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HABARI KITAIFA

Na Waandishi Wetu 

RAIS Samia Suluhu Hassan, amewata-
ka wananchi kutokupuuzia Uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa, watumie fursa hiyo 
kugombea na kuchagua viongozi wa-
takaowaletea maendeleo, kwa kipindi 
cha miaka mitano ijayo.

Samia ametoa kauli hiyo jana wakati 
akizungumza na wananchi mkoani 
Mwanza, akielekea Geita kwa ajili ya 
kufunga maonesho ya teknolojia ya 
madini.

Alisema, ili kufanikisha hatua hiyo, 
inabidi wananchi kujitokeza kwa wingi 
kujiandikisha katika Daftari la Kudumu 
la Wapigakura, pamoja na lile la serikali 
za mitaa hususani wale ambao tayari 
wamefikisha umri wa miaka 18.

Alisema anatarajia kurejea mkoani 
humo, kushiriki na Watanzania kua-
dhimisha Kilele cha Mbio za Mwenge 
Kitaifa, kitakachofanyika katika Uwanja 
wa CCM Kirumba Oktoba 14, mwaka 
huu, yakitanguliwa na kumbukizi ya 
miaka 25 ya kifo cha Hayati Mwalimu 
Julius Nyerere.

“Kilele cha mbio za Mwenge kitaifa 
kinatimiza miaka 60 ikiambatana na 
miaka 60 ya Mapinduzi ya Zanzibar, 
Muungano wa Tanganyika na Zanzibar, 
kuanzishwa kwa Jeshi la Wananchi 
wa Tanzania (JWTZ) na Jeshi la Polisi 
vyote kwa pamoja vimejenga historia 
ya kutimiza miaka 60 mwaka huu,” 
alisema.

Alisema ifikapo Novemba 27, mwaka 
huu, ni siku ya kupiga kura ya kuchagua 
viongozi wa serikali za mitaa na viton-
goji, hivyo kila mwananchi anatakiwa 
kujitokeza kutekeleza haki yake ya 
msingi.

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, Said 
Mtanda, wakati akitoa salamu kwa 
niaba ya wananchi wake, alisema 
serikali ilitoa zaidi ya Sh. trilioni 
tano kutekeleza miradi mbalimbali ya 
kimkakati iliyoko mkoani humo.

Aliwaomba wananchi mkoani hapa 
kujitokeza kwa wingi katika kilele cha 
mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa , 
kwani mkoa umepewa heshima ya kuwa 
mwenyeji wa maadhimisho hayo.

Wakati huo huo, vyama vya siasa 
visivyopata ruzuku serikali vimeomba 
kupatiwa, ili kushiriki uchaguzi kama 
vilivyowezeshwa mwaka 1995.

Wamesema ni muhimu kutafuta uta-
ratibu, ili  kuwezeshwa kushiriki katika 
uchaguzi huo muhimu.

Kauli hiyo iliyolewa jana, jijini Do-
doma, mara baada ya kumaliza mku-
tano wa dharura wa Baraza la Vyama 
vya Siasa ambapo washiriki walipatiwa 
mafunzo kuelekea uchaguzi huo.

Mwenyekiti wa Chama cha Wananchi 
(CUF), Prof. Ibrahim Lipumba, alisema 
kuna vyama 19 vilivyosajiliwa, lakini si 
vyote vina uwezo wa kushiriki katika 
uchaguzi kutokana na ukosefu wa rasili-
mali fedha.

“Tumekubaliwa hapa kuwa ni muhimu 
kutafuta utaratibu vyama viweze ku-
wezeshwa kushiriki katika Uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa,” alisema.

Alisema wameomba Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), iwapa-

tie orodha ya vijiji, vitongoji na mitaa, 
kwa kila chama na iwekwe katika tovuti 
ya kila halmashauri.

Alisema kama TAMISEMI itazingatia 
maoni yao kutakuwa na uchaguzi bora 
na kuomba yasijirudie yaliyotokea 
katika uchaguzi kama huo, uliofanyika 
mwaka 2019.

Makamu Mwenyekiti wa Chama cha 
NCCR-Mageuzi, Joseph Selasini, alisema 
ni muhimu ikatolewa ruzuku kusaidia 
gharama za uchaguzi, ili kuongeza 
ushindani.

“Chama tawala hakiwezi kufanya 
uchaguzi peke yake, ni muhimu vyama 
vingine navyo viwafikie wananchi, ili 
kuwahamasisha, kuweka mawakala, 
mihuri na gharama nyingine,” alisema.

Mkurugenzi wa Itifaki, Mawasiliano na 
Mambo ya Nje wa Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADEMA), John 
Mrema, alisema uchaguzi ni gharama 
na vyama havina fedha, hivyo serikali 
iweke utaratibu wa kuhakikisha vina-
shiriki uchaguzi kama ilivyofanyika 
mwaka 1995  ambako wagombea wote 
waligharamiwa na serikali.

 “Hoja hii tumeijadili haijapata majibu, 
lakini imechukuliwa, tunategemea ita-
pata majibu baadaye. Nimetoa tahad-
hari kwa serikali kwamba, ina wajibu 
wa kuhakikisha vyama vyote vinashiriki 
uchaguzi , kwa kuwa ukiviachia vyama 
vijiendeshe vyenyewe nani anawa-
jibika kutafuta fedha za uchaguzi katika 
chama peke yake?,”

“Vipo vyama vichache vinapata ru-
zuku kidogo, lakini kuna vyama vingi 
havipati hata hiyo ruzuku, ukitegemea 
vikashindane kwa usawa, tunakuwa 
hatutendi haki,” alisema.

Katibu Mkuu wa ACT-Wazalendo, Ado 
Shaibu, alisema: “Mambo makubwa 
matatu ambayo tunaamini TAMISEMI 
watafanyia kazi ni suala la uapishaji 
mawakala, tumejenga hoja ni vizuri 
waapishwe ngazi za vijiji, badala ya 
utaratibu uliotumika hivi sasa katika 
ngazi ya halmashauri, kwamba waku-
sanywe ngazi ya kata au halmashauri 
husika,” alisema.

Akifungua mafunzo hayo, Msajili wa 
Vyama vya Siasa, Jaji Francis Mutungi, 
alivitaka vyama hivyo kutotumia lugha 
za matusi, kashfa, uchochezi au vitendo 
vitakavyovuruga amani katika uchaguzi 
huo.

Alisema vyama vinapaswa kufanya 
siasa za kistaarabu wakati wa kampeni 
za kuwanadi wagombea wao.

“Lengo la mafunzo haya ni kuwa-
kumbusha kuzingatia sheria, kanuni na 
taratibu katika kipindi mtakapokuwa 
mnajinadi kwa wananchim, ili ku-
washawishi waamini na hatimaye 
kuwachagua wawakilishi kutoka katika 
vyama vyenu.

“Kuna maisha baada ya uchaguzi, 
hivyo tusije kudhani kila kitu kwetu ni 
uchaguzi pekee, amani na umoja wa 
taifa ni muhimu zaidi kuliko hata huo 
uchaguzi. Amani ikikosekana hata fursa 
tutakayopata ya kushiriki uchaguzi 
haitakuwapo,” alisema.

IMEANDALIWA na Remmy Moka 
(MWANZA) na Augusta Njoji (DODOMA)

Samia: Uchaguzi Serikali za
Mitaa fursa ya maendeleo

Polisi wavunja 
ukimya taarifa 
za Askofu Munga 
kukamatwa
Na Oscar Assenga, TANGA

JESHI la Polisi limekanusha 
taarifa za kukamatwa kwa Asko-
fu mstaafu wa Dayosisi ya KKKT 
Kaskazini Mashariki, Dk. Stephen 
Munga, ambazo zimeenea katika 
baadhi ya mitandao ya kijamii 
kwamba kongozi huyo anashikili-
wa na jeshi hilo.

Akizungumza jana na Nipashe, 
iliyotaka kujua ukweli kuhusu 
taarifa hizo, Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Tanga, Almachius Mu-
chunguzi, alisema kiongozi huyo 
wa dini mstaafu hashikiliwi na 
jeshi hilo.

Katika taarifa ya Askofu Em-
maus Mwamakula, aliyoandika 
kwenye ukurasa wa kijamii wa 
Facebook, alidai kwamba alion-
gea na Askofu Munga akiwa kituo 
cha polisi kutaka kujua tuhuma 
zake, lakini hawakuwa na uhaki-
ka kwani ilisemekana ni tuhuma 
za kughushi nyaraka alipokuwa 
Mkuu wa Kanisa la Kiinjili la Ki-
lutheri Tanzania (KKKT) Dayosisi 
ya Tanga.

Alisema kwamba Askofu Mun-
ga, ni miongoni mwa maaskofu 
watetezi wa haki na kwa sababu 
ya misimamo yake isiyoyumba, 
“amelipa gharama kubwa sana na 
kupata misukosuko   mingi   na 
miaka ya hivi karibuni aliwahi ku-
ugua ugonjwa wa ajabu na katika 
mazingira ya kutatanisha sana, 
ilibidi akimbizwe Afrika Kusini, 
ndiko ambako aliponea.”

Alisema wanalifuatilia kwa 
umakini suala hilo na wataujuli-
sha umma kwa kila hali.

Askofu wa Dayosisi ya Karagwe 
ya KKKT, Dk. Benson Bagonza, pia 
aliandika katika ukurasa wake wa 
mtandao wa kijamii wa Facebook, 
kuwa “Polisi wameletewa”. Andi-
shi la Askofu Bagonza lilikuwa 
kama ifuatavyo:

POLISI WAMELETEWA
 1. Unapopelekwa polisi na 

mtu ambaye ndiye angekud-
hamini kama ungekamatwa na 
polisi kwa kosa lolote - usihan-
gaike kutafuta dhamana.

 
2. Unapopelekwa kwa mtu 

ambaye ndiye angeletwa 
kwako umsaidie; ujue viwango 
vya ustahimilivu vimeyumba. 
Aliyepeleka, aliyepelekewa na 
aliyepelekwa wako msalabani. 
Hekima itawale - matumizi ya 
mamlaka, madaraka havina 

nafasi.
 
3. Tumezoea kuona Dola 

ikitumia dini kwa mikakati ya 
kisiasa. Ukiona dini inatumia 
Dola katika mikakati yake ujue 
chumvi imechacha. Dini ikikosa 
ushawishi ni hatari kuliko sumu 
na bangi. Muuzeni askofu, ili 
madeni yalipwe na tukomboe 
mali zinazouzwa.

 
4. Kiongozi wa kweli wa dini 

afurahie kupelekwa Polisi na 
hata kwa Pilato. Yeye si wa 
kwanza. Alitangulia Bwana Yesu 
Polisi na kwa Pilato. Alikutwa 
na hatia isiyo hatia. Hatia isiyo 
hatia humwendea aliyepeleka na 
aliyepelekewa. Yesu alipopele-
kwa na kuhukumiwa, ulimwengu 
uliokolewa. Askofu akidhalil-
ishwa, madeni yatalipwa?

 
5. Jinsi unavyomshughulikia 

mstaafu yeyote ndivyo unavy-
owafundisha wasaidizi wako 
namna ya kukushughulikia 
utakapostaafu. Polisi msinunue 
kesi isiyo na bei. Ya sirini yaki-
letwa hadharani, ya hadharani 
yataenda sirini.

 Nawatetea polisi kwa sababu 
wameletewa mzigo. Sema tu, 
mizigo mingine ni kama ya dawa 
za kulevya. Ukikamatwa nao, 
unakusumbua wewe.
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Mwinyi: Zanzibar ni nchi salama kwa 
utalii wa mikutano na makongamano
Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar na Mwe-
nyekiti wa Baraza la Mapin-
duzi, Alhajj Dk. Hussein Ali 
Mwinyi, amesema Zanzibar 
ni nchi salama kwa utalii wa 
mikutano na makongamano ya 
kimataifa.

Alhajj Dk. Mwinyi aliyasema 
hayo jana, wakati wa konga-
mano la kwanza la Kiislam la 
kimataifa lililowakutanisha 
pamoja mashehe mbalimbali 
kutoka mataifa 18 duniani kwe-
nye viwanja vya New Amani 
Complex, wilaya ya Mjini, mkoa 
wa Mjini Magharibi. 

Dk. Mwinyi alisema Zanzibar 
ina fursa kubwa ya kukuza 
utalii wa maadili ‘Halal Tourism’ 
kama chanzo cha mapato na 
ajira kwa watu wake, kupitia 
kongamano hilo la Kiislamu la 
kimataifa, limetoa mwangaza 
kwa nchi kama sehemu ya utal-
ii wa Maadili hasa kwa wageni 
wanaofika kuitembelea, sio tu 
kujifunza dini lakini kufurahia 
uzuri wa mandhari na haiba ya 
nchi, mila, silka, utamaduni na 
ukarimu wa watu wake.

Akizungumzia faida za kon-
gamano hilo, Alhajj Dk. Mwinyi 
alibainisha kuwa haziko za 
kiimani pekee, bali pia kuna 
manufaa makubwa ya kiuchumi 
kwa Taifa.

Pia alieleza mafanikio ya 
tukio hilo muhimu kwa Zanzi-
bar, ni ufunguo adhimu wa kui-
tangaza kwa utalii wa maadili 
“Halal Tourism”, ambao watu 
kutoka sehemu mbalimbali 
duniani huja kushiriki miku-
sanyiko ya kidini na matukio 
yenye uhusiano na tamaduni 
za dini.

Alisema ni jambo la kujivu-
nia na kumshukuru Mwenyezi 
Mungu kuona wageni wengi 
kutoka mataifa tofauti duniani, 
wameungana kupitia mitandao 
ya kijamii kuangalia moja kwa 
moja kongamano hilo muhimu.

Alhajj Dk. Mwinyi aliwahakik-
ishia wananchi wa Zanzibar 
kuwa,  Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar itaendelea kuweka 
mazingira wezeshi kwa miku-
sanyiko kama hiyo na kuunga 
mkono jitihada za taasisi bin-
afsi, ikiwamo kukuza uchumi na 
maadili ya nchi, ili kupatikane 
jamii yenye maadili na kuiweka 
nchi kwenye hadhi ya utalii wa 
maadili ambao hivi sasa ume-
shika kasi duniani.

Aliiasa jamii kuendelea ku-
dumisha maadili kwenye mai-
sha yao ya kila siku, ili kujenga 
taifa lenye maelewano, amani, 
heshima na ushirikiano kwa 
wote. Hatua hiyo akisema ina 
mchango muhimu katika kupa-
tikana kwa mafanikio duniani 
na kesho mbele ya haki. 

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais 

Katiba, Sheria, Utumishi na Uta-
wala Bora, Haroun Ali Suleiman, 
alisifu amani iliyopo nchini 
na kueleza utulivu wa watu 
wake kutokana na ukarimu na 
maadili haya walivyoonesha 
kwenye kongamano hilo.

Akihadhir mbele ya zaidi 
ya waumini wa Kiislam na 
waananchi wa Zanzibar 20,000 
waliofika viwanja vya New 
Amani Complex, kumshuhudia 
Mufti Mkuu wa Zimbabwe, Is-
mael Menki, alisema maendeleo 
kwa taifa lolote duniani hayat-
imii pasi na kuwapo ustawi wa 
amani na usalama kwa nchi na 
watu wake kwa kuendeleza, 
kudumisha umoja, upendo na 
kuheshimiana miongoni mwa 
jamii.

Mufti Menki alisisitiza mshi-
kamano miongoni mwa jamii na 
kuwasihi waendelee kufunga-
mana kwa Imani, heshima na 
upendo sio kufarakana kwa 
tofauti za mitazamo ya dini na 
siasa.

Pia aliwasisitiza waislamu 
kuzingatia zaidi utulivu wa-
napokuwa kwenye sala zao 
kwani kufanya hivyo ni kujiwe-
ka karibu na Mwenyezi Mungu 
(S.W), vilevile alipongeza maen-
deleo makubwa yaliyofikiwa 
Zanzibar akitoa ushuhuda wa 
tofauti ilivyo sasa na miaka 10 
iliyopita, ikiwa mara ya kwanza 
kufika Zanzibar wakati huo.

Wakizungumza kwenye 
Kongamano hilo, Sheikh Ali 
Hamuuda Ali kutoka Uingereza, 
Sheikh Wael Ibrahim kutoka 
Australia na Dk. Muhammad 
Salah, Sheikh kutoka Misri, 
walisisitiza wananchi wa Zan-
zibar kuendelea kutunza amani 
na usalama kwa ustawi wa nchi 
yao, hasa katika kuzifikia ndoto 
za maendeleo ya taifa lao.

Walieleza uwapo wa amani 
na utulivu wa nchi husaidia hu-
fanikisha mazuri yasiyoweze-
kana, kuwezekana kwa usatawi 
mzima wa jamii.

Aidha, mashehe hao pia 
walihimiza kuhusu kuzikimbia 
dhambi mbele ya Mwenyezi 
Mungu, kwa kutofanya maten-
do yatakayomkosea Allah (S.W) 
pamoja na kujiepusha na anasa 
zinazomchukiza, Mwenyezi 
Mungu. 

Eneo lingine waliloligusia 
masheikh hao ni kusisitiza 
waislamu kusalimiana kwa 
upendo na kushirikiana kwa  
hata wasiokua waislam, ili 
kujenga jamii moja yenye 
usawa, upendo, kuheshimiana 
kwenye kujenga maendeleo 
ya nchi yao, pamoja na kuwa-
himiza kudumisha sala za usiku 
katika kujitakasa na kujikuru-
bisha kwa Mwenyezi Mungu 
(S.W), ili kujiepusha na maovu 
yanayotokana na sheitwani na 
kujitakasa kwa Allah (S.W).

Majaliwa atoa msimamo 
wa serikali walimu 
wenye astashahada
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, amesema 
serikali haijatoa maagizo ya kuwaondoa ka-
zini walimu wa cheti, bali imewataka watumie 
mpango wa mafunzo endelevu kazini kwenda 
vyuoni kusoma.

Amesema serikali imefanya maboresho ya 
sera na mitaala ya elimu nchini, ambayo pamo-
ja na mambo mengine, imeleta mabadiliko ka-
tika sifa za chini za mwalimu katika shule za 
msingi kuwa na stashahada (diploma). 

“Pamoja na mabadiliko haya, serikali ina-
tambua kuwa bado wapo walimu ambao ha-
wajafikia sifa ya kuwa na stashahada au diplo-
ma na hakuna agizo la kuwataka waondolewe 
katika ajira,” amesema.

Alitoa kauli hiyo juzi Oktoba 11, mwaka huu, 
wakati akizungumza na mamia ya walimu 
na wadau walioshiriki maadhimisho ya Siku 
ya Mwalimu Duniani, yaliyofanyika kwenye 
uwanja wa mpira wa shule ya sekondari Ushi-
rombo, wilayani Bukombe, mkoani Geita.

Alisema walimu wote ambao hawana sifa 
ya stashahada au diploma watumie fursa ya 
mpango wa mafunzo endelevu kazini kwenda 
vyuoni kusoma, ili kupata sifa ya diploma au 
kujiendeleza kupitia moduli kwa mfumo wa 
LMs - Learning Management System chini ya 
Taasisi ya Elimu Tanzania (TIE). 

“Kupitia mfumo huu, serikali imeingia 
makubaliano na kampuni ya simu ya Airtel, 
kwa walimu wenye vishikwambi na wana-
tumia mtandao wa Airtel kupakua moduli 
bure kwa ajili ya kujiendeleza,” alisema.

Waziri Mkuu pia aliagiza TAMISEMI, Wiz-
ara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, taasisi 
za elimu, sekta binafsi na wadau wa sekta ya 
elimu nchini, wahakikishe walimu wanajenge-
wa mazingira bora ya kazi, ili watimize maju-
kumu yao kwa ufanisi.

Pia aliwataka waimarishe programu za 
mafunzo kwa walimu, ili kuendana na mab-
adiliko ya sayansi na teknolojia, huku akiwa-
taka waajiri kuwapa mafunzo walimu pamoja 
na taasisi zinazohusika na udhibiti wa ubora 
waendelee kutimiza majukumu yao.

Katika kuboresha sekta ya elimu nchini, Wa-
ziri Mkuu alisema serikali imeendelea kubore-
sha na kusimamia miundo ya watumishi waki-
wamo walimu.

“Serikali imeboresha stahiki za msingi za 
watumishi kwa kupandisha madaraja na ku-
hakikisha wanapata nyongeza ya mishahara 
yao kwa wakati,” alisema Majaliwa. 

Akiainisha maboresho mengine, Waziri 
Mkuu alisema: “Serikali imeimarisha miun-
dombinu mahali pa kufanyia kazi, ikiwamo ku-
hakikisha kuna madarasa, maabara, mabweni, 
majengo ya utawala na sasa tumeingia kwenye 
ujenzi wa nyumba za walimu pamoja na kui-
marisha ajira zao.”

