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Bob Wangwe
“Kumbana mtoa huduma kwa “Kumbana mtoa huduma kwa 
kumlazimisha kutoa huduma kumlazimisha kutoa huduma 
bora kwa gharama isiyolingana bora kwa gharama isiyolingana 
na huduma hiyo, maana yake ni na huduma hiyo, maana yake ni 
kwamba ama mwananchi atala-kwamba ama mwananchi atala-
zimika kutoa fedha nyingine au zimika kutoa fedha nyingine au 
atapewa huduma mbovu.”atapewa huduma mbovu.”

Dk. Elizabeth Sanga
"Afya si haki ya msingi tena "Afya si haki ya msingi tena 
kwa kila mwananchi. Si jambo kwa kila mwananchi. Si jambo 
la utu, ni biashara! Jambo hili la utu, ni biashara! Jambo hili 
ni hatari, hasa kwa wag-ni hatari, hasa kwa wag-
onjwa wenye bima ya NHIF onjwa wenye bima ya NHIF 
wanaopata huduma kwenye wanaopata huduma kwenye 
hospitali hizo."hospitali hizo."

Godlisten Malisa
“Serikali ilipie gharama za “Serikali ilipie gharama za 
uendeshaji NHIF ili fedha uendeshaji NHIF ili fedha 
zinazotolewa na wanachama zinazotolewa na wanachama 
zitumike katika tiba pekee na zitumike katika tiba pekee na 
si vinginevyo.”si vinginevyo.”
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Udanganyifu mfupa mgumu

Na Neema Hussein, KATAVI 

MFUNGWA wa Gereza la Kalilanku-
lukulu, Wilaya ya Tanganyika anadaiwa 
kunajisi mtoto mwenye umri wa miaka 14 
( jina limehifadhiwa).

Inadaiwa kuwa mtoto huo, mkazi wa 
Kijiji cha Kawanzige, wilayani Mpanda 
alitendwa ukatili huo wakati akitoa sham-
bani na wenzake.

Tukio hilo lilitokea Februari 29, mwaka 
huu saa 11.00 jioni katika eneo linalopa-
kana na mashamba ya gereza hilo ambalo 
ni maarufu kwa kilimo cha mpunga.

Kabla ya kufanya tukio hilo, indaiwa 
kuwa mfungwa huyo aliwatishia na ku-
wateka watoto waliokuwa na binti huyo 
na kuwaweka chini ya ulinzi na ndipo 
alipomchukua binti huyo na kumpeleka 
kwenye kichaka kisha kumfanyia ukatili 
huo.

Pia inadaiwa kuwa mfungwa huyo 
alitenda ukatili huo wakati akichunga 
ng’ombe katika eneo hilo.

Mwenyekiti wa Kijiji cha Kawanzinge, 
Emmanuel Machela, alisema jana kuwa 
alipata taarifa siku ya tukio saa tatu usiku 
kuwa mtoto huyo amenajisiwa na mfung-
wa wa Gereza la Kalilankulukulu wakati 
akitoka kupanda mpunga.

Alisema baada ya kupata taarifa hizo al-
ipiga simu kwa Mkuu wa Gereza Msaidizi 
na kumweleza, pia baadhi ya wananchi 
wa kijiji chake walikwenda kwenye ger-
eza hilo na kutoa taarifa, lakini aliwataka 
kurejea kijijini kwa kuwa hapakuwa na 
uthibitisho wa madai hayo.

Alisema mtoto huyo alipimwa kwenye 
Zahanati ya Gereza Kalilankulukulu na 
kubainika amenajisiwa, lakini alipewa 
dawa na kuruhusiwa.

Mtoto anayedaiwa kutendwa uka-
tili huo, alisema jana kuwa kabla ya ku-
fanyiwa kitendo hicho, mfungwa huyo 
alimkamata na kumfunga kwa sweta al-
ilokuwa nalo usoni na kisha alianza kum-
najisi na hata alipopiga kelele hakupata 
msaada.

Alidai kuwa mfungwa huyo alipomali-
za haja zake, alimwuliza kama ana fedha 
ili amwachie vinginevyo, angeendelea 
kumfanyia ukatili huo, naye akajibu kuwa 
alikuwa na Sh. 2,000, ambayo mfungwa 
huyo aliichukua.

Baba mazazi wa mtoto huyo ( jina 
tunalo) alidai ni kawaida kwa binti yake 
kwenda kufanya vibarua kwenye “mbuga 
za mpunga” na huwa anaondoka asubuhi 
na kurejea jioni, lakini siku hiyo hakurudi 
mapema hadi saa tatu usiku. Waliingiwa 
na hofu hadi mwanawe aliporejea nyum-
bani akiwa na mwenyekiti wa kijiji na ku-
waeleza kilichomsibu.

Kaimu Mganga Mkuu wa Manispaa ya 
Mpanda, Dk. Limbu Mazoya alithibitisha 
kumpokea mtoto huyo na kumpatia mat-
ibabu baada ya vipimo kuthibitisha alina-
jisiwa.

Kaimu Mkuu wa Gereza la Kalilanku-
lukulu analiyetambulika kwa jina moja 
la Bosco, alipoulizwa na Nipashe kuhusu 
tukio hilo, alidai hana mamlaka kuzun-
gumzia suala hilo na kumtaka mwandishi 
kumtafuta Mkuu wa Gereza.

Siri machozi ya Mzee Rukhsa 
kwa Rais Samia yawekwa wazi

Mfungwa 
adaiwa 
kunajisi 
mtoto akiwa 
nje ya gereza

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akizungumza wakati wa  dua maalum (khitma) ya Rais Mstaafu wa 
Awamu ya Pili, Hayati Ali Hassan Mwinyi, kwenye viwanja vya maonyesho Nyamazi Mkoa wa Mjini Magharibi, 
Zanzibar jana. PICHA: IKULU

Na Rahma Suleiman,            
ZANZIBAR

KABLA ya kuanza kuugua mi-
aka miwili iliyopita, Rais mstaa-
fu wa awamu ya pili, Alhaji Ali 
Hassan Mwinyi alikuwa hajawa-
hi kulia, mtoto wake, Abdullah 
Mwinyi alisema juzi.

Abdullah ambaye ni Msemaji 
wa Familia ya Mzee Mwinyi ka-
tika msiba huo wa kitaifa wa 
kifo cha Mzee Mwinyi, pia ali-
waambia waombolezaji kwenye 
Uwanja wa Amani, Unguja juzi 
kwamba baba yao hakuwahi 
kuugua kabla ya miaka miwili ili-
yopita alipoanza kusumbuliwa 
na saratani ya mapafu iliyosaba-
bisha kifo chake.

Jana, Rais Samia Suluhu Has-
san aliongoza wananchi katika 
dua maalum (hitma) ya kum-
wombea Mzee Mwinyi katika 
Viwanja vya Nyamanzi, nje ya 
Mji wa Zanzibar, huku Rais wa 
Zanzibar, Dk. Hussein Mwinyi 
akiweka wazi kilichomliza baba 
yao baada ya kumwona Rais 
Samia aliyemtembelea kipindi 
anaumwa.

Baada ya dua hiyo, Rais Dk. 
Mwinyi alitoa siri ya Mzee 
Mwinyi kulia alipotembelewa 
na Rais Samia akiwa nyumbani 
kwake Mikocheni, Dar es Sa-
laam.

Dk. Mwinyi alisema baba yao 
alilia kwa furaha kutokana na 
mchango mkubwa aliotoa Rais 

Samia katika kumhu-
dumia kupata matibabu 
ndani na nje ya nchi.

NASAHA ZA JANABI
Katika hatua nyingine, 

Rais Samia ameahidi 
kuyaenzi maisha ya Mzee 
Rukhsa kupitia mambo 
makuu matatu  ambayo 
ni kusimamia kikamilifu 
ustawi wa wananchi kwa 
kushamilisha sekta bin-
afsi, kusimamia haki na 
kuwa na subira na ustahi-
milivu.

Ni ahadi aliyoitoa juzi 
kwenye Uwanja wa Am-
ani katika salamu zake 
wakati wa kuaga mwili wa 
Mzee Mwinyi. 

Rais Samia alisema 
atamkumbuka Hayati 
Mzee Mwinyi kwa kuishi 
misingi bora ya maisha 
katika maisha yake yote, 
huku akitaka wananchi 
wafuate ushauri wa ki-
taalamu wanaopewa na 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
Hospitali ya Taifa Muhim-
bili (MNH) kuimarisha 
kinga ya mwili. 

“Ninakumbuka tukiwa 
kwenye matembezi ya 
hisani katika kampeni ya 
‘Afya Yangu Mtaji Wangu’, 
tuliongozwa na Mzee 
Mwinyi na mara zote ali-
kuwa anaongoza halafu 
anakwenda ananisubiri 
ninamfuata, ikabidi aanze 
kunifuata mimi, lakini 
baada ya muda kanipita 
tena kuonesha alivyoku-
wa imara,” alisema.

Hali hiyo, Rais Sa-
mia alisema ilisukuma 
waandishi wa habari 
kumwulizi Mzee Mwinyi 
siri ya kuishi miaka mingi 
akiwa imara, akiwajibu 

“ni mazoezi”, lakini siri ya 
pili kwa vijana wa kiume 
aliwataka wamfuate pem-
beni awaelezee vyema.

Kauli hiyo ya Rais 
iliibua kicheko msibani, 
waombelezaji walita-
basamu kwa sekunde 
chache kwenye Uwanja 
wa Amani kisha kuende-
lea kusikiliza salamu za 
Rais Samia.

Mkuu wa Nchi alien-
delea kusema kuwa 
kupitia Hayati Mwinyi, 
lipo fundisho la kuwa na 
uwezekano wa kujifunza 
mambo ukubwani na 
kuyatilia maanani, akim-
welezea alivyoendelea 
kuishi na misingi hiyo 
ikiwa ni pamoja na ku-
fanya mazoezi ya kutem-
bea kilomita tano kila 
siku alipokuwa na umri 
wa miaka 50 na kutenga 
nusu saa kuendesha bais-
keli jioni.

“Alifanya hivyo ili ku-
watia ari wananchi ku-
fanya mazoezi kwa kuwa 
ni njia ya kujiimarisha 
na kujilinda dhidi ya ma-
gonjwa yasiyokuwa ya 
kuambukiza kama vile 
kisukari na presha na ni 
matumaini yangu sote 
tutajifunza kitu kuhusu 
mazoezi kwa kuanza na 
kuwa na nidhamu. Ninad-
hani hapa Prof. Janabi 
naye anaendeleza wosia 
huo,” alisema Rais Samia 
na kuibuka kicheko tena 
miongoni mwa waom-
bolezaji.

 *SOMA ZAIDI KUHU-
SU MAMBO YALI-
YOWEKWA WAZI JANA 
NA FAMILIA YA MZEE 
MWINYI UK. 17 
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Huduma zarejeshwa hospitali binafsi
Na Waandishi wetu

WAKATI huduma zikirejeshwa 
katika hospitali na vituo vya wa-
toa huduma binafsi nchini kwa 
wanachama wa Mfuko wa Taifa 
wa Bima ya Afya (NHIF), wadau 
wameitaka serikali kushughu-
likia mzizi wa tatizo.

Ili kuepusha mvutano kuji-
tokeza tena, wadau hao wame-
odhoresha mambo 13 wanay-
oona yanapaswa kufanyia kazi, 
ikiwamo kusitisha matumizi ya 
kitita kipya cha NHIF na kurudi 
kwenye kitita cha zamani.

Wadau hao ni pamoja na Cha-
ma cha ACT-Wazalendo kilichoi-
taka serikali kumaliza mvutano 
huo ili huduma zirejee vizuri 
na kuepusha madhila kwa wa-
nanchi, huku Jukwaa la Katiba 
Tanzania ( JUKATA) likitaja seri-
kali kuboresha huduma za afya.

Waziri Kivuli wa Afya wa ACT 
Wazalendo, Dk. Elizabeth Sanga, 
alipozungumza na waandishi wa 
habari Dar es Salaam jana, alise-
ma serikali inapaswa kusitisha 
kitita kipya na kufuta Sheria ya 
Bima ya Afya kwa kile alichodai 
haiondoi tatizo la ugharamiaji, 
uhimilivu, haiokoi NHIF wala 
haitasaidia kutoa unafuu kwa 
wananchi. 

“Serikali ichukue pendekezo 
letu la kufungamanisha Bima ya 

Afya na Hifadhi ya Jamii ambapo 
kila mwananchi atakuwa na 
bima ya afya na atachangia kul-
ingana na uwezo wake na apewa 
huduma kulingana na mahitaji 
yake.

“Pia iboreshe na kuongeza 
huduma za afya ya msingi ya 
zahanati na vituo vya afya ili kui-
marisha huduma za kuzuia ma-
gonjwa na kupunguza idadi ya 
watu kwenye hospitali za rufani.

“Afya si tena haki ya msingi ya 
kila mwananchi. Si jambo la utu, 
ni biashara! Jambo hili ni hatari, 
hasa kwa wagonjwa wenye bima 
ya NHIF wanaoendelea kupata 
huduma kwenye hospitali hizo, 
ni wazi mgogoro huu utawaathi-
ri zaidi wananchi,” alisema. 

Waziri Kivuli huyo alisema 
chama chao kinaona mgogoro 
huo ni matokeo ya huduma za 
afya kugeuzwa bidhaa kutokana 
na kutungwa sheria mbovu ya 
bima ya afya.

Mkoani Dar es Salaam jana, 
viongozi wa JUKATA na Asasi 
ya Umoja wa Kizazi cha Kuhoji 
(UTG), walitoa mapendekezo 13 
ikiwamo kufumua Bodi ya Waku-
rugenzi wa NHIF kwa kile wana-
chodai imeshindwa kusimamia 
mfuko huo.

Mwenyekiti wa Jukwaa la 
Katiba Tanzania ( JUKATA), 
Bob Wangwe alishauri serikali 

kutafuta suluhu itakayokubalika 
na pande zote mbili, yaani NHIF 
na watoa huduma, ili kutoumiza 
wananchi ambao ndiyo waleng-
wa wakuu.

“Kumbana mtoa huduma kwa 
kumlazimisha kutoa huduma 
bora kwa gharama isiyolingana 
na huduma hiyo maana yake ni 
kwamba ama mwananchi atala-
zimika kutoa fedha nyingine au 
atapewa huduma mbovu,” alise-
ma Wangwe.

Mwenyekiti wa UTG, Godlisten 
Malisa, alisema haungi mkono 
kitita kipya cha NHIF kuendelea 
kutumika wakati mazungumzo 
yanaendelea.

Alisema kamati ya kupitia 
upya kitita cha huduma ihusishe 
wadau wote kwa usawa wakiwa-
mo wataalamu kutoka wizarani, 
NHIF, hospitali za umma, hos-
pitali binafsi na wanachama wa 
mfuko huo.

Pia aliitaka serikali ihakikishe 
fedha zilizokopwa NHIF zin-
arejeshwa, watumishi waliota-
jwa katika ripoti ya Mkaguzi na 
Mdhibiti Mkuu wa Serikali (CAG) 
kuhusika na ubadhirifu wa fedha 
katika mfuko huo wachukuliwe 
hatua na kulipwa kwa madeni 
yaliyotokana na huduma za bure 
kwa wazee.

“Serikali ihakikishe watumi-
shi 146 waliotajwa katika ripoti 

ya CAG kuhusika na ubadhirifu 
wa Sh. bilioni 14 wanachukuliwa 
hatua ikiwamo kufikishwa ma-
hakamani,” alisema Malisa.

Mapendekezo mengine ni 
pamoja na serikali kulipia ghara-
ma za uendeshaji za mfuko huo 
ili fedha zinazotolewa na wana-
chama zitumike katika tiba pe-
kee na serikali kulipa kwa wakati 
vituo vya kutolea huduma bada-
la ya kulimbikiza madeni.

Kukiwa na hoja hizo, uon-
gozi wa Hospitali ya Regency 
ya Upanga, jijini Dar es Salaam 
umekubali kuendelea kutoa hu-
duma wakati mazungumzo yak-
iendelea.

Hatua hiyo imefikiwa baada ya 
ujumbe wa NHIF, ukiongozwa 
na Mkurugenzi Mkuu wa NHIF, 
Bernard Konga kutembelea hos-
potali hiyo Jumamosi kuangalia 
namna huduma zinavyotolewa.

Konga aliomba radhi wana-
chama wa NHIF kwa usumbufu 
waliopata, akiwahakikishia  
wameshazungumza na uongozi 
wa hospitali na wamewahakik-
ishia huduma zitaendelea kama 
kawaida.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa hos-
pitali hiyo, Lalit Kanabar alisema 
waliandika barua kwa NHIF 
kuhusu utayari wao wa kuende-
lea kutoa huduma kwa wanacha-
ma wa NHIF.

“Tumekutana na uongozi wa 
NHIF tumezungumza na tume-
kubaliana huduma ziendelee 
wakati mambo mengine yanaen-
delea kujadiliwa na tumesha-
saini mkataba na huduma kwa 
wanachama wa NHIF zimere-
jea,” alisema Kanabar.

Mmoja wa wagonjwa walioku-
wa hospitalini huko, Faraja John 
alishukuru NHIF kwa kutembe-
lea baadhi ya hospitali kuangalia 
namna huduma zinavyotolewa.

“Tulipata mshtuko kusikia hu-
duma zitasitishwa lakini baada 
ya kuwaona NHIF kuja hapa na 
kutuhakikishia huduma zipo, 
tunaona faraja kwamba sasa 
tutapata huduma bora kama 
mwanzo,” alisema. NHIF ilitan-
gaza kuanza kwa matumizi ya 
kitita kipya cha matibabu kuan-
zia Machi Mosi, mwaka huu, 
hali ambayo ilisababisha mvu-
tano kati yake na chama cha 
watoa huduma binafsi za afya 
(APHFTA). Baadhi ya hospitali 
hizo zilizotangaza uamuzi wa 
kutowapa huduma wanachama 
wa NHIF, ni Aga Khan, Masana, 
Regency Medical Centre, TMJ, 
Kairuki na Boch, huku Waziri wa 
Afya, Ummy Mwalimu akiingia 
kati kwa kuzipa onyo.

*Imeandikwa na Joseph 
Mwendapole, Halfani Chusi 
na Maria Seme

‘Niliuza gari ili nipate fedha 
kuteuliwa kuwania udiwani’
Na Salome Kitomari

WANAWAKE waliowahi kushiriki Uch-
aguzi Mkuu na ule wa Serikali za Mitaa 
wameeleza madhila waliyopitia, huku 
wakitaka vyama kuharakisha maboresho 
ya sheria kujumuisha suala la jinsia.

Mmoja wao amedokeza kuwa alilazi-
mika kuuza gari lake ili apate fedha za 
kumwezesha kuteuliwa kuwa mgombea 
udiwani, na hakuteuliwa.

Wakati wa kongamano la Siku ya Wa-
nawake mwishoni mwa wiki lililoandali-
wa na Shirika la Wanawake katika Sheria 
na Maendeleo Barani Afrika (WiLDAF) 
jijini Dar es Salaam, wanawake hao wali-
taja madhila hayo yanajumuisha:

Kuombwa fedha, rushwa ya ngono, 
kudhalilishwa, kuambiwa nafasi hizo ni 
kwa ajili ya wanaume, kutoaminiwa na 
jamii husika pamoja na kuombwa rush-
wa ya fedha, vitu na ngono ilivyokithiri 
wakiitaja ni hali inayopunguza ushiriki 
wa wanawake kwenye siasa.

Aliyekuwa mtiania ya kugombea udi-
wani Kata ya Kitunda, Prisca Ngweshe-
mi, alieleza madhila aliyopitia ikiwamo 
kuombwa rushwa ya fedha na ngono, 
kuzuiwa kwenda kwenye mikutano ya 
mitaa na jina kukatwa kwenye vikao vya 
juu kwa sababu hajatoa wanachokitaka 
wajumbe.

“Unapotangaza nia ya kugombea uwe 
na fedha, kanga, dhahabu, kama huna 
fedha uchaguzi ni mgumu sana. Mimi 
niliuza gari nililopewa zawadi na mume 
wangu, fedha ziliisha na sikuambulia 
kitu, unakutana na wajumbe wanakwam-
bia ‘una sifa zote ila wewe ni mchungu’.

“Unakuta unatakiwa utembelee mtaa 
fulani, lakini vijana wameweka vizuizi 
usiwafikie wajumbe wanakwambia kabi-
sa tumelipwa kufanya hivi, ukitaka upite 
nawe tulipe kiasi hiki. Wengine wanaku-
tamkia kabisa wanataka mwili wako.

“Nilipambana yalirudi majina mawili 
la mwanaume na langu, lakini baadaye 
sikushinda kwa sababu sikuwa na fedha 
za kugawa,” alisema.

Mjumbe kutoka Mtaa wa Vijibweni, 
Vatherine Valence, alisema “Mwaka 
2020, niligombea ila jina liliondolewa 
kwa kigezo sijui kusoma na kuandika. 

“Fikiri Msomi na mkufunzi wa chuo 
kikuu ninaondolewa eti sijui kusoma na 
kuandika. Ndio maana tunasema uch-
aguzi wa serikali za mitaa usimamiwe na 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) na si 
Waziri wa TAMISEMI.

“Huu ni uchaguzi muhimu kwa sababu 
ndio wananchi waliko, ukiwa kiongozi 
ngazi hii unaishi na wananchi wa chini 
kabisa ni muhimu kufanya marekebi-
sho,” alisema.

Makamu Mwenyekiti wa Baraza la Wa-
zee wa CHADEMA, Susan Lyimo, alisema 
mwaka 2020 chama hicho kiliweka wag-
ombea 500 kwenye mitaa, lakini walikat-
wa wakabaki 22, jambo ambalo alisisitiza 
halikubaliki.

Akiwasilisha ripoti ya uchaguzi wa seri-
kali za mitaa, Mtafiti Victoria Lihiru, alise-
ma kati ya wenyeviti wa vijiji 11,669 nchi-
ni, wanawake ni 246 (asilimia 2.1), huku 
vitongoji ni 62,612 wanaume ni 58,441 na 
wanawake 4,171 huku kwenye mitaa 3,643 
wanaume ni asilimia 67.4 na wanawake ni 
asilimia 12.6 pelee.
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Miundombinu ya afya imeimarishwa, 
kikwazo ni matabibu kukosa uadilifu  
Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imeimarisha vituo 
vya kutolea huduma za afya nchi-
ni. Watumishi waadilifu, wenye 
weledi na wanaojali wagonjwa 
ndiyo changamoto kwa sasa.

Ni kauli ya Mratibu wa Tiba 
ya Wagonjwa Wanaotibiwa Nje 
na Tiba Utalii - Wizara ya Afya, 
Dk. Asha Mahita aliyoitoa katika 
mazungumzo na mwandishi wa 
habari hizi jijini Dar es Salaam 
mwishoni mwa wiki.

Alitaka watumishi na wataal-
amu wenzake wa afya kuwa 
waadilifu, wazingatie weledi na 
wasidai wala kupokea zawadi 
kutoka kwa wagonjwa ili kufani-
kisha azma ya serikali ya kutibu 
Watanzania wanapowahitaji.

Katika mazungumzo hayo 
yaliyoangazia pia mafanikio 
ya utumishi wake wa miaka 21 
katika sekta ya afya, Dk. Asha 
aliwataka madaktari na wauguzi 
kutoa huduma kwa moyo na uny-
enyekevu bila kudai au kupokea 
chochote.

Kwa watumishi wa afya, waki-
wamo madaktari chipukizi, Dk. 
Asha alitoa ushauri mahususi 
kwao, akisema “Kutibu ni wito, 
hivyo ni vyema kuwa na hofu ya 
Mungu unapotimiza majukumu 
yako.

“Sisi tunasimama hapa kwa 
niaba ya Mungu kuponya na 
kulinda uhai, Mungu ndiye 
mganga mkuu. Tufanye kazi kwa 
kujitoa na kuwa na upendo na 
kujali wagonjwa. Tuwe na uka-
rimu kwa wagonjwa wetu, ni 
muhimu mno.

“Madaktari, wauguzi na wa-
tumishi tuwe na lugha nzuri, 
tujisafishe, tuwahudumie wag-
onjwa kwa upendo. Tujue 

ugonjwa unatuhusu sote. Leo 
wewe, kesho shida inakuwa 
kwangu.”

Akifafanua zaidi kuhusu angal-
izo lake kwa watoa huduma dhidi 
ya zawadi toka kwa wanaowapa 
huduma, Dk. Asha alisema wag-
onjwa wana tabia ya kushukuru 
madaktari na wauguzi, lakini 
si lazima mtoa huduma za afya 
apokee shukrani hiyo, iwe fedha 
au bidhaa.

