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Mwalimu mmoja aachiwa
kufundisha shule nzima

NI shule yenye jumla ya wanafunzi 242 na madarasa...
Endelea ukurasa wa 2

MTOTO AUAWA
AKIPORA KWA
BASTOLA YA BABA

Mwenyekiti wa Chadema, Freeman Mbowe (kushoto), akiwa na Naibu Katibu Mkuu (Zanzibar), Salum Mwalimu pamoja na wa- UKURASA 2
jumbe wa Kamati Kuu wa chama hicho, wakiingia katika ukumbi wa mkutano kujadili mambo mbalimbali kuelekea Uchaguzi
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____
Mtoto auawa akipora

kwa bastola ya baba

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MTOTO Victor Mwasoro (17),
ameuawa na wananchi wenye
hasira kali baada ya kuvamia
kibanda cha kutuma na kupokea
fedha akiwa na bastola ya baba
yake kwa lengo la kupora fedha.

Tukio hilo lilitokea mwishoni
mwa wiki katika eneo la Sae
huyo alifariki kutokana na Ki-
pigo kikali alichokipokea.

Akielezea tukio hilo, Kamanda
wa Polisi wa Mkoa wa Mbeya,
Kamishna Msaidizi Mwandamizi
wa Polisi, Ulrich Matei, alisema
mtoto huyo alivamia kibanda
cha

Sauda Danda akiwa na bas-
tola yenye namba za usajili
00098503 ikiwa na risasi saba.

Alisema baada ya wananchi
kumshtukia walimvamia na
kuanza kumshushia kipigo kwa
kutumia silaha za jadi.

“Uchunguzi wa awali unaonye-
sha kuwa mtoto huyo aliichukua
silaha hiyo nyumbani kwao
na inamilikiwa na baba yake,
wakati anaingia kwenye kibanda
hicho kujaribu kuitumia kupora
alikuwa ameihifadhi kwenye
Kifungashio,” alisema Kamanda
Matei na kuongeza:

“Baada ya kuokolewa mikon-
oni mwa wananchi waliokuwa
wanampiga alikimbizwa katika
Hospitali ya Kanda ya Rufani ya
Mbeya ambapo alifariki akiwa
anaendelea kupatiwa matibabu.”

Kufuatia tukio hilo, Kamanda
Matei aliwataka wamiliki wa
silaha mkoani humo kufuata
sheria za umiliki wa silaha ili
zisiingie kwenye mikono ya
wahalifu.

Aidha, aliwatahadharisha
majambazi wanaotumia si-
laha kuwa kwa sasa Mkoa wa
Mbeya siyo wa kujaribu kufanya
matukio ya aina hiyo kwa kuwa
jeshi hilo liko makini na liko
tayari kukabiliana nao wakati
wowote.

Mwalimu mmoja aftundisha wanatunzi 242

Na Jaliwason Jasson,
MANYARA

SHULE Shikizi ya Maweni,
Halmashauri ya Babati mkoani
Manyara, yenye wanafunzi 242
na madarasa manne ina mwal-
imu mmoja pekee.

Mwalimu wa Mkuu wa shule
hiyo, Jacob Mwenda, alitoa taar-
ifa hiyo wakati akizungumza na
Kamati ya Siasa ya Wilaya ya Ba-
bati na wananchi.

Mwalimu Mwenda alisema
shule hiyo ina madarasa ya
awali hadi darasa la tatu huku

masomo yote akifundisha peke
yake.

Alisema darasa moja anaweza
kufundisha masomo mawili ili
kila mwanafunzi aweze kuam-
bulia kitu.

“Naiomba serikali inisai-
die kuongeza walimu angalau
tuwe wanne ili tuweze kufundi-
sha wanafunzi hawa,” alisema
Mwalimu Mwenda.

Mmoja wa wananchi aki-
zungumza na Nipashe kuhusu
uhaba wa walimu kwenye shule
hiyo, Rukia Kemo, alisema kwa
hali hiyo uwezekano wa watoto

kufanya vizuri ni mgumu.

Aliiomba serikali kuongeza
walimu kwenye shule hiyo kwa
kuwa wanahitaji watoto wao
wafanye vizuri kwenye maso-
mo na kufaulu.

Katibu wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), Filbert Mpwepwe,
akizungumza na wananchi hao
cha Endadosh na Kata ya Qash
kuongeza jitihada ili shule hiyo
ikamilike haraka.

Naye Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Babati, Nicodemus
Tarimo, alisema wananchi wa

halmashauri kuwachangia Sh.
milioni tano.

Tarimo alisema ili shule
iweze kupata usajili ni lazima
iwe imekamilisha ujenzi wa mi-
undombinu kwa asilimia 75.

Alimtaka diwani wa kata hiyo
kuwachukulia hatua wenyeviti
wa vitongoji wanaokula fedha
ya michango ya wananchi bada-
la ya kulalamika.

Diwani wa Kata ya Qash, John
Kanda, alidai kinachokwami-
sha ujenzi wa shule hiyo ni fed-
ha kutafunwa.

[aam jana. Kushoto ni Sheikh Al Sayyid Afeefuddin Al Jailaani kutoka Irag. Wa pili kulia ni Sheikh Mkuu, Mufti Abubakar Zuber
Bin Ali. PICHA: JUMANNE JUMA

Bashiru aonya wanaoitishia CCM mitandaoni

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

KATIBU Mkuu wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM), Dk. Bashiru
Ally, amesema chama hicho haki-
tasita kumfukuza mwanachama
wake bila kujali, umri, cheo au
wadhifa kwa kukitishia chama
na kuzungumza matatizo katika
mitandao ya kijamii badala ya
kuwasilisha kwenye vikao vya
chama.

Alisema CCM ni chama ki-
kubwa nje na ndani ya nchi na
kinaheshimu demokrasia kwa
wanachama wake hivyo matatizo
yanapotokea kati ya viongozi wa
chama na wanachama yanapas-

wa kufikishwa katika vikao halali
vya chama badala ya kukimbilia
kuandika katika mitandao ya ki-
jamii.

Dk. Bashiru alitoa onyo hilo
kwenye Mkutano Mkuu Maalumu
wa CCM, Manispaa ya Morogoro
wakati wa kupokea taarifa ya
utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi
ya chama hicho uliofanywa na
Mbunge wa jimbo hilo, AbdulAziz
Abood, katika kipindi cha mwaka
2015-2020.

Dk. Bashiru, alisema amelazi-
mika kutoa agizo hilo baada ya
siku za hivi karibuni baadhi ya
wanachama na wengine waliowa-
hi kuwa viongozi na kushika nya-
dhifa mbalimbali kukimbilia ka-

tika mitandao ya kijamii kueleza
matatizo au tofauti zinazotokea
ndani ya chama hicho, na kuonya
kamwe matatizo hayo hayawezi
kujibiwa na yeye katika mitandao
ya kijamii.

“Kama kuna tatizo ndani ya
chama kwa kiongozi na mwa-
nachama, utaratibu umewekwa
mzuri katika chama chetu, peleka
tatizo katika vikao kuna ngazi ya
tawi, wilaya na mkoa, ukishindwa
peleka kwa Katibu Mkuu, lakini
sio kukimbilia katika mitandao ya
kijamii, hatuwezi kukujibu huko
zaidi tutakuchukulia hatua kali
ikiwamo ya kukufukuza uanacha-
ma,” alionya Dk. Bashiru.

Alimpongeza, Mbunge wa Jim-

bo la Morogoro Mjini, Abood kwa
kutekeleza ilani ya chama hicho
kwa vitendo na kukubarika kwa
wananchi wake.

“Nimekuwa nikisikia mengi
unayofanya kwa wananchi wako,
lakini leo nimeshuhudia mwe-
nyewe mwendelezo huo wa
utekelezaji wa Tlani ya chama
baada ya kutoa gari la wagonjwa
kusaidia wananchi kukimbizwa
hospitali ndio tunataka wabunge
kama nyinyi inatufanya CCM
kutembea kifua mbele,” alisema.

Awali akiwasilisha utekelezaji
wa Ilani ya Uchaguzi, Abood alim-
shukuru Rais John Magufuli kwa
kuleta fedha za utekelezaji wa mi-
radi mikubwa katika jimbo hilo,

ikiwamo ujenzi wa stendi ya kisasa,
soko kuu, miundombinu ya bara-
bara, huduma za afya, mradi mkub-
wa wa maji na huduma nyingine za
kijamii.

Alisema ahadi zote alizoahidi
wakati wa uchaguzi kwa sasa ame-
tekeleza kwa asilimia 90 na asilimia
10 iliyobaki kwa kushirikiana na wa-
nanchi katika maeneo mbalimbali
ya jimbo hilo na uongozi wa CCM
katika wilaya hiyo.

Katika hatua nyingine Dk. Ba-
shiru amewapokea na kuwakaribi-
sha katika chama madiwani wawili
wa Chadema, akiwamo wa kata ya
Kilakala, Mabura Lusewa na Gabriel
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Dereva gari lililoua
wanafunzi 5 Songea
atiwa mbaroni Dar

Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

JESHI la Polisi mkoani Ruvuma, linamshikilia
dereva wa gari lililosababisha vifo vya wa-
nafunzi watano wa Shule ya Msingi Ndelenyuma,
Wilaya ya Madaba na kujeruhi mmoja.

Deveva huyo Salum Mohamed, alikamatiwa
bilia baada ya tukio hilo kutokea wiki iliyopita.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Ruvuma, Simon
Maigwa, alisema dereva huyo alikamatwa mcha-
na wa Februari 15, mwaka huu kwa ushirikiano
kati ya polisi na jamii.

Aidha, alisema askari kutoka Songea ametum-
wa kwenda kumfuata na kumleta Ruvuma kwa
ajili ya kuhojiwa na hatua za kisheria kuchuku-
liwa dhidi yake.

Watendaji wa Mauzo wa Mikoa wa Kampuni ya The Guardian Ltd wakiwa pamoja na wakuu wa idara katika ofisi
za kampuni hiyo, baada ya kumaliza mafunzo ya siku nne. Kutoka kushoto Meneja Usambazaji, Emanuel Lyimo,
Mkurugenzi wa Biashara, Ajay Goyal na Mkurugenzi wa Fedha, Samuel Orgeness. Mstari wa mbele kutoka kulia ni
Baraghash Hassan, Heavens Mrema, Stephen Rwechungura, Calvin Lyimo, Esther Mwakalobo na Siangicha Ngowi.
Mstari wa nyuma kutoka kulia ni Elia Elisha, Jackson Paulo na Maurine Mrema. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Watanzania waondolewa hofu corona

Na Woinde Shizza, ARUSHA

NAIBU Waziri wa Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, Dk. Faustine Ndugulile,
amewahakikisha Watanzania
kuwa nchi bado iko salama na
hakuna mgonjwa yeyote mwenye
ugonjwa wa virusi vya corona.

Dk. Ndugulile alitoa kauli hiyo
kwa waandishi wa habari akiwa

kikazi.

Katika maswali yao waandishi :
walitaka kujua kuhusu tetesi za :
kuwapo kwa ugonjwa huo nchini, :
pamoja na kufahamu ukweli wa :
taarifa za mtu anayedai kuwa na :

dawa za ugonjwa huo.

“Niseme tu kuwa Tanzania
mpaka sasa hivi bado tuko salama :
na hakuna mgonjwa yeyote am- :
baye ameripotiwa na amethibitika :
kuwa na ugonjwa,” alisema DK. :

Ndugulile.

Alisema  serikali

ugonjwa.

“Tumeendelea kuchukuatahad- :
hari mbalimbali na mimi niko kati- :
ka mkoa huu wa Arusha na nitaen- :
da Kilimanjaro kwenda kuangalia :
utayari,” alisema Dk. Ndugulile :
na kuongeza kuwa ameridhika na :
maandalizi ya mkoa huo katika :

kudhibiti ugonjwa huo.

Akijibu kuhusu mtu aliyedai :
kuwa na dawa ya kutibu ugonjwa :
huo ambaye anajulikana kwa jina :
la Mosses Mollel, maarufu kwa :
jina la ‘Nabii namba saba’, Dk. : |
Ndugulile alisema ana taarifa za : |5}
mtu huyo ambazo zimesambaa :
kwenye mitandao ya kijamii na :
vyombo vya habari akijitangaza :

inafuatilia :
taarifa mbalimbali za washukiwa :
na watu wote ambao wanawa- :
hisi kuwa na ugonjwa huo na ku-
wapima na kubaini kuwa hawana :

kuwa anayodawa ya kutibu
ugonjwa huo na kumtaka athibit-
ishe kauli yake.

“Kimsingi nimeiona hiyo taar-
ifa ya huyo mtu anayejiita Nabii
Saba kuwa anayo dawa ya ku-
tibu ugonjwa wa corona, ila hapa
kwetu Tanzania hatuna maam-
bukizi yoyote ya ugonjwa huyo,
tunachotaka huyo mtu atuthibit-
ishie uwezo wake wa kutibu huo
ugonjwa wa corona,” alisema

Ndugulile.

chukuliwa hatua kali za kisheria.

bado yanahaha kusaka tiba.

Alisema kama atashindwa kuthibitisha ata-

Dk. Ndugulile alisema serikali imetuma
wataalamu wake kwenda kumsaka na kumho-
ji kama ana vibali vya kutoa huduma ya tiba na
kujitangaza kuwa anatoa huduma ya kutibu
ugonjwa huo hatari ambao hadi sasa mataifa

Mollel mkazi wa Ngaramtoni wilayani
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Ajali hiyo ilitoke Februari 12, majira ya saa
gari lenye namba za usajili T 443 AQT aina ya
Toyota Land Cruiser mali ya kampuni ya CA-
MUST likitoka Songea kuelekea Njombe kuacha
njia na kuwagonga wanafunzi sita wenye umri
wa miaka 10 hadi 13 wa darasa la pili hadi nne.

Baada ya kuwagonga gari hiyo ilipinduka na
dereva alitoka na kutorokea kusikojulikana.

Mwanafunzi Hilda Kilasi (12) mwanafunzi wa
darasa la nne, anaendelea na matibabu katika
Hospitali ya Mkoa Songea na hali yake inaende-
lea vizuri.

Kwa mujibu wa Kamanda Maigwa, chanzo cha
ajali hiyo ni mwendo kasi wa dereva ambaye
inadaiwa hakujali hali ya mvua kubwa iliyokuwa
kwenye barabara hiyo hatimaye gari lilimshinda
na kuwagonga wanafunzi hao ambao walikuwa
pembeni mwa barabara wakitembea kwa miguu
kuelekea nyumbani wakitokea shuleni na kudon-
dokea mtaroni ambapo watatu walisombwa na
maji na miili yao kuokotwa takribani mita 100
kutoka eneo la tukio na wengine wawili wali-
kutwa mtaroni jirani na eneo la ajali.
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DIONISIA SIMON IVAMBI

DIONISIA UMETIMIZA MIAKA 17 TANGU UTUTOKE GHAFLA TAREHE
17/02/2003. NA KUTUACHIA MAJONZIYASIYOFUTIKA KATIKA FAMILIAYETU.
INGAWA HAUPO NASI KIMWILI MDOGO WETU LAKINI
KIROHO TUKO PAMOJA NAWE SIKU ZOTE. BADO TUNAKUMBUKA
UCHESHI, UPENDO NA MOYO WAKO WA KUJITOA.

DIONISIA UNAKUMBUKWA SANA NA WANAO:
NANCY SENIOR NA DIANA

115631002

DADA ZAKO VERONICA, OLIVA, JANETH,
FRIDA, KAKA YAKO. SEBASTIAN, SHEME]JI ZAKO,
MARAFIKI ZAKO PAMOJA NA WANAFAMILIAWOTE.

DAIMA TUNAFARIJIKA KWA MANENO HAYA: SISI TULIKUPENDA SANA
MDOGO WETU LAKINI MUUMBA WAKO ALIKUPENDA ZAIADI.

BWANA ALITOA NA BWANA AMETWAA
JINA LA BWANA LIHIMIDIWE

TAARIFA KWA UMMA

JINA: VENANCE JOHN MWANSASU
MAHALI: DAR ES SALAAM

Uongozi wa kampuni ya SELCOM PAYTECH LIMITED unapenda
kuufahamisha umma kuwa mtajwa hapo juu kama anavyoonekana
pichani si mfanyakazi tena wa kampuni hiyo tangu tarehe 6.1.2020.
Kwamba kampuni haitawajibika kwa namna yoyote ile kwenye
makubaliano au mkataba alioingiwa ama utakaoingiwa na mtajwa
kwa niaba ya kampuni kuanzia tarehe tajwa hapo juu.

Kwa maelezo zaidi tafadhali
piga simu namba +255 68 616 2417
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RIPOTI MAALUM

Madhila yanayobeba majonzi
ulawiti wa wanafunzi shuleni

m\\Vabuni mfumo, maficho kuharibiana’
mMalalamiko ya bibi, butwaa kwa walimu

Na Elizabeth Zaya

I habari na simulizi iliyojaa ukaka-
si kuanzia kuisikia au kuifahamu
kwa namna yoyote, haina kokote
inakoweza kusimama zaidi ya
neno mbaya, wanafunzi kulawitiana. Sasa
hata jina na hadhi ya Mkuranga nayo in-
aangukia kwenye ubaya.

Mamlaka za kiuongozi wilayani humo,
kuanzia Ofisi ya Mkuu wa Kamati ya Ulinzi
na Usalama wilayani na nyenzo zake za us-
alama, Ustawi wa Jamii na walimu wa wato-
to hao, kila mmoja kwa nafasi yake anakiri
kulifahamu na ama hatua zinazochukuliwa
au kinachostahili kufanyika kukomesha
hilo.

“Wanafunzi wenzangu walikuwa wa-
nanivizia wakati natoka shuleni kurudi
nyumbani, mmoja ananishika mkono wa
kulia na mwingine wa kushoto, halafu wa-
nanivua nguo na kuniinamisha chini...

“Wanafanya hivyo kwa zamu, mmoja
akimaliza, anaanza mwingine na baada
ya hapo, huwa wananitishia nisiseme kwa
mtu yeyote, kwamba nikifanya hivyo wata-
niua.”

Ni kauli ya mwanafunzi wa darasala tano
(jina tunalo) katika shule iliyoko kilomita
chache kutoka makao makuu ya Wilaya ya
Mkuranga mkoani Pwani.

Mwanafunzi huyo alikuwa akitoa
ufafanuzi kwa Nipashe iliyomfuata kupata
uhalisia wa tetesi hizo, ikiwa ni sehemu
ya uchunguzi iliyoendesha wilayani humo
kuhusu tuhuma za ulawiti miongoni mwa
wanafunzi wenyewe.

Huku akiwataja kwa majina, alifafanua
baadhi ya waliomtenda hivyo wanasoma
naye shule moja na wengine si wanafunzi
wenzake.

Aliendelea: “Siyo peke yangu wanay-
enifanyia hivi, tuko wengi (anawataja kwa
majina), wanaotufanyia hivi, wengi ni wa
darasa la saba (anawataja kwa majina).
Wakati mwingine huwa wanatudanganya
kwamba watatununulia chipsi.”

Ni mazingira yapi hayo yanafanyika?

Mwanafunzi huyo ana simulizi ya ziada
kwa Nipashe akisema: “Walikuwa wa-
natufanyia vitendo hivyo kila siku tuna-
potoka shuleni au tunapokuja (shuleni)
asubuhi na kuna siku walinifanyia hivyo
nikawa naumia sana! Nilishindwa kujizuia
siku hiyo kwa sababu maumivu yalikuwa
makali, nililia mpaka nyumbani na bibi
aliniponiuliza, nilimwambia wamenifanyia
vibaya.

“Bibi alinipeleka chooni kuniangalia,
ndiyo akaanza kuniuliza, tena nilipoji-
saidia kilitoka ‘kinyama’.. alinishika na
kunisafisha halafu akasema anipeleke shu-
leni akawaulize walimu.

“Nilimwambia bibi kwamba walioni-
fanyia ni wanafunzi wa la saba, akasema
‘twende akawatafute shuleni’ na tulipofika
na walimu nao walianza kuniuliza na nika-
wataja walionifanyia hivyo.”

Mwanafunzi huyo aliendelea kusim-
ulia kwamba hatua iliyofuata, alipelekwa
hospitali alikopatiwa dawa, aliyofafanua
matumizi yake kuwa: “Mpaka sasa bibi
ananiwekea na sasa hivi sisikii maumivu
tena. Tangu bibi alivyokuja kushitaki shu-
leni na nikawataja wale waliokuwa wanan-
ifanyia, sasa hivi wanawafanyia wengine,
mimi wameniacha.”
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Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu.

KULIKONI SHULENI?

Nyayo za udadisi wa Nipashe zilifika
hadi katika shule za msingi zinazohusika
na kashfa hiyo kupata ufafanuzi na katika
shule ya kwanza ilibahatika kukutana na
Victoria Msuya na Rahim Mbululu, ambao
ni walimu wakuu wasaidizi wa shule am-
bayo mtoto huyo anasoma.

Kwa kauli ya pamoja, walianza kwa kuki-
ri uwapo wa kashfa hiyo katika maeneo yao
ya kazi na baada ya kuwadadisi, kila mmoja
kwa maelezo yake, aliangukia kuwa na taar-
ifa ya vitendo hivyo vya ulawiti kufanyika
kati ya wanafunzi wenyewe katika vipindi
vya mapumziko na muda wa kwenda ny-
umbani.

Mwalimu Victoria alisema wanafunzi
wengi waliowabainika kufanyiwa ukatili
huo, ni wa madarasa ya tatu, nne na tano,
kashfa hiyo ikifanyika zaidi eneo ambalo
wanafunzi hao wamelibatiza jina la ‘Chim-
bo’.

“Ukishamaliza eneo hili la shule, kuna
sehemu ambayo walikuwa wanachimba
mchanga, huko ndiko tuliwabaini wakiwa
wanaenda kufanyia hivyo vitendo,” alise-
ma, huku akielekeza kwa kidole kwamba:

“Kama unavyoona shule yetu haina
uzio... inapofika wakati wa mapumziko, wa-

toto wengine huwa wanapata mwanya wa
kwenda hata huko mtaani kutafuta vyakula
vidogo vidogo.

“Wengine ndiyo huenda huko kwenye
machimbo na huwezi kujua, na ndiyo huo
muda huwa wanautumia kushawishiana.”

Mwalimu huyo alisimulia njia zingine wa-
nazotumia wanafunzi kutekeleza mabaya
hayo, ni kwa wanaosoma kwa kubadilis-
hana, baadhi yao hufanya hivyo kabla ya
muda wa kuripoti shuleni.

Victoria alitoa mfano wa namna mo-
jawapo njama hizo zinavyofanyika, kwam-
ba kuna baadhi ya wanafunzi wanaoingia
masomoni saa nne asubuhi, lakini wanaaga
kutoka nyumbani mapema, kumbe safari
yao inaanzia kwenye uasi huo na kisha
inakamilishwa shuleni.

“Kwetu walimu, inakuwa si rahisi kujua
kwa sababu unamwona mtoto amewahi
darasani kama kawaida, kumbe kabla ya
hapo kuna mabhali alipitia,” alieleza.

WALIMU WALIJUAJE?

Mkasa wa bibi kuwasilisha rasmi ukatili
dhidi ya mjukuu wake, ndiyo Mwalimu Vic-
toria aliutaja kusaidia kuwafumbua macho
na masikio ya kuwapo utovu huo wa nidha-
mu, akiwa na ufafanuzi kwamba: “Jambo

hilo lilitushtua sana na tukaamua kuwaita
wanafunzi wote kuwahoji.”

Alieleza hatua za haraka walizochukua
kwamba ni: “Watoto walianza kutajana,
tulibaini kwamba watoto wengi waliokuwa
wanafanyiwa, ni wa darasa la tatu, nne
na tano na waliwataja waliokuwa wa-
nawafanyia na wengine tayari wazazi wao
wameshawaondoa shuleni.”

Naye Mwalimu Mbululu alisema
wameanzisha utaratibu wa kufanya op-
eresheni ya kufuatilia katika maeneo yote
(likiwamo ‘Chimbo’) wanakobaini wa-
nafunzi hao kufanyia vitendo hivyo.

“Kwa sababu tumeshafahamu mtandao
wao, hata tukiona kuna mwanafunzi
haonekani darasani, huwa tunawabana
wenzake watuambie alipo na wakati
mwingine wanatupeleka huko machim-
boni na tukienda tunamkuta.

“Kinachotushangaza ni kwamba hata
hao wanaowaona huko mtaani wanashind-
wa kutoa ushirikiano kwa walimu. Kwa
hatua hii waliyofikia hawa watoto, tunahi-
taji kushirikiana na jamii kuwasaidia hata
kama siyo mwanao. Tabia hii ikienea, itaha-
ribu watoto wengi,” alibainisha.

Safari ya Nipashe ndani ya uwanda wa
Wilaya ya Mkuranga, ilitinga kwenye shule
nyingine ya msingi yenye wasifu wa kip-
ekee kuwa na jumla ya wanafunzi 2,284
ikiwa na vyumba vya madarasa 10 tu.

Mwalimu Mkuu wa Shule hiyo, Adrian
Tete, ambako ni umbali mrefu zaidi kutoka
makao makuu ya wilaya, alianza kutambul-
isha ugumu wa mazingira ya utendaji wake
katika kuwamudu wanafunzi akitamka:

“Kwa picha hiyo unayoiona hapa, hata
kama kuna mtoto ametoroka, huwezi
kujua mpaka umalize kufundisha halafu
uwaite majina, na wakati huo tayari kama
ameenda huko porini kufanya mambo yao
hayo, hata ukienda kumtafuta unakuwa
umechelewa.

“Tungekuwa na madarasa ya kutosha,
wanafunzi wote wakawa wanasoma kwa
wakati mmoja bila ‘shift’, halafu kukawa na
uzio, ingesaidia, hata namna ya kuwadhibi-
ti ingekuwa rahisi kwa sababu wakati wa
mapumziko wasingekuwa wanatoka nje.”

Nipashe ilipomdadisi zaidi kutaka kujua
nafasi yake katika kashfa inayowakabili
walimu wenzake kuhusiana na nidhamu
mbaya ya vitendo vigeni visivyokubalika
katika jamii kuvamia shule za Mkuranga,
naye alikiri kwamba hajanusurika.

Katika picha ile ile inayowakabili wal-
imu wenzake, Mwalimu Tete alisema tatizo
kwa wanafunzi wake wamekuwa ‘wakihar-
ibiana’ wenyewe kwa wenyewe, wahusika
wakuu wa madhila hayo wakiwa ni wa ma-
darasa ya pili, tatu na nne.

“Ni kweli katika shule yetu tulibaini wa-
toto wetu wakifanyiana vitendo vibaya...
hasa katika nyakati za mapumziko au wa-
napotoka majumbani kwao kuja shuleni na
wanapotoka shuleni kurudi majumbani,”
alisema.

*ITAENDELEA KESHO
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HABARI KITAIFA

SBL yafadhili masomo
wanafunzi 10 Chuo Kilimo

Na Mwandishi Wetu

WANAFUNZI 10 wanaosomea kilimo
katika Chuo cha Kilacha Agriculture and
Livestock Training Center, kilichoko Moshi
mkoani Kilimanjaro, wamekuwa wa pili
kunufaika na ufadhili wa msomo unaotole-
wa na Kampuni ya Bia ya Serengeti (SBL)
kwa wanafunzi wa kilimo nchini.

Chini ya mpango unaojulikana kama Kil-
imo-Viwanda, SBL inatoa ufadhili wa mas-
omo kwa wanafunzi 50 kutoka katika jamii
za wakulima kila mwaka kwa kuwalipia ada
kwenye vyuo vya kilimo kwa kipindi chote
cha masomo yao.

Mkurugenzi Mtendaji wa SBL, Mark Oc-
itti, akizungumza wakati wa hafla ya kutili-
ana saini katika Chuo cha Kilacha, alisema
mpango huo unawalenga wanafunzi wa-
naotoka katika familia za wakulima ambazo
hazina uwezo wa kuwalipia ada watoto
wao na kuongeza kuwa itasaidia kuongeza
wataalamu wa kilimo.

