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Rais John l\/lagufuh akmokea mmhango kutoka kwa Askofu Mkuu wa Jimbo Kuu Katoliki la Dodoma, Mhashamu
Beatus Kinyaiya, kwa ajili ya Ujen2| wa msikiti wa Chamwino, baada ya kuitisha harambee al|posh|r|k| Misa Takati-
fu ya Dominika ya 21 ya Mwaka “A”, pia alizindua kanisa, nyumba ya mapadri na Grotto ya Parokia ya Bikira Maria
Imakulata Ikulu Chamwino jana. PICHA: IKULU
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Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Kahama-Shinyanga (KASHWASA), Joshua

Mgeyekwa (kulia) akitoa maelezo 'ana kwa Mkuu wa Mkoa wa Tabora, Dk. Philemon Sengati (mwenye koti la drafti),: 3
alipotembelea jana chanzo cha maji cha Ihelele wilayani Misungwi, mkoani Mwanza wakati wa ziara yake ya kutemb

lea mradi mkubvva wa maji kutoka Ziwa Victoria kwenda mkoani Tabora. PICHA: VICENT TIGANYA

Mbivu, mbichi kujulikana wiki hil Dodoma

Na Mwandishi Wetu

MACHO na masikio wiki hii
yanaelekezwa Tume ya Taifa ya
Uchaguzi (NEC), ambayo itapitia
fomu zote za urais na ubunge kwa
walioomba kugombea nafasi hizo
na kutangaza majina yao.

Tayari vyama vyote 19 vy-
enye usajili wa kudumu vimesha-
chukua fomu za kugombea urais,
na katika hatua za mwisho za
kutembeza fomu katika mikoa 10
kusaka wadhamini 2,000 Bara na
Visiwani, ikiwa ni pamoja na ku-
sainiwa na Jaji wa Mahakama Kuu.

NEC ilifungua milango Agosti
5 hadi leo, kwa wagombea urais
waliopitishwa na vyama vyao ku-
chukua fomu za uteuzi kwa nafasi
hizo.

Uteuzi wa wagombea hao un-

atarajiwa kufanyika kesho (Agosti
25), kwa NEC kutangaza majina ya
walioteuliwa kwa Kkiti cha urais,
makamu wa rais, ubunge na udi-
wani. NEC itatangaza nani ali-
yepitishwa, kukiwa na kicheko au
kilio kwa wagombea na vyama
vilivyopitisha wanachama wao
kupeperusha bendera ya chama
chao katika nafasi hizo.

Majina ya wateule yatatanga
ofisi za NEC.

Kwa upande wa ubunge, walian-
za kuchukua fomu za kuomba ku-
teuliwa katika ofisi za halmashauri
husika Agosti 12, mwaka huu na
mwisho ni kesho.

Vyama vya CCM, CHADEMA,
ACT-Wazalendo, CUF na NCCR-
Mageuzi, vimeshatangaza majina
ya wagombea ubunge katika

TAARIFA KWA UMMA
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fanywa na muhusika.

Imetolewa na
AKM GLITTERS CO LTD

DOFRIAN JOHN WALJ

Kampuni ya AKM GLITTERS inapenda kutoa taarifa kwa
umma na washirika wake wote kuwa mtajwa hapo juu sio
mfanyakazi wa kampuni ya AKM GLITTERS kuanzia

Hivyo ndugu Dofrian John Walj sio mwakilishi wa kam-
puni na hana mamlaka yoyote kufanya biashara au ku-
wakilisha kampuni ya AKM Glitters.

Kampuni haitohusika na mawasiliano yoyote yatakayo

majimbo mbalimbali na uchukuaji fomu
unaendelea. Pia wiki hii NEC itatangaza maji-
na ya walioteuliwa na kipenga cha kampeni
kitapulizwa Agosti 26 na mwisho itakuwa
Oktoba 27, siku ya uchaguzi mkuu itakuwa
Jumatano Oktoba 28.

Mchakato wa kupata wagombea hao ulivu-
ta hisia za watu wengi kwa nafasi ya ubunge
ndani ya CCM, kutokana na wakongwe, wal-
iokuwa wabunge kwa miaka mingi, walioon-
goza kwenye kukatwa na waliopata kura
chache kupewa nafasi ya kugombea ubunge.

Mwenyekiti wa CCM, Rais John Magufuli,
alisema kazi ya kupitia majina 10,367 hai-
kuwa rahisi na kwamba walichambua na
kuangalia mambo mengi kabla ya kupitisha
kada husika kuwania nafasi hiyo.

Miongoni mwa waliokatwa ni mbunge
wa siku nyingi Jimbo la Bariadi na aliyewahi
kuwa Mwanasheria Mkuu wa Serikali, An-
drew Chenge na aliyekuwa Mkurugenzi wa
Upelelezi wa Makosa ya Jinai (DCI) na ali-
yekuwa Mbunge wa Jimbo la Muheza, Adadi
Rajabu. Pia aliyewahi kuwa Waziri wa Nishati
na Madini, Willium Ngeleja, aliyewahi kuwa
Waziri wa Kilimo na Chakula, Dk. Charles Ti-
zeba, alikatwa baada ya jina lake kufungana
na mwanahabari, Erick Shigongo. Wengine
ni aliyekuwa Waziri wa Mambo ya Ndani ya
Nchi, Kangi Lugola, aliyefungana na mgom-
bea Charles Kajega.

Waliopitishwa licha ya kuwa na kura
chache ni aliyekuwa Mbunge wa Momba, am-
baye alihamia CCM Julai, mwaka huu, David
Silinde, atakayegombea Jimbo la Tunduma,
aliyekuwa Mkuu wa Wilaya ya Dodoma Mjini,
Patrabas Katambi, Jimbo la Shinyanga Mjini
na Askofu wa Kanisa la Ufufuo na Uzima,
Josephat Gwajima, atakayegombea Jimbo la
Kawe.

Walioachwa uteuzi wa rais na kwenda
majimboni na kuangushwa ni aliyekuwa
Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Paul Ma-
konda, aliyegombea Jimbo la Kigamboni na
kushika nafasi ya pili.

Mawaziri wa Serikali ya JPM walioanguka
ni wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo,
Dk. Harrison Mwakyembe, Naibu Waziri,
Ofisi ya Rais Utumishi na Utawala Bora, Dk.
Mary Mwanjelwa. Kwa upande wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA),
mchakato wa kupata majina ya wagombea
ubunge ulikuwa na mvuto baada ya wa-
nawake wengi kusimama katika majimbo
mengi, ikiwamo matano ya Dar es Salaam.

Kwa upande wa ACT-Wazalendo, Kiongozi
wa chama hicho, Zitto Kabwe, atagombea
ubunge katika Jimbo la Kigoma Mjini.

JPM aendesha
harambee kanisani
kuchangia msikiti

Na Augusta Njoji, DODOMA

RAIS John Magufuli ameendesha harambee ya ku-
changia ujenzi wa msikiti wa Chamwino kwenye Kani-
sa Katoliki Parokia ya Bikira Maria Imakulata, huku
akisema huo ndio umoja na upendo wa Watanzania.

Katika harambee hiyo, waumini wa Katoliki na
wa madhehebu mengine wamechangia zaidi ya Sh.
milioni 48, mifuko ya saruji 48 na malori matano ya
mchanga.

Akizungumza jana na waumini wa kanisa hilo,
Chamwino Ikulu, Rais Magufuli alisema ujenzi wa
kanisa, nyumba ya mapadri na groto katika parokia
hiyo umefanywa kwa mafanikio makubwa kutokana
na waliojitokeza kuchangia ambao ni waumini wa
madhehebu mbalimbali ikiwamo Waislamu.

“Nimefurahishwa sana na umoja wa Watanzania
ulioonyeshwa katika ujenzi huu ambao waliojenga na
kuchangia fedha wametoka dini mbalimbali, huu ndio
umoja kwamba madhehebu yote yanashirikiana kwa
umoja na huo ndio upendo,” alisema.

Alisema makao makuu ya nchi mahali popote la-
zima paende na Mungu na kabla ya harambee hiyo
alimuomba Askofu Mkuu wa Jimbo Kuu Katoliki Do-
doma, Beatus Kinyaiya, kuruhusu afanye uchangishaji
wa ujenzi wa msikiti.

“Kama tulivyoanza kuchangia kwa ajili ya ukara-
bati na ujenzi wa kanisa hili, nakuomba sana kama
utaniruhusu Askofu na kama sitakukwaza tuchange
angalau tuanze kujenga msikiti wa ndugu zetu Wais-
lamu,” alisema.

Rais Magufuli alisema amefikia hatua hiyo kutoka-
na na umoja ulioonyeshwa na Watanzania na makao
makuu kwamba lazima pazungukwe na watu wa-
naomtukuza Mungu sio wa dhehebu moja bali madhe-
hebu yote.

“Msikiti wao ni mdogo na wapo pale kwa ajili ya
kumtukuza Mungu, kuna baadhi ya wasaidizi wangu
wengine ni Waislamu, kuna Alhaji humu kwenye wa-
saidizi wangu ninapoingia humu (kanisani) lazima
aingie, lakini inapofika siku yake ya kwenda kumtuku-
za Mungu nimeambiwa ule msikiti haujawa mkubwa,”
alisema.

Aliwaomba waumini wa kanisa hilo na wa madhehe-
bu mengine kwa upendo walioonyesha kwenye ujenzi
wa kanisa, pia waonyeshe kwenye ujenzi wa msikiti.

“Tutamwomba Paroko aziwasilishe fedha tutaka-
zochangia kwa Shekhe na tukimaliza hivyo tutaanga-
lia na madhehebu mengine kama ni Anglikana, KKKT,
Wasabato na mengine ili utukufu wa Chamwino katika
kumtukuza Mungu ukasimame katika maisha yote,”
alisema.

Awali, alisema vijana wa Jeshi la Kujenga Taifa (JKT),
wameshiriki ujenzi huo na si Wakrito tu bali walikuwa
wa madhehebu mbalimbali.

“Nawashukuru wananchi wengine, nilipigiwa na
mtu mmoja Dar es Salaam ni Muislamu alitoa Sh. mil-
ioni 20, wadau wengi walijitolea, nawashukuru kwa
ujenzi huu na usimamizi huu, huu ndio umoja wa Wa-
tanzania na upendo,” alisema.

Naye Askofu Kinyaiya alisema: “Sikujua kama Rais
ana msaidizi wa kila dini na kila kabila, anaonyesha ni
mtu wa watu na hana ubaguzi na hili kuchangia msikiti
mara ya kwanza nimeona limefanyika kanisani, bila
wao kuomba hapa na unatufanya tuendelee kuwa
wamoja kama taifa.”

Kwa upande wake, Katibu wa Baraza la Maaskofu
Tanzania (TEC), Padre Dk. Charles Kitima, alimshuk-
uru Rais kwa uamuzi wa kufanya ujenzi mkubwa wa
kanisa ambalo lina historia ya kuwahudumia marais
wa Tanzania.zote Afrika, na ukipita kila mahali wa-
nasema tupeni sisi Rais Magufuli aje kwenye nchi
yetu,” alisema.

“Mlipomuona anaombewa hapa, kila mtu awe
mgombea ubunge, udiwani anapita kanisani au msiki-
tini kwake kuombewa, mumuombee na wakija na wen-
gine wanaotaka kwenda Ikulu muwaombee na wen-
gine kwenye vyama vyao muwaombee, tunakuombea
Rais nia yako njema ifanikiwe, hiki anachokifanya leo
ni kuonyesha namna anavyowapenda Watanzania.”
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Na Gwamaka Alipipi

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi,
Luhaga Mpina, amesema ka-
tika kipindi cha miaka mitano ya
uongozi wa Rais John Magufuli,
yamepatikana mafanikio lukuki,
kwenye sekta ya mifugo na uvuvi.

jijini Dodoma
jana, Waziri Mpina, alisema kuan-
zia mwaka 2015 hadi mwaka
huu, idadi ya mifugo imekuwa
ikiongezeka mwaka hadi mwaka.

Akitolea mfano, Waziri Mpina
alisema idadi ya ngombe im-
eongezeka kutoka milioni 25.8
hadi milioni 33.4, mbuzi milioni
171 hadi milioni 21.29, kondoo mil-
ioni 4.8 hadi milioni 5.65, kuku ku-
toka milioni 37 hadi milioni 83.28.

“Uzalishaji wa maziwa nao
umeongezeka kutoka lita bil-
ioni 21 mwaka 2015/2016 hadi
kufikia lita bilioni 3.0 mwaka
2019/2020, uzalishaji wa zao la
nyama umeongezeka kutoka tani
636,559 mwaka 2015/2016 hadi
tani 701,679.1 mwaka 2019/2020,”
alisema Mpina.

Waziri Mpina alisema, katika
kipindi hicho serikali ilitunga na
kuzifanyia marekebisho sheria na
kanuni zilizopitwa na wakati, am-
bazo zilisababisha usumbufu kwa
wananchi.

Alisema sheria na kanuni zilizo-
fanyiwa marekebisho katika sekta
ya mifugo ni 27 ikiwamo, kutung-
wa kwa kanuni mpya ya uogeshaji
mifugo pamoja na kutungwa kwa
kanuni ya utoaji wa chanjo.

Kwenye uendelezaji wa zao
la ngozi, Waziri Mpina alisema
serikali imeweka udhibiti wa
utoroshaji na udanganyifu katika
biashara ya ngozi kwa kutoza asil-
imia 80 ya usafirishaji wa ngozi
ghafi na asilimia 10 ya usafirishaji
wa ngozi zilizosindikwa kufikia
hatua ya kati.

Alisema katika kipindi cha mi-
aka mitano serikali imejenga ki-
wanda kipya cha karanga chenye
uwezo wa kuzalisha jozi na soli
za viatu 1,200,000 kwa mwaka.
Kuchakata ngozi futi za mraba
13,000,000 kwa mwaka pamoja
na kuzalisha bidhaa mbalimbali
Za NgoZi.

Kwenye sekta ya uvuvi, Waziri
Mpina alisema serikali imefani-
kiwa kufanya mapitio na kubore-
sho sheria, kanuni, mipango na
tozo mbalimbali zinazosimamia
sekta ya uvuvi, ili ziweze kuwa
rafiki kwa watumiaji na hivyo ku-
punguza vitendo vya ukiukwaji
wa sheria na kanuni za uvuvi kwa
uendelevu wa rasilimali za uvuvi.

Alisema mafanikio mengine
ni ujenzi wa bandari ya uvuvi,
kuanza kwa uvuvi katika bahari
kuu, uzalishaji wa mazao ya uvuvi
kwenye maji ya asili, usindikaji na
usafirishaji wa minofu ya samaki
na mazao mengine ya uvuvi, uku-
zaji wa viumbe maji, uzalishaji
wa samaki katika mabwawa na
vizimba.

Na Augusta Njoji, DODOMA

ASKOFU Mkuu wa Jimbo Kuu
Katoliki la Dodoma, Beatus Kin-
yaiya, amechambua sifa saba
anazotakiwa kuwa nazo kiongozi
anayefaa kuiongoza Tanzania iki-
wamo kutokuwa mtoa rushwa na
kuweka utaifa mbele.

Askofu Kinyaiya alitaja sifa
hizo jana wakati alipokuwa aki-
hubiri Misa Takatifu ya uzinduzi
wa Kanisa Katoliki Parokia ya
Bikira Maria Imakulata Chamwi-
no, mkoani hapa.

Aliwaomba Watanzania
wanapokwenda kupiga kura
watazame kiongozi watakay-

emchagua katika sifa saba al-
izozichambua kwa kuwa ndoto
yao ni kupata viongozi bora na
wachapakazi.

Alitaja mambo ya kuangaliwa
kwa kiongozi watakayemchagua
kuwa ni pamoja na kuwa na roho
ya Kimungu.

“Awe mcha Mungu amuogope,
kwa kuwa ukiwa mcha Mungu
hutafanya ufisadi, dhamira itaku-
suta, nafsi itakusuta kwa kufanya
kitu ambacho hufananii nacho,”
alisema. Alitaja sifa nyingine
ni awe mtu anayeweka Taifa la
Tanzania kwanza na akifungua
mdomo wake aseme Tanzania
kwanza.

“Katika ukorofi wa kutafuta
kura ni rahisi sana kutafuta ma-
kando kando yatakayomlinda
mtu, kama dini vile mtu anasema
nipigie mimi kura kwa sababu ni
mkristo, au kabila moja, ukiona
wa hivyo, hafai yaani taifa moja
kwake hamna,” alisema.

Aliwataka  kutafuta ~ mtu
mwajibikaji na awe wa kutenda.

“Kadhalika, awe ni mtu anaye-
tunza tunu za kitanzania na tunu
zipo nyingi, amani na mshikama-
no, akija mtu kutueleza vingine
hafai,” alisema.

Askofu Kinyaiya alisema kion-

gozi huyo awe ni mtu ambaye
anatafuta uongozi kwa njia halali
na kwa kumwaga sera zinazofaa
na zinatekelezeka.

“Sipendi kusifia viongozi, la-
kini awamu ya tano wamewajibi-
ka, walisema watafanya mengi
wamefanya tunataka watu wa-
takaoendeleza gurudumu kwa
njia hiyo,” alisema.

Kinyaiya alisema pia awe ni
mtu anayejiamini haendi kwa
waganga wa kienyeji kupiga bao
na kupewa dawa ili ashinde.

“Ukifanya hivyo hufai kwa
kuwa unatafuta nguvu ya ziada,
utakula takataka na utashindwa,”
alisema. Pia alisema asiwe mtoa
rushwa kwa kuwa kama mtu ana
uwezo wa kuongoza atashinda
bila kuhonga. “Mbaya zaidi aki-
kupa sahani ya pilau ili umpigie
kura thamani yako inakuwa ile
sahani ya pilau anakushusha
hadi anakufanya sahani ya pilau
au chupa ya bia amekuona hivyo,

tusinunuliwe kwa vitu vya ovyo
bali tutazame sera na uwezo wa
mtu,” alisema.

Akihamasisha Watanzania ku-
piga kura, aliwataka waliojiandik-
isha kupiga kura wahakikishe Ok-
toba 28, wanajitokeza kwa wingi.

“Wakati mwingine tunachang-
anya mambo tunachukulia yule
mtu ni maarufu atapita tu halafu
mnakaa nyumbani, mtu huyo A
unayesema maarufu ana watu
20 kwa mfano, na B ana watu
watano wanaomkubali wakitoka
wote kupiga kura anakuwa na
watu watano, na huyu A mwe-
nye watu 20 wakitoka watatu
kupiga kura atashinda kweli?
Hivyo timiza wajibu wako kapiga
kura,” alisisitiza. Alimshukuru
Rais John Magufuli kwa ujasiri wa
kuchangisha upanuzi wa kanisa
hilo kwa kuwa waumini wa kani-
sa hilo waliweka mipango kwa
kuchanga, lakini hawakufanikiwa
kuanza ujenzi wake.
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Mkurugenzi

wa Huduma

na Elimu kwa
Mlipakodi wa
Mamlaka ya
Mapato (TRA),
Richard Kay-
ombo (kulia),
akiongea baada
va kufunga
semina ya
wadau kuhusu
mfumo mpya
wa uwakilishaji
ritani za kodi
kwa njia ya
Kielektroniki

Salaam mwis-
honi mwa wiki.
PICHA: MIRAJI
MSALA

TABOA valia ukatishaji tiketi kimtandao

Na Mwandishi Wetu

CHAMA cha Wamiliki wa Ma-
basi Tanzania (TABOA), kimese-
ma kuna umuhimu kwa serikali
kupitia upya na kushirikisha wa-
dau kikamilifu kuhusu kanuni
za sheria ya usafiri, ili kuondoa
tozo zitakazoongeza gharama za
uendeshaji kwa usafirishaji wa
abiria.

Kwa mfumo mpya, kwa sasa
tiketi za usafiri zitakatwa Kkiele-
ktroniki kwa abiria wote, jambo
ambalo litaondoa usumbufu na
udanganyifu kwa wasafiri.

TABOA ilitoa malalamiko hayo
mwishoni mwa wiki wakati wa
kikao baina yake na Mamlaka ya
Udhibiti Usafiri wa Ardhini (LA-
TRA), Mamlaka ya Mapato Tan-
zania (TRA) na Kituo cha Taifa
cha Kuhifadhi Data Kimtandao
(NIDC).

Kaimu Katibu Mkuu wa TA-
BOA, Joseph John, alisema ni
vyema mamlaka hizo zikafua-
tilia kwa kina na kufafanua tozo
ya asilimia mbili ya gharama za

uendeshaji wa mfumo ulioletwa
kwao na LATRA.

Alisema TABOA iliwasilisha
kwa wazabuni waliokuwa tayari
kufanya kazi hiyo kwa tozo ya
asilimia 0.7 ya gharama ya tiketi,
lakini hawakukubalika na sasa
kumejitokeza mzigo wa uende-
shaji.

Jingine ni malipo kupitia T-
Pesa ambapo mmliki wa basi
atalazimika kuweka kiasi cha
fedha kwenye mashine ya kuka-
tia tiketi (POS), ili amkatie abiria
tiketi. Kwa mujibu wa John, ni
vyema mamlaka zikafafanua jinsi
zilivyojipanga kufanya uwiano
wa kisheria katika kuendesha
mfumo huo ili isifike wakati was-
afirishaji wakatozwa faini mara
mbili kwa kosa moja.

“Kwa taswira ya haraka tunazo
mamlaka mbili na kila moja ina
majukumu tofauti ya kisheria.
TRA itamtaka mmiliki kuhakiki-
sha anatoa risiti halikadhalika
LATRA inamtaka mmiliki kutoa
tiketi, hivyo tutakuwa na risiti na
tiketi, ni vema tuwe na hoja zenye

nguvu ili kuzishauri mamlaka
kuzingatia haya,” alisema John.

Jambo jingine lililolalamikiwa
na TABOA ni tozo ya asilimia 0.5
ya mauzo ya tiketi inayotozwa na
LATRA kupitia mfumo huo, na
kwamba wanaona si sahihi kwa
kuwa mamlaka hiyo haitoi hudu-
ma yoyote kwao na jukumu lake
la msingi ni udhibiti.

Aidha, TABOA ililalamika ku-
toshirikishwa kwenye mchakato
wa kupata mzabuni atakay-
eendesha mfumo wa ukatishaji
tiketi pamoja na kuzuia leseni
za mabasi kama hawatajiunga
na mfumo huo, na kwamba ni
vyema kukawa na maelewano
ya wadau. Baada ya majadiliano
ya muda mrefu, wasafirishaji hao
walilazimika kwa kauli moja ku-
tomtambua mzabuni wa mfumo
aliyetafutwa na LATRA bila ush-
iriki kikamilifu wa wadau.

Pia waliazimia mashine za
kutolea risiti za EFD ziruhusiwe
kutumika kukatishia tiketi ukiwa
mwafaka wa jambo hilo hautapa-
tikana na kuitaka LATRA kujitoa

kwenye uendeshaji wa mfumo
wa ukatishaji tiketi hizo na kazi
hiyo iwe chini ya TRA.

Walitaka kusogezwa mbele
muda wa kuanza kutumia mfu-
mo mpya wa kielektroniki, ili
kutoa nafasi ya kuelimisha wa-
tumiaji na wananchi kwa ujumla.

Akijibu hoja hizo, Mkurugenzi
wa Udhibiti Usafiri wa Barabara
wa LATRA, Johansen Kahatano,
alikubaliana na baadhi ya hoja
za wadau hao ikiwamo kuongeza
muda ili kuruhusu kutolewa kwa
elimu zaidi.

“Tutatafuta nafasi kukutana na
uongozi wenu ili tuone jinsi gani
tunaweza kulifanya hili, tunawa-
hakikishia kila mmoja tutamfikia.
Kuhusu suala la kuzuia leseni
kwa wasiojiunga na mfumo huu
pia litasogezwe mbele,” alisisitiza
Kahatano.

Kuhusu tozo ya asilimia 0.5,
alisema ni takwa la kisheria lil-
ilowekwa na Sheria ya Mamalaka
ya Udhibiti Usafiri wa Ardhini ya
mwaka 2019, ambalo ni lazima
litekelezwe.
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B
Uholanzi yakana Rabo§

kuondoa hisa NMB

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Uholanzi imeihakikishia
Tanzania kuwa benki ya Rabo ya nchi
hiyo, haina mpango wa kuondoa hisa
zake ndani ya benki ya NMB kama ilivy-
oripotiwa katika baadhi ya mitandao ya
Kijamii.

Ofisa wa Ubalozi wa Uholanzi nchini
(@anayeshughulikia mambo ya uchumi),
Mathij van Eeuwen, alitoa kauli hiyo
mwishoni mwa wiki jijini Dodoma wakati
akipokea gawio la Sh. bilioni 16.8 kutoka
NMB.

Tukio hilo lilimhusisha Waziri wa
Fedha na Mipango, DK. Philip Mpango,
Msajili wa Hazina, Athuman Mbutuka,
Mwenyekiti wa Bodi ya NMB, Dk. Edwin
Mhede na Ofisa Mtendaji Mkuu wa NMB,
Ruth Zaipuna pamoja na watumishi wa
Wizara ya Fedha.

Mathij alieleza kinachoendelea ni kuzi-
ingiza hisa zake katika mtandao wa Arise
ambao unamilikiwa na benki ya Rabo ya
Uholanzi, lakini si kuzitoa hisa hizo kama
taarifa zilivyosambazwa.

Alimweleza Waziri Mpango kuwa
bado wana imani kubwa na NMB, hivyo
hawajafikiria kuondoa hisa zao na kuwa
mawazo hayo hayapo kwa sasa ndani ya
benki ya Rabo.

Alisema kinachoendelea ni utaratibu
wa kawaida wa kuweka hisa hizo ndani
yva mtandao wao, jambo alilosema ni la
kawaida kufanyika, lakini lisihusishwe
na kujitoa wakati huu ambao bado wana
imani na NMB na wanatengeneza faida.

“Hayo maneno kuwa tunataka kujitoa
siyo ya kweli, sisi hatuwezi kujitoa, tulii-
taarifu serikali kuhusu kuzihamisha hisa
na kuzikabidhi katika mtandao wa Arise,
ambao upo ndani ya benki ya Rabo,
hivyo ndivyo tujuavyo na si vinginevyo,”
alisema Mathij.

