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LONDON, England 

K
LABU ya Arsenal kwa muda mrefu imemchukulia Declan Rice kama lengo lao kuu kwe-nye safu ya kiungo wa kati msimu huu wa majira ya joto, na ni kwa sababu nzuri tu.

Nahodha huyo wa West Ham anaone-kana kumaliza muda wake wa kukaa kule London Mashariki kwa kiwango cha juu zaidi baada ya kuiongoza kut-waa ubingwa wa Ligi ya Europa Confer-ence mjini Prague. 
Alfajiri mpya inamngoja kiungo huyo wa kati na Arsenal wanaonekana kama waliopewa nafasi kubwa ya kumsajili nyota huyo wa Kimataifa wa England.Taarifa kuhusu mustakabali wa Rice zote zilionesha mwelekeo mzuri kwa Ar-senal licha ya kwamba ofa mbili za awali zilikataliwa. 

Ilionekana kama suala la muda kabla ya makubaliano kufikiwa, lakini kuon-doka kwa Ilkay Gundogan kule Man-chester City kuelekea Barcelona kume-badili mwelekeo wa mbio hizo.
Man City sasa wako vizuri na wa-nahusika kikweli katika kuitaka saini ya Rice huku wakitayarisha ofa nono. Mashabiki wa Arsenal tayari waliona kwamba, Rice ni mali yao na atakuwa kwenye jezi zao msimu wa 2023/24 na zaidi.

Lakini kujitokeza kwa Man City kwe-

nye mbio hizo kumebadilisha upepo.Makala haya inawaangalia viungo wanne ambao wanaweza kufiti zaidi pale Arsenal kama ikishindwa kumnasa Rice...

#1. Joao Palhinha
Marekebisho ya safu ya kiungo ya Ar-senal yanatarajiwa kuwafanya Granit Xhaka na Thomas Partey kuondoka na Rice alionekana kama chaguo kwa nafa-si ya namba sita na pia kucheza namba nane kwenye mfumo wa kocha Mikel Arteta.

Kwa hiyo uingizwaji unaowezekana hutofautiana katika wasifu, ingawa uchangamato na uwezo wa kutekeleza majukumu yote mawili itakuwa bora. Arsenal wanaweza kurejea kwa Moises Caicedo ikiwa City itamsajili Rice, waka-ti Romeo Lavia ni kipaji cha kiungo am-bacho wangependa kukileta pamoja na Rice au yeyote yule.
West Ham wanamlenga Palhinha wa Fulham kama mbadala wa Rice na ‘Washikabunduki’ huenda wakatamani kumsajili kutokana na msimu wake mzuri wa kwanza kwenye Ligi Kuu.Mchezaji huyo wa Kimataifa wa Ureno ana masuala ya kinidhamu, lakini yeye ni mshindi mkubwa wa mpira na mso-maji wa mchezo, huku akiwa na uwezo mkubwa wa kumiliki mpira. Atakuwa chaguo bora kwa nafasi ya namba sita, na Arsenal italazimika kulipa karibu 

pauni milioni 90.

#2. Kalvin Phillips
Baada ya kuwa na wakati mzuri kule Leeds United na England, Phillips alipata uhamisho wa kwenda Manchester City msimu uliopita wa majira ya joto, lakini msimu wake wa kwanza ulimshuhudia akikosa namba mbele ya Rodri.

Alitumia dakika 593 kucheza katika mashindano yote, lakini kiungo huyo wa kati amesema anataka kubaki Etihad na kupigania nafasi yake.
Hata hivyo, hatua ya Rice, hata baada ya kuondoka kwa Gundogan, inatia shaka zaidi juu ya mustakabali wa Phil-lips. Kumwondoa Rodri kwenye chati ya kina imethibitika kuwa haiwezekani hadi sasa na Pep Guardiola anaweza kutamani Rice kama mbadala wa Mhis-pania huyo na Mateo Kovacic ambaye anaweza kutumika mbele zaidi - am-bapo Rice atacheza zaidi.

Klabu kadhaa za Ligi Kuu England zi-navutiwa na Phillips msimu huu wa ma-jira ya joto na Arsenal wanaweza kuji-unga katika kinyang’anyiro hicho iwapo watahitaji kutafuta mbadala mpya.

#3. Khéphren Thuram
Inaonekana Liverpool wamekamili-sha mpango huu, lakini kunaweza kuwa na wakati kwa ‘Washikabunduki’ kun-yakua dau la kwanza la ‘Wekundu’ hao ambalo halijawekwa wazi hadi sasa.

ISIKUPITE
ENDAPO Kocha wa Juventus,  Massimiliano Allegri atakubali ofa ya euro milioni 120 aliyope-wa na Klabu ya Al-Hilal ya Saudi Arabia. Atakuwa ndiye kocha anayelipwa zaidi katika historia ya soka duniani.
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Thuram amepata sifa nyingi kutokana na uchezaji wake akiwa Nice, huku Liv-erpool wakimtaja kuwa mchezaji anaye-fuata katika safu ya kiungo baada ya kum-sajili Alexis Mac Allister kutoka Brighton.Kijana huyo wa Kifaransa anayeweza kutumia vitu vingi ambaye anasimama nje kutokana na mtazamo wa kimwili. Ana urefu wa futi sita na ni mgumu sana kumnyang’anya mpira, huku uwezo wake wa kumiliki mpira ukiwa ni sifa kuu. Muhimu zaidi, ana uwezo wa kucheza kama namba sita na nane kwani anafura-hia kupokea mpira na zaidi katika awamu ya kujenga.
Arsenal haitakuwa na budi kuvunja benki ili kumsajili Thuram pia. Ofa ya kwanza ya Liverpool inatarajiwa kuwa pauni milioni 40.

#4. Amadou Onana
Haukuwa msimu rahisi zaidi wa Ligi Kuu England kwa Onana, ambaye alikuwa sehemu ya timu mbaya ya Everton, lakini Mbelgiji huyo alionekana kuwa mmoja wa taa za ‘Toffees’ hao.

Ikiwa Arsenal wanataka kuizidi Man City msimu ujao, lazima wajiongezee ngu-vu na Onana ni mtu wa muhimu kwao. Kiungo huyo mahiri ana nguvu na Arteta aliona unyama wa Onana wakati Everton walipoichapa Arsenal bao 1-0 pale kwe-nye dimba la Goodison Park katika kip-indi cha pili cha msimu.
Mbelgiji huyo ni mchezaji halisi wa san-duku kwa sanduku ambaye uwezo wake wa angani ni tishio katika tatu ya mwisho. Arsenal wamekuwa wakihusishwa na ku-taka kumsajili.

Onana anaweza kufanya kazi vizuri kama mtekelezaji wa safu ya kati upande wa kushoto wa safu ya kiungo ya Arsenal.

MAKIPA WA5 WA KUMRITHI  DAVID DE GEA MAN UTD 12 - 13

Kinana na Makam-ba wamuone Rais Magufuli au waende mahakamani ku-pata suluhu.Dk. Benson BanaSidhani kama in-aelekea mahali pa-zuri mpasuko kwa viongozi wakubwa kama hao. Watan-zania tunahitaji am-ani si malumbano.Anna HengaKama jambo hili litaendelea katika sura hiyo, maana yake mustakabali wa chama na taifa unakuwa haukai vizuri.Sheikh Alhad Mussa
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Mwanasheria achambua 
kifungu kwa kifungu
mkataba wa Bandari

Rais Samia Suluhu Hassan akisikiliza maelezo ya wataalamu kwenye banda la maonyesho la Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana 
na Dawa za Kulevya (DCEA), kuhusu kazi inazozifanya wakati wa maadhimisho ya kupiga vita matumizi na biashara ya dawa za 
kulevya duniani katika Uwanja wa Sheikh Amri Abeid, Arusha jana. PICHA: IKULU
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Na Ibrahim Joseph, DODOMA 

KATIBU Mkuu wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), Daniel Chongolo, 
amesema amechoshwa na kero ya 
migogoro ya ardhi katika Mkoa wa 
Dodoma, akiagiza mamlaka zinazo-
husika kuitatua haraka.

Chongolo alitoa kauli hiyo jana al-
ipohutubia mkutano wa hadhara uli-
ofanyika Uwanja wa Mtekelezo jijini 
Dodoma wakati wa kuhitimisha ziara 
yake mkoani hapo.

Alisema amechoshwa na tatizo la 
migogoro ya ardhi hasa katika Jiji la 
Dodoma ambalo lina malalamiko 
mengi ya wananchi kuhusu ardhi.

“Zamani Halmashauri ya Kinon-
doni iliongoza kwa migogoro ya ar-
dhi Tanzania lakini kwa sasa mkoa  
unaoongoza kwa migogoro na kitovu 
cha migogoro ya ardhi nchini ni Do-
doma na sababu ni tabia zetu we-
nyewe.

“Hakuna mgogoro wa ardhi uli-
otoka mbinguni ukashuka na kuwa-
kuta watu wakiwa salama na kuwa 
mgogoro, mgogoro wowote unaoitwa 
mgogoro wa ardhi yupo mtu anaut-
engeneza, hatuwezi kukaa kila siku 
tunazungumza migogoro,” alionya.

Alisema Dodoma ni makao makuu 
ya nchi, hivyo hawawezi kupaacha 
pakawa kitovu cha migogoro. Wana-
taka pawe sehemu ya maendeleo kwa 
sababu ni sura ya nchi.

Alisema CCM wataingilia migogoro 
hiyo ili kuondoa malalamiko ya wa-
nanchi kuhusu ardhi, hivyo wahusika 
wachukue hatua ya kutatua migogoro 
hiyo.

Chongolo aliiagiza Wizara ya Ar-
dhi pamoja na Mamlaka za Serikali 
za Mitaa kutatua migogoro hiyo ka-
tika mkoa huo na maeneo mengine 
nchini.

Mbunge wa Dodoma, Anthony Ma-
vunde, akitoa salamu za jimbo hilo, al-
ilalamikia suala la mgogoro wa ardhi 
kuwa ni tatizo kubwa jimboni.

NDUGAI NA BANDARI
Spika mstaafu, Job Ndugai, akizun-

gumza kwa niaba ya wabunge wa 
Mkoa wa Dodoma, alisema  anaunga 
mkono uamuzi wa serikali wa kuita 
wawekezaji wa nje katika bandari za 
Tanzania.

“Dunia inabadilika na baada ya du-
nia kubadilika mambo yamebadilika. 
Mwingereza alikuwa akijivunia kam-
puni ya Landrover, leo mwenye hisa 
nyingi ni Mhindi, hata Waingereza 
wao hawaelewi katika hili, ndiyo 
utandawazi,” alisema.

Alitaja kero nyingine mkoani Do-
doma mbali na migogoro ya ardhi, ni 
uhaba wa maji katika maeneo mbal-
imbali na utatuzi wake unafanyika 
kwa kusuasua.

Na Cynthia Mwilolezi,   
ARUSHA 

RAIS Samia Suluhu Has-
san ameiagiza Ofisi ya Waziri 
Mkuu wakati inaandaa mion-
gozo na utaratibu mpya wa 
kutoa mikopo ya asilimia 10, 
waraibu wa dawa za kulevya 
wajumuishwe, ili washiriki 
katika ujasiriamali utakaowai-
nua kiuchumi.

Vilevile, ameagiza watend-
aji wa ofisi yake - Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI), Wizara ya Afya 
na Wizara ya Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wanawake na 
Makundi Maalum kuweka 
mikakati ya pamoja ya kutoa 
afua kwa waraibu ambao afya 
zao zinaimarika ili wasirudie 
kutumia dawa za kulevya.

Jijini Arusha jana katika 
kilele cha maadhimisho ya 
kitaifa ya kupiga vita dawa za 
kulevya duniani, Rais Samia 
alisema athari za dawa za 
kulevya, hasa kwa vijana, ni 
kubwa na kuwataka kujiepu-
sha kuiga kila kitu.

“Katika ripoti ya kamati 
iliyoundwa na Waziri Mkuu, 
Kassimu Majaliwa ya dawa za 
kulevya, nimebaini jitihada 
kubwa zinatakiwa zielekezwe 
kutibu kwa kuwaunganisha 
waraibu na kliniki,” alisema.

Rais alisema  vijana wa-
naomaliza tiba wanarejea 
katika matumizi ya dawa za 
kulevya kwa kuwa hawana 
kazi ya kufanya.

“Waziri Mkuu umewasikia 
waraibu wanasema wan-
apoacha matumizi ya dawa 
hizi, wanakosa cha kufanya 
na baadhi hurudi katika 
matumizi ya dawa hizi. Sasa 

ninakuangiza mnapoandaa 
mfumo na utaratibu wa kutoa 
mikopo ya asilimia 10 ambayo 
tulisitisha na waraibu wawek-
we katika mpango huo.

“Vilevile, wizara hizi tatu 
nendeni mkakae kwa pamoja 
mweke utaratibu mzuri wa 
namna ya kutoa afua kwa 
waraibu hawa, ili wasirejee 
tena katika matumizi ya dawa 
hizi ambazo zinaathiri nguvu 
kazi ya Taifa,” aliagiza.

MBINU MPYA
Rais Samia pia aliziagiza 

mamlaka zote za serikali ku-
fuatilia mbinu mpya za wa-
fanyabiashara wa dawa za 
kulevya, ikiwamo kuchang-
anya na moshi unaotolewa 
katika ‘Exsoze’ za magari na 
mafundi gereji na kuuza kwa 
wafanyabiashara hao. Alise-
ma jambo hilo ni hatari kwa 
kuwa kinachotolewa katika 
gari ni sumu.

“Unga wa moshi wa magari 
unachanganywa na dawa za 
kulevya na kuuzwa kwa vi-
jana wetu na hii ni hatari kwa 
afya zao kwa sababu baadhi 
yao hupoteza hata maisha,” 
alisema.

KISIMIRI JUU
Kuhusu maombi yalito-

tolewa na Mwenyekiti wa 
Kijiji cha Kisimiri Juu, Mbay-
ani Korisoi, kuhusu shughuli 
mbadala, Rais aliagiza Wizara 
ya Kilimo kufanya utafiti wa 
mazao yanayostawi katika ki-
jiji hicho ili wananchi waanze 
kulima mazao mbadala wa 
bangi.

Eneo hilo linaongoza kwa 
kilimo cha bangi na mwanzo-
ni mwa mwezi huu ekari 100 

ziliteketezwa, huku ikielezwa 
bangi ya eneo hilo ni kali.

“Nimesikia changamoto 
yenu ya maji ya matumizi 
ya nyumbani na kumwagilia 
mazao, pamoja na miun-
dombinu mibovu ya bara-
bara. Hayo ni majukumu ya 
serikali. Nitahakikisha nina-
tatua changamoto hizi, lakini 
niwaombe viongozi msiwe 
sehemu ya kilimo cha bangi, 
lindeni kilimo hicho kisiend-
elee,” alisisitiza.

Alitumia fursa hiyo kutoa 
wito kwa jamii hasa wazazi na 
walezi kujikita katika malezi 
ya vijana wao, ili kunusuru 
kizazi hicho.

“Tatizo hili ni kubwa nchi-
ni na hii haiangalii hadhi 
ya familia wala jinsia, hivyo 
ninawaomba wazazi na 
walezi tufuatilie mienendo ya 
watoto wetu, ikiwa ni pamo-
ja  na kujikita katika malezi 
kwa sababu watoto wengi 
wa mitaani    wana wazazi 
na wengi    wao ni watumiaji 
wa dawa     za kulevya   kuto-
kana na kukosa malezi bora,” 
alisema.

Rais Samia aliipongeza 
Malamka ya Kudhibiti na Ku-
pambana na Dawa za Kulevya 
(DCEA) kwa kazi kubwa in-
ayoifanya kukabiliana na bi-
ashara ya dawa ya kulevya, 
akiahidi kuendelea kutatua 
changamoto zinazoikabili.

Alitoa angalizo kwa taasi-
si zote zinazohusika na 
mwenendo wa kesi mbalim-
bali zinazohusiana na dawa 
za kulevya kuzingatia weledi 
wakati wa kutekeleza maju-
kumu yao ikiwa pamoja na 
kutowabambika watu kesi.

“Baadhi ya kesi zinazok-

wenda mahakamani zinazo-
husiana na dawa za kulevya 
serikali inashindwa kutokana 
na kutowasilishwa vielelezo 
sahihi na ushahidi kuwa na 
upungufu.

“Hivi karibuni nitapokea 
taarifa ya hakijinai na mimi 
ninaamini italeta mabadiliko 
katika usimamizi wa hakiji-
nai zikiwamo kesi za dawa za 
kulevya,” alisema.

Awali Kamishna Jenerali wa 
DECA, Aretas Lyimo, alishuk-
uru serikali kwa kutoa Sh. 
bilioni 2 kwa ajili ya ujenzi wa 
kituo kitakachotoa mafunzo 
ya ufundi stadi kwa waraibu 
jijini Dodoma.

Alibainisha kuwa katika 
kipindi cha miezi mitatu, 
wamekamata kiwango kikub-
wa cha bangi na watuhumiwa 
109.

Mkuu wa Mkoa wa Arusha, 
John Mongella, alisema seri-
kali imeweka nguvu kubwa 
katika Kijiji cha Kisimiri Juu, 
ambacho ni maarufu kwa 
kilimo cha bangi.

Mwenyekiti wa kijiji hicho, 
Korisoi, aliiomba serikali ku-
wajengea miundombinu ya 
barabara na maji ili waachane 
na kilimo cha bangi.

Baadhi ya mashuhuda wa 
dawa za kulevya, wakiwamo 
Judith Uloki na Twaha Mtun-
ga, waliomba serikali kuwa-
saidia mitaji ili wafanye shu-
ghuli za ujasiriamali.

Judith alisema alifundish-
wa na mume wake matumizi 
ya dawa za kulevya na kum-
sababishia kupita katika kip-
indi kigumu, hata kupelekwa 
gerezani baada ya kulazimika 
kuiba ili apate fedha za ku-
nunua dawa za kulevya.

Naibu Kadhi Mkuu wa Tanzania, Sheikh Ally bin Muhidin Mkoyokole, akifungua jiwe la uzinduzi rasmi wa Msikiti 
wa Taqwa Mtakanini uliojengwa na mkazi wa kijiji hicho, Ramia Yasin, jana. Kushoto ni Rais mstaafu, Jakaya Kik-
wete na Mbunge wa Namtumbo, Vita Kawawa. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS,

MENEJIMENTI YA UTUMISHI WA UMMA NA UTAWALA BORA
MAMLAKA YA SERIKALI MTANDAO

Wananchi wote mnatangaziwa kuwa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) itauza kwa njia ya mnada wa hadhara wa vifaa chakavu 
yakiwemo magari, samani za ofisi pamoja na vifaa vingine siku ya Jumanne tarehe 27 Juni, 2023 katika ofisi zake za Dar es 
Salaam na Alhamisi tarehe 29 Juni, 2023 katika ofisi zake za Dodoma. 

Wananchi wote watakaoshiriki mnada huo wanaombwa kufika siku ya Jumapili tarehe 25 Juni, 2023 katika Jengo la UTUMISHI 
Kivukoni Dar es Salaam kwa ajili ya ukaguzi wa vifaa hivyo ambavyo ni viti vya ofisini “Office Chairs”, “Printers” na “Laptops” na 
siku ya Jumanne tarehe 27 Juni, 2023 kuanzia saa 4:00 asubuhi hadi saa 10:00 jioni katika Ofisi za e-GA Mji wa Serikali Mtumba 
Dodoma kwa ajili ya ukaguzi wa vifaa hivyo, ambapo pamoja na vifaa vingine, magari yote yameegeshwa katika ofisi za e-GA. 

Maelezo zaidi ya magari hayo ni kama yanavyoonekana katika jedwali: 

MASHARTI YA MNADA
1. Magari hayajalipiwa ushuru na kodi ya ongezeko la thamani (VAT), hivyo Mnunuzi atatakiwa kulipa ushuru na kodi zingine 

kabla ya kulichukua toka Mamlaka ya Serikali Mtandao
2. Magari yatauzwa kama yalivyo mahali yalipo
3. Mnunuzi wa gari atalazimika kulipa papo hapo amana “deposit” isiyopungua asilimia ishirini na tano (25%) ya thamani ya 

gari na atakamilisha malipo yote ndani ya muda wa siku kumi na nne (14) kuanzia tarehe ya mnada. Mnunuzi akishindwa 
kutimiza sharti hilo atakosa haki zote za ununuzi wa gari na amana iliyolipwa haitarudishwa.

4. Mnunuzi wa gari atatakiwa kuondosha au kuchukua gari ndani ya muda wa siku saba (07) kuanzia siku ya kukamilisha 
malipo.

5. Ruhusa ya kuangalia gari itatolewa kwa siku mbili (02) kabla ya tarehe ya mnada husika.
6. Kwa Mnunuzi wa vifaa vingine atatakiwa kulipia kifaa alichopata baada tu ya kumtangaza dalali kuwa  mshindi (on fall of the 

hammer). Kifaa ambacho hakijalipiwa kitanadiwa upya. Pia mnunuzi atakiwa kuchukua kifaa alichonunua papo hapo mara 
tu baada ya kulipia (cash and carry) 

7. Mnada utaanza saa nne (4:00) asubuhi siku ya Jumanne tarehe 27 Juni katika ofisi zake za Dar es Salaam, 2023 na Alhamisi 
tarehe 29 Juni, 2023 katika ofisi zake za Dodoma.

Imetolewa na

Mkurugenzi Mkuu

Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA)

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA WA VIFAA CHAKAVU

Na Aina Modeli Namba ya Usajili Mahali lilipo Hali ya Gari 

1 TOYOTA station wagon 
Diesel Engine LAND CRUISER V8 STL2039 e-GA HQ Mtumba 

Dodoma  Halitembei 

2 Mitsubishi Pajero 4WD, Station 
Wagon with 2.8L Diesel Engine,  

PAJERO ST 
WAGON STL2011 e-GA HQ Mtumba 

Dodoma Halitembei 

3 Mitsubishi Pajero 4WD, Station 
Wagon with 2.8L Diesel Engine 

PAJERO ST 
WAGON STL2010  e-GA HQ Mtumba 

Dodoma  Halitembei 

Mji wa Serikali, Mtaa wa Mtandao, S. L. P. 2833, Dodoma, Simu: +255222129868, Nukushi: +255222129878,
Barua Pepe: info@ega.go.tz, Mkurugenzi Mkuu: dg@ega.go.tz, Tovuti: www.ega.go.tz

“Uadilifu na Ubunifu kwa Utoaji Huduma Bora kwa Umma” 

Benki 
yajitosa 
kukabili
magonjwa 
ya mlipuko

Na Mary Geofrey

BENKI ya Biashara 
nchini (TCB) imesema 
itahakikisha inashiriki-
ana na wafanyabiashara 
katika nyanja mbalim-
bali kuimarisha usafi wa 
mazingira mahala pa kazi 
ili kuondokana na ma-
gonjwa ya mlipuko. 

Meneja wa TCB, Tawi 
la Kigamboni, Lameck 
Buberwa, aliyasema hayo 
jana jijini Dar es Salaam 
wakati wa maadhimisho 
ya Wiki ya Utumishi kwa 
Umma.

Benki hiyo iliadhimisha 
siku hiyo kwa kukabidhi 
vifaa vya usafi katika Soko 
la Samaki Ferry, Kivu-
koni jijini kwa kutambua 
umuhimu wa huduma 
wanayoitoa.

Alisema soko hilo am-
balo limekuwa linatoa hu-
duma ya chakula, linapas-
wa kuwa safi muda wote 
kutokana na kuwapo 
msongamano mkubwa 
wa watu ili mlipuko wa 
magonjwa usitokee.

“Tunaomba mpokee vi-
faa hivi. Huu ni mwanzo, 
tutaendelea kushirikiana 
zaidi hata katika kuka-
milisha miradi kupitia 
huduma zetu za kibenki 
tunazozitoa ikiwamo ku-
fungua akaunti na utoaji 
mikopo ya riba nafuu,” 
alisisitiza.

Meneja huyo aliende-
lea kusisitiza ushirikiano 
wa viongozi wa soko hilo 
ili kuinua vipato vyao 
ikiwamo kuwafungulia 
akaunti na kuwapa elimu 
ya matumizi ya fedha 
ili wakikopa wasifilisike 
kwa kushindwa kurejesha 
mikopo. 

Ofisa Afya wa soko hilo, 
Mary Mkwavi, aliishukuru 
benki hiyo kwa kuwapatia 
vifaa hivyo, akisema usafi 
haukwepeki.

“Vifaa hivi vitawasaidia 
kusafisha soko na kuwa 
na mandhari nzuri zaidi, 
isiishie hapa, watukum-
buke mara kwa mara,” 
alisisitiza.

Kaimu Mkuu wa soko 
hilo, Ally Kasembe, alise-
ma kuna umuhimu taasisi 
za kifedha kuwa karibu 
na wafanyabiashara wa 
soko hilo na kuwashawi-
shi kufungua akaunti, ku-
kopa na kuhifadhi fedha 
zao benki.

‘Kitabu cha IGP Mwema ni darasa kwa polisi’
Na Halfani Chusi 

NAIBU Waziri wa Mambo ya 
Ndani ya Nchi, Jumanne Sagini, 
amesema kitabu alichokiandika 
Mkuu wa Jeshi la Polisi mstaafu, 
Saidi Mwema, kitakuwa funzo kwa 
askari nchini katika kufikia jeshi le-
nye weledi na utii wa sheria.  

