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Rais Samia Suluhu Hassan, akivuta kitambaa kufungua rasmi Kiwanda cha Nguo cha Basra Textile Mills Ltd,
jana, katika shamrashamra za maadhimisho ya miaka 58 ya Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar. PICHA: IKULU

Mshtuko vifo vya watu 14

Na Mwandishi Wetu

VIFO vya wananchi 14 waki-
wamo wanahabari sita waliokuwa
katika msafara wa Mkuu wa Mkoa
wa Mwanza, Robert Gabriel, ume-
washtua wadau mbalimbali huku
Rais Samia Suluhu Hassan akiwal-
ilia.

Kutokana na ajali hiyo, Rais Sa-
mia katika ukurasa wake wa twiter,
aliandika: “Nimeshtushwa na vifo
vya watu 14 wakiwamo wana-
habari sita vilivyotokea leo (jana)
asubuhi baada ya gari lililokuwa
katika msafara wa Mkuu wa Mkoa
wa Mwanza kugongana na dalada-
la. Poleni wafiwa, wanahabari na
jamii wote. Mungu aziweke mahali
pema roho za marehemu na maje-
ruhi wapone haraka.”

Naye Waziri wa Habari na
Teknolojia ya Habari, Nape Nnauye
aliandika: “Nimepokea kwa masiki-
tiko taarifa ya ajali ya gari iliyo-
sababisha vifo vya maofisa habari,
waandishi wa habari wa Mwanza
na wananchi. Natoa pole kwa fa-
milia za marehemu, waandishi
wa habari wote, ndugu, jamii na
marafiki, Mungu aziweke mahali
pema roho za marehemu wote.”

Mwenyekiti wa Taasisi ya Vy-
ombo vya Habari Kusini mwa Af-
rika, Tawi la Tanzania (MISA TAN),
Salome Kitomari, alitoa salamu za
pole kwa wote waliopoteza mai-
sha, na kwamba tasnia ya habari
imepata pigo kwa kuondokewa na
nguvu kazi ambayo ilihitajika na fa-
milia zao na jamii kwa ujumla.

Mwenyekiti wa Klabu ya Waandi-
shi wa Habari Mkoa wa Mwanza,
Edwin Soko, alisema amepokea
kwa masikitiko makubwa kwa
kuwa wamepoteza wana taaluma
wenzao na wananchi wengine am-
bao walikuwa kwenye majukumu
ya kujenga taifa.

DC BUSEGA

Mkuu wa Wilaya ya Busega,

mkoani Simiyu, Gabriel Zakaria,
alisema waliofariki dunia ni 14 aki-
wamo Ofisa Habari wa Mkoa wa
Mwanza, Ofisa Habari wa Wilaya
ya Ukerewe na waandishi wanne,
na kwamba kuna majeruhi sita
akiwamo mwandishi mmoja wa
Mwanahalisi ambao wanaendelea
na matibabu Hospitali ya Rufani ya
Bugando.

Alisema baadhi ya majeruhi
walipatiwa matibabu kwenye Kit-
uo cha Afya Nasa wilayani Busega,
baadaye walihamishiwa Hospitali
ya Rufani Bugando kwa matibabu
zaidi.

“Miili ya maofisa habari, waandi-
shi na dereva tumemkabidhi Mkuu
wa Mkoa wa Mwanza ambayo in-
apelekwa Mwanza, waliobaki aki-
wamo dereva wa hiace inaendelea
kutambuliwa na wapendwa wao.
Tunaendelea na uchunguzi kujua
chanzo cha ajali na hatua zaidi zi-
takazochukuliwa,” alisema Zakaria
ambaye ni Mwenyekiti wa Kamati
ya Ulinzi na Usalama ya Wilaya ya
Busega.

RPC SIMIYU

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Simiyu, Blacius Chatanda, alith-
ibitisha kutokea kwa ajali hiyo
na kuwataja waliofariki ni Ofisa
Habari Mkoa wa Mwanza, Abel
Ngapemba, Ofisa Habari Wilaya ya
Ukerewe, Steven Msengi, Anthony
Chuwa (mwandishi wa kujitege-
mea),

Wengine ni Husna Milanzi (ITV),
Johari Shan (Uhuru Digital) na
dereva wa gari lililokuwa limewa-
beba, Paul Siang’.

Waandishi wawili walio mahutu-
ti Van Charles (Icon Blog) na Tunu
Herman (Mwanahalisi Oline), wa-
naendelea na matibabu Hospitali
ya Rufani ya Bugando.

Miili ya marehemu imehifadhi-
wa Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa
Mwanza.

Akizungumezia ajali hiyo, alisema
gari iliyobeba waandishi aina ya
Landcruizer lenye namba za usajili
STK 8140 ilikuwa kwenye mwen-
dokasi ikitokea Mwanza kuelekea
Ukerewe kupitia Bunda, ilikwepa
basi la Batiko lililotokea Musoma
kwenda Mwanza na kukutana uso
kwa uso na hiace yenye namba za
usajili T 281 DER iliyotokea Lamadi
Simiyu kwenda Mwanza.

Alisema ajali ilitokea saa 12:45
asubuhi na chanzo ni mwendokasi
wa gari ya Landcruizer iliyokuwa
imebeba waandishi.

RC SIMIYU

Mkuu wa Mkoa wa Simiyu, David
Kafulila, alitoa pole kwa wafiwa
huku akisema ni ajali mbaya na ku-
waomba wananchi kuwa watulivu
na kwamba miili ya watu sita ili-
yokuwa sehemu ya msafara wa RC
Mwanza imetambuliwa na alion-
doka nayo, na ndugu wanaendelea
kutambua miili minane iliyobaki.

Alisema kati ya waliofariki wa-
nawake ni watano na wanaume
tisa na kwamba chanzo cha ajali
ni mwendokasi wa gari ya serikali
iliyogonga ubavuni hiace ya abiria
iliyokuwa umbali wa mita 38.

Kwa mujibu wa Kafulila, madere-
va wote wamefariki kwenye ajali
hiyo na taarifa ya uchunguzi wa
ajali itapatikana baada ya Kamati
ya Usalama mkoa kupokea taarifa
ya uchunguzi wa ajali hiyo.

ASIMULIA ALIVYO NUSURIKA

Mwandishi wa gazeti hili, Nee-
ma Emmanuel, alisema alipaswa
kuwapo kwenye ziara hiyo, lakini
alipitiwa na usingizi na kuachwa
kwenye msafara huo.

“Juzi nilipigiwa simu na Ngapem-
ba (Ofisa Habari wa mkoa, ambaye
sasa ni marehemu) kuwa niwepo
kwenye ziara hiyo, lakini nilipitiwa
na usingizi nikaachwa na gari, hadi
sasa sielewi, nimeumia sana,” alise-
ma huku akibubujikwa machozi.

MIAKA 58 MAPINDUZI:
Mwinyi ajivunia
ongezeko mapato

Na Gwamaka Alipipi

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi ame-
jivunia mafanikio lukuki katika kipindi cha mwaka
mmoja wa uongozi wake, ikiwamo ongezeko la
mapato.

Alisema katika kipindi cha Januari hadi Novemba,
mwaka jana serikali imefanikiwa kukusanya Sh.
bilioni 745.1 sawa na ongezeko la asilimia 22,
ikilinganishwa na makusanyo ya Sh. bilioni 610.5
zilizokusanywa Kipindi kama hicho mwaka 2020.

Akizungumza wakati wa Kilele cha sherehe za
Maadhimisho ya Miaka 58 ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar, Dk. Mwinyi, alisema ongezeko hilo limechang-
iwa na kuimarika kwa uchumi pamoja na kuanza
kutumika kwa mifumo ya kielektroniki ya ukusan-
yaji wa mapato iliyoanzishwa.

Dk. Mwinyi alisema mifumo hiyo inaziunganisha
taasisi mbali mbali za serikali, baina ya serikali na
wafanyabiashara.

Alisema sababu nyingine ni serikali kufanya
marekebisho ya sheria za kanuni za kodi kwa lengo
la kuondoa malalamiko ya kuwapo kwa utitiri wa
kodi na ada.

DKk. Mwinyi alisema: “Ni matumaini yangu kwam-
ba, hatua hiyo itashajihisha ulipaji wa kodi kwa
hiari, kukuza ajira na kuongeza usimamizi na uku-
sanyaji wa mapato ya serikali.”

Alisema sababu nyingine ni marekebisho ya sheria
yaliyofanywa kusaidia kutoa unafuu wa ushuru wa
stempu kwa wafanyabiashara wadogo na wakati
kwa kupunguza viwango maalumu.

Alisema viwango hivyo ni kutoka Sh. 200,000 hadi
Sh.100,000, kutoka Sh.732,000 hadi Sh. 200,000
pamoja na kupunguza Kiwango cha ushuru wa
stempu kutoka asimilia tatu hadi asilimia mbili kwa
mwaka.

UWEKEZA]JI

Kuhusu uwekezaji, Dk. Mwinyi alisema katika
Kipindi cha Novemba 2020 hadi Desemba 2021,
Serikali ya Zanzibar kupitia Mamlaka ya Kukuza
Uwekezaji Zanzibar (ZIPA), ilisajili miradi 120 yenye
mtaji wa Dola za Kimarekani milioni 787. Alisema
miradi hiyo inatarajiwa kutoa zaidi ya ajira 7,000.

UTALII

Dk. Mwinyi alisema juhudi za serikali zimewez-
esha kuongeza idadi ya watalii kutoka 260,644
mwaka 2020 hadi kufikia 393,512 mwaka 2021,
likiwa ni ongezeko la asilimia 50.97.

“Idadi ya kampuni za ndege zinazofanya safari
kuja Zanzibar imeongezeka kutoka 27 hadi 34.
Ndege hizo zilizoongezeka zinakadiriwa kuleta
zaidi ya watalii 50,000 kwa mwaka,” alisema Rais
Mwinyi.

VIWANDA

Dk. Mwinyi alisema mchango wa sekta ya viwanda
katika Pato la Taifa umeongezeka kutoka asilimia
18.1 mwaka 2020 hadi asilimia 19.6 mwaka 2021.

Alisema katika mwaka 2021, viwanda sita vilizin-
duliwa na vitatu kuwekewa mawe ya msingi. Viwan-
da hivyo vinatarajia kutoa wastani wa ajira 400.

UCHUMI WA BLUU

Dk. Mwinyi alisema serikali imeshakamilisha na
kutunga sheria ya sera muhimu kwa maendeleo ya
uchumi wa bluu.

Alisema serikali imeandaa mpango endelevu
wenye thamani ya Sh. bilioni 149 kwa ajili ya ku-
wawezesha wadau wa sekta ya uchumi wa bluu
wakiwamo wavuvi na wafugaji wa mazao ya baha-
rini.

KILIMO

Dk. Mwinyi alisema katika sekta ya kilimo serikali
imetekeleza kwa asilimia 85, mradi wa ujenzi wa
miundombinu ya umwagiliaji katika hekta 1,053 kwa
mabonde sita ya Unguja na Pemba.

HUDUMA ZA JAMII

Kadhalika, alieleza uimarishaji wa huduma za
jamii zikiwamo elimu, afya na majisafi na salama
ni miongoni mwa vipaumbele vya serikali katika
kuhakikisha wananchi wa Zanzibar wanapata hu-
duma hizo.
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Shahidi ada
Mbowe alik

hafahamu
mbia nchi

SHAHIDI wa nane katika kesi ya ugaidi inay-
omkabili Mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA), Freeman Mbowe
na wenzake watatu, Mrakibu wa Polisi (SP)
Jumanne Malangahe, amedai hafahamu nani
alimwambia Rais Samia Suluhu kwamba Mbowe
alikuwa anajua anashtakiwa kwa ugaidi akakim-
bia nchini kukwepa upelelezi.

SP Jumanne alidai hayo jana Mahakama Kuu
Divisheni ya Makosa ya Rushwa na Uhujumu
Uchumi alipokuwa akihojiwa na Wakili Peter
Kibatala mbele ya Jaji Joackim Tiganga.

Akitoa ushahidi wake, alidai Luteni Dennis
Urio bado yuko jeshini na Mbowe alimpa kazi ya
kutafuta watu wa kufanya vitendo vya kigaidi.

Pia alidai kuwa hafahamu kama uongozi wa
Jeshi la Wananchi Tanzania (JWTZ) ulikuwa una-
fahamu Luteni Urio anatafuta watu wa kwenda
kufanya vitendo vya kigaidi.

SP Jumanne alidai hafahamu kama Mbowe
alikwenda nchi mbalimbali kati ya Agosti 2020
mpaka Julai 2021 na kwamba hafahamu kama
mamlaka za uchunguzi Tanzania ziliwasiliana na
mamlaka za uchunguzi za nje ya nchi.

Wakili Kibatala alihoji akitaka shahidi aseme
nani katika timu yao ya upelelezi aliwasiliana na
Rais Samia kuhusu kesi hiyo lakini shahidi alidai
hafahamu huku akisisitiza kuwa hafahamu kama
Mbowe alikimbilia nje ya nchi kukwepa upelelezi
kwa sababu alikuwa anajua anashtakiwa kwa
ugaidi.Shahidi alidai hawezi kuzungumzia hoja
yva kwamba kuna baadhi ya watuhumiwa katika
kesi hiyo walifungwa.

Katika maelezo ya onyo ya mshtakiwa wa tatu,
Mohammed Ling'wenya, alidai kuwa alieleza
kwamba alikwenda Moshi kwa ajili ya kazi ya
ulinzi wa kiongozi ambaye ni Mbowe lakini
hakuna sehemu inayosema alikwenda kufanya
kazi ya ugaidi.

Akiendelea kuhojiwa na Wakili Kibatala, alidai
katika maelezo hayo ya onyo hakuna alipokiri
kwamba alipewa fedha na Mbowe kwa ajili ya
kufanya ugaidi wala hakuna sehemu inayosema
Mbowe alipiga simu au kutuma ujumbe wa kum-
shawishi Ling'wenya kufanya kazi ya ugaidi.

Kibatala alipotaka kujua kama kuna sauti au
video ya Mbowe iliyorekodiwa wakati akitoa
maelezo kwa Luteni Urio ya kufanya ugaidi, sha-
hidi alidai hakuna sauti wala video ya mshtaki-
wa huyo.Wakili Kibatala alimhoji shahidi kama
anamfahamu Tito Magoti na kuhusika kwake
kumteka na shahidi akadai kuwa hamfahamu
kabisa Magoti na hajawahi kumteka.

Shahidi alihojiwa anasemaje juu ya taarifa
kuwa ni miongoni mwa watu wasiojulikana na
ameshiriki kuteka na kutesa watu na kujibu
kuwa hajawahi kuteka mtu.

Akiendelea na ushahidi, alidai kuwa katika
maelezo ya Ling'wenya, hakuna mahali anapoKiri
kukutana katika kikao cha kupanga ugaidi na
hakuna mahali anakokiri kulipua soko la Kilomb-
ero, Arusha.

Pia alidai hakuna sehemu ambayo mshtakiwa
Ling'wenya anazungumzia aina ya Vvilipuzi na
kwa uzoefu wake haiwezekani kulipua bila vili-
puZi.

Shahidi huyo alidai katika maelezo hayo ya
onyo, hakuna mahali Ling'wenya anakiri kuwapo
eneo la Rau Madukani kwa ajili ya kupanga ugai-
di na hakuna mahali popote alipokiri kwamba
walipanga kumdhuru aliyekuwa Mkuu wa Wilaya
ya Hai, Lengai Ole Sabaya.

Alipotakiwa kusema kama kupigwa risasi
Tundu Lissu ni ugaidi au si ugaidi, shahidi huyo
alidai ni uhalifu wa kawaida.

“Tufanye ulinganifu, inakuaje kumdhuru mhali-
fu Sabaya iwe ugaidi lakini kupigwa risasi Lissu
isiwe ugaidi?” alihoji Wakili Peter Kibatala na
shahidi kujibu kuwa tukio la Mbowe kwa sababu
lilikuwa linaendana na kufanya maandamano
nchi nzima.

Muuguzi adaiwa
kuuawa kwa mapanga
na kuchomwa moto

Renatha Msungu, DODOMA ufafanuzi juu ya tukio hilo Mmoja wa majirani, Neema
atakaporejea ofisini kwake. Emmanuel, alisema Rufina ali-

MUUGUZI wa Hospitali ya Taifa ya Kutokana na hali hiyo, Ni- kuwa muuguzi mwenye taal-
Magonjwa ya Akili ya Mirembe mkoani  pashe lilifika katika msiba na uma yake na alikuwa msaada
Dodoma, Rufina Komba, amefariki du- baadhi ya majirani walisema mkubwa katika kusaidia watu
nia baada ya kukatwa mapanga na ku- tukio lililofanywa na mzazi kwenye Hospitali ya Mirembe.
chomwa moto na mume wake katika mwenzie marehemu, hivyo Alisema Jeshi la Polisi linapas-
eneo la Michese jijini Dodoma baadaya kuiomba serikali kufuatilia kwa wa kufuatilia matendo ya kika-
kutofautiana na mwenzi wake. karibu ili kuhakikisha hatua tili yanayofanywa na wanaume

Taarifa kutoka hospitali hiyo inasema  kali dhidi ya mtuhumiwa zina- dhidi ya wanawake kila siku ili
Komba huyo alikuwa mfanyakazi wao chukuliwa. kukomesha hali hiyo.
na msiba uko kwa mama yake mzazi
eneo la Miyuji jijini hapa kwa ajili ya
taratibu za mazishi.

Akizungumza na Nipashe jana, Dk.
Jackson Minja, ambaye ni Katibu wa

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA WIZARA YA UJENZI,
UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu: +255 26 2324455

Afya wa Hospitali, hiyo alisema taarifa
ya kifo cha mfanyakazi huyo walizipata
juzi na tukio hilo tayari liko mikononi
mwa polisi ambao wanaendelea na
uchunguzi juu ya mauaji hayo.

Dk. Minja alisema wamesikitishwa na
kitendo hicho cha mauaji na hadi sasa
hawajui chanzo nini isipokuwa wanasu-
biri ripoti ya uchunguzi kutoka Jeshi la
Polisi ambalo linaendelea kufuatilia.

“Tumeumizwa sana na kifo cha mfan-
yakazi mwenzetu. Hatuna cha kufanya
zaidi ya kusubiri taarifa ya uchunguzi
wa polisi,” alisema Dk. Minja.

Pia alisema mazishi ya muuguzi huyo
yanatarajia kufanyika leo na wafan-
yakazi wenzake watajumuika na ndugu
wa marehemu kwa ajili ya kumhifadhi.

Gazeti hili lilimtafuta Kamanda wa

TANGAZO

Mtaa wa Moshi,
S.L.P. 2888
40470DODOMA,

Fax: +255 26 2323233,
Barua Pepe: ps@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz
Tarehe

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya tarehe 12.01.2022 hadi
26.01.2022 kampuni ya MAINLINE CARRIERS LIMTED itasafirisha Mzigo
wake wenye vipimo vikubwa kutoka BANDARI YA DAR ES SALAAM
kuelekea JNHPP SITE, gari hilo lenye namba za usajili: T957DTN /
T837DJB na T681DUB / T887DJB

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

Urefu - mita 20.60
Upana - mita 4.50
Kimo - mita 4.60

3. Njia itakayotumika: BANDARI YA DAR ES SALAAM hadi JNHPP SITE
kupitia MKURANGA, KIBITI, MLOKA.

Polisi Mkoa wa Dodoma, Onesmo Ly-
anga, kutoa ufafanuzi juu ya tukio hilo
na kusema yuko nje ya ofisi na kutaka
atafutwe msaidizi wake.

Alipotafutwa msaidizi wake alidai
kuwa yuko ziarani na kwamba atatoa

Gari litasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa
12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

UTA

viting 14 4w HE

KIWANDA CHA UCHAPAJI CHA TAIFA k@ﬂE@’K

MIAKA 58
YA MAPINDUZI

Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti na Wafanyakazi
wa Kiwanda cha Uchapaji cha Taifa (KIUTA)
tunaungana na Mh. Rais wa Zanzibar na
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi,
Dkt. Hussein Ally Hassan Mwinyi pamoja na
Wananchi wote kwa ujumla katika kuadhimisha
Miaka 58 ya Mapinduzi matukufu ya Zanzibar.

Dk. Hussein Ally Mwinyi, Rais wa Zanzibar na
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi

Plot No. 13 Nyerere Road, Postal Address: Box 2320 Dar Es Salaam Tanzania

Tel: +255 22 2863216, +255 22 2863418, +255 22 2863209
Email: info@npckiuta.co.tz
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Watoto wafariki dunia wakiwa " E—
ndani ya gari kwa kukosa hewa

Na Maulid Mmbaga

WATOTO wawili, Abia Jo-
seph (2) na Odilia Msamba
(18) ambaye ni dada wa kazi,
wamefariki dunia kwa kuko-
sa hewa baada ya kushindwa
kufungua milango ya gari
lilipojifunga wakati mama
yao akiwa kanisani.

Kamanda wa Polisi Kanda
Maalumu ya Dar es Salaam,
Jumanne Muliro, alithibitisha
kutokea kwa tukio hilo Janu-
ari 9, mwaka huu, majira ya
saa 7:00 mchana katika mtaa

wa Salanga Ungindoni, wilay-
ani Kigamboni.

Muliro alisema  wakati
tukio linatokea mama wa
mtoto huyo, Neema Shayo
(33) ambaye ni Mama wa Jo-
seph, alikuwa ibadani kwe-
nye kanisa la Ephata.

Alisema alimwagiza Odilia
kwenda kumpa dawa Joseph
(mtoto) na baada ya kuingia
ndani ya gari lenye namba za
usajili T850 DWL, milango
ilijifunga na kusababisha
kushindwa kutoka.

“Dawa na maji ambazo

mtoto huyo alitakiwa ku-
nywa zilikuwa ndani ya gari
lillokuwa limeegeshwa nje
ya kanisa. Odilia alipewa
ufunguo na kwenda kufun-
gua gari hilo akiwa na mtoto
baada ya kumaliza kumpa
dawa walishindwa kutoka,
milango ilijifunga. Walianza
kuhangaika na kukosa hewa
na kuwa katika hali mbaya.
“Baadaye mama huyo al-
ipobaini dada wa kazi haru-
di, alikwenda kuangalia pale
kwenye gari lake na kuwaku-
ta watoto hao wakiwa kwe-

nye hali mbaya. Jitihada za
haraka zilifanyika kuwakim-
biza watoto hao hospitalini
lakini kwa bahati mbaya
wote wawili walipoteza mai-
sha,” alisema Muliro.

