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CAG abaml tatizo
ujenzi wa hoteli
a Burigi Chato

I ya nyota tatu iliyogharimu bilioni 11/-, hali mbaya
albuhwa ndani ya magereza... Endelea ukurasa 2 & 3

h N
/ -

UKURASAWA S

WIZARA YATOA KIBALI
CHA AJIRA 1,650 AFYA

SERIKALI imetoa kibali cha ajira za watu-
mishi 1,650 wa kada mbalimbali za afya,
ambao wataajiriwa na kupangiwa vituo vya
kazi vilivyoko chini ya Wizara ya Afya...

Mkandarasi
apewa
zabuni,

aiuza Kisiri

Kwingine
na kujipatiag
mabilioni Askofu akemea matatlzo va

anssa wananchi kuwa mtaji, fursa
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HABARI KITAIFA

Mbunge wa
Jimbo la
Ruangwa na
Mjumbe wa
Kamati Kuu
va Hal-
mashauri Kuu
ya Chama Cha
Mapinduzi
(CCM), Waziri
MKuu Kassim
Majaliwa
akipiga kura
kuwachagua
viongozi wa
shina namba
moja, Tawi

la Nangu-
ruwe, katika
uchaguzi uli-
ofanyika Kata
va Nandagala,
Ruangwa,
mkoani Lindi
jana. Chama
hicho, kipo
katika hatua
za kufanya
chaguzi za
ndani kwa
ngazi zote.
PICHA: OWM

CAG abaini tatizo ujenzi
hoteli ya Burigi Chato

Na Sanula Athanas,
DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG)
amebaini upungufu katika mra-
di wa ujenzi wa Hoteli ya Burigi
Chato yenye hadhi ya nyota tatu
wa thamani ya Sh. bilioni 11.04.

Katika ripoti yake ya ukaguzi
kwa mwaka 2020/21 iliyo-
wasilishwa bungeni jijini hapa
Jumanne ya wiki hii, CAG ana-
bainisha kuwa Shirika la Hifa-
dhi za Taifa Tanzania (TANAPA)
liliingia mkataba na kampuni ya

ujenzi ya SUMA JKT kwa ajili ya
ujenzi wa hoteli hiyo Aprili 4,
2020 na kazi ilitakiwa kukami-
lika Aprili 14, 2021.

Anasema mapitio yake ya
taarifa za maendeleo ya mka-
taba wa ujenzi wa Hoteli ya
Burigi Chato yalibaini upungu-
fu kadhaa, ikiwa ni pamoja na
TANAPA kutoa malipo ya awali
ya Sh. bilioni moja bila kuwa na
mchanganuo wa gharama za
ujenzi kama msingi wa kukoko-
tolea malipo ya awali.

Vilevile, CAG anasema ujenzi
wa hoteli ulianza bila kufanya

tathimini ya athari ya mazingira
ambayo ni muhimu ili kuepuka
uharibifu wa mazingira.

“Pia kulikuwa na uchelew-
eshaji wa kukamilika kwa kazi
kwani mradi ulipangwa kuka-
milika tarehe 14 Aprili 2021 la-
kini ujenzi ulikuwa upo katika
hatua ya awali ya msingi hadi
Julai 2021.

“Taarifa za ujenzi zilionyesha
ucheleweshaji huo ulitokana na
mkandarasi kuwa na vifaa vich-
ache kwenye eneo la ujenzi, am-
bavyo baadhi vilikuwa havifanyi
kazi na kusababisha uchelew-

eshaji.

“Kwa maoni yangu, kuko-
sekana kwa taratibu sahihi za
ununuzi kulisababisha TANAPA
kushindwa kukamilisha mradi
kwa wakati, jambo ambalo lin-
aweza kusababisha gharama za
ziada kutokana na kuongezeka
kwa bei za vifaa.

“Ninapendekeza Shirika la
Hifadhi za Taifa Tanzania Ii-
hakikishe lina mikakati ya ku-
wezesha mradi kukamilika bila
kuchelewa zaidi,” CAG anatoa
hoja.

Askofu akemea viongozi, matajiri
kufanya matatizo ya wananchi fursa

Na Gideon Mwakanosya,
SONGEA

ASKOFU Mkuu wa Kanisa la
Katoliki Jimbo Kuu la Songea,
Damian Dallu, amewashukia
baadhi ya viongozi wa serikali na
wafanyabiashara wanaotumia
matatizo ya wananchi kama fur-
sa kujineemesha wakati huu wa
hali mbaya ya kiuchumi.

Askofu Mkuu Dallu alitoa
kauli hiyo juzi wakati wa ma-
hubiri ya ibada ya Jjumaa Kuu
katika Kanisa Kuu la Mtakatifu

Mathias Kalemba, mjini hapa
iliyoshirikisha waumini wa dini
ya Kikristo. Ibada hiyo ilikuwa
ya kukumbuka kuteswa na kufa
kwa Mwokozi Yesu Kristo yapa-
ta miaka 2,000 iliyopita.

Wakati wa mahubiri hayo,
Askofu Mkuu Dallu alisema
kitendo cha baadhi ya watu
wenye mamlaka pamoja na wa-
fanyabiashara kutumia matatizo
ya watu na kugeuza kuwa fursa
kwao ni kibaya na si jambo la
kufurahisha.

Kutokana na hali hiyo, ali-

wataka wanaojihusisha na ku-
jineemesha kwa matatizo na
shida za wananchi, kuacha mara
moja na badala yake watende
haki kwa kila mwananchi.
Askofu Dallu alisema Yuda
Iskariote alimsaliti Yesu Kristo
lakini katika nyakati zetu hizi
kina Yuda wamekuwa wengi
jambo ambalo linasababisha
kutokuona shida na matatizo ya
wengine. “Kila mwananchi kwa
nafsi aliyo nayo anapaswa kuji-
hoji na kubadili tabia mbaya al-
iyo nayo ambayo inafananishwa

na usaliti alioutenda Yuda kwa
Yesu,” alisema Askofu Dallu.

Pia alieleza kusikitishwa kuo-
na kwamba katika muda mfupi
bidhaa mbalimbali zimepanda
na kusababisha hali ngumu ya
maisha kwa wananchi, akitolea
mfano bidhaa ya mchicha un-
aolimwa hapa hapa nchini ku-
panda bei kwa Kkisingizio cha
vita vya Ukraine na Russia.

Alisema serikali inapaswa
kutazama kwa mapana tatizo la
kupanda bidhaa holela hali am-
bayo inawaumiza wananchi.

]
Wawashtaki
Wauguzi
na madaktari
kwa RC

Na Ibrahim Yassin, TUNDUMA

WANANCHI wa Halmashauri ya Mji
wa Tunduma, Momba mkoani Songwe,
wamewashtaki wauguzi kwa Mkuu wa
Mkoa wa Songwe, Omary Mgumba,
kwa madai kwamba wamekuwa
wakichati au kuchezea simu badala ya
kuwahudumia wagonjwa.

Wamesema wauguzi hao wame-
kuwa wakitenda vitendo hivyo hata
kukiwa na mgonjwa mahututi.

Walieleza malalamiko hayo juzi
wakati wa mkutano wa hadhara wa
kumaliza migogoro ya ardhi ulioit-
ishwa na mkuu huyo wa mkoa katika
kata ya Mpemba huku wakielezea
kero mbalimbali zinazowakabili na
kuibua madai hayo dhidi ya wauguzi.

Mkazi wa Tunduma, Sarafina
Mathias, alisema imekuwa kawaida
kwa madaktari na wauguzi kuchati
au kuchezea simu zao kwa kucheza
michezo wakati wagonjwa wakihitaji
huduma za haraka.

Alisema yeye ni miongoni mwa
waathirika wa vitendo hivyo na
kwamba aliwahi kufika katika Kituo
cha Afya Tunduma na kutohudumiwa
kwa haraka.

Samwel Mtafya, Mkazi wa Mpemba,
alisema siku moja alimpeleka baba
yake kupata matibabu katika Kituo
cha Afya Tunduma lakini alipofika
alishangaa kuona muuguzi akichati na
simu huku mzee wake akiwa hoi aki-
hitaji kupatiwa matibabu na kwamba
alipoenda kwa daktari akakuta yupo
bize anachezea simu.

Kutokana na kero hizo, Mgumba
alimwinua Mganga Mkuu wa Hal-
mashauri ya Mji wa Tunduma, Dk.
Stephen Kalobo, kujibu tuhuma hizo
kabla ya kutoa maelekezo.

Dk. Kalobo alisema: “Ni kweli
malalamiko hayo yapo lakini yanato-
kana na uelewa mdogo kwa baadhi
ya wananchi ambao wakiona wauguzi
wako bize na kompyuta wanadhani
wanachati bila kujua kuwa sasa hivi
hawatumii kuandika taarifa kwa
karatasi.

Alisema awali walikuwa wakiandika
maelezo ya wagonjwa kwa kutumia
karatasi lakini kwa sasa mambo yote
yanafanyika kidigitali, hivyo wauguzi
wanapoingiza taarifa zao kwenye
kompyuta wao wanadhani kuwa
wanachati na kwamba ipo haja elimu
zaidi ipite ili wananchi wajue.

Dk. Kalobo alisema Halmashauri
ya Mji wa Tunduma imepata dawa
asilimia 92, hivyo vituo vilivyopo vina
ngazi mbalimbali za kutoa dawa na
mgonjwa anapoambiwa dawa anazo-
takiwa apatiwe hazipo aende ngazi
nyingine ama hospitali fulani anaona
kama ni kero wakati ndiyo kawaida
ilivyo.

Akizungumza katika mkutano huo,
Mgumba alitoa siku 30 kuhakikisha
Hospitali ya Wilaya iliyo katika asil-
imia 80 za ujenzi ianze kufanya kazi
ya kuhudumia wananchi wakati ujenzi
ukiendelea.
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Mambo ya kutisha
yaibuliwa magereza

Na Sanula Athanas, DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali (CAG) amebaini upungufu wa fedha
kwa ajili ya miundombinu ya rumande na
magereza unaosababisha msongamano katika
magereza nchini.

Katika ripoti yake ya ukaguzi kwa mwaka
2020/21 iliyowasilishwa bungeni Jumanne ya
wiki hii, CAG anasema kuwa kwenye magereza
aliyoyatembelea, amebaini kuwa na msonga-
mano kati ya asilimia moja na 194 zaidi ya ki-
wango kilichoidhinishwa.

Anasema kiwango kikubwa cha msonga-
mano kilibainika mkoani Dar es Salaam katika
Gereza la Keko, ambalo lilikuwa na msonga-
mano wa zaidi ya asilimia 194.

CAG anafafanua kuwa kiwango kilichoidhin-
ishwa katika Gereza la Keko ni wafungwa na
mahabusu 340, lakini wakati wa ukaguzi wake
alibaini kuwapo wafungwa na mahabusu 999,
sawa na kuzidi kwa asilimia 194.

Anabainisha kuwa mkoani Lindi kwenye
Gereza la Kingurungundwa, alikuta wafungwa
na mahabusu 88 ilhali kiwango kilichoidhin-
ishwa ni 39, hivyo kuzidi kwa asilimia 126.

Pia kwenye Gereza la Kiomboi mkoani Singi-
da, CAG anasema alikuta wafungwa na maha-
busu 132 ilhali uwezo wa gereza ni wafungwa
na mahabusu 58, hivyo kuzidi kwa asilimia 128.

Mkoani Mwanza kwenye Gereza la Butimba,
CAG anasema alikuta wafungwa 1,247 wakati
kiwango kilichoidhinishwa ni 934, hivyo kuzi-
di kwa asilimia 34.
laam, CAG anabainisha kuwa alikuta wafung-
wa na mahabusu 1,552 ilhali kiwango kilichoi-
dhinishwa ni 1,036, hivyo kuzidi kwa asilimia
50.

“Ukaguzi ulihakiki majengo ya makazi ya
magereza na kubaini kuwa mengi ni chakavu
na yanahitaji ukarabati mkubwa. Hali mbaya
zaidi ilibainika katika magereza ya kilimo am-
bapo wafungwa walikuwa wakilala katika vy-
umba zilivyojengwa kwa mabati.

“Hali hii ilibainika katika Magereza ya Kilimo
ya Ushora na Kingurungundwa. Nyumba ny-
ingi za wafanyakazi wa magereza zilizotembel-
ewa zilikuwa katika hali mbaya kwa sababu ya
ukosefu wa matengenezo na ukarabati.

“Nyumba za watumishi wa magereza ziliko-
sa maji safi na ya kutosha. Mifumo ya majitaka
ilikuwa chakavu na mingi ilikuwa ikivuja. Hali
hii ilibainika katika magereza sita ambayo ni
magereza makuu ya Keko na Butimba; ma-
gereza ya Wilaya za Kilwa, Manyoni na Uke-
rewe; na magereza ya kilimo ya Kingurungun-
dwa na Kwa Mngumi,” anasema.

CAG anabainisha kuwa Jeshi la Magereza
halikuwa na mipango ya matengenezo ili ku-
saidia shughuli zake za ukarabati wa majengo
na hakukuwa na bajeti iliyotengwa kwa mad-
humuni ya ukarabati na matengenezo.

Anasema kuwa kutokana na ukarabati na
matengenezo hayo ya miundombinu ya ma-
gereza kukosa bajeti, shughuli hizo ziliachwa
kwa magereza husika ambapo ukarabati uli-
fanyika kwa kutumia vyanzo vya fedha vya
ndani vya magereza husika.

“Kutokana na ufinyu wa fedha, ukaguzi
ulibaini kuwa kwa magereza yote 15 yali-
yotembelewa, Sh. milioni 38 zilipelekwa kwa
magereza husika kwa ajili ya ujenzi wa ny-
umba za askari isipokuwa Wilaya ya Ukerewe
iliyopokea Sh. milioni 76 kutokana na hali ya
nyumba za maofisa wa magereza kuwa mbaya
zaidi.

“Imeelezwa kuwa fedha zilizotolewa zilitoka
katika vyanzo mbalimbali kama vile faida iliyo-
tokana na miradi ya uwekezaji inayotekelezwa
na Jeshi la Magereza nchi nzima,” CAG ana-
bainisha.

Abiria
wakishuka
kutoka kwe-
nye gari aina
ya Toyota
Landcruiser
lenye namba
za usajili T
728 AHK,
baada ya
kumshinda
dereva na
kutumbukia
kwenye mta-
ro wa maji
ya mvua
katika eneo
la Uhasibu,
Barabara

va Kilwa,
mkoani Dar
es Salaam
jana. PICHA:
JUMANNE
JUMA

Mkandarasi apewa zabuni, aiuza
Kkisiri kisha kujipatia mabilioni

Na Sanula Athanas,
DODOMA

MDHIBITI na  Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali
(CAG), amebaini mkandarasi
aliyepewa kazi na Mamlaka
ya Bandari (TPA) kumpa kazi
hiyo mkandarasi mwingine bila
kutoa taarifa kwa mamlaka.

Vilevile, amebaini kufanyika
malipo zaidi ya gharama halisi
za mradi huo kwa Sh. bilioni
64.30, akipendekeza serikali
ichukue hatua stahiki dhidi ya
wahusika.

Katika ripoti yake ya uk-
aguzi kwa mwaka 2020/21
hapa Jumanne ya wiki hii, CAG
Charles Kichere anasema TPA
iliingia mkataba na mkandarasi
mkuu wa Sh. bilioni 172.36 Ago-
sti 3, 2019 wa muda wa mwaka
mmoja hadi kufikia mwezi Ago-
sti 2020 kwa ajili ya kuongeza
kina cha lango na sehemu ya
kugeuzia meli katika Bandari ya
Tanga.

Anabainisha kuwa mkataba

huo pia ulijumuisha kufanya
tathmini ya athari za kimazin-
gira na kununua vifaa kwa ajili
ya shughuli za bandari.

CAG anasema kuwa kulin-
gana na mkataba, gharama ya
kuongeza kina cha lango na
sehemu ya kugeuzia meli katika
Bandari ya Tanga ilikuwa ni Sh.
bilioni 104.92 (asilimia 60 ya bei
yote ya mkataba).

Hata hivyo, CAG anabaini-
sha kuwa mnamo Agosti Mosi
2019, mkandarasi mkuu iliin-
gia makubaliano na mkandar-
asi mbia kwa gjili ya kazi ya
kuongeza kina cha lango na se-
hemu ya kugeuzia meli kwa bei
ya mkataba dola za Marekani
milioni 18.15, sawa na Sh. bilioni
40.46 kwa kipindi cha miezi 11
bila kutoa taarifa kwa TPA.

“Mkandarasi mkuu pia ali-
ingia mkataba na mkandarasi
mbia hata kabla ya kutia saini
mkataba wake na TPA. Kuingia
mkataba bila kutoa taarifa kwa
Mamlaka ya Bandari ni kiny-
ume cha kifungu kidogo cha 4.4
cha Masharti ya Jumla ya Mka-

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya
Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA MJINI
Kituo cha CHAMWINO MJINI Mkoa DODOMA
Usimamizi wa mirathi Na 21/2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU ANYELWISYE DUSTAN WA NKUHUNGU
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA CATHERINE KILUNGU

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hiliendapo
wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 18 Mwezi 04
Mwaka 2022 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo Tarehe 11 Mwezi 02 Mwaka 2022

taba kati ya TPA na mkandar-
asi mkuu ambacho kinaizuia
mkandarasi mkuu kutoa se-
hemu ya kazi kwa mkandarasi
mwingine.

“Na ikiwa kuna uhitaji wa
kutoa kazi kwa kampuni ny-
ingine kutekeleza kazi zilizoko
kwenye mkataba, mkandarasi
mKkuu anapaswa kutoa taarifa
kwa Mamlaka ya Bandari siku
28 kabla ya kutoa kazi hiyo.

“Vilevile, nilibaini jumla ya
malipo yaliyolipwa kwa kazi
ya kuongeza kina cha lango
na sehemu ya kugeuzia meli
yalikuwa dola za Marekani
milioni 18.22, sawa na Sh. bil-
ioni 40.62.Kiasi hiki pia kina-
jumuisha malipo ya dola za
Marekani 73,824, sawa na Sh.
milioni 164.55 kwa huduma za

wakala wa meli kwa mkandar-
asi mbia.

“Ulinganifu wa kiasi kilicho-
tozwa na mkandarasi mkuu
Sh. bilioni 104.92 na kiasi ali-
cholipwa na mkandarasi mbia
Sh. bilioni 40.62 inaonye-
sha kiasi kilichotozwa na
mkandarasi mkuu kimezidi
kiasi halisi kilichotumika ku-
fanya malipo ya kazi hiyo kwa
Sh. bilioni 64.3,” anasema.

CAG anapendekeza TPA na
Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi
kuchukua hatua kutokana na
udanganyifu wa bei uliofany-
wa na mkandarasi mkuu; pia
kuchukua hatua kwa maofisa
waliopaswa kufanya utafiti
wa gharama ili kujua makisio
halisi ya bei kabla ya kuingia
mkataba na mkandarasi.

