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Mimba za utotoni 
zaitikisa Kagera 
Na Lilian Lugakingira, KARAGWE

WATOTO 2,527 wenye umri wa chini 
ya miaka 18, wamepata mimba za utotoni 
katika Wilaya ya Karagwe mkoani Kagera, 
katika kipindi cha mwaka jana.

Akizungumza katika kikao cha tathmini 
cha kampeni ya kupinga mimba za utotoni 
inayoratibiwa na Shirika la World Vision 
Tanzania, Kanda ya Kagera, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri hiyo, Godwin 
Kitonka, alisema idadi hiyo imeongezeka 
ikilinganishwa na watoto 1, 297 waliopewa 
ujauzito kwa mwaka 2017.

Kitonka alisema hali hiyo inaashiria 
kuwa kuna vijana na watu wazima wanao-
fanya ngono zembe na watoto.

“Hivi visingizio vya mtoto wa kike 
kumtaja mtu mwingine kuwa ndiye aliy-
empa mimba au kukataa kutaja aliyempa 
mimba eti hamjui vimepitwa na wakati. 
Ifike wakati vyombo vya usalama viwa-
minye ili wataje waliowapa mimba ili 
hatua zichukuliwe na iwe fundisho kwa 
watu wengine,” alisema.

Ofisa Ustawi wa Jamii wa Halmashauri 
ya Wilaya hiyo, Owokusiima Kaihula, ali-
taja baadhi ya visababishi vya mimba hizo 
kuwa ni mila potofu za kuozesha watoto 
wadogo na baadhi ya wazazi kushindwa 
kutoa matunzo kwa watoto wao.

Naye mshiriki wa kikao hicho, Mchungaji 
Severine Selestine kutoka Kanisa la kiinjili 
la Kilutheri Tanzania (KKKT) Dayosisi 
ya Karagwe, Usharika wa Omurushaka, 
alisema baadhi ya sababu za mimba za 
utotoni ni wafanyakazi wanaoletwa katika 
familia.

NSSF yaanza kuwasaka waajiri binafsi 

Wakazi wa 
jiji wakivunja 
sheria kwa 
kupita kwenye 
uzio wa chuma 
uliowekwa kuzuia 
watu wasipite 
katika Barabara 
ya Mandela, eneo 
la Buguruni, jijini 
Dar es Salaam 
jana, badala ya 
kupita kwenye 
daraja la juu lil-
ilojengwa na seri-
kali ili kuepusha 
ajali kwa waenda 
kwa miguu. PI-
CHA: SELEMANI 
MPOCHI 
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Na Salome Kitomari

 MFUKO wa Hifadhi ya Jamii (NSSF), 
kwa kushirikiana na vyombo vya seri-
kali na binafsi umeanza kuwasaka 
waajiri binafsi ambao wafanyakazi wao 
hawajaandikishwa.

Akizungumza na Nipashe katika ma-
hojiano maalum, Mkurugenzi Mkuu 
wa NSSF, William Erio, alisema ni zoezi 
maalum litakalofanyika hadi mwezi Ju-
lai, mwaka huu.

“Sekta binafsi ni kubwa sana tunaen-
delea kuandikisha wanachama kwa 
kadiri tunavyowafikia, hadi sasa hatu-
jawafikia wote kwa kuwa siyo waajiri 
wote wanaleta wanachama kwa hiyari,” 
alisema.

Alisema lengo ni kuwafikia waajiri 
wote wa sekta binafsi ili kuhakikisha 
watu wote wa sekta binafsi wanacha-
ma wao wanaandikishwa na kupeleka 
michango NSSF.

“Siyo kila mwajiri analeta majina 

ya wafanyakazi wake, ili waandikishwe 
kuwa wanachama na alete michango, tu-
melibaini hilo sasa tunawatafuta kokote 
waliko ili watekeleze takwa la kisheria,” 
alisema.

Alisema wameendelea kuandikisha 
wanachama wapya kwenye maeneo 
mbalimbali nchini kwa mujibu wa sheria 
inayotaka sekta binafsi kuwa wanacha-
ma wa NSSF.

Alisema kati ya mwezi Julai mwaka 
jana hadi Machi mwaka huu, walisajili 
wanachama wapya 98,966 ikiwa ni asil-
imia 110 ya lengo.

 
AINA YA WANACHAMA
Alisema kuna wanachama wa aina 

mbili, walioajiriwa ni lazima wawe wa-
nachama wa NSSF na wasipojiandikisha 
wanachukuliwa hatua.

Kundi jingine ni waliojiajiri ambao ni 
hiyari kujiunga na kupeleka michango, 
ambao kwa sasa NSSF imeandikisha 
mfumo maalum kwa Msimamizi na 
Mdhibiti wa Mifuko ya Hifadhi ya Jamii 
(SSRA), unaojulikana ‘National Informal 
Sector Scheme’.

Alisema baada ya kukamilisha uan-
zishaji wa mfumo huo wameanza ku-
wasajili wanachama wa hiyari kwa ku-
tumia mfumo huo.

“Tatizo kwa wanachama wa hiyari aki-
amua kujiunga leo anaingia na akiamua 
kutoka anatoka. Akitoka kabla hajakidhi 
vigezo vya mafao anarudishiwa michan-
go yake...kubwa tunawahamasisha ku-
changia na kubaki,” alisema.

 Erio alisema kwa uzoefu kwa mifuko 
yote ya hifadhi ya jamii, wanachama wa 

hiyari wanaojiandikisha ni asilimia 90, lakini 
wanaochangia ni asilimia 10, na hawawezi 
kuchukuliwa hatua yoyote kwa kuwa ni hi-
yari kujiunga.

“Tunataka kuwakuta kwenye vikundi, tu-
natumia gharama kuwafikia waliko na ndiyo 
maana tunawahamasisha kila wakati kwa 
kuwaeleza faida za hifadhi ya jamii,” alisema.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi huyo, tak-
wimu za nyuma zinaonyesha kuwa katika 
waajiriwa 100 kati yake 93 wako kwenye 
sekta binafsi.

“Kwa sababu ni takwa la kisheria, uw-
ezo wa kuwasajili tunao na ndiyo maana 
tunaimarisha mifumo ya kielektroniki ili 
tuwasajili na kukusanya michango kielek-
troniki,” alisema.

 
CHANGAMOTO
 Erio alisema changamoto kubwa iliyopo 

sekta binafsi ni waajiri kupeleka michango 
kwa hiyari na kwa wakati na wengine ku-
totoa idadi sahihi ya wafanyakazi wao kwa 
mujibu wa sheria.

Alisema wengine wanaajiri wafanyakazi 
kwa masharti ya kutowaandikisha wala ku-
peleka michango yao na wengi hukubali ku-
fanyakazi kwa kuwa wanachotaka ni msha-
hara pekee.

Alibainisha kuwa bado watu hawajatofaut-
isha katika hifadhi ya jamii na benki na ndiyo 
maana kila siku wanakuja wanapokosa ada 
ya mtoto au kodi ya nyumba na kwamba hi-
fadhi ya jamii inataratibu zao.

Erio alisema changamoto nyingine ni kwa 
wachangiaji wa hiyari ambao wengi kipaum-
bele ni kupata fedha ya kukidhi mahitaji 
ya wakati husika na siyo kwa mipango ya 
baadaye.

Operesheni ya Waziri Mpina 
yaleta viwanda 15 vya maziwa
Na Mwandishi Maalum

UAMUZI uliofanywa na Waziri wa Mifu-
go na Uvuvi, Luhaga Mpina, kudhibiti uin-
gizaji holela wa maziwa kutoka nje ya nchi 
kupitia ‘Operesheni Nzagamba’, umewez-
esha kutengeneza fursa ya kuanzishwa vi-
wanda vipya 15 vya maziwa katika mwaka 
wa fedha 2018/ 2019 vyenye uwezo wa 
kusindika lita 90,400 kwa siku.

Hatua hiyo itaongeza soko la maziwa 
kwa wafugaji sambamba na kufungua 
fursa mpya za ajira kwa Watanzania na 
kuongeza mapato ya serikali kutokana na 
uanzishwaji wa viwanda hivyo vipya.

Operesheni Nzagamba inayofanywa 
na Wizara ya Mifugo na Uvuvi inalenga 

kuwalinda wazalishaji wa ndani, ajira za 
Watanzania na mapato ya serikali  ambapo 
wawekezaji wengi waliogopa kuwekeza 
nchini kutokana na utitiri wa bidhaa za mazi-
wa kutoka nje ya nchi zilizokuwa zinaingia 
nchini bila vibali, bila kukaguliwa ubora na 
bila kulipiwa tozo na kodi mbalimbali za seri-
kali.

Kaimu Msajili wa Bodi ya Maziwa Tanza-
nia (TDB), Dk. Sophia Mlote, alivitaja viwan-
da hivyo vipya 15 vilivyoanzishwa na mikoa 
vilipo kwenye mabano ni Galaxy Foods and 
Beverage wazalishaji wa maziwa ya ‘Kiliman-
jaro Fresh’  chenye uwezo wa kusindika
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Wachuuzi wa bidhaa wakifanyia biashara zao, kwenye kituo cha basi cha Magomeni Mikumi, jijini Dar es Salaam jana, kitendo kinachosababisha 
usumbufu kwa abiria na kukosa sehemu ya kupumzikia wakati wakisubiri usafiri. PICHA: JOHN BADI

Magufuli sasa
kukutana na 
wafanyabiashara 
leo D’Salaam

Na Mwandishi Wetu

RAIS John Magufuli 
leo atakutana na  wa-
fanyabiashara kutoka 
wilaya zote nchini na 
wajumbe wa Baraza la 
Biashara la Taifa (TNBC).

Kwa mujibu wa taarifa 
ya Kurugenzi ya Ma-
wasiliano ya Rais Ikulu 
jana, wafanyabiashara 
watano kutoka kila 
wilaya nchini wata-
wawakilisha wafanyabi-
ashara wenzao.

Ilisema mkutano huo 
utafanyika asubuhi Ikulu 
jijini Dar es Salaam.

Hali ya mama Maria Nyerere yaimarika
Na Salome Kitomari

  HALI ya mke wa Baba wa Taifa, Maria 
Nyerere (88), inaendelea kuimarika baada ya 
kupatiwa matibabu nchini.

Msemaji wa Familia, Makongoro Nyerere, 
aliiambia Nipashe kuwa Mama Nyerere bado 
anaumwa, lakini anaendelea vizuri.

“Anaumwa, amelezwa Hospitali ya Mzena, 
Kijitonyama na anaendelea vizuri,” alijibu 
Makongoro.

Mama Nyerere aliugua akiwa nchini 
Uganda, kuhudhuria ibada maalum ya kum-
bukumbu ya mashahidi wa Uganda eneo la 
Namugongo, Juni 3, mwaka huu.

Alitarajiwa kuwa mgeni rasmi kwenye 
sherehe hizo na Rais Yoweri Museveni 
alishindwa kuhudhuria kwa kuwa alikwenda 

kumtembelea hospitalini jijini Kampala.
Aidha, taarifa zinaeleza Rais Museveni 

alimtuma mwakilishi kwenye tukio la siku 
ya mashahidi wa Uganda ili kuwaepusha 
waumini kusubiri kwa muda mrefu.

Kwa mujibu wa BBC Swahili, Mama Ny-
erere alisindikizwa hadi Uwanja wa Ndege 
wa Entebbe, kupanda ndege ya kurudi nchini 
kwa ajili ya matibabu zaidi.

Taarifa hiyo ilieleza kuwa aliondoka uwan-
jani humo kwa ndege maalum aliyopewa na 
Rais wa Uganda, Museveni, kuelekea jijini Dar 
es Salaam kwa matibabu zaidi.

Mama Nyerere alipata matatizo ya ki-
afya usiku kabla ya tukio la kumkumbuka 
mumewe Mwalimu Julius Nyerere kama ali-
yewasaidia mashahidi wa Uganda.

Wadaiwa kuuawa kisa 
ugomvi wa kifamilia 
Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WAKAZI wa Kijiji cha Masengwa wilayani 
Shinyanga, Manyara Ndelema (48) na mkewe 
Nyamizi Mserengeti (40), wameuawa kwa 
kuchinjwa shingoni kwa madai ya kuwapo 
migogoro ya mashamba ya kifamilia.

Inadaiwa kuwa Ndelema alinunua 
mashamba ya familia yao baada ya kuuziwa 
na wanafamilia ili wapate kumaliza matatizo 
yaliyokuwa yakiwaandama, lakini baada ya 
ndugu zake hao kukosa mahali pa kulima, 
waliibua mgogoro kuyataka mashamba 
hayo na kusababisha mauaji yake pamoja na 
mkewe.

Kamanda wa Jeshi la Polisi Mkoa wa Shin-
yanga, Richard Abwao, jana aliwaambia 
waandishi wa habari kuwa tukio hilo lilitokea 
Juni Mosi, mwaka huu, majira ya saa 7:00 
usiku.Alisema Ndelema akiwa amelala na 
mkewe, walivamiwa na watu na kisha ku-
katwa maeneo ya miili yao ikiwamo shingo 
na mabega.

Alisema baada ya mauaji hayo, wahusika 
walikimbia kusikojulikana na Jeshi la Polisi 
lilifanya msako mkali na kuwakamata wawili 
na baadaye kuwakamata watuhumiwa wen-
gine wanne juzi Nzega mkoani Tabora.

“Chanzo cha mauaji ya watu hawa mume 
na mke ni ugomvi wa mashamba ya kifamilia, 
ambayo waliyanunua kutoka kwa ndugu zao 
waliokuwa wakikabiliwa na shida mbalimba-
li. Baada ya kuyanunua ndugu hao walianza 
kuyataka kwa nguvu baada ya kukosa mae-
neo ya kulima, hivyo kuamua kuwaua ili wa-
pate kuyamiliki tena,” alisema Abwao.

“Miili ya marehemu tumeikabidhi kwa 
ndugu zao wengine kwa ajili ya taratibu za 
mazishi baada ya daktari wa serikali ku-
maliza kuifanyia uchunguzi, ili wapate ku-
pumzishwa kwenye makao yao ya milele,” 
aliongeza.

Aidha, alisema watuhumiwa hao sita 
baada ya taratibu za kiupelelezi kukamilika, 
watafikishwa mahakamani kwa hatua zaidi 
za kisheria.
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Wahitimu 
wafundishwa 
ujasiriamali 
wa kilimo 
Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

WAHITIMU wa vyuo vikuu wali-
omaliza shahada ya kilimo na kukosa 
ajira,  wamewezesha kupatiwa mbinu 
na mafunzo ya ujasirimali ili kutumia 
elimu yao kujiajiri kupitia sekta hiyo. 

Mafunzo hayo yanafanywa kupitia 
mpango wa mradi wa Kituo Atamizi 
cha Kilimo Biashara kilichoko Chuo 
Kikuu cha Sokoine cha Kilimo (SUA) na 
Taasisi Binafsi ya Kusaidia Sekta ya 
Kilimo (PASS) kwa ufadhili wa Serikali 
ya Denmark.

Kwa kuanza, mradi huo umewapa 
mafunzo wahitimu 20 ili wakimaliza 
waende kujiajiri badala ya kutegemea 
ajira.

Akizungumza  juzi mbele ya Balozi 
wa Denmark, Meneja wa Mradi huo, 
Richard Bruno, alisema  kupitia mpan-
go huo wahitimu hao wanafundishwa 
kilimo biashara cha nyanya na tayari 
wamejipatia Sh. milioni 15 kutokana na 
mavuno ndani ya miezi minne.

Alisema  kiasi hicho kimetokana 
na mavuno ya kuanzia Februari hadi 
Mei, mwaka  huu,  mafanikio ambayo 
yanahamasishwa na serikali ya awamu 
ya tano.

Naye Balozi wa Denmark nchini 
Tanzania,   Einar Jensen, ambaye 
alitembelea  mradi huo huo, alisema 
lengo lao ni kuhakikisha wahitimu hao 
wa kilimo wanatumia taaluma yao 
ili kuongeza tija katika uzalishaji wa 
chakula nchini.

Alisema ili kuongeza uzalishaji 
wa kilimo nchini wameamua kuwa-
saidia wahitimu wa kilimo, ili kutumia 
taaluma walizozipata kusaidia kuende-
sha kilimo cha kisasa kwa kuanzia na 
kilimo cha nyanya ambacho kwa sasa 
kina soko kubwa.

Mtoto afungua kesi kutaka urithi wake 
Na Hellen Mwango

MARY Nyaronga amefungua 
kesi ya mirathi Mahakama Kuu 
Tanzania Kanda ya Dar es Sa-
laam akiomba iwaamuru wasi-
mamizi wa mirathi ya marehe-
mu baba yake, John Nyaronga, 
wampatie urithi wake.

Kesi hiyo ya mirathi namba 
266/2019, imepangwa kusikili-
zwa Septemba 11, 2019, mbele 
ya Jaji Dk. Atuganile Ngwala.

Kwa mujibu wa hati ya mi-
rathi hiyo, wasimamizi ambao 
pia ni walalamikiwa katika kesi 
hiyo, ni Dk. George Nyaronga, 
Anna Nyaronga, Bahati Kivugo 
(mke wa marehemu) na Denis 
Arego ambaye ni mtoto wa 
marehemu aliyejitokeza baada 
ya baba yake kufariki dunia.

Wakati mtoto huyo akidai 
haki yake, mahakama hiyo im-
etoa zuio la kutokuuzwa kwa 
hoteli ya marehemu Nyaronga 

iliyoko Musoma mkoani Mara 
mpaka kesi ya msingi iliyoko 
mahakamani itakaposikilizwa.

Uamuzi huo ulitolewa 
mwanzoni mwa wiki na Jaji 
Dk. Ngwala, wakati kesi hiyo ili-
popangwa kwa mara ya kwan-
za kwa ajili ya kusikilizwa. Zuio 
hilo lilitolewa baada ya malum-
bano ya pande zote mbili.

Jaji Ngwala aliwataka 
upande wa walalamikiwa nda-
ni ya siku 14 kuwasilisha kiapo 
kinzani mahakamani hapo na 
watatakiwa kukiwasilisha Juni 
18, mwaka huu.

Alisema kama kutakuwa 
na majibu yoyote kutoka kwa 
mlalamikaji (Mary) kutokana 
na kiapo kinzani kitakacho-
wasilishwa na walalamikiwa, 
naye atatakiwa kuyawasilisha 
Juni 26, mwaka huu. Mary 
anawakilishwa na Wakili John 
Laswai.

Mary alifungua kesi hiyo, 

kuiomba Mahakama iwaamu-
ru walalamikiwa kumlipa mali 
za urithi alizogawiwa baada ya 
baba yake kufariki dunia. Ana-
dai kuwa mali hizo hajagawiwa 
tangu mwaka 2013.

Mlalamikaji (Mary) amezi-
ainisha mali hizo katika hati 
yake ya kiapo aliyoiwasilisha 
mahakamani kuunga mkono 
maombi yake ya kutaka alipwe 
mali    alizoachiwa na baba 
yake.

Mali hizo ni shamba la ekari 
tatu lililoko Kizito Huonjwa, ki-
jiji cha Kimbiji Beach, shamba 
namba 2753, Kisanga kijiji cha 
Kisarawe lenye ekari 14, Injini 
ya boti iliyoko Chetah. Fedha 
Sh. milioni 15 kutoka benki ya 
NMB, Sh. milioni 22 kutoka ka-
tika hisa za Kampuni ya Meli 
ya Mediterranean (MSC) na 
shamba ekari 1.2 lililoko Kijiji 
cha Buganjo.

Mbali na mali hizo, Mary 

anadai alipewa pia nyumba ili-
yopo Mbezi Beach Africana ili 
wamiliki pamoja na Eva John 
ambaye ni ndugu yake, lakini 
hadi sasa hajapata fedha za 
pango za nyumba hiyo kwa 
sababu imepangishwa.

Mlalamikaji anaomba pia 
Mahakama iwaamuru wampe 
kiwanja ambacho kiko  Misu-
gusugu na nyumba aliyopewa 
iliyoko Musoma ambayo atai-
miliki pamoja na Anna na Em-
manuel Nyaronga.

Walalamikiwa hao wali-
teuliwa kuwa wasimamizi wa 
mali za marehemu na Ma-
hakama Kuu Oktoba 4, 2012 ka-
tika maombi ya mirathi namba 
4/2012.

Baada ya kuteuliwa, Februari 
18, 2013 wasimamizi hao wali-
wasilisha mahakamani hapo 
hati ya mgawanyo wa mali za 
marehemu kwa warithi wake 
wote.

Wachuuzi 
wa maua ya 
zawadi wa-
kiyaandaa 
kabla ya 
kuyauza, 
kando ya 
Barabara 
ya Haile Se-
lassie jirani 
na Kanisa 
Katoliki la 
Mt. Peter, 
eneo la 
Oysterbay, 
jijini Dar 
es Sa-
laam jana. 
PICHA: 
SELEMANI 
MPOCHI
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TANGAZO

1. AFRI BOTTLERS LTD

2. AFROIL INVESTMENT LIMITED

3. AGAKHAN FOUNDATION

4. AIR TANZANIA CORPORATION (ATC)

5. AKO GROUP CATERING SERVICE

6. ARUSHA INTERNATIONAL CONFERENCE CENTRE (AICC)

7. BOARD YA PARETO

8. BP TANZANIA LTD - PUMA ENERGY

9. BUGANDO MEDICAL CENTER

10.  CABLA INVESTMENT COMPANY LTD

11.  CARGILL TANZANIA LIMITED

12.  CASHEWNUT BOARD OF TANZANIA

13. CF BUILDERS LIMITED

14. CHIEF COURT ADMINISTRATOR THE JUDICIARY OF TANZANIA

15. CHUO CHA MADINI DODOMA

16. CHUO CHA USHIRIKA MOSHI (MUCCOBS)

17. COLLEGE OF BUSINESS EDUCATION

18. CONSOLIDATED HOLDING COOPORATION-TR

19. CRDB BANK PLC

20. D4N COMPANY LIMITED

21. DAR ES SALAAM MARITIME INSTITUTE

22. DAR ES SALAAM WATER & SEWERAGE AUTHORITY (DAWASA)

23. DODOMA URBAN WATER AND SEWARAGE AUTHORITY (DUWASA)

24. EAST AND SOUTHERN AFRICA MANAGEMENT INSTITUTE (ESAMI)

25. EFATHA MINISTRY

26. ENERGY AND WATER UTILITIES REGULATORY AUTHORITY (EWURA)

27. ESTA BIDDING LIMITED

28. EXIM BANK TANZANIA LIMITED

29. EXPORT PROCESSING ZONE AUTHORITIES (EPZA)

30. FOOD SOL COMPANY LTD

31. GAPCO TANZANIA LIMITED

32. GAPOIL TANZANIA LTD

33. GOVERNMENT EMPLOYEES PROVIDENT FUND - PSSSF

34. GULF PETROLEUM (T) COMPANY LTD

35. HAWTE INVESTMENT

36. HEALTH OPERATIONS TANZANIA LTD

37. HIFADHI BUILDERS LTD

38. IJHUMILAGHA ASSOCIATES COMPANY LTD

39 IMMUNAL LABORATORY MEDICAL SUPPLY LTD

40. INSTITUTE OF ADULT EDUCATION

41. INSTITUTE OF RURAL DEVELOPMENT PLANNING

42. KAHAMA CO-OPERATIVE UNION LIMITED

43. KAHAMA MINING CORPORATION LTD

44. KAHAMA OIL M. LTD

45. KAMAL ALLOYS LTD

46. KARIAKOO MARKET CORPORATION

47. KIBAHA EDUCATION CENTRE

48. KIBENA TEA COMPANY LTD

49. KILOLO TEA COMPANY

50. KITANGARI TEACHERS COLLEGE

51. KITULO DIARY FARM - MINISTRY OF LIVESTOCK

52. KIZOTA AGRO PRODUCTS LTD

53. KOBIL TANZANIA LTD

54. LAKE OIL LTD

55. LAKE SECONDARY SCHOOL

56. LOCAL AUTHORITIES PENSIONS FUND – PSSSF

57. M.M.INTERGRATED STEEL MILLS LTD

58. M/S MARA CO-0PERATIVE UNION (1984) LIMITED

59. M/S MUSLIM UNIVERSITY OF MOROGORO

60. M/S TANZANIA FOOD, NUTRITION CENTRE 

61. MALAMBUGI ENGINEERING COMPANY LTD

62. MARA REGION TRADING COMPANY

63. MARUNGU FARM

64. MATEBETE CHIMALA CATTLE BRANCH LTD

65. MBEYA CEMENT CO. LTD

66. MBEYA UNIVERSITY OF SCIENCE AND TECHNOLOGY (MUST)

67. MBINGA COFFEE CURING COMPANY LTD

68. MBOZI MAIZE FARM LTD

69. MC OIL COMPANY LTD

70. MEDICAL STORES DEPARTMENT (MSD)

71. MEIS INDUSTRIES COMPANY LIMITED

72. MESSRS LAKE CHALA SAFARI LODGE LTD

73. MESSRS NDOLELA AFRICAN PLANTATION

74. MINERAL SEARCH OF AFRICA (TANZANIA LTD)

75. MOHAMED ENTERPRISES TANZANIA LIMITED

76. MOSHI MUNICIPAL COUNCIL

77. MOSHI URBAN WATER AND SEWARAGE AUTHORITY (MUWASA)

78. MOUNT MERU COMPANY

79. MSAMVU PROPERTY

80. MUFINDI PAPER MILLS

81. MUFINDI TEA COMPANY (DL)

82. MUSOMA DAIRY LIMITED

83. MUSOMA HOUSING DEVELOPMENT COMPANY

84. MUSOMA TEXTILE LIMITED

85. MWENGE UNIVERSITY

86. MZUMBE UNIVERSITY

87. NADAKA HOLDINGS LIMITED

88. NAFCO (MSAJILI WA HAZINA)

89. NATIONAL BANK OF COMMERCE LTD (NBC)

90. NATIONAL BOARD OF ACCOUNTANCY

91. NATIONAL COLLEGE OF TOURISM

92. NATIONAL DEVELOPMENT CORPORATION (NDC)

93. NATIONAL ENVIRONMENT MANAGEMENT COUNCIL (NEMC)

94. NATIONAL EXAMINATION COUNCIL (NECTA)

95. NATIONAL FOOD RESERVE AGENCY (NFRA)

96. NATIONAL HEALTHY INSURANCE FUND (NHIF)

97. NATIONAL HOUSING CORPORATION (NHC)

98. NATIONAL INSUARANCE CORPORATION (NIC)

99. N ATIONAL MEDICAL RESEARCH INSTITUTE (NMRI)

100. N ATIONAL MILLING CORPORATION (TR)

101.  NATIONAL MUSEUM OF TANZANIA

102.  NATIONAL RANCHING COMPANY LTD (NARCO)

103. NATIONAL SERVICE CORPORATION SOLE (SUMA JKT)

104. NATIONAL SHIPPING AGENCIES COMPANY LTD (TR)

105. NATIONAL SOCIAL SECURITY FUND (NSSF)

106. NELSON MANDELA INSTITUTE OF SCIENCE AND TECHNOLOGY

107. NEW TABORA TEXTILE

108. NIDA TEXTILES LTD

109. NORTH ZONE IRRIGATION AUTHORITY

110. NSAGALI COMPANY LTD

111.  NYANZA COOPERATIVE UNION 

112.  OIL COM

113.  ORYX OIL COMPANY LTD

114.  PANAFRICAN CONSULTING AND EXPORTING TANZANIA

115.  PARASTATAL PENSION FUND (PPF) – PSSSF

116.  PHANTOM OIL TANZANIA LIMITED

117.  PREVENTION AND COMBATING CORRUPTION BUREAU (PCCB)

118. PRIME AUTOMOBILE GARAGE AND SERVICE

119. PRIME REGIONAL SUPPLIERS LTD

120. PRIMEFUELS TANZANIA LIMITED

121. PUBLIC SERVICE PENSION FUNDS – PSPF

122. REGISTERED TRUSTEES OF EVANGELICAL LUTHERAN CHURCH OF TANZANIA

123. REGISTERED TRUSTEES OF ROMAN CATHORIC 

124. RELI ASSETS HOLDING COMPANY (TRC)

125. RIFT VALEY CO OPERATIVE UNION LTD (RIVACU)

126. ROBANDA VILLAGE COUNCIL

127. RUBADA - WIZARA YA KILIMO

128. RURAL ENERGY AGENCY (REA)

129. RWANDA EMBASSY

130. SAO HILL LTD

131.  SERENGETI DISTRICT COUNCIL

132.  SHINYANGA REGIONAL COOPERATIVE UNION (SHIRECU)

133.  SMALL INDUSTRIES DEVELEOPMENT ORGANIZATION (SIDO)

134.  SOKOINE UNIVERSITY OF AGRICULTURE (SUA)

135.  SONGWE WATER COMPANY LIMITED

136.  SOUTHERN HIGHLAND BOTTLERS

137.  ST. AUGUSTINE UNIVERSITY OF TANZANIA (SAUT)

138.  SUGAR BOARD OF TANZANIA

139.  SUMBAWANGA AGRICULTURAL AND ANIMAL FOOD INDUSTRIES

140.  TABORA TOBACCO PROCESSORS

141.  TABORA URBAN WATER AND SEWARAGE AUTHORITY (TUWASA)

142.  TANZANIA LOCAL GOVERNMENT WORKERS UNION (TALGWU)

143.  TANZANIA ELECTRIC SUPPLY COMPANY LTD (TANESCO)

144.  TANGANYIKA AGRICULTURAL SOCIETY

145.  TANGANYIKA PACKERS LTD

146.  TANGANYIKA WATTLE COMPANY LTD

147.  TANTRADE (BOARD OF EXTERNAL TRADE)

148.  TANZANIA POSTAL BANK (TPB)

149.  TANZANIA AGRICULTURAL SOCIETY ORGANISATION (TASSO)

150.  TANZANIA AIRPORTS AUTHORITY (TAA)

151.  TANZANIA ASSEMBLES OF GOD

152.  TANZANIA AVIATION AUTHORITY

153.  TANZANIA BREWARIES LTD (TBL)

154.  TANZANIA BUILDING AGENCY (TBA)

155.  TANZANIA BUREAU OF STANDARDS (TBS)

156.  TANZANIA COFFEE BOARD

157.  TANZANIA COMMISSION FOR SCIENCE AND TECHNOLOGY

158.  TANZANIA COTTON AUTHORITY

159.  TANZANIA COTTON LINT & SEED BOARD

160.  TANZANIA DIARY FARMING

161.  TANZANIA FERTILIZER COMPANY LTD

162.  TANZANIA FISH RESEARCH INSTITUTE

163.  TANZANIA FISHERIES CORPORATION

164.  TANZANIA FOREST RESEARCH INSTITUTE

165.  TANZANIA FOREST SERVICES (TFS)

166.  TANZANIA INDUSTRIAL RESEARCH AND DEVELOPMENT ORGANISA-

TION (TIRDO)