“Tunaamini kuwa mpango huu utawa-
saidia wanafunzi wanaotoka katika familia
za wakulima zenye kipato cha chini kupata
elimu ya juu huku pia ikichangia kuongeza
wataalamu wa kilimo ambao watasaidia
kuongeza uzalishaji,” alisema.

r

Kwa mujibu wa Ocitti, mpango huo ni
sehemu ya mkakati wa SBL wa kuongeza ki-
asi cha nafaka ambacho kampuni hiyo ina-
nunua kwa ajili ya uzalishaji wa bia ambazo
ni pamoja na mahindi, shayiri na mtama.

Alisema, mwaka jana SBL ilinunua zaidi
ya tani za ujazo 17,000 za nafaka kutoka kwa
wakulima wa ndani sawa na asilimia 70 ya
mabhitaji yake yote ya malighafi kwa mwaka.

“Kampuni ya SBL inalengo la kuongeza
kiasi cha malighafi inayonunua kutoka kwa
wakulima wa ndani hadi asilimia 85 kufikia
mwaka 2020 na ndiyo maana tumeona
umuhimu wa kusaidia kusomesha wataala-
mu wa kilimo ili wakafanye kazi ya kubore-
sha kilimo chetu. Kwa sasa kampuni ina-
nunua malighafi kutoka kwenye mtandao
wenye wakulima 400 hapa nchini,” alisema.

Kwa upande wa mkuu wa kituo hicho,
Benito Mwenda, aliishukuru SBL kwa ufa-
dhili alioutoa na kuzitaka taasisi binafsi ku-
jitokeza na kusaidia sekta ya kilimo ambayo
ni sekta mama.

Mwezi Januari, Chuo cha Kaole Wazazi
College of Agriculture kilichopo Bagamoyo
mkoani Pwani, kilikuwa ni cha kwanza
kunufaika na mpango huo wa ufadhili wa
masomo unaolenga kuongeza wataalamu
katika sekta ya kilimo nchini.

#{@TANZAH 2000

BUCKREEF GOLD
COMPANY LIMITED

Announces 4,291,000 ounces of gold contained in unclassified
resources at the conclusion of its Phases | & 2 Resource Upgrade

drilling along the |.2km Buckreef Shear Zone

TORONTO, February 14, 2020, Tanzanian Gold Corporation’s, (TSX:TNX) (NYSE American:TRX) Board of
Directors is pleased to announce Unclassified Mineral Resources for the 1.2km long Buckreef Shear Zone that
amount up to 4,291,000 ounces contained in 242.4 million tons grading at 0.57 g/t Au at a block cutoff grade of
0.1 g/t Au.The Unclassified Mineral Resources are from an unconstrained block model using all the drilling results
to date. Results at higher cut-off grades are shown in the table below.

As a consequence of the drilling program the Company completed in 2019, the largest drilling campaign in the
Company’s history amounting to over 17,650m in 60 holes during which a significant number of exploration
targets were identified which require further drilling to upgrade the gold mineralization encountered in these
exploration areas to the Inferred category.

Further, as the gold mineralization in the Buckreef Shear Zone is still open along strike to the northeast and down
dip a Phase Il drilling program has been started to further test the continuity of the mineralization at ultra-deep
levels below mineralization encountered in Phase II.

And finally, the new global estimate of Mineral Resources in the Buckreef Shear Zone was derived from a new
resource model developed for the Company that combines geological information such as major rock units,
structures, alteration styles and assay data from over 1,000 holes that amounted to approximately 140,000m that
were drilled along the Buckreef Shear

Zone.

The new model includes holes drilled by previous owners of Buckreef as well as holes drilled by the Company
since it acquired Buckreef in 201 1;and includes the results from the drilling campaign in 2019.

In view of these considerations, the Company has elected to, in the first instance, give these unconstrained
Resource estimates the designation of Unclassified — Exploration Targets. A NI 43- 101 Technical Report will be
released in 45 days by Virimai Projects as part of the continuation of the results reported in the Pre-Feasibility
Report published in June 2018.

This estimate will culminate Estimated Mineral Resources categorized into Measured, Indicated and Inferred
Resources.

Cut off Tonnage Grade Au (g/t) Tonnes Au Oz ('000)
Grade
0.1 242,403,762 0.57 137.8 4,291
04 85,394,995 1.25 106.9 3,330
0.5 70,207,693 1.43 100.1 3,119
0.6 60,214,862 1.57 94.7 2,949

Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Mhandisi Hamad Masauni, akiangalia
kiatu kinachotengenezwa katika kiwanda cha Gereza la Karanga mkoani Kiliman-
jaro, mwishoni mwa wiki wakati wa ziara ya ukaguzi wa shughuli zinazofanywa

kiwandani hapo. PICHA: WMN

Afariki dunia kwa kutumbukia mgodini

Na Mohab Dominick, KAHAMA

Shilela Halmashauri ya Msalala wilayani
Kahama, Amos Lucas (28), amefariki dunia
baada ya kutumbukia kwenye shimo waka-
ti akifanya uchimbaji wa dhahabu katika
Mhandu Kata ya Chela.

Vyanzo vya habari vilidai kuwa katika
tukio hilo watu wawili walifariki dunia
akiwamo Lucas aliyefariki papo hapo na
mwingine ambaye hajafahamika jina lake,
alifariki wakati akipatiwa matibabu.

Katibu wa Mgodi wa Bushimangila,
Mwaje Doto, akizungumza jana na waandi-
shi wa habari ofisini kwake alithibitisha ku-

tokea kwa ajali hiyo na kumtaja aliyefariki
kuwa ni Amos Lucas.

Alidai kuwa tukio hilo lilitokea Februari
12, mwaka huu saa 12:00 alfajiri na kuwa
duara lililosababisha maafa hayo lilikuwa
limezuiwa uchimbaji kwa sababu za ki-
usalama. Alisema kifo cha Lucas kilisaba-
bishwa na kuteleza na kutumbukia kwenye
duara alilovamia.

Alisema alifanya hivyo baada ya walinzi
kuondoka na kwamba hakuna mtu aliyeje-
ruhiwa na kukimbizwa hospitalini.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya Chela, Patrick
Mahona alipotakiwa kuzungumzia tukio
hilo alikiri kupokea taarifa ya watu watatu
waliopata ajali katika mgodi huo kwamba
kati ya hao mmoja amepoteza maisha.

Source ; Virimal Projects

Mineral Resources that are not Mineral Reserves do not have demonstrated economic viability

Mineral Resources reported inclusive of Mineral Reserves (although no Mineral Reserves are reported)
Cut-off Grades of 0.1g/t Au to 0.5g/t Au

Estimates in 10m (X) by 10m (Y} by 10m (Z) blocks constrained by topography only

Specific Gravity ranges 2.0 to 2.8

Inconsistencies in totals are due to rounding

55% attributable to TRX

Sample Protocol and QA/QC

The sample chain of custody is managed by the Buckreef technical team under the supervision of Anthony Minde.
Gold analyses reported in this release were performed by standard fire assay using a 50-gram charge with atomic
absorption finish (0.01ppm LLD) and a gravimetric finish for assays greater than 10 grams per tonne. All assays
were performed by Nesch Mintech Laboratory in Mwanza. Sampling and analytical procedures are subject to a
comprehensive quality assurance and quality control program.The QAQC program includes duplication to the
samples, blanks and analytical standards.

Intervals of core to be analyzed are split in half with a mechanized core cutter, with one half sent to the
Laboratory for geochemical analysis and the remaining half kept in storage for future reference and uses.

Nesch Mintech Laboratory is ISO 90001 and 17025 accredited and employs a Laboratory
Information Management System for sample tracking, quality control and reporting.

Qualified Person

The Company’s Qualified Person, Mr. Peter Zizhou, has reviewed and approved the contents of this news release.
Mr. Zizhou has a Master of Science (Exploration Geology) degree from the University of Zimbabwe (2000) and is
a registered professional natural scientist with SACNASP (Reg. No.400028/08).

Virimai Projects have read and approved the contents of this press release and do hereby confirm that they are
now actively engaged as the Qualified Person (QP) undertaking the NI43-101 Mineral Resource Update Technical
Report following the completion of the two phases of resource upgrade drilling conducted as per their
recommendations in the Pre-Feasibility report of June 2018.

Tanzanian Gold Corporation, Executive Chairman, James Sinclair, commented “The numbers presented here today
speak for themselves, and offer a first glimpse of some of the results of our year-long exploration and
development program at Buckreef. This extensive and comprehensive program has been conducted with the most
scientific of methods and at the highest of industry standards. This program would not be in place without critical,
value added, financing completed in a year which has been fully transformational for our company.As we have said
in the past, mines are not simply discovered — they are built. WWe will continue to build the Buckreef Mine toward
the goal of world class status.”

James E. Sinclair
Chairman of Buckreef Gold Company Ltd.
—
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMIT

Soka letu bado linahitaji
wachezaji wa kigeni zaidi

MWISHONI mwa wiki kwa mara nyingine tena Waziri wa
Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Dk. Harrison Mwaky-
embe, aliibua hoja ya kupunguzwa kwa idadi ya wachezaji wa
kigeni Ligi Kuu Bara.

Kwa mujibu wa kanuni za Ligi Kuu Bara, kila klabu in-
aruhusiwa kusajili wachezaji wa kigeni wasiozidi 10, jambo
ambalo Dk. Mwakyembe anataka mjadala mpana akipende-
keza wapungue hadi watano.

Hii si mara ya kwanza kwa Waziri Mwakyembe kutoa pen-
dekezo hilo, na safari hii ameweka hoja hiyo mezani akitaka
viongozi na wadau wa soka, kuijadili kwa mapana zaidi.

Hoja ya Mwakyembe, yeye anaona klabu kuruhusiwa kusaji-
li wachezaji 10, kunapunguza nafasi ya wazawa kucheza na
kuibuliwa kwa vipaji. Hata hivyo, Nipashe tunaona hoja hiyo
haina mashiko kwa maendeleo ya soka kwa sasa kwani soka
letu linawahitaji wachezaji wa kigeni zaidi.

Tunasema hivyo kutokana na ukweli kwamba Ligi Kuu kwa
sasa ina klabu 20, na zenye uwezo wa kusajili wachezaji hao
10 wa kigeni hazizidi tatu. Kwa ujumla kila klabu inaruhusiwa
kusajili wachezaji wasiozidi 30, hivyo kwa msimu mzima kwa
klabu 20, jumla ya wachezaji 600 hucheza ligi hiyo.

Kama klabu zinazoweza kusajili wachezaji wote 10 wa ki-
geni hazizidi tatu, hiyo ina maana watakuwa 30, hata hivyo tu-
fanye jumla ya nyota wote wa kigeni kwa msimu Ligi Kuu ni 50.

Hiyo inamaana kwa msimu mzima kuna wazawa 550 wa-
takaoonekana wakicheza Ligi Kuu, tunashindwa kuelewa ni
vipi wageni 50 wanaweza kuzuia vipaji hivyo kuonekana.

Lakini pia, tunashindwa kuielewa hoja ya Waziri Mwakyem-
be kuwa wachezaji wa kigeni eti wenyewe wanalipwa misha-
hara mikubwa kuliko wazawa. Ikumbukwe tunaelekea katika
soka la kulipwa, hivyo suala la mchezaji wa kigeni kulipwa
zaidi ya mzawa, hilo haliwezi kuepukika kwa vyovyote vile.

Leo hii Muargentina Lionel Messi, ndiye mchezaji anayelip-
wa zaidi Ligi Kuu, Hispania huku Mjerumani Metus Ozil ak-
iongoza kwa kulipwa zaidi Ligi Kuu England kama ilivyo kwa
Mreno Cristiano Ronaldo pale Juventus kwenye Ligi Kuu Italia.

Lakini Waziri Mwakyembe pamoja na wadau wengine wa-
naotaka wageni kupunguzwa kutoka 10 hadi watano, watam-
bue kwamba uwapo wao Ligi Kuu Bara unaboresha viwango
vya wachezaji wetu.

Wachezaji wetu wengi wanacheza soka la ndani jambo am-
balo tumekuwa tukipiga kelele tukiwataka kwenda kucheza
soka la kulipwa ili waweze kuwa msaada kwa timu ya Taifa,
Taifa Stars, kama hilo limeshindikana tuvutie wageni wenye
viwango kuja nchini kucheza nao.

Hivyo, kinachotakiwa ni Shirikisho la Soka nchini (TFF)
kusimamia kanuni yake ya wageni wanaosajili nchini kuwa
na viwango vya hali ya juu ili kutoa changamoto ipasavyo kwa
wazawa.

Mwisho pamoja na kuwapo wageni bado tunaona wazawa
kama Hassan Dilunga, Erasto Nyoni, Jonas Mkude pale Simba
huku Yanga, Kelvin Yondan, Metacha Mnata, Juma Makapu
na Azam FC wachezaji kama Agrey Moris na wengine wengi
wakiwa katika vikosi vya kwanza.

Na hao ndio wamekuwa tegemeo wanapoitwa kuitumikia
Taifa Stars, hiyo inaonyesha ni kwa namna gani wanapam-
bana kuwania namba klabuni jambo linaloboresha viwango
vyao kila uchao.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Meneja Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Adam
Fungamwango

MATUKIO haya mara nyin-
gi hutokea kwenye Ligi Dara-
ja la Kwanza Tanzania Bara,
lakini safari hii limetokea
kwenye Ligi Kuu na ndiyo
maana mashabiki wengi
wameonekana kushangaa.

Msimu huu kwenye Ligi
Daraja la Kwanza kuna timu
imepokwa pointi baada ya
kutokuwa na gari la wag-
onjwa kwenye uwanja wake
wa nyumbani na wageni ku-
pewa pointi.

Halikuzungumzwa  kwa
sababu mashabiki wengi
hawafuatilii. Sasa limetokea
kwenye Ligi Kuu Tanzania
Bara. Jumatano iliyopita Pris-
ons ya Mbeya ilipewa pointi
tatu na magoli matatu baada
ya gari la wagonjwa kuko-
sekana kwenye Uwanja wa
Mabatini, Mlandizi mkoani
Pwani.

Nilisema kukosekana siyo
kwamba halikuja kabisa, ila
liliwasili dakika mbili baada
ya muda wa nusu saa wa ku-
subiri uliowekwa kumalizika.

Ina maana liliwasili nje ya
muda, hivyo Prisons waka-
ondoka uwanjani.

Hali hii ilizua sintofahamu,
kila mmoja akiongea lake,
lakini Kamati ya Uendeshaji
na Usimamizi wa Ligi ya Bodi
ya Ligi Kuu Tanzania, katika
kikao chao wiki hii, kiliizawa-
dia Prisons pointi tatu na
magoli mawili kutokana na
Ruvu Shooting kuvunja ka-
nuni hiyo.

Ni kanuni iliyopitishwa
msimu huu wa ligi. Ni kwam-

Ruvu kuweni wapole,
kanuni mlipitisha wenyewe

ba timu yoyote mwenyeji
ndiyo ina wajibu wa kuleta
gari la wagonjwa na vijana
waokota mpira viwanjani.

Klabu yoyote ile ikikiuka
maagizo haya, basi mwamuzi
hatakiwi kuchezesha mechi
hiyo, na timu ngeni itapewa
ushindi wa pointi tatu na ma-
goli matatu.

Na ndicho kilichotokea.
Nimeona viongozi wa Ruvu
Shooting wakilalamika sana
juu ya hili.

Lakini ukisikiliza malala-
miko yao yanalenga sana
kwenye ubinadamu na si
kanuni.

Wanadai gari la wagonjwa
halikuwapo kwa wakati kwa
sababu lilipeleka mgonjwa
kwenye Hospitali ya Tumbi.
Ni kweli, lakini hili haliwezi
kufanya kanuni ya soka
ibadilishwe.

Kanuni inamtaka mwa-
muzi asubiri gari hilo kwa
muda wa nusu saa baada ya
muda ambao mpira ulitaki-
wa kuanza.

Dakika moja baada ya
nusu saa mwamuzi ana-
takiwa kuvunja pambano.
Vyovyote itakavyokuwa ni
kwamba kanuni imevunjwa
na Ruvu Shooting hawana
cha kujitetea na inabidi tu
wakubali, waangalie mbele
na kujifunza kutokana na hili
lililotokea.

Ni kwamba kanuni hizi
zilipitishwa kabla ya Ligi
Kuu kuanza na viongozi wa
klabu zote, hivyo kwao hapo
hakukuwa na kipya wasi-

chokijua. Na kama walikuwa
hawajui, basi hilo ni tatizo
lao.

Mara nyingi kanuni hizi
hutungwa na kupitishwa
kabla ya msimu mpya wa ligi
kuanza.

Shirikisho la Soka Nchini
(TFF) huwataka viongozi wa
klabu kupeleka mapendeke-
70 yao, lakini baadaye hupe-
wa kuyapitia na kuyafanyia
marekebisho yale ambayo
wanaona yanaweza kuleta
matatizo, au hayatekelezeki.

Lakini mara nyingi viongo-
zi wa baadhi ya klabu hupuu-
za kupeleka maendekezo au
kuyapitia na matokeo yake,
kanuni hizi zinapokuja ku-
tumika ndipo wanaposhtuka
na kushangaa.

Vile vile wapo baadhi ya
viongozi wanapopitisha
mapendekezo haya hawad-
hani kama yatawakuta wao,
badala yake wanaona kuwa
wenzao ndiyo wanaweza
kuathirika, sasa linapowa-
kuta wanaanza kulalamika
kana kwamba ndiyo wana-
ziona kwa mara ya kwanza
kanuni hizo.

Kwa kuwasaidia tu vion-
gozi wa Ruvu Shooting kama
wanaona kanuni hiyo haina
tija basi msimu ujao wapam-
bane kuiondoa na kuleta
kanuni mbadala, lakini kwa
sasa hawakwepi mkono wa
adhabu, ili iwakumbushe
na klabu zingine kuwa kuna
aina hiyo ya kanuni ambayo
waliipitisha wenyewe na ina-
fanya kazi.
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MJADALA

Waarabu wanataka wageni, Wabongo tunawajadili

Na Adam Fungamwango

WIKT hii kumezuka kwa mara ny-
ingine tena mjadala wa wachezaji
wa kigeni wanaocheza Ligi Kuu
Tanzania Bara nchini, ibaki idadi ya
wachezaji 10 au wapunguzwe hadi
kufikia watano.

Mjadala huu huwa unakuja
kwa kupotea, halafu unaibuka
tena kutokana na kuwa baadhi ya
mashabiki wa soka wanataka idadi
ya wachezaji wa kigeni iwe ndogo
kwa ajili ya kuwapa fursa wachezaji
wa Kitanzania.

Kwenye vipindi vya redio, tel-
evisheni na hata kwenye mitandao
ya kijamii, imekuwa ndiyo mada na
kila. mmoja anayechangia ameku-
wa na mitazamo yake tofauti.

Kwa muda mrefu kuna watu
wamekuwa akitamani Ligi Kuu iwe
na wachezaji wengi wa Kitanzania,
lakini wapo wanaotaka wachezaji
wa kigeni kwa ajili ya kuipa nguvu,
na kuifanya ligi iwe bora.

Wanaotaka wachezaji wa kigeni
wapunguzwe ukiwasikiliza wana
mitazamo ya kizalendo zaidi, yaani
wao wanachotaka wachezaji wa Ki-
bongo wacheze ili kupatikana kwa
wachezaji wengi kwenye kikosi cha
timu ya taifa.

Wako sana, lakini kama wakien-
da mbali zaidi watagundua kuwa
pamoja na uzalendo wao, lakini
hata wanaotaka wageni wawe wen-
gi kwenye ligi ambao wanaonekana
kama hawana uzalendo, lakini nao
pia wanalitakia mema soka la nchi
hii.

Binafsi mimi naona kuwa kuwa-
punguza wachezaji wa kigeni kwe-

wana akili darasani kwa kuhofia
watoto zao wasifaulu.

Hapo hata kama wataondolewa
lakini hataenda mbali kwa sababu
wamefaulu katikati ya wanafunzi
wasio na uwezo. Yaani wao ndiyo
wana afadhali.

Cha muhimu hapo ni kuwaam-
bia watoto wao wapambane nao,
ili hata wakipasi japo mawili tu, wa-
takuwa ni watoto wenye uwezo wa
hali ya juu.

Binfasi huwa nashangaa kusikia
wachezaji wa kigeni wanawabana
wachezaji wa Kitanzania kupata
namba.

Yaani ili wachezaji wa Kitanzania
wawe bora ni kwamba wageni wa-
punguzwe.

Cha ajabu ni kwamba timu zi-
sizokuwa na wachezaji wa kigeni
kama Mtibwa Sugar, JKT Tanzania,
Polisi Tanzania, Ruvu Shooting am-
bako wachezaji wote 30 wa timu
nzima ni Wabongo, lakini hakuna
hata mchezaji mmoja wa Taifa
Stars, au mmoja ama mawili tu.

Na huko kwenye wachezaji
wengi wa kigeni ambako tunasema
kuwa wanawabana wazawa kama
Simba, Yanga na Azam, ndiko kuna
wachezaji wengi wa timu ya taifa.

Sasa unajiulizwa wanabanwa
vipi? Lakini ukweli ni kwamba
wanapokuwa  kunapokuwa na
wachezaji wa kigeni, kunawafanya
wachezaji wa Kibongo kufanya bi-
dii ya mazoezi kupambania namba
na hapo ndipo wanapopatikana
wachezaji bora wa kuichezea Stars
na si bora wachezaji.

Ukimuona Mbongo anapata
namba mbele ya wachezaji wa ki-
geni, ujue huyo ana sifa zote wa
kuichezea timu ya Taifa ya Tanza-
nia.

Kingine ni kwamba tusijidang-
anye, Tanzania kuna idadi kubwa
ya wachezaji wa kigeni kama tuna-
vyofikiria, ila tatizo letu tunazianga-
lia timu za Simba, Yanga na Azam
tu.

Timu zinazobaki hazifiki hata
sita zenye wachezaji wa kigeni na
hazisajili idadi hiyo ya wachezaji
10, hivyo hakuna ulazima wa kuwa-
punguza.

Ina maana tunataka Ligi ya Tan-
zania kuwe na wachezaji 25 au 30
wa kigeni mbele ya wachezaji zaidi
ya 500 wa Kibongo?

Lazima tujiulize, timu 20 za
Ligi Kuu, zinaruhusiwa kusajili
wachezaji 30, hivyo jumla ya
wachezaji wote idadi yao ni 600.

Mfano kila timu kati ya hizo 20,
isajili wachezaji 10 wa kigeni ingawa
si kweli, kunakuwa na wachezaji
200 kutoka nje.

Wachezaji 600, ukitoa 200 wa ki-
geni hapo Wabongo wanabaki 400,
hivi nchi inashindwa kupata kikosi
cha timu ya Taifa, Taifa Stars kwa
idadi hiyo ya wachezaji 400?

Tukirudi kwenye takwimu ni
kwamba Simba iliingia Robo Fainali
ya Ligi ya Mabingwa, idadi ya mago-
li 18 yaliyofunga, 15 yalifungwa na
wachezaji wa kigeni.

Hata msimu uliopita, Yanga na
Azam zilipocheza michuano ya ki-
mataifa, magoli yao yalifungwa na
wachezaji wa kigeni kina Richard
Djodi, Sadney Urhkob, Juma Bal-
inya na Papy Tshishimbi.

Hapa inaonyesha kuwa ili ku-
fanya vema kwenye michuano ya
kimataifa, ni lazima klabu za Tan-
zania ziwe na wachezaji wa kuto-
sha wa kigeni, na kuchanganya na
wa Kitanzania wenye uwezo, wala
hakuna siasa katika hili.

Kwa soka la kisasa, hakuna klabu
yoyote duniani inayoweza kufanya
vizuri ikiwa na wachezaji wa nchini
mwao tu.

Hata klabu za Afrika Kaskazini
maarufu kama Waarabu ambao
zamani walikuwa na idadi kubwa
ya wachezaji wa nchini mwao
wamebadilika.

Vyama za soka vya nchi za Misri,
Morocco, Algeria, Tunisia na Libya
wameanzisha mpango wa kutowa-
hesabu wachezaji wanaotoka kwe-
nye nchi hizo kama wa kigeni.

Ina maana Al Ahly ya Misri ikiwa
na wachezaji kutoka Morocco na
Tunisia, hawahesabiki kama wa ki-
geni, hivyo nchi hizo kwa sasa zina
uwanja mpana sana wa kuchukua
wachezaji kutoka nje ya nchi kwa
sababu tu klabu zao zifanye vema
na kukuza soka nchini mwao, la-
kini kuwafanya wachezaji wa nchi
zao kupata changamoto kutoka
kwa wachezaji wengine ili kuima-
rika.

TANGAZO KWA WAPANGA]I WA NYUMBA

ZA SHIRIKA LA NYUMBA LA TAIFA

SHIRIKA LA NYUMBA LA TAIFA

A
NHC

SHIRIKA LA NYUMBA LA TAIFA
TUNAJIENGA TAIFA LETU

SHIRIKA LA NYUMBA LA TAIFA

A
NHC

SHIRIKA LA NYUMBA LA TAIFA
TUNAIENGA TAIFA LETU

TAARIFA KWA UMMA

Shirika la Nyumba la Taifa (NHC) linapenda kuwatangazia Wapangaji na umma kwa ujumla
kuwa limeanza zoezi la kuhakiki VWapangaji wake wote nchi nzima. Zoezi hili limeanza wiki
hii na litaendelea muda wote hata siku za mwisho wa wiki na sikukuu ili liweze kukamilika
mapema mwezi Machi 2020.

lli kulifanya zoezi hili kuwa na mafanikio makubwa, Wapangaji wote wanatakiwa kutoa
ushirikiano kwa Maafisa wa Shirika ambao muda wote watakuwa wamevaa vitambulisho vya
kazi. Maafisa hao wa Shirika watapita majumbani au sehemu za biashara ili kuhakiki wapangaji
hao kwa lengo la kuboresha taarifa zao.

Wakati wa uhakiki huu, wapangaji wanatakiwa kuwa na nyaraka za utambulisho ambazo ni:-
I. Mkataba wa Upangaji ulio hai

2. Stakabadhi ya malipo ya kodi ya pango ya mwezi husika
3. Nakala ya kitambulisho cha NIDA au kitambulisho cha Mpiga Kura, Hati ya kusafiria na

au leseni ya Udereva iliyo hai kwa wapangaji wasiokuwa na vitambulisho vya NIDA.

4. Nyaraka za utambulisho na uthibitisho wa uhai wa kampuni ama taasisi husika kama
vile leseni, memorandum and articles of association, and Cerificate of Incorporation.)

5. Stakabadhi ya malipo ya ‘nominal rent” ya mwezi husika, Hati ya Upangaji ya muda
mrefu “long term lease” ama sub title na nyaraka nyingine yoyote inayothibitisha umiliki
binafsi (ex-owners na tenant purchasers).

Shirika linatoa rai kwa kila mpangaji ahakikishe amehakikiwa ili kuepuka usumbufu
utakaoweza kujitokeza baada ya zoezi la uhakiki kukamilika. Ni matumaini yetu kuwa
wapangaji wote watashiriki zoezi hili kikamilifu.

IMETOLEWA NA:
KITENGO CHA MAWASILIANO NA HUDUMA KWA JAMII NHC MAKAO MAKUU

Shirika la Nyumba la Taifa linawashukuru wapangaji wake waliokamilisha
kulipa kodi na malimbikizo waliokuwa wakidaiwa na Shirika.Aidha, Shirika
linawapongeza wapangaji wengine waliokuwa wakidaiwa ambao wamefika
katika Ofisi mbalimbali za Mikoa ya Shirika kuomba muda wa kukamilisha
kulipa kodi na malimbikizo yao wanayodaiwa.

Hata hivyo, Shirika linapenda kuwatangazia wapangaji wake wote ambao
bado wana malimbikizo na wale wote waliohama na madeni wakiwamo
watu binafsi, taasisi za umma, wakala za serikali na kampuni binafsi kuwa
majina ya wadaiwa hao sugu yataanza kutolewa kwenye vyombo vya habari
kuanzia Februari 17,2020. Baada ya majina ya wadaiwa sugu kutangazwa
kwenye vyombo vya habari, Shirika litaanza mara moja kuchukua hatua za
kisheria dhidi yao.

