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WAKATI Ligi Kuu Bara ikiwa 
imebakisha raundi tano tu ku-
tamatika, bado kuna ucheze-
shaji usioridhisha kwa baadhi 
ya waamuzi. Kwa bahati...

KESI ya uhujumu uchumi in-
ayowakabili watumishi watatu 
wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Arusha na kuisababisha seri-
kali hasara ya Sh.milioni 64.2, 
itaanza kutajwa leo...

SERIKALI ya Zanzibar ime-
sema inaendelea kuimarisha 
usimamizi wa sekta ya habari 

NIPASHE JUMATATU MEI 6, 2024

MADRID, Hispania

W
A M E U N G A N -
ISHWA kwa 
jumla ya mechi 
700 na mataji 39 

kwa Real Madrid, lakini Lu-
cas Vazquez na Nacho bado 
wanaruka chini ya rada, wak-
iwa na wasifu wa chini sana 
kuliko wenzao wanaoshere-
hekea.

Katika wiki za hivi kar-
ibuni, hata hivyo, wakongwe 
hao wa muda mrefu wame-
toka kwenye kivuli na ku-
chukua majukumu muhimu 
katika timu yao.

LABDA ILIKUWA WIKI 
BORA ZAIDI YA KAZI YA 
VAZQUEZ.

Baada ya kutoka kwenye 
benchi wakati wa mkondo 
wa pili wa robo fainali ya 
Ligi ya Mabingwa Ulaya huko 
Manchester City, akichukua 
nafasi ya Vinicius Junior 
wakati wa muda wa ziada, 
mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 32, alipewa 
jukumu la kupiga penalti ya 
tatu ya timu yake na wakat-
inga nusu fainali.

Vazquez aling’ara zaidi 
siku nne baadaye Real ilipoi-
karibisha Barcelona kwenye 
El Clasico.

Akiwa nafasi ya Dani 
Carvajal katika nafasi ya beki 
wa kulia, alishinda penalti 
kwa bao la kwanza la timu 
yake, akafunga la pili kwa 
umaliziaji mzuri mara ya 
kwanza na kufanya 2-2 na 
kisha kufanya kazi nzuri 
kwa kutoa krosi kwa Jude 
Bellingham aliyefunga bao la 
ushindi.

Mchezaji huyo wa England 
alionesha shukrani zake kwa 
kujiunga na Vazquez kwa 
mchezo wa kusherehekea 
na baadaye akachapisha 
ujumbe mfupi wa mtandao 
wa kijamii: Lucas Vazquez 
wewe ni gwiji.

Maelezo hayo si ya kutia 
chumvi sana, kwa sababu 
katika muongo mzima uli-
opita kuwapo kwa Vazquez 
kwa uthabiti chini ya ubavu 
wa kulia - ama kama winga 
wa jadi au beki wa pembeni 
mbabe - kumekuwa sifa 
thabiti ya timu inayoendelea 
kubadilika.

Mzaliwa wa Kaskazini-Ma-
gharibi mwa eneo la Hispa-
nia la Galicia, Vazquez aliha-
mia mji mkuu na kujiunga na 
Real akiwa na umri wa mia-
ka 16. Baada ya kufanikiwa 

ISIKUPITE
HII ni mara ya kwanza kwa 
Erling Haaland, kufunga mabao 
manne kwenye mechi moja 
ya Ligi Kuu England, baada 
ya kufanya hivyo juzi wakati 
Manchester City ikishinda 5-1 
dhidi ya Wolves. Hata hivyo 
Haaland ameshafunga mabao 
matano mara mbili katika mechi ya Kombe la FA dhidi ya Luton 
na pia dhidi ya RB Leipzig Machi mwaka jana kwenye Ligi ya 
Mabingwa Ulaya, kwa sasa ame-
fikisha jumla ya hat-tricks tisa 
katika ligi hiyo tangu ajiunge na Man City.

kupitia safu ya vijana ya klabu 
hiyo, alipandishwa ngazi hadi 
kwenye kikosi cha wakubwa 
kwa mkopo wa msimu mzima 
huko Espanyol mnamo 2014-
15.

Mara moja alionesha kuwa 
mchezaji asiyechoka ambaye 
alichanganya maadili ya timu 
na matokeo ya kushambulia, 
alicheza mechi 39 wakati wa 
kampeni hiyo ya kwanza na al-
ipandishwa kwenye kikosi cha 
wakubwa cha Real aliporejea.

Tangu wakati huo hajawahi 
kuwa mbali na hatua hiyo, ak-
icheza angalau mechi 30 kila 
msimu isipokuwa 2019-20, 
ambapo alikosa baada ya ku-
vunjika kidole.

Mbele ya nyota kama vile 
Gareth Bale, Rodrygo na 
Carvajal upande wa kulia, 
Vazquez amekuwa akianza 
mara Kwa mara. Lakini daima 
amekuwa tayari kungoja kwa 

subira zamu yake.
Vazquez anaweza kuwapo 

kwa muda mrefu zaidi - inga-
wa mkataba wake unamalizika 
msimu huu wa majira ya joto, 
anafikiriwa kuwa karibu kuku-
baliana na mkataba mpya wa 
kuongeza muda wake wa ku-
kaa hapo Bernabeu.

Mfungaji mwingine wa pen-
alti aliyefanikiwa katika mk-
waju wa penalti dhidi ya City 
alikuwa Nacho, ambaye ali-
cheza dakika zote 120 kwenye 
eneo la ulinzi na kufunga mk-
waju wa nne kwa kumpeleka 
maboya Ederson.

Hapo awali alikuwa ametoa 
uchezaji bora kumzuia Erling 
Haaland, na jukumu lake kuu 
katika ushindi dhidi ya ma-
bingwa hao wa England.

Mejeraha ya muda mrefu 
kwa Eder Militao na David 
Alaba yamemfanya Nacho 
kuungana na Antonio Rudiger 

katika safu ya ulinzi ya kati ya 
Carlo Ancelotti.

Imani ya Ancelotti kwa 
Nacho ilisisitizwa mnamo 
Januari wakati klabu ilikataa 
kukimbilia soko la uhamisho 
licha ya majeraha ya Militao 
na Alaba, badala yake wali-
weka imani yao kwa Nacho 
kuongeza kasi.

Na hilo sio jambo jipya, kwa 
sababu kocha huyo wa Italia 
amekuwa mtetezi wa hali ya 
juu wa uwezo mbalimbali 
wa Nacho, ambaye aliteuliwa 
kuwa nahodha wa klabu kuto-
kana na kuondoka kwa Karim 
Benzema majira ya joto yaliyo-
pita.

Hasa, Ancelotti amempa sifa 
za kipekee za kuwa beki “asiye 
kata tamaa” - kila wakati akita-
rajia mazuri zaidi kutokea, na 
kwa hivyo kuwa na matarajio 
muhimu ya kuzima nyakati 
za hatari ambazo wengine ha-
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wangetarajia.

NACHO AMEKUWA SEHEMU YA 
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Mafanikio ya Nacho katika kutengeneza 
taaluma ya kung’ara ni ya kuvutia zaidi kwa 
kuwa aligunduliwa kuwa na kisukari akiwa 
na umri wa miaka 12, mwaka mmoja baada 
ya kujiunga na kikosi cha vijana cha Real.

Alipuuza ushauri wa awali wa kuacha 
kucheza soka na sasa anakiri ugonjwa wa 
kisukari kwa kusaidia kazi yake kukua, na 
kumlazimu kujifunza katika umri mdogo 
kuwajibika kwa mwili wake na lishe yake.

Hisia hiyo ya kujitegemea imekuwa ikidhi-
hirika kila mara katika uchezaji wake, huku 
Nacho akizunguka bila kulalamika pengo 
lipi la nyuma linalohitaji kujazwa, mara 
nyingi akisubiri kwenye benchi bila kulala-
mika.

Onesho lake dhidi ya City huenda lisi-
toshe kumuweka kwenye timu. Militao sasa 
yuko fiti tena na anaweza kumtoa Nacho 
kwa nafasi ya pili.

Kama Vazquez, Nacho mwenye umri wa 
miaka 34, pia mkataba wake unamalizika 
msimu huu wa majira ya joto, lakini kuna 
uwezekano mdogo wa kurejea tena huku 
kukiwa na uvumi unaomhusisha na kuha-
mia Italia na Marekani.

Baada ya zaidi ya miaka 20 kwenye vitabu 
vya Real itakuwa vigumu kusema kwa heri, 
lakini  kunyanyua Kombe la Ligi ya Mabing-
wa Ulaya litakuwa jambo zuri zaidi kwake.Luca Modric                                     Nacho     Vazquez  
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Udanganyifu mfupa mgumu

Kimbunga Hidaya 
kilivyoathiri watahiniwa 
kidato cha sita
Na Romana Mallya

BARAZA la Taifa la Mitihani (NECTA) limetangaza 
kuanza kwa mitihani ya kidato cha sita na ualimu ngazi 
ya astashahada na  stashahada, huku kimbunga Hidaya 
kikiathiri moja ya shule mkoani Lindi na watahiniwa 
kulazimika kutofanya mtihani huo kupitia kituo.

Katibu Mtendaji wa Baraza hilo, Dk. Said Mohamed, al-
itoa taarifa hiyo jana mkoani Dar es Salaam akisema miti-
hani hiyo itaanza leo hadi Mei 24 kwa kidato cha sita na 
ya ualimu itamalizika Mei 20, mwaka huu.

Dk. Mohamed aliitaja shule ambayo imeathiriwa na 
Kimbunga Hidaya kuwa ni Kilwa.

“Kutokana na Kimbunga (Hidaya) tumepokea taarifa 
ya athari kwa shule moja ya msingi ambayo hata hivyo, 
haihusiani na athari ya kuanza kwa mitihani inayokwen-
da kuanza kesho (leo),” alisema.

Dk. Mohamed alisema mitihani ya kidato cha sita ita-
fanyika katika shule za sekondari 931 na vituo vya wata-
hiniwa wa kujitegemea 258 na wa ualimu katika vyuo vya 
ualimu 99.

“Watahiniwa 113,504 wamesajiliwa kufanya mitihani ya 
kidato cha sita mwaka 2024 ambapo kati yao, watahiniwa 
wa shule ni 104,449 na wa kujitegemea ni 9,055,” alisema.

Alisema kati ya watahiniwa wa shule waliosajiliwa, wa-
vulana ni 57,378 sawa na asilimia 54.9 na wasichana ni 
47,071 sawa na asilimia 45.1.

Dk. Mohamed alisema watahiniwa wenye mahitaji 
maalum ni 232 na kati yao, 201 ni wenye uoni hafifu, 16 ni 
wasioona na 15 ni wenye ulemavu wa viungo vya mwili.

Alisema kati ya watahiniwa wa kujitegemea 9,055 wali-
osajiliwa, wavulana ni 5,515 sawa na asilimia 60.91 na wa-
sichana ni 3,540 sawa na asilimia 39.09. 

Alisema watahiniwa wa kujitegemea wenye mahitaji 
maalum wako watatu ambao wote ni wenye uoni hafifu.

“Mwaka 2023 idadi ya watahiniwa wa shule na wa ku-
jitegemea waliosajiliwa walikuwa 106,883, hivyo kuna 
ongezeko la watahiniwa 6,621, sawa na asilimia 6.19 kwa 
mwaka 2024 ukilinganisha na mwaka 2023,” alisema Dk. 
Mohamed.

Kuhusu mitihani ya walimu, Dk. Mohamed alisema wa-
tahiniwa 11,552 wamesajiliwa kati yao 2,766 ni wa ngazi ya 
stashahada na 8,786 ni wa ngazi ya cheti.

Alisema ngazi ya stashahada, wanaume ni 1,634 sawa 
na asilimia 59.07 na wanawake ni 1,132 sawa na asilimia 
40.93. Aidha, ngazi ya cheti watahiniwa 3,969 sawa na 
asilimia 45.17 ni wanaume na 4,817 sawa na asilimia 54.83 
ni wanawake.

Watahiniwa wenye mahitaji maalumu waliosajiliwa ni 
12 wenye uoni hafifu ni wawili kwa ngazi ya stashahada 
na wanane kwa ngazi ya cheti. Watahiniwa wasioona kwa 
ngazi ya cheti ni wawili.

Kwa mujibu wa Dk. Mohamed, mwaka jana idadi ya 
watahiniwa wa ualimu waliosajiliwa walikuwa 8,479, 
na kuna ongezeko la watahiniwa 3,073 sawa na asilimia 
36.24 kwa mwaka 2024 ikilinganishwa na mwaka 2023.

Alisema pamoja na maandalizi yote muhimu yaliyo-
fanyika kamati za mitihani za mikoa na halmashauri zina-
paswa kuhakikisha usalama wa vituo unaimarishwa.

“Baraza linatoa wito kwa wasimamizi wote walioteuli-
wa kusimamia mitihani kufanya kazi yao kwa weledi na 
uadilifu wa hali ya juu. Wazingatie kanuni za mitihani na 
taratibu, miongozo ya baraza waliyopewa ili kila mtahi-
niwa apate haki yake,” alisema.

Aidha, Dk. Mohamed alitoa wito kwa wakuu wa shule 
kutekeleza majukumu yao ya usimamizi kwa kuzingatia 
mwongozo wa usimamizi uliotolewa na NECTA na kue-
puka kuingilia usimamizi wa watahiniwa ndani ya vy-
umba.

Kadhalika,  alisema NECTA linawaasa wamiliki wa 
shule kutambua kuwa shule zao ni vituo maalum vya 
mitihani na hivyo hawatakiwi kuingilia majukumu ya 
wasimamizi wa mitihani katika kipindi chote cha ufanyaji 
wa mitihani hiyo.

Alisema baraza litachukulia hatua mtu yeyote atakaye-
bainika kujihusisha na kusababisha udanganyifu kwa 
mujibu wa sheria.

Awamu ya kwanza ya kusafisha ikiendelea ili kuanza ujenzi wa upanuzi wa barabara ya Moro-
goro kutoka Kimara Mwisho mpaka Ubungo, jijini Dar as Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA 

Na Jenifer Gilla

MWENYEKITI mstaafu wa 
Chama cha ACT-Wazalendo, Zitto 
Kabwe, amesema yupo tayari kui-
peperusha bendera ya chama hi-
cho katika nafasi ya urais wakati 
wa Uchaguzi Mkuu mwakani, en-
dapo wanachama watampa rid-
haa hiyo.

Alitoa kauli hiyo jana wakati 
wa sherehe za kutimiza miaka 
10 ya chama hicho zilizofanyika 
mkoani Kigoma na kuhudhuriwa 
na wanachama, viongozi mbalim-
bali wa chama hicho kutoka Bara 
na Visiwani.

Zitto amekuwa akisikika aki-
tangaza nia ya kuwania ubunge 
katika Jimbo la Kigoma Mjini al-
ilowahi kuliongoza mwaka 2015 
hadi 2020, lakini jana ilikuwa to-
fauti akisikika kutangaza kuwania 
urais.

Alisema licha ya kustaafu 
kwake kwenye uongozi hatosita 
kufanya jambo lolote litakaloku-
wa na maslahi ya chama na nchi 
endapo viongozi wataona anafaa 
kutumika katika jambo hilo.

“Nimejiandaa kisaikolojia, kiak-
ili na kimaarifa kuwa Rais wa Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania, 
wakati wowote viongozi wangu 
mkinihitaji nipo tayari kuwahu-

dumia,” alisema Zitto.
Kuhusu uamuzi wake wa kuin-

gia katika kinyang’anyiro hicho, 
Zitto alisema utatokana na ma-
takwa ya wananchi na kutimiza 
malengo ambayo chama hicho 
kimejiwekea kwa miaka 10 ijayo 
ikiwamo kushika dola na kuiletea 
nchi maendeleo.

Alisema wakati chama hicho 
kinaanzishwa watu walikiita ni 
chama cha wana Kigoma, lakini 
sasa kimekuwa na viongozi na 
wawakilishi nchi nzima, akisema 
ni jambo la kujivunia.

“Kiongozi wa chama ni mtu 
kutoka Kilimanjaro, Mwenyekiti 
ni mtu kutoka Pemba, Makamu 
Mwenyekiti Bara ni mtu kutoka 
Lindi, Makamu Zanzibar ni mtu 
kutoka Unguja, Katibu Mkuu ka-
toka Tunduru. Wanachama mji-
vunie mbegu mliyoipanda kwa 
miaka 10 iliyopita kwa sasa im-
eenea Tanzania nzima mnapaswa 
kutembea kifua mbele,” alisema 
Zitto.

Naye Mwenyekiti wa chama hi-
cho, ambaye pia ni Makamu wa 
Kwanza wa Rais wa Zanzibar, Oth-
man Massoud Othman, alisema 
msimamo wa chama hicho ni 
kuhakikisha kuwa kunapatikana 
Katiba mpya na Tume Huru ya 
Uchaguzi ili Watanzania wanaku-

wa na uhuru wa kumchagua rais 
wamtakaye.

Alisema ili hilo liwezekane cha-
ma hicho kinapaswa kuwa ma-
darakani katika uchaguzi ujao na 
kuwasihi wanachama wa chama 
hicho kuhakikisha wanachagua 
viongozi wa chama hicho kwa 
kishindo katika uchaguzi ujao.

“Mungu akipenda mwaka 2025 
tunataka tushindane na Kigoma, 
mkikabidhiwa serikali kule (Zan-
zibar) huku Kigoma pia (Bara) 
mtukabidhi kwa sababu ng’ombe 
hachinjwi mkiani,” alisema.

JUSSA AAHIDI USHINDI
Makamu Mwenyekiti wa ACT 

Zanzibar, Ismail Jussa, alisema 
kwa upande wa Zanzibar wame-
jipanga kuhakikisha kuwa katika 
Uchaguzi Mkuu utakaofanyika 
Oktoba mwakani chama hicho 
kitachukua madaraka chini ya 
Mwenyekiti wao, Othman Masoud 
Othman ili kuwaletea wananchi 
maisha wanayostahili.

Aidha, aliwataka wananchi wa 
Kigoma kuhakikisha kuwa wan-
ampitisha Mwenyekiti mstaafu, 
Zitto Kabwe kuwa mbunge wa 
jimbo hilo pamoja na kumpiti-
sha kwa kishindo katika nafasi ya 
urais katika Uchaguzi Mkuu mwa-
kani.

Zitto kujitosa urais 
uchaguzi mkuu 2025
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6 mbaroni tuhuma kujihusisha 
na mikopo ya kausha damu
Na Mwandishi Wetu

JESHI la Polisi mkoani Song-
we kwa kushirikiana na Benki 
Kuu ya Tanzania (BoT), lime-
wakamata watuhumiwa sita 
wanaojihusisha na utoaji wa 
mikopo ya kausha damu.

Akizungumza na waandishi 
wa habari, Kamanda wa Jeshi 
la Polisi mkoani Songwe, Au-
gustino Senga, alisema watu 
hao wamekamatwa wakifanya 
biashara ya kutoa mikopo bila 
ya kuwa na  leseni kinyume 
cha Sheria ya Mikopo Midogo 
Namba 10 ya Mwaka 2018, Ki-
fungu cha 16.

Senga alisema watuhumiwa 
hao wamekamatwa baada ya 
Jeshi la Polisi kupokea malala-
miko kutoka kwa wananchi 
kuhusu huduma za mikopo 
midogo maarufu kama kausha 
damu wanayoifanya.

Alisema baada ya kupokea 
malalamiko hayo waliendesha 
operesheni ya kukusanya ush-
ahidi na kuwakamata wamiliki 
wa kampuni na watu binafsi 
wanaotoa huduma za kifedha 
pasipo kuwa na leseni.

Kamanda Senga alisema 
watuhumiwa hao watafikishwa 
mahakamani kwa mujibu wa 
sheria na atakayepatikana na 
hatia atalipa faini isiyopungua 
Sh. milioni 20, lakini isiyozidi 
Sh. milioni 100 au kifungo kisi-
chopungua miaka mitano jela.

Kadhalika, aliwakumbusha 

watoa huduma wa mikopo mi-
dogo kufuata taratibu za usa-
jili na miongozo iliyowekwa na 
BoT ili kuepuka usumbufu un-
aotokana na kutotii sheria.

Vilevile, alitoa wito kwa wa-
nanchi wa mkoa huo kuwa-
baini na kuwakamata wafanya-
biashara ambao wanaochukua 
kadi za benki kama dhamana 
ya mikopo hiyo kinyume cha 
sheria.

Katika tukio lingine, Kaman-
da Senga alisema Jeshi la Polisi 
liliwakamata watuhumiwa sita 
kwa tuhuma za kughushi ba-
rua ya kusitishiwa mikataba ya 
kazi ikiwa na mihuri ya taasisi 
binafsi na za serikali pamoja 
na fomu za kuchukulia mafao 
ili waweze kujipatia pesa kwa 
njia ya udanganyifu.

Alisema watuhumiwa hao 
walikamatwa Februari 22, 
mwaka huu na upelelezi wa 
mashauri haya bado unaen-
delea na utakapokamilika 
watafikishwa mahakamani 
kwa hatua zaidi.

SERIKALI YAHADHARISHA

Hivi karibuni serikali kupitia 
Ofisa Mkuu Mwandamizi Idara 
ya Uendelezaji wa Sekta ya 
Fedha, Wizara ya Fedha, Salim 
Kimaro,  ilitoa wito kwa wa-
toa huduma za kifedha nchini 
kufuata sheria na taratibu za 
huduma za fedha ikiwamo 
kupata leseni ya Benki Kuu ya 

Tanzania (BoT) ili kuhakiki-
sha huduma hizo zinatolewa 
kwa ufanisi bila kuwaumiza na 
kuwadhalilisha wanufaika na 
hatimaye kukuza uchumi wa 
nchi.

Benki hiyo kwa kushirikiana 
na Wizara ya Fedha imeona 
umuhimu wa kutoa elimu ya 
fedha nchi nzima ili kuwapa 
uelewa wananchi kuhusu 
namna bora ya kukopa fedha 
na kurejesha mkopo bila kud-
halilishwa.

Serikali imebaini kuwa 
mikopo inayotolewa kwa 
njia ya mitandao ya simu ni 
changamoto kubwa hasa ka-
tika ukusanyaji wa madeni ku-
toka kwa wakopaji jambo lin-
alosababisha watoa huduma 
hao kuvunja sheria ya usiri in-
ayotakiwa katika kupata hudu-
ma ya fedha kwa kuwadhalili-
sha wakopaji hao kwa kutuma 
ujumbe mfupi kwa ndugu na 
jamaa waliochukua mikopo 
hiyo. 

‘’Wizara ya Fedha kupitia 
Benki Kuu ya Tanzania tuna-
hitaji kushirikisha, Mamlaka 
ya Mawasiliano Tanzania, kam-
puni za simu na Polisi ili kuona 
namna ambayo  tunaweza kuli-
tatua suala hili la udhalilishaji 
linalofanywa na  watoa   hudu-
ma za fedha kupitia  mitandao   
ya simu,’’ ilisema   serikali kupi-
tia ofisa huyo.

Aidha, Wizara ya Fedha kupi-
tia Benki Kuu ya Tanzania hivi 

karibuni itaendesha kampeni 
kupitia vyombo vya habari na 
njia mbalimbali za kutoa elimu 
kwa umma ili kujenga uelewa 
kwa wananchi na watoa hu-
duma ndogo za fedha kuhusu 
masuala muhimu ya kuzinga-
tia katika utoaji na upatikanaji 
wa huduma ndogo za fedha 
nchini.

WAATHIRIKA MIKOPO 
UMIZA

Waathirika wa mikopo hiyo 
watajwa kuwa ni wastaafu na 
walimu kutokana na madai ya 
kipato wanachopata kutori-
dhisha na hivyo kujiingiza kwe-
nye mikopo hiyo na mwishoe 
kuishia udhalilishaji.

Hivi karibuni mjadala uli-
ibuka bungeni kutoka kwa 
wabunge wakilaani mikopo 
hiyo na kuta serikali ichukue 
hatua za haraka.

Kadhalika, alisema Jeshi la 
Polisi linawashikilia watuhu-
miwa 11 kwa makosa ya wizi 
wa pikipiki nne, pamoja na 
kuwakamata watuhumiwa 
wengine 14 kwa makosa ya 
uvunjaji.

Pia, alisema Jeshi la Polisi lin-
awashikilia watuhumiwa 424 
kwa kujihusisha na matukio 
ya ukatili wa kijinsia, uvunjaji, 
wizi, mauaji, utapeli kwa njia 
ya mtandao, kujifanya mtumi-
shi wa serikali, kughushi nyara-
ka, dawa za kulevya, ukiukwaji 

Kinana ataja 
siri 4 ushindi 
uchaguzi mkuu
Na Augusta Njoji, DODOMA 

MAKAMU Mwenyekiti wa Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM) Bara, 
Abdulrahman Kinana ametaja 
siri nne za ushindi kwenye uch-
aguzi; mojawapo ni sera nzuri za 
chama, huku akisema madai ya 
Katiba mpya na Tume Huru ya 
Uchaguzi sio kigezo pekee cha 
kushinda.

Aliyasema hayo jana jijini 
hapa wakati akizungumza na 
wananchi, akizitaja siri hizo ni 
sera nzuri za chama, kukubalika 
kwa chama, wagombea wazuri 
na kujipanga kwenye uchaguzi.

“CCM hatukatai na Watanza-
nia wanaitaka Katiba. Kimsingi 
Katiba mpya hatuikatai lakini 
wenzetu (CHADEMA) wanataka 
Katiba leo,” alisema Kinana.

