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Na Ani Jozeni

U WEZEKANO wa kuun-ganisha vyama kwa ajili ya uchaguzi mkuu ujao ni agenda ambayo imeshindikana.
Mipango ya kuunganisha au kushirikiana kwenye uchaguzi haujapewa kipaumbele wakati wa maandalizi ila hujitokeza mwisho-ni wakati wa kuchukua fomu  ku-pata wadhamini zinazotolewa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC).

Viongozi wa CHADEMA, ACT-Wazalendo hawajalipa nafasi sua-la hilo mwaka huu.Kwa upande mmoja juhudi hizo zilikuwa zinaendana na jitihada za kuunganisha nguvu ili kuwa na uwezo zaidi kupambana na CCM.Aidha, kwa upande mwingine jiti-hada hizo ziliendeleza mambo ya uchaguzi mkuu uliopita.  Kwa upande huu wa pili, zilisikika sauti kutahadharisha 

kuwa asije kuwekwa mgombea wa pamoja ambaye baadaye ataukimbia upinzani na kurudi ‘nyumbani,’ CCM hoja ambayo ili-kuwa inamlenga mtia nia muhimu upinzani.
Yeye mwenyewe alielewa suala hilo na katika mkutano wa kum-patia kadi, akakiambia ACT-Wazal-endo kuwa alifukuzwa.Ina maana kuwa anazo ‘kinga’ za kutorudi CCM ukilinganisha na mgombea wa CHADEMA 2015 am-baye pia aliwakilisha Chama cha Wananchi (CUF),  na ndiyo hapo uhusiano na uchaguzi mkuu ulio-pita unapoanzia. Kwanza hapaku-wa na suala lolote mwaka huu wa kuijumuisha CUF katika kutafuta mgombea wa pamoja kwani ilikatika vipande viwili, kipande kikubwa cha Zanzibar kikabakiza utii kwa Seif Shariff Hamad, am-baye ACT-Wazalendo imempa ue-nyekiti wa taifa wa chama, huku mwanzilishi Zitto Kabwe akiwa kiongozi mkuu.

Kundi jingine likiendelea kuwa chini ya Mwenyekiti wa Taifa, Pro-fesa Ibrahimu Lipumba, ambaye alirudishiwa uongozi  huo baada ya kuupigania mahakamani na kwa ofisi ya msajili wa vyama.Mapema alipojiunga ACT-Wa-zalendo alipewa nafasi ya mshauri mkuu wa chama, ambayo pia al-ipewa aliyekuwa mgombea urais 2015 CHADEMA, Edward Lowas-sa.
Siyo rahisi kuona jinsi ambavyo juhudi za kuunganisha nguvu za vyama hivyo vya upinzani zingeweza kufanyika mapema, kwani hakuna uchaguzi mkuu ambako suala hilo limeweza ku-jadiliwa mapema na kukubaliwa. Mara zote suala hilo linategemea nguvu za vyama husika wakati uchaguzi mkuu unakaribia, yaani matayarisho yake yote hasa kuhu-su mgombea urais mtarajiwa, halafu ndiyo iangaliwe kama ana-faa kuwa mgombea wa pamoja wa upinzani. Sababu ni kupata 
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viti vingi vya bunge na si ajabu hata kushinda.
Ukiangalia kilichotokea katika wiki mbili au tatu za mwisho za kutafuta wagombea urais wa kila chama, kuli-kuwa na jitihada za kupatikana kada wa siku nyingi CCM na waziri mwan-damizi kwa miaka tisa, Bernard Mem-be, kujiunga ACT-Wazalendo. Kielel-ezo cha hatua hizo ni kuwa kuelekea mwisho wa mwaka jana Zitto Kabwe, alieleza nia yake ya kugombea urais mwaka huu, ambayo aliiweka pem-beni wakati matayarisho ya kutafuta mgombea wa urais wa chama hicho yakianza.

 Hapakuwa na juhudi zozote waka-ti huo za kushirikiana na CHADEMA kwa suala hilo, kwani mtafutwa huyo hakuonekana kuwa na nguvu mion-goni mwa wapiga kura au mvuto kwa wana-CCM kwa kufananishwa na Lo-wassa wakati ule.
 Ndiyo maana bado kuna maswali kwanini juhudi hizo zikaanza kusikika baada ya kada huyo wa siku nyingi kuhamia ACT-Wazalendo, kama ni kujihusisha na juhudi za kuleta umo-ja upinzani kama sehemu ya ‘uwazi na   ukweli,’ kuwaridhisha wana-chama au wafuasi wa CHADEMA, au ulikuwa ni mkakati halisi wa kuweka nguvu pamoja.

Hapo kuna kitendawili lakini kwa jumla mazingira hayakuwa muafaka kwa juhudi hizo ndani ya CHADEMA kwani wafuasi wake walikuwa wana shauku kubwa ya ujio wa makamu mwenyekiti Bara, Tundu Lissu kutoka ng’ambo.
Halafu bado ushawishi wa baadhi ya makada waandamizi kugombea ulikuwepo, hivyo ajenda ya kuungani-sha nguvu na ACT-Wazalendo haikui-nuka.

Kwa upande fulani ilionekana kuwa kuunganisha nguvu na ACT-Wazalen-do ingekuwa ni aina ya suluhu katika CHADEMA kwani mvutano wa ku-chukua fomu kutaka kugombea uli-kuwa si lelemama.  Tatizo ambalo halijazungumziwa ni ile hali ya ‘kugeuziwa kibao’ uch-aguzi mkuu 2020 ukilinganisha na 
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kilichotokea baada ya uchaguzi mkuu 2015.
  Licha ya kuwa kuna tatizo la uelewano na kufikia mkataba endelevu wa ushirikiano kwa ma-pana kiwango fulani kutokana na kuwa na mgombea mmoja, maz-ingira ya kisheria pia siyo rafiki wa mkakati kama huo. Inabidi ku-jituma kwa njia isiyo ya kawaida kushirikiana.

Tatizo la msingi ni kuwa kanuni za uchaguzi mkuu zinamtambua mgombea kuwa ni wa chama fulani, na kama kuna vyama vili-vyomuunga mkono inakuwa ni shauri lao wenyewe, na siyo suala la kisheria (kuhusiana na nafasi ya Ofisi ya Msajili wa Vyama vya Siasa) .
Ofisi hiyo ambayo inahusika ku-gawa ruzuku kwa vyama vya siasa inagawa ruzuku hiyo hasa kwa msingi wa kura za urais, sababu mojawapo ni kuwa majimbo ya uchaguzi yanalingana na idadi ya watu, hivyo kulinganisha wingi wa viti bungeni kuna walakini. Ina maana chama ambacho haki-na kura za urais kinaweza kupata shida ya ruzuku hapo baadaye.Ndicho kilichotokea baada ya uchaguzi mkuu 2015 ambako mgombea wa urais alikuwa wa pamoja kati ya CHADEMA na CUF, halafu katika kugawa ru-zuku, CUF ikawa inapata fedha kiduchu zaidi kipindi cha miaka mitano iliyofuata kutokana na ku-tokuwa na mgombea urais.  Wakati wa mgogoro kuhusu kurudi kitini mwenyekiti wa taifa Profesa Ibrahim Lipumba, hoja ya makada Bara, na hasa vijana ilikuwa ni kutokuwapo faida ya kuweka mgombea kwa pamoja.Takwimu mojawapo iliyokuwa inatolewa ilidai kuwa wakiwa na wabunge wawili uchaguzi mkuu 2010 huku Profesa Lipumba ak-iwa wa tatu matokeo ya kura za urais akiwa na kura zaidi ya mil-ioni 1.8,chama kilikuwa kinapata ruzuku ya Sh. milioni 600 kwa mwaka.

  Lakini, uchaguzi mkuu 2015 ikiwa na wabunge takriban 10 (ku-toka Bara) wakati mgombea urais akiwa wa pamoja na CHADEMA, ruzuku inapungua hadi Sh. milio-ni 200 na kuona kuwa ugombea wa pamoja ni hasara. 

                     MICHEZO MAONI, KATUNI UK.6    Carlinhos aahidi mazito Yanga  Uk.24
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MCHUJO WAGOMBEA 
URAIS WATIKISA SAA 11, 
WAWILI WAKATWA

Kumekucha

Na Augusta Njoji, DODOMA

TUME ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), imepitisha 
majina 15 kati ya 17 ya wagombea urais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, baada ya 
wateule hao kupita katika mchujo uliodumu 
kwa takribani saa 11 jijini Dodoma jana.

Katika mchujo huo ulioanza majira ya saa 
2:35 asubuhi hadi saa moja usiku, Tume 
iliwaengua wagombea urais wa Chama Cha 
Kijamii (CCK), David Mwaijolele na mgombea 
mwenza wake, Ali Saidi Juma, kutokana na 
kutotimiza masharti ya kikatiba na kisheria.

Vilevile, mgombe wa NLD, Maisha Mchun-
guzi alienguliwa pamoja na mgombea mwenza 
wake, kutokana na kutohudhuria uteuzi.

Urejeshaji wa fomu za kuomba kuteuliwa 
ulifanyika jana katika Ofisi ya NEC jijini, 
mgombea urais wa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM), John Magufuli, na mgombea mwenza 
wake, Samia Suluhu Hassan, wakifungua pazia 
la mchujo huo.

Wagombea wengine waliopitishwa baada ya 
Rais Magufuli ni pamoja na Profesa Ibrahim 
Lipumba wa CUF, Yeremia Maganja (NCCR-
Mageuzi), John Shibuda (ADA-Tadea), Muttam-
wega Mgaywa (SAU), Seif Maalim Seif (AAFP) 
na Philipo Fumbo (DP).

Wengine ni Leopold Mahona (NRA), Queen 
Sendiga (ADC), Cecilia Mmanga (Demokrasia 
Makini), Bernard Membe (ACT-Wazalendo), 
Hashim Sipunda (CHAUMMA), Twalib Kadege 
(UPDP), Khalfani Mazrui (UMD) na Tundu Lissu 
(CHADEMA).

Lissu na mgombea mwenza wake, Salum 
Mwalimu, ndiyo waliokuwa wa mwisho ku-
hakikiwa, wakiingia ukumbini majira saa 1:29 
usiku na walitangazwa kuteuliwa kuwania 
nafasi hiyo saa 1:41 usiku.

Kabla ya kuanza kwa uteuzi, Mkurugenzi 
wa NEC, Dk. Wilson Mahera, alivitaja vigezo 
muhimu vilivyozingatiwa kuwa ni pamoja na 
fomu ya uteuzi kujazwa kikamilifu, wagombea 
kutoa tamko kwamba wanazo sifa za kugom-
bea, katibu wa chama husika kutoa uthibitisho 
wa kuwateua wagombea.

Alisema vigezo vingine ni wagombea kud-
haminiwa na wapigakura kutoka mikoa 10, 
wasimamizi wa uchaguzi kuthibitisha majina 
ya wadhamini, wagombea kutoa tamko mbele 
ya Jaji wa Mahakama Kuu kuthibitisha wanazo 
sifa za kuteuliwa.

  
SABABU ZA KUKATWA
Dk. Mahera alitaja sababu za kukatwa kwa 

wagombea wa CCK kuwa kutowasilisha fomu 
namba 10 za maadili ya uchaguzi 2020, mbele 
ya tume zikiwa zimetiwa saini na wagombea 
wote wawili, yaani mgombea wa chama na 
mgombea mwenza. Alisema fomu zilizowasil-
ishwa zilikuwa zimetiwa saini ya mgombea 
urais pekee. 

Alisema pia walipaswa kuwasilisha nakala 
nne za picha za mgombea na mgombea mwen-
za, lakini zimewasilishwa za mgombea urais 
tu.

Baada ya kuenguliwa, Mwaijolele alisema 
ameshindwa kuteuliwa kutokana na kushindwa 
kufika NEC akiwa na mgombea mwenza kutoka 
Pemba kutokana na kupatwa na dharura, lakini 
akaipongeza tume kwa kuzingatia sheria na 
kanuni.

“Tumekosa fursa hiyo muhimu ingawa tuli-
kuwa na sera nzuri kwa jamii ya Watanzania 
kwa kuipa kipaumbele sekta ya kilimo. Pamoja 
na kutopata nafasi hiyo, chama kitashiriki 
kwenye uchaguzi wa wabunge katika mikoa 16 
na madiwani nchi nzima na tutamuunga mkono 
mgombea ambaye Watanzania watamwona 
anafaa,” alisema.

Rais John Magufuli akikagua magari makubwa na madogo 130 yaliyotaifishwa baada ya kuhusika katika 
matukio mbalimbali ya uhujumu uchumi, yaliyohifadhiwa katika kituo cha mabasi cha zamani, jijini Dodoma 
jana. Rais aliagiza yagawiwe kwenye taasisi za serikali. PICHA: IKULU

Na Waandishi Wetu

KUMEKUCHA! Ndivyo unavy-
oweza kusema baada ya kipenga 
cha kampeni za uchaguzi mkuu 
kupulizwa rasmi leo, huku baa-
dhi ya wagombea wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) wakikosa upin-
zani kutokana na kuenguliwa kwa 
wagombea wa vyama vya upin-
zani waliojitokeza.

Wagombea wa CCM waliopata 
bahati hiyo ni pamoja na Waziri 
Mkuu Kassim Majaliwa, ambaye 
jana alitangazwa kuwa mgom-
bea pekee wa Jimbo la Ruangwa 
mkoani Lindi aliyekidhi vigezo 
vilivyowekwa na Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi (NEC).

Vilevile, Spika wa Bunge, Job 
Ndugai, alitangazwa kuwa mgom-
bea pekee wa Jimbo la Kongwa 
mkoani Dodoma baada ya wag-
ombea wa upinzani kudaiwa ku-
tokidhi vigezo vya uteuzi.

Mgombea mwingine wa chama 
tawala aliyeingia katika kundi hilo 
ni Abdulaziz Abood, ambaye ana-

tetea ubunge wa Morogoro Mjini. 
Msimamizi wa Uchaguzi wa jimbo 
hilo, Sheila Lukuba, jana alim-
tangaza Abood kuwa mgombea 
pekee kutokana na wagombea 
wengine wa upinzani kudaiwa 
kufanya makosa katika ujazaji wa 
fomu za kuomba uteuzi.

Wagombea waliokatwa kwe-
nye jimbo hilo, walitoka Chama 
cha Wananchi (CUF), Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), ACT-Wazalendo na 
CHAUMMA.

Mkoani Songwe, Waziri wa Kili-
mo, Japhet Hasunga, amepita bila 
kupingwa baada ya wagombea 
kutoka kwa vyama vya upinzani 
kuenguliwa kwa madai ya kutoki-
dhi vigezo.

Jijini Tanga, Msimamizi wa Jim-
bo la Tanga Mjini, Daud Mayeji, al-
itangaza kuenguliwa kwa mgom-
bea ubunge kupitia chama cha 
ACT-Wazalendo, Rashid Jumbe, 
kutokana na kile kilichodaiwa 
kushindwa kuwasilisha picha za 
utambulisho.

Jijini Arusha, wagombea wa 
ubunge 14 kati ya 16 katika Jimbo 
la Arusha Mjini wamepitishwa 
wakiwamo Mrisho Gambo (CCM) 
na Godbless Lema (CHADEMA). 
Waliokatwa na Msimamizi wa 
Uchaguzi wa Jimbo hilo, Dk. John 
Pima, kutokana na kutokidhi vig-
ezo ni wagombea wa vyama vya 
ADC na UDM.

Mkoani Kilimanjaro, mgombea 
wa CUF katika Jimbo la Siha, Bara-
ka Mushi, alienguliwa kutokana 
na kile kilichodaiwa na Msimam-
izi wa Uchaguzi wa jimbo hilo, 
Ndaki Mhuli kwamba alichelewa. 

Pia, mgombea kupitia CHAUM-
MA katika Jimbo la Mwanga 
mkoani huko, alienguliwa ku-
tokana na kile kilichoelezwa na 
Msimamizi wa Uchaguzi wa jimbo 
hilo, kuwa ameshindwa kupata 
wadhamini 25.  

Kampeni za uchaguzi huo zi-
tahitimishwa rasmi Oktoba 27, 
mwaka huu, siku moja kabla ya 
uchaguzi wenyewe.

0000

Kassim Majaliwa 			   Japhet Hasunga 			    Abdulaziz  Abood
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Mkurugenzi wa Upelelezi na Makosa ya Jinai nchini (DCI), Robert Boaz, akikagua gwaride la askari wa Jeshi la Polisi wilayani Ka-
hama, mkoani Shinyanga jana, akiwa katika ziara ya kikazi. PICHA: SHABAN NJIA

Mgombea 
ubunge 
CHADEMA 
kortini madai 
kuhonga 
msimamizi

JPM akagua magari yaliyotaifishwa 
na kutoa mwongozo wa kuyatumia 
Na Mwandishi Wetu

RAIS John Magufuli, jana alika-
gua magari yaliyodaiwa kuhusika ka-
tika matukio ya uhujumu uchumi na 
kutaifishwa kisha kuhifadhiwa katika 
kituo cha zamani cha mabasi jijini Do-
doma. 

Taarifa iliyotolewa na Kurugenzi ya 
Mawasiliano ya Rais Ikulu jana ilisema 
baada ya kufanya ukaguzi huo, Rais al-
itoa maagizo maalum kuhusu matumizi 
ya vyombo hivyo.

Magari hayo 130, yakiwamo makubwa 
na madogo, yalikamatwa katika mae-
neo mbalimbali nchini kisha wahusika 
kufikishwa mahakamani na mahakama 
kutoa uamuzi wa kuyataifisha.

Akizungumza baada ya kuyakagua, 
Rais Magufuli aliipongeza Ofisi ya Mku-
rugenzi wa Mashtaka (DPP), Jeshi la 
Polisi na wote waliohusika kuwakamata 
waliokuwa wanajihusisha na vitendo 
hivyo ikiwamo biashara ya meno ya 
tembo.

Rais, kwa mujibu wa taarifa hiyo, 

aliagiza magari hayo yagawanywe ka-
tika taasisi mbalimbali za serikali ili ya-
tumike kuendesha shughuli za kuwahu-
dumia wananchi na uzalishaji mali.

Taarifa hiyo pia ilieleza kuwa Rais 
Magufuli  aliwapongeza wananchi wal-
iojitokeza kutoa taarifa zilizosaidia ku-
kamatwa kwa watu waliokuwa wana-
fanya uhalifu kwa kutumia magari hayo.

Sambamba na hilo, Rais aliwaomba 
wananchi kuendelea kutoa ushirikiano 
kwa vyombo vya dola ili kukomesha vi-
tendo hivyo.

Na Said  Hamdani,  LINDI

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa (TAKUKURU) mkoani 
Lindi, imemfikisha mahakamani 
mgombea ubunge Jimbo la Mtama 
kwa tiketi ya Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADEMA), 
Selemani Methew Luwongo (52), 
kwa madai ya kutaka kumuhonga 
msimamizi wa uchaguzi.

Methew alifikishwa mbele ya 
Hakimu wa Mahakama ya Mkoa 
huo, Maria Batraine na kusomewa 
shtaka na mwanasheria wa taasisi 
hiyo, Peter Camilius.

Akimsomea shtaka linalomkabili, 
mwanasheria huyo wa TAKUKURU, 
alidai Agosti 24, mwaka huu saa 9 
alasiri, mshtakiwa aliyekuwa ame-
chukua fomu ya uteuzi kugombea 
ubunge wa Jimbo la Mtama mkoani 
Lindi, alikamatwa akitoa rushwa ya 
Sh. 1,540,000 kwa msimamizi wa 
uchaguzi wa jimbo hilo.

Mwanasheria huyo alidai kuwa 
kiasi hicho cha fedha ni kati ya Sh. 
10,000,000 anazodaiwa kuzitenga 
kumpatia msimamizi huyo ili am-
tangaze mshindi kwenye uchaguzi 
mkuu utakaofanyika Oktoba 28, 
mwaka huu.

Ilidaiwa kuwa kwa kitendo hicho, 
mshtakiwa amefanya kosa chini 
ya kifungu cha 15 kifungu kidogo 
cha (1) (b) cha Sheria ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa Namba 11 
ya mwaka 2007.

Hata hivyo, mshtakiwa alikana 
kosa na amepelekwa maha-
busu baada ya kutokamilika kwa 
masharti ya dhamana na shauri hilo 
namba 83/2020, ambalo litatajwa 
tena Septemba, 11 mwaka huu.

Wakati mtuhumiwa akipandishwa 
kwenye karandinga kuelekea 
Magereza, baadhi ya wanachama, 
viongozi na wafuasi wa CHADEMA 
waliokuwa wamekusanyika ma-
hakamani, walionekana kusikitika, 
huku wakitoa kauli mbalimbali.

Na Enock Charles

CHAMA cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA) kimeiomba  Tume 
ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) kuchukua 
hatua za haraka kuhakikisha wagom-
bea wa ubunge na udiwani wa chama 
hicho katika majimbo manne waliony-
imwa fomu, wanapata fomu za kuomba 
uteuzi.

Taarifa ya chama hicho iliyotolewa 
na Mkuu wake wa Idara ya Habari na 
Mawasiliano, Tumaini Makene, iliyataja 
majimbo hayo kuwa Tunduma, Ndanda, 
Ruangwa na Morogoro Kusini.

“Matendo na matukio hayo siyo tu 
yanahatarisha amani na usalama, bali 

pia yanahatarisha mustakabali wa uch-
aguzi wenyewe,” chama hicho kilisema 
katika taarifa yake hiyo.

Taarifa hiyo ilidai kuwa kwenye Jim-
bo la Tunduma, mgombea wa udiwani 
wa Majengo, Boniphace Mwakanjabe, 
alikamatwa na polisi na kufikishwa 
mahakamani huku wagombea wengine 
Moses Mshami (Kata ya Muungano), 
Florini Mwalongo (Kata ya Mapor-
omoko) na Hosea Kibwana nao wakid-
aiwa kutafutwa na polisi.

Chama hicho pia kilidai kuwa kwe-
nye Jimbo la Ndanda mkoani Mtwara, 
mgombea wao wa ubunge wa jimbo 
hilo, Castor Mmuni, alikamatwa na 
kushikiliwa na polisi huku kikidai kut-

ishiwa usalama kwa wagombea wake 
wa ubunge na udiwani katika Jimbo la 
Ruangwa mkoani Lindi wakidaiwa kut-
ishiwa usalama wao.

Katika Jimbo la Morogoro Kusini, cha-
ma hicho kilidai mgombea wa ubunge 
wa chama hicho, John Mwenegoha, 
amenyimwa fomu bila kupewa sababu 
zozote, jambo ambalo ni kinyume cha 
taratibu.

Alipoulizwa kuhusu malalamiko ya 
wagombea wa upinzani kunyimwa 
fomu, Mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi (NEC), Jaji mstaafu Semisto-
cles Kaijage, alisema tume ina taarifa za 
dosari hiyo na tayari imechukua hatua 
zinazopaswa.

CHADEMA walia 
rafu majimboni

Mwanasheria huyo al-
idai kuwa kiasi hicho 
cha fedha ni kati ya 
Sh. 10,000,000 anazo-
daiwa kuzitenga kum-
patia msimamizi huyo 
ili amtangaze mshindi 
kwenye uchaguzi mkuu 
utakaofanyika Oktoba 
28, mwaka huu.
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Vibarua wakichanganya zege kwa ajili ya ujenzi unaoendelea wa uzio wa eneo la machinjio mpya ya Vingunguti, jijini Dar es Sa-
laam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Mgombea wa 
ubunge 
avamiwa, 
aporwa fomu 

Mbaroni madai ya kumteka 
mgombea udiwani CHADEMA
Na Julieth Mkireri, KIBAHA

MTU mmoja ( jina linahifadhiwa) ana-
shikiliwa na Jeshi la Polisi mkoani Pwani 
kwa tuhuma za kuhusika kumteka nyara  
mgombea udiwani kwa tiketi ya Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo (CHADE-
MA) Kata ya Kerege Wilaya ya Baga-
moyo, Martine Sultan.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Pwani, 
Wankyo Nyigesa, alisema jana kuwa 
tukio hilo lilitokea Agosti 22, mwaka 
huu, katka Kitongoji cha Manofu, Kerege 
ambapo watu wanne wanaodaiwa kuwa 
wanaume, walimteka mgombea huyo.