Akizungumzia utendaji wa benki ya
NMB chini ya Ofisa Mtendaji mkuu, Ruth
Zaipuna, alisema hawana hofu na mtend-
aji huyo mkuu huyo kuwa katika kipindi
alichokaimu nafasi hiyo benki ilifanya
vizuri, hivyo hawaoni kama kuna shida
katika usimamizi na utendaji wake.

Dk. Philip Mpango alipongeza uamuzi
wa benki ya Rabo wa kuendelea kuiamini
Tanzania katika benki ambayo nao wana
hisa nyingi na hasa kitendo cha kuku-
baliana na uamuzi wa kuwa na mtendaji
mkuu Mtanzania kwa mara ya kwanza.

Alisema Serikali ya Tanzania itaende-
lea kuheshimu na kutengeneza mazingira
rafiki kwa wawekezaji ikiwamo katika
sekta ya fedha kwa kuwa inaamini katika
njia hiyo kuliko kuendelea kuwa om-
baomba kwa kipindi cha karibu miaka 60
baada ya Uhuru. Waziri alisema kwa sasa
wanataka ubia na uwekezaji kwa kuwa
unaingizia serikali fedha nyingi ambazo
zinakwenda kwenye miradi mbalimbali
akitole mfano wa Sh15. 2 bilioni ilizopata
serikali kama gawio la asilimia 31.8 ya
hisa inazomiliki ndani ya benki hiyo.

Kuhusu kuhamisha hisa hizo kwenda
katika mtandao mwingine, waziri
alisema wako katika hatua za kuka-
milisha taratibu za kufanya hivyo kama
walivyokubaliana na wabia wao hao ili
kukidhi mahitaji yanayotakiwa.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa NMB, Ruth
Zaipuna, alisema mbali na Sh. bilioni
15.2 ilizopata serikali na Sh. bilioni 16.8
za Rabo benki ya Uholanzi, wawekezaji
wengine ambao ni taasisi na watu binafsi
kwa pamoja walipata gawio la Sh. bilioni
13.

R o N |

Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha Uwekezaji Tanzania - TIC, Dk. Maduhu Isaac Kazi

\

Mkuu wa ldara ya Uwezeshaji kwa Wawekezaji, Revocatus Arbogast Rasheli. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Lissu apata wadhamini zaidi ya 10,000

Na Mwandishi Wetu

MGOMBEA urais wa
CHADEMA, Tundu Lissu,
amesema katika safari ya
kusaka wadhamini katika
mikoa 10 ya Bara na Visiwani,
amepata wadhamini zaidi ya
10,000.

Akizungumza na waandi-
Salaam jana, alisema sheria
ya uchaguzi inataka mgom-
bea kuwa na wadhamini wa-
siopungua 2,000, na kwamba
hakuna zuio la mgombea ku-
pata wadhamini zaidi.

Alisema kwa mujibu wa
sheria ya uchaguzi wanatak-

iwa kupata wadhamini mil-
ioni 10, na inakataza kupeleka
chini ya 2,000 na wanaweza
kuwa zaidi kwa kadri mgom-
bea alivyodhaminiwa.

Kwa mujibu wa Lissu, kili-
chofanywa na chama hicho
kwa siku 12 na mgombea
urais kusaka kura za maoni, si
kampeni, na kwamba hakuna
sheria inayozuia kwa kuwa
muda wa kampeni bado hau-
jaanza. Aidha, alisema ana
kesi sita katika Mahakama
ya Hakimu Mkazi Kisutu, na
zilifunguliwa mwaka 2016/17,
na zilikuwa zimesimama na
alivyorejea nchini, zilianza na
kupangiwa kusikilizwa Agosti

26, mwaka huu, ambayo ndi-
yo siku ya kujua matokeo ya
walioteliwa kugombea urais.

Aidha, Lissu alieleza
kusikitishwa na matukio ya
kuungua kwa ofisi za CHADE-
MA mkoani Mbeya na Arusha,
pamoja na vurugu kwa msa-
fara wake kuvamiwa akiwa
Jimbo la Hai, mkoani Kiliman-
jaro.

Alisema mgombea ubunge
wa Jimbo la Morogoro Kusini,
John Mwenegoha, alinyimwa
fomu za uteuzi kwa sababu
zisizoeleweka, huku wasiowa-
teule wa chama kupewa fomu
za kugombea katika majimbo
ya Kigamboni, Kibamba, Mba-

gala na Kilombero, na baada
ya ufuatiliaji fomu zilipati-
kana.

“Tunaitaka Tume ya Taifa
ya Uchaguzi (NEC), kuchukua
hatua kwa matukio ya wag-
ombea wa upinzani kunyim-
wa fomu, na wasimamizi wa
uchaguzi wanaofanya hivyo
kufukuzwa kazi kwa kuwa

wameshaonyesha upande,”
alisema.
Matukio mengine nimgom-

bea wa Jimbo la Mwihambe,
Filex Mkosamali na Mbunge
wa Mbeya Mjini, Joseph Mbil-
inyi, kukamatwa kwa madai
alikuwa na maandamano na
baadaye waliachiwa.

CCM, CUF, ACT wachangamkia fomu za ubunge

Na Waandishi Wetu

WAGOMBEA ubunge kwa

. tiketi za CCM, ACT-Wazalen-

do na CUF jana waliendelea

: kuchukua fomu kutoka kwa
: wasimamizi wa uchaguzi ka-
¢ tika halmashauri mbalimbali
: nchini.

Wagombea hao wakiwa

: wameambatana na wana-
: chama wao walichukua fomu
: kwa nyakati tofauti na kuahidi
¢ kufanya kampeni za amani
: bila kuvunja kanuni, taratibu
: nasheria za uchaguzi.

Majimbo ya Singida

Mashariki na Magharibi, Mi-
: raji Mtaturu wa Jimbo la Singi-

da Magharibi, Elibariki Kingu

: walichukua fomu za kuwania
¢ ubunge kwa mara nyingine
¢ kwa tiketi ya CCM.

Msimamizi wa Uchaguzi

: Wilaya ya Tkungi mkoani Sin-
¢ gida, Justice Kijazi, alisema
* jumla ya wagombea 13 wali-
¢ chukua fomu na aliwataka ku-

fanya kampeni za kistaarabu.

“Kwa niaba ya Tume ya
Uchaguzi ya Taifa (NEC) sisi
tupo na  tunawakaribisha
na yapo masharti mbalimbali
kwa ajili ya uchaguzi huu moja
ya mambo ambayo mtapewa
ni kanuni za maelekezo lakini
tunaomba uchaguzi wetu uwe
huru na haki ambao hauna
vurugu kama vile tunavyose-
ma,” alisema Kijazi.

Jimbo la Kongwa; Spika
wa Bunge, Job Ndugai, aliye-
chukua fomu katika Jimbo
la Kongwa, na kuahidi kuz-
ingatia masharti na kutafuta
wadhamini. Msimamizi wa
Uchaguzi Jimbo la Kongwa,
Dk. Omary Mkulo, alisema
tangu kuanza utoaji fomu
Agosti 12 mwaka huu wagom-
bea wanne walichukua fomu.

Aliwataja wagombea
wengine kuwa ni Emanuel
Ngombilo wa SAU, Bwabwio
Mbahuka wa ADC na Edyson
Mbennah wa CHADEMA.

Jimbo la Chemba, mgom-
bea ubunge wa CCM, Moham-
ed Moni, alichukua fomu na
kuahidi kuweka mikakati ya
kuboresha elimu na afya.

Jimbo la Chalinze, mgom-
bea ubunge Jimbo la Chalinze
kwa tiketi ya CCM, Ridhiwani
Kikwete, alichukua fomu kwa
Mkurugenzi wa Halmashauri,
Ramadhani Possi, kuwania
nafasi hiyo.

Wakati akichukua fomu
hiyo, alisema ipo miradi mi-
kubwa ambayo inatakiwa
kusimamiwa katika jimbo
hilo itakayoinua uchumi kwa
Halmashauri ya Chalinze na
Mkoa.

Jimbo la Kisarawe, mgom-
bea wa chama hicho Jimbo la
Kisarawe, Selemani Jafo, ali-
ishukuru Halmashauri Kuu ya
chama hicho kwa kumwamini
na kumpa ridhaa ya kupepe-
rusha bendera katika jimbo
hilo. Jimbo la Lindi Mjini, Isi-
haka Mchijta, alichukua fomu

kwa tiketi cha Chama cha
ACT-Wazalendo katika Jimbo
la Lindi Mjini, huku msimam-
izi wa uchaguzi Manispaa ya
Lindi, Baprista Kihanzi, aki-
wataka kufuata sheria na ka-
nuni zilizopo na kampeni za
kistaarabu.

Pia, Salum Bar'wani ali-
chukua fomu kwa tiketi ya
CUF. Msimamizi huyo aliwa-
taka wanasiasa kuhakikisha
wanapokuwa kuendesha sia-
sa za kiustaarabu kwa kunadi
sera zao.

Jimbo la Mchinga, Hamidu
Bobari anagombea kwa tiketi
ya CUF na wote walimthibit-
ishia msimamizi wa uchaguzi
kuwa watafanya kampeni za
kiustaarabu.

| Imeandikwa na
Said Hamdani (LINDI),
Dotto Mwaibale (IKUNGI),
Na Julieth MKkireri, (CHAL-
INZE), Ibrahim Joseph,
KONGWA, Renatha Msungu
(CHEMBA)
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Silinde
afichua
usaliti CCM
ulivyompatia
ushindi 2010

Na Thobias Mwanakatwe

ALIYEKUWA Mbunge wa CHADEMA
katika Jimbo la Momba, David Silinde
ambaye sasa ni mgombea mteule wa
CCM Jimbo la Tunduma Mjini, amefi-
chua siri kwamba ushindi wake wa
mwaka 2010 ulitokana na kupewa
magari na fedha kutoka kwa baadhi
ya wanaCCM waliokuwa wakikisaliti
chama hicho.

Alisema hayo juzi katika mku-
tano wa wanaCCM uliofanyika
Mjini Tunduma, uliokuwa na lengo la
kuwatambulisha wagombea ubunge
katika majimbo ya Momba na Tun-
duma sambamba na kuvunja makundi
na kuhimiza mshikamano ili chama
Kiweze kuibuka na ushindi katika
Uchaguzi Mkuu unaotarajia kufanyika
Oktoba 28, mwaka huu.

“Mimi ushindi wangu mwaka 2010
nikitoka shuleni mwanafunzi na
wakati huo CCM walikuwa wamepita
kata nane bila kupingwa, wagombea
wa CCM walioshindwa ndio walinipa
gari na fedha zikanisaidia kwenye
kampeni,” alisema.

Hata hivyo, Silinde alisema hawezi
kuwataja majina wana CCM waliompa
fedha na magari kwa sababu hautaku-
wa ubinadamu.

“Siwezi kuwataja mlionipa pesa
na magari, ni siri yangu kwa sababu
nikiwataja nitakuwa nimekosa ubin-
adamu, lakini mlinipa ushindi kwani
CHADEMA walikuwa na wanachama
wangapi, wakati tunakwenda kushin-
da 2010 CCM ilikuwa na mitaa 122
na CHADEMA 6 tu na vitongoji vyote
vilikuwa CCM, hivyo mtu anashindaje
uchaguzi, ambayo ni kama miujiza,
ninyi ndio mnatoa ushindi,” alisema
Silinde.

Alisema hivi sasa wanaCCM na
wananchi wa Tunduma kwa ujumla
watembee kifua mbele kwani CCM
inakwenda kushinda ubunge, udiwani
na kata zote na ile furaha ya CCM
iliyokuwapo miaka yote itarudi mara
mbili yake.

Aliongeza kuwa ili CCM iweze
kushinda katika uchaguzi wa mwaka
huu, kinachohitajika ni umoja na
mshikamano.

“Hivi sasa kama kuna kitu wenzetu
wanaomba ni mpasuko ndani ya CCM,
ukipasuka hapa CCM inakwenda kuwa
benchi miaka 15, maana yake miaka
10 ya mwanzo na kuongeza mitano,”
alisema Silinde.

Alisema anawaachia wanaCCM uch-
aguzi huo.

Silinde aliwaomba wanaCCM
watambue kuwa yeye ni mwenzao na
sio adui, na wala hakuja CCM kutaka
kukiharibu chama, bali nia yake ni
kukitengeneza.

“CCM ni chama kikubwa kina mam-
bo mengi na ndio maana Rais wakati
akitangaza matokeo alisema wale wa-
takaopingana na uteuzi wakaangalie
kwanini hawakuteuliwa,” alisema.

JUKATA kuja na sera Kushinikiza uteuzi sawa

Na Mwandishi Wetu

JUKWAA la Katiba Nchini
(JUKATA), limeonyesha wasi-
wasi wake kwa vyama vya
siasa katika uteuzi wa safu
za viongozi nafasi ya watoa
maamuzi kutozingatia usawa
wa kundi maalumu.

Jukwaa hilo limesema hali
kwenye vyama hivyo inati-
sha na linashangaa Ofisi ya
Msajili wa Vyama vya Siasa
kutovikumbusha vyama hivyo
kuzingatia usawa wa uteuzi
kwa kundi maalumu la vijana,
wanawake na watu wenye ul-
emavu.

Kutokana na upungufu huo,
Mjumbe wa Bodi ya JUKATA,
Deus Kibamba, alisema juk-
waa hilo lipo katika maan-
dalizi ya rasimu ya sera ya ki-
taifa ya ushirikishwaji vijana,
wanawake na watu wenye ul-
emavu kwenye uteuzi ili sauti
za wanyonge ziweze kusikika.

Akiongea na wabhariri na
waandishi wa habari, jijini Dar
es Salaam mwishoni mwa wiki,
Kibamba alisema katika utafiti
wao wamebaini kuwa kundi
hilo kutopewa haki sawa licha
ya baadhi ya taasisi kuwa na
sera hiyo ikiwamo Tume ya
Uchaguzi Zanzibar (ZEC), in-
ayojulikana kama ‘Social inclu-
sion policy’ (Sera jumuishi ya
kijamii).

Alisema nia ya kuwa na sera
hiyo ni kutaka kundi maalumu
lililotajwa linapata haki sawa
katika uteuzi tofauti na inavyo-
fanyika sasa.

Alisema hata kwenye nafasi
10 za uteuzi za urais, mmoja
anapopoteza sifa mbadala
wake uwe kundi lile lile kwa
mfano anapofariki, tofauti na
sasa anateuliwa mtu asiye wa
kundi hilo.

Kuhusu uteuzi wa wagom-
bea katika vyama vya siasa,
Kibamba alisema kundi maal-

umu na asilimia 30 haikuz-
ingatiwa kama inavyoeleza
Katiba ya nchi.

“Kwanini inapotokea uba-
guzi wa aina hiyo kwenye vy-
ama, NEC na ZEC isirudishe
majina kwenye vyama hivyo
kama Ibara ya 13 ya Katiba
inavyosema hakuna ubaguzi
kwenye uteuzi (upande wa wa-
nawake, vijana na watu wenye
ulemavu),” alisema.

Akizungumzia kundi la viti
maalumu, Kibamba alisema,
lengo lake lilikuwa ni kuwapa
uzoefu wanawake ili baadaye
waende kugombea kwenye
majimbo, lakini kwa ilivyo sasa
havina utaratibu maalumu wa
wazi. “Viti maalumu ni kama
unakwenda field (mafunzo
kwa vitendo), lakini kuna watu
wapo zaidi ya miaka kumi
hawataki kwenda kwenye
majimbo na kupoteza lengo
lake la kundi lingine kuingia na
kujifunza,” alisema.

Akifafanua mapendekezo ya
rasimu ya sera hiyo, alisema
vyama vya siasa vina wajibu
wa kuteua vijana, wanawake
na watu wenye ulemavu katika
majimbo, pia fedha za kuwez-
esha wagombea wa kundi hilo
majimboni.

Vyama pia vina wajibu wa
kuweka mbadala wa kundi
hilo na Ofisi ya Msajili kuandaa
utaratibu wa kulazimisha vy-
ama vya siasa vinavyokwenda
kinyume kwa mujibu wa Kati-
ba. Kadhalika, alisema katika
mapendekezo hayo NEC na
ZEC ziandae fomu kulazimi-
sha uteuzi kwenye vyama vya
siasa uwe asilimia 30 kwa wa-
nawake na pia NEC ianzishe
sera ya taifa ya ushiriki wa vija-
na, wanawake na watu wenye
ulemavu.

Alisema rasimu ya sera
hiyo inatarajiwa kuwasilishwa
baada ya kukamilika kwa ush-
irikishwaji wa wadau wote.

Sehemu ya watu waliojitokeza katika zoezi la uchangiaji damu lililoendeshwa na Jumuiya ya Khoja Shia Ithnasheri kwa
kushirikiana na Mpango wa Taifa wa Damu Salama na Hospitali ya Ebrahim Haji jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MPIGAPI-
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Mrema: Mbatia, Kimei hawataniweza Vunjo

Na Thobias Mwanakatwe

MGOMBEA ubunge katika
Jimbo la Vunjo, Augustino
Mrema, amesema hatishwi
na wagombea wenzake James
Mbatia (NCCR-Mageuzi) na Dk.
Charles Kimei wa CCM waone-
kane kuwa ndio tishio katika
jimbo hilo katika uchaguzi
mkuu wa mwaka huu.

Akizungumza katika mahoji-
ano maalum na gazeti hili jana,
Mrema alisema ameshanga-
zwa kuona katika vyombo vya
habari kwamba wagombea
ambao ni tishio katika Jimbo la

Vunjo ni Mbatia na Dk. Kimei.

Alisema jimbo hilo lina wag-
ombea watano waliochukua
fomu kutoka vyama mbalim-
bali, na kwamba watu kudai
kuwa Mbatia na Dk. Kimei
ndio tishio, hizo ni propagan-
da zisizo na mashiko ambazo
hazijafanyiwa utafiti kuone-
kana wagombea hao wawili
tu ndio tishio. Mrema ambaye
alishawahi kuwa mbunge ka-
tika jimbo hilo, alisema wa-
nanchi wa Vunjo safari hii
hawadanganyiki wanamtaka
yeye (Mrema) kutokana na
kuwa na rekodi nzuri ya ku-

waletea maendeleo.

“Sitishwi na propaganda
ambazo hazijafanyiwa utafiti,
wananchi wananitaka mimi
kwa sababu nina rekodi nzuri,
wasijaribu kuwanyeshwa
sumu wananchi wakati wana-
fahamu sumu haionjwi,” alise-
ma Mrema ambaye aligombea
urais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania mara tatu
mwaka 1995, 2000 na 2005.

Mrema ambaye ni Mwe-
nyekiti wa Taifa wa Chama
cha Tanzania Labour (TLP),
alisema chama chake haki-
jaweka mgombea urais kwe-

nye uchaguzi huu kwa sababu
mgombea urais wa CCM, Rais
John Magufuli anatosha. “Rais
Magufuli amefanya mambo
mazito ya maendeleo kwe-
nye nchi hii, chama changu
kitamsaidia kampeni ili ach-
aguliwe tena aendelee kuwa
rais,” alisema. Mrema alisema
wananchi wa Vunjo ambao ni
wapenda maendeleo, wana-
tambua kuwa mbunge pekee
atakayeweza kufanya kazi vi-
zuri na Rais Magufuli ni yeye
(Mrema), hivyo hawawezi ku-
muacha katika uchaguzi mkuu
wa mwaka huu.
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Mikataba wachezaji wa mkopo
haya yazingatiwe TFF, klabu

KLABU za Ligi Kuu, Ligi Daraja la Kwanza na la Pili Tanzania Bara
bado zipo katika harakati za kuimarisha vikosi vyao, baada ya di-
risha la usajili kufunguliwa tangu Agosti Mosi, mwaka huu, huku
likitarajiwa kufungwa rasmi mwishoni mwa mwezi huu.

Aidha, wigo wa usajili umeongezeka zaidi baada ya Alhamisi
iliyopita dirisha la usajili Zanzibar kufunguliwa huku likitarajiwa
kufungwa Septemba 19, mwaka huu, hivyo milango kuwa mingi
zaidi kwa klabu za Bara na visiwani kuweza kujiimarisha kabla ya
msimu mpya wa 2020/21 kwa Tanzania Bara kuanza hapo Sep-
temba 6, mwaka huu.

Tunafahamu katika kipindi hiki, wapo baadhi ya wachezaji
watatolewa kwa mkopo ili kwenda kupata nafasi ya kucheza zai-
di, hivyo umakini unahitajika zaidi kwa kufuatwa taratibu zote ili
kuepuka mvutano kama uliotokea katika dirisha dogo la usajili.

Tumelazimika kukumbusha hilo hasa tukikumbuka kilicho-
tokea kati ya Azam FC na Klabu ya Polisi Tanzania kuhusu mka-
taba wa mshambuliaji Ditram Nchimbi, aliyekuwa akitakiwa
kusajiliwa na Yanga baada ya klabu yake mama, Azam kuridhia.

Kama ilivyokuwa kwa klabu hizo mbili, Nchimbi alikuwa aki-
ichezea Polisi Tanzania kwa mkataba wa mkopo akitokea Azam
FC, ambao awali ulielezwa kwamba ulikuwa wa msimu mzima.

Lakini kwa mujibu wa Polisi Tanzania, makubaliano yao na
Azam yalikuwa kumtumia mchezaji huyo hadi mwishoni mwa
msimu huu uliomalizika ndipo arejee klabuni kwake, na hapaku-
wa na kipengele chochote kinachoiruhusu Azam kumchukua ka-
tikati ya msimu, jambo ambalo liliwafanya kupaza sauti za kum-
zuia kuuzwa Yanga kabla ya baadaye kuketi na kuyamaliza kiutu
uzima. Kwa upande wa Azam FC ilieleza kwamba hapakuwa na
kipengele chochote kinachoeleza kwamba hawataruhusiwa
kumchukua mchezaji wao watakapombhitaji, huku wakiamini ni
sawa na mtu kumpa mtoto wako amlelee, jambo ambalo una-
pombhitaji unaweza kumchukua wakati wowote.

Hata hivyo, Azam ilieleza baada ya Yanga kufika dau la kum-
nunua Nchimbi, ilitoa kipaumbele kwa Polisi Tanzania kama in-
amhitaji jumla imnunue, lakini ikawaeleza haina uwezo huo na
kuwaruhusu kuendelea na taratibu zingine za kumuuza.

Hapo ndipo tunapoona kuna haja ya Shirikisho la Soka Tanza-
nia (TFF), katika dirisha hili kubwa la usajili kuwa makini katika
suala zima la mikataba ya wachezaji hususan hawa wa mkopo
ili baadaye kutokuleta utata pindi klabu mama itakapombhitaji
mchezaji wake iwe katikati ya msimu ama mwishoni.

Utata uliojitokeza katika mkataba huo wa mkopo wa Nchimbi
ni wazi makubaliano mengi yalikuwa ya mdomo tu na si kwa
maandishi, hivyo unabidi uwe fundisho kwa klabu zote zinapo-
nunua wachezaji kwa mkopo, lakini TFF inapaswa kuhakikisha
vipengele vyote muhimu vinazingatiwa kabla ya kuipokea.

Nipashe tunatambua mikataba ya mikopo kwa wachezaji huwa
ina vipengele vingi muhimu na huwa hawatolewi kiholela kama
ambavyo klabu zetu nchini zinafanya, kwani; awali kabisa ni la-
zima mkopo huo uainishe wazi ni wa muda gani na nani atamlipa
mshahara mchezaji husika. Kingine cha kuzingatiwa mkataba wa
mkopo unaweza kuwa na kipengele kwa klabu mama kumbhitaji
mchezaji wao muda wowote ama hataruhusiwa kucheza dhidi
ya klabu yake hiyo pindi timu hizo zitakapokutana, lakini pindi
itakapotaka kumuuza, klabu anayoichezea kwa mkopo ipewe
nafasi ya kwanza kumnunua na ikishindwa ama kutohitaji tena
huduma yake ndipo auzwe kwingineko.

Lakini, katika mikataba hiyo ya mkopo ni lazima iainishe en-
dapo klabu mama inaweza kumchukua wakati wowote inapom-
hitaji ama kuonyesha ni lini hasa utakuwa ukomo wa mkataba
huo wa mkopo. Hayo ni machache tu katika mengi yanayopaswa
kuwekwa wazi katika mikataba ya wachezaji wanaotolewa kwa
mkopo, Hivyo wakati huu usajili ukiendelea, TFF na klabu kuna
haja ya kukaa chini na kufuata taratibu hizo kwa kuhakikisha
vipengele hivyo muhimu vinakuwapo katika mikataba ili kuepu-
sha mivutano kama iyotokea kati ya Polisi Tanzania na Azam FC
wakati ikitaka kumuuza Nchimbi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Meneja Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Adam
Fungamwango

ILIKUWA ni siku ya kukum-
bukwa kwa  wanachana,
mashabiki wa Simba na Tan-
zania nzima, walipoungana
kusherehekea tamasha lao
la kila mwaka kufanya shu-
ghuli za kijamii, pamoja na
kutambulisha kikosi kipya cha
msimu husika.

Ilikuwa ni Jumamosi nzuri,
wanachama na mashabiki
wa Simba walipokusanyika
kwenye Uwanja wa Benjamin
ambao walibahatika kuhud-
huria, lakini kuna waliokuwa
wakifuatilia matangazo re-
dioni na kwenye runinga pia.

Naipongeza klabu ya Simba
na wasimamizi wa Uwanja wa
Mkapa kwa kuandaa tamasha
hilo kuwa la kuvutia mno. In-
awezekana kabisa tangu Sim-
ba ianze kuandaa matamasha
hayo kila mwaka na kuyaita
‘Simba Day’, la mwaka huu lil-
ifana zaidi.

Hata hivyo, pamoja na
mambo mengi kuwa mazuri,
lakini kulikuwa na kasoro
kadhaa ambazo hazipashwi
kutozungumzwa, lakini sina
budi kuzizungumza ili tuen-
dapo zifanyiwe kazi. Nia ni
kujenga na kuondoa mapun-
gufu yasiyo ya lazima yanay-
ojitokeza na si kubomoa.

