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Mjumbe wa Tume
Huru ya Taifa

yva Uchaguzi, Dk.
Zakia Mohamed
Bakar, akishuhudia
Mkazi wa Mtaa wa
Karyambwa wilay-
ani Muleba mkoani
Kagera, Vedastus
Manya, akiboresha
taarifa zake kwenye
Daftari la Kudumu la
Wapigakura katika
kituo cha Shule ya
Msingi Rubungo
jana mkoani Kagera.
Mikoa ya Kagera na
Geita imeanza zoezi
la uboreshaji wa
Daftari la Kudumu
la Wapigakura na
litaendelea hadi Ago-
sti 11, mwaka huu.
PICHA: INEC

Rais Samja awapa
mawaziri maagizo sita

Na Jenifer Gilla

RAIS Samia Suluhu Hassan ametoa
maelekezo sita kwa mawaziri na vion-
gozi wa Mkoa wa Morogoro ikiwamo
kuacha kuwahamishia wananchi ka-
tika maeneo ya hifadhi kwa lengo la
kupata uongozi.

Aidha, alikemea vitendo vya vion-
gozi wanaowanyoya wakulima kwa
kuongeza vipimo kwenye magunia ili
wanunue kwa bei ya chini na kupata
faida kubwa huku wazalishaji waki-
pata hasara.

Rais alitoa maelekezo hayo jana
alipohutubia wananchi wa Ifakara,
Wilaya ya Kilombero, akiwa katika zi-
ara ya siku sita mkoani Morogoro kuk-
agua miradi ya maendeleo na kutatua
changamoto za wananchi.

Alisema kuna baadhi ya viongozi
wanaofanya uwakala wa mazao kwa
wakulima kwa njia zisizo sahihi kwa
kuunganisha magunia mawili kisha
kuwalazimisha wakulima wajaze debe
kumi kwenye gunia moja ambayo ni
zaidi ya kilo 150 na kununua kwa Sh.
80,000, bei ambayo si halali.

“Uwe diwani, uwe mwenyekiti wa
fanya biashara hii ya kuongeza kipimo
kwenye magunia ya mkulima na uka-
lipa kidogo ili wewe unufaike hufanyi
haki,” alisema.

Alisema wakulima wa mpunga wa-
natumia nguvu kubwa kuzalisha bid-
haa hiyo hivyo anapotokea dalali na
kununua kwa bei ndogo humnufaisha
yeye na kumwacha mkulima katika
umaskini.

“Sasa anapotokea mjanja na kudhu-
lumu nguvu ya mkulima hii sio sawa,
anayefaidi hapa ni mtu wa kati na si
mkulima na familia waliopoteza ngu-
vu zao,” alisema.

Aliwaagiza viongozi wa mkoa
na wilaya kusimamia wakulima
wauze mazao kwa bei halali ili
waweke akiba na kufanya shughuli
zao bila kutegemea ruzuku kutoka
serikalini.

Alimwagiza Waziri wa Kilimo, Hus-
sein Bashe kuhakikisha Wakala wa
Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA)

wanakwenda kununua mpunga moja
kwa moja kwa wakulima kwa bei ya
serikali ya Sh. 900 ili kuwaepusha na
madalali wanonunua kwa Sh. 570.

Alisema serikali inaendelea kuikuza
sekta ya kilimo kwa kuongeza miun-
dombinu ya umwagiliaji ili wakulima
wavune mara mbili kwa mwaka na
sekta hiyo itoe ajira kwa vijana.

Aidha, alimwelekeza Waziri wa Ma-
liasili na Utalii, Angellah Kairuki, ku-
dhibiti wananchi kuhamishwa katika
maeneo ya hifadhi badala ya kusubiri
wahamie na kutulia kisha kwenda ku-
waondoa.

Alisema inapokaribia kipindi cha
uchaguzi wanasiasa hasa madiwani
wanapoona dalili za kukosa uongozi
katika maeneo waliko wanawahami-
sha watu na kuanzisha makazi ka-
tika maeneo ya hifadhi kwa lengo la
kupata wapigakura na maeneo ya
kuongoza. Aliwataka wanasiasa hao
kuacha tabia hizo kwa kuwa maeneo
hayo yameandaliwa makusudi kwa
ajili ya matumizi ya baadaye ya kuleta
maendeleo ya nchi na kuhifadhi rasili-
mali.
ya maeneo ya hifadhi ni kwa ajili ya
wanasiasa, iwe madiwani au wabunge,
halafu ni hao hao wanaokuja kusima-
ma kuwatetea watu walioingia ndani
ya hifadhi hizo,” alisema.

Aliwaomba wananchi wanaodai
fidia kuiacha serikali imalize miradi
ya maendeleo na ikishakamilisha ita-
walipa madai yao.

“Kwa hiyo tuacheni tufanye miradi,
mambo ya fidia mimi nawahakikishia
hatonyimwa mtu haki yake, tukiwa
tayari tutalipa fidia,” alisema.

Aliwasisitiza wananchi wa Ifakara
kutunza mazingira hasa Mto Kilomb-
ero kwa kuacha kufanya shughuli za
kibinadamu ikiwamo kulisha mifugo
ili iwanufaishe wananchi wa maeneo
mengi ya mkoa huo.

Alisema serikali itasimamia kuwa na
umeme wa uhakika katika eneo hilo ili
kuweka mazingira mazuri ya uwekeza-
jiwa viwanda na kuongeza thamani ya
mazao yanayolimwa mkoani humo na
kuwaletea maendeleo.

Aliwasisitiza wananchi wa mkoa
huo kupeleka watoto shule kwa
sababu serikali inatumia gharama
kuwakulipia elimu ili kumwondolea
mzazi mzigo na watoto wote waipate.

“Inasikitisha unapita kwenye ziara,
saa za watoto kuwapo shule unakuta
watoto wengi wanazubaa njiani na ha-
wapo shule,” alisema.

Alisema serikali inaendelea kufanya
kazi kubwa kuboresha upatikanaji
huduma za jamii ikiwamo kushughu-
likia changamoto za watumishi katika
elimu na afya.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), Mohamed Mchengerwa, alise-
ma atatekeleza agizo alilopewa na rais
la kushughulikia kero ya ushuru wa
kubambikwa inayolalamikiwa na wa-
nanchi wa eneo hilo.

“Mheshimiwa Rais umenitaka leo
hii (jana) nikae na wakurugenzi wote
wa halmashauri, wawakilishi wa wa-
nanchi, wenyeviti wa halmashauri na
mameya ili kwa pamoja tuzungumze
tatizo hili ambalo linawakabili wa-
nanchi katika maeneo yetu haya,”
alisema.

Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe
alisema kama rais akiridhia, kuanzia
mwezi huu serikali itaanza kununua
mpunga kwa wakulima kwa bei ya Sh.
100,000 kwa gunia la kilo 150 sawa na
Sh. 900 kwa kilo.

Alisema pia ameagiza kampuni zi-
nazonunua mpunga kununua moja
kwa moja kwa wakulima mashambani
badala ya Morogoro mjini kwa mada-
lali.

Aliagiza kushughulikia uwazi ka-
tika kupima kiwango cha sukari kwa
kuruhusu mwakilishi wa wakulima
na mataalamu kutoka Bodi ya Sukari
kuingia na kuthibitisha kiwango am-
bacho mkulima amekisema.

Waziri wa Maji, Jumaa Aweso, ali-
piga marufuku vitendo vya watumishi
wa mamlaka ya maji nchini ya kuwa-
bambikia bili za maji watumiaji.

Aidha, alisema serikali ina mpango
wa kuleta mita za maji za malipo ya
kabla kama ilivyo umeme ili kuondoa
changamoto ya kubambikiwa.

Waziri ataka trafiki
kuweka utaratibu
kuepusha foleni
maeneo ya ujenzi

Na Maulid Mmbaga

NAIBU Waziri wa Ujenzi, Mhandisi
Godfrey Kasekenya, ametoa maelekezo
kwa maofisa wa usalama barabarani ku-
hakikisha wanaweka utaratibu mzuri wa
kuongoza na kuepusha msongamano wa
magari wa muda mrefu katika maeneo
ya ujenzi wa barabara za mwendokasi.

Akizungumza jana wakati wa ziara
va kukagua maendeleo ya utekelezaji
wa mradi wa ujenzi wa barabara za
mwendokasi unaoendelea katika mae-
neo mbalimbali mkoani Dar es Salaam,
Mhandisi Kasekenya alisisitiza trafiki
kuzingatia mitembeo ya magari isibadi-
like na kama kutakuwa na changamoto
kuwe na muda maalumu wa kuzifanya
njia zifunguke.

Pia, alisema wameona kwenye main-
gilio ya kutoka katika Reli ya SGR kuja
kwenye Barabara za Mwendokasi (DRT),
yako maeneo ambayo sio rafiki kwa
maana ya madaraja yalivyojengwa, aki-
sisitiza makandarasi kutengeneza njia
rafiki ili kuepusha ajali.

“Kama ni kupunguza miinuko wapun-
guze ama namna ya kuingia kutoka
DRT kwenda kwenye barabara zinazo-
vuka SGR, ni muhimu sana kuzijenga
vizuri kwasababu zitakuwa ni ‘high
way' zitakuwa na mwendo wa haraka
hivyo wananchi wategemee kwamba
miundombinu inakuwa rafiki,” alisema
Kasekenya.

Aliongeza kuwa makandarasi wak-
ishirikiana na trafiki wahakikishe pia
wakati ujenzi ukiendelea alama za
barabarani ziwe ni za kueleweka kwa
watumiaji, zenye kuonyesha nani apite
wapi na kwa wakati gani.

Aidha, alisisitiza kuwa barabara zote
zinazojengwa kuzingatia ubora wa
viwango vya kimataifa, makandarasi
wazingatie maeneo yote ambayo maji
valikuwa yanajaa mvua zikinyesha wa-
?akikishe changamoto hiyo haijitokezi
ena.

“Wakala wa Barabara Tanzania (TAN-
ROADs) mkasimamie hilo, kabla ma-
kandarasi hawajatoka ‘site’ tuhakikishe
kwamba hilo tatizo limeondolewa,
hatutegemei tupate tena hiyo adha
ambayo imekuwa ikiwakumba wakazi
wengi wanaotumia barabara za Dar es
Salaam. Changamoto kubwa sana ni mi-
undombinu ya kutoa maji barabarani.

“Mvua zikinyesha maji yanajaa, hili
mlichukulie kwa uzito unaostahili. Pia
kuna wananchi wanalalamika baada
ya ujenzi kuanza wanapata maji mengi
kutoka barabarani na kusababisha
mafuriko, tumeonyeshwa dizaini za
mifereji ambayo itawekwa hivyo ha-
tutegemei mvua zikinyesha kuona maji
vanajaa kwenye nyumba za watu,”
alisema Kasekenya.

Hata hivyo, alisema wanamshukuru
Rais Samia Suluhu Hassan kwa ku-
hakikisha miundombinu inakuwa vizuri,
na kwamba katika miradi hiyo hawa-
japata changamoto yoyote kutoka kwa
makandarasi kwenye suala la malipo ya
mradi huo unaoendelea ambayo kwa
awamu vya tatu umefikia asilimia 53.

Vile vile, alitoa rai kwa wananchi
kutumia vizuri miundombinu hiyo na
kuilinda inavyotakiwa, kwasababu ita-
saidia kupunguza muda wa kusafiri na
kurahisisha usafiri.
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TLS, LHRC zalaani madai binti kubakwa

Na Jenifer Gilla

TUKIO la kikatili la binti mkazi
wa Yombo Dovya, Temeke, Dar
es Salaam, ambaye hajajulikana
umri wake, kubakwa na kulawiti-
wa na vijana watano kwa wakati
mmoja wanaodaiwa kuwa askari,
limewaibua wadau wa sheria na
haki za binadamu.

Wadau hao ni pamoja na Cha-
ma cha Wanasheria Tanganyika
(TLS) na Kituo cha Sheria na Haki
za Binadamu (LHRC).

Wamelitaka Jeshi la Polisi ku-
wakamata askari hao na bosi
wao, huku Wakili Peter Madeleka
akisema ndani ya saa 24 kama
Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP)
atashindwa kuwapeleka ma-
hakamani askari hao atatekeleza
wajibu huo kwa gharama zake.

Aidha, baadhi ya wadau wa-
meendelea kumtafuta binti huyo
ili kumpa msaada wa kisheria na
michango mbalimbali kwa ajili
ya kumwezesha kimaisha kwa
kile walichosema kwa sasa anahi-
taji msaada mkubwa kisaikolojia.

Tukio hilo liliibuliwa juzi na
aliyekuwa Meya wa Ubungo,
Boniface Jacob, kupitia ukurasa
wake wa X huku akiwa- tag (na-
kala), Rais Samia Suluhu Hassan,

Waziri wa Ulinzi na Jeshi la Ku-
jenga Taifa, Dk. Stergomena Tax
na Waziri wa Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalum, Dorothy Gwajima.

Alisema wakati vijana hao wan-
amfanyia ukatili binti huyo, wal-
impiga picha mjongeo na kuz-
isambaza kwenye mitandao ya
kijamii, wakidaiwa kutumwa
na bosi wao aliyedai kuwa binti
huyo ana uhusiano wa kimap-
enzi na mumewe.

KAULI YA LHRC

Mkurugenzi  Mtendaji wa
LHRC, Dk. Anna Henga (pichani),
alisema wanakemea vikali tukio
hilo na kuwasihi wananchi kutii
amri ya Jeshi la Polisi kutosamba-
za video hiyo kwa kuwa ni mbaya
na inazidi kumdhalilisha huyo
binti na familia yake.

Alisema wakiwa sehemu ya
jamii, wamehuzunishwa na uka-
tili huo na kusisitiza wahusika
wakamatwe na kufikishwa mbele
ya sheria, ili ichukue mkondo
wake na kulinda heshima ya vy-
ombo hivyo.

Pia aliviomba vyombo vyote
vya ulinzi na usalama kuungana
kuwatambua na kuwakamata
wahusika na kama kweli ni wa-

| _
Serikali yaondoa hofu, hakuna
mgonjwa wa Mpox nchini

Na Mwandishi Wetu

WIZARA ya Afya imese-
ma kuwa nchi ni salama
na hakuna mgonjwa wa
homa ya nyani ambayo
inasababishwa na virusi
vya Mpox , huku ikitan-
gaza hatua za kujikinga
kwa kila mwananchi.

Kwa mujibu wa taarifa
kwa umma, iliyotolewa
jana na Kaimu Mkuu wa
Kitengo cha Mawasiliano
Serikalini, Englibert Kay-
ombo, kuanzia Mei 2022
ugonjwa huo ulipoanza
hadi kufikia Mei 2024
wagonjwa 97,745 na vifo
203 vimetokea katika
nchi 116 duniani.
Alisema ugonjwa huo
unaweza kusambaa ku-
toka kwa mtu mwenye
maambukizi kwenda kwa
mwingine kwa njia za
maji maji ya mwili iki-
wamo mate, maharishi,
jasho, mkojo na matone
ya mfumo wa njia ya
hewa.

Pia, ngozi kupitia kugu-
sana na kujamiiana na
mtu mwenye maambuKkizi
ama kutumia vifaa, ma-
tandiko au kugusa sehe-
mu zilizo na vimelea vya
ugonjwa huo.

Alisema ugonjwa huo un-
aweza kuenezwa kutoka
kwa wanyama kwenda
kwa binadamu.

“Dalili kuu ya Mpox
ni upele, malengelenge
au vidonda kwenye

mwili hasa mikononi na
miguuni, Kifuani, usoni na
wakati mwingine sehemu
Za Siri.

Nyingine ni homa,
maumivu ya kichwa, mi-
suli, mgongo, uchovu na
kuvimba mitoki,” ilisema
taarifa hiyo.

Kayombo alisema
ugonjwa huo haujaingia
nchini hivyo ni vyema
kushirikiana kuhakikisha
nchi inabaki salama.

Wizara imewataka wa-
nanchi kupiga namba
199 bila malipo endapo
wataona mtu mwenye
dalili za ugonjwa huo,
kuepuka kugusana maji-
majl ya mwili au ngozi.

Pia kuepuka kusalimiana
kwa kupeana mikono, ku-
kumbatiana na kubusiana
na mtu mwenye dalili,
kunawa mikono kila mara
kwa maji yanayotiririka
au kutumia vitakasa
mikono.

Pia kuepuka kula au ku-
gusa mizoga au wanyama
mfano nyani au swala wa
msituni, kuvaa barakoa
iwapo itabidi na kuongea
kwa karibu na mtu mwe-
nye dalili za ugonjwa huo,
kuwahi kituo cha afya
waonapo dalili.

