
www.ippmedia.com

Jumamosi Novemba 30, 2019 • Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

ISSN 0856 • Na. 0580089

TANGA

UKURASA  3 UKURASA  13

�� �����
Soma UK.14

JUMAMOSI NOVEMBA 30, 2019

Soma UK.14

WEM� VS IDRIS���� �	�
��	�RUM� ��R���BU

Aliyehitimu kwa bango
kubwa Udom afunguka

                     MICHEZO MAONI, KATUNI UK.6MANULA AREJESHWA STARS YA CHALENJI UK. 32

A 2

 

nipasheTZ nipasheTZ nipasheTZ 0745 700710The Guardian digital

Mbunge Msigwa akana kortini
Chadema kuhamasisha vurugu

Vifurushi vipya bima 
ya afya kaa la moto
ACT-Wazalendo yaibuka, yadai ni mzigo kwa Watanzania wanyonge…Endelea ukurasa wa 2 

UKURASA 3

MAWAZIRI 

WAANIKA

FURSA 

MSIMBAZI 

UKURASA  4

Lori likiwa limezama baada ya kusukumwa na maji ya mvua yaliyofurika na kupita juu ya daraja la Mto Tirina, linalounganisha 
wilaya za Bunda na Serengeti, mkoani Mara juzi. PICHA: SABATO KASIKA



Jumamosi Novemba 30, 20192

HABARI KITAIFA

Vifurushi vipya NHIF kaa la moto
Na Elizabeth Zaya

CHAMA cha ACT-Wazalendo 
kimepinga vifurushi vipya vya 
bima ya afya vilivyotolewa 
na Mfuko wa Taifa wa Bima 
(NHIF), kikidai ni mwendelezo 
wa kuwaumiza wananchi wan-
yonge.

Kauli hiyo ilitolewa jana ji-
jini Dar es Salaam na Katibu 
Mkuu wa chama hicho, Doro-
thy Semu, alipozungumza na 
waandishi wa habari.

Vifurushi hivyo vilizinduliwa 
juzi jijini Dar es Salaam na uon-

gozi wa NHIF, ukieleza kuwa vi-
megawanywa katika makundi 
matatu yaliyopewa majina ya 
‘Ninajali Afya’,  ‘Wekeza Afya’ 
na ‘Timiza Afya’.

“Mfumo wa sasa wa bima 
ya afya unawalenga hasa wa-
nanchi walioajiriwa katika 
sekta za umma na binafsi. Ni   
asilimia tisa tu ya Watanzania 
wenye vigezo vya kuingia ka-
tika mfumo wa bima.

“Na mpaka sasa, (mfuko) 
unahudumia wanachama 
966,792 sawa na wanufaika 
4,025,693 kwa mujibu wa taar-

ifa za Mkurugenzi wa mfuko 
huo.

“Kwa hiyo, asilimia 91 ya ngu-
vu za  Watanzania haimo 
kwenye bima ya afya. NHIF im-
etangaza vifurushi vipya kwa 
maelezo kuwa itaikia watu 
wengi zaidi.

“Hii ni hadaa kwa wananchi. 
Serikali imeamua kujiweka 
kando kwenye wajibu wa kutoa 
huduma za afya kwa watu wen-
gi hasa maskini.

“Takwimu za Hali ya Uchumi 
wa Taifa, zinaonyesha kuwa 
mwaka 2018, Watanzania mil-

Ajinyonga 
kwa madai 
kukimbiwa 
na mkewe 

Spika wa 
Bunge, Job 
Ndugai 
(kulia), 
akifurahia 
jambo na 
Katibu Mkuu 
Kion-
gozi, Balozi, 
Mhandisi 
John Kijazi 
(kushoto) na 
Msajili wa 
Vyama vya 
Siasa nchini, 
Jaji Francis 
Mutungi, 
walipokutana 
katika Ofisi 
ya uwanja 
wa ndege wa 
jijini Dodoma 
jana, wakiji-
andaa na sa-
fari ya kikazi 
ya kuelekea 
jijini Dar es 
Salaam.
 PICHA: 
BUNGE

Tanzania yatakiwa kuangalia upya sheria adhabu ya kifo 
Na Rahma Suleiman,     
ZANZIBAR

SERIKALI ya Tanzania im-
etakiwa kuangalia upya sheria 
zinazohusiana na hukumu za   
adhabu ya kifo kwa kuwa inak-
wenda kinyume cha katiba na 
kuminya uhuru wa washtakiwa.

Uamuzi huo ulitolewa jana 
na Jaji wa Mahakama ya Haki 
za Binadamu ya Afrika, Sylvain 
Ore, wakati akitoa  hukumu ya 
rufani ya kesi ya Ali Rajab na 
wenzake watano dhidi ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania.

    Kesi ya mauaji ya Ali Ra-
jab na wezake ni miongoni 
mwa kesi zilizosikilizwa na Ma-
hakama ya Haki za Binadamu 
ya Afrika iliyoketi mjini Zanzi-
bar. Mahakama hiyo ilisikiliza 

mashauri manane na saba kati 
ya hayo, yalitolewa uamuzi.

Shauri la kupinga adhabu ya 
kifo ndilo lililovutia wasikilizaji 
wengi katika mahakama hiyo 
Zanzibar kutokana na wanaha-
rakati duniani wanataka nchi 
mbalimbali kuondoa adhabu 
ya kifo wakidai ni kinyume cha 
utu na ubinadamu  na katiba za 
nchi husika.

Mlalamikaji Ali Rajab na wen-
zake ambao walihukumiwa ad-
habu ya kifo miaka 12 iliyopita, 
wanadai hawakupata fursa ya 
kutosha kusikilizwa madai yao 
na pia adhabu hiyo inakwenda 
kinyume cha haki za binadamu, 
madai ambayo kwa kiwango ki-
kubwa majaji wa Afrika wame-
kubaliana nayo. Wenzake wali-
ohukumiwa adhabu ya kifo ni 

Angaja Kazeni, Geofrey Stanley, 
Emmanuel Michael na Julius 
Michael. Kwa sasa tayari wame-
tumikia adhabu hiyo miaka 
minane jela. Katika hukumu il-
iyosomwa kwa zaidi ya dakika 
45, huku mahakama hiyo ik-
iendesha kesi zake kwa mara ya 
kwanza Zanzibar, ilitoa maele-
kezo kwa serikali ya Tanzania 
kuangalia upya sheria inay-
otumika kutoa adhabu ya kifo 
kutokana na kile ilichosema 
inakwenda kinyume cha  itifaki 
na mikataba ya kimataifa na Af-
rika. Pia mahakama ilisema hai-
toi uhuru kwa majaji kuamua 
aina ya adhabu mbadala.

Pia mahakama hiyo iliiele-
keza serikali kutoa Sh. millioni 
nne kwa wakata rufani kila 
mmoja kutokana na usumbufu 

walioupata kwa muda wote 
waliokuwa jela na ikiwa ni njia 
mojawapo ya kuwapoza kuto-
kana na maumivu na madhara 
waliyopitia katika kipindi cha 
miaka 12 wakiwa jela.

Kesi tano kati ya nane am-
bazo zimewasilishwa kwa 
mahakama hiyo na kutolewa 
hukumu zinahusu serikali ya 
Tanzania na zingine ni  Benin, 
Ghana na Rwanda.

Uamuzi wa mahakama hiyo 
wa adhabu ya kifo unakuja 
wakati dunia ikitarajia kua-
dhimisha Siku ya Kimataifa ya 
Kupinga Adhabu ya Kifo De-
semba 10, suala la kufutwa kwa 
adhabu ya kifo ni moja ya hoja 
zinazotolewa na wananchi kwa 
lengo la kuimarisha utawala 
bora na haki za binadamu.

Na Gurian Adolf, SUMBAWANGA

WATU wanne wamekufa 
katika matukio tofauti wilayani 
Nkasi mkoani Rukwa, likiwamo 
la mwanamume kujinyonga kwa 
kutumia kamba ya nailoni baada 
ya kugundua kuwa mke wake am-
emtoroka usiku na kwenda kwa 
mwanamume mwingine.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Rukwa, Justine Masejo, alisema 
Raphael Leonard (49) mkazi 
wa kijiji cha Bumanda, Kirando 
wilayani Nkasi, alijinyonga chum-
bani kwake kwa kutumia kamba 
ya nailoni.

Alisema katika tukio hilo lil-
ilotokea Novemba 24, majira ya 
saa 6:00 usiku, Leonard kabla ya 
kujinyonga, alikuwa amelala na 
mkewe lakini aliposhtuka usin-
gizini alikuta mke wake ametoro-
ka usiku huo na kwenda kusiko-
julikana akadhani  amekwenda 
kwa mwanamume mwingine 
ndipo alipokasirika na kupatwa 
na wivu wa kimapenzi na kuamua 
kujinyonga.

Katika tukio la pili, lililotokea 
Novemba 23 majira ya saa 8:00 
mchana katika kijiji cha Mwai 
wilayani Nkasi, Kamanda  alisema 
watu wawili, Japhet Jelazi (25) 
na Peter Silunde(8) walikufa papo 
hapo baada ya kupigwa na radi 
wakiwa wamejikinga na mvua 
chini ya mti.

Alisema kuwa Jelazi ambaye 
alikuwa akilima shambani na 
Silunde aliyekuwa akichunga 
mbuzi, baada ya kuona mvua 
imeanza kunyesha, waliamua 
kukimbilia chini ya mti ili kujik-
inga wasilowane na mvua, ndipo 
radi ilipowapiga na kufariki dunia 
papo hapo.

Katika tukio la tatu, alisema  
mtoto Emiliana Kauzeni (3) ali-
kufa maji baada ya kutumbukia 
kwenye dimbwi la maji yali-
yokuwa yametuama nyuma ya 
nyumba yao kutokana na mvua 
zinazoendelea kunyesha mkoani 
hapa. Alisema tukio hilo lilitokea 
katika kitongoji cha Milundikwa 
kijiji cha Nkundi. 

Kwa mujibu wa kamanda, 
mtoto huyo alikuwa akicheza 
peke yake na kisha kuzunguka 
nyuma ya nyumba ndipo alipok-
wenda kwenye dimbwi la maji 
lililokuwa nyuma ya nyumba na 
kisha kutumbukia na kufa maji 
huku mama yake akiwa amelala 
ndani akijipumzisha kutokana na 
uchovu wa shughuli za kilimo.

Kamanda huyo alisema kutoka-
na na matukio hayo, hakuna watu 
wanaoshikiliwa lakini akawahim-
iza wakazi wa mkoa huo kuwa 
waangalifu katika kipindi hiki cha 
mvua za masika ili kujiepusha na 
madhara yanayoweza kujitokeza.

ioni 41 walikuwa wagonjwa wa nje 
kwenye hospitali, vituo vya afya na 
zahanati nchi nzima.

“Hii ina maana kuwa asilimia 77 
ya Watanzania waliumwa mwaka 
2018, likiwa ni ongezeko la asil-
imia 17 la walioumwa mwaka 2017. 
Katika nchi ambayo raia wake wa-
naumwa kwa kiwango hiki, suala la 
afya linapaswa kuchukuliwa kwa 
uzito mkubwa sana,” alisema.

Semu aliongeza kuwa kitendo 
cha serikali kujiondoa kwenye 
kuhudumia raia wake kwenye afya
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Simbachawene, Jafo waanika
fursa mradi wa Mto Msimbazi

Mwenyekiti wa Baraza la Habari Tanzania (MCT), Hassan Mitawi, akifungua Mkutano Mkuu wa 21 wa Wana-
chama wa baraza hilo, jijini Dar es Salaam jana. Kulia ni Katibu Mtendaji wa MCT, Kajubi Mukajanga.
 PICHA: MIRAJI MSALA 

Msigwa akana Chadema 
kuhamasisha vurugu 
Na Hellen Mwango

SHAHIDI wa pili wa utetezi katika kesi 
ya uchochezi, Mbunge wa Iringa Mjini 
(Chadema), Peter Msigwa, amedai ma-
hakamani kwamba chama chake kilitu-
mia lugha ya picha katika mikutano ya 
kampeni ili kuhamasisha kukichagua.

Kadhalika, amedai kuwa tuhuma zina-
zomkabili katika Mahakama ya Hakimu 
Mkazi Kisutu, Dar es Salaam, hazina uk-
weli bali zimetokana na kutoeleweka 
lugha za kisiasa kati ya Chadema na Jam-
huri.

Msigwa alitoa madai hayo jana wakati 
akitoa ushahidi wa utetezi wake mbele 
ya Hakimu Mkazi Mkuu, Thomas Simba, 
anayeskiliza kesi hiyo.

“Mheshimiwa hakimu, chama changu 
kilitumia lugha ya picha  katika mikutano 
yetu ya kampeni  kwa lengo la kuhama-
sisha watu kukipigia kura katika uchaguzi 
mdogo wa ubunge katika Jimbo la Kinon-
doni,” alidai.

“Pia mwenyekiti wetu   alihamasisha 
watu kupiga kura ili kuongeza nguvu kati-
ka kambi ya upinzani, kuongoza mapam-
bamo ni kuonyesha wananchi masuala   
yanayokiukwa na kuyadai kwa mujibu wa 
katiba,” aliongeza.

Mapema upande wa Jamhuri ukiongo-
zwa na Mkurugenzi wa Mashtaka Msaid-
izi, Faraja Nchimbi, ulimhoji mshtakiwa 
wa kwanza, Mwenyekiti Taifa wa Chade-
ma, Freeman Mbowe, dhidi ya utetezi 
wake. Mbowe alidai kuwa   hajui kama 
kuna ibara yoyote ya katiba au sheria ya 
nchi inayoelekeza chama cha siasa au 
mtu kuchukua nchi kwa kumwaga damu, 
kubeba majeneza, mapanga, marungu au 
maandamano.

Alidai kuwa tangu awe mbunge kwa mi-
aka 15 sasa, anailinda na kutetea katiba ya 
nchi miongoni mwa viapo wanavyokula 
wakati wa kuapishwa na kwamba ana ufa-
hamu wa baadhi ya sheria za nchi.

Alidai moja ya majukumu yake kama 
mbunge ni kutunga sheria za nchi, ku-

fanya marekebisho ya sheria na aliwahi 
kushiriki na kwamba nchini utaratibu wa 
kubadilishana uongozi ni wa mihula.

Mbowe aliendelea kudai kuwa si sera 
ya chama chake kuhamasisha chuki, 
kutembea na silaha hadharani au kuha-
masisha chuki katika jamii na kuvunja 
sheria za nchi.

Alidai hakumbuki katika ushahidi wake 
aliwahi kusema kama kuna mtu alikufa 
kwa kupigwa na risasi katika mfululizo 
wa mkutano wa kufunga kampeni uli-
ofànyika katika viwanja vya Buibui Mwa-
nanyamala hadi eneo la Mkwajuni.

Mbiwe alidai Kwamba mkutano huo 
ulifanyika Februari 16, mwaka jana  na 
kwamba hakushiriki kukagua watu wal-
ioudhuria mkutano huo kujua kama wa-
likuwa na silaha au la.

Mbali na Mbowe na Msigwa, washtak-
iwa wengine ni Naibu Katibu Mkuu wa 
Chadema  Zanzibar, Salum Mwalimu;   
Mbunge wa Kibamba, John Mnyika;  Ka-
tibu Mkuu, Vincent Mashinji; na Mbunge 
wa Bunda, Ester Bulaya.

Wengine ni Mbunge wa Kawe.   Hali-
ma Mdee; Mbunge Tarime Vijijini, John 
Heche, na Mbunge wa Tarime Mjini, Es-
ther Matiko.

Washitakiwa wanakabiliwa na mashi-
taka 13 likiwemo la kula njama kwa madai 
kwamba Februari 1 na 16, mwaka jana, 
Dar es Salaam waliku�a njama ya kutenda 
kosa la kufanya mkusanyiko usio halali na 
kukiuka tamko kutawanyika.

Pia wanadaiwa kuwa Februari 16, kati-
ka barabara ya Kawawa Kinondoni Mkwa-
juni washtakiwa hao wakiwa na wenzao 
ambao hawapo mahakamani, walikiuka 
tamko la kuwataka kutawanyika la oisa 
wa polisi, Mrakibu Mwandamizi Gerald 
Ngiichi kwa kugoma kutawanyika na ku-
pelekea uvunjifu wa amani. 

Inadaiwa kugoma huko kulisababai-
sha hofu na hatimaye kusababisha kifo 
cha Akwilina Akwiline na majeruhi kwa 
askari wawili ambao ni   Konstebo Fikiri 
na Koplo  Rahim Msangi. 

Na Mwandishi Wetu

UELEWA zaidi juu ya 
mradi wa ujenzi wa Mto 
Msimbazi jijini Dar es Sa-
laam unatakiwa kutolewa ili 
mradi huo ufanikiwe.

Hayo Kauli hiyo ilitolewa 
jana jijini na Waziri wa 
Nchi, Ofisi ya Makamu wa 
Rais  Muungano na Mazin-
gira, George Simbachawene, 
wakati wa kikao cha 
kupokea wasilisho la mpan-
go wa fursa za uwekezaji 
katika bonde la mto huo 
na suluhisho la kudumu la 
mafuriko katika jiji hilo.

“Mradi huu ni muhimu 
sana na uchambuzi wa 
kina unahitajika pamoja na 
uelewa zaidi ili kukamilisha 
mradi huu, na kila mmoja 
anatakiwa kuona umuhimu 
wa mradi huu,” alisema.

Katika kikao hicho, Waziri 
wa nchi, Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali za 

Mitaa (Tamisemi), Seleman 
Jafo, alisema mradi huo ni 
fursa ya uwekezaji katika 
Jiji la Dar es Salaam na 
ukifanikiwa, mandhari ya 
jiji hilo itapendeza na kuwa 
kivutio cha utalii.

Kikao hicho kiliandaliwa 
na Simbachawene, ikiwa ni 
maelekezo ya Makamu wa 
Rais, Samia Suluhu Hassan, 
aliyotoa ili kutafuta suluhu 
ya kudumu ya mafuriko 
katika Jiji la Dar es Salaam 
na kukabiliana na mad-
hara yanayosababishwa na 
mafuriko.

Mawaziri wengine wali-
otakiwa kushiriki katika 
upokeaji wa wasilisho hilo 
ni Waziri wa Fedha na 
Mipango, Waziri wa Ujenzi, 
Uchukuzi na Mawasiliano, 
Waziri wa Maji na Waziri 
wa Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi ambao 
waliwakilishwa na maofisa 
kutoka wizara zao.
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Aliyehitimu kwa bango
kubwa Udom afunguka

nBaba yake anamiliki shule ya sekondarinAwa mkurugenzi, amponza mama yake

Na Augusta Njoji, DODOMA

A
LIKUWA anasomea kijiji? Ni wa 
kwanza kwao kupata shahada?, 
Ni baadhi ya maswali ambayo 
wengi walihoji baada ya kuona 

picha ya bango kubwa la kuhitimu chuo ki-
kuu kwa Ayubu Malambugi.

Picha ya Ayubu, mhitimu wa Shahada ya 
Sanaa na Elimu katika Chuo Kikuu cha Do-
doma (Udom) mwaka huu, ilisambaa kwa 
kasi kwenye mitandao ya kijamii wiki iliyo-
pita kutokana na upekee wake.

Ilikuwa picha yenye bango kubwa lil-
iloandaliwa kwa ustadi, likiwa na maneno 
ya kumpongeza kwa kupata shahada hiyo 
Novemba 22, mwaka huu, Malambugi aki-
wa miongoni mwa wahitimu 5,425 wa sha-
hada ya kwanza katika chuo hicho.

Bango hilo lilikuwa na maneno yal-
iyosomeka ‘Hongera Ayubu N. Malambugi 
kwa kuhitimu na kupata shahada ya kwan-
za ya elimu Chuo Kikuu cha Dodoma’ na 
limempa umaarufu kijana huyo.

SAFARI YAKE KIELIMU

Nipashe ilimtafuta Ayubu ili kujua safari 
yake kielimu na sababu ya kuwapo kwa 
bango hilo kwenye mahafali yake.

Anasema kidato cha kwanza hadi cha 
nne alisoma katika Shule ya Sekondari Air-
port mkoani Mbeya ambayo inamilikiwa na 
baba yake, Nikuswiga Malambugi.

“Nilisoma pale kwa miaka minne kuanzia 
mwaka 2010 hadi 2013. Nilipohitimu kidato 
cha nne, nilifanikiwa kufaulu na kuchaguli-
wa shule ya serikali kwa ajili ya kidato cha 
tano na sita iitwayo Kiwanja, ipo wilayani 
Chunya. Nilihitimu pale mwaka 2016.

“Sikupata matatizo yoyote shuleni kwa 
upande wa walimu na wanafunzi wen-
zangu, ninamshukuru Mungu nilimaliza 
salama, nikafanikiwa kufaulu na wakati wa 
kujiunga na chuo kikuu, nikachaguliwa ku-
jiunga na Udom,” anasema.

BANGO KUBWA

Ayubu alisema bango lililompa umaaru-
fu mkubwa kwenye mitandao ya kijamii, 
lilitengenezwa na baba yake na ilikuwa 
zawadi ya kushtukiza kwake.

“Ilikuwa kama ‘surprise’ (ya kushangaza) 
kutoka kwa baba, wanafamilia wote wal-
iokuja Chimwaga kwenye mahafali, japo 
walitoka Mbeya na mzee mpaka Dodoma 
kwa gari lake, hakuna aliyejua kuwa ame-
andaa lile bango kubwa,” anasema.

Ayubu anadai baba yake ni mbunifu na 
mara nyingi huwa si rahisi kuelewa kitu 
anachoandaa hadi kinapokamilika.

“Hili bango nilipewa baada ya kutoka 
ukumbini Chimwaga kwenye sherehe za 
kutunukiwa, baba akatuambia wote tu-
lipofika nje kuwa ameniandalia ‘surprise’.

“Tulipofika karibu na gari lake, akatusi-
mamisha halafu yeye akaenda kuchukua 
hilo bango ikawa ‘surprise’ kweli kweli kwa 
wote tuliokuwapo, tukafurahi na tukaanza 
kupiga nalo picha,” anasema.

Mhitimu huyo anasema alifurahi na ku-
farijika kutokana na ubunifu wa baba yake, 
akieleza kuwa imempa motisha ya kufanya 
vizuri zaidi katika mipango yake kimaisha.

“Nilijisikia vizuri sana na tulifurahi 
pamoja pale familia nzima kwa sababu 
najua baba yangu ni ‘creative’ kinoma kwa 
mambo anayofanya,” anasifu.

Ayubu anabainisha kuwa sasa anakumba-
na na utani mwingi hasa kwenye mitandao 
ya kijamii kutokana na kubamba kwa bango 
lake hilo.

“Mimi nauchukulia poa, mpaka rafiki zan-
gu kwa sasa wananiita ‘bango kubwa’.

“Baada ya kurudi nyumbani Mbeya, fa-
milia ilirudi Jumamosi, mimi nilirudi Ju-
matatu, baba akaniambia kuwa hakutarajia 
na hakufikiri suala hilo lingekuwa kubwa na 
kusambaa kwa kiwango kikubwa kwenye 
mitandao ya kijamii.

“Mimi kwa kweli sikutegemea, nilipatwa 
na mshangao mkubwa, niliona ni kitu cha 
kipekee sana mzee kafanya. Ndani ya zile 
sekunde za kwanza niliwaza kweli kuwa hii 
watu wataona kitu cha ajabu sana.

“Lakini, katika maisha yangu, sijawahi ku-
waza ya walimwengu watasema nini, mimi 
nilipokea kwa furaha sana kutoka kwa baba 
na tulicheka sana,” anasema.

APEWA UKURUGENZI

Ayubu anaeleza kuwa baada ya kuhit-
imu, ameungana na baba yake kusaidia 
utekelezaji wa majukumu ya uendeshaji wa 
shule na amepewa nafasi ya kuwa msaidizi 
wake, akiitwa mkurugenzi mdogo.

“Mimi ni mtoto wa tano kwa baba, walio 
juu yangu wawili wameajiriwa serikalini, to-
fauti na wengine wanavyotafsiri lile bango 
kwenye mitandao wakidhani labda mimi 
ndiyo mhitimu wa kwanza kwenye familia 
yetu, wapo wasomi wengine,” anasema.

“Jambo la kuumiza ni kwamba, baba 
yangu ni mkali sana. Wiki moja kabla ya ma-
hafali, aliniambia ninyoe ndevu maana nili-
kuwa nimeachia ndevu, zikawa nyingi. Sasa 
baba hapendi mtu afuge nywele na ndevu, 
yeye anaona ni uchafu.

“Sasa, mimi aliponiambia ninyoe ndevu 
nikamwambia nitanyoa mahafali ikipita, 
nikawa nimemchokoza, akasema hata ma-
hafali yangu hatahudhuria, niliomba msa-
maha akakataa.

“Mama akanisaidia lakini akaambia 
‘wewe hujamfunza adabu’, kitendo kile 
kiliniuma sana, lakini baadaye alinisamehe 
kwa sababu si unajua mtoto ni mtoto tu,” 
anasema.

Ayubu anakiri kufanikiwa kwake kitaal-
uma kumetokana na usimamizi mzuri wa 
wazazi wake, akishauri wazazi kuwajengea 
msingi mzuri watoto wao kielimu kwa ku-
hakikisha wanafuatilia maendeleo ya wa-
toto taaluma badala ya kuacha jukumu hilo 
kwa walimu.

NDOTO YAKE

Anasema licha ya baba yake kujikita ka-
tika taaluma anakomsaidia, ndoto yake ni 
kuwa mfanyabiashara mkubwa nchini.

“Malengo yangu ni kuwa mfanyabiasha-
ra. Niwe na miradi mbalimbali ambayo ita-
niingizia fedha nyingi huku nikiendelea ku-
piga kazi na baba hapa Airport High School 
Mbeya,” anasema.

MARAFIKI WANENA

Kiongozi wa darasa alilokuwa anasoma 
Ayubu, Ismail Haji, anasema kijana huyo 
alikuwa anafahamika kwa mambo mawili, 
mwanamichezo na mtu aliyekuwa akishiri-
ki vyema kwenye majadiliano ya masomo 
na wenzake.

“Ayubu alikuwa kocha msaidizi wa kikosi 
chetu na tulifanikiwa kuchukua ubingwa 
kwenye idara yenu ya Arts Media and De-
signing.

“Nilipoona lile bango, nilikuwa nataka 
kujua ni nani aliyempatia au alitengeneza 
mwenyewe maana ni mcheshi sana,” 

Ayubu Malambugi akipozi kwa picha katika mahafali.
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Abiria 
wanusurika
gari kuungua 
moto
Na Marco Maduhu,               
SHINYANGA

ZAIDI ya abiria 10 waliokuwa 
wakisafiri kutoka Shinyanga 
mjini kwenda Kishapu, wamen-
usurika kifo baada ya gari aina 
ya Toyota Haice, waliyokuwa 
wakisafiria lenye namba za 
usajili T 998 AAP kuwaka moto 
katika eneo la Stand iliyoko 
soko kuu mjini hapa.

Tukio la kuwaka moto gari 
hilo lilitokea jana majira ya 
saa 8:00 mchana lilipokaribia 
kutoka kwenye eneo la Stand. 

