kuona umuhimu wa kwenda

kwenye kilimo biashara cha
parachichi.

“Kata ya Kilomeni ina kaya
700 matarajio yetu kwa awa-
mu hii ya kwanza ni kuzifikia
kaya 200 ambapo kila kaya
tutaipatia miche ya parachi-
chi 20 kwa lengo la kwenda
kuipanda miche hiyo kwenye
mashamba yao ili kuanzisha
kilimo biashara cha zao hilo,”
alisema.

Mtaalamu wa Kilimo cha
Parachichi, Petro Tumaini,
alisema malengo ya wilaya ni
kila kaya kuwa angalau na
miche ya parachichi 20 ita-
kayowawezesha kujipatia
kipato kwani soko la parachi-
chi lipo katika nchi za Asia na
Ulaya.

Mmoja wa wa kulima wa

Chalila, alisema Kilomeni
wana zao la miwa na ndizi
kama la kibiashara, hivyo ku-
pata zao la tatu la kibiashara
la parachichi litakwenda ku-
waongezea kipato wakazi hao
na wilaya kwa ujumla.

Tanzania kwa sasa ni nchi
ya pili barani Afrika kwa
uzalishaji wa parachini ikion-
gozwa na nchi ya Kenya na
zao hilo limekuwa likichang-
ia pato la taifa zaidi ya shilin-
gi bilioni 27 kwa mwaka.

Kwa sasa Tanzania inauza
tunda la parachichi katika
nchi ya Ubelgiji, Japan, Swit-
zeland, Hispania, Ujerumani
na Falme za Kiarabu na bado
uhitaji ni mkubwa kuliko kin-
achopelekwa.
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Watoto wakichunga ng'ombe katika Mlima Tinde wilayani Shinyanga juzi. PICHA: MARCO MADUHU

Wanafunzi waonywa
matumizi dawa za kulevya

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

WANAFUNZI wanaoingia
kidato cha kwanza katika
mwaka wa masomo 2023,
wameonywa kujihusisha na
matumizi ya dawa za kulevya
ikiwa ni sehemu ya kulinda
na kuzifikia ndoto zao.

Mwenyekiti wa Mtaa wa
Dome Manispaa ya Shin-
yanga, Solomon Najulwa,
alibainisha hayo juzi kwenye
kikao chake na wazazi wa
mtaa huo kilicholenga kuwa-
himiza wazazi kuwapeleka
shule watoto wao waliofaulu
kuingia kidato cha kwanza

na kuwatimiza mahitaji yao.

Alisema kumekuwa na
tabia ya baadhi ya wanafunzi
hasa pale wanapohitimu
elimu ya darasa la saba, ku-
jiingiza kwenye makundi
hatarishi ya uvutaji bangi na
dawa za kulevya.

“Wazazi naombeni mfua-
tilie mienendo ya watoto
wenu hasa pale wanapohit-
imu elimu ya darasa la saba,
wanavuta sana bangi na kub-
wia dawa za kulevya, wataha-
ribikiwa akili na kushindwa
kutimiza ndoto zao na kuzal-
isha vibaka mitaani,”alisema
Najulwa.

Mwalimu Mkuu wa Shule

ya Msingi Bugoyi ‘A’ Manis-
paa ya Shinyanga, Alex Juma,
alisema vijana wengi huvuta
bangi shuleni hapo hasa ma-
jira yajioni.

“Ni jambo la kusikitisha
sana pale tunapoona mtoto
mdogo akivuta bangi na ha-
waogopi hata mchana kwe-
upe wanakuja maeneo ya
shuleni na wengine wame-
maliza shule ya msingi mwa-
ka jana tu, nawaomba wa-
zazi tuwasaidie watoto hawa
hata wanapotoka nyumbani
tuwafuatilie =~ wameelekea
wapi,” alisema Juma.

Baadhi ya wazazi wal-
isema ugumu wa maisha

ndiyo umekuwa ukichang-
ia  kushindwa kufuatilia
mienendo ya watoto wao,
sababu wanahangaika huku
na huku ili wapate chochote
cha kulisha familia na kua-
hidi kujitahidi kuwafuatilia,
pamoja na kuwapeleka shule
watoto wao waliofaulu kida-
to cha kwanza.

Kamanda wa Jeshi la Polisi
mkoani Shinyanga, Janeth
Magomi, alisema jeshi hilo
litaanza msako katika vijiwe
vyote ambavyo vinajihusi-
sha na matumizi ya dawa za
kulevya ili kuthibiti vitendo
hivyo ambavyo huaribu vija-
na ambao ni tegemeo la taifa.

Wazee waiomba serikali kuufuatilia mgodi bubu

Na Vitus Audax, MWANZA

BAADHI ya wazee mkoani
Mwanza wameiomba serikali
kuhakikisha inafuatilia shu-
ghuli za uchimbaji madini ka-
tika mgodi bubu wa dhahabu
ulioko katika Kata ya Bupam-
wa wilayani Kwimba mkoani
Mwanza ili kujua kama wa-
nafuata taratibu za serikali.

Wakizungumza katika ki-
kao cha pamoja na Mkuu wa
Mkoa wa Mwanza na Kamati
ya Ulinzi na Usalama ya mkoa
huo hivi karibuni ikiwa pamo-
ja na mambo mengine wali-
iomba serikali kuendelea ku-
washirikisha katika shughuli
mbalimbali za utekelezaji wa
majukumu ya serikali ili ku-

fanikisha utendaji ndani ya
serikali.

Paul Gambago ni mzee
kutoka wilayani Kwimba
alisema ndani ya wilaya hiyo
kuna watu wanaendesha shu-
ghuli za uchimbaji wa madini
aina ya dhahabu bila kufuata
utaratibu na sheria ikiwa ni
pamoja na kukwepa ulipaji
kodi kwa serikali hali inayo-
sababisha upotevu wa ma-
pato ndani ya wilaya na mkoa
huo.

“Nina uhakika kuwa watu
hawa hawalipi mapato ka-
tika wilaya yetu vilevile nina
imani kuwa hawalipi hata
katika ngazi ya mkoa maana
machimbo hayo yamekaa
kiuuficho bila ya kujulikana,

hivyo serikali ya mkoa ina-
takiwa kufanya uchunguzi
wa kina juu ya mgodi huo ili
uanze kufuata taratibu,” alise-
ma. Mjumbe wa Umoja wa
Wazee wa Mkoa wa Mwanza,
Jacob Mutashi, alisema wa-
zee wa mkoa huo tayari wa-
naendelea na utaratibu wa
kuweka wazee wote pamoja
na kutatua matatizo yao we-
nyewe wakiwa na lengo la
kutoipa serikali na wadau
wengine mzigo wa kufua-
tilia matatizo yao. Katibu wa
Umoja wa Wazee wa Mkoa wa
Mwanza, Lweganwa Mganga,
aliiomba serikali ya mkoa huo
kuendelea kuwatumia katika
maamuzi mbalimbali pamoja
na shughuli za kiutendaji.

Alisema licha ya wazee wa :
mkoani humo kuwa na baa- :
dhi ya matatizo yakiwamo ya :
ulipwaji wa mafao yao tayari :
wameweka mfumo utakao- :
wasaidia kukusanya wazee :
wote wenye matatizo na :
kuyawasilisha katika sehemu :

husika.

Mkuu wa Mkoa wa Mwan- :
za, Adam Malima, aliahidi :
kufuatilia mgodi huo ili ku- :
hakikisha kila mgodi uliopo :
mkoani humo unafuata tara- :

tibu na sheria.

Alisema ndani ya mkoa huo :
yapo mambo mengi yanay- :
ohitaji busara na ushauri wa :
wazee ili kufikia maamuzi sa- :
hihi na yasiyoegemea upande :

wowote.

I
DCaomba .
chumba gerezani
kuwasweka
wazazi wakaidi

Na Shaban Njia, KAHAMA

SERIKALI wilayani Kahama mkoani
Shinyanga imeomba chumba Kkatika
Gereza la Kahama kwa ajili ya ku-
waweka wazazi ambao watashindwa
kuwapeleka watoto wao shuleni wali-
ochaguliwa kujiunga kidato cha kwanza
mwaka huu.

Mkuu wa Wilaya ya Kahama, Festo
Kiswaga, aliyabainisha hayo mwisho-
ni mwa wiki wakati akizungumza na
waandishi wa habari namna walivyo-
jipanga kuhakikisha watoto wote wali-
ochaguliwa kuanza masomo wanaingia
darasani, huku akitoa angalizo juu ya
wazazi na walezi watakaoshindwa ku-
wapekea watoto shule.

Alisema katika kipindi hiki serikali
haitokuwa na huruma yoyote kwa wa-
zazi wenye tabia ya kutowapeleka wa-
toto wao shuleni kwa sababu ambazo
hazina msingi.

Aidha, alisema madarasa yote ya-
mekamilika na yanasubiria wanafunzi
kuanza masomo yao na kuwataka
viongozi wa serikali za mitaa na kata
kuhakikisha wanafuatilia watoto wote
kwenye maeneo yao ya utawala.

“Mwaka huu nimeamua kuomba
mapema nafasi pale magereza kwa ajili
ya kuwakamata wazazi wote ambao ha-
watawapeleka watoto hususani wakike
waliofaulu darasa la saba kwenda kidato
cha kwanza kwa wakati nafanya haya ili
kutimiza ndoto za watoto wetu bila ku-
jali aina ya maisha waliyonayo, alisema
Kiswaga.

Hata hivyo aliwataka walimu wakuu
kuhakikisha vyumba vyote vya madara-
sa vilivyojengwa hivi karibuni kutumika
na wanafunzi hao na siyo vidato vingine
ili kuwapatia motisha wanafunzi kuso-
ma katika mazingira mazuri.



WATAKAOW

DOHA, Qatar

OMBE la Dunia la 2022 lilikuwa

nafasi kwa wachezaji kote ulim-

wenguni kujitambulisha kwa

adhira ya kimataifa na sawa

kusema wengi wao walichukua fursa
hiyo.

Skauti wana majina mengi mapya
kwenye rada zao na hilo halipaswi kuwa
tofauti kwa makocha kwa mwaka huu.
Iwe unatafuta msingi mpya au umem-
penda mchezaji, sasa ni wakati wa ku-
waweka kwenye timu yako.

Makala haya inawachambua wacheza-
ji 10 wa Kombe la Dunia la 2022 ambao
watawindwa na makocha mwaka huu.

#1. AZZEDINE OUNAHI

Nyota wa Morocco, Azzedine Ounahi,
ndiye gumzo katika ulimwengu wa soka
baada ya michuano yake ya kusisimua.

Takwimu zake bora zinajieleza wazi
kwa mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 22.

#2. GONCALO RAMOS

Goncalo Ramos tayari alikuwa kwe-
nye rada za baadhi ya timu za juu kabla
ya kufunga hat-trick katika mchezo ali-
ochukua nafasi ya Cristiano Ronaldo.

Nyota huyo wa Benfica mwenye umri
wa miaka 21, ana takwimu nzuri na ki-
wango chake kwenye Kombe la Dunia
kimemfanya kuwa sokoni.

#3. NICOLAS OTAMENDI
Mabeki wachache wa kati walikuwa
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kwenye kiwango bora zaidi ya Nicolas
Otamendi mwenye umri wa miaka 34.

Mchezaji huyo wa Benfica bado ni
mmoja wa mabeki bora zaidi kwenye
mchezo huo, na kiwango chake kinam-
fanya kuwa kwenye rada za timu nyingi.

Umri wake na mkataba wake un-
aomalizika, unamwacha Otamendi aki-
wa na thamani kubwa sokoni.

#4. ENZO FERNANDEZ

Mchezaji huyu mwenye umri wa mia-
ka 21, ni kiungo wa kati ambaye anaweza
kuchezea timu yoyote. Fernandez yupo
Benfica na ana nafasi nzuri kusajiliwa
timu yoyote.

#5. ALEXIS MAC ALLISTER

Alexis Mac Allister alifurahia moja ya
nyakati bora mwaka 2022.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka
23, ni gwiji kwenye safu ya kiungo.
Anaweza kuwa nyota wa timu yoyote
ndani ya mwaka mmoja au miwili.

#6. MEHDI TAREMI

Kombe la Dunia kwa Iran halikuwa
bora lakini angalau liliweka macho zaidi
kwa Mehdi Taremi. Mshambuliaji huyu
wa Porto ana takwimu nzuri zaidi.

#7. YASSINE BOUNOU

Bounou alikuwa mmoja wa walinzi
bora kwenye Kombe la Dunia, lakini hilo
halijashangaza sana kwa yeyote anaye-
fahamu uchezaji wake akiwa kule Se-
villa katika miaka ya hivi karibuni. Raia
huyo wa Morocco ni mmoja wa makipa
bora katika La Liga na ana uwezo wa ku-
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tosha kuichezea timu yoyote.

#8. JOSIP JURANOVIC

Beki wa kulia wa Celtic, Josip Ju-
ranovic, alikuwa na michuano mizuri
na ana uhakika wa kujikuta akijiunga na
klabu kubwa katika siku za usoni.

#9. DENZEL DUMFRIES

Mmoja wa mabeki bora wa kulia aki-
wa na Uholanzi na Inter Milan.

Yeye ni mmoja wa wachezaji bora zai-
di kwenye nafasi yake kutokana na tak-
wimu zake za hali ya juu, na amehakiki-
sha kuwa anafaa kwa ajili ya nafasi ya
beki wa pembeni ambayo ameifanya
kuwa yake kwa klabu na nchi.

#10. EMILIANO MARTINEZ

Jamaa asiyejulikana miaka michache
iliyopita, Emiliano Martinez, sasa ni
mshindi wa tuzo ya golikipa bora wa
Kombe la Dunia.