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233

Barua Pepe: ps@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

KCWO052Z / 7Z.G3212

mpaka saa 12:00 jioni)

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARAYAU JENZI,UCHUKUZI NA
MAWASILIANO

TANGAZO

1. Ndugu Wananchi mnatangaziwa kua siku ya tarehe 19.04.2022
hadi 05.05.2022 kampuni ya Spedag Interfreight itasafirisha
mzigo wake wenye vipimo vikubwa kutoka Holili kuelekea
Moshi, gari hilo lenye namba za usajili: KDB189]J / ZG5310

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

Urefu - Mita 28.4 Upana - Mita 5.0 Kimo - Mita5.6

3. Njia itakayotumika: Holili hadi Moshi kupitia Soweto, gari
litasafiri muda wa mchana tu ( Kuanzia saa 12:30 Asubuhi

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

Mtaa wa Moshi,
S.L.P 2888,
40470DODOMA,
21.03.2022
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Walia
kupanda
nauli za
bajaji

Na Gideon Mwakanosya,
SONGEA

WAKAZ| wa Manispaa
ya Songea wamelalamikia
kupanda kwa nauli za bajaji
kutoka Sh. 500 hadi Sh.
700, huku wakidai hali hiyo
inawaumiza kimaisha.

Wakizungumza na Ni-
pashe kwa nyakati tofauti,
wananchi hao walisema
wameshtushwa na kupanda
kwa bei ya usafiri wa bajaji
katika manispaa hiyo.

Mwanaidi Khamis, mmoja
wa wakazi hao, alisema
kupanda kwa nauli kume-
waongezea gharama za
maisha kwa sababu wakazi
wengi wa Songea maisha
yao ni duni.

Naye Bakari Hamza
alisema kitendo cha ku-
pandisha nauli ya bajaji
kimesababisha wananchi
wengi kutembea kwa miguu
kwenda katika shughuli zao
na kwamba kiwango Kili-
choongezwa ni kikubwa.

“Serikali tunaiomba
iingilie kati kwa sababu
tunaoumia ni sisi wananchi.
Wao ukiwauliza kwa nini
wamepandisha nauli wa-
nasema gharama za mafuta
zimepanda,” alisema Hamza.

Wananchi hao wameiom-
ba serikali serikali kudhibiti
kupanda kwa bei hiyo
pamoja na wafanyabishara
kupandisha bei ya bidhaa
pasipo kufuata utaratibu.

Akizungumza na Nipashe,
Kiongozi wa Chama cha
Waendesha Bajaji Manispaa
ya Songea, Salvatory Man-
gasila, ambaye alithibitisha
kupanda kwa nauli za bajaji
na kuwaomba wakazi wa
Songea kuwaunga mkono
kuendelea kutumia usafiri
huo na kwamba sababu ya
kupanda kwa nauli hizo ni
kutokana na kupanda kwa
mafuta.

“Sisi hakuna namna, ni la-
zima tupandishe nauli kwa
sababu bei ya mafuta nayo
imepanda, tusipopandisha
tunapata hasara, hivyo ni
lazima tupandishe ili tupate
pesa pamoja na hesabu
va tajiri,” alisema kiongozi
huyo.

Nipashe liliwatafuta
viongozi wa Mamlaka ya
Udhibiti Usafiri Ardhini
(LATRA) mkoani Ruvuma
ili watoe ufafanuzi wa hali
hiyo lakini hawakupatikana
kutokana na kuwa katika
mapumziko ya mwishoni
mwa wiki na sikukuu ya
Pasaka.

Tanzania kunufaika ufadhili madini EU

Na Mwandishi Wetu

TANZANIA imechaguliwa kuwa
moja ya nchi nne wanachama wa
Jumuiya ya Nchi za Afrika, Carib-
bean na Pacific zitakazonufaika
na programu ya ufadhili wa Umo-
ja wa Ulaya (EU), kupata Euro
milioni 11.1 (Sh.bilioni 30) kwenye
sekta ya madini.

Taarifa iliyotolewa jana na
Kitengo cha Mawasiliano ya Seri-
kali, Wizara ya Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashariki,
ilisema programu hiyo inalenga
kuboresha mazingira ya uchim-
baji madini, kuwajengea uwezo

wachimbaji wadogo hususani
vijana na wanawake kwa kipindi
cha miaka mitatu kuanzia mwaka
2022 - 2024.

Taarifa hiyo ilieleza kuwa ua-
muzi huo umetangazwa na Sekre-
tarieti ya OACPS, ambayo makao
makuu yake yako Brussels, Ubel-
giii.

Mbali na Tanzania, nchi zingine
tatu za Jumuiya ya Afrika, Car-
ribean na Pacific zilizofanikiwa
kuchaguliwa kwenye programu
hiyo ya awamu ya pili ni Burki-
nafaso, Jamhuri ya Kidemokra-
siaya Congo (DRC) na Suri-
name.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo,
utekelezaji wa programu hiyo
utachochea sekta ya madini kati-
ka nchi za OACPS kutoa mchango
stahiki katika kuongeza mnyor-
oro wa thamani ya madini, uzal-
ishaji wa nafasi za ajira na ukuaji
wa uchumi.

“Upatikanaji wa nchi za kunu-
faika na awamu ya pili ya progra-
mu hii uliyoanza mchakato wake
Agosti mwaka jana, ulikuwa na
ushindani mkubwa kutokana na
idadi kubwa ya nchi zilizojitokeza
kuomba zijumuishwe,” ilisema se-
hemu ya taarifa hiyo.

“Jumuiya ya OACPS ina nchi

79, hivyo kuchaguliwa kwa Tan-
zania kunufaika na programu hii
ni matokeo ya kuendelea kuima-
rikakwa ushawishi wa Tanzania
ndani ya Jumuiya ya OACPS na
kazi nzuri inayofanywa na Serika-
li katika kuimarisha ushirikiano
najumuiya hiyo kupitia Wizara ya
Mambo ya Nje na ubalozi wa Tan-
zania ulioko Brussels, Ubelgiji”,”
taarifa hiyo iliongeza.

Utekelezwaji wa programu
hiyo utafanywa kwa ushirikiano
kati ya Shirika la Maendeleo la
Umoja wa Mataifa (UNDP) na Wiz-
ara ya Madini chini ya ufadhili wa
EU.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais Zanzibar (Mazingira), Hamza Hassan Juma (kushoto), akikabidhi Tuzo kwa Kassim Ayubu,
baada ya kuibuka mshindi wa kwanza aliyehifadhi judhuu 30 katika mashindano ya saba ya kuhifadhi Qur'an Tukufu, yaliyoandaliwa na Taasi-

wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Dk. Seleman Jafo (wa pili kushoto nyuma), Mwenyekiti wa Jumuiya ya kuifa-
dhisha Qur’an, Sheikh Othuman Kapolo (kulia) na Mkuu wa Kitengo cha Al- Barakah wa benki hiyo, Rashid Rashid. PICHA: JUMANNE JUMA

Utafiti jotoridi kuzalisha umeme waanza

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI  ya
Jotoardhi  Tanzania  (TGDC)
imesema itaanza kuchoronga
visima vifupi vya utafiti katika
Mradi wa Jotoardhi Songwe, vi-
takavyosaidia kuzalisha umeme
wa megawati tano ifikapo mwaka
2023.

Katibu Mkuu Wizara ya Nishati,
Mhandisi Felchesmi Mramba,
aliyasema hayo juzi alipofanya
ziara katika eneo utakapotekele-

Uendelezaji

Nanyala wilayani Mbozi, Mkoa wa
Songwe huku akibainisha kuwa

mchakato wa kuchoronga utaan-
Za mwezi ujao.

Lengo la ziara hiyo lilikuwa
kujionea hali ya eneo hilo, hatua
zilizofikiwa hadi sasa za uende-
lezaji wa rasilimali hiyo ya jotoar-
dhi pamoja na hatua zinazopas-
wa kuchukuliwa ili kuhakikisha
mradi huo unatekelezwa ili ku-
weza kupata umeme kutokana na
nishati hiyo.

Alisema serikali imejikita ka-
tika kuendeleza nishati jadidifu
ambazo ni endelevu, salama na
rafiki wa mazingira kama vile
jotordhi ili kuhakikisha kuwa ku-
nakuwa na uhakika wa uzalishaji
umeme nchini.

Mramba alisema nishati ny-
ingine kama gesi asilia ambayo in-
azalisha umeme kwa kiasi kikub-
wa kwa sasa nchini huwa inaisha
tofauti na nishati jadidifu kama ya
jotoardhi.

Alisema wakati TGDC ikiwa
kwenye mpango wa kuanza ku-
choronga visima vya majaribio na
vya kuzalisha mvuke, wanapaswa
kuwa na hatimiliki ya eneo hilo.

Kaimu Meneja Mkuu wa TGDC,
Mhandisi Mathew Mwangomba,

alimweleza Mhandisi Mram-
ba kuwa mradi huo ulianza
kutekelezwa mwaka 2018 na

unatarajiwa kukamilika mwaka
2023/24.

Alisema pamoja na kujipanga
na kuanza kazi ya kuchoronga
visima, TGDC inaendelea na
utekelezaji wa miradi ya matumi-
zi mengine katika eneo la mradi
ikiwamo kuongeza thamani ya
mazao ya mifugo.

Aliongeza kuwa, miradi min-
gine inayoendelea kutekelezwa
kutokana na uwapo wa nishati
ya jotoardhi ni pamoja na uen-
delezaji wa kilimo, kwamba kuta-
jengwa nyumba kitalu kuongeza
thamani ya mazao ya kilimo
kama kukausha mazao kwa ku-
tumia joto na kuboresha vivutio
vyautalii vinavyopatikana katika
maeneo hilo.
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HABARI KITAIFA

Barabara
yafungwa
Kisa ujenzi
daraja

Na Gideon Mwakanosya,
SONGEA

BARABARA kutoka Matarawe
hadi Mjimwema katika Man-
ispaa ya Songea, imefungwa
baada ya Wakala wa Barabara
ani Songea kuanza ukarabati
baada ya daraja lililokuwapo
awali kubomolewa na mvua.

Akizungumza na Nipashe,
Meya wa Manispaa ya Songea,
Michael Mbano, alisema bara-
bara hiyo imefungwa kuanzia
juzi ili kupisha ujenzi wa daraja
hilo ambalo linatarajiwa kuka-
milika baada ya miezi miwili
kuanzia hivi sasa.

Mbano ambaye pia ni Diwani
wa Msamala, alisema jitihada
za serikali kupitia TARURA
zimefanywa kwa kuhakikisha
daraja hilo linajengwa haraka ili
wananchi wanaokwenda kupata
huduma kwenye Kituo cha Afya
Mjimwema wavuke.

Diwani wa Mjimwema, Syl-
vester Mhagama, aliipongeza
serikali kwa kuchukua hatua za
haraka za kukarabati daraja hilo
linalounganisha barabara ya
Matarawe kwenda Mjimwema
ambalo lilibomolewa na mvua
Aprili 10, mwaka huu.

Alisema kubomoka kwa
daraja hilo kumesababisha
wakazi wa maeneo ya Misu-
fini, Matarawe, Mabatini na
Mjimwema kupata adha wakati
wanapokwenda kupata mat-
ibabu kwenye Kituo cha Afya
cha Mjimwema pamoja na Soko
la Manzese.

Diwani wa Matarawe, Judith
Mbogoro, alisema wakazi wa
kata hiyo na maeneo men-
gine wamekuwa wakitegemea
kupata matibabu kwenye Kituo
cha Afya cha Mjimwema, la-
kini kuharibika kwa daraja hilo
kumesababisha kutumia muda
mrefu kufika kwenye Kituo
hicho kutokana na kuharibika
kwa daraja hilo.

Wakizungumza na Nipashe,
mmoja wa wakazi wa Mjim-
wema, John Komba, alisema
kubomoka kwa daraja hilo
kumeleta usumbufu kwa wakazi
wanaoishi maeneo ya Mwenge
Mshindo, Luwawasi na Mjimwe-
ma kwani wanapohitaji kwenda
Soko Kuu la Mjini na Manzese
au kwenda kupata huduma
kwenye ofisi za serikali ambazo
ziko Songea Mjini wanachukua
muda mrefu kufika.

Aliiomba serikali iharak-
ishe kulitengeneza daraja hilo
ambalo ni kiungo kikubwa
kwa wakazi wa Luwawasi,
Mwengemshindo, Mjimwema na
Matarawe.

Wizara yatoa kibali cha ajira 1,650 afya

Na Maulid Mmbaga

SERIKALI imetoa kibali cha
ajira za watumishi 1,650 wa
kada mbalimbali za afya, ambao
wataajiriwa na kupangiwa vituo
vya kazi vilivyoko chini ya Wiz-
ara ya Afya.

Taarifa iliyotolewa jana na
Katibu Mkuu wa Wizara ya Afya,
Prof. Abel Makubi, ilisema kibali
hicho kutoka Ofisi ya Rais Mene-
jimenti ya Utumishi wa Umma
kitatoa fursa kwa wataalamu wa
kada mbalimbali katika vituo vya
kutoa huduma, chini ya uende-
shaji wa Wizara ya Afya.

Prof. Makubi alisema kada
ambazo zitanufaika na nafasi
hizo na idadi kwenye mabano
ni madaktari bingwa (250),
madaktari (2,150), wafamasia

(15), maofisa maabara (62), wate-
knolojia-dawa, maabara, mionzi
na macho (155), maofisa uuguzi
(140), maofisa uuguzi wasaidizi
(467), wauguzi (140), wakemia
wawili na madaktari wa afya
kinywa na meno (15).

Wengine ni matabibu meno
(19), watoa tiba kwa vitendo (15),
wazoeza viungo kwa vitendo (31),
maofisa wazoeza viungo (33),
maofisa afya mazingira (40), wa-
saidizi wa afya (134), wahandisi
vifaa tiba (17), wateknolojia vifaa
tiba (40), watunza kumbukumbu
wa afya (10) na madereva wanne.

“Ajira  hizo zinategemewa
kwenda kupunguza uhaba wa
watumishi kutokana na serikali
kujenga hospitali mpya pamoja
na kuendeleza miundombinu
ya utoaji wa huduma za afya,”
alisema.

Aidha, alisema waombaji wa-
takaochaguliwa  watapangiwa
kazi kwenye maeneo yenye up-
ungufu mkubwa wa wataalamu
wa kada za afya na hakutakuwa
na kubadilisha kituo cha kazi
ndani ya miaka mitatu.

Profesa Makubi aliyataja mae-
neo hayo kuwa ni hospitali za ru-
fani za mikoa ya Kigoma, Katavi,
Sumbawanga, Songwe, Njombe,
Ruvuma, Mtwara, Lindi, Simiyu,
Geita, Shinyanga, Tabora, Singi-
da, Manyara na Mara. Pia alisema

katika  kundi hilo, zimo Hospi-
taliza Kanda za Chato na Mt-
wara,

Alisema waombaji wawe

tayari kupangiwa katika maeneo
husika, huku akisisitiza kuwa
ambao hawatakuwa tayari kwen-
da kwenye maeneo tajwa wana-
shauriwa kutotuma maombi.

Prof. Makubi alisema waom-
baji walioko masomoni ha-
waruhusiwi kuomba nafasi hizo
za ajira.

Pia alisema mwombaji ata-
paswa kuchagua maeneo matatu
ambayo angependa kupangiwa
kazi endapo atachaguliwa, mwe-
nye nia ya kwenda kufundisha
katika vyuo vya afya aainishe
wakati wa kutuma maombi kwe-
nye mfumo pamoja na barua ya
maombi.

“Muda wa kutuma maombi
hayo ni ndani ya wiki mbili tan-
gu tangazo litoke ambao ni jana
(juzi) na maombi yote yawasil-
ishwe kupitia mfumo wa ajira
wa Wizara ya Afya unaopatikana
kupitia tovuti ya ajira.moh.go.tz.
atakayeomba kupitia tovuti hiyo
asiombe kwa nafasi hiyo hiyo
kwa upande wa OR-TAMISEML.”

wiki hii. PICHA: JUMANNE JUMA

Uhaba wa mafuta mpakani wazua balaa

Na Samson Chacha, TARIME

WANANCHI katika mji wa Isa-
bania, mpakani mwa Tanzania
na Kenya, wanakabiliwa na uhaba
wa mafuta, hali inayowalazimu
kuvuka mpaka kuingia Tanzania
kununua na kwenda kuyauza
kwa bei ya juu nchini mwao.

Wafanyabiashara hao wana-
vuka mpaka wakiwa wamebeba
madumu, wengine wakiwa na
pikipiki kuingia na kununua
mafuta katika mji wa Sirari.

Wakizungumza na Nipashe

juzi, baadhiya wakazi wa mji wa
Isebania, Kenya na Sirari, Tanza-
nia walisema mji huo umekumb-
wa na uhaba wa mafuta ya magari
kwa takribani wiki moja.

Marwa Wambura, mmoja wa
wakazi kutoka upande wa Ken-
ya, alisema inawalazimu kuingia
Tanzania katika kituo cha Sirari
kununua mafuta yanayouzwa
lita moja kwa Sh. 3,050, kwenda
kuyauza Kenya kwa Sh. 170 (sawa
na Sh. 3,500 za Tanzania).

“Tukishanunua tunayahifadhi
kwenye madumu na kuyalaza

ndani ya nyumba. Ni hatari kwa
usalama wetu pindi majanga ya
moto yanapotokea lakini inat-
ulazimu kufanya hivyo,” alisema
Marwa. Mkazi mwingine, Man-
gera Chacha, alisema: “Mji wa
Sirari kuna magari na pikipiki
kwa wingi na kuna vituo vidogo
vya kuuza mafuta viwili ambapo
mara nyingi kituo kimoja ndicho
hufanya kazi hali inayochangia
kuwapo na mlundikano na msur-
uru wa magari na pikipiki.

“Huku kumekuwa na urasimu
na ukiritimba kwa baadhi ya

wafanyabiashara kuwapiga vita
wenzao wanaotaka kuwekeza ka-
tika Mji wa Sirari hususani katika
vituo vya mafuta. Tunaomba seri-
kali itupie macho”.

Alisema urasimu huo unawak-
wamisha baadhi ya wafanyabi-
ashara wazalendo wanaotaka
kuwekeza katika mji huo.

Pia alisema hali hiyo inakwami-
sha juhudi za maendeleo kwa wa-
nanchi na kwa taifa kwa kukosa
mapato ambayo yangepatikana
kutokana na kuwapo kwa wingi
kwa vituo vya mafuta.
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MWANGA WA JAMII

Sikukuu ya Pasaka ilete
mabadiliko katika jamii

LEO ni Sikukuu ya Pasaka. Ni siku ambayo Wakristo duniani
kote wanaadhimisha kufufuka kwa Mwokozi wao, Yesu Kris-
to baada ya kuteswa hadi kufa yapata miaka 2,000 iliyopita.

Pasaka pia ni hitimisho la mfungo wa Kwaresma wa siku
40 ambao baadhi ya waumini hufunga tangu kuanza kwa
siku maalumu ya Jumatano ya Majivu.

Ni sikukuu ambayo huwakusanya waumini katika ibada
zinazofanyika katika makanisa na madhehebu mbalimbali
zikifuatiwa na ibada za siku ya pili ambazo zitafanyika ke-
sho kwenye mikusanyiko tofauti zikiwamo ibada za umoja
wa makanisa kwa hapa nchini kama zilivyotangazwa.

Wakati wa ibada hizo, kwa Tanzania, viongozi wa dini hasa
maaskofu, mapadri na wachungaji, hutoa ujumbe mzito uki-
wamo wa kumcha Mungu pamoja na masuala yanayohusu
jamii katika wakati husika kama ilivyokuwa juzi wakati wa
ibada za Ijumaa Kuu.