“Hatukatai kukosolewa 
(CCM), kusahihishwa, lakini 
hatukubali kushtumiwa kwa 
mambo ambayo hayapo, kubwa 
walilofanya kwenye mizunguko 
yao (CHADEMA) ambalo walid-
hani ni kubwa ni kujenga chuki, 
mfarakano miongoni mwa Wa-
tanzania, hiyo ndio ilikuwa ajen-
da yao kubwa.”

Aidha, alisema moja ya hoja 
zilizopelekwa na baadhi ya vy-
ama vya upinzani ni Rais asiwe 
na mamlaka ya kuteua tume, 
jambo ambalo hata CCM iliunga 
mkono.

“Hakuna lililopendekezwa 
la msingi ambalo tumelikataa, 
bado CHADEMA wanasema Rais 
asihusishwe kwenye kuteua 
Mwenyekiti, sijaona nchi am-
bayo Rais hahusishwi kwenye 
uteuzi wa tume, hawa wanataka 
kumuweka kando Rais,” alisema 
Kinana.

Aidha, alisema walipokuwa 
wanazungumza suala la Katiba 
mpya (CHADEMA) walikuja na 
hoja kwamba liwe suala la CCM 
na CHADEMA kitu ambacho kili-
sababisha wasikubaliane.

Alisema hoja ya chama hicho 
ni kwamba wao ni chama kikuu 
cha upinzani na vyama vingine 
viwekwe kando jambo ambalo 
sio sawa.

Kuhusu Muungano wa Tan-
ganyika na Zanzibar, Kinana 
alisema ni wa mfano na hakuna 
kama huo duniani licha ya kupi-
tia majaribio, kashkashi nyingi, 
lakini umedumu kutokana na 
waasisi kujenga misingi bora.

“Tusikubali Watanzania kuga-
wanywa kwa maeneo, baadaye 
tutagawanywa kwa dini, mambo 
yanaanza polepole ya kugawan-
ya watu, Watanzania tuendelee 
kuikataa hoja hii, nchi nyingi 
duniani hazina mfumo wa ma-
jimbo zina mfumo wa umoja.”

Alisema CCM itazingatia she-
ria, kanuni na matarajio ya Wa-
tanzania katika Uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa utakaofanyika 
mwaka huu na ule mkuu wa 
mwakani.

Meneja Uhusiano wa Taasisi za Serikali wa Benki ya Azania, Halima Semhunge, akitoa maelezo kwa Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Rais (Mipango na Uwekezaji), Prof. Kitila Mkumbo (katikati) akiwa na Katibu Mkuu wa wizara hiyo, Dk. Tausi 
Kida, wakati wa uzinduzi wa kituo cha kisasa cha kutolea huduma kilichoko ndani ya Kituo cha Uwekezaji Tanzania 
(TIC) kwenye hafla iliyofanyika mwishoni mwa wiki. Kulia ni Mkurugenzi Mtendaji wa TIC, Gilead Teri. PICHA: MWANDI-
SHI WETU
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Marubani ATCL wakodiwa kufundisha Nigeria

Na Joseph Mwendapole

KAMPUNI ya Ndege 
Tanzania (ATCL) imeingia 
makubaliano ya kupeleka 
marubani wake kufundisha 
na kusimamia ndege mpya 
za Airbus A220 za Kampuni 
ya Ndege ya Ibom iliyopo 
nchini Nigeria.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
ATCL, Ladislaus Matindi 
jana alisema kuwa kampuni 
yake imetoa marubani wake 
waandamizi wawili.

Matindi, alisema maruba-
ni hao watakuwa na jukumu 
la kuwafundisha kwa viten-
do marubani na walimu wa 
marubani wa Ibom Air kwa 
muda wa miezi sita.

“Marubani wa ATCL wa-
takuwa na jukumu la ku-
fundisha na kusimamia 
mafunzo kwa vitendo hadi 
watakapojiridhisha kuwa 
marubani wanafunzi na 
walimu wao wamefikia vi-
wango vinavyotakiwa kuru-
sha ndege hizo,” alisema.

Aidha, alisema Ibom Air 
itailipa ATCL gharama za 
mafunzo hayo kwa mujibu 
wa mkataba kwa kipindi 
chote cha makubaliano.

Alisema makubaliano 
hayo yamefikiwa baada ya 
ATCL kuonesha uzoefu wa 

muda mrefu wa kumiliki 
ndege za Airbus A220-300 
na pia kuridhishwa na ki-
wango cha umahiri wa 
marubani wa Air Tanzania.

Mafunzo hayo yanalenga 
kujenga uwezo kwa maru-
bani wa Ibom Air wataka-
orusha ndege za Airbus 
A220, ambazo ATCL ina 
uzoefu wa miaka mingi wa 
kumiliki ikilinganishwa na 
Ibom Air ambao ndio wa-
naanza kutumia ndege za 
aina hiyo.

Miongoni mwa mafanikio 
makubwa ya ATCL, ni kuwa 
na ndege ya mizigo ya Boe-
ing 767-300F ambayo im-
eanza safari za kwenda nchi 
mbalimbali ikiwamo Guang-
zhou China.

Hivi karibuni Matindi 
alisema kuwa wako kwenye 
maandalizi ya kuanza safari 
za kuelekea moja kwa moja 
London, Uingereza kwa ku-
tumia ndege yake ya Boeing 
787-8 Dreamliner.

Pia, alisema wanatarajia 
kuendelea kuongeza miru-
ko ya kwenda Mumbai, In-
dia na Guangzhou, China 
na kuanzisha safari mpya 
za Dubai, Muscat, Lagos 
Nigeria, Kinshasa na Goma 
Congo DRC.

Akizungumzia huduma 

mpya ya Air Tanzania App, Matindi, 
alisema ni huduma inayopatikana 
kwenye simu za aina zote zinazo-
tumia mifumo ya “android” na zile 
za “ios”. Alisema Air Tanzania App 
inamleta msafiri kwenye ulimwen-
gu halisi wa wasafiri wa anga na 
kumpa uzoefu wa pekee wa faragha 
na uhuru wa kuchagua.

“Air Tanzania App sio tu kwa 
ajili ya kuwezesha safari bali inam-
wezesha mteja wa Air Tanzania 

kunufaika na ofa za bidhaa mbalim-
bali pamoja na kupata huduma za 
nyongeza,” alisema.

“Kupitia Air Tanzania App, mteja 
ataweza kuchagua muda wa safari, 
daraja la safari, kiti, kununua begi 
la ziada mahali popote alipo, muda 
wowote anapohitaji kusafiri kwen-
da sehemu yoyote ndani na nje ya 
nchi ambapo Air Tanzania inafanya 
safari zake,” alisema.

Alisema mteja anayetumia Air 

Tanzania App ataweza kulipia na 
kupata tiketi yake ya safari papo-
hapo ambapo kwa sasa wateja wata-
patiwa huduma kwenye vituo 15 vya 
ndani ya nchi na 11 nje ya nchi.

“Tunakusudia kuongeza vituo vya 
Pemba, Tanga, Mafia, Nachingwea 
na Musoma na kurudisha safari za 
Iringa na Mtwara kwa mtandao wa 
safari za ndani ya nchi ili kuwawez-
esha wadau wengi kunufuaika na 
Air Tanzania,” alisema.

Marubani waandamizi wa Kampuni ya Ndege Tan-
zania, Kapteni Sajjad Moloo (kulia) na Kapteni Arif 
Jinnah (kushoto), wakiwa ndani ya ndege kwa ajili 
ya mafunzo kwa walimu na marubani wa ndege ya 
Ibom, nchini Nigeria. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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MAONI & UCHAMBUZI

WAKATI Ligi Kuu Bara ikiwa imebakisha raundi tano tu kutamatika, bado 
kuna uchezeshaji usioridhisha kwa baadhi ya waamuzi. Kwa bahati mbaya 
sana uchezeshaji huo unaangukia kwa timu zinazosaka ubingwa, huku 
zile zinazotafuta nafasi ya nne ili zicheze mechi za kimataifa mwakani, au 
zinazokimbia kushuka daraja, zikionekana kukandamizwa zaidi.

Kumekuwa na baadhi ya matukio yanaonekana kujirudia kwa waamuzi, 
wakizinufaisha timu zingine na kuziumiza zingine, ambapo baadaye 
mamlaka husika inakuja kugundua kuwa ni makosa.

Mfano, katika mechi ya Aprili 27, mwaka huu kati ya Yanga na Coastal 
Union, uliochezwa, Uwanja wa Azam Complex, Chamazi, Dar es Salaam, 
mchezaji Lameck Lawi wa Coastal Union alionyeshwa kadi nyekundu kwa 
kile kilichoelezwa kumvuta jezi Stephane Aziz Ki.

Hata hivyo, Kamati ya Uendeshaji na Usimamizi wa Ligi ya Bodi ya 
Ligi Kuu Tanzania (TPLB), ilipokea taarifa za uchambuzi wa kitaalamu 
kutoka kwa wakufunzi wa waamuzi, ambazo zimeainisha kuwa mchezaji 
huyo hakustahili kuonywa kwa kadi nyekundu, badala yake ilipaswa 
aonyeshwe kadi ya njano kwa sababu wakati tukio linatokea kulikuwa na 
mlinzi mwingine wa Coastal Union mbele yake ambaye angeweza kuufikia 
mpira.

Mwamuzi Rafael Ikambi aliyemwonyesha mchezaji huyo kadi nyekundu 
na msaidizi wake namba mbili, wakapewa onyo kali. Wakati akionyeshwa 
kadi timu hizo zilikuwa suluhu, lakini baada ya hapo Yanga ilipata bao 1-0.

Katika mechi ya mzunguko wa kwanza kati ya timu hizo mbili, 
iliyochezwa Uwanja wa Mkwakwani jijini Tanga, mwamuzi Emmanuel 
Mwandimbwa, pia alimtoa nje kwa kadi nyekundu mchezaji Semfuko 
Charles, Yanga ikishinda bao 1-0, lakini Kamati pia iliifuta kadi hiyo baada 
ya kujiridhihirisha kuwa haikustahili. Mwamuzi huyo alifungiwa miezi 
sita.

Februari mwaka huu, Bodi ya Ligi ilimfutia adhabu mchezaji wa Prisons, 
Zabona Mayombya, alipoonyeshwa kadi nyekundu na mwamuzi Ahmed 
Arajiga katika mechi ambayo timu hiyo ilicheza na Yanga, Februari 11.

Hatutaki kusema kwa nini mechi zote ambazo wachezaji wanaoonyesha 
kadi nyekundu na waamuzi na baadaye zinafutwa ni za Yanga, kwa sababu 
mchezaji anapofanya madhambi ni lazima aadhibiwe, lakini tunajiuliza 
kwa nini huwa zinafutwa baadaye? Ina maana waamuzi wanatoa kadi 
kwa mihemko.  Kwa nini huwa hawajiridhishi kwanza? Kwa nini mara 
nyingi zinazoumizwa ni timu ndogo? Kwa nini waamuzi huwa hawakosei 
kuwatoa kwa kadi nyekundu wachezaji wa timu kubwa halafu baadaye 
zikafutwa?

Hii inaonyesha kabisa hizi timu kubwa pamoja na kuwa na wachezaji 
bora, wenye uwezo mkubwa, wanalipwa mamilioni ya pesa, lakini wakati 
mwingine timu zao zinashinda kwa msaada wa waamuzi, huku timu 
zinazoitwa au kujiita ndogo zikizidi kuonewa.

Hata wakiadhibiwa waamuzi kwa makosa, lakini timu hizo zinakuwa 
zimeshaathirika kwa kupoteza pointi ambazo wakati mwingine zitakuja 
kuwahukumu mwishoni mwa ligi.

Hivyo, rai yetu ni kuelekea msimu ujao, Bodi ya Ligi itunge kanuni ya 
kutoa adhabu kali zaidi kwa waamuzi hususan kuwasimamisha kwa 
msimu mzima wanaotoa adhabu kama hizo bila kujidhihirisha pasipo 
shaka.

Mara nyingi, watoa haki, mahakimu, au waamuzi wanaambiwa 
wanapotoa adhabu, hasa zile zinazokuwa na athari za moja kwa moja, 
wanatakiwa wajidhihirishe pasipo shaka, na iwapo kuna shaka, basi 
wasifanye hivyo. Ni bora kumuachia mtuhumiwa huru, kuliko kumfunga 
mtu asiye na hatia.

Waamuzi nao wanatakiwa kuzingatia kuwa ni bora kutotoa kadi 
nyekundu kama hana uhakika, kuliko kumtoa mchezaji nje wakati 
hastahili. Huu ni uonevu mkubwa na haupaswi kufumbiwa macho.

Tunapoelekea mwishoni kumalizia mechi za ligi, tunatamani 
kuona waamuzi wakiongeza umakini zaidi, ili kutompa mtu ubingwa 
usiostahili, au kuishusha timu daraja ambayo haikutakiwa kwenda Ligi ya 
Championship, ila kwa sababu ya uamuzi wao tu wa mihemko.

TFF, Bodi itolee ufafanuzi tuhuma
timu kupuliziana dawa vyumbani

Waamuzi chezesheni kwa haki
kuelekea kumaliza msimu wa ligi
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 Muungwana Lazima Nilonge

KWA muda mrefu sasa kumekuwa na 
tuhuma za timu za Ligi Kuu kuwekeana 
kile kinachodaiwa kuwa ni dawa za 
kunyong’onyesha nguvu za wachezaji ka-
tika vyumba vya kuvalia.

Awali, ilionekana kama ni jambo tu la 
kupita, lakini kwa sasa limeanza kuwa 
gumzo, na kuonekana kama ni jambo au 
habari za kawaida tu kwenye soka letu 
ambalo linapiga hatua kila kukicha.

Hata hivyo, wakati soka la Tanzania 
linapiga hatua, lakini kuna vitu ambavyo 
vinaonekana kulichafua soka letu.

Kwanza kabisa ni imani za kishirikina 
ambapo hivi karibuni, Kamati ya 
Uendeshaji na Usimamizi wa Ligi ya Bodi 
ya Ligi Kuu Tanzania Bara imezipiga faini 
Klabu za Simba, Yanga, Mashujaa FC na 
Prisons kwa vitendo vinavyoashiria kuwa 
ni ushirikina.

Inashangaza kuona katika karne hii 
ya 21, bado klabu haziamini kuwa na 
wachezaji bora, benchi la ufundi zuri na 
uongozi bora ili kupata matokeo.

Bado hadi leo klabu kubwa kama Simba 
na Yanga zinakacha kupita mlango rasmi, 
na kupenya katika milango mingine ili 
kukwepa kile wanachokiita uchawi.

Inashangaza kuona eti TFF ikilalamika 
kuwa Yanga imekuwa ikifanya hivyo 
ikicheza mechi dhidi ya Simba tangu 
msimu wa 2021/22, 2022/23 na msimu 
huu. Walichofanya wakaiongezea faini tu 
kutoka Sh. milioni moja hadi tano. 

Hata wachezaji nao wamekuwa na akili 
hiyo hiyo kama ya viongozi wao.

Bakari Selemani na Abdallah Denis wa 
Coastal Union, pamoja na wa Namungo, 
James Mwashinga, hawakuingia kwenye 
vyumba vya kuvalia wakati wa mapumziko, 
timu zao zilipokutana Uwanja wa 
Majaliwa, Ruangwa mkoani Lindi, Aprili 17, 
Namungo ikishinda bao 1-0, jambo ambalo 
limehusishwa na imani za kishirikina.

Imefika wakati sasa, Shirikisho la Soka 
nchini (TFF), pamoja na kutoa adhabu ya 
faini ambazo nadhani zinainufaisha, lakini 
pia izikate timu pointi walau moja kwa 

kila kitendo kwa ajili ya kupunguza imani 
hizi, vinginevyo kuna msemo wa kiswahili 
unaosema usipoziba ufa utajenga ukuta.

Nirudi kwenye pointi ya kupulizia dawa 
vyumbani, hivi sasa limekuwa likitamkwa 
waziwazi, na baadhi ya timu zikisusa 
kuingia vyumbani, badala yake kukaa nje.

Inadaiwa wachezaji wanapoingia 
vyumbani, wanapokwenda uwanjani 
wanakuwa kwenye wakati mgumu kwani 
wanaishiwa nguvu pamoja na pumzi, 
hivyo kutokuwa na uwezo wa kupambana 
kama wenzao, badala yake wanakuwa na 
uwezekano wa kupoteza mechi hiyo, hata 
kwa idadi kubwa ya mabao. 

Kwa sasa hata timu zinazocheza Ligi ya 
Championship zinatuhumiana kuwekeana 
dawa vyumbani.

Hivi karibuni tumeona baadhi ya timu 
zinaingia kwenye vyumba vya kuvalia 
Uwanja wa Benjamin Mkapa wakiwa na 
feni za kawaida, wakiepuka kuwasha 
vipoza hewa kwa madai kama hayo. 
Cha kushangaza hadi leo TFF na Bodi 
ya Ligi wamekaa kimya, kana kwamba 
wamebariki uwapo wa jambo hilo, au 
tuhuma zake.

Kitendo cha hata vyumba vya Uwanja 
wa Benjamin Mkapa, kutuhumiwa na 
jambo hilo halileti picha nzuri. 

Ni wajibu sasa wa TFF na Bodi ya Ligi 
kuibuka na kueleza ukweli juu ya jambo 
hili. Ni kweli lipo? Kama lipo wanachukua 
hatua gani kulikomesha? Kama hakuna 
kwa nini kumekuwa na tuhuma hizi kwa 
muda sasa?

Ifike wakati sasa TFF iwe na madaktari 
wao, au iagize kutoka kwenye hospitali za 
serikali au binafsi kwa gharama za klabu 
husika, kwa ajili ya kupima hewa kwenye 
vyumba vya kuvalia kabla ya mechi za ligi 
kwa kushirikiana na wale wa klabu husika 
ili kuondoa sitofahamu hii.

Vinginevyo Ligi ya Tanzania itakuwa na 
sifa mbaya kwenye mataifa mbalimbali 
kuwa timu zinashinda kwa sababu ya 
kupulizia dawa wenzao vyumbani na si 
soka la uwanjani.

Jumatatu  Mei 6, 2024

Na Adam 
Fungamwango
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KABWELA                                                                         Na Fadhili Mohammed                                  

Majaliwa aagiza 
wadau afya kuboresha 
afya ya mama
Na Sabato Kasika 

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, ame-
waagiza watumishi wa Wizara ya Afya, wa-
dau wa afya na jamii kushirikiana kubore-
sha huduma ya afya ya mama nchini.

Majaliwa alitoa maagizo hayo katika 
kilele cha Maadhimisho ya Siku ya Wakun-
ga Duniani jijini Dar Salaam jana.

Alisema ni muhimu watumishi hao waka-
shirikiana na vyama vya kitaaluma kama 
Chama cha Wakunga Tanzania (TAMA) 
kwa kuwa wadau muhimu katika afya 
nchini.

Alisema huduma za ukunga zinahitaji 
ushirikiano kati ya wadau hao na jamii kwa 
kuzingatia kuwa kila aliyezaliwa amepitia 
mkononi mwa wakunga.

“Hivyo ninaagiza kwamba shirikianeni 
ili kuboresha huduma ya afya kwa ajili ya 
kupunguza idadi ya vifo vinavyotokana na 
uzazi,” alisema Majaliwa.

Alifafanua kuwa kutokana na huduma 
zinazofanywa na serikali kwa kushirikiana 
na wadau, vifo wakati wa kujifungua, vime-
pungua kutoka 558 mwaka 2015/16 hadi 
kufikia 104 mwaka 2022.

“Hiyo yote imetokana na huduma nzuri 
ambazo zinaendelea kutolewa na serikali 
katika jamii, hivyo tuendelee kushirikiana,” 
alisema Waziri Mkuu.

Akizungumza katika maadhimisho hayo, 
Rais wa TAMA, Beatrice Mwilike, aliiomba 
serikali kutengeneza mfumo wa kuwez-
esha wakunga kuhudumia wajawazito 
wakati wa kujifungua na watoto wachanga.

Alisema wakunga wanatakiwa kujenge-
wa uelewa kuhusu mabadiliko ya tabi-
anchi, athari zake kwenye afya ya uzazi, jin-
si ya kuwahudumia waathirika na kuzuia 
matatizo yatokanayo na athari hizo.

“Tunaomba serikali kutambua taaluma 
ya ukunga katika utumishi wa umma kwani 
wahitimu bado wanaajiriwa kwa cheo cha 
Ofisa Muuguzi kitendo kinachopunguza 
morali wa kufanya kazi,” alisema Beatrice.

Naibu Mwakilishi Mkazi wa Shirika la 
Umoja wa Mataifa la Idadi ya Watu Duniani 
(UNFPA), Tanzania, Melissa Barret, alisema 
shirika hilo limezindua mradi wa ‘Thamini 
uzazi salama’. Kwa mujibu wa Melissa, mra-
di huo wa miaka saba utatekelezwa katika 
mikoa ya Dar es Salaam na Shinyanga.

“Mradi huu unalenga kuboresha na ku-
wezesha wakunga wataalamu Tanzania, 
ambao ni baina ya Serikali ya Tanzania 
Umoja wa Mataifa (UN)na Serikali ya Can-
ada,” alisema.

Alisema ni muhimu kuwa na wakunga 
wataalamu na ndio sababu wameamua 
kuendesha mradi huo na wanatarajia kue-
limisha wakunga ili waweze kuboresha 
kazi zao na kuwa na uzazi salama zaidi.

“Ni ukweli usiopingika kuwa wakunga 
wataalamu ni watu wa muhimu katika afya 
ya mama na mtoto ili kupunguza vifo vya 
wajawazito na watoto,” alisema.

Mwakilishi wa Balozi wa Canada nchini, 
Hellen Fytche, alisema nchi yake ina ush-
irikiano mzuri ya Serikali ya Tanzania na ni 
mdau mkubwa wa afya ya mama na mtoto 
na kwamba ndio sababu imetoka Dola bil-
ioni 12 ili kufanikisha mradi huo.

 “Mkunga mtaalamu ni nguzo ya afya ya 
mama na mtoto, hivyo ninaamini mradi 
huu utasaidia kuwaongezea ujuzi wakun-
ga na kufanya kazi yao kwa weledi zaidi,” 
alisema Fytche.

Mkuu wa Wilaya ya Ilala, 
Edward Mpogolo, akiwasha 
bajaji kuzindua kampeni ya 
utunzaji wa mazingira chini 
ya Watu Credit Tanzania 
Ltd, kupitia ufadhili wa 
bajaji zinazotumia mfumo 
wa gesi asilia (CNG), jijini 
Dar es Salaam mwishoni 
mwa wiki. Wengine ni 
Mkurugenzi Mkazi wa Watu 
Credit Tanzania, Rumisho 
Shikonyi (nyuma) na (ku-
shoto) ni Mkuu wa Biashara 
kutoka Kampuni ya TVS, 
Jonathan Masanja. PICHA: 
JOHN BADI

Pacha wafariki dunia nyumba ikiteketea moto
Na Christina Haule,        
MOROGORO

WATOTO wawili pacha, 
Bright na Brown George 
Banzi, wenye umri wa miaka 
mitano, wamefariki dunia 
na ndugu yao mwingine ku-
jeruhiwa baada ya nyumba 
walimokuwa wamelala 
kuteketea kwa moto unao-
daiwa kutokana na hitilafu ya 
umeme. Ofisa Habari Msaid-
izi wa Jeshi la Zimamoto na 
Uokoaji Mkoa wa Morogoro, 
Benjamin Bandula, ame-
thibitisha watoto hao kufariki 
dunia na kumtaja aliyejeruhi-
wa kuwa ni Kulwa George 
Banzi, mwenye umri wa mia-
ka tisa baada ya kujiokoa kwa 
kutoka nje ya nyumba hiyo.

Bandula, alisema tukio 
hilo lilitokea Jumamosi iliyo-
pita majira ya saa mbili usiku 
Mtaa wa Kibao cha Shule 
Kata ya Kihonda, Manispaa 
ya Morogoro.

Alisema taarifa za tukio la 
nyumba hiyo kuungua, zilil-
iripotiwa na Jeremia Majinja.

Alisema Majinga, aliliam-
bia jeshi hilo kuwa nyumba 
hiyo yenye vyumba vinne 
inayomilikiwa na George 
Banzi, inateketea kwa moto 
na inadaiwa kuwa chanzo 
cha tukio hilo kwa mujibu wa 
mashuhuda inawezekana ni 
hitilafu ya umeme kwa kuwa 
ulikuwa unakatika na kurudi 
kila mara.

Alisema jeshi hilo linaende-
lea na uchunguzi ili kubaini 

chanzo halisi cha tukio hilo 
na kuahidi kutoa taarifa 
baada ya kukamilika.

Vilevile Bandula, alise-
ma wanaendelea kufanya 
uchunguzi ili kubaini mad-
hara na thamani ya mali 
zilizotokea ikiwa ni pamoja 
na nyumba hiyo na samani 
za ndani baada ya kuteketea 
kwa moto.

Awali, alisema nyuma 
hiyo imeteketea kutokana 
na changamoto mbalimbali 
zilizojitokeza ikiwamo jeshi 
hilo kuchelewa kupata taarifa 
za tukio hilo na ubovu wa mi-
undombinu ya barabara ulio-
sababisha gari lao kuchelewa 
kufika kwa wakati.

“Ni kweli kioo cha mbele 
cha gari kimepasuliwa, 

mashuhuda waliougundua 
moto ukiwa umeshika se-
hemu kubwa ya nyumba, 
wananchi wakati wakijaribu 
kuuzima wenyewe baadaye 
wakatoa taarifa kwetu wakati 
moto ulikuwa umeshasam-
baa kwenye nyumba yote,” 
alisema Bandula.

