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UCHUMI

Na Mwandishi Wetu

HADI sasa Tanzania ni nchi inay-
omiliki rasilimali nyingi zikiwa-
mo madini ambayo yana uwezo 
mkubwa kukuza uchumi wake. 
Pia, hilo linaendana na uhalisia, 
kiongozi mkuu wa nchi, Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan, naye 
yuko ndani ya mstari huo ak-
ionyesha shauku ya kupeleka 
mbele gurudumu la maendeleo 
ya Watanzania, ikiwamo ku-
tumia maslahi yao. 

Hiyo inaendana na kuwapo 
rasilimali za kimsingi kitaifa 
zenye nafasi ya kuhamasisha 
mwamko wa uchumi kitaifa, 
kama vile ardhi safi na yenye 
rutuba, milima, bahari, mbuga 
za wanyama, zilizozagaa kila 
pembe ya nchi.

Tanzania hadi sasa imebaha-
tika kuwa na ardhi kubwa na ra-
silimali zinazochochea uchumi 
wa nchi. Hapo ndani yake inaju-
muisha madini yanayotafutwa 
duniani, kwa ajili ya uzalishaji 
bidhaa mbalimbali.

Ikirejewa miaka miwili na 
ushee iliyopita wakati Rais Dk. 
Samia anapewa mikoba ya 
mtamgulizi wake, marehemu 
Rais, Dk. John Magufuli, aliamua 
kukuza na kuendeleza miradi 
ya kimkakati aliyokabidhiwa 
kuiendeleza, akiwa na shauku 
kuona nchi inapiga hatua kub-
wa za kiuchumi kwa kuboresha 
sekta ya madini.

Hadi sasa Tanzania imo katika 
maeneo yaliyobarikiwa kuwa na 
madini adimu kama vile dha-
habu, tanzanite, chuma, nicol, 
shaba, ruby, almasi, chokaa, 
chumvi, gesi, uranium na makaa 
ya mawe, yakipatikana kwenye 
mikoa iliyobahatika kama vile; 
Lindi, Morogoro, Mara, Shinyan-
ga, Tabora, na Songwe yakiwa 
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Kahitimu sheria akaweka 
cheti pembeni, kazama

 kwenye ujasiriamali 
‘njia nyeupe’

INAENDELEA UK.14

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, akishuhudia Waziri wa Madini, Doto Biteko na Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Jaji Eliezer Feleshi, wakitia saini Mkataba wa Makubaliano ya Msingi kati ya serikali na kampuni ya uchimbaji madini Peak Rare Earth, ya Australia iliyowakilishwa na Mwenyekiti Mtendaji wake, Russell Scrimshaw wa pili (kulia) na Ofisa Mtendaji Mkuu wa kampuni hiyo, Bardin Davis, Ikulu Chamwino Mkoani Dodoma, Aprili 17 mwaka huu. PICHA: MTANDAO

Mkataba alioshuhudia Samia, kupaishauchumi mtaji wa madini Sh. trilioni 1.6• Neema ndani ya Songwe, Lindi, Ulanga…• Lengo lake sekta itoe 10% GDP lakaribia  

taba inayoangukia uwekezaji 
mkubwa inaletwa nchini na ina 
faida kubwa kutoka kwenye 
mauzo. Pia, hisa za serikali nda-
ni ya uwekezaji wa miradi hiyo 
inapaa, jambo ambalo matokeo 
yake yanaangukia tafsiri ya kiu-
chumi, uwekezaji hisa nchini na 
uchumi kitaifa, unakuwa katika 
thamani ya juu; vyote vikian-
galiwa vinabaki kuchangia kasi 
ya ukuaji uchumi kitaifa.

“Mikataba mipya iliyosainiwa 
na serikali italeta nchini mtaji 
wa Dola Milioni 667 (takriban 
Shilingi za Kitanzania Trilioni 
1.6) katika kipindi hiki kigumu 

cha kiuchumi duniani na kuleta 
ahueni kwa nchi yetu. Mikataba 
yote hii ya madini ya kimkakati 
kupitia sisi na wenzetu kam-
puni tatu za nchini Australia, ni 
sehemu ya kuipaisha Tanzania 
katika ramani ya dunia, kwa 
kuangalia eneo lote la uchim-
baji, uchakataji na usafirishaji 
kwenye mataifa makubwa yali-
yoweka mkazo kwenye sekta 
hiyo kupitia nchi yetu,” anase-
ma Rais Dk. Samia.

Hadi sasa, zama za uongozi 
wa nchi unaoendelea Awamu 
ya Sita, mchango wa sekta 
madini kwenye pato la taifa 

umeongezeka kwa kiwango ki-
kubwa. Hadi Desemba mwaka 
jana, inatajwa ilikuwa asilimia 
9.7, ikikaribia lengo la Rais Dk. 
Samia asilimia 10 ya Pato la Taifa 
au zaidi, ifikapo mwaka 2025. 

Ishara za kiuchumi zinao-
nyesha sekta hiyo kufanikiwa 
sana, kuvuka malengo yake. Pia, 
ni mkakati usio mbali na ku-
walinda, pia kuwainua wachim-
baji wadogo, ikibeba tafsiri ya 
kumwinua Mtanzania mmoja 
mmoja. 

“Mchango kwa wachim-
baji wadogo kwenye sekta hii 
umeongezeka maradufu, kufikia 
asilimia 40 chini ya uongozi wa 
Rais  Samia, kutoka asilimia 20 
aliyoikuta alipoingia madara-
kani” anasema Waziri Biteko na 
kuongeza: “Serikali itaendelea 
kuongeza uwezeshaji, ikiwamo 
kuongeza kasi katika michakato 
mbalimbali katika maeneo ya 
wachimbaji wadogo, ili watumie 
vifaa na nyenzo za kisasa kama 
njia ya kuongeza ufanisi kwe-
nye sekta hii muhimu kwa nchi 
yetu.” 

Rais Dk. Samia anasema, 
uwekezaji huo tajwa, unaenda 
kwenye mikoa ambayo bado 
uchumi wake haujatengemaa 
sana, pia ni miradi inayoenda 
kuinua ukanda huo, kwa ku-
fungua fursa na kuwanyanyua 
wananchi wa maeneo hayo kwa 
kasi kubwa, kupitia mnyororo 
wa thamani, hata kuacha msu-
kumo changamoto kwa wakazi 
husika kuchangamkia fursa 
zuinazojitokeza kwa ajili yao na 
taifa kwa jumla.

 
SAFARI YA MABORESHO
Kabla ya kufikia hatua iliyopo 

ya utiaji saini, suala la utafiti 

na maeneo nyeti ya madini.
Ni siku chache tu zimepita, 

Rais Dk. Samia amezungumza 
namna nchi inatarajiwa kwenda 
mbele ikisimamia sekta ya ma-
dini inayoongozwa na Waziri 
wake, Dotto Biteko, aliyepewa 
jukumu hilo tangu zama za 
mtangulizi, hayati Dk. Magufuli. 
Ni uwasilisho wake, wakati Rais 
anashuhudia utiaji saini mika-
taba ya uchimbaji madini ya 
kinywe kwa mikoa ya Lindi, Mo-
rogoro na Songwe.

Inaelezwa kuwa jambo la ku-
chochea mwamko wa uchumi 
nchini, hasa ikizingatiwa mika-
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Umati wa wananchi wakitafuta mahitaji mbalimbali ya Sikukuu ya Idd el Fitr katika Mtaa wa 
Kongo, Kariakoo jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Uchunguzi washika kasi 
mafunzo ya ‘ushetani’
• Ni kwa walimu 244 walionaswa hotelini. Mkuu 
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Wanaoishi 
mabondeni 
nchini 
wapewa 
hadhari
Na Faustine Feliciane

WANANCHI wanaoishi katika 
maeneo ya mabondeni mikoa ya 
Dar es Salaam, Pwani na Zanzibar 
wamehadharishwa kuhusu mvua 
kubwa inayoendelea kunyesha 
kwenye mikoa hiyo.

Mamlaka ya Hali ya Hewa (TMA) 
kupitia taarifa yake ya juzi, im-
etoa hadhari ya mvua kubwa kwa 
mikoa ya Dar es Salaam na Pwani, 
pia baadhi ya maeneo ya Mkoa wa 
Morogoro na visiwa vya Pemba na 
Unguja.

TMA imetabiri uwezekano wa 
kunyesha mvua kubwa Dar es Sa-
laam kwa siku mbili kuanzia kesho, 
ikitarajiwa hali kama hiyo mikoa ya 
Pwani na Morogoro.

Kaimu Mkurugenzi wa TMA, 
Dk. Ladislaus Chan’ga aliiambia 
Nipashe kuwa wananchi hususani 
wanaoishi mabondeni wanapaswa 
kuchukua tahadhari ya mvua hiyo.

Alisema kinachoendelea sasa ni 
utabiri walioutoa Februari 22 mwa-
ka huu, waliposema kutakuwa na 
mvua za wastani mpaka chini ya 
wastani, kuwapo vipindi vya mvua 
kubwa katika mikoa ya Dar es Sa-
laam, Pwani, baadhi ya maeneo ya 
mikoa ya Morogoro, Pwani na Zan-
zibar.

“Tunaendelea kutoa angalizo 
kwa wananchi, wanapaswa ku-
chukua tahadhari katika kipindi 
hiki. Kama tulivyotabiri, Mkoa wa 
Dar es Salaam umeendelea kuwa 
na vipindi vya mvua kubwa, hivyo 
wananchi waishio kwenye maeneo 
hatarishi ni vyema wakachukua 
hatua,” alisema Dk. Chang’a.

Alisema mvua hizo zinatarajiwa 
kuleta athari za kimazingira na 
uchumi kwa maeneo tajwa.

“Tunatarajia baadhi ya maeneo 
yatazungukwa na maji, na uharibi-
fu wa miundombinu, hivyo kuathi-
ri shughuli za kiuchumi,” alisema 
Dk. Chang’a

Alisema kuwa TMA itaendelea 
kufuatilia mwenendo wa mifumo 
ya hali ya hewa na kutoa taarifa 
kwa wananchi ili kuendelea ku-
chukua tahadhari.

Tayari mvua hiyo imeanza kule-
ta madhara kwa baadhi ya maeneo 
nchini. Mkoani Mtwara, baadhi ya 
wananchi wamekosa makazi kuto-
kana na nyumba kubomoka. 

Mwishoni mwa wiki nyumba 
takrikan 600 mkoani Dar es Sa-
laam ziliripotiwa kuzingirwa na 
maji na barabara ya Segera-Tanga 
ilikata mawasiliano kwa muda hadi 
pale Wakala wa Barabara (TAN-
ROADS) ulipochukua hatua kufan-
ya matengenezo yaliyofanyika hadi 
usiku.

Uchunguzi washika kasi tuhuma mafunzo ‘ushetani’
Na  Mary Mosha, MOSHI

SIKU chache baada ya uon-
gozi wa Wilaya ya Same kusi-
tisha mafunzo kwa walimu 
yaliyodaiwa kukiuka maadili 
ya kitanzania, Mkuu wa Mkoa 
wa Kilimanjaro, Nurdin Babu  
amesema wameongeza nguvu 
kuchunguza suala hilo.

Amesema Katibu Tawala wa 
Mkoa huo, Tixon Nzunda ni 
sehemu ya timu ya uchunguzi 
huo na jana alikuwa safarini 
kwenda wilayani Same kwa 
lengo la kushughulikia suala 
hilo.

Juzi, Nipashe iliripoti 
namna Kamati ya Ulinzi na 
Usalama Wilaya ya Same ili-
yolazimika kuingilia kati na 
kusitisha mafunzo hayo yali-
yokuwa yanatolewa kwa wal-
imu 244 na taasisi isiyo ya ki-
serikali ( jina tunalo) baada ya 
kubaini dosari, ikiwamo vitabu 
vinavyotumika kufundishia 
kuwa na viashiria vya maadili 
yasiyofaa.

Mafunzo hayo yalikuwa yali-
kuwa yanatolewa kwa walimu 
wa shule za msingi na sekond-
ari wilayani humo, yakipewa 

jina la ‘Mafunzo ya Afya ya 
Jamii, Afya ya Uzazi na Uhusi-
ano’.

Mkuu Mkoa (Babu), katika 
mazungumzo na Nipashe jana, 
alisema:  “Kamati ya Usalama 
ya Mkoa tunalijua hilo suala, na 
Katibu ameondoka leo ( jana) 
Aprili 20 kuelekea wilayani 
Same kwa ajili ya kufanyia kazi 
suala hilo.

“Nilisahau kumuuliza kama 
kuna tume yoyote imefika kwa 
ajili ya suala hilo ila kama ipo ni 
kawaida kwa utendaji wa kazi 
wa  serikali.

“Mimi nilikuwa safari, nilire-
jea jana ( juzi), hivyo tunalifany-
ia kazi jambo hili kwa mikakati 
ya siri na ya wazi na litakapoka-
milika, tutatoa taarifa,” alifafan-
ua Babu.

Mkuu wa Mkoa huyo alisema 
ni wajibu wa serikali kuhakiki-
sha hakuna vitendo vya uvun-
jifu wa amani na ukiukwaji wa 
maadili, akitoa angalizo kwa 
watu wanaonung’unika  kuwa 
walimu hao wameonewa, aki-
sisitiza “waache mara moja”.

 Katika hilo, Babu alisema 
“Nimesikia kuna manung’uniko 
na malalamiko kwa baadhi ya 
walimu, wakiona walimu wale 

wameonewa, lakini niwaombe 
walimu wawe watulivu waka-
ti  Katibu Tawala wa Mkoa 
anashughulikia jambo hili na 
hakuna hata upande mmoja 
utakaoonewa.

“Lengo sio kumwonea mtu 
ila tunataka walimu wetu fursa 
nzuri    zinapokuja, waweze 
kunufaika nazo, na wasinu-
faike na mambo mabaya ya-
takayokuja kuharibu watoto,” 
alisema.

Kiongozi huyo wa mkoa pia 
aliyataka mashirika yasiyo ya 
kiserikali yaliyoko mkoani Kili-
manjaro, kutii sheria zote, hasa 
wale wanaojihusisha na utoaji 
wa elimu kwa  jamii na kuahidi 
kutolivumilia shirika lolote li-
takalovunja sheria.

“Ninaruadia, kuna vitabu 
ambavyo vimekatazwa na ku-
pigwa marufuku na Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia 
na zipo baadhi ya NGO bado 
zinavitumia, Niwaombe kua-
cha mara moja na kufuata uta-
ratibu. Wasipofuata utaratibu, 
hatutowavumilia,” alionya.

CWT WAFUNGUKA

Akizungumzia suala hilo, 

Katibu wa Chama cha Walimu 
(CWT) Mkoa wa Kilimanjaro, 
Daudi Mafwili, alisema wa-
tatumia mifumo yao kuende-
lea kuongeza nguvu ya kutoa 
elimu kwa walimu ili kunusuru 
jamii ya kitanzania.

“Wanachama wetu wame-
kuwa wahanga (waathirika) 
wakubwa wa kila kitu kipya 
kinachokuja kwenye jamii 
hasa chenye maslahi, walikuja 
watu wa QNET na DECI na sasa 
wamekuja hawa jamaa wenye 
mambo yao, bado wanaoneka-
na walimu ndio kundi kubwa 
la waathirika. Tutatumia  vikao 
na makundi yetu kuendelea 
kutoa elimu kwa wanachama 
wetu.

“Ila hatutowavumilia wale 
wote serikali itakaobaini wal-
ishiriki jambo hili kwa nia ya 
kuharibu kizazi cha watanza-
nia,” Mafwili alihadharisha.

Mwezi Januari mwaka huu, 
Nipashe iliripoti kuhusu baa-
dhi ya watendaji wa shule 
binafsi mkoani Kilimanjaro 
kuwafundisha kulawitiana wa-
nafunzi, hasa wanaolala bwen-
ini. Serikali iliunda timu ya ku-
chunguza suala hilo.

Kaimu 
Kamanda 
wa Jeshi la 
Zimamoto na 
Ukoaji Mkoa 
wa Mwanza, 
SF Kamila 
Labani aki-
kagua jiwe 
lililoleta 
taharuki 
kwa wakazi 
wa mtaa wa 
Mkapa, kata 
ya Igoma, 
jijini Mwanza 
juzi, baada 
ya kuanza 
kuhama 
kwenye 
eneo lake la 
asili likiele-
kea katika 
makazi ya 
watu. Habari 
Uk. 10. PI-
CHA: VITUS 
AUDAX

Moshi wa jenereta ulivyowaua wanafamilia wanne usiku mnene
Na Jenifer Gilla

WATU wanne wa familia 
moja wakazi wa Chang’ombe, 
wilayani Temeke jijini Dar 
es Salaam, wamefariki dunia 
baada ya kuvuta moshi wa je-
nereta waliloliwasha ndani ya 
nyumba yao.

Taarifa iliyotolewa jana kwa 
vyombo vya habari na Kaman-
da wa Polisi Kanda Maalum ya 
Dar es Salaam, SACP Muliro Ju-
manne, ilisema kuwa Aprili 18, 
mwaka huu saa nne usiku watu 
hao waliwasha jenereta na kuli-
weka ndani ya nyumba baada 
ya umeme kukatika.

Iliwataja waliopoteza mai-

sha kuwa ni Kazija Mohamed 
(21), Munir Ibrahim (7), Munira 
Ibrahim (6) Muyyat Ibrahim 
(3)       huku Ibrahim Juma (28) 
na        Aisha Ayubu (29) am-
bao ni mume       na mke, hali 
zikielezwa kuwa sio nzuri na 
wanaendelea kupatiwa mat-
ibabu katika Hospitali ya Taifa 
ya Muhimbili.

Alisema jeshi hilo kwa 
kushirikiana na mamlaka ny-
ingine linaendelea na uchun-
guzi baada wa awali kuonyesha 
watu hao walipoteza maisha 
baada ya kuvuta hewa inayo-
daiwa kuwa ni chafu iliyotoka-
na na moshi uliotoka kwenye 
jenereta walilolisha ndani ya 
nyumba yao na kulala.
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RC ajitosa kujibu tuhuma za ufisadi alioibua Gambo

Wabunge watoa mbinu 
kuepuka upendeleo 
ajira serikalini
Na Godfrey Mushi, DODOMA

WABUNGE wameitaka serikali kutoo-
na haya kuiga na kuuchukua mfumo 
wa usaili wa ajira unaotumiwa na Ma-
hakama nchini, wakiutaja ni bora ka-
tika kuhifadhi na kuchakata majina ya 
waombaji wa ajira kwenye kanzidata.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Utawala, Katiba na Sheria, 
Dk. Joseph Mhagama, wakati wa semi-
na iliyoandaliwa na Tume ya Utumishi 
wa Mahakama kwa wajumbe wa kama-
ti hiyo jijini hapa, alisema mfumo huo 
ukitumiwa na serikali, utasaidia kuepu-
sha manung’uniko yanayosikika sasa 
kuhusu ajira serikalini.

Alisema kamati inapendekeza mfu-
mo huo kutumiwa nchi nzima katika 
kipindi hiki, akifafanua kuwa wabunge 
wameonyesha kutoridhishwa na 
mfumo unaotumika sasa wa kuwasaili 
waombaji ajira, ikiwamo mchakato un-
aoendelea katika ajira za elimu na afya 
baada ya serikali kutangaza ajira 21,130.

“Huu mfumo ambao Tume ya Utumi-
shi wa Mahakama imekuwa ikiutumia, 
hebu uwe kielelezo kwa taifa kwa 
wakati wote wanapotaka kuajiri wa-
tumishi wapya. 

“Mfumo huu unaondoa shaka ya 
nani kaajiriwa kwanini. Ninadhani ndio 
itakuwa njia sahihi ya kupesha lawama 
na upendeleo kwenye utoaji wa ajira 
kwa wenye sifa.

“Jambo la kuangalia ni namna gani 
mfumo wenu unakuwa na usalama. 
Tukijiridhisha, basi kuna haja ya ku-
waomba wenzetu TAMISEMI (Ofisi ya 
Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa) waje kujifunza ili waanze mara 
moja kutumia mfumo huo kwani tume-
shuhudia mara kadhaa mkitoa nafasi 
bila malalamiko,” alisema Dk. Mhaga-
ma.

Alitoa angalizo kuwa serikali ikishind-
wa kuutumia mfumo huo, itazame njia 
nyingine kuliko inayotumika kwa sasa 

ambayo alisema inasababisha usum-
bufu na wabunge wanaona imepitwa 
na wakati kutokana na kuwalundika 
waombaji bila kujali gharama wana-
zozitumia.

Awali Mtendaji Mkuu wa Mahakama, 
Prof. Elisante Ole Gabriel alisema ha-
wana tatizo kama serikali itahitaji kujua 
mfumo wanaotumia kusaili waombaji 
wa a jira, hivyo “tutatoa ushirikiano”.

Prof. Ole Gabriel alisema kuwa ndani 
ya mahakama hawaiti kundi la watu, 
bali kila mmoja anasailiwa kutoka eneo 
lake na majibu      anayapata papo hapo 
kama    amechaguliwa     au ameshind-
wa.

Alitolea mfano kuwa mwaka jana, 
walitangaza nafasi 215, lakini Watanza-
nia walioomba walikuwa 15,432, akiwa 
na angalizo kwamba wasingekuwa na 
mfumo mzuri, ingekuwa kazi ngumu 
kuwaita pamoja na kuwafanyia usaili.

“Tulishajifungia na kuja na mfumo 
ambao una ulinzi wa kutosha kabisa, 
kila mtu alisailiwa akiwa mahali pake 
na alipata majibu hapo hapo, hii haina 
‘vimemo’ wala kujuana, bali sifa ya mtu 
inampeleka kazini,” alisema Prof. Ole 
Gabriel

Mtendaji huyo alisema waliutumia 
mfumo katika nafasi 400 za ajira za 
mahakimu, wakipokea maombi 2,000 
huku nafasi 80 za makatibu mahtasi 
zikiombwa na watu 3,600.

Kuhusu malalamiko mahakamani, 
Jaji Mfawidhi wa Mahakama Kuu Kanda 
ya Iringa, Elvin Mgeta alisema ni vigu-
mu kumaliza malalamiko ikiwa tume 
za maadili hazitasimama kwenye nafasi 
yake mikoani.

Jaji Mgeta alisema mara nyingi 
watu wanabaki na malalamiko na 
manung’uniko bila kujua nini waki-
fanye, hivyo akaomba tume za maadili 
zilizo chini ya wakuu wa mikoa na 
wilaya, kusimama kwenye sehemu 
yake ili Jaji Mkuu naye asimamie kile 
kinachotakiwa.

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA 

BAADA ya kuwa kimya kwa muda 
mrefu, Mkuu wa Mkoa wa Arusha, John 
Mongella, ameibuka na kujibu tuhuma 
za Mbunge wa Arusha Mjini, Mrisho 
Gambo, kuhusu ubadhirifu wa fedha 
unaodaiwa kuwapo katika Halmashauri 
ya Jiji la Arusha.

Akizungumza jana jijini hapa  katika 
Wiki ya Maadhimisho ya Miaka 59 ya 
Muungano wa Tanganyika na Zanzi-
bar wakati wa uzinduzi wa madarasa   
manne yaliyojengwa kwa Sh. milioni 
80      zilizotolewa na serikali kuu, kwe-
nye Shule ya       Sekondari    Kaloleni, 
Mongella alisema hapendezwi na suala 
la  ubadhirifu wa fedha za umma, lakini 
suala  hilo liko katika mamlaka za kishe-

ria.
Pia alitoa angalizo kwa huyo mtu 

(hakumtaja   jina)   anayetuhumu vion-
gozi wa serikali ajitathimini kwa kuwa 
anaweza kuita wenzake wezi wakati na 
yeye ni mwizi lakini anajificha kwa ki-
vuli cha kupita  barabarani kila kukicha 
kusema wenzake.

“Hivi wewe ni mtu mzima unapita 
barabarani na mkeo anatokea mtu an-
amkonyeza mkeo, we utaacha kuende-
lea na safari umfuate anayemkonyeza 
mkeo? Unaachana  naye maana ni lijin-
ga liende zake. Sasa ukiacha safari yako 
ukamfuata huyu wewe ndio utaoneka-
na lijinga.

“Viongozi wangu katika ngazi zote 
fanyeni kazi na nawapongeza mko kati-
ka njia sahihi ya kusimamia maendeleo. 

Achananeni  na mtu mmoja mjinga anay-
etaka muache dira yenu ya kusimamia mi-
radi ya wananachi, mmfuate yeye mwenye 
maslahi yake binafsi. Asiwatoe  barabarani 
mtaonekana wajinga kama huyu aliyea-
cha safari yake kumfuata aliyemkonyeza 
mkewe,” alisema.

Aidha, alisema Jiji la Arusha kweli ku-
litokea ubadhirifu  na kesi ipo mahakam-
ani inaendelea, hivyo ni busara kuiachia 
sheria ichukue mkondo wake.

“Hakuna kushabikia ubadhirifu hapa 
kwa sababu tutapunja wananchi. Hata 
mimi Mongella nikifanya ubadhilifu lazi-
ma nitapambana na  sheria. Lakini siwezi 
kutoka barabarani nikaanza wenzangu 
au  watu wezi, wakati mwizi ni mimi mwe-
nyewe.

“Mfano umefika pale Kariakoo unaweza 
kupigwa wakati wewe ndio uliyeibiwa.
Kumbe mwizi anaondoka au ndiyo anaye-
piga kelele barabarani mwizi,” alisema.

Pia alisema binafsi amejaliwa kukaa 
katika mfumo kwa muda mrefu lakini 
hajawahi kuona fedha nyingi za miradi ya 
maendeleo zikiletwa kwenye miradi kama 
katika serikali ya sasa.