Licha ya kusherehekewa kwa ibada, sikukuu hii huambat-
ana na watu kufanya tafrija mbalimbali majumbani ikiwamo
kuandaa vyakula na vinywaji pamoja na kuwakaribisha
ndugu, jamaa na marafiki.

Pia kuna watu wachache ambao husafiri kutoka sehemu
moja hadi nyingine kwa ajili ya kuadhimisha siku hii.

Sikukuu hii pia husherehekewa kwa watu kukusanyika
kwenye majumba ya starehe kwa ajili ya kunywa na kula
huku kukiwa na burudani za muziki na shughuli mbalimbali
kwenye maeneo ya starehe kama vile fukwe za bahari.

Kwa ujumla, ni sikukuu ambayo huwa na shamrashamra
mbalimbali za watu wa rika tofauti.

Kutokana na unyeti wa sikukuu yenyewe na marejeo ya
mambo yaliyotokea ikiwamo watoto kupotea na uvunjifu
wa amani katika baadhi ya maeneo, Jeshi la Polisi kupitia
makamanda wa mikoa na kanda, limeshatoa tahadhari dhi-
di ya watu watakaosababisha uvunjifu wa amani.

Pia wazazi na walezi wametakiwa kutowapeleka watoto
kwenye mikusanyiko ambayo inaweza kusababisha athari
za kisaikolojia na makuzi kwao.

Pamoja na dhana kujengeka kwamba Pasaka ni sikukuu
yenye shamrashamra mbalimbali, ni vyema Wakristo am-
bao wanaamini kwamba Yesu Kristo amefufuka kwa ajili ya
ukombozi wao na kuwatoa katika vifungo mbalimbali vya
kimaisha, wanapaswa kutafakari na kubadilika kifikra na
kimaisha.

Sikukuu hii iwafanye wabadilike na kutenda matendo
mema kama ilivyokuwa kwa baadhi waliojizuia kufanya
mambo kadhaa wakati wa Kwaresma.

Lakini pia Watanzania, bila kujali imani zao, wanapaswa
kuzingatia mawaidha na mafundisho watakayopewa katika
ibada za Pasaka pamoja na yale yaliyozungumzwa na vion-
gozi wao wakati wa ibada za [jumaa Kuu. Kwa maneno men-
gine, wanapaswa kutambua kwamba Pasaka ni sehemu ya
kujitafakari juu ya maisha ya duniani na ahera, hivyo kuishi
vyema kwa kufuata mafundishio na maisha ya Yesu Kristo
alipokuwa duniani.

Kwa mantiki hiyo, Pasaka ya mwaka huu iwe na mabadi-
liko kwa jamii katika kutenda haki na kuwajali watu wenye
mabhitaji.

Kwa wale waliopewa dhamana ya uongozi katika ngazi
mbalimbali, wawe kielelezo na ushuhuda mwema katika ku-
tenda haki.
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Hujuma za miundombinu ya elimu zisipewe nafasi

KWA mara ya kwanza, wa-
nafunzi wote waliochaguli-
wa kuingia kidato cha kwan-
za mwaka huu, katika shule
mbalimbali nchini, wamean-
za masomo kwa pamoja to-
fauti na miaka iliyopita.

Miaka ya nyuma, wa-
nafunzi walikuwa wakianza
masomo kwa awamu mbili
hadi tatu na sababu kubwa
ilikuwa uhaba wa vyumba
vya madarasa lakini safari
hii, serikali imefanya kila jiti-
hada ya kumaliza tatizo hilo.

Shule nyingi za sekondari,
zimekuwa na madarasa ya
kutosha ambayo yamejeng-
wa kwa fedha za Mpango wa
Maendeleo wa Taifa na ma-
pambano dhidi ya UVIKO-19,
hivyo kumaliza kero hiyo
nchini.

Lakini wakati serikali iki-
wa imejitahidi kuhakikisha
inamaliza kero, inaonekana
wako baadhi ya watu wasio-
penda maendeleo hayo kwa
kufanya hujuma kwenye mi-
undombinu ya elimu.

Miongoni mwa hujuma
hizo ni zile zilizotangazwa
na vyombo habari kuhusu
uvunjaji vya vioo vya ma-
darasa ya Shule ya Sekond-
ari Kibedya, Gairo mkoani
Morogoro na kusababisha
mkuu wa shule hiyo kusi-
mamishwa kazi. Amesimam-
ishwa kazi ili kupisha uchun-
guzi baada ya madarasa 12
yaliyojengwa kwa fedha za
maendeleo na zile za ma-
pambano dhidi ya UVIKO-19,
maarufu kama madarasa ya
Mama Samia, kuhujumiwa.

Inaelezwa kuwa Gairo
ilipokea Sh. bilioni 1.1 ku-
toka kwenye mpango huo ili
kuboresha miundombinu ya
elimu ambayo sasa imehu-
jumiwa hali ambayo inaweza
kurudisha nyuma maende-
leo ya sekta hiyo.

Ninadhani umefika wakati

sasa wananchi kutambua
kuwa shule za umma ni mali
yao, wanapaswa kulinda mi-
undombinu yake kwa manu-
faa ya watoto wao, badala ya
kujiweka kando na kudhani
hawahusiki.

Ili kufanikisha ulinzi wa
miundombinu ya shule, ni
vyema wakaweka walinzi wa
uhakika ambao watafanya
kazi hiyo bila kurubuniwa
kwa namna yoyote kwa ajili
ya kuhakikisha wanatimiza
wajibu wao kikamilifu.

Lakini pia ni vyema kila
mwananchi akatambua
kuwa ni mlinzi wa mali ya
umma kwa maana kwamba
anaposikia au kuona mi-
kakati ya hujuma inafanyika,
ni muhimu akatoa taarifa
kwa vyombo husika ili hatua
za kudhibiti zichukuliwe.

Kwa mfano, inaelezwa
kuwa mlinzi wa shule hiyo
alihojiwa na kamati ya ul-
inzi na usalama ya wilaya,
na kukiri kuwa siku ya tukio
hakuwapo eneo lake la kazi,
na kwamba siku ya tukio
hakukuwa na umeme.

Kisa ni kwamba, Luku
iliisha muda mrefu bila ku-
nunuliwa umeme mwingine.
Ninaamini kama wananchi
wangekuwa wanafuatilia
kwa karibu, wangegundua
hilo na kuchukua hatua iki-
wamo kutoa taarifa.

Si vibaya kama wangeu-
kumbusha uongozi wa shule
kununua umeme, kwani
inaelezwa kuwa pamoja na
Luku kuisha, uongozi hauku-
chukua hatua zozote, lakini
ingekuwa vyema kama nao
wangetimiza wajibu wao.

Imeripotiwa kuwa katika
shule hiyo, ni vioo vya ma-
darasa 12 yaliyogharimu
zaidi ya Sh. milioni 120, na
sasa inalazimika kipatikane
kiasi kingine kama hicho
kurudishia vioo vingine kwa

madarasa hayo.

Fedha ambazo zitatumika
kuweka vioo vipya, zinge-
pelekwa kuboresha huduma
nyingine katika jamii, lakini
sasa kutokana na hujuma
hiyo, inalazimika viwekwe
vingine kwenye madarasa
hayo. Serikali ilipanga ku-
jenga madarasa 12,000 ka-
tika shule za sekondari kwa
gharama ya Sh. bilioni 240
katika halmashauri mbal-
imbali nchini kwa ajili ya
kupokea wanafunzi wa kida-
to cha kwanza mwaka huu.

Ujenzi wa idadi hiyo ulito-
kana na mabhitaji kulingana
na idadi ya wanafunzi wali-
otarajiwa kujiunga na kidato
cha kwanza mwaka huu,
huku matokeo ya ufaulu ki-
taifa yakiwa yanatofautiana
kati ya halmashauri moja na
nyingine. Serikali pia ilitoa
maelekezo kwa watendaji
kuhakikisha fedha hizo zina-
tumika kama ilivyokusudi-
wa, lakini pia ujenzi ulingane
na thamani ya fedha zilizotu-
mika na siyo kuchakachua.

Inawezekana  watendaji
kwa sehemu yao walijitahidi
kufuata maelekezo ya seri-
kali, lakini sasa zimeanza
kujitokeza hujuma hizo za
miundombinu ya elimu, hali
ambayo inaweza kuiingiza
serikali kwenye gharama
nyingine. Ninadhani tukio
la Gairo, liwe mwanzo kwa
wananchi ambao wameku-
wa hawatambui kuwa shule
za umma ni mali yao, basi
washtuke na kufuatilia hat-
ua kwa hatua kwa ajili ya ku-
dhibiti matukio ya aina hiyo.

Wananchi ni  wadau
wakubwa wa elimu, hivyo
ingekuwa ni vyema waka-
hakikisha miundombinu
ya elimu haihujumiwi kwa
namna yoyote ikiwamo
kama ilivyotokea huko Gai-
ro.
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Na Pascal
Mayalla

Naunga mkono uzin-
duzi wa Royal Tour
kufanyikia Marekani.
Ni mahali sahihi Kwa
sababu huko ndiko
kwenye ‘catchment
areas’ za watalii
wenye fedha. Pia kwa
mawazo yangu, kwa
vile lengo, pamoja

na mambo mengine,
ni kuutangaza utalii
wetu hususan vivutio
vilivyopo ili kuhama-
sisha watalii wengi
zaidi kuitembelea
Tanzania, hakuna Kitu
kinachoongoza kwa
kutangaza utalii kama
usafiri wa ndege wa
moja kwa moja.

A vile leo ni Jumapili
ya Sikukuu ya Pasaka, ni-
anze kwa kuwatakia heri

a Pasaka kwenu nyote
na kwa wenye majina ya Paskali,
Paschal, Pascal, Pasco, Pascalia
na Easter ambao walizaliwa siku
ya Pasaka. Nawatakia heri ya ku-
zaliwa.

Makala ya leo ikiwa ni ya swali
la kufikirika, kwa njia ya “thinking
aloud”, yaani unawaza kwa sauti,
ni mwendelezo wa makala iliyo-
toka siku za nyuma ikimpongeza
Rais Samia kwenda Marekani
kuhutubia kikao cha Baraza Kuu
la Umoja wa Mataifa.

Katika makala hiyo, niliuliza
kwa nini Rais wetu atumie ndege
za watu wengine wakati sasa
na sisi tunazo ndege zetu?. Ni-
kashauri siku akienda kuzindua
filamu yake ya Royal Tour, aende
na ndege yetu na ikibidi Watanza-
nia wenye uwezo tumsindikize.

Hivi ninavyozungumza, tayari
Rais Samia yuko Marekani kwa
ajili ya uzinduzi wa filamu yake
ya Royal Tour, utakaofanyika ke-
sho lakini kama ilivyokuwa awali,
amekwenda tena na ndege za
watu.

Swali ni je, uzinduzi wa fila-
mu ya Royal Tour, unaofanyikia
Marekani, ungekuwa na maslahi
makubwa zaidi kwa taifa kama
Rais Samia angetua huko kwa
dege letu la Dreamliner, huku
Shirika la Ndege Tanzania (ATCL)
likizindua safari za moja kwa moja
za Tanzania na Marekani au kuen-
delea kwenda kwa ndege za watu,
kuzindua, kushangilia, halafu hao

watalii wa Marekani tunaowaha-
masisha kuja Tanzania, wakitaka
kuja, waje kwa ndege za watu,

huku midege yetu tumeipaki?

Japo mimi si mtaalamu wa usa-
firi wa anga, kusafiri nchi mbalim-
bali na katika masafa mbalimbali,
kumenipa upeo mkubwa na wa
kutosha kuwaza kwa sauti na ku-

uliza swali hili.

Kwanza, nitoe pongezi kinara
au mhusika mkuu wa ‘movie’ hiyo.
Mtu kuwa ‘sterling’ wa ‘movie’
yoyote kiukweli si mchezo bali ni
kipaji. Kwa jinsi nilivyoziona zile
‘pati gazeti’ za filamu hii, “trail-
ers”, kiukweli kabisa angekuwa
ni Nyerere, asingeweza!, Mwinyi,
asingeweza!, Mkapa ndio kabisa!,
na JPM asingekubali hata ku-
ruhusu! Mtu mwingine ambaye
angalau angeweza kuwa ‘starling’
wa ‘movie’ kama hii ni Jakaya
Kikwete, maarufu kama JK, tena
angepatia zaidi kwa sababu ni
“hechibii” kuwakaribia Steven Ka-
numba, Will Smith, Denzel Wash-

ington or Sidney Pointer.

Naunga mkono uzinduzi wa
Royal Tour kufanyikia Marekani.
Ni mahali sahihi Kwa sababu huko
ndiko kwenye ‘catchment areas’
za watalii wenye fedha. Pia kwa
mawazo yangu, kwa vile lengo,
pamoja na mambo mengine, ni
kuutangaza utalii wetu hususan
vivutio vilivyopo ili kuhamasisha
kuitembe-
lea Tanzania, hakuna kitu kina-
choongoza kwa kutangaza utalii
kama usafiri wa ndege wa moja

watalii wengi zaidi

kwa moja.

Hakuna kitu kinachoitangaza

nchi kimataifa kama kupeperu-
sha bendera ya nchi moja kwenye
nchi nyingine. Hakuna kitu kinai-
peperusha vizuri bendera ya nchi
kimataifa kama ndege inayotam-
bulisha nchi, yaani ndege za ma-
shirika ya kitaifa kutua viwanja
vya nchi zingine.

Rais Samia hasafiri safari za
mbali kwa ndege zetu ili kukwepa
gharama. Kuliamsha Dream-
liner letu kutua Marekani ni
gharama kubwa lakini kama ni
kweli tumedhamiria kwa dhati
kuutangaza utalii wetu kimataifa,
hatuwezi kukwepa gharama. La-
zima tutangaze vivutio vyetu
kimataifa na namna bora ya kuji-
tangaza kimataifa ni kupitia usa-
firi wa ndege wa kimataifa.

Tanzania na Marekani, tuna
mkataba wa anga huria, hivyo
hatuhitaji kuomba haki za kutua
kwenye viwanja vyovyote vya
Marekani. Tunachohitaji ni kutoa
tu taarifa ili tutengewe eneo la
kuegesha ndege yetu.

Dreamliner yetu Boeing 787 - 8
inabeba abiria 248 yaani abiria
ni 240 na wafanyakazi wanane.
Tukiweka akiba ya nafasi 40 kwa
Rais na ujumbe wake, halafu tu-
kabeba abiria 200, kila abiria al-
ipe kiwango fulani cha nauli ili
kumsindikiza Mama kuzindua
Royal Tour, Watanzania wakiha-
masishwa tu, hata wasanii tu wa
Bongo Movies na Bongo Fleva
wangeweza kuijaza.

Ukijumlisha na wafanyabi-
ashara tungeweza hata kufikisha
abiria 500. Nimeshuhudia kwe-
nye Dubai Expo, mbona tuliweza?

Hongera sana Rais Samia lakini
ingenoga iwapo ungalifanya hivi

Hatua hiyo ingeleta maana ya
kweli na halisi ya uzinduzi huo
wa Royal Tour nchini Marekani,
kama Rais Samia angetua kwa
Dreamliner na ATC kuzindua
safari za moja kwa moja kutoka
Marekani.

Hakuna kitu kizuri kama Rais
Samia angetua Uwanja wa Ndege
wa Kimataifa wa JF Kenedy (JFK)
kwa Dreamliner na kupokewa
uwanjani hapo na Watanzania
waishio Marekani kisha kwenda
naye hadi hotel aliyofikia.

Nikisema Watanzania ni wavivu
katika kuchangamkia fursa, ni-
takuwa ninawaonea? Kama ndege
tunazo, abiria tunao na soko lipo,
hivi tuliinunua hii midege ya
nini?.

Kweli ATC wanaona raha hii
midege ya masafa marefu ikiru-
ka na kutua katika viwanja vya
ndani huku ikibeba vile vindoo
vya samaki sato kutoka Mwanza
kwenda Dar es Salaam na KIA pe-
kee?. Tukisema pamoja na mam-
bo mengine yote, shirika letu la
ndege kuendelea kupata hasara
mwaka hadi mwaka kunachangi-
wa na kukosekana kwa wataalamu
wa kufikiri na kupanga mikakati
(strategic thinking and planning)
kwenye biashara ya usafiri wa
anga tutakuwa tunakosea?

Nawatakia uzinduzi mwema wa
Royal Tour hapo kesho na Pasaka
Njema

Wasalaam.
Paskali (alizaliwa
siku ya Pasaka).
255 754 270403

¥ MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO

Na Joseph
Kulangwa

Wachache sana
tena matajiri,
ndio walikuwa na
uwezo na msuli
wa kuwa na simu
nyumbani kwao,
vinginevyo mpaka
kuche uwe ofisini
na uwasiliane na
opareta ndipo
ujue unawasiliana
na nani tena kwa
muda gani.

AKUNA kitu kizuri kama
kujua ndugu au rafiki yako
yuko wapi na anapati-
kanaje, unapombhitaji kwa
mema na mabaya pia. Anwani ina-
saidia sana kumpata ndugu huyo au
hata kumfikishia ujumbe na mzigo
wowote unaotaka umfikie.

Zamani enzi kabla ya kuwa na
simu janja, tulitumia simu za mezani
tena za kukoroga na wakati mwing-
ine ilibidi mtu upitie kwa opareta ili
kumpata mtu wako unayetaka ku-
wasiliana naye.

Lakini leo hata kama umelala ny-
umbani kwako, unaweza kumtafuta
mwenza wako ukampata mka-
zungumza mnavyotaka ili mradi
kifurushi chako cha bando kinaku-
ruhusu. Enzi hizo mpaka uwe ofisini
ndipo uongee na mtu wako.

Wachache sana tena matajiri,
ndio walikuwa na uwezo na msuli
wa kuwa na simu nyumbani kwao,
vinginevyo mpaka kuche uwe ofisini
na uwasiliane na opareta ndipo ujue
unawasiliana na nani tena kwa muda
gani.

Enzi hizo ulizungumza kwa
malipo, hivyo kwa muda, na ukiisha
simu inakatika unasubiri kuomba

upya ili uunganishiwe na wakati
mwingine ukiomba alipe unayempi-
gia, na hasa akiwa ni bosi kakutuma
kumletea taarifa.

Hili la anwani za makazi ni zuri
sana kwamba sasa itakuwa rahisi ku-
jua nani anaishi wapi na nyumba ipi,
hivyo hata mawasiliano kwa magari
na pikipiki inakuwa rahisi. Boda-
boda unamwambia peleka hiki mtaa
fulani nyumba fulani. Mwaminifu
anafikisha.

Namfuatilia sana Waziri wetu wa
Habari, Mawasiliano na Teknolojia
ya Habari, Nape Nnauye, anauchapa
mwingi kwa kuzunguka karibu nchi
nzima kuhamasisha hilo, ingawa
wakati mwingine naona lina ghara-
ma zisizo za lazima.

Tuache hayo, gharama anajua
anayetaka lifanikiwe. Inawezekana
kweli kuna gharama halali. Mimi
nasisitiza alilolisema Nape, kuhusu
majina ya mitaa husika. Anasema
lazima tuwe na majina ya kihistoria.

Hapo kama ni mlenga shabaha
kapiga kwenyewe, kwenye wana-
koita ‘bull’, kalenga haswa, kwamba
tutumie fursa hii kuwakumbuka wa-
henga wetu waliolitoa huko Taifa hili
na kulifikisha hapa lilipo.

