© Utouh alitaja
74 o ; tatizo kubwa
linalotishia
JACKPOT BONUS WINNER = 8 H
4.11,766,592] ... N uhai wa taifa
BEMARIA KALOSI GWIMILE Pl 7 ‘ , | UKURASA 2 |
e g =

Jumapili Mei 28, 2023 - Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

Nipashe

MWANGA WA JAMII www.ippmedia.com JUMAPILI

ISSN 0856 « No. 0581324
D www.twijttercom/nipashetz www.facebook.com/nlpashetz % www.instagram.com/theguardian_newspaper UKURASA 9
LIKE & FOLLOW US

Kigwangalla
<matatani

e Kupandishwa kizimbani, mlinzi wa
kiwanda chake naye kushtakiwa...Ukurasa 3

UKURASAWA 4

ZITTO KABWE ALIA NA
MAKAA YA MAWE

KIONGOZI wa Chama cha ACT
Wazalendo, Zitto Kabwe amesema serikali
inatakiwa kuangalia uwezekano wa
haraka wa kutengeneza reli ya kutoka...

UKURASA 3

Chongolo:
walioanza
fujo CCM
TEYCHEWE

Rais Samia Suluhu Hassan akipokea tuzo ya pongezi na shukrani kutoka kwa Makamu wa
Pili wa Rais wa Zanzibar, Hemed Suleiman Abdulla iliyotolewa na Chama cha Makatibu
Mahsusi Tanzania (TAPSEA) pamoja na Menejimenti ya Watunza Kumbukumbu na Nyaraka
(TRAMPA), baada ya kufunga mkutano wa kitaaluma wa TAPSEA na TRAMPA, Fumba Zan-
zibar jana. PICHA: IKULU

Samia atoa angalizo
kuvuja siri za serikali

LI T3Z 0 usM ALGER HATARI KWA KONA, BEKI... UK 24



2 NipaShe Jumapili Mei 28, 2023

HABARI KITAIFA

Wateja wakinunua samaki wa kukaangwa waliokuwa wakiuzwa katika eneo la wazi bila kufunikwa,
huko Mbezi Mwisho, Manispaa ya Ubungo, Dar es Salaam jana, kitendo kinachoweza kuhatarisha us-
alama wa afya zao kutokana na kitoweo hicho kuingia vumbi na nzi. PICHA: SABATO KASIKA

Utouh alitaja tatizo kubwa

linalotishia uhai wa taifa

Na Godfrey Mushi, MOSHI|

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali (CAG) mstaafu,
Ludovick Utouh, ameona ombwe
linalotishia uhai wa taifa kwa sasa
la kupungua kwa uadilifu, uzalendo
na kukosekana kwa uwajibikaji wa
watanzania, akishauri wanazuoni
kubuni na kutafakari njia sahihi za
kulishughulikia.

Utouh ambaye kwa sasa ni Mku-
rugenzi Mtendaji wa Taasisi ya WA-
JIBU, alikuwa anazungumza jana
na wasomi mbalimbali katika Chuo
Kikuu cha Ushirika Moshi (MoCU),
alikokwenda kuzindua kamati ya
ushauri wa uhusiano na sekta bin-
afsi/soko la ajira, iliyopewa jukumu
la kushauri na kutoa mchango wake
katika mradi wa kitaifa wa elimu
ya juu wa mageuzi ya kiuchumi
(HEET).

“Kamati ya ushauri na uhusiano
wa sekta binafsi, soko la ajira ya
Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi,
mna kazi muhimu sana ya kuk-
ishauri chuo na kukiunganisha na
wadau wengine wa ndani na nje ya
nchi ili kuboresha utoaji wa elimu
kwa maendeleo endelevu katika
nyanja zote za nchi yetu.

“Niombe kamati hii ichukue ju-
kumu moja muhimu, ambalo ni ki-
unganishi na majukumu mengine
ya msingi mliyonayo. Na jambo hilo
si lingine bali mjitahidi sana kubuni
na kutafakari njia sahihi za vyuo
vyetu vikuu, ikiwamo Chuo Kikuu
cha Ushirika Moshi, kutafuta jinsi
ya kushughulikia tatizo linalotishia
uhai wa taifa la uhuishaji wa uadili-
fu, uzalendo na ukosekanaji wa
uwajibikaji wa watanzania.

“Tunaweza tukafundisha, watu
wakawa na huo ujuzi lakini kuse-
ma kweli bila kuwapo uadilifu, ku-
kawapo na uzalendo na watu wa-
kaelewa kuhusu uwajibikaji, bado
wahitimu wetu watakabi kujifunza.

Uadilifu, uzalendo na uwajibikaji ni
muhimu na una maana pana kwa
taifa, kwa sababu ni muhimu sana
kwa soko la ajira,” alisema.

Kamati hiyo ya wanazuoni inaun-
dwa na Mkuu wa Tume ya TEHAMA
nchini, Dk. Mkundwe Mwasaga,
Msajili wa zamani wa Hazina, Dk.
Oswald Mashindano, Agapiti Man-
day, Anthony Chamanga, Prof.
Fedy Kilima, CPA (T) Josephat
Kisamalala, Laurine Kilemwa, God-
frey Ng’'urah na Mtendaji Mkuu wa
Shirikisho la Vyama vya Akiba na
Mikopo (SCCULT), Hassan Mnyone.

Utouh alisema Mradi wa Kitaifa
wa Elimu ya Juu wa Mageuzi ya
Kiuchumi (HEET), unawezesha ku-
fanyika mabadiliko makubwa ya mi-
taala sambamba na uboreshwaji wa
miundombinu ikiwamo ya Teknolo-
jia ya Habari na Mawasiliano (TE-
HAMA).

Alisema kwa maono yake,
anaamini nafasi ya ubora wa elimu
ya juu itaamuliwa kwa kiwango cha
matumizi ya TEHAMA, ikiwamo
kubuni mitaala inayoakisi maen-
deleo. “Kwa ujumla vyuo vyetu
vingi, vimeendelea kutumia njia za
asili na za kizamani katika kutoa
mafunzo yake, yaani mwalimu na
mwanafunzi lazima mwonane ka-
tika chumba kimoja cha darasa.
Ninatambua vyuo vya elimu ya juu
nchini vinavyotoa elimu yake kwa
kutumia TEHAMA, bila ya mwalimu
na mwanafunzi kuwa pamoja katika
chumba cha darasa. Tungepanua
huo wigo juu ya TEHAMA,” alisisiti-
za Utouh.

Mradi huo wa HEET unafadhili-
wa na Serikali ya Tanzania, chini
ya Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia, kupitia mkopo kutoka
Benki ya Dunia (WB). Dhima kuu ya
mradi huo ni kuwa na elimu inay-
oendana na soko la ajira.

Awali, akitoa taarifa ya utekelezaji
wa mradi wa HEET chuoni hapo,

Mratibu wa Mradi huo, Prof. Fredy
Kilima, ambaye ni Naibu Makamu
Mkuu wa Chuo, Mipango, Fedha
na Utawala, alisema mradi huo un-
atekelezwa kwa kipindi cha miaka
mitano (2021/2026) na unafadhili-
wa na Serikali ya Tanzania kupitia
mkopo wa Benki ya Dunia , ambapo
chuo hicho kimepatiwa Sh. bilioni
moja.

Alisema kuwa kupitia mradi huo,
chuo kimelenga kuboresha mambo
mbalimbali ikiwamo kuboresha
mazingira ya kujifuniza na ufundis-
haji, kwa kujenga majengo mapya,
kufanya marejeo ya mitaala mipya
yenye kuleta tija katika soko la ajira,
kuwajengea uwezo wanazuoni
kuwa wabunifu na kumudu ku-
tumia teknolojia ya habari na ma-
wasiliano na kuhamasisha matumi-
zi ya teknolojia.

Baada ya uzinduzi huo, Naibu
Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu
cha Ushirika Moshi (Taaluma,
Utafiti na Ushauri), Prof. John Sa-
fari, alimhakikishia Utouh kwam-
ba mradi huo utatekelezwa kwa
ufanisi mkubwa, wenye kuleta ma-
badiliko yanayohitajika hasa katika
kuongeza matumizi ya TEHAMA,
taaluma, utafiti na ushauri.

Kwa mujibu wa Makamu Mkuu
wa Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi
(MoCU), Prof. Alfred Sife, tayari
wameanza rasmi mchakato wa
kukusanya maoni ya waajiri katika
bodi zinazosimamia taaluma na
utaalamu, sekta ya umma na binaf-
si, wahitimu na wanafunzi, kabla ya
kuifumua mitaala 15 na kukuandaa
programu mpya 11, zitakazoamua
hatma ya wanaohitimu elimu ya juu
kukabiliana na soko la ajira.

Prof. Sife alieleza kuwa hatua hiyo
ya kurejea mitaala iliyopo na kuan-
daa mipya ni muhimu katika kipindi
ambacho soko la ajira limebadilika,
kwa maana ya kuwa na mahitaji
mapya ya ujuzi na maarifa.

Samia atoa angalizo
kuvuja siri za serikal

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS Dk. Samia Suluhu Hassan amewataka
makatibu mahsusi na watunza kumbukumbu na
nyaraka kuzingatia weledi wa kazi zao na kutotoa
siri za ofisi.

Aliyasema hayo jana visiwani hapa wakati aki-
funga mkutano wa kitaaluma kwa makatibu mah-
susi Tanzania na menejimenti ya watunza kumbu-
kumbu na nyaraka.

Katika mkutano huo, Rais Samia aliwataka wa-
tendaji hao kuzingatia miongozo na mipaka ya kiu-
tendaji, akisema kwa yeyote atakayekwenda kiny-
ume cha kiapo cha uadilifu wa kazi, hatua stahiki
zitachukuliwa dhidi yao.

Alisema nidhamu, uadilifu na utunzaji wa siri
unaongeza tija na ufanisi wa utekelezaji wa maju-
kumu yao ya kazi kwa maendeleo ya nchi.

Dk. Samia pia aliwaahidi watendaji hao kuwan-
yanyua na kuwaendeleza kitaaluma ili zinapotoka
nafasi za uteuzi, wazipate.

Alisema utaratibu huo wa kuwafanyia mafunzo
maalum watendaji hao nje ya maeneo yao ya kazi
ni mzuri na unapaswa kuwa endelevu.

“Fursa pekee kwa kada hizi ni hii kutoka nje ya
ofisi zenu maana hamna fursa za kutoka kama
kada zingine,”alisema Rais Samia.

Makamu wa Pili wa Rais, Hemed Suleiman Ab-
dullah, aliwataka watendaji hao kutimiza wajibu
wao kwa mujibu wa sheria na kiapo walichoapa
cha uadilifu wa kazi.

“Lazima kuhakikisha watendaji kuzithamini kazi
za makatibu muhtasi na watunza kumbukumbu
kutokana na umuhimu wao mkubwa hasa wa ku-
walinda viongozi,” alisema.

Makamu wa Rais alisema kufanyika kwa mku-
tano huo Zanzibar ni faraja kubwa. Pia imeonesha
hadhi ya Muungano wa Tanganyika na Zanzibar
kwa sababu wapo baadhi ya watanzania ni mara
yao ya kwanza kufika visiwani hapa.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Menejimenti ya
Utumishi wa Umma na Utawala Bora, George Sim-
bachawene, alisema katika kuboresha viwango
vya katibu mahsusi, Chuo cha Utumishi wa Umma
kimeboresha mitaala yake.

Alisema katika kushughulikia matatizo ya kiu-
tumishi za kada za makatibu mahsusi na watunza
kumbukumbu na nyaraka, ofisi yake imeboresha
miundo yake ambayo itaanza kutumika Julai mwa-
ka huu.

Alisema serikali imetoa vibali 512 za ajira mpya
kwa makatibu mahsusi na 443 kwa kada ya watun-
za kumbukumbu na nyaraka.

Mwenyekiti wa Chama cha Makatibu Mahsusi
(TRAMPA), Devota Mrope na Mwenyekiti wa Cha-
ma cha Watunza Kumbukumbu na Nyaraka (TAP-
SEA), Zuhura Songambele, kwa nyakati tofauti wal-
isema hakuna maendeleo kama hakutakuwa na
kumbukumbu hasa ikizingatiwa historia ya maai-
sha imejaa kumbukumbu.

Mlope alisema: “Tunakuahadi kwamba hatuta-
toa siri, hatutoiba wala kuuza nyaraka na yoyote
atakakwenda kinyume cha kiapo alichoapa, ata-
beba msalaba wake mwenyewe.”

Alisema watazingatia weledi na miiko ya kitaalu-
ma na kuahidi kutekeleza maagizo ya kutunza siri
na nyaraka za serikali na kuhakikisha wanamsadia
Rais Samia katika utekelezaji wa majukumu yake
kutoa huduma bora kwa wananchi.

Wakielezea matatizo yanazoikabili kada hizo, ali-
taja kuwa ni utekelezaji wa muundo wa utumishi
kwa waajiri na maofisa utumishi na idadi ndogo ya
wanataaluma waliofika katika mafunzo hayo kuto-
kana na baaadhi ya waajiri kutotoa rukhsa.

Alisema sababu ya kuvuja siri ni kusimamiwa na
baadhi ya watu ambao hawajasomea utunzaji wa
kumbukumbu na nyaraka licha ya kuwapo vyuo
mbalimbali vinavyotoa elimu hiyo.



Jumapili Mei 28, 2023 NipaShe 3

HABARI KITAIFA

Kigwangalla kuburuzwa kortini tuhuma kumjeruhi mlinzi wake

Na Vitus Audax, MWANZA

JESHI la Polisi mkoani
Mwanza linatarajia kumfiki-
sha mahakamani Mbunge

Hamis Kigwangalla kwa tuhu-
ma za kumpiga na kumjeruhi
mlinzi wake, Jumanne Omary
(66).

Dk. Kigwangalla ambaye
ni mmiliki wa kiwanda cha
kuchakata pamba kiitwacho
Mwalujo Ginery kilichopo
Kwimba mkoani Mwanza,
anatuhumiwa kutenda kosa
hilo Mei 22 mwaka huu.

Taarifa iliyotolewa na Ka-
manda wa Jeshi la Polisi

mkoani Mwanza, Wilbroad
Mutafungwa, inaeleza kuwa
hata mlinzi huyo atafikishwa
mahakamani kwa tuhuma za
kutoa taarifa za uongo.
Kamanda Mutafungwa alise-
ma Dk. Kigwangalla anatuhu-
miwa kumpiga na kumjeruhi
mguu wa kulia mlinzi wake
huyo ambaye pia anashikiliwa
na jeshi hilo kwa kutoa taarifa
zinazodaiwa za uongo kwam-
ba alijeruhiwa kwa kupigwa
risasi na mbunge huyo.
Kamanda Mutafungwa
alieleza kuwa katika kiwanda
hicho kulitokea wizi wa mali
mbalimbali za Sh. milioni 28.5,
hali iliyozua mgogoro baina ya
mmiliki wa kiwanda hicho na

mlinzi wake.

Alidai kuwa Mei 22 mwaka
huu saa 11 jioni, Dk. Kigwan-
galla alifika kiwandani kwake
ambako kulitokea majibizano
kati yake na mlinzi.

Alisema siku hiyo hiyo mlin-
zi huyo alitoa taarifa kituo cha
polisi kuwa alishambuliwa na
kupigwa risasi katika mguu
wake wa kulia na kupatiwa
PF3 na kwenda Hospitali ya
Wilaya kwa ajili ya uchunguzi.

Kamanda huyo alisema
kuwa Dk. Kigwangalla aliho-
jiwa na polisi na kufunguliwa
mashtaka ya kushambulia na
sasa yuko nje kwa dhamana
na anatarajiwa kufikishwa
mahakamani kujibu mashtaka

yake.

Vilevile, taarifa hiyo ya Jeshi
la Polisi ilieleza kuwa baada
ya uchunguzi kufanyika, ili-
gundulika kuwa mlinzi huyo
hakuvunjwa mguu wala kuje-
ruhiwa kwa silaha ya moto.

“Hivyo, mlinzi huyo naye
anashikiliwa na kufunguli-
wa jalada la uchunguzi kwa
kosa la kutoa taarifa za uongo
kwa ofisa wa polisi na ku-
zua taharuki kwa jamii kuwa
amepigwa risasi. Hivyo, naye
anatarajiwa kufikishwa ma-
hakamani kujibu mashtaka
yake,” alisema.

Kamanda Mutafungwa
alieleza kuwa upelelezi wa
kesi hizo mbili unaendelea

Msajili wa
Vyama vya
Siasa nchini,
Jaji Francis
Mutungi (kulia),
akizungumza
wakati wa
mkutano maal-
um wa Baraza
la Vyama vya
Siasa, jijini

Dar es Salaam
juzi. Katikati

ni Mwenyekiti
wa Baraza hilo,
Juma Khatibu
na Makamu
Mwenyekiti wa
Baraza, Anam-
ringi Macha.
PICHA: IMANI
NATHANIEL

CCM: Walioanza kujinadi kabla ya muda watakatwa

Na Nebart Msokwa, MUFINDI

CHAMA Cha Mapinduzi
(CCM) kimetoa onyo kwa
wanachama wake ambao
wameanza kujipitisha kwa
wananchi kabla mchakato
wa uchaguzi kuanza waki-
washawishi wawachague.

Kimesema kitachukua
hatua kali dhidi yao ikiwamo
kuwaengua katika mchakato
wa uchaguzi pale muda wake
utakapowadia.

Katibu Mkuu wa CCM, Dan-
iel Chongolo alitoa angalizo
hilo jana alipozungumza na
wanachama wa chama hicho
wa Mji wa Mafinga wilayani
Mufindi mkoani Iringa katika
ziara yake ya siku sita.

Alisema nafasi ambazo
wanachama hao wamekuwa
wakiwashawishi wananchi ku-
wachagua ni ubunge, udiwani
na uwenyekiti wa serikali
za mitaa. Alisema muda wa
mchakato wa uchaguzi kwa
nafasi hizo haujafika.

Hivyo, aliwataka wanacha-
ma wenye nia ya kugombea

nafasi hizo, kuwaacha vion-
gozi waliopo madarakani wa-
malize muda wao.

“Ukijipitisha mapema un-
aturahisishia kazi. Sisi ndiyo
tunapitisha na kukata majina
ya wagombea. Sasa tukipokea
malalamiko tutatunza taarifa
zao ili siku ikifika iwe rahisi
kushughulika nao. Wewe
kama unataka nafasi hiyo en-
delea kuvuta subira mpaka tu-
takapotangaza,” alisema.

Chongolo alisema muda wa
uchaguzi ukifika kuna uta-
ratibu wa walioko madarakani
kuachia ngazi ili kuruhusu
mchakato kuanza upya na
hivyo akawataka wanachama
wa chama hicho kuzingatia
sheria na taratibu zilizowek-
wa.

Katibu Mkuu pia aliwaagiza
viongozi wa CCM Wilaya ya
Mufindi kuunda mfuko wa
mabalozi wa chama hicho
utakaowawezesha kuwa na
miradi ya kuwaongezea kipato
ili watekeleze shughuli zao za
kukijenga chama vizuri.

Pia aliahidi kutoa pikipiki

16 kwa mabalozi hao ambazo
watazitumia kwa ajili ya ku-
jipatia kipato na kuwasaidia
kuwafikia wanachama katika
maeneo yao.

“Chama chetu hakina uw-
ezo wa kuwalipa posho ma-
balozi wote nchini, lakini
tunachoweza kukifanya ni ku-
wawezesha kuanzisha miradi
ya kujiingizia kipato,” alisema
Chongolo.

Katibu wa Siasa, Itikadi na
Uenezi wa CCM, Sophia Mje-
ma aliwataka wazazi na wale-
zi katika Wilaya ya Mufindi
kuimarisha lishe kwa watoto
wao ili kukabiliana na tatizo
la udumavu ambalo linaikabili
wilaya hiyo na maeneo men-
gine.