Kwanza kabisa ni upande
wa Simba ambao ulijikose-
sha mapato mengi kutokana
na urasimu mkubwa kwenye
upatikanaji wa tiketi.

Watu walitoka kwenye
mikoa mbalimbali wakidhani
watapata tiketi kwa urahisi,
lakini badala ya kununua
tiketi kwa utaratibu ambao
wanaoutambua, wakakutana
na utaratibu tofauti na wal-
iouzoea kama vile kuwa na ki-

tambulisho cha Taifa au nam-
ba za NIDA ili kupata tiketi.

Si mbaya kufanya hivyo, la-
kini utaratibu huo ulikuwa ni
wa ghafla sana na watu waliu-
jua pale tu walipofika vituoni.
Hawakuambiwa kabla. Lakini
hii ilisababisha mtu mmaoja
kukaa muda mrefu kabla ya
kupata tiketi. Hali ilipozidi
kuwa mbaya na msongamano
kwenye vituo, Ofisa Habari wa
klabu hiyo, Haji Manara alia-
mua kuongea na wanachama
na mashabiki kupitia akaunti
yake ya mtandao wa kijamii
kuwaambia kuwa wameamua
kubadilisha staili ya uuzaji wa
tiketi na sasa mtu atanunua
moja kwa moja bila kupitia
utaratibu wa awali.

Kama nilivyosema awali, ut-
aratibu wa mwanzo inaweze-
kana ulikuwa mzuri tu, lakini
ilitakiwa kwanza watu wote
waeleweshwe kabla, lakini
haikutakiwa ifanyike kwenye
tamasha kama hilo ambalo
huvutia watu wengi. Majar-
ibio yangeanza kwenye mechi
za kawaida tu ambazo haziin-
gizi mashabiki wengi.

Athari ya hilo, tuliona
upande wa kusini kulikuwa
na mapengo, ambayo nad-
hani yasingekuwapo kama
kusingekuwa na kile kili-
chojitokeza kwenye ukataji
wa tiketi. Kingine cha kush-
irikiana ni wanaume na wa-
nawake kutumia choo kimoja.
Upande wa Kaskazini Maghar-
ibi mwa uwanja kulikuwa na
sehemu ambayo wanaume na
wanawake walikuwa wana-
tumia choo kimoja.

Na choo ambacho walikuwa
wanatumia ni cha wanawake.
Choo cha wanaume kilikuwa
kimefungwa, haijulikani kama

Kushirikiana choo wanaume,
wanawake doa Simba Day

kilikuwa na matatizo gani. Na
kama kilikuwa kibovu kwa
nini hakijatengenezwa kwa
ajili ya maandalizi ya tamasha
hilo? Hali hii haikuwa nzuri
sana kwa wanawake ambao
walishangaa kuona wakiwa
pamoja na wanaume. Mara
Zote, mazingira ya vyoo vya
wanawake ni tofauti na vya
kiume, hivyo ikaleta usum-
bufu mkubwa kwa kinamama
na watoto wao waliokuwa
wamekusanyika kwa wingi
uwanjani.

Hali hii imetia doa kubwa
kwenye mchezo wa soka am-
bao kwa sasa umepiga hatua
kubwa kwa kupendwa na
wanawake wengi tofauti na
zamani. Kwa sasa kinamama
wengi wamekuwa wakiju-
muika uwanjani kuzishangilia
timu wanazozipenda, hivyo
ni wajibu wa wasimamizi ku-
walinda, ikiwa ni pamoja na
kuwapa huduma zao muhimu
kama watoto wa kike.

Kitendo cha kuchanganyika
na wanaume kinaweza ku-
wakatisha tamaa na kuwao-
gopesha kuja viwanjani kwa
kuhofia hilo. Tukumbuke
kuwa wanawake wameumb-
wa na aibu, lakini kibinadamu
pia si vizuri. Shirikisho la Soka
nchini (TFF), linabidi liangalie
sana suala hili, kwani mara
kwa mara limekuwa likisisiti-
za mashabiki kwenda viwan-
jani, lakini moja ya mambo
ambayo ya kuhamasisha ni
lazima kuwe na mazingira
mazuri hasa kwa mashabiki
wapya wanaoanza kuvutiwa
kwenda viwanjani hususan
wanawake kwa kuwawekea
mazingira rafiki ikiwa ni
pamoja na miondombinu
hiyo ya choo.
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MAFANIKIO SEKTA ZA MIFUGO NA UVUVI

1.0 UTANGULIZI

Sekta ya Mifugo ina fursa kubwa katika kuchangia ukuaji wa uchumi na maendeleo ya
kiuchumi kwa jamii na kuongeza kipato kwa Watanzania hususan wanaotegemea mifugo.
Aidha, Wizara imeweka mazingira mazuri yanayotoa fursa za kuongeza kipato na ajira kwa
wafugaji wakubwa na wadogo kufuga kibiashara na kuongeza ajira. Sekta ya Mifugo ilichangia
asilimia 7.4 ya Pato la Taifa na imekua kwa asilimia 5 kwa Mwaka 2019.

Vilevile, Sekta ya Uvuvi ni moja kati ya sekta muhimu za kiuchumi hapa nchini. Shughuli
za uvuvi hapa nchini zinahusisha uvuvi kwenye maji ya asili na ukuzaji viumbe maji. Katika
mwaka 2019, Sekta ya Uvuvi ilichangia asilimia 1.71 ya Pato la Taifa na imekua kwa asilimia
9.2. Aidha, Sekta ya Uvuvi huchangia katika kuwapatia wananchi uhakika wa chakula, lishe,
kuongeza kipato, fedha za kigeni na kupunguza umaskini.

2.0 HALI HALISI YA SEKTA YA MIFUGO

2.1 Mwenendo wa Idadi ya Mifugo
Idadi ya mifugo imekuwa ikiongezeka mwaka hadi mwaka kati ya mwaka 2015/2016 na
2019/2020 kama ifuatavyo:-

(a) Ng'ombe kutoka milioni 25.8 hadi milioni 33.4
(b) Mbuzi kutoka milioni 17.1 hadi milioni 21.29
(c) Kondoo kutoka milioni 4.8 hadi milioni 5.65
(d) Kuku kutoka milioni 37.0 hadi milioni 83.28

2.2 Mchango wa Sekta ya Mifugo Katika Uchumi
(i) Mchango wa Sekta ya Mifugo umeongezeka kutoka Shilingi 7,158,457,000,000
mwaka 2015/2016 hadi Shilingi 10,344,727,000,000 katika mwaka 2019/2020.
(i) Mapato ya Serikali yameongezeka kutoka Shilingi bilioni 12.6 mwaka 2015/2016
hadi Shilingi bilioni 44.9 mwaka 2019/2020 sawa na ongezeko la asilimia 256.

2.3 Uzalishaji na Biashara ya Mazao ya Mifugo
(i)  Uzalishaji wa maziwa umeongezeka kutoka lita bilioni 2.1 mwaka 2015/2016 hadi
kufikia lita bilioni 3.0 mwaka 2019/2020;
(i)  Uzalishaji wa zao la nyama umeongezeka kutoka tani 636,559 mwaka 2015/2016
hadi tani 701,679.1 mwaka 2019/2020; na
(ii)  Uzalishaji wa ngozi umeongezeka kutoka Kilo 15,389,129 mwaka 2015/2016
kufikia Kilo 18,242,835 mwaka 2019/2020.

3.0 MABORESHO YA SHERIA NA KANUNI KATIKA SEKTA YA MIFUGO

3.1 Maboresho ya Sheria
Serikali imeamua kutunga na kuzifanyia marekebisho Sheria na Kanuni zilizopitwa na wakati
ambazo zilisababisha usumbufu mkubwa na malalamiko kutoka kwa wananchi. Marekebisho
hayo yameboresha mazingira ya uzalishaji na biashara ya mifugo na mazao yake na kuongeza
mchango katika Pato la Taifa, ajira, na ukuaji wa uchumi nchini. Jumla ya Sheria na Kanuni
zilizofanyiwa Marekebisho katika Sekta ya Mifugo ni 27. Baadhi ya Sheria na Kanuni hizo ni
kama ifuatavyo: -

0) Kutungwa kwa Kanuni mpya ya Uogeshaji mifugo (Acaricide Application and
Management) 2019, GN No.955. Kanuni hii imeweka mwongozo na usimamizi
thabiti wa uogeshaji mifugo nchini na kuweka bei elekezi ya kuogesha mifugo
ambapo ng’'ombe mmoja kwa mchovyo ataogeshwa kwa shilingi 50 tu badala ya
shilingi 500 zilizokuwa zikitozwa kabla ya Kanuni hii; Mbuzi na Kondoo ni shilingi 10
kwa mchovyo badala ya shilingi 100 ilivyokuwa awali. Kanuni hizi zimepunguza
gharama ya uogeshaji kwa asilimia 90.

(i) Kutungwa kwa Kanuni ya Utoaji wa Chanjo (Vaccine and Vaccination) 2020 GN
No.180. Kanuni hii imeweka usimamizi thabiti wa usambazaji na utoaji wa chanjo
nchini na kuwezesha utoaji wa chanjo sahihi, kuondoa matumizi ya chanjo feki
na zilizoisha muda wake wa matumizi, kudhibiti magonjwa na kupunguza vifo vya
mifugo, Aidha, Kanuni hii imeweka bei elekezi ya chanjo za Kimkakati 13. Kama

ifuatavyo
Na Aina Ya Chanjo Bei Holela Bei Elekezi
Field kwa kuchanja kwa

i Dozi Dozi

Homa ya Mapafu ya Ng’'ombe (CBPP) 2,000 550
2 Chambavu (Black quarter) 1,000 800
3| Kimeta (Anthrax) 1,000 500
41 Mchanganyiko wa Chambavu na Kimeta 1.000 800

(TECOBLAX) kwa Ng’ombe ’
4.2 | Mchanganyiko wa Chambavu na Kimeta

(TECOBLAX) kwa mbuzi na kondoo 1,000 500
5 Kutupa Mimba (Brucellosis) 2,000 1,500
6 Mdondo (Newcastle disease) 100 50
7 Mapele Ngozi (Lumpy Skin Disease) kwa

na'ombe 1,000 600
8 Sotoka ya Mbuzi na Kondoo (PPR) 500 350
9 | Homa ya mapafu ya mbuzi (CCPP) 500 350
10

Ugonjwa wa Miguu na Midomo (FMD) 6,000 3,000
11" | ichaa cha Mbwa (Rabies) 5,000 1,500
12| Ndigana Kali (ECF) 30,000 17,000
13| Homa ya Bonde la Ufa (RVF) 1,000 700

NB: Kwa kutumia bei elekezi kuchanja mifugo yote kwa magonjwa ya kipaumbele
Serikali itapunguza gharama kwa wafugaji kutoka shilingi bilioni 482.4 hadi
shilingi bilioni 237 sawa na punguzo la asilimia 51.

(iv)  Marekebisho ya Kanuni ya Tozo (Animal and Animal Products Movement

Control) Amendment 2020 GN. No. 489A ambapo ada na tozo mbalimbali
zimefanyiwa mapitio kama ifuatavyo: -

a) Tozo ya kusafirisha nyama ya ng’'ombe nje ya nchi imepunguzwa kutoka
shilingi 150 hadi shilingi 100 kwa kilo;

b) Tozo ya kusafirisha nyama ya mbuzi na kondoo imepunguzwa kutoka
shilingi 100 hadi shilingi 50 kwa kilo;

c) Uagizaji na uingizaji wa chakula cha mifugo nje ya nchi imepunguzwa
kutoka shilingi 20,000 hadi shilingi 10,000 kwa tani;

d) Tozo ya uuzaji wa ng’ombe nje ya nchi umepunguzwa kutoka shilingi
30,000 hadi shilingi 25,000 kwa ng’ombe; na

e) Tozo ya uuzaji mbuzi na kondoo nje ya nchi imepungua kutoka shilingi
7,500 hadi shilingi 5,000 kwa mfugo.

Aidha, katika kipindi cha Mwaka 2018/2019, Serikali ilifuta jumla ya tozo 54
katika Sekta ya Mifugo na Uvuvi na kwa Mwaka 2019/2020 jumla ya tozo 85
zimepunguzwa viwango vya tozo ili kuleta unafuu kwa wananchi na kuchochea
ushindani ndani na nje ya nchi.

(v) Kanuni ya Uhimilishaji Mifugo (Artificial Breeding) 2020 GN No.118, Kanuni hii
imeweka usimamizi thabiti wa uhimilishaji mifugo nchini, kupunguza hasara na
gharama za uhimilishaji kwa mfugaji na hivyo kuongeza kasi ya uboreshaji wa
koosafu za mifugo ambapo pia imeweka bei elekezi ya shilingi 10,000 badala
ya shilingi zaidi ya 25,000 iliyokuwa ikitozwa kwa ng’ombe

(vi)  Kanuni ya Utafiti ya Mifugo (Livestock Research Institute Regulation) 2020 GN. No.
462/2020. Kanuni hii imeweka wajibu kwa watafiti kufanya utafiti kwa kuzingatia
vipaumbele vilivyowekwa katika Ajenda ya Kitaifa ya Utafiti, Kuondoa uwezekano
wa kufanya tafiti za nje ya nchi pekee, kupanua wigo wa tafiti kwa kuzitambua
tafiti zinazofanywa na watafiti wengine nje ya Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania
(TALIRI) wakiwemo vijana wanaomaliza masomo ya Shahada ya Uzamili (Masters)
na Shahada ya Uzamivu (PhD). Kuzikusanya pamoja tafiti na kusambaza matokeo ya
utafiti kwa watumiaji (Beneficiaries). Katika mwaka 2019/2020 jumla ya tafiti 433
zilikusanywa kupitia Kanzidata iliyoanzishwa na TALIRI ikilinganishwa na wastani
wa tafiti 11 tu zilizokuwa zikikusanywa katika kipindi cha miaka ya nyuma; na

(vii)  Kanuni ya Ukamataji wa Mifugo (Impounded Animal) Regulation 2020. Kanuni
hii itaondoa ukamataji holela wa mifugo, imeweka wajibu kwa mkamataji kutoa
taarifa kwa mamlaka na kuweka kumbukumbu za mifugo iliyokamatwa, kutoa
huduma muhimu kwa wanyama kama maji, chanjo, malisho na tiba wanapokuwa
wameshikiliwa na hivyo kupunguza vifo, wizi na kupotea. Pia, kanuni hii imetoa
wajibu kwa wafugaji kutunza mifugo yao isiingie katika maeneo yasiyoruhusiwa
kama Mashamba na Hifadhi. Kanuni hii itamaliza migogoro isiyoisha baina ya
Wafugaji, Wakulima na Wahifadhi.

4.0 UZALISHAJI WA MIFUGO NA MAZAO YAKE NA MIUNDOMBINU YA MASOKO
4.1 Huduma ya Uhimilishaji

(i) Katika kipindi cha mwaka 2015/2016 na 2019/2020 jumla ya ng’ombe 1,526,109
wamehimilishwa; na

(ii) Serikali imeandaa Kanuni za Uhimilishaji ambazo zimetoa bei elekezi ya kuhimilisha
ng’‘ombe isiyozidi shilingi 10,000 ikilinganishwa na gharama ya shilingi
25,000 kabla ya kanuni hiyo.

4.2  Uzalishaji na Usambazaji wa Mitamba

(i) Usambazaji wa mitamba katika Mashamba ya Serikali kwa mwaka umeongezeka
kutoka mitamba 11,449 mwaka 2015/2016 hadi mitamba 18,255 mwaka
2019/2020.

4.3 Uendelezaji Zao la Ngozi

(i)  Wakaguzi wa ngozi 113 wameteuliwa na wachunaji ngozi 735 wamejengewa
uwezo; na

(i)  Serikali imeweka udhibiti wa utoroshaji na udanganyifu katika biashara ya ngozi kwa
kutoza asilimia 80 ya usafirishaji wa ngozi ghafi na asilimia 10 ya usafirishaji
wa ngozi zilizosindikwa kufikia hatua ya kati (wet blue) umeimarisha biashara ya
ngozi nchini;

(ii)  Serikali imejenga Kiwanda kipya cha Karanga chenye uwezo wa kuzalisha jozi na Soli
za Viatu 1,200,000 kwa mwaka. Kuchakata ngozi futi za mraba 13,000,000 kwa
mwaka pamoja na kuzalisha bidhaa mbalimbali za ngozi. Sehemu kubwa ya Ujenzi
wa kiwanda cha kufuma Viatu imekamilika na tarehe 01/10/2020 uzalishaji wa
viatu na bidhaa nyingine utaanza. Pia, baada ya miezi mitano (5) ijayo ujenzi na
usimikaji wa mitambo na vifaa katika Kiwanda cha uchakataji wa ngozi utakamilika
na kuanza uzalishaji. Aidha, jumla ya gharama za uwekezaji ni shilingi bilioni
136 zitatumika, “Nitumie nafasi hii kuwapongeza sana Mfuko wa Taifa wa
Hifadhi za Jamii (PSSSF) na Jeshi la Magereza Tanzania kwa kuamua na
kuridhia kujenga Kiwanda kikubwa cha mfano barani Afrika na maeneo
mengine”.

(iv) Kwa upande wa Sekta Binafsi, Kiwanda cha ACE Leather Morogoro kinafanyiwa
upanuzi mkubwa wenye thamani ya shilingi bilioni 23 na ukarabati umekamilika
kwa asilimia 90. Pia, ili kuongeza upatikanaji wa Machinjio bora, Machinjio 30
za Kisasa zimejengwa na zinaendelea kujengwa katika maeneo mbalimbali nchini
ili kuwezesha uzalishaji na upatikanaji wa ngozi bora zitakazotumiwa na Viwanda
kama malighafi; na

(v)  Ukusanyaji wa maduhuli yatokanayo na zao la ngozi kwa mwaka 2019/2020
yameongezeka kutoka shilingi bilioni 1.73 hadi shilingi bilioni 9.1.

Hatua zinazochukuliwa na Serikali zinalenga kumaliza changamoto za zao la ngozi ambapo
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wananchi wamelalamika kwa muda mrefu juu ya ukosefu wa soko na bei nzuri ya zao hilo
nchini ambapo wanauza kwa bei ya kutupa na nyingine kuoza na kutupwa, na nyingine
kutelekezwa kwenye maghala. Vilevile, Taifa kutumia fedha za kigeni na gharama kubwa
kuagiza viatu, pochi, mabegi, mikanda na bidhaa nyingine za ngozi kutoka nje ya nchi. Na
wakati mwingine kuagiza bidhaa zilizotumika/zilizovaliwa yaani MITUMBA licha ya Taifa kuwa
na mifugo mingi, Serikali ya Awamu ya Tano inayoongozwa na Mheshimiwa Dkt. John
Pombe Joseph Magufuli, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imekataa kata kata
mambo haya kuendelea na kwa muda mfupi ujao yatabaki kuwa historia.

4.4 Udhibiti wa Biashara ya Mifugo na Mazao yake (Operesheni Nzagamba)
Kabla ya Operesheni Nzagamba kulikuwa na ukwepaji mkubwa wa kulipa maduhuli ya Serikali
yanayohusu biashara ya mifugo na mazao yake; uingizaji holela wa nyama, maziwa, mayai,
vifaranga, madawa na vyakula feki au vilivyoisha muda wa matumizi toka nje ya nchi kinyume
cha Sheria, Kanuni na Taratibu. Hali hii ilisababisha kukosekana kwa ushindani wa haki na
kupelekea wazalishaji na viwanda vya ndani kufungwa, lakini pia ilihatarisha afya za walaji.
Kupitia operesheni hiyo mafanikio yafuatayo yamepatikana:-

(i) Kuongezeka mapato ya Serikali kutoka Shilingi bilioni 9.5 mwaka 2015/2016 hadi
Shilingi bilioni 44.9 mwaka 2019/2020 sawa na ongezeko la asilimia 372.6;

(i) Kuongezeka kwa Viwanda vya kusindika nyama nchini kutoka 25 mwaka 2015 hadi
viwanda 32 mwaka 2020 sawa na ongezeko la asilimia 32.;

(iii) Viwanda vya kusindika maziwa vimeongezeka kutoka 82 mwaka 2015 hadi 99
mwaka 2020 sawa na ongezeko la asilimia 21. Pia, Kiwanda kipya cha Maziwa
cha GALAXY FOOD AND BEVERAGE COMPANY LIMITED kina uwezo wa
kusindika maziwa lita 75,000 kwa siku.

(iv) Kujengwa kwa Viwanda vipya vya kimkakati ikivemo TANCHOICE Company
Limited kilichopo Kibaha Mkoa wa Pwani chenye uwezo wa kuchinja ng’ombe
1,000 na mbuzi/kondoo 6,000 kwa siku, ujenzi umekamilika na uzalishaji
umeanza na tayari wameanza kuuza nyama katika masoko ya OMAN na
KUWAIT. Gharama ya ujenzi wa Kiwanda hicho ni shilingi bilioni 44;
Kiwanda cha ELIA FOOD OVERSEAS LIMITED Wilaya ya Longido Mkoa wa
Arusha chenye uwezo wa kuchinja ng’'ombe 500 na mbuzi/kondoo 4,000 kwa
siku na thamani yake ni shilingi bilioni 21. Ujenzi umekamilika na uzalishaji
utaanza wakati wowote kuanzia sasa; Kiwanda cha BINJIANG COMPANY
LIMITED - Shinyanga chenye uwezo wa kuchinja ng’'ombe 1,000 kwa siku
na ujenzi umeshakamilika ambao umegharimu jumla ya shilingi bilioni 5.5;
na Machinjio ya Kisasa ya Vingunguti yenye uwezo wa kuchinja ng'ombe
2,000 na mbuzi/kondoo 4,000 kwa siku chenye thamani ya shilingi bilioni
12.5.

Viwanda hivi vinne (4) vya nyama ambavyo vimegharimu jumla ya shilingi
bilioni 83 vyenye uwezo wa kuchinja ng’ombe 5,500 na mbuzi/kondoo
14,000 kwa siku, ambapo ujenzi wake kwa sehemu kubwa umeshakamilika
vitawezesha Taifa kuuza nyama nje ya nchi kwa kiasi kikubwa kuliko ilivyo sasa,
kutatua tatizo la ukosefu wa soko la mifugo ambapo hivi sasa hulazimika kuuza
mifugo hai katika nchi jirani, kuongeza ajira kwa vijana na upatikanaji wa fedha
za kigeni na kukuza uchumi wa nchi;

(v) Serikali imerejesha umiliki wa Machinjio ya Dodoma kutoka kwa mwekezaji,
Kampuni ya NICOL, baada ya kushindwa kuyaendesha kwa ufanisi na
kusababisha uchakavu wa mitambo, madeni, na hivyo kusababisha hasara na
kushindwa kutoa gawio kwa Serikali kwa kipindi cha miaka 11. Mnamo tarehe
27 Disemba 2019, Wizara ilirejesha machinjio hayo kwa Serikali ambapo idadi
ya ng’'ombe wanaochijwa kwa siku wameongezeka kutoka wastani wa ng’'ombe
41 hadi ng'ombe 150. Pia, kwa kipindi cha miezi sita baada ya machinjio
kurejeshwa chini ya usimamizi wa Serikali, yameweza kutoa gawio la shilingi
milioni 70 kwa Serikali.

5.0 RASILIMALI ZA MALISHO, VYAKULA NA MAJI KWA MIFUGO
5.1 Malisho, Vyakula vya Mifugo na Maji kwa ajili ya Mifugo

(i)  Serikali imeongeza maeneo ya malisho ya mifugo yaliyotengwa kutoka hekta
milioni 1.4 mwaka 2015/2016 hadi hekta milioni 5 mwaka 2019/2020;

(i)  Kati ya mwaka 2015/2016 na 2019/20 viwanda vya kutengeneza vyakula vya mifugo
vimeongezeka kutoka 80 kufikia 105 vyenye uwezo wa kuzalisha tani 6,684 kwa
siku na hivyo kupunguza uagizaji wa vyakula vya mifugo kutoka nje ya nchi; na

(i)  Jumla ya mabwawa 104 yamejengwa na kukarabatiwa katika maeneo mbalimbali
nchini na hivyo kupelekea kuwa na mabwawa 1,482 katika mwaka 2019/2020
ikilinganishwa na mabwawa/malambo 1,378 mwaka 2015/2016.

5.2  Utatuzi wa Migogoro Baina ya Wafugaji na Watumiaji Wengine wa Ardhi
Serikali katika jitihada za kupata suluhisho la migogoro kati ya wafugaji na watumiaji wengine
wa ardhi imetekeleza yafuatayo: -

(i) Mhe. Rais Dkt. John Pombe Joseph Magufuli aliamua kuunda Timu ya
Mawaziri nane (8) na baadaye iliamuriwa kufuta baadhi ya maeneo ya Hifadhi
za Misitu, Maeneo Tengefu na Mashamba ya Serikali na kuagiza yagawiwe kwa
wananchi kwa ajili ya mifugo, kilimo na makazi. Pia, iliamriwa kuwa Vijiji 920
vilivyoanzishwa ndani ya Hifadhi virasimishwe na wananchi waendelee kuyatumia
maeneo hayo kwa ajili ya mifugo na matumizi mengine.

Pia, iliamuriwa kuwa wananchi wanaoishi eneo la wazi ndani ya mita 500 katika
mipaka ya Hifadhi (Buffer zone) wasihamishwe. Vilevile, wananchi wameruhusiwa
kutumia eneo la mita 60 kutoka katika kingo za mito kwa mwongozo ulioandaliwa.

(i) Wizara imemega maeneo yenye ukubwa wa hekta 29,428.49 katika Mashamba
na Ranchi za Taifa na kuwapatia wananchi maeneo hayo kwa ajili ya shughuli za
ufugaji na kilimo;

(iii) Viongozi wa Wizara wamefanya ziara katika Halmashauri 152 zenye mifugo ili
kusikiliza, kutoa elimu na kutatua migogoro ya wafugaji na watumiaji wengine wa
ardhi ambapo jumla ya migogoro 304 imetatuliwa kupitia ziara hizo;

(iv)  Wizara katika kuhakikisha wafugaji wanapata maeneo ya malisho imetenga na
kuwapangisha wafugaji kwa muda wa mwaka mmoja mmoja jumla ya hekta

78,470.97 kutoka kwenye taasisi zake; na

(v) Wizara imeunda Timu ya Wataalam kushughulikia Migogoro ya wafugaji na
watumiaji wengine wa ardhi ambayo inahusisha Ofisi ya Rais, OR-TAMISEMI,
Wizara za Mifugo, Kilimo, Ardhi; Mambo ya Ndani, Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa
Serikali. Kwa kiasi kikubwa Timu hii imetatua migogoro mingi.