Wapo watu wengi mashuhuri kati-
ka historia ya nchi hii ambao mpaka
sasa wamesahaulika kwa makusudi
au kwa bahati mbaya, hao safari hii
tuwakumbuke, waonekane kwenye
mitaa yetu badala ya kubuni majina
bora majina.

Nakumbuka mwaka fulani wa hivi
karibuni, wakazi fulani wa mtaa fula-
ni Kinondoni, Dar es Salaam, wakaji-
amulia na kuandika jina la Victor
Wanyama, Mkenya anayecheza soka
la kulipwa Uingereza, eti akapewa
mtaa!

Kwa nini? Sijui, lakini walikuwa
wanajua hao wenye mtaa wao, ila
kukaibuka ubishani na upinzani,
nadhani bango hilo likaangushwa
na hivyo jina la mwanasoka huyo
likapotea. Nikajiuliza kama walitaka
majina ya wacheza soka, Gibson
Sembuli lipo.

Kina Maulid Dilunga hata Abdal-
lah Kibadeni waliopata kuchaguliwa
kuchezea timu ya Afrika kwa nini
wasipewe mitaa badala ya kuitupa
kwa watu ambao hatuna historia
nao? Nape nampa alama zote kwa
hili.

Tuache tabia ya kuita mitaa maji-
na ya marafiki au washikaji zetu,

Mitaa iitwe majina ya
kihistoria si uswahiba

yasiyo na historia wala mchango
uliotukuka kwa jamii ya Watanzania
hawa hasa wakazi wa maeneo husi-
ka eti tumpe huyu kwa kuwa ni tajiri!
Hapana!

Tusirudi tulikotoka, kwa madaraja
na barabara kupewa majina ya watu
kwa kuangaliana uso na sura au
uswahiba! Najiuliza kila siku, hivi
kweli lile daraja la Tazara kuitwa Pat-
rick Mfugale! Barabara la Chamwino
Dodoma, kuitwa Patrick Mfugale!
Jengo la uwanja wa ndege Chato,
Geita kuitwa Mfugale Tower!

Tukae chini bila kutazamana
makunyanzi, lile daraja la Ubungo
kuitwa John Kijazi kweli? Soko Kuu
la Dodoma kuitwa la Ndugai kweli?
Kwa lipi? Liko wapi la Chifu Adam
Sapi Mkwawa? La Pius Msekwa? La
Samuel Sitta? La Anne Makinda? Kwa
nini Ndugai? Wote hawa maspika au
siyo? Kama ndiyo kwa nini sasa?

Tuwe makini katika kutafuta maji-
na ya barabara na mitaa yetu ili iwe
sehemu ya kujifunza Historia kwa
vizazi vya sasa na vijavyo, lakini pia
kama sehemu ya utalii. Kwamba huu
mtaa unaitwa Mama Maria Nyerere
na sababu zipo. Au siyo? Alamsiki!
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SAFU

FAHAMU ATHARI ZA UMBEA, MAJUNGU
KATIKA FAMILIA NA MAENEO YA KAZI

Na Mch.Dk.
Enock Mlyuka

“Umbea na majungu
ni dalili ya mtu au
kikundi cha watu
kufilisika kifikra na
kimawazo. Vitu hivi
ni hatari kwa amani
na mshikamano ka-
tika familia na jamii
kwani huchochea
vurugy, fujo, mpas-
uko wa kifamilia na
kijamii.

NAISHI katika jamii
ambayo ubinadamu
unatawala hali ya ki-
Mungu ndani ya bin-

adamu na watu wengi wame-
jeruhi wenzao kwa sababu ya
umbea na majungu.

Katika kipindi hiki ambacho
jamii inapambana na ugonjwa
wa UVIKO- 19, manyanyaso,
dhuluma, ukatili wa kijinsia na
maadui wengine, hakuna budi
kupambana na adui umbea na
majungu, kwani mambo haya
yamewajeruhi watu, kuvuruga
watu na kusababisha vifo ka-
tika jamii.

Ni wakati mwafaka, katika
kupambana na maadui hao
umbeya na majungu, jamii
kutafakari na kujiuliza pasipo
aibu na kujihurumia ni kwa
jinsi gani mtu anatumia silaha
za umbea na majungu kuje-
ruhi wengine.

Umbea na majungu ni dham-
bi kama dhambi zingine. Mam-
bo hayo ni uovu, ubinafsi, aina
ya ugaidi, upagani; ni kupoteza
imani na upendo kwa mtu
husika na kwa watu wengine.
Umbea na majungu ni dhambi
kubwa kwa sababu huwajeruhi
watu wengi, huharibu heshima
na sifa za watu, huvunja uhusi-
ano baina ya watu na marafi-
ki, kuharibu kazi ya mtu, na
kusambaratisha familia.

Hiyo inatokana na ukweli
kwamba umbea huzungum-
zwa kirahisi, husikilizwa kwa
makini na kusambazwa kwa
haraka sana. Mbaya zaidi, watu
wengi huamini mambo ya um-
bea na majungu kuliko wana-
vyoweza kuamini mausia na
mafundisho yenye kujenga.

m DARASA LA NDOA

Ugaidi wa umbea na majungu
msingi wake ni ulimi. Wakati
mwingine ulimi umetumika
kusema uongo na kuchafua
mtu au watu kwa lengo la ku-
haribu. Mitandao ya kijamii na
baadhi ya vyombo vya habari
wakati mwingine vimetumika
kusambaza habari za uongo na
kuchafua watu.

Ni dhahiri kwamba mtu mmo-
ja anapochafuliwa, hali hiyo
haimhusu yeye tu bali familia
yake, wazazi wake, ndugu zake
na watu wengine wanaomtege-
mea. Mtu mmbea na mpiga ma-
jungu ni gaidi anayewaangami-
za watu wengine. Kwa maneno
mengine, umbeya na majungu
vimesababisha kusambaratika
na kugawanyika kwa watu ka-
tika jamii hata kusababisha uko-
sefu wa amani na hata baadhi ya
watu kupoteza maisha.

Umbea na majungu, wivu,
husuda na chuki, hujibainisha
katika kutothamini kazi nzuri
za watu wengine, kupinga sifa
zitolewazo kwa mema waliyo-
tenda ili kuhalalisha uzushi na
kumdhalilisha mtu mwingine.

Katika jamii ya sasa, wako
watu ambao kazi yao ni kufitini-
sha watu wengine kwa kutafuta
na kusafirisha habari. Watu wa
aina hii hupenda kusikia mam-
bo ya wengine na kuyapeleka
kwa wengine, jambo ambalo hu-
vuruga amani na mshikamano
katika familia na jamii.

Umbeya na majungu ni dal-
ili ya mtu au kikundi cha watu
kufilisika kifikra na kimawazo.
Vitu hivi ni hatari kwa amani na
mshikamano katika familia na
jamii kwani huchochea vurugu,
fujo, mpasuko wa kifamilia na
kijamii.

Ili kuleta afya, ustawi na
maendeleo katika jamii husika,
kila mtu anapaswa kuwafikiria
na kuwanenea watu wengine
mema kwa kuwa wema na
ubaya ni akiba. Watu wasiende-
keze umbea na majungu dhidi
ya wale ambao hawawapendi
au hawaelewani nao au wanao-
jisikia kuwa wanyonge kwao.

Ni vizuri na ni ucha Mungu
kukabiliana na mtu uso kwa uso
au ikibidi kutumia mtu mwing-
ine mwenye hekima kutafuta
suluhu kadri ya busara na hek-
ima itokanayo na upendo. Ni
vyema kuwaheshimu watu wen-
gine. Pia ni vibaya kuwatendea
wengine yale ambayo hupendi
kutendewa. Apandaye mbegu
ya fitina, atavuna zao la fitina
yake.

Jambo la msingi na jamii ina-
paswa kufahamu ni kwamba ni
vibaya kusema jambo kuhusu
mtu mwingine kwa kile amba-
cho huna ujasiri wa kusema mtu

huyo akiwa mbele yako.

Mtu awanenee wengine yale
apendayo wamseme yeye.

Kadhalika, mtu anaposikia
mambo ya umbea, asiyafura-
hie wala kuyachangamkia ili
asishiriki dhambi hiyo. Mmbea
na mpiga majungu anapoanza
kusema mambo yake mkanye,
mwelimishe au badili mazun-
gumzo au onesha kutokujali.
Jenga ukuta mkubwa masikioni
mwako dhidi ya umbea, majun-
gu na uzushi.

Busara na hekima ya maisha
inawataka watu kuzuia midomo
yao, kutawala ndimi zao na
kuepuka fitina. Wakati wote,
mtu anayeeleza mambo yako
kwa wengine, akifika kwao
ataongea mambo yako pia. Um-
bea na majungu imekuwa silaha
ya watu waoga na dhaifu ambao
hawathubutu kukabiliana na
watu ambao wanahisi kutok-
uelewana nao au waliowazidi
uwezo.

UMBEYA KICHAKA

Aidha, umbea na majungu
ni kichaka na maficho ya watu
wavivu katika wajibu na kazi.
Watu wa aina hii hawana muda
wa kuchosha akili zao kufikiri
na kubuni mambo yenye tija.
Hivyo, dhamiri zao zinawasuta
wanapoona wengine wakifani-
kiwa au kusifiwa kwa kazi nje-
ma.

Uhusiano mbaya baina ya du-
nia na wakaaji wake, baina ya
Mungu na watu wake, baina ya
ndugu na ndugu, waumini kwa
waumini na watumishi kwa wa-
tumishi na ni matokeo ya tamaa
ya vitu, hali, hadhi na heshima
ambayo inaibua na kuchochea
hali ya wivu, chuki na husuda
inayojieleza na kujipambanua
katika umbea na majungu. Um-

“Umbea na majungu
ni kichaka na maficho
ya watu wavivu
katika wajibu na
kazi. Watu wa aina
hii hawana muda wa
kuchosha akili zao
kufikiri na kubuni
mambo yenye tija.”

bea na majungu ni mtaji wa
watu dhaifu na wasiojitambua.

Viongozi katika ngazi ya fa-
milia, jamii na maeneo ya kazi
wanapaswa kuwa sehemu ya
suluhu na si tatizo. Viongozi
wanapaswa kuwa sababu ya
kuleta uponyaji katika dunia
dhidi ya hali hii ya ugaidi wa
umbea, majungu, uzushi na fi-
tina.

Katika nafasi walizo nazo,
viongozi wana wajibu wa ku-
jenga uhusiano bora baina ya

muumba na viumbe, baina ya
watu na viumbe. Viongozi kuji-
ingiza katika umbea na majun-
gu ni kujikosea na kuwakosea
wanaowaongoza. Viongozi wa-
napaswa kuwa wapatanishi na
watafuta maridhiano na suluhu
juu ya changamoto.
Tunapoadhimisha ya Pasaka
na kuendelea na mfungo Mtuku-
fu wa Ramadhan, watu wana-
paswa kukumbatia upendo, utu
wema na fadhili na utayari wa
kutenda mema kwa binadamu
mwingine ili Mungu atutakabali.

u Mch. Dk. Mlyuka ni
Mkurugenzi Mtendaji wa
Tanzania Marriage and Child
Care Foundation (TaMCare),
asasi inayojishughulisha na
masuala ya ndoa, familia na
malezi. Kwa maelezo zaidi,
tembelea www.tamcare.or.tz.
Fuatilia mafunzo zaidi katika
tamcaretv online. Kwa maoni
na ushauri wasiliana naye
kwa: info@tamcare.or.tz au
+255744000066.




APRILI 17, 2022

Nipashe

% Ukurasa 15

Ukurasa13 3 I~ —— S A L ] RS
MAISHA NI NYUMBA NamBiE O 0,
Vazi p¢ pendwa kwa ) R v

. JIKONI.I:
Vinav okupa
mng’ao .

mwanana

Ukurasa 14



10

Baba, Mama na Mwana

JUMAPILI APRILI 17, 2022

MAJIBU YA WIKI

ILIYOPITA

(

WATOTO WAMEPOTEZANA NA MAMA ZAO,

HEBU MWONESHE KILA MMOJA NA MAMA YAKE

FUMBO

Jaza maneno yafuatayo katika
vyumba vilivyopo wazi:
UDA, BAA, TAMKA, SANDA,
DANDIA, SHAMBA

PAKA RANGI

lichokifanya
daktari

@A.Msamba

TOTO Juma alikuwa akijisomea kitabu chache

cha shule chini ya mwembe uliokuwa pembeni

va nyumba yao. Wakati akiendelea kusoma,
mara alipita mzee mmoja akiuza mikeka, vikapu na
misala.

Alimuona mzee huyo akipita, alimwita mama yake
aje haraka pale alipokuwa amekaa.

Juma: Mama njoo Kkuna misala inapita.

Mama: Wee Juma acha kunisumbua mimi namalizia
kupika

Juma: Lakini mama mwalimu alituambia kuwa
Usiache ambachao kwa msala upitao, ndo maana
nikakuita.

Mama: Sasa huo msemo una maana gani hapa?
Mwalimu wako alimaanisha kwamba usiache vitu
vyako ulivyovizoea kwa mambo ya kupita na sio
vinginevyo.

Juma: Kumbe mama nimekuelewa

SWALI
Kenge na mjusi wapo katika kundi gani la wanyama?
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Mbona wasipoona kKwa macho hawaamini?

KARIBU tena msomaji wangu
tuendelee na mada zetu. Bado
tunajadili kuhusu imani. Nika-
nukuu neno la Mungu kwam-
ba Imani ni kuwa na hakika
ya mambo yatarajiwayo, ni
bayana ya mambo yasiyoone-
kana. Nikaanza kuelezea
imani ambayo ni macho yako
ya kiroho inavyopatikana.
hanzo cha imani ni kum-
wamini Mungu. Na ili um-
wamini Mungu ni lazima
umwombe Roho Mtakat-
ifu akuwezeshe kumwamini
Mungu. Hatumwamini Mungu
kwa sababu tu tumeamua kum-
wamini. Imani huumbwa ndani
yetu na Roho wa Mungu kwa
wale wenye kiu hiyo.

Yakupasa pia kutambua kwam-
ba wewe ni mtoto wa Mungu.
Kujitambua hivyo kutaimarisha
macho yako ya kiroho na kuku-
pa uhakika wa mafanikio katika

maisha yako!
Kutambua ukweli huu
kutaimarisha imani itendayo

kazi ndani yako na kukupa ma-
fanikio Mungu aliyoyakusudia
tangu mwanzo. Wewe ni wa ki-
pekee sana hapa duniani mion-
goni mwa watu wote. Hakuna
anayefanana na wewe na wala
baada yako hatazaliwa wa kufa-
nana na wewe.

Hukuzaliwa kwa kubahatisha,
ulizaliwa kwa ridhaa ya Mungu
na ndiye aliyekutayarishia mpan-
go wa mafanikio katika maisha
yako. Mungu haoni haya kukuita
mtoto wake hata kama watu wa-
takudharau au kukupuuza.

Kulitambua hili kutaendelea
kukupa ujasiri wa kufanikiwa.
Mtoto wa Mungu akitembea ka-
tika maono aliyopewa na Baba
yake hashindwi; anaweza kujik-
waa lakini hataanguka, anaweza
kuchelewa lakini atafika.

Pia jenga tabia ya kuzungumza
na Mungu. Tabia hii itaimarisha
imani itendayo kazi ndani yako.
Huwezi kudumu katika kum-
wamini Mungu usiyezungumza
naye mara kwa mara.

Mtu ukizungumza naye mara
kwa mara utafanana naye kwa
tabia, hivyo kuzungumza na
Mungu mara kwa mara kutakupa
tabia na hali ya uungu ndani yako
nasi tunajua Mungu hashindwi.

Wengi wetu tumesongwa na
mahangaiko ya dunia, kukim-
bizana na biashara, huduma au
masomo kiasi cha kukosa nafasi
ya kuzungumza na Baba yetu.
Tuna hofu za madeni, magonjwa,
kufilisika, kufeli masomo, na hata
kukataliwa kiasi kwamba Mungu
amewekwa pembeni.

Kwa kadiri unavyokaa mbali na

Mungu ndivyo imani yako inavy-
opungua na hatimaye kutoweka
kabisa. Ninaposema jenga tabia
ya kuzungumza na Baba hii ni
zaidi ya kufanya maombi, yeye
mwenyewe anasema; “Haya,
njoo, tusemezane, asema Bwa-
na”. Mungu atatoa mwaliko
kwako wa kuzungumza naye na
katika mazungumzo hayo huwa
ni ya pande mbili.

Vilevile, watumishi na viongozi
wa dini Mungu amewatumia kui-
marisha imani za watoto wake
na kuwapatia mafanikio katika
changamoto nyingi wanazokum-
bana nazo katika maisha.

Mwanamke mmoja aliachiwa
madeni na mume wake aliyefari-
ki dunia. Hali ya maisha ilikuwa
ngumu na kumfanya ashindwe
kulipa deni hilo. Hatimaye wad-
eni wakaja wakiwa na nia ya
kuuza watoto wake ili walijipe.
Kufika hapo mama yule imani
iliporomoka na hakuona msaada
mabhali popote.

Ikatokea mtumishi wa Mungu
kuitembelea familia hiyo. Ali-
posikia kilio chake akamwuliza
amfanyie nini? Niambie una kitu
gani nyumbani? Akajibu sina kitu
ila chupa ya mafuta. Kwa macho
ya kiroho mtumishi huyo aliona
fursa ya kulipa lile deni kupitia
yale mafuta.
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Vilevile, wa-
tumishi na
viongozi wa
dini Mungu
amewatumia
kuimarisha
imani za wa-
toto wake

na kuwapa-
tia mafani-
kio katika
changamoto
nyingi wana-
zokumbana
nazo katika
maisha.

Akamwagiza mama kwenda
kutaka vyombo vingi vitupu
kwa jirani, kisha aingie ndani aji-
fungie na wanawe akavimiminie
mafuta vyombo vyote. Vilipojaa
vyote mtumishi huyo akamwam-
bia mama akayauze mafuta yale
aweze kulipa deni lake!

Eneo lingine unalopaswa ku-
jielekeza katika kuimarisha imani
yako ni kujenga tabia ya kulisoma
neno la Mungu. Wapo watu wal-
ioimarisha imani zao na hatimaye
kupata mafanikio makubwa.

Kijana mmoja alimkasirikia
babu yake kwa kumzawadia
Biblia kama zawadi siku yake ya
kuzaliwa. Akakata mawasiliano
naye mpaka babu alipofariki du-
nia. Siku ya mazishi akakumbuka
ile Biblia aliyopewa, akaichukua
ili apate neno la kwenda kusoma
kwenye ibada ya mazishi.

Alipofungua Biblia ikadondoka
hundi iliyoandikwa Dola 30,000
yenye tarehe ile akisherehekea
siku yake ya kuzaliwa. Babu alim-
wandikia hundi ili akanunue gari
kama zawadi, sharti ni kusoma
Biblia. Imeandikwa, “Basi ima-
ni, chanzo chake ni kusikia; na
kusikia huja kwa neno la Mungu”.

Tuishie hapa, wiki ijayo
tuangalie mambo yanayoua
imani za wengi. Je, una maoni,
kisa? Tuma ujumbe kupitia
971:')RR=91'
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Tutunze misitu, kuongeza nishati jadidifu kuokoa mazingira

IKI iliyopita, Mam-

laka ya Hali ya Hewa

Tanzania (TMA)

ilitangaza kupungua
kwa mvua za masika kutokana
na kubadilika kwa mwelekeo
wa upepo baharini huku sababu
kubwa ikielezwa ni mabadiliko
ya tabianchi.