Alisema kutokana na fedha hizo wa-
tendaji au wataalamu wake wana kazi za 
kufanya nyingi, kuhakikisha fedha hizo 
zinatekeleza miradi iliyokusudiwa na   si 
kutoka barabarani kujibizana na anayepi-
gia kelele wenzake wezi kwa maslahi yake 
binafsi atawasababishia  mkwamo kwenye 

kazi.
“Arusha watu wake wanajua kuchagua 

pumba na mchele.Hatutekenyeki kirahisi, 
fanyeni kazi asitokee mtu wa kuwatoa ka-
tika reli. huwezi mnyooshea mwenzako 
kidole amejikojolea wakati wewe mwe-
nyewe ndio kikojozi,  fanyeni kazi Arusha 
ni salama na tulivu na kazi zinafanyika na 
kuonekana, tunamshukuru Rais Samia 
kwa kutumwagia fedha za miradi lukuki ya 
maendeleo,”alisema.

Mongella alisema matatizo duniani kote 
yapo na hayawezi kuisha na ndiyo maana 
viongozi wapo kwa ajili ya kuyatatua lakini  
si sababu ya kupita barabarani kunyooshea   
viongozi vidole kila kukicha kwa maslahi    
binafsi     kuwa kuna matatizo.

Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) Mkoa wa Arusha, Zelothe Steven, 
alisema wazazi sasa wamepumzika ku-
changishwa fedha za ujenzi wa madarasa 
kwa sababu ya serikali kuwajali, hivyo si 
wakati wa kusikiliza maneno ya kuponda 
kuwa hakuna kazi inayofanyika yanayo-
tolewa na mtu mwenye maslahi yake bin-
afsi.

“Kazi kubwa zinafanyika na asitokee 
mtu akawaaminisha kwa maslahi yake bi-
nafsi na kuteka mambo ya chama akaya-
fanya mambo yake. Hatuna mambo ya 
mtu binafsi,tupendane ,tuheshimiane na 
tusipimane, tuendeleze amani na utulivu 
kuujenga mkoa wetu wa utalii ambao una-
zidi kupaa,”alisema.
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Kazi 38 za 
ubunifu 
zaingia 
sokoni
Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Elimu, Sayansi 
na Teknolojia, Prof.Adolf 
Mkenda, amesema kazi za 
ubunifu 38 zilizoibuliwa 
kwenye Mashindano ya 
Kitaifa ya Sayansi, Teknolo-
jia na Ubunifu (MAKISATU), 
zimeanza kuingia sokoni 
ikiwamo ya mita ya maji 
ambayo kwa sasa inafanyi-
wa majaribio.
Pia amesema Wiki ya 

Ubunifu Tanzania imeanza 
kuchukua sura ya kimataifa 
na kwa mwaka huu kutaku-
wa na washiriki kutoka Af-
rika Kusini.
Akizungumza jana na 

waandishi wa habari jijini 
hapa kuhusu maadhimisho 
ya Wiki ya Ubunifu yata-
kayoambatana na maonye-
sho, itakayofanyika kuanzia 
Aprili 24 hadi 28 katika 
Uwanja wa Jamhuri Dodo-
ma, Prof. Mkenda alisema 
tangu mwaka 2019, wizara 
kwa kushirikiana na wadau, 
imekuwa ikiendesha wiki 
hiyo na mashindano hayo 
ili kuimarisha mfumo wa 
ubunifu hapa nchini.
“Juhudi hizi zimetusaidia 

kuwa na mbalimbali za 
ubunifu ambazo tayari 
zimeanza kuingia sokoni. 
Kwa  sasa ziko 38 iki-
wamo ya mita ya maji 
inayofanyiwa majaribio ili 
ibiasharishwe,”alisema.
Alibainisha kuwa wiki 

hiyo kwa mwaka 2023 ni 
moja ya mikakati ya seri-
kali ya kuongeza hamasa 
ya matumizi ya sayansi, 
teknolojia na ubunifu kama 
nyenzo ya kuharakisha 
maendeleo ya kiuchumi na 
kijamii.
“Wiki ya ubunifu pamoja 

na mambo mengine, im-
ekuwa ikiibua, kutambua 
na kuendeleza jitihada zi-
nazofanywa na wabunifu 
na watumiaji wa bidhaa na 
inatoa fursa kwa wabunifu, 
wavumbuzi, watunga sera, 
wadau wa maendeleo na 
washirika wengine kuku-
tana kujadili sera kanuni 
na miongozo mbalimbali 
kuhusu maendeleo ya 
sayansi, teknolojia na 
ubunifu,”alisema.
“Kwa mara ya kwanza 

safari hii tutakuwa na wa-
shiriki kutoka Afrika ya 
Kusini imeanza kuchukua 
sura ya kimataifa. Wiki 
itatanguliwa na maadhim-
isho ngazi za mikoa na hal-
mashauri na yataratibiwa 
na kuendeshwa kwa ush-
irikiano na Tume ya Taifa 
ya Sayansi na Teknolojia 
(COSTECH), program ya 
Funguo chini ya UNDP, Ofisi 
ya Rais, Tamisemi na wadau 
wengine,” aliongeza.  

Kigogo mstaafu Bunge aiambia  Tume Hakijinai
rushwa imekithiri  uteuzi wagombea wa ubunge

Msimamizi wa Hu-
duma za Wateja na 
Masoko wa Benki ya 
DCB, Elizabeth Ntulu 
(kulia) na Ofisa Uhu-
siano wa benki hiyo, 
Dalila Issa (kushoto), 
wakikadhi sehemu 
ya madawati 30 
yaliyotolewa na 
DCB kwa wanafunzi 
wa Shule ya Msingi 
Sandali kupitia 
kampeni yao ya 
“DCB Elimu Mpango 
Mzima na Mama Sa-
mia”, Shuleni hapo, 
Temeke, Dar es 
Salaam juzi. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU

Na Christina Mwakangale 
KATIBU wa Bunge Mstaafu, 

George Mlawa, amepende-
keza iundwe mahakama huru 
ambayo itashughulikia kesi za 
kisiasa, mashauri yanayohusu 
rushwa hasa kwenye mchaka-
to wa upatikanaji wagombea 
ubunge na udiwani ndani ya 
vyama.

Amesema katika maeneo 
hayo, kumekithiri rushwa hu-
susan kwenye vyama vikubwa 
kuanzia ngazi ya kuteua na 
kupitisha majina ya wagom-
bea, jambo linarudisha nyuma 
maendeleo na kuminya haki ya 
mgombea na wananchi.

Akizungumza jana, jijini 
Dar es Salaam baada ya kutoa 
maoni yake mbele ya Tume ya 
Haki Jinai, Mlawa alisema kwa 
uzoefu wake, mbali na kuwapo 
Tume ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU), 
kwenye majimbo na kata wag-
ombea wanaoshinda kwa kiasi 
kikubwa hutumika rushwa.

“Uteuzi wa ubunge, wag-
ombea wengine hata udiwani, 

kule kuna baadhi wagombea 
wanatoa rushwa. Nimekuwa 
Mbunge, nimeona. Sijui kwa 
vyama vidogo, ila kwa vikubwa 
hali ni hiyo.

“Wajumbe si watu wazuri, 
utakuta mgombea ana sifa 
nzuri tu, ila hapitishwi. Utakuta 
mgombea ana mnunulia mtu 
bodaboda anamjengea nyum-
ba, ili ashinde,” alisema  Mlawa.

Mlawa ambaye  aliwahi kuwa 
kwenye nafasi hiyo kwa takrib-
ani miaka tisa, alishika pia wa-
dhifa wa Kamishna wa Tume ya 
Haki za Binadamu na Utawala 
Bora, kutumikia Ofisi ya Rais 
kuwa Mshauri wa Rais wa Kat-
iba na Sheria pamoja na Naibu 
Katibu wa Tume ya Jaji Nyalali 
ya kukusanya maoni ya mfumo 
wa vyama vyingi.

“Kuna watu wanadhulumiwa 
kuanzia mchakato wa uteuzi 
ndani ya vyama, kwa maoni 
yangu mfumo wa mgombea 
binafsi, kama hapo awali, tangu 
kabla ya uhuru, urudishwe, 
kuwarudishia haki wagombea 
kupitia vyama, ambao wamed-
hulumiwa haki yao kupitia 

mchakato wa uteuzi ndani ya 
vyama.

“Ili kuepusha rushwa kwe-
nye vyama turudi katika sheria 
kabla ya vyama vingi, Bunge 
likivunjwa hakuna anayezun-
guka majimboni. Awali iliku-
wa ukibainika ulitoa rushwa, 
ubunge unavunjwa na kuzuiwa 
miaka 10,” aliongeza Mlawa.

Pia alisema kuna baadhi ya 
sheria wakati wa mfumo wa 
chama kimoja zilikuwa nzuri, 
hivyo baadhi zirejewe ikiwamo 
Sheria ya Uchaguzi ambayo im-
eeleza mtu yeyote au mgombea 
ambaye hajaridhika na ushindi 
wa mgombea aende mahakam-
ani.

“Vyama huwa vina mtindo 
wa kulinda Jimbo, kwa sababu 
hiyo wagombea hutumia rush-
wa, na akipita kwa mfumo huo 
kwa sababu chama kinalinda 
Jimbo, kitakaa kimya ili jimbo 
lisiende kwa mwingine.

“Kati ya masuala ambayo tuli-
kutana nayo kama kamishna wa 
tume, wananchi walilalamikia 
sana rushwa kwenye uchaguzi. 
Hivyo kabla ya Uchaguzi Mku-

rugenzi wa Tume ya Uchaguzi 
(NEC), awape elimu wananchi, 
wawajue viongozi   wenye ku-
fuata kanuni, wawaambie uch-
aguzi utakuwa huru na haki,” 
aliongeza.

ADHABU YA KIFO
Aidha, Mlawa ambaye pia 

aliwahi kuwa Wakili wa Serikali, 
alisema pia amezungumzia 
kuhusu adhabu ya kifo, akise-
ma pamoja na kutotekelezeka, 
bado ina umuhimu wake na si 
muda wa kuifuta kwa kiwango 
cha nchi kama Tanzania.

“Wakati wa JK kulikuwa na 
mauaji yaliyokithiri ya watu we-
nye ualbino, waliuawa kwa Im-
ani za kishirikina. Rais akasema 
sijawahi kusaini hukumu ya kifo 
kwa yeyote, ila kutokana na hili 
ikija kesi kuhusu mauaji hayo 
nitasaini mapema. Alipotan-
gaza hivyo, mauaji yalikoma,” 
alisema Mlawa.

“Wakati wa kufuta hukumu 
ya kifo kwa nchi kama Tanza-
nia, haujafika, hususan kwa wa-
husika wa matukio ya mauaji 
yenye maslahi mapana kitaifa,” 
alisisitiza.

Bunge laagiza uchunguzi mkataba matrekta
Na Godfrey Mushi, DODOMA

SPIKA wa Bunge, Dk. Tulia 
Ackson, ameiagiza Kamati ya 
Bunge ya Viwanda na Biasha-
ra kusikiliza na kuchunguza 
malalamiko na changamoto 
za mkataba wa ukopeshaji wa 
matrekta, kati ya wananchi wa 
mkoa wa Manyara na kampuni 
ya Ursus ya Poland.

Akitoa ufafanuzi jana kuhusu 
hoja iliyowasilishwa bungeni 
jijini hapa  siku chache zilizo-
pita na Mbunge wa Viti Maalum 
(Vijana), Asia Halamga, Dk. Tu-
lia alisema amebaini kwamba 
kuna umuhimu wa kamati husi-
ka kushughulikia malalamiko 
ya wananchi ambayo yame-
tolewa bungeni na wawakilishi 

wao.
“Hivyo nimeelekeza Kamati 

ya Bunge ya Viwanda, Biasha-
ra, Kilimo na Mifugo, ikutane 
na Wizara ya Kilimo, Wizara 
ya Uwekezaji, Viwanda na Bi-
ashara, na Shirika la Maendeleo 
la Taifa (NDC). Baada ya hapo, 
kamati isafiri kwenda mkoani 
Manyara ili kusikiliza changa-
moto za mkataba huu na athari 
zake hatimaye kupendekeza 
hatua za kushughulikia malala-
miko yaliyopo. 

“Ili Bunge liweze kupata 
mrejesho kamili wa suala hili, 
nimeelekeza kuwa kamati 
husika baada ya kukamilisha 
kazi yake, iandae taarifa am-
bayo itawasilishwa bungeni 
wakati wa kipindi cha siku 

sita cha majumuisho ya ba-
jeti kwa mujibu wa kanuni ya 
124,” alisema.  Kwa mujibu wa 
Spika, kwa wakati huo anafikiri 
wabunge watapata suluhisho la 
changamoto hiyo ya matrekta 
ya Ursus, hivyo kwa bungeni 
watakuwa wameishauri serikali 
nini cha kufanya,

Kabla Spika hajatoa maele-
kezo hayo alisema: “Mtakum-
buka hivi karibuni wakati wa 
mjadala wa makadirio ya ma-
pato na matumizi ya Ofisi ya 
Waziri Mkuu kwa mwaka wa 
fedha 2023/24, iliibuka hoja 
kuhusu changamoto na athari 
zilizojitokeza katika mkataba 
wa ukopeshaji wa matrekta ya 
kampuni ya Ursus kufanyika 
kati ya Shirika la Maendeleo la 

Taifa (NDC) na wakulima.
“Kwa kuwa mjadala huo uli-

vuta hisia kali miongoni mwa 
wabunge na wananchi walio-
athirika na mikataba hiyo nil-
iagiza Mwenyekiti wa Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Viwanda, 
Biashara, Kilimo na Mifugo, 
kukutana na Wabunge na 
wananachi wa maeneo hayo 
yaliyoathirika, ili kuwasikiliza 
na kubaini yanayolalamikiwa 
kuhusu suala hili.”

Aprili 13, mwaka huu, 
Mbunge wa Viti Maalum (Vi-
jana), Asia Halamga, tangu wa-
nanchi walipoingia mkataba 
na kampuni hiyo chini ya usi-
mamizi wa NDC, hakuna vipuri 
vilivyoletwa nchini kwa mwaka 
wa pili sasa.
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Mchechu ataja vipaumbele uboreshaji mashirika 
Na Mary Geofrey

MSAJILI wa Hazina, Nehemi-
ah Mchechu, ametaja mambo 
manne yanayokwamisha ufanisi 
na utendaji wa mashirika na 
taasisi za umma ambayo ataanza 
kuyafanyia kazi.

Mchechu alisema hayo jana 
Jijini Dar es Salaam  katika mku-
tano wake na wenyeviti wa bodi, 
watendaji na wakuu wa taasisi na 
mashirika ya umma na wakala za 
serikali. Kauli mbiu ya mkutano 
huo wa siku mbili ni ‘Kuimari-
sha Usimamizi na Uendeshaji wa 
Taasisi na Mashirika ya Umma, 
Kuelekea Uwekezaji Wenye Tija 
kwa Taifa.’

Alisema tatizo kubwa ni kuko-
sekana kwa maono ya muda mre-
fu kwa watendaji wanaoongoza 
taasisi na mashirika hayo, kutojua 
wanataka nini na nini kifanyike 

na wanakwenda wapi.
Kwa mujibu wa Mchechu, 

jambo la pili ni kukosekana kwa 
usimamizi thabiti hali ambayo in-
asababisha uzembe na uchelew-
eshaji wa kutotimiza wajibu kuto-
kana kukosekana usimamizi.

Jambo la tatu, alisema  ni aina ya 
uongozi uliopo kama una ufanisi 
au la na kwamba suala hilo  wa-
nalifanyia kazi katika uteuzi wa 
wakuu wa taasisi na kwamba 
wako baadhi wanaobainika ku-
fanya kazi vizuri.

Alisema jambo lingine ni kuwa 
na mawasiliano kati ya viongozi 
wa bodi na watendaji wa taasisi 
hizo jambo ambalo wanalifanyia 
kazi kwa weledi.

“Na sisi tuna wajibu wa kusima-
mia na wajibu wa kuwa very clar-
ity (wazi) ni wetu, nini tunakitaka 
kwenye taasisi ni wetu. Wajibu wa 
kuwawezesha kimitaji ni wetu na 

kubadilisha baadhi ya sheria zi-
nazowafunga miguu wanashind-
wa hata kukimbia au kutimiza 
malengo yao ni wetu,” alisema 
Mchechu.

Alifafanua kuwa kuna mambo 
wameyapokea na watayafanyia 
kazi na yale ambayo watendaji 
wa mashirika na taasisi wanatak-
iwa wafanye kazi yao ili matunda 
yaonekane.

“Huu ni mkutano wenye manu-
faa, wenye mafanikio ni mkutano 
wa kwanza na kila mwaka tutaka-
poanza kukutana, rasmi tutaanza 
Mei, jijini Arusha.

“Tukikutana tutakuwa tunaan-
galia nani kafanya vizuri nani 
kafanya vibaya, changamoto ni 
ipi tuitatue na mwisho wa siku 
tutakuwa na taasisi ambazo zina 
ufanisi kama zilizo kampuni kub-
wa za nje ambazo zinaingia hadi 
kwetu na zinakuwa zenye tija kwa 

serikali,” alisema Mchechu.
Alisema mambo ambayo ofisi 

yake inafanyia kazi ni kupitia na 
kutengeneza mpango mkakati wa 
muda mrefu wa zaidi ya miaka 
10 unaoakisi malengo makuu ya 
taasisi.

Mambo mengine, alisema ni ku-
fanya marekebisho ya Sheria Ofisi 
ya Msajili wa Hazina Sura 370 
kwa kuwa inakosa vifungu ma-
hususi au kuwa na migongano na 
baadhi ya sheria za nchi, kuathiri 
utekelezaji wa majukumu yake ki-
kamilifu na kwa tija.

“Leo ( jana) nilikutana na kundi 
la watu 187 kutoka taasisi na ma-
shirika ya umma yasiojiendesha 
kibiashara ambayo yanazijumui-
sha taasisi za vyuo, afya na maji. 
Katika mazungumzo yetu tuli-
kuwa tunakumbushana wajibu, 
mipango iliyoko mbele yetu, wa-
jibu ulioko kwenye taasisi hizo ili 

tuone kile wanachofanya na vile 
tunavyovihitaji.

“Kwa wale ambao hawat-
egemezi faida ili sasa wapunguze 
utegemezi na ndio mchango 
wanaoweza kuutoa kwa seri-
kali, wale ambao wanachangia 
waendelee kwa kuongeza ufanisi, 
kikubwa tunataka uwekezaji ulio-
fanywa na serikali kwenye taasisi 
yoyote tuwe na ufuatiliaji wa ka-
ribu ili maslahi yake yaonekane,” 
alisema Mchechu.

Mwenyekiti wa Bodi ya Taifa 
ya Wahasibu na Wakaguzi wa 
Hesabu (NBAA), Prof. Sylivia 
Temu, akizungumza kwa niaba 
ya washiriki wenzake, alisema 
mambo ambayo wanatakiwa ku-
fanya baada ya mkutano huo ni 
kuangalia maslahi ya watumishi 
na kuandaa mpango wa kurithis-
hana madaraka kwa sababu zina-
takiwa kuwa endelevu.

SKONGA ya EATV kupanda 
miti 1000 shule za Dar, Pwani

Na Mwandishi Wetu

WAANDAAJI wa kipindi cha 
SKONGA kinachorushwa na kituo 
cha Televisheni cha EATV, wana-
tarajia kupanda miti 1000 katika 
shule za sekondari za mikoa ya Dar 
es Salaam na Pwani.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotole-
wa na waandaaji wa kipindi hicho, 
kazi hiyo ya upandaji miti itafanyi-
ka kwa udhamini wa kinywaji cha 
VIVO ENERGY.

Walisema kutakuwa na utoaji wa 
elimu kuhusu utunzaji mazingira 
pamoja na mada na maswali ya-
takayokuwa yanahusika kwenye 
vipindi.

Walisema katika kufanikisha 
mpango huo, utaratibu wa kazi 
hiyo ya upandaji miti utatolewa 
rasmi baadaye kwa wafanyakazi 
wote.

“Tunatarajia kutoa taarifa kwa 

wafanyakazi wote kuhusu mpango 
wa mradi huu, ili wapate taarifa sa-
hihi.

 “Kabla mradi kuanza rasmi, 
mitandao yetu ya kijamii pamoja 
na vipindi vyetu vya radio kuhusu 
mradi huo unaokuja,” ilieleza taar-
ifa hiyo.

Pia, walisema ufunguzi wa kazi 
hiyo kwa siku ya kwanza wahusika 
wakuu watakuwa ni waandaaji wa 
kipindi hicho cha SKONGA kwa 
asilimia kubwa katika kufanikisha.

“Taarifa itatolewa kwenye vy-
ombo mbalimbali vya IPP ikiwamo 
vya habari vya EATV saa moja,  ITV 
habari, na Mitandao ya kijamii ya 
EATV.Tutazungumza na wahusika 
wa kinywaji cha VIVO ENERGY 
na SKONGA KEVOO, Mwalimu, na 
Mwanafunzi ili kupata dhumuni 
rasmi la mradi huu kwa ajili ya 
habari na tutakuwa tunaweka taar-
ifa ya kazi hiyo kwenye Mitandao 
yetu,”ilisema.

Waandaji wa kipindi cha SKONGA na wanafunzi wakiwa wanajiandaa kupanda miche ya miti. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

WADAU wa Haki ya Kupata 
Habari (CoRI) wamewaomba 
wabunge kuwasikiliza waandishi 
wa habari ili kubeba mapendek-
ezo yaliyoachwa katika Muswa-
da wa Mabadiliko ya Sheria ya 
Habari uliowasilishwa Februari 
10 mwaka huu.

Akizungumza wakati wa mku-
tano wa CoRI jana jijini Dar es 
Salaam, Deodatus Balile, Mwe-
nyekiti wa   Jukwaa la Wahariri 
Tanzania    (TEF), alisema safari 
ya kuhakikisha     tasnia ya habari 
inapata      sheria chanya inaende-
lea.

“Tutakwenda kuzungumza 
na wabunge kuhusu athari zina-
zoweza kuifika tasnia ya habari 
kutokana na baadhi ya vifun-

gu vilivyomo katika sheria na 
marekebisho yaliyofanywa na 
serikali ili watusaidie kurekebisha 
siku wakianza kujadili bungeni,” 
alisema.

Balile alisema miongoni mwa vi-
fungu ambavyo wanataka kireke-
bishwe na kuachwa kama kilivyo 
katika muswada huo, ni cha tisa 
ambacho kinampa mamlaka 
Mkurugenzi wa Habari (MAEL-
EZO) kutoa leseni ya kuchapisha 
gazeti.

“Kwa mazingira yetu mtoa 
leseni ndiye mnyang’anyaji, hili 
tusingelipenda liendelee, hivyo 
tunakwenda kufanya uzengezi 
kwa wabunge ili wajue athari ya 
jambo  hili kwa biashara,” alise-
ma.

Nevile Meena, Mjumbe wa 
Kamati ya Utendaji ya TEF, ali-

ishukuru serikali kutokana na 
dhamira yake ya kuifanya tasnia 
ya habari kuwa huru hasa kusi-
mamia mchakato wa mabadiliko 
ya sheria ya tasnia hiyo.

Meena alisema kuwa licha ya 
kile kilichowasilishwa bungeni 
katika Muswada wa Mabadiliko 
ya Sheria ya Habari, kuwa na vi-
pengele muhimu vya sheria hiyo 
vimeachwa nje.

“Kusudio jema la serikali tume-
liona. Limefanya kile ilichofanya 
kwa lengo lilelile la kuboresa 
mazingira ya habari na waandishi 
wa habari, tunashukuru katika 
hilo maana baadhi tumeyaona 
kwenye muswada.

“Lakini sheria ikibaki kama ili-
vyopendekezwa katika muswada 
ule, hatuwezi kufanya kazi kwa 
uhuru na weledi tuliokusudia. 

Hatususi kwa kile kilichopelekwa, 
tutaendelea kushawishi kudai 
mabadiliko tena na tena. Mchaka-
to wa sheria ni wa kuendelea, 
tukitoka sisi watakuja wengine 
kuendeleza tulipoishia,” alisema 
Meena.

Deus Kibamba, Mjumbe 
wa CoRI, alisema ni heshima 
kuona serikali imeipa tasnia ya 
habari kuanzisha na kusimamia 
mchakato wa mabadiliko ya she-
ria ya habari mpaka hapa ulipo.

Alisema serikali ilikusudia 
kuondoa vikwazo na ndiyo 
maana Muswada wa Mabadiliko 
ya Sheria ya Habari una mambo 
mazuri ndani yake.

James Marenga, Makamu Mwe-
nyekiti wa Misa-Tan ambaye pia 
ni wakili wa kujitegemea, alisema 
sheria ina upungufu ambao una-

paswa upigiwe kelele na ufanyiwe 
marekebisho ili sekta ya habari 
ikue zaidi.

Alisema mapendekezo ya she-
ria yaliyotolewa na serikali, ya-
megusa maeneo tisa tu kati ya 
21 yaliyopendekezwa yafanyiwe 
marekebisho.

Alisema miongoni mwa map-
endekezo yaliyofanyiwa kazi na 
serikali na wanaunga mkono ni 
kifungu cha 5(1) kwa kumwondoa 
Mkurugenzi wa Habari (MAELE-
ZO) kuwa mratibu wa matangazo 
kwa vyombo vya habari.

“Kifungu 38 kinachozungum-
zia kashfa ambavyo awali ilione-
kana ni jinai nacho kimefanyiwa 
marekebisho lakini mengi ni 
kupunguzwa kwa makosa na ad-
habu zake badala ya kuondoa,” 
alifafanua.