Serikali imeendelea kuboresha mazingira 
ya kufundishia na kujifunzia katika shule za 
msingi na sekondari, kupitia miradi mbalim-
bali kama vile Mradi wa Kuimarisha Elimu ya 
Sekondari (SEQUIP), Mradi wa Kuimarisha na 
Kuboresha Elimu ya Awali na Msingi (BOOST), 
Mradi wa Huduma za Maji, Elimu ya Afya na 
Usafi wa Mazingira   (SWASH), Programu ya 
Uboreshaji Kada ya Ualimu  (GPE-TSP) na 
Programu ya Kutekeleza Elimu kwa Matokeo 
(EP4R).

Akielezea kuhusu upandishaji madaraja 
kwa walimu, alisema: “Kati ya Machi, 2021 
na Agosti, 2024, walimu 601,698 nchi nzima 

wamepandishwa madaraja na serikali im-
etumia Sh. trilioni 1.3 kuwalipa. Na niwatake 
maofisa elimu kuwatembelea walimu vijijini 
na kusikiliza kero zao,” alisisitiza Waziri Mkuu.

Alisema katika kipindi cha kuanzia Machi, 
2021 hadi sasa, serikali imebadilisha kada/
miundo jumla ya watumishi 36,768 kwa ghara-
ma ya sh. 3,090,476,931.00 na imelipa madai 
ya malimbikizo ya mishahara ya watumishi 
144,356 ya Sh. milioni 229.9.

Akimkaribisha Waziri Mkuu, kuzungumza 
na hadhara hiyo, Naibu Waziri Mkuu na Waziri 
wa Nishati, Dk. Doto Biteko aliwashukuru wal-
imu wa Tanzania, kwa kuendelea kuiheshimi-
sha taaluma yao na kuwa chanzo cha maarifa 
kwao, hivyo wailinde kwa wivu mkubwa 
taaluma hiyo. Dk. Biteko alisema mwaka 2015 
wakati anachaguliwa kuwa mbunge, wilaya 
yake ilikuwa ikishika nafasi ya mwisho katika 
mitihani ya taifa. 

“Nilizungumza na walimu kuhusu matokeo 
mabaya na wakasema tusiwaache walimu 
nyuma, hivyo tulianza kukutana na kufanya 
tathimini na sasa tunafanya vizuri,” alisema.

Alisema viwango vya ufaulu vimekuwa vi-
kiongezeka kila mwaka, huku akitolea mfano 
wa matokeo ya mwaka jana kwamba darasa la 
saba ya wilaya hiyo ilishika nafasi ya pili katika 
mkoa huo, darasa la nne ilipata wastani wa 
asilimia 78 na kuwa nafasi ya pili kimkoa.

“Kidato cha pili tulikuwa na ufaulu wa asil-
imia 98, kidato cha nne ufaulu ulikuwa asil-
imia 96, kidato cha sita ulikuwa asilimia 100 
na hizi zote tulikuwa wa kwanza. Katika miti-
hani ya ‘mock’ ya kanda ambayo ilijumuisha 
mikoa mitano yenye Halmashauri 37, Wilaya 
ya Bukombe tumeshika nafasi ya tatu, tukiwa 
nyuma ya Ilemela na Nyamagana. Hivyo, nilio-
na tutenge siku moja ya kusema asante mwal-
imu,” alisema.

Aidha, Dk. Biteko amesema kuwa walimu 
nchini wasivunjike moyo, waendelee kufanya 
kazi yao na kwamba maisha yao ni kielelezo 
cha mafanikio katika taifa na kuwa wao ni 
nyota inayoangaza na yeye ataendelea kush-
irikiana nao.

Katibu wa Chama Cha Walimu Tanzania 
(CWT), Mkoa wa Geita, Pauline Tinda, alisema 
tangu mwaka 2019, Wilaya Bukombe imekuwa 
ikiadhimisha Siku ya Mwalimu ambayo ina-
lenga kutekeleza maelekezo ya Shirika la Kazi 
Duniani (ILO) na Shirika la Umoja wa Mataifa 
la Elimu, Sayansi na Utamaduni (UNESCO), 
kuwatambua na kutoa tuzo za umahiri, kwa 
walimu wa shule za msingi na sekondari wa-
naofundisha masomo ya kusoma, kuandika na 
kuhesabu. Aliishukuru Serikali kwa kuendelea 
kuboresha utendaji kazi kwa walimu ma usta-
wi wa walimu kwa kufanya jitihada mbalimba-
li, ikiwamo kuwapandisha madaraja. Pia alim-
shukuru Dk. Biteko kwa kuendelea kuthamini 
mchango wao katika jamii.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB, 
Abdulmajid Nsekela, alisema kuwa benki hiyo 
inatambua umuhimu wa walimu nchini na 
kuwa watu wengi wamefanikiwa kutokana na 
mchango wao.

“Sisi tunawapongeza walimu wote nchini. 
Tumeendelea kuunga jitihada nzuri zinazo-
fanywa, ili mwalimu awe na mazingira mazuri 
ya kufanya kazi. Hadi sasa tumetoa zaidi ya 
shilingi bilioni moja, ili kununua madawati na 
leo ( jana) tunachangia madawati 545 na ma-
godoro 88 kwa shule mbalimbali za wilaya hii, 
ili kusaidia elimu ya Tanzania iwe bora zaidi,” 
alisema.
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Ulaji chipsi ulivyobadili
utaratibu wa mlo kamili

Wateja wakisubiri huduma kutoka kwa muuza chipsi eneo la Jiwe la Mkapa, Kisesa wilayani Magu, mkoa wa 
Mwanza, hivi karibuni. PICHA: NEEMA EMMANUEL  

Na Waandishi Wetu

CHIPSI kuku, chipsi yai au chipsi 
mishkaki kimekuwa chakula maarufu 
miongoni mwa watu wa marika yote. Si 
kinababa, kinamama, vijana wa kike na 
wa kiume.

Ulaji wa aina hiyo ya chakula, umeta-
jwa kubadili matumizi ya chakula bora 
na mlo kamili, kwa sehemu kubwa ya 
familia nchini pamoja na mtu mmoja 
mmoja.

Awali, ulaji wa chakula hicho ulioneka-
na kukithiri zaidi Dar es Salaam, ukae-
nea hadi miji mikubwa na midogo na 
sasa hadi vijijini umejipatia umaarufu. 

Uchunguzi uliofanywa na Nipashe 
Jumapili, umebaini sehemu ya kubwa 
ya familia za mikoa ya Kanda ya Ziwa, 
zinatumia chakula hicho kama sehemu 
ya milo mitatu na kusahau utaratibu wa 
mlo uliozoeleka kama vile ugali na wali, 
kwa kula pamoja na nyama, samaki, 
mboga na maharage.

Mkoani Kagera, baadhi ya wananchi 
waliozungumza na Nipashe, akiwa-
mo  Rozalia Mjumba, mfanyabiashara 
wa Soko Kuu la Bukoba, anasema 
kubanwa na majukumu ndiyo sababu ya 
kugeukia chakula hicho.

Anasema kutokana na kubanana na 
shughuli mbalimbali katika kazi zake, 
hulazimika kuagiza chipsi na wakati 
mwingine kuondoka na chakula hicho 
kwenda nacho nyumbani, kwa ajili ya 
familia yake. Anasema muda anaotoka 
kazini, anakuwa hana uwezo tena wa 
kuandaa chakula kingine.

“Chakula changu ninachokipenda 
zaidi ni chipsi iliyochanganywa na yai. 
Inakuwa  na gharama kidogo Sh. 2,500. 
Nikinunua na pepsi ni 3,000 jumla am-
bayo naiona hainigharimu sana. Lakini  
nikiwa nyumbani, wakati mwingine 
naweza kula wali au ugali na mboga za 
majani, nyama au samaki. Ninapopata  
muda wa kuandaa chakula hicho,” alise-
ma.

Mjumba ambaye ni mkazi wa Kata ya 
Miembeni, Manispa ya Bukoba, anasema 
wakati mwingine hata akiwa nyumbani, 
anaagiza bodaboda kumpelekea chipsi, 
kwa ajili yake na familia ya watoto wata-
tu, kwa kwa kuwa ndicho chakula wana-
chokipenda.

“Nikila chipsi nalala na naamka vizuri 
na ni muda mrefu utaratibu wangu ni 
huo.  Sijawahi  kupatwa na magonjwa ya 
aina yoyote tofauti na kuona ongezeko 
la mwili, ambao hauna madhara kwan-
gu,” anasema.

Mkazi wa Nyasaka, mkoani Mwanza, 
Rebeca Nkaila, anasema mazingira ya 
upatikanaji wa chakula hicho mahali pa 
kazi pamoja na gharama, ndiyo sababu 
inayomfanya yeye pamoja na wengine 
kukimbilia chipsi.

Naye Mkazi wa Majengo, wilayani 
Magu mkoani Mwanza, Khadija Idd, 
anasema chakula chake pendwa ni 
chipsi kwa sababu ni   chakula rahisi 
cha haraka ambacho kinaweza kuliwa 
muda wowote bila kikwazo. Pia anas-
ema maandalizi yake ya muda mfupi ni 
tofauti na kuanza kuandaa ugali au wali 
na mboga.

Mkazi wa Kijiji cha Ihayabuyaga, Magu 
mkoani Mwanza, Omary Kassim. anase-
ma anatambua chakula hicho kuwa kina 
athari za kiafya ikiwamo uzito kupita 
kiasi, shinikizo la damu na magonjwa 
ya moyo, kutokana na mafuta mengi na 
chumvi zinazotumiwa kwenye maan-
dalizi. Pamoja na kutambua athari za 
chakula hicho, anasema  yote hayo wa-

namwachia Mungu.
Ni wazi kwamba ulaji wa chakula cha 

aina hiyo, una madhara kwa afya ya mtu-
miaji na wataalamu wa afya wamekuwa 
wakisisitiza watu kuchukua tahadhari. 

Aidha, Kiongozi wa Mbio za Mwenge 
wa Uhuru Kitaifa mwaka 2024, Godfrey 
Mnzava, hivi karibuni, aliwashirikisha 
ujumbe wa Mwenge akisema wananchi 
wazingatie utumiaji wa vyakula vyenye 
lishe bila kusahau matunda na mboga, ili 
kuboresha afya zao na kuacha kutumia 
vyakula ambavyo vinajaza tumbo.

WAUZA CHIPSI WALONGA
Wafanyabiashara na watengenezaji 

wa chipsi, kutokana na chakula hicho 
kuchangamkiwa, wanasema wana uhaki-
ka wa kuuza wastani wa gunia moja na 
mafuta wastani wa lita 16 hadi 18 kwa 
siku, biashara ikiwa ya kawaida.

Mfanyabiashara katika eneo la 
Hamgembe mkoani Kagera, Godwin 
Elias, anasema kutokana na biashara 
hiyo kuonekana kupendwa, vijana wengi 
wameamua kuwekeza, hivyo kufanya 
idadi ya wauzaji kuwa kubwa na kuanza 
kugawana wateja.

Mfanyabiashara mwingine kutoka 
Malimbe jijini Mwanza, Emmanuel Kape-
sa, anasema wateja wengi wa chakula 
hicho ni wanawake kulinganisha na wa-
naume.

Anasema upatikanaji wa malighafi 
za chakula umerahisisha maandalizi ya 
chakula hicho na kukifanya kuwa chaguo 
la watu wengi, hasa wafanyabiashara am-
bao wana majukumu mengi na kukosa 
muda wa kuandaa chakula chenyewe.

WATAALAM WAONYA 
Ofisa lishe Mkoa wa Shinyanga, Yussuf 

Hamis, anasema kula chipsi si tatizo, bali 
tatizo ni matumizi ya muda mrefu hali 
inayozidisha kiwango cha vitu vinavyohi-

tajika, ikiwa ni pamoja na kutokuzingatia 
mlo kamili.

“Si rahisi kubaini kama kuna madhara 
kwenye ulaji wa kupindukia wa vyakula 
vyenye mafuta mengi kupita kiasi kama 
chipsi. Lakini  wanachotakiwa kutambua 
ni kuwa uandaaji wake hutumia mafuta 
mengi ambayo yakiingia mwilini pamoja 
na kiwango kikubwa cha wanga, husa-
babisha magonjwa yasioambukiza ya-
kiwamo kisukari,  maradhi ya moyo, na 
shinikizo la damu,” anasema.

Kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa 
na Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya Ru-
fani Mkoa wa Mwanza ya Sekou Toure, 
Dk. Bahati Msaki, magonjwa yasiyoam-
bukiza yatokanayo na ulaji usiofaa, ya-
mezidi kuongezeka kwa kasi, hivyo kuwa 
miongoni mwa magonjwa 10 tishio.

Dk. Msaki anasema magonjwa hayo ni 
pamoja na shinikizo la juu la damu, un-
aoshika nafasi ya kwanza kati ya magon-
jwa 10 yanayoongoza kwa watu wazima. 
Anasema katika hospitali hiyo, ugonjwa 
huo una wagonjwa 5,589 huku kisukari 
kikishika nafasi ya tano, kwa kuwa na 
wagonjwa 2,778.

Ofisa Lishe Wilaya ya Maswa mkoani 
Simiyu, Abel Gyuga, anasema kumekuwa 
na  ongezeko la wagonjwa wa magojwa 
yasiyoambukiza, kama shinikizo la juu la 
damu (BP), kisukari, vidonda vya tumbo, 
saratani na figo, kutokana na ulaji usiofaa 
na kuacha kula milo kamili kama inavyo-
takiwa.

Gyuga anasema takwimu za mwaka 
2022 zinaonesha wagonjwa 2,372 wa nje 
waliokuwa wanaendelea kuchukua dawa 
kati ya hao, wagonjwa wa BP walikuwa 
wanaume 863 na wanawake 1,509; kisu-
kari 671 wakiwamo wanaume 301 na wa-
nawake 370.

Pia anasema waliolazwa katika hospi-
tali ya wilaya kwa mwaka huo, 219 wa-
likuwa na shinikizo la damu wanaume 

wakiwa 63 na wanawake 116, kisukari 26 
kwa wanaume tisa na wanawake 17. 

“Ukiangalia takwimu   hizi wanawake 
wamekuwa waathirika wa maradhi haya 
na hii inatokana na mtindo wa maisha. 
Kwa  sasa wakitumia kwa wingi vyakula 
vyenye mafuta ikiwamo chipsi na mam-
bo mengine kama pombe kupita kiasi, si-
gara, kutofanya mazoezi na kutokula mlo 
kamili unaozingatia makundi matano ya 
lishe, yakiwamo mboga na matunda,” 
anasema.

Mwenyekiti wa Chama cha Wenye Kisu-
kari Tanzania (TDA), Prof. Andrew Swai, 
anasema magonjwa yasiyoambukiza yan-
aongezeka kwa kasi  na kuwaathiri watu 
wengi, wakiwamo watoto. Anabainisha 
kwamba vifo milioni 42 sawa na asilimia 
71 duniani kote vilivyohusisha watu wa 
umri wa miaka 30-70 vilisababishwa na 
maradhi yasiyoambukiza.

“Mtu anaweza kuwa na magonjwa yasi-
yoambukiza kwa miaka kadhaa, bila dalili 
huku mwili ukiendelea kuathirika. Mfano  
shikizo la juu la damu, pia kisukari un-
aweza usiwe na dalili hadi macho, figo, 
moyo au mishipa ya damu au fahamu in-
apokuwa imeharibika vibaya, hivyo tuna-
hitaji kubadili ulaji wetu,” anasema.

Prof. Swai anasema kila mtu ahakikishe 
uzito unakuwa katika kiwango kinacho-
faa, kupunguza unywaji wa pombe na 
matumizi ya tumbaku.

Anasema matibabu ya magonjwa ya 
figo, moyo na kisukari ni ya gharama kub-
wa na yanatumia asilimia nne ya pato la 
taifa pia wanachama wa Mfuko wa Taifa 
wa Bima ya Afya (NHIF), ambao wana-
sumbuliwa na maradhi hayo, wanatumia 
asilimia 20 ya mfuko. 

•	 Imeandaliwa na Restuta 
Damian (KAGERA), Remmy Moka 
(MWANZA), Neema Emmanuel 
(MAGU), Vitus Audax (MWANZA), Alex 
Sayi (MASWA).
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HABARI KITAIFA

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

WAKALA wa Huduma za Misitu Tanzania 
(TFS), umeanza kutumia teknolojia ya mi-
fumo ya kufuatilia viashiria na matukio ya 
moto, kwa  njia ya mtandao kupitia sate-
laiti. 

Mifumo hiyo itawawezesha wahifadhi 
kuchukua hatua za haraka katika matukio 
hayo na kuyadhibiti, kwa kushirikina na wa-
dau wengine .

Ofisa Uhifadhi Mwandamizi wa TFS, 
Rodgers Nyinondi, alisema hayo juzi wakati 
wa mafunzo kwa wahifadhi kutoka  Kanda 
ya Mashariki yaliyofanyika  mkoani hapa. 

Nyinondi ambaye ni mtaalamu wa ufua-
tiliaji na matukio ya moto msituni, alisema 
lengo la    kujengewa uwezo huo ni wahi-
fadhi kupata ujumbe wa matukio ya moto, 
kwenye maeneo wanayoyasimamia kupitia 
simu janja.

Alisema kuyapata kwa uharaka matukio 
hayo na kubaini viashiria vya moto, kuta-
warahisishia   kudhibiti na kuyafikia 
matukio hayo kwa haraka zaidi na kuuzima.

Kwa mujibu wa Nyinondi, mafunzo hayo 
ni sehemu ya kwanza ya  mpango wa muda 
mrefu, ambayo watapewa wahifadhi wote 
wa TFS  nchini, ili kuwawezesha kukabiliana 
na matukio ya moto na kubaini viashiria vy-
ake, kwenye maeneo yao. Hivyo  kuchukua 
hatua za udhibiti.

“ Hii ni sehemu  ya kwanza ya mafun-
zo    kutolewa na TFS kwa wahifadhi wa 
wilaya, mashamba ya miti na hifadhi ya 
msitu asilia  wa Kanda ya Mashariki, lakini  
baadaye yataendelea maeneo mengine ya 
nchi,” alisema. Nyinondi alisema lengo kub-
wa la mafunzo hayo ni kuhakikisha matukio 
ya moto yanadhibitiwa pale yanapotokea 
na pia katika kufuatilia  viashiria vya moto, 
kabla hayajijatokea na kuchukua tahadhari.

Alisema mfumo huo   wa kidigitali una-
tumia sateleiti zinazodhaminiwa na mashiri-
ka ya anga ya Marekani na nchi nyingine za 
Ulaya.

“Huu ni mfumo wenye kuleta tija, kwa 
haraka na pia ni  mfumo rafiki. Kinacho-
takiwa  ni kuwa na simu janja na kutumia 
mtandao na kungia na kuona matukio ya 
moto maeneo mbalimbali,  ili  kama uko 
jirani    kuchukua tahadhari mapema,” 
alisema.

Pia alisema teknolojia hiyo ilivyo,    TFS 
itaendelea kuwafundisha wataalamu wake 
ambao nao watawafikia wananchi na ku-
wafundisha mifumo hiyo, ambayo itawa-
saidia watu kuchukua tahadhari ya baadaye.

Naye Ofisa Mhifadhi, Zarina Shaweji, ku-
toka Hifadhi ya Mazingira ya Asili Uluguru, 
alisema mafunzo waliyopata ya kutumia 
satelaiti kwa kutumia mtandao ya kutam-
bua au kupata vashiria vya moto unaotokea 
msituni, yamekuwa ya muhimu.

Alisema njia hiyo inawezesha wahifadhi 
hata wanapokuwa nje ya misitu kutambua 
moto unaotokea ndani ya msitu, kwa ku-
pata ujumbe katika simu.

Kaimu Kamanda wa TFS Kanda ya 
Mashariki, Matthew Ntilicha, aliwataka wa-
nanchi  kuwa mabalozi katika masuala ya 
udhibiti wa moto katika misitu ya asili na 
hifadhi .

Ntilicha alisema TFS imeandaa programu 
ya kupita kwenye shule mbalimbali ndani 
ya kanda hiyo, ili kuzungumza wanafunzi 
baada ya kubaini nyakati za likizo wanafunzi 
kwa baadhi ya maeneo  wanashiriki kwenye 
suala la moto bila ya wao kuwa na uelewa. 
Alisema program hiyo, itaanza kutekelezwa 
katika shule zilizoko kwenye vijiji vinavyo-
pakana na hifadhi na itakuwa chachu kwa 
wanafunzi kushiriki mapambano dhidi ya 
moto na kuchangia kudhibiti viashiria vya 
moto, kwenye maeneo ya hifadhi.