Wakazi wa eneo hilo wali-
hamaki na kujaribu kusham-
bulia gari la Zimamoto wak-
idai limechangia kuteketea 
kwa nyumba hiyo baada 
ya kuchelewa kufika katika 
eneo la tukio.

Tukio hilo lilidhibitiwa na 
askari wa Jeshi la Polisi na 
viongozi wa serikali ya mtaa 
huo waliokuwa eneo la tukio 
baada ya kuwatuliza wakazi 
hao.

Serukamba ajivunia mafanikio ya kilimo Singida
Na Thobias Mwanakatwe,  
SINGIDA

MKUU wa Mkoa wa Iringa, 
Peter Serukamba, amewaasa 
viongozi mkoani hapa  kuwe-
ka mkazo katika matumizi ya 
mbolea kwenye kilimo kwa 
kuwa ndio njia pekee ya ku-
waondoa wananchi kwenye 
umaskini na kuongeza uzal-
ishaji wa mazao.

Akizungumza katika hafla 
ya kumuaga iliyofanyika 
mjini Singida juzi mjini hapa, 
Serukamba, alisema mwaka 
2022 Singida ilitumia tani 
220 za mbolea na  kiwango 

kikaongezeka na kufikia tani 
6,400 mwaka jana  jambo 
ambalo  kama mkuu wa 
mkoa huo kwa vipindi hivyo  
aliona amefanikiwa kwa ki-
wango kikubwa.

Alisema ameshangaa baada 
ya kuhamishiwa Iringa ame-
kuta mwaka jana katika mkoa 
huo, walitumia tani 36,000 za 
mbolea kati ya lengo ka ku-
tumia tani 42,000.

“Nikuombe dada yangu 
Halima (Halima Dendego) 
Mkuu wa Mkoa wa Singida 
hili la mbolea lipe fursa ndio 
‘game change’ ya maendeleo 
ya watu wa Singida,” alisema 

Serukamba.
Alisema bahati nzuri ni 

kwamba serikali imeweka 
fedha kwenye mbolea ili watu 
waweze kununua kwa bei 
ambayo ni nusu, hivyo haku-
na sababu ya kutowafanya 
wakulima wasitumie mbolea 
kwenye kilimo.

Naye Dendego, alimshukru 
Serukamba kwa kazi kubwa 
aliyoifanya ya kusimamia 
maendeleo wakati akiwa 
Singida kwani kila sehemu 
ameacha alama.

“Nimeshamaliza wilaya 
zote, nimepita halmashauri 
zote nimekuta alama yako 

kila ninapokanyaga, umefan-
ya kazi kubwa sana, umesu-
kuma sana miradi na mimi 
naungana na wanasingida 
pale pale ulipoachia kaka 
yangu ili tusonge mbele,” 
alisema. “Yeye (Serukam-
ba) ni baba mimi ni mama 
tunaweze tusifanane katika 
staili ya uongozi, lakini tutafa-
nana katika malengo ya ma-
fanikio, ukiona tunasukuma-
na ndugu zangu ni katika kazi 
nje ya hapo ukitimiza wajibu 
wako mimi ni dada, mimi ni 
mama na mimi ni rafiki, sina 
historia ya kugombana na 
mtu,” alisema.
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Maofisa mikopo 
wapigwa msasa 
kukopesha 
wakulima

Na Maulid Mmbaga

BENKI ya Maendeleo ya Kil-
imo (TADB) ikishirikiana na 
Benki Kuu ya Tanzania (BoT), 
wamewapatia mafunzo maofisa 
mikopo 52 kutoka benki washiri-
ka 20 kwa lengo la kuwaongezea 
uelewa wa kutoa mikopo ya kili-
mo kwa wakulima nchini.

Vilevile, mafunzo hayo yana-
lenga pia kuzijengea uwezo 
taasisi za fedha ili kuziongezea 
maarifa na ujuzi kwa wataala-
mu wa fedha kwenye kilimo ili 
kuchagiza ongezeko la upati-
kanaji huduma za fedha, mikopo 
na rasilimali watu kwenye sekta 
za kilimo, mifugo na uvuvi nchi-
ni.

Akizungumza katika hafla ya 
kufunga mafunzo hayo, Kaimu 
Mkurugenzi wa TADB, Kaanaeli 
Nnko, alisema lengo la programu 
hiyo ni kuhakikisha wakulima 
wanafikiwa katika mikoa yote.

Nnko, alisema hadi sasa mfuko 
wao umedhamini mikopo yenye 
thamani ya Sh. bilioni 270 kupi-
tia kwa benki washirika.

Alisema mikopo ya kilimo 
ni tofauti na ya kawaida, hivyo 
moja ya maeneo yaliyozingatiwa 
katika mafunzo hayo ni kuanga-
lia namna gani ya kupunguza ha-
tari ambayo itawawezesha watoa 
mikopo kubaini viashiria hatari-
shi na kuweza kuvizuia ili taasisi 
zisipate hasara.

“Hadi tunapozungumza 
tumeweza kufikia wakulima 
walengwa 24,000. Na tunaamini 
kwa haya mafunzo na washiriki 
tutakuwa na mafanikio zaidi, 
kwenye sekta ya kilimo hadi sasa 
benki washirika wametoa asilim-
ia 11 ya mikopo na lengo letu ifi-
kapo 2030 sekta ya mikopo yote 
inayotolewa itakuwa imefika asil-
imia 30,” alisema Nnko.

Makamu Mkuu wa Chuo cha 
BoT, Dk. Ephraim Mwasanguti, 
alisema TADB iliwapatia juku-
mu la kutengeneza programu 
kwa ajili ya wakulima wadogo 
ikilenga kuwaelimisha maofisa 
mikopo wa benki washirika wa-
naosimamia skimu ya mikopo ya 
TADB ili watoe mikopo ambayo 
italipika.

Meneja Uhusiano Kilomo Bi-
ashara Benki ya CRDB, Salvatore 
Silvester, ambaye ni miongoni 
mwa walioshiriki mafunzo hayo, 
alisema programu hiyo imewa-
saidia kufungua mtazamo wao 
kukiangalia kilimo tofauti.

Mafunzo hayo kwa awamu ya 
kwanza yametolewa na waku-
funzi kutoka BoT Academy, 
wataalamu kutoka Chuo cha Kil-
imo Sokoine (SUA) na Chuo cha 
Mtakatifu Agustino (SAUT) kuan-
zia Aprili 22 hadi Mei 3, mwaka 
huu.

Wanaohama Ngorongoro wakumbushwa kufuata utaratibu
Na Jenifer Gilla

WAKAZI wanaoishi ndani ya 
Hifadhi ya Ngorongoro wam-
etakiwa kufuata taratibu za 
serikali  ili wapate stahiki zao 
zote  kwa mujibu wa sheria na 
kufurahia maisha katika makazi 
yao mapya.

Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Ngorongoro mkoa-
ni Arusha, Murtallah Mbillu, 
aliyasema hayo, mwishoni mwa 
wiki wakati akiaga kaya 105 ze-
nye watu 564 na mifugo 1,540,           
kutoka katika hifadhi hiyo kue-
lekea      Kijiji cha  Msomera, 
Wilaya ya    Handeni mkoani 
Tanga,  Wilaya ya Simanjiro 

(Manyara), Meatu (Shinyanga), 
Monduli    (Arusha) na Moro-
goro.

“Ninasisitiza umuhimu wa 
wakazi kufuata taratibu sahihi 
za kuhamia Msomera. Serikali 
inahakikishia utoaji wa stahiki 
zote kwa mujibu wa sheria. 
Tumekutana na changamo-
to ambapo watu walihamia 
Msomera bila kufuata taratibu 
na baadaye wakakaa nyumba 
ambazo hazikutengwa rasmi,” 
alisema Mbillu.

Alisisitiza kundi lililokuwa li-
naondoka kutoruhusu ndugu 
zao waliowaacha Ngorongoro 
kuhama bila kufuata utaratibu 
wa serikali ili na wao wapate sta-
hiki zao kama ilivyokuwa kwao. 

Aliwahakikishia wakazi wan-
aohama kuwa serikali inafanya 
jitihada ili kuboresha maisha 
yao kwa kutoa miundombinu 
wezeshi nje ya eneo la hifadhi 
na kuwa wanazingatia kanuni 
za sheria, kanuni na haki za bi-
nadamu.

Meneja Mradi anayesimamia 
Mpango wa Uhamaji wa Hiari, 
Ofisa Uhifadhi Mkuu, Florah As-
sey, alisema hadi kufikia Aprili 
mwaka huu, kaya 1,373 zenye 
watu 8,364 na mifugo 36,341, 
zimehamishwa ndani ya hifa-
dhi hiyo tangu kuanzishwa kwa 
mpango wa uhamaji wa hiari 
Juni 2021.

Assey, alisema suala la 
uhamaji linaendelea vizuri, ha-

masa ya watu kuhama imekuwa 
ikiongezeka siku hadi siku kuto-
kana na jitihada za kutoa elimu, 
kusajili na kutathmini mali za 
wakazi waliopo ndani ya hifadhi 
hiyo.

“Kila mkuu wa kaya iliyosa-
jiliwa na wategemezi wake wa-
napatiwa nyumba ya vyumba 
vitatu vya kulala kwenye ki-
wanja cha ekari 2.5, shamba la 
ekari tano la kilimo na huduma 
muhimu za kijamii katika maka-
zi yao mapya,” alisema.

Kaimu Kamishna wa Uhifa-
dhi katika Mamlaka ya Hifadhi 
ya Ngorongoro, Victoria Shayo, 
alisema timu za usajili zimefika 
katika vijiji vyote vilivyopo nda-
ni ya eneo la hifadhi.

Wanavijiji 3,000 kufunzwa kumkabili simba
Na Elizabeth Zaya

ZAIDI ya wakazi 3,000 waishio 
vijiji vinavyopakana na Hifadhi 
ya Taifa ya Serengeti (SENAPA), 
wanatarajia kupatiwa elimu ya 
kukabiliana na wanyama wakali 
hususani simba ili kunusuru 
maisha yao.

Elimu ya kukabiliana na wany-
ama hao inatolewa kupitia fila-
mu inayojulikana kama ‘Kuishi 
na simba’ iliyotengenezwa na 
msanii wa filamu nchini, Erica 
Rugabandana.

Filamu hiyo inalenga kufa-
hamu hatari za kukabiliana na 
wanyama hao ambao hutoka 

hifadhini na kwenda kwenye 
makazi ya watu, ikimwangazia 
zaidi simba.

Pia, inasaidia kufahamu uhu-
siano wa mnyama huyo na bi-
nadamu, namna wanavyosam-
baa kwenye jamii na tabia zao, 
kulisha mifugo kwa wananchi 
wanaoishi karibu na hifadhi 
wanakohifadhiwa simba hao ili 
kuepuka hatari ya kushambu-
liwa.

Utafiti umebaini kuwa katika 
asilimia 40 ya simba pori walio-
salia duniani, Tanzania ni kinara 
katika uhifadhi wa wanyama 
hao. 

Kwa mujibu wa Rugaban-

dana, filamu hiyo ni muhimu 
kwa jamii zinazoishi na wany-
amapori si kwa Tanzania pekee 
bali Afrika Mashariki zikiwamo 
Kenya na Uganda ambako 
kumekuwa na matukio mengi 
ya simba kushambulia mifugo 
na binadamu.

“Ninaamini filamu hii ita-
saidia hata kuleta mijadala ya 
migogoro ambayo imekuwa 
ikitokea baina ya binadamu na 
wanyamapori, hivyo mamlaka 
husika nchini kuweka mikakati 
juu ya uhifadhi bora wa wany-
amapori hao. Mijadala hiyo ita-
saidia kutoa taarifa za utungaji 
sera, programu za elimu na ush-

irikishwaji wa jamii katika masu-
ala haya,” alisema.

Alisema filamu hiyo imeanza 
kuonyeshwa kwenye shule na 
maeneo ya jamii zinazoishi 
karibu na mbuga za wanyama 
Kaskazini mwa Tanzania.

“Filamu hii imeonyeshwa kote 
duniani ikiwa ni pamoja na Ta-
masha la Filamu la Australia la 
Wild Earth Oceania mapema 
mwaka huu na itaonyeshwa ka-
tika Ubalozi wa Australia nchini 
Kenya mwezi ujao kama sehe-
mu ya tamasha pekee la filamu 
za wanyamapori barani Afrika, 
yaani Pridelands Wildlife Film 
Festival,” alisema.

Waandishi wa habari mkoani Shinyanga wakiwa kwenye ziara na Mamlaka ya Kudhibiti Huduma ya Nishati na Maji (EWURA) katika 
kituo cha uzalishaji maji ya Ziwa Victoria kilichoko Ihelele wilayani Misungwi, mkoani Mwanza juzi. Maji hayo hupelekwa Shinyanga 
na mikoa mingine jirani na sasa yamefika Shelui mkoani Singida. PICHA: MARCO MADUHU
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Mwonekano wa baadhi ya nyumba zinazojengwa kwa ajili ya waathirika wa maafa yaliyotokea Wilaya ya 
Hanang mkoani Manyara, nyumba hizo zinajengwa eneo la Gidagamowd lililopo katika Kitongoji cha Waret 
wilayani humo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kesi ya uhujumu uchumi kunguruma leo
Na Tumaini Mafie,       
ARUSHA 

K
ESI ya uhujumu 
uchumi inayowaka-
bili watumishi wa-
tatu wa Halmashauri 

ya Wilaya ya Arusha na kui-
sababisha serikali hasara ya 
Sh.milioni 64.2, itaanza kuta-
jwa leo katika Mahakama ya 
Wilaya ya Arusha mkoani 
hapa.

Washtakiwa hao wana-
okabiliwa na mashtaka tisa 
ni Amani   Mlay, Gerson Mol-
lel na mmiliki wa Kampuni 
ya Usambazaji   Vifaa vya 
Umeme na Mabomba,  Cecy 
Zumba. 

Kesi hiyo inasikilizwa na 
Hakimu Mkazi, Devotha 

Msofe. Kwa mujibu wa  Wak-
ili wa Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU), Sifael Mshana, 
mshtakiwa wa kwanza (Mlay), 
anashtakiwa kwa matumizi 
mabaya ya nyaraka, kumdan-
ganya mwajiri wake kuhusu 
dokezo lenye ombi la kiasi hi-
cho cha Sh. milioni 64.2 zina-
hitajika kwa ajili ya vifaa vya 
umaliziaji wa ujenzi wa uzio 
wa Shule ya Msingi Shangarao 
iliyopo Kata ya Muivaro.

Katika maelezo ya kosa 
katika nyaraka hiyo ilikuwa 
ikionyesha Cecy Electrical 
Plumbing Co. Ltd, iliomba   
Sh. milioni 64.2.

Katika kosa la pili la 
matumizi   ya nyaraka yenye 
maelezo ya uongo kutoka kwa 

Cecy, yakionyesha amewasili-
sha nyaraka yenye manunuzi 
ya nondo 500 zenye ukubwa 
milimita 12 na  nondo 500 za 
milimita 8.

  Manunuzi mengine ni 
malori saba ya kokoto, sita ya 
mchanga, mifuko 350 ya saru-
ji, matofali 4,000 na wilbaro 
moja.

  Kosa la tatu ni kumdang-
anya mwajiri wake kuwa Mei 
25 mwaka jana kwa kutoa 
nyaraka ya uongo ya  madai 
ya malipo, ikionyesha anadai  
Sh. milioni 64.2.

Kosa la nne, ni matumi-
zi mabaya ya nyaraka 
yenye  muhtasari wa kikao  
cha kamati ya usimamizi wa 
mradi wa umaliziaji wa ujenzi 
wa jengo hilo, huku akijua si 

kweli. 
Kosa la tano, linamkabili 

Cecy Zumba kwa kusaidia 
kutenda uhalifu, ambapo 
anadaiwa kutenda kosa kati 
ya Mei 1 hadi Desemba mwa 
jana.

Kosa la sita, linamkabili 
Cecy na Mollel, kumsaidia 
Mlay kufanya uhalifu kwa ku-
tumia nyaraka za uongo kwa 
ajili ya kumdanganya mwajiri 
wake kusaini zilizotokana na 
kikao.

 Kosa la nane, ni wizi  kwa 
watuhumiwa wote, kati ya 
Mei 1 hadi Desemba mwaka 
jana. 

Vilevile, kosa la tisa lin-
awakabili washtakiwa wote 
na   kuisababishia mamlaka 
hasara.

 Wanakijiji waachana na maji ya makorongoni, madimbwi
Na Godfrey Mushi,     
MANYARA

 HATIMAYE zaidi ya waka-
zi 1,500 wa Kijiji cha Gada-
bagara kilichoko Wilaya ya 
Babati mkoani hapa wame-
ondokana na adha ya zaidi 
ya miongo miwili kusaka 
maji kwenye  makorongo, 
madimbwi na mapango kwa 
matumizi ya nyumbani baada 
ya kujengewa mradi wa maji.

 Akizungumzia mradi huo 
jana, Meneja wa World Vision 
(WVT), Kanda ya Kaskazini, 
Juliana Charles, alisema ujen-
zi wa mradi wa maji umeigha-
rimu kiasi cha Sh. milioni 
291.669.

  Juliana, alieleza hayo 
wakati wa hafla ya kukabidhi 
mradi huo, uliotekelezwa na 
WVT kwa kushirikiana na 
Wakala wa Maji Vijijini Wilaya 

ya Babati (RUWASA).
  “Ili kuufanya mradi huu 

kuwa endelevu na kuwanu-
faisha vizazi kwa vizazi, 
tumeanza kutoa mafunzo 
kwa kamati ya maji ya kijiji, 
juu ya namna ya usimamizi 
na uendeshaji wa mradi 
huu,” alisema Charles.

 Alisema maji yaliyochimb-
wa yalipimwa na kuthibitish-
wa kuwa ni safi na salama na 
yanakubalika kwa matumizi 
ya binadamu.

  Kwa mujibu wa Meneja 
huyo, mradi huo pia utawan-
ufaisha wanafunzi 610 wa 
Shule ya Msingi Gidabagara.

  Mkurugenzi wa World 
Vision Tanzania, Simon Moi-
kani, alisema wao kama wa-
hisani wanahitaji kuona mi-
radi waliyoanzisha inakuwa 
endelevu baada ya kukami-
lika.

 “RUWASA mnaweza mka-
tuma wataalamu Lake Eyasi 
(Ziwa Eyasi) wajifunze nam-
na ya kutunza miradi ikawa 
endelevu, na mkawa mnaku-
sanya fedha nyingi,” alisema 
Mkurugenzi huyo. 

Mkuu wa Mkoa wa Man-
yara, Queen Sendiga alionye-
sha kuridhishwa na ujenzi wa 
mradi huo unaozalisha lita 
za ujazo za maji 50,000 kwa 
siku.

  Sendiga, alisema licha ya 
vitongoji vitatu kuanza ku-
pata maji kupitia mradi huo, 
aliagiza RUWASA kusamba 
huduma hiyo kwenye viton-
goji viwili vilivyobakia.

 Alisema, pia vilula 10 vya 
kutoa huduma ya majisafi na 
salama vilivyopo katika kijiji 
hicho havikidhi mahihitaji na 
kuiagiza RUWASA kuongeza 
vingine.

“Suala la upatikanaji wa 
maji, siyo la kubahatisha ni 
la kimkakati. Na wananchi 
kupata maji hawajafanyiwa 
hisani, ni haki yao ya msin-
gi,” alisisitiza Mkuu huyo wa 
Mkoa.

  Mmoja wa wakazi wa Ki-
jiji cha Gidabagara, Halima 
Shaban, alisema kabla ya 
kutekelezwa kwa mradi huo 
walikuwa wakitumia maji ya 
madimbwi yna kukumbwa na 
maradhi, ikiwamo ya kuhara.

    Uchunguzi wa Nipashe 
umebaini kuwa kabla ya ku-
jengwa kwa mradi huo, wa-
nawake na watoto wa eneo 
hilo, walikuwa waathirika 
wakubwa wa kero hiyo, huku 
wanafunzi wakikatisha maso-
mo, na wanawake wakishind-
wa kufanya shughuli za uzal-
ishaji kutokana na kutumia 
muda mwingi kutafuta maji.

Waendesha bodaboda 
200 wanolewa
Na Mwandishi Wetu

ZAIDI ya madereva bodaboda 200 wa Jiji la 
Arusha wamepatiwa mafunzo maalum ya us-
alama na afya kwa lengo la kuwajengea uwezo 
wa kutambua vihatarishi vya ajali na magonjwa 
katika shughuli zao za uzalishaji.

Mafunzo hayo yaliyotolewa na Kampuni ya 
Geita Gold Mining Limited (GGML) kwa ush-
irikiano na Wakala wa Afya na Usalama Mahali 
pa Kazi (OSHA), ni sehemu ya programu za ku-
toa elimu ya usalama na afya miongoni mwa 
makundi mbalimbali ya wajasiriamali wadogo 
ambayo imetolewa katika wiki ya maadhim-
isho ya Siku ya Kimataifa Usalama na Afya Ma-
hali pa Kazi.

Akitoa mafunzo hayo kwa madereva hao, 
Meneja Mwandamizi wa Afya, Usalama na Maz-
ingira kutoka GGML, Dk. Kiva Mvungi aliwasihi 
madereva hao kujiepusha na ajali zinazozuilika 
kwa kuheshimu alama pamoja na barabarani.

Alitoa wito kwa madereva hao kujenga tabia 
ya kupima afya mara kwa mara ikiwamo ma-
gonjwa yasiyoambukiza kama vile kisukari, 
presha na moyo ili kufanya kazi hiyo kwa utu-
livu.

“Lakini sio kila namba unayopewa na mdada 
unaisave, watawachukulia hela zenu zote. Ji-
funzeni kuhifadhi fedha ili baada ya muda uwe 
na bodaboda yako binafsi au uongeze nyingine 
na hata kufungua biashara mbalimbali,” alise-
ma.

 Ofisa Usimamizi wa Afya na Usalama mahali 
pa Kazi kutoka GGML, Kulwa Simba, alisema 
mafunzo hayo yalilenga kuwasaidia madereva 
hao namna ya kutambua na kujikinga ili kuto-
ingia kwenye ajali zisizo za lazima. 

“Pia tumewafundisha namna ya kuokoa 
mtu aliyepata ajali ya bodaboda kwa sababu 
ilikuwa ni utamaduni kwamba ajali ni sehemu 
ya maisha yao. Lakini tumewasisitiza kwamba 
dereva mmoja ana familia, ndugu na jamaa wa-
naomtegemea hivyo ni vema kuwa makini.

 Kulwa aliongeza kuwa GGML iliwagawia 
washiriki hao baadhi ya vifaa kinga yakiwamo 
mavazi yanayomtambulisha mtu akiwa katika 
eneo la kazi 300.

Awali akifunga mafunzo hayo, Waziri wa 
Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira 
na Wenye Ulemavu), Deogratius Ndejembi, ali-
wapongeza washiriki kwa kutambua umuhimu 
wa mafunzo hayo na kujitokeza kwa wingi na 
kuwataka kutumia ipasavyo maarifa waliyoya-
pata kuboresha kazi yao ya usafirishaji.

“Baada ya mafunzo haya sitarajii kuona mtu 
yoyote miongoni mwenu anakuwa sehemu 
ya waendesha pikipiki wanaovunja sheria za 
barabarani ikiwamo kuvipita vyombo vingine 
vya moto bila kuwa na tahadhari yoyote. Ni-
wahakikishie kuwa serikali yenu chini ya Rais 
wetu Samia Suluhu Hassan, inawathamini na 
itaendelea kuwapa mafunzo pamoja na fursa 
za mitaji ili muweze kujiinua kiuchumi,” alise-
ma. 

Akimkaribisha Waziri kufunga mafunzo 
hayo, Mtendaji Mkuu wa OSHA, Khadija Mwen-
da, aliwapongeza washiriki wa mafunzo hayo 
kwa kujitoa na kutenga muda wao ambao wan-
geutumia kufanya shughuli zao za uzalishaji.

Akitoa shukrani kwa niaba ya washiriki 
wenzake, Mwenyekiti wa Umoja wa Bodaboda 
Wilaya ya Arusha, Okelo Costantine, aliishuku-
ru serikali kwa kuendelea kuwapigania vijana 
kufanya kazi zao kwa utulivu na kuwapatia 
fursa ikiwamo za mafunzo.

Mafunzo hayo ambayo yamefanyika Aprili 
29, mwaka huu katika Uwanja wa General Tyre 
uliopo Njiro, yalijumuisha mada mbalimbali 
zikiwemo utambuzi wa vihatarishi vya usalama 
na afya katika shughuli za usafirishaji na utoaji 
wa huduma ya kwanza kwa waathirika wa ajali 
za barabarani. 
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Waume wadaiwa kushushia vipigo wenza, kuwapora mikopo
Na Shaban Njia, SHINYANGA

BAADHI ya wajasiriamali 
wanawake wa Kata ya Mwa-
mala wamedai hawanufaiki 
na mikopo ya asilimia 10 in-
ayotolewa na serikali kupitia 
Halmashauri ya Wilaya ya Shin-
yanga kutokana na kuambulia 
vipigo na kuporwa na waume 
zao na kushindwa kurejesha.

Madai hayo waliyatoa wiki ili-
yopita wakati wakizungumza na 
Nipashe kuhusu utekelezaji wa 
mradi wa wanajamii na vyombo 
vya habari katika kutokomeza 
ukatili wa kijinsia dhidi ya wa-
nawake na watoto unaofadhili-
wa na Mfuko wa Wanawake Tan-

zania (WFT).
Mwenyekiti wa Kikundi cha 

Vumilia,  Ester Mandi, alisema 
pamoja na  serikali kuwa na 
lengo la kuwainua kiuchumi 
kwa kupatia fedha mikopo isi-
yokuwa na riba ili kukuza mitaji 
yao,  wanapogawana kwa lengo 
la kuwekeza katika biashara, 
wananyang’anywa na waume 
zao na kushindwa kurejesha.