Kwa wale wanaofahamu kwamba upangaji wao ulipatikana kwa nijia zisizo
sahihi wanapaswa kutoa taarifa Makao Makuu ya Shirika ili waweze
kuhalalishwa kwa kupewa upangaji.
Epuka usumbufu lipa kodi kwa wakati

Imetolewa na:

OFISI YA MAWASILIANO KWA UMMA NA HUDUMA
KWA JAMII NHC- MAKAO MAKUU
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Walimu waonywa rushwa uchaguzi

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAKATI Chama cha Walimu
Tanzania (CWT) kikianza kufanya
uchaguzi Februari 15 hadi Mei
mwaka huu, wagombea katika na-
fasi mbalimbali wameonywa kuto-
jihusisha na vitendo vya rushwa
au kugombea kwa misingi ya ki-
siasa.

Onyo hilo lilitolewa jana na Ka-
tibu Mkuu wa chama hicho Taifa,
Mwalimu Deus Seif, alipokuwa
akitoa taarifa ya uchaguzi huo ka-
tika ngazi zote kwa waandishi wa
habari jijini Dodoma.

“Kwa mujibu wa katiba ya CWT,
kufanya chaguzi zetu kila baada ya
miaka mitano, hivyo mwaka huu

ni mwaka wa uchaguzi wa chama
chetu na leo tumekuja hapa kuwa-
hamasisha walimu na kutoa utara-
tibu unaohitajika kwa wanachama
wetu,” alieleza Seif.

Vilevile, alisema kuwa pamoja
na kuwa kila mwanachama ana
haki ya kugombea, kuchagua na
kuchaguliwa, lakini ni lazima ku-
fuata misingi na maadili ambayo
yanatambuliwa kikatiba.

Alisema kuwa wanachama wa-
natahadharishwa kuwa makini
katika kipindi chote cha uchaguzi
na kuepuka kabisa kutumia njia
ya  rushwa au kutoa
ahadi zisizotekelezeka ili kupata
kura.

“Yeyote atakayekiuka maadili

ya chama kuhusu uchaguzi ata-
chukuliwa hatua za kinidhamu iki-
wa ni pamoja na kunyanganywa
ushindi ikiwa ameshinda,” alisema
katibu huyo.

Akielezea ratiba ya uchaguzi
huo Seif, alisema kuwa kwa ngazi
ya tawi utafanyika kuanzia tarehe
15 hadi 27 mwezi huu ambapo uta-
husisha shule, vyuo vya ualimu
(TTC) na vyuo vya maendeleo ya
jamii (FDCs).

Pia alisema uchaguzi huo uta-
fanyika katika wizara na taasisi
mbalimbali zenye wanachama
pamoja na zilizopo ngazi ya wilaya
zinazojumuisha ofisi za elimu za
wilaya na waratibu wa elimu ngazi
za kata.

Akizungumzia uchaguzi huo ka-
tika ngazi ya wilaya, alisema uch-
aguzi utafanyika kuanzia Machi 16
hadi 27, 2020, ambapo uchukuaji
fomu na urejeshaji utapangwa na
kamati ya uendeshaji ya wilaya
husika.

Alisema kwa ngazi ya Mkoa
itakuwa ni kuanzia Aprili 20 hadi
30, 2020, na uchukuaji fomu na
urejeshaji utapangwa na kamati
ya uendeshaji ya mkoa husika.

Kwa ngazi ya Taifa, Seif, alisema
kuwa uchaguzi utafanyika Mei 28,
mwaka huu na kueleza kuwa wag-
ombea wote watajulishwa mahali
pa mkutano mkuu kabla ya mku-
tano wa uchaguzi.

Aidha, alisema kuwa vitengo

Mkurugenzi wa Masoko wa Benki ya Biashara ya DCB, James Ngaluko (katikati), Mkurugenzi Mtendaji wa benki hiyo, Godfrey Ndalahwa

PICHA: MPIGAPICHA WETU

Bashiru aonya wanaoitishia CCM

INATOKA UK. 2

Temba, wa Kata ya Kihonda
Maghorofani.

Madiwani hao wameeleza
wameamua kujiunga na CCM ili
kumuunga mkono Rais Magufuli
kutokana na kuwaletea maende-
leo wananchi.

WANAOANZA KAMPENI
MAPEMA KUFYEKWA

Chama hicho pia kimeonya
wagombea wa viti vya udiwani
na ubunge watakaoanza kampeni
kabla ya muda na kutoa zawadi
kuwa majina yao yatakatwa.

Makamu Mwenyekiti wa chama
hicho Tanzania Bara, Philip Man-
gula, alitoa tahadhari hiyo jana
wakati akizungumza na wajumbe

wa Halmashauri Kuu na Kamati za
Siasa za CCM Mkoa wa Shinyanga,
kuwa wagombea wote wanapas-
wa kufuata kanuni na maadili ya
chama.

Alisema chama hicho kina ka-
nuni na taratibu zake na kuonya
wagombea wote ambao wana nia
ya kugombea nafasi za uongozi
kwenye uchaguzi mkuu wa mwa-
ka huu, watakaoanza kampeni
kabla ya muda watafyeka majina
yao.

“Kwenye uchaguzi mkuu wa
mwaka huu, tunataka taratibu,
kanuni na maadili yafuatwe kwe-
nye kugombea nafasi za udiwani
na ubunge, wale ambao wataanza
kampeni kabla ya muda pamoja
na kutoa vizawadi tutafyeka
majina yao, msubiri muda ukifika

ndipo muanze kujinadi,” alisema
Mangula.

“Tunataka nidhamu ndani ya
chama na hakuna jamii ambayo
haina taratibu namna ya kuishi,
hivyo kamati za siasa chungeni
sana wagombea ambao wataanza
kufanya kampeni kabla ya muda
wachukulieni hatua na mkishind-
wa sisi tutaiwajibisha kamati nzi-
ma,” aliongeza.

Pia aliwataka wana-CCM kue-
ndelea kushikamana na kuwa
wamoja hasa kwenye kipindi cha
kuelekea kwenye uchaguzi mkuu,
pamoja na kuhamasisha wananchi
wajitokeze kupiga kura ili chama
kipate ushindi wa kishindo kuliko
wa mwaka 2015 wakati chama kili-
vurugika.

Naye Mwenyekiti wa CCM Mkoa

wa Shinyanga, Mabala Mlolwa, al-
imhakikishia Mangula kuwa cha-
ma kimejipanga vizuri na hakuna
hata kiti kimoja watakachokip-
oteza kuanzia nafasi ya udiwani na
ubunge, huku akiahidi kutekeleza
maagizo ambayo ameyatoa iki-
wamo  wagombea  kutoanza
kampeni kabla ya muda.

Baadhi ya wabunge mkoani
Shinyanga akiwamo  Ahmed
Salum wa Jimbo la Solwa, alim-
pongeza Rais John Magufuli kwa
kazi nzuri ya kutekeleza ahadi
nyingi za wananchi kwa asilimia
kubwa na wananchi kuendelea
kuwa na imani na CCM.

MTaarifa imeandikwa na
Ashton Balaigwa (Morogoro) na
Marco Maduhu (Shinyanga)

vya walimu wanawake na wenye
ulemavu vitafanya chaguzi zao
tarehe 27 Mei 2020, na mwisho wa
kurudisha fomu kwa wagombea
nafasi za kitaifa ni tarehe 24 Aprili
mwaka huu saa 10:00 jioni makao
Dodoma.

Akizungumzia juu ya hali ya
chama Rais wa CWT, Leah Ulaya,
alisema kuwa chama kimekuwa
na mafanikio ikiwa ni pamoja na
ujenzi wa ofisi 50 za wilaya kwa
Tanzania Bara.

Mafanikio mengine alisema ni
walimu kupandishwa madaraja na
serikali kulipa madeni na malim-
bikizo huku kilio cha kukosekana
kikiwa kimepungua.

Watanzania
“Waondolewa
hofu corona

INATOKA UK. 3

Arumeru, amekuwa
akijitangaza kuwa
ana dawa ya kutibu
ugonjwa huo wa Virusi
Vvya corona na kuweka
mawasiliano yake kwe-
nye mitandao.

Dk. Ndugulile alita-
hadharisha kuwa mtu
yeyote anayetoa tiba
asili na mbadala lazima
asajiliwe na mam-
laka husika ambayo
ni Wizara ya Afya,
lazima dawa zake ziwe
zimesajiliwa na Wizara
va Afya na kusisitiza
kuwa nabii huyo pia
anapaswa kuthibitisha
amesajiliwa wapi na
lini.

“Tuepuke kutoa kauli
ambazo zinakwenda
kuchanganya jamii, na
endapo tutabaini mtu
huyu hana sifa ambazo
anasema kuwa nazo
tutamchukulia hatua za
kisheria,” alisema.

Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Arusha, Jona-
than Shana, alisema
kuwa jeshi hilo lilim-
kamata na kumpeleka
kwa Mganga Mkuu kwa
ajili ya kumuhoji kama
kweli ana dawa hizo.

“Sisi tulimkamata
na kumpeleka kwa
Mganga Mkuu ili
amuhoji na kumwanga-
lia kama ana vibali vya
kugawa hiyo dawa na
nifafanue sisi tulim-
chukua na kumpeleka
kwa Mganga Mkuu
hatumshikilii,” alisema
Shanna.
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Mkurugenzi aona shida
matumizi ya kondomu

Na Elisabeth Zaya

KURUGENZI wa Bi-

ashara na Huduma za

Kijamii kutoka Shirika

la T-MARC Tanza-

nia, Flavian Ngole, amewahimiza

Watanzania juu ya umuhimu wa

matumizi sahihi ya mipira ya ku-

zuia maambukizo ya Virusi vya

Ukimwi (VVU) ili kupambana na
maambukizo hayo.

Pia, amewashauri wanawake

kutumia ushawishi walionao ka-
tika kuhamasisha jamii juu ya
matumizi sahihi ya mipira hiyo.

Ngole alisema hayo mwishoni
mwa wiki katika maadhimisho ya
kimataifa ya kukuza uelewa juu
ya kondomu na kuelimisha jamii
kuhusu umuhimu wa ngono sala-
ma muda wote.

Alisema shirika hilo limekuwa
likitumia njia za kibunifu ku-
wafikia Watanzania hususani wale
ambao wahajafikiwa na huduma

muhimu kupitia njia za utolewaji
wa huduma na bidhaa za kijamii
na mawasiliano.

Alisema matumizi ya mipira
hiyo yanatakiwa kuwa kwa
makundi yote ikiwamo watu we-
nye ulemavu, lengo likiwa ni ku-
walinda wenza wao katika kupata
maambukizo ya magonjwa mbal-
imbali.

Kuhusu mwanamke kuwa cha-
chu ya matumizi ya kondomu,
Meneja Utawala na Logistiki wa

taasisi hiyo, Geraldine Duwe,
alisema ipo haja ya kuondoa tas-
wira katika jamii kwamba watu
wanaonunua mipira hiyo wana
tabia za kihuni.

“Watu wawe na uelewa sahihi
wa matumizi ya kondomu, ipo
haja kuhamasisha juu ya uhusiano
mzuri na salama na kuwakum-
busha watu juu ya hatari ya ma-
gonjwa yanayoambukizwa kwa
ngono na mimba zisizopangiliwa,”
alisema.

N
Ty

Baadhi ya wajumbe wa Kamati ya Bunge ya Bajeti pamoja na maofisa wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) wakimsikiliza Ofisa wa Kampuni ya
Sigara Tanzania (TCC Plc.), Phibert Fidel (wa tatu kulia), alipokuwa akifafanua kuhusu moja ya bidhaa za sigara zinazozalishwa na kampuni hiyo
wajumbe hao walipofanya ziara hivi karibuni ili kufahamu ufanisi wa mfumo wa stempu za kodi za kielektroniki unaotumiwa na kampuni hiyo.

MPIGAPICHA WETU

TIC yatoa neno kwa wawekezaji

Na Mwandishi Wetu, MBOZ|

KITUO cha Uwekezaji Tanzania
(TIC), kimesema kimejipanga ku-
hakikisha kuwa wawekezaji wote
wanajisajili kwenye kituo hicho
ili kupata fursa na taarifa mbal-
imbali za kiuwekezaji, kisheria na
msaada wa huduma za kikodi sam-
bamba na kupata cheti.

Akizungumza mkoani Songwe
kwenye kongamano kubwa la siku
tatu la uwekezaji linalofanyika vi-
wanja vya michezo vya CCM katika
Halmashauri ya Wilaya ya Mbozi-
jana, Mratibuwa Idaraya

Huduma za Uwekezaji wa TIC,
Aboubakar Ndwata, alisema kuna
umuhimu na faida kubwa kwa
wawekezaji kujisajili kwenye kituo
kicho.

“TIC ni chombo pekee cha ku-
ratibu  uwekezaji nchini hivyo
tuna kazi kubwa kuhakikisha
elimu inawafikia wawekezaji wa

ndani, nje na wananchi kiujumla
juu ya mazingira ya uwekezaji na
faida watakaozipata wanapojisaji-
1i TIC,” alisema Ndwata.

Alisema  katika Mkoa wa
Songwe, TIC itajikita zaidi kuwae-
limisha wananchi  pamoja na
wawekezaji juu ya mazingira ya
uwekezaji nchini na umuhimu
wa kuzingatia kanuni na sheria
na taratibu za uwekezaji.

Ndwata alisema kongamano la

uwekezaji Songwe lina
umuhimu mkubwa katika kuvi-
tangaza vivutio mbalimbali vilivy-
opo mkoani hapo kwenye sekta
mbalimbali muhimu za kiuchumi
na kijamiii.

“TIC kwa kushirikiana na Serika-
li ya Mkoa wa Songwe pamoja na
wadau wengine kutoka sekta bin-
afsi tulihakikisha tunawakutani-
sha wawekezaji kwa pamoja, wa-
jasiriamali wadogo na wananchi
wa mikoa ya karibu lengo likiwa

kutangaza vivutio vya uwekezaji
fursa zilizopo katika sekta mbalim-
bali za kiuchumi,” alisema Ndwata.

Alisema Mkoa wa Songwe
ni tajiri sana kwa fursa za kiu-
wekezaji, hivyo TIC kwa kushiriki-
ana na serikali ya mkoa na wadau
kutoka sekta binafsi watashiriki-
ana kuzitangaza fursa hizo.

“Niwaombe wawekezaji, wafan-
yabiashara na wananchi wote wa
Mkoa wa Songwe kuchangambkia
fursa lukuki zilizopo katika mkoa
huu zikiwamo kwenye sekta za
kilimo, ufugaji, utalii, ufugaji, ma-
dini na viwanda ili kujikwamua
kiuchumi,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Songwe
Brigedia Generali mstaafu Nic-
odemus Mwangela, aliwashukuru
wawekezaji, wafanyabiashara,
wajasiriamali na wananchi kwa
kujitokeza kwa wingi kwenye
kongamano hilo na  kuwataka
kuendelea kufika kwa wingi ku-

tangaza biashara zao na kuona
bidhaa zingine zinazoonyeshwa
ili waweze kukuza biashara zao.

“Uwekezaji mzuri unaanzia ny-
umbani kwa hiyo wawekezaji wa
kwanza ni sisi wananchi wa Mkoa
wa Songwe, hivyo tujitokeze kwa
wingi tuje tutumie fursa hii kuona
nini tunazalisha na nini tunauza,”
alisema Mwangela.

Aliwaomba pia wafanyabiasha-
ra, wawekezaji wa kitaifa na ki-
mataifa wafike kwa wingi katika
kongamano hilo ili kufahamu kwa
undani mazingira rafiki yaliyopo
kwa ajili ya uwekezaji katika mkoa
wa Songwe, ukizingatia ni lango la
biashara kwa nchi za SADC.

Alisema kwa zaidiya asilimia 70
ya mizigo kwenda Bandari ya Dar
es Salaam hupita katika mpaka wa
Tunduma kuingia nchini, hivyo
soko la bidhaa zitakazozalishwa
mkoani  Songwe litakua pana
zaidi.

T
Repoa
yang'ara
Kimataifa

Na Elizabeth Zaya

TAASISI inayoshughu-
lika na masuala ya utafiti
(Repoa), imeng'ara kwa
kushika nafasi ya 11 kati
ya taasisi 612 zinazo-
fanya kazi hiyo barani
Afrika.

Repoa imeendelea
kushikiria nafasi hiyo ya
juu kwa miaka sita mfu-
lulizo kwa Tanzania na
kuzipita taasisi nyingine
zinazofanya shughuli
hizo.

Ripoti hiyo ilitolewa
mwishoni mwa Januari
ington DC, Marekani na
Taasisi ya Kitafiti ya Ki-
mataifa ya Global Think
Tanks (TTCSP).

Akizungumza na
waandishi wa habari
Mkurugenzi Mtendaji wa
Repoa, Dk. Donald Mmari,
alisema taasisi yao ime-
fanikiwa kushikilia nafasi
hiyo ya 11 tangu mwaka
2017, kati ya taasisi hizo
612 barani Afrika.

“Mafanikio haya katika
taasisi yetu yametokana
na kuaminiwa na kutu-
mika kwa kazi ambazo
tumekuwa tukizifanya
na kuleta manufaa katika
taifa letu,” alisema DK.
Mmari na kuongeza:

“Tunaishukuru sana
serikali yetu kwa ku-
tuamini na kwa kuona
kwamba kazi zetu ni bora
za kuaminika na kuende-
lea kuzitumia kwa kuona
umuhimu wake.”

Pia alisema mpango
kazi mpya wa miaka
mitano ijayo wamepanga
kuboresha zaidi kazi
zao hususani kwa kutilia
mkazo katika mambo
makuu matatu.

Aliyataja ni katika
ukuaji wa uchumi, katika
maendeleo ya jamii na
matakwa ya kidunia ka-
tika kutekeleza malengo
endelevu (STGs).

Eneo jingine wataka-
loliangalia ni jinsia na
maendeleo ya binadamu
hususani katika afya na
mifuko mbalimbali ya
kusaidia jamii.

“Tunaangalia kwa
kina na namna ya kutoa
ushauri wa Kisera ili
tofauti za kijinsia zisiwe
kikwazo kwa kukua kwa
maendeleo,” alisema DK.
Mmari.

Eneo la tatu alisema
wataangalia utawala,
uwajibikaji na ushirik-
ishwaji wa wananchi
katika shughuli za kiu-
chumi.



10 Nipashe ...c..

HABARI KITAIFA

Wananchi

wa Vvijiji 11
wamlilia
Waziri Lukuvi

Na Mwandishi Wetu, MBARALI

Wilaya ya Mbarali mkoani Mbeya
wenye mgogoro wa muda mrefu
na mbunge wao, Pirmohamed
Mulla, wamemwomba Waziri wa
Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya
Makazi, William Lukuvi kuwatem-
belea ili kupata undani wa sakata
hilo.

Wakizungumza na Nipashe,
viongozi wa wananchi hao, Patrick
Mnyota na Oswald Mndeva, wal-
idai Waziri Lukuvi amepewa ripoti
potofu na watendaji wake ngazi ya
wilaya na mkoa wanaompendelea
Mulla ambaye kampuni yake, High-
|and Estate Limited ndiyo mhusika
mKuu wa mgogoro huo.

“Kwa niaba ya wananchi wa
MEOogoro huu, tunamwomba Waziri
Lukuvi aje atutembelee ili tumpe
ushahidi wa nyaraka kuhusu madai
yetu,” alisema mwenyekiti wa
kamati ya waathirika hao.

Alidai mgogoro huo ambao
wameshaufikisha mpaka Ikulu kwa
Rais John Magufuli, umeshindwa
kutatuliwa kwa sababu viongozi
wa Wilaya ya Mbarali na Mkoa wa
Mbeya wanasikiliza watendaji wao
ambao ni washirika wa karibu wa
Mulla.

“Kilio chetu sisi ni kurudishiwa
ardhi yetu ambayo Highland
Estate Limited imechukua kama
sehemu ya ardhi ya Nafco baada
ya ubinafsishaji,” alisema Katibu
wa Kamati hiyo Mndeva.

Hivi karibuni Waziri Lukuvi alil-
jambia gazeti dada la Nipashe, The
Guardian kwamba wananchi hao
hawahusiki na ardhi aliotwaa Rais
Magufuli kutoka kwa mwekezaji
mwezi Mei mwaka jana alipofanya
ziara wilayani Mbarali, lakini alikiri
kwamba suala lao analielewa.

“Hao wananchi suala lao linashu-
ghulikiwa na uongozi wa wilaya
na mkoa na siyo wanufaika wa
ardhi iliyotwaliwa na Rais Magu-
fuli,” Lukuvi alisema na kusisitiza
kwamba wananchi hao waendelee
kushirikiana na viongozi wa wilaya
na mkoa kumaliza mgogoro huo
uliodumu tangu mwaka 2014.

Mbunge Mulla, alikanusha
kuhusika na uporaji wa ardhi hiyo
akidai ni sehemu halali ya Nafco
iliyonunuliwa na Highland Estates
Limited wakati wa ubinafsishaji
mwaka 2014.

“Kampuni inakujulisha kuwa, mi-
paka kwenye shamba la Highland
Estates Limited-Mbarali haikuwek-
wa na mwekezaji isipokuwa im-
ewekwa na serikali,” alisema Mulla
ambaye ni Mkurugenzi wa HEL
kwenye barua yake ya Desemba 6,
2017, akiwajibu wananchi hao.
mgogoro huo ni Nyeregete, 1bo-
hola, Mbarali, Ubaruku, Utyego,
Mayota, Warumba, Urinda, Ibumila,
Imalilosongwe na Mwanavala.

Samia awaonya viongozi
CCM, serikali Pwani

Na Khadija Kalili, KIBAHA

MAKAMU wa Rais, Samia Su-
luhu Hassan, amewapa karipio
kali  viongozi wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) nawa Serikali
mkoani Pwani baada ya kupata
taarifa kwamba wamekuwa wak-
isigana na kujengeana chuki.

Samia ambaye ni Mjumbe wa
Kamati Kuu ya CCM, amewataka
kuacha tabia ya chuki na kuwa
kitu kimoja, huku akiwataka ku-
unganisha nguvu moja katika
kipindi hiki cha kuelekea uch-
aguzi mkuu wa baadaye mwaka
huu.

“Ninazo taarifa kuwa kuna
msuguano ndani kwa ndani kati
yaviongozi wa chama na vion-
gozi wa serikali, sasa nawaom-
ba kila mmoja ajipime mwe-
nyewe misuguano hii haina
tija zaidi ya kutugawa,” alisema
na kuongeza:

“Mna maugomvi pia, wapo
watu ambao wameanza kuji-
pitisha pitisha mapema, leo
nawaapia  kuwa tutawakata
majina yenu mapema.. anaye-
jipitisha mapema tunakuo-
na, tutakushughulikia —mape-
ma na pesayako utakayotoaya
kuchukuliafomu utakuwa ume-

kichangia chama kutunisha mfu-
ko wake.” Aliyasema hayo al-
ipokuwa mgeni rasmi kwenye
sherehe za miaka 43 ya kuzaliwa
kwa CCM Kibaha mkoani Pwani.

“Tusizushiane majungu, pia
nipende kusema kuwa kamati
za siasa wamepewa onyo kali
kutowaogopa wale watu am-
bao  wanaonekana kuwa ni
tishio kwa kuwawekea alama
nyingi, acheni chuki nasisitiza
acheni chuki miongoni mwenu,”
alisema.

Aliatoa wito kwa wakazi wa
mkoa wa Pwani kujipanga kibi-
ashara ilikujinasua katika dimb-

wi laumaskini, pia amewahimiza
kusoma kwa bidii.

Alisema kuwa ifikapo  Apri-
li mwaka huu changamoto ya
usafiri ya muda mrefu kwa waka-
zi wa Wilaya ya Mafia itatatuliwa
na kubaki historia.

Akizungumza kuhusu
mgogoro wa eneo la soko la
Mlandizi, alisema kuwa wame-
kuta kuna pande mbili zinazo-
vutana jambo linalokwamisha
maendeleo, hivyoili kila mmoja
aweze kupata haki yake, aliagiza
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (Takukuru) walifany-
ie kazi.
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Mkurugenzi Mtendaji wa Absa wa Kanda, Saviour Chibiya na Mkurugenzi Mtendaji wa Absa Tanzania, Abdi Mohamed. PICHA:

MPIGA PICHA WETU

Viongozi watakiwa kuwa mfano uchumi wa kati

Na Elizabeth Zaya

KATIBU Mkuu, Ofisi ya Rais,
Utumishi wa Umma na Utawala
Bora, Zanzibar, Yakout Has-
san Yakout, amesema viongozi
wanatakiwa kuwa mfano bora
kwa kufanya kazi kwa bidii na
kutimiza azma ya serikali ya ku-
fikia uchumi wa Kati.

Salaam wakati akifunga kozi
fupi ya nane ya uongozi ya
mwaka 2020 kwa viongozi ku-
toka Tanzania Bara na Zanzibar

inayotolewa na Chuo cha Taifa
cha Ulinzi Tanzania (NDC).
Alisema ni wajibu wa kiongozi
kujitathmini kila mara juu ya
utendaji wake wa kazi ikiwamo
kufanya maamuzi sahihi na
chanya kwa jamii na kwa taifa.
“Naomba mafunzo mnayo-
pata yatatue changamoto zina-
zokabili taifa na zitakazojitokeza
hususani zinazohatarisha usta-
wi wake, usalama wa taifa, wa
watu na mali zao, na kuzingatia
kufanya maamuzi sahihi yanay-
ogusa maslahi ya jamii,” alisema

Hassan Yakout. “Serikali zetu
zinataka kuona viongozi wenye
mashiko katika nchi na ndiyo
maana viongozi wakuu wana-
sisitiza kila siku tuchape kazi,
mnatakiwa mkawe mafuta am-
bayo yakichanganywa na maji

yangjitenga, tunataka muwe
chachu ya maendeleo.”
Akizungumza katika hafla

hiyo, Mkuu wa NDC, Luteni
Jenerali Peter Massao, alisema
mafunzo hayo yameshirikisha
viongozi wa ngazi za juu wa seri-
kalini na taasisi zake kutoka Tan-

zania Bara na Zanzibar.

Alisema lengo la mafunzo
hayo ni kuwajengea uwezo wa
misingi bora ya kiutendaji, nam-
na ya kukabiliana na changamo-
to za uongozi, kufanya maamu-
zi kwa usahihi na weledi kwa
mambo yanayohusu serikali na
usalama wa taifa na kusimamia
maadili na uzalendo katika taifa.

Pia alisema mafunzo hayo ya-
mekuwa yakifanyika kwa vion-
gozi mbalimbali na yamesaidia
kwa kiwango kikubwa kuleta
ufanisi kwa viongozi hao.



*

HABARI ARUSHA

wassronn 0 INTPASHIE 11

ot

e S

-

CCM vaagiza Kijiji ujenzi ofisi ya walimu Babati

Na Jaliwason Jasson,
MANYARA

AMATI ya Siasa ya Wilaya

ya Chama Cha Mapin-

duzi (CCM) Babati mkoani

anyara, imeiagiza Seri-

ofisi ya walimu katika Shule ya

Msingi Minjingu, ili walimu wasitu-
mie darasa.

Kujengwa kwa ofisi hiyo, pia kuta-
saidia walimu wa shule hiyo kutoku-
fanyia shughuli zao chini ya miti.

Agizo hilo lilitolewa mwishoni
mwa wiki na kamati hiyo, wakati wa
ziara ya kukagua miradi ya maen-
deleo wilayani humo.

Katibu wa CCM wa Wilaya ya Ba-
bati, Filbert Mapwepwe, alimtaka
serikali yake na kuangalia namna ya
kuwajengea walimu ofisi ili wasitum-
ie darasa kama ofisi ya kufanyia kazi.
“Nitakuja hapa tena Aprili kuangali
kama mmeshaanza ujenzi wa ofisi
hiyo, maana wanafunzi hawawezi
kuteseka kwa kukaa chini kutokana
na walimu wanatumia darasa lao
kama ofisi,” alisema Mapwepwe.

Baada ya kutoa maagizo hayo,
walikagua madarasa matatu na ma-
tundu ya vyoo 24, ambayo wame-
jengewa na Jumuiya ya Hifadhi ya
Wanyamapori (JUHIBU).

Mwenyekiti wa Halmashauri

ya Babati, Nicodemus Tarimo, alis-
hangazwa na walimu kuligeuza
darasa kuwa ofisi yao.

Tarimo alisema kilichokwami-
sha ujenzi ni wananchi kukaidi ku-
changia.

Alisema Juhibu watoe fedha za
ujenzi, wananchi wa Minjingu ha-
wakuridhika na walikataa kutoa fed-
ha za ujenzi bila sababu maalumu.