Gari hilo gafla lilianza ku-
waka moto ndipo abiria wali-
poshuka na wengine wakicho-
ropokea madirisha na hakuna 
aliyeungua wala majeruhi.

Akisimulia tukio hilo, mmoja 
wa mashuhuda, Baraka Ma-
gelegele, ambaye ni konda wa 
stendi hiyo, alisema wakati 
gari hilo likijiandaa kutoka 
likiwa na abiria ndani, ghafla 
walishangaa kusikia kishindo 
kikubwa na kuanza kuwaka 
moto, hivyo kuanza kuwatoa 
abiria ndani na kufanikiwa 
kuwaokoa.

“Gari hili wakati likijiandaa 
kutoka hapa stendi, likiwa na 
abiria ndani, ghafla tulisikia 
kishindo na kuanza kuwaka 
moto, ndipo tukaanza kuwa 
okoa abiria ili wasiteketee na 
moto. Tulifanikiwa kuwatoa 
wakiwa salama, huku Jeshi la 
Zimamoto na Uokoaji  lilifika 
na kuuzima moto huo,” alisema 
Magelagela.

Dereva wa gari hilo, Basu 
Gereja, alisema chanzo cha 
moto huo ni kupasuka kwa 
betri na kuungua. Alisema an-
amshukuru Mungu kwa kuwa 
hakuna mtu yeyote aliyepata 
madhara kwenye tukio hilo.

Kwa upande wake, Mrakibu 
Msaidizi wa Zimamoto na 
Uokoaji Mkoa wa Shinyanga, 
Edward Lukuba, alisema baada 
ya kupata taarifa ya gari hilo 
kuwaka moto, walifika na kuu-
zima, huku akibainisha hakuna 
kifo wala majeruhi. Dereva wa Bodaboda akiangalia chombo chake baada ya kubanwa na Daladala, wakati akitaka kupenya katikati ya magari, katika eneo la Ma-

bibo, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JOHN BADI

Majaliwa asema madhehebu chimbuko la viongozi bora
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI MKUU Kassim Majaliwa 
amesema madhehebu ya dini 
yametoa mchango mkubwa  ka-
tika kuwapata viongozi wa seri-
kali wanaofuata maadili mema na 
miiko ya uongozi.

Akizungumza  wakati alipofun-
gua Msikiti wa Haq – Kionga ulioko 
Magomeni, jijini Dar es Salaam 
jana mchana, Majaliwa alisema 
imedhihirika kwamba waumini 

wazuri wa dini mbalimbali wame-
bainika        kuwa ni viongozi wa-
zuri     na waadilifu ndani ya seri-
kali.

Majaliwa aliwasihi viongozi 
wa dini kuendelea kuwafundi-
sha maadili mema waumini wao 
ili taifa liendelee kuwa na raia 
wema  ambao baadhi yao  ndio 
watakaokuwa viongozi katika nga-
zi mbalimbali baadaye. 

“Nyumba za ibada ndiyo ma-
hali sahihi panapojengwa maadili 
mema kwa watu wa rika zote, 

hivyo nawaomba  WA Tanzania 
wawe waumini wazuri wa dini zao 
kwani kwa kufanya hivyo wataku-
wa pia raia wema,” alisema.

Alisema wazazi na walezi wa-
nawajibika kuwarithisha watoto 
wao imani za dini vizuri kwa kuwa 
anaamini kwa kufanya hivyo, wa-
toto watajengewa misingi mizuri 
ya imani ya dini na maadili mema 
na watakapokuwa watu wazima 
watakuwa  raia wema.

Majaliwa aliwasilisha mchango 
wa Rais John Magufuli wa Sh. 

milioni 10 na yeye pia alichangia 
Sh. milioni tano ili zisaidie katika 
awamu ya        pili ujenzi wa msikiti 
huo. 

Naye Sheikh Masoud Jongo am-
baye alimwakilisha Sheikh Mkuu 
wa Tanzania katika ufunguzi wa 
msikiti huo, alisema uhuru mkub-
wa wa kuabudu  uliopo nchini 
ndiyo sababu kubwa  inayoifanya 
Tanzania iwe ni nchi ya amani na 
utulivu.

Sheikh Jongo amewaomba 
Watanzania wautumie vizuri 

uhuru mkubwa wa kuabudu 
uliopo nchini kwani ni nchi 
chache  duniani zinazotoa uh-
uru  mkubwa wa kuabudu kwa 
wananchi wake kama ilivyo hapa 
Tanzania.

Baadhi ya viongozi walioshiriki 
katika ufunguzi wa msikiti huo ni 
Waziri wa Ulinzi na Jeshi la Kujen-
ga Taifa, Dk. Hussein Mwinyi; Nai-
bu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Ab-
dallah Ulega; Mbunge wa Mtwara 
Vijijini, Hawa Ghasia na Mbunge 
wa Kibaha Vijijini, Abuu Juma.

Mwongozo wanaonyanyasa 
wanawake waandaliwa
Na Marco Maduhu,        
SHINYANGA

WANAUME ambao wame-
kuwa wakidhalilisha wanawake 
sokoni kwa kuwafanyia  ukatili 
wa kijinsia, ikiwamo kuwatolea 
lugha chafu za matusi ya nguoni, 
kuwataka kimapenzi kwa ngu-
vu, kuwashika maumbile bila ya 
ridhaa, watakiona cha mtema 
kuni. 

Hatua hiyo inatokana na watu 
hao kuandaliwa mwongozo wa 
faini au kusimamishwa kufanya-
biashara kwa muda.

Mwongozo huo uliandaliwa 
juzi mjini Shinyanga kwa kuku-
tanisha wenyeviti wa masoko 
sita ya mjini humo, maoisa 
ustawi wa jamii, maendeleo, 
polisi, wanasheria na wajumbe 

wa mpango mkakati wa serikali 
kitaifa wa kupunguza ukatili wa 
kijinsia kwa wanawake na wa-
toto (Mtakuwwa).

Oisa Mradi wa Kutokomeza 
Ukatili wa Kijinsia Sokoni, He-
lena Daudi, kutoka Shirika la 
Agape mkoani Shinyanga, alise-
ma wameamua kushirikisha wa-
dau hao ili watengeneze mwon-
gozo ambao utatumika kuzuia 
ukatili sokoni.

Alisema katika mradi wao 
ambao wanautekeleza wa “Mpe 
Riziki Si Matusi” wa kutokomeza 
ukatili wa kijinsia kwenye 
masoko sita ya Shinyanga Mjini 
ambayo ni Kambarage, Soko 
kuu, Nguzonane, Ngokolo, Ma-
jengo Mapya na Ibinzamata, 
wamegundua hayana mwon-
gozo wa kitaalamu ambao un-

awalinda na kuzuia vitendo vya 
ukatili wa kijinsia.

“Shirika letu la Agape ka-
tika kutekeleza mradi wa ‘Mpe 
Riziki Si Matusi’, tunalenga ku-
tokomeza ukatili wa kijinsia 
sokoni dhidi ya wanawake na 
wasichana. 

Tumegundua  hakuna mwon-
gozo ambao umepitiwa kisheria 
wa kuzuia ukatili wa kijinsia ndi-
yo maana tukaamua tuutengen-
eze ili uanze kutumika,” alisema 
Daudi.

“Mwongozo huu utakuwa na 
utoaji wa adhabu kali kwa wale 
ambao watakuwa wakidhal-
ilisha wanawake sokoni kwa ku-
wafanyia vitendo vya ukatili wa 
kijinsia. Kutakuwa na utozwaji 
wa faini mbalimbali kulingana 
na kosa husika na mhusika  ak-

iendelea kufanya vitendo hivyo, 
atafungiwa kutofanya biashara 
kwa muda,” aliongeza.

Naye Mwanasheria wa Seri-
kali kutoka Oisi ya Mkurugenzi 
Manispaa ya Shinyanga, Mushi 
Josephat, alisema vitendo vyote 
vya ukatili wa kijinsia ni makosa 
ya jinai na kubainisha mwon-
gozo huo utasaidia kuonyana na 
mtu akipelekwa mahakamani ni 
kifugo au kulipa faini au vyote 
kwa pamoja.

Mwenyekiti wa Soko Kuu la 
Shinyanga Mjini, Alex Stephen, 
alisema mwongozo huo uta-
saidia kwa kiasi kikubwa kupun-
guza ukatili sokoni na utakuwa 
umepitiwa na wanasheria na 
watautumia vyema kuwabana 
wale ambao wanadhalilisha wa-
nawake.
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WAKATI jana usiku, bondia wa ngumi za kulipwa nchini, Hassan 
Mwakinyo, alikuwa anapanda jukwaani kupambana na mpinzani 
wake, Arnel Tinampay, kutoka Filipino, huu ni wakati mwingine 
wa kukumbuka kuzalisha mabondia wengine.

Mwakinyo anaonekana kufanya vizuri baada ya kupata ud-
hamini kutoka katika kampuni mojawapo ya michezo ya kuba-
hatisha hapa nchini.

Kwa muda mrefu, Tanzania ilikuwa imepotea kwenye medani 
na ushindani wa kimataifa katika mchezo wa ngumi, lakini kupi-
tia bondia huyo kutoka jijini Tanga, tumeanza kupeperusha ben-
dera yetu.

Hata hivyo, Mwakinyo, ambaye kwa Afrika anashikilia nafasi 
ya kwanza, kama walivyo wanamichezo wengine ambao wana-
fanya vema kimataifa, amepata umaarufu kutokana na jitihada 
zake binafsi.

Bondia huyo alianza kujifua kwa kutumia vifaa vya “mtaani”, 
lishe ya kubahatisha, lakini leo hii Watanzania tunajivunia kuto-
kana na nafasi ambayo amefikia katika mchezo huo.

Wadau wa michezo ambao wanaongozwa na serikali, taasisi na 
kampuni mbalimbali, huu ndio muda sahihi wa kuwekeza katika 
mchezo huo kwa kusaidia maandalizi, kuleta makocha wenye 
uzoefu na kuwanunulia vifaa vya kisasa mabondia chipukizi am-
bao wameonyesha kuwa na vipaji.

Kamwe tusisubiri mpaka Mwakinyo ‘apotee”, huku kutakuwa 
si kusaidia maendeleo ya michezo na inatakiwa kutumia jina la 
bondia huyo kuendesha mafunzo mbalimbali ya kuwaendeleza 
mabondia chipukizi kutoka mikoa yote hapa nchini.

Imetuchukua muda mrefu Watanzania kupata bondia ambaye 
anafanya vema katika mapambano ya kimataifa, tangu zama za 
Rashid Matumla ‘Snake Boy” na Maneno Oswald ‘Mtambo wa 
Gongo” kustaafu mchezo huo, wakiwa na mikanda mbalimbali 
ya kitaifa na kimataifa ambayo waliichukua.

Nipashe tunasema kuwa, kama tunavyoshuhudia katika 
upande wa soka, wakati kiwango cha nahodha wa Timu ya Taifa 
(Taifa Stars), Mbwana Samatta, ambaye anacheza soka la kulipwa 
katika klabu ya KRC Genk inayoshiriki Ligi Kuu Ubelgiji, kikiwa 
bado juu, tayari wachezaji wengine wanafanya vema kwenye 
klabu za nje akiwamo Simon Msuva na Abdallah Yusuph.

Tunashuhudia mshambuliaji chipukizi, Kelvin John, tayari 
ameshafanya majaribio katika klabu mbalimbali za Ulaya, na hii 
inamaanisha kwamba wataungana mapema kupeperusha ben-
dera ya Tanzania kwa kucheza soka la kulipwa sambamba na 
Samatta.

Hali hii ndio tunataka kuiona pia katika mchezo wa ngumi, kwa 
Mwakinyo, kuwavuta mabondia wengine hali ya kuwa yeye bado 
anafanya vema kwenye mashindano ya kimataifa anayoshiriki.

Kuandaa wanamichezo chipukizi, ndio siri pekee ambayo 
itatufanya Watanzania kuwa na mabondia wengi watakaokuwa 
wanapambana mara kwa mara na kuacha kutegemea kumuona 
bondia mmoja akishiriki mashindano mbalimbali.

Endapo tutafanikiwa kuwa na mabondia wengi wenye viwan-
go vinavyofanana na Mwakinyo, inamaana bendera ya Tanzania 
itakuwa ikipeperushwa katika mashindano mengi zaidi, lakini 
pia mchezo huo ukiendelea kutoa ajira kwa vijana hao pamoja 
na makocha wao. 

Njia hii ndio itatufanya tung’are zaidi katika medani za ki-
mataifa, kwa sababu tunaamini mafanikio yoyote kwenye mich-
ezo, hayawezi kupatikana kwa miujiza, ila kwa kuwa na maandal-
izi sahihi ambayo yanaanzia katika kuwapa mafunzo mabondia 
chipukizi.

Na Barnabas 

Maro

KUTEMBEA kwingi ni kujua 
mengi kwa kuwa mtu anaishia 
kukusanya maarifa mengi. 
Methali hii yatunasihi tutem-
bee na kujifunza mengi.

 Mpira wa miguu ni kati ya 
michezo inayopendwa sana 
duniani. Huitwa kabumbu, 
kandanda, soka na gozi. Ili kuu-
pamba zaidi mchezo huo, wen-
gine husema ‘gozi la ng’ombe 
nyama kala nani?’

Ni mchezo wenye fadhaa 
yaani hali ya wasiwasi; jaka-
moyo. Hali ya mtu kupatwa 
na m-babaiko kutokana na 
jambo la kushtua. Mchezo huo 
huvuta maelfu ya watazamaji 
wanaojaza viwanja hasa kwa 
hapa nchini, zinapocheza timu 
mbili zenye mvutano mkubwa, 
Simba na Yanga.  Nimeona 
baadhi ya wanachama au 
mashabiki walioahidi kutoa 
wake zao endapo timu zao 
zitashindwa! Sasa naelewa ni 
kwa nini wahenga walisema 
“Kipendacho moyo ni dawa.”

Maana yake kitu anachopen-
da mtu au inachopenda roho 
ya mtu huwa ni kama dawa 
yake. Methali hii yaweza ku-
tumiwa kumpigia mfano mtu 
anayeelekea kukipenda kitu 
fulani sana ingawa wengine 
wanakiona kuwa kibaya.

K i n a c h o w a a n g u s h a 
watazamaji uwanjani na kuz-
irai zichezapo Simba na Yanga 
ni kitu gani? Ni ahadi zilizotole-
wa na wanachama, wapenzi na 
mashabiki wa timu hizo kuwa 
moja ‘lazima’ ishinde na kama 
ikishindwa, basi atakuwa radhi 
kutoa kitu alichoahidi kumpa 
mpinzani wake!

Baadhi ya mashabiki wa 
timu hizo hupandwa na mi-
zuka (mapepo) timu zao zina-
poshinda au kushindwa! 

Nakumbuka miaka ya ’60 
pale Magomeni Mapipa pal-
ipokuwa na mzunguko, kuna 
shabiki wa Simba aliyekesha 
juu ya mti baada ya timu yake 
kuishinda Yanga! 

Ni nadhiri aliyojiwekea en-
dapo Simba ingeishinda Yan-
ga na alitimiza. Kumbe ndo 
maana wahenga walisema: 

“Ahadi ni deni na deni ijuzie.” 
Maana yake ahadi ni kama 
deni, mtu akitoa ahadi lazima 
aitimize. Methali hii yatufunza 
umuhimu wa kutimiza ahadi 
tutoazo. Ni wakati Yanga il-
ipokuwa ikiitesa sana Simba 
kila zilipokutana kwenye 
uwanja wa Karume jijini Dar es 
Salaam.

Vimuyemuye (wasiwasi, wa-
haka) vya Simba na Yanga vili-
kuwepo tangu zamani. Kwenye 
makutano ya barabara za Ma-
fia na Msimbazi, kabla ya timu 
hizo kucheza, walikuwepo wa-
nachama wa pande zote mbili. 
Kila mmoja alitokosa majani 
kwenye chungu chake huku 
bendera zao zikipepea mbele. 
Chini kuliwekwa sinia kubwa 
kila upande ili wanachama 
na mashabiki waweke kiasi 
chochote cha hela. Jambo hilo 
lilifanyika bila kutukanana, 
kusukumana wala kuoneana 
wivu kwa upande uliokusanya 
fedha nyingi zaidi.

Simba ilipoishinda Yanga, 
kombe lilizungushwa jiji 
zima la Dar es Salaam hata 
kupita nje ya klabu ya Yanga 
na mashabiki kutumbukiza 
kiasi chochote cha hela ndani 
ya kombe. Kadhalika ilikuwa 
vivyo hivyo Yanga ilipoishinda 
Simba na kutwaa kombe.

Siku hizi timu hizo zach-
ukiana mithili ya m-mbwa na 
paka! Hakuna yoyote inay-
othubutu kupita na kombe 
la ushindi mbele ya klabu ya 
mwingine. Kinachosemwa 
‘utani wa jadi’ kimepitwa na 
wakati kwani sasa ni ubaya 
ubaya tu! Uhasama huo ume-
sababisha hata timu ngeni in-
apokuja kucheza na Simba au 
Yanga, kupokewa na moja ya 
timu hizi na kuwapa siri zote 
za Simba au Yanga!

Kwa vile ‘wajinga ndiwo 
waliwao,” timu ngeni huja na 
jezi zenye rangi za Simba na 
Yanga, nasi kwa uzuzu (uwezo 
mdogo wa kufahamu mambo; 
hali ya mtu kutolijua jambo lin-
aloendelea) wetu huzinunua 
na kuzivaa siku ya mechi huku 
tukizishangilia timu ngeni!

Kama Simba na Yanga ni ya 
Watanzania, kwa nini tufanyi-
ane uhasama? Upendo ule 
wa zamani u’wapi? Kwa nini 
tuchukiane ili kuwafurahisha 
wageni? Hatujui tunajidharau 
na kujitukana wenyewe!?

Mbona zamani tulikuwa 
waungwana (watu tunaojista-
hi, wenye tabia inayokubalika 
katika jamii) lakini sasa tume-
kuwa watwana (wanaume wa-
naomilikiwa na watu wengine 
na kufanyishwa kazi bila ujira) 
wenyewe kwa wenyewe?

Siku hizi mpenzi au mwa-
nachama wa Yanga kukaa 
upande wa Simba au mpenzi 
wa Simba kukaa upande wa 
Yanga atajuta kuzaliwa. 

Kule kuvaa jezi ya Simba 
ukaonekana umekaa upande 
wa Yanga au kuvaa jezi ya 
Yanga ukaonekana upande 
wa Simba ni kitimbi (kitendo 
cha hila kinachotendwa dhidi 
ya mtu mwingine; kitendo cha 
kuchekesha au kumdhalilisha 
mtu)!     Nakumbuka zamani, 
nikiwa na mwenzangu tulik-
wenda kuangalia mechi ya 
Simba na Yanga. Kwa kuwa 
upande wa Yanga ulifurika po-
moni (katika hali ya kujaa au 
kuwa –ingi) tulikwenda kukaa 
jukwaa la Simba.

Simba ilikuwa ya kwanza 
kuifunga Yanga tena kwa bao 
la mapema. Wenzetu wakaru-
ka kushangilia huku sisi tuki-
jikunyata kama tuliomwagiwa 
maji ya baridi sana. Mwenzan-
gu akaniambia: “Tulia watany-
amaza sasa hivi.”

Baada ya muda mfupi Yanga 
wakasawazisha nasi tukaruka 
kushangilia bao lile. Dakika 
kumi baadaye Yanga ikafunga 
bao la pili na la ushindi na 
kutufanya turukeruke sana na 
kushangilia. 

Ingawa tulikuwa upande wa 
Simba, hakuna yeyote aliyetu-
fukuza. Ingekuwa siku hizi, 
tungenyanyuliwa, kutukanwa, 
kupigwa na kutupiwa upande 
wa Yanga! Kwa nini tumeuacha 
uungwana ule? Tujitathmini.
marobarnabas@yahoo.com 
0784  334 096

Atangaye sana na jua hujua
 Muungwana Lazima Nilonge

Tanzania tunahitaji
Mwakinyo wengine
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Naibu Waziri Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi), Mwita Waitara (kushoto), akiagana na baadhi ya wazee, baada ya 
kufungua mkutano wa Mtandao wa Mashirika ya Wazee Tanzania, jijini Dodoma jana, ambapo aliomba kutungwa kwa sheria ya kuwalazimi-
sha watoto kuwatunza wazazi wao. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Azaki zapinga sheria kandamizi 
Na Enock Charles

BAADHI ya Asasi za Kiraia 
(Azaki) zimeitaka serikali kuon-
doa vizuizi vinavyodaiwa ku-
wekwa kupitia sheria zilizotung-
wa hivi karibuni juu ya utendaji 
kazi wa asasi hizo.

Zimesema kuna haja seri-
kali kuwa na mifumo raiki 
utakaoziwezesha kufanya kazi 
kwa ufanisi. Akizungumza ka-
tika mkutano na waandishi wa 
habari kwa niaba ya asasi hizo, 
Mwenyekiti wa Jukwaa la Katiba 
Tanzania, Hebron Mwakagen-
da, alisema pamoja na jitihada 
za serikali kuleta maendeleo 

na kupambana na rushwa ni 
muhimu wananchi wakawa na 
uwezo wa kuiwajibisha serikali 
ili kujenga dhana ya uwajibikaji.

“Serikali yetu inajitanabaisha 
kuwa inapambana na rushwa 
lakini ukweli ni kwamba huwezi 
kupambana na rushwa gizani, 
lazima kuwe ‘civic space’ (nafasi 
za kiraia) itakayowawezesha 
wananchi kuiwajibisha serikali 
yao ambayo sisi kama asasi za 
kiraia tunaona imepungua kwa 
kiasi cha kutisha,“ alisema.

Mwakagenda alisema kupun-
gua kwa nafasi za kiraia katika 
siasa kunaleta hali ya wasiwasi 
kwa maendeleo ya nchi kuna-

kokwenda sambamba na uan-
zishwaji wa sheria, maagizo ya 
makatazo na vitisho vya baadhi 
ya viongozi wa serikali kwa wa-
tetezi wa haki za binadamu na 
wadau mbalimbali wa mashiri-
ka yasiyo ya kiserikali.

Wakili kutoka Taasisi ya Wa-
tetezi wa Haki za Binadamu, 
Leopord Mosha, alisema kwa 
kuzingatia ahadi zilizotolewa na 
serikali kuheshimu na kulinda 
haki za raia zilizowekwa kikat-
iba na mikataba ya kimataifa, 
inashangaza kwa serikali kutoa 
matamko na makatazo mbalim-
bali dhidi ya asasi hizo.

Alitolea mfano wa uchaguzi 

uliopita wa serikali za mitaa, 
akidai asasi nyingi zilinyimwa 
kushiriki kama waangalizi wa 
ndani katika uchaguzi huo na 
chache zilizobahatika kupata 
nafasi hiyo, zilicheleweshewa 
barua ya ruhusa ya kufanya 
hivyo.

“Changamoto hii tunayoiita 
Civic space ipo kila mahali Afri-
ka na duniani kwa ujumla, siyo 
Tanzania tu, lakini kwa sasa hali 
ni mbaya zaidi katika nchi yetu 
na sisi tunaona hii si sawa, seri-
kali inapaswa kutambua kuwa 
wananchi ndiyo wanapaswa ku-
pewa uwezo wa kuwawajibisha 
viongozi wao,” alisema.

Aonya viongozi mitaa kutumia
nafasi zao kutafuta utajiri 
Na Tiganya VincentA

KATIBU Tawala Mkoa wa Tab-
ora, Msalika Makungu, amewa-
taka viongozi wa vijiji na mitaa 
waliochaguliwa hivi karibu ku-
tumia fursa hiyo kuwatumikia 
wananchi waliowachagua na 
sio kutafuta utajiri.

Amesema hatua hiyo ita-
saidia kuwajengea matumaini 
wananchi waliowachagua na 
ambao hawakuwachagua, hivyo 
kuondoa matatizo mbalimbali 
yanayowakabili katika maeneo 
yao.

Makungu alisema hayo 
jana wilayani Kaliua wakati 
wa    mafunzo elekezi kwa we-
nyeviti wa vijiji, vitongoji na 
wajumbe wa Wilaya ya Kaliua, 
waliochaguliwa hivi karibuni na 
kuapishwa. “Uongozi ni dhama-
na na wala si nafasi ya kutumia 
kujitajirisha kinyume cha she-
ria.  Waliowachagua wana imani 
kubwa nanyi, lakini wanazo 
changamoto nyingi. Nyinyi ni 
mashahidi kuwa rushwa bado 
ipo, msiende kuwa washirika 
wa kuwadidimiza wananchi,” 
alisisitiza. Alisema bado kuna 

wananchi wanasumbuliwa na 
watu wenye tabia za kujitafutia 
mapato kwa njia zisizo halali na 
wengine bado wanabambikiwa 
kesi kwa lengo la kuwataka wa-
toe pesa isiyo stahili jambo lin-
alowakatisha tamaa.

Katibu Tawala huyo aliongeza 
kuwa wako mabinti wanapa-
tiwa mimba wakiwa shuleni 
na kukatisha masomo wala 
hakuna hatua zinazochukuliwa 
na viongozi hao wa mitaa na vi-
jiji jambo linaloonyesha udhaifu 
katika kutekeleza majukumu 
yao kama viongozi wa ulinzi 

katika maeneo yao. Alisema wa-
nanchi wamewachagua wakiwa 
na imani kuwa watalinda haki 
za watoto wao na haki zao pindi 
wanapotaka kunyanyaswa ili 
wawe na mazingira mazuri ya 
kuwa washirika wa maendeleo 
yanayoletwa na serikali ya awa-
mu ya tano.

Naye Mkurugenzi Mtendaji 
wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Kaliua, Dk. John Pima aliwataka 
viongozi walioapishwa kusaidia 
katika utatuzi wa migogoro ka-
tika maeneo yao na kuepuka 
vitendo vya rushwa.

INATOKA UK. 4

Haji anasema.
Anaeleza kuwa bango hilo 

lilimpa funzo kwamba, bado 
kuna wazazi wanaopenda 
kutoa motisha kwa watoto wao 
ili wafanye mambo makubwa 
zaidi.

“Kuna wengine wanatoa 
zawadi fulani kama motisha 
kwa mhitimu kutokana na 
mazingira ambayo ametoka, 
wengine wanatoa zawadi kama 
ile.

“Kimsingi, kila mtu anachuku-
lia kwa uzito wake, mzazi wake 
alitaka kuonyesha umma wa 
Udom kwamba mzazi ame-
furahishwa na hatua hiyo,” 
anasema.

Mwalimu Yohana Mwalusam-
bo anayefundisha katika shule 
ya baba yake, anasema bango 
hilo ni motisha iliyotolewa na 
mzazi kwa mtoto kwa kuhitimu 
shahada ya kwanza.

“Hii sisi kama walimu tu-
liona ni suala kama motisha, 
yalizungumzwa mengi kuhusu 
picha yake, iliibua mijadala 
mitandaoni kwa kuwa ni nadra 
kufanyika kwa mhitimu wa 
chuo kikuu.