167.  TANZANIA INSTITUTE OF ACCOUNTANCY (TIA)

168.  TANZANIA INVESTMENT BANK (TIB)

169.  TANZANIA INVESTMENT CENTRE (TIC)

170.  TANZANIA KOLPONG SOCIETY

171.  TANZANIA LEAF TOBACCO COMPANY LTD

172.  TANZANIA LIVESTOCK RESEARCH INSTITUTE (MPWAPWA)

173.  TANZANIA METEOLOGICAL AGENCY (TMA)

174.  TANZANIA MOZAMBIQUE CENTRE FOR FOREIGN RELATIONS (CFR)

175.  TANZANIA NATION ROADS AGENCY (TANROADS)

176.  TANZANIA NATIONAL PARKS

177.  TANZANIA OXYGEN LTD

178.  TANZANIA PETROLEUM DEVELOPMENT CORPORATION (TPDC)

179.  TANZANIA PORTS AUTHORITY (TPA)

180.  TANZANIA POSTS CORPORATION (TPC)

181.  TANZANIA PUBLIC SERVICE COLLEGE

182.  TANZANIA RAILWAYS CORPORATION (TRC)

183.  TANZANIA REVENUE AUTHORITY (TRA)

184.  TANZANIA SISAL BOARD

185.  TANZANIA TEACHERS COLLEGE (TTC) MPWAPWA

186.  TANZANIA TELECOMMUNICATION COMPANY (TTCL)

187.  TANZANIA TIMBER MARKETING CO. LTD

188.  TANZANIA TOBACCO EXPORTERS LIMITED

189.  TANZANIA TROPICAL PESTICIDE RESEARCH INSTITUTE

190.  TARIME RURAL DEVELOPMENT TRUST FUND

191.  TANZANIA ELECTRICAL MECHANICAL AND ELECTRONICS 

  SERVICES AGENCY (TEMESA)

192.  TEOFIL KISANJI UNIVERSITY

193.  THE BANK OF TANZANIA (BOT)

194.  THE CEREALS AND OTHER PROCESS BOARD OF TANZANIA - 

 WIZARA YA KILIMO

195.  THE GOVERNMENT PROCUREMENT SERVICE AGENCY (GPSA)

196.  THE NATIONAL MICROFINANCE BANK LIMITED (NMB)

197.  THE OPEN UNIVERSITY OF TANZANIA (OUT)

198.  THE UNIVERSITY OF DAR ES SALAAM (UDSM)

199.  THE VOCATIONAL EDUCATION AND TRAINING AUTHORITY (VETA)

200.  TOBACCO AUTHORITY OF TANZANIA (TTB)

201.  TOTAL TANZANIA LTD

202.  TPSC MTWARA

203.  TANZANIA UNION OF GOVERNMENT AND HEALTH EMPLOYEES (TUGHE)

204.  TUMAINI UNIVERSITY

205.  UYOLE AGRICULTURAL CENTER

206.  WORLD FOOD PROGRAMME

207.  ZONAL IRRIGATION UNIT

Simu: +255 262 963309/13/14
Nukushi: +255 262 963 316
Barua pepe: ps@lands.go.tz
Tovuti: www.lands.go.tz

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA ARDHI, NYUMBA NA MAENDELEO YA MAKAZI

Barabara ya Chuo Kikuu cha Dodoma,
Jengo la Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi,
Ghorofa ya Sita,
S. L. P. 2908,
40477DODOMA.

Katibu Mkuu Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi anazitangazia Taasisi na 
Mashirika ya umma, Makampuni ya umma na 
binafsi pamoja na wenye maeneo ya viwanda na 
biashara yanayodaiwa kodi ya pango la ardhi na 
yenye malimbikizo ya muda mrefu kuhudhuria 
kikao maalum cha Mhe. William V. Lukuvi (Mb), 

Waziri wa Ardhi siku ya Jumanne tarehe 11 Juni, 
2019 katika ukumbi wa Hazina, Dodoma kuanzia 
saa tatu (3:00) asubuhi.

 Mashirika, Taasisi na Makampuni yanayo-
daiwa kodi hii ya pango la ardhi na malimbikizo 
yanapaswa kufika yakiwa na nyaraka za umiliki 
pamoja na stakabadhi za malipo yote yaliyo-

fanyika. Aidha, wadaiwa watakaoshindwa kufika 
kwenye kikao hiki, hatua za kufuta milki zao na 
kuuza viwanja husika zitafuata kwa mujibu wa 
Sheria ya Ardhi (Sura 113) kifungu cha 50. Majina 
ya Taasisi, Mashirika na Makampuni husika ya-
meorodheshwa katika website ya Wizara www.
lands.go.tz. Kwa wadaiwa wengine, Ofisi zote za 

ardhi nchi nzima zitakuwa wazi siku zote pamoja 
na siku za Jumamosi na Jumapili hadi tarehe 30 
Juni 2019 kwenda kuhakiki na kulipa. 

TAARIFA KWA UMMA
WITO WA KIKAO CHA WAZIRI WA ARDHI NA WAKUU WA TAASISI/MASHIRIKA NA MAKAMPUNI YANAYODAIWA KODI YA PANGO LA ARDHI
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MAONI & UCHAMBUZI
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Na Yasmine 
Protace

Mifuko plastiki imeondoka, 
vifungashio pia haviko sawa

 Muungwana Lazima Nilonge

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED
Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745  700710
Meneja Matangazo:   Kauthar D’souza, 0767 223311.
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       epaper.ippmedia.com
  

TAREHE Mosi iliyopita, ndio uli-
kuwa mwanzo wa marufuku kwa 
matumizi ya mifuko ya plastiki 
Tanzania Bara, ambayo sasa iko 
kisheria. Wenzetu Zanzibar wa-
nayo muda mrefu.

Kutokana na kupigwa marufuku 
mifumo hiyo, serikali ilitoa ma-
tangazo na kutaka uwepo mifuko 
mbadala kwa ajili ya kubebea bid-
haa hizo.

Hivyo basi, watu wamechangam-
kia fursa hizo kwa kutengeneza mi-
fuko mbadala kama ilivyoagizwa 
na serikali.

Mifuko ya plastiki inajulikana 
kuwa na madhara makubwa ki-
afya. Inaelezwa hata ikifukiwa hai-
ozi na panapofanyika kilimo cha 
mazao, nayo haiozi.

Vivyo hivyo, inapoliwa na mny-
ama, haisagiki katika mfumo wa 
mwili wa mwanadamu, nayo katika 
hatua hiyo anadhurika.

Tumeona katika mitandao ya 
kijamii, baadhi ya watu wameku-
wa wakihamasisha watu kujiunga 
katika makundi, ili waweze ku-
pata elimu ya kutengeneza mifuko 
mipya mdadala.

Kimsingi, tunapongeza juhudi 
hizo, kwani ni fursa ya kumu-
ongezea mjasiriamali mdogo ki-
pato cha ziada katika hilo.

Pamoja na kutengeneza kwa mi-
fuko mbadala na kuinogesha kwa 
rangi maridhawa, tunaomba ubora 
uzingatiwe kutokana na pesa in-
ayotumika kununua mfuko huo 
kubwa.

Bei mpya sasa ni kati ya Sh. 400 
hadi Sh.1000, nasikitika kusema 
kupitia ushuhuda wa siku hizi 
chache tumegundua baadhi ya mi-
fuko hifai, licha ya kuwa na rangi 
bora, japo ipo sokoni.

Unakuta mfuko unawekewa bid-
haa, unachanika kabla ya kuanza 
safari. Sasa hapo ni kumtia hasara 

LUGHA ya Kiswahili ni fursa, ambayo Watanzania hawajai-
changamkia ipasavyo kama inavyostahili.

Tunasema hivyo kwa kuwa mahitaji yake yanazidi kuongeze-
ka kila uchao katika nchi za bara la Afrika hususan Afrika 
Mashariki, Kati na Kusini mwa Afrika.

Kukua na kupanuka kwa lugha ya Kiswahili na kusababisha 
mahitaji ya wataalamu wa kuifundisha, kumezifanya nchi kad-
haa kuchangamkia fursa hiyo kwa kuandaa kuzalisha wataala-
mu wake kwenda kufundisha nje ya nchi zao.

Kuna mifano kadhaa inayoonyesha hivyo. Kwa mfano, baadhi 
ya nchi za Afrika Mashariki licha ya kutotumia lugha hiyo kama 
lugha rasmi, lakini raia wake wengi wanajipenyeza katika nchi 
nyingine zinazowahitaji wataalamu wa kuifundisha.

Kimsingi, Tanzania ambako Kiswahili kinazungumzwa na 
wananchi wote na ni lugha rasmi, raia wake hawajaichangam-
kia fursa ya kwenda kufundisha lugha hiyo ng’ambo ambako 
mahitaji ni makubwa.

Kuna vyuo vikuu na taasisi nyingi za elimu katika nchi kad-
haa kama Sudan Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo 
(DRC) na nchi za kusini mwa Afrika kama Afrika Kusini, Zim-
babwe, Namibia, Zambia, Malawi, Botswana na nyingine, am-
bazo wataalamu wetu wangechangamkia kwenda kufundisha 
Kiswahili.

Licha ya kuchelewa kuchangamkia fursa hiyo, lakini muda 
bado upo na ni sasa kutokana na mahitaji makubwa, hivyo 
tunashauri zichukuliwe hatua mbalimbali za kuwezesha watu 
wetu kuziomba nafasi hizo kwa kuwa zina manufaa mengi 
kwao binafsi na taifa, yakiwamo ajira na pato lao kuchangia ka-
tika maendeleo ya nchi yetu.

Limekuwa jambo zuri kutokana na Rais John Magufuli ku-
fungua njia hiyo kwa kuonyesha mfano alipofanya ziara rasmi 
ya kikazi katika nchi za Afrika Kusini, Namibia na Zimbabwe 
hivi karibuni. Rais Magufuli aliwakabidhi viongozi wakuu wa 
mataifa hayo vitabu kadhaa vya lugha ya Kiswahili pamoja na 
kamusi. Hatua hiyo ya Rais ni kuitangaza lugha ya Kiswahili nje 
ili iwe sehemu ya fursa za kulinufaisha taifa letu.

Tunampongeza sana na tunawashauri viongozi wengine, 
wawakilishi wetu nje na Watanzania kwa ujumla kukitangaza 
Kiswahili wanapokuwa ughaibuni kwa lengo la kuwafanya 
watu wa nje kuelewa kuwa wanaweza kuwapata wataalamu wa 
lugha hiyo kutoka Tanzania.

Jitihada nyingine za kutia moyo katika kuchangamkia fursa 
za nje,  Baraza  la  Kiswahili la Taifa  (BAKITA) limetaja  mi-
kakati  yake  ya kuandaa  wasomi  wa  kufundisha  lugha 
hiyo  nje, ikiwamo kuandaa  kanzidata ya wanataaluma wote 
wa Kiswahili  nchini na kuwapa mafunzo maalum.

Akizungumza  na gazeti hili juzi msemaji wa Baraza hilo, 
Consolata Mushi  alisema kanzidata  hiyo itasaidia  kuwatam-
bua wanataaluma wote wenye uwezo wa kufanya  kazi  hiyo 
nje ya nchi ili kuwaweka  tayari kwa fursa hizo.

Kwa mujibu wa Bakita, awali zilikuwa zikija fursa moja moja, 
hivyo  sasa wanaandaa  kanzidata ya kuwatambua  wanataal-
uma   wote   wa   Kiswahili,   ili iwe rahisi zinapokuja   fursa 
pawapo na  utaratibu mzuri.

Mkakati wa Bakita kuandaa wataalamu ni mzuri, isipokuwa 
uende sambamba na jitihada nyingine za ziada, ikiwamo kush-
irikiana na kufanyakazi pamoja na vyuo vikuu nchini ambavyo 
vinafundisha lugha ya Kiswahili na vina taasisi za kuendelea 
lugha hiyo kikiwamo Chuo Kikuu cha Dar es Salaam.

Pia njia nyingine ni Bakita na vyuo vyetu vikuu kwenda ka-
tika vyuo vya nje kufanya ushawishi ili viwape fursa za ajira 
wataalamu kutoka nchini.

Tuchangamkie fursa 
Kiswahili nje ya nchi

aliyenunua vitu.
Inatakiwa wazalishaji waboreshe 

mifumo yao ili kuunguze malala-
miko ya wateja. Nimtetee muuzaji 
katika hilo, hana kosa ndani ya wiki 
hii moja ya biashara mpya. Tukise-
ma kosa namkosaji, moja kwa moja 
lipo kiwandani kwa wazalishaji.

Hiyo ni kwa sababu, tena katika 
mwanzo huu hatujui wazalishaji 
mifuko hiyo walilenga mbebaji wa 
vitu gani, hata kufikia isichanike 
kirahisi.

Ukienda madukani, hata uthabiti 
wa mifuko hiyo ukiwekewa soda, 
basi hata chupa mbili huwezi 
kuuning’iniza. Inabidi uikumbatie, 
maana ukining’iniza, hufiki mbali 
na chupa hizo, lazima zitaanguka 
na kupasuka.

Tunayapenda mabadiliko haya. 
Ila wazalishaji wa mifuko hii mipya 
waache kulipua. Tutengenezeeni 
vile yenye  viwango.

Nihamie kwa marafiki zangu wa 
magengeni. Mnatumia bahasha za 
kuhifadhia pesa kuwekea wateja 
vitunguu na nyanya. Kweli huo ni 
mfuko mbadala?  Ni mazingira 
nayo mnatakiwa kujiongeza katika 
magenge yenu.

Haya, nao wale wauza chipsi 
mlo wa wakazi wa mjini na vijana. 
Unapouza foili au ‘take away’ sio 
kuwawekea wateja wa chips katika 
mifuko ya kaki au magazeti.

Unakuta mteja anawekewa chip-
si zinamafuta alafu anawekewa ka-
tika mfuko wa kaki au gazeti kwa 
kiafya sio sahihi.

Wauza chipsi wanatakiwa ku-
jiongeza kuna wateja ambao wana-
toka maeneo ya hapo jirani hawa 
nirahisi kuwa na kifaa cha kubebea 
na kuna wapita njia hawa wame-
kuta chipsi na wanataka kuondoka 
nazo, eti unamfungia katika gazeti 
au unaweka katika mfuko wa kaki, 
hii haipendezi.

Bei mpya 
sasa ni 
kati ya Sh. 
400 hadi 
Sh.1000, 
nasikitika 
kusema 
kupitia 
ushuhuda 
wa siku 
hizi chache 
tumegun-
dua baadhi 
ya mifuko 
hifai, licha 
ya kuwa 
na rangi 
bora, japo 
ipo sokoni. 
Unakuta 
mfuko un-
awekewa 
bidhaa, 
unachanika 
kabla ya 
kuanza 
safari.
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BARUA/MJADALA

Ijumaa Juni 7, 2019

WASILIANA NASI:
TUNAKARIBISHA BARUA NA 
MAONI YA MSOMAJI,
UNAWEZA KUTUMA KUPITIA  
KWA MHARIRI S.L.P. 31042,
DAR ES SALAAM AU  
mhariri@nipashe.co.tz

KABWELA      NA FADHIL MOHAMMED

Tuwaenzi 
daima 
wagunduzi

Mhariri,
NISEME wagunduzi wa vyuo 

vikuu  nchini wanastahili sifa 
kwa kazi zao za ubunifu. Na-
muunga mkono Rais Dk. John 
Magufuli, kwa uongozi wake 
makini, alipotamka mambo yetu 
yasibakie kwenye makaratasi pe-
kee.

Inakuwa  vyema vijana wetu 
waliojitahidi kusoma vitabu vya 
kuwawezesha kugundua, stadi 
zao wanapaswa kufanyiwa kazi, 
kuenziwa na daima isiachwe hivi 
hivi, wahusika watakata tamaa, 
kwa kusema serikali haitujali.

Basi, maendeleo yetu yana 
uwezekano kuwa yatakwama 
hata kubakia maneno yasiyo na 
vitendo.  Hivyo, wataalamu wa-
takuwa na moyo kama serikali 
itasimamia ujuzi wao. Hayo ndio 
mafanikio yatakayoonekana na 
si jambo la kufanyia mchezo wa 
kuigiza.

Tuendelee vizuri kuwaenzi 
wataalamu wetu, kwani hakuna 
mtu atakayetufanyia kazi hii, ni 
sisi wenyewe. Lengo la rais wetu 
ni zuri sana, hawataki wavivu na 
walaza maendeleo, anawapenda 
wachapa kazi kama wale nilio-
waona katika Chuo Kikuu cha 
Dar as Salaam, wameonyesha 
ujuzi wao wote, katika maonye-
sho yao ya utafiti. 

Naamini watakuwa walimu 
kwa wenzao walioko masomoni 
katika ngazi ya shule ya sekond-
ari. Niliona itakuwa rahisi ku-
waiga wenzao na kufanikiwa ni 
jambo zuri sana. 

Nimeona kuwa ni michezo 
ya Wagogo inayoongozwa na 
mtaalamu, Dk. Kelmon Mapawa, 
mtaalamu bingwa wa elimu ya 
muziki anayestahili kuenziwa na 
kupongezwa mbona hatuoni ku-
pewa zawadi.

Mbona wale wa muziki na ki-
zazi kipya nchini wanaenziwa  
wakati wa muziki wetu wa Kiaf-
rika hawafanyiwi hivyo?

Tunapaswa huduma ziwe 
kama mashindano na kwa nafasi  
yangu nampongeza  Dk. Kedmon 
Elisha wa Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam, Mungu amzidishie uele-
wa ili na sisi  michezo yetu ienee 
duniani.

Joseph yesaya Msindai,
Mtunzi wa vitabu, 
Simu 0712946671, 
Dar es Salaam.

Na Mwandishi Wetu

KWA muda sasa madereva   wa 
malori  na wadau wa sekta ya usa-
firishaji, wamekuwa wakilalamikia   
foleni  ndefu  katika  Bandari  ya 
Dar es   Salaam inayotokana   na 
ukaguzi na mzani uliopo bandarini 
hapo. 

Madereva hao wanasema foleni 
hiyo hutokea wakati  uongozi  wa 
bandari   unapoyafanyia ukaguzi   
katika mashine  za kukagua  mizi-
go inayotoka au kuingia,  ili kubaini  
kama ina taarifa  sahihi  ama la.

Ukaguzi ni suala muhimu ili ku-
jiridhisha kuhusu mizigo iliyoko 
kwenye makontena, lakini wakati 
mwingine unakuwa ni usumbufu 
na kwa madereva kwa kutumia 
muda mwingi.

Ikumbukwe kwamba, baadhi ya 
mizigo hiyo inakwenda nchi za nje 

na wasafirishaji wamepewa muda 
maalum wa kuifikisha kunako-
husika.

Kwa maana hiyo, wahusika wa 
Bandari ya Dar es Salaam, ni vyema 
wakalichukulia suala hilo kwa uzito 
ili kuendelea kulinda heshima ya 
bandari,   ambayo imekuwapo mi-
aka mingi.

Kuondoa msongamano wa mal-
ori hayo, wakati wa ukaguzi ni 
suala ambalo liko ndani ya uwezo 
wa bandari na mamlaka husika na 
nyingine zinazohusika.

Wadau wanataka litafutwe eneo 
kubwa la kufanya shughuli hiyo 
kwani kwa hali ya sasa hata gari 
likionekana limezidisha mzigo, 
halina eneo la kuegesha wakati 
taratibu zingine zikiendelea hali 
ambayo ndiyo inaleta msongama-
no huo.

Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi 
na Mawasiliano, Isack Kamwele, 

anapaswa kuingilia kati suala hilo 
badala ya kukaa na kusubiri kila 
kitu kufanywa na Rais ambaye tu-
naamini kabisa, hatafurahishwa na 
habari za foleni hii.

Waziri afahamu kuwa suala la 
foleni, lina uhusiano mkubwa na 
tija na uchumi, hivyo wasafirishaji 
wanapolalamika, lazima ajiulize 
kwanini na kisha aende akajionee 
mwenyewe kinacholalamikiwa na 
kisha kuchukua hatua.

Mbali na msongamano wa mal-
ori hayo ya mizigo, inafikia wakati 
barabara haipitiki kabisa, hata kwa 
wenye magari binafsi wanaofanya 
shughuli zao jirani na maeneo 
hayo.

Kwa mtazamo wangu, ni kwam-
ba hivi sasa ni wakati mwafaka 
kwa wahusika kuondoa usumbufu, 
kwani ninaamini hilo linawezekana 
kwa kuzingatia kwamba muda ni 
uchumi.

Waziri mulika foleni ya 
malori Bandari ya Dar

Ikumbukwe, iwapo wateja wa 
bandari   wataona wanatumia 
muda mwingi kuondoa mizigo yao, 
wanaweza kuhamia maeneo men-
gine, hali ambayo haitakuwa kwa 
afya kwa uchumi nchini.

Inasikitisha kuona, karne hii 
bado inashindikana kutafuta nam-
na rahisi ya kukagua na kupima 
mizigo kwa njia, ambayo haitasa-
babisha msongamano kama huo 
tunaoshuhudia Bandari ya Dar es 
Salaam.

Madereva wanadai kuwa uk-
aguzi umekuwa ukiwachelewesha, 
hali inayosababisha kuwapo foleni 
ndefu bandarini, hivyo wanapoteza  
muda mrefu ambao ungeweza ku-
tumika katika shughuli nyingine.

Mmoja wa madereva hao ali-
yejitambulisha kwa jina la Hamis 
Dongo, anasema yeye na wenzake 
wamekuwa wakilazimika kukaa   
kwa muda  mrefu  katika foleni ku-
tokana na ukaguzi mbalimbali zina-
zofanyika   bandarini hapo, hivyo 
anaiomba serikali kuangalia upya 
namna bora ya kufanya   ukaguzi   
ili kuokoa muda unaopotea.

“Kwa kweli muda   tunaopoteza 
hapa, serikali ingetufikiria, ukianga-
lia muda unaotumika kukagua  gari 
moja kuanzia kule kwenye mzani ni 
dakika 30 hadi 50, ukija hapa sasa 
ndio shida zaidi mara   nyingine, 
tunaambiwa mashine hazisomi...tu-
naiomba serikali itufikirie,” anase-
ma Dongo.

Dereva   mwingine   anayeji-
tambulisha kwa jina moja la Dafa, 
anadai mzani uliopo geti namba 12 
bandarini hapo ni chanzo cha fo-
leni. Anaishauri serikali kuangalia 
sehemu ya kuuweka ili kupunguza 
foleni.

“Huo mzani ni chanzo cha foleni 
ukizingatia hii barabara inatakiwa 
kutumika na watu wengi, kuna 
magari ya abiria hapa na ya watu 
binafsi, mie ninaona pangetafutwa 
mahali pengine pa kuwekwa huo 
mzani badala ya ulipo sasa,” anase-
ma Dafa.

Mdau mwingine wa bandari, 
Abdalah Mfaume,   alihoji iwapo 
itatokea dharura kama ya moto 
wakati wa msongamano ule, hali 
itakuwaje kama si madhahara 
makubwa yanayoweza kutokea 
kwa watu na mali zao.
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Operesheni ya Waziri Mpina 

INATOKA UK. 2

“Wasaidizi wa ndani wa ki-
ume wanaoletwa katika familia 
zetu wanaweza kuhusika ku-
haribu watoto wetu. Lakini wa-
toto wetu wanaweza kuhusika 
kuwapa mimba wafanyakazi 
wa ndani wa kike. Nashauri 
jamii kuwa makini na hili na 
kuwa na tahadhari,” alisema.

Edwin Kamaleki, Hakimu wa 
Mahakama ya Mwanzo Mabira, 
alisema kuna changamoto wa-

napopokea kesi za namna hiyo 
hasa kutokana na nyingi wana-
zopokea kutendwa na wanan-
dugu.

“Mara nyingi watu wanaku-
wa hawajitokezi kutoa ushahi-
di maana kesi nyingi zinatend-
wa na wanandugu au wana 
familia. Kwa hiyo wanakaa na 
kusuluhishana, hivyo  mahaka-
ma inakosa ushahidi wa kuen-
delea na kesi au kumtia hatiani 
mhusika,” alisema.

Mratibu wa Mradi wa World 

Vision, Bushangaro Nsiima, 
alitaja kazi ambazo zime-
fanywa na shirika hilo katika 
kutokomeza mimba za uto-
toni katika  Wilaya ya Karagwe 
kuwa ni   pamoja na kuwajen-
gea     uwezo wenyeviti wa vi-
tongoji, vijiji,    maofisa watend-
aji     wa    kata,        madiwani 
na wadau      wengine     wapato 
225.

  “Tumeunda pia kamati 
za ulinzi wa mtoto kwa vijiji 
22 ndani ya kata sita ambazo 

ni Kiruruma, Kamagambo, 
Rugu, Nyakasimbi, Nyaishozi 
na Ihembe. Pia tumewajengea 
uwezo watoto na vijana juu ya 
stadi za maisha na athari za 
ndoa za utotoni wapatao 342,” 
alisema.

Katika kufanikisha azma 
hiyo, alisema pia walifanya mi-
kutano na wazazi na walimu 
kwa lengo la kuwaelimisha juu 
ya athari za mimba za utotoni 
na namna wanavyoweza kuka-
biliana nazo.

INATOKA UK. 2

lita 75,000 kwa siku, Machame Dairy 
Products kinachosindika lita 400 na 
Bayana Milk lita 100 (Arusha). 

Vingine ni Dar es Salaam Zoo Farm 
Milk Fresh lita 6,000 kwa siku na  Gon-
za Milk lita 700 kwa siku (Dar es 
Salaam), Mzeituni Business lita 500 kwa 
siku (Geita), Katavi Dairy Milk Supplier 
(Katavi) na Nronga Dairy lita 3,000 
(Kilimanjaro).

Dk. Mlote alitaja vingine ni Sebadon 
Milk lita 500 kwa siku (Mbeya), Ma-
zimbu Cheese lita 500 kwa siku (Mo-
rogoro), Gema Milk lita 300 kwa siku 
(Ruvuma), Taishi Milk lita 1,000 kwa 
siku na Singida Milk lita 500 (Singida), 
Neema Brands lita 1,000 kwa siku 
(Tabora) na Bidernan Dairy lita 500 
kwa siku (Tanga).

Meneja Mkuu Kampuni ya Galaxy 
Food & Beverage Ltd wazalishaji wa 
maziwa ya Kilimanjaro Fresh, Irfhan 
Virjee, aliishukuru serikali ya awamu 
ya tano kwa uamuzi wake wa kudhibiti 
uingizaji holela wa bidhaa hizo hatua 
iliyochochea kuanzishwa kwa viwanda 
vipya.  Alisema kabla ya uamuzi huo 
wa serikali ilikuwa ni vigumu kuanzisha 
viwanda kutokana na nchi kutawaliwa 
na bidhaa za maziwa zilizoingizwa 
nchini kwa njia za panya, huku zikiwa 
zimekwepa ukaguzi na kutolipa kodi za 
serikali na kusababisha ushindani usio 
wa haki kwa wazalishaji wa ndani.