Mjumbe mwingine wa kamati
hiyo, Michael Tsaxara, alisema wal-
imu kutumia darasa kama ofisi ha-
wawatendei haki kwa wanafunzi.

Mapema akisoma taarifa ya ujen-
zi huo, Mwalimu Mkuu wa Shule ya
Msingi Minjingu, Veronica Kweka,
alisema mradi huo una thamani ya

Sh. milioni.249.6 na fedha zilizotu-
mika hadi sasa ni Sh. milioni. 234.

Kweka alisema shule hiyo ina
walimu 17 na wanafunzi 1,000, kuan-
zia darasa la awali mpaka darasa la
saba.

Mwalimu Idrisa Msemo, alisema
shule hiyo, ina upungufu wa ma-
jengo ya utawala ndio maana wame-
tumia darasa kama ofisi ya kufanyia
shughuli zao. Naye Mwenyekiti wa
ri walifanya makosa kwa kutumia
darasa kama ofisi ya walimu wakati
wanafunzi wana uhaba wa ma-
darasa. Aliahidi kamati hiyo, kuwa
watatafuta fedha haraka ili wajenge
ofisi ya walimu.

Mbunge wa Uturuki ambaye ni Mjumbe wa Bodi ya Wadhamini wa Mfuko wa Turkish Maarif Foundation (TMF), Profesa Cihad Demirli (kati-
kati), akiwa na Mbunge mwenzake Huseyin Sanverd (kushoto) pamoja na Balozi wa Uturuki nchini, Ali Davutoglu, wakipanda mti jana kwenye

PICHA: DANIEL SABUNI

Watakaofaulu vizuri kupewa vifaa umeme

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

KAMPUNI ya kuzalisha vifaa
vya umeme wa jua ya Zola, imeahi-
di kuwazawadia vifaa vya nishati
ya umeme wa jua, wanafunzi wa
kidato cha nne watakaofaulu vi-
zuri mwaka huu, ili kuwaongezea
chachu ya kujisomea zaidi.

Akitoa ahadi hiyo wakati wa
uzinduzi wa ofisi ya Zola mkoani
Arusha, Mkurugenzi wa Kampuni
ya Zola Afrika Mashariki, Yusuph
Nassor, alisema serikali  imeji-
tolea kuwasaidia watoto kielimu
kwa kutoa elimu bure, hivyo

wameunga mkono jitihada hizo.

“Sisi tunaamini elimu ndio
urithi mzuri hakuna urithi mwing-
ine kama huu, hivyo tumeona ni
vema tuwape zawadi ya vifaa vy-
etu vya Zola kwa kila atakayefaulu
vizuri kwa kidato cha nne, vifaa
hivyoni  taa, feni na kompyuta
na vifaa hivi vitawasaidia katika
masomo yao,” alisema.

Nassor alisema mbali kampuni
hiyo, kusaidia sekta ya elimu, pia
watatoa gawio la faida kwa ajili ya
kusaidia sekta ya afya na nyingine.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Lon-
gido, Frack Mwaisumbe, akizun-
gumza kwa niaba ya Mkuu wa

Mkoa wa Arusha, Mrisho Gambo,
aliipongeza kampuni hiyo, kwa
kuamua kuisaidia serikali katika
sekta ya elimu. “Kwa kutoa zawa-
di hizi kutachangia kuinua kiwan-
go cha elimu na watoto watasoma
kwa ushindani na kuinua mkoa
wetu kielimu,” alisema.
Mwaisumbe alisema baada
ya zawadi hizo, kutolewa mata-
rajio yake Mkoa utafanya vizuri
kitaifa zaidi ya mwaka jana 2019,
uliposhika nafasi ya tatu katika
matokeo ya kidato cha nne.
Pia ameipongeza kampuni hiyo
kwa kuajiri vijana wengi wa kitan-
zania kwa kufanya hivyo, wameo-

nyesha moyo wa kizalendo.

Balozi wa Kampuni ya Zola,
Idris Sultan, aliahidi kuitangaza
zaidi kampuni hiyo, kwa wananchi
hususan wale wanaoishi vijijini, ili
wapate fursa ya kutumia nishati ya
umeme wa shirika hilo.

“Wengi hawajui umeme huu
wa jua, lakini nitatangaza pop-
ote niendapo ili watu wauelewe
umeme huu, navijana nitawaha-
masisha wanapojenga nyumba
zao, wawe na miundombinu ya
Zola, kwa kuwa hata wakiwa na
umeme wa Tanesco haizuii ku-
tumia umeme huu kwa faida zao,”
alisema.

I
Mzumbe
Kujengea
Kijiji

shule

Na Allan Isack, ARUSHA

CHUO Kikuu cha
Mzumbe, kimeingia
makubaliano na wa-

Kiseriani Kata ya
Mlangarini Halmashauri
yva Arusha DC, wilayani
Arumeru, kuanzisha
ujenzi wa shule mpya va
sekondari Kiseriani.

Katika makubaliano
hayo, Chuo Kikuu cha
Mzumbe kitajenga vy-
umba vinne vya ma-
darasa, ofisi za walimu,
na vyoo.

Wadau hao wa elimu
wamejitokeza kuchangia
sekta ya elimu katika
Halmashauri ya Arusha
DC, kwa lengo la kubore-
sha na kuweka mazin-
gira rafiki ya walimu ku-
fundishia na wanafunzi
kusomea darasani.

Ujenzi wa shule
hiyo unakwenda sam-
bamba sera ya serikali
va kuboresha sekta ya
elimu na kutoa elimu
bila malipo.

Ujenzi wa miundom-
binu hiyo, utagharimu
kiasi cha Sh. milioni 150
hadi kukamilika.

Fedha za ujenzi huo
zimetolewa na Chuo
Kikuu cha Mzumbe
kama fidia ya shamba
Kiseriani kwa chuo kikuu
hicho.

Ofisa Elimu ya Se-
kondari Halmashauri
va Arusha DC, Medad
Lupenza, aliupongeza
uongozi wa Chuo Kikuu
cha Kiseriani, kwa ku-
fanya makubaliano hayo
muhimu kwa ajili ya
sekta ya elimu.

Alisema makubaliano
hayo yameleta mapin-
duzi kielimu katika eneo
ambalo, awali haliku-
wahi kuwa na shule ya
sekondari.

Alisema watoto wa
kuwa wakitembea zaidi
yva kilomita 10 kufuata
huduma ya shule ya
sekondari.

Ujenzi wa shule hiyo
umeondoa adha kwa
wanafunzi kwa wanafun-

Aidha, alisema hal-
mashauri hiyo imeanza
mchakato wa awali wa
kusajili shule hiyo, na
baada ya mchakato
kukamilika, wanafunzi
wataingia shuleni hapo.
hicho, wameanza ujenzi
wa maabara ya masomo
ya sayansi ili kukidhi
vigezo vya shule kusajil-
iwa.
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MKkwamo
zahanati
wamkera
Ndugulile

Na Godfrey Mushi,
MWANGA

KUSUASUA kwa miradi
ya ujenzi ya zahanati za
Kileo na Lembeni ka-
tika Wilaya ya Mwanga,
kumemkera Naibu Waziri
wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Wa-
toto, Dk. Faustine Ndugulile,
na kuagiza Mganga Mkuu
wa Mkoa na Wilaya hiyo
kuzungumza lugha moja
ili kutafuta ufumbuzi wa
tatizo hilo.

Alisema viongozi hao wa-
napaswa kukaa pamoja na
kujadili namna ya kutatua
mkwamo huo wa zahan-
ati mbili ambazo kama
zingekamilika kwa wakati
zingewapunguzia adha
wakazi wa kata hizo mbili
kufuata huduma ya afya
katika Hospitali ya Usangi
iliyopo zaidi ya kilomita 20.

Dk. Naibu Waziri Ndug-
ulile aliyasema hayo
mwishoni mwa wiki, baada
va kukagua miradi hiyo ya
ujenzi na kupokea malala-
miko ya wananchi wa
Lembeni na Kileo kuhusu
kusuasua kukamilika kwa
zahanati hiyo kwa miaka
kadhaa sasa.

Kutokana na hali hiyo,
aliagiza Mganga Mkuu wa
Mkoa wa Kilimanjaro na
Mganga Mkuu wa Wilaya
ya Mwanga kuhakikisha
ujenzi wa zahanati za
Lembeni na Kileo unakami-
lika mara moja ili wananchi
waendelee kunufaika na
huduma nzuri za matibabu
zitakazokuwa zinatolewa
katika zahanati hizo.

“Inawezekana hamzun-
gumzi lugha moja, ndio
maana mambo hayaendi,
haiwezekani wananchi wa-
nalalamika kwamba ujenzi
wa miradi hii umechukua
muda mrefu kukamilika na
wala hawaelezwi sababu za
msingi. Naagiza kaeni tena
pamoja na mtatue tatizo
hili haraka,” alisema.

Akiwa katika zahanati
ya Lembeni, Naibu Waziri
Ndugulile alichangia mifuko
50 ya saruji kwa ajili ya
kuunga mkono juhudi za
wananchi katika umaliziaji
wa jengo jipya la zahanati
hiyo.

Wakati katika zahanati ya
Kileo, Dk. Ndugulile aliagiza
Ofisi ya Mganga Mkuu wa
Wilaya na Mkoa wakae na
kuweka mikakati mizuri
ya namna va kuendeleza
mradi mpya wa jengo la
zahanati ya Kileo.

Wataka matumizi ya Tehama kwenye Saccos

Na Godfrey Mushi, MOSH|

KURUGENZI Mtend-

aji wa Shirikisho la

Vyama vya Ushirika

vya Akiba na Mikopo

Afrika (Accosca), George Ombado,

ameungana na mameneja zaidi ya

50 wanaoendesha vyama vikub-

wa vya akiba na mikopo Tanzania

(Saccos), kutaka kuanza kutumika

mfumo wa matumizi ya Teknolo-

jla ya Habari na Mawasiliano
(Tehama) katika sekta hiyo.

Mkurugenzi  hiyo  alisema

mapinduzi ya Tehama duniani

yamesaidia sekta nyingi na hasa

ushirika kuongeza uwazi, ufanisi,

uwajibikaji na tija katika utoaji wa

huduma kwa wananchi.

Alikuwa akizungumza na ma-

ya kumalizika kwa kikao kazi cha

siku tatu kilichowakutanisha kwa

mara ya kwanza mameneja wa
Saccos za Tanzania kilichoandali-
wa na Chama Kikuu cha Ushirika
wa Akiba na Mikopo Tanzania (SC-
CULT Ltd-1992).

Awali, Mkurugenzi Mtendaji
wa SCCULT Ltd-1992, Hassani
Mnyone, alisema maendeleo ya
teknolojia duniani hususani eneo
la Tehama yameleta mapinduzi
makubwa katika upashanaji wa
habari na utoaji wa huduma kwa
umma.

Taarifa iliyotolewa jana na
Mnyone, inaeleza kuwa mamene-
ja hao waliridhia uamuzi huo ka-
tika kikao kazi cha pamoja kilicho-
kubadilishana uzoefu wa masuala
mbalimbali yanayohusu sekta ya
ushirika.

“Azma ya kuanzisha mtandao
wa mameneja wa Saccos Tan-
zania inalenga zaidi kuendelea

kuboresha mahusiano na ush-
irikiano baina na mameneja na
kufanya kazi pamoja na mtandao
wa wanawake kwenye ushirika wa
akiba na mikopo na mtandao wa
vijana,” alisema mkurugenzi huyo.
Sera ya taifa ya Tehama ya
mwaka 2003 pamoja na mam-
bo mengine, inasisitiza juu ya
matumizi ya fursa za Tehama ka-
tika utendaji kazi wa kila siku na
utoaji huduma kwa wananchi.

Kikao hicho cha siku tatu kili-
funguliwa na Mwenyekiti wa SC-
CULT Taifa, Dk. Gervas Machimu,
na weledi kwa mameneja ambao
ndio injini ya shughuli zote za Sac-
cos.

Akizungumzia mfumo huo,
Meneja wa Chama cha Akiba na
Mikopo cha Wafanyakazi wa Kam-
puni ya TICTS (DCTW Saccos),
Mary Lyimo, alisema: “Hii ni fursa

ya kujifunza, kujipima na kubadil-
ishana uzoefu na imekuja wakati
muafaka, ambapo sekta ya ushiri-
ka wa akiba na mikopo inapokea
mabadiliko na uelekeo mpya kuto-
kana na mabadiliko ya sheria, sera
na mazingira ya kibiashara.

“SCCULT (1992) Ltd imefanya
jambo kubwa na muhimu kutuku-
tanisha hapa kwa siku tatu.”

Mambo yaliyojadiliwa kwenye
kikao hicho na kutolewa maazi-
mio ni mbinu za ufanyaji maamu-
zi na mahusiano kazini, matumizi
na ulinzi wa mifumo ya Tehama,
mahusiano ya taasisi, mabadiliko
ya sheria na kanuni za huduma
ndogo za fedha na uanzishwaji wa
mtandao wa mameneja wa Sacoss
Tanzania.

Watoa mada wakuu walikuwa
ni Hassani Mnyone, Emmanuel
Masaga, Prof. Frank Neumann na
Josephat Kisamalala.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Hai mkoani Kilimanjaro, Yohana Sintoo, akitoa maelekezo juzi kwa wakuu wa idara, madi-
wani na wananchi wa wilaya hiyo (hawapo pichani) kutumia kituo cha redio cha Boma Fm kueleza kero zilizopo kwenye maeneo yao, badala
va kulalamika katika mitandao ya kijamii. PICHA: GODFREY MUSHI

Wazazi 375 kukamatwa kisa wanafunzi kutoripoti shuleni

Na Mary Mosha, ROMBO

SERIKALI imetoa amri ya ku-
kamatwa wazazi 375 katika Wilaya
ya Rombo, ambao watashindwa
kuhakikisha watoto wao walioch-
aguliwa kujiunga na kidato cha
kwanza, wanaripoti shuleni hadi
kufikia Machi 30, mwaka huu.

Mkuu wa Wilaya ya Rombo, Ag-
ness Hokororo, aliyasema hayo
wakati akitoa taarifa kuhusu hatua
zinazochukuliwa na serikali ku-
hakikisha waliochaguliwa kuji-
unga na elimu ya sekondari wana-

timiza ndoto zao.

“Unajua watu wanacheza na
elimu na katika hali kama hiyo ili
kuikomesha, nimeagiza wazazi na
walezi wote ambao watoto wao
hawajaenda shule walizopangi-
wa mpaka sasa, wakamatwe na
kufikishwa mahakamani  kama
watakuwa hawajaripoti shuleni
ifikapo Machi 30, mwaka huu,”
alisema.

Aidha, Hokororo alisisitiza
kuwa operesheni hiyo itakwenda
pamoja na kukamata wanaume
wakware watakaobainika kuwapa

mimba wanafunzi walioshindwa
kuripoti shuleni.

Kwa upande wake, Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri hiyo,
Godwin Chacha, alisema kati ya
wanafunzi 5,080 waliochaguliwa
kujiunga kidato cha kwanza, hadi
sasa ambao hawajaripoti ni nusu
ya wanafunzi hao.

Idadi hiyo ya waliofaulu ka-
tika Wilaya ya Rombo ni sawa na
ongezeko la wanafunzi 1,080.

Kwa mujibu wa Chacha, Wilaya
ya Rombo mpaka sasa inakabiliwa
na upungufu wa madarasa 27.

Awali, Ofisa Elimu Sekondari
wa Wilaya hiyo, Petronila Wakuri-
la, alisema serikali imesambaza
vitabu vya kutosha vya masomo
mbalimbali ikiwamo sayansi ka-
tika shule zote ili kuwapunguzia
wazazi mzigo wa kuwanunulia vi-
tabu watoto wao.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya
Sekondari ya Urauri, Justice Kika,
aliishukuru serikali kwa kusaidia
ujenzi wa madarasa na vitabu vya
masomo mbalimbali na wananchi
katika ushiriki wao wa hali na mali
katika ujenzi huo.
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ISIKUPITE

KAMA Cristiano Ronaldo atat-
waa Kiatu cha Dhahabu Ligi
Kuu lItalia, Serie A msimu huu,
atakuwa mchezaji wa kwanza
kutwaa tuzo hiyo katika Ligi
Kuu tatu kubwa za nchi tofauti.
Tayari ameshatwaa kiatu hicho
akiwa Ligi Kuu England na
Hispania, hadi sasa ana mabao
20 Serie A, matano pungufu
kwa kinara Ciro Immobile wa
Lazio.

Sadio Mane akipiga shuti kuunganisha pasi ya Jordan Henderson na kufunga bao lake la 100 kwenye soka la Uingereza wakati Liverpool ikiifunga Norwich 1-0,
Jumamosi.
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TAKWIMU ZA
ZIYECH AKITUA
CHELSEA

LONDON, England

AKIM  Ziyech hatahitaji

utambulisho kwa mashabi-

ki wa Chelsea baada ya raia

huyo wa Morocco kukamili-
sha usajili wake wa kuhamia Stamford
Bridge akitokea Ajax.

Ziyech  alikuwa mmoja wa
wachezaji bora uwanjani wakati waki-
toka sare ya kufungana 4-4 na Chelsea
Novemba mwaka jana kwenye mch-
ezo wa Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Kepa Arrizabalaga anaweza kuone-
kana alijifunga, lakini shuti la Ziyech
lilimshinda na kujikuta Chelsea wak-
iwa nyuma kwa mabao 3-1 kipindi cha
mapumziko.

Msimu ujao mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 26 atakuwa kwenye
viunga vya Stamford Bridge, baada ya
kukamilisha usajili wa pauni milioni
38 kwa kiungo huyo mshambuliaji.

Makala hii inamchambua Zi-
yech kwa Takwimu.

Masta wa kutengeneza nafasi

Ziyech amekuwa na kiwango cha
kuvutia zaidi kwenye Ligi Kuu ya

Uholanzi, Eredivisie, tangu alipoanza ‘),c\'j‘ v

kucheza kikosi cha kwanza pale Heer- TP\

enveen mwaka 2012 akitokea timu ya -

vijana. saba zaidi ya Berghuis, huku Bryan zaidi ya kufuzu hatua ya robo fainali, kuhusika katika mabao 20, Lewan-

Baada ya miaka miwili, Ziyech aka- Linssen akimfuatia kwa kuhusika na kwani alitoa asisti saba kwenye Ligi ya . dowski (18), Mbappe (17), Raheem

hamia Ajax Agosti mwaka 2016 amba- mabao 66. wr e W Mabingwa Ulaya. Sterling (14), Tadic na Mohamed Salah

ko kiwango chake kiling’'ara kwenye Ziyech ametengeneza nafasi 421 Akimzidi mchezaji mwenzake Du- (wote 13) na Ziyech 12 kwenye Ligi ya

Ligi ya nyumbani na Ligi ya mabingwa tangu Septemba 2016 akimzidi 134 san Tadic na akipitwa moja na Kylian Mabingwa Ulaya.

Ulaya. - Berghuis anayeshika nafasi ya pili. Mbappe na Riyad Mahrez na moja Kwa upande wa nafasi alizotengen-
Tangu kutua pale uwanja wa Johan Ajax walikuwa wanacheza soka la zaidi na nyota wa Barcelona, Lionel eza Ziyech zimefika 39 sawa na Chris-

Cruijff, ni wachezaji wanne tu wal- kuvutia msimu wa 2018-19 kwenye Messi. W v tian Eriksen na amezidiwa na Toni

ioweza kufikisha magoli zaidi ya 38 Ligi ya Mabingwa Ulaya, lakini bao la Mabao yake matano ni 13 mach- Kroos (51), Tadic (47) na Messi (41).
ambayo yeye amefunga na kumfanya Lucas Moura wa Tottenham la dakika ache zaidi ya 18 aliyofunga msham-

kuwa jumla ya mabao 51 ya kwenye za majeruhi likawazuia vijana hao wa buliaji wa Bayern Munich, Robert Le- Takwimu

Ligi Kuu. —— Erik Hag kutinga fainali. wandowski, huku Messi akifunga 14. Tangu msimu wa 2012-13, Ziyech

Amehusika katika mabao 89 ya Ligi, Ziyech alikuwa na mhamu kubwa Messi anaongoza orodha kwa amecheza mechi 217 za Ligi Kuu ya
Uholanzi, Eredivisie, amefunga ma-
bao 79 na kutoa asisti 87. »=

Ziyech ana asisti 10 katika mechi
sita za Eredivisie msimu huu, hakuna
mchezaji mwingine.

Hakuna mchezaji mwenye asisti
nyingi (51), mashuti (528), nafasi ali-
zotengeneza (421), chenga (288) kama
Ziyech kwenye Ligi Kuu ya Uholanzi

tangu ajiunge na Ajax.

LIVERPOOL imecheza bila
kuruhusu bao (clean sheet)
katika mechi 10 kati ya

11 za Ligi Kuu msimu huu.

JE, WAJUA?
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YANGA NA REKODI MBAYA YA KUJIFUNGA

Na Adam Fungamwango

CHANA na sare ya bila kufungana

dhidi ya Prisons iliyoipata Yanga

Jumamosi iliyopita, Jumanne iliyo-

pita pia ilipata sare ya bao 1-1 dhidi
ya Mbeya City na lilikuwa bao la kujifunga la
Dar es Salaam, limeifanya timu ya Yanga ion-
goze kwa wachezaji wake kujifunga kwenye
mechi za Ligi Kuu msimu huu.

Ni goli lililoinyima Yanga ushindi kwani in-
geweza kuondoka na ushindi wa bao 1-0, la-
kini beki huyo raia wa Ghana alitangulia kuji-
funga, kabla ya Benald Morrison kusawazisha
dakika ya 78 na kuifanya mechi hiyo iishe kwa
sare ya bao 1-1.

Hii ni mara ya pili kwa Yanga kujifunga
kwani, beki mwingine wa timu hiyo Ally
Sonso alijifunga katika harakati za kuokoa
kwenye mechi ya Ligi Kuu dhidi ya Azam FC,
na bao hilo lilidumu hadi mwisho, Azam FC
ikitoka na ushindi wa bao 1-0.

Kwa mujibu wa rekodi zetu ni tayari
wachezaji 11 wameshajifunga wenyewe kwa
bahati mbaya kwenye mechi za Ligi Kuu,
huku Yanga ikiwa na wachezaji wawili ambao
ni Sonso na Lamine.

Wachezaji wengine ambao wametumbukiza
mpira kwenye kamba za timu wanazochezea
ni Ibrahim Said wa Mbao FC, George Chota
wa Mbeya City, Yassin Mustapha wa Polisi
Tanzania, Dickson Daudi wa Mtibwa Sugar na
Mtenje Juma wa Coastal Union.

Wengine ni Geofrey Luseke wa Alliance,
Juma Nyosso wa Kagera Sugar na Michael Is-
mail wa Prisons.

Kwa misimu ya hivi karibuni mabeki wa
Yanga wamekuwa na bahati mbaya sana ya
kujifunga magoli kwenye mechi mbalimbali
za Ligi Kuu na michuano mingine.

Mwandishi wa makala haya anakutelea
rekodi ya wachezaji wa timu hiyo kujifunga
kwenye misimu ya hivi karibuni.

Juma Abdul-Yanga vs Azam (Ligi Kuu)

Rekodi zinaanzia mwaka 2016, ikiwa ni
kwenye Ligi Kuu msimu wa 2015/16, Yanga ili-
potoka sare ya mabao 2-2 dhidi ya Azam FC.

Katika mechi hiyo beki wa Yanga, Juma
Abdul aljjifunga katika harakati za kuokoa
mpira.

Hata hivyo, mchezaji huyo huyo baadaye
alisawazisha makosa yake na kuipatia Yanga
bao.

Mabao mengine kwenye mechi hiyo ili-
yochezwa Machi 5, 2016 yalifunga na John
Bocco wakati huo akiwa Azam na Donald
Ngoma wakati huo akiwa Yanga.

Abdallah Shaibu ‘Ninja’

Ilikuwa ni Agosti 12, 2017, mechi ya kirafiki
dhidi ya Ruvu Shooting, ikijlandaa na mechi
ya Ngao ya Jamii dhidi ya Simba, msimu wa
2017/18, beki wa Yanga, Abdallah Shaibu
‘Ninja’ akiwa ndiyo kwanza amesajiliwa na
klabu hiyo, alijifunga bao dakika ya 22 kwe-
nye mechi hiyo na kusababisha timu yake
kufungwa bao 1-0, mechi ikipigwa Uwanja wa
Azam Complex, Chamazi jijini Dar es Salaam.
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Beki wa Yanga Lamine Moro aliyevaa jezi namba 25 akiwa na wachezaji wenzake kwenye moja ya mechi za Ligi Kuu.

Ni goli lililomweka kwenye wakati mgumu
mno na kushindwa kuaminiwa kwenye mai-
sha yake ya mwanzo klabuni hapo, lakini
baadaye akageuka kuwa beki wa kutegemewa
hadi alipohama.

Andrew Vicent-Yanga vs Mbao (Kombe
laFA)

Ilikuwa ni 2017 wakati beki wa Yanga, An-
drew Vicent ‘Dante’ alipojifunga kwenye
mechi ya nusu fainali ya Kombe la FA kwenye
Uwanja wa CCM Kirumba Mjini Mwanza.

Dante aliuweka mwenyewe mpira wavuni
akiwa katika harakati za kutaka kuokoa krosi
ya Pius Buswita ambaye baada ya msimu huo
akasajiliwa na Yanga.

Ni bao hilo pekee ndilo lililopatikana kwe-

nye mechi hiyo, Mbao FC ikiifunga Yanga bao
1-0 na kuipeleka fainali ambayo ilicheza dhidi
ya Simba mjini Dodoma na kufungwa mabao
2-1, Simba ikitwaa kombe hilo.

Abdulaziz Makame-Yanga vs Zesco
(Ligi ya Mabingwa)

Kiungo Abdulaziz Makame alijifunga
bao kwenye dakika ya 78 katika harakati
za kuokoa krosi kali iliyopigwa na Quadri
Aladeokum za Zesco kwenye mechi ya Ligi ya
Mabingwa Afrika mwishoni mwa mwezi Okto-
ba 2019 nchini Zambia na kuifanya timu hiyo
kufungwa mabao 3-2 na kuondolewa kwenye
michuano hiyo.

“Nilikwenda kuuzuia mpira baada ya kuona
nyuma yangu kuna mchezaji wa Zesco. Ni-

kiwa na uhakika kuwa nitautoa nje, kwa

NJE YA UWANJA

kwa misimu miwili.

Wachezaji wa Manchester City waliitwa katika
mkutano na mkuu wa klabu hiyo Ferran Soriano,
Jumamosi, saa moja baada ya klabu hiyo kupigwa
marufuku ya kushiriki kombe la Ligi ya Mabingwa

bahati mbaya nikajifunga.” Alisema kiungo
hiyo.

Ally Sonso-Yanga vs Azam (Ligi Kuu)

Hii ni Ligi Kuu ya msimu huu, mechi
ikichezwa Januari 28 mwaka huu kwenye
Yanga dhidi ya Azam FC.

Beki wa kati, Ally Sonso, alijifunga mwe-
nyewe dakika ya 25 ya mchezo na kuwa

bao pekee, timu yake ya Yanga ikilala bao

1-0 dhidi ya Wanalambala-
mba.

Goli hilo lilitokana na
mpira wa kona ambao kipa
Farouk Shikalo aliupangia,
lakini ulimgonga beki huyo
na kurejea tena golini, ukat-
inga wavuni.

Lamine Moro-Yanga vs
Mbeya City (Ligi Kuu)

Kama ukiangalia mabeki
wote wa Yanga waliojifunga
ni Wabongo, lakini huyu sasa
ni raia wa Ghana.

Beki huyu wa kati Lamine
Moro alijifunga goli Febru-
ari 11 kwenye mechi ya Ligi
Kuu Tanzania Bara uliche-
Dar es Salaam. Yalikuwa ni
mawasiliano hafifu kati yake
na kipa Metacha Mnata na
beki huyo akaupiga ili kuutoa
nje, lakini akajikuta akiutum-
bukiza wavuni dakika ya 40.