“Wapo waliosema anasomea 
kijiji, wengine wakasema ni 
mhitimu wa kwanza wa fa-
milia, kumbe si kweli. Bango 
lile ilikuwa ni kama kutambua 
kuwa amehitimu masomo 
yake,”anasema.

Andrew Malambugi ambaye 
ni kaka wa Ayubu, naye anakiri 
kushangazwa na bango la baba 
yao, akieleza kuwa hakutarajia 
kama mzee wao angeibuka na 
kitu hicho.

“Kiukweli, lile bango lili-
kuwa ‘surprise’ kwetu, lakini 
baba yenu ni mbunifu, huwa 
anatumia akili kubwa kufikiria 
kitu cha tofauti ambacho hata 
mtu mwingine akiona, anaanza 
kushangaa,” anasema.

“Tulipoona jambo hilo lina-
sambaa kwa kasi mitandaoni, 
tulishtuka lakini tulichukulia 
kawaida maana watu hawa-
jazoea kuona bango la aina 
hiyo kwenye mahafali ya 
chuoni.

“Kuna watu walihisi Ayubu 
ni wa kwanza kuhitimu chuo 
kikuu katika familia yetu, lakini 
siyo kweli, Ayubu ni wa nne 
kwa watoto wa mzee kuhitimu 
chuo kikuu, wengine wawili 
wapo vyuo vikuu, wengine 
waliobaki wako sekondari na 
msingi. Kwa kifupi, familia 
yetu wote wameenda shule,” 
alisema.    

Aliyehitimu 
kwa bango
kubwa Udom 
afunguka
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HABARI KITAIFA

Vifurushi 
vipya 
NHIF kaa 
la moto

Na Mary Geofrey

SHIRIKA la Under The Same 
Sun (UTSS), limetoa kompyuta 
mpakato 20 kwa wanafunzi 20 
wa mwaka wa kwanza wa ngazi 
ya astashahada, shahada ya 
kwanza na ya pili, kwa wenye 
ualbino kwa ajili ya kuwasaidia 
katika masomo yao.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
UTSS, Berthasia Ladislaus, 
akizungumza na waandishi wa 
habari jana jijini Dar es Salaam, 
muda mfupi baada ya kukabidhi 
kompyuta hizo, alisema tangu 
mwaka jana wamefadhili wa-

nafunzi 73 wenye ualbino.
“Kwa mara nyingine tena, hii 

ni awamu ya nne na mbele yenu 
ni wanavyuo 20 wakiwamo wa-
vulana 13 na wasichana saba 
wenye ualbino. Leo ( jana) kila 
mmoja amekabidhiwa kompy-
uta mpakato mpya zilizotolewa 
na shirika hili. Kompyuta hizi 
zimeboreshwa kwa kuwekewa 
herui kubwa zaidi kuwasaidia 
wanafunzi wenye uoni haifu 
kuona herui zote kwa urahisi 
zaidi,” alisema  Ladislaus.

Alisema katika awamu nne 
za kutoa msaada huo, wame-
shawapa kompyuta mpakato 
wanafunzi 73 wanaosoma katika 
vyuo vikuu mbalimbali nchini 

pamoja na mafunzo kupitia 
mradi wa Vivian Grace Ash.

Mkurugenzi huyo alisema 
thamani ya kompyuta mpa-
kato zilizotolewa jana ni Sh. 
milioni 101.9 na kwamba zita-
wasaidia katika nyanza ya say-
ansi na teknolojia ili kuunda ma-
wasiliano, ripoti, taiti, mafunzo 
kwa vitendo na kujisomea 
mtandaoni kwa maandishi ya 
kukuza.

“Tunaimani zitawasaidia 
katika maisha yao ya chuo am-
bayo yana changamoto nyingi 
hususani katika zama hizi za 
sayansi na teknolojia. Matumizi 
ya visaidizi hivi hayaepukiki ka-
tika kufanyia kazi mbalimbali 

za chuoni zinazotolewa na wal-
imu,” alisema.

Aliwataka wanafunzi wenye 
ualbino kusoma kwa bidii na 
kutumia kwa ufasaha kompyuta 
hizo ili kuwasaidia katika kufan-
ya vizuri kwenye masomo yao.

Naye Oisa wa Idara ya 
Elimu, Omary Mfaume, alisema 
mchakato wa kuwapata wa-
nafunzi hao ulikuwa ni kuanga-
lia wenye uhitaji ambao ni wa 
mwaka wa kwanza.

Naye mwanafunzi kutoka 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
(UDSM), Elizabeth Senkoro, 
alisema kompyuta hiyo itamra-
hisishia kufanya kazi zake kwa 
urahisi na ubora wa hali ya juu.

 Na Elizabeth Zaya

TUME ya Ushindani wa Bi-
ashara (FCC) imesema kukua 
kwa biashara mtandao kume-
saidia kuimarisha mifumo ya 
uwazi na kurahisisha shughuli 
za biashara nchini.

Mwenyekiti wa FCC, Profesa 
Humphrey Moshi, alisema hayo 
jana  wakati akizungumza na 
waandishi wa habari jijini Dar es 
Salaam kuhusu maadhimisho ya 
Siku ya Ushindani Duniani yata-
kayofanyika Desemba 3 hadi 5, 
mwaka huu. 

Prof. Moshi alisema miongoni 
mafanikio yaliyopatikana kuto-
kana na biashara mtandao ni 
pamoja na kurahisisha miamala 
ya bidhaa na huduma mbalim-
bali kitaifa na kimataifa.

Pia alisema miamala hiyo im-
eongeza ubunifu kwa kampuni 
mbalimbali   kufanya kazi kwa 
mfumo wa kidijitali na kuongeza 
ubora wa bidhaa zao.

“Kukua kwa biashara 
mtandao kumebadilisha mfumo 
wa ufanyaji biashara duniani 
ikilinganishwa na miaka ishirini 
iliyopita na imesaidia kuongeza 

maradufu thamani ya biashara,” 
alisema.  “Wimbi hili la biashara 
mtandao halikwepeki na lin-
akuja na fursa na changamoto 
nyingi za kiushindani na kumlin-
da      mlaji.  Kwa upande mwing-
ine     ushindani katika nyanja ya 
biashara mtandao umeleta ma-
fanikio nchini.” Aliongeza.

Prof. Moshi alisema pamoja 
na mafanikio mbalimbali ya-
nayotokana na biashara hiyo 
ya mtandao, kumekuwapo na 
changamoto kadhaa ikiwamo 
baadhi ya wafanyabiashara 
kutokuwa waaminifu na hata 

kuwatapeli wateja wao au ku-
wauzia bidhaa zisizowiana 
na matangazo wanayoweka 
mitandaoni.

Changamoto nyingine, 
alisema ni kukosekana mfumo 
thabiti wa kutanzua malalamiko 
yanayotokana na udanganyifu 
katika biashara hiyo au kulipwa 
idia pale mteja anapouziwa bid-
haa isiyokidhi matarajio.

Pia alisema changamoto ny-
ingine ni kutokuwapo kwa uta-
ratibu wa watumiaji bidhaa  ku-
patiwa elimu ya haki na wajibu 
wao kabla ya kufanya ununuzi.

INATOKA UK. 2

kwa kutangaza vifurushi 
vipya vya bima, ni kuwaten-
ga wenye kipato cha chini.

Alisema gharama zi-
lizowekwa katika vifurushi 
hivyo vipya zinajenga mata-
baka mawili katika utolewaji 
wa huduma za afya; la we-
nye nacho na wasio nacho.

“Binadamu hachagui 
kuumwa au aina ya ugonjwa 
ambao unapaswa kuugua, 
utaratibu huu wa vifurushi 
unachukulia kwamba suala 
la ugonjwa ni jambo la hiari, 
kwamba mtu anaweza 
kuchagua kuumwa ugonjwa 
huu ama kuukataa ule, 
hivyo atatibiwa kutokana na 
chaguo lake.

“Mtazamo wa namna hii 
ni hatari sana katika ujenzi 
wa jamii yenye utu, usawa 
na yenye haki. Duniani kote 
kuna bima aina mbili, ya bi-
nafsi na ya umma. Kiwango 
cha malipo ya kila mwaka 
kwa kila mtu ni tofauti kul-
ingana na vigezo tofauti.

“NHIF kimsingi ni skimu 
ya bima ya afya ya umma, 
na kwa maana hiyo viwango 
vya malipo vinatokana na 
uwiano wa kipato cha mtu 
na mafao yanapaswa kuwa 
sawa kwa watu wote bila 
kujali kiasi cha mchango 
wanaotoa.

“Kitendo cha kutoa vifu-
rushi vya malipo tofauti, na 
huduma kutolewa kwa kuz-
ingatia kifurushi, ni kitendo 
cha kuifanya NHIF kuwa 
bima binafsi na ‘kubidhai-
sha’ afya ya Watanzania,” 
alidai.

Chama hicho kilishauri 
kusimamishwa kwa huduma 
ya vifurushi hivyo vipya ili 
kupunguza matumizi makub-
wa ya rasilimali fedha.

“Kwa mfano, badala ya ku-
zuia wananchi wa kipato cha 
chini kupata huduma mbal-
imbali kama MRI na CT scan, 
serikali itoe ruzuku kwa 
wananchi hao kwa kuwalipia 
NHIF. Huu ndiyo wajibu wa 
serikali kutokana na kodi 
inazokusanya kutoka kwa 
wananchi,” alisema.

Chama hicho pia kilitoa 
wito kutazamwa upya 
mfumo wa hifadhi ya jamii 
ili ndani yake kuwe na bima 
ya afya kwa Watanzania 
wote na kwamba kwa ku-
tumia utaratibu huo, hifadhi 
ya jamii itasaidia wananchi 
kujiwekea akiba.

Biashara mtandao yaleta 
mapinduzi ushindani

Mafundi wa wanaojenga barabara za juu za mpishano (Interchange) kwenye makutano ya Barabara ya Morogoro, Mandela na Sam Nujoma 
eneo la Ubungo, jijini Dar es Salaam, wakiendelea na hatua ya uwekaji lami kwenye barabara hizo, jana. Kwa mujibu wa Kampuni inayojenga 
ya China civil engineering construction cooperation (CCECC) ujenzi unatarajiwa kukamilika Desemba 2020. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Wanafunzi wenye ualbino wasaidiwa 
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HABARI ARUSHA

Na Allan Isack, ARUSHA

 
WASICHANA  wa jamii ya 

kifugaji wametakiwa ku-
soma kwa bidii hadi kufikia 
malengo yao ya kimaisha 
badala ya kukimbilia kuoz-
eshwa kimila wakiwa na 
umri mdogo hali ambayo 
itawagharimu kufikia ndoto 
zao.

 Meneja wa Benki ya NMB, 
Tawi la Ngaramtoni, Lem-
bris Lession, alisema wakati 
akizungumza  na wazazi na 
wanafunzi  katika mahafali 
ya 13  ya Shule ya Sekondari 
Mwandeti.

Katika mahafali hayo 
ambayo wanafunzi 320  
wanahitimu kidato cha nne, 
alisema  nyakati hizi  wa-
nafunzi wanatakiwa kusoma 
kwa bidii hadi kutimiza 
ndoto  walizojiwekea na 
kuziweka kando mila potofu 
za  kuozeshwa wakiwa na 
umri  mdogo. 

Alisema umefika wakati 
sasa wa watoto kutambua 
umuhimu wa elimu na kila 
mmoja anafikia  malengo 
aliyojiwekea, hatimaye ku-
pata kazi nzuri pindi ataka-
pohitimu elimu ya juu. 

Meneja huyo aliwataka 
wanafunzi hao kuchukua 
tahadhari dhidi ya makundi  
yasiyofaa watakapokuwa 
mtaani na waishi  maisha 
waliyolelewa na walimu wao 
wakiwa shuleni  sambamba 
na kutanguliza nidhamu.  

Naye  Mkuu wa shule 
hiyo, John Massawe, alise-
ma pamoja na  mafanikio 
makubwa kwa wanafunzi 
hao, bado wanakabiliwa na  
upungufu wa nyumba za 
walimu na nyumba zilizopo 
ni tisa. 

Alisema matatizo hayo 
yamesababisha mahudhurio 
ya walimu kwenye vipindi 
kuwa hafifu  kwa kuwa wal-
imu wengine wanatembea 
umbali mrefu hadi kufika 
shuleni hapo na wakati wa 
mvua wanashindwa kuingia 
darasani kufundisha kwa 
kuhofia kunyeshewa na 
mvua barabarani.

 Mkuu huyo wa shule al-
ilitaja tatizo lingine kuwa ni 
ukosefu wa jengo la utawala 
katika shule pamoja na uzio. 

Akisoma risala kwa niaba 
ya wahitimu wengine, Japh-
et Simon alisema pamoja na 
matatizo yaliyopo shuleni 
hapo, shule hiyo imekuwa 
ikifanya vizuri katika miti-
hani.

 Simon aliishukuru serikali 
kwa kuleta mpango wa elimu 
bure ambao alisema umewa-
saidia wazazi wengi kuwa 
na mwamko wa kupeleka 
watoto shuleni.

Wafugaji watakiwa
kusomesha watoto

Na Zanura Mollel, LONGIDO 

K
ATIKA kuelekea kilele 
cha Wiki ya Kupinga 
Ukatili wa Kijinsia De-
semba 10, mwaka huu, 

Wilaya ya Longido mkoani Aru-
sha, imetajwa kuwa kinara katika 
matukio ya kikatili kwa watoto na 
wanawake.  

Akizungumza juzi katika kikao 
kazi cha kupanga mikakati   ya 
kukabiliana na matukio hayo, 
Oisa Ustawi wa Jamii wilayani 
hapa, Atunagile Chisunga, alitaja 
matukio hayo kuwa ni ulawiti, 
ubakaji, ukeketaji, mimba za uto-
toni na vipigo kwa wanawake.

  Alisema maeneo yanayoon-
goza kwa matukio ya ulawiti na 
ubakaji ni mji wa Namanga am-
bao umeathiriwa na matukio 
hayo na Kata ya Kimokouwa  am-

bako watoto wa kike wamekuwa 
wakibakwa wanapokuwa ma-
chungani.

  Chisunga alisema wanawake   
katika maeneo tofauti   wilayani 
humo, wanapigwa na waume 
zao kwa makosa ya kupotea kwa 
mifugo na kuruhusu watoto wa 
kike kwenda shuleni hali ambayo 
ni hatari kwa afya. 

“Kuna mwanamke alipigwa juzi 
katika Kijiji cha Lang’atadapash 
kisa mifugo imepotea. Aliumia 
sana wakaicha hali ilivyozidi 
kuwa mbaya ndipo wakaichua 
siri. Kwa kweli matukio mengi ya 
Longido yanafanyika kwa siri,” 
alisema Chisunga.

Alisema wilaya hiyo inakabili-
wa na mimba na ndoa za utotoni. 
Mwaka huu, kwa mfano, alisema 
watoto watatu chini ya umri wa 
miaka 17 walijifungua na kati yao 

wawili wamefariki dunia.
Chisunga alisema serikali kwa 

kushirikiana na wadau wamean-
za  kujadiliana namna ya kuka-
biliana na matukio hayo.

 Alisema sababu za kuongezeka 
kwa matukio hayo ni mila potofu, 
umaskini, imani za kishirikina, 
mfumo dume, ulevi, matumizi ya 
dawa ya kulevya, malezi mabaya 
kwa watoto na matumizi mabaya 
ya mitandao ya kijamii.

“Kamati ya kupambana na 
matukio ya ukatili wa kijinsia kwa 
kushirikiana na wadau imeaiki-
ana   kuanzia Januari, mwakani, 
elimu itatolewa katika tarafa zote 
nne za wilaya hii,” alisema.

Oisa Jinsia Wanawake na 
Maendeleo ya Vijana kutoka 
Shirika la Maendeleo ya Jamii   
lisilo la kiserikali Pingo’s Forum, 
Nailejiji Tipai, alisema shirika 

hilo linafanya kazi kwa kushiriki-
ana na halmashauri mbalimbali 
nchini kupambana na matukio ya 
ukatili wa kijinsia.

  “Hadi sasa tumeshatoa 
elimu   ya kutoa taarifa kuhusi-
ana na   matukio ya kikatili iki-
wamo ukeketaji kwa viongozi wa 
mila na wadau mbalimbali katika 
halmashauri nane zenye jamii ya 
watu kabila la kifugaji ambazo 
ni Siha, Hai, Hanang, Handeni, 
Ngorongoro, Korogwe, Babati na 
Longido,” alisema  Nailejij.

 Alisema wamebaini  wilaya zi-
lizopo mipakani na nchi za jirani, 
mfano mpaka wa Namanga kati 
ya Tanzania na Kenya,   kume-
kuwapo na tabia ya wazazi wa 
Tanzania kuwapeleka watoto wa 
kike upande wa Kenya kwenda 
kufanyiwa vitendo vya ukeketaji 
kwa kuhoia sheria za nchi.

Longido kinara ukatili wa kijinsia

Na Allan Isack, ARUSHA

SHULE za msingi na sekondari 
nchini, zimetakiwa kuwaandaa 
wanafunzi   kuwa na maadili 
mema kwenye jamii na kuwajen-
gea msingi bora  wa kielimu ili   
kuwawezesha kujiajiri na kuon-
dokana na tatizo la ajira. 

Rai hiyo ilitolewa na Mkufunzi 
Mstaafu wa Chuo cha Diplomasia 
nchini, Riziki Shahari, wakati aki-
zungumza juzi kwenye  hala fupi 
ya mahafali ya kidato cha nne ya 
Shule ya Sekondari ya Kiliman-
jaro Islamic iliyoko jijini Arusha.

Katika mahafali  hayo,  wa-

nafunzi 73 walihitimu elimu ya 
kidato cha nne.

 Alisema wanafunzi wengi wa-
napohitimu elimu ngazi ya vyuo 
na sekondari wamekuwa waki-
ishia kukaa mitaani na kujiunga 
kwenye makundi yasiyofaa na 
mwisho wake  wanaharibika na 
kupoteza malengo yao.

  Shahari alisema umeika 
wakati kwa shule za msingi na se-
kondari nchini, kuandaa mitaala 
na mfumo wa elimu ambao uta-
waandaa wanafunzi kutokuwa 
wategemezi pindi watakapohit-
imu mafunzo yao.

  Sheikh Suleiman Mguluma 

aliwataka wazazi na walezi  kue-
ndelea kuwalea wanafunzi katika 
malezi na tabia njema,  pindi wa-
takaporejea majumbani mwao.

  Aidha aliwataka   wahitimu 
hao, kujijengea tabia ya kujien-
deleza zaidi kwa kusoma kozi 
fupi wakati wakisubiri matokeo 
badala ya kuishia kukaa mtaani 
na kujiingiza kwenye makundi 
yasiyofaa ambayo yatawaharibia 
malengo yao waliyojiwekea.

  Mkuu wa Shule  ya Kiliman-
jaro Islamic, Kassim Mwasha, 
alisema shule hiyo tangu kuan-
zishwa imeongeza wenye ufaulu 
kwa mitihani ngazi ya taifa, mkoa 

na wilaya kila mwaka.
  Meneja wa Shule hiyo, Sudi 

Kweka, alisema wamepanua wigo 
wa elimu shuleni hapo na kujen-
ga shule ya wavulana na masomo 
yataanza rasmi mwakani. 

Kweka alisema lengo la kuan-
zishwa kwa shule hiyo ya wa-
vulana ni kuwawezesha kupata 
huduma kwa karibu zaidi kwa 
kuwa shule hiyo awali  ilikuwa ya 
wasichana.

  Aidha, Sudi aliwataka wahit-
imu hao kutanguliza uzalendo 
wa nchi huku akiwataka kujien-
deleza zaidi na wasibweteke na 
elimu waliyoipata.

Shule zahimizwa kujenga msingi bora katika elimu

Mkurugenzi Mtendaji wa kampuni ya Bia ya Serengeti (SBL), Mark Ocitti (wa pili kulia), akizungumza wakati wa mkutano wa Baraza la Biashara 
la Jumuiya ya Afrika Mashariki, jijini Arusha juzi. Wengine ni Mkurugenzi wa Ushuru na Biashara wa Sekretariati ya EAC, Kenneth Bagamuhunda 
(kushoto), Meneja wa Kanda wa Coca Cola, Artur Miranda na David Tarimo kutoka kampuni ya PWC. PICHA: WOINDE SHIZZA
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HABARI KILIMANJARO

Na Mary Mosha, MOSHI

WAKULIMA wa mboga  
na matunda  katika skimu 
ya  umwagiliaji ya Lower 
Moshi, wameiomba seri-
kali kuongeza ulinzi katika 
usimamizi wa miundombinu  
hiyo ili  kuleta tija  kwa  
Watanzania. 

Hayo yalisemwa jana 
wakati wa ziara ya timu ya 
wataalam kutoka Tume ya 
Taifa ya Umwagiliaji Mkoa 
wa Kilimanjaro kwa ajili ya 
ukaguzi wa miundombinu 
ya umwagiliaji.

 Mmoja wa wakulima hao, 
Severin Msofe, alisema  ni 
vyema  tume kwa kushiriki-
ana na serikali kuanzisha 
utaratibu maalumu wa 
kusimamia  miundombinu 
lengo likiwa kutoharibiwa 
na baadhi ya watu wasio 
waaminifu.

 “Tunaomba kutungwe 
sheria ambayo itawa-
bana wenyeviti wa vijiji, 
vitongoji na wasimamizi wa 
skimu hizi kulinda na ku-
tunza miundombinu katika 
skimu hizi. Wako baadhi 
ya watu wasio waaminifu  
huharibu miundombinu hiyo 
bila kujali gharama zinazo-
tumika na serikali  kuten-
geneza,” alisema.  

Alisema Sheria  ya Um-
wagiliaji  Na. 5 ya mwaka 
2013, inamtaka kila mkuli-
ma kulinda miundombinu na 
atakayekiuka, hatua kali za 
kisheria zitachukuliwa dhidi 
yake. 

Skimu ya Lower Moshi 
iko umbali wa kilomita 
tano kutoka Moshi Mjini na 
ilijengwa mwaka 1984 kwa 
gharama ya Sh. bilioni tatu 
kwa ufadhili kati ya seri-
kali ya Tanzania na Japan 
kupitia Shirika la Maendeleo 
la Japan (JICA). 

Aidha, skimu hiyo ni 
miongoni mwa miundom-
binu bora ya umwagiliaji 
nchini ambayo wakulima 
wake wanalima mpunga 
kwa wingi na kufuata 
mwongozo kabambe wa 
umwagiliaji.

  Eneo linalofaa kwa 
kilimo cha umwagiliaji ni 
zaidi ya hekta 2,000 lakini 
eneo lililoendelezwa kwa 
miundombinu bora ya 
umwagiliaji ni hekta 1,100, 
sawa na asilimia 55. 

Vyanzo vya maji katika 
skimu hii ni mto na chem-
chem za Njoro na Mandaka 
ambazo hupeleka maji kwe-
nye mabanio ya Mabogini 
na Rau.

Wataka 
ulinzi 
skimu ya 
umwagiliaji

Utitiri wa madalali washtua wachimbaji
Na Mary Mosha, MOSHI

WACHIMBAJI wa visima ka-
tika mikoa ya kanda ya kaska-
zini wameiomba Ofisi ya Bodi ya 
Maji Bonde la Pangani kuzifanyia 
uhakiki mashine mbalimbali zi-
nazochimba visima katika mikoa 
hiyo kwa madai kuwa kumeibuka 
wimbi la kampuni za madalali zi-
sizokuwa na vibali.

Wakizungumza jana katika ki-
kao cha pamoja na viongozi wa 
wachimbaji hao, walisema kam-
puni hizo za madalali zimekuwa 
zikifanya kazi bila kuwa na vibali 
jambo linalowarudisha wananchi 
nyuma kimaendeleo.

Walilalamika kuwa  wanakabili-
wa na changamoto kubwa ya uwe-
po wa ongezeko la madalali  wasio 
na vibali, licha ya wao kulipa tozo 
mbalimbali  katika bonde hilo san-
jari na kodi ya serikali inayolipwa 
kwenye Mamlaka ya Mapato (TRA).

Walisema wapo baadhi ya wa-
tumishi wasio waaminifu ambao 
hushirikiana na baadhi ya mada-
lali wenye mashine zisizo na 
leseni jambo ambalo limekuwa ni 
changamoto katika utekelezaji wa 
majukumu ya kila siku.

Walilalamika kuwa wapo baadhi 
ya watendaji ambao hushirikiana 
na madalali wasio na leseni wala 
mashine zao hazina leseni , jambo 

ambalo linawavuruga. Kukiwepo 
na ukaguzi wanajulishwa mapema 
na kuficha mashine wanazofanyia 
kazi. Hii inakatisha tamaa wachim-
ba visima waliosajiliwa ambao 
wanaendelea kulipa kodi,  wakati 
hawapati kazi nyingi za kuchimba 
visima kwani zimechukuliwa na 
wajanja hao.

Mkuu wa Idara ya Maji ya Ardhini 
wa Bonde la Pangani, Amiri Msangi 
alisema  wamepokea changamoto 
za wachimbaji na watazifanyia kazi 
ili kudhibiti uwepo wa madalali .

Alisema sheria inaelekeza 
mchimbaji awe na kampuni ndipo 
apewe leseni ya uchimbaji pamoja 
na uwepo wa ukaguzi wa mara 

kwa mara wakati wa uchimbaji  ili 
kuleta matokeo chanya kwa mteja  
na kutoleta madhara kwa wateja.

Akijibu changamoto Ofisa wa 
Bodi ya Maji Bonde la Pangani Seg-
ule Segule,  alisema  wamepokea 
changamoto  hizo za ongezeko la 
madalali lakini zitafanyiwa kazi 
katika kuongeza tija  na mabdailiko 
lengo likiwa kila mmoja aweze ku-
fuata sheria na taratibu zilizowek-
wa.

“Tutatoa namba zetu za simu 
ikiwa mtaona ukiukwaji wa she-
ria hizi, toeni tarifa na hatua kali 
za kisheria zitachukuliwa ili ku-
tokomeza ukiukwaji wa sheria na 
taratibu ,”alisema Segule.

Na Mary Mosha, MOSHI

T
AASISI ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa 
(Takukuru) mkoani Kili-
manjaro, imeeleza kuwa  

hadi kufikia sasa  haijapokea 
malalamiko yoyote yanayohusi-
ana na  rushwa katika  uchaguzi 
wa serikali za mitaa uliofanyika 
baadhi ya maeneo Jumapili iliyo-
pita, Novemba 24.

Mkuu wa taasisi hiyo, Hole 
Makungu, aliyasema haya jana of-
sini kwake   wakati alipohojiwa na 

wanahabari kuhusu  namna am-
bavyo uchaguzi ulivyofanyika.