Baadhi ya wabunge wakichangia 
hotuba ya Makadirio na Mapato ya 
Wizara ya Mifugo na Uvuvi ya mwaka 
2019/20 iliyowasilishwa hivi karibuni 
bungeni mjini Dodoma, walipongeza 
hatua zinazochukuliwa na serikali 
katika kuwalinda wazalishaji maziwa 
wa ndani ya nchi na kutaka juhudi hizo 
ziendelezwe ili kukuza uchumi wa nchi 
kupitia sekta hiyo.

“Naipongeza wizara kwa kuamua 
kulinda viwanda vya ndani, wizara na 
serikali nia yake ni kukuza viwanda 
vya ndani, nimeona maziwa yetu 
yanaanza kupata soko kwenye nchi 
yetu endeleeni hivyo hivyo tuwaunge 
mkono wazalishaji wa maziwa nendeni 
muwagundue wengine wanaotaka 
kuanzisha biashara hii wapeni msaada,” 
alisema Mbunge wa Simanjiro, James 
Ole Millya.

Akizungumzia mafanikio hayo ya 
viwanda vipya vya maziwa, Waziri 
Mpina alisema kamwe serikali haitao-
gopa lawama katika kulinda rasilimali 
za nchi, wawekezaji wa ndani, ajira na 
mapato ya serikali.

Hivyo aliwahakikishia wawekezaji 
hao na wengine wanaotaka kuwekeza 
kwenye sekta hiyo kutembea kifua 
mbele kwa kuwa hakuna mtu yoyote 
atakayechezea tena soko lao, huku 
akisisitiza kuwa kutokana na mipango 
mizuri ya wizara yake, mitamba bora 
yenye mimba itaendelea kupatikana 
ili kutosheleza mahitaji ya viwanda 
nchini. Waziri Mpina alisema tangu 
wizara hiyo ipoanzisha ‘Operesheni 
Nzagamba’, ilikubali lawama kutoka 
kwa baadhi ya watu na kwamba kama 
wasingekuwa wavumilivu leo mafanikio 
ya viwanda hivyo vipya 15 vya maziwa 
visingekuwapo na kusisitiza kuwa 
hatua ambazo zimekuwa zikichukuliwa 
na wizara hiyo hazikulenga kumuonea 
mtu bali zililenga kutengeneza maz-
ingira wezeshi ya biashara hiyo hapa 
nchini.

Mimba za utotoni zaitikisa Kagera

Mfanyabiashara mdogo akitafuta riziki kwa kuuza mito ya kulalia, katika eneo la Ukonga Majumba Sita, jijini Dar es Salaam jana. 
PICHA: SABATO KASIKA

Kiwanda cha kutengeneza 
taa kujengwa kwa bil. 12/-
Na Beatrice Philemon

SHIRIKA la Uzalishaji Mali 
la Jeshi la Kujenga Taifa (SU-
MAJKT) kwa kushirikiana na 
kampuni ya Everlight Skyzone 
ya China wanatarajia kujenga 
kiwanda cha kutengeneza 
taa za     barabarani      chenye 
thamani ya        Sh. bilioni 12 za 
kitanzania.

Lengo kuu la mradi huo ni 
kuunga mkono juhudi za Rais 
John Magufuli za kuiingiza Tan-
zania katika uchumi wa kati 
kupitia ujenzi wa viwanda  ifi-
kapo mwaka 2025.

Akizungumza na Nipashe, 
msimamizi wa mradi huo, 
Mhandisi Kapteni James 
Mhame, alisema kiwanda hi-
cho kitajengwa jijini Dar es 

Salaam eneo la Mlalakuwa am-
balo ni Makao Makuu ya JKT na 
kitakuwa na uwezo wa kuajiri 
watu zaidi ya 50.

Alisema ujenzi wa kiwanda 
hicho ulianza Aprili mwaka 
huu na unatarajia kumalizika 
Agosti mwaka huu. 

“Kwa kuanza, kiwanda ki-
taanza kutengeneza taa za nje 
(outdoor lights), taa za bara-
barani, taa za bustani, taa za 
eneo la maegesho na kitakuwa 
na uwezo wa kuzalisha taa 
360,000  kwa mwaka,” alisema.  
Alisema wakati wa utengen-
ezaji wa taa kiwanda kitatumia 
umeme wa maji na umeme wa 
mwanga wa jua kutengeneza 
taa hizo.

Kujengwa kwa kiwanda hi-
cho kutaongeza fursa ya ajira 

kwa Watanzania na kuifanya 
nchi  kuwa miongoni mwa nchi 
chache barani Afrika zenye vi-
wanda vya taa za kisasa (LED) 
ambayo ni teknolojia mpya ba-
rani Afrika. 

Vile vile kuwapo kwa  kiwan-
da hicho   nchini, kutasaidia 
kutatua changamoto ya upa-
tikanaji wa taa hizo ambazo 
kwa sasa zinaagizwa toka nje, 
na  pia kutaifanya Tanzania 
kuwapo katika orodha ya nchi 
zenye viwanda vya teknolojia 
ya kisasa.

Kwa mujibu wa Kapteni 
Mhame, kupitia mradi huu 
Watanzania watanufaika na 
utengenezwaji wa taa hizo kwa 
kuwa gharama za matumizi ya 
taa hizo yatakuwa nafuu kwa 
sababu wakati wa utengenezaji 

watatumia  umeme wa maji na 
umeme wa mwanga wa jua.

Jengo la maonyesho ya 
sampuli za taa hizo lipo tayari 
eneo la Mwenge linalomi-
likiwa na SUMAJKT na kuna 
aina 13 za taa ambazo zime-
shawasili nchini kwa ajili ya 
kutangaza na kutafuta masoko 
na pia kuna aina 100 za taa zipo 
bandarini kwa ajili ya kuende-
lea kujitangaza.

Akizungumza wakati wa 
ziara ya kutembelea kuona 
hatua za utekelezaji wa ujenzi 
wa kiwanda hicho, Makamu 
wa Rais wa Kampuni ya Ever-
light Skyzone ya China, Hassan 
Baalbaki, alisema kiwanda hi-
cho kitatumia teknolojia mpya 
ambayo haijaenea nchi nyingi 
za Afrika.
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TFDA yaagiza 
wasindikaji

Na Ada Ouko, MUSOMA

MAMLAKA ya Chakula na Dawa (TFDA) 
imewataka wasindikaji wadogo wa chakula 
mkoani Mara kuzingatia taratibu na kanuni 
za usafi katika eneo la usindikaji, ili kuzuia 
vimelea vya magonjwa kuingia kwenye 
bidhaa wanazozalisha kwa lengo la kulinda 
afya ya mlaji.

Akitoa agizo hilo mjini Musoma kwenye 
mafunzo ya wajasiriamali wadogo wa-
naosindika vyakula, Kaimu Meneja TFDA 
Kanda ya Ziwa Mashariki, Nuru Mwasulama, 
alisema ni vyema wazalishaji wa vyakula 
vya aina hiyo kufikisha elimu waliyopewa 
kwa wafanyakazi wao wanaosaidia kuten-
geneza vyakula hivyo.

“Wafanyakazi wanatakiwa kupimwa afya 
na ofisa afya aliyesajiliwa mara wanapoajiri-
wa na kila baada ya miezi sita, magonjwa 
kama kifua kikuu, minyoo, homa ya matum-
bo, kuhara na kuhara damu yanatakiwa ku-
chunguzwa na kutolewa majibu ya kitabibu 
na hizo taarifa zote za uchunguzi wa afya za 
wafanyakazi zitunzwe,” Nuru aliagiza.

Alisema iwapo mfanyakazi atagundulika 
kuwa na maradhi yaliyotajwa hataruhusiwa 
kufanya kazi kiwandani mpaka atakapopona.

Kadhalika alisema kiwanda kinatakiwa 
kuwa na sehemu maalumu zenye nafasi za 
kutosha kubadilisha nguo, maliwato na bafu 
ikiwamo sehemu ya kunawa mikono, na 
kwamba vyote vinatakiwa kukidhi mahitaji 
ya jinsia zote.

Dokta Bahati Midenge, muwasilishaji wa 
mada ya kanuni bora za usindikaji katika 
mafunzo hayo, alisema ili kukidhi viwango 
vya ubora na usalama wakati wote bidhaa 
zinapotengenezwa eneo la uzalishaji linatak-
iwa kuwa mbali na vyanzo vya uchafuzi wa 
mazingira kama vile harufu mbaya, moshi, 
vumbi jingi, jalala, mabanda ya wanyama na 
mifereji ya maji machafu iliyo wazi.

“Malighafi na bidhaa zilizosindikwa zi-
natakiwa kuhifadhiwa katika hali ambayo 
itazuia uchafuzi au uzalishwaji wa wadudu 
waharibifu au wale wanaotengeneza sumu, 
hivyo kuzuia malighafi, bidhaa au vifun-
gashio kupoteza ubora.  Kuwe na sehemu 
zilizotengwa kuhifadhia malighafi, bidhaa 
zilizozalishwa, vipuri na mabaki ya uzal-
ishaji,” alisema. 

Wawili mbaroni tuhuma 
kujifanya maofisa usalama
Na Shaban Njia, KAHAMA

JESHI la Polisi wilayani Ka-
hama mkoani Shinyanga lina-
washikilia watu wawili kwa 
tuhuma za kujitambulisha 
kuwa ni maofisa wa Idara ya 
Usalama wa Taifa, kwa lengo 
la kujipatia fedha kwa njia 
isiyo halali.

  Watu hao ni Mrisho Za-
broni (37) na Mgema Patrick 
(25) ambao walikwenda kwa 
mmoja wa wafanyabiashara 

wilayani hapa, Abdallah Moro 
ambaye ghala lake la kuhi-
fadhia bidhaa lilifungwa na 
Mamlaka ya Chakula na Dawa 
(TFDA). Kamanda wa Polisi 
mkoani Shinyanga, Richard 
Abwao, alithibitisha kutokea 
kwa tukio hilo na kusema 
watuhumiwa hao walikamat-
wa Jumatatu baada ya polisi 
kuwawekea mtego na kufani-
kiwa kuwakamata.   Alieleza 
kuwa siku ya tukio watu hao 
walifika kwenye ghala la 

mfanyabiashara huyo na ku-
jitambulisha kwake kuwa ni 
maofisa usalama wa taifa na 
kumwomba rushwa kiasi cha 
Sh. milioni tatu, ili waweze 
kumsaidia kufungua ghala 
lake.  “Moro alitoa taarifa kwa 
Jeshi la Polisi juu ya watu hao 
waliofika kwake na kujiwasili-
sha kuwa wao ni maofisa 
usalama wa taifa na wana 
uwezo wa kumfungulia ghala 
ambalo lililokuwa limefungwa 
na TFDA na kumuomba fedha 

hizo kama rushwa ili kufani-
kisha mpango huo,” alisema 
Abwao.

Abwao amewataka wa-
nanchi na wafanyabiashara 
wote kuwa makini na watu 
wanafika kwenye biashara 
zao hasa maofisa ukaguzi wa-
napofungiwa maghala yao na 
kujitambulisha kwao kuwa 
ni maofisa usalama wa taifa, 
na kwamba wasisite  kutoa 
taarifa ili wachukulie hatua za 
kisheria.

Mdau ajitolea kutangaza vivutio vya utalii Tanzania ughaibuni
Na Beatrice Philemon   

VIVUTIO vya utalii   vilivyopo   
Tanzania vitaanza kujulikana 
Ukraine baada ya   mshindi wa 
Shindano la Urembo la Dunia 2018 
linalohusisha wanahabari kutoka 
Ukraine  kuahidi  kuitangaza Tan-
zania kama kivutio bora cha utalii 
ulimwenguni.

Hatua hiyo itasaidia kuvutia 
watalii wengi kutembelea Tanzania.

Hayo  yalisemwa na mshindi wa 
shindano hilo,  linalohusisha wana-
habari, Nina Yeutusheko, aliyekuwa 
nchini kwa wiki mbili  kujionea vi-
vutio vya utalii vilivyopo nchini, ili 
aweze kusaidia kutangaza vivutio 
hivyo Ukraine na nchi zingine ulim-
wenguni.

Alisema akiwa Ukraine atatumia 

mfuko wake wa (Nina Foundation) 
na vyombo vya habari na mtandao 
wake wa kijamii.

“Ukraine ipo mbali sana na asilim-
ia kubwa ya wananchi wake hawajui 
aina ya vivutio vya utalii vilivyopo 
Tanzania, ni vizuri wakala wa kusa-
firisha watalii  kuanzisha baadhi ya 
miradi Ukraine ambayo itawaelisha 
wananchi kuhusu Tanzania, aina ya 
vivutio vya utalii vilivyopo, jinsi gani 
wanaweza kufika nchini, usalama 
wa watalii wakiwa nchini na masu-
ala mengine. 

Alisema kama wananchi watajua 
kuwa   Tanzania ni nchi nzuri na 
salama, itakuwa rahisi kwao kuja ka-
tika makundi kutembelea   vivutio 
vya utalii nchini.

“Nimefurahi sana kutembelea   
mbuga za wanyama, Tanzania ni 
nchi nzuri sana   yenye kuvutia, 

sijawahi kuona mazingira mazuri 
kama hapa, nimefurahi kuona jinsi 
wanavyohifadhi mbuga za wany-
ama, jinsi miti na majani vinavyo-
hifadhiwa  tofauti na nchini kwetu, 
ambapo  watu wanakata sana miti 
kwa ajili ya shughuli zao binafsi na 
pia sijaona takataka yoyote mbu-
gani,” alisema.

Vile vile alisifia ukarimu wa Wa-
tanzania, akisema  ni wenye upendo 
na furaha kwa sababu walimpokea 
vizuri sana na walikuwa kama 
ndugu kwake.

Akaeleza kuwa amefurahi sana   
na atarudi tena Novemba mwaka 
huu kwa ajili ya kuutangaza   zaidi 
Mlima Kilimanjaro. Vile vile akiwa 
Zanzibar, amesifia fukwe za Zanzi-
bar kuwa ni nzuri sana. 

Pia aliishuruku Kampuni ya ki-
tanzania ya Miss World Tourism na 

Bodi ya Utalii Tanzania  kwa kum-
patia nafasi ya kutembelea vivutio 
vya utalii vilivyopo Tanzania.

“Sasa hivi nafahamu naweza kuse-
ma nini kuhusu Tanzania nchini 
Ukraine na nchi zingine ulimwen-
guni kwa sababu nimetembelea Hi-
fadhi ya Taifa ya Serengeti, Hifadhi 
ya Ngorongoro, Zanzibar, Dodoma 
na kutembelea Bunge na kukutana 
na wabunge,” alisema 

Mkurugenzi Mtendaji wa Bodi ya 
Utalii, (TTB), Devota Mdachi, alim-
shukuru Nina kwa kutembelea Tan-
zania na kujionea vivutio vya utalii 
vilivyopo.

Anasema akiwa nchini Nina 
alitembelea vivutio vya utalii iki-
wamo kutembelea Bunge na al-
ipokelewa kwa kishindo na ata-
shirikiana na TTB kutangaza vivutio 
vya utalii Ukraine na nchi zingine 

ulimwenguni.
“Bodi ya utalii imekuwa ikijaribu 

jinsi ya kuingia kwenye soko la 
utalii la Ukraine kwa muda mrefu 
Nina atashirikiana na vyombo vya 
habari vya Ukraine, mfuko wake wa 
Nina na mtandao wake wa kijamii 
kutangaza vivutio vyetu vya kitalii 
Ukraine,” alisema.

Anasema Nina atasaidia Bodi ya 
Utalii kufungua milango zaidi kuvu-
tia watalii wengi zaidi kutembelea 
Tanzania.

“Kwa kuanzia, tunatarajia angalau 
kupokea watalii 10,000 kutoka 
Ukraine kwa mwaka 2020 kwa saba-
bu atashirikiana na vyombo vya 
habari, mfuko wake wa Nina Foun-
dation na mitandao mingine ya 
kijamii kutangaza vivutio vya utalii 
vya Tanzania,” alisema Mdachi.

Sheikh wa Mkoa wa Kigoma, Hasani Kiburwa, akizungumza na waumini wa dini ya Kiislamu kwenye sikukuu ya Eid El Fitr, juzi 
katika Uwanja wa Shule ya Msingi Ujiji Manispaa ya Kigoma/Ujiji. PICHA: JOCTAN NGELLY



Ijumaa Juni 7,  201910

HABARI KITAIFA

Mradi 
wanufaisha 
vijana kwa 
kujiajiri

‘Aibu Dar kuwa na kipindupindu’
Na Frank Monyo

KATIBU Mkuu Wizara ya Maji, 
Profesa Kitila Mkumbo, amesema 
ni jambo la aibu kuona jiji kubwa 
kama la Dar es Salaam ambalo 
linakua kwa haraka kiuchumi li-
nakumbwa na ugonjwa wa kipin-
dupindu.

Kauli hiyo aliitoa jijini Dar es 
Salaam wakati akizungumza na 
wafanyakazi wa Mamlaka ya Ma-
jisafi na Majitaka Dar es Salaam 
(DAWASA)      pamoja na kamati 
ya maendeleo ya          Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) mkoa wa Dar es 
Salaam.

Alisema kuwa hivi karibuni wiz-
ara ilituma wataalamu kwenda 
kupima ubora wa maji katika mae-
neo nane na majibu yakaja asilimia 
99 ya wanaotumia maji sio kutoka 
dawasa, kwa maana hiyo inaonye-
sha kwamba wananchi wakiun-
ganishiwa katika mtandao wa maji 
ya Dawasa kipindupindu hakita-
tokea tena. 

“Katika sampuli nane zilizo-

pimwa, asilimia 99 katika maji 
hayo sio mtandao wa Dawasa watu 
wamejiunganishia wenyewe kwa 
hiyo watu hao wakiunganishwa na 
Dawasa itakuwa njia ya kudhitibi 
ugonjwa wa kipindupindu kwa 
asilimia 90,” alisema na kuongeza:

“Jiji ambalo lina maskini wach-
ache nchi nzima chini ya asilimia 
5, jiji ambalo kipato chake ni kikub-
wa, jiji ambalo serikali imewekeza 
sana katika miundombinu ni lazi-
ma jambo hili dogo la kipindupin-
du liishe.”

 Kutoka na hali hiyo, Prof. 
Mkumbo alitoa maagaizo matatu 
kwa Ofisa Mtendaji Mkuu wa Da-
wasa, Mhandisi Cyprian Luhema-
je, kujenga vituo vya kuchota maji 
ya Dawasa (vioski) ili wananchi 
wapate mfumo rasmi wa serikali 
kupata huduma ya majisafi katika 
maeneo ambayo yameathirika iki-
wamo Vingunguti.   

Pili, lazima Bodi ya Maji Bonde 
la Wami/Ruvu wakague na kusajili 
visima vyote jijini Dar es Salaam vi-
navyomilikiwa na watu binafsi.

“Bodi wameshaanza hii kazi…
maana katika sampo ya visima 
nane, visima saba vyote vya watu 
binafsi kwa maana hiyo visima hivi 
lazima vikaguliwe na lazima visajil-
iwe ili tuvijue na kufahamu hawa 
wananchi wanatumia maji ya aina 
gani,” alisema Prof. Mkumbo.

Aliongeza kuwa katika visima 
hivyo nane vilivyofanyiwa uchun-
guzi, Dawasa lazima wakaweke 
dawa ya kutibu maji kwa kuwa ju-
kumu la serikali ni kulinda uhai wa 
watu wake.

Pia alisema ni lazima Dawasa 
iwe na utaratibu wa kujenga uhu-
siano mzuri na wananchi wote am-
bao wanatumia maji ambayo sio 
ya mamlaka hiyo ili kutoa elimu 
kwamba kumiliki kisima kwa ku-
fuata kanuni na taratibu.

“Hivi karibuni Waziri (Waziri 
wa Maji Prof. Makame Mbarawa) 
alitangaza kuruhusu watu kumiliki 
visima kwa matumizi ya majum-
bani bila kutotozwa tozo yoyote… 
kwa maana hiyo wananchi wengi 
wataongezeka kumiliki visima vya 

maji majumbani kwao jambo am-
balo ni jema muhimu, ni kufuta 
taratibu na sheria,” alisema.

 Prof. Mkumbo alitoa wito kwa 
wananchi kuendelea kuzingatia 
suala la usafi wa mazingira kwa 
sababu ugonjwa wa kipindupindu 
ni        matokeo ya kutokuwa na us-
afi katika maeneo yanayowazun-
guka.

Alisema kuwa serikali haiwezi 
kumaliza kipindupindu kama wa-
nanchi hawatakuwa mstari wa 
mbele kuzingatia usafi na kula 
vyakula      katika mazingira ya usafi 
kwani     haipendezi na sio sawa Jiji 
la     Dar es Salaam      kukumbwa na 
ugonjwa wa kipindupindu.

Alisema jambo la tatu, kwa 
Dawasa ni suala la usalama wa 
maji kutokana na ukweli kwamba 
katika Jiji   la Dar es Salaam ni 
miongoni mwa majiji matatu Af-
rika yanayokuwa kwa kasi sana na 
miongoni kwa majiji tisa duniani 
yanayokuwa kwa kasi kwa maana 
idadi ya watu inaongezeka kwa 
kasi.

Na Ada Ouko, MUSOMA

ZAIDI ya vijana 40 mjini 
Musoma mkoani Mara, 
wamenufaika na mradi 
unaotoa mafunzo wezeshi 
kupitia sekta ya elimu na 
ubunifu, hivyo kujiondoa 
katika dhana ya kuajiriwa.

Mradi huo mpya unao-
itwa Bsmarty Academy 
ulizinduliwa mwishoni 
mwa wiki iliyopita wakati 
wa kilele cha maadhim-
isho ya Wiki ya Ubunifu 
Duniani yalioanza kush-
erehekewa kwa mara ya 
kwanza nchini kuanzia 
Aprili 15 hadi 21 kila 
mwaka.

Wakati wa uzinduzi 
huo, Mkurugenzi wa 
mradi huo, Boniphace 
Ndengo, alisema ili kutoa 
fursa kwa vijana nchini 
mradi utawajengea uwezo 
wa kitaaluma na ubunifu 
kwa kufanikisha ndoto na 
njozi zao katika taaluma, 
uongozi na ujasiriamali.

Alisema kila mwaka 
zaidi ya vijana milioni 
moja huingia katika soko 
la ajira baada ya kuhit-
imu masomo yao wakiwa 
ni tegemezi kifikra na 
kiutendaji, pia wakiwa na 
matarajio ya kuajiriwa.

“Wachache wanaojitosa 
katika kujiajiri hukumba-
na na vikwazo vya kuto-
sha ikiwamo changamoto 
za mitaji, uwezo mdogo 
wa ubunifu, masoko yasio 
ya uhakika, na urasimu 
katika mfumo wa tozo 
lukuki za kodi,” alisema 
Ndengo.

Alisema mradi huo 
umeshatoa takribani 
milioni 30 kusapoti vijana 
hao waliojifunza uja-
siriamali na ubunifu wa 
utengenezaji wa sabuni, 
ufugaji kuku, bidhaa za 
kusindikwa, mapambo, 
uundaji wa vinanda, 
power bank na nyingine.

“Tunapoadhimisha siku 
hii ya ubunifu duniani 
tumekusudia katika 
kipindi cha miaka mitano 
(2019/2024) kupitia mradi 
huu kuwa tumepunguza 
changamoto hizi angalau 
kwa asilimia 50,” alieleza.

Ofisa elimu mkoani 
Mara, Emanuel Kisongo, 
alishukuru uongozi wa 
mradi huo na kutoa wito 
kwa walimu wa shule za 
sekondari na msingi kufu-
fua klabu za masomo, ili 
kupunguza tatizo la kufeli 
hasa somo la Hisabati.

Viongozi vyama vya siasa wapewa neno
Na Jumbe Ismailly, SINGIDA               

VIONGOZI wa vyama vya siasa 
mkoani Singida, wameshauriwa 
kutochanganya dini pamoja na 
siasa kwenye shughuli za maen-
deleo, kwa kuwa hali hiyo inaweza 
kuchangia kuleta mfarakano ka-
tika jamii. 

Msimamizi wa kitengo cha elimu 
cha Taasisi ya Islamic Foundation 
Mkoa wa Singida, Yakhini Saidi 
Mkokoo, ndiye aliyetoa ushauri 
huo alipokuwa akitoa mawaidha 

kwenye Baraza la Eid Wilaya ya 
Singida Vijijini kwenye viwanja vya 
msikiti uliopo katika Mji Mdogo wa 
Ilongero.  

Mkokoo ambaye pia ni mwal-
imu wa dini ya kiislamu, alisisitiza 
kwamba iwapo viongozi wa siasa 
wataanza kuwatenga watu kwa 
sababu           ya     siasa kwenye 
uchangiaji   wa shughuli za maen-
deleo, upo uwezekano mkubwa 
kuzuka kwa mtafaruku katika 
jamii. 

“Lakini inapofika mahali vion-

gozi wa vyama vya siasa wanaanza 
kuwatenga watu kwa sababu ya 
siasa, hali hiyo italeta mtafaruku 
katika jamii, lakini kama siasa ita-
shika nafasi yake, dini ikawaunga 
watu wakawa kitu kimoja na siasa 
ikawaunga watu kwa maneno ma-
zuri, kila jambo litaenda vizuri,” 
alifafanua.  

Mkokoo ambaye pia Mtendaji 
Mkuu wa Taasisi ya Answary Mus-
limu Yuoth Centre, aliwatahadhar-
isha viongozi wa kisiasa kutotumia 
nafasi zao kuwagawa makundi au 

matabaka baadhi ya watu katika 
vyama vya siasa. 

“Kwa ujumla dini ya kiislamu ni 
dini ambayo haijapinga siasa, bali 
ni dini pia  ina siasa ndani yake,” 
alisisitiza. 

Akizungumza kwa niaba ya 
Waziri Mkuu mstaafu, Mizengo 
Pinda, Katibu wa Bakwata Mkoa 
wa Singida, Alhaji Buruhani Mlau, 
alisisitiza kwamba kazi kubwa ya 
viongozi wa madhehebu ya dini ni 
kuunganisha taasisi za dini kuwa 
kitu kimoja. 

Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Prof. Palamagamba John Kabudi (katikati), akishauriana jambo na Katibu Mtendaji 
wa Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Afrika (SADC), Dk. Stagomena Tax, jijini Dar es Salaam juzi, kabla ya kuanza kikao cha awali 
cha mashauriano kuhusu mkutano wa SADC unaotarajiwa kufanyika hapa nchini mwezi Agosti 2019. Kushoto ni Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, 
Dk. Faraji Mnyepe. PICHA: WIZARA YA MAMBO YA NJE
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HABARI ARUSHA

World Vision yatoa 
msaada wa vitimwendo
Na Cynthia  Mwilolezi, MANYARA

SHIRIKA la World Vision Tanzania 
(WVT), limewanasua watoto wenye 
ulemavu wa aina tofauti kuondokana na 
adha ya kushindwa kwenda shule kwa ku-
tambaa na kupita kwenye maji na miiba, 
baada ya kuwapatia vitimwendo.

Hayo yalisemwa jana  kwenye ofisi 
za shirika hilo, Magugu wilayani Babati 
mkoani Manyara na Meneja wa Kitengo 
cha Maafa anayeshughulikia mradi wa 
utoaji viti kwa watoto wenye ulemavu, 
kutoka World Vision, Victor Katambala, 
wakati wa kuwapima watoto kulingana 
na aina ya magurudumu ya vitimwendo 
yenye meza.

Alisema  msaada huo wa vitimwendo 
25 umegeuza mawazo na mitazamo ya 
wazazi na walezi wa watoto hao wenye 
ulemavu, ambao walikuwa wakifichwa 
kwa kuhofia kuwatoa nje, ili waishi mai-
sha sawa na watoto wengine.

“Tuna mpango wa kutoa viti 164 kwe-
nye Mkoa wa Arusha, Kilimanjaro na 
Manyara na kabla ya kutoa viti tunatoa 
semina kwa wakunga wa afya vijijini ili 
wasaidie kuufanya mradi kuwa endelevu,” 
alisema.

Aidha, alisema viti hivyo wamepewa 
World Vision Tanzania kama msaada 
kutoka World Vision Australia na wao 
wamevitoa na kuviunganisha kwa ush-
irikiano na CCBRT Moshi, ili kusaidia 
wazazi walezi wa watoto hao waweze 
kufanya shughuli za kiuchumi kwa sasa, 
kwa kuwa watoto wataweza kutembea 
wenyewe.