(vi)  Wizi wa mifugo umepungua nchi baada ya Wizara kufanya ufuatiliaji wa mtandao
wa wizi wa mifugo katika mikoa ya Arusha, Rukwa, Katavi, Mara, na Tanga ambapo
njia mbalimbali za wizi wa mifugo zilibainishwa. Wizara imeweka mikakati ya
kudhibiti ya kutokomeza wizi wa mifugo nchini ikiwa ni pamoja na: (1) kuunda
kanda saba (7) za doria za kudhibiti wizi wa mifugo; (2) kushirikiana na vyombo
vya ulinzi na usalama vya maeneo husika kuwabaini na kuwatia nguvuni wezi wote
wa mifugo; na (2) kuweka alama za utambuzi wa mifugo.

Hatua hizi zilizochukuliwa na Serikali ya Awamu ya Tano zimepunguza migogoro ya wafugaji,
wakulima, wahifadhi na watumiaji wengine wa ardhi kwa kiasi kikubwa ambapo kwa kiasi fulani
maeneo ya malisho yameongezeka. Pia, kupigana na kuuana baina ya wafugaji na wakulima
kumepungua, matukio ya mifugo kuwekewa sumu na kukatwa mapanga yamepungua tofauti
na ilivyokuwa zamani. Elimu inaendelea kutolewa na ushirikiano unazidi kuimarika.

6.0 HUDUMA ZA AFYA YA MIFUGO
6.1 Magonjwa ya Mifugo

(i)  Majosho mapya 104 yamejengwa na majosho 542 yamekarabatiwa katika kipindi
cha Mwaka 2018/2019 na Mwaka 2019/2020 pamoja na kutolewa dawa za ruzuku
za kuogesha mifugo katika majosho yote yanayofanya kazi nchini;

(i)  Michovyo ya kuogesha mifugo imeongezeka kutoka michovyo 19,988,280 mwaka
2015/2016 hadi michovyo 251,389,517 mwaka 2019/2020;

(iii)  Maambukizi ya magonjwa ya mifugo yamepungua kwa asilimia 29 na vifo vya
mifugo vimepungua kwa asilimia 37; na

(iv) Uzalishaji wa chanjo kwa mwaka umeongezeka kutoka dozi 26,367,200 mwaka
2015/16 hadi dozi 58,016,325 mwaka 2019/2020 sawa na ongezeko la asilimia
120.

(v) Mpango wa kuanza ujenzi wa kliniki na maabara kwa kila Halmashauri umeanza
ambapo tayari maabara moja (1) imejengwa na inafanya kazi.

6.2 Uzalishaji na Usambazaji wa Chanjo

0] Wizara imeandaa utaratibu wa manunuzi ya pamoja (bulk procurement) ya chanjo
na bei elekezi ili kuongeza upatikanaji wa chanjo, kulinda ubora wa chanjo na
kupunguza gharama ya chanjo kwa wafugaji; na

(ii) Ujenzi wa kiwanda chenye uwezo wa kuzalisha chanjo za mifugo aina 37 cha
Hester Bioscience Africa Limited — Kibaha mkoa wa Pwani umekamilika kwa asilimia
90. Kiwanda hiki kitazalisha dozi bilioni 1.5 kwa mwaka kwa ajili ya soko la ndani
na nje ya nchi. Thamani ya Kiwanda hicho ni shilingi bilioni 44.

(iii) Pia, Kituo cha Uzalishaji wa chanjo cha Kibaha (TVI) kinapanuliwa ili kuweza
kuzalisha chanjo zote za kimkakati 13, hivi sasa Kituo hiki kinazalisha chanjo
sita (6) tu na chanjo saba (7) zinaagizwa kutoka nje ya nchi.

Jitihada hizi za Serikali zitaifanya nchi yetu isiagize chanjo za Mifugo kutoka nje ya nchi,
kurahisisha upatikanaji na unafuu wa bei ya chanjo, kudhibiti magonjwa na kuokoa fedha za
kigeni zilizokuwa zinatumika kuagiza chanjo kutoka nje ya nchi.

7.0 UTAFITI, MAFUNZO NA UGANI

7.1  Utafiti wa Mifugo

(i)  Wizara, imeandaa Ajenda ya Kitaifa ya Utafiti wa Mifugo ya miaka mitano (Livestock
Research agenda 2020 -2025).

(i)  Wizara imeimarisha Kituo cha Uhawilishaji Kiinitete (MOET) Mpwapwa kwa
kukipatia vitendea kazi mbalimbali. Aidha, jumla ya viinitete 34 vimevunwa na
kupandikizwa kwa ng’'ombe waleaji mimba 34.

7.2  Mafunzo ya Mifugo na Ugani

(i)  Idadi ya wanachuo wanaodailiwa kwa mwaka imeongezeka kutoka 2,082 mwaka
2015/2016 hadi 3,642 mwaka 2019/2020.

(i)  Kati ya mwaka 2015/2016 na 2019/2020 jumla ya wafugaji 20,027 na Wagani
822 wamepatiwa mafunzo mahsusi kuhusu ufugaji bora wa kibiashara ikiwemo
uzalishaji mifugo, udhibiti wa magonjwa ya mifugo, ujasiriamali na mbinu za
masoko.

SEKTA YA UVUVI
8.0 Sera, Sheria na Kanuni

Serikali imefanya mapitio na kuboresho Sheria, Kanuni, mipango na tozo mbalimbali
zinazosimamia Sekta ya Uvuvi ili ziweze kuwa raflki kwa watumiaji na hivyo kupunguza
vitendo vya ukiukwaji wa sheria na kanuni za uvuvi kwa uendelevu wa rasimali za uvuvi.
Sheria na Kanuni zilizotungwa na kufanyiwa marekebisho ni kama ifuatavyo:-

i.  Kutungwa kwa Sheria Mpya ya Kusimamia na Kuendeleza Uvuvi wa Bahari Kuu ya
Mwaka 2020 (The Deep-Sea Fisheries Management and Development Act, 2020)
na kufuta Sheria iliyokuwepo (Deep Sea Fishing Authority Act; Na.1 ya Mwaka
1998) ili kuimarisha mapambano dhidi ya uvuvi haramu na kuweka vivutio ili
kuvutia uwekezaji na uvuvi katika ukanda wa uchumi wa bahari kuu;

ii.  Kufumua Sheria ya Uvuvi Na.22 ya Mwaka 2003 ili kuandaa Sheria mbili
zinazotenganisha masuala ya Uvuvi na Ukuzaji Viumbe Maji kwa lengo la kuondoa
mapungufu/kasoro zilizopo ili kukidhi mahitaji ya sasa; na

iii. Kuandaa Agenda ya Taifa ya Utafiti wa Uvuvi na Ukuzaji Viumbe Maji (The
Fisheries and Aquaculture Research Agenda 2020 — 2025). Kanuni hii imeweka
wajibu kwa watafiti kufanya utafiti kwa kuzingatia vipaumbele vilivyowekwa katika
Ajenda ya Kitaifa ya Utafiti, Kuondoa uwezekano wa kufanya tafiti za nje ya nchi
pekee, kupanua wigo wa tafiti kwa kuzitambua tafiti zinazofanywa na watafiti
wengine nje ya TAFIRI wakiwemo vijana wanaomaliza masomo ya Shahada
ya Uzamili (Masters) na Shahada ya Uzamivu (PhD). Kuzikusanya pamoja tafiti
na kusambaza matokeo ya utafiti kwa watumiaji (Beneficiaries). Katika mwaka
2019/2020 jumla ya tafiti 500 zilikusanywa kupitia Kanzidata iliyoanzishwa na
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TAFIRI ikilinganishwa na wastani wa tafiti 22 zilizokuwa zikikusanywa katika
kipindi cha miaka ya nyuma.

Serikali imefanya Marekebisho ya Kanuni za Uvuvi za Mwaka 2009 kupitia GN
Na.492 ya Mwaka 2020 ili kuwezesha wazawa kushiriki kikamilifu katika shughuli
za uvuvi, biashara ya samaki na mazao ya uvuvi pamoja na kuliwezesha Taifa
kunufaika na rasilimali za uvuvi. Baadhi ya mabadiliko makubwa yaliyofanyika
katika Kanuni mpya ni kama ifuatavyo:-

a) Kuruhusu matumizi ya leseni moja kwa eneo moja la uvuvi (Water body)
badala ya kila Halmashauri;

b)Kuondoa ukomo wa sentimita 85 katika kuvua samaki aina ya sangara;

¢) Kuruhusu matumizi ya nyavu za dagaa milimita 8 katika ukanda wa bahari
badala ya milimita 10

d)Kuruhusu matumizi ya taa za nguvu ya jua (solar) katika maeneo ya mavuvi
katika Ziwa Victoria, Ziwa Tanganyika;

e)Kuruhusu matumizi ya nyavu za makila za kuunganisha kufikia ukomo wa
macho 78 katika Ziwa Victoria na macho 144 katika Ziwa Tanganyika uvuvi
wa samaki aina ya Sangara na Migebuka;

f) Kuruhusu matumizi ya ringnet katika uvuvi wa dagaa Ziwa Tanganyika umbali
mita 1,000 kutoka mwaloni, peninsula na kisiwa;

g) Kuruhusu nyavu za makila za ukubwa wa macho ya inchi 1.5 kwa ajili ya uvuvi
wa samaki aina ya vitui na mantura katika Ziwa Nyasa;

h)Kuruhusu tofauti ya kipimo (Standard error) kisichopungua sentimita 2 kwa
samaki wabichi na sentimita 3 kwa samaki waliokaushwa kutoka katika
kipimo kilichokubalika kisheria kwa samaki aina ya Sangara;

i) Kuruhusu misimu ya uvuvi wa samaki aina ya Kambamiti katika kipindi cha
kuanzia tarehe 1 Machi hadi tarehe 30 Septemba kwa Kanda ya Kaskazini
(Bagamoyo na Pangani) na kuanzia tarehe 1 Aprili hadi tarehe 31 Agosti ya
kila mwaka kwa Kanda ya Kusini (Kisiju-Mkuranga, Rufiji na Kilwa);

j) Kuruhusu uuzwaiji wa Pweza wenye uzito kuanzia gramu 440 badala ya
gramu 500 baada ya kuchakatwa;

k) Kuruhusu uvuvi wa Kambakoche aina ya Pakupaku (Sandy lobster) kuanzia
gramu 250 badala ya gramu 500;

1) Kuruhusu kuvuliwa kwa samaki jamii ya Perege wenye urefu kuanzia
sentimita 20 katika Ziwa Rukwa, Ziwa Tanganyika, Ziwa Nyasa, Mabwawa
ya Mtera na Nyumba ya Mungu badala ya sentimita 25;

m) Kuruhusu samaki wasiochakatwa (whole fish) waliotolewa matumbo
kuuzwa katika masoko ya Kikanda na Kimataifa;

n)Kuruhusu biashara ya mabondo chini ya urefu wa sentimita 12 au uzito wa
gramu 13 kwa mabondo mabichi na urefu wa sentimita 8 au uzito wa
gramu 4 kwa mabondo makavu; na

0) Kuweka miongozo ya usimamizi wa uvuvi katika maji madogo kwenye maziwa
ya Eyasi, Manyara, Kitangiri, Rukwa, Singidani, Basuto, Burigi na bwawa
la Bahi na mto Kilombero.

Serikali imepunguza viwango vya tozo na ada katika uzalishaji na usafirishaji
wa mazao ya uvuvi nje ya nchi ili kupunguza gharama na kuhimili ushindani
wa kibiashara ndani na nje ya nchi. Baadhi ya maeneo ambayo viwango
vimepunguzwa ni kama ifuatavyo:-

a) Tozo ya usafirishaji wa dagaa nje ya nchi toka Ziwa Tanganyika
imepungua kutoka Dola za Marekani 1.5 hadi Dola za Marekani
0.5 kwa kilo;

b) Tozo ya usafirishaji wa dagaa nje ya nchi kwa dagaa wa bahari na
Ziwa Nyasa kutoka Dola za Marekani 1 hadi Dola za Marekani
0.16;

c) Ada ya Leseni ya kusafirisha dagaa nje ya nchi kwa wafanyabiashara
wadogo imepungua kutoka Dola za Marekani 1,000 hadi Dola za
Marekani 250 na kupungua kutoka Dola za Marekani 1,800 hadi
Dola za Marekani 500 kwa Wafanyabiashara wakubwa;

d) Ada ya leseni ya mazao mengine ya bahari kama Pweza, Kambakoche
na Kaa kupungua kutoka Dola za Marekani 2,500 hadi Dola za
Marekani 500 kwa kilo kwa Wafanyabiashara wadogo na kupungua
kutoka Dola za Marekani 2,700 hadi Dola za Marekani 1,000
kwa Wafanyabiashara wakubwa; na

e) Tozo ya usafirishaji wa samaki aina ya migebuka kwenda nje ya nchi
imepungua kutoka Dola za Marekani 0.5 hadi Dola za Marekani
0.3 kwa kilo.

8.0 Ujenzi wa miundombinu

(i)Serikali imeimarisha mialo ya kisasa 13 ya kupokelea samaki na kuwa ya kisasa
katika Ukanda wa Ziwa Victoria 6; Ukanda wa Ziwa Tanganyika minne
(4); katika Ukanda wa Pwani ya Bahari ya Hindi mitatu (3);

(ii) Soko la Samaki Feri (Dar es Salaam) limeimarishwa kwa kujengewa choo cha
kisasa chenye matundu 12, mabafu nane (8), ofisi mbili (2) na stoo
moja (1). Pia, Serikali imekamilisha kufanya Upembuzi Yakinifu wa
kufanya ukarabati mkubwa wa Soko la Feri — Dar es Salaam ambapo
awamu ya Kwanza imetengewa shilingi bilioni 1.7.

(iif) Miundombinu ya Soko la Samaki la Kasenda, Chato (Geita) imeimarishwa kwa
kujengewa barabara ya kuingia sokoni kwa kiwango cha lami kutoka
Muganza. Vilevile, ujenzi wa Soko la Samaki Nyakaliro, Sengerema
(Mwanza) umekamilika; na

(iv) Serikali imeweka Mzani katika Soko la Kimataifa Kirumba (Mwanza) ambao
umeondoa udanganyifu katika ukusanyaji wa maduhuli na kuongeza
mapato ya Serikali. Pia, maandalizi ya kufanya ukarabati mkubwa katika
Soko hilo yamekamilika ambapo kiasi cha shilingi bilioni 1.1 zitatumika.

10.0 Ujenzi wa Bandari ya Uvuvi

(i)Serikali imekamilisha upembuzi yakinifu wa ujenzi wa Bandari ya Uvuvi kupitia

Mshauri Mwelekezi Kampuni ya M/S Sering Ingegneria ya nchini Italia
kwa gharama ya shilingi bilioni 1.4; na

(ii) Serikali ipo katika hatua za mwisho za mazungumzo na Serikali ya Jamhuri ya
Korea Kusini kwa ajili ya kupata fedha za ujenzi wa Bandari kwa mkopo
kutoka Exim Bank ya Korea Kusini.

11.0 Kuanza kwa Uvuvi wa Bahari Kuu

(i) Serikali imefufua Shirika la TAFICO ambapo kazi mbalimbali zimefanyika ikiwvemo
uandaaji wa Mpango Biashara (Business Plan) wenye maeneo matatu
makubwa yanayojumuisha miradi midogo kumi (10) yenye thamani
ya jumla ya shilingi 89,282,057,278.00 ikivemo miradi ya uvuvi,
kununua meli mbili (2) za uvuvi Long liner na Purse Seiner na miradi ya
ukuzaji viumbe maji. Aidha, utambuzi na tathmini ya majengo na mali
za shirika umefanyika. Vilevile, ukarabati wa majengo na miundombinu
unaendelea;

(ii) Serikali imepata ufadhili kutoka Serikali ya Japan kupitia Programu ya Maendeleo
ya Uchumi na Jamii - Japan (The Economic and Social Development
Programme) wenye thamani ya kiasi cha shillingi bilioni 4.2 ambapo
sehemu ya fedha hizo itatumika katika ujenzi wa meli yenye urefu wa
mita 18 itakayovua katika maji ya kitaifa. Aidha, Msaada huo utahusisha
usimikaji wa mtambo wa kuzalisha barafu na ujenzi wa ghala la baridi la
kuhifadhia samaki (Cold room).

(iii) Serikali ipo katika hatua za mwisho ili kuingia mkataba na Mfuko wa Maendeleo
ya Kilimo Duniani (IFAD) kwa ajili ya kupata mkopo wenye thamani ya
Dola za Marekani milioni 68.8 ambazo zitatumika kununua meli
Uvuvi wa Bahari Kuu aina ya Longliner, Kujenga kiwanda cha Kuchakata
samaki, kujenga kiwanda cha kutengeneza vyakula bora vya samaki,
na kuweka miundombinu wezeshi ya kupunguza upotevu wa mazao ya
uvuvi baada ya kuvunwa.

12.0 Uzalishaji wa mazao ya uvuvi kwenye maji ya asili

(i)Kuongezeka kwa wingi (biomass) wa samaki katika maji yetu hususan katika
Ziwa Victoria ambapo samaki aina ya Sangara wameongezeka kutoka
tani 417,936 mwaka 2016 hadi tani 816,964 mwaka 2020, sawa
na ongezeko la asilimia 95.5 na urefu wa Sangara umeongezeka
kutoka wastani wa sentimeta 16 hadi sentimeta 25.2. Aidha, dagaa
wameongezeka kutoka tani 660,333 mwaka 2017 hadi kufikia tani
936,247 mwaka 2019 ikiwa ni ongezeko la asilimia 41.8. Aidha,
mafanikio mengine ni pamoja na kupungua kwa samaki wachanga
aina ya Sangara wenye urefu wa chini ya sentimita 50 kutoka
asilimia 96.6 mwaka 2017 hadi kufikia asilimia 62.8 mwaka 2019;
kuongezeka kwa samaki aina ya Sangara wenye urefu wa kuanzia
sentimeta 50 hadi 85 kutoka asilimia 3.3 mwaka 2017 hadi kufikia
asilimia 32 mwaka 2019; na kuongezeka kwa samaki aina ya Sangara
wenye urefu wa juu ya sentimenta 85 kutoka asilimia 0.4 mwaka
2017 hadi kufikia asilimia 5.2 mwaka 2019;

(ii) Kuongezeka kwa uzalishaji/uvunaji wa samaki katika maji ya asili kutoka tani
362,645 zenye thamani ya shilingi trilioni 1.48 mwaka 2015/2016
hadi tani 497,567 za samaki zenye thamani ya shilingi trilioni 2.34
hadi Mwezi Juni mwaka wa fedha 2019/2020 sawa na ongezeko la
asilimia 37.2;

(iii) Kuongezeka kwa mauzo ya samaki na mazao ya uvuvi nje ya nchi kutoka mauzo
yenye thamani ya Shilingi bilioni 379.25 mwaka 2015/2016 hadi
shilingi bilioni 692 mwaka 2018/2019 sawa na ongezeko la asilimia
82.5;

(iv)Kupungua kwa uingizaji wa samaki kutoka nje ya nchi kutoka samaki wenye
thamani ya shilingi bilioni 56.12 mwaka 2016/2017 hadi shilingi
bilioni 0.16 mwaka 2020 sawa na upungufu wa asilimia 99.7. Hivyo,
kusaidia kupunguza matumizi ya fedha za kigeni, kusaidia kulinda soko
la ndani, kuongeza ajira na kupunguza ulali wa kibiashara; na

(v) Kuongezeka kwa mapato kutoka shilingi bilioni 17.8 mwaka 2015/2016 hadi
shilingi bilioni 33.7 mwaka 2018/2019 sawa na ongezeko la asilimia
89.3.

13.0 Usindikaji na Usafirishaji wa minofu ya samaki na mazao mengine ya uvuvi

(i)Usindikaji wa minofu ya samaki aina ya Sangara umeongezeka kutoka tani
23,000.58 mwaka 2015/2016 hadi tani 39,748.37 mwaka 2018/2019
sawa na ongezeko la asilimia 72.6; na

(ii) Huduma za usafirishaji wa mazao ya uvuvi kwenda masoko ya Ulaya
umeboreshwa ambapo viwanja vya Ndege vya ndani ya nchi vya Mwanza,
KIA na JKIA-Dar es Salaam vimeanza kutumika kusafirisha mazao hayo
moja kwa moja kutoka nchini badala ya kupitia kwenye viwanja vya
nchi jirani. Hali hii imepunguza ucheleweshwaji wa usafirishwaji na
gharama za usafirishaji wa minofu ya samaki kutoka Dola za Marekani
3.8 hadi Dola za Marekani 2.5 kwa kilo. Katika kipindi hiki, jumla ya
kilo 199,710.6 za mabondo na minofu ya Sangara zilisafirishwa kupitia
viwanja vya ndege vya ndani.

14.0 Ukuzaji wa Viumbe maji na Uzalishaji wa samaki katika Mabwawa na

(i)Uzalishaji na ukuzaji viumbe maji umeimarika, ambapo wakuzaji viumbe maji
wameongeza kutoka 18,843 mwaka 2015 hadi kufikia 26,474 mwaka
2020, vilevile, uzalishaji umeongezeka kutoka tani 3,112 mwaka 2015
hadi tani 18,080 za samaki mwaka 2020. Aidha, tumeongeza idadi
ya mabwawa kutoka 22,545 mwaka 2015 hadi 26,445, Vizimba vya
kufugia samaki (Fish cages) vimeongezeka kutoka 109 mwaka 2015
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hadi 431 mwaka 2020; na

(ii) Uzalishaji wa vifaranga vya samaki katika vitotoleshi vya Serikali na Sekta
binafsi umeongezeka kutoka 8,090,000 mwaka 2015 hadi kufikia
vifaranga zaidi ya 50,000,000 mwaka 2020. Kutokana na uzalishaji huo
hivi sasa nchi yetu haiagizi vifaranga tena kutoka nje ya nchi.

15.0 Kuimarisha huduma za ugani

Serikali imeimarisha Wakala wa Elimu na Mafunzo ya Uvuvi (FETA) kwa kujenga madarasa
na kumbi za kufundishia katika Kampasi za Mbegani Bagamoyo - Pwani; Nyegezi - Mwanza;
Mtwara/Mikindani - Mtwara; Kibirizi - Kigoma na Gabimori — Mara ili kuongeza udahili wa
wanachuo ambapo jumla ya wanachuo 5,249 walidahiliwa katika kipindi cha mwaka 2015
hadi 2020; na Wadau 7,184 walipatiwa mafunzo rejea ya muda mfupi katika mbinu za kuvua
na ukuzaji viumbe maji. Aidha, jumla ya vyama vya ushirika vya uvuvi 102 vimetambuliwa
na vyama vipya 26 vimeanzishwa na hivyo kufanya vyama vya ushirika vya uvuvi vilivyo hai
kufikia 128 katika kipindi cha miaka mitano (2015-2020). Pia, katika kipindi hicho Chama
Kikuu Cha Ushirika Wa Wavuvi Tanzania (CHAKUWATA) kimeanzishwa.

16.0 Kufanya na kutumia matokeo ya tafiti katika kuboresha shughuli za uvuvi
na ukuzaji viumbe maji

Wizara kupitia TAFIRI imeendela kufanya utafiti na kutumia matokeo ya tafiti hizo katika
kuboresha shughuli za uvuvi, ukuzaji viumbe maji na biashara ya mazao ya uvuvi nchini.

Mafanikio hayo yamepatikana kupitia kazi mbalimbali ikiwemo: -

(i)Uanzishwaji wa Ajenda ya Taifa ya Utafiti wa Uvuvi na Ukuzaji Viumbe Maji
(National Fisheries and Aquaculture Research Agenda 2020-
2025). Uwepo wa ajenda hiyo umesaidia katika kutoa mwongozo
kwa Taasisi za umma na binafsi, vyuo na watafiti wengine kuzingatia
vipaumbele vya Taifa katika tafiti za uvuvi na ukuzaji viumbe maji;

(ii) Uanzishwaji wa Kanzidata ya Tafiti za Uvuvi na Ukuzaji viumbe maji (Database
of Fisheries and Aquaculture Research) ambao umesaidia kuweza
kukusanya taarifa za tafiti za uvuvi na ukuzaji viumbe maji kutoka tafiti
22 mwaka 2015 hadi tafiti 500 mwaka 2020. Aidha, Kanzidata hiyo
imeruhusu matumizi ya matokeo ya tafiti za wanafunzi wa Shahada za
Uzamili na Uzamivu katika uendelezaji wa Sekta ya Uvuvi na Ukuzaji
Viumbe Maji; na

(iif) Utungaji wa Kanuni za kusimamia tafiti katika Tasnia ya Uvuvi na Ukuzaji
Viumbe Maji (Fisheries and Aquaculture Research Regulations,
2020) umesaidia katika kutoa miongozo ya namna ya kufanya tafiti,
usambazaji wa taarifa za tafiti na matumizi ya tafiti hizo. Kanuni hizo
hazikuwahi kuwepo katika miaka ya nyuma.

17.0 Kuendelea kupambana na uvuvi haramu ili uwe uvuvi endelevu na
wenye tija

Serikali imefanikiwa kupambana na uvuvi haramu kwa kufanya mambo yafuatayo: -

(i)Kuongezeka kwa vituo vya usimamizi wa rasilimali za uvuvi kutoka 27 mwaka
2016 hadi kufikia 32 mwaka 2020. Aidha, imeanzisha Kanda kuu tatu
(3) za Ziwa Victoria; Ziwa Tanganyika na Pwani. Pia, imeanzisha
Kanda ndogo tatu (3) za Sengerema, Ukerewe na Simiyu-Magu
katika Kanda Kuu ya Ziwa Victoria ili kuongeza wigo wa usimamizi na
ulinzi wa rasilimali za uvuvi.