Wakati wa hafla ya uzinduzi 
wa kitabu hicho jijini Dar es Sa-
laam mwishoni mwa wiki, Sagini 
alisema kimebeba mambo mengi 
ya muhimu na hivyo jeshi hilo 
linapaswa kukitumia kujifunza 
na kuyafanyia kazi maudhui yali-
yomo.

Alisema kitabu hicho chenye 
sura tisa kilichopewa jina la ‘Polisi 
Utawala na Usimamizi wa Sheria 
Tanzania Mkakati Kubadilisha 
Mwelekeo’, kinaweza kubadili 
utendaji kazi wa Jeshi la Polisi kati-
ka nyanja mbalimbali ikiwamo usi-
mamizi wa sheria, haki na jukumu 
la msingi la kuanzishwa kwa jeshi 
hilo - usalama wa raia na mali zao.

Sagini aligusia maudhui ya kita-
bu hicho kwamba kinaliasa Jeshi 
la Polisi kuendana na teknolojia, 
mwandishi wake akisisitiza wezi 
wamekuwa wakibadilika na sasa 
wanaiba kidigitali zaidi, hasa wizi 
kupitia mitandaoni.

“Kilichomo katika kitabu hicho, 
pia kinaonyesha jinsi historia ya 

mapito na maisha yake kiujumla. 
Pia kinagusia ushirikiano mzuri 
alioupata kwa Rais mstaafu wa 
Awamu ya Nne, Jakaya Kikwete, 
ambaye amemtaja kuwa alikuwa 
ni mtu mkarimu na alipenda kum-
tia moyo wakati wote.

“Kwa hiyo, kitabu hiki Wizara 
ya Mambo ya Ndani tutahakikisha 
tunakigawa kwa Jeshi la Polisi na 
mamalaka zake zote, ili waweze 
kukisoma na kuutumia utaalamu 
huo kutimiza majukumu yao ya 
kila siku,” aliahidi.

Katika hafla hiyo, Mwandishi wa 
Kitabu hicho, Mwema, alikitaja ni 
zawadi kwa Watanzania na Jeshi 
la Polisi ili ‘kuwaambukiza’ ujuzi 
wake.

Alisema kitabu hicho pia kime-
beba historia ya nchi na namna 
jeshi hilo lilivyoyumba na kuima-
rika. Alikitaja ni andiko la urithi, 
hazina, ujuzi, uzoefu na mbinu.

“...kimesheheni mambo mengi 
mazuri, elimu na mafunzo kuhu-
su jeshi letu, kazi na wajibu wa 
maofisa na askari wetu. Pia kinatoa 
mwelekeo thabiti katika kutatua 
vikwazo vinavyolikabili jeshi ka-
tika karne hii ya 21.  

“Kimeangalia athari za 
utandawazi katika usimamizi wa 
sheria na kusisitiza umuhimu wa 
kuwa na mtazamo mpya na mi-
kakati katika kuhakikisha usalama 

Oryx yakamilisha ujenzi 
bomba la kusafirisha gesi
Na Restuta James

KAMPUNI ya Oryx Gas Tanzania imekamilisha 
ujenzi wa bomba kubwa la kusafirisha gesi kutoka 
kwenye meli bandarini kwenda kwenye bohari yake 
iliyoko Kigamboni, Dar es Salaam kwa lengo la ku-
punguza muda wa kupokea gesi.

Jijini Dar es Salaam jana, Meneja Masoko wa Oryx 
Gas Tanzania, Peter Ndomba, alisema kukamilika 
kwa ujenzi wa bomba hilo lenye ukubwa wa nchi 10, 
kutarahisisha utoaji huduma kwa wateja wakubwa 
wa gesi ya Oryx.

Alisema nia ya kuboresha miundombinu ya Oryx, 
ni kuunga mkono ajenda ya matumizi ya nishati safi 
ya kupikia, kutoka asilimia tano ya sasa hadi asilimia 
80.

Ndomba alisema mbali ya kuongeza ukubwa wa 
bomba kutoka nchi sita hadi 10, kampuni hiyo inaku-
sudia kuongeza ukubwa wa tangi la kuhifadhia gesi.

“Zaidi ya hapo tumekuwa tukigawa mitungi kwe-
nye taasisi na makundi mbalimbali ya wananchi,” 
alisema. Alifafanua kuwa katika kipindi cha mwaka 
mmoja, kampuni hiyo imegawa mitungi ya gesi 
na majiko zaidi 7,000, kwa lengo la kuhamasisha 
matumizi ya nishati safi ya kupikia.

Awali, Meneja Miradi wa Oryx Gas Tanzania, Jo-
seph Soka alisema ujenzi wa bomba la kupokelea 
gesi kutoka KOJ kwenda bohari ya Oryx Gas iliyoko 
Kigamboni ulikamilika Juni 17, mwaka huu.

 “Tulipokuwa tunatumia bomba dogo tulikuwa 
tunapokea mzigo kutoka katika meli kwa muda 
usiopungua saa 30 kwa mzigo wa metriki tani 2,500. 
Baada ya kuongeza ukubwa wa bomba la kupokelea 
gesi sasa tunaweza kupokea ujazo ule ule kwa muda 
saa 20,” alisema.

Soka alisema bomba hilo lenye urefu wa kilometa 
2.8. Kati yake, mita 960 zinapita baharini. Lilianza 
kujengwa Desemba 5, 2022.

unaendana na mabadiliko ya ki-
uhalifu,” alisema Mwema na ku-
sisitiza hakiuuzwi. Kimechapwa 
kwa ulifadhili na Shirika lisilo la 
kiserikali la Hanns Seidel Foun-
dation (HRS).

Hafla ya uzinduzi wa kitabu 
hicho ilihudhuriwa na viongozi 
na maofisa mbalimbali waki-

wamo:  Jaji Mkuu mstaafu na 
Mwenyekiti wa Tume ya Haki-
jinai, Othman Chande,  Katibu 
Mkuu Kiongozi mstaafu, Balozi 
Ombeni Sefue, Mkuu wa Jeshi la 
Polisi mstaafu, Ernest Mangu na 
Mwakilishi Mkazi wa Shirika la 
Hanns Seidel Foundation, Karl-
Peter Schöndorfich.
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HABARI KITAIFA

Na Restuta James

MWANASHERIA Mwandamizi 
wa Mamlaka ya Usimamizi wa 
Bandari (TPA), Kulwa Mumbuli, 
amechambua vifungu vinavy-
oonekana kuwa na ‘utata’ ka-
tika makubaliano ya ushirikiano 
wa kiuchumi na kijamii (IGA) 
kati ya Serikali ya Tanzania na 
Dubai.

Pia amesema mchakato wa 
kuandaa IGA ni mrefu, ukihu-
sisha wataalamu mbalimbali 
wenye weledi kwa nia ya ku-
hakikisha maslahi ya nchi yana-
zingatiwa.

Mumbuli alichambua 
makubaliano hayo ya IGA am-
bao Nipashe imeona nakala 
yake, alipozungumza na gazeti 
hili jijini Dar es Salaam mwis-
honi mwa wiki.

Akianza na Ibara pili ya IGA 
inayozungumzia malengo ya 
mkataba, Mumbuli alisema 
kifungu hicho kimetafsiriwa 
vibaya na baadhi ya watu alio-
waita “wapotoshaji”, wanaodai 
kampuni ya DP World itakabi-
dhiwa bandari zote za bahari na 
maziwa huku wakijua kwamba 
kiambatanisho namba moja 
kimetangaza magati 0, 1-4 na 5-7 
ya Bandari ya Dar es Salaam.

Alisema ibara ya tatu ya IGA 
ambayo inaeleza kuhusu ush-
irikiano, kifungu cha (2)(a) ki-
naeleza kuwa nchi washirika zi-
taunda kamati moja ya ushauri 
ambayo pamoja na mambo 
mengine, itafanya ukaguzi na 
kubadilishana taarifa mara kwa 
mara kwa mamlaka zinazohusi-
ka.

“Kiambatisho Na. 1 kinaeleza 
kwamba DPW ataendeleza, 
kusimamia na kuendesha “RoRo 
Terminal (Berth 0), Genaral 
Cargo Terminal (Berth 1-4) na 
Container Terminal (Berth 5-7) 
za Bandari ya Dar es Salaam. 

“Kwa hiyo majadiliano ya 
HGA na mikataba ya utekelezaji 
yatajikita katika maeneo hayo. 
Kwa hiyo, hakuna sehemu yoy-
ote kwenye mkataba wa IGA 
inayosema DP World atachukua 
bandari zote za Tanzania,” alise-
ma Mumbuli.

Aliongeza kuwa ibara ya 5 in-
ayozungumzia haki ya kuende-
leza, kusimamia au kuendesha, 
imeyalenga magati yaliyoain-
ishwa katika kiambatanisho cha 
kwanza ambayo ni gati 0, 1-4 na 
5-7.

Alisema anaowaita “wapo-
toshaji” wamekitumia kifungu 
hicho kuzungumzia haki za 
mwekezaji, bila kueleza kuwa 
hana haki katika bandari 
zingine wala magati namba 8-11, 
yaliyosalia katika Bandari ya 
Dar es Salaam.

Mwanasheria achambua kifungu 
kwa kifungu mkataba wa Bandari

MIAKA 100
Kuhusu IGA kuweka kipengele 

cha miaka 100 na sharti la ku-
torekebisha mkataba wala ku-
vunja, Wakili Mumbuli, alisema 
hakuna sehemu pande hizo 
mbili zimekubaliana miaka wala 
masharti hayo.

Alisema ibara ya 22 ya 
makubaliano hayo inazungum-
zia mapitio na marekebisho ya 
IGA. “Pamoja na mambo men-
gine, ibara hii inaeleza kuwa 
makubaliano haya yanaweza 
kurekebishwa wakati wowote, 
kwa maandishi na mazungumzo 
ya pande zote za serikali,” alise-
ma.

Aliongeza kuwa ibara ya 23 
inaeleza muda wa mkataba na 
namna ya kuvunja na kwamba 
serikali za pande zote zimepewa 
idhini ya kusitisha makubaliano 
hayo, kwa kuutaarifu upande 
mwingine.

“Ukienda Ibara ya 20, utaona 
kwamba kuna utaratibu wa ku-
tatua mgogoro… wanaosema 
mkataba hauvunjiki wanalenga 
nini wakati kuna kipengele kina-
choweka utaratibu wa kutatua 
migogoro?” alihoji.

Kwa mujibu wa ibara hiyo am-
bayo iko ukurasa wa 26 na 27 wa 
IGA, pande hizo zimekubaliana 
kutatua migogoro kwa njia mbili.

MGOGORO UKITOKEA
Kifungu cha kwanza cha 

ibara hiyo kinaeleza kuwa pindi 
mgogoro ukitokea baina ya pan-
de hizo, njia ya kwanza itakay-
otumika ni ya mazungumzo.

“Mzozo unaotokana na, au un-
aohusiana na makubaliano haya 
utawasilishwa na (upande husi-
ka), kwa utatuzi kwa njia ya kidi-
plomasia au, ikiwa sehemu hiyo 
itachagua, kamati ya mashau-

riano ya IGA,” inaelezwa katika 
kifungu hicho.

Inafafanuliwa zaidi kuwa ikiwa 
mzozo haujatatuliwa kwa amani 
ndani ya siku 90, upande usiori-
dhika utautaarifu mwingine 
kuwa mgogoro haujaisha.

Kifungu cha pili cha ibara hiyo 
kinazungumzia namna usuluhi-
shi utakavyofanyika na kwamba 
upande usioridhika utampa 
mwenzake notisi ya siku 30 ya 
kueleza nia yake ya kwenda 
Baraza la Usuluhishi, litakalowa-
suluhisha kwa kutumia Sheria za 
Umoja wa Mataifa (UNCITRAL).

Kifungu hicho kinaeleza kuwa 
usuluhushi utafanyika jijini Jo-
hannesburg, Afrika Kusini.

“Kwa kuwa IGA inalinda uhu-
siano wa taifa na taifa, migogoro 
inayotokana na vipengele vya 
IGA haiwezi kutatuliwa na ma-
hakama za taifa mojawapo kati 
ya mataifa hayo mawili yenye 
mgogoro; ambayo ni pande za 
mkataba wa IGA. 

“Kwa hiyo mgogoro wa aina 
hii daima hutatuliwa na vyombo 
vya kisheria vya taifa lingine lisi-
lofungamana na upande wowote 
wa mkataba husika (IGA). Hii ndi-
yo sababu ya migogoro itakay-
otokana na IGA kwenda kutatu-
liwa Afrika Kusini,” alifafanua.

Ibara ya 21 inaeleza kuwa she-
ria zitakazosimamia IGA ni za 
Uingereza wakati zitakazosima-
mia mikataba ya utekelezaji kati 
ya DP World na TPA, ni za Tan-
zania.

Mumbuli alisema Ibara ya 27 
imetafsiriwa vibaya na baadhi ya 
watu kwa kuwa jambo la busara 
kuingia makubaliano ya kuende-
sha gati 0, 1-4 na 5-7 na nchi ny-
ingine ilhali Tanzania iko kwenye 
mazungumzo na Dubai.

“Ni kama vile umeshapata mtu 
ambaye ameonyesha nia ya ku-
panga nyumba yako na wakati 
huo huo unaita mtu mwingine 
kumpangisha hapohapo. Kibi-
ashara hasa za kimataifa zinazo-
husisha kujenga uhusiano, hili 
halijengi taswira nzuri,” alisema.

Aliongeza kuwa nia ya kifungu 
hicho ni kuihakikishia nchi husi-
ka kwamba Tanzania iko tayari 
kwa ushirikiano wa kiuchumi na 
kijamii na haina nia ovu, kutunga 
au kuingia katika ushirikiano 
utakaokwaza IGA kati yake na 
Dubai.

Kifungu kingine kinachodai-
wa kupotoshwa kwa mujibu wa 
Mumbuli, ni cha 14 kinachozuia 
utaifishaji wa mali za DP World.

Wakili huyo alisema kifungu 
hicho kimewekwa ili kumhakik-
ishia mwekezaji kwamba serikali 
ina nia thabiti ya kuendeleza ra-
silimali zake na pia kuheshimu 
mikataba ya kimataifa.

“Wapotoshaji wanasoma ki-
fungu kwa nia mbaya bila kuso-
ma ibara ya 21 inayosema mika-
taba ya utekelezaji itasimamiwa 
na sheria za Tanzania,” alisema.

Aliongeza kuwa matukio yoy-
ote ya kijinai na ukiukwaji wa 
sheria za nchi wakati wote wa 
mkataba kati ya TPA na DP World; 
ambayo yatafanywa na kampuni 
hiyo, yatahukumiwa kwa mujibu 
wa sheria za Tanzania.

“Kusema hatutataifisha haina 
maana kwamba akihujumu 
uchumi tutakaa kimya. Akifanya 
udhalilishaji wa wafanyakazi tut-
anyamaza. Mwekezaji atatakiwa 
kuzingatia sheria zote za nchi; na 
hili liko ndani ya mkataba huu 
wa IGA,” alisema.

Wakili Mumbuli alisema IGA 
imeweka sharti la mwekezaji 

kuheshimu sheria za nchi na 
akikiuka anashtakiwa na kuhu-
kumiwa bila ubaguzi au upende-
leo.

HISA, BRELA
Mwanasheria huyo pia alisema 

kuwa kwa mujibu wa Sheria ya 
Kampuni, Kampuni ya DP World 
haiwezi kuanza shughuli zake 
nchini bila kujisajili kwa Wakala 
wa Usajili wa Biashara (BRELA) 
ambayo pia inataka mgeni asi-
miliki kampuni kwa asilimia 100 
peke yake.

Alikumbusha kuwa sheria 
hiyo inamtaka amiliki asilimia zi-
sizozidi 51 ya hisa na kutoa hisa 
nyingine kwa kampuni inayomi-
likiwa na Mtanzania.

Alisema sharti lingine ni kama 
kampuni hiyo itataka kuwekeza 
kwenye Ukanda Maalum wa Bi-
ashara (EPZA) au kupitia Kituo 
cha Uwekezaji (TIC), mwekezaji 
atalazimika kutimiza kiwango 
cha mtaji anachopaswa kuwa 
nacho.

Kuhusu uandaaji wa IGA hadi 
inatiwa saini, Mumbuli alisema 
sekta husika huandaa andiko 
linalopita katika mchakato wa 
wataalamu wa ngazi tofauti hadi 
kwenye kamati ya makatibu 
wakuu ambao huipeleka Baraza 
la Mawaziri.

“Katika ngazi zote, maoni na 
maboresho yanafanywa kuhakik-
isha tunalinda maslahi ya nchi. 
Tumeyazingatia kwa sababu na 
sisi ni Watanzania, tuna uchungu 
na nchi yetu pia,” alisema.

Tangu kutolewa taarifa ya ku-
wapo hoja ya Bunge kupelekewa 
azimio la kuridhia ushirikiano, 
kumekuwa na mjadala mkali, iki-
wamo katika vyombo vya habari 
na mitandao ya kijamii kuhusu 
mpango huo wa serikali.   
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Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) ulianzishwa kwa 
madhumuni ya  kuhakikisha usalama wa chakula nchini kwa 
kununua, kuhifadhi na kuzungusha akiba ya chakula ili 
kukabiliana na upungufu wa chakula na majanga mengine ya 
Kitaifa yanayoweza kujitokeza. NFRA hununua nafaka kila mwaka 
kwa ajili ya akiba ya chakula ya Taifa. Kwa msimu huu wa mavuno 
ununuzi umeanza rasmi tarehe 22 Juni, 2023.

Wakala unategemea kutumia vituo kwenye mikoa mbalimbali, 
ambavyo vitakua vinafunguliwa kwa kuangalia hali ya ukaukaji wa 
nafaka, uzalishaji wa ziada wa zao husika (mahindi na mpunga), 
eneo kuwa na ghala zuri la kuhifadhia nafaka, bei ya soko, 
usalama wa eneo, mgawanyiko wa kijiografia na kuwepo na 
huduma muhimu.

Kwa kuanzia, NFRA itafungua vituo vya ununuzi wa mahindi 
kwenye kanda zifuatazo zenye uzalishaji na upatikanaji mkubwa 
wa nafaka; Songea (Mkoa ya Ruvuma), Makambako (Mikoa wa 
Njombe na Iringa), Songwe (Mikoa wa Songwe na Mbeya), 
Sumbawanga (Mikoa ya Rukwa na Katavi), Dodoma (Dodoma na 
Manyoni), Arusha (Arusha na Manyara) na Shinyanga (Mkoa wa 
Kigoma na Tabora).  Aidha, mpunga utanunuliwa katika Mikoa ya 
Iringa, Morogoro, Songwe, Mbeya na Tabora. Utaratibu wa Ununuzi:

Nafaka zote zitakazofikishwa katika vituo vya NFRA, 
zitapokelewa iwapo zitakidhi vigezo vya ubora kama 
vitakavyobainishwa kupitia Kanda za NFRA. Bei elekezi 
zitakazotumika zitapangwa kwa kuzingatia umbali kutoka ghala 
kuu la NFRA na bei za soko katika eneo husika. Utaratibu wa 
ununuzi wa nafaka kupitia Vyama vya Ushirika/Vikundi vya 
Wakulima, Wafanyabiashara na Mawakala utafanyika kupitia 
makubaliano yatakayofikiwa baina ya makundi hayo na  Kanda za 
NFRA.  

Utaratibu wa Malipo: 
Malipo yote yatafanyika ndani ya siku tatu baada ya kukamilisha 
taratibu za kupokea nafaka.

Kwa maelezo zaidi kuhusu vituo vya ununuzi, utaratibu wa 
ununuzi na bei katika vituo husika, wasiliana na Meneja wa 
Kanda/Vituo vya NFRA vilivyo karibu yako. 

Imetolewa na:
Afisa Mtendaji Mkuu

Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA)
20 Juni, 2023.

TANGAZO KWA UMMA
VITUO VYA UNUNUZI WA AKIBA YA CHAKULA YA TAIFA KWA 

MSIMU WA 2023/2024  

MCHANGANUO WA VITUO VYA UNUNUZI WA NAFAKA NA BEI KWA MSIMU WA 2023/2024  
Na. KANDA MKOA WILAYA KITUO BEI (TZS) 

     MAHINDI MPUNGA 

1 ARUSHA 
Arusha Karatu Karatu 900-1,000  
Manyara Babati Babati 

2 DODOMA Dodoma Dodoma Mjini Kizota (Ghala kuu) 700-800 
Manyara Kiteto Kiteto 

3 KIPAWA Morogoro Mvomero Mvomero 
Tanga Handeni Handeni 800 

4 MAKAMBAKO 

Iringa 
Kilolo Ilula 700-800 900-1,000 
Iringa Vijijini Pawaga 

Njombe 

Ludewa Mlangali  
Shaurimoyo 

 Makambako 
(Ghala Kuu) Njombe DC 

Wanging’ombe Igula 

Mbeya Mbalali 

Uturo 
Madibira 
Chimala 

5 SHINYANGA Shinyanga 
Shinyanga 
Mjini 

Shinyanga (Ghala 
kuu) 

750-950 900-1,000 

Tabora Nzega Bukene 
Kigoma Kasulu Mvugwe 

6 SONGEA Ruvuma 

Songea Mjini 
Ruhuwiko (Ghala 
Kuu) 

650-700  

Songea Vijijini Magagura 
Mgazini 

Madaba Mji Madaba 
Mbinga Mbinga 
Namtumbo Namtumbo 
Nyasa Tingi 
Tunduru Tunduru 

7 SONGWE 

Songwe 

Mbozi 
Vwawa (Ghala 
Kuu) 

650-800 900-1,000 

Ileje Isongole 
Momba Kakozi 
Momba Nkala 
Momba Chitete 
Momba Naming’ong’o 

Mbeya 
Mbeya Vijijini Inyala 700-800 900-1,000 
Kyela Makwale 
Kyela Ngana 

8  
SUMBAWANGA 

Rukwa 

Sumbawanga 
mjini Mazwi (Ghala Kuu) 

600-800  

Sumbawanga 
vijijini 

Laela 
Mtowisa 

Kalambo Mwimbi 
Nkasi Namanyere 

Katavi 
Mpimbwe Majimoto 600-800  
Mlele Kibaoni 
Tanganyika Sibwesa 

Kasekese
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MAONI & UCHAMBUZI

KUELEKEA msimu mpya wa 2023/24 wa michuano ya ki-
mataifa kwa ngazi ya klabu, Ligi ya Mabingwa Afrika na Kombe 
la Shirikisho Afrika, kwa mara nyingine tena Tanzania itawakil-
ishwa na timu nne, Simba, Yanga, Azam FC na Singida Fountain 
Gates FC.

Timu mbili, Simba na Yanga zitabeba jukumu hilo kwenye 
Ligi ya Mabingwa wakati Azam FC na Singida Fountain Gate FC, 
zikiwa na fursa hiyo katika michuano ya Kombe la Shirikisho 
Afrika.

Hii ni michuano ambayo wawakilishi wanapaswa kujipanga 
vema ndani na nje ya uwanja kuanzia usajili, mabenchi ya 
ufundi na zaidi kuhakikisha zinakuwa imara kiuchumi.

Tunasema wawakilishi hao wanapaswa kujiandaa zaidi 
pia kiuchumi hasa tukikumbuka aibu iliyotokea misimu wa 
2021/2022 kwa timu ya Biashara United kushindwa kwenda 
Libya kucheza mechi yao ya marudiano dhidi ya Al Ahly Trip-
oli, hivyo kutolewa wakati tayari ilikuwa na uongozi wa mabao 
2-0 katika mchezo wa mkondo wa kwanza nyumbani.

Hivyo, hatutarajii kuona tena aibu hiyo ikitokea kwani tu-
naamini timu zilizofuzu kuiwakilisha nchi zinatambua ni 
gharama kiasi gani inawakabili katika ushiriki wao, lakini pia 
zimejipanga kiuchumi.

Mbali na hilo, katika suala zima la ndani ya uwanja eneo am-
balo ndilo kiu kubwa la mashabiki na Watanzania kwa ujumla 
kutaka kushuhudia soka la kuvutia na timu zao zikipata ushindi 
na kufika fainali kama si kulibeba kabisa taji, hapa panahitaji 
jicho la ziada mapema katika kipindi hiki cha usajili.

Ingawa Shirikisho la Soka nchini (TFF), kupitia kwa Bodi yake 
ya Ligi (TPLB), bado hawajatangaza tarehe rasmi ya kufunguli-
wa kwa dirisha la usajili kuelekea msimu mpya, lakini huu ni 
muda ambao wawakilishi wetu hao wanapaswa kumaliza bi-
ashara hiyo mapema.

Tunatambua muda ni mchache sana, na hata dirisha la usajili 
litakapofunguliwa linaweza kuwa wazi kwa kipindi cha mwezi 
mmoja tu, muda ambao ili kuweza kwenda na wakati, zinabidi 
kumaliza biashara hiyo mapema ili dirisha litakapofunguliwa 
ziwe zinakamilisha tu kuwasajili katika mfumo rasmi wa TFF.

Tayari baadhi ya klabu zimekamilisha mazungumzo na ku-
toa mikataba ya awali kwa wachezaji zinaowataka kuwasajili, 
jambo ambalo ndilo tunatamani kuona likifanywa na klabu 
zote zenye jukumu la kuiwakilisha nchi kimataifa.

Matarajio yetu ni kuona pindi dirisha la usajili litakapofun-
guliwa wawakilishi hao wawe wanakwenda kuwahalalisha 
nyota wao wapya katika mifumo ya TFF na kisiwe kipindi cha 
kuanza mazungumzo na wachezaji wanaowataka, jambo am-
balo pia litazisaidia klabu husika kwenda kujiandaa na msimu 
mpya zikiwa tayari na vikosi vyao kamili.

