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Serikali yachukua uamuzi
mgumu kupunguza bei mafuta
Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imechukua uamuzi mgumu 
wa kupunguza bei ya mafuta nchini 
kwa kutoa ruzuku ya Sh. bilioni 100 na 
ahueni hiyo itaanza Juni Mosi, mwaka 
huu.

Nafuu nyingine ya bei ya mafuta ita-
tokana na mkopo wa masharti nafuu 
kutoka Benki ya Dunia na Shirika la 
Fedha la Kimataifa (IMF) ambayo ita-
patikana katika mwaka ujao wa fedha 
ambayo pia itatoa ahueni kwenye ku-
panda kwa bei za bidhaa.

Sambamba na hayo, serikali imetaja 
hatua saba zisizo za kifedha zilizo-
chukuliwa ikiwamo kuruhusu watu 
wenye uwezo wa kuingiza mafuta kwa 
bei nafuu.

Waziri wa Nishati, January Makamba, 
alitangaza hatua hiyo jana bungeni 
alipokuwa akitoa taarifa ya serikali 
kuhusu suala hilo ikiwa ni utekelezaji 
wa agizo la Bunge lililotolewa wiki ili-
yopita.Alisema ruzuku hiyo inatolewa 
kwa kupunguza matumizi ya serikali 
katika kipindi kilichobaki cha mwaka 
wa fedha 2021/22 na haitagusa miradi 
ya maendeleo ambayo inaendelea.

“Rais wetu, Mheshimiwa Samia Su-
luhu Hassan, amaelekeza kwamba 
mwaka ujao wa fedha ni mbali. Ahueni 
itafutwe mapema zaidi, hivyo kama 
hatua ya dharura, Mheshimiwa Rais 
ametoa maelekezo kwamba katika kip-
indi hiki kabla hatujafikia mwaka mpya 
wa fedha, serikali ijibane na ijinyime ili 
zitolewe Sh. bilioni 100 kwa ajili ya ku-
punguza bei za mafuta  nchini.

“Ruzuku hii itatolewa kwa ajili ya 
kupunguza bei kuanzia Juni 2022. Hii 
ni kutokana na kuwa wafanyabiashara 
wa jumla wamekwishalipia gharama ya 
mafuta ambayo imejumuishwa katika 
bei hizi za Mei 2022 na wafanyabiasha-
ra wa mafuta katika vituo wamekwis-
hanunua mafuta kwa bei hii inayotu-
mika sasa,”alisema.

NAFUU NYINGINE
Waziri Makamba alisema mchakato 

wa kuchukua mkopo kutoka IMF na 
Benki ya Dunia uko mbioni kukamilika 
na ahueni kwenye kupanda kwa bei za 
bidhaa itapatikana katika mwaka ujao 
wa fedha.

“Nafuu nyingine inayotokana na 
mikopo itakuja katika mwaka ujao wa 
fedha itaelezwa kwa kina zaidi na Wa-
ziri wa Fedha kwenye bajeti ya serikali 
mwezi ujao,” alisema.

Hata hivyo, alisema Tanzania inayo 
mafuta yanayotosheleza na ziada kwa 
kiwango kinachotakiwa kwa mujibu wa 
sheria na itaendelea kuchukua hatua 
madhubuti ili kusitokee upungufu.

“Sheria inataka nchi iwe na mafuta 
ya ziada kwa siku 15 lakini kwa Tanza-
nia mafuta ya petroli yapo kwa siku 34 
wakati mafuta ya dizeli yapo kwa ziada 
ya siku 34, mafuta ya taa siku 38 na 
mafuta ya ndege kuna ziada kwa siku 
28,”alisema.

Waziri Makamba alisema kupanda 
kwa mafuta ni janga kubwa kwa nchi 
lakini ni hatari kubwa kwa usalama wa 
nchi yoyote, hivyo Tanzania itaendelea 
kuwa makini kwenye jambo hilo lisilete 
madhara.

“Kwa sasa serikali inaendelea na 
mkakati wa namna ya kupunguza 
makali ya bei ya mafuta kwa kutenga 
Sh. bilioni 100 kwenye mpango wa 
muda mfupi na muda mrefu gharama 
zake zitatajwa na Waziri wa Fedha na 
Mipango kwenye bajeti ya serikali,” 
alisema. 

Hata hivyo, alisema kutokana na hali 
ilivyo duniani yakiwamo majanga ya 
vita, bei ya mafuta itaendelea kupanda 
katika soko za dunia, hivyo kuendelea 
kuathiri nchi nyingi ikiwamo Tanzania 
ambayo haina visima vya mafuta.

HATUA SABA
Alisema  Wizara imekamilisha ku-

fanya tathmini ya kampuni zote zili-
zoonyesha nia ya kuagiza mafuta kwa 
bei nafuu kwa lengo la kujiridhisha na 
uwezo wao wa kuleta bidhaa hiyo ili 
kuhakikisha uwapo wa mafuta nchini 
kutokana na hali hiyo, alisema  inata-
rajiwa bei za mafuta zitapungua zaidi 
kuanzia Agosti, mwaka huu.

“Hatua ya pili ni Kuanzisha Mfuko wa 
Kuhimili Ukali wa Bei za Mafuta (Fuel 
Price Stabilization Fund). Serikali im-
eandaa utaratibu wa kuanzisha mfuko 
maalumu utakaotumika kupunguza 
makali ya bei ya mafuta kipindi amba-
cho bei hizo zinaongezeka kwa kiasi 
kikubwa,”alisema.

Alibainsiha kuwa mpango wa kuan-
zisha mfuko huo upo katika hatua za 
mwisho za maandalizi na utakapoka-
milika, utawasilishwa katika Baraza la 
Mawaziri.

“Hatua ya tatu ni Kuanzisha Hifa-
dhi ya Mafuta ya Kimkakati (National 
Strategic Petroleum Reserve). Serikali 
inakamilisha marekebisho ya kanuni 
za kuanzisha na kuendesha hifadhi 
mafuta ya kimkakati ili nchi yetu iji-
hakikishie usalama wa upatikanaji wa 
mafuta na unafuu wa bei katika vipindi 
kama hivi,”alisema.

Wairi aliitaja hatua ya nne ni kuwa na 
kituo kikubwa cha mafuta (Petroleum 
Hub) na kwamba serikali inakamili-
sha makubaliano ya kujenga maghala 
makubwa ya kuhifadhi mafuta kwa ajili 
ya kuuzwa ndani na nje ya nchi kulin-
gana na uhitaji,”alisema. Makamba 
alisema uwapo wa kituo hicho utasaid-
ia nchi kupata mafuta yenye bei nafuu 
pale bei zinapopanda kupita kiasi na 
mpango huo utekelezaji wake utaka-
milika katika kipindi cha miaka mitatu.

“Hatua nyingine ni kuanzisha 
upokeaji wa mafuta katika ghala moja 
(Single Receiving Terminal – SRT) kupi-
tia maghala ya TIPER ili kupunguza 
au kuondoa gharama za meli kusubiri 
au kuchukua muda mrefu katika upa-
kuaji wa mafuta katika maghala mengi. 
Gharama hizi nazo zina mchango ka-
tika bei ya mafuta,”alisema.

Hatua  hiyo, alisema  itaondoa tatizo 
la udanganyifu na kuongeza ufanisi ka-
tika biashara ya mafuta hapa nchini.

“Hatua hii inaendana na kuyafanya 
maghala haya kuwa ‘customs bonded 
warehouse’ ili kushamirisha biashara 
ya mafuta yanayokuja nchini na kwen-
da kwenye nchi nyingine,”alisema.

Alizitaja hatua nyingine ni 
kuliongezea uwezo Shirika la Maende-
leo ya Petroli Tanzania (TPDC) kuagiza 
mafuta nje ya nchi ambapo kwa mara 
ya mwisho ilifanya shughuli hiyo miaka 
20 iliyopita.

“Hatua nyingine ni kuimarisha 
utendaji na weledi wa taasisi za serikali 
zinazoshughulika na biashara ya mafu-
ta nchini, ikiwamo EWURA (Mamlaka 
ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na 
Maji) na PBPA (Wakala wa Uagizaji wa 
Mafuta kwa Pamoja).
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Museveni ampa 
Samia mbinu bei 
ya mafuta
Na Jenifer Gilla

RAIS Samia Suluhu Hassan amesema 
amejifunza njia nzuri za kupambana na 
ongezeko la bei za mafuta kutoka kwa 
Rais Yoweri Museveni wa Uganda na 
atazitumia akiwa nchini ili kukabiliana na 
tatizo hilo.

Aliyasema hayo jana Uganda katika 
hafla ya kutia saini hati za makubaliano 
ya mkataba katika wizara za ulinzi na 
nishati za Tanzania na Uganda ikiwa ni 
sehemu ya ziara yake ya kiserikali ya 
siku mbili nchini humo iliyoanza jana.

“Tulikuwa tunajadili kuhusu kupanda 
kwa bei ya mafuta na akanipa mikakati 
mizuri ya kuiangalia na ninafikiri nitak-
wenda kuitumia nchini kwangu ili wote 
tuwe na njia bora za kupambana na 
kupaa kwa bei ya mafuta,” Rais Samia 
alisema.

Aliongeza kuwa nchi hizo mbili zime-
amua kuweka msukumo katika ushiriki-
ano wa biashara na uwekezaji na moja 
ya mikakati wanayoijadili ni kuondoa 
vikwazo visivyokuwa vya kiforodha.

“Kwa mantiki hiyo, ninatumia nafasi 
hii kuwakaribisha wananchi wa Uganda 
nchini Tanzania ili kukuza biashara na 
uwekezaji, kuna nafasi chungu nzima 
zinawasubiri,” alisema Rais Samia.

Alizitika wizara zilizotia saini 
makubaliano hayo kuhakikisha 
utekelezaji wake unafanyika kwa haraka 
ili kuvuna matunda yake ndani ya muda 
mfupi.

Alisema nchi hizo mbili kama zilivyo 
zingine, zinapitia athari za mlipuko wa 
ugonjwa wa UVIKO-19 na vita vya Russia 
na Ukraine, hivyo juhudi za pamoja zina-
hitajika katika kuzikabili.

“Na sasa tunapitia changamoto zina-
zotokana na vita vya Urusi na Ukraine 
ambavyo vinahitaji nguvu ya pamoja 
kuzikabili ili kuimarisha uchumi, ndiyo 
maana nilipopata mwaliko kutoka kwa 
Rais Museveni, sikufikiria mara mbili 
kuukubali,” alisema Rais Samia.

Alieleza kuwa nchi hizo majirani zi-
napitia kero zinazofanana, hivyo  zinahi-
taji ushirikiano wa karibu kubadilishana 
mawazo ya jinsi ya kuzihudumia nchi zao 
vizuri.

“Kwa mantiki hiyo, nipo hapa kubore-
sha uhusiano wetu huku nikitafuta njia 
nzuri za kuboresha ushirikiano wetu,” 
Rais Samia alifafanua.

Alisema kabla ya halfa hiyo walifanya 
mazungumzo na Rais Museveni yali-
yoangazia mambo mbalimbali ikiwamo 
uchumi, amani na usalama, miundombinu 
na elimu.

“Tumeridhishwa na utulivu wa kisiasa 
ambao nchi zetu zinafurahia, kwa upande 
mwingine tumejadili namna tutakavyo-
fanya kazi pamoja kudumisha amani na 
usalama katika nchi zetu ili ushirikiano 
wa Afrika Mashariki uendelee kuwa 
imara,” alisema Rais.

Mwenyeji wake Rais Museveni alise-
ma uhusiano baina ya nchi hizo mbili 
unaendelea kudumu ndiyo maana wa-
natekeleza miradi ya kimkakati ikiwamo 
usafirishaji, nishati, uhusiano wa mambo 
ya nje na ulinzi na usalama.

Katika taarifa yake kwa vyombo vya 
habari jana, Mkurugenzi wa Mawasiliano 
ya Rais Ikulu, Zuhura Yunus, alisema 
ziara hiyo ni ya kuimarisha uhusiano na 
ushirikiano wa kijamii na kiuchumi.

Meneja wa Benki ya NMB Kanda ya Kaskazini, Dismas Prosper (wapili kulia), akikabidhi kompyuta kwa wal-
imu wa sekondari na shule za msingi, Wilaya ya Babati mkoani Manyara juzi. Benki hiyo, imekabidhi kompy-
uta 25 na mabati 200 kwa shule mbalimbali wilayani humo. Watatu kulia ni Mbunge wa Jimbo la Babati 
Mjini, Paulina Gekul. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Neema tele sekta ya elimu 
Na Gwamaka Alipipi, 
DODOMA

NI neema! Ndivyo am-
bavyo yeyote anaweza kuse-
ma kutokana na mikakati 
ya serikali katika sekta ya 
elimu kwa mwaka ujao wa 
fedha.

Imesema kuwa kufikia 
mwishoni mwa mwaka huu 
itafanya uamuzi ulioain-
ishwa katika Sera ya Elimu 
na Mafunzo ya mwaka 
22014, ikiwamo utekelezaji 
wa utoaji wa elimu ya msin-
gi kwa miaka 10 badala ya 
saba ya sasa.

Imesisitiza kuwa ifikapo 
Desemba mwaka huu, 
uchambuzi utakuwa ume-
kafanyika na kukamilika 
kuhusu sera hiyo ili uamuzi 
ufanyike kuhusu utekelezaji.

Waziri wa Elimu, Sayansi 
na Teknolojia, Prof. Adolf 
Mkenda, aliyasema hayo 
jana bungeni wakati aki-
wasilisha makadirio ya ma-
pato na matumizi ya wizara 
yake kwa mwaka wa fedha 
2022/23, akiliomba Bunge 
kuidhinisha Sh. trilioni 1.49.

Prof. Mkenda alisema 
kazi kubwa itakayofanyika 
katika mwaka wa fedha wa 
2022/23 itakuwa ni mapitio 
ya Sera ya Elimu na Mafun-
zo ya Mwaka 2014 kwa mi-
najili ya kufanya uamuzi 
kuhusu mambo kadhaa am-
bayo sera imeainisha lakini 
hayajatekelezwa.

“Kwa mfano, sera inaaini-
sha kwamba elimu ya la-
zima itakuwa ni ya miaka 10, 
lakini bado tunatoa elimu ya 

lazima ya miaka saba.
“Tunatarajia kuwa kabla 

ya mwisho wa mwaka 
huu uchambuzi utakuwa 
umefanyika na kukamilika 
kuhusu sera hii ili uamuzi 
ufanyike kufanyika kuhusu 
utekelezaji,” alisema Prof. 
Mkenda.

Alieleza kuwa pamoja 
na uchambuzi huo, juhudi 
zitaendelea za kukusanya 
maoni ya wadau wote ili ua-
muzi utakapofanyika uzin-
gatie maoni ya wadau wote 
na uchambuzi wa kitaala-
mu. Prof. Mkenda alisema 
mapitio ya sera hiyo yatatoa 
dira ya mabadiliko yatakay-
ohitajika katika Sheria ya 
Elimu ya mwaka 1978.

“Tunatarajia pia kuwa ifi-
kapo Desemba mwaka huu 
wizara itakuwa imekamili-
sha rasimu ya mabadiliko 
ya mitaala itakayozingatia 
maoni ya wadau na mwele-
keo wa Sera ya Elimu utaka-
okuwa umependekezwa,” 
alisema Prof. Mkenda.

MAENEO YA MKAKATI
Prof. Mkenda alisema 

kwa mwaka 2022/23 wizara 
yake itajikita katika maeneo 
ya mkakati ikiwamo kupan-
ua na kuimarisha elimu ya 
ufundi nchini.

Alisema eneo lingine ni 
kuhimiza uandishi, uchap-
ishaji na uchapaji wa vitabu 
hapa nchini.

Prof. Mkenda alisema pia 
watajikita katika kuongeza 
wigo wa shule za ufundi za 
elimumsingi na sekondari 
kwa lengo la kuwajengea vi-
jana stadi na maarifa yanay-

ohitajika katika soko la ajira.
Eneo lingine ni kuimari-

sha ujifunzaji kwa vitendo 
katika taasisi za elimu ya juu 
kwa kuanza kujenga kampa-
si za vyuo zenye kujielekeza 
katika mafunzo kwa vitendo 
katika mikoa mbalimbali 
nchini.

Alisema pia watajielekeza 
katika kutekeleza juhudi za 
kukuza sayansi nchini kwa 
kutoa ufadhili wa asilimia 
100 wa kulipia gharama 
za masomo za chuo kikuu 
wanafunzi watakaoongoza 
katika mitihani ya masomo 
ya sayansi ya kidato cha sita.

Prof. Mkenda alisema 
pia kwa Watanzania wa-
takaofanya vizuri kwe-
nye masomo yao ya vyuo 
vikuu kwenye nyanja za 
sayansi, teknolojia na 
tiba ili kusoma kwenye  
vyuo vilivyo bora zaidi du-
niani.

Alisema watajielekeza 
katika kuhimiza utafiti wa 
kisayansi na tiba kwenye 
vyuo vikuu kwa kutoa tuzo 
ya Sh. milioni 50 kwa mha-
dhiri yeyote atakayeweza 
kuchapisha matokeo ya 
utafiti wake kwenye majari-
da yenye hadhi ya juu ka-
bisa ya sayansi na ya elimu 
ya tiba.

Prof. Mkenda alisema 
watajielekeza katika kuha-
masisha sekta binafsi na 
wadau mbalimbali kufa-
dhili Watanzania kwenda 
kusoma kwenye vyuo bora 
duniani.

*Soma hotuba ya Prof. 
Mkenda Uk. 11 hadi 15 

Mgogoro wa KKKT Konde
wahamishiwa mahakamani 
Na Waandishi Wetu, 
MBEYA

MGOGORO wa Kanisa la 
Kiinjili la Kilutheri Tanzania 
(KKKT) Dayosisi ya Konde 
umechukua sura mpya 
baada ya Askofu wa Dayosisi 
hiyo aliyeondolewa madara-
kani, Dk. Edward Mwaikali, 
kukimbilia mahakamani na 
kufungua kesi ya kupinga 
kuondolewa kwake.

Mgogoro huo ambao 
umedumu kwa zaidi ya 
mwaka mmoja sasa, ulisaba-
bishwa na kuhamishwa kwa 
Makao Makuu ya Dayosisi 
hiyo kutoka Tukuyu wilay-
ani Rungwe kwenda jijini 
Mbeya na kusababisha pan-
de mbili kuanza kusigana.

Katika harakati za kuu-
maliza mgogoro huo, Mkuu 
wa Kanisa la KKKT, Askofu 
Dk. Fredrick Shoo, aliitisha 
mkutano mkuu wa dharura 
wa dayosisi hiyo Machi 22, 
mwaka huu, ambao ulitu-
mika kumwondoa Askofu 
Mwaikali madarakani na 
kumchagua Mchungaji Geo-
frey Mwakihaba kuwa Asko-

fu wa Dayosisi hiyo.
Hata hivyo, Dk. Mwaikali 

na wafuasi wake walipinga 
uamuzi huo wakidai kuwa 
mkutano ulioitishwa na 
Askofu Shoo ulikuwa ba-
tili, kwamba ulikiuka Katiba 
ya Dayosisi hiyo na hivyo 
wakawa hawamtambui 
askofu mteule.