Alisema wizara im-
eiamuru ufuatiliaji wa
wagonjwa hasa vituo
vvya afya mipakani na
kuhakikisha vifaa tiba na
kinga vipo maeneo ya Ku-
tolea huduma.

najeshi, wachukulie hatua za
kijeshi na kiraia kuhakikisha haki
inatendeka ili kurudisha imani
ya jamii kwa jeshi hilo.

“Jeshi letu la Tanzania ni jeshi
lenye heshima barani Afrika na
duniani lihakikishe linajitenga
na kashfa hii ya ubakaji wa raia
wake ambao lina jukumu la ku-
walinda kama kweli wahusika ni
wanajeshi,” alisema.

Pia alimwomba Rais Samia ku-
jitokeza hadharani na kukemea
udhalilishaji na ukatili huo dhidi
ya mtoto wa kike akiwa mzazi na
kiongozi mwenye dhamana ya
kulinda raia wa Tanzania.

Alisema kama vitendo hivyo
vitafumbiwa macho hayo, mam-
bo yatazidi kujitokeza zaidi ka-
tika jamii kwa mwavuli wa watu
kutumia nafasi zao kuumiza na
kudhalilisha wengine.

Alisema Ibara ya 12 ya Katiba
ya Tanzania na Mkataba wa Ki-
mataifa wa Kupinga aina Zote
za Ubaguzi dhidi ya Wanawake
wa 1979, vinalinda watu wa jin-
sia zote na kukemea ubaguzi wa
aina yoyote.

“Vilevile Ibara ya 3 ya Mkataba
wa Nyongeza wa Haki za Wa-
nawake Afrika (Maputo) inazipa
wajibu nchi wanachama kulinda
heshima ya utu wa wanawake,”
alisema.

Dk. Henga alimpongeza Jacob
kwa kutoa taarifa hizo kwenye
mitandao ya kijamii, Jeshi la
Polisi kwa kukemea kwa haraka
na Waziri Dorothy kwa hatua za
awali walizochukua.

TAMKO TLS

Rais wa Chama cha Wanashe-
ria Tanganyika (TLS), Boniface
Mwabukusi, alisema chama hi-
cho kinalaani kitendo hicho na
kulitaka Jeshi la Polisi kuchukua
hatua stahiki za kisheria dhidi ya
wahusika.

Alisema TLS inatoa wito kwa

jamii kuungana kupinga udhalil-
ishaji, unyanyasaji na ukatili wa
kijinsia wa aina yoyote ikiwamo
kuacha mara moja kusambaza
video zinazohusu tukio hilo ili
kulinda haki ya mwathirika.

Naye Wakili Peter Madeleka
kupitia ukurasa wake wa X
aliandika: “Waliofanya ‘ushetani’
huo (aliweka picha) watakamat-
wa na utaratibu huu: Huyo mwa-
namke (aliyedhalilishwa) amtaje
huyo mume wa afande aliyetem-
bea naye.

“Mume wa afande akishaju-
likana tutamjua afande, baada
ya hapo, afande atawataja hao
‘mashetani’ wenzake na halafu
‘mashetani’ wote wakamatwe.”

Aidha, aliwaomba watetezi wa
haki za binadamu kushirikiana
na kutoa msaada wa dharura
kwa binti huyo ukiwamo wa kim-
wili, kisaikolojia huku akiahidi
kuchangia Sh. milioni mbili.

Alisema kosa la kusambaza
video hizo limewarahisishia
kazi mamlaka husika hivyo ni
muhimu nguvu kubwa, ikaeleke-
zwa katika kuwakamata kuwafik-
isha mahakamani waliotenda
kosa hilo.

“Nataka nimhakikishie Mkuru-
genzi wa Mashtaka (DPP) kama
ndani ya saa 24 atashindwa
kuwapeleka mahakamani hao
‘mashetani’, mimi Peter Madele-
ka nitafanya wajibu huo kwa
fedha zangu,” aliandika.

ASKOFU MWAMAKULA

Askofu Mkuu wa Kanisa la
Uamsho la Moravian Tanzania,
Emmaus Mwamakula, aliandika
katika ukurasa wake wa Face-
book kuwa kitendo alichofany-
iwa binti huyo hakikubaliki na
kutoa wito kwa serikali imchuk-
ue binti huyo na kumhifadhi kwa
usalama wake.

“Akiwa mahali salama amtaje
huyo mwanaume aliyetembea

naye ili kumjua mke ambaye ndi-
ye bosi aliyewatuma vijana wali-
omwingilia kinyume na maum-
bile na kumdhalilisha mbele ya
kamera.

“Pia mamlaka ziueleze umma
hatua zilizochukuliwa dhidi ya
wahusika wote ambao ni huyo
mke wa bosi na vijana aliowatu-
ma. Haiwezekani jamii inakemea
vitendo visivyo na maadili ikiwa-
mo ikiwamo ulawiti halafu wenye
dhamana ya uongozi wawalipe
watu kwa makusudi kutekeleza
vitendo hivyo,” alisema.

Askofu Mwamakula aliyataka
mashirika ya kutetea haki kuin-
gilia kati mara moja huku akitaka
binti huyo kulindwa na kuon-
dolewa kwa ajili ya usalama wake,
ikiwamo Jeshi la Polisi na mam-
laka nyingine kutoishia kulaani
kitendo hicho bali umma ujulish-
we kupitia wizara ni hatua gani
zilizochukuliwa tangu kuvuja
kwa video hiyo.

Ajira mpya 37,616 kutangazwa

Na Lusungu Helela,
SUMBAWANGA

NAIBU Waziri, Ofisi ya Rais, Me-
nejimenti ya Utumishi wa Umma
na Utawala Bora, Deus Sangu,
amesema serikali imepanga ku-
tangaza ajira mpya 37,616.

Amesema ajira za kada ya ual-
imu, afya, uhasibu, ugavi na kada
nyinginezo tayari zinaendelea
kutangazwa, lengo likiwa ni ku-
punguza tatizo la upungufu wa
watumishi nchini.

Alisema hayo jana kwa nyakati
tofauti wakati akizungumza ka-
tika mikutano ya hadhara iliyo-
Laela, Kamsamba na Kavifuti
vilivyopo katika Halmashauri ya
Wilaya ya Sumbawanga, mkoa-
ni Rukwa, ikiwa ni ziara yake
ya kwanza tangu alipouteliwa
kushika wadhifa huo.

Akizungumzia nafasi za ajira
za ualimu ambazo tayari zime-

shatangazwa na Sekretarieti ya
Ajira kwenye ngazi ya mikoa
kulingana na mahitaji ya mkoa
husika, Sangu alisema utara-
tibu wa kuwapata walimu kwa
mwaka huu umeanza kuwa wa
tofauti ukilinganisha na miaka
ya nyuma.

Alisema kuwa wusaili huo
umeanza kufanyika kwa kada
ya ualimu kwa sababu nafasi za
ajira za ualimu ni chache ukilin-
ganisha na idadi ya walimu wa
shule ya msingi na sekondari
waliohitimu vyuo mbalimbali
hapa nchini, ambapo zaidi ya
walimu 100,000 wapo mtaani
hawana ajira.

Sangu alisema serikali imekuja
na uamuzi huo ili kuchagiza
dhana ya ushindani kwa lengo
la kuhakikisha kila mwenye sifa
stahiki anapata ajira katika maz-
ingira aliyopo pasipo kulazimika
kusafiri kwenda Dodoma au Dar
es Salaam kwa ajili ya kufanya

usaili.

Kufuatia hatua hiyo, Sangu al-
itoa wito kwa vijana waliohitimu
vyuo mbalimbali hapa nchini
kuchangamkia nafasi hizo za
ajira, huku akiwataka wajiandae
ipasavyo kwa gajili ya usaili huo,
ikiwa ni mara ya kwanza kwa
kada hiyo ya ualimu kufanya us-
aili.

Kadhalika, alitumia fursa hiyo
kuwatoa wasiwasi waombaji
wa nafasi hizo za ualimu, huku
akiwahakikishia kuwa ofisi yake
yenye dhamana ya kusimamia
masuala ya ajira nchini imejiza-
titi kuhakikisha mchakato huo
wa kuwapata walimu wenye sifa
stahiki utakuwa wa huru na haki.

Alisema: “Katika kumsaidia
Waziri wangu (George Sim-
bachawene) tutahakikisha Sera
ya Ajira nchini inayosisitiza haki
ya kupata ajira bila kujali hali ya
kiuchumi, rangi, kabila na dini
inazingatiwa kikamilifu.”
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Uingereza kuisaidia Tanzania

mapambano ugonjwa UKIMWI

Na Mwandishi Wetu

BALOZI wa Uingereza nchini,
David Concar, amesema nchi yake
itaendelea kuiunga mkono seri-
kali katika mapambano dhidi ya
ugonjwa wa UKIMWI ili kutimiza
malengo ya kutokomeza maam-
bukizi mapya, unyanyapaa na vifo

vinavyohusiana na Virusi Vya
Ukimwi (VVU).

Alisema hayo wakati wa mapoke-
zi ya wapanda mlima Kilimanjaro
71 waliokuwa wakishiriki kampeni
ya kila mwaka ya GGM Kili Chal-
lenge mjini Moshi, Kilimanjaro.

Kampeni hiyo imeandaliwa na
kampuni ya dhahabu ya Geita Gold

MLMATRO

DRINKING WATER

Mshindi wa

Mining kwa kushirikiana na Tume
ya Taifa ya Kupambana na UKIMWI
(TACAIDS).

“Njia kuu ambayo Uingereza
inafanya ni kuwa mmoja wa
wachangiaji wakubwa wa mfuko
wa kimataifa wa kupambana na
UKIMWI, kifua kikuu na malaria,
kwa miaka mitatu kutoka 2024

e Ctticty &}/fw/zy

SUPERBRANDS
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EAST AFRICA'S CHOICE

hadi 2026. Uingereza itatoa
Pauni bilioni moja kwa mfuko
huo, ambao kwa jumla utatoa
Dola milioni 602 kwa Tanza-
nia,” alisema.

Mwakilishi kutoka Geita
Gold Mining, Nzuamkende
alisema kampeni hiyo inay-
ofanyika kwa mwaka wa 22,
inalenga kukusanya fedha na
kuichangia serikali ili kufikia
malengo ya sifuri tatu.

Aidha, aliwashukuru wafa-
dhili na washiriki kutokana
na michango wanayoitoa ku-
fanikisha kampeni hiyo.

Kaimu Mkurugenzi Mtend-
aji wa TACAIDS, Dk. Jerome
Kamwela, alisema Tanzania
inafanya vizuri  kuelekea
malengo ya kimataifa ya

muda mrefu na ya kati am-
bayo ni kufikia 95 tatu ifikapo
mwaka 2025.

Alisema tawimu zinavy-
oonesha kuwa kuna watu
milioni 1.7 wanaishi na VVU,
hivyo 95 ya kwanza ni kuona
watu hao wanatambuliwa na
kujua hali zao ambapo sasa
imefika asilimia 83.

Alisema 95 ya pili ni wale
wanaoishi na VVU watumie
dawa za kufubaza makali ya
UKIMWI kwamba Tanzania
imevuka lengo kwa kufikisha

asilimia 98 na 95.
Alisema 95 ya tatu ni wale
wanaotumia ARV~ wawe

wamefubaza virusi, utafiti wa
mwisho unaonyesha maam-
bukizi mapya yakipungua.

]
TAMISEMI yapata

dawa vitendo vya
ukatili kwa wanafunzi

Na Agustino Kihombo, [RINGA

KATIKA kukabiliana na vitendo vya ukatili wa
kijinsia kwa wanafunzi, utoro na ukosefu wa
chakula shuleni, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) imeanzisha
mpango wa shule salama.

Mpango huo utasaidia kuboresha mazingira
ya kujifunzia kwa wanafunzi na kuwawezesha
kuf|k|a ndoto zao kielimu.

Akizungumza katika mafunzo ya wakufunzi
wa mpango wa shule salama yaliyofanyika
mkoani Iringa, mratibu wa mpango huo kitaifa,
Hilda Mgomapayo, alisema utafiti umebaini
kuwa, zipo changamoto zinazochangia wa-
nafunzi wa shule za sekondari washindwe
kumaliza mzunguko wao wa elimu na kuathiri

ndoto zao.

Alisema miongoni mwa changamoto hizo zi-
nasababishwa na wazazi, jamii na walimu.

“Mpango huu unalenga kubadilisha mitazamo,
tabia na mwelekeo wa jamii kwa ujumla dhidi
ya watoto ili tuweze kuwalinda na kuwaepu-
sha na vitendo vya ukatili ili tuwawezeshe
kukamilisha mzunguko wa elimu,” alisema

Mgomapayo.

Alisema, lengo la serikali ni kupunguza
vikwazo hivyo kwa wanafunzi na kufanya
shule kuwa eneo salama kwa mtoto kufikia
ndoto zake kupita mpango wa shule salama

nchini. Mpango huu ni mpya na unaratibiwa na
Wizara ya Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa, chini ya mradi wa kubore-
sha shule za sekondari (SEQIP).

“Baada ya mafunzo haya ya wawezeshaji wa
Kitaifa tunategemea wataenda kuwawezesha
watekelezaji wa mpango huu katika ngazi za
mikoa, wilaya hadi kata ambao watakuwa ni
maofisa maendeleo ya jamii ngazi ya kata
ambako ndiko jamii iliko, watafanya ulaghi-
bishi na uchechemuzi na mafunzo kwa jamii,”
alisema.

Kwa upande wao baadhi ya washiriki wa
mafunzo hayo akiwamo, Reginaldo Msendek-
wa na Saida Mgeni walisema mpango wa shule
salama umekuja wakati mwafaka ambapo wa-
nafunzi wanakabiliwa na vitendo vya ukatili
wa Kijinsia kuanzia nyumbani hadi shuleni.

Alisema: “Kimsingi shule salama ni jumla
ya mahitaji yote anayoweza kuyapata mwa-
nafunzi ikiwamo chakula, malazi, vitendea kazi
pamoja Na uwepo Wa mazingira mazuri ya ku-
Jifunzia, haya yote yanaweza kumfanya mtoto
kuwa salama na kufanikiwa kufikia ndoto zake
kwani anapoyakosa hulazimika kuyatafuta
nje ya utaratibu na ndiyo maana wengi wana-
fanyiwa ukatili.”

Pamoja na mambo mengine ya kuboresha
elimu mpango huo pia utasaidia kuimarisha
utoaji wa chakula shuleni na kuzingatia miun-
dombinu ya mahitaji maalumu.

Asanteni wateja wetu
Hii ni yetu sote

@ ilimanjaro_drinking_water () kilimanjarodrinkingwater () kdw@bbl.co.tz
(® +255 762628166 | +255 659785276 | +255 272754422
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Hongera, Tanzania!
Yapi Merkezi - Tunajenga Mustakabali Bora Pamoja

Yapi Merkezi tunayo furaha kusherehekea kukamilika kwa mradi wa Reli ya Kiwango cha
Kimataifa (SGR) kutoka Dar es Salaam hadi Dodoma.

Tunatoa shukrani zetu za dhati kwa Mheshimiwa Rais Samia Suluhu Hassan, Shirika la
Reli Tanzania (TRC), wizara zote, watoa huduma, wakandarasi, benki na taasisi zinazotoa
huduma za bima zilizoshirikiana nasi, wafanyakazi wa Yapi Merkezi, wadau wote wa mradi
na wananchi wa Tanzania. Kujitoa na msaada wao kumekuwa muhimu katika kufanikisha
mradi huu.

Yapi Merkezi imefanya kazi kwa bidii ili kuhakikisha mafanikio ya mradi huu. Licha ya
changamoto zote, tulitimiza ahadi yetu na tumeheshimika kuwa sehemu ya kutimiza
ndoto ya kukamilika kwa mradi huu. Wakati Watanzania wakifurahia SGR na manufaa yake
makubwa kwa nchi, tutaendelea kusaidia sekta ya reli ya Tanzania huku tukisonga mbele
pamoja.

Tuliahidi, Tumetimiza.
Hongera Tanzania, Hongera Mama Samia, www.ym.com.tr
#KAZI IENDELEE
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MWANGA WA JAMII

Nishati safi itumike
kupunguza
uchafuzi wa hewa

KUNA umuhimu wa kuhamasisha matumizi ya nishati safi ya gesi
ili kuepuka uchafuzi wa hewa ambao unasababisha uharibifu wa
mazingira na pia kusababisha magonjwa mbalimbali.

Matumizi ya kuni na mkaa huchangia uharibifu wa hali ya hewa.

Moshi unaovutwa kutoka kwenye kuni na mkaa husababisha
athari kubwa ya magonjwa yanayosababishwa na hewa chafu.

