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Amkata mwenza koromeo kisha kujiua kwa Kisu tumboni

Paul Mabeja na Renatha
Msungu, DODOMA

MWANAMUME anayejishu-
ghulisha na ufundi ujenzi
aliyefahamika kwa jina moja
la Amos, anadaiwa kumuua
mpenzi wake, Samira Mathias,
kwa kumkata koromeo kisha
kujichoma kisu tumboni kwa
kile kilichodaiwa wivu wa map-
enzi.

Tukio hilo lililothibitishwa
jana na Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Dodoma, Martin Otie-
no, linahusisha wapenzi hao
walikuwa wanaishi Mtaa wa
Dodoma.

Inadaiwa kuwa mwanamke
ndiye alikuwa amepanga ka-
tika chumba hicho na mwana-
mume alikuwa anakwenda na
kuondoka.

Akizungumza na waandishi
wa habari hizi, mashuhuda wa
tukio hilo, akiwamo mwenye
nyumba hiyo, Donald Nembele,
walidai walisikia kelele ndipo
walikusanyika na  kuvunja

mlango na kuona damu imeta-
pakaa ndani huku mwanamke
chini.

Nembele alisema kuwa
walipoingia walikuta mwan-
amke akiwa na jeraha kubwa
shingoni na mwanamume tum-
boni huku utumbo ukiwa nje.

Alisema baada ya kuona hali
hiyo, alikwenda kutoa taarifa
kwa kiongozi wa mtaa ambaye
alishirikiana na majirani kutoa
taarifa Kituo cha Polisi Chim-
waga.

Balozi wa eneo hilo, Isaya
Mabiliji, alidai ni tukio la kwan-
za la mauaji ya aina hiyo katika
mtaa wake. Limeshtua wengi.

Alisema alikwenda eneo la
tukio baada ya kuitwa na mwe-
nye nyumba na alipofika, watu
hao walionekana wameshafari-
ki dunia. Hata hivyo, hana
mamlaka kuthibitisha kifo.

“Kwa kweli inasikitisha sana
kuona mauaji kama haya yana-
tokea mtaani kwetu, tena kwa
vijana wadogo. Wawili hawa
wanasadikiwa ni wapenzi na
wamekuwa wakiishi kama mke

na mume, hatujui walipatwa na
nini,” alisema.

Alisema taarifa za awali kuto-
ka kwa majirani zinaeleza kuwa
wapenzi hao waligombana kwa
muda mrefu hadi baadaye zili-
tawala kelele na watu walivyo-

vunja mlango walikutana na :
damu na miili ya wapenzi ikiwa :

na majeraha.

“Tukio kama hili sio zuri
kabisa machoni mwa watu, :
ni muhimu watu wakaacha :
kuchukua sheria mkononi, ni :
hatari sana kufanya hivi kwa :
kuwa inaleta maumivu na ku- :
sababisha vifo,” alisema Ma- :

biliji.
Kamanda wa Polisi

hao.

“Kweli tukio hilo limetokea

majira ya saa nane kwenda Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Fedha, Amina Khamis Shaaban, akip-

I Ovsterb bal : ewa maelezo na Mkuu wa Kituo cha Utafiti na Majaribio wa Kampuni
a Oysterbay ambako mwana- : v Hyyndai Rotam, Dongjin Son, kuhusu hatua iliyofikiwa katika

mume aliyefahamika kwa jina : jenzj wa mabehewa wakati ujumbe wa Tanzania ulipotembelea

saa tisa usiku katika eneo hilo

moja la Amos amemuua mpen-

zi wake Samira Mathias kwa kumchoma
kisu shingoni hadi kukata koromeo
lake.

“Lakini baadaye mwanamume huyo
naye alijichoma kisu tumboni hadi utum-
bo kutoka nje, na majirani walipovunja
mlango walikuta analalamika walipok-

wenda kutoa taarifa polisi waliporudi
walikuta mwanamume ameshafariki du-
nia,” alisema Kamanda Otieno.

Alisema polisi wanaendelea na uchun-
guzi wa tukio ambalo limesababishwa
vifo vya wawili hao. Miili imehifadhiwa
hospitalini.

Mkoa : |

wa Dodoma, Martin Otieno, :
alisema uchunguzi wa awali :
unaonesha chanzo ni wivu :
wa mapenzi baina ya wapenzi

SPLIT DECISIONS
Company Limited

NOTICE OF PUBLIC AUCTION

By the permission and authority given to us by the TANZANIA AGRICULTURAL
DEVELOPMENT BANK (TADB). The following defaulters in below list, are required to pay the
total amount of their remaining loan balance within twenty-one days (21) from the date of
this published newspaper. Failure to do so will result into us selling by public auction the

mortgaged properties as seen on the table below.

NAME OF THE PROPERTY INFORMATION AND LOCATION DATE AND TIME

DEFAULTER REGISTRATION

DOMINIC MILLING | Landed Property with Plant Zegereni Industrial Area Kibaha | 11/10/2023

GROUP LIMITED | &Machinery in CT No 187409", LO Township 10:00 AM
No. 971365, Plot No 516 Block 'A’

DOMINIC MILLING | Landed Property with Plant & Zegereni Industrial Area Kibaha | 11/10/2023

GROUP LIMITED Machinery in CT No 170972, LO No. Township 10:00 AM
694494, Plot No 204 Block 'A’

DOMINIC MILLING | Landed Property with Plant & Mponela Village. 16/10/2023

GROUP LIMITED Machinery in CT No 16947-MBYLR, Mbozi District, Songwe Region. 10:00 AM
LO No. 295853 Plot No 3

DOMINIC MILLING | CT No 53535, LO No. 175330 Plot No | Msamvu Village. 13/10/2023

GROUP LIMITED 91Block E g ici 10:00 AM

AUCTION TERMS AND CONDITION

« The buyer will be required to pay 25% of the total agreeable price during the auction and the remaining 75%
is supposed to be paid within seven (7) days from the day of auction. The principal amount which is 25% will
not be refunded if a buyer fails to pay the remaining amount within the required time.

« Inspection of the property will be made on the day of auction.

« Fee for moving the property or removing the previous tenants and changing of ownership details will be

paid by the buyer.
« The property will be sold as it is.

- Ifanyone were to try to ruin the auction, extreme legal steps will be taken against him/her and he/she will

be required to pay for the auction fees.

« The authorized agents to oversee the auction is SPLIT COMPANY LIMITED and is the one responsible for

giving the final say.

SPLIT 0753 000 825/ 0626 180 070/ 0747 194 000/ 0749 700 666 217606702

SPLIT DECISIONS
Company Limited

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kwa idhini na mamlaka tuliyopewa na TANZANIA DEVELOPMENT BANK (TIB),
mdaiwa afuatae atatakiwa kulipa deni lake lote ndani ya siku kumi na nne (14)
kutokea tarehe ya kutoka kwa tangazo hili. kushindwa kufanya hivyo
kutapelekea kuuzwa kwa njia ya mnada mali alizoziweka kama dhamana.

JINALA MAELEZO KUHUSU ENEO DATE AND
MDAIWA DHAMANA PAMOJA NA TIME
USAJILI
MSK KIWANDA CHA KUCHAKA NYASHISHI 04/10/2023
REFINERIES | MAFUTA PAMOJA NA USAGARA 10:00
LIMITED MASHINE ZAKE KILICHOPO TRAINING ASUBUHI
KATIKA KIWANJA NAMBA 82, | CENTER KATIKA
KITALU “A”. KATA YA
MISUNGWI

MASHARTI YA MNADA

1. Mnunuzi atatakiwa kulipa asilimia 25% ya bei iliyofikiva kwenye mnada na asilimia 75%
atatakiwa kumaliza ndani ya siku saba endapo atashindwa kulipa kwa muda huo uliowekwa ,pesa

aliyolipa haitarudishwa na mnada utarudiwa.
2.Ukaguzi wa mnada utafanyika siku ya mnada.

3.Gharama za kuhamisha mali au kumtoa mtu ndani pamoja na kubadilisha umiliki ni za mnunuzi

mwenyewe.
4.Dhamana itauzwa kamailivyo.

5.Endapo yeyote atajitokeza kuharibu mnada hatua kali za kisheria zitachukuliwa dhidi yake na

kulazimika kulipa gharama za mnada.

6.Dalali wa mnada ni Nkaya Company Limited ndio wenye mamlaka na maamuzi ya mwisho ya

kumtangaza mshindi.

SPLIT 0753 000 825/ 0626 180 070 217606702

: kiwanda hicho Changwon, Korea Kusini. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Samia awakumbusha wakulima

Na Jenifer Gilla

Rais Samia Suluhu Hassan
amesema ruzuku ya mbolea inay-
otolewa sasa hivi na serikali itafika
kikomo miaka michache ijayo na
kuwataka wananchi kununua kwa

bei halisi ya soko.

Pia amewataka kuweka akiba ya
fedha wanazopata kutoka kwenye
mauzo ya mazao ili zisaidie kuen-
deleza shughuli za kilimo wakati
ambao hakuna ruzuku.

Rais aliyasema hayo jana kwa
nyakati tofauti wakati akiendelea
na ziara yake mkoani Lindi.

Katika ziara hiyo aliweka jiwe
la msingi ujenzi wa barabara ya
Ruangwa hadi Nanganga yenye
urefu wa kilometa 53 na Jengo la
Halmashauri ya Mtama.

“Ni muhimu kuwa na matumizi
mazuri ya fedha zinazotokana na
kilimo ili muinuke kiuchumi na
muwe na uwezo wa kujitegemea
kununua mbolea kwa kuwa mis-
aada inayotolewa na serikali ina
mwisho,” alisema.

Akiwa katika viwanja vya Kili-
mahewa, wilayani Ruangwa, Rais
Samia alisema serikali inafanya
kazi kubwa kuwatengenezea maz-
ingira mazuri katika kilimo, iki-

: wamo kuwapa mbolea ya ruzuku

na kuwatafutia masoko kwa ajili

ya kuwainua kiuchumi ila juhudi

hizo zitagonga mwamba kama ha-

: watokuwa na matumizi mazuri ya

fedha.

Alisema serikali ipo katika
mikakati ya kuboresha kilimo
ikiwamo kupandisha thamani
ya korosho, mbaazi na ufuta ili

: wakulima waweze kuuza bei nzuri

na kuwasisitiza wakulima hao
kuongeza uzalishaji.

Aliwataka kutumia umeme un-
aowekwa katika maeneo yao ka-
tika biashara ili kuboresha maisha

yao badala ya kuutumia kwenye

mambo yasiyo na tija.
Alisisitiza umuhimu wa ku-
dumisha amani na utulivu ili ku-

wezesha viongozi kufanyia kazi
miradi ya maendeleo, kwa kuwa
kunapokuwa na uhasama na ma-
pigano serikali itakosa muda wa
kufanya mambo hayo badala yake
itashughulikia migogoro yao.

UMEME

Alisema serikali inafanya kila
jitihada rasilimali zilizopo mkoani
humo ziwaletee maendeleo wa-
nanchi na kuwataka kuongeza
juhudi katika uzalishaji ili kuule-
tea mkoa wao maendeleo.

Alisema pia itaendelea kutoa
fedha za maendeleo mkoani
humo, ikiwamo Wilaya ya Ruang-
wa ambayo mwaka huu pekee im-
etoa Sh. bilioni 77 na zitaendelea
kutolewa kwa kuwa serikali ipo
kuwahudumia.

Alihakikisha kuwa serikali ita-
fanya utafiti katika madini ya-
nayopatikana mkoani humo ili
kujua kiasi kilichopo na kuwajen-
gea uelewa wachimbaji wadogo
kuchimba kitaalam na kwa ajili ya
maendeleo endelevu ya taifa.

Nanganga imeahidiwa kumal-
iziwa tatizo la umeme katika mae-
neo yaliyosalia nchini na kuwata-
ka wautumie kujiletea manufaa na
kujikwamua kiuchumi.

Waziri Mkuu na Mbunge wa Jim-
bo la Ruangwa, Kassim Majaliwa,
alimshukuru Rais Samia kwa kue-
ndelea kutoa fedha za kuendeleza
miradi ya maendeleo katika mkoa
huo ikiwamo ya elimu, afya, maji
na barabara.

Alisema ingawa bado kuna
changamoto ya ubovu wa bara-
bara katika wilaya ya Ruangwa,
serikali imefanya kazi kubwa ya
kuboresha miundombinu hiyo iki-
wamo kutoa Sh. bilioni 50 kujenga
barabara ya Ruangwa-Nanganga
yenye urefu wa kilometa 53.3 ali-
yoizindua jana.

Alimshukuru pia kwa kuidhini-
sha kutolewa Sh. bilioni 26.5 am-
bazo zilielekezwa kutatua shida

humo ikiwamo Narun'gombe na

ruzuku ya mbolea itafika kikomo

Nanganga pamoja na Sh. bilioni
184 za mradi mkubwa wa maji
kutoka Nyangao hadi Nanganga

Katika elimu alisema kwa sasa
kila kata ya wilaya hiyo ina shule
ya sekondari huku serikali ikien-
delea kutoa pesa kujenga shule
zaidi na hivi karibuni imetoa Sh.
milioni 470 kujenga shule ya se-
kondari eneo la Michenga jambo
ambalo hapo awali halikuwapo.

Alisema kwa sasa Ruangwa ina-
pata umeme kutoka gridi ya taifa
vinapata nishati huku Sh. bilioni
6.4 zikijenga hospitali ya wilaya,
zahanati kwenye maeneo yenye
shida kubwa pamoja na magari ya
kubeba wagonjwa matatu.

Akizungumza na wananchi wa
Mtama, Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Rais Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI), Mohamed
Mchengerwa, alisema serikali
inafanya juhudi kubwa kuboresha
huduma za kijamii katika mkoa
huo ikiwamo iliwapatia Shilingi
bilioni moja kujenga na kukara-
bati hospitali ya Mtama iliyopo
Halmashauri ya Wilaya ya Mtama.

Alisema katika halmashauri
hiyo serikali wamejenga barabara
ya kilometa 24 kwa kiwango cha
lami, taa za barabarani 35 na kui-
agiza wizara hiyo kutoa Shilingi
bilioni nne kuongeza mtandao wa
barabara.

Mbunge wa Jimbo la Ndanda,
Cecil Mwambe, alimwomba Rais
Samia kuwapatia fedha ya kujenga
hospitali katika kata ya Nanganga
na ambako wakazi wake wanala-
zimika kutembea umbali wa zaidi
ya kilometa 100 kufuata huduma
hiyo.

“Kata hii ina wakazi 16,000 lak-
ini hatuna kituo cha afya, jengo la
afya linalotumika lilijengwa mwa-
ka 1991 likiwa na uwezo wa kuhu-
dumia watu 3,000 tu. Sasa kata hii
imekuwa kubwa zaidi hili mama
tunaomba ulichukue,” alisema.
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Waziri wa
Katiba na
Sheria, Dk.
Pindi Chana
(kushoto),
akimsiki-

liza Wakili wa
Serikali wa
Wizara hiyo,
Lilian Kilem-
be (kulia),
alipotembelea
banda la wiz-
ara hiyo kwe-
nye uzinduzi
wa kampeni
ya huduma va
msaada wa
kisheria ya
Mama Samia
iliyozinduliwa
jana Mjini
Bariadi mkoa-
ni Simiyu.
PICHA: IBRA-
HIM JOSEPH

200,000 wanufaika msaada kisheria wa Rais Samia

Na Ibrahim Joseph, SIMIYU

WAZIRI wa Katiba na Sheria, Dk. Pindi
Chana, amesema jumla ya wananchi
280,954 wa mikoa minne wamenufaika
na kampeni ya msaada wa huduma ya
kisheria ijulikanayo ‘Mama Samia’ iliyoan-
za Aprili, mwaka huu.

Alisema hayo jana wakati akizindua
rasmi kampeni ya huduma ya msaada wa
kisheria kwa Mkoa wa Simiyu iliyofanyika
katika mji wa Bariadi.

“Hadi sasa wananchi 280,954 wame-
fikiwa na kampeni hii ambayo wanawake
ni 149,934 na wanaume 139,020 katika

mikoa tuliyozindua kampeni,” alisema.

Aliitaja mikoa hiyo kuwa ni Ruvuma,
Shinyanga, Dodoma na Manyara, huku
Simiyu ikiwa imefikiwa na kampeni
hiyo sasa. Pia kampeni hiyo imesaidia
kuongezeka kwa idadi ya wananchi wa-
naotafuta huduma za msaada wa kisheria
katika maeneo yao kupitia uwakilishi ma-
hakamani, ushauri wa kisheria na utatuzi
wa migogoro.

Kadhalika, alisema kampeni hiyo im-
esaidia kupunguza vitendo vya ukatili wa
kijinsia kwa kuwa wananchi wamepata
uelewa wa masuala ya haki za binadamu
na ulinzi wa makundi maalum na kuibu-

liwa kwa migogoro ya muda mrefu.

Kampeni hiyo imesaidia kutatuliwa
malalamiko kwa njia mbadala na kuimari-
sha amani kati ya pande zote zilizokuwa na
migogoro.

Katika maeneo ya vizuizi, kampeni hiyo
imesaidia wafungwa na mahabusu kupata
uelewa wa haki zao na wapo waliopata
dhamana na rufani zao kusikilizwa na ha-
timaye wapo waliachiwa baada ya kupata
huduma za msaada wa kisheria.

Alitoa wito kwa wananchi wa Mkoa wa
Simiyu na mikoa jirani kujitokeza kwa
wingi, ili wanufaike na msaada wa kisheria
ambao unatolewa bila gharama kwa kuwa

Rais Samia Suluhu Hassan ameshatoa fed-
ha za kuwawezesha wataalamu kutoa hu-
duma hiyo bila malipo kwa wananchi.

Mkuu wa Mkoa wa Simiyu. Dk. Yahaya
Nawanda, alisema mkoa ukabiliwa na tati-
zo kubwa la maji, lakini serikali imetoa Sh.
bilioni 144 kwa ajili ya mradi wa maji kwa
mkoa huo.

Dk. Nwanda alisema wananchi wameha-
msaada wa kisheria.

Alisema wamejitokeza kwenye eneo la
uzinduzi wa kampeni kupata huduma hiyo
ambayo imekuwa ni tatizo kubwa kwa wa-
nanchi.

CHADEMA yapinga
tozo kwenye petroli

Na Elizabeth Zaya

CHAMA cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA) kimeitaka serikali kuondoa tozo
ya mafuta ya Sh. 100 kwa kila lita moja ya
mafuta ya petroli na dizeli ili kukabili ongeze-
ko la bei ya nishati hiyo nchini.

Kupitia kinachokiita Bunge la Wananchi la
CHADEMA chini ya Spika, Suzan Lyimo na
Mwenyekiti wa Kamati ya Fedha na Uchumi,
Tito Emmanuel, chama hicho kilitoa map-
endekezo hayo mkoani Dar es Salaam jana,
wawili hao walipozungumza na waandishi
wa habari.

Viongozi hao walisema katika kukabiliana
na uhaba wa Dola za Marekani na kupanda
kwa bei ya mafuta nchini, kuna haja serikali
kuondoa tozo hiyo katika nishati hiyo. Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Fedha na Uchumi, Em-
manuel, alisema kuna haja serikali kuondoa
tozo hiyo haraka ili kudhibiti kuendelea ku-
panda bei za bidhaa na kuleta madhara ka-
tika uchumi wa nchi.

“Bunge pia linapendekeza jitihada ny-
ingine zinazopaswa kufanyika kukabiliana na
hilo ni kuongeza matumizi ya gesi viwandani
na majumbani pamoja na kuongeza vituo
vya kujaza gesi hiyo kutoka viwili vilivyopo
sasa.

“Bunge la Wananchi linalitaka Shirika la
Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC) kue-
leza mikakati yake ya kusambaza gesi hiyo

“Na katika suala hili la gesi, kuna mkataba
mkubwa ambao serikali iliingia na kampuni
kutoka Uingereza na Norway. Ni vyema
ikauweka hadharani ili wananchi tuuone na
kutoa maoni yetu kuona ni namna gani gesi

itasaidia katika eneo hili la nishati.

“Ni muhimu (mkataba) uwekwe wazi ili tu-
jue nini kimo ndani. Wananchi tupate fursa
ya kuuona, tujue una nini na manufaa tuta-
kayoyapata,” alisema.

Kuhusu kuadimika kwa dola, Emmanuel
alisema Bunge hilo linapendekeza Benki Kuu
ya Tanzania (BoT) iweke utaratibu wa kuhifa-
dhi vito vya thamani ili kunapotokea uhaba
huo ivitumie.

Mapendekezo mengine ya chama hicho
ni serikali kuwezesha wakulima kuzalisha
vyakula vya msingi vya kutosheleza matumi-
zi ya ndani na kuuza nje ya nchi na hivyo
kupata dola, kuongeza mbolea ya ruzuku na
kuweka ushawishi wa uwekezaji katika sekta
ya kilimo.

“Hili jambo la kuagiza mazao ya msingi
kama mchele, sukari na ngano kutoka nje
ya Tanzania limetuletea madhara sana kwa
kutumia fedha nyingi kwenda huko kuliko
fedha tunayoipata kutoka nje.

“Serikali iweke mpango madhubuti wa ku-
hakikisha mbolea zote zinazotumika katika
kilimo zizalishwe katika viwanda vya ndani
na iwe kwa viwango vya kimataifa na iuzwe
nje na kutuletea fedha za kigeni,” alisema
Emmanuel.

Vilevile, alishauri serikali ijipange ku-
tumia bidhaa au vifaa vya ndani inapopanga
kutekeleza miradi mikubwa ya kimkakati.

“Kabla ya miradi hii kuanza, serikali ilitak-
iwa iwe imehakikisha uzalishaji wa chuma
katika nchi yetu ni wa kutosha ili kusaidia
kutekeleza miradi hiyo, kwa sababu mingi
huwa na uhitaji wa Dola na kuziagiza zina-
tumika fedha nyingi,” alifafanua Emmanuel.

*SOMA HATUA ZA EWURA UK. 4

Tanzania Human Rights Defenders Coalition

[THRDC]

P. O. Box 105926 Dar es Salaam, Tanzania
Mob: +255 769 642 208 E-mail; info@thrdc.or.tz
Website: www.thrdc.or.tz

KUMB: THRDC/AGM/Vol.1/2023

NOTISI YA MKUTANO MKUU WA KUMI NA MBILI WA WANACHAMA (THRDC)

Mtandao.

Ajenda zifuatazo zitajadiliwa:

1.2 Kufungua Mkutano

1.3 Kuthibitisha na Kupitisha Ajenda

1.6 Taarifa ya Bodi ya Wakurugenzi ya 2022
1.7 Taarifa ya Fedhailiyokaguliwa ya mwaka 2022
1.8 Taarifa ya mpango kazi mwaka 2024

iii.  Kuagamratibu wa kanda ya Pemba
114 Kufunga Mkutano.

Onesmo Olengurumwa

c@é

Mratibu Kitaifa

Kwa wajumbe wote wa Mkutano Mkuu wa Wanachama wa Mtandao 2023.
HII NI TAARIFA RASMI KWAMBA; Mkutano Mkuu wa Kumi na Mbili (12) wa Wanachama wa Mtandao wa
Watetezi wa Haki za Binadamu Tanzania (THRDC) utafanyika wa siku ya Alhamisi tarehe 19 mwezi wa 10

11 Kuhakiki Akidi ya Mkutano Mkuu waliohudhuria

1.4 Kuidhinisha Kumbukumbu za Mkutano Uliopita wa mwaka 2022
1.5 Yatokanyo na Mkutano uliopita wa mwaka 2022

1.9 Ulipofikia Mchakato wa Ununuzi na Ujenzi wa Ofisi ya Mtandao

110 Kumpitisha mkaguzi wa nje (External Auditor) kwa ajili ya miaka 2024-2026
111 Kuaga wajumbe wastaafu wa bodi ya Mtandao

1.12  Kukaribisha wajumbe wapya wa bodi ya Mtandao

1.13  Haliya Uanachama

i.  Kupitisha wanachama wapya wa mwaka 2023
ii.  Kufutawanachama wanaodaiwa zaidi ya miaka miwili kwa mujibu wa Katiba ya Mtandao

NOTISI HIl IMETOLEWA RASMI LEO HIl TAREHE 19/09/2023. Tunategemea kupata maoni yenu kuhusu
ajenda zilizopendekezwa kabla ya tarehe 03/10/2023.
Sajili ushiriki wako kupitia barua pepe membersaffairs@thrdc.or.tz kabla ya tarehe 09/10/2023.

Ikumbukwe kwamba, Wanachama waliokamilisha vigezo vya uanachama kama inavyoeleza Katiba ndio

watakaokuwa na haki ya kuhudhuria mkutano huu. Inasisitizwa kwamba, gharama za ushiriki wa
mkutano huu zitagharamiwa na mwanachama mwenyewe kwa mujibu wa katiba ya Mtandao.

Mtandao wa Watetezi wa Haki za Binadamu Tanzania (THRDC)

217607902
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HABARI KITAIFA

KUHODHI MAFUTA

EWURA yafunga vituo vitatu

Na Christina Mwakangale

MAMLAKA ya Udhibiti wa
Huduma za Nishati na Maji
(EWURA), imevifunga vituo
vitatu kutokana na kuhodhi
mafuta kwa maslahi binafsi.

Vilevile, mamlaka hiyo im-
eonya wamiliki wa maghala
ya mafuta na wafanyabiashara
wa vituo vya mafuta kupandi-
sha bei ya nishati hiyo kiholela
kinyume cha Sheria ya Petroli
ya Mwaka 2015 na Sheria ya

EWURA ya Mwaka 2001.
Vituo  vilivyofungwa  vili-
bainika kuhodhi mafuta ka-

tika kipindi cha kuanzia Julai
hadi Agosti mwaka huu. Vituo
hivyo ni Camel Oil, Gairo Pet-
rol Station chenye leseni

PEL/2019/64; PETCOM, Mbalizi
Petrol Station (PRL/2023/025;
Rashal Petolium Ltd Mkalama
(PRL/2019/034).

Mamlaka imevifunga kufanya
biashara kwa kipindi cha miezi
sita, lakini vimepewa muda wa
siku 21 za ama kujitetea au ku-
kata rufani.

