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HABARI KITAIFA

Dodoma jana. PICHA: IKULU

Kitendawili mgombea Wa Urais
CCM Zanzibar Kuteguliwa leo

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

HALMASHAURI Kuu ya Cha-
ma Cha Mapinduzi Taifa (NEC),
inatarajia kufanya kikao chake
moja la mwanachama atakayesi-
mama katika uchaguzi wa urais
wa Zanzibar.

Katika mchakato wa kuchukua
fomu ya urais huo, walijitokeza
wagombea 33 ambapo Kamati
Maalum ya Halmashauri Kuu
ya Taifa Zanzibar ilichuja na ku-
pendekeza majina matano kwa
Kamati Kuu ya Halmashauri Kuu
ya CCM (CC).

Hatua hiyo ya NEC itatokana
na mapendekezo ya CC ambayo
iliketi jana kupitia majina hayo
matano.

Kwa mujibu wa kanuni za
uteuzi wa wagombea uongozi ka-
tika vyombo vya dola toleo la Juni
2019, baada ya Kamati Maalum ya
Halmashauri Kuu ya Taifa Zanzi-
bar kuwachuja watia nia, majina
matano yatapendekezwa kwa CC
bila ya kupigiwa kura.

Kanuni hizo zinabainisha
kuwa, CC itapitia sifa za wagom-
bea hao na kupendekeza majina
yasiyozidi matatu kwa NEC kwa
ajili ya uteuzi wa mwisho.

Pia, NEC itapiga kura za siri
kuchagua jina moja la mwana-
chama wa CCM atakayesimama
katika uchaguzi huo kwa tiketi ya
chama hicho, isipokuwa kwamba
endapo Kamati Kuu itapende-
keza jina moja tu, NEC itapiga
kura za ndiyo au hapana.

Akizungumzia maandalizi ya
vikao hivyo, Katibu wa NEC, Iti-
kadi na Uenezi, Humphrey Pole-
pole, alisema yanakwenda vizuri
na wajumbe wameanza kufika
kuanzia jana.

“Mkutano utakuwa na wa-
jumbe zaidi ya 1,800 na wageni

zaidi ya 1,000, mkutano wetu
mkuu wa taifa utaketi Julai 11 hadi
12 mwaka huu na maandalizi yote
yamefanyika,” alisema.

Alisema mkutano huo utatan-
guliwa na kikao cha CC na NEC
ambavyo vitachagua mwana-
chama mmoja wa CCM atakayesi-
mama kwa nafasi ya mgombea
urais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, pia kumtambuli-
sha na kumwidhinisha mgombea
mwenza na mgombea wa urais
wa Zanzibar.

KAULI ZA WACHAMBUZI

Wachambuzi wa masuala
ya kisiasa kwa nyakati tofauti
jana, waliiambia Nipashe kuwa
ongezeko la wagombea wa-
naoomba ridhaa ya CCM kupepe-
rusha bendera ya chama hicho
Zanzibar, ni ishara kuwa nafasi ya
urais sasa imezoeleka na kuona
kila mtu anaweza kugombea.

Vilevile, walisema uamuzi wa
kuficha majina ya wateule wa-
tano yaliyotoka Zanzibar kwenda
Dodoma, ni ishara kwamba kuna
hofu ya mganganyiko na makun-
di ya wagombea wa nafasi husika.

Mchambuzi wa masuala ya ki-
siasa ambaye pia ni Mhadhiri wa
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
(UDSM), Profesa Mohammed
Bakari, alisema uamuzi wa ku-
toweka wazi majina hayo ume-
ondoa siasa za mgawanyiko na
makundi.

Alisema kuwa kwa upande
mwingine, wapo waliokuwa na
haki ya kujua majina matano
kabla hayajapelekwa Dodoma
ili kuondoa minongono iliyopo
kwa sasa, lakini wamekosa haki
hiyo.

Wakili wa Mahakama Kuu Zan-
zibar, Awadhi Ali Saidi, alisema
kujitokeza kwa watu wengi ni
ujumbe kwamba urais wa nchi
sasa unaonekana ni kitu cha

kawaida na hakuna uzito wa ma-
jukumu tena, ilhali wadhifa huo
unabeba majukumu mazito ya
kuhakikisha maendeleo ya watu
na uamuzi wa nchi.

“Tunachoona sasa watu wa-
naona urais ni raha tu, kama
una nguvu ya elimu na cheo,
basi wewe unaweza. Lakini ha-
jui kuwa unabeba majukumu
makubwa ya kiuongozi na una-
takiwa kuwa na maono makubwa
ya kuongoza nchi,” alisema.

“Inaonekana kama mzaha
mzaha tu kwamba kwa sababu
mtu ana fedha, anachukua fomu,
tulitarajia watu wauogope, ila
sasa wanaona ni fursa ya ku-
tangaza dhamira yao, wana-
chukulia kama jambo jepesi la
mzaha mzaha.”

Kuhusu watoto wa marais
wastaafu  kujitokeza  katika
kinyanganyiro  hicho, wakili
huyo alisema hakuna katazo la
kisheria wala kikatiba, lakini ki-
siasa inaleta picha isiyo nzuri ya
uongozi wa kurithishana.

Saidi ambaye amewahi kuwa
Rais wa Chama cha Wanasheria
Zanzibar, alisema kuwa siasa za
Zanzibar hazitoi picha nzuri na
suala hilo linapaswa kuangaliwa
kwa jicho la pekee.

Alisema siasa za Zanzibar
zinabadilika kulingana na mabhi-
taji ya wakati na uongozi uliopo
kwa wakati huo.

Kuhusu majina yaliyopende-
kezwa na CC, Polepole alisema
taarifa hazitakuwa wazi na kuwa-
taka watu wagombea waendelee
kuwa wanyenyekevu na watu-
livu.

“Ukifanya mchezo tu kesho
(leo) tunafanya utaratibu mwing-
ine, kwa hiyo kesho (leo) kwe-
nye NEC tutawaambia wajumbe
ni kina nani Kamati Kuu ime-
wapeleka NEC, wana-CCM tuen-
delee kuwa watulivu,” alisema.

: ani 20.

DODOMA

WABUNGE wawili kupitia

¢ Chama Cha Mapinduzi (CCM)
: waliomaliza muda wao,

: wamekamatwa na Taasisi

¢ ya Kuzuia na Kupambana na

Rushwa (TAKUKURU) Mkoa

wa Dodoma kwa tuhuma za

kutoa hongo kwa watu wa-
naosadikiwa kuwa wajumbe

wa chama hicho.

Akizungumza na Nipashe

: TAKUKURU MKoa wa Do-
: doma, Sosthenes Kibwengo,
: aliwataja wawili hao kuwa

ni aliyekuwa Mbunge wa
Mtera, Livingstone Lusinde,
na alivekuwa Mbunge wa
Kigoma Kaskazini, Peter

Serukamba.

Kibwengo, akifafanua
kuhusu tuhuma dhidi ya
Lusinde, alisema TAKUK-
URU ilipata taarifa Julai 7
mwaka huu kwamba alikuwa

§ amewakusanya wajumbe
¢ wa CCM nyumbani kwake

Mvumi wilayani Chamwino
mkoani hapa, kwa ajili ya
kuwahonga na kufanya ush-

: awishi fulani.

Alisema kuwa baada ya
kupata taarifa hiyo, maofisa

: wa taasisi hiyo walifika ka-
¢ tika nyumba hiyo na kukuta
: watu wanaosadikiwa kuwa

ni wajumbe wa CCM takrib-

“Wajumbe hao walikutwa
nyumbani kwa mtuhumiwa,
hatukukuta wakigawana

¢ fedha kama taarifa zilivy-

* oeleza, isipokuwa walikuwa
: wameandaliwa chakula na

¢ walipoulizwa, walisema

Wabunge CCM mbaroni
kwa tuhuma za rushwa

© Na Renatha Msungu,

walikwenda huko kumwona
mtu ambaye amejifungua.

“Lakini, kama tunavyojua,
ukienda kumsalimia aliye-
jifungua, huwezi kwenda
bila zawadi, hao wote
hawakwenda na chochote,”
alisema.

Alisema kuwa baada ya
kutilia shaka maelezo yao,
maofisa hao walimkamata
Lusinde na kuwekwa chini
va ulinzi na kusitisha mku-
tano wake na wajumbe hao.

“Suala lake lina picha mbili;
kwanza wamsaidie yeye
mtia nia na jingine wamsai-
die Halima Okash ambaye
ni mtia nia ya kugombea
ubunge wa viti maalum.
Kwa hiyo, yote tunaendelea
na uchunguzi kuthibitisha
hizi taarifa, lakini kwa sasa
Lusinde ameachiwa.

“Lusinde alihojiwa jana
(juzi), lakini atahojiwa tena
leo (jana) au kesho (leo)
kadri uchunguzi unavyoen-
delea. Pia, tunaye huyo Hali-
ma Okash, tunaendelea naye
kwa mahojiano,” alisema.

Kuhusu tuhuma dhidi ya
Serukamba, kiongozi huyo
wa TAKUKURU alisema
wanamshikilia kwa tuhuma
zinazofanana na za Lusinde,
ikidaiwa kuwa naye alikuwa
akigawa rushwa zinazohu-
siana na Uchaguzi Mkuu
kwenye Hoteli ya Dodoma.

Kibwengo alisema wa-
naendelea na msako wa
watia nia wote wanaotege-
mea rushwa kushawishi
kupitishwa kugombea nafasi
mbalimbali katika uchaguzi
huo.

*HABARI ZAIDI UKURASA
WA 3NA7
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Na Joctan Ngelly, KIGOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU)
Mkoa wa Kigoma imemkamata
aliyekuwa Mbunge wa Buhigwe,
Albert Ntabaliba, maarufu kama
Obama (pichani), kwa tuhuma za
rushwa.

Sambamba na Obama, kion-
gozi mwingine aliyekamatwa
ni Mwenyekiti wa UWT Wilaya
ya Buhigwe, Everina Muhungo.
Wawili hao wanadaiwa kugawa
fedha kwa wajumbe waliohud-
huria kikao cha ndani kilicho-
fanyika Julai 7, mwaka huu, katika
Kata ya Mnanila wilayani humo.

Maofisa wa Takukuru wal-
iokuchua fedha hizo zinazokadi-
riwa kuwa zaidi ya Sh. milioni
2.2 zilizokuwa zimepangwa ku-
wagawia wajumbe katika kikao
hicho.

Mkuu wa TAKUKURU Mkoa
wa Kigoma, Stephen Mafipa,
alisema Julai 6, mwaka huu,
walipokea simu kutoka kwa wa-
siri wao kuwa Obama alikuwa ak-
ifanya vikao vya ndani kuelezea
utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi
ya Chama Cha Mapinduzi (CCM)
kwenye kata mbalimbali wilayani
humo.

Mafipa alisema vikao hivyo
vilikuwa vikiambatana na utoaji
wa fedha kwa wajumbe ambao
alikuwa akikutana nao na kwam-
ba kiwango cha fedha ambacho
kilikuwa kikitolewa ni kulingana
na idadi ya wajumbe.

Alisema baada ya kupata taar-
ifa hizo, walifanya ufuatiliaji kwa
kuwasiliana na CCM Wilaya na
kuelezwa kuwa vikao anavyovi-
fanya ni halali lakini kama kuna
kitu kingine kinatokana na vikao
hivyo ambacho ni vitu vya tham-
ani si halali.

Baada ya hapo, alisema Julai 7
aliwatuma maofisa wake kwenda
Buhigwe kufuatilia vikao anavyo-
vifanya ambavyo kwa mujibu wa
taarifa vilikuwa vimalizike jana.

Kwa mujibu wa Mafipa,
maofisa wa TAKUKURU baada
ya kwenda kufatilia vikao hivyo,
walipenya na kuingia katika ki-
kao ambacho kilikuwa kikifanyi-
ka katika Kata ya Mnanila majira
ya saa 8:00 mchana.

Alisema baada ya kikao ku-
malizika, Muhungo alionekana
akigawa fedha Sh. 10,000 kwa
kila mjumbe na wakati huo
anakamatwa  alikuwa  ame-
shagawa Sh. 210,000 kwa wa-
jumbe.

Wakati anagawa fedha hizo,
Mafipa alisema maofisa wa
TAKUKURU waliingilia kati na
kuzuia shughuli hiyo na kua-
muru wajumbe wote ambao
walikuwa wameshapokea fedha
hizo, warudishe na Sh. 210,000
zilisalimishwa mbele ya maofisa
wa TAKUKURU waliokuwapo
kwenye kikao hicho.

Pia alisema maofisa wa
TAKUKURU walimtaka Obama
kusalimisha fedha zote alizoku-
wa nazo eneo hilo la kikao na
kukabidhi Sh. Milioni mbili al-
izokuwa nazo.

Mafipa alisema fedha zote ziko
katika ofisi za TAKUKURU mkoa
wa Kigoma na upelelezi wa tukio
hilo unaendelea na baada kumal-
izika, watuhumiwa watafikishwa
mahakamani kwa hatua zaidi za
kisheria.

Pamoja na kukamata fedha
hizo na kumtia mbaroni, Mafipa
alisema taasisi yake ilimruhusu
Obama kuendelea na vikao vyake
kwa mujibu wa ratiba huku akita-
hadharishwa kutoendelea kugawa

fedha.

Hata hivyo, Mafipa alisema
baada ya kukamatwa, watuhu-
miwa hao walidai kuwa kikao kili-
takiwa kianze majira ya saa 3:00
asubuhi, ndiyo maana aliwagawia
fedha wajumbe hao kwa ajili ya
chai.

Alisema baada ya kuchukuliwa
maelezo ya awali, Muhungo alikiri
kuwa Obama ndiye aliyempatia
fedha hizo ili awagawie wajumbe
baada ya kikao kumalizika.

Pongezi kwa
Uchumi wa
Kipato cha

Kati

90744-233 333 | SIMU BURE: 0800-750075 au 0800-780078

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), tunakupongeza Mhe. Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dkt. John Pombe Joseph
Magufuli kwa kuiwezesha Tanzania kuingia katika uchumi wa kipato
cha kati miaka mitano kabla ya mwaka 2025 uliolengwa.

Pia, tunajivunia juhudi zako za kuwa mstari wa mbele katika
kuhamasisha ulipaji kodi kwa wakati na hatimaye kutuwezesha
kukusanya mapato ambayo yanaiwezesha Serikali kutekeleza
majukumu yake kwa wananchi na Taifa kwa ujumla.

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”

o o tratanzania
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Jumuiya Burunge hifadhi inayojiendesha
kwa mtindo wa serikali, bajeti mabilioni

Na Salome Kitomari, ali-
yekuwa BABATI

JANA katika sehemu ya tatu
ya mfululizo wa taarifa zina-
zohusu Jumuiya ya Hifadhi za
Jamii (WMA) Burunge, Kkuli-
kuwa na ufafanuzi wa kina un-
aohusu ilivyoasisiwa, nyendo
zake kiuchumi na namna ilivyo-
guswa na pigo la corona kama
ilivyo kwenye maeneo mengine
ya kiuchumi na kijamii nchini.
Endelea kufaidika na mengine
yanayokihusu chombo hicho:

ENEJA Msaidizi wa

Hoteli ya Burunge

Tinted, Jackline Ma-

cha, anataja sababu
za kuwekeza kwenye eneo hilo ni
mvuto lilionao kitalii, mandhari
yanatoa ushuhuda wa moja kwa
moja kwa wanyama wanapokuwa
katika nyendo zao, eneo jirani na
hoteli, pia Ziwa Burunge.

Anasema katika hoteli yenye
jumla ya vyumba 38, huwa wa-
napokea wageni kutoka mataifa
mbalimbali, akinyambua takwimu
zao kwamba katika msimu usio
wa utalii, huwa ni wastani wa wa-
geni 30 hadi 50 hotelini na msimu
wa utalii hupokea wastani wa wa-
geni 120.

Kwa mujibu wa Macha, mbali na
wageni wanaofikia hotelini, wen-
gine huishi kwenye mahema nda-
ni ya mandhari ya kitalii, mfumo
unaotumiwa pia kupendwa sana
na watalii katika sehemu nyingi.

Macha alilambia Nipashe hivi
karibuni kuwa, mpango mkakati
wao wa kimasoko ulitikiswa na
mlipuko wa maradhi ya corona,
kwa mpango wao kuwapokea
kundi la wageni tangu Aprili iliyo-
pita, lakini wakaangukia mbadala
wa kufunga hoteli kwa muda, hat-
ua iliyoenda sambamba na wafan-
yakazi 40 kupewa likizo.

Katika mazungumzo yake na
Nipashe, wakati taifa likiwa kwe-
nye mlipuko wa corona, Macha
alifafanua: “Kwa sasa (wakati huo)
tumebaki (wafanyakazi) saba kwa
ajili ya usafi, ni kutokana na hali
ya biashara. Tunatarajia kupokea
wageni wengi Julai mwishoni na
wafanyakazi wote watarudishwa
kazini.”

Pia, katika kuhami mazingira ya
hifadhi yawe rafiki kwa wanyama
ambao ndiyo mvuto wa utalii, me-
neja huyo anasema wanashiriki-
ana kulinda mazingira ikiwamo
kuondoa mifugo inayoingia hifa-
dhini kwa kuwa uzoefu wao unao-
nyesha wanyama hupakimbia ma-
hali walipo wakiwaona binadamu.

MAUAJI KWENYE USHOROBA

Kimsingi, unapotaja ushoro-
ba, maana yake halisi ni mapito
ya wanyama kutoka eneo moja
kwenda lingine. Hiyo kiasilia hu-
tumiwa na wanyama ama kuzali-
ana au kutafuta madini maalum
ya miili yao.

Katika eneo hilo kuna Hifadhi za

mljue inakoelekea na ‘figisu’

Zake

Katibu wa Jumuiya ya Hifadhi ya Jamii ya Burunge, Benson Maise (katikati), akifafanua jambo kwa mwandishi wa habari, Salome Kitomari.
Kulia ni Makamu Mwenvyekiti wa Jumuiya hiyo, Emmanuela William. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Taifa Ziwa Manyara na Tarangire,
zinazounganisha eneo hilo lin-
aloendelea hadi kwenye Mamlaka
ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro
(NCAA), Hifadhi za Serengeti na
Masai Mara, iliyoko katika nchi ji-
rani ya Kenya.

Benson Maise, Katibu wa Ju-
muiya hiyo, anafafanua kuwa,
matumizi ya shoroba yametam-
buliwa na eneo hilo ndani ya
WMA linalindwa kwa ushirikiano

mujibu wa sheria zao ndogo.

Hata hivyo, Maise anakiri
kuwapo kwa vikwazo kutoka
barabara kuu ya Arusha-Babati,
inayokatiza eneo hilo, akirejea
utafiti unaoonyesha kuwapo kwa
idadi kubwa ya wanyama wana-
ouawa kwa kugongwa na magari.

Anafafanua  wanavyokusanya
takwimu kwa kutumia pikipiki
maalum, taarifa zikionyesha kila
siku wanyama wanakufa. Anaen-
delea: “Wanyama wanauawa hasa
katika eneo la ushoroba kuanzia
Makuyuni hadi Kibao cha Tembo.
Wengine wanagongwa wakubwa
kama twiga.”

Wakati Maise akishauri Wakala
wa Barabara (TANROADS) ku-
weka alama kwenye eneo hilo
tajwa, Mtafiti wa Wanyamapori
wa Mradi wa Simba, Dk. Benard
Kissui, anasema kipindi kati ya
Januari na Desemba mwaka jana,

wanyamapori 380 walikufa kwa
kugongwa na magari katika eneo
hilo la ushoroba.

MIKASA YA UJANGILI

Dk. Kissui anasema kuwa hadi
kufikia nusu ya kwanza ya mwaka
huu, kulikuwa na watuhumiwa 28
wa ujangili na kati yao, 27 wali-
hukumiwa. Pia, kulikuwapo kesi
mbili zilizofutwa na tisa zinaende-
lea kusikilizwa.

Maise anafafanua  kuhusu
vikwazo wanavyokumbana navyo
katika udhibiti wa ujangili unao-
fanywa kwa lengo la kuua wany-
ama kwa ajili ya kitoweo, kuwa ni
nyendo za watu na tabia zao.

Anafafanua namna wanavyoka-
bili tatizo hilo, akitamka: “Tuna-
shirikisha jamii ipasavyo kuhakiki-
sha wanaelewa na imefika mahali
wananchi wanaelewa wanyama ni
mali yao na wanawalinda na kutoa
taarifa.”

Katibu huyo anatoa simulizi
ya mfano wa mkasa wa ujan-
gili uliowatokea Aprili 21 mwaka
huu, watu wasiojulikana walip-
owapeleka pundamilia 11 na mtoto
wa twiga hadi liliko Ziwa Manyara
na kisha wakawachoma mikuki.

“Pundamilia huwa haingii kwe-
nye maji. Walichofanya, waliwala-
zimisha kuingia na wakawachoma
wakafa. Tulifanikiwa kuchukua
mabaki ambayo tunatarajia kuten-
geneza sehemu ya kumbukumbu,
ili itumike kutoa elimu kwa vi-

zazi,” anasema Maise, akifafanua
walikamatwa watuhumiwa 17 na
kati yao, sita wana kesi ya kuhu-
jumu uchumi.

MIFUGO VS WATU

Maise anakiri kuwapo tishio la
ongezeko la mifugo na watu, lin-
alochangia kilimo na malisho ya
mifugo kuvamia eneo la hifadhi
inayozaa mivutano ya kisheria
kuhusu haki stahiki.

Diwani wa Mwada, Gerald
Chembe, anasema mgogoro wa
mazao kuliwa na mifugo na wany-
amapori upo, huku akitaja kik-
wazo cha kisheria wanyama kama
pundamilia kutoingizwa kwenye
orodha ya wanaolipwa fidia.

“Imefikia mahali simba anaingia
kwenye boma anakula ngombe.
Kwa msimu huu, kuna watu ma-
hindi yameliwa na pundamilia,
ila kwa mujibu wa sheria, hawana
fidia,” anasema.

HUJUMA KWA ASKARI

Mbali na msuguano wa hujuma
za kiuchumi na kijamii kati ya
wanyama na binadamu, wakazi
jirani, walinda usalama askari
nao wana malalamiko katika eneo
hilo.

Diwani Chembe anasema,
Baraza la Maliasili Babati, liliamua
wavamizi wa eneo oevu waon-
dolewe na askari walipokwenda
kutekeleza amri hiyo inayokaid-
iwa, baadhi yao walihudhuriwa

kwa mikuki, akigusia tukio mo-
jawapo la Machi mwaka huu.

Pia, anakumbusha tukio lingine
la mwezi uliofuata Aprili mwaka
huu, askari walipothubutu ku-
waondoa waliovamia hifadhini,
baadhi walipata madhara makub-
wa.