Ulinzi wa afya ya mama, familia, mazingira na taifa dhidi ya mab-
adiliko ya tabianchi ni lazima uanzie jikoni.

Mkutano Mkuu wa Maboresho ya Serikali za Mitaa (TOA), ulieleza
kuhusu nia ya serikali ya kufikia asilimia 80 ya Watanzania wote
kutumia nishati safi ifikapo mwaka 2034.

Rais Samia Suluhu Hassan, amekuwa kinara wa kutangaza
matumizi ya nishati safi ya kupikia na lazima taifa lianze sasa
kubadilisha nishati inayotumika kupikia.

Mara kwa mara anapokuwa kwenye majukwaa mbalimbali ya
matumizi ya nishati safi ya kupikia, Rais anasema huwezi kumaliza
au kupunguza ukataji miti unaoangamiza misitu kama hutaligusa .
jiko. ' ~

VIGEDHO NA
MASHARTI'Z >

M Muungwana Lazima Nilonge

Inapendeza HESLB
mnavyojiongeza

Kampeni ya Rais imefanya mengi, Watanzania wameelezwa Na Dk. Reubeni
umuhimu wa matumizi ya teknolojia za kupikia zinazopunguza Lumbagala

madhara kiafya, athari kwa mazingira na kijamii.

Na sasa Rais amelifikisha taifa kwenye kutekeleza Mkakati wa Ni-
shati Safi ya Kupikia 2024 - 2034.

Analenga kaya zenye ‘jiko safi na salama’, ambayo asilimia 80 ya
Watanzania watakuwa wanatumia jiko lenye nishati safi ya kupikia
ifikapo 2034.

Pamoja na kuwaondoa kinamama katika matumizi ya kuni na
mkaa na kutumia nishati safi, pia taasisi kubwa ambazo zinahu-
dumia watu wengi kupata chakula, zinahimizwa kuhama kwenye
matumizi ya kuni na mkaa na kuhamia kwenye nishati safi ili ku-
punguza uharibifu wa hewa na athari za mabadiliko ya tabianchi.

Hata hivyo, ili kufanikiwa katika matumizi ya nishati safi ipo haja
ya kuwa uhamasishaji wa kutumia majiko yanayotumia nishati safi
na yapatikane kwa urahisi ili wanayoyahitaji wasipate vikwazo
kuyapata.

Ofisi ya Takwimu ya Taifa (NBS) inaeleza kuwa Tanzania Bara ina
takribani kaya milioni 13.9.

Kufikia azma hiyo kaya zenye jiko safi na wakuu wa mikoa na
wilaya wasimamie matumizi ya nishati safi ya kupikia na pia wizara
na taasisi za umma kadhalika na sekta binafsi kuzingatia matumizi
ya nishati safi ya kupikia ili kulinda mazingira na kuepusha athari
nyingi zinazotokana na kutumia nishati zisizo safi.

Mwaka jana Ofisi ya Makamu wa Rais-Mazingira iliagiza taasisi
zote zinazohudumia watu zaidi ya 100, ifikapo Januari, mwaka
huu, ziache kutumia kuni na mkaa kupikia.

Ofisi ya Makamu wa Rais, katika mikakati yake inaeleza kuwa
hilo limefanyika na taasisi nyingi zikiwamo za umma kuanzia Ma-
gereza, kambi za jeshi, shule za sekondari, vyuo vya ualimu na vi-
kuu vimeanza kutumia nishati safi ya kupikia.

Pia, juhudi zinafanywa na kila taasisi inayohusika na nishati na
katika mbio za Mwenge wa Uhuru, mwaka huu, ujumbe mkubwa
unaobebwa ni uhamasishaji wa matumizi ya nishati safi ya kupikia.

Uhamasishaji huo utasaidia kwa kiasi kikubwa kupunguza
matumizi ya kuni na mkaa na kuepusha athari zinazosababishwa
na hewa chafu inayotokana na kuvuta moshi mchafu.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

MABORESHO Kkatika sekta ya
elimu kuanzia msingi, sekondari
hadi vyuo vikuu yamechangia
ongezeko kubwa la wahitimu.

Kuboresha mazingira ya ku-
jifunzia na kufundishia huku
serikali ikibeba mzigo wa kutoa
ruzuku ya elimu ya msingi bila
ada kuanzia darasa ya awali
hadi kidato cha sita ili watoto
wasome bila vikwazo ni jambo
la kujivuniwa.

Na pale wanafunzi hao wan-
apofanya vyema katika mitihani
ya kidato cha sita na hatimaye
kuendelea na masomo ya sha-
hada katika vyuo vikuu, serikali
imekuwa ikitoa mikopo kupitia
Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi
wa Elimu ya Juu (HESLB).

Haya yote yanafanyika kwa nia
njema ya kuhakikisha vijana wa
Tanzania wanakuwa na maar-
ifa, ujuzi na stadi stahiki za ku-
wawezesha kujitegemea.

Moja ya changamoto katika
mfumo wetu wa elimu kabla
ya maboresho ya mitaala yali-
yofanyika ilikuwa ni ukosefu
wa ujuzi wa kuwezesha vijana
kuajiriwa au kujiajiri wenyewe
baada ya elimu zao na wengine
hata baada ya kozi.

Ni wazi wahitimu wa kada
mbalimbali wamekuwa wakian-
daliwa kuajiriwa bila kuwa na
stadi na ujuzi wa kujiajiri, hali hii
ikapelekea serikali ya awamu ya
sita chini ya uongozi wa Rais Dk.
Samia Suluhu Hassan, kuchukua
hatua.

Mikakati ya kuziba udhaifu
huu ni pamoja na kufanya ma-
boresho ya mitaala ambapo sasa
mafunzo ya amali yanapewa
msukumo mkubwa ili kuwa-
jengea uwezo wanafunzi kuwa
na ujuzi wa kuwasaidia ku-
jitegemea bila kutegemea ajira
rasmi.

Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi
wa Elimu ya Juu (HESLB), ina-
chochea maendeleo ya elimu
kwa kutoa mikopo, lakini kuwa-
saidia wanufaika kuwa na ujuzi
stahiki ambao utakuwa nyenzo
muhimu ya kuajiriwa na kujiajiri
na hatimaye kuwa na uwezo wa
kurejesha mikopo waliyokope-
shwa.

Ni katika muktadha wa kuwa-
jengea uwezo wahitimu ili kua-
jiriwa kirahisi au kujiajiri, bodi
imeandaa mafunzo rasmi ya ku-
wasaidia wahitimu ili wawe na
ujuzi ambao ni mtaji muhimu
katika maisha yao, hasa baada
ya kuhitimu masomo yao.

Bodi kwa kushirikiana na
Taasisi ya Adanian Labs wame-
andaa mafunzo kwa wanafunzi
wa mwaka wa mwisho na wa-
hitimu katika michepuo ya
Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano (TEHEMA) na Say-
ansi ya Kompyuta ili kuwawez-
esha kujiajiri au kuajiriwa, na
hivyo kuwa na vipato ambavyo
pamoja na kuendesha maisha
yao, watachangia maendeleo
ya uchumi wa nchi. Vilevile, wa-
takuwa na uwezo wa kurejesha
fedha walizokopeshwa wakiwa
vyuoni.

Hivyo basi, mbali na kutoa
mikopo na kuwadai wanufaika
wake, sasa imeamua kujiongeza
na kufanya jitihada za kuwatafu-
tia fursa wanufaika wake ili
wawe na uwezo wa kurejesha
fedha na hatimaye wengine
waweze kusoma kupitia mareje-
sho ya fedha zao. Hii ni hatua
murua na ya kupongeza sana.

Mafunzo haya muhimu yenye
lengo la kuwajengea uwezo wa-
nafunzi wa mwaka wa mwisho
na wahitimu wa fani za TE-
HAMA na kompyuta ambao
ni wanufaika wa mikopo ya

elimu ya juu yatasaidia sana
kuwaongezea umahiri, stadi na
ujuzi ambao ni muhimu sana
katika kujitegemea kiuchumi
badala ya kubaki nyumbani
wakisubiri ajira rasmi kutoka
serikalini au katika sekta binafsi.

Ikumbukwe kuwa, mafunzo
haya yatatolewa bure kwa
njia ya mtandao kwa kipindi
cha miezi minne kuanzia wiki
hii Agosti 5, 2024. Kwa kuwa,
mafunzo haya yataendeshwa
kwa njia ya mtandao, kila
mwombaji anapaswa kuwa na
kompyuta na intaneti ili kuweza
kujifunza kikamilifu na kupata
ujuzi na stadi muhimu.

Wahitaji wajue kuwa, kwa
zama hizi za ushindani katika
soko la ajira, mhitimu mwenye
ujuzi wa kutosha anajiweka ka-
tika nafasi nzuri ya kuajiriwa na
kujiajiri na ndiyo maana taasisi
mbalimbali zinashauriwa kutoa
fursa kwa wahitimu kujitolea ka-
tika taasisi zao ili kuwaongezea
ujuzi wanafunzi na wahitimu
kwani ujuzi huo ni muhimu ka-
tika kujitegemea kiuchumi.

Sanjari na hilo, uamuzi wa
HESLB  kushirikisha ~wadau
wengine kuwajengea uwezo
wanafunzi na wahitimu ni wa
kupongezwa kwani unasaidia
moja kwa moja kupunguza tati-
7o la ajira kwa vijana wa Tanza-
nia kwa kuhakikisha wanapata
ujuzi na stadi zinazoendana na;
mazingira na ushindani wa soko
la ajira. Kwa wataalamu wa TE-
HAMA na kompyuta jitokezeni
kwani fursa hii si ya kuichezea,
ombeni kujiunga na mafunzo
haya ili mjiongezee uwezo na
ujuzi na hatimaye muwe na uw-
ezo wa kujitegemea kiuchumi
na kulipa fedha mlizokopeshwa
mkiwa vyuoni kwa maendeleo
ya nchi yetu.
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Bandari haihusiki ‘tozo
ya udongo’ Kigoma
Na Mwandishi Wetu

'MAMLAKA ya Bandari Tanzania (TPA),
imesema haihusiki na makusanyo ya
malipo ya usafirishaji wa abiria na mizi-
g0 Bandari za Kigoma ambazo zimelala-
mikiwa hivi karibuni.

Meneja wa Bandari za Ziwa Tang-
anyika, Edward Mabula, amesema tozo
maalumu inayotozwa kwa wageni wa-
naoingia Tanzania hutozwa na taasisi
nyingine. o _

Uchunguzi umebaini malipo yanay-
ofahamika kama “Kodi ya Udongo”
hukusanywa na Wakala wa Meli (Ship-
ping Agencies) na kuwasilishwa kwa
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) kwa
mujibu wa sheria.

Mawakala wa meli ni kampuni bin-
afsi zinazofanya biashara ya uwakala
wa meli nchini kwa mujibu wa sheria,
pamoja na gazeti hili kujulishwa ku-
wapo malalamiko ya baadhi ya watu
wachache wasio waadilifu wanaoweza
kufanya wizi. _ o

Juzi zilitolewa taarifa za ufujaji wa
mapato bandarini chanzo cha taarifa
Kikiwa ni maoni ya wadau wa Sekta ya
Biashara yaliyotolewa katika Kikao cha
Baraza la Biashara la Mkoa wa Kigoma
kilichoketi Agosti 31, 2024 na kuon-
gozwa na Mkuu wa Mkoa wa Kigoma,
Thobias Andengenye.

Katika kikao hicho ambacho TPA il-
ishiriki kama mdau muhimu wa maen-
deleo ya sekta ya biashara, hoja mbal-
imbali zilitolewa na kujadiliwa kwa
lengo la kuboresha mazingira ya ufan-
yajl biashara ili kuongeza tija na ufanisi.

“TPA haitozi tozo iliyotajwa katika
habari hiyo. Kimsingi, tozo iliyotajwa
ni malipo yanayofahamika kama “Kodi
ya Udongo” ambayo hutozwa na taasisi
nyingine,” alisema Mabula.

‘Mabula alisema TPA inaendelea kush-
irikiana na taasisi nyingine za Umma
katika utoaji wa huduma za kibandari
na ukusanyaji wa tozo na mapato ya
serikali kwa mujibu wa sheria za nchi.

Alisema ni vyema maazimio ya kikao
tajwa yakaendelea kufanyiwa kazi na
wadau wa Sekta ya Biashara Mkoa wa
Kigoma kwa kuzingatia kanuni na mion-
g0z0 inayosimamia utendaji kazi wa
mabaraza husika. }

Alisema ni vyema wadau muhimu
kutojihusisha na upotoshaji wa maku-
sudi unaofanywa na baadhi ya watu
wenye nia ovu ya kuchafua sifa nzuri
ya mamlaka na kufifisha juhudi kubwa
zinazofanywa na serikali kuimarisha
uchumi kupitia shughuli za sekta ndogo
ya Bandari.

“TPA haina tozo ya Dola za Kimarekani
10 wala Dola tano, malalamiko ya Dola
25 hadi 30 yanaashiria kuwa mteja wa
aina hiyo anakuwa amekutwa na uki-
ukwaji wa taratibu za sheria na hivyo
hulipa kama hongo ili kuepuka adhabu
na huo sio utaratibu,” alifafanua.

Mabula alisema malipo yote hutolewa
risiti halali na iwapo kuna yanayofanyi-
ka bila risiti halali, mteja anasisitizwa
kutoa taarifa katika mamlaka husika
kwa hatua za kisheria.

“Hakuna upotevu wowote wa mapato
unaotokea katika Bandari za Kigoma,
tozo na makusanyo yoyote yapo kishe-
ria na yamekuwa yakifanywa kwa kuz-
ingatia sheria na taratibu za bandari,”
alisema Mabula. o

Katika kikao hicho, Mwenyekiti wa
Baraza ambaye ni Mkuu wa Mkoa wa
Kigoma, Thobias Andengenye, aliziele-
keza taasisi zinazohusika kuangalia
uwezekano wa kuhuisha mifumo na
taratibu zao ili ikiwezekana tozo zote
zikusanywe sehemu moja.

Sehemu ya wananchi wa Kata ya Lusaka, H
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almashauri ya Wilaya ya Sumbawanga mkoani Rukwa wakimsikiliza Naibu

Waziri, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Deus Sangu, baada ya kuwasili katika Kata ya
Lusaka, ikiwa ni ziara yake ya kwanza tangu alipoteuliwa kushika wadhifa huo. PICHA: LUSUNGU HELELA

NEMC na mikakati kutumia

taka kama fursa kinchumi

Na Joseph Mwendapole

BARAZA la Taifa la Hifadhi na Usi-
mamizi wa Mazingira (NEMC) kwa
kushirikiana na halmashauri nchini
zimepanga kuja na mkakati wa kuz-
ichakata taka ngumu na Kkuzigeuza
kuwa fursa za kiuchumi.

Hayo yalisemwa mwishoni mwa
wiki na Mkurugenzi Mkuu wa NEMC,
Dk. Immaculate Semesi, wakati wa
kufungua mkutano ulioandaliwa na
Kituo cha Sayansi na Mazingira cha In-
dia (CSE).

Mkutano huo uliwashirikisha maofi-
sa wa halmashauri mbalimbali nchini
wakiwamo maofisa wa Ofisi ya Rais
Serikali za Mitaa na Tawala za Mikoa
kwa lengo la kujadili namna ya kuzifan-
ya taka kuwa fursa za kiuchumi.

Dk. Semesi alisema lengo kuu la
mkutano huo ni kujadili namna ya
kurejeleza taka ngumu hapa nchini na
wamepanga kuanza mradi wa kure-
jeleza taka kwa Mkoa wa Dar es Salaam.

Alisema tathmini iliyofanywa na CSE
inaonesha kuwa nchi za Afrika bado

ziko nyuma kwenye usimamizi, uhifa-
dhi, usafirishaji na urejelezaji wa taka
ngumu.

Alisema ni wakati mwafaka kwa
halmashauri za manispaa kuungani-
sha teknolojia ya kidijitali katika pro-
gramu za usimamizi wa taka ngumu ili
kutengeneza taarifa za msingi ambazo
zinaweza kutumika katika afua za kim-
kakati.

Alisema teknolojia hizo za kidijitali
zitasaidia kupima utendaji kazi na mi-
pango sahihi ya udhibiti wa taka katika
miji mbalimbali nchini.

Alisema ili kudhibiti taka za kwenye
Manispaa kuna haja kwa viongozi kuwa
na mipango ya kuwa na takwimu na ku-
wekeza katika mifumo ya usimamizi wa
taka.

Alisema pia wanahitaji kuimarisha
teknolojia za kisasa, kuongeza uelewa
wa umma katika masuala ya kiufundi
na rasilimali watu, uwezo wa kifedha,
kusimamia ipasavyo taka za manispaa
na kutekeleza kanuni na miongozo ya
manispaa.