Mkurugenzi Mkuu  wa
EWURA, Dk. James Andilile,
alitangaza adhabu hiyo jana
mkoani Dar es Salaam, alipo-
zungumza na waandishi wa
habari kuhusu hatua wanazo-
chukua baada ya Naibu Waziri
Mkuu na Waziri wa Nishati, Dk.
Dotto Biteko, kutoa maagizo
kuhusu mwenendo wa upati-
kanaji wa mafuta na bei ya ni-
shati hiyo nchini.

WANATAFUTWA NA POLISI TUHUMA ZA WIZI

ARS/ RB: 8837/2023

JINA : MOSES ALFREDMABULA
KABILA : MSUKUMA WA
MWANZA. MAKAZI : DARAJA
MBILI ARUSHA UMRI MIAKA :46

Watuhumiwa wa uwizi katika kampuni ya Predators Safari Club
Ltd iliyopo Arusha maeneo ya Sakina.

Yeyote atakayefanikisha kutoa taarifa za kukamatwa kwa watuhumiwa
hawa zawadi itatolewa ya Tsh:2,000,000/=( milion mbili)

217604702

' I

ATA YA DARA JB
ARUSHA

JINA : LAZARO RICHARD PYUZA
KABILA : MNYIRAMBA
MZALIWA WA MKOA WA SINGIDA MKAZI
WA DARAJA MBILI ARUSHA UMRI
MIAKA 37

Kwa mawasiliano piga simu namba 0767 445344 / 0716 082447

ama toa taarifa kituo cha Polisi.

Debts collectors, Auctioneer, Commission

fﬁa TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kwa Idhini tuliyopewa na NMB BANK PLC Tunatoa notisiya siku kumi na nne (14) kuanzia Tarehe ya Tangazo hili kwa mda\wa anaetajwa hapo chini,
alipe deni analodaiwa na benki hiyo pamoja na riba. Kushindwa kulipa kwa muda huo t i kuuza dh
kwa MNADA WA HADHARA.Mnada utafanyika kuanzia saa 4:00 Asubuhi na kuendelea mahali dhamana ilipo kama inavyoonesha hapo chini.

bgtl BEST GROUP (T)

LIMITED

gent & Legal Consultant

mkopo huo

Na. JINA LA

MDAIWA/MDHAMINI

MAELEZO YA DHAMANA NA MAHALI ILIPO

TAREHE TAWI

1 MARIA OBETH MWASOMOLA

Nyumba ya Makazi iliyopo kwenye Kiwanja Na.488
kitalu ‘s’ maeneo ya Tabata Segerea Migombani.
Manispaa Ya llala.

07.10.2023 | ILALA

2 YUSUPH MBOETO

Ubungo

Nyumba ya makazi iliyopo Mabibo Sahara yenye leseni
ya makazi KND/MBB/MBO16/114 Manispaa Ya

07.10.2023 | ILALA

3 ALEX CHACHA AMOS

Temeke.

1.Nyumba Ya Makazi lliyopo Yombo Vituka Yenye
Leseni Ya Makazi TMK/YBV/BMW25/71 Manispaa Ya

2. Nyumba Ya Makazi liyopo Manzese ~Yenye Leseni
Ya Makazi MZS/MNM/425 Manispaa Ya Ubungo.

12.10.2023 | ILALA

07.10.2023

4 ABILAH HASSAN MATENDE

Nyumba Ya Makazi Yenye Hati Ya Mauziano lliyopo
Majohe Rada Shehe Juma Mosque Manispaa Ya llala.

14.10.2023 | ILALA

5 TENTONE IMAGING
TECHNOLOGY/KUMBUKA
DEUS NTEJA

Nyumba Ambayo Haijakamilika lliyopo Kigogo Kati
Yenye Leseni Ya Makazi KNDIKGG/KSTII82

18.10.2023 | ILALA

6 ZAHARA HUSSEIN

Nyumba Ya Makazi lliyopo Kwenye Kiwanja Chenye
Leseni Ya Makazi Maeneo Ya Mangaya Mbagala
TMK/MBGL/MANII269A Manispaa Ya Temeke

21.10.2023 | MBAGALA

7 BENSON NAHUM BAREGE

Manispaa Ya llala

1.Nyumba Ya Makazi Yenye Kipande Cha Ardhi Na
TMK/MBGL/KZG5/299 Yenye Leseni No TMK032/02
liiyopo Kizinga Manispaa Ya Temeke

2.Nyumba Ya Makazi Yenye Kiwanja No 28 & 29 Kitalu
H Leseni Na 139102 Na No 551610 lliyopo Chamazi

21.10.2023 | BICENTER

25.10.2023

8 ABDUL IMANI MGENI
Manispaa Ya llala

Nyumba Ya Makazi lliyopo Majohe Kichangani

28.10.2023 | G/MBOTO

9 JOSEFINS FIDELIS WILLIAM
llala

Nyumba Ya Makazi lliyopo Kitunda Shule Manispaa Ya

28.10.2023 | B/HOUSE

10 | GELAS JANSON JAMES

Nyumba Ya Makazi lliyopo Kunduchi Mtongani
Manispaa Ya Kinondoni

01.11.2023 | TEGETA

MASHART YA MNADA
1. Dhamana itauzwa kama ilivyo.

2. Mnunuzi atatakiwa kulipa siku ya mnada asilimia 25% ya bei iliyofikiwa.
3. Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14). Kukamilisha malipo yote. Kushindwa kufanya hivyo
mnunuzi atakuwa amepoteza malipo yote ya awali ya asilimia 25%, na mnada kurudiwa, au mshindi wa pili atapewa ushindi.

4. Gharama za kuona, kukagua,

umiliki, kumtoa mdai

Kwa Taarifa zaidi wasiliana na: AU
Mkurugezi Mtendaji

Best Group (T) LTD

Alli Hassan Mwinyi Road

Green Acres Buliding, 2nd Floor.

P.0. BOX 1088

DAR ES SALAAM

MOBILE + 255 715-363537/ +255 765-363537

ji na zingine zi na hilo ni jukumu la mnunuzi.
Mkurugezi Mtendaji

NMB Bank PLC,

Ohio Street / Ali Hassan Mwinyi Road,
P.0. BOX 9213,

DAR ES SALAAM
Telephone: +255 22 2322550
email:

217605802

co.tz

L

Alisema mifumo mitatu in-
arekebishwa ambayo ni uagizaji
wa mafuta wa pamoja, upangaji
bei na utoaji leseni.

“Sababu za upungufu wa
mafuta katika baadhi ya mikoa
ilhali vituo vinayo, umetokana
na baadhi ya wafanyabiashara
kuchukua mafuta (bandarini) na
kuchelewesha kiyafikisha vituoni,
huku wengine wakiwa na mafuta
kwenye visima, lakini hawauzi na
kusababisha kuwa na usumbufu
mkubwa kwa wananchi.

“Kutokana na ufichaji mafuta,
EWURA imechukua hatua dhidi

ya vituo vinane, ambavyo vimeji-
husisha na tabia ya kuficha mafu-
ta.

“Septemba 4, mwaka huu,
ilivifungia vituo viwili; Camel Oil
Msamvu Morogoro na Matemba.
Kikao cha Bodi ya Wakurugenzi
EWURA kilichofanyika Septemba
14 mwaka huu, kimetoa uamuzi
huo wa kufunga vituo vitatu,”
alisema.

Mkurugenzi alisema serikali ilii-
fanya sekta hiyo kuwa huria tangu
miaka ya 1990 na si kuwa biasha-
ra holela, hivyo wafanyabiashara
wafahamu wajibu utokanao na

leseni pamoja na kutimiza haki
ya huduma kwa Watanzania na si
kukiuka masharti, kanuni na tara-
tibu za leseni walizopatiwa.

Alisema EWURA inawataka wa-
fanyabiashara katika sekta hiyo
kuzingatia leseni zao na kutoa
huduma hiyo. Hatua za Kkisheria
zitachukuliwa kwa wanaokiuka
sheria.

Kwa mujibu wa mkurugenzi
huyo, mamlaka haitosita kufunga
biashara za wamiliki wanaokiuka
masharti ya leseni. Hadi sasa ime-
shafunga vituo vitano kwa mwezi
huu pekee.

Wafanyabiashara Kizimbani
kutakatisha bilioni 14/- za UDA

Na Grace Gurisha

WAFANYABIASHARA  wame-
pandishwa  kizimbani  waki-
kabiliwa na mashtaka matatu,
likiwamo la kutakatisha Sh. bil-
ioni 14 na kulisababishia hasara
Shirika la Usafiri Dar es Salaam
(UDA).

Washtakiwa hao ni Saimon
Bulenganija (43), William Kisena
(44) na Leonard Lubuye. Wali-
fikishwa jana mbele ya Hakimu
Mkazi Mkuu Richard Kabate wa
Mahakama ya Hakimu Mkazi
Kisutu, Dar es Salaam na kusome-
wa mashtaka yao.

Akisoma hati ya mashtaka,
Wakili wa Serikali Fatuma Waziri
alidai katika shtaka la kwanza,
washtakiwa wote wanadaiwa Ok-
toba Mosi, 2011 walighushi mka-
taba wa uongo.

Alidai kuwa nyaraka hiyo ya

uongo ilikuwa ya kukodisha eneo
baina ya UDA na Kampuni ya Si-
mon Group Limited, kwa ghara-
ma ya Sh. milioni 400 kwa mwa-
ka ndani ya miaka 10, eneo liliko
Kurasini lenye ukubwa wa ekari
13 wakati wakijua kufanya hivyo
ni kinyume cha sheria.

Ilidaiwa kuwa katika shtaka
la pili la utakatishaji fedha, De-
semba 2018, ndani ya Jiji la Dar
es Salaam, washtakiwa wote wali-
jipatia Sh. bilioni 14 kutoka UDA
wakati wakijua fedha hizo zinato-
kana na kosa la kughushi.

Katika shtaka la tatu la kui-
sababishia hasara mamlaka hiyo,
Wakili Fatuma alidai washtakiwa
wote Mei Mosi, 2011 na Desemba
12, 2022, kwa nia ovu, walijipatia
fedha Sh. bilioni 14 na kusababi-
sha shirika hilo kupata hasara.

Lubuye alifutiwa kesi ya awali
na

kuunganishwa katika kesi hiyo
na kusomewa mashtaka pamoja
na washtakiwa hao, baada Mku-
rugenzi wa Mashtaka (DPP) ku-
wasilisha mahakamani nia ya ku-
tokuendelea na kesi dhidi yake.

Baada ya washtakiwa hao ku-
somewa mashtaka hayo, hawa-
kutakiwa kujibu chochote kwa
kuwa mahakama hiyo haina
mamlaka ya kusikiliza kesi hiyo
ya uhujumu uchumi.

Wakili huyo alidai upelelezi wa
kesi hiyo haujakamilika, hivyo
kuomba mahakama kupanga
tarehe nyingine kwa ajili ya kuta-
jwa.

Hakimu Kabate aliahirisha kesi
hiyo hadi Oktoba 2 mwaka huu
kwa ajili ya kutajwa.

Washtakiwa wote walirud-
ishwa rumande kutokana na ma-
kosa yanayowakabili kutokuwa
na dhamana.

Waziri aagiza vigogo saba wa
halmashauri kuchukuliwa hatua

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi Ofisi

ya Rais Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), Mohamed
Mchengerwa, amemwele-
keza Katibu Mkuu wa Ofisi
hiyo kuchukulia hatua za
kinidhamu watumishi saba
wa Halmashauri ya Wilaya
ya Liwale, mkoani Lindi.
Kwa mujibu wa taarifa ili-
yotolewa jana kwa vyom-
bo vya habari na Nteghe-
njwa Hosseah, Mkuu wa
Kitengo cha Mawasiliano
Serikalini Ofisi ya Rais

- TAMISEMI, watumishi
hao wanachukuliwa hatua
kutokana na kushindwa
kutekeleza majukumu yao
ipasavyo, hivyo kuzoro-
tesha utendaji kazi wa
shughuli mbalimbali za
halmashauri hiyo.
Nteghenjwa alifafanua ka-
tika taarifa yake hiyo kuwa
Waziri Mchengerwa ame-

chukua uamuzi huo wakati
wa ziara katika Wilaya

va Liwale ya kukagua na
kufuatilia utekelezaji wa
miradi ya maendeleo. Rais
Samia juzi alizuru kikazo
wilayani Liwale.

“Waziri Mchengerwa
ameelekeza hatua za ki-
nidhamu zichukuliwe kwa
mujibu wa Kanuni ya 42
ya Kanuni za Utumishi wa
Umma za Mwaka 2022
inayoainisha kuwashusha
vyeo, kukatwa mshahara
kwa asilimia 15 kwa muda
usiopungua miaka mitatu
pamoja na kufukuzwa kazi
Iwapo watabainika kufan-
ya makosa hayo,” Nteghe-
njwa alibainisha katika
taarifa yake hiyo.
Aliwataja watumishi wa-
naotakiwa kuchukuliwa
hatua hizo za kinidhamu ni
Sisty Njau, Kaimu Mhandisi
wa Wilaya; Damasi Mumwi,
Mkuu wa ldara ya Mali-
asili; Mustafa Magembe,

Mkuu wa Idara ya Kilimo
na Ushirika; Vinsent Moyo,
Mkuu wa Idara va Ugavi
na Ununuzi; Mohamedi
Songolo, MKkuu wa Idara
yva TEHAMA: Sadick Bakari
Khatibu, Katibu wa Afya
na Tunu Mtamaha, Ofisa
Ugavi na Ununuzi aliye-
hamishiwa Halmashauri ya
Wilaya Kilwa.

“Waziri ameelekeza kuan-
zia sasa maofisa wote
wenye kesi za rushwa na
ubadhirifu wasihamishwe
vituo vyao vya kazi mpaka
mashauri yao yanapoka-
milika. ) )

‘Waziri ameagiza ofisa
yeyote mwenye kesi ya
uhujumu uchumi au uba-
dhirifu, wakati kesi yake
inaendelea atakuwa ana-
chunguza mienendo yake
na hukumu yake ikitoka,
hatopewa tena jukumu la
ukuu wa idara au kitengo,”
Nteghenjwa alibainisha ka-
tika tarifa hiyo.
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Siri kubwa Toto Afya Kadi
kufanyiwa maboresho

eN| kuongeza msukumo wa watoto

wengi zaidl kujiunga

eCharama zake hazijaongezeka
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PICHA: MAKTABA
Na Mwandishi Wetu

PAMOJA na dhamira njema ya
serikali ya kuanzisha mpango wa
Toto Afya Kadi ambapo mchango
wa mtoto ulikuwa Shilingi 50,400
kwa mwaka, sawa na Shilingi 4,200
kwa mwezi na Shilingi 140 kwa siku,
lakini bado lengo hilo la kufikia kun-
di kubwa la watoto halikufanikiwa.

Watoto wengi ambao waliandik-
ishwa Mfuko wa Taifa wa Bima ya
Afya (NHIF), asilimia 99 walikuwa
wagonjwa na matokeo yake kup-
ingana na dhana nzima ya bima
ya afya inayotaka watu wengi waji-
unge na wachache watibiwe.

Takwimu zinaonesha kuwa kun-
di la watoto kupitia mpango wa
Toto Afya Kadi liliongezeka kutoka
24,087 mwaka 2016/17 hadi watoto
157920 mwaka 2020/21 sawa na
wastani wa usajili wa watoto 91,321,
kila mwaka.

Kutokana na hali hiyo na kwa mu-
jibu wa taarifa za NHIF, mabadiliko
yaliyofanyika yamelenga kuweka
msukumo wa watoto wengi zaidi
kujiunga kupitia shule wanazosoma
kama ambavyo imekuwa ikifanyika
kwa Vyuo vya Elimu ya Juu na Kati
ili kutimiza dhana nzima ya bima
ya afya ambayo inataka watu waji-
unge kwa wingi ili wachache wa-
takaougua waweze kupata huduma
za matibabu ambazo ni bora na za
uhakika.

Kwa sasa utaratibu unaotumika
ni watoto kujiunga kupitia shule
zao ambapo tangu uanze kutumika
jumla ya shule 270 zimeshajili wato-

L)

Kinamama wakipewa elimu ya Toto Kadi na Mfuko wa Taifa wa

to NHIF kwa kushirikiana na wazazi
na jumla ya watoto 37,070 wananu-
faika na huduma za matibabu kwa
michango ya Shilingi 50,400.

Hatua hii inalenga kuleta msu-
kumo zaidi wa watoto kujiunga na
huduma za NHIF na kwa upande
wa watoto ambao hawako shuleni
hao watajiunga na wazazi wao kwa
gharama nafuu kupitia mpango wa
vifurushi.

Takwimu  zinaonesha  kuwa
gharama za matibabu kwa kundi
la watoto zimeongezeka kutoka
Shilingi bilioni 2.37 mwaka 2016/17
hadi Shilingi bilioni 40.58 sawa na
wastani wa ongezeko la Shilingi
bilioni 16.39 kwa mwaka. Uwino
baina ya gharama za matibabu na
michango inayokusanywa kupitia
kundi hilo umeongezeka kutoka
asilimia 359 mwaka 2016/17 hadi
asilimia 677 mwaka 2020/21.

Uchambuzi wa gharama za mat-
ibabu kwa kundi la watoto kupitia
Toto Afya Kadi, unaonesha kuwa
gharama kubwa hutumiwa na kun-
di hilo kutokana na ada ya kuwaona
madaktari bingwa (Specialist Con-
sultation), gharama za kulazwa kati-
ka wodi ya kawaida (General Ward)
na Wodi za Wagonjwa Mahututi
(ICU) pamoja na gharama za upas-
uaji maalum.

Kutokana na mwenendo huu,
gharama za matibabu kwa kundi
hilo ziliendelea kuongezeka kwa
kasi kubwa ikilinganishwa na
michango yao. Aidha, pamoja na
jitihada za Mfuko za kushawishi
wananchi  kuandikisha  watoto

Bima ya Afya (NHIF

~

wao kupitia shule, bado wa-
nanchi waliendelea kuan-
dikisha watoto wao kwa
utaratibu wa mtoto mmoja
mmoja badala ya kuandik-
ishwa watoto shuleni (group
enrollment) yaani uandik-
ishaji katika makundi.

Hali hii pia ilichangiwa na
ushawishi kutoka kwa watoa
huduma za afya baada ya
kubaini kuwa gharama za
matibabu kwa utaratibu
wa malipo ya fedha taslimu
hauwezekani hivyo kuwa-
taka wazazi au walezi ku-
kata bima ya afya kwa mtoto
mgonjwa. Vilevile, uzoefu
unaonesha kuwa, kuna baa-
dhi ya wadau au taasisi
zimekuwa na utamaduni
wa kuwakatia bima za afya
makundi ya watoto ambao
tayari wana changamoto za
kiafya hali ambayo ni kiny-
ume na dhana na misingi ya
bima ya afya.

Ili kuhakikisha uhai na
uendelevu wa Mfuko unaku-
wapo, NHIF imelazimika ku-
fanya maboresho kwa lengo
la kuhamasisha wananchi
wengi zaidi wajiunge ili
kulinda uhai wa Mfuko, laki-
ni pia familia au kaya ziwe na
uhakika wa kupata huduma
za matibabu.

Hoja ya kuwa watoto
wameondolewa, siyo kweli
kutokana na ukweli kwam-

ba, NHIF imeweka mazingira
rafiki ya watoto kujiunga na
wazazi wao ama watoto hao
kujiunga kupitia shule wana-
Z0soma.

Je katika haya, ni NHIF
ndiye mwenye makosa au ni
wananchi kukubali kutumia
fursa hiyo ili watoto wakati-
we bima ya afya na waweze
kunufaika na huduma za
matibabu na hatimaye kuon-
dokana na malalamiko?

Mfuko wa Taifa wa Bima
ya Afya unafafanua kuwa
siyo kweli kuwa gharama
zilizowekwa na NHIF ni kub-
wa bali ni hoja isiyokuwa na
mashiko kwa kuwa kiasi cha
Shilingi 312,000 kwa mwaka
kwa mzazi na mwanawe ni
sawa na Shilingi 26,000 kwa
mwezi, Shilingi 6,500 kwa
wiki na Shilingi 216 kwa siku.

NHIF inasisitiza kuwa ni
suala la vipaumbele am-
bavyo mwananchi anacha-
gua kuweka bando la simu
la Shilingi 1,000 kwa siku
na kwa mwezi ni Shilingi
30,000 ambayo ni kubwa
zaidi kuliko kujiwekea uhaki-
ka wa matibabu.

“Katika  hili tunaionea
sana NHIF, kila mwananchi
atimize wajibu wake kwa
kuwa tayari serikali imewe-
ka mazingira wezeshi kupitia
Mfuko wa Taifa wa Bima ya
Afya.”

Baadhi ya watoto waliofaidika na Toto Kadi. PICHA: MAKTABA
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Mila potofu ziepukwe

kuwalinda watoto

KUNA baadhi ya makabila nchini bado yanaendelea kutekeleza
mila ambazo zinawafanya mabinti kushawishika kuingia kwenye
mahusiano ya mapenzi mapema na matokeo yake kushindwa ku-
fikia ndoto au malengo waliyojiwekea.

Mila hizo zinaendelea kufanywa na baadhi ya makabila kama
kuendeleza mila hizo zisipotee, lakini pia kuwafundisha watoto
tabia njema wanapokwenda kwenye maisha ya kujitegemea au
wanapokuwa wamepata wenza wao.

Mila hizo pia zinawalenga watoto wa kiume na hujulikana kama
jando na unyago ambapo watoto hao wa kiume hufundishwa uja-
siri na ukakamavu.

Lakini baadhi ya makabila yamekwenda mbali zaidi kwa ku-
wafundisha watoto wa kike jinsi ya kuishi na mume na mambo
mengine ya kikubwa ambayo yanamshiwishi mtoto huyo kuamua
kwenda kuishi maisha ya ndoa.

Mikoa ambayo inaonesha kuendekeza mila hizo ni ya Kusini am-
bako hivi sasa Rais Samia Suluhu Hassan, amefanya ziara na ku-
pata malalamiko kutoka kwa baadhi ya wazazi kutokana na mila
hizo.

Baadhi ya wananchi waliomba serikali kujenga mabweni kwa
ajili ya watoto wa kike ili kuwaepusha na ndoa za utotoni.

Pia Rais alifahamishwa kuwa tatizo hilo huibuka kipindi cha ma-
vuno wakati wakulima wanapouza mazao yao na kuwa na fedha
na baadhi ya wanaume kuamua kuongeza wake wawili na hukim-
bilia watoto.

Taarifa nyingi alizozipata ni kuwa katika kipindi hicho cha mavu-
no, wazazi huamua kutumia fedha hizo kuwacheza ngoma watoto
wao ambao wengi huwa na umri mdogo, lakini hupata mafunzo
ya kiutu uzima.

Imegundulika kuwa kuna wazazi wengine wakishawacheza ngo-
ma watoto wao huwapa ruhusa ya kwenda kutekeleza kile wali-
chofundishwa kwenye unyago na matokeo yake huishia kupata
mimba za utotoni na kushindwa kuendelea na masomo.

Wazazi hao wameonywa kuacha tabia hiyo na kwamba haiwa-
jengei mazingira mazuri watoto wa kike.

Rais aliwataka wazazi kama wanataka kuwafunza watoto
wao basi wawacheze wakiwa kwenye umri ambao wanaelewa
mafunzo hayo na kuchuja kipi kizuri na kipi sio kizuri kukifanya
hasa wanapokuwa bado ni wanafunzi wanaohitaji kutimiza ndoto
Zao.

Wakuu wa mikoa na wakuu wa wilaya wamepewa kazi ya kusi-
mamia suala hilo ili litokomezwe kabisa ili kukabiliana na mimba
za utotoni na mabinti waelekeze nguvu kwenye mambo ya msingi
ikiwamo elimu.

Serikali inapojitahidi kuboresha kilimo maana yake inataka nchi
iwe na ziada ya chakula na hatimaye iweze kuuza nchi za nje na
nchi kupata fedha za kigeni.

Hata hivyo, kazi hiyo inayofanywa na serikali isiwe ya kuwanu-
faisha watu wachache kwa kufanya mambo yasiyokuwa na msingi
kwa kutumia fedha wanazopata kwenye mazao waliyozalisha kwa
wingine kuwacheza ngoma mabinti au wanaume kuamua kuoa
wake zaidi ya mmoja.

Wengine wanashindwa hata kufanya maendeleo yao kwa kujen-
ga nyumba bora na za kisasa, lakini wanaendelea kuishi nyumba
za matope zilizoezekwa kwa nyasi huku hela zikiteketea kwa kuo-
nyesha ufahari usiokuwa na tija.

Ushauri uliotolewa na Rais Samia ni lazima uzingatiwe wa
kuachana na mila potofu. Haikatazwi kudumisha mila lakini kuwe
na mafundisho yatakayomfanya mtoto wa kike kuboresha maisha
yake kielimu na kiuchumi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

kwa wasichana

MOJA ya mbinu ambazo zinatumiwa
na serikali na wadau wa elimu ili kupata
wataalam wengi wanawake wa kwenye
fani mbalimbali, ni kuhamasisha wasicha-
na kupenda masomo ya sayansi lakini pia
kutoa vivutio.

Motisha hiyo ni pamoja na ufadhili maal-
umu kwa wasichana pia kuwajengea shule
za vipaji maalum na hivi karibuni jitihada
hizo za kuhamasisha masomo ya sayansi
kwa wasichana zikiendelea, Chuo cha
Taifa cha Usafirishaji (NIT), nacho kinakuja
na mkakati wa kuzalisha wahandisi wengi
wenye weledi, hasa wanawake.

Kwa mujibu wa Naibu Mkuu wa chuo
hicho anayeshugulikia Taaluma, Utafiti na
Ushauri, Dk. Prosper Mgaya, kupitia Mradi
wa Benki ya Dunia wa Ujuzi wa Afrika
Mashariki kwa Mabadiliko na Ushirikiano
wa Kikanda (EASTRIP), NIT imeanzisha
programu ya Ufadhili wa Ubora wa Usa-
firishaji (TES) ili kuweza kuongeza udahili
wa wanafunzi wa kike na kuzalisha wa-
handisi wengi zaidi katika eneo la sekta ya
anga.

Dk. Mgaya anasema wameanzisha ufa-
dhili huo, ili kusaidia wanafunzi wa kike
wanaotaka kusoma programu za uhandisi
wa ndege, kwa kuwa taifa lina uhaba wa
wahandisi wa kike hasa katika sekta ya
anga, na kwamba programu hiyo itaongeza
idadi ya wahandisi wanawake katika eneo
la matengenezo ya ndege.

