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Rais Samia Suluhu Hassan, akikata keki kuadhimisha kumbukumbu ya siku yake ya kuzali-
wa Januari 27.1960, baada ya kupanda mti katika eneo la Donge Muwanda, Zanzibar jana. 
Wengine ni Makamu wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar, Othman Masoud Othman (kushoto), 
Sabrina Said Soud (wa pili kulia) na George Joshua kutoka Green Samia. PICHA: IKULU  
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HABARI KITAIFA

IN THE DISTRICT CLURT OF TEMEKE
AT ONE STOP CENTRE

MISC CIVIL APPLICATION NO. 152 OF 2023
SIASA VICENT WILLIAM……….APPLICANT

VERSUS
ESTHER JULIUS KULWA……..RESPONDENT

NOTICE OF DATE OF MENTION

TAKE NOTICE that the above case has been 
fixed for mention on 31 day of 01.2024 at 
9:00am Before Hon. Mwaisaka – SRM.
You required to appear in this Court without 
Failure and you must produce to that day all the 
documents upon which you intended to reply in 
support of your case.
GIVEN under my hand and Seal of the Court this 
24 day of 01.2024.

KUPOTEA KWA 
VYETI

LIU TOKEO SAIDI  anatangaza kupotelewa  na  
cheti cha kuhitimu  kidato cha nne chenye  index 
No. S0294/0051 Kilichotelewa na Baraza la 
Mitihani la Taifa kupitia MOUNT CARMEL GIRLS 
SECONDARY SCHOOL mwaka 2016.Cheti cha 
kuzaliwa pamoja na kitambulisho cha mpiga kura, 
vyeti hivi vimepotea mkoa wa Tanga.  Yeyote 
atakaeviona  atoe taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya Polisi:  TAN/TAN/RB/499902/2021. 

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI
HENRI HYACINTHUS I.D VAN 

TIENEN anatangaza kupotea kwa 
kadi  ya gari  yenye  namba za 

usajili T762EBR  aina ya Toyota 
NOAH, Chassis No. SR500031159, 

Engine No. 3S7339559. Yeyote 
atakaeiona  atoe taarifa kituo 

chochote cha polisi.
Taarifa ya Polisi: 

PHQ/PWA/MKU/619/2024

Rais Samia Suluhu Hassan akipanda mti wa muembe katika eneo la Donge Muwanda, Zanzi-
bar jana. PICHA: IKULU

UDUMAVU, UTAPIAMLO

Rais Samia aweka kitanzini Wakuu wa Mikoa
Na Waandishi Wetu 

RAIS Samia Suluhu Hassan 
ameagiza wakuu wa mikoa 
na viongozi wengine wa seri-
kali kutoa elimu kwa wananchi 
kuhusu lishe kwa watoto ili ku-
maliza tatizo la udumavu na 
utapiamlo.

Aliagiza hayo jana alipozun-
gumza na wananchi wa Mkoa 
wa Njombe kwa njia ya simu 
wakati wa kilele cha Kampeni 
ya Lishe iliyofanyika Hal-
mashauri ya Mji wa Njombe na 
kushirikisha wadau wa lishe, 
viongozi wa serikali na wa-
nanchi.

“Mimi nikushukuru sana 
Mkuu wa Mkoa kwa wazo hilo 
na niwashukuru viongozi wote 
wa mkoa wa chama na serikali 
kwa wazo hilo la kukutana na 
kutafakari suala la lishe. 

“Niwaombe sana mwende-
leze elimu kwa umma, umma 
ukituelewa, basi tatizo hilo 
litaondoka haraka,” aliagiza 
Rais Samia.

Alisema kuwa ni aibu kwa 
Mkoa wa Njombe ambao unaz-
alisha kila kitu, kuwa na udu-
mavu mkubwa na utapiamlo 
mkubwa.

“Sasa mimi imani yangu 
kwamba mtalifanyia kazi na 
watoto wetu watakuwa vizuri. 
Ninataka kina Pindi (Waziri wa 
Katiba na Sheria) wengi watoke 
huko,” alisema Rais Samia.

Awali, Mkuu wa Mkoa wa 
Njombe, Anthony Mtaka al-
imweleza Rais Samia kwamba 
kampeni hiyo imefanyika ku-
fuatia maelekezo yake aliyoya-
toa mwaka jana kwa viongozi 
wa Mkoa wa Njombe kwenda 
kuchukulia jambo la lishe kama 
kipaumbele cha mkoa.

“Tumefanya kazi hiyo kwa 
kushirikiana na wadau wa 
afya wanaofanya kazi Mkoa wa 
Njombe - wenzetu wa UNICEF, 
lakini pia watu wa USAID kwe-
nye mradi wao wa Lishe Mtam-
buka.

“Mheshimiwa Rais, UNICEF 
waliweza kuitikia maelekezo 

yako. Walikuja moja kwa moja 
kwetu kwamba wako tayari ku-
fanya kazi na sisi, lakini pia cha-
ma mkoa kilipokea maelekezo 
yako na kuagiza viongozi wa 
serikali kuyatekeleza,” alisema 
Mtaka.

Mkuu wa Mkoa alisema 
wamefanya kampeni ya lishe 
kwenye halmashauri sita za 
Mkoa wa Njombe na kukutana 
na watu zaidi ya 1,500 ikiwa 
ni sambamba na kliniki za 
kinamama wajawazito na ki-
namama wanaoonyonyesha.

“Tumeonana na makundi 
ya viongozi wa dini, viongozi 
wa vyama vya siasa wakiongo-
zwa na Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) lakini pia makundi ya 
mamalishe na babalishe. 

“Tumefanya mikutano na 
makundi ya wajasiriamali, 
bodaboda kama vijana ambao 
pia ni wazazi watarajiwa na 
wanafunzi makundi yote ya 
shule za msingi na sekondari,” 
alisema.

Mtaka aliongeza kuwa am-
etoa maelekezo shule zote za 
msingi na sekondari kuanzisha 
bustani za mboga, pia kutoa 
elimu kupitia taasisi za kidini 
sambamba na kukubaliana na 
baadhi ya halmashauri kuwa na 
miradi ya kuku kwenye shule 
kwa ajili ya kugawa mayai.

“Lakini pia tumekubaliana 
na wakurugenzi kwenye shule 
ambazo tutapata miradi, wale 
walimu ambao wamesoma 
michepuo ya kilimo na mifugo 
tuweze kuwahamishia kwenye 
shule hizo ili waunge mkono 
miradi hiyo na kufundisha wa-
toto kwenye uhalisia,” alisema 
Mtaka.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa 
wa Njombe, Deo Sanga alise-
ma wananchi wa Njombe 
wameipokea Kampeni ya Lishe 
kwa mwitikio mkubwa.

“Tumezunguka mkoa mzi-
ma tukiongozwa na mkuu wa 
mkoa na chama na leo ( jana) 
tupo hapa kuhitimisha, lakini 
hili litakuwa ni suala endelevu 
na sisi tunakushukuru kwa mi-

“Katika siku hii tumeamua 
kupanda miti kwa sababu maz-
ingira yetu ya Tanzania yame-
haribika, bahari inakuja juu 
kwa kasi. Kama visiwa tupo ha-
tarini lakini hata maeneo am-
bayo si ya visiwa na wenyewe 
yanaliwa na bahari. Kwahiyo, 
tukipanda miti, tukirejesha 
mikoko hii hali itapunguza kasi 
yake,” aliagiza.

Rais Samia alisema kupand-
wa miti hiyo kutapunguza kasi 
ya athari za kimazingira. Kama 
nchi ilikuwa izame ndani ya mi-
aka 200 ijayo, sasa itakwenda 
miaka 500 ijayo, hivyo akataka 
wananchi kuendelea kupanda 
miti ili kuzuia mmong’onyoko.

Alitaka wananchi wanaoishi 
maeneo ya bahari wajitahidi 
kurejesha uoto wa mikoko ka-
tika fukwe ambapo miti hiyo 
husaidia maji ya bahari kuto-
panda juu katika makazi ya 
watu.

Rais Samia alisema upandaji 
miti ni biashara kubwa kwa 
sasa duniani na kuna biashara 
ya hewa ukaa. Unapokuwa na 
msitu mkubwa hulipwa kwa 
kutunza miti hiyo, hivyo ni vy-
ema wananchi kupanda miti 
na kuitunza ili istawi na ikue na 
kuwa na msitu wa maana am-
bao utafaa kwa vizazi vijavyo.

Pia aliwataka viongozi wa 
mkoa huo kuzuia kuchimba 
mchanga holela hasa ikizingati-
wa kuwa Zanzibar ni kisiwa na 
ina uhaba wa mchanga, lakini 
kuchimba mchanga holela ni 
kujichimbia shimo na kume-
zwa na bahari.

“Niwaombe sana wale wa-
naotoa vibali vya uchimbaji 
mchanga ikiwamo Ofisi ya 
Makamu wa Kwanza wa Rais 
kuangalia maeneo ya juu ndio 
yapewe vibali, lakini pia kusi-
tisha uchimbaji wa matofali ka-
tika miamba,” aliagiza.

Rais pia alielekeza miti iliyo-
pandwa jana itunzwe ili istawi, 
hivyo wananchi lazima wawe 
walinzi wa miti hiyo na kuwa-
taka wanafunzi wa kilimo ku-
ruhusiwa kufanya utafiti katika 

eneo hilo.
Alisema Zanzibar ya miaka 

50 iliyopita ni tofauti na ya sasa 
ambayo ilikuwa na haiba nzuri 
ya kimazingira.

Rais Samia ametimiza miaka 
64 tangu kuzaliwa mwaka 1960 
na katika hafla hiyo jana kuliku-
wa na ukataji keki ulionogesha 
shughuli hiyo.

Wananchi wa kijiji hicho cha 
Donge Muwanda walisema 
wamefarajika na upandaji miti 
katika eneo hilo ambalo sasa 
ni jangwa. Miti itarejesha haiba 
ya asili ya eneo hilo ambalo li-
kuwa na uoto wake.

“Zoezi hili tumelipokea kwa 
furaha na bashasha tunaahidi 
kuwa miti hii tutaitunza na 
kuilinda ili ikue vizuri kwa fai-
da yetu sisi vizazi vya sasa na vi-
javyo,” alisema Juma Makame, 
mmoja wa wazee wa kijiji hi-
cho.

ZIARA YA MWANZA
Katika hatua nyingine, Rais 

Samia anatarajiwa kufanya 
ziara ya kikazi kwa siku mbili 
mkoani Mwanza inayotara-
jiwa kuanza kesho. Akiwa huko 
atakabidhi vifaa vya kisasa vya 
uvuvi kwa wavuvi zaidi ya 980 
wa mikoa ya Kanda ya Ziwa.

Vifaa hivyo hivyo ambavyo 
ni pamoja na boti za kisasa 55 
na vizimba 222, vinatarajiwa 
kutolewa kwa wavuvi 989 ku-
toka mikoa ya Mwanza, Mara, 
Geita, Kagera na Simiyu katika 
shughuli itakayofanyika katika 
uwanja wa mpira wa miguu Ny-
amagana, jijini Mwanza.

Baadhi ya wavuvi na wakazi 
mkoani Mwanza, akiwamo 
Juma Issa, wametaja hatua hiyo 
ya kutolewa kwa boti za kisasa 
katika Ziwa Victoria itainua 
sekta hiyo na kusaidia kufanyi-
ka uvuvi wa kisasa sambamba 
na kuimarisha ufugaji samaki 
kwa njia ya vizimba kupitia vi-
zimba vitakavyotolewa.

-Imeandaliwa na Elizabeth 
John (NJOMBE), Rahma Sulei-
man (ZANZIBAR) na Vitus 
Audax (MWANZA)

radi mbalimbali ambayo ume-
kuwa ukitupatia, tunakushuku-
ru sana,” alisema Sanga.

Maadhimisho ya Kampeni ya 
Lishe Mkoa wa Njombe yenye 
kaulimbiu ‘Kujza Tumbo si 
Lishe, Jali Unachomlisha’, iliam-
batana na kumbukizi ya siku ya 
kuzaliwa kwa Rais Samia.

UPANDAJI MITI
Katika kuadhimisha kum-

bukizi ya kuzaliwa kwa Rais Sa-
mia, miti zaidi ya 400 ilipand-
wa jana katika eneo la Donge 
Muwanda, Mkoa wa Kaskazini 
Unguja ili kurejesha hali ya 
asili ya mazingira ambayo ya-
meathiriwa na uchimbaji wa 
mchanga. Hafla hiyo iliongo-
zwa na Rais Samia.

Mkuu wa Nchi alisema maz-
ingira, hasa visiwani Zanzibar 
yameathirika kwa kiwango ki-
kubwa na kupelekea maji ya 
bahari kupanda katika makazi 
ya wananchi na kuathiri shu-
ghuli zingine za kijamii ikiwa-
mo maeneo ya kilimo, hivyo ni 
vyema hali hiyo ikadhibitiwa 
mapema.

Alisema hali hiyo ni hatari na 
lazima kurejesha hali asilia kwa 
kupanda miti ili kudhibiti atha-
ri hizo za kimazingira zisidi ku-
leta hasara kwa vizazi vya sasa 
na vijavyo.
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Na Halfani Chusi

WASTAAFU na wadau wengine 
wameshauriwa kutumia mifuko ya 
uwekezaji iliyoko chini ya Kampuni 
ya Uwekezaji (UTT AMIS) kwa lengo 
la kupata faida zaidi, kutunza na 
kuhifadhi fedha zao.

Ni ushauri uliotolewa jana ji-
jini Dar es Salaam na Ofisa Masoko 
Mwandamizi wa mfuko huo, Rahim 
Mwanga wakati wa hafla iliyokutani-
sha waandishi wa habari na wahariri 
kwa lengo la kuwaeleza namna mi-
fuko hiyo inavyofanya kazi.

Alitaja mifuko hiyo kuwa ni pamo-
ja na ya Umoja, Watoto, Wekeza 
Maisha, Kujikimu na Ukwasi huku 
akisitiza kuwa ni muhimu kujiunga 
ili kutimiza malengo.

Alisema wastaafu wengi wak-
ishapokea mafao yao, hufilisika 
ndani ya muda mfupi kutokana na 
kukosa njia nzuri ya uhifadhi wa 
fedha zao, hivyo kupitia UTT AMIS 
wanaweza kuweka fedha na ikaji-
zalisha.

“Siyo wastaafu tu, bali pia hata wa-
nanchi wengine wanaruhusiwa ku-
wekeza fedha zao kwa lengo la kuku-
za mitaji na hatimaye wakatimiza 
malengo yao kama kujenga nyumba 
na shughuli zingine za kiuchumi,” 
alisema Mwanga.

Alibainisha kuwa hadi sasa wana 
wawekezaji zaidi ya 300,000, aki-
sisitiza kuwa mtu anapowekeza 
katika mifuko yao, anaweza kupata 
faida kadhaa ikiwamo kusomesha 
watoto kwa urahisi, kujenga nyum-
ba, kunua viwanja na vitu vingine 
vyenye thamani kubwa.

“Tumekuwapo kwenye soko kwa 
muda mrefu, manufaa yako mengi 
ambayo wawekezaji wanapata. 
Tunaweza tukayaangalia katika 
nyanja mbalimbali; mfano tuna mfu-
ko kwa ajili ya watoto, hivyo wazazi 
na walezi wanaweza wakautumia 
kwa ajili ya kuwawekea akiba na ku-
wekeza kwake kunaanzia Sh. 10,000 
tu.

 “Kuna watu wanahitaji kukuza 
mitaji kwa ajili ya kufanya shughuli 
mbalimbali za kiuchumi; kuanzia-
sha biashara, kusomesha watoto, 
kununua viwanja na kujenga, vyote 
hivyo vinahitaji fedha na kuipata 
kwa mkupuo ni ngumu. Kwahiyo, 
wanaweza wakaanza kuwekeza ki-
dogo kidogo wakakuza kipato chao 
kupitia mifuko yao,” alisema. 

Mwanga alisema mfano mzuri 
wanaoweza kunufaika na mifuko 
hiyo ni wastaafu, akiwa na ufafanuzi 
kuwa moja ya changamoto yao ni 
namna ya kutumia mafao. Hivyo, 
kupitia Mfuko wa Hati Fungani wa-
naweza wakawekeza huko na kupa-
ta gawiwo kila mwezi au kila baada 
miezi sita.

Pia alisema kuwa kupitia Mfuko 
wa Kujikimu wanaweza kupata 
gawiwo baada ya miezi mitatu au 
kwa mwaka mara moja.

Mwanga alishauri wananchi ku-
changamkia fursa mbalimbali za 
mifuko yao kwa kuwa wengi wana-
fanya kazi ambazo hazina mafao.  

Wastaafu wapewa mbinu 
kukwepa kufilisika mafao

MVUTANO WA MIRATHI

Mahakama: Ndugu ingieni katika usuluhishi
Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA ya Mwanzo 
Nzega imeamuru familia 
inayovutana kusimamia 
mirathi ya Zena Shemsha-
dini ambaye hakuacha wa-
toto, mume, wazazi wala 
wajukuu, waingie kwenye 
usuluhishi kwa kuwa wanao-
vutana ni ndugu.

Mahakama imefikia ua-
muzi huo mbele ya Hakimu 
Mkazi  Mfawidhi Abunas So-
nyo baada ya kuibuka ndugu 
mwingine kuomba kusima-
mia mirathi hiyo wakati ma-
hakama ilishamteua Karim 
Samji kusimamia.

Wakati mahakama hiyo 
inatoa uamuzi wa kumteua 

msimamizi wa mirathi, 
hakukuwa na pingamizi ku-
toka kwa wanafamilia. Baada 
ya uteuzi, aliibuka Salma Mo-
hammed ambaye ni mtoto 
wa mdogo wa marehemu, 
akafungua shauri akiomba 
kuteuliwa kuwa msimamizi 
wa mirathi hiyo.

Baada ya mahakama kuo-
na mvutano huo, iliamuru 
pande zote wafike kwenye 
usuluhishi Januari 31, mwaka 
huu.

Samji aliwasilisha kiapo 
mahakamani akidai mare-
hemu ni mama yake mdogo. 
Alifariki dunia akiwa hana 
watoto, mume, wazazi wala 
wajukuu. Watoto ni dada 
zake na mwombaji ndiye 

mtoto pekee.
Alidai marehemu hakua-

cha wosia na maelezo hayo 
yaliungwa mkono na wa-
jukuu, Gullam Siager na Haji 
Seager, hivyo mahakama 
ikamteua kusimamia mirathi 
hiyo.

Marehemu aliacha ny-
umba moja iliyoko Mtaa wa 
Ntinginya, wilayani Nzega. 
Usajili: NTC/NMSH/NTI/81.

Katika uamuzi wake, ma-
hakama ilitoa amri kwam-
ba msimamizi wa mirathi 
awasilishe mahakamani 
orodha ya mali za marehe-
mu, alipe madeni aliyoacha 
marehemu kama yapo na 
apewe mirathi na awasilishe 
taarifa ya mirathi hiyo Janu-

ari 30, mwaka huu.
Wanafamilia katika mi-

rathi hiyo ni wajukuu; Araf 
Seager, Azaz Seager, Haji 
Seager, Asha Seager, Gullam 
Seager, Fatuma Seager na 
Kasu Seager pamoja na Ka-
rim Samji ambaye ni mtoto.

Shauri lingine la mirathi 
lilifunguliwa na Salma Mo-
hammed dhidi ya Karim 
mbele ya Hakimu Hilda Kib-
ona akiomba apewe haki ya 
kusimamia mirathi hiyo.

Baada ya mahakama kuo-
na mvutano huo, iliamuru 
ndugu wakae wazungumzie 
suala hilo wajue wanalimali-
za vipi kama kwa kuafikiana 
ama la kwan sababu wote ni 
ndugu.

WAZIRI KUJIUZULU...

Dk. Mwinyi afumua Baraza la Mawaziri 
Na Rahma Suleiman,      
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi amefanya 
mabadiliko katika Baraza la 
Mawaziri, akiteua mrithi wa 
nafasi ya aliyekuwa Waziri 
wa Utalii na Mambo ya Kale, 
Simai Mohamed Said aliye-
jiuzulu wadhifa huo juzi.

Kwa mujibu wa taarifa 
iliyotiwa saini na Katibu 
Mkuu Kiongozi na Katibu wa 
Baraza la Mapinduzi, Zena 
Ahmed Said, Rais Dk. Mwinyi 
amemteua Mudrik Ramad-
han Soraga kuwa Waziri wa 
Utalii na Mambo ya Kale.

Kabla ya uteuzi huo, Sor-
aga alikuwa Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Rais - Kazi, Uchumi 
na Uwekezaji, nafasi ambayo 
sasa iko wazi.

Rais Dk. Mwinyi pia amew-
abadilisha baadhi ya mawa-
ziri na kuteua manaibu wazi-
ri wapya na mawaziri wawili 
kuwaweka pembeni katika 
baraza lake.

Waliowekwa pembeni ni 
Jamal Kassim Ali ambaye ali-
kuwa Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Rais - Ikulu. Nafasi hiyo im-
echukuliwa na Ali Suleima 
Mrembo ambaye kabla ya 
uteuzi huo alikuwa Naibu 
Waziri wa Fedha na Mipa-

ngo. Mwingine aliyewekwa 
pembeni ni Masoud Sulei-
man Makame aliyekuwa Wa-
ziri wa Uchumi wa Bluu na 
Uvuvi. Rais amemteua Sha-
bani Ali Othman kuwa waziri 
katika nafasi hiyo. Kabla ya 
uteuzi huo, Othman alikuwa 
Naibu Waziri wa Maji, Nishati 
na Madini.