Alban Mugyabuso ambaye ni Ofisa

Usafirishaji Manispaa ya Kinondoni
alisema lengo la mkutano huo ni kuzi-
geuza taka ngumu kuwa fursa za kiu-
chumi kwa vijana.

“Tumezoea taka zinakusanywa zi-
napelekwa dampo Pugu Kinyamwezi,
lakini lengo hapa tunaelezwa namna ya
kuzirejeleza kwa kutenganisha taka ha-
tarishi na taka ngumu ili tuchukue taka
ambazo haziozi zikafanye kazi zingine,”
alisema.

Alisema asilimia 65 mpaka 70 ya
taka zinazozalishwa ni za kuoza hivyo
zinaweza kuchukuliwa kutengeneza
mbolea na gesi wakati chupa ngumu
zitatumika kutengeneza bidhaa zingine
za thamani wakati taka hatarishi amba-
70 haziwezi kurejelezwa kama pampasi
ndizo zitapelekwa dampo.

“Kwa hiyo hapo tutakuwa tumesaidia
mazingira kwasababu taka zinazooza
zinazalisha hewa ukaa na hewa ukaa
inakwenda kuharibu mazingira na ku-
sababisha mabadiliko ya tabianchi na
tutapunguza kwa kiwango kikubwa
hewa ukaa na pia tutakuwa tumezali-
sha ajira kwa vijana,” alisema.

KABWELA FADHILI MOHAMED

— | HEBU NIAMBIE,UKO ‘SIRIAST
KWELT UTANIOA? MAANA KUNAWATU

NATAKA NTWABWAGE. |

NIPE MUDA NIPITIE MAFAILL
YAKO,POINTI UMEONGEA HAPO
ROHO IKATOKA TKARUDI.
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Waziri apiga marufuku walengw

a

mpango TASAF kufanyishwa kazi

Na Lusungu Helela

NAIBU Waziri Ofisi ya Rais
Menejimenti ya  Utumishi
wa Umma na Utawala Bora,
Deus Sangu, amepiga maru-
fuku walengwa wa Mfuko wa
Maendeleo ya Jamii (TASAF)
kufanya kazi za kujitolea.

Walengwa hao ni wazee we-
nye umri wa zaidi ya miaka 65,
wenye ulemavu, wajawazito
na watoto, pia ameonya wa-
tendaji watakaozembea kusi-
mamia suala hilo watachuku-
liwa hatua kali za kinidhamu
dhidi yao.

Sangu ambaye ni Mbunge
wa Kwela alisema hayo jana
kwa nyakati tofauti wakati
akizungumza na wananchi wa

Kata ya Lusaka kwenye miku-
tano ya hadhara iliyofanyika
saka, Kizumbi na Kamnyazya
wilayani Sumbawanga mkoa-
ni Rukwa.

Alizitaja kazi hizo za ku-
jitolea ambazo huratibiwa
na TASAF kuwa ni ulimaji
wa barabara na uchimbuaji
wa mitalo ya barabara. Alise-
ma makundi hayo yasisum-
buliwe kufanya kazi hizo kwa
kuwa si sawa kutokana na hali
Zao.

Sangu pia alizitaka kaya
zinazonufaika na mpango
wa TASAF kuhakikisha kama
zina wanafunzi waliohitimu
kidato cha sita na wanatarajia
kujiunga na vyuo vikuu, zi-

Mvvonekano wa Daraja la Ruaha Mkuu lenye urefu wa mita 133 pamoja na barabara ya Kidatu -Ifakara yenye
urefu wa kilomita 66.9 iliyokamilika kujengwa kwa kiwango cha lami ambayo imefunguliwa rasmi na Rais Samia
Suluhu Hassan mkoani Morogoro juzi. PICHA: WIZARA YA UJENZI

wasilishe majina katika ofisi za
halmashauri zao ili kupata ki-
paumbele cha kupata mkopo
kutoka Bodi ya Mikopo ya
Wanafunzi wa Elimu ya Juu
(HESLB) kwa kuwa bodi
hiyo imeingia mkataba na
TASAF.

Alisema lengo la TASAF ku-
ingia mkataba na HESLB ni ku-
hakikisha watoto wanaotoka
katika kaya maskini hawakosi
mkopo ili wafaulu na baadaye
kurudi kwa ajili ya kuzikom-
boa kaya zao kwenye lindi la
umaskini.

Sangu alisema ni jambo lisi-
lokubalika chini ya serikali ya
sasa kuona mtoto aliyetoka
kwenye kaya maskini ameso-
ma na wazazi wake ni wanu-

faika wa TASAF lakini anakosa
mkopo anapotaka kujiunga na
elimu ya chuo kikuu.

Kutokana na hali hiyo, San-
gu aliwaagiza waratibu wa
TASAF wa mikoa na waku-
rugenzi wa halmashauri zote
nchini kuhakikisha wanawa-
saidia watoto hao ili kutimiza
ndoto zao.

Pia alizitaka kaya zenye
watoto ambao ni walengwa
wa TASAF lakini hawajaba-
hatika kujiunga kidato cha
kwanza, wachangamkie
fursa ya ufadhili wa masomo
unaotolewa na Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, Kazi, Ajira, Vijana
na Wenye Ulemavu kujiun-
ga na VETA

Nchimbi: Ahadi ya Rais Samia Kigoma
kuwa lango kuu kibiashara yatekelezwa

Na Mwandishi Wetu

KATIBU Mkuu wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM), Ba-
lozi Dk. Emmanuel Nchimbi,
amesema ahadi ya kuufungua
Mkoa wa Kigoma kuwa lango
kuu la biashara inaendelea
kutekelezwa kwa vitendo.

Balozi Nchimbi amesema
ahadi hiyo ya Rais Dk. Samia
Suluhu Hassan, inatekelezwa
kwa hatua thabiti, kupitia mi-
radi mbalimbali ya maendeleo
ambayo inalenga kuzidi kuu-
fungua mkoa huo, kuendelea
kuunganisha na mikoa min-
gine na kuiunganisha Tanza-
nia kibiashara na nchi zingine
kupitia Kigoma.

Alisema hayo juzi wakati aki-
hutubia maelfu ya wananchi

wa Kigoma, katika mkutano
wa hadhara uliofanyika ka-
tika Uwanja wa Mwanga
Community Centre, mjini
Kigoma jana.

Alizitaja hatua zinazochuku-
liwa na serikali, kuwa ni pamo-
ja na ujenzi wa barabara za
lami, ujenzi wa meli mbili kub-
wa kwa ajili ya kuboresha usa-
firi wa Ziwa Tanganyika, ujenzi
wa Reli ya Kisasa (SGR) kutoka
Dar es Salaam hadi Kigoma na
kutoka Kigoma kwenda nchi
za jirani pia mipango ya kui-
boresha Reli ya Kati.

“Nimeambiwa ahadi mbal-
imbali ambazo Mheshimiwa
Rais Samia alitoa, ikiwamo ya
kuufungua Mkoa wa Kigoma.
Ninyi ni mashahidi kuwa ahadi
hiyo imeendelea kutekelezwa

kwa vitendo. Mchakato wa
barabara za lami unaendelea
Kasulu, Kibondo na Buhigwe.

“Lakini juzi mmesikia wakati
Rais anazindua treni ile inay-
otumia umeme (SGR), kuwa
dhamira ni kuifikisha Kigoma.
Pia mchakato wa kuiboresha
Reli ya Kati unaendelea. Hebu
pigeni picha kubwa yote haya
yakikamilika, Kigoma itafun-
guka haijafunguka,” alisema
Balozi Nchimbi.

Pia, alielekeza utekelezwaji
wa ahadi ya kuipatia Mkoa wa
Kigoma umeme wa uhakika
kwa kuunganisha kwenye
gridi ya taifa, ifikapo mwezi
Machi, 2025, ambapo ujenzi
wa vituo vya kupozea umeme
katika maeneo ya Nguruka na
Kidahwe uko katika hatua za

mwisho kukamilika.

Katika ziara hiyo ikiwa ni
siku ya kwanza mkoani humo,
Balozi Nchimbi, alipokea ma-
mia ya wanachama wapya
waliojiunga CCM kutoka vy-
ama vingine, wakiongozwa
na aliyekuwa Mbunge wa
Viti Maalum wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA) Mkoa wa Kigoma,
Sabrina Sungura na Diwani wa
Kata ya Mwakizega, Wilaya ya
Uvinza, Patrick Bitaliho kutoka
Chama cha DP.

Hatua hiyo ni mwendel-
ezo wa chama hicho kupokea
wanachama na viongozi wa
vyama vya upinzani kujiunga
CCM kupitia ziara hizo za Ka-
tibu Mkuu CCM zinazofanyika
katika mikoa mbalimbali.

Naibu Waziri
ahimiza elimu
biashara
kaboni

Na Gwamaka Alipipi

NAIBU Waziri, Ofisi ya Rais TAM-
ISEMI (Afya), Dk. Festo Dugange
(pichani chini), amekishauri Kituo
cha Taifa cha Ufuatiliaji na Usi-
mamizi wa Biashara ya Kaboni
(NCMC), kupanua wigo wa utoaji
wa elimu kuhusu fursa na manu-
faa ya biashara hiyo kwa wa-
nanchi.

Alitoa agizo hilo juzi alipotembe-
lea banda la Ofisi ya Makamu wa
Rais katika maonesho ya Sikukuu
ya Wakulima Duniani (Nanenane),
yanayofanyika kitaifa katika vi-
wanja vya Nzuguni jijini Dodoma.
Alisema iwapo elimu ya kutosha
kuhusu biashara ya kaboni ita-
tolewa kwa wananchi, hususani
kupitia fursa ya upandajl miti
itasaidia uelewa kuhusu uhifadhi
wa mazingira na kuongeza Kipato
katika ngazi ya kaya na jamii kwa
vjumla.

Dk. Dugange alisema zipo baadhi
ya mamlaka za serikali za mitaa
zinazotekeleza miradi ya biashara
ya kaboni na hivyo kutoa ushauri
kwa NCMC kubuni na kuweka mi-
pango mahususi ya kushirikiana
na halmashauri hizo katika utoaji
wa elimu.

“Kituo cha Taifa cha Ufuatiliaji
wa Kaboni hakina budi kujitan-
gaza ili kiweze kufahamika na
kufikia wadau wengi ikiwezekana
hata kufungua ofisi za kanda
katika mikoa mbalimbali nchini”.
Alisema Dk. Dugange.

Alisema ni wakati mwafaka kwa
serikali kwa kushirikiana na wa-
dau mbalimbali kuhakikisha elimu
ya biashara ya kaboni inatolewa,
akisema bado jamii haina velewa
wa kutosha kuhusu kaboni pamoja
na fursa na faida zilizopo katika
biashara hiyo.

Kadhalika, aliitaka Ofisi ya Maka-
mu wa Rais kupitia NCMC kufanya
mikutano na makongamano na
wadau ili kutoa elimu kwa wa-
nanchi na taasisi mbalimbali za
uwekezaji ambao ndio walengwa
wakubwa wa biashara ya kaboni
nchini.

Pia, alisisitiza kuwapo kwa
wataalamu wengi ambao wata-
saidia katika kutoa elimu hiyo,
akisema kwa sasa inaonekana
bado kuna uhaba wa wataalamu
kwenye eneo hilo lakini jitihada
ikiongezeka matunda yake yat-
aonekana kwa kila mmoja.

Aidha, Dugange alizitaka hal-
mashauri zote nchini kutenga
bajeti kwa ajili ya masuala ya uhi-
fadhi na usimamizi wa mazingira
na kuhakikisha miti yote inayo-
pandwa inatunzwa na kustawi.

HfﬁO Idarz abari -
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Walimu msmgl
wapewa maagizo
kuhusu chakula

Na Hamida Kamchalla,
TANGA

e rgesis 2 INIPASHE 9

Tani 61, 000 za mbolea ya ruzuku
‘zasambazwa Kanda va Kaskazini

Na Allan Isack,
ARUSHA

OFISA Elimu wa Jiji la
Tanga, Shomari Bane, ame-
waagiza walimu wakuu wa
shule za msingi kuweka
mpango mkakati wa ku-
hakikisha wanafunzi wa-
nakula chakula cha mchana
shuleni.

Amesema ikiwezekana
itungwe sheria ambayo ita-
wabana wazazi na walezi
watakaokaidi jambo hilo.

Aliyasema hayo juzi
wakati wa vikao vya
hamasa kuhusu ujenzi
vilivyofanyika shule za
msingi za Kange na Ziwani,
kupitia Mradi wa Kuimari-
sha Ufundishaji na Ujifun-
zaji kwa Shule za Awali na
Msingi (BOOST).

Alisema watoto wana-
paswa kula chakula shuleni
ili waweze kuwa na ufaulu
Mzuri wa masomo, hivyo
amewataka wazazi na
walezi kuchangia chakula
na atakayekaidi kamati
husika zimchukulie hatua.

Alisema: “Ili tuwe na wa-
nafunzi bora katika mas-
omo, ni lazima kila mtoto
apate chakula na suala hili
nitalifuatilia kwa ukaribu,
walimu wakuu mnapaswa
kuliweka kama sheria ka-
tika shule zenu,” alisema
Bane.

Alisema suala la elimu
bila malipo bado watu
wengi hawana uelewa wa
hilo, kwa kuwa baadhi
wanadhani serikali ndiyo
inahusika kwa kila kitu na
wazazi wengi kutokutaka
kuchangia chakula kwa wa-
toto wao.

“Ninataka wazazi mchang-
ie chakula cha wanafunzi
kwa kuwa msipofanya
hivyo mtakuwa mnawatesa
watoto wenu wenyewe
ndio sababu nimetoa agizo
hili kwa walimu kulisima-
mia,” alisema.

Licha ya kuzungumza
hayo, alisema wananchi
wa eneo hilo wanapaswa
kushiriki katika ujenzi kwa
kujitolea nguvu zao iki-
wamo kuchimba msingi wa
vyumba vya madarasa.

Mwenyekiti wa Mtaa
wa Kange, Aidan Munisi,
alisema shule hiyo imepata
Sh.milioni 88 na wananchi
wameupokea mradi kwa
mikono miwili na wako
tayari kufanya kazi ambazo
wameshirikishwa ikiwamo
kujitokeza nguvu kazi zao.

Diwani wa Kata ya
Maweni, Joseph Colyvas,
alisema shule hiyo, ni ya
zamani na imekuwa na ma-
jengo mengi chakavu.

Alisema utekelezaji wa
mradi huo, utakwenda ku-
weka mazingira na madhari
va shule hiyo kuwa nzuri
kwa kuwa wameupokea
mradi na wako tayari ku-
utekeleza.

KUU wa Mkoa

wa Kiliman-

jaro, Nurdin

Babu, amese-
ma katika kipindi cha
mwaka wa 2023/2024
serikali imetoa mbolea
ya ruzuku tani 61,400
kwa wakulima katika
mikoa mitatu ya Kanda
ya Kaskazini.

Amesema mbolea hiyo
imetolewa katika mikoa
ya Arusha, Manyara na
Kilimanjaro yenye tham-
ani ya Sh.bilioni 85.9.6,
lengo likiwa ni kuboresha

sekta ya kilimo.

Aliyasema hayo juzi
wakati akifungua maone-
sho ya Nanenane Kanda
ya Kaskazini, yanayoen-
delea viwanja vya Themi
mkoani-Njiro Arusha.

Babu alisema serikali
imeboresha miundom-
binu ya maji ili kupun-
guza utegemezi wa mvua
katika kukuza mazao,
imejenga na kukara-
bati mifereji na mab-
wawa yenye thamani ya
Sh.bilioni 62.4.

“Mifereji hii iliyojengwa
kwa Mkoa wa Manyara
imegharimu Sh. bilioni
15.6, Mkoa wa Arusha (Sh.

bilioni 38.4) na Kili-
manjaro Sh.bilioni 84,”
alisema.

Alisema serikali imetoa
mbegu za uhimilishaji
za ruzuku kwa lengo
la kuboresha aina za
mifugo ambapo jumla ya
ngombe 44,970 wame-
himilishwa kwa mbegu
bora za kisasa.

Pia, alisema lengo la
serikali ni kuona wafu-
gaji na kila Mtanzania
mwenye uwezo wa ku-
fanya kazi anafanya kazi
wakiwamo wakulima na
wafugaji nchini.

Aidha, alisema
kumeanzishwa masham-

ba darasa ya malisho 12
kwa mikoa hiyo, lengo
likiwa ni kutoa elimu
ya ufugaji na uzalishaji
wa malisho bora yenye
thamani ya Sh.milioni
40.8 kwenye maeneo ya
wafugaji.