Vilevile, walikuwa wan-
apinga uamuzi huo wakidai 
kuwa wakati wa usuluhishi 
wa mgogoro huo, upande 
wa Askofu Mwaikali hauku-
shirikishwa na hivyo wa-
namtuhumu Askofu Shoo 
kuwa alisikiliza upande 
mmoja.

Kutokana na mgogoro 
huo kuendelea kurindima, 
hivi karibuni Askofu Mwai-
kali pamoja na wafuasi wake 
waliamua kukimbilia katika 
Mahakama Kuu ya Tanzania 
Kanda ya Mbeya ambako 
walifungua kesi ya kupinga 
kuvuliwa madaraka.

Kwa mujibu wa Wakili wa 
Upande wa Mashtaka, Wil-
liam Mashoke, ni kwamba 
washtakiwa katika kesi hiyo 
namba 14 ya mwaka 2022 

wapo 30 ambao ni pamoja 
na Bodi ya Wadhamini wa 
KKKT, Mkuu wa KKKT, Dk. 
Shoo, aliyekuwa Katibu wa 
Mkutano Mkuu wa dharura, 
Jackson Mwakibasi.

Wengine ni Askofu Mteule 
wa Dayosisi hiyo, Geofrey 
Mwakihaba, Msaidizi wa 
Askofu Mteule, Dk. Meshack 
Njinga na watu wengine 24 
ambao walishiriki kwenye 
Mkutano Mkuu wa dharura 
uliomwondoa Dk. Mwaikali 
madarakani.

Wakili Mashoke alidai 
kesi hiyo ilianza kusikilizwa 
jana chini ya Jaji wa Ma-
hakama Kuu ya Tanzania, 
James Karajemaha ambapo 
washtakiwa wote hawaku-
fika mahakamani licha ya 
kupatiwa wito na mahaka-
ma hiyo.

“Lakini kesi hii ime-
ahirishwa ili kutoa nafasi 
kwa pande hizi mbili kupa-
tana nje ya mahakama na 
kuwapelekea taarifa ya wito 
washtakiwa na kesi hii ime-
panga kusikiliza tena kesi hii 
Mei 18 mwaka huu,” alidai 
Wakili Mashoke.



Jumatano Mei 11, 20224

habari kitaifa

Bunge lataka mapitio ya vigezo
mikopo wanafunzi elimu ya juu 
Na Gwamaka Alipipi, 
DODOMA

BUNGE limeiagiza serikali 
kuangalia upya vigezo vya utoaji 
wa mikopo kwa wanafunzi wa 
elimu ya juu, ili kupunguza 

malalamiko kutoka kwa wadau  
wakiwamo waombaji na wazazi.

Pia limeiagiza serikali ku-
hakikisha Bodi ya Mikopo ya 
Wanafunzi wa Elimu ya Juu 
(HESLB) inaanza kujiende-
sha kibenki, ili kuwezesha na 

Mkumbo: Itachukua 
miaka 18 kumaliza  
tatizo ajira za 
walimu 
Na Augusta Njoji, DODOMA

MBUNGE wa Ubungo (CCM), Prof. 
Kitila Mkumbo, amesema itachukua 
angalau miaka 18 kumaliza uhaba wa 
walimu ikiwa serikali itaendelea na kasi 
yake ya kuajiri walimu 10,000 badala 
ya 20,000 hadi 30,000 kwa mwaka.
Ili kumaliza tatizo hilo, amesema seri-

kali inatakiwa kuajiri walimu 116,427 
kwa mwaka kuanzia mwakani ili kue-
ndana sambamba na idadi ya wanafun-
zi itakayokuwapo ifikapo mwaka 2026.
Akichangia makadirio ya mapato na 

matumizi ya Wizara ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia kwa mwaka 2022/23, 
alisema mahitaji ya walimu nchini ni 
433,992 (274,549 wa shule za msingi 
na 159,443 wa sekondari).
Prof. Mkumbo alisema walimu wali-

opo ni 258,291 (173,591 wa shule za 
msingi na  84,700 wa shule za sekond-
ari).
“Tuna upungufu wa walimu 175,701, 

sawa na asilimia 40.5. Kwa kasi ya sasa 
ya kuajiri walimu 10,000 kwa mwaka, 
tutahitaji miaka 18 kuziba pengo lil-
ilopo,” alisema na kubainisha kwamba 
tatizo kubwa liko zaidi kwa upande wa 
masomo ya sayansi na hisabati.
“Kwa mfano, kati ya walimu 70,327 

wanaohitajika kwa masomo ya sayansi 
na hisabati kwa shule za sekondari, 
waliopo ni walimu 23,647 pekee, sawa 
na asilimia 33.62, Kuna imani kwamba 
upungufu wa walimu ni vijijini pekee. 
Si kweli. Dar es Salaam, kwa mfano, 
kati ya walimu 3,894 wanaohitajika 
kwa masomo ya sayansi na hisabati, 
waliopo ni 1,298 pekee.
 “Upungufu wa walimu wa sayansi na 

hisabati ni asilimia 66.38 ni takribani 
theluthi mbili. Huwezi kujenga uchumi 
wa viwanda bila sayansi, hesabu na 
teknolojia, lazima tuwekeze katika 
kufundisha walimu wa hesabu na 
teknolojia,” alisema.
Prof. Mkumbo alisema inakadiriwa 

kuwa ifikapo mwaka 2026 kutakuwa 
na wanafunzi wa elimu ya awali, msin-
gi, na sekondari milioni 23.6, hivyo 
kunahitajika walimu 724,000 ifikapo 
mwaka 2026.
“Hii inamaanisha kuwa tutahitaji 

kuajiri walimu 116,427 kila mwaka 
kuanzia mwakani. Napendekeza muda 
wa mafunzo ya ualimu katika vyuo 
vikuu urudi kuwa miaka minne. Mwaka 
wa nne wote wanafunzi watumie ka-
tika mafunzo ya vitendo shuleni. Hivyo 
kwa kila mwaka tutakuwa na uhakika 
wa walimu zaidi ya 15,000 wanaingia 
shuleni,” alisema.
Katika kupunguza nafasi za utawala 

katika elimu, Prof. Mkumbo alishauri 
ifutwe kada ya maofisa elimu kata na 
kuimarisha nafasi za wakuu wa shule.
“Aidha, ofisa elimu wilaya awe moja 

na ajikite katika kuhangaika na mi-
undombinu ya elimu. Masuala yote 
yanayohusu taaluma na walimu yashu-
ghulikiwe na Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC),”alisema.
Pia alisema serikali irudishe posho 

za kufundisha iliyokuwa inalipwa kwa 
walimu na kupendekeza ilipwe kwa 
walimu wa sayansi, hesabu na lugha 
ambayo ni Sh. 4,000 kwa siku na kwa 
mwezi Sh. 100,000.

kurahisisha utoaji na uku-
sanyaji wa mikopo kwa  
wanafunzi wanaohitaji 
mikopo.

Makamu Mwenyekiti 
wa Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Huduma 
na Maendeleo ya Jamii, 
Aloyce Kamamba, ali-
yasema hayo jana bungeni 
wakati akiwasilisha   mao-
ni, ushauri na mapende-
kezo wa kamati kwa Wiz-
ara ya Elimu, Sayansi na  
Teknolojia kwa mwaka 
2022/23.

Kamamba alisema seri-
kali inapaswa kuangalia 
uwezekano wa kuwapa-
tia mikopo wanafunzi wa 
elimu ya kati pamoja na 
kuangalia upya vigezo vya 
utoaji wa mikopo ili ku-
punguza malalamiko ya 
kutokuwa na vigezo vya 
ulinganifu, yanayojitokeza 
mara kwa mara.

“Serikali iendelee 
kutafuta vyanzo vya fedha 
ili kuwapatia mikopo wa-
nafunzi wote wanaohitaji 
mikopo. Bodi ya mikopo 
ijiendeshe kibenki ili ku-
wezesha na kurahisisha 
utoaji wa mikopo na uku-
sanyaji wa mikopo kwa 
wanafunzi wanaohitaji 
mikopo,” alisema.

Kuhusu upungufu wa 
watumishi katika taasisi za 
Wizara ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia   ikiwamo 
uhaba wa walimu na waku-

funzi, Kamamba alisema 
wizara inapaswa kuwa na 
mkakati wa dhati wa ku-
tatua kero hiyo ikiwa ni 
pamoja na kuongeza idadi 
ya watumishi ili kukidhi 
mahitaji.

Alisema serikali pia ien-
delee kuajiri walimu wa 
shule za msingi na sekond-
ari,  pamoja na vyuo vikuu 
viendelee kuwa na uhuru 
wa kitaaluma katika kuajiri 
watumishi wake hususani 
wanataaluma kwa kuzin-
gatia sheria kanuni na vig-
ezo vya kitaaluma.

Kuhusu madawati ya 
jinsia shuleni na vyuoni, 
Kamamba alisema yana-
paswa kuanzishwa ili ku-
wezesha vijana kupata 
elimu ya afya ya akili, nam-
na ya kukabili athari za un-
yanyasaji wanaokumbana 
nao ukiwamo unyanyasaji 
wa kingono.

Pia, alisema Wizara 
ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia ihamasishe 
wazazi kuongea na vijana 
wao kuhusu hatua za ma-
badiliko ya mwili na elimu 
ya afya ya uzazi.

Alisema Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia inapaswa kuwekeza 
katika kutoa mafunzo ya 
elimu ya afya ya uzazi kwa 
walimu, ili kuhakikisha wa-
nafunzi wanapata elimu 
hiyo na wanakuwa na 
maadili.

Mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) Taifa, Freeman Mbowe, akizungumza 
wakati akifungua kikao cha Baraza Kuu la Chama hicho, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA



Tanzania ya kwanza Afrika 
matumizi nyenzo tathmini 
Na Mwandishi Wetu

TANZANIA imependekezwa na Sekreta-
rieti ya Kamisheni ya Umoja wa Afrika 
kufanyiwa majaribio ya matumizi ya ny-
enzo ya tathmini ya utekelezaji wa Mka-
taba wa Afrika wa Maadili na Misingi ya 
Utumishi wa Umma na Utawala ambayo 
itakuwa ikitumika kuzitathmini nchi wa-
nachama.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Meneji-
menti ya Utumishi wa Umma na Utawa-
la Bora, Jenista Mhagama, alisema hayo 
jana Dar es Salaam wakati akifungua 
semina ya kuwajengea uwezo wataalam 
kutoka Tanzania Bara na Zanzibar ya 
namna bora ya kutumia nyenzo hiyo.

Mhagama alisema Umoja wa Afrika 
(AU) umeliheshimisha taifa kwa kutoa 
fursa ya kuwa nchi ya kwanza Afrika 
kufanyiwa majaribio ya kutumia nyenzo 
hiyo ambayo itaziwezesha nchi wana-
chama kuandaa taarifa itakayokuwa 
ikizingatia misingi iliyoainishwa kwenye 
mkataba huo.

Alisema nchi wanachama wa AU zili-
kubaliana kutengeneza nyenzo ambayo 
itatumika kusaidia kupima utekelezaji 
wa Mkataba wa Afrika wa Maadili na 

Misingi ya Utumishi wa Umma na Uta-
wala katika nchi zote wanachama.

Aliongeza kuwa mkataba huo una-
himiza uzingatiaji wa maadili katika 
utumishi wa umma katika maeneo 
mbalimbali likiwamo eneo la mapamba-
no dhidi ya rushwa, uzingatiaji wa sheria 
na utawala bora kwa ujumla.

Waziri Mhagama alisema semina hiyo 
ni fursa ya kipekee kwa watendaji wa 
pande zote mbili za Muungano kwe-
nye ofisi zinazoshughulikia masuala ya 
utumishi wa umma kuangalia ni kwa 
namna gani wataitumia nyenzo hiyo 
vizuri katika kuandaa ripoti ambayo ita-
wasilishwa Umoja wa Afrika.

“Jambo kubwa hapa ni nchi yetu kuwa 
ya kwanza kuitumia nyenzo hiyo, ku-
pata mafunzo ya kuitumia pamoja na 
kuwa wa kwanza kutathminiwa   kwa 
namna gani tumeitumia kuandaa taarifa 
itakayowasilishwa Umoja wa Afrika,” al-
iongeza. 

Mkurugenzi wa Idara ya Uendelezaji 
Sera, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Utawala Bora, 
ambaye idara yake ina jukumu la kusi-
mamia utekelezaji wa mkataba huo, 
Agnes Meena, alisema baada ya kukami-

lika kwa semina hiyo, wanatarajia kuan-
daa taarifa nzuri ya nchi itakayokuwa 
ya kwanza Afrika kwa kutumia nyenzo 
hiyo. 

Naye mshiriki wa semina hiyo kutoka 
Tanzania Bara, Romwald Rwamarum-
ba, alisema Tanzania imekuwa nchi ya 
kwanza Afrika kufanyiwa majaribio ya 
kutumia nyenzo hiyo, hivyo taarifa ita-
kayoandaliwa na nchi itakuwa ya kwan-
za barani Afrika ilizozingatia misingi ili-
yowekwa kwa mujibu wa mkataba.

Alisema taarifa hiyo itatumiwa pia na 
nchi wanachama barani Afrika kama re-
jea ya uandaaji wa taarifa za utekelezaji 
wa mkataba huo kwenye nchi zao.

Mshiriki kutoka Zanzibar, Fatma 
Saadalla, alisema semina hiyo itasaidia 
kuwajengea uelewa wa mkataba huo na 
namna ya kutumia nyenzo iliyopendeke-
zwa kufanya tathmini ya utekelezaji wa 
Mkataba wa Afrika wa Maadili na Misingi 
ya Utumishi wa Umma na Utawala.

Semina hiyo ya siku nne imeandaliwa 
na Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumi-
shi wa Umma na Utawala Bora kwa 
kushirikiana na Kamisheni ya Umoja wa 
Afrika na imewashirikisha wajumbe ku-
toka Tanzania Bara na Zanzibar.
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Na Frank Kaundula, MOROGORO

ZAIDI ya ekari 530 za mpunga 
katika kata za Mbigiri, Tindiga na 
Kilangali, Kilosa mkoani Morogoro 
zimeshambuliwa na ndege wa-
sumbufu aina ya kweleakwelea na 
kuwaacha wakulima kubaki na taha-
ruki ya kukumbana na baa la njaa.

Jaffari Mpoto, mmoja wa wakuli-
ma katika eneo hilo, alisema zaidi 
ya wiki moja imepita tangu kuvami-
wa na ndege hao ambapo wanala-
zimika kutumia saa 12 shambani 
kulinda mazao yao.

Alisema hali imekuwa mbaya 
zaidi kwa sababu wamelazimika 
kuacha shughuli zingine za maende-
leo na kuhamia shambani ambako 
imewalazimu watu wawili au zaidi 
kulinda shamba la ekari moja.

“Yaani sasa hivi tukitumia mbinu 
za kienyeji kupiga ngoma na may-
owe ili kufukuza ndege hawa tena 
tunawahi kufika saa 12 asubuhi na 
kuondoka saa 12 jioni. Sasa  unakuta 
mtu una zaidi ya ekari 10 na ndege 
walivyo wengi ekari moja inabidi 
uweke vibarua watatu au wane,” 
alisema Mpoto.

 Kutokana na janga hilo, Diwani 
wa Kilagali, Amos Kusupa, aliiomba 
serikali kufanya jitihada za hara-
ka  kukabiliana na ndege hao kwa 
sababu asilimia kubwa ya wakulima 
katika maeneo hayo hutegemea 
mazao hayo kwa chakula.

Alisema nguvu za wananchi 
kukabiliana na ndege hao haziwezi 
kuzaa matunda kwa sababu njia 
wanayotumia ni ya kienyeji kwa 
kupiga ngoma au kelele jambo am-
balo haijazaa matunda hadi sasa na 
mazao yanaendelea kuteketea.

“Njia wnayotumia wananchi ni ya 
kuzamani sana hasa ukilinganisha 
na idadi ya ndege waliovamia ndiyo 
maana unaona ndani ya wiki moja 
kila mkulima amechoka na wengi 
wao wanategemea kilimo hiki  kwa 
chakula na biashara,”  alisema Ku-
supa.

Ofisa Mdhibiti Visumbufu Wilaya 
ya Kilosa, Mayowela Hasanali, 
alisema baada ya kupata taarifa 
ya uwapo wa ndege hao wahari-
bifu, hatua mbalimbali zimeanza 
kuchukuliwa ikiwamo utafiti wa 
kubaini makazi ya ndege hao katika 
sehemu tatu.

Ofisa Ubunifu wa Shirika lisilo la Kiserikali Tanzania Open Map Development, Digna Mushi (kulia), akitoa maelezo 
kwa wananchi, kuhusu ndege zisizo na rubani ‘dron’ zinazotengenezwa na shirika hilo, wakati wa uzinduzi wa 
maonyesho ya Wiki ya Ubunifu Tanzania inayoratibiwa na Tume ya Sayansi na Teknolojia (COSTECH), jijini Dar 
es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Ekari 500  
mpunga
zavamiwa na 
ndege

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WAJAWAZITO katika Zahanati 
ya Chibe Manispaa ya Shin-
yanga, wamedaiwa kujifungua 
katika jengo moja na wagonjwa 
wa kawaida.

Imedaiwa kuwa wajawazito 
hao wanapokuwa wanajifungua 
na kupiga kelele, husikiwa na 
wagonjwa na maneno ambayo 
huyatoa wanapokuwa wakisu-
kuma watoto sababu ya uchun-
gu, wagonjwa huanza kuwajibu.

Diwani wa Chibe, John Kisan-
du, alibainisha hayo jana kwe-
nye kikao cha Baraza la Madi-
wani Manispaa ya Shinyanga, 
wakati akiwasilisha taarifa ya 
kata hiyo.

Alisema wajawazito katika 
Zahanati ya Chibe wamekuwa 
wakipata shida wakati wa kuji-
fungua, sababu ya kutumia jen-
go moja na wagonjwa, ambao 
huwasikia wakati wa kujifungua 
na kuanza kujibizana maneno 
ambayo huyatoa jambo ambalo 

si zuri.
“Zahanati ya Chibe ina 

jengo moja tu hilohilo 
lihahudumia wagonjwa na 
kujifungua    wajawazito. 
Naomba  sana hili liangaliwe na 
kujengwa jengo lingine kwa ajili 
ya kujifungua kinamama tu,” 
alisema Kisandu.