#11. PEDRO

Kikosi cha Brazil kilikuwa kimejaa ma-
jina ya watu wa maarufu, lakini msham-
buliaji wa Flamengo, Pedro, alionyesha
kiwango bora. Mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 25, ndiye nyota bora wa
Flamengo.

#12. GIORGIAN DE ARRASCAETA

Mchezaji wa pili kwa ubora kwenye
vitabu vya Flamengo, kiungo wa Uru-
guay, Giorgian de Arrascaeta. Sasa ana
umri wa miaka 28, huenda amepitwa na
wakati wa kutimiza uwezo wake kamili,
lakini De Arrascaeta ni mzuri zaidi ya
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alivyokuwa.

#13. DIOGO COSTA

Huenda Diogo Costa hakujifunika kila
mara kwa utukufu kwenye Kombe la
Dunia, lakini hiyo haimaanishi kwamba
hupaswi kuwaniwa na klabu. Akiwa
na umri wa miaka 22, Costa tayari
ni mchezaji bora ambaye anaweza
kuichezea timu yoyote.

#14. MOHAMMED KUDUS

Kiungo wa kati wa Ghana Moham-
med Kudus ni mmoja wa watu wengi
wenye vipaji vya juu kule Ajax ambao
wako tayari kuchukua hatua inayofuata.
Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
21 ni kiungo mwingine mzuri ambaye
anaweza kuanza mara moja kwa timu
yoyote.

#15. ADRIEN RABIOT

Kwa mshtuko wa mashabiki wengi wa
Juventus, Adrien Rabiot alikuwa mmaoja
wa viungo bora kwenye Kombe la Dunia.

Mfaransa huyo amevutia watu wengi
anapokaribia mwisho wa mkataba wake,
kwa hivyo anaweza kuwaniwa na klabu
yoyote kwa sasa.

#16. GUILLERMO OCHOA

Mchezaji nyota wa Kombe la Dunia,
Guillermo Ochoa anapenda kujitokeza
kwenye hatua kubwa zaidi na kwa kweli
bado ana uwezo wa kutosha kufanya
hivyo katika ngazi ya klabu pia. Raia
huyo wa Mexico mwenye umri wa miaka
36, bado ana kiwango bora zaidi golini.

ISIKUPITE

NI wachezaji watatu tu ambao
wamefunga mabao 30 na zaidi
kwenye Ligue 1 tangu kuanza
kwa msimu uliopita, ambao

ni Kylian Mbappe wa PSG

(41), Wissam Ben Yedder wa
Monaco(32) na Martin Terrier wa
Rennes (30).
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LONDON, England

IKU zimepita wakati mawinga wa ku-
shoto walikuwa mashine za kuvuka
bila kuchoka. Mawinga wa kushoto
wa zama za kisasa ni hodari zaidi,
wenye uwezo wa kufanya mengi zaidi.
Wengi wa mawinga wa sasa wa kushoto
wanaocheza kwa kasi kubwa, ni wazuri
sana wakiwa na mpira miguuni mwao.
Hapa tunawaangalia mawinga watano
bora wa kushoto kwa mwaka 2022, twende
sasa...

#5. RAFAEL LEAO (URENO) - AC
MILAN

Winga wa kushoto wa AC Milan, ali-
kuwa mmoja wa wachezaji wao bora ka-
tika kampeni yao ya ushindi wa msimu wa
2021-22. Alifunga mabao 11 na kutoa asisti
10 katika michezo 34. Mabao saba na asisti
nane zilipatikana katika michezo 19 kati ya
Januari na Mei 2022. Leao pia alifunga mara
mbili katika mechi nne za Kombe la Italia na
mara moja katika mechi nne za Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya.

Winga huyu wa kushoto aliyeshinda Se-
rie A msimu wa 202122, amekuwa katika
kiwango cha kustaajabisha katika msimu
wa 2022-23 pia. Katika mechi 20 kwenye
mashindano yote, mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 23, amefunga mara saba na
kutoa pasi tisa za mabao.

Leao hakuanza mchezo
wowote kati

ya mitano ya Ureno
kabla ya kuon
dolewa na Morocco
katika robo fainali
ya Kombe la Dunia
la 2022. Licha ya
kucheza dakika 83
pekee za soka katika
mechi tano, alifunga
mara mbili.

#4. CODY GAKPO (UHOLANZI) -
PSV EINDHOVEN

Winga wa kushoto aliyesajiliwa hivi
karibuni na Liverpool, Cody Gakpo, ali-
kuwa na mwaka mzuri wa 2022. Aliji-
tangaza kwa mara ya kwanza kwa ul-
imwengu kwa uchezaji wake akiwa na
PSV Eindhoven. Wakati wa Kombe 1 a

D u -

nia la 2022, alithibitisha ni kwa nini watu
walikuwa sawa kumsifu kama mmoja wa
wachezaji wachanga wanaovutia zaidi Ul-
aya.

Gakpo alifunga mara sita na kutoa pasi
mbili za mabao katika mechi 14 za Ligi Kuu
Uholanzi, Eredivisie, katika kipindi cha pili
cha msimu wa 2021-22. Pia alifunga mara
mbili kwenye Kombe la Uholanzi, ikiwa ni
pamoja na mara moja katika ushindi wa 2-1
dhidi ya Ajax kwenye fainali. Kabla ya kuji-
unga na Liverpool, Gakpo alifunga mabao 13
na kutoa pasi 17 za mabao katika mechi 24
akiwa na PSV Eindhoven msimu wa 2022-23.

Akija kwenye soka la kimataifa, alifunga
mara tatu katika mechi tano za Uholanzi,
kabla ya Argentina kuwaondoa kwenye
Kombe la Dunia la FIFA la 2022.

#3. NEYMAR (BRAZIL) - PARIS
SAINT-GERMAIN

Nyota wa Paris Saint-Germain (PSG) na
Mbrazil Neymar alikuwa na mwaka mzuri
wa 2022. Winga huyo wa kushoto alijitahidi
kujiweka sawa katika kipindi cha kwanza
cha mwaka, lakini alikuwa na ufanisi kila al-
ipoitwa. Katika mechi 12 za Ligue 1 kwenye
kipindi cha pili cha msimu wa 202122 wa
Ligue 1, Neymar alifunga mabao 10 na kutoa
asisti tatu. Msimu huu, winga huyo wa ku-
shoto mwenye umri wa miaka 30, amewa-
sha moto Ligue 1 na Ligi ya Mabingwa Ulaya.
Amefunga mara 11 na kutoa asisti 10 katika
mechi 15 za ligi. Huko Ulaya, amefunga ma-
bao mawili na kutoa pasi tatu za mabao ka-
tika mechi tano.

Neymar ameichezea Brazil mara tatu pe-
kee kwenye Kombe la Dunia 2022, akikosa
mechi mbili za hatua ya makundi kutokana
na jeraha la kifundo cha mguu. Alifunga
mara mbili na kutoa asisti kabla ya ‘Selecao’
hao kuondolewa na Croatia kwenye robo
fainali.

#2. SADIO MANE (SENEGAL) - LIV-
ERPOOL/BAYERN MUNICH

Winga wa kushoto wa Bayern Munich, Sa-
dio Mane aliwatesa wapinzani kwa kasi yake
na kutochoka mwaka wa 2022. Katika mechi
ya mtoano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya, fow-
adi huyo wakati akiwa Liverpool alifunga
mara tatu na kutoa asisti katika michezo
saba.

Katika msimu wa Ligi Kuu wa 2021-22,
alifunga mara tisa na kutoa pasi mbili
za mabao kwenye michezo 16
mwaka 2022. Katika
nusu fainali

ya Kombe la FA, Mane alifunga mabao mawi-
li na kuipeleka timu yake kushinda 3-2 dhidi
ya Manchester City. Liverpool iliifunga Chel-
sea fainali kwa mikwaju ya penalti. Mane pia
alicheza fainali ya Kombe la EFL huku Liv-
erpool kwa mara nyingine ikiifunga Chelsea
katika mikwaju ya penalti.

Winga huyo wa kushoto mwenye umri
wa miaka 30, alijiunga na Bayern Munich
msimu wa majira ya joto wa 2022 na ame-
funga mabao 11 na kutoa asisti nne katika
mechi 23 za mashindano yote. Mchezaji
huyo wa kimataifa wa Senegal hakuweza
kuisaidia timu yake ya taifa katika Kombe
la Dunia 2022 kutokana na kuwa majeruhi.

#1. VINICIUS JUNIOR (BRAZIL) -
REAL MADRID

Winga wa kushoto wa Real Madrid, Vin-
icius Junior alifurahia mwaka mzuri sana
wa 2022. Mbrazil huyo mchanga aliboresha
matokeo yake chini ya kocha Carlo Ance-
lotti na alicheza jukumu muhimu wakati
‘Los Blancos’ waliponyakua mataji matatu
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya, LaLiga na Super-
cup msimu wa 2021-22. .

Katika kipindi cha pili cha msimu wa 2021-
22, Vinicius alifunga mabao mawili na kutoa
pasi tatu za mabao katika michezo saba ya
mtoano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya. Katika
LaLiga, alifunga mara saba na kutoa asisti
nane kwenye mechi 16. Vinicius pia alifunga
mara moja katika mechi mbili za Supercup.

Msimu huu, winga huyo wa kushoto
ameibuka mfungaji bora wa ‘Los Blancos’
hao katika michuano yote. Kwenye LaLiga,
ameandikisha mabao sita na kutoa pasi
tatu za mabao katika michezo 15, huku pia
akifunga mara nne na kutoa pasi za mabao
katika mechi sita za Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
22, pia alionyesha cheche za uzuri kwenye
Kombe la Dunia 2022 nchini Qatar, akifunga
mara moja na kutoa pasi mbili za mabao
kabla ya Brazil kutupwa nje kwenye
hatua ya robo fainali.

(CODY(GAKPO)

“ Nukuu/

/

“Halo watu wangu, mwaka mkuu nyuma
yangu, mabadiliko mengi, lakini muhimu
zaidi, mabadiliko kwa ubora zaidi. Asante
kwa upendo wote unaoendelea na tushi-
kamane mwaka wa 2023. Kama ninavy-
osema kila mara, mengi yanakuja zaidi!,"
Mshambuliaji wa Manchester City,
Erling Haaland akivaga mwaka
2022 na kuukaribisha 2023

“Kwangu mimi, Henry (Thierry)ndiye
kocha ajaye wa Ubelgiji. Hakuna shaka.
Nasema wazi: atakuwa kocha ajaye. Ana
heshima ya wachezaji wote, ameshinda
kila kitu, anajua kufundisha, anajua
tunachotakiwa kufanya ili kufika huko.
Anaijua timu, ligi, wafanyakazi. Kwangu
mimi ndiye kocha bora kwa timu yetu ya
taifa, basi sijui watamchukua nani. Lakini
sidhani kama Ubelgiji inapaswa kuanza
kutoka mwanzo, Mshambuliaji wa
Ubelgiji, Romelu Lukaku baada ya
Kocha Roberto Martinez kuachia
ngazi ya kuinoa timu hiyo ya taifa.

“Unabhitaji mtu ambaye anaweza kuwa

na mchango na si kuchoma fedha. Tuna
timu nzuri. tuna mshambuliaji, Anthony
Martial, nina furaha sana na uchezaji
wake katika michezo mingi, amekuwa na
matokeo mazuri sana. Ukiona dakika zake
na mchango wake umekuwa mkubwa,”
Kocha Erik ten Hag akisisitiza
kwamba, Manchester United haita-
choma fedha kusajili mshambuliaji
mpya Janvari hii.
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IRISHA la usajili la Januari

2023 lipo wazi na klabu

zitatafuta kusajili mchezaji

mmoja au wawili ili kuima-
risha kikosi chao katikati ya msimu
huu.

Hata hivyo, pia kuna baadhi ya
wachezaji ambao wamebakiza mie-
zi sita pekee katika mikataba yao ya
sasa na wanaweza kusainiwa kwa
makubaliano ya awali ya mkataba
Januari.

Makubaliano ya awali ya mka-
taba ni kipengele muhimu kwani
huruhusu klabu kuanza haraka
biashara yao ya uhamisho wa ma-
jira ya joto kwa kumsajili mchezaji
Januari.

Zaidi ya hayo, kusajili wachezaji
wa kiwango cha juu kwa uhamisho
wa bure ni bonasi kubwa, kwani
huondoa hitaji la kufanya mazun-
gumzo ya aina yoyote ya ada na
klabu nyingine.

Ingawa mikataba kama hiyo mara
nyingi hujumuisha bonasi kubwa
za usajili kwa wachezaji, mwishowe
hulipa kulingana na ubora wa
mchezaji.

Kwa maelezo hayo, hebu tu-
angalie wachezaji watano bora
ambao wanaweza kusajiliwa kwa
makubaliano ya awali ya mkataba
Januari hiii...

#5. MEMPHIS DEPAY

Kiwango cha Memphis Depay
kwa kiasi fulani kimepanda katika
miaka michache iliyopita. Depay ali-
cheza katika michezo yote mitano
akiwa na Uholanzi kwenye Kombe
la Dunia na kufunga bao moja, inga-
wa mchango wake ulikuwa zaidi ya
hilo. Harakati zake za nje ya mpira,
uwezo wa kuungana na wachezaji
katika nafasi ulikuwa mzuri.

Hata hivyo, vipengele hivi si vitu
ambavyo mashabiki wa Barcelona
wamekuwa wakivijua, kwani Depay
amepunguza hali mbaya Nou Camp
tangu kuwasili kwake.