Alisema serikali im-
eanzisha majosho, us-
ambazaji wa dawa za
kuogeshea mifugo na
ugawaji wa vitendea kazi

ikiwamo pikipiki kwa
maofisa ugani.
Kadhalika, aliwaa-

giza wakuu wa wilaya za
mikoa hiyo, kuimarisha
ushirika kwa kuwa ndiyo
utawakomboa kiuchumi

wakulima.

Alisema sekta ya kilimo
na uvuvi zimekuwa ziki-
toa mchango mkubwa
katika kuongeza pato
la taifa na mwananchi
mmoja mmoja.

Alisema kuwa zaidi ya
asilimia 90 ya wananchi
wa kanda hiyo wanaji-
husisha na shughuli za
kilimo, mifugo na uvuvi.

Mwenyekiti wa Kamati
ya maonyesho hayo, am-
baye ni Katibu Tawala
Mkoa wa Arusha, Mis-
saile Musa, alisema wa-
shiriki ni kutoka taasisi
na mashirika ya umma,
kampuni na watu binafsi.

Balozi wa Uingereza
nchini Tanzania, Da-
vid Concar, akihutubia
katika hafla ya
kuwapokea wapanda
Mlima Kilimanjaro
waliokuwa wakishiriki
kampeni ya kila
mwaka ya GGM Kili
Challenge yenye
lengo la kusaidia mi-
radi inayojikita katika
kutokomeza VVU na
Ukimwi. Kampeni
hiyo imendaliwa na
Kampuni ya Dhahabu
ya Geita Gold Min-
ing kwa kushirikiana
na Tume vya Taifa ya
Kudhibiti Ukimwi
(TACAIDS), jumla ya
wapandamlima 48 na
waendesha baisketi
23 walishiriki zoezi
hilo lilioanza Julai

19 kufikia tamati
yake mjini humo hivi
karibuni. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

NEMC kutoa elimu ya mazingira

Kikongwe amwomba
Majaliwa kumrudisha

kwa wakulima, wafugaji, wavuvi

Na Mwandishi Wetu,

© ARUSHA

BARAZA la Taifa la Uhifa-

¢ dhi na Usimamizi wa Maz-
¢ ingira (NEMC) Kanda ya
: Kaskazini limejipanga ku-
¢ toa elimu kwenye maeneo
¢ sita, ikiwamo utunzaji na
¢ uhifadhi wa mazingira kwa
: wakulima, wafugaji na wa-
1 Vuvi.

Meneja wa NEMC Kan-

: da hiyo, Benjamin Doto,
¢ akizungumza jana kwenye
! maonesho ya
¢ Njiro jijini Arusha, alisema
: NEMC inatoa elimu kwe-
! nye maeneo sita ambayo
¢ ni ufanyaji wa Tathimini ya
¢ Athari kwa Mazingira (TAM),
: katazo la mifuko ya plastiki.

Nanenane

Pia namna ya kusajili mi-

: radi NEMC kwa kutumia

mfumo kielektroniki (PMS),
uchafuzi wa mazingira yato-
kanayo na kelele na kusiki-
liza kero na kutatua malala-
miko yanayohusu masuala
ya mazingira.

Hivyo, aliwataka wakuli-
ma, wafugaji na wavuvi
kuzingatia matakwa ya She-
ria ya Mazingira ya Mwaka
2004 ikiwamo Tathmini ya
Athari kwa Mazingira ili shu-
ghuli zao ziwe endelevu.

“Tunatoa  elimu kwa
umma na makundi yanay-
otembelea ni wakulima,
wafugaji na wavuvi tunawa-
sisitiza kuzingatia matakwa
ya Sheria ya Mazingira ya
Mwaka 2004 na kanuni zake
hasa ufanyaji wa tathmini
ya athari kwa mazingira na
ukaguzi wa mazingira ya
mwaka 2005, kanuni za ku-

dhibiti kelele na mitetemo
ya mwaka 2015,” alisema.

Pia aliongeza: “Tunatoa
elimu ya udhibiti wa taka
ngumu hasahasa kudhibiti
matumizi ya mifuko ya plas-
tiki hasa vifungashio am-
bavyo vinatumika kubebea
bidhaa katazo lilishatolewa
kisheria na kanuni zilitole-
wa mwaka 2019.”

Alisema wananchi wame-
kuwa wakipewa elimu ya
namna watakavyofanya
shughuli zao kuwa endelevu
na kuepuka kusababisha
athari za mazingira.

Aidha, alitoa wito kwa wa-
nanchi kufika katika banda
hilo ili kupata elimu ya maz-
ingira na namna ya kufanya
shughuli za maendeleo zina-
zohifadhi na kulinda mazin-

gira.

jaliwa,

mkoani Kilimanjaro,
Maoud Matika (91)
amemwomba Waziri
Mkuu, Kasimu Ma-
amsaidie
kumrudisha nyum-

bani kwao Mikindani

mkoani Mtwara,
kwa kuwa aliondoka
huko tangu mwaka
1958.

Matika ambaye ni
mlemavu wa macho
na hali yake imed-
hoofika, akizun-

: gumza na Nipashe

alisema katika
harakati za kutafuta

nyumbani
Na Mary Mosha, maisha alifika mkoa-
MOSHI ni Kilimanjaro na
kuanzisha  makazi
¢ MKAZI wa Kiton- Kkatika eneo la Ruvu
i goji cha Hedaru wilayani Same.
¢ wilayani Same “Nilikuja kufanya

vibarua vya kulima
katika maeneo ya
Ruvu mwaka 1958 na
nimeishi hapo hadi
nilipopata ulemavu
wa macho na ndipo
nilipoanza kuomba,”
alisema.

Aidha, alise-
ma watu pekee
anaoweza kuwa-

kumbuka ni mama
yake mzazi, ambaye
alifahamika kwa jina
la Khadija na baa-
dhi ya ndugu zake
wakiwamo Issa, Said,
Rashid na Matola.
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HABARI KANDA YA ZIWA

TFRA yaondoa
mkanganyiko

Na Renatha Msungu,
MWANZA

MAMLAKA ya Udhibiti wa
Mbolea Tanzania (TFRA)
Kanda ya Ziwa imesema kazi
yake ni kutoa elimu kwa
wakulima nchini ili wawe na
tija katika kilimo cha kisasa
cha mazao ya chakula na
biashara.

Kauli hiyo ya TFRA imelenga
kuondoa mkanganyiko
uliotanda miongoni mwa
wakulima kuwa kazi yake si
kuuza mbolea.

Akizungumza katika
Maonesho ya Nanenane ya-
nayofanyika katika viwanja
vya Nyamhongolo mkoani
hapa, Ofisa Udhibiti Mbolea
wa TFRA Kanda ya Ziwa,
Khanafi Mohamed, aliwataka
wananchi kufika katika ban-
da lao ili kupata elimu sahihi
ya matumizi ya mbolea.

“Jambo hili tumekuwa
tukilitolea elimu na kuwao-
nyesha sehemu sahihi ya
kupata mbolea kwa ajili ya
matumizi yao ya kilimo,”
alisema Mohamed na ku-
sisitiza: “Sisi hatuuzi kabisa
mbolea na katika hilo tunaji-
tahidi kuwafikia wakulima ili
kuwapatia elimu zaidi.”

Kwa upande mwingine,
alisema mamlaka hiyo im-
ejipanga kutoa elimu ya
matumizi sahihi ya mbolea
kwa wakulima wanaotembe-
lea banda lao katika maonye-
sho hayo ili kuinua kilimo na
kuongeza uzalishaji mazao
va chakula na biashara.

Meneja wa TFRA wa Kanda
hiyo, Michael Sanga, alisema
kumekuwapo na mwitikio
mkubwa wa wakulima ku-
tumia mbolea ya ruzuku
baada ya kupatiwa elimu.

Sanya, alisema kama
wadhibiti wa mbolea, wa-
tahakikisha elimu sahihi
inamfikia kila mkulima katika
kanda hiyo itasaidia kuka-
biliana na njaa na kuongeza
kipato kwa wakulima kwani
uzalishaji utaongezeka.

Alisema mamlaka hiyo ime-
kuwa ikishirikiana na vyama
vya ushirika katika kanda
hiyo kusambaza mbolea ya
ruzuku na maofisa ugavi ku-
toa elimu ya matumizi sahihi
ya mbolea.

Maonesho hayo nchini kila
mwaka kuanzia Agosti 1 hadi
8, hufunywa mahususi ya
wakulima na wafugaji ili kuji-
tangaza na kupata elimu kwa
ajili ya kuboresha shughuli
Zao.

Katibu AMCOS jela Kwa uhujumu uchumi

Na Alex Sayi, MASWA

AHAKAMA ya
Hakimu Mkazi Mkoa
wa Simiyu imemhu-
kumu aliyekuwa Ka-
tibu wa Chama cha Ushirika cha
Msingi (AMCOS), wilayani hapa
kutumikia kifungo cha miaka 15
jela kwa kosa la uhujumu uchu-
mi.

Hukumu hiyo, ilitolewa juzi na
Hakimu Mkazi Mwandamizi wa
Mahakama hiyo, Enos Misana,
baada ya kumtia hatiani mshtak-
iwa huyo.

Akisoma hukumu dhidi ya
mshtakiwa huyo, Hakimu Mis-
ana, alisema kuwa ushahidi uli-
otolewa kutoka upande wa Jam-
huri, umeithibitishia mahakama

hiyo bila kuwa na shaka yoyote
kuwa mshtakiwa alitenda kosa
hilo.

Alisema mahakama hiyo im-
etoa hukumu hiyo kwa mshtaki-
wa huyo ili iwe fundisho kwake
na kwa viongozi wengine wa
vikundi vya kijamii wenye tabia
kama hiyo.

Awali Mwendesha Mashtaka
wa Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU)
wa Wilaya ya Maswa, Bahati
Madoshi Kulwa, alidai kuwa
mshtakiwa huyo anakabiliwa
na makosa mawili katika shtaka
namba 1/2023 la uhujumu uchu-
mi.

Madoshi alitaja makosa hayo
ni; la kwanza ni ufujaji na uba-
dhirifu wa fedha za chama zaidi

ya Sh. milioni 1.2 kinyume na
kifungu cha 28(2) cha sheria ya
kuzuia na kupambana na rushwa
sura 329 marejeo ya mwaka 2019
kikisomwa pamoja na aya 21 jed-
wali la kwanza pamoja na vifun-
guvya57(1)na 60(2) vya sheria ya
uhujumu uchumi ya sura ya 200
marejeo ya mwaka 2019.

Kosa la pili alidai kuwa ni la
wizi wa wakala kinyume cha vi-
fungu namba 265 na 273(b) vya
sheria ya kanuni za adhabu sura
namba 16 marejeo ya mwaka
2019.

Alidai mshtakiwa huyo alifik-
ishwa mahakamani hapo kwa
mara ya kwanza Januari 5, mwa-
ka jana, akikabiliwa na mashtaka
hayo kwa kutoa Sh. milioni 1.2
kwenye akaunti ya Kidema (AM-

COS) na kuzitumia kwa matumi-
zi yake binafsi badala ya kulipa
ushuru kwenye akaunti ya Cha-
ma Kikuu cha Ushirika Mkoa wa
Simiyu (SIMCU 2018 LTD).

Mshtakiwa huyo alipopewa
fursa ya kujitetea ili mahakama
isipewe adhabu, alidai kuwa
wakati ametoa fedha hizo benki
kwenye akaunti ya Kidema AM-
COS, ghafla alivamiwa na op-
eresheni iliyokuwa ikiendeshwa
na Meneja wa Kampuni ya Bil-
chad, kuporwa na kutoroka
nazo.

Alipotakiwa kuthibitisha
madai yake hayo mbele ya ma-
hakama hiyo kwa kutoa usha-
hidi alishindwa hivyo na kutiwa
hatiani na kuhukumiwa kifungo
hicho jela.

Mkazi wa Kata
ya Bukooba
Halmashauri
va Manispaa

.4 Ya Kahama,
%% Salome Mi-

‘% chael, akielezea
alivyotolewa
katika mpango
- wa Kunusuru

- kaya maskini
wa Mfuko wa
Maendeleo ya
Jamii (TASAF)
kwa kuanzisha
shughuli za kum-
wingizia Kipato
katika miradi
inayoendelea
kwa kigezo cha
umri, wakati wa
mkutano wa had-
hara ulioitishwa
na Mbunge wa
Kahama, Ju-
manne Kishimba
(hayupo pichani),
jana. PICHA:
SHABAN NJIA

CHADEMA yatamba kushinda mitaa 81 Tarime Mjini

Na Timothy Itembe,
TARIME

CHAMA cha Demokokrasia
na Maendeleo (CHADEMA)
kimetamba kuwa Kkitatwaa
mitaa yote 81 ya Jimbo la Ta-
rime Mjini mkoani Mara katika
uchaguzi wa serikali za mitaa
utakaofanyika nchini baadaye
mwaka huu nchini.

Kauli hiyo ilitolewa na Mwe-
nyekiti wa CHADEMA Tarime
Mjini, Selemani Abdalah baada

ya chama hicho kutangaza
kuwa kimeanza kufanya maan-
dalizi kwa ajili ya uchaguzi huo
ili kuhakikisha kinafikia malen-
go waliyojiwekea, ikiwamo kut-
waa mitaa hiyo jimboni humo.
Abdalah, alisema chama hi-
cho kinawakaribisha wanacha-
ma wake kujitokeza kwa win-
gi kuchukua fomu kwa kuwa
ni haki yao kidemokrasia na si
kukumbatia mgombea mmoja.
Kuhusu nafasi ya ubunge
jimboni humo, Abdalah alise-

ma inawaniwa na wanachama
mbalimbali akiwamo yeye na
Bobu Wangwe ambaye tayari
ametia nia.

Aliwataka watia nia
wengine kuchangamkia nafasi
hiyo kwani milango bado iko
wazi.

Mwenezi wa CHADEMA Tawi
la Makire, Butiku Masaku, alise-
ma chama hicho kimetoa nafa-
si kwa wanachama wote wenye
nia ya kugombea nafasi katika
uchaguzi huo wa serikali za

mitaa na mkuu mwakani kuji-
tokeza mapema iwezekanavyo.

Mwanachama wa chama hi-
cho, Rukia Msugiri aliwaomba
wanawake kujitokeza kugom-
bea nyadhifa mbalimbali katika
chaguzi hizo ili kuwa na usawa
wa kijinsia.

Aidha, hadi sasa wanawake
162 wamejitokeza kugombea
nafasi mbalimbali katika uch-
aguzi wa serikali za mitaa, 48
udiwani na wengine wawili
ubunge.

Adaiwa kutoa mimba, kutupa kichanga chooni

Na Ambrose Wantaigwa,
BUNDA

MWANAMKE ambaye jina lake
halijafahamika anadaiwa kutoa
ujauzito na kutupa kichanga kwe-
nye choo kilichoko Mtaa wa Ma-
kumbusho Kata ya Nyasura Hal-
mashauri ya Mji wa Bunda mkoani

Mara.

Mashuhuda wa tukio hilo, waki-
zungumza na NIPASHE, walidai
kuwa mwanamke huyo alitekeleza
ukatili huo juzi majira ya asubuhi.

Akithibitisha kutokea kwa tukio
hilo juzi, Mwenyekiti wa Mtaa huo,
Boniphase Musiba, alisema mwa-
namke huyo, amekamatwa kwa

kushirikiana na wananchi na ku-
kabidhiwa Jeshi la Polisi kwa ajili
ya hatua zaidi za kisheria.

Musiba, alisema serikali ya mtaa
huo inakemea tukio hilo kwa kuwa
linaharibu taswira yake na ni kiny-
ume na taratibu za wananchi wa-
naokuwa katika mahusiano.

“Kama mzazi mmojawapo ak-

iona hana utayari wa kujifungua
ni afadhali atumie njia mbadala
ikiwamo usuluhishi na uzazi wa
mpango ili kuepuka madhara
kwa watoto wanaotarajiwa, “ alise-
ma.

Diwani wa Nyasura, Magigi Sam-
wel, alisema matukio ya utupaji wa
watoto na utoaji mimba yameanza

kukithiri siku za hivi karibuni ka-
tika maeneo yao na kuitaka jamii
kuacha vitendo hivyo.

