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Watu watano
wafa kwa radi

Na Adela Madyane, KIGOMA

WATU watano wa Ki-
jiji cha Kibuye, Kibondo
mkoani Kigoma wamefariki
dunia baada ya kujeruhiwa
na radi kutokana na mvua
kubwa iliyonyesha ikiam-
batana na radi.

Kamanda wa Polisi wa
Mkoa wa Kigoma, James
Manyama, alisema jana
kuwa tukio hilo limetokea
juzi majira ya saa 12:00
jioni na kusababisha vifo
vya watoto wanne wana-
okadiriwa kuwa na miaka
mitano na 10 na mwan-
amke mwenye miaka 50.

Aliwataja waliopoteza
maisha kuwa ni Baseka
Japhet (10) mwanafunzi
wa darasa la tano, Goma
Jeremia (5), Rock Ramad-
hani (5), Alam Paschal (9)
na Anatoria Muhoza (50),
cha Kibuye.

Kamanda alisema watoto
hao walikuwa nyumbani
wanacheza chini ya mti
wa mwembe wakati mvua
inaendelea kunyesha ndipo
walipopigwa na radi na ku-
sababisha vifo vyao, huku
Muhoza akipigwa na radi
akiwa shambani akiendelea
na shughuli za kilimo.

Alisema miili ya mare-
hemu wote imehifadhiwa
Hospitali ya Wilaya ya Ki-
bondo kwa ajili ya uchun-
guzi zaidi.

Manyama alitoa wito kwa
wananchi wote wa Mkoa
wa Kigoma hasa katika
kipindi hiki cha mvua,
kujikinga ndani ya nyumba
zao na waepuke kujikinga
mvua chini ya miti.

Na Maulid Mmbaga

MAUAJI ya watu yameripotiwa
katika maeneo mbalimbali kuto-
kana na baadhi ya watu kuwaua
wenzao kinyama, huku wengine
wakipoteza maisha kutokana na
majanga mbalimbali ikiwamo kufa
kwa kupigwa radi.

Matukio hayo yametokea ndani
ya muda usiozidi wiki moja katika
mikoa mbalimbali ikiwamo Dar es
Salaam, Rukwa, Katavi na Kigoma.

Jijini Dar es Salaam, mwendesha
pikipiki ya abiria, maarufu kama
bodaboda, aliyejulikana kwa jina
moja la Erick, anadaiwa kuchin-
jwa kwa kutenganishwa kichwa na
kiwiliwili na watu wasiojulikana ki-
sha kuporwa pikipiki na kutoweka
kusikojulikana.

Tukio hilo lilitokea jana mtaa wa

PICHA: OFISI YA WAZIRI MKUU

Kibulului, Goba, wilaya ya Kinon-
doni usiku wa kuamkia jana, na
limethibitishwa na Kamanda wa
Polisi Mkoa wa Kinondoni, Ramad-
hani Kingai.

Akizungumza na Nipashe kwa
simu, Kamanda huyo alisema ki-
jana huyo ni dereva bodaboda
anayeegesha eneo la Goba, alikut-
wa amechinjwa na watu wasioju-
likana.

“Ni kweli tukio limetokea na
tayari tumeshaanza kukamata baa-
dhi ya washukiwa, tunaendelea na
uchunguzi na utakapokamilika tu-
tatoa taarifa kwa umma,”alisema.

Kwa mujibu wa Kamanda huyo,
wauaji hao baada ya kutekeleza
tukio hilo walitelekeza mwili bara-
barani na kukimbilia kusikojulika-
na.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Kibu-

lulu Goba, Sadiki Mtanga, alisema
kijana huyo alikuwa ni mkazi wa
mtaa wake akijishughulisha na
kuendesha pikipiki.

“Watu waliosababisha kifo cha
kijana huyo wanadaiwa kuwa ni
wale wanaojihusisha na wizi wa
bodaboda, japo bado hawajaju-
likana kuwa ni wakazi wa wapi.
Nawasihi madereva kuwa makini
nyakati za usiku wasimuamini kila
mtu kwani wengine wanakuwa na
nia mbaya,” alisema Mtanga.

Aliongeza kwa kuwataka wa-
nanchi kuwa watulivu wakati wa-
nashirikiana na Polisi kuchunguza
ili kuwabaini waliohusika na tukio
hilo, huku akiomba ushirikiano wa
jamii kuwakamata wahusika.

Mmoja wa wananchi wa eneo
hilo, Salimu Bakari alieleza kuwa
dereva bodaboda huyo alifanyiwa

‘Mauaji yatikisa kila kona

kitendo cha kinyama akidai kuwa
watuhumiwa walimkata —mwili
wake bila huruma hali ambayo kwa
upande wao hawakuridhishwa
nayo.

Alidai kuwa kumekuwa na wizi
unaoendelea katika maeneo hayo,
huku akitoa wito kwa vyombo vya
ulinzi na usalama kuwafuatilia
watu wanaojihusisha na uovu. Kwa
kuwa wanarudisha nyuma maen-
deleo.

“Hawa watu kitu wanachoki-
fanya ni kinyume na sheria na
hakikubaliki katika jamii yetu,
waendesha pikipiki wawe makini
na watu wanaowakodisha akiona
haielewi sehemu mteja wake anay-
omuelekeza ampeleke ni bora
aache au amuambie atafute usa-
firi mwingine kwa ajili ya usalama
wake, alishauri Bakari.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akimjulia hali Mufti na Shekhe Mkuu wa Tanzania, Abubakar Bin Zubeir ambaye amelazwa katika Taasisi ya Tiba
yva Mifupa Muhimbili (MOI) mkoani Dar es Salaam kwa matibabu. Kushoto ni Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa MOI, Dk. Samweli Swai.

Mwinyi awafunda mabalozi wapya diplomasia ya uchumi

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi, ameeleza haja kwa ma-
balozi wanaoiwakilisha nchi nje
walioteuliwa hivi karibuni, kuipa
kipaumbele sera ya diplomasia ya
uchumi katika nchi wanazokwenda
kufanya kazi.

Dk. Mwinyi alieleza hayo jana,
Ikulu Zanzibar, alipokutana na ku-
fanya mazungumzo na mabalozi
hao.

Baadhi ya mabalozi hao na nchi
wanazokwenda kuiwakilisha Tan-
zania ni Perera Ame Silima (Visiwa
vya Comoro), Said Shaib Mussa
(Kuwait), Fredrick Kibuta (Urusi),
Prof. Adelardus Kilangi (Brazil),
Alex Kalua (Israel) na Said Mshana

Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo
(DRQ).

Rais Dk. Mwinyi aliwaeleza maba-
lozi hao kwamba sera ya diplomasia
ya uchumi ndiyo iliyopewa kipaum-
bele hivi sasa katika Tanzania, hivyo
ni vyema wakaenda kuifanyia kazi
ili uchumi wa Tanzania uzidi kuima-
rika.

Rais Dk. Mwinyi alitumia fursa
hiyo kuwaeleza mabalozi hao nam-
na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar ilivyoweka mikakati yake katika
kuimarisha uchumi wake ambao
dira ni uchumi wa buluu.

Alisema utalii ni miongoni mwa
sekta zilizopewa kipaumbele kupi-
tia uchumi huo wa buluu na kuwa-
sisitiza mabalozi hao kuhakikisha
wanaitumia fursa hiyo kuitangaza

Zanzibar kiutalii katika nchi wana-
zokwenda.

Pia alisema mbali na utalii, ni
vyema kuitangaza Zanzibar katika
sekta za uchumi wa buluu zikiwamo
uvuvi, mafuta na gesi asilia, uvuvi,
kilimo cha mwani na bandari huku
akisisitiza kwamba iwapo bahari
itatumiwa vizuri maendeleo makub-
wa yatapatikana.

Dk. Mwinyi alisema Dira ya Uchu-
mi wa Buluu inaweza kufanya kazi
kwa nchi zote wanazokwenda kui-
wakilisha Tanzania, hivyo akasisitiza
haja ya kuwakaribisha wawekezaji
kuwekeza katika maeneo kadhaa ya
viwanda nchini.

Sambamba na hayo, Dk. Miwnyi
alisisitiza kwamba kwa upande wa
Comoro ni vyema hatua za kureje-

sha uhusiano na ushirikiano wa
kibiashara ukafufuliwa kati ya nchi
hiyo na Zanzibar.

Pia alieleza haja ya kuimarisha
uhusiano na ushirikiano na Bra-
zil hasa ikizingatiwa kwamba nchi
hiyo imepiga hatua kubwa katika
sekta ya teknolojia, hivyo ni vyema
wakawakaribisha wawekezaji  ku-
toka nchi hiyo kuwekeza nchini
badala ya kuagiza bidhaa kadhaa
kutoka nchini humo.

Rais Dk. Mwinyi alieleza haja ya
kukuza zaidi uhusiano na ushiriki-
ano ili kuimarisha sekta ya biashara
na Kuwait sambamba na kutafuta
namna ya kupeleka bidhaa mbalim-
bali nchini humo zinazotoka Tanza-
nia.

Dk. Mwinyi alisema Urusi ni mdau

mkubwa wa utalii nchini hivyo,
ni vyema juhudi za makusudi zi-
kaendelezwa kuhakikisha watalii
wanakuja nchini sambamba na ku-
wakaribisha wawekezaji kuwekeza
katika maeneo ya utalii.

Awali, Rais Dk. Mwinyi alikutana
na kufanya mazungumzo na uongo-
zi wa Shirika la Maendeleo la Umoja
wa Mataifa (UNDP), ukiongozwa na
Mwakilishi Mkaazi, Christine Musisi.

Katika mazungumzo hayo UNDP
imekubali kutuma timu ya wataala-
mu ili kushirikiana na wataalamu
walioko serikalini, ikiwa ni hatua
ya kupata njia bora ya utekelezaji
wa mipango ya maendeleo kupitia
sekta mbalimbali, ikiwamo uchumi
wa buluu, kwa lengo la kupata ma-
fanikio.
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Wadau watoa
maoni kauli
ya Samia

Na Christina Mwakangale

BAADHI ya wachambuzi na wadau wa
siasa, wametoa maoni kuhusu kauli ya Rais
Samia Suluhu Hassan, huku wakisema in-
aonyesha msimamo thabiti na kwamba ana
mamlaka hayo. Hata hivyo, baadhi wame-
shauri kwamba ni wakati wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) kukutana na kujadiliana
kuhusu suala la Spika Job Ndugai, kuhusu
kauli yake ya mikopo.

Juzi Rais Samia alisema kuna baadhi ya
watu wamekuwa wakijipanga kwa ajili ya
mbio za urais mwaka 2025 na kusahau
utekelezaji wa majukumu yao, hivyo anaku-
sudia kuwaondoa ili wakaendelee na haraka-
ti zao. Pia alisema hata kauli za baadhi ya
viongozi zinatokana na joto la urais 2025,

Wakizungumza jana na Nipashe kwa
nyakati tofauti, wachambuzi hao walisema
kuna uhusiano mkubwa kati ya chama na
serikali na kwamba kutofautiana kimantiki
ndani ya chama kikubwa ni kawaida in-
gawa huhatarisha afya ya kisiasa, hususan
utekelezaji wa majukumu yaliyopangwa.

Abbas Mwalimu, mchambuzi wa masuala
va kisiasa, alisema kauli aliyoitoa Rais juzi,
inatokana na mamlaka aliyo nayo na taasisi
anayoiendesha, Ikulu, inayobeba masuala
yote ya kiutendaji na utekelezaji wa dira na
mipango ya maendeleo ya taifa.

“Ikulu ni taasisi iliyo na jukumu la kubeba
maono ya kiongozi aliyepo. Maono ya
Rais Samia ndiyo ya taasisi ya sasa inay-
otekeleza mpango wa maendeleo na dira ya
taifa. Ibara ya 33 ya Katiba inampa mamlaka
ya kuamuru, Rais ni Mkuu wa nchi na Amiri
Jeshi Mkuu, anatoa amri.

“Ili kufikia ustawi wa wananchi, unahitaji-
ka uratibu, sera zitekelezeke na zinaundiwa
sheria, huko bungeni. Kama kuna changa-
moto hapo maana yake kuna tatizo,” alisema
Mwalimu.

Naye, mchambuzi wa masuala ya kisiasa,
Gwandumi Mwakatobe, alisema ili kulinda
afya ya chama (CCM), ambacho anakitaja ni
kikubwa na maarufu barani Afrika, suala la
kutofautiana kimsimamo ni la kawaida.

“Ni kawaida chama kikubwa kuwa na mi-
tazamo tofauti na pengine hili lilitegemewa
kama alivyosema Rais kwamba ni homa ya
uchaguzi 2025. Ingawa ninafikiri ni wale
ambao walikuwa wakijiandaa na urais kabla
hata ya yeye kuingia mamlakani, bado wana
ari hiyo. “Tatizo la Ndugai si hoja vake, yeye
ndiye anapitisha fedha bungeni. Tozo ame-
pitisha bungeni leo anasema mikopo haifai.
Hajatoa njia ambayo nchi ili ijitegemee
ifanye nini. Yeye angezungumza na mhimili
mwingine kupata maoni kabla ya kuzungum-
zia mikopo,” alisema Gwandumi.

Juzi, rais Samia alisema atafanya mabadi-
l[iko hivi karibuni katika nafasi mbalimbali
ndani ya serikali yake, ikiwamo baraza la
mawaziri, ili kuondoa waliojiingiza kwenye
makundi ya kuwania urais mwaka 2025,

ili apate nafasi ya kuwateua watu wataka-
omsaidia katika kuiongoza serikali kuwatu-
mikia Watanzania.

Alisema safu za uongozi ndani ya CCM,
zikiwamo za ujumbe wa Halmashauri Kuu ya
Taifa (NEC) na wenyeviti wa ngazi mbal-
imbali, zimeanza kuandaliwa lengo likiwa
kujipanga kwa ajili ya urais.

Presha, kihoro vyapanda vigogo
kusudio Rais kufanya mabadiliko

Na Mwandishi Wetu

NI presha na kihoro kwa
vigogo ndani ya serikali. Hivyo
ndivyo inavyoweza kuelezwa
au kubainishwa kutokana na
Rais Samia Suluhu Hassan
kutangaza kuwa atafanya ma-
badiliko ya safu ya uongozi
ndani ya serikali yake.

Miongoni mwa maeneo
ambayo yanaonekana kufany-
iwa mabadiliko ni pamoja na
Baraza la Mawaziri, Wakuu wa
Mikoa, Makatibu Wakuu wa
Wizara na Makatibu Tawala
wa Mikoa.

Tangu alipotangaza juzi
kuwa atafanya mabadiliko
ndani ya serikali, tayari hofu,
wasiwasi, shaka na kihoro
miongoni mwa walioko kwe-
nye nafasi hizo vimeanza
kutawala. Yote hiyo ni kwa
sababu hawajui kama wataen-
delea kuwamo katika nafasi
walizo nazo, kuhamishwa au
kuachwa kabisa.

Wasiwasi zaidi unaongeze-
ka baada ya kusema atafanya
mabadiliko hayo hivi kar-
ibuni. Sasa hoja ya kujiuliza
ni je, watu watafika wikiendi
wakiwa bado hawajatikiswa?
au watasherehekea miaka 58
ya Mapinduzi Zanzibar Janu-
ari 12, mwaka huu, Rais akiwa
ameshatimiza kusudio lake
hilo?

Rais Samia alisema atafan-
ya mabadiliko hayo sababu
kubwa ikiwa kuwaengua wale
ambao wamejiingiza kwenye
makundi ya urais 2025 na
kuwapa nafasi kuendelea na
mbio zao badala ya kuharibu
utendaji kazi wa kuwatumikia

Watanzania.

Kwa muda mrefu kume-
kuwa na habari za baadhi ya
vigogo wakiwamo mawaziri,
kutengeneza makundi kwa aji-
li ya kuwania urais katika uch-
aguzi mkuu wa mwaka 2025.
Habari hizo zilikuwa zikivuma
ndani kwa ndani hadi Rais Sa-
mia alipopasua jipu kwamba
kuna watu wa namna hiyo,
miongoni mwao wakiwamo
katika timu yake ya uongozi.

Aliweka bayana kwamba ali-
wateua watu hao katika nafasi
hizo, kwa maana ya mawaziri,
wakuu wa mikoa na makatibu
wakuu wa wizara ili wamsai-
die katika kutekeleza miradi
ya maendeleo kulingana na
sekta wanazoziongoza lakini
wamekuwa wakitumia kama
fursa kujipanga kwa urais ka-
tika uchaguzi ujao.

“Baadhi ya mawaziri na
viongozi wa Chama Cha Ma-
pundizi wameanza kujipanga
kwa ajili ya 2025, badala ya
kujikita kwenye maendeleo
ya Watanzania.. Nimekaa ni
mwezi wa nane sasa nilisema
nilikuwa nawasoma nanyi
mnanisoma na siku niliyo-
fanya mabadiliko madogo,
nilisema hapa nimeweka
nukta inaendelea, nataka ni-
waambie nitatoa ‘list’ (orodha)
karibuni,” alisema.

“Wale wote ninaohisi wa-
naweza kwenda na mimi
kwenye kazi ya maendeleo
ya Watanzania nitakwenda
nao, lakini wale wote ninao-
hisi ndoto zao ni kule (urais),
wanafanya kazi kwa ajili ya
kule, nitawapa nafasi waende
wakajitayarishe vizuri huko
nje kwa sababu nikiwatuma

wakiwa ndani itawasumbua,
bora niwape nafasi wakajita-
yarishe tukutane huko mbele
ya safari,” aliongeza.

Iwapo mabadiliko hayo yat-
afanyika, yatakuwa ya tatu tan-
gu alipoapa kuwa Rais Machi
19, 2021 baada ya aliyekuwa
Rais, hayati John Magufuli, ku-
fariki dunia.

MABADILIKO YA KWANZA

Machi 21, 2021 ikiwa ni siku
12 ya kushika hatamu kuongo-
za Tanzania, Rais Samia alifan-
ya mabadiliko katika baraza la
mawaziri ikiwa ni muda mfupi
baada ya kuapishwa kwa Dk.
Philip Mpango kuwa Makamu
wa Rais. Katika kutangaza ma-
badiliko hayo alisema: “Zege
halilali”.

Katika mabadiliko hayo al-
imteua Balozi Liberata Mula-
mula kuwa mbunge na Waziri
wa mambo ya Nje na Ushiriki-
ano wa Afrika Mashariki. Pia
alimteua Balozi Hussein Kat-
tanga kuwa Katibu Mkuu Kion-
gozi kuchukua nafasi ya Balozi
Dk. Bashiru Ally aliyeteuliwa
kuwa mbunge.

Walioteuliwa wakati huo ni
Dk. Mwigulu Nchemba kuwa
Waziri wa Fedha kuchukua
nafasi ya Dk. Mpango na Prof.
Palamagamba Kabudi kuwa
Waziri wa Sheria na Katiba ku-
toka Wizara ya Mambo ya Nje
na Ushirikiano wa Kimataifa.
Kabla, Mwigulu alikuwa Waziri
wa Katiba na Sheria.

Mawaziri waliobadilishiwa
wizara zao ni pamoja na Wa-
ziri Ummy Mwalimu aliyeku-
wa Muungano na Mazingira
kwenda Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI)

na aliyekuwa kwenye wizara
hiyo, Selemani Jafo kwenda
Ofisi ya Makamu wa Rais.

Ofisi ya Rais Utumishi na
Utawala Bora aliteuliwa Mo-
hamed Mchengerwa huku
aliyekuwa akishika nafasi hiyo,
George Mkuchika, akiteuliwa
kuwa Waziri wa Nchi Ofisi ya
Rais Kazi Maalumu.

Hata hivyo, Rais Samia alise-
ma ameona afanye mabadiliko
hayo kwa kuwa ni muda mfupi
kufahamu nani kashindwa na
nani amefanya vizuri katika
eneo lake.

MTIKISIKO SEPTEMBA

Rais alifanya mabadiliko
mengine Septemba 12, 2021
ambayo yalionekana ku-
leta mtikisiko baada ya baa-
dhi ya mawaziri waliokuwa
wamengara katika serikali ya
mtangulizi wake, ambayo yeye
alikuwa Makamu wa Rais,
kuondolewa.

Baadhi ya mawaziri wal-
ioondolewa ni Dk. Medard
Kalemani (Nishati), Dk. Faus-
tine Ndugulile (Teknolojia
ya Habari na Mawasiliano)
na Dk. Leonard Chamuriho
aliyekuwa Waziri wa Ujenzi na
Uchukuzi.

Kutokana na kuondolewa
kwa vigogo hao, aliwateua
January Makamba (Nishati),
Dk. Ashatu Kijaji (Teknolojia
ya Habari na Mawasiliano) na
Profesa Mbarawa Makame
Mnyaa kuwa Waziri wa Ujenzi
na Uchukuzi. Pia alimteua
Dk. Stergomena Tax kuwa
Mbunge na Waziri wa Ul-
inzi na Jeshi la Kujenga Taifa,
akichukua nafasi ya Elias
Kwandikwa, aliyefariki dunia.
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TANESCO yarudisha gharama
za awali kuunganisha umeme

Na Elizabeth Zaya

SHIRIKA la Umeme Tanza-
nia (TANESCO), limerudisha
gharama za awali za kuungani-
sha huduma ya umeme kwa
wateja wake.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana na Ofisi ya Uhu-
siano ya TANESCO, gharama
hizo zilianza kutumika jana.

TANESCO imetangaza ku-
rudisha gharama hizo ikiwa ni
siku moja baada Rais Samia Su-
Iuhu Hassan kumuagiza Waziri
wa Nishati, January Makamba,
kuangalia namna ya kuweka
viwango vinavyoendana na
gharama za kuunganisha hu-
duma hiyo kwa wateja wake.

Rais Samia alisema gharama
iliyokuwa imewekwa awali
ilikuwa inachangia kulikwami-

sha shirika hilo kutekeleza ma-
jukumu yake ipasavyo ya ku-
wafikishia wananchi umeme
na kuagiza kwamba ni vyema
wakaweka viwango ambavyo
sio vya juu sana, lakini vya
kati ambavyo wananchi wata-
vimudu na pia ambavyo havi-
talikwamisha shirika.

Shirika hilo lilisema ghara-
ma hizo zitakuwa zinatolewa
kama ilivyotangazwa na Mam-
laka ya Udhibiti wa Huduma
ya Nishati na Maji (EWURA),
kupitia gazeti la serikali, taarifa
namba 1020 iliyochapishwa
Desemba 4, mwaka jana na
zimejumuisha Kodi ya Ongeze-
ko la Thamani (VAT).

Pia, lilisema kwamba ghara-
ma hizo ziliidhinishwa rasmi
na EWURA tangu Novemba 25,
mwaka jana, baada ya kupitia

mchakato wa tathmini wa bei
kulingana na gharama halisi ya
vifaa vya uunganishaji umeme
na kwamba kwa sasa litaondoa
kero ya kushindwa kuwafun-
gia huduma ya umeme wateja
wake kwa wakati.

Kwa mujibu wa TANESCO,
gharama za kuunganisha
umeme mjini ndani ya mita
30 kwa mteja wa njia moja
kutoka kwenye miundombinu
ya umeme ni Sh. 320,960, kwa
mteja wa njia moja ndani ya
mita 70 kutoka kwenye mi-
undombinu ya umeme ni Sh.
515,618.

Aidha, umbali wa njia moja
ndani ya mita 120 kutoka kwe-
nye miundombinu ya umeme
ni Sh. 696,670.

Pia, gharama za kuungani-
sha umeme mjini ndani ya

mita 30 kwa mteja wa njia tatu
kutoka kwenye miundombinu
ya umeme ni Sh. 912,014, kwa
mteja wa njia tatu ndani ya
mita 70 kutoka kwenye mi-
undombinu ya umeme ni Sh.
1,249,385, umbali wa njia tatu
ndani ya mita 120 kutoka kwe-
nye miundombinu ya umeme
ni Sh. 1,639,156.

TANESCO walisema ghara-
ma ya kuunganisha umeme
ni Sh. 27,000 kama ilivyoeleke-
zwana EWURA.

Liliwataka wateja waliok-
wisha lipia Sh. 27000 kwa
ajili ya kuunganishiwa hudu-
ma hiyo, kufika katika ofisi za
TANESCO, na kwamba lengo
la maboresho hayo ni kuliwez-
esha shirika kuhudumia wateja
wengi zaidi.
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Mkurugenzi wa Chama cha Waandishi wa Habari za Mazingira Tanzania (JET), John Chikomo (katikati), akizungumza
na mmoja wa mafundi wanaojenga darasa katika Shule ya Sekondari Burunge kupitia fedha za Maendeleo na Ustawi
wa Taifa dhidi ya mapambano ya COVID-19 Wilaya ya Babati mkoani Manyara. PICHA: ASHTON BALAIGWA
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Maelfu waripotiwa
kuugua kisukari

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

WATU 4,396 kisiwani Pemba
wameripotiwa kuugua ugonjwa wa
sukari kwa mwaka 2020 na mwaka
2021.