Lakini kuna faida kubwa ya kumaliza biashara mapema 
kwani baadaye gharama za kununua wachezaji pindi ligi zote 
barani Afrika zinapomalizika, huwa kubwa mno na ni vigumu 
kwa klabu zetu kuweza kushindana sokoni na klabu kubwa Af-
rika na Ulaya.

Aidha, hatutarajii kuona tena baadhi ya wawakilishi wetu hao 
kimataifa panatokea klabu inaelekea kujiandaa na msimu mpya 
(pre-season), huku ikiwa haijakamilisha idadi ya wachezaji in-
aotaka kuwasajili, kwani kwa kufanya hivyo kutamtibulia ko-
cha kuweza kutekeleza programu zake vizuri.

Mashujaa imestahili kupanda Ligi Kuu

Wawakilishi wa nchi michuano 
Caf fanyeni usajili makini sasa
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KATIKA mechi zote za ‘play 
off’ zilizochezwa msimu 
huu, kuanzia za Ligi Kuu 
mpaka Championship, iliyo-
sisimuwa na kufuatiliwa na 
mashabiki wengi wa soka 
nchini ilikuwa ni kati ya 
Mashujaa FC ya Kigoma na 
Mbeya City.

Unaweza kusema mechi 
bora kabisa ya mchujo kuwa-
hi kutokea tangu mfumo 
wa mechi hizo uanzishwe 
na Shirikisho la Mpira wa 
Miguu, TFF.

Achilia mbali mashabiki 
kujazana uwanjani, lakini 
kwenye vibanda umiza 
ndiyo zaidi. Mashabiki wal-
iokuwa wanaiangalia mechi 
hiyo kwenye televisheni 
walianza kuvutiwa kuanzia 
ile ya kwanza iliyochezwa 
Uwanja wa Lake Tanganyika, 
Kigoma, ambako umati wa 
mashabiki uliojaa uwanjani 
ulishangaza wengi, hivyo ku-
wavuta watazamaji mchezo 
wa marudiano.

Mbali na hilo, aina yake ya 
ushangiliaji ilikuwa burudani 
tosha kiasi cha kuwa buruda-
ni kwa waliokuwa wakitaza-
ma na wala haikushangaza 
kwa muda mfupi tu, Mashu-
jaa FC ikajipatia mashabiki 
wengi vibanda umiza.

Iliposhinda mabao 3-1 ny-
umbani, mashabiki wengi 
waliokuwa wakiangalia kwe-
nye TV walionekana kuwa na 
furaha, lakini ilizidi zaidi juzi 
iliposhinda bao 1-0 kwenye 
Uwanja wa Sokoine Mbeya 
na kutinga Ligi Kuu.

Mechi ya marudiano ilijaza 

watu wengi si uwanjani tu, 
hata mitaani kwa walioku-
wa wanaangalia kwenye TV 
baada ya kuridhishwa na bu-
rudani walioipata mechi ya 
kwanza ya mchujo.

Binafsi, naweza kusema 
mechi zote mbili za Mashu-
jaa FC dhidi ya Mbeya City, il-
izidi mechi nyingi za Ligi Kuu 
kwa kila kitu, kuanzia kujaza 
mashabiki, mvuto, mbwem-
bwe za ushangiliaji na hata 
ubora tu wa mchezo uwan-
jani. Wachezaji walipambana 
na kujitoa kwa nguvu zao 
hasa wa Mashujaa na kuone-
kana kuwa wanaitaka hasa 
Ligi Kuu.

Waswahili wanasema Mun-
gu humpa yule anayepam-
bana, na kweli ilionekana 
kama isingekuwa haki 
kama Mashujaa FC wasinge-
panda Ligi Kuu. Kwa mtu 
aliyetazama mechi zote mbili 
anakubaliana nami.

Idadi ya jumla ya mabao 
iliyoshinda Mashujaa FC 4-2 
kwenye mechi zote mbili 
inadhihirisha kuwa walid-
hamiria na waliitaka mno 
Ligi Kuu kuliko kitu kingine 
chochote.

Bahati mbaya kwa Mbeya 
City ilionekana kukumbuka 
shuka kumekucha. Awali ilid-
hania mechi yake ya ‘play off’ 
ingekuwa kama ile dhidi ya 
KMC au chini ya hapo. Mechi 
ile iliyochezwa na KMC iliku-
wa ya kawaida sana, haikuwa 
na mvuto na kwa sababu ilio-
na inakwenda kucheza dhidi 
ya Mashujaa iliyotoka Cham-
pionship, wakaichulia poa.

Walichokutana nacho 
watasimulia siku zote. Wali-
kutana na mechi ngumu na-
dhani kuliko wanazokutana 
nazo kwenye Ligi Kuu. Na ‘ny-
omi’ la mashabiki wa Kigoma 
likawashtua kuwa hawachezi 
na timu ya kawaida.

Ndiyo maana maandalizi 
ya mechi ya marudiano 
yakawa makubwa zaidi, lak-
ini walikuwa wamechelewa.

Nadhani hili huwa lina-
jirudia, huwa linashangaza 
na kukera. Mbeya City hadi 
inafika ‘play off’ ya pili, tena 
mechi ya marudiano, ndi-
yo hamasa zinaanza ikiwa 
pamoja kuruhusu mashabiki 
kuingia bure na kila aina ya 
msaada inatolewa ili kubaki 
Ligi Kuu.

Sidhani kama timu kama 
Mbeya City ilitakiwa kufika 
huko, kwani ilikuwa na uw-
ezo hata wa kubaki Ligi Kuu 
hata ‘play off’ dhidi ya KMC. 
Wanasiasa na viongozi wao 
walisubiri hadi maji yamezi-
di unga. 

Na nina hakika, lile nyomi 
la Kigoma, hamasa kwa wa-
nasiasa wa huko, viongozi na 
aina ya soka lililochezwa na 
Mashujaa liliwatisha viongozi 
wa Mbeya nao wakaonekana 
kuwaiga wenzao. Vinginevyo 
nadhani isingekuwa vile tu-
livyoona. 

Kilichotokea ni kwamba 
waliojipanga tangu mwanzo 
ndiyo waliofanikiwa. Naru-
dia tena kusema Mashujaa 
FC walistahili kupanda na 
soka limetenda haki. Karibu-
ni Ligi Kuu.

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Adam 
Fungamwango
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KUONGEZWA KWA MUDA WA KUTUMA MAOMBI MAPYA NA 
UPANDISHAJI DARAJA WA LESENI ZA MAUDHUI (UTANGAZAJI WA 

KIBIASHARA – REDIO) KUTOKA TAREHE 25 JUNI 2023 MPAKA TAREHE 
9 JULAI 2023 KWA MAENEO YALIYOAINISHWA HAPA CHINI

1. Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) ni Taasisi ya Umma iliyoanzishwa chini ya Sheria ya Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania 
Na.12 ya mwaka 2003 yenye jukumu la kusimamia huduma za mawasiliano ya Kielektroni na Posta nchini Tanzania.

2. Kwa mujibu wa Kanuni za Taratibu za Utoaji Leseni, Tangazo la Serikali Na.422 la mwaka 2014, TCRA imeainisha Masafa kwa ajili 
ya utoaji wa Huduma za Maudhui. Hivyo dirisha la maombi ya leseni ya utoaji wa huduma za maudhui ya redio limefunguliwa katika 
maeneo yafuatayo:-

Mkoa Eneo la Huduma Kiasi cha Masafa Yaliyopo 
Mwanza Mwanza  2 
Morogoro Morogoro 1 

Njombe 
 

Njombe 2 
Ludewa 2 
Wanging’ombe 2 
Makete 2 
Makambako 2 

Kagera Kyerwa 1 

Kigoma 

Buhigwe 
1 

Kigoma  
1 

Kasulu 
3 

Geita 
Mji wa Geita 1 
Chato 1 
Bukombe 1 

Shinyanga 

Mji wa Kahama 1 
Kishapu 2 
Manispaa ya Shinyanga 1 

Simiyu 
Bariadi 2 
Busega 2 
Itilima 2 

Mtwara 

Mtwara 2 
Masasi 2 
Tandahimba 2 
Newala 2 

 
Singida 

Manispaa ya Singida 2 
Manyoni 1 
Ikungi 1 
Mkalama 1 
Iramba 1 

Rukwa 

Manispaa ya Sumbawanga 2 

Sumbawanga Vijijini 2 
Kalambo 2 
Nkasi 2 

Manyara 

Hanang 2 
Kiteto 2 
Mbulu 2 
Simanjiro 2 

Ruvuma 
 

Mbinga  1 
Nyasa  1 
Tunduru 1 
Manispaa ya Songea  2 

Lindi 

Nachingwea 1 
Kilwa 1 
Mtama 1 
Liwale 1 
Mji wa Lindi 2 
Ruangwa 2 

Tanga Tanga 1 

Mara 

Mji wa Musoma 1 
Rorya 1 
Mugumu 2 
Tarime 1 

Iringa 
Manispaa ya Iringa 1 
Kilolo 1 
Mafinga (Mufindi) 1 

Tabora 

Manispaa ya Tabora 2 
Igunga 1 
Kaliua 1 
Urambo 1 
Nzega 1 

Katavi 

Mpanda 2 
Nsimbo 2 
Tanganyika 2 
Mlele 2 

Manispaa ya 1

3. Waombaji wanatakiwa  kuzingatia mwongozo wa uwasilishaji wa maombi unaopatikana  katika tovuti ya TCRA: 
www.tcra.go.tz.

4. Maombi yote ya utoaji wa huduma tajwa hapo juu yawasilishwe kwa kupitia mfumo wa maombi ya leseni wa TCRA uitwao 
Tanzanite Portal kupitia kiunganishi kifuatacho: https://tanzanite.tcra.go.tz/index.htm kabla ama ifikapo tarehe 9 Julai, 
2023.

5. Tafadhali zingatia kwamba, endapo waombaji katika eneo fulani la huduma wako wengi zaidi ya kiasi cha Masafa 
yaliyoainishwa  katika eneo hilo, TCRA itaweka Masafa ya eneo husia katika mchakato wa ushindani,  yaani zabuni / Mnada.

6. Waombaji watakaoingia kwenye mchakato wa ushindani wa zabuni au mnada watajulishwa ili waweze kuwasilisha zabuni zao 
katika bahasha iliyofungwa ambayo itafunguliwa mbele ya wazabuni wote.

Imetolewa na:

Mkurugenzi Mkuu,
Mamlaka ya Mawasilaino Tanzania,

Mawasiliano Towers,
20 Barabara ya Sam Nujoma,

S. L. P. 474,
14414 DAR ES SALAAM.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA - MWANZA

SHAURI NA. 449 LA 2022
1.  ANDREW HEZRON LAZALO

2.  HELENA JOHN MWASALEMBA………MDAI
DHIDI YA 

1.  SAMSON WILLIAM WALWA
2.  EVODIUS MWANGA HENGA……..WADAIWA

WITO WA KUITWA MAHAKAMANI

KWA: SAMSON WILLIAM WALWA & EVODIUS MWANGA HENGA
MNAFAHAMISHWA KWAMBA WALETA MAOMBI HAPO JUU 
AMEFUNGUA SHAURI DHIDI YENU KATIKA BARAZA LA ARDHI 
NA NYUMBA MKOA WA MWANZA, OMBI LIMEPANGWA 
KUSIKILIZWA TAREHE 27/06/2023 KATIKA CHUMBA CHA 
BARAZA, BARABARA YA MAKONGORO, JENGO LIKO MKABALA 
NA MAHAKAMA YA MWANZO MWANZA MJINI.
KWA HIVYO MNATAKIWA KUHUDHURIA KATIKA BARAZA SIKU 
HIYO NYIE  WENYEWE , WAKILI WENU AU MTU MWINGINE 
ANAYERUHUSIWA KISHERIA KUJIBU OMBI HILO.
KAA- MKIJUA KUSHINDWA KUFIKA BARAZA LITASIKILIZA OMBI 
HILO NA KUTOA UAMUZI BILA NYINYI KUWEPO.
IMETOLEWA NAMI KWA AMRI NA CHAPA YA BARAZA LEO 
TAREHE 19/06/2023

MAYEYE S. M.
MWENYEKITI 

BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
MWANZA

Wafanyabiashara wapewa 
elimu kulipa kodi kwa wakati
Na Mwandishi Wetu, BAHI

MAMLAKA ya Mapato Tanzania (TRA) 
imetoa elimu ya kodi kwa wafanyabiasha-
ra wilayani Bahi mkoani Dodoma, ikiwa-
taka kulipa kodi kwa wakati ili kuepuka 
adhabu.

Akizungumza na wafanyabiashara wa 
wilaya hiyo wakati wa semina ya kutoa 
elimu hiyo mwishoni mwa wiki, Ofisa 
Msimamizi wa Kodi wa TRA, Joel Frael, 
aliwasisitiza wafanyabiashara kulipa kodi 
ya mapato awamu ya pili mnamo au kabla 
ya tarehe 30 Juni mwaka huu ili kuepuka 
adhabu ya kutokulipa kodi kwa wakati. 

Semina hiyo ilifanyika katika ukumbi 
wa mikutano Ofisi ya Mkuu wa Wilaya ya 
Bahi, ikihudhuriwa na wafanyabiashara 
na viongozi wa wilaya hiyo.

Katika semina hiyo, wafanyabiashara 
walikumbushwa kutoa risiti sahihi za 
kielektroniki (EFD) wanapouza bidhaa 
kwa wateja na kudai risiti wanaponunua 
kuuza bidhaa kutoka kwa wafanyabiasha-
ra wenzao.

Ofisa Msimamizi wa Kodi, Philipo Eli-
amini, aliwapongeza wafanyabiashara 
kwa ushiriki wao katika semina hiyo. 

Pia aliwakaribisha wafanyabiashara wa 
Bahi kufika katika ofisi za TRA zilizofun-
guliwa wilayani hapa.

“Nipende kuwakaribisha wafanyabi-

ashara na wananchi kwa ujumla kufika 
katika ofisi zetu zilizopo hapa Bahi kwa 
huduma mbalimbali za kikodi.

“TRA imezidi kusogeza huduma kwa 
wafanyabiashara na wananchi kwa ujum-
la kwa kuhakikisha inafungua vituo vya 
huduma karibu na wafanyabiashara na 
wananchi kwa ujumla,” alisema.

Wafanyabiashara walioshiriki katika 
semina hiyo, waliipongeza TRA kwa 
kupeleka elimu ya kodi na kuahidi uli-
paji kodi wa hiari kwa kuwa wengine 
wanashindwa kulipa kodi au kuchelewa 
kulipa kodi kwa kutokuwa na elimu sa-
hihi ya kodi. 

Pia waliomba TRA kuhakikisha inatoa 
elimu ya kodi kwa kila mfanyabiashara 
anayeonekana kukua na kuhamia katika 
aina nyingine ya ulipaji kodi ili kumjengea 
uelewa kuhusu masuala ya kodi. 

Mfanyabiashara Emmanuel Kafulya 
alisema: “Elimu ya aina za kodi hususan 
VAT (Kodi ya Ongezeko la Thamani) ina-
bidi itolewe kwa wale wote ambao wa-
nakwenda kuingia katika mfumo kabla 
ya kuingizwa katika huo mfumo ili mfan-
yabiashara aelewe vizuri kabla ya kuingia 
katika huo mfumo wa ulipaji kodi.”

TRA imekuwa inatoa elimu ya kodi 
kwa njia mbalimbali na juzi, elimu hiyo 
ilitolewa kwa njia ya semina maalum kwa 
wafanyabiashara wa wilaya hiyo.

Mfumo wa kuondoa ‘janjajanja’ 
katika ununuzi wa umma waja
Na Augusta Njoji, DODOMA

MAMLAKA ya Kudhibiti Ununuzi wa Umma 
(PPRA), imetangaza kuwa kuanzia Julai Mosi 
mwaka huu, itatumika mfumo mpya wa kielek-
troniki wa ununuzi (NeST) ili kuondoa kero zilizo-
jitokeza katika sekta hiyo.

Miongoni mwa faida za mfumo huo ni kuon-
doa wazabuni wasio na vigezo kuomba kazi wa-
sizokuwa na utaalamu nazo na kupunguza mi-
anya ya rushwa. Akitambulisha mfumo huo juzi 
jijini hapo, Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi 
wa PPRA, Dk. Leonada Mwagike, alisema Oktoba 
Mosi mwaka huu taasisi zote za umma zinapaswa 
kuanza kuutumia.

“PPRA imeanza kutoa mafunzo ya matumizi ya 
mfumo huo kwa kushirikiana na vyuo, moja ya 
nguzo kwenye mfumo ni kusajili watumiaji kwa 
haraka, urahisi na kwa usahihi, watumiaji wa 
mfumo wanatakiwa kujisajili na kuweka taarifa 
zinazotakiwa kwenye mfumo, unapatikana hadi 
kwenye simu za mkononi,” alisema.

Alisema ili kuleta ufanisi, mfumo huo umeun-
ganishwa na mifumo 14 ya serikali kurahisisha 
upatikanaji wa taarifa zinazohitajika kwa haraka 
na kwa usahihi.

“Moja ya mifumo iliyounganishwa ni BRELA, 
TAUS, TRA, GEPG, MUSE, CRB, ERB, OSHA, TIRA, 
TAMISEMI, Ofisi ya Msajili wa Hazina,” alisema.

Alisema kuwa kutokana na mahitaji mapya ya 
teknolojia na maelekezo ya serikali ya kuimarisha 
eneo la ununuzi wa umma nchini hususan katika 
matumizi ya TEHAMA, PPRA ilianza kusanifu na 
kujenga mfumo huo.

Alisema mfumo huo utakuwa mbadala wa un-
aotumika kwa sasa wa TANePS na utatatua vikwa-
zo kadhaa vya kiufundi na kukidhi mahitaji ya 
serikali katika sekta ya ununuzi nchini.

Aliongeza kuwa baadhi ya taasisi hizo ni TAN-
ROADS na TARURA ambazo zabuni zimeanza 
kutangazwa. Alibainisha kwa sasa wataanza na 
taasisi za ununuzi 101 kwa awamu ya kwanza 

itakayoanza na zilizobaki zitaanza 
kutumia Oktoba Mosi mwaka huu.

“Mfumo utaondoa mwingiliano 
wa kibinadamu na uamuzi wa ki-
binadamu, hivyo taasisi haitakuwa 
na uwezo wa kukwepa kutumia 
taratibu zilizopo na kuongeza 
uwazi na kufuata taratibu, uwajibi-
kaji na mfumo umewekewa uwezo 
wa kufuatilia kila kinachotumika, 
mfumo utawachuja wote wazabuni 
wasiostahili,” alisema.

Alisema mfumo utaondoa tatizo 
la wazabuni kushawishi wan-
apoomba kazi.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa PPRA, 
Eliakimu Maswi, alisema kila kitu 
kitafanyika ndani ya mfumo ikiwa-
mo saini na kuondoa mwingiliano 
wa kibinadamu.
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HABARI KANDA KASKAZINI

TAKUKURU yaagizwa kuchunguza tuhuma upotevu saruji
Na Mary Mosha, ROMBO 

K
IONGOZI wa mbio za 
Mwenge wa Uhuru, 
Abdala Shaib Kaim, 
ametoa siku nne kwa 

Taasisi ya Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa (TAKUKURU), Wilaya 
ya Rombo mkoani Kilimanjaro, 
kufanya uchunguzi wa madai ya 
upotevu wa mifuko 97 ya saru-
ji  katika Zahanati ya Msangai 
iliyoko wilayani humo.

 Zahanati hiyo ilijengwa mwa-
ka 2017  kwa michango ya wa-
nanchi kutokana na umuhimu 
kwa jamii na serikali ilitoa   Sh. 
milioni 195 kwa ajili ya ujenzi wa 

jengo la zahanati hiyo, choo cha 
nje, kichomea taka pamoja na 
uzio kuzunguka eneo hilo. 

  Agizo hilo lilitolewa juzi 
baada ya Mwenge wa Uhuru ku-
fanya    uchunguzi na   kubaini   
kutokuwapo     kwa matumizi 
sahihi       ya mifuko hiyo, jambo 
ambalo ni ukiukwaji wa utara-
tibu.

    “Uchunguzi wa kitaalamu 
tuliofanya kwenye nyaraka ha-
ionyeshi mifuko  97 ya saruji, 
tunawaagiza TAKUKURU ku-
hakikisha wanafanya uchunguzi 
wa kina na ikiwa kuna ubadhiri-
fu wowote hatua za kisheria zi-
chukuliwe,” alisema. 

 Akisoma taarifa kwa viongozi 
wa Mwenge wa Uhuru, Mganga 
Mkuu wa Wilaya Rombo, De-
ogratias Maruba, alisema mradi 
ulianza kutekelezwa mwaka 
2018 ambapo na shughuli zote 
zilizofanyika zimegharimu Sh. 
milioni 112.4 ikijumuisha ununu-
zi wa eneo la ujenzi kwa kiasi Sh. 
milioni 13. 

“Shughuli ambazo bado hazi-
jafanyika ni kuweka sakafu, ku-
weka mfumo wa umeme awa-
mu ya pili, kuweka mfumo wa 
maji awamu ya pili, kuchimba 
mashimo ya choo, kujenga choo 
cha nje, kujenga kichomea taka 
pamoja na uzio kuzunguka eneo 

la zahanati na imegharimu Sh. 
milioni 95.5,” alisema.  

Kadhalika kiongozi huyo, al-
itoa siku tatu kwa Halmashauri 
ya Rombo, kuhakikisha wana-
fanya marekebisho ya baadhi 
ya mapungufu yaliyoonekana 
ikiwamo mradi wa vyoo katika 
Shule ya Sekondari Horombo.

  “Halmashauri  fanyeni ma-
boresho ya upungufu ulioji-
tokeza kwenye mradi, pia kwe-
nye mradi wa maji  wa lita 500 
licha ya mradi huo kukamilika la-
kini natoa mwezi mmoja na nusu 
kuhakikisha mnafanya tathimini 
ya uharibifu wa mazingira,” al-
iongeza. 

Wadau madini 
waomba 
huduma ya 
hospitali
Na Allan Isack, SIMANJIRO

WADAU wa madini ya tanzan-
ite katika Mji Mdogo wa Mirerani 
wilayani Simanjiro mkoani Man-
yara wameiomba serikali kusaid-
ia kujenga hospitali, kituo cha 
afya au zahanati kwa kuwa eneo 
la machimbo hayo hakuna vituo 
vya huduma za afya. 

Walisema kutokana na serikali 
kukusanya fedha nyingi kupitia 
kodi inayopatikana kwenye ma-
dini ya tanzanite, kunatakiwa 
kuwekezwa kwa huduma za afya 
kwa manufaa ya wadau wote wa 
madini hayo.

Wakizungumza jana wadau 
hao akiwamo, Fatuma Kifunta, 
alisema serikali inakusanya fed-
ha nyingi kupitia kodi ya madini 
ya tanzanite, hivyo serikali ina-
paswa kurudisha kwa jamii kwa 
kujenga zahanati, kituo cha afya 
au hospitali.

Naye Tausi Bakari, alisema 
serikali inawajibu wa kuweka 
miundombinu rafiki kwenye 
machimbo hayo ikiwemo kuten-
geneza barabara zilizoko ndani 
ya ukuta unayozunguka migodi.

“Barabara ni mbovu, watu wa-
natumia pikipiki hakuna magari 
ya abiria, hakuna maji hivyo 
tunaiomba serikali ivute maji 
kwenye machimbo kwa kuwa 
haya yanayopelekwa na magari 
yanauzwa kwa bei ghali,” alise-
ma.

Mwanasheria wa shirika lisi-
lokuwa la kiserikali la Civil Social 
Protection Foundation (CSP), Eli-
akim Paulo, alisema waliandaa 
kongamano la mradi wa tanzan-
ite kwa uchumi imara wa mwa-
namke kwa kuwahusisha wa-
nawake wadau wa madini hayo, 
wasaidizi wa kisheria na waandi-
shi wa habari.

Paulo alisema mradi wa tan-
zanite, kwa uchumi imara wa 
mwanamke unahusisha wa-
nawake wajasiriamali wa madini 
hayo wa kata za Mirerani, Endi-
amtu na Naisinyai wanaofanya 
biashara zao ndani ya ukuta un-
ayozunguka migodi ya madini 
hayo.

“Lengo ni uchechemuzi kwe-
nye kongamano hili na pia 
waandishi wa habari wataingia 
ndani ya ukuta unaozunguka 
migodi ili kuangalia changamoto 
na mafanikio ya wanawake hao,” 
alisema.

Kaimu Ofisa Mtendaji Mkuu 
wa Mamlaka ya Mji mdogo wa 
Mirerani (TEO), Isack Mgaya, 
akifungua kongamano hilo lililo-
fanyika kwa siku nne aliipongeza 
CSP kwa kuanzisha mradi huo 
kwa uchumi imara wa mwan-
amke.

Katibu Tawala Mkoa wa Tanga, Pili Mnyema (kulia), akimkabidhi kishikwambi Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mji wa Handeni, Mari-
amu Ukwaju (kushoto), ambavyo vimetolewa kwa ajili ya wakurugenzi wa halmashauri 11 za mkoani humo na Shirika la Viwango 
nchini (TBS) juzi.	 PICHA: HAMIDA KAMCHALLA

TRA: Hatutafunga biashara ya mtu yeyote
Na Allan Isack, ARUSHA

MAMLAKA ya Mapato Tanza-
nia (TRA), imesema haitafunga 
maduka wala biashara ya mfan-
yabiashara yeyote kwa kuwa huo 
ndio utaratibu waliojiwekea.