“Siku moja nilikuwa nikipata 
matibabu katika zahanati hiyo, 
nikasikia mwanamke akilia kwa 
uchungu wakati akijifungua 
huku akitamka maneno kuwa 

wanaume wote wauawe, lakini 
wanawake wenzake walianza 
kumjibu kuwa auawe wa kwako 
tu,” aliongeza Kisandu.

Nao madiwani walipokuwa 
wakiwasilisha taarifa zao za kila 
kata, walilalamikia kukabiliwa 
na tatizo la ukamilishaji wa ma-
boma ya afya, uchakavu miun-
dombinu ya shule, barabara, 
matundu ya vyoo pamoja na 
uhaba wa watumishi.

Naye Meya wa Manispaa wa 
Manispaa ya Shinyanga, Elias 

Masumbuko, alisema kero zote 
ambazo zimewasilishwa na 
madiwani kupitia taarifa zao za 
kwenye kata zifanyiwe kazi.

Mkurugenzi wa Manispaa 
ya Shinyanga, Jomaary Satura, 
alisema tatizo ambalo linakwa-
misha utatuzi wa kero hizo ni 
upungufu wa rasilimali fedha 
na kubainisha kuwa watakuwa 
wakizitatua moja baada ya ny-
ingine, na hadi kufikia mwaka 
2025 nyingi zitakuwa zimesha-
tatuliwa.

Wajawazito walazwa wodi moja na wagonjwa
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MAONI & UCHAMBUZI

SERIKALI jana ilitangaza hatua mbalimbali za kupunguza 
bei za mafuta ifikapo Juni Mosi, mwaka huu, lengo likiwa 
kupunguza ukali wa maisha kwa wananchi.

Kupanda kwa bei za mafuta kulitangazwa wiki iliyo-
pita hatua ambayo imesababisha bidhaa mbalimbali ku-
panda gharama pamoja na usafiri wa vyombo vya usafiri, 
sababu kubwa ya kupanda kwa bei hizo ni vita vinavy-
oendelea kati ya Russia na Ukraine. 

Kutokana na kupanda huko kwa bei, Bunge liliingilia 
kati na kuitaka serikali kupitia Waziri wa Nishati, Janu-
ary Makamba, kupeleka majibu ya namna ilivyojipanga 
kupunguza ukali wa bei ya mafuta kwa wananchi na hati-
maye jana aliwasilisha taarifa hiyo. 

Waziri Makamba aliweka bayana kwamba serikali im-
esikia kilio cha wananchi na kuchukua hatua mbalimbali 
ikiwamo kutoa ruzuku ya Sh. bilioni 100, ilifikapo tarehe 
iliyoahidiwa na bidhaa hiyo iwe imeshuka bei. Nafuu ny-
ingine, kwa mujibu wa Makamba ni kupata mkopo wa 
masharti nafuu kutoka Benki ya Dunia na Shirika la Fed-
ha la Kimataifa (IMF) utakaopatika mwaka ujao wa fedha.

Hatua nyingine iliyochukuliwa ni kuruhusu wenye uw-
ezo wa kuagiza na kuingiza  mafuta kwa bei nafuu kufan-
ya hivyo huku serikali ikitangaza kupunguza matumizi ya 
serikali kwa muda uliobaki wa mwaka wa fedha 2021/22.

Kwa uamuzi huo, serikali inastahili pongezi kwa 
kutekeleza jambo hilo na kuonyesha kwa vitendo kuwa 
ni sikivu katika kutatua kero za wananchi wake. Ni imani 
kwamba  uamuzi huo ukisimamiwa vyema, utaleta nafuu 
kwa wananchi ambao wameingia kwenye ugumu wa 
maisha kutokana na kupaa kwa bidhaa na huduma.

Hata hivyo, ni vyema serikali ikaliangalia vyema suala 
la kuruhusu wafanyabiashara binafsi kuagiza mafuta nje 
ya nchi kwamba isigeuke kuwa adhabu baadaye kwamba 
wanaweza kuungana na kutengeneza uhaba wa bidhaa 
hiyo.

Tunatambua kwa sasa tunatawaliwa na soko huria 
kwamba kuna ushindani unaoamua soko ya bidhaa husi-
ka, lakini lazima kuwa na mifumo ya kusimamia ili isifike 
wakati ukatengenezwa uhaba wa bidhaa hiyo ili kupandi-
sha bei.

Ni muhimu kufanya utafiti wa kina na kujifunza kutoka 
kwa nchi zinazofanya hivyo, kujua changamoto na fursa 
zilizopo ili nchi isiingie kwenye matatizo makubwa 
yatakayoendeleza ugumu wa maisha kuliko hali ilivyo 
sasa.

Pia kwenye kupunguza matumizi wananchi wanap-
enda kuona kwa uhalisia, kwa kuwa kwa siku za hivi kar-
ibuni kumekuwa na mfumuko wa shughuli zilizorejesha 
utengenezaji wa sare mbalimbali na vifaa ambavyo kim-
singi ukifuatilia ni fedha nyingine imetumika.

Tunatambua ni muhimu kuwa na sare, kutengeneza 
kalenda na vitabu, lakini tujiulize kwa hali ya uchumi wa 
nchi yetu ni muhimu kufanya hivyo sasa? Kwanini fedha 
hizo zisisaidie kuweka ruzuku kukabili changamoto ili-
yopo.

Tunaamini mwananchi anapopitia hali ngumu ya mai-
sha kwasababu ya kupaa kwa mafuta, anatamani kusikia 
lugha ya kupooza makali kutoka kwa serikali, na ndicho 
kilichofanyika, lakini sasa ni muhimu kudhibiti wizi wa 
fedha za umma, ili zielekezwe kwenye utekelezaji wa ma-
jukumu muhimu.

Na Mwandishi 
Wetu

AFRIKA Mashariki inaitazama 
Kenya mmoja wa wanachama 
wake ikielekea kwenye uchaguzi 
mkuu Agosti mwaka huu na kui-
takia kila la heri. 

Wanapokwenda kuwachagua 
viongozi wao Raila Odinga au 
Naibu Rais William Rutto, ambao 
ni watiania ya urais, wana Afrika 
Mashariki, wanawakumbusha 
kuwa  ni vyema  kufanya juu chi-
ni ili hali ya kiuhusiano wa kidi-
plomasia iendelee kuwa bora.

Hata katika uongozi mpya 
utakaoingia madarakani  miezi 
mitatu kuanzia sasa, ili Afrika 
Mashariki ibaki salama kidiplo-
masia, izidi upendo kati ya Rwan-
da, Tanzania, Burundi, Congo 
DRC, Sudan Kusini na Kenya.

Hivyo licha ya kuwa na mab-
adiliko ya uongozi siku  za usoni, 
ni vyema kuendelea kuazimia 
kuwa na kufikia uhusiano mwe-
ma katika nyanja zote kuanzia  
biashara, uwekezaji na ujirani 
mwema.

Wakati huu uchaguzi unapoka-
ribia Kenya au Rais Uhuru Keny-
atta,  ndiye Mwenyekiti  wa EAC, 
hivyo jukumu ni lake kuendelea 
kuhakikisha Afrika Mashariki na 
uongozi mpya wa Kenya vinaen-
delea kudumishwa mshikamano.

  Mwaka jana Tanzania na 
Kenya, zilimaliza sintofahamu 
za kidiplomasia na kibiashara zi-
lizokuwa  zinawazonga majirani 
hao, jambo ambalo linategeme-
wa litaendelea hata katika awa-
mu mpya ya Ruto au Odinga ita-
kayoingia  madarakani karibuni. 

Uganda na Rwanda zilishawa-
hi kushutumiana na kuzuia mal-
ori ya shehena kutoka na hata 

kuingia kwenye mipaka yao na 
hata kuufunga mpaka wa Gatu-
na, lakini yote hayo yalimalizika.

 Pia Uganda ilijibu ikizuia raia 
wa Kigali kuingia nchini humo 
kwa sababu ya usalama wao, 
yote hayo sasa ni historia kwani 
kikubwa ni kupendana na ku-
maliza sintofahamu zinazokwa-
misha ujirani mwema.

Jumuiya ya Afrika Mashariki 
ni ya wote, ndiyo maana EAC 
inawatakia Wakenya uchaguzi 
ulio huru na haki na unaitazama 
kama ‘kaka mkubwa’ kwenye 
demokrasia ikiwa na Tume Huru 
ya Uchaguzi na Mipaka, iliyo 
huru na ya kisasa.

Aidha, Kenya ndiyo yenye ma-
hakama au mhimili wa sheria na 
bunge ilio huru kuliko baadhi ya 
mataifa mengi ya EAC, hivyo ni 
rahisi wengine kujifunza kutoka 
kwao.

  Kenya imekuwa kinara wa 
usuluhishi wa migogoro Af-
rika Mashariki na itakumbukwa  
kuna kipindi Uganda na Rwanda 
zilizozana na Rais Uhuru  Keny-
atta wa Kenya, akateuliwa kuwa 
msuluhishi wa uhasama ulioku-
wa unaendelea na kupatikana 

suluhu.
  Mafanikio yalipatikana kwa 

kuwa Wakenya wamekuwa na 
historia ya mizozo na migogoro 
ikiwahusisha  viongozi wakuu 
wa kisiasa Rais na Makamu  wake 
ambao ilifikia hatua ya kushtak-
iwa kwenye Mahakama ya Ki-
mataifa ya ICC, lakini waliimaliza 
na kulileta pamoja taifa lao.

Si hivyo tu ushiriki wake wa  
masuala ya siasa na uchumi nda-
ni ya EAC umekuwa wa  matu-

maini kwa kuwa ni nchi yenye 
uchumi mkubwa zaidi ndani ya 
jumuiya.

Kenya au kaka mkubwa im-
ekuwa mstari wa mbele kupun-
guza uhasama wa kisiasa   kati 
ya Rais Kenyatta na  kiongozi wa 
upinzani  Raila Odinga, ambaye 
ni mgombea urais, hivyo kwa 
Afrika Mashariki Kenya inaweza 
kuwa nyenzo ya  kusaidia kusu-
luhisha migogoro ya ndani na ya 
majirani au wana jumuiya wen-
gine. 

Kenya  inabaki kuwa kion-
gozi kiusuluhishi kwa kuzingatia 
namna ilivyofanikiwa kuwaun-
ganisha Wakenya hasa baada 
ya Mahakama ya Juu kutengua 
ushindi wa Rais Kenyatta na 
kutaka urudiwe tena, kabla ya 
kushinda tena katika  uchagu-
zi wa marudio.

Yote hayo yanaleta  matumaini 
ya kupata mafanikio katika Ju-
muiya ya Afrika Mashariki kuto-
kana na kujifunza kutoka Kenya.

  Afrika Mashariki inaendelea 
kuamini kuwa wagombea urais 
wa Kenya  ni viongozi waandam-
izi katika utawala wa nchi hiyo.

Wamewahi kuwa marafiki, 
wakakwaruzana pia kwa nyakati 
tofauti wameendelea kukutana 
kwenye majukwaa ya kijamii na 
bado kazi inaendelea.

Cha kuzingatia ni kwamba 
kuna maisha baada ya siasa na 
pia jukumu la kila mmoja awe 
mgombea au mgombea mwenza 
kwenye uchaguzi mkuu ni kulin-
da maslahi makubwa ya taifa au 
Kenya na wala si haja wala ma-
slahi ya mgombea au mtu mmoja 
na chama chake.

Uvumilivu kisiasa Kenya
tiba kuelekea uchaguzi mkuu  

Hatua za kushusha 
bei ya mafuta 
zinahitaji usimamizi

 Muungwana Lazima Nilonge
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Shahidi aeleza jinsi 
walivyoshambuliwa mateke  
na wafuasi wa Zumaridi
Na Vitus Audax, MWANZA

SHAHIDI wa kwanza kati 
ya 20 wanaotarajiwa kutoa 
ushahidi katika kesi inayom-
kabili Mchungaji Diana Bun-
dala, maarufu kama Zumaridi, 
ameanza kutoa ushahidi wake 
katika Mahakama ya Hakimu 
Mkazi Mkoa wa Mwanza.

Kesi hiyo namba 10  ya mwa-
ka 2022 ya kufanya shambulio 
la kudhuru mwili kwa lengo 
la kuzuia maofisa wa serikali 
kutimiza wajibu wao linalom-
kabili Zumaridi na wenzake 
wanane, ilianza kutolewa usha-
hidi jana.

Shahidi huyo ambaye ni Ofisa 
Ustawi wa Jamii wa Halmashau-
ri ya Jiji la Mwanza, Christina 
Mwisongo (46), alitoa ushahidi 
huo akiongozwa na Wakili wa 
Serikali, Emmanuel Luvinga.

Katika ushahidi wake, 
Mwisongo alidai kuwa Februari 
22, mwaka huu, alipokea amri 
ya Mahakama ya Mwanzo Mku-
yuni ya kumtaka aende nyum-
bani kwa Zumaridi  kuchukua 
mtoto ( jina limehifadhiwa).

Alidai kuwa mtoto huyo ali-
kuwa akiishi na mama yake 
mzazi nyumbani kwa Zumaridi.

Kabla ya hapo aliambia ma-
hakama kwamba nakala ya hu-
kumu hiyo ya mahakama alipe-
wa na   Wakili   Linus Munishi 
pamoja na Ally Abbas ambaye 
ni baba wa mtoto huyo.

Shahidi huyo alidai kuwa 
baada ya kufika nyumbani kwa 
mchungaji huyo akiwa ameon-
goza na askari polisi, hawaku-
funguliwa geti la nyumba hatua 
iliyowafanya kupitia mlango wa 

nyuma na kuingia ndani.
Alidai kuwa baada ya kufika  

hawakupewa ushirikiano wa 
kutosha na wakaamua kuingia 
ndani na kuwakuta watu sebu-
leni wakiwa wanasali na ikawa-
bidi wasimame na kusubiri wa-
malize kusali.

Mwisongo alidai kuwa baada 
ya mchungaji huyo na waumini 
wake kumaliza kusali, walianza 
kuunguruma kama simba na 
kunyanyuka huku wakitembea 
mwendo wa ajabu hali iliyowa-
fanya waogope na kutoka nje.

Shahidi huyo alidai kuwa 
watu hao wakiwa na Zumaridi,  
walimkamata   askari mmoja 
aliyetajwa kwa jina la James na 
kuanza kumvuta, kumkanyaga 
na kumpiga mateke huku wak-
iendelea kunguruma.

Shahidi aliendelea kudai 
kwamba baada ya hapo wal-
ishikwa na taharuki wakamwa-
cha James ambaye aliendelea 
kujiokoa na kufanikiwa kutoka 
na wote wakatoka katika lango 
hilo na kushindwa kutekeleza 
amri ya mahakama.

Licha ya kutoka nje, shahidi 
huyo alidai kuwa washtakiwa 
hao waliendelea kuwashambu-
lia kwa kuwarushia vitu mbal-
imbali vikiwamo viti.

Kutokana na hali hiyo, alidai 
kuwa waliamua kutoka nje ya 
geti na kuingia katika gari.

Wakili wa utetezi, Erick Mut-
ta, akimhoji shahidi huyo, al-
imuuliza kama kabla ya kuingia 
katika nyumba hiyo alionana 
na uongozi wa mtaa huo.

Akijibu swali hilo, shahidi 
huyo alikiri kufika nyumbani 
kwa mchungaji huyo bila kupi-

tia  serikali ya mtaa na kwamba 
yeye alikuwa anaongozwa na 
askari James.

Aidha, wakili huyo alimuuliza 
shahidi ni kwa nini alikwenda 
kanisani kwa Mchungaji Diana, 
badala ya nyumbani kwa mama 
wa mtoto huyo kama amri ya 
mahakama ilivyoelekeza.

Shahidi huyo alijibu kwamba 
walimuuliza baba wa mtoto 
huyo na kuambiwa kwamba 
mwanawe kwa wakati huo ali-
kuwa kwa Mchungaji Diana.

Kesi hiyo inasikilizwa na 
Hakimu Mkazi   Mfawidhi wa 
Mahakama hiyo, Monica Ndi-
yokobora.

Inadaiwa kuwa Februari 
23, mwaka huu,   katika eneo 
la Buhongwa wilayani Ny-
amagana   mkoani Mwanza, 
washtakiwa hao   kwa pamoja 
walimshambulia askari James 
Mgaya katika sehemu mbalim-
bali za mwili na kumzuia ofisa 
wa umma kutekeleza majuku-
mu yake.

Awali, mahakama hiyo iliele-
zwa kuwa siku ya tukio, askari 
huyo pamoja na Ofisa Ustawi 
wa Jamii, Mwisongo, walifika 
nyumbani kwa mshtakiwa 
namba moja, Zumaridi, kwa 
ajili ya kuchukua mtoto wa Ali 
Abbas Shabani ambaye ni mza-
zi mwenzake na   mshtakiwa 
namba sita katika kesi hiyo.