Alisema ili kudhibiti tatizo hilo 
ni vyema serikali iwaelimishe 
wanaume ili watambue mikopo 
inayotolewa kuwaendeleza wa-
nawake na vijana.

Mwenyekiti wa Kikundi cha 
Mkombozi,  Anna Nkinga, alise-
ma walikopeshwa Sh.milioni 4 

kwa ajili ya kuanzisha mradi wa 
ufugaji ngo’mbe, lakini wamein-
giliwa na waume zao kwa madai 
mwanamke hawezi kufanyabi-
ashara wakati mwanaume yupo 
na kusimamia wao.

“Mkopo huu tumefanikiwa 
kuulipa wote na kikundi chetu 
hakidaiwi, lakini marejesho yake 
ilikuwa ni kuvutana mpaka Ofisa 
Maendeleo wa Jamii alipoingilia 
kati tena kwa kuwaita waume 
zetu kwa barua na kuwalazimi-
sha kulipa,” alisema Nkinga.

Ofisa Maendeleo ya Jamii Kata 
ya Mwamala, Sophia Philbert 
alithibitisha  baadhi ya vikundi 
vya ujasiriamali vilivyopokea 
mikopo hiyo kushindwa kureje-

sha.
Hata hivyo, Sophia, alisema 

ofisi yake itahakikisha vikundi 
hivyo vinarejesha mikopo hiyo 
ili kuvipatia fursa vingine kunu-
faika na fedha hizo za serikali.

Alisema baadhi ya wanaume 
wamekuwa wakifika ofisini 
kwake kuilalamikia  serikali 
kwa kuwapatia mikopo hiyo wa-
nawake na vijana na kuwaacha 
wao wakati wana uwezo wa ku-
fanya biashara.

Alisema ofisi yake imebaini 
kuna wanaume wamebuni mbi-
nu ya  kuwatumia wanawake ku-
unda vikundi, kuwakopea fedha 
na kuwakabidhi jambo ambalo 
ni kinyume na sheria.

Mkuu wa Wilaya ya Nyamagana, Amina Makilagi (katikati), akikata utepe kuashiria  ufunguzi wa jengo la Dawati la Jinsia la Wilaya 
ya Nyamagana, lililojengwa na Shirika la SOS Children’s Villages na wadau mbalimbali lililogharimu Sh. milioni 66.5, katika warsha 
hiyo Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mwanza, DCP Wilbrod Mutafungwa, alibainisha kuanzia mwaka 2022 hadi Aprili 2024 matukio ya 
ubakaji yalikuwa 537, mimba kwa wanafunzi 534 na ulawiti 197.  PICHA: NEEMA EMMANUEL

Ubakaji, mimba kwa wanafunzi vyatikisa Mwanza
Na Neema Emmanuel, 
MWANZA

MATUKIO ya ubakaji, ula-
witi na mimba kwa wanafunzi 
yanaongoza mkoani hapa katika 
kipindi cha kuanzia mwaka 2022 
hadi Aprili 2024. Takwimu hizo 
zilitolewa mwishoni mwa wiki 
iliyopita na Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Mwanza, Wilbrod Mu-
tafungwa wakati wa uzinduzi wa 
jengo la Dawati la Jinsia la Wilaya 
ya Nyamagana, lililojengwa na 
Shirika la SOS Children’s Villages 

kwa gharama ya Sh. milioni 66.5.
Mutafungwa alisema kuwa tak-

wimu zinaonyesha kuwa katika 
kipindi hicho, matukio ya ubakaji 
yanaongoza kuwa 537,  yakifuati-
wa na mimba kwa wanafunzi 534 
na ulawiti 197.

Alisema  licha ya serikali  kue-
ndelea kupambana kudhibiti vi-
tendo hivyo, bado vimeendelea 
kukithiri na watuhumiwa kue-
ndelea kuchukuliwa hatua kwa 
mujibu wa sheria.

“Tangu kuanzishwa madawati 
ya jinsia mwitikio wa wananchi 

kutoa taarifa za ukatili na uhalifu 
umeongezeka na matukio kwa 
sasa hayafichwi, hatua zinachuku-
liwa dhidi ya watuhumiwa,” 
alisema. Akizungumzia kuhusu 
watoto kutelekezwa na wazazi na 
walezi wao, alisema kwa kipindi 
hicho matukio 131 yaliripotiwa, 
wanafunzi kutoroshwa 69, watoto 
kutupwa 43, kuibwa 35 na kujami-
iana na ndugu zao 16.

Akizungumza katika hafla hiyo, 
Mkuu wa Wilaya ya Nyamagana, 
Amina, Makilagi alilipongeza 
shirika hilo kwa kujenga  jengo 

hilo na kuwataka wadau wengine 
kuiga mfano huo.

Makilagi, aliwataka wananchi  
kutoa ushahidi mahakamani dhi-
di ya watuhumiwa ili wachuku-
liwe hatua na kuwafichua wa-
naojihusisha na vitendo hivyo ili 
vitokomezwe katika maeneo yao.

Mratibu wa Mpango wa kuima-
risha familia wa SOS Children’s Vil-
lages, Elizabeth Swai, alisema wa-
nawake na watoto wanaofanyiwa 
ukatili watahudumiwa kwa usiri 
na kubaki salama huku  watuhu-
miwa wakichukuliwa hatua. “SOS 

Children’s Villages  tunatoa elimu 
kwa jamii ili kuimarisha ulinzi wa 
watoto na kuhakikisha usalama 
wao unakuwepo  ngazi ya kaya 
hadi katika jamii na kuhakikisha 
taarifa za ukatili zinazoibuliwa 
zinashughulikiwa,” alisema na 
kuongeza: “ Tumechangia ujenzi 
huu,  tumenunua vitanda na ma-
godoro.”

Alisema  wanashirikiana na 
serikali kupinga ukatili wa kijinsia 
katika jamii, hivyo  ni wakati wao 
wa  kuendelea kutoa dhidi vya vi-
tendo hivyo bila woga.

FAO yataka 
wadau 
kudhibiti 
magonjwa 
ya mlipuko 
nchini
Na Rose Jacob, MWANZA

SHIRIKA la Chakula na Kilimo 
Duniani (FAO) limewataka wa-
dau nchini kushirikiana elimu 
juu ya dhana ya Afya Moja kwa 
jamii ili kukabiliana na magonjwa 
ya mlipuko nchini.

Rai hiyo ilitolewa juzi jijini 
hapa na Mratibu wa Mradi wa 
Kudhibiti Usugu wa Vimelea vya 
Magonjwa dhidi ya Dawa wa FAO,  
Dk. Elibariki Mwakapeje wakati 
wa kikao kazi na wadau wa sekta 
ya afya.

“Tumewajengea uwezo vion-
gozi wa ngazi za wilaya, hal-
mashauri za Mkoa wa Mwanza 
dhidi ya Afya Moja. Suala hili tu-
nalipa kipaumbele kwani kuna 
maradhi na matatizo wanay-
owapata binadamu kutokana na 
vyakula hususani vitokanavyo na 
mimea na mifugo ambavyo vime-
kuwa na matumizi makubwa ya 
dawa,” alisema Dk. Mwakapeje.

Aliwataka wadau hao  kutumia 
njia tofauti katika kuielimisha 
jamii ili kukabiliana na athari zi-
tokanazo na magonjwa hayo.

Mkurugenzi Msaidizi wa 
Afya Moja Ofisi ya Waziri Mkuu, 
Dk.Saluum Manyata, alisema 
kuwa asilimia 60 ya magonjwa 
yatokanayo na wanyama 
yanawakumba binadamu.

Dk. Manyata, alisema  asilimia 
75 ni magonjwa mapya,  hali 
iliyoifanya serikali kukaa pamoja 
na wadau kuhakikisha wanatat-
ua kupitia sekta ya afya, kilimo 
na wanyama.

Akifungua kikao hicho, Mkuu 
wa Wilaya ya Ukerewe, Christo-
pher Emily Ngubiagai, alisema 
dhana hiyo inalenga kuimarisha 
ushirikiano wa kisekta, kupam-
bana na matatizo mtambuka 

0685 031015

Hama hama ya wafugaji yaachisha shule wanafunzi
Na Marco Maduhu,          
SHINYANGA

TABIA ya baadhi ya wafu-
gaji wa Kijiji cha Ng’homango 
wilayani hapa kufuata malisho 
inadaiwa kusababisha wanafun-
zi kuacha shule na kushindwa 
kutimiza ndoto ya kupata elimu.

Hayo yalisemwa juzi na Mwal-
imu Mkuu Msaidizi wa Shule ya 
Msingi Ng’homango, Peter Yuga 

wakati akizungumza juzi na Ni-
pashe shuleni hapo kuhusiana 
na tatizo hilo.

Yuga, alisema hali ya uhamaji 
kijijini hapo ni kubwa huku wa-
nafunzi wakiachishwa  masomo 
bila kujali hata wale waliopo 
kwenye madarasa ya mtihani.

“Mwaka jana tulifanikiwa 
kumtafuta kwa ushirikiano na 
viongozi wa serikali na kumreje-
sha mwanafunzi wa darasa la 

nne ili afanye mitihani na kuen-
delea na masomo baada ya kuto-
roshwa,” alisema Yuga.

Alitoa wito kwa wazazi am-
bao ni wafugaji   wanapotaka 
kuhama kwenda kutafuta mal-
isho mikoa mingine, waangalie 
uwezekano wa kuacha familia 
zao ili watoto waendelee na 
masomo hasa wa madarasa ya 
mtihani ili waweze kutimiza 
ndoto zao.

Ofisa Mtendaji wa Kijiji cha 
Ng’homango, Madilya Nyema, 
alisema mwaka jana hali ilikuwa 
mbaya zaidi kutokana na wafu-
gaji kuhamishwa katika eneo la 
Hifadhi ya Msitu wa Nindo.

Nyema, alisema serikali na  
walimu wamekuwa wakishiriki-
ana kudhibiti wanafunzi kua-
chishwa shule ili waendelee ku-
pata elimu kwa kuwa ni haki yao 
ya msingi.
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W
A M E U N G A N -
ISHWA kwa 
jumla ya mechi 
700 na mataji 39 

kwa Real Madrid, lakini Lu-
cas Vazquez na Nacho bado 
wanaruka chini ya rada, wak-
iwa na wasifu wa chini sana 
kuliko wenzao wanaoshere-
hekea.

Katika wiki za hivi kar-
ibuni, hata hivyo, wakongwe 
hao wa muda mrefu wame-
toka kwenye kivuli na ku-
chukua majukumu muhimu 
katika timu yao.

LABDA ILIKUWA WIKI 
BORA ZAIDI YA KAZI YA 
VAZQUEZ.

Baada ya kutoka kwenye 
benchi wakati wa mkondo 
wa pili wa robo fainali ya 
Ligi ya Mabingwa Ulaya huko 
Manchester City, akichukua 
nafasi ya Vinicius Junior 
wakati wa muda wa ziada, 
mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 32, alipewa 
jukumu la kupiga penalti ya 
tatu ya timu yake na wakat-
inga nusu fainali.

Vazquez aling’ara zaidi 
siku nne baadaye Real ilipoi-
karibisha Barcelona kwenye 
El Clasico.

Akiwa nafasi ya Dani 
Carvajal katika nafasi ya beki 
wa kulia, alishinda penalti 
kwa bao la kwanza la timu 
yake, akafunga la pili kwa 
umaliziaji mzuri mara ya 
kwanza na kufanya 2-2 na 
kisha kufanya kazi nzuri 
kwa kutoa krosi kwa Jude 
Bellingham aliyefunga bao la 
ushindi.

Mchezaji huyo wa England 
alionesha shukrani zake kwa 
kujiunga na Vazquez kwa 
mchezo wa kusherehekea 
na baadaye akachapisha 
ujumbe mfupi wa mtandao 
wa kijamii: Lucas Vazquez 
wewe ni gwiji.

Maelezo hayo si ya kutia 
chumvi sana, kwa sababu 
katika muongo mzima uli-
opita kuwapo kwa Vazquez 
kwa uthabiti chini ya ubavu 
wa kulia - ama kama winga 
wa jadi au beki wa pembeni 
mbabe - kumekuwa sifa 
thabiti ya timu inayoendelea 
kubadilika.

Mzaliwa wa Kaskazini-Ma-
gharibi mwa eneo la Hispa-
nia la Galicia, Vazquez aliha-
mia mji mkuu na kujiunga na 
Real akiwa na umri wa mia-
ka 16. Baada ya kufanikiwa 

ISIKUPITE
HII ni mara ya kwanza kwa 
Erling Haaland, kufunga mabao 
manne kwenye mechi moja 
ya Ligi Kuu England, baada 
ya kufanya hivyo juzi wakati 
Manchester City ikishinda 5-1 
dhidi ya Wolves. Hata hivyo 
Haaland ameshafunga mabao 
matano mara mbili katika mechi 
ya Kombe la FA dhidi ya Luton 
na pia dhidi ya RB Leipzig Machi 
mwaka jana kwenye Ligi ya 
Mabingwa Ulaya, kwa sasa ame-
fikisha jumla ya hat-tricks tisa 
katika ligi hiyo tangu ajiunge na 
Man City.

kupitia safu ya vijana ya klabu 
hiyo, alipandishwa ngazi hadi 
kwenye kikosi cha wakubwa 
kwa mkopo wa msimu mzima 
huko Espanyol mnamo 2014-
15.

Mara moja alionesha kuwa 
mchezaji asiyechoka ambaye 
alichanganya maadili ya timu 
na matokeo ya kushambulia, 
alicheza mechi 39 wakati wa 
kampeni hiyo ya kwanza na al-
ipandishwa kwenye kikosi cha 
wakubwa cha Real aliporejea.

Tangu wakati huo hajawahi 
kuwa mbali na hatua hiyo, ak-
icheza angalau mechi 30 kila 
msimu isipokuwa 2019-20, 
ambapo alikosa baada ya ku-
vunjika kidole.

Mbele ya nyota kama vile 
Gareth Bale, Rodrygo na 
Carvajal upande wa kulia, 
Vazquez amekuwa akianza 
mara Kwa mara. Lakini daima 
amekuwa tayari kungoja kwa 

subira zamu yake.
Vazquez anaweza kuwapo 

kwa muda mrefu zaidi - inga-
wa mkataba wake unamalizika 
msimu huu wa majira ya joto, 
anafikiriwa kuwa karibu kuku-
baliana na mkataba mpya wa 
kuongeza muda wake wa ku-
kaa hapo Bernabeu.

Mfungaji mwingine wa pen-
alti aliyefanikiwa katika mk-
waju wa penalti dhidi ya City 
alikuwa Nacho, ambaye ali-
cheza dakika zote 120 kwenye 
eneo la ulinzi na kufunga mk-
waju wa nne kwa kumpeleka 
maboya Ederson.

Hapo awali alikuwa ametoa 
uchezaji bora kumzuia Erling 
Haaland, na jukumu lake kuu 
katika ushindi dhidi ya ma-
bingwa hao wa England.

Mejeraha ya muda mrefu 
kwa Eder Militao na David 
Alaba yamemfanya Nacho 
kuungana na Antonio Rudiger 

katika safu ya ulinzi ya kati ya 
Carlo Ancelotti.

Imani ya Ancelotti kwa 
Nacho ilisisitizwa mnamo 
Januari wakati klabu ilikataa 
kukimbilia soko la uhamisho 
licha ya majeraha ya Militao 
na Alaba, badala yake wali-
weka imani yao kwa Nacho 
kuongeza kasi.

Na hilo sio jambo jipya, kwa 
sababu kocha huyo wa Italia 
amekuwa mtetezi wa hali ya 
juu wa uwezo mbalimbali 
wa Nacho, ambaye aliteuliwa 
kuwa nahodha wa klabu kuto-
kana na kuondoka kwa Karim 
Benzema majira ya joto yaliyo-
pita.

Hasa, Ancelotti amempa sifa 
za kipekee za kuwa beki “asiye 
kata tamaa” - kila wakati akita-
rajia mazuri zaidi kutokea, na 
kwa hivyo kuwa na matarajio 
muhimu ya kuzima nyakati 
za hatari ambazo wengine ha-

VIUNGO WAKABAJI 15 BORA KWA SASA DUNIANI  UK. 12

wangetarajia.

NACHO AMEKUWA SEHEMU YA 
REAL MADRID TANGU 2001

Mafanikio ya Nacho katika kutengeneza 
taaluma ya kung’ara ni ya kuvutia zaidi kwa 
kuwa aligunduliwa kuwa na kisukari akiwa 
na umri wa miaka 12, mwaka mmoja baada 
ya kujiunga na kikosi cha vijana cha Real.

Alipuuza ushauri wa awali wa kuacha 
kucheza soka na sasa anakiri ugonjwa wa 
kisukari kwa kusaidia kazi yake kukua, na 
kumlazimu kujifunza katika umri mdogo 
kuwajibika kwa mwili wake na lishe yake.

Hisia hiyo ya kujitegemea imekuwa ikidhi-
hirika kila mara katika uchezaji wake, huku 
Nacho akizunguka bila kulalamika pengo 
lipi la nyuma linalohitaji kujazwa, mara 
nyingi akisubiri kwenye benchi bila kulala-
mika.

Onesho lake dhidi ya City huenda lisi-
toshe kumuweka kwenye timu. Militao sasa 
yuko fiti tena na anaweza kumtoa Nacho 
kwa nafasi ya pili.

Kama Vazquez, Nacho mwenye umri wa 
miaka 34, pia mkataba wake unamalizika 
msimu huu wa majira ya joto, lakini kuna 
uwezekano mdogo wa kurejea tena huku 
kukiwa na uvumi unaomhusisha na kuha-
mia Italia na Marekani.

Baada ya zaidi ya miaka 20 kwenye vitabu 
vya Real itakuwa vigumu kusema kwa heri, 
lakini  kunyanyua Kombe la Ligi ya Mabing-
wa Ulaya litakuwa jambo zuri zaidi kwake.

Luca Modric                                     Nacho 			    Vazquez		

VAZQUEZ, NACHO NA VAZQUEZ, NACHO NA 
MICHEZO 700, MATAJI 39 MICHEZO 700, MATAJI 39 
MAGWIJI WASIOIMBWAMAGWIJI WASIOIMBWA



“Nadhani katika kila kitu nilichofanya 
hapa kwa miaka minne, nilijitolea kila 
wakati. Lakini, kwa bahati mbaya, kila 
kitu kina mwanzo, katikati na mwisho. 
Hiyo haimaanishi kuwa huu ni mwisho 
wa uhakika. Natamani kuondoka, 
mlango ufunguke ili siku za usoni nirudi, 
japo kwa nafasi nyingine hapa lakini ni 
upendo usioelezeka. Tayari ni vigumu 
kusema kwa heri katika hali ya kawaida, 
lakini kunapokuwa na upendo wa pande 
zote, ni ngumu zaidi,” Thiago Silva, 
akithibitisha uamuzi wake sasa wa 
kuondoka Chelsea.

“Gabriel Jesus anataka kubaki Arsenal, 
lakini klabu bado inavutiwa kwenda 
sokoni katika dirisha la majira ya joto, 
kama tulivyoeleza mara nyingi. Hawataki 
usumbufu wowote sasa katika mbio za 
ubingwa, lakini Juni mtazamo wao wote 
ni suala la uhamisho akiwamo straika, 
hakuna kilichobadilika katika mipa-
ngo ya Arsenal kwa sasa,” anaandika 
mwandishi nguli wa habari za 
michezo Ulaya, Fabrizio Romano.

“Nadhani wote wawili ni wa kushangaza. 
Tunazungumza juu ya wachezaji wawili 
bora, sio tu ulimwenguni lakini historia 
ya mchezo huu. Siku zote nilisema Messi 
ana kipaji ambacho hakuna mtu anacho. 
Cristiano Ronaldo ni mchezaji tofauti 
sana, wanatofautiana sana [na Lionel 
Messi], ni mrefu, ana nguvu, ameka-
milika kweli kweli. Anaweza kufanya 
lolote. Anaweza kufunga magoli kwa 
kichwa, free-kick, penalti, moja kwa 
moja. Kwangu mimi, ni kama Messi si 
binadamu, lakini Cristiano ni binadamu 
bora zaidi,” Beki wa zamani wa 
Barcelona, Gerard Pique, kuhusu 
mjadala wa nani bora kati Lionel 
Messi na Cristiano Ronaldo.

Nukuu“
12 13
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VIUNGO WAKABAJI 15 VIUNGO WAKABAJI 15 
BORA KWA SASA DUNIANIBORA KWA SASA DUNIANI
LONDON, England

K
ATIKA mchezo wa soka wa kisasa, ki-
ungo mkabaji anatakiwa kuwa katika 
kiwango bora kwa muda wa dakika 
90, akikimbia huku injini yake ikiwa 

na kasi kamili.
Wanahitaji kuwa wakandamizaji wasiocho-

ka, wanaoweza kusoma kila hali inayoweza 
kuwaziwa lakini pia kuwa na kipaji kwenye 
mpira, wenye uwezo wa kuupapasa kwa usta-
di karibu na eneo la karibu au kuokota pasi ya 
mbali. Mara nyingi, ni vigumu kupata kutam-
buliwa katika pande bora duniani, lakini kila 
timu kubwa mara nyingi huwa na namba sita 
inayofanya mambo kuwa sawa.

Makala haya yanawachambua viungo 
wakabaji 15 ambao ni kinara wa mchezo kwa 
sasa - kimsingi kulingana na uchezaji wa sasa 
na msimamo wa kiwango cha juu, kwa kuzin-
gatia majeraha na kuwatenga wale ambao ni 
wa kawaida, twende sasa...

15. Andre-Frank Zambo Anguissa
Kila kitu kilienda sawa kwa Napoli wakati 

wa msimu wao wa 2022/23 wa kushinda taji 
la Serie A.

Safu ya kiungo ya Luciano Spalletti ilikuwa 
na uzani wa kutosha, huku Andre-Frank 
Zambo Anguissa - ambaye zamani alikuwa 
Fulham - akisawazisha kikamilifu mchango 
wa ulinzi na ukimbiaji wa mbele wa akili.

Kama wengine wote huko Napoli, msimu 
huu amekuwa na shida chini ya Rudi Garcia 
na Walter Mazzarri.

14. Edson Alvarez
Edson Alvarez amekuwa bora zaidi kwa 

West Ham msimu huu na amesaidia kupun-
guza athari za Declan Rice kuihama klabu 
hiyo.

Mkurugenzi wa ufundi wa West Ham, Tim 
Steidten amemsifu Alvarez kama “muhimu 
sana,” akirejea maoni mazuri yaliyotolewa na 
kocha David Moyes.

13. Manuel Ugarte
Paris Saint-Germain ilishinda mbio za kum-

sajili Manuel Ugarte wakati wa majira ya joto 
na ni usajili ambao umeweza kuleta mabadi-
liko makubwa kwa safu ya kiungo ya klabu 
hiyo.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 23, 
ni mmoja wa washindi bora wa mpira kote. 
Hajatawala Ligue 1 jinsi PSG wangeweza ku-
tarajia hadi sasa, lakini alikuwa usajili mzuri.

12. Casemiro
Casemiro ni mmoja wa viungo wa kisasa 

wa ulinzi, akiwa ameshinda mataji mengi 
kama mtekelezaji mkuu wa Real Madrid mi-
aka ya 2010.

Tamaa ya kujaribu kitu tofauti ilimfanya 

Mbrazil huyo ajiunge na Manchester United 
na alifurahia kampeni kubwa ya kwanza Old 
Trafford - wakati wowote hakutengwa kwa 
kusimamishwa.

Miguu ya Casemiro inayougua haimruhu-
su kukagua safu yake ya ulinzi ipasavyo na 
ameathiriwa na baadhi ya mbinu za Erik ten 
Hag, lakini anamiliki mpira vizuri na anabaki 
kuwa kiongozi muhimu wa Man Utd.

11. Boubacar Kamara
Boubacar Kamara alipewa kiwango cha juu 

sana katika klabu ya Marseille kwa muda mre-
fu, lakini aliishia kwenda chini ya rada kabla 
ya kusaini Aston Villa.

Chini ya Unai Emery, amekuwa mchezaji 
muhimu na anaweza kutajwa kwa kiasi ki-
kubwa kutokana na nafasi yao nzuri ya ligi.

10. Wataru Endo
Usajili usio wa kawaida kwa Liverpool, 

Wataru Endo ameonekana kuwa mchezaji 
mwenye akili ukizingatia jinsi Wekundu hao 
walivyokuwa wepesi kwa viungo wa ulinzi.

Kama Jurgen Klopp alivyomwambia 
mchezaji huyo wa Kimataifa wa Japan alipo-
wasili: “Tunakuhitaji sana. Tuna timu nzuri 
sana.”

9. Joao Palhinha
Mchezaji anayecheza safu ya juu katika Ligi 

Kuu England msimu uliopita, ni sawa kusema 
Fulham hawakuweza kukaa bila Joao Palhin-
ha.

Uhamisho wa majira ya kiangazi kuelekea 
Bayern Munich ulishindikana na Marco Silva 
bila shaka amekuwa mnufaika, huku kiungo 
huyo wa Ureno akitengeneza msimu mwing-
ine mzuri hapo Craven Cottage.