“Ni muhimu tutoe huduma 
za afya, mwananchi au mteja 
ahudumiwe katika mazingira 
bora, kwa wakati, kwa utaalamu 
na weledi, huku mtoa huduma 
akitumia lugha nzuri na kumpa 
matumaini,” alisema.

Dk. Asha alisisitiza matibabu 
wenzake wakatae zawadi ili watu 
na wagonjwa  wafahamu kuwa 
kutibiwa ni haki yao wala ha-
walazimiki kuwapa vitu au fedha 
madaktari na wauguzi.

Alisema kuna changamoto 
katika utoaji huduma za afya 
nchini, lakini  zitapungua kwa 
kujali zaidi na kuhudumia wateja 
ambao ni wagonjwa bila kupewa, 
kuomba au kupokea kitu ili ku-
watibu.

Dk. Asha alisema kuwa zamani 
wakati anaanza kazi kwenye Hos-
pitali ya Mkoa wa Arusha (Mount 
Meru), sekta ya afya ilikuwa hai-
jaimarika kama ilivyo leo. Mam-
bo mengi ya zamani yalikuwa 
magumu.

Katika hilo, alitolea mfano 
kwamba katika zama zao, daktari 
wa zamu, alishika maeneo mengi 
na kuyasimamia; dharura, upas-
uaji na hata wodi ya wazazi, yote 
yalimngoja kutokana na uhaba 
wa watumishi.

“Leo sekta ya afya imepiga 
hatua sana. Kuna teknolojia ya 

kidijitali. Wapo mabingwa, vifaa 
na utaalamu wa kielektroniki 
kwenye maabara, vipimo na ma-
wasiliano. Ni muhimu kuridhika 
na kuwajali wateja,” alisema.  

Mratibu huyo pia aliwataka 
madaktari na watumishi kujifun-
za uvumilivu, kufanya kazi kwa 
upendo na kuridhika kwa kuwa 
“huwezi kupewa kila kitu na hata 
ikitokea ukapewa huenda usiri-
dhike”.

Aliongeza: “Ni wito wangu 
ninapotimiza     miaka 21 ya 
utumishi     ndani ya sekta ya 
afya, tutoe    huduma bora kwa 
mteja. Mgonjwa     aridhike, hicho 
ndicho kikubwa kwake na kwetu 
pia.”

Dk. Asha ambaye alikuwa 
Mganga Mkuu wa Hospitali ya 
Temeke, alisema kuwa mabomu 
yalipolipuka kwenye kambi ya 
jeshi Gongo la Mboto, jijini Dar 
es Salaam, aliwahimiza matabibu 
wenzake kutoa huduma kwa utu 
na kuwapa huduma bora wag-
onjwa, akisisitiza hali ilikuwa 
mbaya.

Alipongeza mikakati ya serikali 
chini ya Rais Samia Suluhu Has-
san kuimarisha miundombinu, 
utaalamu na vifaa tiba, akihimiza 
matatibu wenzake kuwajibika 
zaidi.

Dk. Asha, mtoto wa Mkuu wa 
Jeshi la Polisi  mstaafu, IGP Omar 
Mahita, alihitimu masomo ya uta-
bibu Ukraine. Mbali na Hospitali 
ya Temeke na Mount Meru, ali-
wahi kufanya kazi katika Hospi-
tali ya Rufani ya Mkoa Mwanany-
amala. 

Vilevile, Dk. Asha (50), alikuwa 
Mganga Mkuu wa Wilaya ya  Te-
meke na Manispaa ya Ilala,  Dar 
es Salaam. Kitaaluma ni daktari 
wa binadamu.

‘Msinyanyapae 
wanaotoa harufu 
mbaya kinywani’
Na Christina Mwakangale

MKURUGENZI Msaidizi Hu-
duma za Kinywa na Meno ka-
tika Wizara ya Afya, ameitaka 
jamii kuacha kunyanyapaa 
watu wanaotoa harufu mbaya 
ya kinywa.

Badala yake, Dk. Baraka 
Nzobo, ameelekeza waam-
biwe ukweli kwa upole na up-
endo kuhusu tatizo walilonalo 
na kuwashauri kwenda hospi-
talini kuonana na daktari wa 
kinywa na meno.

Mkurugenzi huyo alielekeza 
hayo mwishoni mwa wiki al-
ipozungumza na mwandishi 
wa habari hizi kuhusu afya ya 
kinywa na meno.

Alisema mdomo hutoa 
harufu kutokana na bakteria 
wanaotoa gesi inayofanana 
na gesi inayotoka kwenye yai 
lililooza la ndege kama kuku 
au bata.

“Mdomo kutoa harufu 
mbaya huchangiwa kwa asil-
imia 80 hadi 90 na bakteria 
waliopo maeneo ya kinywa, 
hasa kwenye utando wa ulimi, 
ndani ya jino lililooza na kati-
ka utando mgumu kati ya jino 
na fizi (ugaga). 

“Bahati mbaya Watanzania 
wengi wenye tatizo la kunuka 
mdomo, hawatambui kama 
midomo yao inanuka, mpaka 
waambiwe na mtu wa karibu, 
tena wenye upendo na wa-
naojiamini. 

“Ni ngumu sana kumwam-
bia mtu kuwa ‘mdomo wako 
unatoa harufu mbaya’, zaidi 
utakuwa unamkwepa pale un-
apokutana naye. 

“Tatizo hili la kutoa harufu 
mbaya mdomoni linasumbu-
wa watu wengi, kuanzia waso-
mi, wasio wasomi, matajiri na 
maskini,” alisema Dk. Nzobo.

Alisema tatizo hilo linasum-
bua watu wa maeneo yote bila 
kujali ni mijini au vijijini, kwa 
kuwa tatizo la kuoza meno 
nchini lipo kwa asilimia 76.5 
ya watu wazima na asilimia 
31.1 ya watoto.

“Mdomo kuwa na harufu 
kama yai lililooza, asilimia 10 
hadi 20 huchangiwa na saba-
bu zilizo nje ya kinywa cha 
mwanadamu. Kama vile lishe 
duni, magonjwa ya mfumo 
wa mmeng’enyo wa chakula, 
uvutaji sigara, mafua sugu na 
matatizo mengineyo,” alisema 
Dk. Nzobo.

Alitaja dalili za magonjwa 
ya fizi ni pamoja na fizi ku-
vimba, fizi kutoa damu kiura-
hisi, kutema damu wakati wa 
kupiga mswaki, harufu mbaya 
mdomoni isiyoisha, meno 
kulegea na maumivu kwenye 
fizi inapoguswa na kitu cho-
chote.

“Dalili za jino lililotoboka au 
kuoza ni maumivu mfululizo 
ya jino, maumivu makali ya 
jino usiku wakati umelala, jino 
kufa ganzi au kuuma wakati 
wa kula au kunywa kinywaji 
cha moto au baridi, mdomo 
kutoa harufu mbaya na jipu 
dogo kwenye fizi.

“Athari za kunuka mdomo 
zipo za aina mbalimbali kwe-
nye jamii zinazokumba watu 
wenye midomo inayonuka; 
kusemwa mtaani au ofisini 
kuwa unanuka mdomo bila 
wewe kusikia.

“Baadhi ya marafiki wa-
takukwepa kufanya nao 
mazungumzo kwa kuwa tu 
mdomo wako unanuka. Ku-
vunjika uhusiano wa kimap-
enzi -- watu wachache sana 
wanaweza kuendelea na uhu-
siano wa kimapenzi na wenzi 
wanaotoa harufu mbaya 
mdomoni,” alisema.

Daktari huyo alisema athari 
zingine za tatizo hilo ni mtu 
anayefahamu kuwa mdomo 
wake unatoa harufu mbaya, 
hujinyanyapaa mwenyewe na 
kuanza kujitenga kukaa kwe-
nye mikusanyiko kuongea na 
watu au kukutana na watu.

“Watu hugeuza au kuk-
wepesha sura zao wanapoon-
gea na mtu anayetoa harufu 
mbaya mdomoni. Jambo 
hili humwathiri kisaikolojia 
mlengwa anayenuka mdo-
mo,” alifafanua.

Alitoa rai kwa jamii kwen-
da hospitalini kufanyiwa 
uchunguzi wa vinywa vyao 
kupatiwa matibabu sahihi 
ya kusafishwa vinywa vyao, 
iwapo wana magonjwa ya fizi 
na pia watazibwa meno yao 
yaliyooza au kutoboka. 

Dk. Nzobo pia alisema 
iwapo jino limeharibika 
vibaya,    litang’olewa. Mat-
ibabu sahihi husaidia kuon-
dokana na tatizo la kunuka 
mdomo.

“Watanzania wajenge tabia 
ya kupiga mswaki meno yao 
kwa dawa ya meno yenye 
madini ya floridi asubuhi na 
usiku, kabla ya kwenda kulala. 
Watu wengi hupiga mswaki 
asubuhi tu na kusahau kupiga 
mswaki usiku wanapokwenda 
kulala.

“Wazazi wawasimamie na 
kuhakikisha watoto wao wa-
napiga mswaki meno yao asu-
buhi na usiku wanapokwenda 
kulala, kumbuka pia kusafisha 
ulimi ili kuondoa utando we-
nye bakteria wanaoleta haru-
fu mbaya mdomoni.

“Tusione aibu kuwauliza 
watu wetu wa karibu watuam-
bie ukweli kama midomo yetu 
inanuka au hainuki,” alishauri 
mtaalamu huyo.

Daktari Bingwa wa Magonjwa ya Ndani wa Taasisi ya Moyo Jakaya Kikwete (JKCI), Edwin 
Masue, akimpima shinikizo la damu mkazi wa Dar es Salaam aliyefika katika kambi maalumu 
ya siku mbili inayoendeshwa na wataalamu wa afya wa hospitali hiyo katika kuadhimisha 
Siku ya Wanawake Duniani. PICHA: JKCI

DK. ASHA MAHITA:



5

TANGAZO

Jumatatu  Machi 4, 2024



6

MAONI & UCHAMBUZI

KLABU kongwe za Simba na Yanga zimeiheshimisha nchi kwa ku-
fanikiwa kutinga hatua ya robo fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Kwa mara ya kwanza tangu nchi ipate Uhuru mwaka 1961, timu 
mbili za Tanzania zimekwenda robo fainali kwa pamoja, ikiwa ni 
moja kati ya mafanikio makubwa katika soka nchi.

Ni Tanzania pekee iliyopeleka timu mbili kwenye hatua hiyo 
huku zilizobaki, zikiwamo zile kubwa kwenye historia ya soka 
barani Afrika zikipeleka timu moja moja tu.

Hii ni heshima kubwa ya soka la Tanzania ambalo linaonekana 
limekuwa likipanda siku moja baada ya nyingine kuelekea kwenye 
mafanikio yanayotarajiwa na viongozi wa Shirikisho la Mpira wa 
Miguu nchini (TFF), serikali na Watanzania kwa ujumla.

Kwa hili tusiache kuwapongeza wote wanaohusika kuanzia 
wawekezaji ambao pamoja na kwamba michakato ya mabadiliko 
kwenye Klabu za Tanzania hasa hizi kubwa imekuwa ikifanywa 
kwa mwendo wa kinyonga, lakini hawakati tamaa, badala yake 
wamekuwa bega kwa bega na klabu katika kuzihudumia kambi, 
chakula, safari, malazi, posho, mishahara na usajili wa wachezaji 
bora ambao ndio wamezifanya kufika hapa.

Wangeweza kukaa pembeni hadi mabadiliko yatakapokamilika, 
lakini kwa mapenzi yao wenyewe kwa klabu hizo, pamoja na kujali 
furaha za watu wengine, wameamua kubeba mizigo ya gharama 
bila kujali, wakati mwingine wakibezwa na kutukanwa na baadhi 
ya watu.

Hapa tunawazungumzia Mohamed ‘Mo’ Dewji wa Simba na 
Ghalib Mohamed wa Yanga hawa wamekuwa nyuma ya furaha 
ya Watanzania ambao wakati mwingine hawana maisha mazuri 
wala kipato, lakini wamekuwa na furaha tu kwa sababu timu zao 
zinashinda.

Hata hivyo, pamoja na dhamira yao ya dhati kumekuwa na tabia 
ya baadhi ya watu ambao si wema kutaka kuzihujumu timu hizi, 
hasa kwenye mechi za kimataifa ili zifungwe.

Kumekuwa na taarifa nyingi tofauti kuwa baadhi ya watu wa 
upande mmoja wanasaidia upande mwingine ili watoke kwenye 
mashindano. Hili huwezi kulipa jina lolote zaidi ya hujuma chafu. 
Na haina tofauti yoyote na kuhujumu nchi.

Timu ya Tanzania inajiandaa kucheza mechi ya kimataifa, 
halafu mashabiki au viongozi wa timu nyingine wanahusishwa na 
kuwasaidia wageni ni hujuma tu kama zingine zozote.

Katika soka haikatazwi shabiki wa Simba kwenda kuwashangilia 
wapinzani wa Yanga, au wa Yanga kwenda kuwazomea Simba 
wakicheza na wageni, lakini si kufanya hujuma yoyote ile ya nyuma 
ya pazia na iko kinyume na mambo ya michezo ili ifungwe.

Hivyo, rai yetu ni kutaka kuona baada ya Simba na Yanga kutinga 
hatua hii, tunaiomba serikali ikae macho na watu wenye tabia 
hiyo kwa manufaa ya nchi kwani hata salamu za pongezi za Rais 
wa Jamburi ya Muungano wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan, kwa 
timu hizo ziliposhinda, alisema hiyo si furaha yao pekee bali ni kwa 
Watanzania wote kwa ujumla.

Hutuwezi kujua, inawezekana zote zinapita kwenda nusu, au 
kukutana fainali, hivyo serikali kuanzia wizara yenyewe inayohusika 
na michezo, Jeshi la Polisi, Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (Takukuru), na hata Usalama wa Taifa, waanze kuwa makini 
na watu waliokuwamo kwenye klabu hizo kutaka kuhujumiana.

Mafanikio ya timu hizo ni mafanikio ya nchi kwa ujumla na kama 
ni figisu basi ziishie humu humu kwenye mechi za Ligi Kuu, lakini si 
kwa timu inayobeba bendera ya nchi.

Mtu yeyote ambaye nchi iko vitani halafu yeye anazuia ama 
anauza mbinu za askari wa taifa lake ili wapigwe, huyo ni adui 
namba moja na anapaswa kushughulikiwa ipasavyo kisheria.

Majaji lindeni mchezo wa 
ngumi, si kuwabeba mabondia

Simba, Yanga zikiepuka haya, 
nusu fainali CAF inawezekana 
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 Muungwana Lazima Nilonge

UKIPITA mitaani utakuta kila 
mmoja akiwa hakubaliani na 
sare aliyoipata bondia Mtan-
zania, Selemani Kidunda.

Hata watoto nao ukiwauliza 
wanakwambia, bondia 
Mtanzania alikuwa amepoteza 
pambano na hawaelewi kwa 
nini imekuwa sare.

Watanzania pamoja na 
uzalendo wao wote, lakini hili 
wameonekana kutokubaliana 
nalo, na inaonekana kama 
unaongea na raia wa Afrika 
Kusini.

Nilimsikia mama mmoja 
mtu mzima akisema anajuta 
kwa nini amepoteza usingizi 
wake.

“Bora ningelala kuliko 
hiki nilichokiona. Mimi ni 
Mtanzania na nilipenda 
bondia wetu ashinde, lakini 
kwa hiki nilichoshuhudia, 
bondia wetu amepoteza 
pambano, na wala si sare, 
imeniuma sana, mtoto wa 
watu wamemnyima ushindi,” 
alisikika akisema bibi huyo 
akiwaambia wajukuu zake.

Kila unapopita asubuhi 
ile ya Machi 2, utasikia 
watu wanalalamikia juu 
ya maamuzi ya pambano 
lililopigwa usiku wa Machi 
Mosi, mwaka huu, Masaki jijini 
Dar es Salaam kati yake dhidi 
ya Asemahle Wellem kutoka 
Afrika Kusini.

Lilikuwa ni pambano 
la uzito wa Super Walter 
lililokuwa na raundi 12 
ambazo ziliisha zote.

Kilichotokea hapo ni 
kwamba Watanzania 
hawakuridhika na maamuzi. 
Licha ya watu kulalamika 
kila unapokata kona, kwenye 
mitandao ya kijamii ndiyo 
kabisa.

Ukisoma maoni ya watu 
utaona kabisa kuwa kuna 
kitu hakiko sawa kwenye 
pambano hilo na itabidi sasa 
majaji wabadilishe mitazamo 
yao.

Ni kweli ndondi ina ufundi 
wake katika upiganaji, 
ambapo kuna maeneo yana 
pointi nyingi kuliko zingine, 
unaweza kuona bondia kapiga 
ngumu nyingi, lakini hazina 
alama nyingi, lakini chache 
zikipigwa mwingine akipiga 
chache zenye alama nyingi, 
lakini kuna vitu vingine 
vinaonekana kwa macho, tena 
na watu wengi.

Kama ilikuwa ni kupiga 
kura kwa watazamaji na 
si pointi za majaji, bondia 
Wellem angeibuka na ushindi 
kutokana na umahiri wake 
aliokuwa akiuonyesha 
ulingoni na jinsi alivyokuwa 
akitawala, pia staili yake ya 
upiganaji na jinsi alivyokuwa 
akirusha ngumi zake kwa 
ufundi mkubwa.

Na wala haikushangaza 
kuona mwisho wa pambano 
hilo, Kidunda akiwa 
amechakaa uso, huku 
mwenzake akiwa kama 
ametoka disko.

Wengine wakaenda mbali 
zaidi na kusema kama 
Kidunda ndiyo angekuwa 
Wellem, basi ushindi 
ungeenda kwake.

Angalau malalamiko 
mitaani na kwenye mitandao 
ya kijamii yalipunguzwa na 
mechi ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika kati ya Simba dhidi 
ya Jwaneng Galaxy, ambapo 
Watanzania na mashabiki 
wa michezo waligeukia huko 
na kuachana na matokeo ya 
ndondi ambayo yamepigwa 
na Watanzania wengi.

Kinachoonyesha huenda 
Watanzania wakawa 
wako karibu na ukweli, ni 
kwamba walikuwa nyuma 
na kuumuunga mkono 
bondia wao kwa namna ya 
uzalendo, lakini sare hiyo 
hawakukubaliana nayo.

Niliona hivi karibuni 
baadhi ya mashabiki 
wakipinga ushindi na baadhi 

ya mabondia wa Kitanzania 
wanapigana na mabondia 
kutoka nje hapa nchini.

Na kwa siku zinavyoendelea 
inaonekana wanakosa imani 
nao, wengine wakienda mbali 
zaidi wakitaka majaji kutoka 
nje ya nchi ndiyo wafanye kazi 
hiyo.

Binafsi, naona kama hicho 
ni kengele cha hatari kwa 
mchezo wa ngumi ambao kwa 
sasa unashika nafasi ya pili 
kwa umaarufu na kupendwa 
nchini.

Kutokana na kurejea 
kwa wadhamini na kuanza 
kuonyeshwa kwenye 
televisheni, mchezo wa ngumi 
umerudi kwenye chati kama 
ilivyokuwa zamani, hivyo 
kinachotakiwa si kuwalinda 
mabondia wa Tanzania, lakini 
si kuwasaidia kushinda.

Kwa sasa unaangalia na 
kufuatiliwa na watu wa rika 
zote, wengine wanakesha, 
sasa kama wameanza kuguna 
na unaanza kukosa mvuto 
na anayeshinda hapewi haki 
yake, wataanza kuudharau 
na kuendelea kufuatilia vitu 
vingine.

Kama hata kinamama 
wanaacha tamthilia na 
kufuatilia ngumi, halafu 
mwisho wa siku maamuzi 
hakubaliani nayo, kesho yake 
hawatofuatilia tena.

Kama mchezo huu 
utapoteza tena mashabiki 
basi ni majaji watakuwa 
wamefanya hivyo. Binafsi 
naomba waendelee kuulinda 
mchezo kwa kutoa maamuzi 
ya haki ili uendelee kupendwa 
na si kuwafurahisha wachache 
kwa kuwapa kisichostahili 
mabondia wa Tanzania.

Tuwaache washinde 
kwa uwezo wao na nina 
uhakika wanapopigwa ndipo 
wanakwenda kujipanga ili 
kushinda pambano lijalo. 
Wanapopata ushindi au sare 
isiyoeleweka wanabweteka. 
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HABARI KITAIFA

KABWELA                                                       Na Fadhili Mohammed                                  

Atupwa gerezani 
miaka 30 kwa kunajisi 
mdogo wake

Mwandishi Wetu

ZAIDI ya kaya 900 za ki-
jiji cha Lupunga, Kibaha 
mkoani Pwani, ziko hatarini 
kukumbwa na njaa baada ya 
kinachodaiwa  na mwekezaji 
kuvamia mashamba na ku-
haribu mazao kinyume cha 
sheria.

Kutokana na mgogoro huo, 
kaya hizo zimemwomba Rais 
Samia Suluhu Hassan kuwa-
saidia kabla ya kukumbwa na 
majanga.

Akizungumza kwa niaba 
ya wananchi, Mwenyekiti wa 
Kitongoji, Abdalah Selemani, 
alisema mgogoro wao na 
mwekezaji aitwaye Conti-
nental ni wa muda mrefu 
na amedai kuwa amekuwa 
akikingiwa kifua na uongozi 
wa mkoa. Alisema mwekezaji 
huyo mara ya kwanza alik-
wenda kwenye kijiji na ku-
dai ni chake   jambo ambalo 
uongozi haukumwelewa na 
kuhitaji uthibitisho eneo hilo 
amelipataje.

“Ilipofika hatua hiyo, haku-
wa na uthibitisho. Alikwenda  
katika uongozi wa mkoa 
kuomba msaada na mpaka 
kufikia hatua ya kupata jeuri 
ya kuharibu mazao na mali 
za wananchi,” alisema.

“Kiukweli wananchi wa-
naumia sana na kadhia hii 

wamechoka. Tunamwomba  
Rais Samia Suluhu Hassan 
atusaidie kupata haki yetu 
kwa sababu mkoa umeshind-
wa kufikia mwafaka naye,’’ 
alisema.

Alisema kuwa kilio chao 
walimpelekea waziri mwe-
nye dhamana ambaye 
aliwapa ahadi kwamba atal-
ishughulikia lakini kabla ya 
majibu yake, mwekezaji aliva-
mia maeneo ya wananchi na 
kuharibu mazao mbalimbali.

 “Ninakumbuka siku ya 
tukio lilikuja buldoza kwenye 
maeneo ya wananchi, likaan-
za kukata kata mazao. Nili-
popata  habari nilikwenda 
kujionea nikawakuta wakien-
delea kuharibu mazao.

“Nilipohoji wamepata wapi 
kibali, wakasema ‘kwa Ka-
tibu Tawala’. 	 Kwa hiyo, 
tunaomba waandishi mtusai-
die kupeleka kilio chetu kwa 
Rais wetu ambaye tunaamini 
kuwa suala hilo litapatiwa 
ufumbuzi,” alisema.

Mwenyekiti huyo alisema 
wanasikitika  maeneo yao  
kupewa mwekezaji na wa-
zawa kupewe viwanja au ku-
nunua, jambo ambalo wana-
dai ni unyanyasaji.

Uongozi wa kijiji, alidai 
hauna taarifa kuhusiana na 
mwekezaji huyo, lakini alipo-
hoji kuhusiana na kitendo 

hicho cha uvamizi, aliwekwa 
ndani na kuelezwa kuwa 
uongozi wa mkoa tayari una 
taarifa na mwekezaji huyo.

Nafatari Chacha (70),  am-
baye ni mstaafu wa Jeshi la 
Wananchi Tanzania ( JWTZ), 
alisema ameishi huko 
kwa miaka mingi na tayari 
amewekeza fedha zake za 
kustaafu kwenye kilimo na 
mifugo.

Alisema kitendo cha 
mwekezaji huyo kuingia na 
kudai eneo la kijiji hicho 
ni lake, kumemchanganya 
kwa sababu fedha zake 
amewekeza katika kilimo na 
hana kazi nyingine zaidi ya 
kutegemea mali hizo.

“Rais atusadie kupata ardhi 
yetu, vinginevyo watu wa-
takufa kutokana na mgogoro 
huu, lakini kwa sababu tuna 
imani na Rais Samia, tu-
naamini kuwa suala hili lita-
patiwa ufumbuzi wa haraka,” 
alisema. 

Hamisi Ramadhani, mmo-
ja wa waathirika ambaye 
amevamiwa na kuharibiwa 
mazao yake, naye alimwom-
ba Rais kuwasaidia wananchi 
hao wasiondolewe katika 
maeneo yao ya asili waliyor-
ithi kutoka kwa wazazi wao.