Wakili wa Serikali, Em-
manuel Luvinga, alidai kuwa 
washtakiwa hao walianza ku-
washambulia akiwamo askari 
Mgaya na kumzuia kutimiza 
majukumu yake kama alivyoag-
izwa na Mahakama ya Mwanzo 
ya Mkuyuni.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Selemani Jafo 
(kulia), akizungumza baada ya kutembelea kiwanda cha ngozi cha Sintakwame Invest-
ment, Kurasini mkoani Dar es Salaam jana, kinacholalamikiwa na wakazi wa eneo hilo 
kutoa harufu kali na kuwasababishia usumbufu. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Mwinyi apongeza ushirikiano 
madhehebu ya dini
Na Mwnadishi Wetu

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi, amepongeza ush-
irikiano baina ya madhehebu 
ya dini ambao umewawezesha 
wananchi kuishi kwa amani na 
upendo bila kujali imani zao. 
Sambamba na pongezi hizo 

amesisitiza kuwa ili taifa liwe 
na amani, ni lazima wananchi 
wake wapate haki za msingi.
Dk. Mwinyi alisema hayo kati-

ka sherehe za Jubilee ya Miaka 
25 ya Askofu wa kanisa Katiliki 
Jimbo la Zanzibar,  Mhashamu 
Augustine Shao, iliofanyika 
katika Uwanja wa Amani, Zan-
zibar.
Alitumia fursa hiyo kuwahimi-

za wananchi kuendelea kudumi-
sha amani iliyoko nchini, ikiwa 
ni utamaduni uliozoeleka wa 
kuishi kwa amani na kuvumili-
ana miongoni mwa watu wenye 
imani tofauti za kidini.
Alisema Zanzibar ina historia 

ya muda mrefu ya wananchi 
wake kuishi kwa kuvumiliana 
kidini, jambo linaloiletea sifa 
kubwa nchi, sambamba na kuli-
wekea taifa msingi muhimu wa 
umoja.
Dk. Mwinyi alipongeza uamuzi 

wa Kanisa  Katoliki Zanzibar 
kwa ushirikiano  na viongozi 
wengine wa dini katika Kamati 
ya Kitaifa ya Amani inayoju-
muisha madhehebu tofauti 
ya dini na kusema ushirikiano 
huo unatoa nafasi kubwa ya 
kuimarisha umoja wa taifa ka-
tika kushajiisha maendeleo na 
ustawi wa jamii.
Alisema Serikali ya Map-

induzi Zanzibar inathamini 
mchangao wa viongozi wa  dini 
katika utekelezaji wa mipango 
mbalimbali ya maendeleo na 
kubainisha azma ya kuzitafutia 
ufumbuzi changamoto zote zi-
nazohusu masuala ya ajira, usa-
firishaji wa binadamu, ukwepaji 
kodi pamoja  na uimarishaji wa 
huduma za wagonjwa wanaoi-
shi Kituo cha Wazee Welezo.
Rais Mwinyi alisema anatam-

bua mchango mkubwa wa taasi-
si za dini katika kuwahimiza 
waumini juu ya utii wa sheria 
na kujiepusha na vitendo vya 
uvunjifu wa amani, ikiwamo 
matumizi ya dawa za kulevya, 
vitendo vya udhalilishaji, huku 
akipongeza taasisi za kidini kwa 
kuwa mstari wa mbele katika 
kusimamia maadili na ustawi 
wa jamii.
“Tunathamini na kutambua 

mchango wa taasisi za kidini 
katika uimarishaji wa huduma 
za kijamii. Napenda niwaahidi 
serikali itaendelea kutoa ush-
irikiano kwa taasisi za dini ili 
kutoa huduma mbalimbali kwa 
ufanisi zaidi”, alisema.
Alisema ili taifa liwe na amani, 

ni vyema  likahakikisha kila 
mwananchi anapata haki zake 
za msingi, hivyo akaahidi 
kuzipatia ufumbuzi wa hara-
ka  changamoto mbalimbali  zi-

nazolikabili kanisa.
Dk. Mwinyi aliwataka viongozi 

wote wa dini katika madhehebu 
tofauti  kuwa waadilifu kwa kig-
ezo kuwa hatua hiyo itawaletea 
sifa, sambamba na kuwajengea 
imani waumini wao.
Kuhusu sera ya uchumi wa 

bluu na utekelezaji wake,  Dk. 
Mwinyi alisema serikali  
imegawa dhana hiyo ka-
tika sekta kuu tano ambazo ni 
utalii, bandari, biashara na usa-
firishaji, uvuvi, mwani pamoja 
na mafuta na gesi.
Alisema utalii ni mhimili wa 

uchumi wa taifa na kwamba 
asilimia 30 ya pato la taifa inat-
egmea utalii, hivyo akabainisha 
malengo ya serikali kuwa ni 
kutumia vyema rasilimali za 
bahari katika kuwaletea maen-
deleo wananchi.
Alisema kilimo cha mwani 

na uvuvi ni eneo linalochukua 
theluthi mbili ya watu, hivyo 
serikali imeweka mkazo katika 
uimarishaji wa zana za uvuvi, 
ili kuimarisha uzalishaji na ku-
waondolea wananchi umasikini.
Pia alisema serikali ya awamu 

ya nane imeanzisha ujenzi wa 
bandari kubwa ya kisasa katika 
eneo la Mangapwani, itakayo-
husisha bandari tofauti, kwa 
lengo la kuongeza pato la taifa.
Dk. Mwinyi alisema eneo 

lingine lililoko katika sekta hiyo 
ni mafuta na gesi  na kubain-
siha kiwango kikubwa cha gesi 
kilichokwisha kugunduliwa na 
wataalamu hadi sasa.                                    
Alisema biashara na usa-

firishaji baharini ni eneo 
ambalo bado halijafanyiwa 
biashara ya kutosha na kusema 
serikali ina azma ya kuimarisha 
biashara baharini ili kuchochea 
uchumi wake.    
Naye Waziri wa Nchi Ofisi ya 

Makamo wa Pili wa Rais, Sera, 
Uratibu na Baraza la Wawak-
ilishi, Hamza Hassan, aliahidi 
kuzifanyia kazi changamoto 
zote zilizowasilishwa na vion-
gozi mbalimbali sambamba na 
kuahidi kuendeleza ushirikiano 
na viongozi na waumini wa dini 
hiyo bila ubaguzi.
Askofu Shao pamoja na mam-

bo mengine, aligusia uwepo wa 
changmoto mbalimbali zinazo-
likabili kanisa na waumini wake.
Alisema Katiba ya Zanzibar 

inawapa  haki ya kumiliki ardhi 
wananchi wote bila  ubaguzi wa 
kidini au eneo mtu anakotoka, 
jambo ambalo limekuwa kiny-
ume kwa waumini wa dini hiyo.
Askofu Shao alisema kanisa 

linakabiliwa na changamoto 
katika suala la upatikanaji wa 
vibali vya utoaji huduma na 
kusema wamisionari hawawezi 
kutekeleza kazi za maende-
leo ya jamii bila ushirikiano 
na  kubainisha kuwa jamii ya 
Wanzibari ni watu wapole, 
hivyo akaomba hali hiyo iende 
sambamba na upatikanaji wa 
fursa ili watu wengi wafanye 
kazi.
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Kampuni 100 za EU zawekeza Tanzania 
Na Romana Mallya

SERIKALI imesema inajivunia 
uhusiano na ushirikiano imara 
kati yake na Umoja wa Ulaya 
(EU), ikibainisha kuwa mpaka 
sasa zaidi ya kampuni 100 kutoka 
nchi wanachama wa umoja huo 
zimewekeza Tanzania.

Waziri wa Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika Mashariki, 
Balozi Liberata Mulamula, alitoa 
kauli hiyo juzi mkoani Dar es Sa-
laam wakati wa maadhimisho ya 
Siku ya Umoja wa Ulaya.

Balozi Mulamula alisema 
EU imesimama na Tanzania 
wakati wote na imeendelea  
kuunga mkono ajenda ya maen-
deleo.

“Serikali ya Tanzania inaush-
ukuru Umoja wa Ulaya kwa uhu-
siano huu imara ambao ume-

dumu kwa muda mrefu pamoja 
na msaada ambao umekuwa uki-
tolewa kwa miaka mingi. 

“Umoja wa Ulaya ni wadau 
wetu wakubwa wa maende-
leo, wanagusa kila sekta, mwezi 
Februari mwaka huu, Rais Sa-
mia Suluhu Hassan alitembelea 
makao makuu ya Umoja wa Ul-
aya, Brussels na alikutana na wa-
fanyabiashara, tulipata ahadi ya 
kampuni nyingi zilionyesha nia  
ya kuja kuwekeza Tanzania,” 
alisema.

Waziri huyo alisema hadi 
sasa wana kampuni zaidi ya 
100 kutoka nchi za EU am-
bazo zimewekeza Tanzania na 
wawekezaji wengi kutoka nchi za 
Jumuiya ya Umoja wa Ulaya zime-
onyesha nia ya kuwekeza nchini 
na wameridhishwa na mazingira 
ya biashara yaliyopo.

Balozi wa Umoja wa Ulaya 
nchini, Manfredo Fanti, alisema 
wataendelea kushirikiana na 
Tanzania kuimarisha maende-
leo katika sekta ya biashara na 
uwekezaji, utamaduni, uongozi 
kwa wanawake katika masuala ya 
siasa, elimu na afya kwa maslahi 
ya mataifa yote mawili.

“Tunaiona Tanzania ikiendelea 
kubadilika mara kwa mara tuna-
kutana na vijana na watu wenye 
vipaji wakitekeleza malengo na 
miradi yao, hivyo muundo wa ki-
jamii unabadilika.

“Hii ni dhahiri kabisa kuwa 
Watanzania ndiyo waamuzi 
wa mustakabali wa jamii yao, 
Umoja wa Ulaya utaendelea  
kuunga mkono jitihada za ma-
badiliko katika jamii ya Watan-
zania kwa kuwa huo ndiyo ush-
irikiano na urafiki,”Balozi Fanti 

alisema.
Balozi Fanti pia aliipongeza 

Jumuiya ya Afrika Mashariki 
kwa kuongeza mwanachama 
mpya ambaye ni Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Kongo (DRC) 
kwa kuwa jambo hilo ni jema na 
linaongeza nguvu ya ushirikiano 
katika ukanda wa Afrika Mashari-
ki.

Alisema Umoja wa Ulaya utaen-
delea kushirikiana na Jumuiya 
ya Afrika Mashariki (EAC) katika 
kukuza na kuendeleza uchumi 
wa mataifa hayo kwa maslahi ya 
pande zote mbili.

Balozi wa Ufaransa nchini, 
Nabil Hajlaoui aliyemwakilisha 
Rais wa Umoja wa Ulaya katika 
maadhimisho hayo, alisema Ju-
muiya ya Ulaya imelenga pamoja 
na mambo mengine, kuendelea 
kuimarisha ushirikiano na Tan-

zania, kuongeza mshikamano, 
amani na uhuru pamoja kukuza 
demokrasia.   

Katibu Mkuu Jumuiya ya Af-
rika Mashariki (EAC), Dk. Peter 
Mathuki, alisema Umoja wa Ul-
aya umekuwa mshirika mkuu 
wa nchi wanachama wa EAC 
kutokana na uhusiano mzuri na 
wa kihistoria uliojengewa misingi 
imara tangu 1975.

“EAC tunaishukuru Jumuiya ya 
Umoja wa Ulaya kwa misaada en-
delevu kwa miradi na programu 
za Jumuiya yetu ambazo zime-
kuwa zikiwanufaisha wananchi 
kwa miaka mingi,” Dk. Mathuki 
alisema.

Pia alizipongeza nchi wana-
chama wa Jumuiya Umoja wa Ul-
aya kwa umoja ambao umekuwa 
mfano wa kuigwa wa kiuchumi 
duniani kote.

Spika aonya wabunge kuhusu kudhalilishana
Na Augusta Njoji, DODOMA

SPIKA wa Bunge, Dk. Tulia Ackson, ame-
wataka wabunge kuheshimiana baada 
ya Mbunge wa Sengerema (CCM), Hamisi 
Tabasamu, kutoa maneno ya kumdhalili-
sha mbunge aliyezungumzia kurasimisha 
na kuzipima pombe za kienyeji, ikiwamo 
gongo.

Dk. Tulia alitoa onyo hilo jana bungeni 
jijini hapo kufuatia mwongozo ulioombwa 
na Mbunge wa Viti Maalum (CCM), Dk. 
Thea Ntara, ambapo alidai kuwa Mbunge 
Tabasamu alimdhalilisha  nje ya Bunge juzi 
Mbunge wa Momba (CCM), Condester Si-
chalwe, kwa kumwita ‘mbunge wa ajabu’ 
kutokana na mchango alioutoa wakati ak-
ichangia mjadala wa makadirio ya mapato 
na matumizi ya Wizara ya Uwekezaji, Vi-
wanda na Biashara kwa mwaka wa fedha 
2022/23 juzi.

Katika mwongozo wake, Dk. Ntara 
alisema Sichalwe alitoa taarifa kwa Katibu 
wa Bunge kuwa atachangia na atafanya 
ulinganifu wa pombe za kisasa na pombe 
zinazozalishwa nje ya nchi wakati wa ku-
ingiza vifaa hivyo bungeni, taratibu zote za 

usalama zilizingatiwa.
“Pombe zilikabidhiwa kwa wasaidizi wa 

makatibu wa Bunge ambao walihifadhi na 
jana ( juzi) chupa za pombe husika zililetwa 
wakati wa mchango wa Condester, alikabi-
dhiwa na baada ya mchango zilirejeshwa 
kwa Katibu wa Bunge na kuhifadhiwa, 
hakutukana, hakuvunja sheria, hakudhal-
ilisha mtu.

“Hakukuwa na uhalali Tabasamu kum-
dhihaki na kumshambulia, kauli yake in-
aingilia uhuru wa majadiliano ya Bunge 
na kudhalilisha mamlaka ya kiti husu-
san kiongozi aliyekuwa akiongoza kikao 
husika kwamba aliruhusu mambo yasiyo 
ya maana kujadiliwa bungeni, amekiuka 
kanuni za Bunge kwa kuwa kanuni inase-
ma kama mbunge hajaridhika na jambo,  
anasimama mahala pake na kuomba 
kuhusu utaratibu au mwongozo wa spika,” 
alisema.

Spika alisema Mbunge Tabasamu haku-
fuata utaratibu wa kibunge na kuzun-
gumza maneno ‘mbunge wa ajabu’, jambo 
ambalo limemwathiri kisaikolojia mbunge 
mwenzake na kuomba spika kutoa mwon-
gozo wake.

Kuhusu mwongozo huo, Spika Tulia 
alisema asitokee mbunge wa kumdhalili-
sha mwenzake ndani wala nje ya Bunge na 
hakuna mbunge wa ajabu, wote wana hes-
hima sawa.

“Katiba inalinda uhuru wa mawazo 
humu ndani inaangalia ukubwa wa nchi 
yetu tofauti za jimbo moja na lingine na 
shughuli za wananchi wanazozifanya kwe-
nye maeneo husika.

“Ni kazi yangu kuwalinda wabunge nda-
ni na nje pia, asitokee mbunge wa kumd-
halilisha humu ndani wala nje, humu nda-
ni hakuna mbunge wa ajabu, wote wana 
kiapo kimoja na heshima sawa sawa,” al-
ionya.

Alisema wabunge wanalipwa mishahara 
ambayo baadhi ya kodi zake zinatokana na 
mauzo ya pombe na kwamba Bunge lime-
kuwa likikagua viwanda vya pombe na 
hakuna biashara itakayosemwa na kuone-
kana mbunge wa ajabu.

Alisema biashara hiyo inafanywa na wa-
nawake wa jimbo hilo, hivyo ni wajibu wa 
mbunge kuwatetea bungeni na kumtaka 
mbunge kuwa na amani.

Nape awapa 
jukumu nyeti  
maofisa habari
Na Christina Haule, TANGA

WAZIRI wa Habari, Mawasiliano 
na Teknolojia ya Habari, Nape 
Nnauye, amewataka maofisa 
habari na mawasiliano kuhakiki-
sha tovuti na mitandao ya ki-
jamii za taasisi zao zinatangaza 
vivutio vya utalii ili kuunga mko-
no juhudi za Rais Samia Suluhu 
Hassan.
Aprili 28, mwaka huu, Rais 

Samia alizindua filamu ya The 
Royal Tour yenye lengo la ku-
tangaza utalii uliopo Tanzania 
kimataifa na kuvutia wawekezaji 
kuja kuwekeza maeneo tofauti 
na kukuza uchumi.
Akizungumza juzi katika uz-

induzi wa mkutano wa 17 wa 
maofisa habari, mawasiliano na 
uhusiano wa serikali uliofanyika 
mkoani Tanga, Waziri Nape alim-
pongeza Rais Samia kwa  jitihada 
zake za dhati za kufungua sekta 
ya utalii na kuwataka maofisa 
hao kuwa sehemu ya mkakati 
wa kutangaza vivutio vya utalii 
vilivyopo nchini.
Kaimu Kamishna Msaidizi 

Mwandamizi wa Uhusiano kwa 
Umma wa Mamlaka ya Usimam-
izi wa Wanyamapori Tanzania 
(TAWA), Twaha Twaibu, alisema 
wameshiriki  mkutano huo kwa 
lengo la kuendelea kutangaza 
vivutio vya utalii vinavyopati-
kana kwenye mapori ya Akiba 
na mapori Tengefu.
Akizungumzia kauli ya Wa-

ziri Nape ya kutoa siku 14 
kwa maofisa habari kutumia 
tovuti na mitandao ya kijamii, 
Twaibu alisema wameipokea na 
wataifanyia kazi ili kutangaza 
zaidi vivutio vya utalii vilivyopo.
Mkutano huo umeshirikisha 

wadau wa habari, mawasiliano 
na teknolojia ya habari kutoka 
taasisi mbalimbali za serikali 
Tanzania Bara na Visiwani  
Zanzibar.

Mkuu wa 
Wilaya ya 
Morogoro, 
Albert Msando 
(kushoto), ak-
ipokea zawadi 
kutoka kwa 
Mkurugenzi 
wa Fedha 
wa Benki ya 
Maendeleo ya 
Kilimo Tan-
zania (TADB), 
Kaanaeli 
Nnko (kulia), 
alipotembe-
lea banda la 
TADB, wakati 
wa Maonye-
sho ya tano 
ya mifuko na 
programu za 
uwezeshaji 
Kitaifa, katika 
uwanja wa 
Jamhuri, 
mkoani 
Morogoro 
juzi. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU



Jumatano Mei 11, 2022 9

habari DODOMA

Ajira za makarani wa 
sensa zavutia wengi 

Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

BODI ya Usajili wa Ma-
kandarasi (CRB) inatarajia ku-
wakutanisha makandarasi na 
wadau mbalimbali wa sekta ya  
ujenzi mkoani Dodoma kwa 
ajili ya kujadili mchango wa ma-
kandarasi katika uchumi wa Tan-
zania.

Mkutano huo wa siku mbili 
utafanyika katika ukumbi wa Ja-
kaya Kikwete Convention Center 
mkoani Dodoma tarehe 12 na 13 

mwezi huu.
Kwa mujibu wa Msajili wa Bodi 

hiyo, Rhoben Nkori, mkutano 
huo utawashirikisha wadau wote 
wakiwamo waajiri, wataalamu 
washauri, wahandisi na wabuni-
fu majengo.

Aliwataja wengine kuwa 
ni wakadiriaji majenzi, wa-
tunga sera za uwezeshaji wa-
nanchi kiuchumi na wataalamu  
mbalimbali katika sekta ya ujen-
zi.

“Mkutano huu wa kushauriana 
ambao unafanyika kila mwaka ni 

muhimu sana kwa maendeleo ya 
sekta ya ujenzi kwa ujumla wake. 
Wataalamu wa sekta mbalimbali 
wanakaribishwa kujisajili mape-
ma ili washiriki katika mkutano,” 
alisema Nkori.

Alizitaja mada zitakazotolewa 
kwenye mkutano huo kuwa ni 
mchango wa makandarasi ka-
tika uchumi wa Tanzania na 
vikwazo vinavyoathiri mchango 
wa makandarasi katika uchumi 
wa nchi.

Alitaja mada zingine kuwa ni 
masuala ya kodi ya kuzingatiwa 

kwa makandarasi ili kuboresha 
mchango wao katika uchumi 
wa taifa na fursa katika sheria 
na kanuni za ununuzi wa umma 
kuwezesha mchango wa ma-
kandarasi wa ndani.

Alitaja mada zingine zitaka-
zotolewa kuwa ni utatuzi wa 
migogoro katika ununuzi wa 
umma na kwamba kwenye mku-
tano huo pia kutakuwa na mao-
nyesho ya teknolojia, huduma na 
vifaa vya ujenzi.

Akizungumza kuhusu mao-
nyesho, Nkori alisema CRB inaya-

karibisha mashirika na kampuni 
mbalimbali binafsi na ya umma 
kwenda kuonyesha teknolojia, 
bidhaa, vifaa na zana za ujenzi.