Katibu wa jumuiya hiyo, Maise,
anasema mbinu wanayotumia we-
nyeji hao kutoka jamii za kifugaji,
ni kujiunda kwa mfano wa kikosi
kazi dhidi ya askari wanaothubu-
tu kutetea mali za hifadhi.

“Uamuzi ulikuwa wavamizi
kuondoka kwenye ardhi oevu
jiji ambao eneo lao lilivamiwa na
kuharibiwa, vilinyimwa mgao na
mwaka 2018 walipata nusu ya
mgao,” anasema.

BURUNGE INAKOELEKEA

Makamu Mwenyekiti wa Bu-
runge WMA, Emmanuela Willium,
anasema mpango mkakati wa
baadaye ni kutengeneza eneo la
utalii katika Mlima wa Oridoi, ili
mgeni akiwa juu alione pia eneo
lote la WMA.

Anasema kuwa pia watatengen-
eza kambi za kulala wageni amba-
zo zitamilikiwa na WMA nje ya zile
za wawekezaji waliopo kwa sasa.

Willium pia anadokeza mpango
wa kuanzisha shughuli za utalii
kama vile mbio za mitumbwi kwe-
nye Ziwa Manyara na Burunge ili
kuongeza mapato zaidi.
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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akiifariji familia ya aliyekuwa mwanasiasa mkongwe nchini, marehemu Balozi Job

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MWENYEKITI wa ADC,
Hamad Rashid Mohamed,
amechukua fomu ya kuomba
kuwania urais wa Zanzibar
kupitia Chama hicho ikiwa ni
mara ya pili kugombea nafasi
hiyo.

Mwaka 2015, aligombea na-
fasi hiyo lakini kura alizopata
hazikumpatia ushindi.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jana baada ya
kuchukua fomu hiyo, Hamad
alisema miongoni mwa mam-
bo atakayohakikisha anaya-
patia ufumbuzi akipata rid-
haa ya kuwa urais, ni kutatua
kero za Muungano.

Hamad ambaye ni Wa-
ziri wa Afya wa Zanzibar,
alisema kuna baadhi ya kero
za Muungano ambazo Wa-
zanzibari kwa muda mrefu
wamekuwa  wakilalamikia,

“2 1 Jakini baadhi hadi leo bado

hazijapata ufumbuzi, hivyo ni
imani yake kwamba akipata

Lusinde, eneo la Kilimani, jijini Dodoma, jana. Kutoka (kushoto) ni mjane Sarah Job Lusinde, mtoto wa marehemu, DK. | ridhaa zitaondoka.

Mahewa Job Lusinde na Waziri Mkuu mstaafu, John Malecela. PICHA: OWM

Alisema vipaumbele vyake

Hamad Rashid ajinadi
kwa kero za Muungano

vingine ni kujadiliana na
serikali ya Muungano kutoa
urais wa nchi mbili kwa wale
wenye kutaka hivyo, akidai
kuwa lengo ni kuona maen-
deleo ya nchi yanapati-
kana.

Kuhusu elimu, alisema
miongoni mwa mambo ata-
kayosimamia ni kulipia mwa-
ka wa mwanzo wa masomo
kwa wanafunzi wote hata
waliokosa mikopo, kutengan-
isha wanaume na wanawake
katika shule yaani wanaume
wawe na madarasa yao na
wanawake vivyo hivyo.

Alisema hivi sasa wanafun-
zi wengi wa Zanzibar shule
wanazosomea mazingira
yake hayako salama katika
majengo, hivyo atakapopata
ridhaa ya kuongoza Zanzibar
itakuwa na shule za ghorofa.

Licha ya serikali ya Zan-
zibar kuweka suala la elimu
bure kwa ngazi ya msingi
mpaka ualimu, chama chake
kimeandaa utaratibu wa ku-
weka hadi shahada ya kwan-
za kuwa bure kwa wanafunzi
wote.

Meya Dar ajitosa
urais CHADEMA

Na Mary Geofrey

ALIYEKUWA Meya wa Jiji la Dar es
Salaam, Isaya Mwita, amejitosa katika
kinyang’anyiro cha kuomba kuteuliwa
na Chama cha Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA) kugombea urais.

Mwita amekuwa mwanachama wa
tano kujitokeza kuchukua fomu kutaka
kupeperusha bendera ya chama hicho
katika uchaguzi mkuu utakaofanyika Ok-
toba, mwaka huu.

Alichukua fomu hiyo jana ikiwa ni
miezi sita baada ya kungolewa umeya
wa jiji hilo Januari 9, mwaka huu, kwa
madai mbalimbali ikiwamo tuhuma za
matumizi mabaya ya gari la umma kwa
kulisababishia kupata ajali.

Tuhuma nyingine zilizomfanya Mwita
avuliwe umeya wa jiji hilo ni kushindwa
kuongoza kikao cha Baraza la Madiwani
na kupendelea baadhi ya mameya kuin-
gia katika kamati za fedha.

Mwita alijitokeza katika ofisi za
CHADEMA, jijini Dar es Salaam na ku-
kabidhiwa fomu hiyo na Mkurugenzi
wa uchaguzi wa chama hicho, Reginald
Munisi.

Baada ya kuchukua fomu hiyo, Mwita
aliahidi kuwa endapo chama chake ki-
tampa ridhaa ya kuwania nafasi hiyo,
kitu cha kwanza kwenye utawala wake ni
kupatikana kwa Katiba Mpya kwa manu-
faa ya Watanzania wote.

“Katiba Mpya ndilo jambo la kwan-
za nitakaloanza nalo endapo chama
changu kitaniamini na kunipitisha na

hatimaye kuwa Rais wa Tanzania. Kat-
iba itaheshimiwa na kila mtu,” alisema
Mwita.

Pia alisema atashughulikia tatizo la
ajira kwa vijana nchini ambalo linasa-
babishwa na mipango mibaya ndani ya
serikali.

Alisema njia atakazotumia kuongeza
ajira nchini ni kutumia sekta ya kilimo
kuwekeza kilimo cha kisasa kitakacho-
ajiri vijana wengi nchini.

“Endapo chama changu kitanipiti-
sha kugombea urais nitaifanya kazi hii
ya kusaidia Watanzania wengi kupata
ajira kwa sababu hadi sasa ajira nyingi za
wahitimu wa vyuo hazijatoka na Serikali
imeshindwa kutumia mbinu za kutatua
changamoto hii,” alisema Mwita.

Kadhalika aliahidi kuwa, atatumia
uzoefu wake wa kuliongoza Jiji la Dar
es Salaam lenye watu zaidi ya milioni
saba, kuliunganisha Taifa na kuleta watu
pamoja.

“Nyie waandishi ni mashahidi nimeku-
wa nikitumia burasa kuongoza jiji hili na
naamini nitatumia busara hizo kulileta
taifa pamoja,” alisema Mwita.

Mwanasheria wa CHADEMA, Tundu
Lissu ndiye alikuwa mwanachama wa
kwanza kuchukua fomu hiyo Julai 4,
kupitia wakala wake David Jumbe. Dk.
Mayrose Majinge alikuwa wa pili, ali-
chukua fomu juzi Julai 7, mwaka huu.

Wengine waliochukua fomu hizo juzi
ni Mwenyekiti wa CHADEMA Kanda ya
Kati, Lazaro Nyalandu na Wakili Gasper
Mwanalyela.

TAARIFA YA KUAHIRISHWA KWA MKUTANO
MKUU WA MWAKA KWA WANAHISA WA
AKIBA COMMERCIAL BANK PLC

Kwa Wanahisa wote wa
Akiba Commercial Bank Plc

Notisi hii imetolewa kuwataarifu kuwa
mkutano mkuu wa mwaka wa Wanahisa wa
Akiba Commercial Bank Plc

uliopangwa kufanyika
Jumamosi ya tarehe 25/07/2020

umeahirishwa kwa hivi sasa.

Maelezo zaidi kuhusiana na

n158053

kikao yatatolewa baadaye.

benki kwa maendeleo yako

www.acbtz.com
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Serikali iangalie wajane
kunyanganywa ardhi

WANAHARAKATI pamoja na makundi mengine ya utetezi wa haki
za binadamu pamoja na mambo mengine, yamekuwa yakielekeza
nguvu zaidi kupambana na udhalilishaji wa wanawake na watoto.

Kwa hakika matukio ya udhalilishaji yanaofanywa na baadhi ya
wahalifu katika jamii dhidi ya makundi haya umeifanya ajenda ya
utetezi iwe ya kudumu.

Tunakubaliana na tunaunga mkono kwa dhati jitihada zote zina-
zochukuliwa na watetezi hao dhidi ya wanawake na watoto dhidi
ya vitendo vya udhalilishaji na ukatili wa kijinsia, kwa sababu vime-
kuwa vikichangia kundi la wanawake kuendelea kubaki nyuma ki-
maendeleo.

Aidha, vitendo hivyo vinawaathiri sana watoto hususan watoto
wa kike na kuwakwamisha kushindwa kutekeleza ndoto zao za
baadaye; kwa maana ya kuishia njiani kielimu kutokana na mimba
pamoja na ndoa za utotoni.

Lakini suala la watoto wa kike kutopewa kipaumbele katika fursa
ya elimu pia limekuwa likipigiwa kelele hivyo kuwa ajenda kubwa
kwa watetezi na wanaharakati.

Sisi Nipashe tunaunga mkono kwa dhati jitihada hizo za utetezi
wa makundi hayo, lakini tunaona kuwa kuna haja kwa watetezi hao
kuliangalia kwa jicho la pekee suala la wajane kukudhalilishwa na
kufanyiwa ukatili wa kunyang'anywa mali zao hususan ardhi, baada
ya kufiwa na waume zao.

Suala hili ni changamoto kubwa kwa sasa katika jamii nyingi kwe-
nye maeneo kadhaa nchini. Siyo rahisi kuyataja maeneo yote, lakini
ni changamoto kubwa ambayo inakosesha haki wajane wengi.
rime, mkoani Mara, wamemwomba Rais John Magufuli kuwasaidia
warudishiwe mashamba yao zaidi ya ekari 80 ambazo wanadai
kunyang’anywa.

Wajane hao walidai kuwa maeneo hayo waliachiwa na waume zao
kabla ya kufariki, na kwamba wamehangaika kutafuta haki hadi ma-
hakamani, lakini wameshindwa kwa madai ya kuwapo vitendo vya
rushwa. Mgogoro huo ambao umedumu kwa muda wa miaka saba,
pia unahusisha familia nyingine nne.

Mmoja wa wajane hao, alidai wamenyang’anywa mashamba yao
baada ya kuingizwa katika mgogoro wa ardhi ekari sita za watu wata-
tu ambao walikuwa wanashtakiana katika Baraza la Ardhi la Kata.

Alidai kuwa watu hao walikuwa wanashtakiwa kwa madai ya ku-
miliki ardhi ekari sita ambayo siyo mali yao.

Alidai katika kesi hiyo mlalamikaji alishindwa baada ya hukumu
ya baraza hilo kutoa haki kwa washtakiwa na baada ya hukumu hiyo
alikata rufani Baraza la Ardhi, Wilaya ya Tarime.

Imedaiwa na walalamikaji wengine kuwa katika uendeshaji wa
rufani hiyo, mahakama haikuzingatia utaratibu wa kusikiliza na ku-
tatua kesi za ardhi ikiwamo kufika eneo lenye mgogoro.

Pia, alidai washtakiwa hawakuitwa mahakamani kutoa ushahidi
na Baraza la Ardhi la Kata halikushirikishwa kutoa maelezo yao.

Malalamiko ya wajane hao na mengine yanayotolewa katika mae-
neo mengine nchini, yanatoa picha kwamba pamoja na kuwapo na
mamlaka kadhaa za kushughulikia mashauri ya ardhi, bado baadhi
ya watu wanyonge wanaona kuwa hawatendewi haki.

Ushauri wetu ni kwamba kwa kuwa ardhi ni mali ya serikali chini
ya Rais, tunaona kuwa kuna haja ya Wizara ya Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi kuwa na kitengo cha kufuatilia mashauri yali-
yotolewa uamuzi na mabaraza ya ardhi na mahakama ili kama kuna
yanayoonekana kuna na utata, yapelekwe kwa Rais aamue atakavy-
oona inafaa. Kwa kufanya hivyo tunaamini kuwa haki ya makundi ya
wanyonge itapatikana.

Tunawashauri watetezi na wanaharakati kulitilia mkazo suala hili

pia.
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g ¥ Muungwana Lazima Nilonge

Watumiaji wa methadone
wabadilishe mazingira

MATUMIZI ya dawa za kulevya
yamo katika orodha ya mata-
tizo ya kitaifa, yanayoendelea
kuikumba jamii, huku waathiri-
ka wakubwa wakiwa ni vijana.
Ni taabu, kwani hao kimsingi,
ndiyo wanaotegemewa nguvu
kazi ya taifa.

Hata hivyo, serikali imekuwa
ikifanya jitihada mbalimbali
zikiwamo za uanzishaji msako
dhidi ya wauzaji na waingizaji
dawa hizo, ikiwa njia ya kuko-
mesha matumizi ya dawa hizo
nchini.

Mbali na hilo, imeanzisha
nyumba za kutunza waathirika
wa dawa hizo na pia kuanzi-
sha vituo maalum, ambavyo
waathirika wanaenda kunywa
dawa za kuwawezesha kuacha-
na na ‘uteja’ na wanapofikia
nafuu, wanarudi nyumbani.

Hata hivyo, huenda juhudi
hizo za serikali zisizae ma-
tunda kama inavyotarajiwa,
kutokana na hali halisi inay-
owakabili ‘mateja’, hasa kuen-
delea kuishi kwenye mazingira
yaliyosababisha ~wakajiingiza
katika tatizo hilo.

Wengi wao ni wale wali-
oshawishiwa kwenye vijiwe
vyao na kujikuta wakutumia
dawa hizo, na sasa wameamua
kuacha na kuanza kutumia
dozi ya dawa za kulevya, hivyo
ni vyema wakaishi mazingira
mengine.

Ninaamini kwamba kuende-
lea kuishi katika mazingira ya
awali ni rahisi kushawishiwa
kurudia matumizi ya dawa za
kulevya, ambayo ni hatari kwa
maisha yao.

Ipo haja ya kujenga nyumba
nyingi kwa ajili ya watumiaji
wa dawa hizo na walioamua
kubadilika, ili wasiendelee kui-
shi katika mazingira ya awali,
yanayoweza kuwarudisha kwe-

nye hatari.

Pia, jukumu la kudhibiti vi-
jana kujitumbukiza kwenye
matumizi ya dawa, linaanzia
katika ngazi ya familia, pia jamii
haina budi kushirikiana katika
kuelimisha, kuzuia, kurekebi-
sha na kuwaponya waathirika
wa dawa hizo.

Njia hiyo na ile ya kuwaon-
doa katika mazingira awali ni
jambo muhimu kwa ajili ya
kuwarejeshea utu na heshima
yao kama binadamu ndani ya
jamii, hasa wale wanaoamua
kujitenga na uteja.

Ikumbukwe, mtu anapo-
tumia dawa za kulevya na kisha
akanywa methadone, ni rahisi
kupoteza maisha, kwani hiyo
ni kwa mujibu wa wataalamu
wa afya wanaowatibu waathiri-
ka wa dawa hizo.

Dawa zote ni za usingizi,
hivyo aliyeacha uteja akaitu-
mia kisha akarudi ‘kijiweni’ na
dawa za kulevya, anajiongezea

usingizi mara mbili, hali am-
bayo ni hatari kwa uhai
wake.

Hivyo wakati huu ambao
serikali imefanikiwa kudhibiti
matumizi ya dawa hizo nchini,
kuna haja ya kuhakikisha wale
ambao wameacha dawa hizo
hawapati mwanya wa kuru-
dia tena, bali wawe mabalozi
wema kwenye jamii.

Pamoja na hayo, wale ambao
wamekuwa wakitafuta mbada-
la wa dawa hizo wadhibitiwe ili
warudi kwenye mstari, badala
ya kuhangaika huku na huko
kwa lengo la kuendelea na
uteja.

Ninasema hivyo, kwa sababu
baadhi ya vijana wanadaiwa
kutumia gundi na dawa tiba ze-
nye asili ya kulevya kama njia
mbadala ya dawa za kulevya,
ambazo kwa kiasi kikubwa

zimedhibitiwa nchini.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, Kazi, Ajira, Vijana,
Sera na Watu Wenye Ulemavu,
Jenista Mhagama, anasema
hayo wakati akizungumza na
wana habari katika Siku ya
Maadhimisho ya Kupiga vita
Dawa za Kulevya.

Anasema, tatizo la dawa za
kulevya katika jamii ni mtam-
buka, linalohitaji ushirikiano
wa sekta mbalimbali kwa ajili
ya kupambana nalo, kwa vile
udhibiti wa dawa hizo, ume-
sababisha watumiaji kuhamia
kwenye bhangi, mirungi, gundi
na dawa tiba zenye asili ya
kulevya.

“Matumizi ya gundi ni eneo
ambalo limewekewa mkakati
maalumu; tumegundua wa-
toto wanatumia, kimsingi tu-
naangalia uwezekano wa ku-
weka utaratibu ili matumizi ya
gundi yadhibitiwe na isitumike
kinyume,” anasema.

Lakini inaelezwa kuwa Tan-
zania inakadiriwa kuwa na
jumla ya waathirika wa dawa
za kulevya kati ya 200,000
hadi 350,000, kwamba, kati
yao  waathirika  takribani
30,000 wanatumia dawa hizo
kwa kujidunga.

Wiziri wa Afya, Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Wa-
toto Ummy Mwalimu ndiye
anayesema hayo wakati ak-
izindua kituo cha muda cha
kutoa huduma ya Methadone
kwa waraibu wa dawa aina ya
heroin mkoani Tanga.

Kwamba, kuna makadirio
ya asilimia 35 ya kiwango cha
maambukizi ya Virusi Vya
Ukimwi (VVU) kwenye jamii ya
waathirika hao, hivyo hiyo yote
ni dalili tosha kuwa ipo haja ya
kuchukua hatua zaidi kuokoa
waathirika.
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‘House boy’ auawa madai ya
Kuua watoto wa bosi wake

Na Julieth MKkireri, CHALINZE

WATOTO wawili wa familia moja wanadai-
wa kuuawa na kijana wa kazi za ndani kisha na
yeye kuuawa na wananchi waliokuwa na sila-
ha mbalimbali. Tukio hilo lilitokea juzi majira
Wilaya ya Kipolisi Chalinze mkoani Pwani.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Pwani, Wan-
kyo Nyigesa, alisema tukio hilo limefanywa na
Yasin Abdalla (35), mfanyakazi wa ndani wa
Wema Senzie ambaye aliwaua watoto wawili
kwa kuwakata na mapanga na kumjeruhi
mama yao, Saada Salehe (28).

Kamanda Wankyo aliwataja watoto wali-
ouawa kuwa ni Rehema Makolo (5) mwa-
nafunzi wa awali na Abubakar Makolo(6)
darasa la kwanza, wote walikuwa wanasoma

katika Shule ya Msingi Kwazoka.

Akielezea tukio hilo, alisema baada ya
mtuhumiwa kufanya tukio hilo la mauaji, wa-
nanchi walimkamata na kumuhifadhi katika
mlango na kukimbia, lakini wananchi wali-
fanikiwa kumkamata na kumshambulia kwa
silaha za jadi na kufariki papo hapo.

Kamanda huyo alisema majeruhi ambaye ni
mama wa watoto hao, amelazwa katika Kituo
cha Afya Mlandizii gkipatiwa matibabu, huku
maiti zikihifadhiwa katika kituo hicho kusubi-
ri taratibu za mazishi.

Kamanda alisema uchunguzi wa tukio hilo
unaendelea, na kwamba taarifa za awali za ki-
uchunguzi kuhusiana na mauaji hayo zinaele-
zwa kuwa kulikuwa na ugomvi kati ya mama
wa watoto hao na mtuhumiwa.

- 1]
Mwili wa Lusinde kuzikwa leo

Na Augusta Njoji, DODOMA

MWILI wa waziri pekee aliyekuwa ame-
baki katika baraza la kwanza la mawaziri wa
Tanganyika chini ya Mwalimu Julius Nyere-
re, Balozi Job Lusinde, unatarajia kuzikwa

Kwa mujibu wa ratiba ya mazishi ilitole-
wa uongozi wa Mkoa wa Dodoma jana,
mazishi hayo yatahudhuriwa na viongozi
mbalimbali wa kitaifa na Chama Cha Map-
induzi (CCM) na utazikwa katika eneo la

Balozi Lusinde alifariki dunia Julai 7,
mwaka huu akiwa na umri wa miaka 90
katika Hospitali ya Taifa Muhimbili jijini Dar
es salaam alikopelekwa kwa ajili ya matiba-
bu baada ya kuugua kwa muda mrefu.
hapa kwa ndege na kupokewa na ndugu na
viongozi mbalimbali wakiongozwa na Spika

wa Bunge, Job Ndugai.

Balozi Lusinde alikuwa miongoni mwa
mawaziri 11 wa kwanza wa Tanganyika, na
alishika nafasi mbalimbali ikiwamo mwaka
1961-1963 alipohudumu uwaziri wa serikali
za mitaa, mwaka 1963-1965 Waziri wa Mam-
bo ya Ndani ya Nchi, mwaka 1965-1967 Wa-
ziri wa Mawasiliano, Ajira na Kazi, mwaka
1970-1974 Waziri wa Mawasiliano, Usafiri
na Kazi na mwaka 1974-1975 Waziri wa Ma-
wasiliano na Kazi.

Balozi Lusinde pia alikuwa miongoni
mwa mawaziri walioshiriki kikamilifu mata-
yarisho ya muungano na pia alishuhudia
utiaji saini wa Hati za Muungano Aprili 22,
1964.

Katika nafasi za ubalozi, Mwaka 1975 ali-
teuliwa na Mwalimu Nyerere kuwa Balozi
wa Tanzania nchini China. Alihudumu huko
hadi Septemba 1984 alipoteuliwa kuwa Ba-
lozi wa Tanzania nchini Kenya.

Viongozi 11 UWT wasimamishwa
uanachama CCM tuhuma rushwa

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

CHAMA cha Mapinduzi (CCM) Wilaya ya
Shinyanga Mjini, kimewasimamisha uana-
chama viongozi 11 wa Jumuiya ya Umoja wa
Wanawake (UWT) wilayani humo, pamoja na
Mjumbe wa mkutano mkuu wa CCM Taifa,
baada ya kukamatwa na Taasisi ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU)
wakituhumiwa kujihusisha na vitendo vya
rushwa.

Akitoa tamko la kusimamishwa wana-
chama hao, Katibu wa Siasa na Uenezi, Shin-
yanga Mjini, Saidi Bwanga, alisema kamati ya
siasa ndani ya chama hicho, imetoa uamuzi
huo baada ya kutuhumiwa kujihusisha na vi-
tendo vya rushwa kuelekea kwenye uchaguzi
mkuu.