8. Douglas Luiz
Kiungo wa kati wa Brazil, Douglas Luiz bila 

shaka ndiye mtu muhimu katika kikosi cha 
Unai Emery cha Aston Villa.

Uwezo wake ndani na nje ya mpira hu-
wawezesha wachezaji walio mbele yake 
kwenda na kushinda michezo. Luiz pia ana 
jicho lililokuzwa zaidi la kufunga kuliko wen-
zake wengi wa safu ya ulinzi.

7. Yves Bissouma
Nyota wa zamani wa Brighton, Yves Bis-

souma alichukuliwa kama mchezaji bora ali-
yesajiliwa na Spurs wakati wa dirisha ambalo 
lilikusudiwa kuwavusha kwenye ulimwengu 
mpya huku Antonio Conte akisimamia.

Hata hivyo, msimu wa kwanza wa kiungo 
huyo hapo Kaskazini mwa London ulikuwa 
mgumu. Mechi zake chache za kwanza chini 
ya Conte hazikuwa za kiwango na ilioneka-
na kana kwamba hakuwahi kuaminiwa na 
Muitaliano huyo kabla ya kuumia kwake.

Lakini kipaji cha Bissouma hakiwezi kube-

zwa na tumeona jinsi anaweza kuwa mzuri 
msimu huu chini ya kocha mpya, Ange Poste-
coglou.

 
6. Granit Xhaka
Uhusiano wa kiungo huyo na mashabiki 

wa Arsenal ulitiwa doa Oktoba 2019 alipoke-
jeliwa na mashabiki alipokuwa akitoka nje ya 
uwanja. Wengi waliamini kuwa hilo halikuwa 
jambo la maana, lakini Xhaka alienda haraka 
kurejesha heshima yake akiwa na ‘Washika-
bunduki’ hao.

Kuwasili kwa Mikel Arteta kulimpa 
mchezaji huyo wa kimataifa wa Uswisi mai-
sha mapya na akaibuka tena kama mtu 
muhimu Kaskazini mwa London. Wakati 
bado kulikuwa na wakati usio wa kawaida wa 
wazimu, Xhaka alijidhihirisha kama mtu wa 
chuma wa Arteta na mabadiliko ya jukumu 
mnamo 2022/23 yalisababisha msimu wake 
wenye tija zaidi katika rangi za Arsenal. Sasa 
yuko katikati ya kikosi cha Bayer Leverkusen 
na ametoa mchango mkubwa kukiwezesha 
kubeba ubingwa wa Bundesliga.

5. Alexis Mac Allister
Alexis Mac Allister alikuwa kiungo wa kati 

wa Brighton na Hove Albion wa ‘box-to-box’, 
lakini amechukua jukumu la kushikilia tangu 
ajiunge na Liverpool.

Amekuwa mzuri katika nafasi hiyo ya kina, 
hata kama nyakati zake za kuvutia zaidi zi-
naonesha kuwa mshindi wa Kombe la Dunia 
atashiriki mara kwa mara zaidi Anfield siku 
zijazo.

4. Joshua Kimmich
Joshua Kimmich ni mmoja wa wachezaji 

wa kiwango cha juu wanaoweza kubadilika 
zaidi katika mchezo wa leo na amekuwa kati-
kati ya Bayern Munich kushinda mataji mara 
kwa mara katika miaka ya hivi karibuni.

Uzuri wake katika safu ya kiungo, uw-
ezo wa kuweka mambo sawa na kuvunja 
uchezaji kwa kiwango ambacho hakijawahi 
kushuhudiwa humfanya kuwa mtaji bora, 
ambaye pia anaweza kucheza beki wa kulia 
inapohitajika.

3. Aurelien Tchouameni
Real Madrid ilimchunguza sana Aurelien 

Tchouameni wakati alipokuwa Monaco na 
lazima walifurahishwa na kazi kubwa ya ul-
inzi - hasa kukaba, ingawa mchezo wake un-
aoendelea sio mbaya pia.

2. Rice Declan
Declan Rice ameimarika kwa kiwango cha 

ajabu katika miaka ya hivi karibuni na sasa 
anaongoza safu ya kiungo ya Arsenal.

Wachezaji wachache wanaweza kufikia ki-
wango cha hali ya juu cha mchezaji huyo wa 
Kimataifa wa England wakati yeye pia ame-
kuwa na nguvu kwenye upande mwingine 
wa uwanja katika kushambulia.

1. Rodri
Ilichukua msimu au zaidi kwa Rodri kupa-

ta nguvu ya soka ya Ligi Kuu England, lakini 
tangu kuzoea kumekuwa na wachache bora 
katika safu ya ulinzi kuliko Mhispania huyo.

Kwa haraka sana Rodri ameinua mchezo 
wake hadi kiwango cha juu zaidi, akionesha 
darasa lake na kurithi kiti cha enzi cha Fer-
nandinho.

Kufunga bao la ushindi katika fainali ya Ligi 
ya Mabingwa Ulaya pia kuliongeza hisa zake, 
lakini hata hivyo, Rodri ndiye bora katika na-
fasi yake kwa hivi sasa.

 RODRI RODRI



KIPIGO cha mabao 4-2 ilichokipata Barcelona dhidi ya 
Girona kinaifanya Real Madrid kutwaa ubingwa wa La-
Liga kwa mara ya 36 katika historia ya klabu hiyo huku 
ikiwa na mechi nne mkononi. Hii inamfanya Kiungo wa 
England, Jude Bellingham, ambaye hadi sasa ana mabao 
18 kwenye mechi 26 za LaLiga, kuungana na Waingereza 
wenzake Laurie Cunningham (msimu wa 1979–80), Ste-
ve McManaman (2000–01 na 2002–03), David Beckham 
(2006-07) na Kieran Trippier (2020-21) ambao wamewahi 
kutwaa ubingwa wa La Liga.JE
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Na Adam Fungamwango

Z
IMESALIA raundi tano tu 
kuhitimisha msimu wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara 2023/14, 
huku timu zikiwa zimeshaji-

pambanua zenyewe kwenye msi-
mamo.

Kuna zinazoonekana kusaka ub-
ingwa, lakini kupata nafasi mbili za 
juu ili kucheza Ligi ya Mabingwa 
msimu ujao. Timu hizo ni Yanga, 
Simba na Azam FC ambazo moja 
wapo ndiyo itatwaa ubingwa, na 
mbili kati ya hizo zitacheza michua-
no hiyo ya kimataifa.

Zipo zinazowania nafasi ya nne, ili 
kujiwekea akiba ya kucheza Kombe 
la Shirikisho msimu ujao kutokana 
na kanuni zilivyo.

Timu itakayochukua ubingwa 
wa Kombe la FA, kama itakuwa ni 
moja kati ya timu tatu zitakazom-
aliza nafasi ya juu, basi itakayoshika 
nafasi ya nne kwenye Ligi Kuu, nayo 
itacheza Kombe la Shirikisho.

Coastal Union, KMC na Prisons zi-
naonekana kuinyemelea nafasi hiyo 
msimu huu.

Hali ni mbaya kwa timu za Mtibwa 
Sugar inayoshika mkia, Tabora Unit-
ed, Mashujaa FC, Geita Gold, Ihefu 
na Namungo, ambazo kama haziku-
fanya vema katika michezo yao iliyo-
salia, ama zinaweza kushuka daraja, 
au kwenda kucheza mechi za mchu-
jo na timu kutoka Ligi ya Champion-
ship.

Ukiacha matokeo na rekodi za 
timu, wachezaji nao wanapambana 
kila mmoja kujitengenezea rekodi 
yake.

Katika makala haya, tumekusanya 
takwimu za baadhi ya wachezaji 
wanaoonekana ‘kuupiga mwingi’ 
mpaka sasa ambao wanaweza kuji-
wekea rekodi binafsi mwishoni mwa 
msimu...

1# Stephane Aziz Ki (mashuti 
ya mbali)

Kiungo mshambuliaji huyu wa 
Yanga, anaongoza kwa kufunga ma-
bao kwa mashuti ya mbali. Mburkina 
Faso huyo amefunga mabao matano 
akiwa nje ya boksi mpaka sasa. Aziz 
Ki, ambaye ndiye kinara wa ma-
bao kwenye Ligi Kuu akipachika 15 
kabla ya mechi ya jana, ni mmoja 
wa wachezaji ambao ni hatari kwa 
kupiga mashuti ya mbali, akiwa ana-
kokota mpira, au kwenye mikwaju 
ya faulo.

Wakati Aziz Ki, aliongoza kwa 
mabao ya mashuti ya mbali, kiungo 
mshambuliaji mwingine wa Ihefu 

kufunga mpaka sasa, akishika nafasi ya 
pili kwenye orodha ya wafungaji bora, 
nyuma ya Aziz Ki, hivyo inaonyesha 
kuwa ni bao moja tu alilolifunga akiwa 
nje ya boksi.

Wanaoshika nafasi ya pili kwa kupa-
chika mabao ndani ya boksi ni kiungo 
mshambuliaji raia wa Burkina Faso, 
Stephane Aziz Ki wa Yanga na straika 
wa KMC, Waziri Junior, ambao wote 
wamefunga mabao 10 wakiwa ndani 
ya eneo la hatari.

3# Mudathir (mfungaji bao la 
mapema)

Kiungo mkabaji wa Yanga, Mudathir 
Yahaya, ndiye mfungaji wa bao la 
mapema zaidi kwenye Ligi Kuu Tanza-
nia Bara hadi kufikia raundi ya 25.

Bao alilofunga sekunde ya 48 dhidi 
ya KMC, Februari 17, mwaka huu, kati-
ka mechi ya mzunguko wa pili wa Ligi 
Kuu linaendelea kuwa bao la mapema 
zaidi katika ligi mpaka sasa.

Katika mechi hiyo iliyochezwa 
Uwanja wa CM Kirumba jijini Mwanza, 
Yanga ilishinda mabao 3-0, mchezaji 
huyo akifunga mabao mawili, moja 
likifungwa na Pacome Zouzoua.

Anayeshika nafasi ya pili kwa ku-
pachika bao la mapema ni kiungo 
mkabaji wa Azam FC, Sospeter Bajana, 
ambaye alifunga dakika ya 54, katika 
mechi ambayo timu hiyo ilicheza dhidi 
ya JKT Tanzania.

4# Djigui Diarra (mbabe wa 
‘clean sheets’)

Kipa wa Yanga, Djigui Diarra, anaon-
goza kwa kukaa langoni mechi nyingi 
bila kuruhusu wavu wake kuguswa. 
Raia huyo wa Mali, amefanya hivyo 
mara 11, akifuatiwa na kipa wa Coastal 
Union raia wa Jamhuri ya Kidemokrasi 
ya Congo, Ley Matampi, aliye na ‘clean 
sheets’ 10 mpaka sasa.

Mechi iliyoamua nani awe juu ka-
tika makipa hao wawili, ilikuwa ni ya 
Aprili 27, kati ya Yanga dhidi ya Coastal 
Union, iliyochezwa, Uwanja wa Azam 
Complex, Chamazi, Dar es Salaam.

Kabla ya mechi hiyo, kila mmoja 
akiwa na ‘clean sheets’ 10, lakini dakika 
90 zilimalizika kwa Yanga kushinda 
bao 1-0.

5# Kipre Junior (mkali wa ‘asisti’)
Winga wa Azam FC, Kipre Junior, 

yuko juu ya watoa pasi za mwisho 
kwenye Ligi Kuu, akiwa amefanya 
hivyo mara nane mpaka sasa.

Raia huyo wa Ivory Coast mwe-
nye ‘asisti’ nane, anafuatiwa na raia 
mwenzake na huko, Yao Kouassi, 
anayeichezea Yanga, pamoja na Mbur-
kina Faso wa Yanga, Aziz Ki, ambao 
wote wana ‘asisti’ saba kila mmoja, 
huku Fei Toto akiwa nazo sita.

Wachezaji Awesu Awesu na Rahim 
Shomari wa KMC, Paschal Msindo na 
Lusajo Mwaikenda wa Azam FC, Clem-
ent Mzize wa Yanga, Clatous Chama 
wa Simba, na Impiri Mbombo wa 
Tabora United, wote wakiwa na ‘asisti’ 
tano kila mmoja.

FC, Feisal Salum ‘Fei Toto’, yeye 
anaongoza kwa kufunga mabao nda-
ni ya eneo la hatari. Feisal, maarufu 
kama Fei Toto, amefunga mabao 13 
akiwa kwenye boksi.

Mchezaji huyo aliyesajiliwa msimu 
huu akitokea Yanga, ana mabao 14 ya 
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Kiungo mshambuliaji wa 
Azam FC, Feisal Salum ‘Fei 
Toto’, akishangilia moja ya 
mabao yake aliyofunga kwe-
nye Ligi Kuu Tanzania Bara 
inayoelekea ukingoni.

WACHEZAJI WATANO WACHEZAJI WATANO 
WENYE REKODI ZA WENYE REKODI ZA 

KUTAKATA LIGI KUUKUTAKATA LIGI KUU
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Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

Serikali 
kukuza usawa, 
kuwawezesha 
wanawake 
kiuongozi
Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imesema imed-
hamiria kukuza usawa wa kijin-
sia na uwezeshaji wa wanawake 
katika uongozi ili kuwa na fursa 
sawa za uongozi kwenye ngazi 
za uamuzi.

Naibu Waziri wa Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wanawake na 
Makundi Maalum, Mwanaidi Ali 
Hamis, aliyasema hayo jana jijini 
Dar es Salaam kwenye uzinduzi 
wa mpango ‘Think Equal Lead 
Smart’ (TELS) ulioandaliwa na 
Kampuni ya CEO Roundtable 
of Tanzania (CEOrt), unaolenga 
kukuza ushiriki wanawake kwe-
nye fursa za uongozi.

Mwanaidi alisema wanawake 
wana mchango mkubwa katika 
maendeleo ya familia na Taifa 
lakini bado wanakabiliwa na 
vikwazo vinavyowaathiri na ku-
wakwamisha katika maendeleo 
yao ikiwamo mila na desturi.

‘’Kwa namna ya pekee 
naupongeza uongozi wa taasisi 
hii kwa kuendelea kutambua 
umuhimu wa wanawake na vi-
jana kushiriki katika nafasi za 
uongozi na maamuzi, nyie ni 
taasisi ya mfano wa kuigwa kwa 
maendeleo ya wanawake, na sisi 
serikali tunaunga mkono juhudi 
hizi za kumkwamua mwan-
amke,’’ alisema.

Alisema kinachofanywa na 
taasisi hiyo kwa kushirikiana na 
washirika wao ni kuunga mkono 
dhamira ya Rais Samia Suluhu 
Hassan ya kutoa nafasi zaidi ya 
uongozi kwa wanawake.

  ‘’Hivi sasa, takwimu zi-
naonesha kuna ongezeko la 
mawaziri wanawake kutoka asil-
imia 15 kwa mwaka 2005 hadi 
asilimia 37 kwa mwaka 2023, 
aidha, wabunge wanawake 
wameongezeka kutoka asilimia 
22 hadi kufikia asilimia 37 kwa 
mwaka 2023.”

“Wajumbe wa Baraza la 
Wawakilishi Zanzibar wapo asil-
imia 38, madiwani asilimia 29.9, 
mabalozi asilimia 25, makatibu 
wakuu asilimia 22, naibu maka-
tibu wakuu asilimia 28, wakuu 
wa mikoa asilimia 31, makatibu 
tawala asilimia 26, wakuu wa 
wilaya asilimia 33 na wakuru-
genzi asilimia 28, kwa ujumla 
haya ni mafanikio makubwa 
sana kwa wanawake katika ku-
shika nafasi za uongozi na za 
maamuzi hapa nchini,’’ alisema.

Naye Mkurugenzi Mtendaji 
wa CEOrt, Santina Benson, 
alisema mpango huo unalenga 
kuongeza idadi ya viongozi wa-
nawake ngazi ya maamuzi kwe-
nye sekta ya umma na binafsi.

Mwenyekiti wa Vodacom 
Foundation, Harriet Lwakatare 
alisema Vodacom wataendelea 
kufadhili ili kufikia malengo ya 
mradi huo.

Bil.7.2/- kukarabati barabara zilizoathiriwa na mvua
Na Ibrahim Joseph, 
DODOMA

W
AKALA wa Bara-
bara  Tanzania 
(TANROADS), ume-
pokea Sh. bilioni 7.2 

za dharura kwa ajili ya  ujenzi 
na ukarabati wa miundombinu 
ya barabara   iliyoharibiwa na 
mvua.

Meneja wa TANROADS Mkoa 
wa Dodoma, Zuhura Amani, 
aliyasema hayo jana alipokuwa 
akizungumza na waandishi wa 
habari kuhusu mafanikio ya 
wakala huo ndani ya uongozi wa 
miaka mitatu wa Rais Samia Su-

luhu Hassan.
Alibainisha kuwa miongoni 

mwa barabara zitakazokara-
batiwa ni ya Dodoma hadi Moro-
goro katika eneo la Kibaigwa ili 
kuruhusu magari kupita wakati 
wote.

“Barabara hii mwaka huu ili-
jaa maji na kusababisha mson-
gamano wa magari  na usum-
bufu mkubwa kwa watumiaji wa 
barabara, tutatumia vizuri fedha 
hizi ili kuhakikisha turudishe 
mawasiliano ya madaraja yali-
yovunjika wakati wa mvua hizi 
zilizonyesha juu ya wastani,” 
alisema.

Alisema katika kipindi cha 

kuanzia Machi 2021 hadi Aprili 
2024 wakala huo umeimari-
sha  maeneo mengi yaliyokuwa 
na hali mbaya ambapo  bara-
bara za lami asilimia 81.52 zipo 
kwenye hali nzuri  na asilimia 
2.92 zipo kwenye hali mbaya.

Alieleza kwa barabara za 
changarawe asilimia 56.13 zipo 
kwenye hali nzuri, asilimia 37.01 
zipo wastani na asilimi 6.86 zipo 
kwenye hali mbaya.

  Kadhalika alisema wanata-
rajia  kuanza kujenga barabara 
za mzunguko wa ndani kilomita 
16  li kupunguza msongama-
no wa magari katikati ya Jiji.

Alisema kazi za usanifu wa 

kina  zinaendelea itakapokami-
lika ujenzi huo utaanza mara 
moja ili kupunguza msongama-
no jijini Dodoma.

Aliongeza kuwa wanatarajia 
kuanza ujenzi wa Barabara ya 
Kibakwe Chipogoro (kilomita 
75.48)  wilayani Mpwapwa ita-
kayojengwa kwa    kiwango cha 
lami    kwa kutumia fedha za 
ndani.

Hata hivyo, alitaja barabara 
zingine zinazotarajiwa kujeng-
wa mwaka huu kwa kiwango 
cha lami ni barabara ya Ihum-
wa  hadi Hombolo  pamoja na 
ujenzi wa Daraja la Chilonwa 
Nzali.

Baadhi ya kinamama wanaouza mboga na matunda  jijini Dodoma wakifurahia kongamano lao juzi lililoandaliwa na 
Mbunge wa Viti Maalumu wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), Sophia Mwakagenda.
 PICHA: IBRAHIM JOSEPH .

NEMC yatoa elimu kinga ya afya, uhifadhi wa mazingira
Na Augusta Njoji

BARAZA la Taifa la Hifadhi 
na Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC), Kanda ya Magharibi 
limeanza kukagua na kutoa 
elimu kwa wafanyabiashara wa 
chuma chakavu na wachimbaji 
madini, ili kujiepusha kufanya 
shughuli zinazohatarisha afya na 
uhifadhi wa mazingira.

Akizungumza mwishoni mwa 
wiki kwenye kikao cha utoaji 
elimu hiyo kilichofanyika Wilaya 
ya Igunga, Meneja wa Kanda 
hiyo inayojumuisha mikoa ya 
Kigoma, Tabora na Katavi, Edgar 
Mgila, alisema hatua hiyo ina-
lenga kuwahimiza  kuzingatia 
matakwa ya Sheria ya Mazingira 

na Kanuni ya Usimamizi wa Maz-
ingira ya Taka Hatarishi na Taka 
za Kielektroniki ya mwaka 2021.

Alisema wafanyabiashara wa 
chuma chakavu wanahifadhi 
kwenye maeneo ambayo siyo 
salama, hayajasakafiwa wala 
kuezekwa.

“Kwa mfano eneo halina saka-
fu na wala halijafunikwa juu ni 
rahisi wakati wa mvua kutiriri-
sha sumu ya chuma inayoweza 
kusababisha madhara kwenye 
jamii,” alisema.

Hivyo, aliwataka kutumia vi-
faa kinga kwenye ukusanyaji wa 
taka hizo ili kuepuka kupata ma-
gonjwa yanayotokana na sumu 
hiyo. Kadhalika alisema kwenye 
ukaguzi migodini wamebaini 

watu wanaochimba na kuchen-
jua dhahabu kwa kutumia kemi-
kali hawavai vifaa kinga kuzuia 
kupata magonjwa mbalimbali 
ikiwamo saratani.

“Jukumu letu ni kufanya uk-
aguzi na kutoa elimu kwa wadau 
na kutoa maelekezo tunapofan-
ya kaguzi, kwa kipindi cha Mei 
tumefanya ukaguzi Wilaya ya 
Igunga na Nzega na kutoa elimu 
ya usimamizi wa mazingira,” 
alisema. 

Alifafanua kuwa kwenye utoaji 
elimu huo wadau wameelezwa 
umuhimu wa kutumia vifaa kin-
ga na kutumia vizuri kemikali ili 
zisisababishe madhara kwa bin-
adamu na mazingira.

Alisisitiza kuwa zoezi hilo lin-

aendelea kwenye maeneo men-
gine ya kanda hiyo ili wafanya-
biashara wa vyuma chakavu na 
wachimbaji ili shughuli za kibin-
adamu zisiathiri mazingira.

Naye Diwani wa Kata ya 
Nguvumoja, Alferd Nkuba,  ali-
ipongeza NEMC kwa kutoa elimu 
hiyo kwa wachimbaji kuhusu 
sheria ya mazingira na kanuni 
zake ili wazingatie usalama wa 
afya zao na uhifadhi wa mazin-
gira.

Nao viongozi wa wafanyabi-
ashara ya chuma chakavu, Boaz 
Dhahabu na Idaso Mayanda 
walipendekeza vibali vya chuma 
chakavu vitolewe kwa wafanya-
bishara kulingana na mitaji yao 
ili kukidhi matakwa ya kanuni.
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TANAPA yasimika ‘mizizi’ ya utalii mikoa Kanda ya Kusini
Na Nebart Msokwa, MBEYA

S
HIRIKA la Hifadhi za Taifa 
(TANAPA), limeanza kui-
marisha sekta ya utalii 
na uhifadhi wa maliasili 

katika mikoa ya Kanda ya Kusini 
mwa Tanzania, kwa kujenga ofisi 
ili kuongeza usimamizi na kuvu-
tia zaidi watalii.

Ofisi hizo zimejengwa ka-
tika Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbarali mkoani Mbeya na ndi-
yo ofisi ya kwanza ya kanda za 
TANAPA kukamilika na kuanza 
kufanya kazi.

Akizungumza wakati wa uzin-
duzi wa ofisi hizo, Kamanda Uhi-
fadhi Kanda ya Kusini, Kamishna 
Msaidizi wa Uhifadhi, Steria Nda-
ga alisema ujenzi wa jengo hilo 
umegharimu zaidi ya Sh. milioni 
891 mpaka kukamilika kwake.

Alisema jengo hilo lina vy-

umba vya ofisi 19 ambavyo vina-
tosheleza mahitaji kwa maelezo 
kuwa kabla ya kujenga jengo hilo 
walikuwa wamepanga kwenye 
jengo lenye vyumba vitatu am-
bavyo vilikuwa havitoshelezi 
mahitaji.

Kamanda Asteria alisema jen-
go hilo lilianza kujengwa mwaka 
2022 na kukamilika Aprili mwa-
ka huu na kwamba walikuwa 
wanatumia mfumo wa kutumia 
mafundi wa mtaani kwa kusi-
mamiwa na wahandisi wa shiri-
ka wa kanda na makao makuu.

Alisema eneo walipojenga ofi-
si hizo walipatiwa bure na Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbarali 
na kwamba lina ukubwa wa eka-
ri sita ambazo zote wanakusudia 
kuzungushia wigo ili kulinda mi-
paka yake.

“Jengo hili tumelijenga kwa 
fedha zetu wenyewe ambazo 

zilikuwa zinaidhinishwa na 
Bunge kwa ajili ya shirika na 
hakuna mfadhili aliyetusaidia 
na tunaamini kwamba kukami-
lika kwa jengo hili kutatusaidia 
kuimarisha shughuli za uhifadhi 
katika kanda yetu,” alisema Ka-
manda Asteria.

Vilevile alisema ujenzi wa jen-
go hilo ni utekelezaji wa maagizo 
ya Bodi ya Wadhamini ya TAN-
APA ambayo iliagiza kila kanda 
kujenga ofisi zake na kuanza 
kuzitumia.

Mkuu wa Wilaya ya Makete 
mkoani Njombe, Juma Sweda 
ambaye alimwakilisha Mkuu wa 
Wilaya ya Mbarali, alilipongeza 
shirika hilo kwa kuendelea kui-
marisha uhifadhi katika maeneo 
mbalimbali ya nchi akidai kuwa 
rasilimali zinazohifadhiwa ni 
kwa ajili vya kizazi cha sasa na 
vijavyo.

Alishauri watendaji wa shirika 
hilo kuendelea kuwashirikisha 
wananchi kwenye masuala ya 
uhifadhi ili na wao washiriki 
kuhifadhi rasilimali hizo kwenye 
maeneo yao hasa kwa kuhakiki-
sha wanatunza vyanzo vya maji 
na ikolojia zingine.