Kwenye mechi hiyo, Yanga
ilitoka sare ya bao 1-1 dhidi ya
Mbeya City.
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“Liverpool inapaa, na hainishangazi,
tayari tulishaliona hilo mwaka jana

wakati walipotwaa Ligi ya Mabing-

wa, lakini sishangazwi kwa sababu

va kikosi chao kizuri na kocha. Ni
mwenye furaha sana, kwa sababu

nina marafiki wengi sana pale,
wachezaji wenzangu wa zamani,
hivyo ni mwenye furaha sana kwao.
Lakini hivyo ndivyo ilivyo, siwezi

kutazama nyuma, ninatazama njia
nyingine,” Kiungo wa zamani wa

MSIMU 2019/20 EPL [fse=—d

e

“Leo [Messi] alisema Barca ni kila
kitu kwake yeye, kwamba anataka
kuendelea kuwa hapa, lakini kuna
masharti. Tunazungumza kuhusu
mchezaji bora duniani na kuongeza
mkataba kwa mchezaji kama huyo
haijawahi kuwa rahisi,” MKuru-
genzi wa Ufundi wa klabu hiyo, Eric
Abidal.

“Kiukweli kabisa, ningependa kufan-
ya kazi kwenye Ligi Kuu England,
itakuwa ngumu, najua na kwa sasa
ni wakati wa kusubiri na kuona nini
kitatokea. Ni wakati wa kujirekebi-
sha, kufikiria kuhusu wewe mwe-
nyewe kidogo, na kuwa tayari kwa
sababu kwenye soka kitu chochote
kinaweza kutokea na unatakiwa
kuwa tayari. Niko tayari na nasu-
biria changamoto mpya. Nina imani
na najiamini kwamba changamoto
y T . . P 1 - : ijayo itakuwa nzuri zaidi,” kocha
LONDON, England : : )‘ : = ! ! wa zamani wa Tottenham, Mauricio
- Makala hii inakuchambulia rekodi am-  kuliwa na maswali kwamba nani ataweza = hiyo ya Pep Guardiola alipotwaa taji lake } kwa kuwa na pointi 100. * - Chelsea ilishinda mechi 18 nyumbani § mechi 43 na kutoka sare 10 huku wakika- * kikosi hicho kuweza kuongeza siku 46 Pochettino.
NAONEKANA ni suala la muda tu § bazo zinasubiriwa kuvunjwa na timuhiyo ~ kuja kuivunja wakati washikabunduki } la kwanza la Ligi Kuu mwaka 2018. Liverpool wana nafasi ya kufanya hivyo | msimu wa 2005/06, huku Manchester } ribia mwaka wa tatu bila kufungwa. ¥ zaidi kwenye rekodi ya Arsenal.
kwa Liverpool kutwaa taji la Ligi Kuu § itakapobeba taji la Ligi Kuu ya England. hao walipokuwa chini ya kocha Arsene Kama wataendelea kushinda mechi ! msimu huu kwani wanaweza kuzifikia © United ikiweka rekodi hiyo msimu wa s L am—— .

Wenger. st s 730 zikiwamo zile dhidi ya City na Ever- } pointi hizo. ‘. u: U‘ 2010/11 na Manchester City msimu wa Siku nyingi bila kufungM i oot

ya England msimu huu na wanaweza - ? ‘

i kuvunja rekodi nyingi tu kwa kutwaa Ushindi mfululizo Liverpool haijaonja machungu ya ku- , ton, watavunja rekodi kwa kushinda 2011/12 na ule wa 2018/19. Arsenal ilicheza mechi siku 537 bilaku- © # Manchester City walishinda taji la Ligi *

| tajihilo. - I .- Kwa sasa rekodi ya kushinda mechi ny- } fungwa msimu huu na wekundu hao { mechi 37. Ushindi mechi nyingine ugenini - {, . Liverpool inakabiriwa na mechi sita § fungwa msimu wa 2002/03 na 2004/05, ¥ Kuu kwa tofauti ya pointi 19 msimu wa /‘

= Kikosi hicho cha kocha, Jurgen Klopp  ingi mfululizo inashikiliwa na Manchester § wanaweza kufikisha mechi 50 kama ha- Manchester City ilishinda mechi 16 = za nyumbani kuweza kuivunja rekodi ya § rekodi ambayo haijavunjwa hadi sasa. * 2017/18. @ | et N—
kimekuwa na msimu wenye mafanikio City wakati iliposhinda mechi 18 mfu- § watafungwa kwenye mechi zote za ligi Pointi nyingi ugenini msimu wa 2017/18, lakini Liv- ’kushinda mechi nyingi ugenini. Kama Liverpool itamaliza Ligi Kuu bilaw Liverpool kwasasa wanaongoza msi-

makubwa zaidi huku kikiongoza msi- i lulizo msimu wa 2017/18. Liverpool wana | zilizobaki. wse—e—e—Gc s o Timu ya Manchester City ilifikisha | erpool wana nafasi kubwa ya kuifikia Kati ya hizo sita, mechi tano zitakuwa y kufungwa watakuwa na nafasi ya kuizima ¥ mamo kwa tofauti ya pointi 22 na pengine
+ mamo kwa tofauti ya pointi 22 (kabla ya = nafasi ya kuifikia na kuivunja rekodi hiyo Mchezo wa 50 utakuwa ni ule wa ny- * pointi 100 wakati ikitwaa ubingwa wake ' rekodi hiyo. Wanaweza kuweka historia § dhidi ya timu ambazo kwa sasa zipo chini § rekodi hiyo ya Arsenal ambapoilikuwani ~ wanaweza kuvunja rekodi hiyo. -
mechi za juzi najana). «gmesssss-= = & |, wakati watakapolibeba taji hilo. umbani dhidi ya Aston Villa Aprili 11. msimu wa 2017/18. s+ hiyo kwenye mchezo wao dhidi ya Arse- * ya katikati ya msimamo huku Chelsea pe- I sawa na kucheza miezi 18 bila kufungwa. 3 Liverpool wanaweza kubeba taji la Ligi
Liverpool pia bado wapo kwenye Mechi nyingi bila kufungwa Ushindi mechi nyingi -~ # Bao la dakika za mwisho la Gabriel | nal pale kwenye dimba la Emirates - se- » kee ikiwa kwenye nne bora katika mch- Rekodi hii inaweza kuwa na changa- - Kuu ya England wakati watakaposafiri
mashindano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya § ' Arsenalinarekodiya kucheza mechi49 Manchester City wanashikilia rekodi = Jesus liliipa Manchester City ushindi § hemu ambayo walibeba pointi tatu mara | ezo wake wa mwisho pale Anfield. + moto kubwa zaidi kwa kikosi cha Klopp  kwenda kucheza na Manchester City pale
na kombe la FA, na hadi sasa imebakia ¥ bila kufungwa kwa msimu wa 2002/03- } ya kushinda mechi 32 katika msimu wa * dhidi ya Southampton kwenye mchezo }§ moja tu kwenye mechi zao sita za mwisho Liverpool haijapoteza mchezo wowote | hasa kutokana na ukweli kwamba bado l kwenye dimba la Etihad mwanzoni mwa
kuwa timu pekee ambayo haijafungwa  2004/05. - 2017/18 na 2018/19. = = wamwisho wa ligi msimu wa 2017/18 na § kwenda pale. == ommme ¥ wa ligi nyumbani tangu Crystal Palace il- \ wapo kwenye Ligi ya Mabingwa Ulayana * Aprili.
kwenye Ligi Kuu ya England msimu huu. *'» Na wakati Arsenal ikiweka rekodi hiyo Man City iliweka rekodi wakati klabu ¥ kukifanya kikosi hicho kutwaa ubingwa Ushindi mechi nyingi nyumbani ipowafunga Aprili 2017, na wameshinda | kombe la FA. Itakuwa kazi ya ziada kwa -~
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D Michezo

DILUNGA\WASIMBAISASA
IYUKOZUU/MAWINGUNI

Na Adam Fungamwango

AADA ya kumalizika
mechi yao dhidi ya Mtib-
wa Sugar kwenye Uwanja
wa Jamhuri mjini Moro-
goro, mshabiki wa Simba walim-
beba juu juu, kiungo mshambu-
liaji wa timu hiyo, Hassan Dilunga
na kuzunguka naye uwanjani,
baadhi wakipiga naye picha ku-
tokana na kiwango kikubwa ali-
choonyesha kwenye mechi hiyo.

Mbali na kusakata kandanda
safi na la kuvutia, alifunga bao
la tatu lililoipa Simba ushindi wa
mabao 3-0 Jumanne iliyopita.

“Mtibwa wanisamehe kwa hili,
maana nimeshangilia sana hili
bao. Unajua wakati mwingine un-
aweza kufanya kitu ukajishangaa
hata wewe mwenyewe. Mtibwa ni
timu yangu na ndiko nilikotokea,
mazingira yenyewe ya mechi
ndiyo yaliyonifanya nishangilie
sana. Wanisamehe sana.” Alisema
mara baada ya mechi hiyo.

Tangu kuanza kwa mzunguko
wa pili, Dilunga amekuwa kwe-
nye kiwango cha hali ya juu na
kuiwezesha klabu yake ya Simba
kushinda mechi kadhaa za Ligi
Kuu Tanzania Bara inayoendelea.

Kwa sasa amefikisha mabao
sita kwenye Ligi Kuu, akiwa am-
emkuta kiungo mshambuliaji
mwenzake wa Simba aliye kwe-
nye majeruhi ya muda mrefu kwa
sasa, Miraji Athumani.

Mbali na mchezaji huyo,
wachezaji wengine wenye magoli
sita ni Adam Adam wa JKT Tan-
zania, Ayoub Lyanga wa Coastal
Union, na Waziri Junior wa Mbao
FC.

Mechi ya kwanza ‘iliyomtoa’ Di-
lunga ilikuwa ni sikukuu ya Kris-
masi alipofunga mabao mawili,
Simba ilipocheza mechi ya Ligi
Dar es Salaam kwenye mechi ya
mzunguko wa kwanza, Desemba
25 mwaka jana.

Alifunga goli lake la kwanza
kwa mkwaju wa penalti dakika ya
56, na baadaye dakika ya 64, Sim-
ba ikishinda mabao 4-0, mengine
yakifungwa na Meddie Kagere na
Francis Kahata.

Goli lake la tatu alilifunga
Januari 16 mwaka huu, Simba
ilipoichapa Mbao FC mabao 2-1
kwenye Uwanja wa CCM Kirumba
mjini Mwanza.

Lilikuwa ni bao la kwanza kwe-
nye mechi hiyo, akilifunga dakika
ya 41, kabla ya Jonas Mkude ku-
pachika la pili dakika ya 46.

Siku tatu baadaye, Simba ili-
cheza mechi ya Ligi Kuu kwenye
uwanja huo huo dhidi ya Alliance
FC na kushinda mabao 4-1.

Dilunga kwa mara nyingine
tena alifunga bao moja, akiandik-
isha bao lake la tatu kwenye

\/’ '

\n ) i g - 2'&—;: =

Hassan Dilunga (kushoto), akiwa na mmoja wa wachezaji wa Lipuli baada ya mechi ya Ligi
Kuu Tanzania Bara msimu uliopita.

Ligi Kuu, mengine yakifungwa na
Mkude, Kagere na Cleotus Chama,
Januari 19 mwaka huu na kuwa bao
lake la nne.

Januari 22 mwaka huu, aliandiki-
sha bao la tano kwenye Uwanja wa
ikiichapa Namungo FC mabao 3-2.

Mbali na Kahata na Kagere ku-
funga mabao, Dilunga alifunga bao
la pili kwenye mechi hiyo dakika ya
38.

Jumanne iliyopita kwenye Uwan-
ja wa Jamhuri mjini Morogoro,
alipachika bao lake la sita msimu
huu, likiwa ni la tatu kwenye mechi
hiyo, Simba ikishinda mabao 3-0.

Mchezaji huyo aliyezaliwa Ok-
toba 10, 1993, kwa nyakati tofauti
amezichezea klabu za Ruvu Shoot-
ing, Yanga, JKT Ruvu, Mtibwa Sug-
ar, kabla ya kujiunga na Simba, na
huu ni msimu wa pili kwake.

Ikumbukwe kuwa msimu wa
kwanza kujiunga na Simba, alii-
fungia timu hiyo bao la pili na la
ushindi kwenye Uwanja wa CCM
Kirumba kwenye mechi ya Ngao ya
Jamii dhidi ya timu yake ya zamani,
Mtibwa Sugar, Simba ikitwaa ngao,
kabla ya kuanza kwa msimu wa Ligi
Kuu Tanzania Bara 2018/19.

Alimaliza ligi msimu uliopita
akiwa ameifungua Simba mabao
mawili tu.

NAJUA WAJUA

HADI sasa Jordan Hen-
derson ametoa pasi za
mwisho tano kwenye
Ligi Kuu England, ni ka-
tika msimu wa 2014/15
(9) na 2013/14 (7) alitoa
pasi zaidi kwa msimu
mmoja.
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LONDON, England

AKATI Arsene Wenger
mara moja aliposema
kumaliza kwenye nne
bora sawa na kutwaa
taji, kauli yake hiyo ilionekana
kama vile isiyoeleweka kwa wengi.

Lakini sasa kauli ya Mfaransa
huyo inaonekana kuwa kweli
kwani timu nyingi sasa zinaona
thamani ya kuipata nafasi hiyo ni
kama vile kubeba kombe la FA na
lile l1a Carabao.

Mapato ambayo yanapatikana
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya
kunazifanya timu kuwa na ‘njaa’
kubwa ya kutaka kumaliza kwenye
nne bora.

Arsenal haijacheza Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya kwa misimu mitatu,
maana yake kwamba wamekosa
kuingiza fedha nyingi kwa miaka
mitatu. Ligi ya Mabingwa Ulaya
siyo tu inaingiza fedha nyingi, bali
pia inavutia usajili wa wachezaji
wapya.

Kwa msimamo ulivyo sasa, Ar-
senal wamepitwa pointi 10 kutoka
kwenye nne bora. Lakini tayari
wameonyesha kuimarika na kwa
sasa kuna uwezekano mkubwa wa
kujikuta wakimaliza kwenye nne
bora.

Hapa tunaangalia sababu 3
kwanini Arsenal itaweza kumaliza
kwenye 4 bora msimu huu.

3. Kiwango cha wapinzani

Msimu huu, kuna timu nyingi
zinazopigania kufuzu Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya, ikiwamo Leicester
City, Chelsea, Manchester United,
Tottenham Hotspur na Arsenal.

IKWAININITARSENAL

TAMALIZAY4A:BORA!

Tuchukulie kwamba nafasi mbili
za juu zinachukuliwa na Liverpool
na Manchester City, na klabu tano
zilizotajwa hapo juu inamaana zi-
napigania nafasi mbili zilizobaki.

Msimu huu Chelsea imepoteza
mechi 8, Leicester 6, Manchester
United 8, Tottenham 8 na Arsenal
6. Hakuna timu iliyoonyesha uima-
ra wa kushinda mechi mfululizo
na hiyo maana yake ni kwamba
Arsenal ina nafasi nzuri zaidi ya
kumaliza kwenye nne bora nyuma
ya Manchester City na Liverpool.

Kama Arsenal itaweza kuwa na
matokeo mazuri mfululizo kwa
kushinda angalau nusu ya mechi
zake zilizobaki, nafasi ya kumal-
iza kwenye nne bora ni kubwa
zaidi kwao. Arsenal itakutana na
timu hizo zinazowania nne bora
mara nne katika kipindi chote cha
msimu kilichobakia na kuwaacha
wao wakiwa na mechi nyingi za
kuweza kushinda.

2. Kuimarika safu ya ulinzi

Kwa miaka mingi, mashabiki wa
Arsenal wamekuwa wakilia kuhu-
su ubovu wa safu yao ya ulinzi.
Ukiacha Laurent Koscielny, haku-
na beki mwenye ubora aliyesajili-
wa kwa miaka ya hivi karibuni.

Kipindi cha majira ya joto, klabu
hiyo iliamua kumsajili David Luiz
ili kumaliza tatizo lao la ulinzi,
lakini alionekana siyo suluhisho
la kumaliza matatizo ya ulinzi ya
Arsenal. Na matokeo yake klabu
ikaamua kutumia busara kwa kui-
marisha safu ya ulinzi wakati wa
dirisha dogo la Januari kwa kusaji-
li wachezaji wawili.

Ujio wa Pablo Mari na Cedric
Soares umeipa Arsenal nafasi ya
kuimarisha safu yao hiyo chini ya
kocha, Mikel Arteta.

Kwa mechi chache ambazo Ar-
teta ameiongoza klabu hiyo, safu
ya ulinzi ya Arsenal imeanza kui-
marika na kwa sasa alichobakiwa
ni kuimarisha safu ya ushambu-

liaji.

1. Falsafa ya Arteta

Tangu Mikel Arteta alipoi-
chukua Arsenal, kumekuwa na
mtazamo tofauti kwa timu.

Ghafla washikabunduki hao wa-
naonekana kuimarika kwa safu ya
ulinzi na kuwa timu iliyounganika
zaidi kutoka mbele hadi nyuma.
Arteta amesisita kwamba timu
inalinda kwa umoja. Raia huyo
wa Hispania amekuwa kwenye
timu hiyo kwa wiki saba pekee,
lakini timu hiyo imeonesha ishara
nzuri zaidi kwa kipindi kifupi ku-
liko muda wa miezi 18 waliokuwa
chini ya Unai Emery.

Kocha huyo alibainisha kwe-
nye mkutano wake wa kwanza
na waandishi wa habari akisema
anatarajia kiwango cha wachezaji
kuwa cha asilimia 100 na yule
ambaye hataendana na falsafa
hiyo hataichezea timu kwa siku za
usoni.

Wachezaji wanaelewa kwamba
wanatakiwa kucheza kwa kuji-
tuma kwa dakika zote 90 waki-
wa dimbani ili kupata nafasi ya
kucheza mara kwa mara.

NDANI YA 18

BAO alilofunga Sadio Mane wakati wak-
ishinda 1-0 dhidi ya Norwich juzi linamfan-
va kufikisha jumla ya mabao 100 kwenye
Ligi Kuu England, 75 akiifungia Liverpool
na 25 alifunga akiwa na Southampton.




INAONEKANA ni suala la muda tu kwa
i Liverpool kutwaa taji la Ligi Kuu ya
: England msimu huu na wanaweza kuvun-
ja rekodi nyingi tu kwa kutwaa taji hilo.
Kikosi hicho cha kocha, Jurgen Klopp
kimekuwa na msimu wenye...

Uk. 16-17

MANCHESTER, England

ICHA ya kumsajili Bruno Fernandes wakati wa

dirisha dogo la usajili la Januari, Manchester

United bado inahitaji usajili wa wachezaji wen-

gine kabla ya kutoa ushindani Ulaya. Lakini ujio
wa raia huyo wa Ureno umeonyesha ishara nzuri ya
kuimarisha safu yao ya ulinzi.

Safu ya ulinzi ya Manchester United imekuwa haina
ubora msimu huu kutokana na kukabiliwa ma maje-
ruhi wengi. Kuumia kwa Scott McTominay na Paul Pog-
ba kumeifanya timu hiyo kuwa kwenye wakati mgumu.

Mashetani wekundu hao walitakiwa kuimarisha safu
yao ya ulinzi tangu kipindi cha majira ya joto kilichopi-
ta wakati Ander Herrera aliporuhusiwa kuondoka bila
kupata mrithi wake.

Kipindi cha majira ya joto kinachokuja cha mwaka
huu United itatakiwa kuimarisha safu yao ya ushambu-
liaji na sasa ni wazi kwamba anayehitaji zaidi pale kwa
sasa si mwingine zaidi ya Jack Grealish.

Kiungo huyu wa Aston Villa amekuwa na kiwango
cha kuvutia katika klabu yake hiyo ya utotoni kwa mia-
ka kadhaa na aliwasaidia kupanda Ligi Kuu msimu huu.
Tangu kupanda daraja kwa timu hiyo, Grealish kiwan-
go chake kimezidi kuimarika. Makala hii inachambua
sababu 3 kwanini United wanatakiwa kumsajili Muin-
gereza huyo kipindi kinachokuja cha majira ya joto.

3. Urahisi wa kumpata

Manchester United awali walikuwa wanataka kum-
sajili James Maddison, mchezaji ambaye mashetani
wekundu hao wamemfuatilia kwa kipindi kirefu. Hata
hivyo, Muingereza huyo anakaribia kukubali kusaini
mkataba mpya na Leicester City na hilo litafanya
uwezekano wa kumpata ni mdogo.

Na inaonekana wazi kwamba, United watashindwa
kumsajili Maddison, sasa ni muda mwingine kwa Unit-
ed kuangalia sehemu nyingine.

Na hapo ndio Grealish anapokuja. Mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 24 ameichezea Aston Villa
kwa kipindi chote cha maisha yake na sasa yupo tayari
kuondoka kwenye klabu yake hiyo ya utotoni. Ameri-
potiwa kwamba anawaniwa na Barcelona, huku pia
Pep Guardiola amethibitisha kuwa anavutiwa zaidi na
mchezaji huyo.

Ushindani unaweza kuwa mkubwa, lakini United la-
zima ifanye kila kinachowezekana kupata saini ya Gre-
alish.

Muingereza huyo atafikisha umri wa miaka 25 Sep-
temba na huku akiwa amepita umri wa miaka 23 wal-
iouweka United kwenye soko la usajili, Grealish ana
ubora utakaomwezesha kuisaidia United.

2. Kiraka

Solskjaer ameonesha kupenda zaidi kutumia mfu-
mo wa 4-2-3-1 msimu huu, lakini anaweza kurudisha
mfumo wa 4-3-3 kwenye timu hiyo. kwa kuongezea
wachezaji waliopo wanaweza kucheza mifumo yote
miwili. Sasa kwenye hali hiyo uwepo wa Grealish utaipa
faida kubwa zaidi mashetaji wekundu hao.

Muingereza kama James Maddison ni namba 10 am-
baye anaweza kucheza pia namba 8. Grealish anacheza
namba 8 katika timu ya Aston Villa, sehemu ambapo
viungo wanacheza watatu, lakini anaweza kucheza
namba 10 kwenye kikosi cha Solskjaer katika mfumo
wa 4-2-3-1. Kwa nyongeza, Muingereza huyo anaweza
kucheza kama fowadi wa kushoto mbele ya watatu na
amefanya hivyo akiwa Villa.

Ukilinganisha na Maddison, Grealish anatengeneza
nafasi nyingi zaidi kwa mchezo. Grealish ana mabao 9
na asisti 5 katika mechi 26 hadi sasa msimu huu.

1. Kiongozi

Kama United wataweza kumsajili Grealish pale Old
Trafford, watakuwa na mchezaji mzuri zaidi ambaye ni
kiongozi wa timu. Mashetani wekundu hao wamekuwa
hawana kiongozi uwanjani na kwenye vyumba vya
kubadilishia nguo na hivyo kuwaumiza mchezoni.

Grealish, ambaye anavaa kitambaa cha unahodha
kwa klabu yake hiyo ya utotoni, ni kiongozi kwa asili
na kwa mfano. Ujio wake kwa mfano utakifanya kikosi
hicho cha Solskjaer kuwa na mtu ambaye ataweza ku-
waunganisha wachezaji uwanjani.

LIONEL Messi hajafunga katika mechi nne
mfululizo kwenye La Liga hiyo ikiwa ni
mara ya kwanza kwake kukumbwa na
ukame kama huo, tangu kipindi cha Oktoba
2013 hadi Januari 2014.

USILOLIJUA
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Ofisa Mkuu wa Wateja Binafsi, Biashara Ndogo na za Kati wa NMB Filbert Mponzi, akimpa maelezo kuhusu benki hiyo, Waziri wa Nchi
Ofisi ya Waziri Mkuu Uwekezaji, Angela Kairuki, alipotembelea katika banda la NMB kwenye kongamano la uwekezaji mkoani Songwe
katika Viwanja vya Vwawa. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mbaroni tuhuma za kukutwa na dhahabu bandia

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ESHI la Polisi mkoani
Mbeya, linawashikilia
watu  wawili akiwamo

mwalimu wa Shule ya
Msingi Kangamo wilayani Mom-
ba, Mkoa wa Songwe, Jacob
Mwangosi, kwa tuhuma za ku-
kutwa na dhahabu bandia yenye
uzito wa gramu 600.
Akizungumza na waandishi wa
habari ofisini kwake juzi, Kaman-
da wa Polisi wa Mkoa wa Mbeya,
Kamishna Msaidizi Mwandamizi
wa Polisi, Ulrich Matei, alisema
mwalimu huyo pamoja na mwen-
zake, Joseph Singogo ambaye ni
Mkazi wa Kangamo walikamatwa
Februari 11, mwaka huu saa 10:30
jioni katika Soko Kuu la Dhahabu,
wilayani Chunya.
Alisema watuhumiwa walinas-

wa wakati wakitaka kuuza dha-
habu hiyo bandia katika soko hilo
na kwamba endapo watuhumiwa
wangefanikiwa kuuza kipande hi-
cho cha dhahabu feki, wangepata
zaidi ya Sh. milioni 70.

Alisema watuhumiwa waliku-
wa tayari wameshampata mteja
wa kununua dhahabu hiyo am-
baye anajulikana kwa jina la Pau-
lo Gagala, mmoja wa wanunuzi
wa dhahabu katika soko hilo.

“Wataalamu wa madini katika
Soko Kuu la Dhahabu la Chunya,
walibaini kuwa dhahabu ile ili-
kuwa bandia na hivyo watuhu-
miwa wakakamatwa na mpaka
sasa wanashikiliwa katika Kituo
cha Polisi Chunya wakati tukien-
delea na taratibu za kuwafikisha
mahakamani,” alisema Kamanda
Matei. Kamanda Matei aliwataka
wanunuzi wa dhahabu katika

Mkoa wa Mbeya, kuepuka ku-
nunua dhahabu nje ya masoko
yaliyoanzishwa na serikali kwa
maelezo kuwa ndio mazingira
ambayo matapeli wanayatumia.
Vilevile aliwaomba wataalamu
wa madini nchini kutoa elimu
kwa wananchi ili wawe na ujuzi
wa kutofautisha dhahabu sahihi
na bandia ili wasiingie kirahisi
kwenye mikono ya matapeli.
Katika hatua nyingine Kaman-
da Matei alisema, wakazi wa Sae
go, Victor Mwasoro (17), ambaye
alivamia moja ya vibanda vya
M-Pesa katika eneo hilo akiwa na
bastola kwa ajili ya kupora fedha.
Alisema mtoto huyo alivamia
kibanda cha Sauda Danda akiwa
na bastola yenye namba za usajili
00098503 ikiwa na risasi saba
na baada ya wananchi kumsh-

tukia walimvamia na kuanza
kumshushia kipigo wakitumia si-
laha za jadi. “Uchunguzi wa awali
unaonyesha kuwa mtoto huyo
aliichukua silaha hiyo nyumbani
kwao na inamilikiwa na baba
yake, wakati anaingia kwenye
kibanda hicho kujaribu kuitu-
mia kupora alikuwa ameihifadhi
kwenye kifungashio,” alisema Ka-
manda Matei na kuongeza.

“Baada ya kuokolewa mikon-
oni mwa wananchi waliokuwa
wanampiga alikimbizwa katika
Hospitali ya Kanda ya Rufani ya
Mbeya na alifariki akiwa anaen-
delea kupatiwa matibabu,” al-
iongeza. Kufuatia tukio hilo, Ka-
manda Matei aliwataka wamiliki
wa silaha mkoani humo kufuata
sheria za umiliki wa silaha ili
zisiingie kwenye mikono ya wa-
halifu.

Mahakamani wakidaiwa kupokea 120,000/-

Na Nebart Msokwa, MBEYA

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (Takukuru)
Mkoa wa Mbeya, imewafikisha
mahakamani watumishi wawili
wa Mahakama ya Mwanzo Iyun-
kuomba na kupokea rushwa ya
Sh. 120,000.

Watumishi waliofikishwa
mahakamani ni Hakimu wa
Mahakama ya Mwanzo Iyunga,
Evangeline Ager, na Mzee wa
Baraza, Elizabeth Kibona, ambao
wanadaiwa kuomba na kupokea
rushwa hiyo kutoka kwa Eva
Mahuve, ili wawaachie ndugu
zake wawili ambao walikuwa
wamewekwa mahabusu katika

Gereza la Ruanda.
Watuhumiwa hao wali-
pandishwa  kizimbani  katika

Mahakama ya Hakimu Mkazi wa
Mkoa wa Mbeya, Andrew Sauti
mwishoni mwa wiki na kusome-

wa mashtaka yao na Mwendesha
Mashtaka wa Takukuru, Maria
Mwakatobe.