Aidha, Kamanda Muliro al-
itoa wito kwa wazazi na wale-
zi na wananchi kwa ujumla
kuchukua tahadhari za ziada
hasa wanaposhughulika au
kuwatuma wasaidizi wa kazi
ambao hawajui uwezo na
maarifa waliyonayo juu ya
mambo wanayowaagiza wa-
fanye.

RN

Katibu Mkuu Msaidizi Idara ya Oganaizesheni ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) Taifa, Solomon Itunda (kulia),
akimkabidhi Mbunge wa Jimbo la llala, Mussa Azzan ‘Zungu’, fomu ya kuomba kuteuliwa kugombea nafasi

Dk. Kijazi apata
mrithi TANAPA

Na Salome Kitomari

RAIS Samia Suluhu Hassan,
amemteua Willium Mwakilema,
kuwa Kamishna wa Uhifadhi
wa Shirika la Hifadhi za Taifa
Tanzania (TANAPA).

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa kwa vyombo vya habari
jana, Mkurugenzi wa Ma-
wasiliano ya Rais, Ikulu, Jaffar
Haniu, uteuzi huo ulianza Janu-
ari 8, mwaka huu.

Alisema kabla ya uteuzi huo
Mwakilema, alikuwa Naibu
Kamishna Uhifadhi wa TANA-
PA.

“Mhifadhi Mwakilema ana-
chukua nafasi ya Dk. Allan
Kijazi ambaye aliteuliwa kuwa
Katibu Mkuu, Wizara ya Ar-
dhi, Nyumba na Maendeleo va
Makazi,” alisema.

Kijazi ameshika nafasi hiyo
tangu mwaka 2011 hadi Januari
7, mwaka huu, ikiwa ni mwaka
2011 hadi 2018 akitambulika
kama Mkurugenzi Mkuu, mwa-
ka 2018 hadi sasa baada ya
Sheria ya Jeshi Usu la Uhifadhi
akiitwa Kamishna wa Uhifadhi.

Julai mwaka 2020, aliteuliwa
kuwa Naibu Katibu Mkuu, Wiz-
ara ya Maliasili na Utalii, mwa-
ka 2021 Rais Samia alimteua
kuwa Katibu Mkuu Wizara hiyo
huku akiendelea kuwa Kam-
ishna wa Uhifadhi wa TANAPA,
hadi juzi alivyoteuliwa kuwa
Katibu Mkuu Wizara ya Ardhi.

Kijazi ameshika nafasi hiyo
tangu mwaka 2011 hadi
Januari 7, mwaka huu, ikiwa
ni mwaka 2011 hadi 2018 aki-
tambulika kama Mkurugenzi
Mkuu, mwaka 2018 hadi sasa
baada ya Sheria ya Jeshi Usu
la Uhifadhi akiitwa Kamishna
wa Uhifadh

Kinyang'anyiro cha uspika chapamba moto

Na Paul Mabeja, DODOMA

KINYANGANYIRO cha kugombea na-
fasi ya Spika wa Bunge kimezidi kupamba
moto baada ya wanachama wengine wa-
nane wa Chama Cha Mapinduzi (CCM),
kujitokeza jana kuchukua fomu za kuom-
ba ridhaa ya kuteuliwa.

Kutokana na kujitokeza kwa watu hao
jana, sasa idadi ya wana CCM wanaoomba
nafasi hiyo wamefikia 17.

Kati ya waliochukua fomu za kugom-
bea nafasi hiyo jana, yumo Sophia Simba,
mwenyekiti wa zamani wa Umoja wa Wa-
nawake Tanzania (UWT) ambaye alikuwa
waziri katika serikali ya awamu ya nne
chini ya Dk. Jakaya Kikwete.

Akizungumza na waandishi wa habari
jijini hapa katika ofisi za makao makuu ya
chama hicho, Katibu Msaidizi Mkuu wa

Idara ya Oganaizesheniya CCM, Solomon
Itunda, alisema kazi ya kutoa fomu bado
inaendelea na wanachama wenye vigezo
wanakaribishwa.

“Kama ambavyo nilisema jana (juzi)
uchukuaji fomu unakwenda hadi Janu-
ari 15, ambayo ndiyo utakuwa mwisho
wa kuchukua fomu ili kutoa nafasi kwa
shughuli zingine kuendelea,” alisema
Itunda.

Alisema wanachama walichukua fomu
jana katika kituo cha Dodoma ni pamoja
na Mussa Azzan Zungu Mbunge wa Ilala
na Mwenyekiti wa Bunge la Jamuhuri ya
Muungano wa Tanzania.

Wengine ni Emmanuel Adamson
Mwakasaka, Mbunge wa Tabora Mjini na
Mwenyekiti wa Kamati ya Haki, Maadili
na Madaraka ya Bunge pamoja na Prof.
Handley Mpoki Mafwenga, msimamizi

mkuu wa fedha kutoka Wizara ya Fedha
na Mipango.

Katika ofisi ndogo ya Lumumba, Dar es
Salaam, alisema waliochukua ni Joseph
Kasheku Msukuma ambaye ni Mbunge wa
phia Simba, Juma Hamza Chum na Baraka
Byabato.

Alisema, ofisi ya Zanzibar kwa siku
mbili za kwanza hakuna wanachama
hata mmoja ambaye amechukua fomu
ya kuomba uteuzi kupitia chama hicho
na kutoa wito watu kuzitumia vizuri siku
zilizobaki.

Mapema Kkatika ofisi za makao mkuu
ya chama hicho, Zungu, akizungumza na
waandishi wa habari baada ya kuchukua
fomu, alisema ana imani chama chake ki-
tampatia ridhaa ya kukiwakilisha katika
kinyang’anyiro hicho.

“Leo (jana) nimekuja kuchukua fomu
ya kugombea nafasi hii ya Spika wa Bunge
kwa sababu iko wazi, hivyo na mimi kwa
mujibu wa maelekezo yalitolewa na cha-
ma changu nimeona sifa ninazo hivyo
leo nimechukua fomu hii ya kuomba
ridhaa ya kuteuliwa na chama,” alisema
Zungu.

Naye Prof. Mafwenga, alisema toka
Bunge lianzishwe, Spika hajawahi kutoka
katika utumishi wa umma, hivyo yeye
anatamani kuwa wa kwanza.

“Bunge si siasa tu linahitaji mtu ambaye
anajua mambo mengi. Mimi hapa nilipo
ni mtaalamu wa mambo mengi natoka ka-
tika Wizara ya Fedha na Mipango na nina
shahada tisa na kama nitakuwa Spika,
miswaada ambayo itakuwa haieleweki
nipo tayari kuirudisha serikalini hata
mara 10,” alisema.
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Wafariki kwa
kulipukiwa na
kitu kinachosa-
dikiwa bomu

Na Julieth MKireri, KIBAHA

WATU watatu wamefariki dunia
eneo la Msata wilayani Bagamoyo
baada ya kulipukiwa na kitu kina-
chodhaniwa kuwa ni bomu.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Pwani, Wankyo Nyigesa, ali-
waambia waandishi wa habari
jana kuwa tukio hilo lilitokea juzi
majira ya saa 8:00 mchana katika
ya Msata.

Wankyo alisema watu hao wal-
iokota chuma kinachodhaniwa
kuwa ni bomu ambacho kililipu-
ka mikononi mwao na kusababi-
sha vifo vyao.

Kwa mujibu wa Kamanda Wan-
kyo, watu hao waliokota kitu hi-
cho kwa lengo la kwenda kukiuza
kama chuma chakavu, lakini kili-
walipukia muda mfupi baada ya
kukiokota.

Aliwataja waliofariki dunia ka-
tika tukio hilo kuwa ni Athumani
Ramadhani (20), Maneno Hamis

(23) na Abdallah Rajabu (21), wote

wakazi wa Msata.

Kamanda Wankyo alitoa angal- :
izo kwa wananchi wanaojihusisha :
kuuza na kununua vyuma kuwa :
waangalifu wanapokusanya na :
vitu vingine kwa lengola kwenda :

kuviuza.

Katika tukio lingine, Jeshi la
Polisi Mkoa wa Pwani limemfiki- :
sha mahakamani Askari wa Jeshi :

la Wananchi Tanzania (JWTZ),

Koplo Chibumba Lugola (35) wa :
121 KJ-FIR Sangasanga -Ngeren- :
gere Mkoa wa Morogoro kwa :
tuhuma za mauaji ya mzee wa :

miaka 62.

Kamanda Wankyo

Gumba kata ya Gwata wilayani

Kibaha.

Kwa mujibu wa Wankyo mtuhu-
miwa anadaiwa kumshambulia :
Bakari Rashid (62) na kumsaba- :
bishia kifo akimtuhumu kuhusika :

na wizi wa kuku bandani kwake.

alisema
tukio hilo lilitokea juzi majira ya :

-]
Ridhiwani ataka mbinu mpya
kumaliza migogoro va ardhi

Na Munir Shemweta, DODOMA

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Ridhiwani Kikwete,
amewataka watendaji wa sekta ya ardhi
wanapokwenda kutatua migogoro ya ardhi,
wawe na ufumbuzi badala ya kuwa chanzo
cha migogoro.

Alitoa kauli hiyo juzi wakati akizungumza
na menejimenti ya wizara alipofika kwa
mara ya kvvanza katika ofisi za vvizara hizo
doma baada ya kuapishwa kushika wadhifa
huo.

“Haiwezekani nchi hii kuwa na migogoro
ya ardhi isiyoisha na kwa bahati nzuri
hakuna kitu ambacho hakina sheria. Kila
kitu kina sheria zake,” alisema Ridhiwani.

Kwa mujibu wa Naibu Waziri huyo, ina-
shangaza kunatokea mgogoro na timu ina-
tumwa kwenda kuutatua lakini timu hiyo
inakuwa sehemu ya kuchochea au kuamsha
mgogoro jambo alilosema linasababisha
kutoeleweka wataalamu hao wanafanya
shughuli gani.

Alitolea mfano wa mgogoro wa muda
na Pingo vilivyoko Chalinze mkoa wa
Pwani kuwa ulikuwapo tangu akiwa mdogo
na mara kadhaa mawaziri wa wizara hiyo
kwenda kushughulikia lakini ufumbuzi wa
mgogoro huo haujapatikana

nikiwa mdogo. Ameshakuja waziri akiwa

(William) Lukuvi, waziri akiwa (John) Chi-
ligati. Kila unayemjua katika wizara hii
amekwenda lakini kwa nini hauishi? Ninyi
kama wataalamu lazima mtuletee jibu.

“Sisi tunataka twende na solution (su-
luhisho) siyo tukasimuliwe alikuja fulani
na tukaingizwa kwenye orodha ya watu
walioenda halafu hakuna matokeo. Sasa
kama wataalamu ni lazima tuje na solution
(suluhisho),” alisema.

Pia aliwataka wataalamu wa wizara na
taasisi zake kuangalia namna ya kuchangia
uchumi wa nchi na kubuni miradi inay-
oweza kuingizia serikali fedha.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi, Dk. Allan
Kijazi, alihimiza ushirikiano kwa ngazi zote
za wizara na kubainisha kuwa mara nyingi
majukumu yanakwama kutokana na choko-
choko na uzembe wa baadhi ya watendaji.

Alisema hali hiyo husababisha kukwama
kwa kazi na kusisitiza kwamba hatavu-
milia uzembe utakaokwamisha utekelezaji
malengo waliyokabidhiwa na taifa.

Kwa mujibu wa Kijazi Wizara ya Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya Makazi ni nyeti
na karibu kila mtu anaguswa nayo na cho-
hote kitakachofanyika kinyume cha maele-
kezo au matarajio, kitasababisha kelele.

“Wizara hii ni nyeti na karibu kila mtu
anaguswa nayo na kelele zinachafua taswi-
ra ya wizara na nchi pamoja na Rais aliye
madarakani maana ametutuma kusimamia,”
alisema Kijazi.

MIAKA 58

YA MAPINDUZI

Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti na Wafanyakazi wa Shirika la Bima la
Zanzibar tunaungana na Mh. Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza
la Mapinduzi, Dkt. Hussein Ally Hassan Mwinyi
wote kwa ujumla katika kuadhimisha Miaka 58 ya Mapinduzi matukufu

pamoja na Wananchi

ya Zanzibar.

Dk. Hussein Ally Mwinyi, Rais wa Zanzibar na
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi
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Nipashe

MWANGA WA JAMII

Magari ya serikali
yadhibitiwe ajali
barabarani

WAANDISHI sita na wananchi wengine wanane wamefariki dunia
jana kwenye ajali ya gari iliyotokea eneo la Nyashomi wilayani Buse-
ga, mkoani Mwanza wakiwa kwenye msafara wa Mkuu wa Mkoa wa
Mwanza, kuelekea Ukerewe.

Ajali hiyo imetokana na gari yenye namba za usajili STK 8140 ili-
yokuwa imebeba waandishi ambayo ilikuwa kwenye mwendokasi
baada ya kulikwepa basi la Batiko lilitokea Musoma kuelekea Mwan-
za kugongana uso kwa uso na Hiace.

Ajali hii inatokea huku waandishi wanne mkoani Mtwara, wakien-
delea kuuguza majeraha ya ajali waliyoipata wakiwa kwenye ziara
ya Mkuu wa Mkoa huo Desemba 2, mwaka jana.

Nyingine ni wafanyakazi sita wa Shirika la Umeme Tanzania (TA-
NESCO), waliofariki kwa ajali wilayani Mbarali, mkoani Mbeya.

Hizi ni chache kati ya nyingi zilizohusisha magari ya serikali na
mashirika ya umma.

Mathalani, kwa Dar es Salaam ni kawaida kuona gari lenye namba
za serikali au ubalozi kupita njia tofauti na anayotakiwa kupita kwa
kisingizio cha kuwahi anakokwenda.

Madereva wa magari hayo huwasha taa na kupiga ving'ora au honi
na kuwaweka kwenye wakati mgumu madereva wengine wanaojari-
bu kuwapisha kwenye njia yenye msongamano wa magari.

Chakushangaza maofisa wa serikali waliomo ndani ya magari hayo
wanashuhudia madereva wao wanavyovunja sheria za barabarani,
lakini hawawakemei wanachojali ni kufika wanakoelekea.

Madereva hao huendesha kwa mwendokasi na kama giza lime-
shaingia wanawasha mwanga mkali wa taa kwa dereva aliye mbele
yake kuashiria aongeze mwendo bila kujali mbele kuna magari men-
gine, hali ya barabara au alama za usalama barabarani.

Mfano ajali ya Simiyu, Kamanda wa Polisi mkoani humo, ame-
thibitisha chanzo ni mwendokasi wa gari ya serikali ambayo ilikuwa
inakwepa basi na kuishia kugongana uso kwa uso na Hiace, kwa
kugharimu maisha ya watu 14 na wengine kujeruhiwa.

Ni muhimu sasa polisi wa usalama barabarani wakapewa rungu la
kutoza faini magari ya serikali bila kujali ni la kiongozi gani ili kuokoa
maisha ya wanaobebwa kwenye magari hayo. Madereva wa serikali
wanajiona wako juu ya sheria wanaweza kufanya lolote wakati wow-
ote.

Ni lazima kupinga hali hii kama kuna foleni wasubiri au watumie
mtandao wao kuwasiliana na askari wanaoongoza magari kwenye
eneo fulani wavute magari kwa wingi hadi afikiwe kuliko kulazimi-
sha kupita katikati ya barabara yenye msongamano wa magari.

Mathalani, barabara kama ya Tabata au eneo la Lugalo Dar es Sa-
laam ni ngumu magari matatu kupita kwa pamoja, maana yake wapo
ambao watakaribia kutumbukia kwenye mtaro wakati wanawapisha
wanaotanua.

Wakati mwingine ni baadhi ya magari ya vyombo vya ulinzi na us-
alama ambayo bila kujali huwasha taa, kupiga honi na kulazimisha
kupita kusikostahili kwa mujibu wa sheria za usalama barabarani.

Kwa ujumla madereva hasa wanaoendesha viongozi hujiona
wako juu ya sheria na wakati mwingine kusababisha ajali ambazo
zinaweza kuepukika.

Tunakumbuka ajali iliyotokea mwishoni mwa mwaka jana, mkoani
Tanga kwa mabasi mawili ya chombo kimoja cha ulinzi na usalama
kulazimisha kupita magari mengine na kusababisha magari zaidi ya
10 kugongana huku baadhi ya watu kujeruhiwa.
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THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe
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B Muungwana Lazima Nilonge

Mapinduzi yaendelee kuwa
nguzo ya umoja wa Zanzibar

LEO ni kilele cha maadhimisho
ya miaka 58 ya Mapinduzi ya
kumngoa sultan na kuifan-
ya Zanzibar kuwa huru na
baadaye kuungana na Tang-
anyika na kuzaliwa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania.

Mapinduzi hayo ya mwaka
1964 yamepitia miongo min-
gi, taifa likipanda milima na
kushuka mabonde hadi kusi-
mama na kuwa na watu we-
nye umoja na kuheshimiana
bila kujali itikadi za kisiasa.
Wazanzibari wameendeleza
umoja kutokana na ukweli
kwamba, umoja katika jamii
au taifa, ni jambo muhimu
kutokana na ukweli kwamba
ndiyo nguzo ya maendeleo.

Mapinduzi ya Zanzibar ya-
mefanikisha kupiga hatua
mbalimbali za maendeleo na
hasa kuimarisha umoja wa
watu wake, ni wazi kwamba
wakiendelea kuusimamia
umoja huo watafika mbali ki-
maendeleo.

Mwaka 1964 Zanzibar ilifan-
ya mapinduzi ya kumwondoa
sultan Jamshid bin Abdullah
na kuondoa kila aina ya uba-
guzi uliokuwapo enzi hizo na
kuendeleza umoja na kuuima-
risha zaidi huku ikijenga jamii
huru na yenye kujitambua.

Uunganishaji wa wananchi
wa Zanzibar kwa kuwa na
Serikali ya Umoja wa Kitaifa
(SUK), kwa ajili ya kuimarisha
udugu wao uliotishia kusam-
baratika kutokana na itikadi
za kisiasa, ni miongoni mwa
mambo ya kujivunia katika
kuenzi Mapinduzi.

Mafanikio hayo ya kuwaun-
ganisha Wazanzibari ni hatua
ambayo kila mmoja angepen-
da iwe endelevu na kuungwa
mkono na watu wote kuanzia
viongozi wa serikali, dini na
wananchi.

Hata Rais wa sasa wa Zan-
zibar Dk. Hussein Ali Mwinyi
amekuwa akisisitiza umuhimu
wa kuimarisha umoja kwa len-
go la kuleta maendeleo, jambo
ambalo kimsingi linaongeza
amani na utulivu.

Wazanzibari ~ wanapoad-
himisha miaka 58 ya Map-
induzi ni vyema waendelee
kuimarisha umoja huo, kwa
kuwa ni wamoja bila kubagua-
na kwa itikadi za kisiasa am-
bazo miaka ya nyuma zilitaka
kuchukua nafasi kubwa.

Hatua ya kuwapo Seri-
kali ya Umoja wa Kitaifa ni
dalili kwamba, Wazanzibari
wameamua kuungana na
kuwa wamoja, hivyo jambo la
msingi ni kuendelea kutam-
bua kuwa itikadi za kisiasa
hazina nafasi ya kuwafanya

wabaguane.
Kwa kuwa Wazanzibari
wamefanikiwa kuwa na

umoja huo, ni wazi kwamba
wataendelea kufanya kazi
na kujiletea maendeleo hasa
wakati huu ambao serikali ina
mkakati kuimarisha uchumi
wa buluu.

Uchumi wa buluu unataf-
siriwa kuwa ni shughuli za ki-
uchumi zinazohusu matumizi
bora ya rasilimali za bahari, ili
kuimarisha au kukuza uchumi
kuanzia sekta ya uvuvi inay-

oelezwa kuchangia asilimia
2.6 ya pato ghafi la Zanzibar.

Lakini, pia ni muhimu kwa
kuwa inatoa ajira za moja
kwa moja kwa watu 200,000,
wakati zaidi ya wengine
100,000 hutegemea sekta
hiyo na kwamba, kuna nafasi
kubwa ya kuifanya Zanzibar
na Tanzania kwa ujumla kuwa
na uchumi bora zaidi kwa ku-
ufanyia maarifa zaidi uchumi
wa buluu.

Hivyo wakati serikali ikiwa
kwenye mikakati hiyo, jambo
la muhimu ni Wazanzibari
wenyewe kuendelea kuima-
risha umoja wao ambao pia
umechangia kuwapo kwa
Serikali ya Umoja wa Kitaifa.

Katika baadhi ya hotuba
zake, Rais Mwinyi amekuwa
akirudia mara kwa mara
kwamba, anaheshimu mari-
dhiano na matakwa ya kikat-
iba ya kushirikiana na vyama
vingine vya siasa katika kue-

ndesha serikali.
Anasema, yuko tayari
kutekeleza maridhiano

kama katiba ya Zanzibar
inavyotaka, kuyaendeleza na
kuyastawisha, na kwamba ni
wajibu wa viongozi wa vyama
vya siasa, wananchi na jamii
kushiriki katika kuimarisha
umoja huo.

Akiwa kiongozi wa taifa,
anaahidi kujitahidi kwa kadri
ya uwezo wake kuyajenga na
kuyadumisha maridhiano
kwa maslahi ya Zanzibar na
kwamba, yaliyo ndani ya
mamlaka kwa uwezo wake
atayatekeleza bila hofu.
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TANGAZO

MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA
Imethibitishwa na ISO 9001: 2015

SALAMU ZA PONGEZI

Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti na Watumishi wa Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA), tunatoa pongezi za dhati kwa Rais wa Zanzibar na
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Mhe. Dkt. Hussein Ali Mwinyi kwa
kuadhimisha Miaka 58 ya Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar.

MAPINDUZI DAIMA!