Alisema wananchi wa Wilaya 
za Makete, Mbarali na Chunya 
wanashiriki vizuri kutunza vy-
anzo vya maji ambavyo ndivyo 
vinaupa uhai Mto Ruaha ambao 
unatumika kwenye shughuli 
mbalimbali ikiwamo kilimo na 
uzalishaji wa umeme kwenye 
mabwawa ya Mtera na Mwalimu 
Nyerere.

Akizindua ofisi hiyo, Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Udhamini 
ya TANAPA, Jenerali Mstaafu 
George Waitara, aliupongeza 
uongozi wa shirika hilo Kanda ya 
Kusini kwa kukamilisha ujenzi 

wa jengo hilo kwa maelezo ndi-
yo kanda ya kwanza kukamilisha 
jengo lake.

Aliagiza kanda zingine tatu zi-
lizobaki kukamilisha haraka ma-
jengo yao na kwamba kwa zile 
ambazo bado hazijaanza ujenzi 
zikajifunze katika kanda hiyo ya 
kusini ikiwa ni pamoja na kuitu-
mia ramani ya jengo hilo kama 
mfano.

Hivyo, aliwataka watendaji wa 
kanda hiyo kuitumia ofisi hiyo 
kutoa elimu kwa wananchi ku-
changamkia fursa mbalimbali za 
uhifadhi ikiwemo ujenzi wa ho-
teli, biashara ya chakula, kuwa-
karimu wageni pamoja na ajira 
zinazojitokeza.

Aliwataka wananchi ku-
changamkia utalii wa ndani kwa 
kutembelea vivutio vilivyoko ji-
rani na maeneo yao ili wajifunze 
na kufurahia maliasili zilizomo.

Wakulima 
Chunya 
wapewa 
onyo 
utoroshaji 
tumbaku
Na Nebart Msokwa, CHUNYA

WAKULIMA wa tumbaku wilayani 
Chunya mkoani Mbeya, wametahad-
harishwa kuacha tabia ya kutorosha 
zao hilo na kwenda kuuza katika mae-
neo mengine, yeyote atakayekamat-
wa atachukuliwa hatua kali za kishe-
ria.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Mrakibu 
Mwandamizi wa Uhamiaji, Mbarak 
Batenga alitoa tahadhari hiyo mwis-
honi mwa wiki alipokuwa anazindua 
masoko ya tumbaku katika Kata ya 
Lupa Tingatinga ambapo alisema 
tumbaku yote inatakiwa kuuzwa kwe-
nye mfumo rasmi.

Alisema mfumo unaotambulika 
kisheria ni mfumo wa kutumia vyama 
vya msingi vya ushirika na kwamba 
kila mkulima anatakiwa kuuza kupi-
tia chama chake ili wakati wa malipo 
akatwe fedha zote anazodaiwa.

Alisema wakulima watakaokamat-
wa wakitorosha zao hilo watashu-
ghulikiwa kwa mujibu wa sheria na 
kwamba wametoa elimu kwa muda 
mrefu kuhusu kutotorosha zao hilo.

“Kulima umelima wewe, umehu-
dumia mwenyewe lakini ukitorosha 
tumbaku tutakukamata na kuku-
chukulia hatua kali sana za kisheria, 
tumeweka utaratibu mzuri wa kuuza 
zao hili kwa njia ya ushirika sasa 
wewe unapotorosha maana yake una-
hujumu mfumo,” alisema Batenga.

Hivyo, aliwataka wakulima hao kila 
mmoja kuwa mlinzi wa mwenzake 
kwa kuhakikisha anatoa taarifa kwa 
viongozi pale anapobaini utoroshaji 
wa zao hilo ukifanyika.

Sababu wanafunzi kufeli masomo  ya sayansi, hisabati yatajwa
Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

UKOSEFU wa lishe bora 
kwa watoto imetajwa kuwa 
moja ya sababu za kuzorota 
kwa ufaulu wa masomo ya 
sayansi na hisabati kwa wa-
nafunzi nchini.

Ofisa Lishe wa Jiji la Mbeya, 
Itika Mlagalila aliyasema hayo 
mwishoni mwa wiki kwenye 
kongamano la kuimarisha 
ufaulu na ustawi wa wa-
nafunzi shuleni kupitia lishe 
toshelevu lililoandaliwa kwa 
ushirikiano kati ya jiji hilo na 
Shirika la HELVETAS.

Alisema watoto hao wa-
nakuwa na uelewa mdogo 
darasani wanapofundishwa 
na kwamba wakati mwingine 
huwa wanaichukia shule na 
kuanza utoro hali ambayo in-
amfanya kuendelea kuzorota 
zaidi kielimu.

“Utafiti unaonyesha watoto 

hawa huwa wanayachukia 
zaidi masomo ya sayansi hasa 
hesabu, sasa kipindi kama 
hiki ambacho tupo kwenye 
ulimwengu wa sayansi mtoto 
akianza kuchukia masomo 
hayo ataishije?” alihoji Itika.

Vilevile alisema tatizo hilo 
la uelewa mdogo kwa wa-
toto wenye ukosefu wa lishe 
bora huwa linasababisha wa-
toto hao wakiwa wakubwa 
kushindwa kuhimili ushinda-
ni wa ajira za kimataifa ku-
tokana na uelewa wao kuwa 
mdogo.

Hivyo, aliwataka wazazi 
na walezi pamoja na wadau 
mbalimbali kuhakikisha wa-
nafuatilia lishe za watoto kwa 
kuhakikisha wanapata lishe 
bora ili kuimarisha afya zao 
na uwezo wa kuelewa shuleni.

Mganga Mkuu wa Jiji la 
Mbeya, Dk. Yesaya Mwasu-
bila, alisema wamebaini kuwa 
utaratibu wa wanafunzi kula 

chakula cha mchana shuleni 
una kasoro mbalimbali kuto-
kana na aina ya chakula am-
bacho kinaandaliwa kwenye 
shule hizo.

Alisema shule nyingi wato-
to wanakula kande na kwam-
ba walipowahoji walimu wal-
isema kuwa chakula hicho 
ndicho kinapatikana kirahisi 
na kwa bei nafuu hali ambayo 
alisema siyo sahihi na badala 
yake wanatakiwa kuwaanda-
lia watoto chakula bora.

Alisema chakula ambacho 
watoto wanastahili kukipata 
ni chenye mchanganyiko wa 
makundi sita ambayo ni wan-
ga, mafuta, sukari, matunda, 
mboga na vyakula vya asili ya 
wanyama.

Alisema wanaendelea ku-
toa elimu kwa wadau mbalim-
bali ili kuhakikisha kila mmoja 
kwa nafasi yake anashiriki kui-
marisha lishe ya watoto shu-
leni tofauti na ilivyo sasa.

Ofisa Mradi wa Kuimari-
sha Mifumo ya Chakula Jiji la 
Mbeya kutoka HELVETAS, Ju-
dith Sarapion alisema mradi 
huo ni matokeo ya ushiriki-
ano wa Jiji la Mbeya na Jiji 
la Zurich la nchini Uswis na 
kwamba unatekelezwa kwa 
miaka mitatu.

Alisema kwa sasa wame-
shazifikia kata 36 za Jiji la 
Mbeya ambapo wanahamasi-
sha upatikanaji wa lishe bora 
kwa wanafunzi wa shule za 
sekondari     na msingi kwa 
kuwahamasisha wazazi ku-
changia chakula na kuhama-
sisha upandaji wa bustani 
shuleni.

Meya wa Jiji la Mbeya, 
Sheikh DorMohamed Issa, 
alisema Jiji hilo limetunga she-
ria ndogo ya kuwashurutisha 
wazazi na walezi kuchangia 
chakula shuleni baada ya 
kubaini mwitikio wa uchangi-
aji huo kuwa mdogo.

HABARI MBEYA

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, Beno Malisa (wa pili kulia), akiangalia mfano wa hundi ya Sh. bilioni 5.60 iliyotolewa 
na Benki ya Maendeleo TIB kama mkopo kwa ajili ya uboreshaji mifumo ya huduma za majisafi katika Jiji la 
Mbeya. Pichani ni Kaimu Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya Mbeya UWSA, Cynthia Hilda Ngoye (kulia), 
Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Maendeleo TIB, Lilian Mbassy (wa pili kushoto) na Mkurugenzi wa Mi-
radi wa TIB, Zuwena Hemed (kushoto). PICHA: MPIGAPICHA WETU
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HABARI  ZANZIBAR

Watendaji 
wavivu 
wamchefua 
Katibu 
Mkuu 
Kiongozi
Na Rahma Suleiman,           
ZANZIBAR

KATIBU Mkuu Kiongozi 
Zanzibar, Zena Ahmed Said, 
amesema licha ya serikali 
kuwajali na kuwathamini 
watumishi wa umma lakini 
kuna baadhi ya watendaji siyo 
wawajibikaji.

Aliyasema hayo jana wakati 
akizungumza na watumishi 
wa umma wa Mkoa wa Kusini 
Unguja katika hafla ya uzin-
duzi wa programu iitwayo 
‘Amshaamsha timiza wajibu’ 
iliyofanyika  Tunguu.

Alisema serikali haifura-
hishwi na baadhi ya watend-
aji hao na hurudisha nyuma 
maendeleo ya nchi.

Zena alisema utaratibu wa 
utumishi wa umma mfan-
yakazi anatakiwa kuwafanya 
kazi kwa saa manane ya kazi, 
lakini wengi wao hawafikishi 
saa hizo.

Alisema watumishi wengi 
wa umma wanapofika ofisini 
hujadili mambo yao binafsi na 
siyo kuzungumzia utumishi 
uliyotukuka katika kuwahu-
dumia wananchi.

Naye Mkuu wa Mkoa wa 
Kusini Unguja, Ayoub Mu-
hammed Mahmoud, alisema 
ndani ya mkoa wake kuna 
baadhi watumishi wa umma 
wanakiuka maadili ya kazi 
hasa ya utoro kwa kuchelewa 
kuingia ofisini, kauli mbovu 
kwa wanajamii wanaotaka 
huduma katika taasisi mbal-
imbali za mkoa huo.

Alisema watumishi wengi 
wa mkoa huo hutumia muda 
mwingi kuzungumza na simu 
kwa mawasiliano yao bin-
afsi ambayo hayahusiani na 
masuala ya utumishi, hivyo 
wakati umefika kwa watend-
aji hao kubadilika au kufanya 
maamuzi ya kuacha kazi kwa 
mujibu wa sheria.

Hivyo alisema atahakiki-
sha anatoa mlo wa asubuhi 
kwa taasisi zote za serikali 
katika mkoa huo, ili watumi-
shi kuacha kisingizio cha ku-
toka mara kwa mara kwenda 
kutafuta chakula, huku wa-
nanchi wakiwa wanasubiri 
huduma.

Wakichangia katika mku-
tano huo baadhi ya watendaji 
wa mkoa huo walisema wa-
nakabiliwa na changamoto 
nyingi ikiwamo uhaba wa vi-
tendea kazi, usafiri unaosaba-
bisha kuchelewa kufika kazini 
kwa wakati na malimbikizo ya 
madeni ikiwamo ya likizo.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum, Dorothy Gwajima (katikati), akizindua NMB Kikundi Akaunti 
iliyoboreshwa kidigitali. Kushoto ni Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya NMB, Ruth Zaipuna na  kulia ni Ofisa Mkuu Wateja Binafsi na  
Biashara wa Benki ya NMB, Filbert Mponzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Serikali: Tunaendelea kuboresha sheria zinazosimamia habari
Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar imese-
ma inaendelea kuimarisha usi-
mamizi wa sekta ya habari kwa 
kufanya marekebisho ya sheria, 
sera na kanuni za kusimamia 
habari ili kuweka mazingira bora 
ya wanahabari.

Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Habari, Vijana, Utamaduni na 
Michezo, Fatma Khamis Rajab, 
aliyasema hayo juzi kwamba 
miongoni mwa juhudi za seri-
kali ni kuweka sera na sheria 
zitakazohakikisha kutoa uhuru 
kwa waandishi wa habari bila ya 

kuathiri uhuru wa mwingine.
Alisema mabadiliko ya sera 

na sheria za habari yanafanywa 
hatua kwa hatua ili kuhakikisha 
inakwenda kwa wakati na kutoa 
fursa ya upatikanaji wa uhuru 
wa habari.  Hata hivyo, aliwataka 
waandishi wa habari kutekeleza 
majukumu yao na kuzingatia 
misingi ya sheria na kanuni ziliz-
opo hasa kwa jamii kwa mujibu 
wa mazingira wanayoishi.

Katibu wa Tume ya Utangazaji, 
Suleiman Abdullah alisema licha 
ya mchakato mrefu wa Sheria ya 
Usajili wa Magaazeti, Wakala wa 
Habari Vitabu ya mwaka 1988 
na marekebisho yake ya mwaka 

1997, tayari  imewasilishwa kwa 
Mwanasheria Mkuu na itawasil-
ishwa katika Baraza la Wawak-
ilishi lijalo kwa ajili ya kusomwa 
kwa mara ya kwanza.

Akizungumzia Sheria Namba 
Saba ya Mwaka 1997 ya Tume 
ya Utangazaji Zanzibar, alisema 
wameanza mchakato na tayari 
wamekutana na wadau kutoa 
maoni na tayari  mchakato huo 
umewasilishwa katika kamati 
ya utekelezaji na hatua nyingine 
zitafuata.  Mwanasheria kutoka 
Tume ya Utangazaji Zanzibar, 
Khadija Mabrouk alisema ni dha-
hiri kuwa jitihada za kuimarish-
wa sekta ya habari zinahitajika 

kuwekewa miongozo maalumu 
wa sera, sheria na kanuni zitaka-
zotoa mwelekeo wa utekelezaji 
wa sekta hiyo.

Alisema kwa kutambua 
umuhimu wa habari, serikali 
imepunguza gharama za usajili 
na kupata leseni pamoja na ada 
ya malipo. Mratibu wa Baraza la 
Habari Tanzania upande wa Zan-
zibar Shifaa Said, alisema muda 
mrefu umepita na hakuna matu-
maini yoyote ya mabadiliko ya 
sheria zilizopo ambazo zinakwa-
za uhuru wa habari na kuathiri 
tasnia hiyo, hivyo alishauri ni vy-
ema kufanyiwa marekebisho kwa 
maslahi ya umma.

Hifadhi ya Buruge yaleta neema Shule ya Sangaiwe
Na Rahma Suleiman, ali-
yekuwa Manyara

S
HULE ya Msingi ya San-
gaiwe iliyopo Wilaya ya 
Babati mkoani Manyara 
ni miongoni mwa shule 

zinazonufaika na uwepo wa ush-
oroba wa wakuchinja katika Hifa-
dhi ya Wanyamapori ya Burunge, 
kwa kupatiwa magunia 30 ya ma-
hindi kila mwaka.

Mwalimu Mkuu wa shule hiyo, 
Joseph Osole, aliyasema hayo 
wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari wa Chama cha 
Waandishi wa Habari za Mazin-
gira Tanzania ( JET) waliofika ka-
tika ushoroba huo.

Ziara hiyo ni mwendelezo wa 
mafunzo ya uhifadhi kupitia mra-
di wa USAID Tuhifadhi Maliasili, 
ambapo alisema mahindi hayo 
husaidia watoto kupata chakula 
shuleni na kusoma vizuri.

Alisema shule hiyo ni miongoni 
mwa shule mbili zilizomo katika 
Kijiji cha Sangaiwe na inanufaika 
kupitia miradi mbalimbali iliyopo 
kijijini hapo zitokanazo na Hifa-
dhi ya Wanyamapori Burunge.

Alisema kijiji hicho hutoa ma-
hindi kila mwaka kutokana na 
faida za uwepo wa hifadhi hiyo 
na wazazi kwa sasa hawachangii 
chakula.

“Kijiji pia kimeazisha shule ny-
ingine mbili na baada ya miaka 
mitano mbele baadaye kitakua 
na shule kama nne ambazo zi-
nasaidia huduma kwa wana-
jamii kutotembea umbali mrefu 
kutafuta huduma ya elimu,” 
alisema.

Aidha, alisema licha ya shule 
hiyo kupatiwa mahindi lakini pia 
uwepo wa Hifadhi ya Wanyama 
Burunge pia imepata maendeleo 
makubwa ikiwamo kupata vifaa 
kama madawati na mahitaji men-

gine muhimu, ili kusogeza mbele 
gurudumu la elimu na kupata 
maendeleo.

Alisema shule hiyo inawahu-
dumia wanafunzi 714 na mwaka 
huu wanafunzi wa shule hiyo 
watafanya mitihani yao ya taifa 
ya darasa la nne.

Msaidizi wa Mwenyekiti wa 
Kijiji cha Sangaire, Lucia Gichi, 
alisema kijiji hicho ni miongoni 
mwa vijiji 10 vilivyomo katika Hi-
fadhi ya Burunge na kina vitongo-
ji vinne na kaya 976 zenye wakazi 
4,091 wakiwemo wanawake 1961 
na wanaume 2130.

Alisema ushiriki wa wananchi 
wa vijiji hivyo katika uhifadhi wa 
hifadhi ya wanyamapori ni mzuri 
kutokana na maendeleo wanayo-
pata ikiwamo ujenzi wa shule, 
zahanati, ofisi ya kijiji, kijiji kulipa 
posho kwa walimu wanaojitolea 
katika shule zilizomo katika kijiji 
hicho na kuwaendeleza watoto 

10 wa kijiji hicho elimu ya juu.
Alisema wananchi hao hupati-

wa elimu ya uhifadhi na ulinzi 
wa wanyamapori na kuridhia ku-
kabiliana na ujangili wa wany-
amapori katika hifadhi hiyo.

Akizungumzia kuhusu wa-
nafunzi kupatiwa chakula kwa 
ajili ya mlo wa mchana shuleni 
hapo, alisema awali wazazi wali-
takiwa kuchangia chakula, lakini 
hushindwa kutokana na changa-
moto za wanyamapori kuharibu 
mazao yao na upatikanaji wa 
chakula ulikuwa mdogo na kua-
mua kuchangia kutokana na ki-
pato kitokanacho na uhifadhi.

Katibu wa hifadhi hiyo, Ben-
son Mwidise alisema hifadhi hiyo 
hutoa magunia 300 ya mahindi 
kwa ajili ya shule za msingi zili-
zomo katika vijij katika hifadhi 
hiyo ili wanafunzi wapate mlo wa 
uhakika wakati wakiwa shuleni 
wakiendelea na masomo yao.
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Uza, Chenye Thamani  Kubwa Kwa 
Kutangaza Nasi Kwa  Bei Poa  

Tupigie  
+255 - 0677 020701 

TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji 

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

MUSSA ALLY SANGALI 
anatangaza kupotelewa na kadi 

ya gari yenye namba za usajili 
T 523 DGT aina ya TATA – LP – 

909 yenye Chassis namba 
MAT382042F7R18183. Engine 
namba 497TC93KUY833828. 

Yeyote atakayeiona atoe taarifa 
kituo chochote che polisi. 

Taarifa ya polisi: 
PHQ/DAR/KIN/49672/2024.

KUPOTEA KWA HATI 
YA KUSAFIRIA

LUQMAN ISSA MWANYERO anatangaza kupotelewa 
kwa hati ya kusafiria yenye namba TAE 382807 
iliyotolewa uhamiaji makao makuu uhamiaji. Kwa 
yeyote atakaeiona atoe taarifa kituo chochote cha 
polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/DAR/KIN/76919/2024

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

MICHAEL GODSON NGOYE anatangaza 
kupotelewa na kadi zake za pikipiki zenye 

namba za usajili: MC 437 BDA aina ya 
KING LION yenye Engine 

Na.KL162FMIIII46922. MC 458 BDA 
SAUND yenye Engine Na. 

162FMJB5057525. T.470 BJE SAUND 
yenye Engine Na. 156FM12A5066435. Kwa 

yeyote atakayeziona anaombwa kutoa 
taarifa kituo cha Polisi kilicho karibu. 
Taarifa Polisi: PAN/B.1/19/VOL.11/01.

IN THE DISTRICT MAGISTRATE COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 6073/2024
In the matter of the Estate of the late 

ALOYCE MATEI MALULA 
of Vikonje B within Dodoma Region

AND
IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS OF 

ADMINISTRATION BY VERONICA JOSEPH DEDE

GENERAL CITATION
(RULE 75 PROBATE RULES GN 369 of 163)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate of 
the above named deceased are hereby cited to come and 
see the proceedings if they think fit before the grant of 
letters of Administration is made to the above  named 
Petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 
10TH Day of MAY, 2024
Presented for filling this 08th  Day of APRIL, 2024.

Jumatatu Mei 6, 2024

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

RAMADHANI NASSORO 
RAMADHANI anatangaza 

kupotea kwa kadi ya pikipiki 
yenye usajili namba MC 981 DSL. 

Kwa yeyote atakaeiona atoe 
taarifa kituo chochote cha 

polisi.
POLISI TAARIFA: 

PHQ/DOD/DOD/16062/2024

IN THE DISTRICT COURT OF KINONDONI
AT KINONDONI

COMMERCIAL CASE NO 5107 OF 2024
BANK OF AFRICA…………PLAINTIFF

VERSUS
OSCAR MBEKENGA 

LUFURANO……………DEFENDANT
TO: OSCAR MBEKENGA LUFURANO 

NOTICE DATE FOR MENTION

THE NOTICE that the above case has been fixed 
for mention on 07 day 0f MAY 2024 at 08:30 a.m.
Before Hon. VENERANDA KASEKO
YOU ARE required to appear in this court without 
failing and you must produce on that day all the 
documents upon which you intend to rely in 
support of your case.
Given under my Hand and the Seal of the Court 
this 02 day of MAY 2024.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO 
YA WILAYA YA MOROGORO

KITUO CHA MJINI
MKOA WA MOROGORO

Usimamizi  wa  Mirathi Na…22/2024
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA

MAREHEMU: HASSINA ABDALLAH wa MLAPAKOLO
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI

YALIYOTOLEWA NA NAUSHAD ISMAIL IBRAHIM
TANGAZO

(kanuni ya 5 (2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi 
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi 
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa 
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka 
kufanya hivyo mnamo tarehe 14 Mwezi 05 Mwaka 2024 
kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa 
mirathi hiyo.
Zingatia;
• Endapo kuna yeyote mwenye Wosia wa Marehemu 

anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
•   Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na waweza 

kukaguliwa
•   Marehemu hakuacha wosia
Imetolewa leo Tarehe 2 mwezi 05 mwaka 2024

……………………………………….
HAKIMU 

IN THE DISTRICT COURT OF MONDULI
AT MONDULI

CIVIL CASE NO 01 OF 2024
BETWEEN

BANK OF AFRICA TANZANIA LTD………APPELANT
VERSUS

CALVIN PETER MUSHI …………DEFENDANT

NOTICE OF MENTION
TO: CALVIN PETER MUSHI

TAKE NOTICE That the above case has been fixed for 
mention in the court at Monduli on the 04 day of JUNE 2024 
at 8:30 a.m in the forenoon.
You may appear in person or by advocate or agent duly 
authorized to appear on your behalf and you are directed to 
produce on that day all documents upon which you 
intended to rely in support of your case.
TAKE FURTHER NOTICE THAT in default of your 
appearance on that day and time before mention  or 
hearing the court may proceed in your absence.
A copy of the bill of costs/chamber 
summons/affidavit/petition od appeal/judgement and 
decree is attached to
GIVEN under my HAND and SEAL of the court this 03 day 
MAY 2024

FORM 58
IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE

AT ONE STOP CENTRE
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 7344 OF 

2024
In the matter of the Estate of the late 
MWANAKOMBO MAHARAGE CHANDE

And
In the Matter of Application for letters of Administration 

by RAJAB WILLIAM MWAKIMI
GENERAL CITATION

(Rule 75)
All persons claiming to have any interest in the estate of the 
above named deceased are hereby cited to come and see 
proceedings if they think fit before the grant of probate (or 
letters of administration) is made to the above named 
petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 27 
day of 05, 2024
Dated at DAR ES SALAAM this 01 day of 05, 2024

IN THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
IN THE DISTRICT COURT OF BABATI

AT BABATI
CIVIL CASE NO. 01 OF 2024

BANK OF AFRICA TANZANIA LIMITED …………PLAINTIFF
VERSUS

NESTORY TILLYA PATRICK……DEFEDANT
NOTICE OF HEARING/ MENTION
TO NESTORY TILLYA PATRICK

C/O:…………
TAKE NOTICE that the above CIVIL CASE has fixed for 
Mention in District Court of BABATI on 14th day of May, 2024 
at 08:30 a.m. O’clock in the forenoon.
You may appear in person or by advocates of agent duly 
authorized to me and you are directed to produce on that 
day all the documents upon which you intend to ready in 
support your cases.
TAKE FURTHER NOTICE THAT in default of your 
appearance on that day before mention or hearing, the 
case will proceed in your absence.
Given under my hand and the seal of the court this 2nd day 
of May, 2024

IN THE DISTRICT MAGISTRATE COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE N0. 7657/2024
In the matter of the Estate of the late GIFT STANFORD 

MAKALA of Ihumwa within Dodoma Region
AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS OF 
ADMINISTRATION BY

 SARAH AMOS NJOGHOMI

GENERAL CITATION
(RULE 75 PROBATE RULES GN. 369 of 163)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate of 
the above named deceased are hereby cited to come and 
see the proceedings if they think fit before the grant of 
letters of Administration is made to the above  named 
Petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 07 
Day of 05, 2024
Date at Dodoma this 19 Day of  04, 2024.