Alisema baadhi ya wazazi
wa wilaya hiyo wamekuwa
wakiwanywesha watoto wao
pombe za kienyeji aina ya ul-
anzi, jambo ambalo alisema
halifai kiafya.

“Watoto wapate lishe bora
ili tuondokane na tatizo hili
la udumavu na tupate vion-
gozi na wataalamu bora

baadaye ambao watatu-
saidia kutekeleza miradi ya
maendeleo baadaye,” alisema
Mjema.

Katibu wa Oganaizesheni wa
CCM, Issa Haji Ussi, maarufu
Gavu, aliwataka wanachama
wa chama hicho kuendelea
kulipia kadi zao za uanacha-
ma ili waendelee kunufaika na
fursa mbalimbali zinazopati-
kana ndani ya chama.

Alisema kwa sasa chama hi-
cho kinaendelea na utaratibu
wa kutoa kadi za kielektroniki
kwa wanachama wake amba-
zo zitakuwa zinawasaidia we-
nye nazo kupata bima ya afya,
zitatumika katika mifuko ya
hifadhi za jamii na kutumika
kama kadi za kutolea fedha
benki.

Katibu Mkuu wa CCM na
viongozi wengine wa chama
hicho ngazi ya kitaifa wanaen-
delea na ziara katika Mkoa wa
Iringa ambako watatembelea
wilaya zote kwa lengo la ku-
kagua miradi ya maendeleo,
uhai wa chama na kusikiliza
kero za wananchi.

na utakapokamilika  watuhu-
miwa wote wawili watafikishwa
mahakamani huku uchunguzi wa
tukio la wizi katika kiwanda hicho
ambao uliripotiwa katika Kituo
cha Polisi Kwimba unaendelea
kufanyika na taarifa zaidi itatole-
wa pindi utakapokamilika.

Alisema Jeshi la Polisi linawa-
taka wananchi mkoani humo ku-
chukua hatua sahihi za kisheria
na kuacha tabia za kujichukulia
sheria mkononi pindi wanapoku-
wa na migogoro ikiwa ni pamoja
na kushirikisha vyombo vya dola
au taasisi zenye mamlaka.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya KILOLO
Kituo cha KILOLO Mkoa wa IRINGA
Shauri la Madai/Ndoa Na. 05/2023
Jina lamdai ANTONY EXPEDITO LWIMBO
Jina lamdaiwa HARUNA MUHANGA

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya Kanuni za utaratibu Madai Katika Mahakama ya Mwanzo)

Kwa: HARUNA MUHANGA

Kwa kuwa mdai/wadai ametoa/wametoa madai yake/yao kwamba
UNAAMRIWA NA MAHAKAMA KUJA KUJIBU KESI YA MADAINO.
5/2023 DHIDI YA ANTONY EXPEDITO LWIMBO kwa hiyo
unatakiwa kuhudhuriwa binafsi katika Mahakama hii tarehe 01
Mwezi 06 Mwaka 2023 saa 8:30 asubuhi kwa mujibu wa madai
hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni
lazima kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote
vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZO: Kama haukuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa amri na muhuri wa Mahakama hii leo
tarehe 15 Mwezi 05 Mwaka 2023¢

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZINIA

Mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya DODOMA MJINI
Kituo cha DODOMA MJINI - Mkoa DODOMA
Shauri la Madai Na. 120/2023
JINA LA MDA IMARISHA MAISHA FINANCIAL LTD
JINA LA MDAIWA. AUGUST JOSEPH SHAO

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu Madai katika Mahakama za Mwanzo)

KWA; MTILIGA NDIMIMUSSA - DODOMA MJINI
Kwa kuwa Mdai ameleta madai yake kwamba
MADAI YA TSH. 1,659,140.63

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii
tarehe 29/05/2023 saa 2:30 asubuhi kwa mujibu madai hayo na
kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima
kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu
shauri hili kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZO: kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini. Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa amri na i wa Mahakama hii leo
tarehe 15 Mwezi 05 Mwaka 20!

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZINIA

Mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya DODOMA MJINI
Kituo cha DODOMA MJINI - Mkoa DODOMA
Shauri la Madai Na. 140/2023
JINALAMDAL....cverrrrrrerrrnsaane] IMARISHA MAISHA FINANCIAL
JINALAMDAIWA........coorrerrrmnrnnssnned HUSSEIN COSTA MORIS

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu Madai katika Mahakama za Mwanzo)

KWA; HUSSEIN COSTA MORIS
Kwa kuwa Mdai ameleta madai yake kwamba
MADAI YA 1,145,335.95 TSH.

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii
tarehe 15/06/2023 saa 2:30 asubuhi kwa mujibu madai hayo na
kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima
kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu
shauri hili kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZO: kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini . Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa amri na muhuri wa Mahakama hii leo
tarehe 22 Mwezi 05 Mwaka 2023V AR
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Zitto alia na uzalishaji
wa makaa ya mawe

Na Julieth MKireri,
SONGEA

KIONGOZI wa Chama
cha ACT-Wazalendo, Zitto
Kabwe, amesema seri-
kali inatakiwa kuangalia
uwezekano wa haraka wa
kutengeneza reli ya ku-
toka Mtwara-Mbambabey
kwenda Mchuchuma
na Liganga kurahisisha
usafirishaji wa makaa ya
mawe.

Amesema hatua hiyo
itaokoa uharibifu wa bara-
bara na kutoa usafiri nafuu
kwa makaa ya mawe ya-
nayotoka Mbinga na Per-
amiho.

Aliyasema hayo jana
katika mkutano wa had-
hara uliofanyika Soko
Kuu la Songea, akisema
magari yanayobeba makaa
ya mawe kutoka Songea
kwenda Bandari ya Mt-
wara yanachangia uharibi-
fu wa barabara hiyo.

Zitto alisema magari
1,300 yanadaiwa kutoka
na kuingia kila siku Son-
gea huku wakazi wa Mkoa
wa Ruvuma wakiwa hawa-
faidiki na makaa hayo ya-
nayosafirishwa.

“Pendekezo letu katika
eneo hili ni reli hii itengen-
ezwe kwa haraka kuleta
unafuu kwa wasafirishaji
na pia barabara hizi zisi-
haribiwe” alisema.

Pia alisema chama hicho
kinataka kuona makaa ya
mawe yanawanufaisha
wakazi wa Mkoa wa Ruvu-
ma kutokana na mchango
wake kwa sasa katika kuin-
gizia nchi mapato ya fedha
za kigeni.

“Uzalishaji wa makaa ya
mawe kutoka Mkoa wa Ru-
vuma kwenda nje ya nchi
umefikia dola za Marekani

milioni 225 kutoka dola
za kimarekani milion 31
kwa mwaka 2022 ambazo
zinachangia fedha za ki-
geni hapa nchini kuliko
ilivyokuwa kwa korosho,
pamba na kahawa” alisema
Zitto

Kwa mujibu wa Zitto,
fedha hizo za kigeni zina-
saidia nchi katika kipindi
hiki cha mtikisiko wa vita
ya Ukraine lakini watu
wa Mkoa wa Ruvuma ha-
wafaidiki na utajiri huo
huku barabara zikiende-
lea kuharibiwa kila siku na
magari hayo.

Hivyo, aliishauri Hal-
mashauri ya Mkoa wa Ru-
vuma yanapochimbwa
makaa hayo ya mawe ku-
kutana na kampuni zinazo-
husika na uchimbaji kuona
namna ya kutengeneza mji
kwa  ajili ya wafanyakazi
ili kuwa na mzunguko
wa fedha na kuleta ma-
badiliko kwenye maeneo
husika.

Zitto alisema chama hi-
cho kinahitaji Mdhibiti na
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali (CAG) kufanya
ukaguzi wa kodi za hudu-
ma kwa kampuni zinazo-
jihusisha na uchimabji wa
makaa ya mawe.

Alisema ukaguzi huo un-
atakiwa kufanyika kwenye
halmashauri husika kwani
zipo kampuni zimekuwa
na utaratibbu wa kulipa
kodi hizo makao makuu ya
kampuni zao badala ya hal-

mashauri wanakozalishia
makaa ya mawe
Mwenyekiti wa Son-

gea Mjini, Twaib Komba
alieleza katika mkutano
huo kuwa wakulima wengi
hawaridhishwi na uuzaji
wa mazao yao kwa mfumo
wa stakabadhi ghalani.

Vijana wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), wakiwa wamebeba jeneza lenye mwili wa aliyewahi
kuwa Mbunge wa Butiama (CCM), Nimrod Mkono baada ya kuwasili katika Uwanja wa Ndege

kwake Masaki kwa shughuli za mazishi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

H/shauri yakumbwa uhaba
wa walimu msingi, sekondari

Na Steve Chindiye,
TUNDURU

HALMASHAURI ya Wilaya ya
Tunduru mkoani Ruvuma ina
upungufu wa walimu 1,057 kati-
ka shule za sekondani na msingi.

Taarifa hiyo imetolewa na
Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Wilaya ya Tunduru, Hairu He-
medi, akisisitiza kuwa hali hiyo
imetajwa kuwa kikwazo cha
ufaulu kwa wanafunzi.

Akifafanua zaidi kuhusu taari-
fa hiyo, Mussa alisema kuwa hadi
kufikia Machi mwaka huu baada
ya shule tatu mpya kufunguliwa,
wilaya sasa imefikisha shule 29
za sekondari na za msingi 153.

Mussa alieleza kuwa takwimu
zinaonesha kuwa upande wa
shule za sekondari kuna upun-
gufu wa walimu 114 wa masomo
ya sayansi na shule za msingi
kuna upungufu wa walimu 943.

Akitoa ufafanuzi wa suala hilo,
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashsuri ya Wilaya ya Tunduru,

Chiza Marando alisema kulinga-
na na maelekezo ya serikali, ofisi
yake inatarajia kupokea walimu
wapya kupitia ajira ambazo
zimekuwa zikitangazwa mara
kwa mara.

Kuhusu miundombinu ya
kufundishia, Marando alisema
kwa sasa serikali inaendelea
kutoa fedha nyingi kwa ajili ya
kuimarisha miundombinu ya
kufundishia katika shue za se-
kondari na msingi.

Marando alisema halmashsuri
imepokea Sh. bilioni 1.176 kwa
ajili ya ujenzi wa mdarasa huku
Shule ya Sekondari ya Wasicha-
na Masonya ikitengewa Sh. mil-
ioni 77. Pia alisema zimetenge-
wa Sh. milioni 410 kwa ajili ya
ujenzi wa mabweni katika shule
hiyo. Shule ya Sekondari Mataka
na Mchoteka zimepangiwa Sh.
milioni 80 kila moja pamoja na
Shule ya Sekondari Nandembo
iliyotengewa Sh. milioni 160 kwa
ajili ya ujenzi huo.

Akizungumzia uboreshaji

wa miundombinu katika shule
za msingi, kiongozi huyo alisema
kwa sasa halmashauri yake iko
katika utekelezaji wa ujenzi wa
madarasa 32 baada ya kupokea
Sh. bilioni 1.2 kutoka serikalini.
Alisema kuwa Shule ya Msingi
Mkasale inajengewa madaarasa
mawili na matundu ya vyoo ma-
tatu yatakayogharimu Sh. milio-
ni 53, Shule ya Msingi Mchangani
madarasa mawili yaliyotengewa
Sh. milioni 66.3.

Kwa mujibu wa Marando,
shule zingine ni Mnazi mmoja
inayojengewa madarasa mawili
na matundu ya vyoo matatu kwa
Sh. milioni 53, Shule ya Msingi
Mtina madarasa matano na ma-
tundu sita ya vyoo kwa Sh. mil-
ioni 130.

Alisema Shule ya Msingi Ting-
inya inajengewa mkondo mmoja
wa madarasa saba kwa Sh. milio-
ni 331 na Shule ya Msingi Mapin-
duzi itakayojengewa madarasa
matatu na matundu matatu ya
vyoo kwa Sh. milioni 77.

DCEA, TAKUKURU waingia makubaliano kushirikiana

Na Gwamaka Alipipi

MAMLAKA ya Kudhibiti
na Kupambana na Dawa za
Kulevya (DCEA), Taasisi ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) wamesaini hati
ya Makubaliano ya Ushirikiano
ya kuzuia vitendo vya rushwa
na dawa za kulevya kupitia kla-
bu za shule za msingi, sekond-
ari na vyuo.

Makubalianao  hayo yal-
itiwa saini na Mkurugenzi wa
TAKUKURU, Salum Hamduni
na Kamishna Jenerali wa DCEA,

laam jana.

Akizungumza na waandishi
wa habari baada ya kutia saini
makubaliano hayo, Hamduni
alisema DCEA na TAKUKURU
wamekubaliana kutumia rasili-
mali walizonazo kuwahamasi-
sha wanafunzi, vijana na jamii
kutoshiriki katika vitendo vya
rushwa na biashara haramu ya
dawa za kulevya na kuchukua
hatua stahiki za kukabiliana na
mambo hayo.

“Tuna matarajio makub-
wa baaada ya kutia saini
makubaliano haya kwani ngu-
vu yetu ya kudhibiti dawa za

kulevya na rushwa itaongezeka
na kufanya jamii ya watanzania
kuwa salama,” alisema Ham-
duni. Aliwataka wanahabari
kutumia taaluma yao kuunga
mkono juhudi hizo kwa kuwa-
hamasisha wananchi kushiriki
katika kutokomeza vitendo vya
rushwa na matumizi ya dawa
za kulevya. Kamishna Jenerali
wa DCEA, Lyimo alisema: “Nina
furaha kutia saini makubaliano
haya. Yanaunganisha TAKUK-
URU na DCEA katika kushiriki-
ana kikazi kutoa elimu shuleni
na jamii kwa ujumla juu ya
madhara ya dawa za kulevya

na rushwa kwa jamii kwa kuwa
makosa haya yana uhusiano wa
karibu na yanabhitaji suluhu ya
pamoja.”

Alisema muungano huo ni
muhimu kwa kuwa utasaidia
kufanya matumizi sahihi ya
rasilimali chache walizonazo
katika kutatua matatizo mawili
kwa pamoja.

Pia alisema makosa yanay-
oshughulikiwa na taasisi hizo
mbili ni makosa yenye upinzani
katika jamii kwa kuwa yanaleta
faida kwa wanaoyafanya.

Alisema kupitia ushirikiano
huo na elimu itakayotolewa,

vijana watajengewa hali ya
uzalendo na kuijenga jamii ku-
chukia matendo ya rushwa na
dawa za kulevya, hivyo kuibua
chachu ya maendeleo kwa
taifa.

“Rais Samia Suluhu Has-
san ana dhamira ya dhati
ya kuongoza jamii isiyo na
rushwa wala dawa za kulevya.
Kupitia makubaliano yaliyo-
fanyika, yataleta tija kwa jamii
na kutimiza dhamira ya kuwa
na jamii bora ya wachapakazi,
jamii ya wazalendo na kulisu-
kuma taifa mbele kupata maen-
deleo,” alisema.
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Tanzania kufanya utafiti maeneo
yanayoathiriwa na bangi, mirungi

Na Zanura Mollel

KAMISHNA wa Kinga na
Tiba Mamlaka ya Kuthibiti
Dawa za Kulevya nchini, Dk.
Peter Mfisi, amesema seri-
kali imeanza kufanya utafiti
dhidi ya mazao mbadala kwa
wakulima katika maeneo
yaliyoathiriwa na kilimo cha
bangi na mirungi ikiwa ni
mkakati wa kupunguza uzal-
ishaji, usambazaji na utumiaji
wa dawa za kulevya.

Akizungumza na Nipashe
jana kwa njia ya simu, kion-
gozi huyo alisema kwa mwa-
ka 2021 na 2022 waliteketeza
(kuchoma) kilogramu 100 za
bangi zilizokamatwa maeneo
mbalimbali nchini.

Alisema kuwa baada ya
serikali kubaini wakulima
wa bangi na mirungi nchini
hufanya kilimo hicho kama
zao la biashara, wamejipanga
kutoa mbegu kwa wakulima

hao ili waachane na biashara
hiyo haramu ambayo athari
zake ni kubwa zaidi katika
jamii.

“Serikali imejipanga kuwa-
patia ruzuku mbalimbali iki-
wamo dawa na kuwatafutia
soko la uhakika, zao ambalo
tumelifikiria kwa haraka ni
pareto ambayo imebanika
kuwa na bei nzuri na mkuli-
ma atanufaika na kilimo hi-
cho.

“Bangi inastawi takribani
mikoa yote nchini, mikoa in-
ayostawisha kama zao la bi-
ashara ni Arusha, Morogoro,
Mara, Iringa na Njombe. Kwa
upande wa mirungi, Same
mkoani Kilimanjaro inalim-
wa kwa makusudi kutokana
na soko kupatikana Kenya,”
alisema.

Dk. Mfisi alisema wamefan-
ya operesheni mbalimbali ka-
tika Mkoa wa Arusha ambako
eneo la Kisimiri wameteket-

eza kwa moto mashamba
yaliyolimwa bangi, kuchoma
zilizovunwa na kuwakamata
wakulima hao ikiwa ni sehe-
mu ya kuwachukulia hatua za
kisheria.

“Tulienda Same, tumekata
mirungi iliyokuwa imelimwa,
shida yake ukikata inachipua
tena. Huko wanalima maku-
sudi kwa sababu ya kuuza
Kenya.

Kuna maeneo mengine
mirungi huota kama uoto wa
asili. Mfano maeneo ya mili-
mani kama Mlima Monduli
na Meru huku Mkoa wa Aru-
sha,” alifafanua.

Alisema jitthada za seri-
kali ni kuendelea kutoa elimu
kwa jamii kuepuka matumizi
ya dawa ya kulevya ikiwamo
mirungi ambayo athari zake
ni kubwa. Alitoa mafno ku-
punguza nguvu za kiume,
kukosa usingizi pamoja na
kuharibu mfumo wa fahamu.

Alisema nchi nyingi ze-
nye usambazaji na utumiaji
mkubwa wa dawa hizo haz-
ina amani, akiitolea mfano
Somalia.

Dk. Mfisi alisema Sheria
ya Kudhibiti na Kupambana
na Dawa za Kulevya Na. 5
ya mwaka 2015, imekataza
kumtumia mtu kusafirisha au
kusambaza dawa hizo, alitoa
rai kwa wote wanaowatumia
wanawake na watoto katika
shughuli hizo, kuacha mara
moja kwa kuwa adhabu yake
ni kuanzia kifungo cha miaka
30 jela au maisha.

“Serikali imejenga vituo 15
maeneo mbalimbali nchini
kwa ajili ya kutolea huduma
kwa waraibu wa dawa za
kulevyia na hadi sasa kuna
watu 15,400 walioathiriwa na
matumizi ya dawa za kulevya
ikiwamo heroin, wanaende-
lea kupatiwa matibabu katika
vituo hivyo.

A

Mwenyekiti wa
Kamati ya Ku-
dumu ya Bunge
va Miundom-
binu, Moshi Ka-
koso (kushoto),
akipata elimu ya
matumizi sahihi
ya mfumo wa
kielektroniki wa
ufuatiliaji wa
hali ya barabara
kutoka kwa
Mhandisi Jacob
Mukasa wa
Bodi ya Mfuko
wa Barabara,
katika vivvanja
Dodoma mvv|s—
honi mwa wiki.
PICHA: NEEMA
& EMMANUEL

Muhimbili yakabidhiwa vifaa vya milioni 16.5/-

Na Christina Mwakangale

TAASISI ya Sukos Kova kwa
kushirikiana na Peaceland ya
nchini China, imekabidhi vi-
faa vya dharura 15 mahususi
kwa kupima kiwango cha ok-
sijeni mwilini vyenye thama-
ni ya Sh. milioni 16.5.