Alisema chama hicho kila mara kimekuwa
kikikaa vikao vya ndani na kuwaonya vion-
gozi kutojihusisha na vitendo vya rushwa,
hasa katika kipindi hiki cha kuelekea kwe-
nye uchaguzi mkuu wa kuchagua madiwani,
wabunge, na rais, lakini viongozi hao
wameonyesha utovu wa nidhamu wa hali ya
juu.

“Viongozi wa UWT ambao tumewasimami-
sha uanachama kuanzia sasa ni Hulda Mal-

saba, Zulfa Hassani, Jackline Isalo, Elzabeth
Hange, Moshi Ndugulile, Tabu Shabani, Hap-
py Chikala, Elizabeth Buzwizwi, Elizabeth
Benjamini, Tabu Saidi, pamoja na mjumbe
wa Mkutano Mkuu CCM Taifa, Asha Makwai-
ya,” alisema Bwanga.

“Uchuguzi wa TAKUKURU utakapokami-
lika na wakikutwa na hatia tutaona nini cha
kufanya, wakiwa hawana hatia basi watarud-
ishiwa uanachama wao, pia tunatoa onyo
kwa viongozi wengine pamoja na watia nia,
wajiepushe na vitendo vya rushwa katika kip-
indi hiki cha uchaguzi, tofauti na hapo hatua
kali zitachukuliwa dhidi yao,” aliongeza.

Katika hatua nyingine, aliwataja wana-
chama 10 ambao wametia nia ya kugombea
ubunge wa Jimbo la Shinyanga Mjini, kuwa ni
Stephen Masele ambaye anatetea kiti chake,
Bandora Mrambo, Wilbert Masanja, Erasto
Kwilasa, Severine Kilulya, Jonathan Many-
ama, Lidya Piusi, Marry Izengo, Dotto Joshua
na Eunice Jackson.

Viongozi hao wa UWT na mjumbe wa mku-
tano mkuu CCM Taifa, Julai Mosi, walikamat-
wa na TAKUKURU mkoani Shinyanga, waki-
wa na vitenge, shuka, pamoja na kandambili
vinavyodaiwa kuwa ni rushwa kwa wajumbe
wa UWT.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAMLAKA YA MAWASILIANO TANZANIA
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UAMUZI WA SHAURI LA UKIUKAJI WA KANUNI ZA

UTANGAZAJI DHIDI YA KWANZA BROADCASTING
LIMITED T/A KWANZA ONLINE TV

1.0 UTANGULIZI

Kamati ya Maudhui ya Mamlaka ya Mawasiliano imetoa uamuzi dhidi ya Kwanza
Broadcasting Limited T/A Kwanza Online TV kwa kukiuka Kanuni za Mawasiliano
ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Mitandaoni), 2018 na Kanuni za Mawasiliano
ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Utangazaji wa Redio na Televisheni) 2018.

Mnamo tarehe 01 Julai, 2020 kituo cha Kwanza Online TV kupitia kurasa zake za
mitandao ya kijamii (Instagram), ilikiuka Kanuni za Utangazaji kwa kuchapisha
taarifa inayodaiwa kutolewa na Ubalozi wa Marekani nchini Tanzania. Kwanza
Online TV ilichapisha taarifa hiyo iliyojaa upotoshaji kwa jamii bila kutafuta
usahihi na ukweli wa taarifa husika, na bila ya kuzingatia mizania ya Habari.
Kwanza Online TV ilichapisha maudhui hayo yaliyokuwa katika mfumo wa picha
mnato, ambayo yanadaiwa yanatoka Ubalozi wa Marekani nchini Tanzania.

2.0MAELEZO YA UTETEZI YA KWANZA ONLINE TV

Katika utetezi/maelezo ya kimaandishi yaliyowasilishwa mbele ya Kamati ya
Maudhui, uongozi wa Kwanza Online TV uliiambia Kamati kuwa Kwanza Online
TV inapinga mashtaka husika kwani Kwanza Online TV imetoa taarifa inayotimiza
matakwa ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania chini ya lbara ya 18,
inayompa mtu uhuru wa kutoa maoni yo yote, kutoa mawazo yake, kutafuta,
kupokea, kutoa habari na dhana zo zote kupitia chombo cho chote bila kujali
mipaka ya nchi.

Aidha, katika maelezo hayo, Uongozi wa Kwanza Online TV uliiambia Kamati
kuwa walichapisha habari hiyo kwa lengo la kuujulisha umma juu ya maoni ya
Ubalozi wa Marekani nchini Tanzania, kuhusu ugonjwa wa COVID-19. Uliendelea
kudai kuwa, kwa asili ya habari hiyo ni kwamba haikuwa na mantiki wala haja ya
kutafuta upande wa pili kwani taarifa hiyo ilikuwa ni taarifa kwa umma na siyo aina
ya taarifa ambayo inahitaji upande wa pili kwa sababu yale yalikuwa ni maoni na
msimamo wa Ubalozi wa Marekani, na hata kutafuta na kupata maoni ya upande
wa pili kusingeweza kubadili maudhui ya taarifa ambayo imechapishwa na Ubalozi
wa Marekani.

Hali kadhalika, uongozi wa Kwanza Online TV ulidai kuwa uzalendo wao ulikuwa
ni kuujulisha umma kuwa mataifa mengine yanazungumza nini kuhusu nchi ya
Tanzania, na ni hatua gani nchi yetu inatakiwa ichukue ili kuepuka minong’ono
kutoka mataifa mengine.

Pamoja na utetezi wao, Kwanza Online TV walidai kuwa walipewa notisi ya kutoa
maelezo yao ya utetezi chini ya saa 24.

3.0UAMUZI WA KAMATI

Baada ya kupitia kwa umakini na kutafakari kwa kina maelezo ya utetezi wa
maandishi uliotolewa na Uongozi wa Kwanza Online TV, Kamati ya Maudhui
imeridhika pasi na shaka kuwa Kwanza Online TV kupitia ukurasa wake wa
mitandao ya kijamii wa Instagram imekiuka Kanuni Na. 7(1) (a), (b) na 12 (I) za
Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Mitandaoni), 2018
pamoja na Kanuni Na. 11(1)(@) na 15(2)(b) na (c) za Kanuni za Mawasiliano ya
Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Utangazaji wa Redio na Televisheni), 2018.

Hivyo basi, kwa mujibu wa Kifungu cha 28 (1) (b) na (d) cha Sheria ya Mamlaka ya
Mawasiliano Tanzania, Sura ya 172, Marejeo ya Mwaka 2017, Kamati ya Maudhui
inaamua kutoa adhabu ya kuifungia Kwanza Online TV kutotoa huduma kwa
kipindi cha miezi kumi na moja (11) kuanzia tarehe 06 Julai, 2020, ili waweze
kujirekebisha.

Taarifa hii imetolewa na:
Mwenyekiti
Kamati ya Maudhui
06/Julai/2020

215806002
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Mwenyekiti wa Chama cha ADC Taifa, Hamad Rashid Mohamed (kulia), akikabidhiwa fomu ya kuteuliwa kugombea urais wa Zan-
zibar kupitia chama hicho na Mkurugenzi wa Mipango, Uchaguzi na Uendeshaji wa chama hicho, Omar Albert Costantine, mjini
Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Bil. 2.3/- zanunua vifaa uhitaji maalum

Na Mwandishi wetu

SERIKALI imesema kuwa
imetumia zaidi ya Sh. bilioni
2.3 kununua vifaa vya elimu na
saidizi kwa ajili ya wanafunzi
wenye uhitaji maalum wa shule
za msingi 708 na sekondari 45
nchini.
laam jana wakati wa uzinduzi
wa usambazaji wa vifaa hivyo,
Naibu Katibu Mkuu wa Wizara
ya Elimu, Sayansi na Teknolojia
Dk. Ave Maria Semakafu, alise-
ma fedha hizo zilitolewa kwa
mwaka wa fedha 2019/20.

Alisema vifaa hivyo vinalenga

kuimarisha ujifunzaji wa wa-
nafunzi wenye uhitaji maalum
waliopo katika shule za msingi
na sekondari nchini.

Dk. Semakafu alisema pamoja
na kugawa vifaa hivyo, wizara
iliendesha mafunzo kwa wal-
imu wa lugha ya alama wanao-
fundisha shule za sekondari, ili
waweze kutekeleza jukumu la
ufundishaji ikiwa ni pamoja na
kutengeneza kamusi ya lugha za
alama ya kufundishia shule za
msingi na sekondari.

“Tunashukuru maono ya
serikali kwa kuwa imefungua
fursa za elimu kwa kuondoa
vikwazo vilivyokuwa vinasaba-
bisha watoto kufaidika na fursa

hizo, alisema

Naibu Katibu Mkuu alimtaka
Mkurugenzi wa Elimu Maalum
kutoka Wizara ya Elimu, Say-
ansi na Teknolojia, Dk. Magreth
Matonya, kuwa na eneo la kip-
aumbele la kushughulikia kila
mwaka kwa wanafunzi wenye
uhitaji maalum.

Naye Dk. Matonya alitaja baa-
dhi ya vifaa vilivyonunuliwa
kuwa ni mashine kubwa ya
kuchapa maandishi ya wasioo-
na, mashine 27 za kurudufu
maandishi ya nukta nundu,
mashine 60 za kupima kiwango
cha usikivu na vifaa 60 vya ku-
fundishia matamshi kwa wa-
nafunzi wenye changamoto ya

matamshi.

Vingine ni miwani 5,167 za
kuzuia mionzi ya jua, vioo 2,067
vya kukuzia maandishi kwa wa-
toto wenye ualbino na uoni hafi-
fu, vifani 5,720, abakasi 9,909,
pazo 2,260 za kufundishia stadi
za kujimudu na hisabati kwa
watoto wenye ulemavu wa akili
na wenye usonji pamoja na vit-
imwendo kwa ajili ya wanafunzi
wenye ulemavu wa viungo.

Ofisa Elimu wa Mkoa wa Dar
es Salaam, Maulid Maulid, alim-
hakikishia Naibu Katibu Mkuu
kuwa vifaa hivyo vitafika shu-
leni kwa wakati na vitatumika
ipasavyo badala ya kufungiwa
stoo.

Wajane wamlilia JPM wakidai kunyang'anywa ardhi

Na Happy Severine, TARIME

Sombanyasoko, wilayani Tarime,
mkoani Mara, wamemuomba
Rais John Magufuli, kuwasaidia
warudishiwe mashamba yao zai-
di ya ekari 80 ambazo wanadai
kunyang’anywa.

Wajane hao walidai kuwa
maeneo hayo waliachiwa na
waume zao kabla ya kufariki na
kwamba wamehangaika kutafu-
ta haki hadi mahakamani, lakini
wameshindwa kwa madai ya ku-
wapo vitendo vya rushwa.

Mgogoro huo ambao ume-
dumu kwa muda wa miaka saba,
pia unahusisha familia nyingine
nne.

Mangera Nyaswi  mmo-
ja wa wajane hao, alidai
wamenyang’anywa mashamba
yao baada ya kuingizwa katika
mgogoro wa ardhi ekari sita za
watu watatu ambao walikuwa

wanashtakiana katika baraza la
ardhi la kata.

Nyaswi alidai kuwa wananchi
hao, Daniel ChachanaMeng'anya
Magoti, walikuwa wanashtakiwa
na Mseti Gachuma kwa madai ya
kumiliki ardhi ekari sita ambayo
siyo mali yao.

Alidai katika kesi hiyo Gachu-
ma alishindwa baada ya hukumu
ya baraza hilo kutoa haki kwa
washtakiwa na baada ya hukumu
hiyo Mseti alikata rufani Baraza
la Ardhi, Wilaya ya Tarime.

Naye Sulemani Magoti alisema
kuwa katika uendeshaji wa rufa-
ni hiyo, mahakama haikuzingatia
utaratibu wa kusikiliza na kutat-
ua kesi za ardhi ikiwamo kufika
eneo lenye mgogoro.

Pia, alidai washtakiwa ha-
wakuitwa mahakamani kutoa
ushahidi na baraza la ardhi la
kata halikushirikishwa kutoa
maelezo yao.

Loyce Daudi, alidai baada ya

hukumu ya Baraza la wilaya,
mlalamikaji alikwenda na mada-
lali na badala ya kuchukua ekari
sita, walishangaa kuchukua
mashamba mengine yakiwamo
ekari 80 za kwao.

Naye Gati Mwita, alisema kuwa
mashamba yao walipewa zam-
ani toka mwaka 1970 waliyoka-
nyaraka, ambazo mpaka sasa
zipo na ndizo zilitumika kwenye
baraza la ardhi la kata.

Wajane hao na familia hizo ny-
ingine walimuomba Rais Magu-
fuli kuwasaidia wapate haki
yao kwa kuwa wamehangaika
mpaka ofisi ya Mkuu wa Wilaya,
lakini hawajasikilizwa.

Aliyekuwa Katibu wa Baraza
la ardhi la kata wakati wa kesi
ya awali ya watu watatu, Eze-
kiel Magondo, alisema walitoa
ushindi kwa washtakiwa baada
ya kujiridhisha na vielelezo vyao
na kufika eneo la mgogoro.

“Baraza lilibaini kuwa mlala-
mikaji hakuwa na haki na lile
eneo la ekari sita, na kesi yake
toka awali mpaka anakata rufaa
alilalamikia ekari sita na siyo hizo
nyingine za wajane na wananchi
wengine zaidi ya 74,” alisema.

Mwenyekiti wa Kkijiji, Cha-
cha Fanusi, alikiri kuwapo kwa
mgogoro huo, huku akishangaa
kuona maeneo ya wajane hao
yakichukuliwa wakati hawakua
katika kesi.

Ofisa Ardhi wa halmashuari
ya wilaya hiyo, Privatus Mafuru,
alikiri kuwapo kwa mgogoro
huo na tayari ofisi yake imetoa
maelekezo kwa walalamikaji
wafike ofisini wakiwa na vielel-
ezo vyote ili wasaidiwe.

Alisema tangu awape maele-
kezo hayo wananchi hao hawa-
jarudi ofisini kwake kuleta nyara-
ka hizo ikiwamo hukumu hali
ambayo inamfanya ashangae
kuona wanalalamika.

1
15 kutoa

ushahidi
kesi dhidi
ya ldriss

Na Hellen Mwango

UPANDE wa Jamhuri
umesema unatarajiwa kuita
mashahidi 15 dhidi ya msanii
Idriss Sultan (27) na Innocent
Maiga, wanaokabiliwa na kesi
ya kushindwa kusajili laini ya
simu inayomilikiwa na mtu
mwingine.

Kesi hiyo imepangwa
kuanza kusikilizwa ushahidi
Agosti 5, mwaka huu.

Awali, mahakama hiyo
iliyoketi chini ya Hakimu
Mkazi Mwandamizi, Rashidi
Chaungu, ilisikiliza maelezo ya
awali ya washtakiwa.

Wakili wa Serikali, Silvia
Mitanto, alidai kuwa kesi
hiyo imepangwa kwa ajili ya
kuwasomea washtakiwa mael-
ez0 ya awali.

Alidai kuwa kati ya Desem-
ba Mosi, 2019 na Mei 19, 2020
katika eneo la Mbezi Beach,
Wilaya ya Kinondoni jijini Dar
es Salaam, Idriss alitenda kosa
la kushindwa kufanya usajili
wa laini ya simu inayotumiwa
na mtu mwingine.

[lidaiwa kuwa katika kosa
hilo mshtakiwa alitumia kadi
ya simu iliyomilikiwa na Inno-
cent Maiga bila kuripoti kwa
mtoa leseni.

Katika shitaka la pili,
mshtakiwa Maiga anadaiwa
kutenda kosa la kushindwa
kutoa taarifa ya mabadiliko
va kadi ya simu kutoka kwake
kwenda kwa Idriss, kosa
analodaiwa kulitenda kati ya
Desemba Mosi, 2019 na Mei
19, mwaka huu, eneo la Mbezi
Beach, Kinondoni, jijini Dar es
Salaam.

Pia alidai Mei 5, mwaka huy,
Mkuu wa Upelelezi Kinondoni,
alipewa taarifa kwamba Idriss
anatumia kadi ya simu ya
Vodacom ambayo haijasajili-
wa kwa jina lake na kwamba
alitakiwa kuripoti Kituo cha
Polisi Oysterbay na alifanya
hivyo.

[lidaiwa polisi walienda ku-
fanya upekuzi nyumbani kwa
Idriss na kubaini uwapo wa
laini hiyo ya simu aliyokuwa
akiitumia kwa mawasiliano
yake ya kila siku licha ya
kusajiliwa kwa jina la Maiga.

[lidaiwa Idriss aliakiri
kutumia kadi hiyo ya simu
ambayo ilikuwa ikimilikiwa
kabla na Maiga na kwamba
alikiri kuitumia tangu Desem-
ba, mwaka jana.

Maiga alidaiwa kukiri
kumiliki kadi hiyo na alim-
patia Idriss aweze kuitumia
na alikiri kutoripoti kwenye
mamlaka kuhusu mabadiliko
yva kadi hiyo.

Upande wa mashtaka ulidai
utaleta mashahidi 15.
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Waajiriwa wapya sekta ya afya wafundwa

Na Beatrice Shayo

ATIBU Mkuu wa Wizara
ya Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, Prof. Mabula
Mchembe, amewataka waajiriwa
wapya wa afya kufanya kazi kwa
kufuata taratibu za kitaalamu na
kuzingatia maadili ya utumishi.

Kadhalika, ameagiza wale
wataalamu wa maabara kuhakiki-
sha wanatoa vipimo ambavyo ni
sahihi kwa wagonjwa.

Mchembe alitoa maelekezo
wa uzinduzi wa mradi wa kusaidia
huduma za afya, ambapo wataal-
amu 575 wameajiriwa na Taasisi
ya Benjamin Mkapa Foundation

(BMF).

“Napenda kuwasihi kuwa ni
vyema  kuzingatia maadili ya
utumishi na kujitahidi kuwa
mfano katika maeneo yenu mta-
kayokuwa mkifanya kazi. Uadilifu
wenu katika utoaji wa huduma
ni wa muhimu kwani mtakuwa
ni kioo cha namna sekta yetu ya
afya inavyofanya kazi,” alisema
Mchembe.

Aidha, alisema tangu serikali ya
awamu ya tano kuingia madara-
kani, jumla ya vituo vipatavyo
488 vimejengwa na kukarabatiwa.
Idadi hiyo inajumuisha zahanati
76, vituo vya afya 320, hospitali za
wilaya 22 na hospitali mpya za
wilaya 25 na hospitali mpya za ru-
fani za mikoa 5.

“Hospitali nyingine za wilaya 28

zipo katika ujenzi wa awamu ya
pili. Idadi ya ongezeko la uhitaji
wa huduma kutokana na vituo
vilivyokarabatiwa na kujengwa
linaongeza hitaji la rasilimali
watu kwa kiwango cha asilimia
tatu kwa mwaka,” alisema.
Mchembe alisema hadi kufikia
juzi nchi ina jumla ya wataalamu
wa afya 99,6841 kati ya wataala-
mu 209,6032 wanaohitajika.
Alisema hali hiyo ni kutokana
na ongezeko la uhitaji wa huduma
kwa jamii pamoja na maboresho
ya huduma yanayoendelea ku-
fanyika hasa upanuzi na ujengaji
wa vituo vya kutolea huduma.
Aidha, alisema licha ya uhaba
wa watumishi kwa kiwango, pia
kumekuwa na uwiano usio sawa
wa upangaji wa watumishi katika

maeneo ya kutolea huduma.

Naye Ofisa Mtendaji Mkuu wa
BMF, Dk. Ellen Senkoro, alieleza
kwamba wataalamu wa afya hao
575 wamependekezwa kupang-
wa katika maeneo yaliyopewa
kipaumbele na serikali katika
kuongeza nguvu ya kuimarisha
huduma za afya za kupambana
na magonjwa ya maambukizi na
yasiyo ya maambukizi.

“Napenda kuchukua fursa hii
kutoa shukurani zangu za dhati
kwa Wizara ya Afya na TAMISEMI
kwa ushirikiano wao mkubwa
walioutoa katika kufanikisha zoe-
zi hili muhimu,” alisema.

Alisema kufika Juni 2020, BMF
iliajiri jumla ya wataalamu wa afya
3,004 na kati yao 1,064 wamehu-
ishwa katika utumishi wa umma.

Maofisa mauzo wa kampuni ya Lake Gas, Mohamed Mguwa na Wema Msami, wakimpa maelezo mwananchi kuhusu ubora wa bidhaa zao
katika Maonyesho ya 44 ya Biashara ya Kimataifa ya Dar es Salaam kwenye Viwanja wa Mwalimu Nyerere, jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Maofisa ugani waagizwa elimu kilimo cha kisasa

Na Ashton Balaigwa, MO-
ROGORO

SERIKALI imewagiza maofi-
sa ugani wa halmashauri
zote za mkoa huo  kushiriki-
ana na  wataalamu pamoja
na watafiti wa Chuo Kikuu
cha Sokoine cha Kilimo (SUA)
katika kutoa elimu ya kilimo
cha kisasa.

Kilimo hicho kilenga kuzalisha
mazao mengi katika eneo dogo
la ardhi, ili kuongeza tija kwa
wakulima, ambao wataondokana
na migogoro ya kugombea ardhi.

Agizo hilo limetolewa na Ka-
tibu Tawala wa Mkoa huo, Em-
manuel Kalobelo, kwenye maa-
dhimisho ya Siku ya Wakulima
ya mradi wa Shirika la Jitihada

Shirikishi za l<u1eta mapinduzi

wilayani Mvomero.

Wakulima wa vikundi
vipatavyo 22 wamenufaika ku-
fundishwa kilimo bora na
matumizi ya teknolojia ya kisasa
na watafiti wa Ndaki ya Sayan-
si zaJamiinalnsia ya SUA kupi-
tia mradi wa RIPAT-SUA chini
ya ushirikiano na Shirika la RE-
CODA.

Kalobelo alisema elimu iliyo-
tolewa na mradi huo licha ya
wakulima kupata mazao mengi
katika eneo dogo la ardhi, pia
teknolojia hiyo inasaidia kupata
mazao bora tofauti na yanayopa-
tikana kwa kutumia kilimo cha

kawaida.

Alisema ni vema maofisa ugani
wa kila halmashauri ya wilaya
za mkoa huo kuchukua elimu
hiyo inayotolewa kupitia RIPAT-
SUA na kwenda kuisambaza kwa
wakulima katika halmashauri
Zao.

Alivitaka vikundi vya wakulima
kutumia teknolojia ya kilimo
waliyoipata kupitia miradi mbal-
imbali inayofadhiliwa kupitia
SUA na sehemu nyingine kuwa
ni nyenzo madhubuti kwao na
jamii inayowazunguka badala ya
teknolojia kuitelekeza mara mra-
di unapokoma.