Aliwataka wanandoa wanaoka-
biliwa na migogoro kutoa taarifa
ofisi ya ustawi wa jamii au ofisi za
serikali za mitaa badala ya kuji-
chukulia hatua za kutupa vichanga
kwa kuwa ni kosa kisheria.
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Fahamu ujasiriamali ni zaidi, si fedha
pekee unazotamam Kwa wateja

NAYETAKA kufanya bi-
ashara au kuwa mijasiri-
amali, akumbuke kuwa
ujasiriamali ni zaidi ya
kupata pesa, mfanyabiashara la-
zima ajitahidi kutatua changamo-
to za watu katika eneo analoishi
ndipo atapata fedha anazotamani
kutoka kwa wateja wanunuzi wa
bidhaa na huduma zake.
Anasema Janeth Makwen-
jula, Mwenyekiti wa Umoja wa
Wanawake wa CCM, Wilaya ya
Ulanga, anayeanzisha kampeni ya
mafunzo kwa wananchi kuanzia
kinamama, wanaume na vijana,
kujenga jamii ya wajasiriamali na
watu wanaotamani mabadiliko.
Anasema anachukua hatua hiyo,
baada ya kugundua kuwa idadi
wanaishi kwenye hali ya umas-
kini, wapo nyuma kimaendeleo,
hawajui kuanzisha wala kuende-
sha hata biashara ndogo.
“Niliamua kuwafundisha elimu
ya biashara, ujasiriamali, ukatili
kijinsia, haki za wanawake na wapi
pa kuzipata, mikopo kutoka taasisi
mbalimbali za kifedha pamoja na
ya halmashauri,” anasema Janeth.
Anaeleza kuwa baada ya kupata
mafunzo kutoka shirika la kiraia la
‘Women Action towards Entrepre-
neurship Development (WATED),
anaamua kuendeleza kile ali-
chopata kwa kuwapa wengine.
Anasema wakati wa kutoa
mafunzo anawazungukia watu
wanawake, vijana na wanaume
kuhusu ujasiriamali, elimu ya
biashara, haki za wanawake,
unyanyasaji wa watoto, ukatili wa
kijinsia kwa watoto, wanawake na
pia kuwaunganisha na taasisi zina-

zotoa mikopo.

MAFANIKIO

Kutokana na elimu waliyopata,
hali ya maisha ya wananchi Milola
imebadilika tofauti na miaka ya
nyuma ambapo wanawake wengi
walikuwa wakifanya vibarua hasa
kupalilia mashamba ambako wali-
pata hela kidogo.

Wanawake wengi hivi sasa katika
Kata ya Igumbilo Milola, Lupilo
sha biashara ndogo za mamalishe,
kuuza mkaa, migahawa, kilimo cha
mboga na wanaume wameanzi-
sha maduka na wengine wanauza
samaki mitaani.

Lakini pia wanawake wame-
chukua mikopo, kuanzi-
sha biashara ya mgahawa ili

kujiongezea kipato, kusaidiana
na waume zao katika majukumu
mbalimbali ya kifamilia na kupun-
guza kutegemea wanaume zao
kwa kila kitu.

“Hadi sasa nimetoa mafunzo
katika kata 21 za Wilaya ya
Ulanga, na kwa upande wa haki
za wanawake, 14 kati ya 16 wal-
iokuwa wamepigwa na kuteleke-
Zwana waume zao wamepata haki
zao na asilimia kubwa ni jamii ya
wafugaji.” Anasema Janeth.

Lakini, pia hivi sasa wanawake
wengi wana mali zao, wamejenga
nyumba zao, watoto wao wana-
pata matunzo kutoka kwa baba
zao tofauti na miaka ya nyuma.

Kilasi Michael ni mmoja wa wal-
ionufaika na mafunzo ya Janeth
ni mkufunzi kutoka kampuni ya

Madeo Finance, anawashauri watu
kuwa wakitaka kuwa wajasiriamali
au wafanyabiashara, ni lazima
kuangalia eneo wanaloishi kuna
changamoto gani inayowakabili
wananchi.

Anasema wakishaitambua
wanaweza kuanzisha mradi au
biashara ambayo itaweza kutatua
changamoto zilizopo na hatimaye
waweze kufanikiwa au kujiongezea
kipato. Pia, wanapaswa kuwa na
maono ya biashara kwa sababu
yatawezesha kumwongoza afanye
nini na kwa muda gani, anasema
na kuongeza.

Mbali na hilo, wakati wa kuanzi-
sha biashara yake au mradi, lazima
ajiulize kuwa anataka kuwa nani,
lini na tena kufanya nini baadaye,
lakini pia afanye bidii kufikia

maono ya biashara yake kwa
sababu wajasiriamali waliofani-
kiwa ni wale walioweza kubadili
maono yao kuwa uhalisia.

“Pia afanye biashara yake
tofauti, aiboreshe kila siku, afanye
bidhaa zake vizuri na kila mara
akumbuke kuwa ushindani ni
mkubwa sokoni katika hivyo aji-
tahidi kuongezea tija, ubora wa
huduma kwenye bidhaa anazouza.

Vile vile, atumie pesa vyema,
“Tumia pesa kwa mpangilio na
lazima uchuje vitu vya kutumia
ili mtaji wako ukue,” anasema
Michael.

Anakumbusha kujitahidi pia
kufahamu wateja wake na kuwa-
jali ajue wanataka nini, kusikiliza
maoni na ushauri wao, kuhakiki-
sha anakamilisha mabhitaji yao,
kutumia lugha nzuri na rafiki kwa
wateja tena amfanye mteja aone
anamthamini na anatanguliza
huduma kabla ya pesa, anashauri.

KUTUMIA TEKNOLOJIA

Michael anawashauri wajasiria-
mali wajifunze kutumia teknolojia,
mitandao ya biashara na kusoma
magazeti, majarida na vipeperushi
ili kupata taarifa, ujuzi, maarifa
na wateja, kadri tekinolojia inavy-
okuwa.

“Ndivyo unavyoweza kutangaza
bidhaa zako, kupata wateja wapya
na biashara kupanuka zaidi,”
anasema.

Anasema zama hizi ujasiriamali
usipuuze nafasi ya teknolojia kwa
sababu ndicho kinachosukuma
maendeleo mbele na watu wanai-
shi kwenye dunia ya sayansi na
teknolojia.

INAENDELEA UK.12
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Kufeli darasani si kushindwa maisha,
ukikwama umekosa nla kusonga mbele

._---..‘ u

KO misemo kadhaa inay-
ozungumzia elimu mathalani,
kufeli shule si kushindwa mai-
sha, ujumbe unaolengwa ku-
kumbusha kuwa ikiwa umefanya
vibaya darasani usisononeke.

Aidha, msemo unakutia moyo
kuwa mtu ana nafasi ya kufanikiwa
kimaisha hata nje ya darasa na
hicho ndicho kinachothibitishwa
Salaam hivi karibuni.

Waliofeli shule wana nafasi bado
anasema Mkurugenzi wa Taasisi
ya Panda Initiative Rehema Sanga,
anapozungumza na Nipashe jijini
Dar es Salaam.

Anakumbusha kuwa ukifeli
kwenye elimu jumuishi darasani
unaweza kuingia katika mafunzo
ya ufundi, kupata fani mbalimbali
na hatimaye ukazitumia kuende-
sha maisha yako.

Kwa kutumia jicho hilo, unaweza
kusema ndiyo maana leo wapo
wataalamu wengi wenye ujuzi
kuanzia mafundi pikipiki, magari,
umeme, mitindo ya mavazi,
urembo na upishi wanaoendesha
maisha yao kupitia taaluma za
mafunzo ambazo wakati mwing-
ine hazitokani na kufaulu mtihani
shuleni.

Anaongeza taasisi yake
inawawezesha na kuwainua
wasichana na makundi maalumu
kupitia mradi wa Wezesha Binti,
kuwaunga mkono waliofeli shule
ama kushindwa kusoma kwa
sababu mbalimbali.

Anasema imewapatia mafunzo
ya cherehani mabinti 23 ambao
karibuni wamehitimu na kupewa
vyeti na Mkuu wa Wilaya ya Ilala
Edward Mpogolo.

Mabinti na jamaa zao wanalitaf-
siri jambo hilo kuwa ni sawa na
kuvushwa katika giza na kuingia
kwenye mwanga.

Siku hiyo nyuso za mabinti
hao zilitawaliwa na tabasamu
kuonyesha kuwa walioko mtaani
wanaweza kubadili upya ndoto
zao na kuwa walezi bora wa familia
na hata kuondokana na utegemezi
kwa kupatiwa mafunzo katika fani
mbalimbali.

Mkurugenzi wa Panda Initia-
tive Rehema, anaitaka jamii na

Mkuu wa Wilaya ya llala, Edward Mpogolo , akimkabidhi cheti mmoja wa wahitimu waliofa-
dhiliwa na Panda Initiatives. Kushoto ni Mkurugenzi wa taasisi hiyo, Rehema Sanga. PICHA:

HALFANI CHUSI

Binti aki-
pata shida
mtoto wake
ataishi mai-
sha bora
kupitia mfu-
mo huo, am-
bao taasisi
va Panda
Imeufanya.

wadau kununua bidhaa zinazo-
zalishwa na mabinti 23 waliohit-
imu mafunzo ya ufundi cherehani
popote walipo.

Anatoa ujumbe kwenye maha-
fali ya mabinti hao yanayofanyika
Kivule yaliko makao makuu ya
Panda Initiative.

Rehema anasema mradi huo
wa Wezesha Binti lengo lake ni
kuboresha hali ya uchumi ya wasi-
chana na wanawake vijana katika
kata ya Kivule kwa kuwapatia
elimu hasa ujasiriamali na ufundi.

Anaongeza kuwa mabinti hao
watasaidia kukuza uchumi wao na
taifa na kwamba bidhaa watakazo
zalisha zitauzwa nje na ndani ya
nchi hata kufikia soko la kimataifa
sambamba na kuongeza ajira.

“Tunaomba wafadhili wengine
wajitokeze kuendelea kufadhili
mradi huo, hatupokei ruzuku,
hatuna vyanzo vingine vya fedha
tunaomba misaada ili tuwakom-
boe vijana.

“Serikali iwaunge mkono kwa
kununua bidhaa walizotengeneza
wachangiwe katika kuanzisha
kiwanda chao kidogo na kikundi
chao cha Komboa Women

Group,” anasema.

Rehema, anaungwa mkono na
Mkuu wa Wilaya ya Ilala, Edward
Mpogolo, anayezitaka taasisi
mbalimbali kuwashika mkono
mabinti wengine kwa kuwapa
mafunzo katika fani nyingine
zaidi ili wajiepushe na mambo
yasiyofaa.

Mpogolo aliyekuwa mgeni
rasmi katika mahafali hayo, baada
ya kuwakabidhi vyeti, anawataka
wahitimu hao kwenda kuende-
leza mema na kuchangamkia
fursa ili waweze kupata matunda
ya walichokisomea.

Aidha, anaahidi kuwasaidia
kupata mkopo wa asilimia 10
unaotolewa na halmashauri kwa
ajili ya wanawake, wenye ulemavu
na vijana, mabinti hao 23 waliohit-
imu mafunzo hayo.

Anasema watapata kipaumbele
kwa ajili ya kuwainua vijana kwa
vile tayari wana kikundi ambacho
ni moja ya kigezo cha kupata
mkopo huo kiurahisi.

Binti akipata shida mtoto
wake ataishi maisha bora kupitia
mfumo huo, ambao taasisi ya
Panda imeufanya.

Anaongeza kuwa inawezekana
kuwakwamua kiuchumi, akawa-
hakikishia kuwa atashirikiana
ili wapate msaaada lakini pia
kutafuta wahisani wengine.

Anaahidi kuangalia namna ya
kuchangia cherehani mbili za
umeme akisema mabinti 23 ni
familia kubwa huwezi kuzikuta
kwenye madanguro.

Anazungumzia kupambana
na madanguro akisema lazima
kuanze na kumkomboa mwan-
amke kwa kumwezesha kiuchumi
kama ilivyofanyika kwa mabinti
hao.

WAHITIMU

Wahitimu walipopokea vyeti
walionyesha taswira kuwa huko
mtaani wapo mabinti wengine
ambao wangetamani kutabasamu
kama ilivyo kwa hao wengine,
lakini hawajapata nafasi.

Mhitimu wa mafunzo hayo,
Josephine Michael, anaishukuru
Taasisi ya Panda Initiatives kwa
kuwawezesha kupata mafunzo
akibainisha kwamba yatawawez-
esha kupambana na umaskini.

“Nilichaguliwa katika mafunzo
ya ushonaji baada ya kushindwa
kumaliza kidato cha nne, nilifanya
majaribio nikafaulu nikapata
nafasi ya kufadhiliwa ninashuk-
uru sana.

“Nimejifunza kushona nguo
za aina zote, nisingekuja kusoma
nisingejua kitu chochote kwa sasa
hata kushona suti ninajua ninatoa
wito kwa mabinti wengine
walioko mtaani wachangamkie
fursa kama hizi zinapotokea.

Mhitimu mwingine, Masaa
Warioba, anasema baada ya
kumaliza kidato cha nne alipata
taarifa kwa mjumbe wa serikali
ya mtaa wake kuhusu taasisi hiyo
kusaidia mabinti kupata mafunzo
akachangamkia fursa.

“Tupo tayari kufanya kazi kwa
kujiriwa au kujiajiri pia. Kama
kuna mtu anahitaji mtu wa
kushona tupo tayari tuna mafunzo
tuliyoyapata kutoka kwa wataal-
amu, kwa hiyo tunaomba wadau
mbalimbali na serikali ~ watu-
kumbuke zinapotokea fursa za
ushonaji,” anasema Masaa.

Fahamu ujasiriamali ni zaidi, si fedha pekee unazotamani kwa wateja
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Anasema zama hizi uja-
siriamali usipuuze nafasi ya
teknolojia kwa sababu ndi-
cho kinachosukuma maende-
leo mbele na watu wanaishi

kwenye dunia ya sayansi na
teknolojia.

Anataja simu, kompyuta,
mtandao wa internet, ya bi-
ashara na tovuti na kwamba
vyote vikitumika vinaweza
kuwafikia watu wengi zaidi

na kuongeza mauzo ya hudu-
ma au bidhaa unazozalisha.
Pia wajasiriamali wawe
karibu na wateja wao ili
kutatua shida na mahitaji
yao na pia watie bidii kuji-
funza mbinu bora za kufanya

biashara kupitia mitandao na
majukwaa mbalimbali.

“Vile vile, lazima wawe
na biashara moja ambayo
wana maono nayo. Chagua
watu wa kushirikiana nao,
kwa mfano mfanyakazi lakini

awe na uwezo wa Kkazi, usi-
chukue yeyote eti ni rafiki au
mtoto wa dada, au wa rafiki
hapana angalia ambaye yuko
tayari kufanya kazi na wewe
kwa moyo na kufikia mafani-
kio,” anasema.
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ELIMU
NA SABATO KASIKA,
BAGAMOYO

KAMPENI DAWA ZA KULEVYA

Yatinga kanisani na msikitini,
shule sekonq

IPOTI ya Shirika la Umoja

wa Mataifa la Kukabili

Dawa za Kulevya na Uhali-

u, (UNODC), inataja idadi

ya waraibu wa dawa za kulevya
duniani kuwa ni milioni 292.

Kiwango kikiongezeka zaidi
ya idadi ya mwaka 2022 ikiwa ni
ongezeko la asilimia ishirini katika
kipindi cha miaka 10 iliyopita.

Akizindua ripoti ya mwaka
huu, mwezi uliopita huko Vienna
Austria, Mkurugenzi Mkuu wa
UNODC, Ghada Waly anaeleza
kuwa, kuzalisha dawa za kulevya
na kuzitumia kunazidisha hali
ya kukosa utulivu, usawa, amani
na madhara makubwa ya kiafya,
usalama pamoja na ustawi
duniani.

“Tunahitaji kutoa matibabu yali-
yofanyiwa uchunguzi na kuwa na
ushahidi wa kusaidia waathirika
huku tukilenga kuondoa soko
haramu la dawa hizo na kuwekeza
zaidi kuzuia matumizi yake.”
Anasema Ghada.

UNODC inasema, bangi inatu-
mika zaidi duniani kote ambako
kuna watumiaji milioni 228, lakini
uzalishaji wa cocaine umeweka
rekodi mpya ya juu ukifikia
tani 2,757 mwaka 2022, ikiwa ni
ongezeko la asilimia 20 zaidi tangu
mwaka 2021.

Ingawa wastani wa watu milioni
64 duniani kote wanakabiliwa na
matatizo yatokanayo na matumizi
ya dawa za kulevya, ni mtu mmoja
kati ya 11 anayetibiwa. Anasema,
Mkurugenzi Mkuu wa UNODC.

Ripoti ya UNODC inaigusa Tan-
zania na dunia nzima kwa ujumla,
ndiyo maana inaanza kufanyiwa
kazi Bagamoyo mkoani Pwani,
wadau wakitoa elimu kwa waraibu
kujua haki zao, kujua madhara ya
dawa hizo, pia kuelimisha jamii
kuacha unyanyapaa kwa waraibu
ili wapewe huduma zote za msingi
zinazotakiwa.