“Mkutano utakuwa na wadau 
wengi wa sekta ya ujenzi, hivyo 
tunawakaribisha watu binafsi na 
mashirika kuja kuonyesha bid-
haa walizonazo kwa washiriki 
wa mkutano huu wa mwaka,” 
alisema Nkori.

Kaulimbiu ya mwaka huu ya 
mkutano huo ni ‘umuhimu na 
mchango wa makandarasi katika 
uchumi wa Tanzania’.

Mchango wa makandarasi kiuchumi kujadiliwa siku 2

Na Paul Mabeja, DODOMA

S
ERIKALI imesema 
mwenendo wa uombaji 
wa ajira za muda za ma-
karani na wasimamizi 

wa Sensa ya Watu na Makazi 
unaendelea vizuri ambapo 
hadi juzi, jumla ya watu 119,468 
walikuwa wameshatuma 
maombi. 

Mtakwimu Mkuu wa Seri-
kali, Dk. Albina Chuwa, aki-
zungumza na waandishi wa 
habari juzi jijini hapo, alisema 
kati ya waombaji hao, 46,159 
ni waajiriwa kutoka sekta ya 
umma na binafsi.

Alisema waombaji wengine 
14,393 ni wale ambao wameji-

ajiri katika sekta mbalimbali na 
waombaji 58,916 ni wale am-
bao hawana ajira yoyote.

“Mei 5, mwaka huu, serikali il-
itangaza rasmi kuanza kupokea 
maombi ya kazi za muda za ma-
karani na wasimamizi wa Sensa 
ya Watu na Makazi inayotaraji-
wa kufanyika Agosti 23, mwaka 
huu, kupitia mfumo wa kielek-
troniki, mwenendo wa uombaji 
unaendelea vizuri nchi nzima,” 
alisema Dk. Chuwa.

Alibainisha kuwa kuna baa-
dhi ya dosari ambazo waom-
baji wamekuwa wakikumbana 
nazo ikiwamo kutokujaza 
taarifa sahihi kama barua pepe 
na namba za simu na hivyo 
kushindwa kupokea neno la siri 

na taarifa nyingine muhimu.
Alitaja shida nyingine ni 

waombaji kusahau jina la 
mtumiaji na neno la siri, hivyo 
kushindwa kuhuisha fomu 
namba moja iliyoidhinishwa na 
mwajiri kwa waajiriwa na vion-
gozi wa serikali za mitaa.

Dosari nyingine ni baadhi 
ya waombaji kukosa baadhi ya 
taarifa kama vile namba ya Ki-
tambulisho cha Taifa na cheti 
cha kuzaliwa.

“Waombaji wote wanatakiwa 
kuwa makini wakati wa kuin-
gia katika mfumo na kusoma 
maelekezo kabla ya kuanza 
kujaza fomu na kuhakikisha 
taarifa zinajazwa kwa usahihi 
kuondoa usumbufu wa kuhui-

sha taarifa mara kwa mara.
“Waombaji wanatakiwa ku-

jaza namba ya simu na barua 
pepe ambayo inatumika wakati 
wote ili aweze kupokea taarifa 
za akaunti yake ya kuingia ka-
tika mfumo mapema iwezeka-
navyo,” alisema.

Vilevile, aliwataka waom-
baji kuandaa viambatanisho 
muhimu kama cheti cha kuzal-
iwa, cheti cha kidato cha nne 
na namba ya NIDA ili wakati wa 
kujaza fomu wasikwame.

Alisema fomu ya maombi 
ya kazi ya sensa inapatikana 
bila malipo na waombaji wote 
watatakiwa kutuma maombi 
kabla ya Mei 19, mwaka huu saa 
sita usiku.

‘Viongozi  
wa dini 
wajiendeleze 
kielimu’
Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

KATIBU Mkuu wa Baraza 
la Maaskofu wa Makanisa 
ya Kipentekosti Tanzania, 
Askofu Baraka Kihonza, 
amewataka viongozi wa dini 
kuwa na tabia ya kujiende-
leza kitaaluma kwa kusoma 
sheria ili kuepukana kutoa 
mafundisho ya upotoshwaji 
kwa jamii.

Askofu huyo alisema hayo 
juzi alipokuwa akifunga 
mafunzo ya sheria na utawa-
la, katiba na kuandaa mchan-
ganuo wa miradi na mikakati 
kwa viongozi wa dini ngazi 
ya maaskofu na wachungaji 
jijini Dodoma.

Alisema wakisoma sheria 
na katiba itawawezesha 
kuepukana na mafundisho 
yanayopotosha jamii na 
kusababisha kuwapo kwa 
Watanzania wasiokuwa na 
uelewa.

Alisema kuwa elimu hiyo ni 
muhimu kuijua kwa viongozi 
wa dini, kwa kuwa itasaidia 
hata kwa serikali katika 
kutatua baadhi ya migogoro 
inayojitokeza ikiwamo suala 
zima la mirathi.

Katibu huyo alisema kuwa 
pamoja na kusoma vitabu 
vitakatifu ambavyo pia ni 
sehemu ya katiba, itawawez-
esha kuwaandaa Watanzania 
ambao watazijua sheria za 
nchi na kuzilinda.

Mratibu mkuu wa mafunzo 
hayo yaliyokuwa yamean-
daliwa na Chuo cha Paradise 
Christian University chenye 
makao yake mkoani Mwanza, 
Askofu Prof. Peter Watae, 
alisema viongozi hao wa 
dini watasaidiwa kutambua 
sheria za msingi kwa ajili 
ya kuwasaidia waumini wao 
kupitia mafunzo hayo.

Prof. Watae alisema vion-
gozi hao watapata elimu 
ya viwango vya juu itakay-
owasaidia kupata elimu ya 
ujasiri na kukemea maovu na 
kuibadilisha Tanzania kuwa 
ya misingi ya maadili.

Aliwataka viongozi hao wa 
dini kujiendeleza kitaaluma 
zaidi kwenye vyuo ambavyo 
vinatambuliwa na serikali 
kisheria pamoja na kanisa.

Katibu Mkuu Wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Dk. Jim Yonaz (wapili kulia), akishuhudia 
Mkurugenzi Mtendaji wa Vodacom Tanzania Plc, Sitholizwe Mdlalose (kulia) na Mkurugenzi Mkuu wa TTCL, Mhandisi 
Peter Ulanga, wakibadilishana mikataba ya kununua huduma za mkongo wa Taifa kati ya Vodacom na Mkongo wa 
Taifa (NICTBB) wenye uwezo wa 10Gps kwa thamani ya Sh. bilioni 23.2, jijini Dar es Salaam hivi karibuni. Kushoto ni 
Mkurugenzi wa Sheria wa TTCL, Anita Moshi. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Serikali yaanika kiini 
matukio moto sokoni 

SERIKALI imesema kwa mwa-
ka wa fedha 2022/23, imetenga 
Sh. bilioni 81.48 kwa ajili ya ku-
jenga nyumba za walimu wa 
shule za msingi na sekondari 
nchini.

Naibu Waziri Ofisi ya Rais Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI), David Silinde, 
alibainisha hayo jana bungeni 
alipojibu swali la Mbunge wa 
Segerea (CCM), Bonnah Kamoli.

Mbunge huyo alihoji lini seri-
kali itatekeleza Ilani ya Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) kwa 

vitendo kwa kuhakikisha ina-
jenga nyumba za walimu kama  
inavyofanya kwa majeshi ya ul-
inzi.

Akijibu swali hilo, Naibu Wa-
ziri Silinde alifafanua kuwa kati 
ya fedha hizo Sh. bilioni 37.85 ni 
kwa ajili ya ujenzi wa nyumba za 
walimu katika shule za sekond-
ari na Sh. bilioni 43.63 kwa ajili 
ya ujenzi wa nyumba za walimu 
katika shule za msingi.

Alisema serikali inatambua 
tatizo la mahitaji ya nyumba za 
walimu nchini na ili kutekeleza 

Ilani ya CCM kwa vitendo, seri-
kali itaendelea kupeleka fedha 
kwa ajili ya kuboresha mazin-
gira ya ufundishaji na ujifunzaji 
ikiwamo ujenzi wa nyumba za 
walimu kulingana na upatikanaji 
wa fedha kupitia vyanzo mbal-
imbali.

Naibu Waziri huyo alisema 
serikali itaendelea kutoa fedha 
kwa ajili ya nyumba za walimu 
katika maeneo ambayo kuna uh-
itaji mkubwa likiwamo na Jimbo 
la Segerea kadri fedha zitakavyo-
patikana.

Katika swali lake la nyongeza, 
mbunge huyo alihoji kwanini 
serikali isibadili utaratibu wake 
na kupeleka nyumba hizo kwa 
majimbo badala ya kutumia 
mfumo.

Akijibu swali hilo, Silinde 
alisema serikali imejizatiti ku-
tatua tatizo hilo kwa kutenga 
fedha na itazingatia maeneo yote  
yenye uhaba ikiwamo jimboni 
kwake.

Katika swali lake, Mbunge wa 
Chemba (CCM), Mohamed Moni, 
alisema Wilaya ya Chemba ina 

shule za msingi 103 na asilimia 
70 ya shule hizo zipo vijijini na 
ni vigumu kupata nyumba za ku-
panga.

“Mna mkakati gani wa maku-
sudi wa kujenga nyumba kwe-
nye shule hizo?” Alihoji.

Silinde, akijibu swali hilo, 
alisema mkakati wa serikali ni 
kujenga nyumba maeneo ya 
pembezoni na kwamba pamoja 
na kutenga fedha, kuna miradi 
mbalimbali inatekelezwa na  
itazingatia mahitaji ya wilaya 
hiyo.

Bilioni 80/- kujenga nyumba za walimu 

SERIKALI imetaja sababu 
tatu za wimbi la matukio ya 
moto kwenye masoko katika 
maeneo mbalimbali nchini.

Naibu Waziri wa Mambo 
ya Ndani ya Nchi, Jumanne 
Sagini, alianika kiini cha 
matukio hayo jana bungeni 
alipojibu swali la Mbunge wa 
Viti Maalum, Cecilia Paresso.

Katika swali lake, mbunge 
huyo alitaka kauli ya serikali 
juu ya matukio hayo.

Akijibu swali hilo, Naibu 
Waziri Sagini alisema hivi 
karibuni kumekuwa na 
matukio ya moto katika 
baadhi ya masoko nchini na 
uchunguzi uliofanywa na 
Jeshi la Zimamoto na Uokoaji 
kwa kushirikiana na vyombo 
vingine umebaini sababu 

mbalimbali za matukio hayo.
Alitaja sababu hizo ni 

pamoja na uunganishwaji 
holela wa mifumo ya 
umeme, kutokuzingatia ta-
hadhari za moto kwa mama 
lishe na baba lishe na shu-
ghuli za uchomeleaji holela 
wa vyuma katika masoko.

Sagini alisema katika ku-
kabiliana na vyanzo vya 
matukio hayo, umefanyika 
ukaguzi wa kinga na tahad-
hari ya majanga ya moto sam-
bamba na utoaji wa elimu 
na mafunzo ya matumizi ya 
vifaa vya awali vya kuzima 
moto katika masoko nchini. 
Alisema serikali kupitia Jeshi 
la Zimamoto na Uokoaji ina-
shirikiana na halmashauri 
zote kuboresha miundom-

binu ya kuzima moto katika 
masoko.

Pia alisema kuhakikisha 
ramani za masoko mapya 
zinakaguliwa na zinakidhi vi-
gezo vya kinga na tahadhari 
dhidi ya majanga ya moto.

“Serikali inaendelea 
kusisitiza uwapo wa vi-
faa vya awali vya uzimaji 
moto, uwapo wa ulinzi 
wa masoko kwa saa 24 na 
kuzingatia utekelezaji wa 
mapendekezo ya taarifa 
maalum za ukaguzi zinazo-
tolewa na Jeshi la Zimamoto 
na Uokoaji,”alisema.

Akiuliza swali lake la 
nyongeza, mbunge huyo 
alisema matukio ya kuungua 
masoko yamekuwa yaki-
tokea kwa masoko ambayo 

hayajajengwa kisasa kwa 
sababu ya ukosefu wa miun-
dombinu ya kuzima moto.

“Kwa kuwa serikali imeku-
wa ikikusanya kodi kwenye 
masoko, je, haioni umuhimu 
wa kuwalipa fidia wafanya-
biashara ambao vitu vyao 
vimeungua kwenye masoko 
hayo?” Mbunge huyo alihoji.

Akijibu swali hilo, Sagini 
alisema suala la fidia ni la 
kisheria na Bunge halijapiti-
sha utaratibu wa aina hiyo.

“Hata hivyo, lililo la 
muhimu ni elimu ya kinga 
dhidi ya majanga haya ili 
yasitokee kwenye maeneo 
yetu, na tumeanza kutoa 
mafunzo ili kuwezesha ku-
jikinga na majanga ya moto,” 
alisema.

Waziri wa Nishati, January Makamba, akiwasilisha taarifa kuhusu kupanda kwa gharama za mafuta nchini, Bungeni jijini 
Dodoma jana, alisema serikali itaweka ruzuku ya Sh. bilioni 100 ili kukabiliana na ongezeko la bei za mafuta duniani.  
PICHA: IBRAHIM JOSEPH

MBUNGE wa Busanda (CCM), Bry-
ceson Tumaini, amehoji mkakati wa 
serikali kushughulikia soko la ndani la 
maziwa.

Akiuliza swali bungeni jana, mbunge 
huyo alitaka kujua serikali ina mkakati 
gani wa kuhimiza na kuhamasisha 
unywaji wa maziwa shuleni kabla ya 
kutafuta masoko ya nje.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri wa 
Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega, 
alisema serikali imeendelea na mkakati 
wa kukuza soko la maziwa nchini kwa 
kuimarisha na kuendeleza programu 
mbalimbali zinazochochea unywaji wa 
maziwa nchini ikiwamo programu ya 
unywaji wa maziwa shuleni.

Alisema mpango wa unywaji maziwa 
shuleni umewafikia watoto 90,000 wa 
shule za msingi 39 katika mikoa ya 
Kilimanjaro, Arusha, Iringa, Mbeya, na 
Tanga.

Vilevile, alisema serikali inaendelea 
kuhamasisha unywaji maziwa nchini 
kwa kutoa elimu kupitia vyombo vya 
habari, maonyesho mbalimbali na Wiki 
ya Maziwa Kitaifa inayoadhimishwa 
mwezi Mei kila mwaka.

Alisema katika mwaka wa fedha 
2022/23, serikali itakutana na wadau 
mbalimbali, wakiwamo wa maziwa, ili 
kuandaa mikakati thabiti kwa lengo 
la kuongeza idadi ya shule zinazotoa 
huduma ya unywaji maziwa.

Mbunge 
aona shida 
soko la 
maziwa 
nchini

Habari zote na Augusta Njoji 
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HABARI MBEYA

Wanafunzi kutoka kaya 
duni wahitaji msaada
Na Grace Mwakalinga, MAKETE

S
ERIKALI na wadau wa elimu 
wameombwa kuwasaidia watoto 
zaidi ya 400 kutoka familia duni 
katika kata za Matamba, Kimani 

na Mlondwe wilayani Makete katika Mkoa 
wa Njombe ambao wanakosa masomo 
kutokana na ukosefu wa mahitaji ya shule 
na baadhi yao kuwa watoro.

Ombi hilo limetolewa jana na wadau 
wa elimu wilayani Makete wakati wakika-
bidhi msaada wa vifaa vya shule kwa ajili 
ya wanafunzi wanaotoka kwenye familia 
zenye kipato duni katika kata za Matam-
ba, Kimani na Mlondwe wilayani humo.

Wadau hao, akiwamo Claudy Mahenge, 
walitoa vifaa mbalimbali vya shule vyenye 

thamani ya Sh. milioni 10 ikiwamo sare za 
shule, madaftari, taulo za kike pamoja na 
vifaa vya kufundishia na kujifunzia.

Mahenge alisema waliamua kutoa 
msaada huo baada ya kuona watoto wen-
gi wanakatisha ndoto zao kwa sababu ya 
kukosa mahitaji muhimu ya shule.

“Mimi ni mkazi wa Makete, hivyo 
vikwazo vyovyote vinavyowakabili wa-
nafunzi vinanigusa moja kwa moja, dunia 
imebadiliki hatuwezi kuona watoto wetu 
wanaishi mazingira magumu ambayo 
nasi tuliyapitia, tuna kazi ya kufanya ku-
hakikisha tunajitoa kwa hali na mali ili 
watoto wetu wasome kwenye mazingira 
mazuri na kutimiza ndoto zao,” alisema 
Mahenge.

Akizungumzia msaada huo ambao 

ni mwaka wa sita sasa kutolewa kupi-
tia Taasisi ya Maria Foundation ya ji-
jini Mbeya, mwakilishi wa taasisi hiyo, 
Haroun Muhavile, alisema lengo ni ku-
hakikisha watoto wanasoma kwenye 
mazingira rafiki.

Alisema wadau mbalimbali wenye 
asili ya Makete ambao wanaishi maeneo 
mbalimbali nchini, walikubaliana kuku-
sanya fedha ili kuwasaidia watoto wenye 
mahitaji hususani wanaosoma shule za 
msingi na sekondari.

Mratibu wa misaada inatolewa na taasi-
si hiyo kwa wanafunzi wilayani Makete, 
Mwalimu Yohana Nyenye alisema zaidi ya 
watoto 1,000 wamenufaika na misaada 
hiyo na kwamba wengi wao wako elimu 
ya juu.

RC aagiza maboresho miundombinu Nanenane
Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MAANDALIZI ya maonyesho ya wakuli-
ma (Nanenane) kwa mikoa ya Nyanda 
za Juu Kusini yameanza kufanyika jijini 
Mbeya huku kukiwa na tatizo la uchakavu 
wa baadhi ya miundombinu uliosaba-
bishwa na maonyesho hayo kutofanyika 
mwaka jana kutokana na ugonjwa wa 
UVIKO-19.

Kikao cha kwanza na maandalizi ya 
Nanenane Nyanda za Juu Kusini kilifanyi-
ka juzi na kuwahusisha wakuu wa mikoa, 
wataalamu wa idara ya kilimo na mifugo 
pamoja na wakulima kutoka mikoa saba 
ya Nyanda za Juu Kusini.

Akizungumza katika kikao hicho, Mkuu 
wa Mkoa wa Mbeya, Juma Homera, alise-
ma hali ya miundombinu ya viwanja vya 
Nanenane ( John Mwangale) siyo nzuri 
na kuagiza Wakala wa Barabara za Mijini 

na Vijijini (TARURA) kuboresha barabara 
zote za ndani ya viwanja hivyo kabla ya 
mwezi Agosti mwaka huu.