Akiwasomea mashtaka hayo,
Mwendesha Mashtaka wa Takuk-
uru, Mwakatobe, alisema watuhu-
miwa walitenda kosa hilo Januari
24 na walimshawishi Mahuve
awapatie fedha hizo ili wamsaidie
kuwatoa ndugu zake.

“Kosa hilo ni kinyume na kifun-
gu cha 15 cha Sheria ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa Namba 11
ya mwaka 2007, hivyo tunaomba
sheria ichukuwe mkondo wake
dhidi ya hawa watu,” alisema
Mwakatobe.

Mwakatobe alisema upande
wa mashtaka upelelezi wa kesi
hiyo umeshakamilika na kuiomba
mahakama iendelee kusikiliza ili
haki ipatikane mapema.

Watuhumiwa wote wawili wa-
likana kufanya makosa hayo huku
wakili anayewatetea, Ladislaus
Rwekaza, aliiomba mahakama

hiyo kuuamuru upande wa mash-
taka kuwaleta mashahidi ma-
hakamani hapo ili waanze kutoa
ushahidi wao. “Kwa kuwa upande
wa mashtaka wanasema tayari
wamemaliza uchunguzi wa shau-
ri hili, ni vema wawalete masha-
hidi wao ili kesi hii iishe haraka,”
aliomba Rwekaza.

Watuhumiwa wote waliachiwa
kwa dhamana baada ya kukidhi
vigezo kwa kila mmoja kutakiwa
kujidhamini kwa Sh. 3,000,000
ya maneno na kila mmoja akitaki-
wa kuwa na mdhamini mmoja.

Awali, akizungumza na waandi-
shi wa habari ofisini kwake, Mkuu
wa Takukuru Mkoa wa Mbeya,
Julieth Matechi, alisema mbali na
watuhumiwa hao pia ofisi yake
ilikuwa inakusudia kuwafikisha
mahakamani watuhumiwa wen-
gine wawili. Alisema watuhu-
miwa hao ni Andrew Ndingo na
Nesia Mwelangu, ambao alisema
walikamatwa wakifanya biashara

ya kubadilisha fedha za kigeni ji-
jini Mbeya bila kuwa na vibali vya
kufanya biashara hiyo.

Pia alisema watuhumiwa hao
walikamatwa kati ya Februari 7
na 8 mwaka huu, wakifanya bi-
ashara hiyo kinyume cha kanuni
ya 4 (I), 2 ya kanuni za ubadil-
ishaji wa fedha za kigeni (Foreign
exchange Act) ya Sheria namba
271 ya mwaka 2002. Kadhalika
wanatuhumiwa kwa kosa la kuk-
wepa kodi kwa madai kuwa kwa
kufanya biashara hiyo bila kuwa
na leseni, serikali ilikuwa haiku-
sanyi mapato.

Alisema kibali cha kuwafikisha
mahakamani watuhumiwa hao,
tayari kimeshatolewa na Ofisi ya
Mwendesha Mashtaka Mkuu wa
Serikali (DPP).

Aliwataka wananchi kuendelea
kutoa ushirikiano kwa taasisi hiyo
kwa kuwafichua watu wanaoom-
ba na kupokea rushwa kwa kupi-
ga simu ya bure namba 113.

R
Wahimizwa
ujenzi
sekondari
kukomboa
watoto

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

WANANCHI wa Kata ya San-
gambi wilayani Chunya katika
Mkoa wa Mbeya, wametakiwa
kuendelea kujitoa kuchangia
ujenzi wa shule ya sekondari
unaoendelea katika kata hiyo, ili
kuwapunguzia wanafunzi adha
ya kutembea umbali mrefu
kwenda kusoma katika Shule ya
Sekondari Chalangwa.

Mwenyekiti wa Halmashauri
hiyo, Bosco Mwanginde, alisema
hayo wakati alipoiongoza
Kamati ya Fedha, Utawala na
Mipango ya Madiwani wa Hal-
mashauri hiyo kukagua mradi
wa ujenzi wa shule hiyo.

Mwanginde alisema wananchi
wakiendelea kujitoa kuchangi-
aji nguvu na fedha mradi huo
utakamilika kwa wakati na wa-
nafunzi wanaosoma Sekondari
ya Chalangwa watakuwa wame-
punguziwa adha ya kutembea
umbali wa zaidi ya kilomita 40.

Alisema licha ya wananchi
hao kuonyesha nia ya kujitoa
kuhakikisha wanatatua tatizo
hilo wanatakiwa waendelee
kumalizia majengo yaliyobakia
ili waishawishi serikali kutoa
kibali cha kusajili.

“Ili shule hii ifunguliwe ni
lazima majengo yakamilike,
hivyo watendaji hakikisheni
mnawafuatilia wananchi
wachangie michango yao
tukamilishe na tuombe kibali
cha kufunguliwa,” alisema
Mwanginde.

Akisoma taarifa ya utekelezaji
wa mradi huo, Ofisa Mtendaji
wa Kata ya Sangambi, Ndutu
Chapa, alisema mradi huo uta-
gharimu Sh. milioni 900 mpaka
kukamilika.

Alisema walipokea michango
kutoka Halmashauri na Ofisi
ya Mkuu wa Mkoa wa Mbeya
yenye thamani ya Sh. milioni 17,
michango ya wananchi Sh. mil-
ioni 71 na michango ya wadau
mbalimbali ambao walichangia
vifaa kwa ajili ya kubeba mawe,
mchanga na maji.

“Wananchi wameonyesha
moyo wa ajabu wa kujitolea,
wamejitoa kwa nguvu sana na
matarajio yetu ni kukamilisha
majengo haya kabla ya mwezi
Aprili,” alisema Chapa.

Mratibu Elimu Kata ya San-
gambi, Crementino Hongoli,
alisema kama shule hiyo itafun-
guliwa, itasaidia kupunguza
matatizo ya wanafunzi kupata
mimba.

Alisema shule hiyo ikikamilika
itakuwa imepunguza idadi ya
wanafunzi 170 ambao kwa sasa
wanasoma Katika Shule ya Se-
kondari ya Chalangwa, ambayo
ipo kata nyingine.
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HABARI DODOMA

NDC kusambaza dawa va vivadudu

Na Renatha Msungu, DODOMA

HIRIKA la Taifa la Maen-
deleo (NDC), limeanza
mchakato wa kutafuta
mawakala nchi nzima kwa
ajili ya kuanza kusambaza dawa
ya viuadudu kwa wananchi ili ku-
tokomeza mazalia ya mbu wa ma-
laria kwenye nyumba zao.
Kadhalika Watanzania wame-
shauriwa kutumia dawa hiyo inayo-
zalishwa ndani ya nchi kwa kuwa
haina madhara na kuacha kutumia
dawa zenye kemikali kutoka nje ya
nchi.
Mkurugenzi Mwendeshaji wa Shiri-
ka la Taifa la Maendeleo (NDC),
Prof. Damian Gabagambi, alipoku-
wa akizungumza na gazeti hili.
Alisema viuadudu vinavyozal-
ishwa nchini vimethibitishwa na
mamlaka husika. Alilitaka Baraza

la Mazingira nchini (NEMC), kui-
tangaza dawa hiyo kwa wadau
wake kama katika migodi, hoteli,
baa kwa kuwa tatizo la mbu wa-
naoeneza ugonjwa wa malaria
limekuwa sugu.

“Niwatake NEMC watumie dawa
yetu ya viuadudu kuitangaza
kwa watu wa migodini, kule kuna
mbu wengi sana kwa kuwa wan-
apochimba mashimo maji yanat-
uama humo, hivyo mazalia ya mbu
yanakuwa mengji, lakini hata katika
hoteli na baa pia wanatakiwa ku-
pulizia hiyo dawa,” alisema.

Mkurugenzi huyo alisema kuwa,
dawa nyingi kutoka nje za kuua
mbu zinamchanganyiko wa kemi-
kali mbalimbali na kuhatarisha afya
za watu. Prof. Gabagambi alisema
wananchi wanatakiwa kupambana
na mazalia ya mbu, siyo kuua mbu
anayeruka, kwa kuwa kuua mbu
baada ya siku tatu mbu mmoja

anatoa mayai 200 hivyo kusababi-
sha ugumu wa kuwaangamiza.

“Kuna haja ya serikali na taasisi
zake kutumia dawa hii katika kuua
mazalia ya mbu, ili kutokomeza ka-
bisa mbu wanaoeneza ugonjwa wa
malaria ambao bado tishio hapa
nchini,” alisema.

Akizungumzia kuhusu kiwanda
cha kutengeneza dawa hizo Kili-
chopo Kibaha mkoa wa Pwani,
alisema wazo la kujenga kiwanda
hicho lilikuwa ni agizo la Mawa-
ziri wa Viwanda nchi za Jumuiya
ya Maendeleo Kusini mwa Afrika
(SADC) waliokaa mwaka 2007 na
kukubaliana ifikapo mwaka 2030
malaria iwe imetokomezwa kwe-
nye nchi zao. Alifafanua kuwa Rais
Jakaya Kikwete alipokuwa ma-
darakani mwaka 2009, alianzisha
Umoja wa Maraisi wa Afrika kwa
ajili ya kutokomeza malaria na
alifanikiwa kwenda nchini Cuba

na kujionea jinsi walivyotokomeza
ugonjwa huo. “Nakuambia Cuba
hakuna malaria, wenzetu wali-
fanikiwa kutokomeza malaria kwa
kutumia dawa hii, tunayozalisha
sisi hapa nchini, kwanini Tanza-
nia tushindwe kumaliza ugonjwa
huu?” Alihoji.

Alieleza kuwa kiwanda kina uw-
ezo wa kuzalisha dawa lita milioni
sita kwa mwaka.

“Kwa mfano hiyo dawa ya
milimita 30, unaweka kwenye maji
ya ujazo wa lita 1,500 za maji na
inauzwa kwa Sh. 1,000 tu, hivyo
unaweza kupulizia maeneo yanay-
ozunguka nyumba yako na kuua
mazalia ya mbu,” alisema.

Pia alisema kuwa hivi sasa wako
katika mchakato wa kutafuta cheti
cha uthibitisho wa ubora kutoka
Shirika la Afya Duniani (WHO), ili
dawa hiyo iwe katika ubora wa ki-
mataifa.

wafanyakazi wa kampuni hiyo. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

‘Usafi wahimizwa machinjio ya kuku’

Na Peter Mkwavila, DODOMA

WAFANYABIASHARA wa kuuza
na kuchinja kuku kwenye masoko
ya Jiji la Dodoma wametakiwa ku-
jiepusha na magonjwa ya mlipuko
kwa kuzingatia kanuni na sheria za
usafi ili kulinda afya za walaji.

Kauli hiyo ilitolewa jana na Ofisa
Masoko wa jiji hilo, James Yuna, al-

ipokuwa akikagua eneo la kuchinja
kuku katika Soko Kuu la Majengo.

Alisema kuwa jukumu la usafi
wa mazingira ni la kila siku kuto-
kana na biashara wanayofanya na
kuwataka kuzingatia usafi ili kuwa
na usalama wa chakula.

Yuna alisema kuwa katika kip-
indi hiki cha mvua ni muhimu
wafanyabiashara hao kuzingatia

zaidi usafi katika maeneo hayo ya
biashara ya kuuza na kuchinja. Ali-
wataka kuheshimu miundombinu
ya mifereji ya maji kwa kuisafisha
ili kupitisha maji badala ya kua-
cha uchafu unaotoa harufu mbaya
kwenye eneo hilo. Alisema miun-
ilio mzuri wa kupitisha maji hivyo
hakuna sababu ya kufanya biasha-

ra kwenye mazingira yenye uchafu.

Aliwasisitiza kuheshimu sheria
na kanuni zilizopo ikiwamo kuto-
vamia maeneo yasiyo rasmi na ku-
fanyia biashara. Alisema ndani ya
kata 41 zilizopo Jiji la Dodoma kuna
masoko yanayojitosheleza kuto-
kana na mpango uliopo wa ujenzi
wake, hivyo ni wajibu wao kufuata
kanuni na sheria.

[
Ataja
sababu
kukwama
kesi ukatili
wa Kijinsia

Na Augusta Njoji,
DODOMA

MKUU wa Wilaya
ya Dodoma, Patrobas
Katambi, ametaja
sababu zinazosaba-
bisha kuwapo na
ugumu wa kushughu-
likia kesi za ukatili
wa Kijinsia na mimba
za utotoni kuwa ni
pamoja na kukithiri
kwa vitendo vya
rushwa na kukosa
ushirikiano kati ya
wazazi, viongozi na
vyombo vya dola
nchini.

Katambi alitoa
katika mkutano wa
kutoa elimu dhidi ya
vitendo vya uka-
tili kwa watoto kwa
wananchi wa Kata ya
Chang'ombe ulio-
ratibiwa na Shirika
lisilo la kiserikali
linaloshughulika na
masuala ya wa-
nawake na watoto
(WOWAP).

Alisema kesi
zinafutwa kutokana
na wazazi kuharibu
ushahidi na baadhi
ya askari kuchukua
rushwa.

“Kesi zinafutwa
kwa sababu watu
hawajitokezi kutoa
ushahidi kuna watu
wanafanya kama ni
fursa ya wao kujipa-
tika kipato ili tutaku-
funga miaka 30 kama
una hela toa, tupe
milioni tano au mbili
ndio kinachofanyika,”
alisema.

Mkuu huyo alisema
kutokana na hali hiyo
atahakikisha ana-
pambana bila kujali
cheo cha mtu.

“Sitajali kama ni
askari au ni nani,
aidha mimi niondoke
au wewe uondoke,
lazima tuchukue
hatua ya kukome-
sha vitendo hivi,”
alisema.

Naye MKuru-
genzi wa Shirika
hilo, Fatuma Toufiq,
alitoa rai kwa wazazi
kuhakikisha watoto
wajua haki zao ili an-
apofanyiwa ukatili ili
kutoa taarifa kwenye
mamlaka husika.
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Wataalamu kuangalia athari mazingira

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya
Makamu wa Rais (Muungano na
Mazingira), Mussa Azzan Zungu,
ameahidi kuteua wataalamu
maalum wa masuala ya mazin-
gira watakaopewa jukumu la
kuangalia athari za mazingira
zinazoendelea kujitokeza katika
maeneo ya visiwa vya Unguja na
Pemba.

Alisema hatua hiyo ambayo ni
jukumu la ofisi yake itatekelezwa
kufuatia maeneo mengi hasa
sehemu zilizo pembezoni mwa
Barahi ya Hindi kukumbwa na
changamoto za mazingira iki-
wamo  mmongonyoko wa ar-
dhi.

Zungu aliyasema hayo wakati

akizungumza na Makamu wa Pili
wa Rais wa Zanzibar, Balozi Seif
Ali Iddi, Mjini Zanzibar.

Alisema visiwa vikubwa na
vidogo ni sehemu muhimu zi-
nazopaswa wakati wote kushu-
ghulikiwa na kuangaliwa kwa
umakini kulingana na maumbile
yake ya kuzungukwa na maji se-
hemu zote ili kulinda mazingira
yake kutokana na mabadiliko ya
tabianchi yanayoikumba dunia
hivi sasa.

Waziri huyo alisema atapanga
ziara maalum ya kuangalia hali
ya mazingira katika maeneo ya
Zanzibar kwa kushirikiana na
Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais
wa Zanzibar inayoratibu na kusi-
mamia mambo yote ya Muunga-
no na Mazingira kwa upande wa
Zanzibar.

Zungu aliipongeza Serikali ya
Zanzibar kwa usimamizi wao
makini wa kuwaletea maendeleo
wananchi wa visiwa vya Unguja
na Pemba.

Alisema Zanzibar imepiga hat-
ua kubwa ya maendeleo mbayo
yanaendelea kustawisha maisha
ya jamii na kuongezeka kwa pato
la Taifa lililoongezeka zaidi ka-
tika kipindi cha takribani miaka
mitano.

Naye Waziri wa Nchi Ofisi
ya Makamu wa Pili wa Rais wa
Zanzibar, Mohamed Aboud
Mohamed, alisema milango iko
wazi wakati wote katika kuona
jukumu alilokabidhiwa Waziri
Zungu analisimamia vyema kwa
upande wa Zanzibar.

Aboud alisema yapo mambo
mengi yanayoendelea kushiriki-

sha viongozi wa pande zote mbili
za Muungano ambayo Zungu
atapaswa kupewa ushirikiano
ili kutekeleza jukumu lake hasa
vikao vya wataalamu, watendaji
waandamizi, mawaziri na vion-
gozi wa juu wa pande hizo mbili
wanaounda kamati ya pamoja na
Muungano.

Kwa upande wake  Balozi
Iddi alisema zipo fursa nyingi
zinazoendelea kuwafaidisha
wananchi wa Zanzibar ndani ya
ardhi ya Jamuhuri ya Muungano
wa Tanzania kwa upande wa
Bara.

Alizitaja baadhi ya fursa hizo
ni sekta ya biashara na ardhi in-
ayowapa nafasi pana wananchi
wa Zanzibar walioamua kuishi
Bara kuendeleza shughuli zao za
uwekezaji katika kilimo.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais Muungano na Mazingira, Mussa Hassan Zungu (kushoto), akizungumza na Makamu wa Pili wa
Rais wa Zanzibar, Balozi Seif Ali Iddi, alipofika kujitambulisha rasmi baada ya kuteuliwa kushika wadhifa huo. Kulia ni Mohamed Aboud
Mohamed, Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, inayosimamia na kuratibu Muungano na Mazingira kwa upande wa

Zanzibar. RAHMA SULEIMANI

Vifungashio vya ukwaju vyazagaa mjini

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

LICHA ya Zanzibar kupiga
marufuku matumizi ya mifuko
ya plastiki ambayo imekuwa iki-
haribu mazingira, hivi sasa Mji
wa Zanzibar umezagaa vifun-
gashio vya plastiki vya Ice-cream
ya ukwaju.

Hali hiyo imekuwa ni kero kwa
wananchi na wadau wa mazin-
gira.

Kutokana na kuzagaa kwa vi-
fungashio hivyo vinavyochafua
mji, Mamlaka ya Usimamizi wa
Mazingira imekaa na wafanya-
biashara wa ukwaju ili kudhibiti
uchafuzi wa mazingira.

Mamlaka hiyo imewataka wa-
fanyabiashara hao kutafuta njia
bora ya kuhifadhi vifungashio
vya bidhaa hiyo ili visiendelee
kuharibu mazingira ya Mji wa
Zanzibar.

Akizungumza na wafanyabi-
ashara wa bidhaa hiyo, Mkuru-
genzi Mkuu wa Mamlaka hiyo,
Sheha Mjaja Juma, alisema kue-
ndelea kuzagaa kunaathiri haiba
ya mji kuwa mchafu na kuibua
malalamiko kwa wananchi.

Alisema, mamlaka hiyo kwa
kushirikiana na wadau wen-
gine wa mazingira zimekuwa
zikishirikiana kuhakikisha miji
unakuwa katika hali ya usafi, am-
bapo ni kichocheo kikubwa cha
kuingia watalii nchini.

“Tumekutana kwani tumeona
vifuko hivi vimeshaanza kuleta
changamoto ya kimazingira, siku
moja vifungashio vya plastiki vya
ukwaju 9,000 vinatupwa ovyo,”
alisema.

Mjaja alisema hali ya mji kwa
sasa ni mchafu kutokana na ku-
zagaa kwa vifuko hivyo jambo
ambalo halipendezi hasa kwa
wageni wanaoingia nchini katika

maeneo ya Mji Mkongwe.

Aliwataka  wafanyabiashara
hao kuhakikisha wanawaelimi-
sha wananchi kutokutupa ovyo
vifungashio hivyo baada ya kula
bidhaa  hiyo na kutembea na
mifuko inayokubalika kimazin-
gira.

Hata hivyo, alisema mamlaka
yake inashirikiana na Baraza la
Manispaa ili kuhakikisha wa-
natekeleza kanuni ya kudhibiti
wa uchafuzi wa mazingira un-
aotokana na taka ili Zanzibar
iweze kupata hadhi inayostahiki
ya kuwa miongoni mwa nchi zi-
nazoongoza kwa usafi wa mazin-
gira.

Mjaja alisema wameshaku-
tana na uongozi wa kampuni
ya Bakhresa inayotengeneza
bidhaa hiyo na kukubaliana ku-
fanya utafiti wa kuona kuna vi-
fungashio mbadala ili kutoathiri
mazingira.

Naye Ofisa Uhusiano wa
Baraza la Manispaa Mjini, Seif Ali
Seif, alisema wanaandaa kanuni
ya adhabu ya papo kwa papo am-
bayo mtu yeyote atakayekamat-
wa kutupa taka ovyo atatozwa
faini ya Sh. 30,000.

Kwa upande wao wafanyabi-
ashara wa ukwaju walisema wa-
teja wao wanaponunua bidhaa
hiyo huwa wanaondoka nayo,
hivyo inakuwa vigumu kupata ki-
fungashio baada ya kula bidhaa
hiyo.

“Wateja wetu wengi wana-
nunua bidhaa hii wakiwa katika
usafiri, aidha, daladala au usafiri
binafsi, hivyo inakuwa vigumu
kuturejeshea vifungashio hivyo,”
alisema Bakari Ali.

Aidha, waliishauri serikali
kuweka sheria zitakazowabana
wananchi wanaotupa ovyo taka
ikiwamo plastiki ili kuweka miji
katika hali ya usafi.

]
Wavuvi
washauriwa
taarifa hali
va hewa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

OFISA Elimu kutoka Kam-
isheni ya Kukabiliana na
Maafa Zanzibar, Haji Ame Haji,
amewataka wavuvi kuzinga-
tia taarifa zinazotolewa na
Mamlaka ya Hali ya Hewa ili
kujiepusha na maafa.

Akizungumza wakati wa
kutoa mafunzo kwa wajumbe
wa kamati za uvuvi ka-
elimu ya maafa ni muhimu
kwa wajumbe wa kamati ya
UVUVi ambayo yatasaidia
kupata taaluma ya kujikinga na
maafa na kuzingatia taarifa zi-
nazotolewa na Mamlaka ya
Hali ya Hewa.

Pia aliwataka kutumia
uzoefu wa asili katika kuji-
andaa kukabiliana na maafa.

Alisema elimu hiyo itawa-
jengea uwezo na mbinu za
kujikinga na majanga pamoja
na kupunguza athari za maafa
yanapotokea.

Alieleza kuwa maafa
yanaweza kutokezea kwa
viwango tofauti ikiwamo ya
mtu mmoja, jamii na hata taifa
kwa ujumla.

Naye Ofisa Elimu Msaidizi
wa Kamisheni ya Kukabiliana
na Maafa Zanzibar, Aziza Ali
Rajabu, alisema elimu kwa
kamati za uvuvi zinasaidia
katika kujiandaa kabla maafa
kutokea.

Alieleza kuwa wavuvi wa-
natakiwa kuwa makini wana-
popatwa na matatizo wakiwa
bahari ili kuitumia mbinu ya
kujiokoa bila ya kujali hasara
watakayoipata.

Aliitaka kamati hiyo kuima-
risha mawasiliano na wavuvi
pamoja uokozi ili kuwapo na
msaada wa haraka na tahadha-
ri za mapema juu ya usalama
wao wakiwa katika kazi zao.

Aliwashauri wavuvi kuhakik-
isha wanachukua zana za
kujiokoa wakati wa matatizo
ya bahari ikiwamo makoti ya
kujiokoa.

Kwa upande wake Katibu wa
Fumba, Juma Mohamed Bakari,
alisema wamekuwa waki-
kabiliwa na matatizo mengi
katika shughuli zao za uvuvi,
hali ambayo inavunja moyo
utendaji wa kazi zao.

Hata hivyo, alieleza kufura-
hishwa na uamuzi wa kam-
isheni ya kukabiliana na maafa
kuamua kutoa taaluma kwa
na kuahidi kuwa wataifiki-
sha elimu hiyo kwa wavuvi
Wenzao.
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Jumuiya wanyamapori yaipa serikali gawio

Na Stevie Chindiye,
TUNDURU

UMUIYA ya Uhifadhi

wa Wanyamapori

(NALIKA) iliyopo ka-

tika Wilaya ya Tunduru
mkoani Ruvuma, imekabidhi
gawio kwa serikali lenye tham-
ani ya Sh. milioni 15 kwa ajili
ya kuendeleza miundombinu
ya elimu katika shule tatu za
sekondari.

Shule hizo ambazo zitanu-
faika kwa miundombimu ni za
Namwinyu, Matemanga na Li-
gunga.

Akisoma taarifa kwa mkuu
wa wilaya kabla ya kukabidhi
gawio, Mwenyekiti wa Nalika,
Said Masoud, alisema kuwa
jumuiya hiyo imekuwa ikitoa

gawio kwa serikali kila mwaka
ikiwa ni kuunga mkono shu-
ghuli za serikali katika maeneo
yanayozunguka jumuiya hiyo.
Masoud alifafanua kuwa ka-
tika kipindi cha mwaka huu
imepanga kutoa zaidi ya Sh.
milioni 30, lakini imeanza na
Sh. milioni 15 kwa shule tatu
kila moja utapata shilingi mil-
ionitano kwa ajili ya shughuli
za ujenzi wa hosteli katika
shule zilizopo kwenye maeneo
yanayozunguka jumuiya hiyo.
Mkuu wa Wilaya ya Tundu-
ru, Julius Mtatiro, amesema
serikali ina wajibu wa kush-
irikiana na Nalika katika ku-
fanya doria katika maeneo ya
jumuiya hiyo ili kupambana
na wahalifu wanaovamia mae-
neo hayo na kwamba wasisite

kuomba msaada kutoka kwa
serikali.

Katika taarifa hiyo Mtatiro
aliitaka jumuiya hiyo kuwa na
ubunifu katika kupanga mi-
kakati ya kupata mapato ya ku-
tosha badala ya kutegemea tuu
chanzo kimoja na uwindaji na
ufadhili kutoka kwa wahisani.

“Jumuiya hii iliundwa mwa-
ka 2003 ambapo mwaka 2023
itafikisha miaka 20, hivyo ni
vyema kupanga mikakati en-
delevu ya kupata mapato nje
ya shughuli ya uwindaji ikiwa
ni pamoja na kujikita katika
shughuli za kilimo kama kilimo
cha ufuta na korosho ili ku-
jiendesha,” alisisitiza Mtatiro.

Mtatiro aliongeza kwa ku-
sisitiza juu ya umuhimu wa
kuwa na mipango ya muda

mrefu ili kuepuka kuomba
fedha kwa wahisani kila
wakati. “Nataka kuanza kuona
uwekezaji wenu mkubwa kwe-
nye mashamba ya korosho na
kwa kushirikiana na ofisi ya
Mkurugenzi, ili kupata ardhi
kwa bei nafuu, na sitaki kuona
taasisi ambayo ni tegemezi kwa
wahisani na nitafanya ufuatil-
iaji”

Aliwaagiza wakuu wa shule
za Ligunga, Namwinyu na
Matemanga zilizo pata msaada
huo kuunda kamati za usi-
mamizi na ufuatiliaji wa fedha
hizo na kuhakikisha kuwa
zinafanya kazi iliyokusudiwa
kwa kuzingatia kipaumbele
cha shule husika ili kumaliza
changamoto zilizopo kwa sasa.

Waziri wa Maji Prof. Makame Mbarawa, akipata maelezo ya uendeshaji wa mradi wa maji Kibamba-Kisarawe kutoka kwa mwakilishi
wa Mamlaka ya Majisafi na Majitaka Dar es Salaam (Dawasa), Mhandisi Ishmael Kakwezi (kushoto), wakati wa ziara ya kutembelea
mradi huo uliotekelezwa na Dawasa wenye thamani ya Sh. bilioni 10.5. Pembeni kwa waziri ni wajumbe wa Bodi ya mamlaka hiyo.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wakulima wa tumbaku washauriwa

Na Shaban Njia, KAHAMA

MWENYEKITI wa Chama
Kikuu cha Ushirika wilayani
Kahama (KACU), Emmanuely
Charahani, amewataka vion-
gozi wote wa ushirika kuwasi-
hi wakulima wanaposhusha
tumbaku kwa kila mchomo
waunganishe na kuchambua,
kufunga mabelo ili kuepuka
unyevu unaotokana na mvua
zinazoendelea kunyesha.