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI, KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI. TUPIGIE: +255 - 0677 020701  

AU 
TEMBELEA  OFISI ZA MATANGAZO, MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, 

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.   
E-MAIL:  ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTRIAL AREA, PO.BOX 

31042, 

DAR ES SALAAM. 

MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail:  advertise@guardian.co.tz, 

website: www.ippmedia.com

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

CRISPIN .B. KAMUNTU anatangaza 
kupotea kwa kadi ya gari aina ya 

TOYOTA CROWN yenye namba T 606 
ECK, CHASSIS NAMBA: 

GRS2000011414 na ENGINE NAMBA: 
4GR0485726. Kwa yeyote atakaeiona 

atoe taarifa kituo chochote cha 
polisi.

POLISI TAARIFA: 
PHQ/DAR/KIG/76683/2024

IN THE DISTRICT COURT OF KINONDONI
AT KINONDONI

COMMERCIAL CASE NO 5106 OF 2024
BANK OF AFRICA……….APPELANT

VERSUS
WITNESS ROBINSON SHOO………RESPONDENT

TO: WITNESS ROBINSON SHOO
NOTICE DATE FOR MENTION

THE NOTICE that the above case has been fixed 
for mention on 07 day 0f MAY 2024 at 08:30 a.m.
Before Hon. VENERANDA KASEKO
YOU ARE required to appear in this court without 
failing and you must produce on that day all the 
documents upon which you intend to rely in 
support of your case.
Given under my Hand and the Seal of the Court 
this 02 day of MAY 2024.

FORM 58
IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE

AT ONE STOP CENTRE
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 9199 OF 

2024
In the matter of the Estate of the Late 

RAMAN DEEP BHATIA
And

In the Matter of Application for letters of 
administration by MANPREET KAUR BHATIA

GENERAL CITATION
(Rule 75)

All persons claiming to have any interest in the estate  
of the above named deceased are hereby cited to 
come and see the proceedings if they think fit before 
the grant of probate (or letters  of administration) is 
made to the above named petitioner
Objections to the grant should be filed on or before 
the 4th day of June 2024
Dated at DAR ES SALAAM this 29th day of April 2024



HABARI KIMATAIFA

Waliofariki mafuriko 
Brazil wafikia 56
PORTO ALEGRE, Brazil

SHIRIKA la Ulinzi wa raia la Brazil 
limesema idadi ya vifo kutokana na 
mafuriko na maporomoko ya udongo 
yaliyosababishwa na dhoruba kali kusini 
mwa Brazili imepanda hadi kufikia watu 
56.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana 
na shirika hilo, kuongezeka kwa viwango 
vya maji katika jimbo la Rio Grande do Sul 
kulikuwa kukiyafurisha mabwawa na kut-
ishia jiji kuu la Porto Alegre.

Ilielezwa kuwa wakati viongozi wa mji 
huo wakihangaika kuwahamisha watu 
kwenye baadhi ya vitongoji vilivyokuwa 

vimezama, makazi mengi yalionekana ku-
haribiwa vibaya.

Zaidi ya watu 24,000 walilazimika kuya-
hama makazi yao kutokana na hali hiyo ya 
mafuriko. Huku mamlaka zikisema mvua 
kali na mafuriko yameathiri zaidi ya man-
ispaa 265 huko Brazil.

DW

Serikali Kenya yaagiza 
nyumba kubomolewa
NAIROBI, Kenya

KATIKA Kaunti ya Nairobi nchini Kenya 
mamia ya watu wameshuhudia nyumba zao 
zikibomolewa ikiwa ni utekelezaji wa agizo 
la serikali kwa mtu yeyote anayeishi karibu 
na mito kuacha makazi yake na kuhamia 
maeneo ya juu baada ya mvua kubwa na 
mafuriko, ambayo yamesababisha athari 
kubwa katika eneo hilo.

Serikali nchini humo ilisema ubomoaji 
huo ulikuwa muhimu ili kuzuia vifo zaidi, 
kutokana na kuwa vitongoji vingi vilijengwa 
kando ya mito, ikisema kuishi ndani ya mita 
40 kutoka kwenye kingo za mto ni kinyume 
cha sheria.

Hapo awali, mamlaka iliwapa watu katika 
maeneo yaliyotengwa saa 24 kuhama, na 
kwamba tarehe ya mwisho ilikuwa ni Mei 
3, mwaka huu, huku wakazi wengi wakiiam-
bia BBC kwamba walipatwa na mshangao 
kwamba nyumba zao zilibomolewa kabla ya 
muda uliowekwa.

Nicholas, ambaye ni mfanyakazi wa 
kawaida, alieleza kuwa alifika nyumbani 
kutoka kazini na kukuta nyumba yake ikiwa 
imeharibika „Inauma sana. Walipaswa ku-
tupa muda wa kupata pesa na kufikiria jinsi 
ya kujipanga angalau. Lakini kutupa taarifa 

fupi, na tunafanya kazi, sio haki hata kidogo“.
Mama wa watoto wawili Phylis alisema ali-

kuwa akijaribu kujua mahali pa kwenda na 
jinsi ya kusafirisha mali ambayo alifanikiwa 
kuokoa.

„Nina watoto, hawajala chochote. Mimi ni 
mama ninayelea watoto peke yangu... wame-
haribu maisha yetu,“ alisema kwa hasira.

Walioshuhudia ubomoaji huo waliiam-
bia BBC kuwa jeshi lilihusika, huku picha 
zilizochapishwa na vyombo vya habari 
zikionekana kuonesha wanaume wakiwa 
wamevalia mavazi ya kijeshi wakisimamia 
uvunjaji huo.

Msemaji wa serikali Isaac Mwaura alisema 
„Hawa ni watu walewale wanaokufa. Hawa 
ni watu ambao wanaathirika na mafuriko 
haya. Wakati mwingine maji yanapopungua 
basi watu wanarudi kwenye majengo yao. 
Kwa hiyo kama serikali inabidi tuwe wazi 
sana na dhahiri“.

Licha ya maeneo hayo ya kitongoji cha 
Mukuru Wa Reuben kuonekana kuharibiwa 
na mafuriko, huku serikali ikiendelea kutoa 
hadhari, wakazi kama Nicholas walisema 
wataweka kambi karibu na nyumba zao zi-
lizoharibiwa kwa kuwa hawana mahali pen-
gine pa kwenda.

Serikali inasema imewahamisha watu chi-

ni ya 27,600 waliolazimishwa kutoka kwe-
nye makazi yao na mafuriko katika kambi 
mpya zilizojengwa.

Takribani watu 210 kote nchini humo 
wamefariki kutokana na mafuriko hayo, 
huku wengine 90 wakiwa hawajulikani 
walipo, kulingana na makadirio rasmi ya hivi 
karibuni.

Ilieleza kuwa wiki moja iliyopita zaidi ya 
watu 50 walipoteza maisha wakati wa wimbi 
la maji lilipopitia vijiji karibu na mji mkuu wa 
Nairobi, huku mvua kubwa ikitabiriwa kuen-
delea kwa mwezi mzima, mamlaka zikionya 
kuwa mabwawa 178 yana hatari kubwa ya 
kufurika.

Rais William Ruto alionya kuwa huenda 
taifa hilo likakumbwa na kimbunga cha 
kwanza kabisa, huku Hidaya kikizidi kushika 
kasi katika baadhi ya maeneo ya Tanzania. 
Huku  akiamuru shule zifungwe kwa muda 
usiojulikana.

Huko Nairobi, Phylis, ambaye tayari 
amelazimika kuondoka nyumbani kwake, 
alihimiza mamlaka kuwa na mpango thabiti 
linapokuja suala la kuhama, akisema „Seri-
kali ikitubomolea nyumba angalau itupe su-
luhu, watuambie tuelekee wapi, hatujui pa 
kwenda,“ alisema.

BBC

KINSHASA, DRC

MSEMAJI wa serikali ya Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Kongo (DRC) Pat-
rick Muyaya amelishutumu Jeshi la 
Rwanda na kundi la M23 kwa madai 
ya kutekeleza shambulizi baya zaidi 
nchini humo.

Ilielezwa kuwa Rwanda leo pia 
ilipuuza madai ya Marekani kwamba 
vikosi vyake vilihusika katika shambu-
lio baya dhidi ya kambi ya wakimbizi 
mashariki mwa DRC.

Vyanzo vya ndani vilibainishwa 
kuwa takriban watu kumi waliuawa 
katika milipuko siku ya Ijumaa kwenye 
kambi hiyo iliyoko nje kidogo ya mji 
wa Goma.

Wizara ya Mambo ya Nje ya Mare-
kani ilisema katika taarifa yake kuwa 
inalaani vikali shambulio hilo kutoka 
Kikosi cha Ulinzi cha Rwanda (RDF) na 
kundi la M23 lililofanyika katika kambi 
ya Mugunga.

Wakati huo huo, msemaji wa serikali 
ya Rwanda, Yolande Makolo katika 
ujumbe wake kwenye mtandao wa X, 
zamani ukijulikana Twitter, aliyataja 
matamshi hayo ya Marekani kuwa 
hayana msingi. 

VOA

DRC yaendelea 
kuishutumu 
Rwanda
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Mashirika yapinga 
muswada kuhalalisha 
ukeketaji Gambia
BANJUL, Gambia

MASHIRIKA mbalimbali ya kiraia 
ikiwamo Muungano wa Wanawake 
wa Kiafrika unaopinga ukatili na 
unyanyasaji unaohusishwa na mila, 
umeandaa maandamano kukataa 
mapendekezo ya mbunge huko 
Gambia ya kupitisha muswada 
unaokubali suala la ukeketaji kwa 
wanawake.

Ilielezwa kuwa nchini Gambia, 
ambako ukeketaji umepigwa maru-
fuku tangu mwaka 2015, mbunge 
aliwasilisha muswada mwanzoni 
mwa Machi mwaka huu ili kufanya 
kitendo hiko kuwa halali tena.

Pendekezo hilo limekataliwa vikali 
na vyama vingi, haswa muungano 
wa mashirika unaopinga ukeketaji.

Akihojiwa na RFI, Mame Konaté, 
katibu mkuu wa muungano huo 
anatoa wito wa kukaa mbele ya 
Bunge la Gambia dhidi ya maamuzi 
ya uhalifu dhidi ya wasichana.

“Ni hisia ya hofu ambayo inatuin-
gia kwa sababu tunajiambia kwam-
ba, ikiwa tutaanza kupoteza mafani-
kio ambayo mama zetu walipigania 
kwa miaka kadhaa, inakuwa hatari 
sana kwetu,“ alisema.

“Pia ina maana ya kusema hapana, 
kupitia hatua zilizochukuliwa, kwa 
kufutwa kwa sheria dhidi ya ukeket-
aji nchini Gambia. Inamaanisha pia 
kuzindua kampeni ya uhamasishaji 
na kuandaa msafara wa kwenda 
Gambia na ikiwa ni lazima, kufanya 
kikao.

RFI

Wakazi nchini Kenya wanaoishi kando ya mto wakiokota baadhi ya mabaki ya mali zao baada ya makazi yao kubomolewa kwa 
amri ya serikali jana. PICHA: MTANDAO
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HABARI MICHEZO

Jumatatu Mei 6, 2024

Na Adam Fungamwango

MFUNGAJI Bora wa Ligi ya Champion-
ship, Edger William wa KenGold, ame-
onekana kuwa lulu kwa klabu za Ligi Kuu 
Tanzania Bara na tayari zimeanza kuwania 
saini yake, imeeleza.

Edger, ambaye mabao yake 21, ya-
mechangia kwa kiasi kikubwa timu hiyo 
kupanda Ligi Kuu, amesema ameanza 
kupokea ofa kutoka kwa klabu mbalimbali 
ambazo hakuwa tayari kuzitaja, lakini ak-
isema kipaumbele chake kwanza atakiwe-
ka kwenye timu yake hiyo yenye maskani 
yake, Chunya mkoani Mbeya.

„Ni kweli kuna klabu kama tatu hivi za 
Ligi Kuu zimekuja kwangu zinanitaka, una-

jua mpira ni kazi kama kazi zingine na haya 
ni maisha, sijakubali wala kukataa, kwanza 
kabisa naisikilizia klabu yangu hii ambayo 
nimeipandisha, kama ikikubali ninacho-
hitaji basi nitasalia, kama haikuwezekana 
basi nitakwenda kutafuta malisho sehemu 
nyingine, lakini mimi napenda kusalia 
hapa kama tukikubaliana,“ alisema Edger.

Akizungumzia kupanda kwa klabu yake, 
alisema hali ilikuwa ngumu, ya presha na 
wakati mwingine kukatisha tamaa.

„Asikwambie mtu, msimu huu ligi ili-
kuwa ngumu sana, kwa sababu hata nyinyi 
mkishinda, wenzenu mnaotaka kupanda 
nao daraja nao wanashinda pia. Halafu 
ukiangalia pointi zinakaribiana, hii ili-
kuwa inasababisha wasiwasi, presha kwa 

wachezaji, mashabiki wa viongozi, mpaka 
tumepanda, we acha tu, wacha kwanza tu-
pumzike,“ alisema straika huyo.

Mbali na kupanda daraja, KenGold ndi-
yo mabingwa wa Championship, baada 
ya kumaliza ligi hiyo wakiwa kinara kwa 
pointi 70.

Wakati straika huyo akiwa na mabao 21, 
anafuatiwa na Boban Ziruntusa wa Biasha-
ra United mwenye 20, Oscar Mwajanga wa 
Mbeya Kwanza (19), Maulidi Shaaban wa 
Mbeya City (17), Frank Francis wa TMA 
(15), Haruna Chanongo wa Pamba na Ki-
laza Mazoea na Cosmopolitan, mabao 12 
kila mmoja, Abdulaziz Shahame wa TMA, 
na Mishamo Daud wa KenGold kila mmoja 
akicheka na nyavu mara 10.

MABINGWA BETIKA MBEYA TULIA 
MARATHON KUJAZWA MAMILIONI Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

HALI ya Kundemba FC im-
eendelea kuwa mbaya baada 
ya kupokea vipigo mfululizo 
katika Ligi Kuu Zanzibar inay-
oendelea visiwani hapa.

Katika michezo miwili ya 
ligi hiyo iliyopita, Kundemba 
FC imepoteza na kuendelea 
kujichimbia katika mstari wa 
kushuka daraja kwenye msima-
mo wa Ligi Kuu Zanzibar yenye 
timu 16, hivyo kuwa miongoni 
mwa timu nne zilizopo ka-
tika mstari hatari wa kushuka 
daraja ambapo ipo nafasi ya 13 
ikiwa na alama 20.

Akizungumza na gazeti 
hili jana, Kocha Mkuu wa 
timu hiyo, Mohmed Seif ‚Ko-
cha King‘, ambaye ameanza 
kukinoa kikosi hicho katika 
mchezo wao wa juzi dhidi 
ya Kipanga FC na kuambu-
lia kichapo cha mabao 2-1,  
alisema kilichokosekana katika 
kikosi hicho ni mwamko wa 
wachezaji. Alisema kwa kuwa 
timu hiyo imepokea mlolongo 
wa matokeo mabaya ndio saba-
bu kubwa wachezaji wamekosa 
hamasa, hivyo kinachohitajika 
ni kuwatia moyo jambo ambalo 
analifanyia kazi kwa sasa.

“Timu ipo vizuri na inacheza 
vizuri, kikubwa wachezaji 
hawana hamasa na hii pengine 
inatokana na kutopata matokeo 
mazuri kwa muda mrefu,” 
alisema.

Kundemba FC 
yazidi kutepeta

Mfungaji bora Championship lulu Ligi Kuu

Mwandishi Wetu

WAKATI amshaamsha ya mbio ya Be-
tika Mbeya Tulia Marathon leo ikifanyika 
jijini Dar es Salaam, ikiongozwa na Naibu 
Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo, 
Hamis Mwinjuma, mshindi wa msimu 
huu ametengewa kitita cha shilingi mil-
ioni tatu, imeelezwa.

Mbio hizo zinazodhaminiwa na Kam-
puni ya Michezo ya Kubashiri Matokeo ya 
Betika, zitafanyika Ijumaa na Jumamosi 
ijayo kwenye Uwanja wa Sokoine jijini 
Mbeya.

Tayari amshaamsha kuelekea jijini 
Mbeya kwenye msimu wa saba wa mbio 
hizo zinaendelea kwenye mikoa mbalim-
bali ambapo leo zitafanyika jijini Dar es 
Salaam.

Spika wa Bunge la Jamburi ya Muun-
gano Tanzania, Dk. Tulia Ackson, alisema 
amshaamsha hizo ikiwamo iliyofanyika 
jijini Dodoma juzi, ni sehemu ya maan-
dalizi kuelekea kwenye mbio za Betika 

Mbeya Tulia Marathon msimu huu.
Ofisa Habari wa Taasisi ya Tulia Trust, 

Joshua Edward, alisema juzi kwamba 
mshindi wa marathon kwa wanaume na 
wanawake kila mmoja ametengewa kitita 
cha shilingi milioni tatu huku washindi 
wa pili kila mmoja akizawadiwa shilingi 
milioni mbili na watakaoshika nafasi ya 
tatu kuondoka na milioni moja moja.

„Kuna zawadi ya pesa taslimu kwa wa-
takaomaliza nafasi ya nne hadi 10 kwenye 
marathon,“ alisema Edward na kuongeza 
kwamba bingwa wa nusu marathon pia 
ataondoka na kitita cha shilingi milioni 
mbili kwa kila upande.

„Huku pia tutatoa zawadi kwa watu 10 
watakaomaliza mwanzo, wale wa mbio za 
uwanjani pia watakaomaliza nafasi za juu 
watazawadiwa pesa taslimu,“ alisema.

Mbio hizo zinazotarajiwa kushirikisha 
wanariadha zaidi ya 5,000 zitaongo-
zwa na Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, 
zikilenga kukusanya fedha kwa ajili ya ku-
karabati miundombinu ya afya na elimu 

mkoani Mbeya na maeneo mengine.
Tofauti na misimu iliyopita, msimu 

huu hamasa imeongezeka kwa baadhi 
ya mikoa kufanya mbio za amshaamsha 
ambapo leo ni Dar es Salaam na watakao-
fanya vizuri watagharamiwa na Betika 
kwenda Mbeya kushiriki mbio hizo.

Mjini Iringa amshaamsha ilikuwa jana 
wakiongozwa na Meya wa Manispaa, 
Ibrahim Gwada, ambaye aliwakabidhi 
bendera ya mabingwa na ile ya Tulia 
Trust washiriki wa mkoa huo wataka-
okwenda Mbeya kwenye Mbio ya Tulia 
Marathon.

Ofisa Habari wa Betika, Rugambwa Ju-
venalius, alisema, wakimbiaji hao wata-
gharamiwa na Betika ili kuongeza ha-
masa.

„Betika itawagharamia washiriki 460 
wa mikoa ya Mbeya, Dar es Salaam, Mt-
wara, Dodoma, Iringa, Rukwa na Moro-
goro ambao wanashiriki mbio za hamasa 
tayari kwa ile ya Betika Tulia Marathon 
msimu huu,“ alisema.

Meya wa Iringa, Ibrahim Gwada (mwenye suti ya michezo katikati), akifurahia na baadhi ya wakimbiaji wa Iringa baada ya 
kushiriki mbio ya amshaamsha ili kujiweka fiti tayari kushiriki kwenye msimu wa saba wa Betika Mbeya Tulia Marathon Mei 
10 na 11, mwaka huu jijini Mbeya. Mbio za amshaamsha zilifanyika juzi mjini humo. MPIGAPICHA WETU

Kocha Mafunzo 
akiri ligi ngumu
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

KOCHA Msaidizi wa timu ya 
Mafunzo SC, Abdalla Bakari ‚Edo‘, 
amesema hakuna mchezo rahisi 
katika michezo hii kumi iliyobaki 
ya kumalizia msimu wa Ligi Kuu 
Zanzibar 2023-2024.

Mafunzo SC ni miongoni mwa 
timu ambazo mipango yao mi-
kubwa ni kuhakikisha inamaliza 
ligi hiyo ikiwa katika nafasi nne 
za juu.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, kocha huyo alisema mipa-
ngo yao haipo katika mbio za 
ubingwa bali ni kuhakikisha timu 
hiyo inamaliza nafasi nne za juu 
mwishoni mwa msimu wa ligi 
hiyo inayodhaminiwa na PBZ.

Mafunzo SC juzi ilitoka sare ya 
pili mfululizo baada ya kutosha-
na nguvu ya bao 1-1 dhidi ya 
Maafande wenzao wa KVZ FC

Edo alisema kulingana na ugu-
mu wa ligi yenyewe mpaka sasa 
timu hiyo inajikita zaidi kupata 
pointi ambazo zitaisogeza katika 
nafasi nne za juu.

Akizungumzia mchezo wao 
wa 22 dhidi ya KVZ FC, alisema 
ulikuwa mgumu kwa kuwa wap-
inzani wao wapo katika mbio 
za ubingwa na michezo yote ni 
muhimu kwao.
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TEN HAG KUMRITHI TUCHEL
KOCHA wa Manchester United, Erik ten Hag, 

ndiye anayetarajiwa kuchukua nafasi ya Thomas 
Tuchel anayeondoka Bayern Munich. (Falk Chris-
tian)

NUNEZ ALENGWA BARCA
MSHAMBULIAJI wa Liverpool na Uruguay, Dar-

win Nunez mwenye umri wa miaka 24, analeng-
wa na Barcelona msimu huu kama mbadala wa 
mshambuliaji wa Poland, Robert Lewandowski, 
35. (Sun)

ANTONY ASUBIRIWA KUUZWA
MANCHESTER United inasubiri ofa kwa winga 

wa Brazil, Antony mwenye umri wa miaka 24, 
huku wakitafuta nafasi katika kikosi chao kum-
nunua kiungo wa kati wa Kimataifa wa Ufaransa 
na Crystal Palace aliyezaliwa England, Michael Ol-
ise mwenye miaka 22. (Rudy Galetti).

VLAHOVIC AITAKA ARSENAL
MSHAMBULIAJI wa Juventus na Serbia, Dusan 

Vlahovic mwenye umri wa miaka 24, anavutiwa na 
Arsenal huku Mikel Arteta akijaribu kuimarisha 
safu yake ya ushambuliaji. (Tuttosport)

RAYA MKATABA WA KUDUMU
ARSENAL ina makubaliano ya mazungumzo 

na Brentford kukamilisha usajili wa kudumu wa 
mlinda mlango wa raia wa Hispania, David Raya 
mwenye umri wa miaka 28, msimu huu kwa pauni 
milioni 27. (Fabrizio Romano)

WATAREJEA SIKU ZIJAZO
LIVERPOOL ina matumaini kuwa Kocha Msaid-

izi Pep Lijnders, ambaye anatazamiwa kuondoka 
msimu huu pamoja na Jurgen Klopp, watarejea 
Anfield siku zijazo. (Mirror)

MAGUIRE AWEKWA CHAMBO
KLABU ya Manchester United inatarajia kum-

tumia mlinzi wa England, Harry Maguire mwenye 
umri wa miaka 31, msimu huu kama chambo cha 
kuwashawishi Everton kuwauzia mlinzi wao, Jar-
rad Branthwaite, 21. (Star)

WILLIAM KUZUIWA KUONDOKA
KOCHA wa Palmeiras, Abel Ferreira, anataka rais 

wa klabu hiyo, Leila Pereira, kuzuia kuuzwa kwa 
winga wa Brazil, Estevao Willian, mwenye umri 
wa miaka 17 kwenda Chelsea, ambao wameweka 
mezani ofa ya euro milioni 55. (Goal)

GRAHAM ATAJWA AJAX
KOCHA wa zamani wa Chelsea, Graham Potter, 

yuko katika kinyang‘anyiro cha kuinoa Ajax baada 
ya mabingwa hao mara nne wa Ulaya kukata 
tamaa ya kurejea tena kwa Ten Hag wa Manches-
ter United. (De Telegraaf )

QUANSAH MKATABA MPYA
MLINZI wa England, Jarell Quansah mwenye 

umri wa miaka 21, yuko mbioni kupata mkataba 
mpya wa muda mrefu baada ya kuonesha kiwango 
kizuri msimu wake akiwa Liverpool. (Mirror)

ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England

NYOTA wa Manchester City, 
Erling Haaland, alifunga mabao 
manne huku klabu hiyo ikisalia 
kwenye mkondo wa kushinda taji la 
nne mfululizo la Ligi Kuu England 
wakati ikishinda mabao 5-1 dhidi ya 
Wolverhampton Wanderers Juma-
mosi.

Saa chache baada ya ushindi wa 
mabao 3-0 wa Arsenal dhidi ya 
Bournemouth, vijana hao wa Pep 
Guardiola walijibu kwa ushindi huo 
mnono ambao uliwavuta kwa poin-
ti moja nyuma ya ‚Washikabunduki‘ 
hao wa London Kaskazini waliopo 
kileleni mwa msimamo.

Arsenal wana pointi 83 wakati 

mechi mbili zikisalia katika moja 
ya mbio kali za ubingwa kwa miaka 
mingi, huku City wakiwa na 82, la-
kini wamesalia na mechi tatu.

„Pointi tisa zaidi, tutakuwa ma-
bingwa. Pointi saba, pointi sita, 
pointi tatu, Arsenal itashinda Ligi 
Kuu,“ alisema Guardiola. 

„Ikiwa tutashinda michezo, tut-
akuwa mabingwa, wachezaji wa-
najua na tunapaswa kufanya hivyo 
tena na tena na tena.“

Haaland mwenye umri wa miaka 
23, aliongeza uongozi wake wa ku-
funga mabao kwenye ligi hadi 25.