(ii) Kufanya Operesheni Maalum za Kikanda (Sangara 2018, Jodari na NMATT)
na doria na kupelekea kuondoa zana haramu zilizokuwa zikitumika
katika maeneo ya uvuvi na kuwezesha kupungua kwa uvuvi haramu na
biashara haramu ya mazao ya uvuvi kwa asilimia 80 katika maji baridi
na kupungua kwa uvuvi haramu wa kutumia mabomu na milipuko
mingine kwa asilimia 100 katika Mwambao wa Bahari ya Hindi.

(iii) Doria zimeendelea kufanyika ambapo jumla ya vipande 1,271,468 vya
nyavu haramu vimekamatwa na kuteketezwa kwa moto; mabomu
4,583 yalikamatwa na watuhumiwa 14,384 walikamatwa na kutozwa
faini na wengine kufikishwa mahakamani

18.0 Kujenga viwanda vya kusindika, kuongeza thamani ya mazao ya uvuvi,
zana za uvuvi na chakula cha samaki

Serikali imehamasisha sekta binafsi ili kuwekeza katika viwanda vitano (5) vya kutengeneza
nyavu, viwanda viwili (2) vya kutengenza boti. Aidha, Serikali imehamasisha Sekta binafsi
kujenga maghala ya kuhifadhia/kugandisha samaki na mazao yake kutoka maghala nane
(8) yenye uwezo wa kuhifadhi tani 31 mwaka 2015 hadi kufikia maghala 90 mwaka 2020
yenye uwezo wa kuhifadhi wastani wa tani 350 kwa siku. Vilevile, viwanda vikubwa vya
kuchakata samaki vimeongezeka kutoka 15 mwaka 2015 hadi 19 mwaka 2020. Viwanda vya
kati vya uchakataji samaki vimeongezeka kutoka viwanda vitatu (3) mwaka 2015 hadi vitano
(5) mwaka 2020 na viwanda vidogo vimeongezeka kutoka 11 mwaka 2015 hadi 33 mwaka
2020. Aidha, Kiwanda kimoja cha kuchakata Pweza kimejengwa katika Wilaya ya Mkuranga
mkoani Pwani. Pia, juhudi za kufufua viwanda viwili (2) vilivyofungwa mkoani Mwanza na
Mara zinaendelea. Vilevile, katika kipindi cha miaka mitano (5) Viwanda vipya saba (7) vya
kuchakata mabondo vimejengwa.

19.0 UKUSANYAJI WA MADUHULI
Wastani wa ukusanyaji wa maduhuli kwa Sekta za Mifugo na Uvuvi umeongezeka kutoka

shilingi bilioni 21 mwaka 2015 hadi kufikia bilioni 72 mwaka 2018/2019 na shilingi bilioni
74 mwaka 2019/2020, ikiwa ni sawa na ongezeko la asilimia 252.4.

20.0 USHIRIKI NA UENDELEZAJI WA SEKTA BINAFSI

Wizara kupitia Dawati la Sekta Binafsi lililopo chini ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi
limewaunganisha wadau wa Sekta ya Mifugo na Uvuvi katika kupata huduma mbalimbali
ikiwemo kuwaunganisha na taasisi za kifedha ili kupata huduma za mikopo, bima na hifadhi
za jamii, kushiriki utatuzi wa changamoto za kibiashara za wadau kwa kuwaunganisha na
taasisi na mamlaka zingine za Serikali kama vile TRA, TBS, TMDA, Wizara, Halmashauri, n.k.
Aidha, Dawati la Sekta Binafsi limekuwa likitoa ushauri wa kitaalam kwa wafanyabiashara
katika maeneo yao ya uwekezaji na ujasiriamali. Baadhi ya mafanikio ni kama ifuatavyo: -

(i)Kuwezesha upatikanaji wa mikopo katika Sekta za Mifugo na Uvuvi kutoka Benki
za TADB (bilioni 30), NMB (bilioni 30) na CRDB (bilioni 4.2) yenye jumla
ya kiasi cha shilingi bilioni 64.3 mwaka 2020. Kipindi cha nyuma
hapakuwepo na mikopo iliyotolewa na benki hizo katika sekta husika;

(i) Kuwezesha kampuni ya Taifa ya Bima (NIC), Jubilee, na Reliance kukubali
kutoa bima kwa mikopo ya wafugaji na wavuvi. Aidha, Shirika la Taifa la
Hifadhi ya Jamii (PSSSF) limekubali kutoa hifadhi za jamii kwa wafugaji
na wavuvi;

(i) Jumla ya wadau 234 wamefika na kuhudumiwa kwa masuala mbalimbali
ikiwemo utatuzi wa changamoto za kibenki, masoko, uwekezaji na
usafirishaji, kuanzishwa kwa miradi na viwanda vipya 41 na kufufua
jumla ya miradi na viwanda 6 vilivyokuwa havifanyi kazi;

(iv)Kuwezesha kufufuliwa kwa Kiwanda cha Samaki cha Migebuka Fisheries Ltd
baada ya kupata mwekezaji mpya, Kampuni ya ALPHA Tanganyika
Flavour Ltd;

(v) Serikali inaendelea kufanya tathmini ya kodi na tozo ambazo zinalalamikiwa na
wadau, ambapo kupitia Muswada wa Sheria ya Fedha 2020 ilipelekea
kufutwa kwa kodi nane (8) katika ununuzi wa vifaa na zana za Ukuzaji
Viumbe Maji. Aidha, jumla ya tozo 85 za mifugo na uvuvi zimepunguzwa
viwango katika mwaka 2020 na kuleta unafuu mkubwa kwa wadau; na

(vi) Serikali imefanikisha kuandaliwa kwa Mipango ya Biashara (Business Plan) kwa
Taasisi za Wizara ambazo ni NARCO, TALIRI, LITA, TVLA na TAFICO na
mchakato wa kupata mikopo upo katika hatua mbalimbali. Aidha, Taasisi
hizi hazikuwahi kuwa na mipango ya biashara huko nyuma.

21.0 HITIMISHO

Kabla sijahitimisha hotuba yangu napenda kutolea ufafanuzi baadhi ya mambo muhimu
kuhusiana na Kanuni mpya za Uvuvi na Mifugo za Mwaka 2020 kama ifuatavyo

(i)Katazo la matumizi ya jenereta kama chanzo cha mwanga katika uvuvi wa bahari
kama ilivyoainishwa katika Kanuni ya 66(1)(gg) kwa kuwa utafiti
wa chanzo cha mwanga baharini haujakamilika hivyo nimeruhurusu
matumizi ya jenereta katika uvuvi wa Bahari hadi Disemba 31, 2020; na

(ii) Mabadiliko ya nyavu za makila kwa ajili ya uvuvi wa samaki ukanda wa Bahari
ya Hindi kubadilika kutoka inchi 1.5 hadi inchi 3 Kanuni ya 66(1)
(f) kwa kuwa ubadilishaji wa nyavu unahitaji muda na kwa kuwa wavuvi
walikuwa na nyavu za nchi 1.5 ambapo zilikuwa zinaruhusiwa kwa
mujibu wa Sheria hivyo ninaruhusu matumizi ya nyavu hizo hadi tarehe
31 Disemba, 2020 ili kutoa muda kwa wavuvi kubadilisha nyavu zao.

(iii) Kutozwa vibali vya ukaguzi na usafirishaji wa mifugo ndani ya nchi zaidi ya
mara moja kwa mtu mmoja nimepokea malalamiko ya wafanyabiashara
wa mifugo wanaonunua mifugo na kupeleka katika minada ya Upili
ya Kizota Dodoma na Pugu Dar es Salaam na sehemu zingine nchini
ambao hununua mifugo kwa lengo la kwenda kuchinja katika machinjio
mbalimbali lakini kabla ya kufanya hivyo hulazimika kupita minada
ya Upili kwa ajili ya ukaguzi kutimiza matakwa ya Sheria wanadai
kuwa wanapolipia kibali cha kusafirisha mifugo (Movement Permit)
kutoka kwenye minada ya awali kwenda minada ya upili wanalipia na
kutoka mnada wa upili kwenda machinjio wanalipia kibali kipya kwa
jina hilo hilo pamoja na kwamba hakuna mnunuzi mpya hivyo hapa
natoa mwongozo kuwa Wafanyabiashara hao wasitozwe vibali vya
kusafirishia mifugo mara mbili (Animal and Animal Pruducts Movement
Control Amendments Regulations, 2020) Kanuni ya 6.

Katika kuhitimisha hotuba yangu nipongeze Benki ya Maendeleo ya Kilimo (TADB) kwa
jinsi ilivyo karibu na Wavuvi na Wafugaji kwa kutoa mafunzo, kuwaandaa kuwa na sifa za
kukopesheka na kuwapatia mikopo katika vyama vyao vya ushirika na mtu mmoja mmoja
tofauti na miaka ya nyuma ambapo wavuvi na wafugaji walidharaulika na kuambiwa ni watu
wasiokopesheka lakini katika Serikali ya Awamu ya Tano inayoongozwa na Mheshimiwa Dkt.
John Pombe Joseph Magufuli, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imewezekana.

Pia nampongeza Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Abdalah Ullega, Makatibu Wakuu
na Watumishi wote wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi kwani mafanikio haya bila ninyi
yasingewezekana.

Kutokana na mafanikio makubwa niliyoyataja hapo juu, ni dhahiri kabisa kuwa kuwa Serikali
ya Awamu ya Tano inayoongozwa na Mhe. Dkt. John Pombe Joseph Magufuli, imefanya
kazi kubwa ya kuleta mageuzi makubwa katika Sekta za Mifugo na Uvuvi nchini. Aidha,
mageuzi haya yameleta faida kubwa kwa wananchi na Taifa kwa ujumla.

Vilevile, mafanikio yaliyopatikana yameweka msingi imara katika kuziendeleza Sekta hizi, na
kuiwezesha nchi kufikia azma ya kuwa na uchumi wa viwanda, kuongeza fedha za kigeni na
ajira, kuondoa umasikini, kukuza uchumi na kuongeza mapato ya Serikali.

Niwapongeze watanzania wote wakiongozwa na Jemedari wetu Mheshimiwa Dkt. John
Pombe Joseph Magufuli, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kufanikisha
kuiwezesha nchi yetu kuingia katika uchumi wa kati ndani ya miaka mitano (5) badala ya
miaka 10 iliyotarajiwa na hivyo kulifanya Taifa letu kuwa gumzo kila kona duniani.

ASANTENI KWA KUNISIKILIZA
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MUNICH, Ujerumani

F WISHO wa siku soka ni kama mch-

ezo mwingine wowote ambao una-

husu ushindi. Jambo bora zaidi ni

kushinda mchezo kila wiki, bila

kujali mpinzani wako ni wa daraja la pili au ni
moja ya timu bora duniani.

Wakati wengi wakiwa na

mtazamo huo, ni wachezaji
wachache wenye vipaji

¥ muhimu na maadili ya kazi
g yao na kushinda kwa Kipindi

L

kikubwa cha muda. Wachezaji
kama Lionel Messi na Cristiano
Ronaldo mara kwa mara
wamekuwa wakipongezwa
kwa sifa yao ya kushinda.

Makala haya yanakuchambulia wachezaji 10
wenye uwiano bora wa ushindi katika karne ya
21, sasa wafahamu...

#10. THOMAS MULLER | 73.6% YA
MICHEZO YOTE ALIYOSHINDA

Ni mchezaji ambaye hatabiriki uwanjani,
Thomas Muller amekuwa mtumishi mzuri wa
Bayern Munich tangu alipoanza kuichezea kwa
mara ya kwanza mwaka 2008.

Ni straika mwenye uwezo wa kutengeneza
na kufunga bao na kutafuta nafasi nzuri. Muller
ni mmoja wa washambuliaji bora kabisa kwe-
nye kizazi chake. Mchezaji huyu wa kimataifa
wa Ujerumani anaweza kucheza kama straika,
mshambuliaji wa pili, winga zote na pia kama
kiungo mshambuliaji.

Muller mwenye umri wa miaka 30, amecheza
jumla ya mechi 533 katika mashindano yote
kwa Bayern Munich, akifunga mabao 199 na
kutoa pasi za mwisho 193.

#9. TRENT ALEXANDER-ARNOLD |
73.9% YA MICHEZO YOTE ALIYOSHINDA

Tayari ni mmoja wa beki bora wa kulia du-
niani, Trent Alexander-Arnold kuchomoza
kwake kumekuwa kwa kuvutia.

Mhitimu wa akademi ya Liverpool aliichezea
klabu hiyo mechi yake ya kwanza mwaka 2016,
na hajaangalia tena nyuma tangu wakati huo.
Ni mbunifu wa kutengeneza pasi na wengi
wamekuwa wakisema kwamba, Alexander-
Arnold anaweza kucheza safu ya kiungo kwa
klabu na nchi yake kwa sababu ya aina ya uw-

ezo alionao. ) )

Mchezaji huyu mwenye umrl wa miaka 21,
amekuwa ni mmoja wa mabeki ambao wata-
saidia zaidi mashambulizi kwa Liverpool. Beki
huyu wa timu ya Taifa ya England amecheza
jumla ya mechi 134 katika mashindano yote
kwa Liverpool hadi sasa.

#8 EDERSON MORAES | 74% YA MICH-
EZO YOTE ALIYOSHINDA

Katika kikosi cha Manchester City kina nyo-
ta wengi, lakini kiwango cha golikipa Ederson
Moraes mara kwa mara hakiangaliwi. '

Manchester City wailipa Benfica euro mil-
joni 40 mwaka 2017 kwa saini ya Ederson, na
haraka akachukua nafasi ya Claudio Bravo
pale kwenye lango la klabu hiyo. Kipa huyo
wa kimataifa wa Brazil ni mlinda mlango wa
kisasa, mzuri kwa mipira yote. Mara kwa mara
ni Ederson ndiye anayeanzisha mashambulizi
ya Manchester City kutokana na uwezo wake
wa kutengeneza pasi.

Wakati akiwa amefanya makosa machache
katika msimu uliopita, lakini ubora wake hau-
wezi kuacha kuutaja. Katika umri Wa'miaka 26,
bado hajawa kwenye kiwango cha juu. Eder-
son amecheza mechi 144 katika mashindano
yote kwa Manchester City.

#7.DAVID ALABA | 74% YA MICHEZO
YOTE ALIYOSHINDA B

David Alaba amekuwa mmoja wa _wachezajl
bora kwenye Ligi Kuu ya Ujerumani, Bundes-
liga kwa muda sasa. )

Ni muhitimu wa akademi ya Bayern Mumch3
Alaba ni mchezaji aliyejaliwa kipaji. Mchezaji
huyu wa kimataifa wa Austria anaweza
kucheza kama mlinzi wa kushoto, mlinzi wa
kati, kiungo na winga. Uwezo wake wa na
ubunifu wa pasi, umekuwa ni mzuri sana bila
ya kujali anacheza katika naff'lsi gani.

Nyota huyu mwenye umri wa miaka 28,
amebakiwa na mwaka mmoja kwenye
mkataba wake pale Bayern Munich na
amekuwa akihusishwa na mpango wa
kutakiwa na Barcelona, Real Madrid,
Chelsea, Juventus na Manchester City.
Tangu alipoanza kuichezea klabu
hiyo kwa mara ya kwanza mwaka s
2010, Alaba amecheza mechi 384 =
katika mashindano yote kwa Ba-
varia hao.

#6. THIAGO | 74.6% YA
MICHEZO YOTE AL-
IYOSHINDA

Mmoja wa viungo bora duni-
ani, Thiago amekuwa mchezaji

WENYE UWIANO
BORA'WA
USHINDI

'

KARNE VA1~ §

JESUS

mu}llﬁmu zaidi kwenye kiungo ya Bayern Mu-
nich.

. Nyota huyu wa kimataifa wa Hispania, ali-
Jlunga na Bayern Munich kutoka Barcelona
mwaka 2013 kwa ada ya euro milioni 25. Huku
aklwa. anasumbuliwa na majeraha mara kad-
haa, kiungo huyu amekuwa nguzo ya mafanikio
ya Bayern kwa miaka.

Kama ilivyo kwa Alaba, Thiago amebakiwa
na mwaka mmoja tu kwenye mkataba wake
na Bayern Munich. Mchezaji huyu mwenye
umri wa miaka 29, amekataa kusaini mkataba
mpya, huku Liverpool wakitajwa kumuwania.
Amecheza mechi 233 katika mashindano yote
kwa Bayern Munich.

#5. ADRIEN RABIOT | 75.6% YA MICH-
EZO YOTE ALIYOSHINDA
Wakati Adrien Rabiot anaweza kuwa si
mchezaji rahisi kukabiliana naye nje ya dim-
bani, lakini ubora wake unajulikana.
Zaolavijana kutoka pale Paris Saint-Germain,
amecheza zaidi ya mechi 200 kwa mashindano
yote na klabu hiyo, Rabiot aliamua kuhamia Ju-
ventus kwa uhamisho huru kipindi cha majira
ya joto kilichopita. Baada ya mwanzo wa tara-
tibu, nyota huyo mwenye umri wa miaka 25,
amekuwa nguzo ya safu ya kiungo kwa Juven-
tus hasa kwa ubora wake na uwezo wa kuten-
geneza pasi.
Nyota huyo wa kimataifa wa Ufarasa, am-
baye. alihusishwa na Everton na Manchester
United Januari baada ya kuanza vibaya kule
Juventus, sasa anaonekana kuimarika. Rabiot
amecheza mechi 37 katika mashindano yote
kwa_Juventus msimu uliopita, akifunga bao
moja.

#4. NEYMAR | 76.3% YA MICH-
EZO YOTE ILISHINDA
Mmoja wa wachezaji bora duniani
kwa sasa, Neymar pengine anafura-
hia msimu bora zaidi akiwa na Paris

w— Saint-Germain.

Miamba hao wa Ligue 1 waliamua
kutumia euro milioni 222 kumsajili
mchezaji huyo wa kimataifa wa

Brazil kutoka Barcelona, na kum-

fanya kuwa mchezaji ghali zaidi
wa wakati wote katika historia ya
usajili. Baada ya kuanza kwa kuwa
majeruhi, Neymar sasa anaoneka-
na kwenye ubora wake.

Mchezaji huyu mwenye umri wa miaka 28, ame-
kuwa na wakati mzuri kucheza kwa upatina na Ky-
lian Mbappe. Neymar amecheza jumla ya mechi 83
katika mashindano yote tangu alipojiunga na kla-
bu hiyo mwaka 2017, akifunga mabao 70 na kutoa
pasi za mwisho 40.

#3. GABRIEL JESUS | 78.1% YA MICHEZO
YOTE ALIYOSHINDA

Wakati Gabriel Jesus hajawa katika kikosi cha
kwanza cha Manchester City tangu alipojiunga na
klabu hiyo, amekuwa na nyakati nzuri chini ya Pep
Guardiola.

Jesus alijiunga na Manchester City kutoka
Palmeiras mwaka 2017 kwa ada ya euro milioni
33. Straika huyo alinunuliwa kwa ajili ya kutoa
ushindani kwa mkongwe Sergio Aguero, kitu am-
bacho ameshakifanya hadi sasa. Wakati Aguero
ameendelea kuwa namba moja kwa Guardiola,
Jesus mwenye umri wa miaka 23, amekuwa na re-
kodi nzuri ya kufunga mabao kwa klabu hiyo.

Uvumi umeenea kwamba raia huyo wa Brazil
hana furaha katika klabu hiyo, huku Juventus na
Inter Milan zote zikihusishwa na mchezaji huyo.
Jesus amecheza mechi 152 katika mashindano yote
kwa Manchester City, akifunga mabao 68.

#2. JOSHUA KIMMICH | 78.2% YA MICH-
EZO YOTE ALIYOSHINDA

Mchezaji wa mwisho wa Bayern Munich kwenye
orodha hii ni mtu wao wa kazi, Joshua Kimmich.

Mchezaji huyu wa kimataifa wa Ujerumani ame-
kuwa mwenye kiwango kisichoshuka kwa Bavaria
hao tangu alipojiunga nao. Kimmich alijiunga na
Bayern Munich kutoka RB Leipzig mwaka 2015 kwa
ada ya euro milioni 7. Kiungo huyo wakati wake ak-
icheza kule Leipzig, alianza kama mlinzi wa kulia
na sasa amejiimarisha pale Bayern Munich.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 25, ana-
chukuliwa kama mlinzi bora zaidi wa kulia, huku
kocha Hansi Flick pia akimtumia kwenye nafasi
ya kiungo. Kimmich amecheza mechi 220 katika
mashindano yote kwa Bayern Munich, na anaone-
kana atakuwa na majaliwa mazuri zaidi na timu
hiyo.

#1. PRESNEL KIMPEMBE | 78.9% YA
MICHEZO YOTE ALIYOSHINDA

Mlinzi wa Paris Saint-Germain, Presnel Kimpem-
be ndiye mchezaji aliye na kiwango bora cha
kushinda katika karne ya 2.

Ni zao la vijana pale Paris Saint-Germain,
Kimpembe alianza kuichezea klabu hiyo mwaka
2014. Mlinzi huyu wa kati Kimpembe kwa sasa
ndio chaguo la kwanza PSG.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 25, pia ni
mshindi wa Kombe la Dunia, akiwa amelinyanyua
na Ufaransa mwaka 2018. Kimpembe amecheza
mechi 138 katika mashindano yote kwa klabu hiyo
tangu mwaka 2014.

A /

“Huo ni uongo. Sijapata ofa yoyote
kwa sasa, mimi ndiye pekee mwe-
nye jukumu la kuzungumzia ma-
jaliwa yangu,” Kocha wa zamani wa
Arsenal, Arsene Wenger akikanusha
taarifa kwamba amepewa ofa ya
kuwa kocha mpya wa timu ya Taifa
ya Uholanzi.

“Nitachukua mwaka mmoja nje ya
soka na nitajiuliza mwenyewe kama
nitalimisi soka. Kama nikisema hap-
ana, huo ndio utakuwa mwisho wa
kazi ya ukocha kwa Jurgen Klopp,
na kama siku moja sitakuwa tena
kocha, ni kitu kimoja ndio nitakimi-
si: Ule muda wa tahayari kabla ya
mchezo,” alisema Klopp akiiambia
Sport Buzzer.

“Anaweza kuwa mmoja wa wachezaji
bora kwenye Ligi Kuu ya England
bila shaka yoyote, kwa sababu ana
ubora na kipaji cha hali ya juu na
mara zote akicheza huwa anawavu-
tia wengi dimbani. Hivyo naamini
atakuwa bora sana siku za usoni,”
Willian aliyejiunga na Arsenal wiki
moja iliyopita, akimtabiria makub-
wa mshambuliaji wa timu hiyo,
Gabriel Martinelli.




WAPC SANA LIGIIKU

Na Adam Fungamwango

UNA msemo wa mashabiki
wa soka usemao ‘zinashuka
timu tu, lakini wachezaji
awashuki’. Hili limeende-
lea kushamiri katika kipindi hiki cha
usajili kuelekea msimu mpya wa Ligi
Kuu Tanzania Bara unaotarajiwa
kuanza Septemba 6, mwaka huu, na
tayari baadhi ya wachezaji wa timu
zilizoshuka daraja wanasajiliwa na
zilizobaki au kuendelea kuwapo kwe-
nye ligi hiyo.
Ikumbukwe kuwa msimu
huu zimeshuka timu tano
ambazo ni Mbao FC na
Alliance FC zote kutoka
Mwanza, Ndanda FC ya
Mtwara, Lipuli ya Iringa na
Singida United.

Pamoja na timu hizo kuteremka
daraja, huku zikisubiri kucheza Ligi
Daraja la Kwanza Tanzania Bara,
baadhi ya wachezaji wa timu hizo wa-
merudi kucheza Ligi Kuu kwa kusajil-
iwa na timu mbalimbali. Mwandishi
wa makala haya amekusanya baadhi
ya majina ya wachezaji ambao timu
zao zimeshuka, lakini wamesajiliwa
na zingine za Ligi Kuu.

WAZIRI JUNIOR- YANGA

Jina lake halisi ni Waziri Shentem-
bo, ambaye msimu uliopita alifunga
mabao 14 akiichezea Mbao FC. Kwa
bahati mbaya hayakuisaidia timu

hiyo kubaki Ligi Kuu.

Mbao imeshuka, lakini yeye ha-
jashuka, badala yake amejiunga
na Yanga, hivyo msimu unaofuata
mashabiki wataendelea kumuona
akiwa na timu tofauti kabisa.

DAVID KAMETA- SIMBA

Ni beki wa kulia ambaye amesajil-
iwa na Mabingwa wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara Simba akitokea Lipuli FC
iliyoshuka daraja.

Kameta ambaye anajulikana kwa
jina la Duchu, akiwa amefunga mabao
matatu msimu uliomalizika, ni mmoja
wa wachezaji ambao wamebaki Ligi
Kuu licha ya klabu aliyokuwa aki-
ichezea kushuka.

MARTIN KIGGI- KMC

Msimu huu aliichezea Alliance FC
na kumaliza ligi akiwa ma mabao saba.
Straika huyu wa zamani wa Ndanda
FC, msimu ujao ataonekana amevaa
jezi ya KMC, akisajiliwa kwa mkataba
wa mwaka mmoja baada ya timu yake
ya Alliance kushuka daraja, lakini yeye
bado yupo sana.

DAVID MWASSA- KMC

Ni beki wa kati aliyekuwa akiichezea
Lipuli FC ambayo nayo mwisho wa
msimu uliomalizika ilishuka daraja.
Kwa sasa amesajiliwa na KMC kwa
mkataba wa miaka miwili, hivyo
wakati baadhi ya wachezaji wenzake
wakisubiri Ligi Daraja la Kwanza, yeye

JE, WAJUA?

TANGU msimu wa 2009-
10, ubingwa wa Ligi

ya Europa umekuwa
ukitwaliwa na kocha
Mhispania, ikiwa ni mara
sita katika fainali 11
(Unai Emery x3, Quique
Sanchez Flores, Rafael
Benitez, Julen Lopetegui-
pichani).

anasubiri Ligi kuu akiwa na timu yake
mpya.