Rais Dk. Mwinyi pia am-
emteua Juma Makungu Juma 
kuwa Naibu Waziri wa Fedha 
na Mipango. Kabla ya uteuzi 
huo, Makungu alikuwa Nai-
bu Waziri wa Ardhi na Maen-
deleo ya Makazi.

Manaibu Waziri wapya 
walioteuliwa ni Salha Mo-

hamed Mwinjuma (Ardhi 
na Maendeleo ya Makazi). 
Silha alikuwa Mwakilishi wa 
Viti Maalum Kundi la Vijana 
Mkoa wa Kusini Unguja.

Mwingine ni Zawadi 
Amour Nassor aliyeteuliwa 
kuwa Naibu Waziri wa Maji, 
Nishati na Madini. Zawadi ni 
Mwakilishi wa Konde, Mkoa 
wa Kaskazini Pemba (CCM).

Rais Dk. Mwinyi amefanya 
uteuzi huo ikiwa ni siku moja 
baada ya kuridhia ombi la 
kujiuzulu kwa aliyekuwa 
Waziri wa Utalii na Mambo 
ya Kale. Uteuzi mpya ulianza 
mara moja jana, kwa mujibu 
wa taarifa hiyo ya Ikulu.

Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson (wa tatu kulia) na Jaji Mkuu wa Tanzania, Prof. Ibrahim Juma (wa pili kulia), 
wakiongoza maandamano ya uzinduzi wa Wiki ya Sheria Kitaifa, yaliyoanzia eneo la Mahakama Jumuishi na 
kuishia viwanja vya Nyerere Square,  jijini Dodoma jana. Wa  (tatu kushoto) ni Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Rose-
mary Senyamule. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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Mganga wa kienyeji, mkewe wauawa 

DC ataka ishtakiwe ofisi, siyo mtu binafsi
Na Zatifa Ramadhani, SAUT

MKUU wa Wilaya ya Nya-
magana, mkoani Mwanza, 
Amina Makilagi amewasilisha 
hoja mbili za pingamizi juu ya 
ombi lililowasilishwa na mleta 
maombi Januari 24, mwaka 
huu ambaye ni Mchungaji wa 
Kanisa la Assemblies of God 
Gospel Church International 
(AGGCI), Benson Kitonka ku-
pitia wakili wake Gibson Ish-
engoma la kumtaka atekeleze 
amri ya Mahakama Kuu ya 
Tanzania Kanda ya Mwanza 
kuhusu shauri la madai ya 
ugomvi wa kanisa.

Hoja zilizowasilishwa na 
Mkuu huyo wa Wilaya kupitia 

Mwendesha Mashtaka Mwan-
damizi wa Serikali, Felishiani 
Mseti kumtaka mleta maombi 
kumshtaki Mkuu wa Wilaya 
kama cheo na si mtu (Amina 
Makilagi) kama ilivyowasilish-
wa mahakamani huko. 

Mwendesha Mashtaka Mseti 
alidai kuwa mleta maombi 
anatakiwa kushtaki nafasi ya 
uamuzi ya Mkuu wa Wilaya 
na si mtu    kwa kuwa anayes-
htakiwa  hafahamiki kisheria 
na   inayofahamika   ni ofisi 
inayompa nguvu ya kutoa ua-
muzi aliotoa katika mgogoro 
huo.

Alirejelea Sheria ya Kamish-
na wa Mkoa ya Mwaka 1997 ki-
fungu cha kwanza na cha pili. 

Sheria inaelekeza kutakuwa 
na Ofisi ya Mkuu wa Wilaya 
na kwa mujibu wa Katiba ya 
Tanzania. Atateuliwa na Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania.

Katika hoja ya pili, Mwende-
sha Mashtaka huyo alirejerea 
Sheria ya Usalama wa Taifa, 
kifungu cha 10 kinachomtam-
bua Mkuu wa Wilaya kama 
Mwenyekiti wa Ulinzi wa Wila-
ya, hivyo akadai mletamaombi 
hana mamlaka ya kumshtaki 
kiongozi wa ulinzi na usalama. 
Alidai shauri hilo liondolewe 
mahakamani.

Wakili wa Mletamaombi, 
Gibson Ishemgoma alidai 
mapingamizi hayo yamepele-

kwa kimakosa mahakamani 
huko na kuhitaji yafanyiwe 
marekebisho kisheria kwa 
kuwa ushahidi ulikuwa tayari 
umekamilika.

Alidai kuwa hoja za map-
ingamizi ya mjibumaombi 
kwamba shauri hilo lion-
dolewe   mahakamani, hazi-
kubaliki    na wala si za kishe-
ria.

Baada ya pande zote mbili 
kuwasilisha hoja zake, Jaji 
wa Mahakama Kuu Kanda ya 
Mwanza, Wilbert Chuma, ali-
yekuwa anasikiliza shauri hilo 
la maombi madogo 68/2023, 
aliliahirisha mpaka Februari 
5 mwaka huu itakapoitwa kwa 
ajili ya kutolewa uamuzi.

Na Shaban Njia, KAHAMA

NGUSA Jiramba (58), mganga 
wa kienyeji na mkazi wa Kijiji 
cha Sungamile, Kata ya Mwalu-
gulu, Halmashauri ya Msalala, 
mkoani Shinyanga, pamoja na 
mkewe Bugumba Mahola (52), 
wameuawa kwa kucharangwa 
mapanga na watu wasiojulika-
na usiku wa manane.

Chanzo cha mauaji hayo 
ya kikatili kinadaiwa kuwa ni 
wahalifu hao kuhitaji fedha 
zaidi ya Sh. 700,000 alizoku-
wa amezitunza mganga huyo 
kwa ajili ya kununua ng’ombe. 
Inadaiwa na wenyeji kwamba 
ilikuwa kawaida kwa mganga 
huyo kununua mifugo.

Akisimulia tukio hilo, Mwe-
nyekiti wa Kijiji hicho, Ju-
manne Ngomage alisema lili-
tokea Januari 20 mwaka huu 
saa saba usiku na zilisikika 
kelele za kuomba msaada 
wakati wakicharangwa ma-
panga huku wavamizi wakihi-
taji fedha.

Alisema watu hao walivunja 
mlango wa nyumba aliyokuwa 
anaishia mganga wa kienyeji 
na mkewe usiku wa manani na 

kuhitaji fedha.
Alidai kuwa kiasi kilichoku-

wapo wakati huo kwa mujibu 
wa sauti za marehemu, ni Sh. 
700,000 lakini wavamizi wali-
dai kiasi hicho hakiwezi ku-
nunua ng’ombe na baadaye 
sauti ya marehemu haikusikika 
tena. 

Ngomage alisema kuwa baa-
daye ilisikika sauti ya mkewe 
ikitaja kiasi cha fedha hizo na 
kuomba asiuawe na baada ya 
muda mfupi sauti yake hai-
kusikika tena na baada ya ku-
fanya ukatili huo, wahalifu hao 
walikimbia kusikojulikana, 
lakini ufutiliaji ulibaini shoka 
lenye damu lilitupwa kwenye 
shamba la jirani na lilikuwa la 
familia ya mganga.

“Tukio la namna hii ni la pilli 
kutokea kijijini hapa. Awali lili-
tokea miaka mitatu iliyopita na 
aliyeuawa wakati huo alikuwa 
mganga wa kienyeji na mkewe 
wake na sasa limetokea tena 
ameuawa mganga wa kienyeji 
na mkewe, hivyo tunaomba 
serikali ifanye uchunguzi wake 
na kuwabaini wahusika ili 
lisiendelee kujitokeza tena,” 
alisema.

Mtoto wa marehemu, Lukala 
Ngusa (26) mwenye ulemavu 
wa macho, alisema usiku wa 
tukio, alisikia kelele za wazazi 
wake wakiomba wasiuawe 
na kutaja kiasi cha fedha kili-
chokuwamo ndani, lakini 
baadaye hakusikia sauti zao 
tena na badala yake alisikia 
sauti za watu ambao hakuzifa-
hamu, wakidai kuwa kiasi kili-
chotolewa hakiwezi kununua 
ng’ombe.

Alisema mzee wake alikuwa 
anafanya shughuli za uganga 
za kutibu watu mbalimbali 
na fedha alizokuwa anazipata 
alikuwa anaziwekeza kwenye 
ufugaji, alipendelea kununua 
ng’ombe. Alidai kuwa baadhi 
ya ndugu zake wanashikiliwa 
na Jeshi la Polisi kwa hatua za 
upelelezi.

Mwanafamilia aliyekuwa 
analala nyumba moja na 
marehemu hao, Ester Juma 
(18) alisema kuwa usiku wa 
tukio hilo alifuatwa chumbani 
kwake na mmoja ya wavamizi 
ambaye alikuwa amevaa kofia 
ya kuficha sura akiwa na tochi 
kubwa, akamnyoshea panga 
lililokuwa na damu akimtaka 

alale na kwa uoga, alilala na 
hakupiga kelele.

Mwanafunzi wa kidato cha 
tatu wa Shule ya Sekondari 
Mwaluguli, Christina Ngussa 
alisema ameingiwa na hofu ya 
kumaliza masomo yake baada 
ya wazazi wake kuuawa na 
atashindwa kupata mahitaji 
yake ya shule, hivyo akaomba 
serikali kumsaidia ili kuhitimu 
masomo yake. Ana ndoto za 
kuwa mwanasheria.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Shinyanga, Janeth Magomi 
alithibitisha kutokea tukio hilo 
na kudai kuna baadhi ya wana-
familia wanashikiliwa na jeshi 
hilo na upelelezi unaendelea. 
Watakaobainika kuhusika na 
tukio hilo, watafikishwa ma-
hakamani kujibu tuhuma zin-
azowakabili.

Kamanda Janeth aliwataka 
wananchi kuacha tabia ya 
kujichukulia sheria mkononi 
tena kwa kufanya mauaji kwa 
kuwa kufanya hivyo ni kwen-
da kinyume  cha sheria na 
watakapobainika  wote walio-
husika na tukio, adhabu kali 
itachukuliwa dhidi yao ili iwe 
fundisho.

Na Frank Monyo

KAMATI ya Bunge ya Hesabu za 
Serikali (PAC) imeishauri serikali ku-
tumia Wakala wa Usalama na Afya 
Mahali pa Kazi (OSHA) kuainisha 
viwango vya usalama na afya katika 
samani na vifaa mbalimbali vya ofisi 
kabla ya ununuzi kufanyika ili kue-
puka kununua samani na vifaa vi-
sivyokidhi viwango stahiki.

Ni ushauri uliotolewa na kamati 
hiyo baada ya wajumbe wake ku-
patiwa mafunzo kuhusu masuala ya 
usalama na afya mahali pa kazi yali-
yotolewa na wataalamu wa OSHA 
wakiongozwa na Mtendaji Mkuu, 
Khadija Mwenda.

Mwenyekiti wa PAC, Naghenjwa 
Kaboyoka, alisema kupitia semina 
hiyo, wamebaini samani na vifaa 
mbalimbali visivyozingatia viwango 
vya usalama na afya vimeendelea 
kununuliwa katika majengo na ofisi 
za serikali licha ya kuwapo taasisi ya 
OSHA ambayo ingeweza kutoa ush-
auri juu ya viwango stahiki.

Mwenyekiti huyo ameeleza kuwa 
OSHA inapaswa kushirikishwa kika-
milifu katika miradi ya ujenzi wa ma-
jengo ya serikali hususan katika Mji 
wa Serikali unaoendelea kujengwa 
katika eneo la Mtumba jijini Dodoma 
ili ujenzi huo uzingatie kuwapo mi-
undombinu rafiki kwa ajili ya kulinda 
afya na usalama wa watumishi wa 
umma na wananchi kwa ujumla.

“Tumeishauri taasisi yetu ya OSHA 
kwenda kwenye taasisi zote za 
serikali na mashirika ya umma ku-
waeleza kuhusiana na umuhimu wa 
kununua samani na vifaa vinavyoz-
ingatia afya na usalama kwa wafan-
yakazi ili kuepuka hasara inayoweza 
kusababishwa na ununuzi wa samani 
na vifaa visivyokidhi viwango stahiki 
katika kulinda afya na usalama wa 
watumiaji wake.

“Imekuwa ni muhimu kwa kamati 
yetu kuwa na ufahamu wa masuala 
haya ya usalama na afya kwanza 
kama wawakilishi wa wananchi am-
bao tunawajibika kuwapa elimu wa-
nanchi wetu huko majimboni. 

“Elimu tuliyoipata itatuwezesha 
kuishauri serikali kuhusiana na ma-
tumizi mazuri ya fedha za umma 
hususan katika kuimarisha afya na 
usalama wa wafanyakazi nchini,” 
alisema.

Baadhi ya wajumbe wa kamati hiyo 
walieleza umuhimu wa semina hiyo 
kwao.

“Tumepata fursa ya kupata wasil-
isho kuhusu kazi, sheria na miongozo 
ambayo OSHA wamekuwa wanatoa 
kwenye maeneo ya kazi, lakini ni-
kiri kwamba kwa nchi kama yetu in-
ayopambana kukuza uchumi wake, 
tunawahitaji sana OSHA ili watoe 
miongozo ya uzalishaji unaozinga-
tia viwango vya usalama na afya, 
jambo ambalo litawezesha bidhaa 
zinazozalishwa kuwa katika ubora 
unaokubalika hata katika masoko ya 
kimataifa,” alisema Anatropia The-
onest, mjumbe wa PAC. Mjumbe Ve-
nant Protas aliipongeza OSHA kwa 
maboresho ambayo imeendelea ku-
fanya katika utendaji wake.

PAC yataka OSHA itumike 
ununuzi samani serikalini

Mwenyekiti wa 
Mashindano ya 
Qur-aan, Shekhe 
Nurdeen Kishik 
akizungumza na 
waandishi wa 
habari, jijini Dar 
es Salaam jana, 
kuhusu maandalizi 
ya mashindano 
ya Qur-aan ya 
24 Afrika.  Ku-
shoto ni Katibu 
Mkuu wa Kamati 
ya mashindano 
Quraan wa Taasisi 
ya Alhikma, Salum 
Kiza. PICHA: JU-
MANNE JUMA

KESI KUZUIA IBADA



5

HABARI KITAIFA

Jumapili  Januari 28,  2024

GGML yaaga 
wanafunzi 
50 waliopata 
mafunzo kazini
Na Halfani Chusi

KAMPUNI ya Geita Gold Mining 
Limited (GGML) imewaaga na ku-
wapatia vyeti wanafunzi 50 kutoka 
vyuo vikuu waliokuwa wanafanya 
kazi katika mgodi huo kama sehemu 
ya mafunzo kwa vitendo kupitia 
Mpango wa Mafunzo Kazini kwa 
mwaka 2023.

Wanafunzi hao ambao kati yao 
wa kike ni 30 na 20 wa kiume wali-
opokewa Februari mwaka jana, 
waliagwa mwishoni mwa wiki iliyo-
pita mkoani Geita.

Kati yao, 15 wamefanikiwa kubaki 
ndani ya kampuni hiyo; watano 
wamepatiwa mkataba wa kudumu 
na wengine 10 wamepatiwa mka-
taba wa muda chini ya taratibu za 
programu hiyo ya wahitimu.

Hatua hiyo ni mwendelezo wa 
mpango wa GGML wa kuchukua wa-
nafunzi wa vyuo vikuu na kuwapatia 
uzoefu wa kufanya kazi katika fani 
mbalimbali ndani ya mgodi huo kwa 
lengo la kuunga mkono mipango ya 
serikali ya kuimarisha uwezo wa wa-
hitimu ili kuajiriwa.

Akizungumza katika hafla ya 
kuaga wahitimu hao, Mkurugenzi 
Mtendaji wa GGML, Terry Strong 
alipongeza wanafunzi hao kwa ku-
dumisha weledi na juhudi katika 
kazi walizokuwa wanazifanya kwa 
kipindi cha mwaka mmoja ndani ya 
mgodi huo.

Alisema wanafunzi hao walikuwa 
wanajituma kwa bidii na kuonesha 
uwezo wao katika nyanja mbalim-
bali walizokuwa wamepangiwa na 
wasimamizi wao ndani ya GGML.

Strong aliwaomba waende kuwa 
mabalozi wema katika kuitangaza 
GGML kwa yale mema yote waliyo-
jifunza kipindi chote cha mwaka 
mzima.

Sambamba na hayo, Mkurugenzi 
Mtendaji huyo pia alisema GGML ita-
chukua wanafunzi 40 katika mpan-
go huo wa kuwapatia mafunzo kwa 
mwaka huu wa 2024. Kati yao 20 
watakuwa wa kike na 20 wa kiume.

Wakizungumza baada ya kumal-
iza mafunzo hayo, wanafunzi hao, 
akiwamo Julieth Lwehabura, wal-
ishukuru GGML kwa kuwapokea 
na kuwapatia uzoefu wa kipekee 
ambao utakuwa chachu kwao ka-
tika kuendelea kupiga hatua katika 
taaluma zao.

Shamimu Mfinanga alisema uzoe-
fu waliopata ndani ya GGML unak-
wenda kufungua milango ya fursa 
kwao, ikizingatiwa hiyo ni kampuni 
kubwa iliyojitolea kuwa mfano wa 
kuigwa kwa kuwajali wanafunzi wa-
naohitimu vyuo vikuu nchini.

Tangu kuanza kwa programu 
hiyo mwaka 2009, GGML imesha-
toa mafunzo kwa wanafunzi 218 
kutoka vyuo mbalimbali. Kati yao, 
wanawake ni 131 na wanaume ni 87.

Terry Strong (wa 
pili kushoto), 
akimtunuku cheti 
Julieth Lwe-
habura ambaye 
ni mmoja wa 
wanafunzi 50 
wa vyuo vikuu 
walioshiriki 
katika programu 
ya mafunzo kwa 
vitendo kwa 
mwaka 2023, 
mjini Geita juzi. 
Wanaoshuhu-
dia ni Meneja 
Mwandamizi 
Rasilimali Watu 
wa kampuni hiyo, 
Charles Masubi 
(kushoto) na Me-
neja wa Mafunzo 
na Maendeleo, 
Dominic Ma-
randu. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

DPP ajivunia kupunguza 
mahabusu gerezani
Na Neema Emmanuel,  
MWANZA

MKURUGENZI wa Mashtaka 
( DPP), Sylvester Mwakitalu 
ametaja mafanikio yaliyopa-
tikana kutokana na uendesh-
waji haraka wa mashtaka iki-
wamo kupungua mahabusu 
magerezani baada ya kupun-
gua kwa mashauri ya muda 
mrefu mahakamani.

Mwakitalu alibainisha hayo 
juzi alipofungua Mkutano 
wa Baraza la Wafanyakazi la 
Ofisi ya Taifa ya Mashtaka 
uliofanyika mkoani Mwanza, 
akisema kuwa awali kulikuwa 
na mrundikano wa kesi katika 
mahakama, lakini kwa sasa 
idadi imepungua kwa kiasi ki-
kubwa.

Alisema hali hiyo inatokana 

na upelelezi kumalizika mape-
ma na mashauri ya jinai kue-
ndeshwa na kuamuliwa kwa 
muda mfupi ikiwa ni pamoja 
na kesi kusikilizwa kwa haraka 
na mfululizo katika mahaka-
ma husika. Alisema kesi za 
muda mrefu zimesikilizwa na 
kutolewa uamuzi. Kwa mujibu 
wa taarifa ya Magereza ya De-
semba 2023, kuna mahabusu  
takribani 8,000 nchi nzima.

“Kulikuwa na kesi zime-
kaa miaka miwili lakini sasa 
inasikilizwa kwa haraka. 
Mashauri ya mauaji yanapele-
lezwa na kukamilisha upelele-
zi ndani ya siku 90 yanakuwa 
tayari kusikilizwa.

“Hiyo imetupa matokeo 
chanya hasa mahabusu wengi 
wa makosa ambayo hayana 
dhamana kesi zao zinasikili-

zwa haraka na kutolewa ua-
muzi kwa wakati,” alisema 
Mwakitalu.

Kuhusu utaratibu wa 
makubaliano wa kukiri mako-
sa, DPP alisema ulianza kutu-
mika tangu mwaka 2019 na ka-
tika kipindi cha mwaka mmoja 
uliopita, hawakupokea malala-
miko kuhusu mfumo huo wa 
kisheria baada ya kufanya 
marekebisho ya kimuundo 
katika kushughulikia kesi hizo.

Alisema utaratibu huo una 
faida nyingi ikiwamo kesi nyin-
gi kumalizika kwa muda mfu-
pi. Kesi ambayo ingechukua 
miaka miwili hadi mitatu 
ikisikilizwa na kuleta masha-
hidi, sasa inaweza kumalizika 
ndani ya siku mbili au tatu.

Alisema faida nyingine ni 
mtuhumiwa kutoa taarifa am-

bazo zitasaidia kupatikana 
mtandao wa uhalifu kwa kutoa 
taarifa za uhalifu mkubwa un-
aofanyika kwa makubaliano 
ya yeye kupunguziwa ad-
habu na hiyo imewapa faida 
kubwa kwa kuwa taarifa zao 
zimeweza kuwasaidia kuka-
biliana na uhalifu mkubwa.

“Ninapenda kutoa wito kwa 
wananchi kama kuna mwenye 
malalamiko kuhusu mfumo 
huu awasilishe malalamiko 
yake kwenye ofisi zetu,” alise-
ma Mwakitalu. Juma Katanga, 
Katibu wa Baraza la Wafan-
yakazi Ofisi ya DPP, alisema 
serikali inapaswa kuangalia 
namna ya kuiwezesha ofisi ya 
DPP kwa bajeti ili kuboresha 
maslahi ya watumishi kwa 
maslahi ya taifa kutokana na 
taasisi hiyo kuwa nyeti.