Charahani alisema kulingana
na Mamlaka ya Hali ya Hewa
nchini (TMA)kutabiri kuwapo
kwa mvua nyingi katika baadhi

ya mikoa inayolima tumbaku,
viongozi wa vyama vya msingi
kwa kushirikiana na mabwana
shamba watembelee wakulima
na kuoa elimu ya namna ya ku-
kabiliana na unyevu.

Pia alisema kuwa kwa mwa-
ka huu wakulima wa tumbaku
wanakaribia  kuzalisha kilo
milioni 945 kiasi ambacho ni
kikubwa kuliko msimu uliopita
walipazalisha kilo milioni saba.

Charahani aliyabainisha
hayo jana wakati akizungumza
na gazeti hili na kuongeza
kuwa ili kuepukana na unyevu
kwenye maghala ya tumbaku,

wanatakiwa kujenga vichanja
vyenye urefu wa sentimita 30
hadi 45 ili kuepuka kuloa kwa
tumbaku na kupoteza ubora
wake.

“Mwaka huu kuna mvua ny-
ingi sana, mabani na maghala
ya tumbaku yanaanguka sana,
kwa hiyo niwaombe wakulima,
viongozi wote wa sekta hii, ma-
bawana shamba na viongozi
wa vyama vya ushirika kush-
irikiana ili kuhakikisha wana-
watembea wakulima wote ka-
tika kipindi hiki na kuwapatia
elimu,” alisema Charahani.

Aliongeza: “Mkulima ana-

poshusha mchomo mmoja wa
tumbaku waende sambamba
na uchambuzi na uhifadhi wa
tumbaku hiyo katika hali ya
usafi na kutumia vifungashio
vinavyokubaliwa na wanunuzi
ili tumbaku ziendelee kuwa
na ubora hadi zinapelekwa
sokoni.

Charahani aliwataka wakuli-
ma katika ufungaji wa zao
hilo, kutochanganya madaraja
kwani kwa kufanya hivyo, wa-
napoteza faida na kuleta usum-
bufu na migogoro isiyokuwa na
tija kwenye soko na wanunuzi

pia.

oo
Fursa zaidi
va elimu
kwa wazazi,
walezi

Na Mwandishi Wetu

WAZAZ| na walezi wenye watoto wa-
naosoma, wameongezewa fursa katika
akiba wanayoweka benki kwa ajili ya
kuwasomesha.

Katika kuhakikisha wazazi na walezi
wanakuwa na uhakika wa elimu ya
watoto wao, Benki ya Biashara ya DCB
imeongeza fursa zaidi kupitia akaunti
yake maalum ya mpango wa elimu ya
DCB Skonga kwa kuongeza DCB Mini
Skonga Ili kuunga mkono juhudi za seri-
kali ya awamu ya tano katika kubore-
sha sekta ya elimu nchini.

Akizungumza kuhusu fursa hizo,
Mkurugenzi wa Biashara wa benki
hiyo, James Ngaluko, alisema tofauti na
mpango wa skonga uliokuwapo awali
ambapo mzazi alipaswa kuweka akiba
kuanzia mwaka mmoja hadi 17, sasa
kwa kupitia DCB mini skonga mzazi
anaweza kuweka akiba kidogo kidogo
kwa Kipindi cha miezi 12 na kupata
uhakika wa elimu ya mtoto wake kwa
muda wa miaka mitatu.

“Mpango huu mpya wa mzazi au
mlezi anakuwa na uhakika wa elimu ya
mtoto kupitia akiba yake anayoweka
kila mwezi, lakini pindi anapopata
ulemavu wa kudumu au kupoteza mai-
sha, mtoto atasomeshwa kwa kipindi
cha miaka mitatu bure.

Mkurugenzi huyo alisema licha ya
DCB kuanzisha mpango huu mpya,
bado wazazi wanaweza kuendelea
kuweka akiba kupitia mpango wa awali
wa ambapo mzazi anapata uhakika wa
elimu ya mtoto wake hadi chuo kikuu
kutokana na mpango aliouchagua kuan-
zia mwaka mmoja hadi miaka 17.

Ngaluko alisema Watanzania wengi
hasa wenye kipato cha wastani hu-
kabiliwa na hofu nyingi mara wawa-
zapo hatima ya elimu ya watoto wao
kutokana na changamoto mbalimbali
zinazoweza kutokea kiasi cha kupun-
guza ama kuondoa kabisa uwezo wao
wa kulipa gharama za elimu na mahitaji
mengineyo.

“Kwa kupitia DCB Skonga au Mini
Skonga mteja anapata fursa ya kuamua
kiwango cha kuwekeza kila mwezi
kwa ajili ya kutimiza ndoto zake, lakini
kupata uhakika wa elimu ya mtoto
wake, DCB tunaondoa hofu ya mzazi
kwani endapo kutatokea majanga va-
takayosababisha ulemavu wa kudumu
ama kifo kabla ya muda kukamilika,
mtegemezi atarudishiwa kiasi cha
pesa kilichowekwa tokea mwanzo na
mtoto atalipiwa gharama zote za elimu
pamoja na hela ya matumizi ya shule
kwa Kipindi chote kilichosalia cha mka-
taba,” alisema.

Naye Mkuu wa Kitengo cha Masoko
na Mawasiliani, Rahma Ngassa,
aliongeza kuwa mteja anakuwa na
uhakika wa usalama wa pesa zake,
uhakika wa elimu ya mtoto hadi chuo
kikuu, gawio nono la kila mwaka,
uhakika wa mkopo wa dharura hadi
asilimia 50 ya kiwango cha akiba
alichowekeza, bima ya mazishi endapo
mwenye akaunti/mume/mke au mtoto
atakapofariki.
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BN Marekani kuwaokoa raia wake
kwenye meli yenye corona

Mgomo wa
mahakimu DRC
washika Kasi

KINSHASA, DRC

MGOMO wa mahakimu

unaendelea nchini Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC)
kudai nyongeza ya mshahara
na kuboreshewa mazingira ya
kufanya kazi unazidi kupamba

moto.

Hali hiyo inashuhudiwa licha
ya hapo awali kuwapo kwa
mazungumzo kati ya mahakimu
hao na waziri wa sheria bila ya

mafanikio.

Watumishi hao muhimu wa
|dara ya Mahakama, wanataka
ahadi ya nyongeza ya mshahara
iliyotolewa na Rais wa zamani
Joseph Kabila kutekelezwa,

WASHINGTON, Marekeni

MAREKANI ina mpango wa
kuwaondoa raia wake katika
meli ya kitalii ya Diamond Prin-
cess, meli ambayo ina maam-
bukizi makubwa ya mlipuko wa
virusi vya corona.

Meli hiyo imetengwa katika
bandari moja nchini Japan tan-
gu mwanzoni mwa Februari.
Kati ya abiria 3,700 waliopo nda-
ni ya meli hiyo, 218 wamegun-
dulika na ugonjwa huo.

Taarifa kutoka ubalozi wa
Marekani mjini Tokyo zinaeleza
kuwa raia wa Marekani waliopo
katika meli hiyo watapatiwa
viti katika ndege ya serikali Ju-
mapili.

Takriban watu 1,500 wame-
fariki kutokana na virusi hivyo

duniani ambavyo chanzo chake
ni mji wa Wuhan uliopo China.

Tume ya Afya nchini China
Jumamosi iliripoti vifo vipya 143
na kuongeza idadi ya waliofariki
kufikia 1,523. Wote kutoka mji
wa Wuhan isipokuwa wanne wa
waathiriwa hao walitoka Mkoa
wa Hubei.

Watu wengine 2,641 wame-
thibitishwa upya kuwa
wameambukizwa virusi hivyo
na kufanya idadi ya walioam-
bukizwa na ugonjwa huo ku-
fikia 66,492.

Nje ya China, kumekuwa na
zaidi ya matukio 500 katika
mataifa 24 na vifo vitatu, viki-
tokea Hongkong, Ufilipino na
Japan.

Mlipuko huo katika meli ya
Diamond Princess unaseme-

kana kutoka kwa mzee mwe-
nye umri wa miaka 80 ambaye
alishuka mjini Hong Kong kabla
ya kupatikana na ugonjwa huo.

Kwa sasa abiria na wafanyaka-
zi wanazuiliwa katika meli hiyo
myjini Yokohama hadi Jumatano.
Mamia ya raia wa Marekani ni
miongoni mwa wale waliok-
wama na takirban 24 wamepa-
tikana na ugonjwa huo.

Lakini katika barua yake,
ubalozi wa Marekani mijini
Tokyo imeeleza kuwa raia wa
Marekani waliopo katika meli
hiyo watapimwa kabla ya ku-
ruhusiwa kupanda ndege ita-
kayowarudisha nyumbani Ju-
mapili.

Ndege hiyo inatarajiwa kusa-
firi katika kambi ya kijeshi ya
Travis mjini California ambapo

baadhi ya abiria watawekwa ka-
tika karantini kwa siku nyingine
14.

Mpango wa kuwatenga zaidi
waliopo katika meli hiyo un-
aonekana kuwakera wengi.

Tungependelea kumaliza
karantini iliyowekwa katika
meli kama ilivyopangwa, halafu
kutusafirisha Marekani kwa mi-
pango yetu, kuna ubaya gani na
hatua hiyo? Mmoja ya abiria hao
Mathew Smith alituma ujumbe
kwenye akaunti ya mtandao wa
Twitter.

Kambi ya kijeshi ya wanaanga
wa Marekani ya Travis Airbase
kwa sasa imewaweka karantini
zaidi ya raia 200 wa Marekani
waliotolewa mjini Wuhan.

BBC

kabla ya wao kurudi kazi.

Mgomo huo wa nchi nzima,
umesababisha kukwama kwa
kesi mbalimbali katika Ma-
hakama za nchi hiyo ya Afrika
yva Kati.

“Hii serikali haisemi lolote
kuhusu suala hili, ndio maana
tumeamua kugoma na tutaen-
delea hivi labda kwa miezi
kadhaa ili tujibiwe,” walisema
mahakimu wanaogoma.

Hatua hiyo imechelewesha na
kusababisha kuahirishwa kwa
kesi kadhaa, huku wafungwa
wakiwa hawafahamu ha-
tima yao kwa sababu shughuli
zinaweza kurejea tu baada ya
mgomo huo kuisha.

/

RFI

FAO yatuma wataalamu
kupambana na nzige

NAIROBI, Kenya

Wanasayansi na wataalamu wa afya wakiwa katika mkutano nchini Geneva, Switzerland wakijadili maambukizi ya
Kirusi cha corona. PICHA: REUTERS

Video vazima ndoto va
mbunge kuwa meya

PARIS, Ufaransa

kupambana na uvamizi wa nzige
kwa kutoa mafunzo maalumu
kwa kikosi cha kitaifa cha hu-
duma va vijana kiitwacho KNUS.

Mafunzo hayo yanatolewa na
waatalamu kutoka Morocco wali-
opelekwa na Shirika la Chakula
Duniani (FAO) kuisaidia Kenya
iliokumbwa zaidi na nzige wa
jangwani wanaotishia kuharibu
chakula nchini humo.

Mwakilishi wa FAO nchini
Kenya, Tobia Takavarasha, alise-
ma wameamua kuisaidia Kenya
kwanza kwa vile ni kitovu cha
uvamizi huo wa nzige na ndiyo
eneo kubwa zaidi linaloathirika,
mbali na mataifa matano ya Afri-
ka Mashariki na pembe ya Afrika

mtandao ya kijamii kilisamba-
zwa na mbunge ambaye alilazi-
mika kujiuzulu kutoka chama
cha Macron mwishoni mwa
mwaka 2018.

Wapinzani kutoka vyama
mbalimbali vya kisiasa walio-
nyesha hasira yao baada ya kui-
angalia video hiyo.

Castaner na kuonya kwamba
kuweka mtandaoni video kama
hizo bila idhini ya mhusika ni
kosa ambalo mtendaji anaweza
kuadhibiwa na kutozwa faini

VIDEO ya ngono imemaliza
ndoto ya mgombea wa chama

yanayoizunguka nchi hiyo.

Alisema ukikabiliana na hali ya
Kenya kutapunguza athari katika

nchi za jirani.

Waziri wa Kilimo na Uvuvi wa
Kenya, Kello Harsama, alisema
nzige wanahatarisha mfumo wa
chakula wa nchi nyingi za Afrika.

Alisema: “Nzige walipoanza
kujitokeza Desemba walikuwa
katika nchi tatu, lakini hivi sasa
wameanza kuenea katika nchi
17 na hilo ni tishio kubwa katika

kuzalisha chakula”.

VOA

KENYA inaimarisha juhudi za

tawala cha Ufaransa, Benjamin
Griveaux ya kuwa meya wa mji
wa Paris.

Aliyekuwa msemaji wa seri-
kali ya Ufaransa, Griveaus, alise-
ma hakuna ambaye anastahili
kupitia unyanyasaji huo.

Video hiyo inaonesha mwa-
naume akiwa katika hali tatani-
shi, ilisambaa kwa haraka katika
mitandao ya kijamii Alhamisi
jioni.

Petr Pavlensky, raia wa Urusi
aliyeomba hifadhi ya ukimbizi,
alisema kwamba ameweka vid-
eo hiyo mtandaoni.

Meya wa sasa Anne Hidalgo
alitoa wito wa kuheshimu mai-
sha binafsi ya watu, huku kion-
gozi wa chama cha mrengo wa
kushoto, Jean-Luc Mélenchon
akishutumu tukio hilo na kuli-
taja kama la kuchukiza.

Kiongozi wa mrengo wa
kulia, Marine Le Pen alisema
kwa sababu ya demokrasia,
Griveaux hakuwa na haja ya ku-
jiuzulu.

Waziri Mkuu, Edouard
Philippe alimuunga mkono ali-
yekuwa mfanyakazi mwenzake
na waziri wa ndani, Christophe

kubwa na kifungo cha hadi mi-
aka miwili jela.

Video hiyo ilionekana kwe-
nye tovuti ambayo haifahamiki
na wengi na kuandamana na
wasifu wa Griveaux na malengo
yake ya kisiasa pamoja na imani
yake kali katika maadili ya fa-
milia.

Video hiyo ilimwonye-
sha Griveaux akibadilishana
ujumbe wa mapenzi kwa njia ya
simu na mwanambke kisha kum-
tumia video binafsi.

Kiunganishi cha kwenye

Griveaux alisema katika
kipindi cha mwaka mmoja uli-
opita, yeye na familia yake wa-
mechafuliwa, wamesemwa kwa
maneno ya uwongo, uzushi,
kushambuliwa na watu wasio-
wafahamu na hata kupata viti-
sho vya kifo.

Wakili wa Griveaux alisema
atawasilisha mashtaka dhidi
ya video hiyo iliyowekwa
mtandaoni ambayo alisema
inakiuka faragha ya mtu.

BBC
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Watanzania wanaosoma China
wapo salama, asema Majaliwa

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa,
amesema vijana wa Tanzania wapatao
497 wanaosoma katika vyuo mbalimbali
vilivyoko kwenye mji wa Wuhan nchini
China wote wapo salama.

Kwa sasa Mji wa Wuhan umewekewa
zuio hakuna mtu anayeruhusiwa kutoka
wala kuingia, lengo likiwa ni kuzuia kue-
nea kwa maambukizi ya virusi hivyo.
Mlipuko wa virusi vya corona ulianzia
katika mji wa Wuhan. Alitoa kauli hiyo
jana kwenye Kumbukumbu ya Mazazi ya
Mtume Muhammad Swalla Allahu Alayh
Wasallam iliyoandaliwa na Nida Textile
Mills (T) Ltd, na kufanyika katika mtaa wa
Indira Ghandi jijini Dar-es-Salaam. Watu
zaidi ya 1,500 wamefariki dunia kutoka-

na na mlipuko wa virusi hivyo.

Waziri Mkuu alisema kutokana na zuio
hilo, wakazi wote wa mji huo wakiwamo
vijana wa Kitanzania wanapata huduma
mbalimbali kupitia njia ya mtandao uki-
wamo ununuzi wa bidhaa mbalimbali.

“Hakuna usafiri hata wa umma unao-
fanya shughuli za kusafirisha watu katika
mji wa Wuhan kila mmoja anayetakiwa
abakie katika makazi yake na kwamba
Serikali ya China na uongozi wa vyuo
unawatunza wanafunzi wote wakiwamo
na Watanzania.”

Waziri Mkuu alisema kwamba kwa
sasa Wachina wameimarisha utoaji hu-
duma kwa njia ya mtandao hata kama
mtu anataka kununua kitu ananunua
kwa njia ya mtandao. “Kama kijana
ameishiwa basi atumiwe fedha kwa njia

ya mtandao ili aweze kujikimu wakati
huu wa zuio.”

Waziri Mkuu alisema jambo la muhimu
kwa sasa ni usalama wao na kujali maele-
kezo yaliyotolewa na Serikali ya China
juu ya usalama wao pamoja na wananchi
wengine walioko katika eneo hilo.

Amesema serikali imeweka mitambo
ya kupima watu katika maeneo yote ya
mipaka, na kwamba inawataka wananchi
washirikiane nayo katika kuhakikisha
watu wote wanaoingia nchini wanapita
kwenye njia sahihi.

Pia Waziri Mkuu aliwataka Watanza-
nia waendelee kuwa watulivu na kuitege-
mea serikali katika kupata taarifa za
mara kwa mara kuhusu masuala mbal-
imbali zikiwamo na ya mlipuko wa virusi
hivyo.

jembe la kukokotwa na ng'ombe, ambalo ni miongoni mwa majembe 20 yaliyotolewa na mbunge wao Prof, Sospeter
Muhongo, kwa ajili ya kuhamasisha wananchi kuacha kilimo cha jembe mkono. PICHA: MPIGA PICHA WETU

Kairuki azindua mwongozo
wa uwekezaji mkoani Songwe

Na Mwandishi Wetu, SONGWE

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu
(Uwekezaji), Angellah Kairuki

amezindua kitabu cha mwongozo wa
uwekezaji katika Mkoa wa Songwe na ku-
wahamasisha wawekezaji kuchangamkia
fursa lukuki zilizopo mkoani humo.

Akimwakilisha Waziri Mkuu, Kassim
Majaliwa, katika uzinduzi wa kitabu cha
mwongozo na Kongamano la Uwekezaji
la Mkoa wa Songwe jana, Kairuki alisema
washiriki watapata fursa ya kujadili changa-
moto mbalimbali zinazokwamisha maen-
deleo ya uwekezaji na biashara.

“Uzinduzi wa kitabu hiki unaonyesha
dhamira ya kweli na utayari wa Mkoa wa
Songwe kuvutia wawekezaji katika mkoa
huu. Bado ninatoa rai kwa mikoa am-
bayo bado haijakamilisha mwongozo wa
uwekezaji kufanya hivyo,” alisema.

Waziri Kairuki alisema Waziri Mkuu Ma-
jaliwa mbali ya kuwapongeza Wanasongwe
wote kwa hatua waliyofikia, amesema ma-
jumuisho na taarifa ya kongamano hilo
ameagiza apelekewe kwa ufuatiliaji zaidi.

“Mkoa wa Songwe una fursa nyingi sana
za kiuwekezaji na hasa eneo la kilimu
pamoja na kuwapo fursa nyinghine kama
madini, ufugaji, utalii.

Mna mtaji mkubwa wa watu na hivyo
hamna budi mkazitumia fursa hizo kubadil-
isha maisha,” alisema.

Kairuki aliipongeza Taasisi ya Sekta Bi-
nafsi nchini (TPSF) kwa kufanya kazi bega
kwa bega na uongozi wa Mkoa wa Songwe
kuhakikisha kuwa fursa za kibiashara na
uwekezaji zinatangazwa na pia kongamano
la uwekezaji linaleta mafanikio yaliyoku-
sudiwa.

“Nitakuwa mstari wa mbele kutangaza
fursa zilizopo katika mkoa huu na pia

naomba msichoke kujifunza kutoka ka-
tika mikoa mingine. Jitahidini pia kuwekeza
katika miundombinu muhimu ili kuvutia
wawekezaji zaidi,” alisema.

Alisema tangu alipowasili mkoani Song-
we hajasikia malalamiko yoyote kutoka
kwa wawekezaji wala wananchi na hivyo
akauomba uongozi wa mkoa kuendelea ku-
fanya kazi karibu na wawekezaji ilikuongeza
mapato na makusanyo ya serikali.

Mkurugenzi Mtendaji wa TPSF, Godfrey
Simbeye, aliipongeza serikali ya ya Rais
John Magufuli kwa kufanikiwa kubadilisha
fikra miongoni mwa watumishi wa umma.

“Naomba niwe mkweli Mheshimiwa
Rais Magufuli amebadilisha kabisa fikra za
watendaji na watumishi wa umma dhidi
za dhana ya uwekezaji na biashara. Waziri
Kairuki amekuwa msaada mkubwa sana ka-
tika eneo la uwekezaji na biashara,” alisema.

Wakulima milioni 1
wakopeshwa NMB

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB imesema imejiza-
titi katika kilimo na uwezeshaji wa
wajasiriamali wadogo na wa kati
kwa uwezeshaji wa aina mbalim-
bali.

Hayo yalibainishwa na Ofisa
Mkuu wa Wateja Binafsi Biashara
ndogo na wa kati, Filbert Mponzi
katika kongamano la uwekezaji
Mkoa wa Songwe.

Mponzi alisema benki hiyo
imewakopesha zaidi ya wakulima
1,000,000; kupitia kilimo cha
mazao mkakati kama korosho, ka-
hawa, tumbaku, pamba, mazao ya
chakula kama mpunga, maharage,
mahindi yamejumuishwa.

Aidha, alisema imewezesha wa-
jasiriamali wadogo na wakati kwa
kukopesha kiasi cha Sh. bilioni 40
Kila mwezi.

Alieleza kuwa kwa kutambua
suala la ujumuishaji wa wananchi
walio wengi katika sekta ya fedha,
NMB imepanga kufungua akaunti
300,000 kwa mwaka huu kwa
wakulima, akaunti hizi zitafun-
guliwa bila gharama ya ufunguzi
wala ya kadi.

Kwa mujibu wa Mponzi, benki
hiyo imekuwa ikihudumia miradi
mikubwa ya kimkakati ya serikali
ambapo benki imetoa dhamana
zenye thamani ya Sh. bilioni 44
pamoja na kutoa mikopo mbalim-
bali kwa makandarasi.

Kadhalika, alisema wamewez-
esha Shirika la Umeme Tanzania
(TANESCO) kununua vifaa muhimu
kama mita na NguUzo za umeme
kwa kutumia dhamana zenye
thamani ya Sh. bilioni 54.

Mponzi alieleza zaidi kwamba
benki hiyo inashirikiana na kam-
puni za Kigeni zinazo ratibu miradi
mikubwa kama ujenzi wa bara-
bara, reli ya kisasa (SGR) pamoja
na miundombinu ya maji.

“Kwa kutumia mtandao wetu
mpana wa zaidi ya matawi 224,
NMB imefanikisha zabuni kwa
makandarasi wazawa zaidi ya 400
katika ngazi ya wilaya na mkoa,”
alisema katika kongamano hilo
ambalo mgeni rasmi alikuwa Wazi-
ri Mkuu, Kassim Majaliwa.

Kuhusu huduma za kibenki kwa
mkoa wa Songwe, Mponzi alisema
NMB ina matawi matano ya Mbozi,
Tunduma, Mlowo, Mkwajuni na
Ileje, mawakala 100 na imekope-
sha mikopo kwa wakulima yenye
thamani ya Sh. bilioni 22.

Mpinzi alimhakikishia Wa-
ziri Mkuu kwamba benki hiyo
iko tayari kuendelea kuunga
mkono jitihada za serikali katika
uwekezaji nchini.

Aliishukuru serikali ya awamu
ya tano kwa kuendelea kutoa Kip-
aumbele kikubwa katika uwekezaji
nchini na kuweka mazingira
wezeshi kwa wawekezaji kwa
lengo la kukuza uchumi wa nchi na
kuchangia katika pato la Taifa.

“Pia kwa namna ya pekee, nap-
enda kumpongeza Mkuu wa Mkoa
wa Songwe na timu yake kwa
maandalizi mazuri ya kongamano
hili muhimu la uwekezaji.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NYUMBA INAUZWA MIL 70 ARUSHA
NGULELO:, SELF VYUMBA 3 KIMOJA
MASTER, SITTING, JIKO NA STORE,

INA UMEME aNA MAJI INAFAA
KUISHI,  FINISHING ~NA  FENSI
UNAIMALIZIAMWENYE ~ NYUMBA
0757 804 970

MKOPO WA HARAKA NA KUTOKA
ENTERPRISE FINANCE LIMITED
(EFL) Kwa mahitaji kama kulipa ada
ya shule, kodi, kuboresha biashara,
kumaliza tenda etc. Kwa maelezo
zaidi piga: 0758 112 332. Karibu EFL

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI

BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU SANA

LOSS OF CERTIFICATE OF

REGISTRATION TIGER
FRIENDSHIP SOCIETY

inatangaza kupotelewa na
Certificate of Registration
yenye namba ya usajili
9966 iliyotolewa mwaka
1999.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

Control No.
9911081167784.

115630702

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
UASIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)
KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA YA
DODOMA

USIMAMIZI WA MRATHI NO.09/2020
TANGAZO

Ombi la ROSE YOHANA SENKUNDE
Kuteuliwa Msimamizi wa mirathi ~ya Marehemu
CHISHOSHA WILLIAM MBIJIMA

KWA YEYOTE ANAYEHUSIKA NA MIRATHI HIl
NA MWENYE PINGAMIZI LOLOTE

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya Marehemu huyo na wana nia ya
kupinga ua kuthibitisha uteuzi wa mwombaji
wanaalikwa kufika mahakamani na kuhudhuria kesi
mnamo  tarehe  04/03/2020 ili  kuwasilisha
mapingamizi yao kabla huyo mwombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Imetolewa tarehe 12/2/2020

g - J—
SAHIHI / SIGNATURE. .

115632402

Kwa Habari Motomoto

usikose Gazeti lako la Nipashe kila

siku Tupigie 0782253676

Nipashe

usikose Gazeti lako

|la Nipashe kila siku

o pameiaco MWANGA WA JAMII

Tupigie
0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI MICHEZO

LONDON, England

N’'GOLO Kante amesema mchezo wa
Chelsea nyumbani dhidi ya Manches-
ter United leo Jumatatu sio wa ‘kulipiza
kisasi’ cha kufungwa kwenye mchezo
wa ufunguzi wa Ligi Kuu England pale
Old Trafford, lakini ni wa kuweka ‘pua’
zao mbele kuwania kumaliza kwenye
nne bora.

Chelsea bado wapo nafasi ya nne
kwenye msimamo, lakini baada ya ku-
pata ushindi mmoja kwenye mechi zao
nne zilizopita za Ligi Kuu, kumewafan-
ya kuwa na pengo kubwa na zile tatu za
juu.

Wamewapita pointi mbili tu Sheffield
United walipo nafasi ya tano, huku Tot-
tenham Hotspur inaweza kupunguza
pengo hadi pointi moja na Blues hao
kama ilishinda mchezo wake wa jana
Jumapili dhidi ya Aston Villa. United
wameipita pointi sita.

N

MANCHESTER, England

NAHODHA wa zamani wa Manchester
City, Richard Dunne, anahofu kwamba
itakuwa ni vigumu kwa Pep Guardiola
kuendelea kubakia pale kwenye dimba
la Etihad baada ya klabu hiyo kufungiwa
kutoshiriki misimu miwili mashindano ya-
nayoandaliwa na Shirikisho la Vyama vya
Soka Ulaya, UEFA.

NT

UNATAKAUSHINDIKWAIMANSSIOJKISASI

ahodha ity ahofia Guardiola kuondoka s

Ulaya kilitangaza Iljumaa kwamba, City ita-
zuiwa kushiriki kwenye michuano ya Ligi
ya Mabingwa Ulaya na Ligi ya Europa kwa
msimu wa 2020-21 na 202122 baada ya ku-
vunja sheria ya haki sawa ya matumizi ya
fedha kati ya mwaka 2012 hadi 2016.

fani kwa adhabu hiyo kwa mahakama ya
usuluhishi wa michezo, wakisema kwam-

“Man United tuliwaacha mbali, lakini
sasa wapo karibu na wamepunguza
gepu, hivyo ni nafasi kwetu kuongeza
gepu zaidi au faida kwao kupunguza
pengo,” alisema kiungo Kante.