“Tuna tatizo sisi Watanzania,
wakati mwingine tunafundishwa
kweli na tunajifunza kweli, lakini
tukisha toka hapa inakuwa kama

maigizo.. sasa tusifanye elimu
tuliyoipata hapa iwe ya maigizo,
twendeni tukaifanyie kazi,” ali-
sisitiza Kalobelo.

Makamu wa Mkuu wa Chuo
Kikuu hicho, Prof. Raphael
Chibunda, alivitaka wanavikundi
vilivyopo kwenye mradi huo
kuacha mazoea ya kutelekeza
teknolojia ~ wanayopata  kwa
maagizo pia aliwataka watafiti
na wataalamu wa chuo hicho
kuongeza kasi ya kuwasaidia ki-
kamilifu wakulima badala ya ku-
fanya utafuti wa kimazoea.

Naye Mratibu wa Mradi huo,
Dk. Emmanuel Malisa, alisema
mradi wa RIPAT unafadhiliwa na
Denmark ambao ulianza mwaka
2018 ukikusudia kusaidia jamii
kukabiliana na njaa na umaskini.

Wakazi B'moyo walia

kukosekana kwa maji

Na Julieth MKkireri, BAGAMOYO

Mkenge, wilayani Bagamoyo
ambao ni jamii ya wafugaji
wamelalamikia adha ya maji
inayowakabili kwa muda
mrefu na kusababisha ku-
tumia muda mwingi kufuata
huduma hiyo.

Hali hiyo imefanya baadhi
wama kuendelea na shughuli
za ufugaji kutokana na ku-
tumia muda mwingi kutafuta
maji maeneo ya Magogoni na
Kaloleni.

Mmoja wa wakazi hao,
Esther Malimengi, alisema
kutokana na kukosekana
kimekwamishwa kuendeleza
shughuli za ufugaji na kilimo
na kuwafanya kudumaa Ki-
maendeleo.

Aliomba serikali kuingilia
kati suala hilo ili nao wapate
maji ya bomba na kufanya
shughuli zao za uchumi kama
ilivyo katika maeneo men-
gine.

Naye Simon Mobitu, alise-
ma kutokana na changamoto
hiyo wanaume wamepunguza
kupeleka mifugo kwenye mal-
isho ili waweze kupata muda
wa kusaka maji na kazi ya
mifugo kuwaachia watoto.

Bosi Benki ya NCBA
aahidi huduma bora

Na Romana Mallya

MKURUGENZI Mkuu Mteule

: na Ofisa Mtendaji Mkuu Mteule
: wa Benki ya NCBA, Margaret

* Karume, ameahidi kuwa benki
: hiyo itatoa huduma nzuri na za
: viwango.

Aliyasema hayo juzi ji-

: jini Dar es Salaam wakati wa

: uzinduzi wa huduma za benki
¢ ya NCBA ikiwa ni muunganiko
: kwa benki mbili ambazo ni NIC
: na CBA.

Karume alisema mwezi

: mmoja baada ya uzinduzi huo
: watabadilisha alama kwe-

: nye matawi yao na taarifa ili
: kuakisi utambulisho wa benki
: hiyo.

“Muungano huu unafanya

: benki hii kwa sasa iwe kwe-

: nye daraja la pili katika taasisi
¢ za kibenki inayotoa huduma

: na bidhaa pana ikijipatia

: nguvu kutoka benki zilizopita,”
* alisema.

Pia alisema kwa sasa benki

¢ hiyo ipo katika hatua ya

: mwisho za uunganishaji wa

* mifumo ili wateja waendelee
: kufurahia huduma Kirahisi

: kwenye nyanja zote nchini.

“Lengo letu hadi robo tatu ya

* mwaka huu, wateja wote wa

: NCBA wapate huduma sawa na
: za kiwango bila kujali mahusi-
: ano ya zamani ya NIC na CBA/”
* alisema Karume.
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Standard Chartered
yaisaidia Red Cross,
UNICEF bil. 1.2/-

Na Enock Charles

BENKI ya Standard Chartered
Tanzania imetoa Sh. bilioni 1.2
kwa Chama cha Msalaba Mwekun-
du (Red Cross) Tanzania na Shirika
la Umoja wa Mataifa la Kuwahu-
dumia Watoto (UNICEF) kwa ajili
va kusaidia shughuli mbalimbali
ikiwamo elimu na afya.

Mkurugenzi Mtendaji wa benki
hiyo, Sanjay Rughani, alisema
katika taarifa kuwa kati ya dola
550,000 zilizotolewa na benki
(sawa na shilingi bilioni 1.265) kati
dola 300,000 zimegawiwa kwa
Red Cross na dola 250,000 kwa
UNICEF.

“Benki ya Standard Chartered
inajivunia kuchangia fedha kwa
ajili ya mipango mbalimbali ya Red
Cross Tanzania na UNICEF, hivyo
kusaidia makundi yaliyo katika
mazingira hatarishi,” alisema San-
jay.

Alisema benki imekuwa iki-
fadhili shughuli mbalimbali za
kusaidia wananchi hasa katika
mabara ya Asia na Afrika kama ya
afya, mawasiliano, miradi ya elimu
ili kuzisaidia nchi za mabara hayo.

Alisema Red Cross ambayo
inafanya kazi maeneo mbalim-
bali duniani, itasaidia kutolewa
kwa huduma za afya katika shule
za msingi na sekondari maeneo
mbalimbali duniani, mawasiliano,
kutoa mavazi maalum ya kujikinga
na maradhi hasa kwa wataalamu
wa afya wa Kujitolea na waajiriwa
pamoja na kutoa huduma ya
chakula kwa waathirika wa virusi
Vya corona.

Andengenye awaonya
watumishi kuhusu rushwa

Na Joctan Ngelly, KIGOMA

MKUU wa Mkoa wa Kigoma,
Thobias Andengenye, amewataka
watumishi wa serikali na wakazi
wa mkoa huo kuacha kujihusisha
na vitendo vya rushwa.

Alitoa rai hiyo wakati akizun-
gumza na watumishi wa Mkoa
wa Kigoma wakati wa makabi-
dhiano kati yake na mtangulizi
wake, Emmanuel Maganga na
kwamba rushwa ni adui wa
haki, hivyo kuwataka watumishi
kuhakikisha hawajihusishi na
vitendo hivyo.

Andengenye alisema: “Ma-
fanikio yote tuliyoyafanya kama
tutashindwa kudhibiti rushwa
yatabomoka, naomba tuungane
na hilo, kwa sababu rushwa itat-
ucheleweshea maendeleo.”

Alisema dhamana ya watumi-
shi waliyonayo haiwezi kupimwa
kwa mshahara, inapimwa kwa
heshima na dhamana kubwa
waliyopewa.

Kwa upande wake, Maganga
aliwataka wananchi wa mkoa
huo kumwombea ili aweze
kufanikisha mbio zake za ubunge
katika Jimbo la Mvomero.

Lukuvi awashukia viongozi uporaji ardh

Na Munir Shemweta,
KATAVI

AZIRI wa Ardhi,

Nyumba na Maen-

deleo ya Makazi,

William  Lukuvi,
amekerwa na tabia ya baadhi
ya viongozi kuhusika kupora ar-
dhi ya wananchi, akionya kuwa
dawa yao iko jikoni.

Amesema tabia hiyo iko mbi-
oni kukomeshwa kutokana na
watendaji wa sekta ya ardhi ku-
hamishiwa wizarani sambamba
na kuanzishwa ofisi za ardhi kati-
ka mikoa. Waziri Lukuvi alisema
hayo juzi wakati wa kuzindua

ofisi ya ardhi Mkoa wa Katavi
wilayani Mpanda, ikiwa ni mfu-
lulizo wa uzinduzi wa ofisi za
ardhi kwenye mikoa mbalimbali
nchini. Alisema wapo baadhi ya
viongozi wa wilaya na mkoa am-
bao ni sehemu ya migogoro ya
ardhi na wamekuwa wakitumia
madaraka yao vibaya kwa kupo-
ra na kuuza ardhi ya wananchi.

Lukuvi aliweka wazi kuwa
tabia hiyo inamkera Rais John
Magufuli na katika kushughu-
likia tatizo hilo, wameona kuna
haja ya kuchukua hatua kwa
kuanzisha ofisi kila mkoa.

Kwa mujibu wa Lukuvi, uan-
zishwaji ofisi za ardhi za mikoa

pamoja na uhamishaji watendaji
wa sekta ya ardhi kutoka Tami-
semi kwenda Wizara ya Ardhi,
kunatoa nguvu kwa watumishi
wa sekta ya ardhi kutumia na
kusimamia sheria.

“Kuna viongozi wa kuchaguli-
wa na wa kuteuliwa wanaotumia
madaraka yao vibaya kwa ku-
pora ardhi ya wananchi. Safari
hii hakuna fursa hiyo maana wa-
tendaji wote wa sekta ya ardhi
wako chini ya Wizara ya Ardhi,
madiwani hawawezi tena kuazi-
mia kuwafukuza,” alisema. Ak-
izungumzia upimaji ardhi katika
Mkoa wa Katavi, Lukuvi aliagiza
hadi kufikia mwisho wa mwaka

liki 15,000 waliokwama kupewa
hati kutokana na urasimu, ku-
patiwa hati zao.

Alisema kuwa kwa sasa, haku-
na visingizio vya kuchelewa
kutoa hati hizo kwa kuwa vifaa
kwa ajili ya upimaji vipo.

Lukuvi aliuagiza mkoa huo
kupima ardhi na kutoa hati
baada ya Kamishna Msaidizi wa
Ardhi Mkoa wa Katavi, Siyabumi
Mwaipopo, kusema kuwa kati ya

Faini 500,000/- kwa kumiliki kobe hila kibali

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya

Hakimu

Mkazi Kisutu, jijini Dar es Sa-
laam imemuhukumu Daniel
Chizuwa kulipa faini ya Sh.
500,000 au kwenda jela miaka
miwili baada ya kukutwa na
hatia ya kosa la kumiliki nyara
za serikali ikiwamo kobe wawili
bila kibali.

Chizuwa alihukumiwa adha-
bu hiyo jana katika mahakama
hiyo iliyoketi chini ya Hakimu
Mkazi Mwandamizi, Rashidi

Chaungu.

Awali, mshtakiwa alikiri kosa
la kujihusisha na nyara za seri-
kali bila kibali baada ya kuingia
kwenye makubaliano na Mku-
rugenzi wa Mashtaka Nchini
(DPP).

Pamoja na adhabu hiyo,
tayari mshtakiwa huyo
ameshalipa sehemu ya
makubaliano hayo Sh. 650,000.

Kabla ya kupewa adhabu
hiyo, Wakili wa Serikali Ladi-
slaus Komanya, aliieleza ma-
hakama kuwa mshtakiwa

hana makosa ya nyuma na
atatekeleza makubaliano aliyo-
ingia na DPP, mahakama itoe
adhabu kwa taratibu za kishe-
ria.

Kwa upande wake mshtaki-
wa aliiomba mahakama isimpe
adhabu kali kwa kuwa ame-
jifunza kutokana na makosa,
atakuwa balozi ili watu wen-
gine wasitende makosa kama
haya.

“Naomba mahakama inipe
adhabu ndogo kwa sababu
nina familia inayonitegemea,”

alidai

Katika kesi hiyo Chizuwa
anadaiwa kuwa Januari 22,
mwaka 2020 eneo la Masaki,
Dar es Salaam, alijihusisha na
nyara za serikali kwa kukutwa
na kobe wawili hai wenye
thamani ya Dola za Kimarekani
140 sawa na Sh. 320,600
mali ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania bila leseni ya
kumruhusu kuwa na nyara
hizo kutoka kwa Mkurugenzi
wa Wanyamapori.
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Sekta binafsi, wanaowajibika nayo

waumiza vichwa safari endelevu
« Kipato Kati: teknolojia kijani; hakl |INsia

Na Mwandishi Wetu

TANGU zamani sekta binafsi imekuwa
na mchango muhimu katika kutokomeza
umaskini na kuleta maendeleo ya kiu-
chumi.

Katika nchi zinazoendelea, sekta bi-
nafsi inatajwa kutoa nafasi za ajira tisa,
kati ya 10 katika nchi zinazoendelea.

Ni sekta yenye majukumu muhimu
ya kutekeleza katika kufikia malengo ya
maendeleo endelevu na kutatua matati-
70 ya dunia, ikileta ufanisi ulioboreshwa,
matumizi ya teknolojia na uvumbuzi.

Katika semina iliyofanyika kwa njia
ya mtandao yenye jina la ‘Ustahimilivu
wa Sekta Binafsi’ ikilenga kuangalia jinsi
uongozi wa pamoja unavyoweza kugeu-
za upotevu wa asili iliyofanyika jijini Dar
es salaam.

Washiriki walikubaliana kila kam-
puni kwa kujitegemea, ikamate ajenda
ya mazingira iliyoambatanishwa katika
mpango wake wa uwekezaji jamii.

Mkurugenzi Mtendaji wa kampuni ya
simu za mkononi ya Vodacom, Hisham
Hendi, anasema kampuni hiyo ina falsafa
na mchango katika kufikiwa maendeleo
endelevu.

Anasema, uwajibikaji wa kampuni
kupitia utendaji endelevu ni kipengele
muhimu kwao na wametoa mwongozo
kwa kila nyanja ya uwekezaji, utanuzi,
ukuaji na utoaji wa huduma.

“Mkakati wetu wa kipindi cha kati
unaendana vyema na Mipango ya Maen-
deleo ya Kitaifa ya Mwaka 2016/2021 na
malengo ya maendeleo endelevu am-
bayo yameanzishwa, kuhamasisha Tan-
zania kutambua mpango wake wa kuwa
na jamii ya kipato cha kati kufikia 2025,”
anasema.

“Kazi yetu inaharakisha ujumuishwaji
wa kifedha na kufanya kazi na makundi
mbalimbali ya kijamii, makundi ya wa-
nawake na vijana vile vile kusaidia kufiki-
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Shughuli za kuzalisha bidhaa samaki katika moja ya viwanda binafsi. PICHA: MAKTABA.

wa SDG5 (usawa wa kijinsia),”
anafafanua Hisham.

Naibu Mwakilishi mkazi wa
Shirika la Mpango wa Maen-
deleo wa Umoja wa Mataifa
(UNDP) nchini, Sergio Valdini,
anahamasisha uimarishaji ush-
irikiano na sekta binafsi katika
kufadhili na kuwezesha teknolo-
jia ya kijani katika utendaji.

Balozi wa Norway nchini,
Elizabeth Jacobsen, anasisiti-
zia haja ya kuwapo juhudi zi-
lizokubaliwa zinazohusu wa-
tendaji mbalimbali kuimarisha
utendaji wa kibiashara katika
uwajibikaji.

“Tunapaswa  kuhamasisha
jamii yenye uwazi na wadau
mbalimbali kutekeleza maju-
kumu yao katika majadiliano,
kuhusu mazingira kwa lengo la
kuchukua mawazo bora zaidi,
kuhusu teknolojia ya kijani na
ubunifu,” anasema Elizabeth.

Mkurugenzi Mtendaji wa
kampuni ya Bia Tanzania, Philip
Redman, anasema dhana ya
‘uendelevu’ ni ya msingi kwenye
biashara na sio kitu cha ziada,
katika uhakikishaji kwamba mi-
kakati uendelevu inasimikwa
kama sehemu ya falsafa ya bi-
ashara.

Mchangiaji, Simon Shayo,
Makamu Rais wa kampuni ya
AngloGold Ashanti, anapongeza
majadiliano hayo ya wazi ya wa-
dau na ushirikiano uliopo kati ya
mashirika ya kitaalamu kusaidia
jitihada za serikali kuhakikisha
ukuaji imara wa uchumi na
kijamii, hatimaye kuchangia
kufikiwa malengo yote 17 ende-
levu.

Sekta binafsi inaendelea
kuwa na jukumu muhimu katika
kufadhili na kuwezesha jitihada
nyingi za uendelevu za Kkiseri-
kali, jambo linalotajwa kuleta
mabadiliko chanya katika jamii,
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ikiwamo manufaa ya kijamii,
kiuchumi na kimazingira.

Ni semina iliyowaleta pamoja,
viongozi kutoka taasisi mbalim-
bali za kibiashara na washirika
wa maendeleo katika kuimari-
sha jitthada za pamoja.

Vilevile inatajwa kuwa mfano
hao na mafunzo bora kuhusu
jinsi ya kutumia mifumo yake
katika kufikia malengo ya kibi-
ashara na kuboresha maadili,
utendaji salama kwa mazingira
na kufadhili jitihada za kijani
kuelekea kufikia malengo ya us-
awa wa kijinsia.
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AGIZO LA KUJILISHA...

Magerezaim

Na Christina Haule, Morogoro

AADA ya agizo la Rais
Dk. John Magufuli ku-
taka Magereza yote 129
nchini  kujitosheleza
kwa chakula, Jeshi la Magereza
limeitikia hilo kwa kuchukua ya
kujipanga kuzalisha mbegu bora,
kwa mujibu wa elimu wanayoipata
kutoka kwa wazalishaji wake.

Kamishna Msaidizi (ACP) wa
Jeshi la Magereza Roswin Mbe-
na, anasema jeshi hilo limepata
mafunzo ya uandaaji na uzalishaji
wa mbegu bora za mazao mbal-
imbali, ili kukamilisha mikakati ya
kujitosheleza kwa chakula.

Ninamna ACP Mbena, anaifafan-
ua kwamba kuna haja ya Maregeza
kujikita kwa wazalishaji na wauzaji
wakubwa wa mbegu za mazao
mbalimbali nchini.

Anasema kutokana na mafunzo
waliopatiwa kuhusu namna ya
kuzalisha mbegu bora, ujuzi wal-
ioupata kutoka Taasisi ya kudhibiti
Ubora wa Mbegu nchini (TOSCI),
yanayowasaidia.

Msingi wa tafsiri ya mbegu
kitaalamu, ni sehemu ya tunda
la mmea inayoweza kuendelea
kuwa mmea mpya. Mbegu ni njia
ya kuzaliana kwa mimea mingi zi-
nazoitwa kwa lugha ya kibaiolojia
‘spermatophytina’

Chanzo chake, kinaelezwa
kuanzishwa ndani ya ua la mmea
na inaendelea kukua. Zimeg-
awanyika katika mbegu ndogo
sana ambazo ni vigumu kuziona
na mbegu kubwa.

TOSCI, msingi wake ina wajibu
wa kuzalisha mbegu kuu; chotara
na za kisasa kama za mazao mahi-
ndi na mtama.

Kwa mujibu wa ACP Mbena, asa-
si hiyo inawaimarisha katika uzal-
ishaji mbegu na hatimaye kupata
mazao yenye ubora na viwango
vinavyokubalika kitaifa.

Ofisa huyo mwandamizi wa
kijeshi, anasema wameshaanza
kutekeleza mikakati iliyowek-
wa na Magereza, wakianza na
elimu ya namna ya kuandaa na
kuzalisha mbegu bora za mazao
kutoka TOSCI.

Hiyo inafanyika katika azma ya
kufanikisha uzalishaji wa mbegu
bora kutoka kwenye mashamba
yao yote ambayo zaidi ya ekari
12,000.

Anasema, jeshi hilo limekuwa
likijihusisha na kilimo cha mazao
mbalimbali katika mashamba
hayo, ikiwamo miti, mazao ya bi-
ashara, chakula na bustani, lakini
wameshindwa kufikia malengo ya
uzalishaji, kutokana na kununua
mbegu kwa wazabuni ambazo

oy e e

Mkaguzi Mkuu na Mdhibiti wa Ubora wa Mbegu kutoka Taasisi ya Udhibiti Ubora wa Mbegu (TOSCI), Emmanuel Mwakatobe, aki-
wafunza wadau Magereza, namna ya kuweka dawa kwenye mbegu.

hazina ubora unaostahili.

ACP Mbena anafafanua: “Kwa
mfano, kama umelima vizuri mbe-
gu ya mpunga, unaweza ukazalisha
gunia 40 hadi 45 kwa ekari, lakini
wao wanazalisha gunia 15 hadi 20
na mahindi unaweza kuzalisha gu-
nia 30 kwa ekari.

“Lakini sisi tunazalisha gunia 12
had 15 na sasa ili kuondoa hili. Tu-
navaa silaha twende tukapambane
na tuhakikishe mbegu zinakuwa
bora na tujue kuwa tunakwama
wapi katika uzalishaji. Ni sisi we-
nyewe au ni mbegu tumtafute
mchawi,” anasema Mbena

Mdau huyo kutoka Magereza
anakiri mafunzo waliyopata ku-
toka TOSCI yamewasaidia kutam-
bua uhalisia, akitaja sio kila mbegu
shambani au inayoanguka inapas-
wa kupewa sifa ya mbegu.

Anasema wamejifunza kuwa
mbegu sahihi na kamili ni inayo-
pitia taratibu maalum za uzalishaji
mbegu.

Kamishna Mbena anasema, wao
maofisa wanne kutoka Magereza ya
Arusha, Simiyu, Bariadi na wawili
kutoka Dodoma, wamepata elimu
anayoamini itawasaidia kutekeleza
azma ya uzalishaji mbegu bora zi-
nazojitosheleza nchini na nje ya
nchi, baada ya kusajiliwa na TOSCI.

“Kama jeshi tumedhamiria
kutekeleza azma hiyo ya kuwa wa-
zalishaji wakubwa wa mbegu bora
na tunaweza, sababu tunao wataal-
amu wa kutosha nchi nzima walio-
bobea kwenye Magereza mbalim-
bali, yakiwemo ya kilimo nchini,
tukijumlisha na maofisa waliopata

mafunzo tunakuwa tumepiga hat-
ua kubwa,” anaeleza.

Mkuu huyo wa Magereza, anase-
ma uzalishaji mbegu hizo utasaidia
kupunguza gharama za uendeshaji
katika uzalishaji, pale inapoacha
kununua mbegu zisizo sahihi kwa
wazabuni.

Pia, anasema itawapunguzia
gharama za uendeshaji katika uzal-
ishaji bidhaa za shambani na hasa
kwenye ununuzi wa pembejeo za
kilimo.

Kwa mujibu wa tovuti ya Ma-
gereza mkoani Morogoro, aliko
ACP Mbena, kuna gereza moja la
wilaya, ambalo ni la Mkono wa
Mara, kisha matano ya kilimo;
Wami Kuu, Mtego wa Simba, G/Wa-
nawake, Wami Vijana na Kihonda
na kambi moja la Mkumbo.