Kadhalika imesema ikitokea 
kama kuna mtu yeyote ameji-
tambulisha kuwa ni mfanyakazi 
wa TRA mfanyabiashara anapas-
wa kuomba utambulisho wake 
ikiwamo kumwonyesha kitam-
bulisho. Hayo yalisemwa jana 
jijini Arusha na Ofisa Uhusiano 
Mwandamizi wa TRA, Rachel 
Mkunday, wakati akizungumza 

katika semina maalumu kwa 
waandishi wa habari wanacha-
ma wa Chama cha Waandishi wa 
Habari Mkoa wa Arusha (APC).

“Kwa sasa TRA haihusiki ku-
funga biashara au maduka ya 
mfanyabiashara yeyote na iki-
tokea mtu amejitambulisha 
kuwa ni mtumishi anayetoka ka-
tika ofisi yetu mwombe akupe ki-
tambulisho cha kazi ili kumtam-
bua,” alisema Rachel.

Naye Meneja wa TRA Mkoa 
wa Arusha, Eva Raphael, alisema 
mamlaka hiyo itaweka mifumo 
rahisi ya kulipa kodi kwa kubore-
sha miundombinu na kutoa 

elimu ya mlipakodi kwa kuwa 
huo ndio mpango mkakati wao 
kwa sasa. “Waandishi mmekuwa 
mkono wa tatu kwetu kwa kutoa 
taarifa kwa wananchi mambo tu-
nayofanya na ninaahidi tutaen-
delea kushirikiana kwa kufanya 
kazi pamoja ikiwamo kutoa 
elimu kwa umma,” alisema.

Alisema ulipaji wa kodi ni 
takwa la kisheria kwa kila mwa-
nanchi na fedha zinazopatikana 
zinatumika kwenda kutoa hudu-
ma mbalimbali katika jamii.

“Kulipa kodi ni jambo muhimu 
sana kwa kuwa inasaidia kupele-
ka huduma kwa wananchi ikiwa-

mo ujenzi wa miundombinu ya 
barabara, maji, shule, hospitali, 
umeme pamoja na kuendesha 
serikali na taasisi za umma.

Hata hivyo, alisema taasisi 
hiyo ya umma ina wajibu wa ku-
toa elimu ili kila mtanzania ku-
fahamu wajibu na haki kwenye 
nchi na taifa lake.

“Waandishi wa habari ni kise-
meo cha serikali kwa kufikisha 
kwa kufikisha taarifa sahihi kwa 
wananchi hivyo nawashukuru 
kwa kuwa mmekuwa wadau 
muhimu tunaoshiriki katika 
utendaji kazi kwa ajili ya ujenzi 
wa taifa letu,” alisema.
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Wakosa huduma ya ‘ambulance’ zaidi ya miaka 5
Na Waandishi Wetu

WAFANYABIASHARA wa mikoa ya Kan-
da ya Ziwa wameshauriwa kuongeza juhu-
di, ujuzi katika biashara kwa kuendana na 
mabadiliko ya dunia kupitia matumizi ya 
teknolojia katika kujipatia masoko ndani 
na nje ya nchi. 

Hayo yalibainishwa kwa nyakati tofauti 
na wadau wa biashara nchini katika ma-
kongamano ya biashara yaliyofanyika 
katika Mkoa wa Mwanza na Kagera yaki-
wakusanya kwa pamoja wafanyabiashara 
wakubwa na wadogo lengo likiwa ni kutoa 
elimu na fursa za kufanya biashara kwa 
tija.

Akizungumza wakati wa mafunzo hayo 
yaliyofanyika mwishoni mwa wiki jijini 
Mwanza, Meneja Uhusiano na Elimu kwa 
Umma kutoka  Mamlaka  ya Masoko ya 
Mitaji na Dhamana (CMSA), Charles Shiri-
ma, alisema kuwa kupitia jukwaa hilo vija-
na wataweza kuanzisha majukwaa katika 
biashara zao na zile watakazozianzisha.

Alisema lengo la kutoa elimu hiyo ni 
kuhakikisha vijana wanapata uelewa wa 
fedha ambao utawasaidia kujiajiri, kujik-
wamua kiuchumi na kukuza mitaji yao.

Alisema kuwa miongozo ya mitaji ya 
alaiki ni mfumo unaotumia TEHAMA am-
bayo inawezesha biashara ndogo na za 
kati kukusanya fedha kutoka kwa umma 
kwa ajili ya kuwekeza.

“Biashara ndogo na za kati zinakuwa 
hazina sifa za kuorodheshwa kwenye soko 
la mitaji au mikopo kutoka benki kwa hiyo 
mitaji ya alaiki ni jukwaa linalowezesha bi-
ashara hizo kupata fursa ya kukusanya mi-
taji kutoka kwa umma,” alisema Shirima.

Ofisa Mipango na Fedha kutoka Shirika 
la SIDO Mkoa wa Mwanza,  Salum Msen-
gi, alisema vijana ambao wamehudhuria 
mafunzo hayo watakuwa mfano kwa vi-
jana wengine katika jamii kwa kutunisha 
mifuko ya hisa kupitia wao kwa wao.

Katika hatua nyingine kongamano 
kama hilo lilifanyika mkoani Kagera liki-
waunganisha wafanyabiashara kutoka 
katika nchini za Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Kongo (DRC), Burundi na Tanzania.

Akizungumza na Nipashe, Mkurugenzi 
wa Spact Co Ltd, Alden Kilaja, alisema len-
go la kuunganisha wafanyabiashara hao ni 
kufanya ushirikiano wa kuingiza na kutoa 
bidhaa katika nchi hizo.

  “Haya maonyesho yanalenga kuima-
risha azma ile ya nchi uanachama ku-
fanya biashara kwa kupitia Soko la Afrika 
Mashariki ikilinganishwa hapa mkoani 
kwetu Kagera tunavitu vingi mbavyo vi-
kichangamkiwa kama fursa vitaongeza 
uchumi na kutangaza nchi,” alisema Kila-
ja. Alisema ushiriki  utafanya kuwapo na 
wafanyabiashara watakaotumia teknolo-
jia ya kibiashara na kuingizwa kwenye mi-
fumo ya kitakwimu na kuongeza uchumi.

Mshikiri wa maonyesho hayo kutoka 
Taasisi ya Nitetete Foundation, Dk. Frola 
Lauo, alisema ushirikiano huleta umoja 
na ufahamu wa upungufu unaofanywa 
na wafanyabishara kupitia bidhaa zinazo-
zalishwa. Mfanyabiashara wa vinywaji ku-
toka DRC, Ambroise Rissasi, alisema huwa 
anakuja Tanzania kufanya uzoefu wa 
kubadilishana mawazo kwani vitu vingine 
hutoka nchini kwenda DRC hupendwa na 
kutumika zaidi.

Imeandaliwa na Vitus Audax (MWAN-
ZA), Restuta Damian (BUKOBA).

W’biashara wakumbushwa 
matumizi ya teknolojia

Shinyanga yapokea bil.345/- usambazaji umeme vijijini

Madiwani wa Halmashauri ya Manispaa ya Shinyanga, wakiwa kwenye kikao maalumu cha baraza juzi, kujadili hoja za 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) kwa mwaka wa fedha (2021/2022), ziliibuliwa hoja 54 na kujibiwa 
24 huku 30 zikisalia na kuendelea kutafutiwa viambatanisho vya nyaraka muhimu ili kuzifuta. PICHA: MARCO MADUHU

Jumatatu Juni 26, 2023

Elizabeth Seleman,        
SENGEREMA

W
AKAZI wa Kisiwa 
cha Juma kili-
chopo wilayani 
S e n g e r e m a 

mkoani Mwanza wameiom-
ba serikali kupeleka boti ya 
kubeba wagonjwa kutoka 
kisiwani humo baada ya ku-
kosa huduma hiyo kwa zaidi 
ya miaka mitano.

Wamesema hali hiyo im-
esababishwa na boti iliyoku-
wapo kuharibika na kuleta 
adha ya usafirisha kwa wag-

onjwa.
Inaelezwa kuwa mama 

wajawazito, watoto pamo-
ja na wagonjwa wengine 
hushindwa kupata huduma 
kwa wakati, kwamba kulazi-
mika kupanda mitumbwi in-
ayotumia muda mrefu kufika 
katika Kituo cha Afya Senger-
ema.

Diwani wa Kata ya Katun-
guru, Sadick Jimola, alisema 
kuwa ni wakati wa serikali 
kuingilia kati suala hilo ili 
kuwanusuru wakazi wa kisi-
wani humo kuweza kupata 
huduma kwa wakati.

“Baadhi ya wananchi 
wamekuwa wakipoteza mai-
sha      pindi wakipelekwa 
kwenye huduma kupitia usa-
firi wa   mitumbwi ambayo 
imekuwa ikiwachelewesha 
kufika     sehemu za ku-
pata huduma kwa wakati,”   
alieleza wakati    wa kikao 
cha Baraza la Madiwani kili-
choketi juzi kujadili ripoti ya 
CAG.

  Akizungumza katika 
kikao hicho kwa niaba ya 
Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, 
Katibu Tawala wa mkoa huo, 
Elikana Balandya aliiagiza 

halmashauri hiyo kufanya 
tathmini ya matengenezo ya 
boti ili   wananchi warejesh-
ewe huduma kama ilivyoku-
wa awali.

Alisema halmashauri ina-
takiwa kutengeneza boti hiyo 
ya wagonjwa haraka iweze-
kanavyo kabla ya mwaka wa 
fedha kuisha kwani hakuna 
ambacho kinakwamisha 
isipokuwa ni kutokuwa ma-
kini na kazi.

Alisema haiwezekani 
tangu mwaka 2019 hadi leo 
wananchi hawana boti hali 
inayo hatarisha maisha yao.

Na Shaban Njia, KAHAMA

MKUU wa Mkoa wa Shin-
yanga, Christina Mndeme, 
amesema mkoa huo ume-
pokea Sh. bilioni 345 kwa ajili 
ya usambazaji wa huduma 
ya nishati ya umeme vijijini 
(REA) ikiwamo kuanzisha 
mradi mkubwa wa kuzal-
ishaji umeme jua megawati 
150 katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Kishapu.

Mndeme aliyabainisha 
hayo juzi katika mkutano 
maalum wa Baraza la Madi-
wani la Halmashauri ya 
Msalala lililoketi kujadili na 
kupitia taarifa ya Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali (CAG) na kusema 
kuwa nishati hiyo itaongeza 

nguvu katika viwanda na 
uzalishaji utaongezeka sam-
bamba na kuongeza  ajira 
kwa vijana.

Alisema kati ya hizo Sh. 
bilioni 345 za usambazaji wa 
nishati ya umeme vijijini Sh. 
bilioni 275 zinatumika kuan-
zisha mradi huo mkubwa 
wenye megawati 150 na kwa 
kuanzia mradi huo utazali-
sha megwati 50. Aliongeza 
kuwa megawati 150 zitaingi-
zwa kwenye gridi ya umeme 
wa taifa na kuongeza nguvu 
katika viwanda na uzalishaji 
utaongezeka, hivyo kuwa-
taka wenye uwezo wa ku-
wekeza wawekeze katika 
viwanda kwa sababu siku za 
baadaye kutakuwa na nishati 
ya umeme wa uhakika.

Katika hatua nyingine, 
Mndeme alisema wame-
pokea Sh. bilioni 14 kwa ajili 
ya ujenzi wa mabwawa ya 
kilimo cha umwagiliaji kuto-
kana na ukosefu wa mvua ka-
tika misimu miwili ya kilimo 
iliyopita, hivyo kila diwani 
kwenye eneo lake ahakik-
ishe anahamasisha wananchi 
kulima mazao ya chakula na 
biashara.

Alisema, serikali kupitia 
Wizara ya Kilimo imekuwa 
ikitengeneza mazingira ma-
zuri kwa ajili ya wakulima 
wake ikiwamo kupunguza 
gharama za pembejeo ili 
kuongeza uzalishaji wa 
mazao ya chakula na biasha-
ra na kati ya hizo Sh. bilioni 
1.4 zimetolewa katika Hal-

mashauri ya Msalala kuan-
zisha kilimo cha umwagiliaji 
Chela. “Maofisa ugani wetu 
hakikisheni mnawatembelea 
wakulima mara kwa mara na 
kutoa elimu ya kulima kisasa 
kulingana na hali ya mae-
neo yao ya kilimo, tunataka 
msimu ujao tuongoze kwa 
uzalishaji nchi nzima,” alise-
ma Mndeme.

Diwani wa Ikinda, Mat-
rida Musoma, alisema 
watashirikiana na maaofisa 
ugani wa kata kuhakikisha 
wanawahamasisha wa-
nanchi wao kulima kwa tija 
kulingana na hali ya maeneo 
yao ili kupata mavuno mengi 
ya chakula na biashara kupi-
tia mikutano ya hadhara wa-
nayoifanya.
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K
LABU ya Arsenal kwa muda 
mrefu imemchukulia Declan 
Rice kama lengo lao kuu kwe-
nye safu ya kiungo wa kati 

msimu huu wa majira ya joto, na ni kwa 
sababu nzuri tu.

Nahodha huyo wa West Ham anaone-
kana kumaliza muda wake wa kukaa 
kule London Mashariki kwa kiwango 
cha juu zaidi baada ya kuiongoza kut-
waa ubingwa wa Ligi ya Europa Confer-
ence mjini Prague. 

Alfajiri mpya inamngoja kiungo huyo 
wa kati na Arsenal wanaonekana kama 
waliopewa nafasi kubwa ya kumsajili 
nyota huyo wa Kimataifa wa England.

Taarifa kuhusu mustakabali wa Rice 
zote zilionesha mwelekeo mzuri kwa Ar-
senal licha ya kwamba ofa mbili za awali 
zilikataliwa. 

Ilionekana kama suala la muda kabla 
ya makubaliano kufikiwa, lakini kuon-
doka kwa Ilkay Gundogan kule Man-
chester City kuelekea Barcelona kume-
badili mwelekeo wa mbio hizo.

Man City sasa wako vizuri na wa-
nahusika kikweli katika kuitaka saini ya 
Rice huku wakitayarisha ofa nono. 

Mashabiki wa Arsenal tayari waliona 
kwamba, Rice ni mali yao na atakuwa 
kwenye jezi zao msimu wa 2023/24 na 
zaidi.

Lakini kujitokeza kwa Man City kwe-

nye mbio hizo kumebadilisha upepo.
Makala haya inawaangalia viungo 

wanne ambao wanaweza kufiti zaidi 
pale Arsenal kama ikishindwa kumnasa 
Rice...

#1. Joao Palhinha
Marekebisho ya safu ya kiungo ya Ar-

senal yanatarajiwa kuwafanya Granit 
Xhaka na Thomas Partey kuondoka na 
Rice alionekana kama chaguo kwa nafa-
si ya namba sita na pia kucheza namba 
nane kwenye mfumo wa kocha Mikel 
Arteta.

Kwa hiyo uingizwaji unaowezekana 
hutofautiana katika wasifu, ingawa 
uchangamato na uwezo wa kutekeleza 
majukumu yote mawili itakuwa bora. 
Arsenal wanaweza kurejea kwa Moises 
Caicedo ikiwa City itamsajili Rice, waka-
ti Romeo Lavia ni kipaji cha kiungo am-
bacho wangependa kukileta pamoja na 
Rice au yeyote yule.

West Ham wanamlenga Palhinha 
wa Fulham kama mbadala wa Rice na 
‘Washikabunduki’ huenda wakatamani 
kumsajili kutokana na msimu wake 
mzuri wa kwanza kwenye Ligi Kuu.

Mchezaji huyo wa Kimataifa wa Ureno 
ana masuala ya kinidhamu, lakini yeye 
ni mshindi mkubwa wa mpira na mso-
maji wa mchezo, huku akiwa na uwezo 
mkubwa wa kumiliki mpira. Atakuwa 
chaguo bora kwa nafasi ya namba sita, 
na Arsenal italazimika kulipa karibu 

pauni milioni 90.

#2. Kalvin Phillips
Baada ya kuwa na wakati mzuri kule 

Leeds United na England, Phillips alipata 
uhamisho wa kwenda Manchester City 
msimu uliopita wa majira ya joto, lakini 
msimu wake wa kwanza ulimshuhudia 
akikosa namba mbele ya Rodri.

Alitumia dakika 593 kucheza katika 
mashindano yote, lakini kiungo huyo wa 
kati amesema anataka kubaki Etihad na 
kupigania nafasi yake.

Hata hivyo, hatua ya Rice, hata baada 
ya kuondoka kwa Gundogan, inatia 
shaka zaidi juu ya mustakabali wa Phil-
lips. Kumwondoa Rodri kwenye chati 
ya kina imethibitika kuwa haiwezekani 
hadi sasa na Pep Guardiola anaweza 
kutamani Rice kama mbadala wa Mhis-
pania huyo na Mateo Kovacic ambaye 
anaweza kutumika mbele zaidi - am-
bapo Rice atacheza zaidi.

Klabu kadhaa za Ligi Kuu England zi-
navutiwa na Phillips msimu huu wa ma-
jira ya joto na Arsenal wanaweza kuji-
unga katika kinyang’anyiro hicho iwapo 
watahitaji kutafuta mbadala mpya.

#3. Khéphren Thuram
Inaonekana Liverpool wamekamili-

sha mpango huu, lakini kunaweza kuwa 
na wakati kwa ‘Washikabunduki’ kun-
yakua dau la kwanza la ‘Wekundu’ hao 
ambalo halijawekwa wazi hadi sasa.

ISIKUPITE
ENDAPO Kocha wa Juventus,  
Massimiliano Allegri atakubali 
ofa ya euro milioni 120 aliyope-
wa na Klabu ya Al-Hilal ya Saudi 
Arabia. Atakuwa ndiye kocha 
anayelipwa zaidi katika historia 
ya soka duniani.
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Thuram amepata sifa nyingi kutokana 
na uchezaji wake akiwa Nice, huku Liv-
erpool wakimtaja kuwa mchezaji anaye-
fuata katika safu ya kiungo baada ya kum-
sajili Alexis Mac Allister kutoka Brighton.

Kijana huyo wa Kifaransa anayeweza 
kutumia vitu vingi ambaye anasimama 
nje kutokana na mtazamo wa kimwili. 
Ana urefu wa futi sita na ni mgumu sana 
kumnyang’anya mpira, huku uwezo wake 
wa kumiliki mpira ukiwa ni sifa kuu. 
Muhimu zaidi, ana uwezo wa kucheza 
kama namba sita na nane kwani anafura-
hia kupokea mpira na zaidi katika awamu 
ya kujenga.

Arsenal haitakuwa na budi kuvunja 
benki ili kumsajili Thuram pia. Ofa ya 
kwanza ya Liverpool inatarajiwa kuwa 
pauni milioni 40.

#4. Amadou Onana
Haukuwa msimu rahisi zaidi wa Ligi 

Kuu England kwa Onana, ambaye alikuwa 
sehemu ya timu mbaya ya Everton, lakini 
Mbelgiji huyo alionekana kuwa mmoja wa 
taa za ‘Toffees’ hao.

Ikiwa Arsenal wanataka kuizidi Man 
City msimu ujao, lazima wajiongezee ngu-
vu na Onana ni mtu wa muhimu kwao. 
Kiungo huyo mahiri ana nguvu na Arteta 
aliona unyama wa Onana wakati Everton 
walipoichapa Arsenal bao 1-0 pale kwe-
nye dimba la Goodison Park katika kip-
indi cha pili cha msimu.

Mbelgiji huyo ni mchezaji halisi wa san-
duku kwa sanduku ambaye uwezo wake 
wa angani ni tishio katika tatu ya mwisho. 
Arsenal wamekuwa wakihusishwa na ku-
taka kumsajili.

Onana anaweza kufanya kazi vizuri 
kama mtekelezaji wa safu ya kati upande 
wa kushoto wa safu ya kiungo ya Arsenal.
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“Nina furaha sana. Kufikisha mechi 200 ni 
aina ya wakati ambao hutarajii kamwe. Ni 
mafanikio ya kushangaza. Na bila shaka 
kufunga bao la ushindi kunaifanya kuwa 
siku ya kipekee zaidi,” Cristiano Ronal-
do baada ya kuwa mwanasoka wa 
kwanza kwa wanaume kucheza 
mechi 200 za kimataifa wakati 
wa ushindi wa Ureno wa kufuzu 
michuano ya euro 2024 dhidi ya 
Iceland Jumanne iliyopita.

“Ukishindwa ukiwa Real Madrid, ni kama 
ulimwengu umekwisha, umesurubishwa. 
Unajisikia vibaya. Unarudi nyumbani na 
huna furaha,” Gareth Bale akielezea 
namna Lionel Messi atakuwa na 
presha ndogo ya kushinda katika 
Ligi Kuu Marekani (MLS), kwa 
sababu klabu za huko hazina 
presha.

“Siku zote kuna ofa kutoka mahali 
pengine, lakini nimeamua kubaki kwa 
mwaka mmoja zaidi. Nina furaha sana na 
nina furaha ya kukaa hapa,” Nahodha 
wa Real Madrid, Nacho Fernandez 
baada ya kuongeza mkataba wa 
mwaka mmoja na klabu hiyo.

Nukuu“
12 13

Extra Time

 
MANCHESTER, England

B
AADA ya miaka 11 ya utumishi wa golikipa, David 
de Gea, ndani ya Manchester United unaweza kuwa 
unakaribia mwisho.

Alipotua hapo kwa ‘Mashetani Wekundu’, Mhis-
pania huyo alichanua haraka na kuwa mmoja wa magoliki-
pa bora zaidi duniani na aliwindwa na Real Madrid kabla ya 
kumnasa Thibaut Courtois. De Gea ni mmoja wa wachezaji 
wanaolipwa fedha nyingi zaidi kwenye Ligi Kuu Ligi Eng-
land.

Licha ya kupata tuzo za Golden Glove msimu wa 
2022/23, mustakabali wa De Gea ndani ya Man Unit-
ed hauonekani huku mkataba wake ukielekea 
ukingoni. 

Klabu hiyo ina chaguo la kuongeza 
mkataba wake kwa miezi 12 zaidi, lak-
ini kwa hali ilivyo hali ya kipa huyo 
wa United ni tete na ambayo in-
aweza kubadilika mara moja.

Mashetani Wekundu wa-
naweza kushikamana na 
De Gea, lakini anakabiliwa 
na makosa na wanaweza kum-
ruhusu Mhispania huyo kuondo-
ka ili kupendelea mbadala mdogo 
na wa kisasa zaidi kwa ustadi ulio-
wekwa, unaofaa zaidi kwa kocha Erik 
ten Hag.

Makala haya inawangalia magolikipa 
watano ambao wanaweza kuchukua na-
fasi ya De Gea pale Man United msimu huu 
wa majira ya joto.

#1. Diogo Costa
Golikipa namba moja wa Ureno amekuwa akiwan-

iwa na Man United kwa muda mrefu na anachukuliwa 
kuwa mmoja wa walengwa wakuu wa klabu hiyo msimu 
huu wa majira ya joto.

Hata hivyo, Costa mwenyewe amepuuza uvumi wa ku-
hamia Old Trafford na kusema anataka kuendelea na Porto, 
klabu ya “maisha” yake msimu ujao na zaidi.

Lakini Mashetani Wekundu wanamtaka kwa udi na 
uvumba na wanaripotiwa kujaribu kupunguza bei inay-
otakiwa na Porto, inayoaminika kuwa karibu pauni milioni 
64.

Costa, mpiga shuti bora ambaye humiliki mpira kwa 
urahisi na ustadi wa kufagia nje ya eneo la hatari, alicheza 
mechi 16 bila kuruhusu bao kwenye Ligi Kuu Ureno msimu 
uliopita.

#2. David Raya
Huku ukiwa umesalia mwaka mmoja tu kwenye mka-

taba wake na Brentford, ‘Nyuki’ hao wamemwambia Raya 
kwamba anaweza kuondoka katika klabu hiyo msimu huu 
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wa majira ya joto na Tottenham Hotspur imepiga 
hatua katika kumsaka Mhispania huyo. Lakini bei 
ya Brentford ya pauni milioni 40 kwa sasa ni kik-
wazo.

Man United pia inataka kumnunua Raya, am-
baye alikuwa mmoja wa makipa waliofanya vema 
kwenye Ligi Kuu England msimu wa 2022/23.

Mchanganyiko wa Raya wa kuhimili mashuti na 
kazi ya ustadi akiwa na mpira miguuni mwake, in-
amfanya kuwa kitu cha kuhitajika kwa klabu kad-
haa, na United wanapaswa kufikiria kuwapiku Tot-
tenham katika mbio za kuwania saini yake iwapo 
Spurs wataendelea kujikwaa katika mazungumzo.

#3. Jordan Pickford
Pickford alijijengea heshima kutokana na 

uchezaji wake bora kwa England kwenye 
mashindano makubwa. Ni mara chache ameweka 
mguu vibaya kwa ‘Simba Watatu’ (Timu ya Taifa ya 
England).

Kiwango chake akiwa na Everton katika miaka 
ya hivi karibuni kimekuwa cha kusuasua zaidi, la-
kini alifurahia msimu mzuri akiwa na ‘Toffees’ hao 
na hatimaye akacheza jukumu muhimu katika ku-
salia kwao Ligi Kuu England.