Mungu Ibariki Tanzania
Mungu Ibariki Afrika

Hayati Idris Abdulwakil Nombe
Rais wa Awamu ya Nne wa
Zanzibar na Mwenyekiti wa
Baraza la Mapinduzi

Mhe. Ali Hassan Mwinyi
Rais wa Awamu ya Tatu wa
Zanzibar na Mwenyekiti wa
Baraza la Mapinduzi

Mhe. Amani Abeid Karume Mhe. Dkt. Ali Mohamed Shein Nll‘h?s' ‘I’)vI;tAI:,l;sns‘eln Al!:aMWwy
Rais wa Awamu ya Sita wa Rais wa Awamu ya Saba wa Zanzibar na MwZn ekiti wa
Zanzibar na Mwenyekiti Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Ma ir):duzi
wa Baraza la Mapinduzi Baraza la Mapinduzi P

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”
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Mkemia ataka wasafirisha - S——

kemikali kusajiliwa

Na Mary Geofrey

MKEMIA Mkuu wa Serikali,
Dk. Fidelice Mafumiko, ame-
wataka wasafirishaji wa ke-
mikali nchini, kusajiliwa na
Msajili, kutoa taarifa ya mzigo
unaosafirishwa kwa kuzingatia
mabhitaji yanayotakiwa wakati
wa usafirishaji wa kemikali
husika.

Alisema pia kila msafirishaji
anapaswa kuzingatia aina ya
gari linalohitajika kwa ajili ya
kubeba mzigo wa kemikali
husika na kuwa na kibali cha
usafirishaji wa kemikali husi-
ka.

Dk. Mafumiko alitoa wito
wakatl akifungua kikao cha
wadau wanaosafirisha kemi-
kali hatarishi nchini, katika

kujadili namna ya kuboresha
utekelezaji wa Sheria ya Ke-
mikali katika usafirishaji na
usalama wake.

Alisema Mamlaka ya Maabara
ya Mkemia Mkuu wa Serikali
(GCLA), inatekeleza Sheria
ya Usimamizi na Udhitibi wa
Kemikali za Viwandani na Ma-
jumbani Na. 3 ya mwaka 2003,
na 2 Kanuni zake za mwaka
2020.

“Kutokana na uzoefu uliopo
sasa katika kusimamia usa-
firishaji wa kemikali, mamlaka
imeweza kubaini changamoto
mbalimbali.

Baadhi ya changamoto hizo ni
madereva kusafirisha kemikali
bila kuwa na mafunzo ya usa-
firishaji salama wa kemikali,
upakiaji na upakuaji wa mizigo
va kemikali hatarishi na am-

bazo zilishatolewa maelekezo
ya usimamizi wake kufanyika
pasipo kuwapo na wakaguzi,”
alisema Mafumiko.

Alieleza kuwa wamebaini,
wasafirishaji  kutokuwa na
vibali vya usafirishaji, mizigo
ya kemikali kuchanganywa
na vitu vingine kama vile
chakula na mkaa, ukosefu wa
sehemu maalumu za kuegesha
magari yaliyobeba kemikali na
ubovu wa baadhi ya magari
yanayotumika kusafirisha ke-
mikali kama sheria inavyoele-
keza.

Dk. Mafumiko alisema katika
kukabiliana na changamoto
hizo, mamlaka imekuwa iki-
fanya jitthada mbalimbali,
ikiwa ni sehemu ya kuzitatua
wakati wa usafirishaji wa ke-
mikali hatarishi.

Alitaja jitihada hizo ni kutoa
mafunzo kwa madereva juu
ya usafirishaji salama wa ke-
mikali, kuandaa miongozo
ya usafirishaji wa kemikali
hatarishi na kushirikiana na
wadua mbalimbali katika ku-
tatua changamoto ambazo
ziko nje ya majukumu ya
mamlaka.

Naye Mtendaji Mkuu wa Cha-
ma cha Wasafirishaji Tanzania
(TAT), Hussen Wandwi, alise-
ma wasafirishaji wanatakiwa
kufuata taratibu zote kabla ya
kuanza kusafirisha mzigo wa
aina yoyote.

Alisema wanakabiliwa na
changamoto ya uhaba wa
elimu kwa madereva na
wananchi wanaowakuta
njiani wakati wakisafirisha ke-
mikali.

Bango likiwa ||meanguka na kuzma njia va vvaenda kvva m|guu katika barabara ya vwvandam M|kochen|
mkoani Dar es Salaam jana. PICHA: SABATO KASIKA

Watalii
wamiminika
Kisiwa cha
Nungwi

Na Steven William, ZANZIBAR

WATALII kutoka nje wameanza
kumiminika katika vivutio vya
utalii vilivyoko Nungwi, Vvisi-
wani Zanzibar.

Watalii hao wameanza kumi-
minika kuanzia mwaka mpya
huku wawekezaji wa vivutio
hivyo wakifurahia neema hiyo.

Kundi hilo la watalii kutoka
ndani na nje lilianza kuingia
Zanzibar baada ya serikali ya
Rais Dk. Hussein Mwinyi Ku-
fungua mipaka yake ambayo
ilikuwa imefungwa kutokana na
janga la corona.

Mwongoza watalii katika
Kisiwa cha Nungwi, ambaye
hakutaka kutaja jina lake, alise-
ma mpaka sasa wanapokea
wageni mbalimbali kutoka nje
na ndani kwa ajili ya kufanya
utalii.

Alisema kutokana na janga
la corona kupungua na mi-
paka kufunguliwa, sasa watalii
wameanza kuingia nchini hu-
susani katika vivutio vya utalii
Nungwi nje kidogo na mji wa
unguja.

Alisema katika mradi wa
kupokea watalii, vijana wame-
pata ajira na pia wananchi
watapata fursa ya kufanya
biashara kwa watalii wanaofika
sehemu hiyo.

Juma Selema Hassan, mkazi
wa Nungwi, alisema watalii wa-
naofika katika mji wa Nungwi
wanaingiza fedha za utalii
serikalini.

Mfanyabiashara katika eneo
[a Nungwi visiwani Zanzibar
Suleiman Hassan, alisema
anawakaribisha wawekezaji
wakubwa na wadogo kwa kuwa
milango iko wazi ili vijana
wapate ajira.

Alisema sasa wakati umefika
wananchi kuwapeleka watalii
hao kwa mikono miwili kwa
kuwa kuna vivutio vingi.

Jafo ahimiza Watanzania Kupanda miti

Na Joseph Mwendapole

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Maka-
mu wa Rais (Muungano na Maz-
ingira), Dk. Selemani Jafo, ame-
wataka Watanzania wapande
miti kwa wingi kwa ajili ya kulin-
da mazingira ili kuepuka joto lin-
alosababishwa na mabadiliko ya
tabianchi.

Aliyasema hayo jana katika
ziara yake ya siku moja kwenye
msitu wa Kazimzumbwi ulioko
Pugu Mkoa wa Pwani akiam-
batana na viongozi wa Baraza la
Taifa la Usimamizi wa Mazingira
(NEMC).

Jafo alipongeza Wakala wa Hu-
duma za Misitu Tanzania (TFS),
kwa namna wanavyotunza

misitu ya Tanzania ukiwamo wa
Kazimzumbwi na kuifanya iwe
kivutio kwa watalii.

“Nimefarijika sana kufika hapa
na kuona namna msitu huu wa
Kazimzumbwi unavyotunzwa.
Nafahamu Mtendaji Mkuu TFS
hayupo hapa lakini wahusika
mfikishieni salamu za pongezi
kwani amefanya kazi kubwa sana
ya kusimamia misitu yetu na sasa
imekuwa na manufaa makubwa
kwa utalii wa nchi yetu,” alisema
Jafo.

Alisema utunzaji mzuri wa
misitu  hiyo = umesababisha
ongezeko kubwa la watalii kuto-
ka 533 mwaka 2017 hadi 10,206
mwaka jana huku idadi ya
wazawa wanaofika hapo ikiwa

kubwa zaidi kulinganisha na wa-
geni.

Waziri Jafo aliwataka wa-
nanchi wanaokaa jirani na misitu
waache kuchoma miti ovyo kwa
kuwa misitu hiyo ndiyo imekuwa
ikisaidia kupunguza joto wakati
wa mabadiliko ya tabianchi am-
bayo yamekuwa yakisababisha
ongezeko la joto.

“Niwaombe Watanzania wote
sasa tuwekeze kwenye utunzaji
wa mazingira kwani hali ya sasa
kiwango cha joto kimeongezeka
sana na kila halmashauri ipande
miti milioni 1.5,” alisema

“Najua hali ya upandaji wa miti
ilisuasua kutokana na ukame wa
muda mrefu lakini kwa sababu
mvua zimeanza kunyesha kazi

hiyo iendelee na kila halmashau-
ri itumie mvua hizo kupanda
miti na wakuu wa wilaya na
mikoa wasimamie,” alisema

Pia Waziri Jafo alisema anafa-
hamu kila halmashauri imepewa
mwongozo wa kusimamia vitalu
kwa lengo la kusaidia kwenye
maeneo mbalimbali kama shule

na taasisi zingine.
“Huko duniani tumejisifu
kwamba  sisi  tumehifadhi

ekari milioni 48.1, hivyo Watan-
zania tuendelee na ajenda yetu
hii ya kutunza na kulinda mazin-
gira yetu kwa kuhakikisha tuna-
panda miti mingi zaidi,” alisema
Jafo

Naye Mkurugenzi Mkuu wa
NEMC, Dk. Samuel Gwamaka,

alimpongeza Rais Samia Suluhu
Hassan kwa kuweka kipaumbele
kwenye utunzaji na uhifadhi wa
mazingira jambo ambalo lime-
saidia kuweka chachu.

Alisema mazingira ya Kazim-
zumbwi Pugu yametunzwa vi-
zuri na yamekuwa kivutio kikub-
wa kwa watalii wa ndani na nje
yanchi kutokana na mazingira
kuwa safi na ya kuvutia.

Dk. Gwamaka alisema kila
familia inapaswa kupanda miti
angalau mitatu ili iweze kusaidia
kupunguza hali ya joto panapo-
tokea mabadiliko ya tabianchi
na kwamba maisha bora yata-
patikana tu pale mazingira yat-
akapokuwa yameboreshwa na
kulindwa.
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Maofisa kilimo
wapatiwa p|k|p|k|
kuelimisha k|||mo
cha pamba

Na Shaban Njia, KAHAMA

SERIKALI wilayani Kahama imese-
ma, itawachukulia hatua za kishe-
ria maofisa kilimo wa kata katika
Halmashauri ya Msalala, watakao-
bainika kutotimiza majukumu yao
va kilimo cha pamba, kwa kuwa
wamepatiwa vyombo vya usafiri.

Mkuu wa Wilaya ya Kahama,
Festo Kiswaga, alitoa kauli hiyo
jana katika hafla maalumu ya
makabidhiano ya pikipiki tatu
zenye thamani ya Sh. milioni 6.3
zilizotolewa na Bodi ya Pamba
Tanzania kwa maofisa kilimo wa
halmashauri hiyo.

Kiswaga alisema, pikipiki hizo
ni lazima zilete matokeo chanya
kwa kuhakikisha wakulima wa zao
la pamba wanapatiwa elimu ya
kilimo cha kisasa ikiwa ni pamoja
na kupatiwa mbolea na dawa za
kudhibiti wadudu kwa wakati ili
wazalishe kwa tija.

“Sisi serikali tutawapima kwa
utendaji kazi wetu, msikae ofisini
nendeni mkawahudumie wakulima
wetu, pikipiki hizi zitumike kwenye
shughuli za kilimo pekee, zitunzeni
ili ziwasaidie wakulima husu-
msaada wenu,” alisema K|svvaga

Naye Mkurugenzi wa halmashau-
ri hiyo, Charles Fussi, alisema
katika mwaka wa fedha 2021/22,
halmashauri inatarajia kununua
pikipiki saba kwa ajili ya maofisa
kilimo wa kata ili kuwawezesha
kutimiza majukumu yao hususani
ya kuwahudumia wakulima kwa
kuwafuata shambani.

Alisema, halmashauri ina upun-
gufu wa pikipiki 38 kwa maofisa
kilimo ngazi za kata, zilizopo ni
pikipiki 19 pekee na jana wame-
pokea tatu na kufikia idadi ya 22
ambazo zilitolewa kwa maofisa
ugani wa kata za Bugarama, Lun-
guya na Ikinda.

Kwa upande wake Ofisa Kilimo
wa halmashauri hiyo, Zedekia
Solomoni, alisema wakulima wa
halmashauri hiyo kutoka kata 18
wamelima ekari 2,576 za zao la
pamba katika msimu wa kilimo
2021/22 na wanatarajia kuvuna
kilo milioni 1.5.

Pia Ofisa Kilimo Mkuu wa Bodi
ya Pamba wilayani hapo, Emma-
nuel Kileo, alisema wataendelea
kutoa pikipiki kwa maofisa kilimo
ngazi ya kata katika halmashauri
za Ushetu, Msalala na Manispaa vya
Kahama, lengo likiwa kuinua kilimo
cha pamba na kuongeza kipato cha
mkulima.

“Kadiri bajeti yetu itakavyokuwa
inaimarika kila mwaka tutaende-
lea kununua vyombo vya usafiri
(pikipiki) na kuwapatia maofisa
kilimo wetu ili kuhakikisha Kahama
inaongoza katika uzalishaji wa
pamba safi na zisizokuwa na maji
na mchanga,” alisema Kileo.

- Walimu kusajili wanafunzi
darasa la kwanza saa 24

Na Neema Hussein, KATAVI

KUU wa Mkoa wa

Katavi, Mwanam-

vua Mrindoko,

amewataka walimu

kuwapo shuleni saa 24 kwa

ajili ya kupokea wanafunzi wa-

naoandikishwa kuanza darasa

la kwanza na awali ili mzazi aki-

fika asirudi na mtoto nyumbani
kwa kukosa huduma.

Mrindoko aliyasema hayo

jana baada ya kukabidhiwa

madarasa 87 yaliyojengwa kwa

fedha ya UVIKO-19 katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Nsimbo,
mkoani Katavi.

Mrindoko alisema kila siku ifi-
kapo saa 12 jioni ni lazima apate
taarifa ya uandikishaji katika
ofisi yake ili aweze kujua kama
kuna kuongezeka au kupungua
kwa idadi ya uandikishaji pia
kujua nani kafanya vizuri na ali-
yefanya vibaya.

“Hii ni wiki ya kazi na sio wiki
ya kupumzika, mzazi akija ame-
toka shamba amechelewa hata
kama ni saa mbili usiku ni lazi-

S f

o

ma ahudumiwe ili tuhakikishe
hakuna mzazi au mlezi anayer-
udishwa nyumbani,” alisema
Mrindoko.

Hata hivyo, aliwataka vion-
gozi wa dini, kimila na mitaa ku-
wahimiza wazazi wenye watoto
waliofikisha umri wa kusajiliwa
kuanza shule wanawafikisha na
kuwaandikisha.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri ya
Nsimbo, Mohamed Ramad-
han, matarajio yao yalikuwa ni
kusajili watoto 5,596 kwa darasa

la kwanza, lakini mpaka Ijumaa
wiki iliyopita walisajili watoto 1,
666 sawa na asilimia 29.7.

Ramadhan alisema kwa
upande wa awali matarajio yao
yalikuwa ni kusajili watoto 4,
834, lakini mpaka Ijumaa wa-
likuwa wamesajili watoto 755
sawa na asilimia 14.

Alisema moja ya jitihada zi-
lizofanyika ni kuhakikisha wal-
imu wote wanakuwapo shuleni
kuanzia Januari 10 kwa ajili ya
kusajili watoto na ofisi zote za
walimu zitakuwa wazi.

Kada wa CCM Ambwene Kajula akirudisha fomu ya kugombea uspika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mjema aonya uharibifu alama za barabarani

Na Marco Maduhu, KISHAPU

MKUU wa Mkoa wa Shinyanga
Sophia Mjema, ameonya tabia
ya baadhi ya wananchi mkoani
humo, kuharibu alama za us-
alama barabarani.

Mjema alitoa onyo hilo jana
wakati akikagua ujenzi wa mi-
undombinu ya barabara na ma-
daraja wilayani Kishapu.

Alisema alama za usalama
barabarani ni muhimu katika
kuzuia ajali na baadhi ya wa-
nanchi wana tabia ya kuzingoa
alama hizo.

“Naombeni wananchi mui-
tunze miundombinu ya bara-

bara na madaraja haya, ili
idumu kwa muda mrefu kuwa-
hudumia na kufanya shughuli
zenu za kiuchumi bila ya kupa-
ta vikwazo na msingoe alama
za usalama barabarani kwa ajili
ya usalama wenu,” alisema
Mjema.

Aliwaagiza Wakala wa Bara-
bara Tanzania (TANROADS)
mkoani humo, kudhibiti magari
yenye uzito mkubwa kutopita
kwenye barabara na madaraja
ili kutoharibu miundombinu
hiyo na kuingiza hasara serikali
ya kutenga fedha za marekebi-
sho ya mara kwa mara.

Katika hatua nyingine, ali-

wataka makandarasi ambao
wanatekeleza miradi hiyo ya
ujenzi wa miundombinu ya
barabara na madaraja, wait-
ekeleze kwa ubora unaotakiwa
na kuhudumia wananchi kwa
muda mrefu.

Kwa upande wake, Kaimu
Meneja wa TANROADS mkoani
Shinyanga, Mhandisi Jessica
Manang, alisema magari yanay-
oruhusiwa kupita kwenye bara-
bara na madaraja hayo yasizidi
tani 50, huku akiahidi kulifany-
ia kazi agizo hilo la kudhibiti
magari yenye uzito mkubwa
kupita kwenye miundombinu
hiyo.

Naye Diwani wa Ukenyenge,
Anderson Mandia, alisema
ujenzi wa daraja kubwa katika
eneo hilo lenye thamani ya Sh.
bilioni 1.5, litakuwa msaada
mkubwa kwa wananchi, ambao
wataepukana na ajali, pamoja
na kulitumia kufanya shughuli
zao za kiuchumi.

Nao baadhi ya wananchi wa
Kishapu kwa nyakati tofauti
walisema, ujenzi wa miundom-
binu hiyo ya Ukenyenge na
Itilima, utawasaidia katika shu-
ghuli zao za kiuchumi, hasa
wakati wa kusafirisha mazao na
kuahidi kushirikiana na serikali
kuilinda.
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Wanafunzi wapata mkombozi
Wwa manvanyaso va daladala

Na Sabato Kasika

HAMA cha Kutetea Abiria

nchini (CHAKUA), kimeanzisha

idara ya huduma kwa wanafun-

zi na watoto, itakayokuwa na ju-
kumu la kuhakikisha wanasafiri katika
daladala bila usumbufu, kwenda shule
na kurudi nyumbani.

Akizungumza na gazeti hili, jijini Dar
es Salaam jana, Mwenyekiti wa chama
hicho, Hassan Mchanjama alisema,
CHAKUA inatetea abiria wote, imean-
zisha idara hiyo kutokana na manyan-
yaso wanayopata.

“Baadhi ya makondakta na madereva
wa daladala ni kero kwa wanafunzi,
hivyo tumeona tuwe na idara ambayo
itasaidia kupunguza kero hizo ili watoto
wetu wanapokwenda shule wasisum-
buliwe,” alisema Mchanjama.

Mwenyekiti alimtaja Adinan Mbe-
zi kuwa ndiye aliyepewa jukumu la
kuongoza idara hiyo ili kuhakikisha
abiria hasa wanafunzi na watoto
wanapata huduma ya usafiri bila usum-
bufu.

“CHAKUA inatetea na kuelimisha
abiria wote wakiwamo wanafunzi na
watoto, hivyo kuanzishwa kwa idara
hii, tafsiri yake ni kwamba, wanafunzi

wametengewa idara yao, ili wasiend-
elee kunyanyasika,” alisema.

Mkuu wa idara hiyo, Adinan Mbezi,
alisema idara hiyo itaanza kazi wiki
ijayo kwa kukutana na wadau wote wa
usafirishaji, wakiwamo wamiliki wa vy-
ombo vya usafiri, vyama vya madereva,
makondakta na wengine.

“Jumatatu ijayo tutatoa semina
ili kuwaelimisha kuhusu umuhimu
wa kuwachukua wanafunzi kwa
ajili ya kuwahi shule na tunaamini
kwamba katika semina hiyo, kila
mmoja atatoa dukuduku lake,” alisema
Mbezi.

Alisema, baada ya semina hiyo, ki-
takachofuata na wafanyakazi wa idara
hiyo kwenda kwenye vituo vya daladala
kuona kama madereva na makondakta
wanazingatia elimu watakayokuwa
wamepewa.
laam hasa kwenye vitu sugu kama Gon-
go la Mboto, Mbezi Mwisho kwenda
Makabe au Mpiji Magoe, ambako wa-
nafunzi wananyanyasika, kisha tutak-
wenda mikoani,” alisema.

Mbezi alifafanua kuwa, watafanya
kazi hiyo kwa kushirikiana na askari
wa usalama barabarani, ili kusaidia
wanafunzi kuondokana na kero hiyo

ambayo bado haijapatiwa ufumbuzi wa
kudumu.

“Eneo lingine ambalo tutashughu-
lika nalo ni kwenye shule binafsi na za
serikali zinazotoa huduma ya usafiri wa
wanafunzi, kwa kuwa huko pia kuna
tatizo kubwa linalohitaji kufanyiwa kazi
haraka,” alisema.

Alisema, baadhi ya mabasi ya shule
hizo hujazana wanafunzi kupita kiasi
na wengine kupakatana, na kufafanua
kuwa mazingira kama hayo si salama
kwao na kwamba idara hiyo itafuatilia
kwa karibu kero hiyo.

Mbezi alisema, siku yoyote idara yake
itasambaza waraka wa serikali katika
shule hizo, ambao unahusu kumsafiri-
sha mwanafunzi akiwa salama aendapo
shuleni na arudi nyumbani.

“Sisi kama wadau wa usafiri tumeona
tushirikiane na serikali katika mambo
hayo kwa ajili ya usalama wa watoto
wetu na kama wahusika watakaidi, ita-
bidi vyombo vya dola viwashurutishe,”
alisema.

Alisema, mtindo wa kujaza wa-
nafunzi katika basi una madhara men-
gi yakiwamo ya kusababisha ajali au
kuambukizana ugonjwa UVIKO-19 na
kwamba wao kama wadau hawataki
hilo litokee.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais (Muu

-

n'gano na Maiingira), Seleman Jafo

“.

(kulia), akikagua mazingira katika

Msitu wa Pugu Kazimzumbwi, jijini Dar es Salaam jana. Wengine ni maofisa wa Wakala wa Misitu (TFS) na Baraza la
Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC). PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Grosso Foods waja na mikakati mipya kuboresha Kilimo Tanzania

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Uwekezaji katika Sekta ya
Kilimo nchini, Grosso Foods BV imebadili
jina, sasa inafahamika kama Grosso.Af-
rica, ikibainisha mipango yake mipya
ya kuleta mageuzi makubwa ndani ya
Sekta ya Kilimo nchini kwa kuwawez-
esha wakulima kuongeza mavuno yao na
kuwa na uhakika wa masoko baada ya
mavuno.