“Tunamwomba Rais Sa-
mia aingilie kati mgogoro 
huu kwani hivi sasa tunaishi 

kwa hofu na hatujui huyu 
mwekezaji ana nia gani na 
sisi,” alisema.

Naye Berice Makundi ali-
omba viongozi kuingilia ka-
tia mgogoro huu ili waend-
elee kuishi kwa amani bila ya 
hofu.

Alisema wanawake wengi 
katika kijiji hicho ni wakuli-
ma sasa wanapoharibiwa 
mazao yao watoto wao wata-
teseka kwa njaa.

Akizungumzia mgogoro 
huo, Mkuu wa Mkoa wa 
Pwani, Abubakari Kunenge, 
alisema ulishapatiwa ufum-
buzi, lakini wananchi ha-
wakuridhika.

“Sisi tunamtambua 
mwekezaji huyo na tulifanya 
jitihada za vikao mbalimbali 
ili kupatikana na ufumbuzi, 
lakini wanannchi hawakuri-
dhika na matokeo.

“Hivyo, kama wanaona 
haki yao imedhulumiwa ni 
vyema wakaenda ngazi za 
juu ili kupata haki na sisi tu-
natekeleza sheria tu. Kama 
wameona hawakutendwa 
haki wanapaswa kwenda ma-
hakamani,” alisema.

Naye mwekezaji anayedai 
eneo la kijiji hicho ni lake, Ma-
soud Saed, alisema kampuni 
inayomiliki eneo hilo ina hati 
ya uthibitisho na kampuni 
iko kihalali.

Kaya 900 zamlilia Rais mgogoro na mwekezaji 

Mkurugenzi Mtendaji 
wa SGA Security, Eric 
Sambu (wa pili kushoto), 
akionyesha Tuzo ya 
Huduma Bora ambayo 
kampuni hiyo ilipokea 
jijini Dar es Salaam 
mwishoni mwa wiki. 
Wengine kutoka kushoto 
ni Elizabeth Muzo kuto-
ka Kituo cha Uwekezaji 
Tanzania (TIC), Mkuru-
genzi wa Biashara za 
Kimataifa na Diplomasia 
ya Uchumi wa Wizara 
ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki, Balozi John 
Ulanga na Mkurugenzi 
Mkuu wa CICM Global 
ya Zimbabwe, Rinos 
Mautsa. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

Na Joctan Ngelly, MISSENYI

MAHAKAMA ya Wilaya ya Missenyi Mkoa 
wa Kagera imemhukumu Marius Steven 
(19), mkazi wa Bunazi kutumikia kifungo 
cha miaka 30 gerezani baada ya kumtia ha-
tiani kwa kosa la kunajisi mdogo wake.

Hukumu hiyo imetolewa na Hakimu 
Mkazi wa Mahakama hiyo, Jane Byemelwa 
baada ya upande wa mashtaka kuthibitisha 
kosa hilo pasipo kuacha shaka yoyote.

Hakimu Byemelwa alisema mahakama 
hiyo inatoa adhabu kali dhidi ya mshtakiwa 
huyo ili iwe fundisho kwake na watu wen-
gine wenye tabia kama hizo.

Alisema Upande wa Mashtaka, ukiongo-
zwa na Inspekta wa Polisi Zakayo Napeg-
wa, ulipeleka mahakamani huko masha-
hidi watano na vielelezo vitatu ambavyo 
vilithibitisha kuwa mshtakiwa huyo aliten-
da kosa hilo.

Hakimu Byemelwa alisema kuwa siku 
ya tukio hilo, Novemba 18, 2023, saa saba 
usiku, katika Kijiji cha Bunazi, Wilaya ya 
Missenyi, mkoani Kagera, mshtakiwa aliin-
gia kwenye chumba cha mdogo wake (wa 
tumbo moja) ambaye ni msichana mwenye 
umri wa miaka 17 na kumkuta amelala, 
alimshika kwa nguvu na kumvua nguo ki-
sha kumnajisi.

Alisema kuwa baada ya mshtakiwa huyo 
kunajisi mdogo wake, binti huyo alipiga 
kelele ndipo wazazi wao pamoja na maji-
rani walifika eneo la tukio hilo na kukamata 
mshtakiwa huyo na kumpeleke Kituo cha 
Polisi Kyaka na alipohojiwa alikiri kuhusika 
na kosa hilo.

Hakimu alisema mwathirika wa tukio 
hilo alipewa Fomu Namba Tatu ya Polisi 
(PF3) na kupelekwa Kituo cha Afya Bu-
nazi, alikofanyiwa uchunguzi na daktari na 
kuthibitishwa kuwa kweli alinajisiwa.

Alisema kuwa baada ya upelelezi wa kesi 
hiyo kukamilika, mshtakiwa alifikishwa ma-
hakamani ili sheria ichukue mkondo wake.

Hakimu Byemelwa alisema amesikiza 
ushahidi wa pande zote na kubaini kuwa 
Upande wa Mashtaka umethibitisha kosa 
hilo pasipo kuacha shaka yoyote, hivyo ma-
hakama inamtia hatiani mshtakiwa.

Mwendesha Mashtaka Inspekta wa Poli-
si, Zakayo Napengwa alidai mahakamani 
huko kutokuwa na kumbukumbu za ma-
kosa ya nyuma ya mshtakiwa.

Alidai kitendo alichokifanya mshtakiwa 
ni cha kikatili na kinadhalilisha jamii, hivyo 
akaomba mahakama itoe adhabu kali kwa 
mshtakiwa huyo ili iwe fundisho kwake na 
kwa watu wengine wenye tabia kama yake.

Mshtakiwa huyo wakati wa kuomba ku-
punguziwa adhabu, alidai ni kosa lake la 
kwanza, hivyo akaomba mahakama im-
punguzie adhabu kwa sababu ana familia 
inayomtegemea.

Hakimu Byemelwa alisema kitendo 
alichokifanya mshtakiwa hakikubaliki, ni 
cha aibu katika jamii, hivyo mahakama 
inakuhukumu kutumikia kifungo cha mia-
ka 30 gerezani ili iwe ni fundisho kwake na 
kwa watu wengine wenye tabia kama zake.

Awali akisoma hati ya mashtaka, Inspek-
ta wa Polisi Zakayo Napegwa alidai kuwa 
Novemba 18, 2023, saa saba mchana, kiji-
jini Bunazi, wilayani Missenyi, mshtakiwa 
alinajisi mdogo wake ambaye ni msichana 
mwenye umri wa miaka 17 na kumsaba-
bishia maumivu makali sehemu zake za 
siri. Kitendo hicho ni kinyume cha sheria.
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Bilioni 2.4/- 
kutumika 
kuboresha 
mtandao 
barabara za 
Muheza
Na Steven William, MUHEZA

WAKALA wa Barabara za Vi-
jiji na Mijini (TARURA) wilayani 
Muheza mkoani Tanga umepan-
ga kutumia Sh. bilioni 2.42 kuu-
fanyia matengenezo mtandao 
wake wa barabara katika mwaka 
ujao wa fedha.

Meneja wa TARURA wilayani 
Muheza, John Kwagilwa, alibaini-
sha hayo juzi mjini hapa alipotoa 
taarifa ya mpango wa bajeti ya 
mwaka wa fedha 2024/25 katika 
kikao cha Baraza la Madiwani kil-
ichofanyika chini ya Mwenyekiti 
wa Halmashauri, Erasto Mhina.

Alisema kuwa mpango huo wa 
bajeti umezingatia vipaumbele 
vilivyotolewa na kata husika kwa 
kushirikiana na viongozi; madi-
wani na mbunge.

Meneja huyo alisema fedha 
zilinazoombwa katika aina hiyo 
ya matengenezo ni Sh. 527.91 
ambazo zinatarajiwa kufanya 
matengenezo yenye jumla ya Km 
174.44.

Alisema kuwa matengenezo 
ya sehemu korofi, fedha zina-
zoombwa ni milioni 70.81 amba-
zo zinatarajiwa kufanya maten-
genezo yenye jumla ya Km 24.31.

Alisema kuwa pia kunahitajika 
fungu kwa ajili ya matengenezo 
ya muda maalum.

Meneja huyo alisema kuwa 
matengenezo ya madaraja, fed-
ha zilizoombwa ni milioni 196.7, 
zikitarajiwa kutumika kujenga 
madaraja manne, makalvati 25 
na mitaro mita 800.

Alisema kuwa matengenezo ya 
barabara kwa kiwango cha lami, 
fedha zilizoombwa ni Sh. milioni 
475.

Alisema kuwa matengenezo ya 
barabara kwa changarawe, fedha 
zinazoombwa ni Sh. milioni 950 
ambazo zinatarajiwa kuchonga 
jumla ya kilomita 22 za changa-
rawe na barabara za  kumwaga 
zege mita 500.

Alisema wanakabiliwa na 
changamoto ya fedha zinazo-
letwa kwa ajili ya matengenezo 
ya barabara kuwa kidogo ndogo 
kulinganisha na mahitaji halisi. 

Alibainisha kuwa mahitaji hali-
si mwaka huu wa fedha yalikuwa 
Sh. bilioni 3.395 wakati fedha zi-
lizoidhinishwa ni Sh. bilioni 1,106 
sawa na asilimia 32.6.

Alisema TARURA Wilaya ya 
Muheza inaomba wananchi 
wote kwa ujumla kutunza bara-
bara zote ili zitumike kwa muda 
mrefu. 

Msimamizi wa Ujenzi wa Bara-
bara hizo, Lidya Msumari alise-
ma kuwa ujenzi umeanza. Bara-
bara zenye urefu wa kilomita 13.5 
zimekarabatiwa.

‘Familia nyingi hazina uwezo kumudu vifaa vya wanafunzi’
Na Mwandishi Wetu, MT-
WARA

KWA kutambua ugumu una-
okabili wanafunzi kukidhi mahi-
taji yao muhimu, Taasisi ya Dido 
Mwanafunzi Initiative (DMI) 
kwa kushirikiana na Female Fu-
ture Program Cohort 9 wametoa 
msaada wa sare za shule, madaf-
tari na viatu kwa wanafunzi wa 
shule za msingi na sekondari 
mkoani Mtwara.

Msaada huo uliotolewa kwa 
Sekondari za Naliendele, Mi-
kindani na Nanyamba pamoja 
na Shule za Msingi Mwenge na 
Mtawanya, umejumuisha taulo 
za kike, vesti, mabegi ya shule na 
vifaa vingine vya kujifunzia.

Akizungumza kwenye hafla ya 
kukabidhi msaada huo, Mkuru-
genzi Mtendaji wa DMI, Rehema 
Moses, alisema kuwa baada ya 
serikali kufuta ada na michango 
mingine shuleni, uandikishaji 
wanafunzi wa darasa la kwanza 

hata wale wanaojiunga kidato 
cha kwanza umekuwa mkub-
wa, hivyo kuibua changamoto 
zingine zinazohitaji ushiriki wa 
wadau kuzitatua.

“Serikali inajitahidi kukuza 
elimu nchini ila, familia ny-
ingi haziwezi kukidhi baadhi ya 
mahitaji muhimu hasa ya wa-
nafunzi kama vile sare za shule, 
madaftari au taulo za kike vitu 
ambavyo havitolewi na serikali. 

“Sisi tunayo programu ya mv-
ishe aende shule inayolenga 
kusaidia kutatua baadhi ya 
changamoto hizi. Leo tupo hapa 
Mtwara kesho tutakuwa mkoa 
mwingine,” alisema Rehema.

Rais wa Female Future Pro-
gram Cohort 9, Maureen Njeri, 
alisema kuwa wakati wana-
hitimu shahada ya juu katika 
Taasisi ya ESAMI (Eastern and 
Southern Africa Management 
Institute) mwaka 2022, waliona 
wanayo sababu ya kusaidia ku-
tatua kero na changamoto wa-

nazokabiliana nazo wanawake 
wenzao katika jamii, hivyo kush-
irikiana na DMI katika kampeni 
ya mvishe aende shule.

“Leo ni mwendelezo wa juhu-
di tunazozifanya ili kuisaidia 
jamii. Vifaa tulivyovitoa vimeto-
kana na michango tunayoitoa. 
Ni kidogo lakini tunaamini ina-
saidia kupunguza tatizo. 

“Iwapo wadau wengine wata-
jitokeza, tunaweza kumaliza 
baadhi ya changamoto zilizopo 
nchini, na kuunga juhudi za seri-
kali katika kuimarisha elimu,” 
alisema Maureen.

Female Future Program iliyoz-
induliwa mwaka 2016 na Rais 
Samia Suluhu Hassan, kipindi 
hicho akiwa Makamu wa Rais, 
iko chini ya Chama cha Waajiri 
Tanzania (ATE), ikisimamiwa 
na Shule ya Biashara ya ESAMI. 
Inalenga kuwezesha wanawake 
wengi zaidi kuingia kwenye na-
fasi za uongozi ili kushiriki kutoa 
uamuzi wa masuala mbalimbali. 

“Lengo hilo halitowezekana 
iwapo mwanamke na mwana-
mume hawatoandaliwa tangu 
wakiwa wadogo. Elimu ndio 
msingi wa kila kitu ndio maana 
tunakwenda mpaka shule za 
msingi kusaidia kukuza wa-
sichana na wavulana wenye 
changamoto za kijamii,” alise-
ma Maureen. Akipokea taulo 
za kike,  Sofia Bakari, ambaye 
ni mwanafunzi wa kidato cha 
kwanza katika Sekondari ya Mi-
kindani, alisema wasichana wa-
sio na uwezo hushindwa kuhud-
huria masomo wanapokuwa 
kwenye siku zao, hivyo kuwapa 
changamoto ya kukimbizana na 
wenzao ili wasiachwe nyuma.

“Kuna wasichana wanao-
poteza mpaka siku saba kila 
mwezi kutokana na hedhi. 
Msaada huu ni muhimu, mimi 
na wenzangu tulioupokea tuna-
jua thamani yake. Tunawashuk-
uru sana kwa kutukumbuka,” 
alisema Sofia.

Kilo tatu za mirungi zamponza, zampeleka gerezani miaka 30
Na Joctan Ngelly, MISSENYI

MAHAKAMA ya Wilaya ya 
Missenyi, Mkoa wa Kagera im-
emhukumu Jamali Mussa (24), 
mkazi wa Bunazi wilayani hapa, 
kutumikia kifungo cha miaka 30 
gerezani baada ya kumtia ha-
tiani kwa   kosa la kukutwa na 
dawa za kulevya aina ya mirungi 
kilo 3.8.

Hukumu hiyo imetolewa na 
Hakimu Mkazi wa Mahakama 
hiyo, Jane Byemelwa, baada ya 
upande wa mashtaka kuthibiti-
sha kosa hilo pasipo kuacha 
shaka yoyote.

Hakimu Byemelwa alisema 
kuwa mahakama hiyo inatoa 
adhabu kali dhidi ya mshtakiwa 
huyo ili iwe fundisho kwake na 
kwa watu wengine wenye tabia 
za kujihusisha na biashara ya 
dawa za kulevya.

Alisema Upande wa Mash-
taka, ukiongozwa na Inspekta 
wa Polisi Zakayo Napegwa, 

ulipeleka mahakamani huko 
mashahidi watano na vielelezo 
sita ambavyo vilithibitisha kuwa 
mshtakiwa huyo alitenda kosa 
hilo.

Hakimu Byemelwa alisema 
mshtakiwa alikuwa anasafirisha 
dawa za kulevya aina ya mirungi 
kilo 3.8 kutoka Mtukula kwenda 
Bukoba kwenye basi la abiria le-
nye namba za usajili T 980 DPZ 
aina ya Yutong ambayo imeandi 
jina Tungisi.

Alisema kuwa basi hilo lina-
fanya safari zake Mtukula kwen-
da Mwanza, basi hilo lilipofika 
stendi ya Kyaka Wilaya ya Mis-
senyi, askari polisi walisimami-
sha basi hilo na kufanya ukaguzi 
ndipo walipobaini mshtakiwa 
huyo akiwa na dawa ya kulevya 
aina ya mirungi kwenye begi 
ndogo.

Alisema mshtakiwa alikamat-
wa na kupelekwa Kituo cha Poli-
si Kyaka na alipohojiwa, alikiri 
kuhusika na kosa hilo na kudai 

kuwa dawa za kulevya alizitoa 
Uganda na alipeleka Bukoba 
kuuza.

Alisema kuwa baada ya 
upelelezi wa kesi hiyo kuka-
milika, mshtakiwa alifikishwa 
mahakamani ili sheria ichukue 
mkondo wake.

Hakimu Byemelwa alisema 
amesikiliza ushahidi wa pande 
zote na kubaini kuwa upande 
wa mashtaka umethibitisha 
kosa hilo pasipo kuacha shaka 
yoyote na mshtakiwa inatiwa 
hatiani kwa kosa alilotenda. 

Mwendesha Mashtaka, Ins-
pekta wa Polisi Zakayo Napegwa 
alidai mahakamani kuwa haku-
wa na kumbukumbu ya makosa 
ya nyuma ya mshtakiwa.

Aliomba mahakama itoe ad-
habu kali kwa kuwa kitendo 
alichofanya mshtakiwa cha ku-
chukua dawa za kulevya Ugan-
da na kuleta Tanzania ni kibaya 
kwa kuwa kinapunguza nguvu-
kazi ya vijana.

Mshtakiwa huyo alipopewa 
nafasi ya kuomba kupunguziwa 
adhabu alisema ni kosa lake la 
kwanza, hivyo akaomba ma-
hakama hiyo impunguzie ad-
habu kwa kuwa ana familia in-
amtegemea.

Hakimu Byemelwa alisema 
kitendo alichofanya mshtakiwa 
hakikubalikikatika jamii,  hivyo 
mahakama inakuhukumu 
mshtakiwa kutumikia kifungo 
cha miaka 30 gerezani ili iwe 
fundisho kwake na watu wen-
gine wenye tabia kama zake na 
akimaliza kifungo, utafanya kazi 
halali katika jamii.

Awali akisoma hati ya mash-
taka, Inspekta wa Polisi Zakayo 
Napegwa alidai mahakamani 
kuwa Septemba 20, 2023, katika 
Kijiji cha Kyaka, Wilaya ya Mis-
senyi, Mkoani Kagera, mshtak-
iwa alikutwa akiwa na dawa za 
kulevya aina ya mirungi kilo 3.8 
kitendo ambacho ni kinyume 
cha sheria.

Mkurugenzi wa 
Dido Mwanafun-
zi Initiative, 
Rehema Moses 
(kushoto) na Dk. 
Riziki Suleiman, 
wakimvisha 
viatu mwa-
nafunzi wa 
Shule ya Msingi 
Mwenge iliyoko 
Kata ya Nalien-
dele, Mtwara 
mwishoni mwa 
wiki. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU
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Ugonjwa wa ajabu waua mifugo
Na Tumaini Mafie, ARUSHA

U
GONJWA wa ajabu un-
aoathiri afya ya mifugo 
na kusababisha vifo 
kwa haraka, umeibuka 

katika baadhi ya vijiji  mkoani  
Arusha, huku jamii ya wafugaji 
ikiomba serikali ifanye utafiti 
wa kubaini chanzo cha ugonjwa 
huo.

Baadhi ya wafugaji kutoka 
Wilaya ya Longido, wanadai 
ugonjwa huo unakumba mifu-
go, hasa mbuzi na kondoo, na 
huathiri ubongo kwa kasi hadi 
kusababisha vifo vingi.

Taarifa kuhusu ugonjwa huo, 
ilitolewa na mmoja wa wafugaji 
wa Wilaya ya Longido, Nambori 
Nabaki, mwishoni mwa wiki 

wakati wa jukwaa maalum lil-
ilokutanisha wadau wa kilimo 
ikolojia, chini ya mwavuli wa 
shirika lisilo la kiserikali la Is-
land of Peace.

Akifafanua zaidi kuhusu 
ugonjwa huo, ambao kabila la 
Kimasai wameubatiza jina la 
‘Ormilo’ Nabaki, alisema kama 
usipodhibitiwa kwa haraka 
unaweza kusababisha jamii ya 
wafugaji kuwa maskini katika 
kipindi kifupi, kwa kuwa unaen-
ezwa na vimelea.

“Mbuzi na kondoo kule kwetu 
(Longido), wanakwisha kwa 
ugonjwa wa Ormilo. Tumejaribu 
kuwachinja mbuzi na kondoo 
kuangalia tatizo ni nini baada ya 
kuanguka na kufa,” alisema. 

Alisema mifugo iliyopata 

ugonjwa huo ikichingwa ubon-
go wao unakuwa kumejaa maji  
na kuiomba  serikali ifanye utafi-
ti na ipeleke wataalamu kwa ajili 
ya kunusuru mifugo iliyobaki 
isiendelee kufa.

Alisema licha ya mifugo hiyo 
kufa kwa ugonjwa huo tishio, 
bado wanakabiliana na changa-
moto ya uwapo wa magugu 
vamizi katika maeneo ya mal-
isho yanayozuia majani ya kul-
ishia mifugo kuota.

Kwa mujibu wa Daktari wa 
Mifugo wa Halmashauri ya Aru-
sha, Linus Prosper, ugonjwa huo 
wa Ormilo, huwapata zaidi wan-
yama aina ya mbuzi, kondoo na 
mbwa.

Dk. Linus, ameeleza kuwa 
ugonjwa huo chanzo chake 

unatokea kwenye utumbo 
wa mbwa, ambapo akijisaidia 
kwenye majani na yakaliwa na 
mbuzi na kondoo, ndiko hupata 
maambukizi.

“Mbwa mwenye minyoo an-
apojisaidia kwenye majani, na 
binadamu akakata majani yenye 
kinyesi akawalisha mifugo, wa-
nakula ile minyoo na ikiingia 
kwenye mifugo inabadilika 
kuwa lava. Hivyo, wanazaliana 
na mbuzi anaanza kuonyesha 
dalili anakuwa na kizunguzungu 
mpaka anakufa,” alisema.

Alisema  ugonjwa huo hauna 
dawa, bali kinachotakiwa ni ku-
tibu minyoo kwa mbwa wote 
wafugwao na wanaozurura, 
hiyo ndio tiba pekee ya kuzuia 
ugonjwa huu usizidi kuenea.

Serikali 
kuboresha 
barabara 
kuvutia 
watalii
Na Cynthia Mwilolezi,      
ARUSHA

SERIKALI imesema inajenga  
barabara ya kwenda Loliondo 
kwa kiwango cha lami ili ku-
vutia idadi kubwa ya watalii 
kutembelea vivutio vilivyoko 
ukanda wa Loliondo katika 
Wilaya ya Ngorongoro, mkoani 
Arusha.

Meneja wa Wakala wa Bara-
bara, Mkoa wa Arusha (TAN-
ROADS), Reginald Massawe, 
alisema wakala huyo anaku-
sudia kuijenga barabara hiyo 
kwa kiwango cha lami ili ku-
punguza gharama za usafiri na 
usafirishaji.

“Loliondo haifikiki kwa lami, 
hivyo tumekusudia kujenga 
barabara hii kwa kiwango cha 
lami ili kupunguza gharama 
za usafiri na usafirishaji. La-
kini kupunguza muda wa usa-
firi na usafirishaji mazao na 
mifugo kutoka ukanda huo, 
hasa kwa wakazi wa Wilaya ya 
Ngorongoro na Mji wa Lolion-
do na vitongoji vyake,”alisema 
Massawe.

Alisema kukamilika kwa 
barabara hiyo, kutaongeza 
thamani ya mazao na mifugo 
na kukuza kipato kwa wananchi 
waishio maeneo hayo, hivyo 
kuchochea ukuaji wa sekta ya 
utalii katika nchi, hasa katika 
Hifadhi ya Taifa ya Serengeti na 
eneo la Mamlaka ya Hifadhi ya 
Ngorongoro (NCAA).

Kwa mujibu wa Meneja huyo, 
kwa mwaka wa fedha 2023/24, 
Mkoa wa Arusha, ilipokea Sh. 
bilioni 1 .3 kwa ajili ya kazi za 
dharura, zilizotokana na uhar-
ibifu wa miundombinu iliyo-
sababishwa na mvua za El-Nino.

Aidha, alisema serikali ina-
tambua umuhimu wa kuun-
ganisha makao makuu ya mkoa 
na makao makuu ya wilaya ili 

Kanisa Katoliki lachukua hatua vijana wanaougua afya ya akili
Na Woinde Shizza, ARUSHA 

KANISA Katoliki nchini lime-
anza kuchukua hatua kunusuru 
idadi kubwa ya vijana waliotum-
bukia katika tatizo la ugonjwa wa 
afya ya akili katika Jiji la Arusha, 
linalochangia kuongezeka ukatili 
kwa wanandoa, ulawiti na ubaka-
ji.

Jiji hilo limetajwa kutikisa ka-
tika miaka ya hivi karibuni, kuto-
kana na matukio ya kikatili, ya-
nayoziacha baadhi ya kaya katika 
simanzi na majonzi makubwa.