Kwa ujumla, mabadiliko ya
tabianchi yamesababisha mvua
kupungua, kunyesha zenye ku-
leta majanga makubwa kama
mafuriko na uharibifu wa mali
kiasi cha watu kupoteza maisha.

Kutokana na hali hiyo, wakuli-
ma  wameshauriwa  kulima
mazao yanayohimili ukame
maana yake hakuna matarajio ya
kupata mahindi au mazao men-
gine ya muda mrefu, hali ambayo
itaathiri upatikanaji wa chakula.

Hii inatuma salamu kwa kila
binadamu kwamba zinahita-
jika jitihada za makusudi kulinda
misitu, kupanda miti na kuacha
uharibifu wa mazingira ambao
kimsingi ni kichocheo kikubwa
cha mabadiliko hayo.

Tanzania imejaliwa kuwa na
misitu ya asili na kupanda pamo-
ja na maeneo yaliyohifadhiwa au
kila mtu kupanda miti kwa kadri
ya anavyoona umuhimu.

Misitu  huchangia kuvuta
mvua, husaidia kunyonya hewa
ukaa (chafu) inayozalishwa na
shughuli za kibinadamu kama
viwanda na magari yanayotumia
petroli na dizeli ambayo ndiyo
mengi.

Ni nadra sana kusikia watu
wakizungumzia umuhimu wa
kutunza misitu kama rasilimali
muhimu ya kuwasaidia kujikwa-
mua kiuchumi kwa kuwa kupitia
milioni ya fedha kwa kadri eneo
lao lilivyopunguza hewa ukaa
angani.

Faida nyingine ya misitu ni
jamii kupata mabhitaji kama kuni,
dawa, mbao, magogo na mazao
mengine ya misitu ambayo hu-
waingizia kipato na kuwawez-
esha kuishi kwa urahisi zaidi.
Maana yake inapokwisha, ina-
punguza au kuondoa kipato cha
watu.

Kwa hali ilivyo, imechangia
kupungua kwa mvua, kiasi cha
maji kwenye vyanzo mbalimbali
hadi baadhi ya mamlaka za maji
kutangaza mgao wa rasilimali
hiyo,ni lazima kulinda misitu na
kuongeza kasi ya kupanda miti.

Misitu inakwisha kwa kasi ku-
tokana na shughuli kama za ku-

vuna kwa ajili ya mkaa kwamba
watu wanataka wapate Kipato
pasipokuwa na mpango endel-
evu wa kutunza rasilimali hiyo
ni lazima kuwa na mkakati wa
kuvuna.

Kwa sasa nishati ya gesi
imepanda bei kiasi kwamba kasi
ya kutumia mkaa imerudi kama
kawaida, maana yake idadi ya
miti inayovunwa inaongezeka.

Tunajua mti unaotoa mkaa
mzuri ni uliokomaa vizuri maana
yake ulipandwa miaka zaidi ya
kumi iliyopita, unapoukata leo
na kupanda mwingine maana
yake kuna kazi ya ziada ya kuu-
subiri hadi ufae kuvunwa jambo
ambalo halifanyiki hivyo.

Ni lazima serikali iongeze
kasi ya kulinda misitu hasa kwa
kujenga mazingira rahisi kwa
wawekezaji wa nishati mbadala
yaani nishati jadidifu ambayo
hutunza mazingira kwa kuwa
wananchi wakiwa na uhakika wa
nishati maana yake watatunza
mazingira.

Tanzania tumejaliwa mae-
neo yenye kuwezesha kuzali-
sha nishati jadidifu kama vile
upepo,jua na joto ardhi ambazo
zikivunwa ipasavyo tutaondo-
kana na matumizi ya umeme wa

maji ambao kwa kiasi kikubwa
unaathiriwa na mabadiliko ya
tabia nchi.

Mara kadhaa wawekezaji
wamepaza sauti juu ya utitiri wa
vibali vinavyopatikana maeneo
tofauti, wanalazimika kusafiri
kwenda Dar es Salaam au Do-
doma au mikoani miradi ilipo ili
kuomba vibali maana yake wa-
natumia muda mwingi na fedha
nyingi.

Ni lazima jitihada za kutunza
mazingira zikaenda pamoja
kwa kuangalia namna gani nchi
itazalisha nishati jadidifu am-
bayo itatumiwa na wananchi
waachane na matumizi ya mkaa
ambayo kimsingi yanateketeza
misitu.

Unaposafiri kwenda mikoa
mbalimbali utaona maeneo ya-
navyozidi kuharibiwa kwa uvu-
naji wa misitu usio endelevu,
lakini unaposafiri kwenda nje
ya Dar es Salaam kwa nia yoyote
utakutana na magari na pikipiki
zimebeba mkaa unaoletwa mjini
kwa ajili ya nishati.

Kuna wakati serikali ilizitaka
taasisi kama shule na magereza
ambazo hutumia kuni nyingi
kuanza kutumia gesi kwa ajili ya
kupikia,lakini utekelezaji ume-

kuwa mgumu hadi sasa tani kwa
tani za kuni hupelekwa kwenye
haya maeneo.

Bila kuchukua hatua mad-
hubuti kwa serikali kuhakikisha
nishati inapatikana kwa bei rahisi
ni ngumu sana kuzuia uharibifu
wa mazingira, itakuwa kuongea
majukwaani lakini utekelezaji
unakuwa mgumu kwa kuwa
watu hawana nishati mbadala
kwa ajili ya shughuli nyumbani.

Tanzania ilivyoanza kuzalisha
gesi asilia maarufu kama gesi ya
Mtwara, waliaminishwa itasam-
bazwa nyumbani kama maji
kwamba watu wataipata kwa bei
rahisi lakini hadi sasa mradi huo
haujafikia robo ya nyumba za
Dar es Salaam, jambo linalotaka
mamlaka kuamka na kufanya
kazi ya ziada kuhakikisha nishati
inapatikana.

Bila kutafuta nishati jadidifu
kwa wananchi utunzaji wa
mazingira wa kuandika kwe-
nye ripoti na kuongea jukwaani
itakuwa ni kazi bure kwa kuwa
misitu inazidi kuteketea na mad-
hara ndiyo tunayaona kama sasa
mvua hazinyeshi kwa wakati au
zimepungua na kupungua kwa
maji kwenye vyanzo mbalimbali.
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MITINDO

SURUALI ZA KUBANA

/
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Vazi pendwa kwa
vijana wa Kisasa

UVAA nguo nzuri zenye
mitindo ya kisasa ni
sehemu ya maisha ya
kila siku kwa vijana
wengi wa kike na wakiume.

Kutokana na aina hizo za
nguo kuwa pendwa, wabunifu
na viwanda vya kutengeneza
nguo vinashindana kutoa ma-
toleo mapya ili kukabiliana na
mahitaji ya soko.

Siku hizi ni kawaida kumuona
mtu akiwa amevaa shati, fulana
na suruali zote zikiwa zimemba-
na mwili, kimtizamo anakuwa
na mvuto wa kipekee.

Hata hivyo, wachambuzi wa
mavazi wanasema mitindo ya
nguo za kubana siyo mipya,
ilikuwa inatumiwa zamani la-
kini ya sasa imeboreshwa kwa
kuongezewa  vikorombwezo
mbalimbali vinavyovutia.

Mchambuzi wa masuala ya
mavazi, anasema suruali za
kubana ni mtindo wa zamani
ambao umerudi kwa kasi, hasa
kupitia suruali aina ya jinsi,
huko zamani zilikuwa zikiitwa
‘Chupa’.

Suruali za kubana mwan-
zoni zilivaliwa na wanasiasa wa
kundi la mrengo wa kushoto la
Sans-culottes, ambao walikuwa
wapinzani wakubwa wakati wa
Mapinduzi ya Ufaransa, wakati
huo suruali hizo waliziita ‘pan-
taloons’.

Uvaaji huo ulianza kama uasi
na kuwa mtindo wenye umaaru-
fu katika miaka ya 1950. Suruali
hizo baadaye zikaanza kuvaliwa
na mastaa wa rock’n’roll katika
miaka ya 1960 na kuendelea
kusambaa katika jamii.

Katika mabadiliko hayo, sasa

suruali za kubana
zipo za aina nyingi iki-
wamo zile za vitambaa.

Imekuwa kama
jambo la kishamba
pale kijana ak-
ionekana akiwa
amevaa nguo
za kawaida.

Pamo-
ja na
mwone- ‘.__
k ano
wake mzuri,
lakini wataalamu wanaonya
wanasema endapo mtu akip-
enda kuvaa suruali ya kubana
kila wakati, kuna hatari ya
kupata madhara kama ku-
pungukiwa na nguvu za ki-
ume kutokana na mishipa
ya fahamu kubanwa.
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UREMBO

VIUNGO VYA JIKON]I
Vinavyokupa
mng’ao
mwanana

ZURIwa ngozi sio rangi tu bali ni muonekano wake
wenye mng’ao unaoashiria afya njema.
Kufanya tiba mbadala kwa kutumia vitu vya
jikoni, unaweza kuimarisha ngozi kuwa nzuri,
laini na yenye mng’ao wa kipekee.
Tiba hii unaweza kuifanya mara moja kwa wiki au
mara moja ndani ya wiki mbili, inategemea na nafasi
yako lakini matokeo mazuri lazima uyapate haraka.

MAHITAJI
Kiini cha yai, machicha ya nazi, tango au limao.

JINSI YA KUANDAA

Safisha uso wako kwa maji safi ya vuguvugu.

Kama una ngozi kavu au ya kati chukua kipande cha
tango kidogo na upake maji yake usoni.

Kwa wenye ngozi ya mafuta unaweza kutumia kipande
cha limao kwa kupaka maji yake.

Kisha chukua pamba au kitambaa laini na futa maji ya
tango au limao usoni taratibu.

Chukua machicha ya nazi na anza kuusugua uso na
shingoni taratibu mpaka uridhike uso wote umepitiwa
na machicha yako hasa unapoona unang’aa kwa mafuta
kidogo yaliyotoka kwenye nazi.

Halafu ondoa machicha ubaki na uso unaongaa bila
vitu vyeupe yaani machicha.

Chukua kiini cha yai la kienyeji, au la kisasa lenye kiini
cha njano iliyokolea. Hakikisha kiini kisijichanganye na
ute wakati wa kupasua, limimine kwenye sahani ambayo
unaona kiini katikati kisha unakichota na kuweka kando.

Paka ule uji mzito wa njano wa kiini uso mzima bila
kusahau shingoni na nyuma ya masikio na ngozi ya
masikio. Baada ya kupaka kiini cha yai unaweza kue-
ndelea na shughuli zako huku likiendelea kukauka, in-
apokauka ngozi yako inakuwa kama inajivuta vuta.

Osha uso wako kwa maji safi na maji yawe ya baridi
sasa.

UMUHIMU WAKE

Kuosha uso kwa maji ya vuguvugu hufungua matundu
ya ngoziTango au limao hutumika kama kisafisha ngozi
na unapojifuta taratibu unaondoa uchafu katika ngozi
yako.

Machicha ya nazi yanatumika kama kikandio cha
kuondoa seli zilizokufa, kuifanya ngozi kuwa laini na kui-
pa mngao. Kiini cha yai hapa kinatumika kama maski,
matundu ya ngozi yanajifunga vizuri na kinaipa ngozi
yako lishe kutokana na vitamins zilizomo kwenye kiini
cha yai kama vitamin E.

MAPISHI
Na Mary Geofrey

Minofu

va Kuku
inapendeza
sikukuu

NYAMA hii ya kuku inapikwa kwa
muda mfupi, lakini matokeo yake
ni mazuri mno.

Ni chakula muafaka kuandaa
wakati wa mwishoni mwa wiki au
hasa wakati wa sikukuu ili uweze
kuondoa msongo wa mawazo
kwa mlo safi.

Minofu ya kuku nusu kilo na
unaweza kuandaa kiasi kinacho-

kutosha, asali vijiko vinne vi-
kubwa, sukari ya brown kijiko na
nusu vikubwa, Soy Sauce nusu
kikombe, sawa na vijiko vinne
vikubwa.

Tangawizi iliyosagwa vijiko vi-
wili vidogo, kitunguu saumu kili-
chopondwa vijiko viwili vidogo,
chilli sauce vijiko vitatu vikubwa,
chumvi nusu kijiko kidogo, cay-
enne pepper kiasi, mafuta ya
kula, tumia mafuta ya zaituni
vijiko 5 vikubwa, currypowder
kijiko kimoja cha chai, na ndimu
moja.

NAMNA YA KUANDAA

Kwenye bakuli safi, changanya
pamoja sukari, asali, soy sauce,
tangawizi, kitunguu saumu, cur-
rypowder, coriander powder na
chilli sauce.
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Koroga hadi vichanganyike
vizuri na hifadhi mchanganyiko
pembeni.

Andaa safisha minofu ya kuku,
kausha maji, kata vipande vidogo
kisha hifadhi kwenye chombo

na vidogo ili viive vizuri na
haraka.

Bandika sufuria jikoni, hakik-
isha moto uwe mkali . Weka
mafuta ya kula kiasi kidogo,
yakipata moto weka minofu ya
kuku.

Acha upande mmoja uive vi-
zuri kwa muda wa dakika moja
hadi mbili, kisha geuza upande
wa pili. Hakikisha nyama hai-
ungui. Upande wa pili ukishai-
va toa nyama weka pembeni.

Awamu ya mwisho ya nyama
ikishaiva, usitoe kwenye sufu-
ria, bali chukua nyama iliyoiva
weka tena. Geuza kwa pamoja
kisha mwagia sauce uliyoandaa

safi. Nyunyizia chumvi, cayenne
pepper na ndimu kiasi kisha
changanya ili vipate kuenea vi-
Zuri.

Hakikisha kuwa ni minofu na
imekatwa vipande vyembamba

na koroga vizuri ili ichang-
anyike na nyama.

Hakikisha huachi kukoroga
hadi sauce iwe inanata na im-
ekuwa nzito. Hapo kuku wako
atakuwa tayari.



MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

Kuandaa meza ya
Siku ya kuzaliwa
kwa vitu vya asili
U e

SHEREHE ya kuzaliwa ni muhimu kwa Kkila
mtu ili kumpatia furaha na faraja katika
kukumbuka siku hiyo.

Wapo wanaofurahia siku hiyo wakiwa ka-
tika mahoteli ya kifahari, ndani ya boti na
hata katika ukumbi ulioandaliwa vizuri.

Hata hivyo, unaweza kufurahia kumbukizi
hiyo ukiwa nyumbani huku ukiwa umei-
pamba vyema meza ambayo itatumika kwa
ajili ya kula keki na vyakula vitamu.

Leo nakupatia dondoo za namna ya
kupamba meza ya siku ya kuzaliwa kwa
kutumia vitu vya asili.

1: Pamba meza yako kwa vitambaa vya
mchanganyiko wa rangi nyekundu na kijani
ili kuifanya meza kuwa katika mazingira ya
uhai zaidi.

2: Unaweza kuweka pia vitambaa vya
leso pamoja na vifuniko vya mti wa mianzi
kama mapambo ya mbao.Hapa unaweza ku-
chagua vyenye rangi nyekundu au kawaida.

3: Hakikisha kuweka utungaji mzuri wa
matunda katikati ya meza ya sherehe kama
mananasi, ndizi, maembe, zabibu, machun-
gwa na tende.

4: Sahani zinazoonekana za asili na zisizo
za kawaida kwenye meza ya sherehe
ambazo kwa muonekano wake utawafanya
watu kushangaa.

NyUmbalaKelinaonekana
VipilWakatilWwalsikUKUUR

SIMU wa sikukuu ume-
wadia huku kukiwa na
pilikapilika za hapa na
pale katika nyumba
kukiwa kunaonekana kutawala
mapambo yanayoshabihiana na
msimu wenyewe.

Katika makala hii ya nyum-
ba, tunaweka dondoo kidogo
kukuongezea baadhi ya vitu am-
bavyo vitasaidia kuifanya sikukuu
yako kuwa nzuri, ukaifurahia ukiwa
nyumbani kwako.

Naamini kwamba kipindi hiki
familia nyingi huwa zinaungana
pamoja katika mapumziko. Kwa hiyo
ni muhimu kukifanya kipindi hiki ki-
kawa ni cha furaha zaidi nyumbani.

Katika kipindi hiki ni muhimu ny-
umba ikawa na vionjo tofauti husu-
sani mapambo yenye kumbukumbu
ya kifamilia ambayo pia yanachangia
kuleta furaha katika kipindi hiki am-
bacho familia imejumuika pamoja
nyumbani.

Unaweza kuchanganya na ma-
pambo mengine tofauti kama ‘wall
papers’ na mengine kwa kuzingatia
rangi zinazoshabihiana na sikukuu
pamoja na maua ya kawaida au
ukaweka kumbukumbu ya picha za
pamoja za familia kama zipo.

Mapambo mengine ambayo un-
aweza kutengeneza ni ya maua ya
asili kwa kuyaweka katika chupa au
chombo maalum ambacho kinaweza

kuwekwa hata juu ya meza.

Pamoja na kupendezesha nyumba,
pia hewa na harufu hubadilika na
kuwa nzuri zaidi kutokana na maua
yanayowekwa ndani.

Pia unaweza kutengeneza ma-
neno yenye ujumbe maalum kwa
kuyaandika mwenyewe ya kuendana
na msimu au ukayanunua katika se-
hemu maalum yanapopatikana na
kuyaweka nyumbani kwako.

Hakikisha unaweka mapambo se-
hemu ambayo ni salama na hayawezi
kuharibika kwa namna yoyote au ku-
haribiwa na watoto.

Vilevile, nyumba katika msimu huu
inatakiwa iwe inapigwa nyimbo zina-
zoshabihiana na msimu wenyewe.

Baada ya kuisha kwa msimu wa si-
kukuu unatakiwa uyaondoe na kudi-
zaini upya muonekano wa nyumba
yako.
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NIMEMPIMA MKEO
AMEMEZA ‘GOOGLE’ SASA PASAKA
NDIO MAANA KILA YOTE HII NITULIE
UKICHEPUKA UNA- NYUMBANI
MSTUKIA KAFIKA! INAWEZEKANAJE?
MIE SI0 KUFULI

NNA ROHO.

JUKWAANI

NIPE UBUYU!

MANAKE JANA
JIRANI UMENAMBIA WAME-
UMEYASIKIA MAPYA WEKA SILAHA CHINI
YALIYOTOKEA NA KUANZA
YUKRENI NA ‘KUSUTANAY

URUsI?

BABY WE UNAFIKIRI MAZURI
ONDOA MKONO KUIAGA FAMILIA YANGU
SHAVUN! UNANITIA NIPO ‘SIMIYU KIKAZI
UNYONGE MALIKIA KUMBE NIPO MANZESE
UMENIBANANISHA NA

!
WAKoO! PASAKA YOTE HlI?

MH!
HUU MWALIKO
WA PASAKA UNA-
MUSHKELI, NAWEZA
KUAMBULIA KUNUSA
CHUPA ZA BIA!

ABIRIA TUTATUA URUSI KUJAZA
‘WESE’ KISHA TUTAPAA NA
KUSHUKA ‘YUKREINI' TUPATE
CHAKULA NA KUINJOI
MANDHARL..

WEEE BABA!
RUBANI USITUTAFUTE
LA ROHONI...KAMA KWELJ

UMEYAAMUA HAYO KWA

KATUSHUSHIE BAHARINI AU

LENGA MLIMA
TUPUMZIKE!