RC: Marufuku viongozi kuzuia utekelezaji tuzo za mahakama 
Na Joctan Ngelly, GEITA

MKUU wa Mkoa wa Geita, 
Martin Shigela amepiga maru-
fuku watendaji na viongozi 
kuzuia utekelezaji uamuzi wa 
mahakama katika hukumu 
zake.

Shigela alitoa agizo hilo 
wakati     wa ufunguzi wa Wiki 
ya     Sheria     jana   katika vi-
wanja vya EPZ, Bombambili, 
Geita.

Alisema “sote kwa pamoja 
watendaji na viongozi wa 
ngazi zote wawe wa vitongoji, 

vijiji, kata, wilaya na mkoa la-
zima tuheshimu muhimili wa 
mahakama kwa sababu sote 
kwa pamoja ndiko tunapata 
haki zetu. 

“Niwasihi sana sote kwa 
pamoja tujiepushe kuzuia 
utekelezaji hukumu ya ma-
hakama kwa sababu kuzuia 
utekelezaji wa hukumu ya ma-
hakama kunaweza kukupele-
kea wewe ukashtakiwa,” alitoa 
hadhari.

Alisema wakiona mtu yeyo-
te anazuia utekelezaji hukumu 
ya mahakama, wamkamate 

wampeleke mahakamani ili 
sheria ichukue mkondo wake 
na  kila mtu atekeleze amri za 
mahakama.

Mtekelezaji wa Tuzo za 
Mahakama Mkoa wa Geita, 
Ngwandu Tenga alisema 
changamoto iliyopo katika 
utekelezaji tuzo za mahakama 
ni pamoja baadhi ya wanasiasa 
kuzuia utekelezaji kwa masla-
hi yao binasfi, jambo ambalo 
linatia doa na ni uchonganishi 
wa mihimili.

Tenga alisema alisema wa-
nasiasa kuingilia utekelezaji 

uamuzi wa mahakama kuna-
sababisha kuchelewa utimizaji 
wa tuzo.

Pia aliwataka viongozi waz-
ingatie miiko ya utumishi wa 
umma na utawala wa sheria ili 
wasiwe chanzo cha migogoro 
isiyoisha.

Jaji Mfawidhi wa Mahakama 
Kuu Tanzania Masjala Ndogo 
ya Geita, Kevin Mhina alisema 
amezipokea changamoto hizo 
zilizotolewa na Mtekelezaji 
wa Tuzo za Mahakama Mkoa 
wa Geita, Ngwandu Tenga na 
atazifanyia kazi.
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MAONI & UCHAMBUZI

TANGU kurejeshwa kwa mfumo wa 
vyama vingi zaidi ya miaka 30 iliyo-
pita, kumekuwapo vikwazo kuruhu-
su maandamano ya amani ya vyama 
vya siasa katika awamu mbalimbali 
za uongozi wa nchi.

 Vikwazo hivyo huambatana na 
sababu mbalimbali ambazo hutole-
wa kuzuia maandamano hayo, iki-
wamo kuwapo  uvunjifu wa amani 
na nyingine nyingi.

 Lakini chini ya uongozi wa Rais 
Samia Suluhu Hassan, maanda-
mano amani yaliyoandaliwa na 
CHADEMA, yamefanyika kwa amani 
na kumalizika kwa amani.

 Viongozi wa vyama vya upin-
zani vinasema ni haki yao kikatiba 
kuandamana ili kufikisha kwa seri-
kali, umma na dunia ujumbe ambao 
vimekusudia ufike.

 Kwa mfano, CHADEMA ilikuwa 
na hoja kadhaa ambazo imeona 
njia pekee ya kuzifikisha ni kufanya 
maandamano yaliyofanyika Januari 
24 mwaka huu.

 Baadhi ya hoja hizo ni kutaka se-
rialkali iondoe miswada mitatu ya 
sheria iliyowasilishwa bungeni am-
bayo ni Muswada wa Sheria ya Tume 
ya Uchaguzi, Muswada wa Sheria 
ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge na 
Madiwani na tatu Muswada wa She-
ria ya Vyama vya Siasa.

 Hoja nyingine ni kufanya mareke-
bisho madogo ya katiba itakay-
oendana na mahitaji ya uchaguzi 
huru na haki.

 Kupunguza gharama za maisha 
kwa kuondoa tozo kwenye bidhaa 
mbalimbali, kukomesha matumizi 
ya anasa kwa serikali na viongozi wa 
umma.

 Pamoja na kwamba hoja hizo zi-
naigusa serikali, Rais Samia amer-
uhusu maandamano hayo ili chama 
hicho kiOnyeshe dunia kuwa chama 
tawala kimeshindwa kutimiza mata-
rajio ya umma wa Watanzania.

 Bila ukomavu wa kisiasa, ninad-
hani isingekuwa rahisi kuruhusu 
maandamano ambayo yanapinga 
serikali yake, kwa kuwa Rais ame-
komaa kisiasa, amekubali wafuasi 

Ruhusa maandamano ya 
CHADEMA, Rais ameupiga mwingi

 Muungwana Lazima Nilonge

Maafa haya kila majira ya 
mvua yapatiwe ufumbuzi
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BAADHI ya maeneo mkoani Dar es Salaam yaligeuka madimb-
wi na mabwawa ya maji kutokana na mvua inayoendelea ku-
nyesha tangu kuanza kwa mwaka huu. Maeneo kama Boko, 
Kunduchi, Basihaya, bonde la Msimbazi, Tabata, Tegeta, Mbezi, 
Mikocheni, Kinondoni, Msasani na Magomeni, mvua hiyo ili-
sababisha matatizo yakiwamo vifo vya watu, nyumba kubomo-
ka na watu kupoteza mali. 

Mbali na Dar es Salaam, baadhi ya mikoa kama Morogoro, 
Mwanza, Shinyanga na Arusha ambako mvua kubwa ilinyesha, 
kulitokea pia madhara ikiwamo vifo, uharibifu wa mindom-
binu, kukatika mawasiliano kati ya mkoa na mkoa na maeneo 
kadhaa kukumbwa na magonjwa ya mlipuko hasa kipindupin-
du.

Kubwa zaidi, wakati mwaka 2023 unakaribia ukingoni, mad-
hara makubwa yalitokea katika Mlima Hanang na kusababisha 
vifo na wananchi kukosa mali pa kuishi baada ya tope lililoan-
damana na maporomoko na mvua.

 Pongezi ziende kwa serikali na wadau wengine kwa kutoa 
misaada ya kibinadamu kama vyakula, nguo na sehemu za 
muda kwa ajili ya kujisitiri.      

Kwa ujumla, mvua hiyo iliyonyesha na inayoendelea kunye-
sha, ni dhahiri kwamba maafa zaidi yanaweza kujitokeza kuto-
kana na hali halisi iliyoko katika maeneo mbalimbali ya nchi, 
iwapo hatua madhubuti hazitachukuliwa. 

Kwa maneno mengine, matatizo hayo yanayotokea kila mvua 
inaponyesha, yamekuwa kama hadithi zisizo na mwisho. 

Ni wakati mwafaka wa serikali kuweka mipango mahususi ka-
tika kuimarisha miundombinu ili maafa kama hayo yasijirudie 
katika maeneo mengi nchini na kuathiri nguvu kazi muhimu 
kwa maendeleo ya taifa pamoja na uharibifu wa mali. 

Jambo la msingi la kufanya ni kuhakikisha miundombinu mi-
pya injayojengwa inasaidia kuepusha majanga kwa jamii. Hiyo 
inatokana na malalamiko yanayoendelea katika Manispaa ya 
Morogoro kwamba katika kata kadhaa, kumekuwa na mafuriko 
yanayosababisha wananchi kukumbwa na majanga kutokana 
na ujenzi wa reli ya kisasa baada ya mkandarasi kutengeneza 
mfereji unaokwenda kwenye makazi ya watu, hivyo mvua ina-
ponyesha maji hukimbilia huko. 

Hakuna muujiza unaoweza kuondoa au kukwamu majanga 
yanayojitokeza kila mwaka wakati wa mvua isipokuwa serikali 
kwa kushirikiana na wadau, kuandaa mipango kabambe na 
endelevu ambayo itasaidia kwa kiasi kikubwa kuepusha maafa 
hayo.

Mfano ni katika mkoa wa Dar es Salaam ambako baadhi ya 
maeneo hufurika maji na kusababisha baadhi ya njia kufung-
wa. Moja ya maeneo hayo ni Kinondoni kati ya Mkwajuni na 
Magomeni Morocco, ambapo mvua iliyonyesha hivi karibuni 
ilisababisha eneo hilo kufungwa kwa sababu ya bonde la Mk-
wajuni kujaa maji. 

Kutokana na tatizo hilo, swali la msingi ambalo pengine lime-
kosa majibu kwa muda mrefu ni nini kinachofanya pasiten-
genezwe mfereji mkubwa wa kupitisha maji kutoka Sinza hadi 
bonde la Mkwajuni na hatimaye maji hayo kwenda moja kwa 
moja baharini? 

Hilo pia lina uhusiano na eneo la Jangwani ambalo limekuwa 
likikumbwa na maafa kama hayo kila mwaka mvua inaponye-
sha. 

Ni vyema majibu kuhusu matatizo yanayojitokeza kila mwa-
ka wakati wa mvua yakapatiwa ufumbuzi ili kunusuru maisha 
na mali za wananchi na wakati huo huo, kupunguza hasara zi-
nazotokana na maafa hayo.

Na Sabato 
Kasika

Ninaamini 
kwamba,  
CHADEMA 
wame-
fikisha 
ujumbe 
waliouku-
sudia 
haya 
kama 
hauta-
tiliwa 
maanani 
au vingi-
nevyo, 
lakini 
kitendo 
cha ku-
ruhusiwa 
kuanda-
mana ki-
nao-
nyesha 
umakini 
wa Rais 
katika 
uongozi.

wa chama hicho waandamane.
 Hatua hiyo imeonyesha kuwa 

Rais yuko makini na hataki kuumi-
za watu wake anaowangoza, ndio 
maana wameandamana na kufikisha 
ujumbe wao kwa amani.

 Kimsingi, ninadhani Rais anajua si 
vyema kuanza kupambana na upin-
zani wakati huu wa kuelekea kwenye 
uchaguzi wa mwaka huu na uchaguzi 
mkuu.

 Ninaamini kwamba,  CHADEMA 
wamefikisha ujumbe walioukusudia 
haya kama hautatiliwa maanani au 
vinginevyo, lakini kitendo cha ku-
ruhusiwa kuandamana kinaonyesha 
umakini wa Rais katika uongozi.

 Uamuzi wa kuruhusu maanda-
mano badala ya mabomu ya ma-
chozi unaonyesha jinsi ambavyo Rais 
amedhamiria kuwaleta Watanzania 
pamoja bila kujali itikadi za vyama 
vyao.

 Hatua hiyo ya kuruhusu maanda-
mano, inaweza kuwa njia mojawapo 
ya kuondoa kero ambayo wapinzani 
walikuwa wakiilalamikia kwa muda 
mrefu ya kutoruhusu maandamano 
na kusababisha manung’uniko.

 Ninadhani kwa hatua hiyo, hawana 
lawama tena kwa Rais kuhusu maan-
damano. Wameruhusiwa, wamean-
damana kama walivyotaka na sasa 
roho zao zimetulia baada ya ‘kutema 
nyongo’.

 Sina budi kumpa hongera Rais, 
kwani ameupiga mwingi kwa hatua 
hiyo inayogusa falsafa yake ya R4 
yenye lengo la kuunganisha Watanza-
nia bila kujali itikadi za vyama vyao.

 Ninaamini kupitia maandamano 
hayo, dunia imeipata taswira  ya Rais 
nn Samia kama mwanademokrasia 
na pia mwanasiasa mkomavu.

 Ameonyesha ambavyo yuko tayari 
kuwavumilia viongozi wa vyama vya 
siasa kutumia haki yao ya kidemokra-
sia ya kuandamana kuonyesha hisia 
zao. 

Rais ametegua kitendawili kili-
chokuwapo kwa muda mrefu kwam-
ba maandamano hayawezi kuruhusi-
wa, lakini matarajio yamekuwa 
kinyume.
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SAFU

Kongole Samia kwa haki ya kuandamana FIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

Wizara ya Elimu, Utamaduni na Michezo irejeshwe

K
WA mara nyingine 
Taifa linalia, watoto 
wake wanaandika ma-
tusi kwenye karatasi za 

mitihani!. Wanaandika lugha 
chafu kwenye mitihani inay-
owapima uelewa wao kwenye 
masomo!

Watoto wa Taifa wanatungi-
wa mitihani kupimwa uwezo 
wao, ili walimu waone ni wapi 
penye tundu wazibe na pal-
ipo na udhaifu wapaimarishe, 
lakini walengwa wanaona ni 
upuuzi, wanatukana!

Utadhani watungao mitihani 
wanafanya hivyo kwa ajili ya 

K
ITU chanye nguvu 
kuliko kitu chochote 
duniani ni imani. 
Ukiamini   unafun-

gulia milango ya nguvu fu-
lani zilizoko ndani yako zina-
zoitwa ‘willpower’ ambazo 
ni   nguvu za nafsi ambazo 
zina uwezo wa kufanya kila 
kitu. 

  Wengi imani zetu 
tumezielekeza kwenye im-
ani za dini kwa kumwamini 
Mungu lakini imani ya kweli 
iko ndani yako kwa saba-
bu     binadamu wote wana 
u-Mungu ndani yao. 

Hata Yesu alipokuwa ana-
fanya miujiza, aliwaambia 
watu “ni imani yako ndiyo 
imekuponya”.

maslahi yao binafsi, kumbe 
wanafanya hivyo baada ya 
wao kutungiwa mitihani kama 
hiyo miaka ya zamani, lakini 
wakaandika ilivyotakiwa bila 
kutukana.

Walijibu maswali bila kutu-
kana, na ndio hao leo ni walimu 
wakiwafundisha hao wanao-
jigeuza mahayawani na kuan-
dika matusi kwenye karatasi za 
mitihani! Eeh Mungu tumekosa 
nini waja wako?

Taifa tujiulize tumekosea 
wapi mpaka kuwa na kizazi hiki 
kinachotukana hata kwenye 
karatasi zilizobeba maisha yao, 
tena bila kuogopa wala kuhofia 
mustakabali wao. Ni nini basi?

Mbona zamani hakukuwa na 
masuala kama haya, tena mwa-
nafunzi aliyefeli na kukosa kue-
ndelea na masomo ya juu, ali-
omba kurudia na kuruhusiwa 
ili angalau ajaribu bahati yake 
kwa mara nyingine.

Ukifuatilia baadhi ya wataala-
mu wetu wa sasa, watakwambia 
walilazimika kurudia darasa la 
saba walipokosa kuchaguliwa 
safari ya kwanza na walipofau-
lu walieka juhudi na sasa wa-
nakula matunda ya juhudi hizo.

Nini kimetokea sasa? Tuji-
ulize na kutafuta suluhu ya 
haya yanayotokea ambayo ni 
aibu si tu kwa watoto, wazazi 

na walezi wao, bali ni kwa Taifa 
kwa ujumla wake.

Malezi majumbani, malezi 
mitaani na malezi shuleni, pen-
gine yana mchango mkubwa 
katika kadhia hii inayosababi-
sha uozo wa kiakili, kwa baadhi 
ya wanafunzi ambao hata hivyo 
ni wachache, lakini samaki 
kaanza kuoza tengani.

Mitaani hivi sasa matusi ni 
lugha ya kawaida. Tunasikiliza 
nyimbo zikiimbwa na wanao-
jiita wanamuziki wa kizazi kip-
ya, zikisheheni matusi ambayo 
nasi wazazi tunazishangilia na 
kuwapongeza kwa kuwa wana-
muziki nyota.

Waimba matusi hao ni kizazi 
cha vijana kilichofanikiwa ki-
maisha, na kusujudiwa na sisi 
wazazi na walezi wao, tunawa-
chukulia kama vipenzi waham-
ishaji wa kisiasa na kukumbati-
wa na wanasiasa!

Watoto walioko shuleni wa-
natamani kuwa kama wana-
muziki au wasanii hao, ambao 
wengi wao ni waliofeli masomo 
na kuingia kwenye fani hiyo, 
hivyo kuwaona kama ‘role 
models’ wao kimaisha, kwam-
ba hata wakitukana  wanabaki 
kuwa watakatifu tu kimaisha.

Kama ndivyo, kwa nini mtoto 
asiandike matusi kwenye mti-
hani wake na kuwa na uhakika 

wa kufeli, ilhali akijua kuwa 
muziki wa kizazi kipya unam-
subiri mtaani ili ‘atusue’ kimai-
sha?

Hebu kosea mathalan hivi 
sasa uende kuliko na starehe 
ya burudani ya muziki wa ki-
zazi kipya hususan kwenye baa, 
usikilize nyimbo zinazoimbwa 
huko na kushangiliwa na wa-
levi mchanganyiko wa wazee 
na vijana!

Si huko tu, jaribu kwenda 
kwenye sherehe za harusi 
usikilize nyimbo za kizazi kip-
ya kama hujasikia matusi ya 
nguoni na masuala yanayohu-
sisha faragha, lakini leo ndiyo 
yanaimbwa hadharani!

Sikushangaa siku ambayo 
nchi ilitembelewa na Rais 
wa nchi jirani, jukwaani aka-
pandishwa msanii wa kizazi 
kipya mbele ya maraisi hao 
wawili; mwenyeji na mgeni 
wake, akaimba wimbo ambao 
kwangu mimi si wenye staha!

Lakini alishangiliwa na kila 
aliyekuwa pale wakiwamo 
wakuu wa mataifa hayo mawili, 
ambao najua hawakuwa wa-
naelewa kinachoimbwa, bali 
kupiga makofi kwa sababu 
wengine walishangilia!

Msanii huyo aliyeimba ali-
choimba, akatoka hapo bichwa 
kubwa na mfuko umefurika mi-

noti ya kutuzwa, achilia mbali 
mamilioni ya kumkodi kubu-
rudisha hadhira ile ya ujio wa 
mgeni wa kimataifa.

Kama wewe ni mtoto unaso-
ma shule ya msingi au sekond-
ari na unaona maisha ya wana-
muziki wa kizazi kipya waliofeli 
shule na kufanikiwa kimaisha 
kwa kuimba matusi, utachagua 
wapi?

Wizara yenye dhamana ya 
utamaduni wa Taifa hili ipo. 
Inafanya nini? Hakika ndiyo 
inayoiumiza Wizara ya Elimu, 
kutokana na wasanii wake. 
Mkikubaliana na mimi, Wizara 
ya Utamaduni, Sanaa na Mich-
ezo ivunjwe na iunganishwe 
na Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia.

Kufanya hivyo kutasababisha 
Waziri wa Elimu, Utamaduni 
na Michezo (wizara mpya), 
asimamie vyema maadili ya 
wanafunzi na wasanii na wan-
amichezo, lakini pia atasaidia 
kuibua vipaji kwenye michezo 
tofauti na ilivyo sasa. 

Ikumbukwe, Wizara hiyo ili-
kuwapo zamani ikisimamia vy-
ema dhamana yake na tukapata 
wanamichezo wengi nguli na 
hakukuwa na matusi kwenye 
mitihani. Nini kitashindikana 
sasa? 

Asalamaleko!

  Imani hiyo si lazima iwe ni 
imani ya Mungu Baba, The Al-
mighty God, hata Allah, hata 
Yesu, hata Mtume, hata Bud-
dha, hata Mizimu, hata Mlima, 
hata Mti, hata Jiwe, hata cho-
chote unachoamini, alimradi 
unaamini, hivyo imani yako 
itatenda.

  Sala yetu ya kuliombea 
Bunge, huwa tunasema “Mun-
gu huweka serikali za mataifa”, 
hivyo hata   marais Mwalimu 
Julius Nyerere, Ali Hassan 
Mwinyi, Benjamin Mkapa, Ja-
kaya Kikwete, John Magufuli 
na sasa Samia Suluhu Hassan, 
wote ni chaguo la Mungu kwa 
Tanzania. 

 Hivyo mimi nina Imani kub-
wa sana na Rais Samia kuwa 
ana uwezo wa kuleta haki zote 
zilizoporwa Tanzania, ikiwamo 
kutuletea katiba mpya. 

  Imani kwenye kitu hai-
chipuki tuu kama uyoga, au 
kudondoka kama ‘love at first 
sight’,  Wasukuma tunaita 
“Moyo wangu umekudon-
dokea”, imani inajengwa kwa 
kuainishwa kisha ndipo un-
aamini. 

  Humu JF kuna mtindo, 
ukimsifu kiongozi mkuu wa 
nchi, unanyooshewa vidole 
vya tuhuma za kufanya ucha-
wa, hivyo nikisema mimi nina 
imani na Rais Samia kuwa 
anaweza, naomba niwatem-
beze kidogo, huyu Samia, nil-
ianza naye wapi na nilianza nae 

lini, ili mwisho wa   siku nikise-
ma namuaminia, uujue msingi 
wa imani yangu. 

 Kama iliyo kwa urais wa Sa-
mia, hakuna mtu yeyote alijua 
kuwa kuna siku Rais wa Jam-
huri ya muungano wa Tanzania 
anaweza kufa akiwa madara-
kani!, hivyo siku zote Makamu 
wa Rais alikuwa anateuliwa tu 
bila kumhesabia anaweza kuja 
kuwa Rais kwa sababu hakuna 
aliyewahi kufikiri Rais wetu 
anaweza kufa!.