TFS kutumia setelaiti 
kudhibiti viashiria moto

Majaliwa awaasa vijana mikopo kausha damu 
Na Vitus Audax, MWANZA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, 
amewataka vijana nchini kutojihusisha 
na mikopo yenye masharti magumu, 
maarufu kama ‘kausha damu’ kwa 
kuwa itawafanya waishi maisha magu-
mu na hatimaye kushindwa kutimiza 
malengo yao.

Majaliwa alisema hayo juzi wakati 
akifungua Maonesho ya Wiki ya Vijana 
Kitaifa, yaliyofanyika jijini hapa, huku 
akisema haiwezekani taasisi kutoa 
mikopo kwa asilimia 100 na ikitakiwa 
kurejeshewa ndani ya muda mfupi.

Alisema ukopeshaji wa namna hiyo 
hautakiwi kufuatwa na vijana wala 
watu wa aina yoyote, kwa kuwa haku-
na maendeleo bali ni maumivu kwa 
mkopaji.

“Nawasihi sana msiende kwenye 
mifuko ya ukopeshaji inaitwa kausha 
damu, wana mashari#ti magumu. Eti  
anakukopesha leo Ijumaa ( juzi) anak-
wambia Ijumaa ijayo zote zirudi, halafu 
ukirudi anataka kama hiyo hiyo uli-
yoikopa. Hii haiwezekani. 

“Asilimia 100 haiwezekani hata benki 
walitaka watoe asilimia 15 tuliwaambia 
ni ngumu kwa Watanzania. Hawa  wa-
nanchi wa kawaida, sasa hivi wame-
shuka wako kwenye nane, saba, sita 
na tunaendelea ikiwezekana waende 
kwenye tano, nne hata moja,” alisema 
Majaliwa.

Pia alisema katika kukabiliana na 
suala hilo, serikali imeweka utara-

tibu maalum wa kupata mikopo kwa 
masharti nafuu kupitia Programu ya 
Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi chini 
ya Ofisi ya Waziri Mkuu.

Alisema katika program hiyo iliyoko 
chini ya Kurugenzi ya Uwezeshaji Kiu-
chumi, umefanyika uwekezaji wa mi-
radi ya zaidi ya Sh. bilioni 1.6 inayow-
anufaisha zaidi ya wananchi milioni 3.7.

Waziri mkuu alisema wanufaika ka-
tika uwezeshaji huo, ni vikundi mbal-
imbali kwa kuelimishwa na kupata 
fedha zenye masharti nafuu na pia ipo 
mikopo ya halmashauri ya asilimia 10 
iliyoanza kutolewa mwezi huu, baada 
ya kufungwa kwa muda, ili kupata njia 
sahihi ya utoaji huduma hiyo. 

Pia alisema serikali inatambua juhu-
di na uwapo wa vijana na kuwataka 
kutobaki nyuma katika mabadiliko ya 
sayansi na teknolojia, bali waungane 
na wengine kwa kuwa  yana  mchango 
muhimu katika kusaidia kufanya ua-
muzi wenye tija katika shughuli mbal-
imbali.

“Kila mmoja ajikite kwenye eneo hili 
la teknolojia, ili turahisishe utendaji 
kazi nchini na sisi tunaendelea kunyoo-
sha fursa za vijana, ili kila mmoja azi-
one na kushiriki ipasavyo kujipatia ma-
fao kwenye maisha yake,” alisema.

Majaliwa pia alisema serikali inatam-
bua na kuheshimu mchango wa vijana 
nchini na mikakati mbalimbali imeen-
delea kutekelezwa na taifa, ili kuhakiki-
sha kila kijana anapata fursa kwa ajili ya 
maendeleo yake binafsi na taifa.

Kuhusu ajira, Majaliwa alisema Tan-
zania ni moja ya nchi zinazokabiliwa na 
tatizo hilo duniani na kwamba, juhudi 
mbalimbali zimeendelea kufanyika iki-
wa ni kuzalisha ajira takribani 162,968, 
zikiwamo 112,572 katika ujenzi na 21,445 
sekta ya madini.

“Tukisemea ajira watu wanawaza 
kupata kwenye ofisi za halmashauri, 
mkuu wa mkoa na wizarani na Tanza-
nia nzima, tuna watumishi wasiozidi 
milioni mbili na nchi nzima tuko zaidi 
ya milioni 62. 

Hiyo  ni ngumu na si kwetu tu ni du-
niani kote na serikali inachokifanya ni 
kufungua milango ya ajira serikalini na 
sekta binafsi na zile shughuli mbalim-
bali za kujipatia pato binafsi,” alisema.

Alisema kupitia programu iliyoan-
zishwa mwaka 2001 wanaratibu pro-
gramu inayogharamiwa na serikali 
kwa miezi sita, ili kuwaimarisha vijana 
katika taasisi mbalimbali za umma na 
binafsi kwa lengo la kuwapa ujuzi na 
wakitoka huko wajiajiri na kuwa na sifa 
za kuajiriwa.

Alisema wanaimarisha fursa za upa-
tikanaji wa elimu kuanzia awali mpaka 
kidato cha sita bure na vyuo vikuu, am-
bako kuna utaratibu wa kuchangia.

Alisema mikopo hiyo imeendelea 
kupanda kutoka Sh. bilioni 400 hadi 
700 na kwamba, serikali imeendelea 
kufungua milango ya ajira katika sekta 
mbalimbali za binafsi na serikalini kwa 
wazawa, ili vijana wapate fursa.

Naibu Waziri wa 
Habari Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari, 
Mhandisi Maryprisca 
Mahundi (wa pili kulia), 
akibofya kitufe kuzin-
dua Benki ya Access, il-
iyofanyika jijini Dar es 
Salaam, mwisho mwa 
wiki. Kutoka kushoto 
ni Mkurugenzi Mkuu 
wa benki hiyo, Imani 
John; Naibu Gavana wa 
Benki Kuu ya Tanzania 
(BoT), Saada Kassim 
Msem na Mwenyekiti 
wa Bodi BoT, Janet 
Lekashingo. PICHA: 
JUMANNE JUMA

Vijana 1,400 wamuenzi  Nyerere
kutembea Mwitongo hadi Mwanza
Na Timothy Itembe, MARA

IKIWA kesho ni kumbukizi ya miaka 
25 ya kifo cha Baba wa Taifa, Mwal-
imu Julius Nyerere, vijana 1,436 ku-
toka mikoa yote Tanzania, wameanza 
matembezi kwa ajili ya kumuenzi ku-
toka kijiji alichozaliwa cha Mwitongo, 
Butiama mkoani Mara, hadi Mwanza. 

Maadhimisho ya kumbukumbu ya 
miaka 25 ya Mwalimu Nyerere ambayo 
yataambatana na kilele cha Mbio za 
Mwenge wa Uhuru, yatafanyika kesho 
jijini Mwanza na mgeni rasmi anatara-
jiwa kuwa Rais Samia Suluihu Hassan.

Matembezi hayo yamezinduliwa juzi 
na Makamu Mwenyekiti Umoja wa Vija-
na wa Chama Cha Mapinduzi (UVCCM), 
Rehema Sombi.

Sombi alisema matembezi hayo yan-

alenga kumuenzi Mwalimu Nyerere, 
Rais   Awamu ya Kwanza na kuwataka 
vijana, jamii kuendelea kudumisha am-
ani iliyoasisiwa na kiongozi huyo.

Alisema matembezi hayo yatachukua 
siku tano hadi hitimisho ya kilele cha 
siku ya kuzima mbio   za Mwenge wa 
Uhuru, jijini Mwanza.

Mwenyekiti wa UVCCM Mkoa Mara, 
Mary Daniel, aliwasisitiza vijana kuun-
da vikundi na kuchangamkia fedha za 
mikopo kwa vijana, wanawake na watu 
wenye ulemavu ya asilimia 10 ya maku-
sanyo ya ndani katika halmashauri, 
kwa ajili ya maendeleo ya kiuchumi.

Mbunge wa Musoma Vijijini, Prof. 
Sospeter Muhongo, alisema safari hiyo 
ya matembezi ni ya kihistoria kuto-
kana maandalizi ya Nyerere, alipoan-
zia mchakato wa kutafuta Uhuru wa 

nchi na kujikwamua kutoka mikono ya 
utumwa wa wakoloni  na harakati zili-
zaa matunda.

Prof.  Muhongo alisema vijana wali-
oshiriki matembezi ya mshikamano 
kwenye taifa kuanzia Mwitongo, al-
ipoanzia matembezi ya kwanza mwaka 
1967   Mwalimu Julius Kambarage Ny-
erere kwenda Mwanza, wametia hama-
sa ya mfano wa kuigwa kwa wenye nia 
ya kufanya hivyo na ni moyo wa hali ya 
juu wa kizalendo.

Katibu Mkuu wa UVCCM, Jokete Mwe-
gelo, alisisitiza kuwa matembezi hayo 
ni utekelezaji wa maazimio ya viongozi  
yaliyoazimiwa   Agosti, mwaka huu, 
mkoani Iringa   kuwa yafanyike kwa 
lengo la kumuenzi Baba wa Taifa na 
yaanzie alikoanzia matembezi mwaka 
1967 kijijini Butiama.
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KESHO ni kilele cha kumbukumbu ya 
miaka 25 ya kifo cha Baba wa Taifa, Mwal-
imu Julius Kambarage Nyerere, aliyefariki 
dunia Oktoba 14, mwaka 1999 nchini Uin-
gereza.

Lakini kabla ya kuendelea, ninaomba 
nikumbushe kuwa, yeye ndiye ambaye 
kwa kutambua umuhimu wa rasilimali 
za Tanzania, alianzisha   viwanda vingi, 
ili kujenga taifa imara linalojitegemea 
kiuchumi.

Alichukua hatua hiyo, kutokana na 
ukweli kwamba Tanzania ni miongoni 
mwa nchi zilizobarikiwa kuwa na rasilimali 
nyingi, yakiwamo madini kama Tanzanite 
yanayopatikana Tanzania pekee.

Mbali na madini, Tanzania ina mbuga 
za wanyama, mlima Kilimanjaro, milima 
na mabonde, misitu, ardhi yenye rutuba, 
mito, maziwa na bahari, huku baadhi ya 
mazao ya rasilimali hizo yakisaidia katika 
shughuli za uzalishaji kwenye viwanda.

Viwanda vilijengwa, ili  kuimarisha 
uchumi kwa kupata malighafi   kutoka 
kwa wakulima na kutengeneza bidhaa 
kabla ya kuuza katika soko la ndani na nje 
ya nchi.

Baadhi ya viwanda hivyo ni Mwatex, 
Mutex, Kilitex, Sungura Textile, Mbeya 
Textile, Urafiki Textile, Tanganyika 
Packers na UFI ambavyo vingi kwa sasa 
vimebaki kama magofu kwa kushindwa 
kuzalisha.

Vilevile kulikuwa na 
viwanda vya kutengeneza 
bidhaa za viwandani, viwanda 
vya kahawa Moshi na Bukoba, 
viwanda vya saruji Tanga, Dar 
es Salaam na Mbeya, kiwanda 
cha matairi Arusha, kiwanda 
cha sigara Dar es Salaam na 
vingine vingi.

Alichukua hatua hiyo kwa 
kuamini kuwa, ili Tanzania 
iweze kuendelea ni lazima 
kuwa na viwanda vya kutosha 
hasa viwanda vya umma, kwa 
kuwa uchumi wa viwanda 
utaliepusha taifa kuwa 
tegemezi.

Juhudi za mwanzo za 
Mwalimu Nyerere za kuweka 
mkakati wa kuendeleza 
viwanda, ilikuwa katika 
mpango wa kwanza wa 

miaka mitano mwaka 1964, huku ukitoa 
kipaumbele kwa sekta ya kilimo.

Mpango huo ulilenga kuvutia 
wawekezaji wa ndani kuanzisha viwanda 
vitakavyozalisha bidhaa zilizokuwa 
zinaagizwa kutoka nje ya nchi, badala 
yake zipatikane Tanzania.

Ninadhani itakuwa ni vyema kama Baba 
wa Taifa ataenziwa kwa kufufua viwanda 
alivyoanzisha enzi wza utawala wake, ili 
kusaidia vijana wengi kupata ajira badala 
ya kuviacha vikiwa magofu.

Kwa mfano kiwanda cha nguo cha 
Urafiki, kwa muda mrefu majengo yake 
yamekuwa ni magofu hadi hivi karibuni 
kilipochukuliwa na Shirika la Nyumba la 
Taifa (NHC).

Baba wa Taifa alitamani Tanzania iwe 
nchi ya uchumi wa viwanda ndio maana 
alianzisha viwanda vingi, hivyo ndoto zake 
zingeendelezwa, ili kufikia kile ambacho 
alitamani kiwe kwa nchi hii changa.

Tanzania ilipitia hatua mbalimbali, 
ndipo mwaka 1974, serikali ilizindua 
mpango wa tatu wa miaka mitano, 
uliolenga kuongeza kasi ya mabadiliko 
ya kimuundo kwenye mwelekeo wa 
kujitegemea.

Juhudi za kuendeleza sekta ya viwanda, 
ililenga usindikaji wa mazao ya kilimo 
na kuzalisha bidhaa zinazoagizwa nje ya 
nchi, ‘viwanda msingi’, kukuza uwezo wa 
Tanzania kujitegemea.

Kujitegemea kulikuwa katika 
uzalishaji wa viwanda pamoja 
na kutimiza mahitaji ya msingi 
ya maisha ya binadamu, kwa 
ajili ya Watanzania. Kwa ujumla 
ni kwamba, kujitegemea katika 
mazingira ya sekta ya viwanda 
ilikuwa ikitafsiriwa kuwa ni 
uhuru wa kiuchumi.

Hatua hizo za Mwalimu 
Nyerere, zililenga kupiga hatua 
kubwa katika maendeleo ya 
taifa kiuchumi na kuwakwamua 
Watanzania kutoka katika 
umaskini uliokuwa unawakabili.

Tunapofikia kilele cha 
maadhimisho ya miaka 25 ya kifo 
chake, ni vyema tukamuenzi kwa 
kufufua viwanda alivyoanzisha 
enzi ya utawala wake, ili 
kuimarisha uchumi wa viwanda.

Tumuenzi Nyerere kwa 
kuimarisha uchumi wa viwanda

 Muungwana Lazima Nilonge

Kumuenzi Nyerere ni 
kuyaishi matendo na 
mambo aliyoyaamini

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED
Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:    0677-020701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		      www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

WATANZANIA wapenda haki na amani Afrika na duniani kote, 
kesho wataadhimisha Kumbukizi ya Miaka 25 ya kifo cha Rais wa 
Kwanza na Baba wa Taifa, Mwalimu Julius Nyerere.

Maadhimisho ya mwaka huu, ambayo yanafanyika sambamba na 
kilele cha Mbio za Mwenge wa Uhuru kwa mwaka 2024, yanafanyika 
jijini Mwanza na mgeni rasmi atakuwa Rais Samia Suluhu Hassan.

Maadhimisho hayo, kama ambavyo yamekuwa yakifanyika kila 
mwaka, yalitanguliwa na midahalo na makongamano mbalimbali 
kujadili masuala anuai yakihusisha fikra, falsafa na mitazamo 
ambayo aliviishi na kuvitenda wakati wa uhai wake. 

Miongoni mwa mambo hayo ni elimu, ukombozi wa Afrika, 
vita dhidi ya rushwa, utawala bora huku akisisitiza uadilifu kwa 
viongozi, kutojilimbikizia mali na vitendo vya rushwa. 

Kwa ujumla, tangu alipofariki dunia, ni miaka 25 ambayo kwa 
baadhi ya vijana waliokuwa watoto na waliozaliwa wakati huo 
au miaka michache baadaye, kwa sasa ni wakubwa ama wameoa 
au kuolewa lakini fikra, matendo na falsafa zake bado vinaishi na 
pengine ni muhimu kuliko wakati ule. 

Moja ya mambo hayo ni mapambano dhidi ya rushwa. Nyerere 
alikemea waziwazi vitendo vya   rushwa, ikiwamo watu kutoa 
rushwa, ili kupata huduma au kutumia fedha kupata uongozi. 

Alisema waziwazi kwamba mtu anayetumia fedha kupata uongozi, 
huyo hafai kwa sababu anafanya hivyo kwa manufaa binafsi badala 
ya wananchi wanaompa kura. 

Kwa mantiki hiyo, alihimiza watu wanaotaka uongozi 
wajichunguze kuhusu usafi wao na maadili. Alisema fedha kisiwe 
kigezo cha mtu kupata uongozi bali uadilifu.

Jambo lingine alilolisisitiza ni elimu, huku akisisitiza kuwa iwe 
nguzo ya kumkomboa Mtanzania kifikra, ili kuyatawala mazingira 
yanayomzunguka, ikiwamo kutatua vikwazo vinavyomkabili yeye 
na jamii yake. 

Kuhusu Muungano, alisisitiza kuwa unapaswa kulindwa kama 
mboni ya jicho na mtu yeyote atakayediriki kuuchezea, hana budi 
kushughulikiwa kwa gharama zozote. 

Licha ya mambo hayo, Nyerere alikuwa akisisitiza Afrika 
kuungana na kuwa na nguvu moja, ili kujikomboa kiuchumi baada 
ya mataifa mengi kupata uhuru kutoka kwa wakoloni.

Katika uongozi wake viwanda vingi vilijengwa, huku akisisitiza 
matumizi ya bidhaa za ndani zinazotokana na viwanda hivyo. 
Alisisitiza pia watu kufanya kazi kwa bidii na kutaka wavivu, 
wazembe na wazururaji wachukuliwe hatua.

Wakati kesho atatimiza miaka 25 tangu alipofariki dunia, mambo 
aliyoyasisitiza na kuyapiga vita bado yanatendeka. Rushwa bado 
ipo katika maeneo mbalimbali, ikiwamo baadhi ya watu kutafuta 
uongozi kwa kutoa rushwa. 

Ni vyema katika kumuenzi, Watanzania wakaziishi fikra na falsafa 
zake, kwa kufanya kazi kwa bidii kama alivyohimiza. Pia viongozi 
wanapaswa kujiepusha na vitendo vya rushwa na kutenda haki.

Wakati mwaka huu ni wa uchaguzi wa serikali za mitaa, ni vyema 
Nyerere akaenziwa kwa watu wanaotafuta uongozi kwa rushwa, 
wakawekwa kando na wananchi kuchagua watu waadilifu. Pia 
vyama vya siasa katika hatua za mchujo, viwaondoe wale wote 
wanaoendekeza rushwa katika kusaka uongozi. 

Kwa jumla, katika kumuenzi Nyerere, njia pekee ya kufanya hivyo 
ni kuyaishi matendo yake na kuheshimu fikra na falsafa zake.

Na Sabato 
Kasika

Tanzania il-
ipitia hatua 
mbalimba-
lik, ndipo 
mwaka 
1974, 
serikali 
ilizindua 
mpango wa 
tatu wa mi-
aka mitano 
uliolenga 
kuongeza 
kasi ya ma-
badiliko ya 
kimuundo 
kwenye 
mwelekeo 
wa ku-
jitegemea.
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Utashi wa kisiasa unahitajika 
katika nishati safi ya kupikia

FIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

L
EO naendelea na sehemu 
ya pili na ya mwisho ya ni-
shati safi ya kupikia. Wa-
tanzania ni wazuri sana 

kwa mahubiri lakini inapokuja 
kwenye suala la kutekeleza kwa 
vitendo kile kinachohubiriwa 
ni mbingu na nchi.

  Kwa sasa,  kuna hii wimbo 
mpya ya Nishati Safi ya Kupikia, 
ambayo mhusika mkuu wake 
ni Rais Samia Suluhu Hassan na 
mkazo umewekwa kwenye gesi 
ya majumbani na matumizi ya 
nishati jadidifu. 

Wiki iliyopita, niliishia kutoa 
wito wa hiki kinachofanywa na 
kampuni ya mafuta ya TotalEn-
ergies, kuunga mkono juhudi 
za Rais Samia kwa kuanza 
kusambaza gesi ya kupikia kwe-
nye vituo vyake zaidi ya 100, 
vilivyotapakaa nchini kote.

 
Niliishia  kutoa sababu ya 

ni kwanini Watanzania wengi 
bado wanakumbatia matumizi 
ya kuni na mkaa kwa nishati 
ya kupikia? Nikajijibu kwam-
ba jibu ni moja tu. Majiko  ya 
gesi ni gharama na pia gesi ni 

gharama. Majiko  ya umeme 
na gharama za umeme ni ghali 
kuliko mkaa na kuni. Mkaa na 
kuni kwa vijijini ni bure.