“Hiki ni kikao chetu cha kwanza lakini 
miongoni mwa mambo tunayopaswa 
kuyashughulikia kwa haraka ni kubore-
sha miundombinu ya barabara ndani 
ya viwanja hivi vya  Nanenane maarufu 
kama John Mwakangale, naawagiza 
TARURA kushughulikia jambo hilo 
mapema kabla ya mambo hayajaanza 
kupamba moto huku mbeleni kwa saba-
bu kuna mambo mengi ya kuyatekeleza  
kwenye maadhimisho hayo,” alisema 
Homera.

Akizungumzia hali ya uwanja wa 
maonyesho hayo, Mwakilishi wa Ka-
tibu Tawala wa Mkoa wa Mbeya, Donard 
Bombo, alisema miongoni mwa sababu 
zilizochangia miundombinu ya uwanja 
huo kuharibika ni kutofanyika kwa mao-

nyesho hayo mwaka jana kutokana na 
ugonjwa wa UVIKO-19 ambao unaisum-
bua dunia.

Alisema kwa vile hali ya ugonjwa huo ni 
shwari kulinganisha na ilivyokuwa awali, 
wamejipanga kuboresha miundombinu 
yote muhimu ndani na nje ya uwanja huo 
ili kufanikisha maadhimisho ya maonye-
sho ya wakulima ambayo kwa mikoa ya 
Nyanda za Juu Kusini yatafanyika jijini 
Mbeya katika viwanja vya John Mwakan-
gale.

Baadhi ya wakuu wa mikoa walioshikiri 
kikao hicho akiwamo Mkuu wa Mkoa wa 
Iringa, Queen Sendiga, walisema hatua ya 
serikali kurejesha maonyesho hayo ni fur-
sa nzuri kwa wakulima kujifunza mbinu 
bora za kilimo na kutaka umakini uwapo 
katika matumizi ya fedha za maandalizi 
ya maonyesho hayo.

Walia gharama 
usafiri wa bajaj
Na Mwandishi Wetu, MBEYA

BAADHI ya abiria wanaotumia 
usafiri wa bajaj jijini Mbeya wa-
meendelea kuiangukia serikali 
kupunguza bei ya usafiri huo kwa 
madai wanashindwa kuimudu ku-
tokana na hali ngumu ya maisha.
Uamuzi wa kupandisha nauli 

uliotangazwa hivi karibuni na 
uongozi wa madereva bajaj Jiji 
la Mbeya na kuanza kutekelezwa 
Jumatatu ya wiki iliyopita.
Wakizungumza na Nipashe, baa-

dhi ya abiria walidai gharama za 
maisha zimekuwa kubwa, hivyo 
wanaiomba serikali kukaa meza 
moja kujadiliana na uongozi wa 
bajaj kupanga bei rafiki ambayo 
itaendana na hali ya uchumi kwa 
sasa.
“Mimi nashangaa nimempa dere-

va Sh. 1,000, cha ajabu ananirud-
ishia chenji ya Sh. 200, nilipom-
hoji ndio akaniambia kuwa nauli 
imepanda halafu mimi nilikuwa 
nategemea hiyo hela iniwezeshe 
kurudi nilipotoka kwa maana 
kwamba nauli ni Sh. 500. Nimela-
zimika kutembea kwa mguu ku-
toka Mwanjelwa hadi Mzumbe,” 
alilalamika Tumaini Mwaipopo, 
mkazi wa Sabasaba.
Tumaini alishauri ni vyema 

wangepandisha nauli angalau ifik-
ie Sh. 600 kuliko kuweka 800 kwa 
kuwa gharama hizo zinaongeza 
makali ya maisha kwa wananchi 
hususani wakati huu ambao Taifa 
linapitia kwenye mfumuko wa bei 
za bidhaa.
Sara Aliko, mkazi wa Sinde 

ambaye ni mchuuzi wa samaki, 
alisema kupanda kwa gharama za 
nauli ya bajaj kutaathiri biashara 
yake kwa kuwa kila siku lazima 
anunue kwa bei ya jumla kwenye 
soko la Soweto na kila anapok-
wenda na kurudi anatumia usafiri 
wa bajaj.
Sara anahofia kuwa kutokana na 

mzunguko wake wa kila siku, kuna 
hatari kutopata faida kutokana na 
kuwa atalazimika kuchukua Sh. 
400 kila siku kama fidia ya ki-
wango cha nauli kilichopanda kwa 
safari ya kwenda na kurudi.
Fodingo Allen, dereva wa bajaj, 

alisema abiria wengi hawafahamu 
gharama mpya za nauli, hivyo 
wanaendelea kuwaelekeza lakini 
hawaachi kuwabeba wale wenye 
nauli ya zamani.
“Sisi tulitaka iwe Sh. 1,000 kabisa 

kwa sababu kutokana na gharama 
za vifaa na mafuta, tunajikuta hela 
tunayoingiza kwa siku haikidhi 
mahitaji na malengo yetu ya siku,” 
alisema.
Mwenyekiti wa wamiliki na ma-

dereva wa bajaj Jiji la Mbeya, Fes-
to Mwasimba, alisema wameamua 
kupandisha nauli kutokana na 
kupanda kwa bei za vipuli na vi-
faa vya bajaj.
Alisema nauli ya awali ilikuwa 

Sh. 500 na imedumu kwa takriba-
ni miaka tisa na kwamba kiwango 
hicho hakiendani na mahitaji 
pamoja na uendeshaji wa vyombo 
hivyo katika kipindi hiki.

Mratibu wa Shirika la Jhpiego kwa Mkoa wa Mbeya, Waziri Njau (kushoto), akitoa mafunzo kwa wauguzi 
namna ya kutoa huduma rafiki kwa vijana, jijini Mbeya juzi. PICHA: GRACE MWAKALINGA
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Wanawake wataka uwakilishi Maulamaa
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

W
AJUMBE wa Baraza 
la Wawakilishi 
wanawake wame-
omba kuwapo kwa 

uwakilishi wa kundi kwenye 
Baraza la Maulamaa, ili kuzipa-
tia ufumbuzi changamoto zina-
zowakabili, ikiwamo ya kusiki-
lizwa matatizo yao ya ndoa na 
talaka.

Hayo yalisemwa jana na Mwak-
ilishi wa Konde, Zawadi Amour 
Khamis, katika kikao cha Baraza 

la Wawakilishi wakati akichangia 
makadirio, mapato na matumizi 
ya bajeti ya Wizara ya Katiba, 
Sheria, Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora mwaka wa fedha 
2022/2023.

Alisema katika muundo wa 
Baraza la Maulamaa Zanzi-
bar, hakuna uwakilishi wa wa-
nawake, na kwamba kwa bahati 
mbaya masuala yanayowahusu 
kundi hilo hakuna wa kuyajadili 
kwa kina.

Aidha, alisema ni muhimu kwa 
ofisi ya Mufti mkuu kuwapo kwa 
kitengo kitakachoshughulikia 

changamoto za wanawake, iki-
wamo masuala ya ndoa ambayo 
ni muhimu yakashughulikiwa 
na kusuluhishwa na wanawake 
wenyewe kuliko kusikilizwa na 
wanaume.

‘’Mwaka jana nilipochangia 
muswada wa kuanzishwa kwa 
ofisi ya Mufti nilizungumzia 
suala la wanawake kuingizwa ka-
tika Baraza la Maulamaa, lakini 
ilishindikana ingawa nimeulizia 
kwa mashekhe mbalimbali am-
bao wanasema siyo dhambi wa-
nawake kuwamo katika baraza 
hilo,’’ alisema.

Naye Naibu Spika wa Baraza 
la Wawakilishi, Mgeni Hassan 
Juma, alisema wanawake wa-
nahitaji nafasi hizo katika baraza 
hilo ili changamoto zinazowaka-
bili zitatuliwe na maulamaa wa-
nawake.

Alisema hatua kubwa ime-
pigwa kimaendeleo na kwamba 
wapo wanawake wenye elimu 
ya kutosha kuingia kwenye  
taasisi hizo ili kutoa mchango 
wao kwenye mambo yahusuyo 
dini.

 ‘’Upo umuhimu mkubwa 
kwa wanawake kuingizwa ka-

tika Baraza la Maulamaa hatua 
itakayosaidia kuyajadili mambo 
yanayowahusu moja kwa moja, 
ikiwamo migogoro ya ndoa na 
talaka,’’ alisema.

Kwa upande wake, Mwak-
ilishi wa Viti Maalumu, Mkoa 
wa Kaskazini Unguja, Panya Ali 
Abdalla, alisema amefurahishwa 
na kazi nzuri inayofanywa na 
ofisi ya Mufti kwa kutoa elimu ya 
mafunzo kwa wanandoa kabla ya 
kuingia makubaliano ya kudumu 
ya ndoa ambayo yamepunguza 
utoaji wa talaka kiholela.

Baadhi ya wakuu wa vikosi vya ulinzi na usalama, wakifuatilia kikao cha bajeti cha Baraza la Wawakilishi, Chukwani Zanzi-
bar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN 

Na Mwandishi wetu,  
ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar ime-
tumia zaidi ya Sh. bilioni tatu 
kuwawezesha wajasiriamali 
4,173 kukuza kipato chao,  
kupitia wakala wa uwez-
eshaji wananchi.
Hayo yalisemwa jana na 

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais 
Kazi Uchumi na Uwekezaji, 
Mudrik Ramadhan Soraga, 
wakati akijibu swali la Mwak-
ilishi wa Jimbo la Nungwi, 
Abdalla Abassi Wadi, ndani 
ya Baraza la Wawakilishi 
aliyetaka kujua lini wakala 
huyo ataanza utekelezaji wa 
majukumu yake.
Alisema mfuko huo umean-

za kazi rasmi baada ya Rais 
wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi, kutia saini uan-
zishwaji wake unaolenga 
kushughulikia wajasiriamali 
wadogo katika matumizi 
ya fedha zilizotengwa kwa 
makundi hayo.
Alieleza kuwa vikundi vili-

vyopata fedha kwa upande 
wa Unguja ni wajasiriamali 
1,878 na Pemba ni vikundi 
2,295, na kwamba fedha zi-
tatolewa na benki ya CRDB, 
iliyopewa jukumu la kusima-
mia utoaji wa fedha hizo.
Aidha, alisema serikali im-

etenga jumla ya Sh. bilioni 
36 kwa ajili ya wajasiriamali 
wadogo kutekeleza ma-
jukumu yao ya uwekezaji 
katika miradi mbalimbali ya 
kiuchumi.
Alisema serikali kupitia 

wakala wa uwezeshaji 
kiuchumi imetenga fedha 
zingine Sh. bilioni 35 kwa 
ajili ya kuwawezesha wakuli-
ma wa mazao ya baharini, 
ikiwamo mwani, majongoo 
ya baharini pamoja na ufu-
gaji wa samaki na kaa.

Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa 
Zanzibar, Hemed Suleiman Ab-
dullah, amesema kuwa lengo 
la serikali kuanzisha kituo cha 
tiba na marekebisho ya tabia ni 
kuwarudisha waraibu (watumi-
aji wa dawa za kulevya) katika 
hali ya kawaida.

Aliyasema hayo jana 
wakati alipofanya ziara ka-
tika kituo cha tiba na mareke-
bisho ya tabia huko Kidimni  
Wilaya ya Kati Mkoa wa Kusini 
Unguja.

Hemed alisema waraibu wal-
iopo kituoni huko ni rasilimali 

inayotegemewa kwa ujenzi 
wa taifa na familia, hivyo ni ju-
kumu la serikali kuhakikisha 
huduma bora zinapatikana 
kwa vijana waliopo katika kituo 
hicho na vituo vingine.

Makamu wa Pili ambaye ni 
Mwenyekiti wa Mamlaka ya Ku-
dhibiti Dawa za Kulevya, ame-
upongeza uongozi wa mamlaka 
hiyo kwa kuanzisha miradi ya 
maendeleo pamoja na kuwa-
patia ujuzi ambao utawasaidia 
pindi watakapoacha utumiaji 
wa dawa hizo na watakapo toka 
kituoni huko na kurudi katika 
jamii zao.

Aliutaka uongozi huo ku-
nunua mashine ya kuto-

toleshea vifaranga ili kumaliza 
changamoto ya upatikanaji 
wa kuku pamoja na kuhakiki-
sha ng’ombe wanapatikana, ili 
kuboresha utoaji wa huduma 
kwa vijana waliopo kituoni 
hapo  jambo ambalo  litawa-
saidia kufikia malengo ya kituo 
hicho.

Pia, aliupongeza uongozi 
wa mamlaka hiyo kwa uamuzi 
wao wa kupunguza gharama za 
miradi hatua ambayo itasaidia 
fedha hizo kutumika katika 
maeneo mengine.

Akiwasalimia waraibu wal-
iokuwapo kituoni hapo, aliwa-
taka kuwa watiifu na nidhamu 
ili lengo la kuwepo kituoni 

hapo kufikiwa na taifa lipate 
vijana watakaolitumikia kwa 
kuleta maendeleo.

Kamishna wa Mamlaka hiyo, 
Kanal Burhani Zuberi Nasoro 
alieleza kuwa kituo kilian-
zishwa Januari 2022 na kina 
waraibu 34 na lengo kuu ni 
kubadilisha tabia ya waraibu 
hao kurudi katika mazingira ya 
kawaida.

Kanal Burhani alieleza kuwa 
kituo hicho kina miradi ya ma-
jengo ya ofisi pamoja na miradi 
ya ujasiriamali ikiwamo ufugaji 
wa ng’ombe na kuku, ushoni, 
kilimo cha mboga pamoja na 
eneo la ufundi wa gari (kara-
kana).

Serikali yafafanua lengo kituo marekebisho kitabia

Bilioni 3/- 
zawezesha 
wajasiriamali 
4,000



18 Jumatano Mei 11 2022

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI  INDUSTIAL AREA,  
PO.BOX 31042,  DAR ES SALAAM.

 MOB:  +255 - 0782253676
OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, 

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharasma yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

Kwa Habari  Motomoto 
usikose Gazeti lako la 

Nipashe  kila siku

Uza,  Chenye Thamani  

Kubwa Kwa 

Kutangaza Nasi Kwa  

Bei Poa  Tupigie  

0782253676

Jina la mdaiwa  Mahali dhamana ilipo  Tarehe ya mnada  
Conjestar L awrence Kaugala  Kiwanja chenye je ngo kipo chanika  25.05.2022  
Imelda Adam Lyanzile  Nyumba ipo kifuru  26.05.2022  
Frola Honest  Mosha  Nyumba ipo luguluni Ubungo  27.05.2022  
Prosper Faustin Tarimo  Nyumbo ipo Ngoma mapindunzi kigamboni  28.05.2022  
Regnat  January Kassian  Nyumba ipo kichangani kigamboni  28.05.2022  
Benjamini Matiko Chacha  Nyumba ipo kigamboni Mkwajuni  28.05.2022 
Ally Nassoro Kimbugu  Nyumba ipo Temeke kwa Nyoka  29.05.2022  

TANGAZO LA MNADA
Work ethic company limited Kwa idhini tuliyopewa na FANIKIWA MICROFINANCE COMPANY tunapenda kuutarifu umma kuwa 
Tutafanya mnada wa hadhara wa Nyumba na viwanja katika maeneo tofauti katika jiji la Dar es salaam  ,Wateja wanashauriwa 
kulipa madeni yao ndani yasiku 14 kutoka tarehe ya hili Tangazo vinginevyo Mnada utaendelea kama Tarehe za Mnada 
Zinavyoonekana hapa chini.

Masharti ya Mnada.
1. Mnunuzi atakeyeshinda atalipa 25%(au Zaidi) ya bei iliyofikwa kwenye mnada na salio la (75%)litalipwa ndani ya siku  

kumi nne(14) kuanzia tarehe ya mnada.
2. Endapo mnunuzi atashindwa kulipa salio kwa mda uliotolewa atakuwa amepoteza  haki zote na mali itauzwa upya.
3. Ukaguzi unaruhusiwa kuanzia tarehe yaTangazo.

Kwa mawasiliano piga 0717956315 (Workethic) au 0623662447 (Workethic) au 0677014355(Fanikiwa)



HABARI KiMAtaifa

19Jumatano Mei 11, 2022

Rais wa Ukraine, Vladimir Zelensky (wapili kushoto), akimwangalia mbwa aliyepewa jina la Pattern baada ya kumtunuku tuzo ya heshima 
ya Rais kwa huduma zake tangu uvamizi wa Russia. PICHA: BBC

Mtoto wa Museveni 
mahakamani akidaiwa 
kuutaka urais Uganda

KAMPALA, Uganda

MAHAKAMA ya kikatiba ya Uganda, 
imemtaka mtoto wa Rais Yoweri 
Museveni, Luteni Jenerali Muhoozi 
Kainerugaba, kujibu shtaka analotuhu-
miwa la kueleza nia yake ya kuwania 
nafasi ya urais akiwa bado anahu-
dumu ndani ya jeshi.

Kulingana na tovuti ya Daily Moni-
tor imeripoti kuwa  wakili wa haki za 
binadamu Gawaya Tegulle aliiomba 
mahakama hiyo iliyoitishwa katika 
mji mkuu, Kampala, kumzuia Jener-
ali Kainerugaba kufanya shughuli za 
kisiasa akiwa bado anatumikia jeshi.

Gawaya pia anataka jenerali huyo 
afunguliwe mashtaka ya uhaini kufua-
tia madai yake ya njama ya kum-
rithi baba yake kwa kutumia mbinu 
haramu.

Jenerali Kainerugaba, kamanda wa 
jeshi la nchi kavu la Uganda, ana siku 
10 kuwasilisha majibu yake.

Mnamo tarehe 2 Mei, alitangaza 
mipango ya kuzindua mpango wa 
kisiasa, na kuchochea uvumi kwamba 
alinuia kumrithi baba yake kwa muda 
mrefu.

Mnamo Machi 8, alitangaza kustaafu 
kutoka kwa jeshi kwenye Twitter lak-
ini Rais Museveni alikataa kumuandaa 
mwanawe kuchukua wadhifa wake.

			    BBC

ABUJA, Nigeria

RAIS  wa zamani wa Nigeria, Goodluck 
Jonathan, amekataa kupokea fomu ya uteu-
zi wa urais kupitia chama tawala cha APC.

Chama cha All Progressives Congress 
(APC) kilimtoa madarakani Jonathan 2015 
baada ya kuwa kwenye nafasi hiyo kwa 
miaka mitano.

Kundi la wafuasi lilinunua fomu ya uteuzi 
kwa niaba yake siku ya Jumatatu, mtindo 

ambao hutumiwa na wawaniaji wengi ku-
nunua fomu hiyo kupitia wandani wao.

Lakini taarifa iliyotolewa na msemaji 
wa rais huyo wa zamani, ilisema Jonathan 
hakuwa na ufahamu wa hatua hiyo na 
hakuidhinisha.

“Tunasema kwamba ikiwa rais wa zamani 
alitaka kugombea uchaguzi, angeweka wazi 
nia yake kwa umma na wala sio kutumia 
mlango wa nyuma,” ilisema taarifa hiyo.