Vifaa hivyo 15 vimekabi-
dhiwa kwa Hospitali ya Taifa
Muhimbili (MNH), ikipokea
tisa, Taasisi ya Moyo ya Ja-
kaya Kikwete (JKCI) vitatu
na Taasisi ya Tiba ya Mifupa,
Upasuaji wa Ubongo na Mi-
shipa ya Fahamu Muhimbili

(MOI) vitatu pia.
Akizungumza baada ya
kukabidhi vifaa hivyo, Mku-
rugenzi Mtendaji wa taasisi
hiyo, Suleiman Kova, alisema
hospitali hiyo na taasisi hizo
ni miongoni mwa zinazotoa
huduma kitaifa, hivyo zina-
hitaji vifaa vya kutosha am-
bavyo vinaokoa maisha ya
wagonjwa kila siku.
“Tumejikita katika kutoa
vifaa vya msaada kwenye
hospitali, shule ili kuwasaidia
waathiriwa wa majanga na
pia tunatoa elimu kwa jamii
kujikinga, kupunguza athari

za majanga,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa
MNH, Prof. Mohamed Janabi,
alisema hospitali hiyo ina-
tumia mitungi ya gesi kati ya
80 na 120 kwa siku, huku
uzoefu wa taasisi nyingine
JKCI na MOI, wakitumia mi-
tungi 40 kwa siku.

“Vifaa hivi vitatusaidia
MNH hasa kwa magari ya
kwa ajili ya wagonjwa na
wakiona oksijeni ipo chini
kwa mgonjwa, watamwekea

mgonjwa wakati akiletwa
MNH.
“Oxygen concentrator hii

pia inasaidia mazingira hayo.
Mfano MNH kuanzia wiki
iliyopita tunatoa huduma
sio lazma uje hospitali hasa
wagonjwa wa muda mrefu,
tutakuletea timu nyumbani
na pia tunaweza kuja na kifaa
hiki,” alisema Prof. Janabi.

Mkurugenzi Mtendaji
wa JKCI, Dk. Peter Kisenge,
alisema  wakati kukiwa na
ongezeko la magonjwa ya
mfumo wa upumuaji hivi
sasa, vifaa hivyo ni muhimu
hata kuwafikia wagonjwa
pale walipo, ikiwamo majum-
bani.

]
Miongozo ya
- utoaji huduma,
malezi kwa
. watoto
vazinduliwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imezindua miongozo na
nyaraka za elimu ya awali zitakazorahisi-
sha utoaji wa huduma stahiki kwa wato-
to katika malezi na ujifunzaji ili kujenga
makuzi timilifu.

Uzinduzi huo ulifanywa jana na Mku-
rugenzi Msaidizi Ithibati Shule, Patrick
Leyana kwa niaba ya Waziri wa Elimu,
Sayansi na Teknolojia, Prof. Adolf Mken-
da katika Shule ya Msingi Mtemi Mazen-
g0 jijini hapa.

Alisema miongozo na nyaraka hizo
zimeandaliwa ili kuwawezesha wadau
wa elimu ya awali kutoa huduma kwa
watoto wote kwa usawa na kwa kuzinga-
tia mahitaji yao.

Alitaja miongozo hiyo kuwa ni pamoja
na Mwongozo wa Kitaifa wa Uende-
shaji na Viwango katika Elimu ya Awali
(MUVEA), Kiongozi cha Utekelezaji wa
Mwongozo wa Kitaifa wa Uendeshaji na
Viwango katika Elimu ya Awali (KUMU-
VEA).

Mingine ni Mwongozo wa Kitaifa wa
Uanzishaji na Utekelezaji wa Shughuli za
Ushirikiano wa Wazazi na Walimu katika
Elimu ya Awali na Msingi.

Alitaka mwingine ni Mwongozo wa Ki-
taifa wa Uanzishaji, Usimamizi na Uende-
shaji wa Vituo Shikizi vya Shule pamoja
na Mwongozo wa Upimaji Shirikishi wa
Matokeo ya Ujifunzaji kwa Wathibiti Ub-
ora wa Shule.

“Shukrani za pekee kwa Shirika la
Kimataifa la Watoto Duniani (UNICEF)
na GPE LANES II pamoja na mashirika
mengine likiwemo shikrika la Children
in Crossfire Watoto wetu Tunu Yetu, US-
AID- Jifunze Uelewe na UKaid-Shule Bora
mliochangia kwa moyo wa dhati kufani-
kisha uandaaji, uchapaji na uzinduzi wa
miongozo hii,”alisema.

Hivyo, aliwaomba viongozi wengine
kutoka katika wizara zinazohusika na
masuala ya watoto kutumia miongozo
hiyo ili kuwezesha upatikanaji wa hu-
duma jumuishi kwa watoto wote wak-
iwemo wenye mabhitaji maalumu kufikia
viwango vya ubora wa kitaifa, kikanda na
kimataifa.

Naye, Mkurugenzi wa Elimu ya Awali
na Msingi kutoka Ofisi ya Rais, TAMI-
SEMI, Susan Nussu, alisema miongozo
hiyo itasaidia kujenga elimu bora kwa
watoto wa kitanzania wakiwa na umri
mdogo.

Alisema kupitia mradi wa BOOST wal-
imu 3,000 watafikiwa kujengewa uwezo
wa kufundisha madarasa ya awali.

Mratibu wa Malezi, Makuzi na Maende-
leo ya Awali ya Mtoto kutoka Wizara ya
Elimu, Sayansi na Teknolojia, Hawa Se-
lemani, alisema miongozo hiyo itaweka
viwango vya ubora katika utekelezaji wa
elimu ya awali.

Mtaalamu wa masuala ya elimu kutoka
Shirika la UNICEF, Audax Tibubinda,
alisema hatua hiyo inaonesha hatua
kubwa katika maendeleo ya elimu na
kuhimiza wataalamu wa ndani waend-
elee kutumika zaidi ili kuleta mafanikio
ya aina hiyo.
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MWANGA WA JAMII

Hatua stahiki zichukuliwe
kulinda ikolojia ya Saadani

UHAI wa Hifadhi ya Taifa Saadani (SANAPA) uko shakani. Watendaji
wa serikali wameimega kwa kutoa vipande vyake kwa kampuni zili-
zothibitika kuwa na mwelekeo wa kuharibu mifumo yake ya ikolojia.

Hii ni mbuga ya taifa. Lakini kampuni ya kuchimba chumvi - Sea
Salt Limited imemegewa kipande. Kampuni ya kuzalisha sukari - Bag-
amoyo Sugar Limited imemegewa pia. Mmegaji ni yuleyule - serikali
ambayo ni mmiliki wa Mbuga ya Saadani.

Tayari Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG)
ameshabainisha hatari inayoikabili SANAPA. Mbuga hii haipaswi kuwa
na mwingiliano wa shughuli zozote za binadamu kama uzalishaji
chumvi au sukari.

Ni uamuzi sahihi tu unaohitajika kwa kuwa sheria zilishatumika
vibaya, ama kwa kutojua au kwa makusudi. CAG anasema shughuli za
uchimbaji madini husababisha uchafuzi wa mazingira utokanao na
kumwagika kwa mafuta yanayotumika kwenye mitambo, takaoevu,
uchomaji taka ngumu, na kelele ndani ya hifadhi.

Bila kuzidhibiti, shughuli hizi zitahatarisha mfumo wa ikolojia ndani
ya hifadhi na hivyo kusababisha kutokuwapo uhakika wa uendelevu
wake.

Nipashe, tukiwa wadau wakubwa wa utalii na uhifadhi, tunaona kuna
haja mamlaka husika kwa maana ya Shirika la Hifadhi za Taifa (TANA-
PA), Halmashauri ya Wilaya ya Chalinze, Wizara ya Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi na mamlaka zingine za serikali kuchukua hatua
stahiki kuulinda mfumo wa ikolojia wa Hifadhi ya Saadani.

Hifadhi hii ina aina 60 za wanyama. Kuna nyani 2,170, nyati 928, turo
730, twiga 654 na tembo 359 kwa mujibu wa Sensa ya Wanyamapori
ya mwaka jana.

Kuna aina zaidi ya 270 za ndege wakiwamo ndege adimu wanaoitwa
Sokoke Pipit, wenye rangi mchanganyiko na ambao hawapatikani se-
hemu nyingi duniani; na kuna mijusi, kenge na mamba katika mfumo
wake.

Hifadhi imebeba pia samaki, matumbawe - “vichaka-bahari” chini
ya maji - ambako samaki hutaga mayai. Kwenye ufukwe wa hifadhi
hii ndiko kwenye mchanga unaoitwa “mchanga wa fungani” - ule
uachwapo maji yanapokupwa na ambamo kasa wa kijani hufukua na
kutaga.

Saadani pia ina misitu minene ya ukanda wa pwani (Zaraninge); ina
makundi ya tembo, nyati, pundamilia, swala na simba; ina utalii wa
fukwe na utalii wa boti ili kuona mamba na viboko.

Uzuri na ubora wa Saadani siyo tu wanyama, wadudu na mandhari.
Kuna mapato - uchumi. Mwaka 2021/22 peke yake, taifa liliingiza Sh.
bilioni moja kutokana na watalii 28,355 waliotembelea mbuga hii.

Yanayoendelea Saadani hivi sasa yanahatarisha uhifadhi na uchumi.
Na Saadani ni mali, ni fedha, ni ajira, ni kiburudisho kwa watu wa nda-
ni na nje ya nchi.

Hayo yataendelea iwapo mbuga haitavurugwa kwa kuharibu ikolo-
jia yake na kukatisha uhai wa mimea na wanyama ambavyo ni sehemu
kubwa ya uasilli na utajiri wake.

Kunusuru Saadani ni kuacha kutupa chochote mbugani ambacho
hakikuwamo; kuondoa mifugo mbugani ili kuepusha mifugo kuam-
bukizwa au kuambukiza magongwa kwa wanyamapori, kupunguza
au kuondoa kabisa kelele za binadamu na shughuli hasi kwa uasilia wa
hifadhi; na kutoongeza au kupunguza mimea - miti hata maua ndani
ya hifadhi.

Kwa hiyo, Nipashe tunashauri mamlaka husika zizuie kukata miti hi-
fadhini, kujenga kiwanda hifadhini kwa ajili ya kuzalisha chumvi na
wataongezeka na hatimaye kuhitaji shule, zahanati na huduma ny-
ingine za msingi. Vitendo hivi vitaua mbuga na uasili wake.

Kinachoendelea Saadani kwa sasa kinakinzana na sheria za hifadhi
nchini, na Mpango wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano (2021/22-
2025/26), ambao pamoja mambo na mengine, unalenga kuimarisha
vivutio vya utalii ili vichangie zaidi katika Pato la Taifa na kutoa fursa
za ajira. Mamlaka zichukue hatua stahiki.
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Na Augusta
Njoji

¥ Muungwana Lazima Nilonge

Ukame unaogonga hodi kitaifa

uundiwe mkakati kuepuka madhara

OKTOBA mwaka jana haikuwa rahisi
kwangu kuamini nilichokishuhudia wilay-
ani Monduli mkoani Arusha, wakazi wake
walipolazimika kuweka majivu katika
tope ili wapate maji kwa ajili ya kunywa,
kupikia na matumizi mengineyo.

Ni kama walikuwa wanakunywa tope,
hayakuwa maji tena. Kilifika Kkipindi
walipochota na kujaribu kuweka majivu
ili yafae kwa matumizi, hayakufaa tena.

Tope lilikuwa zito kupita kiasi. Hawaku-
wa na namna. Waliyatumia hivyohivyo.
ya lepruko wilayani Monduli, kulikokuwa
na hali mbaya zaidi.

Kwa miaka yote wamekuwa wak-
itegemea maji kutoka katika mabwawa
ambayo hutumiwa na watu na wanyama
lakini kutokana na kukosekana kwa mvua
ya kutosha, yalikauka na hivyo kusababi-
sha shida hiyo.

Mbali na maji hayo kuwa na tope, upa-
tikanaji wake uligeuka kuwa mgumu na
wakati mwingine kulazimika kukesha au
kutumia usiku wa manane kuyatafuta.

Maji waliyoyapata mwishoni mwa mwe-
zi Oktoba mwaka jana kutoka katika vy-
anzo vyao vya mabwawa, yalitoa harufu.
Kama una kinyaa huwezi kuyanywa.

Katika hatua zake za awali, serikali
iliweka utaratibu wa kugawa walau ndoo
moja ya maji (lita 20) kwa kila kaya kila
siku hadi pale mvua iliponyesha Novemba

mwaka jana.
Kimsingi, kilichoshuhudiwa wilayani
Monduli kiliyakumba maeneo mengi

nchini kutokana na ukame, japo maeneo
mengine hayakufikia hatua ya serikali ku-
gawa ndoo ya maji kwa kila kaya. Ni adha
iliyochagizwa na mabadiliko ya tabianchi.

Maeneo mengi nchini mwishoni mwa
mwaka jana kuliripotiwa mifugo kukosa
malisho na maji huku baadhi ya hal-
mashauri zikilazimika kupatiwa chakula
cha dharura kutokana na upungufu wa
chakula.

Halmashauri ya Wilaya ya Monduli ndi-
yo iliyokuwa na madhara zaidi katika upa-
tikanaji wa maji, hata ikifikia hatua hiyo
ya serikali kugawa walau lita 20 za maji ya
kunywa kwa kaya kila siku.

Meneja wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira Vijijini (RUWASA), Neville
Msaki alisema katika tathmini yao wali-
baini vijiji vinane wilayani humo viliathiri-
ka zaidi, akifafanua kuwa waliomba fedha
serikali kuu na kupatiwa Sh. milioni 100
kutekeleza mpango huo wa dharura kwa
mwezi mmoja.

Si hayo tu, Oktoba mwaka jana kuliku-
wa na ripoti ya hali ngumu ya kimaisha
iliyowakabili wakazi wa Mtera mkoani
Dodoma kutokana na uhaba wa samaki
kwenye Bwawa la Mtera linalotegemewa
kiuchumi na wakazi wengi wa eneo hilo.

Shida kuu iliyotajwa ni mabadiliko ya
tabianchi, wavuvi wengi wakilazimika
kuzikimbia familia zao kwenda kutafuta
samaki mikoa ya Singida na Tabora.

Mkurugenzi wa Uvuvi, Emmanuel Bu-
layi, katika ufafanuzi mahsusi kuhusu
suala hilo kwa niaba ya Katibu Mkuu wa
Wizara ya Mifugo na Uvuvi, aliyataja ma-
badiliko ya tabianchi na uharibifu wa
mazingira ni mzizi wa madhara yanay-
oshuhudiwa kwenye Bwawa la Mtera.

Alifafanua kuwa kupungua kwa maji
kwenye bwawa hilo kumekotokana na
upungufu wa kiasi cha maji yanayoingia
kutoka mito ya Great Ruaha, Little Ruaha
na Kisigo kutokana na uharibifu wa maz-
ingira ya vyanzo hivyo na mabadiliko ya
tabianchi.

Alibainisha kuwa bwawa hilo lina uku-
bwa wa kilomita za mraba 660 na wastani
wa kina cha maji cha mita 6.2, likipatikana
mikoa ya Dodoma na Iringa.

Kukiwa namadharahayo yaliyoshuhudi-
wa mwaka jana, ripoti mbalimbali zilizo-
tolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tan-
zania (TMA) hivi karibuni, zinaonyesha
uwezekano wa kuwapo ukame katika
maeneo mengi nchini, hivyo kuathiri baa-
dhi ya shughuli za kiuchumi, zikiwamo
kilimo na ufugaji.

Kwa kuzingatia uzoefu huo wa mwaka
jana na taarifa za TMA, kuna haja ku-
chukua hatua kukabiliana na athari za
mabadiliko ya tabianchini kwa kuepuka
vichocheo vyake ambavyo ni pamoja na
uharibifu wa mazingira na matumizi ya
nishati chafu.
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MAKALA MAALUM

Milioni tano za Samia zinavyogeuza
soka kuwa ukanda mpya wa uchumi

Na Mwandishi Wetu

WA Watanzania wap-
enzi na wasio wapenzi
wa mchezo wa soka
wako katika shauku
kushuhudia timu yao inavy-
onyakua ubingwa wa Kombe
la Shirikisho la Afrika kuanzia
nyumbani Yanga ikimkaribisha
mgeni wake kutoka Algeria.

Ni jambo la kihistoria kwani
imetimu miaka 30 sasa tangu
kuwapo ushuhuda huo nchini,
Simba ikikosa kikombe hicho
mikononi mwa Stella Abijan ya
Misri, taifa likiwa katika zama
awamu ya pili ya uongozi.

Pengine inaweza kuwa si sa-
hihi kuoanisha moja kwa moja
na wakati ule, lakini kuna ya-
nayoshabihiana. Kwanza timu
hizo watani wa jadi, Simba
ikiwa katika michuano inayofa-
nana ngazi ya Afrika, ikakwama
robo fainali.

Yanga ambayo imekuwa ikip-
ewa jina na Simba wakiitwa ‘wa
hapa hapa’ sasa ‘wamepindua
meza’ ndio inayosonga fainali.
Hata utani huo ukashuhdiwa
fainali ya mwaka 1993, Simba
ilipong'olewa mashabiki Yan-
ga wakiwapa ‘kijembe’ kuwa
“uzalendo (kuwashangilia
kama walivyoombwa) ume-
tushinda.”

Kwa ujumla ni aina ya mus-
takabali unaoleta mvutano
mkali wa soka, kuanzia nchini
hata jicho lote kimataifa lin-
aangukia nchini. Ilikofikia sasa
kileleleni tangu timu za Kitan-
zania kufanya vizuri, katika
soka hilo ngazi ya Bara Afrika.

Mvutano huo na unaofanana
na huo kwenye ligi nchini, kwa
sababu ni wa umati na shu-
ghuli za kibinadamu inabeba
huduma na biashara Kkitaifa,
ikizingatiwa mashuhuda wamo
katikia radio na televisheni
za ‘vibanda umiza’ kila kona,
stesheni nyingi za FM sasa soko
lao kuu limeegemea michezo
na hasa soka.

NAFASI YA RAIS
Safari hiyo ya soka kadri
ilivyongara, ndio ikamfungua

-Pia zimo mtaji Uwanja Mkapa, AFCON, ligi nchini ..

Msemaji Mkuu wa Serikali, Gerson Msigwa akitoa fedha za hamasa za Rais Samia Suluhu
kwa klabu ya Yanga. PICHA: MTANDAO

zaidi msimamo wa Rais Dk.
Samia Suluhu Hassan katika
kinachobeba tafsiri ‘Uchumi
Michezo.

Muundo wa vilabu na timu
za michezo kwa asilimia kubwa
ni ya mamlaka binafsi. Sehemu
kubwa na hasa soka, inaan-
gukia kundi la kuajiriwa hali
inayoifanya serikali kuanza
kutimiza sehemu ya malengo
yake kama vile ajira, kukusan-
ya kodi, uwekezaji, biashara na
mzunguko wa fedha.

Mwanzo wa uongozi wake
mbali na mpira wa miguu wa
netiboli pia ukapata uhai, pia
hakuwa mbali na soka la wa-
nawake hata likachukua nafasi
yake kung’ara.

Nafasi kubwa sasa im-
echukua sura, pale Rais Dk.
Samia alipojikita hasa kuha-
masisha Watanzania kushiriki
kikamilifu katika michunano
hiyo kimataifa ya soka, Simba
na Yanga wamekuwa wawak-
ilishi wa nchi. Hatua kubwa ni

FEDHA WALIZOVUNA SIMBA & YANGA
MPAKA SASA
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pale alipotangaza hamasa ya
shilingi milioni tano kwa kila
bao linalofungwa kwenye mi-
chunao hiyo ilipofika ngazi ya
juu.

Zao lake si tu kwamba li-
likuwa na hamasa ya moja
kwa moja kwa vilabu husika;
pia hata kwa mashabiki watu
wakisafiri hata kutoka mikoa
ya mbali kwenda kuishuhudia
timu yao mjini Dar es Salaam,
kwenye Uwanja wa Kimataifa
wa Benjamin Mkapa na wapo
waliosafiri na timu, ugenini

inapoenda.

Ni mwenendo huo ku-
kashuhudiwa  baadhi ya
mashabiki wakitoka nchi za
Ulaya, kwenda kushuhudia
mechi ya Yanga, hivi karibuni
nchini Afrika Kusini.