Zaidi ya hayo, Xavi hampende-
lei mshambuliaji huyo na anaweza
kuwa tayari kumwacha aondoke
kwa uhamisho wa bure katika
msimu ujao wa majira ya joto. La-
kini hii haimaanishi kuwa mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 28,
hawezi kuwa nyenzo muhimu kwa
upande mwingine wowote wa juu
barani Ulaya.

Mabao yake 76 na asisti 55 ka-
tika mechi 178 alizochezea Olym-

otika
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pique Lyon ni uthibitisho kwamba
anaweza kuwa mchezaji bora.

Kwa hivyo, ikiwa imesalia miezi
sita tu kwenye mkataba wake, klabu
nyingine zinaweza kumsaini De-
pay kwa makubaliano ya awali ya
mkataba katika dirisha la usajili la
msimu huu wa baridi.

#4. YANN SOMMER

Yann Sommer amekuwa mmoja
wa magolikipa bora zaidi kwenye
Ligi Kuu Ujerumani, Bundesliga,
tangu ajiunge na Borussia Mocheng-
ladbach mwaka 2014.

Mlinda mlango huyo amecheza
mechi 335 kwenye klabu hiyo ya
Ujerumani katika kipindi cha miaka
nane iliyopita. Kwa hiyo, amekuwa
na wastani wa michezo 40 kwa
msimu na amedumisha kiwango
cha juu mfululizo.

Uchezaji wake katika Timu ya
Taifa ya Uswisi pia umekuwa wa
kupongezwa. Kwa hivyo ni kitend-
awili kwa nini mchezaji huyo bado
hajahamia klabu kubwa.

Bila kujali, ikiwa imesalia miezi
sita pekee katika mkataba wake wa
sasa, Sommer atakuwa anaweza ku-
sani katika klabu yoyote.

Hata hivyo, kutokana na uweze-
kano wa ushindani kuwa mkub-

UHAMISHO wa Philippe Coutinho kutoka
Liverpool kwenda Barcelona uliogharimu
euro milioni 135, ndio unaoshikilia rekodi ya
kuwa wa gharama kubwa zaidi katika histo-
ria ya uhamisho majira ya baridi, ukifuatiwa
na Virgil van Dijk kutoka Southampton
kwenda Liverpool (euro milioni 85) na wa
Dusan Vlahovic kutoka Fiorentina kwenda
Juventus kwa euro milioni 82.

wa kwa mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 34, kumsajili kwa
makubaliano ya awali ya mkataba
Januari hii itakuwa ni hatua nzuri
zaidi.

#3. STEFAN DE VRIJ

Stefan de Vrij amekuwa mmoja
wa walinzi bora katika soka la dunia
kwa miaka kadhaa iliyopita. Ame-
kuwa na ushawishi mkubwa katika
maendeleo ya Inter Milan katika
miaka ya hivi karibuni, haswa ukiz-
ingatia aina yao ya uchezaji. ‘Neraz-
zuri’ ni wazuri na wazuri katika ku-
toka nyuma, kwa hisani ya mabeki
kama De Vrij kuwa na ufundi wa
kupiga pasi kutoka nyuma.

Nyota huyo wa Uholanzi pia ni
bora katika kutengeneza pasi. Kwa
hiyo, licha ya uzoefu wake mwingi
na maarifa, inashangaza kwa nini
Inter Milan bado hawajampa mka-
taba mpya.

Kwa hvyo, wakati huu wa diri-
sha hili la Januari, De Vrij anaweza
kuondoka Inter Milan bure.

#2. YOURI TIELEMANS

Mbelgiji huyu amecheza ka-
tika mifumo tofauti katika Klabu
ya Leicester City, jambo ambalo
limemwezesha kuwa kiungo kamili.
Kiwango cha kazi yake ya ulinzi,
akili ya ubunifu, na uwezo wa kua-
muru kasi ya mchezo umekuwa wa
thamani sana.

Ongeza kwa ukweli kwamba bado
hajafikia kilele chake cha kitaaluma,
bila kusahau kwamba kujiunga na
moja ya klabu kubwa duniani.

Ingawa kulikuwa na uvumi kuhu-
su yeye kuondoka msimu wa joto
uliopita, alikaa kwenye Uwanja wa
King Power. Hata hivyo, ikiwa im-
esalia miezi sita pekee katika mka-
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YOURI TIELEMANS
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taba wake, klabu nyingi zitakuwa
na nia ya kumsajili bure kupitia
makubaliano ya awali ya mkataba.

Kwa hiyo, Leicester italazimika
kuchukua hatua haraka ikiwa
wana matumaini yoyote ya kuweka
mchezaji wao bora katika klabu
baada ya 2023.

#1. N'GOLO KANTE

Katika kipindi cha nusu mu-
ongo uliopita, N'Golo Kante ame-
kuwa mmoja wa viungo bora zaidi
duniani. Nyota huyo wa Chelsea
ameshinda kila taji la ndani akiwa
na klabu hiyo, ukiondoa Kombe
la Carabao. Mchango wake katika
ushindi huo pia umekuwa mkub-
wa, huku mchezaji huyo mara ny-
ingi akitwaa tuzo ya mchezaji bora
wa mechi katika michezo muhimu.

Hata hivyo, Kante yuko katika
hatari ya kuumia sana kwa sasa na
amekosa mechi nyingi kwa miaka

Ingawa bado ndiye mchezaji
bora zaidi uwanjani anapocheza,
kumekuwa na visa vichache hivi
karibuni. Zaidi ya hayo, huku wa-
miliki wapya wa Chelsea wakiunda
kikosi cha vijana, kumwacha Kante
kuondoka kunaweza kuwa hatua
sahihi.

N’Golo Kante anaripotiwa kutaka
kusaini mkataba wa awali na Bar-
celona mwezi huu kwani mkataba
wake Chelsea utakamilika msimu
huu wa majira ya joto.

Lakini kupoteza kwa Chelsea
kunaweza kuwa faida ya mtu
mwingine. Huku Kante akiwa bado
na angalau miaka kadhaa mizuri
iliyosalia ndani yake, kumsajili kwa
uhamisho wa bure kunaweza kuwa
na faida.
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Mamia
wajitokeza
Kununua
nyumba za
kisasa NHC

Na Valentine Oforo, DODOMA

MAMIA ya wananchi wame-
jitokeza kununua nyumba za
kisasa za makazi zinazoen-
delea kujengwa na Shirika la
Nyumba la Taifa (NHC) katika
viwanja vya Tanganyika Pakers

Idadi kubwa ya wananchi hao
wamejitokeza kununua nyum-
ba hizo mapema hata kabla ya
kukamilika kwa mradi.
_Akizungumza na Nipashe
maalumu, Meneja Uhusiano
wa Umma na Habari wa NHC,
Muungano Saguya, alisema ka-
tika mradi huo wa Kawe jumla
ya nyumba 560 zinajengwa
katika awamu ya kwanza.

“Hadi jana (Jumapili) takribani
nyumba 320 zilikuwa zimeu-
zwa kwa wananchi mbalim-
bali ambao wameamua kulipia
nyumba hizo mapema kabla
hata ya kukamilika kwa ujenzi
wake, mauzo ambayo ni sawa
na asilimia 57,” alisema.

Saguya alifahamisha kuwa
kwa sasa jumla ya nyumba 239
zimebakia katika orodha ya
mauzo.

Alisema kutokana na mwendo
mzuri wa ununuzi wa nyumba
hizo, kwa wastani wa asilimia
37, tangu Novemba 1, mwaka
jana NHC ilipofungua rasmi
dirisha la ununuzi wa majengo
hayo.

“Hapo awali, mradi ulikuwa
na nia ya kujenga nyumba
400 katika mtindo wa ghorofa
10 tofauti lakini kutokana na
ongezeko la mahitaji, tuliamua
kuongeza idadi hadi angalau
nyumba 560 ili kuhudumia Wa-
tanzania wengi zaidi,” alisema.

Alisema kutokana na nia ya
dhati ya shirika kuwasaidia
Watanzania wa kawaida ku-
mudu kumiliki nyumba za
kisasa za makazi, NHC inaziuza
nyumba hizo kwa bei ya Ki-
zalendo.

“Ni matarajio yetu kuwa
baada ya kukamilisha awamu
va kwanza ya ujenzi, tutaanza
ujenzi wa awamu vya pili wa
nyumba nyingine katika eneo
la Kawe, ili kuwahudumia wa-
nanchi wengi zaidi,” aliongeza.

Alisema asilimia 50 ya nyum-
Salaam wakati asilimia 20 zita-
jengwa katika mkoani Dodoma
na asilimia 30 iliyobaki itapele-
kwa mikoa mingine.

NHC linatekeleza mradi
mkubwa ujulikanao kama ‘Sa-
mia Housing Scheme' wenye
thamani ya Shilingi bilioni 466
unaolenga kujenga takribani
nyumba 5,000 za bei nafuu ka-
tika maeneo mbalimbali ndani
Dar es Salaam katika viwanja
vya Tanganyika Packers.

Bashe awatoa hofu wakulima
“ utoaji mbolea ya ruzuku

Na Renatha Msungu,
DODOMA

AZIRI wa Kilimo,

Hussein  Bashe,

amesema  kero

zilizoko  kwenye

mfumo wa utoaji wa ruzuku ya

mbolea ni za muda mfupi kwani

mfumo huo umeanzishwa mwa-

ka huu, kwamba utaendelea
kuboreshwa.

Aliyasema hayo alipofanya

ziara mkoani hapo kwa dhumu-

ni ya kuangalia namna ya utoaji

wa mbolea za ruzuku unavyo-
fanyika.

Alisema mfumo ni mzuri
kwa kuwa unamtambua mkuli-
ma anayelengwa kunufaika na
mbolea za ruzuku tofauti na
mfumo wa vocha uliotumika
miaka ya nyuma na kunufaisha
wafanyabiashara wa mbolea
pekee.

“Mfumo wa mbolea ya ru-
zuku una matatizo yake lakini
hatuwezi kurudi nyuma sababu
unamtambua mkulima,” alise-
ma Bashe.

Waziri Bashe alifafanua
kuwa lengo la Rais Samia Su-
luhu Hassan ni kumlipia ruzuku
mkulima na kwa kutumia mfu-
mo huo serikali italipia mbolea
iliyomfikia mkulima na siyo
vinginevyo.

Bashe aliwaelekeza wauzaji
wa mbolea kuongeza idadi ya
watoa huduma za kuuza ili ku-
weza kuwahudumia wakulima
wengi kwa muda mfupi ili kuon-
doa msongamano.

Pia aliwataka wakulima
kuwa na subira na kubainisha

kufikia msimu ujao wa kilimo
matatizo hayo hayatakuwapo.
“Mateso mnayoyapata ya

foleni yatakwisha kuweni
wavumilivu wakati serikali
inajenga mfumo,” alisema
Bashe.

Aidha, aliuomba uongozi
wa Chama Cha Mapinduzi

(CCM) kila mkoa kuwa waelim-
ishaji wakubwa wa wananchi
juu ya kutunza namba zao za
utambulisho wa mkulima ili
wasirubuniwe na kuziuza kwa
mawakala.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akizungumza na viongozi wa serikali wa Mkoa wa Ruvuma katika ukumbi wa mikutano wa Hal-
mashauri ya Manispaa ya Songea jana. PICHA: OFISI YA WAZIRI MKUU

Wanafunzi vyuo vikuu watakiwa kuhifadhi, kulinda mazingira

Na Paul Mabeja, DODOMA

WANAFUNZI wa vyuo nchini
wametakiwa kuwa mstari wa
mbele katika utekelezaji wa shu-
ghuli mbalimbali za kuhifadhi
na kulinda mazingira ili kupam-
bana na mabadiliko tabianchi.

Wito huo ulitolewa jana na
Mkurugenzi wa Idara ya Mazin-
gira Ofisi ya Makamu wa Rais,
Dk. Andrew Komba, wakati
akishiriki katika usafi wa maz-
ingira katika Hospitali ya Mkoa
wa Dodoma lililoandaliwa na
Jumuiya ya Wanafunzi Taasisi
za Elimu ya Juu (TAHLISO).

Dk. Komba alimwakilisha

Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya
Makamu wa Rais (Mazingira)
Dk. Switbert Mkama.

Alisema usafi ni sehemu ya
kuunga mkono utekelezaji wa
Sera ya Taifa ya Mazingira ya
Mwaka 2021.

Hivyo, aliwapongeza wa-
nafunzi hao wa vyuo kwa kuan-
daa zoezi hilo la usafi ikiwa ni
katika kuunga mkono juhudi za
serikali za usafi na uhifadhi wa
mazingira.

“Kama mnavyofahamu seri-
kali ilishautenga Mkoa wa Do-
doma kuwa wa mfano katika
masuala ya mazingira, hivyo tu-
nahakikisha tunapanda miti ya

kutosha na nyie hapa leo mme-
onesha mfano kwa kufanya
usafi hospitalini hapa,” alisema
Dk. Komba.

Mkurugenzi huyo pia alisema
ni wakati muafaka kwa wa-
nafunzi wa vyuo kuwarithisha
wadogo zao njia za kutunza
mazingira kwa manufaa ya vi-
Zazi vya sasa na vijavyo.

Naye Mkuu wa Idara ya Afya
Mazingira Hospitali ya Mkoa wa
Dodoma, Paul Mageni, alisema
katika kuunga mkono serikali
wameanzisha bustani ya miti
katika eneo la hospitali hiyo.

Mageni alisema miti iliyo-
pandwa mbali ya kuhifadhi

mazingira lakini inawasaidia
wananchi wanaopata huduma
hospitalini hapo kupata hewa
nzuri na matunda.

Viongozi wa TAHLISO kutoka
Tanzania Bara na Visiwani wal-
itoa pongezi kwa uongozi wa
Hospitali ya Mkoa wa Dodoma
kwa kuwapa wasaa wa kufanya
usafi katika eneo hilo.