  Hivyo naamini hata wakati 
Samia ni Makamu wa Magufuli, 
hakuwahi kuwaza kuwa kuna 
siku Magufuli, maarufu kama 
JPM, anaweza kuitwa kwa Baba 
yake na yeye kuwa Rais wa Tan-
zania. 

Kwa hiyo ilipotokea JPM 
akaitwa kwa Baba yake na Sa-
mia kuwa Rais wa Tanzania, 
watu wote wanajua imejitokeza 
tu, ni mipango ya Mungu. 

Ukweli   ni kwamba hakuna 
kitu chochote kinachotokea tu, 
wala hakuna bahati mbaya. 

 Kila kitu kinachotokea kina 
sababu hivyo ni lazima kito-
kee. Kuna  watu wenye nguvu 
wamewezesha, walitoa kauli 
zenye nguvu ya kuumba, wali-
omwomba Mungu, wakamum-
bia Samia urais wa Tanzania 
awe rais na kweli.  

Kwanza anza kuangalia ni lini 
watu walianza ‘kumspot’ Mama 
Samia. Mimi nilimspot mwaka 
2010. 

Nilisema Huyu mama ana 
nguvu sana Zanzibar na mion-
goni mwa wanawake wachache 
wa shoka kutoka Zanzibar. Ni 
Mjumbe wa CC (Kamati Kuu) 
na NEC (Halmashauri Kuu ya 
Taifa) ya Chama Cha Mapin-
duzi (CCM). 

Baada   ya kuhudumu kwa 
miaka 10 kwenye Baraza la 
Wawakilishi, sasa ameingia 
Bunge la Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania JMT, atapewa wiz-
ara muhimu kumwandaa ama 
kuwa Rais au Rais wa Zanzibar 
kisha   atapewa bara au kuwa 
VP (Makamu wa Rais) mwaka 
2015. 

Bandiko hili ni la 2010, an-
galia tulisema nini kumhusu 
Samia na nini kilikuja kutokea. 
Ndani ya miaka mitano ya 
kuwa katika Baraza la Mawaziri 
serikali ya Muuungano, akiwa 
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Maka-
mu wa Rais.   Ndiye alikuwa 
Makamu Mwenyekiti wa Bunge 
la Katiba. 

 Kutokana na nyadhifa hizo, 
nikasema: “Kilichopo sasa ni 
kumwandaa kuwa kwanza 
Rais wa Zanzibar kwa kum-
pumzisha Dk. Ali Mohamed 
Shein  baada ya kipindi chake 
cha pili kumalizika, kisha 2020 
aje urais wa Muungano. Ili  hili 
lifanyike, itabidi CCM iachane 
na ule utaratibu wake wa ngwe 
mbili za urais, kwa sababu ya 
kusubiria 2025.

 Baada ya Rais Samia kuupa-

ta urais wa Tanzania na kuja na 
falsafa yake ya 4R,   tumempi-
gia kelele sana kuhusu kuruhu-
su mikutano ya siasa na maada-
mano, hatimaye akaruhusu. 
Tukampongeza pasi na hodi, 
huondoka pasi kuaga. Kuzuiwa 
bila kifungu, kuruhusu bila ki-
fungu. 

Ni hisani ya Rais Samia. Haki 
kuhisaniwa hadi lini?

  Hivyo kama maandamano 
ya Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA) ya-
mewezekana chini yake Rais 
Samia, huu ni uthibitisho wa 
uwezo wa Rais Samia kutenda 
haki. 

Kwa mantiki hiyo, nina imani 
kabisa na Rais Samia kwa asil-
imia 100 zile haki mbili kuu zi-
lizotolewa na katiba yetu, haki 
ya kupiga kura na haki ya ku-
pigiwa kura, zilitolewa na ibara 
ya 5 na ibara ya 21, kisha zikaja 
kuporwa na ibara ya 39 na 63, 
Rais Samia ana uwezo kabisa 
wa kuzirejesha.

Kitu   tunachotakiwa kuki-
fanya ni tuvute tu subra. Kila 
jambo na wakati wake. Kwa 
vile mikutano na maandamano 
ni haki ya vyama, wao waend-
elee kukutana na kuandamana, 
muda   muafaka wa haki hizo 
kutolewa ukiwadia, haki hizo 
zinatolewa.

 
Mungu Mbariki Rais Samia 
atende haki bin haki. 
Mungu Ibariki Tanzania 



Jumapili  Januari 28,  20248

HABARI KITAIFA

TGNP yawakumbusha utu, 
usawa ugawaji rasilimali

Na Zanura Mollel

MTANDAO wa Jinsia Tanzania (TGNP) ume-
shauri viongozi wanawake nchini kuzingatia 
utu na usawa katika ugawaji wa rasilimali kwa 
makundi yote.

Mkurungenzi Mtendaji wa mtandao huo, 
Lilian Liundi, alitoa ushauri huo alipokuwa 
akiongea kwenye mafunzo ya siku 10 yanayo-
tolewa jijini Dar es Salaam kwa wanawake 
(feminists) kutoka katika nchi za kanda ya Af-
rika.

Alisema mafunzo hayo yanatekelezwa kwa 
kushirikiana na wadau kutoka taasisi ya CO-
ADY iliyopo nchini Canada, na pia taasisi hiyo 
imewezesha mradi wa miaka mitano utakao-
gusa maisha ya wanawake wa Kitanzania.

Alisema, lengo la mafunzo hayo ni kubadil-
ishana uzoefu wa masuala ya kijinsia na uon-
gozi kwa mwanamke pamoja kudhibiti dhana 
ya ukoloni katika harakati za wanawake kwa 
kufanikisha usawa wa kijinsia pamoja na kuz-
ingatia haki za binadamu.

“Nchi mbalimbali zimeshiriki ikiwamo 
wawakilishi kutoka katika serikali za nchi 
husika, mashirika binafsi pamoja asasi za ki-
raia, baadhi ya nchi hizo ni Afrika Kusini, Ke-
nya, Uganda, Serilione, Canada, Cameroon,” 
alisema Liundi.

Aidha, alifafanua kuwa wamejipanga kuan-
galia, kujadili hali ya utekelezaji na mgawanyo 
wa haki sawa kwa makundi maalum, ikiwamo 
watu wanaoishi na ulemavu, vijana, wan-
awake wa mijini na vijijini, wanaume wagon-
jwa na wale waishio vijijini na mijini.

“Matamanio yetu ni kuona uongozi unaoan-
galia utu na siyo vitu, kwa     kuzingatia mga-
wanyo wa haki    sawa na fursa     mbalimbali    
kwa makundi   yote hapa nchini,” alisema Li-
undi.

Mkurungenzi wa Gloring Feture Tanza-
nia yenye Makao Makuu jijini Dodoma, Ai-
sha Msantu, alisema kuwa mafunzo hayo ni 
mkombozi kwa makundi maalum, ikiwamo 
watu wanaoishi na ulemavu kwa kujengewa 
uelewa wa kushiriki katika chaguzi kwa ku-
wania nafasi za serikali za mitaa 2024 pamoja 
na uchaguzi mkuu mwaka 2025.

Naye, Anna Marwa kutoka taasisi ya PELUM-
TZ alisema matarajio yake ni kuona vyama 
vya siasa vikitanua wigo kwa kuongeza nafasi 
za ushiriki wa wanawake katika nyanja za uto-
aji wa maamuzi.

Aidha, alifafanua kuwa mafunzo hayo ya-
tawajengea uelewa washiriki kuhusu masuala 
ya uongozi kwa wanawake na wanatarajia 
baada ya mafunzo hayo kuanza kutoa elimu 
kwa wanawake kushiriki katika chaguzi za 
serikali za mitaa 2024 zinazotarajiwa kuanza 
nchini.

Eris Smith, Meneja Programu, uongozi wa 
wanawake na uraia hai wa Taasisi ya COADY 
yenye makao yake makuu nchini Canada, 
alisema wamepongeza utekelezaji wa mpan-
go huo na TGNP ambayo yatasaidia wanawake 
wa Kiafrika kuleta mabadiliko na kutoa chan-
gamoto kwa mifumo na miundo hasi inayo-
athiri jamii. 

  “Kwa kweli tuna furaha kutoa kozi hii na 
TGNP inayowaleta pamoja viongozi kutoka 
duniani kote ili kuchunguza na kufunua mam-
bo muhimu kwao na kupinga mifumo na mi-
undo hasi inayoathiri maisha yetu,” alisema.

Katika hatua nyingine, alifafanua kuwa 
umuhimu wa mpango huu ni kuwaleta 
pamoja watu kutoka nchi zote zinazoendelea 
na wengi kote barani Afrika na kuhakikisha 
kwamba uelewa tofauti wa ufeministi, uon-
doaji ukoloni na uongozi wa wanawake un-
aweza kufunguliwa pamoja na kuchunguzwa 
ambapo tunaweza kujenga uelewa wa pamoja 
na mshikamano.

Tanzania yaanza uenyekiti wa mikutano ya AfCFTA

335 watiwa mbaroni msako wiki 
moja, wamo watuhumiwa mauaji 
Na Rose Jacob, MWANZA

OPERESHENI iliyofanywa 
na Jeshi la Polisi mkoani  
Mwanza kwa kipindi cha 
wiki moja imewatia mbar-
oni watu 335 kwa tuhuma 
mbalimbali zikiwamo za 
mauaji, uhalifu, wizi, matu-
mizi na usafirishaji wa dawa 
za kulevya na uhamiaji ha-
ramu.

Idadi kubwa ya watuhu-
miwa wametajwa kukamat-
wa katika maeneo ya wilaya 
za Nyamagana, Ilemela na 
Magu. Kati yao, 133 wame-
fikishwa mahakamani na 
wengine 202 uchunguzi un-
aendelea.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari ofisini kwake 
jana, Kamanda wa Polisi 

Mkoa wa Mwanza, Wilbroad 
Mutafungwa alibainisha 
kuwa jumla ya watuhumiwa 
335 walikamatwa katika 
oparesheni hiyo, wakiwamo 
watuhumiwa 51 wa dawa za 
kulevya, 17 wanaodaiwa ku-
vunja nyumba na kuiba, 13 
wana tuhuma za mauaji, 47 
wanadaiwa kufanya vitendo 
vya uhalifu na watano wa-
naodaiwa ni wahamiaji ha-
ramu kutoka Burundi.

“Pia tumekamata vidhibi-
tisho mbalimbali zikiwamo 
simu zaidi ya 50 za mkononi 
zilizoibwa katika maeneo 
mbalimbali mkoani hapa, 
kompyuta, redio, televish-
eni, vifaa vya kutengeneza 
simu na hii ni kufuatia taari-
fa kutoka kwa wananchi wa-
siopenda uhalifu, wakaguzi 

kata pamoja na uchunguzi 
kupitia watoataarifa fiche,” 
alisema.

Kamanda Mutafungwa 
alisema kuwa hadi sasa 
watuhumiwa 133 wamesha-
hojiwa na kufikishwa ma-
hakamani huku wengine 
202 hawajahojiwa na tara-
tibu zinafanyika ili watuhu-
miwa wote wafikishwe 
mahakamani kwa ajili ya 
taratibu zingine za kisheria.

“Niwaombe wananchi 
wanunue simu na vitu 
vingine katika maeneo 
rasmi ili kujiepusha na 
kuuziwa vitu vya wizi. Pia 
tutakwenda kushirikiana na 
TCRA (Mamlaka ya Udhibiti 
wa Mawasiliano nchini) ili 
kubaini matapeli wote wa 
mtandaoni,” alisema.

Pia aliwataka wakazi 
mkoani hapa kufika katika 
vituo vya polisi wilaya za 
Ilemela na Nyamagana kwa 
ajili ya kutambua vifaa vyao 
ili kusaidia pia katika uchun-
guzi wa jeshi hilo. 

Kamanda Mutafungwa 
aliwataka wananchi kuwa 
watulivu wakati wote kwa 
kuwa hali ya usalama iko vi-
zuri. Pia wajiepushe na ma-
tukio ya uhalifu kwa kuwa 
ni kinyume cha sheria.

Aliwakumbusha we-
nyeviti wa mitaa kuendelea 
kufuatilia na kutoa taarifa 
juu ya vijana wanaojihusi-
sha na matumizi ya dawa za 
kulevya ili kuliwezesha jeshi 
kuwachukulia hatua stahiki 
na kuitaja operesheni hiyo 
kuwa endelevu.

Na Joseph Mwendapole

SERIKALI ya Tanzania 
imeanza kuwa Mwenyekiti 
wa Mkataba wa Eneo Huru 
la Biashara Afrika (AfCFTA) 
kwa muda wa mwaka mmo-
ja wa 2024.

Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Viwanda na Biashara, 
Dk. Hashil Abdalah ndiye 
atakuwa Mwenyekiti wa Ka-
mati ya Maofisa Wakuu wa 
Biashara katika vikao vya 
AfCFTA.

Tanzania ilichaguliwa 
kuwa mwenyekiti wakati wa 
kongamano la wanachama 
wa mkataba huo hivi kari-
buni katika kongamano la 

AfCFTA lililofanyika kwenye 
Kituo      cha Kimataifa cha 
Mikutano   cha Julius Nyer-
ere ( JNICC) jijini Dar es Sa-
laam.

Akifungua mkutano wa 
16 wa Kamati ya Maofisa 
Wakuu wa Biashara wa Af-
CFTA, jijini Durban, Afrika 
Kusini, Dk. Abdalah alise-
ma nchi wananchama wa 
mkataba huo wanapaswa 
kushirikiana kwa usawa ku-
rekebisha sera zinazoweze-
sha kuchochea ukuaji uchu-
mi wa nchi hizo.

Alisisitiza sera hizo zin-
azotungwa zinapaswa  ku-
ondoa vikwazo, kukuza ush-
irikishwaji na kuhakikisha 

faida za AfCFTA zinafika 
pembe zote za Bara la Af-
rika.

“AfCFTA inawakilisha is-
hara ya matumaini na fursa, 
inatufunza katika maono ya 
pamoja ya kukuza maende-
leo endelevu kupitia biasha-
ra imara ya ndani ya Afrika,” 
alisema Dk. Abdallah.

Vilevile, alibainisha kuwa 
kamati hiyo ina jukumu 
muhimu katika kuonesha 
ufanisi wa utekelezaji  ma-
lengo ya AfCFTA kwa kush-
iriki katika mazungumzo 
ya wazi yanayolenga yaliyo 
bora kwa Afrika kwa ujumla, 
badala ya nchi binafsi.

“Tunapofanya ma-

jadiliano ya kina, tuwe na 
mtazamo mpana wa Af-
rika, tukizidi nchi zetu bin-
afsi, tukitambua kuwa kila 
uamuzi tunaoufanya una 
uwezo wa kuathiri maisha 
ya mamilioni ya watu. Ni 
jukumu letu la pamoja ku-
hakikisha kuwa athari hizi 
ni nzuri, za usawa na ende-
levu,” alisisitiza Dk. Abdal-
lah.

Naibu Katibu Mkuu Wiz-
ara ya Fedha (Usimamizi 
na Uchumi), Elijah Mwan-
dumbya, alisema mkutano 
huo unalenga kutatua ma-
suala ya kikodi ili kurahisi-
sha biashara katika Bara la 
Afrika.

Katibu wa Umoja wa Wazazi wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Mkoa wa Dar es Salaam, Iddy Mvano 
akizungumza katika kikao kazi cha kufuatilia uhai na utekelezaji wa jumuiya hiyo, katika kata ya Kisukuru,
jijini Dar es Salaam jana. Kushoto kwake ni  Wajumbe wa Kamati ya Utekelezaji ya Wazazi  mkoa,
Salum Kibanda na Muhamad Sadik.  PICHA: MUHIDINI MSAMBA
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PAKA RANGI

M
TOTO Peter alikuwa akimsaidia mama yake kum-
wagilia maji maua katika bustani iliyopo mbele ya 
nyumba yao.

Wakati wakiendelea kumwagilia maji Peter alimuuliza 
mama yake kuhusu tabia ya nyuki kupenda maua.

Peter: Eti mama kila kwenye maua kuna nyuki?
Mama: Ndio mwanangu, ni lazima nyuki watakuwa 

karibu na maua?
Juma: Kwani kila ua lina nyuki wake? Mbona mwal-

imu alituambia kila nyuki hufuata ua lake?
Mama: Hapana huo ni msemo unaomaanisha kila zuri 

linatokana na chanzo chake.

SWALI
Taja matumizi tofauti ya chakula aina ya karanga
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

K
ARIBU tena msomaji 
wangu tuendeleze mada 
zetu za Maisha Ndivyo 
Yalivyo. Wiki iliyopita 

nilileta hapa mada kwamba ndoa 
ni taasisi isiyokuwa na mzoefu au 
mwenyeji. 

Pia nikasema kwamba ndoa ni 
taasisi ambayo haina kufuzu na 
kwamba kama ukimweka Mungu 
pembeni hata kwa dakika moja, 
kila kitu kitaharibika.

Ni taasisi inayopingwa sana na 
shetani na mawakala zake kuliko 
taasisi nyingine yoyote maana 
anajua akishavuruga ndoa, familia 
jamii, nchi na hata ulimwengu 
utaathirika.

Pamoja na ukweli kwamba ndoa 
nyingi zinafungwa kila mwaka, 
vivyo hivyo, ndoa nyingi zinaishia 
njiani kwa sababu mbalimbali, 
mvurugaji mkubwa akiwa ni 
shetani.

Utafiti uliowahi kufanyika uli-
gundua kuwa wanawake wengi 
hawafurahii ndoa zao. Pale wa-
napoanza kuchukua maamuzi 
kufurahia ndoa zao, maisha ya 
waume zao hukatishwa. Wa-

napopata mbinu kurejesha ndoa 
zao, tayari waume zao wanakuwa 
wameshakufa.

Imekuwa hivyo kwa sababu 
wanawake wengi sana wameji-
ingiza katika maagano mazito ya 
kuzimu kwa madai kuwa wana-
tafuta msaada wa ndoa zao kwa 
waganga, pasipo kufahamu kuwa 
ni shetani anawashambulia.

Ni ukweli usiopingika kuwa 
shetani anajua kuwa kama akifani-
kiwa kuteka jamii ya wanawake, 
basi ataitawala dunia. Ingawa wa-
nawake wanaitwa viumbe dhaifu, 
lakini majukumu waliyopewa 
hayawezi kufananishwa na msingi 
wa neno hili.

Hata kama mwanamume akiwa 
mtu mkuu sana katika maisha 
yake, ni lazima ajue kuwa kuna 
wakati alikuwa kichanga katika 
tumbo la mwanamke. Shetani ana-
jua kuwa mwanamke anatawala/
anamiliki uzao (tumbo la uzazi), 
chimbuko (chanzo cha asili) na pia 
anatawala jiko. Ukitafakari mane-
no haya matatu, utagundua kuwa 
mwanamke anatawala ulimwengu 
katika vitu hivyo vitatu hapo juu. 

Shetani pia anafahamu ukweli 
kuwa akiwaachia wanawake wawe 
na bidii ya kumtafuta Mungu na 
wamiliki maeneo muhimu katika 
historia ya dunia watatikisa ufalme 
wake. Hivyo wanawake wana vita 
kali ya kupigana na shetani. Na ua-
dui kati yao una mizizi mirefu.

Ndiyo maana neno la Mungu 
linasema, “nami nitaweka uadui 
kati yako na huyo mwanamke, na 
kati ya uzao wako na uzao wake, 
utakuponda kichwa na wewe 
utamponda kisigino”.

Katika mpango wa Mungu ku-
tukomboa, mbegu ya mwanamke 
ambayo ingemkanyaga kichwa, 
shetani ameamua kushambulia 
kila mwanamke kwa sababu hajui 
ni mwanamke yupi anaweza kuzaa 
mbegu hatari kwake.

Kwa hiyo alianza mipango yake 
dhidi ya wanawake kwa kupoto-
sha, kuchafua, kuwashushia hadhi 
na kuwafanya wanawake wadha-
raulike katika jamii.

Kama wanawake wangejua 
wako chini ya vita kali kama hii, 
wangeacha kubaki katika hali ya 
ulimbukeni(ujinga) na kuanza 

mashambulizi makali dhidi ya 
adui yao shetani.

Wakati umefika sasa kwa wa-
nawake kusimama na kumpiga 
huyo adui msumbufu. Kila mwan-
amke anatakiwa kusimama katika 
nguvu na uweza wa Mungu kumi-
liki kilicho halali yake.

Msomaji wangu, nimetoa elimu 
hiyo hapo juu kujaribu kuonyesha 
kwa nini wanawake wanavurugwa 
sana kwenye ndoa. Ukienda kwe-
nye mahakama zetu, wanawake 
wengi wamekimbilia mahakamani 
kudai talaka.

Ndoa zinafungwa vizuri maisha 
yanaanza vizuri, lakini pale wa-
nandoa wanapoanza kufurahia 
maisha, tena baada ya kujaliwa ku-
pata mtoto/watoto, ndipo shetani 
huzusha majaribu kuwavuruga.

Shetani haonekani kwa ma-
cho kwani ni roho. Hutumia watu 
kama mawakala wake. Wanaweza 
kuwa waganga wa kienyeji. Au 
ndugu wa karibu, jirani, rafiki, 
kwani maandiko ya Mungu ya-
nasema, adui wa mtu ni wa nyum-
bani kwake.

Nyakati hizi shetani anasham-

bulia sana ndoa changa. Wengi ha-
wajapata hata mtoto lakini tayari 
wanandoa wana mgogoro au hata 
kutengana. Sababu zingine ni za 
kijinga kabisa hazina mashiko la-
kini ndio hivyo ndoa zinayeyuka.