Ughali huu unachangiwa na 
kodi na tozo mbalimbali, hivyo 
kama serikali inataka suala 
hili lifanikiwe na Watanzania 
watumie gesi, na ina utashi 
wa kisiasa (political will), nap-
endekeza yafuatayo;- 

Pendekezo la kwanza na kuu 
ni uwepo wa utashi wa kisiasa 
wenye nia ya dhati ya Watan-
zania kutumia nishati safi ya 
kupikia ya gesi na umeme 
badala ya kuni na mkaa. Kwa 
vile kampeni hii inaongozwa 
na Rais Samia mwenyewe, 
tunaweza kusema utashi wa 
kisiasa upo, lakini je,  kuna 
hatua zozote mahsusi za dhati 
kuhakikisha Watanzania wana-
tumia nishati safi ya kupikia?

  Pili, serikali ifute kodi zote 
kwenye majiko ya gesi, mitungi 
ya gesi na gesi yenyewe na kwe-
nye majiko ya umeme na kush-
usha gharama za umeme. Kuna 
ubaya gani serikali ya Mama 
Samia, ikaondoa kodi zote iki-
wamo ya ongezeko la thamani 
(VAT) kwenye majiko ya gesi, 
umeme na gesi ya kupikia? 
Mbona kwenye kompyuta  
tumeondoa kodi?. 

Hawa Watanzania wenzetu 
22,000 wanaofariki dunia  
kila mwaka kwa matatizo ya-
nayosababishwa na matumizi 
ya kuni na mkaa, maisha yao 
yangeokolewa kwa matumizi 

ya gesi na umeme.
  Tatu, wanasheria tuna 

msemo wa “exhaust local rem-
edies” yaani kabla hujatafuta 
msaada wa nje, anza na kile 
ulicho nacho. Waswahili wa-
nasema fimbo ya mbali haiui 
nyoka bali ile uliyo nayo mkon-
oni. Kwenye huu mkakati wa 
Rais Samia wa nishati safi ya 
kupikia, nishati ya gesi ni fimbo 
ya mbali inayohitaji mitungi na 
kusafirishwa. 

Kwa sasa zaidi ya asilimia 
90 ya nchi yetu, tuna umeme, 
hivyo fimbo ya kweli ya ka-
ribu ni majiko ya umeme na 
sasa kuna majiko banifu ya 
umeme mdogo kama vile ‘rice 
cooker’,  ‘fryers’ na ‘pressure 
cookers’. Serikali iondoe kodi 
kwenye vifaa vya umeme wa 
kupikia. Kama kwenye kompy-
uta tumeweza, tunashindwa 
vipi kwenye majiko ya gesi na 
umeme?. 

Nne, serikali itambulishe ru-
zuku ya majiko ya gesi, umeme 
na mitungi ya gesi, kama ilivyo 
kwa ruzuku kwenye zana za 
kilimo na pembejeo ikiwamo 
mbolea. Ni jambo la kufura-
hisha jambo hili limeshanza 
baada ya serikali kutoa ruzuku 
ya asilimia 50 kwa mitungi ya 
gesi inayosambazwa na Wakala 
wa Nishati Vijijini (REA). 

Enzi za uongozi wa awamu 
ya kwanza chini ya Mwalimu 
Julius Nyerere, baadhi ya bid-
haa muhimu, zikiwamo mbe-
gu, mbolea na pembejeo za 

kilimo, zilifanywa bei nafuu ku-
liko hata bei halisi kwa kupewa 
ruzuku ya serikali, ili wananchi 
wamudu gharama. 

Kuna wakati wa uhaba wa 
maji, Shirika la Umeme Tanza-
nia (TANESCO) lilikuwa lina-
tumia gharama kubwa kuzali-
sha umeme wa gesi na mafuta 
na kuuza kwa bei ndogo kama 
ya umeme wa maji, ili ku-
towabebesha wananchi mzigo 
mkubwa wa gharama. Kwa hiyo 
katika kutekeleza kampeni ya 
nishati safi ya kupikia, serikali 
inapaswa kufanya hivyo. 

Tano, wafadhili mbalim-
bali wahamasishwe kujitolea 
kufadhili majiko na mitungi 
ya gesi kwa wasio na uwezo, 
wakiwamo Mfuko wa Maende-
leo ya Jamii (TASAF), waingize 
programu ya kufadhili majiko, 
mitungi na ruzuku ya gesi kwa 
kaya maskini katika mpango 
wao wa kunusuru kaya masi-
kini.

Sita, mamlaka za serikali 
za mitaa, kwa maana ya hal-
mashauri, zitunge sheria ndo-
go kulazimisha taasisi zote za 
watu wengi kama shule, vyuo 
vya kati, vyuo vikuu na hoteli 
ni lazima kutumia ama nishati 
itokanayo na kinyesi na mimea 
(biogas) au gesi, ili kuokoa maz-
ingira na sheria za ujenzi ziju-
muishe njia za gesi kama ilivyo 
kwa mabomba ya maji, umeme 
na mawasiliano. Pia  watu wal-
ipe bili za gesi kama maji na 
umeme. Saba, ziwekwe tozo 

maalum kwa vibali vya mkaa 
na ziwekwe faini kali kwa uhar-
ibifu wa misitu kutafuta kuni 
na uchomaji mkaa bila vibali. 
Kama TANESCO iliweza kuuza 
umeme kwa bei ya chini na 
enzi za Mwalimu kulitolewa ru-
zuku kwenye bidhaa muhimu 
na enzi za JPM gharama za 
kuunganishwa umeme wa 
REA zilikuwa Sh.  27,000 tu na 
tumeshuhudia hadi vijumba 
vya nyasi vimeunganishwa na 
umeme, hili linashindikana 
vipi kwenye gesi?

  Nane, tuongeze matumi-
zi ya mkaa wa mawe na 
mkaa mbadala na kuongeza 
matumizi ya majiko banifu. 
Tisa, wenzetu walioendelea, 
gesi inasambazwa majumbani 
kwa mabomba kama maji na 
umeme na vijiji vyote vinavyo-
pitiwa na bomba la gesi, visam-
baziwe gesi majumbani kama 
Ulaya, 

Tulielezwa gesi itasambazwa 
hadi majumbani. Kama  TANE-
SCO wameweza kusambaza 
umeme kote, maji pia yame-
sambazwa kote, TTCL inasam-
baza mkongo wa taifa hadi ma-
jumbani, kunashindikana nini 
kusambaza gesi hadi majum-
bani watu wakalipa bili za gesi 
kama Ulaya?

 
Mungu Mbariki Rais Sa-

mia
Mungu Ibariki Tanzania
Paskali
+255 754 270403

SUMAJKT kutekeleza miradi Comoro
Na Romana Mallya

SHIRIKA la Uzalishaji Mali la 
Jeshi la Kujenga Taifa (SUMAJKT), 
limeingia makubaliano maalum 
na Kisiwa cha Ngazija cha Co-
moro, yanayolenga kufanya bi-
ashara mbalimbali na ujenzi wa 
barabarani kisiwani humo.

Utiaji saini wa makubaliano 
hayo ulifanyika jana, mkoani 
Dar es Salaam, kati ya Mkuu wa 
Jeshi la Kujenga Taifa ( JKT) na 
Ofisa Mtendaji Mkuu wa SUMA-
JKT, Meja Jenerali Rajabu Mabele 
pamoja na Gavana wa Kisiwa cha 
Ngazidja, Mze Mohamed Ibrahim.

Akizungumza baada ya kutia 
saini makubaliano hayo, Meja 
Jenerali Mabele, alisema yanak-
wenda kufungua fursa kwao kwa 
kuhakikisha wanafanya biashara 
na kisiwa hicho, ili kuleta nchini 
fedha za kigeni.

“Ushirikiano kati ya Comoro 
na Tanzania ni wa kihistoria, wa-
nanchi wa nchi hizi mbili hasa visi-
wa vya Unguja, wamekuwa jamiii 
zinazoshabihiana, hivyo tumeku-
wa na ushirikiano kabla ya uhuru.

“SUMAJKT katika kutafuta fursa 
za biashara tulikwenda visiwa vya 
Comoro na wenzetu wametu-
karibisha tufanye nao biashara. 

Wametukaribisha kufanya kazi 
katika biashara, mfano ujenzi wa 
barabara,” alisema.

Meja Jenerali Mabele, alisema 
kupitia makubaliano, SUMAJKT 
wanakuwa wakala wa Kisiwa 
cha Ngazidja kwa upande wa 

Tanzania, hivyo watasafirisha 
biashara mbalimbali, ikiwamo 
mifugo kama ng’ombe na mbuzi 
hai kwenda visiwani humo kama 
kitoweo.

“Kupitia makubaliano haya, pia 
tutafanya biashara ya mazao. Kwa 

sasa wametuambia wanahitaji 
mchele, tutafanya hizi biashara 
kwa pamoja. Yapo maeneo mengi 
zaidi ya ushirikiano,” alisema.

Meja Jenerali Mabele, alisema 
katika mazungumzo yao kisiwa hi-
cho pia kimekaribisha SUMAJKT 
kufungua ofisi kisiwani humo, ili 
kuratibu shughuli mbalimbali wa-
takazozifanya huko.

“Tumeanzisha ushirikiano 
huu na ndio maana tumeingia 
makubaliano haya, ili sisi tuwe 
karibu. Biashara ya Kisiwa cha 
Ngazidja, fursa zote walizonazo 
watatushirikisha SUMAJKT ma-
hitaji yao na sisi tutahakikisha tu-
nasaidia kupeleka kwa kuzingatia 
taratibu za nchi.

“Sehemu ambako kunahitaji 
kodi kulipwa italipwa, taratibu za 
nchi zitafuatwa katika kuhakiki-
sha biashara hii inafanyika vizuri,” 
alisema.

Meja Jenerali Mabele, alisema 
wanapokwenda kufanya biashara 
kisiwani humo au kujenga bara-
bara hawajengi tu, bali zitajengwa 
kwa faida, ili nchi kuingiza fedha 
za kigeni.

Alisema kupitia makubaliano ili-
yoingia, SUMAJKT inaondoka ka-
tika kufanya biashara katika nchi 
moja na kwenda katika mataifa 

mengine, ili kuongeza fedha za ki-
geni nchini.

Gavana wa Kisiwa cha Ngazidja 
nchini Comoro, Ibrahim, alisema 
wamepata fursa ya kuonana na 
SUMAJKT, kwa lengo la kushiriki-
ana katika maeneo tofauti.

“Biashara ya Comoro na Tanza-
nia haijaanza leo imeanza zamani. 
Pia tunafanana katika mengi uki-
angalia mila na lugha tunafanana, 
tumekuja kuendeleza ushirikiano 
ambao ulikuwapo.

“Ujio wetu umelenga kufanya 
biashara na kuziendeleza. Tuki-
pata watu kama SUMAJKT, wafan-
yabiashara wetu watanunua vitu 
vyao na kuvikabidhi SUMAJKT 
na watafuatilia hadi vifike nyum-
bani,” alisema.

Ugeni huo ambao upo nchini 
tangu wiki iliyopita, mwanzoni 
mwa wiki ulipata fursa ya kujua 
shughuli zinazotekelezwa na SU-
MAJKT, kwa kutembelea kiwanda 
cha taa, matrekta, nguo na cha 
maji.

Dhima ya Shirika la SUMAJKT ni 
kuanzisha na kuendesha shughuli 
za uzalishaji mali na huduma kwa 
tija katika sekta za ujenzi, viwanda, 
kilimo, uvuvi na ufugaji na sekta 
ya biashara.

Gavana wa Kisiwa cha Ngazidja Comoro, Mze Mohamed Ibra-
him (kushoto) na Mkuu wa Jeshi la Kujenga Taifa (JKT) na Ofisa 
Mtendaji Mkuu wa (SUMAJKT), Meja Jenerali Rajabu Mabele, 
wakitia saini hati ya makubaliano ya kufanya biashara kati ya 
SUMAJKT na kisiwa hicho, hafla iliyofanyika mkoani Dar es 
Salaam jana. PICHA: Mpigapicha Wetu
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MAKALA

NA RAHMA SULEIMAN

NI nadra sana Zanzibar ku-
kutana na madereva wanawake 
wakiendesha magari makubwa 
ya kubeba mizigo (malori) ingawa 
sheria za nchi zinaruhusu. Lakini  
Sumaiya Ali Abdallah, ‘ametoboa’ 
na kuwa mwanamke pekee kwa 
Zanzibar, kuendesha gari hilo 
kama ni sehemu yake ya ajira ya 
kujipatia kipato.

Sumaiya, mwenye umri wa mi-
aka 26, ni mmoja wa wanawake 
300 wa Zanzibar wenye leseni ya 
udereva, lakini ni mwanamke pe-
kee mwenye leseni ya daraja la C 
kwa magari makubwa ya mizigo.

Kwa mujibu wa takwimu kutoka 
Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Seri-
kali Zanzibar, kuna madereva we-
nye leseni 10,717 kwa mwaka 2023 
lakini kati ya hao, 
asilimia chini ya 10 
ni wanawake.

Sumaiya, mtoto 
wa kwanza katika 
familia yenye wato-
to sita, huendesha 
lori la makontena 
na kituo chake 
kikuu cha kazi ni 
katika Bandari 
ya Malindi, Un-
guja. Hutoa  mzigo 
bandarini hapo na 
kupeleka maeneo 
mbalimbali ya nda-
ni na nje ya mji wa 
Unguja.

Hivi karibuni Ni-
pashe ilimpata na 
kuzungumza naye, 
huku akibainisha 
kuwa tangu awali ni ndoto yake 
kuendesha magari makubwa 
baada ya kuona kazi hiyo ikifany-
wa zaidi na wanaume, wakati si 
haramu kwa mwanamke kuifanya.

“Kabla sijaanza kazi hii, niliku-
wa natamani siku moja na mimi 
kuendesha magari makubwa ya 
kubeba mizigo, maana barabarani 
nikiwaona wanaume wakiendesha 
haya magari, nilikuwa nawaanga-
lia na kujiuliza maswali hivi mimi 
siwezi kuendesha gari kama lile? 
Nashukuru kuwa hivi sasa maswali 
yangu yamepata majibu na kutimi-
za ndoto zangu,” anasema.

Dereva huyo ambaye bado 
hajaolewa, anasimulia kuwa 
kazi ya kuendesha lori la mizigo 
bandarini hapo, amedumu nayo 
kwa miaka mitatu sasa na mwan-
zo alianza kuendesha gari la tani 
nne la kubeba mchanga na sasa 
anaendesha la tani 10.

“Mwanzo nilianza kuendesha 
gari la mizigo la tani nne, nikibeba 
mchanga eneo la Donge Kaskazini 
Unguja na kupeleka maeneo mbal-
imbali ya kisiwani hapa,” anasema.

Wakati anaanza na kazi hiyo 
ya udereva wa magari ya mizigo, 
anasema  baadhi ya watu walim-
shangaa na baadhi walimpongeza 
kutokana na ujasiri wake. Anasim-

ulia kuwa waliokuwa wakim-
shangaa walitawaliwa na mfumo 
dume, ambao waliamini kuwa kazi 
hiyo ni ya wanaume.

Kwa sasa, anasema  jamii ina-
muunga mkono kutokana na 
uamuzi wake huo na wakati 
mwingine anapokuwa baraba-
rani ameshika usukani, hupokea 
pongezi nyingi kwa kupigiwa honi 
na madereva wengine, zikiashiria 
pongezi.

Anasimulia kuwa wakati mwing-
ine akiwa barabarani anaendesha 
lori, hukutana na watoto wa kike 
na wa kiume wamejipanga baraba-
rani, huku wakimpigia makofi na 
kumpongeza hasa nyakati watoto 
hao wakiwa wanarudi shuleni.

Sumaiya anasema kufanya kazi 
hiyo ya udereva hakumzuii kufan-
ya majukumu mengine ya kifamil-
ia kama mwanamke, ikiwamo usafi 
wa nyumba, kupika na kushiriki 
katika harakati zingine za kijamii.

ALIACHA UANDISHI 
Anasema kabla ya kusomea 

udereva, alisomea fani ya uandi-
shi wa habari ngazi ya stashahada 
na kuifanya kwa muda mfupi, la-
kini ilimshinda kwa sababu aliona 
bado hajatimiza ndoto yake.

Akizungumzia kuhusu rushwa 

ya ngono katika 
kazi hiyo, anasema hajakumbana 
na changamoto hiyo, kwa sababu 
anajiheshimu na anaheshimika 
kwa madereva wenzake kazini.

“Mimi ni mwanamke na bado 
sijaolewa. Wako  ambao wanani-
fuata kwa ajili ya kuanzisha uhu-
siano, haina maana kuwa labda 
ni ving’ang’anizi kutaka rushwa 
ya ngono. Unapowaambia  ukweli 
kwamba siko tayari na hilo wanak-
uelewa”, anasema.

CHANGAMOTO
Pamoja na kufanya kazi kwa 

ufanisi na kuipenda, anasema 
anakabiliana na changamoto, ziki-
wamo baadhi ya madereva hasa 
wa bodaboda kutofuata sheria za 
barabarani.

Sumaiya anawashauri wa-
nawake wenzake kuacha kucha-
gua kazi kwa visingizio vya mitaza-
mo hasi ya kwamba kazi ngumu ni 
za wanaume pekee.

Aidha, anasema hakuna aliyeku-
wa akijua kuwa Tanzania itaon-
gozwa na Rais mwanamke,  lakini 
imewezekana kwa Rais Samia Su-
luhu Hassan na anaendelea ku-
waongoza wananchi vizuri, kama 
walivyokuwa wakiongoza watan-
gulizi wake ambao wote walikuwa 
wanaume.

Sumaiya anaishauri serikali ya 
Zanzibar, kuongeza vyuo vya ufun-
di wa udereva wa magari makub-
wa ya kusafirisha mizigo kama 
ilivyo kwa nchi zingine, ikiwamo 
Tanzania Bara, ili ndoto za vijana 
wengi wa kike na kiume zitimie na 
kupata ajira.

“Udereva nilianza kujifunza 
hapa hapa Zanzibar lakini udereva 
wa malori ya kubeba mizigo niliji-
funza chuo cha ufundi (VETA) Tan-
zania Bara, kwa sababu Zanzibar 
hakuna kozi hiyo,” anasema

FAMILIA YAKE
Baba wa dereva huyo, Ali Abdal-

lah, anasema amefurahi kumwona 
binti yake amechagua kazi anay-
oipenda mwenywe, ambayo inam-
wingizia kipato.

“Huu ni uamuzi wake mwe-
nyewe na sisi familia yake na wa-
zee wake kwa ujumla, tumeridhia 
na kumpa baraka zote binti yetu. 
Hii  ni kazi kama kazi zingine”, 
anasema.

Pia anasema ni vyema kuwaun-
ga mkono watoto wenye vipaji kwa 
kuwaendeleza, ili kujipatia kipato 
halali ambacho kitasadia kuongo-
za familia zao.

WANAHARAKATI KIJINSIA
Wanaharakati wa haki za wa-

nawake, wanasema kwa miaka 
mingi watoto wa kike walibaguliwa 
katika harakati za maendeleo kuto-
kana na mifumo dume, iliyojenge-
ka katika jamii.

Dk. Mzuri Issa, Mkurugenzi wa 
Chama cha Waandishi wa Habari 
Wanawake (TAMWA) Zanzibar, 
anasema mtoto wa kike akioneka-
na ni mtu wa kulea familia na has-
tahili kufanya kazi ya kumuingizia 
kipato.

“Ndiyo maana uchumi wa wa-
nawake ni mdogo ikilinganishwa 
na wanaume, kwa sababu tokea 
zamani mwanamke hakujengwa 
kuwa kiongozi, bali alijengwa 
kuwa ni mama wa kulea familia”, 
anasema Dk Mzuri.

Aidha, anasema wakati ume-
fika sasa kwa watu wa jinsi zote, 

kushiriki katika 
kila harakati za 
k i m a e n d e l e o , 
kiuchimi kisiasa 
na kijamii bila 
vikwazo.

“Unapomjenga 
na kumwandaa 
vizuri mtoto wa 
kike na wa ki-
ume, unajenga 
jamii imara am-
bayo itakuwa hai-
na ubaguzi wa ki-
jinsia,” anasema.

Sajenti Ali Ab-
dallah, kutoka 
ofisi ya usalama 
b a r a b a r a n i 
makao makuu ya 
Jeshi la Polisi Zan-
zibar, anasema 

madereva wanawake ni wazuri zai-
di katika kufuata sheria za baraba-
rani wanapoendesha vyombo vya 
moto, kuliko madereva wanaume.

Anasema katika ajali zinazo-
tokea barabarani, nyingi husaba-
bishwa na madereva wanaume, 
kwa sababu mbalimbali ikiwamo 
uzembe wa madereva hao na kuto-
fuata sheria za barabarani.

“Madereva wanawake huwa ma-
kini sana wanapoendesha magari 
na si rahisi kumkuta dereva mwa-
namke akiwa anaendesha gari 
kwa na makosa ya usalama bara-
barani. Laiti  nchi hii ingekuwa na 
madereva wanawake watupu, ajali 
za barabarani zingekuwa chache 
mno,” anasema.