Katika ufadhili huo, inaelezwa kuwa vi-
gezo si tu ufaulu kwa msichana utamwez-
esha kupata nafasi, bali vigezo vya msingi
vya kutoa ufadhili huo ni kuona wasichana
kutoka familia maskini na hata familia za
wakulima, wananufaika na ufadhili huo wa
masomo.

Aidha, anasema katika kuhakikisha wa-
nawake wengi wanasoma masomo ya say-
ansi, hivi karibuni walitembelea shule za
sekondari za mikoa ya Mtwara na Lindi ili
kuhamasisha wanafunzi wa kike wa eneo
hilo kusoma masomo hayo.

Wanastahili pongezi kwani ni kweli
kwamba wengi wamekuwa wakikwepa na
kukata tamaa huku wakidai kuwa masomo
hayo kuwa ni magumu, hawawezi ku-

Kwa
mujibu wa
Rais wa
Taasisi ya
Wahandisi
Tanzania
(IET),
Gemma
Modu,
hadi sasa,
wahandisi
wali-
osajiliwa
ni 35,000,
huku
wanawake
wakiwa ni
4,000 hali
ambayo si
sahihi.

hangaika.

Katikati ya mazingira hayo ya kukata
tamaa, bado jitihada zimeendela ku-
wahamasisha wapende masomo, huku
wazazi na walezi wakishiriki ili idadi ya
wahandisi na wanasayansi wanawake
iongezeke.

Kwa mujibu wa Rais wa Taasisi ya
Wahandisi Tanzania (IET), Gemma
Modu, hadi sasa, wahandisi waliosajil-
iwa ni 35,000, huku wanawake wakiwa
ni 4,000 hali ambayo si sahihi.

Takwimu hizo zinaonyesha wazi
kuwa zinahitajika nguvu zaidi za kue-
ndelea kuwahamasisha wasichana
kusoma kwa bidii masomo ya sayansi
ili kutengeneza usawa katika taaluma
mbalimbali.

Kwa kuwa hamasa kwa wanafunzi wa
kike ili wapende masomo ya sayansi
zinafanyika, basi ni vyema pia uko-
sefu wa vitendea kazi katika masomo
ya sayansi ikiwamo maabara na vifaa
vyake ukafanyiwa kazi.

Ninaamini hamasa ikiendelea huku
shule zikiwa na vitendea kazi, dha-
na kwamba masomo ya sayansi ni
magumu kwa wasichana, inaweza ku-
toweka miongoni mwa jamii ya Watan-
zania.

Ninadhani pamoja na mkakati huo,
hamasa zaidi iendelee kutolewa iki-
husisha wazazi na walezi ili wasaidie
kuwahamasisha watoto wao wa kike ili
wapende masomo hayo.

Hatua hiyo inaweza kusaidia kupun-
guza pengo lililopo kati ya idadi ya
wahandisi wanawake na wanaume,
hatimaye kuwapo kwa idadi sawa au
wanawake kuwa wengi zaidi ya wa-
naume.

Kwa sasa kila jambo kubwa la ki-
handisi likifanywa na mwanamke,
jamii imekuwa ikishangaa, kwa kuwa
haimani kama ana uwezo kama alivyo
mhandisi wa kiume. Ninadhani idadi
yao ikiongezeka, jamii haitawashangaa
kwani itakuwa inajua kuwa nao wana
uwezo wa kufanya mambo makubwa
kama wafanyavyo wanaume.
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TBS yawaita

wajasiriamali

kuthibitisha
ubora bidhaa

Na Joseph Mwendapole

SHIRIKA la Viwango
Tanzania (TBS), lime-
wataka wajasiriamali
kujitokeza kuthibitisha
ubora wa bidhaa zao
ili wapatiwe vyeti vya
ubora.

Mwishoni mwa wiki
Ofisa Masoko wa TBS,
Rhoda Mayugu, alitoa
rai hiyo wakati wa
maonesho ya wa-
handisi yaliyofanyika
Mlimani City, Dar es
Salaam.

Alisema TBS imetumia
maonyesho ya 20 ya
wahandisi mwaka
huu kutoa elimu kwa
wajasiriamali, wazal-
ishaji wa bidhaa na
wananchi wanaotumia
bidhaa mbalimbali
zinazotengenezwa
nchini.

Rhoda alisema waja-
siriamali wanapaswa
kujitokeza kwa wingi
TBS kuthibitisha ubora
wa bidhaa wanazozali-

sha kwa kuwa huduma
hiyo inatolewa bure.

Kwa mujibu wa Ma-
yUgu, wanachotakiwa
ni kuwa na barua
ya utambulisho ku-
toka SIDO na baada ya
hapo shirika litaanza
mchakato kuthibitisha
ubora wa bidhaa zao
kwa gharama zote zi-
nalipwa na serikali.

Rhoda pia aliwataka
wananchi wawe mstari
wa mbele kutumia bid-
haa zilizothibitishwa
na TBS kwa usalama
wa afya zao.

Mbali na kutoa elimu,
Rhoda alisema TBS
imetumia maonyesho
hayo kuwataka wa-
handisi kuwa sehemu
ya wasimamizi wa Vi-
Wango.

Aliwataka wahandisi
wanapokuwa katika
shughuli zao za kila
siku wahakikishe wa-
nakuwa mabalozi kwa
kutumia bidhaa am-
bazo zimethibitishwa
ubora wake na TBS.
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Andilile (katikati), akizungumza kwenye mkutano na waandishi wa habari, Dar es Salaam jana.
Kulia ni Mkurugenzi wa ldara ya Mafuta, Gerald Maganga na Meneja Mawasiliano na Uhusiano
kwa Umma Ewura, Titus Kagua. PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE

216,000 ‘kutoa hukumu’ uchaguzi mdogo leo

Na Mwandishi Wetu, MBARALI

WAPIGAKURA 216,282 walioandikishwa
katika Daftari la Kudumu la Wapigakura,
wanatarajiwa kupiga kura leo uchaguzi
mdogo wa Jimbo la Mbarali na kata sita za
Tanzania Bara.

Mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya Uch-
aguzi (NEC), Jaji wa Mahakama ya Rufani
Jacobs Mwambegele, alibainisha hayo jana
wilayani Mbarali, mkoani Mbeya alipo-
soma risala kwa ajili ya uchaguzi huo na
kubainisha utahusisha vituo 580 vya kupi-
gia kura.

“Katika uchaguzi huuy, kuna jumla ya wa-
pigakura 216,282 walioandikishwa katika
Daftari la Kudumu la Wapigakura ambao
watashiriki kuchagua viongozi wao. Uch-
aguzi huu utahusisha vituo 580 vya kupigia
kura vilivyobainishwa,” alisema Jaji Mwam-
begele.

Kata zenye uchaguzi ni; Nala iliyoko Hal-
mashauri ya Jiji la Dodoma, Mfaranyaki ili-
yoko Halmashauri ya Manispaa ya Songea,
Mwaniko iliyoko Halmashauri ya Wilaya
ya Misungwi, Old Moshi Magharibi iliyoko
Halmashauri ya Wilaya ya Moshi, Marangu
ya Halmashauri ya Wilaya ya Rombo na
Mtyangimbole ya Halmashauri ya Wilaya ya
Madaba.

Mwenyekiti huyo alivikumbusha vyama
vya siasa, wagombea, mawakala wa vy-
ama, wapigakura na wananchi kuhakikisha
hawapigi kampeni siku ya kupiga kura kwa
kuwa kufanya hivyo ni kinyume cha she-
ria.

“Alama za vyama vya siasa zinazoashiria
kampeni kama vile vipeperushi, bendera
na mavazi haviruhusiwi kutumika kesho
(leo) tarehe 19 Septemba, 2023 ambayo ni
siku ya uchaguzi,” alionya.

Jaji Mwambegele alisema upigaji kura
katika maeneo yote ya uchaguzi utafanyi-
ka katika vituo vilivyotumika wakati wa
Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020.

Alisema vituo vya kupigia kura vitafun-
guliwa saa 1:00 asubuhi na kufungwa saa
10:00 jioni.

“Iwapo wakati wa kufunga kituo wataku-
wapo wapigakura katika mstari ambao
wamefika kabla ya saa 10:00 jioni katika
mstari na hawajapiga kura, wataruhusiwa
kupiga kura. Mtu yeyote hataruhusiwa ku-
jiunga katika mstari wa wapiga kura baada
ya saa 10:00 jioni,” alisema.

Jaji Mwambengele alibainisha kuwa
watakaoruhusiwa kupiga kura ni wale tu
ambao majina yao yamo katika Daftari la
Kudumu la Wapigakura katika kata husika
na wana kadi zao za mpigakura.

Alisema kuwa tume kwa kuzingatia
masharti ya kifungu cha 61(3) cha Sheria ya
Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 pamoja na
kifungu cha 62(1) cha Sheria ya Uchaguzi

wa Serikali za Mitaa, Sura ya 292 imeruhu-
su wapigakura ambao wamepoteza kadi
zao au kadi kuharibika kutumia vitambul-
isho mbadala.

“Mojawapo ya kitambulisho mbadala
ambacho mpigakura anaweza kutumia
ni Pasi ya Kusafiria, Leseni ya Udereva au
Kitambulisho cha Taifa kinachotolewa
na Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa
(NIDA),” alisema.

Mwenyekiti wa Tume pia alisisitiza
kwamba ili mpigakura aruhusiwe kutumia
kitambulisho mbadala, ni sharti awe ame-
andikishwa katika Daftari la Kudumu la
Wapigakura na jina lake limo katika orod-
ha ya wapigakura katika kituo anachok-
wenda kupiga kura.

“Katika kituo cha kupigia kura, kip-
aumbele kitatolewa kwa wagonjwa, watu
wenye ulemavu, wazee, wajawazito na ki-
namama wanaonyonyesha watakaokwen-
da na watoto kituoni,” alisema.

Kuhusu wapigakura kurudi nyumbani

baada ya kupiga kura, Jaji Mwambegele
alisema hilo ni sharti la kisheria na maadili
ya uchaguzi yaliyotiwa saini na kuridhiwa
na vyama vyote vya siasa, serikali na tume
yanaelekeza hivyo.

“Wapigakura watatakiwa kuondoka Kkit-
uoni mara wanapomaliza kupiga kura ili
kuepusha msongamano na vitendo vina-
vyoweza kuchochea uvunjifu wa amani.

“Tume inawashauri wananchi kujiepu-
sha na mikusanyiko katika maeneo ya vi-
tuo vya kupigia kura,” alisema.

Alitoa rai kwa wapigakura katika Jimbo
la Mbarali na kata sita zinazohusika na uch-
aguzi huo mdogo, kujitokeza kwa wingi vi-
tuo vya kupigia kura ili kuchagua viongozi
wanaowataka.

Jumla ya vyama 17 vya siasa vinashiriki
katika uchaguzi huo mdogo. Vyama hivyo
ni AAFP, ACT-Wazalendo, ADA-TADEA,
ADC, CCK, CCM, CUF, Demokrasia Makini,
DP, NLD, NRA, SAU, TLP, UDP, UMD, UPDP
na NCCR-Mageuzi.

KABWELA FADHILI MOHAMED

SR |

KAKA MIMI KILA NIKIOA
WAKE WANANITOROKA STJUTI TATIZO
—_— LANGU NI NINT KABWELA.
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KITUO CHA POLISI NA NYUMBANT,
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TIC yaweka rekodi kusajili
miradi ya trilioni 2.3/-

Na Joseph Mwendapole

KITUO cha Uwekezaji Tanzania
(TIC), kimefanikiwa kuweka rekodi ya
aina yake kwa kusajili miradi 58 yenye
thamani ya Dola za Marekani milioni
931.6 ambayo ni sawa na trilioni 2.3
ndani ya mwezi Agosti pekee.

Kwa mujibu wa taarifa ya TIC, kwe-
nye miradi hiyo jumla ya ajira zina-
zotarajiwa ni 25,731 na Mkoa wa Dar es
Salaam umeongoza kwa kusajili miradi
22.

Taarifa hiyo ilisema miradi hiyo 22 il-
iyosajiliwa jijini Dar es Salaam inatham-
ani ya Dola za Marekani milioni 111.76
na inatarajiwa kutengeneza ajira 1,778.

Taarifa hiyo ilisema Mkoa wa Pwani
umesajili miradi tisa yenye thamani ya
Dola za Marekani milioni 307.93 am-
bayo inatarajiwa kuzalisha ajira 285.

Ilisema Mkoa wa Dodoma umesajili
miradi sita yenye thamani ya Dola za
Marekani milioni 45.85 ambayo inata-
rajiwa kuzalisha ajira 580.

Ilisema Mkoa wa Mwanza umesajili
miradi mitano yenye thamani ya Dola

milioni 2241 ambayo inatarajiwa ku-
zalisha ajira 440 na Mkoa wa Kagera
ulisajili miradi miwili yenye thamani
ya Dola za Marekani milioni 226.57 am-
bayo itazalisha ajira 1,0120.

Kwa mujibu wa taarifa ya TIC, Mkoa
wa Njombe ulisajili mradi mmoja we-
nye thamani ya Dola za Marekani 0.54
ambao unatarajaiwa kuzalisha ajira 30.

Mkoa wa Ruvuma ulisajili mradi
mmoja wenye thamani ya Dola za
Marekani milioni 33.71 ambao unata-
rajiwa kuzalisha ajira 1,292 na Mkoa wa
Morogoro ulisajili mradi mmoja wenye
thamani ya Dola za Marekani milioni
100 ambao utazalisha ajira 1,100.

Taarifa hiyo ya TIC ilisema Mkoa wa
Mtwara ulisajili mradi mmoja wenye
thamani ya Dola milioni 1.07 ambao
utazalisha ajira kwa watu wawili.

Ilitaja Mkoa wa Lindi ambao umesaji-
li mradi mmoja wenye thamani ya Dola
za Marekani 0.98 ambao unatarajiwa
kuzalisha ajira 80.

Mkoa wa Tanga ulisajili miradi mi-
wili yenye thamani ya Dola za Mare-
kani milioni 50.50 ambayo inatara-

jaiwa kuzalisha ajira 411 na Mkoa wa
Kilimanjaro ulisajili mradi mmoja we-
nye thamani ya Dola milioni 8.45 am-
bao utazalisha ajira 182. Iliutaja Mkoa
wa Arusha kuwa umefanikiwa kusajili
mradi mmoja wenye thamani ya Dola
0.90 ambao utazalisha ajira 30.

Taarifa hiyo ilisema Mkoa wa Mara
umesajili mradi mmoja wenye thamani
ya shilingi milioni 1.19 ambao utazali-
sha ajira 76.

Mikoa mingine ni Manyara, mradi
mmoja wenye thamani ya dola za
marekani milioni mbili ambao utazali-
sha ajira 11, Geita, mradi mmoja wenye
thamani ya Dola za Marekani milioni
1.50 utakaozalisha ajira 54, Singida
umesajili mradi mmoja wenye thamani
ya Dola milioni 11.25 ambao utazalisha
ajira 180 wakati Mbeya imesajili mra-
di mmoja wenye thamani ya Dola za
Marekani milioni tano na unatarajiwa
kuzalisha ajira 80.

Miradi hiyo iliyosajiliwa asilimia 44
ni ya wazawa, asilimia 14 itafanyika
kwa ubia (JV) wakati asilimia 42 ni ya
wageni.

Waziri wa Fedha, Mwigulu Nchemba (wa pili kulia), akitoa tuzo ya mfanyakazi wa Alliance, Henry Mgalike aliye-
fanya kazi miaka 20 kwenye kampuni hiyo, wakati wa sherehe za kuadhimisha miaka 25 toka kuanzishwa kwa
kampuni h|yo (kushoto) ni l\/lvvenyek|t| wa Alliance, Shaffin Jamal, kulia ni Mkurugenzi Mtendaji wa Alliance,

. PICHA: MIRAJI MSALA

Wazazi watakiwa
kushirikisha
watoto biashara
wanazofanya

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

ILI kukabiliana na vikwazo vya ajira
pamoja na kupambana na hali duni
Za maisha, wazazi wamekumbushwa
kuwashirikisha watoto wao biashara
wanazofanya ili ziwe endelevu.

Mbunge wa Kibaha mjini, Sylvestry
Koka, aliyasema hayo juzi aliposhiriki
katika mahafali ya darasa la saba
shule za Msingi za Kibaha Independent
(KIPS), Anex na Msangani, alisema kwa
kufanya hivyo ikitokea mmiliki akaf-
ariki biashara zitakuwa endelevu na
ajira zitaendelea kutolewa.

“Utasikia huyu tajiri ameondoka na
mali zake, hapo ni baada ya mmiliki
kufariki hakuna sehemu mtu anaondo-
ka na kitu duniani hapa. Lilichotokea ni
kutowashirikisha watoto unaowaacha
jinsi unavyoendesha biashara yako na
ukifa sasa kama kulikuwa na ajira nazo
zinakata watoto wanarudi mtaani,”
alisema.

Katika hatua nyingine Koka alisema
sekta binafsi zitaendelea kupewa ush-
irikiano inapohitajika kwa kuwa kazi
wanazofanya ni kuisaidia serikali kutoa
huduma.

“Sekta binafsi ni muhimu na haina
sababu ya kupuuzwa kwani kwa hapa
wanaisaldia serikali kubeba jukumu la
kutoa elimu na Rais anasisitiza ush-
irikiano kwa mambo mengi ikiwa ni
kukabiliana na vikwazo vilivyopo,”
alisema.

Mkurugenzi wa shule za KIPS, Msan-
gani na Anex, Yusuph Mﬂnanga alia-
hidi kusomesha bure wanafunzi 20
wa darasa la saba katika shule hizo
watakaofaulu kwa wastani wa alama
‘A" kuanzia kidato cha kwanza hadi cha
nne katika Shule ya Sekondari Vucha-
ma na pia atatoa Shilingi milioni tano
kwa mwanafunzi kutoka shule hizo
atakayeongoza kitaifa.

Meneja wa KIPS, Nuru Mfinanga alise-
ma, wanashirikiana vizuri na serikali
kukabiliana na changamoto mbalim-
bali zinazojitokeza kwenye sekta hiyo
lengo likiwa ni kutoa elimu bora.

Vilevile, aliwataka wazazi kuwa ka-
ribu na watoto wao kutokana na hali
ya sasa ambayo dunia inaenda kasi na
maendeleo ya kiteknolojia, wawasi-
mamie waendelee kuishi kwa kufuata
maadili.

Alisema kuwapo wa sekta binafsi ni
moja ya sehemu wanaipunguzia mzigo
serikali na pia aliwakumbusha wazazi
kuwafuatilia watoto wao badala ya
kuacha kazi hiyo ifanywe na mwalimu
pekee huku akisisitiza ulipaji wa ada
wafanye vizuri kwenye masomo yao
na kuwataka walipe kwa wakati.

Kampuni matatani kutowaliﬁa wakulima

Na Marco Maduhu, KAHAMA

kupokea kero ya wakulima wa

kutoka (AMCOS 12),

ambao

kampuni za ununuzi wa mazao

Abduli Ally, akisoma taarifa kwa

MKUU wa Mkoa wa Shinyanga,
Christina Mndeme, ametoa wiki
moja kwa kampuni mbili za un-
unuzi wa tumbaku, Mkwawa na
Voesdesel kuwalipa wakulima
fedha zao au watachukuliwa hat-
ua ikiwamo kuzuiwa kununua
zao hilo.

Alibainisha hayo juzi wakati
akizungumza na  wakulima
wa zao hilo pamoja na pamba
wilayani Kahama, baada ya ku-
maliza kutembelea kiwanda cha
kuchakata pamba cha Chama
Kikuu Cha Ushirika Kahama
(KACU).

Alisema amesikitishwa

tumbaku kudai fedha zao za
mauzo hadi sasa wakati msimu
ulishapita na kuzitaka kampuni
hizo ifikapo Septemba 22 ziwe
zimelipa wakulima fedha zao
kabla ya serikali kuchukua hatua
kali.

“Kampuni kama hizi ambazo
zinanyanyasa wakulima zinafaa
kuzuiwa kabisa kununua tum-
baku tena ni kuzi black List (kuzi-
ondoa) wasipolipa fedha hizi
ambazo wanadaiwa hadi kufikia
Ijumaa ijayo, lazima tuwachukul-
ie hatua suala hili siyo la kulea,”
alisema Mndeme.

Aliagiza pia viongozi wa Vy-
ama vya Msingi vya Ushirika

wamesababisha hasara kwenye
benki pamoja na wakulima kwa
kutopeleka fedha za madeni ya
mkopo kwa wakati katika benki
ambazo walikopa fedha za pem-
bejeo, Takukuru ifanye uchungu-
zi na kuwachukulia hatua wote
waliohusika na hasara hiyo.

Katika hatua nyingine Mn-
deme alipiga marufuku kuan-
zishwa kwa vyama vipya vya
Msingi vya Ushirika (AMCOS),
bali vifufuliwe vinavyoonekana
kulala.

Alisema serikali itaendelea
kuboresha mazingira mazuri
ya kilimo na kutetea maslahi ya
mkulima ili asinyanyaswe na

yao kwa kutowalipa fedha zao
kwa wakati, huku akitoa wito
kwa KACU waanzishe pia ki-
wanda cha kutengeneza nguo za
pamba na watapewa sehemu ya
eneo la Buzwagi.

Aliwataka pia wakulima wa
pamba waache tabia ya kuchafua
zao hilo kwa kuweka udogo,
mchanga pamoja na mawe ili
kuongeza uzito wa kilo, hali inay-
oshusha thamani ya pamba kwa
kuonekana chafu, bali inapaswa
iwe safi na hata bei itakuwa juu
ambayo itawanufaisha na kuinu-
ka kiuchumi.

Naye Meneja wa Chama Kikuu
cha Ushirika Kahama (KACU),

Mkuu wa mkoa, alisema chama
kina wanachama 126, kati yao
36 wanalima tumbaku, 46 pam-
ba na 44 mazao yote mawili na
kutaja baadhi ya matatizo yanay-
owakabili wakulima wa tumbaku
ni kutolipwa fedha zao.

Nao baadhi ya wakulima wa
tumbaku akiwamo Emmanuel
Marco, walisema tatizo hilo la
kuchelewa kulipwa fedha zao ni
hasara kwa mkulima, sababu wa-
nashindwa kufanya maandalizi
mapema ya kilimo kwa msimu
ujao pamoja na kukosa fedha za
kuhudumia familia na kuiomba
serikali ichukue hatua za haraka
ili walipwe pesa zao.



HABARI KASKAZINI _

RC apongeza
vijana
kuajiriwa,
uchangiaji
shughuli

za Kijamii

Na Jaliwason Jasson, BABATI

MKUU wa Mkoa wa Manvyara,
Queen Sendiga, amesema
ameridhishwa na uchangiaji
wa shughuli za kijamii na
utoaji ajira 300 kwa vijana ili
waweze kuinuka kiuchumi.

Aliyasema hayo juzi ali- _
potembelea kiwanda cha Mati
Super Brands Ltd, kuridhishwa
na mwekezaji huyo mzawa.

Alisema kiwanda hicho kwa
mkoa huo ni miongoni mwa
walipa kodi wakubwa ambao
wanaufanya mkoa kufanya
vizuri katika ukusanyaji wa
mapato.

Aidha, alisema kutokana na
mvvekezau huyo kufanya vi-
zuri kwenye ulipaji wa kodi,
kiwanda_hicho k|me|_ng|zvva
kwa walipaji wa kodi wakub-
wa wa kitaifa kwa kutambua
mchango wao.

Sendiga alisema serikali
mkoani humo ipo mbioni
kuanzisha dawati maalum
la kusikiliza vikwazo vya
wawekezaji waliopo na wapya
ambavyo wanakumbana na-
vyo ili kuviondoa waweze ku-
fanya kazi zao vizuri.

Alitumia fursa hiyo ku-
upongeza uongozi wa Kiwanda
hicho kwa kuajiri vijana wa
kitanzania 300.

Naye Mkurugenzi Mtendaji
wa Mati Super Brands Limited,
David Mulokozi, alisema maz-
ingira mazuri yaliyowekwa
na Rais Samia Suluhu Hassan
yanawawezesha kufanya kazi
vizuri.

Aidha, alitumia fursa hiyo
kuishukru serikali kwa kuweka
mazingira wezeshi ya kufanya
biashara.

Aliyasema hayo
juzi alipotembelea
kiwanda cha Mati
Super Brands Ltd,
kuridhishwa na
mwekezaji huyo
mzawa.
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Ushirikishwaji watoto wanawake katika
maamuzi wilayani Siha bado ni tatizo

Na Godfrey Mushi, SIHA

ALI ya uthubutu na
ujasiri wa makundi ya
wanawake na watoto,
kushiriki au kushirik-
ishwa katika maamuzi kuanzia
ngazi ya familia hadi jamii kwe-
mkoani Kilimanjaro iko chini,
kiasi cha kuathiri ukuaji na usta-
wi wao kama jamii nyingine.
Kwa mujibu wa Mratibu wa
Mradi wa Uelimishaji Haki za
Binadamu kutoka Shirika lisilo
la Kiserikali la TUSONGE CDO,
Consolatha Kinabo, makundi ya
wanawake wenye ulemavu, wa-
nawake wajasiriamali, makundi
ya wanawake vijana na watoto,
yamejumuishwa pamoja ku-

¢ jadili ni vikwazo gani wana-

vyokutana navyo katika suala
zima la rasilimali haki na fursa
zilizoko ndani ya jamii.
Mashirika wenza yanayofan-
ya kazi hiyo kwa pamoja na
TUSONGE CDO, ambalo linara-
tibu na kusimamia mradi huo ni

VOEWOF, WODEF, TAWOTEA
na PARA LEGAL.

“Tumekutana nao kwa ujum-
la wao kuona umuhimu wa
ushirikishwaji wa wanawake na
watoto katika ngazi za maamu-
zi na hasa katika masuala ya-
nayohusu ukuaji wa maslahi
yao kama binadamu wengine.
Tumeona ni kitu ambacho ki-
nahitaji kupewa kipaumbele au
kutiliwa mkazo zaidi.