Pamoja na shughuli zingine, Grosso.
Africa ni wasambazaji na wakodishaji wa
nyenzo za kilimo ikiwamo matrekta aina
ya LS na bidhaa zingine za kilimo za JAN
na mbegu bora za mazao ya biashara.

Grosso.Africa ni watoaji wa elimu kuhu-
su kilimo cha kisasa kwa wadau wa Sekta
ya Kilimo wakiwamo wakulima wadogo
na wakubwa kupitia wataalamu wake
ambao ni wabobezi wa masuala ya kilimo
duniani lengo likiwa ni kuwawezesha
wakulima hao kufanya kilimo cha kisasa

na kuongeza mavuno na hatimaye kunu-
faika na shughuli za kilimo.

Taarifa iliyotolewa kwa vyombo vya
habari na uongozi wa kampuni hiyo jana,
ilisema Gross.Africa inatambua ardhi ni
mali muhimu kwa mkulima wa Kiafrika,
hivyo imejizatiti kuboresha ardhi kwa
kuifanya kuwa yenye rutuba na kutatua
vikwazo vinavyowakabili wakulima iki-
wamo ukosefu wa mbegu bora.

Pia, mabadiliko yaliyofanyika ndani ya
kampuni yamehusisha maboresho ya to-
vuti kwa lengo la kuboresha zaidi utoaji
wa taarifa kuhusu kilimo cha kisasa na
taarifa zingine kwa wadau wa biashara na
uwekezaji wa Sekta ya Kilimo nchini na
Afrika kwa ujumla.

“Jina letu jipya linaelezea mwelekeo
mpya wa kampuni, pia linaonyesha ni
kwa namna gani tumejizatiti kushirikiana
na wadau wetu ambao wametusaidia ku-
fika hapa tulipo.

“Pia mabadiliko yanalenga kudumisha

uhusiano wetu na wadau kwa miaka min-
gi ijayo,” alisema Nuradin Osman, Mwan-
zilishi na Ofisa Mtendaji Mkuu wa Grosso.
Affica.

Aliongeza: “Mkataba wetu mpya wa
usambazaji wa nyenzo bora na za kisasa
za kilimo ikiwamo matrekta ya LS na bi-
adhaa za JAN unaashiria utayari wetu na
namna gani tumejizatiti kuwawezesha
wakulima kunufaika kupitia kilimo cha
kisasa kwa kutumia nyenzo za kisasa na
matumizi ya mbegu bora. Tutahakikisha
nyenzo hizi zinapatikana kwa wakulima
wote na kwa bei nafuu.”

Mwaka 2020, Osman alizindua Kam-
puni ya Grosso Foods BV. pamoja na
shughuli zingine, kampuni hiyo ilijikita
katika kuleta mageuzi ya Sekta ya Kilimo
Tanzania kupitia njia mbalimbali iki-
wamo kuwawezesha wakulima kuongeza
mavuno na kupunguza hasara baada ya
mavuno na kuboresha upatikanaji wa
masoko.

NMB kuendelea
. kusaidia ukuaji elimu

: Na Mwandishi Wetu

: MAOFISA wa Benki ya NMB Kanda ya Kaska-
¢ zini, wamesisitiza dhamira ya benki hiyo

¢ kuendelea kusaidia kuweka mazingira rafiki

: ya kujifunzia shuleni kama sehemu ya kuunga
1 mkono juhudi za kitaifa za elimu bora.

Wakizungumza kwenye kongamano la elimu

¢ mijini Tanga wiki iliyopita, viongozi hao walia-
: hidi kuwa NMB itaendelea kushirikiana na

¢ mamlaka za mkoa na taifa kuhakikisha viwan-
¢ g0 vya elimu nchini vinaimarika zaidi.

Meneja Mauzo wa NMB Kanda ya Kaskazini,

¢ Innocent Mwanga, alisema katika mahojiano

¢ wakati wa kongamano la wadau wa elimu wa

* Mkoa wa Tanga kuwa kusaidia elimu ni wajibu
: wa benki hiyo kwa sababu sekta hiyo ni muhi-
: mili na nyeti katika maendeleo ya taifa.

“Elimu bora ni suala la msingi katika ku-

* jenga jamii na nguvu kazi iliyopevuka kwa

: gjili ya maendeleo ya sekta mbalimbali za

: uchumi wa taifa. Ni kwa sababu hiyo Benki

: ya NMB ilikubali kufadhili kongamano hili ili

* tuwe sehemu ya juhudi za kusaidia kuboresha
: viwango vya elimu katika mkoa huu,” alisema
: Mwanga.

Kongamano hilo liliandaliwa na kundi la

: WhatsApp la Sauti ya Tanga, kwa ajili ya

¢ kuchambua changamoto za elimu zinazoka-

¢ bili mkoa huo na kuangalia jinsi ya kuongeza

: ufaulu wa wanafunzi wa Tanga katika mitihani
¢ ya kitaifa.

Naye Meneja wa NMB tawi la Madaraka Ia

¢ jijini Tanga, Elizabeth Chawinga, alisema benki
: hiyo itaendelea kudhamini kongamano hilo

¢ litakalofanyika kila mwaka kama ishara na

: mfano wa kuendelea kusaidia maendeleo ya

: sekta ya elimu nchini.

Kwa mujibu wa Mwanga, ushiriki wa NMB

¢ katika maendeleo ya elimu umejikita zaidi

¢ katika uwekezaji wa kujenga na kuboresha

: miundombinu hasa kupitia ujenzi wa madarasa
: na michango ya samani mbalimbali.

Pia, benki hiyo huwafadhili wanafunzi wa

: shule za sekondari na kutoa suluhisho la bima
: zaelimu kwa ajili ya kulipa ada pale inapo-

: tokea walezi kufariki au kupata ulemavu wa

: kudumu.

Kufadhili elimu ni sehemu muhimu ya shu-

ghuli za uwajibikaji wa NMB kwa jamii (CSR)
: na kila mwaka hutenga asilimia moja ya faida
: yake baada ya kodi kwa ajili ya uwekezaji huo.

Wakati wa uzinduzi wa Asasi ya NMB

¢ Foundation na Programme ya Scholarship na

: Mentorship ya Nuru Yangu mwezi Septemba

: mwaka jana, benki hiyo ilisema hutumia zaidi
: ya Sh. bilioni moja kila mwaka kufadhili masu-
: alayaelimu.

Katika kipindi cha miaka 10 iliyopita

: uwekezaji mkubwa uliofanyika kwenye elimu
¢ ulinufaisha takriban shule 1,400 kote Tanzania
¢ kupitia vitu mbalimbali yakiwamo madawati

¢ 83,000 na kompyuta 1,200.

“Lengo letu kwa ujumla na nguzo ya msingi

¢ katika kuwekeza kwenye elimu ni kuwasaidia
¢ watoto wetu kutimiza ndoto zao kwa kuwa-

¢ tengenezea mazingira mazuri ya kujifunzia na
: kukua kitaaluma,” NMB itabainisha kwenye

! ripoti ya uendeshaji wake ya mwaka 2020.

Akifungua kongamano hilo, Mkuu wa Mkoa

: wa Tanga, Adam Malima, aliipongeza benki

: hiyo kwa kujitolea kwa dhati kusaidia maen-
¢ deleo ya elimu na kuwataka wadau wengine
¢ kuiga mfano wake.

Alisema elimu ni msingi wa maendeleo ya

¢ elimu siyo ufaulu tu ila viwango vya ufaulu
: huo na ubora wa elimu inayotolewa.

Mawazo yake valisisitizwa na Mwenyekiti

: wa SAUTI, Mwantumu Mahiza, aliyesema wazo
¢ la kuandaa kongamano hilo lilichagizwa zaidi

: na kutaka kusaidia kuboresha elimu mkoani

: Tanga.
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HABARI BORA NA KAMILIFU

MIAKA 58 YA MAPINDUZI ZANZIBAR

KMKM sasa mwekezaji

namba m

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

IAKA 58 ya Mapin-
duzi ya Zanzibar yali-
yotekelezwa Januari
12, 1964 ili kuwakom-

boa wananchi kutoka ukoloni
wa Kisultani, hayatawasahau
waasisi wa mapinduzi hayo, aki-
wamo Rais wa Kwanza wa Zanzi-
bar, Abeid Amani Karume.

Kila mwaka maadhimisho ya
mapinduzi hayo yanapofanyika
kunakuwa na kauli mbiu na
mwaka huu ni uchumi wa buluu
kwa maendeleo endelevu na ka-
tika kutekeleza kauli mbiu hiyo
Kikosi cha Kuzuia Magendo Zan-
zibar (KMKM) kimezindua uvuvi
wa bahari kuu baada ya kununua
meli kubwa ya uvuvi au ‘trawler.’

Safari ya Kikosi cha KMKM im-
eanzia mbali na kwamba mara
baada ya Mapinduzi mwaka 1964
jukumu la kwanza lililofanywa
na chama cha Afroshiraz lilikuwa
kuimarisha ulinzi wa bahari kuu
kwa sababu Zanzibar ni kisiwa
na imezungukwa na bahari,
hivyo iliweka mkazo mkubwa
kwenye ulinzi wa bahari.

Wakati huo mwaka 1964
KMKM ilikuwa imeunganishwa
na kikosi cha idara ya usalama
kutokana na umuhimu wa kulin-
da nchi dhidi ya magendo ya aina
mbalimbali kwa wakati huo.

Kwa kikosi hicho haikuwa ni
safari rahisi kwa sababu, kilian-
zishwa kikiwa duni kimafunzo,
kiteknolojia na zana za kufanyia
kazi lakini baada ya Mapinduzi
mwaka 1966, Serikali ya Map-
induzi ya Zanzibar ilikitazama
upya kikosi hicho kikaitwa kikosi
cha wanamaji na kupatiwa zana
za kisasa na kujengewa uwezo
kitaaluma.

Mwaka 1973 chini ya uon-
gozi wa Rais wa Pili wa Zanzibar,
Aboud Jumbe ndipo alikitangaza

0ja ba

ya M_éﬁiﬁdlizi_Zé'ﬁiibar

hari kuu

Mkurugenzi wa Uchumi wa Buluu Hamad Bakari (kulia) aklmweleza Waziri wa Nchi Ofisi ya

Makamu wa Pili wa Rais Dk. Khalid Salum (kushoto) taarifa za jodari mwenye kilo 90 anayeu-
zwa Sh 990,000, alipozindua uvuvi wa bahari kuu kwenye kikosi cha KMKM. PICHA: RAHMA
SULEIMAN

kikosi hicho rasmi kuwa ni cha
kuzuia magendo badala ya kikosi
cha wanamaji wenye dhamana
ya kuilinda nchi kiusalama na
kupinga magendo ambayo yali-
kuwa yakidhoofisha uchumi wa
Zanzibar.

UVUVI BAHARI KUU.

Baada ya miaka 58 ya kazi
KMKM mwaka huu inazindua
mradi wa uvuvi wa bahari kuu
Jkama sehemu ya maadhimisho
ya miaka 58 ya Mapinduzi, kwe-
nye makao makuu ya kikosi hi-

cho Kibweni.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Maka-
mu wa Pili wa Rais, Sera, Uratibu
na Shughuli za Baraza la Wawak-
ilishi Dk. Khalid Salum Moham-
med anapozindua chombo hi-
cho, anasema uchumi wa bluu
utainua maisha ya wananchi na
uchumi wa taifa kwa sababu
Zanzibar ina bahari na endapo
samaki watavuliwa kwa wingi na
kwa usahihi uchumi utaimarika.

Mohammed anasema Rais
Hussein Ali Mwinyi anasisitiza
kutumia rasilimali zilizopo kwa

maendeleo ya Zanzibar, mali asili
ya bahari ni kubwa na ya kutosha
na bado haijatumiwa kikamilifu,
ndiyo maana amekuja na dhana
ya uchumi wa buluu na lazima
kumuunga mkono.

Anaongeza kuwa katika uchu-
mi wa buluu kuna bahari, wapo
samaki na kilimo kama mwani
hivyo samaki wanapovuliwa kwa
weledi kutaongeza kipato baada
ya kutumia na kusafirisha nje.

Mohammed , anasema ba-
harini kuna rasilimali mafuta na
gesi ambayo inachangia ukuaji

wa uchumi, kuna usafiri na usa-
firishaji ambapo sekta hiyo iki-
tumiwa kikamilifu ina mchango
mkubwa katika pato la taifa, uku-
aji uchumi na ustawi wa jamii ya
Wazanzibari.

“Baharini kuna madini mbal-
imbali, tunaweza kulima pia,
wapo majongoo, samaki aina
mbalimbali , tunaweza kufuga
kaa yote haya yatawapatia wa-
nanchi kipato na fursa za kujik-
imu kiuchumi,”anasema Waziri
Mohammed.

Anasema Rais Mwinyi ame-
kuja na maono makubwa zaidi ya
kuvitumia visiwa vidogo vilivy-
opo Zanzibar kwa ajili ya manu-
faa ya wananchi na ndiyo maana
serikali imekodisha visiwa hivyo
kwa ajili ya uwekezaji katika sek-
ta ya utalii.

Anaongeza kuwa katika ku-
wekeza kwenye visiwa hivyo
kikosi cha KMKM kina nafasi
kubwa kuhakikisha usalama na
kukabiliana na majanga endapo
ajali zitatokea akiitaja kazi ya
pili kuwa uokozi na kimepatiwa
mafunzo ya uokozi na serikali in-
awategemea katika suala hilo.

“Sisi tumezungukwa na bahari
ni visiwa na watu wetu wanafan-
ya shughuli za kiuchumi baharini
lakini vilevile usafiri wetu ni ma-
jini kwa hivyo mmejipanga zaidi
katika suala la uokozi ambayo ni
kazi yenu hongereni sana kwa
mnavyoifanya, anasifu Waziri.

Anawakumbusha kuhusu
uwekezaji na kwamba ni jukumu
la tatu akisema ina faida kubwa
ikiwamo kikosi kujimudu kiu-
chumi na kuwa na fedha za ku-
jiendesha na kuchangia ukuaji
wa maendeleo ya taifa na hasa
kwenye uvuvi wa bahari kuu.

Katibu Mkuu Tawala za Mikoa
na Vikosi Maalumu, Mahfoudh
Haji, anasema KMKM kupitia she-
ria namba moja ya mwaka 2003
ina dhima kubwa ya usimamizi
wa ulinzi wa hifadhi ya mipaka
ya bahari, ulinzi wa rasilimali na
mazingira ya bahari, udhibiti wa
uhalifu wa makosa ya baharini,
magendo na uokozi wa wahanga
wa majanga baharini.

INAENDELEA UK.12
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Zanzibar inavyotoka kiuchumi kupitia
uvuvi bahari kuu, mwani, gesi na petroli

Na Christina Mwakangale

ANZIBAR inapotimiza

miaka 58 ya Mapinduzi ya

Januari 12, 1964, Serikali ya

Mapinduzi Zanzibar (SMZ),
ina matarajio makubwa ya kuinua
maisha ya wananchi kupitia uchu-
mi wa buluu, ambao ni uwekezaji
baharini ukiwamo uvuvi wa kisasa
kwenye bahari kuu.

Waziri wa Uchumi wa Buluu na
Uvuvi, Zanzibar, Abdallah Hussein
Kombo, anasema pamoja na uvuvi
wa samaki watakaouzwa kwenye
soko la kitaifa na kimataifa mkaka-
ti mwingine ni kulifanya zao la
mwani kuwa la kibiashara kwa tija
na ulinzi wa mazingira dhidi ya
mabadiliko ya tabianchi.

Kombo anayasema hayo akizun-
gumza na Nipashe kwenye maho-
jiano maalumu kuhusu masuala
mbalimbali, yakiwamo mafanikio
kiuchumi na changamoto ndani
ya miaka 58 ya Mapinduzi, aki-
zungumzia zaidi uwekezaji kwe-
nye bahari kuu. Anaanza kueleza
dhana ya uchumi wa buluu, ak-
isema ni masuala ya kiuchumi ya-
nayohusiana na bahari na fukwe
zake, eneo la bahari kuu kwenye
maji ya kina kirefu, kina kifupi na
cha wastani. Kwa ujumla ni fursa
mbalimbali za kiuchumi zinazoto-
kana na bahari lakini yote hayo
hufanyika kwa kuhusisha ulinzi
wa mazingira baharini kwa manu-
faa ya kizazi cha sasa na kijacho.

SWALL: Kilimo cha mwani ni
shughuli za kiuchumi zinazo-
fanyika baharini, kuna mipan-
go yoyote ya kuwa na kiwanda
cha kusindika badala ya kuuza
mwani ghafi?

JIBU: Ndiyo, kuna mpango wa
kujenga kiwanda hicho kisiwani
Pemba, kitakachosimamiwa na
Wizara ya Biashara na Viwanda
ili kuchochea uzalishaji zaidi wa
mwani. Kiwanda cha kusindika
mwani ni miongoni mwa mikakati
ya wizara ili kuwawezesha wakuli-
ma kuongeza kipato cha mauzo ya
mwani.

Kitakapokamilika kinatara-
jiwa kuchakata tani 20,000 kwa
mwaka na kwa sasa uzalishaji wa
mwani ni tani 8,500 kwa mwaka.
Hivyo ni wazi kwamba ujenzi
wake utaongeza ajira, kipato cha
mtu mmoja mmoja na cha taifa.
Zao la mwani pia ni njia muhimu
ya kukabiliana na athari za mab-
adiliko ya tabianchi.

SWALI: Unazungumziaje
uwekezaji katika uvuvi wa
meli kubwa ‘fishing trawler’
ili kufanikisha uvavi wa ba-
hari kuu na hatimaye kuinua
uchumi wa buluu?

JIBU: Uwekezaji wa uvuvi wa

Waziri wa Uchumi wa Buluu na Uvuvi, Zanzibar, Abdallah Hussein Kombo akizungumza kwenye
moja ya mikutano iliyomkutanisha na wadau wa mazao ya baharini PICHA: CHRISTINA MWA-

KANGALE

Kiwanda cha
kusindika
mwani ni
Miongoni
mwa mi-
kakati ya
wizara ili ku-
wawezesha
wakulima
kuongeza
kipato cha
Mauzo vya
mwani.

bahari kuu unahitajika. Uvuvi wa
aina ya trowler upo katika maji
ya bahari ya Tanzania kwa kip-
indi kirefu, unafanywa na meli za
kigeni ambazo zimepata leseni ya
kuvua katika bahari kuu ya Tanza-
nia.

Uvuvi huu unaratibiwa na
Mamlaka ya Uvuvi wa Bahari
Kuu Tanzania (DSFA), hata hivyo
wawekezaji zaidi wanahitajika ka-
tika uvuvi wa bahari kuu, ili kuifan-
ya Zanzibar kuwa na viwanda vin-
gi vya kuchakata mazao ya samaki.
Uvuvi huuy, una tija kama kuongeza
ajira, kipato kwa wananchi wanao-
fanya kazi katika kampuni za uvu-
vi, pamoja na minyororo yake ya
thamani. Pia uvuvi huu huongeza
pato la taifa kwa kuuza samaki na
mazao mengine kwenye soko la ki-
taifa na kimataifa pamoja.

SWALL: Uchumi wa buluu
unategemea ulinzi na usala-
ma wa mazingira ya bahari,
changamoto ya kulinda mazin-
gira ya bahari ikoje katika kip-
indi hiki ambacho SMZ imeele-
keza nguvu kwenye kuvuna
mazao ya baharini?

JIBU: 1li uchumi wa buluu
ufanikiwe, ni lazima kuwe na
udhibiti sahihi wa rasilimali za
bahari na fukwe. Hii ni pamoja
na uhifadhi wa mazingira yote ya
bahari. Ikumbukwe uharibifu wa

mazingira ya bahari, unatokana
na njia mbili kuu nazo ni mosi, ule
unaosababishwa na matumizi ma-
baya ya rasilimali za bahari, ikiwa
ni pamoja na uharibifu wa miun-
dombinu yake kama vile ukataji
wa mikoko, kuharibu matum-
bawe, kuchimba mchanga wa
pwani na uvuvi haramu.

Mikakati kwenye uvuvi in-
awalenga wavuvi wadogo wadogo
kupatiwa elimu na zana za uvuvi,
ikiwamo boti ili waweze kuvua ka-
tika maji makubwa na kuyaacha
maeneo tengefu kuwa mazalio
ya samaki. Wavuvi, watapatiwa
zana sahihi za uvuvi ambazo zita-
wawezesha kuvua kwa njia salama
na kuacha uvuvi haramu. Elimu ya
uhifadhi wa mazingira inaendelea
kutolewa kwa wakazi wa maeneo
ya karibu na fukwe.

Njia nyingine inayochangia
uharibifu wa mazingira baharini
ni mabadiliko ya tabianchi na kuk-
abiliana na uharibifu huo ni kush-
irikiana na jumuiya za kikanda na
kimataifa katika kukabiliana na
athari za mabadiliko ya tabianchi.
Zanzibar kama nchi ya Kkisiwa,
tayari imeanza matayarisho ya
namna bora kukabiliana na athari
za maabadiliko ya tabianchi.

Miongoni mwa athari za mab-
adiliko ya tabianchi ni kuongezeka
kwa joto na wingi wa maji ya ba-

hari, yaliyosababisha kilimo cha
mwani kupungua kutokana na
magonjwa  yanayoushambulia,
Aidha, mazalio ya samaki nayo
yameharibika, hivyo kusababisha
upungufu wa samaki katika maji
madogo. Serikali imewawezesha
wakulima wa mwani na wavuvi
kwa kuwapatia elimu na boti zina-
zowapeleka kwenye maji makub-
wa kufanya kazi zao.

SWALL: Ni shughuli gani
zimefanyika kupitia uwekeza-
ji wa uchumi wa buluu kwe-
nye tasnia za gesi na mafuta?
Je, kuna matarajio gani siku za
usoni?

JIBU: Kwanza kwenye mafuta
na gesi wizara imesimamia mata-
yarisho ya kazi za kuchukua taar-
ifa za mafuta na gesi asilia kwa njia
ya mitetemo ya kina ikifahamika
kitaalamu kama ‘3D seismic Sur-
vey’ kwa lengo la kupata taarifa za
kijiolojia na kijiofizikia katika eneo
la kitalu cha Pemba - Zanzibar PSA
baina ya Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar, Kampuni ya Maen-
deleo ya Utafutaji na Uchimbaji
wa Mafuta na Gesi Asilia (ZPDC)
na Kampuni ya RAKGas Zanzibar
Limited.