Katambala alisema wameshafanya 
semina kwa wahudumu wa afya vijiji 80 
wilayani Same mkoani Kilimanjaro, Aru-
sha na Babati na baadaye Karatu na muda 
waliofanya kazi na wananchi wa maeneo 
hayo  wamegundua watoto wengi wana 
ulemavu uliosababisha wakose elimu na 
mahitaji mengine. Alisema watoto we-
nye ulemavu baadhi yao wameshindwa 
kutembea, kwenda shule na kucheza na 
wenzao, huku wazazi wao wakishindwa 
kutekeleza majukumu ya maendeleo kuto-
kana na kulazimika kuwa nao karibu.

Kwa upande wake Mratibu wa Mradi 
World Vision Magugu, Majidi Mfinanga, 
alisema wamekuwa wakifanya kazi na 
wahudumu wa afya vijijini, ili kusaidia 
kuwapata watoto wenye ulemavu.

Alisema wamegawa vitimwendo kwa 
watoto 25 na baada ya hao, watoto we-
nye uhitaji wamezidi kuongezeka.

“Hali hii inaonyesha kuwa wa-
nanchi  wamekuwa wakiwaficha ndani 
watoto wenye ulemavu, hivyo tunawaom-
ba wawaone watoto wenye ulemavu 
kama watoto wengine ili wapate huduma 
stahiki,” alisema.

Alisema watoto wenye ulemavu wana 
haki ya msingi ya kwenda shule, kutem-
bea au kucheza kama watoto wengine 
na lengo la World Vision Tanzania 
ni kuona mtoto anapata huduma na haki 
zake za msingi. Alitaja baadhi ya haki 
zao ni  kucheza, kutembea na wenzake 
kwa hiyo wanapopata viti kama hivyo 
vinawawezesha kuchangamana na watoto 
wenzao, sababu  mtoto akikosa kucheza 
na wenzake ana athirika kisaikolojia na 
kuja kuwa mzigo kwa familia yake.

Naye Mkazi wa Magugu, Shaban Abdal-
lah Majimoto, baba mzazi wa Fatuma (14), 
anayeishi na ulemavu, aliishukuru WVT 
kwa kuona changamoto zinazowakabili 
watoto wenye ulemavu.

Nchi  45 kushiriki  Karibu Kili Fair leo

Mifuko ya plastiki yazagaa Sinya 
Na Zanura  Mollel,     
ARUSHA

LICHA   ya katazo la 
matumizi ya mifuko ya plas-
tiki, maeneo mengi ya Jumui-
ya  ya Enduiment (EWMA), 
katika Kata ya Sinya, wilay-
ani Longido, imeonekana 
kukithiri kwa mifuko hiyo na 
kuleta athari kwa binadamu, 
wanyamapori na wafugwao 
pamoja na  viumbe hai.

Shirika la Maendeleo 
ya Jamii OIKOS   East Afri-
ka   limewezesha utekelezaji 
wa usafi  katika soko la Kata 
ya Sinya, Tarafa ya Endui-
ment chini ya ufadhili   wa 
Umoja wa Ulaya (EU).

Akizungumza   jana na 
gazeti hili, Ofisa Maendeleo 
ya Jamii wa Shirika hilo, Zach-

aria Laizer, alisema  lengo la 
kufanya usafi katika eneo hilo 
ni kuunga mkono  juhudi 
zinazotekelezwa na serikali 
kuhusu uhifadhi wa mazin-
gira, kwa kupiga marufuku 
matumizi ya mifuko ya plasti-
ki.  “Kwanza tunaunga mkono 
serikali hii, lakini tumeona 
serikali imekataza matumizi 
ya mifuko hiyo, lakini mae-
neo ya jumuiya bado ipo in-
azagaa, hivyo tumelazimika 
kufanya usafi kwa kushiriki-
ana na klabu ya mazingira ya 
Shule ya Msingi Sinya,” alidai.

Alisema   kuwa kata hiyo 
ipo katika hifadhi ya wany-
amapori ndani ya Jumuiya 
ya Enduiment (EWMA) na ni 
eneo lenye watalii wengi kwa-
sababu hupenda kufika kwa 
ajili ya kuona wanyamapori 

mbalimbali   na utamaduni 
wa Kimaasai.

“Ukienda katika hifadhi 
zingine, utakuta vyombo 
maalum vya kutupia taka, 
lakini katika hifadhi hii ya 
EWMA hakuna na ukiangalia 
watu wanatupa  taka

popote , mazingira 
yanakua si rafiki kwa viumbe 
hai na hata watalii hawependi 
mazingira machafu,” alisema.

Alisema kutokana na hali 
hiyo wamelazimika kutoa 
elimu katika shule mbalimba-
li ndani ya tarafa hiyo kuhusu 
uhifadhi wa mazingira, waki-
amini wanafunzi hao wakire-
jea nyumbani baada ya maso-
mo, wataenda kuwa mabalozi 
wazuri kwa wazazi na jamii.

“Shirika hili lina programu 
inayoitwa “Citizen Science 

Education” inalenga uhifadhi 
wa mazingira na tunafundi-
sha watoto wa shule, tume-
shatoa elimu kwa baadhi ya 
shule na tunaendelea,” ali-
fafanua.

Alisema mifuko ya ram-
bo  inaathari kwa maisha ya 
wanyamapori, wafugwao na 
binadamu, kwa kuwa wany-
ama wakila mifuko hiyo wa-
nakufa na tarafa hiyo inawaf-
ugaji wengi, lakini wanaishi 
mazingira hayo na wany-
amapori.

Alieleza kuwa, jumuiya 
hiyo ikipokea kauli ya serikali 
na baadhi ya mashirika ya 
uhifadhi wa mazingira kupitia 
idara ya utalii watapata fedha 
za kutosha, kwa kuwa  watalii 
wengi watavutiwa kutembe-
lea uhifadhi wa jumuiya hiyo.

Novatus Makunga,    
ARUSHA

Z
AIDI   ya nchi 45 zi-
natarajiwa kushiriki 
katika maonyesho ya 
kimataifa ya utalii ya-

nayofahamika kama Karibu-
Kili Fair, yanayofunguliwa na 
Waziri wa

Maliasili na Utalii,  Dk. 
Hamisi Kigwangalla leo, jijini 
Arusha.

Mkurugenzi   wa maonye-
sho ya utalii ya Karibu-Kili, 
Dominic Shoo, alisema zaidi 
ya mawakala na wadau wa 
utalii 600, kutoka  nchi hizo 
pamoja na nchini watashiriki 
katika maonyesho hayo ya 
siku tatu.

“Hawa ni  mawakala we-
nye ushawishi mkubwa sana 
katika sekta ya utalii na kwa 
ujumla tunawaita wanunuzi 
kwa maana ndiyo wenye uw-

ezo wa kuuza vivutio vya utal-
ii, ndani ya nchi wanazotoka, 
kwa ujumla maonyesho haya 
ni muhimu sana kwa taifa 
letu,” alifafanua.

Alisema licha ya kushiriki 
katika maonyesho hayo, pia 
watapata fursa ya kutembe-
lea vivutio mbalimbali ili ku-
jionea vivutio vilivyopo, kabla 
ya kwenda kuviuza kwa kasi 
kubwa katika nchi wanazo-
toka.

Shoo alisema katika mao-
nyesho ya mwaka huu, kuna 
matarajio ya kuona huduma 
mpya katika utalii ambazo ni 
ngeni kwa watu wengi.

“Baada ya maonyesho 
hayo  tunaamini vivutio 
mbalimbali vya utalii vya Tan-
zania vitakuwa vimetanga-
zwa vyema na hivyo tutarajie 
taifa kupokea idadi kubwa ya 
watalii,” aliongeza.

Shoo alisema maonyesho 

ya mwaka huu yameongeze-
ka umuhimu wake kutokana 
na kushirikisha nchi kumi, 
ambazo zinaongoza kwa 
kuwa chanzo cha watalii 
wanaotembelea bara la Af-
rika, ikiwamo Tanzania am-
bazo    baadhi alizitaja kuwa 
ni pamoja     na Ujerumani, 
Marekani, Uingereza na Aus-
tralia.

Hata hivyo, alisema pia ka-
tika maonyesho hayo kuna 
ushiriki wa nchi ambazo ni 
masoko mapya alizozitaja 
kuwa ni Italia, Ubelgiji na 
Urusi ambao wamefungua 
kwa ajili ya Tanzania. 

Shoo alisema kutakuwa na 
semina kuhusu utalii wa du-
nia ambazo zitaendeshwa na 
wabobezi zaidi ya 30 katika 
utalii kwa lengo la kufundisha 
mbinu za kusimamia, kuhu-
dumia na kuendeleza utalii 
wa ufanisi zaidi.

“Hizi semina haziaangalii 
utalii wa Tanzania bali wa 
dunia nzima kwa kuwa hawa 
ni wanunuzi wa kimataifa wa 
utalii wenye uzoefu mkubwa 
ambao unajumuisha kila 
pembe ya dunia, mafanikio 
na changamoto zake, lakini 
pia mbinu na njia ya kujinas-
ua,” alisema.

Shoo akizungumzia mao-
nyesho ya mwaka huu, 
alisema yamekuwa mwamko 
mkubwa tofauti na kipindi 
cha miaka mitano iliyopita, 
wakati yanaanza na

miaka miwili baada ya wa-
dau wote wa utalii kuungana 
na kuwa na maonyesho ya 
pamoja kwa kubadilishana 
katika mikoa ya Arusha na 
Kilimanjaro na maonyesho 
hayo ni makubwa zaidi ya 
utalii katika eneo la Afrika ya 
Mashariki, yakifanyika kila 
mwezi Juni ya kila mwaka.

Mkuu wa Wilaya ya Simanjiro, Mhandisi Zephania Chaula (wa tatu kulia) na mdau wa maendeleo Charles Mnyalu (wa pili 
kulia), wakigawa chakula kwa watoto yatima wa Mji Mdogo wa Mirerani, kilichoandaliwa na Mnyalu kwenye maadhimisho ya 
sikukuu ya Eid El Fitri juzi. PICHA: GIFT THADEY
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HABARI KILIMANJARO

Na Godfrey Mushi, MOSHI

AWAMU ya pili ya mpango wa kuwa-
saidia watoto wenye mahitaji maalum 
wakiwamo wagonjwa wa moyo ambao 
unatekelezwa na Taasisi ya Askofu 
mstaafu wa Dayosisi ya Kaskazini ya 
Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania 
(KKKT), Dk. Martin Shao, unatarajiwa 
kuanza rasmi mwezi Julai, mwaka huu.

Akizungumza jana na wadau wa-
naojitolea kufadhili mpango huo, Dk. 
Shao, alisema taasisi hiyo itaendelea na 
mpango huo wa kupima afya na kufanya 
uchunguzi wa magonjwa mbalimbali kwa 
watoto wa shule za msingi hasa waliopo 
pembezoni na wale ambao hawawezi 
kuzifikia gharama za matibabu.

“Tunakusudia kuendelea tena na 
mpango wa uchunguzi wa afya kwa wale 
wasioweza kumudu gharama za kufikia 
matibabu na kufanyiwa uchunguzi. 
Mpango huu unatekelezwa katika mikoa 
ya Kilimanjaro na Arusha,” alisema.

Ili kufikia malengo ya mpango huo, 
Askofu Shao alisema uwekezaji kwa 
wenye mahitaji maalum ni lazima, kwa 
kuwa ni huduma yenye faida au baraka 
kwa mtendaji na watendewa na kwamba 
uwekezaji huo ndiyo benki pekee isiyo-
filisika kwa sasa.

“Tuwekeze katika benki hii kwa kuten-
da mema kwa sababu benki ya Mungu 
haifilisiki hasa kwa wanaowekeza kwa 
watu wenye mahitaji maalum ambayo ni 
huduma ya faida/baraka kwa mtendaji 
na mtendewa. Amhurumiaye maskini 
humkopesha Bwana (Mungu) naye atam-
lipa kwa tendo lake jema,” alisema.

Katika taarifa yake kwa wadau hao, 
Dk. Shao ambaye ni mwasisi wa taasisi 
hiyo ameeleza kuwa mpango huo un-
alenga kuwatafakarisha kuhusu wito wa 
kumfanya mwanadamu mwenzao aishi 
kwa furaha, amani, upendo na akijenga 
tumaini lenye uzima. 

Kwa mujibu wa Askofu Shao,  malengo 
makuu matatu yaliyomsukuma kuan-
zisha taasisi hiyo ni kusaidia wasioji-
weza kufikia gharama za matibabu ya 
magonjwa ya moyo ikiwa ni pamoja na 
watoto wanaozaliwa na magonjwa ya 
moyo.

Malengo mengine ni kusaidia yatima 
na wahitaji kulipia gharama za huduma 
za afya na matibabu kwa kushirikiana na 
hospitali au vituo vinavyotoa huduma ya 
afya na kusaidia yatima na wahitaji ku-
fikia malengo yao ya kielimu kwa kutoa 
udhamini kwa wanafunzi kuwawezesha 
kulipa gharama mbalimbali za masomo.

Pamoja na mambo mengine, taasisi 
hiyo inalenga kujikita zaidi kuona 
yaliyofanyika, changamoto zilizopo na 
kuchangia kwa mawazo kuhusu nini 
kifanyike katika kutunza malengo hayo 
makuu matatu ya taasisi hiyo.

Jumla ya gharama zilizotumika katika 
matibabu kwa wahitaji hao kati ya mwa-
ka 2016 hadi 2018 ni Sh. 10,433,800.

Mpaka kufikia sasa, wanafunzi 
zaidi ya 3,035 wa shule za msingi ka-
tika wilaya za Moshi, Siha na Hai, 
mkoani Kilimanjaro ambao ni wanu-
faika wakuu wa huduma ya uchunguzi 
wa magonjwa ya moyo na afya kwa 
ujumla wake, wameiweka Taasisi ya 
Askofu Martin Fuatael Shao (BMFSF), 
katika orodha ya taasisi zinazoongoza 
kwa huruma katika mikoa ya Kanda ya 
Kaskazini.

Wagonjwa moyo 
kusaidiwa Julai

Kibarua kizito madiwani waliopita bila kupingwa 
Na Paul William, MOSHI

K
ATIBU wa Chama 
Cha Mapinduzi 
Mkoa wa Kilimanja-
ro, Jonathan Mabi-

hya, amewapa kibarua kizito, 
madiwani wateule waliopita 
bila kupingwa Deogratius 
Mushi wa Kibosho Magharibi 
na Bertin Mkami wa Kata ya 
Uru, Shimbwe, kuhakikisha 
wanalirejesha Jimbo la Moshi 
Vijijini mikononi mwa CCM.

Mbunge wa Jimbo la Moshi 
Vijijini kwa sasa ni Athony 
Komu ambaye aliwahi kuwa 
Mkurugenzi wa Fedha ni Ka-
tibu Utawala Taifa wa Chama 
cha Demokrasia na Maende-
leo (Chadema).

Mabihya aliwapa kibarua 
hicho jana, wakati wa ku-
washukuru wananchi wa 
kata hizo kwa kitendo chao 
cha kuwaamini wagombea 

hao na kutosimamisha wag-
ombea wengine na kusababi-
sha madiwani hao kupita bila 
kupingwa.

Juzi, madiwani hao wa-
likabidhiwa hati maalum za 
kupita bila kupingwa katika 
uchaguzi wa marudio ya udi-
wani na Mkurugenzi Mtend-
aji wa Wilaya ya Moshi, Cas-
tory Msigala.

“Nendeni mkawatu-
mikie wananchi wenu kwa 
kutatua changamoto ka-
tika utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo ambayo mlikwa-
ma kuiitatua mkiwa vyama 
vya upinzani, lakini jambo 
kubwa lililo mbele yenu na 
tunataka mliishi hivi sasa ni 
kwamba ni lazima mtusaidie 
kulikomboa jimbo,” alisema.

Mabihya alitoa kauli hiyo 
juzi wakati wa kuwashuku-
ru wananchi wa kata hizo 
kwa kitendo chao cha ku-

waamini wagombea hao na 
kutosimamisha wagombea 
wengine na kusababisha 
madiwani hao kupita bila 
kupingwa.

Alisema lengo la CCM ni 
kuwatumikia wananchi bila 
kujali itikadi za vyama vyao 
na kuwataka madiwani hao 
wateule kuwaunganisha wa-
nanchi wa kata hizo mbili ka-
tika kusukuma mbele maen-
deleo ya kata hizo. 

Katibu huyo alisema kuwa, 
madiwani hao wakifanya 
majukumu yao kwa ufanisi 
mkubwa yatapelekea uch-
aguzi wa serikali za mitaa un-
aotarajiwa kufanyika mwezi 
Oktoba, mwaka huu, kuwa 
mwepesi katika kata hizo 
mbili.

“Kitendo cha kupita bila 
kupingwa ni dhahiri kuwa 
wananchi wanawaamini 
mnaweza kuwatumikia 

itekelezeni imani hiyo kwa 
vitendo, ili tukifika katika 
chaguzi za serikali za mitaa 
tuwe kama tunamsukuma 
mlevi,” alisema Mabihya.

Kwa upande wake, diwani 
huyo mteule wa Kata ya Uru 
Shimbwe, Bertin Mkami, alid-
ai awali alikuwa katika chama 
cha Chadema kisicho na Ilani 
na badala yake ni chama cha 
migogoro hali ambayo iliku-
wa ikimkwamisha kuwaletea 
maendeleo wananchi na ku-
waahidi kushirikiana nao ka-
tika maendeleo.

Naye Diwani Mteule wa 
kata ya Kibosho Magharibi, 
Deogratius Mushi, aliahidi 
kuhakikisha anawaunganisha 
wanachama na CCM pamoja 
na wananchi wa kata hiyo 
kuwa wamoja katika kusu-
kuma gurudumu la maende-
leo bila kuangalia itikadi za 
vyama vyao.

Hospitali Hai yamkosha RC Mghwira
Na Godfrey Mushi, HAI

WATAALAMU wa Sekta 
ya Afya katika Wilaya ya 
Hai, ambao wanafanya kazi 
ya kutoa huduma kwa wag-
onjwa wanaotumia bima ya 
afya ‘wamemkosha’ Mkuu 
wa Mkoa wa Kilimanjaro, Dk. 
Anna Mghwira, kutokana na 
kufanya vizuri zaidi kwenye 
makusanyo ya na matumizi 
ya fedha, kati ya wilaya zake 
sita.

Dk. Mghwira amesema 
kuwa serikali inaridhishwa 
na makusanyo na matumizi 
ya fedha za bima ya afya ya 
Hospitali ya Wilaya ya Hai.

Katika taarifa yake, mkuu 
huyo wa mkoa amesisitiza 
kuwa hospitali nyingine za 

wilaya katika Mkoa wa Kili-
manjaro zinaelekezwa kuiga 
kinachofanywa na Hospitali 
ya Wilaya ya Hai.  

“Kama kuna watu wa-
nanifurahisha na kwa kweli 
niseme wazi kwamba nari-
dhishwa sana na matumizi 
ya fedha yanayofanywa na 
wataalamu wa Hospitali ya 
Wilaya ya Hai. Wengine sijui 
tunakwama wapi? Alihoji na 
kusisitiza:

“Matarajio ya wananchi 
mara baada ya kujiunga 
na bima ya afya ni kupata 
huduma bora za afya bila 
usumbufu, huku wakiwa na 
uhakika wa kupata dawa kwa 
makundi yote ikihusishwa 
wale wa Mfuko wa Bima ya 
Afya (NHIF) pamoja na Mfu-

ko wa Bima ya Afya Ngazi ya 
Jamii (CHF) na Bima ya Afya 
iliyoboreshwa (ICHF).”

Dk. Mghwira alisema hos-
pitali hiyo imetumia fedha ya 
bima ya afya kujenga vyum-
ba vinne vya kisasa ambavyo 
vitatumika kwa matumizi 
mbalimbali    hospitalini 
hapo.

Pia ameeleza kuridhishwa 
na thamani ya fedha zilizo-
tumika kujenga wodi am-
bazo zitasaidia kuboresha 
huduma ya afya pamoja na 
kuondoa msongamano wa 
wagonjwa wanaolazwa ka-
tika hospitali hiyo.

Kutokana na umakini huo 
wa wataalamu wa wilaya ya 
Hai, Mghwira amezitaka hal-
mashauri zote za Mkoa wa 

Kilimanjaro kuwa na tabia 
za kutumia fedha zinazopa-
tikana kuboresha huduma za 
kijamii, badala ya kuendelea 
kusubiri utekelezaji wa mi-
radi kutoka serikalini.

Kwa kuwa bima ya afya, 
kwa sasa ndiyo suluhisho 
la uhakika wa matibabu, 
wananchi wametakiwa kuji-
unga na mfuko wa bima ya 
afya, ili kuwa na uhakika wa 
kupata matibabu wanapofi-
ka kwenye vituo vya kutolea 
huduma za afya.

  “Ni muhimu kwa wa-
nanchi kuwa na bima ya afya 
ili waweze kuwa na uhakika 
wa kupata matibabu iki-
wamo dawa bila ya kikwazo 
cha fedha,” alisisitiza Mgh-
wira.

Mkazi wa 
Jiji akipita 
jirani na shi-
mo kubwa 
lililopo bara-
barani eneo 
la  Mwa-
nanyamala 
Sokoni, 
jijini Dar es 
Salaam jana, 
ambalo li-
nasababisha 
usumbufu 
na uhar-
ibifu kwa 
vyombo 
vya moto. 
PICHA: 
SABATO 
KASIKA
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Tafiri waingia ubia na wadau kupigania
dagaa, migebuka wa Ziwa Tanganyika

BIASHARA
Na Renatha Msungu, ali-
yekuwa Kigoma

ILI kunusuru rasilimali kuu ya 
ziwani, mtoni na baharini ni maji 
bora na samaki, kazi inayohitaji ku-
wapo rasilimali ya ujuzi na vifaa au 
mahitaji mengineyo.

Si samaki wote wanaofanana kila 
mahali. Katika Ziwa Tanganyika 
lililopo mkoani Kigoma, samaki 
wakuu wanaopatikana huko ni 
migebuka na sangara.

Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanza-
nia, kituo cha Kigoma (Tafiri-Kigo-
ma), inalalamika kuwa upungufu 
wa vifaa vya kisasa kwa ajili ya ku-
fanyia utafiti katika Ziwa Tanganyi-
ka, ni mtihani mkubwa unaoikabili.

Mbali na Kigoma, Tafiri inahu-
dumia vituo vingine vya utafiti 
Ziwa Victoria (Nyegezi, Mwanza), 
Ziwa Nyasa (Kyela) na Kunduchi 
(Dar es Salaam).

Mkoani Kigoma, utafiti unaanga-
lia wingi wa samaki katika Ziwa 
Tanganyika, ubora wa maji, hali 
ya uvuvi na kuishauri serikali cha 
kufanya na kisha inaitaarifu jamii 
walichokibaini.

Changamoto hiyo imeonekana 
kikwazo kikubwa katika taasisi 
hiyo na kushindwa kufanya kazi 
zao kwa ufanisi, tofauti na mata-
rajio ya kituo, ikiwamo watafiti 
wenyewe ambao wanakwazwa na 
adha ya ukosefu wa vifaa kituoni.

Miongoni mwa yanayosisitiziwa, 
ni kwamba wanaangalia mazingira 
ya samaki wanakoishi na ubora wa 
viumbe vingine wanaotegemeana 
katika mfumo wa chakula.

Hapo kinachofanywa ni ukaguzi 
wa chakula cha samaki, vimelea 
vya viroboto majini na virutubisho 
maji (mbolea) kama vile Naitrojeni 
na Fosiforasi na bakteria, katika 
athari zinazochangia kupungua sa-
maki ziwani.

Mtafiti Tafiri
Mtafiti Mwandamizi wa Tafiri 

Kigoma, Athanasio Mbonde, anal-
alamika changamoto kuu inayok-
wamisha ufanisi ni ukosefu wa vi-
faa vya kisasa. 

Mbonde anatoa mfano, bado 
wanatumia vifaa vya kizamani 
katika kuangalia chakula cha sa-
maki majini, ambavyo vinachangia 
kuchelewesha ufanisi wa kazi yao.

Pia, ofisa huyo mtafiti anasema 
wako katika malengo ya

kukifanya kituo hicho cha Tafiri 
kuwa cha kimataifa na wakawa na 
maabara ya kimataifa.

Inaelezwa kuwa Ziwa Tanganyi-
ka,  lililomo katika bonde la ufa 
wa Afrika Mashariki, lina uweze-
kano mkubwa wa mazingira yake 
kuchafuliwa na kusababisha mad-
hara kwa viumbe wanaoishi.

Mkuu Tafiri
Mkurugenzi wa Tafiri, Dk. Ismael 

Kimirei, anasisitiza umuhimu wa 
utafiti katika uvuvi, kwamba ufani-
si wake utaleta matokeo chanya 
yanayoisaidia jamii kwa usalama 
wa chakula na serikali kuingiza 
mapato ya biashara zitokanazo na 
mazao ya uvuvi ziwani.

Ombi la Dk. Kimirei kwa serikali, 
ni kwamba iwatengee fedha za 
utafiti wa kila mara kukagua wingi 
na mtawanyo wa samaki ziwani.

Anasema, mara ya mwisho utafiti 
mkubwa ulifanyika 1995 (miaka 24) 

Ofisa Utafiti Mwandamizi, Athanasio Mbonde, akiwa na wenzake katika maabara inayotumika kuangalia utafiti wanaofanya.  
PICHA ZOTE: RENATHA MSUNGU.

na anasisitiza kuwa takwimu zake 
haziwezi kutumika sasa kuweka 
mipango endelevu katika uvuvi zi-
wani, kwani mabadiliko mengi ya-
meshafanyika. 

Hivyo, inasisitiza utafiti wa kila 
mara, hasa  ikiangaliwa 

Ziwa Tanganyika, linavyoathiri-
wa na mabadiliko ya tabia nchi ya-
nayopunguza wingi wa samaki na 
kuathiri mapato ya uvuvi.

Mkurugenzi huyo anafafanua 
kwa kina mazingira yanayoguswa 
ni tindikali majini, vumbi la ma-
dini tembo na taka, maji machafu 
kutoka mifumo ya vyoo, zote zina 
tafsiri ya upatikanaji samaki wa ku-
tumiwa na umma.

Dk. Kimirei anasema wanajita-
hidi kufanya utafiti mbalimbali wa 
kijamii, kuhakikisha wanafanikisha 
malengo yao kuwa kituo bora cha 
utafiti, kinachonufaisha uwapo wa  
makazi ya samaki na kuishauri seri-
kali hitaji hilo.

Mafanikio
Bosi huyo anasema ni miaka 

Hapo kinacho-
fanywa ni uk-
aguzi wa chakula 
cha samaki, 
vimelea vya vi-
roboto majini na 
virutubisho maji 
(mbolea) kama 
vile Naitrojeni 
na Fosiforasi na 
bakteria, ka-
tika athari zina-
zochangia ku-
pungua samaki 
ziwani.

•	 Ukame	mkuu	ni	ufadhili	wa	utafiti	
•	 Mara	ya	mwisho	imepita	miaka	24

BIDHAA	SAMAKI…

 •  • 

Picha (Renatha Msungu)

 • 

Baadhi ya wavuvi wakiwa katika mwalo wa Katonga mkoani Kigoma wakijiandaa kwa ajili ya kuingia 
katika Ziwa Tanganyika kuvua dagaa.PICHA: MAELEZO

Ofisa Utafiti Mwandamizi wa Tafiri-Kigoma, Atha-
nasio Mbonde, akiwa katika maabara inayotumika 
kuchunguza utafiti wanaofanya.



UNAIKUMBUKA ndege ya wa-
nawake pekee na tujiulize leo hii 
imefikia wapi? Rejea tangazo la 
siku ya Machi 15, mwaka 2017.

Hilo ni Shirika la Ndege Malawi, 
lilitangaza kuanzisha usafiri huo, 
chini ya Kapteni Yolanda Kaunda 
na msaidizi, Lusekelo Mweni-
fumbo. 

Ni safari iliyopangwa kwa kuwa 
na marubani na wasaidizi wa 
abiria kwenye ndege wote wakiwa 
wanawake na ilipangiwa safari 
kati ya Blantyre na Dar-es-Salaam, 
ikipitia mji mkuu Lilongwe.

Taarifa kutoka kwa shirika hilo 

la ndege, lilisema lengo ni kufani-
kisha ulimwengu ambao ‘unakum-
batia jinsia zote.’

Mwenifumbo, aliyekuwa na umri 
wa miaka 24 wakati huo, alisomea 
taaluma yake mjini Addis Ababa, 
Ethiopia.

“Lengo la hatua hii ni kuwa-
hamasisha wasichana ambao 
wangependa kufanya kazi katika 
uchukuzi wa ndege, lakini kwa njia 
moja au nyingine hufikiria ni vigu-
mu au kwamba ni kazi ambayo 
wanawake hawaiwezi,” taarifa ya 
Malawi Airlines, ilisema. Ni ndege 
aina ya Bombardier Q-400.
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Tafiri waingia ubia na wadau kupigania
dagaa, migebuka wa Ziwa Tanganyika

Ndege ya wanawake pekee

Dk. Kimirei anasema wana-
shirikiana na Idara ya Sayansi za 
Maji ya Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam, Chuo Kikuu cha Aarhus 
nchini Denmark na Chuo Kikuu 
cha Illinois cha Marekani.