STEVEN SEY- NAMUNGO FC

Straika huyu kutoka nchini Ghana,
alimaliza ligi kwa kufunga mabao
manne akiwa na Singida United am-
bayo imeshuka daraja. Kwa sasa ame-
sajiliwa na Namungo FC kwa mkataba
wa miaka miwili, hivyo amebaki Ligi
Kuu, timu yake ikiporomoka.

FRED TANGALO- NAMUNGO FC

Klabu ya Namungo FC pia imem-
sajili kiungo Fred Tangalo kutoka
Lipuli FC iliyoshuka daraja. Tangalo
naye anakuwa ni mmoja wa wachezaji
ambao wameshuka na timu zao, lakini
wao wamerejea kwenye Ligi Kuu wak-
iwa na timu zingine.

GEORGE WAWA- DODOMA JUJI

Ni beki wa pembeni aliyekuwa
akikipiga na Singida United ambayo
imeshuka daraja. Yeye amebaki Ligi
Kuu akiwa amesajiliwa na timu mpya
iliyopanda daraja na itacheza kwa
mara ya kwanza Ligi Kuu. Huyu si
mwingine ni George Wawa.

SEIF KARIHE- DODOMA JUJI

Karihe ni straika wa zamani wa
Azam, lakini msimu ulioisha alikuwa
akiichezea Lipuli FC.

Baada ya timu hiyo kushuka daraja,
bila kuchelewa amesajiliwa na Dodo-
ma Jiji na msimu unaokuja ataoneka-
na akivaa jezi za timu hiyo inayocheza
Ligi Kuu kwa mara ya kwanza.

ISRAEL PATRICK - KMC

Huyu ni beki wa pembeni aliyejiun-
ga na timu ya KMC akitokea Alliance
FC. Anakuwa ni mmoja wa wachezaji
walioiacha timu ishuke, lakini we-
nyewe wamerejea kwenye Ligi Kuu
Tanzania Bara.

TARO JOSEPH- MBEYA CITY
Timu ya Mbeya City ambayo ilipo-

nea chupuchupu kushuka daraja kwe-
nye mechi ya mchujo dhidi ya Geita
Gold. Kwa kuimarisha kikosi chake,
imemchukua Taro Donald Joseph
kutoka Ndanda FC ambayo imeshuka
daraja. Mchezaji huyo alikuwa kwe-
nye kikosi hicho kilichoshuka, lakini
sasa ameibukia Mbeya City iliyopo
Ligi Kuu.

SAMUEL MAURU- MBEYA CITY

Ni mchezaji wa Ndanda ambaye
baada ya kuteremka daraja, yeye aka-
ondoka kwenye timu hiyo na kwenda
kujiunga na kikosi cha Mbeya City
kwa ajili ya msimu ujao wa Ligi Kuu
Tanzania Bara.

BABILAS CHITEMBE- MBEYA
CITY

Alishuka na timu ya Mbao FC, la-
kini sasa amesajiliwa na Mbeya City
na kuendeleza usemi kuwa inashuka
timu, lakini wachezaji hawashuki,
wakiwa na uwezo wanabaki Ligi Kuu.

GEORGE SANGIJA- MBEYA CITY

Huyu ni mchezaji wa zamani wa
Mbao FC, lakini msimu uliomalizika
alikuwa akiichezea Singida United
ambayo imeshuka. Ni mmoja wa
wachezaji waliobaki Ligi Kuu baada
ya timu zao kuteremka daraja.

OMARI HAMISI- IHEFU FC

Ni kiungo aliyekuwa akiichezea
Ndanda FC na kufunga mabao matatu
kwenye Ligi Kuu msimu uliomalizika.
Baada ya timu yake kushuka daraja,
yeye amejiunga na timu iliyopanda
daraja ya Ihefu FC na ataonekana tena
kwenye ligi.

PAUL LUYUNGU- IHEFU FC

Ni mchezaji aliyefunga mabao
mawili akiwa na Lipuli iliyoshuka
daraja. sasa ataonekana akiwa ame-
vaa jezi ya Thefu kwa msimu ujao wa
ligi.

JORDAN JOHN- IHEFU FC

Moja ya wachezaji waliojitahidisana
kuibakisha Mbao FC kwenye Ligi Kuu,
lakini ikashindikana. Alifunga jumla
ya mabao sita. Ametangazwa kuwa ni
mchezaji wa Thefu FC. Tkumbukwe pia
kuwa Thefu ndiyo ilioishusha Mbao FC
kwenye mechi ya mchujo.
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Kongamano kuombea uchaguzi Kufanyika leo

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

ONGAMANO kubwa la
kuombea amani kwe-
nye Uchaguzi Mkuu
utakaofanyika Oktoba
28, mwaka huu linatarajiwa ku-
fanyika leo mkoani Dodoma na
litahudhuriwa na waumini wa
madhehebu yote nchini.
Mwenyekiti wa Jumuiya ya
Maridhiano ya Maadili na Haki
za Binadamu Tanzania, Shekhe
Mussa Salim, aliyasema hayo
jana alipokuwa akizungumza

na waandishi wa habari jijini
hapa. Shekhe Mussa alisema
kongamano hilo litawapa fursa
viongozi wa dini kutoa mwon-
gozo na mawaidha kwa wa-
nanchi kuelekea kwenye uch-
aguzi mkuu huo.

“Sisi wote ni wadau hivyo tu-
hakikishe uchaguzi huu unak-
wenda salama na kwa amani,
uchaguzi utapita ila Tanzania
itabaki, hivyo viongozi wataisi-
hi NEC isimamie haki na Wa-
tanzania washiriki kwenye uch-
aguzi huo,” alisema.

Alisema kila Mtanzania ana-

paswa kuona kuwa ni haki yake
kushiriki kwenye uchaguzi huo
kwa kuhakikisha anajitokeza
kumchagua kiongozi ambaye
anadhani anafaa kuongoza kwa
miaka mitano.

Alisema jumuiya hiyo ilian-
zishwa mwaka 2016 kwa ajili
ya kuwaelimisha Watanzania
kuhusu umuhimu wa kudumi-
sha amani na utulivu kwa ajili
ya maendeleo ya Taifa na mtu
mmoja mmoja.

Alitaja dhumuni lingine ni
kusaidia juhudi za serikali ka-
tika jitihada za kuondoa umas-

kini, ujinga na maradhi na ku-
jenga mazingira ya kujitegemea
miongoni mwa watu wake.

Shekhe Mussa alisema lengo
lingine la jumuiya hiyo ni kuku-
za maelewano, ushirikiano na
ujamaa miongoni mwa Watan-
zania bila kujali imani na itikadi
za kisiasa.

Kadhalika, alisema lengo
lingine kuwa ni kutafuta na
kusimamia misaada inay-
opokewa kutoka kwa wafadhili
mbalimbali na kuitumia katika
miradi ya maendeleo kwa man-
ufaa ya Watanzania.

wanayoishi Haghali Beleje (88) na dada yake Sonna Mudee (91) (hawapo pichani), baada ya eneo hilo kuwa na mgogoro kwa madai ya
Halmashauri ya Jiji kummilikisha Jang'ombe bila utaratibu. PICHA: PETER MKWAVILA

Vyakula, vipodozi vya mamilioni vyateketezwa

Na Paul Mabeja, DODOMA

SHIRIKA la Viwango Tanza-
nia (TBS) Kanda ya Kati lim-
eteketeza bidhaa za vyakula
pamoja na vipodozi vilivyok-
wisha muda wa matumizi na
vile vilivyo katazwa na serikali
zaidi ya tani 2.2, vyenye thama-
ni ya Sh. milioni 20.1

Akizungumza  jana  na
waandishi wa habari, wakati
wa uteketezaji wa bidhaa hizo
Dodoma, Ofisa Mdhibiti Ubora
wa Shirika hilo Kanda ya Kati,
Sileja Lushibika, alisema zoezi
hilo litakuwa endelevu na ku-
wataka wafanyabiashara kua-
cha kuuza bidhaa zilizoisha
muda wake.

Alisema, bidhaa hizo ni ku-
toka katika mikoa ya Dodoma,
Singida na Tabora, ambazo

zimeondolewa sokoni kuto-
kana kumaliza muda wake na
zingine ni zile ziliokatazwa na
serikali, kwa kuwa na madhara
kiafya.

Pia, alisema kuwa kati ya bid-
haa hizo kilo 1,200 ni bidhaa za
vyakula zilizokamatwa kutoka-
na na kuisha muda wa matumi-
zi sokoni zenye thamani ya Sh.
milioni sita.

Aidha, alisema kuwa kilo
820, ni vipodozi vilivyomaliza
muda wa matumizi ambavyo
vilikutwa  bado vipo sokoni
vyenye thamani ya Sh. milioni
10.

“Lakini kilo 180, ni vipodozi
ambavyo vimekamatwa na tu-
naviteketeza leo ambavyo hivi
ni vile vilivyopigwa marufuku
na serikali kutoka na kusaba-
bisha madhara mbalimbali ya
kiafya kwa watumiaji wake am-

bavyo vinathamani ya Sh. mil-
ioni nne,” alieleza Lushibika.

Kadhalika, Lushibika, aliwa-
taka wafanyabiashara kuwa
waaminifu kwa kuacha kuuza
bidhaa zilizokwisha muda
wake, kwani watakaobainika
hatua kali za kisheria zita-
chukuliwa dhidi yao.

“Wafanyabiashara wanataki-
wa kuwa waaminifu kama wa-
naona kuna bidhaa imekwisha
muda wake katika stoo zao, wa-
wasiliane na sisi tuwaelekeze
namna bora ya kuziteketeza na
siyo kuendelea kuziacha katika
soko,” alisema.

Aliwataka watumiaji wa bid-
haa mbalimbali nchini kuwa na
utamaduni wa kusoma taarifa
za muda wa matumizi kabla ya
kuanza kuzitumia.

Vile vile, alisema TBS pekee
yake haiwezi kukomesha tabia

ya wafanyabiashara kuuza
bidhaa zilizokwisha muda wa
matumizi bila jamii kushiriki-
ana katika janga hilo.

Lushibika alieleza kuwa
uwepo wa bidhaa zilizomaliza
muda wa matumizi sokoni,
kunaathiri afya za Watanzania
ambao ndiyo mtaji mkubwa ku-
fikia uchumi wa kati juu 2025.

Naye, Ofisa Usalama wa
Chakula kutoka TBS, Vincent
Tarimo, alisema kuwa wa-
tumiaji wa bidhaa mbalimbali
wanatakiwa kuwa makini
wanapoingia sokoni kujitafuta
mahitaji.

“Wananchi pia tunatakiwa
kuacha matumizi ya bidhaa za
vipodozi zilizopigwa marufuku
na serikali kwani zinachangia
kwa kiasi kikubwa kuathiri afya
zetu na kuipa mzigo mkubwa
serikali,” alisema Tarimo.

I
Wahariri wafundwa
Kampeni za uchaguzi

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAHARIRI nchini wamewata-
ka wagombea wa nafasi mbal-
imbali katika Uchaguzi Mkuu
2020, kuacha kutumia lugha
za matusi katika mikutano yao
ya kampeni ili wapate nafasi
katika vyombo vya habari.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari katika mkutano
wa mwaka wa wahariri wa vy-
ombo vya habari nchini, Mhariri
kutoka Uhuru Media Group
(UMG), Kiondo Mshana, alisema
mgombea atakayetumia matusi
hapaswi kupewa nafasi.

Alisema wagombea wote
wanapaswa kueleza sera zao
na namna watakavyowasaidia
wananchi katika kujikwamua na
kero mbalimbali na sio kutoa
matusi katika mikutano yao ya
kampeni.

“Vyombo vya habari vitatoa
nafasi kwa wagombea wote
na kwa wale ambao watajikita
katika kutumia lugha za matusi
katika uchaguzi mkuu 2020,
basi wanatakiwa kunyimwa
nafasi kwani kama chombo
cha habari hatuwezi kutumika
kufikisha matusi kwa jamii,”
alifafanua Mshana.

Pia, alisema siyo kweli kuwa
vyombo vya habari nchini
vimekuwa na ubaguzi katika ku-
watumia baadhi ya wagombea
na wengine kuwanyima nafasi.

“Siyo kweli sisi tunaanga-
lia misingi ya habari lazima
iwe na ukweli, lakini hatuwezi
kutoa kitu ambacho mgombea
anakitaka hata kama itakuwa
ni matusi, hivyo basi habari
yenye matusi haita pewa na-
fasi,” alisema. Mhariri wa gazeti
[a Mtanzania Kulwa Kaledia,
alisema wagombea wanatakiwa
kueleza katika mikutano yao
namna watakavyozishughulikia
kero mbalimbali za wananchi
wao katika mikutano hiyo na
kuacha kutoa matusi.

“Wagombea wanatakiwa kue-
leza namna watakavyoshughu-
likia matatizo ya wananchi wao
watakapopata nafasi za uongozi
na siyo matusi kwa wengine,”
alifafanua Kaledia.

Jane Mihanji kutoka UMG,
alisema wahariri wanapaswa
kufuata taratibu na sheria za
uchaguzi kwa mujibu wa sera
Za vyombo vyao.

Alisema kawaida vyombo
vinapaswa kuwapa nafasi sawa
wagombea wote bila kujali
ukubwa wa chama, lakini vipo
baadhi, ambavyo vipo kwa
ajili ya kutetea propaganda za
chama kingine.

“Kama mimi nipo katika
chombo cha Uhuru, hivyo ni
lazima kuwa mstari wa mbele
katika kutetea Chama Cha Map-
induzi, ili kuzipigania kindak-
indaki propaganda za chama,
[akini kwa vingine vinapaswa
kutoa usawa kwa wagombea
wote,” alisema Mihanji.
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CCM yatamba
kuzoa majimbo
yote ya Mbeya

Na Nebart Msokwa, MBEYA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM)
Mkoa wa Mbeya, kimejinadi kuwa
kitashinda majimbo yote ya mkoa
huo kwenye uchaguzi mkuu wa
rais, wabunge na madiwani un-
aotarajiwa kufanyika Oktoba 28,
mwaka huu kwa maelezo kuwa
kimejiandaa vizuri kuliko vyama
vingine.

Hayo yalisemwa na Katibu wa
Itikadi na Uenezi wa CCM Mkoa
wa Mbeya, Bashiru Madodi, al-
ipokuwa anazungumza na waandi-
shi wa habari kuhusu maandalizi
ya chama hicho kuelekea uchaguzi
huo, ambapo alisema chama hicho
kina sera ambazo zinakubalika.

Alisema kwa sasa chama hicho
baada ya kuwateua watu wa-
takaopeperusha bendera kwe-
nye majimbo yote, kinaendelea
na utaratibu wa kuwasimamia
wagombea wake ili kuhakikisha
wanajaza fomu kwa usahihi.

Alisema kwa kuzingatia sheria
za uchaguzi, chama hicho kinasu-
biri mpaka Agosti 26, mwaka huu
pazia la kampeni litakapofunguli-
wa ili kianze kutangaza sera zake
kwa wananchi.

“Wagombea wetu wamechu-
jwa kwa kuzingatia taratibu na
kanuni za chama, tumewateua
wale ambao wanakubalika, lakini
chama chetu kimefanya mambo
ambayo yanaonekana kwa watu
na hayahitaji mtu awe na elimu
kubwa ili ayaone na kuyaelewa,”
alisema Madodi.

Alisisitiza kuwa chama hicho
hakina makundi kama baadhi ya
watu wamekuwa wakikitafsiri, na
kwamba kitaendelea makundi ya
chama hicho huvunjwa baada ya
kura za maoni na uteuzi wa wag-
ombea kuteuliwa.

Alisema chama hicho pia kina
utaratibu wa kuwatumia wal-
jokuwa washindani wa wateule
kwenye kunadi sera za chama ili
kuhakikisha ushindi unapatikana
kwa kishindo.

Kituo usambazaji teknolojia,
maarifa Kilimo chaanzishwa

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

AASISI ya Utafiti wa

Kilimo nchini (TARI)

Kituo cha Uyole jijini

Mbeya, imeanzisha kit-
uo maalumu cha usambazaji
wa teknolojia na maarifa ya
kilimo bora kwa wananchi ili
kuongeza tija kwenye uzalishaji
wa mazao mbalimbali.

Kituo hicho kimeanzishwa
katika viwanja vya Maonyesho
ya Wakulima (Nanenane) vya
na kitakuwa kinafanya kazi
kwa mwaka mzima, ambapo
vipando vya mazao mbalimbali
vimeanza kuandaliwa.

Akizungumza na waandishi
wa habari katika kituo hicho,
Mkurugenzi wa TARI- Uyole,
Dk. Tulole Bucheyeki, alise-
ma elimu itakuwa inatolewa
kwa nadharia na vitendo ka-
tika eneo hilo, na kwamba
mashamba ambayo huwa yana-

tumika kwenye maonyesho ya
Nanenane ndiyo yatatumika.

Alisema jengo la taasisi hiyo
ambalo huwa linatumika waka-
ti wa maonyesho ya Nanenane
Kanda ya Nyanda za Juu Kusi-
ni ndilo litakuwa linatumika
kama darasa la kuwafundishia
wananchi nadharia za kilimo
kabla ya kuwapeleka shambani
kujifunza kwa vitendo.

Dk. Bucheyeki alisema
waliamua kuanzisha kituo hi-
cho, ili kuwasaidia wananchi
ambao huwa wanakosa nafasi
ya kuhudhuria maonyesho ya
Nanenane ambayo hufanyika
kwa muda wa siku nane pekee.
“Kuna wataalamu wa kutosha
ambao tumewahamishia hapa,
watakuwa wanafanya kazi
muda wote katika eneo hili,
eneo hili lipo ndani ya taasisi
yetu, kwa hiyo itakuwa rahisi
wananchi kujifunza hapa na
hata kule kituo kikuu,” alisema
Dk. Bucheyeki na kuongeza:

“Maonyesho ya Nanenane

huwa yanafanyika kwa muda
wa siku nane pekee, na kuna
baadhi ya wananchi huwa wa-
nakosa nafasi ya kuhudhuria
maonyesho hayo, sasa hiki
kituo ni cha kudumu mwaka
mzima kitawasaidia.”

Msimamizi wa kituo hicho,
Lusungo Paul, alisema mpaka
sasa kituo hicho kimeanza
kupokea watu mbalimbali
ambao wanaenda kujifunza
wakiwamo wanafunzi wa vyuo
mbalimbali vya kilimo.

Alisema walengwa wa kunu-
faika na kituo hicho ni wakuli-
ma mmoja mmoja, vikundi
vya wakulima, mashirika ya
umma na binafsi, mikoa na
halmashauri za mikoa yote ya
Nyanda za Juu Kusini pamoja
na wadau wengine wa kilimo.

Paul kutoka Idara ya Usam-
bazaji wa Teknolojia na Uhu-
siano wa TARI, alisema kituo
hicho kitakuwa kinatumika
kama wakala wa kusambaza
teknolojia zinazozalishwa na

taasisi hiyo, na kwamba kipo
jirani na kituo cha Mabazi cha
Nanenane, hivyo ni rahisi wa-
nanchi kukifikia.

“Tunaziomba mamlaka za
serikali za mitaa hasa wakuru-
genzi wa halmashauri na hata
taasisi zisizokuwa za serikali zi-
walete wananchi kuja kujifun-
za teknolojia hapa ili wazalishe
kwa tija na kuinua uchumi,”
alisema Paul.

Mratibu wa Utafiti na Ubuni-
fu wa TARI, Dk. Ndabhemeye
Mlengera, alisema kuanzishwa
kwa kituo hicho ni mkakati wa
Wizara ya Kilimo wa kuhakiki-
sha kunakuwa na mwendel-
ezo wa mafunzo ya kilimo kwa
wananchi. Alisema moja kati
ya mambo ambayo wananchi
watafundishwa ni matumizi
ya mbegu za mazao yakiwamo
mahindi kwa kuzingatia aina ya
hali ya hewa ya eneo wanaloli-
ma ili wanapoenda madukani
kuzinunua wawe wana uwele-
wa wa kutosha.

wa teknolojia. PICHA: NEBART MSOKWA

Chalamila awaonya wanafunzi watakaoharibu miundombinu

Na Nebart Msokwa, MBARALI

MKUU wa Mkoa wa Mbeya, Al-
bert Chalamila, amewataka wa-
nafunzi wa shule za msingi na
sekondari mkoani humo kuepuka
kufanya vitendo vya kuharibu mi-
undombinu ya shule zao, ili kue-
puka kushughulikiwa kwa mujibu
wa sheria.

Chalamila alitoa onyo hilo mwis-
honi mwa wiki alipokuwa kwenye
ziara ya kukagua miradi ya ujenzi
wa vyumba vya madarasa, ma-
bweni na maabara katika shule
mbalimbali wilayani Mbarali, am-
bayo inatekelezwa kwa ushirikiano
wa wananchi na serikali.

Alisema serikali inatumia fedha
nyingi kwa ajili ya ujenzi wa miun-

dombinu hiyo, na kwamba kitendo
cha wanafunzi kuiharibu kinasaba-
bisha hasara kubwa.

Alisema hivi karibuni aliwashu-
ghulikia wanafunzi wa Shule ya
Sekondari ya Kiwanja wilayani
Chunya waliochoma mabweni kwa
kuwacharaza bakora na kuwaamu-
ru walipe faini, ambapo zaidi ya Sh.
milioni 100 zilipatikana na zikatu-
mika kujenga mabweni mapya.

“Sasa hivi ikitokea wanafunzi
wengine wakafanya tukio kama
hilo, hatutawachapa wala kuwa-
toza faini, badala yake tutawapele-
ka kusikojulikana na watarudi
kujenga majengo hayo wakiwa
wamevalia sare za magereza, kwa
hiyo msijiingize huko,” alisema
Chalamila.

Vilevile, alisema katika Shule
ya Sekondari ya kutwa ya Mbeya
(Mbeya day) kumeripotiwa baadhi
ya wanafunzi kuwa na tabia mbaya
kiasi kwamba wanafikia hatua ya
kuwakunja walimu wao wakitaka
kupigana nao.

Alisema vitendo hivyo ni utovu
wa nidhamu, na vinawafanya wa-
nafunzi kutofanya vizuri kwenye
masomo, hivyo aliwataka wanafun-
zi hao kuacha tabia hiyo kwa mael-
ezo kuwa vitawagharimu.

Awali akitoa taarifa ya utekelezaji
wa miradi hiyo, Mkuu wa Wilaya ya
Mbarali, Reuben Mfune, alisema in-
atekelezwa kwa ushirikiano kati ya
wananchi na Serikali Kuu ambapo
alisema serikali imetoa fedha.

Alisema baadhi ya miradi hiyo

inatekelezwa kupitia mfumo wa
lipa kulingana na matokeo (EP4R),
na kwamba miradi inayotekelezwa
kwa mfumo huo ni ujenzi wa bweni
la wasichana, matundu ya vyoo na
vyumba vya madarasa katika Shule
ya Sekondari ya Mengele.

Alisema lengo la miradi mingine
ya ujenzi wa miundombinu hiyo in-
atekelezwa katika Shule za Sekond-
ari Iwindi na Mwakaganga pamoja
na Shule ya Msingi Isisi ambako
vinajengwa vyumba vya madarasa
na matundu ya vyoo.

“Wananchi wanachangia nguvu
zao kwa kuleta mchanga, mawe na
tofali, lakini serikali imetoa fedha
ambazo zinatumika kununua vifaa
vingine na vilevile wananchi wa-
nashiriki kwenye ujenzi,” alisema

Mfune.

Baadhi ya wanafunzi waliishuk-
uru serikali kwa kuwaboreshea
miundombinu huku wakiiomba
kuboreshewa mazingira mengine
yaliyobakia ikiwamo upatikanaji
wa vitabu vya kiada na ziada.

Zacharia Abdalah, wa kidato
cha tano katika Shule ya Sekond-
ari Mengene, alisema maktaba ya
shule hiyo haina vitabu vya kuto-
sha na hivyo wanashindwa kuji-
somea.

Kadhalika, alisema shule hiyo
haina mwalimu wa somo la Hisaba-
ti, hivyo wanalazimika kumtumia
mwalimu anayetoka katika Shule
ya Sekondari Rujewa, ambaye
anakwenda mara moja moja shu-
leni hapo.
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IGP Sirro awataka viongozi
wa dini kuhubiri amani

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KUU wa Jeshi la
Polisi Tanzania,
IGP Simon Sirro,
amesema jeshi lake
halitopenda kutumia risasi wala
mabomu katika uchaguzi.

Akizungumza na viongozi wa
dini mjini hapa, alisema viongo-
zi hao wana wajibu wa kuhubiri
amani kabla na baada ya uch-
aguzi, ili wananchi waweze ku-
piga kura bila ya vikwazo vyo-
vyote.

Alisema mtu yoyote atakaye-
jaribu kuichafua amani iliyopo,
jeshi lake litalazimika kutumia
risasi na mabomu ili kupam-

bana nao.

IGP Sirro alisisitiza kuwa ili
amani iendelee kudumu nchini,
viongozi wa dini wanajukumu la
kuendelea kuhubiri amani kwa
waumini wao ili iendelee kuta-
wala nchini.

Aliwasisitiza wananchi ku-
tojiingiza katika machafuko
kipindi cha kuelekea uchaguzi
na wakati wa uchaguzi na Jeshi
la Polisi litamshughulikia kila
atakayebainika kufanya vurugu
kwa kuchukuliwa hatua stahiki
kwa mujibu wa sheria.

“Viongozi wa dini mwendelee
kulisaidia taifa hasa katika ma-
hubiri yenu hasa kipindi hiki, na
sisi jeshi tupo imara kuhakiki-
sha amani inaendelea kutawala

nchini,” alisema.

Alisema kuwa uchaguzi usiwe
chanzo cha kufanya vurugu na
jeshi hilo lipo makini kulinda
amani kipindi chote, hivyo wa-
nanchi wasijihusishe na makun-
di maovu.

Aliwataka kuendelea kutimi-
za wajibu wao kwa kufanya
kazi yao kwa mujibu wa dini na
kutokubali kutumiwa na wana-
siasa kuchafua amani.

Naye Kamishna Ushirik-
ishwaji wa Jamii Tanzania, Dk.
Mussa Ali Mussa, alisema vion-
gozi wa dini wana kila nafasi
ya kushirikiana na viongozi wa
Tume ya Uchaguzi kwa kuishau-
ri ili nchi ibaki kuwa salama.