Kufanya matayarisho ya ku-
pata vitalu vipya kwa ajili ya ku-
toa leseni kwa maeneo mapya
ya uwekezaji, kuiwezesha wizara
kukamilisha kuandaa mpango wa
uwezeshaji wa wadau wa sekta ya
uvuvi wenye thamani ya Shilingi
bilioni 169.

Aidha, awamu ya kwanza ya
utekelezaji wa mpango, tayari
umepatiwa jumla ya Shilingi bilio-
ni 36.5 kutoka IMF, fedha za kuleta
ahueni ya janga la COVID 19. Katika
mpango huo taratibu za manunu-
zi na kutoa mafunzo zimekamilika
na kinachofuata ni kununua boti
za uvuvi 577 zenye mita saba na
nane. Aidha, kununua boti 500 za
wakulima wa mwani zenye mita
tano. Kwa upande wa wafugaji wa
majongoo vikundi 100 vitapewa
mafunzo kadhalika vikundi 60 vya
wafugaji wa kaa navyo vitapata
mafunzo na vikundi 40 vya wafu-
ga samaki pamoja na wachakata
dagaa kupitia Kampuni ya Uvu-
vi Zanzibar (ZAFICO) nao wata-
nufaika pia.

Katika mpango huo kuna ujenzi
wa soko la kisasa Malindi, kumali-
zia soko la Tumbe lililoko Pemba
na kujenga miundombinu ya
uvuvi Unguja na Pemba, kadhalika
kuendeleza kituo cha kutotolea
vifaranga vya samaki cha Bei-el-
Ras na kutayarisha sera mpya
ya uchumi wa buluu pamoja na
mpango mkakati wake na mpango
maalumu wa kuwasaidia wavuvi
na wakulima wa mazao ya bahari.

KMKM sasa mwekezaji namba moja bahari kuu

INATOKA UK.11

Anazungumzia kikosi
hicho kuingia katika uvuvi
wa bahari kuu akisema siyo
tu sehemu ya uzalishaji
na kukifanya kujitegemea
na kupunguza utegemezi
kwa serikali, lakini pia
ni sehemu ya kurahisisha
utekelezaji wa majukumu
ya yake yaliyoainishwa
Kisheria.

Agosti mwaka jana kikosi
hicho Kiliingia mkataba na

kampuni ya Tijara Marine
Service kuvua katika bahari
kuu na makubaliano hayo
yameiwezesha KMKM kuwa
na meli moja kubwa ya
uvuvi wa bahari kuu am-
bayo inaweza kuchukua tani
tisa za samaki kwa wakati

mmoja.
“Katika kufanikisha

Kivitendo sera za uchumi

wa buluu kikosi, kimelipa

zaidi ya Shilingi milioni 122,

yakiwa ni malipo mbalimbali

va Viza ya wataalamu

kutoka Srilanka na leseni

ya uvuvi wa bahari kuu na
Kipo tayari kuanza uvuvi

wa bahari kuu kwa sababu
wameshapatiwa mafunzo ya
vitendo na nadharia kuhusu
uvuvi wa bahari kuu.”
Anasema Haji.

Mkuu wa KMKM, Komo-
doo Azan Msingiri, anasema
UvuVvi haramu unarudisha
nyuma dhana ya uchumi wa
buluu kwa sababu uvuvi huo
unaua mazalio ya samaki na
samaki wenyewe.

Anaongeza kuwa bila
va kudhibiti uvuvi haramu
uchumi wa buluu utakwama
kwa sababu ili uwe endele-
VU lazima mazalio ya samaki
yalindwe, yahifadhiwe na
kutunzwa wakati wote.

Anaitaja dhamira ya kiko-
si hicho kuwa ni kumiliki
meli nne za uvuvi wa bahari
kuu na kushiriki kikamilifu
katika uvuvi wabahari kuu
na ulinzi katika eneo hilo
kwa kushirikiana na mam-
laka ya uvuvi wa bahari kuu

na kuimarisha mifumo vya
uvuvi wa kisasa na kufua-
tilia mienendo ya vyombo
baharini ili kusaidia ulinzi
na uokozi baharini.

Msingiri, anasema Kikosi
hicho tangu kupata meli
kubwa ya uvuvi wa bahari
kuu kimeshavua zaidi ya
tani 10 za samaki wakiwa-
mo jodari ambao wana soko
kubwa kitaifa na kimataifa
na samaki mwenye kilo 90
ambao huuzwa kwa takriba-
ni Shilingi 1,000,000/=.
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MAPINDUZI & ELIMU

Wananchi kushuhudia shule
za ghorofa mijini na vi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

ANZIBAR ikiwa inaa-
dhimisha miaka 58 ya
Mapinduzi,  inatazama

nyuma kuangalia ilikoto-
ka, iliposimama na inapoelekea
baada ya miongo takribani sita
ya mapinduzi yaliyomwondoa
Sultani Jamshid bin Abdullah na
vibaraka wake.

Moja ya malengo ya Mapin-
duzi ya Zanzibar ni kuwapatia
elimu bora watoto wote wa Wa-
zanzibari na hilo jukumu serikali
inalibeba ili kulifikia, wananchi
wakikumbushwa kuwa kabla ya
Mapinduzi ya Januari 12, 1964 zi-
likuwapo shule 69.

Kati ya hizo mbili zilikuwa
za maandalizi wakati 62 ni za
msingi na tano za sekondari, lak-
ini kufikia Desemba mwaka jana
zimefikia 1,621.

Kufikia Desemba mwaka
2021 Zanzibar ina shule 1, 621,
za maandalizi ni 774, wakati
za msingi ni 545 na sekondari
302, anasema Rais Hussein Ali
Mwinyi, wakati akizindua ma-
darasa ya Shule ya Msingi Sebu-
leni hivi karibuni.

Anaongeza kuwa idadi hiyo
ya shule zilizopo zina wanafun-
zi 552,328 ikilinganishwa na
kabla ya Mapinduzi , shule 62
zilikuwa na wanafunzi 25,432 la-
kini pia elimu ilikuwa ikitolewa
kwa ubaguzi, Waafrika wakiwek-
wa kando. Ndiyo maana Mapin-
duzi yanalenga kuwapa elimu
bora bila ubaguzi.

Mwaka 1964 Rais wa Kwan-
za wa Zanzibar, Abeid Amani
Karume anatangaza mpango
wa elimu bure kwa wote bila ya
ubaguzi wa rangi, dini au kabila.

Licha ya ongezeko la shule za
serikali zilizopo Zanzibar baada
ya Mapinduzi , kumekuwa na
msongamano mkubwa wa wa-
nafunzi madarasani hali inay-
ochangia kushusha ufaulu wa
wanafunzi katika mitihani ya
taifa, anasema.

Katika kutatua changamoto
hizo na nyingine za sekta ya
elimu Serikali ya Zanzibar, inata-
rajia kujenga shule za ghorofa na
za kisasa, anasema Rais Mwinyi,
akieleza kuwa idadi kubwa ina-
tokana na kuongezeka kwa idadi
ya watu nchini na kukua kwa
maeneo ya makazi.

Hali hiyo kwa mujibu wa Rais,
inasababisha kuongezeka kwa
mabhitaji ya majengo ya shule na
madarasa na idadi ya wanafunzi
kila mwaka.

Anasema ujenzi wa shule hizo
utapunguza msongamano wa
wanafunzi madarasani ili kila
mmoja apate haki ya elimu ka-
tika mazingira bora bila kujali

Aidha, anasema serikali itazi-
fanyia ukarabati shule za msingi
na sekondari pamoja na ujenzi
wa vyoo 1,963 kwenye shule za
Unguja na Pemba na ujenzi wa
nyumba 10 za walimu na ku-
nunua madawati 8,000 kwa ajili
ya wanafunzi 24,000 wa shule
za msingi ambao baadhi yao wa-
nakaa sakafuni.

PICHA ZOTE: MTANDAO

i ded

Zanzibar.

MAFANIKIO YAKUJIVU-

1A

Akizungumzia  baadhi ya

maendeleo ya elimu kwa miaka

Shule ya Sekondari ya JKU moja va s

hule za ghorofa visiwani

58 ya Mapinduzi, Waziri wa
Elimu na Mafunzo ya Amali, Si-
mai Muhammed Said, anasema
ni kuimarika kwa fursa za sekta

Kuanzia
mwaka 2017
michango va
wazazi ilion-
dolewa pia
katika ngazi
va sekondari
kwa shule
zote za seri-
kali.

l

Jijini

hiyo.

Serikali inaimarisha taasisi ya
sayansi na teknolojia ya Karume
ili ichangie kutoa wahandisi wa
kuhudumia ndege na marubani
kwa ajili ya kurusha ndege na
kuinua sekta ya usafiri na usa-
firishaji wa anga, anasema Waziri
Said.

Anasema wizara inaendelea
kuwarejesha watoto wote wali-
otoroka shule na kwamba wa-
nafunzi 2,609 wakiwamo wa-
nawake 631 na wanaume 1,973
wamerejeshwa shuleni kati ya
watoto 35,732 walio nje ya shule
kwa sababu za kutopelekwa
shule au kutoroka kutokana na
sababu mbalimbali.

Waziri Said anaeleza kuwa ka-
tika kuhakikisha elimu inapati-
kana kwa watoto wote wa Zanzi-
bar, mwaka 2015 serikali ilifanya
maamuzi ya kuondoa michango
ya wazazi katika elimu ya maan-
dalizi na msingi kwa shule zote
za serikali.

“Kuanziamwaka 2017 michan-
go ya wazazi iliondolewa pia ka-
tika ngazi ya sekondari kwa shule
zote za serikali,”"anakumbusha

Simai na kusema kuwa sam-
bamba na hatua hizo serikali
imezipatia shule vifaa vya kuji-
funzia kama vitabu , vifaa vya
maabara za sayansi na maktaba
pamoja na vitabu.

Anaeleza kwamba katika kui-
marisha mazingira bora ya elimu
serikali imenunua viti na meza
35,610 kwa ajili ya sekondari na
madawati 42,620 kwa shule za
msingi.

CHANGAMOTO

Waziri Said anasema miongoni
mwa changamoto zinazoikabili
sekta ya elimu Zanzibar ni ufaulu
mdogo wa wanafunzi katika mas-
omo ya sayansi na hisabati.

Anasema hali hiyo inatishia na
imechangiwa na uhaba wa wal-
imu wa masomo hayo, uhaba wa
maabara katika shule za sekond-
ari na vifaa vya kujifunza kwa vi-
tendo (practical).

“Katika kutatua changamoto
hii serikali imeweka moja ya
vipaumbele vyake ni kuimari-
sha ufundishaji wa masomo ya
sayansi na hisabati kama fizikia,
kemia na baiolojia na kuongeza
upatikanaji wa elimu wa kufundi-
sha masomo hayo,” anasema.

Anaeleza kuwa imani yake
baada ya serikali kutekeleza
jukumu hilo wanafunzi wata-
fanya vizuri katika masomo yao
hasa ya sayansi na ufaulu wao
kuongezeka.

“Uhaba wa miundombinu ya
Teknolojia ya Habari na Mawasi-
liano (TEHAMA) ni changamo-
to nyingine hali inayopelekea
matumizi madogo ya teknolojia
hiyo katika elimu na uhaba wa vi-
faa vya kufundishia na kujifunzia
vya wanafunzi wenye mahitaji
maalumu.”

Anaahidi kuwa serikali itaen-
delea  kuzitafutia  ufumbuzi
changamoto zote katika sekta ya
elimu na kuhakikisha malengo ya
Mapinduzi ya kupata elimu bora
kwa watoto wote wa Wazanzibari
yanafikiwa.
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JUKWAA LA VIONGOZI

Ali Karume: Tujizatiti kuyatimiza
malengo va Mapmdu2| Zanzibar

Balozi Ali Karume. PICHA: MTANDAO

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AKATI Zanzibar in-
aadhimisha miaka
58 ya Mapinduzi
yaliyoasisiwa na

Rais wa kwanza Abeid Amani
Karume, mtoto wake Balozi Ali
Karume, anakumbusha suala la
ardhi na makazi bora kwa Wa-
zanzibari kuwa ndilo hasa lili-
kuwa lengo la mapinduzi hayo.

Ali mtoto wa pili kuzaliwa
katika familia ya Mzee Karume,
anazungumza na Nipashe ka-
tika mahojiano huko nyumbani
kwake Maisara mjini Zanzibar,
anakumbusha kuwa miaka 58
ya Mapinduzi, yaliyofanyika
mwaka 1964 yatakuwa endele-
vu iwapo yanabakia kuwapatia
wananchi makazi bora pamoja
na ardhi kwa ajili ya kilimo,
uwekezaji na kuinua maisha

ao.

Balozi Ali aliyezaliwa mwaka
1950, wakati wa Mapinduzi ali-
kuwa na miaka 14 na anakum-
buka namna ambavyo baba yao
alitamani maisha bora kwa kila
Mzanzibari akieleza kusikitish-
wa kwake kwa sababu malengo
hayo yameanza kupotea kwa
sababu ardhi imekuwa ikimilik-
ishwa kwa raia wa kigeni tena
kinyume na sheria.

“Mfano sheria ya Tanzania

Malengo
muhimu va
Mapinduzi
ya Zanzibar
yvaliyowasu-
kuma waasisi
kuung'oa
utawala wa
kisultani ni
umiliki wa
ardhi kwa
maendeleo
yva kilimo na
makazi bora
kwa wa-
nanchi wa-
zalendo.

Bara ipo vizuri na hairuhusu
raia wa kigeni kumiliki ardhi
kwa sababu ardhi ndiyo uti wa
mgongo wa uchumi wa nchi na
n}i1 mali ya serikali, "anakumbu-
sha.

Aidha, anasema malengo
muhimu ya Mapinduzi ya Zan-
zibar yaliyowasukuma waasisi
kuungoa utawala wa kisultani
ni umiliki wa ardhi kwa maen-
deleo ya kilimo na makazi bora
kwa wananchi wazalendo.

Anasema suala la ardhi lili-
kuwa moja ya vipaumbele vya
msingi vya kwanza kwa sababu
kabla ya mapinduzi ardhi iliku-
wa ipo katika mikono ya familia
na ukoo wa Sultani ikiwamo ile
yenye rutuba kwa shughuli za
kilimo.

Anaongeza kuwa Baba yake
au Mzee Karume aliwatangazia
Wazanzibari katika mkutano
wa kwanza wa hadhara baada
ya mapinduzi kwamba ardhi
yote iliyokuwa ikimilikiwa na
watawala wa Kisultani na fa-
milia zao na  ukoo wao sasa
itachukuliwa na kuingia katika
mikono ya serikali kwa ajili ya
kugawiwa kwa wananchi wote.

Anaeleza kuwa mwaka 1965
zoezi la kugawa ardhi ya ekari
tatu lilianza kwa shamba am-
balo lilikuwa likimilikiwa na fa-
milia ya Kisultani huko Dole na

wananchi kumilikishwa kama
serikali ilivyowaahidi.

Anawataka wananchi kuacha
kuuza maeneo au ardhi yao
kwa wageni kwa sababu ardhi
ndiyo utajiri na ikiwezekana ku-
ingia ubia na wageni hao, lakini
si kuwapa haki miliki.

Balozi Karume anasema
mapinduzi ya Januari 12 ndiyo
yaliyowakomboa wananchi wa
Unguja na Pemba kuwa huru
katika nchi yao na kusema uh-
uru wa DesembalO mwaka 1963
ulikuwa bandia na haukuwa
na maslahi kwa wananchi wala
taifa hilo.

Anasema uhuru bandia kwa
kiasi kikubwa uliongeza ari kwa
chama cha ASP kufanya kila
mbinu kuona wananchi wazal-
endo wanakuwa huru katika
nchi yao na ndiyo sababu ya ku-
fanyika kwa mapinduzi ya Janu-
ari 12 mwaka 1964.

Aidha Karume, anaeleza
kufurahishwa na uamuzi uli-
ochukuliwa na Serikali ya Map-
induzi ya Zanzibar ya kuwatam-
bua kwa mujibu wa sheria
viongozi waasisi wa mapinduzi
ya Zanzibar ambao walifanya
kazi kubwa katika kuleta ukom-
bozi wa Zanzibar.

Anasema ni uamuzi sahihi
ambao unastahili kupongezwa
na kuungwa mkono kwa nguvu

zote ambao tafsiri yake nyepesi
ni kutambua mchango wa vion-
gozi katika ukombozi wa Zanzi-
bar.

“Ujumbe wangu tuyaenzi
mapinduzi ndiyo yaliyoleta
Uhuru wa Zanzibar
lakini Muungano ndiyo
uliotuunganisha sote na kuwa
taifa moja chini ya mwamvuli
wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania,”anasema.

Balozi Karume ambaye baba
yake aliuwawa  April 1972,
anasema malengo makubwa ya
mapinduzi ni kuweka hali za
wananchi sawa na kuishi katika
nchi yao na kupata fursa zote
wanazostahiki.

Anasema ndiyo maana
baada ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar Sheikh Karume alitangaza
kupiga marufuku shule zote
zilizokuwa zikitoa elimu kwa
misingi ya ubaguzi na baadaye
kutangaza elimu bure kwa wa-
nanchi wote Septemba 23 mwa-
ka 1964.

Balozi Karume anaeleza ku-
furahishwa na awamu zote
zilizopata kushika nafasi ya
kuongoza Zanzibar kuendelea
kutekeleza sera ya elimu bure
huku elimu ya maandalizi iki-
tangazwa kuwa ya lazima kwa
mujibu wa sera ya elimu ya Zan-
zibar.

“Elimu ndiyo msingi muhimu
wa maendeleo kwa taifa lolote
ambapo hayo mataifa yaliyopi-
ga hatua kubwa katika sayansi
na teknolojia msingi wake ni
elimu.” anasema.

KUHUSU SIASA

Balozi Ali Karume hata sasa
ni mwanasiasa na mwaka 2015
alionyesha nia ya kugombea
urais wa Tanzania wakati 2010
alitupa karata akitaka kugom-
bea urais wa Zanzibar na katika
CCM ni mjumbe wa Halmashau-
ri Kuu ya Chama Mkoa wa Kusi-
ni Magharibi.

Akiwa mwanadiplomasia
ameiwakilisha Tanzania ka-
tika nchi mbalimbali za Ulaya,
Marekani,Ubelgiji, Italia na Uje-
rumani, anazungumzia masu-
ala ya siasa kwamba kwa miaka
58, demokrasia Tanzania im-
ekuwa kwa kasi kubwa.

Anaongeza kuwa amekuwa
balozi wa nchi mbalimbali du-
niani lakini kwa Tanzania kuna
demokrasia bora akilinganisha
na mataifa mengine ambayo
amefanyia kazi.

Anakumbusha kuwa tangu

mwaka 1992 ulipoanzishwa
mfumo wa vyama vingi
Tanzania, demokrasia
imeimarika kwa sababu

kila baada ya miaka mitano
imekuwa ikifanya uchaguzi
mkuu ambao unashirikisha
vyama tofauti vya siasa na
wapiga kura huchagua viongozi
wanaowataka  lakini  nchi
nyingine mfano Afrika Kusini,
rais anachaguliwa na bunge.
Anaeleza kuwa tangu kuanza
mfumo wa vyama vingi in-
asikitisha baadhi ya viongozi
kuzembea katika masuala nchi
inavyoendeshwa kwa kulegeza
maadili ya mapinduzi ikiwamo
suala la kuwapatia raia ardhi.
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DC awataka
wananchi

kuweka akiba

chakula

Na Ibrahim Joseph, KONGWA

MKUU wa Wilaya ya Kongwa,
Remidius Emmanuel, amewa-
taka wananchi kutunza chakula
kutokana na hali ya ukame
iliyojitokeza msimu huu wa
kilimo.

Emmanuel alitoa agizo hilo
jana alipozungumza na Ni-
pashe kuhusu hali ya chakula
kwenye wilaya hiyo kutokana
na kuchelewa kunyesha kwa
mvua katika msimu huu wa
kilimo.

Kutokana na kuwapo kwa
tishio la ukame, mkuu huyo
wa wilaya aliwataka wananchi
kutunza chakula.

“Tulizoea tarehe kama hizi
wananchi wanakuwa wame-
shaanza kuvuna baadhi ya
mazao waliyolima shambani,
lakini kwa sasa hatujui mvua
zitaanza kunyesha lini. Hali hii
ni hatari tunatakiwa kutunza
chakula tulichonacho,” alisema.

Alisema, kutokana na hali ya
uhaba wa mvua msimu huu
wananchi wanatakiwa kuanza
kutunza chakula ili kuchukua
tahadhari ya kukabiliwa na
njaa mwaka huu.

Alibainisha kuwa misimu
mingine ya nyuma ya kilimo
iliyopita mvua zilikuwa zinaan-
za kunyesha kuanzia Desemba,
lakini kwa msimu huu, mpaka
sasa wako wananchi ambao
bado hawajapata kabisa au
kutifua mashamba yao.

Kadhalika, alizuia matumizi
ya mtama na mahindi kuten-
genezea pombe kwa sababu
wanapunguza akiba ya chaku-
la.

Alisema kutokana na hali ya
ukame uliopo unatishia hali
ya chakula katika eneo hilo
kwa sababu haijulikani mvua
itanyesha lini.

Pia aliwataka wananchi
kulima mazao yanayostahili
ukame kwa sababu hata mvua
zikinyesha zitakuwa chini ya
wastani.

Aliongeza kuwa wilaya
hiyo inaendesha kampeni ya
kuwataka wananchi kulima
alizeti, mtama, uwele na mazao
yanayohitaji mvua chache ili
kuepuka kuingia kwenye njaa
mwaka huu.

Emmanuel aliwataka wakuli-
ma kulima mazao hayo yana-
tostahimili ukame kabla ya
mazao mengine ya biashara
kama mahindi ili kuzitumia
mvua za msimu huu vizuri.

Hata hivyo aliwataka
wakulima kuwatumia maofisa
ugani waliopo kwenye mae-
neo vao ili kuepuka kulima
mazao yasiyostahimili hali

va hewa kwenye maeneo hayo.

'Bashungwa aanika

'kipaumbele TAMISEMI

Na Paul Mabeja, DODOMA

AZIRI wa Nchi, Ofi-

si ya Rais Tawala za

Mikoa na Serikali

za Mitaa (TAMI-

SEMI), Innocent Bashungwa,

amesema kipaumbele cha seri-

kali ni kushughulikia changa-

moto za wananchi kuanzia nga-

Alqzungumza na menejimen-

ti ya TAMISEMI juzi muda mfu-

pi baada ya kuapishwa katika

Ikulu ya Chamwino, Dodoma,

Bashungwa alisema wataalamu

Wanatakiwa kuangalia kero Zi-

picha halisi ya matatizo yanay-

owakabili wananchi na kupanga

mipango ya kimkakati katika
kuzitatua.