Sasa hatua inayofika fain-
ali, Rais Dk. Samia akaahidi
penye ushindi kutwaa kombe
Yanga itapata Sh. milioni 20,
huku ikihakikishiwa usafiri wa
ndege ya serikali kwenda ugen-
ini kwenye mechi na baadhi ya
mashabiki wake, vilevile kuna
tiketi ya bure.

ZAO LAKE

Aina ya uwekezaji anaofan-
ya Rais Dk. Samia, ni namna
ya kutumia vyema sheria ya
Ubia kati ya Sekta ya Umma
na Binafsi (PPP), pia sera yake
iliyopitishwa katika uongozi wa
awamu ya nne nchini, dhana
ambayo hata bungeni imehimi-
zwa na wabunge hivi karibuni.

Ni  uhamasishaji  kutoka
mamlaka ya juu ya umma, un-
aoendana na kuingiza fedha na
hasa Sh. milioni tano na sasa

kwenye michuano ya juu ya Af-
rika, imekuwa na maana kubwa
kwenye mzunguko halisi wa
fedha kiuchumi nchini.

Ni hali inayochangia uchumi
wa nchi kukua, kuanzia na
mambo mawili makuu ambayo
ni kilio chake Rais Dk. Samia na
serikali yake kuwapatia vijana
ajira, hali kadhalika serikali
kukusanya kodi zaidi.

Wakati michezo inakuwa
ikihahakishwa na pandikizo la
mtaji wa ‘Mama’ Rais wa nchi,
ikionyesha kumea kwa kiasi
kikubwa katika soka la nchini,
inakuza biashara kwa kiasi ki-
kubwa.

Sababu kubwa ni kwamba,
kukua kwa soka kunaendana
na kukua shughuli za kibinan-
damu chini, ambazo ndani yake
zina mahitaji huduma, mach-
ache kuyataja ni vyakula na
malazi na usafiri.

Hapo kwa maana hiyo, ku-
nazalisha biashara kupitia haja
ya kuwapo hoteli na magari,
vyote kuhudumia mahitaji
muhimu katika kukidhi mahi-
taji ya matukio ya soka.

Katika uchumi kuna dhana
maarufu ya ‘multiplier effect’
kwa jambo moja linalofanyikia
kuchumi, linazalisha ~men-
gine kwa kasi kubwa, matha-
lan mara baada ya kufanyika
upanuzi wa Uwanja wa Ndege
wa Julius Nyerere, ghafla ku-
kashuhudiwa kasi ya uwekezaji
hoteli na mahitaji muhimu ya
kuhudumia wateja wake katika
maeneo jirani.

Hali kadhalika, soka ambako
Rais kahamisisha kwa kiungo
cha PPP, si kwamba anakoma

katika ushabiki kwa timu ya
Kitanzania, bali inaifanya kuwa
eneo la kisekta kuchangia men-
gi katika tafisri ya kiuchumi
kwa Watanzania.

Vilevile, shilingi milioni tano
na ile 20 ya baadaye, imefun-
gua mlango mkubwa katika
eneo la uwekezaji katika soka
nchini, timu zilizoko zikikua
maradufu na kukuza soko lake,
kadri uwekezaji unavyokua,
ndivyo zinavyotanua.

Ni hali kiuchumi, inayoasi-
mama katika matumizi zaidi
ya fedha ambayo ‘multiplier
effect yake kunashuhudiwa
kuanzia eneo lililoko timu na
kila inakoshiriki, mzunguko wa
fedha unakuwa mkubwa na ku-
nakua kiuchumi na maendeleo
kwa ujumla.

Pia, kunakuwapo mabhitaji ya
huduma za kibiashara, kama
usafiri na hoteli zinakuwa juu,
hata inazalisha makusanyo ya
kodi serikalini, pia ajira inapaa
zaidi.

Mwisho wa yote inarejesha
tafsiri “kukua kwa soka ku-
mechangia kukuza uchumi.”

Ni hali ambayo nayo inajenga
tafsiri ya mapana michezo hiyo
nahata mingine raisa anayoha-
maisisha kama soka la kinama-
ma, mpira wa pete na ngumi,
kwa ujumla wake kadri zinavy-
okua inakuwa mvuto wa kip-
ekee watu wakitaka kuwekeza
katika maeneo mbalimbali ya-
nayohusiana nayo.

DK. SAMIA NA AFCON

Kuonyesha kwamba an-
amaanisha katika eneo hilo,
Rais Dk Samia, juzi kapiga
hatua nyingine rasmi pale al-
ipoweka kuridhia michuano
ya Soka Afrika (Afcon), mwaka
2027 kufanyika nchini.

Hiyo nayo yanabeba maana
kubwa, wageni kuja kuweka
kambo nchini na kukuza bi-
ashara maradufu na mengime
mengi ya kiuchumi, makusan-
yo ya kodi nayo yanapaa.

Katika ulimwengu wa
uchumki huria, ujio wa wageni
una kawaida ya kuimadi mpja
kwa moja soko la vivutio nchini
kimataifa, katika fursa za wa-
geni kuja kuwekeza nchini, vi-
levile kuna ambao watajihusi-
sha moja kwa moja na biashara
katika namna tofauti.

Ndani ya hilo, kama inavyoju-
likana pindi wanavyokuja wa-
geni wa mbali wakiwamo wa ki-
siasa nchini, huwa na kawaida
ya kutumia fursa hiyo kwenye
kutembelea vivutio vya kitalii,
hata kunaifanya sekta utalii
kuwa sehemu ya wanufaika wa
soka la nchini.
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HABARI KITAIFA

]
Serikali kutilia
mkazo katika
ufundishaji
lugha kimataifa

Na Mary Geofrey

KATIBU Mkuu wa Wizara ya :
na Teknolojia, :
Prof. Carolyne Nombo, amesema :
serikali inaendelea kutilia mkazo :
ufundishaji wa masomo ya lugha :

Elimu, Sayansi

za mataifa mengine shuleni.

Alibainisha hayo juzi jijini Dar es :
Salaam wakati akipokea msaada ya :
vitabu 2,700 vya lugha ya kichina :
kwa ajili ya kufundishia wanafunzi :
wa shule nchini, ikiwa ni mwen- :
delezo wa misaada inayotolewa :
na Serikali ya China kwa Tanzania :
hafla iliyofanyika katika ofisi za :

ubalozi huo.

“Tunapitia sera ya elimu na moja
ya mapendekezo ni kujifunza lugha :
mbalimbali za mataifa mengine du- :
niani katika shule zetu na tayari tu- :
lishaanza kutoa elimu ya lugha ya :
kichina kwa wanafunzi wetu kwa :

miaka 16 sasa.

“Tunawashukuru sana wenze- :
tu Serikali ya China kwa msaada :
na vitabu hivi vitasaidia kubore- :
sha uwiano kati ya wanafunzi na :
tunawaomba wanafunzi wajifunze :
kwa weledi mkubwa,” alisema Prof. :

Nombo.

Alisema vitabu 2,700 walivy- :
opokea vitasambazwa kwa shule 18 :
nchini zinazojifunza lugha ya kichi- :
na kwa ajili ya wanafunzi 6,500 wa :
shule za sekondari wanaojifunza :

lugha hiyo.

“Leo tumepokea msaada huu :
ukiwa ni mwedelezo wa ushikiano :
wetu, walishatoa vitabu vingine, :
kiasi :
kikubwa wanafunzi wetu kujien- :
deleza na lugha ya kichina itakay- :
owaongezea ujuzi na ufanisi zaidi,” :

tunaamini vitasaidia kwa

alisema Prof. Nombo.

Alisema mbali na vitabu hivyo :
pia wanatoa mafunzo kwa walimu :
kusahihisha :

wanaofundisha na
mitihani ya lugha ya kichina.

Balozi wa China nchini, Chen :
Mingjian, alisema msaada huo wa :
vitabu waliotoa utasaidia walimu :
na wanafunzi wengi kuendelea ku- :
jifunza historia, tamaduni kuhusu

nchi hiyo.

MAHAKAMA Kuu Divisheni
ya Makosa ya Rushwa na Uhu-
jumu Uchumi imemhukumu
kifungo cha miaka 20 jela, Li-
one Rayford kwa kosa la kusa-
firisha kilo 2.188 za dawa za
kulevya aina ya heroin.

Rayford alitiwa hatiani juzi
mbele ya Jaji Godfrey Isaya
baada ya kusikiliza shauri hilo
na mahakama kujiridhisha
kwamba upande wa Jamhuri
umethibitisha shtaka bila kua-
cha shaka yoyote.

Inadaiwa mtuhumiwa
alikamatwa na Mamlaka ya
Kudhibiti na Kupambana na
Dawa za Kulevya (DCEA) Ju-
lai 5, 2018 katika Uwanja wa
Ndege wa Kimataifa wa Ju-
lius Nyerere (JNIA) akiwa na
kilo 2.188 za dawa ya kulevya
aina ya heroin alizoficha ka-
tika moja ya mabegi aliyokuwa
nayo. Katika shauri hilo, Jam-
huri iliwakilishwa na Wakili wa
Serikali, Clara Charwe, Erick
Shija na Moses Mafuru na wali-

ita mashahidi 15.

Upande wa utetezi uliwak-
ilishwa na Wakili Omari Kil-
wanda ambao ulileta shahidi
mmoja na mshtakiwa alijitetea
mwenyewe.

Kabla ya mahakama kutoa
adhabu, Wakili Moses Mafuru
aliwasilisha hoja za upande wa
mashtaka za kuomba adhabu
kali dhidi ya mtuhumiwa saba-
bu kiasi cha dawa kilikuwa ni
kikubwa, hivyo kilikuwa kinak-
wenda kuharibu na kuathiri
sehemu kubwa ya jamii.

Alidai madhara ya dawa za
kulevya kama yalivy oelezwa
katika taarifa ya Mkemia Mkuu
wa Serikali yanasababisha ul-
evi usioponyeka.

Alidai pia yanasababisha
kuharibikiwa na akili na ni
dawa ambazo zipo katika kun-
di la sumu, hivyo athari zake
ni mbaya na zenye madhara
makubwa kwa afya ya binada-
mu. Alidai matumizi ya dawa
hizo yanaongeza uhalifu kwa
maana ya kuongeza vibaka,
wezi na hata wauaji, kuharibu

akili ya vijana, yanaathiri uwe-
zo wa kufanya uamuzi kuanzia
ngazi ya familia, katika ngazi
ya uandaaji wa sera na mipa-
ngo ya maendeleo wa jamii na
katika nchi.

Upande wa mtuhumiwa,
ulidai hakuna kumbukumbu
za makossa ya nyuma kwa
mtuhumiwa, hivyo ni mshtak-
iwa kwa mara ya kwanza na
sheria inaelekeza apewe ad-
habu ndogo.

Alidai ana familia kwa
maana ya mke na watoto wa-
naomtegemea, hivyo ni busara
kupewa adhabu ndogo ili awe
na nafasi ya kuendelea kuhu-
dumia familia.

Pia mtuhumiwa ana umri
wa miaka 70, hivyo kwa umri
wake anastahili kupewa ad-
habu ndogo hasa ukizingatia
umri wake unanyemelewa na
maradhi mbalimbali.

Mahakama baada ya kusikili-
za maombi hayo ya kupunguzi-
wa adhabu na kupewa adhabu
kali ilizingatia hoja zote.

Jaji Isaya alisema: “Ma-

Jela miaka 20 kusafirisha dawa za kulevya kilo mbili

hakama imezingatia maoni ya
upande wa mashtaka kuhusu
athari za dawa za kulevya ki-
afya, kijamii, kiuchumi na ki-
mataifa, imezingatia pia kiasi
kikubwa cha dawa ambacho
mshtakiwa amekutwa nacho
na madhara yake ni makubwa
kwa sehemu kubwa kwa jamii.

“Mahakama imezingatia pia
mtuhumiwa ni mkosaji wa
mara ya kwanza na ana umri
mkubwa. Katika kuzingatia
maoni ya pande zote mbili
Mahakama inatoa adhabu ya
kifungo cha miaka 20 gerezani.

“Pamoja na adhabu hii ma-
hakama inatoa amri kwamba
vielelezo viharibiwe kwa mu-
jibu wa sheria, hati ya kusafiria
zikabidhiwe kwa mamlaka ya
uhamiaji kwa taratibu zao.

“Vitu vya mtuhumiwa iki-
wamo nguo za kimasai pamoja
na fedha ambazo upande wa
mashtaka hawakuleta ushahi-
di kuonyesha kama zilihusika
kutenda uhalifu, vyote virud-
ishwe kwa mtuhumiwa,” alise-
ma Jaji Isaya.

Kamishna wa Usta-
wi wa Jamii kutoka
Wizara ya Maen-
deleo ya Jamii,
Wazee, Watoto na
Makundi Maalum,
Dk. Nandela
~  Mhando (wa pili
2 kushoto), aki-
kabidhi cheti cha
' kufuzu mafunzo ya
walezi na wami-
liki wa vituo vya
kulelea watoto
wenye umri wa
miaka 2-8 kwa
Mwanachama wa
Jumuiya ya Wazazi
yva CCM Wilaya ya
-+ Temeke, Rachel

' Kabunda mkoani
Dar es Salaam juzi.
Kushoto ni Mwe-
. nyekiti wa Umoja
wa Vituo Vya Kule-
lea Watoto Wadogo
Dar es Salaam (UVI-
WADA), Shukuru
Mwakasege. PICHA:
IMANI NATHANIEL

Lumbesa bado tatizo soko la vitunguu Misuna

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA
WAFANYABIASHARA  katika

Soko Kuu la Vitunguu Misuna
Manispaa ya Singida wameen-
delea kutumia magunia yenye
ujazo mkubwa, maarufu lumbe-
sa, kuwanyonya wakulima licha
ya serikali kupiga marufuku.
Kutokana na hali hiyo, Mkuu
wa Mkoa Singida, Peter Seru-
kamba, amesema kuna watend-
aji katika Halmashauri ya Man-
ispaa ya Singida wanaonufaika

na ujazo wa lumbesa na ndiyo
sababu hawataki kudhibiti vi-
tendo hivyo.

Serukamba alisema hayo juzi
alipozungumza na wakuu wa
wilaya, wakurugenzi, wenyeviti
wa halmashauri na watendaji
kuhusu ukusanyaji mapato ya
halmashauri.

Alisema kuwa alipozuru katika
soko hilo, alimwagiza Mkuru-
genzi wa Manispaa na Mkuu wa
Wilaya Singida kuhakikisha watu
hawafungi lumbesa, gari lisitoke
katika soko hilo kama limefunga

lumbesa lakini kinachotokea ka-
tika mageti, magari yanakamat-
wa yamefunga lumbesa.

“Haya magari yanayobeba
lumbesa yanapita wapi na DC
(Mkuu wa Wilaya) tulikubali-
ana tuweke geti, lakini ninaona
katika jambo hili ni kama kuna
watu wanafaidika ,niwaombe
wakurugenzi tuwe serious (ma-
kini) katika suala la ukusanyaji
mapato,” aliagiza. Mei 11 mwaka
huu, Mkuu wa Mkoa wa Singida,
Serukamba, alipozuru katika
soko hilo, alipiga marufuku wa-

fanyabiashara kutumia magunia
ya lumbesa kujaza vitunguu.

Pia aliiagiza Taasisi ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) mkoani hapa ku-
chunguza uhalali wa fedha wana-
zotozwa wafanyabiashara katika
soko hilo. Alitoa agizo hilo baada
ya wafanyabiashara kulalamika
kutozwa Sh. 200 kwa kila gunia
la vitunguu, kila wiki washusha
mizigo hutoa Sh. 5, 000, kila gari
likiangia sokoni hapo linachaji-
wa Sh. 10,000 na madalali kutoa
Sh. 2,000 lakini fedha zote hizo

hakuna stakabadhi inayotolewa.

Serukamba alisema utaratibu
ni kwamba kila fedha inayotole-
wa lazima mtoaji apewe stakaba-
dhi ya malipo, vinginevyo vina-
potelea katika mifuko ya watu,
hivyo kuwaagiza TAKUKURU
kuchunguza na kuchukua hatua
za kisheria.

Pia alipiga marufuku wafanya-
biashara kutozwa ushuru mara
mbili ndani ya mkoa mmoja na
kuwataka wakuu wa wilaya kuli-
simamia kwa kuwa watakaoumia
zaidi ni wakulima.
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MAJIBU YA WIKI
ILIYOPITA

Jaza maneno yafuvatayo katika
vyumba vilivyo wazi:

BAA, SAA, MKE, UZI, KOMWE, INAMA,
MTAMA, BISHA, ENDELEA, BURUNDI

- AMSHA AKILI

HAYA WADOGO ZANGU, TUENDELEE NA AMSHA AKILI ITWAYO SUDOKU.
JAZA NAMBA MOJA MPAKA NNE KWA KILA MSTARI IWE KUTOKA
CHINI MPAKA JUU AMA KUSHOTO KWENDA KULIA. HAKIKISHA NAMBA
ZINAZOFANANA HAZIGONGANI KATIKA MSTARI MMOJA. KAZI KWAKQ!

\
2 1 @ A.MSAMBA

KICHEKESHO
MTOTO wa miaka sita alimuuliza babake:
MTOTO: Baba, eti sisi wanadamu tulikuja vipi

L‘ duniani?

BABA: Mungu alimuumba Nabii Adam na Hawa.
Kisha wao wakaanza kuzaa watoto na watoto
wakazaa mpaka tukazaliwa sisi. (Mtoto hakuri
dhika akamfuta mamake)

MTOTO: Mama, eti sisi wanadamu tulikuja vipi
duniani?

MAMA: Wanasayansi wamesema sisi tulitokana na
manyani baadae tukawa binadamu. (Mtoto
akarudi kwa baba)

MTOTO: Baba mbona mama anasema sisi tulikuwa

3 manyani mwanzo?Au wanidanganya?

BABA: Mwanangu, mimi nimekuelezea kuhusu ukoo
wetu. Mamako amekuelezea kuhusu ukoo wao.
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Baba, Mama na Mwana

ARIBU tena msomaji

wangu katika duru za

Maisha Ndivyo Yalivyo.

Wiki iliyopita nilijadili
kisa kimoja kilichoonyesha sin-
tofahamu katika ndoa moja
changa. Ni miongoni mwa vituko
vinavyozitesa familia nyingi ka-
tika jamii yetu.

Mtu atasema ni afadhali ya-
nayotokea kwake na kwamba eti
kwa mwingine yamezidi. Kumbe
yote ni maumivu - liwe dogo au
kubwa, tayari dosari imeshaingia
katika ndoa.

Unaishi na mumeo. Unaona
kila kitu ni sawa kumbe tayari
yupo adui aliyejificha. Kujua
kwamba mambo sasa ni hadha-
rani ni pale utakapoona mambo
yanabadilika.

Upendo wa kwanza haupo.
Changamko la awali linayeyuka.
Vicheko vya pamoja havipo.
Ikifikia hapo, ujue tayari ipo
shida! Unamsemesha mwenzako
anakujibu mkato. Wakati mwing-
ine hakujibu. Anaondoka.

Ni muhimu sana kujua kwam-
ba maisha siyo tambarare vile
unavyodhani. Yapo mawimbi na
upepo ambavyo lazima vitaleta

mitikisiko katika maisha ndani
ya familia zetu.

Wiki iliyopita nikasema mama
alimwamini sana mumewe ak-
idhani anapokuwa mbali naye
hawezi kuwa na uhusiano na

mwingine. Kumbe kule ana-
kopelekwa kikazi huwa na
mchepuko.

Na hiyo aligundua alipokwen-
da kumtembelea mumewe ali-
yepangiwa kazi mkoani. Kwanza
alipofika aliona mwonekano
wa nyumba ulivyokuwa mzuri,
vitu vimepangwa vyema akahisi
jambo.