Alisema kuwa ni vyema vion-

gozi wa dini wakaendelea ku-
fuata miongozo ya viongozi wa
dini waliotangulia kwa kufuata
ukweli na maamrisho yao.

Aliwataka viongozi hao wa
dini kutobaguana na kuendelea
kuvumiliana hasa katika kip-
indi hiki cha kuelekea uchaguzi
mkuu.

“Viongozi wa dini msipend-
elee sana kuhubiri siasa katika
nyumba za ibada ili amani iend-
elee na mwendelee kukatazana
maovu na mabaya ili nchi iweze
kuwa na amani na ikivunjika
haiwezi kurudi tena,” alisema.

Kwa upande wao washiriki
wa mkutano huo, waliahidi kue-
ndelea kuhubiri amani ili taifa
liendelee kubaki kuwa salama.

LATEBG b
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Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar, Riziki Pembe Juma (kushoto), akizungumza na wanafunzi wanaotarajiwa kujiunga na
vyuo Vvikuu wakati wa semina maalum iliyofanyika katika ukumbi wa SUZA Mjini Unguja. PICHA: RAHMA SULEIMAN

]
Mgombea
uwakilishi
apotea
kitatanishi
pwani

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

ALIYEKUWA Kamishna wa Fedha
wa Bajeti ya Serikali ya Zanzibar,
Juma Juma (63), na mgombea kwe-
nye kinyang'anyiro cha uwakilishi,
Jimbo la Chaani, ametoweka katika
mazingira ya kutatanisha.

Juma, mkazi wa Mbweni Mjini
hapa ametoweka tangu Agosti 19,
baada ya kutoka nyumbani kwake
na kwenda kuogolea katika pwani
ya Mazizini, mjini Unguja.

Akithibitisha kupotea kwa Juma,
Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mjini
Magharib Unguja, Awadhi Juma,
alisema familia yake iliripoti polisi
kuwa baba yao hajarudi nyumbani
na hajulikani alipo.

Alisema kwa maelezo ya fa-
milia yake, Juma huwa na tabia ya
kwenda kuogolea nyakati za jioni
na kisha kurejea nyumbani kwake,
lakini kwa siku hiyo hakurudi.

Kamanda alisema Agosti 19, alion-
doka nyumbani kwake akiwa na gari
yenye namba za usajili Z 260 KN na
kwenda kuogolea eneo la Mazizini,
[akini hadi majira ya saa tatu usiku
hakurudi nyumbani kwake jambo
ambalo si kawaida yake.

“Familia ya Juma ilieleza kuwa
ilipofika majira ya saa tatu usiku
Agosti 19, mzazi wao hajarudi na
kwenda katika ufukwe wa bahari ya
Mazizini na kukuta gari yake ndani
mkiwa na nguo zake, lakini mwe-
nyewe hayupo,” alisema Kamanda
Awadhi.

Kadhalika, alisema haijafahamika
kama Juma amezama baharini na
kwamba Jeshi la Palisi linaendelea
kufanya uchunguzi.

Juma pia ameingia katika
Kinyang'anyiro cha kugombea
uwakilishi Jimbo la Chaani, Mkoa
wa Kaskazini Unguja kupitia Chama
Cha Mapinduzi na anasubiri jina
moja litakaloteuliwa na Kamati Kuu
ya CCM kuwa mgombea wa jimbo
hilo.

Wahitimu wapewa somo kujiunga elimu ya juu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Elimu na Mafunzo
ya Amali Zanzibar, Riziki Pembe
Juma, amewaomba wanafunzi wa-
naotarajia kujiunga na elimu ya
juu kuchagua fani zilizowekewa
vipaumbele na serikali.

Aliyasema hayo wakati akifun-
gua mafunzo ya wahitimu wa ki-
dato cha sita na stashahada, mjini
hapa.

Alisema kama wanafunzi wa-
tachagua fani zenye upungufu wa
wataalamu wataisaidia serikali yao
kumaliza tatizo la uchache wa fani
hiyo wazalendo na kumaliza tatizo
la kutegemea kutoka nje ya nchi.

Waziri Pembe alisema kufanya
hivyo pia kutasaidia kuepuka ku-
kaa nje muda mrefu baada ya ku-

maliza masomo na kuingia kwenye
ajira moja kwa moja.

Alisema Serikali ya Mapinduzi
Zanzibar inajivunia wataalamu wa-
zalendo wa fani mbalimbali kwa
kuongeza fursa za udhamini wa
masomo kwa wanafunzi wanao-
fanya vizuri. Alisema wanafunzi
wengi hawazingatii umuhimu wa
fani hizo za vipaumbele ikiwamo
taaluma za ualimu wa sayansi,
fani za udaktari, mafuta na gesi na
badala yake kusoma kwa kufuata
mkumbo hali inayochangia ku-
dumaza maendeleo ya nchi.

“Nchi yetu ina upungufu hasa
wataalamu wa mafuta na gesi na
fani nyengine hivyo ni vyema kwa
nyinyi wanafunzi kusoma fani
hizi ili kusaidia kuziba mapengo
yaliyokuwapo katika serikali yetu,”
alisema.

Aliwataka wanafunzi watakao-
bahatika kupata fursa za masomo
hasa nje ya nchi kujiheshimu kwa
kulinda mila, silka na utamaduni
wa kizanzibari ili kuendelea kuipa
heshima nchi yao.

“Chonde chonde mkipata fursa
hii basi ipeni heshima Zanzibar,
nendeni kwa lengo moja la kutafu-
ta elimu na sio kufanya mambo
ambayo hayana mustakabali mwe-
ma wa maisha yenu na nchi yenu,”
aliwaasa wanafunzi hao.

Aliwataka wanafunzi hao kuzitu-
mia bodi zote za mikopo ikiwamo
Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia kuomba mikopo na watakao-
bahatika kupata bodi zote zitoe
taarifa.

Aliyaomba mashirika ya kifedha
kutengeneza mazingira ya ku-
wasaidia wanafunzi wanaofanya

vizuri ili waweze kupata fursa ya
kusoma na kuisaidia serikali kuen-
delea kuinua sekta ya elimu ili taifa
liendelee kupiga hatua kiuchumi.

Aliwapongeza wanafunzi wali-
ofanya vizuri katika mitihani yao
ya taifa ya kidato cha sita hasa wa-
nawake na kuwasisitiza kusoma
kwa bidii.

Naye Mkurugenzi wa Bodi ya
Mikopo Elimu ya Juu Zanzibar,
Iddi Haji Khamis, alisema lengo la
mafunzo hayo ni kutekeleza agizo
la Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti
wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali
Mohammed, la kutaka kuwapatia
elimu wanafunzi kujua taratibu
mbalimbali kabla ya kuingia vy-
uoni. Alisema utaratibu huo una-
saidia kujenga uelewa na hamasa
kwa wanafunzi ya mifumo bora ya
kuomba vyuo na kufanya maamuzi

sahihi ya kuendelea na masomo
nje na ndani ya nchi.

Mwakilishi kutoka Bodi ya
Mikopo Elimu ya Juu Serikali ya
Jamuhuri ya Muungano wa Tan-
zania, Francis Mshumba, alisema
serikali zote mbili zimeongeza
bajeti ya mikopo kwa lengo la ku-
hakikisha vijana wa kitanzania wa-
napata fursa ya kusoma.

Aliwasisitiza vijana kutumia
fursa hizo kwa vyuo vilivyothibit-
ishwa na serikali nchini, ili kunu-
suru gharama nyingi zinazotumika
kwa vyuo vya nje.

Katika mafunzo hayo mada
mbalimbali ziliwasilishwa ikiwamo
huduma za bodi za mikopo ya
Zanzibar na Tanzania Bara, fani
muhimu za gesi na mafuta, kuom-
ba mikopo kwa kutumia mfumo
wa kielektroniki.
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MATANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO
NIPASHE NI JIBU LAKO

PATA MKOPO WA HARAKA KWA
MASHARTI NAFUU KUTOKA EFL,
Mkopo umelenga dharura na mahitaji
mengine  kama vile:  Kuboresha
biashara, Kulipa kodi ya nyumba,
Kumalizia tenda, Kulipa ada, Kulipa
matibabu n.k.

Mawasiliano yetu Dar es salaam -
0768 928 516. Arusha - 0677 226 960.

NYUMBA INAUZWA, Nyumba vya
Gorofa 1, inauzwa na fremu za
biashara, umeme na maji. Inafaa kwa
kuishi na kwa biashara. Mawasiliano:

0757 079057.

NJOO UTANGAZE NASI

KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0782253676

115867002

Happy Mwansana Sanga anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
Kilichotolewa kwa mtahiniva namba
S0653/0019 kilichotolewa na baraza la
mitihani la taifa mwaka 2015 katika shule ya
sekondari  Mwakavuta wilayani Makete
yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi Taarifa ya polisi : RB
NO; NJO/MAK/RB/561637/2020

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI

ESTHER SOLOMON HANGA
Anatangaza kupotelewa na
kadi ya Gari aina ya
Toyota Alphard
Yenye namba ya usajili
T986 DMA lliyotolewa na
Mamlaka ya Mapato Tanzania.
Chasis no ANH100024903,
Engine no 2NZ0031886.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa Kituo cha Polisi.
Taarifa ya Polisi:

Chenye Thamani Kubwa Kwa Kutangaza

Nipa

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

DOD/DOD/RB/582241/2020.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA ARDHI, NYUMBA NA MAENDELEO YA MAKAZI
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA (W) TARIME
MAOMBI NA. 40 YA 2020

ALBETUS OTIENO SAUSL.........ccoo00end MLETA MAOMBI
DHIDI
1. SARONGE MATOYO
2. ANNA SARONGE MATOYO............. WAJIBU MAOMBI

MJIBU MAOMBI SARONGE MATOYO POPOTE ULIPO.

Fahamu kwamba mleta maombi ALBETUS OTIENO SAUSI
ameleta maombi Na. 40/2020, dhidi yako.

Hivyo basi kama unakusudia kupinga maombi hayo unatakiwa
ulete majibu yako na uwepo barazani wewe binafsi, wakili
wako au mwakilishi anayekubalika kisheria, tarehe
11/09/2020, siku ambayo maombi yamepangwa kutajwa.

Endapo hutatekeleza hayo, shauri litaendelea upande mmoja
dhidi yako na maamuzi kutolewa.

Imetolewa na kutiwa saini na muhuri wa Baraza hili leo tarehe
12/08/2020.

HGUKDURE RS

115868402

MWENTENT BARALA L ARDHI MA KYLIMEA (W) TARIME

KUPOTELEWA NA KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI KADI YA GARI

FARAJA ELIAS SAMHENDA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina
NISSAN EXTRAIL yenye
namba za usajili
T571 CUM Chassis no.
NT30128772, Engine no.
QR20482695A. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi.

Taarifa ya polisi:
DAR/KIJ/RB/609702/2020.

Uza,

MUSSA MOHAMED MTORE
Anatangaza kupotelewa na
kadi ya Gari
aina ya Toyota Kluger
Yenye namba ya usajili
T871DFS
lliyotolewa na Mamlaka ya
Mapato Tanzania.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa Kituo cha Polisi.
Taarifa ya Polisi:
MWA/NY/RB/599955/2020

115867102

Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

he

™ MWANGA WA JAMIT

Tupigie

0782253676
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Jamii ya
Wamasai
vajenga shule
kuunga mkono
serikali

Na Frank Kaundula, MOROGORO

KATIKA kuhakikisha sekta ya elimu
inakua nchini, jamii ya wafugaji wa
kabila la Wamasa| imeamua kuunga
mkono juhudi za serikali kwa kujen-
ga vyumba vitatu vya madarasa va
shule ya msingi kwa ajili ya watoto
wao kupata elimu.

Kiongozi wa Kimila wa ka-
bila hilo, Olewaso Timoyo, alisema
wameamua kuunga mkono juhudi
zinazofanywa na serikali kwa ku-
jenga vyumba vitatu vya madarasa
ili kukuza sekta ya elimu nchini.

“Watoto wengi hawajui kusoma
wala kuandika na hii inatokana na
wao kuwa ndiyo wachungaji wa
mifugo yetu, hivyo awali hatukuona
sababu ya kuwapeleka shule, lakini
kwa sasa tumeona umuhimu wa
elimu hapa nchini,” alisema Timoyo.

Alisema kuwa baada ya jamii
hiyo kutambua umuhimu wa shule
kwa watoto wao, wafugaji wote wa
kabila hilo wameamua kujenga shule
kwa kutumia mali na nguvu zao na
kila mtoto wa Kimasai ni lazima
atakwenda shule.

Alisema baada ya ujenzi wa vy-
umba hivyo kukamilika utawekwa
utaratibu wa kuhamasishana kila
mtoto aende shule kwa kuwa azma
ya jamii hiyo ni kutokomeza mila na
desturi zinazowaangamiza watoto
hususani wa kike.

Kiongozi huyo wa kimila alisema
kuwa na shule ya msingi, watoto wa
kifugaji hawakuwa na mwamko wa
kwenda shule na baada ya madarasa
hayo kukamilika ni lazima wataso-
ma. Aliipongeza serikali kwa jitihada
za kuboresha sekta ya elimu nchini
na kuwa jamii hiyo itakuwa mstari
ikiwa ni pamoja na kutatua changa—
moto mbalimbali shuleni.

“Tumeamua kuunga mkono juhudi
Za serikali yety, hivyo sisi wafugaji
mstari wa mbele kutatua changamo-
to mbalimbali zilizopo katika shule
yetu hii, lakini siku za usoni tuta-
jenga sekondari " alisema Timoyo.
Mwalimu, ahsema a5|||m|a kubwa
va Watoto wa kifugaji wa kabila
hilo hawajui kusoma wala kuandika
kutokana na wazazi wao kutokuwa
na mwamko wa elimu na kwamba
sasa wataelimika kutokana ushawi-
shi mkubwa uliopo.
kuwa wafugaji hao wametambua
umuhimu wa kuwapeleka watoto
wao shule, ili wakaelimike ndiyo
maana wameamua kuuza baadhi ya
mifugo yao wajenge madarasa va
watoto wao kusoma.

Mkuu wa Wilaya ya Morogoro,
Bakari Msulwa, amepongeza kitendo
hicho na kuahidi kutoa shilingi
milioni tatu kwa ajili ya kukamilisha
ujenzi wa vyumba hivyo na ukara-
bati wa shule.

' RC aipa kampuni siku 7
kulipa wafanyakazi mil. 100/-

Na Francis Godwin, IRINGA

SERIKALI mkoani Iringa imetoa wiki moja
kwa kampuni ya Mufindi Tea Company
(MTC), kuwalipa mshahara Sh. milioni 100
wafanyakazi wa kampuni hiyo.

Mkuu wa Mkoa wa Iringa Ally Hapi, ali-
Wilaya ya Mufindi baada ya wafanyakam
wanaodai mishaharayao kwenda na ma-
bango ya malalamiko kwenye mkutano
wake wa kukagua miradi ya maendeleo
na kusikiliza kero za wananchi.

Kufuatia malalamiko hayo, Mkuu wa

Mkoa alilazimika kumpigia simu Meneja
wa kampuni ya MTC na kumpa maelekezo
ya kuwalipa mishahara wafanyakazi hao
ndani ya wiki moja pamoja na kufika ka-
hadhara na wafanyakazi hao ili kuondoa
tofauti zao.

Pia, aliagiza kampuni hiyo kuanza ku-
walipa wakulima wa chai Sh. milioni 300
wanazodai. Hapi alisema kampuni hiyo
mbali ya kushindwa kuwalipa mishahara
wafanyakazi na wakulima wanaodai pesa
zao, imeshindwa kupeleka michango
ya wafanyakazi NSSF jambo ambalo ni

kinyume na utaratibu wa sheria ya kazi,
hivyo kumtaka mwajiri wa kampuni hiyo
kutekeleza wajibu huo.

Aliagiza NSSF kumbana mwajiri kupele-
ka michango ya wafanyakazi na kuhakiki-
sha wanatekeleza taratibu za kuwapa ad-
habu ya faini ya asilimia tano kila mwezi
ya michango waliyoshindwa kupeleka.

Awali, wafanyakazi hao walimweleza
Mkuu wa Mkoa kuwa kampuni hiyo ime-
kuwa ikiwanyanyasa kwa kuchelewesha
mishahara yao na kuua chama chao cha
ushirika wa kuweka na kukopa SACCOS na
uongozi wa mkoa kuingilia kati suala hilo.

Mkurugenzi Mkuu wa Bandari ya Dar es Salaam, Elihuruma Lema (kulia), akizungumza na Baraza la Uongozi wa Chuo

cha Usafirishaji (NIT),

lilipotembelea Bandari ya Dar es Salaam wiki iliyopita. NA MPIGAPICHA WETU

TPA, NIT kushirikiana kwa mafunzo

Na Elizabeth Zaya

MAMLAKA ya Bandari Tanzania (TPA)
imepanga kusaini makubaliano ya mkata-
ba na Chuo cha Taifa cha Usafirishaji (NIT),
ili kuwawezesha wafanyakazi wa bandari
kupata mafunzo chuoni hapo.

Akizungumza baada ya Baraza la Uon-
gozi wa chuo hicho kufanya ziara ya ki-
kazi kulitembelea mamlaka hiyo, Mkuu
wa Chuo cha NIT Prof. Zacharia Mganilwa,
alisema katika mafunzo hayo, chuo kili-
washirikisha TPA na kuingiza mawazo yao
katika mitaala mipya.

Alisema kabla ya kuanza kuitengeneza
mitaala hiyo mipya ambayo imeishakami-
lika waliwashirikisha TPA ili wakianza ku-
toa kozi ziendane na mabhitaji ya mamlaka
hiyo na kuongeza rasilimali watu (wataal-
amu).

“Lengo kubwa la kuja hapa ni kuwaeleza
kwamba mawazo yenu yote mliyoyatoa
tumeyaingiza kwenye mitaala yetu mipya

ambayo imeishakamilika na kuanzia No-
vemba tutaanza kudahili wanafunzi wa-
pya wanaohusiana na upanuzi wa ban-
dari,” alisema Prof. Mganilwa.

Alisema kwa mujibu wa Mkurugenzi wa
Bandari hiyo, asilimia 50 ya wafanyakazi
wa TPA ni wanafunzi kutoka NIT hivyo ku-
tokana na mradi huo wa upanuzi wa ban-
dari, mahitaji yao yataongezeka zaidi ndio
maana katika ziara hiyo Baraza la Uongozi
la Chuo limeshiriki ili wajue wanafunzi
baada ya kumaliza wanakwenda wapi
na pia wajue mahitaji muhimu ya wadau
kama TPA ambao wanachangamoto.

Prof. Mganilwa aliongeza: Lazima chan-
gamoto za TPA wazichukue wazibadilishe
ziwe fursa, mfano, upanuzi wa bandari
uendane na malengo ya serikali hasa kati-
ka uchumi wa viwanda ambapo malighafi
nyingi zitaagizwa kwa usafiri wa njia ya
maji na pia kusafirisha malighafi nyingi
zaidi kuliko vilivyo hivi sasa kwa hiyo ku-
tahitajika wataalamu wa kuendana na kasi

ya uchumi wa viwanda.

Mkurugenzi Mkuu wa Bandari ya Dar es
Salaam, Elihuruma Lema, alisema ujio wa
Bodi ya NIT bandarini hapo unatarajiwa
kufanikisha uboreshaji wa bandari kwa
kujua namna ya kuanza kutoa mafunzo
kwa wafanyakazi katika maeneo ya kuen-
desha mitambo na kuitengeneza, maeneo
ambayo yanamabhitaji makubwa kila siku.

Tunatarajia tutafanya nao kazi kwa kiasi
kikubwa na nadhani ipo haja ya kuingia
mkataba wa makubaliano ili kuangalia ni
jinsi gani tutakuwa tunawapa mafunzo wa-
fanyakazi wa mamlaka ya Bandari kwa ku-
tumia NIT, ili kuongeza ufanisi wa bandari
na kuendana na kazi ya upanuzi wa kina
cha bahari ambao unaendelea kufanyika,”
alisema Lema.

Naye rais wa serikali ya wanafunzi NIT,
Abel Joseph alisema, amefurahi kusikia
kuwa watu ama nguvu kazi inayotoka NIT
inakidhi matakwa na inafanya kazi kubwa
kuhakikisha kuwa TPA inazidi kukua.
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MILAN, ltalia

NTONIO Conte na Inter Milan wa-
naonekana kuangalia uwezekano
wa kuachana, lakini Rais wa za-
ani wa Nerazzurri hao, Er-
nesto Pellegrini, ambaye aliwaongoza
kwa muda mrefu zaidi hataki jambo
hilo litokee kwa sasa.

Kipigo cha mabao 32 kweye
fainali ya Ligi ya Europa dhidi
ya Sevilla [jumaa, maana yake
ni kwamba, Conte amemaliza
msimu wake wa kwanza na Inter
bila taji lolote.

Na kocha huyo wa zamani wa
Juventus na Italia, mwenyewe
alishakuwa na shaka juu ya ma-
jaliwa yake baada ya kunukuliwa
akisema Inter lazima ianza mi-
pango mipya na “mimi au bila
mimi”.

Pellegrini, ambaye alikuwa
rais wa Inter kutoka mwaka 1984
hadi 1995, ameonyesha kwamba
Conte anatakiwa kuhamasishwa
kuingia msimu wa pili kuliko ku-
ondoka sasa.

Inter ilimaliza nafasi ya pili kwe-
nye Serie A, na kufika nusu fainali
ya Coppa Italia na kutinga fainali ya
Europa ikiwa ni mafanikio makubwa kwa
kipindi cha miaka 10.

“Natumaini kwamba kila kitu kitapata
suhuhilo. Kama anataka kuondoka, litaku-
wa jambo jingine, lakini matumaini yangu
atabaki,” alisema Pellegrini akiiambia Ra-
dio Sportiva.

“Bila shaka ni swali la kumuuliza Conte
na kujua nini kilichopo kwenye akili yake,
sababu ya kubwatuka kwake hata siielewi.

“Mashabiki wana furaha na matokeo.
Bila shaka kama tungeshinda lingekuwa
jambo bora zaidi.”

Ljungberg aachana
rasmi na Arsenal

LONDON, England

FREDDIE Ljungberg ameon-
doka katika nafasi yake ya kocha
msaidizi katika klabu ya Arsenal
ili kutafuta nafasi zaidi ya ukocha.

Ljungberg aliteuliwa kocha
msaidizi wa klabu hiyo ya Ligi
Kuu ya England baada ya kufuku-
zwa kwa Unai Emery Novemba
mwaka 2019.

Mchezaji huyo wa zamani wa
kimataifa wa Sweden, ambaye
alikuwa sehemu ya kikosi cha
Arsene Wenger kilichomaliza
msimu wa 2003-04 bila kupoteza
mchezo, alibakia kwenye benchi
la ukocha wa Arsenal baada ya
kuteuliwa kwa Mikel Arteta.

Ljungberg, ambaye alizion-
goza timu za klabu hiyo za umri
wa chini ya miaka 15 na 23, sasa
ameamua kuondoka na kuangalia
hatua inayofuata.

Mkongwe huyo mwenye umri
wa miaka 43, alisema: “Nimeamua
kuondoka kwenye nafasi yangu
ya kocha mesaidizi wa kikosi cha
kwanza hapa Arsenal ili kwenda
kupata uzoefu mwingine.

“Nimekuwa na klabu hii tan-
gu mwaka 1998 na nashukuru
kwa nafasi waliyonipa nikiwa
mchezaji na kocha.

“Namtakia Mikel na timu yote
mafanikio katika msimu unaoku-
ja. Nawashukuru pia mashabiki
kwa sapoti yao.”

Messi
haondoKi
Barca-
Ronaldo

LISBON, Ureno

LIONEL Messi ni “vigumu sana” kuondo-
ka Barcelona kabla ya msimu wa 2020-
21, kwa mujibu wa gwiji wa Brazil,
Ronaldo.

Mabadiliko ya kukisafisha kikosi
yameanza pale Barca baada ya kunyan-
yaswa kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya
mikononi mwa Bayern Munich, huku
Kocha Mkuu, Quigue Setien na Mkuru-
genzi wa Michezo, Eric Abidal nafasi
zao zikichukuliwa na Ronald Koeman na
Ramon Planes.

Uchaguzi wa urais pia umesogezwa
mbele hadi Machi. Kwa mujibu wa
ripoti, wachezaji wengi wa kikosi cha
kwanza wakiwamo Jordi Alba na Sergio
Busquets, wamewekwa sokoni baada ya
kipigo cha mabao 8-2 kutoka kwa Bay-
ern, huku kukiwa na matarajio tofauti
kwa Messi.

Hata hivyo, mshindi huyo mara sita
wa Ballon d'Or amedaiwa kumjulisha
Koeman kwamba hayaoni majaliwa
yake hapo Camp Nou.

Messi yupo kwenye mwaka wake wa
mwisho katika mkataba wake na Barca,
lakini straika wa zamani wa klabu hiyo,
Ronaldo, ambaye anaimiliki klabu ya
Ligi Kuu ya Hispania, LaLiga, Real Val-
ladolid, anaamini athari ya matatizo ya
kifedha yaliyotokana na mlipuko wa
Virusi vya corona yatasababisha usajili
kuwa mgumu.

“Ni vigumu sana kwa Messi kuondoka
Barcelona, hasa kutokana na tatizo la
kifedha lililoikumba Ulaya,” alisema
Ronaldo.

“Messi ndiye alama ya timu na kama
ningekuwa Barcelona singeweza ku-
muachia aondoke kwa namna yoyote.

“Messi hayupo kwenye mahusiano
mazuri na Barcelona, sidhani kama
ataacha mapenzi yake kwa timu.

“Amechukia kwa sababu ya kuondole-
wa kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya.

“Messi anawahitaji wachezaji wen-
zake kumsajili, kama wanavyofanya,
na Barcelona watatakiwa kufikiria kitu
fulani tofauti kwa ajili ya msimu ujao.
Kumuachia mchezaji muhimu kuondoka
si suluhisho.”
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Barcelona MARTIAL

yawania
kumsajili
Angelino

BARCELONA, Hispania

BARCELONA imeonyesha nia ya kum-
taka mlinzi wa pembeni wa Manchester
City, Angelino, huku klabu hiyo ya Ligi
Kuu ya England ikitaja bei yake kuwa ni
euro milioni 30.