Tangu Zanzibar kupata uhuru 
wake, sheria zake hazikumnyima 
fursa mwanamke kutoendesha 
gari kama ilivyo kwa baadhi ya 
nchi zingine, kwa mfano nchini 
Oman ambayo sasa imeondosha 
vikwazo hivyo.

Uzoefu wa nchi zingine, mfano 
Kenya, kwa mujibu wa Chama cha 
Madereva wa Malori nchini humo, 
kuna wanawake 100 wanaoende-
sha magari hayo makubwa hasa  
malori.

SUMAIYA;

Mwandishi aliyegeuka dereva 
magari ya kubebea makontena
• Ni wa kwanza kuwa na leseni daraja C, mwanamke wa kwanza Zanzibar kufanya kazi hiyo



OKTOBA 13, 2024

Nguo nyeupe balaa
Jenga dari bora usije 
kujilaumu baadaye

MAISHA NI NYUMBA

Ukurasa 14

Ukurasa  12

HARUSIHARUSI

Ukurasa  15

Ukurasa 13

Madhara ya
kujichubua



JUMAPILI OKTOBA 13, 2024
MAISHA

SEPTEMBA, 27. 201510

M
TOTO Juma alikuwa akicheza na wenzake up-
enuni mwa nyumba yao, mara alikatiza paka 
akiwa amemkamata panya mdomoni mwake.

Juma alionekana kushangaa tukio hilo na ku-
muuliza mwenzake.

Juma: Itakuwaje panya kakamatwa kirahisi kama 
vile?

Tom: Paka ana nguvu na akili nyingi anamkamata 
panya kwa haraka.

Juma: Basi atakuwa sio mjanja kama yule panya 
Jerry katika televisheni.

Tom: Ile ni katuni tu, lakini panya sio mjanja 
kuliko paka

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

WARAKA WA NDANI 

KARIBU tena msomaji wangu 
tuendelee kuchambua mai-
sha yetu yalivyo. Maisha ni 
fumbo na ukilifumbua una-
fanikiwa kirahisi sana.

K
atika maisha kuna ngazi 
tatu; mwanzo, katikati 
na mwisho na siku zote, 
mafanikio lazima uanze. 

Anza pale ulipo na kile kile ulicho 
nacho.

Kumbuka kuna imani ya kuan-
za na pia nguvu ya kuanza. Wako 
walioanza na hawajawahi kufika 
katikati. Neno la Mungu linauliza: 
“Maana ni nani katika ninyi, kama 
akitaka kujenga mnara, asiyeketi 
kwanza na kuhesabu gharama, 
kwamba anavyo vya kumalizia?

“Asije akashindwa kuumalizia 
baada ya kupiga msingi, watu 
wote waonao wakaanza kumdhi-
haki wakisema, mtu huyu alianza 
kujenga, akawa hana nguvu za ku-
malizia (Luka 14:28-29).

Watu wengi wanaanza lakini 
wanashindwa kumalizia jambo fu-
lani. Matokeo yake anaishi kwenye 
uchungu na huzuni akijiuliza nini 
kimetokea?

Bila shaka imewahi kukutokea 
wewe kwamba mtu anakua-
hidi kitu, unapofuatilia anaanza 
kubadilika dakika za mwisho 
anaifuta ile ahadi. Kila siku hufikii 
malengo. Siku zote jifunze kum-
shirikisha Mungu katika mipa-

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Ijue siri ya kufanikiwa katika maisha

I
DADI ya Watanzania wanao-
tumia nishati safi ya kupikia 
imekuwa ikiongezeka kwa ki-
wango kidogo kutoka asilimia 

1.5 mwaka 2010 hadi asilimia 6.9 
mwaka 2021.

Kwa matumizi ya kupikia, 
inakadiriwa kuwa takribani asil-
imia 90 ya kaya nchini, hutumia 
nishati ya kuni na mkaa kama ni-
shati kuu ya kupikia. Hali hiyo ina-
dhihirishwa na matumizi ya kuni, 
ambayo ni asilimia 63.5 na mkaa, 
ni asilimia 26.2

Asilimia 10 zilizobaki zinaju-
muisha asilimia 5.1 za LPG, asil-
imia tatu za umeme na asilimia 
2.2 za nishati zingine.

Mkakati wa taifa wa matumizi 
ya nishati safi ya kupikia, unato-
kana na hitaji la kuwa na mpango 
jumuishi wa kitaifa katika kuka-
biliana na ongezeko la uharibifu 
wa mazingira na athari za kiafya, 
kiuchumi na kijamii zinazotokana 
na matumizi ya nishati isiyo safi 
ya kupikia, kwa maana ya kuni na 
mkaa. 

Novemba, 2022  Rais Samia 
Suluhu Hassan, alielekeza uan-

daliwe Mkakati wa Taifa wa Ni-
shati Safi ya Kupikia, utakaotoa 
mwelekeo wa namna ya kuhamia 
katika matumizi ya nishati safi ya 
kupikia.

Aidha, Rais alielekeza ku-
hakikisha asilimia 80 ya Watan-
zania wawe wamehamia katika 
matumizi ya nishati safi ya kupikia 
ndani ya kipindi cha miaka 10.

Kwa mantiki hiyo, madhumuni 
ya mkakati huo ni kuhakikisha 
upatikanaji wa nishati safi, sala-
ma, nafuu, endelevu na ya uhaki-
ka ya kupikia.

Mkakati huo umeainisha mi-
kakati ya utekelezaji, shabaha, 
viashiria vya matokeo pamoja na 
wadau watakaokuwa na wajibu 
wa utekelezaji wa mkakati huu na 
majukumu yao. Masuala mengine 
yaliyoainishwa katika Mkakati ni 
muda wa utekelezaji pamoja na 
mpango kazi wa utekelezaji wake

Kwa mujibu wa takwimu za 
Benki ya Dunia (WB)  mwaka 
2023, idadi ya Watanzania wa-
naotumia nishati safi ya kupikia 
imekuwa ikiongezeka kwa ki-
wango kidogo kutoka asilimia 1.5 

mwaka 2010 hadi kufikia asilimia 
6.9 mwaka 2021. Kiwango hiki ni 
chini ya kiwango cha wastani cha 
dunia cha asilimia 71 kwa mwaka 
2021.

Kwa namna hali ilivyo sasa, 
nishati na teknolojia zinazotam-
bulika kuwa safi kwa matumizi 
kutokana na kuwa na kiwango 
kidogo cha sumu, ni  umeme, 
bayogesi, gesi asilia, LPG (Liqu-
fied Petroleum Gas), baioethano, 
nishati ya jua, majiko banifu na 
mkaa mbadala, wenye viwango 
vilivyothibitishwa na mamlaka ya 
kudhibiti viwango.

Tujifunze kwa wenzetu kama 
Kenya, ambao kanzidata ya WB, 
inaonesha  mwaka 2023, asilimia 
23.9 ya wananchi wake walikuwa 
wanatumia nishati safi ya kupikia.

Nchini Uganda, takwimu za WB 
mwaka 2023 zinaonesha asilimia 
0.7 ya wananchi wake, walikuwa 
wanatumia nishati safi ya kupikia 
mwaka 2021.

Mathalani kwa Tanzania pekee, 
utafiti wa mapato na matumizi ya 
kaya binafsi wa mwaka 2017/18, 
matumizi ya nishati ya kuni ya-

Rais Samia amebadili ‘fasta’ maisha ya Watanzania
mekithiri hasa maeneo ya vijijini, 
ambako asilimia 84.8 ya kaya hu-
tumia nishati hiyo, ikilinganishwa 
na maeneo ya mijini matumizi ni 
asilimia 17.4

Kwa mujibu wa Cooking En-
ergy Action Plan ya Mwaka 2022, 
inakadiriwa takribani kiasi cha 
tani 10 hadi 12 za magogo hu-
chomwa, ili kuzalisha tani moja 
ya mkaa.

Mkaa ni chanzo kikubwa zaidi 
cha nishati katika maeneo ya miji-
ni, kwa kuwa inaaminika kuwa ni 
nafuu na hupatikana kwa viwan-
go vidogo kulingana na kipato cha 
mtumiaji.

Vilevile, mkaa unasafirishwa, 
unasambazwa na kuhifadhiwa 
kwa urahisi. Kwa mujibu wa ri-
poti ya The Potential and Opti-
mal Strategies for Charcoal Sub-
Sector Development in Tanzania 
Mwaka 2019, matumizi ya mkaa 
yamekithiri maeneo ya mjini na 
zaidi ya asilimia 50 ya mkaa unao-
zalishwa nchini, hutumika Dar es 
Salaam.

Tanzania imekuwa ikiagiza 
LPG kutoka nje ya nchi, kwa kuwa 

utafutaji unaoendelea nchini 
bado haujagundua mafuta na 
hakuna kiwanda cha kuchakata 
mafuta ghafi.

Vilevile, gesi asilia iliyogunduli-
wa nchini ina kiwango kidogo cha 
propani (asilimia 0.3) na buteni 
(asilimia 0.06) ambacho hakitoshi 
kuzalisha LPG.

LPG iliyoingizwa nchini kwa 
mwaka 2022 ni tani za mraba  
250,200 na kati ya hizo, tani za 
mraba  160,610 zilitumika nchini 
na 89,590 zilipita kupelekwa nchi 
jirani.

Aidha, matumizi ya LPG ya-
meongezeka nchini kutoka tani 
za mraba  20,000 mwaka 2010 
hadi 160,610 mwaka 2022.

Hakika! hakuna anayeweza 
kubisha kwamba  Rais Samia, 
ameyabadili maisha ya Watanza-
nia ‘fasta’ kupitia nishati safi ya 
kupikia.

• Godfrey Mushi, ni Mwandi-
shi Mwandamizi wa Nipashe, 
Kanda ya Kaskazini. Anapa-
tikana kwa simu namba 0715 
545 490 au barua pepe: ghand-
some79@gmail.com

ngo yako ya maendeleo. Muombe 
Mungu akupe nguvu ya kuanza 
na kumalizia jambo. Pia ombea 
waliokuahidi kwamba ahadi zao 
zitimie, wasijitoe, wasighairi!

Pia hakuna jambo linalotokea 
kwa bahati mbaya. Zipo roho zi-
nazoshambulia wale wanaoku-
saidia. Kwa mantiki hiyo, siku zote 
ombea sana wanaokusaidia katika 
maisha. Kuna wakati unakaribia 
kufikia malengo yako, halafu kitu 
kibaya kinatokea. Mtu yeyote ali-
yepanga na kufikia malengo, iko 
siri nyuma yake. Omba Mungu 
akupe nguvu ya kumalizia kwani 
mara nyingi matatizo yanatokea 
pale unapokaribia upenyo.

Na kwa wale wanaosaidia wen-
gine, ni muhimu kwanza kutafuta 
historia yao. Hii ni kwa sababu 
unaweza kumsaidia mtu, kisha 
wewe ukafilisika! Wengine wana 
nuksi, maroho ya ukoo. Kama 
mtu aliwahi kumuua baba yake na 
wewe hujui ukamsaidia, Mungu 
atakuchapa na wewe.

Kingine wengi hawana maarifa. 
Huwezi kufanikiwa kama huna 
maarifa. Hakuna kitu kibaya kama 
kuishi gizani. Kwenye mafanikio 
hakuna  bahati, ni siri. Kama hu-
jafanikiwa jiulize maswali.

Shauku ni moja ya misingi ya 
mafanikio. Mungu hawezi kukupa 
kitu ambacho hujawahi kukitama-
ni. Kifo cha mtu huanzia moyoni, 
iwe ni ndoa au biashara. Kila kitu 

huanzia moyoni, kwenye nafsi ya 
mtu. “Linda moyo wako kuliko 
yote uyalindayo; Maana ndiko 
zitokako chemchemi za uzima”.
(Mithali 3:23).

Ukitaka uwe mtu wa shuhuda, 
nafsi yako iwe na shauku. Neno 
la Mungu linasema, heri waliao 
sasa maana baadaye watacheka. 
Shauku kubwa unayoanza nayo 
ndiyo itakayotoa mwelekeo 
utakuwa nani baadaye. Kiwango 
cha shauku ndiyo itaamua utafika 
wapi. Siri ya kupokea karama ya 
Roho Mtakatifu ni shauku. Usiji-
katae kwani hata wewe unaweza 
kufanikiwa. Wengi leo wanajibeza 
wenyewe na kusahau kwamba 
watu wengi waliofanikiwa ni watu 
wa kawaida kabisa.

Na mwanzilishi wa uongo ni 
shetani. Akiwadanganya watu 
kwamba eti kwa kuwa huna elimu 
huwezi kufanikiwa. Ukishaokole-
wa toka kwenye dhambi lazima 
uifahamu kweli ndipo utoke hapo 
uliopo!

Msomaji wangu, ili sasa ufani-
kiwe zingatia yafuatayo;- kwanza 
amini mwanzo mdogo. “Tena 
ujapokuwa huo mwanzo wako uli-
kuwa mdogo, lakini mwisho wako 
ungeongezeka sana”(Ayubu 8:7).

“Yeye ni mwenye hekima moy-
oni, na mwenye uwezo katika 
nguvu; Ni nani aliyejifanya mgu-
mu juu yake, naye akafanikiwa? 
(Ayubu 9:4). Usipoamini mwanzo 

mdogo hayo makubwa unayotam-
ani hutayafikia.

Kanuni ya kiroho ya mafanikio 
inatutaka tuanze katika mwan-
zo mdogo, lakini mwisho wake 
utaongezeka sana. Unachotakiwa 
kufanya ni kuondoa dhana ya 
kudharau mwanzo mdogo kwani 
huo ndio msingi wa mambo 
makubwa!

Usiogope kujaribu tena na tena. 
Watu wengi leo hawafanikiwi kwa 
sababu huogopa kujaribu. Kama 
hujawahi kujaribu hutaweza kuja 
kushinda siku za usoni. Waliofani-
kiwa walijaribu wakashindwa 
lakini hawakukata tamaa wakaen-
delea kujaribu tena na tena hadi 
kikaeleweka. Usiwe mtu wa ku-
kata tamaa kirahisi, ng’ang’ania, 
komaa hadi kieleweke.

Tambua ya kuwa kushindwa 
kwako kumepangwa na kuzimu, 
lakini kushinda kwako kumepang-
wa na mbingu. Mbingu inataka 
uwe bilionea hivyo usikubali 
kubakia eneo la kushindwa!

Bakia kwenye kitu kile kile, 
usijaribu mara moja kuacha kwa 
kuwa hakijafanikiwa, ng’ang’ania 
pale pale, utaona mabadiliko. Ili 
ufanikiwe endelea kumtaabisha 
mtu akusaidie. Waliofanikiwa ni 
wale ving’ang’anizi.

Niishie hapa, naamini 
umejfunza kitu. Je, una maoni? 
Ujumbe mfupi 0715268581. 
Namba ipo WhatsApp. 

Usiogope 
kujaribu 
tena na tena. 
Watu wengi 
leo hawa-
fanikiwi 
kwa sababu 
huogopa ku-
jaribu. Kama 
hujawahi 
kujaribu 
hutaweza 
kuja kushin-
da siku za 
usoni.

 
 



MAISHA
SEPTEMBA, 27. 201512 JUMAPILI OKTOBA 13, 2024

HARUSI

Mwonekano Mwonekano 
wa harusi wa harusi 

mbalimbali.mbalimbali.
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Nguo nyeupe Nguo nyeupe 
balaabalaa

M
AVAZI yenye rangi nyeupe, hutaf-
siriwa kama nguo zenye heshima, 
mahaba na umaridadi.

Mara nyingi mwanamke akivaa 
vazi jeupe huonekana kwa haraka ni mtu 
mstaarabu, msafi na mwenye mahaba mazito.

Wadau wa mitindo wanaeleza kwamba nguo 
nyeupe ni nzuri kutoka nazo nyakati za jioni au 
usiku, wakati wa matukio maalum, kama harusi, 
kuvishana pete au kukutana na mpenzi wako 
kwa mara ya kwanza.

Kwa ujumla, aina hii ya mavazi ni sawa na up-
endo uliotukuka ulioko kwenye mwili.

Mavazi ya usiku ya pamba nyeupe ‘Stephanie’ 
huonesha haiba ya nchi na mapenzi.

Nguo zenye rangi nyeupe pia unaweza ku-
changanya na rangi zingine, ili kunogesha zaidi 
kama dhahabu, nyekundu, nyeusi, bluu na zam-
barau.
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MAPISHI

Na Mary Geofrey
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MARA nyingi kwenye familia za 
Watanzania imezoeleka mapishi 
ya nyama ya rosti, unaweka viazi 
au nyanya chungu na bamia.

Mapishi ya nyama kwa aina 
ya mchuzi au rosti pia unaweza 
kupika kwa kuweka  njegere na 
ukapata furaha.

 
Mahitaji
Nyama ya ng’ombe gramu 300, 

karoti moja, njegere gramu 150, 
vipande vya vitunguu maji, tan-

K
ATIKA baadhi ya sehemu duniani 
watu wanaamini kuwa ngozi 
ang’avu huashiria uzuri, utajiri 
na uwezo wa kifedha.

Katika baadhi ya sehemu watu we-
nye ngozi nyeusi huchukuliwa kuwa 
wapo chini ya kiwango, hii husababi-
sha watu kutumia ving´arisha ngozi, 
kama krimu, vidonge au nyenzo zingine 
kubadilisha ngozi zao.

Tafiti zinaonesha kwamba wavu-
lana na wasichana hupen-

delea kutumia bidhaa 
zinazong´arisha ngozi, ili 
kupata hadhi nzuri katika 
kundi la familia zao na 
jamii.

Mambo hayo yote huwa 
na athari kubwa juu ya 
mawazo ya vijana wa ki-
ume na wakike, ambayo 
husababisha wachague 
chochote wanachomudu 
kati ya krimu au vidonge.

MADHARA YA KU-
JICHUBUA

Mtu anaeyejichubua 
anaweza kupata sara-
tani ya ngozi, chunusi, 
uvimbe katika ngozi, 
ngozi kuwa nyembamba 
na  kuongezeka kwa 
hamu ya kula.

Madhara mengine ni 
kuongezeka kwa uzito, ku-

tokwa na mabaka, pumu ya 
ngozi, kupata watoto we-

nye kasoro na kupata 
matatizo ya akili.

Wataalam wa afya 
pia wanasema un-
aweza kuharibu 
ini, kuharibika kwa 
mishipa ya fahamu 
pamoja na figo ku-
tokana na kiwango 

kikubwa cha ze-
baki zilizoko kwenye 

krimu.
Baadhi ya madhara 

haya huonekana mara 
moja na mengine huji-

tokeza kadri mtu anavyotumia 
ving´arisha ngozi.

Madhara ya 
kujichubua

UREMBO

gawizi na vitunguu saumu kila 
kijiko kimoja, chumvi kijiko ki-
moja, mchuzi wa sosi vijiko viwi-
li, sukari vijiko viwili, siki vijiko vi-
wili, maji ya wanga vijiko vitano.

 
Namna ya kupika 
Osha nyama ya ng’ombe, hala-

fu uikate iwe vipande vidogo vi-
dogo, ondoa maganda ya karoti 

halafu uikate iwe vipande vidogo.
Washa moto, tia mafuta kwe-

nye sufuria, mpaka yawe na joto 
la nyuzi 60, tia njegere, kaanga, 
halafu ziepue.

Washa moto tena, tia vipande 
vya vitunguu maji, tangawizi na 
vitunguu saumu kwenye sufuria 
koroga, tia vipande vya nyama 

ya ng’ombe, koroga halafu tia 
vipande vya karoti na koroga 
tena.

Weka tena sukari, siki, mchuzi 
wa sosi, chumvi, koroga, mimina 
maji ya wanga, koroga tia njegere 
koroga kisha uepue na upakue 
tayari kwa kuliwa na wali, ugali 
au tambi.

Nyama ya 
ng’ombe 
na njegere
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K
ATIKA nyumba leo, tunazun-
gumzia umuhimu wa kuzin-
gatia umaliziaji mzuri wa dari 
kwenye nyumba.

Hii ni sehemu ambayo watu wengi 
wanaojenga nyumba husahau kuipa 
kipaumbele, lakini msanifu wa ny-
umba, Kimboi   Mariki, anasema 
hiyo ni sehemu muhimu zaidi kwa 
sababu ndiyo hupendezesha zaidi 
nyumba.

Mariki anasema dari katika ujenzi 
wa nyumba mara nyingi watu wengi 
hawaipi   umuhimu mkubwa lakini 
ni sehemu ambayo endapo haija-
maliziwa vizuri, inaweza kuharibu 
kabisa kazi yote nzuri ya ujenzi wa 
nyumba iliyofanyika.

Pia anasema kwa sababu inaficha 
vitu vingi kwa ndani, endapo isipo-
jengwa au kumaliziwa vizuri kital-
aam inaweza kuleta athari kubwa 
kwenye nyumba.