Yuko binti mmoja aliolewa ndoa 
nzuri sana mwezi Mei mwaka jana. 
Yeye na mumewe wote wameoko-
ka. Send-off ikafanyia Dar kisha 
ndoa ikafanyikia Mwanza anakoi-
shi kijana. Binti mwenyeji wa Kili-
majaro.

Ghafla nikamuona binti Dar 
mwezi Septemba, miezi mitano tu 
baada ya ndoa. Nilipodadisi hivi 
majuzi kujua mbona binti yupo 
Dar muda bila mumewe, jibu 
likawa wametengana.

Kisa eti wazazi wa kijana hawa-
kutaka aoe mwanamke wa kabila 
tofauti na wao. Wanataka Msuku-
ma mwenzao siyo mgeni. Swali ni 
je, kwanini waliridhia ndoa ifung-
we wakati hawampenda binti wa 
kabila lingine?

Msomaji wangu kwa leo ni-
ishie hapa, Je, una maoni, Kisa? 
Ujumbe 0715268581.

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Chanzo cha ndoa nyingi kuishia njiani!

KUNA kelele nyingini mitaani, 
watu wameamka. Si maaskofu 
wala mashehe, wote sauti ni moja 
tu, hatuutaki.

Kashfa kuhusu baadhi ya Wa-
tanzania kujihusisha na mapenzi 
ya jinsia moja na kuweka hadha-
rani haiba yao ni kama inaanza 
kuzoeleka.

Kama taifa, jambo hili tusip-
oweka nguvu kulidhibiti na kuli-
chukia, litachukua miaka kadhaa, 
kukubali au kutokubaliana na hali 
hiyo.

Ndiyo! nimemsikia Mkuu mpya 
wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri 
Tanzania (KKKT), Askofu Dk. Alex 
Malasusa akitangaza kama msi-
mamo wa Kanisa kuukataa.

Nimelisikia Baraza la Maaskofu 
la Kanisa Katoliki Tanzania (TEC), 
wakiweka wazi msimamo wao wa 
kutounga mkono mapenzi ya jin-
sia moja. Vivyo hivyo, kwa baadhi 
ya mashehe wa Baraza la Kuu la 
Waislam Tanzania (BAKWATA).

Maana yake vita hii ya mtu 
mmoja moja. Ni kwa sababu in-
aonekana kuna mahali tulijisahau 
na kuacha mizizi kuota na ua-

muzi wa kupambana nalo unak-
wenda taratibu.

Najiuliza kwa yanayota-
jwa kuendelea nchini  kuhusu 
ushoga na usagaji; Je tunahitaji 
msaada wa wataalamu wa ‘Fo-
rensic Psychology’, yaani uchun-
guzi  wa  kina  wa  saikolojia ya 
jinai kuwabaini wanaovuruga 
maadili yetu kama Watanzania 
au tuendelee kutumia sheria zile 
zile?

Kwa nini? Sababu   ya kwanza 
ni kwamba  forensic  psychology 
pamoja na mambo mengine in-
ashughulika pia na  saikolojia ya 
uhalifu, ambao kwa maana ny-
ingine ni utafiti  wa  mawazo na 
matendo ya wakosaji.

Kimsingi, forensic psychology 
inatoa jibu kwa swali la kwa nini 
wahalifu hufanya kile wanacho-
fanya.

Kama ndivyo, ifike mahali 
ili kupamba na watu hawa ki-
sawa sawa, ni lazima tutengen-
eze wanasaikolojia  wa  maisha 
halisi mitaani, kwenye maeneo 
ya starehe na maeneo ya hu-
duma kama shule na kadhalika, 

ambao hawezi kuandamana na 
maofisa wa Polisi kukabiliana na 
washukiwa.

Hawa kwa kuzingatia ujuzi 
wao  wa  tabia ya binadamu, 
hasa kwenye eneo la jinai dhidi 
ya saikolojia ya uchunguzi, wa-
naweza kwa mfano, kuwasaidia 
maofisa wetu kutoa taarifa za 
wanaoendesha biashara ya map-
enzi ya jinsia moja; na vilevile 
katika kuuliza maswali yanayofaa 
wakati  wa  kuhojiwa au kutoa 
mambo muhimu ili kusaidia 
uchunguzi wao. Jambo baya zaidi, 
huko katika  Jiji la Arusha kama 
tunaambiwa hali ni mbaya, kwa 
kuwa inakadiriwa vijana 4,000 
wanajihusisha na mapenzi ya jin-
sia moja.  Je mikoa mingine, hali 
ikoje? inawezekana ikawa ni zaidi 
ya Arusha.

Ziko taarifa za kuaminika am-
bazo zinaeleza kuwa baadhi ya 
maeneo ambayo yanatajwa kush-
amiri kwa vitendo hivyo katika jiji 
hilo ni Vituo vya Makuzi ya Wato-
to (Day Care) na baadhi ya taasisi 
za kiraia (NGO) ambazo zinaomba 
usajili kwa minajili ya kutoa elimu 

kwa jamii.
Kwamba, kuna taasisi nyingine 

zinakuja kwa mgongo wa kutoa 
elimu kwa wananchi, kumbe 
zinakuja kuratibu masuala ya 
ushoga kupitia Day Care na katika 
vituo vya taasisi zao.

Niliwahi kuandika kataa utam-
aduni wa magharibi unazotweza 
utu, nikimaanisha vita inayoen-
delea sasa ya  ushoga, usagaji ni 
masuala yanayochochewa na 
mabadiliko ya kijenetiki, ambayo 
huchochea tabia ya kutweza utu.

Ni kwa sababu, utu wa mwan-
adamu umegawanyika katika aina 
tatu za utu, yaani introvert, extro-
vert na ambivert.

Kwa ufupi sana, hili la map-
enzi ya jinsia moja ndio haswa 
linaloguswa katika aina ya ambi-
vert, ambayo inatumiwa sana na 
watu hawa tunaowakataa katika 
jamii kutokana na hulka yao na 
mienendo yao katika kuharibu 
taifa la Mungu.

Ni lazima Watanzania wa-
jue kwamba,  utu  ni mchaka-
to  wa  muda mrefu, ambao 
huanza na kuzaliwa na kuendelea 

katika utoto hadi ukubwani.
Kwa sababu, utu una jukumu 

muhimu sana katika tabia ya bin-
adamu, tukatae tamaduni za ma-
gharibi zinazotweza utu!

Bunge letu kuagiza serikali, 
kufanya utafiti  wa  kina kuhusu 
ukubwa  wa  tatizo la  usho-
ga au mapenzi ya jinsia moja 
hapa  nchini,  na  mambo gani 
ambayo taifa linataka kwa wakati 
huu,

Yaongezeke kwenye  Sheria 
ya Makosa yaKujamiana (SOSPA) 
ya Mwaka 1998 na Sheria ya Ka-
nuni ya Adhabu (Penal Code), ni 
hatua kubwa katika vita hii.

Kwa sasa sheria zetu zinasema 
hata kukubali tu kuingiliwa kiny-
ume na maumbile, ni kosa, na ni 
kinyume na kifungu 154 (1) (c) cha 
Kanuni ya Adhabu, Sura ya 16 ya 
Sheria iliyofanyiwa Marejeo ya 
Mwaka 2022.

 •Godfrey Mushi, ni Mwandishi 
Mwandamizi wa Nipashe, Kanda 
ya Kaskazini. Anapatikana kwa 
simu namba 0715 545 490 au 
barua pepe:  ghandsome79@
gmail.com

Misimamo mapenzi jinsia moja, imemwogopesha 

waraka wa ndani
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Hivi 
ndivyo 

Haji Manara 
na Zaylisa wal-
ivyofunga ndoa 
ya kimya kimya 

hivi karibuni
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S
URUALI  pana  
maarufu kama 
‘bwanga, zimenza 
kutumika kwa 

miaka mingi na hadi leo 
zinaendelea kupendwa na 
watu wa rika zote.

Ni jambo la kawaida 
kuwaona watu maarufu 
duniani kama wasanii, wa-
nasiasa na wanamichezo 
wakiwa wamevaa aina hii 
ya suruali wakiwa katika 
hali ya kuvutia zaidi.

Kwa ujumla  suruali za 
bwanga au katika tasnia 
ya mavazi inaitwa Pallazo 
pants ndizo zinaongoza 
kwa kuendelea kupendwa 
zaidi kwa karne nyingi  
kuliko aina nyingine za 
nguo.

Aina hii ya mavazi 
hutengenezwa kwa aina 
mbalimbali za vitambaa 
kama vitenge, batiki, vikoi, 
jeans , polista na nyingin-
ezo.

Kwa miaka yote wabuni-
fu wamekuwa wakitumia  
vipaji vyao kuvumbua 
aina mbalimbali ya suruali 
za aina hii na kusababisha 
kila siku kuonekana kuwa 
ni mpya.

Wataalamu wa mavazi 
wanasema aina hii ya nguo 
inaendana na mazingira 
yoyote hasa kutokana na 
sifa yake kuu ya kutunza 
mwili katika kukabili-
ana na joto au baridi kwa  
kufuata  ushauri  maalu-
mu.

Wanasema kimsingi 
mwili unatakiwa kuwa 
huru katika hali yoyote 
kama kutembea au kukim-
bia, hivyo bwanga inatoa 
uhuru kwa mtu husika ku-
fanya hivyo.

Suruali ya bwanga 
inaendana na aina ny-
ingine za nguo zinazoam-
batana, kwani inafaa ku-
valiwa kwa fulana, shati la 
mikono mirefu au mifupi, 
blauzi na fulana zile za ku-
bana.

Upande wa miguuni 
hapo itakuwa chaguo lako 
pekee kwani ukivaa raba, 
viatu vya visigino virefu 
au vifupi, sando au viatu 
vya ngozi, hapo  utakuwa 
umeshaini.

MWENDO WA BWANGA



JUMAPILI APRILI 3, 2016
MAISHA

SEPTEMBA, 27. 201514

MAPISHI
Na Mary Geofrey

Furahia mbuzi choma
WATU wengi wamezoea kula 

nyama ya mbuzi ya kuchoma 
kwenye maeneo ya starehe au 
migahawa kwa sababu inaku-
wa laini na nzuri.

Katika safu hii wiki hii tu-
naelezana njia rahisi za kucho-
ma nyama ya mbuzi ukiwa ny-
umbani na kufurahia maisha.

Unahitaji uwe na vitu vifuat-
avyo ili kukamilisha kuchoma 
mbuzi wako.

Miongoni mwa vitu hivyo 
ni vitunguu swaumu vilivy-
osagwa, tangawizi iliyosagwa, 
mafuta kiasi cha nusu lita na 
beef masala.

Mahitaji mengine ni chumvi 

kiasi kidogo maana nayo ikizidi 
sio nzuri, pilipili, mkaa na mbu-
zi ambae tayari amesha kutole-
wa uchafu wa tumboni

Namna ya kuandaa
Jinsi ya kutengeneza jiko lako 

kwa ajili ya kuchoma mbuzi 
wako

Chukua celery, unachangan-
ya swaumu, mafuta, tangawizi, 
chumvi na beef masala na 
ziache kuwa muda nyama il-
ainike.

Baada ya hapo unatengen-
eza sehemu nzuri ya kuchoma 
kuna wengine wanatumia 
majiko yale ya kuokea nyama 
wengine wanatumia majiko ya 

asili.
Unaweza kutumia njia ya kie-

nyeji kwa kuchimba   sehemu 
unaona hapatakusumbua ku-
chomea mbuzi wako na akaiva 
vizuri.

Ukishaandaa jiko lako na 
mkaa unaweza kuweka nyama 
yako na kuanza kuchoma.

Utachoma mbuzi wako tara-
tibu kwa moto wa wastani hadi 
hapo utakapoona ameanza 
kuiva.

Ukiona maeiva vyema na 
kuwa tayari kuliwa unaweza 
kumkatakata vipande na 
ukamtenga mezani kwa ajili ya 
kuliwa.

UREMBO
Na Mary Geofrey
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I
DADI kubwa ya wanawake hawa-
zingatii sana usafi wa kucha za 
miguuni kama ilivyo kwa mikon-
oni. Tabia hii si kitu cha ajabu ku-

kuta mtu ana kucha ndefu.
Kucha  za miguu  ni muhimu sana 

na zinahitaji utunzaji makini.
Ingawa kucha za miguuni huwa zi-

nafichika kutokana na kuvaa viatu na 
soksi, lakini muhimu tujifunze namna 
ya kukata kucha kwa usahihi.

Namna ya kukata kucha
Andaa kucha kabla ya kuzikata: kab-

la ya kuanza kukata kucha ni muhimu 
kafanya maandalizi.

Kwanza lazima tuziloweke kwa 

angalau dakika 15 katika maji ya joto 
yenye chumvi ili ziwe laini na rahisi 
kukata.

Jinsi ya kukata kucha za miguu ni la-
zima ujue kucha zinakatwa kila waka-
ti na kuwekwa kwenye sura ya mraba.

Kumbuka kuwa pembe za kucha 
hazipaswi kuwa fupi sana kuzizuia 
kukua ndani ya ngozi ya kidole. 

Tumia mkasi au kiwembe katika 
ukataji wa kucha kwa kuziweka katika 
umbo linalopendeza.

Ukishapata kucha fupi, tenganisha 
kila kidole chako na mpira wa pamba. 
Kisha paka polishi ya wazi na iache 
ikauke kabla ya kupaka rangi ya pili.

Unatokaje na kucha 
safi za miguu?

Fanya uchaguzi sahihi 
wa sakafu ya nyumba
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

U
CHAFU unachangia kwa ki-
wango kikubwa kuharibu 
nyumba hata kama ni nzuri 
na iliyojengwa katika uimara 

kiasi gani.
Mwingine anaweza kusema 

kwamba mbona kusafisha nyumba ni 
jambo linaloeleweka, lakini ninacho-
taka kueleza ni kwamba ni namna 
gani unatakiwa kuweka kipaumbele 
na kujiwekea ratiba nzuri ya usafi wa 
nyumba yako yote.

Kumbuka kwamba nyumba 
ikisafishwa kwa umakini na ufasaha ni 
dawa inayojitosheleza katika kuiimari-
sha na ikadumu zaidi kama ambavyo 
ni kinyume kwamba isiposafishwa 
vizuri ina uwezekano mkubwa wa 
kuharibika na kupoteza mvuto na 
uimara wake.

Jambo la msingi na la kuzingatia ni 
kwamba nyumba ina maeneo mengi 
na kila eneo linahitaji kusafishwa kwa 
umakini  kwa ajili ya ustawi wake.

Ili ufanikiwe katika hilo ni lazima 
kujiwekea utaratibu mzuri wa ku-
jipangia ratiba ya namna gani bora 
ya kufanya usafi katika kila eneo la 
nyumba yako.

Kwa mfano kama ni jikoni, chum-
bani, sebuleni, jikoni, nje ya nyumba, 

		

Zijue nakshi 
za milango 
mikubwa 

Na Restuta James

MABADILIKO ya nyanja mbalimbali 
na hasa ya kiteknolojia yamerahisisha 
upatikanaji wa taarifa hususani za kibu-
nifu, hivyo kuongeza wigo wa maarifa 
kwa watu wa sekta zote.

Hii imerahisisha pia ubunifu wa 
ujenzi na makazi pamoja na mandhari 
nzima ya nyumba.

Fundi seremala, Gabriel Massawe, 
anasema teknolojia imewasidia kubore-
sha kazi za ufundi kuanzia samani za 
ndani, mitindo ya jiko, milango, vitanda, 
makabati na meza za matumizi tofauti 
tofauti.

Akiangazia milango anagusia mikub-
wa ya mbele ambayo inabuniwa kwa 
namna ambayo inapaswa kufungwa bila 
kuweka mlango wa chuma (gril).

“Mwonekano wa mlango wa mbele 
unapaswa kuwa wa kipekee na tu-
nashauri kama mtu anaweza aweke 
milango imara ya mbao za mninga au 
mkongo,” anasema.

Anasema milango mikubwa inaweza 
kunakishiwa kwa mbao na vioo ili ku-
leta mwonekano bora zaidi au kuacha 
mbao ‘iongee’ kwa kutoiwekea kitu cha 
nyongeza zaidi ya michoro.

Anasema kwa wapenzi wa vioo, sio 
lazima viwekwe kwenye milango moja 
kwa moja bali kinaweza kuwekwa kama 
mbadala wa tofali kwenye ukuta unao-
shikilia mlango.

“Kama milango unayoiona (huku 
akionesha picha kwenye simu), mingine 
ni mbao plain, mingine ina maua kama 
hivi na wengine wanapendelea kioo, 
sisi tunashauri watu wasiweke magrili 
kwenye milango,” anasema Massawe.

Anashauri kuwa milango hasa ya 
kutoka nje ina nafasi kubwa katika 
kuboresha mwonekano wa nyumba 
hivyo watu wazingatie kuhakikisha ina 
mwonekano mzuri.

DONDOO

Panga ratiba ya usafi 
wa nyumba uiimarishe

stoo, vyooni na katika viunga vyote 
vya nyumba hakikisha kwamba kote 
kunafanyiwa usafi wa uhakika kila 
mara.

Kwenye maeneo yote ya wazi 
yakiwamo yale yanayohitaji kufa-
giliwa, hakikisha unafanya hivyo, 
kama umepanda maua, yahudumie 
nayo vizuri kwa kuyawekea mbolea 
na kuyamwagia maji pamoja na kuy-
atengenezea mazingira ya kuendelea 
kustawi zaidi na yasigeuke kuwa 
uchafu kwenye nyumba.

Baada  ya kufanya usafi hakiki-
sha unakagua kila eneo la nyumba 
ili kujiridhisha kama endapo kila 

mahali kumeguswa na usafi na kama 
kuna vitu ambavyo havihitajiki au 
havitumiki, viondoe.

Na baada ya kusafisha hakikisha 
kila kitu kwenye nyumba kimepang-
iliwa inavyostahili kuanzia jikoni, se-
buleni, vyumba vya kulala, vyooni na 
hata nje ya nyumba kwenye bustani 
na sehemu nyinginezo.

Hakikisha kwamba yale maeneo 
yote ambayo yanahitaji kufanyiwa 
usafi kila siku inafanyika hivyo na 
usafi kwenye kila eneo la nyumba 
yako ndio utaiimarisha lakini endapo 
hakutakuwa na mpango mzuri wa 
kuisafisha utaiharibu.
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Serikali 
ya Kenya 
yaipinga 
mahakama

Marekani yaidhinisha uuzaji ndege vita kwa Uturuki

Meli ya Uingereza yalipuliwa ikikatiza  bahari ya shamu
WASHINGTON, MAREKANI

HALI inazidi kuwa tete katika 
eneo la Mashariki ya Kati baada 
ya juzi meli moja ya mafuta ku-
waka moto kwenye bahari ya 
shamu baada ya kushambuliwa 
na wapiganaji wa Houthi.

Nahodha wa meli hiyo amese-
ma meli yake ilishambuliwa kwa 
kombora usiku wa kuamkia Iju-
maa na kusababisha mlipuko wa 
moto. Kundi la Houthi linatawala 
nchi ya Yemen na liliipiga meli 
hiyo inayoitwa Marlin Luanda 
kama njia ya kulipiza kisasi kwa 
mauaji yanayofanywa na Israel 

Ukanda wa Gaza.
Nahodha huyo aliiambia BBC 

kwamba mashambulizi hayo 
yalisababisha moto katika tangi 
moja la mizigo la meli hiyo na 
vifaa vya kuzima moto vilikuwa 
vikitumiwa kuuzuia.

Jeshi la Marekani lilitoa taarifa 
kuwa tukio hilo limesababishwa 
na wapiganaji wa Wahouthi 
baada ya kuipiga meli hiyo kwa 
kombora la balestiki.

Kamanda Mkuu wa Marekani 
alisema hadi jana hakuna maje-
ruhi aliyeripotiwa.

Shambulio hilo limefanyika 
muda mchache dhidi ya meli 

za kibiashara, huku Wahouthi 
wanaoungwa mkono na Iran 
wameapa kuendeleza masham-
bulizi katika Bahari ya shamu.

Kundi hilo lilisema kuwa wa-
nalenga meli zote zinazopita 
katika eneo hilo kwa ajili ya ku-
waunga mkono Wapalestina wa 
Gaza, ambako wanakabiliwa na 
mapigano makali yanayofanywa 
na Israel.

Nchi za Marekani na Uingereza 
zimeanzisha mashambulizi ya 
angani dhidi ya wahouthi kujibu 
mashambulizi hayo, lakini bado 
wapiganaji hao wanaonyesha 
wana nguvu.

Msemaji wa Houthi alidai 
kuwa Marlin Luanda ilikuwa 
meli ya Uingereza na ililengwa 
kulipiza kisasi kutokana na 
uchokozi wa Marekani na Uin-
gereza dhidi ya nchi yao.

Meli hiyo ya mafuta inapepe-
rusha bendera ya Visiwa vya 
Marshall na inaendeshwa na 
kampuni ya Trafigura mtandao  
katika nchi 50 duniani, ikiwamo 
na Uingereza.

Serikali ya Uingereza ililaani 
mashambulizi dhidi ya meli za 
kibiashara na kueleza hayakuba-
liki. Wakati huo huo, wanajeshi 
wa Marekani wamesema wali-

haribu kombora la masafa mare-
fu lililokuwa tayari kufyatuliwa 
na waasi wa Houthi wa nchini 
Yemen kuzilenga meli zinazopi-
ta kwenye Bahari ya Shamu.

Kamandi Kuu ya Marekani 
eneo la Mashariki ya Kati ilisema 
hayo jana kupitia mtandao wa X.