Mikakati yaelekezwa bungeni mabadiliko sheria ya habari
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SERIKALI kupitia Wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya 
Habari, mapema wiki hii ilitangaza kuwa imeifunga mitandao ya 
kijamii kadhaa kutokana na kukiuka maadili ikiwamo kuhamasi-
sha ndoa za jinsia moja. Mitandao hiyo na idadi kwenye mabano 
ni tovuti (334), akaunti za facebook (361) akaunti za twitter (12), 
instagram (198) na vikoa 2,456. 

Waziri mwenye dhamana na sekta hiyo, Nape Nnauye, alibaini-
sha hayo bungeni alipokuwa akitoa majibu ya nyongeza katika 
swali lililoulizwa na mbunge akihoji ni hatua zipi ambazo serikali 
imezichukua dhidi ya watu wanaohamasisha mapenzi ya jinsia 
moja. Mbunge huyo alitaka pia kujua kama serikali iko tayari 
kupeleka bungeni Sheria ya makosa ya Kujamiiana ili kuifanyia 
marekebnisho na kuondoa upungufu uliomo. 

Taarifa hiyo ya Waziri Nape ni habari njema kwa Watanzania 
hasa wale wanaopinga vitendo vya mapenzi ya jinsia moja am-
bavyo kwa sasa vimeanza kushamiri na hata kuwa tishio kwa 
maadili ya kitanzania. 

Nchini Tanzania kuna sheria ambayo inakataza kinagaubaga 
mapenzi ya jinsia moja na kwa mujibu wa kifungu cha 154 cha 
Sheria ya Kanuni za Adhabu, Sura ya 16, kufanya mapenzi kiny-
ume cha maumbile na mapenzi ya jinsia moja ni kosa la jinai. She-
ria hiyo inakwenda mbali zaidi kwa kuweka wazi kwamba iwapo 
mtu atabainika kujihusisha na jambo hilo, adhabu yake ni kifungo 
cha maisha jela au kifungo kisichopungua miaka 30 jela.     

Pamoja na kifungu hicho cha sheria, hivi sasa kumekuwa na 
ongezeko la vitendo vya ushoga na usagaji ambavyo vinachochea 
kuwapo kwa mapenzi ya jinsia moja. Mambo haya ni kinyume cha 
mila, desturi za kitanzania na Afrika kwa ujumla na kukithiri kwa 
vitendo hivyo ni kutokana na kuiga kwa utamaduni wa kigeni.

Baadhi ya nchi hasa Ulaya na Amerika zimeruhusu vitendo 
vya namna hiyo na kumekuwa na ndoa za jinsia moja tena zin-
afungishwa na viongozi wa dini lakini kwa Tanzania na Afrika kwa 
ujumla, ndoa hizi na vitendo vya kufanya mapenzi kinyume cha 
maumbile haviruhusiwi. 

Lakini kutokana na maendeleo ya sayansi na teknolojia am-
bayo yamehanikizwa na utandawazi, vitendo hivyo vimepenya 
mpaka katika ardhi ya Afrika, Tanzania ikiwamo na vijana wengi 
wameathirika na tabia hizo. Utandawazi si mbaya bali matokeo 
yake na matumizi ya teknolojia ni mazuri lakini si kuiga kila kitu 
kinachofanyika kwa wengine hata kama ni kibaya.  

Tunatambua kwamba serikali imetoa uhuru wa vyombo vya 
habari na ule wa kutoa maoni lakini jamii ni lazima ifahamu 
kwamba hakuna uhuru wowote usio na mipaka. Kutokana na ku-
ruhusu vyombo vya habari, mitandao mbalimbali ya kijamii im-
ezidi kushamiri lakini mbaya zaidi baadhi inafanya mambo kiny-
ume cha mila na desturi pamoja na kuvunja sheria za nchi kwa 
kuhamasisha vitendo viovu.  

Kila uchao, baadhi ya mitandao inaibua mambo mengi yaki-
wamo yale ya kutisha au kuzua taharuki katika jamii. Baadhi ya 
mitandao imekuwa ikiwazushia viongozi mambo mbalimbali iki-
wamo kudai aliyemuua mtu fulani ni huyu lakini ukifuatilia haina 
ukweli wowote. 

Kama ilivyoelezwa awali, hatua iliyochukuliwa na serikali kui-
funga mitandao hiyo ni nzuri na ya kupongezwa lakini jitihada 
zaidi zinahitajika ili kuibana na kuichukulia hatua mitandao yote 
inayokiuka sheria na maadili ya Kitanzania. Serikali kupitia Mam-
laka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) ichukue hatua kali dhidi ya 
mitandao hiyo na kama kuna upungufu katika sheria, yafanyike 
mabadiliko ili kuibana zaidi mitandao hiyo. 

Msawazo wa walimu mijini, vijijini 
ingepaswa utiliwe mkazo aina yake

Hatua ya kuifungia mitandao 
ni nzuri, kasi zaidi iongezwe

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677-020701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
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MOJAWAPO ya vikwazo vi-
kubwa kwenye elimu, ni baa-
dhi ya shule hasa za vijijini 
kuwa na uhaba wa walimu, 
kitendo kinachosababisha 
wanafunzi kukosa baadhi 
ya vipindi, kwa kutokuwa na 
walimu wa masomo husika, 
ujumla wake kuporomoka 
kitaaluma.

Wakati shule za vijijini 
zinakumbwa na hali hiyo, 
za mjini walimu wamer-
undikana na huenda ndio 
wanaosababisha wanafunzi 
wa shule za vijijini kukosa 
baadhi ya masomo hasa ya 
sayansi.

Katika mazingira hayo, 
baadhi ya wazazi wanalazi-
mika kufanya utaratibu wa 
kutafuta walimu wa kujitolea 
na kuwalipa posho kidogo, ili 
angalau watoto wao waweze 
kufundishwa masomo yote 
kuziba mapengo yaliyopo.

Wanatambua kuwa ubora 
wa elimu si majengo tu, bali 
ni pamoja na ufundishaji 
ambao unaenda sambam-
ba na idadi ya kutosha ya 
walimu, ili kuhakikisha wa-
nafunzi wote wanapata kile 
wanachokifuata shuleni.

Kwa hali hiyo, ni vyema 
serikali inapoajiri walimu, 
kipaaumbele kiwe kwa shule 
za vijijini ambazo kiukweli 
zinakabiliwa na uhaba huo 
ambao kwa namna moja au 
nyingine unaweza kukwa-
misha maendeleo ya wa-
nafunzi.

Kwa mfano, unaweza ku-
kuta wanafunzi wanasoma 

masomo machache kwa 
sababu ya uhaba wa walimu, 
lakini kwenye mitihani ni la-
zima wafanye masomo yote, 
kitendo ambacho ni wazi ha-
wawezi kufanya vizuri. Ana-
tathminiwa kwenye mtihani 
kwa ambacho hajakisoma 
darasani, Hapo inaibua swali 
tena, maana ya mtihani ni 
nini? 

Niseme iwapo shule zi-
takuwa na walimu wa ku-
tosha, iko wazi wanafunzi 
watasoma masomo yote na 
kisha kuchagua wanayoya-
taka. Pia, wazazi na walezi 
watapunguziwa mzigo wa 
posho za kuwalipa walimu 
wa kujitolea.

Ikumbukwe kuwa, uhaba 
huo wa walimu umekuwa 
ukisababisha wazazi na 
walezi kubeba mzigo wa ku-
walipia watoto wao masomo 
ya ziada ‘twisheni’ kwa wa-
zazi wenye uwezo na kwa 
wale ‘wenzangu na mimi…’ 
Ninadhani kama walimu 
wangekuwa wa kutosha, 
kero nyingine zingepungua.

Hata hivyo, hivi karibuni 
serikali ilitoa maelekezo kwa 
Makatibu Tawala wa Mikoa 
yote Tanzania Bara, kufanya 
msawazo wa walimu kutoka 
shule zenye ziada na ku-
wapeleka katika shule zenye 
upungufu zaidi.

Naibu Waziri Ofisi ya Rais 
-TAMISEMI,   David Silinde, 
alitoa maelekezo hayo bun-
geni Dodoma, wakati akijibu 
swali la mbunge aliyetaka 
kujua   kuna mpango gani 

wa kutatuliwa changamoto 
ya uhaba wa walimu katika 
shule za pembezoni.

Katika ufafanuzi wake 
ni kwamba, tangu mwaka 
2018/19 hadi mwaka 2021/22, 
serikali imeajiri jumla ya 
walimu 26,598 wakiwamo 
16,640   wa shule za msingi 
na 9,958 wa shule za sekond-
ari.

Kwa kuwa serikali ina-
hakikisha walimu wanaajiri-
wa na kupangwa katika 
shule zenye uhitaji zaidi hu-
susan zilizoko maeneo ya 
vijijini, basi hilo lingefaa li-
fanyiwe kazi haraka.

Ninaamini kila shule ikiwa 
ina walimu wa kutosha, ha-
watalazimika kufundisha vi-
pindi vingi, huku wanafunzi 
nao wakikosa baadhi ya 
masomo kutokana na uhaba 
huo.

Msawazo wa walimu am-
bao serikali inaufanya unge-
gusa pia shule zenye walimu 
wengi na kuwahamishia viji-
jini badala ya kusubiri ajira 
na kuelekeza wengi huko, 
kwani suala la ajira linat-
egemea bajeti.

Wakati serikali ikiboresha 
mfumo maalum wa maom-
bi ya ajira na upangaji wa 
walimu uitwao Teachers Al-
location Protocol (TAP), am-
bao shule zenye upungufu 
mkubwa wa walimu husu-
san zilizoko vijijini hubain-
ishwa, ninadhani ipo haja 
ya kufuatilia shule za mijini 
ili kubaini wingi wa walimu 
waliopo.

Na Sabato 
Kasika

 Muungwana Lazima Nilonge



Ijumaa Aprili 21, 2023 7

HABARI KITAIFA

KABWELA                                           Na Fadhili Mohammed                                  

Watoto yatima 
wakumbukwa 
Sikukuu ya Eid
Na Mwandishi Wetu

KITUO cha watoto yatima 
‘Fadhillah Orphanage Cen-
tre’ mkoani Pwani kimepewa 
msaada wa chakula kwa ajili ya 
Sikukuu ya Eid el Fitr na Kam-
puni ya Simu ya Halotel, kuone-
sha upendo na kuwaletea taba-
samu watu wanaoishi katika 
hali ngumu, kupitia utekelezaji 
wa majukumu ya jamii ya wa-
tanzania.
Msaada waliopokea ni vyakula, 

mbuzi, na mahitaji mengine ya 
muhimu ya kijamii.
Wakikabidhi msaada huo, 

Mkuu wa Kitengo cha Masoko 
Halotel, Sakina Makabu, alisema 
msaada huo ni utaratibu wa 
kawaida wa kampuni hiyo kui-
kumbuka jamii hasa watoto wal-
iopo katika mazingira magumu.
Sakina alisema, pia wameziele-

keza ofisi zao mikoa mbalimbali 
Tanzania kusaidia makundi hayo 
kama walivyofanya Pwani. 
Kituo cha Fadhila, kinalea na 

kusomesha watoto 168 ambao 
wote ni yatima kwa kuwapoteza 
wazazi wao. Watoto wengi 
kati yao walipitia changamoto 
nyingi, na kituo hicho kinatoa 
mazingira salama na ya upendo 
ambapo wanaweza kupata hu-
duma na msaada wanaohitaji.
“Leo tunatoa mifuko ya kilo 

150 ya mchele, kilo 50 za maha-
rage, ndoo za lita 80 za mafuta 
ya kupikia, kilo 100 za unga wa 
mahindi, kilo 50 za sukari, Tam-
bi mifuko 100, mbuzi wawili (2), 
sabuni za usafi wa mwili na za 
kufulia, pampas kwa mtoto asi-
yejiweza na Watoto wachanga, 
Pamoja na vifaa kwaajili ya 
shule. Zawadi hizi lengo lake 
kubwa ni kutoa tabasamu na 
upendo kwa watoto hawa katika 
sikukuu hizi za Eid Mubarak ili 
na wao waweze kusherehekea 
na kufurahia kama watu wen-
gine,” alisema Sakina
Mkurugenzi wa kituo, Sureya 

Shehe, alisema, “tunashukuru 
sana kwa mchango huu mkubwa 
kutoka Halotel. Utaleta tofauti 
kubwa kwa watoto hapa, am-
bao wanahitaji sana mahitaji ya 
msingi kama chakula na vifaa 
vya shule, na zaidi hasa kwa 
upendo huu kuwawezesha Wa-
toto hawa kufurahia Sikukuu hii 
ya Eid Mubarak. Tunathamini 
jitihada hizi za Halotel kusaidia 
jamii yetu ya watanzania na 
tunatarajia waendelee kufanya 
hivi ili kuboresha maisha ya 
watanzania.
“Msaada wa Halotel kwa kituo 

hicho ni moja ya utaratibu am-
bao utaendelea kutekelezwa 
mara kwa mara ili kujenga 
mahusiano mazuri na jamii 
ambayo pia ni wateja na wa-
tanzania kwa ujumla. Utaratibu 
huo, unatekelezwa kufuatia sera 
bora ya kampuni hiyo kupitia 
program za kurudisha kwa jamii 
mbali na kutoa huduma bora za 
mawasiliano nchi nzima.”

Ngara yanufaika na miradi ya 
mil. 200/- kutoka Tembo Nikel
Na Mwandishi Wetu

WILAYA ya Ngara imekabi-
dhiwa miradi ya maendeleo 
ya jamii yenye thamani ya 
zaidi ya Sh. milioni 200 na 
Tembo Nickel.

Taarifa iliyotolewa na Kam-
puni hiyo ilisema miradi hiyo 
ni sehemu ya mchango wake 
katika uwajibikaji kwa jamii 
katika sekta ya elimu na afya 
kulingana na makubalino na 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Ngara kupitia Mkataba wa 
Makubaliano (MoU) uliosaini-
wa Julai 7, 2022.

Mkuu wa Wilaya ya Ngara, 
Kanali Mathius Kahabi na 
viongozi wengine wa ngazi 
ya kijiji, walishuhudia maka-
bidhiano hayo yaliyofanyika 
katika Shule ya Msingi Nyabi-
hanga.

Kampuni hiyo imefanikiwa 
kukamilisha vyumba saba 
vya madarasa katika shule za 

msingi za Mukivumu, Gwen-
zanza, Muganza na Nyabihan-
ga pamoja na madawati 20 
kwa kila shule, madawati 80 
pamoja na meza 80 kwa Shule 
ya Sekondari ya Rulenge

na kufanya jumla ya mad-
awati 160 kwa shule tano, 
ukarabati vyumba vinne vya 
madarasa katika Shule ya 
Msingi Ruhuba na kukamili-
sha ofisi tatu katika Shule za 
Msingi Gwenzanza, Muganza 
na Nyabihanga.

Mchango huo katika sekta 
ya afya ni pamoja na kuka-
milika kwa ujenzi wa wodi ya 
wazazi katika zahanati ya Bu-
garama na msaada wa vifaa 
tiba katika zahanati

mbili za Bugarama na Rwin-
yana, sambamba na mafunzo 
kwa wahudumu wa afya ngazi 
ya jamii.

Jamii hodhi za Mradi wa 
Tembo Nickel ni washirika 
wa msingi katika uundaji wa 

thamani kwa pamoja kutoka 
kwenye Mradi wa Kabanga 
Nickel. Tunaamini katika ush-
irikiano kuanzia hatua za awa-
li, endelevu na unaoshirikisha 
jamii zinazoguswa na mradi, 
mamlaka za wilaya na mkoa, 
wadau wa kitaifa na kimataifa 
ili kuhakikisha maendeleo 
endelevu. Kwa kuzingatia 
sheria za nchi na viwango 
vya kimataifa, “Tembo Nickel 
inaamini kuwa hii mbinu ina 
manufaa zaidi katika kuleta 
mahusiano ya kudumu na ni 
ya msingi katika kuwa mstari 
wa mbele kwenye uchimbaji 
na unufaikaji kupitia usawa 
katika manufaa ya kiuchumi,” 
Meneja Mkuu wa Mgodi wa 
Tembo Nickel, Manny Ramos 
alisema.

Ushirikiano kati ya Tembo 
Nickel na serikali pamoja na 
Watanzania umeanzishwa 
rasmi kwa ajili ya kuchimba, 
kuchakata na kuchenjua 

madini ya nikeli ya kiwango 
cha kutengeneza betri na 
kuongeza   thamani kwa 
pamoja kupitia usawa na ua-
minifu.

“Ingawa bado hatujaanza 
kuingiza faida kwa vile bado 
hatujaanza uzalishaji, bado 
tunaona umuhimu na wajibu 
wa kuchangia katika maen-
deleo ya jamii na nchi, hata 
katika hatua hizi ya awali. Tu-
taendelea kutekeleza miradi 
itakayokubaliwa kwa mwaka 
2023. Ni dhamira ya kampuni 
kuhakikisha kuwa jamii inay-
ozunguka mradi wetu inanu-
faika na uwepo wetu,” alisema 
Rammos

Mkuu wa Wilaya ya Ngara, 
Kanali Mathias Kahabi, alise-
ma: “Tembo Nickel ni mshiri-
ka wa kweli katika maendeleo, 
tayari tunafurahia matunda ya 
kuwa na mdau huyu mkubwa 
katika mkoa wetu, sio tu kupi-
tia miradi hii ya maendeleo.”

Mkuu wa Wilaya 
ya Ngara, Kanali 
Matias Kahabi 
(aliyevaa kofia) 
akiwa na Meneja 
Mkuu wa Mgodi 
wa Tembo 
Nickel, Manny 
Ramos (wa pili 
kulia), Meneja 
wa Afya na Us-
alama Mahala pa 
Kazi, Dk Kudra 
Said (kushoto) 
na Ofisa Mipa-
ngo wa Wilaya 
ya Ngara, Labani 
Ildefonce, aliy-
emuwakilisha 
Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya 
Ngara, Solo-
moni Kimilike, 
wakati Kam-
puni ya Tembo 
Nickel ilipoka-
bidhi miradi ya 
uwajibikaji kwa 
jamii. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU.
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Na Maulid Mmbaga

TAASISI ya Asma Mwinyi 
Foundation (AMF) ikishiriki-
ana na Shirika la Tanzania 
UK Healthcare Diaspora As-
sociation (TUHEDA), wame-
toa msaada wa vyakula katika 
kituo cha kulea watoto wenye 
mahitaji maalum cha Malaika 
ikiwa ni mwendelezo wa utoaji 
sadaka ya futari wakati huu 
wa ibada ya mfungo wa mwezi 
Mtukufu wa Ramadhani.

Akizungumza jana baada ya 
kukabidhi msaada huo kwa 
kituo hicho kilichopo Wilaya 
ya Mkuranga, mkoani Pwani, 
mwakilishi wa AMF wilayani 
hapo, Hassan Kambangwa, 
alisema vitu vilivyotolewa ni 
unga, maharage, mchele na 
mafuta ya kupikia, huku ikiele-
zwa kuwa uhaba wa chakula 
ni moja ya changamoto zina-
zowakabili watoto katika kituo 
hicho. 

Alibainisha kuwa taasisi hiyo 
ambayo lengo lake kuu ni ku-
saidia makundi maalumu iki-
wamo wanawake na watoto, 
pia imekuwa ikitoa misaada 
katika nyanja tofauti zikiwamo 
hospitali, nyumba za ibada, 

vituo vya kulea watoto wenye 
mahitaji maalum na uchimba-
ji wa visima vya majisafi kwa 
ajili ya jamii.

Mlezi wa watoto katika kituo 
hicho cha Malaika Emanuel 
Tomas, alibainisha kuwa ka-
tika kituo hicho wanalea wa-
toto zaidi ya 80 na sio mara 
ya kwanza AMF kufika na 
kusaidia mahitaji tofauti ya 
watoto hao, chakula walicho-
patiwa kitawasaidia kwa kiasi 
kikubwa.

“Kituo chetu kinachanga-
moto nyingi, ikiwamo ya 
chakula, ada ya kuwasomesha 
watoto, mashuka na neti, pia 
niwaombe wafadhili wengine 
waguswe na watoto hawa, 
watu pekee ambao tunaweza 
kuwalea watoto hawa ni 
watanzania wenyewe na tu-
naishukuru sana taasisi ya 
Asma Mwinyi kwa jitihada ina-
zoendelea kuzionyesha kwa 
kuwasaidia watoto hawa,” 
alisema Tomas.

Mmoja wa watoto wa-
naolelewa katika kituo hicho, 
Salumu Omari, aliishukuru 
AMF kwa kuwasaidia chakula 
na kutoa wito kwa wadau 
wengine kuwakumbuka.

Tangulia ‘Mzee wa Mkono kwa Mkono’,
umefanya mengi, Musoma Vijijini, Butiama

Na Sabato Kasika

MUSOMA Vijijini mkoani Mara, wa-
nanchi walizoea kumwita kwa jina la 
‘Mzee wa Mkono kwa Mkono’, kutokana 
na alivyojitoa kwa hali na mali kuchangia 
maendeleo ya jimbo hilo.

Nimrod Mkono alikuwa mwanasiasa 
ambaye jina lake lilianza kuvuma katika 
uchaguzi mkuu wa mwaka 2000 ambao 
aliibuka na ushindi wa kishindo kupitia 
CCM.

Akiwa Mbunge wa jimbo hilo kwa mi-
hula mitatu kuanzia mwaka 2000 hadi 
2005, Mkono alijipatia umaarufu mkub-
wa kutokana na alivyokuwa karibu na 
wapigakura wake katika shida na raha.

Kaulimbiu yake ya Mkono kwa Mko-
no anapofika katika misiba au sherehe 
na kuchangia chakula au fedha, ilimpa 
umaarufu mkubwa ambapo likitoka 
jambo lolote alishirikishwa.

Mkono na kaulimbiu yake hakuishia 
hapo, bali pia katika shughuli za maen-
deleo kuanzia kwenye elimu, afya na 
kwingineko, alisaidia ujenzi wa sekond-
ari na zahanati jimboni humo kwa kutoa 
vifaa au fedha.

Aliweza kuzungukia jimbo zima kira-
hisi kwa kutumia usafiri wa helkopta, al-
ipoonekana angani tu utasikia wananchi 
wanasema; ‘Mzee wa Mkono kwa Mkono 
huyo anatembelea jimbo’.

Kupitia usafiri huo, ilikuwa ni rahisi 

kwa Mkono kuonana na wananchi mara 
kwa mara, kuzungumza nao, kujua kero 
zao na kutatua zile ambazo zilizokuwa 
kwenye uwezo wake.

Mwaka 2015, Jimbo la Musoma Vijijini 
liligawanywa na kupatikana la Butiama 
ambalo amelitumikia hadi mwaka 2018 
alipokwenda nchini Marekani kwa mat-
ibabu, bahati mbaya amefariki dunia.

Lakini kutokana na kujitoa kwake 
kwa ajili ya Jimbo la Musoma Vijijini, 
alichukuliwa kama mwana maendeleo, 
kwa kuwa aliijenga shule nyingi baadhi 
zikiwa ni Chifu Ihunyo iliyopo kijijini 
kwao Busegwe.

Nyingine ni Shule ya Msingi Buseg-
we, Chifu Wanzagi, Chifu Oswald 
Mang’ombe, ambayo sasa Chuo cha 
Kilimo cha Mwalimu Nyerere, Shule ya 
Sekondari Butuguri, pia akafufua Shule 
ya Sekondari Kasoma.

Ushiriki wa mwanasiasa huyo uli-
gusa hata kwenye chama chake, kwani 
ameshiriki kuanzia ngazi ya matawi kwa 
kujenga ofisi za CCM katika maeneo 
mbalimbali ya Musoma Vijijini na Butia-
ma kwa nyakati tofauti.

Mwanasiasa huyo ndiye aliyehusika 
kwa kiasi kikubwa kwenye ujenzi wa 
ofisi ya CCM ya Mkoa wa Mara, lakini 
kwenye harambee ya kuchangia chama 
mkoani humo, katika uchaguzi mkuu wa 
mwaka 2005.

Mwanzoni mwaka 2018, nilizungumza 

naye kwa njia ya simu na kumuulizia rati-
ba ya kwenda jimboni kwake Butiama, 
akasema kwa kifupi tu kwamba, hakuwa 
na ratiba hiyo.

Baada ya hapo, taarifa ambazo hazikuwa 
rasmi zikawa zinaeleza kuwa mbunge huyo 
wa zamani wa majimbo ya Musoma Vijijini 
na Butiama yuko Marekani ingawa haikufa-
hamika anafanya shughuli gani.

Hata hivyo, juzi familia kupitia kwa 
mdogo wake, Zadock Mkono ikaeleza 
kuwa amefariki dunia akiwa katika 
matibabu nchini humo ambapo sasa 
mipango ya kurudisha mwili nyum-
bani inaendelea.

Tangulia mzee wa ‘Mkono kwa 
Mkono’, umefanya mengi Musoma 
Vijijini na Butiama ukiwa Mbunge wa 
majimbo hayo kwa nyakati tofauti. 
Ninaamini wananchi watakukumbuka 
kwa mengi.

Maendeleo kwenye sekta ya elimu 
ambayo Mkono alianzisha tangu al-
ipokuwa Mbunge yamerahisha Mu-
soma Vijijini kuwa na sekondari kwa 
kata zote 21 ambazo baadhi sasa zina 
sekondari mbili.

Pale ambapo Mbunge huyo aliishia 
na kwenda Butiama, pameendelezwa 
na mbunge wa sasa Profesa Sospeter 
Muhongo hadi kuzifanya baadhi ya 
kata kuwa na sekondari zaidi ya moja.