Vyama vikuu vya kisiasa nchini Nigeria 

vinatarajiwa kufanya uteuzi baadaye mwezi 
huu ili kufikia mwisho wa kupata majina 
yawagombea iliyowekwa na tume  ya uch-
aguzi  Juni 3.

Fomu inachukua gharimu karibu dola 
240,000 au paundi 5,000 kununua fumu za 
ya uteuzi wa APC.

Yeyote atakayepata uteuzi kutoka Chama 
cha APC wa uchaguzi atakabiliwa na upin-
zani mkali kutoka kwa Chama cha PDP. 

			   BBC

Goodluck Jonathan akataa uteuzi wa APC

WASHNGTON, Marekani

RAIS wa Marekani Joe Biden, ametia saini 
Sheria ya Kukodisha kwa Mkopo vifaa vya 
ulinzi ili kurahisisha utaratibu wa kusam-
baza silaha nchini Ukraine.

Kipengele hicho kilichopewa jina la “She-
ria ya Kukodisha ya Kulinda Demokrasia 
nchini Ukraine ya 2022,” iliwasilishwa ka-
tika Bunge la Congress hata kabla ya kuanza 
kwa uvamizi wa Russia nchini Ukraine.

Mei 3, mswada huo uliidhinishwa kwa 
kura nyingi za Baraza la Wawakilishi la 
Bunge la Marekani, wabunge 417 waliunga 
mkono, huku 10 walipinga.

Kwa mujibu wa muswada huo, Rais wa 
Marekani anaweza kuidhinisha serikali ku-
kopesha au kukodisha mali ya ulinzi kwa 
Ukraine au nchi nyingine za Ulaya Mashari-
ki zilizoathiriwa na uvamizi wa Russia ili 
kusaidia kuimarisha ulinzi wa nchi hizo na 
kulinda raia dhidi ya mashambulizi yanay-
oweza kutokea au kuendelea, uchokozi ku-
toka upande wa Russia.

Muswada huu utafanya kazi sawa na she-
ria ya kukodisha ya Vita vya Kidunia vya pili, 
wakati Marekani iliwapa washirika wake si-
laha, vifaa vya kijeshi na chakula bila malipo 
ya mapema na kwa kuchelewa kwa muda 
mrefu.

Wakati wa Vita Kuu ya Pili ya Dunia, 
mmoja wa wapokeaji wakuu wa misaada 
kama hiyo alikuwa Umoja wa Kisovieti.

Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky 
alishukuru Marekani na Biden kwa kufufua 
mpango wa msaada.

“Asante POTUS na watu wa Marekani kwa 
kuunga mkono Ukraine katika kupigania 
uhuru na mustakabali wetu,” akaunti rasmi 
ya Rais wa Ukraine ilituma ujumbe huo 
kupitia Twitter kwa lugha ya Kiingereza.

Makombora yashambulia kituo cha bi-
ashara

Russia imeshambulia kwa makombora 
kituo cha biashara mjini Odesa na kusababi-
sha hasara kubwa.

Katika picha zilizochapishwa mtandaoni 
na jeshi la Ukraine, wazima moto wanaone-

kana wakikanyaga vifusi vya kile kilichoku-
wa kituo cha biashara na ghala.

Moshi mnene na mweusi ulisambaa ka-
tika mji huo wa bandari lakini kwasababu 
ya amri ya kutotoka nje mitaa ilikuwa tupu 
wakati makombora yalipopigwa usiku.

Mamlaka inasema mtu mmoja alifariki na 
wengine watano kupelekwa hospitalini.

Mashambulizi hayo yalitokea juzi jioni, 
siku hiyo hiyo ambayo rais wa Baraza la Ul-
aya alikuwa katika mji huo.

Charles Michel alisema aliona maghala 
yaliyojaa nafaka, ngano na mahindi huko 
Odesa ambayo yalikuwa tayari kusafirishwa 
nje ya nchi lakini yamezuiwa.

Tishio la usalama wa chakula duniani ni 
jambo lililosisitizwa na Rais Zelensky wa 
Ukraine katika hotuba yake ya usiku.

Alisema kuwa bila Ukraine kusafirisha 
nje, nchi kadhaa ...”walikuwa tayari wana 
uhaba wa chakula na kwamba hali inaweza 
kuwa ya kutisha”. 

			   BBC

Marekani yapitisha sheria kukopa
vifaa ulinzi kuibana kivita Russia

Usafirishaji wahamiaji
Rwanda kucheleweshwa
LONDON, Uingereza

 
MPANGO wa kupeleka baadhi ya waha-

miaji wanaotafuta hifadhi nchini Rwanda 
uliotaka kufanywa na serikali ya Uingereza 
utachukua muda kuanza kutekelezwa.

Waziri wa Mambo ya Ndani wa Uingereza, 
Priti Patel, alisema mpango huo unahusisha 
watu wanaotafuta hifadhi baada ya kuone-
kana kuwa wameingia nchini Uingereza 
kinyume cha sheria.

Katika utaratibu huo, watu hao watasa-
firishwa hadi nchini Rwanda wakati maombi 
yao yanashughulikiwa.

Alisema mpango wa kupeleka baadhi ya 
watu kuomba hifadhi katika nchi hiyo ya Af-
rika Mashariki utatoa ishara ya wazi kwamba 
hakutakuwa na haki ya kusalia Uingereza.

Waziri hiyo alisema, wizara yake itaanza 
kuwafahamisha watu kwamba wataham-
ishwa hadi Rwanda hivi karibuni, lakini ilikiri 
kwamba ucheleweshaji ulitarajiwa kutokana 
na changamoto za kisheria.

Aliongeza kuwa serikali imejitolea 
kutekeleza mpango huo na itatumia kila 
chombo na kila sheria iliyo nayo kumwondoa 
yeyote anayefika nchini humo kinyume cha 
sheria”.

Alipoulizwa kama ana uhakika mpango 
huo utafanya kazi na utachukua muda gani 
kuanza, Patel alisema: “Nimesema tangu 
siku ya kwanza, hata niliposaini mkataba na 
kutangaza ushirikiano, kwamba hii itachukua 
muda na itachukua muda kwa sababu mbal-
imbali.”

			   BBC
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Na Shufaa Lyimo

BAADA ya kuhakikisha mshambuliaji 
wa Yanga, Fiston Mayele, anashindwa ku-
furukuta na kupasua ukuta wa Tanzania 
Prisons, beki wa kati wa timu hiyo ya ‘Wa-
jelajela’, Vedastus Mwihambi, ameibuka 
na kudai straika huyo ni mchezaji wa 
kawaida sana.

Timu hizo zilikutana juzi katika mechi 
ya Ligi Kuu Bara iliyopigwa Uwanja wa 
Benjamin Mkapa na kumalizika kwa sare 
tasa, huku Mayele mbali ya kunyimwa 
fursa ya kuziona nyavu, lakini alishindwa 
kukwamisha penalti nyavuni baada ya 
kuachia shuti kali lililopaa juu ya lango.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar es 

Salaam jana, Mwihambi alisema Kocha 
wao Mkuu, Patrick Odhiambo, alimpa 
mbinu madhubuti za kumkaba Mayele 
asiweze kuwafunga, ambazo alizifanyika 
kazi ipasavyo na kufanikiwa kutimiza ju-
kumu alilopewa.

“Mwalimu alituambia tutakapoku-
tana na Yanga, tumkabe Mayele mpaka 
mwisho ili bila kumpa nafasi, jambo am-
balo tumefuata maelekezo na kupata ma-
tokeo ya sare,” alisema Mwihambi.

Alisema anashukuru wamepata ma-
tokeo hayo kwani wameweka rekodi ya 
kutofungwa na timu ambayo inaongoza 
kwenye msimamo wa Ligi Kuu ya NBC.

Mwihambi alisema lengo ni kupam-
bana akishirikiana na wachezaji wenzake 

wapate pointi tatu kwenye kila mchezo 
ambao upo mbele yao ili wajinusuru 
kushuka daraja.

“Lengo ni kuipambania timu yetu ien-
delee kushiriki Ligi Kuu ya NBC, licha ya 
kuwa na ushindani mkubwa kwa sasa,” 
alisema.

Licha ya kushindwa kuziona nyavu 
katika mchezo huo, bado Mayele anaen-
delea kuwa kileleni mwa wafungaji bora 
msimu akiwa sambamba na George 
Mpole wa Geita Gold FC kila mmoja ak-
iziona nyavu mara 12.

Kwa matokeo hayo sasa Yanga imefiki-
sha pointi 57 kileleni zikitokana na mechi 
23, wakati Tanzania Prisons yenyewe iki-
wa na alama 23 katika nafasi ya 14.

Mayele mbona wakawaida 
sana - Beki Tanzania Prisons 

Na Mwandishi Wetu

MASHINDANO ya Kuo-
gelea ya FK Blue Marlins 
yamepangwa kufanyika Ju-
mamosi na Jumapili kwenye 
Bwawa la Shule ya Kimataifa 
ya FK iliyopo Bahari Beach, 
Dar es Salaam.

Meneja wa Klabu ya FK 
Blue Marlins, Opalina Nan-
yaro amesema mashindano 
hayo yatashirikisha waoge-
leaji kutoka klabu mbalimba-

li ambapo kila klabu imepe-
wa nafasi ya waogeleaji 30.

Opalia alisema maan-
dalizi ya mashindano hayo 
yanaendelea vizuri na wao-
geleaji wanafanya mazoezi ili 
kushindania zawadi mbalim-
bali siku hiyo.

Alisema wanatarajia wao-
geleaji zaidi ya 200 kushiriki 
katika mashindano hayo yal-
iyodhaminiwa na Shoppers, 
Kahawa Cafe, Cool Blue, 
EFM, Doctors Plaza Polyclin-

ic, PRO Fixers Tanzania, FK 
International Schools, Viscar 
Integrated Consulting (TZ) 
Limited na Coca Cola, Garda-
World. Kwa mujibu wa Opali-
na waogeleaji watashindana 
katika umri tofauti na staili 
mbalimbali kwa kuzingatia 
taratibu zilizowekwa.

Alisema mbali ya staili 
tano za kuogelea, waogeleaji 
hao watashindana katika ‘re-
lei’ ambayo kwa mtindo wa 
Individual Medley (IM) na 

Freestyle. Kwenye IM, lakini 
watachanganya staili nne 
ambazo ni butterfly, back-
stroke, breaststroke, na free-
style.

 “Waogeleaji wataka-
oshinda katika mashindano 
hayo watazawadiwa medali 
na vikombe, tunawaomba 
wadhamini wajitokeze ili ku-
fanikisha mashindano haya 
ambayo ni maarufu na yenye 
mvuto mkubwa,” alisema 
Opalina.

Mashindano ya kuoegelea 
kufanyika Dar Jumamosi

Baadhi ya waogeleaji wa klabu ya FK Blue Marlins wakiwa katika picha ya pamoja. MPIGAPICHA WETU

Na Saada Akida 

HATUA ya nane bora ya Ligi ya Soka 
la Ufukweni mkoa wa Dar es Salaam, 
inatarajiwa kuanza kutimua vumbi Mei 
20, mwaka huu katika viwanja vya Ufuk-
we wa Coco jijini Dar es Salaam.

Ligi hiyo ambayo ilikuwa na makundi 
mawili, katika Kundi A, timu zilizosonga 
mbele ni Friends of Mkwajuni, Ilala FC, 
Savannah Boys na Vingunguti Kwanza 
wakati Kundi B zikiwa ni Kisa FC, Kiji-
tonyama Sand Heroes, Msasani Mabing-
wa na Mburahati FC.

Kwa mujibu wa Kocha Mkuu wa timu 
ya Taifa ya Soka la Ufukweni, Boniface 
Pawasa, baada ya kukamilika kwa hat-
ua ya makundi, sasa ligi hiyo inaenda 
kuchezwa hatua ya nane bora na droo 
itafanyika kesho, Alhamisi katika ofisi za 
Shirikisho la Soka Tanzania, TFF.

“Droo itafanyika TFF kila timu itam-
jua mpinzani wake atakayecheza naye 
katika hatua ya nane bora ili kutafuta 
bingwa wa ligi hiyo kwa msimu wa 
2022,” alisema Pawassa.

Wakati huo huo, Ofisa Habari na Ma-
wasiliano wa TFF, Clifford Ndimbo, 
alisema usajili wa dirisha dogo kwa kla-
bu za soka la ufukweni umefunguliwa 
tangu jana hadi Juni 16, mwaka huu.

“Klabu zinatakiwa kukamilisha usajili 
na uhamisho wa wachezaji kwa wakati, 
na kama kuna changamoto yoyote, kla-
bu zinatakiwa kuwasiliana na Idara ya 
Mashindano ya TFF kwa sababu hatut-
akuwa na muda wa ziada wa kufungwa 
kwa dirisha,” alisema Ndimbo.

Droo 8-bora Soka 
la Ufukweni kesho

Coastal yajigamba 
Biashara haitoki leo
Na Cheji Bakari, Tanga

BAADA ya kuibuka na ushindi 
mwembamba wa bao 1-0 dhidi ya 
Polisi Tanzania, Coastal Union imet-
amba kuendeleza wimbi la ushindi 
itakapoikaribisha Biashara United 
kutoka mkoani Mara katika mchezo 
wa mzunguko wa 23 wa Ligi Kuu Bara 
utakaopigwa Uwanja wa Mkwakwani 
jijini hapa leo.

Mwenyekiti wa Kamati ya Hama-
sa na Mashabiki wa Coastal Union, 
Salim Bawazir ametamba kuwa lazi-
ma wawafunge Biashara United kama 
walivyowafunga Polisi Tanzania FC.

“Hawa Biashara United ni wakwetu 
tu, lazima tuibuke na ushindi kama 
tulivyofanya kwa Polisi Tanzania FC, 
hawachomoki,” alisema.

Katika msimamo wa Ligi Kuu Bara, 
Coastal Union ipo nafasi ya 12 ikiwa 
na jumla ya alama 24 sawa na KMC 
iliyopo nafasi ya 24 ikiwa nafasi ya 11 
ikipishana tofauti ya alama moja na 
Biashara United yenye pointi 23 ikiwa 
nafasi ya 13 baada ya timu hizo kila 
moja kucheza michezo 22.



Sterling atakiwa Arsenal
ARSENAL wanaangalia uwezekano wa kumsajili 

mshambuliaji wa England, Raheem Sterling mwenye 
umri wa miaka 27, kama Manchester City itakubali ku-
muuza mwishoni mwa msimu huu, ambapo mkataba 
wake utakuwa umebaki mwaka mmoja. (Telegraph)

Mane kutua bayern
KLABU ya Bayern Munich inapanga kumsajili 

mshambuliaji wa Liverpool na Senegal, Sadio Mane 
mwenye umri wa miaka 30, huku magwiji hao wa Uje-
rumani wakiwa tayari wamewasiliana na wakala wa 
mchezaji huyo. (Sky Germany via Metro)

Chamberlain hajui hatima
NYOTA wa Liverpool, Alex Oxlade-Chamberlain 

mwenye umri wa miaka 28, anahofu na mustakabali 
wake pale Anfield, ambapo hajaambiwa lolote kuhu-
su mkataba mpya na hajacheza mchezo wowote tan-
gu Machi 20, mwaka huu. Mkataba wa kiungo huyo 
unamalizika msimu ujao. (Mail)

Pogba aikataa City
KIUNGO wa Ufaransa, Paul Pogba mwenye umri wa 

miaka 29, ambaye mkataba wake na Manchester Unit-
ed unamalizika mwishoni mwa msimu huu, ameiam-
bia Manchester City kwamba hana nia ya kujiunga 
nayo akielezwa kwamba nyota huyo ataelekea klabu 
nyingine tofauti. (Athletic, via Mirror)

Elneny na mkataba mpya
ARSENAL pia wameanza mazungumzo na kiungo 

wake  Mmisri Mohamed Elneny mwenye umri wa mi-
aka 29, ambaye mkataba wake wa sasa unamalizika 
mwishoni mwa msimu huu. (Athletic)

Tuchel kuungwa mkono
KOCHA wa Chelsea, Thomas Tuchel anatarajiwa 

kuelezwa kwamba ataungwa mkono na wamiliki 
wapya wa klabu hiyo. (Telegraph)

10 kuuzwa Newcastle
KOCHA wa Newcastle United, Eddie Howe, atasiki-

liza ofa za wachezaji karibu 10 katika dirisha lijalo la 
usajili akiwamo nahodha, Jamaal Lascelles mwenye 
umri wa miaka 28, huku mlinzi huyo akikosa namba 
kwenye kikosi hicho. (Sun)

Salter asakwa LEEDS
MLINZI wa Chelsea, Jake Clarke-Salter mwenye 

umri wa miaka 24, anasakwa na Leeds United na PSV 
Eindhoven baada ya kuonYesha kiwango bora akiwa 
kwa mkopo na Klabu ya Championship, Coventry 
City. Nyota huyo wa zamani wa timu ya Taifa ya Eng-
land chini ya miaka 21, anakaribia kumaliza mkataba 
wake Stamford Bridge. (Sun)

Xavi afunguka bARCA
KOCHA wa Barcelona, Xavi amesema hali yao kifed-

ha inawaondoa katika mbio za kumsajili mshambu-
liaji wa Norway, Erling Haaland, ambaye anajiandaa 
kutua Manchester City kutoka Borussia Dortmund. 
(ESPN)

Adeyem huyoOO Dortmund
MSHAMBULIAJI wa Red Bull Salzburg na Ujeruma-

ni, Karim Adeyem mwenye umri wa miaka 20, anaka-
ribia kutua Borussia Dortmund baada ya Manchester 
United kushindwa kumsajili, amesema wakala wake. 
(Metro)

Bellingham aNUKIA Sunderland 
KLABU ya Sunderland inataka kumsajili Jobe Bell-

ingham ambaye ni mdogo wa kiungo wa Borussia 
Dortmund na England, Jude.

zisikupite
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DONDOO ZA SOKA 
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MANCHESTER, England

UHAMISHO wa Erling Haaland 
kutoka Borussia Dortmund kwenda 
Manchester City unaweza kuthibit-
ishwa wiki hii.

Kwa mujibu wa BBC Sport, uham-
isho wa pauni milioni 63 wa msham-
buliaji huyo wa Norway mwenye 
umri wa miaka 21, umekubaliwa.

Inaaminika kwamba, takriban se-
hemu zote za uhamisho huo zime-
kubaliwa, huku City wakihitaji tu 
kuanzisha kifungu cha kukamilisha 
uhamisho huo.

Uhamisho huo utakuwa moja ya 

usajili mkubwa zaidi wa kipindi cha 
majira ya joto.

Wakala wa wachezaji, Mino 
Raiola alikuwa amehusika katika 
majadiliano kabla ya kifo chake, na 
washirika wake wakichukua hatua 
zaidi.