Pickford, ambaye anajivunia upigaji pasi wa ku-
vutia, lakini uwezo wake kwenye mpira umezidi-
wa kwa ujumla, ameibuka kama shabaha ya 
‘Mashetani Wekundu’ msimu huu, na Ten Hag bila 
shaka akishangazwa na kiwango cha kuokoa hatari 
tisa cha Muingereza huyo dhidi ya timu yake Old 
Trafford Aprili.

#4. Andre Onana
Onana alijitengenezea sifa nzuri chini ya kocha 

Ten Hag katika Klabu ya Ajax huku Mholanzi huyo 
akimtolea jicho kwa muda mrefu na sasa anaona 
kwamba anafaa kwenda kurithi mikoba ya De Gea.

Mpiga mashuti huyo wa Cameroon, ametam-
bulishwa kama kipa bora wa siku hizi, ambaye 
anacheza kwa umaridadi na ustadi wa kipekee 
licha ya uchezaji wake usio na maelewano na wa 
zamani.

Marufuku ya matumizi ya dawa za kuongeza 
nguvu ilizuia maendeleo yake kwa kiasi fulani, la-
kini msimu wa 2022/23 ulikuwa bora kwa Onana 
alipomnyakua Samir Handanovic kati ya vijiti vya 
Inter kabla ya kuchukua jukumu muhimu katika 
kupaa kwa ‘Nerazzurri’ mwisho wa msimu.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 27, 
aliandikisha pasi nyingi zaidi (nane) na kuokoa ha-
tari 48 kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya huku, Inter 
wakifungwa kwenye fainali na Manchester City.

#5. Mike Maignan
Wachache sana walidhani kwamba wakati AC 

Milan ilipoachana na Gigi Donnarumma, ambaye 
inaaminika kuwa ujio wa pili wa Gigi Buffon, 
kungekuwa na tatizo kubwa pale kwenye kikosi 
hicho.

Lakini Rossoneri walifanya hivyo hasa na kipa 
wa zamani wa Lille, Maignan, ambaye kiwango 
chake cha ajabu kilisaidia Milan kushinda Scudetto 
(Kombe la Ligi Kuu Italia) msimu wa 2021/22. 

Kazi bora ya Mfaransa huyo katika kumiliki 
mpira ikilinganishwa na Donnarumma iliongeza 
mwelekeo mpya kwa upande wa kocha Stefano Pi-
oli, huku uthabiti wake wa ajabu ukifanya makosa 
kuwa nadra.

Kupanda kwake kunapaswa kumwona akiibuka 
kama namba moja wa Ufaransa baada ya kustaafu 
kwa Hugo Lloris, na licha ya kukosa msimu wa 
2022/23 kutokana na jeraha, Maignan ameonesha 
mara kwa mara ustadi wake. Kipa huyo mwenye 
umri wa miaka 27, anafaa kuwa mrithi kamili wa 
De Gea pale Manchester United.

David de Gea



Real Madrid (Hispania), Manchester City 
na Chelsea (England), Palmeiras (Brazil), 
Flamengo (Brazil), Monterrey (Mexico), Leon 
(Mexico), Al-Ahly (Misri), Wydad Casablanca 
(Morocco), Urawa Red Diamonds (Japan) 
na Al Hilal (Saudi Arabia), tayari zimefuzu 
kushiriki Kombe la Dunia la Klabu 2025 
mwaka 2025 nchini Marekani litakaloshiriki-
sha timu 32.JE
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Na Adam Fungamwango

K
LABU zote duniani sasa zipo 
kwenye pilikapilika za kusaka 
wachezaji watakaoviongezea 
nguvu vikosi vyao kwa ajili ya 

msimu ujao wa mashindano.
Klabu za Tanzania haziko nyu-

ma, zimeanza harakati za kusaka 
wachezaji ndani na nje ya nchi ili ziwe 
imara msimu ujao.

Kuanzia bingwa mpaka timu zi-
lizopanda daraja zipo kwenye hatua 
ya kuingia mikataba na wachezaji 
wapya, kabla ya nyaraka hizo baadaye 
kuzipeleka Shirikisho la Mpira wa 
Miguu (TFF), pale zitakapohitajika, 
wakati dirisha kubwa la usajili linaka-

winga wa Yanga, Bernard Morrison, 
Klabu ya Singida Fountain Gate FC 
ipo kwenye nafasi kubwa ya kumsajili 
mchezaji huyo.

Morrison ambaye alipewa ‘thank 
you’, na Klabu ya Yanga hivi karibuni, 
klabu hiyo na Azam zilihusishwa, lak-
ini Ofisa Mtendaji Mkuu, Abdulkarim 
Amin ‘Popat’ alisema si mmoja wa 
wachezaji watakaowasajili.

Beki wa Cotton Sports mbioni 
kutua Simba

Klabu ya Cotton Sports ya Cam-
eroon imekataa ofa iliyotumwa na 
Simba kwa ajili ya kutaka saini ya 
mlinzi Che Fondoh Malone.

Tetesi zinasema klabu hiyo ina-
hitaji kiasi cha Sh. milioni 350 ili kum-
ruhusu mlinzi huyo mkakamavu kuji-
unga na Simba.

Yanga yasaka kiungo Asec
Klabu ya Yanga ipo kwenye mazun-

gumzo na Klabu ya Asec Mimosas ya 
Ivory Coastal kwa ajili ya kupata saini 
ya kiungo Mohamed Zoungrana raia 
wa nchi hiyo.

Hata hivyo, tetesi zinasema tayari 
Mabingwa wa Afrika, Al Ahly wame-
ingilia dili hilo, hivyo kuwafanya 
Mabingwa wa Tanzania kupata up-
inzani.

Imeelezwa kama itamkosa basi in-
aweza kuangukia kwa Morice Chuk-
wa, Mnaigeria anayeichezea klabu ya 
Akwa United.

Mbrazil kushika mikoba ya 
Manula

Klabu ya Simba ipo kwenye ma-
zungumzo ya kukamilisha usajili wa 
golikipa raia wa Brazil, Caique Luiz 
Santos da Purificacao.

Klabu hiyo inahaha kusaka mbada-
la wa Aishi Manula aliyefanyia upas-
uaji hivi karibuni na anatarajiwa ku-
kaa nje ya zaidi ya miezi minne.

Tetesi zinasema kuwa Simba iko 
kwenye nafasi nzuri kumpata kipa 
huyo mahiri baada ya Al Hilal kuwa-
bania kumsajili kipa wao, Issa Fofana, 
huku kipa Mghana, Joseph Addo 
anayechezea Adiana Stars akiwekwa 
kiporo kama lolote likitokea.

Muguna hatua moja kutua Na-
mungo

Baada ya kuachwa na Azam FC, 
kiungo raia wa Kenya, Kenneth Mu-
guna, yupo katika hatua za mwisho 
kujiunga na Namungo.

Klabu hiyo tayari imeshamtangaza 
Erasto Nyoni ambaye siku chache zi-
lizopita aliachwa na Simba.

Mrithi wa Morrison Yanga huyu 
hapa

Yanga inadaiwa ipo kwenye ma-
zungumzo na Mkongomani Maxi 
Mpia Nzengeli, ili kuziba nafasi ya 
Bernard Morisson aliyeonyeshwa 
mlango wa kutokea.

Winga huyo anayeichezea Union 
Maniema, ameshawahi kuichezea 
Timu ya Taifa ya DR Congo, iliyoshiri-
ki Fainali za Mataifa ya Afrika kwa 
Wachezaji wa Ndani (CHAN), msimu 
ulioisha.

taine Gate FC ambayo imeipiku klabu 
moja kutoka Uarabuni.

Beno amesema aliipa nafasi ya 
kwanza Simba, lakini dau lao lilikuwa 
dogo, klabu ya Uarabuni ikaja na dau 
kubwa kidogo na kabla hajafanya 
chochote, klabu ambayo hakuitaja 
jina ikampa ofa nono zaidi.

Sakho kutimkia Ubelgiji
Winga wa Simba raia wa Senegal, 

Pape Sakho, huenda akatimkia Klabu 
ya K.V.C. Westerlo ya Ubelgiji.

Klabu hiyo inayoshiriki Ligi Kuu 
nchini Ubelgiji, imetuma ofa ya dola 
500,000, zaidi ya bilioni 1.1 za Kitan-
zania kwa ajili ya kumsajili winga 
huyo anayeichezea pia Timu ya Taifa 
ya Senegal, mkataba wake ukitajwa 
kuwa utaisha Juni 2024.

Awali, alikuwa anatakiwa kwa udi 
na uvumba na Klabu ya Azam huku 
mabosi wa ‘Wekundu wa Msimbazi’ 
wakiwa wamegawanyika, wakitaka 
kama ni kuuzwa basi auzwe nje ya 
nchi na si ndani.

Morrison ni wa Singida Fountain 
Gate

Baada ya Azam FC kukataa kuwa 
na mpango wa kumsajili aliyekuwa 

pofunguliwa rasmi.
Baadhi ya klabu zimeshaanza 

kufanya usajili na kuwatambulisha 
rasmi, huku zingine zikiendelea na 
harakati hizo.

Kumekuwa na tetesi mbalimbali 
zikizihusisha klabu za Ligi Kuu na 
wachezaji kadhaa maarufu nchini na 
wale ambao si maarufu.

Katika makala haya tumekusanya 
baadhi ya taarifa za usajili na tetesi 
zake kwa klabu za Ligi Kuu Tanzania.

Kakolanya na Singida Foun-
taine Gate

Golikipa Beno Kakolanya amese-
ma amemaliza mkataba na Klabu ya 
Simba, na tetesi zinasema kuwa Beno 
huenda akajiunga na Singida Foun-

USAJILI NA TETESI KWA
KLABU ZA LIGI KUU BARA
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Kipa Mbrazili Caíque Luiz Santos da 
Purificacao, anayeichezea klabu ya 
Ypiranga Serie C nchini Brazil, ambaye 
yupo kwenye rada za Simba.
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Pentekoste ‘kwachemka’, Askofu  Konki atakiwa kujiuzulu
Na Paul Mabeja, DODOMA

W
AUMINI, wachun-
gaji na viongozi 
wa Kanisa la Elim 
Pentekoste Tanza-

nia wamemtaka Askofu Mkuu 
wa kanisa hilo, Peter Konki, 
kujiuzulu kwa kile walichodai 
kuwa ni kupoteza sifa ya kuwa 
kiongozi kutokana na kuvunja 
katiba ya kanisa.

Wakizungumza na waandi-
shi wa habari jijini hapa jana 
kwa nyakati tofauti baadhi ya 
waumini na wachungaji hao 
walisema hawana imani na 
kiongozi huyo kwa kuwa ame-
poteza sifa ya kuwa kiongozi wa 
kanisa lao. Mmoja wa viongozi 
wa kanisa hilo, Askofu Amos 
Maday, alisema tayari wame-
shamwandikia barua ya kumta-
ka kuachia nafasi hiyo ili aruhu-
su mkutano mkuu uitishwe na 
kiongozi mwingine achaguliwe 
na kuliponya kanisa.

“Sisi tulio orodhesha majina 

yetu nyuma ya barua hii am-
bayo ni wachungaji, waumini na 
viongozi mbalimbali wa Kanisa 
la Elim Pentekoste Tanzania tu-
nakufahamisha kuwa tumekosa 
imani na wewe na tunakutaka 
ujiuzulu ili kuruhusu mkutano 
mkuu uitishwe na kiongozi 
mwingine achaguliwe kulipon-
ya Kanisa,” alisema.

Akizungumzia kuhusu vi-
fungu vya katiba ya kanisa hilo 
alilovivunja kuwa ni Sura ya 9 
Ibara ya 11 Kifungu Kidogo 3(a) 
2 ambacho kinamtaka Askofu 
Mkuu akubalike ndani na nje ya 
kanisa ambapo kwa sasa yeye 
hana sifa hiyo tena.

Alisema kwa sasa askofu 
huyo hakubaliki ndani na nje ya 
kanisa na anachokifanya ni ku-
sababisha migogoro.

“Katika uteuzi wa Katibu 
Mkuu wa Jimbo la Manyara Ma-
gharibi uliofanyiwa na Askofu 
Konki Aprili 13, 2023 ni uvunjifu 
wa Katiba Ibara ya 6 (iv) amba-
cho kifungu hicho kinaeleza 

katibu wa jimbo atachaguliwa 
na baraza la wachungaji na siyo 
kuteuliwa na Askofu Mkuu,” 
alisema. 

Askofu Maday alisema pia uta-
wala wa kulipa kisasi wa Askofu 
Konki kwa wale asiowapenda 
umesababisha migogoro ndani 
ya kanisa na kupoteza makani-
sa na wachungaji wengine kuji-
unga katika makanisa mengine.

Alisema tuhuma nyingine ni 
askofu huyo kuondoa sura ya 
utaifa katika kanisa kwa kuwa-
teua wajumbe wa Kamati Kuu 
ya Halmashauri Kuu (kamati 
tendaji) wote wa kabila lake 
jambo ambalo limeleta taswira 
mbaya na waumini kushindwa 
kuelewa nia yake ni ipi.

Mchungaji Daniel Diyame, 
alisema Askofu Konki amekuwa 
akitumia fedha za taasisi vibaya 
kwa kuwa hakuna kamati ya 
fedha na mipango ya kuidhini-
sha matumizi.

“Kwa muda wote wa uongozi 
wake kodi ya pango la vibanda 

11 vya maduka yanayozunguka 
Kanisa la Babati Mjini haiju-
likani iliingia kwenye akaunti 
gani,” alisema. Aidha, alisema 
tangu mwaka 2020 askofu huyo 
amekuwa akirekebisha katiba 
yeye mwenyewe na katibu 
wake bila kutumia vikao halali 
vya halmashauri kuu na mku-
tano mkuu jambo ambalo ndilo 
chanzo kikuu cha migogoro.

Alipotafutwa kutolea 
ufafanuzi kuhusu tuhuma hizo, 
Askofu Konki, alisema ameya-
pata malalamiko hayo kwenye 
mitandao ya kijamii na yeye 
hana cha kusema kwani hivi 
sasa jambo hilo lishafikishwa 
kwenye vyombo vya sheria.

Askofu Konki alisema: “Una-
taka kujua nini kama hilo 
la barua lipo tayari kwenye 
mitandao ya kijamii labda kama 
unalo jambo jipya kama hilo 
mimi sina cha kusema kwa 
kuwa hivi sasa tupo kwenye vy-
ombo vya kisheria tayari tume-
shatoka kwa msajili.”

Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

TAKUKURU yatoa onyo kwa walimu wakuu, kamati za ujenzi
Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU) 
Mkoa wa Singida, imewaon-
ya walimu wakuu na kamati za 
ujenzi kwamba fedha za ujenzi 
wa miradi ya shule mpya za 
msingi siyo kwa ajili ya kulipana 
posho.

Kamanda wa TAKUKURU 
Mkoa wa Singida, Mzalendo 
Udege, alisema hayo katika 
mafunzo yaliyoandaliwa na 
ofisi yake yaliyowalenga walimu 
wakuu, madiwani, watendaji 
wa kata, wajumbe wa kamati 
za ujenzi za shule na mafundi 

wanaotekeleza mradi huo wa 
BOOST katika Manispaa ya Sin-
gida. Alisema walimu wakuu, 
kamati za shule na mafundi 
wahakikishe wanasimamia kwa 
umakini na uadilifu mkubwa 
ujenzi wa shule za msingi mpya 
zinazojengwa kupitia mradi wa 
BOOST.

  “Tuzingatie uadilifu na 
uzalendo, fedha za mradi siyo 
za kulipana posho…tuwe na 
uchungu na miradi yetu kwani 
ni mali ya wananchi...tuache 
alama nzuri katika miradi tu-
nayoisimamia,” alisema.

  Mzalendo alisema lengo la 
mafunzo hayo   ni kwa ajili ya 
kupitishana katika mwongozo 

wa utekelezaji wa mradi wa 
BOOST, lakini walengwa wa 
mafunzo  kuelezea changamo-
to wanazokutana nazo katika 
utekelezaji wa mradi na kuweza 
kuzitatua kwa pamoja.

Hivyo aliwataka washiriki hao 
kuzingatia sheria na taratibu za 
manunuzi ili kuepuka kusaba-
bisha hoja za ukaguzi na hivyo 
kuhimiza suala zima la uadilifu 
na uwazi. Alisema kamati zi-
lizoundwa zishirikishwe kika-
milifu na kila kamati iwajibike 
katika dhamana waliyopewa 
na kwa kufanya hivyo kutarahi-
sisha mradi kutekelezeka kwa 
urahisi na kwa wakati.

Aidha, aliwataka washirikine 

na wahandisi kuhakikisha 
manunuzi yanaendana na ma-
hitaji halisi ya vifaa, fundi ali-
yepatikana asiwe na zabuni ya 
kazi nyingi na usimamizi shiriki-
shi kwa viongozi wa chama na 
serikali pamoja na wananchi ili 
kuwezesha utekelezaji wa mra-
di kulingana na muda.

  Halmashauri ya Manispaa 
ya Singida imepokea zaidi ya 
Sh. bilioni moja kwa ajili ya 
utekelezaji wa mradi wa BOOST 
ambapo shule mpya mbili, 
madarasa manne ya awali, ma-
darasa 15, matundu 13 ya vyoo 
vinajengwa kupitia mradi huo 
ambao unatarajia kukamilika 
Juni, 2023.

SIDO yawapiga 
msasa vijana 
utengenezaji 
ngozi
Na Renatha Msungu, DODOMA

SHIRIKA la Viwanda Vidogo nchini 
(SIDO) mkoani Dodoma kwa kush-
irikiana na Taasisi ya Teknolojia Dar 
es Salaam (DIT), wametoa mafunzo 
ya kutengeneza ngozi kwa vijana 98 
kutoka mikoa ya Tabora, Dar es Sa-
laam na wenyeji Dodoma.

Lengo la mafunzo hayo ni pamoja 
na kuwaandaa vijana hao kwa ajili ya 
kujiajiri wao wenyewe ili waweze ku-
jiinua kiuchumi wao na familia zao.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jana Msimamizi wa kituo cha 
ngozi kutoka SIDO Dodoma, Stepha-
no Ndunguru, alisema mafunzo hayo 
yamejumuisha vijana wa kike na ki-
ume kutoka katika mikoa hiyo.

Alisema mafunzo haya ni muhimu 
kwa vijana kutokana na kwamba 
yanawasaidia kwenda kujiajiri wao 
wenyewe badala ya kusubiri kuajiri-
wa.

“Mafunzo haya ni muhimu sana 
kwa vijana kwa sababu yanawasaidia 
vijana kuondokana na dhana ya kua-
jiriwa badala yake wafikirie kujiajiri 
wao wenyewe,” alisema Ndunguru.

Alifafanua zaidi ya kuwa mafunzo 
hayo ya wiki tatu yamewasaidia vija-
na kujua namna ya kutengeneza bid-
haa za ngozi ambazo ni muhimu kwa 
ajili ya kutengeneza bidhaa mbalim-
bali kama viatu mikoba mikanda na 
bidhaa nyingine ambazo zinatumia 
ngozi kwa ajili ya kutengenezwa.

Kwa upande wake Ofisa Tarafa wa 
Wilaya, Zainabu Issa, ambaye alim-
wakilisha Mkuu wa Wilaya ya Dodo-
ma aliwataka vijana hao kwenda ku-
zalisha bidhaa kwa pamoja ili kuweza 
kupata soko kubwa ndani na nje ya 
nchi.

Alisema wanapaswa kwenda 
kuyafanyia kazi mafunzo waliyopata 
ili waweze kuzalisha bidhaa zenye 
ubora ambazo zitakuwa na uhakika 
wa soko.

Naye mwakilishi kutoka Hal-
mashauri ya Jiji la Dodoma, Santiel 
Mmbaga, aliwataka vijana kujiende-
leza kielimu na kiufundi ili kuweza 
kufikia malengo yao waliokusudia 
kwenye ujasiriamali.

Alisema vijana wakiwa na ujuzi 
wao ni rahisi kwao kuweza kupanua 
wigo wa ujasiriamali wanaofanya 
ikiwamo ule waliopanga kuufanya 
baada ya mafunzo hayo.

Alifafanua zaidi ya kuwa vijana 
wanatakiwa kuchangamkia fursa za 
mafunzo pale zinapotolewa na taasisi 
mbalimbali hapa nchini.

Mmbaga alisema kuwa serikali kwa 
kushirikiana na wadau wamekuwa 
wakitoa fursa nyingi kwa vijana ili 
waweze kujiajiri.

Aliwataka vijana kuchangamkia 
fursa za mafunzo na mikopo inayo-
tolewa na serikali ili kuendesha shu-
ghuli zao na kujiinua kiuchumi.

Mkuu wa Mauzo wa kampuni ya simu za mkononi wa Airtel Tanzania, Dodoma, Salum Ngululu (katikati), akikabidhi zawadi ya jokofu 
kwa mkazi wa Dodoma, Silvano Chigwaye ambaye ni mmoja wa washindi wa promosheni inayoendelea ya Upige Mwingi na Airtel 
katika hafla iliyofanyika mkoani humo mwishoni mwa wiki. Kushoto ni Mkuu wa Mawasiliano wa Airtel Tanzania, Beatrice Singano. Ili 
kushiriki mteja wa Airtel anatakiwa kutumia huduma ama kufanya miamala ya Airtel money.  PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Na Nebart Msokwa, MBEYA

CHUO cha Wafanyakazi Tanza-
nia (OTTU) kilichopo jijini Mbeya, 
kimeanza kuandaa mtaala mpya 
wa masomo ambao utawafanya 
wafanyakazi wa kada mbalimbali 
kusoma kozi za muda mrefu na 
kuwaongezea zaidi maarifa.

Bodi ya wakurugenzi wa chuo 
hicho, ilikutana na wadau wa 
elimu kwa lengo la kujadili masu-
ala mbalimbali ya yanayohusu 
maendeleo ya chuo hicho ikiwa-
mo maboresho ya mitaala inay-
otumika kufundishia.

Mkuu wa chuo icho, Hezron 
Kaaya, alisema kwa sasa wana-
toa kozi za muda mfupi ambazo 

huwa hazizidi miezi sita jambo 
ambalo wamebaini kuwa linahi-
taji kuboreshwa ili kuwaongezea 
zaidi maarifa wafanyakazi.

Alisema kwa sasa wanakusu-
dia kuanza kutoa kozi ya mwaka 
mmoja ambayo itawafanya wa-
nafunzi kusoma vitu vingi zaidi 
na kuboresha utendaji kazi wao 
kwenye vituo vyao vya kazi na 
kuboresha tija.

“Miongoni mwa kozi ambazo 
tutaanza nazo ni kozi ya rasilima-
li watu na kozi ya uhusiano kazini 
ambazo kulingana na mazingira 
ya sasa zina uhitaji mkubwa kwa 
wafanyakazi, tunaamini kwamba 
wanafunzi wakikaa hapa mwaka 
mzima watakuwa wamepata 

maarifa muhimu,” alisema Kaaya.
Mmoja wa wajumbe wa bodi 

ya wakurugenzi ya chuo hicho, 
Joseph Sayo, alisema kikao wali-
chofanya juzi kilikuwa cha kwan-
za cha utendaji ambacho ndicho 
kinaanza mchakato wa mabore-
sho. Alisema katika kikao hicho 
walijadiliana mambo mbalimbali 
ikiwamo uboreshaji huo wa mi-
taala ili kuendana na mazingira 
ya sasa pamoja na mahitaji ya 
wanafunzi ambao wanasoma 
chuoni hapo.

Alisema baada ya kukamilisha 
mchakato huo watauwasilisha 
katika  Baraza la Taifa la Elimu 
ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi 
Stadi (NACTVET) kwa ajili ya 

kusajiliwa ili uendelee kutumika 
chuoni hapo.

Mwenyekiti wa bodi ya chuo 
hicho, Tamimu Salehe, alisema 
kozi zinazotakiwa kutolewa 
chuoni hapo zina mahitaji 
makubwa kazini na hivyo wata-
hakikisha wanafanikisha kusajili 
na kuanza kuzifundisha.

“Lakini ni lazima kuhakikisha 
kwamba wanafunzi wanasoma 
katika mazingira ambayo ni ma-
zuri na rafiki, kwa hiyo hayo yote 
tunayaboresha kupitia vikao vy-
etu tunavyoendelea navyo hapa,” 
alisema Tamimu.

Mwakilishi wa Baraza la Taifa 
la Elimu ya Ufundi na Mafunzo 
ya Ufundi Stadi (NACTVET), Ma-

hija Waziri, aliutaka uongozi wa 
chuo hicho kuandaa mtaala am-
bao unaendana na vigezo vilivy-
owekwa na baraza hilo.

Alisema moja ya vigezo hivyo 
ni kuhakikisha kozi hizo zi-
naendana na mahitaji ya soko la 
ajira pamoja na kufanya utafiti 
mbalimbali.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, 
Beno Malisa, alishauri uongozi 
wa chuo hicho kuangalia namna 
ya kutoa mafunzo pia kwa wa-
fanyakazi wa sekta zisizokuwa 
rasmi. Alisema kwa sasa chuo 
hicho kinaonekana kama ni cha 
wafanyakazi wa serikali pekee na 
hivyo kuwafanya wafanyakazi wa 
sekta binafsi kutokithamini.