Kwenye afya nako jitihada za kujenga 
zahanati kila kijiji na kituo cha afya kila 
kata zinaendelea, katika majimbo yote 
mawili ya Musoma Vijijini na Butiama 
ambayo aliwahi kuyaongoza.

Mkono aliyezaliwa Agosti 18, 1948, 
ameacha mjane Mary. Pia atakuwa 
ameacha alama katika majimbo hayo 
kwa kuchangia shughuli za maendeleo 
akitumia kaulimbiu yake ya ‘Mkono 
kwa Mkono’.

Marehemu  Nimrod Mkono

AMF, TUHEDA wasaidia wenye mahitaji 
Muswada kubadili fidia wanaoshambuliwa na wanyamapori wanukia

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imesema inatarajia 
kupeleka bungeni muswada wa 
marekebisho ya Sheria ya Kifuta 
Machozi na Jasho ya Mwaka 2011 
ili kuboresha viwango vya fidia 
kwa waathirika wa wanyamapori 
wakali na waharibifu.

Naibu Waziri wa Maliasili na 
Utalii, Mary Masanja alitoa ahadi 
hiyo bungeni jana alipojibu swali 
la nyongeza la Mbunge wa Nany-
umbu (CCM), Ally Mhata.

Katika swali lake, mbunge huyo 
alitaka  kujua kama waziri yuko 
tayari kuwasilisha muswada bun-
geni kurekebisha viwango ili wa-
nanchi walipwe haki kulingana na 
hali halisi.

“Fidia wanazolipwa waathirika 
ni ndogo kuliko hali halisi ilivyo, 
waathirika hawa wanaopoteza 
maisha, fidia ni ndogo, wanaopata 
ulemavu fidia ni ndogo na wanao-
haribiwa mashamba yao pia fidia 
ni ndogo, Je, waziri yupo tayari 
kuleta muswada huo bungeni?” 
alihoji.

Akijibu swali hilo, naibu huyo 
alisema sheria hiyo ya mwaka 
2011 iliyopitisha kifuta machozi 
na kifuta jasho ilikuwa na lengo 
la kumfuta machozi mwathirika, 
lakini ukiangalia namna ya kufidia 
maisha ya mwananchi au ulema-

vu ni ngumu kufidia.
“Fidia hii ilikuwa kwa mad-

humuni ya kumshika mkono ili 
kuona kuwa serikali ipo pamoja 
naye, mwaka jana katika Bunge 
hili tulipewa maelekezo ya kupi-
tia upya kanuni yake inayohusi-
ana na kufuta machozi na jasho 
na hivi karibuni italetwa katika 
Bunge hili ili kuipitia na tuweze 
kuongeza kiwango hiki na kanuni 
zirekebishwe,” alisema.

Katika swali la msingi, Mbunge 
Mhata alitaka kujua idadi ya wa-
nanchi wa Jimbo la Nanyumbu 
waliofidiwa kutokana na uhar-
ibifu uliofanywa na tembo katika 
mashamba yao.

Akijibu swali hilo, Naibu Wa-
ziri huyo alisema kwa mwaka 
2022/23, wizara ilipokea maombi 
manane kutoka kwa wananchi 
wa vijiji vya Michenjeuka, Lukula, 
Masuguru, Murumba na Mpombe 
walioathiriwa na matukio ya 
wanyamapori wakali na wahari-
bifu katika Halmashauri ya Nany-
umbu.

Alisema, baada ya taratibu za 
malipo kukamilika mnamo Machi 
21, mwaka huu, wizara ilifanya 
malipo ya kifuta jasho ya Sh. mil-
ioni 5.1 kwa wananchi saba wa 
vijiji vya Michenjeuka, Lukula, 
Masuguru na Mpombe waliohar-
ibiwa mazao.

POPO DAR 
Katika hatua nyingine, Naibu 

Spika wa Bunge, Mussa Zungu ali-
itaka serikali kutoa kauli kuhusu 
kukithiri kwa popo katika Kata ya 
Kivukoni.

“Kata ya Kivukoni katika Jimbo 
la Ilala kuna kero ya popo waha-
ribifu, wanachafua mazingira, wa-
nanchi wameshalalamika mpaka 
leo  bado wapo, hebu tueleze 
mnatoa kauli gani ya kuondoa 
popo hao katika Kata ya Kivu-
koni?” alihoji kiongozi huyo wa 
Bunge ambaye pia ni Mbunge wa 
Ilala.

Naibu Waziri Masanja alikiri ku-
wapo tatizo hilo kwenye maeneo 
ya Kivukoni jijini Dar es Salaam 
hususan maeneo yanazozunguka 
Ikulu.

Alisema, serikali imeshaanza 
kuyafanyia kazi na walishawahi 
kupuliza dawa kuwapunguza la-
kini changamoto wanayoipata 
ni kwamba wana tabia ya kurudi 
baada ya muda fulani.

“Sasa tumeshaanza utaratibu 
kwa kushirikiana na taasisi ya 
Utafiti ya Wanyamapori Tanzania 
(TAWIRI) kutafuta mbinu mbada-
la na kuhakikisha tunawaondoa 
kabisa, nikuahidi kabla ya Bunge 
hili la bajeti kumalizika tutakuwa 
tayari  tumeshakamilisha utara-
tibu wa kuwaondoa,” aliongeza.

yaweka
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Na Cynthia Mwilolezi,       
ARUSHA 

MAMLAKA ya Mawasiliano 
nchini (TCRA), imewaelekeza was-
afirishaji wa vipeto na vifurushi 
ndani na nje ya nchi kuhakiki-
sha wanajisajili ili  huduma hiyo 
ifanyike kwa usalama zaidi.

Akizungumza jana jijini Aru-
sha katika kikao cha wasafirishaji 
wa vipeto na vifurushi, Ofisa 
Mwandamizi Mkuu TCRA), Abel 
John,  alisema  ni vizuri kila mtu 
anayefanya huduma hiyo aifanye 
kwa mujibu wa sheria na taratibu 
za nchi. b“Wasafirishaji wanapo-
jisajili na kujulikana inamhakik-
ishia mteja kuwa na uhakika na 
usalama wa mzigo wake anaosa-

firisha na pale unapokwama ma-
hali inakua rahisi kwa TCRA kufua-
tilia na kujua tatizo liliko,”alisema.

Ofisa huyo alisema kila biashara 
ni vizuri   ikafanyike kwa kufuata 
utaratibu ili   iwe rahisi kwa wasi-
mamizi wa mamlaka kuratibu .

“Zisiposajiliwa inakua ngumu 
kuratibu au kufuatilia huduma hizo 
kwetu, mfano kwa sasa biashara za 
huduma mbalimbali mtandaoni ni 
kubwa kama hatutakua na utarati-
bu wa kuratibu hatutafahamu vitu 
vinavyoingia,”alisema.

Ofisa Mwanadamizi Mkuu Kiten-
go cha Mawasiliano TCRA, Semu 
Mwakanjala, alisema hadi sasa 
sekta ya usafirishaji vifurushi na 
vipeto imepiga hatua kubwa.

Alisema huduma hizo ni 

muhimu kwa kuwa zinaendelea 
kutumika na kupanuka na kuna 
umuhimu kwa watoa huduma ku-
hakikisha wanazitoa kwa mujibu 
wa sheria zilizopo.

Vilevile aliwaomba wanaotoa 
huduma hizo endapo leseni zao za 
biashara zimefikia ukomo wazihu-
sishe ili waendelee kutoa huduma 
hizo bila wasiwasi.

Posta Masta Mkuu wa Mkoa 
wa Manyara na Arusha, Athuman 
Msilikale, aliwasihi wasafirishaji 
wasikate tamaa kwa kuwa hudu-
ma hiyo bado inatumika na hasa 
barua za kibiashara kati ya taasisi 
na taasisi tofauti na zile za kirafiki 
ambazo zimepungua kwa sasa 
sababu ya   kukua kwa teknolojia 
ya mtandao.

 

Waandishi wa habari wanolewa 
utambuzi vyanzo vya habari feki
Na Shaban Njia, Aliyekuwa 
ARUSHA

WAANDISHI wa habari 
zaidi 30 wamepatiwa 
mafunzo ya kutambua 
habari za uongo zina-
zochapishwa kwenye 
mitandao na kuzua ha-
taruki katika jamii. 
Mafunzo hayo yalitolewa 

kwa muda wa siku mbili 
na shirika la Africa Check 
kwa kushirikiana na 
Nukta Africa yaliyofanyika 
mkoani Arusha.
Mtoa mafunzo hayo, Al-

phonce Shiundu kutoka Af-
rica Check, alisema lengo 
la kuandaa mafunzo hayo 
ni kuwaelimisha waandi-
shi wa habari kuzitam-
bua habari, picha, habari 
za sauti na video zenye 
ukweli zinazochapishwa 
mitandaoni bila kupotosha 
jamii. 
Alisema habari yenye  
ongo inayochafua vion-

gozi mbalimbali wa nchi 
au watu maarufu inasam-
baa zaidi ukilinganisha na 
habari ya ukweli.
Alisema kuna umuhimu 

kabla ya kuchapicha 
habari yoyote kila 
mwandishi anatakiwa 
kuwa      makini na ku-
hakiki kabla ya kuchapisha 
ili kuepuka     kupotosha 
huo. “Ndugu zangu habari 
ya uongo inasambaa hara-
ka sana tofauti na za uk-
weli, zinachafua viongozi 
wetu wa nchi, wanasiasa 
hasa kipindi cha uchaguzi 
na watu maarufu, kabla ya 
kuchapisha hasa zile zina-

zorushwa katika mitandao 
yetu ya kijamii tuhakikishe 
tunahakiki ukweli wake ili 
kuepuka kupotosha wa-
nanchi,” alisema Shiundu.
Mtafiti Mwandamizi, Ma-

kinia Juma, alisema baadhi 
ya vyombo vya habari 
hasa vya mtandaoni 
vimekuwa vikitengeneza 
habari nyingi za uongo 
kwa ajili ya kutafuta wa-
somaji katika kurasa zao 
jambo ambalo ni ukiuk-
waji wa maadili.  Hivyo, 
alivitaka vyombo vya 
habari kuhakikisha kabla 
ya kuchapisha habari ku-
fuatilia, kutambua ukweli 
wake na kuacha kukimbilia 
kuchapisha kwa kile amba-
cho hawana uhakika nacho 
hasa walichokiona katika 
mitandao ya kijamii.
Pia aliwataka waandishi 

wa habari kuhakikisha 
mafunzo hayo yanawafikia 
na waandishi wengine 
waliokosa nafasi ya kush-
iriki kwa kuelekeza hatua 
za utambuzi wa kutambua 
habari za uongo.
Mmoja wa washiriki 

wa mafunzi hayo kutoka 
Redio ya CFM ya jijini 
Dodoma, Ferista Richard, 
alisema alikuwa anashind-
wa kutofautisha habari ya 
uongo na ile ya kweli hasa 
zile za sauti na video.
Alisema kila kilichokuwa 

kinachapishwa katika 
mitandao ya kijamii aliki-
amini kwa sababu wale 
wanaopotosha umma 
walikuwa wakichukuliwa 
hatua na serikali kupitia 
Mamlaka ya Mawasiliano 
(TCRA).

TCRA yawataka wasafirishaji vipeto, vifurushi kujisajili 

Mkuu wa Wilaya ya Simanjiro, mkoani Manyara, Dk. Suleiman Serera (katikati), akizungumza na viongozi mbalimbali wa kata ya Loiborsiret, akiwemo Diwani wao Ezekiel 
Lesenga Maridadi (watatu kushoto), alipotembelea kukagua ujenzi wa Kituo cha Afya Loiborsiret juzi. PICHA: GIFT THADEY.

Vijana wabunifu watakiwa kutatua 
matatizo yanayowasibu wananchi
Na Cynthia Mwilolezi,       
ARUSHA 

MKUU wa Wilaya ya Arumeru, 
Emmanuela Kaganda, amewaa-
giza vijana wanaojishughulisha na 
masuala ya ubunifu kuangalia ma-
tatizo  yanayowakabili  wananchi 
na kuyachukulia kama fursa kwa 
kubuni  vitu  ambavyo vitasaidia 
kutatua matatizo hayo. 

Alitoa agizo hilo jana wakati ak-
izindua wiki ya ubunifu kwa mwa-
ka 2023  mkoani Arusha, iliyoan-
daliwa na kituo cha ujasiriamali na 
ubunifu cha WSHA, kwamba zaidi 
ya vijana wabunifu 100 walishiriki 

katika uzinduzi huo.    Alisema 
jamii imekuwa ikikabiliwa na ma-
tatizo  mbalimbali ambayo  yana-
hitaji  kupatiwa  ufumbuzi wa 
haraka, kwamba kupitia ubunifu 
ndiyo njia pekee ya kuja na majibu  
ya matatizo hayo.

“Nawaagiza  wabunifu wote 
tumieni matatizo yaliyoko kwenye 
jamii  kama fursa ya kubuni  vitu 
mbalimbali ambavyo vitaweza ku-
watoa sehemu moja kwenda ny-
ingine na  kujikwamua kiuchumi.

Mkurugenzi  wa Kituo  cha 
WSHA, Isaack Shayo, alisema 
wiki ya ubunifu inafanyika nchi 
nzima na kila mkoa wanaadhimi-

sha  wiki hiyo na mada kuu kwa 
mwaka huu ni ‘Ubunifu kwa uchu-
mi shindani’.

Shayo alisema wiki hiyo ni 
muhimu kwa wabunifu kwa kuwa 
wanapata fursa ya  kukutana  na 
wadau  na kujifunza  masuala ya 
ubunifu na   kuona vitu vipya na 
kupata uzoefu zaidi. 

 Naye Mkurugenzi wa Kampuni 
ya Msichana Imara, Eliwilimina 
Buberwa, alisema endapo  vijana 
wataamua  kujikita  zaidi katika 
masuala ya ubunifu itawasaid-
ia  kuondokana na tatizo la uko-
sefu wa         ajira    na wataweza 
kujiajiri.
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Na Alex Sayi, MASWA

WAFANYABIASHA-
RA wa Soko kuu la 
Maswa Mkoani Simiyu 
wameuomba uongozi 
wa Halmashauri ya 
Wilaya kuboresha 
huduma ya choo ili 
viendane na ubora wa 
soko hilo kwa lengo 
la kudhibiti magonjwa 
ya milipuko.
Wakizungumza na 

Nipashe kwa nyakati 
tofauti wafanya-
biashara hao wal-
idai kukabiliana na 
adha katika huduma 
ya choo kilichopo 
kushindwa kukishi 
mahitaji yao pamoja 
na hali ya ubora 
wake kuwa chini na 
kuhatarisha afya zao 
pamoja na wateja 
wao.
Mmoja wa wafanya-

biashara katika soko 
hilo, Rahel Chuwa 
alisema: “Licha ya hali 
ya maisha kupanda 
bado halmashauri 
imepandisha ushuru 
wa meza kwetu ku-
toka Sh.20,000 hadi 
Sh.30,000 kwa mwaka 
na bado hata miun-
dombinu haiboreshwi, 
tunaomba waboreshe 
pia miundombinu 
kwani tayari tunali-
pia ushuru tena kwa 
wakati”.
Naye Mwenyekiti 

wa soko hilo, Naftali 
Joramu alisema kuwa 
kwa sasa halmashauri 
inaendelea na ukara-
bati wa miundombinu 
sokoni hapo na tayari 
Sh.milioni 42 zimetu-
mika kujenga vizimba 
vipya na Sh.milioni 55 
zimetengwa kwa ajili 
ya ujenzi wa vibanda 
vipya vya kisasa na 
vyenye ubora.
Akieleza juhudi za 

utatuzi wa adha hiyo, 
Mkurugenzi Mtendaji 
wa Halmashauri ya 
Wilaya Maswa, Simon 
Berege alisema  kuwa 
halmashauri kwa 
mwaka wa fedha 
2022/2023 imetenga 
Sh.mil 200 kwa ajili 
ya kuendeleza ujenzi 
wa vibanda vya 
ghorofa sokoni hapo 
pamoja na kuboresha 
huduma nyingine za 
muhimu.
Alisema: “Tayari 

tumemwelekeza 
mhandisi kuweka su-
ala hilo katika mchoro 
ili wakati watekelezaji 
mwingine nalo lin-
ashughulikiwa lengo 
ni kulifanya soko hili 
liwe la kisasa”.

Wafanyabiashara 
Soko la Maswa 
walia ubovu wa 
vyoo 

Na Mohab Dominick,           
TABORA

JESHI la Polisi mkoani Tabora 
limewakamata watu 21 kwa 
tuhuma za wizi wa vifaa vya 
miundombinu ya maji kutoka 
Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Tabora Mjini (TU-
WASA). Watu hao walikamatwa 
baada ya kuundwa kwa kikosi 
kazi kilichojumuisha askari 

polisi, watumishi TUWASA, hal-
mashauri na vyombo vingine 
kwenye operesheni zinazoende-
lea katika Wilaya ya Tabora.

Akizungumza na waandishi 
wa habari, Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Tabora Kamishna 
Msaidizi wa Polisi, Richard Ab-
wao, alisema katika operesheni 
hiyo, askari wake walifanikiwa 
kukamata vitu mbalimbali vilivy-
oibiwa.

Katika tukio lingine, Kamanda 
Abwao alisema Aprili 15 mwaka 
huu katika Kitongoji cha Utusini 
Kijiji na Kata ya Misha Wilaya 
na Mkoa wa Tabora, Benedictor 
Shaban Modest (40) alikutwa 
amefariki dunia kisha kufukiwa 
kwenye shimo, huku chanzo 
kikiwa ni wivu wa mapenzi.

Kamanda Abwao alisema mtu 
huyo alipigwa na kitu kizito 
kichwani kisha kumfukia katika 

shimo ambalo lilichimbwa na 
mtuhumiwa huyo ambaye ka-
manda hakumtaja jina kwa saba-
bu za kiupelelezi.

Kamanda Abwao alidai kuwa 
mwili wa marehemu umehifa-
dhiwa katika Hospitali ya Rufaa 
Mkoa wa Tabora kwa ajili ya 
uchunguzi na mtuhumiwa ana-
shikiliwa na baadaye atafikishwa 
mahakamani baada ya upelelezi 
kukamilika.

Watu 21 mbaroni tuhuma kuiba miundombinu ya maji

Jiwe la maajabu lazua hofu wakazi Nyamagana
Na Vitus Audax, MWANZA

W
AKAZI wa Mtaa 
wa Mkapa Kata ya 
Igoma wilayani Ny-
amagana mkoani 

Mwanza, wameiomba serikali 
kupeleka wataalamu wa miam-
ba katika mtaa wao ili kupasua 
jiwe ambalo limezua hofu baada 
ya kuonekana likisogea katika 
makazi yao.

Jiwe hili linajongea baada ya 
kunyesha kwa mvua kubwa huku 
likidondosha udongo uliokuwa 
umelishikilia.

Wakizungumza na Nipashe 
kwa nyakati tofauti wananchi 

hao walisema jiwe hilo kubwa 
limekuwa likisogea kwenye 
makazi yao, kwamba limekuwa 
tishio kwao na watoto.

Mmoja wa wakazi hao kutoka 
Mtaa wa Mkapa, Farida Rama-
dhan alisema: “Kwanza udongo 
uliokuwa umelishikilia ulishush-
wa na mvua ambazo zimekuwa 
zikinyesha mara kadhaa huku 
jiwe     lililokuwa limelishikilia 
nalo likaanza kupasuka, hivyo 
kutokana na sisi kuwa katika 
mteremko    tunahofu jiwe hili 
likiachia lazima lifikie kwenye 
nyumba yetu na kuleta madha-
ra”.

Mkazi mwingine wa Mtaa wa 

Mkapa, Philimon Ludovick, alise-
ma njia pekee ya kulizui jiwe hilo 
ni kupelekwa wataalam wa mi-
amba ili waweze kujua namna ya 
kuliondoa pasipo kuleta madha-
ra, kwamba endapo likipasuliwa 
kawaida linaweza kuporomoka 
katika nyumba jirani na kusaba-
bisha hasara.

Akizungumza na Nipashe 
Mwenyekiti wa Mtaa waMka-
pa, Fadhil Emmanuel alisema 
wamefanya juhudi mbalimbali 
ikiwa ni pamoja na kulishirikisha 
Jeshi la Polisi ambalo liliwashauri 
kuchangia fedha na kuwalipa 
watu wanaopasua miamba ili 
walipasue.

Kaimu Kamanda wa Jeshi la 
Zimamoto na Uokoaji, Kamila 
Laban, alifika katika eneo hilo 
na kuwataka wananchi mkoani 
humo kufuata sheria za ujenzi 
husani katika maeneo ya mili-
mani.

Alisema: “Tumeliona jiwe hili 
kweli ni hatarishi na muda wow-
ote linaweza kuporomoka na 
kuangukia nyumba zaidi ya saba     
kutokana na kuwa mlimani la-
kini tutaleta       wataalamu wa 
miamba   kutoka maeneo mbal-
imbali        ikiwa ni pamoja    na 
wale wa migodini     ili wasaidie 
kulipasua kabla halijaleta mad-
hara”.

Mwanasheria kutoka Chama cha Wanasheria Watetezi wa Mazingira kwa Vitendo (LEAT), Clay Mwaifani akitoa elimu ya msaada wa kishe-
ria kwa wananchi wa Mpomvu, kata ya Mtakuja, Halmashauri ya Geita Mji mapema wiki hii, kwa lengo la kuwasaidia kutatua matatizo yao 
ya migogoro mbalimbali kwa mujibu wa sheria na siyo kujichukulia sheria mkononi. PICHA: MARCO MADUHU.
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‘Kuchumbia mazao’ na ujazo 
wa lumbesa unavyodhulumu 
jasho la mkulima shamba

UCHUMI

Na Mwandishi Wetu

HADI sasa Tanzania ni nchi inay-
omiliki rasilimali nyingi zikiwa-
mo madini ambayo yana uwezo 
mkubwa kukuza uchumi wake. 
Pia, hilo linaendana na uhalisia, 
kiongozi mkuu wa nchi, Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan, naye 
yuko ndani ya mstari huo ak-
ionyesha shauku ya kupeleka 
mbele gurudumu la maendeleo 
ya Watanzania, ikiwamo ku-
tumia maslahi yao. 

Hiyo inaendana na kuwapo 
rasilimali za kimsingi kitaifa 
zenye nafasi ya kuhamasisha 
mwamko wa uchumi kitaifa, 
kama vile ardhi safi na yenye 
rutuba, milima, bahari, mbuga 
za wanyama, zilizozagaa kila 
pembe ya nchi.

Tanzania hadi sasa imebaha-
tika kuwa na ardhi kubwa na ra-
silimali zinazochochea uchumi 
wa nchi. Hapo ndani yake inaju-
muisha madini yanayotafutwa 
duniani, kwa ajili ya uzalishaji 
bidhaa mbalimbali.

Ikirejewa miaka miwili na 
ushee iliyopita wakati Rais Dk. 
Samia anapewa mikoba ya 
mtamgulizi wake, marehemu 
Rais, Dk. John Magufuli, aliamua 
kukuza na kuendeleza miradi 
ya kimkakati aliyokabidhiwa 
kuiendeleza, akiwa na shauku 
kuona nchi inapiga hatua kub-
wa za kiuchumi kwa kuboresha 
sekta ya madini.

Hadi sasa Tanzania imo katika 
maeneo yaliyobarikiwa kuwa na 
madini adimu kama vile dha-
habu, tanzanite, chuma, nicol, 
shaba, ruby, almasi, chokaa, 
chumvi, gesi, uranium na makaa 
ya mawe, yakipatikana kwenye 
mikoa iliyobahatika kama vile; 
Lindi, Morogoro, Mara, Shinyan-
ga, Tabora, na Songwe yakiwa 

Ukurasa 14

Kahitimu sheria akaweka 
cheti pembeni, kazama

 kwenye ujasiriamali 
‘njia nyeupe’
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Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, akishuhudia Waziri wa Madini, Doto Biteko na Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali, Jaji Eliezer Feleshi, wakitia saini Mkataba wa Makubaliano ya Msingi kati 
ya serikali na kampuni ya uchimbaji madini Peak Rare Earth, ya Australia iliyowakilishwa 
na Mwenyekiti Mtendaji wake, Russell Scrimshaw wa pili (kulia) na Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
kampuni hiyo, Bardin Davis, Ikulu Chamwino Mkoani Dodoma, Aprili 17 mwaka huu. PICHA: 
MTANDAO

Mkataba alioshuhudia Samia, kupaisha
uchumi mtaji wa madini Sh. trilioni 1.6

• Neema ndani ya Songwe, Lindi, Ulanga…
• Lengo lake sekta itoe 10% GDP lakaribia  

taba inayoangukia uwekezaji 
mkubwa inaletwa nchini na ina 
faida kubwa kutoka kwenye 
mauzo. Pia, hisa za serikali nda-
ni ya uwekezaji wa miradi hiyo 
inapaa, jambo ambalo matokeo 
yake yanaangukia tafsiri ya kiu-
chumi, uwekezaji hisa nchini na 
uchumi kitaifa, unakuwa katika 
thamani ya juu; vyote vikian-
galiwa vinabaki kuchangia kasi 
ya ukuaji uchumi kitaifa.