Alianza kufunga kwa mkwaju wa 
penalti dakika ya 12 na la pili dakika 
ya 35 baada ya kupaa juu na kufun-

ga kwa kichwa akiunganisha krosi 
ya Rodri.

„Hilo ni goli zuri. Baba yangu (Alf-
Inge Haaland, ambaye aliichezea 
City) atafurahia hilo,“ alisema Haal-
and akiiambia Sky Sports.

„Si mbaya, mabao 25 msimu huu. 
Tunaendelea.“

City itacheza mechi mbili za 
ugenini huko Fulham na Totten-
ham Hotspur kisha kufunga msimu 
nyumbani dhidi ya West Ham Unit-
ed. 

Arsenal itasafiri hadi Old Trafford 
kucheza na Manchester United kab-
la ya kuwakaribisha Everton siku ya 
mwisho.

   Guardiola asema pointi tisa watakuwa mabingwa laki-
ni saba ama sita Arsenal...

HAALAND HAZUILIKI EPL



michezo 34. 
Girona waliwafunga Barca mabao 

4-2 huko Montilivi na kusonga hadi 
nafasi ya tatu, pointi 14 zikiwa zime-
salia mechi nne pekee.

Miamba hao wa Hispania bado 
wanaweza kubeba Ligi ya Mabingwa 
Ulaya msimu huu, huku wakijiandaa 
kukabiliana na Bayern Munich ka-
tika mchezo wao wa mkondo wa pili 
wa nusu fainali Jumatano. Timu hizo 
zilitoka sare ya mabao 2-2 katika 
mechi ya kwanza.

Akizungumza baada ya kutwaa 
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MADRID, Hispania

REAL Madrid imeshinda taji la 
Ligi Kuu Hispania, LaLiga, Juma-
mosi kwa kuifunga Cadiz kabla ya 
wapinzani wao Barcelona ku-
poteza kwa Girona na kuipa Ma-
drid uongozi usioweza kufikiwa 
kileleni.

Ushindi mzuri wa Madrid wa 
mabao 3-0 dhidi ya Cadiz katika 
Uwanja wa Bernabeu ulimaanisha 
kuwa wamefikisha pointi 87 katika 

MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester 
United imefanya ma-
zungumzo na Getafe juu 
ya kuongeza mkataba 
wa mkopo wa Mason 
Greenwood na timu hiyo 
ya Hispania, kwa mujibu 
wa ESPN.
Greenwood alijiunga na 
Getafe kwa mkataba wa 
miezi 12 msimu uli-
opita wa majira ya joto 
baada ya kuondolewa 
mashtaka ya ubakaji na 
unyanyasaji dhidi yake, 
na amefurahia muda 
wake nchini Hispania 
kwa mabao kumi na ku-
saidia sita katika mechi 
32 alizocheza.

Mkataba wake wa 
mkopo haujumuishi kip-
engele cha kudumu cha 
uhamisho, lakini Getafe 
wamekiri waziwazi 
nia yao ya kumrejesha 
mchezaji huyo wa miaka 
22 msimu ujao.
Kwa mujibu wa The 
Athletic, mazungumzo 
yamefanyika juu ya 
mkataba mwingine wa 
mkopo ambao utafanya 
Greenwood kusalia na 
Getafe kwa kampeni ya 
2024/25.
Kwa hali ilivyo, United 
wangependelea mauzo 
ya kudumu, lakini kuna 
imani kwamba Getafe 
hawatafuata hatua hiyo.

Greenwood kubaki Getafe

Xavi abaini 
mapungufu 
Barcelona

BARCELONA, Hispania

XAVI Hernandez amesema 
kichapo cha Jumamosi cha 
mabao 4-2 kutoka kwa Girona 
kilikuwa ishara ya mapungufu 
ya Barcelona msimu huu, 
lakini akasisitiza kuwa timu 
yake imekuwa bora katika 
mechi zao nne dhidi ya wap-
inzani wao hao wa Katalunya 
na Real Madrid.
Ushindi wa Girona mjini 
Montilivi uliwapa nafasi 
ya kufuzu kucheza Ligi ya 
Mabingwa Ulaya kwa mara 
ya kwanza katika historia 
ya klabu hiyo ya Katalunya, 
huku pia ukimaanisha Real 
Madrid kutawazwa mabingwa 
wa LaLiga kukiwa na michezo 
minne iliyosalia.
Barca, wakati huo huo, 
wameshuka hadi nafasi ya 
tatu kwenye jedwali, chini ya 
Girona.
„Nimehuzunika sana na 
nimesikitishwa kwa sababu 
tumeona pande zote mbili za 
sarafu katika mchezo mmoja,“ 
alisema Xavi katika mkutano 
wake na waandishi wa habari 
baada ya mchezo huo.
„Niliridhika sana wakati wa 
mapumziko kwa sababu tu-
likandamiza vema na kuwata-
wala Girona, jambo ambalo 
ni gumu sana, labda hadi 
dakika ya 60. Kutoka hapo, ni 
muhtasari wa msimu wetu.
„Na kisha ni kuhusu makosa. 
Tulikuwa na mchezo chini 
ya udhibiti, lakini kwa mara 
nyingine tena inakuja kwa 
makosa.“
Andreas Christensen na Rob-

ert Lewandowski walikuwa 
wameipa Barca uongozi wa 
mabao 2-1 hadi mapumziko, 
Girona ikijibu kupitia kwa 
mfungaji bora wa LaLiga 
Artem Dovbyk.
Hata hivyo, mchezo uliyumba 
katika kipindi cha pili kuto-
kana na mabao ya Miguel 
Gutierrez na bao la pili kutoka 
kwa mchezaji wa akiba Portu 
katika dakika 30 za mwisho 
Girona wakijikatia tiketi ya 
kushiriki Ligi ya Mabingwa 
msimu ujao.
Barca sasa wamepoteza 
mechi zote mbili za ligi dhidi 
ya Girona msimu huu kwa 
mara ya kwanza, wakifungwa 
mara nane katika mchakato 
huo, huku pia wakifungwa 
katika mechi zote mbili za El 
Clasico dhidi ya Madrid.
Hata hivyo, Xavi alisema 
anaamini matokeo hayo 
hayaakisi uwiano wa uchezaji 
katika mechi hizo.
„Katika mechi nne dhidi ya 
timu mbili zilizo juu yetu, 
Madrid na Girona, tumekuwa 
bora,“ bosi wa Barca ali-
sisitiza. 
„Lakini haijaoneeshwa kwe-
nye alama na tumepoteza 
zote nne, kwa hiyo lazima 
tuboreshe zaidi.“
Msimu wa Barca utaisha bila 
taji, lakini bado wanashinda-
nia nafasi ya pili na Girona na 
nafasi ya kucheza Super Cup 
msimu ujao.

MADRID MABINGWA 
TENA LALIGA 2023/24

taji hilo, Kocha wa Madrid, 
Carlo Ancelotti, alisema timu 
yake itasherehekea kwa wakati 
ufaao, lakini alitaka kuangazia 
nusu fainali kwanza.

„Tuna furaha sana. Mashabiki 
wetu wote wana furaha sana. 
Tulistahili taji hili na tungepen-
da kusherehekea na mashabiki 
wetu,“ alisema Ancelotti.

„Lakini nadhani mashabiki 

wanaweza kuelewa kwamba 
tuna changamoto kubwa Juma-
tano na tunapaswa kujiandaa 
kwa hilo, ili kuwapa furaha zaidi 
mashabiki. Tutasherehekea ub-
ingwa wa LaLiga wikendi ijayo.

„Kesho tunafanya mazoezi, 
kila mtu anaweza kufanya ana-
chotaka. Tunapaswa kuzingatia 
mchezo wa Jumatano.“

Mashabiki wengi wa Madrid 

walikusanyika karibu na Ber-
nabeu baada ya matokeo ya 
Barca kuwasalimia wachezaji 
walipokuwa wakiondoka 
uwanjani, akiwamo Jude Bell-
ingham na Rodrygo Goes.

Taji la ligi ya 2023-24 ni la 36 
kwa Madrid, na kuendeleza 
rekodi yao ya kuwa na timu ili-
yolitwaa mara yingi zaidi kuliko 
timu yoyote ya LaLiga. 

%%%%%

%%%%%

%%%%%
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ABSA YAAHIDI KUENDELEZA 
DAR CITY MARATHON, ZAFANA 

INATOKA  UK. 24

INATOKA  UK. 24

Simba, Tabora Utd 
vita vya nafasi leo

Na Somoe Ng‘itu

WAKATI Absa Dar City Marathon 2024, 
zikitimua vumbi lake jijini Dar es Salaam 
jana, katika hali ya hewa ya utulivu baada 
ya tishio la kimbunga Hidaya kupoteza 
uwezo wake kwa mujibu wa taarifa ku-
toka mamlaka husika, wadhamini wakuu 
wa mbio hizo Benki ya Absa Tanzania, 
wameahidi kuendeleza udhamini wao.

Ikiwa ni mara ya nne kufanyika mbio 
hizo chini ya udhamini mkuu wa Benki 
ya Absa Tanzania, mtifuano huo ul-
ishuhudiwa wanariadha zaidi ya 3,000 
wakifukuza upepo katika mitaa ya kati-
kati ya Jiji la Dar es Salaam huku lengo 
lake likiwa ni kusaidia upatikanaji wa 
vifaatiba kwa ajili ya wodi ya wanawake 
ya Hospitali ya Mnazi Mmoja pamoja na 
kutangaza vivutio vya utalii vipatikana-
vyo katikati ya jiji hilo.

Akizungumza baada ya kufanyika 
mbio hizo, Mkuu wa Masoko na Mawasi-
liano wa Benki ya Absa Tanzania, Aron 
Luhanga, alisema kutokana na mafani-
kio ya mbio hizo, benki hiyo itaendelea 
kuwapo kwa kipindi kirefu katika kud-
hamini mbio hizo.

“Kama ahadi ya chapa yetu isemayo 
‚Tunadhamini Story Yako‘, Benki ya Absa 
itaendelea kuthamini stori za maisha ya 
Watanzania, kwani sehemu ya mapato ya 
mbio hizi yatakwenda kusaidia jamii kwa 
kuwezesha upatikanaji wa vifaatiba kwa 
ajili ya wanawake na watoto.

“Absa tunaamini kuwa mtu yeyote 
anaweza kuandika stori yake kutokana 
na mazoezi na kukimbia ni moja ya ma-
zoezi, lakini pia tunaamini utajiri upo 
kwenye afya, na kukimbia kunaleta afya. 
Jamii na nchini itapiga hatua kubwa ya 
kimaendeleo kukiwa na watu wenye afya 
bora, Absa tupo kuhakikisha stori hizo 
zinaandikwa kwa ufanisi,” alisema Lu-
hanga.

Akizungumza kuhusu huduma zao 
za kibenki, Luhanga alisema benki yao 
imesheheni bidhaa na huduma mbalim-
bali zenye ubora wa kimataifa ikiwa ni 
pamoja na akaunti za watoto, mikopo ya 
nyumba, magari pamoja huduma ya kadi 
ya mkopo (credit card), ya kipekee nchini 
inayomwezesha mteja kupata kadi hiyo 
ikiwa tayari imewekewa kiasi cha pesa 
cha kuanzia.

Naye Mwenyekiti wa The Runners 

Club, waandaaji wa Absa Dar City Mara-
thon, Godfrey Mindu, aliishukuru Benki 
ya Absa pamoja  na wadhamini wengine 
kwani kujitoa kwao kunaenda kuleta ma-
badiliko makubwa kwa maisha ya Watan-
zania.

Dar City Marathon 2024 ilishirikisha 
mbio za Km. 5, 10 na 21 huku kwa upande 
wa Km. 10 wanawake mshindi wa kwan-
za alikuwa Anastasia Dolomongo ku-
toka Arusha akitumia muda wa dakika 
34:04:31. Kwa upande wa wanaume 
mshindi alikuwa Emanuel Shahanga ku-
toka Hanang akitumia muda wa dakika 
29:00:03.

Mbio za Km. 21 (nusu marathon), 
upande wa wanawake, ushindi wa 
kwanza ulienda kwa Sara Ramadhani 
kutoka Arusha pia akitumia muda wa 
saa 1:13:21:08, huku kwa upande wa wa-
naume, Dikson Paul kutoka Mwanza aki-
ibuka kidedea kwa kutumia muda wa saa 
1:02:58:04.

Mbali na Benki ya Absa kama mdhami-
ni mkuu, wadhamini wengine ni Kampu-
ni ya Alliance Life Assurance, Hill Water, 
Kilimanjaro Milk na Kampuni ya Garda 
Security.

Mkuu wa Masoko na Mawasiliano wa Benki ya Absa Tanzania, Aron Luhanga (kushoto), akikabidhi zawadi kwa 
mshindi wa kwanza wa mbio za nusu marathon (Km. 21) za Absa Dar City Marathon kwa upande wa wanaume, 
Dickson Paul kutoka Mwanza, baada ya kumalizika kwa mbio hizo jijini Dar es Salaam jana. Katikati ni Mkuu wa 
Kitengo cha Wateja Binafsi wa Absa, Ndabu Lilian Swere. MPIGAPICHA WETU

Na Saada Akida 

BAADA ya kusuluhu dhidi ya Kagera 
Sugar, Kocha Mkuu wa KMC FC, Abdiha-
mid Moalin, ameweka wazi kuwa malen-
go yake na klabu anayoifundisha ni ku-
maliza katika nafasi tano za juu, kwa sasa 
akihitaji poiti 15 katika michezo mitano 
iliyosalia ya Ligi Kuu Tanzania Bara.

KMC FC juzi ililazimishwa suluhu ny-
umbani dhidi ya Kagera Sugar, mchezo 
ukipigwa Uwanja wa Azam Complex uli-
opo Chamazi, Dar es Salaam.

Akizungumza na Nipashe jana, kocha 
huyo alisema kuelekea mwishoni mwa 
msimu ligi imekuwa na ushindani mkub-

wa na malengo yao ni kumaliza wakiwa 
nafasi tano za juu.

Alisema ili kufikia malengo hayo 
watalazimika kupambama kushinda kila 
mechi licha ya ugumu wa ligi kwani kila 
timu kwa sasa inahitaji kufikia malengo 
huku wengine wakipambania kujinasua 
katika kushuka daraja.

“Kila mechi kwetu tunahitaji kupata 
pointi muhimu kwa sababu malengo 
yetu ni kuona tunamaliza katika nafasi 
ya nne ambayo tupo kwa sasa, lazima tu-
fanye vizuri katika michezo iliyosalia ku-
weza kukusanya alama katika kila mechi 
na si kupoteza zote,” alisema Moalin. 

Aliongeza kuwa anaimani na vijana 

wake kufanya vizuri na kufikia malengo 
hayo ya kuhakikisha wanatafuta pointi 
katika kila mechi iwe nyumbani ama 
ugenini.

“Tunaendelea kukisuka kikosi kuji-
andaa na mchezo wetu ujao, tumekuwa 
makini katika kila idara safu ya usham-
buliaji kutumia nafasi zinazopatikana na 
ulinzi kutoruhusu bao kwa wapinzani 
tunanaocheza nao mechi zilizosalia,” 
alisema.

KMC FC inashika nafasi ya nne katika 
msimamo wa ligi, baadaya kukusanya 
alama 33, kwa kushinda mechi saba, sare 
12, kupoteza sita katika michezo 25 am-
bayo tayari imeshacheza.

KMC kukomalia nafasi ya nne

Yanga bado 
pointi nane 
kuwa bingwa

fikia malengo ya kusaka pointi tatu 
muhimu.
“Ni kweli tulikuwa na mapungufu 
kwenye mechi iliyopita na kurudi 
uwanja wa mazoezi kwa ajili ya kuya-
punguza na ikiwezekana kuyaondoa 
kabisa ili leo tuwe vizuri dhidi ya 
Tabora United.
„Tunaenda kushindana na washindani 
wenzetu, mambo mengine tutakuja 
kujua mwisho wa msimu. Mchezaji 
yeyote anayesajiliwa na timu basi 
wajibu wao ni kuitumikia hali ambayo 
haitakuja kushangaza kuwapo na ma-
badiliko ya kikosi,” alisema Mgunda.
Kocha Msaidizi wa Tabora United, 
Fabian, alisema maandalizi yameka-
milika kwa asilimia 90 na kwamba 
hawana majeruhi yeyote na waaamini 
mchezo utakuwa mgumu.
Alisema wanatambua Simba wanahi-
taji kupata matokeo ili kujiweka kwe-
nye mazingira mazuri ya kumaliza 
nafasi ya pili, lakini pia wao wanataka 
alama kwa ajili ya kujiondoa nafasi 
ya chini.
“Presha ni kubwa sana upande wetu 
kwa sababu ya nafasi tuliyopo,  tuna-
taka kupata matokeo mazuri, tume-
waangalia Simba ubora wao, tutaingia 
kwa tahadhari kubwa kuhakikisha 
tunapata matokeo chanya katika mch-
ezo wa leo,” alisema Fabian.

ya kulia.
Kipindi cha pili baada ya timu 

zote kufanya mabadiliko, Mashujaa 
ilionekana kutawala zaidi, ambapo 
walifunguka na kucheza mchezo wa 
kujiachia na kama wachezaji wake 
wangekuwa makini wangeweza ku-
sawazisha au kupata ushindi.

Alikuwa ni Emmanuel Mtumbuka 
dakika ya 60, aliyeingia ndani ya 
eneo la hatari la Yanga na kutazama-
na ana kwa ana na kipa Djigui Diarra, 
lakini badala ya kupiga kwa maarifa, 
alipiga mpira kwa nguvu ukapaa juu 
la lango.

Dakika mbili baadaye, Zuberi Dabi 
aliupata mpira uliokuwa umeokole-
wa ovyo na mabeki wa Yanga, lakini 
shuti lake lilipita pembeni kidogo ya 
lango.

Mashujaa ilihamia kwenye lango la 
Yanga, dakika 15 za mwisho, na nu-
sura isawazishe, pale Juma Nyenyezi 
alipoupata mpira akiwa nje ya eneo 
la hatari nakuachia shuti kali la juu 
lililompita kipa Diarra, lakini badala 
ya kujaa wavuni uligonga mwamba 
wa juu na kutoka nje.

Matokeo hayo yanaifanya Mashu-
jaa kuendelea kuwa nafasi mbaya ya 
14, ikiwa na pointi 23, ikicheza mich-
ezo 25.
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Na Adam Fungamwango

MABINGWA watetezi wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara, sasa wanahitaji pointi 
nane tu kuweza kutwaa ubingwa 
kwa mara ya tatu mfululizo, baada ya 
jana kupata ushindi mgumu wa bao 
1-0 dhidi ya Mashujaa FC, mechi iki-
pigwa Uwanja wa Lake Tanganyika, 
Kigoma.

Alikuwa ni straika raia wa Ivory 
Coast, Joseph Guede, aliyesajiliwa 
kipindi cha dirisha dogo la usajili 
aliyepachika bao pekee katika mechi 
hiyo ya raundi ya 25.

Guede alisajiliwa kutoka Klabu ya 
Tuzlaspor ya Uturuki, alifunga bao 
hilo akimalizia kazi nzuri iliyofanywa 
na Mudathir Yahya na kutimiza bao 
la sita kwenye orodha ya wafungaji.

Lilianzia kwa Stephane Aziz Ki, ali-
yeupata mpira kwenye wingi ya kulia, 
akawahadaa mabeki wa Mashujaa 
waliokuwa wanamfuata, akausogeza 
mpira mbele kwa Mudathir aliyeku-
wa karibu na mstari wa mwisho wa 
uwanja, alichofanya ni kugeuka na 
kumtazama Guede ambaye alikuwa 
hajakabwa na mtu yeyote, akapiga 
krosi ya kuurudisha mpira ndani, 
mfungaji kazi ikawa rahisi tu ya kuu-
dokoa, mpira ukajaa wavuni.

Ushindi huo unaifanya Yanga ku-
fikisha pointi 65, ikibakisha mechi 
tano tu kabla ya kumaliza msimu, la-
kini ikihitaji pointi nane ili kufikisha 
pointi 73 ambazo hazitoweza kufiki-
wa na timu yoyote.

Katika mechi tano ilizobakiza nazo, 
inahitaji kushinda mechi tatu, au ku-
pata ushindi mechi mbili na sare 
mbili.

Takwimu zinaonyesha kuwa iwapo 
Azam FC iliyo nafasi ya pili itashin-
da mechi zake sita ilizosaliwa nazo 
itafikisha pointi 72, huku Simba iliyo 
nafasi ya tatu kama ikishinda mich-
ezo yake saba iliyobaki nayo, itafiki-
sha pointi 71 tu.

Mchezo wa jana ulianza kwa 
Mashujaa ‚kupaki basi‘, huku waki-
waruhusu wachezaji wa Yanga kuwa 

na mpira muda mwingi 
wa mchezo na wao ku-
taka kushambulia kwa 
kushtukiza, kitu ambacho 
hata hivyo hakikuweze-
kana katika kipindi cha 
kwanza.

Ilipofikia dakika ya 25, 
Mashujaa walionekana 
kubadilisha mfumo na 
kuanza kuondoka langoni 
mwao, wakiamua kuwa-
bana Yanga kwenye 
eneo lao, na papo 
hapo wote walirudi 
nyuma walipoku-
wa wakisham-
buliwa.

M i f u m o 
yote mi- w i l i 
haikufani- k i w a 
k w a n i , i l i f a n y a 
shambu- lizi moja 
tu kwa dakika zote 
4 5 , wakati Adam 

Adam alipoin-
g i a ndani ya eneo 
l a hatari dakika ya 
29, akitokea wingi ya 
ku- shoto, lakini alijik-
an- yanga mwenyewe 

badala ya kufanya 
maamuzi, mabeki wa 

Yan- ga wakauchukua mpira 
kiulaini.

Mudathir kama angekuwa makini, 
angeweza kuipatia Yanga mabao 
mawili, dakika ya 24, na 28, lakini 
mara zote alikosa utulivu na maamu-
zi sahihi ya kuweka mpira ndani ya 
nyavu.

Faulo iliyopigwa na Aziz Ki, dakika 
ya 30 nusura iende moja kwa moja 
wavuni kama Omari Kindamba 
asingepiga kichwa mpira ambao ul-
itoka juu ya lango na kuwa kona.

Faulo hiyo ilitokana na Yao Kouassi 
kuangushwa pembeni mwa uwanja, 
ndani kidogo ya kibendera cha wingi 
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Stephane Aziz Ki, akimpongeza Joseph 
Guede kwa kumbeba na kushangilia pamo-
ja baada ya kuifungia Yanga bao pekee 
wakati ikishinda 1-0 dhidi ya Mashujaa FC 
kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara iliyopigwa 
Uwanja wa Lake Tanganyika, Kigoma jana. 
PICHA: YANGA 

     Guede azidi kuwaka, sasa 
wawaachia kazi Simba, Azam 
mbio nafasi ya pili, lakini...

Haaland hazuiliki EPL

Na Saada Akida 

POINTI tatu, ndiyo wimbo unaoimbwa 
na makocha Juma Mgunda wa Simba 
na Ben Fabian wa Tabora United, 
kuelekea mchezo wa leo ambapo kila 
mmoja akiwa na malengo yake.
Wekundu wa Msimbazi wanazihitaji 
alama hizo kwa ajili ya kusaka na-
fasi ya pili ya Ligi Kuu Tanzania Bara 
wakati Tabora United wakizitaka pointi 
hizo ili kujiweka katika mazingira ma-
zuri ya kujinasua kutoka nafasi ya chini 
ya kwenye msimamo na kusalia Ligi 
Kuu msimu ujao.
Timu hizo mbili leo zinakutana kwa 
mara ya pili msimu huu, Simba wakiwa 
wenyeji wa mchezo huo wakiwakari-
bisha Tabora United, Uwanja wa Azam 
Complex uliopo Chamazi jijini Dar es 
Salaam, saa  12:15 jioni.
Simba wataingia dimbani wakiwa  
nafasi ya tatu kwenye msimamo na 
alama 50 baada ya kucheza michezo 
23 wakiwa na mchezo mmoja mkononi 
na Tabora United ambayo ipo nafasi ya 
15 wakikusanya pointi 23 kwa michezo 
24 ambayo tayari imecheza.
Wekundu wa Msimbazi hao wanaingia 
uwanjani wakiwa na kumbukumbu ya 
ushindi katika mchezo uliopita wa ligi 
hiyo baada ya kuichapa Mtibwa Sugar 
mabao 2-0, wakati Tabora United 
wakitoka kupokea kichapo cha mabao 
3-0 mbele ya Yanga katika mchezo wa 
robo fainali ya Kombe la Shirikisho la 
CRBD Bank.
Kwa msimu huu timu hizo zimekutana 
mara moja katika ligi tu na Simba 
kufanikiwa kushinda mabao 4-0 dhidi 
ya Tabora United wakiwa nyumbani 
katika dimba la Al Hassan Mwinyi, 
Tabora.
Kuelekea mchezo huo, Kaimu Kocha 
Mkuu wa Simba, Mgunda alisema 
maandalizi yameenda vizuri dhidi ya 
Tabora United na haijalishi wanakutana 
na timu ipo kwenye nafasi gani.
Alisema hakuna mchezo rahisi katika 
Ligi Kuu na hawaangalii wako katika 
hali gani zaidi ya kuandaa timu yao 
kwa ajili ya kushindana nao na ku-
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Simba, 
Tabora 
United 

vita vya 
nafasi leo

YANGA BADO YANGA BADO 
POINTI NANE POINTI NANE 
KUWA BINGWAKUWA BINGWA