Wankyo alisema baada ya jeshi hilo 
kupata taarifa, walifuatilia na kumkama-

ta mmoja wa watuhumiwa hao akiwa 
katika Kijiji cha Janga, Mlandizi wilayani 
Kibaha.

Alisema mtuhumiwa huyo pamoja na 
mgombea udiwani, walikutwa katika 
eneo hilo wakitumia gari aina ya Toyota 
RAV4 (namba zimehifadhiwa).

Kwa mujibu wa Kamanda Wankyo, 
chanzo cha tukio hilo bado hakijafaha-
mika na kwamba watu wengine watatu 
bado hawajajulikana walipo.

Kamanda Nyigesa alisema upelelezi 
wa tukio hilo unaendelea ikiwa ni pamo-
ja na kuwakamata watuhumuwa wen-
gine watatu. aliomba mwananchi yeyote 
mwenye taarifa kuhusiana na tukio hilo, 
atoe ushirikiano kwa njia yoyote na vy-

ombo vya dola.
Katika tukio lingine, Jeshi la Polisi li-

namshikilia Gale Salabo (32)  mkazi wa 
Mafumbi wilayani Kisarawe kwa tuhu-
ma za kumuua babu yake, Haima Nasri.

Kamanda Nyigesa alisema tukio hilo 
lilitokea juzi majira ya saa 11:00 jioni ka-
tika eneo la Mafumbi.

Alisema taarifa za awali zinadai kuwa 
mtuhumiwa alifanya mauaji hayo baada 
ya kumtuhumu marehemu kuiba ‘sola 
panel’ yake.

Mwili wa marehemu umehifadhiwa 
katika Kituo Cha Afya Chole na mtuhu-
miwa anashikiliwa kwa mahojiano na 
upelelezi ukikamilika, atafikishwa ma-
hakamani.

Na Frank Kaundula,  MOROGORO

MGOMBEA ubunge wa Morogoro 
Mjini kupitia Chama cha Wananchi 
(CUF), Abeid Mlapakolo, amel-
ishukuru Jeshi la Polisi Mkoa wa 
Morogoro kwa kufanikisha kupati-
kana kwa fomu zake za kugombea 
ubunge wa jimbo hilo zilizokuwa 
zimeporwa na watu wasiojulikana.

Mlapakolo alisema tukio la 
kuvamiwa na kuporwa fomu hizo 
lilitokea jana asubuhi wakati ak-
ienda kwenye ofisi ya Msimamizi 
wa Uchaguzi wa Jimbo kutekeleza 
matakwa ya sheria za uchaguzi 
kurejesha fomu kabla ya saa 10.

Alidai kuwa, akiwa nje ya jengo 
la ofisi ya msimamizi wa uchaguzi, 
ghafla kulitokea kundi la watu 
waliomvamia na kuanza kum-
shambulia kwa kumpiga sehemu 
mbalimbali za mwili kisha kum-
pora fomu na kutokomea nazo.

“Nilifika kurejesha fomu kama 
sheria inavyotaka kila mgom-
bea arejeshe fomu kabla ya saa 
10 jioni, lakini nikiwa nje, likaja 
kundi la watu kunivamia na kuni-
piga, wengine wakataka kunivunja 
mkono na fomu zangu wakakimbia 
nazo.

“Ninamshukuru Kamanda wa 
Polisi Mkoa wa Morogoro, nil-
ipompigia simu alinisaidia wale 
watu walikamatwa na fomu zangu 
zikarudi,” alisema Mlapakolo.

Aliliomba jeshi hilo kuimarisha 
ulinzi katika maeneo mbalimbali 
kuelekea uchaguzi mkuu kufuatia 
vitendo vya uvunjifu wa amani vi-
navyoendelea hasa kuvamiwa kwa 
baadhi ya wagombea wa upinzani.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Morogoro, Wilbroad Mutafungwa, 
alithibitisha kutokea kwa tukio 
hilo ambapo watuhumiwa wa 
tukio hilo wameshakamatwa na 
wanaendelea kuhojiwa.

Aliwataka wananchama wa cha-
ma hicho kuwa watulivu wakati 
hatua za kisheria zinaendelea ku-
chukuliwa na kwamba uchunguzi 
utakapokamilika, watuhumiwa 
watafikishwa mahakamani.

“Nilifika kurejesha 
fomu kama sheria ina-
vyotaka kila mgombea 
arejeshe fomu kabla 
ya saa 10 jioni, lakini 
nikiwa nje, likaja kun-
di la watu kunivamia 
na kunipiga, wengine 
wakataka kunivunja 
mkono na fomu zangu 
wakakimbia nazo.

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAGOMBEA ubunge katika Jimbo 
la Mbeya Mjini, Dk. Tulia Akson wa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) na Jo-
seph Mbilinyi ‘Sugu’ wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo (CHADE-
MA), wamerejesha fomu za kuwania na-
fasi hiyo, huku kila mmoja akijinasibu 
kuibuka na ushindi kwenye uchaguzi 
mkuu unaotarajiwa kufanyika Oktoba 
28, mwaka huu.

Wanasiasa hao walirejesha fomu hizo 
jana kwa Msimamizi Msaidizi wa Uch-
aguzi wa Jimbo hilo, Elias Ng’wanidako, 
kwa nyakati tofauti wakiwa wametofau-
tiana kwa muda wa dakika 50.

Sugu alirejesha saa 4:22 asubuhi na 
Dk. Tulia akarejesha saa 5:12 asubuhi 
na kila mmoja aliingia katika ofisi hiyo 
ya msimamizi wa uchaguzi bila kuwa 
na mbwembwe za wapambe.

Nipashe ilishuhudia Sugu akiingia 
katika ofisi za msimamizi kwa kutumia 
gari dogo aina ya Toyota IST jeusi am-
bapo alikuwa yeye na jopo la viongozi 

wanne wa chama hicho wilaya ambao 
walimsindikiza.

Dk. Tulia aliingia na magari manne 
ambayo hayakuwa na watu wengi 
na badala yake moja lilimbeba yeye, 
lingine liliwabeba wasaidizi wake, 
lingine liliwabeba viongozi wawili wa 
CCM Wilaya na gari dogo la Polisi am-
balo ilikuwa inaongoza msafara.

Akizungumza na waandishi wa 
habari baada ya kukabidhi fomu, Sugu 
alisema aliamua kwenda kurejesha 
fomu hiyo kimya kimya kama mbinu 
mpya ya kufukuzia ‘mwizi’ kwa maele-
zo kuwa kila mwaka wanatumia mbinu 
tofauti.

Alisema muda wa kufanya maanda-
mano na kuwa na kundi kubwa la watu 
bado haujafika na wataanza baada ya 
kampeni kuzinduliwa rasmi, ambapo 
alisema kutakuwa na maandamano na 
nyimbo za kutosha.

“Muda wa mtiti (mkusanyiko wa 
watu) tutaanza Septemba 5 ambapo 
mgombea urais wetu Tundu Lissu, 
atakuwapo hapa. Sasa leo ( jana) 

tumeona tuje kimya kimya na si kama 
tulivyofanya wakati wa kuchukua fomu 
na tuna uhakika tutashinda,” alisema 
Sugu.

Dk. Tulia alisema baada ya kuteuli-
wa kuwa mgombea wa nafasi hiyo ya 
ubunge, ana uhakika yeye pamoja na 
chama chake cha CCM wataibuka na 
ushindi.

Alisema amejiandaa vizuri kuhakiki-
sha anashinda kwenye uchaguzi huo na 
kwamba anapata ushirikiano wa kuto-
sha kutoka kwa wanachama wengine 
na viongozi wa CCM.

“Tuna uhakika vyama vyote vime-
jipanga vizuri, lakini sisi CCM tumeji-
panga vizuri zaidi na nina uhakika tut-
ashinda na kulirejesha jimbo hili ndani 
ya chama chetu,” alisema Dk. Tulia.

Jimbo la Mbeya Mjini kwa miaka 10 
kuanzia 2010, lilikuwa linaongozwa na 
CHADEMA chini ya Sugu ambaye katika 
uchaguzi wa mwaka huu anakabiliwa 
na upinzani mkali kutoka kwa Dk. Tu-
lia.

Sugu, Tulia waanza kutambiana 
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Na Romana Mallya

BARAZA Kuu la Waislamu Tanzania (BAK-
WATA), limetoa msimamo wake kuhusu Rais 
John Magufuli kuchangisha fedha kwa ajili 
ya ujenzi wa msikiti akiwa kanisani, likieleza 
kuwa kitendo hicho ni cha uzalendo, upendo 
na uungwana.

Mwishoni mwa wiki iliyopita, Rais Magu-
fuli alianzisha harambee ya ujenzi wa msikiti 
wakati wa ibada ya uzinduzi wa Parokia ya 
Bikira Maria Emmaculata ya Kanisa Katoliki 
Parokia jijini Dodoma.

Katika harambee hiyo, Rais Magufuli alifani-
kiwa kuchangisha Sh. milioni 48.21, mifuko 48 
ya saruji na malori matano ya mchanga.

Akizungumza na waandishi wa habari 
jana jijini Dar es Salaam, Katibu wa Baraza 
la Ulamaa, BAKWATA, Sheikh Hassan Chiz-
enga, kwa niaba ya Mufti wa Tanzania, Sheikh 
Abubakar Zubeir, alisema baada ya haram-
bee hiyo, kulitokea mawazo msigano kuhusu 
wakristo kuchangia ujenzi wa msikiti.

“Baadhi ya watoa mawazo wakitumia na-
fasi hii kumkashifu Rais wetu, wengine wakitia 
shaka kuhusu uhalali wa jambo hili katika mis-
ingi ya dini ya kiislamu,” alisema.

Alibainisha kuwa Mufti Mkuu Sheikh Zubeir 
ameweka bayana msimamo wa BAKWATA 
kwenye jambo hilo kuwa kilichofanywa na 
Rais Magufuli ni kitendo cha uzalendo, up-

endo na uungwana kilichohuisha moyo wa 
mshikamano baina ya waumini wa kiislamu 
na wakristo.

“Ni jambo ambalo lilikuwapo tangu zama za 
Mtume (SAW) na Mungu mwenyewe kalisifia. 
Amesema Mungu katika Quran Surati Maaida 
Aya ya 82.

“Na utakuta wakaribu zaidi kimapenzi kwa 
wale walioamini (yaani Waislam) ni wale wali-
osema sisi ni Manaswara (yaani Wakristo) hii 
ni kwa kuwa miongoni mwao wamo makasisi 
na Mapadre na kuwa wao hawana kiburi,” ali-
nukuu Sheikh Chizenga.

Alisema kitendo alichokifanya Rais Magufuli 
kinahuisha uhalisia wa maneno ya Mungu na 
kwamba ni kizuri na kinachostahiki kushuku-
riwa na kupongezwa.

“Ninachukua nafasi hii kumshukuru Rais 
Magufuli na Baba Askofu aliyeruhusu hili ku-
fanyika kanisani kwake. Ninavitaka vyombo 
vya habari kutousemea Uislamu kwa kuuzulia 
na watambue Msemaji Mkuu wa Waislamu ni 
BAKWATA,” alisema.

Kuhusu fedha hizo, Mufti Mkuu Sheikh 
Zubeir alisema uchambuzi wa kina wa maul-
amaa wa dini ya Kiislamu wanatambua fedha 
zile ni halali kutumika kujengea msikiti bila ya 
shaka.

“Maulamaa wametoa Fatwa hii kwa kutege-
mea mashiko mengi, miongoni mwa hayo ni 
kule Mtume kukubali kupokea zawadi mbal-

imbali kutoka kwa viongozi wa dini ya kikristo 
kama vile Kaizari na Mukaukasi na kutoka kwa 
Mfalme wa Misri kabla ya kuingia katika Uis-
lamu na wanasema.

“Pale inapojuzu kupokea zawadi kwa asi-
yekuwa Muislamu kumiliki na kuitumia, basi 
hapana ubaya kuijengea Msikiti au kuitumia 
mali hiyo katika lolote lenye maslahi kwa Wais-
lamu,” alisema.

Katika hatua nyingine, Mufti Mkuu Sheikh 
Zubeir amewaomba Watanzania kufunga siku 
tatu kuiombea Tanzania ivuke salama katika 
uchaguzi mkuu unaotarajia kufanyika Oktoba 
28, ukitanguliwa na kampeni za wagombea zi-
nazoanza leo na kuhitimishwa Oktoba 27.

“Tarehe ya kufunga itaanzia Agosti 29 hadi 
Agosti 31 ikiwa ni sawa na mwezi 9-10-11 za Ma-
harram 1442 Hijiriyya, katika siku hizi Watan-
zania wenye uwezo wa kufunga wafunge kwa 
lengo la kumkabidhi Mungu nchi, avishike 
yeye na mioyo yetu aichague yeye na hatma ya 
nchi iwe mikononi mwake Mungu,” alisema.

Alisema wamechagua siku hizo kwa kuwa 
zilitukuzwa tangu zama za Mtume Musa (AS) 
hadi zama za Mtume Muhammad (SAW) kwa 
kuwa ndizo waliyookolewa Mtume Musa na 
wana Israel wakavuka bahari bila chombo.

Aliwakumbusha Watanzania kuwa 
wameokolewa kwenye janga la corona kwa 
maombi na wasikubali kukaa mbali na silaha 
hiyo ya maombi.

Watatu 
washikiliwa
madai 
udanganyifu

BAKWATA yatoa neno JPM 
kuchangisha fedha kanisani

Na Frank Kaundula, MO-
ROGORO

JESHI la Polisi Mkoa 
wa Morogoro linawa-
shikilia watu watatu 
kwa tuhuma za ku-
fanya udanganyifu kwa 
kutengeneza barua 
bandia ya utambulisho 
kutoka Chama cha Sauti 
ya Umma (SAU) na 
kutaka kuchukua fomu 
ya kugombea ubunge 
Jimbo la Morogoro 
Mjini.

Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Morogoro, 
Wilbrod Mutafungwa, 
alisema jeshi hilo 
lilipokea taarifa ku-
toka kwa Msimamizi 
wa Uchaguzi wa jimbo 
hilo, Sheila Lukuba, 
akitilia shaka barua 
ya utambulisho ku-
toka kwa Edga Msigwa 
akidai kuwa ni mwana-
chama wa SAU.

“Tulipopata taarifa 
ya kutilia shaka ku-
toka kwa msimamizi 
wa uchaguzi, tulifika 
ofisini kwake na tu-
lipokagua hiyo barua 
tulikuta ina mapungufu 
na hata tulipochunguza 
tumebaini chama cha 
SAU hakina hata ofisi 
ya wilaya au mkoa 
ndani ya Morogoro,” 
alisema Mutafungwa.

Alisema baada ya 
kumhoji alikiri kuwa  si 
mwanachama wa chama 
hicho bali alipewa ba-
rua hiyo na  Christian 
Daniel ambaye ni  mra-
tibu wa uchaguzi wa 
madiwani wa manispaa 
ya Morogoro pamoja 
na dereva wa mgom-
bea ubunge Jimbo la 
Morogoro Mjini kupitia 
CHADEMA aliyetambu-
lika kwa jina moja la 
David.

Kamanda Mtagungwa 
alisema watuhumiwa 
wote watatu wanaen-
delea kuhojiwa ili 
kujua sababu zilizo-
pelekea kufanya udan-
ganyifu huo.

“Tunamshikiria huyu 
ni dereva wa Devo-
tha Minja, mgombea 
kupitia CHADEMA, 
ndiye alitumia gari ya 
mbunge huyo kumbeba 
Edga Msigwa, ambaye 
alikuwa na barua ya 
kughushi kwa hiyo 
tumemkamata yeye 
pamoja na gari aliloli-
tumia,” alisema Mu-
tafungwa.

Msemaji wa Mufti wa Tanzania, Sheikh Hassan Chezenga, akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam jana, akiwataka Watanzania  
kufunga siku tatu kuiombea nchi ivuke salama katika uchaguzi mkuu wa Oktoba 28, mwaka huu. PICHA: MIRAJI MSALA 

Na Welingtone Masele, IGUNGA

MWALIMU wa Shule ya Sekondari Nanga, 
Keby Aaron (32), amefikishwa mahakamani 
kwa tuhuma za kumbaka mwanafunzi wa ki-
dato cha tatu ( jina linahifadhiwa) mwenye 
umri wa miaka 17.

Mwendesha Mashtaka wa Polisi Wilaya ya 

Igunga, Elmajid Kweyamba, aliiambia  ma-
hakama mbele ya Hakimu Mkazi Lydia Ilunda 
kuwa mshtakiwa alitenda kosa hilo kinyume 
na kifungu 130 (1) (2) (e) (1) cha Kanuni ya Ad-
habu sura ya 16 mapitio ya 2019 inayozuia ku-
tenda makosa kama hayo.

Alidai kuwa mtuhumiwa alifanya mapenzi 
na mwanafunzi huyo Machi na Mei, mwaka 
huu kwa nyakati tofauti majira ya usiku katika 

maeneo ya shule huku akijua kufanya hivyo ni 
kosa.

Baada ya kusomewa shtaka hilo, mtuhumi-
wa alikana kutenda kosa hilo na yuko nje kwa 
dhamana ya Sh. milioni moja.

Kesi hiyo imeahirishwa hadi Septemba 30, 
mwaka huu, itakapoanza kusikilizwa.

Mwendesha mashtaka aliiambia mahakama 
kuwa upelelezi wa kesi hiyo umekamilika.

Mwalimu kortini tuhuma
za kumbaka mwanafunzi 
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MWISHONI mwa wiki iliyopita, Wizara ya Mifugo na Uvuvi ili-
bainisha mafanikio ya utendaji wake kwa miaka mitano ya uongozi 
wa serikali ya awamu ya tano.

Taarifa iliyotolewa na Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Luhaga Mpina, 
kuhusu utendaji hao, ilionyesha kuwa na mageuzi makubwa kwe-
nye sekta zote mbili zilizo chini ya wizara hiyo kwa maana ya mifugo 
na uvuvi.

Katika taarifa yake hiyo, Waziri Mpina alisema kuwa kuanzia 
mwaka 2015 hadi mwaka huu, idadi ya mifugo imekuwa ikiongezeka 
mwaka hadi mwaka, akibainisha kuwa idadi ya ng’ombe imeongeze-
ka kutoka milioni 25.8 hadi milioni 33.4, mbuzi milioni 17.1 hadi mil-
ioni 21.29, kondoo milioni 4.8 hadi milioni 5.65 na kuku milioni 37 
hadi milioni 83.28.

Vilevile, alisema uzalishaji wa maziwa nao umeongezeka kutoka 
lita bilioni 2.1 mwaka 2015/2016 hadi kufikia lita bilioni tatu mwaka 
2019/20 wakati uzalishaji wa nyama nao umeongezeka kutoka tani 
636,559 mwaka 2015/2016 hadi tani 701,679.1 mwaka 2019/20.

Waziri Mpina alisema kuwa katika kipindi hicho, serikali pia 
ilitunga na kuzifanyia marekebisho sheria na kanuni zilizopitwa na 
wakati zilizobainika kusababisha usumbufu kwa wananchi.

Alibainisha kuwa sheria na kanuni zilizofanyiwa marekebisho ka-
tika sekta ya mifugo ni 27 ikiwamo kutungwa kwa kanuni mpya ya 
uogeshaji mifugo na utoaji wa chanjo.

Waziri huyo pia alisema serikali imefanikiwa kudhibiti utoroshaji 
na udanganyifu katika biashara ya ngozi kwa kutoza asilimia 80 ya 
usafirishaji wa ngozi ghafi na asilimia 10 ya usafirishaji wa ngozi zi-
lizosindikwa kufikia hatua ya kati.

Sambamba na hayo, Mpina alisema kuwa katika kipindi cha mia-
ka mitano, serikali imejenga kiwanda kipya chenye uwezo wa kuzali-
sha jozi na soli za viatu 1,200,000 kwa mwaka, kuchakata ngozi futi 
za mraba 13,000,000 kwa mwaka na kuzalisha bidhaa mbalimbali 
za ngozi.

Kwenye sekta ya uvuvi, Waziri Mpina alisema serikali imefani-
kiwa kufanya mapitio na kuboresho ya sheria, kanuni, mipango na 
tozo mbalimbali zinazosimamia sekta ya uvuvi, ili ziwe rafiki kwa 
watumiaji na hivyo kupunguza vitendo vya ukiukwaji wa sheria na 
kanuni za uvuvi kwa uendelevu wa rasilimali za uvuvi.

Aliyataja mafanikio mengine katika sekta hiyo kuwa ni ujenzi wa 
bandari ya uvuvi, kuanza kwa uvuvi katika bahari kuu, uzalishaji wa 
mazao ya uvuvi kwenye maji ya asili, usindikaji na usafirishaji wa 
minofu ya samaki na mazao mengine ya uvuvi, ukuzaji wa viumbe 
maji na uzalishaji wa samaki katika mabwawa na vizimba.

Nipashe tunaipongeza wizara hiyo ya mageuzi hayo makubwa 
yaliyoifanya iwe na mchango mkubwa kwa uchumi wa nchini, sekta 
ya mifugo yenye ukuaji wa asilimia tano (mwaka 2019) ikichangia 
asilimia 7.4 ya Pato la Taifa, huku sekta ya uvuvi inayokua kwa asil-
imia 9.2, ikichangia asilimia 1.71 ya pato la taifa.

Tunaamini mafanikio haya yamechagizwa na kuwapo kwa mi-
kakati ya kuongeza uzalishaji katika sekta hizo mbili kulikokwenda 
sanjari na udhibiti wa biashara ya mifugo na uvuvi pamoja na mazao 
yake.

Nipashe tunaikumbusha wizara kuendelea kushughulikia dosari 
kadhaa zilizojitokeza katika utendaji wa sekta za mifugo na uvuvi, 
hasa kuwekeza zaidi kwenye uvuvi wa bahari kuu ambao nchi bado 
iko nyuma katika kutumia fursa ya eneo kubwa la bahari ililonalo.

Kuna baadhi ya mataifa ambayo yameweza kupaa kiuchumi kwa 
kutegemea rasilimali ya bahari tu (blue economy), hivyo serikali 
hainabudi kuliwekea mkazo eneo hili.

Tunaishauri serikali kuwekeza zaidi  katika sekta za mifugo na 
uvuvi kupitia uzalishaji wa wataalamu na utafiti ili zichangie kika-
milifu katika pato la taifa, ikizingatiwa kuwa nchi yetu inashika nafasi 
ya pili Afrika kuwa kuwa na mifugo mingi pamoja na bahari, maziwa 
na mito lukuki.

Na Sabato 
Kasika

NENO siasa limekuwa likitafsiri-
wa kwa maana nyingi, zikiwamo 
zile ambazo zinawafanya baadhi 
ya watu kuichukulia tofauti na 
kujiweka pembeni kana kwamba 
haina maana katika maisha yao.

Wapo wanaoamini kwamba, 
siasa ni mchezo mchafu na wen-
gine wanasema, wanasiasa ni 
waongo, hivyo hawataki kuwasiki-
liza wala kujihusisha nao kwani 
hakuna lolote jipya.

Kutokana na tafsiri hizo, baadhi 
hawataki kushiriki katika uch-
aguzi ili kupiga kura ama kuch-
aguliwa, badala yake hujiweka 
pembeni na kuwa watazamaji wa 
kile kinachoendelea katika siasa.