“Dari imekuwa sehemu ambayo 
inasahaulika sana katika ujenzi wa 
nyumba zetu, kwa maana ya kuwa 
inapewa uangalizi kidogo sana. Laki-
ni  umaliziaji mzuri wa dari hili ndio 
unaozidisha uzuri wa nyumba yako. 
Inasaidia  kuiweka imara na kwa us-
alama zaidi,”anasema.

“Dari ndiyo inaficha mabomba 
ya umeme na huduma zingine, iki-
wamo kuondoa udhia kwenye ma-
cho ya watu wanaoingia au kuishi 
kwenye nyumba husika na kuipa 
mwonekano mzuri. Ili upate faida 
zote za dari ni vyema kumpata fun-
di au msanifu mzuri wa majengo 
anayeweza   kusimamia kazi hiyo 
kwa ufanisi unaotakiwa,” anasisitiza. 

Anasema kabla ya kufanya uamuzi 
wa umaliziaji wa nyumba yako, ni vy-
ema kujitafakari na kufanya uamuzi 
kwanza wa aina ya mwonekano wa 
dari unayoitaka kwenye nyumba 
yako, ili kuepuka kujilaumu baadaye.

“Tafakari na uamue, unataka ku-
pata mwonekano gani, fanya uamuzi 
sahihi ni muundo gani wa dari un-
alolihitaji, usikurupuke, ukajilaumu 
baadae kumbuka kuna dari linalo-
takiwa kutengenezwa sebuleni, vy-
umbani, jikoni na hata vyooni. Na 
katika kila maeneo yote hayo una-
takiwa kuamua.

“Unaweza kuamua mwonekano 
wa dari la sebuleni ukawa tofauti 
na wa vyumbani au ukafanana, hiyo 
yote itategemea na namna unavyo-
pendelea wewe, lakini la muhimu 
kuzingatia ni kwamba unatakiwa 

Pambo la ukili, 
batiki kwenye 
nyumba
MVUTO wa chumba au sebule unaweza 
kuletwa kwa mapambo ya kienyeji rahisi, 
nafuu na kuonekana cha kisasa sana.

Baadhi ya mapambo haya ni yanayo-
tengenezwa kwa malighafi za asili kutoka 
kwenye eneo ulipo na ukaleta upekee wa 
nyumba.

Wataalam wa mapambo ya ndani wa-
naeleza kwamba mapambo ya ndani ya 
asili yanaleta lugha ya tofauti ndani ya 
nyumba na mawasiliano mazuri kwa wa-
geni.

Jambo la kuzingatiwa katika mapambo 
ya asili, kwa mujibu wa wataalam ni kuwe-
ka picha sehemu ambayo ‘macho’ yanapita 
kwa urahisi.

Miongoni mwa mapambo ya asili yanayo-
tajwa na wataalam hao ni visahani vili-
vyofumwa kwa nyuzi nene zilizopangiliwa 
rangi au ukili ulionakshiwa kwa rangi.

Wanaeleza kuwa batiki iliyopangiliwa 
vizuri inaweza pia kutumika kuleta nakshi 
maridhawa ya asili.

Wataalam hao wanaeleza kuwa ukuta 
unaopanga kuweka pambo lako la asili 
unapaswa kuuandaa uonekane kama eneo 
la maonyesho ya kazi za sanaa.

Kitu kingine cha kuzingatia ni mpangilio 
wa mapambo kulingana na rangi. Inashauri-
wa kuweka rangi ang’avu au zilizopoa 
zinazoelekeana.

Wanaeleza kuwa pambo la asili ni rafiki 
wa mazingira kwa kwa kuwa linatumia 
malighafi rahisi zilizopo eneo husika.

Wataalam wanaeleza kuwa mapambo ya 
asili yanaweza kutengenezwa kwa miundo, 
tofauti mingi na kamwe hayachuji wala 
kupungua thamani.

Wanafafanua zaidi kwamba mapambo ya 
asili ya sanaa za nguo na ukili yametumika 
karne nyingi na ‘fasheni’ isiyoisha mvuto 
ambayo yanapatikana kwa gharama nzuri.

MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

JUMAPILI OKTOBA 13, 2024

kuhakikisha unatumia watu ambao ni 
wataalamu, ili walimalizie vizuri   na 

kuiweka nyumba katika hali ya usala-
ma zaidi,” anasisitiza. 

Jenga dari bora usije Jenga dari bora usije 
kujilaumu baadayekujilaumu baadaye
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Russia, Iran zakubaliana
kuimarisha uhusiano
TEHRAN, Iran

MARAIS Vladimir Putin wa Rus-
sia na Masoud Pezekshian wa 
Iran, wamefanya mazungumzo 
na kuahidi nchi zao kuimari-
sha uhusiano wa kiuchumi.

Mkutano huo ulifanyika nchini 
Turkemistan juzi, viongozi hao 
walisifia kuimarika kwa uhu-
siano kiuchumi kwa mataifa 
yao na mitazamo yao inayofa-
nana kwenye siasa za dunia.

Putin, ambaye nchi yake 
itakuwa mwenyeji wa mkutano 
wa kilele wa mataifa ya BRICS 
mjini Kazan, Oktoba 22 hadi 
24 mwaka huu, alimualika Pez-
eshkian kufanya ziara rasmi na 
ulikubaliwa na kiongozi huyo.

Kwa mujibu wa shirika la habari 
la Iran, IRNA, Pezeshkian alisema 
kila siku uhusiano kiuchumi, kita-
maduni na mawasiliano yanazidi 
kuimarika kati ya pande mbili.

Kuimarika kwa uhusiano huo 
kunaangaliwa kwa mashaka na 
mataifa ya Magharibi, ambayo ya-
nayachukulia kuwa mahasimu wao.

DW

Mataifa duniani yashutumu Israel 
kushambulia walinda amani
NEWYORK, Marekani

MATAIFA mbalimbali duniani yameko-
soa hatua ya jeshi la Israel, kushambulia 
Kituo cha Kikosi cha Walinda Amani cha 
Umoja wa Mataifa Lebanon (UNIFIL).

Wanajeshi wa Israel, walikishambulia 
kwa risasi jana, kituo kikuu cha uchunguzi 
UNIFIL kilichoko katika mji wa Naqoura, 
kusini mwa Lebanon na kuwajeruhi watu 
wawili.

Taarifa ya shambulizi hilo zilitolewa na 
Umoja wa Mataifa (UN), ikieleza vikosi vya 
Israel viliingia kinyume cha sheria, kwenye 
eneo jingine linalosimamiwa na UNIFIL, 
ambalo lilishambuliwa pia juzi Alhamisi.

China kupitia Msemaji wa Wizara ya 
Mambo ya Nje, Mao Ning, ilisema ina 
wasiwasi na tukio hilo na kulaani vikali 
mashambulizi ya Israel, dhidi ya ujumbe 
wa amani wa UN.

Uturuki pia ililaani mashambulizi hayo 
yanayowalenga walinda amani na kusisiti-
za kuwa serikali mjini Ankara, itaendelea 
kuunga mkono operesheni kama hizo za 

kulinda amani.
Akizungumza katika mkutano na 

waandishi wa habari pembezoni mwa 
mkutano wa kilele wa Jumuiya ya Mataifa 
ya Kusini Mashariki mwa Asia (ASEAN), Ka-
tibu Mkuu wa UN, Antonio Guterres, alitoa 
wito wa kuchukuliwa hatua madhubuti, ili 
kuepusha vita kamili nchini Lebanon.

Alisema kuwa kuongezeka kwa 
migogoro katika eneo la Mashariki ya Kati, 
ni tishio kwa usalama wa dunia.

Aidha, Guterres alilaani pia masham-
bulizi ya Israel dhidi ya kituo cha UN na 
kuongeza kuwa askari wa kulinda amani 
lazima walindwe

“Amani inahitajika zaidi sasa kuliko 
hapo awali, unaposhuhudia mateso 
makubwa ya watu wa Gaza, ambayo sasa 
yameenea hadi nchini Lebanon, bila ku-
sahau Ukraine, Sudan, Myanmar na kwen-
gineko. 

Nathubutu kuwaambia kwamba ki-
wango cha vifo na uharibifu huko Gaza 
ni mambo ambayo hayawezi kulingan-
ishwa na hali nyingine yoyote ambayo ni-

meishuhudia tangu niwe Katibu Mkuu wa 
UN.”

Huku hayo yakiarifiwa, watu 22 
wameuawa na wengine zaidi ya 100 wame-
jeruhiwa mjini Beirut kufuatia masham-
bulizi ya Israel, huku chanzo kilicho ka-
ribu na kundi la Hezbollah kikisema kuwa 
mashambulizi hayo yalikuwa yakimlenga 
mkuu wa usalama wa kundi hilo Wafiq 
Safa.

Kwa upande mwingine Iran ilisema 
haitasita kuchukua hatua kali zaidi ikiwa 
Israel italipiza kisasi mashambulizi yake 
ya makombora ya hivi karibuni.

Waziri wa Mambo ya Nje wa Iran, Abbas 
Araqchi, alisema jana kuwa serikali imeji-
andaa kikamilifu kukabiliana na uchokozi 
wowote.

Kauli hiyo imetolewa baada ya Waziri 
wa Ulinzi wa Israel, Yoav Gallant, kusema 
kuwa Israel itaishambulia Iran kwa njia 
sahihi ya kushangaza na itakayosababisha 
vifo.

DW

Uchaguzi Msumbiji 
walalamikiwa
MAPUTO, Msumbiji

WAANGALIZI wa kimataifa kwenye uch-
aguzi mkuu wa Msumbiji, wameelezea ku-
wapo kwa matukio kadhaa ya udanganyifu 
wakati wa upigaji na kuhesabu kura.

Hata hivyo, vyama vya upinzani vimetoa 
kauli ya kupinga matokeo vikisema uch-
aguzi huo wa uliofanyika Jumatano, ulijaa 
wizi.

Katika taarifa yao ya hapo jana, waangali-

zi wa Umoja wa Ulaya walisema walishuhu-
dia mabunda ya karatasi za kura zikiwa 
zimeshapigwa kwenye maeneo 10 tofauti.

Wasiwasi wa udanganyifu ulielezwa 
pia na Taasisi ya IRI ya Marekani, ambayo 
waangalizi wake walikosoa jinsi uchaguzi 
huo ulivyofanyika.

Kwa mujibu wa waangalizi hao, chama 
tawala cha Frelimo, kilitumia vibaya ra-
silimali za nchi, wakiwamo wafanyakazi na 
vyombo vya usafiri vya umma, wakati wa 

kampeni. Kwenye majimbo yenye wafuasi 
wengi wa chama hicho, usajili wa wapi-
gakura ulivuka asilimia 100.

Waangalizi kutoka Jumuiya ya Madola, 
walitaka mamlaka husika kuyashughulikia 
madai yote ya udanganyifu.

Ingawa matokeo rasmi hayatazamiwi ku-
patikana kabla ya wiki mbili zijazo, mgom-
bea wa Frelimo, Daniel Chapo, anatarajiwa 
kushinda kwa wingi wa kura.

DW

Kiongozi wa Kanisa Katoliki duniani, Papa Francis (kushoto) akizungumza na Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky (kulia), makao 
ya kanisa hilo mjini Vatican, juzi. PICHA: AFP

LUANDA, Angola

MAWAZIRI wa Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC) 
na Rwanda, wamekutana nchi-
ni Angola kwa ajili ya kuanza 
mazungumzo ya kumaliza vita.

Chini ya upatanishi wa 
Angola, viongozi hao wata-
jaribu kutafuta suluhu ya 
ghasia inayoendelea mashariki 
mwa DRC, ambako jeshi la 
serikali linapambana na 
waasi wa M23 wanaoung-
wa mkono na Rwanda.

Huo ni mkutano wa 
tano, ndani ya mwaka huu 
wakati mvutano ukiende-
lea kati ya nchi hizo mbili.

Mkutano kati ya mawaziri 
wa mambo ya nje wa Rwana 
na DRC, haukutarajiwa ku-
fanyika kutokana na ule wa 
awali ulimalizika vibaya.

Mkutano wao wa mwisho 
uliofanyika katikati ya mwa 
Septemba, wajumbe wa Rwan-
da na DRC waliondoka bila 
kutoa taarifa rasmi au tarehe 
yoyote ya mkutano ujao.

Suala ambalo walishindwa 
kuelewana ni kuhusu  mpan-
gilio wa mpango wa kuten-
ganisha vikosi vilivyopo 
mashariki mwa DRC.

Kwa upande mmoja, DRC  in-
atakiwa kutokomeza kundi la 
FDLR, linaloundwa na Wahutu 
ambao waliohusika na mauaji 
ya halaiki nchini Rwanda.

Kwa upande mwing-
ine, Rwanda  inatakiwa 
kuondoa wanajeshi wake 
kwenye ardhi ya DRC.

RFI

DRC, Rwanda kuanza
mazungumzo mapya
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Bosi amtimua mfanyakazi
 ampate demu wake

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

SAFU

L
EO tunautazama wimbo 
uliopigwa na bendi ya 
OTTU Jazz, wana wa 
Msondo Ngoma uliofy-

atuliwa mwanzoni kabisa mwa 
miaka ya 2000.

Ni utunzi wa mwanamuziki TX 
Moshi William, ambaye alijaaliwa 
kipaji cha kuimba na kutunga. 
Hadi anafariki 2006, alikuwa 
ametunga karibuni robo tatu ya 
nyimbo za Msondo Ngoma. Kila 
albamu ilipotoka alikuwa na 
nyimbo tatu au nne, katika vile 
vibao sita vinavyorekodiwa.

Wimbo wenyewe unaitwa, 
‘Jesca’. Maudhui ya wimbo huu 
yanawakuta watu wengi, hasa 
wale ambao wanafanya kazi ofisi 
au kampuni moja na wake zao au 
wapenzi wao.

Yameshatokea sana huko 
nyuma, tumesikia habari ny-
ingi sana juu ya wafanyakazi 
kunyang’anywa wake au wapenzi 

Jesca mimi ninakupenda, 
kumbe bosi naye ni wako, Jesca 
mama.”

Mwanaume anamuuliza mpen-
zi wake, kumbe siku zote wana-
pendana, bosi naye alikuwa mtu 
wake? Akimtaka aweke wazi 
kama ilikuwa hivyo.

“Aaa Jesca, mpenzi wangu ee, 
wewe ni hakimu wa penzi letu, 
Aaa Jesca, mpenzi wangu ee, 
wewe ni hakimu wa penzi letu

Bosi wetu alitumia uwezo 
wake, bosi wetu alitumia cheo 
chake, na kuliteketeza penzi letu, 
na kuliteketeza penzi letu, na 
kuleta maumivu moyoni mwan-
gu, na kuleta maumivu moyoni 
mwangu, Jesca, mama nalia eee.”

Jamaa anamwambia Jesca 
kuwa yeye ndiye atakuwa hakimu 
wa penzi lao. Kama atabaki na 
yeye, au ataamua kumkubali bosi, 
kwani  anatumia uwezo wake na 
cheo chake kulitekekeza, ikiwa-
mo kuamua yeye afukuzwe kazi.

Jamaa analia kwani hataki ku-
kosa mwana na maji ya moto. 
Akose kazi na mpenzi pia. Hapo 
Jesca ndiye mwamuzi.

Tume meseji 0716 350534

wao na mabosi zao.
Mbaya zaidi ni kwamba mtu na 

mke au mpenzi wake bosi wao ni 
huyo huyo mmoja, na wanafanya 
kazi ofisi moja, halafu anaonye-
sha mapenzi kwake.

Mara nyingi kinachotokea ni 
kwamba kama mwanamke atasi-
mamia msimamo wake, au mwa-
naume kuonekana analinda sana 
mali yake, basi atahamishwa, au 
kutimuliwa kazi.

Mara nyingi uongozi una miiko 
na maadili yake. Lakini baadhi ya 
viongozi, mameneja, wakurugen-
zi, mabosi wa wale wanaosimam-
ia ofisi wanakiuka miiko hiyo kwa 
tamaa za kimwili.

Binti anafanya kazi pamoja na 
mumewe au mpenzi wake am-
bao inawezekana wameahidiana 
kuoana, basi naye anamtaka, 
tena kwa nguvu, akitumia pesa, 
na madaraka aliyopewa.

Chochote atakachotamka hapo 
kitaonekana kiko sahihi kwa 
sababu ni bosi, kumbe nyuma ya 
pazia kuna tatizo.

Anaweza kusema jamaa mwe-
nye mpenzi wake ni mvivu, jeuri, 
au akamsingizia chochote kile ili 
mradi tu amuweke kwenye maz-

ingira ya kumhamisha au kum-
timua.

Na hii yote kwa sababu anam-
taka mpenzi au mkewe ambao 
wapo ofisi moja. Kama nilivyose-
ma haya yalitokea huko nyuma, 
yanaendelea kutokea na yataen-
delea.

Wanamuziki wa zamani wa-
natunga vitu ambavyo ni vya 
uhalisia kwenye maisha. Kama 
kilitokea nyuma, kilatokea leo, na 
kitatokea vizazi hadi vizazi.

Kama halimkumpata mtu leo, 

kesho linangoja. Hebu tuangalie 
sasa mashairi ya wimbo huu.

“Jesca nilee mama, Jesca ni-
shike moyo, nahitaji hekima yako 
oooh, Jesca yeyeee

Bosi wetu anaelewa wewe ni 
mpenzi wangu, ameamua ni-
futwe kazi hii, akupate wewe 
hee. Jesca nilee mama, Jesca ni-
shike moyo, nahitaji hekima yako 
oooh, Jesca yeyeee. Bosi wetu 
anaelewa wewe ni mke wangu, 
ameamua nifutwe kazi hii, aku-
pate wewe hee.”

Hapa inaonesha kuwa mwa-
naume anahitaji msimamo wa 
mpenzi wake, kwani bosi ame-
shaamua atimuwe kazi kwa saba-
bu ampate msichana huyo.

Bosi anaona kuwapo pale ofisi-
ni kwa jamaa, ni kama anamu-
wekea kiwingu katika harakati za 
kumpata msichana huyo.

Pamoja na kutimuliwa, jamaa 
bado anaendelea kumlilia mpen-
zi wake, alimtaka mpenzi wake 
aseme jambo moja, kama baada 
ya kutimuliwa, amemkubali bosi 
au vipi.

“Jesca mimi ninakupenda, 
kumbe bosi naye ni wako, Jesca 
mama, weka wazi

Na hii yote kwa 
sababu anamtaka 
mpenzi au mkewe 
ambao wapo 
ofisi moja. Kama 
nilivyosema haya 
yalitokea huko 
nyuma, yanaen-
delea kutokea na 
yataendelea.

Na Elizabeth John, 
NJOMBE

MKUU wa Mkoa wa Njombe, 
Anthony Mtaka, amewahimiza 
wananchi mkoani hapa, kuji-
tokeza  kufanyiwa uchunguzi 
wa magonjwa mbalimbali yaki-
wamo ya moyo na maambukizi 
kwa njia ya mkojo, ili kupatiwa 
matibabu.

Akizungumza katika uzinduzi 
wa kliniki ya kibingwa ambayo 
inaendeshwa na serikali kwa 
kushirikiana na Ubalozi wa 
China nchini katika viwanja vya 
Stendi ya Zamani mjini Njombe, 
Mtaka alisema ni vyema viongo-
zi wakahamasisha wananchi ku-
jitokeza, ili kutumia fursa hiyo 
kwa ajili ya kupata matibabu.

“Katika kampeni hii kuna 
madaktari bingwa, madaktari 
bobezi na kuna vifaa, kama una 
mgonjwa nyumbani ni vizuri 
kutumia fursa hii apate mat-

ibabu.
“Huduma hii ni bure, hakuna 

gharama ni miguu yako tu njoo 
ufanyiwe vipimo, kwa sababu 
dawa zipo na kama ni mgonjwa 
wa rufani utapatiwa,” alisisitiza.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa 
Njombe, Dk. Juma Mfanga, 
alisema; “Tutafanya uchunguzi 
hapa, lakini kama itahitajika 
upasuaji utafanyika hospitali ya 
mkoa ambako pia utakuwa ni 
bure.” Dk. Mfanga alisema hu-
duma nyingine za kibingwa zi-
nazotolewa hapo ni zinazohusu 
watoto wenye matatizo ya mifu-
pa pamoja na misuli, magonjwa 
ya ndani kama vile shinikizo la 
juu la damu, kisukari, kiharusi 
na matumbo.

Balozi wa China nchini, Chen 
Mingjian, alisema uhusiano 
wa kihistoria kati ya nchi hizo 
mbili umefanikisha kuleta timu 
ya madaktari bingwa 27, ili ku-
toa huduma za kibingwa kwa 
Watanzania.