Mtazamo wake ni kwamba, ita-
saidia kiasi cha samaki kinacho-
vuliwa kutumika chote na kubaki 
na ubora stahiki kwa muda mrefu.

Pia Dk. Kimirei anasema pamoja 
na ufadhili huo, Tafiri Kigoma kwa 
kushirikiana na Shirika la Matis la 
Iceland, walisambaza majiko bani-
fu 100 ya kukaushia samaki kwa 
ufadhili wa Mfuko wa Maendeleo 
wa Nchi za Unodi (Nordic Develo-
ment Fund - NDF).

Anasema ni majiko yanayosaidia 
kupunguza uharibifu wa mazingira 
na kupunguza adha ya kinamama 
kuugua vifua, kwa sababu ya moshi 
wa kuni katika kuandaa samaki 
wao.

Changamoto
Dk. Kimirei anasema, changa-

moto kubwa wanayokabiliana nayo 
ni hujuma ya vifaa walivyowekeza 
ziwani na katika kipindi cha miaka 
minne boya limekuwa ziwani, vi-
faa vyao vimeendelea kuhujumiwa 
mara nyingi wakipoteza vifaa vy-
enye thamani kubwa.

Hata hivyo, anasema wameji-
tahidi kutoa elimu kwa jamii ili 
isiendelee kuharibu miundombinu 
husika. Anaongeza kuwa uongozi 
wa serikali nao umechukua hatua  
ya kupigania usalama wa chombo 
hicho.

Anataja changamoto nyingine 
ni kukosekana fedha za kutosha 
kufanya utafiti wa kila mara, hasa 
kuhusiana na wingi na mtawanyo 
wa samaki ziwani.

Pia anagusia kutokukubalika 
maombi ya ufadhili wa kufanyika 
utafiti, ili kupatikana taarifa sahihi 
kuhusiana na yanayotakiwa ziwani.

Dk. Kimerei analalamika kwam-
ba, kuna uhaba wa watafiti waajiri-
wa na watumishi wenzao wa kada 
nyiginezo, kama vile mafundi 
mchundo, madereva, vitendea kazi 
vya kisasa, maabara na kompyuta.

 Katika hilo, ushauri wake ni 
kwamba serikali inatoa kibali cha 
kuajiri watafiti na wafanyakazi wa 
kada nyingine, ili kuongeza ufanisi 
wa kazi za utafiti katika kituo hicho 
cha Tafiri Kigoma, ambayo eneo 
lake la kuhudumia ni kutoka Kigo-
ma hadi Kasanga, Kusini mwa Ziwa 
Tanganyika.

Anafafanua, ni vigumu kuli-
hudumia Ziwa Tanganyika kwa 
ufanisi yenye urefu wa kilomita 
650, pasipo siyo kuwa na rasilimali 
watu, fedha za kutosha, na miun-
dombinu kama maabara ya kisasa, 
magari na boti za kutosha.

Kwa mujibu wa Dk. Kimerei, 
kwa sasa kuna idadi ndogo ya 
wafanyakazi kulinganisha na ju-
kumu zito la kuwajibika ziwani, 
hivyo anaiomba serikali kuangalia 
uwezekano kuongeza wafanyakazi 
wa Tafiri Kigoma.

Anasema, matarajio walio nayo 
ni kuandaa semina ya wadau wa 
uvuvi na uchakataji mazao ya uvu-
vi, kwa ajili ya kuwajengea uwezo 
utakaosaidia kupunguza upotevu 
wa mazao hayo ziwani.

mitano sasa wamekuwa 
wakifanya utafiti kufuatilia 
athari za ongezeko la joto 
maji, dhidi ya uzalishaji na 
upatikanaji samaki aina ya 
dagaa na migebuka katika 
Ziwa Tanganyika.

Kwa msaada wa Shirika 
la Maendeleo la Denmark 
(DANIDA), iliyotoa baadhi 
ya vifaa vya maabara na 
boya waliloweka ziwani 
kupima kiwango cha joto 
na hali ya hewa kwa jumla.

Dk. Kimirei anasema, 
hilo boya ni la kwanza 
lenye uwezo mkubwa 
wa kukusanya takwimu 
za Ziwa Tanganyika na 
megine ya Afrika Mashari-
ki na bara zima. 

Anasema, utafiti huo na 
matokeo yake viliwezesha 
Tafiri na washirika wake 
kuandika pendekezo la 
sera lililowasilishwa kwa 
wizara husika na wadau 
wengine jijini Dodoma, 
Mei 6, mwaka huu. 

•	 Ukame	mkuu	ni	ufadhili	wa	utafiti	
•	 Mara	ya	mwisho	imepita	miaka	24

Baadhi ya wavuvi wakiwa katika mwalo wa Katonga mkoani Kigoma wakijiandaa kwa ajili ya kuingia 
katika Ziwa Tanganyika kuvua dagaa.(PICHA NA MAELEZO)

Kapteni Yolanda Kaunda, akiwa na wasaidizi wake. Picha nyingine, watumishi wa 
ndege hiyo. PICHA: MTANDAO.
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UPIMAJI KIDIGITALI WALETA MAISHA 
MAPYA UTAJIRI ARDHI MOROGORO

Na Mashaka Mgeta, Morogoro

SEHEMU kubwa ya wakazi vijijini 
nchini wanamiliki ardhi isiyopimwa 
na hawana hatimiliki zinazotambu-
lika kisheria, hali inayochangia ku-
kosekana fursa za kutatua migogoro 
ya mipaka, dhamana za mikopo na 
kushuka thamani ya rasilimali hiyo.

Kushamiri migogoro ya ardhi, 
kumeligharimu nchi hasara kubwa, 
ikiwamo hatua ya mauaji, mfano hai 
ni msuguano baina ya wakulima na 
wafugaji.

Ni takribani mwaka mmoja sasa, 
serikali kupitia msaada wa Sweden 
na Shirika la Misaada la Uingereza 
(UKaid), inatekeleza programu ya 
mfano wa kuwezesha umilikishaji 
ardhi (LTSP) katika wilaya za Kil-
ombero, Malinyi na Ulanga, mkoani 
Morogoro.

Serikali inachuikua nafasi ya mra-
tibu, mpimaji na mtoaji hati za ku-
miliki ardhi, huku asasi zisizokuwa 
za serikali kupitia ‘mwamvuli’ wa 
Tanzania Land Alliance (TALA), 
zimejumuishwa katika utoaji elimu, 
uhamasishaji na ufuatiliaji masuala 
mbalimbali yanayohusiana na ardhi 
na umiliki wake.

UTATA ULIOPO 
Gualbelto Abdallah (45), ni mkuli-

ma kijijini Idunga, anayetetea mradi 
wa LTSP kuchochea ushirikishwaji 
jamii, inayotengewa maeneo ya ma-
hitaji yao na kuwahakikishia umiliki, 
baada ya mpango wa kisheria wa 
matumizi bora, upimaji na michoro 
ya mipaka.

Pia, anasema upimaji huo wa 
kiteknolojia una athari za migogoro 
ya mipaka ya wananchi, pia baina 
ya vijiji.

“Utakuta kijiji fulani kina jiwe 
la mpaka wa siku nyingi, lakini 
walipokuja wapimaji ardhi wanao-
tumia tablet na satellite, mpaka 
uliokuwapo unahamishwa na ku-
pelekwa kijiji kingine. Hapo ndipo 
mgogoro unapoanza,” anasema.

Wakazi wa vijiji vinavyokabiliwa 
na migogoro hiyo, wanawalala-
mikia baadhi ya viongozi katika hal-
mashauri ya wilaya hiyo, walihusika 
kupima mipaka ya awali, baadaye 
wamebadilisha.

“Kabla ya wataalamu kuja kupima 
ardhi, mipaka ya mwanzo ilikuwapo 
na iliwekwa, huku huyo mtumishi 
wa halmashauri akiwapo,” anasema 
mwanakijiji wa Idunga kwa niaba ya 
wenzake na anaongeza:

“Walivyokuja kupima katika umi-
likishaji ardhi na huyo mtumishi aki-
wapo pia, mipaka ile ikabadilishwa.” 

Idunga ni moja ya vijiji vinavyoka-
biliwa na mgogoro baada ya upimaji 
na umilikishwaji ardhi. Inadaiwa 
ardhi yake imemegwa kupelekwa 
katika vijiji vya jirani vya Chikuti na 
Ikungua.

Ofisa Ardhi Wilaya ya Ulanga, 
Venance Huruma, anakiri kuwapo 
madai hayo, akiutafsiri ni kiashiria 
cha uelewa mdogo kuhusu upimaji 
uliofanyika.

Anafafanua vipimo vya awali vili-
tumia teknolojia duni iliyosababisha 
eneo kati ya kilomita nane na 10 
kubaki wazi kati ya kijiji kimoja na 
kingine.

“Kwa hiyo tulipotumia teknolojia 
mpya na ambayo walistahili kuelim-

“Kabla ya 
wataalamu 
kuja kupima 
ardhi, mipaka 
ya mwanzo 
ilikuwapo na 
iliwekwa, huku 
huyo mtumishi 
wa halmashauri 
akiwapo,” 
anasema mwa-
nakijiji wa 
Idunga kwa nia-
ba ya wenzake 

UCHUMI

ishwa kwa kina kabla ya upimaji, eneo 
lilibaki kuwa lile lile isipokuwa umbile 
likawa tofauti. Hapo ndipo dhana ya 
kuporwa ardhi ilipoibuka,” anasema.

WAKOPA BILIONI 3

Ofisa Ardhi mshiriki katika mradi wa 
LTSP wilayani Kilombero, Faraja Nk-
were, anasema vijiji 58 kati ya 99 katika 
halmashauri hiyo vimepimwa na kumi-
likishwa hati zao.

Anasema, katika mpango wa serikali 

wilayani, umevihamsha vijiji 19 kuwa 
eneo la Kilombero mjini. Tayari hati 
zake zimeshadhamini

 Sh. bilioni tatu, kwa mujibu wa taari-
fa za benki ya wakopaji.

Nkwere anaainisha takwimu wa-

kopaji tisa wamenufaika, huku wengine 
wanakwepa kuisajili mikopo yao waki-
hofu. 

Kijijini cha Idunga Wilaya ya Ulanga, 
kunasifiwa ni watunzaji vyanzo vya maji 
na wanazingatia taratibu za uhifadhi, pia 

BIASHARA KATIKA PICHA 

Mfanyakazi wa kampuni ya Milkcom wazalishaji wa maziwa na ya Dar Fresh akitoa elimu ya faida za 
unywaji maziwa katika maonyesho ya Wiki ya Unywaji Maziwa Duniani yaliyofanyika kitaifa, jijini 
Arusha mapema wiki hii. PICHA: WOINDE SHIZZA

Meneja Mauzo wa Vodacom Tanzania Plc, Kanda ya Kaskazini, Straton Mchau, akizungumza katika 
hafla ya futari iliyoandaliwa na Vodacom kwa kushirikiana na benki ya Amana katika uzinduzi wa hu-
duma mpya ya Halal Pesa ambayo inaendana na sheria za kiislamu ili kuleta faida kwa wananchi jijini 
Tanga hivi karibuni. PICHA MPIGAPICHA WETU

Wachuuzi wakisubiri wateja na huku kukiwa na changamoto ya maji machafu yaliyosimama katika 
Soko la Mwananyamala, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

usimamizi msitu uliopo.
Hapo kuna sheria ndogo zilizoan-

zishwa kuzuia shughuli za kibinada-
mu, pasipo idhini ya serikali ya kijiji. 

Steven Zayumba, ni Ofisa Upi-
maji Ardhi katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Malinyi, anasema upimaji 
na umilikishaji ardhi ulichangia ku-
punguza migogoro ya rasilimali kwa 
jumla.

Hata hivyo, Zayumba anasema 
upimaji mpya umeibua migogoro, 
akitoa mfano wa vijiji vya Madi-
bila na Kipenyo. Asili ya mgogoro ni 
eneo la mpaka wakazi wa Madibila 
wanaolalamika limehamishiwa Kip-
enyo. 

KINAMAMA NAO
Taarifa mpya zinazotolewa ni 

kuibuka wanawake wanaomiliki 
ardhi, sambamba na vikundi vyao, 
mfano hai Kijiji cha Nkongo.

Pia, kuna ushuhuda familia iliyo-
gawana sawa ardhi ya urithi pasipo 
kujali tofauti za kijinsia. Peter Mtete-
henga, msemaji wa familia hiyo 
ya wanaume wawili na wanawake 
watatu, anaeleza namna  jinsia ya 
kike ilivyowaongoza kufikia uamuzi.

Wakazi wa kijijini Majiji katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Ulanga, 
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Mwanasheria kutoka Jumuiko la Maliasili Tanzania (TNRF), Zarubaberi Ngowi (aliyesimama) akitoa mafunzo ya sheria zinazohusiana na masuala ya ardhi 
kwa wakazi wa kijiji cha Idunga wilaya ya Ulanga mkoani Morogoro.  PICHA: MPIGAPICHA WETU.
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Mashamba ya wilayani Ulanga, yanavyoonekana kutoka angani. PICHA: MTANDAO.
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“Mazao yanapolim-
wa eneo mpakani na 
mifugo haina mi-
paka ya kutembea, 
wakati mwingine 
unakuta imeshain-
gia kwenye shamba 
la mkulima,” 
anasema Singu na 
kupendekeza kuon-
dolewa mashamba 
mipakani.

UPIMAJI KIDIGITALI WALETA MAISHA 
MAPYA UTAJIRI ARDHI MOROGORO

wanaelezea namna LTSP ilivyowa-
punguzia mapigano na kuchomana 
visu miongoni mwao.

Ofisa Mtendaji wa kijiji hicho, 
Gothald Mitti anasema: “Kabla ar-
dhi haijapimwa ulipofika wakati wa 
kilimo kulikuwa ni vita. Watu wal-
ichomana visu na wengine kukatana 
majembe wakigombea mipaka na 
mashauri hayo yalikuwa mengi kwe-
nye serikali ya kijiji.”

Ni msuguano unaoelezwa kukua 
zaidi kati ya kijiji hicho na Visegese, 
hali inayodaiwa kuchangiwa na mi-
fumo ya utawala na siasa.

“Ilibidi mwaka 2014 tususie ku-
fanya uchaguzi wa serikali ya ki-
jiji kutokana na eneo letu kupelekwa 
Visegese, mpaka sasa hatuna viongo-
zi wa kuchaguliwa,” anasema Mitti.

WAFUGAJI `WAFUNGUKA’
Katibu wa Kikundi cha Wafugaji 

Nakafulu, Singu Manjale anasema 
upimaji na urasimishaji ardhi ume-
saidia kupunguza migogoro na 
kuondoa mapigano kati yao na 
wakulima.

Ni wafugaji kijijini wanaotajwa 
kuwa na kaya 35 zenye ng’ombe 1225, 
pasipo kujumuisha mifugo kama 
mbuzi na kondoo wametengewa 
eneo la hekta 70.5.

Inaelezwa eneo hilo dogo, ikilin-
ganishwa na hesabu za kitaalamu 
zinazoelezwa kuwa ng’ombe mmoja 
anapaswa kufungwa kwenye eneo 
lenye ukubwa wa hekta moja kwa 
mwaka.

Eneo la kijiji hicho ni takribani asil-
imia sita tu ya mahitaji, kwa ajili ya 
malisho ya ng’ombe waliopo humo.

Kumbukumbu za kijijini zinao-
nyesha awali eneo lilitengwa wakati 
kukiwapo kaya saba zilizomiliki 
wanyamakazi, lakini wakawavutia 
wafugaji kutoka nje na kusababisha 
ongezeko lililopo.

Singu ni eneo la wafugaji lisilo na 
miundombinu kama majosho ya 
kuogeshea ng’ombe na mabwawa 
ya kunywesha mifugo, hivyo kuathiri 
ufanisi katika malengo ya matumizi 
bora ya ardhi.

Anasema, eneo la majirani wa 
jamii hiyo ni wakulima wanaoishia 
mpakani, hivyo kushawishi kuibuka 
migogoro na mapigano.

“Mazao yanapolimwa eneo mpa-
kani na mifugo haina mipaka ya 
kutembea, wakati mwingine una-
kuta imeshaingia kwenye shamba 
la mkulima,” anasema Singu na ku-
pendekeza kuondolewa mashamba 
mipakani.

Pia, upimaji na umilikishaji ardhi 
uliofanyika, umewaingiza wakulima 
kwenye eneo la wafugaji na wanaen-
delea na kufanya kilimo kinyume 
cha mpango wa matumizi bora ya 
ardhi.

KUTOLEWA SHERIA
Baadhi ya wakazi wa vijijini wame-

onyesha hawazifahamu sheria zina-
zohusiana na ardhi, hivyo kujikuta 
wanapoteza rasilimali hiyo au kufan-
ya makosa yanayokatazwa kisheria.

Meneja Programu wa TALA, Jamal 
Omar, anasema wanavijiji wanahitaji 
kuelimishwa kuhusu sheria ya maz-
ingira inayokataza ama ukataji, ku-
sukuma au kuangusha mti, pasipo 
kibali cha mamlaka husika.

 Omar anamfafanulia Magdalema 
Moyo, mkazi wa kijiji cha Idunda 
wilayani Ulanga, aliyetaka kujua 

sababu za kuzuiliwa uongozi wa kijiji 
hicho kutotumia miti miwili iliyoan-
guka shambani kwake.

Jamal anasema, halmashauri za 
wilaya na vijiji zina miongozo inayo-
tolewa na maofisa misitu kuwaele-
keza wananchi kuhusu taratibu za 
kufuata inapotokea hali kama hiyo.

“Kwa mujibu wa sheria iliyopo, 
hata kama mti umeupanda mwe-
nyewe, ukiukata pasipo kutoa taari-
fa kwa mwenyekiti wa kijiji chako ni 
kosa la jinai.

“Pia, ukikutwa kwenye eneo la 
msitu pasipo ridhaa ya mamlaka 
husika ni kosa na faini yake si zaidi 
ya Sh. 50,000,” anasema.

MAKAZI MSITUNI
Mjumbe wa Halmashauri ya Ki-

jiji cha Idunga, Adelina Mpanda (45), 
anautaja mgogoro mwingine una-
husu maeneo yaliyotumika kwa shu-
ghuli za kibinadamu, hasa makazi na 
kilimo ‘kumegwa’ kuwa sehemu ya 
misitu, ukiwamo Nampazi.

Pia, Sheria ya Mazingira ya Mwaka 
2004 inawaelekeza wanaolima kan-
do ya mito kuondoka, hali iliyozua 
malalamiko na hisia za kukabiliwa 
na njaa.

Baadhi yao walilima mazao ya 
chakula; mahindi na ndizi kando 
mwa mto Luli na sasa wanatakiwa 
kusogea zaidi mita 60 kutoka kwe-
nye kingo ya mto, hali inayoibua 
malalamiko kwa wakulima wanao-
dai kuathiriwa uzalishaji wa chakula 
na biashara.

Ofisa Mifugo Wilaya ya Malinyi, 
Johnson, anasema wapo wanavi-
jiji wenye maeneo yaliyopimwa na 
kurasimishwa, lakini hawajajitokeza 
kuchukua hati, hofu yao ni kutozwa 
kodi ya ardhi na mashamba.

“Yanapotolewa matangazo ya 
kulipia kodi za ardhi na mashamba, 
watu wanachanganya na uchukuaji 
hati za ardhi, wanadhani sasa wa-
nakwenda kulipa kiasi kikubwa cha 
kodi na kwa lazima,” anasema.

MIGOGORO YA ARDHI
Ofisa Mtendaji wa Kijiji cha Idun-

ga, Bertha Mwenda, anasema baa-
dhi ya vipande vya ardhi kijijini vilip-
imwa na watu wasiohusika na hivyo 
kusababisha pingamizi zinazoende-
lea kushughulikiwa na serikali katika 
ngazi ya wilaya.

Bertha, anasema kaya 10 kati ya 
421 zilizopo kijijini kwake, zinakabili-
wa na migogoro ya ardhi na kusaba-
bisha ardhi yao isipimwe.

Mwenyekiti wa Kamati ya Usu-
luhishi ya kijiji cha Nakafulu wilay-
ani Ulanga, Laurencia Maundu, 
anasema ugumu wa majukumu yao 
unatokana na mwitikio mdogo wa 
wajumbe wanaoshindwa.

Anasema, hiyo inachangiwa na 
kuwapo maslahi ya pande mbili, 
kulitiliwa shaka tafsiri ya kuwapo 
upendeleo upande mmoja.

Maundu anasema, kukosekana 
taratibu za uwasilishaji shauri la 
mgogoro wa ardhi kumetokea kwe-
nye maeneo tofauti, akitoa mfano 
wa kijijini hapo.

Inaelezwa kuwa, watu walioku-
wa katika mgogoro wa ardhi kiji-
jini hapo, walifikishana polisi pasipo 
kupitia baraza la usuluhishi na kisha 
walirejeshwa kwa agizo la polisi.

Mratibu wa TALA, Jamal, ana-
fafanua  hilo kupitia Sheria ya Ardhi 
Namba Nne na Sheria ya Ardhi ya 
Vijijini Namba Tano za mwaka 1999, 
zinazoelezea mfumo wa utatuzi 
kuanzia ngazi za msingi.

Sheria hizo zitaja chombo chenye 
mamlaka ya awali katika utatuzi ni 
Baraza la Ardhi la Kijiji, linalofanya 
usuluhishi pasipo kuhukumu.

“Lakini kwenye maeneo mengine 
ya vijiji tumekuta mabaraza haya 
yanatoa uamuzi unaoitwa hukumu. 
Hiyo si sahihi, kwa maana wao wa-
nasuluhisha tu. Hakuna mshindi 
wala anayeshindwa,” anasema.

Anasema inapotokea wahusika 
hawaafikiani, wanapeleka shauri 
upya  Baraza la Ardhi la Kata nako 
likikosa muafaka, asiyeridhishwa na 

uamuzi anakata rufani kwa Baraza 
la Ardhi na Nyumba la Wilaya.

WAFUGAJI WATENGWA
Ofisa Upimaji Ardhi Wilaya ya 

Malinyi, Steven Zayumba, anasema 
vijiji sita havijakamilisha kutenga 
maeneo ya kufuga, wakati vinne; 
Minazini, Ziwa Kuu, Ipera na Njiwa 
vindai hawawataki wafugaji.

Kwa mujibu wa sensa iliyoto-
kana na uchapaji chapa wa mifugo 
mwaka 2016 hadi 2018, wilaya hiyo 
ilibainika kuwa na mifugo 130,048, 
wakati eneo lililotengwa kwa mifugo 
ni hekta 13,500.

Makadirio yaliyopo, ng’ombe 
mmoja anatumia hekta moja kwa 
mwaka mzima na ukubwa wa eneo 
la mifugo wilayani unatosheleza asil-
imia 10 ya mahitaji.

OFISA MIFUGO
Ofisa Mifugo Wilaya ya Malinyi, 

Frank Johnson, anasema changamo-
to zinazowakabili wafugaji nchini 
zinaweza kutatuliwa, kwa baadhi 
yao kutambuliwa kuwa wawekezaji, 
ili wapate maeneo kwenye ranchi za 
taifa.

“Tuna ranchi zenye maeneo 
makubwa yasiyotumika, sasa inge-
faa wafugaji wenye kukidhi vigezo 
wapewe hadhi ya uwekezaji na kuy-
achukua maeneo ya ranchi zetu kwa 
ajili ya shughuli zao,” anapendekeza.

Anasema wilayani Malinyi, mifu-
go inaingizwa ‘kimya kimya’ nyakati 
za usiku na msimu wa masika na ku-
sababisha ongezeko hilo, katika kip-
indi barabara nyingi zimeharibika 
na vigumu kufanyika doria.

Pamoja na changamoto zake, 
Jamal anasema tathmini ya jumla 
inaonyesha kuwapo mafanikio 
makubwa katika utekelezaji wa 
LTSP.

Mwandishi wa makala hii 
anapatikana kupitia simu(+255) 
0754691540 ama barua pepe: 
mgeta2000@yahoo.com.
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UKIAMBIWA kuhusu ufugaji wa viumbe 
hai baharini wakiwamo samaki, moja 
kwa moja utahisi ni lazima shughuli 
hiyo ifanyike nje ya bahari, ziwani au 
mto.

Mtu anapotembelea Zanzibar husu-
san katika kisiwa cha Uzi, huko kuna 
shughuli adimu ya ufugaji wa majon-
goo bahari. Ni moja ya mradi mikubwa 
inaotarajiwa kuwa chanzo cha mapato, 
ajira visiwani.

Pia, ni fursa muhimu ya uhifadhi wa 
viumbe bahari ambao katika siku za hivi 
karibuni wanahofiwa kutoweka.

Zanzibar sasa inakuwa ni ya pili ka-
tika Ukanda wa Afrika kuanzisha ufugaji 
viumbe bahari, wakiwamo majongoo 
bahari.

Nchini Madagascar, kuna miradi ya 
namna hiyo iliyopiga hatua kubwa, iki-
wamo kama kinachofanyika Zanzibar, 
suala la ufugaji majongoo bahari.

Utafiti wa awali wa Shirika la Misaada 
la Korea (KOICA) mwaka 2012, ulipende-
keza kuendelezwa kwa sekta ya uvuvi, 
kutokana na ongezeko kubwa la mahi-
taji ya vyakula vya mazao ya baharini.

Katika kuendana na mtazamo huo, 
inajenga dhana muhimu ya mfumo wa 
uchumi wa namna hiyo, unaoendana 
na kutetea baadhi ya viumbe hai bahari 
waliopo hatarini kutoweka.

Homoud Talib, ni Mkazi wa Kisiwa 
cha Uzi anayefuga majongoo bahari. 
Anasema, awali kabla ya kupatiwa stadi 
za ufugaji kutoka Shirika la Kilimo na 
Chakula Duniani (FAO), kupitia ufadhili 
wa KOICA, hawakuwa na stadi za kuyaf-
uga majongoo bahari, ambayo tayari 
yalishaanza kuwa adimu.

‘’Siye wala hatujui kabisa. Unaweza 
kufuga majongoo bahari, basi tukawa 
tunayachukua baharini, lakini baadaye 
yakaanza kuwa adimu. Lakini, kwa 
sasa sababu tunayazalisha wenyewe na 
uzazi wake mkubwa sana ni matumaini 
yangu kuwa idadi itaongezeka sana,’’ 
anasema Talib.

Katika orodha hiyo ya wadau, 
mwingine ni Harusi Said Ally, mama 
anayejitambhulisha kaingia katika kazi 
hiyo ya kufuga majongoo bahari kuto-
kana na hamasa aliyoipata kutoka kwa 
mumewe.

Anaunga mkono kwamba kazi hiyo 
imembadilishia maisha kuelekea ka-
tika heri zaidi, ingawaje namna ya kui-
tumikia imekuwa changamoto kubwa 

‘’Siye wala hatu-
jui kabisa. Un-
aweza kufuga 
majongoo baha-
ri, basi tukawa 
tunayachukua 
baharini, la-
kini baadaye 
yakaanza kuwa 
adimu. Lakini, 
kwa sasa saba-
bu tunayazali-
sha wenyewe 
na uzazi wake 
mkubwa sana 
ni matumaini 
yangu kuwa 
idadi itaongeze-
ka sana,’’ anase-
ma Talib.

Zanzibar yapanda ngazi kiuchumi 
kupitia uzalishaji jongoo bahari 

kwake.
Harusi anakiri maisha yamem-

badilisha sana, lakini wanalazimika 
kuamka usiku kwenda kuwahu-
dumia majongoo yao kabla ya maji 
ya bahari kujaa katika eneo wa-
nalofugia viumbe hao.

MTAALAMU VIUMBE
Said Juma Shabaani ni mtaalamu 

wa viumbe hai bahari na ufugaji wa 
majongoo kutoka Shirika la Chakula 
Duniani FAO, anaelezea tabia za ma-
jongoo bahari ambazo zinarahisha 
ufugaji wake na udhibiti hivyo ku-
salia katika eneo lile lile walipohifa-
dhiwa.

‘’Majongoo bahari kwanza wao 
hawatembei,bali wanazama kwe-
nye mchanga. Hivyo, ukimuweka 
mahala utamkuta hapo hapo ving-
inevyo ingelikuwa vigumu udhibiti 
wake,’’ anaeleza.

Pierre Philippe Blanc, ni Mshauri 
Mkuu wa Mradi kutoka FAO, aliye-
bobea katika uzalishaji wa majon-
goo, anasema kuwa mradi huo  uli-
opo kisiwani Uzi ni moja ya miradi 
mkubwa na unaweza kuleta mageu-
zi makubwa na fursa ya ajira ndani 
ya Zanzibar, hadi Ukanda wa Afrika.