“Mikataba mipya iliyosainiwa 
na serikali italeta nchini mtaji 
wa Dola Milioni 667 (takriban 
Shilingi za Kitanzania Trilioni 
1.6) katika kipindi hiki kigumu 

cha kiuchumi duniani na kuleta 
ahueni kwa nchi yetu. Mikataba 
yote hii ya madini ya kimkakati 
kupitia sisi na wenzetu kam-
puni tatu za nchini Australia, ni 
sehemu ya kuipaisha Tanzania 
katika ramani ya dunia, kwa 
kuangalia eneo lote la uchim-
baji, uchakataji na usafirishaji 
kwenye mataifa makubwa yali-
yoweka mkazo kwenye sekta 
hiyo kupitia nchi yetu,” anase-
ma Rais Dk. Samia.

Hadi sasa, zama za uongozi 
wa nchi unaoendelea Awamu 
ya Sita, mchango wa sekta 
madini kwenye pato la taifa 

umeongezeka kwa kiwango ki-
kubwa. Hadi Desemba mwaka 
jana, inatajwa ilikuwa asilimia 
9.7, ikikaribia lengo la Rais Dk. 
Samia asilimia 10 ya Pato la Taifa 
au zaidi, ifikapo mwaka 2025. 

Ishara za kiuchumi zinao-
nyesha sekta hiyo kufanikiwa 
sana, kuvuka malengo yake. Pia, 
ni mkakati usio mbali na ku-
walinda, pia kuwainua wachim-
baji wadogo, ikibeba tafsiri ya 
kumwinua Mtanzania mmoja 
mmoja. 

“Mchango kwa wachim-
baji wadogo kwenye sekta hii 
umeongezeka maradufu, kufikia 
asilimia 40 chini ya uongozi wa 
Rais  Samia, kutoka asilimia 20 
aliyoikuta alipoingia madara-
kani” anasema Waziri Biteko na 
kuongeza: “Serikali itaendelea 
kuongeza uwezeshaji, ikiwamo 
kuongeza kasi katika michakato 
mbalimbali katika maeneo ya 
wachimbaji wadogo, ili watumie 
vifaa na nyenzo za kisasa kama 
njia ya kuongeza ufanisi kwe-
nye sekta hii muhimu kwa nchi 
yetu.” 

Rais Dk. Samia anasema, 
uwekezaji huo tajwa, unaenda 
kwenye mikoa ambayo bado 
uchumi wake haujatengemaa 
sana, pia ni miradi inayoenda 
kuinua ukanda huo, kwa ku-
fungua fursa na kuwanyanyua 
wananchi wa maeneo hayo kwa 
kasi kubwa, kupitia mnyororo 
wa thamani, hata kuacha msu-
kumo changamoto kwa wakazi 
husika kuchangamkia fursa 
zuinazojitokeza kwa ajili yao na 
taifa kwa jumla.

 
SAFARI YA MABORESHO
Kabla ya kufikia hatua iliyopo 

ya utiaji saini, suala la utafiti 

na maeneo nyeti ya madini.
Ni siku chache tu zimepita, 

Rais Dk. Samia amezungumza 
namna nchi inatarajiwa kwenda 
mbele ikisimamia sekta ya ma-
dini inayoongozwa na Waziri 
wake, Dotto Biteko, aliyepewa 
jukumu hilo tangu zama za 
mtangulizi, hayati Dk. Magufuli. 
Ni uwasilisho wake, wakati Rais 
anashuhudia utiaji saini mika-
taba ya uchimbaji madini ya 
kinywe kwa mikoa ya Lindi, Mo-
rogoro na Songwe.

Inaelezwa kuwa jambo la ku-
chochea mwamko wa uchumi 
nchini, hasa ikizingatiwa mika-



ikiwa ni hatua ya kuhakikisha 
wanavuna kipato kizuri kulin-
gana na walivyolima.

DED NA WAKAZI
Nipashe imeongea hivi 

karibuni na Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Bu-

sokelo, Loema Peter, anayes-
ema kuwa taarifa za wakuli-
ma kushawishiwa na kuuza 
mazao kwa kuchumbiwa wal-
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‘Kuchumbia mazao’ na ujazo wa lumbesa 
unavyodhulumu jasho la mkulima shamba

BIASHARA

Na Beatrice Moses

“KIKULACHO kipo nguoni mwa-
ko. Ni msemo wa wahenga un-
aodhihirika kwenye maisha ya 
wakulima kadhaa nchini, kwani 
licha ya kukabiliwa na hali ngu-
mu wakati wa kulima, kupanda, 
kuvuna hadi kwenye mauzo, 
wamejikuta wakiwekewa mitego 
au masharti magumu na watu 
ambao wanawaamini,”anasema.

Miongoni mwao ni wanaow-
alaghai wakulima, kuwalimisha 
au kuwatega, hata inayofanywa 
na baadhi ya watu wamejiweka 
karibu yao, wakiwamo madalali 
wa mazao na wakala wa pembe-
jeo za kilimo, wanaotumia nafasi 
zao kugandamiza, hivyo kukwa-
misha wakulima katika juhudi za 
kujikomboa kiuchumi. 

Kwa miaka kadhaa, ime-
shuhudiwa uchukuzi wa mazao 
katika mtindo wa kujazwa 
na ‘kusukwasukwa’ maarufu 
lumbesa. Pia, kuna mtindo 
mwingine unatajwa wa ku-
washawishi kuuza mazao yan-
gali shambani,umaarufu wake 
kuchumbia, nao unashika kasi. 
Ni miongoni mwa yanayoingia 
katika hesabu ya kuwadidimiza 
wakulima.  

Awali mtindo huo maarufu 
‘kuchumbia’ mazao, ulitajwa 
kushamiri mkoani Mbeya ka-
tika wilaya za Kyela, uliofanywa 
katika kununua mpunga ukiwa 
shambani. Kwa kiasi kikubwa, ni 
wafanyabishara kutoka maeneo 
ya mbali, ikiwamo visiwani Zan-
zibar wanaovutiwa na ubora wa 
mchele utokao eneo hilo.

Sasa, ni staili ya biashara kati 
ya wazalishaji shambani na wa-
fanyabiashara ambao baada ya 
muda mfupi, ikabainika kuingi-
zwa kwenye baadhi ya vijiji vya 
wilayani Rungwe na hususani 
ndani ya Halmashauri ya Busoke-
lo, ambako uzalishaji chakula 
uko juu. 

Viongozi wa ngazi tofauti, 
tayari wameshayaona hayo na 
kujitokeza kukemea pamoja, 
wakisisitiza kwamba maofisa 
kilimo wanaendelea kutoa elimu 
kwa wakulima kuhusu kilimo na 
soko la mazao yao kwa ujumla, 

SIKU moja asubuhi naamka 
sijisikii vema, narudi kulala. 
Mama anaamka haoni mtu 
wa kuamka kwenda shule. 
Niko darasa la pili hapo.

Mara nasikia mtu anani-
vuta kidole cha mguu. Ni 
mama, ananiuliza kwanini 
sijaamka kujiandaa na 
shule! Namjibu sijisikii vi-
zuri. Anahisi namdanganya. 
Anamaka: “We Bichwa, 
niondolee maskhara yako 
hapa. Amka unawe uende 
shule.”

Enzi hizo majina ya utani 
tuliyopewa na ndugu na 
jamaa, yalikuwa ya ajabu 
ajabutu. Naitwa Bichwa, 
mwingine Meno, mara Ki-
tumbo au Kichogo. Ili mradi 
ndiyo yalikuwa majina ya 
utani.

Tuliyakataa, lakini 
unafanyaje, ikabidi kuku-
bali tu ukiitwa hivyo nawe 
unaitika ingawa ulikuwa na 
jina lako. Leo hii, majina ya 
utani kwa watoto utasikia 
Ronaldo, Messi na kadha-
lika, ili mradi yanavutia.

Basi nikamweleza mama 
naumwa, ikabidi anisogelee 
na kunigusa shingoni na 
mashavuni, kweli aka-
hisi nina joto kali mwilini. 
Akanihurumia na kuniam-
bia nipumzike ili ajiandae 
twende hospitali.

Lakini, wakati huo akini-
andalia uji usio na sukari.
Tulishazoea maisha hayo 
kwa sababu sukari ilikuwa 
anasa kwetu. Alipokuwa 
tayari, akaniamsha na kuni-
ogesha maji ya vuguvugu 
na kuniandalia uji.

Nilipouonja tu nikatapika. 
Nikamsikia mama aki-
waambia ndugu zangu nje: 
“Bichwa kautapika uji, 
basi kweli anaumwa huyu! 
Ngoja tu nimwahishe hos-
pitalini. ”

Akamtuma kaka yangu 
shuleni kuniombea udhuru. 
Tukaenda hospitali tuka-
kuta foleni kama kawaida, 
tukajipanga na wagonjwa 
wenzetu kusubiri kuonana 
na daktari. Wakati tukiwa 
mstarini, akapita daktari 
akijisemea semea mwe-
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TAFAKURI YA MLALAHOI 

nyewe.
Nikamshangaa na kum-

wuliza mama vipi huyu 
daktari mbona anazungumza 
mwenyewe, mwezi mchanga 
au? Mama akanipuuza huku 
akiniangalia jicho kali kama 
nini. Mara yule daktaria 
kapita tena, anajisemesha tu 
mwenyewe.

Nikamwuliza tena mama. 
Kumbe naye hakuwa anajua 
kitu na hakutaka mimi 
nijue kuwa hajui. Akaona ili 
kuondokana na kadhia ile, 
amwulize jirani aliyekaa 
naye ambaye alikuwa akim-
fahamu daktari huyo.

Nikasikia kabisa jirani 
akimjibu mama, kuwa yule 
daktari anafanya kazi 
kwenye kitengo cha mara-
dhi ya akili, hivyo ndiyo 
sababu amezoeana nao naye 
anaonekana kuwa kama 
wao, lakini hana matatizo ya 
akili.

Kwanini yamenijia haya? 
Nilikuwa nafikiria sana 
mambo ya barabarani hu-
susan kuhusu matumizi ya 
vyombo vya moto, nikilenga 
zaidi madereva wa bodabo-
da na daladala na tabia zao 
wawapo barabarani.

Pia, nikiwahusisha na poli-
si wa usalama barabarani, 
ambao kila kukicha hukutana 
na watu hawa ambao sifichi 
ni wasumbufu kupita kiasi. 
Hawa ndio wavunja sheria 
za barabarani wanaoongoza.

Ajali nyingi za baraba-
rani zimekuwa zikichang-
iwa sana na kada hii ya 
madereva wa bodaboda 
na daladala, kwanini? Kwa 
sababu wanadhani wao 
ndio wafalme wa bara-
barani, hawakamatwi na 
wakikamatwa huachwa 
huru baada ya kumalizana 
na askari.

Wa bodaboda hao ndio 
kabisa, hawavai kofia ngu-
mu, hawaheshimu alama 
za barabarani kama vivuko 
vya waenda kwa miguu 
vya pundamilia, wao mataa 
ya kuongozea barabarani 
sawa na jua tu au mwezi 
au nyota angani, haviwa-
husu kabisa. Kubeba mishi-
kaki hakuwasumbui!

Ndio wanaoongoza kwa 
kukatwa miguu hospitalini 
kutokana na ajali wazi-
patazo kila iitwayo leo. 
Tunalijua hilo, lakini hatu-
jali ndiyo kwanza tunawa-
pachika sifa zama ofisa 
usafirishaji. Mimi nawaita 
maofisa ajali.

Kama alivyo yule daktari 
wa wenye shida ya akili, 
kama walivyo walimu wa 
chekechea, naona askari 
wetu wa barabarani nao 
wameamua kufanana na 
madereva wa bodaboda 
na daladala, wameamua 
kuzoea na na kuendana 
nao kiakili.

Wanawaona wakivunja 
sheria, lakini wanawafum-
bia macho na kama waki-
wasimamisha, hususan wa 
daladala, watazunguka nao 
nyuma na kumalizana nao, 
na kusahau kuwa mchelea 
mwana kulia hulia yeye.

Wanasahau kuwa ku-
waendekeza watu hao ni 
kusababisha taifa lipate 
maafa yatokanayo na ajali 
na kupoteza nguvukazi 
yake. Sijui kama wenzetu 
hawa wanaliona hilo au 
tatizo ni ’Tumbo Street!’ 
Tunasikia tu ukaguzi wa 
vyeti vya udereva unakuja.

Sina hakika kama ukagu-
zi huu utahusu madereva 
wa daladala na bodaboda. 

Alamsiki!
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Moja ya masoko mapya yanayojengwa na Halmashauri ya Busokelo, kusaidia  wakulima, vilevile kudhibiti ‘kuchumbia mazao.’ PICHA ZOTE: MTANDAO

Hali halisi ya ndizi inayozalishwa katika Halmashauri ya Busokelo, wilayani Rungwe, 
ambako kunaelezwa kuwapo tabia ya ‘kuchumbia’ mazao.

NA JOSEPH KULANGWA
(+255)  713 410008
kulangwasos@gmail.com

wa madini hayo lilianza 
mwaka 2000 na sasa 
mchakato ulikofika ni 
kufanikisha ajenda za ku-
ingiza wawekezaji wan-
aohusika moja kwa moja, 
kuchakata na kufungua 
viwanda mbalimbali, kwa 
maslahi ya nchi.

Pia, inatajwa ngazi ya 
faida nyingine itakayopa-
tikana kwenye uendeshaji 

huo, ni taifa kunufaika na 
kodi, ajira kwa wananchi, 
pia huduma za kijamii. 
Kinachihomizwa sasa ni 
kwa Watanzania kuitumia 
fursa hiyo ya uzalishaji 
madini kwa mustakabali 
wa manufaa kwao.

Kupitia utafiti uli-
ofanyika tangu mwaka 
2000, mikoa ya Lindi na 
Morogoro inatajwa ipo 
katika ukanda wa madini 
Kinywe, huku mkoa Song-

we una madini adimu. 
Utekelezaji wa mradi 
unatarajiwa kujikita ka-
tika eneo la Ilalo mkoani 
Lindi, Ngwala wilayani 
Songwe, pia Ulanga, 
mkoani Morogoro.

Hadi sasa utafiti un-
aonyesha kuna jumla ya 
tani milioni 67 zenye 
wastani wa asilimia 5.4 
ya madini ya kinywe 
yaliyogundulika katika 
kijiji cha Chilalo, yanay-

otarajiwa kuchimbwa kwa 
miaka zaidi ya 18, huku 
kijiji cha Ipanko kuki-
gunduliwa tani milioni 
63 zenye wastani wa 
asilimia 7.6 ya madini 
hayo ya kinywe, yata-
kayochimbwa kwa miaka 
zaidi ya 18.

KAMATI YA MADINI
Mwenyekiti wa Kamati 

Maalumu ya Majadil-
iano ya Rais, Profesa 

Palamagamba Kabudi, 
anasema kampuni mbili 
za uchimbaji zimeipatia 
serikali asilimia 16 ya 
hisa zisizofifishwa.

“Tunatarajia thamani ya 
mauzo ghafi ya madini 
ya kinywe itakuwa Dola 
za Marekani Bilioni 1.860 
na mwekezaji atapata 
Dola milioni 389, sawa na 
asilimia 47, huku Tanza-
nia ikivuna Dola milioni 
437 sawa na asilimia 53,” 

anasema mwanasheria, 
Profesa Kabudi.

Kampuni nyingine 
itakayowekeza kwenye 
mradi huo wa uchim-
baji  madini ya kinywe, ni 
Evolution Energy Limited 
itakayowekeza Chilalo 
wilayani Ruangwa mkoani 
Lindi, kupitia kampuni ya 
ubia ya Mnyama Kudu 
Graphite.

Taarifa pia zinaonye-
sha, serikali itavuna asil-

imia 51 huku wawekezaji 
wakisalia na asilimia 
41, ambayo gharama za 
uwekezaji huo zikifikia 
Dola za Marekani milioni 
127.7.

Awali wakati anazun-
gumzia fursa hizo na 
uendeshaji mzima wa 
sekta ya madini, Waziri 
Biteko, anasema mafani-
kio yanayoonekana sasa 
kwenye wizara yao, 
yanatokana na heshima 

na usimamizi mzuri ku-
toka kwa Rais Dk. Samia.

“Sisi kama wizara 
tutaendelea kufanya 
kazi kubwa ili kulinda 
thamani ya madini yetu 
tukiamini kuwa tutafiki-
sha malengo tuliyopewa 
ya asilimia 10 ya pato 
la Taifa ifikapo mwaka 
2025 kama ilivyoainish-
wa pia kwenye ilani ya 
Chama Cha Mapinduzi,” 
anasema Biteko.

Mkataba alioshuhudia Samia, kupaisha uchumi nchini kwa mtaji Sh. trilioni 1.6
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Kununua 
mazao kwa 
kuchumbia 
hairuhusiwi, 
hivyo Hal-
mashauri 
baada ya 
kubaini hilo 
mwaka jana, 
ilitoa elimu na 
kuwasisitiza 
maofisa ugavi 
na watendaji 
wote kufuatil-
ia jambo hilo.

mazao tofauti na mwongozo 
waliopewa,” anasema. 

Mkazi wa Busokelo, Iga 
Mwakyoma, anasema uuzaji 
huo wa mazao upo na una-
tumiwa na watu wenye ush-
awishi, kama vile madalali.  

Mwakyoma anasema, 
wakulima wanaoshawishiwa 
wengi ni kutokana na kukabil-
iwa na hali ngumu ya maisha, 
hivyo wakionyeshwa fedha 
wanakubali kuuza mazao yao, 
pasipo kujali hatima ya kesho 
inakoelekea.  

Inabanishwa kuwa, mtindo 
huo umewagharimu baadhi 
ya watu mwaka jana, kwani 
waliwashawishi kuuza mahi-
ndi kwa debe shilingi 6,000, 
lakini baada ya miezi miwili, 
kulikuwapo uhaba wa ma-
hindi ambao hadi wakulima 
wakajikuta, wakilazimika ku-
nunua mahindi kwa debe bei 
shilingi 22,000. 

“Ni kujiongezea hali ngumu 
ya maisha kwenye familia, 
mfano mtu anauza ndizi in-
gali shambani, anatumia 
fedha inakwisha, ndizi ndiyo 
imekomaa. Anashindwa hata 
kukata ya kula  na familia yake 
wanabaki kuteseka kwa njaa,” 
anasema mkazi mwingine wa 
eneo hilo anayejitambulisha 
kwa jina, Mama Doto.

MARUFUKU ZILIZOPITA
Mnamo Aprili 2014, aliyeku-

wa Waziri wa Kilimo, Chakula 
na Ushirika, Christopher 
Chiza, alitangaza marufuku 
kwa mtindo huo wa’ kuchum-
bia mazao shambani’ akitoa 
sababu ni kitendo kinachom-
kosesha mkulima na serikali 
mapato wanayostahili. 

Chiza akatamka hayo waka-
ti wa ziara yake ya kukagua 
ujenzi wa soko la kimataifa  
Njiapanda Himo, mkoani Kili-
manjaro, akibainisha kuwa 
‘kuchumbia mazao’ sham-
bani kunawakosesha kipato 
wakulima kwa kuwa, yaki-
vunwa kwa utaratibu mzuri 
na kuwekwa kwenye soko,  ni 
wazi yanakuwa na kiwango ki-
kubwa cha bei inayompa mli-

izipata, wakitambua ni jambo 
baya wakachukua jukumu la 
kuzungumza na wananchi 
kupitia mikutano kadhaa. 

“Kununua mazao kwa ku-
chumbia hairuhusiwi, hivyo 
Halmashauri baada ya kubaini 
hilo mwaka jana, ilitoa elimu 
na kuwasisitiza maofisa ugavi 
na watendaji wote kufuatilia 
jambo hilo,” anasema. 

Mkurugenzi huyo anabaini-
sha kuwa bado wakulima wa-
nafanya anachokiita ukaidi, 
wakikubali kuuza mazao kwa 
mtindo huo, akishauri ni vema 
wakatambua wanajiumiza we-
nyewe. 

Anasema kuna masoko 
maalum ya mazao ambayo 
serikali inahamasisha uuzaji  
mazao kwenye masoko hayo 
na kuna bei mahsusi zinazoe-
leweka. 

“Nafikiri kuna wakulima au 
pengine mmoja mmoja am-
bao kutokana na tabia zao, 
wana matumizi mabaya iki-
wamo ulevi, hivyo pengine 
ndiyo inawachochea kuuza 

maji faida. 
Pia, katika mwendelezo 

wa hatua hizo ikaripotiwa 
miaka miwili baadaye, Julai 
2, 2016, habari ambazo pia 
zikachapishwa kwenye gazeti 
hili, zilibainisha serikali wilay-
ani Rungwe kuanza ujenzi wa 
soko la ndizi katika kata ya 
Lupata, ambako kunapatika-
na Halmashauri ya Busokelo.

Ni hatua iliyotajwa ku-
lenga udhibiti wa ununuzi 
wa mazao yakiwa sham-
bani, Kaimu Mkurugenzi wa  
Halmashauri ya Busokelo 
wakati huo, Gideon Mapun-
da, akibainisha ni uamuzi 
uliotazamiwa kuwasaidia 
wakulima wa ndizi, mahali 
hapo kunakolimwa kwa win-
gi, mazao yote yafike sokoni 
na siyo kuondokea shambani 
kwa bei ndogo.

Aprili 3 mwaka huu, kuka-
tangazwa kwenye vyombo 
vya habari, Mkuu wa Wilaya 
ya Songea, mkoani Ruvuma, 
William Ndile, alivyopiga 
marufuku wafanyabiashara 
wa ndani na nje ya eneo hilo 
kununua mahindi ya wakuli-
ma yakiwa shambani.

Mkuu wa Wilaya huyo, 
alitangaza marufuku hiyo 
kwenye uzinduzi wa mbegu 
bora za mahindi, akitumia na-
fasi hiyo kuwaonya wakulima 
kuacha kuuza mahindi sham-
bani kwa kuwa ununuzi wa 
mtindo huo ni ‘ulanguzi.’ 

Ndile akafafanua kuwa baa-
dhi ya wakulima pia walipata 
hasara mwaka jana, baada 
ya wanunuzi wa mahindi ku-
toa malipo ya bandia, hata 
akawaagiza viongozi wa seri-
kali za vijiji na wakurugenzi 
wa halmashauri ya wilaya 
hiyo kuhakikisha wanawa-
dhibiti wafanyabishara wa-
naojipitisha kununua mazao 
kwa wakulima bila kufuata 
taratibu.

Ni aina ya utaratibu unao-
fanywa kienyeji, huku kuki-
wapo mtindo kwenye mikoa 
mingi wanunuzi hao wana 
lingine la ziada, kujaza miz-
igo yao kwa mtindo uitwao 
‘lumbesa.’ 

Hili linafanyika, huku she-
ria ya kupiga marufuku upa-
kiaji wa mazao na bidhaa 
kupita ujazo au uzito maarufu 
‘lumbesa’ katika magunia ipo 
tangu mwaka 2016.
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Kahitimu sheria akaweka cheti pembeni,
kazama kwenye ujasiriamali ‘njia nyeupe’
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BIASHARA

Wanafunzi katika Chuo cha Arizona, Dar es Salaam. Picha 
ndogo, Mkurugenzi Mtendaji wa chuo hicho, Jennifer Shigoli. 
PICHA ZOTE: ELIZABETH ZAYA

Mimi mtu 
anayetoka 
hapa na 
kwenda 
kuajiri hata 
mtu mmoja, 
namheshimu 
sana. Naami-
ni ndoto yan-
gu niliyoku-
wa naota ya 
kuwa sehe-
mu ya kutat-
ua matatizo 
ya watu ime-
anza kutimia.

Na Elizabeth Zaya

“Mara baada ya kuhitimu sha-
hada yangu ya kwanza ya sheria 
mwaka 2012, nilianza kutafuta 
ajira huku na huku bila mafani-
kio na kwa sababu hata wakati 
nasoma, nilikuwa nafanya bi-
ashara ndogondogo, nikaamua 
nijiajiri mwenyewe.” Ni maneno 
ya Jennifer Shigoli, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Kituo cha Mafunzo 
ya Ufundi(Arizona), kilichopo 
Mikocheni, Dar es Salaam.

“Kabla sijaenda chuo, niliku-
wa na biashara ya kufanya usafi 
kwenye majumba na kuuza bid-
haa za urembo. Kwa hiyo, niliku-
wa na uzoefu kidogo na biasha-
ra. Nilipohitimu chuo nikaanza 
kutafuta kazi bila mafanikio, ni-
karudi nyuma nikatafakari hivi 
mbona kabla ya hapo nilikuwa 
nafanya shughuli zangu, kwa 
nini nisifanye?

“Kwa hiyo, nikaamua kurudi 
kwenye kazi yangu ile ya mwan-
zo ya kufanya usafi majumbani. 
Awali, nilikuwa nanunua bidhaa 
za kufanya usafi madukani, lak-
ini nikaamua kwenda kusomea 
namna ya kutengeneza mwe-
nyewe na nilifanikiwa kufanya 
hivyo. Kwa hiyo ikanirahisishia 
kufanya shughuli zangu hizo za 
usafi kwa kutumia bidhaa zangu 
mwenyewe.”

Anasema, ili kuboresha bid-
haa zake, alijifunza namna ya 
kuziwekea lebo zenye viwango, 
jambo lililomtambulisha zaidi 
kwa wateja wake na kukubalika 
zaidi.

“Hii ndio changamoto kub-
wa kwa wajasiriamali, wengi 
wanashindwa kuboresha bid-
haa zao na hivyo kujikuta wa-
nashindwa kusonga mbele. Nilil-
iona hilo kabla, wateja walikuwa 
wanasita kutumia bidhaa zangu, 
kwa sababu hiyo. Lakini, baada 
ya kuweka lebo, nilianza ku-
pata mapokezi tofauti, walianza 
kuzikubali zaidi na kuniamini 
na hapo ndipo kazi zilianza ‘ku-
changanya’.