Lakini, kama kamusi ya Kiswa-
hili sanifu, inavyoelezea maana 
mbili ya neno siasa, ikisema ni 
itikadi inayofuatwa na kundi au 
jamii fulani ambayo ni msingi wa 
kuendesha uchumi, utamaduni na 
mwenendo mzima wa maisha ya 
wahusika.

Maana ya pili ya neno siasa ili-
yopo katika kamusi hiyo inaelezea 
kuwa ni mbinu ya utekelezaji au 
uendeshaji wa jambo kwa ku-
tumia busara na hekima ili kufikia 
lengo linalotarajiwa.

Kwa upande wa wachambuzi 
wa siasa nao hawako nyuma wa-
naieleza kuwa ni utekelezaji wote 
wa mkataba kati ya watawala na 
watawaliwa, msingi wake ukiwa ni 
katiba na demokrasia, ambayo ni 
serikali ya watu, inayoongozwa na 
watu kwa manufaa ya watu.

Yawezekana neno siasa lisiewe 
na maana ya moja kwa moja 
kwamba ndiyo halisi, lakini 
maana hizo na nyingine nyingi, 
inaelezea jinsi, ambavyo watu wa-

navyohusika katika siasa kwa ajili 
ya manufaa yao.

Kwa ujumla ni kwamba, siasa 
ni maisha na haikwepeki ingawa 
kumekuwapo na misemo mbalim-
bali, ukiwamo wa ‘siasa ni mchezo 
mchafu’, hali ambayo inasababis-
ba baadhi ya Watanzania kujiona 
hawahusiki katika siasa.

Jambo muhimu kutambua ni 
kwamba, viongozi wote kuanzia 
chini kwenye serikali za mitaa 
hadi rais, hutokana na siasa, na 
ndiyo huamua masuala mbalim-
bali yanayohusu maendeleo ya 
watu.

Hivyo, Watanzania waliozoea 
kusema kwamba; ‘mimi siyo mwa-
nasiasa sitaki siasa’, na kujiweka 
pembeni wakati wa uchaguzi, wa-
jue siasa inatawala maisha yao, na 
hawana pa kuikwepea.

Ni vyema wakatambua kuwa 
kila Mtanzania anahitaji ulinzi na 
kuishi kwa amani, afya, elimu na 
mambo mengi ya msingi katika 
nchi yake, wenye jukumu la kuwa-
hakikisha hayo ni viongozi wanao-
tokana na siasa.

Kutokana na majukumu yao, 
ndiyo maana vyama huandaa kila 
mwaka wa uchaguzi, kutayarisha 
ilani zinazoelea mambo mbalim-
bali ya maendeleo ambayo vina-
panga kuyafanya vikipewa ridhaa 
na wananchi.

Kwa hiyo, wale ambao wanaishi 
kwa mazoea wakiamini kwam-
ba, siasa haiwahusu, ni vyema 
wakaachana na mazoea hayo na 
kama wameajiandikisha katika 
daftari za kudumu la wapigakura, 
basi washiriki uchaguzi mkuu.

Iwapo hawajawahi kujiandiki-
sha katika daftari hilo, basi miaka 

mingine wajiandikishe ili wach-
ague viongozi wanaowataka, ku-
liko kuendelea kujiweka pembeni 
na kuachia wengine wawachagul-
ie.

Kwa mtindo huo wa kujiwe-
ka pembeni, yawezekana wa-
mechangia kuwapo kwa viongozi 
wasiofaa katika maeneo yao, kwa 
kuwa kuwapo ama kukosekana 
kwa kura moja inaweza kubadili-
sha matokeo ya uchaguzi.

Maana yangu ni kwamba, in-
awezekana akiwapo mgombea 
ambaye wapigakura hawamtaki, 
na njia pekee ni kuchagua mwing-
ine, siyo kubaki nyumbani na 
kuamini atakosa kura, wengine 
watamchagua.

Pamoja na hayo, kila Mtanzania 
akitambua kuwa siasa ni maisha, 
hakutakuwapo na kisingizio cha 
kujiweka pembeni, badala yake 
wote watashiriki katika uchaguzi 
wa viongozi katika uchaguzi 
mkuu.

Leo kipenga cha kampeni za 
uchaguzi mkuu wa mwaka huu ki-
tapulizwa kwa ajili ya wagombea 
urais, ubunge na udiwani kunadi 
ilani na sera za vyama vyao, hivyo 
ni nafasi kwa wapigakura kwenda 
kuwasikiliza.

Wakati mwingine inawezekana 
watu wanachukia siasa labda 
kutokana na baadhi ya watu wa-
naochaguliwa kuusaliti umma 
kwa kwenda kinyuma na yale 
waliotarajia na hivyo kusababisha 
wakate tamaa kupigakura.

Lakini, njia pekee ya kuachana 
na viongozi wa aina hiyo, ni kuji-
tokeza kwa wingi na kuwapigia 
kura wengine, badala ya kujiweka 
pembeni na kulalamika.

 Muungwana Lazima Nilonge

Wizara ya Mifugo inastahili 
pongezi kwa mageuzi haya

Siasa ndiyo maisha 
wananchi wasiikwepe

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED
Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Mneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:  	   0745 700710
Matangazo: 	   0782253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      epaper.ippmedia.com
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Madereva magari ya kemikali
waipa neno serikali, wananchi

Mkuu wa 
Wilaya ya 
Karatu, 
mkoani 
Arusha, 
Abbas Kay-
anda (kusho-
to), akika-
gua jengo la 
choo cha 
mnada-
ni wilayani 
humo jana, 
linalojengwa 
baada ya 
kuteleke-
zwa kwa 
muda mrefu. 
PICHA: 
WOINDE 
SHIZZA

Vijana wasisitizwa
kudumisha amani

Mtendaji matatani kwa tuhuma 
kusimamia nyumba kuchomwa 
Na Jaliwason Jasson, BABATI

OFISA Mtendaji wa Kijiji cha Malangi 
Halmashauri ya Mji wa Babati mkoani Man-
yara, ameingia matatani baada ya mkazi 
mmoja wa eneo hilo kumshtaki kwa Mkuu 
wa Mkoa huo, Joseph Mkirikiti, kuongoza 
watu kuimwagia nyumba yake petroli na 
kisha kuiteketeza kwa moto.

Inadaiwa kwamba watu waliofanya ki-
tendo hicho walikuwa wamevaa ngozi nye-
upe.

Jana, mkazi huyo Cecilia Baria, aliangua 
kilio mbele ya Mkirikiti, alipofika kijijini 
hapo kuzungumza na wananchi, ambapo 
alimweleza kuwa tukio hilo limesababisha 
yeye na familia yake kuishi chini ya mti 
kwa miezi sita sasa.

 Kutokana na malalamiko hayo, Mkiriki-
ti alimwagiza Kamanda wa Polisi mkoani 
humo, Kamishna Msaidizi, Paul Kasabago 
na Mkuu wa Wilaya ya Babati, Lazaro 
Twange, kuchunguza sakata hilo na kumpa 

majibu kabla ya Agosti 30, mwaka huu.
  Akieleza mkasa huo, Baria alisema 

makazi yake yalichomwa moto na watu 
hao bila yeye kuwapo, lakini alipofika ny-
umbani alielezwa na wanawe kwamba 
mtendaji huyo alifika hapo akiwa na watu 
wenye ngozi nyeupe na kuimwagia nyum-
ba yao petroli. 

“Halafu pia nilipofika nilikuta watoto 
wangu wamechapwa viboko na watu 
hao waliokuwa na mtendaji pamoja na 
mwekezaji anayeishi katika kijiji hicho,” 
alieleza na kuendelea:

“Nguo zangu zote ziko ofisini, chakula na 
vitu vyangu vyote vinashikiliwa na kila ofisi 
niliyoenda kuomba msaada sijasaidiwa, 
mimi na wanangu tunaishi chini ya mti.”

  Alipoulizwa kuhusiana na malalamiko 
hayo, Ofisa Mtendaji wa Kata ya Maisaka, 
Catherine Koila, alisema nyumba ya mama 
huyo ilivunjwa na Mtendaji wa Kijiji cha 
Malangi kwa amri ya Mahakama.

 Kwa mujibu wa Koila, Mahakama ilijiri-

dhisha kwamba mume wa mama huyo ali-
vamia eneo la mwekezaji akitokea Kijiji cha 
Imbilili, Kata ya Sigino.  Koila alisema tan-
gu nyumba hiyo kuvunjiwa imepita takrib-
ani miezi sita au saba baada ya kutolewa 
kwa amri ya mahakama mwaka jana.

Baada ya maelezo hayo, Mkuu huyo 
wa mkoa alieleza kushangazwa kwake na 
tukio hilo, huku akihoji iweje viongozi wote 
wa eneo hilo washindwe kumsaidia mama 
huyo hata kujengewa nyumba nyingine, 
baada ya mkasa huo.

  Aidha, baada ya kusikiliza utitiri wa 
kero za wananchi ambapo asilimia 97 
ya kero zilizoibuliwa zilikuwa za ardhi, 
alisema atazimaliza hata kama zingekuwa 
2,000 angezipatia ufumbuzi wa kudumu.

Alimwagiza Mkuu wa Wilaya hiyo 
kutafuta ufumbuzi wake ndani ya siku 
saba, na akishindwa amsukumie na yeye 
na hata yeye akishindwa, atazipeleka kwa 
Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi, William Lukuvi.

Na Mary Geofrey

MADEREVA wanaondesha magari ya-
nayosafirisha kemikali nchini, wameiomba 
serikali kutoa elimu kwa jamii inayoishi 
pembezoni mwa barabara ili kuepuka 
madhara yatokanayo na ajali za kemikali.

Walitoa rai hiyo jijini Dar es Salaam jana 
kupitia kwa mwakilishi wao kutoka Kam-
puni ya Ramada Transport, Abdulrazak 
Omar, wakati wa kufunga mafunzo ya 
siku mbili ya madereva 99 wanaoendesha 
magari yanayosafirisha kemikali iliyotole-
wa na Maabara ya Mkemia Mkuu wa Seri-
kali (GCLA).

Alisema licha ya kupewa mafunzo hayo, 
bado elimu inahitaji kwa wananchi wanao-
ishi pembezoni mwa barabara ili kuepuka 
madhara kama ilivyotokea kwa ajali ya 
kuanguka kwa lori la mafuta mkoani Mo-

rogoro Agosti mwaka jana na kusababisha 
vifo vya watu takribani 70.

“Tunashukuru kwa mafunzo tuliyopati-
wa siku ya leo ( jana), tunaamini yatakuwa 
msaada mkubwa kwetu. Lakini bado tuna 
ombi kwa serikali, watoe elimu hii pia kwa 
wananchi wanaoishi pembezoni mwa 
barabara ambazo tunapita.

“Sisi tuna elimu ya kujikinga na kuepu-
sha madhara yatokanayo na ajali za kemi-
kali, lakini wananchi wao bado hawana 
elimu ndiyo sababu ajali ikitokea wanakim-
bilia eneo la hatari kuanza kufungua vitu,” 
alisema Omar.

Kaimu Mkemia Mkuu wa Serikali, Sa-
banitho Mtenga, akifunga mafunzo hayo 
kwa niaba ya Mkemia Mkuu wa Serikali, 
Dk. Fedelice Mafumiko, alisema kupitia 
elimu wanayotoa, kunasaidia kuwa na ma-
dereva wenye weledi wa usafirishaji sala-

ma wa kemikali.
“Matarajio yangu ni kuwa baada ya 

mafunzo haya, mtazingatia taratibu za usa-
firishaji salama wa kemikali kwa mujibu wa 
sheria na kanuni zake za mwaka 2015 ka-
tika nyanja zote,” alisema Mtenga.

Aliwataka madereva hao kuwa maba-
lozi wazuri wa kuhamasisha wadau na ma-
dereva wengi zaidi kupata mafunzo hayo 
pamoja na kueneza elimu hiyo katika mae-
neo yao ya kazi, ili kulinda afya za watu na 
mazingira.

Katika mafunzo hayo, madereva hao 
walifundishwa kuhusu Sheria za Usimam-
izi na Udhibiti wa Kemikali za Majumbani 
ya Mwaka 2003 na kanuni zake za mwaka 
2015, usafirishaji salama wa kemikali, mad-
hara ya kemikali kwa afya na mazingira, 
ajali za kemikali na wajibu wa madereva 
wanaosafirisha kemikali.

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

VIJANA kisiwani Pemba wam-
etakiwa kusimamia na kudumisha 
amani iliyopo nchini hasa katika 
kipindi cha kuelekea uchaguzi 
mkuu wa Oktoba mwaka.

Akizungumza na vijana katika 
kongamano la amani na utulivu 
kwa vijana lililofanyika katika 
Uwanja wa Michezo Gombani 
Chake Chake, Naibu Mufti Zan-
zibar, Sheikh Mahmoud Mussa 
Wadi, alisema, historia ya amani 
ilianza tangu mwanzo wa dunia 
hivyo ni vyema kuiendeleza.

Alisema kipindi cha uchaguzi ni 
kigumu sana, hivyo ipo haja kwa 
vijana kuiendeleza amani iliyopo 
na kuisimamia kwani pasi na 
amani hakuna furaha wala maen-
deleo.

“Kipindi tunachoelekea ni 
kigumu sana, hivyo tutakapoi-
vunja amani yetu, itasababisha 
maendeleo yote ya miaka mitano 
yatavunjwa kwa siku moja, tuwe 
makini”, alisema Naibu Mufti.

Alieleza vijana ni watu muhimu 
katika kusimamia na kuimarisha 
amani, na ndio maana wakaanza 
kuwaelimisha wao, kwani yanay-
osemwa katika jamii huamsha 
hisia za watu, na ndipo amani 
inapoweza kuvunjwa.

Sheikh Wadi alisema kuwa 
amani ni jambo muhimu sana ka-
tika nchi na kuitaka jamii izinga-
tie umuhimu wake kwa kuwa  ni 
mafunzdisho kutoka kwa Mtume 
Muhammad (S.A.W) na imeshazun-
gumzwa katika Qur-an tukufu.

Akiwasilisha mada ya amani na 
utulivu katika misingi na mtazamo 
wa kiislamu, Sheikh Said Ahmad 
Mohamed, alisema hakuna maen-
deleo pasi na kuwApo amani.

Nae Mkuu wa Jeshi la Polisi 
Wilaya ya  Chake Chake Mfaume, 
Mussa Mohamed, katika  mada 
yake kuhusu amani na utulivu 
kwa misingi ya sheria, taratibu, 
kanuni za nchi, alisema viashiria 
vya uvunjifu wa amani ni vingi 
sana hasa katika kipindi cha kue-
lekea uchaguzi, hivyo wachukue 
juhudi ya kuelimisha jamii.

Mchungaji Benjamin Kisanga 
wa Kanisa la Aglikana Viton-
goji, alishukuru sana kuandaliwa 
kongamano hilo kwa vijana na 
kusema amani ni kwa watu wote, 
hivyo iwapo itaisimamiwa ip-
asavyo kwa pamoja itaidumishwa.

Imamu wa Msikiti Vitongoji 
Chake Chake, Abdalla Mohamed 
Abdallah, alisema suala la amani 
limezingatiwa katika uislamu, 
hivyo idumishwe.

Askofu wa Anglikana Zanzibar, 
Michael Hafidh, aliwataka vijana 
kutoingia katika kipindi cha mk-
wamo kwani wao ni watu muhimu 
sana na amani ndio inayowaweka 
watu pamoja.

Mapema Meneja Mradi wa 
kutafuta kundi maalumu kwa ajili 
ya amani, Jamaly Ally Hussein, 
alisema lengo lao ni kukutana, 
kuwajengea uwezo vijana na ku-
wawezesha katika suala la amani, 
ili iweze kudumu.
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TADB yahamasisha ufugaji
ng’ombe wa maziwa

Mkuu wa Wilaya ya Kilombero, Ismail Mlawa (wa tatu kulia), akikata utepe kuzindua tawi la benki ya NMB Mlimba wilayani Kilomb-
ero, mkoani Morogoro jana. Kushoto ni Meneja wa benki hiyo, Kanda ya Ziwa, Baraka Ladislaus, Meneja wa tawi la NMB Mlimba, 
Omary Mtibiro na Kaimu Ofisa Mkuu wa Wateja Binafsi na Biashara, Salie Mlay. Habari Uk. 9. PICHA: MPIGAPICHA WETU

CUF 
yateua 136 
kuwania 
ubunge

TNBC: Wawezeshe vijana 
washiriki ujenzi wa uchumi
Na Mwandishi Wetu

KATIBU Mtendaji wa Baraza la Taifa la 
Biashara (TNBC), Dk. Godwill Wanga, ame-
waomba  wawekezaji na wafanyabiashara 
kuwahusisha kwa vitendo   vijana katika 
miradi   itakayowawezesha kujiajiri na ku-
changia ujenzi wa uchumi wa taifa.

Akizungumza katika ofisi za Kampuni 
ya Agricom Africa, tawi la Igurusi mkoani 
Mbeya   Dk. Wanga, aliipongeza kampuni 
hiyo kwa kutoa ajira kwa vijana wa Igurusi 
wanaotengeneza matrela ya kuunganishwa 
kwenye pawatila na matrekta. 

“Nimefurahishwa namna kampuni hii 
inavyotekeleza dhana ya ushirikishaji.   
Kampuni hii imetoa ajira kwa vijana wa 
Igurisi kutengeneza matrela ya kuungani-

sha kwenye pawatila na matrekta.   Hatua   
hii siyo tu inatoa ajira kwa vijana bali pia 
inakuza uchumi wa ndani ya nchi,” alisema 
Dk. Wanga.

“Naomba kampuni nyingine nchini ziige 
mfano wa Agricom kwa kuwashirikisha 
vijana katika miradi mbali mbali. Hatua za 
aina hiyo zitachochea maendeleo na nchi 
itapiga hatua kiuchumi,” aliongeza Dk. 
Wanga.

“Nimekuja kujioena namna kampuni hii 
inavyofanya kazi ya kusambaza zana za kil-
imo kwa wakulima nchini.  Usambazaji wa 
zana unaimarisha uzalishaji wa mazao na 
kuchochea ujenzi wa viwanda na nimeona 
ushirikishwaji wa wananchi unavyofanywa 
na kampuni hii,” alieleza Dk.Wanga

Dk Wanga amewaomba vijana na wa-

nawake kukuza ubunifu wa biashara na 
uthubutu ili waweze kunufaika na Sh. bil-
ioni 20 ambazo Shirika la Viwanda Vidogo 
(SIDO) limekabidhiwa na serikali ili kuwa-
kopesha vijana na wanawake ili kukuza bi-
ashara zao.

Fundi wa matrela wa Igurusi, Shukuru 
Msongole, aliishukuru Kampuni ya Agri-
com Africa kwa kuwapa  zabuni ya kuunda 
matrela ya pawatila na matrekta zaidi ya 
100 na ameahidi kuifanya kazi vizuri na 
kwa wakati.

Mmiliki wa Agricom Africa, Angelina 
Ngalula, alisema kampuni yao inahitaji 
matrela 300 za pawatila Igurusi.   Alisema 
zaidi ya Sh. milioni 700 zitatolewa kwa wa-
zalishaji wa matrela na kuchangia ukuaji wa 
uchumi na maendeleo. 

Na Mwandishi Wetu, TANGA

BENKI ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania 
(TADB) imehamasisha ufugaji wa ng’ombe 
wa maziwa kukabiliana na upungufu wa 
bidhaa hiyo katika kiwanda cha kuchakata 
maziwa cha jijini Tanga.

Kiwanda hicho kinakabiliwa na upungu-
fu wa maziwa kutoka kwa wafugaji.

Hayo yalibainishwa na   Mtendaji Mkuu 
wa kiwanda hicho, Innocent Mushi jana 
alipokuwa akitoa  maelezo kwa ujumbe 
wa TADB ulioongozwa na na Mkurugenzi 
Mtendaji, Japhet  Justine.

Hata hivyo, Mushi aliishukuru TADB 
kwa kuiwezesha kujenga miundombinu ya 
kisasa ya kupokea maziwa  inayokiwezesha 
kupokea maziwa yakiwa safi na salama. 

“Tumejenga vituo   vya kisasa ili kura-
hisisha ukusanyaji wa maziwa kutoka kwa 
wafugaji wa maeneo mbalimbali katika 

jiji la Tanga. Miundombinu hii inasaidia 
kupunguza upotevu wa maziwa au kuhar-
ibika njiani kwani wengi wafugai   wana-
toka maeneo ya mbali na kiwanda kilipo,” 
alieleza Mushi.

Alisema Tanga Fresh  imenufaisha zaidi 
ya wafugaji 6,000 kwa kununua maziwa 
yao katika maeneo mbalimbali mkoani 
Tanga na mikoa ya jirani ya Kilimanjaro na 
Arusha na pia mikoa mingine ya   Moro-
goro, Mbeya na Njombe.

Justine aliuomba  Mkoa wa Tanga 
kuongeza idadi ya wafugaji wa ng’ombe wa 
maziwa kwa sababu Tanga Fresh ni soko 
kubwa la maziwa kwa wafugaji wa   Mkoa 
wa Tanga na mikoa mingine. 

“TADB imekopesha vyama   viwili vya 
ushirika ya wafugaji na vinasambaza mazi-
wa kwa wananchi na kukiuzia maziwa Tan-
ga Fresh.   Tumo mbioni kuviwesesha vy-
ama 26 ili kuboresha mnyororo wa thamani 

wa malighafi hii na kuinua mapato ya wafu-
gaji mkoani humu,” alisema  Justine.  

Aliwaomba wafugaj kuunda vyama vya 
msingi vya ushirika ili waweze kupata 
mikopo ya masharti nafuu kutoka TADB na 
benki za CRDB, NMB, StanicBank.

Bw Justine alisifia ujenzi wa vituo vya 
kupokea maziwa Jijijni Tanga na kusema 
miundombinu hiyo ni hatua muhimu ka-
tika kuinua mnyoyoro wa thamani wa ma-
lighafi ya kiwanda hicho.

“Ujenzi     wa vituo hivi utasaidia upati-
kanaji wa malighafi hiyo kwa urahisi na kwa 
ubora unaotakiwa ili hata bidhaa zitakazo-
zalishwa ziwe na bora unaotakiwa sokoni,” 
alisema.   

Alisema viwanda vya maziwa vya Tan-
zania vina uwezo kuwa kuchakata lita 
150,000 za maziwa kwa siku, lakini havipati 
maziwa ya kutosha. 

 
Na Romana Mallya

CHAMA cha Wananchi 
(CUF), kimetangaza majina 
ya wagombea wake 136 
kiliowateua kuwania 
ubunge katika majimbo ya 
Tanzania Bara.

Kwa mujibu wa taarifa 
ya chama hicho iliyotole-
wa jana na kwa vyombo 
vya habari, miongoni mwa 
wateule hao ni Naibu Kat-
ibu Mkuu wa chama hicho 
Tanzania Bara, Magdalena 
Sakaya (Kaliua), na Maka-
mu Mwenyekiti wa chama 
hicho Bara, Maftaha Na-
chuma (Mtwara Mjini).

Mbali na Sakaya na 
Maftaha ambao walikuwa 
miongoni mwa wabunge 
wa CUF katika Bunge lil-
ilopita, yumo pia mcheke-
shaji mahiri nchini, Rashid 
Mwinyishehe, maarufu 
Kigwendu anayewania 
Jimbo la Ilala.

Katika uchaguzi mkuu 
wa mwaka 2015, Kigwen-
du aliwania ubunge wa 
Kisarawe na kuangushwa 
na Waziri wa Nchi, Ofisi 
ya Rais, Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (TAM-
ISEMI), Selemani Jafo.

Katika orodha ya wa-
teule 136 wa CUF, wamo 
pia waliokuwa wabunge 
wa chama hicho katika 
Bunge lililopita, Hamidu 
Bobali (Mchinga) na Ve-
dasto Ngombale (Kilwa 
Kaskazini).