Kuhusu kituo cha uzalishaji vi-
faranga vya samaki na viumbe 

hai wakiwamo majongoo bahari, 
anasema wana uwezo wa kuzali-
sha hadi ziada ya majongoo wa-
dogo anaowaita kitaalamu kwa jina 
‘seeds’ na kuwasambaza katika soko 
la kisiwani Madascar na maeneo 
mengine ya Ukanda wa Bahari ya 
Hindi, kunakohitajika.

Mradi huo unaoendeshwa kwa 
ubia wa wafadhili KOICA na FAO, 
hadi sasa una matarajio makubwa 
kwamba, huenda ukaleta mageuzi 
makubwa katika uchumi wa Zan-
zibar, kutokana na kuwapo soko 
kubwa la majongoo katika nchi za 
Bara Asia na Ulaya. BBC.

Pierre Philippe Blanc; mshauri wa mradi wa ufugaji majongoo bahari, unaosimamiwa na FAO. PICHA: BBC.
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•	(A1	yainIia	na	Ómikono	miwiliÔ	kuisaidia

Kundi la wadau wa maendeleo wa sekta ya kilimo, wakimwangalia jongoo bahari, anayefugwa katika 
kituo cha kuzalisha vifaranga vya samaki, Zanzibar. PICHA: FAO.

Huyu ndiye jongoo bahari. PICHA: MTANDAO. 

 Sehemu ya mgawanyiko wa ardhi ya kilimo na msitu wilayani Kilombero. PICHA: MTANDAO.
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Na Mwandishi Wetu

NI msuguano wa aina yake. Sakata 
la uchumi, linalobeba sura ya siasa 
ya uchumi.  Suala la kuzuiana kuhu-
su wavuka mpaka hasa kutoka Mex-
ico, kwenda  Marekani, kila kukicha 
kuna jambo jipya linayobeba kauli za 
kisiasa za wakubwa.

Ni jana, Radio ya Marekani, VOA 
inamnukuu Rais Donald Trump, 
akitamka kwamba maendeleo 
yameweza kupatikana katika ma-
zungumzo kuhusu suala la ushuru 
ambao Marekani inatishia kuiwekea 
Mexico, ili kuiadhibu.

Adhabu hiyo inayozungumzwa ni 
kuhusu wimbi la wahamiaji wanao-
vuka mpaka kutoka Mexico, kwenda 
Marekani na kuzaa msuguano wa 
kisiasa.

Rais huyo wa Marekani, anasema 
hata maendeleo yaliyopo katika ma-
zungumzo hayatoshi na anatishia 
kwa mara nyingine, kutoza ushuru 
wa asilimia tano aliyokusudia kwa 
bidhaa zote zinazotokea katika nchi 
jirani za kusini, pindi serikali ya 
Mexico, ikishindwa kuchukua hatua 
zinazostahiki dhidi ya wahamiaji. 

Ni aina ya msuguano, lakini wenye 
sura tofauti na  ile ya Marekani na 
China, ambayo imebeba sura zaidi 
ya ushuru. Mara zote, silaha kuu ya 
Rais Donald Trump ni ushuru.

Kiuchumi, ushuru kwa Mexico 
unaelezwa unaweza kuziathiri kam-
puni za Ujerumani kama vile wa-
tengenezaji wa magari Volkswagen, 
BMW na Daimler ambazo zinafanya 
uzalishaji  nchini Mexico.

Huku kukiwapo kauli hiyo ya 
mkuu wa nchi ambaye anakamili-

sha ziara yake nchini Uingereza, 
yenye simulizi nyingi tata kuhusu 
siasa ya kiuchumi, tangu apokewe 
huko, awali serikali ya Marekani 
ilitamka kwamba hatua za Marekani 
ni kutekeleza madai yake dhidi ya 
Mexico.

Serikali ya Marekani inasema, 
vinginevyo jirani huyo anapaswa ku-
jitathmini na vikwazo, kwani Mexico 
uchumi wake unaitegemea Mareka-
ni zaidi kutokana na ujirani iliyo nao 
na mfumo wa mitaji katika nchi hiyo.

Katika taarifa yake, Marekani in-
asema viwanda vingi vilivyoko Mex-
ico ni vya Wamarekani, Wajapani na 
Wakorea, pia wanaotoka Ulaya, hat-
ua iliyofanywa kuwapata watumishi 
wa bei nafuu, huku wakiuzia tena 
Marekani bidhaa za viwanda hivyo.

Inasema, Mexico haiwazuii waha-
miaji lukuki kwenda Marekani, kwa 
kuwa maofisa wa serikali wananu-
faika na kadhia hiyo wakipatiwa 
rushwa mipakani.

Inarejea matokeo kwamba, Mexi-
co itaumia yenyewe kuliko Marekani 
ambayo itaumia kidogo tu, tena kwa 
muda mfupi, kwa sababu viwanda 
vingi vya Mexico vitahamia tena 
Marekani, ili kuendelea na uzalishaji 
na kuiacha hoi nchi hiyo.

Mexico yajibu
Katika kile kinachoonekana kuk-

erwa na ‘kijembe; cha Marekani, 
maofisa wa Mexico wameeleza 
kuwa nchi zote zitaumia kiuchumi 
na walipinga uwezekano wowote wa 
makubaliano ya nchi ya tatu, itakay-
owalazimu wanaotafuta uhamiaji 
Marekani kupitia Mexico kwanza, 
kuomba hifadhi nchini humo.

Mexico ilionya Jumatatu kwam-

ba, kitisho cha Rais Donald Trump 
wa Marekani kuiwekea Mexico 
ushuru mpya wa bidhaa zake zi-
nazosafirishwa kwenda Marekani, 
utaumiza uchumi wa nchi zote mbili 
na kusababisha wahamiaji zaidi wa 
Amerika ya Kati kusafiri kupitia Mex-
ico, ili kufika Marekani.

Kwenye mazungumzo yaliyoanza 
Washington, maofisa wa Mexico 
walieleza kwamba wataweza kufikia 
kiwango fulani tu cha kutekeleza 
matakwa ya Rais Trump ya kuzuia 

msururu wa wahamiaji wanaopitia 
Mexico, ili kuepuka ushuru wa asil-
imia tano unaotarajiwa kuanza Juni 
10.

Balozi wa Mexico nchini Mareka-
ni, Martha Barcena na Waziri wake 
wa Mambo ya Nje, Marcelo Ebrard, 

walipinga uwezekano wowote wa 
makubaliano na nchi ya tatu, itakay-
owalazimisha wanaotafuta uhamiaji 
Marekani kwanza kuomba hifadhi 
Mexico.

Balozi wa Mexico nchini Mareka-

ni, Martha, anaeleza kwamba kuna 
kiwango cha juu kabisa wataka-
choweza kufikia katika majadiliano 
ambacho alikitaja kwa jina ‘hadhi ya 
Mexico.’

Anasema ushuru huo wa Mare-
kani, unaweza kusababisha msuko-
suko wa kifedha na kiuchumi, hivyo 
kupunguza uwezo wa Marekani ku-
kabiliana na kumiminika wahamiaji 
nchini mwake.

*Kwa mujibu wa vyombo vya 
habari mbalimbali.

Mexico yaja juu kutikiswa na ushuru 
wa wahamiaji kutoka kwa Trump

Mpaka wa ukuta wa Marekani na Mexico. PICHA ZOTE: MTANDAO

UCHUMI
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Na Nebart Msokwa, MOMBA

WAKAZI wa vijiji vilivyopo 
kwenye Kata ya Mkulwe, Mom-
ba mkoani Songwe, wanalazimi-
ka kusafiri umbali wa kilomita 
40 kwenda kutafuta matibabu 
katika Kituo cha Afya cha Kam-
samba kutokana na kata hiyo 
kutokuwa na kituo cha afya.

Kutokana na hali hiyo wa-
nanchi hao wameiomba seri-
kali kuwajengea kituo cha afya 
katika kata hiyo ambacho tayari 
wameshaanza kushirikiana kwa 
kuanza kufyatua matofali kwa 
ajili ya ujenzi huo unaotarajiwa 
kuanza hivi karibuni.

Wakizungumza na gazeti hili 
juzi, wananchi hao walisema 
wamekuwa wakipata adha 
hiyo ya kusafiri umbali mrefu 
kutafuta huduma za afya, huku 
wakidai kuwa kutoka katika 
Kata hiyo kwenda katika Hos-
pitali ya Rufani ya Mkoa iliyoko 
Vwawa wilayani Mbozi ni zaidi 
ya kilomita 120.

Mmoja wa wananchi hao, 
Stella Kamizi, alisema licha ya 
kutembea umbali mrefu kufuata 
matibabu hayo, wamekuwa 
wakitozwa fedha nyingi wan-
apolazwa katika kituo hicho cha 
Kamsamba.

Alisema wamekuwa wakito-
zwa mpaka Sh. 35,000, hivyo 
ikijumlishwa na gharama za 
usafiri na kula, wanajikuta wa-
natumia mpaka Sh. 100,000.

 “Tumeamua tuanze ujenzi wa 
kituo cha afya ndani ya kata 
yetu na wananchi wote tume-
hamasika kutokana na umbali 
tunaosafiri kwenda kutibiwa 
Kamsamba ambako tunatumia 
muda mrefu njiani, hivyo tuna-
hatarisha maisha yetu,” alisema 
Kamizi. 

Edmund Kulanga alisema 
kukosekana kwa kituo hicho 
cha afya katika kata hiyo na 
gharama zilizopo katika kituo 
cha jirani cha Mkulwe kinacho-
milikiwa na Kanisa la Katoliki, 
wamelazimika kutembea umbali 
mrefu zaidi kwenda kufuata 
matibabu.

Alisema kwa sasa wanashind-
wa kuendelea na ujenzi wa 
kituo chao kutokana na kibali 
cha ujenzi kucheleweshwa, 
hivyo kuiomba serikali kuwa-
hisha kibali hicho.

Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Momba ambaye ni Diwani 
wa Kata hiyo ya Mkulwe, 
Mathew Chikoti, alisema 
changamoto hiyo ni ya muda 
mrefu kwa wananchi hao na 
ndio maana wamehamasika 
kushiriki ujenzi wa kituo chao.

Watembea 
kilomita 40
kusaka 
huduma 
za afya 

Wataka kulipwa fidia kupisha ujenzi
 Na Nebart Msokwa, 
KYELA

Z
AIDI ya wananchi 200 
wa Mji wa Kasumulu, 
Kyela mkoani Mbeya, 
wanaotakiwa kuyaha-

ma maeneo yao kupisha ujenzi 
wa Kituo cha Pamoja cha Forod-
ha baina ya Tanzania na Malawi, 
wameiomba Wizara ya Ujenzi, 
Uchukuzi na Mawasiliano ku-
walipa fidia ili waendelee na 
maisha yao ya kawaida.

Wakizungumza na waandishi 
wa habari juzi, wananchi hao 
walisema wizara hiyo imeshind-
wa kutekeleza agizo la Rais John 
Magufuli la kutaka walipwe fidia 
zao kabla ya Mei 31, mwaka huu.

Kutokana na kushindwa 
kutekeleza agizo hilo, walisema 
mpaka sasa hawajalipwa huku 
wakiwa hawatakiwi kuyaende-

leza maeneo hayo.
Mmoja wa wananchi hao, 

Mchungaji John Kyamba, alise-
ma wamekuwa wakisubiri fidia 
hizo kwa muda mrefu bila ma-
fanikio na kwamba baada ya 
agizo la Rais, walianza kupata 
matumaini lakini bado hawa-
jalipwa.

Alisema wanashangaa agizo 
hilo la mkuu wa nchi kupuuzwa 
kiasi hicho, huku akilinganisha 
maagizo hayo na ya Mungu am-
bayo hayawezi kupuuzwa na 
mtu yeyote.

“Kwenye Biblia tunaamini 
kuwa kauli ya Mungu ndiye ya 
mwisho, sasa Tanzania mwe-
nye kauli ya mwisho ni (Rais) 
Magufuli. Hakuna anayeweza 
kubadilisha hilo ndiyo maana 
tunashangaa kwa nini agizo lake 
limepuuzwa kiasi hicho?” Ali-
hoji Mchungaji Kyamba.

Alimwomba Rais Magufuli 
kusikia tena kilio chao na awa-
saidie ili walipwe na wayahame 
maeneo hayo na kwenda kuan-
zisha makazi mengine, ili kituo 
hicho       kiendelee kujengwa 
bila mgogoro huku akisisitiza 
kuwa wanaunga mkono mradi 
huo. Naye Neema Lyolo alise-
ma wanachotaka kwa sasa ni 
kutendewa haki ya kulipwa 
fidia na kwamba hawahitaji 
migogoro na serikali hasa kwe-
nye shughuli za maendeleo.

Alisema tangu serikali ilipo-
tangaza kuyachukua maeneo 
hayo, iliwazuia kuyaendeleza 
hali ambayo inawafanya waend-
elee kuishi maisha magumu. 

Neema alisema maeneo hayo 
yalishafanyiwa uthamini na kili-
chobaki ni kulipwa, lakini kwe-
nye hatua hiyo, wanapigwa da-
nadana mara kwa mara na sasa 

wanashangaa hata agizo la Rais 
limepuuzwa.

Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Kyela, Hunter 
Mwakifuna, alisema amefua-
tilia suala hilo mpaka wizarani 
na kuahidiwa kuwa wananchi 
watalipwa fidia mwishoni mwa 
Juni, mwaka huu. 

Alisema alipofika wizarani, 
aliambiwa kuwa kinachoen-
delea kwa sasa ni uhakiki wa 
majina ya wananchi wanaosta-
hili kulipwa na kwamba walim-
hakikishia mpaka kufikia Juni 
30, mwaka huu, uhakiki huo 
utakuwa umekamilika.

Mkuu wa Wilaya ya Kyela, 
Cloudia Kitta, aliwataka wa-
nanchi hao kuendelea kuvuta 
subira kwa madai kuwa suala 
lao linashughulikiwa kikamilifu 
na kwamba litakapokuwa tayari 
watalipwa fedha zao.

Walia na ubovu wa barabara 
Na Nebart Msokwa, 
MBARALI

WANANCHI wa Kijiji cha 
Kilambo, Kata ya Mwatenga, 
Wilaya ya Mbarali mkoani 
Mbeya, wameiomba serikali 
kupitia Wakala wa Barabara za 
Mijini na Vijijini (Tarura) ku-
waboreshea barabara, ili kura-
hisisha shughuli za usafiri na 
usafirishaji.

Wakizungumza juzi na Ni-
pashe kijijini hapo, wananchi 
hao walisema ubovu wa 
barabara hiyo unasababisha 
changamoto ya kuwasafirisha 
wagonjwa kwenda hospitali ya 
wilaya hali ambayo inahatari-
sha maisha ya wagonjwa.

Mmoja wa wananchi hao, 
Julius Sonyela, alisema baa-
dhi ya wajawazito wamekuwa 
wakijifungulia njiani wanaposa-

firishwa kwenda hospitalini ku-
tokana na ubovu wa barabara, 
hatua inayowafanya kutumia 
njia za asili kusafiri.

Alisema hivi karibuni 
mjamzito mmoja alipoteza mai-
sha alipokuwa anakwenda hos-
pitalini na kwamba kutokana 
na usafiri kuwa mgumu, alilazi-
mika kutumia usafiri wa pikipiki 
maarufu kama bodaboda.

“Mama huyo alikuwa ana-
pelekwa katika Kituo cha Afya, 
ili akasaidiwe, lakini akiwa nji-
ani uchungu ulimzidi na mpaka 
anafikishwa katika kituo hicho 
alikuwa tayari ameshafariki 
dunia. Tunaomba barabara hii 
iboreshwe ili kuokoa maisha ya 
watu,” alisema Sonyela.

Mwenyekiti wa Kijiji hicho, 
Moshi Ambali, alisema ameku-
wa akifuatilia wilayani kuhusu 
ubovu wa barabara hiyo, lakini 

hakuna mabadiliko yoyote ya-
nayofanyika.

Alisema mbali na wagonjwa 
kupata shida kusafiri, wananchi 
pia wanashindwa kusafirisha 
mazao yao kwenda sokoni 
kwa urahisi hali inayowafanya 
wakulima wasipate tija kwenye 
kilimo chao ambacho ndiyo 
shughuli yao kuu.

Kwa mujibu wa Ambali, hali 
inakuwa mbaya zaidi wakati wa 
masika kwa kuwa maji huwa 
yanajaa kiasi kwamba hakuna 
usafiri wa aina yoyote ambao 
huwa unatumika katika eneo 
hilo. “Nimekuwa nikiwafuatilia 
wenzetu wa Tarura (Wakala wa 
Barabara Mijini na Vijijini), ili 
watusaidie barabara hii lakini 
hakuna kinachoendelea. Tu-
namwomba Mkuu wa Wilaya 
atusaidie kuwaelekeza ili wa-
tutengenezee barabara hii am-

bayo ni muhimu sana,” alisema 
Ambali.

Meneja wa Tarura wa Wilaya 
ya Mbarali, Mhandisi Abdul 
Mfumbili, alikiri barabara hiyo 
kuwa mbovu na kwamba wa-
nakusudia kuanza kuitengen-
eza Septemba, mwaka huu.

Alisema barabara hiyo haiwe-
zi kutengenezwa wakati wa 
mvua kutokana na eneo hilo 
kuwa na maji mengi, hivyo aka-
sisitiza kuwa watakapokuwa 
wanaitengeneza wataiwekea 
miundombinu ya kuwezesha 
maji kupita bila kutuama bara-
barani.

Aliwataka wananchi hao ku-
vuta subira wakati maandalizi 
ya kuitengeneza barabara hiyo 
yanafanyika, huku akiwataka 
kuwa walinzi wa miundombinu 
hiyo pindi itakapokuwa imeten-
genezwa.

Mkuu wa Wilaya ya Ikungi, Miraji Mtaturu, akishiriki chakula cha sikukuu ya Eid El Fitr na wanafunzi wenye mahitaji maalum wa Shule 
ya Msingi Ikungi, katika hafla iliyoandaliwa na viongozi wa serikali na dini wilayani humo, mkoani Singida juzi. PICHA: MPIGAPICHA 
WETU 
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Wanafunzi
watakiwa 
kutunza 
mazingira

Mahenge apiga marufuku uingizaji mifugo Mzakwe
Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

M
KUU wa Mkoa wa 
Dodoma, Dk. Binilith 
Mahenge, amepiga 
marufuku uingizaji 

mifugo kwenye chanzo cha maji 
Bonde la Mzakwe na kuonya 
kuwa atakayebainika atachuku-
liwa hatua kali za kisheria.

  Dk. Mahenge alitoa kauli 
hiyo jana alipokuwa akizindua 
kampeni maalum ya usafi wa 
mazingira jijini hapa.

  Alisema anazo taarifa kuwa 
wapo wananchi ambao wamean-
za kuingiza mifugo kwenye eneo 
hilo na hivyo kuhatarisha chanzo 
hicho cha maji.

 Kufuatia hali hiyo, Mkuu huyo 
aliwataka wafugaji na wananchi 
kulinda chanzo hicho ambacho 
ni muhimu na kuacha kufanya 
shughuli za kibinadamu.

 “Ni marufuku kwa watu kuin-
giza mifugo kwenye chanzo cha 
maji bonde la Mzakwe na kwa 
yeyote atakayebainika kuingiza 
mifugo  hatua zitachukuliwa dhi-
di yake,” alisema.  Akizungumzia 
kampeni ya usafi, Dk. Mahenge 
alipongeza Halmashauri ya Jiji la 
Dodoma kutokana na kusimamia 
suala la usafi wa mazingira kwe-
nye masoko kwa kuhamasisha 
uwekaji wa bidhaa kwenye meza 
maalum kama kanuni za afya zi-
navyoelekeza.

  Kwa upande wake, Ofisa 

Masoko wa jiji hilo, James Yuna, 
alisema mafanikio ya usafi kwe-
nye masoko yanatokana na jiti-
hada kubwa za usafi zilizowekwa 
kwenye masoko yote.

  Aidha, alisema mafanikio 
hayo pia yamechangia kuwa-
fanya wafanyabiashara kukidhi 
maelekezo ya kiafya na kuepuka-
na na magonjwa ya milipuko am-
bayo husababishwa na mazingira 
kuwa chafu.

  Ofisa huyo aliwataka wa-
nanchi kuhakikisha wanafanya 
usafi mita tano kwenye maeneo 
ya makazi na biashara ili kuweka 
mazingira safi.

  Alitoa wito kwa wafanyabi-
ashara wadogo kufanya biashara 
zao kwa kuzingatia maagizo ya 

halmashauri.
 Alitaja maagizo hayo ni kuto-

fanya biashara kandokando ya 
barabara ili kuepusha na ajali na 
usumbufu kwa watembea kwa 
miguu.

  Naye   Mkuu wa Idara   ya 
Mazingira na Udhibiti   wa taka 
ngumu jijini humo, Dickson Ki-
maro, alisema kwa sasa jiji hilo 
limekuwa likikusanya tani 150 
mpaka 180 za taka kila siku kwe-
nye dampo la Chidaye. 

Hata hivyo, alisema wanaanga-
lia utaratibu kubadilisha mfumo 
wa uondoshaji taka na kwamba 
wametenga gari maalumu kwa 
ajili ya kuhudumia masoko ili 
yawe katika hali ya usafi wakati 
wote.

Wataka gesi asilia haraka waitumie kwenye magari
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

WAKAZI wa Mkoa wa Dodoma, 
wameiomba serikali kuharakisha 
mchakato wa kufikisha gesi asilia 
nchi nzima ili kuitumia kwenye 
magari.

Wakizungumza na Nipashe, juzi 
baada ya kushuhudia gari linalo-
tumia gesi asilia badala ya mafuta 
ya petroli, walisema kuwa hatua 
hiyo itasaidia kuondokana na 
matumizi makubwa, hivyo  kuima-

rika kiuchumi. 
Mmoja wa wakazi hao, Joyce 

Joel, alisema anatamani kutumia 
gesi hiyo, lakini kukosekana kwa 
kituo cha kujazia gesi mkoa wa 
Dodoma anakwama kubadilisha 
mfumo wa gari lake.

 Alisema endapo serikali itafan-
ya mchakato huo itawasaidia wa-
miliki binafsi wa magari kutumia 
huduma hiyo ambayo inaonekana 
nafuu

zaidi.   “Tunaiomba serikali ku-
harakisha ule mchakato wa ku-

fikisha huduma ya gesi mikoani, ili 
wananchi waweze kunufaika nao 
hasa kwa matumizi ya

magari kwa sababu wengi tulio 
mikoani tunahitaji huduma hiyo,” 
alisema. Kwa upande wake, Ber-
nard Chuwa alisema pamoja na 
huduma hiyo kuwa nzuri, lakini 
kituo cha kujaza gesi ni kimoja na 
kipo Dar es Salaam jambo ambalo 
linawafanya watu washindwe ku-
pata huduma hiyo. 

Akizungumza kuhusu hali hiyo, 
Mratibu wa Mradi wa matumizi ya 

gesi asilia kwenye magari (CNG Ve-
hicle Project) kutoka DIT, Dk. Esebi 
Nyari, alisema 

ili kuwafikia wananchi mikoani 
kwa kushirikiana na wadau wen-
gine wana mpango wa kusafirisha 
gesi hiyo katika magari.

Alifafanua zaidi ya kuwa changa-
moto ya kuwafikia wananchi wali-
opo mikoani ni kubwa kwa kuwa 
serikali haijafikisha gesi katika 
maeneo

hayo, lakini wao wameona ni 
bora kuisafirisha kupitia magari.

“Kuongeza mfumo wa gesi kwe-
nye magari tunalenga kufika hadi 
mikoani na mfumo huu kwa gari 
ndogo unaendesha   kilomita 25 
kwa kilo moja,

wakati petroli lita moja unaenda 
kilomita 13 na mtungi wa gesi wa 
kilo 15 unaujaza kwa Sh. 20,000, 
hivyo unaotumia gharama ndogo,” 
alisema Dk. Nyari.

Dk. Nyari alisema malengo yao 
wanatarajia wafunge mfumo wa 
gesi katika magari ya wateja wasio-
pungua 4,000 kwa mwaka.

Watoto wakisherehekea Sikukuu ya Eid El Fitr katika Uwanja wa Nyerere Square, jijini Dodoma jana. PICHA: PETER MKWAVILA

Na Augusta Njoji, 
DODOMA

MAMLAKA ya Usafiri 
wa Anga Tanzania (TCAA) 
imewataka wanafunzi 
kutambua umuhimu wa 
kutunza mazingira na 
kutumia mifuko mbadala 
kwa ustawi wa afya na 
maendeleo ya kiuchumi.

 Wito huo ulitolewa na 
Mkaguzi wa Huduma za 
Hali ya Hewa na Mazin-
gira kutoka TCAA, John 
Mfungo, alipokuwa akitoa 
elimu ya mazingira kwa 
wanafunzi wa Shule ya 
Msingi Kiwanja cha Ndege 
jijini hapa.

Mfungo aliwataka 
wanafunzi kujikita kwe-
nye matumizi ya mifuko 
mbadala kwa kuwa ni 
rafiki wa mazingira.

Alisema TCAA inatoa 
elimu kwa umma juu ya 
umuhimu wa utunzaji wa 
mazingira katika ukuaji na 
ustawi wa mazingira.

“Hatua hii ni sehemu 
ya maadhimisho ya Siku 
ya Mazingira Duniani na 
lengo letu ni kuongea na 
wanafunzi pia tuone uele-
wa wao kuhusu utekelezaji 
wa sheria ya mazingira 
ambayo inazuia matumizi 
ya mifuko ya plastiki,” 
alisema.

Mwalimu Mkuu wa 
shule hiyo, Cassian Henry, 
alipongeza elimu iliyo-
tolewa na TCAA na kueleza 
inasaidia kutoa uelimishaji 
kwa wanafunzi kwa kuwa 
ni kundi linalohitaji elimu 
hiyo zaidi.

“Taasisi zingine zina-
paswa ziige mfano huu wa 
utoaji wa elimu ya maz-
ingira, elimu hii inatakiwa 
iwafikie wanafunzi wote 
nchi nzima, hivyo taasisi 
zingine ziungane na TCAA,” 
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Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

WAZIRI wa Elimu na 
Mafunzo ya Amali Zanzi-
bar, Riziki Pembe Juma, 
amewaomba walezi 
wanaolea watoto yatima 
kujitahidi kuwalea vyema  
kwa kutegemea fadhila 
kutoka kwa mola wao.

Waziri huyo alisema 
hayo juzi alipofanya ziara 
katika kituo cha watoto 
yatima cha Islah Center 
kilichoko Fuoni mjini 
Unguja.

Riziki alisema endapo 
watawalea vyema watoto 
yatima na wao wataondo-
kana na ukiwa wa kuon-
dokewa na wazee wao.

Aidha, aliwataka wa-
toto hao kujitahidi katika 
masomo na kutosahau 
kuwaombea dua wazazi 
wao waliokwishatangulia.

 Hata hivyo aliwaomba 
Waislamu nchini kuwa-
saidia watoto yatima 
kwa hali na mali ili nao 
wajihisi kama wako na 
wazazi wao.

Kwa upande wao, 
watoto yatima wa kituo 
hicho, walimshukuru 
waziri huyo kwa kufika 
kuwatembelea pamoja 
na kuwapatia sadaka. 
Walisema  sadaka hiyo 
imewafikia kwa wakati 
mwafaka.

Mama mlezi wa wa-
toto hao, Zalha Abdal-
lah Makame, alisema 
wamefarajika kwa kufika 
kwake  na kuwapatia 
sadaka hiyo na kumu-
omba kutoishia hapo na 
badala yake aendelee 
kuwasaidia kila hali itaka-
pomruhusu.

Watoto yatima 17 wan-
alelewa katika kituo hicho 
cha Islah Center chini ya 
uangalizi wa Zalha.

Waziri ataka 
malezi 
mema 
watoto 
yatima

Dk. Shein ataka utii wa sheria

Robo ya wanawake pekee wamiliki ardhi 
Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

LICHA ya kwamba asilimia 75 ya 
wanawake Zanzibar ndio watumi-
aji wakubwa wa ardhi, wengi wao 
hawamiliki ardhi hiyo.

Hayo yalisema jana na Mkuru-
genzi wa Chama cha Waandishi 
wa Habari Wanawake Tanzania 
(Tamwa) Zanzibar, Dk. Mzuri Issa, 
katika kikao kilichowashirikisha 

watendaji mbalimbali wa serikali, 
wanaharakati na masheha, kwe-
nye ofisi za chama hizo, Tunguu 
mjini hapa. 

Alisema hali halisi inaonyesha 
kwamba wanawake waliowengi 
Zanzibar hawamiliki ardhi kwa 
sababu mbalimbali ikiwamo mfu-
mo jamii uliopo ambao hauoni 
haja   ya mwanamke kumiliki ar-
dhi.