Kati ya wagonjwa hao, wanaume
ni 1,452 na wanawake ni 2,944 na
kwamba mwaka 2020 wagonjwa
walioripotiwa ni 1,883 na mwaka
2021 ni 2,513.

Mratibu wa Maradhi Yasioam-
bukiza Pemba, DKk. Yussuf Hamad
Iddi, alisema jana kuwa mwaka
2020 katika mkoa wa Kaskazini
Pemba, walipokea wagonjwa 1,193
na Kusini wagonjwa 696.

Alisema mwaka 2021 Mkoa wa
Kaskazini Pemba walipokea wag-
onjwa 1,343 na Kusini Pemba wag-
onjwa 1,170.

Dk. Yussuf alisema mwaka 2021
idadi ya wagonjwa iliongezeka ikil-
inganishwa na mwaka 2020 kuto-
kana na wananchi kupima afya zao
kwa wingi.

“Mwaka 2020 wananchi walikuwa
hawaendi hospitalini kupima afya
zao kwani walikuwa wanahofia
kuambiwa wana ugonjwa wa co-
rona. Lakini mwaka 2021 walikuwa
wanakuja kwa wingi na ndipo
tukagundua wagonjwa wengi,”
alisema.

Pia alisema kati ya wagonjwa
walioripotiwa, idadi ya wanawake
imekuwa kubwa ikilinganishwa
na wanaume kutokana na sababu
mbalimbali ikiwamo kutokufanya
mazoezi.

“Kati ya wagonjwa hao 4,396, wa-
nawake ni 2,944 na wanaume 1,452
ambapo mwaka 2020 wanawake
ni 1,883 na wanaume ni 650 na
mwaka 2021 wanawake ni 1,711 na
wanaume 802", alisema DK. Yussuf.

Aliwataka watu kufanya mazoezi
kila siku kwa muda wa nusu saa
kwa kuwa yanajenga afya na hue-
pusha magonjwa mbalimbali yaki-
wamo vya kisukari.

“Jamii ielewe kwamba mazoezi na
kufanya kazi ni vitu viwili tofauti
kwa sababu wengine wakimaliza
kufanya kazi wanasema wame-
shafanya mazoezi, hivyo waache
dhana hiyo,” alisema.

Watu wanaougua magonjwa
yasioambukiza wamekuwa wak-
iongezeka siku hadi siku, huku
serikali ikipigania kuondosha ma-
gonjwa hayo ili kuwa na taifa lenye
afya bora.

LATRA vaingilia kero usafiri mikoa Kaskazi

Na Tumaini Mafie, ARUSHA

KUTOKANA na abiria wa-
naoelekea Dar es Salaam kutoka
mikoa ya Kanda ya Kaskazini
kuongezeka, Mamlaka ya Udhibiti
Usafiri wa Ardhini (LATRA), im-
etoa kibali kwa magari yaliyofung-
wa vidhibiti mwendo kusafirisha
abiria.

Akizungumza na  Nipashe,
Ofisa Mfawidhi wa LATRA, Mkoa

wa Arusha, Amani Mwakalebela,
alisema wamefungua milango ya
mabasi yote yaliyofungwa vi-
dhibiti mwendo ikiwamo Costal
kuchukua kibali cha kusafirisha
abiria kwenda Dar es Salaam.
“Mikakati ya LATRA baada ya
kuona uhaba wa mabasi yaen-
dayo Dar es Salaam tumefungua
milango kwa wamiliki wa mabasi
kuja kuchukua vibali, wapeleke
abiria,” alisema Mwakalebela.

Aidha, aliwataka madereva na
watumiaji wa barabara kuende-
lea kufuata utaratibu na sheria
zilizowekwa, ili kuepuka ajali na
majanga yoyote yanayoweza Kku-
tokea barabarani.

Naye Wakala wa Mabasi yaen-
dayo Dar es Salaam, Emanuel
Msagati, alisema hadi kufikia
majira ya saa moja asubuhi jana
hakukuwa na basi hata moja lin-
aloenda jijini huko.

“Ni kweli abiria ni wengi kiasi
cha mabasi kutokutosheleza
hivyo abiria wengine walilazimika
kughairi safari zao na kujipanga
kwa kesho, wengi waliofanikiwa
kusafiri ni waliokata tiketi juzi,”
alisema Msagati.

Happiness Laban ni mmoja wa
abiria aliyeahirisha safari baada
ya kukosa usafiri, alisema alifika
saa 12: 30 asubuhi lakini alikuta
gari zimejaa.

'ni kwenda Dar

“Nilifika hapa saa 12: 30 asu-
buhi nikijua nitapata usafiri kama
kawaida lakini ikashindikana na
bahati mbaya sikukata tiketi niki-
jua nitabahatisha usafiri asubuhi,
nimekaa kituoni hadi muda huu
nikijua pengine yatakuja yale ma-
basi ya saa tano lakini nimekata
tamaa na nimeamua kukaa hapa
nipumzishe akili na nimekata
tiketi tayari kwa ajili ya kesho,”
alisema Labani.
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Miaka mitano jela kuua shemeji bila kukusudia

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu Masijala ya
Sumbawanga imemtia hatiani na
kumhukumu kifungo cha miaka
mitano jela David John, maarufu
Silwela kwa kumuua bila kukusu-
dia shemeji yake, Alex Simwanza.

Mahakama hiyo mbele ya Jaji
Dustan Ndunguru, kabla ya kumtia
hatiani ilimuona mshtakiwa kuten-
da kosa la mauaji ya bila kukusudia
badala ya kosa la mauaji ya kukusu-
dia aliloshtakiwa nalo awali.

Upande wa Jamhuri ulikuwa
na mashahidi saba na wa utetezi,
mshtakiwa alijitetea kwa kupinga
kufanya mauaji hayo.

Mahakama kabla ya kutoa hu-
kumu ilisikiliza maoni ya wazee
wa baraza na Edina Kaisile katika
kuchambua ushahidi wa pande
zote mbili kwa maoni yake aliona
kwamba mshtakiwa hakuua kwa
kukusudia bali aliua bila kukusu-
dia, lakini maoni yake yalitofauti-
ana na wazee wengine wa baraza.

Wazee wengine wawili Salome

Kapele na Jelas Simchindo kwa
pamoja waliona mshtakiwa haku-
tenda kosa hilo la mauaji.

Jaji Dustan Ndunguru alisema
kutokana na mazingira ya kifo cha
Simwanza, mshtakiwa ameua bila
kukusudia chini ya kifungu cha she-
ria ya kanuni ya adhabu namba 195
na mahakama inamtia hatiani kwa
kosa hilo. Baada ya kutiwa hatiani
upande wa Jamhuri ukiongozwa
na Wakili wa Serikali Peres Simon,
ulidai mshtakiwa ni mkosaji wa
mara ya kwanza amesababisha kifo
ndani ya familia anaomba apewa
adhabu kwa mujibu wa sheria ili
iwe funzo kwake na watu wengine.

Wakili wa utetezi, Neema Charles
aliomba mshtakiwa asipewe adha-
bu kali, kwa madai alishambuliwa
na shemeji zake kwa kumpiga na
yeye alikuwa anajitetea.

Alidai mshtakiwa ni kijana mdo-
go mwenye umri wa miaka 23 na
amekaa rumande miaka miwili na
miezi saba, anategemewa na fa-
milia, na kuomba apewe adhabu
ndogo.

“Kwa mazingira yaliyozun-
guka tukio imeonyesha kwamba
mshtakiwa na marehemu ni mtu
na shemeji yake, mahakama inam-
pa adhabu ya kifungo cha miaka
mitano jela kwa kosa la kuua bila
kukusudia,” alisema Jaji Ndunguru.

Kwa mujibu wa hati ya mash-
taka, mshtakiwa anadaiwa alitenda
kosa hilo Mei 14, 2019, maeneo ya
Kisisiwe Manispaa ya Sumbawanga
mkoani Rukwa.

Mshtakiwa alikana na taarifa ya
uchunguzi wa daktari ilionyesha
marehemu alipigwa na kitu kili-
chosababisha kuvuja kwa damu ka-
tika ubongo. Mashahidi upande wa
mashtaka walikuwa saba na shahi-
di wa tano Issack Mwakasege, alidai
kwamba Mei 14, mwaka 2019, jioni
alikuwa anatokea Mbeya kwenda
Sumbawanga alipigiwa simu na
Katibu wa mtaa Alex Masumbulio,
akimweleza kwamba nyumbani
kwa Simwanza kuna ugomvi kati ya
David na shemeji zake Alex na Aid-
an, akamtaka akatoe taarifa polisi.

Baada ya dakika 20 Katibu akam-

pigia simu tena na kumweleza
kwamba Alex na Fredrickson Alex,
wakati wanakwenda kuripoti polisi
walishambuliwa wakaanguka na
pikipiki, asubuhi ya Mei 15, aliam-
biwa Alex amefariki.

Alipofika nyumbani aliwakuta
ndugu zake, lakini mama yake
alimfahamisha kuwa David alim-
shambulia wakati anasuluhisha
ugomvi kati ya David na mkewe
Pendo, wakati huo Pendo alikuwa
ndani ya uzio lakini David alikuwa
nje ya uzio.

Ilidaiwa David aliingia ndani
na kupinga maelezo yaliyokuwa
yakitolewa na mama mkwe wake,
mabishano yaliendelea na alitaka
kumshambulia mama lakini alizuil-
iwa na kina Alex.

Pia, ilidaiwa David alipasua vioo
vya pembeni vya pikipiki, baada
ya tukio hilo Alex na Fredrick
walikwenda kutoa taarifa Kituo
cha Polisi Sumbawanga na wakati
wakiwa njiani maeneo ya shamba
la mkonge David alimvamia Alex
alipoanguka akaanza kumpiga.
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Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Dk. Selemani Jafo, akizungumza na wananchi baada ya kukagua ujenzi wa

vyumba vya madarasa katika Shule ya Msingi Sebleni Jimbo la Kwahani unaotekelezwa kupitia fedha za mfuko wa jimbo.

WETU

ICHA: MPIGAPICHA

Jafo asisitiza ufanisi katika miradi

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Maka-
mu wa Rais (Muungano na Mazin-
gira), Dk. Selemani Jafo, amesema
serikali ya Muungano na ile ya
Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ)
zimedhamiria kuhakikisha miradi
yote inatekelezwa kwa ufanisi.

Dk. Jafo alisema hayo juzi wakati
wa ziara ya kikazi ya kukagua na
kuzindua miradi ya majisafi na
salama katika majimbo ya Chum-
buni na Amani pamoja ujenzi

wa vyumba vya madarasa katika
Shule ya Msingi Sebleni Jimbo la
Kwahani, inayotekelezwa kupitia
Fedha za Kuchochea Maendeleo
ya Jimbo (CDCF), Zanzibar.
Akizungumza kwa nyakati tofau-
ti akiwa kwenye ziara hiyo, alisema
kupitia usimamizi thabiti wa wa-
tendaji, serikali zote mbili zita-
hakikisha miradi hiyo inakamilika
kwa viwango na ufanisi mkubwa.
Pia waziri huyo aliwapongeza
wataalamu wanaosimamia miradi
hiyo kwa kusema kuwa anafari-
jika kuona matumizi ya fedha ya-

naendana na ubora na viwango.

“Leo hii hata ukisema miradi
haitekelezeki, mimi nasema hap-
ana maana nimefika hapa na kwa
macho yangu nimejionea mwe-
nyewe miradi hii iko vizuri naom-
ba niwapongeze sana kwa kuisi-
mamia vyema na kuitekeleza kwa
wakati,” alisema.

Waziri Jafo aliongeza kwa
kusema kuwa kukamilika kwa mi-
radi hiyo ya CDCF kutaweza kutoa
fursa na kuwanufaisha wananchi
pamoja na kubadilisha maisha yao
kwa ujumla.

Awali, akizungumza katika
mkutano huo na wananchi wa
Shehia ya Banko katika Wilaya ya
Magharibi, Rashid Simai Msaraka,
alisema aliahidi kuwa wataendelea
kuhakikisha fedha zinazotolewa
na serikali kwa ajili ya kutekeleza
miradi hiyo zinatumika kama ili-
vyopangwa.

Kwa upande wake Mbunge wa
Jimbo la Amani, Mussa Hassan
Mussa alipongeza juhudi za seri-
kali katika kuwaletea wananchi
maendeleo huku akiwataka kutoi-
haribu ili iendelee kuwanufaisha.

§ ]
Wafugaji
watakiwa
kufuga
kibiashara

Na Mwandishi Wetu, IRINGA

WAZIRI wa Mifugo na Uvu-
vi, Mashimba Ndaki, amewa-
taka wafugaji nchini kufuga
kibiashara na kuachana na
ufugaji wa kuchunga ambao
tija yake imekuwa ndogo
kwao na kwa taifa pia.

Ndaki alitoa rai hiyo jana
alipotembelea shamba la
kisasa la mifugo la Shaffer,
mkoani hapa.

Akiwa katika shamba hilo
akikagua shughuli mbalimbali
zinazoendelea kwenye eneo
hilo, alisema wanawashauri
wafugaji kuanza kufuga kisa-
sa na kuachana na ufugaji wa
kiasili ambao sasa umeanza
kupitwa na wakati.

“Tumekuwa hatuoni faida
kwa mifugo yetu kwa sababu
va kung'a ng'ania ufugaji wa
kiasili, wafugaji tuanze kuf-
uga kibiashara ili tuongeze
tija ya mifugo yetu,” alisema
Ndaki. Aliongeza kuwa ili
waanze kuona tija ya ufugaji
wao ni lazima wabadilike na
waache ufugaji wa kuzunguka
kutafuta maeneo ya malisho
na badala yake wawe na
maeneo yao ya kufugia am-
bayo yatakuwa rahisi kufiki-
wa na wataalamu kwa ajili ya
kuwapatia huduma zinazohi-
tajika kwa mifugo yao.

Naye Mkurugenzi Mtendaji
wa Halmashauri ya Wilaya
va Iringa, Bashiru Muhoja,
alisema mwekezaji wa
shamba la mifugo la Shaf-
fer anauhitaji mkubwa wa
chakula cha mifugo kama vile
soya na mahindi.

“Mheshimiwa waziri, huyu
mfugaji ana uhitaji mkubwa
wa soya, mahindi na alfaalfa
ambapo kwa sasa vyote
anavitoa nchini Zambia. Hii
ni fursa kwa wananchi wetu
na tumeshaanza kuchukua
jitihada na tuna orodha vya
wakulima ambao wako tayari
kulima mazao hayo kwa ajili
ya kumuuzia mfugaji huyu,”
alisema Muhoja

Msimamizi wa Shamba la
Shaffer, Mahboob Malick,
alisema wanaishukuru seri-
kali kwa ushirikiano mkubwa
inaowapatia na kwamba
wako tayari kuendelea kush-
irikiana nayo kwa lengo la
kuboresha ufugaji nchini.

“Sisi tuko tayari kupokea
vijana ambao wanataka
kujifunza ufugaji. Waje hapa
tutawafundisha namna bora
ya ufugaji wa kisasa ili
wakipata ujuzi huu waende
kuwafundisha na wenzao na
hatimaye kuboresha ufugaji
wetu,” alisema Malick.
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MWANGA WA JAMII

Kushuka bei ya
mafuta kulete nafuu

JANA Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA),
ilitangaza bei mpya za petroli, ambayo imeshuka kati ya Sh. 4 hadi 35
na dizeli Sh. 43 hadi 67 kwa Bandari ya Dar es Salaam.

Bei hizo zinashuka kutoka Sh. 2,510 kwa lita moja ya petroli ambayo
sasa itauzwa Sh. 2,501, huku bei ya dizeli kupungua kutoka Sh. 2,325
hadi 2,234.

Kwa Bandari ya Tanga bei ya petroli itashuka kutoka Sh. 2,521 hadi
2,525, huku Bandari ya Mtwara kutoka 2,569 hadi 2,534.

Kwa upande wa bei ya dizeli kwa Tanga itapungua kutoka Sh. 2,413
hadi 2,369, Bandari ya Mtwara ikiwa ni kutoka Sh. 2,423 hadi 2,425
huku bei ya mafuta ya taa ikipanda kwa Sh. 99.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa EWURA, Godfrey Chibulunje, alisema
bei za mafuta zingepungua zaidi iwapo thamani ya Dola za Marekani
isingeongezeka dhidi ya Shilingi ya Tanzania.

Kwa sasa Dola ya Marekani inanunuliwa kwa Sh. 2,314.23 ikiwa ni
ongezeko la asilimia moja kutoka Sh. 2,300.88, huku tozo za taasisi za
serikali zilizopunguzwa Oktoba mwaka jana zilisaidia kupunguza bei
ya mafuta kwa kati ya Sh. 23 na 31 kwa lita kutegemeana na aina ya
mafuta.

Kushuka kwa bei hizi ni habari njema kwa Watanzania kwa kuwa
mafuta yalisababisha mfumuko wa bei kwenye bidhaa nyingi kiasi cha
wengi kushindwa kumudu.

Kwa sasa bei za vyakula na bidhaa nyingine zimepanda na zilikuwa
zinaendelea kupanda na sababu kubwa inayotajwa ni kupanda kwa
bei ya mafuta, sasa imeshuka tunatarajia kuona mabadiliko kwenye
bei hizo.

Kwenye ujenzi kinachoelezwa kupanda kila siku ni chuma kiasi cha
nondo ya milimita 12 iliyokuwa inauzwa Sh. 19,000 mwaka jana, sasa
inauzwa Sh. 27,000 ikiwa ni ongezeko la Sh. 7,000 kwa moja, haya ni
maumivu makubwa kwa wanaojenga sasa.

Mafuta ya kupikia ya alizeti lita tano yamefika Sh. 36,000 huku lita
moja ikiuzwa Sh. 9,000, hali hii sio nzuri kwa sababu hata bidhaa
za sokoni kama maharagwe, mahindi, mchele, unga na vinginevyo
muhimu kwa maisha ya kila siku vimeongezeka bei na wote sababu
kubwa ni kupanda kwa gharama za usafiri kutoka shambani hadi
sokoni.

Bei zinapopanda anayeumia ni mwananchi wa kawaida kabisa am-
baye atajikuta anatumia fedha nyingi huku hali yake ikiendelea kuwa
duni, atashindwa kutimiza mabhitaji ya msingi kwa kuwa kipato ki-
nakuwa kile kile licha ya ongezeko la gharama.

Lakini ni muhimu mamlaka za serikali kufuatilia bei za bidhaa mbal-
imbali hasa za vyakula na ujenzi ambazo kila uchao zinazidi kupaa na
wanaoumia ni wengi kwa kuwa ni lazima watu wale.

Tunaamini kushuka kwa bei za mafuta kutaonyesha ahueni kwa
wananchi na lazima kuwe na ufuatiliaji wa karibu kwa kuwa wengi
wanalangua bidhaa ili kujipatia faida, lakini wanaoumia ni wananchi,
kwamba kuanzia wasafirishaji washushe gharama za usafiri ili wauzaji
wa bidhaa wafanye hivyo.

Ufuatiliaji wa karibu utasaidia kuwatambua walanguzi ili kuchukua
hatua madhubuti mapema, kwa kuwa lengo ni kumwezesha mwa-
nanchi wa kawaida kumudu maisha yake huku akiendelea kulipa kodi.

Tayari wananchi wamebanwa kwenye tozo mbalimbali kwenye kuli-
pia umeme, miamala ya simu, anaponunua mafuta ya petroli na di-
zeli, pia kwenye bidhaa kuna kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT), zote
hizi ni mzigo kwa mwananchi hivyo ni lazima tuone ahueni kwake ili
gharama za maisha zishuke.
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Hivi ndivyo kulivyo penye
vinara chanjo UVIKO-19

CHANJO ya UVIKO-19 iliyoz-
induliwa rasmi na Rais Samia
Suluhu Hassan mwishoni
mwa mwezi Julai mwaka jana.
Tunaelezwa kwamba, hadi
kufikia Desemba 18, mwaka
jana, ambayo ni wiki mbili
na nusu iliyopita, kuna watu
milioni 1.27 waliokwishapata
chanjo kamili ya kujikinga na
ugonjwa huo.

Katika jitihada za kuhakiki-
sha Watanzania wanapata hu-
duma hiyo, mikoa mitano ina-
tajwa kuongoza kwa kufanya
vizuri kwa utoaji chanjo hiyo,
ambayo ni Mwanza, Ruvuma,
Mara, Kagera na Dodoma.

Inapoenda kinyume chake,
ni kwamba wananchi wa
mikoa mingine mitano ya
Manyara, Songwe, Njombe,
Singida na Iringa wanadaiwa
kufanya vibaya katika utoaji
chanjo hiyo. Tanzania Bara
ina mikoa 26 ambayo mikoa
10 kati ya hiyo, taarifa zake
zimejulikana kuhusu jinsi
inavyotoa chanjo, lakini bado
kuna mingine 16 ambayo wiz-
ara yenye dhamana ya afya za
Watanzania haikutajwa

Pamoja na hayo, ni wazi
kwamba kuna haja kwa
mikoa 21 ikiwamo inayodaiwa
kufanya vibaya, inajifunza
kitu kutoka mitano ambayo
wizara inaitaja kuwa imefan-
ya vizuri katika utoaji chanjo.

Kujifunza kutoka kwa wen-
gine, kunaweza kugeuza ma-
kosa kuwa mafanikio. Hivyo,
si vibaya mikoa ambayo bado
inasuasua katika chanjo, in-
ajifunza kutoka zile ambazo
zimepiga hatua katika utoaji
chanjo hiyo.

Ikumbukwe, ili  kuwa
mshindi ni muhimu kujifunza
kutokana na makosa, kwani

bila ya kufanya hivyo, mtu
anaweza kujikuta akiendelea
kukosea tu au kushindwa ku-
piga hatua kwenda mbele.

Mikoa kusuasua katika
utoaji chanjo, ni wazi kuna
sababu mbalimbali zina-
zochangia kusaidia kujireke-
bisha, hasa kujifunza kwa
mikoa, ambayo imepiga hatua
ili kujua mbinu zilizotumika.

Kama kuna jambo watu
hawalipendi, jamii kuambiwa
wamekosea. Wengi wanata-
mani waishi bila ya kufanya
makosa, lakini hilo haliweze-
kani. Ndiyo maana, kuna su-
ala la kujifunza kutokana na
makosa. Ndani ya mazingira
ya duniani, hakuna namna
ambayo mtu anaweza kuishi
bila ya kufanya makosa. Watu
wanakosea kila siku inayoen-
da kwa Mungu, wakijua hata
wakati mwingine kwa kutojua
wamekosea. Hivyo, umuhimu
wa kuyjifunza kutokana na
makosa una uzito wake, hata
kwenye suala la chanjo, in-
amaanisha kwamba mikoa
iliyoko nyuma katika utoaji
chanjo, ijifunze  mahali
ilikokosea, ili zichukue hatua
za kujirekebisha.

Taarifa za Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, zinaonye-
sha tangu chanjo ya UVIKO-19
ilipozinduliwa mwishoni
mwa Julai hadi kufikia Desem-
ba 18, mwaka jana, kuna watu
milioni 1.27 waliokwishapata
chanjo hiyo.

Wizara pia imesema, kuwa
taarifa potofu kuhusu chanjo
hiyo inachangia baadhi ya
watu kukana kuchanjwa.
Hivyo, ni vyema viongozi wa
mikoa wakaliona hilo linak-
wamisha chanjo katika mae-

neo yao, walifanyie kazi.

Hatua hiyo ya kuangalia
vikwazo vya chanjo, ingeenda
sambamba na kuhimiza watu
kuzingatia mwongozo wa ku-
dhibiti ugonjwa huo, kwani
wengine wanaonekana kuto-
chukua tahadhari ya kujikin-
ga na ugonjwa Uviko - 19.

Mwongozo wa sasa una-
taka watu waepuke hali ya
mikusanyiko isiyo ya lazima,
pia kunahitajika watu wavae
barakoa, kunawa maji tiririka
na kutumia vitakasa mikono
na penye usafiri abiria wa
umma, idadi ya abiria ifanane
na viti kwenye basi.

Ukweli ni kwamba, pe-
nye baadhi ya maeneo, ni
kama watu hawana habari
na ugonjwa huo hawachukui
hatua za kujikinga, hali in-
ayokaribisha ujio wa UVIKO
-19 kuendelea kuwapo nchini.

Iwapo watu hawatazinga-
tia mwongozo huo, ni wazi
watashindwa kujitokeza ku-
pata chanjo. Hivyo, si vibaya
viongozi wa mikoa iliyo nyu-
ma katika chanjo, wakaenda
kujifunza kwa wenzao ambao
mikoa yao iinaoongoza.

Wizara yenye dhamana na
afya inatukumbusha kuwa,
hali ya maambukizi ya UVIKO
imeongezeka, jambo ambalo
si ishara nzuri kijamii. Watan-
zania wanatakiwa kuchukua
tahadhari zinazoelekezwa na
wataalamu wa afya, ili wabaki
salama dhidi ya ugonjwa huo.