“Kwa hiyo hii imekuwa fursa
nzuri ya kukutana nao na ku-
jadiliana kwa pamoja, kuona
uelewa wao katika suala la
ushirikishwaji wanaelewa nini?
Hasa ni kwa namna gani wa-
naweza kushiriki kikamilifu,
kwa sababu wengi wanaonye-
sha wana mwitikio wa kush-
iriki lakini ukiangalia ujasiri na
uthubutu wa kushiriki katika
ngazi za maamuzi, unaona
kuna ushiriki haba ambao un-
achangia sana kutoa maamuzi
ambayo hayakidhi mahitaji ya
makundi yote yaliyoko ndani
ya jamii.

..Imekuwa ni fursa nzuri ya
kujengeana uwezo na ujasiri wa
kushiriki ngazi za maamuzi pale
madhara yanapotokea. Kwa
sababu usiposhiriki maamuzi
yanakuwa hayazingatii makun-
di yote, hayazingatii mabhitaji
yao ya msingi, hasa katika
ngazi za serikali, ambako mara
nyingi tunaona kunakuwa na
uwakilishi wa watu ambao wa-
nawasemea wanawake, hata
makundi ya wanawake wenye
ulemavu,”alisisitiza zaidi Con-
solatha.

Akizungumza katika mafun-
zo hayo, Mkurugenzi wa Shirika
lisilo la Kiserikali la WODEEF,
Mch. Kusurie Massawe, alisema
washirika wa utekelezaji wa
mradi huo, wamelazimika ku-
fanya mafunzo ya siku mbili
yanayoshirikisha makundi ya
wanawake na watoto, siku ya
pili watawajumuisha watu to-
fauti kutoka makundi mbalim-
bali ya watoa maamuzi.

“Kwa mfano, mtoto anatak-
iwa asikilize, asikilizwe, kwa

sababu nae pia ana haki ya
kushirikishwa kwenye ngazi
ya maamuzi. Lakini kinacho-
tokea katika mifumo ya tama-
duni, mila potofu na mifumo
dume; haya makundi yame-
kuwa yakipewa tu maamuzi
na sio kushirikishwa kufanya
maamuzi,”alisema.

Mmoja wa wanawake wenye
ulemavu, Sonia Shayo, alisema
yeye binafsi, ni mara ya kwanza
anapata elimu hiyo na ameku-
wa akipokea maamuzi kutoka
kwa jamii au familia yake kwa
sababu ya kutokujua kwamba
anapaswa kushiriki katika ngazi
ya maamuzi kuanzia kwenye
familia hadi kwenye jamii nzi-
ma.

Wakati, mtoto Gadna Win-
ston, alisema wanalishukuru
Shirika la TUSONGE CDO
na mashirika wenza, kuona
umuhimu wa kuwafundisha
sheria ya mtoto, haki za watoto
na namna ambavyo wanapas-
wa kusikiliza na kusikilizwa ka-
tika ngazi ya maamuzi.

Diwani wa Kata ya Mtindiro wilayani Muheza mkoani Tanga, Mustafa Hatibu (mwenye miwani),
kichwani mkazi wa Kitongoji cha Mnazi Mmoja, Mwanakombo Mbwana, katika uzinduzi wa mradi wa maji visima
viwili uliofadhiliwa na Taasisi ya Islamic Help wenye thamani ya Sh. milioni 20. Kulia ni Mratibu wa ldara ya Maji,
Sabri Said na kushoto ni Nasibu Benjamini. PICHA: STEVEN WILLIAM
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juzi akimtwisha ndoo

Wananchi wamkataa mwenyekiti wakimtuhumu kuiba fedha

Na Dege Masoli, KILINDI

WAKAZI wa Kitongoji

cha

motio, Kata ya Pagwi, Wllaya
ya Kilindi, mkoani Tanga, wam-
emkataa mwenyekiti wao wa

serikali, Daud Kiongola, kwa
madai ya kutafuna fedha zao za
michango.

Wamesema fedha hizo wana-
tozwa kwa ajili ya shughuli za
maendeleo lakini hakuna kitu
chochote kinachotekelezwa.
Walitoa msimamo huo katika
mkutano wa kitongoji hicho uli-

ohudhuriwa na viongozi mbal-
imbali kwa ajili ya kusikiliza kero
ZQ0. Akizungumzia suala hilo
Mwajuma Makengwa alieleza
kuwa Kiongola ametuhumiwa
na wananchi kwenye mku-
tano mkuu wa kitongoji hicho
uliyofanyika septemba 11 mwaka
huu.

Makengwa alieleza kuwa wa-
nanchi hao walimkataa mwe-
nyekiti huyo na kuwataka vion-
gozi kuondoka nae na kuchukua
hatua kali za kinidhamu kwa
kuwa amepoteza sifa ya kukion-

goza kitongoji hicho, sambamba
na kutaka fedha zao zirejeshwe.
“Baada ya rnkutano huo uongozi
hatua ya kumkamata baada ya
kukiri kutofikisha michango ya
wananchi hao kunakohusika. Tu-
limfikisha ofisi ya Kata kwa hatua
zaidi” alieleza Makengwa. Hata
hivyo alieleza kuwa Wenyeviti
wa vitongoji  vya Kkijiji
walipewa jukumu na mkutano
mkuu la kukusanya michango
kwa ajili ya ujenzi wa zahanati ya
kisasa na kwamba Kilongola ha-
jawahi kuwasilisha fedha yoyote

ambazo walichanga zipatazo Sh.
538,000.

“Tunaendelea kumtaka kila
mwananchi aliyechangishwa
fedha na Kilongola afike ofisi
ya Kkijiji ili tuweze kupata idadi
halisi ya fedha zilizokusanywa
kwa ajili ya kupeleka shauri hili
katika vyombo stahiki, hadi sasa
watu wanaendelea kuja” alieleza
Makengwa. Nae Mtendaji wa
Kata hiyo, Abdallah Mngoya,
alikiri kupokea malalamiko hayo
sambamba na mtuhumiwa na
kwamba tayari ofisi yake imesha-
chukua hatua za awali ikiwemo

ya kumshikilia mwenyekiti huyo
na kutaka arejeshe fedha zote al-
izozikusanya.

Ofisa Tarafa ya Kwekivu, Mi-
chael John katika ziara yake ya
kukagua miradi mbalimbali,
kusikiliza kero za wananchi
pamoja na kuhamasisha ujenzi
wa oﬁsi za kisasa za serikali za
amekuwa akikemea ubadhilifu
wa mali za umma.

Pia amekuwa akiwataka vion-
uadilifu, uwajibikaji na uwazi
kwa wananchi.
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Waliojifungua wakosa

eneo la kufulia nguo

Na Elizabeth Seleman,
SENGEREMA

AZAZI katika Kit-
uo cha Afya Sen-
gerema Project,
mkoani Mwanza
wanakosa eneo salama kwa
ajili ya kufulia nguo zao baada
ya kujifungua, hivyo kuziweka
hatarini afya zao na usalama
wa kituo.

Kufuatia kukosekana kwa
eneo hilo maalum Kkituoni
huko, wamelazimika kuchimba
shimo ambalo linasadia kum-
waga maji yenye damu ili ku-
dhibiti magonjwa ya mlipuko
yanayoweza kujitokeza kituoni.

Mganga Mkuu wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Sen-
gerema, Dk. Fredrick Mgalula,
alibainisha hayo juzi wakati wa
usafi kituoni huko.

Alisema kituo hicho hakina
eneo la kufulia nguo za wal-
iojifungua, hali inayopelekea
kinamama hao kufua nguo ka-
tika eneo ambalo limechimbwa
na kufukiwa kwa udongo.

Alisema wamechimba eneo
hilo ili litumike kwa muda
wakati wakisubiri kujengewa
jengo la kufulia ili kuondokana
na kadhia ya kufua na kum-
waga ovyo maji yenye damu za
mzazi.

Mganga Mkuu alikumbu-

sha umuhimu wa kuvaa glovu
kwa wanaofua nguo za wazazi
hao ili kuwa na tahadhari na
maradhi ambayo mtu anaweza
akawa nayo.

Katibu Tawala wa Wilaya ya
Sengerema, Casbert Midala,
aliahidi  kuliwasilisha suala
hilo kwa Mkurugezi Mtendaji
wa Halmashauri kuhakikisha
kuanzia wiki hii wanaanza ku-
jenga jengo kwa ajili ya kufulia
ili kuondoa adha hiyo katika
kituo hicho cha afya.

Ofisa Afya na Mazingira Hal-
mashauri ya Wilaya ya Senger-
ema, Wilibert Muyumbu, alise-
ma walichagua eneo la kituo
hicho ili wawasaidie kufanya

usafi na kufyeka nyasi ambazo
zilikuwa zimeota kuzunguka
eneo hilo kufuatia maadhim-
isho ya siku ya usafi duniani.

Mmoja wa wazazi kituoni
hapo, Retisia John alisema
wanapofua nguo zao, wanam-
waga maji katika shimo ambalo
limefunikwa kwa udongo kwa
juu na hawaruhusiwi kumwaga
maji hayo kwenye eneo lingine
tofauti na hilo.

Alisema eneo hilo wanakof-
ulia ni hatari kwa maisha yao
na usalama kwa wagonjwa
na wafanyakazi kwa kuwa
maji yanayomwagwa eneo
hilo yanatoa harufu mbaya ya
damu.

Mkuu wa Mkoa wa Singida, Peter Serukamba (aliyevaa traksuti), akishiriki jana kufanya usafi katika Soko
la Msufini lililopo Manispaa ya Singida, ikiwa ni moja ya maadhimisho ya Siku ya Usafishaji Mazingira
Duniani. PICHA: THOBIAS MWANAKATWE

W’'biashara
watakiwa
kupisha
ukarabati
stendi ya
Bukoba

Na Jenesta Jasson,
BUKOBA

WAFANYABIASHARA na
wajasiriamali katika stendi
ya mabasi Manispaa ya Bu-
koba wametakiwa kuhama
ili kupisha ukarabati wa
stendi hiyo utakaofanyika
kwa miezi sita.

Kauli hiyo aliitoa juzi na
Meneja wa stendi hiyo,
Himid Njovu pamoja na
mambo mengine aliwaom-
ba wajasiriamali kutosiki-
liza upotoshaji kwamba
pindi ukarabati wa stendi
hiyo utakapokamilika wa-
takosa nafasi na watapewa
watu wengine. -

Alieleza kuwa tayari seri-
kali imechukua takwimu za
watu wanaofanya biashara
katika stendi hiyo, hivyo
baada ya kukamilika wata-
pata nafasi zao na kuende-
lea na shughuli zao kama
ilivyokuwa awali.

Wakizungumza na Ni-
pashe, baadhi ya wajasiria-
mali katika stendi hiyo wa-
liunga mkono mpango wa
kuikarabati stendi hiyo na
kuiomba serikali kuweka
utaratibu mzuri wa kutenga
stendi za muda ambako
wataendelea na shughuli
zao kwa muda. _

Mustapha Sherenguzi am-
baye ni wakala wa mabasi
yaendayo mikoani alisema
ukarabati huo ni muhimu
kwani stendi hiyo imekuwa
chakavu kwa muda mrefu
na kuiomba serikali kuten-
ga stendi mbili za muda
kwa ajili ya mabasi na da-
ladala. o

Wakala mwingine wa ma-
basi, Juma Katoma alitoa
pongezi kwa serikali kwa
matengenezo va stendi
hiyo na kuunga mkono ku-
hama kwa ajili ya kupisha
ukarabati wa stendi hiyo,
lakini aliiomba serikali
kutekeleza ukarabati huo
unafanyika kwa muda uli-
opangwa.

Utamaduni kupewa kipaumbele katika mtaala rhpya wa elimu

Na Shaban Njia,
KAHAMA

Aliomba serikali kuwapatia
elimu ya sheria za tiba asili ili
wasije kufanya kazi kinyume

jadi waliohitimu mafunzo
hayo kuendeleza mila na
tamaduni kwa njia sahihi

Bani, Kata ya Mwalugulu
Halmashauri ya Msalala,
yakihudhuriwa na waganga

pigwa marufuku na serikali
kwa kuwa athari zake ni
mbaya katika jamii. Zime-

MBUNGE wa Kahama, wa kienyeji 600. na si kugombanisha jamii ) kuwa zinasababisha mauaji, cha matakwa yake.
Jumanne Kishimba, amese- Mbunge Kishimba am- kwa kupiga ramli chongani- Allmea hasa ya wazee kwa tuhuma za Vilevile, aliomba serikali
ma mtaala mpya wa elimu baye pia ni Mjumbe wa shi. Serikali inatambua shu- serikali ushirikiana. kuwapatia vibali maalum vya
unaotarajiwa kuanza kutu- Kamati ya Bunge ya Elimu, ghuli za dawa za kienyeji na KUWﬂ_Pa- Awali Mkuu wa Kituo cha kufanya kazi hiyo kwa kuwa
mika hivi karibuni, utatoa Utamaduni na Vijana, zile zinazotokana na miti tia E|In'I_U Mafunzo ya Tiba asili, Nyeshi ~wamekuwa  wanakamatwa
kipaumbele katika somo alisema kuwa siku zote ali- shamba. ya Sﬁerla Ramadhani, alisema jumla ya wanapokwenda nchi jirani
la  Utamaduni ambalo kuwa analipigania suala Pia aliwataka wanapopi- Za_t_ll_)a_ waganga wa jadi 600 wame- kutibu. Baadhi ya wahitimu
litafundishwa shuleni ili hilo liingizwe katika mtaala ga ramli wakati wa matiba- aSIll_!ll hitimu elimu hiyo. Wanatoka wametoka nchi jirani ya Ken-
wanafunzi wajifunze na wa elimu ili kuhakikisha bu yao, wasitoe majibu kwa wasije mikoa 18 ya Tanzania Barana ya.
kutambua utamaduni wa wanafunzi wanajifunza wateja wao na badala yake kufgnya Tanzania Zanzibar. Mmoja wa wahitimu kutoka
Kitanzania wakiwa wadogo. utamaduni wakiwa shule watibu tatizo waliloliona ili kazi Kiny- Aliwataka kuzingatia mkoani Kilimanjaro, Shafii Ra-

Kishimba aliyasema hayo ya msingi. Sasa linafanyiwa kuepuka migogoro isiyoku- ume cha maadili ya kazi hiyo na kuepu-  jabu, alisema elimu aliyoipata
juzi wakati wa mahafali ya kazi, mtaala mpya utakuwa wa na tija katika jamii wana- matakwa ka kujihusisha na vitendo vya  itamwezesha kusaidia jamii
pili ya Kituo cha Mafunzo nasomo hilo. zotoka wateja wao. vake. upigaji wa ramli chonganisha kwa kutibu magonjwa mbal-

Aliwataka waganga wa Ramli chonganishi ina- ambayo serikali inapinga. imbali na kuvutia utalii.
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ELIMU
NA SALUMU MATATA,
UDSM

TAIFA KINARA ULEVI

lje tena ‘operesheni tokomeza viroba’
kukabili ‘pepo’ kulewa kupindukia

FYA ni tunu isiyoweza

kulinganishwa na cho-

chote, tena inayostahili

ulindwa kwa juhudi zote

kwani ndiyo uzima na chachu ya

kumudu maisha kwa kufanyakazi

hasa kwa kundi la nguvu kazi vi-
jana na watu wazima.

Kwa taifa lolote nguvu kazi
tegemeo ni vijana wanaoleta
maendeleo ya nchi kwa kufan-
yakazi kuanzia mashambani
vijana ni kama 1mepunguk1wa
rasilimali muhimu.

Wiki inapoanza bado wengi wal-
iomaliza juma na taarifa za vijana
kunywa pombe kupindukia bado
wanatafakari kwa kina.

Ni baada ya Wizara ya Afya
kutangazia umma kuwa Tanza-
nia inaongoza kwa ulevi Afrika
ikishika namba moja huku watoto
wenye miaka 15 na kuendelea
wakitumia wastani wa ndoo moja
ndogo kwa mwaka.

Anasema Mkurugenzi Msaidizi
wa Magonjwa yasiyo ya Kuam-
bukiza (NCD) wizarani hapo, Dk.
Omary Ubuguyu.

Anasema vichocheo vya
magonjwa yasiyo ya kuam-
bukiza, ni pamoja na pombe huku
akisema, mwaka 2012 asilimia 29
ya Watanzania walikuwa wanaku-
nywa pombe na zaidi ya asilimia
24 wakiwa ni wanaume ambao
hulewa kwa kiwango kikubwa.

“Kwa Tanzania ukiangalia
takwimu, hata sasa inaongoza kwa
matumizi ya pombe Afrika. Kwa
wastani kila Mtanzania kuanzia
umri wa miaka 15 kuendelea ana-
tumia wastani wa ndoo ndogo ya

pombe kwa mwaka.”

“Kwa Tanzania ukianga-
lia takwimu, hata juzi zilitoka
kwamba, Tanzania inaongoza kwa
matumizi ya pombe Afrika. Kwa
wastani kila Mtanzania kuanzia
umri wa miaka 15 na kuendelea
anatumia wastani wa ndoo ndogo
ya pombe kwa mwaka.

“Si kiwango kidogo, maana yake
tunasema kwamba kwa mwaka
ni kiwango cha unywaji ni lita 9.1
(sawa na ndoo ndogo ya lita 10),
wakati kiwango kwa Afrika ni lita
sita kwa mwaka, sisi tupo juu kwa
lita 3.1 zaidi,” anasema.

Itakumbukwa mwaka 2017
wakati huo John Magufuli, akiwa
madarakani serikali ilikataza na
kupiga marufuku pombe za viroba
ambayo ilikuwa imekithiri katika

Taulo za k|ke Z|||\)yo.|buv |
kwa kupandisha taaluma

TEKNOLOJIA - ELIMU - SAYANSI h‘

karibu kila kona ya nchi ikiwa
ndani ya mifuko ya plastiki karibu
kila kijana alikuwa akiifyonza.

Wapo waliokuwa wanabeba
kwenye mifuko ya suruali, makoti
na hata kwenye mashati. Ilifika
kipindi madereva wa bodaboda,
bajaji na hata mabasi ya masafa,
walikuwa wakifyonza huku wak-
iendesha abiria na ulevi huo uli-
ofanyika hadharani.

Wakati huo kiroba kikiuzwa
Shilingi 500 kwa paketi ndogo
na 1,000 kwa kikubwa, takataka
za mifuko ya pombe hiyo ilikuwa
imezagaa na kuchafua karibu
ardhi yote ya taifa hili.

Utafiti uliofanywa na baadhi ya
taasisi vikiwamo vyuo vya elimu
ulibaini kuwa pombe hiyo ilikuwa
inatumika hata kwa wanafunzi
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waliovibeba na kuviweka kwenye
mabegi na mifukoni vikiwa na
kiwango cha kilevi kuanzia asil-
imia 37 mpaka 40.

Wapo wafanyakazi waliodaiwa
kuwa kabla ya kwenda kazini
walipitia dukani na kununua
kiroba kisha hunywa kabla ya
kuingia kazini na kupelekea kuto-
fanya kazi kwa weledi na ufanisi
lakini vilipigwa marufuku hali ili-
yokomesha kutumia pombe kali
iliyokuwa inapatikana kwa bei
rahisi.

Licha ya viroba kufyekwa
huenda hali imerudia kama ili-
vyokuwa, leo maduka yamejaa
pombe kali za kila namna zinau-
zwa kuanzia Shilingi 2,000 na
endapo kijana atakosa bei hiyo ya
chupa nzima anaweza kununua

nguli mgundu2| wa
maradhi ya usahaulifu

nusu kwa kupimiwa ya Shilingi
500, 800 hata 1000.

Kwa kifupi kuanzia pesa kidogo
unaweza kulewa kwa kupimiwa
kiasi kidogo kutoka kwenye chupa
kubwa ambayo inauzwa Shilingi
12, 000 na ndogo 4,000 endapo
kubwa itakakosekana, ni kwa
mujibu wa utafiti unaofanywa na
N ipashe kwenye baa na migahawa

Vipo vioski pembeni ya bara-
bara vinauza pombe mchana
kweupe tena kuna kila aina zipo
za kutoka ndani na nje ya nchi.

Kuna vipimo halisi kutegemeana
na dau la mlevi, bilauri ndogo hadi
kubwa hutumiwa kununua kidogo
lakini hata mzinga mzima mteja
akitaka, licha ya kuwa ni pombe
kali na zenye vilevi vikubwa mno
zaidi ya asilimia 60 ambapo vijana
wengi huipenda ili walewe haraka
pale wanapokosa pesa ya kununua
bia zenye gharama kubwa.

Kundi hili ndilo linalotajwa na
serikali kuwa ni wanywaji kupin-
dukia, ambalo hupitia mambo
mbalimbali ya kidunia na hata
kuchanganyikiwa ndiyo maana
kuna msemo kuwa “ujana ni nusu
ya uchizi” ukimaanisha kuwa kila
kitu cha kidunia na starehe vijana
wanataka kuzifanya.

Katika miaka ya nyuma vijana
ndio kundi kubwa lililokuwa na
afya bora kutokana na kutokush-
iriki vilevi mbalimbali kama
ilivyo sasa kwani katika miaka ya
hivi karibuni wamekumbwa na
changamoto mbalimbali kutokana
na matumizi ya vilevi kupindukia.

INAENDELEA UK.12
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Tanzania va Kidijitali programu
itakayoleta zama mpya kiteknolojia

WEKEZAJI katika sayansi,

teknolojia na uvumbuzi

(STI) ni muhimu kwa

maendeleo ya kiuchumi
na maendeleo ya kijamii. Utafiti
na maendeleo (R&D) unaweza
kukuza maendeleo endelevu kwa
kujenga jamii zisizo na umaskini,
linasema Shirika la Elimu,Sayansi
na Utamaduni la Umoja wa
Mataifa (UNESCO) .

Kupata wataalamu wazawa ka-
tika sekta ya sayansi na teknolo-
jia kunahitaji uwekezaji wa ku-
tosha katika kuwapatia maarifa,
ujuzi na stadi.

Ili kutimiza lengo hilo la ku-
wapata wanasayansi ili kufanya
kazi katika taasisi mbalimbali za
umma na binafsi serikali inaanza
kuchukua hatua mbalimbali,

Ukweli ni kwamba sayansi na
teknolojia inahitajika zaidi ka-
tika jamii sasa na siku zijazo ili
kukidhi mabhitaji yanayohusisha
uvumbuzi na ugunduzi wa kite-
knolojia kufikia maendeleo na
kutimiza malengo ya muda mfu-
pi na mrefu ya kitaifa ya karne ya
sasa na zijazo.

Ni muhimu, ili kuhakikisha
usalama wa taifa na utulivu wa
kijamii unaoletwa na kupata
huduma bora za kijamii, kuan-
zia chakula na tiba vile vile ku-
leta ukuaji wa uchumi wa taifa na
kuboresha ufanisi wake.

Hivyo, kuendeleza wataalamu
hao na kuhakikisha kuwa wa-
naendelea kuwapo ni mikakati
inayofanyika na serikali kwa sasa
ikitangaza kuanza kuwasomesha
vijana ili kupata wabobezi wa
kutosha watakaokuwa chachu
ya kuleta mageuzi, mapinduzi
na maendeleo katika tasnia za
sayansi na teknolojia, hivyo ku-
changia jitihada za kufikia uchu-
mia imara, jamii bora na taifa le-

nye maendeleo endelevu.
Tanzania ya sayansi na
teknolojia itafikiwa endapo

uwekezaji mkubwa na endelevu

utafanywa kwa vijana kwa ku-
wapatia maarifa, stadi na ujuzi
katika nyanja hiyo ili kuchochea
mabadiliko kwenye maeneo ya
kilimo, tiba, ufugaji, uvuvi, uzidu-
aji, ujenzi, kuendeleza ugunduzi
na ubunifu.

Katika awamu ya kwanza ya
mwaka wa fedha 2023/24, Wiz-
ara ya Habari, Mawasiliano na
Teknolojia ya Habari kupitia
mradi wa Tanzania ya Kidijitali
(Digital Tanzania) imetenga dola
bilioni 4.7 kwa ajili ya kuwez-
esha mafunzo ya muda mrefu
na mafupi kwa wataalamu wa
Teknolojia ya Habari na Mawasi-
liano (TEHAMA) 500.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi
wa Utawala na Raslimali Watu wa
Wizara hiyo, Salome Kessy, mra-
di huo umepanga kugharamia
mafunzo kwa watumishi 500 kati
ya hao 50 watapatiwa mafunzo
ya muda mrefu huku 450 waki-

patiwa mafunzo ya muda mfupi
katika maeneo ya teknolojia.

Vilevile, katika hafla ya ku-
wakabidhi vyeti vya ufadhili
wa masomo kwenye mradi huo
wa Tanzania ya Kidijitali, Ka-
tibu Mkuu wa Wizara ya Habari,
Mawasiliano na Teknolojia ya
Habari, Mohammed Khamis
Abdulla,anasema:

“Nitoe rai kwa kila aliyepata
ufadhili huu, kutumia kikamilifu
fursa hii kujifunza kwa bidii kwa
lengo la kuongeza uelewa na
maarifa ili mtakaporudi muweze
kuleta mabadiliko chanya ya-
takayosaidia kuboresha utoaji wa
huduma za serikali.”

Wanufaika wa ufadhili huu
wanalo deni kwa taifa kwani ufa-
dhili waliopata si kwa manufaa
yao binafsi bali ni kwa manufaa
ya taifa ikizingatiwa fedha zina-
zotumika kuwasomesha ni kodi
za Watanzania. Juhudi za Tanza-

Wasichana wakiandaliwa kuwa wataalamu wa sayansi kwenye maabara. PICHA: MTANDAO

nia kupiga hatua za kimaende-
leo haziwezi kutenganishwa na
matumizi ya TEHAMA.

Hivyo basi, wanufaika wa ufa-
dhili huu wanawajibika moja
kwa moja kulipa deni kwa taifa
lao kwa kuhakikisha kuwa wa-
natumia maarifa, stadi na ujuzi
watakaopata kupitia mafunzo ya
muda mfupi na mrefu kwa man-
ufaa ya taifa.

Ufanisi na utendaji kazi bora
unachagizwa na matumizi ya
TEHAMA. Watumishi wa seri-
kali waliopata fursa ya ufadhili
huu wanao wajibu wa kuhakiki-
sha baada ya kuhitimu masomo
yao; ufanisi, tija na utendajikazi
unakuwa bora zaidi ili uwekezaji
uliofanywa na serikali usiwe ni
upotevu wa fedha.