Ikiwa wateule hao wote 
136 wakipitishwa, CUF 
itakuwa haina wagombea 
kwenye majimbo 78 kwa 
kuwa Tanzania Bara kuna 
majimbo 214.

CUF kilishika nafasi ya 
tatu kwa idadi kubwa ya 
wabunge katika Bunge 
la 11 lililofungwa Juni 11 
mwaka huu, kikitanguliwa 
na Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) na Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA).

Wakati CUF ikitoa orod-
ha hiyo, jana Tume ya 
Taifa ya Uchaguzi (NEC) 
ilikuwa inafanya uteuzi 
wa wagombea waliokidhi 
vigezo kuwania urais, 
ubunge na udiwani katika 
uchaguzi mkuu uliopang-
wa kufanyika Jumatano 
Oktoba 28 mwaka huu.

Kwa mujibu wa tume 
hiyo, kampeni za uchaguzi 
huo zinaanza rasmi leo na 
zitafungwa Oktoba 27.  
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Kiwanda KACU chaongeza 
ushindani soko la pamba

ZSSF yataka 
waajiri kuwahisha 
michango

RC Dar aipongeza 
jumuiya utoaji 
damu

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

WAAJIRI kisiwani Pemba wametakiwa 
kutochelewesha michango ya watumishi 
wao kwenye Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
(ZSSF), ili kupata mafao ya uzeeni kwa 
wakati. 

Akizungumza na waandishi wa habari  
meneja wa mfuko huo, Rashid Mohamed  
Abdullah, alisema kuna baadhi ya waajiri 
hasa kwa mashirika binafsi huchelew-
esha michango hiyo.

Alisema ni wajibu wao kutekeleza kwa 
kuipeleka michango ya watumishi wao 
ZSSF, ili watakapostaafu walipwe mafao 
yao kwa wakati.

Alisema upande wa taasisi za seri-
kali fedha hizo huingizwa kwa wakati, 
ingawa kwa taasisi binafsi huchelewesha 
kutokana na kile wanachodai hali ya kibi-
ashara huwa ngumu kwa baadhi ya siku.

“Kwa taasisi za serikali fedha huingi-
zwa moja kwa moja kupitia Wizara ya 
Fedha, lakini changamoto inakuja pale 
yanapocheleweshwa ,” alisema.

Alisema  taasisi ikichelewesha fedha 
hizo ndani ya siku 15, anatakiwa alipe 
faini ya asilimia tano ya mchango anao-
takiwa kutoa.

Na Mwandishi Wetu

MKUU wa Mkoa wa Dar es Salaam, 
Aboubakar Kunenge, ameipongeza Ju-
muiya ya Khoja Shia kupitia programu 
yake ya “Husayni Blood Drive” kwa 
kufanikisha uchangiaji damu kwa kush-
irikiana na Mpango wa Taifa wa Damu 
Salama na Hospitali ya Ebrahim Haji. 

Uchangiaji damu ulifanyika katika 
Hospitali ya Ebrahim Haji iliyopo jijini 
Dar es Salaam ikiwa ni sehemu ya 
kuadhimisha kumbukumbu ya kifo cha 
mjukuu wa Mtume Muhammed (SAWW), 
Imam Hussain, lakini ikiwa ni kuende-
leza utamaduni wa kujitolea kwa jamii 
ambao ni msingi mkuu wa  ujumbe wa 
Imam Hussain.

Akizungumza uchangiaji damu, 
Kunenge aliipongeza jumuiya ya Khoja 
Shia Ithnasheri kwa tukio hilo lenye 
upendo kwa kuwa linaenda kuokoa 
maisha ya watu. 

“Nimeambiwa kuwa zoezi hili 
limefanyika kwa zaidi ya miaka 15 na 
kukusanya zaidi ya lita 5,000 za damu 
ambazo zimesaidia kuokoa maisha ya 	
Watanzania wengi, ” alisema Mkuu wa 
Mkoa.

Na Mwandishi Wetu, KILOMBERO

ADHA ya kutekwa na 
kunyang’anywa   fedha zao wal-
iokuwa wakiipata wafanyabiasha-
ra katika Halmashauri ya Mlimba 
Wilaya ya Kilombero mkoani 
Morogoro, wakati wa kusafirisha 
umbali wa kilomita 150 ili kuzifikia 
huduma za kibenki, sasa itabaki 
kuwa historia baada ya kupata hu-
duma hiyo.

Wakazi hao wameondokana na 
tatizo hilo baada ya Benki ya NMB 
kuzindua tawi jipya katika Tarafa 
ya Mlimba. 

Mmoja wa wafanyabiashara 
hao, Joyce Chaula, akizungumza 

katika uzinduzi wa tawi hilo jipya, 
aliupongeza uongozi wa benki 
hiyo kwa kuwasogezea huduma 
za kibenki, hatua ambayo pia ita-
wasaidia kuondokana na hali ya 
kuporwa fedha zao   na wakati 
mwingine kuhatarisha maisha 
yao. 

“Wafanyabiashara wa Mlimba 
tulikuwa kwenye hatari ya ku-
poteza maisha pale tunapokuwa 
tunasafirisha fedha zetu kuhifa-
dhi na kuchukua katika taasisi za 
fedha umbali wa kilometa 150, 
lakini sasa baada ya kufunguliwa 
tawi hili Mlimba sasa tutakuwa 
salama,” alisema Chaula. 

Rashid Balali alisema kuwa siku 

za nyuma katika eneo la Kijiji cha 
Chita  walikuwa  wakitekwa kisha 
kunyang’anywa fedha na kuwasa-
babishia hasara, lakini baada ya 
kujenga tawi katika eneo la Mlim-
ba wanaamini kuwa watakuwa 
salama pamoja na fedha zao. 

“Tunashukuru sana kwa Benki 
ya NMB kwa kutujengea tawi katika 
eneo hili, kwa sababu tutapata fur-
sa nyingi za kifedha ikiwamo kupa-
ta mikopo mbalimbali na kuhifadhi 
fedha zetu tofauti na ilivyokuwa 
siku za nyuma,” alisema Balali. 

Kaimu Ofisa Mkuu wa Wateja 
Binafsi na Biashara wa NMB, Salie 
Mlay, alisema ujenzi wa tawi hilo 
jipya la Mlimba ni utekelezaji wa 

sera ya serikali ya kuwasogezea 
huduma wananchi kwa kuwa seri-
kali imekuwa mdau mkubwa wa 
benki hiyo.

Mlay alisema wataendelea kui-
marisha huduma mbalimbali na 
mpaka sasa   wameshafungua 
jumla ya matawi 226 hapa nchini 
na kwa mkoa wa Morogoro pekee 
hilo litakuwa ni tawi la 12, lengo 
ni kutaka maisha ya Watanzania 
yaboreke kwa kupata huduma 
bora za kifedha kutoka katika 
benki hiyo.

Naye Meneja wa NMB Kanda 
ya Mashariki, Dismas Prosper, 
alisema katika uzinduzi   huo 
wameweza kutoa mchango   kwa 

jamii wenye thamani ya shilingi 
milioni tano  ikiwa ni mabati kwa 
ajili ya uwezekaji wa Shule ya Se-
kondari ya Kalengakelu   iliyopo 
Tarafa ya Mlimba. 

Akizindua tawi hilo, Mkuu wa 
Wilaya ya Kilombero, Ismail Mla-
wa, alisema ujenzi huo ni sehemu 
ya ushahidi wa serikali kumletea 
mwananchi maendeleo ili  kuon-
dokana na changamoto zinazom-
zunguka na kuwataka wafanyabi-
ashara kuitumia benki hiyo kwa 
ajili ya kufanya maendeleo. 

Alishukuru NMB kwa kutoa 
msaada wa shilingi milioni tano 
kwa ajili ya Shule  ya Sekondari ya 
Kalengakelu.

Mlimba wakombolewa huduma za fedha

Babalishe Saleh Yusuph na msaidizi wake wakiandaa ugali kwa ajili ya kuwauzia wafanyabiashara katika soko la 
Temeke Vitenari, jijini Dar es Salaam, jana. Sahani moja ya chakula inauzwa kwa 1,000/-. PICHA:  JUMANNE JUMA

pamba kwa wamiliki wa viwanda 
vya pamba na kununua zao hilo 
kwa shilingi 900 badala ya shilingi 
850 iliyokuwa awali.

Aidha, Telack alisema pasingeku-
wa na ushindani wa bei hiyo kwenye 
viwanda vya uchakataji wa zao hilo,  
wakulima maeneo mbalimbali ya 
Mkoa wa Shinyanga wangeendelea 
kuuza pamba yao kwa bei ya shilingi 
850, na kuongeza kuwa chama hicho 
kimekuwa cha kuigwa nchi nzima.

“Nikupongeze Mwenyekiti wa 
KACU, Emmanuel Charahani, kwa 
kununua pamba kilo moja kwa 
shilingi 900 badala ya 850 iliyopo, 
umesababisha kuongeza ushindani 
wa masoko kwa kampuni nyingi 
na sasa wananunua pamba hii kwa 
mkulima kiasi cha shilingi 900,” 
alisema Telack.

Telack aliwaka wakulima wa zao 

hilo kwa kushirikiana na viongozi 
wa vyama vya msingi (AMCOS) ku-
hakikisha wanatunza pamba katika 
hali ya usafi bila kuweka mchanga, 
maji na mawe ili mwakani bei ya 
pamba iweze kuongezeka hadi 
shilingi 1,000 kwa kilo moja.

Kwa upande wake, Charahani 
alisema, kila kiongozi wa AMCOS 
anatakiwa kumsimamia mkulima 
kutunza pamba na kumkumbusha 
kanuni 10 za kilimo hicho ili 
kuendelea kupata pamba safi na ya 
kutosha.

Mhandisi wa kiwanda hicho, 
Himelius Magege, alisema changa-
moto wanayoipata katika uzalishaji 
ni uhaba wa vifungashio, ambavyo 
vimekwama kufika nchini kutokana 
na ugonjwa wa Covid-19 na kusaba-
bisha kuzalisha marobota 95 kwa 
siku moja.

Kila 
kiongozi 
wa AMCOS 
anatakiwa 
kumsi-
mamia 
mkulima 
kutunza 
pamba 
na kum-
kumbusha 
kanuni 10 
za kilimo 
hicho ili 
kuendelea 
kupata 
pamba 
safi na ya 
kutosha.

Na Shaban Njia, KAHAMA

K
UFUFULIWA kwa kiwanda 
cha uchakataji wa pamba 
cha Chama Kikuu cha Ush-
irika Kahama (KACU) kume-

sababisha kuongeza ushindani wa 
masomo ya zao hilo kwa wamiliki wa 
viwanda vya uchakataji wa zao hilo 
kutoka shilingi 850 kwa kilo  hadi 
900.

Zainabu Telack, Mkuu wa Mkoa wa 
Shinyanga, aliyabainisha hayo jana 
wakati wa ziara yake ya siku moja ya 
kukagua uzalishaji wa kiwanda hicho 
ambacho kwa siku  kinachakata pam-
ba mabero 95, kikiwa na wafanyakazi 
140, huku 33 kati ya hao wakiwa wa-
fanyakazi wa kudumu.

Alisema baada ya KACU kufu-
fua kiwanda cha uchakataji pamba 
kimeongeza ushindani wa soko la 
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Na Elizabeth Zaya

C
HUO cha Taifa cha Usafirishaji 
(NIT) na Shirika la Ndege nchini 
(ATCL) wamefufua makubaliano 
waliyokubaliana mwaka 2012 kati 

yao ikiwa lengo la kuzalisha wataalamu 
wengi ambao watasaidia uendeshaji wa 
ATCL.

Akizungumza baada ya majadiliano 
kati ya pande mbili, Mkuu wa NIT, Prof. 
Zacharia Mganilwa, alisema: 

“Kusudi kuu la makubaliano tuliyo-
saini mwaka 2012 ni kuwezesha taasisi 
hizi mbili za serikali kushirikiana katika 
kubuni na kufanya programu mbalimbali 
za mafunzo, kubadilishana ujuzi unaohu-
siana na sekta ya anga.”

Alisema kupitia Shule ya Anga iliyo 
chini ya NIT ikitoa mafunzo ya usafiri 
wa anga, wataweza kuzalisha wataalamu 

ATCL, NIT kushirikiana 
kuzalisha wataalamu

wengi ambao watasaidia uendeshaji 
wa Shirika la Ndege la Taifa.

Alisema serikali imewekeza zaidi ya 
Sh. bilioni 50 ambazo zimewekwa kwa 
kipindi cha miaka mitano kwa ajili ya 
kuzalisha wataalamu wa sekta ya anga. 

Prof. Mganilwa alisema hayo  ali-
potembelea ATCL akiwa na wajumbe 
wa bodi wa chuo hicho, ili kuangalia 
mkataba wa makubaliano waliosaini 
mwaka 2012 kati ya NIT na ATCL.

Alisema kwa kutumia utaalamu 
mkubwa wa wataalamu waliopo ATCL, 
wataweza   kuwapa mafunzo Watan-
zania wengine wanaopenda kujifunza 
juu ya usafiri wa anga, hivyo wanata-
rajia kupata wataalamu wengi wataka-
oendesha shirika hilo liweze kukua.

“Leo hii shirika lina wafanyakazi 575, 
lakini baada ya miaka miwili ama mi-
tatu litakuwa na wafanyakazi zaidi ya 

1,000, ambao watakuwa ni Watanza-
nia, hivyo kulihudumia shirika letu la 
ndege la Taifa,” alisema Prof. Mganilwa.

Alisema awali ATCL ilikuwa na 
ndege mbili, lakini baada ya serikali 
kuweka uwekezaji mkubwa, ina ndege 
nane kutokana na serikali kuwekeza 
zaidi katika shirika hilo.

Kaimu Mkurugenzi wa ATCL, 
Kapteni Said Hamad alilishukuru 
Baraza la NIT na ATCL kwani 
walikuwa na majadiliano mazuri, na 
wamepata faida kubwa sana.

“Moja ya vitu ambavyo tumeamua 
kuviendeleza ni kuongeza mshikama-
no kukaa pamoja na kuratibu njia sa-
hihi ambazo zitatuwezesha kuendana 
na hali halisi ya soko ili kuwezesha NIT 
kuzalisha vijana ambao wataweza kuja 
kuwa faida katika shirika la ndege,” 
alisema.

Awali ATCL 
ilikuwa 
na ndege 
mbili, la-
kini baada 
ya serikali 
kuweka 
uwekezaji 
mkubwa, 
ina ndege 
nane 
kutokana 
na serikali 
kuwekeza 
zaidi ka-
tika shirika 
hilo.

RITA yasajili 
watoto mil.5

Ukimwona 
mtoto huyu toa 
taarifa

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI kupitia Wakala wa Usajili 
Ufilisi na Udhamini (RITA), imesajili 
watoto milioni tano walio chini ya 
umri wa miaka mitano.

Usajili huo ni sehemu ya 
utekelezaji wa mkakati wa kitaifa 
wa matukio muhimu ya binadamu.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa RITA, 
Emmy Hudson, alisema mpango wa 
usajili wa watoto una lengo la ku-
hakikisha kila mtoto aliye na umri 
chini ya miaka mitano anasajiliwa 
na kupata cheti cha kuzaliwa.

Alisema kila mtoto anayezaliwa 
ni lazima apate nyaraka hiyo ndani 
ya muda mfupi baada ya uzazi ku-
tokea, utekelezaji wa mpango huo 
unafanyika kwa kusogeza huduma 
karibu na makazi ya wananchi bila 
malipo kutoka ofisi za watendaji 
kata na vituo vya tiba vinavy-
otoa huduma ya afya ya mama na 
mtoto.

Aliongeza kuwa wamepata 
mafanikio kwa kusajili zaidi ya 
watoto milioni tano na kupata 
vyeti, mpango uliofanyika katika 
mikoa 18 ambayo inatekelezwa 
na mpango huo na kupandisha 
wastani wa watoto walio na vyeti 
vya kuzaliwa kutoka asilimia 13 na 
sasa kufikia asilimia 49.

Alisema kati ya watoto wali-
osajiliwa, asilimia 50.1 ni wanaume 
na 49 ni wanawake.

Aliitaja mikoa hiyo kuwa ni 
Mbeya, Songwe, Mwanza, Iringa, 
Njombe, Geita, Shinyanga, Mtwara 
na Lindi.

Na Mwandishi Wetu

MTOTO Magreth Mgutu (15), ana-
tafutwa na wazazi wake baada ya 
kutoweka nyumbani kwao Mbezi 
Kwa Yusufu jijini Dar es Salaama  
na kwenda kusikojulikana.

Mama yake mkubwa, Jenifa 
Onyango, alisema, 
alitoweka Agosti 
16, mwaka huu, na 
kwamba taarifa za 
kupotea kwake zipo 
Kituo cha Polisi 
Kimara.

“Nimefungua 
jalada namba KMR/
RB/9276/2020, na 

ninawaomba wasamaria wema 
watakaomwona watoe taarifa kituo 
cha polisi na pia watujulishe kwa 
namba 0784- 247799 na 0763-
981819,” alisema Jenifa.

Amesema, siku ya tukio mtoto 
huyo alikuwa ametumwa gengeni 
jioni, lakini akachelewa kurudi hadi 
saa tatu usiku, hali iliyosababisha 
yeye (Jenifa) kuanza kumfuatilia 
wakawa wamepishana njiani.

“Baada ya kupishana, alifika na 
kuacha kwa jirani vitu nilivyomtu-
ma na kumuaga kwamba anatoka 
kunifuatilia, na tangu wakati huo 
hajaonekana licha ya kumtafuta 
maeneo mbalimbali,” alisema.

TPB yaijenga shule, madarasa Kibiti

Mkuu wa Chuo cha Usafirishaji cha Taifa (NIT), Prof. Zacharia Mganilwa, akizungumza na waandishi wa habari baada ya 
wajumbe wa Baraza la Uongozi wa chuo hicho, kutembelea makao makuu ya Shirika la Ndege  Tanzania  (ATCL)  jijini Dar es 
Salaam. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Beatrice Moses 

MATATIZO ya kukosekana kwa ofisi ya wal-
imu na madarasa mawili yaliyokuwa yanaika-
bili Shule ya Msingi Kikale iliyopo Wilaya ya 
Kibiti, mkoani Pwani, sasa yamepatiwa ufum-
buzi na Benki ya TPB baada ya kugharamia 
ujenzi wake kisha kuyakabidhi.  

Mradi wa ujenzi huo unatajwa kugharimu 
shilingi milioni 57.8 ikihusisha ujenzi wa ma-
darasa mawili, ofisi ya walimu, madawati 50 
na samani za ofisi.

  Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya TPB, 
Sabasaba Moshingi, akizungumza juzi katika 
hafla ya kukabidhi rasmi mradi huo, alisema 

benki hiyo ilipokea maombi kutoka  katika 
shuleni hiyo, ikibainisha changamoto zilizopo 
zikiwamo  upungufu wa majengo hasa ya ma-
darasa, ikiwa  na wanafunzi takribani 327. 

Alisema wanaifahamu  shule hiyo ambayo  
ni kongwe, kwa muda mrefu ilikuwa ikikabili-
wa na changamoto hiyo, hivyo kwa kuwa TPB 
ni miongoni mwa wadau wakubwa wa elimu 
nchini, na ni jukumu lao ni kusaidia shule hizi 
zilizopo pembezoni ili   kuhakikisha watoto 
wa maeneo hayo nao pia wanapata elimu ka-
tika mazingira bora na salama.

Alibainisha kuwa fedha zilizogharimu mra-
di huo zimetokana na sehemu ya kiasi cha 
faida ambayo benki hiyo inapata kila mwaka, 

hivyo wanaamini  madarasa hayo yatatumika 
vizuri kwa uangalifu ili yaweze kudumu kwa 
faida ya vizazi vijavyo. 

Mgeni rasmi katika hafla hiyo, Mkuu wa 
Wilaya ya Kibiti,  Gulamhussein Kifu, ali-
upongeza uongozi wa TPB kwa majengo ma-
zuri na ya kisasa ya madarasa na ofisi katika 
shule hiyo. 

Alibainisha anatambua benki hii inapokea 
maombi mengi  kwa mwaka kwa ajili ya ku-
saidia jamii katika sekta mbalimbali, ikiwamo 
elimu na kushukuru Kikale imekuwa mion-
goni kwa shule zenye bahati kwa mwaka huu 
kupata msaada huu.



Na Ani Jozeni

U
WEZEKANO wa kuun-
ganisha vyama kwa 
ajili ya uchaguzi mkuu 
ujao ni agenda ambayo 

imeshindikana.
Mipango ya kuunganisha au 

kushirikiana kwenye uchaguzi 
haujapewa kipaumbele wakati wa 
maandalizi ila hujitokeza mwisho-
ni wakati wa kuchukua fomu  ku-
pata wadhamini zinazotolewa na 

Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC).

Viongozi wa CHADEMA, ACT-
Wazalendo hawajalipa nafasi sua-
la hilo mwaka huu.

Kwa upande mmoja juhudi hizo 
zilikuwa zinaendana na jitihada 
za kuunganisha nguvu ili kuwa na 
uwezo zaidi kupambana na CCM.
Aidha, kwa upande mwingine jiti-
hada hizo ziliendeleza mambo ya 
uchaguzi mkuu uliopita.

  Kwa upande huu wa pili, 
zilisikika sauti kutahadharisha 

kuwa asije kuwekwa mgombea 
wa pamoja ambaye baadaye 
ataukimbia upinzani na kurudi 
‘nyumbani,’ CCM hoja ambayo ili-
kuwa inamlenga mtia nia muhimu 
upinzani.

Yeye mwenyewe alielewa suala 
hilo na katika mkutano wa kum-
patia kadi, akakiambia ACT-Wazal-
endo kuwa alifukuzwa.

Ina maana kuwa anazo ‘kinga’ 
za kutorudi CCM ukilinganisha na 
mgombea wa CHADEMA 2015 am-
baye pia aliwakilisha Chama cha 
Wananchi (CUF),  na ndiyo hapo 
uhusiano na uchaguzi mkuu ulio-
pita unapoanzia. Kwanza hapaku-
wa na suala lolote mwaka huu wa 
kuijumuisha CUF katika kutafuta 
mgombea wa pamoja kwani 
ilikatika vipande viwili, kipande 
kikubwa cha Zanzibar kikabakiza 
utii kwa Seif Shariff Hamad, am-
baye ACT-Wazalendo imempa ue-
nyekiti wa taifa wa chama, huku 
mwanzilishi Zitto Kabwe akiwa 
kiongozi mkuu.

Kundi jingine likiendelea kuwa 
chini ya Mwenyekiti wa Taifa, Pro-
fesa Ibrahimu Lipumba, ambaye 
alirudishiwa uongozi  huo baada 
ya kuupigania mahakamani na 
kwa ofisi ya msajili wa vyama.

Mapema alipojiunga ACT-Wa-
zalendo alipewa nafasi ya mshauri 
mkuu wa chama, ambayo pia al-
ipewa aliyekuwa mgombea urais 
2015 CHADEMA, Edward Lowas-
sa.

Siyo rahisi kuona jinsi ambavyo 
juhudi za kuunganisha nguvu 
za vyama hivyo vya upinzani 
zingeweza kufanyika mapema, 
kwani hakuna uchaguzi mkuu 
ambako suala hilo limeweza ku-
jadiliwa mapema na kukubaliwa. 
Mara zote suala hilo linategemea 
nguvu za vyama husika wakati 
uchaguzi mkuu unakaribia, yaani 
matayarisho yake yote hasa kuhu-
su mgombea urais mtarajiwa, 
halafu ndiyo iangaliwe kama ana-
faa kuwa mgombea wa pamoja 
wa upinzani. Sababu ni kupata 

Uwazi kura, kujisogeza karibu
kulivyochagiza vijana kutia nia
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Muungano wa vyama,mgombea 
mmoja unavyokausha ruzuku

Tundu Lissu			   Benard Membe			   John Shibuda

viti vingi vya bunge na si ajabu hata 
kushinda.