Usiku walipolala, simu ya
mume ikaita akapokea na ilikuwa
sauti ya mwanamke akimuuliza,
mbona leo hukuja kula? Akam-
jibu nimekula sehemu nyingine.
Pia akakatisha mazungumzo ak-
idai analala, hivyo amtafute ke-
sho na kisha kukata simu.

Mama kusikia akajua tayari
ndoa imevamiwa. Usiku ule uli-
kuwa mgumu sana kwake. Japo
alikaa siku mbili, nazo zilikuwa
ngumu kwani changamko la
mume halikuwapo. Akarudi
zake ameinamisha kichwa kwa

=

mawazo.

Mwanamke anayepitia mambo
ya aina hii na mengineyo, nim-
wambie hivi; ulimwengu tunaoi-
shi umejaa dhiki na udhia wa
kila aina. Upo wakati unaweza
kupitia mambo magumu katika
maisha yako kiasi cha kupoteza
mwelekeo.

Na wakati mwingine ukahisi ni
wewe peke yako unayepitia hali
ile. Ninataka nikuambie kwamba
wewe siyo wa kwanza kupitia
hali inayokukumba.

Wapo wengi walipitia mambo
magumu na mazito wala ha-
wakumuacha Mungu wala ha-
wakukata tamaa. Walijitia nguvu,
wakafuta machozi na kuendelea
kusimama. Na mwisho walishin-
da kwa kishindo! Ushindi siku
zote upo mwishoni.

Kabla sijaendelea msomaji
wangu, hebu tuelimishane ki-
dogo maana ya kujitia nguvu.
Maana ni nyingi lakini hizi hapa
chache kukupa mwanga katika
maisha yako.

Kujitia nguvu ni kuvaa uja-
siri kufanya jambo ulilokusudia.
Kuwa na moyo wa uhodari na

ushujaa. Kulinda kile ulichoki-
amini na kukisimamia bila hofu.
Kuwa na tumaini kuwa haijalishi
ni mazingira gani utapitia lazima
utimize kusudi lako.

Maana nyingine ya kujitia
nguvu ni ile hali ya kutoogopa
japokuwa unapitia nyakati ngu-
mu. Ni hali ya kuendelea japoku-
wa umefikia mwisho kimawazo
na kihisia. Ni hali ya kujitia moyo
kuwa jambo fulani litatendeka
hata kama mazingira kwa wakati
ule yalikuwa siyo rafiki.

Mtu anaweza kujiuliza kwa
nini unapaswa kujitia nguvu?
Ni muhimu kila mmoja wetu
atambue kwamba Mungu anaku-
penda na amewekeza vitu vingi
ndani yako akiamini kuwa uta-
fanikiwa.

Pia anakuthamini na aliku-
umba kwa namna ya ajabu
kama alivyomuumba Adamu
na kusema, “ni chema” na ndi-
vyo anavyokuona wewe! Hivyo
hupaswi kumvuja moyo maana
anakutegemea!

Msomaji wangu, yapo mambo
mengine yanakutegemea wewe
kuyafanya na siyo mtu mwing-

Vijue vitu vilivyoiba furaha va wengi

ine. Upo wakati hupaswi kuwa
tegemezi kwa watu wengine.

Kuna wakati utatakiwa kusi-
mama wewe kama wewe kufan-
ya jambo fulani bila msaada wa
wengine. Hivyo, kama hutojitia
nguvu mwenyewe utashindwa
kutimiza kusudi na majukumu
yako kama mwanadamu aliyeka-
milika hapa duniani.

Lingine ni kwamba kama huto-
jitia nguvu mwenyewe, utajikuta
ukiibiwa. Kuvunjika moyo, ma-
juto, kukandamizwa na hofu ni
wezi wa hatma! Vitu hivi vinne
vimeiba furaha ya watu wengi,
vimechelewesha hatma na hata
kuangamiza maisha ya wengi!

Vitu hivi vinne vikikusham-
bulia, vitahakikisha vinanyonya
nguvu zako zote za kiroho na
kimwili. Tli usiwe mwathirika, ni
lazima ujitie moyo kwani unapo-
jitia moyo unapata nguvu ya kuv-
ishinda na kusonga mbele kuele-
kea kwenye hatma yako.

Msomaji wangu, niishie
hapa kwa leo, wiki ijayo tumal-
izie maana ya kujitia nguvu.
Je, una kisa? Ujumbe mfupi
0715268581.
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Hivi hamkuwaona wakati wanajenga Kwenye shoroba?

KAULI ya Waziri wa Maliasili
na Utalii, Mohamed Mchengerwa
ya kuwataka watu wote waliojen-
ga uzio kwenye shoroba za wany-
amapori, kuzivunja wenyewe na
wale waliohifadhi wanyamapori
kwa kuwadhibiti kwa uzio maal-
um kuwaachia mara moja, in-
aweza kuwa suluhu ya uvamizi
wa shoroba nchini.

Tunampongeza kwa jicho la
ziada na maono ya mbali, lakini
kwa nini sasa? Hili ndio swali
la kujiuliza. Haiingii akilini un-
awaacha watu wanavamia map-
ito ya wanyamapori wanajenga
makazi ya kudumu, wanajenga
‘Z00’ na wengine wanajenga vi-
tuo vya mafuta na hoteli, halafu
ndio serikali inaamka.

Walipata wapi vibali vya ujenzi
wa vituo vya mafuta, zoo, hoteli
na makazi ya kudumu? Hivi ham-
kuwaona wakati wanajenga kwe-
nye shoroba?

Uamuzi wa waziri wa kutam-
ka bila kumungunya maneno,
kwamba sheria inamtaka mtu
binafsi asihifadhi wanyamapori

kwake, una afya kwa ustawi wa
wanyamapori na urithi wa Tan-
zania, kwa vizazi vijavyo.

Hii ni kwa sababu migogoro
mingi tunayoisikia kila uchao
katika mikoa mbalimbali nchini
kati ya binadamu na wany-
amapori, inachagizwa na sababu
mbalimbali ikiwamo ongezeko
la idadi ya watu na shughuli za
kiuchumi kwenye maeneo yenye
utajiri mkubwa wa ardhi.

Hakuna ubishi kwamba kasi ya
wanyamapori kuvamia makazi
ya binadamu imeendelea kuwa
tatizo siku hadi siku katika ustawi
wa jamii, na hakuna anayeweza
kukataa mambo hayo yana mad-
hara kwa mazingira na hifadhi za
wanyamapori.

Ni dhahiri kwamba shughuli
za binadamu zinazofanyika hivi
sasa kwenye mapito ya wany-
amapori, zinaweka hatari ya ku-
potea kwa shoroba za asili kuto-
kana na kuongezeka kwa ujenzi
wa makazi ya binadamu, hoteli
za kitalii, kiimo na huduma za
jamii kama afya, shule na miun-

dombinu ya barabara.

Lakini, wakati idadi ya watu
ikikua kwa kasi, kuna umuhimu
wa kuzifanya hifadhi za taifa,
mapori tengefu na mapori ya aki-
ba, kuendelea kuwapo kwa faida
za kimazingira ili kulisaidia taifa
letu kuiingiza fedha nyingi za ki-
geni kupitia sekta ya utalii.

Kama ndivyo! Ili kubakiza hai
malengo hayo, ni lazima maeneo
ya mtawanyiko ama mapitio ya
wanyamapori yadhibitiwe kwa
namna yoyote ile yasiendelee
kuvamiwa ili kuruhusu wany-
amapori waendelee kuzaliana
na kupata virutubisho ambayo
haviko hifadhini.

Shoroba ni eneo linaloungani-
sha maeneo makubwa mawili
ya uhifadhi; hifadhi na hifa-
dhi au hifadhi na eneo ambalo
wanyamapori hutawanyika kwa
nyakati fulani katika majira ya
mwaka na baadaye kurejea hifa-
dhini.

Mathalani, uhamaji wa wany-
amapori kutoka sehemu moja
kwenda nyingine, husaidia ku-

hamisha vinasaba ambavyo hu-
sababisha kuwapo kwa ukuaji
mzuri na endelevu na kuondoa
uwezekano wa wanyamapori
kuzaliana ndugu kwa ndugu, na
kisha kudhoofisha ubora wa vi-
nasaba.

Kufa kwa shoroba zetu kuta-
sababisha wanyamapori wanao-
zaliana kupata vinasaba dhaifu
na kuchangia uwezekano wa
kutoweka kabisa kwa wany-
amapori adimu ambao ni urithi
wa dunia.

Shoroba zote zinalindwa
na Sheria ya Wanyamapori ya
Mwaka 2009, ambayo imesaidia
kupunguza uwindaji haramu
na kusambaa kwa magonjwa ya
wanyamapori kwenda kwa wan-
yama wa kufugwa.

Katika muktadha huo, sisi
wazalendo na wapenda haki,
tunamshauri waziri mwenye
dhamana asilizungumze hili ki-
siasa, bali akitekeleze kisheria
kwa kutazama wapi walijikwaa
na kuacha majengo hayo kumea
na kuongezeka kwa shughuli za

kiuchumi kwenye shoroba.

Tazama tishio hilo linavy-
oakisi wanyamapori 3,340 wal-
iovamia makazi katika wilaya
91 kati ya mwaka 2016 na 2019,
sawa na watatu waliovamia kila
siku kama inavyoelezwa katika
Ripoti ya Mkakati wa Kitaifa wa
Kudhibiti Migogoro ya Wany-
amapori na Binadamu (HWC)
ya 2020/24, uliofanyika chini ya
usimamizi wa Wizara ya Maliasili
na Utalii.

Bila kujali kama walifanya
husika, wanyamapori hao waki-
wamo tembo, viboko, mamba,
fisi, nyati, simba, chui na nyani
walionekana zaidi katika Wilaya
za Siha, Busega, Tunduru, Itili-
ma, Kilombero, Bunda, Bariadi,
Manyoni, Serengeti, Rombo na
Kilwa.

Godfrey Mushi, ni Mwandi-
shi Mwandamizi wa Nipashe
Kanda ya Kaskazini. Anapa-
tikana kwa simu namba 0715
545 490 au barua pepe: ghand-
some79@gmail.com
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SIKU
yako ya muhimu
kama sendoff au harusi
unatakiwa kuwa malkia usi-
chukulie poa hata kidogo.

Crown au taji la nywele kichwani
linapaswa kuwa jambo muhimu Kkuli-
fikiria ili kukamilisha umalkia wako.

Maandalizi ni muhimu kufanyika mape-
ma sana. Maharusi wengine hujikuta
wakivaa crown ilimradi kwa sababu ya
kusahau siyo zile ambazo zinaendana na
vazi na urembo aliloovaa. Sivyo, unatakiwa
kujiandaa kwa kuchagua mapema mtindo
wa nywele unaotaka kubana, uchague
kulingana na urembo unaovaa, kama vile
hereni na bangili.

Muhimu unatakiwa kuzingatia
ukivaa taji epuka kuvaa hereni
kubwa na urembo mwingine
wa kukuchosha ukang'aa
sana na kupoteza
mvuto.
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MITINDO

Na Mary Geofrey

Tunaruka hivi
na ‘jeans’ 2023

N EANS haijawahi kumkataa mtu, awe mkub-
wa au mdogo, wanawake kwa wanaume, |
Y vazi hili siyo la kukosa kabatini. L !
- I Katika miaka ya karibuni fasheni kubwa | -!!;'] ["E'j llk{
- *.iliyobamba ni skin jeans ambayo imevaliwa_.~ = — o
. J ~§anana vijana na mabinti. . ik y i,
e Katika kipindi cha, .=~
mwishoniiy r - et
mwa mwa-

ka jana na mwaka
huu, staili mpya yak‘ j
j.

| jeans kubwa na pana -
chini zimeanza kushika .-~ "=
kasi. - i —_

Siyo ajabu tena kukuta binti kavaa jeans pana chini au lin-
ampasuo mkubwa.

Ni fasheni ambayo imebamba zaidi hadi wasanii wa ndani
na nje ya Tanzania ambayo inavutia kwa kweli.

Ukivaa ‘jeans’ pana na ‘top’ na raba unabamba hata ukivaa
‘jeans’ pana na blauzi pana bado unaonekana bomba.

Hivyo siyo vazi la kukosa hasa kwa kijana ambaye hutaki
kupitwa na ulimwengu wa fasheni kama tunavyoona kwe-
nye picha hapa. .
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Tumia majl ha
sabuni kubandva
kucha bandia

ATIKA urembo ambao huwezi ku-
ukosa kwa wanawake wengi hasa
miaka ya hivi karibuni ni kucha
bandia.

Kucha hizi zinanogesha sana urembo
kwa wanawake hasa wale ambao bado wa-
nadai kama wasichana na wanawake wa
rika fulani hivi.

Baada ya kucha kubandikwa mara nyin-
gi hutolewa saluni ambako umebandikiwa
au sehemu wanazotoa huduma ya kusafi-
sha na kupaka rangi.

Wanawake wengi wanajua kubandi-
ka lakini hawajui habari za kutoa ku-
cha na ndio sababu unaweza kukuta
mwanamke anatembea na kucha za
vidole viwili nyingine zimeng'oka la-
kini amekosa muda wa kwenda saluni.

Na vitu vinavyotumia muda mrefu
unapokwenda saluni au sehemu ya ku-
paka rangi ni kuondoa kucha na rangi
ya zamani.

Wengi hawafahamu kama huduma hii
wanaweza kuipata nyumbani wakiamini
dawa za kuondoa rangi pekee ndio zina-
zoweza kuondoa tu kumbe sivyo.

Namna ya kuondoa

Bandika maji ya uvuguvugu kisha weka
sabuni ya maji na tumbukiza mikono au
miguu yenye kucha bandia.

Tumbukiza bila kutoa kwa dakika 15 ili
kucha zilowane na kulegea kwa ajili ya
kuachana na kucha yako halisi.

Ukishafikisha dakika hizo tumia mko-
no au kifaa cha kusafishia kucha kuanza
kuondoa kucha hizo sehemu ambako

Jipambe na supu yva maboga

SUPU ni mlo wa stata ambao unakula kabla ya kula
chakula kizito au kifungua kinywa. Supu ambazo wengi
wamezizoea ni za nyama na samaki.

Leo katika safu ya mapishi tutaelekezana namna ya
kuandaa supu ya maboga ambayo wengi tumezoea kuiny-
wa kwenye hoteli ni nadra sana kuikuta nyumbani.

Mabhitaji

Blue band vijiko vikubwa viwili, maziwa vikombe viwili,
royco kijiko kikubwa kimoja hadi viwili, pilipili manga ya
unga kijiko cha chai kimoja, chumvi kiasi na maji lita mbili
hadi tatu.

Mahitaji mengine ni boga kipande nusu, viazi mviringo
viwili, vitunguu viwili, karoti mbili na nyanya mbili

Namna ya kuandaa

Menya boga, viazi, karoti, nyanya na kwaruza weka
kwenya sufuria kubwa na menya, osha na katakata vitun-
guu kisha ongeza kwenye mboga.

Ongeza maji na chumvi chemsha mpaka vilainike na

pekecha ikiwa jikoni na moto kidogo.
Ongeza blue band, maziwa royco na pilipili manga
ukikoroga kwa dakika 5 na onja chumvi na pakua kama

bado zimeshikana.

Hakikisha hausababishi jeraha lolote
na baada ya hapo anza kuzisafisha kwa
brashi na maji safi.

Kucha zako zitakuwa tayari kwa ajili ya
kupakwa rangi nyingine au kubandikwa
tena kucha upya.
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

Maua
vahayoweza
kuongeza hewa
safi ndani

Na Restuta James

MABADILIKO ya tabianchi na
uchafuzi wa hewa unaotokana na
moshi wa viwandani pamoja na
wa magari ni jambo lisilokwepeka
hususani kwa wakazi wa mjini.

Katika makala ya leo, tunakule-
tea maua yanayoweza ‘kusafisha’
hewa, rahisi kupatikana na kuya-
tunza pia.

Katika orodha hii, mengi ya maua
haya yanahitaji jua au mwanga
mdogo na maji k|dogo pia. Kwa
wale ambao wanakabiliwa na shida
va maji hawana sababu ya kukosa
maua kwenye vibaraza vyao kwa
kuwa hayahitaji eneo kubwa wala
maji mengi.

Snake plant au ulimi wa mama
mkwe

Ulimi wa mama mkwe ni wa
muhimu sana kutokana na upekee
wake katika kuongeza hewa safi
va oksijeni na kusafisha hewa kwa
ujumla.

Wataalam wa mimea wanaeleza
kuwa ni ua lenye faida nyingi za

aluzio

kiafya ambalo linaweza kuwekwa = et ]
katika chumba cha kulala kutokana
na uwezo wake wa kubadili hewa
va kabonidayoksaidi kuwa oksjeni Ty
nyakati za usiku. e
Hii ni tofauti na mimea mingine
mingi ambayo nyakati za usiku D ;
huzalisha hewa chafu badala ya
okvs\)'epi lTama inavyofanya mlc_rga.na.
dtaalam wa mimea Wanalltaja
kama tghLlj_jio |Ia hewaky_a ndanri] va
nyumpa linaloweza Kuimarisna
afya ya akili hasa likiwekwa chum- . _ :
bani. ZIO ni moja ya sura ambazo ¢ takiwa kupakwa rangi mara kwa
Watu wengi wanapenda kuliweka hutumika kama urembo wa : mara na ujue zinaoza pia baadaye.
kibarazani na katika maofisi huwe- ny}‘llm,‘fa k‘llmgant'i na namna . : Kwa hiyo zinahitaji maboresho
kwa eneo la mapokezi. Wataalam U tegemg:; ;‘;lggjzéga;’a’?}géﬁ ilfllvlvlemz‘;(’)a Anasema ni VY€MmaA  : yakila marakwa sababu pasipo
hao wanaeleza kuwa ni zuri sana : i ¢ kufanya hivyo zinaharibika, hivi
likiwekwa chooni na vyumbani. tumika kuutengeneza. ukaepuka kuku' ¢ ni vitu ambavyo unapswa kujua
Kwa ujumla, nyumba inapozun- ru ¢ katika kila aina ya uzio unaotaka
gushiwajuzio iwg ni kwa ajiE ya ulinzi, Puka kllChE}gu a . kuweka,” anaseﬁm Kennedy.
usalamdel, fara%ha au mW(ilnekano, uzio kabla hllJafa- leimbo linguine, anaselina kabla
unasaidia pia kuongeza thamani ya h h : ya kutengeneza uzio wako una-
nyumba husika. amnu g arama za ¢ takiwa ufahamu unatakiwa uwe
st | utunzaji wakenma | g
wamo za matofali, mbao, miti, makuti, kwamba endapo : kurembesha zaidi katika lango kuu
chuma, aluminum, wavu na mabati. o ikiwamo kuweka taa za rangi hu-
Mtaalam wa masualaya ujenzi, utaamua kima- ¢ saidia kuweka mwonekano mzuri
Stephen Kennedy, anasema kuna :wa ukuta na nyumba kwa ujumla.
mambo ya kuzingatia kabla ya kuweka kosa’ kuna uweze- *  Kennedy anashauri kuweka
woNAMUIAIO ke kano wa kuharibu | wiowenekuiea amsian vo
kukurupuka kuchagua uzio kabla hu- mwonekan() wa : nasi bora uzio.
jafahamu gharama za utunzaji wake : Anasema uzio unaoacha nafasi
na kwamba endapo utaamua kima- sura ya llyllmba ¢ au matundu katika nyumba hauna
kosa, kuna uwezekano wa kuharibu ' : faragha na wala hauwezi kukulinda
mwonekano wa sura ya nyumba yako yako.h:!ta .kam.a ni ¢ vya kutosha, ila unakupa starehe
hata kama ni nzuri kiasi gani. nzuri kiasi gani. ¢ yakuangalia kinachoendelea nje ya
“Kwa mfano unapoweka uzio wa ¢ makazi yako unapokuwa umeji-

mbao, unatakiwa ujue kwamba una-

pumzisha.
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ALIYEKUGONGA NA
KUKIMBIA HAJAKUKOMOA
NAKUUGUZA UNIKUMBUKE

KUNIPIGIA KURA

SIASA NA WAKE
ZA WENZAKO
VICHOCHORONI
TUKUTAZAME
TU?