OFISA KILIMO

Mrakibu Nimuindaeli Mziray ku-
toka Kitengo cha Kilimo na Mifugo,
Magereza Dodoma, anaipongeza
TOSCI kuwapata elimu sahihi,
anayoamini itaisaidia jeshi kuzali-
sha mbegu bora zitakazokidhi vi-
wango vya kitaifa na kimataifa.

Anasema, kuna matatizo wa-
nayokutana nayo kuhusiana na
mbegu zao kutokuwa na ubora na
zimekuwa zikikosa mazao ya kuto-
sha, katika miaka ya nyuma na im-
ekuwa ikitokana na kukosa elimu
ya kutosha.

Ni katika mazingira yanayofa-
nana na hayo ya elimu, Mrakibu
Mziray anaamini italisaidia jeshi
kuanzisha maandalizi ya shamba,
kupanda, utengano na ukaguzi wa
kutoa mazao tangu shambani am-

bayo hayafanani na mbegu bora.

MKUFUNZI TOSCI

Akizungumzia hilo, Mkufunzi wa
Mafunzo ya Mbegu Bora kutoka TOS-
CI, Emmanuel Mwakatobe, anasema
wamewapa mafunzo ya uzalishaji
mbegu maofisa wa Magereza kwa
wiki moja, wakilenga kuwajengea uw-
ezo wa kuzalisha tangu shambani na
kimaabara, kwa kuzingatia sheria za
mbegu.

Mwakatobe ambaye pia ni Mkaguzi
Mkuu na Mdhibiti wa Ubora wa Mbe-
gu kutoka Taasisi ya Udhibiti Ubora
wa Mbegu, anasema amewapa elimu
ya kuchakata mbegu baada ya kulimwa
shambani, kwa kutumia nguvu za kibi-

nadamu au mashine na kuelekeza shu-
ghuli zote za uzalishaji zingatie ubora
unaohitajika.

Mkufunzi huyo anasisitiza kutambu-
liwa umuhimu mbegu na ubora unao-
takiwa katika viwango vilivyowekwa,
kwa mujibu wa kanuni na sheria za
mbegu, kabla haijamfikia mkulima
aliko.

Anasema uwekaji dawa kwenye
mbegu wakati wa kuhifadhi maghala ni
vyema ukafuata sheria na kanuni ziliz-
opo kutokana na baadhi ya wazalishaji
kuharibikiwa na mbegu katika hatua
hiyo ya mwisho kwa kuzidisha maji, au
kuzidisha dawa au kupunguza dawa.

Kamishna Msaidizi Roswin Mbena, wa Jeshi la Magereza PICHA

ZOTE: CHRISTINA HAULE.

S/NOMKOA

1

20

21

MAKUU
Arusha
ARUSHA

Ukonga

DAR ES SALAAM Keko
Secgerea

DODOMA

Isanga

IRINGA

KAGERA

KIGOMA

KILIMANJARO Karanga

LINDI
Mah. Lindi

MANYARA

MARA

Ruanda

MBEY A

MOROGORO

Lilungu

MTWARA

Butimba

MWANZA

PWANI

RUVUMA

RUKWA

SINGIDA

SHINYANGA

TABORA

Maweni

TANG A
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MAGEREZA MAGEREZA

YA WILAYA

Loliondo

Kongwa
Kondoa
Mpwapwa

Iringa
Njombe

Makete

Biharamulo
Bukoba

Muleba

Ngara
Kayanga

Same
Rombo
Mwanqa

Nachingwea
Kilwa

Li wale
Babati
Mbulu
Kiteto

Mah. Mugumu
Tarime

Kilosa
Mahenge
Mah. Morogoro

Newala
Masasi

Mah. Songea
Tunduru

Mbinga mjini

Mpanda
M/Sumbawanga
Kitete

Manyoni
Singida
Kiomboi

Shinyanga
Maswa
Malya
Kahama
Bariadi

Meatu

Mah. Tabora
Nzega
Mah.Urambo
Igunga

Mah. Tanga
Handeni

Korogwe
68

eingia darasa mbegu
bora, safari kujitosheleza chakula

ORODHA YA MAGEREZA NCHINI

MAGEREZA
YA KILIMO

Mang'ola

Wazo Hill

King'ang'a
Msalato

Isupilo

Rusumo

Ilagala

Kwitanqa

Kingurungundwa

Mugumu
Kiabalkari

Songwe

Ngwala

Mkono wa Mara

a Simba

anawake
Wami Vijana

Kihonda

Mbigili
Idete
Kiberege

Chumvi
TNarnajani

Kasungamile
Butundwe
Kigongoni

Kibiti
Kilombero
Ubena
Kitai
Milwaya

Kulilankulunkulu

Molo

Ushora

Kancgele
Matongo

K/Urambo

Kwamngumi
Mng'aro

a6

KAMBI

(D Mvuti (i)
Kimbiji

Mkoka

(i) Milolo (ii)
Igumbilo

(i) Thanga (i)
Mdandu (iii)
Kidewa

Nyarumbungu

Nkindo

Kihanga

Burcga
Makere

Kifaru
Shamba Kigonqoni
Mtanga

Magugu

Butiama
Kawetele

Kyela
Mikwajuni

Mkumbo

Bugorola
Malya

Sengerema

Kimara

Kopea

Mgogodo

Chikuyu
Singa

Uganda
Ning'hwa

Kazima Kasisi

Magereza.

TAFAKURI YA MLALAHOI
NI ushauri tu kwa Rails JPM

@MSAMBA

KAMA kuna kitu alikiahidi
kwa dhati kabisa wakati
anazindua Bunge la 11 No-
vemba 2015, Rais Dk. John
Magufuli, mara tu baada
va kuingia madarakani, ni
kile cha kubana matumizi
serikalini.

Hicho hata mtu utoke
kwenu uje kwetu umelewa
chakari, lazima utakishuhu-
dia, tena hutahitaji elimu ya
darasani na wala maji ya
kunywa au supu kutambua.

Rais JPM alikataa kabisa
kusafiri safari nje ya nchi
pamoja na wasaidizi wake
wa karibu. Na kama kuli-
kuwa na ulazima, sharti ni
maombi ya Kibali maalumu.

Aliweza na hakutoka ku-
kanyaga si Ulaya, Asia, wala
Marekani, alicheza hapa
hapa Afrika na tena si nchi
nyingi. Yeye alisema wa-
takuja tu na huko walikoma,
balozi wetu watayajenga
tu. Acha fedha zetu badala
va kutumika kwa nauli na
miposho,tujenge mambo
ndani ya nchi.

Nani mlemavu kwa kuona
katika haya? Nani hajaona?
Yaani ushindwe kusoma
maandishi kweli hata picha
huzioni? Acheni hizo bhana.
Siko hapa kuorodhesha
aliyoyafanya kwa sababu
mtakinahi bure, kwani ni
sawa na kulishwa mpaka
ukavimbiwa na kuongezwa,
utakinahi. Jioneeni we-
nyewe. .

Hivi sasa pamoja na
kwamba naye kishatia nia
va kurudia angalau kwa mi-

NA JOSEPH KULANGWA

wajitafakari wasijemlaumu
wasiporejea, huku wakijua
Watanzania tunakaribia idadi

ya milioni 60. Kwani na si ha-
tutaki kumsaidia? Waone!

Mimi leo, kwa kuwa naamini
atarudi kama ilivyo ada kwa
Watanzania, kwa mujibu wa
ka-utaratibu ketu ka miaka
kumi kumi, nataka kushauri tu
kama itampendeza akija tena
afanye hivi.

Huku akiendelea kubana
matumizi hivi hivi lakini, ili
miradi ikamilike na Tanzania
va Viwanda hatimaye tuishi,
natembea kwenye maneno
ya aliyekuwa Spika wa Bunge
la 11, Job Ndugai, ambaye
alisema Kitu fulani nadhani
akikiona kidogo, lakini mimi
nikakiona kikuubwa!

“Unakwenda mahali unakuta
bango la kuonyesha shule lina
maneno meengi mpaka ku-
soma kulimaliza karibu dakika
ngapi sijui

“Wizara ya Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa.
Halmashauri ya Wilaya ya Mu-
soma Mjini. Shule ya Msingi....

aka mingine mitano, ni muda Sanduku la Posta 1234. Mu-

mwafaka naye kutafakari
juu ya aliowapa dhamana
kumsaidia, kama waliweza
au hawakuweza, ingawa ali-
kuwa akiwashughulikia pale
pale waliochezea wembe.
Aliwaaminisha na vijana,
wapo waliomsaidia lakini
wapo waliomwangusha.
Aliwaamini pia wazee, wapo
waliomsaidia na wapo wali-
omwangusha. Lakini, nao

soma, Mara..”

.Sasa utakuta zingine mpaka
zimeandikwa ‘Motto’ ya Shule.
Sijui ni kitu gani hicho, pen-
gine ni kaulimbiu ya shule.
Zingine utakuta mpaka sheria
za shule nazo zipo hapo!

Nilimpongeza Ndugai kwe-
nye ile sekondari iliyojengwa
na wabunge na wadau wao
Dodoma, jina halina madoido
hayo. Bali ‘Sekondari va Wa-

sichana Bunge'. Kwishney.
Safi sana.

Sasa hiyo inatakiwa pia
iende kwenye majina ya
wizara. Hapa sasa ndio
ushauri wangu kwa JPM.
Mathalan, kwa nini kuwa na
Wizara ya Afya, Ustawi wa
Jamii, Watoto, Wanawake
na Wazee! Ndefu sana hiyo.

Nashauri iwe hivi: Ofisi ya
Rais Utawala Bora; Ofisi ya
Makamu wa Rais, Muun-
gano; Ofisi ya Waziri Mkuu,
Makazi na Mitaa; Wizara
ziwe ifuatavyo: Ya Ulinzi:
ya Usalama na Uhamiaji
ikiwa na Naibu Waziri; Afya
na Naibu; Elimu na Utumishi
na Naibu; Sheria na Kazi na
Naibu; Biashara na Viwanda
na Na|bu Kilimo na Mifugo
na Naibu; Maji na Uvuvi na
Naibu; Ardhi na Madini na
Naibu; Hifadhi na Utalii; Ni-
shati na Naibu; Usafirishaji
na Miundombinu na Naibu;
Mambo va Nje na Naibu;
Habari na Mawasiliano na
Naibu na Utamaduni na
Michezo.

Kinachonifikisha hapa, ni
kuona kwa nini TAMISEMI
inaingiliana na Afya na
Elimu. Kwanini mambo vya
habari yasiwe pamoja na
mawasiliano, kwani mara
nyingi vyombo vya habari
vimekuwa vikihusishwa na
mawasiliano.

Kwanini anayeshughulikia
mji asishughulike pia na
yaliyomo majini? Kwa nini
wafuga jina wakulima wa-
tenganishwe wizara tofauti?
Pia, watumishi wanatokana
na elimu. Afya ni mtambuka
kila binadamu anaingia
huko.

Makazi yako mitaani.

Nje ni pamoja na Afrika
Mashariki. Madini yako ar-
dhini. Usafirishaji unatege-
mea miundombinu, utama-
duni na michezo ni pacha
na Katiba ndiyo sheria kuu.
Alamsiki.

e Simu: +255 713 410008
na barua pepe:jkulangwa@
yahoo.com
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DC anusuru mwanafunzi miaka
13 kuolewa, tatizo sugu Kwimba

« Baba: Ninao 14, huyu wa 13..sirudii
« Walimu, maofisa kata walia na tabia

Na Neema Emmanuel, KWIMBA

JANA ilikuwa na sehemu kwanza
ya mfululizo wa makala hizi, ikuhu-
su kukithiri tabia ya mimba na ngo-
no kwa wanafunzi wa kike. Lakini
kwanini tabia hii? Kunaonekana
kuwepo tatizo, zaidi ya ufafanuzi
ngazi ya tabia binafsi. Wazi nao
wana nafasi yao. Kwa vipi?

Ndani ya jamii za Ukanda wa
Ziwa, rasilimali ngombe ni uchumi
mkuu, ikizingatiwa asili ya maisha
ya kifugaji. Hata thamani ya ndoa
inadhihirishwa kwa ulinganifu wa
idadi ya ngombe wanaotolewa.

Ni katika mtazamo huo, wako
watoto walioingia katika michaka-
to hiyo katika mvuto wa mabadil-
ishano ya mahari ngombe na ma-
binti ambao umri bado ni stahili
wako masomoni.

Ndicho kilichotokea, pale Mkuu
wa Wilaya ya Kwimba, Senyi Ngaga,
alipomnusuru binti Pili (siyo jina
lake halisi) katika umri wa miaka 13.
Sasa anasoma kidato cha pili katika
shule ya sekondari wilayani hapa.

Mkasa ulivyo, baba mzazi
aliafikiana na ‘mchumba’ kwa ma-
badilishano ya ngombe. Nusura
hiyo, ni tukio lililoota sura mpya
kwa maisha ya binti kuondolewa
vikwazo, dhidi ya malengo yake,
ikiwamo kiafya.

Mkuu wa Wilaya ya Kwimba,
Senyi Ngaga, anaisimulia Nipashe,
kwamba Pili alikumbwa na mkasa
huo baada ya baba yake kumuin-
giza katika mchakato wa ndoa.

Anasema, alipopata fununu za
kuozeshwa binti huyo kinyume na
sheria, aliingilia kati kuwakamata
wazazi, kitu kilichonusuru mtoto
na hadi sasa anaendelea na maso-
mo.

Senyi anasema ni changamoto
anayokumbwa nayo kwa jamii
ya Kwimba kupenda kumiliki
ng'ombe, hivyo, ikawafanya watoto
wa kike kuwa chanzo cha utajiri au
mali katika familia.

MZAZI/WADAU

Nipashe ilipomdadisi baba mza-
zi wa binti, Nyamasele Nyanda,
anakiri tukio hilo, akiweka wazi
ana jumla ya watoto 14 na anayeta-
ka kumuozesha ni wa 13.

Kuhusu suala la kuendelea ku-
muozesha, anakiri hatoendelea
nalo na sasa amejikita katika kum-
patia binti hiyo elimu, akifafanua:
“Nikimuozesha mtanikamata kwa
sasa nimemuacha asome hadi pale
atakapoishia yeye mwenyewe.

“Sasa yupo kidato cha pili, siwezi
kabisa kumuozesha akiwa ana-
soma, lakini akishindwa ataolewa,
akifaulu ataendelea na masomo
yake, sasa kazi kwake kusoma kwa
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Ofisa Tarafa ya Ibindo, Jeremiah John.
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: Hivi karibuni

. kuna binti

: alifaulu kuingia
: kidato cha

. kwanza, lakini

: tayari baba

. yake alikuwa

: kishachukua

: mahari na hivyo
: tuliingilia kati,”
:anasimulia na

. kuongeza:

Baba wa mtoto aliyenusurika kuolewa, Nyamasele Nyanda .

nguvu zote.”

Anasema, ameshapewa funzo na
Mkuu wa Wilaya na aache ubaguzi
kwa watoto kwa kuwapa mabhi-
taji sawa, bila kujali jinsia na Mzee
Nyanda akisema: “Mwanangu
anaenda shule vizuri siyo mtoro,
mimi mwenyewe baba yake nipo
lazima atasoma tu.”

Mwalimu wa binti huyo, ambaye
hakupenda kutajwa jina, anasim-
ulia: “Binti anaendelea vizuri na
masomo na hata leo alikuwa hapa
kuchukua maswali ya kufanya ny-
umbani (Siku tatu kabla shule ku-
funguliwa).”

Mwalimu huyo anafafanua kuna
walakini katika jamii, wanapenda
kupewa ngo'mbe kwa mbadala wa
Baba wa mtoto aliyenusurika
kuolewa, Nyamasele Nyanda .

binti na baada ya kufanikisha hilo,
huwa kuna visingizio vingi vinavy-
ohusiana na masomo ya binti husi-
ka, lengo kufanikisha azma yao.

Anakumbusha, mazingira ya
mabinti kukaa nyumbani hatari na
jambo jema ni ujenzi wa mabweni,
yanayosaidia kauwaweka salama.

John Buluhya, Mchungaji wa
Kanisa la Africa Inland Church
Tanzania (AICT) Nyambiti, anai-
taka jamii jirani ibadilike na ku-
tenda mema, kwani yanayotokea
yanarudisha nyuma maendeleo
yao na nchi kwa ujumla, kumuoza
mtoto mdogo, tena katika mazin-
gira yaliyokosa ridhaa.

MAOFISA SERIKALI

Ofisa Mtendaji wa Kata ya Nyam-
biti, Mongo Mbombile, anasema
matukio ya kuwaozesha watoto
huko ni mengi akiwalaumu wa-
zazi wanaopenda thamani ya
mifugo kuliko elimu, kwa maisha
ya baadaye ya mtoto.

“Wazazi sasa wana mbinu mpya
ya kuomba uhamisho. Usifikirie
kuwa ukimpa mtoto ataenda ku-
soma, hapana hiyo ni tiketi ya
kwenda kumuoza. Hivi sasa kuna
‘ka-utaratibu kapya’ kwa watoto
wanaohamishwa wengi wakiele-
kea Mpanda hasa wa kike,” anase-
ma Mombile.

Jeremiah John, Ofisa Tarafa
ya Ibindo, anasema tatizo wazazi
wengi hawajui umuhimu wa elimu
kwa mtoto, hivyo jukumu lao ni
kuwakamata wazazi, ndugu na
marafiki watakaohudhuria hafla
ya utoaji mahari ya mwanafunzi na
kuwafikisha kwenye vyombo vya
sheria.

“Hivi karibuni kuna binti alifaulu
kuingia kidato cha kwanza, lakini
tayari baba yake alikuwa kisha-
chukua mahari na hivyo tuliingilia
kati,” anasimulia na kuongeza:

“Hata, hivyo kuna mtoto mwing-
ine wazazi wake walikuwa wan-
apokea mahari, kilichofanyika ni
kuwakamata watu wote walioku-
wa eneo la tukio, jambo lililosaidia
matukio kupungua.”

John anasema, kwa kushirikiana
na ngazi mbalimbali za wilaya, iki-
wamo Ofisi ya Mkuu wa Wilaya na
vyombo vya usalama, walifuatilia
sana, hata imesaidia kujenga hofu
kwa jamii kuanza kuachana ma-
tendo hayo.

. Soma mikasa zaidi Al-
hamisi ijayo.

Mkuu wa Wilaya ya Kwimba, Senyi Ngaga akizungumza. PI-
CHA ZOTE: NEEMA EMMANUEL.
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TANESCO yashauri ukarabati vifaa viwandani

Na Mwandishi Wetu,

DODOMA

SHIRIKA la Umeme (TANESCO),
limewataka wamiliki wa viwanda
kufanya ukarabati wa mara kwa
mara wa vifaa vilivyotumika kwa
muda mrefu, ili kuondokana na
matumizi makubwa ya umeme.

Kauli hiyo ilitolewa jana na

Mhandisi Mtafiti wa Shirika hilo,
Aurea Bigirwamungu, alipokuwa
akitoa elimu ya matumizi bora ya
nishati ya umeme katika Wilaya
za Bahi na Dodoma.

Alisema wamiliki hao wana-
takiwa kuwa na utamaduni wa
kufanya ukarabati huo ili kujiepu-
sha na gharama zisizo za lazima
na matumizi hayo makubwa.

“Wamiliki wanatakiwa kuwa na

utamaduni wa kubadilisha mota
za kuendeshea mitambo yao kati-
ka uzalishaji ili kutumia nishati ya
umeme inayoendana na gharama
ya matumizi sahihi ya nishati ya
umeme kwenye viwanda vyao,”
alisema.

Kwa upande wake, Ofisa Tawa-
la wa Kampuni ya Nyanza Road
Workers, Bakari Mugini, alishuk-
uru kwa kupatiwa elimu hiyo am-

bayo imesaidia kujua matumizi ya
umeme kwa kampuni.
“Tumepata elimu juu ya us-
alama wa miundombinu iliyopo
viwandani ili kuongeza uzalishaji
katika kampuni zao,” alisema.
Alisema elimu iliyotolewa na
shirika hilo itasaidia kutoa hu-
duma bora kwa wananchi na
kuhakikisha umeme mkoani Do-
doma unakuwa wa uhakika.

marehemu Kilimani, jijini Dodoma j UZI Balozi Lusinde a||far|k| dunia Julai 7 mwaka huu, j
PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Serikali yazipongeza PLAJC, TGNP kuelekea uchaguzi

Na Renatha Msungu,
DODOMA

SERIKALI imeipongeza Tume
ya Haki za Binadamu na Utawala
Bora, Kituo cha Amani Haki na
Msaada wa Kisheria Tanzania
(PLAJC), pamoja Mtandao wa Jin-
sia Tanzania (TGNP) kwa kuimari-
sha ushiriki wa wanawake, vijana
na watu wenye ulemavu katika
uchaguzi mkuu 2020.

Pongezi hizo zilitolewa juzi
na Katibu Mkuu, Ofisi ya Waziri
Mkuu, Tixon Nzunda, wakati wa
kikao cha mashauriano na mkaka-
ti wa kuwa na uchaguzi jumuishi
na wa amani wenye ushirikishwaji
mkubwa wa wanawake, vijana na

watu wenye ulemavu.

Alisema wanawake, vijana na
watu wenye ulemavu kama sehe-
mu kubwa ya jamii, watumie fursa
iliyopo kujitokeza kugombea na-
fasi mbalimbali za uongozi katika
Uchaguzi Mkuu 2020.

Alitaka vyama vya siasa vii-
marishe mifumo yao ya ndani
ya namna ya kuwapata viongozi
katika njia za kidemokrasia na
kutoa usawa kwa makundi yote ya
kijamii kwa kuzingatia katiba na
sheria za nchi.

Pia, aliwataka wananchi kush-
iriki kikamilifu katika Uchaguzi
Mkuu kwa kufuata sheria, kanuni
na taratibu za nchi ili kuitumia
haki yao ya kikatiba ya kucha-

gua viongozi kwa kujitokeza kwa
wingi.

“Tudumishe utulivu, amani,
mshikamano pamoja na ustaara-
bu wetu wa Kitanzania katika kip-
indi chote cha kampeni na uch-
aguzi mkuu ili kulifanya taifa letu
kuendelea kuwa kisiwa cha amani
na mfano wa kuigwa barani Afrika
na duniani kwa ujumla,” alisema.

Kwa upande wake Mkurugenzi
Mtendaji wa TGNP, Lilian Liundi,
alisema uchaguzi wa mwaka huu
unawapa matumaini makubwa
kwamba wanawake, vijana na we-
nye ualemavu watajitokeza kwa
wingi.

Alisema hali hiyo itasaidia kui-
weka Tanzania, katika nafasi nzuri

ya utekelezaji wa mikataba ya Kki-
kanda na kimataifa juu ya usawa
wa kijinsia na maendeleo.