Aidha, waraibu, wanafunzi,
walimu, wazazi, viongozi wa
dini, serikali, polisi, madaktari,
wanasheria na maofisa wa ustawi
wa jamii wilayani humo wanahu-
sishwa.

Shirika la kiraia linalohudumia
waraibu wa dawa hizo la Life and
Hope Rehabilitation Organisation

(LHRO), linalofanya mradi huo,
kwa kuwezeshwa na mfuko wa
kimataifa uitwao U.S. Ambassador
Fund for HIV/AIDS Relief (AFHR
Grant) and Pepfar.

Mwalimu mlezi wa Shule
ya Msingi Kizuiani Bagamoyo,
Raphia Azza, ambaye mradi huo
upo shuleni kwake, anasema wana

Elimu ikitolewa kwa wanafunzi. NA MPIGAPICHA WETU

vipindi maalumu vya kuelimisha
wanafunzi kuhusiana na madhara
ya dawa za kulevya, na ujio wa
LHRO umewaongezea ujuzi na
nguvu zaidi.

“Tunatenga muda kuwafundi-
sha kujiepusha na dawa hizo,
shirika la LHRO limetuongezea
elimu hii, kwani ni wabobezi kwa
mbinu mbalimbali za kutambua
vyanzo vya vijana kujiingiza katika
matumizi ya dawa za kulevya,”
anasema Raphia.

LHRO wamewafundisha
umuhimu wa kuzingatia malezi,
kujua tabia za wanafunzi na kufua-
tilia mienendo yao na kuwaepu-
sha na makundi hatarishi na ya
kihalifu. Aliyekuwa mraibu Zaka
Nchimbi, anayeishi Kata ya

Kisutu wilayani Bagamoyo,
ambaye ni dereva wa bodaboda,
anasema elimu hiyo imemtoa
kwenye dawa hizo.

“Nilishtuka mapema baada ya
kuelimishwa kujua haki zangu na
madhara ya dawa hizo, sasa nina-
tumia dawa ya methadone huku
nikiendelea kufanya kazi yangu,”
anasema Nchimbi.

Kiongozi wa Msikiti wa Wazee
Magomeni, Ustadhi Haji Mwinyi,
amefikiwa na LHRO anasema,
elimu hiyo imekuja wakati sahihi
na kwamba wamekuwa wakitoa
nafasi kwa waelimishaji wa shirika
hilo wakati wa mawaidha kuzun-

gumza na waumini.

“Dawa hizi zimeharibu vijana
wengi. Baada ya kupata elimu hii,
tumekuwa tukitumia kipindi cha
mawaidha, kukumbusha waumini
kuzingatia malezi mema ya watoto
wao,” anasema Ustadhi Mwinyi.

Mchungaji wa Kanisa la Mlima
wa Sayuni Mathayo Mwanjisi,
anasema, elimu hiyo inatolewa
kanisani kwake, na kwamba kili-
chobaki ni kuendelea kuliombea
taifa ili vijana waache dawa hizo
na umma ubadilike.

Mkuu wa Polisi wa Wilaya ya
Bagamoyo, Mushana Mujema
anasema, hatua ya shirika hilo kui-
husisha polisi katika mradi huo ni
nia halisi ya kutaka kusaidia vijana
kuacha dawa hizo.

Anasema, wanazuia vitendo
vyote vya uhalifu, kwa kuwa
baadhi ya vijana wanaotumia
dawa hizo ni wahalifu na kwamba
wataendelea kushiriki katika kutoa
elimu ili kusaidia vijana kuacha
maisha ya uraibu wawe msaada
kwa familia, jamii na taifa kwa
ujumla. Mganga Mkuu wa hos-
pitali ya wilaya hiyo, Dk. Kandi
Lussingu, anapongeza viongozi
wa LHRO kwa kuanzisha mradi
huo na kufafanua kuwa umeibua
waraibu wengi zaidi wanaofika
hospitalini hapo kwa ajili ya kuti-
biwa na methadone.

Anaongeza kuwa, miaka ya

ari, msmgl zaguswa

Dawa hizi
zimeharibu
Vijana wengi.
Baada va
kupata elimu
hii, tumeku-
wa tukitumia
kipindi cha
mawaidha,
kukumbu-
sha waumini
kuzingatia
malezi mema
ya watoto
Wao.

nyuma kulikuwa na idadi ndogo ya
waraibu wanaofika kunywa dawa,
na kuongeza kuwa sasa wamefikia
zaidi ya 700, na kwamba hatua
hiyo inaonyesha ni jinsi gani elimu
imewasaidia.

“Niwashukuru viongozi wa idara
yamaendeleo ya jamii, polisi kata,
dawati la jinsia na wadau wengine
kwa kushirikiana na LHRO
kuwatoa vijana katika uraibu wa
dawa za kulevya,” anasema Dk.
Kandi.

Anaeleza kuwa, ni muhimu
vijana waelimishwe, watambue
madhara ya dawa za kulevya ili
waachane nazo, pia wapewe elimu
ya ujasiriamali pamoja na mtaji ili
waweze kujishughulisha na shu-
ghuli za kuwaingizia kipato.

LHRO KAZINI

Mkurugenzi Mtendaji wa LHRO,
Al-Karim Bhanji, anasema, mradi
wa kutoa elimu hiyo, ulianza
Desemba mwaka jana na kwamba
awamu ya pili ya mradi huo
imeishia Julai na sasa wanaingia
awamu ya tatu ambayo itaishia
Desemba mwaka huu.

Bhanji anaongeza kuwa tangu
waanze kutoa elimu, wamefika
katika Shule za Msingi Kiromo
na Jitegemee, Kizuiani na Nian-
jema na sekondari za Mwambao
na Asanary. Aidha, wamekifikia
kituo kidogo cha polisi Magomeni,
hospitali ya wilaya, zahanati za
Kiromo, Buma na maskani ya
Buma na vijiwe vya bodaboda.

Mbali na hapo anasema, wamey-
afikia Makanisa ya Katoliki Parokia
ya Mtakatifu Elizabeth, Kanisa la
Mlima wa Sayuni lililoko Dunda,
Kanisa la Mungu Baba lililoko
Nianjema na la Kiinjili la Kilutheri
Tanzania (KKKT) na vijiwe mbal-
imbali vya waraibu wa dawa hizo.

Bhanji anasema, wametinga
misikiti ya Masjid Rahman, Msikiti
wa Wazee Kata ya Magomeni,
Masjid Noor na Masjid Rahman
ulioko Kata ya Dunda.

Anafafanua kuwa, njia wanay-
otumia kutoa elimu ni miku-
shuleni kuzungumza na walimu
na wanafunzi na kwenye nyumba
za ibada.

Anasema wanatamani kuona
jamii ikibadilika, waraibu waki-
tambua athari na kuacha dawa
hizo, pia wakifahamu haki zao
akisema kumekuwa na unyanya-
paa, unaofanywa na wanafamilia
na jamii wakiwachukulia kama
wasiofaa.

Kundi hilo anasema linatakiwa
kusaidiwa, ndio maana wanatoa
elimu, wasinyanyapaliwe,
watambue haki za kupata tiba
na kuachana na dawa hizo tena
wanufaike na huduma nyingine
za kijamii kama fursa za kiuchumi,
miradi ya maendeleo na ujasiri-
amali.
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Mnufaika wa TASAF Shufaa Mfinanga, mkazi wa Kilimani Manispaa ya Moshi akiwa gengeni kwake. PICHA: RESTUTA JAMES

Wanufaika wa TASAF na

simulizi kuvaga ufukara

AKWIMU za sensa ya watu

na makazi ya mwaka 2022,

zinaonesha kwamba idadi

ya Watanzania ni milioni 61.
Kati yao, asilimia nane wanaishi ka-
tika wimbi la umaskini, wakishind-
wa kumudu milo mitatu kwa siku,
makazi na mavazi.

Asilimia hiyo ni sawa na Watan-
zania 5,195,605 wanaoishi katika
umaskini uliokithiri au mafukara
ambao kwa uwiano asilimia 55.7
ni wanawake na 44.3 wanaume.

1li kuliondoa kundi hilo kwenye
lindi la umaskini, serikali ilianza
kutekeleza mradi wa Mfuko wa
Maendeleo ya Jamii (TASAF),
kuanzia mwaka 2000, ikiwa ni
moja ya mbinu ya kuzinusuru
kaya zinazoishi katika mstari wa
umaskini.

Katika jitihada za kuzikwamua,
serikali imekuwa na mipango
kadhaa ukiwamo ule wa utoaji wa
ruzuku ya fedha taslimu kwa kaya
hizo kila mwezi na utekelezaji wa
miradi muhimu ya huduma za ki-
jamii kama afya na elimu.

Mipango hiyo imeonesha ma-
fanikio katika sekta za afya, elimu
na kuongezeka kwa rasilimali kati-
ka kaya. Matokeo hayo chanya ya-
mepanua afua za TASAF, kiasi cha
kuwa ni mfumo wa kinga ya jamii
tangu mwaka 2012, yakilenga kuz-
iwezesha kaya maskini kuongeza
vipato na fursa za kujikimu.

Ni afua hizo ambazo zinahiti-
misha kipindi cha pili cha TASAF
awamu ya tatu kinachofikia

tamati mwakani. Aidha, mpaka
sasa ni takribani kaya 400,000
zilizonusuriwa kutoka kwenye
ufukara hadi kumudu mabhitaji
yote ya msingi pamoja na kuweka
akiba. Kaya hizo ni zile zinazohu-
dumiwa na TASAF kutoka Hal-
mashauri 187, Tanzania Bara na
Visiwani.

Mkurugenzi Mtendaji wa TAS-
AF, Shedrack Mziray, anaanza kwa
kueleza kuwa, madhumuni ya
kipindi cha pili katika awamu hii
ni kuongeza fursa za kujiongezea
kipato na kuboresha huduma za
kiuchumi na kijamii kwa kaya za
walengwa na kulinda masilahi ya
watoto wao.

Anasema mfuko huo ume-
jikita katika kuzikwamua kaya za
walengwa kupitia maeneo matatu
ambayo ni ruzuku ya fedha kwa
wanufaika ili kujiongezea kipato
na kuwekeza katika afya na elimu
ya watoto.

Mziray anasema ili kuinua
uchumi wa kaya, mfuko huo una-
zijengea uwezo katika utunzaji
wa rasilimali, kutengeneza njia
mbadala na endelevu za kipato
na ajira za muda mfupi mathalani
kwa kushiriki katika kazi za jamii.

“Kwenye ile miradi ambayo in-
aibuliwa na jamii katika ngazi ya
wenye uwezo wa kufanyakazi
tunawawezesha kuitekeleza ili
kupata ujuzi na stadi za maisha,”
anasema Mziray.

Mziray anasema mikakati hiyo

imefanikisha kaya 400,000 kuon-
doka kwenye ufukara (umaskini
uliokithiri), baada ya kufanikiwa
kumudu huduma za msingi za
chakula, makazi na mavazi. Ziki-
fanikiwa kujenga nyumba na kuzi-
wekea umeme na kuanzisha mira-
di ambayo inawahakikishia kipato
cha muda mrefu.

Anasema, kaya hizo zinaondole-
wa kwenye mpango baada ya ku-
fanyiwa tathmini na kujiridhisha
kwamba zinaweza kujitegemea.

“Kaya hazitakiwi zikae kwenye
mpango milele. Utaratibu una-
taka kwamba, tukishawatambua
tuwaondoe kwenye umaskini
uliokithiri. Tunawawezesha kiu-
chumi, kukuza kipato cha kaya
na kutengeneza rasilimali watu
kupitia utekelezaji wa miradi ya
ujenzi inayowapa stadi za mai-
sha,” anasema Mziray.

Kwa mujibu wa Mziray, kipindi
cha pili cha TASAF awamu ya tatu
kilichoanza mwaka 2020 hadi
2025, kinagharimu Sh. trilioni
mbili, ambazo ni mkopo wa Dola
za Marekani 650 kutoka Benki
ya Dunia (WB) na michango ya
wadau wa maendeleo kutoka Ju-
muiya ya Ulaya (EU), Mashirika
ya Umoja wa Mataifa (UN), Swe-
den, Ireland, Norway na Dola
milioni 50 kutoka Umoja wa Nchi
zinazouza zaidi mafuta duniani
(OPEC).

Mkurugenzi wa Mradi wa TAS-
AF, John Stephen, anasema kaya
zinazoondolewa zinapatiwa ru-

zuku ya Sh. 350,000 kwa ajili ya
kuanzisha mradi utakaoziingizia
kipato cha uhakika kwa muda
mrefu.

Anasema kaya 83,666 zime-
pewa Sh. bilioni 17.1 kama ruzuku
ya tija ya kujikimu, mafunzo na
ushauri wa biashara ambazo
zimefanikiwa kuanzisha miradi
midogo ya kuwaingizia kipato.

Anataja baadhi ya miradi hiyo
kuwa ni ufugaji wa nguruwe, kuku
wa nyama, njiwa wa mapambo,
mbuzi, uanzishaji wa biashara
ndogo kama za genge, uuzaji
wa gesi ya kupikia na kilimo cha
bustani.

“TASAF inasaidia uwekezaji
huu kwa ujuzi wa kukuza biashara
na mafunzo ya kiufundi. Jumla
ya vikundi vya akiba vya wanu-
faika 60,327 vyenye wanachama
838,241 vimeundwa. Kiasi cha
akiba katika vikundi ni Sh. 7.9 bil-
ioni. Kati ya akiba hizo, Sh. bilioni
3.2 zimetolewa kama mikopo kwa
wanachama kwa ajili ya kuwekeza
katika shughuli zao za kuwaingi-
zia kipato,” anasema.

KAULI YA WANUFAIKA

Baadhi ya wanufaika wa ruzuku
ya uzalishaji, katika Manispaa
ya Moshi, mkoani Kilimanjaro,
wameonyesha ubunifu kwa kuan-
zisha miradi ya ufugaji, ushonaji
na biashara ndogo.

Mkazi wa Mtaa wa Kariwa
Chini, Kata ya Rau, Caroline
Minja, anasema, alijiunga na

TASAF mwaka 2015 akiwa anai-
shi kwenye chumba kimoja cha
udongo na watoto wake watatu
na kwamba ruzuku ya kila mwezi
imemwezesha kununua mahitaji
ya watoto na kujenga nyumba ya
kuishi.

Anasema TASAF imempa
mafunzo ya namna ya kutunza
fedha, kuendesha biashara na
kuikuza jambo lililomwezesha
kufuga nguruwe, kuanzisha kili-
mo cha bustani na genge linalom-
wingizia kipato kila siku.

“Kama mnavyoona nimejenga
nyumba ya vyumba viwili kwa
matofali ya kuchoma, ina umeme
na nimefanikiwa kuanzisha genge
kwa ajili ya kipato cha kila siku.
Nimejiunga pia na kikundi cha
kuweka na kukopa ili niendelee
na nidhamu ya kutunza fedha,”
anasema.

Anasema mtoto wake mmoja,
amefanikiwa kusoma hadi chuo
kikuu na amepata mkopo kwa
asilimia 100 baada ya TASAF
kumtambulisha Bodi ya Mikopo
ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu
(HESLB).

Mkazi wa Mtaa wa Sabasaba
katika Kata ya Rau, Lucy Tenga,
anasema ruzuku ya uzalishaji im-
emwezesha kuanzisha mradi wa
kufuga kuku wa nyama ambao
unamwingizia kipato cha uhakika
kila baada ya wiki nne.

“Watoto nao wamesoma na
nimejifunza kuweka akiba. Nina-
choweza kusema ni kwamba
fedha kidogo inaweza kutupele-
ka mahali pazuri, kwa sababu
ruzuku tuliyokuwa tunapewa
haikuwa kubwa lakini baada ya
mafunzo kutoka kwa wataalamu
tumejua kutumia na kuweka aki-
ba,” anasema.

Selina Msofe, anasema ame-
fanikiwa kujenga nyumba na ku-
weka maji na umeme, pia anafuga
nguruwe na kuku ambao wanam-
wingizia kipato cha uhakika.

“Umaskini sasa kwa heri. Kwa
sasa nafuga kuku na nguruwe. Nil-
ianza na nguruwe mmoja, akazaa
nikauza nikajenga banda la pili
kisha nikaongeza zaidi. Baadaye
nikajenga banda la kuku ambapo
nao wananiingizia kipato,” anase-
ma.

Kama walivyo wanufaika wen-
gine, Anna Raphael, mkazi wa
Sabasaba katika Kata ya Kibor-
loni, anasema ruzuku ya TASAF
imemwezesha kufuga njiwa wa
mapambo ambao wanamwingi-
zia kipato kikubwa.