Ni katika uthibitisho sasa,
wizara hiyo inasema idadi ya
sampuli nyingi zinazopokewa
katika Maabara Kuu ya Taifa,
zimekuwa zikiongezeka ku-
toka siku 14 hadi kufikia 47,
hali inayoashiria ongezeko la
maambukizi hayo.



s INIPASHIE 7

HABARI KITAIFA

Serikali yaondoa
waishio hifadhini

Na Amon Mtega, NAMTUMBO

Mtumbatimaji, Kata ya
Mgombasi wanaofanya shu-
ghuli za kilimo katika eneo
la Kihindambue, wameanza
kuondolewa kupisha uhifa-
dhi katika Mlima wa Linole,
Matogoro ‘B'.

Wakizungumza jana kwa
nyakati tofauti, Twaliki
Mbilo, amesema eneo hilo
walipewa na Serikali ya Ki-
jiji cha Mtumbatimaji tangu
mwaka 2014 na kushangaa
kuambiwa wahame kuwa ni
hifadhi ya maliasili.

Mbilo alisema wanaham-
ishwa kwa nguvu na yeye
kuezuliwa nyumba huku
mahindi aliyokuwa ameya-
hifadhi yakibebwa pamoja
na mifugo na kuiomba
serikali kuwaachia eneo hilo
kwa madai kuwa ndiyo se-
hemu wanayojipatia riziki.

Kwa upande wake, Athum-
ani Mapunda amedai ny-
umba yake kuchomwa moto
na mbuzi 16 kuchukuliwa.

Kutokana na sakata hilo,

Mtumbatimaji, Liwanda
Makunjalila, alisema mi-
kutano ya makubaliano ya
kuwahamisha wanaofanya
shughuli za kibinadamu
katika eneo hilo ilifanyika
na walifikia makubaliano
mbele ya Mkuu wa Wilaya
ya Namtumbo Dk. Julius
Ningu.

Alisema kutokana na mku-
tano huo uliofanyika chini
ya mkuu wa wilaya, yalifikia
makubaliano ya kuwatam-
bua wakazi wote wanaofan-
ya shughuli za kibinadamu
katika eneo hilo na ofisi ya
kijiji ilifanya, na taarifa hizo
zimepelekwa katika ofisi ya
mkuu wa wilaya.

Dk. Ningu kwa upande
wake alisema kuwa eneo
hilo la milima wa Linole ni
Hifadhi ya Milima Matogoro
‘B’ na makubaliano wa-
nanchi wanatakiwa kuli-
achia ili shughuli za uhifa-
dhi wa misitu ziendelee na
Vyanzo vya maji vilindwe.

DKk. Ningu alisema kabla
ya makubaliano hayo mku-
tano ulifanyika na ofisi yake
iliagiza kwenye ofisi ya Ki-
jiji kwenda kuwaorodhesha
watu wote waliopo kwenye
eneo hilo ili kupata takwimu
sahihi.

Kuhusu baadhi ya watu
wanadaiwa kuezuliwa
nyumba na kuchomewa,
alisema hilo halijui kwa
kuwa hakuna nyumba inay-
ojengwa ndani ya hifadhi.

Watu 32 wafariki matuKio ya moto

Na Renatha Msungu, DODOMA

WATU 32 wamefariki dunia na
wengine 145 wamejeruhiwa katika
kipindi cha Januari hadi Desemba,
mwaka jana, kutokana na matukio
ya moto.

Kutokana na vifo hivyo, chanzo
kikuu kimeelezwa kuwa ni uzem-
be na hitilafu za umeme kwa watu
kujiunganishia nishati hiyo.

Taarifa iliyotolewa na Msemaji
wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji,
Kamishna Msaidizi Mwandamizi
(SACF), Puyo Nzalayaimisi, inase-

ma katika kipindi hicho watoto
10 wameripotiwa kutumbukizwa
kwenye matundu ya vyoo na
mama zao. Akitoa taarifa hiyo ji-
jini hapa jana, SACF Nzalayaimisi
alisema katika kipindi hicho, jeshi
limekabiliana na zaidi ya matukio
ya moto 1,800.

Kuhusu matukio ya baadhi ya
kinamama kutumbukia katika
matundu ya vyoo, alisema katika
kipindi cha mwaka jana, matukio
hayo yamezidi kushamiri huku
mikoa ya Kanda ya Ziwa ikione-
kana kuongoza.

Katika hatua nyingine, alisema
jeshi hilo linaendelea na uchungu-
zi dhidi ya matukio ya ajali za moto
katika maeneo ya masoko nchini
huku akibainisha chanzo cha ajali
hizo.

Alisema jeshi hilo pia limefan-
ya uokozi mara 694 na kwamba
matukio hayo yalisababisha vifo
388 na majeruhi 763 huku ak-
ibainisha majanga mengi ya moto
yanatokana na uzembe, hujuma na
hitilafu za umeme.

Ili kudhibiti na kupunguza
matukio hayo, alisema jeshi hilo li-

naendelea kutoa elimu katika mae-
neo mbalimbali na namna ya kujik-
inga pale yanapotokea majanga.

Katika kufanya hivyo, kipindi
cha Januari hadi Desemba, mwaka
jana, walitoa elimu katika maeneo
2,474 na watu 197,183 wamenufai-
ka na elimu hiyo moja kwa moja
mbali na ile ya kupitia vyombo vya
habari na mitandao ya kijamii.

Kadhalika, alisema jeshi lime-
fanya ukaguzi wa majengo 19,202
huku serikali ikiendelea kuliwez-
esha kwa kulipatia vifaa vya kisasa
vya kuzimia moto na uokozi.

ULy

- 2

\l!B\\ \R\IH SEY IN-M{ STAFA -

AN-AYSE vy

HANGA MDOGO ILK OKuLy p
KISIMA CHA Huss;

(2021)

EMBA ADAS|, TANZANY A
i _ IN-MUSTAEFA
_ KEZBAN SIMBA- AISHA YILMm
SHULE YA MSINGI MCHANGA MDOGO PEMBA "\\.’.\\:\

FA
AZ SL KUYL S

A7

-t

o\

i - 4 o l‘. } A .
Naibu Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu (Wenye Ulemavu), Ummy Nderiananga, akimtwisha ndoo ya maji mmoja wa wanafunzi wa Shule ya Msingi

L]
-~

Y

' 9
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Taasisi yasaidia waliofungwa kwa kukosa faini kutoka jela

Na Christina Haule,
MOROGORO

TAASISI ya Ukumbusho wa Zaka
Tanzania (TAUZAKTA) Mkoa wa
Morogoro, imelipa Sh. 500,000
kwa ajili ya faini na kuwatoa
wafungwa walioshindwa kulipa
na kusababisha kwenda kutumikia
kifungo katika Gereza la Mkoa wa
Morogoro.

Mwenyekiti wa  TAUZAKTA
Mkoa wa Morogoro, Juma Kitunga,
alisema jana kuwa wafungwa hao
wawili walishtakiwa kwa makosa
mbalimbali na kutakiwa kwenda
jela au kulipa faini na kukosa hatua
ambayo ilisababisha kwenda jela.

“Utakuta mtu kashtakiwa kwa
kosa dogo tu na hukumu yake
ikaangukia kwenye kifungo au
faini ya Sh. 200,000 lakini ana mai-
sha duni, hawezi kumudu gharama
hiyo. Anaishia kwenda jela miezi

mitatu au sita na sisi tumeanza uta-
ratibu wa kuwasaidia wafungwa
hawa,” alisema.

Kitunga alisema kwa sasa wa-
najipanga kuwasiliana na mkuu wa
magereza mkoa ili kupata idadi ka-
mili ya wafungwa waliokosa kulipa
faini na kuishia kutumikia vifungo
magerezani ili waingizwe kwenye
maombi kwa nchi zinazotoa zaka
za misaada ya kuwakomboa wenye
kuhitaji msaada.

Alisema suala la kuwakomboa
watu katika vifungo lipo tangu
zamani na hata kwenye vitabu vya
dini lipo na kwamba watu walioku-
wa wakitumikishwa kwenye enzi
za utumwa ilifika mahali walikuwa
wanakombolewa kwa fedha.

Kwa kutumia hali hiyo na hasa
uwepo wa watu wenye mioyo ya
kuwakomboa, alisema watu kwe-
nye nchi kama Saudi Arabia wa-
naweza kutoa fedha za kuwakom-

boa waliokosa faini na kutumikia
vifungo katika magereza.

Naye Katibu wa TAUZAKTA
Mkoa wa Morogoro, Kigozi Sha-
bani, alisema wamekuwa wakitoa
misaada mbalimbali ya kujikimu
kwa mahabusu yenye thamani ya
kuanzia Sh. 50,000 hadi 100,000
ambayo alisema bado ni midogo
kutokana na kukosa wafadhili wa
uhakika.

Tangu taasisi hiyo ianze mwaka
2014, alisema wamekuwa wakiom-
ba pesa kutoka kwa watu binafsi
kusaidia mahabusu na wafungwa
kwa vitu mbalimbali kama sabuni,
miswaki, mafuta na pedi kwa ajili
ya kinamama.

Kutokana na jitihada hizo, ali-
iomba serikali na wadau wa masu-
ala ya kijamii kuiangalia taasisi
hiyo kwa jicho la tatu kwa kuwa
ina lengo la kusaidia jamii katika
makundi mbalimbali.

Wakili wa kujitegemea, Ignas
Punge, aliwashauri  mawakili
wa washtakiwa mbalimbali ma-
hakamani kuangalia mienendo ya
kesi za wateja wao na kuwaandaa
kujipanga kulipa faini kama kesi
ina mwelekeo huo ili kuwaepu-
sha kwenda magerezani ambako
wanaweka msongamano usio na
maana.

Punge alisema kwa mujibu wa
sheria, mshtakiwa akipata huku-
mu ya faini au kifungo anayo nafasi
ya kulipiwa faini muda wowote na
kuwa huru.

Aliyataja baadhi ya makosa am-
bayo mshtakiwa anaweza kupata
adhabu ya kifungo au faini kuwa
ni makosa ya usalama barabarani,
kumtukana mtu au kumjeruhi
mtu na kwamba adhabu hizo
na nyingine kama hizo kisheria
zimewekwa ili kuondoa misonga-
mano magerezani.
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Bodi Mazao yawatoa hofu

wananchi akiba ya mahindi a2l
- eneo la serikali

© Na Julieth MKireri, KIBAHA

Na Francis Godwin,

IRINGA
BODI ya Nafaka na Mazao
Mchanganyiko (CPB) Kanda

ya Nyanda za Juu Kusini, im-
ewatoa hofu wananchi kuwa ma-
hindi yako ya kutosha katika hi-
fadhi licha ya kuendelea kuuzwa
nje ya nchi.

Pia imesema bei ya zao hilo
bado haijapanda kulinganisha na
mwaka 2016.

Kwa mwaka 2016, bei ya

mahindi kwa Januari ilifikia Sh.
1,050 kwa kilo lakini kwa mwaka
huu, bei kwa ujazo huo ni kati ya
Sh. 500 na 600, hivyo hali ya

chakula bado ni nzuri.

Akizungumza janakwa niaba
ya Meneja wa CPB Nyanda za
Juu Kusini, Anganyila Kamihan-
da, alisema lengo kubwa la
taasisi hiyo ni kuendelea ku-
fanya biashara na sasa biasha-
rakubwani uuzaji wa mahindi.

“Ikumbukwe hapa  katikati
hali ya uuzaji wa mahindi ili-
kuwa mbaya hadi kusababisha
hifadhi zetu kujaaila sasa tu-
mefanikiwa kupunguza akiba
kubwa ya mahindi tuliyokuwa
nayo kwa kupitia mikataba ya
ununuzi wa mahindi tuliyoin-
gia na kampuni za Rwanda na
Kenya,” alisema.

Alisema katika  kituo cha
Iringa walikuwa na hifadhi ya
mahindi tani 18,000  kabla ya
Rwanda kununua tani 5,000
hivyo akiba ambayo watabaki
nayo ni tani 13,000 ambazo
wanaendelea  kusaga unga na
kusambaza ndaniya nchi kwa
gharama nafuu zaidi.

Pia alisema kwenye vituo
vingine vya Songwe na Songea
mkoani Ruvuma, bado wanayo
hifadhi ya kutosha na kama
hali ya ukame itaendelea, bado
hakutakuwa na hofu  yoyote
kwa kuwa hifadhi iliyopo ni
kubwa zaidi. Pia alisema Hifadhi
ya Taifa ya Chakula (NFRA)ina

akiba ya kutosha.

Alisema  ikitokea  mahindi
yamepungua watakwenda ku-
chukua mahindi kwenye NFRA
ambako kuna akiba ya kuto-
sha.

Kwa kawaida, alisema bei ya
mahindi iliyopo ni nzuri na
nafuu kwa wananchi kwa kuwa
kama ingepanda Septemba au
Oktoba, basi ingekuwa mbaya
zaidi na hofu ingekuwa kubwa.

Pia alisema licha ya changamo-
to za mvua zilizokuwapo, bei
yamahindi haitapanda badala
yake mwakani wakulima wa-
takuwa na neema zaidi ya bei
nzuri ya mazao.

Mkuu wa Wilaya ya Tunduru, Julius Mtatiro, akikata utepe kuzindua madarasa katika Shule ya Sekondari Mataka. PICHA:

STEVIE CHINDIYE

DC apiga ‘stop’
ujenzi makazi

MKUU wa Wilaya ya
Kibaha, Sara Msafiri, amep-
iga marufuku ujenzi katika

. eneo la Mitamba ambalo ni

la serikali.
Msafiri amewataka

: watu wote waliovamia na

kujenga katika eneo hilo,

: watakaokaidi agizo lake,
: watakuwa wanapoteza
¢ muda na watachukuliwa

hatua.
Akizungumza na baadhi

: ya wananchi wanaodaiwa

kuvamia eneo hilo jana,
Mkuu huyo wa Wilaya

alikemea kitendo cha watu

Kuvamia maeneo ya seri-

kali na yenye hati miliki

bila kufuata taratibu.
Alisema wako watu wa-

: naotumia nguvu nyingi za

kujenga kwenye maeneo

¢ yanayomilikiwa kihalali
* ambao baadaye wakivun-
¢ jiwa wanarudishwa nyuma

kimaendeleo.
“Hakuna hata siku moja

: serikali itakuja kuwaachia
: maeneo mlipovamia.

Hata kama itaacha,
itatoa kwenye mamlaka za

§ upangaji yaani Mkurugenzi
: wa Halmashauri.

Hapo ni kwamba kama

: umejenga katika eneo la
¢ serikali ni sawa na mtu
: anayelala nje,” alisema

Msafiri.
Mkuu wa Wilaya aliwa-

taka wananchi kuheshimu
: ardhi za serikali na zina-
¢ zotambulika kihalali na

kuacha tabia ya kuvamia

© maeneo yasiyo ya haki

kwao.

Aliwataka wavamizi
kuondoka na kuacha
kujenga eneo la Mitamba

na kwamba atayekaidi na

kuendelea atakuwa anaji-

danganya kuwa atapata

haki au kulipwa au kupewa

¢ eneo hilo.

Watakiwa kupeleka korosho maghala ya ushirika

NA Stevie Chindiye,
TUNDURU

WAJUMBE na Wahandisi wa
Vyama vya Msingi vya Ushirika
(AMCOS) wilayani Tunduru
wametakiwa kupeleka korosho
zote kwenye maghala ya Chama
Kikuu cha Ushirika (TAMCU).

Hatua hiyo ni juhudi za kutuni-
sha mfuko wa chama na kukifan-
ya kupiga hatua kimaendeleo.

Mwenyekiti wa TAMCU, Mussa
Manjaule, alitoa maagizo hayo
juzi wakati akizungumza na
viongozi hao katika mkutano
mkuu maalumu uliofanyika ka-
tika ukumbi wa Klasta ya Wal-
imu wa Tarafa ya Mlingoti, mjini
hapa.

Manjaule alisema kwa kufan-

ya hivyo watajenga uwezo kwa
chama chao na kukiwezesha ku-
fanya shughuli za kimaendeleo
tofauti na sasa ambapo viongozi
wamekuwa wakipeleka koro-
sho katika maghala binafsi na
kuwaneemeesha kutokana na
nguvu ya wakulima ambao ni
wanachama wa ushirika.

Alisema hadi sasa takwimu
zinaonyesha kuwa zadi ya tani
1,000 za korosho zilizouzwa ka-
tika msimu wa mwaka 2021/22
zilipelekwa katika maghala bi-
nafsi huku maghala ya chama
yakiwa yamepokea wastani wa
tani 600 tu.

Kwa mujibu wa Manjaule,
wakati hayo yakiendelea vion-
gozi hao pia wamekuwa ndio
walalamikaji wakubwa kwamba

chama kikuu kimekuwa haki-
walipi posho pindi wanapowaita
kwenye vikao na kwamba kama
mtindo ndio huo, TAMCU ita-
walipa posho kutoka wapi.
Alisema chama kinayo mipan-
go mingi ya kutekeleza ikiwamo
utaratibu wa kufungua duka la
kuuza pembejeo na viuatilifu
kwa wanachama na kuwaon-
dolea kero ya kuuziwa dawa
feki au zilizochakachuliwa na
kuwaangusha kwenye uzalishaji
pamoja na ujenzi wa maghala
mapya. Pia alisema mipango
hiyo itakifanya chama kujiima-
risha kiuchumi na kumudu kusi-
mamia wanachama wake.
Meneja Mkuu wa TAMCU,
Imani Kalembo, aliwataka vion-
gozi hao kuwa waaminifu wana-

potekeleza majukumu yao ikiwa
ni pamoja na kurudisha fedha
za wakulima ambazo zinaweza
kuingia katika za vyama vyao ki-
makosa.

Alisema uzoefu unaonyesha
viongozi Mshikamano AMCOS
waliingiziwa kwa bahati mbaya
Sh. milioni 18 ambazo mwandi-
shi mkuu kwa kushirikiana na
bodi ya uongozi walizitoa baada
ya kuandika majina ya ndugu
zao. Hata hivyo, alisema baada
ya kufuatiliwa na kubainika na
kutakiwa kuzirejesha kwa ku-
tumia vyombo vya dora, mmoja
wa viongozi hao alianza kulala-
mika kuwa wanaonewa.

Wakizungumza kwa nyakati
tofauti, Mwenyekiti wa Sama
AMCOS, Ally Yasini, na Karistu

Makolela wa Chichilimbe AM-
COS, walisema kilichowakim-
biza ni uwapo wa watumishi wa
serikali katika ghala hilo ambao
hawaelewi taratibu za ushirika.

Pia walisema miongoni mwa
mizani iliyopo hapo huwaibia
mazao ya wakulima na kusaba-
bisha hasara kubwa kwenye vy-
ama vyao tofauti na uzito huo
huo kuwa sawa pindi wanapo-
peleka katika maghala binafsi.

Kutokana na hali hiyo, vion-
gozi hao waliwataka viongozi wa
TAMCU kufanya ufuatiliaji na ku-
tatua kero hizo na kwamba wako
tayari kuanza kupeleka korosho
za wakulima wao ili kusaidia
kutunisha mfuko wa chama na
si kutunisha matumbo ya watu
wachache.
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Zaidi ya 4,000
waripotiwa .
kuugua KisuKkari

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

- Mtuhumiwa mauaji ya
mchungajl wa KKKT Kkortini

Na Friday Simbaya, IRINGA

WATU 4,396 kisiwani Pemba
wameripotiwa kuugua ugonjwa wa
sukari kwa mwaka 2020 na 2021.

Kati ya wagonjwa hao, wanaume ni

1,452 na wanawake 2,944 kwa mwaka

2020 wagonjwa walioripotiwa ni
1,883 na 2021 ni 2,513.

Akizungunza na mwandishi wa
habari hizi, Mratibu wa maradhi
yasiyoambukiza Pemba, DK. Yussuf
Hamad Iddi, alisema, mwaka 2020
katika Mkoa wa Kaskazini Pemba,
wamepokea wagonjwa wa Kisukari
1,193 na Kusini 696.

Alisema kuwa, mwaka 2021 Mkoa
wa Kaskazini Pemba walipokea
wagonjwa wa Kisukari 1,343 Kusini
walipokea wagonjwa 1,170.

DK. Yussuf alisema, mwaka 2021
idadi ya wagonjwa imeongezeka ikil-
inganishwa na mwaka 2020 kutokana
na wananchi kupima afya zao kwa
wingi.

“Mwaka 2020 wananchi walikuwa
hawaendi hospitali kupima afya zao,
kwani walikuwa wanahofia kuam-
biwa wana ugonjwa wa corona, lakini
mwaka 2021 walikuwa wanakuja kwa
wingi na ndipo tukagundua wagonjwa
wengi,” alisema mratibu huyo.

Alifafanua kuwa, kati ya wagonjwa

hao walioripotiwa, idadi ya wanawake :

imekuwa kubwa ikilinganishwa na
wanaume kutokana na sababu mbal-
imbali ikiwamo kutofanya mazoezi.

“Kati ya wagonjwa hao 4,396, wa-
nawake ni 2,944 na wanaume 1,452,
ambapo mwaka 2020 wanawake ni
1,883 na wanaume ni 650 na mwaka
2021 wanawake ni 1,711 na wanaume
802, alisema DK. Yussuf.

Aliwataka wanajamii wafanye
mazoezi Kila siku kwa muda wa nusu
saa, ili kujenga afya na kujiepusha na
magonjwa mbalimbali yakiwamo ya
Kisukari.

“Jamii ielewe kwamba mazoezi na

kufanya kazi ni vitu viwili tofauti, kwa

sababu wengine wakimaliza kufanya
kazi wanasema wameshafanya ma-
zoezi, waache dhana hiyo,” alisema.

Watu wanaougua magonjwa yasio-
ambukiza wamekuwa wakiongezeka
siku hadi siku, huku serikali ikipigania
kuondoa magonjwa hayo, ili kuwa na
taifa lenye afya bora.

ATIMAYE Naftari Lu-

landala, anayetuhu-

miwa kwa mauaji ya

aliyekuwa mchungaji
wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri
Tanzania (KKKT), Dayosisi ya
Iringa, Elizabeth Ng'unga (36),
amefikishwa mahakamani
kwa mara ya kwanza katika
Mahakama ya Hakimu Mkazi
Mkoa wa Iringa.

Lulandala ambaye ni sheme-
ji wa marehemu anatuhu-
miwa kufanya mauaji hayo
Desemba 15, mwaka jana katika

Kilolo.

Shtaka hilo limekuja mbele
ya Hakimu Mkuu Mkazi Mfawi-
dhi wa Mkoa wa Iringa, Said
Ally Mkasiwa na mshtakiwa
hakutakiwa kukubali au ku-
kataa kutokana na mahakama
hiyo kutokuwa na mamlaka ya
kusikiliza kesi hiyo.

Katika tukio hilo, baada ya
Jeshi la Polisi kukuta mwili
ilazimika kupeleka mwili huo
katika Hospitali ya Tlula Kilolo
nabaada ya kukaa muda mrefu
bila ya ndugu kupatikana, seri-

kali ya kijiji ililazimika kuomba
hospitali hiyo kuuzika.

Hata hivyo, baada ya siku
tatu, Aron Mkumbo, mume
wa marehemu alijitokeza na
kwenda Kituo cha Polisi cha
Tlula kwa ajili ya kutoa taarifa
ya kupotelewa na mke wake
ndipo Jeshi la Polisi likalazi-
mika kuufukua mwili huo na
kumkabidhi mumewe kwenda
kuuzika upya.

Kesi hiyo imeahirishwa hadi
Januari 17 ikisubiri upelelezi
kukamilika na mtuhumiwa
amerudishwa rumande kuto-
kana na kosa hilo kutokuwa na

dhamana.

Marehemu mchungaji
Ng'unga, mzaliwa wa Ilam-
bilole, alifanyia mazoezi hu-
duma ya uchungaji Usharika
wa Mlandege na kufanyakazi
sharika za Luganga ya Ilula,
Isimani Kihorogota, Mfy-
ome, Ndiuka, Mkwawa na
ofisi kuu za KKKT Dayosisi ya
Iringa kama Kasisi (Chaplain)
Msaidizi hadi umauti ulipom-
fika.

Mchungaji Ngunga ali-
uawa kikatili kwa kutobolewa
macho eneo la Ilula, wilayani
Kilolo.

% ||

CHINA AID

Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, George Simbachawene, akisalimiana na baadhi ya wajumbe wa mkutano wa
Kamati ya Mawaziri wa Asasi ya S|asa Ulinzi na Usalama ya Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADQ),

jana. PICHA: WAZARA YA MAMBO YA NDANI

Tunduru yapongézwa kukamilisha madarasa na kubakiza mil. 132/—

Na Stevie Chindiye, TUNDURU

MKUU wa Wilaya ya Tunduru,
mkoani Ruvuma, Julius Mtati-
ro, amempongeza Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri ya
Wilaya ya Tunduru, Chiza Ma-
rando kwa kushirikiana na wataal-
amu wake kufanya kazi nzuri na
kukamilisha kwa wakati ujenzi wa
madarasa na kufanikiwa kubak-
iza Sh. 132,188,005.79 kati ya Sh.
2,916,514,747.00 zilizopokelewa na
Serikali Kuu. Fedha hizo zilitolewa
kwa ajili ya ujenzi wa vyumba vya
madarasa 122 yakiwamo 113 ya
shule za sekondari.