“Nakumbuka tenda kubwa ya 
kwanza kwangu nilipata kwe-
nye hoteli moja ya Sinza (Dar 
es Salaam) Sh.815, 000 na ili 
wanione niko ‘serious’ (makini), 
siku ya kupeleka bidhaa zangu, 
nikasema nisifanye kinyonge , 
nikakodi ‘kirikuu’ (gari dogo la 
mizigo).

“Nikachukua na stika zangu 
nikazibandika. Nilifanya hivyo, 
kwa sababu niligundua kwamba 
namna unavyojiweka ndivyo na 
watu wanavyokuchukulia. Kwa 
hiyo, safari yangu ya kuzalisha 
ilianzia pale, niliendelea kuku-
tana na tenda nyingine nyingi,” 
anasimulia Jennifer.

Anasema kuboresha zaidi 
kazi zake, akaendelea kusaka 
ujuzi sehemu za ndani na nje ya 
nchi, hata kumwezesha kuanzi-

sha mafunzo kwa wajasiriamali 
wengine, hususani katika nam-
na ya kuboresha bidhaa zao na 
kuchangamkia fursa za masoko.

“Watu walikuwa wanatoka 
mikoani kuja kufuata mafunzo 
Dar es Salaam, au wakati mwing-
ine walikuwa wananiita naenda 
kuwafundisha huko waliko. 
Kupitia kazi zangu hizo, ndipo 
nilizidi kukutana na watu na 
kubadilishana nao uzoefu, iki-
wamo namna ya kuingia katika 
uzalishaji mkubwa,” anasema.

 “Mwaka 2014/015, nilianzisha 
kampeni nyingine inayoitwa 
‘Choo Salama’, lengo lilikuwa 
kwenda shuleni kufanya us-
afi kwa kutumia bidhaa zangu 
mwenyewe. Nilifanya vile bila ya 
kuwatoza gharama yoyote, niki-
amini watoto wakienda majum-
bani kwao watawaambia wazazi 
wao.

“Kupitia kampeni hiyo, nika-
ongeza wadau wengine wakiwa-
mo Taasisi ya Walimu Wanawake 
ambao walinishika mkono, tuka-
zunguka kwenye shule nyingi na 
nikawa nawafundisha namna 
ya kufanya usafi na wakawa wa-
napenda bidhaa zangu. Wazazi 
wao wote waligeuka na kuwa 
wateja wangu,” anasimulia.

Anafafanua kwamba, alipo-
zunguka kwenye kampeni zake 
shuleni, alibaini kuwapo fursa 

JENNIFER SHIGOLI

mitindo na mapishi. 
Pia, anataja kuwapo mradi 

mahsusi uitwao ‘amka’ ambao 
lengo lake ni kuasaidia kulipa 
ada kwa wasiojiweza. 

NJIA ALIKOPITA
Jeniffer anaeleza njia alikopi-

ta, wakati anaanza ujasiriamali 
hakupokelewa vizuri na watu, 
wakiwamo ndugu zake, kwa 
sababu wengi walitarajia baada 
ya kusoma, angefanya kazi za 
kisheria, eneo la taaluma yake.

 “Kwa miaka michache hii 
ambayo nimefanya kazi kwe-
nye chuo hiki tangu tukifun-
gue, ninaona matunda yake, si 
kwangu tu lakini kwa namna 
ambavyo tumetengeneza ajira 
za watu waliopitia kwetu na hilo 
ndilo la msingi zaidi.

“Mwanafunzi amekuja hapa 
mwaka 2020, lakini mpaka sasa 
amefungua kiwanda na ameajiri 
watu zaidi ya 30. Kuna mwing-
ine yuko hapa Mikocheni (Dar 
es Salaam ) amefungua duka 
kubwa la vipodozi anavyoviten-
geneza mwenyewe. Wapo wengi 
wamejiajiri kwa sasa waliopita 
hapa, hili ni jambo jema na la 
kujivunia.

“Mimi mtu anayetoka hapa na 
kwenda kuajiri hata mtu mmo-
ja, namheshimu sana. Naamini 
ndoto yangu niliyokuwa naota 
ya kuwa sehemu ya kutatua ma-
tatizo ya watu imeanza kutim-
ia,” anasema

UJUMBE WAKE
Anasema kila ujuzi au taalu-

ma aliyo nayo mtu, anaweza ku-
utumia katika shughuli za ki-uja-
sirimali na si kusubiri aajiriwe.

“Ajira siyo mbaya, lakini na 
ujasiriamali ni mtizamo. Watu 
wengi ukiwaambia wewe ni 
mjasiriamali, wanakuuliza un-
afuga kuku, au unalima? Watu 
wanatakiwa kufahamu kuwa, 
katika kila sekta au taaluma ali-
yonayo mtu kuna ujasiriamali.

“Elimu yoyote aliyonayo mtu, 
ni mtaji tosha. Siyo lazima utoke 
kwenye taaluma yako, watu 
wafunguke na kutanua mawazo 
yao. Mtu asiweke akilini kwam-
ba kazi ni mpaka akakae ofisini, 
hapana! Unaweza kujiajiri kwa 
kutoa huduma kupitia taaluma 
au ujuzi ulionao,” anasema.

Anasema kabla ya kuanza 
ujasiriamali, alitegemea sana, 
lakini baada ya kuanza shughuli 
za kijasiriamali, kumemkomboa 
kiuchumi akiwa na kipato bin-
afsi na familia yake, vilevile aki-
saidia wengine.

Mama huyia anasema malen-
go yake makubwa, ni kuanzi-
sha kiwanda kikubwa mkoani 
Pwani katika eneo la Zegeleni, 
ambako amewekeza ardhi, hata 
kuifanyaArizona kuwa kituo ki-
kubwa barani Afrika cha kutoa 
ujuzi kwa makundi yote.

nyingine ya kutengeneza bidhaa 
za hedhi, baada ya kukutana 
na wanafunzi waliokuwa wa-
nashindwa kwenda shuleni kila 
wanapoingia kwenye hali hiyo.

“Kwa hiyo baada ya kufanya 
utafiti wa kutosha nikaanza 
kutengeneza taulo na pia ku-
fundisha wengine,” anaeleza 

ALIVYOASISI CHUO
Mwaka 2019 akasajili chuo 

chake kiitwacho Arizona, kina-
chojikita zaidi katika mafunzo 
kwa vitendo, akisema lengo ni 
kumfundisha mtu anapohitimu, 
anakuwa na uwezo kutengeneza 
cha kwake, akisisitiza “sikutaka 
eti mtu anatoka hapa halafu 
anaenda tena kwenda kutafuta 
sehemu nyingine ya mafunzo.”

Anasema, hadi sasa chuo ki-
natoa mafunzo ya kutengeneza 
sabuni, ushonaji, upishi, kuten-
geneza keki, vipodozi, kujifunza 
kiingereza, kompyuta, upam-
baji, urembo na elimu ya ujasiri-
amali.

Mama huyo anasema zaidi 
ya wanafunzi 3000 wamepata 
mafunzo katika chuo hicho tan-
gu kianzishwe, wakitoka nchini, 
pia Jamhuri ya Kidemkrasia ya 
Congo (DRC), Comoro, Burundi 
na Burkinafaso.

Jennifer anasema asilimia 60 
ya wanafunzi waliopita chuoni 
hapo, wako kazini wengi wame-
ojiajiri, akitaja aina ya mafunzo 
wanayotoa ni ya muda mfupi, 
kati ya mwezi mmoja na mita-
tu, kwa sababu imezama zaidi 
katika mustakabali wa vitendo 
zaidi. Anaelzea, kozi zinazo-
chukua wanafunzi wengi ni za 
kutengeneza vipodozi na bidhaa 
za nywele, ushonaji na kubuni 
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Na Joseph Mwendapole, 
DODOMA

MAMKLAKA ya Elimu Tanzania 
(TEA), imejenga shule ya mchepuo 
wa kingereza mkoani Dodoma 
kwa Sh. milioni 750 ambayo iko 
Kata ya Makulu mkoani hapa.

Akizungumza na waandishi wa 
habari waliotembelea shule hiyo 
juzi, Mkuu wa shule hiyo, Dina Mn-
dasha alisema ilianza rasmi Janu-
ari mwaka huu na ina wanafunzi 
215.

Alisema shule hiyo ambayo in-
afundisha kwa lugha ya kingereza 
ni ya serikali na kwamba wamean-
za na wanafunzi wa darasa la awali 
hadi wa darasa la tatu.

Alisema kwa sasa vyumba nane 
vya shule hiyo vimekamilika na 
sita vinatumika kwa ajili ya ku-
fundishia, kimoja kinatumika 
kama bwalo la chakula wakati 
kingine kinatumika kwa ajili ya ku-
pumzikia. 

“Mwitikio ni mkubwa sana ma-
hitaji yamekuwa mengi sana tuna-
pata maombi mengi ya kujiunga 
na shule hii lakini bado miundom-
binu haitoshelezi. Ada ya shule hii 
ni ndogo sana ndiyo sababu watu 
wengi wanaihitaji,” alisema

Alisema wamekuwa wakiwapa 
motisha walimu wa shule hiyo wa-
naofaulisha ambapo wanaopata 
alama A hupewa motisha wa Sh. 
10,000 na kwamba wanafanya 

hivyo ili wanafunzi wafaulu kwa 
daraja la juu. Alisema ili kupima 
ufundishaji wa walimu wa shule 
hiyo wamekuwa wakiagiza miti-
hani ya kila mwezi kutoka shule 
zingine za mchepuo wa kingereza 
kutoka jijini Dar es Salaam.

Alisema Mkurugenzi wa Jiji 
la Dodoma amepeleka walimu 
kwenye shule hiyo na ameahidi 
kujenga uzio hali ambayo itawa-
hakikishia usalama.

Alimpongeza Rais Samia Suluhu 
Hassan kwa uwekezaji anaoufanya 
kwenye elimu kwa kuweka fedha 
nyingi ambazo zimesaidia kwa kia-
si kikubwa kujenga miundombinu 
ya elimu.

Alisema shule hiyo haibagui na 

inapokea wanafunzi wenye ma-
hitaji maalum ambao wanasoma 
mchanganyiko na wanafunzi wen-
gine wasio na mahitaji maalum.

Mkuu wa Kitengo cha Mawasi-
liano, Mamlaka ya Elimu Tanza-
nia, Bestina Magutu alisema shule 
hiyo imejengwa kupitia mfuko wa 
elimu unaosimamiwa na TEA.

Alisema serikali ya awamu ya 
sita imeendelea kuupa fedha mfu-
ko wa elimu hali ambayo imewez-
esha TEA kujenga miundombinu 
kwenye shule za msingi na sekond-
ari. Alisema mpaka sasa mfuko wa 
elimu umeshatoa ufadhili wenye 
wa Sh.bilioni 3.6 kwenye miradi ya 
elimu katika shule za msingi na se-
kondari Mkoa wa Dodoma.

TEA yatumia mil.750/- ujenzi shule ya kiingereza

RC aagiza 
upangaji bei za 
maji zisizoumiza 
wananchi

Utafiti wabaini aina 25 ya mbegu bora za mazao
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

T
AASISI ya Utafiti wa 
Kilimo Tanzania (TARI) 
imegundua aina 25 za 
mbegu bora za mazao am-

bazo zimeidhinishwa kutumiwa 
na wakulima nchini.

Mkurugenzi Mkuu wa TARI, 
Dk. Geofrey Mkamilo, alibainisha 
hayo juzi wakati akizungumza na 
Nipashe kuhusu utafiti wa kilimo 
waliyoufanya kupitia vituo vyake.

Dk. Mkamilo alisema aina hizo 
za mbegu ambazo tayari

zimeidhinishwa na Taasisi ya 
Uthibiti wa Ubora wa Mbegu 
Tanzania (TOSCI) ni mtama (aina 
mbili),       migomba (aina nne), 
viazi vitamu (aina mbili), miwa 
(aina sita), maharagwe (aina sita), 
ngano     (aina mbili),   choroko 
(aina mbili)   na aina      moja ya 
mpunga.

Dk. Mkamilo alisema kuwa 
aina hizo za mbegu zinastahimili 

ukame na magonjwa na kwamba 
zina uwezo mkubwa wa kutoa 
mazao mengi pindi zinapotumika 
katika msimu wa kilimo kwenye 
maeneo mbalimbali hapa nchini.

Hata hivyo alimshukuru Rais 
Samia Suluhu Hassan kwa kuwe-
ka mkazo katika kuisaidia taasisi 
kupanua wigo wa kufanya utafiti 
mbalimbali za mbegu ambazo 
zinawasaidia wakulima kuende-
sha kilimo chenye tija kinachow-
apa matokeo chanya wao na taifa 
kwa ujumla.

“Mfano mbegu za ngano tu-
lizozivumbua zina asilimia 38.9 ya 
gluneti, protini inayohitajika sana 
katika viwanda vya uzalishaji, 
na zina uwezo wa kuzalisha kati 
ya tani nne hadi 4.6 kwa hekta,” 
alieleza Dk. Mkamilo.

Aidha, alisema pia kwa mara ya 
kwanza TARI imefanikiwa kugun-
dua na kuzalisha mbegu za miwa 
zenye uwezo wa kuzalishwa kwa 
kutegemea mvua, ambapo alise-
ma hatua hiyo itawasaidia wakuli-

ma wadogo kupunguza gharama 
za uzalishaji ikilinganishwa na 
mbegu za awali zinazotegemea 
maji ya umwagiliaji kwa asilimia 
100.

Mbali na hilo Dk. Mkamilo alise-
ma katika tafiti zao nyingine

walizofanya wamefanikiwa ku-
gundua nafasi mpya ya kupanda 
pamba, ambayo ni sentimita 60 
kwa sentimita 30, huku akisisitiza 
hatua hiyo ni muhimu na imecho-
chea ongezeko la mavuno kutoka 
wastani wa kilo 710 hadi 1, 422 
kwa ekari moja.

Dk. Mkamilo alifafanua kuwa 
katika juhudi za kuongeza tija ya

uzalishaji wa zao la pamba 
nchini, TARI imefanya utafiti na 
kugundua zana rahisi ya kupan-
dia pamba yenye uwezo wa ku-
panda ekari moja kwa saa moja 
hadi saa tatu, badala ya saa 11 kwa 
kutumia jembe la mkono.

Katika hatua nyingine Dk. 
Mkamilo alisema TARI imeongeza 
uzalishaji wa mbegu bora ku-

toka tani 481,23 mwaka 2020/21 
hadi kufikia tani 1,225.872 mwaka 
2021/2022, ambapo alisema uzal-
ishaji wa miche, vikonyo, pingili 
umeongezeka kutoka 7,998, 784 
kwa mwaka 2021/22 hadi kufikia 
19,822,349 kwa mwaka 2023 ka-
tika mazao ya parachichi, michi-
kichi, mihogo, miwa, viazi mvirin-
go, korosho, matunda na viungo.

Aliongeza kusema ili kuhakiki-
sha matokeo ya utafiti yanaleta

mabadiliko chanya kwenye 
sekta ya kilimo nchini,Dk Mkami-
lo alisema taasisi hiyo imefani-
kiwa kupeleka matokeo ya utafiti 
mbalimbali kwa wadau wapatao 
5,497,547 wakiwemo wakulima, 
maofisa ugani pamoja na wadau 
wengine husika.

Alisema njia zilizotumika 
kusambaza teknolojia hizo ni 
pamoja na maonyesho mbalim-
bali ya wakulima, maonyesho ya 
kilimo biashara, mafunzo wez-
eshi, majukwaa bunifu pamoja na 
mashamba darasa.

Na Thobias Mwanakatwe, 
ITIGI

MKUU wa Mkoa wa Sin-
gida, Peter Serukamba, 
ameziagiza jumuiya za maji 
mkoani hapa kupanga bei 
za maji kulingana na ghara-
ma za uzalishaji ambazo 
haziwakomoi wananchi.
Alitoa agizo hilo juzi 

wakati akizungumza na 
wananchi wa Kijiji cha Ki-
hanju Halmashauri ya Itigi 
wilayani Manyoni baada 
ya kuukabidhi mradi wa 
maji kwa jumuiya ya maji 
uliojengwa kwa ufadhili 
wa Kampuni ya Vinywaji  
Serengeti (SBL) kwa ghara-
ma ya Sh.milioni 293.
 
Serukamba alisema jumui-

ya za maji zinatakiwa ku-
panga bei za maji ambazo 
ni rafiki kwa wananchi ili 
waendelee kufurahia hudu-
ma kwani serikali inataka 
kuhakikisha wananchi wote 
wa mjini na vijijini wana-
pata maji.
Alisema wananchi wa-

shiriki katika shughuli zote 
za uendeshaji na maten-
genezo kwa kushirikiana na 
jumuiya ya maji ambacho 
ni chombo kilichoundwa na 
wananchi wenyewe chini 
ya Sheria Mamba 5 ya Maji 
na Usafi wa Mazingira ya 
mwaka 2019.
Serukamba alisema Sera 

ya Maji ya mwaka 2002 
inatoa majukumu kwa wa-
nanchi kulipia gharama za 
huduma za maji, kutunza 
vyanzo vya maji  visikauke 
na kulinda rasilimali za mi-
undombinu ya maji kama 
vile mabomba na mitambo 
ya kusukuma maji.
Aidha, Mkuu wa Mkoa 

alilishukuru Shirika la Wa-
ter Aid Tanzania na Wakala 
wa Maji na Usafi wa Mazin-
gira Vijijini (RUWASA) kwa 
kutekeleza na kukamilisha 
ujenzi wa mradi huu.
Kwa upande wake Mkuru-

genzi Mtendaji wa Kampuni 
ya SBL, Mark Ocitti alisema 
mradi huo umegharimu 
Sh. milioni 293.1 na uta-
hudumia wakazi zaidi ya 
2,000.
Alisema sekta ya kilimo 

katika maeneo hayo in-
ategemewa kukuwa kwa 
kiasi kikubwa kwakuwa 
kutakuwa na maji lakini 
pia uwepo wa muda wa 
kutosha ambapo mashirika 
mbalimbali yatafanya 
uwekezaji kuongezeka.
Meneja wa RUWASA 

Wilaya ya Manyoni, Mhan-
dis Gabriel Ngongi alisema 
katika bajeti ya mwaka 
huu mamlaka imetenga 
Sh.milioni 30 kwa ajili ya 
kupeleka maji katika vi-
jiji vingine vitatu kutokea 
mradi ulipo.

Spika wa 
Bunge, Dk. 
Tulia Ackson 
(wa pili kulia), 
akikabidhi 
msaada ya 
vyakula kwa 
Mkurugenzi 
wa kituo cha 
watoto yatima 
cha Alhaafidhu 
Islamic Kondoa 
Ukh – Ti, Aisha 
Nobbe baada 
ya kuhitimisha 
mashindano ya 
Quran katika 
Msikiti Mkuu 
wa Gadaffi 
jijini Dodoma 
juzi. Wa (tatu 
kulia) ni Mkuu 
wa Mkoa 
wa Dodoma, 
Rosemary 
Senyamule. 
PICHA: PETER 
MKWAVILA.

HABARI DODOMA



HABARI MBEYA

16 Ijumaa April 21, 2023

Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

SERIKALI mkoani Mbeya im-
eomba Wizara ya Kilimo kutenga 
fedha kwa ajili ya kuchimba mra-
di wa  mabwawa ya kilimo cha 
umwagiliaji, ili kunusuru kahawa 
ambayo iko hatarini   kutoweka 
kutokana na mabadiliko ya tabia 
nchi.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, 
Beno  Malisa  alitoa ombi hilo 

jana kwa  niaba ya Mkuu wa 
Mkoa wa Mbeya, Juma Homera 
alipofungua   kikao cha wadau 
na wakulima wa zao hilo kilicho-
andaliwa na Bodi ya Kahawa Tan-
zania ( TCB).

Malisa alisema kuwa hali ya 
uzalishaji katika baadhi ya mae-
neo sio nzuri sababu kubwa 
ikitajwa kuwa ni  mabadiliko ya 
tabia nchi ikiwamo uhaba wa 
mvua, magonjwa na kusababisha 
asilimia zaidi ya 20 ya miche ku-

kauka.
“Asilimia 20 ya miche kukauka 

ni kubwa sana hivyo tunaomba 
Wizara ya Kilimo kwa kush-
irikiana na bodi ya kahawa mu-
ongeze uboreshaji wa kwenye 
kilimo hiki sambamba na upa-
tikanaji wa   masoko ya uhakika 
nje ya nchi ili mkulima aweze 
kunufaika,” alisema Malisa.

  Alisema kuna kila sababu 
wakulima kupatiwa elimu ya 
teknolojia za kisasa za uzalishaji 

ambazo hazitategemea mvua 
ikiwepo uzalishaji wa miche bora 
inayoweza kukabiliana na ma-
gonjwa na kuwafikia wakulima 
kupitia AMCOS sambamba na 
kuwepo kwa bei elekezi.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa 
TCB, Kajiru Kissenge alisema 
wataimarisha utafiti wa kahawa 
na kuanzisha mfuko wa pembe-
jeo nchini na masoko ya kahawa.

Ofisa Kilimo Mkoa wa Songw , 
Semeni Halijuma, alisema wame-

jipanga kuongeza uzalishaji 
wa kahawa kutoka tani 12,446 
mpaka 32, 617 ifikapo mwaka 
2025 pamoja na kuongeza ubora 
utakaokidhi masoko.

Mkulima Selena Saimon ali-
omba Bodi ya Kahawa Tanzania 
(TCB) kuwa na utaratibu wa ku-
toa taarifa za masoko na bei ele-
kezi mara kwa mara katika soko 
la dunia ili kuwasaidia kuachana 
na kampuni ambazo baadhi 
zimekuwa mwiba kwao.

Wizara ya Kilimo yaombwa kutenga fedha uchimbaji mabwawa

Na Grace Mwakalinga,  
MBEYA

WANAWAKE wajane 
mkoani Mbeya wamesema 
licha ya serikali na wadau 
kuendelea kutoa elimu ya 
kisheria kuhusu haki zao, 
lakini bado kuna kundi 
kubwa la wajane waishio 
vijijini hawana elimu ya 
mirathi.
Wamesema hali hiyo 

inasababisha wajane hao 
kupoteza haki zao pindi 
wanapofiwa na waume 
zao.
Makamu Mwenyekiti wa 

Chama cha Wanawake 
Wajane Tanzania, Aurelia 
Kanyengele alitoa kau-
li  hiyo kwenye maandal-
izi ya mwanamke mjane 
duniani ambayo kitaifa 
inatarajiwa kuadhimishwa 
Juni 23 mwaka huu mkoa-
ni Mbeya.
Alisema idadi kubwa ya 

wanawake wajane wanan-
yanyaswa na kupoteza 
haki zao za mirathi kuto-
kana na kukosa elimu hali 
inayosababisha baadhi 
yao kuishi maisha magu-
mu na watoto wao.
“Kinamama wengi hawa-

japata elimu ya sheria za 
mirathi, mwanamke aki-
fiwa na mumewe ndugu 
wa marehemu wanaanza 
manyanyaso kwa kutoku-
jua anaanza kuhangaika 
kuomba kwa watu wasio 
sahihi,” alisema Aurelia.
Mratibu wa Chama cha 

Wanawake Wajane Tan-
zania, Daniel Simfukwe 
alisema wajane wengi 
wanapofiwa hukosa kuji-
amini na wengine kupata 
msongo wa mawazo na 
kupunguza ufanisi katika 
utendaji kazi na kusababi-
sha kuyumba kwa familia 
zao.

Wajane 
wengi vijijini 
hawana elimu 
ya mirathi 

RC aagiza kufanyika operesheni kamata madereva watoto 
Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

S
ERIKALI ya Mkoa wa 
Mbeya imeagiza Kikosi 
cha Usalama Barabarani 
kuanza operesheni ya 

kukagua leseni za madereva ba-
jaji na bodaboda ili kukabiliana 
na wimbi la watoto kuendesha 
vyombo hivyo na kusababisha 
ajali.

Mkuu  wa Wilaya ya Mbeya, 
Beno Malisa alitoa agizo hilo 
jana wakati wa kilele cha maa-
dhimisho ya wiki ya nenda kwa 
usalama barabarani, ambayo 
yalihitimishwa eneo la Stendi ya 
Kabwe jijini Mbeya.

Malisa aliomba ukaguzi wa 
leseni uanze mara moja  kuan-
zia majira ya saa 12 jioni ili 
kuwakamata watoto ambao 
wamejiingiza kwenye udereva 
pasipokuwa na leseni hali inay-

ohatarisha maisha ya watumiaji 
wengine wa barabara.

“Kwa uchunguzi wangu nil-
ioubaini nimeona idadi kubwa 
ya watoto  kuendesha bajaji na 
bodaboda, sasa hali hiyo ni kiny-
ume na sheria za usalama bara-
barani, naomba Jeshi la Polisi 
muanze operesheni ya kukagua 
leseni ili kuangalia ukubwa wa 
tatizo hili ambalo linasababi-
sha kero barabarani,” alisema 
Malisa.

Aidha, aliwataka madereva 
kuzingatia sheria za usalama 
barabarani ili kukabiliana na 
wimbi la ajali ambalo kwa muda 
mrefu limekuwa likiusumbua 
Mkoa wa Mbeya.

Kamanda wa Kikosi cha 
Usalama barabarani, Mkoa 
wa Mbeya, Yusuph Kamotta 
alisema miongoni mwa vyanzo 
vya ajali mkoani humo vinasa-
babishwa na makosa ya kibin-

adamu ikiwemo mwendo kasi, 
uchovu, msongo wa mawazo.