Ilisema iliainisha kombora 
hilo  lililokuwa katika eneo lin-
alodhibitiwa na wanamgambo 
hao, lilikuwa kitisho dhidi ya 
meli zake za kivita na za kibi-
ashara zinazopita kwenye njia 
hiyo ambayo ni muhimu ulim-
wenguni. 

BBC

NAIROBI, KENYA

SERIKALI ya Kenya ime-
apa kupinga uamuzi wa 
mahakama dhidi ya hatua 
yake ya kutaka kupeleka 
kikosi cha polisi nchini 
Haiti.

Kikosi hicho kitaongoza 
ujumbe wa kulinda amani 
nchini humo ili raia ku-
dumisha sheria na utarat-
ibu unaoungwa mkono na 
Umoja wa Mataifa.

Jaji wa Mahakama ya 
Juu nchini Kenya Enock 
Chacha Mwita, alitoa ua-
muzi wa mahakama hiyo 
juzi akisema uamuzi wow-
ote wa chombo chochote 
cha serikali ama ofisa wa 
serikali wa kupeleka kiko-
si cha polisi nchini Haiti 
unakiuka katiba na sheria, 
hivyo basi ni kinyume cha 
sheria. 

Baada ya maamuzi 
hayo, msemaji wa serikali 
Isaac Mwaura, alijibu tam-
ko hilo la mahakama kwa 
kueleza kuwa wakati seri-
kali inaheshimu utawala 
wa sheria, imechukua 
hatua ya kupinga uamuzi 
wa mahakama hiyo mara 
moja. 

Mwaura aliongeza 
kuwa serikali inasisitiza 
kujitolea kwake katika 
kuheshimu majukumu ya 
kimataifa.

Hata hivyo, Ekuru 
Aukot, ambaye ni mwa-
nasiasa wa upinzani ali-
yepeleka ombi la kupinga 
kupeleka polisi nchini 
Haiti, alisema yuko tayari 
kwa mapambano ya muda 
mrefu.

DW 

Waziri wa Mambo ya Nje wa Ujerumani, Annalena Baerbock akizungumza na Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir wakati akiendelea
na ziara yake barani Afrika jana. PICHA:DPA

WASHINGTON, MAREKANI

SERIKALI ya Marekani imei-
dhinisha uuzaji wa ndege mpya 
za kivita 40 aina ya F-16 kwa 
nchi ya Uturuki zenye gharama 
ya dola bilioni 23.

Uuzaji huo ulicheleweshwa 
kwa muda mrefu  baada ya Utu-
ruki kuridhia nchi ya Uswizi ku-
jiunga na Jumuyia ya Kujilinda 
ya Nchi za Ulaya (Nato).

Mpango huo unajumuisha pia 

vifaa 79 vya kisasa.
Uturuki iliidhinisha kujiunga 

na Nato ya Uswizi baada ya 
kuchelewa kwa zaidi ya mwaka 
mmoja na kusababisha mvutano 
ndani ya muungano huo.

Nchi hiyo ilituma ombi la 
ndege hizo kwa mara ya kwanza 
mwaka wa 2021, lakini kuchele-
wa kwake kuridhia kukubaliana 
na Uswisi kulionekana kuwa kik-
wazo kwake.

Uturuki ilikuwa na wasiwasi 

juu ya nchi hiyo kudaiwa kuunga 
mkono viongozi wa Wakurdi wa-
naotaka kujitenga.

Wabunge wa Uturuki waliri-
dhia ombi la Uswizi wiki hii na 
Rais wa nchi hiyo Tayyip Er-
dogan alitia saini ya mwisho.

Rais wa Marekani Joe Biden, 
aliamrisha mauzo ya ndege 
hizo za F-16 yaidhinishwe bila 
kuchelewa.

“Kuidhinishwa kwangu kwa 
ombi la Uturuki la kununua 

ndege za F-16 kumetokana Utu-
ruki kuruhusu uanachama wa 
Nato kwa Uswizi,” alisema Sen-
eta wa Democratic Ben Car-
din, ambaye ni mwenyekiti wa 
Kamati ya Seneti ya Mahusiano 
ya Kigeni.

Alisema rekodi ya haki za bi-
nadamu kwa Uturuki inahitaji 
kuboreshwa, pamoja na kuiwaji-
bisha Russia kutokana na uvami-
zi wake kwa Ukraine.

BBC

Burkina Faso yapata chakula kutoka Russia
OUAGADOUGOU,             
BURKINA FASO

BURKINA Faso imepokea tani 
25,000 za ngano zilizotolewa na 
Russia  kama sehemu ya msaada 
wa tani 200,000 zilizoahidiwa 
na Rais Vladimir Putin kwa nchi 

kadhaa za Afrika.
Rais Putin wakati wa mkutano 

na viongozi wa Afrika katika mji 
wa Saint Petersburg Julai 2023, 
alitoa ahadi ya kusambaza na-
faka bila malipo kwa nchi sita 
za Kiafrika, ikiwa ni pamoja na 
Burkina Faso. Nchi nyingine zi-

nazonufaika na msaada huo ni 
Mali, Jamhuri ya Afrika ya Kati, 
Eritrea, Zimbabwe na Somalia.

Waziri wa Mshikamano na 
Hatua za Kibinadamu, Nandy 
Somé Diallo, alihudhuria hafla 
ya makabidhiano iliyofanyika 
mji mkuu wa Ouagadougou.

“Serikali ya Burkina Faso im-
efurahishwa na zawadi muhimu 
katika kuwahudumia watu wal-
iokimbia makazi yao kutokana 
na vurugu za wanamgambo na 
watu walio katika mazingira 
magumu,” alisema Diallo.
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	 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Ndugu wagawana mali za marehemu,
 wamtimua mjane na watoto wake

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

SAFU

SABABU ZA MABADILIKO YA TABIA
KWA WANAFUNZI WA VYUO VIKUU

Kwa hiyo, iwapo mwa-
nafunzi hatatambua 
kuwa ametumwa na 
taifa lake kuja kupata 
elimu kwa manufaa 
ya taifa, vilevile ikiwa 
mwanafunzi atasahau 
umasikini uliyomo 
katika familia yake na 
kujifananisha na wale 
anaowakuta vyuo vikuu 
wenye maisha mazuri, 
akawa na tamaa ya 
kumiliki vitu ambavyo 
wazazi wake hawana 
uwezo kumnunulia, 
lakini zaidi akakosa 
washauri wazuri wa 
namna ya kuendana 
na maisha ya chuo 
kikuu, basi uwezekano 
wa mwanafunzi huyo 
kuharibikiwa utakuwa 
mkubwa sana.

U
LIKUWA ni msiba 
mzito kwa mwan-
amama huyo kwani 
mumewe alifariki 

na kumuachia watoto wadogo 
wawili.

Wakati akiwa na simanzi atai-
shi vipi, ndugu wa marehemu 
walikuwa kwenye kampeni ka-
bambe ya kugawana mali.

Wakakusanya kila kilichoku-
wa kwenye nyumba ya ndugu 
yao, wakakitia kwenye lori na 
moja kwa moja safari ikaanza 
kwenda kuzika kijijini.

Hawakumjali hata mke wa 
marehemu na watoto wake. 
Wakamwambia tu pale tena 
hana chake kwa sababu aliyeku-
wa anamuweka ameondoka, 

V
YUO vikuu vinachuku-
liwa kama sehemu 
muhimu sana kwenye 
maisha ya wanafunzi 

katika kujenga kesho yao. Mwa-
nafunzi anayefika chuo kikuu, ana-
chukuliwa kama mtu mzima, hivyo 
taratibu zilizokuwa zikitumika ka-
tika malezi kwenye taasisi za chini 
kama sekondari hazitumiki zikiwa 
ni pamoja na kuwabana kwa ka-
nuni na sheria za shule. 

Vilevile   sheria zilizokuwa 
zikiwabana wawapo majumbani 
nazo sasa hulegezwa kwa kuamini 
kwamba wamekuwa watu wazima.

Lakini kwa baadhi ya wanafunzi 
hali ni tofauti. Wako wanaotambua 
kuwa kwa kufika kwao vyuo vikuu, 
sasa wamekuwa watu wazima 
ambao hawahitaji kusimamiwa. 
Lakini   wako ambao wanafikiri 
kusimamiwa na kwamba kama 
hakuna taratibu za kuwasimamia 
wanaona sasa ndiyo nafasi pekee 
ya kufanya yale ambayo hawaku-
fanya walipokuwa katika shule za 
sekondari, kama vile uvutaji wa 
sigara, ulevi na kadhalika.

Wako ambao wamekuja na tabia 
zao kutoka huko na wapo ambao 
hujifunza wakiwa vyuoni. Sababu 
za kujifunza zaweza kuwa ni pamo-
ja na kutotambua hasa nini kime-
waleta, ushamba na ulimbukeni 
wa kujifunza mambo kutokana na 
makundi, kukosa malengo makub-

wa katika maisha, kujiona kama 
bado wangali watoto wadogo, ku-
tamani maisha wasiyokuwa nayo 
hata walikotoka, kujilinganisha 
kimaisha na baadhi ya rafiki zao. 
Zaidi ni kutotambua hali za maisha 
katika familia walimotoka.

Rais wa Kwanza wa Tanzania, 
Mwalimu Julius Nyerere amewahi 
kusema kijana anayepata au ali-
yepata elimu ya chuo kikuu, anafa-
nanishwa na kijana anayeishi ka-
tika kijiji chenye  njaa ya chakula. 
Wanakijiji   wanampatia chakula 
kidogo kilichobaki ale ashibe, 

ili apate nguvu ya kwenda kijiji 
cha jirani kutafuta chakula kwaajili 
ya wanakijiji na kwamba ikiwa 
kijana huyo atakwenda kutafuta 
chakula alikotumwa akakipata na 
asikilete kijijini kwao penye njaa 
na taabu, basi kijana huyo atakuwa 
ni msaliti. 

Wale ambao ni wapenzi wa 
sinema, mtaikumbuka sinema ya 
“Home Back” kijana alivyopam-
bana kurudisha kichwa cha mungu 
wao, baada ya kuibiwa kijijini kwao 
hali iliyosababisha ukame, vifo vili-
vyotokana na njaa.

Ndivyo ilivyo kwa wanafunzi wa 
vyuo vikuu kwamba wanapokuja 
vyuoni, wazazi jamii na taifa kwa 
ujumla wametumia chakula ki-
dogo walicho nacho, kuwafanya 
wawe na nguvu ya kufika vyuo 
vikuu, matarajio yao ni kuona wa-

toto wakirudi kuja kupambana na 
umasikini uliyoko kwenye taifa, 
jamii na familia kwa ujumla. Sasa, 
ikitokea ama wakapata elimu na 
isiwasaidie au wakashindwa kui-
pata kwa tabia zao kubadilika, hao 
watachukuliwa kama wasaliti. 

Maneno ya Mwl.Nyerere yaliku-
sudia kuwapa moyo na kuonyesha 
umuhimu wa wanafunzi wa vyuo 
vikuu katika taifa, jamii na familia 
kwa ujumla. 

Kwahiyo, wanafunzi walipokuwa 
wakijiunga na elimu ya juu fikra ya 
kwanza walitambua wanalodeni 
kwa taifa hata kabla ya famlia zao 
na ndiyo maana tunaweza kuona 
tofauti ya wasomi wa zamani na 
sasa katika suala zima la uadilifu 
wa mali za umma.

Sasa hivi wasomi wengi mtaza-
mo wao mkubwa ni juu ya familia 
zao zaidi kuliko nchi kwanza, wako 
wanaosema pengine gharama kub-
wa zinazotumika kuipata elimu 
bora pamoja na mikopo ya vyuo vi-
kuu imeleta tabu kidogo, kwamba 
wanaona kama wanajisomesha ha-
wasomeshwi na nchi, kwa sababu 
pesa wanazopewa watakuja kuz-
irudisha na kwamba zamani watu 
walisomeshwa bure. 

Kwa hiyo ndiyo maana wali-
fikiria zaidi taifa kabla ya familia 
zao lakini sina hakika kama hii in-
aweza kuwa sababu ya ubadhirifu 
wa fedha za umma!

Kwa hiyo, iwapo mwanafunzi 
hatatambua kuwa ametumwa na 
taifa lake kuja kupata elimu kwa 
manufaa ya taifa, vilevile ikiwa 
mwanafunzi atasahau umasikini 
uliyomo katika familia yake na ku-
jifananisha na wale anaowakuta 
vyuo vikuu wenye maisha mazuri, 
akawa na tamaa ya kumiliki vitu 
ambavyo wazazi wake hawana uw-
ezo kumnunulia, lakini zaidi aka-
kosa washauri wazuri wa namna 
ya kuendana na maisha ya chuo 
kikuu, basi uwezekano wa mwa-
nafunzi huyo kuharibikiwa utaku-
wa mkubwa sana.

Ushauri wangu, kila mwanafunzi 
aliyeko chuo kikuu lazima awe 
na malengo makubwa kwenye 
maisha ili kuwa kama kinga yake 
dhidi ya kujiingiza katika matendo 
machafu, kila atakapotaka kutenda 
anafikiria mimi muda si mrefu ni-
takuwa kiongozi wa nchi hii, pili 
kila wakati jaribu kufikiria maisha 
ya nyumbani kwenu na kwamba 
wewe ndiye mkombozi wa hali 
hiyo, tatu kila unachokitaka leo 
uwe na matumaini kuwa utakipata 
kesho ukiwa na kazi ambayo im-
etokana na elimu yako, kwahiyo ni 
suala la muda tu.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
Dar es Salaam-Tanzania

hivyo afanye utaratibu mwingine 
wa maisha na watoto wake.

Ndugu wakachukua kila kitu 
pamoja na mwili wa ndugu yao 
kuelekea kijijini, mke yeye akaam-
biwa arudi kwao, ina maana asil-
ione hata kaburi la mumewe.

Ni tukio la kweli lililotokea 
mwanzoni mwa miaka ya 1980 
maeneo ya Magomeni jijini Dar es 
Salaam.

Mwanamuziki Cosmas Thobias 
Chidumule alikuwa anapita mae-
neo hayo akiwa anakwenda kwa 
rafiki yake maeneo ya jirani hapo 
akakutana na tukio hilo.

Akamkuta mke wa marehemu 
analia na mambo matatu. Kwanza 
kufiwa na mumewe, mtu wake wa 
karibu, anayempenda, ambaye 
muda wote wapo naye, kwa shida 
na raha.

Pili kaachiwa watoto hajui ata-
watunza vipi huku ndugu wa 
marehemu wakiwa wamezuia mali 
zote kwa lengo ya kugawana we-
nyewe msiba utakapoisha.

Tatu ni kwamba hatoona mtu 
aliyempenda kwa dhati anazikwa 
vipi na huenda hata kaburi lake 
asilione milele. Hili lilimliza sana.

Chidumule aliyekuwa mwana-
muziki wa bendi ya DDC Mlimani 
Park wakati huo aliliona tukio lile 
na hata alipofika kwa rafiki yake 

ambaye alikuwa hakai mbali na 
msiba ulipotokea alimsimulia kile 
alichokiona. Wakasikitika wote, 
maisha yakaendelea.

Kwa mwanamuziki au msanii 
tukio lile halikupita hivi hivi. Haku-
pata usingizi mpaka akalitungia 
wimbo. 

Akauita ‘Mnanionyesha Njia 
ya Kwetu.’ Ukarekodiwa kwenye 
studio za Redio Tanzania Dar es 
Salaam, mwanzoni mwa miaka ya 
1980 na kupata umaarufu mkub-
wa.

Ni kwa sababu kipindi hicho 
bado wanawake wengi walikuwa 
hawajajua haki zao, wakadhulumi-
wa mali za waume zao na kuachwa 
wajane na mafukara.

Ingawa mpaka sasa jamii za 
Kiafrika bado zina tabia hii, an-
galau kwa sasa elimu kwenye 
televisheni, mitandao ya kijamii, 
magazeti na redio, imepenya na 
kinamama wengi kiasi kwamba 
wamekuwa wakizipata haki zao 
kupitia wanasheria, asasi za kijamii 
na hata mahakamani.

Labda tu aache mwenyewe kwa 
kuogopa mambo mengine lakini 
kwa sasa wanawake wakiamua 
‘kukomaa’ hawadhulumiwi tena. 
Wimbo   wa Chidumule ambaye 
kwa sasa ni mchungaji na anaimba 
nyimbo za Injili.

“Mnanionyesha njia ya kwetu, 
huku mnanisimanga kuwa sina 
changu tena, wala faida kwenu.

Hata tanga bado halijaisha ha, 
mnaanza kugawana mali ya mare-
hemu mume wangu hehehe.

Ninapouliza yamekuwaje, jibu 
ni kwamba mnagawana mali ya 
mwanenu.

Mbona mmesahau, ya kuwa 
mali hiyo haswa, ni ya watoto na 
msimamizi ni mimi mama yao, am-
baye leo mnanikana.”

“Kama ni mila tuache, oooo hoo 
tuache kwa sababu madhara yake 
ni makubwa.

Mlikuwa mkiniita mke ooo, wen-
gine shemeji, wengine wifi ooo, 
lakini yote mmeyasahau, kama ni 
msiba ni wa kwetu sote, kama ni 
msiba mama ni wa kwetu sote.”

“Madhara yake ni makubwa ooo, 
madhara yake ni makubwa, mad-
hara yake ni makubwa ooo, mad-
hara yake ni makubwa.

Wengine mliita shemeji oooo, 
madhara yake ni makubwa, wen-
gine mliita mimi wifi ooo, madhara 
yake ni makubwa, wengine mliita 
shangazi ooo.

Madhara yake ni makubwa hoo 
hoo hoo, madhara yake ni makub-
wa.

Wengine mliita shemeji oooo, 
madhara yake ni makubwa, wen-

gine mliita mimi wifi ooo, madhara 
yake ni makubwa, wengine mliita 
shangazi ooo.”

Kwa mujibu wake mwenyewe 
Chidumule siku moja akiimba 
wimbo huo kwenye ukumbi wa 
DDC Kariakoo, alipanda mwan-
amke mmoja na kumfuata, akam-
kumbatia kwa furaha, akaanguka 
chini na kuzirai.

Baada ya kupatiwa huduma ya 
kwanza, akajitambulisha kuwa 
yeye ndiye yule mwanamke aliyed-
hulumiwa mali, na baada ya wim-
bo huo kutoka redioni aliambiwa 
na rafiki yake Chidumule aliyem-
tembelea siku ile alipokuta tukio 
kuwa     wimbo huo ulitungwa ku-
tokana na   tukio lake kwani wakati 
anakuja   kumtembelea    siku 
ile aliliona    tukio  na akalitungia 
wimbo.

Mwanamke huyo akasema ndiyo 
maana ameitafuta bendi iliyopiga 
wimbo huo na mtunzi amempata.

Kuzirai kwake ilikuwa ni hisia zi-
lizopitiliza kumuona kwa mara ya 
kwanza mtunzi wa tukio lake, pia 
kuvuta kumbukumbu ya yale wali-
yompata huko nyuma, kwa sasa 
ni mjasiriamali na mambo yake si 
mabaya sana, maisha yanaendelea.

Tuma meseji 0716 350534
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usimuulize!”
“Kwa nini?”
“Kalianza mwenyewe, mimi ni-

talimaliza, kama kakaanga mbuyu, 
basi wenye meno tupo tutatafuna.”

“Sasa mbona unanitisha mke 
wangu, unataka kumfanya nini?”

“Wala, usiwe na wasiwasi, sim-
fanyi chochote kile. Unajua dada 
yako anaona mimi niko kimya 
ananiona mshamba sana. Mimi si 
ulionea hapa hapa, mtaa wa pili 
kule! Ulinionea Kondoa wewe? 
Kule si ulikuja kunioa tu? Sasa 
kama hajui kuwa mimi mtoto wa 
Dar, atanijua!”

Maneno hayo yalimpa shida 
kidogo Kassim. Alijua dada yake 
Havijawa ni mkorofi, lakini haku-
jua mkewe Sauda anachotaka kuki-
fanya.

************************************
“Mtoto si nguo utaomba mtu, 

ukikosa wako eee utalia sana 
mama. Wenzangu wana watoto 
mimi sina hata wa dawa, kila ni-
kimuona mtoto wa mwenzangu 
uchungu nitabaini, niwatumapo 
wana na wenzangu mama zao hu-
nisimanga...” Havijawa alikuwa 
anaimba wakati akifagia. Siku hiyo 
ilikuwa zamu yake ya kufanya us-
afi. Ilikuwa ni wiki moja baada ya 
tukio la kumchafuliwa mwenzake 
sehemu alizofanya usafi.

Aliimba wimbo wa zamani sana 
wa George Mukabi, akachanganya 
na wa Dk Remmy Ongalla. 

Zote zilikuwa na maudhui ya-
nayofanana. Ni ya mtu anayelilia 
mtoto. Sauda wala hakutaka ku-
jisumbua kuumiza kichwa kuwa 
anaimbwa yeye, kwa sababu ndoa 

ilikuwa imetimiza miezi tisa sasa 
bila dalili zote za ujauzito.

Pamoja na kwamba ilikuwa 
mapema sana kwake na mumewe 
Kassim, lakini ilikuwa nongwa kwa 
wifi yake Havijawa.

Sauda akamsogelea karibu 
na pale alipokuwa akifagia, 
akamuuliza,”hivi wifi unanitafuta 
nini hasa? Nilichokulia wewe niam-
bie ili nikurudishie, maana kila siku 
maneno maneno humu ndani!”