MAMBO YA SIASA
HAYACHANGANYWI NA
MAMBO YA KIFAMILIA
UTAGOMBANISHA!

WACHA BWANA!

NIKUPE MIWANI?

BAR
IMEFUNGWA

JANA KAKA TUMEPIGA

MITUNGI MPAKA MIMI

NIMEZIMA NIKAAMKIA
WENZANGU TAAABAN!

3

(A

WAKOGA VUMBI
ACHA WIVU NIKIWA NDIO WAHONGAJI

NAFAGIA BARABARANI
HAWANITAMANI HODARI MUME...
NAKOGA VUMBI

--KINYUNYIZO CHA LEO...

NAPATA ZAMBI
SUAMALIZA
MCHANGO WA
HARUSI HII

MONCHWALIHA HA HAA

D

UNGE-
ZIKWA
MZIMA

NAMUACHATU

ABWABWAJE
NITAONGEA NAWE

PRAIVETI

KACHOMOA? |

ZIRAILI
ALISINZIA

DUME ZIMA NJIA
NZIMA UNAPEPESA
MUICHO HUPITWI

AFADHALI WEWE
UJAMALIZA, MIMI
NIMEZAMIA LAKINI
NIMETOKA MTAMU

NA SKETI FUPI

\ KWA NINI?

UTANIUA
NITAVIACHA
BILA NDUGU
MTAZAMAI

i

=

...MLANGO WA RIZIKI HAUNA KUFULI...
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Eneo la machimbo ya mafuta la Kingfisher oil karibu na Ziwa Albert katika wilaya ya Kikuube magharibi mwa Uganda. PICHA: MTANDAO

Sudan yatoa wito wa kuwasajili
tena wanajeshi na askari wastaafu

KHARTOUM, SUDAN

JESHI la Sudan limetoa wito
kwa askari wa akiba na wanajeshi
waliostaafu kusajiliwa tena ili
kuongeza nguvu katika jeshi, hat-
ua iliyo kosolewa vikali na waan-
galizi wa kusitisha mapigano.

Wito wa wanajeshi kujisajili
tena kupitia kambi za jeshi zi-
lizopo karibu yao, ulitolewa juzi,
huku ikielezwa kuwa hatua hiyo
inalenga kuimarisha jeshi la nchi
hiyo katika vita vitakavyoendelea
vya kuwania madaraka na wan-
amgambo wa RSF.

Msemaji wa jeshi nchini humo
alisema hatua hiyo ni hiyari kwa
wanajeshi . Na kwamba sheria
iliyopo ya majeshi ya Sudan in-
asema, askari wastaafu watasalia
kuwa askari wa akiba, hivyo wa-
nastahili kuandikishwa upya.

Wakati tangazo hilo la jeshi li-
natolewa katika baadhi ya mae-
neo mapigano ya hapa na pale
yaliendelea kushuhudiwa kwa
wiki nzima, ingawa waangalizi wa
kusitisha mapigano Saudi Arabia
na Marekani walisema kulikuwa
na uzingatiaji, lakini hatua za

jeshi zinaweza kuashiria kuwa
linajiandaa na mzozo wa muda
mrefu.

Wakazi katika mji mkuu wa
Khartoum ambao nao umeleng-
wa na mashambulizi wameen-
delea kuteseka kutokana na
kukosa nishati ya umeme, maji
safi, huduma ya afya na mawasi-
liano.

Pia inabainishwa kuwa nyumba
nyingi hasa katika maeneo ya ma-
bwanyenye na maduka ya bidhaa
za vyakula, viwanda vya chakula
kama unga na mabhitaji mengine
muhimu kumeshuhudiwa uhalifu
wa uporaji.

“Yote ni sehemu ya machafuko
ya vita hivi, na hata kama tungeli-
kuwa Sudan, hakuna unachoweza
kufanya” alisema

Taysir Abdelrahim,ambae yupo
nje ya nchi amegundua uporaji
nyumbani kwake.

Shirika moja linalosaidia wa-
toto walio na saratani lilisema
kwamba nyumba ya wageni in-
ayofanyia kazi imevamiwa, ikiwa
ni pamoja na vyumba vyake vya
usalama na vya wagonjwa.

Naye Kiongozi wa jeshi Abdel
al-Burhan, alimwandikia ujumbe
Katibu wa Umoja wa Mataifa (UN)
Antonio Guterres jana, akimtaka
kumuondoa mjumbe wake Volker
Perthes.

Hata hivyo, vyanzo vya ndani
ya jeshi havijaeleza kwa un-
dani sababu za hitaji hilo, lakini
Perthes, ambaye aliteuliwa 2021,
alichangia kusukuma mbele ajen-
da ya kipindi cha mpito kuelekea
utawala wa kiraia, ambao baadhi
ya maofisa wa jeshi walipinga
mchakato huo.

UN kupitia msemaji wake
Stephane Dujarric, alisema, Ka-
tibu Mkuu amestushwa na wito
huo wa kiongozi wa Kkijeshi na
kwamba Guterres anajivunia
mjumbe huyo maalum.

Kwa mujibu wa UN Mapigano
hayo yaliozuka mnamo mwezi
April yamesababisha takriban
watu milioni 1.3 kukimbia makazi
yao, takriban 840,000 wakikim-
bilia katika maeneo salama ndani
ya taifa hilo huku wengine wapa-
tao 250,000 wakivuka mipaka na
kuingia mataifa jirani.

Katika hatua nyingine Wizara
ya Afya ilisema takriban watu 730
wamefariki dunia, ingawa kuna
uwezekano mkubwa idadi hiyo
ikawa ni kubwa, huku miongoni
mwa waliofariki ikiwa ni watoto
wadogo na wanawake.

Vile vile, taarifa ya wizara hiyo
ilisema nusu ya watu wa Sudan
wapatao milioni 49 wanahitaji
msaada.

Shirika la Maendeleo ya
Kimataifa la Marekani (US-
AID) lilisema nafaka za kulisha
takriban watu milioni mbili kwa
mwezi zitawasili kwa meli inga-
waje haikuwekwa bayana ni lini
hasa zitawasili.

Pia inaelezwa kuwa bado haiju-
likani ni kwa namna gani misaada
mingine ya kiutu itawafikia wasu-
dani wengine ambao usalama
wao sio wa uhakiki.

Saudi Arabia na Marekani
zilisema kwamba baadhi ya mis-
aada ilifikishwa Khartoum juzi,
huku Msalaba Mwekundu nyao
imesema ilifanikiwa kupeleka vi-
faa katika hospitali saba.

DW

Uganda
yakaribia
uamuzi
uchimbaji
mafuta

KAMPALA, UGANDA

UGANDA inatarajiwa
kufanya uamuzi wa
mwisho wa kuchimba
na kusafirisha mafuta,
baada ya kufikia kuka-
milika kwa ujenzi wa ki-
wanda chake cha kusafi-
sha malighafi hiyo.

Wizara ya nishati ya
Uganda, ilisema jana
kwamba hatua hiyo in-
ayotarajiwa  kufanyika
mwezi ujao, ni muhimu
wakati nchi hiyo ikijita-
yarisha kuanza kuchim-
ba mafuta ghafi ifikapo
mwaka 2025.

Uganda iligundua
kuwa na mafuta katika
eneo la Albertine, ma-
gharibi mwa nchi, miaka
10 iliyopita, huku iki-
kadiriwa kwamba kuna
hakiba ya mapipa bilioni
6.5 ya mafuta ghafi.

Wizara ya nishati na
madini ilisema kwamba
mazungumzo yanaende-
lea na makubaliano ya-
natarajiwa kufikiwa Juni
mwaka huu.

Kampuni kadhaa
ikiwemo General Elec-
tric, ya Marekani, zinata-
rajiwa kujenga kiwanda
cha kusafisha mafuta,
chenye uwezo wa kusafi-
sha mapipa 60,000 kwa
siku, kwa gharama ya
kati ya dola bilioni tatu
na nne.

Pia ilielezwa kuwa
vitalu vingi vya mafuta
nchini Uganda vina-

milikiwa na kampuni
ya Ufaransa ya Total,
CNOOC ya China na
kampuni ya mafuta ya
kitaifa ya Uganda UNOC.
Hata hivyo, ilibain-
ishwa kuwa uchimbaji
wa mafuta katika mradi
wa Tilenga, huko Ziwa
Albert, utaanza mwezi

ujao.
VOA

Papa Fra

VATICAN, ITALIA

KIONGOZI wa kanisa Kato-
liki duniani Papa Francis (86)
amerejea kazini baada ya likizo
aliyopewa kutokana na changa-
moto za kiafya.

Hayo alibainishwa na ofisi ya
Vatican, ikieleza kuwa Papa al-
ilazwa hosipitalini kutokana na
matatizo ya kupumua miezi mi-
wili iliyopita.

Msemaji wa Vatican Matteo

ncis arejea kazini baada ya kuugua

Bruni jana, alisema kuwa raia
huyo wa Argentina hangeweza
kukutana na watu kama alivy-
okuwa amepangiwa kutokana
na hali ya homa, licha ya kwam-
ba haikuwa wazi ni nani alitara-
jiwa kukutana na Papa.

Katibu wa mambo ya nje wa
Vatican Pietro Parolin, alisema
kiongozi huyo huenda amecho-
ka kutokana na mipango mingi
kwenye ratiba yake.

Papa Francis alikuwa na mi-
kutano minane Alhamisi, kwa
mujibu wa ratiba yake iliyochap-
ishwa mwanzoni mwa wiki hii,
na kwamba alipangwa kukutana
na Rais wa Italia Sergio Matta-
rella.

Inaelezwa kuwa Papa Fran-
cis, tangu 2013, amekuwa akika-
biliwa na changamoto za kiafya,
na kwamba amepata matatizo
yanayoongezeka ya kiafya na

maumivu ya mara kwa mara
kwenye goti lake la kulia hadi
kulazwa hospitalini hivi kar-
ibuni akikabiliwa na matatizo ya
kupumua.

wasi
uvumi kwamba anaweza kucha-
gua kustaafu badala ya kuen-
delea na kazi kama alivyofanya
mtangulizi wake, Benedict XVI.

Matukio hayo yamezua wasi-
mkubwa na kuchochea

Mwishoni mwa mwezi Machi,

Francis
huko Roma baada ya kuwa na
shida ya kupumua,
alikaa kwa siku tatu.

Pia inabainishwa kuwa alipo-
toka katika hospitali ya Gemelli
Aprili mosi, mwaka huu, Papa
alitabasamu na kufanya mzaha
na watu waliomtakia heri, ak-
icheka na kusema “Bado niko
hai!”

alilazwa  hospitalini

ambapo

RFI
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Kamanda wa
Polisi Mkoa wa
Tanga, Henry
Mwaibambe
akizungumza
na wamiliki
bodaboda

na bajaji na
madereva
wake, viongozi
wa Serikali za
mitaa na wa
vyama vya
waendesha
bodaboda
kuhusu kujie-
pusha kushiriki
katika vitendo
vya uhalifu
juzi. PICHA:
. OSCAR
ASSENGA

Watalii toka Italia wamiminika Tanzania

Na Mary Geofrey

UBALOZI wa Italia nchini,
umesema ushirikiano wa zaidi ya
miaka 100 na Tanzania, umesaidia
kuwafanya raia wa nchi hiyo kuin-
gia nchini kwa ajili ya utalii.

Kuanzia Januari mwaka huu,
Waitaliano 10,338 waliwasili nchini
kupitia Uwanja wa Ndege wa Ki-
mataifa wa Abeid Amani Karume,
Zanzibar kwa ajili ya utalii.

Balozi wa India nchini, Marco
Lombardi, alibainisha hayo jana
nyumbani kwake, Dar es Salaam,
alipozungumza na waandishi wa
habari wakati wa uzinduzi wa Siku
ya Kitaifa ya Italia, maarufu ‘Festa
Della Repubbica’.

“Shukrani za pekee ziende kwa

Rais Samia Suluhu Hassan kwa
kutengeneza filamu ya The Royal
Tour ambayo ina mchango mkub-
wa katika kufufua tasnia ya utalii
baada ya janga la UVIKO-19. Kwa
hakika ulihitajika msaada wa ki-
wango cha juu, ameweka wazi vivu-
tio vya kipekee vya nchi hii kubwa,”
alisema Balozi Lombardi.

Alisema mashirika yasiyo na ki-
serikali kutoka Italia yanajihusisha
na miradi mingi muhimu katika
sekta ya afya na kilimo.

Alisema TItalia imetia saini
makubaliano ya kuwekeza dola za
Marekani milioni 20 katika mafun-
zo ya ufundi na Ofisi ya Taifa ya
Takwimu (NBS).

“Tunafanya kazi pia kusaidia
uwekezaji wa wanawake na vijana

katika jamii hii yenye idadi kubwa
ya vijana na pia katika kukuza
uchumi wa buluu,” alisema.

Akizungumzia maadhimisho ya
siku hiyo kwa mwaka huu, alisema
yataanza Juni 2, ambayo ni Siku ya
Taifa la Italia na yatafanyika nyum-
bani kwa balozi.

Alisema Juni 3, kutakuwa
wabunifu na wasanii mbalimbali
wa Italia na wa ndani watakaoonye-
sha bidhaa zao.

“Kwa niaba ya familia yangu,
ninawakaribisha nyote kuwa se-
hemu ya madhimisho ya mwaka
huu na mfululizo wa matukio yake.
Tunatazamia uhusiano wa muda
mrefu wenye manufaa kwa nchi ya
Utalia na Tanzania,” alisema Balozi
Lombardi.

WANANCHI 15,000 wamein-
gia kwenye mfumo wa kielek-
troniki wa ufuatiliaji wa hali ya
barabara na kutoa taarifa ya ma-
tatizo wanayokutana nayo pindi
wanapotumia barabara.

Kaimu Meneja wa Mfuko wa
Barabara, Rashid Kalimbaga
aliyasema hayo wakati wa utoaji
elimu wa matumizi sahihi ya
mfumo huo kwa wabunge ka-

Alisema tangu kuzinduliwa
kwa mfumo huo Julai mwaka
pokea taarifa za hali ya barabara
zaidi ya 15,000 na taarifa 9,300
ambazo ni sawa na asilimia 62
ya taarifa zilizotolewa.

“Kwa hiyo, utaona kwamba ni
mfumo ambao unafanya kazi,
taarifa zinakuja na zinafanyiwa
kazi na mwananchi ambaye ana-
toa taarifa anapatiwa mrejesho
kwa wakati kulingana na tatizo
aliloliripoti,” alisema.

Kalimbaga alisema taarifa
hizo zinahusu hali ya barabara
kama vile dharura ya kalavati
limezolewa na mafuriko ya
mvua, barabara imekatika, ku-
wapo shimo barabarani au ala-
ma za barabarani zimeibwa.

Alisema wananchi wanaweza
kutoa taarifa ya hali hiyo kupi-

1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
' doma.
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1
1

15,000 watoa taarifa
matatizo wanayokutana
nayo barabarani

tia simu za mkononi na taarifa
hiyo itafika moja kwa moja
kwa wakala wa barabara
husika na watachukua hatua
na kuitolea mrejesho kwa mtoa
taarifa.

Alisema kuwa Bodi ya Mfuko
wa Barabara imeamua kuweka
kambi bungeni ili kutoa elimu
ya matumizi sahihi ya mfumo
huo wa kielektroniki wa ufua-
tiliaji wa hali ya barabara kwa
wabunge ili wakiuelewa wasai-
die kutoa elimu kwa wananchi
katika majimbo yao.

Mhandisi Jacob Mukasa ku-
toka Bodi ya Mfuko wa Barabara
alisema mfumo huo ni rahisi ku-
tumika na kila mwananchi kwa
kuwa unapatikana kupitia simu
za mkononi.

Alisema mfumo huo uitwao
‘barabara’ unapatikana kwa
kupakua kupitia App Store au
Play Store au kwa kubonyeza
*152*00# kuchagua namba nne
halafu tano na kisha kufuata
maelekezo ya kutoa taarifa za
hali ya barabara.

Bodi ya Mfuko wa Barabara
iliunda mfumo huo kwa ku-
tumia wataalamu wa ndani ili
kuwashirikisha wananchi katika
ufuatiliaji wa hali ya barabara na
hivyo kuongeza ulinzi wa miun-
dombinu ya barabara ambayo
serikali imekuwa ikitumia fedha
nyingi kuijenga.

I BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam
Fungamwango

FRO ooh , Afro mama
oh oh, mtoto wa Sagana
eeh mama, salamu zan-
nakutumia, popote
ulipo uzipokee. Nisalimie ndugu
na wazazi wako mama eeh po-
pote walipo Afro, mimi sijambo
lakini mawazo tele, moyoni nina
wasiwasi, nikikumbuka tulivy-
oachana, mara ya mwisho ulini-
ahidi Afro, tungeonana mapema
siku zinapita bibi eeh mbona si-
kuoni, Afro mama, eeh iya ohoo,
mtoto wa Sagana, eeh eeh

kaa ukumbuke, eeh, penzi
hugeuka eeh leo kwangu kesho
kwako, mama eeh utanikumbuka
eeh.”

Leo naanza na mashairi wa
wimbo huu. Unaitwa ‘Afro’, am-
bao kwa kweli ni maarufu si Tan-
zania tu, bali Afrika Mashariki na
Kati.

Hata leo ukipita kwenye bendi
mbalimbali zinazofanya muzi-
ki wake ‘laive huwezi kukosa
kuusikia wimbo huu wakiupiga
‘kopi’ au vijana wa sasa wanaita
‘cover.

Ulitungwa na kuimbwa na mwa-
namuziki John Ngereza na wen-
zake wa bendi ya Les Wanyika
mwanzoni mwa miaka ya 1980.

Ngereza ni mmoja wa Watan-
zania waliotoka Tanga na kwenda
nchini Kenya kufanya kazi ya muzi-
ki. Ikumbukwe kuwa Les Wanyika
ni bendi iliyoundwa na asilimia zai-
di ya 90 na wanamuziki wa Kitan-
zania, waliojiengua kutoka bendi
ya Simba Wanyika, iliyokuwa chini
ya Wilson Peter ‘Kinyonga’ na ndu-
gu yake George Peter. Ndugu hao
walijitenga na bendi ya Jamhuri
Jazz ya Tanga na kukimbilia nchini
Kenya kufanya makazi, wakaunda
bendi iliyoitwa Arusha Jazz na
baadaye wakaibadilisha jina na
kuiita Simba Wanyika.

Baada ya kutamba kwa muda
mrefu, baadhi ya wanamuziki
wakajitenga na kufanya makazi yao
huko huko nchini Kenya, wakaun-
da Les Wanyika ambalo lilifanya
makubwa sana, likitunga na kure-
kodi vibao vikali kama ‘Sina Ma-
kosa’, ‘Paulina’, ‘Pamela’, ‘Amigo’,
‘Nimaru’, ‘Ufukara si Kilema,” ‘Nisai-

die’, na nyingine nyingi.

Mmoja wa wimbo uliokuwa
maarufu ni huu wa ‘Afro’. Wengi
waliokuwa wakiukia wakati huo
kwenye redio, sahani za santuri na
mpaka sasa zinapopigwa kwenye
kumbi mbalimbali zinaleta bendi
za muziki kupiga ‘laiv’ hawajui
ulitungwa vipi na sababu ya ku-
tungwa pia.

Taarifa tu iwafikie kuwa mwa-
namuziki huyu wa Kitanzania,
Ngereza alimtungia mwanadada
mmoja mrembo wakati huo ait-
waye ‘Afro’. Alikuwa ni binti mmoja
mrembo aliyeumbwa akaumbika
chopo mji wa Sagana, Wilaya ya
Kirinyaga, Mkoa wa Kati nchini
Kenya.