Hata hivyo, waliwapongeza
wanafunzi wa vyuo mbalimbali
walioshiriki katika zoezi hilo
ambalo ni njia mojawapo ya ku-
unga mkono serikali katika ku-
hakikisha mazingira yanakuwa
endelevu kwa mustakabali wa
taifa.
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Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Nape Nnauye (kushoto), akikabidhi zawadi kwa Katibu Mkuu
mstaafu wa CCM, Phillip Mangula, baada ya uzinduzi wa mnara wa Vodacom uliojengwa kwa kushirikiana na Mfuko wa

Maula Mafuru na Mkurugenzi Mtendaji Wa UCSAF, Justina Mashiba. PICHA. MPIGAPICHA WETU

Wanaoishi na VVU wapewa msaada wa baiskeli

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

HIRIKA la HJF Medical

Research International

(HJFMRI), limetoa bais-

keli 20 kwa mawakili
tiba (watu wanaoishi na virusi
vya ukimwi) walio mstari wa
mbele kutumia dawa kika-
milifu ili waweze kuwafikia
wenzao ambao wameacha ku-
tumia dawa katika vituo vya
afya 20 vilivyo katika Mkoa wa
Mbeya.

Akitoa msaada huo mwis-
honi mwa wiki kwa niaba
ya Mkurugenzi wa Shirika la
HJFMRI Tanzania, Dk. Em-
manuel Bahemana ambaye
ni Mkurugenzi wa Utafiti wa
Shirika hilo alisema wametoa
msaada huo na zitasambazwa
katika wilaya zote za Mkoa wa
Mbeya.

Alisema lengo ni kuwasaidia
mawakili tiba kuwafikia wen-
zao waliocha kutumia dawa
kwa gajili ya kuwahamasisha

waendelee kutumia dawa tiba
kwa lengo la kuimarisha afya
zao na pia kupunguza uweze-
kano wa maambukizi mapya.

“Msaada huu ni sehemu ya
kuunga mkono jitihada za seri-
kali katika kuimarisha utoaji
huduma za Virusi vya Ukimwi
(VVU) katika Mkoa wa Mbeya.
Sisi tunafanya kazi katika
Mikoa ya Nyanda za Juu Kusini
kutekeleza afua mbalimbali za
mapambano dhidi ya VVU.

Awali akipokea msaada huo,
Mganga Mkuu wa Mkoa wa
Mbeya, Dk. Salum Manyatta,
aliwapongeza Shirika la HJFM-
RI kwa kuwa mdau muhimu
hususani katika kusaidia ma-
pambano ya VVU kupitia afua
mbalimbali.

Alisema kimekuwa kilio cha
Mkoa wa Mbeya kuwawezesha
mawakili tiba walio katika kila
kituo cha afya ili waweze ku-
zunguka katika maeneo yao
na kuwatafuta watu wanaoishi
na VVU ambao wameacha ku-
tumia dawa tiba ili kuwarudi-

sha kwenye matibabu.
Mshauri wa Mradi wa Hudu-
ma Endelevu na Matunzo kuto-
ka Shirika hilo, Dk. Kalebi Mwi-
lawi, alisema kwa takwimu za
mradi zaidi ya mawakili tiba
500, wanaoishi na VVU katika
mikoa ya Kanda ya Nyanda za
Juu Kusini, wamepatiwa afua
mbalimbali za kupambana na
virusi hivyo ikiwamo kujenge-
wa uwezo kuhusu matumizi
sahihi ya dawa za kufubaza
virusi. Aliongeza kuwa Hal-
mashauri ya Jiji la Mbeya ndiyo
inaoongoza kwa idadi kubwa
ya watu walioacha kutumia
dawa za kufubaza makali ya
VVU ikifuatiwa na Chunya
sababu kubwa ilitajwa kuwa ni
kujikita zaidi kwenye shughuli
za uchimbaji madini.
Aliongeza kuwa wakati wa
kutekeleza mradi huo wali-
baini vikwazo mbalimbali
vinavyosababisha baadhi ya
waathirika kuacha kutumia
dawa za kufubaza kutokana na
sababu mbalimbali ikiwamo za

uzalishaji mali.

Kutokana na hali hiyo walia-
mua kutoa baiskeli kwa watu
hao waliokuwa mstari wa
mbele kutumia dawa hizo ki-
kamilifu ili kuwafikia wenza
ambao wameacha kutumia
dawa.

“Tunafanya hivi kama kliniki
inayotembea kumsaidia mtu
aliyepatikana na maambukizi
ya VVU kutumia dawa ili ku-
jiweka kwenye mazingira ya
kutoambukiza wengine na
tukiunga mkono jitihada za
serikali za kufikia 95 tatu ifika-
po mwaka 2030,” alisema Dk.
Mwilawi.

Hivi karibuni Mkuu wa Mkoa
wa Mbeya, Juma Homera,
aliwataka waganga wakuu wa
wilaya kushirikiana na Shirika
la HJFMRI kuweka utaratibu
wa kufanya mikutano kwenye
kamili ya watu wanaotumia
dawa za kufubaza makali ya
VVU na wale walioacha ili ku-
jua namna bora ya kuwafikia.

Jeshi la Polisi Mbeya lapanda miti 428 kambi ya FFU

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

JESHI la Polisi Mkoa wa
Mbeya limepanda miti 428
kuzunguka eneo la Kambi ya
Kikosi cha Kutuliza Ghasia
(FFU) mkoani Mbeya.

Hatua hiyo inaunga mkono
jitthada za serikali kupanda
miti ili kulinda vyanzo vya maji
na kulinda mazingira.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Mbeya ambaye ni Kamishna
Msaidizi wa Polisi, Benjamini

Kuzaga, jana aliongoza maofi-
sa, wakaguzi na askari mbalim-
bali ya jeshi hilo kupanda miti.

“Katika kazi hii jumla ya
miche ya miti 428 imepand-
wa kuzunguka maeneo hayo
lengo likiwa ni kuunga mkono
juhudi za utunzaji na uhifadhi
wa mazingira,” alisema ACP
Kuzaga.

Kamanda Kuzaga aliwataka
maofisa, wakaguzi na askari
wa vyeo mbalimbali kuendelea
kuilinda na kuitunza miti hiyo
iliikue kwaajiliya utunzaji na

kupendezesha mazingira.

Aidha, alizishauri taasisi
zingine kuiga mfano huo wa
kupanda miti kuzunguka mae-
neo yao ili kuweka mazingira
safi na kusaidia kukabiliana na
tatizo la ukame au uhaba wa
mvua.

Alisema polisi wameweka
utaratibbu wa kupanda miti
mara kwa mara na kwamba
wataendelea kufanya hivyo
kama sehemu ya utekelezaji
wa majukumu yao.

Hivi karibuni Wakala wa Hu-

duma za Misitu Tanzania TFS
, Wilaya ya Mbeya ilitoa taar-
ifa kwa umma kuwa wanayo
miche ya kutosha kwa ajili ya
kuzipatia taasisi na mashirika
mbalimbali zinazohitaji kupan-
da miche ya aina mbalimbali
kama vile ya miti na matunda.

Taarifa hiyo ilifafanua kuwa
miche hiyo inatolewa bure
hivyo yoyote anayehitaji miche
hiyo akifike kwenye ofisi za TFS
Wilaya ya Mbeya zilizoko eneo
la Airport ya zamani kupatiwa
miche hiyo.

UVCCM yalia
kKiwango
Kiduchu
mikopo ya
h'shauri

Na Grace Mwakalinga, CHUNYA

UMOJA wa Vijana wa Chama
Cha Mapinduzi (UVCCM),
Wilaya ya Chunya mkoani
Mbeya, kimeiomba serikali
kuongeza kiwango cha fedha
za mikopo kwa vikundi vya
wanawake, vijana na watu
wenye ulemavu ili kuwezesha
vikundi hivyo kuendesha mi-
radi mikubwa ya kimaendeleo
na kujikwamua kiuchumi.

Mwenyekiti wa UVCCM,
Wilaya ya Chunya, Leckson
Mwakasuluka, alitoa kauli hiyo
juzi Wal|pofanya kongamano
la kumpongeza Rais Samia
Suluhu Hassan kutokana na
utendaji kazi wake katika kuli-
letea maendeleo taifa.

Alisema licha ya jitihada
mbalimbali zinazofanywa na
serikali katika kuwawezesha
wananchi kiuchumi mwitikio
umekuwa mkubwa hali inayo-
iababisha mahitaji kuongeze-

a

Alisema wananchi wengi
wamejiingiza kwenye shughuli
za uzalishaji mali na kujiunga
kwenye vikundi na kuibua
uhitaji wa mikopo mikubwa
kwa ajili ya kuendesha miradi

yao.

“Tunaishukuru serikali kwa
kuanzisha utaratibu wa
kutenga asilimia 10 ya mapato
yake kutoa mikopo kwa wa-
nanchi hii imesaidia wananchi
wengi kujiajiri na kuajiriwa,
lakini kwa sasa mikopo inayo-
tolewa haikidhi mahitaji yao
tunaomba kiwango cha fedha
kiongezeke ili wanaokopa wa-
fanye miradi mikubwa yenye
faida,” alisema Mwakasuluka.

Alisema wajasirimali wanahi-
taji kupatiwa mitaji mikubwa
ili kuongeza uzalishaji wa
bidhaa wanazozalisha kuliko
ilivyo sasa ambapo hupata
kiasi kidogo.

Baadhi ya wajasiriamali
wilayani Chunya waliishuk-
uru serikali kwa kuwapatia
mikopo isiyokuwa na riba am-
bayo imewasaidia kukuza na
kuboresha biashara zao.

Agatha Mwakyoma muuzaji
wa mboga na matunda alise-
ma mkopo aliopewa umem-
saidia kukuza biashara yake
kutoka kuzungusha mtaani
mpaka kufungua genge.

Alisema licha ya kuanzisha
genge lakini bado ana ndoto
ya kumiliki biashara kubwa ya
mboga na matunda ambayo
inahitaji mtaji mkubwa ili ku-
fanikisha.

Alisema mpaka sasa kwenye
kikundi chake cha watu saba
walipatiwa Shilingi milioni nne
kiasi ambacho hakitoshi.

Hivyo aliiomba serikali ku-
fanya tathmini ya utoaji wa
mikopo ili iwasaidie kutimiza
malengo yao.
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Waziri wa Nchi
Ofisi ya Wa-

ziri Mkuu (Sera
Bunge na Ura-
tibu), George
Simbachawene,
akifungua kitam-
baa kuashiria
uwekaji wa jiwe
la msingi katika

kituo cha afya cha :
: Na Mwandishi Wetu

mama na mtoto
kilichojengwa na
TASAF Wilaya

va Kati Unguja.
Ikiwa ni shamra
shamra za Miaka
59 ya Mapinduzi
ya Zanzibar jana.
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

DK, Mwinyi ajivunia mabadiliko sekta ya afya

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar,
Dk. Hussein Ali
Mwinyi, amesema
erikali anayoion-
goza imefanya mabadiliko
makubwa katika sekta ya
afya ili kurejesha imani ya
wananchi kwa serikali yao.

Alisema kwa sasa hakuna
mwananchi  atakayefika
kwenye hospitali ya umma
akakosa dawa au vipimo,
kwamba serikali imebore-
sha huduma za kisasa za
afya na zinapatikana wakati
wote.

Aliyasema hayo juzi
wakati akifungua Hospitali
ya Wilaya Kitogani, Mkoa
wa Kusini Unguja ikiwa ni
shamrashara za Miaka 59
ya Mapinduzi ya Zanzibar.

Dk. Mwinyi aliitaka Wiz-
ara ya Afya kuweka madu-
ka binafsi ya dawa kwenye
hospitali zote za umma ili
kuwaondolea ~ wananchi
matatizo ya kukosa dawa
katika hospitali.

Dk. Mwinyi pia aliitaka
wizara hiyo kuweka bajeti

ya kutosha na kuwalipa
kwa wakati ili kuepusha
malalamiko kwa watoa hu-
duma hizo.

Alisema kufanya hivyo ni
kuondoa dhana na malala-
miko ya wananchi kwamba
hospitali za serikali hazina
dawa na badala yake wag-
onjwa kutakiwa waka-
nunue dawa katika maduka
binafsi.

Aidha, alisema Hospitali
ya Kitogani ni mfano halisi
wa hospitali anazozitaka
kwa ajili ya kuwahudumia
wananchi wa Unguja na
Pemba ili waendane na ha-
dhi ya miaka 59 ya Mapin-
duzi ya Zanzibar.

Akizungumzia  dhana
ya kushirikana na taasisi
binafsi katika kutoa hu-
duma za afya, Dk. Mwinyi
alisema siyo kila jambo la-
zima lifanywe na serikali
na badala yake sekta binafsi
zitasimama kuwahudumia
wananchi ikiwamo hudu-
ma za maabara na vipimo
kama X - ray, Ultrasound na
BCG.

Alisema ndani ya hospi-
tali hiyo kuna taasisi binafsi

iliyoingia mkataba na seri-
kali wa kutoa huduma zote
za vipimo vitakavyohitajika
kuwatibu wananchi na kue-
leza tayari wameweka vifaa
vyao kwa ajili ya kutoa hu-
duma.

Alisema kwa ushirikiano
huo hakuna mwananchi
atakayefika hospitalini
hapo na kukuta kifaa kibo-
vu, kwamba huduma zote
za kisasa zitapatikana hos-
pitalini hapo.

“Nawataka watendaji
wa Wizara ya Afya pamoja
na madaktari mhakikishe
mnatoa huduma bora zi-
nazoendana na hadhi ya
hospitali hii,” alisema Dk.
Mwinyi.