Mkurugenzi wa PLAJC, Jaruo
Karebe, alisema kikao hiko ni
cha mashauriano na mikakati ya
kuhakikisha mazingira wezeshi
na kuimarisha ushiriki wa wa-
nawake, vijana na wenye ulemavu
katika mchakato mzima wa uch-
aguzi.

Alisema, kikao hicho kiliwa-
kutanisha wadau mbalimbali wa
demokrasia na uchaguzi, viongozi
wa serikali, viongozi wa dini na
asasi za kiraia, na kililenga kuja na
mkakati wa pamoja wa namna ya
kutatua changamoto za ushiriki
wa makundi hayo.

TPSF
yaomba sera
kuendeleza
sekta binafsi

Na Paul Mabeja, DODOMA

TAASISI ya Sekta Binafsi
Mkoa wa Dodoma (TPSF), ime-
shauri serikali kuifanyia kazi
na kupitisha sera ya kutambua
na kuendeleza sekta binafsi
nchini ili kukuza zaidi uchumi
wa Taifa.

Hayo yalielezwa jana na
Mwakilishi wa Taasisi ya
Sekta Binafsi Mkoa wa Dodoma,
Ringo Iringo, wakati alipokuwa
akizungumza na waandishi wa
habari, jijini hapa.

Alisema sekta binafsi wa-
naipongeza serikali katika
jitihada zake za kulisaidia Taifa
kuingia katika orodha ya nchi
zenye uchumi wa Kipato cha
kati duniani.

Alisema pamoja na taifa kuin-
gia katika hatua hiyo, bado ipo
haja kwa serikali kuhakikisha
kuwa sera ya kutambua sekta
binafsi inaletwa bungeni na
kupitishwa ili iongeze kasi ya
ukuaji wa uchumi.

“Bado hakuna sera wala
sheria ya kutambua kuwa sekta
binafsi ni moja ya muhimili, ka-
tika ukuaji wa uchumi kwenye
taifa, hivyo tunaiomba serikali
kuleta sera hii ya kutambua na
kuendeleza sekta binafsi ili ku-
saidia ukuaji wa uchumi katika
taifa letu,” alisema Ringo.

Pia alisema sera hiyo itasaidia
kuwezesha sekta binafsi, kupiga
hatua kutokana na kuhakikisha
kwa kupata mikopo ya muda
mrefu kutoka taasisi za kifedha.

Kadhalika alisema, kupata
mikopo Kkatika taasisi za fedha
nchini kutasaidia kuongeza
uzalishaji wa bidhaa mbalimbali
ambazo zitasafirishwa nje ya
nchi na kusaidia kupata fedha
za Kigeni.

“Wenzetu Kenya, walishaingia
katika uchumi wa kati muda
mrefu ndio maana unaona
hivi sasa wanasafirisha sana
kuliko sisi ni kutokana pia na
kupata fursa ya mikopo ‘access
to finance’ na hii ni mikopo ya
kimaendeleo ambayo na sisi
tutaanza kuipata kutokana na
kuingia katika uchumi wa kati,”
alisema.

Vile vile, alizitaka taasisi za
kifedha nchini kubadilisha mi-
tazamo katika utoaji wa mikopo
na kuanza kuwezesha kifedha
sekta ya kilimo, mifugo na utalii.

“Sekta hizi zitasaidia kukuza
uchumi wa taifa, kwani katika
kilimo ndiko tunaweza kupata
malighafi ambazo zitasaidia
kuzalisha bidhaa bora, na kusa-
firisha nje na kupata fedha za
kigeni, lakini pia utalii pamoja
na mifugo ni sehemu nyingine
itakayo kuwa msaada kwetu
katika sekta binafsi kuleta
wawekezaji nchini,” alisema
Ringo.
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Nyanda za Juu
waonyeshwa
fursa za kilimo
cha mazao lishe

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAKULIMA wa Mikoa ya
Kanda ya Nyanda za Juu
Kusini, wameshauriwa ku-
changamkia kilimo cha mazao
lishe ambayo yamefanyiwa
utafiti.

Mazao hayo yamefanyiwa
utafiti na Taasisi ya Utafiti wa
Kilimo nchini (TARI) Kituo cha
ni kwa ajili ya chakula na
biashara.

Mkurugenzi wa Taasisi hiyo,
DK. Tulole Bucheyeki, alisema
wamezalisha mbegu za kuto-
sha za mazao lishe ambayo ni
mahindi, maharage na viazi
ambayo yana virutubisho vya
kutosha kwa ajili ya kukabili-
ana na tatizo la udumavu kwa
watoto.

Alisema mazao hayo ya-
nastawi vizuri katika mikoa
yote ya Kanda ya Nyanda za
Juu Kusini, ambayo kiwango
cha udumavu kwa watoto
Kipo juu kuliko hata maeneo
ambayo hayazalishi chakula
kwa wingi.

“Mazao haya yana soko
kubwa sana, lakini mbali na
kuwa na soko pia yanatumika
kwa ajili ya chakula, na yana
vitamini ambazo ni muhimu
kwa ajili ya kukabiliana na
udumavu kwa watoto, tusisub-
iri watoto wapate shida ndio
tuanze kutafuta dawa,” alisema
Dk. Bucheyeki.

Aliwataka wananchi wan-
aohitaji kulima mazao hayo
kwenda kwenye taasisi hiyo ili
wapate mbegu na wakapande
kwenye maeneo yao na kwam-
ba watapewa elimu ya kilimo
cha kisasa cha mazao hayo.

Dk. Bucheyeki pia alisema
wameandaa mashamba darasa
kwenye mashamba ya taasisi
hiyo ambayo wanayatumia Ku-
fundishia wakulima kilimo cha
kisasa, na chenye tija hivyo
kila anayehitaji elimu hiyo
anafundishwa kwa vitendo.

Mwakagenda ajitosa CHADEMA Rungwe

Na Nebart Msokwa,
RUNGWE

TIFUANO wa ku-

wania ubunge Jimbo

la Rungwe, ume-

pamba moto ndani
ya Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA), baada
ya wanachama saba kujitokeza
kuchukua fomu za kuomba rid-
haa ya kukiwakilisha chama hi-
cho kwenye Uchaguzi Mkuu wa
Oktoba mwaka huu.

Akizungumza na waandishi
wa habari juzi alipokuwa anam-
kabidhi fomu za kuomba uteuzi,
Mbunge wa Viti Maalumu Mkoa
wa Mbeya kupitia chama hicho,
Sophia Mwakagenda, Katibu wa
CHADEMA Jimbo la Rungwe,
Award Kalonga, alisema lengo la
chama hicho ni kulikomboa jim-
bo hilo kutoka CCM.

Kalonga alisema kati ya wana-
chama hao saba, mwanamke ni
mmoja ambaye ni Mwakagenda,
na kwamba historia ya jimbo

hilo inaonyesha halijawahi kuon-
gozwa na mwanamke, lakini
endapo mama huyo atashinda
kwenye kura za maoni, chama
kitahakikisha anashinda.

Alisema baada ya chama hi-
cho kugaragazwa na CCM katika
Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2015,
kiliendelea kuwapima wanacha-
ma wake kwa ajili ya kuangalia
wenye sifa na kwamba mpaka
sasa waliojitokeza wana sifa za
kukiwezesha chama kushinda.

“Lengo la chama chetu ni
kulikomboa hili jimbo, sasa
tunawaeleza watia nia wetu
kwamba yeyote atakayeshinda
kwenye kura za maoni, lazima
wote tumuunge mkono na ku-
muuza kwa wananchi mpaka
tushinde,” alisema Kalonga.

Katibu Mwenezi wa CHADEMA
Wilaya ya Rungwe, Juma Mwam-
belo, alisema chama hicho kita-
pata ushindi kwa maelezo kuwa
kina mbinu za kupata wagombea
wenye sifa.

Alisema mgombea anayetak-

iwa na chama hicho ni yule am-
baye anafahamika kuwa anaom-
ba nafasi hiyo kwa ajili ya kwenda
kutetea maslahi ya wananchi na
sio wale ambao wanapambania
maslahi yao binafsi.

Alisema kwa sasa chama hicho
kinafanya kazi vizuri na mamlaka
mbalimbali za serikali likiwamo
Jeshi la Polisi pamoja na viongozi
wengine wa serikali, hivyo wana
uhakika wa kutohujumiwa kwa
namna yoyote.

“Sisi kama chama tunam-
pongeza sana mama Mwakagen-
da kwa kujitokeza katikati ya wa-
naume saba, huu ni uthubutu wa
hali ya juu, lakini pamoja na yeye
ni kwamba wagombea wetu wote
wako vizuri na wanauzika kwa
wananchi,” alisema Mwambelo.

Kwa upande wake Mwaka-
genda, alisema endapo atashinda
kwenye kura za maoni, atahakiki-
sha anawaunganisha wananchi
wa Rungwe bila kujali tofauti ya
itikadi zao za kisiasa ili kuleta
maendeleo kwenye sekta mbal-

imbali.

Alisema katika wilaya hiyo
kuna fursa mbalimbali ambazo
wananchi hasa vijana wanataki-
wa waunganishwe nazo kwa ajili
ya kujiajiri, na kujiletea maende-
leo wao wenyewe na taifa.

Alisema moja ya fursa hizo ni
biashara ya mazao mbalimbali
yakiwamo mahindi, kakao, viazi
na ndizi ambazo kwa sasa fursa
hizo zinachangamkiwa na wa-
geni kutokana na wenyeji kukosa
mitaji. “Tutawaunganisha vijana
kwenye vikundi na kuwakopesha
asilimia yao nne ya mapato ya
ndani ya halmashauri ili wanunu-
we mazao wapeleke Dar es Sa-
laam wakauze badala ya watu
kutoka huko kufuata mazao yetu
huku,” alisema Mwakagenda.

Vilevile, alisema endapo atach-
aguliwa kuwa mbunge wa jimbo
hilo atahakikisha anapambana
kwa ajili ya kuboresha kilimo cha
chai, kakao, kahawa na mapara-
chichi ambayo yana soko kubwa
duniani kwa sasa.

Aliyekuwa Mbunge wa Viti Maalumu Mkoa wa Mbeya kwa tiketi ya CHADEMA, Sophia Mwakagenda (wa pili kushoto), akipokea fomu
kutoka kwa Katibu wa CHADEMA Jimbo la Rungwe, Award Kalongya, juzi, kwa ajili ya kugombea ubunge wa Jimbo la Rungwe. PICHA:
NEBART MSOKWA

Mkurugenzi Jiji ahimiza ushirikiano wa watumishi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MKURUGENZI Mtendaji wa Jiji
la Mbeya, Elias Amede, amewataka
watumishi wa halmashauri hiyo
kuendeleza ushirikiano waliokuwa
wanampatia wakati akiwa mweka-
hazina wa jiji hilo, ili kuendeleza
mikakati waliyojiwekea ikiwamo
ukusanyaji wa mapato.

Alitoa ushauri huo alipofanya
kikao cha kwanza na watumishi
hao tangu alipoteuliwa na Rais
John Magufuli, ambapo aliwataka
watumishi wote kuhakikisha wa-
nafanya kazi kwa bidii na kwa
ushirikiano ili kufikia malengo ya

maendeleo.

Alisema yeye ni muumini wa
kuzingatia muda katika kila jukumu
analotekeleza, hivyo ni vema kila
mtumishi ajifunze kuzingatia muda
wa kuingia kazini na kutekeleza
majukumu kwa ufasaha.

“Mimi ni yuleyule ambaye tuli-
kuwa tunafanya kazi wote nikiwa
mwekahazina wa Jiji hili, lakini
kilichobadilika ni cheo tu, hivyo
naomba tuzingatie yale yote am-
bayo tulikuwa tumekubaliana tan-
gu awali, tuhakikishe tunatekeleza
majukumu yetu kwa ushirikiano,”
alisema Amede.

Aliwataka watumishi kila mmoja

kuwasilisha taarifa za utendaji kazi
wake ili wajipime kama utendaji
kazi wao unapanda ama unashuka
na wajue madhara ya kila wana-
chokosea.

Vilevile, alisisitiza usimamizi
wa ukusanyaji wa mapato ya hal-
mashauri hiyo pamoja na kusimam-
ia matumizi ya fedha zinazokusany-
wa ili kuliwezesha Jiji kuendelea
kupata hatisafi, tofauti na ilivyoku-
wa miaka ya nyuma.

Awali Mkuu wa Wilaya ya Mbeya,
William Ntinika, alimpongeza Ame-
de kwa utendaji kazi wake mzuri,
ambao ulimwezesha kuonekana na
kuaminiwa na Rais Magufuli.

Aliwataka watumishi kuendelea
kujituma na kuiga mfano wa Ame-
de pamoja na aliyekuwa Ofisa Mi-
pango wa Jiji hilo, Saad Mtambule,
ambaye aliteuliwa kuwa Mkuru-
genzi Mtendaji wa Halmashauri ya
Wilaya ya Arusha.

Ntinika alisema Jiji la Mbeya lina
matatizo mbalimbali ambayo yana-
takiwa kutatuliwa kwa ushirikiano
wa haliyajuu, na kwamba wasije

wakawa  wanamdharau Amede
kwa sababu walikuwa wana-
fanya naye  kazi kwenye ofisi
moja.

“Hata mimi kwenye utumishi
wangu nilianzia ngazi za chini ka-

bisa na baadaye niliteuliwa kuwa
mkurugenzi na sasa ni Mkuu wa
Wilaya, hivyo kila mmoja ajitume
kwenye majukumu yake ili kufikia
mafanikio ambayo hawa wenzetu
wameyapata,” alisema Ntinika.

Alipokuwa anawaapisha wakuu
wa mikoa na kushuhudia viapo
vya maadili ya utumishi wa uma
vya wakuu wa wilaya na wakuru-
genzi aliowateua hivi karibuni, Rais
Magufuli alisema aliwateua watum-
ishi wawili wa Jiji la Mbeya
kuwa wakurugenzi kwa sababu
walifanya kazi kubwa kwenye
ukusanyaji wa mapato na kufikia
asilimia 103.
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va kuwakomboa wanawake kiuchumi visiwani Zanzibar. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Asasi yaonya rushwa katika uchaguzi

Na Rahma Suleiman,

ZANZIBAR
ONGOZI na wana-
chama wa Chama

Cha Mapinduzi (CCM)
wametakiwa kuepuka
kutoa na kupokea rushwa katika
uchaguzi mkuu unaotarajiwa ku-
fanyika Oktoba mwaka huu.
Ofisa Elimu wa Mamlaka ya
Kuzuia Rushwa na Uhujumu
Uchumi Zanzibar (ZAECA), Yus-

suf Juma, aliyasema hayo juzi
alipokuwa akizungumza na vion-
gozi wa matawi, wadi na majimbo
ya Mkoa wa Mjini kichama katika
kikao kilichofanyika ukumbi wa
CCM, Amani. Alisema kitendo cha
kupokea na kutoa rushwa katika
chama kinasababisha kutompata
mgombea mwenye uwezo wa ku-
watumikia wananchi.

Yussuf alisema dhamira ya
uchaguzi ni kupatikana kiongozi
atakayetekeleza ilani ya chama

katika kuwapelekea maendeleo
wananchi. Alisema uchaguzi bila
ya rushwa inawezekana, hivyo
aliwaomba viongozi hao kuende-
lea kuwa wazalendo kwa kukataa
kuchukua au kutoa rushwa.

Naye Ofisa Elimu wa Mamlaka
hiyo, Saada Salum Issa, alisema
ZAECA inaendelea  kupokea
taarifa zinazohusu rushwa, hivyo
akawataka viongozi wa vyama
vyote vya siasa kutoa ushirikiano
endapo kutakuwa na viashiria

vya masuala ya rushwa.

“Sote kwa pamoja tushirikiane
kuhakikisha tatizo la rushwa lin-
aondoka nchini kwa kutoa taarifa
za viashiria vya uwepo wa rushwa
ili kutengeneza serikali iliyo sa-
hihi na kuweza kupeleka maen-
deleo ya wananchi,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Mjini,
Marina Joel Thomas, aliwataka
wajumbe hao kuachana na tabia
hiyo na badala yake wafanye kazi
kwa uzalendo.

Matatani tuhuma kubambwa dawa za kulevya

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MTU mmoja anashikiliwa na
Jeshi la Polisi Mkoa wa Kaskazini
Unguja kwa tuhuma za kukamat-
wa na dawa za kulevya.

Kamanda wa Polisi Kaskazini
Unguja, Kamishna Msaidizi Haji
Abdalla Haji, amethibitisha ku-
kamatwa kwa mtuhumiwa huyo.

Alimtaja mtuhumiwa kuwa ni

Makame Haji Khamis (34) mkazi
wa Nungwi Wilaya ya Kaskazini
‘A Unguja aliyekamatwa na kete
288 zenye uzito wa gramu 6.336
aina ya heroine.

Tukio hilo, alisema lilitokea
Julai 7, mwaka huu, saa 4:30
asubuhi huko Nungwi Mkoa wa
Kaskazini Unguja.

Kwa mujibu wa Kamanda Haji,
mtuhumiwa alikamatwa kutoka-
na na jeshi hilo, ikiwa ni mwen-

delezo wa operesheni za kupam-
bana na wasambazaji, wauzaji na
watumiaji wa dawa za kulevya.
Alisema siku hiyo mtuhumiwa
alipatikana na dawa hizo am-
bazo alizitia ndani ya paketi ya
sigara na kuzihifadhi ndani ya
mfuko wake wa suruali aliyoku-
wa ameivaa. Kutokana na kuota
mizizi kwa biashara hiyo, Haji
aliwataka vijana kutojihusisha
na dawa za kulevya na kuwataka

watafute kazi zingine za kufanya.

Kamanda Haji alisema mtuhu-
miwa huyo atapelekwa ma-
hakamani baada ya upelelezi
kukamilika.

Wakati huo huo, alisema Jeshi
la Polisi mkoa huo lilifanya uk-
aguzi kwa madereva wanaoende-
sha vyombo vya moto kinyume
na sheria na kubaini makosa 28
na kuwachukulia wahusika hat-
ua mbalimbali.

‘Ujenzi hoteli
wabadili sura

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar
imesema kukamilika kwa
ujenzi wa Hoteli ya Mkoani
Pemba kutabadilisha
mazingira ya wilaya hiyo
na kuwa kivutio cha wa-
geni kama zilivyo wilaya
zingine.

Waziri wa Fedha na Mipa-
ngo, Balozi Mohammed Ra-
mia Abdiwawa, aliyaeleza
hayo juzi wakati akikagua
maendeleo ya ujenzi wa
hoteli hiyo.

“Sasa hali iliyofikiwa
haitoshi tena kubakia kama
ilivyokuwa zamani, ndiyo
maana serikali ikatoa ua-
muzi mzuri hoteli ya Wete
kupewa Benki ya Watu wa
Zanzibar (PBZ), hoteli ya
Mkoani kupewa Mfuko wa
Hifadhi ya Jamii Zanzibar
(ZSSF) kuifanyia maten-
genezo na zimebadilisha
mazingira na sote tunaona,”
alisema.

Alisema sasa hoteli ina
vyumba 18 vya kulala wa-
geni na itasaidia kuongeza
mapato ya serikali.

Hata hivyo, alipendekeza
hoteli hiyo na ukumbi wa
Umoja ni Nguvu, kufun-
guliwa kabla ya serikali ya
awamu ya saba haijaondoka
madarakani.

Alisema wakati umefika
kwa miradi ya ZSSF kuwa
ya maendeleo itakayokuwa
na tija kwa nchi na wana-
chama.

Pia Balozi Ramia aliu-
taka vongozi wa ZSSF
kuhakikisha hoteli hiyo
inaendeshwa kibiashara na
si kutoa huduma, kwa kuwa
wanategemea kukusanya
kodi kisheria, hivyo lazima
wageni walipe watakaohi-
taji huduma hotelini hapo.

Kuhusu mikakati ya ujen-
zi wa kiwanda cha mwani
Chamanangwe, Balozi Ra-
mia alisema serikali imed-
hamiria zao la mwani na
karafuu kufanywa kuwa
mazao makubwa ya nchi.

Alisema katika kutilia
mkazo hilo, serikali ime-
pandisha bei zao la mwani
kutoka Sh. 600 hadi 1,800
kwa kilo huku karafuu bei
ikiendelea kama ilivyo sasa.

Kwa upande wa jengo la
ofisi za ZRB Pemba, Ba-
lozi Ramia alisema azma
va serikali kila ofisi kuwa
na majengo ya Kisasa ili
kutoa huduma bora kwa
wananchi.

Kamishna wa Bodi ya
Mapato Zanzibar (ZRB),
Joseph Abdalla Meza,
alisema mikakati kwa sasa
ni kujenga ofisi kila mkoa
ili kuwaondolea usumbufu
walipakodi.
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KUPOTEA KWA CHETI

115804102

JULIUS JOHN KOMBA anatangaza
kupotelewa na cheti cha Ualimu
Grade Il A chenye namba 6578
kilichotolewa na CHUO CHA
UALIMU TUKUYU - TTC mwaka
2003. Yeyote atakayekiona atoe

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI FOMU II

(S.M.M 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)
Katika Mahakama ya Mwanzo ya MAKOLE

Usimamizi wa Mirathi Na. 65/2020

Ombi la GEORGINA NDUKA kuteuliwa
Msimamizi wa Mirathi ya Marehemu
SAMSON MATHAYO

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja
na kuhudhuria kesi wakitaka mnamo tarehe
22/07/2020 kabla huyo mwombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa Mirathi hiyo .
Wosia wa marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa.
Tarehe 08/07/2020.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA - MWANZA
SHAURI LA MADAI NA 364 LA 2019

TABITHA LUBORA
A.K.A MARIAM CHARLES NGESE.

Versus

1. FREDRICK SIMON TOWO
2. AISHA JUMA

WITO WA KUITWA MAHAKAMANI

KWA: 1. FREDRICK SIMON TOWO
2. AISHA JUMA.

Mnafahamishwa kwamba mleta maombi hapo juu amefungua
shauri/ ombi dhidi yenu katika baraza la ardhi na nyumba mkoa
wa mwanza, ombi hili limepangwa kutajwa tarehe 17/07/2020
katika chumba cha baraza, barabara ya posta jengo liko
mkabala na mahakamama kuu ya biashara, Tanzania. Kwa hivyo
mnatakiwa kuhudhuria katika baraza siku hiyo ninyi wenyewe,
wakili wako/ wenu au mtu mwingine anayeruhusiwa kisheria.
KAA- Mkijua kwamba kushindwa kufika baraza litasikiliza ombi
hilo na kutoa uamuzi bila ninyi kuwepo.