Kwa mfano, Tanzania inahitaji
wataalamu kujibu matatizo ya
kilimo kwa kuwa ardhi inayotu-
mika katika kilimo sasa imehar-

ibika kutokana na matumizi ya
viuatilifu vya viwandani, mabadi-
liko ya tabianchi, mbolea zenye
madhara na teknolojia inayohar-
ibu uasilia wa rasilimali hiyo.
Hivyo kuhitajika zaidi wanasay-
ansi wa kuleta ufumbuzi.

Aidha, wananachi wanaohu-
dumiwa katika ofisi mbalimbali
za umma wanategemea kupata
huduma bora zenye kuokoa
muda. Hivyo, wanufaika wa ufa-
dhili wa mradi wa Tanzania ya
Kidijitali wanategemewa kutoa
huduma bora kwa wananchi na
kutumia teknolojia katika kuwa-
hudumia wananchi wengi na
kwa muda mfupi .

Serikali inafanya juhudi ku-
hama kutoka utendajikazi un-
aotumia makaratasi na kuingia
katika mifumo ya kiteknolojia.
Matumizi ya teknolojia yana
manufaa kwa wananchi kwani
yanaokoa gharama za wananchi
kufuatilia mambo yao na hivyo
mwananchi anaweza kuhu-
dumiwa akiwa nyumbani kwake.
Mradi huu wa Tanzania ya Kidi-
jitali ni nyenzo muhimu katika
kufanikisha azma ya serikalini
kutumia sayansi na teknolojia
kuwahudumia watu wake na
kuachana kabisa na matumizi ya
makaratasi.

Serikali ina kazi kubwa ya
kushirikiana na wadau wen-
gine wa maendeleo kusambaza
vifaa vya teknolojia kama vile
vishkwambi, kompyuta na ku-
funga mifumo ya intaneti katika
taasisi za elimu kama vile shule
na vyuo ili kujenga msingi bora
wa kuandaa watoto na vijana
wa kitanzania kutumia sayansi
na teknolojia wakiwa shuleni na
vyuoni ili uelewa wa matumizi
ya teknolojia katika utendajikazi
uanze mapema.

Mwandishi ni mwalimu wa
Shule ya Sekondari Mlali ili-
yoko Kongwa mkoani Dodoma.

Maoni: 0620 800 462

lje tena ‘operesheni tokomeza viroba' kukabili ‘pepo’ kulewa kupindukia
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Daniel Mguvano anaishi
Kijitonyama Dar es Salaam,
akizungumzia utumiaji
wa pombe kali anasema
unaongezeka kwa sababu
mbalimbali kama uhaba wa
kipato unawafanya watum-
ie ulevi kupunguza msongo
wa mawazo kwa vile ukiwa
na 2,000 unalewa na kuzi-
mika.

Anasema wanapotumia
pombe kali wanapata
ujasiri wa kufanya jambo
[olote pale wanapokutana
na maudhi, kero au hata
ukiwa na dukuduku moyoni
na unashindwa kumwambia
yeyote ukishatumia inaku-
pa ujasiri wa kumwambia
jambo hilo au hata kusema
bila woga.

KUHUSU MADHARA

Vijana wanaozungumza na
Nipashe wanasema wanajua
kama pombe zina madhara
ila wanajipa moyo kuwa
kila kitu kina madhara ka-
tika dunia hii hivyo ukianza
kufikiria madhara utaacha
vyote kwani hata sodasi
salama zina vichocheo hatari
na viambato vya kulevya.

Wanapoulizwa kwanini

wengi wanatumia ulevi bila
kula wanasema unapotumia
pombe kali kabla ya kula
chochote unakuwa huhisi
njaa hivyo kunywa ni njia ya
kupunguza shida zinazoto-
kana na kushindwa kumudu
kula kwa vile maisha ni
magumu.

Wanasema wanaokunywa
pombe kali wengi hushindia
maji na chakula kidogo mno,

lakini ulevi ni mbaya unaleta
uraibu inaifika kipindi wa-
nakuwa watumwa. .

Vijana hawa wanashauri
kuwa nguvu, juhudi na mi-
kakati iliyotumika kumaliza
ulevi wa viroba ielekezwe
kukomesha ulevi kupindukia
wa kunywa ndoo ndogo au
lita 10 za pombe kwa mwaka
ambao sasa ni kitisho kwa
vijana wa taifa hili.
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Taulo za kike zilivyojibu

kwa kupandisha taaluma

« \Wasichana juu zaidi, ‘divisheni 1" tele, ziro kuwa historia

“KABLA ya kuanza kugawa
taulo kwa wanafunzi wa
sekondari kwenye matokeo
ya mitihani ilikuwa shida
kupata daraja la kwanza.

Hawakupatikana hata 50, la-
kini sasa kuna waliopata daraja
la kwanza zaidi ya 100 na kwenye
sifuri nako tunaondoka. Mfano
mwaka 2019 sifuri zilikuwa 110,
lakini 2022 wamekuwa 49 zime-
pungua karibu asilimia 50 .”

Anasema Ofisa Elimu Taaluma
Sekondari Halmashauri ya Mji
Njombe, Huruma Chaula, anapo-
zungumza kwenye mahojiano na
Nipashe.

Anaongeza kuwa mkakati wa
kugawa taulo za kike shule za se-
kondari umeleta matokeo chanya
na kwamba huduma hiyo im-
eondoa woga na kukosa vipindi
kumekwisha.

Wasichana wanaotokea kwe-
nye familia duni hushindwa
kuhudhuria masomo wanapoku-
wa katika siku zao hivyo, kushuka
kitaaluma, anasema.

Anaongeza kuwa ugumu wa
maisha ni moja ya sababu inay-
otajwa kusababisha kushindwa
kumudu gharama za kununua
taulo za kike na kutumia njia zi-
sizo salama wala kuaminika.

Halmashauri ya Mji Njombe im-
etekeleza agizo la serikali la kuzi-
taka halmashauri nchini kutenga
bajeti kupitia mapato ya ndani
kwa ajili ya ununuzi wa taulo za
kike, ikitenga Shilingi milioni 10
kila mwaka kwa ajili ya sekondari
na 5,000,000 ya shule za msingi
kwa mujibu wa Mkurugenzi wa
halmashauri hiyo, Kuruthum
Sadick.

Anaongeza kuwa utekelezaji
rasmi wa kugawa taulo ulianza
2021 na kuna mafanikio baada ya
wanafunzi wa kike kupanda ki-
taaluma na kwamba mpango wa
kugawa taulo hizo ni endelevu na
kwamba wamefikia shule 26 za
sekondari za serikali na binafsi
zenye wasichana.

“Kila mwaka tunatenga ba-
jeti ya milioni 15, kwenye fedha
hiyo milioni 10 ya wanafunzi
wa sekondari na milioni tano
kwa shule za msingi, hapo awali
watoto wa kike walikuwa wa-
nashindwa kuhudhuria masomo
kutokana na hedhi leo habari in-
abadilika,” anasema Kuruthum.

Baadhi ya wanafunzi wa se-
kondari Mabatini, Mpechi na
Viziwi zote za Halmashauri ya

Ratiin

kike kitaifa. PICHA: EATV

Mji wa Njombe, wanasema hali
hiyo ya kimaumbile iliwakwami-
sha kutokana na kukosa vifaa vya
kujisitiri, anasema Lusiana Mgani
wa Mpechi.

Laitnes Mtega kutoka Se-
kondari Mabatini anaishukuru
serikali na Halmashauri ya Mji
kwa kuwapatia taulo ambazo
zinawaongezea ari ya kusoma
kwa bidii na kufaulu zaidi.

HALI HALISI

Shirika la Umoja wa Mataifa la
Idadi ya Watu (UNFPA) linasema
kwa wastani wasichana wanari-
potiwa kushindwa kuhudhuria
masomo kwa siku tatu hadi tano
kwa mwezi ikiwa ni siku 36 hadi
60 mwaka hali inayochangia
kutofanya vizuri masomoni.

Dunia inakusudia kwamba iki-
fika mwaka 2030 iwe imetekeleza
malengo 17 ya maendeleo endel-
evu ambayo miongoni mwao ni
lengo namba tatu linalojikita ka-
tika afya na ustawi bora wa kila
mtu. UNFPA inasema mamilioni
ya watoto wa kike, wasichana na
wanawake duniani, mzunguko
wa hedhi ambao ni jambo la
kawaida umegeuzwa kuwa chan-
70 cha ndoa za umri mdogo pale
binti anapobalehe.

Aidha, ukatili wa kingono, un-
yanyapaa, mtoto kukosa shule

Wafanyakazi wa Televisheni ya EATV
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hata kuchukuliwa kuwa ni chan-
zo cha aibu pale anapochafua
nguo akiwa shuleni kwa sababu
ya jamii kutofahamu umuhimu
wa hali hiyo ya maumbile am-
bayo ni sehemu ya michakato ya
uzazi.

Siku za hivi karibuni baadhi
ya nchi zimepitisha taulo za kike
kuwa ni bure au kuondolewa
kodi na ushuru kama njia ya ku-
tokomeza umaskini unaotokana
na kukosekana kwa mkakati wa
hedhi salama, linaongeza shirika
hilo na kuunga mkono haki ya
afya ya uzazi kwa kila mtoto na
kusisitiza kuwa ni lazima kuzin-
gatia hedhi bila kunyanyapaliwa
au kutengwa au kuhisi kuwa ni
aibu.

Utafiti wa mwaka 2015 wa
Shirika la Netherlands Develop-
ment (SNV), pamoja na Tanzania
Water and Sanitation Network
(TAWASANET) katika halmashau-
ri za Sengerema, Mufindi, Chato
na Temeke ulibaini kuwa asilimia
48 ya wanafunzi wasichana huko-
sa masomo wanapokua kwenye
hedhi. Kiasi kingine cha asilimia
78 waliohojiwa walisema kipindi
cha hedhi huathiri uwezo wa ku-
jifunza.

Aidha, taarifa iliyotolewa na
Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS),
kuhusu masuala ya maji na usafi
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akiwa Kkatika juhudi za kusaidia upatikanaji taulo za

Takwimu
Zinaonye-
sha kuwa
wanawake
takribani
milioni 13.7
wenye umri
wa miaka 15
hadi 49 hu-
pata hedhi
kila mwaka.

wa magzingira shuleni ya mwaka
2018, inaonyesha kuwa asilimia
66.8 ya shule ndizo zinahuduma
ya hedhi salama na kwamba kati
ya hizo, zilizobainika kuwa na
viteketezi ni asilimia 24 huku asil-
imia 22.8 zikibainika kutupa taka
kwenye mashimo na asilimia 19.5
zinavichomea taka visivyokidhi
viwango.

Matokeo ya utafiti uliofanywa
na Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa
Magonjwa ya Binadamu NIMR
pamoja na Ofisi ya Rais Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR
TAMISEMI) kwa kushirikiana na
wadau wa hedhi salama mwaka
2019, inaonyesha changamoto
nyingi ziko kwenye ngazi ya jamii
kutokana na uelewa mdogo.

Akiwa katika maadhimisho ya
siku ya hedhi hivi karibuni jijini
Dodoma, Waziri wa Afya Ummy
Mwalimu, anasema takwimu
zinaonyesha kuwa wanawake
takribani milioni 13.7 wenye
umri wa miaka 15 hadi 49 hupata
hedhi kila mwaka.

Idadi hiyo ni kubwa, hivyo
jamii ina kila sababu ya kuhakiki-
sha kuwa kundi hilo linapata
huduma bora wakati wa hedhi
ikiwamo maji, sabuni na taulo
za kike ili kuifanya hedhi iwe
salama.

Mwitikio wa hedhi salama
kwa wanaume au ushiriki wa
0 unaelezwa kuwa una pande
mbili, baadhi wanaunga mkono
kwa kueleza kuwa suala hilo ni la
siri (binafsi) ambalo husababisha
hata ugumu kwenye mkakati wa
upatikanaji wa taulo za kike.

Licha ya kuwapo kwa changa-
moto hiyo, wapo baadhi ya wa-
naume wanaizungumzia hedhi
kama ni maumbile tu, kama ana-
vyoeleza Festo John kuwa tama-
duni zinachangia kwa sababu
wanaume wanaona kama si kitu
cha kawaida.

“Jinsi mila zetu zilivyo mtu
anaishi hajui ashiriki vipi. Kwanza
tunafikiria hili suala halituhusu,”
anasema John mkazi wa Njombe
na kwamba ili kuondoa mkan-
ganyiko huo wazazi wa kike
waache kuwajengea woga ma-
binti kuwa suala hilo linawahusu
wao pekee.

“Dhana imejengeka kwamba
suala la hedhi ni la wanawake
tu, lakini na sisi linatuhusu, tu-
ache tamaduni za zamani, hata
utaratibu wa taulo za kike uwe
ni kawaida ziwepo ndani au
hata baba aone ni kawaida kum-
nunulia binti yake isiwe ajabu,”
anafafanua John.

JafariNziku, anasema wanaume
hawapo sana kwenye suala la he-
dhi kwa sababu wameachwa ny-
uma na hawashirikishwi, katika
hatua hiyo anapongeza maamu-
zi yaliyochukuliwa na taifa na
kutekelezwa na Halmashauri ya
Mji Njombe kuwa ni ya kuingwa
kwa sababu ni ushirikishwaji.
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SAYANSI
NA MWANDISHI
WETU

Alois Alzheimer; mtaalamu nguli
mgunduzi wa maradhi ya usahaulifu

USAHAU ni tatizo lin-

aloathiri mamilioni ya

watu duniani leo na pen-

gine unaweza kupewa
jina maradhi ya usahaulifu. Am-
bayo kitaalamu huitwa ‘Alzhei-
mers’.

Pengine umesikia neno “Alzhei-
mers” au ugonjwa wa kusahau,
mara nyingi katika maisha haya,
lakini kuna uwezekano kwamba
unajua kidogo au hujui chochote
kuhusu daktari ambaye aliigundua
na kuupa ugonjwa huo jina lake.

Alois Alzheimer, ndiye mgun-
duzi, aliyezaliwa Juni 14, 1864
Ujerumani la Bavaria, alianza
masomo yake ya matibabu huko
Berlin, mji mkuu wa Ujerumani,
kwa ombi la wazi la baba yake.

Aliamua kurudi katika mji wake
ili kukamilisha masomo yake
katika Chuo Kikuu cha Wiirzburg
mwaka wa 1887.

Tangu wakati huo, aliji-
tolea kuchunguza na kufuatilia
magonjwa ya neuropathology’ na
utafiti wa magonjwa ya akili.

Muda mfupi baada ya kupata
diploma yake, akiwa na umri wa
miaka 23, aliajiriwa kama daktari
binafsi kwa mwanamke aliyekuwa
na matatizo ya akili.

Alikuwa akisafiri naye kwa miezi
mitano, kufuatilia kwa karibu na
kutazama mabadiliko ya shida
zake.

Baada ya uzoefu huu, aliajiriwa
na manispaa kushughulikia watu
wenye matatizo ya akili na kifafa
katika jiji la Frankfurt, Ujerumani.

Mwanzoni mwa miaka ya 1900,
daktari Alzheimer alipata wazo
kwamba magonjwa ya akili yali-
kuwa kama maradhi mengine,
Conrad Maurer, profesa aliyestaafu
wa magonjwa ya akili katika Chuo
Kikuu cha Goethe huko Frankfurt,
anaiambia BBC.

Anasema alifikiri kwamba
“kama kulikuwa na magonjwa ya
mwili, pia kulikuwa na maradhi ya
ubongo”. Profesa Maurer, daktari
wa magonjwa ya akili alidhamiria
kutafuta mgonjwa ili kuthibitisha
hilo, anasema.

Wakati huo ndipo alipokutana
na Auguste Deter ambaye kutoka
mwaka 1901, alipoteza kumbu-
kumbu, alikuwa na wasiwasi na
kupiga kelele au kulia hata katikati
ya usiku.

Alipomwona, Dokta Alzheimer
alijisemea “hii ni kesi yangu”,
anasema Maurer. Daktari huyo
alifungua jalada la matibabu kwa
ajili ya Deter ambalo lilipatikana
katika miaka ya 1990 na timu ya
Maurer, mkurugenzi wa hospitali

Dk. Alois Alzheimers mgunduzi wa ugonjwa wa usahaulifu.
PICHA: MTANDAO

Ingawa
saratani

yva matiti
Inatambu-
liwa kihalali
kama shida
va kiafya vya
wanawake,
Ugonjwa wa
Alzheimer
hautambu-
lTwi.

ya magonjwa ya akili ambapo
dokta Alzheimers alifanya kazi.

“Ninamwonyesha penseli,
kalamu, mkoba, funguo, shajara
na sigara na anazitambua kwa
usahihi,” alisema. “Nilipomtaka
aandike jina lake Auguste Deter,
anaandika mume na kisha tunala-
zimika kurudia maneno mengine
kwa sababu anayasahau. Kue-
ndelea katika uandishi wake na
kurudia rudia” yote hayo yakio-
nyesha jinsi gani alivyoathirika na
kusahau.

Kwa mujibu wa Maurer, mara
tu baada ya kifo chake, ubongo
wa Auguste Deter, ulichambu-
liwa kikamilifu na mtaalamu wa
magonjwa ya akili.

Ugonjwa wa Alzheimer
ulitokeza alama nyingi ambazo
bado zinaweza kuchunguzwa
hadi sasa na kipengele muhimu
zaidi ambacho daktari wa akili
alipata katika ubongo wa Augustus
kwamba cortex ya ubongo ambayo
ni sehemu ya nje ya ubongo yenye
tishu za seli za neva, ilikuwa nyem-

bamba mno kwa kusinyaa.

Pia aligundua mkusanyiko
wa plaques ambazo ni protini,
zilizojijenga kati ya seli za neva
za ubongo, ambazo zilielezea
ugonjwa wake.

Hata leo, “tunadhani hiyo ndiyo
sababu ya ugonjwa,” Profesa
Maurer anasema.

Takribani miezi sita baada ya
kifo cha Auguste, Alzheimer alitoa
mada muhimu katika mkutano wa
37 wa kisaikolojia wa Ujerumani
Kusini, akielezea mwendo wa
kupungua kwake kiakili, dalili za
neva, pamoja na changamoto zake

daktari huyo alifariki mwaka
wa 1915, akiwa na umri wa miaka
51, bila kujua kwamba ugonjwa
wa Auguste siku moja ungeathiri
maisha ya mamilioni ya watu na
kusababisha jitihada kubwa za
utafiti wa kimataifa.

Wanasayansi wanamtaja sio tu
mgunduzi wa ugonjwa wa neu-
rodegenerative, au uchakavu
wa mishipa ya ubongo lakini pia
njia ya ubunifu ya utafiti, kwani
utambuzi wa ugonjwa wa shida ya
akili bado unategemea njia sawa
za utafiti kama zile zilizotumiwa
miaka ya 1906.

KINAMAMA HATARINI

Ripoti za BBC zinasema kuwa
matatizo mbalimbali ya neva
na akili huathiri wanaume na
wanawake kwa viwango tofauti
na kwa uwiano usiofanana pia.

Utafiti  unaonyesha kuwa
ubongo wa wanaume na
wanawake huzeeka tofauti, kwa
mfano, wanawake wana uweze-
kano mara mbili ya wanaume
kugunduliwa kuwa na matatizo ya
wasiwasi au mfadhaiko na uweze-
kano mara tatu wa kupata mata-
tizo ya kinga ya mwili ambayo
huathiri ubongo, kama vile scle-
rosis nyingi.

Aidha, wanawake wana uweze-
kano mara nne zaidi wa kuteseka
na maumivu ya kichwa na kipan-
dauso kuliko wanaume.

Aidha, wana uwezekano
mkubwa wa kupata ‘meningi-
omas’ aina ya uvimbe wa ubongo,
na wana uwezekano mkubwa wa
kupata kiharusi hatari.

Ndiyo huathirika zaidi na
ugonjwa wa Alzheimer kisaba-
bishi kikuu cha shida ya akili
duniani kote, ambayo huathiri
zaidi ya watu milioni 35.

Karibu wagonjwa wawili kati
ya watatu wenye Alzheimer ni
wanawake, ikimaanisha kwamba
kwa kila mwanaume mwenye
ugonjwa wa Alzheimer, kuna
wanawake wawili.

Hivi sasa, tunapozungumzia
“afya ya wanawake”, ni afya ya
uzazi ambayo tunazungumzia. Ili
kutoa wazo, mwanamke mwenye
umri wa miaka sitini ana uweze-
kano wa karibu mara mbili wa
kupata ugonjwa wa Alzheimer
baadaye maishani kuliko kupata
saratani ya matiti.

Ingawa saratani ya matiti ina-
tambuliwa kihalali kama shida ya
kiafya ya wanawake, ugonjwa wa
Alzheimer hautambuliwi.

Hadi leo, afya ya ubongo
wa wanawake inabakia kuwa
maeneo ambayo hayajachungu-
zwa kikamilifu, yasiyotibiwa na
yanayopatiwa ufadhili kidogo,
hivyo ni muhimu kushughulikia
tofauti hii na kupanua wigo wa
afya ya wanawake ili kujumuisha
masuala haya muhimu.

Zaidi ya hayo, wanawake wana
uwezekano mara nne zaidi wa
kuteseka na maumivu ya kichwa
na kipandauso.

Wanawake pia wana uweze-
kano mkubwa wa kupata meningi-
omas, aina ya uvimbe wa ubongo,
na wana uwezekano mkubwa wa
kupata kiharusi hatari. Wanawake
huathirika zaidi na ugonjwa wa
Alzeima, kisababishi kikuu cha
shida ya akili ulimwenguni kote,
ambayo huathiri zaidi ya watu
milioni 35.

Kwa kushangaza, karibu wag-
onjwa wawili kati ya watatu
wenye ugonjwa wa Alzheimer ni
wanawake, ambayo ina maana
kwamba kwa kila mwanaume
mwenye ugonjwa wa Alzheimer,
kuna wanawake wawili.

Licha ya takwimu hizi, hakuna
magonjwa haya ambayo yameain-
ishwa kama “afya ya wanawake”.

Hivi sasa, tunapozungumzia
“afya ya wanawake”, ni afya ya
uzazi ambayo tunazungumzia. Ili
kutoa wazo, mwanamke mwenye
umri wa miaka 60 ana uwezekano
wa karibu mara mbili wa kupata
ugonjwa wa Alzheimer baadaye
maishani kuliko kupata saratani
ya matiti.

Ingawa saratani ya matiti ina-
tambuliwa kihalali kama shida ya
kiafya ya wanawake, ugonjwa wa
Alzheimer hautambuliwi.

Hadi leo, afya ya ubongo
wa wanawake inabakia kuwa
mojawapo ya maeneo ambayo
hayajasomewa, ambayo hayaja-
chunguzwa vizuri, yasiyotibiwa
na yanayopatiwa ufadhili kidogo
kwenye utafiti.

Ni muhimu kushughulikia
tofauti hii na kupanua wigo wa
afya ya wanawake ili kujumuisha
masuala haya muhimu. BBC



HABARI DODOMA

! =~ =
- i s PO~
g ¢t— E=

e saenis 10022 INTPASHI@ 15

Vijana BBT
watakiwa
kuchangamkia
fursa uzalishaji
mbegu

Na Renatha Msungu, DODOMA

VIJANA waliohitimu Programu
ya Jenga Kesho lliobora (BBT)
chini ya Wizara ya Kilimo, wam-
etakiwa kuchangamkia fursa ya
uzalishaji mbegu bora iliyotole-
wa na Wakala wa Mbegu Tanza-
nia (ASA), ili kuongeza idadi ya
wazalishaji mbegu hapa nchini.

Akizungumza na Nipashe, Mku-
rugenzi Mtendaji wa ASA, DK.
Sofia Kashenge, alisema vijana
hao wana fursa kubwa ya kujiki-
ta kwenye uzalishaji mbegu kwa
kuwa kuna soko.

“Tunawakaribisha pia vi-
jana wa BBT kuomba fursa ya
uwekezaji katika uzalishaji
mbegu kwa sababu wanauelewa
kuhusu kilimo na tulishawafundi-
sha wakati wakiwa kwenye
mafunzo,”alisema Dk Kashenge.

Alisema wamejipanga kuhakiki-
sha wanashirikiana na wadau
mbalimbali hapa nchini ili kuzali-
sha mbegu bora nchini.

“Tumejiwekea mikakati kuwa
ili kufikia azma ya Rais Samia
Suluhu Hassan katika suala la
uwepo wa mbegu za kutosha
ifikapo mwaka 2025 ni kuhakiki-
sha wanatafuta wawekezaji wa-
zawa ambao wanawekeza katika
suala la mbegu ili tushirikiane,”
alisema.

Hivyo, aliwahimiza vijana kush-
awishika kuingia kwenye kilimo
kwa sababu ni sekta kubwa
yenye fursa nyingi za uzalishaji.

Hivi karibuni Rais Samia alisema
ifikapo mwaka 2025, Tanzania
inatakiwa kuzalisha asilimia 75
ya mbegu bora ambazo zitaki-
dhriwm_ahitaji va wakulima hapa
nchini.

Wataalamu TEHAMA kujadili
“matumizi ya akili bandia

Na Augusta Njoji,
DODOMA
UME ya TEHAMA

(ICTC) inatarajia ku-

fanya kongamano la

kujadili,  kuchochea
mapinduzi ya teknolojia ya
habari na mawasiliano nchini,
ikiwamo matumizi ya akili
bandia.

Mkurugenzi Mkuu wa Tume
hiyo, Dk. Nkundwe Mwasaga
alibainisha hayo jana wakati
akizungumza na Nipashe,
kusema litakalofanyika kuan-
zia Oktoba 16 hadi 20, mwaka
huu.

Alisema kongamano hilo
litakutanisha wataalamu wa
ndani na nje ya nchi ili kupata
uzoefu wa teknolojia zinazo-

tumika kwenye mataifa men-
gine ikiwamo akili bandia ili
kutengeneza ajira kwa vijana
na kuleta maendeleo ya ki-
chumi na kijamii.

Dk. Mwasaga alisema hadi
sasa kampuni 10 kutoka Misri,
Estonia, Marekani na Ulaya
zimethibitisha kushiriki katika
kongamano hilo litakalolenga
kubadilishana uzoefu kwenye
TEHAMA na wataalamu wa
hapa nchini.

Alibainisha kuwa ICTC im-
ejipanga kuhakikisha wataal-
amu wa TEHAMA wanajenge-
wa uwezo ili kutengeneza
teknolojia ya akili bandia ita-
kayokuwa ikitumia lugha ya
Kiswabhili.