Waziri wa Afya, Nassor
Ahmeid Mazrui, aliwataka
viongozi wa Paje kujenga
kituo cha daladala kando ya
hospitali hiyoili wagonjwa
na wananchi wanaofika
hospitalini hapo kuwa na
sehemu ya kupumzika
wakati wakisubiri usafiri.

Alisema: “Nawapa muda
wa wiki mbili tu viongozi
wa jimbo hili ambao wana-
toka CCM kujenga kituo cha

daladala ili kuwaondolea
usumbufu wananchi, kama
hamjajenga nitakijenga
mimi na mimi natokea Cha-
ma cha ACT- Wazalendo
hivyo kazi kwenu,” alisema
Mazrui.

Mkurugenzi Mkuu ku-
toka Wizara ya Afya, Amour
Suleiman Muhammed,
alisema hospitali hiyo inau-
wezo wa kulaza wagonjwa
100 kwa wakati mmoja
na kuhudumia wananchi
52,850.

Alisema hospitali hiyo
inatoa huduma za wag-
onjwa wa nje, huduma za
mama na mtoto, Kiliniki ya
pua, koo na masikio, ma-
gonjwa yasioambukiza iki-
wamo kisukari, shinikizo
la damu, huduma za dawa,
ushauri nasaha na huduma
za uchunguzi wa maabara
na vipimo.

Mkurugenzi huyo alise-
ma hospitali hiyo itaondoa
msongamano kwenye Hos-
pitali ya Mnazi Mmoja na
wagonjwa kutoka Hospitali
ya Makunduchi na maeneo
jirani ya mkoa huo watahu-
dumiwa na hospitali hapo.

]
Wajasiriamali wajane
watakiwa kuchangamkia
mikopo nafuu

WAJASIRIAMALI wanawake ambao ni wajane

: wametakiwa kuchangamkia fursa zinazotolewa
: na serikali ya mikopo nafuu kwa ajili ya kufanya
¢ shughuli zao za uzalishaji mali na kupambana na
¢ umaskini.

Rai hiyo ilitolewa jana na Mkuu wa Mkoa wa Kusi-

: ni Unguja, Rashid Hadid Rashid, wakati akikabidhi
: vyeti kwa wahitimu wa mafunzo ya ujasiriamali
: yaliyotayarishwa na Taasisi ya Asaalam kutoka Utu-
¢ ruki.

Alisema katika fedha za UVIKO- 19 serikali ya

: Zanzibar imetenga Sh. bilioni 42 kwa ajili ya waja-
: siriamali ambao wamegaiwa katika makundi tofau-
: ti ikiwamo wakulima wa mazao ya baharini.

Alisema katika fedha hizo wapo wakulima wa

: mazao ya baharini ikiwamo mwani, wafugaji wa
* matango bahari pamoja na kaa na samaki, kwamba
¢ Sh.bilioni 32 zimetengwa kwa kundi hilo.

Alisema ni wakati muafaka kwa wajasiriamali

. wanawake kuzichangamkia fedha hizo kwa malen-
* go yaliyowekwa ya kupambana na umaskini na
¢ kuondokana na utegemezi kutoka kwa wanaume.

Aidha, alisema katika fedha hizo zipo Sh.milioni

: 135 ambazo zimetengwa kwa ajili ya wajasiriamali
: wanawake wanaojishughulisha na kazi za ufugaji
: wanyuki na uzalishaji wa asali.

“Wajasiriamali wanawake changamkieni fursa

. ambazo zimetolewa na Serikali ya Mapinduzi ya
: Zanzibar ya kuwanyanyua wafanyabiashara na
: kuondokana na umaskini kwa kuwekeza katika mi-
¢ radi mbalimbali ya maendeleo kwa kutumia fedha
: za UVIKO-19 ambazo zipo,” alisema.

Mkurugenzi wa Taasisi ya Wanawake Wajane

: Zanzibar, Tabia Makame, alisema mafunzo hayo
: ambayo yamewahusisha wanawake wajane lengo
: lake kuwawezesha kushiriki katika miradi ambayo
. itabadilisha maisha yao kuwa bora.

Alisema hakuna sababu za kuwafanya wanawake

: wajane kuwa na simanzi ya kuachwa na waume
¢ zao ambapo wanatakiwa kuchangamkia fursa zina-
: zotolewa na serikali katika kuwakomboa kiuchumi
* na maendeleo.

Meneja wa Taasisi ya Asalaam, Sadiki Moham-

¢ ed Ali, alisema mafunzo hayo yamelenga katika
: kuongeza ubunifu kwa wanawake katika uzalishaji
: wa mali na bidhaa mbalimbali ili kuingia katika
: ushindani wa soko.

Alisema Taasisi ya Asalaam inatoa elimu ya uja-

¢ sirlamali ambayo huwawezesha wahitimu wake
¢ kuingia katika ushindani wa uzalishaji wa bidhaa
: mbalimbali kwa mafanikio makubwa.

ZRB yatakiwa kuandaa mifumo ya kielektroniki kuongeza mapato

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais,
Hemed Suleiman Abdulla, ameu-
taka uongozi wa Bodi ya Mapato
Zanzibar (ZRB) kuandaa mifumo
madhubuti ya kielektroniki am-
bayo itasaidia kuongeza ukusan-
yaji wa mapato kwa ufanisi.

Alitoa agizo hilo jana wakati
akifungua mkutano wa kutath-
mini utendaji kazi wa ZRB kwa
kipindi cha nusu mwaka kuanzia
Julai hadi Desemba 2022.

Alisema serikali inahitaji ma-
pato kwa kuendesha miradi ya
maendeleo pamoja na kukuza
uchumi wake hivyo uwepo wa
mifumo madhubuti itasaidia
kukuza ukusanyaji huo kwa ma-
slahi ya taifa.

Aliipongeza ZRB kwa mafani-
kio yanayoendelea kupatikana
ambayo ni ya kuridhisha na ku-
sisitiza juhudi zaidi na uwajibi-
kaji wa pamoja unahitajika ili
kuimarisha wigo wa ukusanyaji
wa mapato.

Hemed alisema kuwa wa-

tendaji wa ZRB wana wajibu wa
kusimamia sheria na taratibu
zilizoko ili kufikia malengo wali-
yojiwekea.

Alisema ukusanyaji wa ma-
pato unahitaji nidhamu kwa
kuheshimu fedha za serikali na
kuwataka watendaji hao kuwa
waaminifu na wazalendo kwa
taifa.

Aidha, aliwataka watendaji hao
kuwaelimisha na kuwasimamia
walipa kodi na kuacha muhali ili
kulipa kodi kwa mujibu wa sheria
na suala la ulipaji wa kodi siyo la

kujuana bali ni la kisheria.

Hata hivyo alisema serikali
inaamini katika dhana ya tozo
ndogo kwa walipakodi ili kila
mfanyabiashara na mwananchi
anayepaswa kulipa kodi kulipa
kikamilifu.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais,
Fedha na Mipango, Dk. Saada
Mkuya Salum, alisema kuwa
mafanikio yaliyopatikana katika
bodi hiyo yamefikiwa kutokana
na maelekezo ya viongozi wakuu
wa serikali na kuahidi kuendelea
kusimamia maelekezo wanayo-

patiwa ili kufikia dhamira ya Rais
Dk. Mwinyi ya kujenga Zanzibar
mpya.

Kamishna wa Bodi ya Mapato
Zanzibar, Yusuph Juma Mwenda,
alisema mkutano huo una lengo
la kujitathmini kipindi cha robo
mwaka pamoja kuandaa mikaka-
ti madhubuti ya kuendeleza bodi
hiyo.

Aidha, alisema kuwa lengo la
ZRB ni kuwa karibu na walipa
kodi na kufanya suala la ulipaji
wa kodi uwe rahisi ili kufikia len-
go la ukusanyaji.
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Mwasa ampongeza

Mganga Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Dk. Salum Manyatta (kushoto), mwishoni mwaka wiki alipokea
msaada wa baiskeli 20 kutoka Shirika la HJF Medical Research International (HJFMRI) zilizotolewa
na Dk. Emmanuel Bahemana (kulia), kwa niaba ya Mkurugenzi wa shirika hilo kwa ajili ya kuwapatia
mawakili tiba wanaoishi na Virusi vya Ukimwi (WAVVU) kwa wilaya zote za Mkoa wa Mbeya. PICHA:

GRACE MWAKALINGA

Hizi ni sababu za
ugonjwa afya va akili

Na Elias Sabuni

SASA hivi kuna usemi unaotumi-

ka katika simulizi watu wanasema
“Ukubwa ni Dawa”. Mimi katika hili
nawaunga mkono hao wanaosema
hivyo maana wahenga wanasema:
“Kuishi kwingi ni kujua/kuona men-
gi”.
Katika hali ya kusikitisha, Watan-
zania sasa tumejikuta katika tatizo la
ugonjwa wa akili. Enzi za Wahenga
ugonjwa huu ulijulikana kuwa ni
ugonjwa wa kurithi, sasa hivi sio
hivyo tena. Taasisi moja iliyoko hapa
nchini inayojulikana kwa jina la Tap
Elderily Women’s Wisdom for Youth
(TEWWY), inayofanya kazi ya kutoa
elimu kwa jamii jinsi ya kujiepusha
na tatizo la ugonjwa wa akili inase-
ma tatizo la ugonjwa wa akili lin-
aongezeka mwaka hadi mwaka.

TEWWY inatumia mtandao wa
jamii unaosukumwa na mahitaji na
uwajibikaji kwa kutoa unasihi kwa
mtu binafsi, ushauri katika vikundi
na stadi za maisha katika kujijali,
stadi za kazi na ujasiriamali na jinsi
ya kuhitimu mihemuko na masuala
ya elimu ya afya na uzazi. Matukio
ya mauaji yanayotokea nchini ya-
meleta hofu kubwa kwa wazee
wastaafu nchini ambao hawaelewi
kama mauaji yanatokea nchini ni
ya makusudi ama ni bahati mbaya.
Hofu ya Wahenga hawa inapata jibu
kutokana na Shirika la Afya Duniani
(WHO) linalosema kwamba ifikapo
mwaka 2030 sonona itachangia
ongezeko kubwa la ugonjwa wa akili

duniani (WHO 2005).

Wale wenye kumbukumbu nzuri
watakumbuka kuwa tangu tupate
uhuru nchi yetu imekuwa na hos-
pitali moja tu mkoani Dodoma am-
bayo ni maalumu kwa ajili ya kutoa
huduma kwa tiba ya wagonjwa wa
akili. Mkurugenzi wa Afya ya Akili
Hospitali ya Mirembe, Dk. Paul La-
wala, katika kubainisha tatizo la
ugonjwa huu anasema; nchi ina
wagonjwa kati ya 6,000 hadi 7,000.

Shirika la Afya Duniani, mwaka
2005 lilitoa taarifa inayosema maz-
ingira duni ya kijamii na kiuchumi,
unyanyapaa, upuuzaji na uvujifu wa
haki za binadamu vyote huchangia
matatizo ya afya ya akili. Ugonjwa
wa akili kama sio wa kuzaliwa nao,
mtu anaweza kufikwa na tatizo hili
kutokana na mazingira ya watu wa-
naomzunguka, kipato cha mabhitaji,
mapenzi na kwa vijana ni malezi
anayopata kutoka kwa wazazi. Hali
nyingine inayodaiwa kusababisha
tatizo la akili ni ugovi wa mara kwa
mara ndani ya ndoa.

TEWWY katika dhamira yake ya
kupambana na tatizo hili la akili in-
aamini katika uwezo wa kinamama
na watu wazima katika kuchangia
masuala ya afya ya akili kwa ku-
tumia hadithi, simulizi, subira na
uwezo wa kusikiliza na imani ya vi-
jana kwao hasa katika masuala ya
afya ya wazazi.

Ugonjwa wa akili tiba yake ni nzito
mno. Nakumbuka kuna ndugu yan-
gu kitendo cha ukatili cha kutaka
kumuua ndugu yake; lakini alipofik-

ishwa polisi, alionyesha vitendo vya
mtu anayechanganyikiwa, polisi
walimpeleka Hospitali ya Mirembe
huko Dodoma ambako alikaa mwa-
ka na miezi saba ndipo alipooneka-
na amepona.

Daktari Bingwa wa Afya ya Akili
katika hospitali hiyo akiongea na
mwanahabari amesema kuwa tiba
ya ugonjwa wa akili inafikia hadi
miaka mitatu mtu kupona. Vijana
wengi wanafanya uhalifu mitaani na
kuonyesha dalili za kuchanganyiki-
wa; hupelekwa kituo cha Isanga na
baadaye Hospitali ya Mirembe. Hao
ndio Dk. Sadik Mandari anasema,
huchukua hadi miaka mitatu kupo-
na.

TEWWY wanadai kuwa waki-
unganisha uzoefu katika maisha
na stadi za maisha ili kuwezesha
utekelezaji wa shughuli mbalimbali;
kupitia hadhira za afya ya akili na
stadi za maisha tatizo la ugonjwa
wa akili linaweza kupotea kabisa. Vi-
tendo vya watu kujiua (suicide) hivi
sasa vimezidi kuongozeka duniani;
kuanzia vijana wa miaka 10-34 na
limekuwa ni tukio la nne katika ku-
sababisha vifo kwa vijana na wazee
kati ya miaka 35 hadi 44. Kiasi cha
watu 850,000 hufa kwa kujiua kila
mwaka duniani ambayo ni sawa na
mtu mmoja kila sekunde 40. Ku-
tokana na hali hiyo mtu unaweza
kusema ugonjwa wa akili ni silaha
inayohitaji kuondolewa katika mai-
sha ya binadamu.