Imetolewa nami kwa amri na chapa ya baraza leo tarehe

01/07/2020. ==
e AL

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KTK MAHAKAMA YA MWANZO MJINI
ILIYOPO MOROGORO

TANGAZO LA KUITWA SHAURINI
SHAURI LA MADAI NAMBA:56..2020
Mdai: DANFORD SAMWEL MATESO

DHIDI YA
Mdaiwa: VERONICA G.NEDEKI

Kwa: VERONICA G.NEDEKI
Ombi la Mdai: DANFORD SAMWEL MATESO

Madai ya: TARAKA,MGAWANYO WA MALI NA
MATUNZO YA WATOTO WAWIL I(2).

Unatakiwa kuudhuria hapa mahakamani ktk shauri tajwa
hapo juu bila kukosa.Shauri limepangwa kusikilizwa mnamo
tarehe 14 mwezi 07 mwaka 2020 saa 02:30 Asubuhi.

Angalia kama hukuudhuria/hamkuudhuria  siku
iliyotajwa hapo juu.Mahakama ikidhibitisha kama
umepokea/mmepokea kuitwa shaurini,hii itaweza
kutoa hukumu kuwa umeshindwa /mmeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakama
hii leo tarehe 09

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
FOMU II

(S.M.M 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)
Katika Mahakama ya Mwanzo DODOMA MJINI

Usimamizi wa Mirathi Na. 73/2020

Ombi la RASHIDI MOHAMEDI kuteuliwa
Msimamizi wa Mirathi ya Marehemu MONICA
AUGUSTINO MJENGI

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria  kesi wakitaka mnamo tarehe
22/07/2020 kabla huyo mwombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa Mirathi hiyo .

Wosia wa marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaquliwa. Tarehe 09/07/2020.

N ; o mws? 07 mwaka 2.020‘ “ s 3

taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya g 8 e 7)) : H 2
el 3 ADAT A HYUMEL 3 4 8 r.gﬂ-q-.nhmh"'-* 3
polisi: PWA/BAG/RB/438861/2020. g i e g e T s

KUPOTEA KWA VYETI

115804302

Ramadhani Ally Abdallah anatangaza kupotea
kwa cheti cha kidato nne chenye index namba
$.3424-0006 kilichotolewa na Baraza la
Mithihani mwaka 2014 katika shule va
sekondari Chongoleni na cheti chenye index
namba P.1430-0074 kilichotolewa na Baraza la
Mithihani mwaka 2015 katika

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI FORM 11

(S.M.M.1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)
Katika mahakama ya mwanzo DODOMA MJINI

Usimamizi wa mirathi NA.71/2020

Ombi la 1. MARIAM JACKSON NYAU
2. OMARI RAJABU kuteuliwa

Msimamizi wa mirathi marehemu
MWANAHAMIS OMARI RIZIKI

KWA YEYOTE ANAYEHUSIKA TANZANIA BARA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya Marehemu huyo wanaalikwa kuja
na kuhudhuria kesi wakitaka mnamo tarehe
10/8/2020 kabla huyo mwombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani
waweza kukaguliwa Tarehe 8/7/2020

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI FORM 11

(S.M.M.1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)
Katika mahakama ya mwanzo DODOMA MJINI

Usimamizi wa mirathi 59/2020

Ombi la KABURU MWISHEHE kuteuliwa
Msimamizi wa mirathi marehemu MWISHEHE
SOGORA MZEE
KWA YEYOTE ANAYEHUSIKA TANZANIA BARA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya Marehemu huyo wanaalikwa kuja
na kuhudhuria kesi wakitaka mnamo tarehe
13/7/2020 kabla huyo mwombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani
waweza kukaguliwa Tarehe 13/7/2020

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

MAHAKAMA YA MWANZO CHAMWINO-MJINI
WILAYA YA DODOMA

KUITWA SHAURINI MDAIWA
SHAURI LA MADAI 200 na 206 YA 2020
MDALL.....onrrirenrrressinnennnaed DODOMA PESA LTD
DHIDI YA

WADAIWA........... 1. ZENA S. HAMISI,
2. ELIZABETH CHIMULI

Kwa kuwa mdai mtajwa hapo juu alifungua mashauri
didhi yenu wadaiwa watajwa hapo juu. Mnaarifiwa na
Jamhuri kuhudhuria mbele ya Mahakama hii mnamo
tarehe 16/07/2020 bila kukosa ili kuja kujibu madai
hayo dhidi yenu. Endapo hamtahudhuria mbele ya
mahakama  siku hiyo  shauri/mashauri hayo
yatasikilizwa upande mmoja (Exparte Hearing) na
kutolewa maamuzi. Hati hii yatolewa kwa amri yangu

KUPOTELEWA NA

KADI YA PIKIPIKI
MONICA MAHENDA
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA PIKIPIKI YENYE
NAMBA ZA USAJILI T. 712 CZA,
AMBAYO ILIPOTEA MWAKA
2014 MAENEO YA SHABULUBA
WILAYA YA SHINYANGA. KWA
YEYOTE ATAKAE IONA ATOE
TAARIFA KITUO CHA POLIS
KILICHOPO KARIBU AU
AWASILIANE NA MONICA

Mahak hii | he 01/07/2020.
shule ya S @ re R, e MAHENDA TILULI KWA SIMU _
Sekondari Kiuma. Yeyote atakaviona atoe fﬁﬁff—;‘—— T oy g 8 i b i o S
taarifa kituo chochote cha Polisi. ‘:‘ngollﬁ- g . Al g NAMBA 0693921986. g
Polisi Taarifa: DAR/KIG/63642/2019. Sohihi v TaNm Y pe AN O g € 8 RB NAMBA SHY/RB/2020. £

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI
LYU FAN L anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili
T 311 DNM aina ya Toyota
Kluger. Chassis namba
ACU250004742. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi kilicho
karibu.

Taarifa ya polisi
MBE/MBE/RB/516083/2020.

115805001

IN THE RESIDENT MAGISTRATES'S COURT OF
BUKOBA AT BUKOBA

APPL. OBJ. PROC. No. 06 OF 2020

(Arising from District Court of Bukoba at Bukoba
Civil case No. 42 of 2002)

GRACE PASTORY .. OBJECTOR

VERSUS

M/S KOLPING SOCIETY OF TANZANIA. .........1st RESPONDENT
STANLEY ISHUNGA ..........ovvvvnnenee 2nd RESPONDENT
DEOGRATIAS KATABARO.............. 3rd RESPONDENT

NOTICE OF HEARING

TO: STANLEY ISHUNGA

TAKE NOTICE that the mentioned case has been set
down for Hearing on the 17 th day of July, 2020 at
8:30 O'clock in the forenoon, Before Hon. J.P.
KAPOKOLO - SRM. your presence is therefore
required on the date and the time indicated.

Given under my hand and the seal of the court this 3rd

day of Jw%m

115804702

MIOR RESTDENT MAGISTRATE
BUKOEA

Kwa Habari Motomoto

usikose Gazeti lako la

Nipashe kila siku

OFISI ZA MATANGAZO

Tupigie

0782253676

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KITAIFA

NMB yasaidia shule Tanga mil. 36/-

Na Elizabeth Zaya

BENKI ya NMB imetoa msaada wenye
thamani ya Sh.milioni 36 kwa shule saba za
kutatua changamoto za kielimu.

Akikabidhi msaada huo katika shule ya se-
kondari ya Pongwe, Ofisa Mkuu wa fedha wa
benki hiyo, Benedicto Baragomwa, alisema
kuwa msaada huo ni sehemu ya kurudisha
fadhila kwa jamii.

Alisema kuwa kutokana na kutambua
juhudi kubwa za maendeleo zinazofanywa
na serikali ya awamu ya tano, benki hiyo im-
eona ipo haja ya kuhakikisha inatoa sehemu
ya faida yake katika kuchangia juhudi hizo.

“Changamoto katika sekta ya elimu ni
miongoni mwa vipaumbele vyetu kama ben-
ki kwani tumekuwa tukishiriki kusaidia jamii
na katika sekta ya afya,” alisema Baragomwa.

Pia alisema kuwa katika kipindi cha miaka
minne, benki hiyo imechangia zaidi ya Sh.
bilioni 4 kwa ajili ya kusaidia jamii katika un-
unuzi wa vifaa tiba 330 kwa hospitali na vit-
uo vya Afya zaidi ya madawati 31,150 pamoja
na kompyuta 1,150 nchi nzima.

“Kwa mwaka huu NMB imetenga zaidi ya
Sh.bilioni 1 kwa ajili ya kuchangia maende-
leo ya jamii ikiwamo kusaidia sekta ya afya
na elimu’alisema Baragomwa.

Kwa upande wake Waziri wa Afya Maen-
deleo ya Jamii Jinsia Wazee na Watoto,

Ummy Mwalimu, alisema kuwa elimu bure
imesaidia watoto wengi wa kike kupata fursa
ya elimu tofauti na hapo awali.

Ummy alisema kuwa jitihada za serikali
katika kuboresha mazingira ya kujifunzia ni
katika kuhakikisha wanaongeza ufaulu wa
wanafunzi.

“Tunawashukuru NMB kwa kutuunga
mkono katika jitihada za kumaliza changa-
moto za kielimu katika jiji 1a Tanga hususani
katika upande wa uhaba wa vyumba vya ma-
darasa pamoja na madawati,” alisemaUmmy.

Benki hiyo ilitoa msaada wa madawati 250
pamoja na mabati 352 kwa shule za sekond-
ari Kirare, Japan, Chongoleani, Nguvumali,
Pongwe na Galanos.
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Ofisa Mkuu wa Fedha wa Benki ya NMB, Benedicto Baragomwa (kushoto), akitoa maelezo kwa Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu (kulia), kabla ya kumkabidhi msaada wa madawati na mabati katika viwanja vya shule ya

KAMCHALLA

Shirika lataka waathirika
likizo ya corona kusaidiwa

Na Elizabeth Zaya

SHIRIKA la Ubadilishaji Wanawake
limezitaka shule na wadau wengine wa-
naoshughulika na masuala ya kutetea
haki za watoto nchini, kuja na mikakati
maalum ya kusaidia baadhi ya watoto
walioathiriwa na vitendo vya ukatili
wakati wa likizo ya miezi mitatu ya Cov-
id-19.

Miongoni

mwa mikakati hiyo ni

kuhakikisha kunaanzishwa vyumba
maalum shuleni kwa ajili ya kutolea
huduma kwa watoto hao watakaothibi-
tika kuathiriwa na uwapo wa janga la
ugonjwa wa corona pamoja na aina ny-
ingine za unyanyaji waliokumbana nao
katika kipindi chote walichokuwa nyum-
bani.

Akizungumza katika mkutano na
waandishi wa habari jijini Dar es Salaam,
Mkurugenzi wa Shirika la Mabadiliko na

Kujenga Ushirikiano kwa wote(TIBA),
Malcela Lungu, alisema baada ya shule
kufunguliwa kuna haja ya kuwa na mi-
kakati madhubuti ya kuwalinda watoto
katika vipindi vya majanga kama hayo na
pia wanapokuwa nyumbani na shuleni.
“Kuna watoto ambao walikabiliwa na
changamoto mbalimbali za dhuluma
kama vile ubakaji, kupigwa na vitendo
vingine vya kikatili wakati wa likizo jam-
bo ambalo linapaswa pia kuzingatiwa

Kortini kwa
madai ya
vuhujumu
uchumi

Na Hellen Mwango

WAKAZI wawili wa mkoa-
ni Arusha, Seuri Kisamu
maarufu kama Mollel (34)
na Losieku Mollel (35),
wamefikishwa katika Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi
Arusha, wakikabiliwa na
kesi mbili tofauti za uhu-
jumu uchumi ikiwamo
kukutwa na kilo 1,378.4 za
bangi.

Katika kesi ya kwanza,
Kisamu amesomewa sh-
taka lake mbele ya Hakimu
Mkazi Gwantwa Mwankuga.

Upande wa Jamhuri ul-
idai kuwa Juni 30, mwaka
on, Wilaya ya Arumeru
mkoani Arusha, mshtakiwa
alikutwa akisafirisha kilo
649.5 za bangi kinyume
cha sheria.

Katika kesi ya pili, il-
idaiwa mbele ya Hakimu
Mwankuga kwamba siku ya
kesi ya kwanza, mshtakiwa
Losieku alikutwa akisa-
firisha bangi kilo 728.9
huku akijua ni kinyume cha
Sheria.

Washitakiwa hawakutak-
iwa kujibu chochote kwa
kuwa mahakama hiyo haina
mamlaka kisheria kusikiliza
kesi za uhujumu uchumi
mpaka upelelezi utaka-
pokamilika na kuhamishiwa
Mahakama Kuu Divisheni
va Makosa ya Uhujumu
Uchumi na Rushwa, maaru-
fu kama Mahakama vya
Mafisadi.

Hakimu Mwankuga
alisema kesi hiyo itatajwa
Julai 22, mwaka huu, na
washtakiwa wapelekwe
mahabusu.

kwa kuangalia namna ya kuwasaidia pia
kisaikolojia,” alisema Lungu. '

Kwa upande wake, Ofisa kutoka TIBA,
Salim Mtepellah, alisema kuwa shirika
limekuwa likitoa mafunzo ya kupamba-
na na ukatili wa kijinsia na namna ya ku-
chukua tahadhari ya ugonjwa wa corona;
tangu uingie nchini na kwamba kunai
idadi kubwa ya wanawake wanaopitia;
wakati mgumu katika jamii zao ikiwamo:
vitendo hivyo vya ukatili.
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MANCHESTER, England

PEP Guardiola amedai kamwe hajawahi ku-
muona mchezaji kama David Silva baada ya
kiungo huyo kuonyesha kiwango cha kuvutia
wakati Manchester City wakiibuka na ushindi
wa 5-0 dhidi ya Newcastle United.

Silva alitengeneza mabao ya Gabriel Jesus
na Raheem Sterling na alifunga kwa shuti kali
la adhabu ndogo wakati City walipafanya kazi
ya kuvutia dhidi ya vijana hao wa Steve Bruce,

A -

Jumatano kwenye Ligi Kuu ya England.

Kiungo huyo raia wa Hispania sasa amefiki-
sha pasi za mwisho 121 pale City na amefiki-
sha 10 katika mashindano yote katika misimu
yake 10 na klabu hiyo.

Silva atakuwa na mechi mbili zaidi za ligi
za nyumbani kabla ya kuondoka City mwis-
honi mwa msimu huu, huku kuagwa kwake
hakutahudhuriwa na mashabiki kutokana na
kutoruhusiwa kuingia uwanjani kutokana na
mlipuko wa virusi ya corona.

KLOPP: SALAH ANATAKA
KIATU CHA DHAHABU

LIVERPOOL, England

MOHAMED Salah anahamasa ya kushinda tena kiatu
cha dhahabu kwenye Ligi Kuu ya England, kwa mujibu
wa kocha wa Liverpool, Jurgen Klopp.

Salah alifunga mabao mawili wakati Liverpool iki-
ichapa Brighton and Hove Albion mabao 3-1 Jumatano
kwenye mchezo wa Ligi Kuu, na kuwafanya mabingwa
hao wa EPL kufikisha pointi 92 msimu huu.

Fowadi huyo alishinda kiatu cha dhahabu misimu
miwili iliyopita, huku msimu uliopita alishinda kwa
pamoja na Sadio Mane na Pierre-Emerick Aubamey-
ang.

Klopp alisema tuzo hiyo imemhamasisha tena nyota
huyo wa kimataifa wa Misri, ambaye ana mabao 19 ya
ligi msimu huu, akipitwa na nyota wa Leicester City,
Jamie Vardy mwenye mabao 22 na fowadi wa Arsenal,
Aubameyang mwenye mabao 20.

“Yeye ni mshambuliaji, namna gani asiwe na hama-
sa? Hili liko wazi kabisa,” alisema akiwaambia waandi-
shi wa habari.

“Katika miaka miwili iliyopita alishinda kiatu cha
dhahabu, mwaka jana alishinda kwa pamoja na Sadio
na Auba. Hilo mara zote ni muhimu, ni muhimu kwa
Sadio na wachezaji wote.

“Mwisho wa siku unaweza tu kufunga mabao wakati
kiwango chako kipo juu na anauwezo wa kufanya
hivyo.”

Salah amekuwa mchezaji wa nne wa Liverpool
kuhusika katika mabao 100 kwenye Ligi Kuu, akiwa na
mabao 73 na pasi za mwisho 27 kwenye mechi 104.

Ana mabao 94 kwa Liverpool, pamoja na Mane (79)
na Roberto Firmino (77), watatu hao wamefikisha jum-
la ya 250 kwa klabu hiyo katika mashindano yote.

GUARDIOLE

Na kocha Guardiola bado ana matarajio ya
Silva kuagwa kama ilivyopangwa, na anaami-
ni mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 34
ni tofauti na mchezaji mwingine yoyote.

“Kwa kiwango alichofikia nafikiri yeye ni
bora kwa msimu huu,” alisema Guardiola aki-
iambia BT Sport.

“Anacheza kwa kiwango cha kuvutia, kwa
uhakika kabisa yeye ni mzuri. Ndio, mashabi-
ki hawatakuwa pale, lakini atakuja kuagwa
mbele ya mashabiki.”

(

SOLSKJAER
ANATUMAINI
POGBA ATASAINI
MKATABA MPYA

MANCHESTER, England

KOCHA wa Manchester United,
Ole Gunnar Solskjaer ana matumaini
kiungo wake nyota, Paul Pogba ata-
saini mkataba mpya pale Old Traf-
ford.

Majaliwa ya Pogba yametawala
vichwa vya habari msimu huu wote,
huku mshindi huyo wa Kombe la
Dunia na Ufaransa akiripotiwa ku-
tokuwa na furaha pale Manchester
huku akihusishwa na klabu yake ya
zamani Juventus na Real Madrid.

Lakini Pogba, ambaye amekuwa
na majeruhi ya mara kwa mara
msimu huu, amekuwa kwenye ki-
wango kizuri tangu aliporudi dim-
bani baada ya kuumia kifundo cha
mguu mwezi uliopita, akionekana
kuwa na upatina mzuri na Bruno
Fernandes kwenye safu ya kiungo.

Mkataba wa Pogba na miamba
hao wa Ligi Kuu unamalizika mwaka
2021, huku kukiwa na kifungu cha
kuongeza mwaka mmaoja, na Solsk-
jaer anaangalia uwezekano wa kuan-
7a mazungumzo mapya na mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 27
baada ya Nemanja Matic na Scott Mc-
Tominay kusaini.

“Siwezi kuzungumza chochote
kuhusu majadiliano kati ya mchezaji
na klabu, tunataka kuwabakiza
wachezaji bora klabuni,” alisema
Solskjaer kabla ya mchezo wa jana
Alhamisi dhidi ya Aston Villa.

“Tunataka kujenga
kikosi kwa ajili ya
baadaye na Scott na
Nemanja walikuwa
kwenye hali kama
hiyo, lakini hatua to
fauti katika maisha yao
ya soka. Mmoja ndio
anaanza na mwingine
ana uzoefu wa kuto
sha.”
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DORTMUND

KUTAFUTA MRITHI WA SANCHO

DORTMUND, Ujerumani

MKURUGENZI wa soka wa
Borussia Dortmund, Michael
Zorc, amesema kikosi hicho cha
Ligi Kuu ya Ujerumani, Bundes-
liga, kinawania kuimarisha safu
ya ulinzi kama Jadon Sancho
anayewindwa na Manchester
United ataondoka.

Sancho amekuwa akihu-
sishwa sana na mpango wa ku-
jiunga na miamba hao wa Ligi
Kuu ya England, huku klabu ny-
ingine kama Liverpool, Chelsea
na Real Madrid pia zinatajwa

Dortmund imeripotiwa
kwamba inataka euro milioni
120 kwa ajili ya nyota huyo wa
kimataifa wa England, ambaye
aliwasili pale kutoka Manches-
ter City mwaka 2017.

Alipoulizwa kuhusu uweze-
kano wa Sancho kuondoka,
Zorc aliliambia gazeti la Kicker:
“Kama Jadon ataondoka, tuta-
fanya kitu fulani kwenye safu ya
ushambuliaji.

“Kuna mchezaji mmoja au
wawili ambao tunawawania kwa
sasa.”

Sancho alifunga mabao 17 na

Dortmund ikimaliza nafasi ya
pili kwenye msimamo wa
Bundesliga nyuma ya ma-
bingwa Bayern Munich
msimu huu.

Mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 20
amefunga mabao 20 ka-
tika mashindano yote
msimu huu 2019-20.

Dortmund, imeta-
jwa kuwania kumsajili
nyota wa Birmingham
City, Jude Bellingham
ambaye anawaniwa
na United.
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ERIC DIER AFUNGIWA MECHI NNE

LONDON, England

ERIC Dier amefungiwa mechi nne na kutozwa
faini ya pauni 40,000 baada ya kuhusika kwenye
ugomvi na shabiki wakati Tottenham ikipoteza
kwenye mchezo wa FA dhidi ya Norwich City,
Machi mwaka huu.

Kiungo huyo wa England alipanda jukwaani
kwa mashabiki baada ya Spurs kupoteza kwa mik-
waju ya penalti kwenye uwanja wa Tottenham
Hotspur.

Walinzi wa Stewards waliingilia kati kumwon-
doa Dier kutoka kwa shabiki, huku kocha Jose
Mourinho baada ya tukio hilo alisema mchezaji
huyo alichukizwa na matusi dhidi ya mdogo wake.

Dier alishtakiwa na chama cha soka cha Eng-
land, FA, Aprili mwaka huu.

Alikanusha madai hayo, lakini mamlaka ya
tume huru ilimkuta na hatia na FA ilithibitisha Ju-
matano kumpa adhabu hiyo.

“Eric Dier amefungiwa mechi nne kuanzia sasa,
na faini ya pauni 40,000 na ameonywa kuhusu
tabia yake kwa siku za usoni kwa kuvunja kanuni
ya FA ya E3,” ilisomeka taarifa ya FA.

HENDERSON AMPASUA KICHWA KLOPP

127 baada ya Mohamed Salah kuwaweka mbele ma-
i 0.
blr}ligz;f: rYll?vyo, Henderson alitolewa dakika ya 80
akionekana kuumia goti na Liverpoo} watatakiwa
kusubiri kujua atapona kwa muda} gani. o
“Sijui (ameumia kwa kiasi gani), kwa kwgh sijui
kabisa,” alisema Klopp akiwaambia waandishi wa
habari baada ya mchezo huo. o o
«Sikuweza kuona kilichotokea uwanjani, lakini
najua kwamba ameumia na sijajua atapona baada
ya muda gani. Hivyo siwezi kusema mengl.

LIVERPOOL, England

JURGEN Klopp hana uhakika ki-
wango cha majeruhi ya quQan Hen-
derson alivyoumia wakati leerpool
ikiibuka na ushindi wa 3-1 dhidi ya
Brighton na Hove Albion. N

Nahodha wa wekundu hao aliifun-
gia timu yake bao la pili kwenye mc_h—
ezo huo wa Jumatano, akimaliza mpira

uliotemwa na kipa Mat Ryan sekunde
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

SUAREZ: BARCELONA IWE
TAYARI KWA REAL MADRID

® ® ®Asema wana nafasi kama wapinzani wao
watapoteza pointi na kitu kinachotakiwa ni...