Mkurugenzi wa Taasisi ya Ulin-

zi na Usalama wa Watoto wa Jim-
bo Kuu Katoliki la Arusha, Padri 
Dennis Ngowi, alisema dalili za 
kuongezeka kwa matukio ya aina 
hiyo, ni aina ya watu wanaoende-
lea kutoa kauli za vitisho kwa Wa-
tanzania wenzao.

Padri Ngowi alisema kwa sasa 
jamii ya wakazi wa Arusha, ina-
paswa kuchukua hatua kwa ku-
tambua watu wanaonyemelewa 
na dalili za magonjwa ya afya ya 
akili, ikiwamo wale wanaosahau 
mambo na kutamka maneno ya 
vitisho.

“Tatizo la afya ya akili linasa-

babishwa na mfumo wa maisha, 
malezi na makuzi na kutowajibi-
ka kwa jamii ipasavyo. Tumeanza 
kama kanisa kuchukua hatua 
kudhibiti tatizo hili tangu dalili 
za awali zinapoanza, badala ya 
kufikiria kwamba mambo haya 
yanachagizwa na ushirikina,” 
alisema Padri Ngowi.

Kwa mujibu wa mkurugenzi 
huyo, taasisi hiyo imejikita ka-
tika kumtetea mtoto, kwa sababu 
hawezi kujisemea tofauti na mtu 
mzima, ambaye anaweza kutoa 
taarifa anapoona anatendewa 
kinyume cha matakwa yake.

Aidha, alisema taasisi hiyo kwa 
sasa imeanza imekuwa kutoa 
elimu kupitia semina za wanafun-
zi katika shule za msingi na se-
kondari na vikao vya wazazi vya 
kila mwezi katika siku maalum za 
wazazi kutembelea watoto shu-
leni.

“Elimu imezaa matunda na ku-
leta matokeo chanya kwa kuibua 
watu wanatenda au kutendewa 
mambo kinyume na maadili, la-
kini bado kazi hii inajitaji watu 
wengi ili wapokee elimu itakay-
oenezwa kwa wigo mpana,” ali-
sisitiza Padri Ngowi.

“Utamsikia mzazi anasema 
mtoto wangu hawezi kupitia 
shida nilizopitia, nitampa kila 
kitu atakachotaka. Mara mtoto 
hazeeki kwa mzazi nitakaa naye, 
kijana huyo atajitambua na kujua 
kwamba anatakiwa kubeba maju-
kumu ya familia lini?

“Wazazi kulea imekuwa ni 
tatizo kubwa; niseme kwa asil-
imia kubwa wazazi wanachangia 
vijana wa kike na kiume kuwa 
mfano mbaya usiyofaa kuigwa 
katika jamii kwa sababu ya malezi 
mabaya kutoka kwa wazazi wao.”

Mwenyekiti wa Jumuiya ya Wanawake wa Chama Cha Mapinduzi (UWT) Mjini Babati, mkoani Manyara, Eva Makila-
gi Luoga (kulia), akipongezwa na wanawake wa Mtaa wa Daghailoy, Kata ya Sigino, kwa kuvishwa kitenge ili kumpa 
moyo kwa kazi kubwa anayoifanya ya kuwatumikia juzi. PICHA: GIFT THADEY
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HABARI KANDA YA ZIWA

Wanafunzi wasiolipia chakula 
wadaiwa kufungiwa darasani

Maji 
yatajwa 
kuua 14 
Shinyanga
Na Marco Maduhu,     
SHINYANGA

KATI ya vifo 24 vilivyoto-
kana na matukio mbalim-
bali mkoani Shinyanga kwa 
mwaka 2023, 14 vimetajwa 
kutokana na watu kusombwa 
na maji.

Kamanda wa Jeshi la Zima-
moto na Uokoaji Mkoa wa 
Shinyanga, Martin Nyambala, 
alibainisha hayo juzi wakati 
akizungumza na waandishi 
wa habari ofisini kwake ku-
toa taarifa ya matukio yaliyo-
tokea mwaka jana.

Alisema kwa kipindi hicho 
yalitokea matukio yasiyozidi 
80, ambako kati ya hayo 
matukio ya moto majum-
bani yalikuwa 29, taasisi na 
biashara 18, miundombinu ya 
umeme 10, ajali barabarani 
saba na ajali za maji 13.

Alitaja vifo vilivyotokea 
kufuatia matukio hayo kuwa 
ni 24 huku majeruhi wakiwa 
41 ambako kati ya vifo hivyo 
24, 14 vilitokana na watu ku-
sombwa na maji 14 kwenye 
mito.

“Wengine watano walifari-
ki dunia kwa ajali ya moto na 
waliosalia watano walifariki 
dunia katika matukio men-
gine zikiwamo ajali za bara-
barani,” alisema Nyambala.

Alitoa wito kwa wananchi 
kuwa makini na mvua am-
bazo zinaendelea kunyesha 
kwa kutovuka kwenye mito 
iliyojaa maji na kuzuia pia wa-
toto wao wasiende kuogelea 
wala kuvua samaki kwenye 
mito hiyo.

Alitahadharisha pia wakazi 
wanaioshi mabondeni na 
kwenye mikondo ya maji 
wahame ili kunusuru maisha 
yao. Katika hatua nyingine, 
Nyambala alitaka wananchi 
kuwa makini na matumizi 
ya nishati majumbani iki-
wamo gesi pamoja na jiko 
mkaa, kwamba wanapopikia 
ndani wahakikishe madirisha 
yanakuwa wazi, ili kupitisha 
hewa na kuwa salama wakati 
wa matumizi.

Alielekeza wafanyabiasha-
ra kuhakikisha wana vifaa 
vya kuzimia moto ili wau-
dhibiti unapoanza kuwaka 
wakati Jeshi hilo likiwa njiani 
kuwaongezea nguvu ili kunu-
suru vitu na watu.

Baadhi ya wananchi wa 
Manispaa ya Shinyanga, wal-
iliomba jeshi hilo kuwa na ut-
aratibu wa kutoa elimu mara 
kwa mara kwa wananchi, 
namna ya kuepukana na ma-
janga ya moto ambayo yana-
tokana na uzembe, pamoja 
na jinsi ya kuuzima moto kwa 
hatua za awali.

Na Shaban Njia, KAHAMA

W
ANAFUNZI wa 
shule za msingi na 
sekondari katika 
Manispaa ya Kaha-

ma, mkoani Shinyanga, ambao 
wazazi wao wameshindwa kuli-
pia chakula na mitihani ya kila 
mwezi, wanadaiwa kufungiwa 
darasani ili wasirejee nyumbani 
kwao kula.

Utaratibu huo unadaiwa upo 
kwa muda mrefu na wazazi wa-
napohoji, huambiwa waham-
ishie watoto wao katika shule 
zisizokuwa na michango ya aina 
yoyote.

Hayo yalibainishwa juzi na 
baadhi ya wazazi na walezi ka-
tika mkutano wa hadhara wa 
Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, 

Christina Mndeme wa kusikiliza 
na kutatua kero za wananchi ka-
tika sekta ya afya, elimu, maji, 
kilimo, ardhi na miundombinu 
ya barabara uliofanyika katika 
Kata ya Majengo.

Mmoja wa wazazi, Ruben 
Macheyeki alisema, wanafunzi 
wa darasa la kwanza, pili, tatu, 
tano na sita wanatakiwa kutoa 
Sh. 5,000 ya uji kila mwezi huku 
wanafunzi wa madarasa yenye 
mitihani ya darasa la nne na saba 
wanatozwa Sh. 3,000 ya mitihani 
ya mwezi na Sh. 3,500 ya chakula 
cha wiki. “Siku za mitihani kwa 
wanafunzi ambao hawajatoa fed-
ha za mitihani huchapwa bakora 
na kuwaaguza watuambie tuwa-
hamishie shule ambazo hazina 
michango, suala hili limekuwa 
likituchonganisha na watoto 

wetu wakituona hatuwajali ka-
bisa,” alisema Macheyeki.

Salome William alisema wa-
nafunzi wa sekondari kila mmoja 
anachangishwa kilo 15 za mchele, 
saba na nusu za maharage na 
Sh.10,000 kwa ajili ya malipo ya 
mpishi pamoja na ununuzi wa 
kuni za kupikia.

Aliiomba serikali iingilie kati ili 
watambue uhalali wa michango 
hiyo kwa wote wanahitaji watoto 
wao wasome.

 Akijibu malalamiko hayo,  Ofi-
sa Elimu Msingi Hamida Kaganda 
alisema, suala la chakula shuleni 
ni lazima na linapangwa baina ya 
wazazi na bodi za shule kwa vi-
wango vinavyotakiwa kutolewa.

Aidha, alisema hana taarifa ya 
michango mingine na kuahidi 
kufuatilia na kuchukua hatua 

kwa wanaofanya hivyo.
Ofisa Elimu Sekondari, Anasta-

zia Manumbu alisema, alifuatilia 
malalamiko hayo na kubaini Se-
kondari ya Kishimba ndio inay-
ochangisha michango ya fedha 
za mitihani ya kila mwezi kwa 
madarasa yenye mitihani.

Aliahidi  kukutana na wakuu 
wa shule na wazazi kujadili na 
kutatua kwa pamoja changamo-
to hiyo.

Mkuu wa Mkoa huo, Christina 
Mndeme, aliwaagiza maofisa 
elimu wa shule za msingi na se-
kondari, walimu wakuu, wazazi 
pamoja na maofisa elimu kata 
kukaa kwa pamoja na kutatua 
malalamiko hayo, kwani serikali 
imepiga marufuku michango isi-
yokuwa na tija kwani inaumiza 
mzazi.

 Vijiji 20 Tabora kufikiwa maji toka Ziwa Victoria
Na Halima Ikunji, TABORA 

VIJIJI 20 vya Tarafa ya Bukene, 
Wilaya ya Nzega mkoani Tabora 
vinatarajiwa kunufaika na mradi 
mkubwa wa maji  kutoka Ziwa 
Victoria  unaosimamiwa na 
Wakala wa Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Vijijini (RUWASA).

Hayo yalibainishwa juzi na 
Mkuu wa Wilaya ya Nzega, Na-
itapwaki Tukai, wakati akizun-
gumza na wananchi katika mku-
tano wa hadhara uliofanyika 

kwenye Kata na Kijiji cha Uduka 
na kusema kuwa mradi huo ume-
fikia asilimia 25.

Alisema mradi huo utawafikia 
jumla ya wananchi 85,607 katika 
halmashauri hiyo na kuwataka 
wananchi hao kuitunza miun-
dombinu hiyo kwa kuwafichua 
wahalifu ili sheria ichukue mkon-
do wake. Alisema katika upanuzi 
wa mradi huo maji yataenda 
katika Vijiji vya Shila, Shigamba, 
Kagongwa, Itobo, Lakuyi, Cham-
wabo, Bukene, Kabanga, Uduka, 

Ussongwanhala, Kayombo, Mwa-
mala, Kashili, Seki Chaming’hwa , 
Kasela, Senge Lububu, Nindo na 
Udutu.   Kaimu Meneja wa RU-
WASA Wilaya ya Nzega, Mhandisi 
Faustine Makoka, alisema upanu-
zi wa mradi huo unatarajiwa ku-
kamilika Oktoba 23 mwaka huu, 
ukigharimu Sh. bilioni 24 .

Alisema mradi huo unahusisha 
ujenzi wa matangi matatu yenye 
ujazo wa lita 150,000, milingoti 
tisa na  tangi moja lenye ujazo 
wa lita 150,000  usawa wa ardhi 

ambako ukikamilika wananchi 
watanunua maji kwa Sh.20.

“Kutakuwa na ujenzi pia wa 
matangi 2 yenye ujazo wa lita 
100,000 kwenye milingoti 12, 
tangi moja lenye ujazo wa milim-
ita za ujazo 100,000 vichotea 
maji 12 pamoja na uchimbaji 
wa mitaro wenye urefu wa mita 
193,502,” alisema. Alisema ujenzi 
huo unatekelezwa kupitia mpan-
go wa programu kwa matokeo 
ya PforR na tayari Sh. bilioni 4.3 
zimetumika.

Mwakilishi wa Mgodi wa Barrick Bulyanhulu, William Chungu, akiongea katika hafla ya kufunga mafunzo ya kuwajengea uwezo walimu 
wa sekondari wilayani Msalala mkoani Shinyanga yaliyomalizika mwishoni mwa wiki wilayani humo kwa ufadhili wa Barrick Bulyan-
hulu. Jumla ya walimu 336 walihudhuria mafunzo hayo. PICHA: MPIGAPICHA WETU



ISIKUPITE
MABAO 27 ya mipira ya 
kutenga (set-piece goals) 
ambayo Arsenal ime-
funga hadi sasa msimu 
huu (ikiwa ni pamoja na 
penalti 8) ndio rekodi yao 
kubwa zaidi kwa msimu 
mmoja wa ligi tangu Opta 
ilipoanza kurekodi data 
kama hizo mnamo msimu 
wa 2004-05.

NIPASHE JUMATATU MACHI 4, 2024

LONDON, England 

B
AADA ya kufunga bao la 
ushindi na kunyanyua 
Kombe la Carabao Ju-
mapili, Virgil van Dijk 

ameimarisha hadhi yake ya 
kuwa mmoja wa mabeki bora 
kabisa wa Ligi Kuu England 
kuwahi kutokea.

Mholanzi huyo amekuwa 
na mchango mkubwa katika 
kumsaidia kocha Jurgen Klopp 
kushinda kila kitu alichopewa 
wakati alipokuwa hapo Mersey-
side. 

Hapa tunawaangalia walinzi 
wa kati bora zaidi katika histo-
ria ya Ligi Kuu England, twende 
sasa...

#5. Tony Adams
Aliitwa Bwana Arsenal kwa 

juhudi zake pale Kaskazini mwa 
London. Tony Adams anaba-
kia kuwa mchezaji pekee kuwa 
nahodha wa timu iliyoshinda 
mataji ya ligi katika miongo mi-
tatu tofauti.

Beki huyo zao la akademi ya 

klabu hiyo alikuwa gundi akishi-
kilia mambo pamoja na Arsene 
Wenger mwishoni mwa miaka 
ya 1990 na mwanzoni mwa mi-
aka ya 2000 - na mapenzi yake 
kwa mchezo yalipamba moto 
katika uchezaji wake.

England haijatoa mabeki 
wengi wa jadi bora zaidi ya Ad-
ams, ambaye atakumbukwa 
daima kwa bao lake dhidi ya 
Everton mnamo Mei 1998 am-
balo lilisaidia kutwaa ubingwa 
wa Ligi Kuu ya England.

#4. Vincent Kompany
Vincent Kompany ndiye gwiji 

mkubwa wa Manchester City 
na ndiye aliyewaongoza katika 
zama zao mpya.

Utumishi wake pale Etihad 
ulimfanya kushinda tuzo kuu 12 
na haishangazi kwamba klabu il-
iamua kujenga sanamu yake nje 
ya uwanja.

Majeraha yalizuia kazi am-
bayo inaweza kuwa ya utukufu 
zaidi, lakini Kompany bado bila 
shaka ni mmoja wa magwiji wa 
zama za kisasa.

#3. Virgil van Dijk

Kurejea kwa Liverpool kileleni 
kulilingana na kuwasili kwa Van 
Dijk pale Merseyside Januari 
mwaka 2018.

Mchezaji huyo wa Uholanzi al-
itwaa tuzo ya mchezaji bora wa 
mechi katika fainali tatu kuu za 
‘Wekundu’ hao - ikiwa ni pamoja 
na Ligi ya Mabingwa Ulaya- na 
hakubahatika kushinda Ballon 
d’Or mnamo 2019.

Tangu kutwaa taji la ligi kwa 
mara ya kwanza baada ya miaka 
30, Van Dijk amekuwa akipata 
kutambuliwa na atakuwa na nia 
ya kushinda medali zaidi kabla 
ya msimu wa 2023-24 kukamilika.

#2. Rio Ferdinand
Rio Ferdinand alikuwa na kazi 

nzuri na ingawa heshima yake 
kuu ilipatikana akiwa na Man-
chester United, alikuwa bora 
wakati wake Leeds United na 
West Ham.

Kama Van Dijk, Ferdinand ali-
faa kama beki wa kati wa kisasa 
na alikuwa na mchanganyiko 
mzuri wa nguvu, kasi na ufundi, 

na kumruhusu kuweka nafasi 
yake chini ya Alex Ferguson 
kwa zaidi ya muongo mmoja.

Ushirikiano wake na Nemanja 
Vidic ulikuwa muhimu kwa ma-
fanikio ya United katika karne 
ya 21 na Muingereza huyo ha-
timaye aliachana na soka na 
baada ya kunyakua mataji sita 
ya Ligi Kuu England.

#1. John Terry
Tukiwa na rekodi ya ushindi ya 

zaidi ya asilimia 60 kwenye ligi, 
haishangazi kumuona nguli John 
Terry akiongoza orodha yetu 
kama beki wa kati bora zaidi wa 
Ligi Kuu England.

Gwiji huyo wa Chelsea alikaa 
kwa miaka 19 huko London Ma-
gharibi na alishinda tuzo kuu 15, 
pamoja na mataji matano ya Ligi 
Kuu, matano ya Kombe la FA na 
Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Hadhi yake kama nyota in-
aungwa mkono na ukweli kwam-
ba ana safu safi zaidi ya beki yey-
ote katika historia ya Ligi Kuu na 
pia ndiye beki aliyefunga mabao 
mengi zaidi kwenye mashindano.

VIRGIL VAN DIJK

WALINZI WA 
KATI BORA ZAIDI 
WAKIHISTORIA EPL

NYOTA 10 WATAKAOWINDWA                                           SAUDIA MSIMU HUU WA JOTO UK. 12-13



12 13

Extra Time

“Asilimia 100, Mo Salah bila shaka 
ataondoka msimu huu wa majira 
ya joto. Haijalishi nini kitatokea 
msimu huu - nadhani kulikuwa na 
makubaliano msimu uliopita.” Ataon-
doka na kucheza mahali kama Saudi 
Arabia, na natumai, Liverpool wata-
pata ada kubwa na kupata wachezaji 
kadhaa kutoka nyuma yake. Salah 
atakuwa mfalme nchini Saudia,” 
Nguli wa Liverpool, Mark Lawren-
son, akiweka wazi Mohamed Salah 
ataondoka mwishoni mwa msimu.

“Hiyo ni kama kubwa ambayo ni-
mewahi kuhisi kwa sababu kufunga 
kila kitu kwa klabu ya aina hii, Bar-
celona. Ninajivunia na nina furaha 
sana. Na ninatumai kwamba idadi hii 
itakua kwa kasi sana na hata zaidi,” 
Mshambuliaji wa Barcelona, Robert 
Lewandowski baada ya kufikisha 
mabao 50 katika klabu hiyo aliyo-
jiunga nayo 2022. Lewa amefikisha 
idadi hiyo baada ya mechi 79 huku 
akiwa na asisti 14.

“Nitakuwa na wasiwasi ikiwa hatu-
fungi mabao mengi, ikiwa hatuten-
genezi nafasi, ambayo ni kinyume, 
nadhani tunatengeneza sana, tu-
nafunga mabao mengi. Mpango ni 
kwa kila mwaka kujaribu kuwa bora, 
nadhani tuko katika wakati mzuri 
na tuone kama tunaweza kuendelea 
kuboresha,” Mkurugenzi wa Michezo 
wa Arsenal, Edu, akikiri kwamba 
anaelewa kwa nini mashabiki wa-
naitaka timu kusajili mshambuliaji.

Nukuu“
NIPASHE JUMATATU MACHI 4, 2024

NYOTA 10 
WATAKAOWINDWA 
SAUDIA MSIMU HUU 
WA JOTO

LONDON, England

M
APINDUZI ya Ligi Kuu ya Saudi 
Arabia, Saudi Pro League, siyo tu 
yameweza kuvutia baadhi ya nyota 
wakubwa wa soka wa nyakati za 

kisasa, lakini magwiji wa muda wote.
Cristiano Ronaldo alianzisha hilo

 huko Saudi Arabia, huku watu
 kama Karim Benzema na Neymar

 wakifuata nyayo zake.

Matarajio makuu ya Ufalme yameifanya Sau-
di Pro League (SPL), kupata umaarufu mkub-
wa, na hakuna dalili za nchi hiyo kupunguza 
matumizi yao hivi karibuni kabla ya uwezeka-
no wa kuandaa Kombe la Dunia mwaka 2034.

Wachezaji wa Ulaya wakubwa wanatafutwa 
na kuna angalau majina kumi ya nyota wapo 
kwenye rada.  Hapa tunawaangalia wachezaji 
10 ambao watawindwa na Ligi Kuu ya Saudi 
Arabia wakati wa majira ya joto, twende sasa...

#1. Kevin De Bruyne (Manchester 
City)

Kevin De Bruyne atakumbukwa kama mmo-
ja wa viungo bora wa muda wote wa Ligi Kuu 
England na Mbelgiji huyo sasa ameingia kwe-
nye rada za Saudia kutokana na hali ya mka-
taba wake pale Man City.

Mkataba wa sasa wa Mbelgiji huyo kule Eti-
had unamalizika mwishoni mwa msimu ujao, 
na mazungumzo kuhusu kuongeza muda bado 
hayajapamba moto. Man City, bila shaka, hawa-
tataka kumpoteza supastaa wao bure iwapo 
atachagua kutoongeza mkataba mpya, huku 
klabu hiyo ikiripotiwa kuweka bei ya pauni mil-
ioni 90 kwenye kichwa cha De Bruyne.

Utajiri wa Saudi unamaanisha kuwa hesa-
bu kama hiyo haitatumika kama kizuizi. De 
Bruyne atakuwa mapinduzi mengine makub-
wa kwa soka la Saudi Arabia.

#2. Raphael Varane (Manchester 
United)

Ingawa Varane ameonesha bado ana uwezo 
wa kushindana kwa kiwango cha juu zaidi pale 
Manchester, wakati wake kule United umeku-
wa wa kushangaza sana.

Mkataba wa Mfaransa huyo unamalizika 
mwishoni mwa msimu huu, na ingawa kuonge-
zwa kwa masharti yaliyopunguzwa hakujaon-

dolewa, Varane anatazamiwa kujikuta akipewa 
ofa nono kutoka Saudia.

Al Nassr na Al Ittihad ni klabu zinazotaka 
kumsajili beki huyo wa kati kwa uhamisho wa 
bure msimu huu wa majira ya joto Al Ittihad ya 
Benzema iko tayari kumpa Varane mshahara wa 
thamani ya euro milioni 30 kwa msimu.

#3. Luka Modric (Real Madrid)
Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 38, al-

ionesha kuwa bado ana kipaji kikubwa kwenye 
mchezo dhidi ya Sevilla wiki iliyopita akifunga 
bao pekee. Hata hivyo, Modric amekuwa na juku-
mu dogo tu kwa Real Madrid msimu huu, na wen-
gine wamebashiri kwamba anaweza kustaafu.

Kutokana na wasifu wake, kiungo huyo 
alishawahi kuzivutia klabu za SPL. Hata hivyo, 
wakala wake alifungua mlango wa kuhamia 
Saudia Novemba mwaka jana na kupendekeza 
kwamba “ofa inayofaa” itazingatiwa ikiwa itafika.

#4. Romelu Lukaku (Roma, kwa mkopo 
kutoka Chelsea)

Romelu Lukaku aliyecheza jumla ya mechi 113 
kwa Timu ya Taifa ya Ubelgiji, anaonekana kuji-
andaa kwa malipo makubwa huko Mashariki ya 
Kati.

Lukaku aliwahi kukataa kuhamia Al Hilal, lakini 
kuhamia SPL inaonekana kuwa suala la muda tu. 
Bila shaka atapata maslahi mengi kutoka kwa 
Saudia msimu huu wa majira ya joto, na mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 30, hivi majuzi al-
idai kuwa SPL ina uwezo wa kuwa “mojawapo ya 
ligi bora zaidi duniani.”

Lukaku pia alijibu “kabisa” alipoulizwa ikiwa 
mashabiki wa Saudia wangemwona tena msham-
buliaji huyo Mashariki ya Kati siku moja. Kwa sasa 
yuko kwa mkopo katika Klabu ya Roma na huen-
da akahama mwishoni mwa msimu huu.

#5. Mohamed Salah (Liverpool)
Uamuzi wa Jurgen Klopp kuondoka Liverpool 

mwishoni mwa msimu umeonekana kutia shaka 
mustakabali wa nyota wakuu wa klabu hiyo.

Virgil van Dijk na Salah walihusishwa kwa hara-
ka na kuondoka baada ya tangazo la Klopp. 