Ukiangalia kilichotokea katika wiki 
mbili au tatu za mwisho za kutafuta 
wagombea urais wa kila chama, kuli-
kuwa na jitihada za kupatikana kada 
wa siku nyingi CCM na waziri mwan-
damizi kwa miaka tisa, Bernard Mem-
be, kujiunga ACT-Wazalendo. Kielel-
ezo cha hatua hizo ni kuwa kuelekea 
mwisho wa mwaka jana Zitto Kabwe, 
alieleza nia yake ya kugombea urais 
mwaka huu, ambayo aliiweka pem-
beni wakati matayarisho ya kutafuta 
mgombea wa urais wa chama hicho 
yakianza.

 Hapakuwa na juhudi zozote waka-
ti huo za kushirikiana na CHADEMA 
kwa suala hilo, kwani mtafutwa huyo 
hakuonekana kuwa na nguvu mion-
goni mwa wapiga kura au mvuto kwa 
wana-CCM kwa kufananishwa na Lo-
wassa wakati ule.

 Ndiyo maana bado kuna maswali 
kwanini juhudi hizo zikaanza kusikika 
baada ya kada huyo wa siku nyingi 
kuhamia ACT-Wazalendo, kama ni 
kujihusisha na juhudi za kuleta umo-
ja upinzani kama sehemu ya ‘uwazi 
na   ukweli,’ kuwaridhisha wana-
chama au wafuasi wa CHADEMA, au 
ulikuwa ni mkakati halisi wa kuweka 
nguvu pamoja.

Hapo kuna kitendawili lakini kwa 
jumla mazingira hayakuwa muafaka 
kwa juhudi hizo ndani ya CHADEMA 
kwani wafuasi wake walikuwa wana 
shauku kubwa ya ujio wa makamu 
mwenyekiti Bara, Tundu Lissu kutoka 
ng’ambo.

Halafu bado ushawishi wa baadhi 
ya makada waandamizi kugombea 
ulikuwepo, hivyo ajenda ya kuungani-
sha nguvu na ACT-Wazalendo haikui-
nuka.

Kwa upande fulani ilionekana kuwa 
kuunganisha nguvu na ACT-Wazalen-
do ingekuwa ni aina ya suluhu katika 
CHADEMA kwani mvutano wa ku-
chukua fomu kutaka kugombea uli-
kuwa si lelemama.

  Tatizo ambalo halijazungumziwa 
ni ile hali ya ‘kugeuziwa kibao’ uch-
aguzi mkuu 2020 ukilinganisha na 

NI UCHAGUZI WA 
WANAWAKE 2020

Ukurasa 12

kilichotokea baada ya uchaguzi 
mkuu 2015.

  Licha ya kuwa kuna tatizo la 
uelewano na kufikia mkataba 
endelevu wa ushirikiano kwa ma-
pana kiwango fulani kutokana na 
kuwa na mgombea mmoja, maz-
ingira ya kisheria pia siyo rafiki 
wa mkakati kama huo. Inabidi ku-
jituma kwa njia isiyo ya kawaida 
kushirikiana.

Tatizo la msingi ni kuwa kanuni 
za uchaguzi mkuu zinamtambua 
mgombea kuwa ni wa chama 
fulani, na kama kuna vyama vili-
vyomuunga mkono inakuwa ni 
shauri lao wenyewe, na siyo suala 
la kisheria (kuhusiana na nafasi 
ya Ofisi ya Msajili wa Vyama vya 
Siasa) .

Ofisi hiyo ambayo inahusika ku-
gawa ruzuku kwa vyama vya siasa 
inagawa ruzuku hiyo hasa kwa 
msingi wa kura za urais, sababu 
mojawapo ni kuwa majimbo ya 
uchaguzi yanalingana na idadi ya 
watu, hivyo kulinganisha wingi 
wa viti bungeni kuna walakini. 
Ina maana chama ambacho haki-
na kura za urais kinaweza kupata 
shida ya ruzuku hapo baadaye.

Ndicho kilichotokea baada ya 
uchaguzi mkuu 2015 ambako 
mgombea wa urais alikuwa wa 
pamoja kati ya CHADEMA na 
CUF, halafu katika kugawa ru-
zuku, CUF ikawa inapata fedha 
kiduchu zaidi kipindi cha miaka 
mitano iliyofuata kutokana na ku-
tokuwa na mgombea urais.

  Wakati wa mgogoro kuhusu 
kurudi kitini mwenyekiti wa taifa 
Profesa Ibrahim Lipumba, hoja 
ya makada Bara, na hasa vijana 
ilikuwa ni kutokuwapo faida ya 
kuweka mgombea kwa pamoja.

Takwimu mojawapo iliyokuwa 
inatolewa ilidai kuwa wakiwa na 
wabunge wawili uchaguzi mkuu 
2010 huku Profesa Lipumba ak-
iwa wa tatu matokeo ya kura za 
urais akiwa na kura zaidi ya mil-
ioni 1.8,chama kilikuwa kinapata 
ruzuku ya Sh. milioni 600 kwa 
mwaka.

  Lakini, uchaguzi mkuu 2015 
ikiwa na wabunge takriban 10 (ku-
toka Bara) wakati mgombea urais 
akiwa wa pamoja na CHADEMA, 
ruzuku inapungua hadi Sh. milio-
ni 200 na kuona kuwa ugombea 
wa pamoja ni hasara. 
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Lameck Airo akihutubia kwenye moja ya mikutano yake alipokuwa mbunge wa jimbo la Rorya. PICHA: MTANDAO

KUELEKEA UCHAGUZI MKUU...

Na Shaban Njia, KAHAMA

M
WAKA 2015 kwa vijana 
kutia nia ya kugombea 
ubunge ilikuwa saba-
bu tosha ya kupata 

ajira au kuteuliwa na Ikulu katika 
nyadhifa mbalimbali za uongozi 
wa umma.

Pengine hilo ndilo limekuwa 
chanzo cha kuwachagiza vijana 
lukuki kutia nia ya ubunge kwa 
tiketi ya Chama Cha Mapinduzi 
mwaka huu.

Tangu kuanza kwa mfumo wa 
vyama vingi nchini, mchakato wa 
uchaguzi wa mwaka huu umetoa 
tafsiri ya kukomaa kwa demokra-
sia, ndani ya chama tawala, ku-
fuatia wanachama wake husu-
sani vijana wasomi kutia nia ya 
kuwania ubunge katika majimbo 
mbalimbali.

Wasomi hao wamesukumwa 
kuomba ridhaa ya kupeperu-
sha bendera ya CCM katika 
kinyang’anyiro cha ubunge, viti 
maalumu na udiwani, kitakacho-
hitimishwa na uchaguzi wa Ok-
toba 28, mwaka huu.

Wagombea hao wanatazama 
matokeo ya mwaka 2015 yali-
yowapaisha miongoni mwa wali-
oshiriki kwa dhati kuwania nafasi 
za uwakilishi kwa wananchi na 
kura zao kutotosha kuangukia ka-
tika uteuzi mbalimbali.

Baada ya uchaguzi huo, Rais 
John Magufuli, aliwateua baadhi 
yao katika nafasi mbalimbali wa-
tiania hao wa nafasi ya ubunge 
na miongoni mwao ni Swertberth 
Nkuba, aliyejitokeza mwaka huo 
jimbo la Kahama Mjini, awali ali-
teuliwa kuwa Katibu Tawala wa 
Wilaya ya Tabora.

Yuko pia Godwin Kitonka, 
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-

Wajumbe wa Halmashauri Kuu ya CCM wakihesabu kura za mgombea urais wa Zanzibar Dk. Hussein Mwinyi , jijini  Dodoma , 
PICHA MTANDAO. 

kata zao wanazotokea. Niwaombe 
wajenge tabia ya kushiriki shu-
ghuli za kijamii kwenye maeneo 
yao kwa kutengeneza majina mi-
domoni mwa wananchi.”

  Mbamange anaongeza kuwa   
vijana waliojitokeza kuchukua 
fomu za kuomba ridhaa walikuwa 
103 katika majimbo ya Kahama 
Mjini, Ushetu na Msalala, huku 
Kahama mjini wakiwa 61, Msalala 
42 na wanawake vijana katika 
majimbo hayo wakiwa  11.

 
KUDHIBITI RUSHWA  
Aidha Mbamange anasema 

kuwa, serikali kwa kushirikiana 
na vyombo vya ulinzi na usalama 
na Taasisi ya Kuzuia na Kupamba 
na Rushwa ( walidhibiti kwa kiasi 
kikubwa utoaji wa rushwa kwa 
wagombea maeneo mengi na 
kufanya uchaguzi kuwa na sura 
mpya ukilinganisha na uchaguzi 
uliopita.)

  Anasema malalamiko ya baa-
dhi ya wagombea wa nafasi ya 
ubunge na udiwani juu ya rushwa 
yaliyokuwa ya yakiripotiwa ndani 
ya chama mengi yalikuwa ya ku-
fikirika na walipofuatilia kwa 
ukaribu na kujua kinachoendelea 
yalikuwa sio ya ukweli.

 
Mbamange anaendelea 

kusema:
“Hatuwezi kusema uchagu-

zi wa kura za maoni ndani ya 
chama haukuwa na rushwa ila 
ilipothibitika mgombea wa nafasi 
ya ubunge na udiwani ametoa 
rushwa maofisa wa TAKUKURU 
walimkamatwa kwa mahojiano 
na uchunguzi zaidi.”

 
HAMASA WENYE ULEMAVU
  Mwenyekiti wa Shirikisho 

wa Vyama vya Watu wenye Ul-
emavu wilayani Kahama mkoani 
Shinyanga (SHIVYAWATA), Mi-
chael Mkanjiwa, anasema wakati 
wa kuchukua fomu za kuomba 
uteuzi aliwataka watu wenye ul-
emavu hasa wanawake kujitokeza 
kugombea nafasi mbalimbali za 
uongozi katika uchaguzi mkuu.

  Anasema Wilaya ya Kahama 
ina zaidi ya watu wenye ulema-
vu 3,000 lakini wanaojitokeza 
kugombania nafasi za uongozi 
mbalimbali za udiwani na ubunge  
Msalala, Ushetu na Kahama Mjini 
ni idadi ndogo ukilinganisha na 
waliopo.

  “Mwaka 2017 nilijitokeza ku-
gombania nafasi ya ujumbe wa 
Mkutano Mkuu wa Taifa CCM 
wilaya na kushinda kwa kupata 
kura 856 na kuwashinda wasioku-
wa walemavu. Hivyo tukijitokeza 
kugombea tunaweza tukashinda 
”Anasema Mkanjiwa.

Anaongeza: ”Tunataka uch-
aguzi huu tupate viongozi wa 
aina mbalimbali wakiwamo we-
nye ulemavu ambao watatuse-
mea matatizo yetu hasa viongozi 
wanawake kwana wanaweza ku-
fanya mambo makubwa kwenye 
nchi hii ukilinganisha na wen-
gine.”

  Aidha, Mkanjiwa anasema, 
wengi wao wanashindwa kuji-
tokeza kwenye uchaguzi kugom-
bania nafasi mbalimbali kwa kuo-
gopa kuchekwa na kutoungwa 
mkono na wananchi kwa madai 
viongozi wenye ulemavu ha-
wawezi kuwa watendaji bora.

 Kwa kipindi cha nyuma wenye 
ulemavu walishindwa kujitokeza 
na kugombea nafasi za uongozi 
kutokana na kukithiri kwa viten-
do vya rushwa ndani ya vyama 
vya kisiasa, lakini kwa mwaka 
huu hali imekuwa tofauti na kila 
mmoja ana haki ya kuwa kiongozi 
kupitia nafasi ya kuchaguliwa, 
anaongeza mwenyekiti huyo.

mashauri ya Wilaya ya Karagwe 
na Pius Luhende mwenye wa-
dhifa kama huo Halmashauri ya 
Wilaya ya Itigi, hata hivyo utezi 
wa Luhende, ulitenguliwa baada 
ya kutuhumiwa kwenye kesi ya 
mauaji. Aidha yupo na Zabroni 
Bugingo aliyetia nia jimbo la Sen-
gerema, aliyeteuliwa kuwa Mku-
rugenzi Mtendaji wa Halmashauri

Kilwa. Matokeo hayo yalibaini-
sha kuwa huenda kuonyesha nia 
ni njia rahisi ya kupata madaraka 
pengine makubwa serikalini.

HAMASA NA CHACHU
Hapana shaka matokeo hayo, 

yamekuwa chachu kwa wasomi 
wengi katika mwaka huu wa 
uchaguzi wa 2020, kutia nia ka-
tika nafasi za ubunge, huku wak-
iwa na matarajio ya kupata fursa 
kama za uchaguzi uliopita wa 
mwaka 2015.

Vijana hao huenda wanai-
chukulia siasa kama njia ya ku-
wafikisha katika ndoto zao za 
kufikia mafanikio yao kimaisha. 
Siasa wametambua ni ajira hasa 
ukiwa ndani ya chama tofauti na 
ilivyokuwa hapo mwanzo.

 Ukitazama utitiri wa watiania 
kupitia CCM, ambao wameki-
saidia chama kupata mapato ku-
tokana na ada ya uchukuaji fomu 
kwa wasomi hao, huenda ulilenga 
katika kupata fursa za ajira ama 
uteuzi wa nafasi mbalimbali kwa 
kudra za Ikulu.

Pamoja na kudaiwa chama 
kurejeshwa kwa wanachama na 
kuthibitishwa na matokeo mazuri 
ya utekelezaji wa ilani unofanywa 
na awamu ya tano,  kuvutia vijana 
kutokana na kuwapa fursa kubwa 
ya uongozi, lakini yaliyojiri baada 
ya uchaguzi wa mwaka 2015.

  Wakati wa mchakato wa 

kumtafuta mgombea wa nafasi ya 
urais kupitia Zanzibar,Rais Magu-
fuli alisisitiza kuwa   kuhesabu 
kura za maoni ndani ya chama 
kuwe wazi kwa kila mgombea 
na wajumbe na hiyo ikawa moja 
sababu ya vijana kujitokeza kwa 
wingi kwa mwaka huu.

Wilaya ya Kahama mkoa wa 
Shinyanga ni moja ya maeneo 
waliyojitokeza vijana wengi ku-
chukua fomu za kuomba ridhaa 
ya CCM ukilinganisha na watu 
wazima walijitokeza uchaguzi 
mkuu uliopita wa mwaka 2015.

 
SAUTI YA KATIBU CCM
 Emmanuel Mbamange, ni Kat-

ibu wa CCM Wilaya ya Kahama na 
msimamizi wa uchaguzi ngazi za 
chama, anasema mwaka huu wa 
2020 vijana wengi wamejitokeza 
kuomba ridhaa katika majimbo 
ya Kahama Mjini, Ushetu na 
Msalala ukilinganisha na uchagu-
zi wa mwaka 2010 na 2015.

  Anasema kupiga kura za 
wazi, kuzihesabu kura mbele ya 
wagombea na wajumbe na kila 
mgombea kupewa kura yake 
mkononi na kumewavutia vijana 
kujitokeza kwa wingi na kujiona 
wanaweza kuthubutu na kuch-
aguliwa.

  Pia Mbamange anasema 
kuwa, kipindi cha nyuma nafasi 
za ubunge na madiwani zilitafa-
siriwa kama eneo la watu wazima 
wenye fedha na kwa mtu asiyeku-
wa na pochi nene ilikuwa hawezi 
kuthubutu kuomba ridha, lakini 
kwa mwaka huu imekuwa tofauti 
na kuwavutia vijana wengi.

    Anaongeza: “Vijana wengi 
waliojitokeza kuomba ridhaa 
kwenye nafasi ya ubunge na ku-
pata kura sifuri, hawatambuliki 
na wajumbe kwenye mashina au 

Uwazi kura, kujisogeza karibu
kulivyochagiza vijana kutia nia

Mwaka 2017 nil-
ijitokeza kugom-
bania nafasi ya 
ujumbe wa Mku-
tano Mkuu wa 
Taifa CCM wilaya 
na kushinda kwa 
kupata kura 856 
na kuwashinda 
wasiokuwa wale-
mavu. Hivyo 
tukijitokeza 
kugombea 
tunaweza tu-
kashinda ”Anase-
ma Mkanjiwa.
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Na Sabato Kasika

T
OFAUTI na miaka ya 
nyuma, safari hii vyama 
vya siasa ni kama viliku-
wa vinashindana katika 

mchakato wa kupata wagombea 
ubunge wanawake kwenye 
majimbo mbalimbali Tanzania 
Bara.

Hii inatokana na ukweli kwam-
ba, vyama vyote vikubwa vime-
teua wanawake wengi watakaow-
ania nafasi hiyo kwenye kampeni 
ambazo zinatarajia kuanza rasmi 
leo, ili kuwakilisha wananchi ka-
tika chombo cha kutunga sheria.

Kwa mujibu wa idadi iliyo-
tolewa na baadhi ya vyama hivyo 
CHADEMA, kina wagombea wa-
nawake 40 na kufuatiwa na CUF 
kilichoteua wanawake 34.

Mbali na hivyo, CCM na ACT-
Wazalendo, vimefungana kwa 
kila kimoja kuteua wanawake 16 
kuwania ubunge katika majimbo 
mbalimbali ya uchaguzi.

Hivyo ni wazi kwamba, kwa 
mara ya kwanza mwaka huu, 
Watanzania watawashuhudia wa-
nawake wengi wakiomba kura ili 
wachaguliwe kuwa wabunge wa 
majimbo badala ya kutegemea 
viti maalum tu.

Wakati vyama hivyo vinne viki-
chuana kuteua wanawake wengi 
kugombea majimboni, vyama 

vya Demokrasia Makini na cha 
Alliance for Democratic Change 
(ADC), vimeteua wanawake ku-
wania urais. Kinamama hao ni 
Queen Sendega ,anagombea urais 
kupitia ADC wakati Cecilia Mwan-
ga,  anaipeperusha bendera ya 
Demokrasia Makini.  

Chama cha Alliance for Demo-
cratic Change (ADC), kimemteua 
Queen Sendinga katika nafasi 
hiyo, na kuweka wagombea wa-
nawake katika majimbo mbalim-
bali ya Mkoa wa Dar es Salaam, 
huku Cecilia Mwanga akiwakili-
sha Chama cha Demokrasia Mak-
ini kwenye nafasi ya urais.

UCHAGUZI WA AWALI
Kumbukumbu zinaonyesha 

kuwa katika uchaguzi mkuu wa 
mwaka 2005, CCM kulikuwa na 
wagombea ubunge wanaume 213 
wakati kinamama walikuwa ni 
19 ambao ni sawa na asilimia 18. 
Chadema wagombea wanaume 
133 waliowania ubunge huku 
wanawake wakiwa 11, sawa na 
asilimia nane, aidha,  CUF wali-
simamisha wagombea wanaume 
200 huku wanawake wakiwa 13, 
sawa na asilimia sita, na NCCR 
Mageuzi wanaume 63, wanawake 
nane, sawa na  asilimia 11.

Uchaguzi mkuu uliofuata wa 
mwaka 2010, CCM iliweka wag-
ombea ubunge wanaume 215 na 
wanawake 24 katika majimbo 

wakiwa ni sawa na asilimia 10 
wakati Chadema iliweka wa-
naume 154 na wanawake 25 sawa 
na asilimia 14.

Kwa upande wa CUF, iliweka 
wagombea ubunge wanaume 168 
na wanawake 14 ambao ni sawa 
na asilimia nane, huku NCCR Ma-
geuzi ikiwa na wagombea 52 na 
wanawake 15 ambao ni sawa na 
asilimia 22.

UWIANO
Kumekuwapo na jitihada zina-

zofanywa na wadau wa kutetea 
haki za wanawake nchini, kwa 
ajili ya kuwajengea uwezo wa-
nawake, ili wajitokeze kuwania 
nafasi mbalimbali za uongozi ka-
tika uchaguzi mkuu.

Miongoni mwa jitahada hizo ni 
mafunzo kuhusu mada za masu-
ala ya kisiasa yanayozunguka 
uchaguzi, jukumu la bunge na 
mabaraza ya mitaa, na umuhimu 
wa sheria, kanuni na taratibu za 
uchaguzi.

Katika kufanikisha hilo, wadau 
hao walishaandaa Ilani ya Uch-
aguzi ya Wanawake na kuisam-
baza kwa vyama vya siasa itumike 
katika mchakato wa kupata wag-
ombea kwa uwiano sawa kati ya 
wanaume na wanawake.

Baadhi ya wadau hao ni wale 
walioshirikiana na Mtandao wa 
Jinsia Tanzania (TGNP) na wa-
nawake na makundi mbalimbali, 

Queen Sendiga							       Cecilia Mwanga

yanayotetea haki zao na watoto 
wa kike kuandaa ilani hiyo.

Ilani hiyo inahamasisha wa-
nawake, ambao pia ni wapigakura 
wakatae kuendelea kutumiwa 
kama wapigadebe, wasindikizaji 
katika kampeni, waburudishaji 
bali wachaguliwe kuongoza.

Mkurugenzi wa TGNP, Lilian 
Liundi, anatolea mfano uchaguzi 
mkuu wa mwaka 2015, kwamba 
vyama viliteua wagombea wa-
nawake wachache, hali inayohi-
taji kufanyiwa mabadiliko.

“Kwa mfano katika uchaguzi 
huo CCM, uteuzi wake kwa wa-
nawake ulikuwa ni asilimia tisa, 
wakati Chadema ulikuwa ni asil-
imia sita, CUF ikiwa ni asilimia 11 
na ACT-Wazalendo asilimia 15,” 
anasema Liundi.

MWELEKEO MPYA
Mdau mwingine wa kutetea 

haki za wanawake, Justa Mwait-
uka, Mkurugenzi Mtendaji wa 
asasi ya KIWOHEDE, anasema, 
uteuzi wa wanawake wengi katika 
majimbo ni mwelekeo mzuri.

“Angalau sasa tunaanza kuona 
mwanga, kuna mwelekeo mzuri, 
tofauti na kule tulikotoka ambapo 
wanawake walikuwa waoga, ha-
wajiamini, lakini bado tunataka 
50 kwa 50,” anasema Mwaituka.

Anasema, kilichobaki sasa ni 
wanawake wenyewe kuungana 
kwenye kampeni kuhakikisha 
wanawachagua wale walioteuliwa 
na vyama kuwania ubunge wa 
majimbo na pia kuwaunga mkono 
kwa hali na mali.

Mwaituka anasema, kampeni 
zina gharama kubwa, hivyo wa-
nawake hawana budi kuungana na 
kuwasaidia wenzao wanaowania 
urais, ubunge na udiwani,   bila 
kujali vyama wanavyowakilisha ili 
hatimaye waibuke na ushindi.

WAPIGAKURA
Tume ya Uchaguzi (NEC), ime-

shatangaza kwamba, idadi ya wa-
pigakura waliojiandikisha kupi-
gakura 2020 ni milioni 29.1 idadi 
ambayo inaonyesha ongezeko 
kuliko uchaguzi uliopita.

Wote waliojiandikisha wakiji-
tokeza kupiga kura mwaka huu, 
au wachache wakashindwa kush-
iriki, itakuwa ni rekodi bora tofau-
ti miaka ya nyuma ambayo wengi 
hawakushiriki.

Kwa mfano, katika uchaguzi 
mkuu wa mwaka 2000, wapi-
gakura waliojiandikisha walikuwa 
milioni 10.08, lakini waliojitokeza 
kuchagua viongozi walikuwa ni 
milioni 8.51  ambao ni sawa na 
asilimia 84.4.