Alisema kuwa uchaguzi huo 
ulifanyika vyema katika maeneo 
yote licha ya ushindani ulioji-
tokeza katika Kijiji cha Kiraracha 
ambapo michuano  hiyo  ilikuwa 
kwa chama  Mapinduzi  CCM na 
Labour Part TLP. Kwa mujibu wa 
Makungu taarifa za matukio ya vi-
tendo vya rushwa hazikujitokeza 
kutokana na vyama vingi vya 
upinzani kujitoa katika uchaguzi 
huo na kubakiza vyama vichache 
kwenye uchaguzi huo wa serikali 

za mitaa na vijiji. ‘’Uchaguzi ume-
malizika salama na hakuna taarifa 
zozote zile za matukio ya rushwa 
na hii ni dalili njema kuwa watu 
wameshajua madhara ya rushwa 
kama ambavyo tumekuwa tukitoa 
elimu mara kwa mara,’’alisema 
Makungu.

Taarifa hizo zimekuja ikiwa ni 
siku chache baada ya taasisi nne 
za kitaifa na kimataifa kutoa ripoti 
za kupungua kwa kiwango cha 
rushwa nchini kwa siku za karibu-
ni tofauti na kipindi cha nyuma.

Makungu alizitaja taasisi hizo 

kuwa ni Twaweza, MO Ibrahim, 
Afro Barometer na Transparency 
International ambazo zimeonye-
sha kupungua kwa kiwango cha 
rushwa nchini sambamba na 
kukua kwa utawala bora kwa ki-
wango kikubwa.

Makungu alisema kuwa uch-
aguzi ni fursa au mchakato ambao 
watu wa eneo la uchaguzi wanai-
tumia kutafakari mustakabali wa 
maendeleo yao hivyo vitendo vya 
rushwa visingeweza kufumbiwa 
macho kwa kuharibu dhana nzi-
ma ya uchaguzi.

Takukuru yatolea ufafanuzi 
rushwa uchaguzi wa mitaa

Mwakilishi wa Mkuu wa Chuo Kikuu Cha Kikatoliki Mwenge (MWECAU), Mhashamu Baba Askofu Severine Niwemugizi, akimtunuku Shahada ya 
Uzamivu  Estomih Makyara, katika Mahafali ya 12 ya Chuo hicho, Manispaa ya Moshi, mkoani Kilimanjaro, mapema wiki hii.
 PICHA: DIXON BUSAGAGA
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HABARI DODOMA

Na Augusta Njoji, MPWAPWA

SERIKALI imeamua kutumia wataalamu wake ku-
toka Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini 
(Ruwasa) kutekeleza miradi ya maji nchini kutoka-
na na makandarasi kutofanya kazi kwa uaminifu.

Imesema kukosekana kwa uaminifu kumesaba-
bisha miradi mingi ya maji kukwama kwa muda 
mrefu huku mingine ikitekelezwa chini ya kiwan-
go, hivyo serikali kupata hasara.

Akizungumza jana wilayani Mpwapwa akiwa 
katika ziara ya kukagua miradi ya maji, Waziri 
wa Maji, Prof. Makame Mbarawa, alisema wame-
shaanza kuufanyia kazi uamuzi wao huo katika 
maeneo yenye matatizo makubwa ya upatikanaji 
wa maji, akiitolea mfano mikoa ya Rukwa na 
Kigoma.

Alisema makandarasi wengi wamekuwa wajanja 
na wamekosa uaminifu, hali iliyosababisha serikali 
kuamua kujipanga upya kwa kujenga yenyewe ili 
kuhakikisha huduma ya maji inafika kwa wa-
nanchi.

“Najua hii ni vita, lakini tumeamua tunachukua 
wataalamu wetu wa Ruwasa, tunawapa miradi, 
tunawapa hela, wanatekeleza miradi.

“Tukiendelea na utaratibu wa kuwapa wa-
kandarasi, hatutatoka kwa sababu mkandarasi 
akichukua mradi ameshamwahidi huyu kumpa 
asilimia 10, na yeye anabaki na pesa kidogo, mi-
radi inakwama,” Prof. Mbarawa alisema. 

Aliongeza kuwa kwa miezi mitano sasa, hawa-
jatoa kibali cha ujenzi kwa wakandarasi kutokana 
na ujanja ujanja walioubaini.

“Ukisikia mradi ni Sh. bilioni 1.170, ujue siyo 
gharama yake halisi, hapo gharama yake ni Sh. 
milioni 600.8, au 900, ukimuuliza anakwambia ‘ili-
kuwa nigawe huku nigawe huku’, sasa mkandarasi 
hutakiwi ufikirie hayo, unatakiwa ulete thamani 
ya mradi unaotakiwa kutekeleza.

“Hiyo ndiyo changamoto iliyokuwapo lakini 
tumeamua kujipanga sasa kupambana kuhakikisha 
miradi tuliyopanga kutekeleza inamalizika, lakini 
miradi mipya kwa asilimia kubwa hatutawapa 
makandarasi tena, tutawapa makandarasi kazi am-
bazo sisi hatuna uwezo nazo.

“Naamini kama wataalamu wetu hawana uwezo, 
sifikirii kama wakandarasi watakuwa na uwezo 
nazo,” alisema. Alisema kwa muda mrefu miradi 
ya maji ndiyo imekuwa mahala pa kila mtu kula 
fedha, akisisitiza ulaji huo sasa hauna nafasi tena.

“Hapa kuna mradi ulikuwa unalipiwa na World 
Bank (Benki ya Dunia) wa miaka 10, lakini maji 
hayatoki kwa sababu mimi, wewe na wote 
tumeshiriki kukwamisha, makandarasi walipewa 
wasio na uwezo na haikuwa kwa bahati mbaya.

“Wengine viongozi walitengeneza kampuni zao 
zisizo na uwezo, mradi miaka 11 haukamiliki, hapa 
utamnyooshea mtu kidole, lakini lazima tuseme 
ukweli, kwa sasa hatutaki kuangalia nyuma, tuna-
taka wananchi wapate maji,” alisema.

Awali, akisoma taarifa ya hali ya upatikanaji 
wa maji, Mkuu wa Wilaya ya Mpwapwa, Jabir 
Shekimweri, alisema Mkoa wa Dodoma una miradi 
inayotekelezwa lakini kwa kiasi kikubwa inaka-
biliwa na vikwazo kukamilisha.

“Mpwapwa tuna miradi 10 inayotekelezwa na 
mfuko wa maji, miradi saba ni mipya na mitatu ni 
ya ukarabati yenye thamani ya Sh. bilioni 4.17.

“Katika miradi hii, kazi kubwa zimefanyika 
ikiwamo kujenga matenki ya kuhifadhi maji, lakini 
hatua ya ukamilishaji inakwama katika miradi 
mingi kutokana na changomoto ya pampu na ku-
unganisha umeme,” alisema.

Alisema upatikanaji wa maji imeongezeka 
kutoka asilimia 43 mwaka 2015 hadi asilimia 57 
mwaka huu. “Katika miji midogo na wilaya ni 
asilimia 68, Jiji la Dodoma asilimia 82, lengo ni 
kuongeza upatikanaji wa maji kufikia asilimia 
90 kwa miji midogo na wilaya na Jiji la Dodoma 
kufikia asilimia 95 ifikapo 2020,” alisema.

Alibainisha kuwa upande wa vijijini, hali ya upa-
tikanaji wa maji kwa mkoa ni asilimia 57, lengo 
likiwa ni kufikisha asilimia 85 mwakani.

Serikali yaamua kutotumia 
makandarasi miradi ya maji

Na Renatha Msungu, DODOMA

B
ODI ya Nyama nchini in-
atarajia kuanza msako wiki 
ijayo kwa wafanyabiashara 
wa mabucha ya nyama na 

samaki wanaotumia magogo kukata 
nyama.

Imesema msako huo pia utaanga-
zia kundi la wafanyabiashara wa-
naobeba nyama begani, ikiwaagiza 
kuzingatia kanuni za usafi katika se-
hemu za biashara zao ili kujiepuka na 
magonjwa ya mlipuko.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jijini Dodoma jana, Kaimu 

Msajili wa bodi hiyo, Imani Sichalwe, 
alisema msako huo utajumuisha timu 
ya bodi na watalaamu wa afya ili ku-
wachukulia hatua wafanyabiashara 
wasiozingatia masharti yaliyowekwa 
kwa wauzaji wa nyama.

“Mfano, suala la ubebaji nyama 
mgongoni ni hatari kwa afya ya jamii 
kwa sababu nyama inapogusa migon-
go ya watu, inasababisha jamii kupata 
magonjwa yatokanayo na uchafu,” 
alisema. “Hata makoti wanayovaa wa-
bebaji, baadhi si safi na hivyo kuha-
tarisha afya za walaji. Hakuna kubeba 
nyama mgongoni wala kichwani, 
unapoishusha katika gari la nyama 

mnapaswa kushikishana mikononi 
na siyo kujitwisha,” alisema.

“Kukatia nyama kwenye magogo 
ni hatari sana, vijiti huchanganyikana 
na nyama, jambo ambalo ni hatari 
kwa afya ya binadamu.”

Ofisa Usajili wa bodi hiyo, Godfrey 
Sosthenes, alisema wauza nyama 
wote wanapaswa kujisajili ili iwe ra-
hisi kuwatambua katika maeneo wa-
nayofanyia kazi.

“Kuanzia wiki ijayo, tutasajili wa-
fanyabiashara wa mabucha ili ku-
watambua idadi yao na kuwaelekeza 
masharti ya ufanyaji biashara hiyo,” 
alisema.

Msako wanaokata nyama 
kwa magogo watangazwa

Na Renatha Msungu, DODOMA

TUME ya Ushindani (FCC) imeomb-
wa kutoa elimu ya kutambua bidhaa 
katika shule za vijijini kwa kuwa mae-
neo hayo yanakabiliwa na tatizo la 
uuzwaji wa bidhaa zilizovuka muda 
wa matumizi.

Rai hiyo ilitolewa jana na Mwalimu 
Mkuu wa Shule ya Msingi Mlezi, Ani-
cetus Lyimo, wakati wa mkutano wa 
kutoa elimu kwa mtumiaji wa bidhaa 
zilizomaliza muda ulioandaliwa na 
tume hiyo jijini hapa.

Alisema jamii inayoishi vijijini, 
inahitaji elimu hiyo kwa kuwa wengi 
wamekuwa wakitumia bidhaa zilizo-
pitwa na wakati.

“Hii elimu inapaswa kutolewa vijiji-

ni kwa sababu asilimia kubwa ya watu 
hawana uelewa juu ya ulaji,” alisema.

Awali, Ofisa Mwandamizi wa Ma-
wasiliano na Uhusiano wa Umma wa 
FCC, Frank Mdimi, alisema tume im-
eanzisha klabu tano za wanafunzi wa 
shule za msingi jijini Dodoma ambazo       
zitatoa elimu kwa wanafunzi na jamii      
kuhusu matatizo ya ununuzi na 
matumizi ya bidhaa zisizo na ubora.

Mdimi alisema kuanzishwa kwa 
klabu kwenye shule nchini ni sehemu 
ya mikakati yao kufikisha elimu kwa 
watumiaji wa bidhaa.

Alitaja shule ambazo klabu hizo 
zipo kuwa ni Shule ya Msingi Mlezi, 
Chadulu, Mlimwa B, Martin Luther na 
Kikuyu.

“Lengo ni kudhibiti bidhaa bandia, 

namna gani wanafunzi wanaweza 
kuwasilisha malalamiko pamoja na 
kufundisha haki na wajibu wa mlaji 
katika kukabiliana na matatizo ya 
ununuzi         na   matumizi ya bid-
haa zisizo na ubora zilizoko sokoni,” 
alisema.

Mdimi alisema malengo yao ni 
kuanzisha mitaala ili kujenga jamii 
yenye uelewa kuanzia ngazi ya chini 
ya familia mpaka ngazi ya juu kielimu.

Mwanafunzi wa Shule ya Msingi 
Mlezi, Salma Ally, alisema elimu 
hiyo imemsaidia kuepuka madhara 
yatokanayo na matumizi ya bidhaa 
zilizovuka muda wa matumizi kwa 
kuwa sasa kabla ya kununua bidhaa, 
anaangalia muda wa kuisha kutu-
mika.

FCC yashauriwa kutoa elimu shule za vijijini

Mkurugenzi wa Jiji la Dodoma, Godwin Kunambi, akizungumza na wenyeviti na wajumbe wapya wa serikali za 
mitaa, waliochaguliwa kupitia Chama Cha Mapinduzi (CCM), baada ya kuapishwa, jijini Dodoma juzi. PICHA: PETER 
MKWAVILA
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HABARI ZANZIBAR

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

 
SERIKALI ya Mapinduzi ya 

Zanzibar imesema iko katika 
mchakato wa kutafuta wakala 
wa kuuza mchanga kwa lengo 
la kuwawezesha wananchi wa 
kawaida kupata huduma hiyo 
kwa bei rahisi.

 Naibu Waziri wa Kilimo, 
Maliasili, Mifugo na Uvuvi, Dk. 
Makame Ali Ussi, alisema jana 
wakati akijibu swali la Mwak-
ilishi wa Magomeni, Rashid 
Makame Shamsi, aliyetaka 
kujua utaratibu wa wananchi 
wa kawaida kupata huduma ya 
mchanga imefikia wapi hadi 
sasa.

 Alikiri kwamba upatikanaji 
wa mchanga kwa wananchi wa 
kawaida umekuwa na changa-
moto mbalimbali kiasi cha wengi 
kushindwa kumudu kupata.

 Ussi alisema awali wizara 
ilitayarisha mfumo ambao ni 
rafiki kwa ajili ya kuwawezesha 
wananchi wa kawaida kupata 
mchanga bila ya usumbufu.

‘’Mheshimiwa Spika Wizara iko 
katika mchakato ambao uta-
wawezesha wananchi wa kawai-
da kupata huduma ya rasilimali 
ya mchanga bila ya usumbufu,” 
alisema. 

Naibu waziri huyo alisema 
wizara inachukua kila aina ya ta-
hadhari katika suala la mchanga 
na kuona kwamba rasilimali hiyo 
inatumika vizuri kwa faida ya 
wananchi wote.

 Alisema hali ya mchanga Zan-
zibar si nzuri na kwamba umaki-
ni wa matumizi yake unahitajika 
ili kuwawezesha wananchi wengi 
kufaidika na rasilimali hiyo.

 Alisema hivi sasa baadhi ya 
miradi ya ujenzi ya serikali im-
echelewa kumalizika kwa wakati 
kwa sababu ya ukosefu wa 
mchanga.

SMZ yasaka 
mzabuni 
kusambaza 
mchanga

Na Rahma Suleiman,      

ZANZIBAR

K
ATIKA kuelekea 
mwaka 2020 ambao 
ni mwaka wa Uch-
aguzi Mkuu Tanzania, 

Kanisa la Anglikana Dayosisi ya 
Zanzibar kwa kushirikiana na 
Oisi ya Mufti, imezindua mradi 
wa uhamasishaji uitwao ‘Seach-
ing for a Common Ground for 
Peace in Zanzibar’ ili amani 
iwapo wakati wote kabla na 
baada ya uchaguzi.

Lengo kuu la mradi huo ni 
kuongeza maelewano  na ush-
irikiano wa kidini na kiutama-
duni kwa jamii kwa kuanzisha 
mazungumzo ya pamoja kwa 
ujenzi wa amani ya Zanzibar.

Akizungumza katika uzinduzi 
wa mradi huo, Mshauri wa Wa-
ziri wa Katiba na Sheria  katika 
masuala ya dini, Sheikh Fadhil 
Suleiman Soraga, alisema jana 

kuwa viongozi wa dini ndio 
walezi wa amani katika jamii 
yoyote.

Soraga alisema kulikuwa na 
wakati Tanzania ilikuwa katika 
majaribu na baadhi ya viongozi 
wa vyama vya siasa waliandaa 
mkakati wa kufanya matembezi 
(mkakati wa ukuta) na nchi ili-
kuwa katika taharuki kubwa.

Alisema matembezi hayo 
yangeleta athari kubwa na 
amani ingeharibika lakini vion-
gozi wa dini walifanya jitihada 
ya kukutana na viongozi hao 
na kutumia hekima ili waache 
mpango huo. Viongozi hao wali-
heshimu mawazo ya viongozi 
wa dini na maandamano hayo 
hayakufanyika.

“Ulipofutwa uchaguzi wa 
Zanzibar mwaka 2015, viongozi 
wa dini tulikutana na viongozi 
wa vyama vya siasa ili nchi iwe 
katika hali ya utulivu.  Tuliongea 
na Maalim Seif (Sharif Hamad) 

ambae alikuwa mgombea wa 
urais kupitia CUF na kwa kweli 
tulimpongeza kwa usikivu na 
alituahidi kuwa atatuliza wana-
chama wake na nchi haitaha-
ribika kwa sababu ya yeye na 
amani ilitawala,” alisema.

Sheikh Soraga alisema wakati 
wa uchaguzi nchi huwa ka-
tika misukosuko mikubwa kwa 
hivyo mradi huo umekuja muda 
muafaka na amani ni muhimu 
na ndiyo kila kitu.

Naye Mufti wa Zanzibar, 
Sheikh Saleh Omar Kabi, 
alisema Zanzibar ilipita katika 
misukosuko mikubwa ikiwamo 
makanisha kuchomwa moto, 
misikiti kupigwa mabomu kuto-
kana na wananchi kutokuwa na 
imani ya kiroho.

Aliwataka viongozi wa dini 
kuwaelewesha wananchi kiro-
ho kuwa dini zote zinapigania 
imani na amani, hivyo tofauti 
za vyama isiwe sababu ya kuba-

guana, kuoneana na kufanya 
vitendo vya uvunjifu wa amani.

“Amani inakuja kwa wale 
wenye imani na ikiwa hawa-
jafanya vitendo vya dhuluma. 
Kwa  hivyo sisi viongozi wa dini 
tujitahidi kuwafahamisha watu 
wetu kila mmoja kumjali na 
kumheshimu mwezake. 

Ikiwa tutafanya hayo, naami-
ni kuwa mwaka 2020 mwanzo 
hadi mwisho itakuwa  amani 
tupu na kwa mwaka huo tujita-
hidi sana tuwe tofauti na miaka 
iliyopita ya uchaguzi” alisema.

Naye Katibu Mkuu wa Kanisa 
la Anglikana, Canon Stanley Li-
chinga, aliwataka viongozi wa 
vyama siasa kuyatumia majuk-
waa yao kuhamasisha amani.

Alisema si vyema damu ikam-
wagika au wananchi wakau-
wawa kwa sababu ya kutafuta 
viongozi wao au kwenda katika 
mikusanyiko ya kupiga kura ka-
tika uchaguzi mkuu.

Waanzisha mpango wa amani Zanzibar 

Na Rahma Suleiman,             
ZANZIBAR

MWENYEKITI wa Tume ya 
Maadili Zanzibar, Asaa Ahmad 
Rashid, amewataka makamishna 
wa Tume ya Haki za Binadamu na 
Utawala Bora, kufanya kazi kwa 
uadilifu ili wananchi wanufaika 
na haki zao.

Akizungumza kwa niaba ya Wa-
ziri wa Nchi Oisi ya Rais, Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora, katika 
ufunguzi wa mafunzo ya siku tatu 
kwa makamishna wa haki za bi-
nadamu Bweni nje kidogo ya Mji 
wa Zanzibar, alisema wananchi 

bado wamekuwa wakikosa haki 
za msingi katika jamii kutokana 
na baadhi ya watendaji kutokuwa 
waadilifu katika kutekeleza maju-
kumu yao.

 Rashid alisema wananchi wa-
nakabiliwa na matatizo mbalim-
bali ikiwamo udhalilishaji katika 
jamii na sehemu za kazi jambo 
ambalo limekuwa likichangia 
uvunjifu wa haki za binadamu 
nchini.

 Alisema ili kuimarisha misingi 
ya upatikanaji wa haki za binad-
amu, ni vyema kwa makamishna 
kuona umuhimu wa kufuata she-
ria za kazi ikiwamo kuwa waadili-

fu, kuondoa urasimu na rushwa ili 
kuimarisha upatikaji wa haki za 
binadamu katika jamii.

 Pia alisema tume itakaposima-
mia vyema, upatikanaji wa haki za 
binadamu kwa rika zote itaongeza 
kasi ya upatiakaji wa amani katika 
nchi.

Mwenyekiti huyo aliwata-
ka    watendaji wa tume hiyo 
kuandaa mpango maalumu wa 
utoaji wa elimu kwa wananchi juu 
ya kujua haki zao ili kuimarisha 
upatikanaji wa huduma muhimu 
pamoja na kuwawezesha kuripoti 
kesi za ukiukwaji wa haki za bi-
naamu katika vyombo husika.

  Kaimu   Katibu Mtendaji wa 
Tume ya Haki za Binadamu na 
Utawala Bora, Fatma Muya, alise-
ma watahakikisha wanafanya 
kazi kwa mujibu wa sheria ili wa-
nanchi wanufaika na haki zao kwa 
wakati.

    Alisema tume imekusudia 
kufanya utaiti juu ya masuala ya 
udhalilishaji kwa wanawake na 
watoto ambao kwa kiasi kikubwa 
wamekuwa wakikosa haki zao 
katika sekta za umma na familia 
wanazoishi. 

Alisema kundi kubwa linaloko-
sa haki zao katika jamii ni wa-
nawake na watoto jambo ambalo 

linarejesha nyuma juhudi zao 
katika harakati zao za kiuchumi, 
kijamii na kimaendeleo.

  Mmoja wa makamishna wali-
oshiriki mafunzo hayo, Khatib 
Mwinchande, alisema watahakiki-
sha wanayafanyia kazi mafunzo 
walioyapata ili kuongeza upatikaji 
wa haki na utawala bora. 

Alisema kila mwanchi ana 
haki ya kupata haki zake pamoja 
na kuepuka uvunjifu wa haki za 
binadamu kwa lengo la kuunga 
mkono juhudi za serikali katika 
kuimarisha huduma za maende-
leo zinazotokana  na uadilifu wa 
utawala bora.

Makamishina utawala bora wapewa somo 

Rais wa Mahakama ya Afrika, Slyvain Ore (katikati) kutoka nchini Cote d’ Ivoire, akiongoza kikao cha 55 cha Mahakama hiyo, kilicho-
fanyika kwa mara ya kwanza mjini Zanzibar juzi.  PICHA: MARTIN KABEMBA
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Kama uko na mpenzi 
ambaye ana tabia ya ku-

tokupokea simu zako au kutojibu 
text zako za asubuhi anakujibu 
kesho, ama unampigia saa moja 
asubuhi hapokei anakuja kukupigia 
baada ya masaa kumi, basi na wewe 
usimpigie simu wala kumtext kwa 
siku kumi! Kwa sababu ameamua 
kukuchezea michezo ya kitoto, basi 
mpe siku kumi za kuwa mkubwa-
Mwijaku.

14
BURUDANI

TELE

BASI SAWA

INSTA-TWITTER

Wengi wamlilia
 Bi Cheka

Wasanii wamsusa mama 

wa Sharo Milionea

Rafiki yangu 
naomba 
nikuambie. 
Passo yako ya 
kuuza mayai ya 
kanga ni tamu 
na ya amani  
kuliko benzi 
la kuhongwa-
Idriss Sultan.

JUMAMOSI NOVEMBA 30, 2019

WIKI ya mpambano kati ya 
timu za mastaa wawili nchini, 
Idris Sultan na Wema Sepetu, 
kwenye mitandao ya kijamii ni 
kuchambana na kutoleana ma-
neno makali kwenda mbele.

Vita hiyo ambayo ilionekana 
kama mzaha, lakini kila muda 
unaposonga mbele moto una-
zidi kuwaka kiasi ambacho ki-
nahatarisha wasanii hao ambao 
huko nyuma walikuwa wapenzi.

Chanzo cha kuibuka malum-

bano hayo makali kwenye 
mitandao ya kijamii ni kuto-
kana na ujumbe uliowekwa 
kwenye akaunti ya Insta ya 
Idris ambao umetafsiriwa ni 
kijembe kwa Wema.

Baada ya kuweka ujumbe 
huo, timu ya Wema ilianza kuja 
juu wakimshambulia Idris kwa 
maneno makali ambayo timu 
ya mchekeshaji huyo haikuvu-
milia nao wakajibu mapigo kwa 
kumtetea.

Idris aliandika hivi: “Najua 
ni asubuhi ila nikiona seleb-
riti mwingine aliyekonda kwa 
stress au kukosa hela ya kula 
halafu anakuja kututangazia 
dawa za kupunguza unene 
wakati hata hazijui wala hazi-
tumii, hazifanyi kazi, najitolea 
kumnyonga.” 

Wewe msomaji unakuwa 
upande upi kutokana na 
ujumbe huu wa Idris?

WASANII mbalimbali wameonesha simanzi 
zao kufuatia kifo cha mwanamuziki wa Bongo 
Fleva, Cheka Hija maarufu kama Bi Cheka 
ambaye aliaga dunia juzi mchana.

Bi Cheka aliaga dunia wakati akipatiwa mat-
ibabu katika Hospital ya Rufaa ya Mloganzila  
baada ya kusumbuliwa na matatizo ya moto.

“ Mara ya mwisho nakumbuka alikuwa 
akisumbuliwa na Moyo na Presha, toka tupo 
naye kimuziki alishaanguka kwenye stage 
mara mbili na hata sisi wenyewe tulipewa 
ushauri na kiongozi mmoja mkubwa na dak-
tari wakisema huyu anatakiwa kupumzika, 
Mungu amueweke mhali pema peponi,”  Mh. 
Temba 

MAMA mzazi wa marehemu Sharo Milionea, 
amesema anasikitika kuona baadhi ya wasanii 
waliokuwa karibu na mwanawe wameanza 
kumsusa.

Amesema kila mwaka wamekuwa na kawai-
da ya kufanya dua ya kumbukumbu ya siku 
ya kifo cha mwanae kilichotokea November 
26, lakini kwa miaka mitatu hakuweza kusoma 
kutokana na wasanii hao kuingia mitini.

“Kila mwaka nilikuwa nasaidiwa kusoma dua 
ya mwanangu, lakini nilishindwa kwa miaka 
mitatu baada ya wasanii kunikimbia lakini 
mwaka huu namshukuru Irene Uwoya na wen-
zake kunikumbuka,” amesema.

WEMA VS IDRIS
VITA INAYOUNGURUMA TARATIBU
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Mara paap, ma ex wako 
wote wanakutumia Sh. 
10,000. Hivi utakuwa na 
Shilingi ngapi?-Mkude 
Simba

INSTA-TWITTER

Mkono sha-
vuni nawaza siku ina-
vyokwenda, maadui 
wamenizunguka, sina 
rafiki.
Wengi ni mashabiki 
pembeni wananicheka, 
nimeshushwa thamani 
kama shillingi moja-
Timbulo.

Usidharau nafasi 
yoyote ambayo 
unayo kwa sasa, 
maana kuna wen-
gine wanatamani 
kufika ulipofika 
wewe-Nandy.

@burudanitele

Tuffolow/ Tu-tag

@burudanitele

>>> Usikose Jarida 
hili la Burudani Tele 
(BT) ndani ya Gazeti 
lako la Nipashe kila 
Jumamosi, pia  lipo 
kwenye mtandao wa 
kijamii Twitter, tu’ 
follow

Nuh Mziwanda kawa 
kama kinyonga

MWANAMUZIKI nyota, Nuh Mziwanda, 
amesema kubadilika kimuziki kila wakati 
kunamfanya kuwa na ushawishi wa kipekee 
kwa mashabiki wake.