Kutokana na hali hiyo, Dk. Mzuri 

alisema: “Hii inasababisha mara 
nyingi hata ile haki ya kurithi ardhi 
huwa haipatikani.”

Alisema ingawa hata sheria zi-
nazofuatwa katika sehemu nyingi 
Zanzibar ikiwamo Sheria ya Mi-
rathi ya Kiislamu inayompa haki 
mwanamke kumiliki mali, suala 
la mirathi limekuwa na uzito kwa 
warithi kulitekeleza. 

Mkurugenzi huyo alisema ku-
tokana na hali hiyo, wanawake 

wamekuwa hawapati haki wana-
zostahili kupitia mirathi kisheria.

Dk. Mzuri alisema pia katiba ya 
Zanzibar ya mwaka 1984 pamoja 
na sheria zingine zinazohusiana 
na ardhi, zimetoa haki ya kumiliki 
kwa Mzanzibari ambaye amefikia 
umri wa miaka 18 bila ya kujali 
jinsia. 

Alisema takwimu zinaashiria 
kuwa wanawake wanaomiliki ar-
dhi ni kati ya asilimia 20 na 25 tu.

Alisema Tamwa Zanzibar kuan-
zia mwaka 2016, imekuwa ikiha-
masisha upatikanaji wa haki ya 
ardhi kwa wanawake, lakini bado 
takwimu za wanawake kumiliki 
ardhi ni ndogo. 

“Mfano mwaka 2017 na 2018 
Tamwa ilihamasisha wanawake 
zaidi 700 kwa kuwajengea uw-
ezo juu ya umuhimu wa ardhi, 
kuwashauri kununua na kufuatilia 
haki za urithi na usajili,” alisema.

Mke wa Rais wa Zanzibar, Mama Mwanamwema Shein, akitoa mkono wa Eid El Fitr kwa wazee wanaoishi katika Nyumba ya Serikali Sebleni, 
Wilaya ya Mjini Unguja Zanzibar juzi. PICHA: IKULU ZANZIBAR

Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

R
AIS wa Zanzibar, Dk. Ali 
Mohamed Shein, ame-
wasihi wananchi kutii 
sheria za nchi, ili wageni 

wanaoitembelea Zanzibar nao 
waige mfano wao na hatimaye 
waendelee kuishi kwa hali ya us-
alama na amani. 

Akizungumza juzi katika 
Baraza la Idd el Fitri kwenye 
ukumbi wa Sheikh Idris Abdul-
wakil, Kikwajuni mjini Zanzi-
bar,  Dk .Shein alisema kuwapo 
kwa amani na utulivu nchini 
kumezidisha kupiga hatua za 
ufanisi za utekelezaji wa mipango 
ya maendeleo.

Aliitaja mipango hiyo  ni kuwa  
MKUZA III (Mkakati wa Tatu wa 
Kupunguza Umaskini Zanzibar), 
Dira ya Maenedeleo ya 2020, 
Mpango wa Dunia wa Maendeleo 

Endelevu na Ilani ya Uchaguzi ya 
CCM ya mwaka 2015-2020.

Dk. Shein alisema nchi inay-
othamini na kufuata misingi ya 
utawala bora, watu wake huwa 
na uvumilivu maalum wa kuishi 
pamoja katika jamii ya watu we-
nye imani tofauti za kidini na kiu-
tamaduni.

Alisema watu wa Zanzibar na 
Watanzania kwa ujumla wame-
kuwa kigezo kizuri miongoni 
mwa          nchi kadhaa duniani 
katika        kuuendeleza ustaarabu 
wa uvumilivu tangu kale na da-
hari.

  “Kwa hakika uvumilivu ni 
miongoni mwa sababu zinazotue-
pusha na migogoro ya wenyewe 
kwa wenyewe nchini. Tumshuku-
ru Mwenyezi Mungu kwa kutupa 
tunu hii, tutahakikisha tunailinda 
amani na usalama nchini mwetu 
kwa kila hali,” alisema Dk. Shein.

Aidha, alisema wananchi wa 

Zanzibar wana wajibu wa kum-
shukuru Mwenyezi Mungu kwa 
kuwajalia kuwa na uchumi una-
okua mwaka hadi mwaka. Ka-
tika mwaka wa fedha wa 2018/19 
uchumi ulikua kwa asilimia 7.1 
kutoka 7.0 na mfumko wa bei ul-
iendelea kushuka kutoka asilimia 
5.6 mwaka 2017/18 hadi asilimia 
3.9 mwaka 2018/19.

Katika kuimarika kwa uchumi, 
alisema  makusanyo ya mapato 
yameongezeka na kufikia Sh. bil-
ioni 6668.7 mwaka 2017/18 kutoka 
Sh. bilioni 181.48 mwaka 2010/11 
ambayo ni sawa na ongezeko la 
mara 3.7.

Dk. Shein alisema pato la 
mtu binafsi ambalo lilikuwa 
Sh. 942,000 mwaka 2010, 
limeongezeka hadi Sh. 2,323,00O 
mwaka 2018 ikiwa ni sawa na 
ongezeko la asilimia 146.7.

Alisema makusanyo na 
utekelezaji wa mipango ya 

maendeleo inaleta matarajio ya 
kukua kwa uchumi kufikia asil-
imia 7.8 katika mwaka wa fedha 
wa 2019/20     na hapana shaka 
kwamba Zanzibar itafikia uchu-
mi wa kati ifikapo mwaka 2020 
kama     ilivyolengwa   katika Dira 
ya Maendeleo ya Zanzibar ya 
2020.

Pamoja na hayo, Dk. Shein 
alisema serikali haina uwezo wa 
kumpa kila mtu mmoja pesa za 
matumizi katika kuendeshea 
maisha yake ila humlipa kupitia 
huduma mbalimbali zinazotole-
wa kwa wananchi.

Alisema kila kiongozi kwa nafa-
si aliyo nayo itamlazimu asimam-
ie ulipaji kodi pamoja na utoaji 
wa risiti na kuwataka wananchi 
kuendelea kushajiishana juu ya 
utoaji na uchukuaji wa risiti, ili 
kuhakikisha kwamba kila senti 
inayopaswa kukusanywa na seri-
kali inakusanywa.
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Benki yashiriki 
usafi mazingira

Viwanja vya taasisi wadaiwa 
kodi ya pango sasa kuuzwa

Soko la ghorofa la kisasa kujengwa kwa bil. 23/-
Na Elizabeth Faustine, 
MWANZA

SERIKALI imetenga Sh. bilioni 
23 kwa ajili ya ujenzi wa soko kuu 
jijini Mwanza unaotarajiwa kuan-
za mwezi Agosti, mwaka huu. 

Mkurugenzi wa Jiji la Mwanza, 
Kiomoni Kibamba, alitoa taarifa 
hiyo wakati akizungumza na 
wafanyabiashara wa soko hilo li-
takalojengwa kuendana na hadhi 
ya jiji hilo. 

“Kuanzia mwezi Julai na Ago-

sti Mungu akituweka hai hapa 
habari yake ndefu... tunabomoa 
soko lote halafu linajengwa soko 
la kisasa la Sh. bilioni 23, tul-
ishatangaza zabuni na mzabuni 
alishapatikana tunasubiri mika-
taba kutoka kwa Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali ikirudi tusaini 
shughuli ianze,” alisema Kibam-
ba.

Alisema soko hilo la ghorofa 
mbili lenye eneo la maegesho ya 
magari zaidi ya 500 kwa wakati 
mmoja, vyumba vya maduka zai-

di ya 500 na vizimba 1,500 lita-
jengwa kwa muda wa miezi 18.

Soko hilo litakapokamilika wa-
takaopewa kipaumbele ni wale 
waliokuwapo awali pia litakuwa 
na sehemu ya wafanyabiashara 
wadogo kufanyia biashara zao.

Aidha, Kibamba alisema 
Nyegezi itajengwa stendi ya 
kisasa ya ghorofa mbili yenye 
ukubwa mara nne ya iliyopo sasa 
ambayo itagharimu Sh. bilioni 
14 na pembeni kutajengwa soko 
na sehemu ya wafanyabiashara 

wadogo pamoja na huduma za 
kifedha.

Pia kutakuwa na mradi wa 
ujenzi wa stendi ya kuegesha 
magari makubwa karibu na 
dampo la Buhongwa utakaogha-
rimu Sh. bilioni 13. 

Mwenyekiti wa soko kuu, 
Hamad Nchola, alimuomba mku-
rugenzi huyo kuhakikisha kuwa 
mzabuni anafanya kazi usiku na 
mchana ili kukamilisha kazi kwa 
muda wa mwaka moja tofauti na 
miezi 18 iliyopo kwenye mkataba.

Takataka za plastiki zikiwa zimerundikana na kuziba katika daraja la Mto Ng’ombe, eneo la Kinondoni Mkwajuni, jijini Dar es Salaam jana,  
jambo linalofanya maji kushindwa kupita vizuri na kusababisha mafuriko hasa nyakati za mvua. PICHA: JOHN BADI 

Na Romana Mallya

WIZARA ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, imetishia 
kuwa itafuta milki na kuuza vi-
wanja vya taasisi na mashirika, 
kampuni za umma na binafsi 
zinazodaiwa kodi ya pango la ar-
dhi, endapo wahusika hawatafi-
ka kwenye kikao kinachofanyika 
Jumanne ijayo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-

tolewa Jumatano ya wiki hii na 
Katibu Mkuu wa wizara hiyo, 
Dorothy Mwanyika, kikao hicho 
kimeitishwa na Waziri wa Wizara 
hiyo, William Lukuvi, kitakacho-
fanyika Dodoma.

Mwanyika alisema taasisi na 
mashirika, kampuni za umma na 
binafsi pamoja na wenye mae-
neo ya       viwanda na biashara 
yanayodaiwa kodi ya pango la 
ardhi na yenye malimbikizo ya 
muda mrefu wanatakiwa kuhud-

huria kikao hicho ambacho ki-
tafanyika siku hiyo kuanzia saa 
tatu asubuhi   kwenye ukumbi 
wa Hazina.

“Mashirika, taasisi na kampuni 
yanayodaiwa kodi hii ya pango 
la ardhi na malimbikizo yana-
paswa kufika yakiwa na nyaraka 
za umiliki pamoja na stakabadhi 
za malipo yote yaliyofanyika,” 
alisema.

Mwanyika alisema wadaiwa 
watakaoshindwa kufika kwenye 

kikao hicho, hatua za kufuta mil-
ki zao na kuuza viwanja husika 
zitafuata kwa mujibu wa Sheria 
ya Ardhi  (sura 113) kifungu cha 
50.

“Majina ya taasisi, mashirika 
na kampuni husika yameorod-
heshwa. Kwa wadaiwa wengine, 
ofisi zote za ardhi nchi nzima 
zitakuwa wazi siku zote pamoja 
na siku za Jumamosi na Jumapili 
hadi Juni 30 kwa ajili ya kwenda 
kuhakiki na kulipa,” alisema. 

Na Elizabeth Faustine, MWANZA

BENKI ya Akiba Commercial Bank 
tawi la Mwanza imetoa vifaa mbal-
imbali vya kufanyia usafi pamoja na 
kufanya usafi katika Soko Kuu jijini 
Mwanza.

Akizungumza wakati wa zoezi 
hilo Meneja wa benki hiyo tawi la 
Mwanza, Harriet Bujiku, alisema wa-
nathamini mazingira na pia ni mdau 
mkubwa katika harakati za kuyatun-
za kwa kuwa hata sera ya huduma 
za kijamii imeweka kipengele cha 
mazingira kama sehemu mojawapo 
ambayo benki inashughulikia katika 
kurudisha sehemu ya faida yake 
kwa jamii inayohudumia.

“Sisi benki ya Akiba tumefarijika 
kupata fursa ya kushiriki katika 
maadhimisho ya Siku ya Mazin-
gira Duniani inayoadhimishwa kila 
mwaka Juni 5, kwa kufanya usafi 
katika soko kuu la Jiji la Mwanza 
ambalo ni kubwa na linapokea bid-
haa nyingi kutoka maeneo mbalim-
bali ya Kanda ya Ziwa,” alisema na 
kuongeza:

“Tumetoa vifaa mbalimbali vya 
kufanyia usafi vyenye thamani ySh. 
milioni tatu, ikiwamo mapipa ya 
kutunzia taka18, toroli mbili, koreo 
tatu,mifagio 18,buti jozi 12,glovisi 
jozi 13 na reki nne.” 

Bujiku alisema,wametoa vifaa 
hivyo, ili kuhakikisha soko hilo 
linakuwa safi, ikizingatiwa kaulim-
biu ya maadhimisho ya mwaka huu 
inayosema ‘kupinga uchafuzi wa 
hewa’ ambapo benki hiyo inaunga 
mkono  kwa kutambua umuhimu wa 
hewa safi.

Alisema, takwimu zinaonyesha 
kwamba asilimia 92 ya watu duniani 
hawavuti hewa safi zinazohitajika, 
hivyo jitihada za makusudi kwa 
ajili ya kupambana na tatizo hilo 
lifanyike ili kulinda afya za watu, 
viumbe hai wengine na mazingira 
kwa ujumla.

Mkurugenzi wa Jiji la Mwanza, 
Kiomoni Kibamba, aliipongeza benki 
hiyo, huku akiutaka uongozi wa 
soko hilo na Kata ya Pamba ku-
hakikisha wanatumia vifaa hivyo 
katika usafi sambamba na kuvi-
tunza.

“Viongozi wa soko mtunze vifaa 
hivyo ili vidumu kwa kuwa mme-
pata bahati, kuna masoko zaidi ya 
18 jijini hapa ila benki ya Akiba 
ikaona bora iwape nyinyi, lakini 
pia tunaendelea kusisitiza acheni 
matumizi ya mifuko ya plastiki 
kwani ukikutwa nayo ni sawa na 
umekutwa na meno ya tembo,” 
alisema.

Aliongeza: “Adhabu yake utatoa 
faini ya Sh. 30,000 na kifungo, 
kwani mifuko hiyo haiozi pale 
dampo la Buhongwa kuna mifuko 
tuliyofukia miaka 35 iliyopita, lakini 
haijaoza na ukienda kuifukua unai-
kuta ipo na rangi yake na ilivyo na 
roho ngumu hata ukiichoma moto 
bado yanabaki masalia ambayo 
nayo hayaozi.”

Mwenyekiti wa Soko Kuu la 
Mwanza, Hamad Nchola, alishukuru 
benki hiyo na kuwataka wafan-
yabiashara kudumisha utamaduni 
wa kusafisha mazingira yote yanay-
owazunguka ili  kuepuka maradhi.
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MOGADISHU, Somalia

UMOJA wa Mataifa (UN) umese-
ma nchi ya Somalia inakabiliwa 
na baa la njaa kwa sababu ya hali 
ya ukame ambao umekuwa uk-
ishuhudiwa katika maeneo mengi 
ya nchi hiyo kwa muda mrefu 
sasa.

Mark Lowcock anayehusika 
na masuala ya kibinadamu UN, 
alisema hali iliyopo kwa sasa 
nchini Somalia ni mbaya, na hai-
jawahi kutokea katika kipindi cha 
miaka 35.

Lowcock anaomba wahisani 
kusaidia kupatikana kwa Dola za 
Marekani milioni 45, ili kusaidia 
kupatikana kwa majisafi ya ku-
nywa, chakula na mahitaji men-
gine ili kuwasaidia zaidi ya watu 
milioni mbili.

UN inasema watu wengine 
milioni 3.2 wanatarajiwa kuka-
biliwa na baa la njaa katika siku 
zijazo iwapo hatua za dharura 
hazitachukuliwa, kwa sababu hali 
inaendelea kuwa mbaya.

Mbali na msaada huo wa dharu-
ra, UN unaomba Dola za Marekani 
bilioni 1.09 kusaidia kukabiliana 
na hali hiyo mwaka huu, lakini 
ni asilimia 22 ya fedha hizo ndio 
iliyopatikana.

Tangu mwaka 1992, Somalia 
imekuwa ikikumbwa na ukame 
kwa sababu ya kiwango kidogo 
cha mvua.

   RFI

Umoja wa Mataifa 
wahofia ukame Somalia

KHARTOUM, Sudan

UMOJA wa Afrika (AU) 
umeipiga marufuku Sudan 
kushiriki katika shughuli zo-
zote za muungano huo, hadi 
pale taifa hilo litakapounda 
serikali ya mpito inayoongo-
zwa na raia.

Uamuzi huo unajiri baada 
ya AU kuwapatia watawala wa 
kijeshi wa taifa hilo siku 60 
kukabidhi mamlaka kwa raia 
la sivyo wapigwe marufuku.

Onyo hilo lilijiri baada ya 
utawala wa jeshi nchini humo 
kupuuza makubaliano ya 
awali ya kujiuzulu katika kip-
indi cha siku 15 kilichoafikiwa 
na AU Aprili 15, mwaka huu.

Baraza la amani na usalama 
la AU lilisema kuwa lilijutia 

hatua ya jeshi hilo kushindwa 
kukabidhi mamlaka kwa uta-
wala wa raia, hivyo linawapa-
tia wanajeshi muda wa siku 
60 kufanya hivyo.

AU ilisisitiza kuwa serikali 
ya kijeshi haitakubalika na 
matakwa, mahitaji ya taasisi 
za kidemokrasia na mikakati 
yake mbali na kuheshimu 
haki za binadamu na uhuru 
wa raia wa Sudan.

Jeshi nchini Sudan lili-
chukua mamlaka baada ya 
kumpindua kiongozi wa 
muda mrefu Omar al Bashir 
kufuatia miezi kadhaa ya 
maandamano dhidi ya seri-
kali.

Liliamua kufanya uchaguzi 
baada ya miaka miwili, la-
kini waandamanaji wame-

kataa uamuzi huo na kuamua 
kubaki katika barabara za Mji 
Mkuu wa Khartoum, wakitaka 
utawala wa kiraia.

Baraza hilo likiongozwa 
na Jenerali Abdul Fattah al-
Burhan limekuwa likijadiliana 
na viongozi wa maandamano 
kuhusu uundaji wa serikali 
ya mpito. Lakini pande hizo 
mbili zimetofautiana kuhu-
su jukumu la jeshi ambalo 
limetawaliwa na wafuasi wa 
al-Bashir.

Wakati huohuo, maofisa 
nchini Sudan kwa mara ya 
kwanza wamekanusha madai 
kuwa watu 100 waliuawa na 
wanajeshi wakati wa maanda-
mano na kukiri kuwa ni watu 
46 waliouawa katika tukio 
hilo.

Madaktari wanaowatibia 
wananchi waliopata majeraha 
wanasema idadi ya watu wali-
ouawa na vikosi vya usalama 
wiki hii imepanda na kufikia 
zaidi ya watu 100.

Walisema miili 40 iliopole-
wa kutoka mto Nile mjini 
Khartoum siku ya Jumanne.

Awali mamlaka nchini Su-
dan ilikuwa kimya kuhusiana 
na suala hilo, lakini maofisa 
wa wizara ya usalama wal-
isema idadi ya watu wali-
ofariki ni 46. Wanaharakati 
wa upinzani nchini Sudan 
wamekataa wito wa kufanya 
mazungumzo na baraza la 
kijeshi, wakihoji kuwa baraza 
haliwezi kuaminika baada ya 
kufanyika kwa ukaguzi dhidi 
ya waandamanaji.      DW

Umoja wa Afrika 
waipiga ‘stop’ Sudan

Wahamiaji haramu wakivuka kuingia Marekani kupitia njia zisizo rasmi. PICHA: REUTERS

KAMPALA, Uganda

WATU zaidi ya sita wamethibitishwa 
kupoteza maisha na wengine 50 hawa-
julikani waliko baada ya kusombwa na 
maporomoko ya matope katika Wilaya 
ya Bududa, mashariki mwa Uganda.

Katika tukio hilo, nyumba zaidi ya 
150, mifugo, na mimea vimefunikwa na 
matope, huku shughuli za uokoaji zikiwa 
zinaendelea.

Vijiji viwili vya Bunamwana na Bukob-
ero, katika kata ndogo ya Buwali, wilay-
ani Bududa, vimekumbwa na mapor-
omoko hayo ndani ya kipindi cha mwaka 
mmoja.

Msemaji wa Shirika la Msalaba 
Mwekundu, Irene Nakasiita, kwenye 
ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa 
Twitter, aliandika kwamba maofisa wa-
naendelea na shughuli za uokoaji.

Mmoja wa mkazi wa kijiji cha Bunam-
wana, Nabende Wamoto, alieleza kuwa 
maporomoko hayo licha ya kuua yamea-
cha uharibifu mkubwa.

“Hali ni mbaya, usafiri umeharibika 
na kwa sasa watu wenyewe wanafanya 
juhudi za uokoaji. Tunatarajia maofisa 
wa jeshi kutusaidia, lakini wametuacha 
kama tulivyo. Hali ni ya majonzi,” alisema 
Wamoto.

Tukio hilo limetokea ikiwa imepita 

mwaka mmoja baada ya mto Suume ku-
vunja kingo zake kufuatia mvua kubwa 
na kusababisha maporomoko makubwa 
ya matope yaliyosababisha vifo vya watu 
40.

Kijiji cha Bududa kinayopatikana ka-
ribu na mlima Elgon, kilomita 260 ku-
toka Kampala, mashariki mwa Uganda 
imekuwa sehemu hatari kwa makao ya 
watu kila msimu wa mvua, imekuwa iki-
kumbwa na maporomoko ya matope kila 
mwaka. Juhudi za serikali kuwahamisha 
watu kutoka sehemu zenye athari ya 
kutokea maporomoko ya matope hadi 
sehemu salama zimekosa kufaulu kuto-
kana na ukosefu wa pesa.            VOA

Maporomoko yaua sita, 50 wajeruhiwa

WASHINGTON, Marekani

MAOFISA wa Marekani wanaolin-
da doria mpakani wamewakamata 
wahamiaji zaidi ya 150 kutoka 
Afrika wakijaribu kuvuka mpaka 
kinyume cha sheria kuingia mjini 
Texas katika mpaka wa kusini mwa 
Marekani.

Taarifa iliyotolewa na ofisi ya 
forodha na ulinzi wa mpakani (CBP) 
ilieleza kuwa idadi hiyo walikamat-
wa katika kipindi cha wiki moja.

Siku ya Jumamosi, maofisa hao 
walikamata kikundi cha wahamiaji 
haramu 37 kutoka Afrika ya Kati 
ambao walikuwa wamevuka mpaka 
eneo la Rio Grande wakiingia katika 
ardhi ya Marekani, CBP imesema 
katika taarifa yake Jumanne.

Ofisi hiyo imesema katika 
kundi hilo la wahamiaji kulikuwa 
na makundi ya wanafamilia, 
wakiwamo watoto wadogo, kutoka 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo 
(DRC).

Alhamisi iliyopita jioni, maofisa 
wa uhamiaji walikikamata kikundi 
cha wahamiaji kutoka Afrika cha 
watu 116 wakivuka mto kuingia 
eneo la Del Rio, CBP imesema ka-
tika taarifa yake ya Mei 31, 2019.

Kundi hilo ni la kwanza kwa uku-
bwa kukamatwa katika eneo la Del 
Rio, ofisi hiyo CBP imesema. 

Eneo la mpaka wa Del Rio – 
Acuna liko takriban kilomita 260 
(maili 160) ya mji wa San Antonio 
ulioko magharibi ya Texas.

   VOA

Wahamiaji haramu 150 
kutoka Afrika wakamatwa
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Mbunge wa Musoma Vijijini, Prof. Sospeter Muhongo (kushoto), akizungumza na 
waumini wa dini la kiislamu, baada ya kusherehekea nao sikukuu ya Eid El Fitr, 
katika kijiji cha Kome, jimboni humo, mkoani Mara jana.  PICHA: MPIGA PICHA 
WETU

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akisalimiana na Mohammed Iqbal Noray, 
baada ya kushiriki Swala ya Eid El Fitr kwenye Msikiti wa Anwar, Msasani, 
jijini Dar es Salaam. PICHA: OWM 

Mke wa Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Mama Asha Suleiman Iddi ak-
itoa mkono wa Eid El Fitr  kwa wazee wanaoishi katika  Nyumba za Wazee 
Sebleni, walipofika na Mke wa Rais wa Zanzibar Mama Mwanamwema Shein 
(hayupo pichani), kuwatembelea, mjini  Zanzibar juzi. PICHA: IKULU Z’BAR

Sheikh wa Mkoa wa Kigoma, Hassan Kiburwa, akizungumza na waandishi wa 
habari  kwenye Baraza la Eid El Fitr lililofanyika kwenye stendi mpya ya ma-
basi eneo la Ujiji Manispaa ya Kigoma/Ujiji. PICHA: JOCTAN NGELLY

Waumini wa dini ya kiislam wilayani Muheza mkoani Tanga, wakiwa nje ya 
msikiti mkuu wa Ijumaa, baada ya swala ya Eid El Fitr. PICHA: STEVEN WIL-
LIAM 

Wakazi wa Jiji la Dodoma, wakisherehekea sikukuu ya Eid El Fitri, kwa ku-
pumzika  kwenye uwanja wa Nyerere Square, jijini humo, jana. PICHA: PETER 
MKWAVILA

EID EL FITR KATIKA PICHA
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TURIN, Italia

NYOTA wa Juventus, Cristiano 
Ronaldo, amesema yuko tayari ku-
fanya kazi na kocha, Maurizio Sarri.

Kocha huyo wa Chelsea anahu-
sishwa na mpango wa kujiunga na 
Juventus majira ya kiangazi.

Sarri mwenyewe ameweka wazi 
kwamba, anataka kuondoka hapo 
Chelsea baada ya kudumu nao kwa 
msimu mmoja.

Sarri anatarajiwa kutua Juventus 
wiki hii kujaza nafasi ya Maximil-
iano Alegri aliyeondoka baada ya 
kumalizika Ligi Kuu Italia msimu 
uliopita.

Awali, kulikuwa na utata kama 
nahodha huyo wa Ureno atafanya 
kazi na Mtaliano huyo kutokana na 

aina ya mfumo wake wa kufundi-
sha soka.

Sarri alitengeneza safu imara al-
ipokuwa kocha wa Napoli ambapo 
Gonzalo Higuain na Dries Mertens 
waliunda kikosi imara.

Vyombo vya habari Italia vimeri-
poti kuwa Ronaldo amekubali ku-
fanya kazi na Sarri.

Napoli ikiwa chini ya kocha 
huyo, Higuain akiwa Juventus ali-
weka rekodi ya kufunga mabao 36 
katika mechi 35 alizocheza msimu 
2015/16.

Pia Mertens katika msimu 
huo, alifunga mabao 34 katika 
mashindano yota akiwa Napoli.

Ronaldo alimaliza vizuri msimu 
wake wa kwanza Juventus baada ya 
kuipa ubingwa wa Ligi Kuu Italia.

Ronaldo amuita Sarri Juventus

LIVERPOOL, England 

VIRGIL van Dijk ameiambia Liverpool anataka ku-
saini mkataba mpya na klabu hiyo, kwa mujibu wa 
ESPN FC.

Beki huyo ghali zaidi duniani alisaini mkataba wa 
miaka mitano na nusu baada ya kujiunga na timu 
hiyo kwa ada ya uhamisho ya pauni mlioni 75 aki-
tokea Southampton Januari mwaka 2018.

Virgil mwenye umri wa miaka 27 alikuwa na 
mchango mkubwa kwa Liverpool wakati ikishinda 
taji lake la sita la Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa kuifun-
ga Tottenham mabao 2-0 mjini Madrid.

Na sasa beki huyo wa kimataifa wa Uholanzi ana-
taka kuongeza mkataba mpya ili kuendelea kuwatu-
mikia majogoo hao wa pale Anfield.

Wakala wa mchezaji huyo, Neil Fewings ameliam-
bia gazeti la Daily Mail kwamba ana uhakika mteja 
wake atasaini mkataba mpya na klabu hiyo haraka 
itakavyowezekana.

VAN DIJK 
ATAKA 

MKATABA 
MPYA 

WAKUBALIANA KUHUSU HAZARD
LONDON, England

HATIMAYE mshambuliaji wa  Chelsea, Eden Haz-
ard, amekamilisha mchakato wa usajili wake ulioku-
wa unasubiriwa kwa muda mrefu wa kujiunga na 
Real Madrid baada ya klabu hizo mbili kukubaliana 
kuhusu ada ya uhamisho wa nyota huyo wa kimataifa 
wa Ubelgiji.

Sasa mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 28 ata-
tia saini ya kuichezea Madrid inayonolewa na kocha 
Zinedine Zidane.

Uhamisho huo wa Hazard unakuja wakati akiwa 
ametoka kuisaidia Chelsea kubeba taji la Ligi ya Eu-
ropa baada ya kushinda mabao 4-1 dhidi ya Arsenal.