Alisema vyanzo vingine ni 
ubovu wa magari na kuwasihi 
madereva kutokubali kuende-
sha vyombo vya moto vibovu 
hata kama wanalazimishwa 
na mabosi zao badala yake wa-
toe taarifa za siri kwa polisi ili 
kuyakamata magari ya namna 
hiyo. “Pia kuna   tatizo cha wa-
nanchi kutozingatia sheria za 
usalama barabarani na badala 
yake kuvuka kwenye maeneo 
yasiyokuwa rasmi na kusaba-
bisha ajali lakini pia madereva 
wengi kutokuwa na elimu ya 
matumizi ya alama za usalama 
barabarani,” alisema Kamanda 
Kamotta.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Mbeya, Kamishna Msaidizi wa 
Polisi, ACP Benjamin Kuzaga, al-
iwataka wananchi kuacha tabia 
ya wizi wa vifaa vya usalama 

barabarani.
Alisema kumekuwa na tati-

zo kwa baadhi ya wananchi 
kung’oa alama za barabarani na 
kwenda kuviuza kama vyuma 
chakavu hali inayokwamisha 
jitihada za serikali katika ku-
walinda wananchi wake dhidi 
ya ajali.

Hivyo, aliwataka wananchi 
kuacha tabia hiyo mara moja 
na kwamba atakayebainika 
atachukuliwa hatua   kali kwa 
mujibu wa sheria kwa sababu 
atakuwa akihujumu miondom-
binu iliyojengwa na serikali.

Mwenyekiti wa Kamati ya 
Usalama Barabarani Mkoa wa 
Mbeya, Rajab Bulogo alisema 
katika maadhimisho ya wiki ya 
nenda kwa usalama barabarani 
iliyoanza April 12 hadi 20 zaidi 
ya madereva 700 wamepata 
mafunzo ya udereva na kutu-
nukiwa vyeti vya mafunzo.

Ofisa Mkuu wa 
TEHAMA kutoka 
Wizara ya Afya, 
Jackson Shayo 
(kushoto), akitoa
maelezo kwa 
Kaimu Katibu 
Tawala wa Mkoa 
wa Mbeya, Ernest 
Hinju, kuhusu 
namna kituo cha 
mawasiliano 
cha mfumo wa 
m-mama ki-
takavyorahisisha 
upatikanaji wa 
usafiri wa dharura 
ili kuokoa maisha 
ya akinamama 
wajawazito na 
watoto wachanga, 
baada ya  uzinduzi 
wa huduma ya m-
mama katika Hos-
pitali ya Rufani 
ya mkoa huo hivi 
karibuni, ikiwa 
ni ushirikiano wa 
serikali, Vodacom 
Tanzania Founda-
tion, Pathfinder, 
Touch Foundation 
na USAID. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU
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Na Rahma Suleiman,        
ZANZIBAR

WAZIRI wa Biashara na Maen-
deleo ya Viwanda, Omar Said 
Shaaban, amewataka watendaji 
wa taasisi zilizo katika wizara 
hiyo kufanya kazi kwa ushiriki-
ano ili kuongeza ufanisi.

Alieleza hayo wakati wa fu-
tari ya pamoja iliyoandaliwa 
na Taasisi ya Viwango Zanzibar 
(ZBS) iliyojumuisha watendaji 
wa taasisi za wizara hiyo na 
viongozi mbali mbali.

Alisema ili kufikia malengo ya 
kuwepo kwa taasisi hizo kuna 
haja ya kufanya kazi kwa pamo-
ja, ubunifu na kujituma kama 
inavyoonekana katika taasisi 
hiyo jambo linaoongeza hari na 
ufanisi kazini.

“Tumekuja hapa kuungana 
na wenzetu wa ZBS ambao 
wameonyesha uhalisia wa kazi 
na majukumu waliyonayo kuwa 
ni pamoja na kuwaunganisha 

wadau wa sekta za biashara na 
viwanda, watendaji wa taasisi 
nyingine na viongozi wa serika-
li,” alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa ZBS, 
Yussuf Majid, aliwashukuru 
viongozi wa wizara hiyo na 
wizara nyingine pamoja na wa-
jumbe wa Baraza la Wawakili-
shi kwa kuendelea kufanikisha 
utekelezaji wa majukumu ya 
serikali katika sekta mbalimbali.

Alisema kuwa taasisi yake ina-
farajika na msaada inaoupata 
kutoka serikali kuu jambo lin-
aongeza morali ya utendaji na 
kuwashukuru wafanyakazi wa 
taasisi hiyo kwa ushirikiano wa-
nayompa.

“Mafanikio yanayoonekana 
kwenye taasisi yetu yanatokana 
na umoja na ushirikiano. Kila 
mara tunafanya kazi kwa timu 
chini ya uangalizi wa bodi yetu 
lakini pia miongozo ya sheria na 
viongozi wa wizara yetu,” alise-
ma Majid.

Hafla hiyo ilitanguliwa na 
utoaji wa vifaa tiba na usafi 
kwa Hospitali ya Mnazi Mmoja, 
kwamba Daktari Bingwa wa 
magonjwa ya upasuaji, Mwa-
nabaraka Saleh ambaye pia ni 
Mkurugenzi wa Idara ya Upas-
uaji hospitalini hapo, alisema 
wanapokea idadi kubwa ya wa-
jawazito na wagonjwa.

Dk. Mwanabaraka alisema hali 
hiyo inawapa wakati mgumu ka-
tika utekekezaji majukumu yao, 
hivyo kuchangia vifo vingi vya 
watoto vinavyochangiwa na wa-
jawazito kutofuata maelekezo 
ya wataalam wa afya

Alisema kutotumia dawa ip-
asavyo husababisha vifo, hivyo 
na kuwataka wananchi kufika 
hospitali kwa wakati na kufuata 
maelekezo ya wataalamu wa 
afya. Akizungumza kwa niaba ya 
uongozi wa hospitali hiyo, Mku-
rugenzi Mipango wa hospitali 
hiyo, Abdalla Khamis Haji, alise-
ma msaada huo utawasaidia ku-

tatua zinazowakabili.
Aidha, alipongeza uamuzi wa 

taasisi hiyo kutoa msaada huo 
na kueleza kuwa utasaidia kuka-
bili tatizo linalotokea kutokana 
na kupokea wagonjwa zaidi ya 
100 wa kawaidda na 50 wajawa-
zito wanaofika kujifungua kwa 
siku. Akikabidhi msaada huo, 
uliohusisha mashuka, dawa za 
usafi, mashine ya kupimia pre-
sha na vifaa vingine, Makamu 
Mwenyekiti wa Bodi ya Wakuru-
genzi ya ZBS, Khadija Ali Sheha, 
alisema taasisi hiyo imeona haja 
ya kutumia sehemu ya mapato 
inayaokusanya kuunga mkono 
jitihada za serikali kuwasaidia 
wananchi katika masuali afya.

Aidha, aliwapongeza wafan-
yakazi wa hospitali hiyo kwa 
kujituma na kufanya kazi ya 
kuwahudumia wananchi licha 
ya mazingira magumu ya kazi 
yanayochangiwa na idadi kub-
wa ya wagonjwa wanaohitaji 
huduma.

Waziri aagiza watendaji kushirikiana ili kuongeza ufanisi

Na Rahma Suleiman,     
ZANZIBAR

WIZARA ya Utalii na 
Mambo ya Kale imesema 
imejipanga kulinda na 
kuhifadhi maeneo ya ki-
historia yaliyopo Unguja 
na Pemba kwa ajili ya 
kuingiza kipato na kuvu-
tia watalii.
Hayo yalisemwa jana 

na Naibu Katibu Mkuu 
wa wizara hiyo, Dk. 
Amina Ameir Issa wakati 
akiendesha kikao cha 
pamoja na watendaji wa 
sekta ya utalii na mambo 
ya kale katika mikakati 
ya kukuza sekta ya utalii 
nchini.
Alisema serikali im-

ewekeza fedha nyingi 
katika sekta ya utalii iki-
wamo ukarabati wa ma-
jengo ya kale kwa lengo 
la kuvutia idadi kubwa ya 
watalii wanaotembelea na 
kujua historia yake.
Alisema katika mwaka 

2018 maeneo saba ya 
kihistoria yamefanyiwa 
ukarabati ikiwamo kuta-
yarisha maelezo ya his-
toria zake hatua ambayo 
imesaidia wageni kujua 
umuhimu wake.
Alitayataja maeneo 

yaliyofanyiwa ukara-
bati mkubwa ni  Khole, 
Bungi, Mwinyi Mkuu, 
Dunga, Fukuchani  na kwa 
upande wa Pemba ni Mk-
amandume na mji wa kale 
uliozama chini ya bahari 
Mkumbuu.
Aidha, Mkurugenzi wa 

Utalii, Dk.Abdalla Mo-
hamed Juma, alisema 
Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar imejikita zaidi 
katika uwekezaji wa utalii 
wa kihistoria wa majengo 
ya kale.
Alisema kwa asilimia 50 

watalii wanaokuja nchini 
hupenda kutembelea 
majengo yaliyobeba his-
toria ya kale kwa ajili ya 
kufahamu mambo yaliyo-
fanyika kupitia tawala za 
kale.
Ofisa Mwandamizi wa 

Idara ya Makumbusho ya 
Kale, Omar Ali Machano, 
alisema wapo katika mi-
pango ya kuyafanyiya 
ukarabati mahandaki yali-
opo Hamamni Mjini Un-
guja pamoja na Kijificheni 
na Forodhani.
Mwenyekiti wa Kam-

isheni ya Utalii Zanzibar, 
Rahim Mohamed Bhaloo 
alisema utalii wa makum-
busho ya mambo ya kale 
mahitaji yake ni makub-
wa ikiwamo wageni na 
watafiti kufanya kazi za 
utafiti wa kale wa historia 
ya Zanzibar.

Wizara ya Utalii 
kuyalinda, kuhifadhi 
maeneo ya kale

Matukio ya ukatili wa kijinsia Zanzibar yapungua
Na Rahma Suleiman,        
ZANZIBAR.

M
ATUKIO ya udhalil-
ishaji wa kijinsia yali-
yoripotiwa Machi 
mwaka huu yame-

pungua hadi kufikia 155 kulin-
ganishwa na Aprili yaliyokuwa 
164.

Takwimu hizo zilitolewa jana 
kwa waandishi wa habari na 
Ramla Hassan Pandu kutoka 
Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa 
Serikali, Kitengo cha Makosa ya 
Jinai, Madai na Jinsia.

Alisema kati ya matukio hayo 
yaliyoripotiwa waathirika zaidi 
ni watoto ambao ni 134, wa-
nawake watu wazima 14 na wa-
naume saba. 

Ramla alisema kati ya 
matukio hayo, ubakaji yanaon-
goza ambayo ni 69 yakifuatiwa 
na ulawiti 29, shambulio 29, ku-
kashifu 14, kuingilia kinyume na 
maumbile ni sita.

Aidha alisema Wilaya ya Mjini 
inaongoza kuwa na matukio 
mengi ikilinganishwa na wilaya 
zingine kwa kuwa na matukio 
43.

“Wilaya ya Kusini Unguja 
imeripotiwa kuwa na idadi 
ndogo ya matukio kuliko 
wilaya zote ambapo matukio 
mawili”alisema Ramla.

Alisema matukio 125 kati ya 
155 yalioripotiwa yapo chini ya 
upelelezi wa polisi, matukio 26 
yapo kwa Mkurugenzi wa Mash-
taka, matatu yapo mahakamani 

na       moja   limefungwa na 
polisi. 

Mkurugenzi wa Idara ya Jin-
sia, Wanawake na Watoto, Siti 
Abasi Ali, alilitaka Jeshi la Polisi 
kuongeza nguvu ya ulinzi kwa 
watoto hasa katika kipindi hiki 
cha Sikukuu ya Idd ambapo 
wahalifu hutumia mwanya huo 
kuwadhalilisha watoto.

Aidha, aliwataka wazazi na 
welezi kuwa na udhibiti wa 
malezi ya watoto wao na kujua 
mienendo yao.

Mkurugenzi huyo aliwataka 
wazazi kuongozana na watoto 
wao wakati wanapoenda ka-
tika viwanja vya kusherehekea 
sikukuu kwa sababu kipindi 
hicho vitendo vya udhalilishaji 
huwa wingi.

“Wazazi tuhakikishe kuwa 
watoto wetu tunawapa ulinzi 
mzuri ili kuwakinga na vitendo 
vya udhalilishaji lakini pia kipin-
di hiki cha sikukuu watoto wingi 
hupotea kutokana na kutokua 
na ulinzi”alisema.

Hata hivyo aliwatahadharisha 
wazazi kuacha kuwaweka ma-
pambo watoto ambayo hayasta-
hili kwa sababu baadhi ya wato-
to huwekwa kope za kubandika, 
manukato ambayo kwa umri 
wao hawastahiki.

Mrakibu Msaidizi wa Jeshi 
la Magereza,  Zanzibar, Salum 
Msabah Ali, alisema wafungwa 
katika Gereza la Zanzibar lina 
idadi ya watoto wengi ambao 
wamehukumiwa kwa vitendo 
vya udhalilishaji.

Waandishi wa habari wakishiriki futari iliyoandaliwa na Jumuiya ya Waandishi wa Habari za Maendeleo Zanzibar (WAHAMAZA), 
kisiwani humo juzi. PICHA: RAHMA SULEIMAN. 
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Maelfu wakimbia Khartoum,
makombora, risasi zikirindima
KHARTOUM, Sudan

MAELFU ya raia wameukimbia mji 
mkuu wa Sudan na mataifa ya kigeni 
yanajaribu kuwahamisha raia wao, 
wakati mapigano makali yakiendelea 
kwa siku ya sita.

Vyanzo mbalimbali kutoka mji mkuu 
wa Sudan wa Khartoum, viliripoti kuwa 
watu walionekana wakikimbia kutoka 
eneo hilo kwa kutumia magari na kwa 
miguu.

Watu hao walikuwa wakimiminika 
barabarani jumatano asubuhi, huku 
milio ya risasi na milipuko ikitikisa jiji 
hilo lililo katika makutano ya mito mi-
wili ya Nile.

Maofisa wa Japan na Tanzania wal-
isema wanafikiria kufanya mpango wa 
kuwahamisha raia wao. 

Msafara huo unafuatia kushindwa 
kwa usitishaji mapigano wa siku ya Ju-
manne kati ya pande zinazozozana.

Wanajeshi wa Sudan na Wanamgam-
bo wa RSF walikuwa wamekubaliana 
kusitisha mapigano kwa saa 24 siku ya 
Jumanne, lakini mapatano hayo yal-
ishindikana.

Usitishaji mpya wa mapigano kwa 
muda sawa ulitolewa na RSF juzi.

Jeshi lilisema litatii makubaliano 

hayo, lakini milio ya risasi bado il-
isikika katika mji mkuu.

Moshi ulionekana kwenye eneo 
la makao makuu ya jeshi katikati 
mwa jiji, ambako mapigano mengi 
kati ya makundi hasimu ya kijeshi 
yamejikita.

Mohammed Alamin, mwandi-
shi wa habari aliyeko Khartoum, 
aliiambia redio ya BBC Focus on 
Africa kwamba milio ya risasi hai-
kuacha, licha ya madai ya kusitisha 
mapigano.

“Inatisha sana pande zote  zina-
zopigana zinafyatua risasi ovyo kila 
mahali,” alisema.

“Niliona, mimi mwenyewe, ma-
mia ya watu wakienda nje ya Khar-
toum, wakikimbilia katika majimbo 
jirani.” Aliongeza.

Baadhi ya raia hawakujua kili-
chokuwa kikitokea, huku wengine 
wakielekeza hasira zao pande zote 
mbili zinazohasimiana.

“Kimsingi watu wanafikiri kwam-
ba vita hivi ni dhidi yao,” alisisitiza 
Alamin.

Pia alisema kuwa tatizo moja 
la kutekeleza usitishaji mapigano 
linaweza kuwa ni vikosi vilivyoga-
wanyika katika jiji hilo.

“Kuna aina ya utengano kati ya 
askari hawa, wanapigana katika 
maeneo tofauti na mawasiliano 
hafifu,” alisema. Mapigano hayo 
kwa sasa yanahusisha zaidi urush-
aji wa makombora na si masham-
bulizi ya mabomu ya angani.

Jeshi la Sudan lilisema kuwa wa-
najeshi 177 wa Misri, ambao waliku-
wa wamekamatwa na kikundi cha 
jeshi wameokolewa juzi.

Kikundi hicho kilisafirishwa kwa 
ndege nje ya Sudan kwa ndege nne 
za kijeshi la Misri.

Wanajeshi hao walikuwa  wame-
kamatwa na kikundi cha kijeshi cha 
RSF Jumamosi walipokuwa katika 
mazoezi ya pamoja ya kijeshi na 
jeshi la Sudan.

Hata hivyo, jeshi la Misri haliku-
tangaza kuhusu uokoaji huo, lakini 
awali lilisema kuwa linashirikiana 
na mamlaka za Sudan ili kuwawez-
esha wanajeshi hao kurejea nyum-
bani.

Katika hatua nyingine, wanadi-
plomasia wa kigeni wamekuwa 
wakishambuliwa na baadhi ya wa-
fanyakazi wa misaada wameripoti-
wa kujeruhiwa katika ghasia hizo. 
BBC

Moham-
med 
Alamin, 
mwandishi 
wa habari 
aliyeko 
Khartoum, 
aliiambia 
redio ya 
BBC Focus 
on Africa 
kwamba 
milio ya 
risasi 
haikuacha, 
licha ya 
madai ya 
kusitisha 
mapigano.
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Raia wa Sudan akibeba baadhi ya vitu vyake wakati akikimbia mapigano 
katika jiji la Khartoum jana. PICHA: AFP

Museven, 
wabunge kujadili 
muswada 
mapenzi ya 
jinsia moja

Ujerumani 
yakumbwa na 
migomo

KAMPALA, Uganda

RAIS wa Uganda Yoweri Musev-
eni, anatazamiwa kukutana na 
wabunge wa chama tawala cha 
National Resistance Movement 
(NRM) jana kujadili muswada 
tata wa kupinga mapenzi ya jin-
sia moja uliopitishwa na bunge 
mwezi uliopita.

Mkutano huo umefanyika ka-
tika Ikulu ya Entebbe, kwa mu-
jibu wa taarifa ya mwenyekiti 
wa kikao cha wabunge wa NRM, 
Denis Obua.

Wabunge wote wanatakiwa 
kupima Covid-19 kabla ya mku-
tano, tovuti ya serikali ya New 
Vision iliripoti.

Muswada huo, ambao vyombo 
vya habari vya ndani vilisema 
kuwa Rais Museveni huenda 
akatia saini kuwa sheria, utaha-
ramisha mtu yeyote anayejihu-
sisha na vitendo vya mapenzi ya 
jinsia moja.

Muswada huo unatoa adhabu 
ya kifungo cha miaka 20 jela na 
hukumu ya kifo kwa watu wali-
opatikana na hatia ya kuhusika 
na mapenzi ya jinsia moja.

Sheria iliyopendekezwa 
imevuta hisia tofauti kimataifa, 
huku Marekani ikitishia kui-
wekea Uganda vikwazo iwapo 
muswada huo utapitishwa kuwa 
sheria. BBC

BERLIN, Ujerumani

WAFANYAKAZI katika viwanja 
kadhaa vya ndege nchini Uje-
rumani wamefanya mgomo jana 
kama sehemu ya kushinikiza 
nyongeza za mishahara katika 
sekta ya umma.

Migomo katika viwanja vya 
Dusseldorf, Hamburg na Cologne 
imepangwa kufanyika jana na 
leo, wakati wafanyakazi katika 
uwanja wa Stuttgart wakitarajiwa 
kugoma kesho.

Mgomo huo umeathiri usalama 
wa safari za ndege, abiria na 
ukaguzi wa bidhaa, pamoja na 
nafasi nyingine za utoaji huduma. 

Chama cha viwanja vya ndege 
ADV kimekadiria kuwa karibu sa-
fari 700 zimefutwa hatua itakay-
owaathiri karibu watu 100,000.

Chama cha wafanyakazi 
Ujerumani Verdi na Chama cha 
Makampuni ya Usalama wa Anga 
Ujerumani wanafanya mazun-
gumzo kuhusu marupurupu ya 
zamu za usiku, mwisho wa wiki 
na wakati wa siku kuu. 

Migomo pia imepangwa 
kufanywa na wafanyakazi wa 
Kampuni ya treni ya Deutsche 
Bahn leo. DW

NEWYORK, Marekani

BALOZI  wa Jamuhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo katika Umoja wa Mataifa, 
amesema kuwa serikali yake haiwezi 
kufanya mazungumzo na kikundi cha 
waasi wa M23, kwa sababu hakuna nchi 
yoyote duniani ambayo imewahi ku-
zungumza na ‘magaidi.

Balozi Georges Nzongola-Ntalaja, 
aliyasema hayo katika kikao na Baraza 
kuu la usalama la Umoja wa Mataifa, 
kilichofanyika usiku wa Jumatano.

Kikao hicho kilitaka kufahamu hali ya 
mambo katika eneo la maziwa makuu, 
hususan katika mashariki mwa DRC.

Katika hotuba yake, balozi wa Congo 
aliishutumu Rwanda kuwa chanzo cha 
matatizo ya kiusalama mashariki mwa 
nchi yake.

Akizungumza katika kikao hicho, 
Balozi wa Rwanda Claver Gatete pia 
aliishutumu DRC kuwa kikwazo cha 
mpango wa amani mashariki mwa 
nchi hiyo, kwa kukataa kufanya mazun-
gumzo na kuwaunga mkono waasi wa 
kundi la FDLR wanaoipinga serikali ya 
Rwanda.

Balozi Gatete alisema suala la M23 
kukubali kujiondoa kwenye maeneo ili-
yokuwa imeyateka mashariki mwa DRC 
ambayo kwa sasa yamo mikononi mwa 
jeshi la kikanda.

”Inaonyesha kuwa M23 wako tayari 
kutekeleza makubaliano ya amani ya 
wakuu wa nchi yaliyofikiwa Luanda na 
Nairobi,” alisema.

DRC imekuwa ikikabiliwa na mzozo 
ambapo jeshi la nchi hiyo, FARDC, li-
napambana na wapiganaji wa M23, 
ambao serikali inasema wanaungwa 
mkono na Rwanda. BBC

DRC haitakaa 
mezani na 
M23



Saada Akida na Hadija 

Mngwai

K
ATIKA kuhakikisha 
inapata ushindi na 
kusonga mbele ka-
tika mashindano ya 

Kombe la FA, Kocha Mkuu wa 
Singida Big Stars, Hans van 
Pluijm, amesema anakiandaa 
vyema kikosi chake ili kupa-
ta matokeo mazuri kwenye 
mechi mbili watakazocheza 
dhidi ya Yanga hivi karibuni.

Singida Big Stars itakutana 
na Yanga mara mbili ndani ya 
wiki moja, itacheza mchezo 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
ifikapo Mei 3, mwaka huu na 
siku tatu baadaye watavaana 
katika mechi ya hatua ya nusu 
fainali ya Kombe la FA (ASFC).

Mechi zote hizo, Singida Big 

Stars itakuwa kwenye Uwanja 
wake wa CCM, Liti uliopo 
mkoani Singida ikiwakaribi-
sha mabingwa hao watetezi, 
Yanga.

Akizungumza na Ni-
pashe jana, Pluijm 

alisema rasmi michezo
 hiyo miwili imepang-

wa kufanyika mapema
 Mei, hivyo hana muda 

wa kupoteza zaidi ya 
kukiimarisha kikosi 

chake.
Pulijm alisema wanatumia 

muda huu ambao Yanga 
wana majukumu ya kimataifa 
kufanyia kazi makosa yali-
yopo katika kikosi chake huku 
akiendelea kuwasoma wapin-
zani kwa kuangalia video za 
mechi zilizopita ikiwamo ile 
waliyocheza Jumapili iliyopita 

dhidi ya Simba.
“Ndani ya Mei tunakutana 

na Yanga mara mbili, kwanza 
tunacheza nao katika ligi na 
baada ya siku tatu tunakutana 
nao tena katika mchezo wa 
nusu fainali FA, mechi zote ni 
muhimu kushinda ili kuende-
lea kusonga mbele,” alisema 
Pluijm na kuongeza:

Katika ligi tunahitaji pointi 
tatu muhimu zitakazotupa 
nafasi ya kuendelea kubaki 
katika nafasi ya tatu ya msi-
mamo, tunakuja kukutana 
nao katika nusu faili ya 
Shirikisho la Azam, hii mechi 
muhimu kwa sababu malen-
go yetu ni kucheza fainali,” 
alisema Pulijm.

Kocha huyo alisisitiza 
wanachezaji wanataki-
wa kuongeza umakini na 
kucheza mechi zote mbili 

kwa tahadhari kubwa ili ku-
fikia malengo yao.

Naye Kocha wa viungo wa 
timu hiyo, Mussa Hamisi, alil-
iambia gazeti hili wameanza 
programu maalumu ya gym 
ili kuwajenga zaidi nyota wao 
kuelekea michezo hiyo ita-
kayokuwa na ushindani.

“Tunafanya mazoezi ya 
gym kwa sababu tumeona 
mechi ya Yanga ipo mbali, 
tumeona tufanye mazoezi 
haya ili kuwaweka sawa 
wachezaji. Kuna faida tatu za 
gym, kwanza kuzuia majeruhi 
wakati wachezaji wakiwa na 
nguvu hivyo  kunakuwa na 
nafasi ndogo ya kupata ma-
jeruhi, pili kupata usawa un-
apokuwa na  mpira pia vile 
vile inasaidia kuweka vitu 
kadhaa vizuri ikiwamp kasi,” 
alisema Hamisi.