Salah yuko chini ya mkataba na Liverpool hadi 
2025, kumaanisha hali yake ni sawa na ya De 
Bruyne. ‘Wekundu’ hao bila shaka, hawatataka 
kumpoteza supastaa wao, lakini watajihatarisha 
kumruhusu Salah kuingia mwaka wa mwisho wa 
mkataba wake ikiwa mazungumzo ya kuongeza 

muda hayajaendelea.
Kwa kuzingatia umri wake na labda msimu huu 

wa majira ya joto ndio wakati muafaka wa kuacha-
na na Mmisri huyo. Wasaudia kwa muda mrefu 
wamekuwa wakihangaikia kumtunuku nyota 
huyo.

#6. Casemiro (Manchester United)
Casemiro alivutia wakati wa msimu mzuri wa 

Manchester United msimu wa 2022/23, lakini 
kampeni ya sasa imekuwa ngumu kwake.

Mbrazil huyo amekosa sehemu yake kubwa ku-
tokana na jeraha lakini pia amekuwa na shida ya 
kucheza akiwa fiti. Kwa hiyo, kutokana na mabadi-
liko makubwa yanayotokea Old Trafford, United 
inaweza kumuondoka kiungo huyo mkongwe 
msimu huu wa majira ya joto.

Wakati kiungo huyo amesisitiza kuwa ana fura-
ha pale Manchester, uamuzi kuhusu mustakabali 
wake msimu huu unaweza kuwa nje ya udhibiti 
wake. Iwapo atasonga mbele, SPL bila shaka ndiyo 
mahali anapoelekea zaidi.

#7. Thomas Partey (Arsenal)
Thomas Partey amekuwa na wakati mgumu 

msimu huu. Mchezaji huyo wa Kimataifa wa Gha-
na amekuwa nje ya uwanja tangu mapumziko ya 
Oktoba mwaka jana baada ya kufanyiwa upasuaji 
wa paja. Kiungo huyo mwenye umri wa miaka 30, 
anatazamiwa kurejea hivi karibuni.

Wakiwa wamemsajili Declan Rice majira ya joto 
yaliyopita, Arsenal watajaribu kuimarisha safu yao 
ya kiungo zaidi mwishoni mwa msimu huu - Mar-
tin Zubimendi na Douglas Luiz ni miongoni mwa 
wanaohusishwa na kuhamia Emirates.

Partey anaweza kutolewa ili kutoa nafasi kwa 
wachezaji wapya wa safu ya kati. Juventus wame-
kuwa wakihusishwa kwa muda mrefu, kama ilivyo 
kwa Al Ahli.

#8. Son Heung-min (Tottenham Hotspur)
Nyota huyo wa Korea Kusini alipata ofa kutoka 

Saudia baada ya kampeni ya msimu wa 2022/23. 
Son alifunga uhamisho wa kuelekea Mashariki ya 
Kati msimu uliopita wa majira ya joto na tangu 
wakati huo amefurahia kampeni ya kurejea Tot-
tenham Hotspur huku Ange Postecoglou akishi-
kilia usukani.

Klabu za Saudia zinatazamiwa kufufua nia yao 
ya kumnunua nahodha huyo wa Spurs msimu 
huu wa majira ya joto. Umashuhuri wa Son ka-
toka mashariki ya mbali unamaanisha kuwa 

angekuwa mapinduzi makubwa kwa mradi 
wa Saudia, lakini kuondoka hivi karibuni pale 
Spurs kunaonekana kutowezekana.

Tottenham wana chaguo la kuongeza mka-
taba wa nahodha wao kwa mwaka mmoja zaidi 
ambao utamweka Kaskazini mwa London hadi 
2026.

#9. Bruno Fernandes (Manchester 
United)

Imekuwa kampeni tulivu sana ya 2023/24 
kwa Bruno ambaye ni moyo wa ubunifu wa 
United, ambao waliripotiwa kukataa ofa kutoka 
Saudi Arabia Januari,

Fernandes amekuwa akipata fedha nyingi 
sana kwa ‘Mashetani Wekundu’ tangu alipoji-
unga na klabu hiyo kutoka Sporting CP mwaka 
2020. Tayari tumegundua uwezekano wa Var-
ane na Casemiro wa United kujiunga na map-
induzi ya Saudia majira ya joto, na Fernandes 
anaweza kulengwa tena.

Mchezaji huyo wa Ureno hakushawishiwa na 
ofa ya Al Hilal wakati wa majira ya baridi kali, 
na Fernandes anasisitiza kwamba bado ana 
mengi ya kufanikiwa katika soka la Ulaya.

#10. Thiago (Liverpool)
Mhispania huyo ambaye alisaini mkataba wa 

miaka minne baada ya kusajiliwa na Liverpool 
mwaka 2020 na bado hajasaini nyongeza, 

hajashiriki katika kipindi hiki na siku 
zake zinahesabika pale Merseyside.

Matatizo ya mara kwa mara 
ya majeraha yanamaanisha 

kuwa kuna uwezekano 
mdogo wa kuongezwa 

muda.
Hilo linafun-

gua mlango wa 
kuhamia Saudi 

Arabia, ingawa 
m c h e z a j i 

huyo alikataa 
k u h a m i a 

wakati wa 
m s i m u 

wa ma-
jira ya 

joto.



KATIKA msimu huu wa Ligi ya Ma-
bingwa Afrika, Tanzania imeweka 
rekodi ya kuwa nchi pekee iliyofaniki-
wa kuingiza timu mbili hatua ya robo 
fainali; Simba na Yanga, nchi zingine 
zote zimeingiza timu moja moja. Rais 
Samia amekuwa akitoa motisha wa 
Sh. milioni tano kwa kila bao linalo-
fungwa na timu kushinda kwa  klabu 
hizo kwenye mechi za kimataifa.JE

, W
A

JU
A

?

yepachika mawili, na Willy Onana 
raia wa Cameroon pia akiweka 
mawili kwenye kamba.

Waliofunga nao moja moja ni 
Mzambia Clatous Chama, Mkon-
gomani, Fabrice Ngoma, na Mgabo-
ni Pa Omari Jobe. Kwa maana hiyo, 
wachezaji wa kigeni wa Simba wa-
mechangia jumla ya mabao saba.

Pacome Zouzoua, raia wa Ivory 
Coast, amewaongoza wageni wa 
Yanga kupachika mabao matatu 
peke yake, mengine yakifungwa 
na Mburkina Faso, Stephane Aziz 
Ki, Mzambia, Kennedy Musonda na 
Joseph Guede ambaye ni pia ni wa 
Ivory Coast, wote wakifunga bao 
moja kila mmoja.

Hii inaonyesha kuwa upande wa 
Yanga, wachezaji wa kigeni wame-
funga mabao sita kwenye hatua 
hiyo ya makundi.

5. Watanzania wawili 
wawili

Wachezaji wawili wa Kitanzania 
kwa kila timu wamechangia ma-
bao hayo kwa timu zao. Wakati kwa 
upande wa Simba wakichangia 
mabao mawili, Yanga ina mabao 
matatu ambayo yamechangiwa na 
wazawa.

Kibu Denis na Ladaki Chasambi 
juzi walifunga mabao, wakiwa ni 
moja ya wauaji wa Jwaneng Galaxy, 
huku Mudathir Yahaya akifunga 
mabao mawili upande wa Yanga na 
Bakari Mwamnyeto.

REKODI 5 TAMU, REKODI 5 TAMU, 
SIMBA, YANGA ROBO SIMBA, YANGA ROBO 
FAINALI CAFFAINALI CAF

Na Adam Fungamwango

U
SHINDI wa mabao 6-0 il-
ioupata dhidi ya Jwaneng 
Galaxy ya Botswana juzi 
usiku katika Uwanja wa 

Benjamin Mkapa, umeifanya Simba 
kuungana na Yanga kutinga robo 
fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Simba imekuwa ni
 timu ya pili nchini kut-

inga hatua hiyo baada ya 
Yanga, kufanikiwa ku-

fanya hivyo, Februari 24,
 mwaka huu ilipoitandika
 CR Belouizdad ya Algeria

 mabao 4-0, kwenye 
uwanja huo huo.

Katika makala haya, tunakuletea 
rekodi na takwimu za timu hizo na 
wachezaji wake hadi zinatinga hat-
ua hiyo ya robo fainali.

1. Simba, Yanga zaitisha 
Afrika

Simba na Yanga zimeweka rekodi 

ya kuwa timu mbili pekee msimu 
huu kutoka nchi moja kutinga hat-
ua ya robo fainali msimu huu.

Simba imetinga kutoka Kundi B, 
ikishika nafasi ya pili, huku Yanga 
ikishika pia nafasi kama hiyo ku-
toka Kundi D. 

Rekodi hii inaifanya Tanzania 
kwa mara ya kwanza kuwa na timu 
mbili kwenye hatua hiyo.

Nchi zingine zimeingiza timu 
moja moja ambazo ni Mamelodi 
Sundowns kutoka Afrika Kusini, 
na TP Mazembe ya Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo kutoka 
Kundi A, Asec Mimosas ya Ivory 
Coast kutoka Kundi B, Petro de 
Luanda ya Angola na Esperance ya 
Tunisia kutoka Kundi C na Al Ahly 
ya Misri kutoka Kundi D.

2. Simba mara nne, Yanga 
moja

Wakati Yanga ikitinga robo fain-
ali ya Ligi ya Mabingwa kwa mara 
ya nne, Yanga imefanya hivyo 

mara moja tangu kuanza kwa mfu-
mo mpya wa ligi hiyo 1997.

Simba imefanya hivyo msimu 
wa 2018/19, 2020/21, 2022/23 na 
msimu huu wa 2023/24, huku 
ikiweka rekodi nyingine ya kucheza 
hatua hiyo mara mbili mfululizo 
kwani msimu uliopita ilifikia hatua 
hiyo na kutolewa kwa mikwaju ya 
penalti 4-3 dhidi ya Wydad Casa-
blanca ya Morocco.

3. Zote zimefunga mabao 
tisa

Timu zote zimefunga mabao tisa 
mpaka zinamaliza hatua ya makun-
di. Yanga ilipata mabao yake ilipo-
toka sare ya bao 1-1 nyumbani dhidi 
ya Al Ahly, sare nyingine kama hiyo 
dhidi ya Medeama Ghana ugenini, 
ikaiadhibu Medeama nyumbani 
mabao 3-0, kabla ya kuiangamiza 
CR Belouizdad mabao 4-0.

Simba ilianza kwa sare ya bao 
1-1 dhidi ya Asec Mimosas nyum-
bani, ikaifunga Wydad Casablanca 
mabao 2-0, kabla ya kuishindilia 
Jwaneng Galaxy mabao 6-0.

4. Simba wageni sita, Yanga 
wanne

Wachezaji wa kigeni sita wame-
husika kufunga mabao hayo kwa 
upande wa Simba, huku Yanga 
yakiwa yamefungwa na wachezaji 
wanne.

Mabao ya Simba yalifungwa na 
Mrundi Saido Ntibanzonkiza, ali-

Kipa wa Jwaneng Gal-
axy, Goitseone Phoko 
na nahodha wake, 
Tlamelo Kolagano, 
wakishindwa kuzuia 
moja ya mabao sita 
yaliyofungwa, huku 
mfungaji wa bao la pili, 
Pa Omari Jobe ak-
ishuhudia mpira ukijaa 
wavuni, katika mechi 
ya hatua makundi, Ligi 
ya Mabingwa Afrika 
iliyochezwa Uwanja wa 
Benjamin Mkapa juzi, 
Simba ikishinda mabao 
6-0 na kufuzu hatua ya 
robo fainali. MPIGAPI-
CHA WETU
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            Serikali kuwekeza nguvu 
matumizi teknolojia shuleni 

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

S
ERIKALI imesema itaen-
delea kuweka nguvu kwe-
nye matumizi ya teknolo-
jia katika kutoa elimu 

shuleni, ili kukabiliana na upun-
gufu wa walimu nchini.

Naibu Katibu Mkuu, Ofisi ya 
Rais Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI) anayes-
hughulikia Elimu, Dk. Charles 
Msonde, aliyasema hayo jana 
jijini hapa alipotembelewa na 
ujumbe wa wataalamu kutoka 
Wizara ya Elimu na Mafunzo ya 

Amali ya Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar.

Wajumbe hao pia walifanya 
ziara Tume ya Utumishi wa Wal-
imu (TSC) ili kujifunza namna 
tume hiyo inavyotekeleza maju-
kumu yake.

Dk. Msonde alisema serikali 
imefanya jitihada mbalimbali za 
kuboresha elimu ili kuhakikisha 
kila mwanafunzi anapata elimu 
kama inavyohitajika.

“Kwa sasa tumeanza majar-
ibio ya matumizi ya teknolojia ya 
ufundishaji inayowezesha mwal-
imu kutoka kituo kimoja ku-
fundisha wanafunzi wengi kwa 

wakati mmoja wakiwa katika 
maeneo mbalimbali. Tumeanza 
katika mikoa ya Pwani na Dodo-
ma na matokeo yake ni mazuri, 
wanafunzi wanafurahia,” alise-
ma Dk. Msonde.

Aliongeza kuwa, “kupitia 
teknolojia hiyo mwalimu anao-
na wanafunzi wake wote katika 
maeneo mbalimbali, anaweza 
kuuliza swali na mwanafunzi 
akanyoosha mkono na kujibu, 
yaani ni kama mwalimu yupo 
hapo hapo.”

Alifafanua kuwa mfumo huo 
pamoja na kurahisisha utendaji 
kazi kwa walimu, ni moja ya njia 

za kukabiliana na upungufu wa 
walimu hususani wa masomo ya 
sayansi na hisabati. 

“Katika kuendeleza jitihada 
hizi, Waziri wa TAMISEMI, Mo-
hamed Mchengerwa  tayari ame-
agiza kutengwa kwa bajeti ili ku-
wezesha upatikanaji wa angalau 
darasa moja kwa kila mkoa na 
kila halmashauri katika mwaka 
wa fedha 2024/25,” alisema.

Pamoja na hayo, Dk. Msonde 
alieleza kuwa TSC inaendelea 
kusimamia masuala ya utumishi 
wa walimu kwa ufanisi ikiwamo 
ajira, maadili na maendeleo ya 
walimu.

Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

BMH 
yapandikiza 
betri 
wagonjwa 
watatu 

Na Renatha Msungu, 

DODOMA

HOSPITALI ya Benjamin 
Mkapa (BMH) imefanya 
upandikiza betri kwenye 
moyo kwa wagonjwa  watatu 
wenye matatizo ya moyo.

Upandikizaji wa betri kwe-
nye moyo ambao kitaalamu 
unaitwa ‘pacemakers’ im-
plantation’ unafanyika kwa 
watu wenye matatizo ya mfu-
mo wa umeme wa moyo na 
kusababisha mapigo ya moyo 
kuwa chini ya kiwango.

Akizungumza jana na 
waandishi wa habari ji-
jini hapa, Mkuu wa Idara 
ya magonjwa ya Moyo, Dk. 
Happiness Kusima alisema 
kinachotakiwa kwa mtu wa 
kawaida ni mapigo ya moyo 
kuwa ni 60-100 kwa dakika 
lakini wengi wa wagonjwa 
wenye matatizo hayo mapigo 
yao ni chini ya 40.

Dk. Kusima alisema kuwa 
hospitali hiyo hadi sasa 
imepandikiza huduma hiyo 
kwa watu 18 tangu ianzishwe 
mwaka 2021.

“Jana tumepandikiza watu 
watatu na kupelekea idadi ya 
wagonjwa wenye matatizo ya 
moyo, kufikia 18 toka huduma 
hiyo ianzishwe mwaka 2021,” 
alisema Dk. Kusima.

Alifafanua kuwa upandiki-
zaji huo umefanyika kwenye 
kambi ya Madaktari Bingwa 
wa Moyo wa BMH kwa ku-
jengewa uwezo na Taasisi 
ya Moyo ya Jakaya Kikwete 
( JKCI) ya jijini Dar es Salaam.

Alitoa wito kwa wagonjwa 
wenye matatizo hayo kuji-
tokeza hospitalini hapo kwa 
ajili ya kufanyiwa uchunguzi 
na kupatiwa matibabu.

Alisema hivi sasa huduma 
hiyo hupatikana katika hospi-
tali hiyo kutokana na kuwa na 
kambi ya madaktari bingwa 
wa magonjwa ya moyo am-
bao wamejengewa uwezo wa 
utoaji wa matibabu hayo.

“BMH inafanya matibabu 
ya upasuaji wa moyo pamoja 
na matibabu ya magonjwa 
mengine mbalimbali jambo 
lililosaidia kuwapunguzia 
wagonjwa kwenda umbali 
mrefu kutafuta huduma ya 
matibabu ya moyo,” alisema.

Aliishukuru serikali kwa 
kufanya uwekezaji katika sek-
ta ya afya ambao yamechang-
ia kwa kiasi kikubwa huduma 
za matibabu mbalimbali ku-
patikana katika hospitali hiyo. 

CCM yaingilia kati malori kuegeshwa kituo cha mabasi
Na Thobias Mwanakatwe, 
MANYONI

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM) 
Mkoa wa Singida kimeishauri 
serikali kuondoa utaratibu wa 
malori kuegeshwa katika kituo 
cha      mabasi Manyoni kwa kuwa 
unahatarisha usalama wa abiria.

Mwaka jana serikali ya Mkoa 
wa Singida ilitoa agizo kwamba 
malori yaegeshwe usiku katika 
stendi hiyo ili halmashauri ipate 
mapato badala ya awali ambapo 

yalikuwa yanaegeshwa kando-
kando mwa barabara.

Mwenyekiti CCM Mkoa wa Sin-
gida, Martha Mlata, alitoa kauli 
hiyo mwishoni mwa wiki baada 
ya kutembelea kituo hicho na 
kupokea malalamiko kwa wa-
nanchi kuwa uwapo wa malori 
na mabasi eneo hilo unahatarisha 
usalama wao. Alisema sio jambo 
jema kwa mabasi na malori kue-
geshwa katika kituo hicho amba-
cho kilitengwa kwa ajili ya mabasi 
na kuiagiza halmashauri itafute 

eneo jingine kwa ajili ya malori ili 
kuleta usalama kwa watumiaji.

Baadhi ya watumiaji wa kituo 
hicho walisema kutokana na hali 
hiyo baadhi ya mabasi yamekuwa 
yakipitiliza bila kuingia ndani ya 
kituo  na wakati mwingine kushu-
sha abiria nje ya kituo.

Hata hivyo  waliiomba serikali 
kuwasaidia kutatua tatizo  hilo la 
malori kwa kuwa yamekuwa yaki-
iharibu stendi hiyo kutokana na 
uzito wa mizigo yanayobeba.

Uongozi wa Halmashauri ya 

Wilaya ya Manyoni ulisema wa-
naendelea kuweka mikakati ya 
kuhakikisha wanatenga eneo 
jingine ambalo malori hayo yat-
akuwa yanapaki.

Ziara hiyo ya Kamati ya Siasa 
Mkoa wa Singida ilitembelea Kit-
uo cha Afya Kata ya Sanza,  baa-
dhi ya wajumbe wa kamati hiyo 
waliishukuru serikali kwa kuen-
delea kutekeleza  miradi ambayo 
inawaondolea wananchi adha ya 
kufuata huduma za afya na ki-
jamii umbali mrefu. 

Ofisa Elimu Sekondari wa Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu, David Mashauri, akikagua vyoo viwili vyenye matundu 12 
na chumba maalumu cha kujistiri, vilivyojengwa na Benki ya Biashara Tanzania (TCB) Shinyanga katika Shule ya Sekondari 
Busiya wilayani humo juzi. Kushoto mwenye miwani ni Meneja wa TCB Tawi la Shinyanga, Julius Mataso. PICHA: MARCO 
MADUHU
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HABARI MBEYA
            

Madaktari wabaini chanzo wanafunzi kupoteza usikivu 
Na Nebart Msokwa, MBEYA

B
AADHI ya wanafunzi 
mkoani Mbeya, wame-
bainika kuwa na vitu 
visivyokuwa vya 

kawaida kwenye masikio ikiwa-
mo vijiti, pamba na mbegu za 
mazao mbalimbali yakiwamo 
maharage hali inayosababisha 
kupoteza usikivu.

Aidha baadhi ya wanafunzi 
hao wamebainika kuwa na 
tatizo la nta kuganda masikioni 
pamoja na maambukizi sugu 
yanayosababisha ngoma ya 
sikio kutoboka na kutoa usaha 
mara kwa mara na hivyo kuha-
tarisha usikivu wao.

Madaktari bingwa wa 
masikio, pua na koo walibaini 
hayo walipotembelea shule 
mbalimbali jijini Mbeya kwa 
lengo la kuwapima usikivu iki-
wa ni sehemu ya maadhimisho 

ya wiki ya usikivu duniani am-
bayo kilele chake ilikuwa jana.

Dk. Libason Hosea alisema 
watu wengi hupuuza matatizo 
ya masikio hasa tatizo la kutoa 
usaha sikioni wakidhani ni hali 
ya kawaida hali ambayo huathi-
ri usikivu wao.

Aliwashauri watu wote we-
nye matatizo ya usikivu kwen-
da kwenye vituo vya kutolea 
huduma za afya ili wachungu-
zwe na kufanyiwa matibabu 
mapema kabla ya matatizo 
hayajawa makubwa zaidi.

“Tumewashauri watoto 
kuacha  kutumia vijiti, pamba 
au vitu vyovyote vya kusafi-
sha masikio kwa sababu vitu 
hivyo ni hatari vinasababisha 
kutoboa ngoma ya sikio, sikio 
halihitaji kusafishwa, sikio lina-
jisafisha lenyewe,” alisema Dk. 
Hosea. Alisema mwanafunzi 
aoteza usikivu inaweza kum-

rudisha nyuma kielimu na 
kwamba baadhi ya wazazi ha-
wafahamu kuwa watoto wao 
wana matatizo ya usikivu.

Alisema baadhi ya wazazi 
huwa wanawaadhibu watoto 
wao wanapowaelekeza vitu na 
kukuta wanafanya tofauti wak-
idhani ni makusudi kumbe wa-
nakuwa hawawasikii kutokana 
na usikivu hafifu.

Awali akizungumza na 
madaktari hao, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Hospitali ya Rufani 
ya Kanda Mbeya, Dk. Godlove 
Mbwanji, aliwataka watumishi 
wa  afya kuwa wabunifu  katika 
utendaji kazi wao ili kuboresha 
huduma. Alisisitiza umuhimu 
wa kuendelea kujifunza, 
kuboresha ujuzi na kufanya 
kazi kwa bidii ili kuhakikisha 
huduma bora zinatolewa kwa 
wananchi huku akiwapongeza 
kwa juhudi zao za kutoa hu-

duma bora katika eneo hilo, 
na kuwataka kuwa mfano wa 
uzalendo na utumishi bora 
kwa jamii.

Nae Rais wa Chama cha 
Wataalamu wa Masiko, Koo 
na Pua, Dk. Edwin Liyombo, 
alisema lengo la uwepo wa siku 
ya usikivu duniani ni  kuhama-
sisha wananchi, wataalamu wa 
afya na watunga sera kulipa ki-
paumbele tatizo la usikivu kwa 
kuonyesha athari wanazoweza 
kupata watu wasipopata hudu-
ma ya afya ya masikio na usiki-
vu. Madaktari hao wameweka 
kambi  katika Hospitali ya Ru-
fani ya Kanda Mbeya kwa ajili 
ya kutoa elimu na huduma za 
uchunguzi wa awali wa masiko 
na usikivu bila malipo katika 
maadhimisho ya wiki ya usiki-
vu duniani yanayofanyika ki-
taifa hospitalini hapo na kilele 
chake ni leo.

H’shauri yagawa 
taulo za kike kwa 
wanafunzi
Na Elizabeth John,  NJOMBE

WANAFUNZI wa kike 8,552 
wa shule za msingi na sekond-
ari katika Halmashauri ya Mji 
Njombe, wamepatiwa taulo za 
kike zenye thamani ya Sh. mil-
ioni 15 ili kupunguza utoro na 
kuongeza kiwango cha ufaulu.

Akizungumza wakati wa uga-
waji wa taulo hizo, Mwenyekiti 
wa Halmashauri ya Mji Njombe, 
Erasto Mpete, aliwahimiza  wal-
imu kuhakikisha taulo hizo 
zinawafikia walengwa na sio 
vinginevyo.

“Halmashauri ya Mji Njombe 
inatambua umuhimu wa ku-
wasaidia wanafunzi wa kike 
ndio maana Baraza la Madiwani 
waliamua kutenga Sh. milioni 
15,” alisema Mpete.

Mpete alisema kuwa lengo la 
kugawa taulo hizo ni kuwasaidia 
wanafunzi wa kike wasipate 
changamoto wakiwa kwenye 
masomo yao na kupunguza uto-
ro shuleni.