Uthibitisho wa hili anao baba
yake mzazi binti huyo aitwaye
Mwangi wa Mburu ambaye ali-
fanyiwa mahojiano na stesheni ya
televisheni NTV ya nchini Kenya.

Katika mahojiano hayo yaliyo-
fanyika mwaka 2019, mzee huyo
alifichua kuwa kumbe ilikuwa ni
hadithi ya kweli, wimbo huo ulim-
husu binti yake ambaye alikuwa na
mahusiano ya kimapenzi na mtun-
zi Ngereza.

“Nilishtuka, akaniambia baba
fungua redio utasikia mimi nipo,
naimbwa, baadaye nikausikia. Ni-

kamuuliza huyo anayekuimba haja
yake hasa nini nini? Akaniambia al-
imuimba kwa sababu au maana ya
mpenzi tu ya vijana. Nikamuuliza
kazi yake ni hiyo muziki? Akanijibu
ndiyo. Siku moja nikamwambia
huyo Ngereza kama anataka kuku-
oa siyo vema, kwa sababu hawa
watu wa muziki ni watu wa raha
raha sana, kwa hiyo kama urafiki
uwe wa kujishikiza tu sawa, la-
kini si wa kuolewa,” alisema mzee
Mwangi.

Mzee akaenda mbali zaidi na
kusema kwelie wimbo kuna kip-
ande kinasema atakwenda kwa
akawaone wazazi wake huyo binti,
lakini hawakwenda wala kuletwa
kama ambavyo aliomba kwa binti
yake.

“Tena kwenye huo wimbo wali-
imba tunakwenda kwa baba yako
tukasalimie, wala hata hawakuja
hapa, wala hawakuletwa.” Akase-
ma Mwangi huku akiangua kiche-
ko,”

Kipande cha maneno haya yapo
‘korasi’ ya wimbo wenyewe am-
bayo ni haya.

“Afro wa Kirinyaga, Sagana ee,
usiniweke pembeni mama, ingawa
wako wengi wazuri Mami, lakini
nimekuchagua wewe, tabia zako
rawa na sura yako, nimeridhika
kuwa na wewe, Sagana unipeleke

Baba asimulia kisa cha binti
yake kutungiwa wimbo Afro’

mama ooho, nikawaona wazazi
wako mama, na TZ (Tanzania) pia
tufike Mami, ukawaone baba na
mama eee, mingine mengi sisemi
mama aa, uamuzi nakuachia wewe,
mwisho namuombea salama Afro,
mpaka siku tutapoonana Mami.”

Mzee Mwangi mwisho wa yote
alisema wimbo huo ulimbeba au
kumsaidia binti yake awe ni binti
mwenye kupendwa na wengi zaidi
kiasi cha kumfanya kupata bwana
aliyemuoa na kupata watoto wa-
tatu.

“Mwishowe binti yangu akaole-
wa, tukaacha habari ya kuimbwa
kwenye redio na santuri, akapata
bwana, nikapewa mahari, nikaf-
urahi, akapata watoto watatu huko
alikoolewa.” Mzee Mwangi alimali-
zia stori ya asili ya wimbo wa ‘Afro’
ambao alitungiwa binti yake mwe-
nyewe, na mpenzi wake Ngereza.

Mzee akawa na wasiwasi na
mwanamuziki, akaona akimuoa
huenda asimtunze na kumtelekeza
binti akateseka kutokana na hisia
kuwa wanamuziki ni watu wanao-
penda au kupendwa na wanawake
wengi, baadaye akaolewa na mwa-
naume mwingine kabisa. Ngereza
alifariki mwaka 2000 nyumbani
kwao Tanga.

Tuma meseji 0716 350534
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ARA kwa mara alikuwa

akimtupia jicho Dan ana-

potoka kidogo au kurudi

ni mwanamke gani anam-
fuata, au nani anaingia baada ya yeye
kurudi ndani.

Akili yake ilimtuma kwa sababu
siku ile alijinasibu kuwa familia ya
kina Dan inamtambua yeye, basi ni
lazima angekuwepo. Na kwa sababu
asingeweza kufahamu kama yeye an-
gekuja kwenye pati hiyo, hivyo ange-
fika tu kwa kujipendekeza kwake.

Japo ilikuwa ni pati ndogo tu ya
‘bethdei’, lakini ilifana. Keki ikakat-
wa, watu wakaimba.

Wakaila. Wakacheza muziki. Waka-
la na chakula, kunywa na kufurahi.

Wakati ikielekea kwenye kilele
ndipo Belo aliponyanyuka na kutoa
risala fupi ya shukrani.

“.Nawashukuru sana wote mli-
oshiriki kwenye tafrija hii fupi ya
‘bethdei’ ya binti yangu Tima.

Lakini kwa dhati kabisa napenda
kumshukuru mke wangu mama
Tima ambaye tumeshirikiana naye
sana kwenye hili lililotuleta leo hapa.
Mwingine ningependa kumshukuru
mdogo wangu wa kuzaliwa tumbo
moja, Dan. Yeye pamoja na kwamba
alipaswa kusafiri leo hii, lakini amea-
hirisha kwa sababu ya hafla hii.

Kipekee kabisa kabla sijamaliza
ningependa kumshukuru shemeji
yangu, Husna na mama yake kwa
kukubali ombi langu la kuwaalika na
kweli wakatekeleza.

Kukubali ni jambo moja, lakini
kufika hapa ni jambo lingine. Kuse-

MIEZI miwili tu baada ya ndoa, Husna anapigiwa simu ya mtu asiyemfahamu. Haikuwa
simu ya heri. Ni simu ya mtu anayeonekana amedhamiria. Amedhamiria kufanya kitu
alichokikusudia. Kwenye maisha ya ndoa aliambiwa yatakuwa ya shida na raha, lakini
kwake haikuwa mapema kiasi hicho. Alihisi sasa hakuingia kwenye ndoa aliyoikusudia

bali ni ndoa ndoana.Ni nani aliyempigia simu Husna? Alitaka nini? Lengo lake hasa ni
nini? Ni kweli alichokusudia mpiga simu ndicho alichokihitaji ili kuvuruga ndoa hiyo?

Nenda hatua moja moja kwa kusoma kila nakala ya toleo la Nipashe ili upate ukweli

mzima wa kisa hiki cha utata, kusisimua,
kusikitisha na chenye mafunzo makubwa
kwa jamii na wanandoa wote.

SAMBA
56122770

shombo na kumtimua. Alikaa, akam-
sikiliza, wakaelewana.” Akajibu.
“Nimshukuru pia mdogo wangu
Dan, naye amekuja hapa na ame-
kuwa mtulivu pamoja na mambo
kadhaa yaliyopita hapa kati, lakini
hayakumchanganya, amekuwa na
sisi katika hafla hii muhimu ambayo

Massawe. Huyu ni rafiki yangu, lakini !
hatukufahamiana siku nyingi sana, ni !
muda mfupi tu. Ana machache ya ku- !
taka kuwaelewa. Karibu sana bwana

Massawe.”

Alinyanyuka bwana Massawe am-
baye hakuwa amekaa mbali sana na

Belo.

mu mtu huyo vizuri tu kwa saba-
bu hawaishi mbali na pia hata
eneo ambalo anafanyia shughuli
zake ziko kule kule Mabibo.

Leo amemuona Manzese Tip
Top na hakuwaza kama ana uka-
ribu au urafiki na shemeji yake
Belo.

Kwa sababu hata hakuwahi
kuona ana urafiki na mumewe.
Huwa anaongea naye kwa saba-
bu tu ya shughuli anayoifanya.

“Mimi naishi Mabibo. Ni jirani
tu na anapoishi Dan, tunafa-
hamiana lakini sio kivile, hata
mkewe tunafahamiana lakini sio
kwa kiasi kikubwa. Mimi nafaha-
miana na wengi kwa sababu tu
za kibiashara ambayo nitaitaja
baadaye.

Hivi mnavyoniona nina wiki
mbili tu tangu nimerudi kutoka
Moshi, nilifiwa na baba yangu
mzazi ndiyo maana sikuoneka-
na kwa mwezi mzima.”

Wahudhuriaji wote walikaa
kimya wakimsikiliza Massawe
ambaye ndiye mtu pekee mpaka
sasa aliyepewa nafasi ya kuon-
gea kwenye hafla hiyo ukiacha
mwenyewe Belo.

“Niliporudi kuna vitu nilikuta
haviko sawa, kwa hiyo ilibidi
mimi mwenyewe nianze kuhaha
huku na huko ili kuweka mam-
bo yarudi kama yalivyokuwa
mwanzo.

Na katika kuweka mambo
hayo sawa, katika kuulizauliza,
ndipo kuna watu wakanikutani-
sha na huyu bwana, anaitwa
Belo, Ni mtu mzuri, mcheshi, na
mpambanaji ambaye kwa ush-

ma kweli haikuwa kazi rahisi ku- kﬁ::lap‘?{tl:,d:.i_ inawezekana ikawa ya kukumbukwa. Alionekana kujiandaa na ilioneka- irikiano wangu mimi na yeye
washawishi kuja kwenye pati hii. likuta haviko Na pia niwashukuru dada zangu : na si muongeaji sana kwa watu. Ali- umetufikisha hapa tulipofika.
Ilikuwa ni jambo la kujitoa muhanga sawa, kwa Tunda na Halima, hawa kwa kiasi : chukua nusu dakika kujitengeneza, ! Kifupi kuna tatizo limeji-
mimi kwenda kwao na kufanya ush- : hiyo ilibidi kikubwa wamefanikisha zaidi kwe- | kuweka vizuri shati lake, na kutafuta | tokeza kwenye biashara yangu.
awishi kwa ajili ya hili lililotokea. mimi mwe- nye masuala ya vyakula, mmewaona ! maneno ya kuongea. Na sikulijua tatizo hili hadi lili-
Nikisema hivyo nadhani wengi az::‘lean'::aﬁe akinamama huko nyuma wakiwa wa- “Nashukuru sana bwana Belo kwa porejea kutoka Moshi.
wanajua nini kilitokea huko nyuma, : pahukoiliky- | natengeneza chakulakizuriambacho ;| kunipa fursa hii adhimu kwenye ; Na limeleta matatizo makub-
hivyo ilikuwa si rahisi. weka mambo kimetushibisha siku hii ya leo, wao : hafla hii fupi ya ‘bethdei’ ya binti : wa sana na sijui, lakini leo hii
Lakini walinikaribisha vema kwao, yarudi kama wamefanya kazi kubwa ya kuwaal- | yetu Tima anayetimiza miaka 10 leo. | hapa nitaweka wazi nini kime-
nikafanya nao majadiliano na kuwaa- yalivyokuwa ika mashoga zao ambao wameipata : Sherehe imekwenda vizuri, hakuna | tokea na hadi nikaamua kuwa-
lika hapa na ndiyo maana wamefika. wa‘:'i?(gz:ﬁm:ka tafrija hii kiasi kwamba hata mimi | tatizo lolote, watu wamekula, ku- ; saka wahusika na bahati nzuri
Kwao ulikuwa ni mualiko maal- mambo hayo mwenyewe awali nilitaka iwe ndogo : nywa wakacheza muziki na wengine | nikaangukia kwa Belo ambaye
um.” Belo aliongea. Sauti yake ili- : gawa, katika tu, lakini kwa namna ya pekee na . kufahamiana. | alinipa mbinu hii ambayo
penya vema masikioni mwa ndugu kuulizauliza, ambayo sikutarajia imekuwa kubwa Hata mimi kuna baadhi wame- | tumeifanya kabla watu hawa-
yake Dan. ndipo kuna kuliko nilivyodhani. shangaa kuniona hapa leo.” | fajafahamu lolote na mpaka
Ndipo alipofunguka masikio kuwa watu wakani- Ni Mungu tu ndiyo wa kumshuku- Mmoja wa watu walioshangaa ku- | sasa nadhani imekwenda vizuri.
kumbe kaka yake, Belo ndiye aliyek- 'r:Uta“LSh:':‘: ru.” Akamaliza kushukuru Belo. muona pale ni Dan. ! Basi ‘bethdei’ ya leo inakwen-
wenda ukweni kuwaalika mkewe na a:a‘l,i‘:waw ’ Wakati kila mmoja akidhani sasa Anamfahamu Massawe kuwa anai- | da kuliweka jambo hili sawa,
mama mkwe wake. Belo..... atawaruhusu watu kuondoka, kwani : shi maeneo ambayo yeye pia anaishi, ili kila mmoja ajue leo nini kil-

“Du! Kaka kaingia kwa gia gani?”
Akajiuliza. Baada ya kujiuliza sana
akajipa jibu mwenyewe na akili yake
ikatulia.

“Husna hakugombana na kaka
Belo. Mgomvi wake ni mimi, hivyo
asingeweza kumtolea maneno ya

baadhi tayari walikuwa wameshabe-
ba na vinywaji vilivyobaki wakiviwe-
ka kwenye mikoba yao.
Sauti ya Belo ilisikika tena. Bado
hakuruhusu waalikwa kuondoka.
“Ila siwezi kumaliza kufunga taf-
rija hii bila kumnyanyua rafiki yangu

Mabibo.

Alishangaa kumuona pale kwenye
pati ya kaka yake. Hakutarajia wala |
kuwaza kuwa kaka yake Belo na Mas- |

sawe wanafahamiana.

Mwingine ni Husna, mkewe Dan. |
Kama ilivyo kwa mumewe anamfaha- |

itokea na nini kilifanyika hadi
kila kitu kikawa shaghalabagala.
Kwanza kabisa niombe samaha-
ni kwa sababu chanzo cha yote
nitakayoyasema ni mimi hapa.”

ITAENDELEA JUMAPILI
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JACKIEICHAN

1o

T

MWANA

CHEZA sinema nguli na

maarufu duniani, Jackie

Chan amesema hatotoa hata

senti tano kwa urithi wa ki-
jana wake wa kiume, Jaycee.

Mbabe huyo wa sanaa za mapigano
ambaye amejipatia mashabiki wengi
duniani, ikiwemo Tanzania kuto-
kana na aina yake ya mapigano, ame-
shaandika kabisa wosia kuwa utajiri
wake unaofikia Dola za Kimarekani
milioni 370, sawa na pesa za Kitan-
zania takriban Sh Bilioni 850, mtoto
wake huyo hazimhusu.

Alipokuwa akihojiwa na gazeti na
New Asia, Chan alisema ameamua
kutompa urithi huo wa utajiri Jaycee

EANJE

mwenye miaka 39 kwa kuwa ana uwe-
zo wa kutafuta, hivyo ni heri akatafuta
pesa zake mwenyewe, kuliko kusubiri
za urithi atakapokufa.

Mwigizaji huyo kutoka Bara la Asia
nchini China amefunguka kuwa sehe-
mu yake ya utajiri itatolewa kwa watu
wenye uhitaji, iwapo atafariki dunia.

Jaycee ni mtoto pekee wa Chan kwa
mkewe Joan Lin waliyeoana mwaka
1982. Kijana wake huyo ni muigizaji na
pia ni mwanamuziki, ambapo mwaka
2014 aliwahi kukamatwa na dawa za
kulevya, ikimlazimu Chan kutumia
nguvu kubwa kuomba radhi mbele ya
umma kuhusiana na hilo.

Kasambula arejea Bongo

Mwanamuziki mwimbaji wa bendi za
zamani za Super Matimila, na Orchetra
Safari Sound (OSS), Skassy Kasambula
amerejea nchini baada ya kutokuwepo
takriban miaka 28.

Skassy ambaye alipigia OSS katikati ya
miaka ya 1980 kwa vipindi vya mitindo ya
Dukuduku, iliyokuwa ikiongozwa na Fred-
die Ndala Kasheba, na Ndekule iliyokuwa
ikiongozwa na Muhidini Maalim Gurumo
ambayo wote ni marehemu, yupo Dodo-
ma akiendelea na kazi ya muziki.

“Nipo nchini Tanzania, nimerejea baada
ya takriban miaka 28 hivi, kwa miaka yote
hii nilikuwa nipo nchini Kenya nikiendelea
na kazi hii ya muziki, lakini baada ya nchi

kuzuia mikusanyiko kutokana na jan-
ga la COVID-19, niliondoka, nikaingia
nchini hapa nikiwa Arusha ambako
nimekaa sana na sasa nimesogea
Dodoma,” alisema mwanamuziki
huyo ambaye ametunga na kuimba
nyimbo nyingi ikiwemo ‘Mama Belly’
akiwa na Super Matimila na ‘Christi-
na Moshi’, akiwa na OSS ya Ndekule.
Skassy, ameahidi kwenda Tanga na
kwa ajili ya muziki pamoja na kuisal-
imia familia yake iliyopo jijini, huku
pia akiahidi kufanya ziara kwenye
vyombo mbalimbali vya habari.
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BELLINGHMAN ANUKIA MADRID

REAL Madrid iko tayari kutangaza hatua yao ya kum-
sajili kiungo wa kati wa Timu ya Taifa ya England, Jude
Bellingham, mwenye umri wa miaka 19 kutoka Borussia
Dortmund wiki ijayo. (Marca)

RICE AICHAGUA ARSENAL

KIUNGO wa kati wa West Ham na England, Declan
Rice, angependelea kujiunga na Arsenal msimu huu,
huku Manchester United, Chelsea na Bayern Munich
pia zikiwania huduma ya mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 24. (Mirror)

MOUNT KUIKAMUA UNITED

KLABU ya Manchester United bado haijakidhi
kiwango cha Chelsea cha pauni milioni 55 ambayo ndio
thamani waliyompa kiungo wa kati wa England, Mason
Mount, licha ya kuongoza mbio za kinyang’anyiro cha
kumchukua mchezaji huyo. (Independent)

CHELSEA KUMUUZA MENDY

CHELSEA inaangalia jinsi ya kumuuza mmoja wa
makipa wake, huku mchezaji wa kimataifa wa Senegal,
Edouard Mendy mwenye umri wa miaka 31 akitajwa
kuwa na uwezekano mkubwa wa kuondoka katika
klabu hiyo msimu huu . (90min)

SZOBOSZLAI KUTUA EPL

KLABU ya Newcastle United imewatuma waangalizi
wao kumfuatilia kwa karibu kiungo wa RB Leipzig
na Hungary, Dominik Szoboszlai, mwenye umri wa
miaka 22, mara mbili katika kipindi cha wiki mbili. (Sky
Sports)

CITY YAMTAKA CANCELO
MANCHESTER City ipo tayari kutoa kitita cha euro
milioni 40 zinazohitajika kama gharama ya kumnunua

beki wa Ureno, Joao Cancelo (28), ambaye kwa sasa
anacheza kwa mkopo katika klabu ya Bayern Munich,
huku Barcelona pia wakionyesha kumbhitaji mchezaji
huyo. (Sport)

ASENSIO KUONDOKA MADRID

MARCO Asensio yuko tayari kuondoka Real Madrid
wakati mkataba wake utakapokamilika mwishoni mwa
msimu huu baada ya mazungumzo baina ya klabu hiyo
na kiungo huyo wa kati wa Hispania mwenye umri wa
miaka 27 kugonga mwamba. (Athletic)

RAYA ANUKIA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur inaongoza katika mbio
za kununua mlinda mlango wa Brentford na Timu ya
Taifa ya Hispania, David Raya, mwenye umri wa miaka
27. (GiveMesport)

BRENTFORD, FLEKKEN SAFI

GOLIKIPA wa SC Freiburg na Uholanzi, Mark Flekken,
anakaribia kutia saini mkataba kwa ajili ya kujiunga na
Brentford, huku klabu hiyo ya Ligi Kuu England ikiwa
tayari kurefusha mkataba na mchezaji huyo wenye kip-
engele cha kumwachia cha euro milioni 13. (Sky Sports)

WEST YAMTAKA TAVARES

KLABU ya West Ham inamtaka beki wa Arsenal,
Nuno Tavares, mwenye umri wa miaka 23, ambaye kwa
sasa anacheza kwa mkopo katika klabu ya Marseille.
(Record)

SPURS, DAVIES KUTETA

TOTTENHAM Hotspur iko tayari kusikiliza ofa ya
mlinzi wa Timu ya Taifa ya Wales mwenye umri wa
miaka 30, Ben Davies, kwa ajili ya msimu mpya. (Foot-
ball Insider)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZEL!