Akiwa anarejea maelekezo yali-
yotolewa na Waziri Mkuu Kassim
Majaliwa, Mtatiro alimtaka Mku-
rugenzi huyo kukaa na wataalamu
wake kupanga utaratibu mzuri wa
kuzitumia fedha hizo kuimarisha
miundombinu ya madarasa katika
shule zenye uhitaji ndani ya wilaya
yao.

Akitoa taarifa za utekelezaji wa
miradi hiyo, Mkurugenzi Mtend-
aji Marando, alisema jumla ya Sh.
2,916,514,747.00 zilipokelewa kwa
ajili ya ujenzi wa madarasa 113 kwe-
nye shule za sekondari 23 zilizoko
wilayani humo zilizokuwa zime-
pangiwa Sh. 2,260,000,000.00.

Marando alifafanua kuwa kati ya
fedha hizo ujenzi wa madarasa tisa
kwenye shule za msingi shikizi tatu
ambazo zilikuwa zimepangiwa Sh.
180,000,000.00 pamoja na ujenzi
wa hosteli moja kwenye Shule ya
Msingi Tunduru mchanganyiko
yenye wanafunzi wenye mabhitaji
maalumu iliyokuwa imepangiwa
Sh. 80,000,000.00.

Pia alisema halmashauri yake
ilipokea Sh. 396,514,74700 kwa
ajili ya ujenzi wa jengo la huduma
za dharura na nyumba ya mganga
katika Kituo cha Afya Nalasi.

Alisema ujenzi huo ulianza No-
vemba 15, 2021 ulienda sambamba

na utengenezaji wa seti 5,085 za
viti na meza kwa ajili ya matumizi
ya wanafunzi umekamilika kwa
asilimia 100 Desembe 27, mwaka
jana na kwamba hadi kukamilika
umegharimu Sh. 2,377,532,179.42.
Mwenyekiti wa halmashauri
hiyo, Diwani wa Kata Mchangani,
Haillu Mussa, alisema madarasa
yote yaliyojengwa katika shule
hizo yapo katika kiwango cha
kisasa na ni ukombozi kwa wana
Tunduru na kwamba mwaka huu
hakuna mwanafunzi atakayebaki
kutokana na kukosekana kwa ma-
darasa. Alitoa wito kwa wazazi na
walezi kuwasimamia watoto wao

ili waende shuleni na wahakikishe
wanamaliza masomo ili waje ku-
wasaidia baadaye.

Wakiongea kwa nyakati tofauti
baadhi ya wakuu wa shule za se-
kondari, Niver Mbuza wa Shule
ya Sekondari Mataka na Makrina
Ngonyani wa Shule ya Sekond-
ari Masonya, pamoja na ahadi ya
kuyatunza madarasa hayo, wali-
ipongeza serikali kwa kuboresha
miundombinu hiyo na kwamba
kulingana na uwiano wa wanafun-
zi 40 hadi 50 kukaa kati ya darasa
moja utafikiwa tofauti na awali
darasa moja lilikuwa lina kaa wa-
nafunzi hadi 100.
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Wawili wajitoa uhai kwa kujinyonga

Na Neem Hussein, KATAVI

ATU wawili wamekut-

wa wamefariki dunia

kwa kujinyonga kwa

nyakati tofauti mkoa-
ni Katavi.

Akithibitisha  kutokea  kwa
matukio hayo, Kamanda wa Poli-
si Mkoa wa Katavi, Ali Hamad,
aliwataja waliojinyonga kuwa ni
Ndebi Samweli (35) na Edimondi
Sungura (54), wakazi wa Manispaa
ya Mpanda.

Alisema tukio la kujinyonga
Ndebi lilitokea Desemba 31, 2021
twa juu ya mti wa mwembe akiwa
ametumia kamba aina ya manila.

Kamanda Hamad alisema
chanzo cha kujinyonga ni wivu wa
mapenzi baada ya kuacha ujumbe
wa kumtuhumu mumewe, Jasula
Masolwa, kumgombeza mara kwa
mara pindi wake zake wengine wa-
napokosea.

Kamanda Hamad alitaja tukio

lingine la kujinyonga la Edmond
Sungura, kuwa lilifanyika chumba-
ni kwake usiku wa kuamkia Janu-
ari 2, mwaka huu katika mtaa wa
Rungwa, Kata ya Kazima.

Akizungumza na Nipashe mke
wa marehemu, Astilida Makam-
bila, alisema siku ya tukio mume
wake aliamka asubuhi na kuelekea
kwenye pombe na kurudi saa mbili
usiku huku akiwafukuza yeye na
watoto wake na kujifungia ndani
ya chumba chake na kujinyonga.

“Aliporudi aliniita chumbani
akaniambia tunza hizi simu, hii
moja ni ya rafiki yangu ataijia ke-
sho, nikatoka sebuleni nikaanza
kuangalia TV, baadaye akatoka
akasema naomba muondoke
muende nje. Akazimisha Tv tu-
kakaa nje, akaja tulipokaa akauliza
hapa ndiyo nje au mnataka ni-
wachafue? Basi nikatoka nikazun-
guka nyuma ya barabara, kidogo
nikaona familia yote imenifuata.
Nikauliza kulikoni, wakasema am-
etufukuza,” alisema.

Aidha, alisema baada ya kurudi
ndani majira ya saa sita usiku na
kusukuma mlango wa chumbani,
ulikuwa umefungwa wakajua
amelala wakaingia chumba king-
ine na kulala, ilipofika asubuhi saa
tatu na kuona hafungui mlango,
aliamua kumuita huku akigonga
mlango lakini hakuitika.

Alisema alichukua uamuzi wa
kuvunja dirisha kwa panga na
kuchungulia ndani na kumuona
ananing’inia juu ya paa la nyumba.

Hata hivyo, alisema sio mara ya
kwanza kwa marehemu kujaribu
kufanya kitendo hicho na alikuwa
akikizungumzia mara kwa mara
kuwa ipo siku atakuja akifanye,
wakati mwingine walijaribu hata
kumwokoa wakati akijiandaa ku-
fanya hivyo.

Kaka wa marehemu, Albin Sun-
gura, anayeishi Mkoa wa Iringa,

alisema mdogo wake alikuwa
ana tabia ya kunywa pombe na
kuwafokea, lakini yalikuwa yanai-
sha na kuendelea kuishi vizuri na

familia.

Alisema tukio hilo ni la kwanza
kutokea katika familia yao na kati-
ka mila na desturi zao wanaamini
kuwa mtu akifariki kwa kujinyon-
ga ni mkosi ndani ya nyumba na
familia kwa ujumla.

“Mimi kama mkubwa wao ninal-
aani kitendo alichokifanya ndugu
yangu kwani maisha aliyokuwa
nayo si ya umaskini na sisi kama
wanafamilia inabidi tufate mila.
Hatustahili kulia, hairuhusiwi
kumwombea, mwili hauagwi na
familia, kuna dawa inatengenezwa
kwa ajili ya zuio lolote baya la ku-
wazuru watu,” alisema kaka wa
marehemu.

Kwa upande wake mtoto wa
marehemu, Filbert Sungura, alise-
ma alipewa taarifa za kifo cha baba
yake akiwa shambani na kabla ya
kifo cha baba yake kulikuwa na
ugomvi wa madai baina ya mare-
hemu na mpangaji wake.

“Mzee wangu alikuwa anamdai

mpangaji 50,000 ila huo ugomvi
uliamriwa ukaisha walipelekana
serikali za mitaa na akalipwa hela
yake sasa baada ya hapo sikujua
tena nini kiliendelea maana mimi
sikai hapa,” alisema.

Nipashe iliongea na Mwenyekiti
wa Mtaa wa Rungwa, Mwelela
Nkokwa, ambaye alisema alipigiwa
simu na balozi wake akiwa ana-
tokea kanisani kufika eneo la tukio
baada ya kujiridhisha alipiga simu
polisi kwa ajili ya taratibu zingine.

Alisema tukio hilo ni jaribio la
tano kwa marehemu kutaka ku-
jinyonga na amekuwa akipokea
taarifa mara kwa mara kutoka kwa
mke wake ambaye alikuwa aki-
fika kwake na kumwambia mume
wake anataka kujinyonga.

Alisema hilo ni tukio la pili ku-
tokea katika mtaa huo na kutoa
wito kwa wananchi wanapokuwa
na changamoto washirikishe watu
ili kubadilishana mawazo na ku-
peana moyo kusaidia kuepuka
matukio kama hayo.

Mbunge wa Masasi ambaye ni Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu, Uwekezaji, Geoffrey Mwambe (aliyevaa kofia ya

kijani), akitoa maelekezo kwa viongozi wa kata ya Temeke na watendaji wa Halmashauri ya Mji Masasi mkoani Mt-
wara namna bora ya usimamizi wa ujenzi wa Sekondari ya Kata ya Temeke inayojengwa na serikali kwa zaidi ya Sh.
milioni 100, jana. PICHA HAMISI NASRI

Wanufaika TASAF washukuru kuinuliwa kimaisha

Na Elizabeth Zaya

WANUFAIKA wa mpango
wa kunusuru kaya maskini
unaosimamiwa na Mfuko wa
Maendeleo ya Jamii (TASAF),
A, wilayani Mkuranga mkoani
Pwani wameushukuru mfuko
huo kwa kuchangia kuinua mai-
sha yao.

Mariam Ali ambaye ni mmo-
ja wa wanufaika wa mpango
huo kutoka katika Kkijiji hicho,
alisema tangu kupelekwa kwa
kuwa na mabadiliko makubwa
kwa maisha ya kaya za waleng-
wa, tofauti na ilivyokuwa awali.

Alisema ruzuku wanayo-
patiwa imeowaongezea kipato
na kuwa na uwezo wa kugha-
rimia mahitaji muhimu iki-
wamo kuwa na uhakika kupata
milo mitatu ya chakula, kughar-
amia mabhitaji ya shule kwa wa-
toto wao pamoja na huduma za
afya.

Pia alisema kupitia ruzuku
hiyo, wamejifunza namna ya
kujiwekea akiba na kuendesha
shughuli ndogo za uzalishaji iki-
wamo ufugaji wa kuku pamoja
na kilimo.

Kwa upande wake, Mratibu
wa TASAF Mkuranga, Safina
Msemo, alisema kwa sasa kuna
maendeleo mazuri ya wanafun-

zi kutoka katika kaya za waleng-
wa kuhudhuria shuleni tofauti
na kabla ya kuingizwa katika
mpango.

“Na hata baadhi ya kaya
wameunda vikundi vyao am-
bavyo vinashirikisha familia
za walengwa pekee, ambavyo
vinajishughulisha na kilimo cha
muhogo na wamepata mafunzo
ya kutengeneza bidhaa zinazo-
tokana na zao hilo ikiwamo tam-
bi, keki na unga na wanaziuza
sehemu mbalimbali,” alisema
Msemo.

“Katika kijiji cha
Kiparang anda pekee, jumla
ya vikundi vinne vya huduma
ndogo za kifedha vimeundwa

kupitia kaya za walengwa na
vimeanza kufanya kazi ya ku-
weka akiba na kukopa fedha.
Pia, vikundi vya walengwa vina-
Kiparang anda A na B, Kizara-
pa, Lupondo, Mkelezange, njia
nne Mikere na Misasa vime-
pata hamasa kwa kuwa na
uhakika wa soko la unga wa
muhogo kutoka ofisi ya Mku-
rugenzi wa Halmashauri ya
Mkuranga.”

Msemo alisema vikundi hivyo
vimepewa mafunzo namna ya
kuongeza mnyororo wa thama-
ni katika zao hilo la muhogo na
vimemudu kutengeneza bidhaa
mbalimbali..

Wavamizi
wapigwa
marufuku eneo
la mitamba

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

MKUU wa Wilaya ya Kibaha,
Sara Msafiri, amepiga marufuku
ujenzi katika eneo la mitamba la
serikali na kuonya wavamizi wa-
takaokaidi agizo lake, watakuwa
wamejipotezea muda wao.

Akizungumza na baadhi ya
wananchi wanaodaiwa kuva-
mia eneo hilo, alikemea kitendo
cha watu kuvamia maeneo ya
serikali na
yvenye hatimiliki bila kufuata
taratibu.

Alisema wapo watu wana-
tumia nguvu nyingi za kujenga
kwenye maeneo yanayomilikiwa
kihalali ambao baadaye waki-
vunjiwa wanarudishwa nyuma
kimaendeleo.

“Hakuna hata siku moja seri-
kali itakuja kuwaachia maeneo
mlipovamia, hata kama itaacha
itatoa kwenye mamlaka za
upangaji yaani Mkurugenzi wa
Halmashauri, hapo ni kwamba
kama umejenga katika eneo la
serikali ni sawa na mtu anayela-
la nje,” alisema Sara.

Aliwataka wananchi
kuheshimu ardhi za serikali na
zinazotambulika kihalali na kua-
cha tabia ya
kuvamia maeneo yasiyo ya haki
kwao.

Aliwataka wavamizi kuondoka
na kuacha kujenga eneo la Mi-
tamba na kwamba atayekaidi na
kuendelea atakuwa
anajidanganya kuwa atapata
haki ama kulipwa au kupewa
eneo hilo.



Harakat| zilivyotua kanisani,
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Waganga wa jadi wajitosa
mapambano vn‘o wajawazito,
watumiaji mitishamba
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Namna ulivyo vhusiano wa maradhi

akili na duru za vhusiano kimapenzi

Na Yasmine Protace

ATUKIO ya uka-

tili  yanayoendelea

kutoka kwa jamii, ya-

nachangia kuwapo
tatizo la afya ya akili duniani na
sasa kumekuwapo baadhi ya
watu wakipata changamoto za
afya ya akili, hata ikagundulika
kuwa zao la ukatili.

Mkurugenzi wa Tiba katika
Wizara ya Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Dk. Omary Ubuguyu anasema
kuongezeka tatizo afya ya akili
kwa watu, kunasababishwa na
matukio ya kikatili.

Pia, anasema baadhi ya ma-
gonjwa yanaweza yakaambat-
ana na matukio ya kikatili kwa
mhusika akiwa na ufafanuzi:
“Kuna baadhi ya magonjwa ya
akili yanaweza yakaambatana na
tabia ya ukali.”

Dk. Ubuguyu anasema kitendo
cha mtu kuwa na hisia mbaya
kwa mwenza wake kuhisi anam-
saliti, ni hali inayomuweka pa-
baya kifikra, jambo linalorejesha
haja kuwapo mawasiliano bora
ndani na nje ya ndoa na jamii
kwa upana.

Anaitafsiri familia ni taasisi
pana, hivyo uimara wake una-
jengwa kwa ushirikiano kati ya
wenza, huku ubora wao unaima-
rishwa kwa mawasiliano ndani
na nje ya matatizo ya wenza,
hivyo ni lazima yajadiliwe kue-
pusha afya ya akili kwa familia
na kudhibiti matatizo aina hiyo.

“Mtu asiyekua na afya nje-
ma ya akili anaweza akawa
mgonjwa wa akili au anaweza

. I\/ILI_emvbe Katika utafiti kufuatilia mzizi

Daktari bingwa wa magonjwa va akili, kutoka Hospitali ya Afya ya Akili Milembe Dodoma, Ino-
cent Mwombeki. PICHA: YASMINE PROTACE

kushindwa tu kudhibiti hisia zake
na hawezi kupima fikra zake kwa
kujua jambo linaweza kuwa na
madhara kiasi gani,” anafafanua
Dk. Ubuguyu

Pia, anawataka wazazi na wale-
zi wasikasirike kila mara mbele
ya watoto, kwani sehemu ya
malezi inachangia kuumiza hisia
za watoto, hata kuchangia wakaji-
funza wakihisi ndio njia sahihi za
kukabiliana na kero hizo.

“Jamii bado inashindwa kuri-

poti watu wenye matatizo kwa
kuhofu au kumuogopa mtu
mwenye dalili, ili kudhibiti watu
wenye matatizo ya afya ya akili
kwenye jamii, lakini atakapo-
fanya tukio la kikatili, basi jamii
inayomzunguka itasema walihisi
na kuona dalili,” anasema.

Dk. Ubuguyu anabainisha
kuwa serikali kupitia Wizara ya
Afya, imetoa kipaumbele kwa ku-
weka waratibu kitaifa na mkoa,
penye halmashauri na maeneo

ya kutoa huduma za afya, kuan-
zia Hospitali ya Taifa Muhimbili.

Kimsingi, huduma za afya ya
akili zinatolewa hapo na wa-
nanchi wasisite kufika kwenye
vituo vya afya kupatiwa huduma
ili kuepuka matukio ya kikatili
kwenye jamii.

ZILIVYO DALILI ZAKE

Daktari Bingwa wa Magonjwa
ya AKkili katika Hospitali ya Afya
ya Akili Mirembe, Dk. Innocent

Mwombeki, anafafanua kuwa
dalili za ugonjwa wa afya ya akili,
ni pamoja na kubadilika tabia,
hasira za karibu na kusikia sauti
za watu kuongelesha pasipo ku-
waona.

“Dalili zote hizi hupelekea mtu
kupatwa na ugonjwa wa afya ya
akili, pia ugonjwa huo unatibika
kwa kupata dawa pamoja na
kusikiliza wataalamu wa saikolo-
jia,” anasema.

Dk. Mwombeki anafafanua
kuhusu matibabu ya dawa hiyo,
kwamba mtu anaweza kupona
ndani ya muda mfupi na kurudi
katika hali ya kawaida, japo wen-
gine huchukua muda kutokana
na aina ya ugonjwa alio nao.

“Tumeanzisha kitengo Kkipya
cha utafiti na mafunzo kwenda
kwa jamii na tayari tafiti zil-
ishafanyika kwa watu zaidi ya
180 kwenye mikoa tafauti.

“Asilimia 32 tuliwakuta na dalili
za magonjwa ya akili na asilimia
10 walikua na matumizi mabaya
ya pombe na asilimia 19 wal-
ishawahi kupata wazo la kutaka
kujiua,” anaeleza Dk. Mwombeki

Anafafanua kwamba wag-
onjwa wote wanatakiwa kutibiwa
ndani ya maeneo yao kama ni
mkoani, wilayani na mgonjwa ak-
ilazimika kutoka ndani ya mkoa
husika, basi anatakiwa kuwa na
mtu wa karibu kwa ajili ya uan-
galizi.

Takwimu za Shirika la Afya Du-
niani (WHO), inakadiriwa katika
kila sekunde 40 mtu mmoja
anafanya tukio la kukatisha uhai
wake, huku wengine 800,000
wanakatisha maisha duniani kila
mwaka.
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KAMPENI YAPAMBA MQOTO..

Harakati zilivyotua kanisani, penye tiba
asilia walikochanja na kujitolea ubalozi

Na Mary Geofrey, aliyekuwa

Singida

1ZARA ya Afya, Maen-

deleo ya Jamii, Jinsia,

Wazee na Watoto im-

efunga mwaka kwa
kuzindua Kampeni ya Uhamasishaji
na Utoaji wa Chanjo ya Uviko -19, ka-
tika Mpango Harakishi na Shirikishi
Awamu ya Pili.

Mpango huo unaotekelezwa na
wizara kupitia Kitengo cha Elimu
kwa Umma, Desemba 22 mwaka
huu, ilizindua Kampeni ya Uhama-
sishaji na Utoaji Chanjo ya Uviko
VIKO-19, awamu ya pili ya mpango
huo unaotekelezwa na wizara hiyo,
Kitengo cha Elimu kwa Umma.

Waziri Dk. Dorothy Gwajima,
amezindua kampeni katika kiwanja
cha Ngarenaro mkoani Arusha,
iliyotanguliwa na mafunzo kwa
maofisa afya kuhusu utekelezaji
kampeni hiyo. Ni aina ya malengo
yanayohusisha viongozi wa dini,
mila kwa ujumla wanaohusika na
wananchi moja kwa moja.

Waziri Dk. Gwajima, anasema
kampeni inalenga kuwachanja
watu majumbani, shambani, kazini,
magulioni, ibadani na kote waliko
wananchi.

HARAKATI ZA SINGIDA

Singida, Manyara, Njombe, Ir-
inga na Ruvuma inatajwa kuwa
mikoa mitano iliyofanya vibaya ka-
tika awamu ya kwanza ya mpango
shirikishi na harakishi wa chanjo.

Kampeni iliyofanyika kwa siku
saba mkoani Singida, iliendeshwa
na wataalamu wa afya kutoka wiza-
rani kwa kushirikiana na Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI), pia ngazi ya
mkoa, hata wakawafikia matabibu
asilia na waumini wa madhehebu.

Wakati wa Sikukuu ya Krismasi
zaidi ya wiki moja na nusu iliyopita,
Nipashe ilishuhudia wataalamu
wa afya waliojitokeza kuwafuata
waumini ibadani kuwapatia chanjo
iliyopo sasa, aina ya Pfizer.

Baada tu ya kumalizika ibada ka-
tika Kanisa ya Kiinjili ya Kilutheri
Tanzania (KKKT) Usharika wa Ima-
ni, pia Kanisa Katoliki Parokia ya Yo-
hana Mbatizaji Mtinko na Kanisa la
Pentekoste FPCT Tlongero, wilayani
Singida mkoani Singida, waumini
walijitokeza kupata chanjo hizo.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa Sin-
gida, Dk. Victorina Lodovick, kwa
nyakati tofauti makanisani, anawa-
himiza waumini kusherehekea Kris-
masi, kuendana na kupata chanjo
ya Uviko -19.

Dk. Victorina anasema, ni wajibu
wa serikali kuhakikisha usalama wa
raia wake, hivyo Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
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. Singida, kutoka ‘kuharibu’ hadi mfano kitaifa

Namna kampeni ya chanjo za papo kwa hapo mkoani Singida, ikijumuisha nyumba za ibada na
waliko matabibu asilia. PICHA: MARY GEOFREY

Nasi
tumeamua
kuwa ma-
balozi kwa
wateja wetu,
lakini pia

na waganga
wenzetu, am-
bao hawaja-
pata chanjo
ili tuendelee
kutoa hu-
duma tukiwa
salama na
wateja wetu
nao wawe
salama.

na Watoto, inaendeleza kampeni
za ‘nyumba kwa nyumba’ pia ‘ mtaa
kwa mtaa’ kuwafikia wananchi
wahitaji wa chanjo, mkoa wote wa
Singida.

Paroko Msaidizi wa Kanisa Ka-
toliki Parokia ya Mtakatifu Yohane
Mbatizaji Mtinko, Padri Raphael
Madinda, anasema walishapatiwa
mafunzo kuhusu tahadhari ya
ugonjwa huo na chanjo ya Uviko
-19 kutoka Wizara ya Afya na ndio
sababu nao wanaendeleza elimu
kwa waumini wao.

Rai yake anawataka waumini
wasipuuze taarifa zinazotolewa na
wataalamu wa afya, hasa kwa kuz-
ingatia ilikuwa ‘Sikukuu ya Familia
Takatifu ya Mungu’ yaani Mariam,
Yoseph na Yesu waliokuwa mfano
wa kuigwa.

"Kama ilivyo mfano kwa Familia
Takatifu ya Mungu, nanyi tunawasi-
hi wanafamilia kuzilinda familia
zenu kwa kujikinga na maradhi
haya, lakini pia kupata chanjo ya
Uviko -19," anahimiza Padri Madin-
da.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali
ya Mtakatifu Carolus Mtinko, Sis-
ter Dk. Susanna Mushi, anatumia
fursa hiyo, kuwahimiza waumini
kuwa mgonjwa Uviko -19 aliyezidi-
wa anatakiwa kuwekewa mitungi
ya gesi, ambayo haipatikani kirahisi
wilayani humo.

Anasema kila mgonjwa anatumia
wastani wa mtungi mmoja kwa saa
nane na gharama zake ni kubwa
ambazo wananchi wengi hawaz-
imudu.

"Kwanini tufike huko? Tujitokeze

kuchanja, ili kuwa na uhakika wa
usalama wa maisha yetu. Ukichanja
huwezi kuzidiwa na utaisadia famil-
ia yako inayokutegemea," anasema
Sister Dk. Susanna.

AWAMU YA KUCHANJA

Askofu wa Kanisa la Pentekoste
FPCT, Wilson Lazaro, anawaongoza
waumini wake kupata chanjo ya
Uviko -19, akianika msimamo wa
kanisa ‘ni kuchanja’ na ‘kuondoka-
na na dhana potofu kuhusu chanjo
zinazotolewa.’