“Ni mchezo muhimu kwa timu zote
mbili. Wote tunajua kwamba wakicheza
nyumbani unakuwa mchezo mgumu,
hasa kile kilichotokea kwenye mchezo
wa kwanza kwa ufunguzi wa Ligi.

“Tunaangalia mbele kwa sababu
tunataka kuendelea kuwa na gepu na
wao na ndio maana tunataka kushinda
na sio kulipa kisasi.”

Ni wiki ngumu kwa Chelsea waki-
anza kuikabili United leo Jumatatu ny-
umbani na watacheza na Tottenham
Jumamosi nyumbani kabla ya kwenda
kuwavaa Bayern Munich kwenye mch-
ezo wa kwanza wa Ligi ya Mabingwa
Ulaya hatua ya 16 bora. -~

R 4 P
HAALAND MCHEZAJI BORA
WA MWEZI BUNDESLIGA

Tangu hapo, Haaland amefunga mara nne
kwenye mechi nyingine alizocheza.

“Ni mchezaji asiyezuilika,” alisema kocha
wa Dortmund, Lucien Favre. “Ni ]a.r'nbo la
kuvutia kwa kocha kuwa na mchezaji kama
yeye. A

Miongoni mwa wachezaji wal}okuwa wa-
nawania tuzo hiyo ambayo ameitwaa, Haal-
and ni mchezaji mwenzake, Jadon Sancho
na nyota wa Bayern Munich, Robert Lewan-
dowski. '

Dortmund iliwapiku Manchester United
kupasa saini ya Haaland, licha ya Olg Gun-
nar Solskjaer, ambaye alimnoa mchezaji huyo
pale Molde kukutana nae na kumpa ushauri
Desemba mwaka jana.

DORTMUND, Ujerumani

ERLING Haaland ametwaa tuzo ya.mchezap
bora wa mwezi wa Ligi Kuu ya Ujerumani,
Bundesliga, kwa Januari licha ya kucheza
dakika 60 tu. )

Haaland mwenye umri wa miaka 19, ambaye
alijiunga na Borussia Dortmund akitokea kla-
bu ya nchini Austria ya FC Salzburg wakati wa
dirisha dogo la Januari, alicheza mara mbili
mwezi huo, akifunga hat trick katika mchezo
wake wa kwanza dhidi ya Augsburg na akaf-
unga mara mbili dhidi ya Cologne.

Katika mechi zote mbili mchezaji huyo_ wa
Kkimataifa wa Norway alitokea benchi kipindi

cha pili.

L]

N

delea kubakia hapo. ¥

“Popote anapokwenda mara zote anaku-
wa mshindi. Ndio maana itakuwa ngumu
kumbakisha pale City,” alisema akinuku-
liwa na Omnisport.

“Anataka kwenda na kushinda mataji na
kama City watabakia kwenye hali hii, ha-
wataweza kushindana, kwa sababu watau-
wa timu ya Taifa ya Ireland na City, Dunne = za wachezaji na hawataweza kuwashawi-
anahisi kwamba Guardiola haweza kuen- = shi wengine kuja.”

'_‘ y -

Chombo hicho kinachosimamia soka la § ba “wamekatishwa tamaa” na hatua hiyo
ya UEFA, ambapo pia wanatakiwa kulipa
faini ya pauni milioni 25. *

Guardiola alijiunga na City mwaka 2016
na ameiongoza klabu hiyo kushinda mataji
matano kati ya sita ya nyumbani kwenye
soka la Uingereza. s -
Hata hivyo, beki huyo wa kati wa zamani

City imetoa taarifa kwamba inakata ru-
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JACKPOT BONUS WINNER
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Mshindi wa Jackpot bonasi ya SportPesa, Ngassa Kulwa Simba (33), (kushoto) mkazi wa j
hundi ya Sh. 10,814,995 na Mkurugenzi wa Uendeshaji SportPesa Tanzania, Luca Neghesh (kulia) baada ya kubashiri kwa usahihi
mechi 12 kati ya 13 wiki iliyopita. Mshindi wa Jackpot wiki iliyopita alikuwa ni Yassin Ridhiwani Ally ambaye alishinda zaidi ya
Sh. milioni 437 baada ya kubashiri mechi zote 13 kwa usahihi. PICHA NA SPORTPESA

' BARCELONA, Hispania

KOCHA Quique Setien hakufurahishwa na staili ya uchezaji wa kutumia
nguvu ya Getafe pamoja na mwamuzi, Guillermo Cuadra Fernandez baada
ya Barcelona kuibuka na ushindi wa 2-1 kwenye mchezo wa Ligi Kuu ya His-
pania, LaLiga. R ——— *

Barca walijivuta kileleni mwa msimamo sawa na vinara Real Madrid, am-
bao jana Jumapili walikuwa wakicheza na Celta Vigo, baada ya mabao ya kip-
indi cha kwanza ya Antoine Griezmann na Sergi Roberto kwenye dimba la
Camp Nou. Pl

Mchezaji anayehusishwa na kutakiwa Barca, Angel Rodriguez aliifungia
bao la kufutia machozi Getafe kipindi cha pili. o

Kocha Setien alisema baada ya mchezo huo kuwa mwamuzi, Cuadra Fer-
nandez alitakiwa kuchukua hatua za haraka kwenye mchezo huo dhidi ya =58
wachezaji wa Getafe. - ki

. Alipoulizwa kama makosa hayo yalikuwa kwa mwamuzi wa nne, Setien

| alisema: “Nilikuwa nalalamika kwa sababu muda mw1ng1 ilikuwa
ni hatari kwa wachezaji wangu.
= “Walikuwa wanatumia nguvu nyingi na mwamuzi
hakuonyesha kuchukua hatua yoyote. Wakati
mwingine unakuwa huna bahati.”

B
Tuchel
akasirika
wanaohoji
Kiwango
cha PSG

PARIS, Ufaransa

THOMAS Tuchel alikasirishwa na mas-
wali kuhusu kiwango cha Paris Saint-Ger-
main baada ya kutoka sare ya kufungana
4-4 na Amiens.

Wakiwa bila ya Kylian Mbappe na Ney-
mar, PSG walijikuta nyuma kwa mabao
3-0 kipindi cha kwanza kwenye mchezo
huo wa Ligi Kuu ya Ufaransa, Ligue 1, juzi
Jumamosi.

Hata hivyo, mabao mawili ya Tanguy
Kouassi na mengine mawili kutoka kwa
Ander Herrera na Mauro Icardi yali-
warudisha mchezoni, kabla ya Serhou
Guirassy kusawazisha dakika ya 91 na
kuipa sare hiyo Amiens.

Sare hiyo imewafanya PSG kucheza
mechi tisa bila ushindi na kuongeza
mechi ambazo hawajapoteza kufikia 23,
huku wakielekea kwenye mchezo wa
kwanza wa Ligi ya Mabingwa Ulaya hatua
ya 16 dhidi ya Borussia Dortmund, kesho
Jumanne.

Lakini Tuchel hakuwa na furaha na
shaka ya kiwango cha PSG, akisema timu
yake ilikuwa na wakati mbaya dhidi ya
Amiens.

“Sasa nini? Mlipenda nipoteze? Ni jam-
bo nzuri kwenu, mnaweza kusema mna
shaka, shaka, shaka. Ni nzuri kwenu, la-
kini sio kwa upande wangu,” alisema ko-
cha huyo wa PSG akiwaambia waandishi
wa habari.

“Sitarajii chochote. Mara zote natarajia
timu isipoteze. Najua kwamba kwenu
nyinyi na yoyote ni kawaida kutaka tuwe
tunashinda, na kutoruhusu bao, na tuki-
fanya hivyo, mara zote inaonekana kuwa
rahisi kwa sababu tuna timu bora na
wachezaji bora.

“Na leo tulicheza karibia nusu saa bila
kuwa na malengo, ilionesha kwamba in-
aweza kutokea. Hii ni Ligue 1. Kuna ubora.

“Na sasa kila mmoja anahofia, tuna
mambo mengi, haya ni maisha, na huu
ndio mchezo wa soka.”

Licha ya sare hiyo, PSG bado inaongoza
msimamo wa ligi hiyo kwa tofauti ya poin-
ti 13 kileleni.
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KLOPP AKUNWA KIWANGO
CHA MANE AKITOKA MAJERUHI

@ @ @5:asa yuko fiti kuivaa Atletico Ligi ya Mabingwa Ulaya
hatua ya 16 bora...

LIVERPOOL, England

MFUNGA]JI wa bao la ushindi la Liv-
erpool, Sadio Mane alirudi vizuri ku-
toka majeruhi kwenye mchezo dhidi ya
Norwich City na sasa yupo tayari kuivaa
Atletico Madrid kwenye Ligi ya Mabing-
wa Ulaya hatua ya 16 bora, kwa mujibu
wa kocha wake, Jurgen Klopp.

Klopp alionekana kukunwa zaidi na
kiwango cha Mane, baada ya fowadi
huyo wa kimataifa wa Senegal kurudi
dimbani akitoka kuuguza majeruhi ya
nyama za paja na kufunga bao hilo pe-
kee pale katika dimba la Carrow Road
kwenye mchezo huo wa Ligi Kuu ya
England.

Ushindi huo wa 1-O umeifanya Liver-

pool kuongoza ligi kwa tofauti ya pointi
25 kileleni dhidi ya Manchester City
waliopo nafasi ya pili, huku wakiweka
rekodi ya kupoteza pointi mbili tu kwe-
nye Ligi Kuu hadi sasa.

Mane na James Milner waliingia
wakitokea benchi na kucheza kwa ush-
irikiano mzuri na kufanikisha ushindi
huo kwenye mchezo huo wa 26 wa Ligi
Kuu msimu huu. Baada ya mchezo huo,
Klopp alisema: “Inasaidia wakati ukiwa
na wachezaji bora kama wale benchi na
kuwaingiza ndani.”

Liverpool sasa itarudi dimbani kwe-
nye mchezo wake kwanza wa hatua ya
16 bora utakaopigwa kwenye dimba la
Wanda Metropolitano dhidi ya kikosi
cha kocha, Diego Simeone, Atletico.

“Sadio angeweza kuanza bila shaka
yoyote,” alisema Klopp, “lakini nilitaka
kuwa na maamuzi huru kwa ajili ya Ju-
manne.

“Sifikirii mara kwa mara kuhusu
mechi hizi, lakini unapokuwa na
wachezaji waliorudi kutoka maje-
ruhi kama Sadio na Fabinho, hufikiri
kama watacheza mechi mbili. Usifikiri
wanaweza kucheza, au wanatakiwa
kucheza.

“Na ubora wa vijana hawa ni mkub-
wa wanaweza kuwasukuma wachezaji
wengine kuwa bora zaidi.

“Lilikuwa jambo la busara kwa Sa-
dio kucheza dakika chache. Tlionekana
kama alikuwa tayari, ndio ni kweli ali-
kuwa tayari.”

DONDOO ZA SOKA LT N—
MAGAZETI YA ULAYA

JUVENTUS KUMTOA RAMSEY WAMPATE POGBA

KLABU ya Juventus inapanga kuwatoa Aaron
Ramsey mwenye umri wa miaka 29 na Adrien
Rabiot mwenye miaka 24 kwa Manchester Unit-
ed kama sehemu ya kitita cha pauni milioni 125
ili kujaribu kumrejesha mchezaji wa kimataifa
wa Ufaransa, Paul Pogba mwenye miaka 26. (La
Gazzetta dello Sport)

MABOSI MAN CITY WATETA NA WACHEZAJI

WACHEZAJI wa Manchester City waliitwa ka-
tika mkutano na mkuu wa klabu hiyo, Ferran
Soriano, Jumamosi, saa moja baada ya klabu
hiyo kupigwa marufuku ya kushiriki kombe
la Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa misimu miwili.
(Sunday Telegraph)

POCHETTINO KUMRITHI GUARDIOLA MAN CITY

ALIYEKUWA Kocha wa Tottenham Hotspur,
Mauricio Pochettino anaweza kuchukua nafasi
ya kocha wa Manchester City, Pep Guardiola
iwapo raia huyo wa Hispania ataamua kuon-
doka klabuni hapo. (Sun on Sunday)

SPURS ILIMKATAA GREALISH

KLABU ya Tottenham Hotspur ingekubali
kumsajili mshambuliaji wa Aston Villa anaye-
waniwa na Manchester United Jack Grealish
mwenye umri wa miaka 24, kwa pauni milioni
6 miezi 18 iliyopita, lakini mwenyekiti Daniel
Levy alikata kufikia makubaliano hayo. (Sun)

SOLSKJAER HALI BADO NI TETE

HATIMA ya kocha wa Manchester United,
Ole Gunnar Solskjaer iko mashakani baada ya
kushindwa kuwasajili wachezaji watatu wal-
iokuwa wakilengwa katika kipindi cha usajili
wa dirisha dogo la Januari. (Star Sunday)

CONTE AMTAKA AUBAMEYANG INTER

KOCHA wa klabu ya Inter Milan, Antonio
Conte ameonesha nia ya kutaka kumsajili
mshambuliaji wa Arsenal na timu ya taifa ya
Gabon, Pierre-Emerick Aubameyang mwenye
umri wa miaka 30. (Sunday Mirror)

MARTINEZ KURUHUSIWA KWENDA BARCELONA

TIMU ya Inter Milan itamruhusu mshambu-
liaji wake, Lautaro Martinez raia wa Argentina
mwenye umri wa miaka 22, kujiunga na Barce-
lona iwapo itafanikiwa kumsajili mshambuliaji
wa Ufaransa, Antoine Griezmann mwenye umri
wa miaka 28. (Tuttosports)

LIVERPOOL BADO WAKOMAA NA WERNER

KLABU ya Liverpool ipo katika mazungumzo
ya mwisho ya kumsajili mshambuliaji wa RB
Leipzig, Timo Werner raia wa Ujerumani kwa
ada inayotajwa kuwa ni pauni milioni 48. (Sun-
day Express)

KIERAN TIERNEY AWANIWA LEICESTER

NYOTA wa Arsenal, Kieran Tierney anawani-
wa na kocha wa Leicester City, Brendan Rodg-
ers, ambaye aliwahi kuwa na mchezaji huyo
wa Scotland mwenye umri wa miaka 22 wakati
akiwa pale Celtic. (90min)

1SCO AGOMBEWA CHELSEA, ARSENAL

KLABU za Arsenal na Chelsea zinafikiria ku-
wasilisha ombi la kumsajili kiungo wa kati wa
Hispania mwenye thamani ya pauni milioni 63,
Isco mwenye umri wa miaa, 27, huku klabu ya
Real Madrid ikitafuta kuchangisha fedha kuji-
andaa kwa dirisha la uhamisho la mwisho wa
msimu huu. (Sun)

GIROUD APEWA MKATABA LAZIO
MSHAMBULIAJI wa Chelsea na Ufaransa, Ol-
ivier Giroud, mwenye umri wa miaka 33, ame-
pewa mkataba na klabu ya Lazio, lakini watasu-
biri kufanya uamuzi huo msimu ujao baada ya
ombi kutoka kwa Tottenham Hotspur katika
dirisha la uhamisho la Januari. (Telegraph)
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TWIGA STARS YAZIDI KUNG'ARA

Na Somoe Ng’itu, TUNISIA

TIMU ya Soka ya Taifa ya Wanawake
(Twiga Stars) imeendelea kufanya vizuri
katika mashindano ya Kombe la UNAF
baada ya kupata ushindi wa mabao 3-2
dhidi ya Algeria katika mchezo ulioche-
Tunis nchini hapa.

Kwa ushindi huo, Twiga Stars imefikisha
pointi sita na kuongoza katika msimamo
wa mashindano hayo yanayoshirikisha
nchi tano za Kanda ya Kaskazini na Tan-
zania wakiwa wageni waalikwa.

Bao la kwanza la Twiga Stars lilifungwa
na Mwanahamisi Omary “Gaucho” katika

dakika ya 11 na dakika ya 22 Algeria wali-
sawazisha kupitia Dellidj Anissa.

Dakika ya 44 Affak Horiya aliifungia Al-
geria bao la pili na sekunde chache kabla
ya kwenda mapumziko, Gaucho, msham-
buliaji wa Simba Queens aliisawazishia
Twiga Stars kwa kufunga bao la pili.

Diana Msewa aliwanyanyua mashabiki
wa Twiga Stars baada ya kufunga bao la
ushindi dakika ya lala salama na kuipa
timu yake pointi tatu muhimu.

Kocha wa Twiga Stars, Bakari Shime
amewapongeza wachezaji wake kwa ku-
pambana kusaka ushindi katika mchezo
huo wa pili mfululizo.

“Kila timu inavyocheza inazidi kuima-

rika, kuna makosa yapo tumeyabaini,
tutayarekebisha kwa ajili ya mechi inay-
ofuata, tunaendelea kujifunza na kuwapa
uzoefu wachezaji wetu kupitia michuano
kama hii, inawaimarisha kwa ajili ya
mechi za mashindano,” alisema Shime.

Twiga Stars itashuka tena dimbani ke-
sho kucheza dhidi ya Morocco ambayo
nayo iliwafunga Tunisia katika mchezo
wa kwanza na itamaliza dhidi ya wenyeji
hao Februari 22, mwaka huu.

Jana jioni Tunisia ilishuka dimbani ku-
wakaribisha Mauritania, timu zote zikiwa
na kumbukumbu ya kufungwa katika
mechi zao za kwanza.

Mkurugenzi Mkuu wa Kampuni ya Bia Tanzania (TBL), Philip Redman, akipita kwenye Kili Canvas kupiga picha ikiwa ni sehemu ya ha-
masa kwa Watanzania kwenda kupiga picha, kwa ajili ya maandalizi ya kilele cha mbio za Kili Marathon 2020 katika ufukwe wa Coco

Kili Canvas vawa Kivutio
kwa wakimbiaji Dar

Na Mwandishi Wetu

KILI Canvas iliyozinduliwa na Kampuni
ya Bia Tanzania (TBL) kupitia bia yake ya
Kilimanjaro Lager hivi karibuni jijini Dar
es Salaam, imekuwa kivutio kikubwa kwa
wakimbiaji mbalimbali wa jiji hilo.

Canvas hiyo ina lengo la kuhamasisha
wakimbiaji wa vitongoji tofauti vya Jiji
la Dar es Salaam na mji wa Moshi katika
kuelekea kilele cha mbio za Kili Marathon
zinazotarajiwa kufanyika Machi Mosi,
2020 mkoani Kilimanjaro.

Kili Canvas ni picha maalumu iliyo-
chorwa kwa ukubwa ambapo mkimbiaji
yeyote akipita karibu yake anapigwa pi-

cha na picha hiyo yenye muunganisho wa
teknolojia ya kisasa baadaye kumtumia
picha hiyo kupitia simu yake ya mkononi.
Hata hivyo, mkimbiaji anatakiwa kujisajili
na kupewa chip maalumu ambayo ana-
takiwa kuwanayo kwa maelekezo ya wa-
husika.

Mtangazaji wa Wasafi Redio FM, Maulid
Kitenge mmoja wa wakimbiaji wa Wasafi
Jogging Club ambaye amevutiwa na Can-
“Teknolojia hiyo nzuri ambayo inakupa-
tia picha yako tena nzuri pasipo kupata
taabu yoyote.”

Aliongeza, “Mwaka jana alikimbia Kili
Marathoni lakini mwaka huu pia lazima

nishiriki kwa kuvuna rekodi yangu. Sio
mimi tu bali wanafamilia wote wa Wasafi
Jogging tunatarajia kushiriki Kili Mara-
thon 2020.”

Meneja wa Bia ya Kilimanjaro,
Pamela Kikuli alisema kuwa, mtu yey-
ote anayependa mchezo wa kukimbia
anaweza kupata fursa ya kupita katika
Canvas hiyo na kufaidi teknolojia hiyo ya
kisasa ya kupigwa picha na kisha kutumi-
wa katika simu yake.

Kwa mujibu wa meneja huyo, usajili
bado unaendelea kwa ajili ya kujipatia
chip unafanyika Mlimani City na Uwanja

Azam FC yafunguka
Coastal ilipowashika

Na Saada Akida

KOCHA Msaidizi wa Azam FC,
Idd Nasso ‘Cheche’ amesema
kutofuata maagizo kwa wachezaji
wao, ni sababu kubwa ya ku-
poteza mchezo dhidi ya Coastal
Union juzi.

Juzi Azam iliwakaribisha
Coastal katika mchezo wa Ligi
Kuu Tanzania Bara uliopigwa
Uwanja wa Uhuru na kukubali
Kipigo cha mabao 2-1.

Akizungumza na Nipashe
alisema wapinzani wao wali-
kuwa wazuri kwa mipira mirefu
na kona, walilifanyia kazi lakini
wachezaji wao walishindwa ku-
fuata maagizo.

Alisema wachezaji wao ha-
wakufuata maagizo ambayo
walitoa kabla ya kukutana na
Coastal hasa wanapopata kona
na kucheza mipira mirefu.

“Coastal ni wazuri kwa kona na
mipira mirefu, hasa pale tuna-
poshambulia na wanapoupata
mpira lazima umakini uwepo
kwani wanakuwa hatari kwa
kupiga mipira mirefu hawakosei,”
alisema.

Alisema baada ya mchezo huo
wanaenda kukaa na kujadiliana
kwa ajili ya kufanyia kazi up-
ungufu wao na kujipanga kwa
mchezo ujao.

Straika Twiga Stars
atamani ‘hat trick’

Na Somoe Ng’itu, TUNISIA

MSHAMBULIAJI anayekuja kasi
wa timu ya soka ya Taifa ya Wa-
nawake (Twiga Stars), Aisha Masaka,
amesema anatamani kuona anafun-
ga hat trick katika mashindano ya
Kanda ya Kaskazini (UNAF), yanay-
oendelea nchini hapa.

Hata hivyo, Masaka ambaye
alianzia benchi katika mchezo wa
kwanza ambao Twiga Stars ilipata
ushindi mnono wa mabao 7-0 dhidi
ya Mauritania, hakufunga bao hata
moja.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Masaka alisema kuwa kitendo cha
kukaa benchi katika mchezo wa
kwanza kilimsaidia kuwasoma wap-
inzani wao na anaamini ndoto zake
zitatimia bila wasiwasi.

Masaka alisema amejipanga
kucheza katika kiwango cha juu il
kujihakikishia namba katika, kikosi
cha kwanza cha Twiga Stars lakini
muhimu ni kuifanya timu yao irejee
nyumbani na ubingwa wa michuano
hii inayoshirikisha mataifa matano.

“Malengo yangu ni kufunga hat
trick, ninaamini sitatoka patupu ka-
tika mashindano haya, tena mechi
ya mwisho ndio itakuwa yangu,
nitawashangaza wote, nataka
kutengeneza jina langu, kwa hiyo
ni lazima nionyeshe ubora wangu,”
alisema Masaka.

Twiga Stars itashuka uwanjani
tena kesho kucheza dhidi ya Mo-
rocco wakati Mauritania watawaka-
bili Algeria na itamaliza michuano
hii kwa kuwavaa wenyeji Tunisia.
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Twiga Stars vazid
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Mshambuliaji wa Azam FC, Obrey Chirwa (kulia), akiwania mpira na mchezaji wa Coastal Union, Bakari Nondo, katika mchezo wa Ligi

SVEN ATOA MKAKATI
WA UBINGWA SIMBA

® @ ®Makali ya kikosi yampagawisha akiokota tatu ugenini,
huku wakielekea kuivaa Kagera Sugar kesho asema...

Na Isaac Kijoti, IRINGA

BAADA ya kupata ushindi wa pili mfu-
lulizo ugenini kwenye mbio za ubingwa wa
Ligi Kuu, Kocha Mkuu wa Simba, Mbelgiji
Sven Vandenbroeck ametoa siri ya kuepuka
presha ya kutwaa taji hilo.

Juzi Simba ikiwa katika Uwanja wa Kum-
bukumbu ya Samora mjini Iringa iliibuka
na ushindi wa bao 1-0 dhidi ya wenyeji wao,
Lipuli FC, shukrani kwa bao la dakika ya 23
kupitia kwa nahodha John Bocco.

Ushindi huo unaifanya Simba kuendelea
kung’ang’ania kileleni mwa msimamo wa
ligi hiyo ikiwa na pointi 56, na 12 zaidi ya wa-
shika nafasi ya pili, Azam FC wakati huu zote
zikishuka dimbani mara 22.

Hata hivyo, watani wao wa jadi, Yanga we-

nye mechi mbili mkononi za viporo, wapo
nafasi ya tatu wakiwa na alama 39 baada
ya juzi kulazimishwa sare tasa na Tanzania
Prisons katika Uwanja wa Taifa wakati Azam
mapema siku hiyo ikikubali kipigo cha ma-
bao 2-1 dhidi ya Coastal Union kwenye dim-
bala Uhuru.

Kesho Simba ikitarajia kushuka katika
Uwanja wa Taifa majira ya saa moja usiku
kuikaribisha Kagera Sugar, Sven ametoa siri
ya kutwaa ubingwa huo bila presha.

Sven mbali ya kuwasifu wachezaji wake
kwa ari waliyoonyesha dhidi ya Mtibwa
Sugar wakiichapa 3-0 kabla ya juzi kuiban-
jua Lipuli FC 1-0, alisema wanachokitazama
kwa sasa ni alama tatu tu.

Alisema wakati huu wapinzani wao wak-
iendelea kupoteza pointi tatu huku wengine

wakiondoka na pointi moja, wao wanataza-
ma mbele kwa kujizatiti kileleni.

Alisema ushindani ni mkubwa katika ligi
hiyo, hivyo kuvuna alama tatu kutawasaidia
pindi wapinzani wao watakaposhtuka wata-
wakuta wamewaacha kwa pengo kubwa.

“Natarajia ari hii itaendelea pia katika
mechi ijayo, tunataka kuendelea kuvuna
pointi tatu ili kujizatiti kileleni.

“Nimefurahishwa na morali wa kikosi
changu, tumepata alama tatu, sasa tunataza-
ma mechi ijayo,” alisema.

Baada ya mechi hiyo ya juzi, Simba ilion-
doka Iringa usiku na kulala mjini Morogoro
laam tayari kwa maandalizi ya kuivaa Kag-
era Sugar kesho kwenye mwendelezo wa ligi
hiyo.
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Eymael ataja
tatizo Yanga

Na Saada Akida

PAMOJA na ugumu wa ratiba yao,
Kocha Mkuu wa Yanga, Mbelgiji Luc
Eymael amesema tayari amebaini
udhaifu ulipo katika kikosi chake
hasa safu ya ushambuliaji.

Juzi katika Uwanja wa Taifa,
Yanga ililazimishwa sare tasa na
Tanzania Prisons, hivyo kujikuta
ikiendelea kubaki katika nafasi ya
tatu ikiwa na alama 39, tano nyuma
ya Azam FC inayoshika nafasi ya
pili na 17 nyuma ya vinara Simba
zilizopo mbele kwa michezo miwili.
jana, Eymael alisema bado ana kazi
ya kufanya kwa washambuliaji
wake ili kuweza kutumia vema
nafasi wanazopata kwa kufunga
mabao mengi.

“Washambuliaji wangu wote wana
kazi moja tu kufunga na ikibidi ku-
watengenezea wengine, lakini bado
tunapoteza nafasi nyingi,” alisema
Eymael.

Alisema kwa kuwa tayari
amegundua tatizo hilo ataendelea
kulifanyia kazi ili waweze kuipa
timu matokeo katika mechi zijazo.

Eymael alisema uwapo wa David
Molinga ndani ya Yanga ni moja ya
silaha kwake itakayompa ushindi
kwenye mechi zao, na kwamba
anaamini atamtengeneza vema ili
kuzidi kuwa msaada kwa timu.

Alisema amezungumza na Molin-
ga kuhusu tatizo lake la kukosa
utulivu jambo litakalompa nafasi ya
kufunga mabao mengi.

“Tuna kazi kubwa ya
kufanya kwa kuwa
wapinzani wetu
wanazidi kujipanga,
hilo tunalitambua

na tunalifanyia kazi,
kwa uwezo ambao
anaouonyesha Molinga
atafunga mabao mengi,
jambo litakalofanya
mashabiki wafurahi,”

alisema kocha hUVO.
Molinga hadi sasa ndiye kinara
wa mabao Yanga akiwa na mabao
saba akifuatiwa na Patrick Siboma-
na aliyecheka na nyavu mara nne
hadi sasa.
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