“Ninawataka watumishi wa

Ofisi ya Rais TAMISEM], kujikita
zaidi kwenye matatizo yanayoji-
achukulia kuwa ni changamoto
ya nchi nzima, hivyo tunahitaji-
ka kuweka mikakati ya kuzitatua
na kuwezesha wananchi katika
kutoa huduma bora,” alisema
Bashungwa.

Alibainisha kuwa watumishi
wanapaswa kujifunza kwenye
ngazi za vijiji ili kero wanazo-
pata wananchi zikiwamo uko-
sefu wa madarasa, zahanati na
mengineyo zitatuliwe haraka
iwezekanavyo.

Waziri Bashungwa alisema
utatuzi wa kero hizo utasaidia
kutoa huduma bora kwa wa-
nanchi na kuzingatia hilo wakati
wa uandaaji wa bajeti za kila
mwaka kwenye wizara husika.

Pia aliwataka wataalamu

ara hiyo, baada ya kuwasili ofisini kwake, kat|ka Mji wa Serikali Mtumba, j
Mhandisi Kundo Mathew na Katibu Mkuu wa Wizara, Dk. Jim Yonazi. PICHA WIZARA YA HABARI

ngazi ya mamlaka za serikali za
mitaa kuhakikisha wanafanya
tathmini na ufuatiliaji wa mi-
radi ya maendeleo kwa kuanga-
lia wuhalisia wa fedha zilizo-
pelekwa na thamani ya miradi
inayotekelezwa hasa katika nga-
zi za vijiji ili kupata uhalisia wa
matumizi ya fedha zinazotolewa
na serikali.

Bashungwa alimshukuru Rais
Samia Suluhu Hassan kwa kum-
teua kushika wadhifa huo na
kuahidi kuwa atatimiza wajibu
wake kwa kushughulikia kero
mbalimbali za watumishi na wa-
nanchi.

Kadhalika, alisisitiza matumi-
zi ya mifumo kwa watumishi
wote wa mamlaka za serikali za
mitaa itakayorahisisha ufuatil-
iaji na utendaji kazi ili kupata
taarifa za utekelezaji wa mira-

di kwa wakati.

Naibu Waziri wa Ofisi ya Rais
TAMISEMI,  anayeshughulikia
Elimu, David Silinde, aliwataka
watumishi kuongeza ushiriki-
ano katika utekelezaji wa maju-
kumu yao ili kutatua kero za wa-
nanchi na kutoa huduma bora

kwa jamii.
Naibu Waziri Ofisi ya Rais-
TAMISEMI,  anayeshughulikia

Afya, Dk. Festo Dugange, alim-
wahidi Waziri Bashungwa kuwa
watampa ushirikiano wa kuto-
sha katika utekelezaji wa maju-
kumu yake.

Naye Katibu Mkuu TAMISEMI,
Prof. Riziki Shemdoe, alisema
kwa ushirikiano mkubwa wa
watumishi kwa sasa umefanyika
ujenzi wa madarasa 15,560, vi-
tuo vya afya 233 huku miradi
mbalimbali ikitekelezwa.

— -
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Prof. Mkenda akKiri ana mzigo mzito

Na Renatha Msungu,
DODOMA

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda,
amesema wizara aliyopewa ni
ngumu kulinganisha na ile ya
kilimo ambayo ametoka kuion-
goza.

Pamoja na hayo, amewataka
watumishi wa wizara kufanya
kazi kwa ushirikiano ili kuhakik-
isha wanainua elimu nchini.

Akizungumza juzi wakati wa
mapokezi katika wizara hiyo,

Prof. Mkenda alisema Wizara ya
Kilimo si ngumu kama ya elimu
kwa sababu kilimo kila mtu
analima anavyoweza tofauti na
elimu. Mkenda alisema kuwa
elimu iko kila mahali, hivyo
watu wanapaswa kufanya kazi
kwa bidii ili kusonga mbele.
“Nawashukuru kwa mapokezi
yenu, nimeyafurahia. Sijawahi
kukutana nayo katika wizara
nilizofanya kazi. Mapokezi haya
yakawe chachu ya utendaji
kazi,” alisema Prof. Mkenda.
Waziri Mkenda alimshukuru

Rais Samia Suluhu Hassan, kue-
ndelea kumwamini kuiongoza
wizara hiyo ambayo aliahidi
ataisimamia vizuri.

Alisema lengo lake ni kuona
elimu inakwenda juu badala ya
kushuka chini katika maeneo
mbalimbali.

Hata hivyo, aliwataka wafan-
yakazi wasiogope kutoa uamuzi
mgumu pale unapohitajika ku-
fanywa ili kusaidia kuinua juu
elimu.

Aliwataka pia wakafanye kazi
bora ya elimu kwa sababu wana

jukumu kubwa la kufanya ili
wasonge mbele katika kuinua
elimu.

Naye Katibu wa Wizara hiyo,
Prof. Eliaman Sedoyeka, ali-
washukuru wafanyakazi wa wiz-
ara hiyo kutokana na mapokezi
mazuri walioonyesha kwa wa-
ziri na wateule wengine.

Alisema kinachotakiwa ni
kwenda kufanya kazi kwa bidii
ili kuhakikisha elimu inasonga
mbele na kwamba kazi ndio
msingi bora wa kuendeleza
elimu nchini.
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Watatu matatani tuhuma
za mauaji va ndugu vao

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

ESHI la Polisi mkoani

Mbeya, linawashikilia

watu watatu kwa tuhuma

za mauaji ya ndugu yao,
Peter Mwakitalima (40), mkazi
wa Mitete, Rungwe mkoani
Mbeya.

Wanaodaiwa kuhusika na
mauaji hayo ambao wanashi-
kiliwa ni Musa Mwakitalima (39)
Mkazi wa Kibisi, Ipyana Kakina
(36), Hellen Thojo (34).

Kaimu Kamanda Mkoa wa
Mbeya, Christina Musyani, ali-
waambia waandishi wa habari

kwamba tukio hilo lilitokea Jan-
uari 9 majira ya saa 6:00 mcha-
na. Alisema marehemu Mwaki-
talima aliuawa kwa kukatwa na
shoka kichwani akiwa nyumbani
kwake.

Musyani alisema kati ya
watuhumiwa watatu waliohusi-
ka na mauaji hayo, wawili ni
ndugu wa marehemu Mwakital-
ima. Alisema chanzo cha mauaji
hayo ni mgogoro wa ardhi kati
ya marehemu na wadogo zake
baada ya baba yao kufariki du-
nia na kuwaachia mali ambayo
ni nyumba.

“Ndugu hao walipanga njama

kumuua ili kumiliki mali hizo
ambao Mwakitalima alikuwa
anazisimamia. Natoa pole sana
kwa familia, naahidi watuhumi-
wa watashughulikiwa kwa mu-
jibu wa sheria za nchi,” alisema
Musyani.

Katika hatua nyingine, jeshi
hilo kwa kushirikiana na Mam-
laka ya Mapato Tanzania (TRA)
Wilaya ya Kyela, linamsaka
mtuhumiwa aliyefahamika kwa
jina moja la Benny, Mkazi wa
Kyela mkoani Mbeya kwa tuhu-
ma za kuingiza nchini bidhaa zi-
lizopigwa marufuku aina ya Ice
Dry London Gin maboksi mawili

na katoni 30 za sukari.

Bidhaa hizo, alisema Musyani
kwamba zilikamatwa Januari
9, mwaka huu, majira ya saa
12:00 jioni katika eneo la Kilam-
bo baada yaJeshila Polisi kwa
kushirikiana na TRA kupata taar-
ifa za siri juu ya uingizwaji wa
bidhaa hizo na kuanza msako
ambao ulifanikisha kuzikamata.

Musyani alisema bidhaa hizo
zilikutwa zimehifadhiwa katika
stoo nyumbani kwa mtuhumiwa
ambaye alitoroka baada ya ku-
waona askari na maofisa wa TRA
na kwamba msako unaendelea
kumtafuta.

Mkurugenzi wa Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI), Kituo cha Uyole, Dk. Tulole Bucheyeki (kulia), akiwaelekeza
wakulima wa Wilaya ya Rungwe, namna bora ya matumizi bora ya mbegu katika moja ya shamba la mkulima wilayani
humo jana. PICHA: GRACE MWAKALINGA

. CCM yapongeza
ujenzi madarasa

Na Grace Mwakalinga, SONGWE

KAMATI ya Siasa ya Chama
Cha Mapinduzi CCM, Wilaya
ya Mbozi mkoani Songwe,
imewapongeza watumishi wa
wilaya hiyo kujitahidi kukamil-
isha ujenzi wa miradi ikiwamo
vyumba vya madarasa.

Katibu Mwenezi wa CCM
Wilaya ya Mbozi, Zawadi
Shombe, alitoa pongezi hizo
jana baada ya ukaguzi wa
miradi ulioanza Januari 4,
mwaka huu. Kati hiyo ilifanya
ziara katika miradi ya ujenzi
wa miundombinu ya maji, vy-
umba vya madarasa na vituo
vya afya.

Shombe alisema kamati ya
siasa iliridhishwa na kasi ya
ujenzi wa miradi hiyo ambayo
inasimamiwa na serikali kwa
kushirikisha nguvu kazi ya
wananchi.

“Miongoni mwa miradi tu-
liyoitembelea ni pamoja na
ujenzi wa Shule ya Sekond-
ari ya Igamba inayojengwa
ambayo inajengwa kwa fedha
za ndani kwa zaidi ya Sh. mil-
ioni 100,” alisema Shombe.

Aidha, Shombe alisisitiza wa-
tumishi wa Wilaya ya Mbozi
kuzingatia matumizi sahihi ya
fedha na kuhakikisha thamani
va fedha inaendana na ujenzi
wa miradi iliyotekelezwa.

Katika hatua nyingine, kama-
ti hiyo ilitoa pole kwa familia
va Kijana aliyefahamika kwa
jina la Ben Mtafya aliyekuwa
akikatisha tiketi katika stendi
ya Vwawa wilayani Mbozi
ambaye alifariki dunia baada
va kujinyonga kwa kutumia
mkanda katika msitu wa Jam-
atini.

Kwa mujibu wa taarifa ya
Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Songwe, Janeth Magomi,
chanzo cha kijana huyo ku-
jinyonga hakijafahamika
kwa sababu hakuna ujumbe
wowote aliouacha na kwamba
upelelezi unaendelea kubaini
chanzo.

Tembo wavamia makazi ya watu, wala mazao

Na Grace Mwakalinga, MBARALI

MAKUNDI ya tembo kutoka Hifa-
dhi ya Taifa ya Ruaha, yameingia
katika makazi ya wananchi katika
Kata ya Igava wilayani Mbarali na
kuvunja nyumba za watu kisha
kula akiba ya chakula.

Kutokana na hali hiyo, wananchi
hao wameiomba serikali kusaidia
kukabiliana na makundi ya tembo
ambao wanavamia makazi na ku-
fanya uharibifu.

Wananchi hao walitoa kilio hi-
cho juzi mbele ya wadau wa uhi-
fadhi wakiwamo  Shirika la Hi-
fadhi za Taifa Tanzania (TANAPA),
Mamlaka ya Usimamizi wa Wany-

amapori (TAWA) na

Taasisi ya

mamlaka zinazohusika zinatu-

mamizi wa wanyama na uhifadhi,

Dorine Ulomi,

alisema wataende-

Utafiti wa Wanyamapori (TAWIRI)
ambao walifika katika kata hiyo
kwa lengo la kutoa elimu ili kuka-
biliana na uvamizi wa tembo hao.

Mmoja wa wananchi hao, Kalai-
ka Karashi, alisema tembo wame-
kuwa kero kwao kwa kuwa kwa
sasa hakuna mazao shambani,
hivyo wanaenda kwenye makazi
ya watu kisha kuezua nyumba za
nyasi na kuvuta vyakula na kuanza
kula.

“Kuna uvamizi mkubwa wa tem-
bo hapa. Wanafika hadi kwenye
makazi yetu kisha kula vyakula
vilivyohifadhiwa ndani. Tunaishi
kwa wasiwasi sana, tunaomba

saidia kuondoa wanyama hawa,”
alisema Karashi.

Naye Henry Mkomole alisema
sababu kubwa iliyochangia tembo
kuvamia makazi ya watu ni upanu-
zi wa Hifadhi ya Ruaha hali inayo-
sababisha wanyama kuishi karibu
na wananchi na kuhatarisha mai-
sha yao.

Alisema tembo ni wanyama
wakatili na wanaweza kusaba-
bisha madhara kwa binadamu,
hivyo alishauri kuandaliwe utarati-
bu maalum wa namna ya kudhibiti
wanyama hao.

Kilio cha wananchi hao kilizifiki-
sha mamlaka zinazohusika na usi-

kufika Kata ya Igavana kuanzisha
vikundi vya vijana kwa ajili ya ku-
fukuza tembo sambamba na ku-
wafundisha wananchi mbinu za
kukabiliana na tembo bila kuleta
madhara kwa pande zote mbili.

Ofisa Uhusiano wa Hifadhi ya
Taifa ya Ruaha, Shariff Yassin,
alisema wamewafundisha wa-
nanchi mbinu za kukabiliana na
tembo hao bila kudhurika.

Aliwaomba wananchi kuzinga-
tia mbinu hizo ili kuepukana na
madhara yanayoweza kutokea
ikiwamo uharibifu wa mazao na
vifo.

Ofisa Mfawidhi kutoka TAWA,

lea kutoa elimu kwa wananchi ili
kukabiliana na uvamizi wa tembo
katika makazi yao na kuwasisitiza
kutoa taarifa pindi wanaoona
uharibifu.

Akizungumza kwa niaba ya
Mkuu wa Wilaya ya Mbarali, Reu-
ben Mfune, Magdalena Sikwese,
aliwasisitiza wananchi kuendelea
kuchukua tahadhari ili kukabili-
ana na tembo hao.

Diwani wa Igava, Nassoro Ude-
si, aliwasisitiza vijana waliopata
mafunzo ya namna kukabiliana na
tembo kupitia mbinu mbalimbali
kuwasaidia wananchi wengine ili
kuwa salama.
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Kasi ya maendeleo
yaongeza mahitaji
ya sekta ya elimu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAIS mstaafu wa Zanzi-
bar, Dk. Amani Abeid Karume,
amesema kasi ya maendeleo
imesababisha mahitaji ya
elimu kuongezeka na kufanya
serikali kuelekeza nguvu zaidi
katika sekta ya elimu.
Akizungumza baada ya
kufungua madarasa manane

ya Shule ya Sekondari Nungwi,
Kaskazini Unguja, alisema fani
yoyote duniani inahitaji elimu,

hivyo kuweka mazingira bora
kutasaidia kujenga ushawi-
shi kwa wanafunzi kufuatilia
masomo Yao.

Karume alisema kwa kutam-
bua umuhimu wa suala hilo,
serikali ilitangaza elimu bure

baada ya Mapinduzi ya Zanzi-

bar, hivyo dhamira hiyo iend-

elee kufanya kazi kwa kujenga

mazingira bora ya kielimu.

Dk. Karume aliwataka wazazi

na walezi kusimamie watoto
wao katika kupata elimu ili
malengo hayo ya mapinduzi
kufanikiwa.

Alisema kabla ya Mapinduzi
ya Zanzibar, elimu ilitolewa

kwa ubaguzi na ndipo mwasisi

wa Mapinduzi, Hayati Abeid
Amani Karume, alitangaza
elimu bure ili kila mmoja ku-
pata fursa hiyo.

Naye Waziri wa Elimu na
Mafunzo ya Amali, Simai Mo-
hammed Said, alisema maen-

deleo ya elimu yatafikiwa kwa

wananchi kuwa tayari katika
kushirikiana kati ya wadau
na serikali ili kuifanyia kazi
dhamira ya mapinduzi.
Katibu Mkuu wa Wizara

hiyo, Ali Khamis Juma, alisema
ongezeko la idadi ya wanafun-

zi limesababisha kuimarishwa
mazingira ya kujifunza ili
kuongeza nguvu katika maso-
mo na kutoa wataalamu.

Alisema ujenzi huo utapungu-
Za Msongamano wa wanafunzi

madarasani na kuongeza
ufaulu wao shuleni hapo.
Ufunguzi huo ni miongoni
mwa shamrashamra za miaka
58 ya Mapinduzi ya Zanzibar
ambayo kilele chake ni leo.

 Kiwanda chalia gharama malighafi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR
IWANDA cha Nguo

Zanzibar kinakabiliwa

na kero ya gharama ya

ununuzi wa usafirishaji
wa makaa ya mawe kwa ajili ya
uzalishaji ambayo huagizwa nje
ya Zanzibar.

Mwakilishi wa kiwanda hicho,
Juma Reli, alisema hayo jana
wakati akizungumza katika uz-
induzi wa kiwanda hicho, Chum-
buni Zanzibar.

Alisema matatizo mengine ni
gharama za umeme kwa ajili ya
kuendesha kiwanda na bidhaa
za viwanda vya ndani kutopata
soko.

Reli

alisema changamoto

hizo zikifanyiwa kazi, zitasaidia
kushindana katika mazingira
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sawa na viwanda vya Tanzania
na Afrika Mashariki.

Alisema mradi huo unamiliki-
wa na familia ya mwekezaji ku-
toka nchini Kenya na uzalishaji
wake ni nguo na umegharimu
dola milioni 53 na kinazalisha
mita 200,000 za vitambaa viki-
wamo vya malighafi ya pamba.

Kwa mujibu wa mwakilishi
huyo, bidhaa zinazozalishwa ki-
wandani hapo ni vitenge, kanga,
madera na bidhaa zingine kwa
ajili ya mavazi.

Alisema wafanyakazi wa ki-
wanda hicho wamepata mafun-
70 na ujuzi wa kutumia mashine
za kisasa kutoka kwa wataalamu
wa China na wana wataalamu 16
kutoka China.

Pia alisema kiwanda kimeajiri
wafanyakazi 321 na kimeongeza
fedha za kigeni, pato la taifa na

i -

kupunguza uagizaji wa bidhaa
kutoka nje ya nchi.

Mkuu wa Mkoa wa Mjini Ma-
gharibi, Idrisa Kitwana, alisema
kufunguliwa kwa kiwanda hicho
ni faraja kubwa katika kuhakiki-
sha wananchi wanapata ajira.

Alisema uwapo wa kiwan-
da hicho kitazaa ajira zingine
ndogo kwa wajasiriamali kwa
sababu bidhaa zinazozalishwa
watazisambaza sehemu zingine.

Mbunge wa Chumbuni, Ussi
Pondeza, alisema kiwanda hicho
kiko ndani ya jimbo hilo na alim-
pongeza mwekezaji kwa sababu
vijana wa jimbo hilo wamepata
fursa ya ajira kwa asilimia 30.

Naye Mwakilishi wa jimbo
hilo, Miraji Kwaza, alisema licha
ya asilimia 30 ya ajira pia pato la
ukuaji wa uchumi wa nchi lita-
patikana kutokana na kiwanda

”‘w

hicho.

Naibu Katibu Mkuu wa CCM
Zanzibar, Abdallah Mabodi, al-
impongeza Rais Samia Suluhu
Hassan ambaye alizindua ki-
wanda hicho kwa utekelezaji
wake mzuri wa ilani ya uchaguzi
ya chama na kuendelea kukopa
fedha kwa maslahi ya taifa ili
uchumi wa nchi ukue.

Alisema uzinduzi huo utatoa
ajira ambazo zitakuwa miongoni
mwa ajira 300,000 alizoziahidi
Rais Dk. Hussein Mwinyi wakati
wa kampeni zake.

“ Mapinduzi ya ukombozi ya-
mekwisha na sasa ni mapinduzi
ya kimaendeleo,” alisema naibu
huyo.

Uzinduzi wa kiwanda hicho ni
sehemu ya shamrashara za mia-
ka 58 ya Mapinduzi ya Zanzibar
ambazo zinafikia kilele leo.

Mkuu wa Wilaya ya Irmga Mohamed Moyo (kushoto), ak|ongoza dua ndogo va kumvvombea aliyekuwa Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Rais Zanzibar anayeshughulikia Muungano na mwanasiasa mkongwe, marehemu Hassan Nassor Moyo, wali-
potembelea kaburi lake katika Mtaa wa Fuoni, Zanzibar jana, ikiwa ni shamrashamra kuelekea miaka 58 ya Mapinduzi ya
Zanzibar. PICHA: STEVEN WILLIAM

Hospitali yaandaa Kitengo cha matibabu ya wazee

Na Mwandishi Wetu

UONGOZI wa Hospitali ya Ki-
vunge iliyoko mkoa wa Kaskazini
Unguja, umesema umekusudia
kuanzisha kitengo maalumu cha
matibabu kwa ajili ya wazee ili
kuwapatia huduma bora bila
usumbufu.

Akizungumza baada ya Jumuiya
ya Wazee Wastaafu (JUYAWAZA)
Zanzibar kufika hospitalini hapo,
Katibu wa Hospitali hiyo, Fatma
Khatib Haji, alisema hatua hiyo

ya uazishwaji wa kitengo hicho
imekuja baada ya kugundua wa-
zee wengi wanaofika hospitali
hiyo wanakabiliwa na maradhi
ambayo yanahitaji uangalizi wa
hali ya juu pamoja na busara ka-
tika kuwatibu.

Alisema  hatua hiyo italeta
mabadiliko na maendeleo zaidi
katika kuimarisha ustawi wa wa-
zee hao ambao wanakabiliwa na
magonjwa ya viungo kama miguu,
mgongo, macho na shinikizo la
damu.

Fatma aliiomba Wizara ya Afya
Zanzibar kuongeza nguvu katika
mpango huo ili kufanikisha azma
ya uongozi katika kuwasaidia
wazee, kutoa matibabu bora na
yenye uhakika kwa utoaji wa vifaa
tiba, dawa na kupewa jengo maal-
umu kwa ajili ya wazee.

Mwenyekiti ~wa  JUWAZA,
Hashim Bakari Kondo, alisema
jumuiya imekuwa ikifanyakazi
kubwa katika kuwasaidia wa-
zee hasa wale wa majumbani
katika kuwatafutia huduma za

matibabu.