OTTU yaandaa mtaala wa kozi za muda mrefu

Na Nebart Msokwa, MBARALI

SERIKALI mkoani Mbeya, imewataka 
wataalamu wa kilimo wa ngazi zote 
mkoani humo, kuwatembelea wakulima 
mashambani na kuwapa elimu ya mbinu 
bora za kilimo ili kuongeza uzalishaji wa 
mazao mbalimbali.

Katibu Tawala wa mkoa huo, Rodrick 
Mpogoro, alitoa maagizo hayo mwishoni 
mwa wiki wilayani Mbarali alipozun-
gumza na wakulima wa skimu ya umwa-
giliaji ya Uturo ambayo ni miongoni mwa 
skimu zinazoboreshwa na serikali.

Aliwataka wataalamu hao kutumia 
maarifa waliyonayo kuhakikisha wana-
wasaidia wakulima kuongeza tija kwe-
nye uzalishaji ili kukuza uchumi pamoja 
na kuwa na uhakika wa upatikanaji wa 
chakula.

Vilevile aliwataka wataalamu hao ku-
waelimisha wakulima kuhusu utunzaji 
wa mazingira ili kilimo wanachofanya 
kiwe endelevu kwa kuhakikisha maji ya-
naendelea kuwapo na mvua inanyesha 
ya kutosha.

“Wewe umesomea kilimo na umea-
jiriwa na serikali kwa ajili ya kuwasaidia 
wakulima lakini muda wote unakaa 
ofsini kufanya nini? Sasa kuanzia leo 
wataalamu wote wa sekta hii kazi yenu 
ni mashambani kwa wakulima,” alisema 
Mpogoro.

Alisema kilimo ni jadi ya wananchi wa 
mikoa ya Nyanda za Juu Kusini ukiwamo 
Mkoa wa Mbeya kwa maelezo kuwa wa-
nanchi wanajituma bila kulazimishwa 
hivyo akawataka wataalamu kutimiza 
wajibu wao.

Alisema kwa sasa serikali imeanzisha 
utaratibu wa kuweka ruzuku kwenye 
mbolea na pembejeo zingine za kilimo, 
hivyo akawataka wataalamu kuhakikisha 
wanawasaidia masuala ya utaalamu.

Mpogoro alisema serikali imewapen-
delea wataalamu wa kilimo nchini kwa 
kuwawezesha vitendea kazi (pikipiki), 
hivyo kazi yao ni kutumia vifaa hivyo 
kuwafikia wakulima kwenye mashamba 
yao na kuwapa elimu.

Aliwataka kuhakikisha wanazitumia 
pikipiki walizopatiwa kwa kazi ya kilimo 
na kwamba zimewekewa mifumo am-
bayo wakikiuka matumizi zinatoa taarifa.

Wataalamu kilimo watakiwa  
kuwatembelea wakulima

Wananchi, TFS wavutana umiliki shamba la miti
Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

M
GOGORO mpya wa 
ardhi unafukuta 
mkoani Mbeya kati 
ya wananchi wa-

naoishi kuzunguka shamba 
la miti la Kawetere na Wakala 
wa Huduma za Misitu nchini 
(TFS) baada ya wakala huo 
kudaiwa kuvamia mashamba 
ya wananchi hao

Maofisa wa TFS wa shamba 
hilo wanadaiwa kuweka ala-
ma za mipaka mipya kwenye 
mashamba ya wananchi bila 
kuwashirikisha jambo am-
balo wananchi hao wanadai 
kuwa wanataka kuporwa kwa 
nguvu maeneo yao.

Kata zinazoathirika na 
mgogoro huo ni Kata ya Nsal-
aga iliyopo katika Jiji la Mbeya 
na Kata ya Ruiwa iliyopo 
wilayani Mbarali ambapo 
zaidi ya wananchi 300 wa 
maeneo hayo wanaathirika 
na mpaka mpya.

Wakizungumza na Nipashe 

mwishoni mwa wiki wa-
nanchi hao walisema maeneo 
hayo ni ya kwao na wame-
kuwa wakiyatumia kwa muda 
mrefu kulima mazao mbal-
imbali yakiwamo mahindi na 
viazi mviringo.

Mmoja wa wananchi hao, 
Kenedy Mwelamla ambaye 
ni mkazi wa Kata ya Nsalaga 
alisema eneo ambalo TFS 
wameweka mipaka yao ni 
eneo ambalo ni muhimu kwa 
uchumi wao kutokana na kuli-
tumia kwa kilimo.

Alisema mbali na mipaka 
hiyo kuwekwa, pia walipokea 
barua inayowataka waon-
doke kwenye maeneo hayo 
kwa maelezo kuwa eneo hilo 
ni sehemu ya shamba.

“Sisi haya maeneo tume-
kuwa tukiyatumia kwa muda 
mrefu, wengi tumezaliwa 
tumewakuta wazazi wetu 
wanalima, lakini sasa hivi 
tunaambiwa tuondoke bila 
kuambiwa kwa kwenda, tu-
naomba serikali itusaidie,” 
alisema Mwelamla.

Naye Moses Kimbese alise-
ma wameambiwa wavune 
haraka mazao yao na wasir-
udie tena kulima maeneo 
hayo jambo ambalo alisema 
linaharibu uhusiano baina 
yao na viongozi wa shamba 
hilo.

Alisema taarifa za kuwataka 
waondoke kwenye maeneo 
yao ni ya ghafla kwa maelezo 
kuwa hawakuwahi kuambiwa 
kwamba wataondoka ili waji-
andae. “Mimi na familia yangu 
tupo tayari kuondoka kwenye 
maeneo haya ambayo wanay-
ataka, lakini tunataka tujue 
tunakotakiwa kwenda kuishi 
na kufanya shughuli zetu,” 
alisema Kimbesa.

Alisema wana watoto am-
bao wanawasomesha katika 
ngazi mbalimbali za elimu 
ikiwemo vyuo vikuu na 
kwamba chanzo cha fedha 
kinachowasaidia kuwasome-
sha watoto hao ni mazao wa-
nayolima.

Naye Ponsio Chrispin am-
baye ni mkazi wa Kata ya 

Ruiwa, alisema wananchi wa-
nayo haki ya kumiliki ardhi na 
kuitumia kwa shughuli mbal-
imbali hivyo akaiomba seri-
kali kutumia utaratibu mzuri 
wa kutanua maeneo yake.

Diwani wa Kata ya Nsalaga, 
Mchungaji David Ngogo, ali-
wataka wananchi kutotumia 
nguvu kudai haki zao na bada-
la yake wanatakiwa kufuata 
sheria. Aliwataka kuwatumia 
vizuri viongozi wa maeneo 
yao kuwasilisha malalamiko 
yao ili wasaidiwe na kwamba 
wakitaka kutumia nguvu wa-
naweza wasifanikiwe.

Mhifadhi Mkuu wa shamba 
la miti la Kawetere, Arnold 
Shoo, alisema msitu huo ni 
muhimu kwa ajili ya kizazi 
cha sasa na kijacho hasa kwa 
kutunza mazingira na kwa 
uchumi wa taifa.

Alisema wamewapa muda 
wananchi waliolima mazao 
yao kwenye maeneo hayo 
wayaondoe na wasilime tena 
kwa maelezo kuwa shamba 
hilo ni muhimu.

HABARI MBEYA

Wakazi wa 
Kitongoji cha 
Mwashikamile 
wilayani 
Mbarali 
mkoani Mbeya 
wakiwasikiliza 
wajumbe wa 
Kamati ya 
Kudumu ya 
Bunge ya Ar-
dhi, Maliasili 
na Utalii (ha-
wapo pichani), 
walipotem-
belea eneo 
hilo mwis-
honi mwa 
wiki kuangalia 
mipaka mipya 
ya Hifadhi 
ya Taifa ya 
Ruaha. PICHA: 
NEBART 
MSIKWA
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Na Rahma Suleiman,        
ZANZIBAR

WAZIRI wa Biashara na 
Viwanda, Omar Said Shaban, 
amesema serikali  inaende-
lea kuchukua hatua za ku-
dhibiti ubora wa bidhaa zi-
nazoingizwa nchini ikiwamo 
vyombo vya moto.

Aliyasema hayo baada ya 
kuweka jiwe la msingi kituo 
cha ukaguzi wa vyombo vya 
moto eneo la Maruhubi Zan-
zibar. 

Alisema uwekaji wa jiwe 
hilo ni jambo kubwa lin-
aloonyesha ari ya kuunga 
mkono kasi ya serikali katika 
nia yake ya kuleta mabadi-
liko makubwa na maendeleo 
katika sekta za kiuchumi, ki-
jamii na kisiasa.

Aidha, alisema wizara 
katika nia yake ya kusima-
mia mipango ya taasisi zake 
kulinda afya na usalama wa 

wananchi, kuwa na maz-
ingira endelevu ya kukuza 
biashara ya ushindani na 
kukuza viwanda vya ndani 
kupitia Taasisi ya Viwango 
Zanzibar (ZBS) imewekeza 
katika miundombinu ya vi-
wango.

Waziri Shaban, alisema 
uwekaji wa jiwe hilo pia 
umetimiza malengo yake ya 
kuwa na kituo cha ukaguzi 
wa vyombo vya moto ikiwa 
ni hatua ya kuimarisha taasi-
si hiyo ili kufanya kazi zake 
kitaalamu zaidi.

  Alisema baada ya ZBS 
kuwa na sheria ya viwango 
ya mwaka 2011 ilifanya kazi 
za kuandaa viwango hivyo 
na kuanza kuvisimamia kati-
ka hatua nzima ya utekeleza-
ji wa kazi zake.

Alisema taasisi hiyo ilitak-
iwa kwa mujibu wa sheria 
isimamie ubora wa bidhaa 
ikiwamo vyombo vya moto.

Waziri huyo alisema kwa 
mwaka wa fedha 2018/2019 
(ZBS) iliandaa mradi wa 
kuanzishwa kituo kikubwa 
cha ukaguzi wa vyombo vya 
moto kitakachokuwa na vi-
faa vya kisasa vya kukagulia 
vyombo hivyo.

Waziri Shaban alisema 
kituo hicho pia kitaondoa 
changamoto ya urasimu na 
usumbufu katika utiaji wa 
huduma ya upasishaji wa 
vyombo vya moto kwa kuwa 
huduma zote muhimu zita-
tolewa katika eneo moja.

Aidha, alisema kituo hi-
cho kitaongeza uwezo na 
ufanisi katika ukaguzi wa vy-
ombo hivyo ambapo itapele-
kea kuwa na usalama wa 
matumizi ya vyombo hivyo.

Naye Mwenyekiti wa Bodi 
ya Wakurugenzi ZBS, Mwa-
naidi Saleh Abdalla, alisema 
kituo hicho kina umuhimu 
mkubwa katika ukaguzi wa 

vyombo vya moto nchini.
Aliipongeza tasisi hiyo kwa 

kufanya kazi kwa uadilifu na 
uaminifu, huku wakifuata 
maagizo yanayotolewa na 
bodi hiyo kufikia malengo ya 
serikali ya kuanzishwa kwa 
tasisi hiyo muhimu nchini.

Mkurugenzi wa taasisi 
hiyo, Yusuph Majid Nassor, 
alisema ujenzi wa kituo hi-
cho utakamilika Agosti mwa-
ka huu kwa ajili ya kuanza 
kazi.

Alifahamisha kuwa  kituo 
hicho kinajengwa na ma-
kandarasi wa ndani ya nchi 
na kitakuwa na uwezo wa 
kuhudumia magari 150 kwa 
siku.

Alisema kukamilika kwa 
kituo hicho kitaisaidia kuka-
gua magari kitaalamu na njia 
za kiteknolojia zaidi na ku-
punguza msongamano wa 
watu kusubiri kukaguliwa 
magari yao.

Serikali yawaondoa hofu wananchi udhibiti bidhaa

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, 
amesema serikali itaendelea kuboresha na 
kuimarisha mifumo ya kielektroniki katika 
ukusanyaji wa mapato, mazingira ya ku-
fanyia kazi kwa ujenzi wa ofisi za kisasa.

Amesema pia itaendelea kuboresha 
upatikanaji wa vitendea kazi na utoaji wa 
mafunzo kwa watumishi ndani na nje ya 
nchi kwa kuzingatia mahitaji yaliyopo.

  Aliyasema hayo jana katika kilele cha 
maadhimisho ya Wiki ya Utumishi wa 
Umma Zanzibar na kuzindua mifumo mi-
tatu ya kielektroniki.

 Rais Dk. Mwinyi alisema serikali italinda 
na kuimarisha maslahi ya wafanyakazi kila 
hali ya uchumi itakaporuhusu na kupandi-
sha pensheni, kwamba kwa wastaafu tayari 
imeanza utaratibu mpya wa kulipa pen-
sheni jamii kwa mwaka huu.

Alisema tangu Serikali ya Awamu ya 
Nane ilipoingia madarakani jumla ya mi-
fumo 28 ya kielektroniki imetengenezwa 
kwa kuongeza ufanisi katika uwajibikaji na 
utoaji wa huduma bora.

  “Mifumo mitatu imezinduliwa   rasmi 
leo   ikiwa ni pamoja na mfumo jumuishi 
wa taarifa za watumishi na malipo ambao 
utakuwa na mchango mkubwa wa uwekaji 
na uhifadhi wa taarifa za watumishi na 
kurahisisha mwenendo wa miamala ya fed-
ha kwa kudhibiti wizi wa fedha za serikali,” 
alisema. 

 Alisema mfumo wa ZanAjira ni muhimu 
katika kurahisisha shughuli mbalimbali zi-
nazohusu ajira na kuimarisha misingi ya 
usawa.   Aidha, Rais Dk. Mwinyi aliwataka 
watumishi wote kuitumia mifumo yote ili-
yoanzishwa ili kuleta tija iliyokusudiwa na 
kuimarisha ufanisi katika serikali na utoaji 
wa huduma kwa wananchi.

Pia aliwahimiza viongozi wa Wakala wa 
Serikali Mtandao uongeze kasi katika kutoa 
mafunzo kwa watumishi wa umma.

 Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Katiba, She-
ria, Utumishi na Utawala Bora, Haroun Ali 
Suleiman, alisema viongozi na watumishi 
wengine wana wajibu wa kuwajibika kum-
saidia Rais Dk. Mwinyi ili kufikia malengo 
yake kwa wananchi wa Zanzibar.

 Naye Waziri wa Menejimenti na Utumi-
shi wa Umma, Joegh Simba Chawene, alise-
ma kundi la watumishi wa umma ndio ra-
silimali muhimu zaidi.

Hivyo aliwaomba watumishi wenzake 
kuhakikisha wanawajibika ipasavyo katika 
kufanya kazi kwa bidii ili kuona Watanzania 
wanapata huduma zinazostahiki na wanari-
dhika na kile wanachokitaka kutoka kwao.

  Alisema utumishi wa kimazoea sasa 
hauna nafasi na utaondoshwa kwa mifumo 
hiyo inayoanzishwa kwa lengo la kuhakiki-
sha kila mtumishi anawajibika katika nafasi 
yake.

  Katibu Mkuu Ofisi ya Rais, Katiba, She-
ria, Utumishi na Utawala Bora, Mansura 
Mosi Kassim, alisema maadhimisho hayo 
yanatoa fursa kwa tasisi na watumishi kuji-
tathmini na kutafakari hatua iliyofikiwa ka-
tika kuongeza ufanisi na uwajibikaji katika 
kutoa huduma kwa umma na kutekeleza 
malengo na mikakati ya serikali.

Rais Dk. Mwinyi: 
Serikali itaendelea  
kuimarisha mifumo 
ya kielektroniki 

UNDP, serikali wazindua mpango matumizi fedha ya bioanuai
Na Rahma Suleiman,       ZANZIBAR

S
HIRIKA la Maendeleo la Umoja 
wa Mataifa (UNDP) kwa kush-
irikiana na Serikali ya Zanzibar 
imezindua mpango wa matumi-

zi ya fedha za bioanuai kwa ajili ya 
usimamizi endelevu wa bioanuai Zan-
zibar.

Akizindua mpango huo visiwani 
humo, Katibu Mkuu Wizara ya Nchi, 
Ofisi ya Makamu wa Kwanza wa Rais, 
Dk. Omar Dadi Shajak, alisema, bio-
anuai za baharini na ardhini ni uti wa 
mgongo wa uchumi wa Zanzibar. 

Alisema pia zimesaidia upatikanaji 
wa ajira kwa idadi kubwa ya watu na 
kuongeza kwa pato la taifa kupitia sek-

ta ya utalii na uvuvi.
  “Kwa kuzingatia umuhimu wake 

Serikali ya Zanzibar imejumuisha 
masuala ya bioanuai katika mpango 
wa maendeleo wa mwaka 2050 am-
bao unalenga kuongeza maeneo ya hi-
fadhi ya baharini pamoja na misitu ili 
kuhakikisha uendelevu wa kiikolojia,” 
alisema Dk. Shajak.

Naibu Mwakilishi Mkaazi wa Shirika 
la Umoja wa Mataifa UNDP, Sergio Val-
dini, alisema shirika hilo litaendelea 
kujitolea kulinda thamani ya viumbe 
hai, kutokana na umuhimu wa ustawi 
na mafanikio kwa wakati huu na vizazi 
vya baadaye. 

Aidha alisema, miongoni mwa 
vipaumbele vya kifedha kwa viumbe 

hai, kupitia mpango wa mwaka 2022/ 
2026 shirika limepanga kutengeneza 
uwezo wa kitaifa na kimataifa kuto-
kana na rasilimali za kiutandawazi, 
kujenga ushirikiano mzuri baina ya 
serikali na taasisi binafsi.

 Naye Ofisa Miradi wa UNDP, Abasi 
Salum Kitingo, alisema mpango huo 
utasaidia serikali kukusanya fedha 
zinazohitajika katika bioanuai na 
kutekeleza kwa urahisi katika kufikia 
sera ya uchumi wa buluu. 

  Alisema wamefanikiwa kufanya 
tathmini ya sera na kuweka vipaum-
bele 13, ikiwamo, ushirikiano baina 
ya serikali na sekta binafsi sambamba 
na kuweka mazingira bora ya hali ya 
hewa.

HABARI ZANZIBAR

Meneja Mradi wa Kampuni ya Orxy, Joseph Soka, akionyesha bomba jipya la kupokea gesi la nchi 10,  baada ya kukami-
lika kwa ujenzi wa mradi wa bomba hilo,  litakaloongeza upatikanaji gesi kwa wateja wa kampuni hiyo Kigamboni, Dar es 
Salaam mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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HABARI KITAIFA

Na Mwandishi Wetu, ARUSHA 

MKUU wa Wilaya ya Arusha ameitaka 
Benki ya Maendeleo TIB kuwawezesha 
wawekezaji na wafanyabiashara kunu-
faika na fursa za kuwapo kwa Eneo Huru 
la Biashara Afrika (AfCFTA) ili kuongeza 
ushiriki wa Tanzania katika soko hilo.  

Felician Mtahengerwa alitoa rai hiyo 
mwishoni mwa wiki wakati wa mkutano 
wa wadau wa benki hiyo Kanda ya Aru-
sha uliofanyika katika Ukumbi Benki Kuu 
Tawi la Arusha. 

Mkutano huo ni sehemu ya maadhim-
isho ya Wiki ya Utumishi kwa Umma na 
ulilenga kupata maoni ya wadau. 

Mtahengerwa alisema Benki ya Maen-
deleo TIB haina budi kutekeleza kwa vi-
tendo kaulimbiu ya maadhimisho ya Wiki 
ya Utumishi wa Umma kwa mwaka 2023 
ya ‘Kufanikiwa kwa Eneo Huru la Biasha-
ra Afrika (AfCFTA) kunahitaji usimamizi 
wa utumishi wa umma wenye mtazamo 
wa kikanda. 

“Kwa kutambua nafasi yenu kama 
benki ya kisera inayosaidia serikali 
kutekeleza mipango na sera za maende-
leo kama zilivyoainishwa katika mipango 
na mikakati mbalimbali ya maendeleo ya 

taifa, Benki ya Maendeleo TIB haina budi 
kusaidia ushiriki wa wawekezaji wetu 
kwenye AfCFTA. 

Aliongeza kuwa AfCFTA ina manufaa 
mengi kwa Tanzania ikiwamo kuongeze-
ka kwa uzalishaji na ajira kwa wakulima 
na wadau wanaohusisha na mnyororo 
wa thamani wa mazao ya kilimo pamoja 
na upatikanaji wa soko kubwa la bidhaa 
na huduma lenye idadi ya watu takrib-
ani bilioni 1.2 kulinganisha na idadi ya 
watu takribani milioni 522 katika nchi 
za Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) 
na Jumuiya ya Afrika Kusini mwa Afrika 
(SADC). 

Kwa mujibu wa Mkataba wa AfCFTA, 
nchi wanachama wanapata fursa za 
kuongezeka kwa tija na ubora kwa bidhaa 
na huduma kutokana na kuongezeka kwa 
ushindani na hivyo kupelekea kupungua 
kwa bei za bidhaa. 

Kaimu Mkurugenzi wa Benki ya Maen-
deleo TIB, Lilian Mbassy, alisema kaulim-
biu ya Wiki ya Utumishi wa Umma inatoa 
fursa kwa benki hiyo katika kuchagiza 
shughuli za biashara na uwekezaji nchini. 

Alisema Benki ya Maendeleo TIB ina-
hakikisha inatekeleza kwa vitendo uwez-
eshaji wa sekta binafsi kama ilivyowekwa 

bayana katika Mpango wa Maendeleo wa 
Taifa wa Miaka Mitano 2021/22 - 2025/26 
wenye lengo la kujenga uchumi shindani 
na viwanda kwa maendeleo ya watu. 

Aliongeza kuwa benki inatumia fursa 
ya uimarishaji wa mifumo ya sheria na ya 
kitaasisi iliyofanywa na serikali hususan 
Sheria ya Ubia baina ya Sekta ya Umma 
na Sekta Binafsi kwa lengo la kuboresha 
usimamizi na uratibu pamoja na mfumo 
wa kitaasisi kwa ajili ya uratibu wa pro-
gramu ya ubia baina ya sekta ya umma na 
sekta binafsi.  

“Tunaishukuru serikali kwa kuonye-
sha nia na utayari wa kutuongezea mtaji, 
hali inayotupa fursa ya kutimiza malengo 
makubwa zaidi. Kutokana na kuwapo 
mazingira haya wezeshi ya kimtaji, 
benki itaendelea kuchangamkia fursa 
za maombi ya mikopo kutoka sekta za 
umma na binafsi hasa ile miradi ya maen-
deleo inayokidhi vigezo vya njia ya ubia 
baina ya sekta ya umma na sekta binafsi 
na kuendana na ubia baina ya sekta ya 
umma na sekta binafsi,” alisema.

Mkataba wa Uanzishwaji wa Eneo Huru 
la Biashara la Afrika yaani uliridhiwa na 
Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania mwezi Septemba 2021. 

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WAKAZI saba wa Mkoa wa Dodoma 
wamejishindia zawadi mbalimbali kupi-
tia promosheni ya ‘Upige Mwingi na Air-
tel kwa kupata vifaa vya ndani ambavyo 
vinasaidia kubadilisha maisha yao.

Akizungumza jana wakati wa hafla 
ya kukabidhi runinga na majokofu kwa 
washindi, Mkurugenzi Mkuu wa Mawasi-
liano wa Airtel Tanzania, Beatrice Sin-
gano, alisema shindano hilo ni la kipekee 
kwa kuwa kila mteja au wakala anaweza 
kuwa mshindi. Wametengewa Sh. milio-
ni 250 kwa ajili ya promosheni hiyo.

“Wateja na mawakala wanaweza ku-
jishindia zawadi za hapo kwa papo kama 
vile muda wa maongezi, pikipiki, jokofu, 
fedha taslimu kuanzia milioni moja mpa-

ka milioni 50 kila siku. “Mbali na zawadi 
hizo, Airtel pia imeongeza sababu   ny-
ingine ya kutabasamu kwa wateja wetu 
kwani sasa wateja wote wa Airtel wa-
naweza kuangalia salio la akaunti za Air-
tel Money bila makato,” alisema Singano.

Akizungumza katika hafla hiyo, Mkuu 
wa Mauzo wa Airtel mkoani hapa, Salum 
Ngululu alisema: “Mpaka mwisho wa 
promosheni hii jumla ya washindi 90 
watajishindia zawadi ya Sh. milioni moja, 
washindi 48 wa majokofu ya milango 
miwili kila wiki, televisheni ya inchi 55, 
washindi wawili wa pikipiki katika droo 
ya mwezi na mwisho mteja wetu mmoja 
ataibuka na shangwe la zawadi ya Sh. 
milioni 50.

“Airtel inaendelea kuupiga mwingi 
pamoja na wateja wake ikiwa imesamba-

za huduma zake kote nchini na kufungua 
maduka maalum ya Airtel Money zaidi 
ya 3,500 na wakala zaidi ya 2,000 huku 
ikiendelea kuwekeza katika kupanua 
mtandao wa 4G kwa minara yake yote na 
kuwafikia Watanzania wote hasa wanaoi-
shi maeneo ya vijijini,” alisema Ngululu.

Akipokea zawadi yake ya televisio-
ni,  Mkazi wa Dodoma, Thabiti Hemedi, 
aliishukuru Airtel kwa zawadi hiyo japo 
hakuitarajia, hivyo akawataka wateja 
wengine ‘kuupiga mwingi’ ili washinde 
zawadi kama yake kwa kuwa zawadi zi-
natolewa ‘bila mchongo’.

Mshindi mwingine aliyejinyakulia 
jokofu, Silvano Chigwaye, alisema zawa-
di zote zinazotolea na kampuni hiyo 
kupitia promosheni zake ni za kweli na 
hakuna upendeleo.