Akizungumza hivi karibuni, Nuh amesema 
wimbo wake mpya ‘Amina’ ni alama tosha 
kwamba yeye ni mtu wa kubadilika kuto-
kana na kufanya utafiti nini wafuasi wake 
wanataka.

“Kawaida yangu napenda kubadilika 
kutokana na wakati, nashukuru Mungu 
mashabiki wangu wananikubali na kila 
nikitoa ngoma wanaipokea vizuri kutokana 
na kukata kiu zao,” amesema Mziwanda.

MWIGIZAJI wa Bongo Muvi, 
Esha Buheti, amepasua jipu 
baada ya kusema hadharani 
kwamba wasanii wa kiume 
Yusuph Mlela na rafiki yake 
Hemed Suleiman (PHD) wanap-
enda kulelewa.

Buheti ametoa kauli hiyo 
wakati akizungumza kwenye 
kipindi cha Kikaangoni kwenye 
kurasa za Facebook na YouTube 
ya EA TV na kueleza ana habari 
kwamba wawili hao wanahu-
dumiwa na wanawake zao.

“Ni kweli unajua kuna wasanii 
ambao mimi nawafahamu japo 
wengine unajua siwezi kuwataja 
kwa sababu najua nitagombana 
nao bure.Ila kwa sasa ninaowa-
fahamu ni Mlela na rafikiyake 
Hemed PHD’; amesema Esha.

ESHA ATAFUTA UGOMVI KWA MLELA, HEMED
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Kuumbe!
Wapuliza tarumbeta wanavyodatisha vigodoro

TABORA KUMEKUCHA

M
FALME wa muziki wa Bongo Fleva, Ali Salehe 
Kiba maarufu kwa jina la Ali Kiba, ameonesha 
umwamba wake baada ya kuitetemesha vili-
vyo Mkoa wa Tabora katika mwanzo wa ziara 

yake ya kimuziki.
Tangu atue mkoani humo, umati wa watu umekuwa 

ukimfuatilia kuanzia mapokezi  yake hadi alipokuwa aki-
fanya zake za kijamii anazofanya katika  mji wa  Tabora.

 Alikiba yupo mkoani humo kwa ajili ya tamasha lake 
la ‘Uniforgetable’ linalofanyika leo katika uwanja wa Ali 
Hassan Mwinyi. Awali alipanga kuzindua mkoani Mwanza, 
lakini kutokana na sababu mbalimbali ameamua kuham-
ishia Tabora.

Alipotua mkoani humo akitokea Dar es Salaam, umati 
wa watu ulimpokea kwa shangwe huku wakimsindikiza 
kwa maandamano ya baiskeli, pikipiki na magari hadi 
sehumu aliyofikia.

Mapokezi ya kipekee aliyopewa Ali Kiba ni dalili tosha 
kwamba bado anapendwa na jina lake linazidi kutikisa 
katika masikio ya mashabiki wa muziki.

Kiu ya Wanatabora ni kuona mwanamuziki huyo ana-
watendea haki kwa kutoa burudani itakayokonga nyoyo 
zao na kuthibitisha kwamba hakuna Mfalme wa muziki 
kuliko yeye.

Ahadi aliyotoa kwamba tamasha hilo litakuwa la kip-
ekee nchini ni matarajio ya wengi kuwa itatimizwa  kwa 
kupiga muziki unaoeleweka na jukwaa kupambwa na 
wasanii wenye vipaji.

Imani ya mashabiki wengi ni kuona ‘Uniforgetable’ 
ni tamasha ambalo halitasahaulika kama jina lenyewe 
lilivyo, hasa  kwa Ali Kiba kutumia ujuzi wake wa kutoa 
zaidi ya burudani na si mikogo na uwezo wa kifedha 
kama wanavyofanya wasanii wengine.

Ali Kiba na Abdul Kiba

Na Adam Fungamwango

KWENYE miaka ya karibuni imekuwa si rahisi 
kuona muziki wa dansi umehanikizwa na chombo 
cha muziki kiitwacho ‘trumpet’ kwa kiswahili 
tarumbeta.

Bendi karibia zote za muziki wa dansi za zamani 
kuanzia miaka ya ‘50 hadi mwishoni mwa ‘90 
zilikuwa ni lazima ziwe na ala za upepo ikiwamo 
tarumbeta, tena zikipigwa na watu kuanzia watatu 
hadi watano wakati mwingine.

Mwanzoni mwa mwaka 2000, yalipokuja mapin-
duzi na muziki kwa ujio wa bendi za African Stars 
‘Twanga Pepeta’, Diamond Sound, FM Academia na 
nyinginezo, ziliacha kutumia ala za upepo kama 
tarumbeta, saxaphone na vingine vinavyofanana 
na hivyo na badala yake kutumia zaidi kinanda.

Bendi kuu nchini Tanzania Msondo Ngoma Music 
Band, DDC Mlimani Park Orchestra, Vijana Jazz 
na zile za majeshi, bado zinaendelea kutumia ala 
ya trumpet, lakini si wasanii wa muziki wa bongo 
fleva au bendi za muziki zilizobaki zinazotumia ala 
hiyo.

Kwa sasa utamu wa chombo hicho umebakia 

kwenye muziki wa vigodoro ambapo ala za upepo 
ikiwemo tarumbeta hupigwa huko na kuwapa-
gawisha akinamama vilivyo kwenye masherehe 
mbalimbali za kijamii.

Wafuatao ni baadhi ya wapiga trumpet hodari 
kwenye muziki wa dansi Tanzania.

Roman Mng’ande ‘Romario’
Huyu ndiye mpiga trumpet maarufu sana kwe-

nye kizazi cha sasa. Na amekuwa maarufu zaidi 
si kwa sababu ya kupiga trumpet tu, bali hasa 
machachari yake kwenye kurap,  na kucheza hasa 
akiwa tumbo wazi, huku akikatika.

Ni mwanamuziki wa muda mrefu kwenye kundi 
la Msondo Ngoma Music.

Machaku Salum
Alikuwa mpiga trumpet maarufu kwenye bendi 

ya Sikinde. Umaarufu wake alitokana na upigaji 
chombo hicho pamoja na utanashati wake an-
apokuwa jukwaani.

Machaku ambaye ameshafariki dunia, ndiye 
baba mzazi wa aliyekuwa mchezaji wa zamani wa 
Simba, Salum Machaku.

Hamisi Mnyupe
Ni mpiga trumpet mahiri nchini ambaye kwa 

sasa anapigia bendi ya Msondo Ngoma Music.
Hata hivyo, kabla ya bendi hiyo alishawahi 

kupitia kwenye bendi za Uda Jazz na Vijana Jazz 
na hadi leo analisongesha gurudumu la muziki wa 
dansi nchini akiwa anapiga chombo hicho.

Joseph Lusungu
Kiongozi, mtunzi, mpanga muziki, mwalimu na 

mpiga trumpet wa kiwango cha hali ya juu aliye-
wahi kuishi nchini.

Ana uwezo wa kuachiwa kipande na kupiga 
peke yake kwa dakika hata tano, akiwa na uwezo 
pia wa kupiga kwa staili ya macharanga na muziki 
wa Cuba na Amerika ya Kusini. Alikuwa ni mmoja 
wa viongozi wa bendi ya Msondo Ngoma hadi 
alipofariki.

Mawazo Hunja Shaurimbele
Kijana mmoja mtanashati, mwenye uwezo wa 

hali ya juu kwenye upigaji wa chombo hicho.
Hadi anafariki, alikuwa anapigia bendi ya Vijana 

Jazz, akiwa amechukuliwa kutoka Super Matimila.

ALI KIBA ATETEMESHA NA ‘UNFORGETABLE’

Roman Mng’ande kulia na Hamisi Mnyupe kushoto 
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IMETOKEA

TUKIO hili limetokea mwaka 2014  pale mrembo  Hayden 
Panettiere  alipojikuta akianguka kwenye ngazi wakati akiji-
andaa kuongoza  maonesho  ya bidhaa mbalimbali ya kisanii.

Maonesha hayo yalifanyika katika ukumbi wa Metropolitan 
Museum of Art, na kusababisha waalikwa kutaharuki.

Panettiere alipendeza vilivyo kutokana na gauni lake refu la 
rangi nyeupe, lakini alipogusa zulia jekundu akishuka kwenye 
ngazi, ghafla alilikanyaga na kuanguka chini.

Na Adam Fungamwango

UMDHANIAYE ndiye kumbe siye. Na 
umdhaniaye siye kumbe ndiye.

Unaweza kupata matatizo au mkasa 
ambao hujui chanzo chake ni nini.

Wakati mwingine anaweza kuwa ni 
ndugu wa damu ndiyo anakuumiza. 

Filamu ya ‘Catherine’ inaweza kuwa 
mfano tosha wa haya ninayosema.

Filamu hii imechezwa na magwiji 
wa tasnia hiyo nchini kama Hemed 
Suleiman, Jackline Wolper na msa-
nii anayekuja kwa kasi Najma Dat-
tan, pamoja na msanii wa bongo fleva 
Hamad Ally ‘Madee’.

Hemed anatokea kumpenda Najma 
ambaye ni dada wa Madee, huku wao 
wenyewe wakiwa na marafiki wa damu.

Hata hivyo, Madee anapinga rafiki 
yake Hemed kumpenda dada ‘ake kwa 
madai kuwa hajatulia.

Hemed anamhakikisha Madee kuwa 
ni kweli amekuwa kicheche, lakini kwa 
Najma atatulia na hatimaye kumuoa 
kabisa na wala hana nia ya kumchezea, 
kitu ambacho kinapingwa vikali ya 
rafiki yake huyo.

Mapenzi ya Hemed na Najma anaku-
wa motomoto kiasi cha kwamba hakuna 
tena mtu wa kuyazuia kiasi cha kufikia 
posa kutolewa.

Kabla ya ndoa anawasili kutoka nchini 
Marekani alikokwenda kwa masomo 
dada wa Najma ambaye ni Wolper ali-
yecheza kama Sharon. 

Aina yake ya maisha akawa anaijua 

mwenyewe, kwani ni tofauti na Najma 
ambaye amelelewa katika mazingira ya 
kumcha Mungu.

Sharon, binti aliyeishi kwenye nchi 
za watu, mwenye kuyajua ya usiku na 
ya mchana anaanza kuona wivu mdogo 
wake kuwa na mvulana ‘handsome’.

Anatumia kila aina ya hila ili kumgom-
banisha Najma na Hemed na anafani-
kiwa.

Anamtumia kijana mmoja ‘kumpaka’ 
Najma mbele ya mchumba wake kuwa 
amekuwa akitembea na mume wa dada 
yake kiasi kwamba amesababisha dada 
yake kukosa amani kwenye ndoa.

Pia kijana huyo anatuma meseji za 
mapenzi kwenye simu ya Najma kwa 
kutumiwa na Sharon.

Hemed anachukia na kuachana na 
mchumba wake, lakini pia akiingia kwe-
nye penzi la siri na dada wa mchumba 
wake Sharon. Shemeji shemeji kumbe 
wanazima taa.

Za mwizi arobaini, Najma anawafuma 
‘live’ kitandani dada yake na mchumba 
‘ake kitu ambacho kinasababisha 
achanganyikiwe na kukimbia mbio kiasi 
cha kugongwa na gari.

Sharon naye baada ya kuona hila 
zake zimegundulika anaamua kunywa 
vidonge kwa ajili ya kujiua, lakini an-
apona.

Kikao kikubwa kinafanyika na kila 
kitu kinagundulika.

Filamu inaisha kwa Hemed kufunga 
ndoa na Najma.

CATHERINE
Shemeji anapozima taa
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MDOMO UMEMPONZA
T.I SASA APIGA MAGOTI AHURUMIWE

U
KISIKIA mdomo umemponza kichwa 
ndiyo huku! Sasa rapa Clifford Harris 

Jr.,maarufu kama T.I, ameanza kujilau-
mu mwenyewe  baada ya kutoa kauli 

tata kuhusu binti yake.
Hivi karibuni  mwimbaji huyo alikaririwa ak-

isema kwamba huwa na kawaida ya kumpima 
binti yake  ili kujihakikishia kama bado ana-
tunza bikra yake.

Baada ya kutoa kauli hiyo, watu mbalimbali 
walijitokeza kumshutumu kwa kitendo hicho na 
wengine walikwenda mbali kwa kumtaja kama 
si baba bora kwa binti yake.

Sasa TI ameamua kuunda jopo la kumtetea 
kutoka katika kitanzi alichokifunga mwenyewe. 

Katika jopo ambalo linawajumuisha mkewe, 
Tameka “Tiny” Harris na Jada Pinkett Smith 
walikwenda kwenye kipindi cha “Red Table 
Talk” na kulitolea ufafanuzi suala lake.

Wote watatu walitetea kwa nguvu kuwa T.I 
anapompeleka binti yake Deyjah Harris kwa 
daktari wa wanawake kumuangalia kama bado 
ana usichana wake huwa haingii chumba cha 
daktari.

Katika kipindi hicho T.I alisema “Maana 
yangu ilitafsiriwa tofauti, acha niweke mambo 
sawa. Sikusema kwamba nilikuwa naingia naye 
kwenye chumba cha daktari. Hiyo ni kunitaf-
siri vibaya. Huo ni Uongo. Na pia sikusema 
�wamba huwa ninafanya hilo kwa siku hizi,”

Akaongeza “Sasa hivi tayari ana umri wa 
miaka 18, siwezi tena. Sikusema �wamba mama 
yake anakuwa hayupo, mama yake huwa 
anakuwapo na kila kitu.” 

Katika kuonesha amejutia, rapa huyo alimu-
omba radhi binti yake Deyjah na pia aliweka 
wazi kuwa alikuwa anafanya vile wakati binti 
yake huyo akiwa na umri wa miaka 15 na 16.

Katika mahojiano  kati ya T.I.  katika kipindi 
cha “Ladies Like Us” kinachoongozwa na Naza-
nin Mandi pamoja na  Nadia Mohan yaliyoibua 
sakata hili  na kufutwa mtandaoni  yalikuwa na 
athari kubwa katika familia yake.

Binti yake huyo aliamua kumfuta urafiki 
baba yake mzazi na kisha  kufuta akaunti zake 
za mitandao ya kijamii kitendo kilichoibua hisia 
kali.
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RAPA Mohamed Mounir 
maarufu  kama ‘Gnawi’ amehuku-
miwa kifungo cha mwaka mmoja 
jela kwa kosa la kutukana Polisi 
kupitia video aliyoposti kwenye 
mitandao ya kijamii.

Hata hivyo, imeripotiwa kifungo 
hicho kimechangiwa na aina ya 
kazi zake za muziki, hasa baada 
ya kuachia wimbo wake mpya 
“Aach al Chaab,” aliyowashirikisha 
Lz3er na Weld L’Griya ambao un-
azungumzia vitendo vya rushwa 
vya Serikali ya Moroco.

Serikali imekanusha kukamatwa 
na rapper huyo hakuhusiani na 
wimbo wake huo bali ni kutokana 
na kutoa matusi kwenye mitandao 
ya kijamii.

SEKTA ya filamu nchini Nige-
ria, imempoteza msanii mwing-
ine mkongwe Daniel Uwadiae, 
anayejulikana kama Edo’ ambaye 
alifariki dunia siku ya Jumanne.

Kwa mujibu wa mtandao wa 
Legit, kifo cha Edo kimethibit-
ishwa na mtoto wake Ivie Uwa-
diae ambaye amesema baba yake 
amefariki baada ya kuugua kwa 
muda mrefu.

Edo  amepata umaarufu nchini 
humo kwa kuigiza filamu nyingi 
na kuwavutia mashabiki wengi 
kutokana na umairi wake wa 
kuigiza.

Edo wa Nigeria 
afariki Dunia

Rapa Gnawi 
atupwa jela

MREMBO na mwanamuziki 
wa Marekani, Rihanna, ame-
washangaza mashabiki wa soka 
baada ya kuibuka uwanjani 
kuangalia mchezo kati ya Juven-
tus na Atletico Madrid.

Baadhi ya mashabiki wal-
ionekana kupagawa baada ya 
kumuona mwimbaji huyo akiwa 
jukwaani huku akivalia jezi na 
koti maalum la kuzuia baridi.

Rihanna alionekana uwanjani 
akiwa na pochi ya Louis Vuitton 
yenye thamani ya paundi  Elfu 
2000 ambazo ni sawa na milioni 
5 za Kitanzania.

Rihanna 
awapagawisha 
mashabiki wa soka

WIKI hii mashabiki wa muziki nchini Marekani 
walijaa hofu baada ya mwanamuziki French Mon-
tana kuripotiwa kuwa ni mgonjwa.

Iliripotiwa kuwa French  kafikishwa katika hos-
pitali kubwa nchini Marekani kupatiwa huduma ya 
matibabu baada ya kulalamika kuwa na maumivu 
ya tumbo  kiasi cha kulazwa kwenye chumba cha 
ICU.

Hata hivyo, hali ya msanii huyo inaendelea 
vizuri na wakati wowote anaweza kuruhusiwa 
kwenda nyumbani baada ya maumivu hayo ku-
dhibitiwa.

French Montana 
apata nafuu

Chioma 
azungumzia  
karaha za ujauzito

MKE mtarajiwa wa mwanamuzi-
ki wa Nigeria, Davido, ameamua 
kuelezea namna alivyojisikia 
wakati akilea mimba ya mtoto 
wake ambaye amezaliwa hivi 
karibuni.

Chioma, ambaye anatarajia ku-
funga ndoa na staa huyo, aliamua 
kuweka wazi jambo hilo baada 
ya mashabiki wake kumuuliza 
maswali katika akaunti yake ya 
Instagram.

Moja ya video inaonesha mrem-
bo huyo akisema namna alivyo-
jisikia wakati mtoto wake yupo 
tumboni  huku akiwa pamoja na 
Davido.



Na John Juma
0716217615

W
ATU wengi wame-
kuwa wakijiuliza ikiwa 
mmoja wa wanandoa 
aliyepelekea ndoa ku-

vunjika kama anastahili mgawo wa 
mali? Mfano, mwanamke katika ndoa 
anaanzisha chokochoko makusudi ili 
ndoa ivunjike apate mgawo wa mali 
aendelee na maisha yake.

 Au mwanamume kwa tabia zake 
mbaya za ulevi au kutokuwa mwa-
minifu anapelekea ndoa kuyumba 
hadi kuvunjika na hapo basi, swali la 
msingi linapoibuka kuwa tuachane 
kila mmoja apate mgawo wake, licha 
ya kwamba kuna mhusika wa kuanzi-
sha sakata.

Siku za nyuma  kupitia safu hii , 
tulichapisha  makala iliyozungumzia 
kuhusu namna ndoa inaweza kuikia 
tamati au ukomo na pengine kuvun-
jwa na misingi inayozingatiwa na ma-
hakama katika kugawa mali kwa wa-
nandoa (mke na mume) kwa  mujibu 
wa sheria, hapa nazungumzia Sheria 
ya Ndoa Sura na. 29, 1971.

Kifungu cha 114 cha Sheria ya Ndoa 
ambayo hata hivyo Mahakama ya Ru-
fani ilishataka ifanyiwe marekebisho 
na kuondoa kipengele cha mtoto ku-
olewa chini ya miaka 14, kwa ujumla 
sheria hiyo, inaeleza misingi ya kuz-
ingatia wakati wa kugawana mali pale 
ndoa (baina ya wawili, mke na mume) 
inapovunjika. 

Lakini bado tena katika kifungu 

hicho, kifungu chake kidogo cha 
2(b) kinaeleza kwa kina kuwa kitu 
kikubwa ambacho kinapaswa kuzin-
gatiwa wakati wa kugawana mali ni 
mchango wa kila mwanandoa katika 
kupatikana kwa mali zinazotakiwa 
kugawanywa.

Yaani kila mwanandoa awe mume 
au mke kwa nafasi yake ameshiriki 
kuchangia kwa namna moja au ny-
ingine au kwa kiwango gani katika ku-
fanikisha upatikanaji wa mali husika?

LA MUHIMU
Tafsiri ya mahakama kuhusu 

mchango wa mwanandoa katika 
kupatikana kwa mali za pamoja: ina-
jumuisha ‘mchango wa pesa’, maju-
kumu aliyokuwa nayo au nguvukazi’: 
halikadhalika, kazi za nyumbani ana-
zofanya mama au baba  mara nyingi 
hizi hufanywa na mwanamke kama 
kufua, kupika, kulea watoto, kutunza 
nyumba na zenyewe zinahesabika 
kama mchango mkubwa na wa ku-
tosha katika kufanikisha upatikanaji 
wa mali zote ambazo zitachumwa na 
mwanaume au mwanamke moja kwa 
moja kulingana na nani hasa mwenye 
nguvu ya  kipato zaidi.

Mwongozo au tafsiri hiyo inatokana 
na Shauri la Rufaa maarufu namba 9 
la mwaka 1983, TLR 32 kati ya Hawa 
Mohamed na Ally Sefu. Kimsingi, 
wenyewe ndiyo msimamo hasa wa 
sheria, kila linapokuja suala masuala 

 MIONZI YA SHERIA Aliyeanzisha chokochoko ili
kuvunja ndoa hupata mgawo? 

Na Reubeni 
Lumbagala

  KALAMU YA MWALIMU Tuzo hizi ni chachu kwa 
wote walimu, wanafunzi

M
OTISHA ni kichocheo 
katika kuchagiza ufanisi 
na utendaji kazi ma-
hiri na wenye kutoa ma-

tokeo chanya. Ni hatua ya kuthamini 
kazi nzuri iliyofanywa na mtu mwing-
ine katika kuleta mabadiliko ambayo 
ni chachu ya mwendelezo wa mambo 
bora zaidi ya sasa na baadaye.

Hivi karibuni, Waziri wa Nchi Oisi 
ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (Tamisemi), Suleiman Jafo, 
amekuwa shuhuda wa utoaji Tuzo za 
Elimu kwa wanafunzi na walimu na 
shule zilizofanya vizuri kwenye  ma-
tokeo ya mitihani ya kidato cha sita 
na darasa la saba kwa mwaka 2019,  
na kusema kuwa ni chachu ya kuen-
deleza kazi za kutukuka.

Katika hala hiyo, Waziri Jafo anatoa 
fursa kwa wanafunzi waliofanya vy-
ema katika mitihani ya darasa la saba 
kuchagua shule za sekondari wana-
zozipenda ili kuendelea na masomo 
yao.

Anasema kwa wa kidato cha sita 
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia, iliachiwa wanafunzi wa kidato 
cha sita ili iweze kuwasaidia kujiunga 
na vyuo vikuu wavipendavyo. Wa-
ziri anasema “Yule kijana Tanzania 
One nilimsikia anasema anatamani 
kwenda Shule ya Sekondari Ilboru 
nitashangaa sana kama hatakwenda 
huko, hawa ni vijana spesho waam-
bieni wachague shule wanazotaka 
waende kusoma. 

“Naomba niwahakikishie, Rais 
John Magufuli na serikali anawapen-
da sana, mtachagua shule zile mna-
zotaka ninyi kwenda kusoma, Katibu 
Mkuu shughulikia hilo”.

Uhuru waliopewa wanafunzi kuch-
agua shule na vyuo wanavyovitaka ni 
motisha kubwa  kwani wakati mwing-
ine licha ya  kufanya vizuri wanasoma 
katika shule ambazo hazikuwa mata-
rajio yao na hilo huenda  linawavunja 
moyo kwa sehemu.

Tuzo na zawadi hizo zilizotolewa 
kwa walimu na wanafunzi zita-
chechemua kwa kiasi kikubwa ukuaji 
wa taaluma mashuleni. Wanafunzi 
na walimu, kila mmoja ataongeza ari 
katika usomaji na ufundishaji ili kue-
ndelea kupata tuzo na zawadi hizo 
mara nyingi zaidi.

 Ni vyema tuzo hizi zikawa ni jam-
bo endelevu ili kuendelea kujenga 
shauku kwa walimu na wanafunzi ku-
jituma zaidi. Motisha ni eneo muhimu 
linalohitaji uwekezaji ili kuongeza tija 
ya kazi.

Katika sehemu mbalimbali kama 
maeneo ya kazi, taasisi za elimu, kam-
puni za umma na binafsi na katika 
familia  utoaji wa motisha ni jambo 
jema   ambalo linahamasisha ma-
tokeo chanya na utendaji kazi wenye 
kasi na viwango. Ndiyo maana katika 
katika kuziangazia nafasi za tuzo na 
zawadi katika kuchochea  ukuaji wa 
taaluma kwa shule za msingi na se-
kondari nchini ni jambo muhimu.

Sekta ya elimu ni muhimu kwa 
maendeleo ya kila nyanja kama vile 
kijamii, kiuchumi na hata kisiasa. Ku-
tokana na umuhimu wa elimu, kume-
kuwa na mikakati ya kuifanya itoe 
matokeo chanya hasa kwa wanafunzi 
ambao wapo shuleni kwa ajili ya kusa-
ka maarifa, ujuzi na stadi mbalimbali. 
Mkakati mmojawapo wa kuchagiza 
ukuaji wa taaluma ni pamoja na 
utoaji wa tuzo kwa wanafunzi na 
walimu kama njia ya kuwahamasisha 
kujifunza na kufundisha kwa bidii, 
nidhamu na weledi ili matunda ya 
elimu hiyo yaweze kuonekana kwa 
wahusika. 

Pamoja na kuwa mwanafunzi 
anao wajibu wa msingi wa kusoma 
kwa bidii, kujifunza bila kuchoka na 
kujituma katika masomo, lakini upo 
umuhimu wa kuthamini kazi nzuri ili-
yofanywa na wanafunzi hadi kufanya 
vizuri katika masomo yao kwa kutoa 
tuzo na zawadi kwa wahitimu wetu.

Halikadhalika, walimu nao wanao 
wajibu wa msingi wa kufundisha kwa 
bidii, kujituma katika majukumu yao, 
aidha, ipo haja ya kuthamini kazi za 
walimu kwa kutoa tuzo na zawadi 
kwa wale ambao masomo yao yame-
fanya vizuri katika mitihani ya taifa.

Katika hala hiyo ya utoaji tuzo 
iliyoratibiwa na Taasisi ya Elimu ya 
Global Education Link kwa kush-
irikiana na Baraza Mitihani Tanza-
nia (Necta) na kufanyika jijini Dar 
es Salaam, Jafo anasema tuzo hizi 

ni chachu ya ukuaji wa taaluma na 
kuongeza ufaulu kwa wanafunzi.

 “Hizi ni tuzo za kwanza kutolewa 
na serikali kwani vijana na walimu 
waliofanya vizuri kwenye mtihani 
hiyo wanastahili pongezi ili waen-
delee kufanya vizuri. Tunaamini 
itaongeza ubora zaidi kwa shule zetu 
kuendelea kufanya vizuri” anasisitiza 
Jafo.

Jambo la kipekee katika tuzo hizi ni 
kwamba wanafunzi na walimu kwa 
pamoja wanathaminiwa kwani hawa 
wawili wanategemeana katika kuikia 
mafaniko ya kitaaluma. Kama walimu 
watajituma  kufundisha kikamilifu 
na kwa mujibu wa mitaala, huku wa-
nafunzi wakishindwa kujisomea kwa 
bidii,  juhudi za walimu hazitazaa ma-
tunda yanayotarajiwa. 