LIVERPOOL, England

OCHA wa Liverpool, Jurgen

Klopp, haamini Mohamed

Salah, atatafuta njia ya

uondoka ili kupata nafasi

ya kucheza Ligi ya Mabingwa Ulaya
msimu ujao.

Akiandika kwenye mitandao
ya kijamii baada ya ushindi wa
Manchester United dhidi ya Chelsea
Alhamisi iliyopita na kuwafanya
Liverpool kudondokea kwenye Ligi
ya Europa msimu ujao, fowadi huyo
wa Misri alisema “nimehuzunishwa”
na “hakuna  kisingizio” cha
kutomaliza katika nafasi nne bora
kwenye Ligi ya Kuu England.

Majira ya joto yaliyopita mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 30
alisaini mkataba mpya na kumfanya
kuwa mchezaji anayelipwa fedha
nyingi zaidi katika historia ya klabu

A ULAYA

KUONDOKA

® ® ® Kocha huyo pia afunguka Liverpool
kushindwa kufuzu Ligi ya Mabingwa ni...

hiyo.

Alipoulizwa kama ana wasiwasi
kuhusu mustakabali wa Salah baada
ya taarifa yake ya nadra kwa umma,
Klopp alisema: “Hakuna wasiwasi,
hapana. Nilisikia tu alichosema
lakini sikuweza kusoma chochote.

“Ni wazi Mo anapenda
kuwa hapa na Mo alikuwa
sehemu yetu. Alisema
anaomba msamaha kwa
kile ‘sisi’ tulifanya - sio
kuomba msamaha kwa ‘kile
ambacho watu wengine
walifanya.

“Kama kuna mchezaji angenijia
na kusema, ‘Lo, hatukufuzu Ligi
ya Mabingwa, lazima niondoke’,

ningempeleka  kwenye  klabu
nyingine mwenyewe.
“Ningechukua  ufunguo, (na

kusema) ‘njoo kwenye gari, unataka
kwenda wapi, ninakuendesha’.

“Hilo lingekuwa jambo ambalo
sikuweza kuelewa. Ningesema, ‘oh,
hatukufuzu kwa Ligi ya Mabingwa,
nahitaji kufanya kazi kwenye Ligi ya
Mabingwa ili niende’.”

Klopp alisema kama huo ni
mtazamo anaoukubali yeye pia
atataka kuondoka.

“Ninawajibika kwa hii au
chochote, kwa hiyo,” aliongeza.

Kushindwa kufuzu kwa Ligi
ya  Mabingwa  kunatazamiwa
kuigharimu Liverpool angalau
pauni milioni 50 msimu ujao

Klabu hiyo tayari imejiondoa
kwenye kinyang’anyiro cha
kumnunua kiungo wa  kati
wa Borussia Dortmund, Jude
Bellingham, baada ya bei yake kuwa
juu, na ripoti za wiki hii zilisema
kiungo wa Chelsea, Mason Mount
anapendelea kwenda Manchester
United.
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MECHI KALI
MANCHESTER UTD

VERSUS

FULHAM
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SEA
RANK Lampard amesema kubadili-
sha matokeo ya Chelsea litakuwa tati-
7o la kocha anayefuata anapojiandaa
kuachia nafasi yake ya muda baada

ya mchezo wa leo dhidi ya Newcastle United.

Msimu mbaya wa timu hiyo ulidorora kwa
kipigo cha mabao 4-1 dhidi ya Manchester
United kwenye Uwanja wa Old Trafford Al-
hamisi iliyopita kikiwa ni kipigo cha tisa kati
ya michezo 11 ya Lampard.

Ikiwa matokeo yatawakabili siku ya
mwisho wanaweza kumaliza wakiwa chini
hadi nafasi ya 14 na kuwa katika nafasi mba-
ya zaidi katika zama za Ligi Kuu England.

Tayari wana uhakika wa kumaliza na poin-
ti zao za chini zaidi kwenye kinyanganyiro
hicho, huku wakiwa na idadi ndogo ya ma-
bao ambayo klabu hiyo imefunga kwenye
msimu huu.

Mauricio Pochettino anatarajiwa kuteu-
liwa kuwa kocha ajaye wa kudumu wa klabu
hiyo katika siku zijazo na ana kazi ya kuten-
geneza kikosi cha ushindi ambacho kilipo-
tea njia tangu Graham Potter alipotimuliwa
mwezi uliopita.

“Sijui,” alisema Lampard. “Inabaki kuon-
ekana, siwezi kuruka katika siku zijazo.

“Nadhani ni kazi nzuri kwa sababu ni kazi
ya Chelsea na nilipoichukua mara ya kwanza
(mwaka 2019) nilipokuja labda niliipata kwa
sababu wasimamizi wengi wa juu hawakuta-
ka hiyo.

LONDON, England

PARIS, Ufaransa

MSHAMBULIAJI wa Real Madrid, Mar-
co Asensio, yuko katika mazungumzo ya
juu ya kujiunga na Paris Saint-Germain
kama mchezaji huru, vyanzo vimeiam-
bia ESPN.

Mhispania huyo ambaye mkataba
wake unamalizika majira ya joto, ali-
pokea pendekezo la kuongezwa upya na
Madrid ambalo lilimshawishi kifedha la-
kini ameamua kuhama baada ya msimu
ambao ameanza chini ya nusu ya miche-
/ zo ya klabu hiyo ya LaLiga.

Vyanzo vililambia ESPN Aston Villa,
Juventus na AC Milan pia zimeonyesha
nia ya kumtaka katika miezi ya hivi kari-

Fly =
Fmiratoc 7/

SportPesa | ®mmnp| |

CAMPARD:
KOCHAMBY/A
ATAIBADIEIS

Asensio akaribia kutua PSG

buni, lakini pendekezo la PSG kwa sasa
ndilo linalomvutia zaidi Asensio.

Uhusiano mzuri kati ya Jorge Mendes,
wakala wa Asensio, na Luis Campos,
Mkurugenzi wa Michezo wa PSG, ume-
kuwa muhimu katika mazungumzo
hayo, vyanzo viliongeza.

PSG wanapanga kufanya marekebisho
katika majira ya joto ambayo yatajumui-
sha kuondoka kwa Lionel Messi na kuaji-
ri kocha kuchukua nafasi ya Christophe
Galtier.

Timu hiyo pia inataka kuachana na
Neymar na inatafuta mshambuliaji wa
kuendamana na Kylian Mbappe katika
safu ya mashambulizi, vyanzo hivyo
vilisema.
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HABARI MICHEZO

GHEZA
USHINDE

KASING

CECAFA U-18 WASICHANA
KUFANYIKA KENYA JUNI 24

Na Saada Akida

ASHINDANO ya soka ya
wasichana wa umri chini
ya miaka 18 ya Afrika
Mashariki na Kati (CECAFA
U-18) sasa yatafanyika kuanzia Juni 24
hadi Julai 8, mwaka huu jijini Nairobi,
Kenya.
Awali mashindano hayo yalipang-
wa kuanzia kuanzia Juni 3 hadi Juni
17, mwaka huu huko huko Kenya.

CAFA yanafanyika ili kupata mwakili-
shi wa ukanda huu atakayeshiriki
kwenye fainali za Afrika zitakazoche-
zwa baadaye mwaka huu.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Baraza la
Soka Afrika Mashariki na Kati (CECA-
FA), Auka Gacheo, alisema maandal-
izi ya mashindano hayo yanaendelea
vyema na wanaamini timu zitaonye-
sha ushindani na hatimaye kupata
mwakilishi imara.

Gacheo alisema wanaendelea kuili-

mashindano ya wanawake na kupitia
michuano hiyo, wasichana wanapata
nafasi ya kuonyesha na kukuza vipaji
vyao.

“Mashindano ya CECAFA U-18 sasa
yatafanyika kuanzia Juni 24, yame-
sogea mbele kidogo ili kukamilisha
maandalizi, tunahitaji kuwa na mash-
indano mazuri na yenye mafanikio,”
alisema Gacheo.

Timu ya wasichana ya Tanzania ita-
kayoshiriki mashindano hayo iaende-

SGAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

SPORTPESA

APP

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

MECHI ZA USHINDI

“1" = NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAPILI - 28/05/2023

NYUMBANI SARE UGENINI
GAMEID MICHEZO 1 X

Mashindano hayo yanayotarajiwa shukuru Shirikisho la Soka Afrika lea na mazoezi chini ya Kocha Mkuu,
kushirikisha nchi wanachama wa CE- (CAF), kwa kuendelea kuendesha Bakari Shime.
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mazuri, ” alisema Kocha huyo.

Wakati huo huo, imeelezwa
Yanga imefika fainali kutokana na
hamasa kubwa iliyoongozwa na
Rais Samia, alianza kununua kila
goli lililofungwa kwa Sh. milioni
tano kwenye hatua ya makundi
ya kuwakafanya wanafainali hawa
kuvuna Sh. milioni 95.

“Mimi kama Rais wa Tanzania
nipo mstari wa mbele kwenye vita
hii nikiwa na hamu ya kuona timu
yetu inafanya vizuri kimataifa,
hivyo pamoja na mambo men-
gine, naomba tuisapoti timu yetu
kwa nguvu zote ili ifanye vizuri,”
alisema Rais Samia hivi karibuni.

Ni siku ya Yanga

Naye Msemaji Mkuu wa Serikali,
Gerson Msigwa, alisema ahadi ya
kwanza ya Rais Samia ya Sh. mil-
ioni 20 kila bao watakalofunga ka-
tika mechi ya leo iko pale pale.

Msigwa alisema ahadi ya pili ni
kutoa tiketi 5,000 ambazo thama-
ni yake ni Sh. milioni 25 inalenga
kuhamasisha mashabiki kuingia
uwanjani kwa ajili ya kushuhudia
fainali hiyo.

“Lakini pia mama aliahidi kutoa
ndege ambayo iko tayari kwa sa-
fari ya kwenda Algeria katika mch-
ezo wa marudiano, kikubwa Mh
Rais (Samia), amewatakia kila la
kheri wachezaji kwa ajili ya mch-
ezo wa kesho (leo) kufanya vizuri,”
alisema Msigwa.

Mkurugenzi wa
Maendeleo ya
Mpira wa Miguu
wa Shirikisho la
Soka Afrika (CAF),
Mohammed Sidat
(wa pili kushoto)
akizungumza na
Mwenyekiti wa
Baraza la Mich-
ezo Tanzania
(BMT), Leodeger
Tenga, Katibu
Mkuu wa TFF,
Kidao Wilfred
(kulia) baada ya
kufunga Warsha
ya mafunzo ya
Leseni za Klabu
iliyojumuisha
washiriki kutoka
nchi 17 barani
hapa. PICHA: TFF

USM Alger hatari
kwa kona, beki...
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lakini ilikuwa kwanza ni kona
iliyopigwa na Waarabu hao na
Allan Katerega wa St. Eloi Lu-
popo alijifunga.

Yanga imefunga bao moja tu
la mkwaju wa faulo kwenye
mechi ya nyumbani iliyocheza
dhidi ya TP Mazembe, kupitia
Kennedy Musonda, aliyefunga
kwa kichwa akiunganisha mpira
wa faulo iliyopigwa na Djuma
Shaaban, lakini wapinzani wao
wamefunga mabao mawili kwa
mikwaju hiyo ya kutenga.

Verona vs Empoli

Tusker vs Gor Mahia

Shakhtar Donetsk vs SC Dnipro 1

FC Talanta vs KK Homeboyz

Cambuur vs Waalwick

Heerenveen vs GO Ahead Eagles

Groningen vs Sparta Rotterdam

Feyenoord vs Vitesse Arnhem

FC Volendam vs SBV Excelsior

Fortuna Sittard vs NEC Nijmegen

Carlisle vs Stockport

Twente vs Ajax

AZ Alkmaar vs PSV Eindhoven

Utrecht vs Emmen

Bologna vs Napoli

Monza vs Lecce

Magdeburg vs Arminia Bielefeld

Sandhausen vs Hamburger SV

St. Pauli vs Karlsruher SC

Kaiserslautern vs Fortuna Dusseldorf

Jahn Regensburg vs Heidenheim

Hannover vs Holstein Kiel

Hansa vs Eintracht Braunschweig

Greuther Furth vs SV Darmstadt

Paderborn vs Nurnberg

St Johnstone vs Livingston

Racing Santander vs FC Cartagena

Nacional Madeira vs Viseu

CD Trofense vs Mafra

Arsenal vs Wolverhampton

Leeds vs Tottenham

Everton vs Bournemouth

Leicester vs West Ham

Aston Villa vs Brighton

Brentford vs Manchester City

Southampton vs Liverpool

Manchester Utd vs Fulham

Chelsea vs Newcastle

Crystal Palace vs Nottingham

Lazio vs Cremonese

Athletic Bilbao vs Elche

Atletico Madrid vs Real Sociedad

Valencia vs Espanyol

Almeria vs Valladolid

Barcelona vs Mallorca

Rayo Vallecano vs Villarreal

Girona vs Betis

Cadiz CF vs Celta Vigo

Getafe vs Osasuna

Juventus vs AC Milan

(@) CHEZA KWA WAJIBU | KIWANGO GHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Msemaji Mkuu wa Serikali, Gerson Msigwa (kulia), akikabidhi Sh. milioni 25 kwa ajili ya kulipia tiketi 5,000 zilizonunuliwa na Rais
Samia Suluhu Hassan, ili kuwapa mashabiki kushuhudia fainali ya Kombe la Shirikisho Afrika kati ya Yanga dhidi ya USM Alger
itakayochezwa leo. Kushoto ni beki wa timu hiyo, Dickson Job na Ofisa Habari, Ali Kamwe. PICHA: MTANDAO

N1 siku

Na Saada Akida

AADA ya miaka 30 kupita, timu

ya Tanzania, wawakilishi hao

pekee wa nchi waliobakia katika

mashindano ya kimataifa wa-
nawakaribisha USM Alger kutoka Alge-
ria katika mechi ya kwanza ya fainali ya
Kombe la Shirikisho Afrika itakayoche-
zwa kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam.

Yanga ambayo inahitaji kupata matokeo
mazuri katika mechi hiyo ya mkondo wa
kwanza itamkosa kiungo wake tegemeo,
Khalid Aucho, raia wa Uganda kutokana
na kutumikia adhabu ya kadi za njano al-
izozipata katika michuano hiyo.

Kuelekea mechi hiyo, Kocha Mkuu wa
Yanga, Nasreddine Nabi, alisema atafanya
mabadiliko madogo katika safu ya kiungo
baada ya kumkosa Aucho na kuweka
wazi nafasi yake itachukuliwa na Yannick
Bangala ambaye aliwahi kucheza fainali
ya CAF mwaka 2018, kabla ya kusajiliwa
na Yanga.

Nabi alisema wamefanya maandalizi
katika sehemu kuu tatu kwa ajili ya kupata
matokeo mazuri ikiwamo kufahamu wap-
inzani wao wanavyocheza wanapokuwa
ugenini.

“Kutokuwepo Aucho (Khalid) ime-
tusikitisha kwa sababu alikuwa sehemu
ya mchezo, ni pengo kubwa kiufundi,

ya Yanga

® ® ® Hamasa za Rais Samia zawa-
beba, awatakia heri huku Bangala...

lakini hatuwezi kushindana na sheria,
kuna wachezaji wazuri ikiwamo Yannick
Bangala ambaye aliwahi kucheza fainali
mwaka 2018, ninaimani atafanya vizuri,”
alisema Nabi.

Aliongeza anashukuru na kujivunia
kuwa na namba tisa bora Afrika ndani ya
kikosi chake ambaye ni Mayele (Fiston)
lakini pia kuwa na kipa mzuri, beki na vi-
ungo wazuri ila mchezaji mmoja hawezi
kuleta matokeo lazima kuwepo kwa ush-
irikiano.

“Wachezaji wetu wana molari na wana
uwezo wa kuchukua ubingwa kwa saba-
bu ni wazuri, naomba mashabiki kusima-
ma na sisi katika dakika zote 180, dakika
90 za kesho (leo) nyumbani na dakika
90 za ugenini Algeria,” aliongeza kocha
huyo.

Aliongeza timu yake haitaingia ka-
tika mtengo wa kufunguka kama walivy-
ocheza dhidi ya Al Hilal na hatimaye wal-
iondolewa katika mashindano ya Ligi ya
Mabingwa Afrika na sasa wanashindana
kwenye michuano ya Kombe la Shirik-
isho.

Naye mwakilishi wa wachezaji wa Yan-

ga, Dickson Job, alisema wamejipanga vi-
zuri na wanaenda kupambana kuhakiki-
sha wanafanya vyema katika mchezo huo
kwa ajili ya heshima ya Tanzania.

“Tumejiandaa vizuri, tuko tayari kuji-
tolea kupata matokeo mazuri, safu yetu
ya ulinzi tumepata maelekezo mazuri na
kila mchezaji anatambua umuhimu wa
mchezo huu, kila mmoja wetu tunahitaji
kuona tumefanya vizuri mechi ya nyum-
bani na tunapokwenda ugenini kumalizia
ili kutwaa ubingwa wa Afrika,” alisema
Job.

Kocha wa USM Alger, Benchikha Abdel-
hak, alisema wanashukuru kufika hatua
ya kucheza fainali hii na wachezaji wako
tayari kwa mchezo huo.

“Tunatambua nchi nzima iko nyuma
yetu kututizama, lakini kwa maandalizi
tuliyofanya nina imani itakuwa fainali
nzuri na kuhakikisha kupata matokeo
mazuri ugenini. Unaweza kukosa hapa la-
kini ukafika nyumbani ukapata matokeo
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GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

USM Alger hatari
kwa kona, beki...

Na Adam Fungamwango

SIKU imefika, Yanga inashuka

dimbani leo kuwakaribisha
USM Alger kutoka Algeria,
pembeni mwa uwanja, kwani
mabao yao wawakilishi hao
pekee wa Afrika Mashariki

na Kati, wanatakiwa kufa-
hamu mabao tisa kati ya 17 ya
wapinzani wao yamepatikana
kutokea kwenye winga zao
zote mbili.

Kati ya mabao hayo, ma-
tano yamefungwa kwa krosi
na manne ni ya kona, hivyo
benchi la ufundi la Yanga lina
kazi ya kufanya kuzidhibiti
maeneo hayo.

Yanga pia wanapaswa kujua
wanakwenda kucheza na timu
yvenye Kipa bora, Oussama
Benbot, raia wa Algeria am-
baye ndiye mhilimi kubwa na
kikosi hicho akiokoa michomo
mingi, akiisadia kwa kiasi

kikubwa timu hiyo kufika hapo,

huku ikiwa na udhaifu kidogo
upande wao mabeki.

Kwa mujinu wa takwimu
zetu ni, wakati Yanga ikiwa
imefunga mabao 13 ndani ya
eneo la hatari kati ya michezo
15 iliyocheza, USM Alger im-
efunga magoli mawili tu ndani
ya eneo hilo kati ya magoli 17
waliofunga, hivyo kuonekana
hawana hatari sana ndani ya
eneo hasa mashambulizi yana-
popitia katikati.

Mawinga wao Khaled Bous-
seliou akicheza kulia, na
Abderrahmane Meziane ak-
icheza kushoto huwa ni hatari,
wakisaidiwa na mabeki wao
wa kupanda na kushuka, Saadi
Radouani upande wa kulia na
Brahim Benzaza upande wa
kushoto.

USM Alger ina bao moja tu
ambalo imelipata kwa shuti la
nje ya boksi ambalo lilipatika-
na Februari 26 kwenye mechi
va hatua ya makundi dhidi ya
Marumo Gallants nchini Algeria
ikishinda mabao 2-0.

Moja kati ya mabao ya USM
Alger ni ya mchezaji wa timu
pinzani kujifunga mwenyewe,
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