Kwa mjibu wa taarifa za NEC 
uchaguzi wa mwaka 2005, walio-
jiandikisha kupiga kura walikuwa  
milioni 16.4 waliojitokeza siku ya 
uchaguzi  walikuwa milioni 11.36 
sawa  na asilimia 69.3 na uchagu-
zi mkuu wa

 2010, idadi ya wapigakura 
waliojiandikisha ilikuwa ni watu 
milioni 20.1 wakati  waliojitokeza 
katika uchaguzi walikuwa  milio-
ni 8.6 wakiwa ni sawa na asilimia 
42.84 ya wapigakura waliojiandik-
isha.

Halikadhalika  zinaonyesha 
kuwa uchaguzi mkuu wa mwaka 
2015, kati ya watu zaidi ya milioni 
23 walioandikishwa kupiga kura, 
waliojitokeza walikuwa ni milioni 
15.6  ambao ni sawa na asilimia 
67. Hivyo mwaka huu huenda ku-
kawa na mwamko zaidi.

Kwa mfano ka-
tika uchaguzi 
huo CCM, uteuzi 
wake kwa wa-
nawake ulikuwa 
ni asilimia tisa, 
wakati Chade-
ma ulikuwa ni 
asilimia sita, 
CUF ikiwa ni 
asilimia 11 na 
ACT-Wazalendo 
asilimia 15,” 
anasema Li-
undi.

•Zaidi ya 100 wametinga majimboni
•Vyama viwili vyawateua ugombea urais
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Na Mwandishi Wetu

L
ÉOPOLD Sédar Senghor 
husomwa ‘Leopod Seda 
Seng’oo’ anachukuliwa 
kama mmoja wa viongo-

zi na wasomi wakuu wa Afrika. 
Tena ni  mwandishi na mshairi 
maarufu. 

Baada ya kufungwa jela 
wakati wa vita vya pili vya du-
nia kutokana na kazi ya ushairi 
iliyokosoa na kuweka wazi 
mateso ya Waafrika kwenye 
kambi za askari, alikuja kuch-
aguliwa kuwa Rais wa kwanza 
wa Jamhuri ya Senegal.

Senghor alikuwa Mwafrika 
wa kwanza aliyechaguliwa 
kuwa mwanachama wa Aca-
démie française. Kabla ya uhu-
ru wa nchi yake aliunda chama 
cha Umoja wa Kidemokrasia 
wa Senegal   démocratique sé-
négalais.  Wengi wanamhesabu 
kati ya wataalamu muhimu 
zaidi wa Afrika  katika karne 
ya 20.

Senghor alizaliwa katika kijiji 
cha Joal kilichowahi kuwa kati 
ya vituo vya kwanza vya wafan-
yabiashara kutoka Ulaya na pia 
kitovu cha misheni za Kanisa 
Katoliki kwenye pwani ya Sen-
egal. Baba yake alikuwa mfan-
yabiashara mzalendo, mama 
yake mke wa tatu wa baba yake 
ambaye imani yake ilimruhusu 
kuoa wake wengi.

Alipokuwa na umri wa miaka 
nane  alianza kusoma shule ya 
Kikatoliki na kuendelea na 
masomo kwenye seminari ya 
Mapadri wa Shirika la  Roho 
Mtakatifu na baadaye aliacha 
na kujiunga na shule za kawai-
da. Baadaye  alikwenda Ufar-
ansa kwa masomo ya chuo 
kikuu.Kwenye Chuo Kikuu cha 
Paris alihitimu lugha na kupe-
wa nafasi ya kufundisha kwe-
nye vyuo vya Tours na Paris. 
Mwaka 1932 alipata uraia wa 
Ufaransa.

Tangu siku zake masomoni 
alikuwa na urafiki na mwana-
zuoni Aime Cesaire mwenye 
asili ya Afrika na Caribbean  
ambao kwa pamoja waliasisi 
vuguvgu la “the negritude” 
ambalo ni uamsho wa Waaf-
rika kujitambua na kufurahia 
uwepo wao na kuendeleza  
utamaduni wa “Watu Weusi” 
kama utamaduni wa pekee na 
muhimu, tofauti na utamaduni 
wa Kizungu ambao waliona 
kama unawadhalilisha.

Mwaka 1945, baada ya vita 
vikuu vya pili na ushindi wa 
Ufaransa, Senghor alijiunga 
na chama cha Kisoshalisti 
akachaguliwa kuwa mbunge, 
kunako mwaka 1960 alichaguli-
wa kuwa rais wa kwanza wa 
Senegal akaendelea kushika 
nafasi hiyo hadi mwaka 1980 
alipong’atuka kwa hiari.

URAIS
Alikuja kuwa Rais wa Jamhuri 

ya Senegal mnamo Septemba 
1960, baada ya kufanya kazi 
kama mwandishi wa habari, 
miongoni mwa mambo men-
gine mengi aliyojishughulisha 
nayo. Alikuwa iongozi wa taifa 

hilo la Senegal lilitawaliwa na 
Wafaransa kwa miongo miwili 
yaani kuanzia 1960 hadi 1980. 
Alifariki Desemba 20, 2001, 
akiwa na miaka 95, nchini Ufar-
ansa.

MAMBO MUHIMU
Senghor alikuwa mpenda 

amani, ubinadamu na katika 
kazi yake alikuwa ni mwe-
nye kuamini juu ya kutenda 
jambo kwa ukamilifu wake. 
Ni mwanazuoni  msomi mwe-
nye kupenda sana kujifunza 
lugha tofauti. Mnamo mwaka 
1984, alikuwa ni mwandishi 
wa kwanza mweusi kuchaguli-
wa kama mwanachama wa 
Académie française -Baraza 
Maarufu la Lugha Ufaransa.

 Bila ya pingamizi, alikuwa 
ni kiongozi wa kwanza barani 
Afrika kujiuzulu kwa hiari yake 
mwenyewe bila shinikizo la 
umma.

UJAMAA WA KIAFRIKA
Rais huyu wa zamani wa 

Senegal  ni kiongozi aliyesh-
iriki kuasisi na kuamsha vugu-
vugu la Waafrika kujiamini , 
kujikubali, kufurahia Uafrika 
wao na kuondokana na fikra 
za kikoloni na kibaguzi zilizo-
lenga kuwafanya wajione kuwa 
ni duni na kubaguliwa kuwa ni 
weusi.

Alikuwa amewalenga Waaf-
rika wa makoloni ya Kifaransa 
–Francophone, ambao waliku-
wa wanabaguliwa na kuoneka-
na kama jamii ya kiwango cha 
chini, akiliita vuguvugu hilo 
maarufu kama negritude.

Anahusika na ujenzi wa 
ujamaa wa Kiafrika (African 
Socialism) ambayo imeanzia 
kwenye vuguvugu hilo la ne-
gritude.

Senghor hawezi kuten-
ganishwa na Wanama-
jumuni wa Afrika wali-
otetea na kusisitiza 
muungano, umoja na 
udugu wa Afrika aki-
wamo Kwame Nkru-
mah wa Ghana, Mwal-
imu Julius Nyerere,  
Nelson Mwandela wa 
Afrika Kusini, Milton 
Obote wa Uganda, 
Nnamdi Azikiwe wa Ni-
geria , Sékou Touré wa  
Guinea na   William 
Tubman of Liberia.

Wote waliamini 
kuwa ukombozi kamili 
wa bara la Afrika ni 
umoja na watu wake 
wawe wamoja hivyo 
wanahitaji taasisi moja 
imara kuongoza Afrika 
dhidi ya wadhalimu na 
wahujumu wa bara hili 
nao ni Umoja wa Nchi 
Huru za Afrika (OAU).

Senghor alikuwa 
anaamini katika falsafa 
ya kuchagua na kuku-
baliana masuala ya 
utendaji na falsafa za 
kisiasa kutoka mirengo 
mbalimbali badala ya 
kukumbatia jambo au 
dhana moja kiongozi 
au kundi fulani linaloi-

amini kwenye mambo na tarat-
ibu zinazohusu ujenzi wa taifa.

Anatajwa kuwa ni kiongozi 
aliyekuwa anaamini katika 
chama kinachoongoza kufanya 
uamuzi muhimu ya maende-
leo ya taifa na kuwa msemaji 
wa wananchi kwenye masuala 
muhimu.

Kadhalika Senghor alikuwa 
anaamini katika kuhakikisha 
usawa kwenye uzalishaji, umi-
liki na mgawanyo wa keki ya 
taifa kwa misingi ya usawa.

Rais wa Senegala kuanzia 
1960 hadi 1980 aliamini katika 
ujamaa wa Afrika unaowekeza 
kwenye  kuyaheshimu na 
kuyakubali mawazo, utama-
duni na tunu za Mwafrika.

KUKOSOLEWA SENGHOR
Kati ya mwaka 1962 na 1968, 

Léopold Sédar Senghor   ana-
daiwa kufanya makosa kad-
haa ya kisiasa wakati akijaribu 
kulinyamazisha vuguvugu la 
Popular Front la nchini Sen-
egal.

 Mwaka 1968 alikabiliana na 
kundi la wasomi la vuguvugu 
lililokuwa likifuata muon-
gozo wa  Marxism, mwa-
nafalsafa wa Kijerumani 
wa karne ya 19 ambaye 
kazi zake zilihusisha 
nadharia za kiuchumi, 
na siasa za kijamaa 
na kikomunisti 
zikilenga ukan-
damizaji wa kibe-
beru.

      MITANDAO

JUKWAA LA UONGOZI

LÉOPOLD SÉDAR SENGHOR:
Mfungwa aliyeibuka kuwa rais
Aliasisi vuguvugu la Waafrika kujithamini



Na Renatha Msungu, DODOMA

T
AASISI ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa nchini 
(TAKUKURU) kwa kushirikiana 
na Ofisi ya Taifa ya Mashtaka, 

imewafikisha mahakamani watumishi 
watano wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Mpwapwa mkoani Dodoma kwa ma-
kosa ya uhujumu uchumi.

Watumishi hao wanashtakiwa kwa 
matumizi mabaya ya fedha na kuisaba-
bishia Halmashauri ya Wilaya ya Mp-
wapwa hasara ya Sh. milioni 149.8.

Makosa hayo ni kinyume cha Kifun-
gu cha Sheria Namba 31 cha Sheria ya 
Kuzuia na Kupambana na Rushwa.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jana Mkuu wa TAKUKURU Mkoa 
wa Dodoma, Sosthenes Kibwengo, 
alisema watuhumiwa hao walikuwa ni 
watumishi wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Mpwapwa.

Aliwataja watuhumiwa ni Fa-
nuel Senge (67), aliyekuwa Mkuru-
genzi  Mtendaji, Ignace Chacha (48), 

Watumishi watano kortini 
madai uhujumu uchumi

TAKUKURU 
inawa-
kumbusha 
watumishi 
wa umma 
kwamba 
jinai haifi, 
unaweza 
kutenda 
kosa leo 
likaja kuju-
likana hapo 
baadaye, 
inaweze-
kana ukawa 
hukum-
buki, lakini 
uchunguzi 
ukifanyika 
unafikishwa 
mahakam-
ani bila 
kujua.

aliyekuwa Mkuu wa Kitengo cha 
Manunuzi, Joel Nsekela, aliyekuwa 
Ofisa Mipango. 

Wengine ni Moses Wambura (38), 
Gerald Masawe aliyekuwa Meneja 
mradi wa ujenzi wa ukumbi wa kibi-
ashara wa Wilaya ya Mpwapwa. 

Kibwego alisema kuwa uchunguzi 
wa TAKUKURU unaonyesha watu hao  
Septemba 12 na Desemba 2013, wal-
itoa zabuni ya ujenzi wa ukumbi wa 
biashara yenye thamani ya Sh. milio-
ni 356 kwa kampuni ya Magoma and 
Ryakitimbo Contractor LTD bila ku-
fuata taratibu za manunuzi ya umma 
kwa bodi ya zabuni. Pia alisema 
uchunguzi umeonyesha mkandarasi 
alilipwa jumla ya Sh. milioni 149.8.

Vilevile, TAKUKURU wamewa-
pandisha mahakamni aliyekuwa 
Ofisa Elimu Msingi, Abubakary Adam 
(57) na aliyekuwa Ofisa Elimu Ufundi 
wote wa Halmashauri ya Chamwino 
kwa kosa la kutumia nyaraka kum-
danganya mwajiri kinyume cha she-
ria.

Watuhumiwa hao wamefunguliwa 
mashtaka 8 ya kughushi na shtaka 
moja la ubadhirifu kinyume cha ki-
fungu cha sheria namba 28.

Kibwego alisema uchunguzi wa 
TAKUKURU unaonyesha Agosti na 
Oktoba 2015, watuhumiwa wali-
ghushi nyaraka mbalimbali kinyume 
cha taratibu na kujipatia Sh. mil-
ioni 3.5 ambazo walidai walizitumia 
kutengeneza kasiki katika shule 12, 
zilizopo katika halmashauri hiyo.

Kibwengo alisema kesi hiyo itata-
jwa tena Septemba 24, 2020 katika 
Mahakama ya Hakimu Mkazi Mpwap-
wa chini ya Hakimu Nuru Nasari. 

Aliwaonya watumishi wa umma 
kuwa wanapaswa kuwa makini katika 
utendaji wao wa kazi za kila siku.

“TAKUKURU inawakumbusha wa-
tumishi wa umma kwamba jinai haifi, 
unaweza kutenda kosa leo likaja ku-
julikana hapo baadaye, inawezekana 
ukawa hukumbuki, lakini uchunguzi 
ukifanyika unafikishwa mahakamani 
bila kujua,” alieeleza.
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Umwonapo 
mtoto
huyu toa 
taarifa
Na Paul Mabeja, DODOMA

MWANAFUNZI wa kidato cha pili 
katika Shule ya Sekondari Makole 
jijini Dodoma, Catherin Ngalya (15), 
amepotea katika mazingira ya kuta-
tanisha kwa takribani siku 20, baada 
ya kuondoka nyumbani bila kuaga mtu 
yeyote.

Akizungumza katika ofisi za gazeti 
hili jana jijini Dodoma, baba mzazi 
wa mwanafunzi huyo, Aloyce Matibu, 
alisema kuwa wamejaribu kumtafuta 
kila eneo bila mafanikio.

Matibu, alisema kuwa mtoto wake 
alitoweka nyumba Agosti 8, mwaka 
huu na kuelekea kusikojulikana hali 
ambayo imewalazimu kuacha shughuli 
nyingine na kuanza kumtafuta.

Alisema kabla ya kutoroka ny-
umbani Catherin, alikutwa na simu 
ya mkononi na mama yake ambaye 
alimpokonya na kumhoji baadhi ya 
maswali.

“Siku moja kabla 
ya kuondoka ny-
umbani mwanangu 
alikamatwa na simu 
ya mkononi na mama 
yake akamuhoji kuwa 
ameipata wapi halafu 
yeye akaenda kazini 
asubuhi, aliporudi 
mchana hakumkuta 
nyumbani hadi leo 
hii hajarudi,” alieleza 

Matibu.
Pia alisema mtoto huyo aliondoka 

na begi la nguo zake na katika kum-
fuatilia walipata taarifa kuwa yupo 
katika Kijiji cha Mbande wilayani 
Kongwa mkoani hapa.

“Baada ya kupata hizo taarifa kuwa 
yupo Mbande Kongwa, tulifunga safari 
na kuweka kambi kwa zaidi ya wiki 
moja bila kumpata,” alisema Matibu.

Aidha, Matibu alisema kuwa baada 
ya kuzunguka kila eneo bila mafanikio, 
walitoa taarifa katika kituo cha polisi 
Kisasa jijini Dodoma na kupatiwa RB 
namba DOM/ ILIS/RB/566/2020.

Aliwaomba watakaomwona mwa-
nafunzi huyo, watoe taarifa katika 
kituo chochote cha polisi kilichopo 
jirani au wapige simu katika namba 
yake, 0769366888.

“Tunawaomba sana watu wataka-
omwona watupe taaarifa kwa namba 
hiyo hapo, lakini watoe taarifa katika 
kituo chochote cha polisi kwani binti 
yetu bado mdogo sana na anahitaji 
kuendelea na masomo ili atimize 
ndoto zake,” alibainisha Matibu.

Tela la gari aina ya Scania lenye namba za usajili T639 DSW, lililokuwa limebeba shehena ya mizigo likiwa limeanguka 
kwenye mzunguko wa barabara ya Dodoma kuelekea Morogoro karibu na eneo la stendi ya mabasi ya Shabib, Makole 
jijini Dodoma jana. PICHA: PETER MKWAVILA

Na Peter Mkwavila, DODOMA

ASKOFU wa Kanisa la International 
Evangelism Sinai Mkoa wa Dodoma, 
Selvester Thadey, amewataka Wa-
tanzania katika kipindi hichi cha 
kuelekea uchaguzi mkuu 2020, ku-
towachagua wanasiasa wenye mi-
hemuko ya kisiasa.

Pia amewaomba Watanzania ku-
hakikisha wanawachagua viongozi 
wenye sera zenye tija na watakao-
dumisha amani na mshikamo ndani 
ya nchi bila kujali itikadi yoyote ya 
kidini au kisiasa.

Thadey aliyasema hayo wakati 
akihitimisha maombi ya kuombea 
uchaguzi yaliyofanyika siku 21, ka-
tika kanisa hilo lenye makao yake 
Ipagala jijini Dodoma.

Alisema kuelekea uchaguzi huo 
Watanzania wanatakiwa kujihadha-
ri na wanasiasa ambao watabainika 
kuwa na mihemuko, inayohatarisha 
amani na utulivu wa nchi uliopo.

“Sisi kama kanisa tumefanya 
maombi ya siku 21, kwa ajili ya kuli-
ombea taifa na uchaguzi mkuu ili 
uchaguzi huo usiwe na mihemuko 
itakayoashiria kuwapo kwa vurugu, 

vitisho, matusi, ila ni imani yetu uch-
aguzi utakuwa wa amani, huru na 
uwazi,” alisema Askofu Thadey.

Katika hatua nyingine, askofu 
huyo aliwaomba  watumishi wa 
Mungu wawapo madhabahuni wa-
tumie nafasi zao kuhubiri amani 
na si kufanya siasa katika makanisa 
yao.

“Ila hapa pia nalazimika kusema 
kuwa hata hivyo kwa upande wa 
kanisa pia hazuiwi kiongozi yoyote 
wa kidini kuwa mwanasiasa isipoku-
wa achague moja asichanganye 
vitu viwili kwa pamoja kama tuna-

vyoona kwa Askofu Gwajima kuji-
tokeza kugombea, lakini   tulikuwa 
na marehemu mama Lwakatare na 
kuna Mchungaji Msigwa,” alisema. 

Aidha, kwa upande wake Askofu 
Dk. Israel Gabliel Maasa kutoka Aru-
sha,  aliwataka wananchi kwenye 
kipindi hiki cha uchaguzi mkuu 
wawachague viongozi ambao 
watayaenzi mambo yaliyoachwa 
na viongozi wengine.

“Niwaambie tu ndugu zangu tu-
angalie  na tuchague wale viongozi 
ambao wanajali watu, wanyonge na 
watakaotetea maslahi ya wananchi,” 

alisema.
Aidha, Askofu Dk. Maasa alitoa 

wito kwa viongozi wote wa kiroho 
pindi wanapokuwa madhabahuni 
wasichanganye siasa na dini.

“Hili ni tatizo kubwa sana kion-
gozi wa dini hatakiwi kuchukua 
mambo ya siasa na kuyaleta katika 
madhabahu   hili halifai,” alisema 
askofu huyo.

Hata hivyo, aliihamasisha jamii na 
waumini wote wa dini zote nchini 
waangalie na wachague viongozi 
ambao wana sera nzuri na si lugha 
za matusi.

Askofu Thadey ataja wagombea wenye sifa

HABARI dodoma



Na Grace Mwakalinga, MBEYA

M
KUU wa Mkoa wa  Mbeya, 
Albert Chalamila, amewa-
taka mafundi simu ka-
tika mikoa ya Mbeya na 

Songwe kuwa makini na wateja wa-
naopeleka simu   kujiridhisha kwan-
za   kama si za wizi ili kutoingizwa 
kwenye mtego wa uhalifu.

Chalamila alitoa angalizo hilo jana 
wakati akifungua mafunzo ya wiki 
tano kwa mafundi simu wa mikoa 
hiyo ambayo yaliratibiwa na Mamlaka 
ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) Ofisi 
ya Kanda ya Nyanda za Juu Kusini.

Alisema wakati mwingine wahalifu 
huwaingiza mkenge mafundi simu 
kwa kuwapelekea simu aidha zilizo-
tumika kwenye uhalifu au zilizoibwa 
na kusababisha mafundi hao kuingia 
kwenye matatizo.

RC Mbeya awaonya 
mafundi simu za wizi  

Badala   yake alisema wawe makini 
kwa kuhakikisha wanapewa stakaba-
dhi au risiti za manunuzi ya simu hizo 
ili kujiepusha na mkono wa sheria.

“Siku hizi wezi wanawaingiza mkenge 
mafundi simu. Wanaiba simu huko 
halafu wanaenda kwa mafundi hao 
ama kuomba waziflashi au kutafutiwa 
wateja bila kujua, watu hao wanaingia 
mikononi mwa sheria. Kupitia mafunzo 
haya nawaomba mkawe makini msi-
kubali kupokea pokea vitu msivyojiri-
dhisha,” alisema Chalamila.

Chalamila pia aliwahamasisha 
mafundi hao kuongeza ujuzi na maar-
ifa ili kujiongezea kipato na kudhibiti 
vitendo vya wizi.

Mkurugenzi Mkuu wa TCRA, Mhandi-
si James Kilaba, alisema mafunzo hayo 
yawahusisha vijana 100  na  yanalen-
ga kuwajengea uwezo mafundi simu 
nchini kote  ili kufanya kazi zao kwa 

weledi na kuchangia pato la taifa.
Alisema mafunzo hayo yalianzishwa 

mwaka   2018 na yanalenga kuwapa 
maarifa mafundi simu namna ya 
kuongeza ujuzi wa kurasimisha ufundi 
wao na kuleta tija.

Mwenyekiti wa Umoja wa Mafundi 
Simu Mkoa wa Mbeya,  Fredy Mnyalu, 
alishukuru kwa kupatiwa mafunzo 
hayo na kwamba watahakikisha wana-
shirikiana na serikali kufikia  mapin-
duzi ya viwanda.

Alisema ufundi ni sekta ambayo ina-
tajwa kuwa na mchango mkubwa ka-
tika  mabadiliko ya ukuaji wa uchumi 
utokanao na viwanda.

Kwa mujibu wa Kilaba, hadi sasa tak-
wimu zinaonyesha kuwa Tanzania ina 
simu zinazofanya kazi milioni 48,   la-
kini   lengo   ni kuwa na kiwanda cha 
kutengeneza simu za mikononi ifikapo 
mwaka 2021.

Ufundi 
ni sekta 
ambayo 
inatajwa 
kuwa na 
mchango 
mkubwa 
katika  
mabadiliko 
ya ukuaji 
wa uchumi 
utokanao 
na viwan-
da.
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Waomba 
masharti 
mikopo 
kuboreshwa
Grace Mwakalinga, MBEYA

SHIRIKISHO la Vyama vya 
Watu wenye Ulemavu Tan-
zania (SHIVYAWATA) Mkoa 
wa Mbeya, limeiomba seri-
kali kuangalia upya masharti 
ya utoaji mkopo wa asilimia 
mbili kutoka halmashauri 
ili wanufaike na kumudu 
gharama za maisha.

Ombi hilo lilitolewa jana 
na Mwenyekiti wa Chama 
cha Wasioona Tanzania (TLB) 
mkoani hapa, Joseph Mwan-
dalima, wakati akizungumza 
na Nipashe serikali ilivy-
owawezesha kujikwamua na 
umaskini kupitia mikopo.

Alisema licha ya serikali 
kutoa fursa hiyo, bado kuna 
mlolongo mrefu wa kupata 
mikopo hiyo kutokana na 
masharti yaliyowekwa.