“Baadhi ya wanafunzi wa kike 
walikuwa wakikosa masomo 
kwa sababu ya kukosa vifaa vya 
kujisitiri hivyo hii ikawe njia ya 
kumwinua kitaaluma mtoto wa 
kike awapo shuleni,” alisema 
Mpete.

Hata hivyo Mpete alitoa rai 
kwa wanafunzi kwa kuzingatia 
nidhamu kwa walimu, wazazi 
na walezi na kukemea wanafun-
zi kujihusha na mahusiano ka-
tika umri mdogo jambo ambalo 
limekuwa likichangia kuharibu 
maadili.

Naye Kaimu Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Mji Njombe, 
Thadei Luoga, alisema taulo 
hizo zitaenda kuimarisha usafi 
kwa watoto, usawa kwa wa-
toto wa kike kupata elimu pia 
kuongeza ufaulu kwa watoto wa 
kike.

“Tangu ugawaji huu umeanza 
umesaidia pia mtoto wa kike wa 
Halmashauri ya Mji Njombe ku-
jiamini awapo katika siku zake,” 
alisema Luoga.

Kwa upande wao wanafunzi 
akiwemo Lucia Mgaya alisema 
tangu wameanza kugawiwa 
taulo za kike hata utoro kwa wa-
nafunzi wa kike umepungua.

“Kwanza tulikuwa hatujiamini 
kwa sababu wakati mwengine 
hedhi inakukuta ukiwa hau-
jajiandaa na nyumbani fedha 
za kununulia pedi hakuna sasa 
unalazimika kutoroka ili ubaki 
nyumbani,” alisema Mgaya.

Agnes Sanga alisema njia ya 
kitambaa waliyokuwa wakitu-
mia hapo mwanzo kujisitiri  hai-
kuwa salama kwa sababu iliku-
wa ikiwasababishia magonjwa 
ya kuwashwa mara kwa mara.

Alisema anaishukuru Hal-
mashauri ya Mji Njombe kwa 
kuwapa taulo hizo kwa sababu 
zinawafanya kuudhuria maso-
mo kwa wakati pamoja na kuwa 
wasafi muda wote.

Wahudumu wa mabasi walia usumbufu vyombo vya dola
Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAHUDUMU wa kwenye ma-
basi ya masafa marefu nchini 
wamewalalamikia maofisa wa 
serikali na vyombo vya dola 
wanaosimamisha mabasi bila 
sababu kuwa  wanasababisha 
usumbufu kwao na kwa abiria.

Waliyasema hayo mwishoni 
mwa wiki jijini Mbeya walipoku-
wa wanahitimu mafunzo ya 
siku tano ya sheria za usa-
firishaji yaliyoandaliwa na Chuo 
cha Taifa cha Usafirishaji (NIT) 
kwa kushirikiana na Mamlaka 
ya Usafiri wa Ardhini (LATRA).

Sophia Laiser ambaye ali-
soma risala ya wahitimu hao, 
alisema wamekuwa wakikum-
bana na vikwazo mbalimbali 
kutoka    kwa maofisa wa seri-
kali wanaposafiri na mabasi hali 
ambayo inasababisha huduma 
kwa wateja wao kutokuwa 
nzuri.

Alisema wakati mwingine 
mabasi yao yanakuwa yameki-
dhi vigezo vyote na hayana up-

ungufu lakini maofisa wa seri-
kali wanawasimamisha muda 
mrefu bila sababu.

“Tunaomba serikali na mam-
laka zote zinazohusika kwenye 
hii sekta yetu ya usafirishaji 
zitusaidie kupunguza vikwazo 
hivi ili tuendelee kutoa huduma 
bora kwa wateja wetu,” alisema 
Sophia.

Naye Neema Mwakatali 
alisema wamekuwa wakika-
biliana na vikwazo hivyo kwa 
kutumia njia ambazo siyo sa-
hihi ikiwamo kushuka kwenye 
basi na kwenda kuzungumza 
na maofisa hao jambo ambalo 
kupitia mafunzo waliyoyapata 
hawatakiwi kufanya.

Alisema kwenye mafunzo 
hayo walielekezwa na waku-
funzi kwamba askari ama ofisa 
yeyote anayesimamisha basi 
kwenye eneo lolote anatakiwa 
kuingia kwenye basi na kuy-
aeleza matatizo aliyoyabaini 
huku abiria wakisikia.

“Tunashukuru mafunzo haya 
yametusaidia kutufungua ma-
cho, tumekuwa tukisimamish-

wa katikati ya safari na wakati 
mwingine unakuta basi halina 
shida yoyote lakini tunasimama 
muda mrefu, lakini kuna vitu 
ambavyo huwa vinafanyika 
ambavyo siwezi kuvieleza kwa 
sababu ni kinyume cha sheria,” 
alisema Neema.

Mkuu wa Kituo cha Uma-
hiri katika Taaluma za Anga na 
Oparesheni za Usafirishaji wa 
NIT, Dk. Chacha Rioba, alisema 
chuo hicho kwa kushirikiana 
na LATRA waliamua kutoa 
mafunzo hayo kwa wahudumu 
wa kwenye mabasi kutokana na 
sekta hiyo kukabiliwa na ufanisi 
mdogo.

Alisema wahudumu hao wa 
kwenye mabasi wamekuwa 
wakifanya kazi hiyo bila kuwa 
na uelewa mzuri sheria za usa-
firishaji hali ambayo ilikuwa 
inasababisha matatizo.

Alisema mafunzo hayo yana-
fadhiliwa na serikali kupitia 
mradi wa ISTRIP ambao uko 
chini Wizara ya Elimu, Say-
ansi na Teknolojia na kwamba 
mafunzo hayo yamekuwa yaki-

wahusisha pia madereva waki-
wamo wa magari ya serikali.

“Mpaka sasa tumeshatoa 
mafunzo haya kwa madereva 
614 na hawa wahudumu tume-
wafikia zaidi ya 150 kwenye 
kanda zote ambazo tumefika, 
lengo la mafunzo ni kubore-
sha sekta hii ya usafirishaji, 
imebainika kuwa wahudumu 
wamekuwa wakikwaruzana na 
mamlaka kutokana na kutojua 
sheria,” alisema Dk. Ryoba.

Ofisa Mfawidhi wa LATRA 
Kanda ya Nyanda za Juu Kusi-
ni, Mhandisi Shabani Mtende, 
alisema lengo la mamlaka hiyo 
ni kuirasimisha sekta ya wa-
hudumu wa kwenye mabasi ili 
kuongeza ufanisi zaidi.

Alisema wahitimu wa mafun-
zo hayo watakuwa wanasajili-
wa na kupatiwa vitambulisho 
maalumu ambavyo watatakiwa 
kuwa navyo wakati wote wa 
kutekeleza majukumu yao na 
kwamba itafika muda muhudu-
mu ambaye hajapata mafunzo 
hayo hataruhusiwa kufanya 
kazi.

Mmoja wa wahitimu wa 
mafunzo ya wahudumu 
wa kwenye mabasi ya 
masafa marefu yaliyoan-
daliwa na Chuo cha Taifa 
cha Usafirishaji (NIT) na 
Mamlaka ya Udhibiti wa 
Usafiri Ardhini (LATRA) 
akikabidhiwa cheti cha 
kuhitimu mafunzo hayo 
na Mkuu wa Kituo cha 
Umahiri katika Taaluma 
za Anga na Operesheni za 
Usafirishaji cha NIT, Dk. 
Chacha Ryoba, mwis-
honi mwa wiki, kulia ni 
Ofisa Mfawidhi wa LATRA 
Kanda ya Nyanda za Juu 
Kusini, Mhandisi Shabani 
Mtende. PICHA: NEBART 
MSOKWA
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HABARI ZANZIBAR

Rais Samia aongoza Watanzania 
kumwombea Hayati Ali Mwinyi

Ujenzi wa 
barabara 
Chakechake 
waongezwa 
muda

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Ujenzi, Mawasi-
liano na Uchukuzi, Dk. Khalid 
Salum Mohamed, amesema 
ujenzi wa barabara ya Chake-
chake hadi Wete Pemba 
umeongezewa muda hadi Janu-
ari 2025, kutokana na changa-
moto zilizojitokeza

Alisema ujenzi huo ulianza 
rasmi Februari, 2022 na ul-
itegemewa kukamilika Ago-
sti, 2024 lakini ulikumbana na 
changomoto mbalimbali iki-
wamo kuongezeka kwa kazi, 
kulikotokana na kubadilika kwa 
mpango wa ujenzi.

Aliyasema mwishoni mwa 
wiki akijibu swali la Mwakilishi 
wa Jimbo la Wingwi, Kombo 
Mwinyi Shehe, katika Ukumbi 
wa Baraza la Wawakilishi Chuk-
wani nje kidogo ya Mji wa Zan-
zibar.

Alisema kwa mujibu wa mka-
taba wa ujenzi wa Barabara ya 
Chake -Wete, ujenzi wake bado 
uko ndani ya muda na hau-
jachelewa kama inavyodaiwa.

Hivyo, alisema serikali inam-
taka mkandarasi huyo ambaye 
ni Kampuni ya MECCO imal-
ize kazi ya ujenzi wa Barabara 
ya Chake - Wete yenye urefu 
wa kilomita 22 kwa muda uli-
opangwa.

“Barabara hii kwa mujibu wa 
mkataba ni kufanyiwa maten-
genezo makubwa (Rehabilita-
tion) lakini kilichofanyika ni ku-
jengwa upya na kuchelewa kwa 
ulipaji wa fidia za majengo.” 
Alisema Dk. Khalid.

Aidha alisema mkandarasi 
alianza na zana chache kulin-
gana na mahitaji ya awali ya 
ujenzi na aliendelea kuongeza 
zana siku hadi siku kulingana 
na kazi zinavyoongezeka.

Mwalimu Nyerere, wadau wajadili kozi ya jamii ngazi ya shahada 
Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

CHUO cha Mwalimu Nyerere 
kimekutana na wadau kujadili 
mtaala wa mwendelezo wa jamii 
kwa ngazi ya shahada na shahada 
ya uzamili.

Akizungumza mwishoni mwa 
wiki katika kikao hicho kilicho-
fanyika Chuo cha Mwalimu Ny-
erere Visiwani Zanzibar Mkuu wa  
Fedha na Utawala chuoni hapo, 
Dk. Mery Kirupi, alisema kikao 
hicho ni sehemu ya maandalizi ya 
mtaala ili chuo hicho kianze kutoa 
kozi hiyo.

Alisema kwa sasa wana mitaala 
kwa ngazi ya cheti na shahada 
hivyo wahitimu chuoni hapo wa-
nakosa mwendelezo wa ngazi 
hiyo kutokana na mahitaji ya wa-
najamii.  “Mtaala tunaouandaa ni 
maendeleo ya jamii kwa ngazi ya 
shahada na shahada ya uzamili  
na tumeamua kufanya hivyo ku-
tokana na wanafunzi na wana-
jamii wanahitaji kuwa na kozi ya 
maendeleo ya jamii,” alisema.

Alisema baada ya kuandaa 
mjadala huo watauwasilisha ka-
tika bodi za usimamizi na wataka-
pouona unafaa wataanzisha kozi 
hiyo kwa ngazi hiyo na wanata-

mani kuanza kutoa mwakani ku-
tokana na uhitaji wa jamii.

Alisema michango iliyotolewa 
na wadau wa kikao hicho ni 
mizuri na inajenga na itasaidia 
kuweka mtaala kuwa mzuri na 
kunza kutoka kozi ya ngazi hiyo 
wahitimu watakuwa na ubora wa 
maendeleo ya jamii.

Aidha alisema moja ya changa-
moto inayowakabili wanafunzi 
wa vyuo hasa wanapoenda katika 
kazi za vitendo katika ofisi mbal-
imbali hukabiliana na changamo-
to za udhalilishaji.

Alisema baadhi ya wasimam-
izi wa wanafunzi hao hutaka 

wapewe malipo jambo ambalo 
sio sahihi na wanapaswa kufanya 
majukumu yao kuwasimamia ili 
kupata uzoefu.

Aliwataka wanafunzi wanao-
kumbana na changamoto hiyo 
kuripoti sehemu husika huku 
wakiwa na vielelezo ili watuhumi-
wa wa makosa hao kuchukuliwa 
hatua za haraka.

Naye Dk. Sara Mwakambiki 
Mkuu wa Idara ya Stadi ya Jinsia 
chuoni hapo alisema chuo kipo 
katika mkakati wa kuinua hali ya 
uwepo wa mitaala mbalimbali.

Kuhusu changamoto ya udhal-
ilishaji kwa wanafunzi wanapok-

wenda katika ofisi mbalimbali 
kusoma kwa vitendo, kabla ya 
kuondoka hupewa elimu ya kuji-
tambua ili kukabiliana na changa-
moto hiyo.

Alisema kati ya mwnafunzi 
mmoja kati ya wanne duniani, 
hukutana na changamoto hiyo ya 
udhalilishaji na chuoni hapo kuna 
dawati la jinsia ili kuwasilisha 
changamoto hizo na kufanyiwa 
kazi. “Tunawawezesha wanafunzi 
kuwapa elimu ya kujitambua, 
kuongea na kutetea haki zao in-
gawa changamoto hiyo sio kubwa 
sana chuoni hapa lakini ipo ulim-
wenguni,” alisema.

Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

R
AIS Samia Suluhu Has-
san jana amewaongoza 
wananchi mbalimbali 
katika dua maalum 

(hitma) ya kumwombea Rais 
mstaafu wa awamu ya pili, Mzee 
Ali Hassan Mwinyi katika viwanja 
vya Nyamanzi nje ya mji wa Zan-
zibar.

Dua hiyo iliyoandaliwa na Rais 
Samia ilihudhuriwa na viongozi 
mbalimbali wa kiserikali akiwa-
mo Rais wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, viongozi wa dini 
wakiwamo kutoka Lamu nchini 
Nairobi, viongozi wa kisiasa na 
wananchi mbalimbali.

Akizungumza baada ya dua 
hiyo, Rais wa Zanzibar Dk. 
Mwinyi alitoa siri ya sababu ya 

Mzee Mwinyi wakati akiuguwa 
kulia sana alipotembelewa na 
Rais Samia akiwa nyumbani 
kwake Mikocheni jijini Dar es 
salaam.

Dk. Mwinyi alisema mzee wake 
huyo alilia kwa furaha kutokana 
na mchango mkubwa alioutoa 
Rais Samia katika kumhudumia 
kupata matibabu ndani na nje 
ya nchi. “Natoa shukurani zangu 
kwa dhati kwa Rais Samia amet-
ufanyia wema mkubwa mno tan-
gu mzee wetu ameanza kuugua 
mwezi Novemba, amepelekwa 
Uingereza kwa matibabu tupo 
nae, anatuuliza hatua kwa hatua, 
anapewa taarifa na vyombo vya 
serikali na anatuliwaza,” alisema.

Dk. Mwinyi alisema Rais Sa-
mia alihakikisha kilichohitajika 
wakati wa matibabu ya baba yake  
kinapatikana mpaka madaktari 

waliporuhusu mgonjwa arudi 
nyumbani na hakuacha kumtem-
belea. “Aliyosema ndugu yangu 
Abdallah jana pale viwanja vya 
Amani wakati wa kuaga mwili wa 
marehemu, na mimi shahidi nili-
kuwapo ziara ya mwisho ya Rais 
Samia kuja kumtembelea mzee 
wetu nyumbani kwake kweli al-
ilia, na alilia kwa furaha ya kum-
wona rais wetu, alilia kwa wema 
aliomfanyiwa na rais wetu,” 
alisema.

Dk. Mwinyi pia aliwashukuru 
madaktari na wauguzi katika 
Hospitali ya Mzena alipoku-
wa akitibiwa baba yake kwa 
kuwa muda wote walikuwa ka-
ribu naye kumpatia huduma na 
msaada aliohitaji.

Hata hivyo alisema amepokea 
ombi la Rais Samia kuwa mbuyu 
wa familia ya Mzee Mwinyi in-

gawa sio rahisi kuwa kama baba 
yake ingawa alimpa wosia kuwa 
msimamizi wa familia.

“Mzee alituita siku moja akatu-
ambia nyinyi vijana wangu siku 
zilizobaki za kuishi sio nyingi 
kwa hivyo nakuombeni muunge 
udugu na akanitaja mimi kwa 
jina Hussein nakuagiza kuwa 
wewe utakua msimamizi wa fa-
milia.

 Sio kwa sababu wewe ni 
mkubwa, wapo wakubwa zako 
lakini kutokana na wadhifa ul-
iokuwa nao waweke ndugu zako 
hawa chini ya mwongozo wako, 
nikalipokea namuomba Mwe-
nyezi Mungu anisaidia,” alisema.

Dk. Mwinyi pia  alitoa shuk-
rani kwa mashehe na walimu 
kwa dua nyingi walizomwombea 
mzee wao na kumhifadhi katika 
nyumba yake ya milele.

Rais Samia Suluhu Hassan akizungumza na familia ya Waziri wa Mambo ya Ndani, Hamad Masauni, alipokwenda kuhani msiba kufua-
tia kifo cha Mzee Masauni Yussuf Masauni aliyefariki dunia Februari 23, mwaka huu. Rais Samia amekutana na familia hiyo nyumbani 
kwao Migombani, Zanzibar jana. PICHA: IKULU



Korti kupokea 
taarifa ya uuzwaji 
nyumba ya mtoto 
wa Mbowe
Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu ya Tanzania Div-
isheni ya Kazi leo inatarajia kupata 
taarifa ya utekelezaji amri iliyotoa 
ya kukamata nyumba ya Mkuru-
genzi wa Gazeti la Tanzania Daima, 
Dudley Mbowe kwa kushindwa 
kulipa Sh. milioni 62.7 za malim-
bikizo ya mishahara ya waandishi 
wa habari 10 wa gazeti hilo.

Shauri hilo lilipangwa kutajwa 
leo na Naibu Msajili wa Mahakama 
Kuu, Mary Mrio Februari 13, mwa-
ka huu baada ya kukubali maombi 
ya wadai na kumteua dalali wa 
kukamata nyumba kwa ajili ya 
kuipiga mnada.

Februari 28 mwaka huu, Dalali 
wa Mahakama, Jesca Massawe 
alifanikiwa kubandika matangazo 
ya kukamata nyumba ya mkuru-
genzi huyo tayari kupigwa mnada 
kufidia deni la malimbikizo ya 
mishahara ya wafanyakazi.

Dalali Jesca alifika nyumbani 
kwa Mkurugenzi Dudley saa tatu 
asubuhi siku hiyo, Dudley al-
itoka nje akamwambia jukumu 
lililompeleka hapo kisha akaanza 
kubandika matangazo ya kukamata 
nyumba kwa agizo la Mahakama 
Kuu Divisheni ya Kazi. 

Mkurugenzi Dudley hakuridhish-
wa na utaratibu huo, hivyo aliom-
ba matangazo yasibandikwe, Dalali 
Jesca alikataa na kuamua kubandi-
ka matangazo hayo nje ya nyum-
ba, kwenye geti la kuingia ndani 
na mengine akabandika ukutani 
nje ya nyumba hiyo.

Dudley aliamua kuyabandua 
matangazo yote licha ya kupewa 
angalizo la kutoyaondoa kwa kuwa 
ni maagizo ya Mahakama Kuu.

Naibu Msajili wa Mahakama Kuu, 
Mary Mrio alitoa amri hiyo baada 
ya kupitia hoja za washinda tuzo 
katika Tume la Usuluhishi na Ua-
muzi (CMA) Julai 2023.

Katika shauri hilo namba 28461 
la mwaka 2023, wadai ni Maregesi 
Paul na wenzake tisa dhidi ya 
Mkurugenzi wa Gazeti la Tanzania 
Daima, Dudley Mbowe.
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HABARI KITAIFA

Ofisa Utawala Ofisi ya Mkuu wa Wilaya ya Muheza, Nelson Kasiki (kulia), akipokea vifaa vya kujifungulia wajawa-
zito vilivyotolewa na Shirika la Muheza Kwanza mjini Muheza mwishoni mwa wiki. PICHA: BONIFACE GIDEON

Watoa vifaa vya kujifungulia
kuzuia vifo vitokanavyo na uzazi
Na Boniface Gideon, MUHEZA

VIFO vya watoto wachanga 
vimeshuka kutoka 556 kati 
ya vizazi hai 100,000 hadi 
kufikia vifo 104 kwa vizazi 
hai 100,000 nchini kutokana 
na hatua mbalimbali zilizo-
chukuliwa na serikali.

Hatua hizo zinajumuisha 
ujenzi wa vituo vipya vya ku-
tolea huduma za afya katika 
maeneo ambayo hayakuwa 
navyo na kutoa elimu ku-
hakikisha wajawazito wana-
jifungulia katika vituo vya 
afya badala ya nyumbani.

Katika kuunga mkono 
mikakati ya serikali kuka-
biliana na vifo vitokanavyo 
na uzazi, Shirika lisilo la ki-
serikali la Muheza Kwanza 
limetoa msaada wa vifaa vya 
kujifungulia kwa kinamama 
zaidi ya 200 katika Vituo vya 
Afya Mkuzi na Ubwari, vyote 
wilayani Muheza.

Msaada huo ni sehemu ya 
mpangokazi wa shirika 
hilo wa kuisaidia 
jamii katika sekta 
za afya, elimu, maji 

na uwezeshaji wa kijamii.
Akikabidhi msaada huo 

mwishoni mwa wiki, Mku-
rugenzi wa Muheza kwanza, 
Hamis Rajabu, alisema shiri-
ka hilo linaundwa na wazal-
iwa wa Muheza wanaoishi 
nje ya wilaya hiyo.

“Sisi ni wazaliwa wa 
Muheza tunaoishi nje ya 
wilaya yetu na wengine 
wako nje ya nchi. Tumejiun-
da na kuwa shirika kwa len-
go la kuibadilisha kimaende-
leo wilaya yetu.

“Tumeunda shirika letu 
la Muheza Kwanza kwa ajili 
ya kuisaidia serikali kutatua 
changamoto zinazokabili 
wananchi wa Muheza,” alise-
ma.

Kiongozi huyo alisema 
vifaa vya kujifungulia wal-
ivyokabidhi, vitawezesha ki-
namama zaidi ya 200 kupata 
huduma ya kujifungua bila 
changamoto kubwa.

“Sote tunafahamu kuwa 
serikali yetu inapambana 

kuboresha huduma za 
afya hususani afya 

ya mama na mtoto. 

Kupitia vifaa hivi, tunaamini 
tutasaidia kuongezea pali-
popungua na kuwawezesha 
kinamama kujifungua sala-
ma kabisa,” alisema.

Rajabu alisema wataende-
lea kusaidia kuboresha hu-
duma za afya, elimu, maji na 
uwezeshaji wa kijamii.

“Huu ni mwanzo tu wa 
mpangokazi wetu kwa 
Wilaya yetu ya Muheza. Tuna 
mambo mengi ya kufanya 
hususani kwenye sekta za 
afya, elimu na maji pamoja 
na uwezeshaji wa kijamii.

“Tutaendelea kushirikiana 
na serikali yetu katika ku-
punguza changamoto kub-
wa zinazowakabili wananchi 
wa Muheza,” alisema.

Akipokea msaada huo, Ofi-
sa Utawala Ofisi ya Mkuu wa 
Wilaya ya Muheza, Nelson 
Kasiki, alishukuru shirika 
hilo kwa msaada huo unao-
lenga kusaidia kuboresha 
huduma za uzazi.

“Niwashukuru sana 
Muheza Kwanza kwa 
msaada huu ambao 
unakwenda kusaidia ki-

namama kujifungua salama.
“Pia niwapongeze kwa 

kuungana na kutengeneza 
shirika ili kusaidia wananchi 
wa Muheza. Ni jambo zuri na 
la kuigwa.

“Niwaombe wadau wen-
gine nao wajitokeze kusaidia 
zaidi ya hapa. Bado jamii 
yetu ina uhitaji mkubwa wa 
huduma muhimu za kibin-
adamu,” alisema Kasiki.

Pia alielekeza watoa hudu-
ma za afya kufanya kazi kwa 
weledi kwa kufuata mion-
gozo ya afya na kujiepusha 
na tabia zinazochafua sifa ya 
huduma za afya.

“Kwa siku za hivi karibu-
ni tumekuwa tukisikia  na 
taarifa kupitia vyombo vya 
habari wahudumu wa afya 
kukengeuka, niwaombe wa-
hudumu wa afya acheni ku-
toa lugha chafu kwa kinama-
ma hususani wajawazito, pia 

vifaa hivi vikatumike 
kama watoaji 

w a l iv yo l e n g a , 
msije mkaenda 
kuviuza,” aliagi-
za.

Na Marco Maduhu, SHINYANGA 

MVUA ya mawe iliyoambatana 
na upepo mkali, imeangusha ny-
umba 70 katika Kata ya Kizumbi 
Manispaa ya Shinyanga, ikiua 
kuku 300 na kusababisha maku-
mi ya wananchi kukosa makazi 
huku wengine wakijeruhiwa.