Alisema licha ya serikali kutoa
huduma bora kwa wananchi
wake, bado wazee wanakabiliwa
na maradhi, hivyo  wanahitaji
msaada zaidi hasa wa matibabu
ili kuwapa faraja na wengi wao
ni wazee waliotumikia nchi
katika kuikomboa kwenye mapin-
duzi.

Hashim alisema wazee wengi
wasiojiweza kutokana na mara-
dhi na maisha duni, walipam-
bana katika kuikomboa nchi

kwenye mikono ya wakoloni
na walipoteza nguvu na wen-
gine kumwaga damu kwa ajili ya
kuleta uhuru na amani ya Zanzi-
bar.

Pia alisema serikali ya Zanzibar
ina kila sababu ya kuwaenzi wa-
zee na kuhakikisha wanawapa
kipaumbele katika uamuzi hasa
kwenye nyanja za maendeleo na
yote yaliyofanyika hasa kwenye
miundombinu na maeneo men-
gine wao ndio waliofanya kipindi
cha ujana wao.
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KUPOTEA KWA CHETI | KUPOTEA KWA CHETI

HAMISI IBRAHIMU OMARY anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S0358-0041
kilichotolewa Baraza na Mitihani la Taifa
kupitia SHIGHATINI SEKONDARI mwaka
2014. Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
DAR/URA/RB/15077/2022.

SCOLASTICA AGUSTINO KASHAMAKULA
anatangaza kupotelewa na cheti cha
kidato cha nne chenye index namba
$2120/0015 kilichotolewa Baraza na

Mitihani la Taifa kupitia KATUMA
SEKONDARI  mwaka 2014. Yeyote
atakayekiona atoe taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:

MBE/MBE/RB/434179/2019.

WIZARA YA ARDHI, NYUMBA NA MAKAZI
KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA
WILAYA YA MASWA.

MAHALI MASWA.

MAOMBI RUFAA NA.63 YA MWAKA 2021
KATIYA
TELA SEBASTIAN ............... MWOMBAJI
DHIDIYA
JUMAGILYA ............ MJIBU MAOMBI
WITO/TAARIFA

Kwa: JUMA GILYA POPOTE ALIPO KATIKA JAMHURI YA
MUUNGANO WA TANZANIA.

Kwa kuwa mwombaji hapo juu amefungua Maombi dhidi
yenu katika Baraza hili la wilaya ya Maswa.Maelezo ya
madai yanaweza kupatika hapa Barazani.Unatakiwa kuleta
hapa Barazani utetezi wako wa maandishi(WSD)kabla ya
tarehe 01.02.2022.

Pia unajulishwa kuwa Maombi haya yamepangwa kutajwa
siku ya tarehe 01.02.2022 saa 2;30 asubuhi mbele ya
Mhe.J.TKaare MwenyekitiBaraza la Ardhi na Nyumba
Wilaya-Maswa.

Na pia unafahamishwa kuwa iwapo utakadi wito huu na
kushindwa kufika siku iliyopangwa,Baraza litalazimika
kusikiliza Maombi haya upande mmoja na kutoa uamuzi
dhidi yako.

IMETOLEWA kwa MKONO wangu na MHURI wa Baraza hili
leo tarehe 06.01.2022

JTKAARE Le==tl

YEKI
BARAZA LA ARDHINA NYUMBA(W)
MASWA

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

ATHANAS PAUL KIPETO
ANATANGAZA kupotelewa
na kadi ya GARI (TRAILER)

mali ya ZH.POPPE LTD

yenye namba za usajili T

267 BKS Injini namba
AMTO011103010
Kadi Namba 6331668

Yeyote atakayeiona atoe

taarifa kituo cha polisi
taarifa ya polisi RB namba

IRI/IRI/RB/14313/2022.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI
ABDULRAHMAN MUSTAFA
ATHUMAN anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
aina ya FUSO yenye namba
za usajiliT 164 AKZ Lenye
chases namba
FK517K5201501. KADI
namba.5981393. Kwa
yeyote atakayeiona atoe
taarifa polisi. Taarifa ya
polisi RB. Namba
IRI/KIL/RB/52192022

Magistrates Court (Approved Forms For the Primary Court)
GN. NO 943(Contd.)
FOMU MADAI -3
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo Wilaya ya Moshi
Kituo cha Moshi Mjini Mkoa Kilimanjaro
Shauri la Madai /Ndoa Na 62, 2022
Jina la Mdai Lulu Charles Swai
Jina la Mdaiwa Fred Renatus Myinga
KUITWA SHAURINI MDAIWA

(Kanuni ya 18 kanuni za taratibu Madai katika
Mahakama za Mwanzo)

Kwa: Fred Renatus Myinga
Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta /Wameleta madai yake /yao
kwamba (Eleza hapa habari za Madai )
Mdai anaomba mahakama itoe talaka hivyo fika mahakamani
kujibu madai hayo
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika mahakama hii
tarehe 18 mwezi 01 mwaka 2022 saa 03:00 asubuhi kwa
mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya
kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashaidi wako
na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kuijitetea.
ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini,Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila ya w ewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii
leo tarehe 10 mwezi 01 Mwaka 2022

A R,

HEE ) - M3

HAKIMU

FOMU MIRATHI - 2
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya
TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI Mkoa DAR ES SALAAM
Usimamizi wa mirathi Na. 56/2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU
SHABANI PAZI MWINYIGOGO
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALIYOTOLEWA NA MSAFIRI
SHABANI PAZI
TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa
Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu  wote wanaodai kuwa na  uhusiano
wowote/maslahi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa
hapo juu wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri
hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 2
Mwezi 2 Mwaka 2022 kabla huyo mwombaiji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo tarehe 11 Mwezi 1 Mwaka 2022.

FOMU MIRATHI - 2
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI Mkoa DAR ES SALAAM
Shauri la Madai/Ndoa Na. 30/2021
Jina la mdai: YOSIA MELKEZEDECK ELIA
Jina la mdaiwa: SINCEA ANDREW MGENI
KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni 18 ya Kanuni za taratibu Madai Katika Mahakama
za Mwanzo)
Kwa: SINCEA ANDREW MGENI
Kwa kuwa Mdai/Wadai Iy
kwamba
TALAKA

madai yake/y

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii
tarehe 1 Mwezi wa 2 Mwaka 2022 saa 8:30 asubuhi kwa mujibu
madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri
hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote
vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.

Hati hiiimetolewa kwa amri yangu na Muhuri wa Mahakama hii
leo tarehe 10 Mwezi wa 1 Mwaka 2022.

KUPOTEA KWA OFFER YA
KIWANJA

(LETTER OF OFFER)

Ndugu ALICE MWAKILASA
MWAFYELA wa S.L.P.765,
Mbeya anatangaza kupotelewa
na barua ya toleo ya kiwanja
namba 289 kitalu" P "
kilichichopo Machinjioni
mkoani Mbeya.
Atakayeiona barua ya toleo
(letter of Offer) hiyo anaombwa
arudishe Halmashauri ya Jiji la
Mbeya S.L.P. 149,au aripoti
kituo chochote cha polisi kilicho
karibu.

TAARIFA YA POLISI:MBE/MBE/
RB/536460/2021.

KUPOTEA KWA CHETI

FARIDA ABEDI
kupotelewa

MALICK
kwa
Makumira University cheti cha Shahada

anatangaza
cheti cha chuo
ya Utawala na Uhasibu kilichotolewa
mwaka 2016

Yeyote atakaye kiona atoe taarifa kituo
cha polisi.

Taarifa polisi: KIL/MOS/RB/10564/2022

NGAZO LA MNADA

TAN-GLOBAL VENTURES COMPANY LIMITED kwa
idhini iliyopewa na MAHAKAMA itauza kwa mnada wa
hadhara nyumba iliyo orodheshwa kwenye jedwali
katika eneo husika:

ACCOUNT PLOT NO

NAME

PAULINA BLOCK NO “KV” 230
MORIS KIVUMBITIFU TANGA
MTONO CITY

MASHARTI YA MNADA:

1. Nyumba tajwa hapo juu itauzwa kwa mnada wa
hadhara baada ya wiki mbili ya tangazo hili endapo
mlengwa hatalipa madeni yake ndani ya muda huo.

2. Mnunuzi aliyeshinda anatakiwa kulipa asilimia ishirini
na tano(25%) mara tu baada ya mnada kufungwa,na
atakamilisha asilimia sabini na tano(75%) baada ya
siku kumi na nne(14),Fedha hiyo isipolipwa ndani ya
muda huo mnada utarudiwa bila kurudishiwa fedha
ya awali.

Mkurugenzi Mtendaji
Imetolewa leo tarehe 11/01/2022 na TAN-GLOBAL
VENTURES CO.Ltd, S.L.P 612, TANGA,

com

0715-752205, 0714-560080, 0692-693410

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA YA
KYELA
LILILOPO KYELA
MAOMBI NA.11/2020

KADENA MWAKASYELE.
DHIDIYA
KELVIN MWAMKINGA.................] MJIBU MAOMBI 1
KAISI KALAMBO(Msimamizi wa
mirathi ya marehemu ISSA KAISI). MJIBU MAOMBI 2
EMANUEL MWAKIFUNA. BU MAOMBI 3
LILIAN JONAS GEORGE.. MJIBU MAOMBI 4
WITO/KUITWA SHAURINI
KWA:
LILIAN JONAS GEORGE

MWOMBAJI

Fahamu kwamba,Kadena Mwakasyele amefungua shauri dhidi
yako katika baraza hili.

Shauri limepangwa kutajwa tarehe 18/01/2022 saa 2:30
asubuhi  mbele ya  MheBJCyril  Mwenyekiti wa
Baraza.Unatakiwa kuleta utetezi wa maandishi ndani ya siku 21
tangu tarehe ya wito huu.

Nyaraka zinazohusu shauri hili zinzpatikana katika masjala ya
Baraza la Ardhi na Nyumba la wilaya ya Kyela.

Unaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa
wewe mwenyewe au mwakilishi anayeruhusiwa kisheria.
Kumbuka:Usipohudhuria siku hiyo,Baraza litatoa amri stahilivu
ikiwa ni pamoja na kusikiliza shauri pasipo wewe kuwepo.
Amri hii imetolewa kwa mkono wagngu na mhuri wa baraza
hili leo tarehe 20/12/2021.

B.J.Cyril
Mwenyekiti
20/12/2021

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY
INTHE RM'S of njombe
AT NJOMBE
CIVIL CASE NO.04/2021
NMB BANK PLC...........PLAINTIFF
VERSUS
JOELY PATRICK MTWEVE.....DEFENDANT
SUMMONS TO FILE WRITTEN STATEMENT OF DEFENCE.
T0
JOELY PATRICK MTWEVE & MAVELINA DANISIUS MGENI

WHERE AS the above named plaintiff has instituted a suit
against you upon the claim the particulars of which are set out
in annexed copy of the plaint.

YOU ARE HEREBY NOTIFIED that you must file your WRITTEN
STATEMENT OF DEFENCE in duplicate within twenty one (21)
days of services of this notice upon you.lf there is more than
one plaintiffadditional copies of your written statement of
defence must be filed sufficient for service on each of the
plaintiffs.f there are more defendants than one and the
defence is not joint defence,you must file sufficient copies for
service on each of the other defendants.

AND TAKE NOTICE that the case also has been fixed for order
before HON.MLOWE magistrate on the 17th day of
January,2022 at 08:00 o'clock in the morning.

Given under my hand and the seal of the court this 20th day of
Dec,2021.

Hon.Mlow
RESIDENT MAGISTRATE
THE RESIDENT MAGISTRATES COURT
NJOMBE

MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MBEYA
KUITWA SHAURINI
SHAURI LA RUFAA JINAINA. 77/2019
(Asilia Shauri la Hujuma Na.1/2018. Mahakama ya
Hakimu Mkazi Mbeya)

DHIDI YA
KENEDY LUPEMBE SIMSOKWE...MJIBU RUFAA NA.1
MATRHEW ELIKANA MWANJALA...MJIBU RUFAA NA.2
SHABAN MKWICHE.............| MJIBU RUFAA NA.3
KWA BWANA: 1. KENEDY LUPEMBE SIMSOKWE.
2. MATHEW ELIKANA MWANJALA
3.SHABAN MKWICHE

POPOTE MLIPO TANZANIA.

Mnaamriwa na Mahakama hii kuhudhuria hapa Mahakama
Kuu Kanda ya Mbeya, Tarehe 17/01/2022 siku ya Juma tatu
Saa3:00 Asububhi bila kukosa.

ELEWA KWAMBA Ukikosa kufika siku hiyo Shauri
litasikilizwa upande mmoja bila nyinyi kuwepo na Uamuzi
kutolewa.

Hati hii imetolewa kwa Amri yangu na Muhuri wa
Mahakama leo hii Tarehe 25/10/2021.

ez

warsu A
HAHAKAMA WUL TA TANTANLA
L -
NAIBU MSAJILI
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MBEYA

KUPOTELEWA NA

KADIYA GARI

SANLG WORLD WIDE
INVESTMENT LIMITED
ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
PIKIPIKI AINA SANL
YENYE NAMBA ZA USAJILI
MC716 DAB KWA
YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFA KITUO
CHOCHOTE CHA POLISI
TAARIFA YA POLISI
KAH/TR /RB/19/022

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

P0O.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Blnadamu wa kwanza kupandlklzwa moyo wa nguruwe

E AN

Daktari Bingwa wa Upasuaji, Bartley Griffith (kushoto), akiwa na David Bennett
ambaye amefanyiwa upasuaji na kupandikizwa moyo wa nguruwe. PICHA: BBC

Baltimore, MAREKANI

MWANAMUME wa Kimarekani amekuwa
binadamu wa kwanza duniani kupandiki-
Zwa moyo wa nguruwe, aliyebadilishwa vi-
nasaba (GMO), katika upasuaji wa kwanza
duniani

David Bennett (57), anaendelea vyema

Dk. Hussein Ally Mwinyi, Rais wa Zanzibar na
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi

ikiwa ni siku ya tatu, baada ya upasuaji wa
majaribio hayo uliofanyika katika mji wa
Baltimore, wanasema madaktari.
Upandikizaji wa moyo huo, unachuku-
liwa kama matumaini ya kuyaokoa maisha
ya Bennett, ingawa haijawa wazi ni fursa ya
kiasi gani aliyonayo, ili aishi maisha marefu.
“Ulikuwa ni upandikizaji wa kufanya au

afe,” Bennett alielezea siku moja kabla ya
upasuaji.

“Ninafahamu kwamba ni jambo la kuba-
hatisha, lakini ni chaguo langu la mwisho,”
aliongeza.

Madaktari wa Chuo Kikuu cha Maryland
Kituo cha Tiba, walipewa idhini maalum
na wasimamizi wa matibabu kuendelea na
upasuaji huo, kwa misingi kwamba ving-
inevyo Bennet angekufa.

Hakuwa na uwezo wa kupandikiziwa
moyo wa binadamu, uamuzi ambao
mara nyingi huchukuliwa na madaktari
wakati mgonjwa anapokuwa na afya duni
sana.

Timu ya madaktari, iliyofanya upandiki-
zaji huo, ilisema mafanikio hayo yame-
hitimisha miaka kadhaa ya utafiti na
yanaweza kubadili maisha kote duniani.

Daktari wa Upasuaji, Bartley Griffith,
alisema upasuaji huo utaileta dunia katika
hatua moja ya kukaribia kutatua mzozo
wa ukosefu wa kiungo cha mwili.

Watu 17 kwa siku hufariki Marekani,
wakati wakisubiri kufanyiwa upasuaji
wa kupandikizwa viungo, huku zaidi ya
100,000 wakiripotiwa kungojea upasuaji.

Uwezekano wa kutumia viungo vya
wanyama kwa ajili ya kile kinachoitwa
‘xenotransplantation’ ili kufikia mabhitaji,
umekuwa ukifikiriwa kwa muda mrefu
na matumizi ya mishipa ya moyo wa
nguruwe, tayari limekuwa ni jambo la
kawaida.

Oktoba, mwaka jana, madaktari wa
upasuaji mjini New York, walitangaza
kwamba wamefanikiwa kupandikiza figo
ya nguruwe kwa binadamu.

Wakati huo, upasuaji ulikuwa ni jaribio

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA WAZIRI MKUU
KAZI, VIJANA, AJIRANAWENYE ULEMAVU
WAKALA WA USALAMA NA AFYA MAHALI PAKAZI (OSHA)

MAADHIMISHO YA MIAKA 58
YA MAPINDUZI YA ZANZIBAR

Menejimenti na Wafanyakazi wa Wakala wa
Usalama na Afya Mahali pa Kazi (OSHA)

tunaungana na Mh. Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti

wa Baraza la Mapinduzi, Dkt. Hussein Ally Hassan
Mwinyi na Mh. Samia Suluhu Hassan, Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania pamoja na
Wananchi wote kwa ujumla katika kuadhimisha
Miaka 58 ya Mapinduzi matukufu ya Zanzibar.

la teknolojia ya hali ya juu zaidi kuwahi ku-
fikiwa. Hata hivyo, ubongo wa mtu

Bennett, ana matumaini kuwa upandiki-
zaji wake wa moyo wa nguruwe utamwez-
esha kuendelea na maisha yake.

Alikuwa amelala kitandani kwa wiki sita
mfululizo, kabla ya kufanyiwa upasuaji na
aliwekewa mashine ambayo ilimwezesha
kuendelea kuishi baada ya kupatikana na
maradhi yanayoua ya moyo.

“Natazamia kunyanyuka na kuondoka
kitandani baada ya kupona,” alisema wiki
iliyopita.

Wiki hii, Bennett aliripotiwa kupumua
mwenyewe huku akiendelea kufuatiliwa
kwa karibu.

Lakini kile kitakachotokea baadaye
hakijawa wazi. Nguruwe aliyetumiwa ka-
tika upandikizaji alifanyiwa mabadiliko
ya vinasaba, ili kuondoa jeni kadhaa am-
bazo zingefanya kiungo hicho kikataliwe
na mwili wa Bennet, linaripoti shirika la
habari la AFP.

Griffith, alisema wanaendelea kumfua-
tilia kwa makini na kwa uangalifu mkubwa,
huku mwanawe wa kiume, David Bennett
Jr, akiliambia Shirika la Habari la Associ-
ated Press kwamba familia yao iko katika
hali ya sintofamu wakati huu.“Natambua
ukubwa wa kile kilichofanyika na anatam-
bua umuhimu wake.”

“Hatujawahi kufanya hili kwa binadamu
na ninapenda kufikiria kwamba tumem-
patia chaguo bora kuliko kile ambacho
kingetokea kama angeendelea kupewa
matibabu aliyokuwa akiyapata,” alisema
Griffith. Lakini iwapo ataishi kwa siku,
wiki, mwezi au mwaka, sijui.”

BBC

Mh. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania

“Usalama na Afya Mahali pa Kazi huongeza tija” OSHA inasimamia hilo

n Occupational Safety and Health Authority

osha_tanzania_official

W TanzaniaOsha
B3 Oshaonline TV

LA ZN-1V:1-H0800110091/2

Mamlaka ya Usalama na Afya Mahali pa Kazi (OSHA),
PO Box 519, DAR ES SALAAM

Simu Na: +255- (0)22 -2760548/276055

MNukushi Na: (022) 27605 Barua pepe: info@osha.go.tz
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YANGA

Na Adam Fungamwango

AADA ya kuchapwa mabao 4-1

na watani zao wa jadi Jumamosi

iliyopita, timu ya soka ya wa-

nawake, Yanga Princess, imepo-
romoka kutoka nafasi ya tatu hadi ya sita
kwenye msimamo wa Ligi Kuu Tanzania
Bara ikiwa kwenye raundi ya nne.

Wakati Yanga Princess ikishuka hadi
kwenye nafasi ya sita, Simba Queens, im-
eendelea kuwa kileleni mwa soka tangu
kuanza kwa ligi hiyo na sasa imefikisha
jumla ya pointi 12 kwa mechi nne il-
izocheza, huku ikiwa imepachika mabao
31 na kufungwa mawili, ikiwa haijatoka

-

LIGI

sare wala kupoteza.
Yanga Princess, kabla ya
kucheza na Simba ilikuwa
kwenye nafasi ya tatu ikiwa
na pointi saba, imebaki na
pointi zake hizo, lakini ikipo-
romoka hadi nafasi ya sita,
baada ya timu zingine kushin-
da kwenye mechi zao, huku
yenyewe iKipoteza dhidi ya
Simba Queens kwa mabao 4-1,
Jumamosi iliyopita, Uwanja
wa Benjamin Mkapa.

Timu tishio kwenye ligi hiyo, Foun-

tain Gate Princess, inaendelea kushika
nafasi ya pili ikiwa na pointi 10 baada ya
kuichapa Mlandizi Queens mabao 5-1,
huku Alliance Girls ya Mwanza ikikaa
kwenye nafasi ya tatu, ikiwa imefikisha
pointi nane baada ya sare ya bao 1-1 dhidi
ya Oysterbay Girls, kwenye nafasi ya nne
ikikaa The Tigers Queens ikiwa na pointi
saba, ilipoichapa Baobab Queens bao
1-0, na JKT Queens nayo ikienda mpaka
kwenye nafasi ya tano kwa pointi saba,
baada ya sare ya mabao 2-2 dhidi ya Ilala
Queens.

Yanga Princess ambayo pia ina pointi
saba, inazidiwa na timu hizo mbili kwa to-
fauti ya mabao ya kufunga na kufungwa.

Wachezaji wa timu ya vijana, ya mpira wa Kikapu, wakifanya mazoezi katika viwanja vya Jakaya Kikwete Jijini Dar

es Salaam. PICHA: JUMANNE JUMA

KMKM sasa wajipanga kwenye ligi

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya KMKM imesema baada ya kuto-
fanikiwa kufanya vizuri katika michuano
ya Kombe la Mapinduzi hivi sasa wanaen-
delea na kujipanga kuelekea michezo ya
Ligi Kuu ya Zanzibar.

KMKM ni timu pekee ya ambayo wa-
dau Wazanzibar walikuwa na matumaini
huwenda akitinga hatua ya nusu fainali.

Akizungumza na gazeti hili Kocha wa
Timu ya KMKM, Ame Msimu, alisema hivi
sasa wanajikita na kuendelea na mipango

yao ya kuusaka ubingwa katika Ligi Kuu
ya Zanzibar ambayo bado inaupinzani
mkali.

Timu ya KMKM ambao ndio vinara
wa Ligi Kuu ya Zanzibar akiwa na alama
33 ikishinda michezo 9 na sare 6 na ha-
wakuwahi kufungwa katika michezo 15
waliyocheza.