Email: eliassabuni22300@

gmail.com.

Samia kuidhinisha

bil. 267/- za maji

© Na Christina Haule, ULANGA

MKUU wa Mkoa wa Morogoro, Fatma

: Mwasa, amempongeza Rais Samia Suluhu

¢ Hassan kwa kuidhinisha Sh. bilioni 267 ku-
¢ ingia kwenye miradi ya maji mkoani hapo
: na kutengeneza historia tangu nchi kupata
¢ uhuru kwa kuhakikisha hakuna kero mkoa
i mzima.

Mwasa alitoa pongezi hizo jana mbele ya

Waziri wa Maji, Jumaa Aweso, wakati aki-

© Kkilichoko Tarafa va Ruaha, wilayani Ulanga
: mkoani hapo na kumshukuru kuwa waziri

. kero za maji kwa vitendo.

Akitoa mchanganuo wa fedha hizo, Mwa-

¢ sa alisema Sh. bilioni 185 ni kwa ajili ya

: kuboresha Bwawa la Mindu na kusambaza
: mtandao wa maji ili kuondoa tatizo Moro-
: goro Mjini ambako maji yanayotumiwa ni

¢ zaidi ya asilimia 85.

“Ni dhahiri kuwa kukamilika kwa mradi

¢ huo kutasaidia kukomesha changamoto

: ya maji kwa Morogoro Mjini kwa zaidi ya
: miaka 50 ijayo na kuhakikisha hakuna mtu
: atakayelalamika kukosa maji,” alisema.

Alisema Sh. bilioni 17 kati ya hizo zitatu-

: mika kwa ajili ya utekelezaji wa miradi
: midogo midogo ya usambazaji wa maji
: mijini, kazi inaendelea na utekelezaji ume-
: fikia asilimia 80.

: etoa Sh. bilioni 65 zinazotekeleza miradi
¢ Vvijijini ikiwamo uzinduzi wa mradi wa maji

: Tarafa ya Ruaha, wilayani Ulanga mkoani
* hapa ambako maji yanatoka na mradi
: unaendelea.

“Samia haongei mengi ila anatenda mengi

: ametenda, ameweza na kuzidi, hongera

* nyingi sana kwake, lakini Waziri Aweso

: asipoombwa anatoa ila akiombwa anatoa
¢ zaidi, haya mabilioni mengi niliyoyasema
: mimi hatukuwa tumeomba, lakini yame-
¢ kuja,” alisema Mwasa.

Akizungumzia mradi wa maji Kituti, uli-

¢ ogharimu Sh. milioni 299, Waziri Aweso

: alisisitiza wananchi, kamati na jumuiya za
: watumiaji maji kusimamia vyema miradi

¢ ya maji iliyowekwa na kuhakikisha ina-

i dumu kwa wananchi kuchangia ukarabati
: wa miundombinu kwa kulipia ada kama

: inavyopaswa.

Meneja wa Maji kutoka Wakala wa Maji

: wilayani Ulanga, Injinia David Kaijage,

: alisema mradi wa maji Kituti uliofikia asil-
¢ imia 92 mpaka sasa utahudumia wakazi

: 2,692 ikiwa ni utekelezaji wa Ilani ya Cha-
: ma Cha Mapinduzi (CCM), inayosema watu
: wapate maji maeneo wanayofikika.

Lawi alisema katika miradi inayotekele-

: zwa kwenye wilaya hiyo mpaka sasa wana

anhera, alimshkuru Rais Samia kwa hatua
: ya kuwasaidia kupata majisafi na salama
: na kwamba alipo mama wanaKituti wapo.

“Wananchi wangu wa Kituti kwa sasa

: watapata majisafi na salama na kuondoka-
: nana maji ya mito, hayajapimwa, hayana
: dawa ni Mungu tu ndio anatulinda hatu-

S umwi umwi, sasa tunashukuru kwa kweli,”
: alisema Lyanhera.
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M23 wakabidhi kambi
va jeshi Rumangabo

KINSHASA, DRC

WAASI wa M23 wameirudisha kambi
ya kijeshi ya mashariki mwa Jamuhuri
ya Kidemokrasia ya Kongo (DRD) ka-
tika hatua ya kutimiza ahadi yake ya
kuondoka kwenye maeneo waliyoyan-
yakua na kuyadhibiti kwa miezi kad-
haa.

Wakazi wa eneo hilo la mashariki ya
Kongo Tjumaa walielezea furaha yao
wakati waasi hao walipokabidhi vifaa
na kambi ya kijeshi ya Rumangabo,
kubwa zaidi katika eneo la mashariki
mwa mkoa wa Kivu Kaskazini, licha ya
kudai kwamba bado wametawaliwa na
wasiwasi.

Hafla ya kukabidhi kambi hiyo ya
Rumangabo kwa vikosi vya kulinda
amani vya Jumuiya ya Afrika Mashariki
(EACRF) inaashiria mwanzo wa kuon-
doka kwa wapiganaji wa kundi la M23
kutoka kwenye mji wa kimkakati wa

kijeshi wa Rumangabo, ulio kilomita
40 kaskazini mwa mji mkuu wa mkoa
wa Goma, ambao waasi waliuteka
mwishoni mwa Oktoba 2022.

Kwa mujibu wa waandishi wa habari
wa shirika la AFP walioruhusiwa kuri-
poti juu ya makabidhiano hayo, shu-
ghuli hiyo ilisimamiwa na vikosi vya
Kenya vya kulinda amani vilivyopele-
kwa nchini Kongo na Jumuiya ya Af-
rika Mashariki na kwamba shughuli
hiyo ya jana inafuatia makabidhiano
kama hayo ya mwezi uliopita ya kambi
ya Kibumba, iliyo karibu kilomita 20
kusini mwa Kongo.

Jenerali Emmanuel Kaputa Kasenga,
naibu kamanda wa kikosi cha Afrika
Mashariki alisema kudhibiti tena kam-
bi ya Rumangabo kunaashiria hatua
muhimu katika juhudi zinazoendelea
za kuleta amani na utulivu katika eneo
la mashariki nchini DRC.

Naibu kamanda huyo alisema vikosi

vya Jumuiya ya Afrika Mashariki vi- :
taendelea kusimamia utaratibu wa :
kurudishwa maeneo yaliyotekwa na :
waasi wa M23 na ameyataka makundi :
mengine kufuata utaratibu huo na ku- :
salimisha silaha zao. :

Kiongozi wa M23, Imani Nzenze, :
alisema katika hafla hiyo ya kwamba :
wao wanataka amani na wataendelea :
kujumuika katika mchakato huo wa :
kutafuta amani na ndio sababu kundi :
lake la M23 limeamua kukabidhi rasmi :
kambi ya kijeshi ya Rumangabo kwa :
kikosi hicho cha Afrika Mashariki. :

Viongozi wa kikanda walifanikisha :
kufikiwa makubaliano kati ya pande :
hasimu Novemba 2022 hatua inayolif- :
anya kundi la M23 kuondoka na kuka- :
bidhi maeneo waliyoyanyakua, hatua :
itakayowawezesha watu waliogeuka :
wakimbizi wa ndani kurejea katika :
makazi yao waliyoyakimbia. :
DW :

Waasi wa M23 wakilinda wakati wa hafla ya makabidhiano ya kambi ya Rumangabo. PICHA: DW

Ukraine yapokea silaha za
kujikinga nha makombora

KYIV, Ukraine

wa na Russia zikiwamo zilizo- :

RAIS wa Ukraine, Vo-
lodymr Zelenskyy, ame-
pongeza msaada wa silaha
kutoka Marekani, unaojumui-
sha magari yenye uwezo wa
kurusha makombora ya ku-
haribu vifaru vya kivita.

Zelenskyy alisema kwam-
ba msaada huo uliotolewa
na Marekani wa mabilioni ya
dola ndio unaohitajika kwa
Ukraine ambayo inaendelea
kupambana na wanajeshi
wa Russia, huku ikibainishwa

kuwa msaada huo wa kijeshi
wa hivi punde kwa Ukraine
ndio mkubwa zaidi kuwahi
kutolewa.

Katika hotuba ambayo
imepeperushwa mara kad-
haa na vyombo vya habari
nchini Ukraine, Rais Zelen-
skyy ameutaja msaada wa
Marekani kuwa wenye nguvu
sana.

Ukraine ilisema kwamba
tangazo la kusitisha vita lililo-
tolewa na Russia kwa ajili ya
krismasi ya Orthodox, limeki-
ukwa na baadhi ya wanajeshi

wake wanaoendelea kupiga-
na wakati vita hivyo vinaingia
mwezi wa 11.

Gavana wa mji wa Sevas-
topol, ambaye aliteuliwa na
Russia baada ya kuudhibiti
mji huo kutoka kwa Ukraine,
aliandika ujumbe wa Tel-
egram akisema kwamba wa-
najeshi wa Russia wamean-
gusha ndege isiyokuwa na
rubani, iliyokuwa inalenga
kuushambulia mji huo.

Ukraine ilisema kwamba
ina lengo la kurejesha sehe-
mu zote ambazo zilichukuli-

chukuliwa kabla ya uvamizi :
wa sasa, ikiwamo Crimea ili- :

yonyakuliwa mwaka 2014.

Rais wa Russia, Vladimir :
misa :
ya kusherehekea krismasi :
ya Orthodox katika kanisa :
kuu la Kremlin na alikuwa :
muumini pekee katika misa :

Putin, alihudhuria

hiyo iliyofanyika usiku.

Aidha, inaelezwa kuwa :
Kanisa la Orthodox nchini :
Russia  linaunga mkono

uvamizi wa Russia nchini Uk :

raine. VOA

]
. Waandishi 6 Kizuizini
. madai kumwaibisha Rais

JUBA, Sudan Kusini

MASHIRIKA ya kutetea haki za vy-
ombo vya habari yanasema waandi-
shi wa habari sita nchini Sudan Kusini
wamekamatwa kutokana na kusam-
baa kwa picha za video zinazomwo-
nyesha Rais Salva Kiir akitokwa na
haja ndogo.

Desemba 2022, kulisambaa video
kwenye mitandao ya kijamii iliyoone-
kana ikimwonyesha Rais Kiir akijiko-
jolea huku wimbo wa taifa ukipigwa
kwenye hafla.

Inaelezwa kuwa wafanyakazi sita
kutoka shirika la utangazaji la serikali
walikamatwa wiki hii, huku kamati ya
kulinda wanahabari (CPJ) ikishinikiza
waachiliwe.

Patrick Oyet, Rais wa Muungano wa
waandishi wa habari wa Sudan Kusi-
ni, aliambia Reuters kwamba waandi-
shi hao wanashukiwa kufahamu kuwa
video hiyo ilivujaje.

Shirika la Utangazaji la Sudan Kusini
(SSBC) linasema video hiyo haikuo-
nyeshwa kwenye kituo hicho.

Waziri wa Habari wa Sudan Kusini,
Michael Makuei, aliilambia Sauti ya
Amerika kwamba watu wanapaswa
kusubiri kujua kwa nini wanahabari
hao walikamatwa.

Mashirika ya kutetea haki za binad-
amu mara kwa mara yametaka mam-
laka za Sudan Kusini kuacha kuwan-
yanyasa na kuwatishia waandishi wa
habari. BBC

EU yakosoa hukumu kifo
kwa waandamanaji Iran

TEHRAN, Iran

MSEMAJI Mkuu wa Sera za Mambo
ya Nje wa Umoja wa Ulaya (EU), Josep
Borrell, amesema wanashangazwa na
vamuzi wa lran kwa Mohammad Kara-
mi na Seyyed Hussein, waliokamatwa
na kuhukumiwa kifo kutokana na
maandamano yanayoendelea nchini
[ran.

EU ambao inashutumu ishara mpya
ya ukandamizaji wa maandamano,
kwa mara nyingine tena inatoa wito
kwa mamlaka ya Iran kukomesha mara
moja tabia inayolaumiwa ya kutamka
na kutekeleza hukumu za kifo dhidi
ya waandamanaji. Pia EU iliitaka Iran
kufuta haraka hukumu za kifo za hivi
karibuni ambazo tayari zimetolewa
katika muktadha wa maandamano.

Shirika la habari la vyombo vya sheria
Mizan Online, lilitangaza kuwa wa-
naume wawili walinyongwa juzi, nchini
I[ran baada ya kupatikana na hatia na
mahakama ya Iran ya kumuua mwa-
najeshi wakati wa maandamano yaliyo-
sababishwa na kifo cha kijana mmoja
Mkurdi aliyepatikana amefariki dunia
akiwa gerezani.

Vijana wawili walionyongwa Juma-
mosi hii asubuhi ni Mohammad Mehdi
Karami na Mohammad Hosseini, ambao
walishtakiwa pamoja na watu wengine
14 kwa mauaji ya mwanamgambo wa
Kiislamu Novemba 2022 wakati wa
maandamano ya kupinga mamlaka.

RFI
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MABONDIA 18 KUZIPIGA USIKU
WA KIDUNDA, MKONGOMANI

Na Saada AKida, Zanzibar

JUMLA ya mabondia 18 wanatarajiwa ku-
panda ulingoni Februari 24, mwaka huu,
kusindikiza pambano la kimataifa la Ub-
ingwa wa ABU kati ya Mtanzania Selemani
Kidunda na Patrick Mukala wa DR Congo.

Kidunda atapanda ulingoni katika pam-
bano hilo ikiwa ni baada ya kupita miezi
sita tangu alipomchapa kwa pointi Tshi-
manga Katompa kutoka DR Congo Julai
mwaka jana, katika pambano la kuwania
Ubingwa wa Dunia wa WBF ambalo lili-
pigwa Songea mkoani Ruvuma.