“Kipi ninachokutafutia?” Akauli-
za Havijawa. “Naona kila siku unan-
itafutia visa. Kila siku unanichokon-
oachokonoa, sijuelewi ujue!”

“Hivi nikuchokonoe kwa kipi 
haswa?”

“Mara usafi, mara nakula sana, 
mara sijui kutembea, mara nane-
peana, mara mpaka sasa sina 
ujauzito, wewe inakuhusu nini la-
kini?” “Mimi si nimeimba tu hapa 
wimbo! Nimekutaja wewe kuwa 
huna ujauzito?” “Fumbo mfumb-
ie mjinga bibi wewe, mwerevu 
anang’amua kwa haya yote unay-
onifanyia humu ndani, basi hata 
hili nalo unanifanyia mimi. Wimbo 
huu unaniimbia mimi. Hivi wewe 
uko sahihi kuulizwa swali hili? 
Wa kuniuliza hilo swali si yupo?” 
“Nani?”

“Kaka yako, yeye ndiyo anaweza 
kuniuliza hilo swali kwa sababu 
ndiyo aliyenioa, siyo wewe!” Sauda 
aliongea kwa hasira.

Kwa jinsi alivyosimama karibu 
na wifi yake, hasira ilivyompanda, 
Havijawa alihisi hatari ya kuvami-
wa muda wowote ule, akaacha 
kufagia na kusogea nyuma tara-
tibu, halafu alipofika mbali kidogo 
akageuka na kumwambia, “hunijui 

S
AUDA aliangua kicheko na 
kusahau kama muda mfupi 
tu uliopita alikuwa akilia.

Akakumbuka jinsi Kassim 
alipokuwa akipita eneo lile, ambapo 
baada ya kuwazoa akaanza kuwata-
nia, huku yeye ndiye akitaniwa zaidi 
kutokana na kila alipokuwa akipita 
alikuwa amepakatia mdoli.

Alikumbuka mbali jinsi alivyola-
zwa hospitali na Kassim alikwenda 
kumtazama siku za awali kabisa, 
kabla hata hawajaingia kwenye ul-
imwengu wa mapenzi.

Akakumbuka jinsi alivyolipia 
nusu ya matibabu yake, na Paulina 
pamoja na Pili walivyomwita jina 
la Baba Matokeo baada ya kukipita 
kitanda alichokuwa amelazwa.

Kwa wakati huo hata jina lake wa-
likuwa hawalijui, bali ule tu utani 
wake wa kutoa jina hilo kwa mdoli 
wa Sauda, uliosababisha, Kassim 
kuitwa baba Matokeo, na Sauda 
naye kuwa mama Matokeo. Utani 
uliogeuka ukweli na kuanza kuwa 
wapenzi, baadaye ndoa.

“Basi Paulina sitokubali tena, ni-
tapambana.” Sauda akasema kione-
kana amefarijika.

********************************
“Hivi mume wangu, mimi nime-

olewa na watu wangapi humu nda-
ni?” “Kwa nini unasema hivyo mke 
wangu?

“Nasema hivyo kwa sababu haku-
na hata siku moja wewe umewahi 
kuniamrisha niamke asubuhi asu-
buhi nikafanye usafi. Mimi mwe-
nyewe hajua wajibu wangu, sasa 
kwa nini dada yako anakuja kunipi-
gia kelele asubuhi hapa?”

“Havijawa huyo?”
“Sasa una dada gani mwingine?”
“Lini hiyo?”
“Jana, wewe uliondoka alfajiri 

hapa!” “Kaja kanifurusha hapa, tena 
inaonekana alijua wewe umeon-
doka! Halafu sasa siyo kama sikuwa 
nimefanya usafi. Ulipoondoka ni-
likwenda kufanya usafi, varandani, 
bafuni, chooni na uwanjani, lakini 
kote akaenda tena kuchafua kote, 
kaenda kuokota majani niliyotupa 
jalalani kayaridishia tena uwan-
jani, halafu anakuja kuniita tena eti 
niamke nifanye usafi! Unajua yule 
dada yako kanitibua, hawezi kuni-
fanyisha kazi mara mbilimbili yule, 
nimemsitahi kwa pua tu.”

“He, kumbe ndiyo imefikia huku 
mke wangu?”

“Habari ndiyo hivyo, ila ni-
achie mimi mwenyewe. Wewe 

“Usimuogope 
Sauda, sisemi 
kama umpige, 
au mpigane, 
lakini usiwe 
mnyonge, aki-
kubwatukia 
na yeye 
mbwatukie, 
atakuogopa. 
Usimuende-
leze. Hutoona 
raha ya ndoa 
na ipo siku 
utaamua tu 
kufungasha 
virago urudi 
nyumbani.”

Wifi Kichefuchefu-8

HADITHI
SAUDA, binti mmoja mrembo anapata mwanaume na kubahatika kuolewa, lakini 
anakwenda kuishi kwenye nyumba ya familia ambayo mumewe Kassim na dada yake 
Havijawa wameirithi kutoka kwa baba yao mzazi. Binti aliona anakwenda kuishi kwa 
amani ili atengeneze familia yake, lakini kinachomkuta huko anajuta hata kwa nini 
alikubali kuolewa. Mara nyingi kuolewa ni jambo la kheri, lakini kwa Sauda inakuwa 
kinyume chake, kwani anakutana na wifi mtata, mkorofi, mmbea, mchonganishi 
ambaye anaiweka ndoa ya binti huyo aliyeolewa na kaka yake kuwa ya mashaka, 

INAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

tabu, huzuni, isiyokuwa na amani.Hali hii inamchosha Sauda na 
kulazimika kudai talaka kurudi kwao? Fuatilia kisa na mkasa huu 
unaosimuliwa kwenye gazeti hili la Nipashe pekee.

eee, sasa ndiyo utanifahamu kama 
mimi ndiyo Havijawa au nani!” 
Akamtishia.

************************************
“Mume wangu kuna jambo lina-

niumiza moyo!”
“Umeshaanza, yaani humu nda-

ni nikisikia hivyo tu najua tayari 
kimeshanuka na Havijawa.”

“Kama ulikuwepo!”
“Nini tena safari hii?”
“Mtoto.”
“Mtoto gani?”
“Anataka mtoto.”
“Kwani sisi tumemkataza kuwa 

na mtoto?”
“Anataka wa kwangu. Yaani 

mimi niwe na mtoto.”
“Unajua wewe na huyo Havijawa 

mnanichanganya.”
“Mume wangu Kassim, wewe 

mwenye unajua kuwa tangu dada 
yako aachwe na bwana ‘ake arudi 
hapa amani hakuna. Sema mimi ni 
mvumilivu tu.”

“Kwa hiyo mmegombana naye 
nini tena? Ndiyo huyo mtoto?”

“Anasema sijui anauliza kuwa 
haoni mimba, mtoto, wala dalili.” 
Maneno hayo yalimfanya Kassim 
atikise kichwa na kutoa kicheko 
ambacho si halisi.

“Hivi dada yako anaweza kuni-
uliza maswali kama hayo? Yanam-
husu nini? Swali hili ilibidi uniuze 
wewe kama mume wangu.”

“Ni kweli, hujakosea kumjibu 
hivyo! Uko sahihi, mimi ndiyo 
mumeo niliyekupenda nikakuoa, 
kwa hiyo usimsikilize mtu yoyote 
zaidi ya mimi tu mumeo. Mpum-
bavu dawa yake ukae kimya tu.”

“Sawa mume wangu, lakini na-
kuomba kaa ongea na Havijawa, 
asinichanganye, nikamchanganya. 
Masuala ya kunifuatilia mimi siya-
taki, yeye siyo mama mkwe wan-
gu. Sijabahatika kumkuta mama 
mkwe wangu, ameshafariki, yeye 
nani? Kuna siku utakuja humu 
ndani utakuta nishamvuruga dada 
yako na mimi nisharudi kwetu. 
Siyo kwa kukimbia ndoa, ila kuo-
gopa mkono wa sheria!”

“Ina maana unampiga?”
“Yeye mwenyewe keshanitishia 

maisha eti nitamfahamu kama 
yeye ndiyo Havijawa au nani. Ana 
maana gani?”

Maneno ya mkewe na ambayo 
ameambiwa ameyasema dada 
yake yalimtisha zaidi Kassim ku-
liko hata matendo yenyewe. Akao-
na wanapokwenda mkewe Sauda 
na dada yake Havijawa si kuzuri.
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‘Unabaki 
kuwa Mungu’ 
yampaisha Dk 
Sam Mahene

S
IKU chache baada ya 
kuachia wimbo wake 
mpya, ‘Unabaki kuwa 
Mungu’, mwimbaji 

wa Injili nchini, Daktari Sam-
wel Mahene, amewashuku-
ru wapenzi wa muziki huo 

kwa mapokezi mazuri.
A k i z u n g u m z a 
na Nipashe, 

Dk Mahene 
a m b a y e 

mbali na 
s a n a a 

n i 

daktari wa binadamu, 
amesema wapenzi wa muziki 
huo wamemuonyesha 
upendo wa kipekee katika 
huduma yake na kumuunga 
mkono kupitia wimbo huo 
aliomshirikisha Godfrey 
Steven.

“Kuanzia kwa wapenzi wa 
muziki wa Injili hadi wadau 
mbalimbali wamenipokea 
vizuri kupitia wimbo huu 
Unabaki Kuwa Mungu, 
kwani umewapatia baraka 
kwa wengi na kugusa maisha 
yao ya kawaida na kiroho. 
Wimbo umebeba ushuhuda 
wa maisha ya watu ndio 
maana umeweza kupata 
mafanikio haya,” amesema 
Dk Sam Mahene.

 

Nyota ndogo aonya 
atamroga mume  
wake akichepuka

MWANAMUZIKI mkongwe 
nchini Kenya, Mwanaisha 
Abdalla, maarufu kama Nyota 
Ndogo, amemuonya mume 
wake ambaye ni mzungu 
anaweza kumroga endapo 
atamuona hatulii kwenye ndoa.

Akiandika ujumbe katika 
ukurasa wake wa Instagram, 
katika kumtakia heri mume 
wake ambaye alikuwa 
akisherehekea siku yake ya 
kuzaliwa, amesema mume wake 
huyo anampenda na kamwe 

hatatoa nafasi ya kumpoteza.
“Mume wangu nakupenda 

sana, labda uniache wewe 
lakini mimi siwezi kukubali 
kukupoteza. Ukileta ujinga 
nakuroga unarudi kwa laini,” 
ameandika.

Alimsifia mume wake huyo 
mzaliwa wa Denmark kwamba 
ni ubavu wake wa pili na pia 
ni chaguo kutoka kwa Mungu, 
hivyo atahakikisha anamlinda 
kila siku ndani ya maisha yao.
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LIVERPOOL, England 

JURGEN Klopp ametangaza 
kuacha nafasi yake kama Ko-
cha wa Liverpool mwishoni 
mwa msimu huu, akisema 

“nimeishiwa nguvu.”
Klopp mwenye umri wa miaka 

56, ameleta mafanikio makubwa 
kwa Liverpool baada ya 
kuwasili Anfield mwaka 2015 na 
kuiwezesha klabu hiyo kunyakua 
taji la Ligi Kuu England mwaka, 
2020 na Ligi ya Mabingwa Ulaya 
mwaka 2019. 

Lakini hii itakuwa kampeni 
yake ya mwisho kuinoa 
Liverpool, akitangaza ataondoka 
kwenye uwanja huo wa mwisho 
wa msimu huu.

Klopp atapumzika kutoka 
kwenye uongozi na akasema 
hatasimamia klabu au nchi 
kwa angalau mwaka mmoja. 
Pia alisema hana mpango wa 
kusimamia timu  nyingine nchini 
England zaidi ya Liverpool.

“Ninaweza kuelewa ni mshtuko 
kwa watu wengi wakati huu, 
unaposikia kwa mara ya kwanza, 
lakini ni wazi naweza kuelezea, 
au angalau kujaribu kuelezea,” 
alisema Klopp katika taarifa yake 
ya video iliyotolewa na Liverpool.

“Ninapenda kila kitu kuhusu 
klabu hii, napenda kila kitu 
kuhusu hili jiji, napenda kila kitu 
kuhusu mashabiki wetu, napenda 
timu, napenda wafanyakazi. 
Ninapenda kila kitu. Lakini kwa 
kuwa bado ninachukua uamuzi 
huu inakuonyesha nina hakika. 
ndiyo ninayopaswa kuchukua.

“Nipo, nitasemaje nikiishiwa 
nguvu. Sina shida sasa, ni wazi, 
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zisikupite

nilijua tayari kwa muda mrefu itabidi 
nitangaze wakati mmoja, lakini niko 
sawa kabisa. Ninajua kuwa siwezi 
kufanya kazi hiyo tena na tena na tena 
na tena na tena.”

Aliongeza: “Ukiniuliza sasa kama 
nitaisimamia tena timu nyingine, 
nitasema hapana. Lakini hujui ni wazi 
kwani sijawahi kuwa na hali hii. Lakini 
najua kwa hakika sitawahi kusimamia 
klabu tofauti na Liverpool nchini 
England, haiwezekano.

“Nitapata kitu kingine cha kufanya. 
Lakini sitasimamia klabu au nchi kwa 
angalau mwaka mmoja.”

Katika taarifa hiyo ya hisia, Klopp 
alisema anawiwa na mashabiki wa 
Liverpool maelezo kwa nini anarudi 
nyuma sasa. Alisema ulikuwa uamuzi 
mgumu lakini pia alihisi “unafuu” 
alipoufanya, akisema ni wakati muafaka 
kwake kujaribu “maisha ya kawaida” na 
kuona ikiwa anakosa usimamizi.

“Itakuwa nzuri ikiwa unaweza 
kukubali uamuzi wangu kama mgumu, 
lakini sahihi,” aliongeza Klopp. “Nahitaji 
kutafuta kusudi tofauti na kulitafuta.”

“Niliiambia klabu tayari mnamo 
Novemba,” alisema. “Lazima nielezee 
kidogo kwamba labda kazi ninayofanya 
watu wanaiona kutoka nje, niko kwenye 
simu na kwenye vikao vya mafunzo 
na mambo kama haya, lakini mambo 
mengi hutokea karibu na mambo ya 
aina hii, inamaanisha msimu unaanza 
na unapanga msimu ujao tayari.

“Tulipokaa pamoja tukizungumza juu 
ya uwezekano wa kusajiliwa, kambi ya 
majira ya joto ijayo na tunaweza kwenda 
popote, wazo likaja, ‘Sina hakika kuwa 
niko hapa tena,’ na nikajishangaa kwa 
hilo. Ni wazi nikaanza kufikiria kuhusu 
hilo.

“Haikuanza wakati huo, lakini kwa 
kweli msimu uliopita ulikuwa msimu 

mgumu sana na kulikuwa na wakati 
ambapo katika klabu nyingine pengine 
uamuzi ungekuwa, ‘kwahei, asante sana 
kwa kila kitu, lakini labda sisi inapaswa 
kugawanyika hapa, au kuishia hapa.’ 
Hiyo haikutokea hapa.

“Kwangu mimi ilikuwa kubwa 
na kubwa, muhimu sana kwamba 
ningeweza kusaidia kurudisha timu hii 
kwenye reli. Ni nilikuwa nikifikiria tu. 
Nilipogundua mapema sana kwamba 
ilifanyika, ni timu nzuri sana na yenye 
uwezo mkubwa na yenye kundi la watu 
wa rika kubwa, wahusika wakuu na hayo 
yote, basi ningeweza kuanza kujifikiria 
tena na hayo yalikuwa matokeo. 
Siyo ninachotaka kufanya, ni kile 
ninachofikiri ni sawa kwa asilimia 100.”

Klopp alijiunga na Liverpool Oktoba 
2015 na kuwaongoza kurejea kwenye 
kilele cha soka la Uingereza na Ulaya. 
Chini ya Klopp, Liverpool walishinda 
taji lao la kwanza la ligi baada ya miaka 
30 mwaka 2020, taji la Ligi ya Mabingwa 
Ulaya mwaka 2019, Kombe la FA  
mwaka 2022 na Kombe la Carabao 
mwaka 2022. 

Pia aliwaongoza hadi fainali za Ligi ya 
Mabingwa Ulaya mwaka 2018 na 2022 na 
vilevile Fainali ya Ligi ya Europa mwaka 
wa 2016. Walishinda Kombe la UEFA 
Super mwaka wa 2019 na taji la Kombe 
la Klabu bingwa ya Dunia mwaka 2019.

Baada ya kampeni ngumu ya 2022-23, 
Klopp amesaidia kuirejesha Liverpool 
kileleni katika Ligi Kuu England msimu 
huu, kwa tofauti ya pointi tano dhidi ya 
Manchester City inayoshika nafasi ya pili 
baada ya mechi 21.

Liverpool bado wako kwenye 
mchanganyiko wa mashindano manne 
(Ligi Kuu, Kombe la FA, Kombe la 
Carabao na Ligi ya Europa) na Klopp 
atalenga tuzo katika kampeni yake ya 
mwisho Anfield.

SPURS YAPANDA DAU

TOTTENHAM Hotspur inaandaa dau la dakika 
za mwisho la pauni milioni 80 ili kumnunua 
kiungo wa kati wa Timu ya Taifa ya England, 
Conor Gallagher, mwenye umri wa miaka 23, 
kutoka Chelsea. (Football Insider)

HALL ATAKIWA BRIGHTON
KLABU ya Brighton ipo kwenye mazungumzo 

ya kumsajili kiungo wa kati wa England, Kier-
nan Dewsbury-Hall, mwenye umri wa miaka 25 
kutoka Leicester. (Sky Sports)

OSIMHEN ANUKIA UNITED
KAULI ya Rais wa Napoli, Aurelio de Lauren-

tiis, kuwa mshambuliaji wa Nigeria, Victor Osi-
mhen, mwenye umri wa miaka 25, ataondoka 
katika klabu hiyo msimu huu inaweza kufungua 
njia ya kuhamia Manchester United. (Manche-
syer evening News)

NAPOLI YAMKATAA MOURINHO
KOCHA wa zamani wa AS Roma, Jose Mour-

inho, mwenye umri wa miaka 61, hatakuwa 
kocha ajaye wa Napoli licha ya kuhusishwa na 
kazi hiyo. (Marca)

VIEIRA ANUKIA MONACO
MONACO wameulizia Arsenal kuhusu mka-

taba wa mkopo wa kiungo wa kati wa Timu ya 
Taifa ya Ureno, Fabio Vieira, mwenye umri wa 
miaka 23. (Football Transfers)

BOEY KUTUA BAYERN
KLABU ya Bayern Munich imekubaliana na 

Galatasaray kumsajili beki wa kulia wa Timu ya 
Taifa ya Ufaransa, Sacha Boey, mwenye umri 
wa miaka 23. (Fabrizio Romano)	

COVENTRY: O’HARE HAUZWI
KLABU ya Coventry City inatazamiwa ku-

kataa ofa yoyote kwa kiungo mshambuliaji 
wa England, Callum O’Hare, mwenye umri wa 
miaka 25, huku kukiwa na nia ya kumtaka 
kutoka kwa Burnley, Southampton na Leicester 
City. (Football Insider)

CARSLEY AIKATAA IRELAND
KOCHA wa Timu ya Taifa ya England ya umri 

chini ya miaka 21, Lee Carsley, amekataa ofa ya 
kuinoa Jamhuri ya Ireland, ambayo aliichezea 
mechi 40 kwa matumaini ya kuibuka mgombea 
wa kiti cha Gareth Southgate kama kocha wa 
England. (Mail)

ZIDANE AIGOMEA ALGERIA
KOCHA na mchezaji wa zamani wa Real Ma-

drid, Zinedine Zidane, amekataa nafasi ya kuwa 
Kocha wa Timu ya Taifa ya Algeria. (L’Equipe)

MRITHI WA KLOPP BADO
LIVERPOOL haina mrithi atakayechukua 

nafasi ya kocha Mjerumani, Jurgen Klopp, 
ambaye ataondoka Anfield msimu huu wa joto. 
(Telegraph)

ALONSO KUTUA LIVERPOOL
KOCHA wa Bayer Leverkusen na kiungo wa 

zamani wa Liverpool, Xabi Alonso, Roberto de 
Zerbi wa Brighton na Ange Postecoglou wa Tot-
tenham Hotspur ni miongoni mwa wanaowania 
kuchukua nafasi ya Jurgen Klopp. (Times)

KLOPP AWAONDOA NYOTA
KUONDOKA kwa Jurgen Klopp kunaweza 

kushuhudia mlinzi wa Uholanzi, Virgil van Dijk, 
mwenye umri wa miaka 32, fowadi wa Misri, 
Mohamed Salah (31), na mlinzi wa England, 
Trent Alexander-Arnold (25), pia wakiondoka 
Liverpool. (Sports)

Klopp atangaza 
kuondoka Liverpool

    Aeleza hatarejea tena katika ngazi ya klabu...
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Guardiola: Sasa nitalala vizuri 
MANCHESTER, England

PEP Guardiola amesema “sasa nitalala 
vizuri zaidi “ baada ya Jurgen Klopp ku-
tangaza kuachana na Liverpool huku aki-
dokeza anaweza kuongeza mkataba wake 
na Manchester City.

Klopp atajiuzulu mwishoni mwa 
msimu huu baada ya kushinda Ligi Kuu 
England, Ligi ya Mabingwa Ulaya, Kombe 
la FA, Kombe la Ligi, Super Cup na Kombe 
la Klabu Bingwa ya Dunia pale Anfield.

Liverpool walikuwa wamejiweka kama 
washindani wakuu wa Manchester City 
ya Guardiola wakati wa Mjerumani huyo 
pale England, na Guardiola alikiri atafu-
rahi kuona mpinzani wake akiondoka.