Ni tukio la usiku wa kuamkia 
jana, mvua hiyo iliponyesha saa 
tano usiku na kuezua nyumba, 
70 zimeathiriwa zaidi.

Akisimulia tukio hilo, Diwani 

wa Kizumbi, Rubeni Kitinya alise-
ma katika Kijiji cha Bujinge, zime-
anguka nyumba 20 ambako kaya 
11 hazina makazi kabisa na Kijiji 
cha Bugayambelele zimeanguka 
nyumba 50 na kaya nane hazina 
makazi. Wakazi wake wamepewa 
hifadhi shuleni.

Mwenyekiti wa Kijiji cha Bu-
gayambelele, Emmanuel Wil-
iamu, alisema kuwa wakati 
mvua inanyesha, ghafla walianza 
kusikia mawe na upepo mkali; 
ndani ya dakika tano nyumba zil-

ianza kuanguka huku wananchi 
wakikimbilia nje ili kunusuru 
maisha yao.

Mmoja wa wananchi walio-
athiriwa, Mzee John Kashinje, 
alisema wakati mvua inanyesha, 
akiwa amelala alishangaa nyum-
ba inaporomoka, ndipo ikapinda 
kichwa akielekeze ukutani, huku 
mwili wote ukifunikwa na mato-
fali, mbinu hiyo anaitaja “ndiyo 
salama yangu”.

Mwananchi mwingine Nkwan-
gu Shija, alisema wakati nyumba 

ilipoanza kuanguka walikimbilia 
nje, lakini bahati mbaya mtoto 
wake, Retisia Shija (4) alifikiwa na 
tofali la ukuta ulioanguka, likim-
jeruhi kichwani. Sasa anaendelea 
kupatiwa matibabu hospitalini. 

Mfugaji wa kuku, Neema Lock, 
alisema wakati mvua hiyo in-
anyesha, iliezua mabanda ya 
kuku na ukuta kuangukia baadhi 
ya kuku na kusababisha kuku 
wake 300 kufa. 

Mratibu wa Maafa Manispaa ya 
Shinyanga, Revocutus Rutunda, 

aliyefika katika eneo hilo la tukio, 
alisema wanaendelea na tath-
mini ili kupata idadi kamili ya 
wananchi ambao wameathiriwa 
na mvua hiyo.

Alisema kwa waliokosa ha-
wana makazi kabisa, tayari 
wameshawatafutia maeneo ya 
shule kwenda kupata hifadhi ya 
muda, huku watu wawili ambao 
wamepata madhara makubwa 
baada ya kupondwa na nyumba 
wakipelekwa hospitalini kupata 
matibabu.

Mvua ya mawe yaangusha nyumba 70, kuku 300 wafa



Wanajeshi 
wawili wa 
Afrika Kusini 
wafariki DRC
CAPE TOWN, Afrika Kusini

JESHI la Afrika Kusini limese-
ma wanajeshi wake wengine 
wawili wameuawa wakiwa wa-
nalinda amani huko Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Kongo, (DRC), 
huku ikidaiwa kuwa sababu ya 
vifo hivyo ni ugomvi wa we-
nyewe kwa wenyewe.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa na jeshi hilo na kunuku-
liwa na shirika la habari la AFP, 
tukio hilo limetokea juzi baada 
ya mmoja wa wanajeshi hao 
kumshambulia mwenzake na 
kumpiga risasi, kabla ya kujipiga 
risasi mwenyewe.

Taarifa hiyo inasema kuwa 
maofisa hao wamekufa wakiwa 
sehemu ya walinda amani wa 
Umoja wa Mataifa wa (MO-
NUSCO), ambao tayari wameanza 
kuondoka nchini humo.

Pia inaelezwa kuwa takriban 
wanajeshi 2,900 kutoka Afrika 
Kusini wanashika doria DRC, 
kama sehemu ya kikosi cha 
(SADC) kilichotumwa na serikali 
kukabiliana na waasi wa M23.

Wanajeshi wengine wawili wa 
Afrika Kusini waliuawa mwezi 
uliopita kupitia shambulizi la 
kombora, tukio lililosababisha 
vyama vya upinzani vya Afrika 
Kusini kudai kwamba walitumwa 
DRC bila kuwapo kwa mipango 
ya kutosha ya kiufundi. VOA

Kiongozi wa kijeshi Chad kuwania urais

Wapalestina wengine 90 wafariki Rafah
GAZA, Palestina

WAKATI mazungumzo ya usit-
ishaji vita yakianza tena kati ya 
Israel na Hamas huko Cairo nchi-
ni Misri, Wizara ya Afya imebain-
isha kuwa watu 90 wamefariki 
ndani ya saa 24 zilizopita waki-
wamo 14 wa familia moja katika 
shambulizi la anga lililofanya na 
Israel huko Rafah.

Wizara hiyo ambayo iko chini 
ya Hamas inasema takriban 
miezi mitano ya operesheni za 
kijeshi za Israel zilizoanzishwa 
kulipiza kisasi shambulio la Ha-
mas nchini Israel Oktoba 7, 2023 
hadi sasa zimesababisha vifo vya 
watu 30,410 katika Ukanda wa 
Gaza, wengi wao wakiwa ni raia.

Inaelezwa kuwa mashambu-
lizi mengine kadhaa ya anga yali-
lenga miji ya Khan Younes na Ra-
fah kusini wakati wa usiku, huku 
serikali ya Hamas ikisema moto 
mkubwa wa mizinga ulilenga Ja-
baliya, Beit Hanoun, Zeitoun na 
Tal al-Hawa kaskazini.

Katika hatua nyingine Mare-
kani inasema mazungumzo 
hayo kati ya mahasimu hao 
wawili yanaendelea huko Misri 
ili kufikia mwafaka wa Gaza na 
makubaliano ya kuwaachilia 
mateka.

Wakati mazungumzo hayo 
yakiendelea kundi la wan-
amgambo la Hamas linasema 
makubaliano ya kusitisha mapi-
gano yanaweza kutiwa saini nda-
ni ya saa 24, hadi 48 ikiwa Israel 
itakubali matakwa yake.

Inaelezwa kuwa suala hilo lin-
asalia kuwa suluhu kwa kubadil-
ishana mateka na wafungwa wa 
Kipalestina kwa ajili ya mwezi 
mtukufu wa Ramadhan ambao 
utaanza baada ya wiki moja.

Pia inaelezwa kuwa maofisa 
wa Israel wanasubiri majibu ya 
Hamas kwa mfumo elekezi ul-
ioanzishwa katika mkutano wa 
Paris. Katika hatua ambayo Isra-
el inasitisha ushiriki wake katika 
mazungumzo yanayoendelea 
Cairo na kuitaka Hamas kwanza 

itoe orodha ya mateka inayowa-
shikilia huko Gaza na ambao 
bado wako hai.

Aidha, inaelezwa kuwa haku-
na jibu la moja kwa moja kwam-
ba Israel imekubali pendekezo la 
kusitisha mapigano, kutokana na 
maneno yaliyotumiwa na ofisa 
mkuu wa Marekani.

Licha ya hayo inaelezwa kuwa 
kwenye meza ya mazungumzo 
kuna suluhu ya wiki sita na pia 
kuachiliwa kwa mateka wanao-
chukuliwa kuwa walio hatarini 
zaidi, wagonjwa, waliojeruhiwa, 
wazee na wanawake. Huo ukiwa 
ni mtazamo wa Waisraeli jambo 
ambalo bado linasubiriwa ku-
patiwa muafaka.

Ofisa Mkuu wa Palestina am-
baye hakutaka jina lake litajwe 
anasema “ikiwa Israel itakubali 
matakwa ya Hamas, ambayo 
ni pamoja na kuwarejesha Wa-
palestina waliokimbia makazi 
yao kaskazini mwa Gaza na 
kuongezeka kwa misaada ya ki-
binadamu, hii inaweza kufungua 

njia ya makubaliano ya mapata-
no ndani ya saa 24 au 48 zijazo.”

Msemaji wa Shirika la Umoja 
wa Mataifa la kuratibu Masu-
ala ya Kibinadamu (OCHA) Jens 
Laerke, anasema mgogoro huo 
wa Israel na Hamas umesababi-
sha maafa ya kibinadamu na njaa 
isiyoepukika kwa watu milioni 
2.2, wengi wao wakiwa ni wakazi 
wa Gaza.

FEDHA YAGEUKA KINGA
Kutokana na zoezi la kuondo-

ka Gaza ili kulinda usalama kuwa 
gumu kwa miongoni mwa raia 
wengi wa eneo hilo, inabainish-
wa kuwa kwa sasa wanalazimika 
kulipa fedha ili kuondoshwa ka-
tika eneo hilo.

Taarifa zinaeleza kuwa kuon-
doka katika eneo hilo kwa uhaki-
ka kunahitaji watu walipe maelfu 
ya dola na ili kuingiza majina yao 
kwenye orodha ya watu walioi-
dhinishwa kuondoka kupitia ki-
vuko cha Rafah kwenda Misri.

Inaelezwa kuwa kivuko hicho 

kimefungwa kwa idadi kubwa ya 
watu chini ya kizuizi cha Misri na 
Israel dhidi ya Hamas.

Taarifa zinasema ni baadhi tu 
ya wamiliki wa pasipoti za kigeni 
na wategemezi wao wameweza 
kuondoka, pamoja na baadhi ya 
watu waliojeruhiwa vibaya na 
wagonjwa na wale wanaoanda-
mana nao.

Hata hivyo, kuna mfumo sam-
bamba ambao wananchi wa 
Gaza wanalipa madalali wa Misri 
kuingia kwenye orodha ya watu 
wanaoweza kuondoka.

Bei inaelezwa kuwa huanzia 
dola 6,000 (Sh. milioni 15.2) 
kwa kila mtu hadi zaidi ya dola 
12,000, (Sh. milioni 30.5) kiasi 
kinachotajwa kuwa kikubwa 
mno kwa wakazi wengi wa 
Gaza.

Vile vile, inaelezwa kuwa 
bado idadi inayoongezeka ya 
watu waonajaribu kutafuta pesa 
ili kukimbia, kwa msaada wa 
marafiki na familia huko Ameri-
ka na Ulaya. RFI, BBC

Wananchi wa Palestina wakitembea katikati ya magofu na vifusi vya makazi yao yaliyoharibiwa na mashambulizi ya 
Israel. PICHA: MTANDAO
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Jumatatu Machi 4, 2024 19

HABARI KIMATAIFA

N’DJAMENA, Chad

KIONGOZI Mkuu wa utawala 
wa kijeshi nchini Chad, Ma-
hamat Itno, amesema kuwa 
atawania uchaguzi wa urais 
wa Mei 6, mwaka huu ikiwa ni 
siku tatu tu baada ya mpinza-
ni wake mkuu kuuawa katika 
mazingira ya kutatanisha.

Aliyabainisha hayo jana, 
Itno ambaye inaelezwa kuwa 
alichukuwa madaraka mwa-
ka 2021 baada ya baba yake, 
kiongozi mkongwe Idriss 
Itno, kufariki wakati akipam-
bana na waasi.

Kiongozi huyo aliyeta-
wala kwa mkono wa chuma 
alikuwa ameiongoza nchi 

hiyo kwa zaidi ya miongo 
mitatu. Na kwamba alitanga-
zwa kuwa rais wa mpito na 
uongozi wa kijeshi na  alia-
hidi kurejesha utawala wa 
kiraia  na uchaguzi katika 
kipindi cha miezi 18.

Inaelezwa kuwa kuongozi 
huyo wa kijeshi alienda to-
fauti na ahadi yake kwa kuon-

goza kipindi cha mpito kwa 
miaka miwili. Huku akitan-
gaza kuwania urais miezi mi-
wili kabla ya kupiga kura.

Itno mwenye umri wa mia-
ka 39 ana uhakika wa kushin-
da kutokana na mpinzani 
wake mkuu Yaya Djeru ku-
uawa Jumatano na upinzani 
kukandamizwa. DW
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20 Jumatatu Machi 4, 2024

Na Oliver Albert

BINGWA mtetezi wa Ligi ya 
Mpira wa Kikapu Mkoa wa Dar 
es Salaam (BDL), Dar City, im-
eanza vibaya ligi ya msimu huu 
baada ya juzi kupokea kipigo 
cha pointi 77-66 kutoka kwa 
JKT.

JKT ni kama wamelipa kisasi 
cha msimu uliopita baada ya 
kupoteza michezo mitatu kati 
ya minne waliyokutana na Dar 
City ambayo ilitwaa ubingwa.

Katika mchezo huo uli-

ofanyika juzi usiku, timu zote 
zilianza mchezo kwa kasi na 
kujikuta zikimaliza robo ya 
kwanza zikiwa zimefungana 
pointi 21-21.

Robo ya pili JKT ilirudi kwa 
nguvu zaidi na kufanikiwa 
kwenda mapumziko ikiongoza 
kwa pointi 39-31.

Timu hizo ziliendelea ku-
pelekeana ‘moto’ kwa kasi, la-
kini ni JKT waliokuwa wa moto 
zaidi wakionekana wamepania 
kulipa kisasi na hivyo kuongo-
za pia robo ya tatu kwa pointi  

55-50.
Kocha wa JKT, Christian Ja-

cob ‘Webber’, alisema amefura-
hi kuanza ligi vizuri kwa ushin-
di  akiamini huo ni mwanzo 
wa kufanya vizuri zaidi msimu 
huu.

“Kushinda tena dhidi ya timu 
ngumu kama Dar City ni jambo 
la kushukuru na kwa kweli tu-
mefurahi. Naamini ushindi huu 
utatupa morali kubwa katika 
michezo yetu ijayo kwa sababu 
msimu huu tumedhamiria ku-
rudisha heshima kwenye BDL,” 

alisema Christian.
Mechi nyingine kwa wa-

naume DB Oratory iliifunga 
Srelio pointi  80-59 wakati 
kwa upande wa wanawake 
mabingwa watetezi, Vijana 
Queens, walianza vizuri ligi 
kwa kuichapa City Queens 
pointi 90-25.

Jeshi Stars waliwafunga ndu-
gu zao Twalipo Queens kwa 
pointi  95-23 kama ilivyo kwa 
JKT Stars waliposhinda kwa 
pointi 52-21 dhidi ya Mgulani 
Stars.

Dar City yaanza BDL kwa kichapo
Ratiba ya FA inatoka-
na na nafasi tutakay-
opata katika ratiba ya 
Ligi Kuu Zanzibar, hii 
ni kutokana na kuzipa 
nafasi klabu kumali-
zia michezo yao ya 
ligi kwa mzunguko 
husika.

Wachezaji wa Simba wakifurahia baada ya kumalizika kwa mchezo wa hatua ya makundi wa Ligi ya Mabingwa Afrika na 
kushinda kwa mabao 6-0 dhidi ya Jwaneng Galaxy ya Botswana uliopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam 
juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Adam Fungamwango

H
ATIMAYE Timu ya 
Mashujaa FC imeanza 
kujiondoa taratibu 
kwenye mstari wa 

kushuka daraja baada ya juzi 
kupata ushindi wa bao 1-0 
dhidi ya Namungo FC, mechi 
ikichezwa Uwanja wa Lake 
Tanganyika, Kigoma.

Bao pekee la Adam
 Adam, limeifanya
 timu hiyo kutoka

 kwenye nafasi ya 15
 iliyokuwa inaishikilia

 kwa muda mrefu na
 sasa imepanda hadi ya
 13, ikifikisha pointi 18.

Timu hiyo imeziacha chini 
Mtibwa Sugar inayoburuza 

MASHUJAA FC YAANZA KUJIONDOA
HATARINI, WAZIRI PIGA BAO LA SABA

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

HATUA ya 36 bora ya michua-
no ya Kombe la Shirikisho la 
Soka Zanzibar (ZFF), maarufu 
FA Cup, itaanza kutimua vumbi 
Alhamisi hadi Jumapili wiki hii.

Awali, michuano hiyo ili-
pangwa kuchezwa leo Juma-
tatu, lakini ratiba ya Ligi Kuu 
Zanzibar ikaahirishwa baada 
ya kusimama kwa ligi zote kwa 
ajili ya maombolezo ya kifo 
cha Rais wa Awamu ya Pili wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania, Ali Hassan Mwinyi.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa na Baraza la Michezo la 
Taifa Zanzibar (BTMZ), ligi zote 
zimeruhusiwa kuendelea kuan-
zia keshokutwa leo Jumatatu.

Akizungumza  na Nipashe 
jana, Katibu wa Kamati ya 
Mashindano ZFF, ambao ndio 
waratibu wa michuano hiyo, 
Ali Bakar, alisema  maandalizi 
ya kuelekea michuano hiyo 
kwa timu zilizotinga hatua ya 
36 bora tayari yamekamilika.

Alisema klabu zote zime-
shapewa ratiba hiyo ambayo 
imefanyiwa marekebisho am-
bapo michuano hiyo itachezwa 
kabla ya Mwezi Mtukufu wa 
Ramadhani kuingia.

Alisema ratiba hiyo imezin-
gatia mabadiliko ya ratiba ya 
Ligi Kuu ya Zanzibar ambayo 
nayo iteendelea kuanzia leo 
Jumatatu.

“Ratiba ya FA inatokana na 
nafasi tutakayopata katika 
ratiba ya Ligi Kuu Zanzibar, hii 
ni kutokana na kuzipa nafasi 
klabu kumalizia michezo yao 
ya ligi kwa mzunguko husika,” 
alisema.

Hata hivyo, azitaka klabu 
zote kuzingatia ratiba mpya 
iliyotolewa pamoja na kufanya 
maandalizi kuelekea michuano 
hiyo kwa hatua iliyopo.

FA Cup 36 
bora Z’bar 
kuanza 
Alhamisi 
wiki hii

mkia na pointi 12, Geita Gold 
nafasi ya 15 ikiwa na pointi 18 
na Tabora United nafasi ya 14, 
ikiwa pia na pointi 18.

Mashujaa inakaa juu ya timu 
hizo kutokana na kuwa na 
idadi kubwa ya mabao yaku-
funga, ikipachika 17 ambayo 
ni mengi kuliko timu zilizopo 
nyuma yake.

Kipigo hicho kinaifanya Na-
mungo kubaki nafasi ya tisa, 
ikiwa na pointi 29, ikipoteza 
mechi ya sita msimu huu.

Mechi nyingine ya Ligi Kuu 
iliyochezwa juzi, Uwanja wa 
Azam Complex, Chamazi, Dar 
es Salaam, ilishuhudia KMC 
ikilazimishwa sare ya bao 1-1 
dhidi ya Geita Gold. 

Yusuph Mhilu alianza kui-
andikia Geita Gold bao dakika 

ya 45, kabla ya Waziri Junior 
kusawazisha dakika ya 56, liki-
wa ni bao lake la saba kwenye 
Ligi Kuu msimu huu.

KMC bado imeng’ang’ania 
kwenye nafasi ya tano, ikifiki-
sha pointi 25, huku Geita Gold 
ikiwa nafasi ya 15. Mechi ny-
ingine ilipigwa Uwanja wa Kai-
taba, Bukoba mkoani Kagera, 
wakati wenyeji Kagera Sugar 
walipolazimishwa sare ya bao 
1-1 dhidi ya JKT Tanzania. 

Edward Songo aliwafungia 
wageni bao dakika ya 22, kabla 
ya Mubarack Amza kusawazi-
sha kwa penalti dakika ya 41.

Ni matokeo yanayoipeleka 
Kagera Sugar kwenye nafasi 
ya saba ikiwa na pointi 23, JKT 
Tanzania ikiwa nafasi ya 12 na 
pointi zake 19.

TUMEWAKANDA...



MUSIALA AIGOMEA BAYERN

KIUNGO wa kati wa Ujerumani, Jamal Musiala, ame-
kataa mkataba mpya katika Klabu ya Bayern Munich, 
akilenga kuhamia Ligi Kuu England msimu wa majira 
ya joto, huku Manchester City na Liverpool wakiongoza 
katika kinyang’anyiro cha kumwania mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 21. (Star)

TUCHEL KUFUKUZWA MAPEMA

KOCHA Thomas Tuchel huenda akafutwa kazi ikiwa 
Bayern Munich itapoteza mchezo wao wa mkondo wa 
pili wa hatua ya 16 bora wa Ligi ya Mabingwa Ulaya 
dhidi ya Lazio Jumanne. (Sky Sports)

HAG AMFUATILIA GUTIERREZ

KOCHA wa Manchester United, Erik ten Hag anam-
fuatilia mlinzi wa Girona, Miguel Gutierrez mwenye 
umri wa miaka 22 kabla ya dirisha la usajili la majira ya 
joto. (Sun)

AMORIM ANUKIA LIVERPOOL

LIVERPOOL imezidisha nia yao ya kutaka kum-
chukua Kocha Mkuu wa Sporting Lisbon, Ruben 
Amorim, lakini Kocha wa Bayer Leverkusen, Xabi 
Alonso, anabakia kuwa mstari wa mbele kuchukua 
nafasi ya Jurgen Klopp. (Mirror)

YAKOMALIWA ARSENAL

ARSENAL inamfuatilia mshambuliaji wa Brighton na 
Jamhuri ya Ireland, Evan Ferguson mwenye umri wa 
miaka 19, huku wakipania kuimarisha safu yao ya ush-
ambuliaji msimu wa majira ya joto. (Football Insider)

BARCA KUMKOSA ZEBRI

MATUMAINI ya Barcelona kumteua Kocha wa 
Brighton, Roberto de Zerbi, msimu wa majira ya joto 
yametatizwa na kukataa kwa Seagulls hao kufanya ma-
zungumzo kuhusu kipengele cha kuachiwa cha euro 
milioni 15 cha Muitaliano huyo. (Sport)

FLICK ATAJWA BARCA

KLABU ya Barcelona imefanya mazungumzo na 
kocha wa zamani wa Ujerumani, Hansi Flick, kuhusu 
kurithi mikoba ya Xavi. (Florian Plettenberg)

ZAHA AFUATILIWA EVERTON 

KLABU za Fulham, Everton, West Ham na Wolves, 
zinamfuatilia winga wa Galatasaray mwenye umri wa 
miaka 31 raia wa Ivory Coast, Wilfried Zaha. (Ekrem 
Konur)

ARSENAL, CITY KWA KAYODE 

ARSENAL na Manchester City zinashindana kumsajili 
mchezaji wa Fiorentina mwenye umri wa miaka 19 na 
beki wa pembeni wa Timu ya Taifa ya Italia chini ya 
umri wa miaka 21, Michael Kayode. (Fichajes)

RAPHINHA, KOUNDE KUUZWA

BARCELONA itaweka kipaumbele katika kuwauza 
winga wa Brazil, Raphinha mwenye umri wa miaka 27 
na mlinzi wa Ufaransa, Jules Kounde (25), msimu wa 
majira ya joto. (Sport)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

PARIS, Ufaransa

M
SHAMBULIAJI wa Paris 
Saint-Germain, Kylian 
Mbappe alikutana na Ko-
cha Luis Enrique, katika 

kituo cha mazoezi cha klabu hiyo ili 
kutatua mvutano unaotokana na ko-
cha huyo wa Hispania kumbadilisha 
mchezaji huyo katika michezo ya 
hivi karibuni, kwa mujibu wa ESPN.

Mbappe alitolewa nje 
baada ya kipindi cha 

kwanza katika suluhu
 dhidi ya Monaco, pia aki-

tolewa baada ya dakika
 65 za PSG katika sare na
 Rennes wiki moja kabla.
Enrique alisema baada ya mechi ya 

Ijumaa kuwa ulikuwa uamuzi wake 
kumbadilisha nahodha huyo wa Ufar-
ansa na nafasi yake kuchukuliwa na 

   Madrid yahusishwa na 
sababu kufanyiwa ‘sab’ mara 
kwa mara wenyewe wakutana...
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MBAPPE, MBAPPE, KOCHAKOCHA PSG  PSG NI NI 
VITAVITA CHINI KWA  CHINI KWA CHINICHINI

Randal Kolo Muani.
Vyanzo viliiambia ESPN kwamba 

Mbappe mwenye umri wa miaka 25, 
hakufurahishwa na aliamua kumfua-
ta kocha huyo ili kuzungumza naye 
suala hilo.

Na kocha huyo aliwaambia kwam-
ba si jambo la kibinafsi na si kulipiza 
kisasi kwa uamuzi wa mshambuliaji 
huyo kuondoka PSG mwishoni mwa 
msimu huu.

Enrique alisema alimpigia simu 
kwani alihisi Mbappe hakuwa sawa 
kabisa na kumwambia hakukuwa na 
tofauti yoyote kati yao kabla ya kuku-
tana juzi. 