Mwandalima alisema 
masharti yaliyowekwa na 
halmashauri yamekuwa 
magumu kwao hali inayo-
sababisha kukosa sifa ya ku-
kopesheka, hivyo wanaiom-
ba serikali kuangalia upya ni 
kwa namna gani watalisaidia 
kundi hilo.

“Miongoni mwa masharti 
ambayo halmashauri zetu 
zimeweka kwenye mikopo 
yao ni kwamba kila kikundi 
lazima kipate usajili na 
barua kutoka kwa watend-
aji wa vijiji.  Sisi wenye 
ulemavu tumetawanyika, 
unashangaa wawili wako ki-
jiji kimoja na wengine wako 
mbali. Sasa ni ngumu kuun-
ganika kwa pamoja, hivyo 
cha muhimu watuhimize 
tujisajili bila kujali tunatoka 
kijiji kimoja,” alisema Mwan-
dalima.

Aliongeza kuwa licha ya 
vikwazo walivyonavyo 
aliwahamasisha wenzake 
kuendelea kuchapa kazi kwa 
kufanya shughuli ndogo ndo-
go za kujiingizia kipato.

Mwenyekiti wa 
SHIVYAWATA Mkoa, Luca 
Mahenge, aliomba serikali 
iangalie upya utaribu wa 
utoaji mikopo kwa kundi 
hilo kwa kuhakikisha 
wanarekebisha baadhi ya 
sera na sheria ambazo 
zinamnyima haki mwenye 
ulemavu kukopesheka.

Mwenyekiti wa Chama cha 
Watu Wenye Ulemavu  (CHA-
WATA) Mkoa wa Mbeya, 
Jimmy Ambilikile, alisema 
msaada  kwa sasa kundi 
hilo si tegemezi tena kwani 
wameanzisha shughuli am-
bazo zinawaongezea kipato, 
lakini hitaji lao ni mikopo 
yenye masharti nafuu kuto-
ka kwenye taasisi za kifedha 
na halmashauri.

Wajane wajengewa nyumba za kisasa

Mgombea ubunge wa Jimbo la Mbeya Mjini kupitia CCM, Dk. Tulia Ackson (kushoto), akijadiliana jambo na Mwenyekiti 
wa CCM Wilaya ya Mbeya Mjini, Afrey Nsomba, kabla ya kurejesha fomu ya kuwania nafasi hiyo kwa msimamizi wa 
uchaguzi, jijini humo, jana. PICHA: NEBART MSOKWA

Na Grace Mwakalinga, KYELA

WAJANE sita wa Kata ya Mwaya wilay-
ani Kyela, wamenufaika na msaada wa 
kuboreshewa makazi  uliotolewa na Shiri-
ka lisilo kiserikali la Vision Trust Tanzania 
linalojishughulisha   na huduma kwa  ya-
tima, wajane na  wagane.

Akizungumza na Nipashe jana,   mmoja 
wa wajane hao, Editha Makula (70), am-
baye    anaishi na    wajukuu saba    alio-
achiwa na watoto wake watatu ambao kwa 
sasa ni marehemu, alisema awali alikuwa 
anaishi kwenye nyumba ya udongo iliyoeze-
kwa kwa nyasi na kwamba msimu wa mvua 
walishindwa kulala.

Makula alisema baada ya kuona mazin-
gira anayoishi, Vision Trust iliamua kumjen-
gea nyumba ya kisasa ili aondokane na adha 
aliyokuwa akiipata.

“Sikuwahi kuwaza kama nitakuja kuishi 

kwenye nyumba nzuri kama hii, maana sina 
uwezo wowote wa kifedha. Watoto wangu 
niliokuwa nawategemea wote walifariki 
(dunia) na kuniachia wajukuu saba ambao 
nawalea,” alisema.

Mkurugenzi wa Shirika hilo, Mchungaji 
Clement Mwaitebele, alisema jumla ya Sh.  
milioni 40 zilitumika kwenye ujenzi wa ny-
umba sita ambazo zilijengwa katika Kata ya 
Mwaya.

Alisema walishawishika kuwajengea wa-
jane hao nyumba baada ya kuona wakiishi 
kwenye nyumba zenye usalama mdogo. 
Alisema nyumba hizo  zilikuwa zimejeng-
wa kwa mianzi na kuezekwa kwa nyasi.

“Mwaka 2010 tulianza kuwajengea wa-
jane nyumba bora za kuishi na tulikuwa 
tunajenga kwa awamu kadri pesa zinavyo-
patikana. Tuliona nyumba ni kipaumbele 
cha kwanza kwao kwa sababu ya hali duni 
waliyo nayo  na kushindwa kuhudumia 

vyema watoto yatima,” alisema Mchungaji 
Mwaitebele.

Alisema kwa sasa wameboresha makazi 
kwa wajane wa Kata ya Mwaya pekee, lakini 
uhitaji ni mkubwa, hivyo wana malengo 
ya kuhudumia wajane wa wilaya nzima ya 
Kyela.

Aliongeza kuwa watoto 300  ambao ni 
yatima katika Kata ya Mwaya wanaosoma 
shule za msingi na sekondari, wamepatiwa 
msaada wa sare, madaftari, viatu,  mashu-
ka na kupatiwa uji  kila Jumamosi.

Mchungaji Mwaitebele alisema watoto 
hao walikuwa wanakosa mahitaji hayo 
muhimu kutokana na familia zao  kuwa 
duni na kwamba wengi wanaishi kwa bibi 
zao.

Aliiomba serikali kuunga mkono juhudi 
hizo ili wajane na yatima waishi maisha ya 
furaha kama ilivyo kwa wengine na kwam-
ba uhitaji bado ni mkubwa.

habari mbeya
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habari zanzibar

Mwinyi kuchukua 
fomu ya urais leo

Aagiza 
ukarabati 
majengo 
maabara
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KATIBU Mkuu Wizara ya Elimu na 
Mafunzo ya Amali Zanzibar, Dk. Id-
risa Muslim Hija, amewapa siku mbili 
makandarasi wa kampuni ya Badri 
East Africa kuhakikisha wanakamili-
sha matengenezo madogo ya ma-
jengo ya maabara za sayansi yaliopo 
Mkoa wa Kaskazini Unguja.

Akizungumza jana  alipofanya zi-
ara ya kukagua majengo ya maabara 
hizo zinazojengwa  chini ya mradi 
wa huduma za jamii (ZISP), alisema 
ubora wa maabara hizo  ni kuondoa 
kasoro zote zilizojitokeza ili ziweze 
kudumu kwa muda mrefu.

Dk. Idrisa alisema pamoja na 
wizara kuyakubali majengo hayo, 
lakini hawataweza kusaini fomu za 
makubaliano mpaka pale wayaka-
pofanyia marekebisho kasoro zote 
zilizojitokeza.

Aidha, aliwapongeza makandarasi 
wa ujenzi huo kwa uvumilivu mkub-
wa waliouonyesha katika kipindi 
chote cha ujenzi pamoja na kuwapo 
sitofahamu ambazo zilikuwa na 
lengo la kuweka ubora wa majengo 
hayo.

Kwa upande wake, Mhandisi 
Khalid Uhadi  kutoka kampuni ya 
Badri East Africa, aliahidi kuyafanyia 
kazi haraka iwezekanavyo maten-
genezo yaliopo ili  kufanya makabi-
dhiano hayo.

Jumla ya maabara nne za kisay-
ansi zinazosimamiwa na kampuni ya 
Badri East Africa kati ya maabara 
saba za sayansi, zimekaguliwa ziki-
wamo za Kijini Matemwe, Mkwajuni, 
Mahonda na Mtoni Kigomeni.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa Zan-
zibar, Balozi Seif Ali Iddi, ameuagi-
za uongozi wa Mamlaka ya Viwan-
ja vya Ndege Zanzibar kuangalia 
mpango maalum wa muda mrefu 
utakaozingatia mahitaji halisi ya 
maeneo ya kazi kwa ajili ya miradi 
yao ya maendeleo.

Alisema mpango huo endapo 
utazingatiwa katika hatua za awali 
mbali ya kusaidia kupunguza 
gharama za fidia kwa mali za wa-
nanchi, pia utatoa fursa kubwa 
zaidi kwa mamlaka hiyo kujipan-
gia mipango.

Balozi Iddi alisema hayo juzi 
alipofanya ziara ya kukagua maen-
deleo ya ujenzi wa Uwanja wa 
Ndege wa Kigunda uliopo Mkoa 
wa Kaskazini Unguja ambao kwa 

sasa ndege ndogo zina uwezo wa 
kuruka na kutua.

Alisema yapo matukio kadhaa 
yanayoendelea kushuhudiwa ka-
tika jamii, ambapo serikali hulazi-
mika kulipa fidia kutokana na mi-
radi mbalimbali inayotekelezwa 
na taasisi za umma baada ya mae-
neo yanayoanzishwa miradi hiyo 
kuwa ni mali za wananchi.

Balozi Iddi aliutaka uongozi wa 
mamlaka hiyo kuhakikisha kazi 
hiyo wanaitekeleza katika kipindi 
hiki kabla ya baadhi ya watu 
kuanza kuvamia maeneo hayo 
baada ya kuanza kwa ujenzi wa 
uwanja huo.

Aidha, aliupongeza uongozi wa 
Mamlaka ya Viwanja vya Ndege 
Zanzibar kwa jitihada zao za kusi-
mamia ujenzi wa uwanja huo na 
kuushauri ni vyema ujenzi huo 

ukaenda sambamba na kujengewa 
uzio utakaoepusha watu kuingia 
kiholela kwenye eneo hilo.

Alisema Serikali ya Zanzibar im-
eridhia kujengwa kwa uwanja huo 
kutokana na mabadiliko makubwa 
ya mwenendo mzima wa shughuli 
za utalii, biashara na mawasiliano 
ya usafiri wa anga kati ya Zanzibar, 
mikoa ya Tanzania Bara na hata 
nchi jirani.

Balozi Iddi alisema kwamba 
watalii waliojipangia kufanya 
matembezi katika ukanda wa 
kaskazini mwa Kisiwa cha Unguja 
kutokana na uwapo wa uwanja 
huo, wanaweza kwenda moja kwa 
moja kwa kutumia ndege kutoka 
maeneo tofauti badala ya usafiri 
wa gari, ambao kwa sasa umezidi 
msongamano mkubwa.

“Kwa vile uwanja huo utaka-

pomalizika, utakuwa na uwezo wa 
kuhudumia ndege zitakazobeba 
abiria zaidi ya 70 utasaidia ku-
punguza pia msongamano katika 
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa 
wa Abeid Aman Karume,” alisema 
Balozi Iddi.

Aliushauri uongozi wa Mamlaka 
ya Viwanja vya Ndege kufikiria 
wazo lingine la kuangalia uweze-
kano wa kuwapo kwa kiwanja 
kingine cha ndege katika ukanda 
wa kusini mwa kisiwa cha Unguja 
kwa lengo la kuimarisha huduma 
za kiuchumi nchini.

Naye Msimamizi wa Ujenzi wa 
Uwanja wa Ndege wa Kigunda, 
Mhandisi George, alisema kazi zi-
nazoendelea  uwanjani hapo kwa 
sasa ni ukamilishaji wa uwekaji wa 
kifusi kwa tabaka la mwisho.

Alisema kwamba hatua ya 

utandikaji wa lami kwenye uwanja 
huo inatarajiwa kuanza Oktoba 
mwaka huu ukiwa na urefu wa 
kilomita mbili zitakazowezesha 
kutua au kuruka kwa ndege 
kubwa.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka 
ya Viwanja vya Ndege Zanzibar, 
Said Iddi Ndombogani, alisema 
ujenzi wa Uwanja wa Ndege wa 
Kigunda ni miongoni mwa miradi 
mikubwa inayotekelezwa na Wiz-
ara ya Ujenzi, Mawasiliano na Usa-
firiashaji Zanzibar katika mpango 
kazi wake.

Ndombogani alisema mradi 
huo utahitaji kuwa na eneo lenye 
ukubwa wa hekta 400 zitakazofa-
nana na Uwanja wa Ndege wa 
Kimataifa wa Kilimanjaro ambao 
utawezesha ndege kubwa  kuruka 
au kutua.

Balozi Iddi aagiza utekelezaji mpango maalum

Maisara kuchukua fomu, ambapo 
atasindikizwa na viongozi wachache 
wa CCM.

“Msafara wa mgombea hautakuwa 
na watu wengi kwa sababu hatutaki 
tusimamishe shughuli za kijamii, tu-
nafanya hivyo ili wananchi waweze 
kuendelea na shughuli zao,” alisema 
Catherine.

Aidha, alisema CCM Zanzibar na 
Tanzania Bara haina wasiwasi na 
ushindi kwa wagombea wao.

Alieleza kuwa Rais wa Zanzibar, Dk. 
Ali Mohamed Shein na Rais wa Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania, Dk. 
John Magufuli wamefanya kazi kubwa 
katika kutekeleza ilani ya CCM, hivyo 
wana matumaini makubwa ya ushin-
di wa kishindo katika uchaguzi mkuu 

wa Oktoba 28, mwaka huu.
Akizungumzia kuhusu   uteuzi 

wa wagombea uwakilishi Zanzibar, 
alisema kuwa kamati ya maadili ya 
CCM itakutana leo kwa ajili ya kujadili 
majina ya wagombea na kufuatiwa na 
kikao cha kamati maalum kitakacho-
fanyika kesho.

Alisema  baada ya hapo Kamati Kuu 
ya CCM itakutana Agosti 30 mwaka 
huu kwa ajili ya kuteua wajumbe wa 
Baraza la Wawakilishi wa majimbo 50 
ambao watapeperusha bendera ka-
tika uchaguzi mkuu.

Katibu huyo aliwataka viongozi 
wa vyama vya siasa kufanya siasa za 
kistaarabu na kuacha kutumia lugha 
chafu katika majukwaa ya kampeni 
za uchaguzi.

CCM Zan-
zibar na 
Tanzania 
Bara 
haina 
wasiwasi 
na ushindi 
kwa wag-
ombea 
wao.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

M
GOMBEA urais wa Zanzi-
bar  kupitia Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), Dk. 
Hussein Mwinyi, kesho 

anatarajiwa kuchukua fomu Tume ya 
Uchaguzi Zanzibar (ZEC).

Akizungumza jana na waandishi 
wa habari Mjini Zanzibar, Katibu wa 
Siasa na Uenezi, Catherine Peter Nao, 
alisema  baada ya zoezi la uchukuaji 
fomu kwa mgombea huyo atazun-
gumza na wanachama wa CCM ka-
tika viwanja vya Ofisi Kuu ya CCM 
Kisiwandui.

Alisema kuwa mgombea 
huyo ataondokea ofisi kuu za 
CCM Kisiwandui kwenda ZEC 

Katibu wa Itikadi na Uenezi wa CCM Zanzibar, Catherine Peter Nao, akizungumza na waandishi wa habari (hawapo 
pichani) jana, kuhusu mgombea urais wa Zanzibar kwa tiketi ya chama hicho, Dk. Hussein Mwinyi, kuchukua fomu 
ya kuomba uteuzi katika Tume ya Uchaguzi Zanzibar (ZEC) leo. PICHA: RAHMA SULEIMAN 

Pamoja na wizara 
kuyakubali majengo hayo, 
lakini hawataweza kusaini 
fomu za makubaliano mpa-
ka pale wayakapofanyia 
marekebisho kasoro zote 
zilizojitokeza.
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Mgombea ubunge Jimbo la Kisesa, Luhaga Mpina (kushoto), akihakiki nyaraka muhimu kabla ya kurejesha 
fomu ya kuomba kuteuliwa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi kugombea jimbo hilo, jana. Wengine ni Katibu 
wa CCM Wilaya ya Meatu, Charles Mazuri (kulia) ni Mwenyekiti wa chama hicho wa wilaya hiyo, Juma 
Mwiburi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Aliyekuwa Mkuu wa Mkoa wa Arusha, Mrisho Gambo, akiwapungia mikono baadhi ya 
wananchi waliojitokeza kumsindikiza wakati wa kurudisha fomu ya kugombea ubunge wa 
Arusha Mjini, kwa msimamizi wa uchaguzi wa  jijini hilo jana. PICHA: GETRUDE MPEZYA

Waziri wa Afya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy Mwal-
imu (katikati), akiongozana na wanachama wa CCM, wakiwasili kwenye ofisi 
za Msimamizi wa Uchaguzi Jimbo la Tanga jana, kwa ajili ya kurejesha fomu 
za kugombea nafasi ya ubunge wa jimbo hilo. PICHA BONIFACE GIDEON

Wakereketwa na wanachama wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
Jimbo la Masasi Mjini,  wakimsindikiza mgombea ubunge wao, 
Geofrey Mwambe, kurejesha fomu za kuomba uteuzi wa kugom-
bea nafasi hiyo katika ofisi ya msimamizi wa uchaguzi jimbo hilo, 
mkoani Mtwara jana. PICHA: HAMISI NASRI

Mgombea ubunge Jimbo la Kawe, Halima Mdee akisindikizwa na wapambe wake 
kuingia katika Ofisi ya Mkurugenzi wa Uchaguzi Manispaa ya Kinondoni, kurudisha 
fomu ya kugombea nafasi hiyo, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Naibu Waziri wa Maji ambaye ni mgombea ubunge 
Jimbo la Pangani, Jumaa Aweso (aliyeshikwa bega), 
akipongezwa na wanaCCM wenzake, baada ya ku-
rudisha  fomu za uteuzi, jimboni humo jana. PICHA: 
HAMIDA KAMCHALLA
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LISBON, Ureno

ROBERT Lewandowski alistahili Ballon 
d’Or kama tuzo hiyo ikitolewa mwaka 
huu wa 2020, straika wa zamani wa 
Ureno, Nuno Gomes amesema.

Lewandowski alifunga mabao 55 
katika mashindano yote msimu huu, 
yakiwamo 15 kwenye Ligi ya Mabingwa 
Ulaya, na kuiwezesha Bayern kutwaa 
mataji matatu, Bundesliga, DFB-Pokal 
na Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Tuzo ya Ballon d’Or imefutwa mwaka 
huu kutokana na msimu kuathiriwa na 
mlipuko wa virusi vya corona.

Gomes anaamini maamuzi ya kufuta 
tuzo hiyo si haki kwa Lewandowski, 
ambaye alitumia saa 24 kusherehekea 
ushindi wa Bayern wa 1-0 dhidi ya 
Paris Saint-Germain kwenye fainali ya 
Ligi ya Mabingwa Ulaya.

“Nafikiri anastahili kushinda Bal-
lon d’Or kama tuzo hii ingekuwapo,” 
alisema Gomes, akinukuliwa na Stats 
Perform News.

“Ni straika wa maangamizi kama un-
acheza dhidi yake. Unatakiwa jicho lako 
liwe kwake kwa sababu ukimpa nafasi 
kidogo tu atakufunga.

“Mmoja wa washambuliaji bora kwa 
sasa, hilo kwa uhakika kabisa.”

Lewandowski 
anastahili 
Ballon d’Or - 
Gomes
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BARCELONA, Hispania

ARTHUR amesema ameonyesha hisia ya majonzi 
wakati akiaga Barcelona katika video aliyoiweka kwenye 
mtandao wa kijamii Jumatatu wakati akijiandaa kujiunga 
na Juventus.

Nyota huyo wa kimataifa wa Brazil, Arthur alijiunga 
na Barca mwaka 2018 na alikuwa na mwanzo mazuri, 
huku akionyesha uwezo mkubwa wa pasi na akaanza 
kulinganishwa na gwiji, Xavi.

Lakini msimu wa 2019-20, alishindwa kujiimarisha 
yeye mwenyewe na kujikuta akikosa nafasi kwa kikosi 
hicho cha ‘Blaugrana’.

Uvumi kuhusu majaliwa yake ulianza kuvuma wakati 
Ligi ya Hispania, LaLiga, ilipokumbwa na virusi vya 
corona, ingawa nyota huyo mwenye umri wa miaka 24, 
alisisitiza hana mpango wa kuondoka baada ya kuhu-
sishwa na Juve.

Lakini Juni stori hiyo ilithibitishwa kwamba, Arthur 
atajiunga na Juve kwa ada ya uhamisho ya euro milioni 
82, huku Miralem Pjanic akienda Camp Nou kwa euro 
milioni 65.

Na sasa wakati akijiandaa kwenda kujiunga na Juve, 
Arthur ameonyesha huzuni yake ya kuondoka Barce-
lona.

“Kusema kwa heri mara zote ni kitu kigumu, naon-
doka sehemu ambayo niliona kama nyumbani kwangu,” 
alisema katika video aliyoiposti kwenye mtandao.

ASUNCION, Paraguay 

N
YOTA wa zamani wa Barce-
lona na Brazil, Ronaldinho 
ameachiwa kutoka Para-
guay baada ya kutoruhusi-

wa kutoka ndani kwa takribani 
miezi mitano.

Ronaldinho na kaka yake, Rober-
to Assis, walifungwa Machi mwaka 
huu baada ya kuingia nchini humo 
kwa kutumia hati za kusafiria za ku-
ghushi.

Wawili hao baadaye Aprili wali-
tolewa jela ambako walikaa kwa 
muda wa siku 32 na kuhifadhiwa 
katika hoteli moja kwa amri ya ku-
totoka nje.

Ronaldinho, ambaye alikuwa 
nguzo katika kikosi cha Brazil kili-
chotwaa Kombe la Dunia mwaka 
2002, na kaka yake waliachiwa juzi, 
Jumatatu.

Wakati Ronaldinho akitakiwa ku-
lipa faini ya dola 90,000, kaka yake 
alipigwa faini ya dola 110,000.

Nyota huyo wa zamani wa klabu 
za Barcelona, Paris Saint-Germain 
na AC Milan alicheza mechi 97 kwa 
timu ya Taifa ya Brazil kati ya mwaka 
1999 na 2013, akifunga mabao 33.

Ronaldinho pia alishinda tuzo ya 
Ballon d’Or mwaka 2005.

Ronaldinho 
aachiwa 
huru 
Paraguay

Arthur aaga kwa 
huzuni Barca
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LONDON, England 

NYOTA wa Tottenham Hotspur, Son Heung-min amejipa 
changamoto yeye mwenyewe ya kunoa makali yake mbele ya 
goli msimu ujao.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 28, anaingia kwenye 
msimu wake wa sita Ligi Kuu ya England na alikuwa na kiwango 
bora zaidi kwa misimu minne iliyopita.

Mabao yake 14 kwenye Ligi Kuu msimu 2016-17, yamebakia 
kuwa rekodi kubwa zaidi kwake, baada ya kufuatia na mabao 
12, kisha 12 tena na msimu wa 2019-20 kutikisa nyavu mara 11.

“Kwa kiasi fulani nina hasira juu yangu kwa sababu nimekosa 
nafasi nyingi za kufunga,” alisema Son akinukuliwa na tovuti ya 
klabu yake.

“Msimu huu nataka kuwa na makali zaidi kwenye goli kuliko 
msimu uliopita. Kwani nataka kufunga na kufunga kila niki-
pata nafasi. “Najiimarisha mwenyewe ili niwezi kufunga zaidi, 
na naamini nitarudi katika uwezo wangu wa kufunga mabao 
mengi kwa msimu mmoja.�

Spurs itaanza kampeni ya Ligi Kuu ya England nyumbani 
kwa Everton Septemba 12.

MUNICH, Ujerumani

M
KURUGENZI wa Bayern 
Leverkusen, Rudi Voller 
amekanusha ripoti zinaz-
odai wanakaribia kufikia 

makubaliano na Chelsea kumsajili Kai 
Havertz na kuziita “upuuzi”.

Chelsea kwa miezi kadhaa ime-
kuwa ikihusishwa sana na mchezaji 
huyo wa kimataifa wa Ujerumani, 
Havertz mwenye umri wa miaka 21, 
wakati klabu hiyo ya Ligi Kuu ikianga-
lia namna ya kuboresha kikosi chake 
msimu ujao.