“Nitalala vizuri zaidi,” alisema, baada 
ya ushindi wa City wa bao 1-0 dhidi ya 
Tottenham Hotspur kwenye mchezo wa 

Kombe la FA uliochezwa juzi usiku.
“Siku moja kabla ya kucheza dhidi ya 

Liverpool ilikuwa karibu ndoto mbaya. 
Bila shaka atakosekana. Nilishtushwa, 
kama kila mtu, kwa habari. Nilihisi seh-
emu ya Manchester City ingepotea.

“Hatuwezi kufafanua kipindi chetu 
hapa pamoja bila yeye na Liverpool, hai-
wezekani. Wamekuwa wapinzani wetu 
wakubwa na binafsi amekuwa mpinzani 
wangu mkubwa tangu alipokuwa Borus-
sia Dortmund na mimi nikiwa Bayern 
Munich.

“Nadhani Ligi Kuu itakosa haiba yake, 
haiba yake na jinsi timu zake zinavyoche-
za. Namtakia kila la heri.”

Akizungumza juzi kufuatia taarifa iliyo-
tolewa, Klopp alisema ameishiwa na ngu-
vu zinazohitajika kuendelea kama Kocha 
wa Liverpool.

Hata hivyo, Guardiola alisema baada 
ya zaidi ya miaka saba kwenye Uwanja 
wa Etihad, bado hajakataa kuongeza 
mkataba wake unaotarajiwa kumalizika 
mwakani. 

Alisema kwa shauku anaamini atakuta-
na na Klopp tena kwenye mtandao, licha 
ya Klopp kusema kazi yake kama kocha 
inaweza kuwa imemalizika.

“Labda ni maoni ambayo hatakubali la-
kini atarejea,” alisema Guardiola.

“Najua, labda katika muda wa miaka 10, 
anaweza kuhitaji kuongeza nguvu zake. 
Kwa utu wake na nguvu zake, atarejea. 
Timu ya Taifa, timu nyingine, sijui lakini 
soka linahitaji watu kama yeye.

“Sijambo. Nataka kuifanya bado kwa 
mwaka mmoja zaidi, na labda kuongeza. 
Niko sawa. Bado ninajaribu kusimamia.”

SAN PEDRO, Ivory Coast

SHIRIKISHO la Soka la Misri 
(EFA), limetoa sadaka ya 
ng’ombe kwa nia ya kuipa timu 
hiyo bahati zaidi katika mi-
chuano ya Kombe la Mataifa ya 
Afrika (AFCON).

Msemaji wa EFA, Mohamed 
Morad, aliliambia Shirika la 
Habari la Associated Press 
jana shirikisho hilo lilimchinja 
ng’ombe huyo na kusambaza 
nyama kwa watu wenye ma-
hitaji jijini Cairo siku moja 
kabla ya mchezo wa leo dhidi 
ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya 
Congo (DRC).

Misri, ambayo bado hai-
jashinda mchezo wowote, 
itacheza na DRC katika hatua 
ya 16 bora mjini San Pedro. 

Safari ya timu kutoka Abidjan 
hadi San Pedro ilichelewa kwa 
saa moja Ijumaa.

Kampeni ya Misri imekumb-
wa na majeraha, huku wakim-
poteza nyota na nahodha, 
Mohamed Salah kutokana na 
jeraha la msuli katika mch-
ezo wao wa pili wa kundi, pia 
kipa, Mohamed El Shenawy, 
aliyeteguka bega katika mch-
ezo wa  mwisho wa hatua ya 
makundi.

Emam Ashour alilazwa hos-
pitalini usiku wa kuamkia jana 
kwa matibabu ya mtikisiko 
baada ya kuumia kichwa akiwa 
mazoezini na tayari amejiunga 
tena na kikosi hicho.

Wachezaji wa Misri waliri-
potiwa kujitoa mhanga wakati 
wa mazoezi kabla ya kutwaa 
ubingwa wa Kombe la Mataifa 
ya Afrika mwaka 2008 nchini 
Ghana.

Misri, ambao ni mabingwa 
mara saba, wametoka sare ka-
tika mechi zao tatu za makundi 
sawa na DRC.

Misri watoa 
ng’ombe AFCONNapoli ilijua 

Osimhen 
ataondoka
NAPLES, Italia

M
MILIKI wa Napoli, 
Aurelio de Laurentiis 
amesema “nilijua” Vic-
tor Osimhen, huenda 

akaondoka mwishoni mwa msimu 
huu, na kuongeza anatarajia 
mshambuliaji huyo kujiunga na 
timu ya Ligi Kuu England, Real Ma-
drid au Paris Saint-Germain.

De Laurentiis aliulizwa na 
vyombo vya habari vya Italia ku-
toa maoni yake baada ya Osim-
hen kudokeza juu ya kuondoka 
kwa majira ya joto kutoka Naples 
mapema wiki hii, akisema aliku-
wa ameamua juu ya mustakabali 
wake lakini atafichua tu mipango 
yake mwishoni mwa msimu.

“Tulijua hilo tangu msimu wa 
joto uliopita,” alisema De Lau-
rentiis akiwaambia waandishi wa 
habari. 

“Ndio maana mazungumzo ya 
mkataba mpya yalikuwa yame-
kamilika na yalikuwa ya kirafiki... 
lakini tulijua kabisa angeenda Real 
Madrid, PSG au timu yoyote Eng-
land.”

Desemba mwaka jana, Osim-
hen mwenye umri wa miaka 25 
alitia saini nyongeza ya mkataba 
na mabingwa hao watetezi wa Ligi 
Kuu Italia, Serie A utakaomalizika 
Juni mwaka, 2026.

“Niko na Napoli, nilitia saini 
mkataba mpya. Ninafurahia 
muda wangu kule. Nafikiri tayari 
nimeshafanya maamuzi, tayari 
najua ninachotaka kufanya katika 
maisha yangu ya soka,” alisema 

Osimhen akiiambia CBS Sports 
Jumanne.

“Tangu nimeanza, nimekuwa 
mtu wa kufanya maamuzi yangu 
mwenyewe na kila kitu kinakwen-
da sawa kwangu. Tayari najua 
hatua inayofuata ninayotaka ku-
chukua, hivyo kwa sasa nataka tu 
kumaliza msimu kwa nguvu.”

Napoli iliripotiwa kukataa ofa 
ya zaidi ya euro milioni 200 kwa 
Osimhen kutoka timu ya Saudi 
Arabia msimu uliopita wa joto.

Mchezaji huyo bora wa Afrika 
alijiunga na Napoli kutoka Lille 
mwaka 2020 na kufunga mabao 
26 katika kampeni ya 2022-23 na 
kuisaidia timu yake kushinda taji 
la Serie A.

Osimhen kwa sasa yuko kwe-
nye Kombe la Mataifa ya Afrika 
(AFCON), akiwa na Nigeria na jana 
Jumamosi walikuwa wakicheza 
dhidi ya Cameroon katika hatua 
ya 16 bora.

Laurentiis pia alikanusha 
Mourinho angechukua nafasi ya 
ukocha wa Napoli baada ya kutim-
uliwa kwa Walter Mazzarri. 

Kufukuzwa kwa kocha huyo 
wa Ureno na AS Roma mapema 
mwezi huu kulizua tetesi nyingi 
kuhusu mustakabali wake na ame-
kuwa akihusishwa na kuajiriwa 
Saudi Arabia na Napoli.

“Mourinho hana uhusiano 
wowote na Napoli. Ni kocha 
mcheshi na asiye na msukumo, 
lakini ninahisi hatima yake iko nje 
ya Italia. Hakika si Napoli,” alion-
geza.
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Dk. Mwinyi aahidi kumaliza
utata Z’bar uanachama CAF

Benson Mwakalinga, akiwa ameshikilia mfano wa hundi ya Sh. milioni 54.6 baada 
ya kushinda Multibet  bonus ya asilimia 1000 kwenye kiasi chake cha ushindi 
kutoka SportPesa. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Yanga: Azam ‘wabaya wetu’

Mzize 
ajipanga 
‘kumteka’ 
Gamondi

Na Hawa Abdallah,  
ZANZIBAR 

S
ERIKALI ya Mapinduzi 
Zanzibar imesema iko 
katika mchakato wa 
kutafuta ufumbuzi kuto-

kana na changamoto ya Timu 
ya Soka ya visiwa hivyo kukosa 
nafasi ya kushiriki katika mash-
indano mbalimbali ya kima-
taifa ikiwamo michuano ya  
Kombe la Mataifa Afrika (AF-
CON). 

Kauli hiyo ilitolewa na Rais 
wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, wakati wa uzin-

duzi wa jezi za Timu za Taifa za 
Zanzibar uliofahyika hkwenye 
viwanja vya maonyesho Nya-
manzi Mkoa wa Mjini Magharibi 
Unguja juzi. 

Rais huyo alisema serikali 
inatambua changamoto iliyopo 
katika soka la Zanzibar hasa 
ushiriki wa timu za taifa  katika 
mashindano ya kimataifa.

Alisema wanaendelea na jiti-
hada za pamoja katika kutafu-
tua ufumbuzi wa suala hilo na 
wanamatumaini makubwa jiti-
hada hizo zitafanikiwa.

“Serikali inafahamu changa-
moto hii ya Zanzibar kutoshiriki 
mashindano makubwa kama 

vile AFCON na mengine ya 
kimataifa, hivyo tunaendelea 
na mchakato wa kulipatia ufum-
buzi, naamini tutafanikiwa,” 
alisema Mwinyi.

Aliongeza ameridhishwa na 
ubunifu wa jezi hizo na kusema 
zimetengenezwa katika viwan-
go bora.

Alisema jezi hizo zitatumika 
katika mashindano makubwa 
ya kanda, kitaifa na kimataifa 
ambayo Zanzibar itapata nafasi 
ya kushiriki.

Aliongeza serikali itajenga 
viwanja katika kila wilaya ili 
kuongeza hamasa na uwezo wa 
Zanzibar kuandaa mashindano 

mbalimbali ya kitaifa na kima-
taifa.

Naye Rais wa Yanga, Hersi 
Said, alilitaka Shirikisho la Soka 
Zanzibar (ZFF), kuhakikisha 
mapato yanayopatikana kupitia 
jezi hizo yanaingia serikalini sio 
kwa mtu mmoja mmoja. 

Hersi alisema mbunifu 
alitetengeneza jezi hizo ndiye 
aliyebuni jezi za Yanga ambazo 
zimekuwa zikiwaingizia Sh. bil-
ioni 1.5 kila mwaka.

Mbunifu wa jezi hizo, Sheria 
Ngoi, alisema ametengeneza 
jezi hizo kwa kuweka vitu  
ambavyo vinapatikana Zanzi-
bar. 

Na Saada Akida 

MSHAMBULIAJI wa Yanga, Clem-
ent Mzize, amesema hatakata tamaa 
na amejipanga kuendelea kujituma ili 
kumshawishi zaidi, Kocha Mkuu wa 
timu hiyo, Miguel Gamondi, kumpatia 
nafasi ndani ya kikosi cha timu hiyo.

Mzize amesema hayo baada ya 
ujio wa mshambuliaji mpya, Joseph 
Guede, ambaye amechukuwa nafasi 
ya Hafiz Konkoni aliyetemwa katika 
dirisha dogo la usajili.

Nyota huyo aliyepandishwa kutoka 
timu ya vijana kwa sasa ni mmoja 
wa mastraika wanaotegemewa ak-
ishirikiana na kinara wa mabao ndani 
ya Yanga, Kennedy Musonda.

Alisema anatambua ushindani ulio-
po ndani ya timu hiyo hasa katika safu 
ya ushambuliaji, ataendelea kupam-
bana na  kujituma kwenye mazoezini 
na kila mechi atakayopewa kucheza 
anatarajia kuonyesha kiwango bora.

“Ni kweli katika nafasi ninayo-
cheza kuna mtu ambaye amekuja 
kuleta ushindani ila kumbuka nyu-
ma alikuwa Mayele (Fiston), lakini 
nilifanikiwa kucheza, ninaimani bado 
nitapata kwa sababu nitajituma, nita-
fuata  maelekezo ya benchi la ufundi 
ili kupata nafasi ya kucheza,” alisema  
Mzize.

Aliongeza wachezaji wa timu hiyo 
wamedhamiria kupambana kufanya 
vizuri katika kila mechi ili kuwapa 
furaha mashabiki wao na vile vile ku-
timiza malengo yao.

“Bado kuna nafasi ya kufanya vi-
zuri, tunaamini ligi itakaporejea tut-
aendelea kuwapa furaha mashabiki, 
maandalizi  ambayo tunayafanya ya-
natupa imani tutaimarika, mashabiki 
waendelee kuwa pamoja nasi,” Mzize 
aliongeza.

Safari ya Inonga,
Simba yafunguka 

inatoka  UK. 24

inatoka  UK. 24

amfunge nani hapana,” alisema 
kiongozi huyo.

Alisema anaamini kila 
mchezaji wa Yanga ana ndoto ya 
kufanya vizuri zaidi na kwa msin-
gi huo, wamejiandaa kucheza 
katika kiwango bora kwenye kila 
mchezo ulioko mbele yao.

“Hatutadharau mechi, 
kwetu kila mechi itaku-

wa sawa na fainali, tunataka ku-
maliza hesabu mapema,” Kamwe 
alitamba.

Yanga inajiandaa na mechi ya 
Kombe la FA dhidi ya Haulung 
FC kutoka Njombe ambayo bado 
haijapangwa itachezwa huku 
ratiba ya Ligi Kuu Bara ikionye-

sha itashuka dimbani tena Feb-
ruari 16, mwaka huu kuwakabili 
‘Maafande’ wa JKT Tanzania.

Baada ya hapo, itashuka kwe-
nye Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Dar es Salaam Februari 23, mwa-
ka huu kuwakaribisha CR Bel-
ouizdad katika mchezo wa Ligi 
ya Mabingwa Afrika na itamaliza 
kibarua cha mechi za makundi 

Machi Mosi, mwaka huu ugenini 
Misri kuwafuata mabingwa wa-
tetezi wa michuano hiyo, Al Ahly.

Yanga pia inashika nafasi ya 
pili katika msimamo wa kundi 
lao ikiwa pointi tano sawa na 
vinara Al Ahly, lakini ikiwa imezi-
di mechi moja zaidi na Waarabu 
hao ambao wameshuka dimbani 
mara nne.

Aliongeza mkataba wa nyota 
huyo utamalizika mwakani na 
ikitokea ofa imewafikia, ndio 
suala la kumuuza au kuendelea 
naye litajadiliwa kwa kufuata 
mapendekezo ya benchi la ufun-
di linaloongozwa na Abdelhak 
Benchikha.

Wakati huo huo inaelezwa 
Benchikha ameitosa ofa ya 
kuifundisha Timu ya Taifa ya 
Algeria, ambayo imetimua kocha 
wake,  Djamel Belmadi, baada 
ya kushindwa kufuzu hatua ya 
16 bora ya fainali za Mataifa ya 
Afrika (AFCON).

“Mimi ni Simba, nitaendelea 
kuwa Simba, nataka kushinda 
nikiwa na Simba, hili nilishal-
isema pia miezi sita iliyopita 
kuhusu mimi kujiunga na Timu 
ya Taifa ya Algeria haiwezekani, 
kwa sasa akili yangu ipo Simba 
na ninafuraha kuwapo hapa, 
nataka nishinde vikombe nikiwa 
na timu hii, na ninafuraha kuwa 
hapa, na nina furaha pia kuwa 
Tanzania na lazima niendelee na 
kazi yangu.

Ambacho wengi hawakijui 
mimi ni Kocha wa Simba, lakini 
mimi pia shabiki wa timu hii, na 
nina furaha na mashabiki wao, 
ninapambana kwa moyo wangu 
wote kwa ajili kushinda kila 
siku,” Benchikha alisema.
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Na Adam Fungamwango

W
AKATI kikosi cha 
Yanga kikiende-
lea na mazoezi 
yake chini ya 

Kocha Mkuu, Miguel Gamon-
di, mabosi wa timu hiyo 
wameweka wazi hawafura-
hishwi kuona Azam FC iko 
kileleni katika msimamo wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara kwa 
muda mrefu.

Azam inaongoza ligi hiyo 
yenye timu 16 ikiwa na pointi 
31 lakini imecheza mechi 
mbili zaidi huku Yanga in-
afuatia ikiwa na pointi 30 
kibindoni.

Ofisa Habari wa Yanga, Ali 
Kamwe, aliliambia Nipashe 
jana haijazoeleka kuona 
Azam inaongoza kwa muda 
mrefu, ikiwa kileleni kabla 
ya Desemba 23, mwaka 
jana wakati ligi hiyo iliposi-
mama kupisha mashindano 
ya Kombe la Mapinduzi na 
maandalizi ya Fainali za 
Kombe la Mataifa ya Afrika 
(AFCON).

Kamwe alisema hali hiyo 
inawakwaza na wanafurahi 
kuona mechi za Ligi Kuu Tan-
zania Bara zitarejea hivi kar-
ibuni na wao, Yanga kurudi 
kwenye nafasi ‘yao’.

“Ligi imesimama muda 
mrefu, Azam yupo juu ya 
msimamo tangu Desemba, 
kusema kweli wanatukwan-
za sana, maana jamaa wa-
takuwa hapo hadi Februari, 
nina imani kama ingekuwa 
inaendelea saa hizi tungeku-

wa juu.
Ndiyo maana tumefurahi 

sana kurejea kwa ligi kwa 
sababu litakuwa ni suala la 
muda tu sisi kurudi kileleni, “ 
alisema Kamwe.

Aliongeza Yanga imeji-
panga kuendelea kutoa ‘dozi’ 
katika kila mechi watakay-
ocheza na hiyo ndio njia pe-
kee ya kurejea kwenye ‘ha-
dhi’ yao.

“Kwenye ligi yetu hai-
jazoeleka yaani kukaa mwezi 
mmoja mpaka miwili, Yanga 
isikae kileleni, hii imetuuma 
na kutukwaza, lakini tunaru-
di, vijana wanajifua, nadhani 
ligi ikianza muda si mrefu tu 
tutakaa tulipopazoea,” Kam-
we alisema.

Alieleza hawana wasiwasi 
na mechi za Ligi Kuu pamoja 
na mashindano ya Kombe la 
FA, badala yake nguvu zao 
zaidi wanazielekeza kwenye 
michezo ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika ambapo wamebakiza 
mechi mbili dhidi ya CR Bel-
ouizdad ya Algeria na Al Ahly 
(Misri).

“Huku kwenye ligi na 
Kombe la FA wala hatuna 
shaka nako, ila Ligi ya Ma-
bingwa tunaomba wana-
chama na mashabiki tushi-
kamane kwa sababu mechi 
ni ngumu, tuna mechi hatari 
mbili za kimataifa, tukishinda 
tunakwenda moja kwa moja 
robo fainali, ambapo ndiyo 
lengo letu, lakini uzuri wake 
sio za kupiga ramli, sio nani 

Na Saada Akida

WAKATI tetesi za kutakiwa 
kwa beki wa Timu ya Taifa ya 
Jamhuri ya Kidemokrasi ya 
Congo (DRC), Henock Inonga, 
na AS FAR Rabat ya Morocco 
zikiendelea kusambaa, uongozi 
wa Simba umeweka wazi bado 
haujapokea rasmi ofa yoyote 
kuhusiana na mkongomani 
huyo, imeelezwa.

Kiwango cha Inonga kinadai-
wa kumvutia aliyekuwa Kocha 
Mkuu wa Yanga, Nasreddine 
Nabi, ambaye sasa anakinoa 
kikosi cha AS FAR Rabat.

Inonga bado yuko Ivory 
Coast katika fainali za Kombe 
la Mataifa ya Afrika akiwa na 
DRC ambayo imetinga hatua ya 
16 bora.

Thamani ya beki huyo wa 
Wekundu wa Msimbazi am-
baye amebakiza mwaka mmoja 
katika mkataba wake ni Dola 
za Marekani 500,000.

Taarifa zilizopatika jijini Dar 
es Salaam zinasema kocha 
huyo amependekeza jina la 
Inonga kwa lengo la kukion-
gozea nguvu kikosi chake kina-
choshiriki Ligi Kuu ya Morocco 
maarufu kama Botola League.

“Nabi amewaambia mabosi 
wa timu yake wanakikishe wa-
naipata saini ya beki wa Simba 
(Inonga), kwa ajili ya mabore-
sho ya kikosi chake ingawa 
wanatambua hali halisi ya 
thamani ya mchezaji wenyewe 
ambaye bado ana mkataba 
unaotarajia kufikia ukingoni 
mwakani”, kilisema chanzo 
chetu.

Meneja wa Habari na Ma-
wasiliano wa Simba, Ahmed 
Ally, alisema kwa sasa hawezi 
kuzungumza lolote kwa sababu 
bado hawajapokea ofa yoyote 
mezani  kwao inayomhusisha 
beki huyo.

“Sisi kwa sasa hatuna jambo 
lolote la kusema, kama ni kweli 
au vipi kwa sababu uongozi 
bado hauna ofa yoyote  in-
amhusisha Inonga na klabu 
yoyote zaidi tunaendelea na 
maandalizi ya ligi,” alisema 
Ahmed. 

Safari ya Inonga,
Simba yafunguka Yanga: 

Azam 
‘wabaya 
wetu’

    Yaota ufalme wa 
Bara huku ikitamba 
wakati wa kurejea...

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapindu-
zi, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akicheza mpira katika shere-
he maalumu za uzinduzi wa jezi mpya za Timu za Soka 
za Taifa za Visiwani humo. PICHA: IKULU ZANZIBAR
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