BARCELONA, Hispania

LUIS Suarez amesema Barcelona la-
zima iwe tayari kama vinara wa Ligi Kuu
ya Hispania, LaLiga, Real Madrid wata-
poteza pointi kwenye mbio za kuwania
ubingwa huo zinazoelekea mwishoni.

Bingwa mtetezi Barca walirudisha
matumaini kwenye mbio hizo baada ya
ushindi wa 1-0 dhidi ya wapinzani wao
wa jiji moja, Espanyol, Jumatano.

Suarez alifunga bao hilo pekee kwe-
nye mchezo huo katika dakika ya 56 na
kuishusha daraja Espanyol, huku Barca
wakipitwa pointi moja na Madrid.

Madrid wanaweza kuendelea kuon-
goza msimamo kwa pointi nne kama
wataifunga Deportivo Alaves kwenye
mchezo wa leo [jumaa, huku Barca wak-
iwa wamebakiwa na mechi tatu pekee,
na nyota Suarez amesisitiza miamba

hao wa Katalunya wanatakiwa kuwa
tayari kwa lolote.

“Kitu tunachotakiwa ni
kushinda mechi zetu tatu
zinazofuata,” alisema
Suarez, ambaye alijivuta
hadi nafasi ya tatu katika
orodha ya wafungaji wa
wakati wote wa Barca na
kuongeza; “Chochote Ma
drid watakachofanya ni
juu yao.

“Kama watapoteza pointi litakuwa
jambo zuri, tunatakiwa kufikiria kuhusu

kuwa pale kama watafanya hivyo.”
Barca hawakuwa kwenye kiwango

chao bora kwenye mchezo huo uliopig-
wa katika dimba la Camp Nou, ambapo
Ansu Fati aliyetokea benchi alitolewa
kwa kadi nyekundu mwanzoni mwa
kipindi cha pili, huku pia Espanyol wal-
impoteza Pol Lozano ambaye nae alil-
imwa kadi nyekundu.

Lakini Barca waliendelea kutofungwa
kwenye mchezo wake wa tisa mfululizo.

Suarez aliongeza: “Tulijua itakuwa
ngumu. Tulijua hali yao. Tunatakiwa
kuhakikisha kwamba tunakuwa kwe-
nye kiwango bora Jumapili na bado tu-
natakiwa kuangalia matokeo yake.

“Jambo la muhimu ni kushinda na ku-
pata pointi zote tatu katika kila mchezo
uliopo mbele yetu.

“Nafikiri kama nisingefunga au Barce-
lona wasingetengeneza nafasi, lingeku-
wa jambo gumu zaidi kwetu, tulijiima-
risha sana.”

KWA UFUPI

NORWICH YATAKA MIL. 50 KWA BEN

NORWICH City inataka pauni milioni 50
kwa ajili ya mlinzi wake, Ben Godfrey mwenye
umri wa miaka 22, huku klabu za Bundesliga,
Borussia Dortmund na RB Leipzig ni miongo-
ni mwa zinazomwania mchezaji huyo wa timu
ya taifa ya England chini ya umri wa miaka 21.
(Sky Sports)

HAVERT KUOMBA KUONDOKA BAYERN

KIUNGO Kai Havertz mwenye umri wa
miaka 21, yupo tayari kutuma maombi ya
uhamisho pale Bayer Leverkusen baada ya
kuwaambia Chelsea anataka kujiunga nao
kipindi cha majira ya joto. (Star)

CHELSEA MATUMAINI KIBAO KWA KAI
CHELSEA ina matumaini Kai Havertz ana-
taka kuungana na fowadi Timo Werner mwe-
nye umri wa miaka 24, pamoja na Mjerumani
mwenzake, Antonio Rudiger mwenye umri wa
miaka 27 pale Stamford Bridge. (Telegraph)

WAKALA WA BRUYNE AKANUSHA

WAKALA wa Kevin de Bruyne amekanusha
taarifa kwamba kiungo huyo mwenye umri wa
miaka 29 raia wa Ubelgiji anapanga kuondoka
Manchester City na kujiunga na Real Madrid
au Paris St-Germain. (Sporza, via Star)

AJAX, SPURS MBIO KWA PIERRE-EMILE

AJAX imeungana na Tottenham Hotspur
katika mbio za kuwania kumsajili kiungo
wa Southampton na Denmark, Pierre-Emile
Hojbjerg mwenye umri wa miaka 24, huku
Everton pia ikionyesha nia ya kumtaka. (Tel-
egraph)

ANCELOTTI AHAKIKISHIWA EVERTON

KOCHA wa Everton, Carlo Ancelotti amese-
ma “amehakikishiwa na bodi” kwamba klabu
“itaimarisha” kikosi chake kipindi hiki cha
majira ya joto. (Guardian)

WAKALA ATIA NENO KWA GREALISH

WAKALA wa kiungo wa Aston Villa, Jack
Grealish amesema mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 24 hajafikia makubaliano ya
kusaini mkataba mpya na Manchester United,
huku klabu yake ikimtaja kuwa na thamani ya
pauni milioni 80. (Metro)

OZIL NI MAREKANI AU UTURUKI

KIUNGO wa Arsenal, Mesut Ozil mwenye
umri wa miaka 31, anataka kuhamia Uturuki
au Marekani, lakini raia huyo wa Ujerumani
ataondoka tu kwa washikabundi hao kama
mkataba wake utamalizika. (Sun)

ARSENAL YAJITOSA KWA SARR

ARSENAL imetoa ofa ya kutaka kumsaji-
li mlinzi wa Ufaransa, Malang Sarr baada
ya kuondoka Nice, lakini wanakabiliwa na
ushindani kutoka RB Leipzig kwenye mbio za
kuwania saini ya mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 21. (Marca, via Express)

SPURS YAMTAKA KURT

KLABU ya Tottenham Hotspur inawania
kumsajili mlinzi wa kati wa Ufaransa, Kurt
Zouma kutoka Chelsea, ingawa nyota huyo
mwenye umri wa miaka 25 pia anawindwa na
Everton. (Express)

JUVENTUS YAIPA OFA CHELSEA

JUVENTUS imeipa ofa Chelsea kuchukua
wachezaji wawili, akiwamo kiungo wa ki-
mataifa wa Wales, Aaron Ramsey mwenye
umri wa miaka 29, kwa ajili ya kubadilishana
na kiungo wa Italia, Jorginho mwenye umri
wa miaka 28. (Express via Tuttosport)
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MATOLA AFUNGUKA SIMBA
ILIVYOKAMIWA MSIMU HUU

Na Somoe Ng’itu, RUANGWA

KOCHA Msaidizi wa mabingwa wa Ligi
Kuu Tanzania Bara, Selemani Matola,
amesema timu yao haikuwa na kazi rahisi
katika safari yao ya kutetea ubingwa wa
ligi hiyo inayotarajiwa kumalizika mwis-
honi mwa mwezi huu.

Simba ilifanikiwa kuchukua ubingwa wa
Ligi Kuu Tanzania Bara kwa msimu wa tatu
mfululizo tangu Juni 28, mwaka huu, ilipo-
toka sare ya bila kufungana na Maafande

Akizungumza na gazeti hili jana, Matola
alisema mechi zote walizocheza msimu
huu zilikuwa ngumu kwa sababu waliku-
wa wanapambana na klabu zinazoutama-
ni ubingwa walioushikilia.

Matola alisema kila timu iliamini iki-
wafunga Simba, itakuwa tumejiweka ka-

tika nafasi nzuri ya kuwania taji hilo na
hivyo mechi zao zote zilikuwa na ushinda-
ni wa kiwango cha juu.

Nahodha huyo wa zamani wa Simba,
alisema anawapongeza wachezaji wao kwa
kupambana katika kila mechi waliyocheza
na kutokana tamaa hata pale walipopot-
eza mchezo au walipolazimishwa sare.

“Safari yetu ilikuwa ngumu sana, ilikuwa
tunapambana na timu zote 19, kila timu
ilijipanga zaidi kutufunga ili kujiimarisha
katika kutimiza malengo yake, kwa hiyo
kila mchezo kwetu ilikuwa ni sawa na fain-
ali, walijua wanacheza na bingwa mtetezi,
watufunge ili wajirahisishie mipango yao,”
alisema Matola.

Aliongeza kuwa pongezi nyingine
ziende kwa mashabiki, viongozi na wa-
nachama wa Wekundu wa Msimbazi kwa
kushirikiana pamoja kuanzia mwanzo wa

msimu hadi mwisho wa safari yao ya ku-
funga msimu.

“Tuliianza safari pamoja, hawakutua-
cha, ninaamini tutaendelea pamoja katika
kumalizia msimu kwenye mashindano ya
Kombe la FA yaliyoko mbele yetu,” alisema
kiungo huyo wa zamani wa Simba na Su-
per Sport ya Afrika Kusini.

Mabingwa hao wamebakiza mechi nne

ambazo ni dhidi ya Mbao, Alliance, Coastal
Union na Polisi Tanzania itakayochezwa
kwenye Uwanja wa Chuo cha Ushirika mji-
ni Moshi, Kilimanjaro.
Salaam jana asubuhi na jioni ilitarajiwa
kuanza maandalizi ya kuwakabili watani
zao, Yanga katika mchezo wa hatua ya
nusu fainali ya michuano ya Kombe la FA
itakayochezwa Jumapili kwenye Uwanja
wa Taifa.

Msanii wa vichekesho, Idris Sultan (kushoto), akiwa na mwanasheria wake wakitoka katika Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu Dar es
Salaam jana, kusikiliza kesi inayomkabili ya matumizi mabaya ya mitandano ya kijamii. PICHA: JUMANNE JUMA

Ushindani zaidi watarajiwa Bara

Na Somoe Ng’itu, RUANGWA

WAKATI Bodi ya Ligi Kuu Nchini (TPLB),
ikisema msimu ujao unatarajiwa kuwa
na ushindani zaidi, bado inafurahi kuona
klabu zinapambana kuhakikisha zinasalia
kwenye ligi hiyo ya juu Tanzania Bara.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa bodi hiyo, Alma-
si Kasongo, aliliambia Nipashe jana licha ya
bingwa kuwa ameshapatikana, bado klabu
zinachuana kuwania nafasi ya pili ambayo
wanaiita ya heshima.

Kasongo alisema pia klabu nyingine zi-
napambana zaidi kuhakikisha zinajiepusha
na hatari ya kushuka daraja na hakuna am-

baye amekata tamaa kwenye vita hiyo.

Alisema kila mechi imekuwa na ushinda-
ni na kila timu inaposhuka uwanjani ina-
pambana kupata matokeo mazuri, ili ku-
hakikisha inafikia malengo yake.

“Sisi kama wasimamizi wa ligi tunasema
tumefanikiwa, ushindani umeongezeka,
huku tukiwa tayari tumeshampata bingwa,
lakini mechi zilizobakia kila timu inacheza
kwa malengo yake, kuna wanaowania nafa-
si ya pili ambao ni Azam, Yanga, Namungo
na Coastal Union, ila pia kuna timu sita zi-
nazojikwamua kujiondoa kwenye mechi za
mtoano,” Kasongo alisema.

Aliongeza bodi inaamini msimu ujao ligi

hiyo itakuwa bora zaidi kwa sababu timu zi-
takazoshiriki zitapungua na klabu zitataka
kukamilisha ‘hesabu za ubingwa’ mapema
badala ya kusubiri mechi za lala salama.

Kiongozi huyo alizipongeza timu zote
zinazoshiriki ligi hiyo ambayo ni moja ya
ligi maarufu kwenye Ukanda wa Afrika
Mashariki na Kati.

Ligi Kuu Tanzania Bara msimu ujao ita-
shirikisha klabu 16, na kwa maana hiyo,
timu nne zitakazoburuza mkia msimu huu
itashuka daraja moja kwa moja wakati ny-
ingine mbili zitapambana katika michezo
ya mtoano ili kusaka tiketi ya kubakia kwe-
nye ligi hiyo.

KVZ kuionyesha
kazi leo JKU

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA Mkuu wa timu ya KVZ, She-
ha Khamis amesema mchezo wake
wa leo, dhidi ya JKU utakuwa mgumu
kwa sababu timu anayokutana nao
inawania ubingwa, huku wao wanapi-
gania kutoshuka daraja.

Akizungumza na Nipashe, Khamis
alisema licha ya timu yake kujiandaa
katika kuhakikisha michezo yake mi-
tano iliyobaki anafanya vizuri, lakini
bado kuna ushindani mkubwa kwa
timu ambazo zinawania ubingwa wa
Ligi Kuu ya Zanzibar.

Alisema katika Kipindi hiki cha
kuelekea ukingoni mwa msimu, ligi
inakuwa ngumu, kwa sababu bado
haijulikani timu gani itatwaa ubingwa.

“Ligi ikielekea ukingoni mwa
msimu, huku bingwa akiwa hajaju-
likana inakuwa ngumu sana, maana
waliokuwa tatu bora wanahangaika
kuutafuta ubingwa na timu zilizobaki
hazina uhakika wa kubaki Ligi Kuu,”
alisema.

Aidha, alisema mchezo huo wa leo
dhidi ya JKU utawakosa wachezaji
wake wawili muhimu walioumia
mazoezini ambao ni mlinzi wa kati,
Mohamed Nassor na mshambuliaji,
Mabaadi Maulid.

Mwakinyo kumvaa
Mkongo mwezi ujao

Na Faustine Feliciane

BONDIA Mtanzania Hassan Mwak-
inyo anatarajia kupanda ulingoni
Agosti 14 mwaka huu kumenyana
na bondia kutoka Congo, Tshibangu
Kayembe.

Pambano hilo la aina yake la
kuwania ubingwa wa WBF linata-
rajiwa kufanyika katika Ukumbi wa
Mlimani City, ambapo mabondia
hao watapambana raundi 12.

Akizungumzia pambano hilo
Mwakinyo amesema yuko tayari
kupanda ulingoni kwa sababu ame-
jlandaa vya kutosha kuhakikisha
anamaliza pambano hilo mapema.

Amesema, maandalizi mazuri
ambayo ameyafanya na kuendelea
kuyafanya yanazidi kumpa morali
zaidi kuelekea pambano hilo am-
balo hatokubali kuiangusha nchi.

“Tarehe 14 mwezi ujao nata-
mani sana pambano lifike hata siku
zikimbie tano tano, nimejiandaa
na naendelea kujiandaa sina shaka
wala hofu na bondia yeyote yule
aje tu tukutane ulingoni,” alisema.

Aidha, Mwakinyo alimwomba Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania John Magufuli kuunga mkono
jitihada za mabondia hapa nchini
kama ambavyo amefanya mambo
makubwa katika kuendeleza nchi
na jina lake kuzidi kuwa kubwa.

Anasema Rais akisapoti mchezo
huo hata wao mabondia itakuwa
vyema kwao na itazidi kuwapa
morali ya hali ya juu kuzidi kuli-
tangaza Taifa.

“Naimani kubwa na Rais wetu
pia nawaomba wadhamini nao
wasiutupe mchezo wetu huu
unapeperusha vyema bendera ya
Tanzania kupitia sisi na hiyo Agosti
14 nitawahahakikishia Watanzania
mimi ni nani.”
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Mshambuliaji wa Arsenal, Pierre-Emerick Aubameyang, akishangilia baada ya kufunga bao dhidi ya Leicester City katika mchezo wa
Ligi Kuu ya England baina ya timu hizo, juzi kwenye uwanja wa Emirates. Timu hizo zilitoka sare bao 1-1. PICHA: MTANDAO

SVEN ATENGA
SAA 48 HATARI

@ @ ®Mbelgiji huyo aeleza wanataka kukamilisha hesabu za
msimu huu kibabe, Manara atamba Jumapili hawachomoki...

Na Somoe Ng'itu, RUANGWA

BAADA ya kukabidhiwa kikombe cha ub-
ingwa wa Ligi Kuu Tanzania Bara msimu
wa 2019/20, Kocha Mkuu wa Simba, Sven
Vandenbroeck, amesema leo ndio anaanza
kupanga mikakati ya ushindi kuelekea mch-
ez0 wao wa nusu fainali ya mashindano ya
Kombe la FA dhidi ya Yanga utakaochezwa
Jumapili kwenye Uwanja wa Taifa jijini, Dar
es Salaam.

Akizungumza na Nipashe mjini hapa,
Sven, alisema hakutaka kuufikiria mchezo
huo mapema kwa sababu anaifahamu vema
Yanga hivyo, safari hii wasubiri kuona makali
na hasira za kikosi chake.

Sven alisema hata walipokuwa wakiwania
ubingwa wa Ligi Kuu Tanzania Bara, baadhi
ya wapinzani wao walikisema kikosi chake
lakini mwisho wake wameshuhudia kombe
likitua Msimbazi kwa msimu wa tatu mfu-
lulizo.

Mbelgiji huyo alisema mechi hiyo kwake ni
rahisi kwa sababu amebakiza “hesabu” za ku-
wania taji hilo bila ya presha ya kuwaza tiketi
ya kushiriki mashindano ya kimataifa kama
walivyo watani zao Yanga.

“Sikuwahi kuifikiria Yanga, wacha kwanza

tufike Dar es Salaam, halafu ndio tuanze mi-
kakati ya kuelekea mchezo huo wa nusu fain-
ali, tutakuwa na siku mbili za mazoezi, zinato-
sha kuimarisha mipango yetu,” alisema Sven.

Kocha huyo alisema atakuwa na uhuru wa
kupanga kikosi chochote baada ya baadhi ya
nyota wake kupumzika katika mchezo ulio-
pita dhidi ya Namungo FC ambao ulimalizika
kwa suluhu.

“Sitaki kuwaahidi mashabiki nini tutafan-
ya, hii imebaki baina yangu na wachezaji, ni-
tazungumza na kuwaambia wanachotakiwa
kukifanya Jumapili, tusubiri,” Mbelgiji huyo
aliongeza.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Simba, Setho
Mbatha, alisema mechi hiyo itakuwa ngumu
na wamejiandaa kukabiliana na ushindani
kutoka kwa watani zao.

Mbatha alisema wanajua Yanga wataingia
na presha ya kutaka ushindi kujihakikishia
na safari ya kuchukua kombe hilo ili wa-
shiriki mashindano ya kimataifa, huku wao
wakikataa kupoteza tena dhidi ya vigogo hao.

“Itakuwa na ushindani kutoka pande zote
mbili, kila timu itaingia kuhakikisha malengo
yake yanafanikiwa, kwetu tumejipanga ku-
hakikisha haturudii makosa, kupoteza tena
mchezo wa ‘dabi’ haiwezekani, tunahitaji

kufanya nguvu ya ziada kama mabingwa,”
Mbatha alisema.

Aliongeza anafurahi kuona msimu wake
wa kwanza wameshinda taji la Ligi Kuu Tan-
zania Bara na anatarajia kukamilisha furaha
ndani ya klabu hiyo kwa kulipa kisasi cha kui-
funga Yanga na kuiondoa kwenye kampeni
ya kuwania kombe hilo la tatu msimu huu.

Naye Mkuu wa Idara ya Habari na Ma-
wasiliano ya klabu hiyo, Haji Manara, alien-
delea kutamba timu hiyo imeshachukua
makombe matatu ya Ligi Kuu Tanzania Bara,
sasa yamebaki saba katika mkakati wao wa
kushinda mara 10 mfululizo.

Manara aliwataka watani zao Yanga
pamoja na timu nyingine wasiweze mawazo
ya kushinda taji hilo mpaka kuanzia mwaka
2027 ambapo wao wanaweza kuliachia.

“Kesho (jana) tutakuwa na sherehe za ub-
ingwa, tutalikabidhi kombe letu pale klabuni,
halafu tutaanza mikakati ya kuwamaliza
Yanga, watatueleza walichomokaje siku ile,
watatoa jibu Jumapili,” Manara alitamba.

Mbali na mchezo huo, nusu fainali ny-
ingine itakuwa kati ya Namungo FC dhidi ya

Tanga.
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EYMAEL AWATIA
MZUKA YANGA

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Yanga, Luc Ey-
mael, amesema anajua kikosi chake
hakina namna yoyote ya kuweza
kushiriki michuano ya Kimataifa
endapo hawatatwaa ubingwa wa FA,
na sasa ameweka bayana kwamba
lazima washinde mchezo wao dhidi
ya Simba.

Yanga wanakutana na Simba
Jumapili kwenye mchezo wa nusu
fainali ya Kombe la FA, mchezo
Dar es Salaam.

Akizungumza na Nipashe, Eymael
alisema matokeo ya mechi yao ya
juzi dhidi ya Kagera Sugar ya bao 1-0
valikuwa ni maandalizi kwa ajili ya
mchezo wao huo dhidi ya Simba na
ni lazima washinde.

Alisema anaamini mchezo huo
utakuwa mgumu kwa dakika zote 90,
lakini amewaandaa wachezaji wake
kumaliza kazi mapema.

“Hii mechi itakuwa ngumu sana,
kwa sababu Simba wanataka kulipa
kisasi kwani tuliwafunga mchezo
uliopita wa Ligi Kuu Tanzania Bara,
lakini wote tunataka kuingia fainali
na kutwaa ubingwa huu,” alisema.

“Sisi mchezo huu una umuhimu
mkubwa sana kwetu, kwani inaweza
ikawa njia ya kushiriki michuano ya
kimataifa, na tumejiandaa tunamaliza
kazi mapema,” alijigamba Eymael.

Alisema kuna mambo mengine
hawezi kuweka wazi kikubwa wa-
naendelea na maandalizi kuhakikisha
kikosi chake kinakuwa kwenye hali
nzuri.

Kocha huyo raia wa Ubelgiji al-
iongeza kusema, hawataki kupoteza
mchezo huo sababu ndio nafasi pe-
kee ya wao kuweza kufuzu kushiriki
michuano ya Kimataifa msimu huu.

Akizungumzia wachezaji wake,
alisema kiungo wake, Haruna
Niyonzima anaendelea vizuri, la-
Kini ni mapema kuweka wazi kuwa
atacheza kwenye mchezo huo, kwa
sababu anaangalia kwanza ufiti wake
baada ya kuumia katika mchezo na
Biashara.

Katika mchezo huo, Yanga wataku-
wa na kazi moja tu ya kuhakikisha
wanashinda ili kupata nafasi hiyo ya
kushiriki michuano ya kimataifa.

Yanga watamtegemea zaidi kiungo
wao, Bernard Morrison, ambaye
ndiye aliyewalaza na viatu wekundu
hao wa Msimbazi Machi 8 mwaka
huu, akifunga bao pekee kwenye
mchezo huo wa Ligi Kuu Tanzania
Bara mzunguko wa pili.
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