Vivyo hivyo kwa wanafunzi ambao 
wanapenda kusoma huku wakikosa 
walimu wa kuwafundisha watashind-
wa kuikia malengo yao ya kufaulu 
masomoni kwa viwango vya juu. Kwa-
hiyo, ni vyema matokeo mazuri yana-
potokea, kila mmoja yaani mwalimu 
na mwanafunzi kutambuliwa mchan-
go wake katika mafanikio hayo kwani 
kwa pamoja watakuwa wamewez-
esha kuikia mafanikio hayo.

Tafakari.
Reubeni Lumbagala ni Mwal-

imu wa Shule ya Sekondari Mlali 
iliyoko wilaya ya Kongwa mkoani 
Dodoma.

Maoni: (+255) 764 666349.
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Hivyo basi, Robert 
aliamini kuwa mwan-
amke huyo asingesta-
hili kupata mgawo huo 
wa mali aliyopatiwa, 
kwani yeye ndiyo hasa 
sababu ya ndoa yao 
kuvunjika.

yanayohusika na kugawana mali.
Sasa, tukirejea katika msingi wa 

mada yetu ya leo. Mahakama kupi-
tia kesi ya Robert Aranjo na Zena 
Mwijuma [1985] TZHC 5; (14 Machi 
1985); 1984 TLR 7 (TZHC) inatupatia 
‘jibu’ kama ifuatavyo. Katika shauri 
hilo Robert Aranjo alikata rufaa Ma-
hakama Kuu ikiilalamikia Mahaka-
ma ya Mwanzo na ya Wilaya kwa 
kumpatia  mke wake robo ya mali 
kama mgawo anaostahili wakati 
mwanamke huyo ndiye aliyesaba-
bisha ndoa yao kuvunjika; huu ni 
baada ya mke kuamua kuondoka 
mwenyewe nyumbani kwa sababu 
anazozijua mwenyewe. 

Hivyo basi, Robert aliamini kuwa 
mwanamke huyo asingestahili ku-
pata mgawo huo wa mali aliyopati-
wa, kwani yeye ndiyo hasa sababu 
ya ndoa yao kuvunjika.

Jaji Maina kama alivyokuwa 
kipindi hicho, alisisitiza kuwa 
suala la nani amesababisha ndoa 
kuvunjika halina uhusiano wow-
ote na suala la nani anatakiwa 
kupata nini.

 Hivyo basi, katika mambo ya-
nayozingatiwa wakati wa kugawa 
mali pale ndoa inapovunjika 
swali la nani amesababisha ndoa 
ivunjike halina nafasi. Na kusisiti-
zia kuwa kinachozingatiwa na 
kuangaliwa ni kile kilichoelezwa 
katika kifungu cha 114 cha Sheria 
ya Ndoa Sura na. 29, 1967 amba-
cho ni pamoja na mchango wa 
mwanandoa katika kupatikana 
kwa kila mali husika.

ANGALIZO
Mwisho, kwa kuzingatia hayo 

kwa wale wote ambao, kwa njia 
moja au nyingine, walikuwa wa-
natatizwa na suala husika jibu 
sahihi linapatikana kupitia maud-
hui ya makala haya.

Aidha, suala kinzani linaweza 
kuwapo na hoja zikaibuliwa 
mfano katika mazingira mengine 
kama vile sababu au chokochoko 
zilizopelekea ndoa kuvunjika au 
masuala ya dai la idia kwa mwa-
nandoa; lakini siyo kwa kuzuia 
kupata haki ya gawio la mali iliyo-
chumwa na wanandoa.
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Baharini kunavyokatisha maisha ya wavuvi
Na Suleiman Rashid Omar,  
PEMBA

M
OJA ya mazao ya kazi 
za uvuvi ni uzalishaji 
wa samaki ambacho 
ndicho chakula kikuu 

cha watu wa pwani na maeneo 
mengine jirani lakini hufikishwa 
hata ughaibuni.

Wanaoliwa ughaibuni ni kama 
pweza, majongoo maji, kamba 
kochi na lobsta , jodari  na jamii 
nyingine za change.

Licha ya kwamba ni chanzo cha 
ajira kwa vijana, wazee na kina 
mama wengi ambao hufanya bi-
ashara ya kukaanga na kuuza sam-
aki iwe mijini na vijijini, kwa kiasi 
kikubwa ni kazi yenye shuruba.

Ukitaka kujua uzuri na 
umuhimu wa uvuvi nenda kwenye 
minada ya samaki na uone mku-
sanyiko wa wateja unavyohaha 
kutafuta kitoweo lakini pia wana-
vyo wasubiri wavuvi ili wawaletee 
samaki.

Mambo yanayokuwa magumu 
wakichelewa kwani wapo wa-
naotoka umbali mrefu baharini, 
mkondoni na cha muhimu cha 
kujua ni kuwa kazi hii ya uvuvi 
ni roho mkononi kwa vile wapo 
wengi  walioangukia baharini na 
kupoteza maisha.

Wakati ukitafakari uzuri na ugu-
mu wa kazi ya uvuvi sambamba na  
utamu wa kitoweo samaki, kinavy-
otakasa nafsi ukumbuke kuna fa-
milia kadhaa hapa kisiwani Pemba 
zinazoumizwa na  machungu ya 
kuuguza majeraha ya mioyo yao 
kwa kupoteza ndugu zao walio 
kwenda baharini kuvua.

SAA 48 BAHARINI

Nipashe ilisafiri hadi eneo la 
Shumba mjini huko Wilaya ya 
Micheweni kisiwani Pemba am-
bako hivi karibuni wavuvi nane 
walizama na watatu walifariki na 
kuacha wajane na watoto kwenye 
maisha magumu, kisa kilichotokea 
wakiwa wanasaka samaki.

Katika mazungumzo mvuvi 
Rashid Othuman, anasimulia mka-
sa huo aliompata akiwa anakum-
bukia alivyoteseka baharini  saa 
48 . Anasema ni siku nne alizoishi 
baharini  akiwa nusu  duniani na 
nusu nyingine akiwa ndani ya ba-
hari.

Anaeleza kuwa hizo ni mion-
goni mwa changamoto wanazo-
kutana nazo wavuvi, akisisitiza 
kuwa ameishi baharini siku nne 
akipigwa na jua mchana lakini pia 
bila kula, kunywa  wala kusinzia 
mchana na usiku.

 “Jua ni kali, hakuna kulala tuki-
wa nusu mwili umezama ndani ya 
bahari na mwingine uko duniani. 
Mawimbi, upepo na baridi vikawa 
ni sehemu ya maisha yetu kwa 
siku hizo. Ingawa njaa tulizihisi 
hatukuweza kupata chakula,” 
anasema Othuman.

CHANZO CHA MKASA

Othuman anasema maji yaliwa-
teka  baada ya wimbi kubwa kutua 
juu ya  chombo chao na kuwasu-
kuma hadi mkondoni. Mkondo ni 
sehemu yenye maji mengi na kina 
kirefu.

“Baada ya kutupwa mkondoni 

nguvu zilituishia tukawa ha-
tuna ujanja maji yakatupeleka 
tusikokujua huku mawimbi 
hakuna dakika ambayo yalituhu-
rumia yalitulowesha kila muda  
tukawa kama jiwe. Tulidonolewa 
na samaki wadogo miguuni muda 
wote. Lakini ni ajabu hatukuhisi 
maumivu  utadhani miguu sio 
yetu,” Othuman anakumbukia 
kwa uchungu.

Anasema uchungu walioupata 
hawawezi kuusahau kwani wali-
sota baharini kwa  muda wa siku 
nne akiwa na wenzake wanne, 
lakini mmoja wao alifariki. Hayo 
yalijiri baada ya boti yao kupigwa 
na dhuruba kali ya wimbi makub-
wa.

HAKUNA UZOEFU

Mvuvi mwingine kwenye janga 
hilo ni Ali othuman, licha ya ku-
jisifu kuwa  yeye ni mvuvi mwe-
nye taaluma kubwa kutokana na 
kuishi baharini japo hakwenda 
shule, anaamini ni mbobezi 
kwani  ametumia muda wake 
wote katika kujifunza uvuvi tokea 
akiwa mdogo kwa kwenda kuvua 
kwa mishipi kwa kutumia miguu 
kwenye mito midogo na kila al-

ivyokua ndivyo alivyo sogea ba-
harini  baadae alipofikia  miaka 
20 akamua kuingia baharini kwa 
kutumia ngalawa.

DHIKI KUU

Mbobezi Ali Othuman 
anasema:“Mimi katika maisha 
yangu haya ya uvuvi ambayo 
ndiyo sehemu kubwa ya shu-
ghuli zangu nimeshazama ba-
harini mara tano na zote zote 
nimeokolewa”

Licha ya kwamba cha moto 
alikiona lakini safari hii kukaa ba-
harini siku nne halikuwahi kum-
tokea kwani alikuwa anaokolewa 
baada ya saa kadhaa, anaeleza.

“Mara ya kwanza nilizama 
saa 8:00 mchana nikiwa um-
bali wa mita takribani 80 ku-
toka bandarini,  haikuchukua 
muda ilipofika saa 10 walikuja 
wavuvi wenzetu tukaokolewa,” 
anaongeza Ali. 

Anasema yalipomkuta hayo ali-
pata hofu kidogo ilihali aliendelea 
kazi na baadaye hofu ilimtoka na 
kuchapa kazi kam kawaida, japo 
haikuchukua muda mara ya pili 
baada ya mwaka moja kupita 

Ni kazi ngumu kuingia baharini lakini wavuvi wanajitolea maisha yao kuvua. PICHA: MTANDAO

Wavuvi wanaitaja bahari kuwa sehemu yenye kitisho na hofu muda wote. PICHA: MTANDAO
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CHEMSHABONGO NA NIPASHE NAMBA (00 22 00)                               Jibu toleo lililopita
Dondoo: Kulia
1. Kuala Lumpur ni mji mkuu
5. Kazi ya msanii 
6. Kisiwa cha Unguja na Pemba
10.Tunda lenye miba miba 
11.Mtawala  
15.Kwa ajili ya 
17.Toka jasho 
18.Dakitari 
19.Mwanafunzi wa Upadri 
21.Amri, hukumu 
23.Kitu cha kuthibitisha 
ushahidi  
25.Chakula cha nyuzi nyuzi 
26. Dhana ya kazi 
27. Ahadi ya kumdhamini 
mkopaji 

Dondoo: Chini 
1. Wimbo 
2. Jiji lenye meya Sadiq Khan 
3. Wingi wa neno jaribio 
4. Baina ya 
7. Japokuwa 
8.Kuwa wa awali   
9.Maoni 
12.Mji mkuu wa Niger 
13.Rais mstaafu wa Nigeria 
14.Hutumika kuhifadhia maji 
16.Imara 
20.Fuatisha 
22.Nyongeza  
24.Mnyama alindaye makazi
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Baharini kunavyokatisha maisha ya wavuvi

tangu kuzama mara ya kwanza 
ngalawa yake ilipinduka akiwa 
kwenye mkondo (maji mengi na 
marefu) lakini haukupita muda  
akaokolewa.

Anasema mara ya tatu akiwa 
anendelea na kazi yake ya uvuvi 
katika mwambao wa Songo Songo 
kwenye bahari ya Tanzania Bara 
majira ya saa 2:00  asubuhi chom-
bo chao kilizama na hivyo kubaki 
kwenye maji hadi saa 12 jioni.

“Tulikaa ndani ya maji makub-
wa saa 10 hadi walipotokea wa-
vuvi wakatuokoa. Hii mara ya 
nne tulikuwa na ngalawa kwenye 
mkondo nikazama ngalawa ika-
kokotwa na maji tuliogelea mpaka  
saa 12 tukafika bandarini Tumbe 
“anasema Ali.

PWANI YA KENYA

Ali anasema: “Mara hii ya tano 
tuliokoka tukiwa Kenya. Kutoka 
Pemba hadi bahari ya Kenya tu-
likutana na msukosuko, katika 
maisha yangu sitasahau kwani ni-
kiulizwa tamu na chungu ya uvuvi 
yote nayasamehe ila hii hapana. 
Nikiyazungumzia basi hata moyo 
wangu huharibika kwani tulikuwa 

katika shida kubwa mno.” 
Akisimulia anasema walion-

doka bandarini  saa 9:30 usiku 
kwa ajili ya kwenda kuvua lakini 
wakitafuta chombo walikipata na 
ilipofika saa 10 waliingia baharini 
kwa ajili ya kazi.

Wakati wakiwa baharini ghafla 
nahodha aliwaamuru kuvuta nan-

ga ili waondoke sehemu walioku-
wa ambapo ni umbali wa kama 
maili 200 kutoka bandarini. Hata 
kabla ya kutiia maagizo ya nahod-
ha,  ghafla liliibuka  wimbi kubwa 
mithili ya nyumba ya ghorofa lilisi-
mama na nakuja upande wao kwa 
kasi ya ajabu

“Ilikuwa tabu bila hata ya kulik-
wepa lilipiga boti yetu ikapinduka 
nasi kuzamishwa kwenye maji. 
Tukiwa tunatapatapa mara niliona 
boti yetu imeibuliwa na wimbi 
kwa mbali inaelea, nikawaambia 
wenzangu tushapona boti yetu 
ile tuifuate tukaifuata tulipoifikia 
ilikuwa inaelea kimgongomgongo 
tukajitahidi kuigeuza na kufani-
kiwa lakini chombo chote kikawa 
kimejaa maji,” anasema Ali.

Anasimulia kuwa mara baada ya 
chombo chao kupigwa na wimbi 
na kuzama nanga haikuonekana 
kabisa nao wakawa wanatapatapa 
hawajui la kufanya huku mawimbi 
yakiwapiga kuwazamisha na kuji-
tahidi kuibuka shida iliyowakum-
ba kwa takribani saa mbili. 

 Waliingia vivyo hivyo   wakaji-
kuta wapo watatu mwenzao 
wanne ikiwa hawamuoni ambae 
ni omar Ali Hassan.

“Lakini   kwa mbali nikamuona 
nikamwita ila alianza kupoteza 
nguvu nikaenda kumchukua hadi 
kilipo chombo nikamkamatisha ili 
arukie ndani ila alishindwa ghafla 
likapiga wimbi tukapoteana tena.” 

Anakumbusha kuwa alipozama 
alikuja juu na kumtafuta ila jitiha-
da za kumsaka zilikwamishwa na 
wimbi zito   wakati huo walikuwa 
wamekwisha ingia kwenye  boti 
iliyojaa maji ikiwa inapelekwa na 
mkondo mkubwa wa maji waki-
wa hawana tanga ,upondo wala 
kafi na mashine au injini ilikuwa 
haiwezi kuwaka.

Na hapo wakajua kuwa mwen-
zao tayari amewatoka anasimulia 
jinsi walivyo ishi ndani ya siku nne 
hizo wakiwa baharini bila kula ku-
nywa au kufanya chochote wali-
chofanya walikata vipande vya mi-

shipi walio kuwa wakivulia ambao 
ilibakia kwani vitu vyao vyote ni 
kama vilipotea .

Anasema walipata hasara ya 
Shilingi 3,000,000 ikiwa ni pamo-
ja na mishipi chombo chao dira 
cha kuwaongozea wakiwa baha-
rini GPS ambavyo walikuwa nazo 
mbili, mishipi gunia nzima na vitu 
vingine vingi ambavyo vyote vili-
potea.

Boti ilipoibuka ilikuwa imejaa 
maji nao walishindwa kuyatoa 
huku ikielea wakiwa wamekaa 
maji yakiwa yanawafika kwenye 
tumbo kila mara walilowa kwa ku-
pigwa na mawimbi.

‘Sisi tuliamua kujifunga ndani 
vya boti hivyo hivyo  tikitarajia 
kuwa tukifa  boti ikifika juu na 
maiti zetu zionekane ndani ya boti 
hivyo kilamoja alijifunga kamba 
madhubuti ikawa wimbi linapiga 
kurusha na kutua ila hatutoki nda-
ni ya boti.’anasema. 

“Nilijifunga mpira wa mashine 
ya boti kiunoni ukanikaa kisawa-
sawa nikajua hapa sitoki” anasema 
Ali.

KUOKOLEWA

Ali Rashid anakumbuka kuwa 
wakati wakiwa majini hawajui 
waendako wala watokako, lakini 
bila kukata tamaa kwasiku ya tatu 
wakiona meli kubwa zikiwapita 
karibu lakini hazikushughulika 
nao hadi siku ya nne ambapo wali-
fanikiwa kuokolewa wavuvi wa 
Kenya.

Muuvi Ali Hassan Kombo , naye 
anaelezea mambo yalivyowatisha 
baharini akiiambia Nipashe kuwa 
siku waliyokwenda baharini ku-
vua tangu  wanaondoka upepo uli-
kuwa mkali hali iliyokuwa ngumu 
ila kwa kuwa ni kazi yao waliona  
waende    ila hali ilikuwa inatisha.

Anasema walipofika umbali 
mita 250 kutoka bandarini mbali 
na mkondoni walitia naga ambapo 
hapo ndipo walipokutana na  ka-
dhia hiyo ya kuzama maji yakiwa 

na kina kwa kwenda chini kama  
maili 18 kutoka baharini hadi 
bandarini 

Anaeleza kuwa  siku hiyo maji 
yalikuwa makali kutokana na up-
epo na mawimbi yalikuwa makub-
wa na hivyo kuwafanya kuwa 
katika hali ngumu kwa kurushwa 
kutoswa majini  kiasi cha kuhofia 
kiwa wasingeokolewa. 

Kombo alisema katika uzoefu 
wake wa uvuvi tayari alishawahi 
kuzama mara tatu baharini la-
kini aliweza kuokolewa na hivyo 
kumpa matumaini na akuendelea 
na kazi yake ya uvuvi ambayo im-
ekuwa ikimpa fedha za kutunza 
familia yake ya watoto sita na mke 
mmoja.

WENGINE WALIKUFA

Kombo anaeleza kuwa mbali 
ya chombo chao pia kulikuwa 
na wenzao ambao chombo chao 
hakikuibuka na idadi yao waliku-
wa wanne.

Anawataja wenzao hao kuwa 
ni Salum Abdalla Ali Kombo Fak-
ih Mcha, Mwalimu Bossi Faqih 
na Omar Kombo Faqih ambao 
walikuwa kwenye chombo ki-
moja ambacho hakikuonekana 
kikisadikiwa kuwa kimezama na 
wavuvi hao kufariki. Wavuvi hao 
walishukuru jinsi walivyo weza 
kuokolewa wakasaidiwa hadi ku-
fika nyumbani kwao ila bado hali-
zao ni ngumu kwani miili yao iliu-
mia kwenye bahari na hawajaweza 
kufanya harakati zao za maisha ila  
wanaendelea kuishi.

Wanaomba serikali kuwatafutia 
njia mbadala ya kuweza kujitafutia 
maisha yao wachane na kazi ya 
uvuvi ambayo imekuwa mtihani 
mkubwa kwao, na kwa ujumla wa-
vuvi wote 

Wamewataka walezi na wazazi 
kuwasimamia vyema watoto wao 
na kuwasaidia wasome ili waji-
ajiri au kuajiriwa na  waachane na 
kazi ya uvuvi kwani ni hatari na 
inawaweka wavuvi roho mkononi 
muda wote.
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MAKALA

Tani milioni 7 zawadodea 
wakulima, walia umaskini 
Na Neema  Sawaka, KAHAMA

S
ERIKALI safari hii imeicha-
gua tumbaku kuwa moja 
ya mazao ya kimkakati na 
inaitaja kuwa zao kipenzi, 

linaloongoza kuingizia nchi fedha 
za kigeni.

Tumbaku inalimwa katika 
wilaya nyingi za mikoa ya Shin-
yanga, Geita, Tabora, Songwe, Kat-
avi, Rukwa, Iringa, Singida, Mbeya, 
Kagera na Mwanza.

Taarifa za  Benki Kuu  (BoT)  za 
Januari mwaka huu zinaonyesha 
kuwa tumbaku ni ya kwanza iliin-
giza wastani wa dola milioni 222.6 
ikifuatiwa na  korosho dola milioni 
196 .5.

Wakulima wa tumbaku ni ma-
hodari na wanajitamba kuwa 
wamezingatia kilimo cha kisasa na 
kuzalisha takribani kilo 750 kwa 
hekari lakini hawana mnunuzi.

Wakifafanunua zaidi wanasema 
kuzingatia utaalamu na maelek-
ezo ya maoisa ugani  uzalishaji 
kwenye hekari moja inayotakiwa  
kutoa  kilo 560, mkulima anapata 
hata kilo 750.

Licha ya wakulima kutumia 
teknolojia ya kisasa wanakabiliwa 
na changamoto lukuki kila wakati 
kutokana na  madaraja ya tum-
baku na namna inavyonunuliwa, 
soko lake kutoeleweka pamoja na 
wakulima kupangiwa kiasi cha ku-
zalisha, huku uzalishaji  ukishuka 
kila  mwaka

Mwaka huu wakulima wameba-
ki njia panda na kuiomba serikali 
kuwatafutia soko  la kilo  milioni  
6.5 za  tumbaku  ya ziada  ambayo  
haijanunuliwa  mpaka sasa.

Shehena hiyo iko kwenye ma-
ghala ya kuhifadhia tumbaku na 
kiasi kingine  nyumbani huku 
wakulima wakiwa hawajui hatima 
ya tumbaku hizo.

Wakizungumza kwenye ma-
hojiano   maalumu   na Nipashe 
wakulima wa zao hilo walisema    
wamewekeza   fedha   na nguvu   
kwenye zao hilo   ili kujikwamua 
kiuchumi na kujiletea  maendeleo 
na juhudi zao zinakwamishwa  na 
ukosefu wa  soko.

KILIO CHAO

 Mmoja wa wakulima hao Kulwa 
Shoto, anasema kuzalishwa   kwa 
tumbaku hiyo   ya ziada kume-
tokana na kuzingatia na kufuata   
ushauri   wa   maoisa   kilimo na 
ugani, matumizi bora ya pem-
bejeo,  kupanda kwa nafasi     na 
matumizi ya viuatilifu   na kulima 
kilimo  bora na chenye tija .

Sababu nyingine anayoielezea   
Shoto   ya uwepo wa tumbaku  ya 
ziada ni kiasi kilichowekwa stoo ni 
kuzingatia  uzalishaji kwenye  hek-
ari moja   inayotakiwa  kutoa  au  
kuzalisha  kilo

560 wakati  mkulima  akitunza 
vizuri     kwa   kufuata maelekezo 
ya watalaamu na   hali ya hewa 
ikawa nzuri  lazima tumbaku izidi  
na wanauwezo wakuzalisha   kilo 
750  kwa  hekari  moja .

“Kununuliwa kwa tumbaku 
yangu   kungeniwezesha   kupata 
chakula   , kulipa ada za watoto  , 
kupata fedha ya kujikimu  na shu-
ghuli za maendeleo. Lakini yote 
hayo yamekwama  kutokana na 
kutokununuliwa kwa tumbaku hii,    
anasema Shoto.

Emanuel     Nyambi       mkuli-
ma na  mmoja wa viongozi wa 
chama cha ushirika cha msingi 
cha Kipalapala AMCOS kutoka Hal-
mashauri ya  Ushetu wilayani  Ka-
hama anaongeza kuwa wanaiomba 
serikali   iwasaidie     kwa jitihada   
mbalimbali za   kupata  soko la 
tumbaku hiyo   ili   waondokane   
na hasara.

Tumbaku hiyo   ambayo iko   
kwenye maghala   ya kuhifadhia   
tumbaku   ya AMCOS    na     ny-
ingine imehifadhiwa   majumbani   
ziko kwenye  hatari ya kushambu-
liwa na     wadudu   na ubora ku-
potea.

Anasema ni tatizo    kwa kuwa 
uhifadhi wa zao hilo ni   mgumu   
na unahitaji  fedha nyingi  ambazo 
mkulima   hawezi kumudu kuwa 
nazo.

 “Msimu   mpya wa   kilimo 
umeanza,   wakulima wameingia   
msimuni wameanza kulima na ku-
panda  tumbaku   wakati nyingine  
bado iko   ndani   haina mnunuzi 

na    mpya ikiwa tayari,  kampuni  
za ununuzi hayawezi   kuchukua    
ya msimu uliopita   jambo hili lil-
ishatokea   miaka   ya nyuma tuli-
pata  hasara wanunuzi  waligoma  
kununua mazao ya msimu  uliopi-
ta   “anasema   Nyambi.

Anaiomba serikali isimamie   
na   kuliangalia     tatizo hili kwa   
umakini   mkubwa   huku ikiwa-
saidia   kwa kuwa  kuna wakulima 
wameingia   shambani msimu huu    
hawajui  nani ananunua tumbaku 
iliyohifadhiwa ghalani.

Ni kwasababu    kampuni     ya 
Tanzania Leaf   Tobacco  (TLTC) 
iliyokuwa       wanafunga nayo   
mikataba  ya kuuza  na kununua 
ikiwamo kupangiwa   kiasi   cha 
kuzalisha   kujitoa  kununua zao 
hilo msimu  huu kwa kuwa bado ni 
shida  na  ni    changamoto kwao .

Akizungumzia tatizo hilo  mkuli-
ma Scholastica   Nyanda, mama 
mwenye watoto saba   kutoka Ul-
owa   wilayani  Kahama anasema 
aliingia kwenye kilimo cha tum-
baku   kwa lengo   la kujikwamua   
kiuchumi.

Nyanda   anasema miaka ya 
nyuma   alikuwa akilima   tum-
baku na   baada ya kuuza fedha   
iliyopatikana  waliweza  kununua  
mahindi   na mahitaji mengine ya   
msingi   ya familia  yao  pamoja 
na kuwalipia     akiwamo   mtoto 
wake  aliyemaliza kidato  cha sita 
anayesoma chuo  pamoja na  ku-
weka akiba  hali  ambayo kwa sasa 
imekuwa  ndoto .,

BEI MASOKONI 

Wastani wa   bei   ya   tumbaku   
kitaifa ni   Dola 1.72 msimu   wa 
2018/2019     lakini     kuna   baa-
dhi   ya   maeneo   masoko yalisi-
mamia wastani  wa Dola 1.5  , huku  
tumbaku ya ziada   iliyobahatika 
kuuzwa ikiuzwa kwa wastani   wa  
dola 1.16     tofauti hiyo ni kubwa 
kwa mkulima kutokana na mikopo  
ya pembejeo na  ya  mabenki  ali-
yonayo   na hivyo kumsababishia   
hasara .

Mwenyekiti wa Chama Kikuu 
cha   Ushirika   Kahama (KACU)  
Emanuel Cherahani, anaiomba 
serikali   iziangalie   kwa karibu     
changamoto  zinazolikabili  zao la 
tumbaku   kwa sasa  ili zitatuliwe  
kwa haraka   la sivyo  hali inazidi  
kuwa   mbaya kutokana na   kam-
puni  kuzidi kushusha   uzalishaji.