Akizungumza na gazeti hili jana, pro-
mota wa pambano hilo kutoka Kemmon
Sports Agency, Sada Kasonso, alisema
Kidunda na Mukala watapanda ulingoni
kwenye pambano hilo la kuwania mkanda
wa Ubingwa wa ABU huku kukiwa na ma-
pambano mengine tisa ya utangulizi yata-
kayokuwa na mabondia 18.

“Ni kweli Kemmon Sports Agency ndiyo
waandaaji wa pambano kubwa la kimataifa
litakalowakutanisha Mtanzania, Kidunda
dhidi ya Patrick (Mukala) kutoka DR Congo
ambaye makazi yake ni Afrika Kusini.

“Mabondia wote tayari wameshasaini

mikataba na sasa wameanza maandalizi
kwa ajili ya pambano hilo ambalo tunat-
egemea litakuwa na upinzani mkali,” alise-
ma na kuongeza;

“Lakini ukiondoa pambano hilo ambalo
litakuwa ndilo kubwa, tutakuwa na ma-
pambano mengi ya utangulizi ambayo yat-
awakutanisha mabondia 18 katika mapam-
bano tisa ambayo yote yatakuwa makali
kutokana na aina ya mabondia watakao-
panda ulingoni siku hiyo ingawa kwa sasa
kama waandaaji tunakaribisha wadhamini
ili kuweza kutoa sapoti.”

Meneja wa Simba, Patrick Rweyemamu (katikati), akipozi katika picha na wachezaji wake, Pape Sakho (kushoto) na Peter
Banda, baada ya timu hiyo kutua Dubai juzi usiku kwa kambi ya wiki moja kujiandaa na michuano ya Ligi Kuu na Ligi ya
Mabingwa Afrika. Banda amerejea rasmi kikosini baada ya kuwa nje akiuguza majeraha ya mguu. PICHA: SIMBA

Namungo
yataka
Kombe
Mapinduzi

Na Saada AKida, Zanzibar

NUSU fainali ya pili ya Kombe
la Mapinduzi itapigwa leo katika
Uwanja wa Amaan, Zanzibar ikiwa-
kutanisha Namungo FC dhidi ya
Mlandege.

Mchezo huo utapigwa saa 2:15
usiku na mshindi wa mechi hiyo
atakutana fainali na timu iliyoshin-
da nusu fainali ya kwanza jana
usiku kati ya Azam FC na Singida
Big Stars.

Namungo FC wameingia hatua
ya nusu fainali baada ya kufaniki-
wa kupata pointi nne kutoka Kundi
D, lililokuwa likijumuisha timu za
Chipukizi ya Zanzibar na Aigle Noir
ya Burundi.

Katika kundi hilo Namungo ili-
fuzu nusu fainali baada ya mchezo
wa kwanza kutoka suluhu dhidi ya
Chipukizi na kuibuka na ushindi
mchezo wa pili dhidi ya Aigle Noir.

Kuelekea mchezo huo Kocha
wa Namungo FC, Denis Kitambi,
amesema wamefanya maandalizi
mazuri na wachezaji wapo tayari
kwa ajili ya kutafuta ushindi katika
mchezo huo.

Alisema mechi itakuwa na
ushindani mkubwa kwa sababu
amewaona Mlandege FC ni timu
ngumu na nzuri, lakini wako tayari
kuhakikisha wanafikia malengo
yao.

“Tumekuja katika mashindano
haya kwa malengo yetu ikiwamo
kufika nusu fainali na sasa tunahi-
taji kucheza fainali, ili kufika hapo
lazima tuwaheshimu wapinzani
wetu na kucheza kwa tahadhari
kubwa kutafuta ushindi dhidi ya
Mlandege,” alisema Kitambi.

Alisema mashindano hayo
yamemsaidia kupata mwanga wa
kikosi chake hasa kwa wachezaji
wapya ambao amewapa nafasi
kwa ajili ya kutengeneza muun-
ganiko wa nyota hao na wazamani.

Opa ampiku Mkenya mabao Ligi ya Wanawake

Na Adam Fungamwango

STRAIKA wa Timu ya Soka ya Wanawake
ya Simba Queens, Opa Clement, kwa sasa
anaongoza kwenye orodha ya wafungaji
bora wa Ligi Kuu hiyo baada ya kufikisha
mabao manne akimpiku mchezaji wa
Fountain Gate Princess, Cynthia Musungu
raia wa Kenya ambaye amesalia na matatu.

Opa aliifungia Simba Queens bao dhidi
ya Fountain Gate Princess kwenye ushindi
wa mabao 2-1 Jumatano iliyopita katika

Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam na ku-
fikisha idadi hiyo ya mabao.

Kabla ya mechi hiyo, Opa na Cynthia
wote walikuwa na mabao matatu kila
mmoja kwenye mechi tatu ambazo timu
zao zimecheza, lakini timu hizo zikaku-
tana zenyewe kwenye mechi ya raundi
ya nne na mshambuliaji huyo wa Simba
akafunga bao huku mwenzake akishindwa
kuweka mpira wavuni hadi dakika 90 za
mchezo zinamalizika.

Straika huyo amefunga mabao manne

kwenye mechi nne ambazo timu yake im-
echeza.

Hakuna mchezaji mwingine aliyefikia
idadi hiyo ya mabao kwenye mechi zilizo-
fuata za ligi hiyo.

Kwenye mechi zingine zilizofuata Al-
hamisi iliyopita, Mkwawa Queens ilichap-
wa nyumbani, Uwanja wa Samora, Iringa
bao 1-0 dhidi ya Amani Queens na [jumaa
kwenye uwanja huo huo, Ceasiaa Queens
nayo ilipata kipigo cha mabao 2-1 dhidi ya
JKT Tanzania.

Ligi hiyo imefika raundi ya nne, JKT
Queens ikiongoza kwa pointi 10, huku
Fountain Gate Princess baada ya kufung-
wa na Simba ikishuka hadi nafasi ya pili
ikiwa na pointi tisa, Yanga Princess baada
ya kuitungua Alliance Girls mabao 5-2
Jumamosi, ipo nafasi ya tatu kwa pointi
saba, na Simba Queens ina pointi saba
kwenye nafasi ya nne, wakati Yanga Prin-
cess ikikaa juu kwa idadi kubwa ya mabao
ya kufunga.
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FELIX AWINDWA ZAIDI

KLABU ya Atletico Madrid inataka pauni milioni 9.5
kama ada ya mkopo na kipengele cha kununuliwa kwa
pauni milioni 70 kutoka Manchester United wakati ma-
jadiliano yakiendelea kuhusu fowadi wa Ureno, Joao Fe-
lix, mwenye umri wa miaka 23. (Sunday Mirror)

MARTINEZ KUINOA URENO

KOCHA wa zamani wa Everton, Roberto Martinez,
ambaye alikuwa kocha wa Timu ya Taifa ya Ubelgiji
kwa miaka sita kabla ya kujiuzulu mwaka jana, amefikia
makubaliano ya kuinoa Ureno. (Athletic)

PICKFORD ATAKIWA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur inamwania golikipa
wa Everton na England, Jordan Pickford, mwenye umri
wa miaka 28, kuchukua nafasi ya nahodha wa Ufar-
ansa, Hugo Lloris, 36. (Sunday Mirror)

ABOUBAKAR ANUKIA UNITED

KLABU ya Al-Nassr imemwachia straika wa Cam-
eroon, Vincent Aboubakar, mwenye umri wa miaka
30, ambaye amekuwa akihuishwa na kutua Manches-
ter United kuziba nafasi ya Cristiano Ronaldo mwenye
umri wa miaka 37. (Al-Riyadh)

INGS ATAJWA PALACE

KLABU ya Crystal Palace ipo tayari kushindana na
Everton katika mbio za kumsajili straika wa zamani wa
England, Danny Ings mwenye umri wa miaka 30 kutoka
Aston Villa. (Sun)

ZERBI AMSHTUA TROSSARD

KOCHA wa Brighton, Roberto de Zerbi, amemwambia
Leandro Trossard, anataka zaidi kutoka kwake. (The
Athletic)

BARBER AZIONYA CHELSEA, LIVER

OFISA Mtendaji wa Brighton, Paul Barber, amewaon-
ya Chelsea na Liverpool kwamba watatakiwa kutoa ki-
asi kikubwa cha fedha ili kumsajili kiungo wa Ecuador,
Moises Caicedo mwenye umri wa miaka 21. (Metro)

THURAM KUTUA CHELSEA

CHELSEA imefungua mazungumzo na Borussia
Monchengladbach kuhusu usajili wa mchezaji wa Ufar-
ansa mwenye umri wa miaka 26, Marcus Thuram am-
baye mkataba wake unamalizika kipindi cha majira ya
joto. (Fabrizio Romano)

RUTTER KUTUA LEEDS

LEEDS United inataka kumsajili fowadi wa Hoffenhe-
im, Georginio Rutter, mwenye umri wa miaka 20. (Sky
Sports Germany)

MUDRYK AWEKEWA NGUMU

WAKALA wa Ukraine, Igor Kryvenko, anaamini
Shakhtar Donetsk hawatamwachia winga, Mykhaylo
Mudryk mwenye umri wa miaka 22, kuondoka klabuni
hapo licha ya kuhusishwa na Arsenal. (Footboom via
FourFourTwo.com)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

ZIDANE AKATAA KUWA
KOCHA WA MAREKANI

® ® ®\shindi huyo mara tatu wa Ligi ya Mabingwa

Ulaya, pia amekuwa akihusishwa na Timu za Taifa za
Brazil na Ureno lakini...

PARIS, Ufaransa

ZINEDINE Zidane amekataa
ombi la Shirikisho la Soka la Mare-
kani kuchukua nafasi ya Kocha
Mkuu wa Timu ya Taifa ya Wa-
naume, kwa mujibu wa ESPN.

Zidane, kupitia wakala wake,
Alain Migliaccio, aliulizwa kama
angependa kumrithi Gregg Berhal-
ter, kama kocha wa Marekani, am-
bapo Mfaransa huyo alikataa.

Mshindi huyo wa Kombe la Du-
nia la 1998, ambaye alitimiza umri

wa miaka 50 Juni mwaka jana, ame-
kuwa hana klabu tangu mwisho wa
kipindi chake cha pili cha kuinoa
Real Madrid msimu wa majira ya
joto wa 2021, lakini kuna wakati ali-
husishwa na Ufaransa.

Jumamosi Didier Deschamps
aliongezewa mkataba wa kuinoa
Timu ya Taifa ya Ufaransa hadi
mwaka 2026 na hivyo kuzima uvu-
mi wa Zidane kupewa nafasi hiyo.

Mshindi huyo mara tatu wa Ligi
ya Mabingwa Ulaya akiwa na Real
Madrid, pia alikuwa akihuishwa na

Timu za Taifa za Brazil na Ureno.

Mkataba wa Berhalter kama
kocha wa Marekani ulimalizika
Desemba 31, mwaka jana, huku
shirikisho hilo likitangaza wiki hii
kwamba Kocha Msaidizi, Anthony
Hudson, atachukua jukumu la
mechi ya kirafiki dhidi ya Serbia
Januari 25 huko Los Angeles na dhi-
di ya Colombia siku tatu baadaye
huko Carson, California.

Marekani itaandaa kwa pamoja
Kombe la Dunia la 2026, pamoja na
Canada na Mexico.
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KOCHA CHELSEA HANA
HOFU YA KUTIMULIWA

LONDON, England

IPIGO cha sita kwa Chelsea katika Ligi Kuu

England msimu huu kiliwaacha katika na-

fasi ya 10, lakini kocha Graham Potter, ame-

sema anaendelea kuungwa mkono na wa-
chezaji na wamiliki wa klabu hiyo.

Chelsea, ambayo ilitangaza kumsajili mshambuli-
aji wa Molde, David Datro Fofana, Jumamosi ilifanya
vibaya chini ya Potter katika wiki za hivi karibuni na
kipigo chao cha bao 1-0 kutoka kwa Manchester City
Alhamisi kilikuwa cha nne katika mechi sita za ligi.

Klabu hiyo ya London pia ilitupwa nje ya Kombe
la Ligi na City Novemba, na kuharibu matarajio yao
ya kushinda taji msimu huu, ingawa bado wapo
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya na watacheza na
Borussia Dortmund katika hatua ya 16-bora.

Potter alizungumzia mwanzo wa Pep Guardiola,
Jurgen Klopp na Mikel Arteta wakiwa City, Liver-
pool na Arsenal na ukweli kwamba watatu hao
walishindwa kushinda kombe katika misimu yao ya
kwanza ya kuzinoa klabu zao.

“Nadhani Pep alikuwapo mwaka mmoja kabla
hawajashinda chochote, halafu ni wazi Mikel na
Juergen walichukua muda kidogo,” alisema Potter
akiwaambia waandishi wa habari kabla ya mechi ya
jana Jumapili ya raundi ya tatu ya Kombe la FA dhidi
ya City.

“Inaweza kuwa tofauti kwangu, lakini siweki
mpangilio wa wakati juu yake.

“Ninajua kuwa nina uwezo na najua ubora
nilionao. Ninaungwa mkono kabisa na wamiliki na
wachezaji na wafanyakazi wa hapa. Na unaweza ku-
ona kwa msaada tulionao huko nje, ni mzuri.

“Siku zote kutakuwa na watu ambao wana shaka,
lakini siko hapa kumshawishi mtu yeyote. Niko hapa
kufanya kazi yangu. Na ikiwa hilo litawashawishi ni
sawa.”

1
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Ten Hag asisitiza nidhamu United
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MANCHESTER, England

ERIK ten Hag amewaambia wachezaji wake
wa Manchester United kuwa ataendelea kud-
hibiti nidhamu ya kikosi baada ya kumwondoa
Cristiano Ronaldo na kumsimamisha Marcus
Rashford.