Alisema kuwa kupitia michuano hiyo
ya Kombe la Mapinduzi ambayo wame-
bahatika kucheza na timu yenye uzoefu
mkubwa katika michuano ya ndani na ile
ya kimataifa hivyo watatumia uzoefu wal-

ioupata katika michezo ya ligi.

“Tunajiandaa kuelekea michezo ya Ligi
Kuu, tupo katika mbio za kuutaka ub-
ingwa wa Zanzibar, na kama mnavyojua
ligi yetu ni ngumu sana kila timu inapam-
bana kupata mafanikio ikiwamo kutwaa
taji,” alisema.

Hata hivyo alisema wamewapa ma-
pumziko mafupi wachezaji wa timu hiyo
kwa ajili ya kujiandaa na michezo ya Ligi
Kuu ya Zanzibar mzunguko wa lala sala-
ma.

Muumin asaka
vimwana

Na Sabato Kasika

MWIMBAJI nyota wa muziki wa
dansi, Mwinjuma Muumin, amese-
ma anasaka wasanii wa kike wa
muziki wa Kizazi kipya na taarabu
ili awashirikishe kwenye moja ya
nyimbo zake mpya.

Akizungumza na gazeti hili
alitaja wasanii anaowasaka kuwa
ni Nandy, Rubby, Lady Jay Dee,
Zuchu na Isha Mashauzi, kwamba
akipata mmojawapo, atamshiriki-
sha.

“Ninataka kufikia mwishoni
mwa mwezi huu, nirekodi nyimbo
mbili mpya ambazo ni ‘Usini-
ache na Njoo Kwangu', ambazo
mmojawapo ninataka kushiriki-
sha wasanii wa kike,” amesema
Muumin.

Mwanamuziki huyo ambaye ni
mmiliki wa Special Band, amese-
ma, lengo lake ni kupata vionjo
tofauti kutoka kwa wasanii wa
muziki wa kizazi Kipya ili kubore-
sha muziki wake.

“Wasanii wa muziki wa kizazi
kipya wana umuhimu wake, kuto-
kana na kwamba wana mashabiki
wengi, hivyo kuwashirikisha
kwenye nyimbo zangu kunaweza
kuongeza vionjo katika dansi,”
amesema.

Kipa Namungo
amvulia kofia
Sakho

Na Sada Akida, ZANZIBAR

KIPA namba moja wa Namungo
FC, Jonathan Nahimana, amenyoo-
sha mikono kwa nyota wa Simba,
Pape Ousmane Sakho kwa kudai
alikuwa hatari kwa upande wao.

Kauli ya kipa huyo ni baada ya
nyota huyo kufunga bao la pili
katika nusu fainali ya Mapinduzi
na Namungo FC kukubali kichapo
cha mabao 2-0 dhidi ya Simba,
mchezo uliopigwa juzi saa 2:00
usiku uwanja wa Amaan, Visiwani
Unguja.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Nahimana alisema wanacheza
na Simba mara kadhaa mchezo
unakuwa wa ushindani na ku-
topata wakati mgumu kutoka kwa
wapinzani wao Simba.

Alisema mchezo huu amepata
wakati mgumu sana hasa kwa
ubora na kiwango kilichoonyesha
na Sakho amekuwa hatari kwa
upande wake na bora katika safu
ya ushambuliaji ya Simba.

Alisema Sakho ndio mchezaji
ambaye alikuwa hatari kwa
upande wa Simba na kustahili
kuwa mchezaji bora wa mchezo
huu. Kipa huyo alisema wan-
apokea matokeo hayo wanarudi
Dar es Salaam kwenda kujipanga
na michezo yao va Ligi Kuu Tan-
Zania Bara.
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RUDIGER ATAJWA MADRID

MLINZI wa Chelsea, Antonio Rudiger mwenye umri
wa miaka 28, ambaye mkataba wake unamalizika
msimu wa joto bado hajasaini mkataba mpya na
mabingwa hao wa Ulaya, na ameripotiwa kuwaniwa na
Real Madrid. (Football London)

CAVANI KUBAKI

MSHAMBULIAJI wa Uruguay, Edinson Cavani
mwenye umri wa miaka 34, ameahidi kujitolea kwa
Manchester United kwa muda wote uliosalia wa msimu
huu baada ya mazungumzo na kocha Ralf Rangnick.
(Mirror)

ORIGI HUYO LAZIO

MKURUGENZI wa michezo wa Lazio, Igli Tare
ameanzisha mazungumzo na Liverpool kumhusu
mshambuliaji wa Ubelgiji, Divock Origi, huku wekundu
hao wakiwa tayari kumuuza nyota huyo mwenye umri
wa miaka 26 kwa kuhofia kumpoteza kwa uhamisho
wa bure Juni. (LazioNews24)

NEVES AWANIWA

KLABU ya Manchester United imedhamiria kumsa-
jili kiungo wa Wolverhampton Wanderers na Ureno,
Ruben Neves mwenye miaka 24,mwezi huu. (The
Sun)

NYOTA KURUHUSIWA LIVER

LIVERPOOL huenda ikamruhusu mlinzi wa Wales,
Neco Williams mwenye miaka 20, na beki Muingereza,
Nathaniel Phillips mwenye miaka 24, kuondoka klabu
hiyo katika dirisha la uhamisho wa Januari. (Sky
Sports)

RAMSEY KUONDOKA

KIUNGO wa kati wa Wales, Aaron Ramsey mwenye
miaka 31, anajiandaa kuondoka Juventus, ambako
analipwa euro 325,000 kwa wiki. (Sky Sports)

DIGNE KUONDOKA

KIUNGO wa Everton, Lucas Digne mwenye umri wa
miaka 28, huenda akahamia klabu nyingine ya Ligi Kuu
England. Hata hivyo Newcastle sio chaguo la mchezaji
huyo wa kimataifa wa Ufaransa. (Fabrizio Romano
via Twitter)

DEST SASA KUMRITHI DIGNE

CHELSEA wanatafakari uwezekano wa kumnunua
beki wa Barcelona na Marekani, Sergino Dest mwenye
umri wa miaka 21, kama mbadala wa Lucas Digne.
(Daily Star)

GOMEZ MALI YA VILLA

ASTON Villa hawana ‘nafasi’ ya kumsajili kiungo wa
Liverpool na Uingereza, Joe Gomez. (Athletic)

HAALAND KUFANYA UAMUZI

KLABU ya Borussia Dortmund watafanya uamuzi
kuhusu hatma ya mshambuliaji wa Norway mwenye
umri wa miaka 21, Erling Braut Haaland ‘wiki chache
zijazo’. (Daily Mail)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

RANGNICK:

® ® ® Amsifia baada ya kufunga bao na kuiwezesha
Man kusonga mbele FA na...

MANCHESTER, England

ALF Rangnick anaamini
kwamba, Scott McTominay
anaweza kuwa nahodha wa
anchester United katika
“miaka kadhaa” na amemsifu Da-
vid de Gea baada ya ushindi wa 1-O
dhidi ya Aston Villa kwenye kombe
la FA.

McTominay alifunga bao pekee
katika pambano hilo la raundi ya
tatu pale uwanja wa Old Trafford
Jumatatu, akiunganisha kwa kichwa

Fe

NAHODHA

mpira wa pasi uliotoka kwa Fred

dakika ya saba.
Hiyo ilitosha kwa
Mashetani Wekundu hao
kuwapeleka raundi ya nne
ambapo watacheza dhidi
ya Middlesbrough.

Huku kukiwa na machafuko ka-
tika chumba cha kubadilishia nguo
cha United kufuatia kichapo cha
1-0 kutoka kwa Wolves, kulikuwa
na ahueni kwa Rangnick baada ya
ushindi huo.

Alipoulizwa kuhusu mchango wa
McTominay, Rangnick aliambia BBC
Sport: “Yeye ni mvulana kutoka aka-
demi, nguvu zake ni za ajabu. Sasa
pia anaanza kufunga mabao na pia
ujuzi fulani wa uongozi.

“Sitashangaa ikiwa katika miaka
kadhaa atakuwa nahodha wa timu
hii.”

Aliongeza: “Lazima tuimarishe
timu kuwa timu safi na hiyo ilikuwa
nyingine leo (juzi) lakini bado David
de Gea alikuwa bora kwangu tena
leo (juzi).”




22 Nipashe ...
HABARI MICHEZO

SportPesa | ®manp| A

MECHI KALI | FY ;1T
BARCELON WAMSAJILI
TORRES

REAL MADRID

ARCELONA hatimaye imefani-
kiwa kumsajili mchezaji mpya
Ferran Torres baada ya kuku-
baliana mkataba mpya na Sam-
uel Umtiti, ambayo inashuhudia msha-
hara wa Mfaransa huyo ukipunguzwa
kwa muda.

Barca ilimsajili Torres kutoka Man-
chester City mwezi uliopita kwa dili ' ,
ambalo huenda likagharimu Euro mil- -
ioni 65, lakini kutokana na ugumu wa
kifedha wa klabu hiyo, hawakuweza
kumsajili.

Kiwango cha mshahara wa Blau-
grana hao msimu huu kiliwekwa kuwa
euro milioni 97 pekee, punguzo la euro
milioni 280 kutoka msimu wa 2020-21
kutokana na utendaji wao wa kifedha.

Ingawa mkopo wa hivi majuzi wa
benki uliripotiwa kufanikisha usajili wa
Torres, klabu hiyo imelazimika kufanya
ubunifu katika matumizi yake ya fedha,
ili kuhakikisha anastahili kucheza La-
Liga.

Maisha ya Umtiti Barca yameathiriwa
na majeraha tangu ajiunge nayo aki-
tokea Lyon mwaka 2016.

Lakini licha ya masuala hayo na ri-
poti zinaonyesha kuwa Barca walikuwa
wakijaribu kumtoa Umtiti katika klabu
hiyo, Mfaransa huyo amepewa mka-
taba mpya na anashukuru kwa kusaidia
kumsajili Torres.

Taarifa ilisema: “Mchezaji wa Barce-
lona Samuel Umtiti amefikia makubalia-
no ya kuongeza mkataba hadi Juni 30,
2026.
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Karibu SportPesa
1. Bet Sasa
2. Michezo zaidi

3. JACKPOT

4. Weka Pesa
S. Akaunti yangu
6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi
00. Toka

=

Ronald ameichoka Man U

MANCHESTER, England Ronaldo kuhamia Nou Camp majir
ya kiangazi.
CRISTIANO Ronaldo amemwambia Mendes atawasilisha jina la Rona

wakala wake Jorge Mendes kwamba do kwenye meza ya Barcelona kuht
anataka klabu mpya kutokana na ku-  siana na kile kitakuwa uhamisho w

SPORTPESA.CO.TZ

choka kucheza Manchester United. kusisimua wa nyota huyo wa zamar
Kwa mujibu wa mtandao wa mich-  wa Real Madrid.
HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24 TUPIGIE: ezo wa Sport nchini Hispania, uhusi- Ronaldo alijiunga na Mancheste

ano mzuri wa Mendes na Rais wa Bar-  United akitokea Juventus msimu hu
celona Joan Laporta pamoja na uhitaji  saa chache baada ya uvumi kuene
wa magoli wa Kocha Xavi Hernandez  alikuwa mbioni kujiunga na Manches
unafanya kuwapo kwa uwezekano wa  ter City.
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GHEZA
USHINDE

MUSTAPHA
MASHABIKI

Na Dennis Fussi

EKI wa kushoto wa Yanga,

Yassin Mustapha, amewaom-

ba msamaha wanachama na

mashabiki wa timu hiyo kwa

kukosa mkwaju wa penalti wakati wa

mchezo wa nusu fainali ulioitoa timu

yake kwenye mashindano ya Kombe
la Mapinduzi.

Yanga iliyotolewa kwa changamoto

-
«

ya mikwaju ya penalti tisa kwa nane
kwenye nusu fainali ya Kombe Ia
Mapinduzi dhidi ya Azam FC juzi.
Akizungumza baada ya mchezo
huo, Mustapha amesema tukio hilo
limemuumiza na kumnyima furaha,
sababu anajiona kama msaliti.
“Ukweli ni kwamba, nimepoteza
furaha najiona kama nimewasaliti
wenzangu kutokana na mikakati tu-
liyokuwa tumejiwekea kwenye mash-

KASIND

indano haya ila naomba wanachama
na mashabiki wanisamehe sikutarajia
kufanya kile kilichotokea,” amesema
Yassin.

Katika mchezo huo wa nusu fainali
ya kwanza kwenye uwanja wa Amaan
Zanzibar Yanga siyo tu imetolewa bali
pia imevuliwa ubingwa baada chan-
gamoto ya penalti 9-8 dhidi ya Azam,
kufuatia timu hizo kutoka suluhu ka-
tika muda wa kawaida.

\ (Gooooo) 7

JISAILI

TAREHE GAMEID

SPORTPESA

APP

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATANO -12/01/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO

Bisha FC vs Al Orubah

1 X

Ermis Aradippou vs EN Paralimni

PO Xylotymbou vs Olympias Lympia

Achyronas Liopetriou vs Nea Salamis

Onisilos Sotira FC vs Karmiotissa

Kalamata FC vs Irodotos

Tunisia vs Mali

Olympiakos Volos vs PAOK Thessaloniki B

SKODA Xanthi vs Panserraikos

Karaiskakis vs Kallithea FC

AEK Athens B vs Levadiakos

Kifisias vs Rhodos FC

Thesprotos vs Olympiacos Piraeus B

Almopos Arideas vs AE Larissa

Diagoras FC vs Kissamikos

Pierikos Katerini vs PO Triglias

Anagennisi Karditsas vs FC Veria

Ergotelis vs O F lerapetras

AE Asteras Vlachioti vs APS Zakynthos

Panathinaikos B vs Egaleo Athens

Delhi Dynamos FC vs Kerala Blasters FC

Al Khaleej Club vs Najran SC

AL Adalh vs Jeddah Club

Villarreal CF W vs Atletico Madrid W

GIL Vicente U19 vs Feirense U19

SD Eibar W vs Levante W

PAOK vs Panetolikos

Apollon Smyrnis vs OFI Crete

Al Ahli Doha SC vs Umm-Salal SC

Mchezaji wa Timu ya Stony City (kulia), akimiliki mpira huku akizongwa na mchezaji wa ljumaa FC kwe-
nye mchezo wa robo fainali ya michuano ya kuwania mbuzi katika Uwanja wa Dadii Kivule jijini Dar es
Salaam juzi, Stony City ilishinda kwa mikwaju ya penalti 5-4. PICHA: JUMANNE JUMA

Varzim vs Sporting Farense
Qatar SC vs Al-Shamal

Kotei wa Simba naye anukia DTB

Na Adam Fungamwango

WAKATI ikitarajia kucheza mechi
yake ya kumaliza mzunguko wa
kwanza wa Ligi ya Championship
siku ya Ijumaa dhidi ya Kitayosce,
klabu ya DTB iko mbioni kumsajili
kiungo mkabaji wa zamani wa klabu
ya Simba, James Kotei.

Ofisa Mtendaji Mkuu, Muhibu
Kanu, ameshindwa kukubali au
kukataa kumtaka kumsajili mchezaji
hiuyo, lakini amesema Kotei raia
wa Ghana, tayari yupo nchini na
ametembelea kwenye kambi ya
klabu hiyo, huku akiongeza kuwa
masuala ya usajili atayazungumza

baada ya kumalizika kwa mzunguko
wa kwanza wa ligi hiyo ambayo timu
mbili za mwanzo zitapanda moja
kwa moja Ligi Kuu Tanzania Bara
msimu ujao.

“Kotei yupo hapa nchini, na ame-
fika kwenye kambi yetu, amekuja
kutusalimia na kusalimia wenzake.
Kuna mchezaji mwenzake raia wa
Ghana, wameshawahi kucheza naye
wakiwa kwenye klabu ya Simba
Nicolaus Gyan,” alisema Kanu.

Alisema ni kweli wako kwenye
mchakato wa kuongeza baadhi ya
wachezaji kipindi cha dirisha dogo,
lakini asingependa kuweka wazi ma-
jina yao.

“Kipindi hiki nisingeweza kuweka
wazi kwa sababu bado tuna wache-
7aji wengine wanacheza, Ijumaa
tuna mechi ya kumalizia mzunguko
wa kwanza dhidi ya Kitayosce, sasa
mchezaji wetu yoyote anayecheza
nafasi ya kiungo mkabaji akisikia
kuna mchezaji anakuja, itakuwa si
vizuri,” alisema.

Hata hivyo, habari zinasema kuwa
kwa asilimia kubwa, Kotei atakuwa
mmoja wa wachezaji waliowahi
kucheza Ligi Kuu kuichezea DTB
inayoongoza Ligi Kuu, iliyosheheni
wachezaji wengi wa kigeni akiwamo
Amissi Tambwe anayeongoza kwe-
nye kufumania nyavu.

Sevilla FC W vs Rayo Vallecano W|

Mauritania vs Gambia

Valencia W vs Real Sociedad W

Atalanta vs Venezia

Santos Laguna U20 vs Tigres U20

Deportivo Alaves W vs Madrid Ccf W

Maccabi Netanya vs Hapoel Beer Sheva

Maccabi Haifa vs Beitar Jerusalem

Athletic Bilbao W vs Real Betis Balompie W

Rio Ave vs Tondela

Equatorial Guinea vs Ivory Coast

Barcelona vs Real Madrid

Real Madrid W vs Tenerife Sur W

Peralada CF vs CE Manresa

West Ham vs Norwich City

Tottenham vs Chelsea

Crewe vs Charlton

Inter vs Juventus

FC Vizela vs Porto

@ CHEZA KWA WAJIBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Mlinzi wa Timu ya Simba, Shomari Kapombe, akiwania mpira dhidi ya mchezaji wa Namungo FC kwenye
mchezo wa nusu fainali ya Kombe la Mapinduzi juzi, Uwanja wa Amaan mjini Zanzibar. PICHA; SIMBA

Pablo akunwa na
kiwango Simba

Na Saada Akida, ZANZIBAR

KOCHA Mkuu wa Simba, Pablo Franco,
amesema amefurahishwa kuona mpira wa
kuvutia kutoka kwa vijana wake kwenye
mchezo wa nusu fainali ya Kombe la Mapin-
duzi dhidi ya Namungo FC.

Simba iliibuka na ushindi wa 2-0 kwenye
mchezo huo na itacheza na Azam FC, kwe-
nye fainali itakayopigwa kesho Uwanja wa
Amaan, Zanzibar.

Pablo alisema mchezo dhidi ya Namungo
ulikuwa wa kiufundi na kimbinu ulikuwa

mzuri na wachezaji wake wamepambana

: na kupata matokeo mazuri. Alisema wa-

_ nasahau matokeo hayo na wanaenda

<N kujipanga kuhakikisha wanafanya

= vizuri katika mchezo wao wa fainali na
kutwaa ubingwa wa Mapinduzi.

“Azam FC ni timu nzuri na ana imani
utakuwa wa ushindani mkubwa, kutokana
na ubora wa wapinzani wetu tunaenda ku-
jiimarisha zaidi ili kufikia malengo,” alisema
Pablo.

Mtendaji Mkuu wa Simba, Barbara Gonza-
lez, alisema malengo yao ni kutafuta ushindi
katika kila mechi na sasa wanajipanga kwa
mchezo wa fainali dhidi ya Azam FC.

Alisema wachezaji wamekituma na kufani-
kiwa kutinga nusu fainali dhidi ya Namungo
FC na kucheza mpira biriani ambao waliu-

kosa kwa muda mrefu.

“Wachezaji wamecheza ule mpira ambao
tuliukosa muda na sasa umerudi, tumeweka
mikakati ya kuhakikisha tunaenda kupam-
~ bana na kutwaa ubingwa wa Mapinduzi,”

% . alisema Barbara.
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Alisema kuhusu usajili wataweka wazi

siku ya mwisho ya kufunga dirisha la usa-

£

jili kwa kuweka wazi majina ya wachezaji
waliowasajili kuongeza nguvu.

Kaze: Azam walistahili ushindi

Na Faustine Feliciane

OCHA msaidizi wa Yanga aliyei-
simamia timu hiyo kwenye mi-
chuano ya Kombe la Mapinduzi

anzibar, Cedrick Kaze, amekiri
kuwa wapinzani wao Azam walistahili
ushindi walioupata baada ya kucheza vi-
zuri ndani ya dakika 90 kwenye mchezo
wa nusu fainali ya michuano hiyo juzi
jioni.
Kaze akizungumza na gazeti
hili jana alisema kwenye
mchezo huo wa juzi wapinzani
wao walikuwa vizuri zaidi
eneo la katikati ambalo liliwa-
saidia sana kumiliki mpira.

® ® ® Asema walikamatwa zaidi kwenye dimba la kati,
wajipanga Ligi Kuu na...

“Tumekubali  kuwa  tumetolewa,
nawapongeza sana Azam walikuwa vizuri
sana eneo la katikati la uwanja na wali-
cheza vizuri kwa ujumla na walistahili
kusonga mbele,” alisema Kaze.

Aidha, kocha huyo raia wa Burundi al-
itoa ufafanuzi wa maamuzi yake ya kum-
toa golikipa aliyecheza kwa karibu dakika
zote za mchezo huo Aboutwalib Mshery
na kuingia Erick Johora zikiwa zimebaki
dakika za nyongeza.

Kaze alisema mabadiliko hayo yalikuwa
ya kawaida na ya kiufundi kutokana na

alichokiona mazoezini kwenye mazoezi
ya mikwaju ya penati.

“Ni mabadiliko ya kawaida tu, Johara
alifanya vizuri sana kwenye mazoezi, tuli-
fanya mazoezi ya penalti na akaonekana
kuwa vizuri ndio msingi wa mabadiliko
yale,” alisema Kaze.

Aidha, alisema kwa sasa wanarejea Tan-
zania Bara kujipanga kwa michezo ya Ligi
Kuu na michuano ya Kombe la Shirikisho
la Azam.

Alisema michuano ya mwaka huu ya
Mapinduzi kwao imeishia hapo na wa-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

narejea kwa nguvu kwenye michuano
mingine.

Azam sasa itakabiliana na Simba kesho
kwenye mchezo wa fainali ya michuano
hiyo, baada ya wekundu hao kufuzu
hatua hiyo kwa kuitupa nje Namungo FC
kwa mabao 2-0 kwenye mchezo wa pili
wa nusu fainali uliochezwa juzi usiku.

UL
{ 2

e faWe) o - A
g U020 04




	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12
	Page 13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