Aitaka benki kuwezesha fursa 
soko huru la biashara Afrika Wasaka 

mbinu za 
kuimarisha 
huduma

Na Mwandishi Wetu

KAMATI ya ufundi ya serikali 
mtandao imefanya kikao cha kwanza 
kujadili namna ya utekelezaji wa ma-
jukumu yake ili kuhakikisha jitihada 
za serikali mtandao zinaimarika na 
kuleta tija kwa umma.
Kikao hicho kilifanyika juzi katika 

Ofisi za Mamlaka ya Serikali Mtandao 
(e-GA) jijini Dodoma, kikiongozwa na 
Kaimu Mwenyekiti, Eric Kitali, Mku-
rugenzi wa TEHAMA Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI).
Eric alisema kamati hiyo ipo kwa 

mujibu wa kifungu Na. 17 cha Sheria 
ya Serikali Mtandao ya Mwaka 2019, 
ambapo miongoni mwa majukumu 
yake ni kutoa ushauri wa kitaalamu, 
ili kuhakikisha utekelezaji wa Serikali 
Mtandao unakuwa ni wenye tija na 
kuongeza ufanisi katika utendaji kazi 
na utoaji wa huduma kwa umma.
Alisema kamati ina wajumbe wach-

ache kulinganishwa na idadi ya wiz-
ara na taasisi za serikali na kuwasihi 
wajumbe kutenda haki kwa kuwajibi-
ka na kuhakikisha wanatoa ushauri 
wenye tija katika eneo la TEHAMA ili 
kuhakikisha serikali mtandao inaima-
rika na kuleta tija.
“Ikiwa kamati hii itafanikiwa kuifan-

ya mifumo ya TEHAMA katika taasisi 
za umma izungumze tutakuwa tumei-
saidia sana serikali, kwani itaokoa 
rasilimali fedha na rasilimali watu,” 
alisisitiza.
Katibu wa Kamati hiyo, Sylvani 

Shayo ambaye ni Mkurugenzi wa 
Udhibiti na Usalama wa TEHAMA 
e-GA alimtaja baadhi ya majukumu 
ya kamati hiyo kwa mujibu wa ki-
fungu Na. 17(4) cha Sheria ya Serikali 
Mtandao ya mwaka 2019.
Majukumu hayo aliyataja kuwa ni; 

kupitia na kutoa mapendekezo juu 
ya Sera ya Serikali Mtandao itakay-
otekelezwa katika taasisi za umma, 
kupitia na kutoa mapendekezo juu 
mpango mkuu wa serikali mtandao 
na mkakati wake utakaotekelezwa na 
taasisi zote za umma.
“Kamati pia kupitia na kutoa map-

endekezo juu ya miradi na programu 
za kitaifa za serikali mtandao na 
kutoa miongozo ya kiufundi katika 
kutatua migogoro kwenye utekelezaji 
wa miradi mikubwa ya TEHAMA ka-
tika taasisi za umma,” alisema.
Majukumu mengine aliyataja ni 

kuishauri kamati ya kitaifa ya seri-
kali mtandao kuhusu masuala ya 
serikali mtandao, kuandaa ripoti za 
robo mwaka na kuziwasilisha katika 
kamati hiyo.
Kamati hiyo iliazimia kuweka mi-

kakati ya kupunguza udurusu wa 
mifumo na kuhakikisha mifumo yote 
ya TEHAMA, katika taasisi za umma 
inawasiliana na kubadilishana taarifa 
kupitia Mfumo Mkuu wa ubadilis-
hanaji taarifa serikalini (GoVESB).
Kamati hiyo pia ilimchagua Con-

nie Francis Mkurugenzi wa TEHAMA 
Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa 
(NIDA) kuwa Makamu Mwenyekiti wa 
kamati hiyo.

Promosheni ya Airtel yawapa neema wateja

Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson,  akiongea na  Mkurugenzi Mtendaji wa Bank of Africa Tanzania, Adam Mihayo (wa pili kulia), 
wakati ujumbe wa benki hiyo ulipomtembelea ofisini kwake jijini Dodoma wakati wa kikao cha bajeti mwishoni mwa wiki. 
Mwingine ni Mkuu wa Kitengo cha Fedha wa Benki, Derick Lugemala. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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KIEV, Ukraine

RAIS wa Ukraine, Volo-
dymyr Zelensky, ameeleza 
kwamba uasi wa kundi la 
Wagner walioufanya nchini 
Russia, unaonyesha udhaifu 
wa jumla wa taifa hilo ambao 
ni mahasimu wake.

Ikiwa ni kauli yake ya kwan-
za juu ya matukio ya Russia, 
Rais Zelensky, alieleza kuwa 
yeyote anayechagua njia ya 
uovu anajiangamiza mwe-
nyewe.

“Rais wa Russia, Vladimir 
Putin, anatuma mamia ya 

maelfu ya watu vitani ili kuji-
zuia katika mkoa wa Moscow 
ili kujilinda dhidi ya wale am-
bao yeye mwenyewe amewa-
pa silaha,” alisema.

Kiongozi wa Kanisa la Otho-
doksi nchini Urusi na mshirika 
wa Rais Putin, alisema jaribio 
lolote la kuanzisha mifara-
kano nchini Russia ni uhalifu 
mkubwa ambao hauwezi ku-
ungwa mkono wala kutoa na-
fasi ya kujitetea. 

“Ninatoa wito kwa wale wal-
iochukua silaha kuwaelekeza 
dhidi ya ndugu zao kufikiria 
upya chaguo lao juu ya ku-

unga mkono juhudi za Putin 
na kuzuia machafuko nchini 
Russia,” alisema.

Katika ukurasa wake wa 
Twitter, Rais wa Baraza la Ul-
aya, Charles Michel, alisema 
anafuatilia kwa karibu hali ya 
Russia na kuwasiliana na vion-
gozi wa Ulaya na washirika wa 
G7, baada ya kundi la Wagner 
kuingia katika uasi.

“Hili ni tatizo la ndani ya 
Russia, usaidizi wetu kwa 
Ukraine na Volodymyr Zelen-
sky hautetereki,” alisema.

Katika mahojiano na BBC, 
mkuu wa serikali ya Uin-

gereza, Rishi Sunak, alitoa 
wito kwa wahusika wote ku-
wajibika na kulinda wananchi 
kwa kile kilichotokea Russia.

Naye Rais wa Baraza la Ita-
lia Giorgia Meloni, alieleza 
kuwa matukio hayo yanao-
nyesha jinsi uchokozi dhidi ya 
Ukraine pia unavyosababisha 
kukosekana kwa utulivu nchi-
ni Russia, huku Waziri wake 
wa Mambo ya Nje, Antonio 
Tajani, akitoa wito kwa raia 
wa Italia walioko Russia kuwa 
makini.

RFI

MOSCOW, Russia

KIONGOZI wa mamluki wa 
Wagner, Yevgeny Prigozhin, 
ametuma ujumbe kwenye kit-
uo chake cha Telegram akise-
ma amekubali kusimamisha 
harakati za wanajeshi wake 
wanaosonga mbele kuelekea 
mji mkuu wa Russia.

Kituo cha habari cha Rossi-
ya 24 kilisema jana kuwa 
kiongozi huyo wa Wagner 
Prigozhin, alitoa kauli hiyo 
baada ya kufanya mazungum-
zo na Rais wa Belarus, Alexan-
der Lukashenko.

“Prigozhin alikubali pende-
kezo la Lukashenko la kusi-

mamisha harakati za Wagner 
katika eneo la Russia na kwa 
hatua zaidi za kupunguza 
mvutano,” ilisema, ikinukuu 
vyombo vya habari ya Lu-
kashenko.

Pia ilisema ilikuwa inathibit-
isha kwamba inawezekana 
kupata njia inayokubalika ya 
kupunguza hali ya taharuki 
kwa hakikisho la usalama 
kwa wapiganaji wa Wagner, 
na kwamba mazungumzo 
hayo yalikubaliwa na Rais wa 
Russia, Vladimir Putin. 

Naye mkuu wa Wagner, 
Yevgeny Prigozhni, alieleza 
kuwa sababu ya maamuzi 
waliyoyafanya awali ni kuto-

kana na kuwepo kwa hatua za 
kutaka kuvunja kampuni ya 
kijeshi ya Wagner, na kwam-
ba walichokifanya ilikuwa ni 
maandamano ya haki.

“Katika saa 24, tulifika 
ndani ya kilomita 200 kuto-
ka Moscow. Kwa wakati huu 
hatukumwaga hata tone moja 
la damu ya wapiganaji wetu,” 
alisema.

“Sasa wakati umefika am-
bapo damu inaweza kum-
wagika, kuelewa wajibu kwa 
uwezekano kwamba damu ya 
Warussia itamwagika upande 
mmoja, tunageuza misafara 
yetu na kurudi kwenye kambi 
kama ilivyopangwa,” alisema 

Prigozhin. 
Akijibu hotuba ya Rais wa 

Russia, Prigozhin alithibitisha 
katika rekodi ya sauti kwam-
ba mkuu wa Kremlin ana 
makosa makubwa kwa ku-
washutumu wapiganaji wake 
kwa uhaini, huku akisisitiza 
kwamba wao ni wazalendo.

“Sisi ni wazalendo, na wa-
naotupinga leo ni wale wal-
iojikusanya kuzunguka ma-
jungu,” alisema.

Wakati huo huo wakuu wa 
mabaraza mawili ya Bunge la 
Russia wametoa wito wa ku-
muunga mkono Rais Putin.

BBC

Zelensky: Udhaifu wa 
Russia umedhihirika

Mlipuko wa 
gesi China 
wanne 
wakamatwa

YINCHUAN, China

POLISI China wamekamata watu 
wanne kwa tuhuma za kuhusishwa 
na mlipuko uliotokea juzi kwenye 
mgahawa ulioko katika mji wa 
Yinchuan kaskazini magharibi mwa 
nchi hiyo na kusababisha watu 31 
kuuawa. 
Kwa mujibu wa vyombo vya 

habari vya serikali, mlipuko huo 
wa gesi ulipotokea katika mgaha-
wa wa kuchoma nyama Jumamosi 
pia ulijeruhi watu saba.
Ilielezwa kuwa tukio hilo lilifanyi-

ka katika mkesha wa mapumziko 
ya siku tatu ya tamasha la mashua 
ya Dragon wakati watu wengi 
nchini China walienda nje na kuju-
muika na marafiki.
Shirika la habari la serikali la Xin-

hua, lilibainisha kuwa washukiwa 
hao ni pamoja na mmiliki wa mga-
hawa, wanahisa wawili na meneja.
Pia ilielezwa kuwa walikamatwa 

kwa madai ya kusababisha ajali 
mbaya kwa uzembe na kwamba 
uchunguzi wa uhalifu huo unaen-
delea.
Xinhua ilisema ofisi ya usalama 

wa umma ya eneo hilo ilikuwa im-
ezuia mali za watu tisa, wakiwamo 
wanne waliokamatwa.

VOA

Wagner yasitisha uasi kuepusha umwagaji damu

Mkuu wa kundi la Wagner, Yevgeny Prigozhin, akitembea kwa kujihami katika mitaa ya Rostov-on-Don Russia. PICHA: REUTERS

UN yataka Darfur 
kuangaliwa 
kurejesha amani
DARFUR, Sudan

UMOJA wa Mataifa (UN), umetoa 
wito wa kuchukuliwa hatua za 
haraka kukomesha mauaji ya ki-
holela ya watu wanaokimbia El Ge-
neina mji mkuu wa jimbo la Darfur 
Magharibi.
Kwa zaidi ya miezi miwili, jeshi la 

Sudan linaloongozwa na Abdel Al-
Burhan limekuwa katika mapigano 
na kikosi cha dharura cha (RSF) 
kinachoongozwa na naibu wake wa 
zamani, Mohamed Daglo.
Ilielezwa kuwa ghasia mbaya zai-

di zimetokea Darfur, jimbo kubwa 
la magharibi kwenye mpaka na 
Chad, jambo lililo usukuma Umoja 
wa Mataifa kuonya kuwa mzozo 
huo umechukua mwelekeo wa vita 
vya kikabila.
Msemaji wa ofisi ya haki za bi-

nadamu ya Umoja wa Mataifa, 
Ravina Shamdasani, alisema wana 
wasiwasi mkubwa kwamba mauaji 
hayo ya kiholela yanaendelea 
Darfur, huku wakiomba hatua za 
haraka zichukuliwe.
“Watu wanaokimbia El Geneina 

lazima wahakikishiwe kupita 
salama na mashirika ya kibin-
adamu yaruhusiwe kuingia katika 
eneo hilo kukusanya miili ya wali-
ouawa,” Shamdasan.

VOA
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Na Adam Fungamwango

GOLIKIPA wa Timu ya Taifa ya Tanzania, Taifa Stars, 
Beno Kalolanya, amesema kwenye Ligi Kuu Tanzania 
anafurahishwa mno na wachezaji wawili, kipa wa Yanga, 
Djigui Diarra na kiungo mshambuliaji wa Simba, Clatous 
Chama, huku akitaka wachezaji wa Kitanzania wajifunze 
baadhi ya vitu kutoka kwao.

Akizungumza jijini Dar es Salaam jana, Kakolanya am-
baye amemaliza mkataba wake na Simba na sasa anatara-
jia kujiunga na moja kati ya timu kubwa hapa nchini kwa 
mujibu wake, amesema nchi yetu imebahatika kuwa na 
aina hiyo ya wachezaji na ni jambo jema kwa wachezaji wa 
Kitanzania wakaangalia baadhi ya vitu ambavyo vinaweza 
kuwasaidia na kuwa somo kwao.

“Wachezaji ambao ninawakubali mimi kwenye ligi ya 
Tanzania ni kipa Diarra, hata mimi kuna vitu najifunza 
kutoka kwake, anajua kuanzisha mpira, anaweza kuwatoa 
wachezaji wawili wasiwe kwenye mchezo na kuanza na 
mabeki, unajua ile inaanzia utotoni, yale ni mafunzo ka-
bisa, wenzetu wamepata bahati hiyo.

“Makipa wengi Tanzania tunajua kudaka tu, lakini tu-
nakosa baadhi ya vitu kama vile kwa sababu hatukupata 
mafunzo sahihi ya ukipa tangu tukiwa wadogo, tukiona 
vitu kama vile inatakiwa tuvichukue, mimi kuna vitu nime-
chukua kutoka kwake,” alisema kipa huyo wa zamani wa 
Prisons na Yanga.

Alisema mchezaji mwingine ni Chama, aliyemtaja ni 
mmoja ya wachezaji wa kiwango cha hali ya juu Afrika 
anayecheza Ligi ya Tanzania.

“Nchi imebahatika kuwa na wachezaji kama Chama na 
ligi yetu pia imepata bahati hiyo, kwa wachezaji vijana wa-
siache fursa ya kujifunza kutoka kwake, ni wa aina yake, 
namkubali sana,” alisema.

KIKWETE AWAITA IKANGAA, 
BAYI KUIBUA VIPAJI RIADHA Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Mashujaa FC 
iliyopanda Ligi Kuu juzi, Meja 
Mstaafu, Abdul Mingange, amesema 
atatayarisha ripoti ya utawala na 
kiufundi kwenda kwa wakuu wake 
kwa ajili ya kukiboresha kikosi ili 
kiwe imara kwa ajili ya msimu ujao 
wa mashindano.

Akizungumza baada ya timu yake 
kuichapa Mbeya City bao 1-0 juzi, 
mechi ikipigwa Uwanja wa Sokoine 
Mbeya na kupanda Ligi Kuu kwa 
jumla ya mabao 4-1, Mingange 
alisema wanajua sasa wanakwenda 
kwenye ligi ambayo ni ngumu, hivyo 
inabidi wajipange kwa kila kitu, iki-
wamo kuongeza baadhi ya wacheza-
ji wenye viwango na wazoefu.

“Tunashukuru Mungu kwa kupanda 
daraja, hizi ni juhudi za Mkuu wa 
Majeshi aliunda kamati ya kuisaidia 
timu, wachezaji tuliwaongezwa 
posho, pia mkuu wa mkoa na wa 
wilaya ambao walihamasisha sana 
wananchi kuiunga mkono timu na 
ndiyo maana unaona walijaa sana 
siku ile pale Lake Tanganyika na 
hata hapa Mbeya, nusu nzima ya 
mashabiki wametoka Kigoma, hawa 
wote wamefanya kazi yangu kuwa 
nyepesi kidogo,” alisema kocha 
huyo.

Akizungumzia maandalizi ya 
kuelekea msimu ujao wa Ligi Kuu 
2023/24, alisema atatayarisha 
ripoti ambayo itakuwa ni kama dira 
ya kuelekea msimu ujao, ukiwamo 
usajili.

Kocha Mashujaa 
na usajili Ligi Kuu

Na Renatha Msungu, DODOMA 

RAIS Mstaafu wa Awamu ya Nne, Jakaya 
Kikwete, amewataka wanariadha wa zam-
ani kushirikiana na Shirikisho la Riadha 
nchini (RT), kuhakikisha wanafufua mch-
ezo huo ambao unaonekana kudorola 
ilhali umeliletea sifa kubwa taifa kwenye 
medani za kimataifa.

Kikwete aliyasema hayo jana  wakati wa 
mashindano ya riadha ya JKT Marathon 
yaliyofanyika katika Uwanja wa Jamhuri 
kwa washiriki kukimbia mbio za Kilomita 
tano,10 na 21.1 ikiwa ni sehemu ya maa-
dhimisho ya miaka 60 tangu kuanzishwa 
kwa Jeshi la Kujenga Taifa.

Alisema mchezo wa riadha ndio wa 
kwanza nchini ambao umeiletea sifa Tan-
zania kwa kutoa wachezaji waliofanya 
vizuri kitaifa na kimataifa na kupata me-
dali za mashindano mbalimbali ikiwamo 
kuvunja rekodi ambazo hadi leo bado zi-
nakumbukwa.

Akitolea mfano wanariadha wa zam-
ani waliolipa sifa taifa, aliwataja kuwa ni 
pamoja na Filbert Bayi, Juma Ikangaa na 
Mgaya Nyambui, ambao hadi leo ukitaja 
majina hayo kimataifa yanajulikana, hivyo 
wanapaswa kuwapa mbinu wanariadha 
wa kizazi hiki ili Tanzania izidi kung’ara 
kwenye michezo kimataifa.

Kikwete alisema cha kushangaza hivi 
sasa mchezo huo umedorora na wacheza-
ji wamekuwa kama yatima, tofauti na soka 
ambapo kila iitwapo leo linazidi kusonga 

mbele, jambo ambalo ametaka kuwekwa 
mikakati kuhakikisha riadha inapaa ki-
mataifa.

“Wanariadha wa zamani ‘weekend’ 
(mwishoni mwa juma), wekeni mikakati 
ya kukutana na RT ili kuhakikisha riadha 
inapaa kimataifa badala ya kudorora 
kama mchezo mgeni wakati ulishaleta 
medali nyingi kimataifa,” alisema Kikwete.

Alisema wanariadha hao pamoja na 
RT, wanapaswa kutafuta wafadhili ambao 
watawasaidia fedha ili kuibua wanariadha 
chipukizi ambao watakuwa wakina Fil-
bert Bayi wa baadaye.

Kwa upande wa Mkuu wa Majeshi ya Ul-
inzi nchini, Jenerali Jacob Mkunda, alise-
ma jeshi hilo limekuwa likiinua vipaji vya 
wanamichezo na kuwawezesha kushiriki 
katika mashindano mbalimbali ndani na 
nje ya nchi.

“Jeshi hili litaendelea kuthamini, kuibua 
vipaji na kuendeleza michezo kwa manu-
faa ya Jeshi na nchi kwa ujumla, nawashuk-
uru washiriki wa JKT Marathon mmekuwa 
chachu ya kufanikisha mashindano hayo, 
mimi na mgeni rasmi tumeshiriki Kilome-
ta tano,” alisema Jenerali Mkunda.

Naye Waziri wa Ulinzi na Jeshi la Kujen-
ga Taifa, Inocent Bashungwa, ameishuk-
uru serikali kutokana na dhamira yake 
ya kuendeleza michezo nchini ambayo 
imezaa matunda ikiwamo mafanikio ya-
nayopatikana katika timu za michezo za 
majeshi hapa nchini.

Washindi wa mashindano hayo kwa 

upande wa wanawake waliokimbia Km. 
10, nafasi ya kwanza ni Nathalie Elsante 
ambaye alikimbia kwa dk. 34:59:5, na ku-
kabidhiwa zawadi ya Sh. milioni moja 
pamoja na medali, huku mshindi wa pili 
akiwa ni Transford Mussa aliyeibuka na 
Sh. 500,000 na medali wakati wa tatu ak-
iwa ni Anastazia Delimungo aliyeambulia 
medali na Sh. 300,000.

Katika mbio za Km. 10, wanaume, mshin-
di wa kwanza hadi wa tatu Josephate 
Gisemo aliyetumia dakika 29:34:47, huku 
pili Deuta Tesfuly akitumia dk. 29:36:50 na 
tatu John Nahai, nao walizawadiwa zawadi 
sawa na walizopewa wanawake.

Kwa upande wa Km. 21, wanawake 
mshindi wa kwanza ni Magdalena Shauri 
aliyetumia saa1:11:22, na kupata Sh. milioni 
1.5 na medali, akifuatiwa na Failuna Mat-
aga aliyetumia saa 1:14:04 ambapo alipata 
Sh. milioni moja na medali na watatu ni 
Maselina Issa aliyetumia saa 1:16:41 na ku-
zawadiwa Sh. 600,000 na medali.

Mbio za Km. 21 kwa upande ya wa-
naume mshindi wa kwanza alikuwa 
Faraja Lazaro aliyetumia saa 1:3:43 na 
kuzawadiwa Sh. milioni 1.5, mshindi wa 
pili ni Paulo Makiya aliyetumia saa 1:3:50 
na kuzawadiwa fedha taslimu Sh. milioni 
moja na medali wakati wa tatu akiwa ni 
Joshua Sule aliyekimbia kwa saa 1:16:41 na 
kuzawadiwa Sh. 600,000 na medali, huku 
washiriki wa mbio za kilometa tano wote 
nao wakizawadiwa medali.

Mke wa Rais wa Zanzibar, Mama Mariam Mwinyi, akiwa na 
wachezaji wa New Generation iliyoibuka na ushindi wa mabao 
2-0 dhidi ya Green Queen, katika bonanza la michezo maalumu 
lililoandaliwa na Umoja wa Wanawake Tanzania (UWT) Wilaya ya 
Amani na kufanyika viwanja vya kwa Wazee Sebleni, Mkoa wa 
Mjini Magharibi, Zanzibar jana. PICHA: IKULUA

Kakolanya awapa maua 
yao Diarra, Chama

Ligi Mpira Wavu 
kuanza leo Dar
Na Shufaa Lyimo

LIGI ya Taifa ya Mpira wa Wavu 
inatarajiwa kuanza kutimua vumbi 
leo, Jumatatu kwenye Uwanja wa 
TTC Changombe, Dar es Salaam, lengo 
likiwa nikupata timu za taifa zitaka-
zoshiriki mashindano ya Afrika Agosti 
mwaka huu.

Akizungumza na Nipashe jijini Dar 
es Salaam jana, Mwenyekiti wa Chama 
cha Wavu Tanzania (Tava), Magoti 
Mtani, alisema ligi hiyo itashirikisha 
timu 22 za Wanaume na Wanawake 
kutoka Tanzania Bara pamoja na 
Visiwani ambapo 12 ni wanaume 10 za 
wanawake.

“Ligi hii itatusaidia kupata timu za 
taifa ambazo zitashiriki mashindano 
ya kimataifa Agosti mwaka huu, 
wanaume watakwenda nchini Misri na 
wanawake watakwenda Cameroon,” 
alisema Mtani. 

Wakati huo huo, amemtangaza 
Alfred Serengia kuwa Kocha Mkuu wa 
Timu za Taifa za Wavu kwa mkataba 
wa mwaka mmoja na kudai kuwa ujio 
wake utaongeza ushindani kwenye 
timu hizo kutokana na uzoefu alionao.

“Kocha tuliyemtangaza ana uzoefu 
wa muda mrefu, tunaamini atatusaidia 
kuhakikisha timu zetu zinaimarika vile 
vile zitakwenda kuiwakilisha vema 
Tanzania kwenye mashindano ya 
kimataifa,” alisema Mwenyekiti huyo.