Kadhalika, alisema kutoka-
na na TEHAMA kuwa ni eneo

jumuishi, wamedhamiria ig-
use makundi yote ikiwamo
wanawake na vijana.

Hivyo, alitoa wito kwa
wataalamu wa TEHAMA
kuhudhuria ili kupata vitu
vitakavyowaongezea ufanisi
kwenye sekta hiyo ambapo
wanapaswa kujisajili kupitia
tovuti ya tume hiyo.

Akizungumzia kuhusu
kongamano la sita la mwaka
20222, Dk. Mwasaga alisema
walizungumzia kuhusu map-
induzi ya kidijitali na kati ya
mambo yaliyozungumzwa ni
gharama ya kusambaza hudu-
ma za intaneti kwa wananchi.

“Kulikuwa na gharama
iliyokuwa ikitozwa ambayo ni
Dola za Marekani 1,000 kwa
kilomita na kwa kiasi kikubwa

ilikuwa inatuletea changamo-
to kufikisha idadi ya watu am-
bayo Rais Samia Suluhu Has-
san alisema ifikapo mwaka
2025 asilimia 80 ya Watanza-
nia wawe wanatumia intaneti,
kwa hiyo ile gharama ilikuwa
inafanya gharama kwa watu
wa mwisho ziwe kubwa,”
alisema na kuongeza:

Kadhalika, alisema kwenye
kongamano hilo walizungum-
zia kuhusu suala la akili ban-
dia kwa kuanza kuwajengea
wataalamu uwezo na matumi-
zi yaongezeke.

Pia alisema Tanzania ina-
paswa kupiga hatua kwa kiasi
kikubwa kwenye eneo la akili
bandia ili vijana wapate kazi
na nchi ipate maendeleo
makubwa ya kiuchumi.

Ofisa Maen-

deleo ya

Jamii, Kata

ya Kitunda,

. # Salaam, Ro-
. Zina Soka

SIFACU vaingilia tuhuma
ubadhirifu fedha za wakulima

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

CHAMA Kikuu cha Ushirika Mkoa wa
Singida (SIFACU), kimevizuia vyama
vya msingi (AMCOS) nane kujihusisha
na ununuzi wa pamba katika msimu
wa kilimo wa mwaka huu kutokana na
viongozi wake kutuhumiwa kufanya
ubadhirifu wa zaidi ya Sh.milioni 50.

Viongozi hao wanatuhumiwa kula
pesa zilizotolewa na kiwanda cha ku-
chambua pamba kiitwacho Biosustain
(T) Limited.

Mwenyekiti wa SIFACU, Yahaya
Hamis alitoa kauli hiyo jana kuhusu
hatua zilizochukuliwa na chama hicho
baada ya mwekezaji wa kiwanda hicho
kuvilalamikia baadhi ya vyama vya
msingi katika mikoa ya Singida, Shin-
yanga na Simiyu kufuja fedha zilizotole-
wa kwa ajili ya kununua pamba kutoka
kwa wakulima.

Hamis alisema Mkoa wa Singida una
vyama vya msingi 52 ambapo kati ya
hivyo 35 vinajishughulisha na ununuzi
wa pamba lakini katika msimu wa
2022/23 vyama nane vilibainika kufuja
fedha hizo zilizotolewa na kiwanda hi-
cho.

Alisema fedha hizo zilifujwa kutoka-

na na utaratibu mbovu unaotumiwa na
wanunuzi kwa kupeleka fedha taslimu
mkononi kwa makatibu wa vyama vya
msingi kwa ajili ya kununua pamba
kutoka kwa wakulima, hivyo baadhi ya
viongozi wasio waaminifu wamekuwa
wakizifuja fedha hizo.

Hamis alisema walishatoa mapende-
kezo kwa serikali kwamba fedha za un-
unuzi wa pamba ziwe zinawekwa kwe-
nye akaunti za vyama vya msingi, lakini
kutokana na ushindani wa ununuzi wa
zao hilo jambo hilo halifanyiki kutoka-
na na wakulima kutaka wapewe fedha
taslimu mkononi waweze kununua
mahitaji yao kwasababu wengine wa-
naishi mbali ambako hakuna huduma
za benki.

Naye Katibu Tawala Msaidizi, Uchumi
na Uzalishaji mkoani Singida, Beatus
Choaji, alisema serikali itahakikisha
fedha hizo zinarejeshwa ili kutomkati-
sha tamaa mnunuzi huyo ambaye ame-
kuwa mkombozi kwa wakulima wa
pamba.

Choaji alisema katika msimu wa
kilimo mwaka huu hadi kufikia Agosti
30 kilo 2,600 za pamba zimekusanywa
kutoka kwa wakulima wa mkoani hapa
na zimenunuliwa na mwekezaji wa ki-
wanda hicho.

ak|chang|a
hoja kwe-
nye kikao
cha kujadili
changamo-
to mbal-
imbali za
kata hiyo
kilicho-
andaliwa
na Kituo

. cha Sauti
ya Jamii
Kipunguni
- mwishoni
mwa wiki.
PICHA:

I SABATO
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Serikali yazidi kujipanga kuelekea
bima va afya kwa wote

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imeandaa mikakati
ikiwamo kujenga vituo vya afya,
kuajiri watumishi ikiwa ni maan-
dalizi ya kuwezesha utekelezaji
wa sera ya bima ya afya kwa
wote.

Mratibu wa Fedha za Afya, Idara
ya Afya, Ustawi wa Jamii na Lishe
TAMISEMI, DK. Dastan Mshana,
alieleza hayo jana wakati wa
maandalizi ya Kongamano la 10 la
Afya Tanzania (THS) linalotarajia
kufanyika Oktoba 3 hadi 5, mwaka

Kongamano hilo litawaleta pamo-
ja wadau zaidi ya 1,000 kujadili
mfumo wa afya, upatikanaji wa
huduma za afya kwa wote na hu-
duma za afya ya msingi.

Dk.Mshana alisema kwa miaka
mitano serikali imejenga vituo
vya afya zaidi ya 1,800 pamoja na
kuajiri watumishi wa afya zaidi ya
16,000.

Rais wa THS, Dk. Omary Chilo,
alisema upatikanaji wa Huduma za
Afya ya Msingi (PHC), uhitaji wa
kuimarisha mfumo wa afya na mi-
kakati ya kufikia Mpango wa Afya
kwa Wote (UHC) ni masuala makuu
yanayotarajiwa kupewa uzito

wakati wa maadhimisho ya miaka
10 ya kongamano.

Alisema kongamano hilo
litazikutanisha taasisi 50 am-
bazo zimethibitisha ushiriki wao,
wawekezaji katika huduma za
afya, wabunifu, wataalamu, vion-
gozi wa serikali na viongozi wa
sekta binafsi ili kujadili mwenendo
na maendeleo ya huduma za afya
nchini.

Dk. Chilo alisema kaulimbiu ya
mwaka huu ni ‘Kuimarisha mifumo
ya afya kwa aJ|I| ya huduma za
afya kwa wote’

Mwakilishi kutoka Baraza la
Kiislamu Tanzania (BAKWATA),
Dk.Zuhura Majapa, alisema katika
kuhakikisha huduma bora za afya
zinawafikia Watanzania wengi
wamejenga vituo vya afya 33.

Alisema pia kuna washirika am-
bao wanashirikiana nao katika
kutekeleza miradi mbalimbali ya
afya.

Naye Mkurugenzi Msaidizi wa
Programu kutoka Kituo cha Kuzuia
Magonjwa, Marekani (CDC), Dk.
George Mgommela alisema wWapo
katika mazungumzo na serikali ya
Tanzania kuhakisha wagonjwa wa
HIV wanapata huduma za matiba-
bu za magonjwa yasiyoambukiza.
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TPA vyaipiga ‘tafu’ zahanati ya Ndadaro

Na Nebart Msokwa, KYELA

AMLAKA ya Bandari
Tanzania (TPA), im-
etoa vitanda vitano
vya kujifungulia na
mashuka 200 katika Zahanati ya
Ndadaro wilayani Kyela ikiwa ni
sehemu ya maadhimisho ya wiki
ya Bandari nchini.

Meneja wa Bandari za Ziwa
Nyasa, Manga Gasaya, alikabidhi
msaada huo juzi huku watumishi
wa Bandari za Ziwa Nyasa wakiji-
tokeza kufanya usafi wa mazingira
kwenye zahanati hiyo kama sehe-
mu ya maadhimisho hayo.

Akikabidhi msaada huo, Gasaya
alisema kuwa TPA imeamua kutoa
msaada huo kama sehemu ya
kuhudumia jamii inayowazungu-

ka pamoja na kurejesha sehemu
ya faida wanayoipata kwa wa-
nanchi.

“Msaada huu wa vitanda vitano
vya kujifungulia na mashuka 200
vyote vina thamani ya shilingi
milioni 10, sisi kama Mamlaka ya
Bandari tumeamua kutoa msaada
huu kwa lengo la kurejesha faida
tunayoipata kwa wananchi lakini
pia kuhudumia jamii yetu inayotu-
zunguka,” alisema Gasaya.

Alisema kuwa uamuzi huo pia
unalenga kuunga mkono jitihada
za wananchi wa Kata ya Ndadaro
walioamua kujenga zahanati hiyo
kwa kutumia nguvu zao kabla ya
kusaidiwa na serikali.

Akipokea msaada huo kwa nia-
ba ya Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Wilaya ya Kyela, Mganga Mkuu

wa Halmashauri hiyo, Dk. Swaum
Kumbisaga, alisema msaada huo
utaisaidia zahanati hiyo mpya
kuanza kazi mara moja ili kupun-
guza msongamano wa wagonjwa
kwenye Hospitali ya Wilaya ya
Kyela.

Alisema kuwa zahanati hiyo im-
ejengwa kimkakati ili kupunguza
mlundikano wa wagonjwa kwe-
nye Hospitali ya Wilaya ambayo
kwa sasa imeelemewa.

“Hospitali ya Wilaya ya Kyela
kwa muda mrefu imekuwa iki-
kabiliwa na msongamano wa
wagonjwa kutokana na kwamba
haikuwa na kituo kingine cha afya
jirani, ndio maana Serikali kwa
kushirikiana na wananchi tuka-
jenga zahanati hii ya Ndandaro
ambayo tunakusudia itoe huduma

zote muhimu kwa wananchi ili ku-
punguza msongamano kwenye
hospitali yetu ya wilaya,” alisema
Dk. Kumbisaga.

Alisema zahanati hiyo imeka-
milika, kujengwa hivi karibuni na
kuzinduliwa na Mwenge wa Uhu-
ru wiki iliyopita hivyo inao uhitaji
mkubwa wa vifaa tiba ili ianze
kutoa huduma zilizokusudiwa.

Kumbisaga aliwaomba wadau
kutokeza kusaidia upatikanaji wa
vifaa tiba ambavyo vinahitajika
kwa lengo la kuwezesha zahan-
ati hiyo kutoa huduma kwa wa-
nanchi kwa ufanisi.

Baadhi ya wananchi wa Kata ya
Ndandaro walisema kukamilika
kwa zahanati hiyo kutawasaidia
kuondokana na kero ya kusafiri
umbali mrefu kufuata huduma

Baadhi ya walimu wenye ulemavu wa aina mbalimbali mkoani Mbeya, wakiwa kwenye kikao na viongozi wa Chama cha Walimu nchini
(CWT), mwishoni mwa wiki kilichokuwa na lengo la kujadili kero mbalimbali zinazowakabili kundi hilo. PICHA: NEBART MSOKWA

Chanzo sekta ya usafirishaji kudidimia chatajwa

Na Elizabeth John, NJOMBE.

IMEELEZWA kuwa moja Kkati
ya matatizo yanayokwamisha
sekta ya usafirishaji nchini ni
kusimamiwa na wizara zaidi ya
tano ambazo kila moja ina tozo
na sheria zake kitendo ambacho
kinasababisha kuwepo na idadi
ndogo ya wawekezaji wapya.

Hayo yalielezwa na Mkuru-
genzi wa Kampuni ya mabasi ya
ABC, Severine Ngallo, wakati wa
uzinduzi wa ofisi za ABC Mkoa
wa Njombe iliyogharimu zaidi ya
Sh.milioni 100.

“Katika sekta hii tunafanya
kazi na wizara tano, Wizara ya
Uchukuzi, Wizara ya Habari na
Mawasiliano, Wizara ya Ujenzi,
Wizara ya TAMISEMI na Wizara
ya Mambo ya Ndani kwa maana
ya Jeshi la Polisi Kitengo cha Us-

alama Barabarani ambazo kila
wizara ina sheria zake na faini
mbalimbali ambazo wawekezaji
wengi wanashindwa kutekeleza
ipasavyo jambo linalosababi-
sha kuifanya kuwa biashara ya
kurithishana, hivyo tunaomba
uingalie kwa jicho la huruma”
alisema Ngallo.

Ngallo alisema kampuni hiyo
imekuwa ikitoa huduma ya usa-
firishaji wa abiria na mizigo kwa
zaidi ya miaka 30 na kisha ku-
watoa hofu wakazi wa Njombe
juu ya ubora wa huduma zi-
nazokwenda kutolewa katika
ofisi hizo. Mkuu wa Wilaya ya
Njombe, Kissa Kassongwa, alise-
ma uwekezaji huo unakwenda
kuongeza mapato kwa hal-
mashauri pamoja fursa ya ajira
kwa vijana.

Alisema  kuwa

ujio wa

wawekezaji  wilayani humo
umetokana na mazingira rafiki
pamoja na hamasa ya muda ya
mrefu kwa wawekezaji kuja ku-
wekeza katika kilimo hususani
parachichi na kisha kuendelea
kualika wawekezaji wengine wa
ndani na nje kuja wilayani humo
kwa kuwa kuna utajiri wa ardhi
yenye rutuba.

“Nitoe wito kwa wawekezaji
wengine kuja Njombe kuwekeza
na milango iko wazi na kwasa-
babu biashara ya usafirishaji ni
huria”alisema Kassongwa.

Alibainisha kuwa: “Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, aliagiza sisi
wawakilishi wake kubuni vy-
anzo vingi vya mapato na ujio
wa mradi huu wa ofisi ya ABC ni
kimoja wapo, hivyo tunaendelea
kukaribisha wawekezaji wengine
wa ndani na nje ya Njombe kuja

kuwekeza katika sekta mbalim-
bali kwa kuwa Njombe ina ardhi
ya kutosha kwa wawekezaji,ofisi
hii ni ya kisasa”alisema.

Kamanda wa Jeshi la Polisi
Mkoa wa Njombe, Masoud
Kwileka, alisema ujio wa ofisi
hiyo utasaidia kudhibiti vishoka
wanaokatisha tiketi na kuwaibia
abiria.

Pia alitumia fursa hiyo kusisiti-
za kuzingatia sheria za barabara-
ni kwa ajili ya usalama wa abiria
na mizigo yao.

Makamu Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Njombe,
Merickzedeck Kaberege, alise-
ma halmashauri ilitoa fursa ya
mwekezaji huyo kwasababu
anakwenda kuchochea ukuaji
wa fursa nyingine za uchumi na
kisha kuwataka wawekezaji wen-
gine kuja kuwekeza.

za matibabu kwenye Hosptali ya
Wilaya.

Sekela Nkanda, ambaye ni mka-
zi wa Kata ya Ndandaro alisema
kuwa zahanati hiyo itakuwa yenye
manufaa makubwa kwao kwa vile
itawasogezea huduma za matiba-
bu jirani na makazi yao.

“Tumefurahi kuona zahanati hii
ikijengwa jirani, itatusaidia kupata
matibabu jirani na hivyo kutumia
muda wetu mwingi ambao tuli-
kuwa tunaupoteza kwa kusafiri
na kwenda hospitali ya wilaya ku-
fanya shughuli zetu za kiuchumi,”
alisema Nkanda.

Ujenzi wa Zahanati ya Ndanda-
ro umekamilika hivi karibuni na
kabla haijaanza kutoa huduma
kwa wananchi ilizinduliwa na
Mwenge wa Uhuru wiki iliyopita.

Serikali yatoa
maagizo kwa
wazalishaji
vifaa vya ujenzi

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

SERIKALI mkoani
Mbeya imewataka wa-
zalishaji wa vifaa vya
ujenzi kuzingatia ubora,
ill kuwasaidia wananchi
na serikali kutotumia
gharama kubwa kui-
fanyia ukarabati miradi
inayojengwa kwa ku-
tumia vifaa visivyo na
ubora.

Mkuu wa Mkoa wa
Mbeya, Juma Homera,
alitoa wito huo mwisho-
ni mwa wiki alipofanya
ziara kwenye baadhi ya
viwanda vinavyozalisha
mabati jijini Mbeya.

Homera alisema ili
maendeleo yapatikane
kwa haraka ni muhimu
serikali ishirikiane na
wadau wa sekta binafsi
kwa kuwa pande hizo
mbili zinategemeana ka-
tika kufanikisha malen-
g0 Yao.

“Nawapongeza sana
wawekezaji wa viwanda
hivi vya kuzalisha
mabati hapa mkoani
kwetu mnachokifanya
ni sehemu ya kuiunga
mkono serikali kwenye
utekelezaji wa miradi
ili tujenge vyumba vya
madarasa na vituo vya
afya lazima tutumie ma-
bati,” alisema Homera.
Aliongeza kuwa mkoa
huo una maeneo mengi
yenye fursa za kibiasha-
ra na ongezeko la idadi
yva watu hali inayocho-
chea maendeleo ya kiu-
chumi, hivyo akawataka
wadau wa maendeleo
kuwekeza biashara zao
kwenye mkoa huo ili
kukuza uchumi wao.

Meneja Matawi wa
Kampuni ya ALAF,
Naeem Abdul, alisema
kampuni hiyo imefanya
kazi kwa miaka zaidi ya
60 nchini kwa kuende-
lea kuboresha huduma
Za0 na kufungua matawi
kwenye mikoa mbalim-
bali Nchini.
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‘Serikali
Kinara
uimarishaji
demokrasia,
siasa Afrika’

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MWENYEKITI wa Baraza la
Vyama vya Siasa Tanzania,
Juma Ali Khatib, amesema Tan-
zania imefanikiwa kwa kiwango
kikubwa katika kuimarisha
suala la demokrasia na siasa
ukilinganisha na nchi nyingine
za Afrika.

Aliyasema hayo jana wakati al-
ipokutana na uongozi wa Taasisi
yva Mpango wa Hiyari wa Nchi
za Umoja wa Afrika Kujipima
katika vigezo vya Utawala Bora
(APRM Tanzania), katika Ofisi za
Baraza la Wawakilishi Chukwani
Zanzibar.

Alisema katika uso wa du-
nia Tanzania ina taswira nzuri
na kubwa kuhusu masuala
ya utawala bora kutokana na
usimamizi mahiri wa Rais DK.
Samia Suluhu Hassan kwa kuo-
nyesha ukomavu katika siasa na
kufungua milango ya demokra-
sia.

Juma ambae pia ni Mwe-
nyekiti wa Chama cha Ada
Tadea, alisema kitendo cha Rais
Samia kuruhusu mikutano ya
hadhara na kutoa nafasi katika
ushirikishwaji wa wananchi ni
kitendo cha kupongezwa kawa
sababu kimefungua milango va
demokrasia na utawala bora.

Naye Katibu Mtendaji wa
APRM Tanzania, Lamau Mpolo,
alisema vyama vya siasa ni
wadau muhimu kwa taasisi yao,
hivyo watahakikisha maoni na
michango yao inachukuliwa
katika uandishi wa ripoti ya pili
ya tathmini ya masuala ya uta-
wala bora Tanzania.

Aidha, alisema katika
kutekeleza majukumu yao taasi-
Si yao |medham|r|a kufanya
tathmini ya pili ya utawala bora
nchini licha ya ile ya kwanza
iliyofanywa mwaka 2013.

Lamau alisema taarifa za
APRM zina umuhimu mkubwa
katika masuala ya utawala bora
na inawahusu wananchi hasa
kutimiza dhana inayoungwa
mkono duniani kuhusu utawala
shirikishi unaowapa wananchi
fursa ya kuishauri serikali.

Naye Meneja wa Habari na
Mawasiliano wa taasisi hiyo,
Badria Attai Masoud, aliahidi
kwamba APRM itahakikisha
inamfikia kila mwananchi mjini
na Vijijini ili kutoa maoni yao
kuhusu utawala bora Tanzania
na kuingizwa katika ripoti hiyo
va pili.

APRM inafanya tathmini ya pili
katika mambo matano ikiwemo
siasa na demokrasia, ukuaji
wa uchumi, utoaji wa huduma
jamii kwa wananchi ikiwemo
maji, umeme, afya na huduma
nyingine.

Pia wanafanya tathmini katika
usimamizi wa kampuni binafsi
kuona endapo wana sera rafiki
ambazo zinatoa ajira kwa wa-
nanchi, mapato, kuzingatia haki
za wafanyakazi na utayari wa
nchi kupambana na majanga na
misukosuko ikiwemo ugonjwa
wa Virusi vya corona, vita na
majanga mengine.

 Serikali yallpa m|I 58/- kupeleka
umeme Soko la Samaki Tumbe

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

1ZARA ya Uchumi

wa Buluu na Uvu-

vi imesema ime-

tumia Sh. milioni

58.7 kulipa fidia wananchi wal-

ioathiriwa mazao, mali wakati

ikipeleka umeme katika Soko
la Samaki Tumbe.

Waziri wa wizara hiyo, Ma-

soud Suleiman Makame ali-

X)) ORY'X

WX ENERGIES

bainisha hayo jana wakati wa
kikao cha Baraza la Wawak-
ilishi Zanzibar wakati akijibu
swali la mwakilishi wa Jimbo la
Pandani, Omar Fakihi aliyetaka
kujua fidia iliyotumika kutoka-
na na umeme huo.

Akijibu swali hilo, Makame
alisema Serikali ya Mapinduzi
Zanzibar, imeipatia Wizara ya
Uchumi wa Buluu na Uvuvi
jumla ya shilingi milioni 58.7
kwa ajili ya kulipa fidia wa-

ORYX ENERGIES TUNAH
YA NISHATI SAFI YA

nanchi walioathiriwa wakati
wanapitisha umeme huo kue-
lekea katika soko hilo.

Aidha, alisema wananchi 39
kati ya 40 ikiwemo taasisi moja
ya serikali wameshafanyiwa
malipo yao yenye thamani ya
Sh. milioni 58.5 sawa na asil-
imia 99.6 ya malipo yote.

Waziri huyo alisema bado
Wizara haijapata vielelezo
vyovyote vinavyomuhusu mtu
mmoja aliyebakia na ambae

bado hajalipwa Sh. 210,000.

“Mheshimiwa Spika, Kufua-
tia majibu A na B Wizara ya
Uchumi wa Buluu na Uvuvi
inathibitisha kwamba, Serikali
ya Mapinduzi Zanzibar tayari
imechukua hatua zinazosta-
hiki katika kufanya malipo kwa
wananchi walioruhusu suala
la maendeleo la kupelekewa
umeme katika Soko la Tumbe”
alisema.

TR e

R S e

Mkurugenzi Mkuu wa Oryx Gas Tanzania Limited, Benoit Araman, akizungumza kwenye mkutano wa
waandishi wa habari mjini Unguja Zanzibar mwishoni mwa wiki, alipotangaza kuungana kwa kampuni
za gesi ya Oryx Gas Zanzibar Limited na TP Company Limited ya Zanzibar ambayo ni kampuni tanzu
ya Vigor Turky’s Group of Companies ili kuwezesha wakazi wa Zanzibar kupata nishati safi ya LPG kwa
gharama nafuu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Matengenezo Mv Mapinduzi yafikia asilimia 70

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais
Zanzibar, Hemed Suleiman Ab-
dulla, amesema ameridhishwa
na hatua za matengenezo ya
Mv Mapinduzi namba mbili
ambayo imesitisha safari zake
za kutoka Unguja kwenda
Pemba.

Meli hiyo ambayo kwa sasa
imepiga nanga katika Bandari
ya Malindi visiwani hapa
inaendelea kufanyiwa maten-
genezo baada ya kuharibika.

Akizungumza wakati alipo-
fanya ziara ya kukagua maten-
genezo ya meli hiyo, alisema
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar imeamua kuifanyia maten-
genezo meli hiyoili kuwasaidia
wananchi hasa wa Pemba na
Tanga kupata usafiri salama

na wa uhakika.

Alisema amefurahishwa na
matengenezo ya meli hiyo,
kwamba yanaendelea vizuri na
yameshafikia kwa asilimia 70,
inatarajiwa kukamilika ndani
ya miezi michache ijayo.

Aidha, alisema kukamilika
kwa matengenezo ya meli hiyo
kutaondoa tatizo la usafiri
linalowakabili wananchi hu-
susani wakazi wa Kisiwa cha
Pemba ambao hutegemea usa-
firi wa meli kwa shughuli zao.

Hemed aliwataka wahandisi
na wataalamu elekezi kusima-
mia kwa umakini matengen-
ezo ya meli hiyo, kuheshimu
makabaliano ya mkataba ili
kuhakikisha wanafanya kazi
nzuri na kwa ubora unaotaki-
wa.

Alisema serikali inatumia
gharama kubwa katika kui-

fanyia ~matengenezo meli
hiyo, hivyo ni wajibu kwa ma-
kandarasi kuhakikisha wana-
tumia vifaa vilivyo bora na vi-
takavyodumu kwa muda refu.

Kadhalika, alisema serikali
itaendelea kufuatilia kwa ka-
ribu na umakini kuhakikisha
meli hiyo inakamilika kwa
wakati uliopangwa na kuahidi
endapo kutatokea changamo-
to yoyote katika matengnezo
hatua za haraka zitachukuliwa.

Naye Waziri wa Ujenzi, Ma-
wasiliano na Uchukuzi, Dk.
Khalid Salum Muhamed, alise-
ma kuwa wizara kupitia Shiri-
ka la Meli Zanzibar inafuatilia
kwa karibu matengenezo hayo
ili meli hiyo ikamilike Desemba
mwaka huu na kwa ubora ul-
iokusudiwa.

Alisema katika kipindi hiki
cha matengenezo ya meli hiyo

Wizara ilipata changamoto ya
vifaa kutoka Ujerumani iliyo-
sababisha kuvisafirisha kupi-
tia Korea kufika Zanzibar,
hatua ambayo imesababisha
kuchelewa kufanya kazi kwa
muda wa miezi miwili.