Waumini wa KKKT Usharika
wa Amani wakapata fursa ya ku-
uliza maswali mbalimbali, ikiwamo
“kama wanaweza kunywa pombe
baada ya kuchoma chanjo?” vivyo
hivyo, “wajawazito nao wananyo-
nyesha? kama wanaruhusiwa na
wenye maradhi sugu chanjo hiyo
haitawasumbua?...”

Baada ya kupatiwa majibu safi na
wataalamu wa afya kutoka serika-
lini, walianza kuchanja mara moja.
Hapo, Maria Emmanuel, muumini
wa KKKT Usharika wa Amani,
anaishukuru serikali kuwafumbua
macho wao waumini kuhusu mus-
takabali wa Uviko - 19.

“Mmetuelimisha na kujiridhisha
kuwa chanjo ni salama, tunaamini
mtaendelea kuelimisha na waumi-
ni wa madhehebu mengine ili nao
wachanje,” anasema Maria.

WAGANGA WA JADI

Kampeni ilitua hadi penye ulingo
wa tiba asilia, pale waganga wa
jadi 28 katika kata ya Ipande, hal-
mashauri ya Itigi, wilayani Manyoni

walikubali kuchanja dhidi ya Uviko
-19, sambamba na kujitolea kuwa
mabalozi wa chanjo hiyo inayoen-
delea nchini kote.

Nao wakaeleza msimamo wal-
iojijengea kwamba, hawatokuwa
tayari kutoa tiba kwa wagonjwa am-
bao hawajachanjwa. Nyanza Ndam-
buli, Katibu wa Waganga wa Tiba
Asili katika kata ya Ipande, anase-
ma wameamua kuchanja na kutoa
elimu kwa wateja wao, baada ya
kuelimika kuhusu chanjo UVIKO-19,
wakiahidi kuwa mabalozi bora wa
kampeni ya chanjo waliko.

“Kwa pamoja kama waganga
wa tiba asili tumekubaliana kutoa
elimu kwa wateja wetu pia. Kwa siku
napokea wateja kuanzia wanne, ina
maana akija mteja mwenye corona
ni rahisi kuniambukiza na kuam-
bukiza wengine, lakini tukichanja
tunakuwa salama wote,” anasema
Ndambuli.

Mtafiti wa Tiba Asili kata ya Ip-
ande, Hussen Rajabu, anasema
walipatiwa elimu ya chanjo na wali-
kubali kuchanja, hivyo wapo tayari
kuwahamasisha waganga wengine
wapate chanjo hiyo.

“Tulikutana na waganga 28 na
wote kwa umoja wetu tulikubali
kupata chanjo ya UVIKO-19. Tume-
kubaliana kuanza kuzungumza
na wateja wetu kwanza wakapate
chanjo ndio tuwapatie matibabu
ili kuepuka kuenea kwa ugonjwa
huu,” anasema.

Katibu wa Waganga wa Tiba Asili,
Halmashauri ya Itigi, Halima Mbala-
mwezi, anaishukuru serikali kwa
kutambua umuhimu wa waganga
wa kienyeji na kuamua kuwapatia
elimu ya chanjo na kuwachanja.

“Nasi tumeamua kuwa mabalozi
kwa wateja wetu, lakini pia na wa-
ganga wenzetu, ambao hawajapata
chanjo ili tuendelee kutoa huduma
tukiwa salama na wateja wetu nao
wawe salama,” anasema.

Diwani wa kata ya Ipande,
Kedmon Mpondo, anasema kwa
kushirikiana na Mganga Mkuu wa
Halmashauri ya Itingi, Emmanuel
Mallange, walifanya kikao na wa-
ganga hao wa tiba asili kuwapa
elimu ya chanjo ya UVIKO-19.

Mwenyekiti wa Huduma za Afya
katika halmashauri hiyo, anaahidi
kuendelea na kazi ya kuwafikia
waganga wengine waliobaki katika
kata yake.

“Tunaamini kuwa kuwafikia wa-
ganga hawa, nao watawafikishia
taarifa wenzao na wateja wanaoen-
da kuwapatia matibabu katika mae-
neo yao,” anasema Mpondo.

Kampeni hiyo inalenga kufikia
wananchi nyumbani, mtaani, sham-
bani na sehemu za biashara, in-
atekelezwa na wizara hiyo kupitia
Kitengo cha Elimu kwa Umma na
lengo ni kufikia asilimia 60 ya Wa-
tanzania.
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AFYA

Waganga wa jadi wajitosa mapambano
vifo wajawazito, watumiaji mitishamba

- Mteja wao akifika anaelekezwa zahanati
« Wajiwekea sheria, anayekiuka adhab

Na Shaban Njia, KAHAMA

ATUMIZI ya dawa za
miti shamba kwa wa-
jawazito katika Hal-
mashauri ya Manis-
paa ya Kahama, limekuwa tatizo
kubwa linalokosa ufumbuzi wa
haraka, hata kusababisha kuen-
delea kuwapo vifo vya wajawazito
na watoto wachanga kila mwaka.

Dawa hizo zimekuwa zikitumi-
wa vibaya na wajawazito, hali in-
ayoletea shida ya kiafya, hasa ka-
tika kutibu shida kama za minyoo
na kuongeza uchungu. Pia, kitaal-
amu inafafanuliwa imekuwa ikisa-
baisha mfuko wa uzazi kupasuka
na mtoto kunywa maji machafu
tumboni.

Inatajwa sehemu kubwa ya wa-
jawazito hao watumiaji wa mit-
ishamba ni wanaotoka pembezo-
ni mwa miji, wakipata shinikizo la
maelekezo ya wazazi wao, kwam-
ba huko nyuma nao walizitumia
kwa mafanikio.

Hata hivyo, inatajwa huko ny-
uma dawa hizo zilitumika zaidi
kutokana na uhaba wa vituo vya
afya nchini, lakini kwa sasa hu-
duma hizo zimesambaa sehemu
nyingi kupitia Mpango wa Maen-
deleo ya Afya ya Msingi (MMAM),
ambao una miaka 13 tangu uanze
kutekelezwa.

Kwa mujibu wa MMAM, kila kiji-
ji au kitongoji kinapaswa kuwa na
zahanati, hali kadhalika kituo cha
afya kwa kata, wilaya inakuwa na
hospitali, mkoa hospitali ya rufa-
ni, vivyo hivyo hospitali za rufani
za kanda na juu kuna Hospitali ya
Taifa Muhimbili (MNH).

TIBA ASILI WAIBUKA

Hadi sasa, Shirikisho la Tiba
Asili Kanda ya Magharibi, inay-
ojumuisha mikoa ya Kigoma,
Shinyanga na Tabora, imeamua
kujitosa kupambana na matumizi
ya dawa za asili kwa wajawazito,
ili kuondokana na vifo hivyo
vilivyokuwa vikijitokeza, pale wa-
jawazito wanapotumia dawa za
kuongeza uchungu.

Shirikisho hilo limekuwa liki-
toa maelekezo kwa wakunga wa
tiba asili, katika namna ya utoaji
huduma kwa wananchi na wateja
wajawazito hawatakiwi kupewa
dawa za namna hiyo, badala yake
wanawashauri kwenda kituo cha
kutoa huduma kwa matibabu
zaidi.

Athumani Waziri, Mratibu wa
Shirikisho la Tiba Asili Kanda ya
Magharibi, anajitambulisha kuwa
Wwao ni miongoni mwa wanaopin-
ga matumizi ya dawa hizo kwa wa-
jawazito, kwani kila inapotokea
tatizo kwa wajawazito na watoto
wachanga, wamekuwa wakipokea
lawama wao.

Anasema dawa hizo ni kali sana,
hata mjamzito anapozitumia
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ukaguzi wa maendeleo ya afya ya watoto wao, Hospitali ya Halmashauri ya Manispaa ya Kahama.

PICHA ZOTE: SHABAN NJIA

Wajawazito
waliojifun-
gua mwaka
jana katika
hospitali ya
halmashauri
hiyo mwaka
jana waliku-
wa 16,008.
Katika
orodha vyao,
anawataja
115 walizal-
iwa na mwili
ulioharibika.

kuongeza uchungu, kuna wakati
zinachangia mfuko wa uzazi uli-
ombeba mtoto kuchanika na mto-
to tumboni kunywa maji machafu,
hata kumpotezea maisha, huku
kukiwapo mikasa mzazi na mtoto
kupoteza maisha pamoja.

Waziri anaendelea kueleza
kuwa wajawazito wanaoishi vi-
jijini wanapopata matatizo ya
uzazi, mara nyingi wanakimbilia
kwa waganga wa jadi, badala ya
vituo vya afya vilivyopo jirani,
hali inayosababisha kupewa dawa
za mitishamba inayoishia penye
madhara.

Anasisitiza katika vikao vyao
vya kila siku, wanakumbushana
wajibu wa kazi zao, namna ya ku-
pambana na vifo hivyo kwa kuwa-
taka wakunga wao wanapopata
wateja wajawazito, wanawaele-
keza katika vituo vya afya kupata
ushauri zaidi.

Lililo chanya katika ufafanuzi
wake ni kwamba: “Mpaka sasa
hatujapata kesi yoyote ya mkunga
wetu kumpatia mjamzito dawa
za kutibu minyoo au kuongeza
uchungu. Tuna kamati yetu ya
maadili ambayo mkunga akifanya
tofauti na maadili yetu, tunam-
chukulia hatua za kinidhamu.”

MRATIBU MAMA/MTOTO

Caroline Maliseli, ni Mratibu
wa Afya ya Mama na Mtoto Hal-
mashauri ya Manispaa ya Ka-
hama, anasema katika wodi za
kinamama wamekuwa waki-
wakamata wajawazito wanaofika
hospitalini  kujifungua wakiwa
na dawa za kuongeza uchungu
zilizosagwa na wanazitumia kwa
kuchanganya na chai.

w

Mratibu wa Afya ya Mama
na Mtoto katika Hospitali ya
Halmashauri ya Manispaa ya
Kahama, Caroline Maliseli.

Anasema wanapowahoji
baada ya kuwanasa, wanajitetea
zinawaongezea uchungu wana-
jifungua haraka na wanapatiwa
na wazazi wao wanaowasisitizia
uzoefu wao ziliwafaa katika uzazi
Wwao.

Mratibu huyo anatoa takwimu,
kwamba mwaka jana watoto
wachanga 436 na wajawazito sita
walipoteza maisha katika eneo
lao, sababu mojawapo ni matumi-
zi ya dawa za mitishamba na ndio
maana wanawashirikisha mata-
bibu asilia, katika vita hivyo.

VIFO VYA VICHANGA
Caroline anafafanua kwamba,

mwaka jana watoto 31 walizaliwa
wakiwa na ulemavu wa vichwa vi-
kubwa, mgongo wazi, tumbo wazi,
matege na matatizo mengine ku-
tokana na mama zao, kuhudhuria
kliniki wakiwa wamechelewa kwa
zaidi ya miezi mitatu na kushind-
wa kutumia dawa wanazopatiwa
kipindi cha ujauzito.

Anasema, wajawazito walioji-
fungua mwaka jana katika hospi-
tali ya halmashauri hiyo mwaka
jana walikuwa 16,008. Katika
orodha yao, anawataja 115 wali-
zaliwa na mwili ulioharibika.

Pia, anataja idadi ya waliozaliwa
na kufa ndani ya siku saba wali-
kuwa 58. huku vifo vya kinamama
vitokanavyo na uzazi vikiwa tisa.

Anafafanua vifo vya watoto chi-
ni ya mwezi mmoja vilikuwa sita,
chini ya mwaka mmoja vifo 29 na
chini ya miaka mitano vikiwa vifo
105.

Mwaka juzi vilikuwapo vifo vya
watoto na kinamama 456 sawa na
ongezeko la vifo 10 mwaka huu.

Vilevile, anasema kwa kipindi
cha mwezi Januari hadi Desem-
ba mwaka jana, kuna watoto
wachanga 31 waliozaliwa na ul-
emavu wa vichwa vikubwa, mgon-
g0 wazi, tumbo wazi na matatizo
mengine, chanzo kikubwa kiki-
tajwa ni wazazi wao kuhudhuria
kliniki baada ya miezi mitatu wak-
ishindwa kupata dawa zinazotaki-
wa kutumiwa kipindi cha ujauzito.

Katika hilo, Caroline anataja
sababu za kuwapo vifo vingi,
ni wajawazito kutokuhudhuria
Kkliniki kwa wakati na wanatumia
dawa za asili, licha ya kuendelea
kupewa elimu ya athari zake kila
wanapohudhuria kliniki.

Karibuni aliletwa mjamzito
akiwa katika hali mbaya akiwa
ametumia dawa za mitishamba
kwa kuongeza uchungu wa kuji-
fungua. Tulimsaidia na tukamu-
okoa yeye, mtoto tayari alikuwa
ameshapoteza maisha tumboni,”
anafafanua Caroline.

Anaeleza kwamba ili kuondoka-
na na tatizo hilo, mjamzito anatak-
iwa kuhudhuria kliniki anapopata
dalili za ujauzito na kuhakikisha
anahudhuria kipindi chote cha
ujauzito na muda utakapofika wa
kujifungua, ahakikishe anahudhu-
ria katika kituo cha afya.

Mama huyo mtaalamu anaitaka
serikali ya mtaa kwa kushirikiana
na watendaji wake, wajiwekee
sheria kuwabana wajawazito wa-
siohudhuria kliniki kipindi cha
ujauzito, wakiwamo wanaokim-
bilia kwa waganga wa jadi, waan-
gukie adhabu za faini kisheria, ili
kuleta nafuu ya madhara hayo.

Pia, anashauri sheria hiyo,
iwabane wazazi na walezi wa-
naowarubuni wajawazito kutumia
mitishamba kuongeza uchungu
au kutibu minyoo kipindi cha
ujauzito.
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Ukosefu wa vyoo unavyokwamisha
ubora wa uchimbaji migodi midogo

« Penye hitaji, wanamalizia vichakani; wamlilia waziri, awajibu ‘kazi ya DED’

Na Shaban Njia, KAHAMA

ACHIMBAJI wadogo

wa madini na hasa

dhahabu wame-

dumu kuwa nguzo
muhimu ya uchumi wa nchi, wako
katika wasifu kuwa chanzo cha
huduma jirani waliko na eneo lao
la kazi elimu, afya, maji na miun-
dombinu ya barabara.

Ni kundi linalochangia pato la
taifa kwa asilimia 7.1 na linatoa
ajira za moja kwa moja kwa Wa-
tanzania wanaokadiriwa 680,000,
ikilinganishwa na 8,800 walioajiri-
wa na wachimbaji wakubwa.

Pia, inakadiriwa kila mchimbaji
mdogo anazalisha ajira ya wen-
gine wanne, hivyo kulifanya eneo
hilo la uchumi wa taifa kuajiri
Watanzania wapatao milioni tatu,
wengi wanaishi vijijini.

Hata hivyo, kazi zao zinalala-
mikiwa kuathiri mazingira kwa
kutiririsha maji yanayosadikika
kuwa na sumu ya kukamata dha-
habu kwenye makazi yanayowa-
zunguka, wachimbaji wakishind-
wa kufuata viwango vya afya na
usalama mahali pa kazi.

Hadi sasa mkoa wa kimadini wa
Kahama, una jumla ya leseni za
uchimbaji mdogo wa madini 592,
Halmashauri zake, Ushetu ikiwa
na leseni 111, Manispaa Kahama 48
na Msalala 433.

Katika mgawanyiko huo leseni
568 ni za uchimbaji dhahabu na
12 za madini ya ujenzi, huku leseni
zingine 12 ni kwa ajili ya kuchimba
almasi.

KILIO CHAVYO0O

Katika mustakabali wa afya na
mazingira, hapo ndipo penye shi-
da. Katika mgodi mdogo wa Ntam-
Halmashauri ya Msalala kuna mi-
godi yenye leseni, lakini unabaki-
wa na changamoto ya ukosefu wa
huduma za choo.

Ni hali inayowafanya wachim-
baji wake waendelee kujisaidia
vichakani, hata kutishia kuwapo
magonjwa ya milipuko.

Kukosekana huduma ya vyoo,
kumewafanya wachimbaji wado-
go mgodini kuangua vilio mbele
ya Waziri wa Madini Dk. Doto Bite-
ko, wakimuomba awasaidie ku-
pata huduma ya vyoo wakijisaidia
vichakani, jambo lililo hatari kwa
afya zao.

Nestory Masale, mchimbaji
mdogo wa mgodi wa Ntambalale,
anasema kwa sasa hawana hudu-
ma ya choo kwa ajili ya wachim-
baji na wageni wanaowatem-
belea, badala yake wanajisaidia
vichakani, hali inayotishia ku-
wapo ugonjwa wa kipindupindu

Waziri wa Madini Dk. Doto Biteko, akizungumza na wachimbaji wadogo wa dhahabu katika

o

Mgodi wa Ntambalale, Halmashauri ya Msalala, Shinyanga. PICHA ZOTE: SHABAN NJIA

Sehemu ya
migodi va
halmashauri
inachukua
mapato

kwa mujibu
wa sheria
ndogo wal-
izojiwekea,
hivyo mKu-
rugenzi
anatakiwa
kutatua
changamoto
zinazopa-
tikana ka-
tika maeneo
hayo.

Wachimbaji madini wadogo katika mgodi wa Ntambalale Kiji-

jini Wisolele, Halmashauri ya Msalala, Shinyanga wakisukuma
rola kuvuta mifuko ya mawe vyanayosadikiwa kuwa na

madini.
kwa kipindi cha mvua za masika.

Masale anatahadharisha hatari
iliyoko kutokana na kujisaidia
vichakani wakati wa mvua, kuna-
zua uwezekano vinyesi na haja
ndogo kutiririka kwenye vyanzo
vya maji, hata kuziathiri jamii zi-
nazowanguka na kutumia maji
yasiyo salama inaishia kusababi-
sha magonjwa hatari.

Mchimbaji huyo anaendelea
kufafanua kuwa, licha ya wao ku-
zalisha kwa wingi na kuiingizia
Halmashauri ya Msalala mapato
makubwa bado halmashauri hiyo
inashindwa kuwajengea vyoo vya
kuwasitiri wachimbaji na wageni
wanaowatembelea kuwa na afya
njema na kuongeza uzalishaji
zaidi.

Stephen  Kasiga, anasema
uchimbaji madini unatakiwa
kwenda sambamba na afya nje-
ma, hivyo kukosekana huduma
ya choo ni kukaribisha magonjwa
ya mlipuko kwa wachimbaji, hata
wanashindwa kuzalisha na seri-
kali inakosa mapato.

Anashauri serikali kuitazama
hali hiyo na kuitafutia ufumbuzi
haraka, ili kulinda afya za wachim-
baji wanaoipatia serikali mapato,
kwani anaielezea ni fedheha, kwa
sasa mgodi hauna choo na serikali
inaendelea kukusanya mapato na
kushindwa kujali afya zao.

Waziri wa Madini Dk. Doto Bite-
ko, analizungumzia hilo kwamba
ni jambo ambalo ngazi ya utatuzi
wake iko katika mamlaka ya waku-

rugenzi wa halmashauri husika,
kwa kushirikiana na Mkuu wa
Wilaya ya Kahama.

Anasema, sehemu ya migodi
halmashauri inachukua mapato
kwa mujibu wa sheria ndogo
walizojiwekea, hivyo mkurugenzi
anatakiwa kutatua changamoto
zinazopatikana katika maeneo
hayo, ikiwamo ujenzi wa vyoo na
barabara, ili aendelee kukusanya
kodi bila malalamiko ya wachim-
baji.

Dk. Biteko anawapongeza vion-
gozi wa mgodi kujenga zahanati
dumia wachimbaji wenye mata-
tizo kazini, ikiwajumuisha wanao-
zunguka mgodi huo.

DC NA DED KAHAMA

Mkuu wa Wilaya ya Kahama,
Festo Kiswaga, baada ya kilio hi-
cho, anatoa siku 14 kwa wenyeviti
wa wachimbaji wadogo na wami-
liki leseni, kuhakikisha wanajenga
vyoo haraka na baada ya muda
huo, ataanza kukagua migodi
kuangalia uwapo wa huduma.

Anatahadharisha, pindi anaku-
ta mgodi usio na huduma ya choo
kwa muda alioutoa, atachukua
hatua ya kuwawajibisha kisheria
viongozi wa migodi, kwa sababu
unaaminika kuwa ukiukwaji wa
masharti ya leseni zao, yanayo-
taka penye uchimbaji mdogo
pawepo choo.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Msalala, Charlse
Fussi, anaahidi kushirikiana na
viongozi wa migodi hiyo, kuhakik-
isha wanatengeneza barabara
zinazounganisha migodi, ili kura-
hisisha usafirishaji mawe yanayo-
sadikiwa kuwa na madini.

UJENZI ZA WA ZAHANATI

Mwenyekiti wa Mgodi, Hamisi
Mabubu anasema wamejenga za-
jirani na mgodi kwa thamani ya
shilingi milioni 45, inayowahu-
dumia wananchi wanaopatwa na
matatizo kwa huduma ya kwanza,
kabla ya kupelekwa hospitali ya
wilaya kwa matibabu zaidi.

Anasema, awali kabla ya ujen-
zi wa zahanati hiyo, wananchi
walitembea umbali kilometa
14 kwenda zahanati ya kata ya
Segese kupata huduma na kuna
wakati wajawazito walishindwa
kuhudhuria kliniki kipindi cha
ujauzito na kujifungua majumba-
ni, jambo ambalo ni hatari.

Hamisi anafafanua kwamba
wanaendelea kupata huduma
ya kwanza zahanati hapo wan-
apoumia, na kwamba wametenga
gari maalumu la kuwasogeza kati-
ka kituo cha afya wachimbaji wa-
naotakiwa kupata huduma zaidi
hospitali ya wilaya.
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Mradi wachangia
kina mama kwenda
kuhudhuria Kkliniki

Kampuni zisizowasilisha
taarifa kikaangoni

Na Renatha Msungu, DODOMA Na Paul Mabeja, DODOMA
MRADI wa Mama na Mtoto unao- ERIKALI imesema ita-
fadhiliwa na shirika lisilo la kiseri- zichukulia hatua za
kali la World Vision unaotekelezwa kisheria kampuni zitaka-
mkoani Dodoma, umechangia kwa zoshindwa kuwasilisha

kiasi kikubwa kutoa msukumo
kliniki kwa ajili ya kuangalia afya
ya mtoto.

Kabla ya mradi huo kinamama
kliniki na badala yake kujifungulia
nyumbani jambo ambalo lilihatari-

sha maisha yao na kiumbe kinacho-

zaliwa.

Kutokana na hali hiyo, World Vi-
sion iliamua kuanzisha mradi huo
ikiwamo kutoa vifaa vya msaada
vya hospitali ili kuwavutia ki-
namama kuhudhuria kliniki jambo
ambalo walifanikiwa kwa asilimia
100 kutokana na mahudhurio yali-
yopatikana.

Meneja wa Mradi wa Mama na
Mtoto kutoka shirika hilo, Daudi
Gambo, alisema hivi sasa imekuwa
imbali mkoani Dodoma kuona
kinamama wakihudhuria kliniki na
watoto wao kwa ajili ya kuangalia
afya za watoto pamoja na kupima
uzito ili kupata ushauri nasaha wa
lishe bora itakayomsaidia mtoto
kukua vizuri kiafya.

Alisema wilaya ambazo mradi
huo unatekelezwa mkoani hapa ni
Bahi, Chemba na Kondoa.

Alisema suala hilo ni moja ya
mkakati kabambe wa World Vision
ambao wamefanikiwa kuokoa vifo
Vya mama wajawazito na watoto

wanaozaliwa kutokana na kuwawe- :

ka katika mazingira mazuri hivi
sasa tofauti na mwanzo.

Gambo alisema World Vision
iliamua kuanzisha mradi huo baada
ya kuona watoto wengi wanakum-
bana na utapiamlo kwa sababu
wazazi wao hawajui kutengeneza
lishe bora ndio maana wakaona
wabuni mradi huo ili kuwasaidia
wajawazito na wale ambao tayari
wameshajifungua.

Alisema baada ya kuanzisha
mradi huo waliwafundisha baadhi
ya wahudumu ngazi ya Vvijiji ili
waweze kuwasaidia wenzao katika
kuhakikisha wanatoa mafunzo kwa

kinamama hao ili kuhudhuria Kkliniki :

na kupata elimu ya utunzaji mtoto.

taarifa za wamiliki manufaa
ndani ya muda uliopangwa.

Pia imesema inatarajia kutoa
taarifa ya sensa ya kampuni zi-
lizopo nchini ifikapo Februari,
mwaka huu.

Waziri wa Viwanda na Biasha-
ra, Prof. Kitila Mkumbo, aliyase-
ma hayo juzi alipokuwa akizun-
gumza na waandishi wa habari
muda wa miezi sita kwa ajili ya
kuwasilishwa taarifa hizo.