   Cherehani anasema  athari ya  
tatizo hilo la kukosekana  kwa soko 
la tumbaku ya ziada ni  kuporomo-
ka   kwa uchumi   wa   wakulima 
wote na mtu mmojammoja   sam-
bamba  na  kupungua kwa  kipato  
cha       halmashauri zinazolima   
tumbaku.

UFAFANUZI WA BODI

Mkurugenzi  wa  Bodi ya Tum-
baku  (TTB), Stanley   Mnozya 
anasema kilo   za  mkataba ziliku-
wa   kilo milioni 57, mpaka msimu 
unafungwa  Agosti mwaka huu wa-
likuwa  wamenunua  kilo milioni 
60.7

Mkulima wa tumbaku akiwa kazini .PICHA : MTANDAO.

TUMBAKU HII

Baada   ya tathmini   mwezi 
wa Julai na Agosti, walibaini     
wakulima wamezalisha   tum-
baku   zaidi ya   kilo milioni 
12.5   nchi   nzima   na baada 
ya hilo, bodi iliwasilisha maom-
bi  kwa kampuni  ya ununuzi 
yaliyopo nchini  ili ziweze  ku-
nunuliwa zaidi   au zilizo nje   
ya  mkataba.

Tumbaku zilizo   nje ya   
mkataba haina sheria ya  kuila-
zimisha kampuni  iinunue kwa 
mujibu wa  Mnozya na kwam-
ba kampuni mbili   zilikubali   
kununua na mbili ziligoma, 
kampuni  ya Alliance One To-
bacco  ilikubali  kununua kilo 
milioni 4.2 na Premium   kilo 
milioni 2.1  zikikubali kununua  
kwa   bei pungufu  ya   dola 
1.16, wakati tumbaku  ya mka-
taba    ilinunuliwa kwa wastani 
wa   dola  1.72 .

“ Tumbaku  ya ziada  mkuli-
ma anauza   kwa bei ya chini   
na ya hasara kwa kuwa hailin-
gani  na gharama za  uzalishaji 
kwa kilo   ya tumbaku kwa 
kuwa haina sheria ya kumbana 
na kumlazimisha     mnunuzi   
na ni ya kuomba “ anasema   
Mnozya.

  Maoni ya   Emanuel  Ny-
ambi   kwa Waziri wa Kilimo, 
anamtaka   aharakishe kupata 
ufumbuzi wa suala hili     ili 
wakulima  waweze kuondoka-
na   na hasara ikiwa ni pamoja 
na kutafuta masoko       kupi-
tia   kampuni za ununuzi wa 
tumbaku  ndani na nje ya nchi  
na ili wakulima   wa zao hilo   
waweze kupata masoko   ya   
uhakika .

ANGALIZO LA MBUNGE

Naibu Waziri   wa Ujenzi na   
Mawasiliano,  Elias Kwandikwa 
ambaye   pia ni   mbunge wa 
Ushetu aliwahi   kulizungum-
zia suala hilo kipindi cha  nyu-
ma kulipotokea   changamoto   
kama  hiyo   .

Kwandikwa alisema mfumo   
uliopo ni wa kinyonyaji   na 
uliwekwa kwa misingi  ya  un-
yonyaji   ikiwamo   mikataba 
na makubaliano   ya mnunuzi 
na mkulima yasiyo na tija  kwa 
mkulima   ikiwamo   mhusika  
kulima kwa kupangiwa kiasi   
cha   kuzalisha kulazimishwa   
kukopeshwa   jambo amba-
lo halina tija  kwa mkulima .

  Hivyo   mfumo utazamwe 
upya   kuanzia   kwenye uzal-
ishaji     mpaka     malipo  na 
kuondolewa   kwa   masharti 
yasiyo na tija na kuongeza 
kuwa athari  ya   kukosekana 
kwa soko  la tumbaku  hiyo ni 
kubwa.
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HABARI KIMATAIFA

KINSHASA , Congo 

KUNDI hatari la wapiganaji limewauwa 
jumla ya watu 27 katika mauaji ya kiny-
ama yaliyofanyika mashariki ya Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo juzi  Jumatano.

Idadi hiyo ni kwa mujibu wa polisi. Ikitoa 
taarifa mpya ya idadi ya vifo, ilisema wa-
hanga walikatwa mapanga katika eneo la 

Oicha, karibu kilometa 30 kutoka mji wa 
Beni.

 Polisi iliandika kwenye ukurasa wa Twit-
ter kuwa kuna miili 27 kwenye chumba cha 
kuhifadhi maiti cha hospitali ya  Oicha, na 
kuikisha 107 idadi ya watu waliouawa nda-
ni na karibu na mji wa Beni tangu Novemba 
5 mwaka huu. 

Mauaji mengi yamefanywa na ADF, kun-

di la waasi ambalo limeendesha harakati 
zake katika maeneo ya  mashariki ya Congo 
tangu miaka ya 1990. 

Mauaji hayo yamezusha maandamano 
dhidi ya jeshi la kulinda amani nchini Con-
go - MONUCO. Juzi  mabalozi wa Uingereza, 
Canada, Uswisi na Marekani waliandika 
barua ya pamoja wakilaani mashambulizi 
dhidi ya MONUSCO  DW

Kasi ya mauaji 
Congo yaongezeka 

   

Khartoum, Sudan

MZOZO wa Sudan umechukua sura 
mpya na sasa chama cha rais wa zam-
ani Omar al-Bashir kimefutiliwa mbali.

Sheria ilipitishwa nchini Sudan ya 
kuvunja chama cha rais aliyeng’olewa 
madarakani Omar al-Bashir ambaye 
alichukua mamlaka 1989 kwa map-
induzi na kuliongoza taifa hilo kwa 
takriban miongo mitatu, hadi alipoon-
dolewa kwa vuguvugu la maanda-
mano ya upinzani Aprili mwaka huu.

Mamlaka inayoongoza kipindi cha 
mpito nchini humo pia imeondoa 
sheria ya umma ambayo ilitumiwa 
kudhibiti mienendo ya wanawake.

Hatua zote zimejibu madai 
muhimu ya vuguvugu la waan-
damanaji, ambayo yalilenga ku-
vunja utawala wa Bashir.

Sudan kwa sasa inaongozwa na 
utawala unaojumuisha jeshi na 
baraza la kiraia pamoja na baraza 
mawaziri la raia linaloongozwa na 
Waziri Mkuu, Abdalla Hamdok.

Kuvunjwa kwa chama tawala cha 
Bashir cha National Congress Party 
(NCP) inamaanisha kuwa mamlaka 
zinaweza kuhodhi mali za chama 
hicho .Sheria ilithibitisha kuwa kamati 
itaundwa kutekeleza hatua hiyo.

Hii inafanyika ili waweze kureje-
sha utajiri ulioibiwa wa watu 
wa Sudan, alisema Hamdo ka-
tika ujumbe wake wa twitter.

Sheria hiyo pia inasema “hakuna 
nembo yoyote ya utawala au chama 
itakayoruhusiwa kuhusika katika shu-
ghuli yoyote ya kisiasa kwa miaka 10 .

Msemaji wa Muungano wa 
Wasomi wa Sudan, kikundi cha 
waandamanaji kilichompindua rais 
al-Bashir, aliiambia BBC kuwa huu 
ulikuwa ni  wakati wa kihistoria.

“Huu ni wakati wa ahueni, kwa-
sababu kila mtu nchini Sudan 
ameathiriwa vibaya kwa namna 
moja au nyingine na utawala,” 
alisema msemaji Samahir Mubarak.

Hata hivyo, mchambuzi wa siasa 
kikanda,  Mohammed Issa, alisema 
ilipotokea hali kama iliyoikumba 
Sudan chama tawala kilichokuwa 
madarakani kinapinduliwa na 
kwamba hatua ya kukivunja haina 
maslahi kwa mustakabal wa Sudan.

‘’Hatua iliyochukuliwa na viongozi 
wa mpito kujenga utengamano haina 
maslahi katika kujenga utengamano 
wa Wasudan. Ilitarajiwa kwamba 
kungekuwa na ujumuishaji wa makun-
di yote katika siasa za nchi kwa ajili 
ya mustakbal.’’, aliiambia BBC.

Aliongeza:’ Kuvunjwa kwa chama 
cha National Congress , kinawaacha 
viongozi na wafuasi wa chama kile 
na washirika kama vile wafuasi wa 
kundi la Janjaweed bila uwanja wa 
kuelezea maoni yao ya kisiasa, na hali 
hiyo inaweza kuwafanya waelezee 
hisia zao kwa njia ya vita na uasi’’.

   BBC

Wanaharakati 

nchini Sudan 

wafuta chama 

cha Al Bashir

LONDON, Uingereza

WANAHARAKATI wa haki za 
wanawake wameendelea kud-
hulumiwa kingono, kutishiwa, 
kudhalilishwa na hata kuuawa, 
ripoti ya Shirika la Kimataifa la 
Amnesty International, imese-
ma. 

Shirika hilo lilisema katika ri-
poti yake kwamba watetezi wa 
haki za binadamu mara nyingi 
wanapokea vitisho na masham-
bulizi ambayo yanahusiana na 
kazi yao ya kupigania haki za 
wanawake na usawa wa kijinsia.

Katika ripoti hiyo ya kua-
dhimisha siku ya kimataifa ya 
watetezi wa haki za wanawake, 
Amnesty ilisema wanaharakati 
hao wameendelea kupokea 
vitisho, kudhulumiwa kingono, 
kudhalilishwa na hata kuuawa. 

Katibu Mkuu wa Amnesty, 
Kumi Naidoo alisema, “wana-
harakati wa masuala ya haki za 
wanawake wanashambuliwa 
kwasababu ya kazi wanayoifan-
ya. Vitisho hivi ni vikubwa kwa 
wale wanaokabiliwa na aina 
zote za unyanyasaji, kwa mfano 
ukiwa mwanamke na unatoka 
jamii ya wachache, mtu wa 
makabila ya asili, maskini, una-
paswa kupambana zaidi ili sauti 
yako isikike na wale walioko 
madarakani”.

Licha ya maendeleo katika 
harakati za wanawake ambayo 
yamepata nguvu kuliko hapo 
awali, bado wanaharakati wa 
kike wanakabiliwa na shinikizo 
katika miaka ya hivi karibuni 
kutoka kwa wanasiasa, viongozi 
wa kidini na makundi yaliyo na 
vurugu yanayosambaza “siasa 

za kikatili”.
Ripoti hiyo iliyopewa kichwa 

cha habari “Kukabiliana na 
mamlaka, kupinga ubaguzi, 
wito wa hatua zaidi za kutam-
bua na kuwalinda wanaharakati 
wa haki za wanawake”.  

Aidha, iliitolea mfano Poland 
ambayo baadhi ya wanaha-
rakati wa kike wamekabiliwa 
na mashambulizi katika mazin-
gira ambayo ubaguzi wa rangi 
na chuki dhidi ya wahamiaji 
vimeongezeka.

 Bahrain na Misri, udhalil-
ishaji kingono unatumika kama 
aina ya mateso ili kuwanyamazi-
sha wanaharakati wa kike.

 Wanawake pia wanakabiliwa 
na ukatili wa majumbani na un-
yanyasaji kulingana na dhana 
za kimila ikiwamo vitisho vya 
talaka au kutenganishwa kwa 

nguvu na watoto wao.
 Vile vile wanaharakati wa 

wanawake mara nyingi wana-
kumbwa na kampeni za kupigia 
debe kushambulia tabia zao 
ambazo Amnesty wanasema 
zimeundwa makusudi ili kujen-
ga uadui dhidi yao.

Mfano ni  waziri wa zamani 
wa mambo ya ndani wa Italia 
Matteo Salvini ambaye alimdhi-
haki Carola Rackete, nahodha 
wa meli ya uokozi ya Sea-Watch 
3, na kufuatiwa na wengine wal-
iochochea  unyanyasaji kijinsia 
na mwonekano.

 Amnesty International in-
atoa wito wa wanawake hao 
kutambulika na kulindwa kuto-
kana na kazi ya ujasiri wanay-
oifanya kuboresha maisha ya  
jamii zilizotengwa.

  DW

Wanaharakati wanawake 
washambuliwa, kuuawa

Wanawake wakiwa kwenye harakati nchini Sudan. PICHA: AFP.
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Alikuwa na kila kitu hadi kamera. 
Wiki mbili tu akaniletea mrejesho.

Ilikuwa nusura nizimie.
Ndipo nilipogundua kuwa sija-

pata ila nimepatikana. Na hata mimi 
mwenyewe lengo langu kuolewa ha-
likuwa kuishi na yeye Dk. Kapilima, 
bali ilikuwa ni kukuokoa wewe na 
akilini mwangu nilijua nini nitafanya. 
Lakini kabla ya kufikiria hilo, akaniti-
bua akili yangu, hasira zinanipanda.” 
Wakati Edina akiendelea alionekana 
kama vile hasira zinaanza kumpan-
da, mikono ikitetemeka.

“Aliporejea aliposema amekwen-
da kwenye safari zake, nilimuuliza 
akasema ni kweli alikuwa safarini, 
nikamuonyesha picha za video za 
mambo yote aliyokuwa anayafanya. 
Alichokifanya ni kunipiga, akanikaba 
nusura anitoe roho, ananinyang’anya 
simu ambayo nilikuwa nimehifadhi 
video hiyo ili kuharibu ushahidi.

Nilichokifanya baada ya hapo ni-
kamtoroka.” Alipomaliza  alishusha 
pumzi kana kwamba ametua mzigo 
mzito aliokuwa umeubeba.

Kadili alimuangalia kwa jicho la 
huruma. Edina akatoa macho yake 
yaliyokuwa yakiangaliana na Kadili 

na kuyakwepesha.
Kadili alinyanyuka na kum-

fuata karubi Edina. “Kumbe 
maisha yangu yalikuwa mikon-
oni mwako. Umekuwa mlinzi 
wangu kabla sijatekwa nilipoin-
gizwa kwenye jumba la mama 
yako, nilipotoka hadi nilipoen-
delea kuwa nyumbani. Naomba 
endelea kunilinda Edina.”

Machozi yalianza kumdon-
doka Edina. Pamoja na yote, 
bado alibaki kuwa mwanamke.

Mwanamke ambaye anapo-
pata matatizo, au kupitia mam-
bo magumu alihitaji faraja na 
mtu na kumpa moyo.

Kadili alipeleka mikono 
yake kwenye mikono ya Edina. 
Akamnyanyua na kumkumba-
tia.

Edina alilaza shingo kwenye 
kichwa cha Kadili, machozi yal-
izidi kumiminika.

Kwa mara ya kwanza Kadili 
alikuwa ameukumbatia mwili 
mororo wa Edina. Harufu ya 
marashi yaliyotokea kwenye 
nguo aliyovaa yalimpeleka 
mbali.

Hakuna aliyezungumza 
kitu kwa dakika tano. Kila 
mmoja mawazo yalion-
doka hapo na kukumbuka 
mambo mbalimbali nyu-
ma.

“Basi usilie Edina, haya 
yote ni maisha, na mimi 
nitakusadia kadri ya uwezo 
wangu kuvuka hapa ulipo. 
Japo mimi sina uwezo 
wa kipesa, lakini hata wa 
mawazo tu nitakusaidia.”

“Najua najua, Kadili, na-
jua kila kitu. Najua maisha 
yako, najua familia yako, 
nachotaka kutoka kwako 
ni kampani tu, mengine ni-
achie rafiki yangu.”

Baada ya kuridhika ku-
kumbatiana, Kadili alirejea 
kwenye kiti chake na Edi-
na aliendelea kukaa pale 
alopokuwa awali.

Bado Kadili kuna vitu 
vilikuwa vinamkereketa. 
“Niambie Edina, kifo cha 
mama nacho ni kweli kime-
tokea kwa sababu ya wewe 
kumkimbia mume, au ma-

neno tu?”
Alionekana kufikiria kidogo. “Kuna 

asilimia fulani ya ukweli, kwa sababu 
mama alifariki siku mbili baada ya 
mimi kumtoroka mume. Kwanza 
kabisa mama alikuwa na matatizo ya 
moyo. Alikuwa na ugonjwa huo kwa 
muda mrefu na alikuwa anatumia 
vidonge ambavyo alikuwa akinywa 
kila baada ya muda fulani au anapo-
hisi hali fulani si nzuri kwenye mwili 
wake. Nilipofuatilia baadaye nil-
iambiwa kuwa alipata na mshtuko 
aliposikia mimi nimetoroka kwa 
mume na kikubwa zaidi ni kwamba 
sikurudi nyumbani. Na sikurudi 
kwa makusudi kwa sababu nilikosa 
ushahidi, mwanzo nilikwambia nili-
taka ushahidi niupeleke kwa mama 
kuwa yule hakuwa mume mwema, 
lakini nilinyang’anywa ushahidi wa 
picha za video, unarudije nyum-
bani, unamwambije mama kuwa 
nimeondoka kwa mume bila mael-
ezo ya kutosha, hasa ikizingatia 
kuwa anajua kuwa nimeolewa kwa 
shinikizo?”

Itaendelea Jumamosi

Na Adam Fungamwango, (0716 
350534)

Kadili alishtuka. Edina mwenyewe 
aliuona mshtuko wa Kadili ukiwa dha-
hiri. Alijua baada ya kuachiwa kwenye 
jumba jekundu alikuwa yuko salama. 
Alianza kuwa na mashaka ya usalama 
wake pale tu aliposikia Edina ametoro-
ka kwa mumewe.

“Bado ulikuwa kwenye mahesabu 
ya mama na kundi lake, ilikuwa uuawe 
ama kwa ajali, sumu au kitu chochote 
kile, lakini isijulikane kama yeye ndiyo 
amesababisha kifo chako. Kingekuwa 
ni kifo ambacho hata mimi nisijue kuwa 
yeye amehusika kwa sababu kama 
ningejua ningelianzisha na hakungeka-
lika, au na mimi ningekunywa sumu, 
kitu ambacho mama hakutaka kitokee.

Na kifo chako kiliandaliwa ili mimi 
niweze kukubali kuolewa kwa sababu 
mama aliamini kuwa wewe ndiye un-
ayesababisha mimi nikatae mpango 
wake.”

Kadili alibaki ameduwaa tu. Hakuna 
na nguvu za kusema neno lolote. Haku-
jua kuwa tangu alipotoka kwenye jum-
ba jekundu alikuwa akitembea na kifo 
mkononi.

Na kwa mara nyingine tena, msaba-
bishaji ndiye aliyemuokoa.

“Kuna mtu wangu kati ya wafan-
yakazi wa mama ambaye kila kitu kiki-
fanyika au kusemwa, ni lazima anipe 
taarifa za siri. Akaniambia jambo hilo. 
Kwanza niliwaza kuja kwako, nikutafute 
nikikupata nikuhamishe hapo ukakae 
sehemu nyingine, lakini nikaona nitaipa 
shida na wasiwasi familia yako.

Lakini pia hata huko unakokwenda 
mama alikuwa na mkono mrefu, un-
geweza pia kujulikana. Nikaamua ku-
olewa ni kukunusuru, lakini nilikuwa na 
langu moyoni.” Edina aliyasema mane-
no hayo kwa namna ya simanzi. Wakati 
Kadili akiwa kama amepigwa na shoti 
ya umeme, au kupigwa ganzi Edina al-
iendelea.

“Nilipokubali niliona sasa utaende-
lea kuwa hai mtu wangu, kwani tayari 
nimempumbaza mama, nikaolewa na 
Dk. Kapilima kwa sherehe kubwa sana 
kama binti wa kitajiri na ilipoisha ni-
kaanza maisha ya mke na mume.

Kwa muda mfupi tu nilichokuja ku-
gundua kuwa mimi nilikuwa simpendi, 
yeye alinipenda, lakini hakuwa mume 
mwema, utajiri wake na umaarufu ul-
imfanya kuendelea kumiliki wanawake 
wengi sehemu mbalimbali akiwa ame-
jengea nyumba, kuwapangisha nyumba 
na vyumba pia. Anaweza akaondoka ny-
umbani wiki nzima akasema yuko kika-
zi. Mimi ni binti wa kitajiri. Nikamwajiri 
mpelelezi binafsi mmoja amchunguze 
kila anakokwenda na aniletee taarifa. 

Jumba Jekundu-29

HADITHI
WASWAHILI wana msemo wao unaosema kuwa ufukara ni jereha la ulimwengu. Wakiwa na maana, 

mtu fukara mara nyingi hukutana na mitihani mikubwa duniani, ambayo mingi husababishwa na 

baadhi ya binadamu wengine wenye vipato kwa kuwaona hawana thamani na hawahitajiki kuwa 

na kitu chochote cha thamani.

Kijana anayetoka kwenye familia duni Kadili, anatokea kupendwa na msichana mrembo anayetoka 

kwenye familia ya kitajiri, Edina.

Lakini kitendo hicho kinamsababishia kijana huyo matatizo 

makubwa ambayo hajawahi kuyapata katika maisha yake, kiasi cha 

maisha yake kuwa hatarini. Fuatilia mkasa huu wa aina yake.

“Nilipokubali 
niliona sasa 
utaendelea 
kuwa hai 
mtu wangu, 
kwani tayari 
nimempum-
baza mama, 
nikaolewa na 
Dk. Kapilima 
kwa sherehe 
kubwa sana 
kama binti 
wa kitajiri na 
ilipoisha ni-
kaanza mai-
sha ya mke 
na mume.
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LIVERPOOL, England

MAJERAHA ya kiungo wa Liverpool, Fabinho yame-
leta hofu kwa kocha Jurgen Klopp na mashabiki wake.

Fabinho aliumia wakati Liverpool ikitoka sare ya 1-1 
na Napoli kwenye mchezo wa Ligi ya Mabingwa Ulaya, 
Jumatano.

Fabinho ambaye ni raia wa Brazil amekosa mechi 
moja tu ya Liverpool msimu huu katika Ligi Kuu Eng-
land na ameibuka kuwa mchezaji muhimu katika eneo 
la kiungo baada ya kuanza kwa kusuasua katika soka la 
England.

Alitolewa uwanjani na nafasi yake kuchukuliwa na 
kiungo mwenzake, Georginio Wijnaldum katika dakika 
ya 19 na tayari anatazamiwa kulikosa pambano la leo 
Jumamosi dhidi ya Brighton kutokana na kuwa na kadi 
nyingi za njano, lakini wasiwasi mkubwa zaidi ni pam-
bano la watani wa jadi dhidi ya Everton Jumatano usiku.

Klopp alielezea wasiwasi wake kwa majeraha ya staa 
huyo aliyemnunua kutoka Monaco misimu miwili iliyo-
pita huku wakieleza kwamba atazamwe zaidi.

“Kitu kikubwa katika mechi ya leo ( Jumatano) ni ma-
jeraha ya Fabinho. Ni kitu kikubwa. Ni mapema na wote 
tuna matumaini kwamba huenda hajaumia sana lakini 
amesikia maumivu makubwa,” alisema Klopp.

Alipoulizwa majeraha yake yanaweza kuwa makub-
wa kiasi gani, Klopp alijibu kwa kusema: “Sitaki kusema 
ninachotazamiwa kwa sababu ni matumaini huenda 
yasiwe majeraha makubwa. 

Mara baada ya pambano hilo, Fabinho aliposti picha 
katika mitandao akiwa na staa wa zamani wa kimataifa 
wa Ureno mzaliwa wa Brazil, Deco huku akionekana ak-
iwa amevaa kiatu maalumu cha kuulinda mguu wake.

MAJERUHI 

YA FABINHO 

YAMUUMIZA 

KICHWA KLOPP

MANCHESTER, England

MANCHESTER City inataka kumfanya Raheem Sterling kuwa 
mchezaji anayelipwa mshahara mkubwa zaidi, kwa sasa mshambu-
liaji huyo anapokea pauni 350,000 kwa wiki.

Kwa mujibu wa ESPN, makubaliano ya awali baina ya mkurugenzi 
wa soka wa City, Txiki Begiristain, Ofisa Mratibu Mkuu, Omar Berrada 
na wakala wa Sterling, Aidy, Sterling atakuwa mchezaji anayelipwa 
fedha nyingi zaidi kuliko wote kwenye klabu hiyo yenye maskani yake 
Etihad.

Wakati kwa sasa ikielezwa kwamba winga huyo raia wa England 
analipwa pauni 300,000 kwa wiki kutoka kwenye dili lake lile al-
ilokubali mwaka mmoja uliopita ambalo linamfanya kubaki kwenye 
timu hiyo hadi 2023.

Katika kipindi hicho, Sterling alikuwa akishika namba mbili kwa 
nyota wanaolipwa fedha nyingi kwenye kikosi cha City, nyuma ya ki-
ungo mshambuliaji Kevin De Bruyne, na sasa atalipwa pauni 450,000 
kwa wiki kwenye mkataba huo mpya.

STERLING 
KUWEKA REKODI YA 
MSHAHARA CITY

MADRID, Hispania

NYOTA wa Real Madrid, 
Eden Hazard ameshu-
sha presha ya mashabiki 
baada ya jopo la madak-
tari kueleza kuwa hana 
majeraha ya kutisha na 
anaweza kuwahi kurudi 
uwanjani kwenye mch-
ezo dhidi ya Barcelona 
maarufu kama El Clasico.

Hazard aliumia kifundo 
cha mguu hivi karibuni 
katika mchezo uliopita 
dhidi ya PSG kwenye 
mashindano Ligi ya Ma-

bingwa Ulaya.
Taarifa za madaktari 

zinaeleza kuwa anaweza 
kuwa nje kwa siku 10 tu 
kisha akarejea uwanjani.

Kwa siku hizo 10 upo 
uwezekano akaiwahi 
mechi kali dhidi ya Barce-
lona ‘El Clasico’ inayota-
rajiwa kupigwa Desemba 
18 mwaka huu.

Hazard tangu atue Real 
Madrid akitokea kule 
Chelsea, hajawa kwenye 
kiwango cha kuvutia, 
huku akikumbwa na ma-
jeruhi ya mara kwa mara.

HAZARD KUIWAHI EL CLASICO
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MANCHESTER, England

ED Woodward amekiri 
kuzuia usajili wa wachezaji 
wawili au mmoja aliowa-
taka kocha Jose Mourinho 
wakati alipokuwa kwenye 
kikosi cha Manchester Unit-
ed, kwa mujibu wa gazeti la 
Daily Mail.

Mounrinho ambaye alit-
imuliwa Desemba mwaka 
japa pale Old Trafford sasa 
amepewa mikoba ya kuinoa 
Tottenham Hotspur.

Woodward, ambaye 
ni Makamu Mwenyekiti 
Mtendaji wa United alimfu-
ta kazi Mourinho baada ya 
kuona timu haina mwendo 
mzuri licha ya timu kutumia 
zaidi ya pauni milioni 400 
kusajili nyota wapya.

Woodward amesema: “Ni 
kweki kwamba kulikuwa 
na tofauti kidogo katika 
makubaliano ya mchezaji 
mmoja au wawili. 

“Wakati mwingine mimi 
ndiye ninayepaswa kusema 
hapana, kwa sababu ni 
jambo la kawaida kwa ko-
cha wetu kupingana na hilo, 
lakini tumekuwa tukisikiliza 
ushauri pia kwenye kusajili.”