Angelino alijiunga tena na City
kutoka PSV mwaka jana, lakini

MANCHESTER, England

alishindwa kuth|b|t|sha k|wango 4

chake chini ya kocha, Pep Guar- ,/ YOTA wa Manchester Unit-

diola. ; , ed, Anthony Martial, amese-
Nyota huyo mwenye umri , ma kuaminiwa na kocha Ole

wa miaka 23, amecheza
mechi 12 tu katika
mashindano yote, aki-
anza kwenye mchezo
wa kipigo dhidi ya
Liverpool na Man-
chester United
kabla ya kusajiliwa
kwa mkopo kule
RB Leipzig, Janu-
ari.

Alionyesha ki-
wango cha kuvutia
katika kikosi hicho cha

[ian Nagelsmann na alitinga nusu fainali
va Ligi ya Mabingwa Ulaya, na kiwango
hicho kimewavutia Barcelona iliyopo
chini ya kocha mpya, Ronald Koeman.
Stats Perform News inaelewa kwam-
ba, City wameshapanga bei ya Angelino,
ambayo inatajwa kuwa euro milioni 30.
Hata hivyo, Leipzig ilikuwa na kip-
engele cha kumnunua moja kwa moja

Angelino.

kocha, Ju-

Klopp: Tupo tayari
kuivaa Arsenal

LIVERPOOL, England

JURGEN Klopp amesisitiza Liver-
pool lazima ifungue silaha zote
kwenye mchezo wa wikendi ijayo
wa Ngao ya Jamii dhidi ya Arsenal.

Mshindi huyo wa Kombe la Ligi
Kuu ya England yupo na kikosi
hicho nchini Austria kwa ajili ya
maandalizi ya msimu mpya wa
ligi, wakiwa na mechi za kirafiki
dhidi ya Stuttgart na Salzburg
kabla ya kusafiri kwenda kwenye
dimba la Wembley.

Alisema kwamba timu yake iko
tayari kwa ajili ya msimu mpya,

lakini jambo la kwanza ni mchezo
wao wa Ngao ya Jamii dhidi ya Ar-
senal.

“Kuelekea mchezo huu, tu-
najaribu kwa hali na mali kuwa
tayari kwa ajili ya Arsenal, lakini
hata baada ya hapo kuna wiki ny-
ingine mbili.”

Kikosi hicho cha Klopp kita-
wavaa Arsenal ambao ni mabing-
wa wa Ligi wa Kombe la FA Agosti
29, mwaka huu katika dimba la
Wembley. Liverpool wataanza
kutetea taji la Ligi Kuu dhidi ya
Leeds United katika dimba la An-
field Septemba 12, mwaka huu.

Gunnar Solskjaer na kuon-
gezeka kwa mechi za kucheza ndiyo
sababu ya kuwa na msimu wa kuvutia
kwake wa 2019-20.

Martial alimaliza msimu huo kama
kinara wa mabao wa United akitikisa
nyavu mara 23 katika mashindano
yote, moja zaidi ya mchezaji mwen-
zake, Marcus Rashford.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Ufaransa mwenye umri wa miaka
24, alifunga mabao 17 kwenye Ligi
Kuu kuisaidia United kumaliza na-
fasi ya tatu na kufuzu kwenye Ligi
ya Mabingwa Ulaya, huku akifunga
manne wakati klabu hiyo ikiishia
nusu fainali ya Kombe la Europa.

Ulikuwa msimu bora zaidi wa ma-
bao kwa Martial na United tangu
alipowasili akitokea kwa miamba
wa Ligue 1, Monaco mwaka 2015 na
ameelezea sababu ya kuwa na kiwan-
go bora hapo Old Trafford.

“Nafikiri sasa ni ukweli kwamba
nimefurahia zaidi mechi nyingi za ku-
cheza. Nimecheza katika kila mchezo
na nafikiri ni kuhusu kiwango chan-
gu,” alisema Martial, ambaye hakuwa
kwenye kiwango kizuri chini ya kocha
wa zamani, Jose Mourinho, akiliambia
jarida la Inside United.

“Katika misimu niliyopita, sikuwa
na nafasi ya kucheza mara kwa mara;
muda mwingi nilikuwa benchi na
mara chache nilianza, kitu ambacho
kilikuwa kigumu kwangu.”
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

RONALDO

MBAPPE,
NEYMAR

® ® ® Ni uwekezaji, litakuwa jambo la maana
zaidi kumsajili mchezaji kijana kati yao hao...

RIO DE JANEIRO, Brazil

WIJI wa Real Madrid, Luis
Nazario de Lima maaru-
fu zaidi kama Ronaldo,
anaamini kwamba mabing-
wa hao wa Ligi Kuu ya Hispania, La-
Liga, wanatakiwa kumsajili, Kylian
Mbappe badala ya mchezaji mwen-
zake wa Paris Saint-Germain, Ney-
mar. .
Mbappe amekuwa akita-
jwa kuwaniwa na Madrid
kwa muda mrefu, huku
Los Blancos hao wakiri-
potiwa kumfikiria kwa
usajili wa mwaka 2021.

Nyota wa zamani wa Barcelona,

Neymar - ambaye alijiunga na PSG
kwa ada iliyoweka rekodi ya euro
milioni 222 mwaka 2017, pia awali ali-
kuwa akihusishwa na Madrid.

Lakini gwiji wa Brazil, Ronaldo na
mshindi wa taji la LaLiga akiwa na
Madrid msimu wa 2002-03, anaona
nyota wa Ufaransa, Mbappe ndiye
anayepaswa kusajiliwa Madrid bada-
la ya raia mwenzake, Neymar na hii ni
kutokana na umri.

“Kwa sasa, si sula la nani ni bora
kuliko mwenzake, lakini Real Ma-
drid kama inataka kufanya uwekezaji
mkubwa,  wanatakiwa  kufanya
kitu fulani kuhusu majaliwa yao ya
baadaye,” alisema Ronaldo akinuku-
liwa na gazeti la Daily Mail.

“Neymar ana umri wa miaka 28 na

Mbappe ana miaka 22.

“Ni uwekezaji, litakuwa jambo la
maana zaidi kumsajili mchezaji ki-
jana kati yao hao wawili.”

Mbappe na Neymar jana Jumapili
walikuwa uwanjani kuiwakilisha PSG
dhidi ya Bayern Munich kwenye fain-
ali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya mjini
Lisbon.

Miamba hao wa Ufaransa wali-
cheza fainali ya michuano hiyo kwa
mara ya kwanza katika historia yao.

Neymar - ambaye tayari alishinda
taji la Ligi ya Mabingwa mwaka 2015
akiwa na Barca, ameshabeba mataji
ya Ligue 1, Coupe de France, Coupe
de la Ligue na Trophee des Champi-
ons msimu wa 2019-20.

ZISIKUPITE
BARCELONA KUMJIBU MESSI

BARCELONA inajiandaa kumjibu mshambuliaji na na-
hodha wao, Lionel Messi raia wa Argentina mwenye umri
wa miaka 34, kuhusu suala la kutaka kuondoka lililopo
mikononi mwake. (Clarin, via Mirror Online)

ARSENAL PAZURI KWA GABRIEL

KLABU ya Arsenal inazidi kuongeza imani ya kum-
sajili mlinzi wa kati wa Lille na Brazil, Gabriel Magalhaes
mwenye umri wa miaka 22, lakini Manchester United
imemwomba mchezaji huyo kuchelewa kutoa maamuzi.
(Independent)

UNITED KUACHANA NA SANCHO

MANCHESTER United inaweza kuachana na mazun-
gumzo ya makubaliano ya kumsajili winga wa Borussia
Dortmund na England, Jadon Sancho mwenye umri wa
miaka 20, na watarudi tena mwakani. (Sunday Express)

WAMTAKA TAGLIAFICO

LEICESTER City inamwania mlinzi wa kushoto wa Ajax
na Argentina, Nicolas Tagliafico mwenye umri wa miaka
27, kama mrithi wa Ben Chilwell, 23, anayewaniwa na
Chelsea. (Mail on Sunday)

KIMYA KWA HAVERTZ

MKURUGENZI wa Michezo wa Bayer Leverkusen, Rudi
Voller amesema klabu hayo imetulia kuhusu hali ya ki-
ungo wao, Kai Havertz mwenye umri wa miaka 21, wakati
akiwa anahusishwa na Chelsea. (Star Sunday)

WOLVES KUMUUZA TRAORE

KLABU ya Wolves ipo tayari kumuuza winga wa Hispa-
nia, Adama Traore mwenye umri wa miaka 24, baada ya
kocha, Nuno Espirito Santo kuambiwa atafute fedha zake
mwenyewe kwa ajili ya usajili. (Sunday Mirror)

ARSENAL, BARCA KWA SARRARE

ARSENAL na Barcelona zinawania kumsajili mlinzi wa
Ufaransa, Malang Sarrare mwenye umri wa miaka 21, am-
baye ni mchezaji huru kwa sasa pale Nice. (Mail Online)

BROOKS NJIA NYEUPE UNITED

MATUMAINI ya Manchester United kumsajili kiungo
wa Wales, David Brooks mwenye umri wa miaka 23, ya-
meimarika baada ya Bournemouth kubainisha kwamba
hawatamzuia mchezaji anayetaka kuondoka. (Sun on
Sunday)

ALCANTARA AWINDWA ARSENAL

ARSENAL imemuulizia kiungo wa Bayern Munich,
Thiago Alcantara mwenye umri wa miaka 29, lakini itahi-
tajika kwanza mabingwa hao wa Ujerumani kupunguza
bei yake. (Mail on Sunday)

VILLA YAMSAKA EDOUARD

KLABU ya Aston Villa imejipanga kutoa ofa ya pauni
milioni 30 kwa ajili ya kumsajili straika wa Celtic na
mchezaji wa timu ya Taifa ya Ufaransa chini ya umri wa
miaka 21, Odsonne Edouard mwenye umri wa miaka 22.
(Sun on Sunday)

OCAMPOS KUMRITHI TRAORE

WOLVES inamwania winga wa Sevilla na Argentina,
Lucas Ocampos mwenye umri wa miaka 26, kama mrithi
wa Adama Traore. (Sky Sports)
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Kichuya arejea
Mtibwa Sugar

Na Saada Akida

WINGA wa Mabingwa wa Kandanda
Tanzania, Simba, Shiza Kichuya, amei-
tosa Namungo FC na kuamua kujiunga
na kikosi cha ‘Wakata Miwa Manungu,
Mtibwa Sugar kwa msimu mpya wa
2020/21.

Taarifa za uhakika
zilizoifikia gazeti hili
kutoka ndani ya Simba,
zinaeleza Kichuya ali-
takiwa na Namungo na
vongozi uliridhia, lakini
chaguo lake limekuwa
kwa timu yake hiyo ya
zamani, Mtibwa Sugar.

“Simba iliridhia
kumpeleka kwa mkopo Namungo kwa
sababu kupata nafasi hapa itakuwa
vigumu, hivyo kwenda huko atacheza
ligi na mechi za kimataifa, lakini yeye
amekataa na kuichagua Mtibwa Sugar,”
alisema mtoa habari wetu.

Alisema uongozi wa Simba ume-
heshimu maamuzi ya Kichuya na hivyo
kumpa nafasi ya kuchagua timu ambayo
anahitaji kuichezea.

Kocha Mkuu wa Mtibwa, Zubery
Katwila alipotafutwa kuzungumzia juu
ya nyota huyo, alisema kulikuwa na
mapendekezo hayo na uongozi upo
katika mazungumzo na Kichuya.

“Bado hajasaini, ila wapo ka-
tika mazungumzo naye, hivyo sijajua
wamefikia hatua gani, pamoja na beki
wa Nkana FC, Hassan Kessy,” alisema
Katwila .

TBS wageukia
Viwango Sports

Na Mwandishi Wetu

WAFANYAKAZI wa Shirika la Viwango
Tanzania (TBS) wametakiwa kujenga
utamaduni wa kufanya mazoezi mara
kwa mara ili kujenga miili yao kiafya.

Rai hiyo imetolewa mwishoni mwa
wiki jijini Dar es Salaam na Kaimu
Mkurugenzi wa TBS, David Ndibalema,
wakati wa ufunguzi rasmi wa Viwango
Sports Bonanza lililohusisha wafanyaka-
Zi wa shirika hilo.

Ndibalema alisema unapokuwa na
wafanyakazi wenye afya nzuri unakuwa
na rasilimali ya watu wenye nguvu
ambao wanafanya kazi vizuri na kwa
ushirikiano.

Alisema Viwango Sports Bonanza ni
la kwanza kufanyika katika shirika hilo
na wanatarajia kuendeleza mashindano
hayo kila mwaka kwa lengo la kuwa-
kutanisha pamoja, wafanyakazi hao
na kuwasaidia kuwa na utamaduni wa
kuwakumbusha ufanyaji wa mazoezi.

“Hii ni mara ya kwanza kwetu kufan-
ya Bonanza. Tumeona ni jambo zuri am-
balo linawakutanisha wafanyakazi wetu
wa idara zote na kuwajengea uwezo wa
kujuana na kudumisha mahusiano yao
va kufanya kazi kwa ushirikiano zaidi,”
alisema Ndimalema.

Kwa upande wa Mwenyekiti wa
Viwango Sport Bonanza, Lucas Gwila,
alisema michezo inayochezwa ni
pamoja Na mpira wa miguu, kikapu, ku-
vuta kamba, michezo ya jadi, karata na
kwamba walianza na mazoezi ya viungo
kabla ya michezo hiyo.

SARPONG

Na Mwandishi Wetu

TRAIKA mpya wa Yanga, Mghana
Michael Sarpong ameshusha
mzuka wa mashabiki wa klabu
hiyo, baada ya kuelezea furaha

yake ya kujiunga na kuipigania.
Mashabiki wa Yanga walikuwa
na shauku kubwa ya kuona kla-
bu hiyo ikisajili mshambuliaji
kutokana na msimu uliopita
safu ya ushambuliaji iliyokuwa
ikiongozwa na David Molinga
kushindwa kuwapa furaha
waliyokuwa wakiitaka.
Sarpong ambaye amejiunga na Yanga

YANGA

akitokea Rayon Sports ya Rwanda,
anakuwa mchezaji wa tatu wa kimataifa
kusajiliwa na klabu hiyo msimu huu
baada ya viungo wawili raia wa DR
Congo, Tusila Kisinda na Mukoko
Tunombe waliotua wakitokea AS Vita ya
kwao.

Akizungumza baada ya kusaini
mkataba wa miaka miwili wa kuitumikia
Yanga, alisema lengo lake ni kuhakikisha
anaisaidia klabu hiyo kufikia malengo
yake.

Sarpong mwenye umri wa miaka 24,
tayari ameungana na wenzake katika
mazoezi ya timu hiyo yanayoendelea
viwanja vya Chuo cha Sheria jijini Dar es

Salaam.

“Ninajisikia furaha kuwa mwanafamil-
ia wa Yanga ninatambua hii ni timu kub-
wa na ina wachezaji wengi wazuri, hivyo
nitashirikiana nao kutimiza malengo,”
alisema.

Mashabiki wa Yanga watakuwa na
nafasi ya kuanza kuona ubora wa Sar-
pong wakati akitambulishwa Agosti 30,
mwaka huu, kwenye kilele cha Wiki ya
Wananchi katika Uwanja wa Mkapa.

Baada ya hapo wanaweza kuushuhu-
dia zaidi ubora wake kwenye mechi za
Ligi Kuu Bara watakapoanza na Tanza-
nia Prisons Septemba 6, mwaka huu kati-

Naibu Waziri wa Mambo va Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Dk. Damas Ndumbaro, akicheza gofu
wakati wa mashindano ya ndani ya mwezi yaliyoandaliwa na kampuni ya simu za mkononi ya Zantel na

KVZ kuiwakilisha Z’bar Shirikisho Afrika

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya KVZ imetwaa ubingwa wa
Kombe la Shirikisho la Soka Zanzi-
bar (ZFF) maarufu FA Cup, baada ya
kuichapa Tekeleza kutokea Kisiwani
Pemba kwa mabao mabao 3-1 katika
mchezo wa fainali uliopigwa Uwanja wa
Gombani, Pemba.

Kwa ubingwa huo, KVZ sasa imekata
tiketi ya kuiwakilisha Zanzibar kwenye
Kombe la Shirikisho Afrika msimu ujao.

Katika mechi hiyo iliyopigwa juzi,
mabao ya KVZ yalipachikwa kimyani na
Suleiman Abdi dakika ya tisa, Said Salim
dakika ya 67 na 72 huku bao pekee la
kufutia machozi kwa timu ya Tekeleza

likiwekwa kimiani na Ali Mohamed
Ngwali dakika ya 86.

Akizungumza na gazeti hili baada ya
mechi hiyo kumalizika, Kocha wa KVZ,
Sheha Khamis, alisema haikuwa kazi ra-
hisi kufanikisha lengo lao la kuunyakuwa
ubingwa wa FA baada ya kuukosa ule wa
Ligi Kuu ya Zanzibar.

Alisema wachezaji walijituma na wal-
ionyesha moyo wa dhati wa kuhakikisha
timu hiyo inafanikiwa kuchukua kombe
hilo kwa kucheza kwa hamasa kwa kuz-
ingatia maelekezo yake.

Khamis alisema kwa sasa wanapaswa
kuanza maandalizi mapema ikiwamo ya
Ligi Kuu Zanzibar msimu mpya pamoja
na kombe hilo la shirikisho ili kufaniki-

sha lengo lao la kufanya vizuri katika mi-
chuano hiyo mikubwa.

“Kwa dhati niwapongeze wachezaji
pamoja na viongozi wa KVZ, wamefanya
kazi nzuri, wamejituma kuhakikisha
lengo letu linatimia, ilikuwa michuano
migumu kwa kuwa timu zilizokuwa zina-
shiriki ikiwamo zile za kutoka madaraja
ya chini, ni timu ambazo zilikuwa na
wachezaji wazuri na wenye uwezo, lakini
Alhamdulilah sisi tumefanikiwa kuvuka
hatua zote,” alisema.

Kocha huyo aliwapongeza pia
mashabiki wa KVZ ambao mara ny-
ingi wamekuwa wakijitokeza uwanjani
kutoa hamasa pale timu yao inapokuwa
ikicheza.
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Mshambuliaji wa Simba, Mghana Bernard Morrison (mbele), akishangilia na Said Ndemla, baada ya kuifungia timu yake
bao la kuongoza dhidi ya Vital'O ya Burundi katika Uwanja wa Mkapa juzi. Staili hiyo aliitumia kushangilia wakati alipoi-
funga Simba akiwa Yanga. PICHA: JUMANNE JUMA

BWALYA, ONYANGO
GUMZO SIMBA DAY

® ® ® Waanza kuwafunga midomo wanaobeza usajili
Simba, Sven akunwa na majembe, asema...

Na Mwandishi Wetu

ASHABIKI wa Simba wameko-

shwa na uwezo ulioonyeshwa

na wachezaji wao wapya wali-

osajiliwa katika dirisha hili la us-

ajili, baada ya kuwashuhudia wakionyesha
viwango vya kuridhisha katika mechi yao
ya kwanza kuichezea klabu hiyo kwenye
Katika mchezo huo wa kirafiki
dhidi ya Vital’0O ya Burundi,
ambao Simba ilishinda mabao
6-0, iliwachezesha nyota

wote waliosajiliwa msimu
huu, lakini walioonekana
kuwakuna zaidi mashabiki ni
kiungo Mzambia Larry

Bwalya na beki wa kati,
Mkenya Joash Onyango.

Akicheza nafasi ya beki wa kati sambam-
ba na Ibrahim Ame aliyesajiliwa dirisha hili
akitokea Coastal Union ya Tanga, Onyango
alionyesha ubora zaidi upande wa kushoto
huku Ame naye akifanya vizuri kulia, jambo
ambalo mashabiki wa Simba walionekana
kufurahishwa nalo wakati huu ikiwa ndiyo
kwanza wawili hao kucheza pamoja.

Mara baada ya kutua nchini, mashabiki
wengi walimbeza Onyango wakiitania Sim-
ba imesajili ‘babu’ kwa kile walichodai umri
unaonekana kumtupa mkono na haendani
na miaka 27 anayoeleza ndio umri wake kwa

sasa.

Lakini Onyango alisema: “Nimekuja ku-
fanya kazi Simba, wale wanaojadili umri
wangu kwa sasa, watakuja kunyamaza na
watajutia kauli zao, kwa kazi nitakayoonye-
sha uwanjani.”

Hata hivyo, kwa mechi yake ya kwanza
tu tena kwa dakika 45 alizocheza mashabiki
walianza kumkubali, wakisema: “Jamaa ana-
jua, angalia alivyotulia na wanaelewana na
Ame kama wamecheza naye miaka mingi,
hapa tumepata beki,” vikundi vya mashabiki
wa Simba wakati wa mapumziko walisikika
wakijadili.

Lakini pia, Bwalya naye alionekana kuwa
kivutio kikubwa katika mchezo huo, na
mashabiki hawakusita kueleza ni mchezaji
ambaye atatoa ushindani mkubwa katika
nafasi ya kiungo dhidi ya Mzambia mwen-
zake, Clatous Chama.

“Kazi ipo kwa Chama na viungo wen-
zake, huyu Bwalya ana jicho la pasi, angalia
namna anavyomiliki mpira na kugawa, hasa
alivyomchungulia Bernard Morrison na
kumdondoshea akafunga,” alisema shabiki
aliyejitambulisha kwa Juma Abdallah wakati
wakimjadili kiungo huyo.

Katika mchezo huo, ambao ulikuwa maal-
um kwa ajili ya kuhitimisha kilele cha Wiki
ya Simba maarufu Simba Day, washambu-
liaji wote wapya wa Simba, Bernard Morri-
son, Chris Mugalu na Charles Ilamfya wali-
cheka na nyavu, lakini jicho la mashabiki
lilielekezwa zaidi kwa Onyango na Bwalya.

Simba ilianza kupata bao la kwanza daki-
ka ya 42 kupitia kwa Morrison akipokea
pasi ndefu kutoka kwa Bwalya huku dakika
tatu baadaye nahodha John Bocco akifunga
baada ya kazi nzuri iliyofanywa na Morrison
aliyemzidi ujanja mlinzi wa Vital’O, hivyo
kwenda mapumziko wakiongoza 2-0.

Kipindi cha pili Simba ilibadili kikosi cho-
te ambacho kilianza, na Chama kuifungia
bao la tatu dakika ya 57 baada ya kupokea
mpira mrefu kutoka katikati ya uwanja uli-
opigwa na Ibrahim Ajibu. Baada ya kazi hiyo
nzuri, Ajibu aliziona nyavu mwenyewe daki-
ka ya 77 akipokea mpira uliobetuliwa juu na
Chama, hilo likiwa ni bao la nne.

Dakika mbili baadaye usajili mpya, Muga-
lu aliipatia bao la tano kwa shuti kali ndani
ya 18 akipokea pasi safi kutoka kwa Miraji
Athumani upande wa kushoto kabla ya

Ilamfya kukamilisha karamu hiyo ya ma-
bao kwa kufunga bao la sita dakika ya 92
akimalizia mpira wa krosi uliopigwa na Mo-
hammed Hussein ‘Tshabalala’.

Kocha Mkuu wa Simba, Mbelgiji Sven
Vandenbroeck akizungumzia kiwango Kkili-
choonyeshwa na wachezaji wake alisema:
“Mechi ilikuwa ngumu na nzuri, wachezaji
wote wamefanya kile nilichowaelekeza ma-
zoezini, hili jambo zuri na linanipa matu-
maini ya kufanya vizuri huko mbeleni.

“Safu ya ushambuliaji ipo vizuri, nina
uhakika wa kumpanga mtu, endapo kutaku-
wa na mgonjwa au kutumikia adhabu, sita-
pata wakati mgumu.”
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Na Adam Fungamwango

LICHA ya kuanza kuonyesha
uwezo kwa kuifungia Simba
bao kwenye mechi yake ya
kwanza na kutoa pasi moja ya
mwisho, huku akiisifu klabu
hiyo ni bora kwake na ni sawa
na chuo kikuu cha soka, Yanga
imesema sakata lake bado ni
bichi na inamtambua ni mche-
zaji wao halali.

Juzi Morrison alionyesha
kiwango cha juu akiichezea
Simba dhidi ya Vital'O ka-
tika Uwanja wa Taifa wakati
ikishinda 6-0 kwenye mechi ya
kuhitimisha kilele cha Wiki ya
Simba, maarufu Simba Day na
wakati akitambulishwa nyota
huyo raia wa Ghana alisema
anaipenda sana klabu hiyo na
kwa hapa nchini ni kama chuo
kikuu cha soka.

Lakini Mwenyekiti wa Klabu
Yanga, Dk. Mshindo Msolla,
wakiendelea na madhimisho
va kuelekea kilele cha Siku ya
Mwananchi Agosti 30, mwaka
huu, alisema hawatosimama
hadi haki yao ipatikane kuhusu
Morrison.

“Kamati ya Sheria na Ha-
dhi za Wachezaji walisema
kuwa kulikuwa na mapungufu
kwenye mkataba. Kuwa na
mapungufu kwenye mkataba
hakuwezi kuhalalisha kusema
kuwa hakukuwa na mkataba.
Kwa hiyo sisi tumemworod-
hesha kama mchezaji wetu,
tunapeleka usajili wake, lakini
pia tunatuma kwenye mtan-
dao wa TMS na Jumatatu (leo)
tunapeleka mashtaka au rufani
yetu Shirikisho la Soka Duniani
(FIFA).

“Wakisema ni mchezaji wetu,
basi Simba waje kama wanam-
hitaji, lakini si kumchukua kwa
staili hii, sisi hatumgombei,
ila ni taratibu tu zifuatwe,”
alisema.

Hivi karibuni, Kamati ya
Sheria na Hadhi za Wachezaji
ya TFF ilimpa ushindi Morrison
katika kesi ya kutokuwa na
mkataba na Yanga.
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