*KINYUNYIZO CHA LEO...

SHINIKIZO LA ‘'MIBANGE YAKO'

BILA KUISHI KIDIGITALI
MAISHA UTAYAONA KAMA
DOMO LINAKUZOMEA!

...UKIPENDA HATA UKIFUMANIA...KATAA, SEMA SIO YEYE
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HABARI KIMATAIFA

Wanajeshi wa
Russia wakiwa
katika msururu wa
magari va kijeshi
mashariki mwa
Ukraine na kuibua
tishio la uwepo
wa mashambulizi
va pili ya ardhini
nchini humo.
PICHA: BBC |

e

Russia yéuonya Marekani na washirika wake
Yatishia matokeo yasiyotabirika endapo.....

KYIV, UKRAINE

USSIA  imeionya rasmi

Marekani  na mataifa

mengine washirika dhidi

ya kusambaza silaha kwa
majeshi ya Ukraine.

Onyo hilo lilikuja katika barua
rasmi ya kidiplomasia kutoka Rus-
sia, ambayo nakala yake imepitiwa
na vyombo vya habari nchini
Marekani.

Barua hiyo ya kidiplomasia
ya kurasa mbili iliyotumwa kwa
Wizara ya Mambo ya Nje ya Mare-
kani na ubalozi wa Russia uliopo
Washington inaonya upelekaji
na usambazaji wa shehena za si-
laha unaofanywa  na Marekani
na Nato.

“Zinaongeza mafuta katika
mzozo wa Ukraine, na inaweza
kusababisha kile wanadiplomasia
wa Russia wanataja kuwa matokeo
yasiyotabirika,” ilisema .

Barua hiyo ilitumwa siku ya Ju-
manne, mara tu baada ya habari

kuhusu kifurushi kipya cha
msaada wa kijeshi wa Marekani
kwa Ukraine kuvuja.

Saa chache tu baadaye Rais
Biden, aliidhinisha usafirishaji wa
msaada wa kijeshi wenye gharama
ya dola milioni 800.

Silaha hizo ni pamoja na ma-
kombora ya masafa marefu kama
vile howitzers kwa lengo la kulin-
ganisha uwezo wa kijeshi wa Rus-
sia nchini Ukraine.

Ofisa mkuu wa utawala wa
Marekani alinukuliwa akisema
onyo hilo linaweza kuonekana
kama makubaliano na Russia
kwamba msaada wa kijeshi wa

Marekani na Nato kwa Ukraine uli-
kuwa na ufanisi.

Sehemu ya kwanza ya shehena
hii ya hivi punde inatarajiwa ku-
wasili Ukraine katika siku chache
zijazo, huku vikosi vya Russia vi-
kiendelea kujipanga mashariki
mwa nchi hiyo, kabla ya kile kina-
chotarajiwa kuwa shambulio kub-
wa katika eneo linalozozaniwa la
Donbas nchini Ukraine.

BORIS JOHNSON AWEKEWA
MARUFUKU YA KUINGIA
RUSSIA

Waziri Mkuu wa Uingereza,
Boris Johnson, amezuiwa kuin-
gia Russia kutokana na msimamo
wake wa uhasama kuhusu vita vya
Ukraine.

Waziri wa Mambo ya Nje ya Uin-
gereza, Liz Truss, alisema, waziri
mkuu wa zamani Theresa May na
waziri wa kwanza wa Scotland
Nicola Sturgeon ni miongoni mwa
wanachama 13 wa serikali ya Uin-
gereza na wanasiasa waliozuiwa
kuingia nchini humo.

Hatua hiyo ilichukuliwa kwa
kuzingatia kuwepo na hali ya
uhasama wa serikali ya Uingereza
dhidi ya Russia, hasa kwa kuweka
vikwazo dhidi ya maofisa wakuu
wa nchi hiyo.

Wizara hiyo ilisema katika taar-
ifa yake, kuwa itaongeza orodha
hiyo hivi karibuni.

Russia tayari imemzuia Rais wa
Marekani Joe Biden na maofisa
wengine wengi wa Marekani kuin-
gia nchini humo.

ZAIDI YA RAIA 1900
WAMEUAWA UKRAINE-UN

Umoja wa Mataifa umerekodi
mauaji ya zaidi ya raia 1,900 tangu
kuanza kwa uvamizi wa Russia
nchini Ukraine, lakini ilionya kuwa
takwimu halisi inaweza kuwa kub-
wa.

Kati ya watu 1,982 waliouawa
kati ya Februari 24 na Aprili 14,
162 walikuwa watoto, ilisema Ofisi
ya Kamishna Mkuu wa Umoja wa
Mataifa wa Haki za Kibinadamu
(OHCHR).

Raia wengine 2,651 wamejeruhi-
wa, 256 kati yao wakiwa ni watoto.

Ilisema vifo vingi na majeraha
vilisababishwa na makombora na
mashambulizi ya angani.

Awali, Kamishna Mkuu wa Haki
za Kibinadamu Michelle Bache-
let, alielezea kushtushwa na ripoti
za raia waliouawa katika mji
wa Bucha, karibu na mji mkuu wa
Kyiv.

Alisema mauaji hayo yalijibu
maswali mazito na ya kutatanisha
kuhusu uwezekano wa kuwepo
kwa uhalifu wa kivita na kutaka
ushahidi uhifadhiwe.

MOSVKA ILIPIGWA NA MA-
KOMBORA MAWILI

Kama tulivyoripoti hapo awali,
maofisa wa Marekani bila kutaja
majina yao, walisema wanaamini
kuwa meli ya kombora ya Russia
ilipigwa na makombora mawili ya
Neptune ya Ukraine na kulikuwa
na maofisa wa nchi hiyo ndani ya
meli hiyo ilipozama.

Russia ilisema meli ya Moskva,

66

“Zinaongeza
mafuta ka-
tika mzozo
wa Ukraine,
na inaweza
kusababisha
kile wanadi-
plomasia wa
Russia wa-
nataja kuwa
matokeo yasi-
yotabirika,”

ilizama baada ya moto kuwaka
ghafla.

Meli hiyo ya kivita iliyokuwa na
wafanyakazi 510 ilikuwa ishara ya
nguvu ya kijeshi ya Russia, am-
bayo iliongoza mashambulizi ya
majini dhidi ya Ukraine.

Anton Gerashchenko, mshauri
wa wizara ya mambo ya ndani
ya Ukraine, alisema nahodha wa
meli hiyo, Anton Kuprin, alifariki
wakati wa mlipuko na moto kwe-
nye meli.

ZELENSKY AONYA JUU YA
UWEZEKANO WA NYUKLIA
Rais

Volodymyr  Zelensky

alisema ulimwengu unapaswa
kujiandaa kwa uwezekano wa
shambulio la nyuklia kutoka Rus-
sia dhidi ya nchi yake.

Zelensky aliulizwa katika ma-
hojiano ya CNN kuhusu iwapo ali-
kuwa na wasiwasi kuhusu maoni
ya hivi karibuni ya mkurugenzi
wa CIA, ambaye alisema Russia
inaweza  kutumia silaha za ny-
ukliaza kimkakati katika uvamizi
wake.

“Sio mimi tu dunia nzima, nchi
zote zinapaswa kuwa na wasi-
wasi kwa sababu inaweza kuwa si
habari halisi, lakini inaweza kuwa
ukweli,” Zelensky alisema, ak-
ibadilisha kwa kifupi kuzungumza
kwa Kiingereza kwa misisitizo.

“Tunapaswa  kufikiria  tu-
siogope, tusiogope lakini tuwe
tayari,” aliendelea.

“Lakini hilo sio swali kwa
Ukraine sio tu kwa Ukraine lakini
kwa ulimwengu wote, nadhani.”
alisisitiza

Mwezi uliopita, msemaji wa
Ikulu ya Kremlin, alisema Russia
itaamua tu kutumia silaha za ny-
uklia ikiwa itakabiliwa na tishio
lililopo. Zelensky pia aliulizwa
kuhusu kuzama kwa meli ya kivita
ya Russia yenye thamani kubwa,
Moskva, lakini alikuwa na wasi-
wasi kuhusu ripoti kwamba ili-
pigwa na makombora mawili ya
Ukraine.

“Tunajua haipo tena, kwetu sisi
ni silaha kali dhidi ya nchi yetu,
hivyo kuzama kwake si janga kwe-
tu. Silaha chache ambazo Shirik-
isho la Russia linatumia kusham-
bulia nchi yetu, ni bora kwetu.”
alisema.
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IR V7] WANGU,

Na Magabilo Masambu -
0689157789

Mongela alitoa
maelekezo kwa
maofisa elimu wote
wa wilaya chini ya
usimamizi wa ofisa
elimu wa mkoa,
kuhakikisha wa-
nafunzi na walimu
katika kila shule ya
msingi na sekondari
pamoja na vyuo,
wanapanda miti
kwa wingi kadri
iwezekanavyo.

TI Wangu, Taifa Langu,

Mazingira Yangu, ni

kaulimbiu iliyotumika

katika maadhimisho ya
kilele cha upandaji wa miti mkoani
Arusha, shughuli ambayo ilifanyika
katika Shule ya Msingi Enaboishu
Academy, yenye mchepuo wa Ki-
ingereza ndani ya Halmashauri ya
Arusha Wilaya ya Arumeru.

Shughuli hiyo ya upandaji miti
ilifanyika Aprili 8, mwaka huu
ikiongozwa na Mkuu wa Mkoa wa
Arusha, John Mongela, na kuhud-
huriwa na viongozi wengine katika
mkoa na wilaya za mkoa huo. Ka-
tika shughuli hiyo, zaidi ya miti 300
ilipandwa katika eneo la shule hiyo
ikiwa ni sehemu tu ya zaidi ya miti
milioni mbili inayotarajiwa kupand-
wa mkoani hapa.

Akizungumza katika maadhim-
isho hayo, Mongela alitoa maele-
kezo kwa maofisa elimu wote wa
wilaya chini ya usimamizi wa ofisa
elimu wa mkoa, kuhakikisha wa-
nafunzi na walimu katika kila shule
ya msingi na sekondari pamoja na
vyuo, wanapanda miti kwa wingi
kadri iwezekanavyo.

“Niwaagize maofisa elimu wote
wa wilaya, kuhakikisha kila wa-
nafunzi wawili wanakabidhiwa mti
mmoja wauhudumie kwa muda
wao wote watakaokuwa masomoni.

Haiwezekani wanafunzi wawili
wakabidhiwe mti mmoja, halafu
washindwe kuuhudumia. Utakuwa
ni uzembe katika usimamizi,” alise-
ma Mongela.

Hali kadhalika  Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri ya Aru-
sha, Suleyman Msumi, akiwa ndiye
mwenyeji wa shughuli hiyo, alia-
hidi utekelezaji wa maagizo hayo
ya mkuu wa mkoa ambayo yame-
tokana na maelekezo ya Waziri
Mkuu, Makamu wa Rais pamoja
na waziri mwenye dhamana ya
mazingira kwamba katika shule na

taasisi mbalimbali, ipandwe miti ya
matunda ambayo itakuwa na faida
nyingi, moja ikiwa kupata matunda,
kivuli lakini pia hewa safi lengo liki-
wa ni kutokomeza jangwa.

Alisema kampeni hiyo lengo
lake haswa ni kutokomeza jangwa,
kutokomezwa hali ya ukame na
kupambana na uharibifu wa maz-
ingira, suala ambalo linasababi-
sha mabadiliko ya tabianchi, hivyo
kuhakikisha kila kaya, kila mwa-
nafunzi, kila taasisi na asasi zisizo
za kiserikali zinapanda miti lishe
pamoja naile ya mbao.

Maoni yangu ni kwamba kwa
hali ya dunia ilivyo sasa, tuna kila
sababu ya kuchukua hatua kuka-
biliana na mabadiliko ya tabianchi.
Leo ni Aprili, mwezi ambao kwa
hali ilivyokuwa zamani, tungekuwa
kwenye kipindi cha mvua nyingi
za masika lakini sisi sote ni masha-
hidi kwamba maeneo mengi nchini
hakuna mvua inanyesha.

Hii ni hatari sana kwa maisha
yetu maana tukishindwa kuzalisha
chakula cha kutosha, hali ya mai-
sha yetu inakuwa ngumu maradufu
kadri siku zinavyokwenda.

Tutakumbuka miaka ya nyuma
wakati ambao bado eneo letu la
nchi lilipokuwa limejawa na misitu
ya kutosha, mvua zilikuwa nyingi,
hivyo suala la upatikanaji wa chaku-
la halikuwa tatizo.

Mabadiliko ya tabianchi yanasa-
babisha matatizo makubwa sana
ya kijamii. Nakumbuka wakati huo,
vyakula vilipatikana kwa wingi,
hivyo kwenye familia zetu tuliishi
na watu ambao hawakuwa ndugu
zetu wa damu kwa sababu hatuku-
wa na shida ya vyakula.

Leo inakuwa ngumu hata ndugu
kuishi kwa ndugu kwa sababu uzal-
ishaji wa chakula umekuwa duni
kwa hiyo tunashindwa kuishi na
watu nyumbani kuogopa bajeti.

Nakubali kwamba ongezeka la

TAIFA LANGU,

watu linasababisha uharibifu wa
mazingira kwa maana misitu hu-
fyekwa kwa ajili ya makazi. Lakini
bado tunayo nafasi ya kuyafanya
maeneo yanayostahili kupandwa
miti yapandwe ili kukabiliana na
tatizo la ukame.

Ziko nchi Afrika Mashariki watu
wameanza kufa kutokana na njaa
kwa sababu nchi zao zimegeuka na
kuwa majangwa, hivyo hawazalishi
chochote.

Kwa hiyo kama tutaendelea ku-
kata miti bila kupanda, hatutakuwa
tumebarikiwa sana zaidi yao maana
yake matatizo yanayowapata leo
yatatupata sisi kesho, kwa hiyo ni
suala la muda tu.

Shirika la Utangazaji la Uingereza
(BBC) limeripoti vifo vya watoto na
mifugo katika eneo la Somaliland
kutokana na ukame wa zaidi ya
miaka miwili sasa.

Maana yake ni kwamba nchi ime-
shageuka kuwa jangwa kwa hiyo
ni muhimu Watanzania kutosubiri
hali iwe hivyo badala yake tuhama-
sishane kupanda miti kwa wingi ili
kulinda uoto wetu wa asili.

Jambo hili si la viongozi tu pekee
kwa sababu suala la utunzaji wa
mazingira ni uhai wa kila mmoja
wetu.

Pengine tunaweza tusielewe kwa
urahisi faida za kupanda miti am-
bazo nje ya miti kutumika kama
matunda, kuhifadhi vyanzo vya
maji, kuvuta mvua, kuwa makazi ya
viumbe wengine, kutoa nishati ya
mkaa na kuni, kufanya mazingira
yapendeze, kutoa kivuli lakini kazi
kubwa ya miti pia ni pamoja na ku-
nyonya na kuhifadhi hewa ya ukaa,
ambayo inatokana na shughuli za
binadamu kama viwanda na upiki-
aji wa kuni.

Hewa ya ukaa isiponyonywa na
kuhifadhiwa na mimea hutoboa
Ozoni (03) ambayo kazi yake kub-
wa ni kufyonza na kutukinga na mi-

UHAI WANGU

onzi mikali ya jua.

Hali hiyo isipozuiwa, inasababi-
sha ongezeko la joto na maradhi ya
saratani ya ngozi kwa binadamu na
viumbe wengine.

Tumesikia pia kupitia vyombo
vya habari vifo vya watu vilivyo-
sababishwa na ongezeko la joto
kwenye nchi zao.

Hiyo ni moja ya madhara ya ku-
haribika kwa Ozoni, hivyo mionzi
inapiga moja kwa moja. Lakini
wimbi la watu kuugua saratani sisi
ni mashahidi hapa nakadhalika.

Kwa hakika hakuna maisha bila
miti, kwa sababu miti huzalisha
hewa ya Oksijeni kwa wingi na ni
ukweli uliowazi kwamba hakuna
miongoni mwetu anayeweza kuishi
bila kuvuta hewa ya hiyo.

Kwahiyo ili tuweze kupata hewa
safi duniani, lazima tupande miti
kwa wingi.

Rai yangu kwa wataalamu wa
misitu kwa kushirikiana na serikali,
oneni umuhimu wa kuotesha miti
mingi kwenye viriba kama mbegu
ili taasisi za serikali kama shule,
taasisi binafsi pamoja na watu
binafsi wakabidhiwe bure. Wasi-
mamiwe kuhakikisha inapandwa
na kukuzwa.

Pengine nishauri viundwe vikosi
kazi katika kila wilaya vya kuhakiki-
sha miti inapandwa na inakua vy-
ema. Hali halisi tunaiona kila kona
ya nchi watu tunalia juu ya ongeze-
ka la joto, sasa dawa yake tupande
miti kwa wingi ili pia mvua ziwe
zinanyesha kwa mpangilio kuliko
hali ilivyo sasa, kwamba wakati wa
masika hakuna mvua wakati wa ki-
angazi ndiyo mvua zinanyesha. Hii
yote ni kutokana na uharibifu wa
mazingira. Tuyatunze mazingira
yatutunze.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA

Il BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

‘Georgina’ na ‘Rangi ya Chungwa’
nyimbo zisizochuja wakati wote

Na Adam
Fungamwango

‘Georgina’ na
‘Rangi ya Chun-
gwa’ zilitungwa
na kurekodiwa
mwanzoni
kabisa mwa
miaka ya 1970
na bendi mbili
ambazo haziku-
wa kubwa sana,
lakini zikawa
maarufu zaidi
kuliko hata
bendi zenyewe.

ADI leo mwaka 2022, ukien-
da kwenye bendi yoyote in-
ayopiga muziki laivu’, haita-
maliza onyesho lake kabla
hazijapigwa nyimbo mbili maarufu
sana. Nyimbo hizo ni ‘Georgina’ na
‘Rangi ya Chungwa’.

Hata kama wanamuziki wenyewe
hawakuwa na mpango nazo kuzipiga,
yatapelekwa maombi jukwaani ku-
toka kwa wapenzi wa muziki waliofika
hapo kuburudika ili zipigwe. Wako
wenye umri mkubwa wanaoomba,
lakini kuna wakati utashangaa kuona
zinaombwa na vijana wenye umri
hata wa miaka 20, wavulana kwa wa-
sichana.

Kitakachokushangaza zaidi, ny-
imbo hizo zinapopigwa, vijana wenye
umri wa kuanzia miaka 20 hadi 30,
wanaziimba kwa kufuatisha maneno
vile vile. Utafikiri ni nyimbo mpya zi-
lizorekodiwa miaka ya 2000 kumbe
ni za kitambo kabla hata hawajazaliwa
na pengine baadhi yao wazazi wao wa-
likuwa bado makinda au hawajazaliwa
wakati zilipotungwa.

Mbali na kuimba mashairi neno
kwa neno, huimba kwa hisia kali,
huku wakicheza na kuonyesha ka-
bisa si tu kwamba wanaburudika na
muziki ‘laivu’ tu bali hata , lakini hata
maudhui ya nyimbo hizo yanawaingia
moyoni.

Ni kweli nyimbo nyingi za zamani
za dansi zimeendelea kupendwa na
mashabiki wengi wa muziki na kuzi-
pachika majina ya ‘muziki usiokufa’.
Lakini nyimbo hizi mbili ndizo zime-
kuwa kama vinara wa nyimbo zote za
zamani kwa kupendwa.