Kocha huyo wa zamani wa Timu 
ya Taifa ya Hispania, aliongeza kuwa 
pia anafikiria kuhusu mustakabali 
wa timu hiyo, kama alivyowaam-
bia waandishi wa habari kwamba 
wanatakiwa kujifunza kucheza bila 
Mbappe.

Lakini kwa mujibu wa vyanzo vya 
ESPN, Mbappe anahisi mabadiliko 
hayo ni adhabu kwa uamuzi wake wa 
kuondoka klabuni hapo mwishoni 
mwa msimu.

Mbappe yupo kwenye mazun-
gumzo na Real Madrid, ambao wana 
matumaini ya kumpata mshambulia-
ji huyo mwishoni mwa msimu huu.
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MADRID, Hispania

CARLO Ancelotti amesema 
uamuzi wa mwamuzi “am-
bao haujawahi kushuhudi-
wa” uliona kile ambacho 
kingekuwa bao la ushindi la 
sekunde ya mwisho kutoka 
kwa Jude Bellingham ku-
futwa na kuwa katika sare 
ya 2-2 ya Real Madrid na Va-
lencia Jumamosi.

Valencia waliongoza kwa 
2-0 katika Uwanja wa Mes-
talla kwa mabao ya Hugo 
Duro na Roman Yarem-
chuk, kabla ya magoli 
mawili ya Vinicius Junior 
kusawazisha mambo kwe-
nye uwanja huo ambapo 
alidhalilishwa kwa ubaguzi 
wa rangi na mashabiki 
msimu uliopita.

Bellingham alifikiri kuwa 
amechukua pointi zote tatu 
alipounganisha kwa kich-
wa krosi ya Brahim Diaz 
kwenye dakika ya tisa ya 
muda wa nyongeza, lakini 
mwamuzi, Jesus Gil Manza-
no aliamua kupuliza filimbi 
ya kumaliza mchezo mpira 
ukiwa hewani.

Kiungo huyo wa kati wa 
England alioneshwa kadi 
nyekundu kwa kupinga 
uamuzi huo, huku ripoti 
ya mwamuzi ikidai kuwa 
alionesha “mtazamo wa 

uchokozi” na mara kwa 
mara alipiga kelele.

“Hakuna mengi ya kuse-
ma. Kitu ambacho 
hakijawahi kutokea 
kilitokea,” alisema An-
celotti katika mkutano 
wake na waandishi 
wa habari baada ya 
mechi. 

“Tulimiliki mpira. 
Mchezo unapaswa ku-
koma wakati Valencia wa-
napokuwa na mpira. Hai-
jawahi kutokea kwangu.

“Tulichukizwa na kadi 
nyekundu ya Bellingham. 
Hakutamka matusi yoy-
ote. Alisema kwa Kiinger-
eza ‘ni goli’, lakini alikuwa 
akisema tu kile ambacho 
sote tulikuwa tukifikiria. 
Nadhani mwamuzi alifanya 
makosa.”

“(Bellingham) alikuwa 
wazi katika kile alicho-
sema,” aliongeza Ancelotti. 
“Alikuwa na hasira katika 
majibu yake, lakini hiyo 
ni kawaida, baada ya kile 
kilichotokea. Haikuwa tusi, 
hata kidogo.”

Sare hiyo inawaacha Real 
Madrid kwa pointi saba 
kileleni mwa jedwali la La-
Liga, huku wapinzani wao 
wa karibu Girona na Bar-
celona walikuwa uwanjani 
jana Jumapili.
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PULISIC SASA 
ATISHIWA KIFO

MILAN, Italia 

W
INGA wa AC Mi-
lan, Christian Pu-
lisic, amepokea vi-
tisho vya kuuawa 

na matusi kwenye mitandao 
ya kijamii baada ya ushindi wa 
bao 1-0 dhidi ya Lazio kwenye 
mchezo wa Ligi Kuu Italia, Se-
rie A, Ijumaa.

Lazio ilimaliza mechi hiyo 
ikiwa na wachezaji nane huku 
Pulisic akiwa sababu katika 
kadi mbili nyekundu kati ya 
tatu zilizotolewa.

Pulisic alichapisha picha 
kwenye Instagram akiwa yeye 
na timu ya Milan wakishere-
hekea ushindi baada ya mche-
zo na alijikuta akiioga matusi 
kutoka kwa mashabiki wa 
Lazio ambao walimtishia kifo.

Pia kulikuwa na jumbe 
nyingi za kumuunga mkono 
Mmarekani huyo, zikiwamo 

kutoka kwa mchezaji mwen-
zake wa Milan, Theo Hernan-
dez, ambaye aliandika, “Pu-
liiiii mimi ni usalama wako.”

Luca Pellegrini alitolewa 
kwa kadi nyekundu dakika ya 
67 baada ya kadi mbili za nja-
no zilizofuatana haraka - kila 
moja kwa kumchezea vibaya 
Pulisic.

Na Matteo Guendouzi ali-
tolewa kwa kadi nyekundu 
dakika za lala salama kwa ku-
jibu madhambi ya nyota huyo 
wa Marekani ambaye naye pia 
alilimwa kadi ya njano.

Beki wa Lazio, Adam Maru-
sic alitolewa nje kwa kadi 
nyekundu dakika za lala sala-
ma.

Pulisic alijiunga na Milan 
akitokea Chelsea akitarajia 
kufufua maisha ya klabu hiyo. 

Ana mabao saba na asisti 
sita katika mechi 25 za ligi 
hiyo hadi sasa.

Mashabiki Chelsea 
wamchoka Pochettino
LONDON, England 

SEHEMU kubwa ya mashabiki 
wa Chelsea walitoa hasira zao 
kwa wamiliki wa klabu hiyo, 
Waamerika na kocha Mauri-
cio Pochettino juzi Jumamosi 
wakati ‘The Blues’ hao wakila-
zimishwa sare ya 2-2 na Brent-
ford.

Washindi hao mara mbili wa 
Ligi ya Mabingwa Ulaya, am-
bao pia walishinda taji la Ligi 
Kuu England mara tano kati ya 
2005 na 2017, wana msimu wa 
pili wa kukatisha tamaa, miaka 
miwili baada ya muungano un-
aoongozwa na Wamarekani ku-
chukua klabu hiyo na kuwekeza 
fedha nyingi kwa wachezaji.

Kutazama timu yao ikitupa 
uongozi wa 1-0 na kwenda 
2-1 katikati ya kipindi cha 
pili ilikuwa ngumu sana 
kwa baadhi ya mashabiki 
wao kwenye Uwanja wa 
Gtech Community.

Kwanza zikaja kelele za 
“Roman Abramovich, Ro-
man Abramovich” 
huku mashabiki 
wakitaka kuto-
fautisha mafani-
kio yao chini ya 

mmiliki wa zamani wa klabu 
hiyo raia wa Urusi na nafasi 
yao ya katikati ya msimamo 
kwa sasa.

Kisha ukaja wimbo mkali 
kuhusu Todd Boehly, sura 
maarufu zaidi ya umiliki mpya 
wa Chelsea; huku wengine 
wakiinua picha ya kocha wa 
zamani Jose Mourinho, ambaye 
alishinda mataji matatu ya ligi 
hapo Stamford Bridge.

Na nyingine ikiwa ya Po-
chettino, kocha wa zamani wa 
Tottenham Hotspur ambaye 
aliteuliwa kuwa kocha mkuu wa 
klabu hiyo ya Magharibi mwa 
London, Mei mwaka jana.

Mashabiki wengine wa 
Chelsea walitaka kukusanyika 
nyuma ya timu hiyo, ambayo 

hatimaye ilijizatiti na kupata 
sare ya mabao 2-2 wakati 
beki Axel Disasi alipofunga 
kwa kichwa dakika ya 83.

“Ni jambo la kawaida. 
Tulikuwa tukipoteza 
mchezo kwa mabao 2-1 

na ni kuhusu kuonyesha 
kufadhaika,” alisema 

Pochettino aki-
waambia waandi-
shi wa habari. 
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Ancelotti alia na refa 
kuwanyima ushindi



ziri wa Utamaduni, Sanaa 
na Michezo, Dk. Damas 
Ndumbaro, na kupokele-
wa na Try Again, Mwe-
nyekiti wa Klabu, Murtaza 
Mungungu na nahodha 
wa kikosi Mohamed Hus-
sein ‘Tshabalala’.

Kwa mantiki hiyo, 
wachezaji wa Simba na 
benchi la ufundi wame-
ondoka na jumla ya Sh. 
milioni 530, kutokana na 
ushindi huo.

Katika hutua nyingine 
Rais Samia aipongeza Sim-
ba kwa kufanikiwa kufuzu 
hatua ya robo fainali ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika 
huku akisema ushindi wa 
mabao 6-0 walioupata si 

tu kwa ajili ya Simba pe-
kee bali ni wa Watanzania 
wote.

“Hongereni sana Klabu 
ya Simba kwa kufani-
kiwa kufuzu hatua ya 
robo fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika. Mafanikio 
yenu sio furaha na fahari 
kwa mashabiki na wana-
chama wa Simba, bali pia 
kwa Taifa na Watanzania 
wote,” alisema Rais Samia.

Kocha Mkuu wa 
Jwaneng Galaxy,  More-
na Ramoreboli, pia 
ameipongeza Simba kwa 
mchezo mzuri na kuten-
geneza mashambulizi 
mengi na kushinda 6-0.

Alisema walipata wakati 
mgumu kuwazuia Simba 
ambao walifanya masham-
bulizi kupitia wachezaji 

watano, akiwataja Ka-
pombe (Shomari), Babac-
ar Sarr, Said Ntibazonkiza, 
Chama, Fabrice Ngoma na 
Kibu Denis.

“Kipindi cha pili wali-
fanya mabadiliko ambapo 
walimuingiza namba 34 
(Ladeki Chasambi), wali-
cheza kwa kasi na kufani-
kiwa kutufunga mabao 
matatu mengine, jumla 
kuwa mabao 6-0, nime-
beba makosa na kupata 
funzo kupitia mchezo huu 
na kujipanga kwa muda 
mwingine,” alisema More-
na.

Hatua ya robo fainali 
Simba sasa inaweza ku-
kutana na Mamelodi Sun-
downs ya Afrika Kusini, Al 
Ahly ya Misri ama Petro de 
Luanda ya Angola.
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Na Saada Akida 

K
IUNGO wa Simba, 
Ladack Chasambi, 
amesema siri kubwa 
ya kuonyesha uwezo 

na kuingia katika historia ya 
wachezaji waliyoipeleka timu 
hiyo hatua ya robo fainali ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika msimu 
huu, ni kufuata maelekezo ya 
Kocha Abdelhak Benchikha, 
ambaye kila anapompa nafasi 
amekuwa akimwambia “na-
kuamini, kapambane”.

Amesema Benchikha ame-
kuwa akimsisitiza kujitoa kwa 
ajili ya timu jambo ambalo lin-
amfanya  kiwango chake kuwa 
bora na juzi kuwa miongoni 

mwa wachezaji waliofunga 
wakati wakishinda mabao 6-0 
dhidi ya Jwaneng Galaxy katika 
mchezo wa hatua ya makundi 
wa Ligi ya Mabingwa Afrika uli-
opigwa Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, Dar es Salaam.

Nyota huyo aliyesajil-
iwa kipindi cha dirisha 
dogo akitokea Mtibwa

 Sugar, juzi alicheza
 mechi yake ya kwanza 
ya kimataifa kwa ngazi 

ya klabu akiingia ka-
tika kipindi cha pili na 

kufanikiwa kufunga 
bao lake la kwanza ka-

tika michuano hiyo.
Akizungumza na Nipashe 

jana, Chasambi alisema 

anafurahi kuwa miongoni 
mwa wachezaji walioingia 
katika historia kubwa ya kui-
peleka Simba robo fainali ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika ikiwa 
kwake ndio mara ya kwanza.

Alisema siri kubwa ya kue-
ndelea kuonyesha uwezo 
mkubwa ni kufuata maele-
kezo ya benchi la ufundi 
ambapo Kocha Benchikha 
amekuwa akimwamini na 
kumtaka kufanya vizuri kila 
anapompa nafasi.

“Kocha amekuwa anaami-
ni kila uwezo wa mchezaji 
ndani ya hii timu, amekuwa 
akinieleza juu ya uvimilivu, 
lakini kutaka kuniona na-
jitoa, napambama kila an-

aponipa nafasi ya kucheza 
na kufuata yale ambayo ame-
kuwa akielekeza,” alisema 
Chasambi.

Aliongeza kuwa amekuwa 
akifanya hivyo kuanzia mechi 
ya FA dhidi ya TRA FC licha 
ya kwamba alifunga, lakini 
kikubwa kwake ni kucheza 
mechi kubwa na kufunga 
jambo ambalo limeingia ka-
tika historia ya maisha yake.

“Ni kweli kuna changamo-
to ya namba, lakini sina hofu 
juu ya ujio wangu Simba kwa 
sababu kocha anatoa nafasi 
na ninaimani nitaendelea ku-
pambana na sitamwangusha 
kwa maamuzi yake,” alisema 
Chasambi.

CHASAMBI AMTAJA BENCHIKHA 
SIRI KUANDIKA HISTORIA MECHI CAF

Kocha wa makipa wa Simba, Dani Cadena, wakipongezana na mshambuliaji wa timu hiyo, Pa Omar Jobe, baada ya 
mechi dhidi ya Jwaneng Galaxy ya Botswana kumalizika Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam juzi na kushinda 
6-0. PICHA: JUMANNE JUMA

Gamondi 
amtaka yeyote
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Na Shufaa Lyimo

SHIRIKISHO la Mpira wa Miguu 
kwa Watu wenye Ulemavu 
Tanzania (TAFF), limesema Timu 
ya Taifa ya Tembo Warriors, leo 
Jumatatu itaelekea mjini Karatu, 
Arusha kuweka kambi ya muda 
mrefu kwa ajili ya kujiandaa na 
mashindano ya Afrika  yatakay-
ofanyika Aprili 14-29, mwaka 
huu, nchini Misri.

Awali, timu hiyo ilikuwa iki-
fanya  mazoezi kwa wachezaji 
kwenda na kurudi nyumbani 
kwa kipindi cha mwezi mmoja 
katika Uwanja wa Uhuru, Dar 
es Salaam, ikiwa chini ya Kocha 
Mkuu, Edward Salvatory. 

Akizungumza na Nipashe jana, 
Meneja wa timu hiyo, Zaharan 
Mwenemti, alisema wameamua 
kwenda kuweka kambi hiyo 
Karatu kutokana na utulivu 
uliopo eneo hilo. 

Alisema hizo zote ni jitihada 
za serikali chini ya Baraza la 
Michezo la Taifa (BMT), ambalo 
limehakikisha wachezaji wa-
nakaa kambini kwa muda mrefu 
ili kwenda kuliwakilisha vema 
taifa. 

“Tunashukuru Baraza la Mich-
ezo la Taifa kwa kutuwezesha 
kupata kambi pamoja na kutu-
gharamia gharama zote kuanzia 
kipindi tunafanya mazoezi ya 
kwenda na kurudi nyumbani 
hapa Dar es Salaam,” alisema 
Mwenemti.

Meneja huyo alisema kambi 
hiyo itaambatana na michezo 
ya kirafiki nje na ndani ya nchi 
kwa lengo la kuimarisha miili ya 
wachezaji wao kabla ya kuele-
kea nchini Misri. 

“Tunatarajia kucheza  mich-
ezo ya kirafiki na timu ya watu 
wenye ulemavu Arusha tukiwa 
kambini kwa kupitia BMT tuta-
pata mchezo wa kimataifa wa 
kirafiki kati ya Kenya, Uganda 
au Burundi na tutawahi mape-
ma ili tupate nafasi ya kucheza 
katika kituo cha mashindano,” 
aliongeza meneja huyo.

Alisema wanatarajia 
mashindano hayo yatakuwa 
magumu kutokana na kuongeze-
ka kwa timu na kufikia 20, 
ambazo zote zitakuwa zikipam-
bania kutinga  hatua ya robo 
fainali, nusu, hatimaye fainali. 

Aliweka wazi malengo yao 
kwanza ni ni kutetea nafasi ili-
yowawezesha kufuzu na kwen-
da kushiriki mashindano ya 
Kombe la  Dunia msimu uliopita 
ambapo waliishia hatua ya robo 
fainali. 

Tembo 
Warriors 
kujichimbia 
Karatu

Hii ndiyo Simba ninayoitaka
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kama ambavyo timu zote zi-
lizomaliza nafasi ya pili zita-
fanya.

Yanga imemaliza Kundi D 
ikishika nafasi ya pili na pointi 
zake nane sawa na CR Beloui-
zad ya Algeria, lakini ikasonga 
mbele kutokana na kanuni ya 
matokeo baina yake na timu 
iliyofunga pointi, maarufu kama 
‘head to head’, ambapo pamoja 
na kupoteza ugenini kwa mabao 
3-0, ilishinda nyumbani mabao 
4-0, hivyo kufanya matokeo ya 
jumla kuwa mabao 4-3.

Al Ahly ndiyo kinara wa kundi 
hilo, ikiwa na pointi 12, na 
kikanuni haziwezi kukutana na 
Yanga, huku Medeama ikishika 
mkia.



“Niwapongeze wachezaji, 
wamepambana sana na 
mashabiki kujitokeza kwa 
kusapoti timu yao, tulifanya 
maandalizi mazuri kwa kuz-
ingatia mambo muhimu mbi-
nu, ufundi, kisaikolojia kwa 
vijana wangu na kuwasisitiza 
katika kupambana. 

“Wamefanya kile nili-
chowapa katika uwanja wa 
mazoezi kwa kushinda idadi 
kubwa ya mabao 6-0, kwan-
gu tungeshinda bao 1-0 in-
gekuwa vizuri kwa kuwa tuli-
hitaji kufuzu hatua nyingine,” 
alisema Benchikha.

Kuhusu kiwango cha kiun-
go wake, Clatous Chama, ko-
cha huyo alisema anaimani 
na uwezo wa nyota huyo ni 
mzuri hasa anapokuwa ka-
tika eneo la mpinzani.

“Ni mchezaji mzuri anaku-
pa matokeo ukiangalia katika 
mchezo huu, ametoa pasi 
na amefunga bao, tumekosa 
nafasi nyingi tulizotengen-
eza ikiwamo mbili kutoka 
kwake,” alisema kocha huyo.

Alisema baada ya mechi 

hiyo wanaenda kujipanga 
kwa ajili ya mechi zilizopo 
mbele yao ikiwamo za Ligi 
Kuu Tanzania kabla ya kufan-
ya maandalizi ya kujiandaa 
na michezo ya hatua ya robo 
fainali.

Naye kiungo wa Simba, 
Chama alisema furaha yake 
si kutoa pasi wala kufunga 
bao bali ni kuona Simba in-
ashinda kwa kuwapa furaha 
mashabiki wa timu hiyo.

Chama alisema haukuwa 
mchezo rahisi kwa kuwa 
walihitaji kupata ushindi ili 
kutinga hatua ya robo na 
wamefanikiwa hilo kwa ku-
wapa furaha mashabiki wa-
naoisapoti timu.

“Ni ushindi muhimu sana 
kwangu, timu ikishinda ni 
furaha sana kwa sababu 
tumewafanya mashabiki 
wetu wanaotusapoti kuwa 
na furaha, kwangu kufunga 
au kutoa pasi si jambo la ku-
jivunia bali timu kushinda 
kwangu ndicho muhimu.

“Huu ni ushindi mkubwa 
na mzuri, hii ndio Simba in-

ayohitaji jambo lake tumein-
gia hatua ya robo sasa tuna-
jipanga kwa hatua nyingine, 
Simba hii weka mbali na wa-
toto,” alisema kiungo huyo.

Mwenyekiti wa Bodi ya 
Wakurugenzi Simba, Salim 
Abdallah ‘Try Again’ alim-
shukuru Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Dk. 
Samia Suluhu Hassan, kwa 
kutoa milioni 30 za ‘bao la 
Mama’ kutokana na ushindi 
wa mabao 6-0 walioupata 
dhidi ya Jwaneng Galaxy.

“Tunamshukuru Rais Sa-
mia kwa zawadi hii, baada 
ya kuipata hii tunaenda kuji-
panga kwa ajili ya robo fainali 
na mipango yetu ya kuvuka 
zaidi, mbali na pesa hizo pia 
tumekabidhiwa Sh. milioni 
100 kutoka kwa Rais wa Hes-
hima wa Simba, Mohammed 
Dewji na klabu itatoa milioni 
400 kama ahadi yao,” alise-
ma Try Again.

Kitita hicho cha Rais Sa-
mia kilikabidhiwa na Wa-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

KITITA...

   Mdomoni kwa Mamelodi, Al Ahly, 
walamba milioni 530, Rais Samia...
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Na Saada Akida 

W
AKATI mashabiki wa 
Simba wakiupokea 
kwa furaha kubwa 
ushindi wa kishindo 

kizito cha mabao 6-0 dhidi ya 
Jwaneng Galaxy ya Botswana, 
Kocha Mkuu wa klabu hiyo, Ab-
delhak Benchikha, amesema 
“wachezaji wangu sasa wanaele-
kea kunipeleka kule kwenye Sim-
ba ninayoitaka”.

Katika mchezo huo
 wa kuhitimisha hatua 

ya makundi ya Ligi
 ya Mabingwa Afrika

 uliopigwa Uwanja wa
 Benjamin Mkapa, Dar

 es Salaam juzi, unaifan-
ya Simba kufuzu hatua
 ya robo fainali kutoka 

Kundi B, pamoja na 
Asec Mimosas ya Ivory

Coast iliyoongoza kundi
 huku Wydad Casablanca
 ya Morocco na Jwaneng

 Galaxy zikiaga. 
Alisema anafuraha sana 

kwa wachezaji wake kuonye-
sha moyo wa kupambana na 
anaamini  wataendelea kufanya 
vizuri katika mashindano hayo 
hatua ya robo fainali. 

Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo, Dk. Damas Ndumbaro, akikabidhi kitita cha Sh. milioni 30 kwa niaba ya Rais 
wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan, kwa  viongozi wa Klabu ya Simba, Salim Abdallah ‘Try Again’, Murtaza Mungungu 
na nahodha wa timu hiyo, Mohamed Hussein ‘Tshabalala’, kutokana na ushindi wa mabo 6-0 dhidi ya Jwaneng Galaxy 
katika Uwanja wa Benjamin Mkapa juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Gamondi 
amtaka 
yeyote robo 
fainali CAF
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Benchikha: Hii ndiyo 
Simba ninayoitaka

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Yanga, Miguel 
Gamondi, amesema hana hofu na 
timu yoyote atakayokutana nayo 
kwenye hatua ya robo fainali na 
watakwenda kucheza kama wa-
navyocheza siku zote na klabu 
zingine.

Akizungumza jijini Dar es 
Salaam jana, kocha huyo alikiri 
kuwa mechi za robo zote zitaku-
wa ngumu kutokana na kwamba 
timu zote zilizoingia ni nzuri na 
zenye uwezo mkubwa, lakini 
wao watacheza na yeyote kwa 
sababu imefika wakati ambao 
huwezi kuchagua wala kuomba 
kucheza na timu fulani.

Gamondi alisema hana hofu 
kwani ataendelea kucheza soka 
lake lile lile ambalo limekuwa 
likivutia watu wengi, iwe nyum-
bani au ugenini.

“ Kama tumecheza na Al Ahly 
ya Misri, ni Mabingwa Watetezi 
Afrika, ni timu kubwa na yenye 
mafanikio makubwa nyum-
bani kwao, lakini hatukupaki 
basi, hivyo natumai kwa mechi 
zingine itakuwa hivyo,” alisema 
Gamondi.

Naye Ofisa Habari wa timu 
hiyo, Ali Kamwe, alisema maan-
dalizi ya kuelekea kwenye mechi 
mbili za robo fainali yameanza 
rasmi.

“Tumeanza maandalizi, nafikiri 
mechi za robo fainali zitapigwa 
mwishoni mwa mwezi huu, lakini 
kabla ya hapo tuna mechi za 
ligi kwanza ambazo zinatuweka 
vizuri kimazoezi na maandalizi.

“Michuano hii ni migumu na 
inahitaji pesa nyingi, kama klabu 
tumejiandaa vizuri na kila tu-
naposonga mbele tunajifunza 
kitu kipya na hizi mechi ni za 
kimahesabu sana, ukipiga hesabu 
zako vizuri, hasa kutumia vizuri 
mechi ya nyumbani, unaweza 
kusonga mbele,” alisema Kamwe.

Yanga ambayo imemaliza kwe-
nye nafasi ya pili, ina uwezekano 
mkubwa wa kukutana na Klabu 
za Mamelodi Sundowns ya Afrika 
Kusini, Asec Mimosas ya Ivory 
Coast ama Petro de Luanda ya 
Angola.

Itaanzia nyumbani na kwenda 
kumalizia mechi yake ugenini 
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