HAKIMI ATAKIWA CITY
KLABU ya Manchester City inafikiria kuwasilisha ombi 

la kumnunua beki wa kulia wa Paris St-Germain, Achraf 
Hakimi, mwenye umri wa miaka 24 na “haitasita” kulipa 
ada kubwa kwa mchezaji huyo wa kimataifa wa Morocco. 
(Marca)

UNITED NA WACHEZAJI
KLABU ya Manchester United inaangalia uwezekano 

wa kumsajili mchezaji mwingine wa safu ya kati, huku 
mchezaji wa Kimataifa wa Ecuador na Brighton & Hove 
Albion, Moises Caicedo mwenye umri wa miaka 21, akion-
goza orodha yao, baada ya kushindwa kupiga hatua ka-
tika majaribio yao ya kumsajili Mason Mount. (Sunday)

MAN UNITED NA MOUNT
MANCHESTER United haijaifurahia Chelsea baada ya 

habari za ofa zao kushindwa kumnunua kiungo wa kati 
wa England, Mason Mount, mwenye umri wa miaka 24. 
(Manchester Evening News)

OSIMHEN AWANIWA LIVER
LIVERPOOL, Manchester United na Chelsea zitafanya 

mikutano na mawakala wa mshambuliaji wa Napoli na 
Nigeria, Victor Osimhen, mwenye umri wa miaka 24, wiki 
ijayo kuhusu uwezekano wa kuhamia Ligi Kuu England. 
(Express)

JONG ATAKIWA BAYERN
KOCHA wa Bayern Munich, Thomas Tuchel, ameiomba 

klabu hiyo kumnunua kiungo wa kati wa Barcelona na 
Uholanzi, Frenkie de Jong, mwenye umri wa miaka 26, 
baada ya kujiondoa kwenye kinyang’anyiro cha kumsa-
jili, Declan Rice, mwenye miaka 24 kutoka West Ham. 
(Foot Mercato)

NKETIAH AFUATILIWA
KLABU za Ligi Kuu England zinamfuatilia mshambu-

liaji wa Arsenal, Eddie Nketiah, mwenye umri wa miaka 
24, huku ‘Washikabunduki’ hao wakikaribia kumsajili 
mshambuliaji wa Chelsea, Kai Havertz mwenye umri wa 
miaka 24. (Mirror)

KUDUS ATAJWA BRIGHTON
KLABU ya Brighton imemtambua mshambuliaji wa 

Ajax, Mohammed Kudus, mwenye umri wa miaka 22, 
kama mlengwa wao mkuu msimu huu baada ya Mghana 
huyo kukataa mkataba mpya katika klabu hiyo ya Ligi 
Kuu Uholanzi, Eredivisie. (Mail)

HANCKO ATAKIWA NEWCASTLE
KIUNGO wa kati wa Feyenoord kutoka Slovakia, David 

Hancko, mwenye umri wa miaka 25, ameivutia Newcas-
tle United ambayo inataka kuimarisha safu yao ya ulinzi. 
(Mail)

ODOI NA CHELSEA
MCHEZAJI Callum Hudson-Odoi yuko tayari kwa ma-

zungumzo na Chelsea, huku klabu kadhaa za Ligi Kuu 
England zikimfuatilia winga huyo wa England mwenye 
umri wa miaka 22. (Express)

GNONTO ATAKIWA EVERTON
EVERTON ina nia ya kumleta winga wa Leeds United 

raia wa Italia, Wilfried Gnonto, mwenye umri wa miaka 
19, pale Goodison Park msimu huu wa majira ya joto. 
(Football Italia)

SPURS YAMTAKA VEN
KLABU ya Tottenham Hotspur imemtaja mlinzi wa 

Wolfsburg, Micky van de Ven, mwenye umri wa miaka 
22, kwenye orodha ya wachezaji wanaowania nafasi ya 
ulinzi ambayo pia inamjumuisha beki wa kati wa Bayer 
Leverkusen na raia wa Burkino Faso, Edmond Taspoba, 
24. (Mail)

ZISIKUPITE
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MANCHESTER, England

CHELSEA wamekataa ombi la 
hivi punde la Manchester United 
kwa Mason Mount, lakini wametoa 
mazungumzo ya ana kwa ana ka-
tika juhudi za kupata makubaliano 
hayo, vyanzo vimeiambia ESPN.

Man United ilitoa ofa ya pauni 
milioni 55 pamoja na nyongeza 
Ijumaa, ambayo ilipigwa chini na 
Chelsea.

Ilikuwa ombi lao la tatu kukatal-
iwa baada ya ofa za awali za pauni 
milioni 40 na pauni milioni 50.

Chelsea, kulingana na vyanzo, 
wamewapa United dili la paunii 

milioni 58 pamoja na pauni milioni 
saba kama bonasi zinazohusiana na 
kiwango cha mchezaji.

Pia, wamejitolea kukutana na 
maofisa wa Man United ana kwa 
ana kwa matumaini ya kusuluhisha 
hali hiyo.

Mount mwenye umri wa miaka 
24, ana nia ya kuhamia Old Trafford 
baada ya kuondoa uwezekano wa 
kusaini mkataba mpya kule Stam-
ford Bridge.

Amebakiza mwaka mmoja kwe-
nye mkataba wake na Chelsea ha-
wataki kumpoteza bure msimu 
ujao wa majira ya joto.

United wanaamini kwamba ofa 

yao ya hivi punde inaonesha mpan-
go mzuri kwa Chelsea kutokana na 
Mount kuwa na mkataba wa mwa-
ka mwingine pekee na ameiambia 
klabu hiyo kuwa anataka kuhama.

Hata hivyo, Chelsea wamesisitiza 
kwamba tayari wamepunguza kwa 
kiasi kikubwa thamani yao ya awali 
ya pauni milioni 70.

Vyanzo vimeiambia ESPN kwam-
ba Man United wanataka kumsa-
jili Mount haraka ili kuhakikisha 
mchezaji huyo wa Kimataifa wa 
England yuko kwenye ziara yake ya 
kujiandaa na msimu mpya nchini 
Marekani, itakayoanza New York 
Julai 20, mwaka huu.

   Yasisitiza kwa United kuwa tayari ilishapunguza 
kwa kiasi kikubwa thamani yao ya awali ya pauni milioni 
70, hivyo...

Jumatatu Juni 26, 2023

HABARI MICHEZO

CHELSEA SASA YAKATAA 
OFA YA TATU KWA MOUNT



MADRID, Hispania

KLABU ya Real Madrid ime-
husishwa na mabeki wapya wa 
pembeni kutokana na uhaba 
wao wa sasa katika maeneo 
hayo, huku mhitimu wa aka-
demi yao Achraf Hakimi aki-
husishwa kurejea Santiago 
Bernabeu kutoka PSG.

Wakala wa Hakimi amekiri 
kuwa beki huyo wa kulia ana 
nia ya kurejea Real Madrid 
msimu huu wa majira ya joto.

Ingawa ni mchezaji wa 
Kimataifa wa Morocco, Hakimi 
alizaliwa na kukulia Madrid, 
akitokea katika safu ya vijana 
kule ‘Los Blancos’ na kucheza 
mara 17 kwenye kikosi cha 

kwanza.
Hakimi alijiunga na Borus-

sia Dortmund kwa mkopo wa 
miaka miwili mwaka 2018 kab-
la ya kusaini Inter Milan kwa 
uhamisho wa kudumu. 

Alijidhihirisha kuwa mmoja 
wa mabeki wa pembeni bora 
zaidi duniani, lakini akaon-
doka kwenda Paris Saint-Ger-
main baada ya msimu mmoja 
tu pale San Siro kutokana na 
masuala ya kifedha ya ‘Neraz-
zurri’.

Akiwa PSG, Hakimi ameen-
delea kupaa na ni eneo la 
uwanja ambalo Real Madrid 
wamehangaika kulijaza katika 
misimu ya hivi karibuni.

Katika mahojiano na AS, 

wakala wa Hakimi, Alejandro 
Camano, alifungua mlango wa 
kurejea Santiago Bernabeu.

“Achraf amekuwa mbali na 
Real Madrid kwa miaka mi-
tano, lakini huwa ni nyumbani 
kwake, mahali fulani moyoni 
mwake klabu iko pale,” alise-
ma Camano.

“Kama Real Madrid wana-
taka kumsajili tutasikiliza, 
ukimuuliza utaona ni shabiki 
wa Real Madrid, lakini mradi 
wetu sasa ni wa PSG.

“Wachezaji wakuu siku zote 
wanaona Real Madrid kama 
shabaha. Ni wachezaji wanga-
pi wangependa kwenda huko? 
Achraf aliishi hivyo, na ameun-
dwa kwa maadili ya klabu.”

HABARI MICHEZO
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Hakimi atajwa kurejea tena Real Madrid

MANCHESTER, England 

M
LINZI wa RB Leipzig, Josko 
Gvardiol, analengwa na Man-
chester City iwapo Aymeric La-
porte ataondoka msimu huu wa 

majira ya joto, kwa mujibu wa ESPN.
Gvardiol yuko kwenye orodha fupi ya 

wachezaji wa kuchukua nafasi ya Laporte, 
ambaye yuko tayari kuondoka pale kwenye 
dimba la Etihad.

RB Leipzig tayari imempoteza Christo-
pher Nkunku aliyetua Chelsea na Konrad 
Laimer kwenda Bayern Munich msimu 
huu wa majira ya joto na ingependelea 
kumbakiza Gvardiol kwa angalau mwaka 
mmoja zaidi.

Vyanzo vimeiambia ESPN kwamba RB 
Leipzig inaweza kuomba ada ya uhamisho 
ya juu kama euro milioni 100 kwa sababu 
Gvardiol mwenye umri wa miaka 21, alisaini 
mkataba mpya Septemba 2022 na yuko chi-
ni ya mkataba hadi 2027.

Laporte anatathmini chaguzi zake kabla 
ya uwezekano wa kuondoka City na mchez-
aji huyo mwenye umri wa miaka 29, alikosa 
namba mbele ya Ruben Dias, John Stones, 
Manuel Akanji na Nathan Ake msimu ulio-
pita na alicheza mechi 12 pekee kwenye Ligi 
Kuu England.

Laporte ana mkataba pale Etihad hadi 
2025 na City wataomba ada kubwa kabla ya 
kumruhusu kuondoka.

Wakati huo huo, vyanzo viliiambia ESPN 
kwamba kiungo wa kati wa City, Bernardo 
Silva ana ofa kutoka kwa klabu ya Saudi 
Arabia, Al Hilal.

MAN CITY 
YAPAMBANA 
KUMSAJILI 
GVARDIOL

MILAN, Italia

CESAR Azpilicueta amekubaliana 
maslahi binafsi na Inter Milan na 
beki huyo wa Chelsea anakaribia 
kuhamia klabu ya Ligi Kuu ya 
Italia, Serie A.

Mchezaji huyo anayependwa na 
mashabiki wengi amekuwa hana 
namba mbele ya Reece James 
na alikaribia kuondoka Chelsea 
mwaka jana huku Barcelona ikihu-
sishwa na kutaka kumsajili.

Huku usajili wa Januari, Malo 
Gusto, akitarajiwa kuwasili Stam-
ford Bridge msimu huu wa majira 
ya joto ili kutoa ushindani zaidi 
kwa James, Azpilicueta ameam-
biwa yuko huru kuondoka Chelsea 
na vyanzo vimethibitisha kwa 
dakika 90min kwamba anakaribia 
kuhamia Inter.

Azpilicueta mwenye umri wa 
miaka 33, amezungumza na Bay-
ern Munich na pia akapokea ofa 
kutoka Saudi Arabia, lakini ana-
tazamiwa kupeleka kipaji chake 
Inter Milan na anatajwa kupewa 
miaka miwili.

Licha ya kuwa bado ana mwaka 
mmoja kwenye mkataba wake na 
Chelsea, Azpilicueta anatarajiwa 
kuruhusiwa kuhama kama ishara 
ya heshima kwa miaka 11 ya 
utumishi wake.

Azpilicueta alijiunga na Chelsea 
kutoka Marseille mwaka 2012, 
lakini hivi karibuni alijiimarisha 
kama sehemu muhimu ya safu ya 
ulinzi ya Chelsea, akicheza kulia 
na kushoto na hata kubadilika 
kuwa beki wa kati baadaye katika 
maisha yake ya soka.

Kwa jumla, Azpilicueta 
amecheza mechi 508 Chelsea, na 
kumfanya awe nafasi ya sita kwe-
nye orodha ya wachezaji bora wa 
muda wote wa klabu hiyo.

Chelsea na Inter wamekuwa 
kwenye mazungumzo katika 
msimu mzima wa majira ya joto 
kuhusu masuala mbalimbali. 

Wakati ‘The Blues’ wameachana 
na mpango wa kumnunua mlinda 
mlango Andre Onana, mazun-
gumzo bado yanaendelea kuhusu 
mshambuliaji Romelu Lukaku.

Azpilicueta 
akaribia 
kutua Inter

***
***
Mwisho. 

%%%%%
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TSHABALALA ASHUSHA PRESHA 
SIMBA, ASEMA YUPO SANA

Na Saada Akida 

BEKI wa Simba, Mohammed Hus-
sein ‘Tshabalala’, ameshusha presha ya 
mashabiki wa timu hiyo kuhusu kuende-
lea kusalia ndani ya klabu hiyo kuelekea 
msimu ujao wa 2023/24.

Tshabalala amebakiza mwaka mmoja 
katika mkataba wake ndani ya Simba, 
huku akihusishwa kutakiwa na Klabu ya 
Kaizer Chiefs ya Afrika Kusini ambayo 
ofa yao iko mezani kwa ajili ya kuhitaji 
huduma ya beki huyo wa Timu ya Taifa 
ya Tanzania ‘Taifa Stars’.

Akizungumza na Nipashe jana, Tsha-
balala, alisema bado yupo sana ndani 
ya klabu hiyo na ataendelea kuitumikia 

kwa msimu ujao ili kufikia malengo yao 
ya kurejesha mataji yote waliyoyapoteza 
misimu miwili iliyopita.

Alisema anaimani kubwa na viongozi 
wa klabu hiyo kufanya maboresho ma-
zuri baada ya baadhi ya wachezaji ku-
pewa mkono wa kwa heri na kwamba 
anatarajia kuwapo kwa maboresho 
makubwa kwa nyota watakaochukuwa 
nafasi zao.

“Kuhusu ofa ya Kaizer Chiefs kwa 
sasa ni mapema kuzungumzia hilo, kwa 
sababu sijapata taarifa rasmi ambayo 
inaeleza kutaka huduma yangu, kama 
hilo lipo basi ninaimani ikifika muda 
wake litakuwa wazi,” alisema Tshabalala.

Aliongeza kuwa anaimani kwa ma-

boresho yanayofanywa na viongozi wao 
yatakuwa na tija kwa kikosi cha timu 
hiyo kwa msimu ujao wa mashindano na 
hasa ukizingatia Simba wanashiriki mi-
chuano mikubwa ya Super League.

Tshabalala alisema kuondolewa kwa 
baadhi ya wachezaji wenzao akiwamo 
Jonas Mkude na Erasto Nyoni, si kwa 
sababu hawajui bali ni kutokana na 
mipango ya benchi la ufundi kuona 
wameshindwa kwenda na falsafa zao.

Simba hivi karibuni imetangaza 
kuachana na baadhi ya wachezaji aki-
wamo Beno Kakolanya, Mkude, Gadiel 
Michael, Nyoni, Nelson Okwa, Augustine 
Okrah, Mohamed Ouattara na Victor Ak-
pan.

Rais Mstaafu wa Awamu ya Nne, Jakaya Mrisho Kikwete (katikati), akiwa pamoja na Spika wa Bunge, Dk. Tulia Akson 
(kushoto) na Waziri wa Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa, Inocent Bashungwa (kulia), katika mashindano ya riadha ya 
kilometa tano ya JKT Marathon, yaliyofanyika jana Uwanja wa Jamhuri jijini Dodoma. PICHA: RENATHA MSUNGU

Gamondi atabiriwa makubwa Yanga 

Kikwete 
aifunda 
TFF kwa 
Mayele, 
Baleke 

Kocha Yanga 
atema cheche

tangu alipoanza kuzifundisha timu 
hizo mwaka 2000, zikiwamo pia CR 
Belouizdad na USM Alger za Algeria.

Historia ya kocha huyo inaonyesha 
kuwa ameifundisha timu moja tu ya 
nchini kwao Argentina ambayo ni 
Racing Club de Avellaneda mwaka 
1998 hadi 1999 na ilikuwa ni mara 
ya kwanza kwenye wasifu wake wa 
ukocha.

Kocha huyo mwenye uzoefu wa 
miaka 23 kwenye ukocha wa timu 
mbalimbali barani Afrika, nje ya bara 
hili pia amezifundisha klabu mbili za 
Falme za Kiarabu, ikiwamo Ittihad 
Kalba, Timu ya Taifa ya Burkina Faso 
akiwa kocha msaidizi, huku pia ak-
izifundisha Al Ahly Tripoli ya Libya, 
Hassania Agadir ya nchini Morocco na 
Platinum Stars ya Afrika Kusini.

INATOKA  UK. 24

INATOKA  UK. 24

wamejipanga vizuri katika michezo ndio 
maana wachezaji kutoka JWTZ na JKT 
wanafanya vizuri katika michuano mbal-
imbali ya michezo hapa nchini.

“Tumejipanga vizuri kwa upande wa 
michezo tutahakikisha timu zetu za soka, 
riadha na michezo mingine wanafanya 
vizuri,” alisema Jenerali Mkunda.

Aidha, Spika wa Bunge, Tulia Akson, 
aliitaka timu ya Mbeya City kutokata 
tamaa badala yake kujipanga upya kwa 
ajili ya msimu ujao ili iweze kurejea Ligi 
Kuu Bara.

Alisema timu iliyowashusha nayo il-
jjipanga, hivyo nao wajipange kutafuta 
nafasi ya kurudi Ligi Kuu.

Naye Mkuu wa Jeshi la Kujenga Taifa 
( JKT), Meja Jen-
erali Rajabu, al-
ilipongeza jeshi 
hilo kutokana na 
maandalizi ma-
zuri ya mashinda-
no ya riadha am-
bayo yamefanyika 
na washindi mbal-
imbali kupewa 
zawadi za fedha 
taslimu na medali.

Na Saada Akida 

KAIMU Mkurugenzi wa Idara ya Maen-
deleo ya Michezo nchini, Ally Mayay, 
ameangalia wasifu wa Kocha mpya 
wa Yanga, Miguel Angel Gamondi, na 
kusema hatakuwa na kazi kubwa kwa 
kuwa kikosi cha timu hiyo kimemaliza 
msimu wa 2023/24 kwa kufanya vizuri 
mashindano ya ndani na kimataifa.

Mayay ametoa kauli hiyo baada ya 
Yanga juzi kumtambulisha rasmi ko-
cha wao mpya, Gamondi, kuja nchini 
kuchukuwa nafasi ya Nasreddine Nabi, 
ambaye ameachana rasmi na Yanga 
baada  ya kupata ofa Klabu ya Kaizer 
Chiefs ya Afrika Kusini.

Akizungumza na Nipashe jana, Mayay 

alisema wasifu aliokuwa nao kocha 
huyo wa Yanga unathibitisha kuwa na 
kiwango cha ubora wa kimataifa ambao 
unaweza kuipeleka Yanga katika ma-
fanikio yanayotarajiwa.

Alisema kila kocha anakuwa na fal-
safa zake na anaingia katika timu iliyo-
toka kufanya vizuri na kuwa na muun-
ganiko mzuri wa wachezaji licha ya 
kuwapo kwa mabadiliko machache ya 
wachezaji wapya.

“Kocha Gamondi anatakiwa kuende-
leza pale Nabi alipoishia, ni jambo zuri 
kocha aliyepita (Nabi), aliwapa nafasi 
kila mchezaji kucheza, hatakuwa na 
kazi kubwa licha ya baadhi ya wacheza-
ji kutokuwapo sehemu ya kikosi, lakini 
asilimia kubwa watakuwa wale wale 

kwa hiyo hataokuwa na kazi kubwa 
kuendeleza mtangulizi wake alipoishia 
msimu uliopita,” alisema Mayay.

Kaimu Mkurugenzi huyo aliwasisiti-
zia viongozi wa klabu na timu zinazos-
hiriki Ligi Kuu Tanzania Bara kuwa na 
mikakati ya muda mrefu isiopungua 
miaka 10 ili kuweza kuwa na maende-
leo endelevu.

“Tumeshawahi kukutana na viongozi 
wa hizi klabu na timu kuwaeleza jinsi 
ya kuhakikisha wanakuwa na mikakati 
endelevu isiopungua miaka saba hadi 
10. Lakini tunaendelea kutoa semina za 
uongozi ili kuona tunafanikiwa malen-
go yetu ya kuendeleza michezo nchini 
hasa mpira wa miguu,” alisema Mayay.
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Na Renatha Msungu, 
DODOMA

RAIS Mstaafu wa Awamu ya 
Nne, Jakaya Mrisho Kikwete, 
ameitaka Wizara ya Utamaduni, 
Sanaa na Michezo kushirikiana 
na Shirikisho la Soka nchini 
(TFF), ili kuhakikisha wachezaji 
wazawa wanapata sifa kubwa 
kitaifa na kimataifa kama kina 
Fiston Mayele, Jean Baleke wali-
osajiliwa katika klabu za Simba 
na Yanga.

Kikwete alitoa kauli hiyo jana 
katika hafla ya utoaji zawadi kwa 
washindi wa mashindano ya JKT 
Marathon yaliyofanyika katika 
Uwanja wa Jamhuri uliopo jijini 
Dodoma kwa washiriki kukim-
bia mbio za Kilometa tano,10 na 
22.1.

Kikwete alisema kilio chake ki-
kubwa yeye pamoja na Watanza-
nia nikuona wachezaji wazawa 
kutoka klabu kubwa na nyingine 
zinazoshiriki Ligi Kuu Bara wan-
apata sifa kutokana na mchango 
wao kwenye klabu hizo.

“Naibu Waziri wa Utamaduni 
na Michezo, naomba fanyieni 
kazi suala hili la uibuaji wacheza-
ji maarufu ili kuhakikisha wana-
patikana kina Mayele wa Tanza-
nia,” alisema Kikwete.

Alifafanua zaidi kuwa timu 
za Tanzania Simba na Yanga zi-
nafanya vizuri, lakini mchango 

mkubwa unatoka kwa wachezaji 
wa nje hivyo nao waweke mi-
kakati ya kuhakikisha wachezaji 
wa Tanzania nao wanasikika 
na kusifiwa kama ilivyo kwa 
wachezaji wengine.

Mbali na hilo, alilitaka jeshi 
hilo kujipanga ikiwamo kuweka 
mikakati ya kuhakikisha timu 
ya Mashujaa iliopanda Ligi Kuu 
Bara inasajili vizuri kwa sababu 
inakwenda kukutana na vigogo 
wa soka hapa nchini.

Alisema Ligi Kuu Bara hivi 
sasa inaushindani mkubwa, 
hivyo timu hiyo ya Jeshi ya 
Mashujaa inapaswa kuwekeza 
kwa wachezaji pamoja na 
benchi la ufundi ili waweze ku-
toa ushindani katika ligi hiyo.

“Ligi Kuu ya Bara inaushinda-
ni mkubwa sana hivi sasa, kuna 
timu zimewekeza vizuri kwa 
wachezaji, makocha na benchi la 
ufundi, hivyo Mkuu wa Majeshi 
wekezeni kwa Mashujaa ili iweze 
kutoa ushindani,” alisema Kik-
wete.

Kwa upande wa Mkuu wa 
Majeshi ya Ulinzi nchini, Jenerali 
Jacob Mkunda, alisema hivi sasa 
jeshi hilo linakwenda kuunda 
timu ya Ngome ambayo itaku-
wa ikitoa ushindani katika kila 
michezo inayoshiriki.

Jenerali Mkunda alisema INAENDELEA UK. 23

   Pia aionya Mashujaa 
isilale Ligi Kuu, Mkuu wa 
Majeshi naye aahidi...
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Chelsea yakataa ofa ya tatu kwa Mount

Kocha Kocha 
Yanga Yanga 
atema atema 
chechecheche

KIKWETETE 
AIFUNDA A 
TFF KWAA 
MAYELE, 
BALEKE 

Miguel Angel Gamondi

Na AdamNa Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu mpya wa Yanga 
Miguel Angel Gamondi, ameongea 
kwa mara ya kwanza akisema iwapo 
watashirikiana vizuri kufanya kazi 
kwa pamoja na uongozi, basi wana-
chama na mashabiki wa klabu hiyo 
wataendelea kufurahi kwani yeye 
ni kocha mzoefu wa soka la Kiafrika 
kwa zaidi ya miaka 20 sasa.

Akizungumza akiwa nchini kwao 
Argentina, kocha huyo aliyetanga-
zwa rasmi juzi kwenye Mkutano 
Mkuu wa klabu hiyo, alisema uzoefu 
wake wa kuzifundisha klabu kubwa 
na zenye mafanikio kama Wydad 
Casablanca ya Morocco, Esperance 
ya Tunisia, Mamelodi Sundowns ya 
Afrika Kusini, atauhamishia Jang-
wani na kuifanya timu hiyo kuwa 
tishio si ndani ya Tanzania tu, bali 
hata kwenye mechi za kimataifa.

“Mambo wananchi, mimi ni kocha 
kutoka Argentina, nimekuwa kocha 
zaidi ya miaka 20 barani Afrika, 
nimezifundisha klabu kubwa za 
Esperance, Mamelodi Sundowns na 
nimepata mafanikio mazuri nikiwa 
na timu hizo, nimefurahi sana kuji-
unga na klabu kubwa kama Yanga na 
yenye historia nzuri katika soka la 
Tanzania na Afrika. 

“Kwangu ni klabu kubwa yenye 
mashabiki wengi wenye upendo, 
ninaamini kama tutaunganisha 
nguvu zetu pamoja wanachama, 
mashabiki, viongozi na benchi la 
ufundi, wachezaji na wafanyakazi 
wengine, tutaendelea kupata ma-
fanikio makubwa kuanzia pale 
tulipoishia,” alisema kocha huyo.

Alisema amefurahi kujiunga na 
klabu hiyo kubwa na kuwataka 
wanachama na mashabiki wa Yanga 
kuwa na subira kwani atawasili 
nchini hivi karibuni.

Wasifu unaonyesha kuwa kocha 
mpya wa Yanga analijua soka la Kia-
frika kwani, historia yake inasema 
amezifundisha klabu nane za Afrika, 
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