‘Georgina’ na Rangi ya Chungwa’
zilitungwa na kurekodiwa mwanzoni
kabisa mwa miaka ya 1970 na bendi
mbili ambazo hazikuwa kubwa sana,
lakini zikawa maarufu zaidi kuliko
hata bendi zenyewe. Hata hawa vijana
wa sasa ambao wanazipenda nyimbo
hizi, pamoja na kuziimba kana kwam-
ba ni za ‘bongo fleva’, wengi hawajui
zimepigwa bendi gani.

Mmoja anaweza kutokea akasema
ni Marijani Rajabu aliyeimba ‘Georgi-
na’. Sawa, atakuwa yuko sahihi. Wim-

bo huu ulipigwa na bendi ya Safari
Trippers, ukiimbwa na Marijani, lakini
ulitungwa na Khalfan Uvuruge.

Kisa cha wimbo huu ni cha kweli na
msichana huyo Georgina alikuwepo.
Ni kwamba wanamuziki wa bendi
hiyo walipokuwa wakitoka mazoezini
siku moja walikwenda kwenye nyum-
ba moja wakagonga hodi wakaomba
maji ya kunywa. Kumbuka zamani
hakukuwepo maji ya chupa madukani
na ulikuwa utaratibu wa kawaida zam-
ani kwa mtu kuomba maji ya kunywa
kwenye nyumba yoyote ile njiani
hata kama huijui na hawakujui, lakini
utapewa tu.

Msichana Georgina ndiye aliyewapa
maji na Uvuruge alivutiwa naye, uhu-
siano ukaanzia hapo. Baba mtu akato-
nywa kuwa binti yake ambaye ni mwa-
nafunzi wa sekondari wakati huo ana
uhusiano na vijana wa bendi inayofan-
ya mazoezi jirani ya nyumbani kwake.

Alichofanya mzee akamhamisha
shule kumpeleka mikoani, ndipo Uvu-
ruge alipotunga wimbo huo.

“Oooh Georgina, siku uliyoondoka,

uliniacha nalia na machozi, umek-
wenda kuishi mbali nami, Georgina
ya mama aaah. Sipati Usingizi niki-
kumbuka, tulivyoishi mimi nawe
Georgina aaah, ooh Georgina. Ume-
ondoka Georgina, umeniachia masiki-
tiko, Georgina Georgina 000.” Hayo ni
baadhi tu ya maneno yaliyo kwenye
wimbo huo.

Nyanyembe Jazz, si bendi inayoju-
likana na wala haikuwa bendi kubwa
wakati huo. Pia bendi hiyo iliyokuwa
chini ya Kassim Mponda, haina ny-
imbo nyingi maarufu. ‘Rangi ya Chun-
gwa’ ndio wimbo wake maarufu zaidi
kuliko bendi yenyewe hadi leo hii.

Awali uliitwa ‘Rangi ya Fanta’ na
msichana aliyeimbwa alisifiwa kuwa
ana rangi ya fanta. Kamati ya Ra-
dio Tanzania Dar es Salaam (RTD),
iliwaambia kama haina makubaliano
ya kimkataba na wahusika na kam-
puni ya vinywaji wabadilishe. Ndipo
walipobadilisha baadhi ya maneno,
ikiwemo sasa kuwa ‘Rangi ya Chun-
gwa’.

Tuma meseji 0716 350534
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HADITHI

TINA, msichana kutoka Mpanda, mkoani Katavi anafiwa na wazazi wake wote wawili kwa
ajali ya gari akiwa na miaka 10 tu. Tabu alizozipata kutokana na kunyanyaswa na ndugu zake,
zilimfanya kuishi maisha ya mateso. Hata shule aliishia la saba tu. Alipofikisha umri wa miaka
18 akakimbilia Dar es Salaam na kuanza kufanya kazi za ndani. Baadaye akabahatika kupata

HADITHI

Ajenda va Siri-26

Na Adam Fungamwango

(0716 350534)
AIKUISHIA hapo.
Eddy alidakwa na watu

viongozi wa mashirika

yasiyo ya kiserikali, ya-
nayodili na unyanyasaji wa kijin-
sia, na hasa wasichana wadogo.
Mengine yalikuwa ni ya kuwa-
saidia wasichana wanaofanya
kazi za ndani ambao walione-
kana kuguswa na kesi hiyo.

Eddy alionekana kushangaa,
kwa sababu yeye hakuwa wak-
ili kwenye kesi hiyo, na wala
hakusimama mahakamani.
Alichofanya ni kupeleleza, na
hakuna mtu aliyemuona. Ali-
fanya kazi yake peke yake, hadi
alipokamilisha na kumkabidhi
Tinga.

Alimwita Tinga. “Hebu wajibu
maswali yao, mimi sihusiki na
maswali haya.” Alijitoa.

Ni kama vile tayari walisha-
jua mtu aliyekusanya upelelezi
wote mgumu, uliokuwa umeji-
fungafunga na kuuweka wazi ni
yeye.

Ndiyo maana alikwenda kuji-
bu chochote. Hakutakiwa kufan-
ya hivyo. Ndiyo maana alimpa
kazi hiyo Tinga.

“Ongea nao hawa viongozi wa
mashirika yasiyo ya kiserikali,
pamoja na wanahabari, wana
maswali wanataka kukuuliza,
wewe kama wakili wa kesi hii un-
aweza ukawa mtu sahihi zaidi,
mimi ngoja nikapumzike, tuta-
wasiliana kesho.” Alisema Eddy
akamshika mkono mpenzi wake
na kuingia kwenye gari.

Usiku wa deni hauchelewi
kucha. Siku ya hukumu ilifika.
Mahakama ya Rufaa haikujaa, ila
ilifurika.

Ilifurika watu na magari pia.
Hifurika watu wenye nyadhi-
fa kubwa, wasomi na raia wa
kawaida. Magazeti, mitandao ya
kijamii, redio vyote vilitumika
kuitangaza sana kesi hiyo ya aina
yake. Tena waliianza tangu ili-
poendeshwa kwa mara ya kwan-
za na hukumu ya kunyongwa na
Tina Kauzeni, ambaye alisubiri
utekelezaji wa hukumu hiyo kwa
miezi sita, kabla ya kuanza kusi-
lizwa kwa rufaa.

Kisa hicho kama filamu au
tamthilia ya kusikitika, iliwa-

Msichana
ambaye hata
yeye alifahamu
kuwa ndiye
muuaji halisi.
“Vielelezo
vilivyoletwa
hapa vinaonye-
sha kuwa mke
wa marehemu
alifanya mauaji
haya akishiriki-
ana na mtu
huyo, ambaye
inaonyesha
wana vhusiano
wa kimapenzi.

kazi za ndani kwa mfanyabiashara mmoja maarufu, Hafidh Chilambo. Mfanyabiashara huyo
anafariki kwa kula chakula kilichowekwa sumu. Chakula hicho kilipikwa na Tina. Mahakama Kuu
inamhukumu adhabu ya kunyongwa hadi kufa. Je ni wafanyabiashara wenzake Chilambo ndiyo
waliomtuma msichana huyo kwa kumwahidi mamilioni ya
pesa kutokana na ugomvi wa kibiashara? Au ni kwa sababu
hajalipwa mshahara wake wa miezi sita aliokuwa anadai?
Fuatilia kila nakala ya Nipashe ili kuupata ukweli ulio

fanya watu wengi ambao hawahusiki
hata chembe na hukumu hiyo kuwa
wengi zaidi kuliko wahusika we-
nyewe.

Kila mmoja alichukua nafasi yake,
Jaji Pius Msemwa ambaye yeye ndiyo
huongea kwa niaba ya wenzake, Ed-
son Njau na Shaaban Jeje, alisimama.

Kila mmoja alibaki kimya. Haku-
na hata aliyekohoa. Unaweza hata
ukaangusha sindano ukaisikia.

“Leo hii tutatoa hukumu ya kesi ya
mauaji yanayomkabili Tina Kauzeni
ambaye alihukumiwa na Mahakama
Kuu kwa kosa la kumuua bosi wake.
Au baba mwenye nyumba, Hafidh
Chilambo. Mtuhumiwa anadaiwa
kumuua kwa kumuwekea aina mbili
za dawa alizozinunua kwenye duka
la dawa na kumuwekea kwenye
chakula. Mtuhumiwa alihukumiwa
kunyongwa hadi kufa. Baada ya miezi
sita, kesi hii ikaletwa kwenye Ma-
hakama ya Rufaa ili hukumu kupitiwa
upya.

Upande wa mashahidi hawaku-
leta ushahidi wowote zaidi ya ule wa
kwanza. Upande wa utetezi ambao
ulikata rufaa ukaleta ushahidi wake
hapa. Tumepitia ushahidi na viele-
lezo vya pande zote mbili. Baada ya
hapo jopo letu likakaa na kuamua
kutoa hukumu hapa leo, kulingana
na ushahidi wa pande zote mbili jinsi
ulivyokuwa.

“Mahakama  imekubaliana na
pande zote kuwa ni kweli mtuhu-
miwa alikwenda kununua dawa hizo
ambazo zikiwekwa kwenye chakula
zinageuka kuwa sumu. Lakini ime-
kubaliana na upande wa utetezi kuwa
mtuhumiwa hakufika nazo nyumba-

nyuma ya pazia wa sakata hili.

ni, kwani alipofika njiani alikutana na
Abdallaah Mtola aliyekuwa akiende-
sha gari aina ya Toyota Alphard. Ush-
ahidi usio na shaka umeletwa hapa.

Pia imejidhihirisha kuwa huyo mtu
alikutana kwa siri na mke wa mare-
hemu, kabla ya mtuhumiwa kufika
nyumbani na kumkabidhi kifuko cha
dawa.

Mahakama  imekubaliana  na
upande wa utetezi kuwa ni kweli
mke wa marehemu ambaye alion-
doka asubuhi hiyo na watoto wake
Temeke kwa shangazi yake alirejea,
ushahidi wote uko wazi, akajificha
ndani chumbani kwake na kujifungia
mlango kwa ndani.” Hapo tu tayari
kila mmoja alianza kushuku jambo
kwenye kesi hiyo.

“Mahakama imepata na kukubali-
ana na ushahidi kuwa mke wa mare-
hemu alijifungia humu kwa nia ovu.
Alimsubiri mtuhumiwa apike chaku-
la na alipomaliza, tayari alishapan-
ga mkakati wake mapema, kwani
alishampa pesa tangu jana yake
kuwa mchana aondoke kwenda Ilala
kununua nguo. Yaani kama alimpa
zawadi. Lakini aliuhitaji huo muda.
Baada ya mtuhumiwa kuondoka ak-
iwa hajui kuwa mama yumo ndani,
mke wa marehemu alitia dawa hizo
alizopewa na Mtola kwenye chakula
cha mumewe na baada ya kufaniki-
wa hilo, alitoka na kumuonya mlinzi
asiseme lolote lile. Na ndiyo jambo
lililosababisha aachishwe kazi, na
kupewa pesa nyingi, kwani waliopo
kuna siku siri inaweza kufichuka.

Mahakama inaamini kuwa jambo
hilo liliandaliwa kwa muda mrefu na
kwa umakini mkubwa, kwani mke wa

marehemu na mshirika mwen-
zake aliyetajwa kortini kwa jina
la Mtola, walifanya makusudi
ili mtuhumiwa aonekane kuwa
muuaji, iwe salama kwao. Ndiyo
maana walimtuma hizo dawa
na hawakutaka zifike nyum-
bani kwa sababu itaonekana
kama zilifika, basi yeyote yule
anaweza kuhisiwa kufanya ku-
tendo hicho. Na ililengwa mke
wa marehemu asihisiwe kwa
lolote lile, ndiyo maana hata
mauaji yalipangwa siku ambayo
ndugu yake mmoja alikuwa na
sherehe za harusi. Ikapangwa
kuwa siku hiyo iwe siku ya
mauaji. Kwa sababu ilionekane
alikuwa hayupo kwa siku nzima.
Na hilo lilifanikiwa kwani, ndiyo
msingi mzima wa hukumu ya
kwanza ilikolalia.

Mahakama pia imekubaliana
na upande wa utetezi kuwa
mtuhumiwa hakujua chochote
kile kinachoendelea, kwani
baada ya kukabidhi dawa, ali-
rudi nyumbani kupika chakula
cha marehemu, na kwa bahati
nzuri mara baada ya kupika
alikipakua na kukiweka kwe-
nye ‘poti’, kabla ya kuondoka
kwenda kununua nguo Ilala,
hivyo mke wa marehemu aliwe-
ka mchanganyiko huo wa dawa
iliyogeuka kuwa sumu kwenye
mchuzi na chakula kidogo am-
bacho ni wali. Hakuweka kwe-
nye chakula chote kilichopikwa,
kwani ingeweza kusababisha
hata kifo cha mtuhumiwa mwe-
nyewe.”

Umati ulikuwa kimya. Wen-
gine walibaki midomo wazi
wasiamini  kile kinachotoka
kwenye kinywa cha Jaji huyo.
Baadhi ya akinamama walianza
kububujikwa machozi kimya
kimya.

“Mtuhumiwa huyu huyu am-
baye alihukumiwa kunyongwa.
Leo kibao kinaonekana kugeu-
ka. Ni ajabu na kweli.” Mwahija
ambaye alikuja mara ya kwanza
kutoa wushahidi wa kumuu-
zia dawa. Alichokisikia hapo
hakuamini masikio yake. Naye
machozi yalianza kumbubujika
kama bomba la mvua. Msichana
ambaye mara kwa mara alikuwa
anakuja kwenye duka na ku-
muuzia dawa. Msichana ambaye
hata yeye alifahamu kuwa ndiye
muuaji halisi.

ITAENDELEA JUMAPILI
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ABA Mzazi wa
marehemu Maunda
Zorro, Mzee Zahir

Zorro ametoboa siri
ambazo wengi walikuwa
hawazifahamu kuhusu
mi/laml guyo.

aunda alifariki usiku w
kuamkia Alhamisi katika ’
ajali ya gari iliyotokea
Kigamboni na mazishi yake
valifanyika jana nyumbani
kwake Kongowe jijini Dar
es Salaam.

Mzee Zorro, amesema
baadhi ya mambo ali-
yokuwa nayo binti yake ni
kufanya mambo magumu
l’%evs_l ambacho wakati
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hajapata watoto, alikuwa
anasahau kama ni mwa-
namke kwa sababu alim-
fundisha mchezo wa mapl-
gano va Martial Arts baada
ya kutoka jeshini.
“Nilikuwa nasahau kuwa
ni mwanamke, najua ni
mtoto wangu wa kiume,
lakini yeye ananikumbusha
kuwa ni msichana” amese-
ma Zahi%Zorro. ccoma
Mzee Zorro am
kitu kingine ambacho watu
hawakifahamu ni uwezo
wake wa kuimba kwa nguvu
na sauti yake nzito, pia
huimba akiwa na furaha
tu na asipokuwa na furaha
hawezl. ) o
Amesema jambo lingine
ni kwamba Maunda alia-
mua kuacha muziki ili apate

|

ity

nafasi ya kupata watoto na
katika maisha yake alifani-
Kiwa kupata watoto wa-
tatu kwa wanaume wawili
tofauti.

Aidha, msanii huyo ali-
kuwa na tabia ya Kuamka
akiwa amekasirika bila
sababu yovyote, lakini
alikuja kubadilika baada ya
kupata watoto wake am-
bao walikuwa wakimuuliza
mara kwa mara kwa nini
anakuwa katika hali hiyo.

Mzee Zorro amesema
mwanawe alilazimishwa
kuanguka kisanii kutokana
na kadhia iliyopo katika
sekta ya muziki ambayo
wanapokuja wasanii wapya
wale wa zamani wanapote-
zwa kwa lazima.

Kadhia hii ipo sana hapa
Tanzania, endapo msanii
mpya akiibuka wale wa
zamani wanalazimishwa
kupotea, hali hii ilimkumba
mwanangu na bado inaen-
delea kuwatokea wengine,”
ameongeza kusema.

BB, = il & Sd B

Rich Omytz
awachana
mastaa Bongo

Msanii wa Bongo Fleva mwenye makazi
yake Afrika Kusini, Rich Omytz, amewataka
mastaa wa Kitanzania kupunguza maringo
kwa wasanii wachanga.

Akizungumza na Nipashe, Rich Omytz
ambaye anatamba na ngoma yake mpya
inayoitwa 7Zigo’, amesema kuna mwana-
muziki mkubwa wa Bongo aliwahi kumuo-
nyeshea dharau pale alipomwomba kolabo
wakati alipokwenda ,Afrika Kusini.

“Wasanii tunategemeana kuna msa-

nii mkubwa alikuja hapa Cape Town, ni-
kamtafuta ili tufanye kolabo lakini hakuo-
nyesha ushirikiano kabisa kama vile hanijui,
hilo jambo liliniumiza sana ingawa sikukata
tamaa mpaka nimeachia video ya Zigo,”
amesema Rich.
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NUNEZ ATAKIWA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle imetoa kwa Benfica euro pau-
ni milioni 60 kwa mshambuliaji wa Uruguay, Darwin
Nunez mwenye umri wa miaka 22. (Footmercato)

SARRI AMTAKA JORGINHO

KOCHA Maurizio Sarri anatamani kuungana tena
na Jorginho kule Lazio, huku kiungo huyo wa kati wa
Italia mwenye umri wa miaka 30, akiwa hana uweze-
kano wa kupewa mkataba mpya na Chelsea baada ya
2023. (90min)

TCHOUAMENI ATAKIWA NA HAG

KOCHA anayekuja wa Manchester United, Erik
ten Hag anamtaka kiungo wa kati wa Monaco na
Ufaransa, Aurelien Tchouameni na mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 22 anapendelea kuondoka
Ligue 1. (ESPN)

GRILLITSCH AWANIWA

ARSENAL wana nia ya kumsajili kiungo wa kati wa
Hoffenheim na Austria, Florian Grillitsch mwenye
umri wa miaka 26, kwa uhamisho wa bure msimu
huu wa joto. (Telegraph, via Metro)

NEVES ATAKIWA ARSENAL

KIUNGO wa Wolves na Ureno, Ruben Neves mwe-
nye umri wa miaka 25, anawaniwa na Arsenal. (Sky
Sports)

LEWANDOWSKI NA BARCA

STRAIKA wa Poland, Robert Lewandowski ana-
panga kuondoka Bayern Munich kipindi cha majira
ya joto na ameshafikia makubaliano binafsi na
Barcelona. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
33 mkataba wake na Bayern unamalizika kipindi ch
majira ya joto 2023. (TVP Sport, via Mail)

MERINO HUYO MAN

KLABU ya Manchester City inawania kumsajili
nyota wa Real Sociedad, Mikel Merino mwenye umri
wa miaka 25 ambaye ada yake ni pauni milioni 50. (EI
Confidencial, via Manchester Evening News)

FERNANDEZ ATAKIWA CITY

PEP Guardiola pia anamtaka kiungo wa River Plate,
Enzo Fernandez mwenye umri wa miaka 21 kwenye
kikosi chake. (Goal)

KULUSEVSKI KUBAKI SPURS

KOCHA wa Tottenham Hotspur, Antonio Conte
anataka kumsajili kwa mkataba wa kudumu kiungo
wa Sweden, Dejan Kulusevski mwenye umri wa mia-
ka 21 ambaye anacheza kwa mkopo kutoka Juventus.
(Calciomercato)

YILMAZ ATAKIWA

MLINZI wa kushoto wa Besiktas, Ridvan Yilmaz
mwenye umri wa miaka 20 anawaniwa na Leicester
City. (TGRT Haber)

NUNEZ KUONDOKA

STRAIKA wa Uruguay, Darwin Nunez mwenye
umri wa miaka 22, ataondoka Benfica kipindi cha
majira ya joto. (Fabrizio Romano)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

PARTEY

WA

HADI

@® @ @ Ni kutokana na jeraha la paja na hivyo hataru-
di uwanjani hadi msimu ujao na...