Ingawa City wapo kwenye na-
fasi ya kutwaa taji la Ligi Kuu Eng-
land kwa mara ya pili mfululizo 
bila mshambuliaji wa kati, kocha 
Pep Guardiola amekuwa akisisitiza 
kuwa na nia ya kuwa na straika 
mmoja.

City walijaribu sana kumpata 
Harry Kane kutoka Tottenham 

msimu uliopita, lakini Mwenyekiti 
wa Spurs, Daniel Levy alikataa ku-
muuza.

Hata hivyo, wakati Kane akiwa 
amebakiza miaka miwili kwenye 
mkataba wake, Haaland ni mpango 
rahisi kuhitimisha kutokana na ki-
fungu chake cha kuachiwa.

Amefunga mabao 92 ya ligi katika 
mechi 121 akiwa na Molde, Red Bull 
Salzburg na Dortmund.

Mwaka jana alikuwa mchezaji 
mwenye umri mdogo zaidi kufiki-
sha mabao 20 kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya.

   Takriban sehemu zote za uhamisho huo zime-
kubaliwa na kilichobaki sasa ni...

Jumatano Mei 11, 2022

habari michezo

Haaland kuthibitishwa 
rasmi Man City wiki hii



Brazil vs Argentina kurudiwa
NYON, Uswisi 

SHIRIKISHO la Mpira wa Miguu 
Duniani (FIFA), limetupilia mbali ru-
faa ya Brazil na Argentina ya kutotaka 
kurudia kucheza mchezo wa kufuzu 
wa Kombe la Dunia na sasa mchezo 
huo utarudiwa.

Mchezo huo ambao ulisimama da-
kika chache baada ya kuanza pale 
moja wa Ofisa wa Afya wa Brazil ali-
poingia uwanjani na kumzuia mmoja 
wa mchezaji wa Argentina anaye-
cheza Ligi Kuu England kutokucheza 
kwa madai kuwa amevunja kanuni za 
ugonjwa wa corona.

Timu zote zimefuzu kushiriki 
Kombe la Dunia nchini Qatar mwaka 
huu, huku Brazil ikiongoza kundi na 
Argentina ikifuata kwa kushika nafasi 
ya pili. 

“Baada ya kuchambua malalamiko 
ya pande zote na kufuatilia jambo 
lililotokea kwenye kesi hii, kamati ya 
rufani imethibitisha kwamba mchezo 
utarudiwa,” ulisema waraka wa FIFA.

FIFA awali walitoza faini ya dola 
50,322 kwa vyama vyote viwili vya 
mpira vya Brazil na Argentina kwa 

sababu ya kuahirishwa kwa mchezo 
huo.  Pia waliwapiga faini nyingine ya 

kutosimamia vizuri suala la usalama 
kiasi cha dola 250,000.

habari michezo
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LIVERPOOL, England 

K
OCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp amebaini-
sha kuwa mchezaji wa zamani wa klabu ya 
hiyo, Steven Gerrard anaweza kurithi mikoba 
yake miaka ya baadaye.

Klopp mwenye miaka 54, hivi karibuni amesaini 
mkataba mpya na klabu hiyo ambao utamuweka kwe-
nye dimba la Anfield hadi mwaka 2026.

Hiyo itamfanya kuwa kocha wa kwanza kuiongoza 
klabu hiyo kwa miaka 10, tangu Tom Watson afanye 
hivyo. 

Awali, Klopp alisema kuwa ataachana na klabu hiyo 
baada ya muda wake kuisha.

Klopp alipoulizwa uwezekano wa Gerrard ku-
rithi mikoba yake kwenye dimba la Anfield alisema, 
“Anaweza kuwa mrithi wangu? Ndio, bila shaka, in-
awezekana. Sina wazo lolote. Kwa hiyo nadhani in-
awezekana, hivyo ndivyo ilivyo.”

Liverpool kwa sasa wanashika nafasi ya pili kwenye 
msimamo wa Ligi Kuu nyuma ya Man City ambao wa-
naongoza ligi kwa alama tatu zaidi, na jana Jumanne 
walikuwa wakicheza dhidi ya Aston Villa.

Klopp kwenye kipindi chake tangu atue dimba la 
Anfield amefanikiwa kubeba ubingwa wa Ligi Kuu, 
Ligi ya Mabingwa Ulaya na Kombe la Carabao. 

Huku akiwa na mchezo wa fainali ya FA dhidi ya 
Chelsea na mchezo wa fainali ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya dhidi yaa Real Madrid msimu huu.

Klopp: Gerrard anaweza 
kurithi mikoba yangu

***

Mwisho. 
%%%%%

 

%%%%%
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Na Adam Fungamwango

SHIRIKISHO la Soka nchini (TFF), limetangaza kusiti-
sha maombi ya uuzaji wa tiketi za Fainali za Kombe la 
Dunia zinatakazofanyika Oktoba mwaka huu nchini Qa-
tar, baada ya kutimiza idadi ya waombaji waliotakiwa.

Kwa mujibu wa tangazo lao lililolewa jana nchini ku-
pitia  mtandao wa Instagram wa TFF, imewataka wale 
ambao wanahitaji kwa sasa kuomba kupitia moja kwa 
moja kwenye mtandao wa Shirikisho la Soka Duniani, 
FIFA.

“Tumesitisha kupokea maombi ya tiketi za Kombe 
la Dunia baada ya waombaji kufikia idadi iliyotengwa. 
Kwa wale ambao bado wanahitaji tiketi, waombe moja 
kwa moja kupitia mtandao wa FIFA.” TFF iliandika kwe-
nye mtandao wake jana.

Idadi hiyo ya maombi ya tiketi imetimia kabla ya 
muda uliowekwa, kwani taarifa ya TFF iliyotolewa Mei 
Mosi na kusainiwa na Ofisa Habari na Mawasiliano 
wake, Cliford Ndimbo, ilisema inapokea maombi kwa 
watu wote wanaotaka tiketi kutuma  maombi hadi Mei 
12, mwaka huu.

Michuano hiyo ambayo itafanyika kwa mara ya 
kwanza barani Asia, itaanza kutimua vumbi nchini 
Qatar kuanzia Novemba 21 na kumalizika Desemba 18, 
ikizishirikisha jumla ya timu 32, ikiyashirikisha mabara 
sita ambayo yataumana kulisaka kombe hilo ambalo 
kwa sasa linashikiliwa na Ufaransa ambayo ililitwaa 
mwaka 2018 nchini Urusi.

Tiketi Kombe la 
Dunia zaisha TFF

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Burudani na Michezo 
ya SportPesa imeikabidhi Klabu ya 
Simba hundi ya shilingi milioni 50 
ikiwa ni bonasi yao kutokana na ma-
fanikio iliyoyapata kwenye michuano 
ya Kombe la Shirikisho Afrika kwa 
kutinga hatua ya robo fainali.

Hafla hiyo ya makabidhiano ili-
fanyika kwenye Ofisi za SportPesa, 
Masaki jijini Dar es Salaam jana iki-
hudhuriwa na Mwenyekiti wa Bodi 
ya Wakurugenzi wa kampuni hiyo, 
Tarimba Abbas na Meneja Uhusiano 
na Mawasiliano Sabrina Msuya, huku 
kutoka Simba ikiwakilishwa na Ofisa 
Mtendaji Mkuu, Barbara Gonzalez, 
Meneja Miradi, Belinda Paul, Meneja 
Habari na Mawasiliano, Ahmed Ally 
pamoja na mwakilishi wa wachezaji 
wa klabu hiyo, Erasto Nyoni.

Akizungumza wakati wa maka-
bidhiano hayo, Tarimba alianza kwa 
kuwapongeza wachezaji na viongozi 
wa Simba kwa hatua waliyofikia hii 
akieleza hiyo inaonyesha ni jinsi 
gani timu pamoja na uongozi wake 
wamedhamiria kufika mbali.

“Napenda kuwapongeza viongozi 

na wachezaji wa Simba SC kwa hatua 
na mafanikio ambayo mmeyapata, 
kwani mmewapa heshima kubwa 
Wanamsimbazi kote nchini. Kubwa 
zaidi ni heshima mliyotupa sisi wad-
hamini wenu wakuu kwa namna 
mlivyoweza kuliwakilisha taifa na 
kupambana mpaka kufikia hatua hii.

“Hii ni ishara nzuri kwani tuna ma-
tumaini kwenye mashindano yajayo 
mtashiriki kwa kujipanga vizuri zaidi 
na kufika hatua za mbele zaidi ya mli-
pofikia, ili kutimiza lengo lenu kama 
timu,” alisema Tarimba.

Aliendelea kwa kufafanua kuhusu 
kiasi hicho cha pesa ambacho ki-
metolewa na wadhamini wakuu wa 
Simba, SportPesa kuwa klabu hiyo 
imeitendea haki nembo yao.

“Simba imeitendea haki nembo 
yetu SportPesa na kampuni inaamini 
sisi kama wadhamini wakuu imeku-
wa ni moja ya chachu iliyosababisha 
Simba Sports Club kufuzu hatua hii.

“Tunachokifanya leo ni kutimiza 
moja ya ahadi tuliyotoa wakati tuna-
saini mkataba wa udhamini mwaka 
2017 kuwa tutatoa bonasi ya shilingi 
milioni 50 endapo mojawapo ya 
timu tunazozidhamini itafuzu katika 

hatua ya robo fainali kwenye Kombe 
la Shirikisho ama Ligi ya Mabingwa 
Afrika.”

Kwa upande wa Simba, Ofisa 
Mtendaji Mkuu, Barbara alianza kwa 
kusema: “Nichukue nafasi hii kui-
pongeza SportPesa kwa kufuata kila 
makubaliano yaliyopo kwenye mka-
taba kwa kutoa bonasi ya shilingi mil-
ioni 50 baada ya kufanikiwa kufika 
robo fainali ya michuano ya Kombe 
la Shirikisho Afrika.

“Sportpesa imekuwa ikitoa bonasi 
kila tunapofanya vizuri katika mich-
uano mbalimbali iwe ya ndani au ya 
kimataifa na hilo ni kwa mujibu wa 
mkataba, nawapongeza sana.

“Tunaamini Sportpesa wamekuwa 
chachu kubwa kwetu kufanya vizuri 
katika michuano mbalimbali kuto-
kana na motisha wanayotoa tena kwa 
wakati.

“Katika kipindi chote cha mka-
taba wetu mmekuwa mkitimiza 
makubaliano kutokana na mafanikio 
tuliyopata, tunaamini mna mchango 
mkubwa.”

SportPesa ni wadhamini wakuu wa 
klabu ya Simba na Yanga kwa kipindi 
cha miaka mitano sasa.

Sportpesa yaikabidhi Simba 
mil. 50/- kwa mafanikio CAF

Mshambuliaji wa Yanga, Fiston Mayele, akipiga hesabu za 
kumtoka beki wa Tanzania Prisons, Vedastus Mwihambi, 
ambaye alimnyima nafasi ya kucheka na nyavu kwenye 
mchezo wa Ligi Kuu Bara uliopigwa Uwanja wa Benja-
min Mkapa juzi baada ya kumdhibiti vilivyo wakati timu 
hizo zikitoka suluhu juzi. HABARI UK. 20. MPIGAPICHA 
WETU

hapa mwisho...
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   Huku akipania kuifumua Kagera Sugar leo bila 
Morrison, Chama, asema bado ana mkataba lakini.... 
Saada Akida na Adam Fungamwango

WAKATI mabingwa watetezi wa Ligi 
Kuu Bara, Simba wakishuka dimbani leo 
kuikaribisha Kagera Sugar kwenye mch-
ezo wa Ligi Kuu Tanzania Bara utakao-
pigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar 
es Salaam kuanzia saa 1:00 usiku, Wakala 
wa Kocha Mkuu wa miamba hiyo ya soka 
nchini, Pablo Franco, Mkenya Edgar Mite-
ma, ameanika hatima yake ndani ya kikosi 
hicho.

Simba ipo nafasi ya pili ikiwa na alama 
46, watashuka dimbani kusaka pointi tatu 
muhimu ili kuzidi kujiweka katika mbio za 
ubingwa na kupunguza wigo wa alama ku-
toka kwa vinara wa ligi hiyo, Yanga yenye 
pointi 57 kileleni, lakini ikiwa mbele kwa 
mchezo mmoja.

Kikosi cha Simba kitashuka dimbani 
kikiwakosa wachezaji wake wanne ambao 
ni majeruhi, lakini watatu kati yao wakiwa 
wameanza mazoezi ya viungo chini ya 
uangalizi wa madaktari.

Nyota hao ni Clatous Chama, Chris Mu-
galu na Bernard Morrison ambao waliko-
sekana katika mchezo uliopita dhidi ya 
Ruvu Shooting uliopigwa Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa jijini Dar es Salaam, Simba 

ikiibuka na ushindi wa mabao 4-1. Pia ita-
mkosa kiungo mkabaji Jonas Mkude am-
baye aliumia katika mechi dhidi ya Ruvu 
Shooting.

Kuelekea mchezo huo wa leo,  Pablo 
amesema maandalizi yanaendelea vizuri 
na itakuwa mechi ya ushindani mkubwa, 
lakini matarajio yake ni kufanya vizuri li-
cha ya kutambua kwamba Kagera Sugar 
ni timu nzuri na mechi ya awali Simba ili-
poteza.

“Tumejiandaa vizuri, mashabiki waji-
tokeze kwa wingi kusapoti timu yao, tume-
jipanga kusaka ushindi katika mchezo 
wetu wa kesho (leo), licha ya kutokuwapo 
kwa baadhi ya wachezaji hao, kutakuwa na 
mabadiliko madogo na watakaopata nafasi 
watapambana kutafuta matokeo mazuri 
ya ushindi,” alisema kocha huyo raia wa 
Hispania.

Kocha Msaidizi wa Kagera Sugar, Buber-
wa Bilikesi, alisema: “Tumejiandaa vizuri 
na tunaingia uwanjani kuweka rekodi yetu 
vizuri, kuhakikisha tunaenda kupambana 
kutafuta pointi muhimu katika mchezo 
huu dhidi ya Simba.”

Katika hatua nyingine, Wakala wa Kocha 
Mkuu wa Simba, Pablo,  Mkenya Edgar 
Mitema amesema hatima ya mteja wake 

iko mikononi mwa viongozi wa klabu hiyo.
Akizungumza kutoka nchini Kenya, 

Mitema alisema kocha huyo anatakiwa na 
klabu nyingi kwa sasa, na si Orlando Pirates 
ya Afrika Kusini pekee bali hata Horoya ya 
Guinea ni miongoni mwa zinazohitaji hu-
duma yake, lakini bado ana mkataba wa 
mwaka mmoja na Klabu ya Simba, hivyo 
ili klabu zinazomhitaji zimpate, ni lazima 
maamuzi yatoke kwa viongozi hao.

Wakati Mitema akisema hayo, Mwe-
nyekiti wa klabu hiyo, Murtaza Mangungu 
amesema kwa sasa hawawezi kusema 
lolote mpaka hapo ligi itakapomalizika, 
pamoja na Kombe la FA na baada ya hapo 
watakaa chini na kuangalia mafanikio yali-
yopatikana kwanza.

“Kulikuwa na ofa ya Orlando Pirates 
kabla hata ya droo ya Shirikisho la Soka 
Afrika (CAF) hatua ya makundi ya Ligi ya 
Mabingwa na Kombe la Shirikisho, kuliku-
wa na ofa nyingine Horoya, lakini ana mka-
taba wa mwaka mmoja na Simba, hivyo 
ni lazima tuheshimu mkataba. Ofa ziko 
nyingi, lakini tutaangalia mwishoni kama 
Simba inataka kumbakisha au la, hilo tuta-
jadiliana mwishoni mwa msimu,” alisema 
wakala huyo raia wa Kenya.

Jumatano Mei 11, 2022

Wakala aiachia Simba 
kuamua hatima Pablo

Nabi amtetea 
Mayele penalti
Na Saada Akida 

BAADA ya kushuhudia timu 
yake ikitoka sare ya tatu 
mfululizo juzi huku akimtetea 
Fiston Mayele kwa kukosa 
penalti, Kocha Mkuu wa Yanga, 
Nasreddine Nabi, amesema 
katika mbio za ubingwa hawa-
takiwi kuangalia mpinzani wao 
bali wanaelekeza nguvu katika 
kupambana tu.

Nabi aliyasema hayo juzi 
usiku baada ya kukamilika kwa 
dakika 90 dhidi ya Prisons na 
timu hizo kutoka suluhu katika 
mchezo huo wa Ligi Kuu uli-
opigwa Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, Dar es Salaam.

Nabi alisema matokeo yao 
dhidi ya Tanzania Prisons 
hayakuwa mazuri kutokana na 
kupoteza pointi mbili kuele-
kea mbio za ubingwa na sasa 
anaangalia namna ya kuweka 
mambo sawa timu kufanya 
vizuri katika michezo iliyopo 
mbele yao.

Alisema kuhusu tofauti ya 
pointi 11 na aliyekuwa chini 
yake (Simba), kwenye mbio 
za ubingwa hawezi kumfikiria 
mpinzani wake, kwani ana-
chotakiwa kuangalia yeye na 
wachezaji wake ni mapungufu 
ya kikosi chako ikiwa ni pamoja 
na mashabiki kushirikiana 
kurejesha morali kwa wachezaji 
ili kuendelea na mapambano.

“Suala la ubingwa siwezi kuli-
zungumzia kwa sababu nina-
choangalia ni nini nifanye ili 
kurudisha morali ya wachezaji 
wangu kwa lengo la kwenda 
kutafuta matokeo mazuri katika 
michezo iliyopo mbele yetu,” 
alisema Nabi.

Kuhusu Mayele, Nabi 
alisema:“Hakulazimisha ku-
piga penalti ili awe mfungaji 
bora bali alipiga kwa ajili ya 
kutafuta ushindi, mechi ilikuwa 
na ushindani na wachezaji 
walipambana, lakini matokeo si 
mazuri.”

Alisema mbali na kukosa 
penalti hiyo pia walitengeneza 
nafasi nyingi na kushindwa 
kuzitumia na kwamba hilo ame-
liona na wanarejea mazoezini 
kufanyia kazi kwa ajili ya mich-
ezo ijayo.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi Sportpesa, Tarimba Abbas (wa pili kushoto), na Meneja Uhusiano na Mawasiliano wa kampuni 
hiyo, Sabrina Msuya (kushoto), pamoja Ofisa Mtendaji Mkuu wa Simba, Barbara Gonzalez na beki wa klabu hiyo, Erasto Nyoni, 
wakionyesha mfano wa hundi ya Sh. milioni 50 baada ya kukabidhiwa jana na SportPesa ikiwa ni bonasi ya kufuzu robo fainali 
ya Kombe la Shirikisho Afrika. Kulia ni Meneja Habari na Mawasiliano wa Simba, Ahmed Ally. HABARI UK. 23. PICHA SPORTPESA

Haaland kuthibitishwa Man City wiki hii

BONASI YA CAF...
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