Alisema awali taarifa hizo
zilipaswa kuwa zimewasilishwa
ifikapo Desemba 31, mwaka jana
lakini kutokana na maombi ya
wawekezaji kuhusu kuongeza

muda, serikali imeongeza miezi
sita ili kutoa nafasi kwa wamiliki
hao kuwasilisha taarifa zao.
Prof. Mkumbo alisema kam-
puni zilizowasilisha taarifa hadi
jana ni 14,026 sawa na asilimia
14 ya matarajio. Alisema kam-
puni zote nchini husajiliwa na
Wakala wa Usajili wa Biashara
na Leseni (BRELA) na hupaswa
kutoa taarifa kadhaa ikiwamo
wamiliki manufaa wa kampuni.
“Awali  ilikuwa hulazimiki
kisheria kutoa taarifa za wal-
ioko nyuma ya kampuni yaani
wamiliki manufaa na hawa ndio
wenye mtaji na wanaendesha
kampuni, hivyo Benki ya Du-
nia na taasisi zingine kimataifa
zimehimiza kueleza kwa uwazi
umiliki wa kampuni,” alisema.
Alisema kutokana na
umuhimu wa taarifa hizo na
kwa mamlaka aliyo nayo kishe-

ria, ameongeza muda hadi Juni
30, mwaka huu, ili wamiliki wote
watimize matakwa ya kisheria.

“Niwahimize wamiliki wote
watumie muda vizuri wa
nyongeza na sheria iko wazi
kwa yule ambaye hatawasili-
sha taarifa zake hatua gani zi-
tachukuliwa dhidi yake. Katika
kujenga uhusiano mwema na
wafanyabiashara, tumekubali-
ana kuongeza muda huu,” alise-
ma na kusisitiza kuwa baada
ya muda huo kwisha, sheria
itatekelezwa kikamilifu.

Kuhusu sensa, Prof. Mkumbo
alisema inafanywa na BRELA
kwa kushirikiana na Ofisi ya
Taifa ya Takwimu (NBS) na ilian-
za Desemba mwaka jana na ifi-
kapo Februari mwaka huu tak-
wimu zitatolewa na kampuni.

Kaimu Mkurugenzi wa Idara
ya Kampuni na Majina ya Bi-

ashara kutoka BRELA, Mein-
rad Rweyemamu, alisema
sheria ya kampuni imeweka
utaratibu pale ambapo mtu
atachelewesha kuwasilisha taar-
ifa atakumbana na adhabu ya
kulipa Sh.2,500 kila mwezi.

“Kwa kila mwezi ambao
atakuwa amechelewesha taar-
ifa atapaswa kulipa kiasi hicho,
sambamba na hilo ikibainika
haikuwasilisha taarifa za wa-
miliki manufaa au kuwasilisha
taarifa ambazo si za kweli ma-
hakama itaipiga adhabu kam-
puni hiyo ya faini kuanzia Sh.
milioni tano hadi 10,”alisema.

Alisema kampuni ambazo
zimekuwa zikipeleka taarifa za
mwaka ni zaidi ya 140,000 na
kwamba bado nyingi hazipeleki
taarifa, hivyo wanatarajia kutoa
taarifa ya kampuni zisizo hai ili
zihuishe taarifa zao.

DK. Kijaji aanza mwaka 2022 na upandajl m|t|

Na Paul Mabeja, KONDOA

WAZIRI wa Habari, Mawasiliano
na Teknolojia ya Habari, Dk. Asha-
tu Kijaji, amezindua kampeni ya
upandaji miti kwenye jimbo la
Kondoa ikiwa ni mkakati wa kitaifa
kuifanya nchi kuwa ya kijani.

Tukio hilo la uzinduzi lilifanyika
juzi katika kata ya Hondomairo
kwenye shule ya sekondari Hon-
domairo na shule ya msingi shikizi
ya Misrey.

Katika tukio hilo, Dk. Ashatu ali-
fuatana na viongozi mbalimbali wa

Chama Cha Mapinduzi (CCM) na
serikali akiwemo Mkuu wa Wilaya
ya Kondoa Dk. Hamisi Mkanachi.

Katika uzinduzi huo, Dk. Kijaji
aliongoza kwa kupanda zaidi ya
miche 2,500 kuzunguka shule
hizo.

Akizungumza na wananchi wa
maeneo hayo baada ya kupanda
miti hiyo, Dk. Kijaji alisema suala la
utunzaji wa mazingira ni jukumu
la kila mwananchi, hivyo agenda
ya upandaji miti iwe endelevu.

“Tunatamani kuiona Kondoa
yetu yakijani ndiyo maana tumese-

ma hili tulianze siku ya kwanza ya
mwaka 2022 tuanzie hapa Misrey
ili tuendelee kwa pamoja kuifanya
Misrey ya kijani, Kondoa ya kijani
na taifa letu la kijani. Mazingira
yetu ni muhimu sana, miti yetu
ni muhimu sana ndiyo maana
tunaona leo (juzi) tunapata mvua
za kusuasua sababu ya kuharibu
mazingira yetu,” alisema Dk. Kijaji.

Pia alisema anatamani kuona
Kondoa ya kijani na Dodoma ya
kijani na hatimaye nchi kuwa ya
kijani kwa kila mmoja kuwajibika
kupanda miti katika eneo lake na

kuitunza hali ambayo itasaidia
kupambana na mabadiliko ya tabi-
anchi.

Katika hatua nyingine, alisisitiza
suala la wazazi kuwapeleka wato-
to shuleni kwa kuwa hakuna tena
kikwazo kwa kuwa miundombinu
ya shule hiyo shikizi imekamilika
vizuri na vyumba vya madarasa 10
na kisima cha maji viko tayari kwa
matumizi.

Waziri pia aliahidi kutoa Sh. mil-
ioni tatu kutoka kwenye mfuko
wa jimbo kukamilisha ujenzi wa
nyumba ya mwalimu ili shule hiyo

ipate usajili mapema.

Wananchi wa Misrey walitumia
fursa hiyo kueleza kero mbal-
imbali zinazowakabili ambazo
zilitolewa ufafanuzi na wataalamu
mbalimbali waliokuwepo kwenye
tukio hilo.

Akifanya majumuisho ya tukio
la upandaji miti, Dk. Kijaji aliwasi-
hi wananchi kuongeza jitihada
za kujiletea maendeleo katika
mwaka huu kwa ku-
tumia vizuri fursa
zinazotolewa na serikali ikiwamo
kujikita kwenye kilimo cha alizeti.
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Watoto wadaiwa kuiba vvombo
na kuviuza kama chuma chakavu

Na Grace Mwakalinga,
SONGWE

AADHI ya watoto wenye

umri kati ya miaka 10 na

14, wanadaiwa kujihusi-

sha na biashara ya vy-
uma chakavu na kuwa chanzo
cha wizi wa vifaa vya nyumbani
kama sufuria na vyenye asili ya
chuma.

Hayo yalisemwa jana na
baadhi ya wakazi wa mji wa
Vwawa, Wilaya ya Mbozi mkoani
Songwe ambao walidai kuwa
kumekuwa na udokozi majum-
bani mwao wa vifaa kuviuza
kwa wafanyabiashara wa chuma
chakavu.

Mkazi wa Mtaa wa Ukingani,
Helena Mwampashi, alisema
umeibuka wizi wa vyombo vya
nyumbani na kwamba wezi
hao wanavizia, wakikuta zime-

anikwa sufuria au sahani za
chuma. Hizichukua na kwenda
kuziuza.

Naye Lucas George, mkazi
wa mtaa wa Ilolo mjini Vwawa,
alisema vitendo vya wizi mdogo
mdogo wa vyombo vya nyum-
bani ni wa muda mrefu. Alisema
katika eneo lao, kinamama wa-
naopika pombe wanaibiwa hadi
mapipa wanayotumia, sufuria,
majiko ya mkaa na vyombo
vingine.

“Jana (juzi) tu kuna kijana
alikamatwa baada ya kupita ger-
eji ya pikipiki na kuiba ‘block’
ya pikipiki. Baada ya kupigwa
alikubali na kwenda kuonyesha
alikouza na kupewa Sh. 2,500.
Hata hivyo kijana huyo tu-
limtambua ni yatima hivyo hata
polisi hatukumpeleka,” alisema
George.

Diwani wa Vwawa, George Ki-

waya, alisema wizi wa vyombo
vya nyumbani, hasa wa vitu vy-
enye asili ya chuma, unafanywa
na watoto wadogo ambao huiba
na kwenda kuwauzia wafanyabi-
ashara wa chuma chakavu.
“Wakishaiba vyombo hivyo
wanaviharibu kabla ya kwenda
kuuza ili viweze kuuzika. Hali
hiyo imetulazimu kufuatilia
mienendo ya watoto wetu hasa
nyakati ambazo wazazi wako
kazini ili tuwadhibiti,” alisema
Kiwaya. Mmoja wa wafanyabi-
ashara wa chuma chakavu mjini
Vwawa, Fudwello Mwampamba,
amekiri baadhi ya vyuma vina-
vyoletwa kuuzwa kwake hasa
na watoto wadogo huvitilia
shaka na kuwarudisha navyo ili
warejeshe walikochukua.
“Tunavitambua vizuri kitu
kama sufuria unakuta ina masizi
mapya au ina ukoko inaeleweka

kwamba ilikuwa ikitumika ma-
hali,” alisema Mwampamba.

Mfanyabiashara ~ mwingine,
aliyejitambulisha kwa jina la
Chisunga, alisema siku za ny-
uma kulikuwa na malalamiko
toka kwa watu kuhusu kupotele-
wa na vyombo vyao, lakini hali
hiyo imepungua siku hizi.

Kaimu Meneja wa Wakala
jini (TARURA) Mkoa wa Songwe
Lughano Mbingu, alikiri miun-
dombinu ya madaraja kubo-
molewa na kuondolewa vyuma.

Hata hivyo, hakuthibitisha
moja kwa moja waharibifu hao
wanakwenda kufanyia matumi-
Zi gani.

Alisema kutokana na uhar-
ibifu huo siku hizi wameacha
kuweka vyuma kwenye kingo
za madaraja na badala yake wa-
naweka zege.

Mbunge wa Jimbo la Mbeya Mjini ambaye ni Naibu Spika wa Bunge la Tanzania, Dk. Tulia Ackson, akiwa kwenye mku-
tano na wananchi wa Kata ya Itende kwa lengo la kutoa taarifa ya mapokezi ya fedha kiasi cha Sh. milioni 470 zilizo-
tolewa na serikali kwa ajili ya ujenzi wa shule mpya ya sekondari katika kata hiyo juzi. PICHA: GRACE MWAKALINGA

DC ataka utunzaji vyanzo vya maji

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MKUU wa Wilaya ya Rungwe
mkoani Mbeya, Vincent Anney,
ameitaka Bodi ya Bonde la Ziwa
Nyasa kuimarisha uhusiano
mzuri na nchi jirani za Msumbiji,
Malawi na Zambia zinazozun-
guka bonde hilo ili kufanikisha
utunzaji wa mazingira kwa ku-
tunza vyanzo vya maji.

Dk. Anney alisema hayo juzi
alipozindua mpango wa usi-
mamizi jumuishi na uendelezaji
wa rasilimali za maji wa bonde la

Ziwa Nyasa uliowashirikisha wa-
dau mbalimbali kutoka mikoa
ya Mbeya, Njombe, Songwe na
Ruvuma.

Alisema njia pekee ya kukabil-
iana na mabadiliko ya tabia nchi
ni kushirikiana na nchi jirani
kwa kuhakikisha watoa elimu
kwa wananchi juu ya athari za
mabadiliko hayo.

“Tunahitaji kuweka mipango
mikakati ya pamoja kwa kush-
irikisha nchi hizi ili kukabiliana
na mabadiliko ya tabia nchi am-
bayo yanasababishwa uharibu

wa mazingira,” alisema Dk. An-
ney.

Mkurugenzi wa Bodi ya Bonde
la Ziwa Nyasa, Elice Englebeth,
alisema moja ya majukumu yao
ni kulinda vyanzo vya maji ili
visiharibiwe.

Pia alisema kuna vikwazo vi-
navyochangia uharibifu wa maz-
ingira ikiwamo shughuli za kili-
mo kwenye vyanzo vya maji na
kwamba ili kudhibiti hali hiyo,
wanaendelea kuweka mipaka ili
kuepuka uvamizi.

Aliongeza kuwa bado wa-

naendelea na ushirikiano baina
ya Tanzania na nchi zingine za
kusini mwa jangwa la Sahara
kwa kuzingatia mikataba ya ki-
mataifa iliyotiwa saini na mataifa
hayo.

Mpango wa  usimamizi ju-
muishi na uendelezaji wa rasli-
mali za maji wa Bonde la Ziwa
Nyasa uliandaliwa kwa kush-
irikiana na wadau mbalimbali
wakiwamo wakulima, wafugaji,
wavuvi na viongozi wa serikali
za mitaa pamoja na mashirika
yasiyo ya kiserikali.

Washauriwa
kupanda mazao
kuhimili ukame

Na Grace Mwakalinga, SONGWE

WAKULIMA wa Wilaya za
Momba na Songwe, wameshau-
riwa kupanda mazao kama vile
maharage na mtama ili kupam-
bana na ukame ambao unaweza
kusababisha baa la njaa katika
maeneo Yyao.

Hayo yalisemwa jana na
Katibu Tawala Msaidizi Idara
va Kilimo, Vanscar Kulanga,
alipozungumza na wakulima wa
wilaya hizo sehemu ya kuwa-
kumbusha msimu mpya wa
kilimo.

Alisema miongoni mwa mazao
ambayo wanapaswa wakulima
wasiyapuuze ni maharage
na mtama ambayo kwa kiasi
kikubwa yanahimili mabadiliko
mbalimbali ya hali ya hewa na
yanasaidia kukidhi mahitaji yao
va Kila siku.

Alidai licha ya mvua za masika
kuanza kunyesha baadhi ya
maeneo lakini ni muhimu kuka-
chukuliwa tahadhari kwa kupata
mazao yanayohimili hali yeyote
ya hewa kama vile mtama na
maharage.

“Hali ya kiangazi inaweza
kusababisha baa la njaa katika
jamii, mbali na kupanda mazao
kama vile mahindi, mpunga laki-
ni mazao kama alizeti, maharage
na mtama ambayo yanahimili
hali zozote za hewa ni muhimu
yakapandwa,” alisema Kulanga.

Aliongeza kuwa katika ku-
hakikisha msimu huu wa kilimo
wakulima wanapata taarifa
sahihi za kupanda mazao na
matumizi sahihi ya pembejeo
na kuwasisitiza maofisa ugani
kuwapatia elimu ya kilimo bora.

Athuman Kalago, mmoja wa
mampimbi, alisema kukosekana
kwa mvua za uhakika katika
ukanda huo kumesababisha
hofu kwa jamii kwamba ni lini
wataanza kupanda mazao yao.

Pia aliwasisitiza wakulima
wenzake kuendelea kufua-
tilia taarifa za utabiri wa hali
ya hewa ili kujua ni lini muda
sahihi wa kupanda mazao yao
pamoja na kuzingatia ushauri
wa wataalamu wa maofisa
ugani.

Hivi karibuni, Mkuu wa Mkoa
wa Songwe, Omary Mgumba,
aliwataka wananchi kutouza
chakula chote kutokana na tishio
la ukame.

Hivi karibuni, Mkuu
wa Mkoa wa Songwe,
Omary Mgumba, aliwa-
taka wananchi kutouza
chakula chote kutoka-
na na tishio la ukame.
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Waziri aeleza
mageuzi elimu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Makamu
wa Kwanza wa Rais, Dk. Saada
Mkuya Salum, amesema kabla ya
Mapinduzi, Zanzibar ilikuwa ina
shule 62 za msingi zilizoandikisha
wanafunzi 24,334 lakini kwa sasa
imeongezeka na kufikia 545 zilikuwa
na wanafunzi 331,425 kwa Unguja na
Pemba.

Pia amesema kabla ya Mapinduzi
elimu ilikuwa ikitolewa kwa uba-
guzi lakini kwa jitihada za Rais wa
Kwanza wa Zanzibar, Sheikh Abeid

Amani Karume, sasa inapatikana bure :

kwa wananchi wote.

Waziri Saada aliyasema hayo jana
wakati akifungua madarasa mapya
manane ya Shule ya Maandalizi na
Msingi Binguni, Kusini Unguja am-
bayo yatapunguza msongamano wa
wanafunzi.

Alisema serikali inaweka msingi wa
maendeleo katika elimu kwa kuweka
miundombinu bora kwa wanafunzi ili
kuhakikisha wanapata elimu bora.

Pia alisema serikali itahakikisha

inaendelea kuimarisha sekta va elimu :

ili miundombinu yake iimarike na
kuhakikisha fursa ya elimu haiwapiti
watoto.

Waziri Saada alibainisha kwamba
serikali inaweka jitihada za kuweka
miundombinu ya elimu ili kutoa ari
kwa wanafunzi kufanya vizuri katika
mitihani yao va taifa na kuiomba
ofisi ya wilaya kuhakikisha shule
hiyo inafanya vizuri katika matokeo.

Aliipongeza Wizara ya Elimu na
Mafunzo ya Amali kwa kufanya
mageuzi makubwa katika sekta hiyo,
ikiwamo kurudisha darasa la saba ili
kuwafanya wanafunzi kukaa shuleni
na kupata uelewa mzuri wa kufanya
vizuri katika masomo yao hasa miti-
hani yao va taifa.

Waziri aliwashauri wazazi na
walezi kuwasimamia watoto wao Ki-
masomo na kimazingira ili kuwakinga
na matendo mabaya ya udhalilishaji
yaliyoshika kasi.

Naye Katibu Mkuu Wizara ya Elimu
na Mafunzo ya Amali, Ali Khamis
Juma, alisema wamepiga hatua kub-
wa katika upatikanaji wa elimu na
awali shule hiyo ilikuwa na madarasa
machache hali ambayo ilisababisha
kuwa na msongamano mkubwa wa
wanafunzi madarasani.

'Waziri aeleza umuhimu
wa uchumi wa bluu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AZIRI wa Nchi
Ofisi ya Makamu
wa Pili wa Rais,
Sera, Uratibu na
Shughuli za Baraza la Wawak-
ilishi, Dk. Khalid Salum Mo-
hammed, amesema uchumi
wa bluu utaokoa nchi.
Amesema kwa sababu Zan-
zibar ina bahari na endapo sa-
maki watavuliwa kwa usahihi,
uchumi wa nchi utaimarika.
Dk. Khalid alisema hayo jana
wakati akizindua uvuvi wa ba-
hari kuu kwa Kikosi Maalum
cha Kuzuia Magendo Zanzi-
bar (KMKM) Makao Makuu ya
Kikosi hicho, Kibweni nje ya
Zanzibar.
Alisema Rais Dk. Hussein
Ali Mwinyi anasisitiza kutumia

rasilimali zilizopo na rasili-
mali kubwa iliyo nayo Zanzi-
bar ni bahari ambayo bado
haijatumiwa kikamilifu ndiyo
maana amekuja na dhana ya
uchumi wa bluu.

Katika uchumi wa bluu,
alisema kuna bahari ndani
yake na kuna samaki, hivyo
wakivuliwa kwa weledi kuta-
saidia kupata matumizi na
kusafirisha nje ya nchi.

Alisema baharini kuna rasili-
mali ya mafuta na gesi ambayo
inachangia ukuaji wa uchumi,
kuna usafiri na usafirishaji na
sekta hiyo ikitumiwa inavyos-
tahili ina mchango mkubwa
katika pato la taifa, ukuaji
uchumi na ustawi wa jamii.

“Baharini kuna madini mbal-
imbali. Baharini tunaweza
tukalima, majongoo, samaki,
tukafuga kaa tutawapatia wa-

nanchi kipato na fursa za ku-
jikimu kiuchumi,” alisema.

Alisema Rais Dk. Mwinyi
amekuja na muono mkubwa
zaidi wa kuvitumia visiwa vi-
dogo vilivyoko Zanzibar kwa
ajili ya kutumika kwa manu-
faa ya wananchi ndiyo maana
serikali imevikodisha kwa ajili
ya uwekezaji katika sekta ya
utalii.Katika kuwekeza kwenye
visiwa hivyo, alisema KMKM
ina nafasi kubwa katika suala
la usalama na kukabiliana na
majanga endapo ajali itatokea.

Pia alisema kikosi hicho kina
kazi kubwa tatu ya kwanza iki-
wa ulinzi na serikali imekiwez-
esha kwa vifaa vya kisasa ziki-
wamo boti za doria.

Alisema kazi ya pili ya kikosi
hicho ni uokozi na askari wake
wamepatiwa mafunzo na
serikali inawategemea katika

suala hilo.

“Sisi tumezungukwa na
kisiwa na watu wetu wana-
fanya shughuli za kiuchumi
baharini, lakini vilevile usafiri
wetu ni wa baharini kwa hivyo
mmejipanga zaidi katika suala
la uokozi ambayo ni kazi yenu.
Hongereni sana kwa mlivyoji-
panga,” alisema.

Kazi ya tatu, alisema ni ku-
jipanga katika kuwekeza na
kwamba vikosi vyote vya ul-
inzi duniani, vinafanya kazi ya
uwekezaji katika nchi na hiyo
ina faida kubwa ikiwamo kiko-
si kujilinda kiuchumi na kuwa
na fedha ya kujiendesha na ku-
changia ukuaji wa uchumi.

Waziri huyo alikipongeza
kikosi hicho katika kushiriki
kwenye kuwekeza kiuchumi
ikiwamo masuala ya uvuvi ka-
tika bahari kuu.

Mkuu wa
Kikosi cha
Kuzuia Ma-
gendo Zanzi-
bar (KMKM),
Komodoo
Azan Has-
san Msin-
giri (wapili
kushoto),
akiwa na wa-
piganaji wa
kikosi hicho
akionye-
sha samaki
mwenye
uzito wa Kilo
90 ambaye
kwa soko

la kimataifa
huuzwa kwa
Sh. 990,000
baada ya
kufanikiwa
kuvua tani
tatu, jana. PI-
CHA: RAHMA
SULEIMAN

Mwinyi atuma salamu rambirambi kwa ndugu waliofariki ajali ya boti

Na Rahma Suleiman,

katika kipindi hiki kigumu.

Alisema pia watu 15 wameokole-

Alisema serikali ya wilaya iko

Waliokolewa wakiwa hai ni

ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi, ametoa salamu za
rambirambi kwa familia za watu
waliofariki dunia kutokana na
ajali ya kuzama kwa boti mkoa wa
Kusini Pemba.

Ajali hiyo iliyotokea Kisiwa
Panza, Pemba ilisababisha watu
10 kati ya 30 waliokuwamo katika
boti hiyo kufariki dunia.

Katika salamu hizo za rambi-
rambi, Rais Dk. Mwinyi alieleza
kusikitishwa na vifo hivyo na kuzi-
nasihi familia za marehemu hao
kuwa na subira na ustahamilivu

Ajali hiyo ilitokea juzi majira ya
saa 10:00 jioni baada ya boti wali-
yokuwa wakisafiria wananchi hao
kwenda msibani Kisiwa Panza
wakitokea Chakechake kuzama.

Kisiwa Panza ni moja ya visi-
wa vidogo tisa vinavyoishi watu
Zanzibar na hujishughulisha na
mambo mbalimbali yakiwamo ya
kiuchumi na kijamii.

Kwa mujibu wa taarifa kutoka
kwa Mkuu wa Wilaya ya Mkoani

Pemba, Khatib Juma Mijaja,
watu tisa wakiwa wameshafariki
dunia, miili yao iliopolewa mape-
ma baada ya ajali na mmoja alipa-
tikana usiku wa kuamkia jana.

wa wakiwa hai na kuruhusiwa ku-
rudi majumbani wakiwa na hali
nzuri kiafya.

“Tumebahatika ~ kuwaokowa
watu 15 wakiwa hai na maiti 10
za wasafiri hao ambao tayari wal-
ishakabidhiwa kwa jamaa zao
kwa mazishi ingawa juhudi za
uokozi zinaendelea,” alisema.

Mjaja aliwataka wananchi am-
bao wana jamaa zao wanadhani
waliingia kwenye boti hiyo na ha-
wajawaona mpaka sasa, waripoti
katika vyombo husika ili kuende-
lea kutafutwa ili wajulikane kuwa
wako hai au

wamefariki dunia.

pamoja na wale wote waliokumb-
wa na msiba huo katika kipindi
hiki cha maombolezo.

Mganga Mkuu wa Wilaya ya
Mkoani Pemba, Mohammed Faki
Saleh, alithibitisha kupokewa kwa
maiti 10 na majeruhi 15 wa ajali
hiyo.

Aliwataja  waliofariki ~ dunia
kuwa ni Omar Machano (50),
Rashid Hamad (30), Suleiman
Hamad (32), Mohd Soud, Nassor
Issa Omar (34) na Salim Juma Said
(55).

Wengine ni Ali Makame Shehe,
Shasha Khamis Abdalla, Hassan
Mati Haji (22) na Idrisa Omar Aley.