Vyombo vya habari Jumatatu vi-
lidai kwamba klabu hizo mbili zina-
karibia kufikia makubaliano ya usa-

jili wa nyota huyo wenye thamani ya 
euro milioni 80.

Lakini Voller hana habari na ta-
arifa hizo, akisema kuwa mpango 
huo bado uko mbali sana.

“Huu ni upuuzi,” alisema 
akinukuliwa na gazeti la Sport 
Bild.

Kama Havertz atajiunga 
na Chelsea, ataungana na 
Hakim Ziyech na mche-
zaji mwenzake wa timu ya 
Taifa ya Ujerumani, Timo 
Werner.

Chelsea walishindwa 
kufanya usajili wa wa-
chezaji wakati wa dirisha 
la msimu wa 2019-20 
kutokana na kutumikia 

adhabu ya kutosajili 
baada ya kuvunja she-
ria ya kusajili wachezaji 
wenye umri mdogo.

MANCHESTER, England 

MWENYEKITI wa Manchester City, Khal-
doon Al Mubarak amethibitisha kwam-
ba klabu inapanga kuleta wachezaji 
zaidi wapya kwa ajili ya kuimarisha 
kikosi ili kuchukua Kombe la Ligi Kuu 
kutoka kwa Liverpool.

Kikosi hicho cha kocha, Pep Guardiola 
kilishindwa kurudia makali yake ya kut-
waa mataji matatu msimu wa 2019-20, 
kikipitwa pointi 18 na Liverpool ambao 
walilibeba taji hilo.

Winga Ferran Torres na mlinzi Nathan 
Ake tayari wamewasili hapo kwenye 
dimba la Etihad kutoka Valencia na 
Bournemouth, kwa jumla ya ada ya 
pauni milioni 60.

Akizungumza na tovuti ya klabu hiyo, 
Khaldoon amesema City wanataka kui-
marisha zaidi kikosi chao na watasajili 
wachezaji wengi kadri Guar-
diola atakavyohitaji.

“Tayari tumewasajili Ake 
na Ferran Torres, lakini tuna-
taka kufanya usajili zaidi,” alisema. 

“Malengo yetu ni kuwa na kikosi kip-
ana zaidi kwa msimu ujao, na kubwa ni 
kuhakikisha tunabeba mataji makubwa.

Msimu huu haukuwa mzuri sana 
kwetu, lakini tunajipanga kwa ajili ya 
msimu mwingine unaokuja.�

Man City 
kusajili 
zaidi - 
Khaldoon

Chelsea 
mambo bado 

magumu kwa 
Havertz 

Son ajipa 
changamoto ya 
kufunga Tottenham



Barca, Suarez kuachana

BARCELONA watasitisha mkataba wa straika wao, 
Luis Suarez mwenye umri wa miaka 33 raia wa Uru-
guay. (RAC1, via Mail)

Arteta kumresha Bergkamp

KOCHA Mikel Arteta anataka gwiji wa zamani wa 
Arsenal na Uholanzi, Dennis Bergkamp kurudi klabuni 
hapo kama kocha msaidizi. (Sun)

Chelsea kutisha sokoni

CHELSEA wanaweza kutumia fedha nyingi zaidi 
kuliko dirisha la usajili lililopita baada ya kufikia 
makubaliano ya kumsajili kiungo, Kai Havertz mwe-
nye umri wa miaka 21, kutoka Bayer Leverkusen na 
mlinzi wa Paris St-Germain na Brazil, Thiago Silva, 35. 
(Times)

Bellerin awaniwa PSG

MLINZI wa kulia wa Arsenal na Hispania, Hector Bel-
lerin mwenye umri wa miaka 25, amepewa ofa na Paris 
St-Germain. (Times)

City kutuma ofa kwa Messi

MANCHESTER City wanajaribu kuangalia kama 
wanaweza kutuma ofa Barcelona kwa ajili ya kumsajili 
Lionel Messi mwenye umri wa miaka 33, endapo aki-
taka kuondoka kule. (ESPN)

De Beek asikilizia klabu EPL

KIUNGO wa Ajax na Uholanzi, Donny van de Beek 
mwenye umri wa miaka 23, anasubiria ofa kutoka 
klabu za Ligi Kuu ya England. (Sky Sports)

Sarr kutua Chelsea

CHELSEA pia wanaweza kumsajili mchezaji wa 
Ufaransa, Malang Sarr ambaye yupo huru kwa sasa, 
ikimtaka kwa mkataba wa miaka minne. Mlinzi huyo 
mwenye umri wa miaka 21, aliondoka pale Nice kipindi 
hiki cha majira ya joto. (Telefoot, via Mail)

yajitosa kwa Allan

EVERTON imefikia makubaliano na Napoli kulipa 
pauni milioni 31.5 kwa ajili ya kumsajili kiungo, 
Allan mwenye umri wa miaka 29, raia wa Brazil. 
(Express)

Lindelof awashukuru polisi

MLINZI WA Manchester United, Victor Lindelof 
mwenye umri wa miaka 26, amewashukuru polisi wa 
Sweden kwa kumkamata mwizi aliyemkaba mwan-
amke mzee. (Sky Sports)

Wolves kwa Maitland-Niles

KLABU ya Wolves ipo kwenye mazungumzo na 
Arsenal kwa ajili ya kumsajili mlinzi wa pembeni, 
Ainsley Maitland-Niles mwenye umri wa miaka 22. (Sky 
Sports)

Leeds yamfuata Gonzalez

LEEDS United inawania kumsajili mshambuliaji wa 
Argentina, Nicolas Gonzalez mwenye umri wa miaka 
22, amesema Mkurugenzi wa Michezo wa Stuttgart, 
Sven Mislintat, klabu ambayo nyota huyo anaichezea 
kwa sasa. (Yorkshire Evening Post)

zisikupite

haba
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MILAN, Italia 

I
NTER Milan pengine tayari 
imeshaanza mazungumzo ya 
kuwania kumsajili Lionel Messi 
kutoka Barcelona, Rais wa zam-

ani wa klabu hiyo, Massimo Moratti 
amesema.

Nerazzurri wamekuwa
 wakitajwa kama moja

 ya klabu inayojaribu
 kumsajili nyota huyo wa
 Argentina kama akicha-

gua kuondoka pale Camp
 Nou.

Messi amedaiwa kwamba anafikiria 
zaidi kuhusu majaliwa yake baada ya 
kuwa na msimu mbaya ukimalizwa 

kwa kichapo cha fedheha cha mabao 
8-2 kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya 
kutoka Bayern Munich.

Moratti, Rais wa Inter kati ya mwa-
ka 1995 na 2013, anafikiri tangazo la 
hivi karibuni kwenye televisheni ya 
wamiliki wa sasa wa klabu hiyo, Kam-
puni ya Suning group – ikionyesha 
kwamba wana mradi mpya utakao-
fanya mabadiliko makubwa kwenye 
timu hiyo, unaonyesha kwamba, 
Messi anaweza kutua hapo kwenye 
dimba la San Siro.

“Si jambo rahisi kiuchumi, hilo liko 
wazi kabisa. Lakini kikwazo kikubwa 
ni nia ya Messi mwenyewe,” alisema 
Moratti akiiambia AS.

“Unatakiwa uelewa kwa hakika ka-
bisa kama anataka kuondoka Barca. 

Sina uhakika na hilo kabisa.
“Fikiria Inter tayari wamejaribu 

kumsajili yeye. Hata kama tangazo 
hilo la Suning halihusiani na nyota 
huyo wa Argentina, lakini hilo linani-
fanya nifikiri kwamba tayari mazun-
gumzo yamefanyika.

“Kama sivyo, watafanya hivyo hivi 
karibuni.”

Inter kwa sasa haina upungufu 
kwenye safu ya ushambuliaji, kwani 
Romelu Lukaku na Lautaro Martinez 
kwa pamoja wametikisa nyavu mara 
55 katika mashindano yote msimu wa 
2019-20.

Moratti amekuwa anavutiwa zaidi 
na uharaka wa Lukaku kuzoea soka 
la Italia tangu alipotua hapo akitokea 
Manchester United mwaka jana.

    Si jambo rahisi kiuchumi, hilo liko wazi 
kabisa, lakini kikwazo kikubwa ni nia ya yeye...

habari michezo
Jumatano Agosti 26, 2020

Rais afichua siri ya 
Inter, Messi mezani 
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Na Mwandishi Wetu

WAKATI sura yake ikianza kuone-
kana kwa mara ya kwanza ka-
tika mwonekano mpya wa lebo ya 
chapa ya Sayona Twist, balozi wa 
kinywaji hicho, Rajab Abdul Kahali 
maarufu kama Harmonize, amea-
hidi kutumia ubalozi wake huo ku-
hakikisha Sayona inakuwa chaguo 
namba moja sokoni.

Harmonize alitoa kauli hiyo jana 
jijini Dar es Salaam, wakati kam-
puni ya utengenezaji wa vinywaji 

baridi inayokua kwa kasi Tanzania, 
Sayona Drinks Limited, ikizindua 
rasmi mwonekano mpya wa lebo 
ya chapa yake ya Sayona Twist kati-
ka juhudi za kuwafikia wateja wen-
gi zaidi na kuleta utofauti sokoni.

Harmonize ‘Konde Boy’, alisema 
amejisikia fahari kufanya kazi na 
kampuni ambayo ni ya ubunifu 
iliyojikita katika kuwaridhisha wa-
teja wake kila wakati. 

“Mtazamo wa aina hii, unaenda 
sambamba na maono ambayo sisi 
huko ‘Kondegang’ tunayo. Kwa 

upande wangu, nitaendelea ku-
saidia Sayona Tanzania kuwafikia 
Watanzania wengi zaidi ili ku-
hakikisha Sayona Twist inaendelea 
kuwa chaguo namba moja sokoni,” 
alisema.

Kwa upande wa mmoja wa 
wakurugenzi kutoka Motisun 
Group ambao ndio wamiliki wa 
Kampuni ya Sayona, Veer Patel 
alisema mwonekano mpya wa lebo 
hizo umechochewa na lebo asili za 
chapa hiyo, huku lebo mpya zikiwa 
ni za kisasa zaidi na ubora ambazo 

zimeambatana na picha ya balozi 
wao, Harmonize.

Patel alisema uzinduzi wa lebo 
hizo mpya ni hatua muhimu katika 
safari ya chapa hiyo, ikiwa ni chapa 
ya kwanza ya nyumbani kuunga 
mkono kipaji cha msanii wa hapa 
nchini katika kuzipeleka chapa za 
ndani kimataifa.

Alisema historia nzuri ya chapa 
ya Sayona Twist ni ile iliyojaa 
uvumbuzi na uridhishaji wa hali 
ya juu wa mteja, kati ya mambo 
ambayo yanaifanya kuwa moja ya 

chapa inayokua kwa kasi katika 
soko la Tanzania.

Kwa upande wake, Mkuu wa 
Kitengo cha Mauzo wa Sayona Tan-
zania, Emmanuel Laswai, alisema, 
sura mpya ya chapa ya Sayona 
Twist itapatikana katika ladha na 
bidhaa zote za chapa Twist.

“Mwonekano mpya wa lebo za 
chapa ya Sayona Twist unakamili-
sha upekee wa kinywaji cha Sayo-
na Twist, kuhakikisha kuwa chapa 
hiyo inaendelea kuwa kipenzi cha 
Watanzania,” alisema Laswai.

Harmonize afunguka sura yake chapa ya Sayona

Na Saada Akida 

K
IUNGO mkata umeme wa Sim-
ba, Gerson Fraga, amewashtua 
mashabiki wa klabu hiyo baada 
ya kuondoka nchini ghafla na 

kurejea kwao Brazil wakati huu Simba 
ikitarajiwa kushuka Uwanja wa Sheikh 
Amri Abeid jijini Arusha Jumapili kuivaa 
Namungo FC kwenye mechi ya Ngao ya 
Jamii.

Nipashe lilipomtafuta Kocha 
Mkuu wa timu hiyo, Mbelgiji Sven 
Vandenbroeck, jana kujua kulikoni 
kiungo huyo amendoka, alisema ni kweli 
Fraga amelazimika kuondoka baada 
ya kupewa taarifa kwamba anatakiwa 
nyumbani kwa sababu ya matatizo ya 

kifamilia.
Alisema atalazimika kumkosa
 nyota huyo kwa muda mfupi 
kabla ya kurejea nchini kue-

ndelea na majukumu yake, 
kwa sababu ni miongoni mwa 
wachezaji walikuwapo katika

 programu zake kwa msimu
 mpya wa 2020/21.

“Fraga amepata ruhusa maalum na 
ameenda kwao kuweka sawa mata-
tizo ya familia yake, baada ya kumaliza 
atarejea mapema na kuungana na wen-
zake katika kuendelea na majukumu 
yake ya kazi,” alisema Sven.

Alisema anatarajia ndani ya wiki hii 
kikosi chake kitakamilika baada ya beki 
Pascal Wawa kutua nchini leo akitokea 

nchini kwao baada ya ruhusa maalum.
Kwa upande wa Fraga, amewaondoa 

hofu mashabiki wa Simba akisema ame-
ondoka kwa ajili ya matatizo ya kifamil-
ia pekee na atatejea mapema kuendelea 
na majukumu yake ya kazi.

“Mashabiki wanatakiwa kupotezea 
mitandao ya kijamii hasa kuhusu barua 
ambayo ilikuwa ikisambaa, mimi bado 
nipo Simba kwa mujibu wa mkataba 
wangu,” alisema Fraga. 

Nyota huyo alikuwapo katika tama-
sha la Simba Day na kikosi cha ‘Wekun-
du wa Msimbazi’ na alicheza kipindi 
cha pili kama beki wa kati wakati wak-
ishinda 6-0 kwenye mechi ya kirafiki 
iliyopigwa Uwanja wa Mkapa dhidi ya 
Vital’O ya Burundi.

Fraga arudi kwao Brazil, 
Sven aanika sababu

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

LIGI Kuu ya Wanawake Zanzibar, inata-
rajiwa kuanza kutimua vumbi mapema 
Septemba 6 kwa msimu wa 2019/2020 
kabla ya kumalizika Septemba 23, 
mwaka huu.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Mwenyekiti wa Kamati ya Soka la Wa-
nawake Zanzibar, Nasra Juma, alisema 
ligi hiyo itashirikisha jumla ya timu 
tano za wanawake ambazo ndizo zipo 
visiwani hapa kwa sasa.

Alizitaja timu hizo ni Women fighter, 
Green Gueens, New Generation, Jumbi 
Queens na Kidimni Queens zote kutoka 
Unguja na kwamba kamati hiyo inaen-
delea na jitihada zake ili kupata timu 
za mpira wa miguu kwa upande wa 
Pemba.

Alisema ligi hiyo inatarajiwa kuche-
zwa katika Uwanja wa Mau B pekee 
majira ya saa 10:00 alasiri na amewata-
ka wadau wa soka kujitokeza kwa wingi 
ili kuweza kuzipa hamasa timu hizo.

“Tunacheza ligi tukiwa na timu tano 
za wanawake ambazo zote ni kutoka 
Unguja, lakini kamati inaendelea ku-
wasiliana na timu moja ambayo ilikuwa 
kisiwani Pemba ili kuona msimu wa 
ujao wa 2020/21 inacheza ligi. Tu-
naamini ligi itakayochezwa pengine 
inaweza kuwa chachu ya mafanikio ya 
kupata timu nyingi,” alisema.

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Azam FC imetangaza rasmi 
kuwa imefunga usajili kwa msimu wa 
2020/21 kwa kuwasajili wachezaji 
wawili, Allain Thierry Akono kutoka 
Cameroon, huku ikimwongeza mkataba 
wa mwaka mmoja, nahodha wa klabu 
hiyo, Aggrey Morris.

Kama vile haitoshi, klabu hiyo im-
efunga mjadala wa mchezaji Salum 
Aboubakar na kusema kuwa ataendelea 
kubaki hapo kwa msimu unaoanza Sep-
temba 6, mwaka huu.

Mtendaji Mkuu wa klabu hiyo, Ab-
dulkarim Amin ‘Popat’, alisema juzi 
kuwa kuanzia siku hiyo anatangaza 
kuwa wamemaliza rasmi usajili na 
wamefunga kila kitu, wanachosubiri 
sasa ni Ligi Kuu na michuano mingine 
inayokuja mbele yao ianze.

Akono amesajiliwa kama mchezaji 
huru akitokea klabu ya Fortuna du Mfou 
ya nchini humo.

Ligi Kuu Wanawake 
Z’bar kuanza Sept. 6

Azam yafunga 
na Mcameroon

Balozi wa kinywaji cha Sayona Twist, Rajab Abdul Kahali maarufu Harmonize (aliyesuka nywele), akizungumza 
na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam jana, wakati wa hafla ya uzinduzi wa mwonekano wa lebo mpya ya 
Sayona Twist ambayo ina picha yake. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Msafara wa mashabiki wa Yanga wakiongozana na gari iliyombeba kiungo mpya wa klabu hiyo,  Carlos 
Fernandes ‘Carlinhos’, baada ya kumpokea jana katika Uwanja wa Ndege wa Julius Nyerere jijini Dar es 
Salaam, akitokea Angola tayari kujiunga na kikosi cha timu hiyo. PICHA: JUMANNE JUMA

Carlinhos aahidi mazito Yanga
    Asema hakutegemea kupokewa na umati wa 

mashabiki akipitishiwa Msimbazi, gari Simba lazuiwa...

Na Saada Akida 

H
UKU akishangazwa na umati wa 
mashabiki wa Yanga waliojitokeza 
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa 
wa Julius Nyerere kumpokea, 

kiungo anayeelezwa ni fundi wa kucheza 
eneo la ukabaji na ushambuliaji, Carlos 
Stenio Fernandes Guimaraes ‘Carlinhos’, 
amesema kazi yake ni moja tu, kuhakikisha 
klabu hiyo inafikia malengo yake.

Umati mkubwa wa mashabiki
 wa Yanga walijitokeza jana

 kumpokea Carlinhos, aliyejiun-
ga na timu hiyo akitokea Klabu

 ya  G.D. Interclube ya Angola, 
na kusindikiza msafara wake

 kutoka Julius Nyerere hadi
 makao makuu ya Yanga, mtaa

 wa Twiga na Jangwani wak-
ipitia Msimbazi yalipo makao
 makuu ya watani zao, Simba.

Akizungumza kwa kifupi baada ya ku-
tua, Carlinhos alisema anafurahi kujiunga 
na Yanga na anaamini atapambana kufikia 
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AMETUA...

Na Mwandishi Wetu

KLABU ya Yanga imeeleza kushangazwa na 
namna inavyokomaliwa na serikali kurejesha 
wizarani kibali cha kufanya kazi cha kiungo 
aliyejiunga na Simba, Mghana Bernard Mor-
rison.

Akizungumzia suala hilo jana, Ofisa Habari 
wa Yanga, Hassan Bumbuli, alisema walipokea 
barua kutoka kwa ofisa mmoja wa wizara ya 
kazi ikiwata kurejesha kibali cha Morrison cha 
kufanya kazi nchini, lakini wakawajibu kuwa 
bado ni mchezaji wao.

“Tunashangaa kwa nini watuambie turudishe 
kibali chake haraka, kwa nini katika suala hili 
waliingilie kwa kiasi hiki, hatujawahi kuona 
wizara ikifanya hivi katika kipindi chote. Tu-
mewajibu bado ni mchezaji wetu maana bado 
ana mkataba na sisi,” alisema.

Lakini alipoulizwa mjumbe wa Bodi ya 
Wakurugenzi ya Simba, Crescentius Magori 
endapo klabu hiyo imetia mkono katika suala 
hilo wizarani, alisema kwa mujibu wa taratibu 
kawaida unapoomba kibali cha kazi lazima 
wizara iombe kile cha awali kama mfanyakazi 
husika alishafanya kazi nchini katika taasisi 
yoyote.

Magori, alifafanua kuwa Simba ilichokifanya 
ni kufuata taratibu kwa kuomba kibali na 
kwamba hata kama Yanga wakikataa kukireje-
sha, wizara yenye mamlaka inaweza kutoa 
kingine kwa kueleza cha awali kimepotea.

“Kwanza kwa utaratibu ukiomba kibali cha 
mchezaji lazima upitie TFF (Shirikisho la Soka 
nchini) na baada ya hapo ikishapitisha, ndipo 
uende wizarani, na suala hili lilivyo tayari TFF 
ilishatangaza Morrison ni mchezaji huru, hivyo 
kwa Simba hilo halina tatizo,” alisema.

...Yalia kubanwa 
kibali cha Morrison

Rais afichua siri ya Inter, Messi mezani UKurasa  22

malengo ya timu hiyo.
Nyota huyo ambaye alitua na  ndege ya 

Shirika la Ndege la Ethiopia majira ya saa 
7:20 mchana na kupokewa kwa shangwe 
kubwa, alisema amefurahi kupokewa na 
umati mkubwa wa mashabiki.

“Nimefurahi kuona mapokezi makubwa 
ya mashabiki, lakini kuja kuichezea timu ya 
Yanga na kuhakikisha tunafikia malengo ya-
nayotarajiwa,” alisema Carlinhos.

Carlinhos ambaye ni wa Angola, ame-
malizana na Yanga kwa dili la miaka miwili, 
hivyo atakuwa miongoni mwa nyota wa-
takaotambulishwa rasmi Jumapili Agosti 30 
kwenye kilele cha Wiki ya Wananchi katika 
Uwanja wa Mkapa.

Mkurugenzi wa Uwekezaji wa GSM, 
Mhandisi Hersi Saidi, ambao ni wadahami-
ni wa Klabu ya Yanga, waliofanikisha usajili 
huo, alisema nyota huyo amewasili nchini 
na ni mchezaji halali wa Yanga kuanzia sasa.

“Tayari mchezaji amewasili, sasa ni mali 

halali ya Yanga, yupo tayari kuitumikia timu 
yetu kwa kipindi ambacho tumekubaliana,” 
alisema Hersi.

Carlinhos anaungana na wachezaji wen-
gine wapya watatu ambao tayari wametia 
saini msimu huu kujiunga na kikosi cha 
Yanga, ambao ni Mghana Michael Sarpong 
na Wakongomani wawili, Tuisila Kisinda 
pamoja na Mukoko Tunombe.

Hata hivyo, kesho Yanga inatarajia kum-
pokea straika mwingine raia wa Burkina 
Faso, Sogne Yacouba aliyekuwa akiichezea 
Asante Kotoko ya Ghana, tayari kwa ajili ya 
kujiunga na timu hiyo wakati huu ikitarajia 
kuwatambulisha rasmi Jumapili Agosti 10 
kwenye kilele cha Siku ya Mwananchi.

Katika mapokezi hayo ya Carlinhos jana, 
mashabiki wa Yanga walivania gari ndogo 
ya Simba aina ya Hiace ambayo ilifika Uwan-
ja wa Ndege wa Julius Nyerere kumpeleka 
mshambuliaji wao, Chris Mugalu, aliyekuwa 
akisafiri kuelekea kwao DR Congo.

Polisi waliokuwapo uwanjani hapo wal-
ilazimika kuwatawanya mashabiki hao na 
kulizuia gari hilo la Simba kwa zaidi ya saa 
moja na nusu hadi walipohakikisha msafara 
wa mashabiki wa Yanga umeondoka na ku-
fika mbali.

Wakati huo huo, Mwenyekiti wa Habari 
na Hamasa kuelekea kilele cha Siku ya 
Mwananchi, Suma Mwaikenda, alisema 
maandalizi ya kilele hicho yanaenda vizuri 
na tiketi zitaanza kuuzwa leo kwa kiwango 
cha Sh. 5,000 mzunguko, VIP A Sh. 30,000, 
huku VIP B na C zikiuzwa kwa Sh. 20,000 na 
kwa watu maalum Sh. 200,000.

Katika kilele hicho, Yanga itacheza mechi 
ya kirafiki dhidi ya mabingwa wa Burundi, 
Aigle Noir.
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