LONDON, England

IKEL Arteta amekiri
kwamba Arsenal wana-
tarajia kumkosa kiungo,
Thomas Partey kwa

muda uliobaki wa msimu huu.
Partey alipata jeraha la
paja wakati wa kichapo
cha 3-0 kutoka kwa Crystal
Palace mapema mwezi huu
na alitarajiwa kukosa anga-
lau wiki chache, lakini sasa
atakuwa nje ya uwanja
kwa muda wote uliobaki.

“Habari tulizopata baada ya ku-
fanyiwa tathmini sio nzuri,” alisema

Arteta.

“Haionekani kuwa chanya sana
kwa yeye kurudi uwanjani msimu
huu, lakini itabidi tusubiri na kuona.
Anajaribu kurejea haraka iwezeka-
navyo lakini kwa sasa hatuna matu-
maini makubwa kuhusu hilo.

“Wakati huu sio mzuri. Tulijua
kuelekea mwisho wa msimu moja ya
vipengele muhimu itakuwa kuwa na
timu inapatikana kwa kadri iweze-
kanavyo. Tuna masuala machache
naye na (Takehiro) Tomiyasu, lakini
inabidi tuendelee kushindana.”

Partey alikuwa katika hali nzuri
kabla ya jeraha lake lakini kama
ilivyo kwa mlinzi wa kushoto Kieran
Tierney, Arteta lazima atafute njia

ya kustahimili hali hiyo bila yeye.

Arteta alikuwa na habari njema
kuhusu mshambuliaji Alexandre
Lacazette, ambaye alikosa mazoezi
mapema wiki hii. Uvumi ulienea
juu ya kwanini Mfaransa huyo haku-
wepo, na wakati Arteta alikataa ku-
toa maelezo, Lacazette alitarajiwa
kusafiri na Arsenal kwenda South-
ampton jana Jumamosi.

“Ni wazi, kuna sababu za kibinafsi
ambazo siwezi kuzungumzia lakini
sina habari za timu nyingine za ku-
toa isipokuwa vijana ambao tume-
jadiliana,” Arteta alisema.

“Tutaona kama anapatikana.
Kuna uwezekano mkubwa kuwa
ndivyo hivyo.”
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KLOPP:SALAH
ATAMALIZA

LIVERPOOL, England

OCHA wa Liverpool, Jurgen
Klopp amesisitiza kuwa nyota,
Mohamed Salah atamaliza

simu akiwa imara baada ya
kupunguziwa dakika kwa hivi karibuni.

Salah, ambaye ana mabao 28 katika
mechi 40 za klabu kwenye michuano
yote msimu huu, amecheza dakika
90 pekee mara moja tangu Liverpool
ilipopoteza nyumbani kwa Inter Milan,
Machi 8 mwaka huu.

Fowadi huyo wa Misri aliiongoza nchi
yake kumaliza katika nafasi ya pili kwe-
nye Kombe la Mataifa ya Afrika Januari,
lakini hajaifungia Liverpool bao tangu
Februari 23.

Lakini Klopp hana wasiwasi kuhusu
utayari wa nyota wake, akionesha uzito
wa ratiba yake ya hivi majuzi.

“Najua kuwa Mo atamaliza kwa ngu-
vu,” alisema. “Na kwa sasa tunapaswa
kuweka upya kwa sababu kila mchezo
kwetu ni fainali. Tangu mwanzoni mwa
Januari.

“Tatizo tulilonalo ni kwamba Januari
alikuwa na kipindi kikali zaidi katika
maisha yake yote. “Walicheza fainali
(Kombe la Mataifa ya Afrika), walikuwa
na dakika zote 120, jukumu alilonalo ni
kubwa sana.

“Kuna jukumu kubwa kwenye ma-
bega yake na mikutano ya chumba cha
kubadilishia nguo na mambo kama
haya bila kupona hata kidogo.”

Salah alicheza dakika zote 90 mara
ya mwisho dhidi ya Manchester City,
wakati wakitoka sare ya 2-2.

SportPesa
SPORTPESA.C0.TZ

HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:
0764115588, 0677115588

0685115588 GBT:0249
y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

MANCHESTER, England

KIUNGO wa kati wa Man-
chester United, Nemanja
Matic amethibitisha kuwa
ataondoka katika klabu
hiyo mwishoni mwa msimu
huu.

“Baada ya kufikiria sana,
nimeamua kuwa msimu
huu utakuwa wa mwisho
kwangu na Manchester
United,” amesema Mserbia
huyo kupitia ukurasa wa
Instagram.

“Nimeiarifu bodi, meneja
na wachezaji kuhusu ua-
muzi wangu.

“Imekuwa heshima kub-
wa na bahati nzuri kuiche-
zea klabu hii kubwa. Asante
sana mashabiki kwa sapoti
yao isiyoyumba.

“Sasa nitatoa kila kitu
hadi mwisho wa msimu ku-
saidia wachezaji wenzangu
kumaliza kwa nguvu iweze-
kanavyo. Na United ilion-
esha kukubaliana na mche-
zaji huyo na ikatoa taarifa

Matic athibitisha kuondoka Man U

fupi ya kumshukuru.

“Asante kwa juhudi zako
zote katika misimu mitano
iliyopita Nemanja na huu
ndio mwisho wako mzuri
wa kukaa United, katika
wiki zijazo,” ilisema taarifa
ya Man United.

Matic alijiunga na United
akitokea Chelsea mwaka
2017 wakati Jose Mourinho
alipokuwa OId Trafford na
ameichezea klabu hiyo me-
chi 183 katika mashindano
yote hadi sasa.



Jumapili Aprili 17, 2022 NipaShe 2 3

HABARI MICHEZO

URKASING % %

USHINDE
FEITOTO SPORTPESA

CHEZA

Na Dennis Fussi

IUNGO wa Yanga, Feisal

Salum ‘Feitoto’ amesema kwa

sasa afya yake inaendelea vi-

uri na ataichezea timu yake

kwenye mchezo wa Aprili 30 Ligi Kuu

Tanzania Bara, dhidi ya watani zao
Simba.

Kiungo huyo ambaye yupo kwao
Zanzibar akiendelea na matibabu,
amesema kila kitu kinaenda vizuri
na mbali ya kuendelea na tiba, lakini
ameshaanza mazoezi mepesi ikiwe-

mo kukimbia ufukweni mwa bahari.
“Namshukuru Mungu
afya yangu inaendelea
kuimarika, yale maumivu
niliyvokuwa nikiyasikia
hivi sasa yamepotea na
tayari nimeanza mazoezi
mepesi, naamini hadi ku-
fikia siku ya mchezo wetu
na Simba nitakuwa

tayari,” amesema Feisal.
Amesema binafsi ameupania
mchezo huo, sababu anaamini ndio

SIMBA SC

umeshikilia hatma yao ya ubingwa,
ndio maana anataka kuwa sehemu ya
mchezo, ili kuingia kwenye kumbu-
kumbu ya klabu hiyo.

Amesema  anafurahishwa na
mwenendo wa timu yake katika me-
chi kadhaa walizocheza hivi karibuni,
ambazo walishinda.

Feisal amesema hiyo imeonesha
namna walivyodhamiria kulisaka taji
hilo msimu huu, baada ya kumaliza
misimu minne bila kuambulia cho-
chote.

e

Kocha wa timu ya mpira wa Kikapu ya JMK, Konnel Owiso, akizungumza na wachezaji wa timu hiyo wakati
walipokuwa wakifanya mazoezi katika viwanja vya Jakaya Kikwete jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JU-
MANNE JUMA

Ruvu Shooting yaipeleka Yanga Kigoma

Na Adam Fungamwango

MECHI ya Ligi Kuu Tanzania Bara
kati ya Ruvu Shooting dhidi ya Yanga
itapigwa kwenye Uwanja wa Lake Tan-
ganyika, Kigoma Mei 4 mwaka huu.

Msemaji wa klabu ya Ruvu Shooting,
Masau Bwire amesema kuwa wame-
amua kuipeleka mechi hiyo baada ya
kukamilisha taratibu zote za kikanuni
na kuwa wao ndiyo wenyeji wa mche-
70 huo.

“Tunapenda Watanzania wapate bu-
rudani, tumeamua kusambaza mechi
zetu ili ziwafikie mashabiki wote nchi-
ni. Tulipata maombi kutoka sehemu
mbalimbali, Tabora, Songea, Mwanza

na Arusha, kote walitaka mechi yetu
ipelekwe huko, lakini tukaona sehemu
ambayo hatujawahi kufika kabisa ni
Kigoma ambako nako tuliombwa, kwa
hiyo tukaamua tupeleke huko. Ukweli
ni kwamba mechi yetu ya Ligi Kuu Tan-
zania Bara dhidi ya Yanga tumeipeleka
kwenye Uwanja wa Lake Tanganyika
na tutacheza huko, Mei 4 mwaka huu.
Tunawahakikishia tu mashabiki kuwa
tutacheza soka safi na Mungu akip-
enda kushinda mechi,” alisema Masau.

Imekuwa ni utamaduni sasa kwa
timu za Ruvu Shooting na KMC kupele-
ka mechi zake mikoani, hasa zikicheza
na timu kubwa za Simba na Yanga na
zenyewe zikiwa ndiyo mwenyeji wa

mchezo.

Kwenye mechi ya mzunguko wa
kwanza wa Ligi Kuu dhidi ya Simba,
Ruvu Shooting ikiwa mwenyeji, ili-
upeleka mchezo kwenye Uwanja wa
CCM Kirumba Mwanza, ambapo hata
hivyo ilikubali kipigo cha mabao 3-1
Novemba 19, 2021.

Hata hivyo, baadhi ya wadadisi wa
masuala ya michezo wanadai kuwa hii
inatokana na timu hizo kutaka mapa-
to ya mlangoni zaidi kuliko ushindi,
kwani, wanakopeleka kuna mashabiki
wengi wa timu za Simba na Yanga
wanaotaka kuziangalia, lakini ni timu
mwenyeji ndiyo inayochukua mapato
yote ya mchezo.

APP

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAPILI -17/04/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

MUDA GAMEID MICHEZO

Nice vs Lorient

1 X =

171

Granada vs Levante

2.40

Sturm Graz vs Rapid Vienna

1.80

Austria Vienna vs RB Salzburg

524

Celtic vs Rangers

2.21

Malmo vs AIK Football

1.70

Metz vs Clermont Foot

271

Nantes vs Angers

1.94

Troyes vs Strasbourg

3.67

Kasimpasa vs Adana Demirspor

2.36

Kalmar vs Degerfors

172

Montpellier vs Reims

2.24

West Ham vs Burnley

1.70

Newcastle vs Leicester

2.20

Arminia Bielefeld vs Bayern Munchen

1n.96

Santos vs Coritiba

1.88

CSKA Sofia vs Levski Sofia

2.08

Atletico Madrid vs Espanyol

1.44

Wolfsberger AC vs Austria Klagenfurt

1.48

Viktoria Plzen vs Banik Ostrava

1.62

Baumit Jablonec vs Slavia Prague

5.85

Sparta Prague vs Slovacko

1.66

Lyon vs Bordeaux

1.29

Union Berlin vs Eintracht Frankfurt

214

Chelsea vs Crystal Palace

1.54

Sirius FK vs Helsingborg

1.99

Hoffenheim vs Greuther Furth

1.24

BK Hacken vs IFK Goteborg

1.95

Elfsborg vs IFK Varnamo

1.46

Aris Limassol vs Apoel Nicosia

3.24

PSV Eindhoven vs Ajax

3.88

Viborg FF vs Odense

2.00

Tenerife vs Fuenlabrada

1.62

Huesca vs Zaragoza

2.01

Athletic Bilbao vs Celta Vigo

1.85

Aris Salonica vs PAOK

2.33

New York City vs Real Salt Lake

1.59

Ludogorets Razgrad vs Slavia Sofia

1.24

UNAM Pumas vs CF Monterrey

2.84

Hapoel Beer Sheva vs Maccabi Tel Aviv

2.78

CFR Cluj vs Steaua Bucuresti

212

Bayer Leverkusen vs RB Leipzig

2.95

Giresunspor vs Besiktas

293

Panathinaikos vs Olympiakos

2.93

Paris St Germain vs Marseille

140

Sevilla FC vs Real Madrid

2.86

Flamengo vs Sao Paulo

1.66

Sporting Lisbon vs Benfica

2.05

Los Angeles FC vs Sporting Kansas City

1.58

Universitario vs Alianza Lima

1.94
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Mashabiki wa Simba wakiwa kwenye ‘amsha amsha vvakatl wa maandaI|Z| ya mchezo wao wa
leo dhidi ya Orlando Pirates wa robo fainali ya kombe la Shirikisho Afrika, CAF. PICHA: SIMBA

Simba kazt mo;a tu leo

Na Saada Akida

-AWAKILISHI pekee wa Tanza-
nia katika michuano ya Kombe
la Shirikisho Afrika, Simba, leo
wanashuka dimbani kuivaa
Orlando Pirates ya Afrika Kusini, mchezo
utakaopigwa katika Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam.
Simba inaingia kwenye mche-
zo huo ikiwa na kumbukumbu
ya ushindi wa mabao 4-0,
dhidi ya USGN Gendarmerie
ya Niger na kutinga hatua ya
robo fainali ikitokea kundi D
sambamba na RS Berkane zote
zikiwa na pointi 10.
Mara ya mwisho Simba na Pirates ku-
kutana ilikuwa mwaka 2019, walipocheza
kwenye mchezo wa kirafiki ulioisha kwa
sare ya 1-1.
Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha
Mkuu wa Simba, Pablo Franco alisema
wachezaji wake wako fiti na tayari kwa ajili

aalte
irrl_

Yanga yaionya Ruvu

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Yanga imeionya Ruvu Shooting kuwa
pamoja na kupeleka mechi yake kwenye Uwanja
wa Lake Tanganyika mkoani Kigoma, hakuepuki
kipigo, kwani rekodi yake inaonyesaha kuwa im-
ekuwa ikifanya vizuri zaidi ikicheza viwanja vya
mikoani kuliko nyumbani.

Ofisa Habari wa klabu hiyo, Hassan Bumbuli
amesema kuwa hawawezi kutishika kwa Ruvu
Shooting kupeleka mechi mkoani Kigoma na kwam-
ba klabu ya Yanga kila mkoa kwao ni kama nyum-
bani, huku rekodi zikiwa zinawabeba msimu huu.

“Tumepokea barua jana (juzi) kuwa jamaa wame-
peleka mechi yao Kigoma, tunawaambia wana-
chama na mashabiki wa Yanga wasiwe na wasi-
wasi, kwa sababu ipo ndani kikanuni, tutakwenda
kucheza hiyo mechi, Yanga kila uwanja ni nyum-
bani na huwa tunapata matokeo chanya.

Sisi huwa tunapata matokeo mazuri zaidi msimu
huu tukicheza nje ya uwanja wetu wa nyumbani.
Ndiyo timu pekee msimu huu iliyopata matokeo
mazuri zaidi ikicheza ugenini. Mpaka sasa mechi
za nyumbani tumepata sare mbili, lakini mechi za
ugenini tumepata sare moja na kushinda zote, kwa
hiyo wala wanachama na mashabiki wasiwe na
wasiwasi na hilo, tutakwenda kucheza mechi hiyo
na tutawafunga kama tulivyowafunga mwanzo
kwenye mzunguko wa kwanza na tulivyowafunga
wengine,” alisema Bumbuli.

Ruvu Shooting imeamua kuipeleka mechi yake ya
Ligi Kuu dhidi ya Yanga kwenye Uwanja wa Lake
Tanganyika mjini Kigoma itakayochezwa Mei 4.

Pamoja na hayo Bumbuli amesema kuwa tayari
kikosi hicho kinaendelea kujiandaa na mechi dhidi
ya Namungo ambayo imepangwa kuchezwa Aprili
23 kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, ikiwa ni
va mwisho kabla ya kuwavaa watani zao wa jadi
Simba kwenye uwanja huo huo, Aprili 30.

® ® ® Kocha Pablo asema wanakwenda kufanya kila
jambo ambalo wanaweza, kupambana kwa ajili ya hii...

ya kuhakikisha wanapata ushindi mnono.

Alisema mechi hiyo itakuwa ya ushinda-
ni na wanaenda kucheza kwa ajili ya kufu-
zu na sio kwa ajili ya kutafuta pointi kama
ilivyo kwa mechi zilizopita.

“Tuko nyumbani tunatakiwa kutumia
vizuri Uwanja wa nyumbani kwa ajili ya
kutafuta ushindi kabla hatujaenda kuku-
tana nao nyumbani kwao,” alisema Pablo

“Mechi itakuwa ya ushindani, tume-
jiandaa vizuri kila kitu kinaenda vizuri,
tunatambua mechi ni ngumu na tunawa-
heshimu wapinzani wetu na tutacheza
kwa tahadhari kubwa ili kupata ushindi
nyumbani,” alisema Pablo.

Amewataka mashabiki wajitokeze na
kujaza uwanja kwa wingi kusapoti timu
yao, akiamini vijana wake wanapambana
kutafuta ushindi katika mchezo huo.

Nahodha wa Simba, Shomari Kapombe

alisema wamefanya maandalizi na wako
tayari kukabiliana na Orlando Pirates, ku-
hakikisha wanashinda nyumbani.

Alisema wanaangalia mechi hiyo kwa
sura tofauti kwa sababu malengo yao
makubwa wanahitaji kutumia vizuri
Uwanja wa nyumbani ili kufuzu na kwen-
da kucheza nusu fainali.

“Kwa sasa tunachoangalia zaidi ni ku-
hakikisha tunashinda mechi hii bila ya
kujali tunashinda mabao mangapi, kwa
sababu tunatakiwa kushinda mechi ya ny-
umbani kabla ya kwenda ugenini,”.

“Kuhusu Orlando Pirates kwetu ni
furaha kwa sababu Simba tunapenda ku-
kutana na timu kubwa, hii inatoka na sisi
wachezaji tunapenda kucheza mechi kub-
wa,” alisema Kapombe.

Alisema Orlando Pirates wajiandae kwa
sababu wamedhamiria kuhakikisha wana-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

pambana kutafuta ushindi katika mchezo
huo wa nyumbani.

Naye Kocha wa Orlando Pirates, Fadlu
Davids alisema Simba ni timu ngumu
wanapokuwa nyumbani na kuhakikisha
wamejiandaa vizuri, kukabiliana na safu
ya ushambuliaji ya Simba.

Alisema ameona safu ya ushambuliaji ya
Simba ambao wamekuwa na kasi na tayari
wamefanyia kazi ubora wa wapinzani wao
katika eneo hilo.

“Tumekuja kukutana na timu nzuri,
timu inapofuzu hatua hii ni lazima uipe
heshima ya ubora wa wapinzani wako
(Simba) hasa wanapocheza nyumbani,”

alisema Kocha huyo.
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