Ronaldo alisitishiwa mkataba wake baada ya
kumkosoa Ten Hag na klabu katika mahojiano
na Piers Morgan huku Rashford akiadhibiwa
kwa kuchelewa kwenye mkutano wa timu.

Ten Hag amesema ataendelea kuweka she-
ria kali pale Old Trafford.

“Iwapo unataka kuendeleza kitu, ikiwa un-
ataka kujenga mtazamo wa ushindi na uta-
maduni wa kushinda lazima uende hivi kwa
maoni yangu,” alisema Ten Hag.

“Kila mtu atafanya kwa njia yake, lakini
ukimruhusu asiwe na nidhamu, ikiwa hauen-

dani na viwango, maadili na sheria tulizowe-
ka kama timu na kama wafanyakazi.

“Ukiwa uwanjani hilo litafanyika ikiwa
huna nidhamu inayohitajika kushinda mi-
chezo. Ni jukumu kubwa kwa hiyo lazima
uende hivyo.”

Ten Hag aliwaambia mabosi wa United
hakuna njia ya kurudi kwa Ronaldo baada ya
mahojiano yake na Morgan.

Rashford, wakati huohuo, aliwekwa ben-
chi kwenye mchezo wa Wolves Desemba 31,
mwaka jana kabla ya kuja kufunga bao katika
ushindi wa 1-0.

“Ikiwa ni mtu sahihi na binadamu sahihi
na tabia sahihi, watafanya hivi,” alisema Ten
Hag.

“Kuhusiana na Marcus, nilikuwa na hakika
juu yake kwa sababu nimemfahamu kwa
miezi saba au nane.”
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981,840

AZAM YASAJILI KIPA MGHANA

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Azam FC imetangaza
kumsajili kipa Abdulai Iddrisu kutoka
nchini Ghana kwa mkataba wa miaka
miwili.

Taarifa iliyotolewa na klabu hiyo
jana mchana imeeleza kuwa imesajili
kipa huyo akitokea Klabu ya Bechem
United ya nchini humo.

“Tunayofuraha kuwataarifu kuwa
tumefanikiwa kumsajili kipa mahiri
kutoka Ghana, Abdulai Iddrisu, kwa
mkataba wa miaka miwili akitokea Be-
chem United ya kwao Ghana,” ilisema
taarifa ya klabu hiyo.

Azam FC imemsajili kipa baada te-
tesi kuwa inasaka kipa, siku moja tu ili-
pomalizika mechi yao dhidi ya Yanga
Desemba 25, mwaka jana na kuchap-
wa mabao 3-2, huku mashabiki wengi
wa soka wakimlaumu kipa raia wa
Comoro, Ali Ahmada, kuwa alifungwa
baadhi ya mabao kizembe.

Mashabiki, wadau wa soka na wa-
chambuzi wakaenda mbali zaidi kuwa
si mechi hiyo tu, bali mara kwa mara
amekuwa akifungwa baadhi ya mabao
ambayo hayakupaswa kutinga nya-
vuni kwa sifa ya kipa mkubwa kama
yeye.

Kabla ya mechi hiyo, Azam ilikuwa
inahusishwa kumchukua kipa Beno
Kakolanya kutoka Simba, lakini ni
kama vile dili hilo limeyeyuka.

Kaimu Ofisa Habari wa klabu hiyo,
Hasheem Ibwe, juzi alibainisha kuwa
klabu yao itasajili wachezaji wanne
kwenye kipindi hiki cha dirisha dogo,
watatu wa Kitanzania na mmoja wa
kigeni.

“Kuna watu kama vile wanatuka-
tia tamaa, lakini tarehe zenyewe za
maumivu ni zile za mwisho za usajili,
kuanzia terehe 13, 14 na 15 na ndani
ya siku hizi mbili tatu, tutatangaza
mchezaji wa kwanza tuliyemsajili
kwenye dirisha dogo na hiki chuma

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Azam FC, Abdulkarim Amin ‘Popat’ (kushoto),
akimtambulisha kipa mpya wa timu hiyo, Abdulai Iddrisu kutoka Ghana.

MPIGAPICHA WETU

kitatoka nje ya nchi.

“Tutasajili wachezaji wanne, mmoja
kutoka nje ya nchi na watatu wa hapa
nchini, nadhani mashabiki wa Azam
FC wajiandae kupokea usajili huu
ambao utakuwa ni pigo kwa upande

mwingine, lakini kwa upande wetu ni
furaha tu, mashabiki wanataka kuona
timu ikifanya vema kwenye Ligi Kuu,”
alisema Ibwe siku moja kabla ya kum-
tangaza mchezaji huyo.

ROBERTINHO AANZA KAZ],
SIMBA SC WATULIZWA USAJILI

INATOKA UK. 24

kwenda Dubai na kudai fedha za sa-
fari hii tungezipeleka kwenye usajili,
watu wasiwe na hofu kwani fedha za
usajili ni zingine tofauti na safari ya
Dubai, zoezi la usajili linaendelea chini
ya Mwenyekiti, Salim Abdallah “Try
Again’.

“Wanasimba endeleeni kuwa watu-
livu hatuwezi kukubali kuingia kwenye

michuano ya Ligi ya Mabingwa bila
ya kufanya usajili kwenye mapungufu
tuliyokuwa nayo katika kikosi chetu,”
alisema Ahmed.

Kwa upande wa Kocha Msaidizi wa
Simba, Juma Mgunda, alisema wanaji-
panga vizuri kwa ajili ya kufanya vizuri
katika raundi ya 20 ya Ligi Kuu Tanza-
nia Bara na Ligi ya Mabingwa Afrika.

Alisema wanabhitaji kufanya maan-
dalizi mazuri hasa kuelekea katika
michuano ya kimataifa kuhakikisha

wanavuka katika hatua ya makundi na
kusonga mbele.

“Tunaenda kwenye maandalizi
tukiwa na malengo ya kuhakikisha
kikosi kinarudi kikiwa na ubora mkub-
wa zaidi kwa ajili ya mashindano yaliyo
mbele yetu,” alisema Mgunda.

Alisema tayari wameanza majuku-
mu chini ya Robertinho kuhakikisha
wanafikia malengo yanayotarajiwa na
Wanasimba katika ligi ya ndani na mi-
chuano ya kimataifa.

JACKPOT

MECHI WIKI HII

TAREHE

01.11.01.23

MUDA MICHEZO

AEL Limassol vs Apollon Limassol

SARE

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI

UGENINI

02.11.01.23

Kortrijk vs Mechelen

03.11.01.23

Nantes vs Lyon

04.11.01.23

AJ Auxerre vs Toulouse

05.11.01.23

AC Ajaccio vs Reims

06.11.01.23

VVV Venlo vs Emmen

07.11.01.23

Nottingham vs Wolverhampton

08.12.01.23

Alebrijes De Oaxaca vs Club Celaya

09.12.01.23

Cancun FC vs Leones Negros Udg

10.12.01.23

Ghazl EL Mahallah vs Enppi Club

1.12.01.23

Heracles Almelo vs GO Ahead Eagles

12.12.01.23

Union Saint Gilloise vs KAA Gent

13.13.01.23

Macarthur FC vs Central Coast Mariners

MECHI ZA USHINDI

“1" = NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA

“X" = NITIMU KUTOKA SARE

"2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

GAMEID

JUMATATU - 09/01/2023

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO

FC Vizela U23 vs Gil Vicente FC U23

1

X

2

Aizawl FC vs Real Kashmir

AL Qaisoma vs AL Khlood

Vietnam vs Indonesia

Al Orubah vs Ohud Medina

Oman vs Yemen

PO Triglias vs Diagoras FC

Basaksehir vs Adana Demirspor

Jeddah Club vs Al Jabalain

Panetolikos vs OFI Crete

Saudi Arabia vs Iraq

Aris Limassol vs Akritas Chlorakas

Ironi Tiberias vs Ahi Nazareth

Olympiakos Nicosia vs Karmiotissa

Istanbulspor vs Gaziantep BB

Hapoel Kfar Saba vs Hapoel Petah Tikva

Pachuca U20 vs Puebla U20

Alanyaspor vs Trabzonspor

Maccabi Jaffa vs Hapoel Afula

Verona vs Cremonese

Al Shabab Riyadh vs Al Ittihad Jeddah

Hapoel Beer Sheva vs Hapoel Tel Aviv

Sweden vs Finland

Leicester U21 vs Chelsea U21

Jong Utrecht vs Jong AZ Alkmaar

US Ancona 1905 vs Pontedera

Redditch United vs Bedford Town Football Club

Bologna vs Atalanta

Huesca vs Albacete Balompie|

Oxford Utd vs Arsenal

Athletic Bilbao vs Osasuna

Tondela vs Penafiel

Humble Lions FC vs Cavaliers FC

JUMANNE -10/01/2023

Toluca W vs Club Tijuana W

Universidad Catolica vs Talleres

Leon W vs Necaxa W

CF Pachuca vs Puebla FC

Perth Glory vs Brisbane Roar

Thailand vs Malaysia

United Arab Emirates vs Kuwait

Qatar vs Bahrain

Al Raed Club vs Al Hilal Riyadh

Mamelodi Sundowns vs Chippa Utd

Twente vs Telstar

Leixoes vs Famalicao

NAC Breda vs FC Eindhoven

Lincoln vs Accrington

Wrexham vs Bromley

Manchester Utd vs Charlton
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Zidane akataa kuwa kocha wa Marekani

AANZA KAZ],

SIMBA SC

WATULIZWA

USAJILI

e o o\Ni wakati
akiendelea kuwajaza
mbinu nyota wake
huko Dubai, huku...

Na Saada Akida, Zanzibar

WAKATI Kocha Mkuu mpya wa Sim-
ba, Robertinho Oliveira, akianza kazi
rasmi ya kukinoa kikosi hicho huko
Dubai, Falme za Kiarabu jana, ikiwa ni
baada ya wiki iliyopita kueleza kuvuti-
wa na wachezaji wanne waliocheza
mechi mbili za Kombe la Mapinduzi
visiwani Zanzibar, uongozi wa klabu
hiyo umesema “tulieni vyuma zaidi
vinakuja”.

Katika mechi mbili Simba ilizocheza
kwenye michuano ya Kombe la Map-
induzi Robertinho akiishuhudia juk-
waani, ilichezesha wachezaji ambao
wamekuwa hawapati nafasi kikosi cha
kwanza na kati ya hao, kocha huyo raia
wa Brazil, aliwataja Denis Kibu, Jonas
Mkude, Kennedy Juma na kinda Mi-
chael Joseph, kuwa waliomvutia zaidi
akiamini wanahitaji kuongezewa vitu
vichache kabla ya kutisha.

Robertinho ambaye anasaidiwa na
Juma Mgunda pamoja na Selemani
Matola, jana alianza rasmi kukinoa
kikosi hicho huko Dubai kilipoweka
kambi ya wiki moja kujiandaa na
mechi za Ligi Kuu na Ligi ya Mabingwa
Afrika.

Hata hivyo, wakati akiendelea ku-
wasoma nyota wake na kuwajaza
mbinu zaidi, dirisha dogo la usajili
bado lipo wazi na uongozi wa Simba
umesema upo katika mchakato wa
kukamilisha mazungumzo ya mwisho

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

na baadhi ya wachezaji ili
kuboresha kikosi chao hu-
susan safu ya ushambuliaji.

Hadi sasa katika usajili
wa dirisha dogo, Simba im-
emtambulisha, Saido Ntiba-
zonkiza pekee ambaye ame-
sajiliwa akitokea Geita Gold na
katika mchezo wake wa kwanza
wa Ligi Kuu Bara akiwa na jezi ya
Simba dhidi ya Tanzania Prisons,
alihusika katika mabao manne,
akifunga matatu ‘hat-trick’ na kutoa
asisti moja.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Meneja Habari na Mawasi-
liano wa Simba, Ahmed Ally,
alisema kupitia dirisha la usajili
wamejipanga vizuri na kuwashu-
sha presha mashabiki wa Simba
kuwa viongozi wako makini.

Alisema tayari benchi la ufundi
limesheheni wataalamu baada ya
ujio wa Robertinho na mchakato wa
usajili unaendelea vizuri na kwamba
watafanya usajili mkubwa sana katika
nafasi zilizozipendekeza na benchi la
ufundi.

“Kupitia dirisha hili la usajili, niwa-
toe hofu mashabiki wa Simba kuwa
uongozi wetu upo makini, kuna
baadhi ya watu wanasononeka sisi

INAENDELEA UK. 23

Robertinho Oliveira

Nyota bora
wanaoweza
kusaini
mikataba
Januari

LONDON, England

DIRISHA la usajili la Januari 2023
lipo wazi na klabu zitatafuta kusajili
mchezaji mmoja au wawili ili kuimari-
sha kikosi chao katikati ya msimu huu.

Hata hivyo, pia kuna baadhi ya
wachezaji ambao wamebakiza miezi
sita pekee katika mikataba yao ya
sasa na wanaweza kusainiwa kwa
makubaliano ya awali ya mkataba
Januari.

UK. 14

Mawinga
5-bora wa
kushoto 2022

LONDON, England

SIKU zimepita wakati mawinga wa
kushoto walikuwa mashine za kuvuka
bila kuchoka. Mawinga wa kushoto wa
zama za kisasa ni hodari zaidi, wenye
uwezo wa kufanya mengi zaidi.

Wengi wa mawinga wa sasa wa ku-
shoto wanaocheza kwa kasi kubwa, ni
wazuri sana wakiwa na mpira miguuni
mwao.

UK. 12

9|770856 541002
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