Mkurugenzi wa Shirika la
Meli Zanzibar, Makame Has-
nuu Makame, alisema kuwa
hadi sasa matengenezo hayo
yamefikia asilimia 70, kwamba
hatua inayoendelea sasa ni ku-
funga mashine na meli hiyo in-
ategemewa kukamilika ifikapo
Oktoba mwaka huu.

Alisema shirika litaendelea
kusimamia matengenezo hayo
ili kuhakikisha meli hiyo inaka-
milika kwa wakati na itumike
kwa kutatua changamoto ya
usafiri kwa wananchi wana-
osafiri kati ya Unguja, Pemba
na Tanga.
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MATANGAZO

MATANGAZ

0 MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA CHETI

THERESIA ROBERT NUMVIRE
MTAJWA HAPO JUU AMEPOTELEWA NA
CHETI CHA FORM FOUR( CSEE )

CHENYE INDEX NO: S 2325-0064
KILICHOTOLEWA NA BARAZA LA MITIHANI
LA TAIFA KUPITIA SHULE YA SEKONDARI
CANOSSA MWAKA 2012. TAARIFA YA
UPOTEVU ILITOLEWA KATIKA KITUO CHA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO KIHONDA
WILAYA YA MOROGORO
MKOA WA MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi Na......52/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU: MOHAMED
BURHAN MWENGO wa KIHONDA

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA RASHIDI MOHAMED MWENGO

TANGAZO
(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za
Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote

na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa kuja na

kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo

mnamo tahehe 21 Mwezi 09 Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji

hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

« Endapo kuna yeyote mwenye Wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

« Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na waweza kukaguliwa

« Marehemu hakuacha wosia.

« Futaisiyohusika

Imetolewa leo tarehe 14 mwezi 09 mwaka 2023

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 79 OF 202
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE OF THE
LATE JACOB MATONYA MWIMBWA
of lyumbu within Dodoma City
AND

IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTERS OF
ADMINISTRATION BY GILBERT MATONYA

GENERAL CITATION
(RULE 75 PROBATE RULES GN. 369 OF 1963)

ALL PERSONS Claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letters of Administration is made to
the above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
20 Day of 09, 2023.

Dated at Dodoma this 16 day of 08, 2023

Lons o the i

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA RUFANI YA TANZANIA
INAYOKETI ARUSHA

SHAURI LA MAOMBI LA MADAI NA. 316/02 YA 2017

HELLEN DANIEL LAUWO NA
MWENZAKE.........coovemmrnnnsnnsrerensnens MLETA MRUFANI

DHIDI YA

STANDARD CHARTERED BANKLTD NA
WENZAKE

KWA:
HELLEN DANIEL LAUWO

POPOTE ULIPO

Unajulishwa kwamba shauri la maombi ya madai tajwa
hapo juu limepangwa kusikilizwa na mahakama hii Arusha

MJIBU RUFANI

tarehe 25 Septemba, 2023 saa tatu (03:00) kamili asubuhi.

Unapaswa kuhudhuria siku na tarehe iliyopangwa bila
kukosa na endapo hutahudhuria wewe mwenyewe au
mwakilishi wako anayetambulika kisheria basi rufaa
itasikilizwa bila ya uwepo wako.

Imetolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama hii leo
tarehe 06 septemba, 2023

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
WILAYA YA KINONDONI
MWANANYAMALA

SHAURI LA MADAI NAMBARI 426 LA 2014
SAGO WILDEN SAGO........... MUOMBAJI/WAOMBAJI
DHIDI YA
RID MAJOR JOHN J. MKONO...MDAIWA/WADAIWA
WITO/KUITWA SHAURINI

RID MAJOR JOHN J. MKONO - POPOTE
ULIPO/MLIPO

SAGO WILDEN SAGO amefungua/wamefungua shauri
mbele ya Baraza la Ardhi na Nyumba lililopo Kinondoni
(Mwananyamala). Shauri husika limepangwa kutajwa
tarehe 12/10/2023 saa 3:00am Asubuhi/Mchana
mbele ya Mh. JW. SILLAS. Hivyo unaamriwa
kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa.
Imetolewa na kutiwa Saini na Mhuri wa Baraza hii leo
tarehe 18 Mwezi wa 09/2023.

KUP

\ )

KWA

A

RUTI JOHNSON MWAMFUPE
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari aina ya SUZUKI
ESCUDO yenye usajili namba
T949 AYH, CHASSIS NAMBA:
TDO1W217651 na ENGINE
NAMBA: G16A406958. Kwa
yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
PHQ/ARU/ARU/2531/2023

YAKOBU MICHAEL LUGENDO
anatangaza kupotea kwa kadi ya
gariainaya TOYOTA CARINA
yenye usajilinamba T 112 CGL ,
CHASSIS NAMBA:
AT2120063240 na ENGINE
NAMBA: 5AH364373. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
PHQ/ARU/ARU/2532/2023

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI Mkoa wa DAR ES SALAAM
Shauri la Madai/Ndoa Na. 1028/2023
Jina la VERONICA BERNARD MNDOLWA..
Jina la CONRAD DOHA KAGAMBO.

KUITWA SHAURINI MDAIWA

(Kanuni ya 18 ya Kanuni za taratibu Madai katika Mahakama za
Mwanzo)

Kwa CONRAD DOHA KAGAMBO

Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta/wameleta madai yake/yao
MADAI YA TALAKA

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii
tarehe 10 Mwezi wa 8 Mwaka 2023 saa 2:00 asubuhi mbele ya Mhe.
MWAGENI kwa mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni
siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi
wako na vilelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya
kujitetea.
ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo
tarehe 6 Mwezi wa 7 Mwaka 2023.
s X
it

KUPOTEA KWA HATI YA KUMILIKI

MUOMBAJI: GETRUDE MSEMWA MSIMAMIZI WA MIRATHI
YA WILLIAM MWAKAGALI
S.L.P190, MAFINGA

MMILIKI ALIEANDIKISHWA WILLIAM MWAKAGALI
S.L.P 141, MUFINDI.

ARDHI: KIVANJA NAMBA 37 KITALU A" JOHN'S CORNER
URBAN AREA.

HATINAMBA: 21194.
TAARIFA IMETOLEWA; KWAMBA HATI YA KUMILIKI ARDHI
ILIYOTAJWA APO JUU

IMEPOTEA NA NNAKUSUDIA KUTOA HATI MPYA BADALA
YAKE IWAPO HAKUNA

PINGAMIZI KWA MDA WA MWEZ| MMOJA TOKEA TAREHE YA
TAARIFAHIITAPO

TANGAZWA KATIKA GAZETI LA SERIKALI.

HATI YA ASILI ikionekana irudishwe kwa msajili wa Hati
msaidizi 785 IRINGA

S.L.P 785, IRINGA.

Imesainiwa leo tarehe 22 mwezi june 2023.

o

J.G.Mwenda
MSAJILI WA HATI MSAIDIZI
MKOA WA IRINGA

ioiewaleotarehe Dated at Dodo _y '*B .
POLISI CHA KINONDONI  NA KUPEWA RB <Oy - T — R .
NO: PHQ/DAR/KIN/13821/2023. ST
OTEA FOMU MADAI-3 SHERIA YA UANDIKISHAJI WA ARDHI [SURA 334] IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
MAHAKAMA YA TANZANIA

AT DODOMA
Probate and Administration cause No. 97...0F 2023

In the matter of the estate of the late NG'AMBI
MZANJE MATEBE

And

In the matter of application for letters of
administration by EMMANUELI MPALI
MASING'OTI

GENERAL CITATION
(Rule 75 of probate Rules Gn. 369 of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they
think fit before the grant of letters of administra-
tion is made to the above named petitioner.
Objections to the grant should be filed on or
before the 04 day of ....10....2023
Dated at DOM\S\ 13 day of ....09.... 2023

\ ST

RESIDENT MAGISTRATE
RESIDENT MAGISTRATE /6

KUPOTEA KWA

KADI ZA PIKIPIKI

WORLD VISION TANZANIA
anatangaza kupotea kwa
kadi nne za pikipiki aina ya
HONDA XL 125 zenye namba
za usajiliMC 360 CZP,
Chassis No.
LTMJD2192F5335987, MC
361CZP, Chassis No.
LTMJD2190F5336023. MC
362 CZP, Chassis No.
LTMJD2198F5336013 na MC
363 CZP, Chassis No.
LTMJD2197F5336004.
Yeyote atakayeziona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
PHQ/DOD/D0D/858/2023.

Uza, Chenye
Thamani Kubwa
Kwa Kutangaza
Nasi Kwa Bei Poa
Tupigie
00745 700 710.

wigamegiaom

ipashe

Usikose Gazeti lako

3 Nipashe kila siku

MWANGA WA JAMIT

Tupigie
0745 700 710.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA/ KITAIFA

KESI MAUAJI DADA BILIONEA MSUYA

Wakili: Dada wa kazi alisaidia wahalifu

Na Grace Gurisha

ALIYEKUWA dada wa kazi wa An-
eth Msuya, Getruda Mfuru, ame-
dai hajashiriki kusaidia wahalifu
kufanya uhalifu licha ya kwamba
aliondoka nyumbani siku moja
kabla ya tukio la mauaji ya bosi
wake.

Getruda alidai hayo mwishoni
mwa wiki iliyopita mbele ya Jaji
Edwin Kakolaki wa Mahakama
Kuu Kanda ya Dar es Salaam
wakati akiulizwa maswali ya do-
doso na Wakili wa Utetezi, Ne-
hemiah Nkoko katika kesi hiyo
ya mauaji inayowakabili Miriam
Mrita na mfanyabiashara Revoca-
tus Muyela.

Wakili Nkoko alimwuliza Getru-
da maswali mbalimbali kutokana
na tukio la mauaji ya Aneth kwa
kuwa yeye ndiye alikuwa mtu wa
karibu wa marehemu.

Nkoko: Nitakuwa sahihi kwa
wakati ule kuwa mtu pekee An-
eth aliyekuwa anamwamini kuba-
ki na mali zake zote ni wewe?

Shahidi: Ni kweli

Nkoko: Na hata kwa maisha
yake, kwa sababu wewe ndiwe
ulikuwa unapika chakula?

Shahidi: Ni kweli, mimi niliku-
wa ninapika.

Nkoko: Na nitakuwa sahihi
kwamba ulikuwa unaaminiwa
kufanya usafi wa nyumba nzima
na nje?

Shahidi: Ndiyo, ni mimi niliku-
wa ninafanya usafi wa mazingira
ya ndani na nje.

Nkoko: Wewe ndiwe ulikuwa
unakwenda kununua mahitaji ya
ndani?

Shahidi: Hapana, dada alikuwa
ananunua vitu mwenyewe, ana-
toka navyo mjini.

Nkoko: Kama ni hivyo, nini ki-
likufanya ukanunue ‘toilet paper’
dukani? Nini kilikusukuma?

Shahidi: Alipokuwa anaondo-
ka, aliniambia nikanunue.

Nkoko: Ni siku zipi Aneth ali-
kuwa anashinda nyumbani?

Shahidi: Ni Jumapili chache
alikuwa anashinda nyumbani, si
zote, zingine anakwenda kazini.

Nkoko: Kwahiyo na siku za Ju-

mapili anakwenda kazini?

Shahidi: Yeye alikuwa ana-
niaga kwamba anakwenda ka-
zini. Sasa siwezi kujua kuwa yeye
anakwenda kazini au la.

Nkoko: Nitakuwa sahihi kwam-
ba wewe ndiwe uliyetoa taarifa za
ndani za bosi wako kuwasaidia
wahalifu kufanya uhalifu wao?

Shahidi: Mimi sikuhusika ku-
wasaidia wafanye uhalifu huo.

Nkoko: Mbona wewe ulion-
doka nyumbani tarehe 25/5/2016,
siku moja kabla ya tukio?

Shahidi: Mimi sikuhusika.

Nkoko: Kama mahakama in-
geamini hawa washtakiwa ndiyo
wameua na wewe uliahidiwa
Sh. milioni 50, ukapewa simu,
20,000/- na wewe si mhusika ka-
bisa?

Shahidi: Mimi sio mhusika wa
hicho kitendo. Nilipewa kwa kut-
ishwa.

Nkoko: Lakini ulipokea!

Shahidi: Ndiyo, kwa vitisho vi-
kali.

Nkoko: Wewe ulikaidi kurudi
nyumbani baada ya ujumbe uli-

otumiwa na Aneth kwamba urudi
nyumbani uondoke kwa usala-
ma?

Shahidi: Mimi sikukaidi ila viti-
sho ndivyo vilivyosababisha.

Nkoko: Nitakuwa sahihi baada
ya wewe kutoroka, taarifa zikaja
kwamba dada Aneth alichinjwa
kinyama kama wewe ulivyosema?

Shahidi: Nilipata taarifa tarehe
26/5/2016 na tarehe 25/5/2016
ndiyo niliondoka.

Nkoko: Utakubaliana na mimi
kwamba hakuna mtu yeyote wa
Dar es Salaam aliyekwambia taar-
ifa za msiba wa Aneth?

Shahidi: Kwa kweli sikumbuki.

Nkoko: Hukumbuki kama ul-
ipewa taarifa?

Shahidi: Kwa kweli sikumbuki.

Nkoko: Mtu wa mwisho kutoka
nyumbani kwa Aneth Msuya ni
Getruda Mfuru?

Shahidi: Kwa kweli siwezi ku-
jua nani mwingine aliingia huko
nyuma, dada alivyokuja na ku-
toka sijui nani mwingine aliingia.

Nkoko: Wakati wewe unaon-
doka saa tano na nusu asubuhi

mtoto alikuwa wapi?

Shahidi: Alikuwa shuleni.

Nkoko: Utakubaliana na mimi
kwamba mtoto alikuwa anasoma
‘nursery’ na ‘nursery’ wanatoka
saa sita mchana?

Shahidi: Ndiyo, alikuwa ana-
soma nursery na ni kweli anatoka
saa sita mchana. Siku hiyo mama
yake aliniambia atamfuata mwe-
nyewe shuleni.

Nkoko: Utakubaliana na mimi
kwamba siku ya tarehe 25/5/2016
ilikuwa Jumatano. Sasa mtoto
anapelekwa kuogolea?

Shahidi: Sikumbuki siku, lakini
mimi ninakumbuka ilikuwa tare-
he 25/5/2016.

Miriam ambaye ni mshtakiwa
wa kwanza katika kesi ya mauaji
hayo ya wifi yake huyo, anadaiwa
kukiri kuhusika na mauaji hayo
katika maelezo yake ya onyo.

Aneth, dada wa marehemu
Erasto Msuya, maarufu Bilionea
Msuya, aliuawa Mei 25, 2016 kwa
kuchinjwa shingoni nyumbani
kwake Kibada, Kigamboni, Dar es
Salaam.

UHABA WA MAJI;

Waafrika Kusml

watakiwa
kuoga chini ya
dakika mbili

Johannesburg, AFRIKA KUSINI

WASAMBAZAJI wa maji mjini
Johannesburg, Afrika Kusini,
wamewataka wakazi wa jiji hilo
na vitongoji vyake kutumia maji
kidogo huku uhaba wa maji
ukitishia kuanguka kwa mfumo.

Rand Water na Johannesburg
Water, mwishoni mwa wiki
zilisema matumizi makubwa
va maji kwa wakazi yanatatiza
mfumo na imesababisha vi-
wango vya chini vya hifadhi ya
maji.

Kampuni hizo zimewataka
wakazi kuokoa maji kwa ku-
punguza kuoga hadi dakika
mbili tu, kutumia chooni baada
va haja kubwa na kuosha
magari wikiendi pekee kwa
kutumia ndoo.

Kampuni hizo pia, zimewataka
wakazi kuacha kujaza maji kati-
ka vidimbwi vya kuogelea hadi
uhaba wa maji uishe, kutomwa-
gilia bustani na nyasi kwa ku-
tumia maji safi na kurekebisha
au kutoa taarifa kuhusu uvujaji
wa maji.

Johannesburg, kwa sasa
iko chini ya vikwazo vya kila
mwaka vya maji, ambavyo
mara nyingi hudumu wakati wa
kiangazi kati ya Septemba na
Machi.

Katika wiki za hivi karibuni,
baadhi ya wakazi wa jiji hilo
na taasisi kama vile hospitali,
zimekosa maji na kusababisha
taharuki kwa umma. BBC

4

Rais Denis Nguesso. PICHA: MTANDAO

Congo ‘vanusa’ jaribio la mapinduzi

Brazzaville, CONGO

SERIKALI ya Congo-Brazza-
ville, imetupilia mbali ripoti
za kuwapo kwa jaribio la map-
induzi ya kijeshi dhidi ya uta-
wala wa Rais Denis Nguesso,
ambaye ametawala kwa Kip-
indi cha miaka 39.

Kauli ya serikali inakuja
baada ya taarifa kusambaa
kwenye mitandao ya kijamii
mwishoni mwa wiki, kwamba
jeshi lilikuwa linajaribu ku-
uangusha utawala wa kiongozi

huyo mwenye umri wa miaka
79 anayehudhuria mkutano
wa awamu ya 78 wa Umoja wa
Mataifa (UN), jijini New York.

Ujumbe kwenye ukurasa wa
X zamani ukijulikana kama
twitter, Waziri wa Mawasi-
liano kwenye taifa hilo Thier-
ry Moungalla, alisema taarifa
hizo ni za uongo.

Waziri huyo aliwahakikishia
raia wa Congo kuwa nchi yao
iko salama na hakuna hofu
yoyote na waendelee na shu-
ghuli zao za kila siku.

Wito kama huo pia uli-
chapishwa kwenye tovuti ya
serikali, ukitaja ripoti hizo za
mapinduzi kama zisizokuwa
za kweli. Rais Nguesso, aliingia
madarakani katika taifa hilo
lenye utajiri wa mafuta kupitia
mapinduzi ya kijeshi mwaka
wa 1979.

Alishindwa katika uchaguzi
wa vyama vingi mwaka wa
1992 kabla ya kurejea uongozi-
ni tena mwaka wa 1997, baada
ya vita vya wenyewe kwa we-
nyewe.

Kiongozi huyo wa Congo,
ndiye rais wa tatu ambaye
amekuwa madarakani kwa
muda mrefu zaidi barani Af-
rika, baada ya mwenzake wa
Equatorial Guinea, Teodoro
Obiang nawa Cameroon, Paul
Biya.

Kumekuwa na wimbi la
mapinduzi barani Afrika ka-
tika miezi ya hivi karibuni,
hivi punde katika nchi jirani
ya Gabon, ambako jeshi lil-
inyakua mamlaka Januari,
mwaka huu. RFI
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KOPUNOVIC

Na Saada Akida

OCHA Mkuu wa Tab-

ora United, Goran

Kopunovic, amesema

timu yake imeanza

kupata muunganiko licha ya

kwamba bado anahitaji muda

wa kuendelea kuifanya kuwa
tishio kwenye Ligi Kuu Bara.

Tabora United juzi

iliibuka na ushindi

wa mabao 3-1 dhidi

ya Tanzania Prisons,

katika mchezo wa ligi

hiyo uliopigwa katika

Uwanja wa Ali Hassan

Mwinyi, mjini Tabora.

Akizungumza na Nipashe

jana, Goran alisema hawaku-

wa na muda wa kufanya maan-

MABADILIKO

AKIIWINDA

dalizi ya msimu mpya pamoja,
jambo lililomfanya kutumia
mechi zao za mwanzo kama
sehemu ya kujiandaa huku
akitengeneza muunganiko wa
timu yake na kusaka matokeo.
Alisema kwenye mechi tatu
walizocheza za ligi, alipoteza
dhidi ya Azam FC, Suluhu na
Singida Fountain Gate FC na
katika ushindi dhidi ya Tan-
zania Prisons, ameona mab-
adiliko huku akitarajia kupata
muunganiko mzuri mbeleni.
“Hatukuanza vizuri ligi,
tulipoteza, tukasuluhu na
tumeshida mechi yetu ya tatu,
inaonesha kuwa tumeanza
kukaa vizuri, lakini bado tu-
naendelea kutumia mechi hizi
kusaka pointi pia nikiendelea
kutengeneza muunganiko

kwa wachezaji wangu,” alise-
ma Kopunovic.

Aliongeza kuwa anaimani
kikosi chake kitazidi kuima-
rika zaidi kwa kila mechi na
kufanya vizuri kwa kufikia
malengo wanayotarajia kwa
msimu wao wa kwanza katika
ligi hiyo.

Kuhusu mechi yao ijayo
dhidi ya Coastal Union, kocha
huyo alisema wanaendelea na
maandalizi ili kutimiza malen-
go yao makubwa ya kuondoka
na alama tatu kwa kila mechi
iwe ugenini au nyumbani.

Tabora United watakuwa
ugenini jijini Tanga dhidi ya
Coastal Union katika mchezo
utakaopigwa Septemba 29,
mwaka huu, Uwanja wa Mk-
wakwani.
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Straika wa Singida Fountain Gate na mfungaji wa bao pekee dhidi ya Future FC ya Misri, Mkenya Elvis Baranga Ru-
pia, akiwania kumiliki mpira dhidi ya Wamisri hao kwenye mechi ya Kombe la Shirikisho Afrika iliyopigwa Uwanja
wa Azam Complex, Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. Singida FG ilishinda bao 1-O. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Aiyee aibeba Mbuni Championship

Na Adam Fungamwango

STRAIKA wa zamani wa Mwa-
dui FC, Salum Aiyee, juzi ali-
pachika mabao mawili akiion-
goza timu yake mpya ya Mbuni
FC kuichakaza Stand United 3-1
katika mechi ya raundi ya pili
Ligi ya Championship iliyoche-
zwa Uwanja wa Sheikh Amri
Abeid jijini Arusha.

Aiyee ambaye alishika na-
fasi ya pili kwenye orodha ya
wafungaji bora wa Ligi Kuu
msimu wa 2018/19 kwa kupa-
chika mabao 18 akiitumikia
Mwadui FC, akizidiwa na
mshindi wa Kiatu cha Dhaha-
bu msimu huo, Meddie Kagere,
aliyekuwa akiichezea Simba

kwa mabao yake 23.

Juzi Aiyee alifunga mabao
yake dakika ya 17 kutokana na
makosa ya kipa wa Stand Unit-
ed Paul Kamtewe, kuuchezea
mpira kwenye eneo la hatari,
straika huyo akamnyanganya
na kuukwamisha wavuni.

Dakika nne baadaye aliweka
lingine kutokana na makosa
mengine ya kipa aliyetokea
langoni kumfuata, mfungaji
akaubetua na ukajaa wavuni.

Kabla ya Aiyee kupachika
mabao hayo, tayari Mbuni ili-
kuwa imeshatangulia kufunga
bao moja lililopachikwa nya-
vuni sekunde ya 50 na Em-
manuel Mtumbuka ‘Okwi’,
linakuwa bao la mapema zaidi

mpaka sasa kwenye ligi hiyo.
Said Zanda, aliifungia Stand
United bao la kufutia machozi
dakika ya 69 akitokea benchi.
Matokeo ya mechi zingine zi-
lizochezwa juzi, Fountain Gate
Academy ilichapwa mabao 2-1
nyumbani na Mbeya Kwanza,
Uwanja wa Jamhuri Moro-
goro, huku Mbeya City ikirejea
kileleni mwa msimamo wa ligi
hiyo kwa kuishindilia Transit
Camp mabao 2-0, Uwanja wa
Sokoine Mbeya, yote yakiwek-
wa wavuni na Maulid Shaaban.
Mbeya City inaongoza ikiwa
na pointi sita na mabao saba,
ikifuatiwa na Pamba FC am-
bayo pia ina pointi sita, lakini
ina mabao matano ya kufunga.

]
Kampeni ya
ZFF kuvutia
mashabiki
Viwanjani
yajibu

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

WAKATI mzunguko wa
kwanza wa Ligi Kuu Zan-
zibar ukikamilika timu nne
tu kuvuna alama zote tatu,
kampeni maalum ya hamasa
va kwa mashabiki kuji-
tokeza uwanjani kwa wingi
imeanza kuzaa matunda,
imeelezwa.

Katika mechi za mzunguko
huo wa kwanza, timu zilizo-
fanikiwa kuvuna alama zote
tatu ni Zimamoto ambayo
iliifunga Ngome FC huku
Mlandege ikiibuka kidedea
dhidi ya Chipukizi kama
ilivyo kwa KVZ iliyoichapa
Maendeleo SC na timu ya
JKU ikifanya hivyo dhidi ya
New City.

Timu nane zimevuna
alama moja baada ya kutoka
sare katika michezo yao
hiyo, ambazo ni KMKM ilila-
zimishwa sare na Uhamiaji
wakati Mafunzo hali ikiwa
hivyo dhidi ya Hard Rock,
Kipanga FC nayo ikitoka
sare dhidi ya Malindi SC
huku Kundemba FC ililazi-
mishwa sare na Jamhuri.

Akizungumza na Nipashe
jana, Mwenyekiti wa Bodi
va Ligi Zanzibar, Sulei-
man Salum, alisema ameri-
dhishwa na mwamko wa
mashabiki wa soka visiwani
Zanzibar kujitokeza kwa
wingi viwanjani katika
mechi hizo za raundi ya
kwanza kushuhudia timu
Zao.

Alisema katika mzunguko
huu wa kwanza ulikuwa
wenye mafanikio makubwa
hasa katika lile lengo la
kurejesha hamasa kwa
mashabiki wa Zanzibar
kwenda uwanjani kushuhu-
dia mechi za Ligi Kuu.

Salum alisema ZFF kwa
kushirikiana na wadau
wa soka wataendelea na
jitihada za kufanyia kazi
changamoto mbalimbali
zitakazojitokeza kwa kila
mzunguko wa Ligi Kuu ili
kuiboresha na kuwavutia
watazamaji kuweza kuifua-
tilia ligi yao.

“Kwa mzunguko huu wa
kwanza tumefanikiwa ku-
waleta mashabiki uwanjani,
na umekwenda kama tu-
livyotarajia, hivyo lazima
tuzidishe juhudi kwa Kila
mmoja kwa nafasi yake
kuhakikisha tunafanikiwa na
kuvuka hadi lengo,” alisema.