Na Mussa Mwangoka, 
MPANDA 

UONGOZI wa Chama Cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(Chadema) Kanda ya Magharibi,  
umeiomba Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa nchini 
(TAKUKURU), kutofumbia ma-
cho vitendo rushwa katika kip-
indi cha uchaguzi wa Serikali za 
Mitaa.

Makamu Mwenyekiti wa 
CHADEMA Kanda ya Magharibi 
inayoundwa na mikoa ya Kata-
vi, Kigoma na Tabora, Masanja 
Katambi,  alisema juzi kuwa 
kuelekea katika uchaguzi huo, 
TAKUKURU  inapaswa kuwa ma-
cho na kudhibiti vitendo vyote 
vya rushwa.

“Mimi niwasihi TAKUKURU 
wawe macho sana katika kipindi 
hiki cha uchaguzi wa Serikali za 
Mitaa, kwa kuwa ndicho kipindi 
rushwa inatamalaki. Tunahitaji  
kupata viongozi safi ambao ni 
chaguo la wananchi.

“Sasa wakati vyama vikijipan-
ga na kushiriki uchaguzi huo, 
TAKUKURU  ihakikishe inaweka 
mitego ya kuwabaini watoaji na 
wapokea rushwa,” alisema. 

Masanja alisema uzoefu un-
aonesha kuwa nyakati kama 
hizi, baadhi ya vyama vya siasa 

kuanzia mchakato wa ndani wa 
kuwapata wagombea hadi uch-
aguzi husika, baadhi ya wana-
chama wamekuwa wakitumia 
rushwa kitu ambacho hakipaswi 
kufumbiwa macho.

Katibu wa CHADEMA Mkoa 
wa Katavi, Erasto Wegoro, 
pamoja kuunga mkono kauli 
hiyo, pia alisema upande wao 
wamejiandaa kikamilifu kush-
iriki uchaguzi huo kwa kuwa 
wana imani viongozi wengi wa-
takaochaguliwa watatokana na 
chama chao.

Alisema hivi sasa CHADEMA 
ina muundo mzuri wa viongozi 
ngazi ya shina, matawi hadi taifa 
na wengi ni vijana, wasomi na 
wenye ushawishi kwenye jamii, 
hivyo ana uhakika watatoa 
ushindani mkubwa na kunyakua 
viti vingi kwenye uchaguzi huo.

Uchaguzi huo unatarajiwa 
kufanyika Novemba 27, mwaka 
huu, na mchakato wa awali wa 
uandikishaji kwenye daftari la 
makazi ulianza jana katika mi-
taa, vitongoji na vijiji kote nchi-
ni.

Wahimizwa 
kujitokeza
uchunguzi 
wa afya bure

CHADEMA yamulika 
rushwa uchaguzi mitaa
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mtu asiyemfahamu akidai kuwa ndiye al-
iyemteka na kutaka kiasi hicho cha pesa.

Akiwa Makao Makuu ya Polisi Kanda 
ya Kinondoni, hakuacha kitu. Alieleleza 
mpaka mbinu ambayo amedai watat-
umia ya kumpigia simu ili kujua kama 
amekamilisha pesa na atalipa lini.

Kamanda wa Kanda, aliwapa kazi hiyo 
askari polisi watatu ili kushughulikia 
suala hilo. Mwalimu Mkuu wa Shule ya 
Tom Academy, Dickson Kisanga naye 
alikuwepo, pamoja na mzazi mwenzake 
Macky, ambaye jina lake ni Tunu. Siku 
hiyo Tunu alikuja peke yake. Hata hivyo 
pesa ambayo ilitakiwa ni nyingi sana 
kwa wahusika kiasi ambacho hata iweje 
ingechukua mwezi ili ziweze kupatikana 
kwa michango ya wanandugu, lakini zili-
takiwa kwa siku saba tu.

Kwa hali hiyo, Jeshi la Polisi lililazimika 
kutoa kiasi hicho cha pesa kwa ajili ya 
kuzipeleka kwa waliomteka Macaire se-
hemu ambayo walitaka zipelekwe.

Zilitolewa kwa sababu ni mtego, wala 
zisingefika mikononi mwa wahalifu hao 
kabla ya kukamatwa.

Macky, alikabidhiwa vibunda kadhaa 
vya noti mpya kabisa kiasi cha Sh. Mil-
ioni 15. Baada ha kuhesabiwa na wote 
waliokuwa kwenye ofisi za jeshi la Polisi, 

zikiwekwa kwenye mkoba.
“Kama wakikupigia simu leo waambie 

kuwa umeshazipata na unaweza kuz-
ipeleka leo hii hii usiku kule walikokue-
lekeza. Mengine tuachie sisi. Wakati huo 
tutakuwa tumeshalizunguka eneo lote 
na kuwatia mbaroni wahusika wote,” 
alisema afande Chacha, ambaye ni mmo-
ja wa askari watatu waliopewa kazi hiyo.

Ilikuwa ni saa nne asubuhi lilipofanyi-
ka zoezi hilo. Macky aliambiwa kuwa 
wakati wa kupeleka pesa, awasiliane 
kwanza na afande Tom, ambaye ana-
takuwa kwenye gari la kawaida tu. Yeye 
ndiye atakuwa na mkoba huo wenye 
pesa. Atamfuata alipo na akumkabidhi 
mida ya usiku, masaa machache kabla ya 
kupeleka kunakohitajika.

Askari Polisi hawakutaka kumpa pesa 
zote hizo akakae nazo nyumbani kwa ajili 
ya usalama. Kwa kufanya hivyo hata wale 
watu wanazitaka hizo pesa wanaweza 
kumvamia na kumpora bila kumrejesha 
mtoto. Pia anaweza kuvamiwa na ma-
jambazi wengine na kuchukua pesa hizo 
ambazo zimechukuliwa tu kwenye kiten-
go cha Jeshi la Polisi kama chambo, lakini 
zina matumizi mengine.

Saa 10:00 jioni akiwa nyumbani 
kwake, simu yake ya mkononi iliita. 

“
Unapafahamu Kinondoni Mkwa-
juni kituoni kama unatoka Mwa-
nanyamala, Makumbusho, au 
Kinondoni Morocco?” “Ndiyo na-

pafahamu.” Akaitikia. Sasa kama ukitoka 
hapo kuelekea Magomeni Makanya kab-
la hujafika si kuna bonde lile la Mkwaju-
ni?” “Nalifahamu.” Upande wa kushoto 
kama unaelekea huko ukipita daraja 
kuna miti mingi na mteremko mkali, 
nyumba zinaonekana zipo chini pamoja 
na miti!” “Ndiyo.” “Na eneo hilo kama 
unatoka Kariakoo, au Kigogo, ukipita 
kwenye kituo cha Magomeni Kanisani, 
ukianza kuteremka bonde linakuwa lin-
akuwa upande wako wa kulia, si ndiyo?” 
“Ndiyo.”

“Basi lile eneo ndiyo tunataka utuwe-
kee mzigo wetu pale, ulete kwenye ki-
roba, mkoba, sanduku, au shangazi kaja 
hiyo juu yako, sisi tunachotaka kiasi hi-
cho cha pesa.” “Kuna njia ya kuteremka 
kule?” Macky akauliza.

“Ndiyo, ukija mpaka pale kuna njia 
inashuka kule chini, kuna bonde kali, 
shuka taratibu utakutana na njia nyem-
bamba na miti mingi na nyumba chache, 
utashuka hadi sehemu ambayo ni tam-
barare. Utakata kulia na hatua chache 
tu utakutana na mtu mnene zaidi kuliko 
yote iliyokuwa hapo. Chini ya mti ndipo 
utakapoacha mzigo. Cha kukukum-
busha ni kwamba usimtume mtu yoy-
ote. Changisheni wanandugu, mkope, 
mnyang’anye , lakini wewe ndiyo ulete 
kwa mguu wako. Nadhani umeelewa!” 
“Ndiyo nimeelewa.” “Onyo nimesema 
uje peke yako na usijaribu ujanja wow-
ote ule, usiwaambie askari polisi siku ya 
kuleta mzigo iwe siri yako. Kumbuka sisi 
tuna macho makali, masikio mapana, 
na mkono  mrefu, ukiwaeleza polisi 
siku ya kuleta mzigo tutajua na inaweza 
kuwa hatari kwa mwanao.” “Nimesikia.” 
“Muda wa kuleta ni kuanzia saa tano 
usiku mpaka saa sita, na sisi ndiyo tut-
akuwa tunakupigia simu kukuuliza lini 
unaleta, wewe huwezi kutupigia kwa 
sababu hujui namba zetu. Kila siku tu-
natumia namba mpya na tutakayokupi-
gia hatuitumii tena kwa ajili ya usalama 
wetu. Ujanja wowote utakuwa ni mauti 
kwa mwanao na kwako pia.” Ilimaliza 
simu ile na kukatwa.

**********************************
Pamoja na kuwa na hofu kwa kile 

alichoonywa, lakini Macky aliamua ku-
waeleza askari juu ya kupigiwa simu na 

Ilikuwa ni saa 
nne asubuhi 
lilipofanyika 
zoezi hilo. 
Macky aliambi-
wa kuwa wakati 
wa kupeleka 
pesa, awasili-
ane kwanza na 
afande Tom, 
ambaye ana-
takuwa kwenye 
gari la kawaida 
tu. Yeye ndiye 
atakuwa na 
mkoba huo 
wenye pesa. 
Atamfuata alipo 
na akumkabidhi 
mida ya usiku, 
masaa mach-
ache kabla ya 
kupeleka kuna-
kohitajika.

Nyuma ya Pazia-4

HADITHI
TAARIFA za habari kwenye televisheni, redio, mitandao ya kijamii zinaarifu kutekwa kwa mtoto wa miaka sita, Macaire, 
mwanafunzi wa darasa la kwanza katika shule moja Mbezi Dar es Salaam. Mashuhuda wanasema alinyakuliwa na 
mwanaume mmoja aliyeshiba, kujaa misuli na kukimbilia kwenye gari lililokuwa pembeni mwa barabara ya Bagamoyo, 
Dar es salaam, ambalo mlango wake ulikuwa wazi. Wazazi wa mtoto wanapigiwa simu na watekaji wakitaka kiasi 
cha Sh. Milioni 15 ili wamuachie. Jeshi la Polisi linaingia kazini kumsaka au kuwasaka watekaji.  Walichogundua ni 
kisa cha kushangaza, kusisimua ambacho utakipata utakaposoma kila aina ya nakala ya gazeti hili, ili kuupata mkasa 
mzima wa tukio. 

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

Namba ilikuwa mpya, hivyo alijua ni 
wale wale. Hakukuwa salamu wala nini, 
jamaa walianza kuulizia pesa.

“Enhee, tuambie umeshapata pesa?” 
Lilikuwa ni swali la kwanza alilouli-
zwa. “Ndiyo nimezipata.” “Umezipata 
wapi?” Lilikuwa ni swali ambalo hakuli-
tarajia. Alisita kidogo kwa sababu haku-
jiandaa kujibu swali la aina hilo. Ali-
kumbuka onyo alilopewa kutowaeleza 
askari polisi kuhusu suala hilo.”Onyo 
nimesema uje peke yako na usijaribu 
ujanja wowote ule, usiwaambie askari 
polisi siku ya kuleta mzigo iwe siri yako. 
Kumbuka sisi tuna macho makali, 
masikio mapana, na mkono  mrefu, 
ukiwaeleza polisi siku ya kuleta mzigo 
tutajua na inaweza kuwa hatari kwa 
mwanao.” Alikumbuka Macky. Haraka 
wazo likamjiia, akajibu.

“Nimekopa kwa bosi wangu, nim-
weleza anikopeshe na atakuwa anani-
taka taratibu kwenye mashahara,” ali-
jibu.

“Unajifanya mjanja eeeh!” “Hapana 
kiongozi, ni kweli.” “Haya, fanya haraka 
leo saa tano mpaka sita kamili usiku, 
uulete mzigo sehemu tuliyokuambia.” 
“Sawa mkubwa.” Alipomaliza kujibu 
simu ikakatwa.

********************************
Ilikuwa ni saa nne usiku. Macky ali-

kuwa amebeba mkoba wenye pesa. 
Hakuna yoyote aliyejua kama ulikuwa 
na kiasi cha pesa taslimu Sh. Milioni 
15. Alitoka nyumbani kwake Manzese 
Argentina, na kupanda basi akashukia 
Magomeni Usalama. Aliambaa na 
barabara na baadaye kukata kushoto. 
Hakukuwa na watu wengi sana kama 
inavyokuwa mchana. Alipita maeneo 
ya Hospitali ya Magomeni, akapita pia 
Kanisa Katoliki, mita kadhaa baadaye 
alifika eneo la mwanzo wa bonde la 
Mkwajuni, kuelekea Kinondoni. Kulia 
kulikuwa na mteremko mkali na miti 
mingi kama alivyoelezwa. Alivuka 
barabara kwani alikuwa akitembea 
upande wa kushoto. Ni eneo ambalo 
halikuwa na mwanga wa kutosha. Taa 
za barabarani na giza vilishindana. Giza 
lilionekana kushinda mwanga kwa asil-
imia nyingi. Baada ya kuangalia sana 
aligundua kuwa kuna njia nyembamba 
ya mteremko mkali. Woga ulimuin-
gia, lakini akikumbuka mtoto wake 
Macaire, alitengeneza ujasiri ndani ya 
moyo wake.

Akaamua kuteremka kwenye mter-
emko huo, huku akijizuia asiteleze. Na 
kila alipokuwa akishuka ndipo giza lili-
vyokuwa likishamiri.

Itaendelea Jumapili
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HABARI BURUDANI

R
APA maarufu 
duniani, P Diddy 
ataanza kukabili-
ana na kesi zake 

zote zaidi ya 1000 kuan-
zia Mei 5, mwakani.

Mwanamuziki huyo raia 
wa Marekani, alikamatwa 
mwezi uliopita akituhu-

Jumapili Oktoba 13, 2024

Profesa Jay 
aitaka tena 
Mikumi
MSANII na mwanzilishi wa muziki 
wa bongo fleva nchini, Joseph 
Haule, maarufu kama ‘Profesa Jay’, 
amesema ana mpango wa kutaka 
kugombea tena ubunge kwenye 
Jimbo la Mikumi.

Mwimbaji huyo wa hip hop 
ambaye kwa sasa afya yake imei-
marika baada ya kuugua, alikuwa 
mbunge wa jimbo hilo kwa tiketi 
ya CHADEMA, kuanzia mwaka 
2015  hadi 2020.

“Nina mpango wa kwenda Jim-
boni Mikumi kugombea tena na-
fasi yangu ya ubunge. Wananchi 
wamekuwa na kilio kikubwa sana, 
kwa sababu wanakosa uwakilishi. 
Wamekuwa wakinipigia simu waki-
niombea sana, wakiwa wanaamini 
mimi ni sauti yao, kwa sababu 
nilikuwa nikiwakilisha wananchi 
na si mimi mwenyewe na familia 
yangu,” alisema msanii na mwana-
siasa huyo mwenye kipaji kikubwa 
cha kuongea na kuhamasisha.

Afya yake imeendelea kuimarika 
siku hadi siku na kumfanya arejee 
kwenye majukumu yake ya kawai-
da ya kimuziki na kijamii pia.

MJOMBA P DIDDY 
RUMANDE HADI 
MWAKANI

miwa kuwanyanyasa 
kingono wanawake zaidi 
ya 1000, ambao tayari 
wamewasilisha malala-
miko yao mahakamani.

P Diddy ambaye jina 
lake halisi ni Sean  Combs, 
bado ataendelea kusota 
rumande hadi mwakani 
kutokana na kufutiwa 

dhamana.
Hata hivyo mwenyewe 

amekana mashtaka hayo, 
huku timu yake ya wa-
nasheria ikisema kuwa 
watu wamejitahidi sana 
kumharibia jina kwa 
kuvujisha mambo yake 
binafsi kwenye vyombo 
vya habari.
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

BARCELONA, Hispania

S
ERGIO Agüero, amewasilisha 
kesi mahakamani dhidi ya 
Barcelona ya madai ya euro 
milioni 3 kama sehemu ya 

fedha kwa kosa la kukatisha mkataba 
wake wa 2021, imefahamika.

Agüero mwenye umri wa
 miaka 36, alijiunga na

 Barca kutoka Manches-
ter City, kwa mkataba wa

 miaka miwili mwaka 
2021, lakini alicheza

 mechi tano pekee kabla ya
 kulazimika kustaafu baada

ya kupata matatizo ya
 moyo, wakati wa mchezo 

wa LaLiga dhidi ya Alavés.

Alitangaza rasmi kustaafu mnamo 
Desemba, mwaka huo huo, na ku-
fikia makubaliano na klabu ya ku-
maliza mkataba wake mapema.

Lakini ripoti inayoelezea hesabu 
za kifedha za Barca kwa msimu wa 
2023-24 na kuonekana na ESPN 
imefichua mshambuliaji huyo wa 

    Ni baada ya klabu 
hiyo kushindwa kutekeleza 
makubaliano ambayo...

HABARI MICHEZO

Jumapili Oktoba 13, 2024

AGÜERO AAMUA 
KUISHTAKI BARCA

LIVER KUIBOMOA LEVERKUSEN

LIVERPOOL inajiandaa kuivamia Bayer Leverkusen, 
kwa ajili ya kufanya mchakato wa kumsajili kiungo 
Mjerumani, Florian Wirtz, 21, mlinzi wa Uholanzi, Jer-
emie Frimpong (23) na kiungo wa kati wa Argentina, 
Exequiel Palacios (25) . (CaughtOffside)

ZUBIMENDI ATAJWA LIVER

LIVERPOOL pia wameonyesha nia ya kumsajili ki-
ungo wa Timu ya Taifa ya Hispania, Martin Zubimen-
di, 25, kutoka Real Sociedad katika dirisha la usajili wa 
wachezaji la Januari. (Fabrizio Romano)

VILLA, NEWCASTLE VITANI

MLINZI wa Liverpool na Timu ya Taifa ya England, 
Joe Gomez, 27, anawaniwa na klabu za Aston Villa na 
Newcastle United. (Football Insider)

MURILLO AGOMBEWA ULAYA

REAL Madrid inamfuatilia mlinzi wa Nottingham 
Forest, Murillo, 22, lakini wanakabiliwa na ushindani 
kutoka Barcelona na Bayern Munich kumpata Mbrazil 
huyo. (HITC)

GOMES SOKONI ENGLAND

KLABU za Newcastle United, Manchester United na 
Tottenham Hotspur ni miongoni mwa klabu zinazo-
vutiwa na kiungo wa kati wa Lille na Timu ya Taifa ya 
England, Angel Gomes, mwenye umri wa miaka 24. 
(GiveMeSport)

BARCELONA YASAKA KIPA

BARCELONA inatarajia kufanya mazungumzo ya 
dharura wiki hii kujadili iwapo watamleta golikipa 
mpya kuchukua nafasi ya mchezaji wao wa kimataifa 
wa Ujerumani aliyejeruhiwa, Marc-Andre ter Stegen. 
(ESPN)

DIAZ MAMBO SAFI

LIVERPOOL inatarajiwa kufanya mazungumzo na 
winga wa Colombia, Luis Diaz, 27, kuhusu mpango wa 
kuongeza mkataba wake hadi kufikia mwaka 2027, 
baada ya kuwa na mwanzo mzuri wa msimu huu. 
(Football Insider)

LARSSON AGEUKA LULU

KLABU kadhaa zinamfuatilia winga wa Eintracht 
Frankfurt kutoka Sweden, Hugo Larsson, 20. (Fab-
rizio Romano)

UNITED YAMTAKA DIBLING

SOUTHAMPTON inatumaini kumshawishi kiungo 
wa kati wa England, Tyler Dibling, 18, kusaini mkataba 
mpya, huku Manchester United wakionyesha nia ya 
kutaka kumnunua nyota huyo. (GiveMeSport)

ATAJWA SUNDERLAND

KLABU ya Sunderland inatazamia kumsajili 
mshambuliaji wa zamani wa Brighton na Timu ya 
Taifa ya Jamhuri ya Ireland, Aaron Connolly, 24, 
kutoka Hull City. (Sun)

ZISIKUPITE

zamani wa Argentina, alianzisha 
kesi za kisheria dhidi ya klabu hiyo 
mapema mwaka huu.

“Mnamo Mei 29, 2024, mchezaji 
wa zamani Sergio Agüero, 
aliwasilisha madai ya euro 
milioni tatu ambayo, kulingana 
na yeye, anadai kama sehemu ya 
makubaliano ya kumaliza uhusiano 
wake wa kikazi na klabu,” ripoti 
hiyo imesema.

“Kufikia Juni 21, 2024, hakukuwa 
na makubaliano ya maridhiano kati 
ya wahusika. Klabu sasa inasubiri 
madai hayo kushughulikiwa na ma-
hakama ya ndani kwa hatua inay-
ofuata ya utaratibu.”