Mourinho alihitaji ku-
fanya usajili wa beki wa kati 
akiwa United na aliwakosa 
Toby Alderweireld wa Tot-
tenham, Diego Godin kuto-
ka Atletico Madrid na nyota 
wa Bayern Munich, Jerome 
Boateng kabla ya klabu hiyo 
kutumia pauni milioni 80 
kumnasa Maguire.

Mourinho alihitaji 
wachezaji wengi zaidi kut-
inga kwenye kikosi chake, 
lakini bosi wake hakuwa 
tayari kufanya hivyo katika 
dirisha la majira ya kiangazi 
la mwaka 2018 kabla ya 
kwenda kufukuzwa kazi il-
ipofika Desemba.

Woodward asema alizuia usajili wa Mourinho
MADRID, Hispania

MARCELO amemwambia Neymar kuwa 
yeye ni mchezaji bora kuliko Kylian Mbap-
pe baada ya kuona Mbrazili mwenzake 
huyo akiwekwa benchi kwenye mechi dhi-
di ya Real Madrid ya mashindano ya Ligi 
ya Mabingwa Ulaya iliyochezwa Jumanne 
iliyopita.

Real Madrid walicheza na Paris Saint-
Germain pale kwenye dimba la Santiago 
Bernabeu, lakini Neymar alikaa benchi na 
Mbappe akianza katika mchezo huo uli-
omalizika kwa sare ya mabao 2-2.

Baada ya mchezo huo, Marcelo alim-
wambia Neymar: “Unacheza vizuri kuliko 
Mbappe.”

Mwanasoka huyo ghali duniani, Neymar 
aliingizwa kwenye kipindi cha pili wakati 
Real Madrid walikuwa mbele kwa bao la 
Karim Benzema.

Na mechi iliyoonekana kama vile Los 
Blancos wanakwenda kushinda baada ya 
Marcelo kumtengenezea bao la pili Benze-
ma, dakika 10 kabla ya filimbi ya mwisho, 
PSG walisawazisha na wakatinga hatua ya 
mtoano wa timu 16. 

Neymar alikaribia kabisa kuitema PSG 
kwenye dirisha lililopita la uhamisho wa 
wachezaji huku Real Madrid na Barcelona 
zikidaiwa ndizo timu zilizokuwa zikihaha 
kusumbukia huduma yake.

Marcelo: 
Neymar 
wewe ni   
bora zaidi

HATIMAYE 
LONDON, England

KOCHA Unai Emery amefukuzwa kuifundisha Arsenal ikiwa ni miezi 18 imepita tangu atue klabuni hapo.
Mhispania huyo, ambaye aliiongoza Paris St-Germain kutwaa taji la Ligi Kuu Ufaransa na kushinda ma-

kombe matatu ya Ligi ya Europa akiwa na Sevilla, alitua katika kikosi hicho cha Gunners Mei mwaka jana, 
akirithi mikoba ya Arsene Wenger.

Baada ya kutimuliwa jana, nafasi yake sasa itashikiliwa na aliyekuwa msaidizi wake, kiungo wa zamani wa 
Arsenal, Freddie Ljungberg.

Arsenal imesema kuwa imechukua uamuzi huo kutokana na matokeo yasiyoridhisha na kiwango cha chini 
kilichoonyesha na timu hiyo”.

Timu hiyo imeshindwa kupata ushindi katika mechi zake saba zilizopita na ikipoteza kwa kufungwa ma-
bao 2-1 ikiwa nyumbani dhidi ya Eintracht Frankfurt, katika mechi ya Ligi ya Europa iliyochezwa Jumanne 
iliyopita.

Ni matokeo mabaya zaidi kwa timu hiyo kukosa ushindi tangu Februari 1992, ikiwa ni mechi nane chini ya 
George Graham.

Na haijapata ushindi hata mmoja katika mechi za Ligi Kuu England tangu Oktoba 6 mwaka huu na wako 
pointi nane nyuma na timu zilizoshika nafasi nne za juu kwenye ligi hiyo.

Ljungberg aliongoza mazoezi ya timu hiyo jana na taarifa iliyotolewa na mabosi wa klabu hiyo iliongeza 
kuwa: “Tunamwamini kwa kiwango kikubwa Freddie atatupeleka mbele.

“Mchakato kwa ajili ya kusaka kocha mpya umeshaanza na tutatangaza hivi karibuni baada ya kukamilika.”
Jumatano wiki hii, BBC Sport, ilitangaza kuwa Arsenal imemtaja Kocha Mkuu wa Wolves, Nuno Espirito 

Santo, kuwa yuko kwenye nafasi nzuri ya kuchukua mikoba ya Emery.
Makocha wengine wanaotajwa wanaweza kutua klabuni hapo ni pamoja na Kocha wa zamani wa  Totten-

ham, Mauricio Pochettino, Kocha Msaidizi wa Manchester City, Mikel Arteta, Kocha wa zamani wa Juventus, 
Massimiliano Allegri na Kocha wa  Bournemouth, Eddie Howe.

Chini ya Emery, klabu hiyo ilitajwa kutumia zaidi ya pauni milioni 130 kusajili wachezaji wapya akiwamo 
kiungo, Dani Ceballos kutoka Real Madrid, lakini kikosi hicho kilishindwa kupata matokeo mazuri.

Mechi ya mwisho ya Ligi Kuu England kupata ushindi ilikuwa ni dhidi ya Bournemouth, ambayo ilimalizika 
kwa kupata goli 1-0.

EMERY AFUKUZWA ARSENAL
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  Ni kutokana na mahusiano kati ya winga na klabu hiyo 
kuingia dosari...

KWA UFUPI

DORTMUND, Ujerumani

MABOSI wa Klabu ya Borussia Dort-
mund wamesema kuwa wako tayari 
kupokea ofa kutoka sehemu mbal-
imbali kwa ajili ya kumuuza winga 
wa Timu ya Taifa ya England, Jadon 
Sancho, ambaye ana umri wa miaka 
19, ifikapo mapema Januari, taarifa zi-
naeleza. 

Kumekuwa na sintofahamu na ma-
husiano kati ya Sancho na Dortmund 
katika siku za hivi karibuni baada ya 
winga huyo kufanyiwa mabadiliko ka-
tika mchezo dhidi ya Bayern Munich.

Gazeti la The Independent liliandi-
ka kuwa nyota huyo alichelewa kufika 
katika kikao na mazoezi ya kuelekea 
mchezo dhidi ya Barcelona ambao uli-
chezwa Jumatano iliyopita na kumal-
izika kwa kufungwa magoli 3-1.

Sancho pia alisimamishwa na uon-
gozi wa klabu hiyo mwezi uliopita, ku-

tokana na kosa la kuchelewa kuripoti 
baada ya kumalizika kwa kalenda ya 
kimataifa, ambapo yeye alikuwa na 
kikosi cha England.

Kuna mawazo ambayo yamean-
dikwa na wachambuzi mbalimbali 
ambayo yanaeleza kuwa “ kuna vita ya 
pande zote mbili.”

Inaelezwa kuwa imefika hatua San-
cho anataka kuondoka na Dortmund 
wanataka kumuuza winga huyo.

Dortmund inaonekana kutori-
dhishwa na mwenendo wa wakala 
wa Sancho anavyolichukulia suala la 
uhamisho baada ya kuelezwa kwamba 
mchezaji huyo anaweza kuondoka ka-
tika kipindi cha majira ya joto.

Mbali na kuwapo na mchakato wa 
hatima ya winga huyo mwenye umri 
wa miaka 19, pia kuna suala lingine la 
uwezekano wa klabu hiyo kumtimua 
kocha wake, Lucien Favre, na mrithi 
wa nafasi yake itategemea hatima ya 

Sancho.
Lakini sasa wameamua kubadili ua-

muzi na kuwa tayari kupokea ofa ya 
kumuuza ifikapo Januari, huku tayari  
Manchester United na Liverpool ziki-
tajwa kuwinda saini ya mchezaji huyo.

United walielezwa kuwa nafasi ya 
kumsajili Sancho katika kipindi cha 
majira ya joto mwaka jana isingeweze-
kana, ambaye sasa amewekwa sokono 
na Liverpool ikijiandaa kumwania.

Klabu yake ya zamani ya Manches-
ter City pia imeiambia  Dortmund in-
amhitaji mchezaji huyo na ikiendelea 
kufuatilia mchakato wa Leroy Sane 
kutoka ambaye anatakiwa na Bayern 
Munich.

Real Madrid pia imetajwa kum-
wania Sancho, ambaye thamani yake 
imetajwa kuwa ni pauni milioni 100, 
endapo ataondoka katika kipindi cha 
majira ya badiri.

PELLEGRINI NJIA PANDA
KOCHA wa West Ham United, Manuel Pel-

legrini, amebakiza mechi mbili ambazo zi-
taamua hatima ya nafasi yake kwenye timu 
hiyo baada ya kucheza michezo nane bila ya 
kupata ushindi. (Mail)

FABINHO AIVURUGA LIVERPOOL
LIVERPOOL inahofia kumkosa kiungo wake 

Mbrazil, Fabinho (26), ambaye atakuwa nje 
ya uwanja kati ya wiki nne na sita kutokana 
na maumivu ya enka aliyopata katika mechi 
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi ya Napoli ili-
yochezwa Jumatano iliyopita. (Mail)

SALZBURG YAIKANA LEIPZIG
MKURUGENZI wa Michezo wa Red Bull Salz-

burg, Christoph Freund, amekanusha taarifa 
zinazoeleza kwamba RB Leipzig wamekaribia 
kukamilisha mchakato wa kumnasa straika 
wake raia wa Norway, Erling Braut Haaland 
(19), ambaye anahusishwa kuwindwa na Man-
chester United. (Bild - in German)

UNITED YABADILISHA GIA 
MABOSI wa Manchester United wamesiti-

sha uamuzi wa kuwania saini ya straika wa 
Timu ya Taifa ya Croatia na Juventus, Mario 
Mandzukic, ambaye ana umri wa miaka 33. 
(The Athletic, via Inside Futbol)

MANDZUKIC, CAN SOKONI
KLABU ya Borussia Dortmund imeweka 

wazi nia yake ya kumsajili straika wa Juventus, 
Mario Mandzukic na kiungo wa klabu hiyo na 
Timu ya Taifa ya Ujerumani, Emre Can (25), 
katika usajili wa dirisha dogo la Januari. (Sun)

SPURS YAMGANDA FERNANDES
NYOTA anayetakiwa na Tottenham Hotspur, 

Bruno Fernandes, anaweza kuondoka Sport-
ing Lisbon, licha ya kusaini mkataba mpya 
ambao utamfanya auzwe kwa dau la pauni 
milioni 85. Katika mkataba wake inatajwa pia, 
Mreno huyo anaweza kuondoka kama itatole-
wa ofa ya kuanzia pauni milioni 60. (Mail)

MBAPPE KUTUA MADRID
MSHAMBULIAJI wa Paris St-Germain na 

Timu ya Taifa ya Ufaransa ambaye alikuwa 
kwenye kikosi kilichoshinda taji la Kombe la 
Dunia, Kylian Mbappe (20), anatarajia kujiun-
ga na Real Madrid. (Le Parisien - in French)

DEMIRAL ANUKIA MILAN
AC Milan inajipanga kumsajili beki wa Ju-

ventus na Timu ya Taifa ya Uturuki, Merih 
Demiral (21), ambaye anahusishwa pia ku-
windwa na Manchester City na Arsenal. (Cal-
ciomercato)

ARSENAL YAMFUATA RODRIGUEZ
ARSENAL inajipanga kuwasilia ofa ya pau-

ni milioni 35 ili kumnasa kiungo wa Timu ya 
Taifa ya Colombia na Real Madrid, James Rod-
riguez, ambaye anaamini anaweza kujiunga 
na Inter Milan au Paris St-Germain. (Eldes-
marque - in Spanish)

VALVERDE AJIUNGA MADRID
KIUNGO wa Real Madrid na Timu ya Taifa 

ya Uruguay, Fede Valverde (21), amesaini 
mkataba mpya na klabu hiyo ambao utamal-
izika ifikapo mwaka 2025 na endapo klabu 
nyingine itamhitaji, italazimika kulipa dau la 
pauni milioni 640. (Marca)

LJUNGBERG APEWA MIKOBA
KOCHA Msaidizi wa Arsenal, Freddie Ljung-

berg, anatarajiwa kuongoza kikosi hicho kama 
klabu itafikia uamuzi wa kumtimua Unai Em-
ery. (Times - subscription required)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

SANCHO RASMI 

AWEKWA SOKONI
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Na Mwandishi Wetu

MAMBO mazuri! Shabiki wa Yanga, 
Barcelona na Manchester City, Samson 
Mlembe (23), ameibuka mshindi wa 
zawadi ya Sh. milioni 76.2 baada ya kuba-
shiri kwa usahihi mchezo wa Perfect 12 
wa kampuni ya M-BET.

Msemaji wa Kampuni ya M-Bet Tan-
zania, David Malley, amesema kuwa 
Mlembe, ameshinda fedha hizo baada 
yakubashiri kwa usahihi mechi 12 za ligi 
mbalimbali duniani.

Malley alisema kuwa Mlembe ambaye 
ni mkazi wa Dodoma amekuwa mshindi 

wa tano kwa mwezi Novemba na zawadi 
hiyo aliyopata, inatarajiwa kubadili mai-
sha yake.

Alisema kuwa M-BET inaendelea 
kuwa nyumba ya mabingwa kwa kutoa 
washindi wengi zaidi ambapo mpaka 
sasa wametumia zaidi ya Sh. milioni 700 
kwa washindi na bonusi kwa mwezi huu 
peke yake.

“Tunazidi kuinua vipato kwa Watanza-
nia, tumeweza kutoa zaidi ya mamilioni 
ya fedha kwa mwezi huu na kuwa kam-
puni pekee iliyoweza kutoa fedha nyingi 
kwa washindi,” alisema Malley.

Naye Mlembe alisema kuwa hakuingi-

wa na hofu baada ya kupokea simu kuto-
ka kwa Allen Mushi ambaye ameshuhu-
dia mara kadhaa akikabidhi zawadi kwa 
washindi.

“Mpaka sasa sijapanga nitumie fedha 
hizi kwa mambo gani, ni fedha nyingi 
ambazo sikutegemea kuipata, nitakaa na 
wazazi wangu na kujua nini cha kufanya, 
kwa kweli siwezi kukurupuka,” alisema 
Mlembe.

Aliongeza kuwa kuna biashara mbal-
imbali za kufanya, lakini lazima uweke 
mikakati na mipango sahihi kabla ya 
kuanza ili kujiepusha na janga la kupata 
hasara.
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Na Shufaa Lyimo

KIKOSI cha mabingwa watetezi wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara, Simba kimeendelea 
kujiimarisha kwa ajili ya mchezo wake 
unaofuata wa ligi hiyo dhidi ya Ndanda 
FC kutoka mkoani Mtwara.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Kaimu Kocha Mkuu wa timu hiyo, Dennis 
Kitambi, alisema kuwa anafurahi kuona 
wachezaji wake wanafuata kwa kiasi ki-
kubwa maelekezo anayowapa katika ma-
zoezi hayo.

“Nashukuru vijana (wachezaji) wa-
nafuata kwa umakini mafundisho yangu, 
wanaelewa kwa kiasi kikubwa, hali am-
bayo inanipa matumaini,” alisema Ki-

tambi.
Kocha huyo alisema kuwa wachezaji 

wote wapo katika hali nzuri na kwa muda 
ambao atawaongoza, atahakikisha wana-
zidi kuimarika na kuja kupata matokeo 
chanya kwenye mechi za mashindano 
yote watakayocheza.

“Hali za wachezaji zinaendelea vizuri 
na kuimarika kila siku, kila mchezaji ana 
lengo la kuipa mafanikio klabu yetu, na 
tunaomba mashabiki wetu wazidishe 
ushirikiano,” Kitambi alisema.

Aliongeza kuwa anaamini kikosi chake 
kitacheza mechi ya kirafiki ili kuongeza 
makali, lakini anasubiri kupata taarifa 
kutoka kwa uongozi wa klabu hiyo ku-
fahamu maandalizi ya mchezo huo 

yalipofikia.
“Tutakua na mechi ya kirafiki, lakini 

mpaka sasa siwezi kuzungumza chocho-
te mpaka pale  nitakapopata maelekezo 
kutoka kwa viongozi wangu,” alisema 
kocha huyo wa zamani wa Ndanda FC na 
Azam FC za hapa nchini.

Kitambi alipewa jukumu la kuinoa 
timu hiyo mara baada ya uongozi wa 
klabu hiyo kumsimamisha Mbelgiji Pat-
rick Aussems ambaye anakabiliwa na 
kesi inayoendeshwa katika na Kamati ya 
Maadili. Makocha mbalimbali wanaende-
lea kutajwa kutua klabuni hapo akiwamo 
nahodha na kiungo wa zamani wa timu 
hiyo, Suleiman Matola, ambaye kwa sasa 
anaiongoza Polisi Tanzania.

SIMBA YAENDELEA
KUJIIMARISHA BARA

Shabiki Yanga ashinda M-BET 

Na Shufaa Lyimo

BAADA ya kupata ushindi 
mnono katika mchezo wake uli-
opita, Kocha Msaidizi wa Azam 
FC, Iddi Cheche, amesema anata-
rajia kuendelea kutoka “dozi” 
katika mchezo unaofuata dhidi 
ya JKT Tanzania utakaochezwa 
kesho kwenye Uwanja wa Azam 
Complex jijini, Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Cheche, alisema kuwa kikosi 
kinaendelea vizuri na mazoezi 
kwa ajili ya mtanange huo na 
kiko tayari kusaka matokeo 
chanya.

Hata hivyo, Cheche alisema 
kuwa mechi hiyo itakuwa ngumu 
na yenye ushindani kutokana na 
wapinzani wao kutokubali ku-
poteza mechi mbili mfululizo.

“Mchezo utakuwa mgumu na 
wenye ushindani, lakini kwa 
jinsi nilivyowapanga wachezaji 
wangu hakuna kitakachoharibika, 
ninaamini tutaendelea kuwafura-
hisha mashabiki wetu baada 
ya kurejea nyumbani,” alisema 
Cheche.

Naye Ofisa Habari wa timu 
hiyo, Jaffer Idd, alisema kuwa 
wanatarajia kuufunga Uwanja 
wao wa Azam Complex, kwa 
muda wa mwezi mmoja ili kupi-
sha ukarabati.

Kiongozi huyo alisema 
wameamua kufanya ukara-
bati huo ili kuimarisha ubora wa 
uwanja na kwa kuuendesha kwa 
kufuata kanuni na maagizo ya 
Fifa.

Azam waipania 
JKT Tanzania

Beki wa Simba, Pascal Wawa (kushoto), akimtoka kiungo wa timu hiyo, Jonas Mkude katika mazoezi yaliyofanyika kwenye Uwanja 
vya Gymkhana jijini Dar es Salaam jana. PICHA NA JUMANNE JUMA
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Na Mwandishi Wetu

KOCHA Mkuu wa timu ya wa-
sichana ya umri chini ya miaka 
17, Bakari Shime, amesema kuwa 
kikosi hicho kitakwenda Uganda 
kurekebisha “makosa” yaliyo-
fanywa na dada zao kwenye 
mashindano ya Kombe la Chalenji 
yaliyomalizika Jumatatu iliyopita.

Yosso wa Bara ni moja kati ya 
nchi nane zinazotarajiwa kush-
iriki mashindano ya Chalenji 
ya wasichana (U-17), ambayo 
yanatarajiwa kufanyika kuanzia 
Desemba 7, mwaka huu katika 
mji wa Jinja, Uganda.

Shime aliliambia gazeti hili 
kuwa, kikosi chake kimefanya 
mazoezi kwa muda mrefu na wa-
natarajia kwenda kufanya vizuri 
katika michuano hiyo ambayo 
inachezwa kwa mara ya kwanza.

“Tumepangwa katika kundi la 
kawaida, ninaamini hii ni safari 
nyingine ya Tanzania kuweka 
rekodi, kwa kufanya vizuri kama 
ilivyokuwa kwa dada zao,” 
alisema Shime.

Nchi nyingine zinazotarajiwa 
kuwania ubingwa wa michuano 
hiyo ni wenyeji Uganda, Burundi, 
Sudan, Sudan Kusini, Ethiopia, 
Kenya na Djibouti.

Mabinti Bara
kulipiza kisasi



Na Adam Fungamwango

RAHA ya ushindi imeendelea kutawala 
Yanga, baada ya timu hiyo kupata ushindi 
wa mabao 2-1 dhidi ya Alliance FC, katika 
mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara iliyoche-
zwa jana kwenye Uwanja wa CCM Kirumba 
jijini, Mwanza.

Kwa matokeo hayo, Yanga imefikisha 
pointi 16 kwenye kibindo chake, ikiwa 
imecheza mechi saba, kushinda tano, im-
epoteza moja na sare moja na kupanda 
nafasi tatu kutoka ya 15 hadi ya 12 katika 
msimamo wa ligi hiyo inayoongozwa na 
mabingwa watetezi, Simba.

Haikuwa mechi rahisi kwa Yanga kama 
ilivyotegemewa baada ya Alliance FC ili-
yotoka kufungwa mabao 5-0 katika mechi 
iliyochezwa Jumanne iliyopita kwenye 
Uwanja wa Nyamagana, lakini wenyeji hao 
walionekana kupania vilivyo licha ya ud-
haifu mkubwa waliyokuwa nayo.

Mnyarwanda Patrick Sibomana ali-

iandikia Yanga bao la kwanza dakika ya 25 
baada mabeki wa Alliance kuuokoa mpira 
kizembe na kumkuta mfungaji huyo aliye-
piga shuti la chini chini na kujaa wavuni na 
kumuacha kipa, Andrew Ntala, asijue la ku-
fanya langoni kwake.

Mechi hiyo ilichangamka zaidi katika kip-
indi cha pili na dakika ya 54, Alliance ilipata 
bao la kusawazisha kupitia kwa Juma Nyan-
gi ambaye alikuwa anacheza mechi yake ya 
kwanza baada ya kumaliza adhabu yake ya 
utovu wa nidhamu.

Nyangi aligongeana na wenzake kabla 
ya kuachia shuti kali ya juu lililompita 
kichwani kipa Mkenya Farouk Shikalo na 
kujaa wavuni.

Makosa ya mabeki wa Alliance, yaliisaidia 
Yanga kuandika bao la ushindi kupitia kwa 
David Molinga, aliyekuwa amezungukwa 
kwa mabeki wanne, lakini walimkaba kwa 
macho, akageuka mara mbili kabla ya ku-
piga shuti dhaifu, lakini lenye malengo 
lililowapita mabeki na kipa wao waliobaki 

kulaumiana.
Yanga ilianza pambano kwa kasi na 

sekunde ya 55 tu, ambapo Molinga alikar-
ibia kufunga bao la mapema baada ya kuun-
ganisha kwa kichwa mpira wa faulo kutoka 
kwa Juma Abdul, lakini shuti hilo halikuzaa 
matunda. Mpira wa kichwa ulipigwa na Ally 
Sonso ulitoka juu ya lango la Alliance baada 
ya kutokea kizaazaa langoni, kufuatia kona 
iliyochongwa na Abdul.

Alliance ilizinduka dakika ya 10, baada ya 
David Richard kuambaa na mpira kwenye 
wingi ya kushoto na kupiga krosi iliyopigwa 
kichwa na Heri Mohamed, lakini mpira ul-
ipita pembeni kidogo mwa lango.

Richard aliikosesha Alliance bao la wazi 
alipobaki akitazamana na Shikalo, lakini ali-
piga shuti kubwa lililopaa juu la lango.

Matokeo ya mechi nyingine ya ligi hiyo ili-
yochezwa leo ilimalizika kwa wageni Ndan-
da FC kulazimisha sare ya bila kufungana 
na wenyeji Kagera Sugar kwenye Uwanja 
wa Kaitaba mjini Bukoba.

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042
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GOLIKIPA chaguo la kwanza wa 
mabingwa watetezi wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara, Simba, Aishi Manula, 
ameitwa katika kikosi cha Timu ya 
Tanzania Bara (Kilimanjaro Stars), 
ambacho kinatarajia kushiriki katika 
mashindano ya Kombe la Chalenji 
yanayotarajiwa kufanyika kuanzia 
Desemba 7 hadi 19 mwaka huu jijini 
Kampala, Uganda.

Manula aliachwa katika kikosi cha 
Taifa Stars, baada ya kumweleza Ko-
cha Mkuu, Etienne Ndayiragije, kuwa 
anahitaji muda wa kupona majeraha 
yaliyokuwa yanamsumbua baada ya 
kumalizika kwa fainali za Kombe la 
Mataifa Afrika (Afcon 2019), zilizo-
fanyika Juni mwaka huu.

Hata hivyo, Ndayiragije, amemwa-
cha nahodha wa Taifa Stars, Mbwana 
Samatta, kwa ajili ya kutoa nafasi 
ya kuwaandaa wachezaji wengine 
ambao atawatumia kwenye fainali 
za Kombe la Mataifa ya Afrika kwa 
Wachezaji wa Ndani (CHAN) zitakazo-
fanyika Aprili mwakani.

Kikosi kamili cha Kilimanjaro Stars 
kilichoitwa kwa ajili wa mashindano 
hayo ni pamoja na Juma Metacha 
(Yanga), Juma Kaseja (KMC), David 
Kisu (Gor Mahia), Salum Kimenya 
(Prisons), Juma Abdul (Yanga), Nick-
son Kibabage (Difaa El Jadid) ,Mwaita 
Gereza (Kagera Sugar), Abdulimajid 
Mangalo (Biashara United), Fred 
Tangalu (Lipuli) na Kikoti Lucas (Na-
mungo).

Wachezaji wengine ni Yussuf Mhilu 
(Kagera Sugar), Eliud Ambokile (TP 
Mazembe), Paul Nonga (Lipuli), Mkan-
dala Cleophace (Tz Prisons) na Zawadi 
Mauya (Kagera Sugar), Bakari Mwam-
nyeto (Coastal Union)Mohamed Hus-
sein, Miraji Athuman, Jonas Mkude, 
Muzaru Yassin, Gadiel Michael na 
Hassan Dilunga wa Simba, Shaaban 
Chilunda, Salum Abubakar “Sure Boy”, 
Idd Seleman (Azam), Ditram Nchimbi 
(Polisi Tanzania), Keklvin John ( Foot-
ball House) na Eliuther Mpepo wa 
Bulidco ya Zambia.

Kilimanjaro Stars imepangwa Kundi 
C pamoja na mabingwa watetezi 
Harambee Stars ya Kenya, Djiboti na 
“ndugu zao”, Zanzibar Heroes.

Manula 
arejeshwa
Stars ya 
Chalenji
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YANGA SC YAZIDI 

KUTAKATA BARA
  Ni baada ya kuichapa Alliance FC katika mchezo wake 

wa Ligi Kuu uliochezwa...

Sancho rasmi awekwa sokoni

Beki wa Manchester United, Ethan Laird (kulia), akipambana kuwania mpira na kiungo wa Astana, Abzal Beysebekov, katika mechi 
ya Kundi L ya Ligi ya Europa iliyochezwa juzi usiku. United ilifungwa mabao 2-1. PICHA: MTANDAO