Ligi Kuu Zanzibar mzun-
guko wa pili itaendelea leo
Jumanne ambapo Maen-
deleo FC itashuka dimbani
kuikabili Mlandege FC katika
dimba la Finya, Unguja huku
Kundemba FC ikiwakaribi-
sha Mafunzo katika dimba la
Mau A.
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MCTOMINAY ATAKIWA BAYERN

KIUNGO wa Manchester United na Scotland, Scott
McTominay, 26, ameibuka kuwa chaguo la Bayern
Munich iwapo watamkosa Joao Palhinha wa Ureno, 28,
kutoka Fulham Januari. (Mirror)

CHELSEA YAMZUIA JAMES

INGEKUWA ofa “ya kipuuzi” kwa Chelsea kufikiria
kumuuza Reece James, 23, anayelengwa na Real Madrid
kwa sababu beki huyo wa England yuko chini ya mka-
taba hadi 2028. (Football Insider)

WILLIAMS AWINDWA VILLA

KLABU ya Aston Villa imeungana na Liverpool na
Barcelona katika mbio za kutafuta saini ya winga wa
Athletic Bilbao, Nico Williams, 21, ambaye mkataba
wake unamalizika msimu ujao. (Diario AS)

BARCO ATAJWA BRIGHTON

KLABU ya Brighton inatarajiwa kuwasilisha ofa mpya
ya kumnunua beki wa Boca Juniors Valentin Barco, 19,
kabla ya dirisha la uhamisho la Januari. (Sun)

MORATA ATEGWA ROMA

KLABU ya AS Roma inafikiria kuendelea na ombi la
kumsajili mshambuliaji wa Hispania, Alvaro Morata, 30,
kutoka Atletico Madrid baada ya kufanya mazungumzo
na wakala wa mchezaji huyo. (Corriere dello Sport)

AWAKALIA NA WASAUDIA

MSHAMBULIA]JI wa Italia, Ciro Immobile, 33, anata-
rajiwa kusalia Lazio, licha ya kupokea ofa kutoka kwa
klabu za Saudia. (Corriere dello Sport)

LOW ANUKIA UTURUKI

KOCHA wa zamani wa Ujerumani, Joachim Low ni
miongoni mwa wagombea wanaopigiwa upatu ku-
chukua nafasi ya Mjerumani mwenzake, Stefan Kuntz
kama kocha wa Uturuki. (DHA)

MONTELLA NAYE ATAKIWA

SHIRIKISHO la Soka nchini Uturuki limeanza mazun-
gumzo na mshambuliaji wa zamani wa Italia, Vincenzo
Montella, ambaye aliinoa Adana Demirspor ya Uturuki
kwa miaka miwili, kuhusu kurithi nafasi ya Stefan
Kuntz. (Nicolo Schira)

EKITIKE NA WEST HAM

KLABU West Ham na Crystal Palace huenda wakafu-
fua nia yao ya kumnunua mshambuliaji wa Paris
St-Germain, Hugo Ekitike, 21, katika dirisha la Januari.
(Football Insider)

OSCAR KWA VIGOGO EPL

KLABU za Manchester United, Arsenal na Liverpool
zinamfuatilia kiungo mshambuliaji wa Red Bull Salz-
burg, 19, Oscar Gloukh, ambaye sasa anaichezea Israel
mara kwa mara. (Sun)

GALLAGHER ANANYATIWA

MCHEZAJI Conor Gallagher, 23, anayenyatiwa na Tot-
tenham Hotspur huenda akabadilisha msimamo wake
kuhusu mustakabali wa klabu yake na kuamua kuon-
doka Chelsea ikiwa kiungo huyo wa England atapoteza
nafasi yake kwenye kikosi cha kwanza mara baada ya
kupona jeraha. (Football Insider)

DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

ARTETA

LONDON, England

IKEL Arteta amefichua
kuwa amefikiria kuwab-
adilisha makipa wake,
Aaron Ramsdale na David

Raya, katika michezo ya karibuni.
Hali ya mlinda mlango wa
Arsenal imekuwa gumzo
miongoni mwa mashabiki
tangu klabu hiyo ilipo-
fanya uamuzi wa kumsajili
David Raya aliyetua kwa
mkopo kutoka Brentford
wakati wa majira ya joto.
Ramsdale alishikilia nafasi ya
kuanza kwa mechi nne za kwanza
za msimu wa Ligi Kuu ya England,
hata hivyo Raya hatimaye alipangwa
katika mchezo wa Arsenal na Ever-
ton Jumapili - mchezo ambao wal-
ishinda bao 1-0 pale Goodison Park.
Baada ya ushindi huo, Arteta
aliulizwa na waandishi wa habari
kuhusu uamuzi wa kumuanzisha

Raya mbele ya Ramsdale.

“Mawazo yale yale ambayo Fabio

'SABABU YA

MAKIPA

® @ @ Hisia zangu ni kumfanya
kila mtu ashiriki katika timu,
bila kujali ushindani, lazima...

Vieira alicheza hapa au Eddie Nketi-
ah alicheza badala ya Gabriel Jesus.
Sijawa na swali hata moja kwa nini
Gabriel Jesus hajaanza. Ameshinda
mataji mengi zaidi ya mtu yeyote,
nikiwamo mimi.

“Ni kitu ambacho kimefanywa
kihistoria kama hiki, lakini siwezi
kuwa na wachezaji wawili kama
hawa katika nafasi moja na nisi-
wacheze. David ana sifa nzuri kama
vile Aaron anazo.”

Arteta aliendelea kusema kwam-
ba alifikiria kuwabadilisha makipa
wake katika mechi za hivi karibuni
akikiri kwamba “najuta” kwa kuto-
fanya hivyo.

“Tko hivi. Mimi ni kocha mchanga
sana. Nimekuwa kwenye kazi hii
kwa miaka mitatu na nusu na sijutii
kwa kile nilichokifanya.

“Mojawapo ni kwamba katika
nyakati mbili, nilihisi dakika 60 na
dakika 85, katika michezo miwili,
katika kipindi hiki, kubadilisha kipa
katika wakati huo. Lakini sikufanya
hivyo. Sikuwa na ujasiri wa kufanya
hivyo. “Lakini nina uwezo wa ku-
chukua winga au mshambuliaji, au
beki wa kati juu ya kushuka hadi
tano na kushikilia matokeo hayo.

“Tulitoka sare kwenye michezo
hiyo na sikuwa na furaha. Hiyo ni
ajabu? Kwa nini? Tuna sifa zote kwa
kipa mwingine kufanya kitu wakati
kitu kinatokea na unataka kubadili-
sha kasi.

“Sasa hisia zangu ni kumfanya
kila mtu ashiriki katika timu. Wana-
paswa kucheza, bila kujali ushinda-
ni. Lazima tufanye hivyo. Huu ni
ujumbe wangu.”
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Mo el | POCHETTINO!SASA

PARIS ST. GERMAIN ALALAMIKIA

etsyyuantog | WACHEZAJI
WAKE CHELSEA

LONDON, England

OCHA Mauricio Pochettino, ame-
lalamikia ugumu wa Chelsea mbele
ya lango baada ya kutoka suluhu na

ournemouth Jumapili.

Katika mchezo wa pili mfululizo ‘The
Blues’ hao walishindwa kupata bao licha
ya kuwa na mashuti 14 yaliyolenga lango
na wamefanikiwa kufunga mabao matano
pekee katika mechi tano za Ligi Kuu msimu
huu.

Akizungumza na tovuti rasmi ya klabu
baada ya sare hiyo, Pochettino alibainisha
matatizo ya Chelsea mbele ya lango kuwa
ndio msingi wa kushindwa kwao kushinda
michezo.

“Nafikiri tena tunatakiwa kukamilisha na-
fasi ambazo tunatengeneza. Katika dakika
20 au 25 za kwanza tulistahili kufunga, la-
kini hatukupata bao.

“Mwishowe mchezo ulikuwa wazi, katika
dakika 15 au 20 za mwisho, nadhani tuli-
taka kushinda, wakati mwingine tulianza
kuharibu safu yetu kwa sababu beki wa
pembeni alikuwa juu sana, jambo ambalo li-
liipa Bournemouth uwezekano wa kufanya
mashambulizi mengine.

“Tunahitaji kustarehe zaidi. Wakati
mwingine wachezaji wa ulinzi wanataka ku-
saidia kwa sababu hisia ni kwamba tunaten-
geneza nafasi, lakini hatufungi, basi tuna-
hitaji kuwa wajanja lakini wachezaji wengi
bado wanajifunza kuhusu mchezo. Hiyo
hutokea wakati tunaunda timu mpya yenye
maeneo mengi tunayohitaji kuboresha.

=

T

tigopesa SportPesa

WASHINDI WA

%mgum

Tumaini K|Ieva 0652 942 XXX
Hamza Ramadhani - 0653 407 XXX
Brighton Buberwa - 0654 567 XXX
Presiosa Kalage - 0659 922 XXX
Mussa Mwichande - 0659 096 XXX
Sauli Mwanitega - 0673 153 XXX
Clement Mayangula - 0674 955 XXX
Yumna Hababuu - 0678 149 XXX
Emanuel Wami - 0678 434 XX
10. Noro Noro - 0717 330 XXX
20,000/=
KWA KILA MMOJA

1.

2.
3.
4.
5.
6.
7.
8.
9.

Hag alia bei ya wachezaji sokoni

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

PIGA*1 50*8 7#

eerozas HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

0764115588, 0677115588
0685115588

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

MANCHESTER, England

KOCHA wa Manchester
United, Erik ten Hag, ame-
laumu timu “zinazopandi-
sha” bei ya wachezaji kwe-
nye soko la usajili wakati
klabu hiyo ya Old Trafford
inavutiwa.

Ikiwa ni pamoja na
nyongeza mbalimbali,
United ilitumia zaidi ya
pauni milioni 180 kununua
wachezaji wanne wapya,
pamoja na kumsajili Jonny
Evans kwa uhamisho wa

bure.

Walipolaumiwa kwa ma-
tumizi makubwa katika ma-
jira ya joto, ikilinganishwa
na timu ya Brighton iliyoon-
doka Old Trafford Jumamo-
si na ushindi mnono wa 3-1,
Ten Hag aliipuuza.

“Nadhani timu zote zina-
tumia fedha nyingi,” alise-
ma.

Hiyo ni kweli kwa klabu
nyingi kama Chelsea, Liver-
pool, Manchester City, Ar-
senal, Newcastle United na
hata West Ham.

“Brighton pia walitumia
zaidi ya pauni milioni 80,
lakini kwa hakika wali-
leta karibu faida ya pauni
milioni 100 katika ada za
uhamisho kutoka kwa wa-
chezaji walionunuliwa hapo
awali kwa bei nafuu ambao
waliwauza kwa gharama
kubwa.”

“Nadhani Brighton pia
walitumia fedha kama kila
mtu anavyofanya. Man Unit-
ed inapokuja, inaongezeka
bei, huo pia ni ukweli,” alise-
ma Ten Hag alisema.
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HABARI MICHEZO

61,566/-

ACHAMBUA

KOCHA

Na Saada Akida

UKU akiwa na
takriban siku 12 tu

kabla ya kukion-

goza kikosi chake

ugenini nchini Misri kwe-
nye mechi ya marudiano
ya Kombe la Shirikisho
Afrika dhidi ya Future FC,
Kocha Mkuu wa Singida
Fountain Gate, Mjerum-
ani Ernst Middendorp,
amesema timu yake ina-
hitaji maboresho makubwa
kuelekea mchezo huo wa
kuamua hatma yao katika
michuano hiyo msimu huu.
Amesema hiyo ni
kutokana na baadhi
ya wachezaji ha-
wajacheza kwenye
nafasi zao walizo-
zoeleka na waliku-
wa na muda mfupi
kuzoea mfumo
wake wa uchezaji.
Middendorp alifanya ma-
badiliko ya mfumo kwenye
mechi hiyo ya raundi ya

Gamondi aionya

Aliongeza kuwa
amefurahishwa kuona
mashabiki walivyo-
jitokeza nchini Rwanda na anatarajia
kuwaona tena kwa wingi katika mechi

INATOKA UK. 24

kwanza ya Kombe la Shirik-
isho Afrika dhidi ya Future
FC na Singida Fountain
Gate FC kuibuka na ushindi
wa bao 1-0, katika mchezo
uliopigwa juzi, Uwanja wa
Azam Complex, Dar es Sa-
laam, hivyo kujiweka katika
nafasi nzuri ya kutinga hat-
ua ya makundi ya michuano
hiyo.

Mabadiliko aliyoyafanya
yalikuwa kuwabadilisha na-
fasi zao baadhi ya wachezaji
ambapo Gadiel Michael
ambaye ni beki wa kushoto
alicheza kiungo mkabaji,
Aziz  Andambwile kiungo
mkabaji akipanda kucheza
namba nane huku France
Kazadi akicheza winga ya
kulia badala ya mshambu-
liaji wa kati.

Akizungumza na Ni-
pashe baada ya kukamilika
kwa dakika 90 za mchezo
huo, kocha huyo alisema
kwa muda mfupi aliokaa
na timu hiyo amefanikiwa
kufanya mabadiliko ya
mfumo ikiwamo wachezaji

zote ikiwamo ya ligi dhidi ya Namungo
FC ambayo ni muhimu kushinda kwa
ajili ya kufikia malengo yao ya kutaka

kutetea ubingwa wao.

Naye mshambuliaji wa Yanga, Clem-

ent Mzize_, alis_ema tayari kazi moja
wameshaimaliza na sasa wanafuta

matokeo hayo kwa nguvu na akili :
Zzao wanazielekeza katika mchezo wa
maruadiano watakaocheza Uwanja wa

Azam Complex.

Alisema wanauhitaji, hivyo wataen-

delea kufanya vizuri katika mchezo huo

ili kufuzu na kucheza hatua ya makundi
ya michuano hiyo baada ya miaka mingi

kutofikia hatua hiyo.

“Ni kweli tumeshinda ugenini, lakini
haitufanyi kuona mechi ya marudiano

ni nyepesi bali tunaenda kupambana
kwa ajili ya kutafuta nafasi ya kufuzu
na kucheza makundi,” alisema Mzize.

Yanga wanatarajia kucheza mchezo
huo wa marudiano dhidi ya Al-Merrikh

Septemba 30, mwaka huu, katika Uwan-

ja wa Azam Complex uliopo Chamazi,

Dar es Salaam.

Katika mechi hiyo, Yanga inahitaji
sare yoyote ama kutoruhusu kupoteza
kwa zaidi ya bao 1-0, ili kufuzu hatua
ya makundi ambayo hajawahi kucheza
hatua hiyo kwa miaka 24 sasa.

o .

KUIMALIZA

kuwabadilisha nafasi zao na
kucheza vizuri kama alivyo-
taka.

Alisema kikosi chake ki-
nahitaji maboresho makub-
wa kwa kubadilisha nafasi
baadhi ya wachezaji kuweza
kucheza nafasi tofauti tofau-
ti ili kuingia kwenye mfumo
wake wa uchezaji.

“Kuna wachezaji wapya
wamekuwa na timu kwa
muda mfupi kama Marouf
Tchakei ametokea Togo,
wengine hawakuanza
msimu vizuri kama Bruno
Gomes, hawajacheza vizuri
lakini wale niliowabadil-
ishia nafasi zao wameweza
kufanya vizuri,” alisema ko-
cha huyo.

Alisema kwenye mch-
ezo huo beki Gadiel kwake
ndio nyota bora wa mechi
licha kubadilishiwa nafasi
ya kucheza kutoka mlinzi
wa kushoto hadi kiungo
mkabaji, alikuwa bora na
alishinda mipira mingi.

Kocha huyo aliongeza
kuwa wameshamaliza daki-

ka 90 za nyumbani katika
michuano hiyo na kupata
ushindi, hivyo sasa wanaele-
keza nguvu zao kwenye
mchezo uliopo mbele yao
wa Ligi Kuu Bara kabla ya
kurejeana na Future FC Ok-
toba Mosi, mwaka huu.

“Hatuna muda wa ku-
poteza baada ya mechi
na Future FC kumalizana
na kupata ushindi sasa tu-
narudi uwanja wa mazoezi
kufanyia kazi yaliyojitokeza
ili kujiweka sawa kuelekea
mechi yetu dhidi ya Azam
FC,” alisema.

Aliongeza kuwa wanahi-
taji kuwa makini katika ligi
kwa sababu hawako sawa
kutokana na kukusanya
alama mbili kati ya sita,
matokeo ambayo si mazuri
kwa upande wao.

Singida Fountain Gate
FC inatarajia kuwa ugenini
kwenye mchezo huo wa Ligi
Kuu dhidi ya Azam FC, Al-
hamisi wiki hii katika Uwan-
jawa Azam Complex uliopo
Chamazi, Dar es Salaam.

Kocha Mkuu wa Singida Fountain Gate, Ernst Middendorp

Baleke aahidi mvua...

VAR kwa sababu tumeona bao
la kwanza halikuwa halali, lak-
ini tunaamini haya yaliyotokea
yatatujenga kwenye mechi in-

ayofuata tarehe moja, tuna wiki
mbili mbele, tuna mechi dhidi
ya Coastal Union Alhamisi nayo
itakuwa ni kama mazoezi kue-
lekea kwenye mchezo huo,”
alisema.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HIi

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE
01.23/09/23

MUDA MICHEZO

Middlesbrough FC vs Southampton FC

1

X

2

02.23/09/23

Dundee FC vs Kilmarnock FC

03.23/09/23

Airdrieonians FC vs Raith Rovers FC

04.23/09/23

CA Osasuna vs Sevilla FC

05.23/09/23

Burgos CF vs Elche CF

06.23/09/23

Werder Bremen vs FC Cologne

07.23/09/23

INEC Nijmegen vs FC Utrecht

08.23/09/23

Casa Pia Lisbon vs Vitoria SC Guimaraes!

09.23/09/23

Stade Brest 29 vs Olympique Lyon

10.24/09/23

FC Metz vs Strasbourg Alsace

11.24/09/23

Ajax Amsterdam vs Feyenoord Rotterdam

12.24/09/23

Cercle Brugge vs Union Saint-Gilloise!

13.24/09/23

Real Oviedo vs Real Valladolid

14.24/09/23

Rayo Vallecano vs Villarreal CF

15.24/09/23

Montpellier HSC vs Stade Rennes

16.24/09/23

Torino FC vs AS Roma

17.24/09/23

MECHI ZA USHINDI

Atletico Madrid vs Real Madrid

“1"NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X" NI TIMU KUTOKA SARE

JUMANNE -19/08/2023

NYUMBANI

GAME ID

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MICHEZO

Busan | Park vs Ansan Greeners

1

SARE

X

UGENINI

Seongnam llhwa vs Sangju Sangmu

Cheongju FC vs Seoul E Land

FC Krasnodar vs Dinamo Moscow|

Urartu vs Van Yerevan

Nizhny Novgorod vs Spartak Moscow,|

Rustaqg Club vs Al Seeb

Miedz Il vs ZKS Stal Rzeszow

Shirak Gyumri vs Ararat Armenia

Al Ahly Cairo vs Al Masry Club

Arezzo vs Olbia Calcio

ASD Pineto Calcio vs Rimini

US Pergolettese vs Triestina

Vis Pesaro vs Virtus Entella

Fermana FC vs Recanatese

Lucchese vs Gubbio

AC Milan vs Newcastle

BSC Young Boys vs RB Leipzig

Cape Town Spurs vs Golden Arrows

Stellenbosch vs Moroka Swallows FC

Richards Bay FC vs Chippa Utd

Oxford Utd vs MK Dons

Chesterfield vs Halifax

Oldham vs York City

Solihull Moors vs AFC Fylde

Peterborough vs Cheltenham

Barnsley vs Portsmouth

Cardiff vs Coventry

Port Vale vs Burton

Preston vs Birmingham

Dagenham and Redbridge vs Bromley

Southampton vs Ipswich

Barnet vs Aldershot

Boreham Wood vs Rochdale

Altrincham vs Hartlepool

Woking vs Ebbsfleet

Dorking Wanderers vs Wealdstone

Eastleigh vs Oxford City

Perugia vs Pontedera

QPR vs Swansea

Southend vs Maidenhead U

Bristol City vs Plymouth

Bristol Rovers vs West Ham U21

Paris St Germain vs Borussia Dortmund

Feyenoord vs Celtic

Sheffield Wed vs Middlesbrough

Lazio vs Atletico Madrid

Barcelona vs Royal Antwerp

Manchester City vs Red Star Belgrade

Shakhtar Donetsk vs Porto

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Nipashe

Jean Baleke.

BALEKE AAHIDIMVUA YA
MABAO DYANAMOS DAR

Na Adam Fungamwango

TRAIKA wa Simba, Jean
Baleke, aliyekosa mabao
mengi katika mechi ya Ligi
ya Mabingwa Afrika Ju-
mamosi iliyopita dhidi ya Power
Dyanamos ya Zambia, amesema
atarekebisha makosa yake na
kuahidi kuwa atafunga mabao
mengi katika mechi ya marudi-
ano itakayochezwa Oktoba Mosi,
mwaka huu, huku akiwaomba
wanachama na mashabiki ku-
jitokeza kwa wingi Uwanja wa
Azam Complex, Dar es Salaam.
Beleke amekiri kukosa mabao
ambayo yangeweza kuifanya
Simba kuibuka na ushindi, lakini
akasema yote hayo yamepita na
anaangalia mechi ya marudiano
ambayo Simba itacheza nyumba-
ni, akiahidi kufunga idadi kubwa
ya mabao kwenye mguu wake ili
kuwafurahisha na kuwapoza wa-

Gamondi aionya Yanga,

ataka mabao Namungo

Na Saada Akida

BAADA va kurejea nchini
wakitokea Rwanda, Kocha
Mkuu wa Yanga, Miguel
Angel Gamondi amewataka
wachezaji wake kutobwete-
ka na ushindi walioupata
dhidi ya Al-Merrikh na
badala yake sasa kuziele-
keza nguvu na akili zao
kwenye mechi yao ya Ligi
Kuu Tanzania Bara dhidi ya
Namungo FC.

Yanga itashuka katika
Uwanja wa Azam Complex,
Chamazi kesho kuikaribisha
Namungo FC katika mechi
hiyo va Ligi Kuu, ikitoka
kuibanjua Al-Merrikh ugenini
mabao 2-0 kwenye mechi ya
raundi ya kwanza ya Kombe
la Shirikisho Afrika kuwania
kufuzu hatua ya makundi.

Akizungumza baada ya
timu hiyo kutua nchini
ikitokea Rwanda ilipoche-
zwa mechi yao dhidi ya
Al-Merrikh ya Sudan,
Gamondi alisema amewataka
wachezaji wake kujiona ni
bora kuliko timu nyingine
baada ya kufanikiwa kupata

ushindi dhidi ya Wasudan

hao, lakini hawapaswi Kuji-
sahau kuelekea mechi yao
va Ligi Kuu.

Alisema katika mchezo
huo walicheza vizuri na
kutengeneza nafasi nyingi
kwa kupata ushindi wa ma-
bao 2-0 mbele ya timu nzuri
na sasa wachezaji wanatak-
iwa kusahau matokeo hayo
na kujipanga kwa mechi
ijayo ya Ligi Kuu.

“Tunafuraha kwa ma-
tokeo tuliyopata Rwanda,
wachezaji walicheza vizuri
tumepata nafasi nyingine,
lakini sasa tunaangalia
mechi iliyopo mbele yetu
kuhakikisha tunaendelea
pale tulipoishia kwa kutafuta
ushindi wa idadi kubwa ya
mabao.

“Nimeongea na wachezaji
kuhakikisha wanasahau
matokeo ya mechi zilizopita
na kuingia uwanjani kucheza
kwa tahadhari kubwa, ku-
pata matokeo mazuri dhidi
va Namungo FC,” alisema
kocha huyo.
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® ® ® Uongozi nao wasema itakuwa balaa, wawaita
mashabiki kushuhudia...

nachama na mashabiki wa timu

hiyo.
“Hii imeisha, tunaanga-
lia mechi ya nyumbani,
pale nyumbani tuta-
wafunga mabao mengi,
na mimi nitafunga ma-
bao mengi mechi ya
marudiano,” alisema
Baleke.

Alisema matokeo ya sare ya
mabao 2-2 waliyoyapata ugen-
ini ni mazuri na kwa sasa wana
matumaini makubwa ya kwenda
hatua ya makundi ya Ligi ya
Mabingwa Afrika kwa mara ny-
ingine tena msimu huu.

“Baada ya sare hii matumaini
ni makubwa ya sisi kuingia

makundi, nawaomba tu wana-
chama na mashabiki waje kwa
wingi uwanjani kwa ajili ya ku-
tupa sapoti, sisi tutawafurahisha
pia,” alisema.

Naye Ofisa Mtendaji Mkuu
wa Simba, Imani Kajula amekiri
kuwa kuna baadhi ya maeneo
kwenye kikosi itabidi yafanyiwe
kazi.

“Tukubali kuwa kuna kazi ya
kufanya ili kufanya vema kwe-
nye mchezo unaokuja, sasa
ndiyo tumeona uzuri wa kikosi
kipana, umeona katika mechi ya
Jumamosi kipindi cha kwanza
na tulivyocheza cha pili timu
ilibadilika sana, kuna maeneo tu-
mefurahi, lakini tumeona kuna
baadhi ya maeneo ya kufanyiwa

kazi, mwalimu ameliona na nad-
hani atalifanyia kazi.

Na ikumbuke pia kuwa mechi
ya marudiano itakuwa kipimo
bora kwenda katika mechi ya
African Football League dhidi
ya Al Ahly Oktoba 20. Ikumbuk-
we kama hiki kikosi bado kina
wachezaji wengi wageni ambao
hawana hata miezi mitatu, bado
kinaendelea kujijenga,” alisema
Kajula.

Ofisa Mtendaji Mkuu huyo
pia alilalamikia bao la kwanza
la Power Dynamos katika mechi
hiyo iliyochezwa Uwanja wa
Levy Mwanawasa, Ndola Zam-
bia kuwa halikuwa halali kwani
mpira ulikuwa umeshatoka nje.

“Mechi ilikuwa nzuri na ngu-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

mu, Power Dynamos ni timu
nzuri na ina wachezaji wenye
vipaji, ilikuwa ina mchang-
anyiko, kipindi cha kwanza wali-
cheza vizuri zaidi yetu sisi, kipin-
di cha pili tulicheza vizuri sana,
lakini pia mpira ni mchezo wa
makosa mara nyingine ni bahati,
nadhani umeona jinsi tulivy-
okosa mabao mengi sana, ha-
tutaki kulalamika, lakini ndiyo
umuhimu wa kuwa na vitu kama
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