Hamad Omar Mselem, Bambi,

Khamis Ali Khator, Khalifa
Moh'd Abdalla, Khamis Yussuf
Moh'd, Haji Muhamad, Omar Ji-
bran , Ali Shehe Othman, Sulei-
man Jibran, Bakar Salim Jibran,
Suleiman Juma Mohd, Shaaban
Ali Hamad, Suleiman Mohd
Khamis, Haji Moh'd Juma na Ab-
dalla Kassim Moh'd.

Kamanda wa Kikosi Maalum
cha Kuzuia Magendo (KMKM),
Komodore Azan Msingiri, alisema
wameshapeleka wazamiaji 12
ambao wako baharini kuangalia
kama kuna watu waliobakia wak-
iwa hai au kufariki dunia.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

OFISFZATMATAN GAZOIMIIKOECHIENI
INDUSITHAIEFAREATS P OB OXE31042)
DARTES SAEAAMS MO B:FE+25 5810782253 6176

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO MJINI
ILIYOPO MOROGORO
TANGAZO KUITWA SHAURINI
SHAURI LA MADAI NAMBA .....149....2021
MDAI: FREDY WILBROAD KAYOMBO
MDAIWA: SUSAN WARREN BALAIGWE
Kwa: SUSAN WARREN BALAIGWE
Ombi la mdai: Fredy wilbroad kayombo
Madai ya :pesa sh.4,000,000/=

Unatakiwa kuhudhuria hapa Mahakamani
katika shauri tajwa hapo juu bila
kukosa.Shauri limepangwa kusikiliwa mnamo
tarehe 10 mwezi 01 mwaka 2022 saa8:30
asubuhi.

Angalia kama hukuhudhuria/hamkuhuria siku
iliyotajwa hapo juu.Mahakama itathibitisha
kama umepokea/mmepokea kuitwa
Shaurini,hii itaweza kutoa hukumu kuwa
umeshindwa/mmeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapaya
Mahakama hii leo tarehe 14 mwezi 12 mwaka
2021. =

THE REGISTRATION OF DOCUMENTS ACT

(CAP117)
CHANGE OF NAME BY DEEDPOLL

BY THIS DEED.I ANTONIA RAYMONDI MASSAWE P.O.
BOX 3041 MOSHI with mobile phone 0758594166,
formerly known as ANTONIA MKAHATARI MASSAWE, a
national and citizen of United Republic of Tanzania by
birth DO HEREBY ABSOLUTELY RENOUNCE AND
ABANDON the use of my former names as above and in
lieu thereof do assume as from the date hereof my new
name of ANTONIA RAYMONDI MASSAWE

AND | HEREBY AUTHORISE AND REQUEST all persons
at all times hereafter to designate and address me by
such assumed name of ANTONIA RAYMONDI
MASSAWE only and not my former names.

SIGNED and DELIVERED at MOSHI by the said ANTONIA
RAYMONDI MASSAWE Who is known to me
personally/identified to me by...... the latter being known
to me personally in my presence this 13 day of
December, 2021. ... s
DEPONET

BEFORE ME: -

SIGNATURE..

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

SIRIAMANI CORNEL MFOY
Anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari, Yenye namba za
usajili T901DSQ
Chassis namba
ZZE122-3046514, Engine
namba 1Z2Z-1134192
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.
Polisi Taarifa:
KIL/MOS/RB/3248/2022

(CAP 117 R.E. 2002)
DEED POLL

I, YASINTA ANACRETH EMMANUEL, of P.0. Box MWANZA
DO HEREBY absolutely renounce and abandon th y former
names of YASINTA MARCEL EMANUEL and in lieu thereof do hereby
assume the names of YASINTA ANACRETH EMMANUEL.

The reason for s un change is that during citizenship registration with
the National Identification Authority (NIDA) my middle name was
wrongly written as MARCEL which in fact is the name of my
Grandfather, my correct middle name is ANACRETH which is the first
name of my father. Further, the name EMANUEL is simply a spelling
error, the correct spelling is EMMANUEL

AND IN PURSUANCE of such change of my names as aforesaid |
hereby declare that | shall at all times hereinafter and in all records,
deed and instruments in writing and in all actions and proceedings
and in all dealings and transactions and upon all occasions
whatsoever use the said assumed names of YASINTA ANACRETH
EMMANUEL as my names in lieu of said former names of YASINTA
MARCEL EMANUEL.

AND | HEREBY authorize and request all persons to refer and address
me by such assumed names of YASINTA ANACRETH EMMANUEL.
SIGNED and DELIVED at MWANZA

By the said YASINTA ANACRETH EMMANUEL

Who has been identified to me by...........

ANACRETH EMMANUEL the letter being DEPONENT

Known to me personally

This 13.day of December,.2021

BEFORE ME
IORICE H MTH

NAME
SIGNATURE: .. -l
POSTAL ADDRESS: 331 MWANZA
QUALIFICATION: STATE ATTORNEY EE:

FOMU MIRATHI - 2
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya
TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI Mkoa DAR ES SALAAM
Usimamizi wa mirathi Na. 10/2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU
MASOUD RASHID BENG'IWA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALIYOTOLEWA NA KASHINDI
YUSUPH MSUMARI
TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa
Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu  wote wanaodai kuwa na  uhusiano
wowote/maslahi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa
hapo juu wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri
hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 19
Mwezi 01 Mwaka 2022 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo tarehe 4 Mwezi 01 Mwaka 2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya Njombe
Kituo cha Njombe Mjini
Mkoa wa Njombe
Usimamiz wa Mirathi Na. 35/2021
Katika Shauri la Mirathi ya
John Luka Komba... ...Marehemu
Wa Melinze-Njombe
Katika shauri la maombi ya kuziba nafasi ya
Msimamizi
Aliyefariki yaliyoletwa na
Bahati Luka Komba.. ... Mwombaji
TANGAZO KWA UMMA
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu  wote wanaodai kuwa na  uhusiano
wowote/maslahi yoyote na mirathi ya Marehemu tajwa
hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri
hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 14
Mwezi 01 Mwaka 2022 kabla ya muombaiji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo. Mapingamizi yoyote
kuhusu Maombi haya yawe yameandikishwa kabla au
mpaka tarehe tajwa hapo juu.

Zingatia: Endapo kuna yeyote mwenye au anayejua
kuhusu uliko wosia wa Marehemu anaweza kuuleta
Mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo tarehe 03 Mwezi 01 Mwaka 2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA

TANZANIA
HATI YA KIAPO

Mimi SHABBIR HUSSEIN MOIZALI wa Tanga, Muislam,

mtu mzima na akili zangu timamu bila ya kushawishiwa

na mtu yeyote naapa kama ifuatavyo:-

+ KWAMBA, mimi SHABBIR HUSSEIN MOIZALI ni

mmiliki wa gari aina ya NOAH T.956 CQX.

KWAMBA, kadi ya umiliki wa gari hilo imepotea na

uwezekano wa kupatikana hakuna tena na nimetoa

taarifa polisi na kupatiwa Loss Report Na.

TAN/RB/4907/2022.

- KWAMBA, kwa kiapo hiki naiomba Idara husika
itambue kuwa mimi SHABBIR HUSSEIN MOIZALI
sina kadi ya umiliki wa gari hilo.

UTHIBITISHO
Mimi SHABBIR HUSSEIN MOIZALI, nathibitisha kuwa
yote niliyoyasema hapo juu kuanzia aya ya 1-3 ni kweli
tupu kwa jinsi nijuavyo na kwa mujibu wa sheria ya
viapo (The Oaths and Statutory Declaration Act.Cap.34
R.E 2002)

LR HUSSHIN MEEAL

MBELE YA...A.KHAMISI
CHEO...HAKIMU MKAZI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo Kihonda
Wilaya ya Morogoro
Mkoa Wa Morogoro
Usimamizi wa Mirathi.....02..2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU NASSORO ISSA MAHAMBA WA
MKOMOLA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALIYOLETWA NA TATU NASSORO
MAHAMBA.
TANGAZO
(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya
hivyo mnamo tahehe 13/01/2022 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;

+ Endapo kuna yoyote mwenye wosia na marehemu

kuuleta
+ Wosia ya narehemu huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa.

*+ Marehemu hakuacha wosia

+ Futa isiyohusika 2
Imetolewa Tarehe 05/01/25;2\@?&\ e

1ani ki

—

Nipa

uUsikose Gazeti

Uza, Chenye
Thamani Kubwa
Kwa Kutangaza Nasi
Kwa Bel Poa
Tupigie
0782253676
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o MWANGA WA JAMIIT
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OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

Bobi Wine ampa
neno Museveni
katika mashairi

Kampala, UGANDA

KIONGOZI wa upinzani Uganda
na mwanamuziki Robert Ky-
agulanyi maarufu Bobi Wine,
ameachia wimbo mpya kwa jina
Ogenda, neno la Kiganda linalo-
maanisha ‘Utaanguka'.

“Wimbo huo unamlenga Rais
Yoweri Museveni moja kwa moja,
kwa sababu ya kukiuka ahadi
vake kuleta demokrasia nchini,”
anasema Bobi Wine.

Bobi Wine ameiambia BBC
kwamba, alilazimika kufichua
uhalifu uliofanywa chini ya
utawala wa rais, na sababu picha
zilizotumika kwenye video kuwa
za kutisha.

“Utawala nchini Uganda
umewekeza pesa nyingi kuficha
ukatili huo,” alisema.

Bobi Wine alisema vyombo vya
habari, Uganda, vimezimwa na
kwamba, njia pekee ya kufichua
U0z0 huo ni kupitia muziki.

“Haki inaweza kupatikana pale
tu tunapofichua uhalifu, ndiyo
maana tunaendelea kuuibua, hiyo
ndiyo njia pekee tunayoweza
kupambana nayo,” alisema.

BBC

Waziri Mambo
ya Nje China
kuzuru Kenya

Nairobi, KENYA

Kinshasa, DRC

MKURUGENZI wa zamani ka-
tika ofisi ya Rais Felix Tshiseke-
di, Vital Kamerhe yuko huru
tangu Desemba 6, mwaka jana,
kufuatia hatua ya kuachiliwa
kwa muda.

Vital Kamerhe, sasa amer-
uhusiwa kuondoka DRC. Al-
iondoka na kwenda Ulaya, juzi,
jioni.

Kulingana na Billy Kambale,
katibu mkuu wa chama wa
UNC, hatua hiyo imechukuliwa
kwa sababu za kiafya.

Vital Kamerhe alihukumiwa
kifungo cha miaka 13 jela kwa
ubadhirifu wa fedha za umma.

Hakuna chanzo kinacho-
zungumzia suala hilo kwa
uwazi, wasaidizi wake wakiho-
fia kwamba huenda mambo
yakabadilika katika dakika za
mwisho.

Ndani ya chama chake cha ki-
siasa na familia yake, wote wa-
nabaini kwamba mkurugenzi
mkuu wa zamani katika ofisi ya
Felix Tshisekedi, bado ana wap-
inzani wengi.

“Hatutaki kuwapa faida kwa

wale ambao wanaweza kudid-
imiza mambo. Tunataka kum-
linda kiongozi wetu,” mmoja
wa washirika wake wa karibu
alilambia RFI.

Operesheni ya kumsafirisha
ilifanywa kwa uangalifu na kwa
siri kubwa. Inajulikana tu kuwa
alienda Ulaya, aliokwenda bado
ni siri kwa sasa.

Kulingana na vyanzo kutoka
chama chake, watu watatu
waliandamana naye: katibu
wake, mkewe na daktari wake.

Ndugu zake wanasema, ame-
kuwa akilalamika kuhusu mata-

— - ~ Vital Kamerhe kutibiwa nje ya nchi

tizo ya kupumua kwa miezi
kadhaa.

Tayari kabla ya kuachiliwa
kwake kwa muda, Vital Kamer-
he, hakuwa tena kizuizini katika
gereza kuu la Makala.

Aliwekwa ndani katika kituo
cha matibabu katika mji mkuu.

Kwa wakati huu, hakuna
tarehe ya kurudi kwake nchini
ambayo imetangazwa.

Wasaidizi wake wanabaini-
sha kuwa kibali cha kuondoka
alichopewa hakitaji maelezo
hayo.

RFI

WAZIRI wa Mambo ya Nje wa
China, Wang Yi, amewasili Eritrea,
juzi katika kituo cha kwanza
katika ziara ya mataifa matatu
barani Afrika ambayo pia itak-
wenda Kenya na Comoro.

Waziri wa Habari wa Eritrea,
Yemane Meskel, katika chapisho
kwenye Twitter, alisema kuwa
Wang alipokelewa na Waziri wa
Mambo ya Nje, Osman Saleh na
maofisa wengine wakuu katika
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa
wa Asmara.

Yemane alisema, Wang atakuwa
nchini humo kwa siku mbili na
atafanya mazungumzo na Waziri
wa Mambo ya Nje na baadaye
Rais Isaias Afwerki.

China, imeongeza juhudi za
kutumia misaada ya chanjo ya
Covid-19, ili kuimarisha ushawishi
wake barani Afrika, huku kukiwa
na onyo jipya kutoka Marekani
kwa washirika wa Kiafrika, kuhu-
su kile kinachoitwa diplomasia ya
mtego wa deni.

BBC

Waziri wa Mambo ya Nje wa China, Wang Yi (wapili kulia), akiwasili nchini Eritrea na kupokelewa na mwenyeji wake,
Waziri wa Habari, Yemane Meskel, juzi. PICHA: BBC

Ripoti: Zuma alihusika na ufisadi

Johannesburg, AFRIKA KUSINI

TUME iliyokuwa inachunguza
visa vya ufisadi wakati wa uon-
gozi wa aliyekuwa Rais wa Afrika
Kusini, Jacob Zuma, imetoa sehemu
ya ripoti yake baada ya miaka mi-
tatu.

Tume hiyo iliyoongozwa na Jaji
Raymond Zondo, iliundwa mwaka
2018 kuchunguza na kubaini visa
vya ufisadi wakati wa uongozi
wa Rais Zuma, aliyekuwa madara-
kani kwa miaka tisa tangu mwaka
2009.

Baada ya mashahidi zaidi ya
300 kuhojiwa, tume hiyo ilielezea
kuhusu wizi wa fedha za umma ul-
ivyofanyika katika Shirika la ndege
la Afrika Kusini, pia uhusiano wa ka-

ribu wa wafanyabiashara maarufu
Atul, Ajay na Rajesh Gupta, ambao
walikuwa wanapata mikataba mbal-
imbali na serikali.

Hata hivyo, Zuma ameendelea ku-
kanusha madai ya kuhusika na visa
vya ufisadi na hata alikataa kutoa
ushirikiano na tume hiyo na kusaba-
bisha kufungwa jela kwa kukaidi ag-
izo la mahakama.

Katika mapendekezo yake, tume
hiyo inataka serikali kuja na mbinu
za kupambana na ufisadi katika
eneo la manunuzi, serikalini, ku-
walinda wanaofichukua wizi wa
fedha za umma na kuundwa kwa
tume huru ya kupambana na ufisa-
di.

RFI

Tembo aua
mama na mwana

Harare, ZIMBABWE

MAMA na mtoto wake wa miezi kadhaa,
wamekanyagwa hadi kufa na tembo Kusini-
Mashariki mwa Zimbabwe.

Mwanamke huyo, ambaye alikuwa
amewatembelea jamaa zake katika Wilaya
Mwaka Mpya, alikuwa njiani kurudi nyum-
bani tembo alipowashambulia.

Msemaji wa Mamlaka ya Hifadhi za
Zimbabwe, Tinashe Farawo, alisema kuwa
tembo huyo aliwashambulia ghafla na
kuwaua wawili hao papo hapo, lakini tembo
huyo alivawa.

BBC
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HABARI MICHEZO

YANGA

JEMBE

USIKU, BADO

Na Adam Fungamwango

AKATI ikikamilisha usajili

wa mchezaji mpya juzi usi-

ku, Crispin Ngushi, kutoka

Mbeya Kwanza FC, mabosi

wa Yanga wamesema bado imebaki na-

fasi moja ya kusajili nyota mpya katika
kipindi hiki cha dirisha dogo la usajili.

Mabosi hao wa Yanga

wamesema usajili huo ulioba-

kia utakuwa ni wa mwisho

kwa klabu yao kwa sasa.

Yanga imemtambulisha straika huyo
mpya ambaye mpaka sasa amefunga
mabao matatu kwenye Ligi Kuu ya NBC
Tanzania Bara ambayo imesimama kwa
muda kupisha mashindano ya Kombe la

Mapinduzi yanayofanyika huko Zanzibar.
“Crispin Ngushi sasa ni kijani na nja-

no.” lliandikwa katika mtandao wa klabu

hiyo, ikimtambulisha usiku mkubwa.

Ofisa Habari wa Yanga, Hassan
Bumbuli, amesisitiza mchezaji huyo ni
wa nne kusajiliwa na klabu hiyo, hivyo
kuna mwingine wa mwisho ambaye
anaweza kutangazwa leo au kesho na
atafunga dimba la usajili huu wa dirisha
dogo.

“Kama nilivyosema huko nyuma kuwa
kocha wetu alihitaji wachezaji wanne au
watano kwenye kipindi hiki cha usajili.
Jana (juzi), tumeshusha kitu na tumeki-
tangaza usiku, sisi kila siku tunakuja na
staili mpya ya kutambulisha wachezaji
wetu. Sasa kesho (leo) au keshokutwa
(kesho), tunaweza kutangaza mchezaji

mwingine. Huyo atakuwa wa mwisho na
ndiyo atafunga dimba kwenye dirisha
letu la usajili,” alisema Bumbuli.

Tayari Yanga imetimiza jumla ya
wachezaji wanne iliyowasajili kwenye
kipindi kifupi tu cha dirisha dogo la usa-
jili, huku wote wakiwa ni wazawa.

Ilianza kwa kumsajili kiungo msham-
buliaji, Salum Aboubakar kutoka Azam
FC, kabla ya kumsajili kipa, Aboutwalib
Mshery aliyekuwa Mtibwa Sugar na
baadaye akafuatia winga, Dennis Nkane
kutoka Biashara United.

Dirisha dogo la usajili litafungwa rasmi
ifikapo Januari 15, mwaka huu na Shirik-
isho la Soka Tanzania (TFF), limesisitiza
hakutakuwa na muda wa nyongeza kwe-
nye mchakato huo ambao unafanyika
kwa njia ya mtandao.

DSty
yatambulisha
Panda
Tukupandishe

Na Mwandishi Wetu

MWAKA 2022 unaanza na habari njema
kwa wateja wa DStv baada ya kuanza kwa
promosheni yake kabambe ijulikanayo
kama ‘Panda Tukupandishe’ ambapo wa-
teja watapatiwa vifurushi vya juu ili kufura-
hia zaidi burudani katika kipindi hiki cha
mwanzo wa mwaka.

Promosheni hii itadumu kwa miezi
mitatu na ni kwa wateja wa vifurushi
vya DStv Poa, Bomba, Shangwe na
Compact. Akitangaza promosheni
hiyo, Mkuu wa Kitengo cha Uhifadhi
Wateja wa MultiChoice Tanzania,
Hilda Nakajumo, amesema katika
promosheni hiyo, mteja wa DStv
atakayelipia kifurushi cha juu ya
kile anachotumia atapandishwa |
na kupewa kifurushi cha juu zaidi
kwa mwezi mmoja bila gharama za
ziada.

“Mathalan, mteja wa DStv Poa (Sh 9,900)
akilipia kifurushi cha juu yake ambacho ni
DStv Bomba (Sh. 21,000) atapandishwa

na kupewa kifurushi cha DStv Shangwe |
(Sh. 31,000) chenye chaneli zaidi ya 100,” A

alisema Nakajumo.

Aliongeza mteja wa kifurushi cha
Shangwe, akilipia kifurushi cha Com-
pact atapandishwa na kupatiwa kifu-
rushi cha Compact Plus chenye chaneli
zaidi ya 140, huku mteja wa kifurushi cha
Compact akilipia Compact Plus atapewa §
kifurushi cha juu kabisa cha DStv Premi-
um chenye chaneli zaidi ya 150.

“Tungependa kuona wateja wetu wak-
iendelea kupata burudani kipindi hiki cha
mwanzo wa mwaka ambacho kinafaha-
mika kwa kuwa na majukumu mengi. Pro-
mosheni hii inawawezesha wateja wetu ku-
pata habari, burudani na elimu zaidi kwa
kupata vifurushi vya juu vyenye chaneli
nyingi zaidi. Tunaamini hii ni zawadi nzuri
ya mwaka mpya kwa wateja wetu na tu-
naamini wataifurahia,” alisema ofisa huyo.

Ofisa Masoko wa MultiChoice Tanzania, Shumbana Walwa (kushoto),

akimtambulisha mmoja kati ya wachambuzi mahiri wa soka nchini, Ibrahim
Masoud ‘Maestro’ katika uzinduzi wa kampeni ya Panda Tukupandishe iliyo-
fanyika katika makao makuu ya kampuni yao jana. NA MPIGAPICHA WETU

Azam FC yaipigia
hesabu Namungo

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

BAADA ya kupata ushindi katika
mechi yake ya kwanza, Kocha
Mkuu wa Azam FC, Abdulhimid
Mohamed, amesema kikosi chake
kimejipanga kupambana katika
mechi dhidi ya Namungo vya
mashindano ya Kombe la Mapin-
duzi itakayochezwa leo kwenye
Uwanja wa Amaan visiwani hapa.

Azam FC ilipata ushindi wa bao
1-0 katika mechi yake ya kwanza
dhidi ya Meli 4 City hapo juzi,
mfungaji akiwa ni Shabani Chi-
lunda katika dakika ya 17.

Abdulhimid alianza kwa ku-
wapongeza wachezaji wake
kwa kazi nzuri waliyofanya na
kuongeza anaamini wataendelea
kufanya vyema katika michezo
inayofuata.

“Mashindano haya ni magumu
na wala si ya kuyafanyia masi-
hara, licha ya ratiba kubana
lakini nitahakikisha timu inapata
matokeo mazuri ili tuvuke hatua
hii ya makundi salama,” alisema
Abdulhimid.

Hata hivyo kocha huyo alisema
ana wasiwasi kama mshambu-
liaji wake, Chilunda aliyepata
majeraha juzi kama mechi ya leo
anaweza kumjumuisha.

Tshishimbi,
Chinedu rasmi
Kitayosce

Na Adam Fungamwango

KIUNGO mkabaji wa zamani

wa Yanga, Papy Tshishimbi na
aliyekuwa straika wa Biashara
United na Alliance FC, Michael
Chinedu, wamejiunga na Kitay-
osce ya Tabora ambayo inashiriki
Ligi ya Championship, imefaha-
mika.

Kocha Mkuu wa Kitayosce, Ful-
gence Novatus, aliliambia gazeti
hili usajili wa wachezaji hao ume-
shakamilisha na wanaamini lengo
la kukiongezea kikosi chao nguvu
litatimia.

Fulgence alisema wanaendelea
kujiimarisha kwa ajili ya kuhakiki-
sha wanafanya vyema kwenye
ligi hiyo na hatimaye wanapanda
daraja na kucheza Ligi Kuu Tanza-
nia Bara msimu ujao.

“Tumekamilisha usajili wa
wachezaji wawili ambao ni kiungo
Mkongomani Papy Kabamba
Tshishimbi na Michael Chinedu, ni
usajili mzuri nadhani utatusaidia
kwenye harakati zetu,” alisema
Fulgence.