Mzozo na Agüero ni mojawapo ya 
kesi tisa za kisheria zilizofafanuliwa 
na Barça katika sehemu ya ripoti in-
ayoitwa ‘Madai.’

Nyingine inafichua kampuni inay-

oitwa ‘Scores Sports Management’ 
inadai euro milioni 10 kwa jukumu 
lao katika uhamisho huo ambao 
ulishuhudia winga, Ousmane Dem-
bélé, kuondoka Barca na kwenda 
Paris Saint-Germain kwa mkataba 
wa thamani ya euro milioni 50 mna-
mo mwaka, 2023.

“Mnamo Juni 18, 2024, klabu il-
iarifiwa kuhusu dai lililowasilishwa 
na Kampuni ya Scores Sports Man-
agement ikiomba euro milioni 10 
kwa jukumu lao la upatanishi katika 
uhamisho wa Dembélé kujiunga na 
PSG,” ripoti hiyo inaeleza.

“Kesi hiyo imesikilizwa na ma-
hakama ya ndani kutokana na up-
inzani wa klabu na kutaka kupinga 
madai hayo.”

Kesi hizo zimeorodheshwa na 
Barca kutokana na uwezekano wa 
athari zao za kifedha.
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VAN DIJK ALIA NA 
KADI  NYEKUNDU 
YA KWANZA

AMSTERDAM, Uholanzi

V
IRGIL van Dijk amesema “alika-
sirishwa” na uamuzi wa kupewa 
kadi ya kwanza nyekundu na 
kutolewa nje kwa mara ya kwan-

za kwenye maisha yake ya kuichezea 
Uholanzi katika sare ya bao 1-1 dhidi ya 
Hungary kwenye mechi ya michuano 
ya Ligi ya Mataifa ya Uefa iliyoche-
zwa juzi.

Beki huyo wa Liverpool alipata 
kadi mbili za njano, ndani ya daki-
ka tatu mwishoni mwa kipindi cha 
pili na kuelekea nyekundu.

“Kadi nyekundu ni mbaya, haikupas-
wa kutokea. Lakini nina hasira sana kuhu-
su kadi nyekundu ya kwanza,” alisema 
Van Dijk akiiambia ESPN.

“Wanasema nahodha ndiye pekee 
anayeweza kuzungumza na mwamuzi. Ni-
katembea hadi kwake, lakini sio kwa njia 
mbaya, hata kidogo na nikaambulia kadi.”

Kocha wa Uholanzi, Ronald Koeman, 
pia alishangazwa nahodha wake kuonye-
shwa kadi hiyo.

“Wakati huo ulikuwa wa kufadhaisha,” 
alisema Koeman akiimbia NOS. 

“Sielewi, nadhani tulikubaliana nahod-
ha anaweza kumpinga mwamuzi.”

ATHENS, Ugiriki

RAIS wa Paris Saint-Ger-
main, Nasser Al-Khela-
ïfi, amejitokeza kutetea 
muundo mpya wa Kombe 
la Dunia la Klabu la FIFA, 
akiwaambia wale ambao 
hawataki kushiriki mash-
indano hayo wasicheze.

Mashindano yali-
yoboreshwa ya FIFA, 
yanatarajiwa kuanza 
nchini Marekani Juni 15, 
mwakani, yatahusisha 
timu 32 zitakazocheza 
kwa muda wa wiki nne.

Michuano hiyo imezu-
sha ukosoaji kutoka kwa 
wachezaji kadhaa juu 
ya mafadhaiko ya ziada 
ambayo itaweka kwenye 
kalenda, na timu kama 
vile Manchester City na 
Real Madrid zimepangwa 
kwa msimu wa miezi 11 
ikiwa zingesonga mbele 

zaidi katika dimba hilo.
Hata hivyo, Al Khela-

ïfi amesema klabu zime-
furahishwa na michuano 
hiyo na itakuwa ikirudisha 
fedha zilizopotea kwa ku-
ongeza mishahara ya wa-
chezaji.

“Wachezaji au klabu ze-
nye malalamiko zisicheze, 
ukiwa na malalamiko 
usicheze,” alisema katika 
mkutano na wanahabari 
katika mkutano mkuu 
wa Jumuiya ya Klabu za 
Ulaya (ECA) mjini Athens, 
Ugiriki.

“Ni kweli tunatakiwa ku-
waheshimu na kuwalinda 
wachezaji. Lakini klabu 
hazipo kwa ajili ya kuta-
futa fedha tu. Sio hivyo, 
hilo ni kosa. Tunajaribu 
kurejesha fedha kutokana 
na gharama zao. Mishaha-
ra inapanda na kupanda,” 
alisema.

“Kalenda ni mada ya 
mjadala, ni wazi. Imeku-
wa hivyo kila wakati. Na, 
kusema ukweli, ninaamini 
ni muhimu kwa wahusika 
wote kukusanyika na kui-
jadili, kwa njia ya mafani-
kio na kuona kile kinacho-
faa kwa kila mtu. Klabu 
zote zinataka kucheza 
Kombe la Dunia.”

Mnamo Septemba, Al 
Khelaïfi, ambaye ni Mwe-
nyekiti wa ECA, alikiri 
klabu zilikuwa zikipata 
maandalizi ya Kombe la 
Dunia la klabu “yakiwa na 
changamoto” lakini alisa-
lia kujiamini katika mafan-
ikio ya mashindano hayo.

“ECA inatambua kuna 
changamoto katika kuz-
indua muundo au dhana 
yoyote mpya, lakini tu-
naamini kwa dhati mash-
indano hayo yatafani-
kiwa.”

PSG yaipigia debe  
michuano ya FIFA

LONDON, England

KLABU ya Arsenal inapanga ku-
wasilisha ofa ya kumnunua beki wa 
kushoto wa Bournemouth na Timu 
ya Taifa ya Hungary, Milos Kerkez, 
mwenye umri wa miaka 20. 

Mchezaji huyo alikuwa na 
msimu mzuri wa kwanza akiwa na 
Bournemouth na amekuwa chaguo 
la kwanza kama beki wa kushoto 
kwenye klabu hiyo.

Uchezaji wake tayari umezivutia 
klabu kubwa za Ulaya hasa zile za 
Ligi Kuu  England, ambapo taarifa 
za karibuni zimemhusisha chipukizi 
huyo na Manchester United.

Beki huyo mchanga alijiunga na 
Bournemouth kutoka AZ Alkmaar ya 
Uholanzi Julai, mwaka jana.

Kinda wa 
Burnemouth 
anukia Arsenal



wenye nguvu 
na wajanja na 
akina Mabu-

lulu (Cristovao Paciencia).
Kocha (Fadlu), amewaambia 

viongozi ana mabeki wazuri, lakini 
pia anahitaji aina hiyo ya beki, 
ambaye hapishani na mtu, kama 
ilivyokuwa kwa Joash Onyango 
kipindi chake yupo kwenye fomu, 
lakini huyu uwezo wake ni mara 
nyingi zaidi yake, kucheza RS 
Berkane siyo mchezo,” kiliocheza 
chanzo chetu.

Wakati viongozi wakiwa katika 
mchakato wa kumwania beki huyo, 
inaelezwa huenda wakampoteza 
kipa, Ayoub Lakred, raia Morocco, 
anayetakiwa na Wydad Casablanca 
ya nchini kwao.

Taarifa zinasema nyota huyo wa 
zamani wa AS FAR Rabat, alisaini 
mkataba wa mwaka mmoja na 
Simba na ikifika dirisha dogo la 
usajili atakuwa amemaliza nusu ya 
mkataba wake.

Habari zinasema vigogo hao wa 
Morocco, wanamhitaji kwenda ku-
saidiana na kipa, Yusuf El Motie.

Hata hivyo, inaweza kuwa ni 
rahisi zaidi kwa Simba kuachana 
na kipa huyo, kwa sababu hajaone-
kana dimbani tangu kuanza kwa 
msimu kutokana na majeraha 
yaliyokuwa yanamkabili.

Kipa huyo aliondolewa kwenye 
mfumo wa usajili ya kimataifa 
TMS, nafasi yake ikachukuliwa na 
straika, Leonel Ateba, huku mwe-
nyewe akiendelea kulipwa stahiki 
zake kama kawaida.

Meneja Habari na Mawasiliano 
wa Simba, Ahmed Ally, amesema 
kwa sasa hawezi kuzungumzia 
chochote kuhusu usajili wa dirisha 
dogo, kwa sababu wakati wake 
bado, badala yake anawaomba 
wanachama na mashabiki, macho 
yao wayaelekeze kwenye mchezo 
wa dabi utakaofanyika Oktoba 19, 
mwaka huu kwenye Uwanja wa 
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

“Tupo katika kipindi cha hamasa 
cha mchezo wetu dhidi ya Yanga, 
kwa sasa tuache kwanza, ila muda 
utafika, Desemba haipo mbali, kila 
kitu kitajulikana,” alisema Ahmed.
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NGOGONGORO HEROES, RWANDA
HATUMWI MTOTO CECAFA U-20
Na Somoe Ng’itu

T
IMU ya Taifa ya vijana 
ya umri chini ya miaka 
20 (Ngorongoro He-
roes), inatarajia kui-

karibisha Rwanda katika me-
chi ya Kundi A itakayochezwa 
leo, kwenye Uwanja wa Azam 
Complex, Dar es Salaam.

Ngorongoro Heroes yenye 
pointi sita sawa na Sudan 
ndio vinara wa Kundi A waka-
ti Rwanda iko katika nafasi ya 
nne, ikiwa na pointi mbili.

Kocha Mkuu wa Ngorong-

oro Heroes, Boniface Mkwasa, 
amesema timu yake iko tayari 
kwa ajili ya mchezo huo na 
wataongeza umakini, kwa 
sababu Rwanda watashuka 
dimbani wakiwa hawana pre-
sha yoyote.
Mkwasa alisema ana-

tarajia mchezo huo
 utakuwa mgumu, 

lakini kikosi chake
 kitaingia tofauti kul-

ingana na mpinzani
 wanayekutana naye.

“Tumejiandaa vizuri kue-

lekea mchezo wetu wa hatua 
ya makundi, tunajua hau-
takuwa mchezo rahisi, lakini 
tutapambana kuhakikisha tu-
napata ushindi na kuongoza 
kundi letu,” Mkwasa alisema.

Naye Kocha Mkuu wa 
Rwanda U-20, Eric Nshimiy-
imana, amesema mechi hiyo 
dhidi ya wenyeji itakuwa ng-
umu, lakini amewaandaa wa-
chezaji wake kucheza soka la 
ushindani.

“Haitakuwa mechi rahisi, tu-
najua Tanzania wanataka ku-
jihakikisha tiketi ya kusonga 

mbele, lakini sisi pia hatutaki 
kupoteza, nimewakumbusha 
wachezaji kucheza kwa kuwa-
heshimu wapinzani,” alisema 
kocha huyo na kiungo wa za-
mani wa APR na Amavubi.

Aliongeza amefanyia kazi 
mapungufu na anaamini 
wataingia katika mechi hiyo  
wakiwa imara.

Tayari Uganda na Burundi 
zimeshakata tiketi ya kucheza 
hatua ya fainali ya michuano 
hiyo, itakayofanyika Oktoba 
18, mwaka huu na fainali iki-
chezwa siku mbili baadaye.

Yanga yasaka 
ushindi kisasa

Simba kushusha 
mlinzi mwingine

Wanafunzi wa Shule ya Msingi Kiwalani iliyopo Wilaya ya Ilala, Dar es Salaam wakifanya mazoezi ya mpira wa ma-
gongo kwenye Uwanja wa JKM Park jijini humo jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Tekeleza yalia na washambuliaji

INATOKA  UK. 24

INATOKA  UK. 24

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

BAADA ya kuchapwa mabao 
3-1 na Maafande wa Mafunzo 
FC katika mechi ya Ligi Kuu 
Zanzibar iliyochezwa kwenye 
Uwanja wa nje wa Amaan 
(Annex B), Kocha Msaidizi wa 
Tekeleza, Juma Salum, amese-
ma washambuliaji ndio tatizo 
katika kikosi chake.

Tekeleza kutoka Pemba 

imepoteza mechi ya pili mfu-
lulizo kwenye uwanja huo na 
kuendelea kujiweka katika 
nafasi mbaya kwenye msima-
mo wa ligi hiyo.

Akizungumza na gazeti 
hili jana, Salum, alisema 
timu yake bado inakabiliwa  
changamoto ya wachezaji wa 
eneo la mbele kutokuwa na 
uzoefu na hivyo wanapoteza 
umakini.

Kocha huyo alisema licha 
ya kufanikiwa kumiliki mpira 
kwa muda mrefu, lakini wa-
nashindwa kutumia vyema 
nafasi wanazopata.

Aliongeza wataendelea 
kuwapa mbinu mpya, ili ku-
hakikisha hawapotezi pointi 
katika mechi nyingine tisa zi-
lizobaki za mzunguko  huu wa 
kwanza.

“ T u n a f a n i k i w a  

kuwanyang’anya mipira 
wapinzani wetu, tunatamba 
nao kwa muda mrefu, lakini 
wachezaji wanashindwa ku-
peleka mbele na kufunga, 
sijajua ni uoga  au kupoteza 
umakini, najua timu yangu ni 
changa katika Ligi Kuu Zanzi-
bar, tunawaomba mashabiki 
wawape muda wachezaji, ili 
kuzoea mikikimikiki ya ligi 
hii,” aliongeza kocha huyo.

katika nafasi ya nne huku Simba 
yenye pointi 13, imeshinda mich-
ezo minne na kutoka sare moja.

Vigogo hao wawili wa soka 
nchini wote wametinga hatua 
ya makundi , Yanga ikishiriki 
mashindano ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika wakati Simba yenyewe 
inapeperusha bendera ya Tanza-
nia katika michuano ya Kombe la 
Shirikisho Afrika.



ambao amedai huwa unawacho-
sha wachezaji.

“Idara yetu ya utimamu kwa 
mwili imekuwa ikifanya mawasi-
liano na wachezaji wote kuhakik-
isha wanalinda miili yao na tu-
naangalia njia zote rahisi na nzuri 
kuhakikisha wanarudi mapema 
na salama, ili kuuwahi mchezo 
huo, wakiwa hawana uchovu.

Changamoto kubwa ambayo 
wachezaji wanaipata ni kusafiri, 
ukiangalia taratibu za kuungani-
sha safari za ndege kwenye jio-
grafia ya bara la Afrika, mchezaji 
anatakiwa akae njiani kwa siku 
mbili, atoke nchi moja ya Afrika, 
aende mpaka Ulaya (Uturuki), 
akae saa 10 au 15 na pengine mpa-
ka 20, halafu arejee tena Afrika, 
hii inafanya wachezaji kuwa na 
mchoko au fatiki, akifika badala 

ya kupumzika anatakiwa ajian-
dae na mchezo unaofuata wa 
klabu yake,” alisema Kamwe.

Aliongeza hata makocha wa-
navyolalamika juu ya wachezaji 
wao kwenda kwenye vikosi vya 
timu za taifa, mara nyingi huwa ni 
usafiri na si kucheza mechi nyingi 
kwa muda mfupi.

“Waliopanga ratiba si watu 
ambao hawajui mpira, wapo sa-
hihi kabisa, kila kitu kimepangwa 
ndani ya kanuni za soka na tara-
tibu zake. Taratibu zinasema 
mchezaji anatakiwa kukaa saa 72 
kabla ya kucheza mchezo mwing-
ine, tatizo kubwa siku zote huwa 
ni usafiri tu, safari hii sisi tumeli-
angalia,” Kamwe alisema.

Kuhusu mechi ya dabi, Kamwe 
alisema wameshazungumza na 
wachezaji wao, wanachohitaji ni 

kuzipata pointi tatu tu na si vingi-
nevyo.

“Hakuna kombe la dunia pale, 
wala si fainali ya mashindano 
yoyote, ni mchezo wa Ligi Kuu tu, 
hata timu ipige visigino, kanzu, 
matobo au icheze mpira mzuri 
vipi, kinachotakiwa kwenye mch-
ezo ule ni kuondoka na pointi 
tatu, kama hawatapata mashabiki 
hawatawaelewa, tumeshawaam-
bia wachezaji wetu tunachohitaji 
ni ushindi wa mabao yoyote yale, 
hata ikiwa moja,” aliongeza ofisa 
huyo.

Baadhi ya wachezaji wa Yanga 
waliokuwa kwenye timu za taifa, 
ukiachilia mbali Watanzania 
ambao wao wanarudiana na DR 
Congo hapa nyumbani, wataka-
osafiri ni Clatous Chama na Ken-
nedy Musonda waliokuwa kwe-

Yanga yasaka ushindi kisasa
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Na Mwandishi Wetu

KLABU ya Simba imetajwa 
iko katika mazungumzo wa 
beki wa kati ya RS Berlane, 
Issouf Dayo, ambaye ni raia 
wa Burkina Faso, ili kumsa-
jili kipindi cha dirisha dogo, 
kwa lengo la kuongeza 
nguvu kwenye kikosi chake.

Habari zilizopatikana 
kutoka ndani ya Simba 
zinasema baada ya kumali-
zana na Elie Mpanzu, benchi 
la ufundi, likiongozwa na 
Kocha Mkuu, Fadlu Davids, 
limewaeleza viongozi wana-
hitaji kujiimarisha zaidi, ili 
kufanya vyema katika hatua 
ya makundi ya mashindano 
ya Kombe la Shirikisho 
Afrika.

Chanzo hicho kilisema 
Fadlu aliweka wazi anahi-
taji beki ambaye ni mrefu, 
mwenye nguvu na uzoefu 
wa michuano hiyo inayo-
simamiwa na Shirikisho la 
Soka Afrika (CAF).

“Kwa sasa viongozi wetu 
wanaendelea na mazun-

gumzo na menejimenti ya 
beki huyo, ili kupata saini 
yake, nafikiri itakuwa rahisi 
kidogo kwa sababu mkataba 
wake unamalizika mwishoni 
mwa msimu huu, hivyo 
uhamisho wake hauta-
gharimu ada kubwa sana,” 
kilisema chanzo chetu.

Kiliongeza mlinzi huyo 
mwenye umri wa miaka 33 
na mrefu futi sita na inchi 
mbili, ameonekana kumvu-
tia Fadlu ambaye anahitaji 
awe na beki wa aina hiyo 
katika kikosi chake.

“Tuna walinzi lakini ha-
tuna walinzi katili, ambao 
wanaweza kuwatisha ma-
fowadi kwa umbile na hata 
uchezaji wa kutumia akili 
na nguvu pia. Tuna walinzi 
wazuri sana, lakini wote 
ukiwaangalia ni wale ambao 
wanatumia zaidi akili, lin-
apokuja suala la nguvu zaidi 
inakuwa tatizo,  nadhani 
atakuja kuwa suluhisho 
kwa mastraika wakorofi, 

Simba kushusha 
mlinzi mwingine
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Na Adam Fungamwango

K
ATIKA kuhakikisha 
wachezaji wake wanare-
jea haraka ili kushiriki ki-
kamilifu katika maandal-

izi ya mechi ya dabi, mabosi wa 
Yanga wameandaa utaratibu wa 
kuwarejesha mapema nyota wal-
iokuwa kwenye timu za mataifa 
yao, imefahamika.

Mechi ya watani wa 
jadi ya mzunguko wa

 kwanza ambayo Simba
 watakuwa wenyeji 

itachezwa Oktoba 19, 
mwaka huu, kwenye

 Uwanja wa Benjamin
 Mkapa, Dar es Salaam.
Ofisa Habari wa Yanga, Ali 

Kamwe, aliliambia gazeti hili 
jana, wameandaa utaratibu wa 
kuhakikisha wachezaji wao wote 
wanarudi nchini haraka na kwa 
njia rahisi, ili kujiepusha na ucho-
vu wa kusafiri kwa muda mrefu 

Agüero kuishtaki Barca UKURASA  21

INAENDELEA  UK. 23

    Yawaandalia usafiri ‘rafiki’ nyota wake ili kuiwahi 
dabi baada ya...

nye kikosi cha Zambia ambayo 
ilienda kucheza dhidi ya Chad 
wakati Stephane Aziz Ki, akiwa 
na Burkina Faso iliyoishindilia 
Burundi mabao 4-1, na Djigui Di-
arra akiwa na Mali wao walikuwa 
wanakutana na Guinea Bissau ny-
umbani na ugenini.

Yanga ambao ni mabingwa 
watetezi watashuka katika mechi 
hiyo wakiwa na kumbukumbu 
ya kushinda mechi zao nne wal-
izocheza na kwenye msimamo 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara wako 

INAENDELEA  UK. 23

Wachezaji wa Timu ya Taifa (Taifa Stars), wakifanya mazoezi kujiandaa na mechi ya Kundi 
H dhidi ya DR Congo, ili kusaka tiketi ya kushiriki Fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika 
(AFCON 2025), itakayochezwa keshokutwa kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es 
Salaam. PICHA: TFF