SINGIDA BS HESABU KALI 
IKIWAKARIBISHA YANGA

Na Adam Fungamwango

MCHEZO wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara kati ya watani wa jadi, Sim-
ba na Yanga uliochezwa Jumapili 
iliyopita kwenye Uwanja wa 
Banjamin Mkapa, Dar es Salaam 
umeingiza Sh. milioni 410.6 huku 
wenyeji Wekundu wa Msimbazi 
wakipata Sh. milioni 188.9/.

Taarifa iliyotolewa na Ofisa 
Habari na Mawasiliano wa 
Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), 
Clifford Ndimbo, imesema kiasi 
hicho cha fedha kimetokana 
na mashabiki 53,569, waliolipa 
tiketi kushuhudia mtanange huo 
uliomalizika kwa Simba kupata 
ushindi wa mabao 2-0.

Ndimbo (pichani) alisema kiasi 
cha Sh. milioni 47.2 kilikwenda 
kwa wamiliki wa uwanja, Sh. mil-
ioni 62 zililipwa kodi ya mapato, 
gharama za tiketi zilikuwa ni Sh. 
milioni 22.5, TFF ilipata Sh. mil-
ioni 12.5, DRFA Sh. milioni 18.8 
na Bodi ya Ligi ilipata Sh. milioni 
25.1.

Aliongeza mashabiki 340 
waliingia kwenye eneo la VIP A 
wakilipa kiasi cha Sh. 30,000 kila 
mmoja, eneo la VIP B liliingiza 
watu 4,160 kwa kiingilio cha Sh. 
20,000 ambapo zilikusanywa 
Sh. milioni 83.2, VIP C waliingia 
watazamaji 2,004 kwa kiingilio 
cha Sh. 15,000 zikapatikana Sh. 
milioni 30.06 huku waliokaa eneo 
la jukwaa la rangi ya machungwa 
walikuwa ni watazamaji 10,372.

Mabao ya Simba katika mechi 
hiyo ya raundi ya 26 ya mzun-
guko wa pili wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara yalifungwa na Henock 
Inonga na Kibu Denis, yote yaki-
fungwa kipindi cha kwanza.

Simba yaambulia 
milioni 188.9
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Na Adam Fungamwango

JKT Queens imerejea tena kilele-
ni katika Ligi Kuu ya Wanawake 
Tanzania baada ya ushindi wa 
bao 1-0 waliopata dhidi ya Ama-
ni Queens kwenye mechi ya ligi 
hiyo iliyochezwa kwenye Uwan-
ja wa Meja Jenerali Isamuhyo, 
Dar es Salaam juzi jioni.

Ushindi huo umeendelea ku-
nogesha mbio za ubingwa wa 
ligi hiyo inayoshirikisha timu 10 
kutokana na kutofautiana pointi 
chache kwa timu tatu zilizoko 

juu katika msimamo.
Kabla ya mechi hiyo ilien-

guliwa kwa muda wa mabingwa 
watetezi, Simba Queens ambao 
Jumanne waliichapa Mkwawa 
Queens mabao 4-0, mechi ili-
yochezwa kwenye Uwanja wa 
Uhuru, Dar es Salaam.

Maafande hao sasa wamefiki-
sha jumla ya pointi 34 wakiwa 
wamecheza mechi 14, kushinda 
10, sare nne, ikiendelea kuwa 
timu pekee ambayo haijapoteza 
mechi yoyote mpaka sasa, na 
mabao yake 32 ya kufunga.

Simba Queens imezidiwa 
pointi moja tu na JKT Queens, 
ikiwa na pointi 33, ikicheza 
mechi 14, ikishinda michezo 10, 
sare tatu na kupoteza mechi 
moja, ikiwa ndiyo iliyofunga 
mabao mengi zaidi kwenye ligi 
hiyo, ikipachika magoli 44 mpa-
ka sasa.

Yanga Princess ambayo ilisa-
jili wageni wengi msimu huu na 
mapema ikionekana itakuwa 
kwenye vita ya ubingwa, ime-
shapoteza mwelekeo na sasa 
inapambana kuweka heshima 

kwa kushinda michezo yake ili-
yobakia.

Kila timu imebakisha mechi 
nne tu kila moja ili kumaliza 
msimu huu, huku kila moja 
ikiwa makini kutopoteza mechi 
yoyote ile itakayosababisha iko-
se ubingwa.

Mechi nyingine ya Ligi Kuu ya 
Wanawake iliyochezwa kwenye 
Uwanja wa Sheikh Amri Abeid, 
Arusha, The Tigers Queens, 
ikiwa nyumbani ililazimishwa 
sare ya mabao 3-3 dhidi ya Cea-
siaa Queens kutoka mkoani Ru-

vuma.
Matokeo yamewafanya wa-

geni kukaa katika nafasi ya saba 
wakiwa na pointi 18 kibindoni 
huku wenyeji kufikisha pointi 
nane, ikiwa kwenye nafasi ya 
nane.

Bingwa wa ligi hiyo ataiwak-
ilisha Tanzania Bara katika 
mashindano ya Afrika Mashari-
ki na Kati (CECAFA), ili kusaka 
tiketi ya kushiriki fainali za Ligi 
ya Mabingwa Afrika zitakazo-
fanyika nchini Ivory Coasta 
baadaye mwaka huu.

JKT Queens yarudi kileleni Ligi Kuu Wanawake

Wachezaji wa Geita Gold Queens FC wakifurahia bao katika mechi ya robo fainali ya Ligi ya Wanawake Daraja la 
Kwanza dhidi ya Masala Queens ya Dar es Salaam iliyochezwa kwenye Uwanja wa Nyamagana, Mwanza juzi. Geita 
Gold Queens ilipata ushindi wa mabao 4-1. PICHA: TFF



HAALAND, CITY SAFI

MANCHESTER City inajiandaa kumpa msham-
buliaji wa Norway, Erling Haaland mkataba mpya 
ambao utaondoa kipengele cha kuuzwa kwa pauni 
milioni 150 katika mkataba wa sasa wa mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 22. (Athletic)

POCHETTINO NA CHELSEA

CHELSEA imeamua kutomfuatilia kocha wa 
zamani wa Hispania, Luis Enrique na badala yake 
itaelekeza nguvu zake kwa kocha wa zamani 
wa Paris St-Germain, Mauricio Pochettino. (Tel-
egraph)

YAMTAKA POCHETTINO

UAMUZI huo wa Chelsea wa kumkataa Luis 
Enrique utafungua fursa kwa Tottenham Hotspur 
kumpa mikoba Mhispania huyo mwenye umri wa 
miaka 52, kumrithi mikoba ya Antonio Conte. (Ex-
press)

FRIMPONG ATAKIWA UNITED

KLABU ya Manchester United ina nia ya kumsajili 
beki wa kulia wa Uholanzi na Bayer Leverkusen, 
Jeremie Frimpong mwenye umri wamiaka 22, huku 
United ikiwa tayari kuwatoa Aaron Wan-Bissaka 
mwenye umri wamiaka 25 na Diogo Dalot wa Ureno 
mwenye miaka 24. (Mail)

BARCA YAMWAZA MESSI

BARCELONA haitaweza kumsajili mshambuliaji wa 
Argentina, Lionel Messi, 35, kutoka Paris St-Germain 
kutokana na hali yao ya sasa ya kifedha, amesema 
rais wa LaLiga, Javier Tebas. (Goal)

FANSECA KUMRITHI MOYES

WEST Ham imembainisha Paulo Fonseca wa Lille 
kama mbadala wa David Moyes, ambaye huenda 
akaachana na klabu hiyo mwishoni mwa msimu huu. 
(Guardian)

ARSENAL KUMUUZA BALOGUN

ARSENAL inaweza kumuuza mshambuliaji wa 
England wa Chini ya miaka 21, Folarin Balogun 
anayecheza kwa mkopo katika klabu ya Reims ya 
Ufaransa msimu huu - kwenda RB Leipzig msimu wa 
joto ili kusaidia kufadhili uhamisho wa pauni milioni 
100 kumnunua kiungo wa kati wa West Ham na Eng-
land, Declan Rice, 24. (Metro)

BENZEMA MAMBO MAZURI

MSHAMBULIAJI wa Real Madrid na Ufaransa, 
Karim Benzema, 35, ameongeza mkataba wa mwaka 
mmoja, na kumbakiza katika klabu hiyo ya Hispania 
hadi mwaka 2024. (Mirror)

LEAO: SIONDOKI MILAN

WINGA wa AC Milan, Rafael Leao, 23, amethibitisha 
kuwa anataka kubakia San Siro licha ya kuripotiwa 
kutakiwa na Manchester City. (Manchester Evening 
News)

RABIOT ANUKIA LIVERPOOL

LIVERPOOL iko tayari kumsajili kiungo wa kati, 
Adrien Rabiot ambaye atakuwa mchezaji huru 
mwishoni mwa msimu huu kule Juventus. (Liverpool 
Echo)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MUNICH, Ujerumani

P
EP Guardiola amesema licha 
ya uchovu Manchester City 
ilionesha iko imara wakati 
walipotinga nusu fainali ya 

Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa ushindi 
wa jumla wa 4-1 dhidi ya Bayern Mu-
nich, Jumatano.

Siku nane baada ya
 kushinda mechi ya kwan-

za mabao 3-0 kwenye
 Uwanja wa Etihad, ma-
bingwa hao wa Ligi Kuu

 ya England walitoka sare
 ya 1-1 kwenye Uwanja 

wa Allianz Arena na sasa
 watawakabili Real Ma-

drid kwenye nusu fainali.
Erling Haaland alikosa penalti 

kipindi cha kwanza, lakini alifunga 
bao lake la 48 msimu huu baada ya 
mapumziko na kuiweka City mbele 
usiku huo.

Joshua Kimmich aliinyima City 

   Hata hivyo kocha huyo 
analia tatizo la uchovu lin-
awaumiza nyota wake...
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GUARDIOLA AFURAHIA
KIWANGO MAN CITY

ushindi wa 11 mfululizo baada ya 
kupata penalti ambayo ilifungwa na 
Manuel Akanji.

City wanawinda mataji matatu 
msimu huu Ligi ya Mabingwa Ulaya, 
Ligi Kuu ya England na FA baada ya 
kutinga nusu fainali kwa mara ya 
tatu mfululizo kwenye michuano 
hiyo ya Ulaya.

Guardiola baada ya mchezo 
huo aliiambia BT Sport: “Tulita-
tizika katika kipindi cha kwanza. 
Dayot Upamecano alivunja safu 
zote chini ya upande wetu wa ku-
shoto na tukapambana na Kings-
ley Coman.

“Tulikuwa na bahati kabla ya ku-
kosa penalti, walipata nafasi moja 

au mbili na lolote lingeweza ku-
tokea lakini tulijilinda vyema.

“Umaliziaji kutoka kwa Erling uli-
kuwa mzuri sana. Yeye ni mchanga 
sana. Uzoefu tulionao katika 
mashindano haya, wachezaji wana-
taka kufanya vizuri. Kipindi cha pili 
kilikuwa bora zaidi tangu dakika ya 
kwanza.”

City itamenyana na Sheffield 
United katika mchezo wa nusu 
fainali ya Kombe la FA Jumamosi 
na Guardiola ana wasiwasi kuwa 
uchovu utakuwa tatizo.

Aliongeza: “Tumechoka. Sijui jinsi 
tunavyopata nafuu kucheza dhidi 
ya Sheffield United katika nusu fain-
ali ya Kombe la FA.”
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MILAN, Italia

K
OCHA Mkuu wa Inter Milan, Simone 
Inzaghi, amekiri hapo awali alikuwa 
kama ndoto tu kwa timu yake kutin-
ga nusu fainali ya Ligi ya Mabingwa 

Ulaya.
Nerazzurri hao walijumuishwa katika kile 

kilichochukuliwa ‘kundi la kifo’ mapema 
katika mchuano huo walipowekwa pamoja 
na Bayern Munich na Barcelona, na hivyo 
kufanikiwa kuwa washindi wa pili mbele ya 
wababe hao wa LaLiga.

Inter iliishinda Benfica kwa jumla ya ma-
bao 5-3 baada ya sare ya 3-3 kwenye dimba 
la San Siro katika mechi ya hatua ya robo 
fainali ya pili iliyochezwa juzi.

Hivyo inamaanisha Inter itamenyana na 
wapinzani wao wa jiji moja, AC Milan kati-
ka nusu fainali kwa mara ya kwanza tangu 
msimu wa 2002/03.

“Kuna furaha kubwa,” Inzaghi alisema 
baada ya mchezo. “Tulicheza mchezo mzuri 
dhidi ya timu ngumu.

“Tulistahili kabisa nusu fainali hii, am-
bayo hapo awali ilikuwa ndoto tu. Nina fu-
raha kwa vijana na kwa maendeleo yetu. 
Tulianza na kundi gumu sana na Barcelona 
na Bayern Munich. Tulifanya kazi kila siku ili 
kupata uzoefu. “

MADRID, Hispania

BARCELONA “inaweza 
kuchukua hatua” kums-
ajili, Lionel Messi, lakini 
LaLiga haitabadilisha 
kanuni zake ili kusaidia 
hilo, kwa mujibu wa 
rais wa Ligi Kuu His-
pania, Javier Tebas.

Tebas ameonye-
sha nia ya kumwona 
mshambuliaji huyo wa 
kimataifa wa Argentina 
akirejea Hispania.

Messi, ambaye ana-

chukuliwa mmoja wa 
wachezaji bora zaidi wa 
wakati wote, aliondoka 
Barca kwa uhamisho 
wa bure miaka miwili il-
iyopita baada ya vikwa-
zo vya kifedha kuzuia 
klabu hiyo kumpa mka-
taba mpya.

Tangu wakati huo 
kumekuwa na mazun-
gumzo ya mara kwa 
mara kuhusu Messi 
kurejea kutoka Paris 
Saint-Germain, huku 
mkataba wake wa awali 

nchini Ufaransa ukika-
milika mwishoni mwa 
msimu huu.

Lakini hali ya kifedha 
ya Barca bado haijai-
marika kiasi kumrudi-
sha namba 10 huyo.

K Tebas aliwaam-
bia Blaugrana mwezi 
uliopita watalazimika 
kurejesha kiasi ki-
kubwa cha ada ya 
uhamisho na kupun-
guzwa mishahara 
kabla ya kufanya usajili 
wowote.

Bosi LaLiga amtaka Messi

INZAGHI: 
INTER KUFIKA 
NUSU FAINALI 
UEFA ILIKUWA 
NDOTO
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KIBADENI AZIPA UJANJA
SIMBA, YANGA AFRIKA
Na Hadija Mngwai

A
LIYEKUWA kocha na mcheza-
ji wa Simba, Abdallah Kibad-
eni ‘ King ‘ ameitaka timu yake 
pamoja na watani zao, Yanga 

kupambana kusaka ushindi katika 
mechi zao za hatua ya robo fainali ya 
michuano ya kimataifa na kuvunja 
rekodi kwa mara ya kwanza katika 
mashindano hayo.

Simba kesho itashuka katika 
mechi ya Ligi ya Mabingwa

 Afrika dhidi ya Wydad wakati
 Yanga itakuwa ugenini Nige-
ria ikiwakabili Rivers United.

King aliliambia gazeti hili kumbu-
kumbu zake zinamwonyesha ni mara 
moja tu timu ya Simba ilifanikiwa 
kutinga hatua ya fainali ya Afrika lak-
ini ilikuwa katika Kombe la Shirikisho 
hivyo msimu huu wajitume zaidi kui-
fikia au kuivunja rekodi hiyo.

“Nawapongeza Simba na Yanga kati-
ka hatua nzuri waliyoifikia ya kucheza 
robo fainali, hivyo wanahitaji kuji-
panga upya katika mechi zao zinazo-
fuata kwa ajili ya kuhakikisha tunapita 
katika hatua hii na kuvunja rekodi. 
Simba tulifika fainali ya Kombe la CAF, 
wakati huo nilikuwa nafundisha Sim-
ba, tulivyocheza kwao tulishinda, tuli-

kuja kutolewa hapa nyumbani mbele 
ya Rais Mwinyi (Ali Hassan), wakati 
huo na Stella Abdijan ya Ivory coast, 
hivyo tukajikuta tumepoteza kombe,” 
alisema King.

Mkongwe huyo aliongeza anatam-
ani kuona Simba na Yanga zinafanya 
vizuri zaidi msimu huu na kutimiza 
malengo yao ikiwa ni kuunga juhudi 
za Rais. Dkt Samia Suluhu Hassan.

“Ukiangalia Rais Samia anavyotoa 
ahadi kwa kila goli na kuwapa motisha 
wachezaji, pia kuna wadau wanaofua-
tilia na kutoa ahadi, hivyo ni wajibu 
wao kupambana na kuvuka hatua ya 
robo fainali,” alisema King.

Manula azusha wasiwasi
mashindnao haya, hatuna cha kuo-
gopa,” alisema Mangungu.

Wakati huo huo, mshambuliaji wa 
Timu ya Soka ya Taifa (Taifa Stars), 
Simon Msuva, amewaambia Simba 
wasicheze mpira wa kufanana na 
Wydad kama wanataka kupata 
ushindi.

“Simba wanatakiwa kuwa makini 
nyumbani na  kutoingia katika mfu-
mo wa Wydad Casablanca, hii timu 
imekuwa ikipoteza muda uwanjani 

na kutafuta sare hasa wakiwa ugen-
ini. Najua kwa kiasi fulani tabia ya 
timu za Kiarabu ni wajanja, huwa 
hawatumii nguvu kubwa ugenini,” 
alisema Msuva.

Kikosi cha Wydad Casablanca 
kilishawasili nchini tangu juzi kwa 
ajili ya mchezo huo wa kwanza wa 
hatua ya robo fainali.

Msuva aliwahi kuichezea Wy-
dad Casablanca katika msimu wa 
2020/22 kabla ya kutofautiana na 
klabu hiyo na sasa anacheza soka la 
kulipwa  Saudi Arabia.
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nashukuru mchezo huo hauku-
zalisha majeruhi, hivyo kila 
mmoja yuko tayari kuipamba-
nia klabu.

Alikiri wanafahamu haitaku-
wa kazi rahisi kuwakabili 
wapinzani wao kwa sababu ya 
rekodi nzuri waliyonayo wan-
apocheza nyumbani kwao.

“Tunajua Rivers United ni 
timu nzuri hasa ikiwa kwao, 
kwa mujibu wa rekodi zinavy-
oonyesha hivyo, hata Wydad 
Casablaca ilifungwa mabao 
2-1 ilipokwenda kucheza huko 
katika hatua za mwanzo za Ligi 
ya Mabingwa Afrika, ingawa 
ilitolewa lakini bado rekodi 
yake inabaki pale pale, ni wagu-
mu mno kwao. Sisi tumeshalijua 
hilo, ndiyo maana ninasema 
tunakwenda kucheza kikubwa, 
na mechi nzuri zaidi itachezwa 
ugenini,” Kamwe alisema.

Wakati Yanga inaongoza ka-
tika msimamo wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara ikiwa na pointi 68, 
Rivers United inashika nafasi 
ya pili kwenye Kundi B, ikiwa 
na pointi 23, ikizidiwa na kinara 
Lobi Stars yenye pointi 26.

Kundi A katika Ligi Kuu 
Nigeria linaongozwa na Bendel 
yenye pointi 28.

Mabingwa hao watetezi pia 
wa mashindano ya Kombe la FA 
watashuka dimbani wakiwa na 
maumivu ya kufungwa mabao 
2-0 na watani zao, Simba katika 
mechi ya marudiano ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara.
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Yanga - 
Tutacheza
‘kikubwa’

Abdallah Kibadeni ‘ King’. 



Na Adam Fungamwango

KATIKA kuhakikisha 
inajiweka katika nafasi 
nzuri ya kusonga mbele, 
Yanga imesema imeji-
panga kucheza ‘kikubwa’ 
katika mechi ya Kombe 
la Shirikisho Afrika dhidi 
ya wenyeji Rivers United 
itakayochezwa kesho-
kutwa kwenye Uwanja 
wa Godswill Akpabio, 
Nigeria.

Kikosi cha Yanga 
chenye wachezaji 24,  
kilichoweka kambi fupi 
jijini Lagos, leo asubuhi 
kilitarajia kuanza safari 
ya kuelekea katika Mji 
wa Uru tayari kwa mtan-
ange huo.

Ofisa Habari wa Yanga, 

Ali Kamwe, alisema wa-
najua mechi hiyo itakuwa 
ngumu, lakini wataicheza 
kikubwa ili kufanya mch-
ezo wa marudiano utaka-
ochezwa hapa nchini 
wiki ijayo kuwa rahisi.

Kamwe alisema Yanga 
inajipanga kuhakiki-
sha inapata ushindi na 
kujiondoa na janga la 
kufungwa idadi kubwa 
ya mabao ili kujiweka 
kwenye nafasi salama ya 
kuwania kusonga mbele. 

“Watanzania wengi 
tunaamini timu zikija 
kwenye Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa, kuna asil-
imia kubwa ya kushinda, 
lakini siku zote wakati 
mwingine mpira hauko 
hivyo, katika mechi hizi 
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Na Saada Akida 

R
ASMI golikipa chaguo la 
kwanza wa Simba, Aishi 
Manula, ameondolewa ka-
tika mipango ya mechi za 

hatua ya robo fainali ya mashinda-
no ya kimataifa ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika kutokana na afya yake 
kutokuwa imara, imefahamika.

Simba inatarajia kui-
karibisha Wydad Casa-
blanca kutoka Morocco

 katika mechi ya kwanza 
ya hatua ya robo fainali 

Afrika itakayochezwa
 kesho kwenye Uwanja

 wa Benjamin Mkapa, Dar
 es Salaam.

Manula aliumia nyonga katika 
mechi ya robo fainali ya michuano 
ya Kombe la FA iliyochezwa wiki 
iliyopita dhidi ya Ihefu ya Mbeya 
na kupelekea mchezo uliofuata, 
timu hizo zikikutana tena kwenye 
Uwanja wa Highland Estates siku 
tatu baadaye, kipa chaguo la tatu, 
Ally Salim, alisimama langoni.

Taarifa zilizopatikana jijini zi-
nasema Manula hayuko kambini 
na amepewa mapumziko ya muda 
wa wiki mbili ili kuuguza maumivu 
yake.

“Manula hayuko kambini, na 
kama maumivu yake yataendelea, 
basi atafanyiwa upasuaji, kwa sasa 
amepewa ruhusa ya wiki mbili,” 
kilisema chanzo chetu.

Chanzo hicho kiliongeza Ko-
cha Mkuu wa Simba, Roberto 
Olivieira ‘Robertinho’ juzi jioni 
alifanya kikao na wachezaji wa-
kongwe wa timu hiyo ili kuweka 
sawa sintofahamu iliyopo kuhusu 

nani atasimama langoni baada ya 
Beno Kakolanya ambaye inadaiwa 
haaminiki mbele ya mabosi wa kla-
bu hiyo baada ya kubainika amesa-
jiliwa na Singida Big Stars kwa ajili 
ya msimu ujao.

Chanzo chetu kilisema Kakolan-
ya na Salim wameendelea kufanya 
mazoezi vizuri kwa ajili ya kuwak-
abili Waarabu hao nyumbani na 
ugenini baada ya wiki moja.

Akizungumza na Nipashe, Ka-
kolanya, alisema anaendelea 
vyema na mazoezi na siku zote 
amekuwa akiheshimu uamuzi wa 
benchi la ufundi ambalo huamua 
nani anaaanza katika kila mchezo.

“Mimi ninafanya mazoezi kama 
kawaida, ila mpaka muda huu 
( jana mchana), sijui nani atadaka 
hiyo Jumamosi, tusubiri wakub-
wa,” Kakolanya alisema.

Naye Mwenyekiti wa Simba, 
Murtaza Mangungu, alisema klabu 
yao inafahamu ubora wa Wydad 
Casablanca na ili kufikia malengo, 
watalazimika kuongeza umakini 
kuelekea mchezo huo.

Mangungu alisema ukaribu na 
urafiki waliokuwa nao na Raja 
Casablanca umewasaidia kuele-
kea mchezo huo muhimu na ume-
waongezea hali ya kujiamini.

“Viongozi kwa kushirikiana na 
benchi la ufundi tunahakikisha 
maandalizi yanakwenda vyema, 
kila idara inatakeleza majukumu 
hasa ya kimbinu na kiufundi, mi-
pango yetu ni mizuri tangu mwan-
zo, tunaamini tutapata matokeo 
chanya, wachezaji wanautayari 
na wanauzoefu mkubwa kuelekea 

Manula 
azusha 
wasiwasi 
Simba SC

   Rasmi kuikosa Wydad 
huku Raja Casablanca ikiuza 
siri za Waarabu hao...
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Yanga- Tutacheza ‘kikubwa’ 

Wachezaji wa Yanga, Stephano Aziz Ki (kushoto) na Mudathir Yahya, wakishuka katika 
ndege jijini Addis Ababa, Ethiopia jana asubuhi na baadaye kupanda ndege nyingine 
kuelekea Nigeria kwa ajili ya kuwafuata wenyeji Rivers United katika mechi ya robo 
fainali ya michuano ya Kombe la Shirikisho Afrika itakayochezwa keshokutwa nchini 
humo. PICHA: MTANDAO
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za mtoano kama hau-
tocheza vizuri ugenini 
bado utakuwa na mata-
tizo ukicheza nyumbani, 
sisi Yanga hatutamani 
kufikia huko, yaani tuwe 
na mlima wa kusawa-
zisha mabao matano 
hapa,”alisema Kamwe.

Ofisa huyo alisema 
wachezaji wote wali-
ocheza mechi ya ‘dabi’ 
wako vizuri na wa-
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