Tshishimbi aliichezea Yanga
kuanzia mwaka 2018 hadi 2020,
alipoamua kuondoka na kujiunga
na AS Vita Club ya Jamhuri ya
Kidemokrasi ya Congo (DRC).
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AUBAMEYANG RASMI SOKONI

ARSENAL itapokea ofa ya mshambuliaji wa Gabon,
Pierre-Emerick Aubameyang, 32, ambaye anaweza
kuondoka katika klabu hiyo mwezi huu. (Sky Sports)

VLAHOVIC KUTUA ARSENAL

ARSENAL wametangaza ofa ya euro milioni 70 kum-
nunua mshambuliaji wa Fiorentina na Serbia, Dusan
Vlahovic - hatua ambayo huenda ikamfanya kiungo
wa kati wa Uruguay, Lucas Torreira, 25, kuhamia klabu
hiyo kwa mkataba wa kudumu. (Gazzetta dello Sport)

ADEYEMI KUMRITHI HAALAND

MSHAMBULIA]JI wa Red Bull Salzburg, Karim Adey-
emi, 19, analengwa na Borussia Dortmund kuchukua
nafasi ya mshambuliaji wa Norway, Erling Braut Haal-
and (21). (Marca)

HATIMA YA HAALAND

KLABU ya Borussia Dortmund inataka hatima ya
Erling Haaland kuamuliwa kabla dirisha la uhamisho
wa Januari kufungwa. (Mirror)

BARBOSA AITAKA NEWCASTLE

MSHAMBULIAJI wa Flamengo, Mbrazil Gabriel
Barbosa, 25, yuko tayari kujiunga na Newcastle United
licha ya klabu hiyo kukabiliwa na tishio la kushuka
daraja. (90min)

DE BEEK NJIA MOJA

KIUNGO wa kati wa Uholanzi, Donny van de Beek,
24, atatathmini chaguo lake Januari huku mchezaji
huyo akifikiria kitondoka Manchester United. (ESPN)

SPURS YAZIDI KUJIPANGA

KOCHA wa Tottenham Hotspur, Antonio Conte bado
hajakutana na Mwenyekiti, Daniel Levy, kujadili uham-
isho wa Januari. Kiungo wa kati wa AC Milan na Ivory
Coast, Franck Kessie, 25 ni miongoni mwa wachezaji
wanaolengwa na Mtaliano huyo. (Evening Standard)

NKETIAH AWANIWA

KLABU za Brighton na Crystal Palace zinapania
kumsajili mshambuliaji wa Arsenal, Eddie Nketiah, 22,
Januari hii. (Sun)

MAITLAND- NILES SAFI

AS Roma inajiandaa kukamilisha uhamisho wa
mkopo wa kiungo wa kati wa Arsenal, Ainsley
Maitland-Niles, 24 wiki hii. (ESPN)

PSG YAMTAKA DEMBELE

KLABU ya Paris St-Germain wanapanga kumsajili
mshambuliaji wa Barcelona, Ousmane Dembele, 24.
(Mundo Deportivo)

BARCA YAMTEGA DEMBELE

BARCELONA itamuuza, Ousmane Dembele endapo
winga huyo atakataa ofa ya mwisho ya mkataba mpya.
(Talksport)

DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

OCHA wa Chelsea, Thomas
Tuchel, amekataa kubadili-
sha staili ya uchezaji ili

‘kumfiti’ straika, Romelu
Lukaku na kusisitiza “hatuwezi
kucheza kama Inter”.

Lukaku aliibua mjadala
mkubwa baada ya mahoji-
ano yake ya Alhamisi na
ljumaa kuelezea namna
ambavyo hana furaha kwa
hali ya sasa ilivyo dani ya
kikosi cha Chelsea.

Pia alibainisha uhusiano wake

TUCHEL

LUKAKU

® ® ® Asema hatabadilisha mfumo wa kikosi
chake na kumtaka mshambuliaji huyo...

LONDON, England

mzuri na kocha, Antonio Conte,
ambaye alifanya nae kazi Inter,
wakati akielezea angependa kurudi
kucheza kwenye Ligi Kuu Italia, Se-
rie A, siku moja.

Tuchel alimwadhibu Lukaku
kwa kauli yake hiyo kwa kutomju-
muisha kwenye kikosi kilichocheza
dhidi ya Liverpool kabla ya wawili
hao kuwa na mazungumzo Juma-
tatu na walionekana kama wameli-

maliza suala hilo.
Halafu  Lukaku  akajitokeza
hadharani kuomba msamaha

kwa mashabiki wa Chelsea kwa
kile kilichotokea na ilionekana
kama Tuchel ametulia, lakini raia

huyo wa Ujerumani amesisitiza
hatabadilisha staili ya uchezaji ya
kikosi chake kwa ajili tu ya fowadi
huyo.

Alipoulizwa kuhusu kauli ya
Lukaku kwa Conte na staili ya
uchezaji ya Chelsea, Tuchel alise-
ma: “Inafanya kazi kwa njia zote na
tunafanya hivyo kwa kila mchezaji,
sisi tuna mfumo fulani na misingi
yetu ya namna gani ya kucheza.

“Nahisi yeye anatakiwa kuwa
mtulivu kuliko kitu kingine cho-
chote, anataka kuhusika sana na
kuwa na nafasi kubwa.

“Ni ngumu kwake kukubali hali
kama hiyo muda mwingine.”
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1.70 |3.77 | 4.53
LIVERPOOL

IUNGO wa Barcelona, Miralem
Pjanic, amewaonya, Alvaro Mo-
rata na Matthijs de Ligt, kufikiria
kwa makini kabla ya kuamua
kujiunga na klabu hiyo ya Katalunya.

Morata kwa sasa anacheza kwa mko-
po Juventus akitokea Atletico Madrid,
lakini ripoti zinadai, kocha mpya wa
Blaugrana hao, Xavi anataka kuimari-
sha safu yake ya ushambuliaji na tayari
amempata, Ferran Torres.

Barca haiwezi kukamilisha usajili
wa Torres, au mwingine wowote hadi
wauze wachezaji wengine kutokana na
matatizo ya kifedha, ingawa wamekuwa
wakihusishwa na nyota kadhaa.

Rais wa klabu hiyo, Joan Laporta,
KUWEKA pE S A, aliiambia dunia kuwa miamba hao wa

. LaLiga wanaweza kurudi kwenye ubora
wao na kusajili wachezaji wakubwa na

* * wamekuwa wakihusishwa na usajili wa

vs PIGA 150 87# ? Erling Haaland.
CHAGUA 4 Hata hivyo, Pjanic, ambaye kwa sasa
VS WE KA PES A. Besiktas, amewataka wachezaji wanao-

anacheza kwa mkopo katika klabu ya

fikiria kujiunga na klabu hiyo kuongeza

umakini.
ticopesa V' 4 0 ‘ 1 Aliiambia Tuttosport: “Morata ame-
= : vodacom | m-pesa . kuwa na muda wa kuvutia kwenye uche-
zaji wake hadi sasa. Amezichezea klabu
ha f@ [(I==e] 92 airtel kubwa kama Chelsea, Atletico Madrid

na Juventus.

EZYPESA

.

Trippier rasmi mali
ya Newcastle United

NEWCASTLE, England kwa pauni milioni 20, jana Juma-
tano alitarajiwa kufanyiwa vipimo
KLABU ya Newcastle imefikia vya afya yake.

makubaliano ya ada ya pauni mil- Ataungana na Howe, ambaye
ioni 12 ya kumsajili mlinzi wa pem-  alimsajili wakati akiwa kwenye
beni wa Atletico Madrid na Timuya  timu ya Burnley.

SportPesa

PIG A * * Taifa ya England, Kieran Trippier. Trippier amecheza mechi 83 kwa
Mchezaji huyo mwenye umri wa  klabu hiyo ya Hispania, ambao wal-
miaka 31 anatarajia kuwa mchezaji ~ ishinda LaLiga msimu uliopita.

wa kwanza kusajiliwa Newcastle Mlinzi huyo alikuwa sehemu ya

chini ya wamiliki wapya wa klabu kikosi cha England ambacho Kkilifi-

caro2as HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA: hiyo kutoka Saudi Arabia na wa ka fainali ya Euro 2020 kipindi cha
0764115588, 0677115588 kwanza kwa kocha, Eddie Howe, al-  majira ya joto kilichopita.

0685115588 iyetua hapo Novemba mwaka jana. Newcastle wanashika nafasi ya

T = Trippier, ambaye alijiunga na pili kutoka chini kwenye Ligi Kuu

W orzseorivess n R O miamba hao wa LaLiga, Atletico England, ikiwa imeshinda mchezo

mwaka 2019 kutoka Tottenham mmoja kwenye mashindano yote.



s mas . INIPASHIE 23

HABARI MICHEZO

" AJIBU:

A

Na Adam Fungamwango

TUNGO mshambuliaji mpya

wa Azam FC, Ibrahim Ajibu,

ameahidi atapambana ili ku-

pata namba ya kudumu ka-

tika kikosi cha kwanza cha timu hiyo

ambacho amekiri kina idadi kubwa
ya wachezaji wenye viwango vizuri.

Akizungumza na gazeti hili huku

timu yake ikishiriki mashindano ya

Kombe la Mapinduzi, Ajibu, ambaye

amejiunga na Azam hivi karibuni

akitokea Simba, alisema changa-
moto aliyokuwa nayo sasa ni kuzoea
mfumo wa timu yake hiyo mpya.

Nyota huyo alikuwa kwenye kikosi
kilichoikabili Meli 4 FC ya Zanzibar
na kupata ushindi wa bao 1-0

“Kuna vijana wengi kwenye timu
nimewakuta na wana uwezo mkub-
wa wa kucheza mpira, kwa hiyo na
mimi ni lazima nipambane ili niingie
katika kikosi moja kwa moja, hii ina-
nipa changamoto kidogo, lakini siyo
sana, kwa sababu sasa hivi nime-

410
NAMBA

komaa, kipindi kile nilikuwa bado
mdogo,” alisema Ajibu.

Kiungo huyo ambaye ni zao la
kikosi cha pili cha Simba (Simba
B), aliwahi kupelekwa kwa mkopo
Mwadui FC ya Shinyanga lakini ali-
rejeshwa mwaka 2017 huku ilipofika
2019, akatimkia kwa wapinzani wao,
Yanga.

Alikaa kwenye klabu hiyo kwa
msimu mmoja, akarejea nyumbani
Simba, mpaka Desemba 30, mwaka
jana alipojiunga rasmi na Azam FC.

Wachezaji wa timu ya mpira wa kikapu ya vijana wakifanya mazoezi kwa ajili ya kujiandaa na mashinda-
no mbalimbali kwenye Uwanja wa JMK Park jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Yanga Princess yasaka heshima

Na Saada Akida

KUELEKEA mechi ya watani wa jadi,
Kocha Mkuu wa Yanga Princess,
Edna Lema, amesema anahitaji ku-
pata heshima na kuondoka na pointi
tatu muhimu katika mechi dhidi ya
mabingwa watetezi wa Ligi Kuu ya
Wanawake Tanzania, Simba Queens
itakayochezwa Jumamosi kwenye
Uwanja wa Uhuru jijini Dar es Salaam.

Edna aliliambia gazeti hili amefany-
ia kazi mapungufu yao yaliyojitikeza
katika mchezo uliopita dhidi ya JKT

Queens ili yasijirudie katika mechi
ijjayo ambayo wanakutana na watani
Zao.

Kocha huyo alisema ana imani
mchezo huo wa ‘dabi’ utakuwa na
ushindani mkubwa kwa sababu kila
mmoja anahitaji kupata pointi tatu
muhimu katika kila mechi na ku-
jiimarisha kwenye msimamo wa ligi.

“Tunaendelea na maandalizi ya
michezo iliyopo mbele yetu ukiwamo
dhidi ya Simba Queens, ni mechi kub-
wa na ngumu kwa sababu wapinzani
wetu nimewaona wako vizuri, tuna-

jiandaa kwenda kutafuta pointi tatu
muhimu katika mchezo huo,” alisema
Edna.

Aliongeza amewaangalia vyema
wapinzani wao na muda uliobakia
kabla ya kukutana ni kujipanga ku-
tumia ubora na madhaifu ya Simba
Queens ili kujiweka kwenye nafasi ya
kuondoka na matokeo mazuri.

Katika mechi ya mwisho timu hizo
zilipokutana msimu uliopita, Simba
Queens ilipata ushindi wa mabao 3-0
huku ule wa mzunguko wa kwanza
wakitoka suluhu.

A

BA - A A 0)

AR BYA @) i ¢
1.9/1/22 [16:30 Cagliari vs Bologna 315 [3.30(2.27
2.9/1/22 [16:30 Torino vs Fiorentina 2.56(3.41|2.66
3.9/1/22 |17:00 | Clermont Foot vs Reims 2.42(314 | 2.99
4.9/1/22 |17:30 | Hertha BSC vs FC Koln 2.66|3.46| 2.51
5.9/1/22 |19:05 Nantes vs Monaco 3.22(3.27|2.23
6.9/1/22 |20:15 Malaga vs Sporting Gijon |2.43|3.04|2.95
7.9/1/22 |20:30 Alaves vs Athletic Bilbao | 3.25|3.05| 2.35
8.9/1/22 |20:30 Roma vs Juventus 3.07[3.31 (231
9.9/1/22 |20:30 Genoa vs Spezia 2.28(3.29|3.14

10.9/1/22 | 22:30 | Ponferradina vs Zaragoza 2.43(3.04|2.95

1.9/1/22 |23:00 Villarreal vs Atletico Madrid | 2.84|3.19 | 2.54

12.9/1/22 | 23:30| Las Palmas UD vs Almeria 2.76|3.05| 2.56

13.9/1/22 |23:30| Belenenses vs FC Arouca 2.57(3.02(2.82

A [
A BA DA OKA SAR
A DA
A A DB A AR )
R D (o]

14:00| 5636 Cuarte CD vs CD Carinena | 1.56 | 4.00| 6.00

14:00| 5656 Robres CD vs Calamocha 1.82 | 3.24| 4.6

14:00| 5885 UD Son Veri vs Ibiza San Rafel| 3.07| 3.02| 2.25

14:00| 5929 Felanitx vs CF Soller 314 | 2.94| 2.27

14:30| 3195 Bologna vs Inter 5.60| 4.40| 1.53

14:30| 4534 Sampdoria vs Cagliari 1.82 | 3.75| 4.10

16:30| 2004 Psis Semarang vs Persija Jakarta| 3.03| 3.22| 2.17

16:30| 4146 Lazio vs Empoli 1.61 | 4.40| 4.71

16:30| 5700 Spezia vs Verona 2.90| 3.35| 2.40

17:00| 2817 Uniao Sao Joao EC SP U20 vs TaquarussuECTOU20 | 2.75 | 3.37 | 2.27

17:00| 3162 Jamshedpur vs Northeast United FC| 1.84 | 3.52 | 3.66

17:30| 4831 CE Mercadal vs UD Rotlet Molinar| 1.99 | 3.23 | 3.47

17:35| 3156 Yarmouk vs AL Arabi 9.66| 6.18 | 1.20

18:00( 1317 ED Moratalaz vs AD Complutense Alcala | 1.75 | 3.23 | 4.53

18:00(| 1710 SD Sofan vs Silva SD 4.23| 313 | 1.84

18:00| 3239 Fuenlabrada vs Cadiz CF 2.67|3.01|272

18:00| 3353 CD Torrijos vs CD lllescas 2.23(1298| 317

18:00| 4727 |Atletico San Luis U20 vs Pachuca U20 1.96 | 3.37| 3.42

18:00| 5323 Girona vs Osasuna 2.62|3.07| 272

18:00| 5487 Inter Ibiza CD vs CD Binisalem| 3.61 | 3.08| 2.00

18:30| 1443 CD Manacor vs PE Sant Jordi| 1.89 | 3.22| 3.85

18:30| 1778 CD Murense vs Platges De Calvia| 4.33| 3.56| 1.70

18:30| 4124 Sassuolo vs Genoa 1.60| 4.21 | 5.01

18:30| 4237 Atalanta vs Torino 152 | 4.39|5.79

19:00| 3076 | CD Torreperogil vs CD Alhaurino| 2.32| 2.94| 3.04

19:00| 3941 |CD Huracan De Balazote vs AD San Clemente | 2.11 | 313 | 3.27

19:00| 4206 Taubate SP U20 vs AA Aparecidense GO| 1.35 | 5.02| 6.18

19:00| 5298 Uniao FC lacanga SP U20 vs CE Uniao Abc MS U20| 3.38 | 3.86| 1.83

19:15 | 2315 | Velo Clube Rioclarense SP U20 vs Atletico PR U20 6.00| 4.64| 1.39

19:30| 4629 Maccabi Bnot Emek Hefer W vs Maccabi Kishronot HaderaW | 1.88 | 3.94/| 3.17

19:50 | 4997 |Al Shabab Kuwait vs Al Kuwait SC | 6.33| 4.80| 1.36

20:00| 1905 Sporting Gijon vs Villarreal 3.45(3.21 |21

20:00( 191 MS Kiryat Gat W vs Hapoel Marmorek Rehovot W| 1.17 | 6.58 [10.64

20:00| 2814 |RC Deportivo Fabril vs Athletic Arnoia | 1.25 | 5.02| 9.65

20:00| 2840 Hapoel Beer Sheva W vs Hapoel Nir Ramat HasharonW| 2.65 | 3.81 | 2.17

20:00| 4723 Zaragoza vs Sevilla FC 4.03| 314 | 1.97

20:00| 5297 Los Barrios vs Xerez CD 5.02| 314 | 1.72

20:00| 5414 CD Pozoblanco vs CA Antoniano | 2.15 | 2.99| 3.33

20:30| 1514 AC Milan vs Roma 2.02| 3.64| 3.44

21:00 | 4441 UD Collerense vs Santanyi 3.04| 2.94| 2.32

21:15 | 1733 |Gremio Novorizontino SP U20 vs Santa Cruz PE U20 192 | 3.61 | 3.32

2115 4579 [Nova Iguacu FC RJ U20 vs Criciuma-SCU20| 1.81 | 3.86| 3.48

21:30 | 2022 Bnot Netanya W vs AS Tel Aviv University W | 9.46| 6.57 | 1.19

22:00| 2065 Almeria vs Elche 2.36| 315 | 3.00

22:00| 4330 Atl Mancha Real vs Athletic Bilbao|11.86 | 5.73 | 1.23

22:45| 2533 Arsenal vs Liverpool 1.70 | 3.77 | 4.53

22:45| 2845 Fiorentina vs Udinese 158 | 4.21 | 522

22:45| 3809 Juventus vs Napoli 2.00| 3.39| 3.78

23:00| 3112 (Gremio Desportivo Sao vs Carlense SP U20-Falcon SEL20| 3.03 | 3.41 | 2.10

23:30| 5376 | Rayo Majadahonda vs Atletico Madrid [12.84| 5.53| 1.22
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Klungo wa S|mba Hassan Dilunga (jezi nyekundu), akiwania mpira dh|d| ya mcheza iwa
Selem View FC katika mechi ya mashindano ya Kombe la Mapinduzi iliyochezwa kwenye
Uwanja wa Aman, Zanzibar jana. Simba ilishinda mabao 2-0. PICHA: SIMBA SC

Wanachama Yanga kujiandikisha Kisasa

Na Saada Akida

WANACHAMA wa Yanga
wametakiwa kujisajili
upya kupitia Kampuni za
Kilinet na N-Card ili ku-
pata idadi kamili ya wa-
nachama hao kwa ajili ya
kusaidia kutambua thama-
ni ya nembo ya klabu yao
ambayo inaelekea katika
mfumo wa mabadiliko ya
kiuendeshaji, imefaha-
mika.

Yanga iliingia rasmi
mkataba na Kilinet
pamoja na N-Card katika
kufanikisha mchakato huo
wa usajili wa kisasa.

Kuelekea mfumo wa
mabadiliko, klabu ya
Yanga imebakiwa na
hisa asilimia 51 na kiasi
kingine kilichobakia cha
asilimia 49 kitakwenda
kwa mwekezaji ata-
kayepitishwa.

Akizungumza jijini jana,
Mkurugenzi wa Fedha

wa Yanga, Haji Mfikirwa,
alisema viongozi wa
matawi watatakiwa kufika
klabuni na kununua vi-
tabu vya fomu pamoja na
nakala ya katiba ya klabu
ili kutambulika rasmi.
“Mwanachama ataenda
kwenye tawi lake, ata-
jaza fomu kwa ada ya
Sh. 2,000 akiwa na picha
mbili, baada ya hapo
atajaza fomu na kulipa
Sh. 29,000 ambapo Sh.
24,000 ni ada ya mwaka
mzima na Sh. 5,000
itakuwa kwa ajili ya kodi,”
alisema Mfikiriwa.
Alisema baada ya hapo
vitabu kutoka matawini
vitarudishwa klabuni na
kitakachofuata ni Kilinet
kuzipeleka taarifa za wa-
husika kwenye mtandao
na kila mwanachama ata-
pata ujumbe wa kwanza
kabla ya N-Card kuthibiti-
sha amesajiliwa rasmi na
kujulishwa namba yake

ya uanachama.

Naye Mkurugenzi wa
Uwekezaji wa Kampuni ya
GSM, Hersi Said, alisema
hatua hiyo ya mwendel-
ezo wa mchakato wao wa
mabadiliko ambao walian-
Za Nayo Na sasa wanaele-
kea hatua za mwisho.

“Kila mwanachama na
shabiki anatakiwa kujiun-
ga, na wale wote ambao
wako katika makundi ya
WhatsApp, hawatakuwa
na ruhusa kuchangia
jambo lolote la Yanga
hadi watakapoonyesha au
kuthibitisha wao ni wana-
chama waliothibitishwa,”
alisema Hersi.

Wakati huo huo, Mse-
maji wa Yanga, Hassan
Bumbuli, alisema mchezaji
wao mpya, Crispin Ngushi,
tayari ameshajiunga na
kikosi cha timu hiyo Kili-
choko kwenye mashinda-
no ya Kombe la Mapin-
duzi huko Zanzibar.
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® ® ® Sakho, Bwalya
waongoza ‘mauaji’ katlka...

Na Adam Fungamwango

KIWACHEZESHA  wachezaji
wawili kwa majaribio, Msudan
Sharaf Eldin Shiboub na Cheick
Moukoro, raia wa Ivory Coast,
Simba ilianza vizuri mashindano
ya Kombe la Mapinduzi kwa kui-
funga Selem View mabao 2-0 ka-
tika mechi ya hatua ya makundi
iliyochezwa kwenye Uwanja wa
Amaan, Zanzibar jana.
Yalikuwa ni mabao ya
wachezaji wa kigeni, Pape
Sakho kutoka Senegal na
Mzambia Rally Bwalya.

Ilichukua dakika sita timu kufika
langoni kwa mwenzake na waliku-
wa ni Selem View, walipopiga hodi
golini kwa Simba baada ya Masoud
Said kupiga shuti pembeni mwa
uwanja, ukagombewa na wachezaji
wa pande zote mbili na kama unge-
guswa, ungeweza kuleta hatari, la-
kini mpira huo ukatoka sentimeta
chache.

Nahodha wa Simba, John Bocco,
alipata pasi safi kutoka kwa Mzami-
ru Yassin, lakini alishindwa kuuk-
wamisha mpira wavuni akiwa na
kipa wa Selem View dakika ya 14
ya mchezo, huku kona iliyopigwa
na Rally Bwalya dakika ya 20 ikileta
kizaazaa langoni mwa wapinzani
wao na Saido Kanoute alikuwa mtu
wa mwisho kuupiga, lakini mpira
ukapaa juu.

Sakho akiwa kwenye kiwango
cha hali ya juu kama ilivyokuwa
kwenye mechi dhidi ya Azam FC Ju-
mamosi iliyopita, ndiye aliyeipatia
Simba bao la kwanza dakika ya 24
baada ya krosi iliyopigwa na Gadiel
Michael kutoka winga ya kushoto
ambao kwanza ,Bocco aliukosa na
kumkuta mchezaji huyo aliyeusu-
kumizia wavuni.

Baada ya Simba kupata bao hilo,
Selem View walionekana kuhama
golini na kuanza kufanya masham-
bulizi langoni kwa mabingwa hao
wa Ligi Kuu Bara, huku presha hiyo
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ikisababisha kukaribia kujifunga
wenyewe dakika mbili tu baada ya
bao kuingia.

Mpira mrefu ulipigwa golini mwa
Simba, ulimkuta, Paschal Wawa
ambaye alipiga kichwa kumrud-
ishia kipa wake, Beno Kakolanya
ambaye alikuwa ametoka kidogo
golini, lakini kwa bahati nzuri ali-
kuwa makini na kuuweka mpira
huo mikononi.

Dakika za majeruhi kabla ya kip-
indi cha kwanza, mpira ulipigwa
kichwa na Bocco, lakini uliokolewa
kabla haujavuka mstari wa goli.

Kipindi cha pili, ndicho Simba
ilichowaingiza wachezaji wake,
Shiboub ambaye ameshawahi
kuichezea timu hiyo na Moukoro
ambaye alikuwa kivutio kwa daki-
ka 15 alizocheza kutokana na kuwa
mwepesi, mwenye kasi, kupiga
chenga na mashuti, akitumia mguu
wa kushoto.

Bwalya aliipatia Simba bao la pili
dakika ya 52 kwa shuti la mbali aki-
wa pembeni upande wa mashariki
na mpira ukaenda moja kwa moja
wavuni na kumwacha kipa Yusuph
Abdul Ally, akiruka kuokoa sham-
bulizi hilo bila mafanikio.

Abou Rashid, Haroub Bakari wal-
iingia kwa upande wa Selem View,
huku Stephano John na Kassim
Ally wakitoka wakati kwa upande
wa Simba Kanoute, Jimmyson
Mwanuke, Dilunga, Sakho walien-
da nje na nafasi zao kuchukuliwa
na Israel Mwenda, Shiboub, Chris
Mugalu, Moukoro na Yusuph Mhi-
lu, mabadiliko ambayo yalizifanya
timu zote kuchezea mpira kwa pasi
fupi fupi na za ufundi, bila kubadili-
sha ubao wa magoli.

Simba itashuka tena dimbani
kesho usiku kucheza dhidi ya
Mlandege wakati mabingwa wa-
tetezi, Yanga wao wataikabili
KMKM kuanzia saa 10: 15 jioni,
mechi zote zikichezwa kwenye
Uwanja wa Amaan.
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