Gazeti la Dail Mail limeripoti kwamba, ada ya Haz-
ard itakuwa ni euro milioni 100 ambayo Real Madrid 
imekubali kuitoa.

Mara baada ya mchezo wa fainali ya Kombe la Ligi 
ya Europa, Hazard aliwaaga mashabiki na wachezaji 
wenzake kwa kusema kwamba, anafikiri hiyo ndio 
itakuwa mara ya mwisho kuichezea Chelsea.

Usajili huo wa Hazard unamaanisha kwamba mi-
amba hao wa Santiago Bernabeu watakuwa wame-
tumia kiasi cha pauni milioni 200, baada ya kumsajili 
Luka Jovic kutoka Eintracht Frankfurt kwa pauni mil-
ioni 57.7 na Éder Militão kutoka Porto kwa pauni mil-
ioni 44.

Madrid pia ipo kwenye mipango ya kutaka kumsaji-
li Ferland Mendy kutoka Lyon, wakati Zidane akiwa 
anataka kuimarisha kikosi chake hicho.

Hazard amechezea Chelsea kwa kipindi cha mis-
imu saba na amefunga mabao 110 katika mechi 350 
alizowachezea Blues hao.

%%%%%%%

%%%%%

%%%%%%%

WAKUBALIANA KUHUWAKUBALIANA KUHUSSU U HHAAZZARARDD
MADRID, CHELSEA 

%%%%%%

%%%%%%

%%%%%%%

%%%%%%
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LONDON, England 

GWIJI wa zamani wa Timu ya Taifa ya Argentinna, Diego 
Maradona, ameamua kuweka wazi hisia zake juu ya kuitamani 
ajira ya kocha wa sasa wa Manchester United, Ole Gunnar Sol-
skjaer.

Maradona amebainisha kwamba yeye anaamini anaweza 
kuwa mbadala sahihi katika kiti cha kocha huyo pale Old Traf-
ford.

Maradona ambaye hana mafanikio mazuri katika nafasi ya 
ukocha tofauti na kiwango chake enzi anacheza, ameeleza 
kuwa Manchester United ndio klabu pekee ya nchini England 
ambayo amewahi kuiota kuifanyika kazi.

Na amesema kama United watakuwa wanafikiria kutafuta 
kocha mwingine ni vema wakamfikiria yeye.

“Kama (Manchester United) wanahitaji kocha nafikiri mimi 
ni mtu sahihi wa kufanya kazi hiyo, kwani Man United imekuwa 
ni klabu ya England ninayoipenda kwa muda mrefu, lakini kwa 
sasa naweza kusema pia Manchester City,” alisema Maradona 
akinukuliwa na gazeti la Dail Mail.

“Najua ni ngumu kubadili ila ni kwa sababu ya Aguero tu-
naongea sana na anacheza vizuri pale,” alisema.

Historia ya Maradona katika nafasi ya ukocha haivutii licha 
ya baadhi ya klabu kumwamini na kumpa nafasi.

Hadi sasa Maradona amekaa katika klabu kwa muda mch-
ache hadumu sana, kwa sasa akiwa na klabu ya Dorados ana-
hangaika kwa msimu wa pili kuipandisha Ligi Kuu timu ya am-
bayo inashiriki Ligi Daraja la Pili nchini Mexico kwa sasa.

--------------------

ESPERANCE YATAKIWA KURUDISHA KOMBE
TUNIS, Tunisia

KLABU ya Esperance imetakiwa 
kurejesha Kombe la Ligi ya Mabingwa Af-
rika na kurudia kucheza mechi ya maru-
diano ya fainali.

Esperance ya Tunisia iliongoza kwa 
bao 1-0 kwenye mechi ya marudiano la-
kini wapinzani wao Wydad Casablanca 
waliondoka baada ya goli lao la kusawa-
zisha kukataliwa.

Wydad walitaka video ya wasaidizi wa 
waamuzi VAR kuthibitisha kama lilikuwa 
goli au la, lakini mfumo wa mashine hiyo 

ulikuwa haufanyi kazi.
Shirikisho la Soka Afrika (Caf ) lilisema 

kuwa mechi ya marudiano itachezwa ka-
tika uwanja wa ugenini.

Mechi ya marudiano itafanyika baada 
ya michuano ya Kombe la Mataifa Afrika 
itakayofanyika nchini Misri, itakayomal-
izika Julai 19 mwaka huu.

Taarifa ya Caf imesema taratibu za 
mchezo na usalama havikufuatwa kwe-
nye mechi ya marudiano na kuweka wazi 
kuwa wachezaji wa Esperance lazima 
warejeshe medali za ushindi na kombe.

Mchezo wa marudiano uliingia dosari 

baada ya Waydad kufikiri kuwa wame-
sawazisha dakika ya 59 kupitia goli la 
kichwa la Walid El Karti. Mashine ya 
VAR ilionekana kando ya uwanja, lakini 
wachezaji hawakuelezwa kama ilikuwa 
haifanyi kazi.

Hatimaye mwamuzi akatoa ushindi 
kwa mabingwa mara tatu, Esperance 
baada ya dakika 95.

Rais wa Wydad amesema timu yake 
imeathirika na Caf ikaitisha mkutano wa 
kamati kuu ambao walitoa uamuzi wa 
kuwapo kwa mechi ya marudiano.

SAO PAULO, Brazil

NEYMAR atayakosa mashindano ya Mataifa 
ya Amerika Kusini, Copa America, baada ya 
kuumia kifundo cha mguu juzi Jumatano 
wakati wa mchezo wao dhidi ya Qatar ambao 
walishinda 2-0.

Mshambuliaji huyo wa Paris Saint-Germain 
aliwaacha Brazil kwenye majonzi baada ya 
kuumia kwenye mchezo huo wa kirafiki.

Neymar aliondoka uwanjani dakika ya 21 
ya mchezo huo ambao Brazil waliibuka na 
ushindi, mabao yake yakifungwa na Richarli-
son na Gabriel Jesus.

Shirikisho la Soka la Brazil, lilisema katika 
taarifa yake ya jana Alhamisi kuwa, Neymar 
aliumia kifundo cha mguu na hataweza kupo-
na haraka na kushiriki michuano hiyo.

“Baada ya kuumia kifundo cha mguu wa 
kulia katika mchezo dhidi ya Qatar, Neymar 
alifanyiwa uchunguzi na kwamba hataweza 
kushiriki michuano hii,” ilisema taarifa ya 
shirikisho hilo.

“Kutokana na kuumia, Neymar hatakuwa 
na muda wa kutosha kuweza kupona na kush-
iriki mashindano ya Copa America.

“Kwa maana hiyo, benchi la ufundi la Brazil 
litaangalia mchezaji gani wa kurithi mikoba 
yake.”

Kocha wa Brazil, Tite ana muda hadi Juni 13, 
mwaka huu, kutaja mchezaji atakayechukua 
nafasi ya Neymar mwenye umri wa miaka 27. 

Neymar kuikosa 
Copa America 

aomba kazi United
Maradona
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  Aeleza hataisahau klabu hiyo ya jijini Paris na 
alivyofurahi kupata...

KWA UFUPI

PARIS, Ufaransa

GOLIKIPA Gianluigi Buffon anatarajia 
kuondoka katika kikosi cha Paris St-Ger-
main mara baada ya mkataba wake wa 
kuitumikia klabu hiyo utakapomalizika 
mwishoni mwa mwezi huu.

Mchezaji huyo mkongwe kutoka Italia 
ambaye ana umri wa miaka 41, alijiunga 
na klabu hiyo Julai mwaka 2018 akiwa 
mchezaji huru, na akiwa hapo jijini Par-
is amecheza mechi 25 za mashindano 
mbalimbali na kufanikiwa kushinda taji 
moja la Ligue 1.

Mshindi huyo wa mataji tisa ya Ligi ya 
Serie A, alipokuwa na kikosi cha Juven-
tus alicheza michezo 656 katika kipindi 
cha miaka 17 ambayo aliyodumu mjini 
Turin.

“Ninataka kuondoka nikiwa na fura-
ha, nimefurahi pia kupata uzoefu mpya 
ambao hauna shaka umenisaidia kuima-
rika,” alisema Buffon.

“Leo nafasi niliyoipata ya kufanya kazi 
nje ya Italia inafikia mwisho.

“Ernest Hemingway aliwahi kuan-
dika kuwa, kuna sehemu mbili tu du-
niani ambapo watu wanaweza kuishi 
wakiwa na furaha: Nyumbani kwako na 
jijini Paris. Leo na siku zijazo, hii tayari 
imeshanitokea pia mimi: Kwa maana 
nyingine, Paris itabakia kwenye kumbu-
kumbu zangu kuwa ni nyumbani... Allez 
Paris!”

Buffon, mchezaji ambaye ameichezea 
Italia mechi nyingi, amecheza michezo 
176, alitangaza kustaafu katika kikosi 
cha timu ya taifa baada ya kushindwa 
kukata tiketi ya kushiriki Fainali za 
Kombe la Dunia zilizofanyika mwaka 
jana nchini Urusi.

Hata hivyo, Buffon ambaye alishinda 
taji la Kombe la Dunia mwaka 2006 
akiwa na Italia, hajawahi kushinda taji 
la Ligi ya Mabingwa Ulaya, akiwa ame-
poteza mechi tatu za fainali, mwaka 

2003 akifungwa na AC Milan, wakati 
mwaka 2014 alipoteza dhidi ya Barcelo-
na na mwaka 2017 timu yake ilifungwa 
na Real Madrid.

PSG iliishia katika hatua ya 16 Bora ka-
tika mashindano hayo msimu uliopita, 
ambapo waliondolewa na Manchester 
United.

“Siwezi kusahau namna ambavyo kila 
mmoja anavyojisikia fahari anapokuwa 
Paris St-Germain, kwa upande wa klabu 
na mashabiki, walifurahi kuona Gianlui-
gi Buffon anavaa jezi zetu,” Mwenyekiti 
wa PSG, Nasser Al-Khelaifi alisema.

“Kwa muda wote ambao amekaa 
hapa PSG, alijaribu kuonyesha uzoefu 
wake na namna wachezaji wa kimataifa 
wanavyotakiwa kuonekana na si tu kwa 
wachezaji wenzake, lakini pia katika 
maeneo mbalimbali ya klabu. Tutam-
kumbuka sana tabia na haiba yake hapa 
klabuni.”

HAZARD NJIA NYEUPE 
CHELSEA imekubali kupokea ada ya pauni milioni 

88.5 kwa ajili ya kumuuza kiungo wa Timu ya Taifa ya 
Ubelgiji, Eden Hazard (28) ambaye anatakiwa na Real 
Madrid. (Guardian)

PSG YAMWANIA DE GEA 
PARIS St-Germain inajiandaa kuwasilisha ofa kwa 

Manchester United ili kumwania golikipa Mhispa-
nia David de Gea (28), kwa lengo la kuziba nafasi ya 
Mtaliano Gianluigi Buffon (41). (Times - subscription 
required)

DIJK KUZEEKEA LIVERPOOL
BEKI wa kati wa Liverpool na Timu ya Taifa ya 

Uholanzi, Virgil van Dijk ambaye ana umri wa miaka 27, 
amesema anataka kusaini mkataba mpya katika klabu 
hiyo ya Anfield. (ESPN)

POGBA AZUIWA UNITED 
KLABU ya Manchester United imesema haiko tayari 

kupokea ofa yoyote kwa ajili ya kumtoa kiungo wake 
Mfaransa Paul Pogba ambaye ana umri wa miaka 26. 
(Mail)

FERNANDES RASMI UTD
MABOSI wa Manchester United wanatarajia ku-

tangaza kuwa wamekamilisha usajili wa kiungo wa 
Sporting Lisbon na Timu ya Taifa ye Ureno, Bruno Fer-
nandes (240, nyota huyo anakuwa mchezaji wa kwanza 
kusaini katika klabu hiyo kwenye majira ya joto. (Star)

DORTMUND, ARSENAL VITANI
KLABU ya Borussia Dortmund inaamini kuwa 

mshambuliaji wake Mjerumani Mario Gotze (27), ata-
saini mkataba mpya baada ya kuhusishwa na tetesi za 
kujiunga na Arsenal. (Bild, in German)

PRAET APEWA RUKSA
SAMPDORIA imemwambia kiungo wake Mbel-

giji, Dennis Praet (25) ambaye anatakiwa na Arsenal, 
anaweza kuondoka klabuni hapo katika kipindi cha 
majira ya joto. (HLN, in Dutch)

JAGIELKA ATAKIWA CELTIC
BEKI na nahodha wa Everton, Phil Jagielka ambaye 

sasa ana umri wa miaka 36, ametajwa kutakiwa na 
klabu ya Celtic katika kipindi cha majira ya joto. (Sun)

KENNY ANUKIA SCHALKE
SCHALKE wamesema kuwa wanataka kumsajili 

Jonjoe Kenny (22) ambaye pia anawaniwa na Burnley 
pamoja na Crystal Palace, huku ikisema kwamba beki 
huyo wa kulia wa Everton ameshatua klabuni hapo 
kwa mkopo. (Mail)

KABAK AGOMBEWA EPL
KLABU za Arsenal, Manchester United na Totten-

ham zote zimeweka wazi zinamwania beki wa Stuttgart 
na Timu ya Taifa ya Uturuki, Ozan Kabak (19) ambaye 
thamani yake imetajwa kuwa ni pauni milioni 13.2. (Ex-
press)

RONDON ANG’ARA SOKONI
FENERBAHCE imejiunga katika mbio za kumwania 

straika wa West Bromwich Albion, Salomon Rondon. 
Nyota huyo mwenye umri wa miaka 29 pia anawind-
wa na Wolves na Newcastle ambayo aliitumikia kwa 
mkopo msimu uliopita. (Ajansspor, in Turkish)

UMTITI: SIONDOKI BARCA
BEKI wa Barcelona, Samuel Umtiti (25), amewaam-

bia mabosi wake kuwa hana mpango wa kuondoka 
katika klabu hiyo katika majira ya joto, licha ya kuwapo 
kwa tetesi za Mfaransa huyo kutakiwa na Arsenal na 
Manchester United. (Marca)

DJENEPO KIMEELEWEKA
MABOSI wa Southampton wamekubali kulipwa kiasi 

cha pauni milioni 14 na Standard Liege kwa ajili ya kum-
sajili mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Mali, Moussa 
Djenepo (20). (Daily Echo)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

BUFFON ATANGAZA 
KUONDOKA PSG
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Na Mwandishi Wetu 

BODI ya Ligi Kuu nchini (TPLB) imesema 
kuwa inajipanga vema ili kuhakikisha suala 
la “viporo” katika mechi za Ligi Kuu Tanza-
nia Bara msimu ujao halijitokezi, ili isiwe 
kikwazo kwa baadhi ya timu kama ilivyoji-
tokeza katika msimu uliomalizika, imeele-
zwa.

Tayari Shirikisho la Soka Tanzania (TFF) 
imeshaweka wazi kuwa timu zitakazoshiri-
ki katika mashindano ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika ni Simba na Yanga wakati Azam FC 
na KMC FC zenyewe zitapeperusha bend-
era ya Bara kwenye michuano ya Kombe la 
Shirikisho Afrika.

Akizungumza na gazeti hili jana, Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Ligi, Stephen Mguto, 

alisema kuwa wameanza maandalizi ya 
kuandaa ratiba mapema, hasa baada ya 
kupata taarifa kuwa mwakani Tanzania 
Bara itawakilishwa na timu nne katika 
mashindano ya kimataifa yanayoandaliwa 
na Shirikisho la Soka Afrika (CAF).

Mguto alisema kuwa wadau wa soka 
wasiwe na wasiwasi kuhusiana na ratiba 
mpya kwa sababu taarifa za ongezeko la 
timu zimewafikia mapema, hivyo wata-
hakikisha wanatoa ratiba kwa kuzingatia 
mechi za kimataifa za klabu na Timu ya 
Tanzania (Taifa Stars).

“Tunajipanga yale yaliyotokea msimu uli-
omalizika yasijirudie, tutahakikisha hakuna 
viporo, timu mbili tulisumbua, timu nne si 
ndio tutasumbuka zaidi, tusipokuwa ma-
kini mambo yataharibika,” alisema Mguto.

Aliongeza kuwa ratiba itakayotolewa 
haitakuwa mbaya kama ilivyokuwa ya 
msimu uliomalizika ambayo iliifanya Simba 
kucheza mechi nyingi kwa siku chache, ili 
msimu huo wa ligi umalizike kama ilivyo-
pangwa.

Hata hivyo, uongozi wa Lipuli FC ya Ir-
inga ambayo timu yao ilicheza fainali ya 
Kombe la FA Jumamosi iliyopita inalala-
mika kukosa tiketi ya kushiriki mashindano 
ya kimataifa ya Kombe la Shirikisho, nafasi 
ambayo wamepewa KMC.

Ongezeko la timu kwa upande wa Tanza-
nia Bara, limekuja baada ya mabingwa wa 
Ligi Kuu, Simba kufika katika hatua ya robo 
fainali ya mashindano ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika msimu huu.

BODI YA LIGI YAJIPANGA 
KUMALIZA VIPORO BARA

Na Romana Mallya 

MSANII wa nyimbo za injili, 
Pascal Cassian, ambaye alikuwa 
akisumbuliwa na tatizo la mfu-
mo wa figo na kibofu cha mkojo, 
ametoa shukurani kwa Mkuu wa 
Mkoa wa Dar es Salaam, Paul 
Makonda, kwa kugharamia mat-
ibabu yake nje ya nchi.

Cassian ambaye ni mshindi wa 
shindano la Bongo Star Search 
(BSS 2009), alipata ajali Oktoba 
mwaka jana, mkoani Singida 
akitokea Kigoma katika shughuli 
zake za injili, alifika katika ofisi 
za kiongozi huyo kumweleza 
kuwa sasa hali yake imeimarika.

Msanii huyo alifika kuonana 
na Makonda akiwa ameambat-
ana na mke pamoja na watoto 
wake wawili.

Makonda aliamua kum
saidia kijana 
huyo baada 

ya kuona taarifa zake 
kupitia mitandao ya ki

jamii na 
kuagiza atolewe 

nyumbani na apele
kwe Hospitali ya Taifa 

ya Muhimbili (MNH) na 
aliahidi 

kugharamia mat
ibabu yake ndani na nje 

ya nchi.
Mkuu huyo wa mkoa alimpa-

tia Cassian fedha za matibabu 
za kwenda India, tiketi za ndege 
kwa watu watatu waliomsindiki-
za pamoja na za malazi kwa 
siku zote walizokuwa nchini 
humo.

Alimweleza Makonda kuwa 
kwa sasa amepona na anaweza 
kuendelea kufanya shughuli 
zake za kutafuta kipato kama 
alivyokuwa hapo awali.

Cassian aliondoka nchini 
Machi 21 mwaka huu, kuelekea 
India ambako alifanyiwa upas-
uaji ambao umeimarisha afya 
yake.

Akizungumza jana baada ya 
kupata ugeni huo, Makonda 
alimshukuru Mungu kwa ku-
tenda miujiza kwa kijana huyo 
ambaye aliondoka nchini akiwa 
amebebwa, huku akiwa na mi-
fuko ya kuhifadhi haja ndogo.

“Ninawashukuru watu wote 
waliomuunga mkono kwa ku-
muombea Pascal hadi ameweza 
kupona, ninawaomba Watanza-
nia tuwe na moyo wa upendo na 
kusaidiana,” Makonda alisema.

Mke wa msanii huyo, Getruda 
alisema kama familia, walikata 
tamaa kwa hali aliyokuwa nayo 
mume wake, lakini tumaini jipya 
lilikuja baada ya Makonda ku-
wahakikishia kuwa atasimama 
nao bega kwa bega hadi kupona 
kwake.

Cassian arejea, 
amshukuru 
Makonda

Naibu Waziri wa Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Juliana Shonza, akimkabidhi bendera ya Tanzania, nahodha wa 
Timu ya Taifa (Taifa Stars), Mbwana Samatta kwa ajili ya kuelekea Misri katika Fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika (Afcon 2019). 
PICHA: TFF

Matola njia panda Lipuli
Na Mwandishi Wetu 

KOCHA wa Lipuli FC ya mkoani Iringa, 
Selemani Matola, amesema kuwa bado ha-
jafanya uamuzi ni timu ipi ataitumikia ka-
tika msimu ujao wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
wa mwaka 2019/20.

Matola, nahodha na kiungo wa zamani 
wa mabingwa wa Ligi Kuu Tanzania Bara, 
Simba ametajwa kutakiwa na KMC FC 
baada ya kocha wake Mrundi Etienne Nday-
iragije kuwa njia moja kuelekea Azam FC.

Matola ameisaidia Lipuli FC kumaliza 
katika nafasi ya sita katika msimamo wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara iliyomalizika hivi 
karibuni na kucheza fainali za Kombe la FA 

kwa mara ya kwanza.
Akizungumza na gazeti hili jijini Dar es 

Salaam jana, Matola, alisema kuwa ni kweli 
KMC walimfuata na kumweleza nia yao ya 
kutaka kumpa mkataba mpya, lakini aliwa-
taka wasubiri kwanza amalize mchezo wa 
Kombe la FA.

Matola alisema kabla ya kufanya uamuzi, 
anahitaji kuona klabu atakayoifanyia kazi 
katika msimu ujao inakubali kutekeleza 
mapendekezo yake ambayo yatakwenda 
kwanza kuboresha kikosi na vile vile kufan-
ya maandalizi yanayotakiwa ili kuwa tayari 
kushindana.

“Bado sijasaini mkataba wowote, ni kweli 
KMC waliniita ili tukae mezani, nikawaom-

ba wanipe muda kwanza mpaka msimu 
utakapomalizika, na hasa wakati huo akili 
yangu ilikuwa inawaza mechi ya Kombe la 
FA dhidi ya Azam,” alisema Matola.

Meya wa Kinondoni, Benjamin Sita, alise-
ma jana kuwa mazungumzo na kocha wao 
Ndayiragije ambaye mkataba wake ume-
malizika hayako katika nafasi nzuri.

“Tunaendelea na mazungumzo, lakini 
nafasi ya kubaki ni asilimia 30 na asilimia 
70 anaondoka,” alisema meya huyo.

Sita alisema kuwa wamejiandaa kupokea 
uamuzi wowote ambao atauchukua kocha 
huyo ambaye walimwajiri kutoka Mbao FC 
ya jijini Mwanza.
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Na Mwandishi Wetu

BAADA ya timu yake kupata 
tiketi ya kushiriki mashindano 
ya kimataifa ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika katika msimu ujao, 
aliyewahi kuwa Katibu Mkuu wa 
Yanga, Jonas Tiboroha, amewa-
taka viongozi wa klabu hiyo kuji-
tathmini upya kuhusu wachezaji 
iliyowasajili hivi karibuni.

Tiboroha alisema kuwa endapo 
Yanga wanahitaji kufanya vema 
katika mashindano hayo ambayo 
waliyakosa katika msimu uliomal-
izika, basi wanatakiwa wahakik-
ishe wanajipanga upya katika 
kuimarisha kikosi chao.

Kiongozi huyo ambaye kura 
hazikutosha katika uchaguzi 
uliomweka madarakani, Mshindo 
Msolla, alisema kwamba muda 
bado upo wa kusajili wachezaji 
watakaoweza kutoa ushindani 
katika michuano hiyo na kuipa 
heshima klabu yao.

“Kwa usajili waliofanya
 hivi sasa, inaonekana

 Yanga ilikuwa inaanza 
kuboresha kikosi chake, 

kama itakwenda hivi 
katika mashindano 

ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika, sioni kama 

itafanya makubwa,” 
Tiboroha alisema.

Tiboroha ametoa kauli hiyo 
baada ya Shirikisho la Soka 
Afrika (CAF) kuongeza idadi ya 
timu shiriki ambapo sasa Tan-
zania Bara itawakilishwa katika 
michuano hiyo na timu nne, 
uamuzi huo ukichukuliwa baada 
ya Simba kufanya vema kwenye 
mashindano ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika msimu huu.

Mbali na Simba, timu nyingine 
zitakazopeperusha bendera ya 
nchi katika mashindano ya ki-
mataifa ya Kombe la Shirikisho ni 
Azam FC na KMC FC zote za jijini 
Dar es Salaam.

Kigogo 
Yanga 
akosoa 
usajili

HABARI UK  30

  Ni kutokana na kufahamu ukubwa wa mashindano hayo 
ya Afcon...

Na Somoe Ng’itu

WAKATI kikosi cha Timu ya Soka ya Tanza-
nia (Taifa Stars) kinatarajia kuondoka nchini 
leo kuelekea Misri ili kuendelea na mazoezi 
kwa ajili ya kushiriki Fainali za Kombe la Af-
rika, nahodha wa timu hiyo, Mbwana Samat-
ta, amesema wamejiandaa kwenda kufanya 
vema katika michuano hiyo.

Akizungumza jana jijini Dar es Salaam, 
baada ya kukabidhiwa bendera, Samatta, 
alisema kuwa wachezaji wote wanafahamu 
mashindano hayo ni makubwa na wanacho-
takiwa kukifanya kwenye michuano hiyo 
ambayo Tanzania ilishindwa kushiriki kwa 
miaka 39.

Samatta alisema kuwa wamesikia nasaha 
zote ambazo wamepewa na serikali kupitia 
Naibu Waziri wa Wizara ya Habari, Utama-
duni na Michezo, Juliana Shonza na kusisitiza 
kwamba wanaahidi kutowaangusha Watan-
zania.

Nahodha huyo aliongeza kuwa wameji-
andaa kwenda kupambana katika mashinda-
no hayo, huku wakionyesha uzalendo wa ki-
wango cha juu kwa sababu wanahitaji kupata 
matokeo chanya kwenye mechi zote wataka-

zocheza katika mashindano hayo.
“Kwa niaba ya wachezaji, tunashukuru kwa 

kuwa hapa nasi (Shonza), ...umetutakia kheri 
huko tunakokwenda, nafikiri ni mashindano 
makubwa kila mmoja anafahamu, lakini sisi 
kama wachezaji tunasisitiza muhimu ni kuwa 
na uzalendo, uzalendo tunao, tunawaahidi 
tunaenda kupambana kuhakikisha kufanya 
kitu kinachoipa sifa Tanzania na serikali hii 
ya awamu ya tano chini ya Rais John Pombe 
Magufuli,” alisema Samatta.

Aliwataka wadau wa soka nchini kuende-
lea kuwaunga mkono kwa muda wote wa-
takaokuwa Misri wakishiriki fainali hizo kama 
walivyokuwa pamoja wakati wanasaka tiketi 
ya kwenda kwenye michuano hiyo ya mwaka 
huu.

“Ninawaomba mwendelee kuwa bega kwa 
bega na sisi kwa kipindi chote tutakachokuwa 
kwenye mashindano, ninatambua kwamba 
Watanzania wanapenda mpira ndio maana 
wanatupa sapoti, hivyo kazi yetu tuliyopewa 
tutaifanya kwa ukamilifu kwa kuwapa zawadi 
ya ushindi kwenye mechi zetu ambazo tut-
acheza kwenye michuano ya Afcon,” Samatta 
aliongeza.

NYOTA SITA KUTEMWA
Mkuu wa Idara ya Habari na Mawasiliano 

wa Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), Clifford 
Ndimbo, aliliambia gazeti hili kuwa kikosi cha 
Stars kitaondoka nchini leo saa 11: 00 jioni 
kikiwa na wachezaji 32.

Ndimbo alisema kuwa wachezaji ambao 
watabaki nchini, walitarajiwa kujulikana 
baada ya kufanya mazoezi ya mwisho leo asu-
buhi.

“Bado kocha hajaweka wazi wanaobaki, 
amesema atawatangaza baada ya mazoezi 
ya kesho (leo) asubuhi,” Ndimbo alisema kwa 
kifupi.

Wakati huo huo, TFF ilikanusha taarifa zi-
lizosambaa kuwa, Katibu Mkuu wa shirikisho 
hilo, Wilfred Kidao, amesema kuwa beki wa 
kulia wa Simba, Shomary Kapombe, ameon-
dolewa rasmi kwenye kikosi cha Stars kuto-
kana na changamoto ya majeraha yanayom-
kabili.

Stars inayofundishwa na Mnigeria Em-
manuel Amunike ipo Kundi C ikiwa na timu 
za Algeria, Senegal na Kenya, huku ikipanga 
kucheza mechi mbili za kirafiki dhidi ya we-
nyeji Misri itakaofanyika Juni 13, wakati Juni 16 
itavaana na Zimbabwe.

Mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Ureno, Joao Felix (kulia), akipiga mpira huku mchezaji wa Uswisi, Ricardo Rodriguez akishindwa 
kumzuia kufanya shambulizi hilo katika mechi ya Ligi ya Mataifa ya Ulaya iliyochezwa juzi usiku mjini Porto. Ureno ilishinda mabao 
3-1. PICHA: MTANDAO

SAMATTA: TUTAFANYA MAKUBWA

Buffon atangaza kuondoka PSG
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