“Njiwa hawa, jozi inauzwa kati
ya 250,000 hadi 300,000. Nime-
jenga nyumba kama mnavyoona
na nafuga kuku na njiwa. Nime-
ondoka kwenye aibu ya kukosa
mlo na sasa naweza kusimama
mbele za watu. Tumefundishwa
utaratibu mzuri wa kuhakikisha
tunaweka akiba kila wiki kupitia
vikundi tulivyounda,” anasema.
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Polisi yawekwa
sawa uchaguzi
wa mitaa

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

ASKARI wa Jeshi la Polisi
wametakiwa kutambua wajibu
wao tangu kuanza kwa uch-
aguzi wa serikali za mitaa hadi
kuapishwa kwa viongozi wa-
takaochaguliwa na wananchi ili
usikumbwe na changamoto.

Rai hiyo ilitolewa juzi na
Mjumbe wa Dawati la Uchaguzi
Taifa Kamishna Msaidizi wa
Polisi, Lupisio Mwakyusa ku-
toka Ofisi ya Mkurugenzi wa
Makosa ya Jinai nchini, wakati
akitoa elimu va uchagu2| kwa
maofisa, wakaguzi na askari
wa JeShI hilo wilayani Manyoni
Mkoa wa Singida.

Mwakyusa, alisema wajibu wa
polisi katika uchaguzi huo ni
pamoja na kulinda mikutano ya
kampeni, wagombea, viongozi
wa serikali kutoka Tume va
Taifa ya Uchaguzi (NEC), vifaa
vya kupigia kura, wapigakura
na miundombinu mingine ya
uchaguzi.

Alisema askari wanatakiwa
kuzisoma na kuzielewa vizuri
sheria, kanuni na miongozo
ya uchaguzi huo ili iwe rahisi
kwao kuzitekeleza, hivyo uch-
aguzi kufanyika kwa amani na
utulivu.

Kwa upande mwingine,
Mwakyusa, aliwataka wananchi
wenye sifa za kupigiwa au Ku-
piga kura kujiandaa kuchagua
viongozi au kugombea kwenye
uchaguzi huo utakaofanyika
nchini baadaye mwaka huu.

“Kila mwananchi mwenye sifa
ya kupiga au kupigiwa kura
anao wajibu wa kuzifahamu na
kuzifuata sheria, taratibu na
miiko ya uchaguzi tangu kuan-
za kwa mchakato hadi kuap-
ishwa kwa washindi,” alisema.

Kamishna Msaidizi wa Polisi,
Elisante Olomy kutoka Makao
Makuu ya Polisi Kitengo cha
Polisi Jamii, aliwataka wa-
nanchi wanaotarajia kugombea
nyadhifa mbalimbali za uon-
g0zi kutojiingiza katika imani
za kishirikina kwa kuamini
watashinda uchaguzi.

Bomoabomoa yanukia Dodoma

Na Peter Mkwavila, DODOMA

ALMASHAURI ya Jiji la

Dodoma imetoa siku

14 kwa wakazi wa Mtaa

wa Chikowa uliopo
Kata ya Mbabala waliovamia
eneo lililotengwa kuotesha miti
kuvunja nyumba zao, kusitisha
shughuli za kilimo na kuondoka
mara moja.

Amri hiyo ilitolewa jana na
Mkurugenzi wa Jiji hilo, John
Kayombo, wakati wa kikao bai-
na yao na wakazi hao ambacho
kilikuwa mahususi ili waon-
doke kwenye eneo hilo lenye
ukubwa ekari zaidi ya 896 am-
balo lililotengwa kwa uoteshaji
wa miti tangu 1972.

Kayombo, alisema amri hiyo
imetolewa kwa wakazi hao kwa
kuwa serikali ina hati miliki ya
eneo hilo kwa ajili ya kuotesha

miti kutoka mwaka 1972 na
kuwa ukanda wa kijani.

“Eneo hilolilitengwa toka enzi
za wakati ule Jiji lilipokuwa liki-
fahamika kama Ustawishaji wa
Mkao Makuu Dodoma (CDA),
na hati miliki ya eneo hilo tayari
tunayo, hivyo Halmashauri ya
Jiji inawapa notisi ya siku 14
muwe mmebomoa nyumba
zenu wenyewe kwa gharama
zetu, wanaolima waache mara
moja na waliouza maeneo hayo
wawarudishie fedha waliowau-
zia.

“Tangazo la kuwataka mwon-
doke lilishatolewa kwenu kwa
muda mrefu, ninawaomba msi-
bishane na serikali kwa kuwa
ni eneo lake, ninawataka mka-
vunje wenyewe badala ya ku-
subiri kubomolewa kwa nguvu,
ninatoa siku 14 muwe mmetoka
wenyewe na mkikaidi tutakuja

kuwaondoa wenyewe,” alisisiti-
za Kayombo.

Alisema changamoto hiyo
iliyopo kwenye maeneo mengi
ambayo Jiji huvamia na wa-
nanchi na kuanza kujenga na
wengine wakijifanya kama se-
hemu hizo ni za mababu zao su-
ala ambalo ni hatari kama ilivyo
kwa wakazi wa Chikowa ambao
wamevamia na kuanza kujenga
na kulima mazao ya chakula na
biashara.

Baadhi ya wakazi wa mtaa
huo wakizungumza kwa nyaka-
ti tofauti kwenye kikao hicho,
walisema eneo hilo lilikuwa la
mababu na bibi zao.

Walisema kutokana na eneo
hilo kuwa pori, wameamua kui-
shi kwa kujenga nyumba na ku-
fanya shughuli kijamii ikiwamo
kilimo.

Katibu wa Kamati ya ufuatil-

iaji wa eneo hilo, Simon Ezekiel,
alisema hawako tayari kubo-
moa nyumba zao na kuacha
kulima kwenye eneo hilo kwa
siku hizo kwa sababu hawajui
pakwenda.

Mzee Stevin Mjelwa, alisema
pamoja na wananchi kupenda
maendeleo, bado kuna uzembe
miongoni mwa watumishi wa
Halmashauri na Ofisi ya Mkuu
wa wilaya kwa kusababisha
mvutano kutokana na tabia
yao ya kukaa ofisini badala ya
kutembelea maeneo yaliyo
wazi kwa miaka mingi.

“Kutowajibika kwa maofisa
hao kumesababisha migogoro
mingi kujitokeza ndani ya
Jiji kati yao na wananchi. Na
kwa jinsi hii watu wanaweza
kuichukia serikali kutokana
na uzembe wao,” alisema Mjel-
wa.

Diwani wa
Kata ya
Ipagala,
Halmashauri
va Jiji la Do-
doma, Gom-
bo Dotto,
akiwasisitiza
waumini wa
Kanisa la
International
Evangelism
Sinai Ipa-
gala Dodo-
ma kwenye
ibada ya
kuchangia
ujenzi iliyo-
fanyika juzi,
kujitokeza
kuhakiki
majina na
taarifa zao
kwenye
daftari la
kudumu la
wapigakura
ili waweze
kutambuliwa
na kushiriki
katika uch-
aguzi ujao
nchini. PI-
CHA: PETER
MKWAVILA

Wakala wa vipimo aapa kudhibiti lumbesa

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

WAKALA wa Vipimo (WMA)
umesisitiza kuwa utaendelea ku-
wadhibiti wafanyabiashara wa-
naotumia lumbesa ili kumfaidi-
sha mkulima na kazi ya mikono
yake.

WMA imeahidi kuendelea ku-
fanya ukaguzi wa kushtukiza kila
msimu wa mazao ili kuhakikisha
mizani zinazotumika zimehakiki-
wa na wakulima hawaibiwi na
baadhi ya wafanyabiashara.

Hayo yalisemwa jana na Kaimu
Mkurugenzi wa Huduma za
Ufundi kutoka (WMA), Albogast
Kajungu, katika Maonesho ya
Kitaifa ya Kilimo maarufu kama

Nanenane yanayoendelea katika
Viwanja vya Nzunguni jijini Do-
doma.

Kajungu, alisema WMA ina
mchango mkubwa katika sekta
ya kilimo hususani kwa mazao
ya kimkakati ambayo ni koro-
sho, ufuta, kahawa, tumbaku na
pamba kuhakikisha suala la vi-
pimo linazingatiwa na wakulima
hawaibiwi.

Alisema kazi kubwa ya wakala
huo katika sekta hiyo ndogo ya
mazao ya kimkakati ni kuhakiki-
sha mizani inayotumika katika
ununuzi wa mazao hayo zina-
hakikiwa ili kujiridhisha kuwa
ziko sahihi.

“Lengo ni kuhakikisha kwam-
ba mkulima anapouza mazao

yake anapata thamani ya pesa
sawasawa na mazao aliyouza,”
alifafanua Kajungu.

Alisema kazi ya kuhakiki mi-
zani hufanyika kwa awamu
mbili, ya kwanza uhakiki wa
mizani kabla ya msimu wa kila
zao kuanza na ya pili ukaguzi wa
kushtukiza.

Alisema wamekuwa waki-
fanya ukaguzi wa kushtukiza
wakati wa msimu kwa kila zao
ili kujiridhisha kama vipimo vili-
vyohakikiwa awali vinatumika
kwa usahihi.

“Kwa hiyo kabla ya msimu
tunapita kuhakiki mizani zote
zinazotumika kununulia mazao
na wakati wa msimu tunapita ku-
jiridhisha kama zinatumika kwa

usahihi,” alisema.

Kwa mujibu wa Kajungu, WMA
hutoa elimu kwa wakulima na
wananchi ili wafahamu mizani
ya kununulia mazao iliyohakiki-
wa.

Alitaja mojawapo ya sifa za
mizani iliyohakikiwa kuwa ni
uwepo wa stika ya WMA inay-
oonesha tarehe ambayo mizani
ilihakikiwa pamoja na tarehe
ya mwisho ambayo stika hiyo
itakuwa imekoma matumizi
yake.

“Kwa hiyo mwananchi akiiona
ile stika inampa uhakika kuwa
mizani hiyo imehakikiwa na
WMA,” alisisitiza Kajungu.

Kuhusu ufungashaji wa mazao
ya shamba, alieleza kuwa kwa

mujibu wa sheria, kwa uzito
unaozidi kilo 100 unatafsiriwa
kama lumbesa ambayo ni kosa
kisheria.

Kajungu ametoa wito kwa
wakulima na wananchi kufa-
hamu mazao ya shamba lazima
yafungashwe kwa uzito una-
okubalika kisheria ambao ni kilo
100.

Alisisitiza umuhimu wa ku-
wepo vituo vya kununulia mazao
ambavyo ni rahisi kuweka mizani
iliyohakikiwa na WMA ili itumike
kwa wakulima.

Alisema hatua hiyo itasaidia
kujiridhisha kwamba yamefun-
gashwa katika uzito wa kilo 100
ili kupata faida kwa muuzaji na
mnunuzi.
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HABARI MBEYA

Wadau waombwa
kuzisaidia taasisi za
msaada wa Kisheria

Na Nebart Msokwa, MBEYA

- Wakulima wataklwa kuzingatia
“matumizi sahihi ya pembejeo

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WADAU wameombwa kuzisaidia
taasisi zinazojishughulisha na
utoaji wa msaada wa Kkisheria
kwa wananchi ili ziweze ku-
wafikia wahitaji wengi wana-
oshindwa kupata haki.

Inaelezwa kuwa, kutokana
na taasisi zinazotoa msaada
wa Kisheria kufanya kazi kwa
kujitolea, nyingi zinashindwa
kuwafikia wahitaji kutokana na
kukosa rasilimali fedha na viten-
dea kazi.

Mkurugenzi wa Shirika la Mbeya

Paralegal Aid Centre (MBEPACE),
Laiki Ndagile aliyasema hayo
alipozungumza na waandishi

wa habari kuhusu mchango wa

taasisi za msaada wa kisheria ka- :

tika upatikanaji wa haki nchini.
Miongoni mwa maeneo aliyoy-
ataja yenye uhitaji wa msaada
wa Kisheria ni taasisi za elimu
zikiwamo shule kwani zinaka-

biliwa na vitendo vya ukatili kwa :

watoto lakini matukio hayari-
potiwi wala kushughulikiwa
Kisheria.

Alisema kutoripotiwa na kutoku- :

chukuliwa hatua za kisheria kwa
watu wanaofanya ukatili kwe-
nye shule kunatokana na uelewa
mdogo wa masuala ya kisheria
kwa wanajamii kwenye mambo
hu5|ka

“Tumeona shule nyingi sana
watoto wanafanyiwa ukatili, na
hizo ni chache ambazo zimeri-
potiwa kwenye mamlaka husika
lakini zipo taarifa nyingi sana za
ukatili dhidi ya watoto ambazo
zimebainika na kuachwa pasipo
kutolewa taarifa,” alisema Ndag-
||e na kuongeza:

“Wasaidizi wa kisheria tunafan-
va kazi kwa kujitolea, tunaona
taasisi nyingi zinasaidia watu
katika maeneo tofauti na waki-
tokea watu wa kutusaidia kwe-

nye masuala ya kisheria ndani ya :

jamii tutaifikia jamii kwa upana
zaidi,” aliongeza.

Alisema iwapo taasisi hizo
zitawezeshwa na wadau mbal-
imbali kutoka kwenye jamii
kutarahisiha kuwafikia wana-
jamii wengi na kutoa huduma
kwa upana zaidi, hivyo ni hatua
itakayoleta ustawi wa haki na
usawa kwa wananchi wa maeneo
yote.

mikoa ya Kanda
Nyanda za
Juu Kusini, wam- tibu nzuri.
etakiwa kuzingatia matumizi
sahihi ya pembejeo za kilimo
ili kuepuka uharibifu wa maz-
ingira na kuifanya sekta hiyo
kuwa endelevu.

Kaimu Meneja wa Baraza
la Taifa la Uhifadhi na Usi-
mamizi wa Mazingira (NEMC),

shughuli zao. Akidai kuwa, vitu hivi ili kupunguza athari
shughuli hizo ni miongoni kwenye mazingira,” alisema

wa mwa shughuli zinazochangia Murunya.

Kanda ya Nyanda za Juu Kusi- evu.

ni, Josiah Murunya alitoa rai
hiyo juzi alipozungumza na
Nipashe kwenye maonesho
ya wakulima (Nane nane) ya-
nayofanyika katika Uwanja wa

Alisema ni muhimu wakuh
ma kuzingatia taratibu na ka-
nuni za utunzaji na uhifadhi
wa mazingira wanapotekeleza

uchafuzi wa mazingira ziki-
fanywa bila kuzingatia tara- hayo wapo maofisa mbalim-

Alisema kwenye maonyesho

bali wa NEMC ambao wanatoa

Murunya alisema kilimo ni  elimu kwa wananchi hasa wa-
moja ya shughuli ambazo zi- naojishughulisha na kilimo,
natumia kemikali mbalimbali ufugaji na uvuvi kuhusu utun-
ikiwamo mbolea na viuatilifu  zaji na uhifadhi wa mazingira.
ambavyo visipotumika ama
kuhifadhiwa vizuri vinaweza nanchi kutembelea ofisi za
vikachafua mazingira na kuki- mamlaka hiyo ili kupata elimu
fanya kilimo kutokuwa endel- ya mazingira na namna ya ku-

Hivyo, alitoa wito kwa wa-

fanya shughuli za maendeleo

“Ili kilimo kiwe endelevu ni  zinazohifadhi na kulinda maz-
muhimu kutunza na kuhifa- ingira.
dhi mazingira. Aidha, sasa hivi
dunia inakabiliwa na tatizo mini ya Athari kwa Mazingira
la mabadiliko ya tabianchi (EIA) kwa wawekezaji mbal-
ambayo moja ya visababi- imbali wakiwamo wakulima
shi ni kilimo kisichozingatia ili kuwa na uwekezaji bora na
matumizi sahihi ya pembejeo, kuepukana na tatizo la athari
kwa hiyo niwasihi wakulima za mazingira endapo akifanya
kuzingatia matumizi sahihi ya shughuli hizi bila kufanyiwa

“Pia tunatoa elimu ya Tath-

tathmini ya athari kwa mazin-
gira,” alisema Murunya.

Vilevile, alisema wanaende-
lea kutoa elimu kwa wananchi
kuhusu katazo la mifuko ya
plastiki ambazo ni kelele zi-
nazozidi viwango na kupokea
kero za masuala ya mazingira
kutoka kwa wananchi mbal-
imbali na kuzifanyia kazi.

Akifungua maonyesho hayo
mwishoni mwa wiki, Naibu
Waziri Mkuu, Dk. Dotto Biteko
alizitaka taasisi mbalimbali
za serikali zinazohusika na
kilimo, mifugo na uvuvi ku-
toa elimu kwa wadau kuhusu
utunzaji wa mazingira.

Alisema ili kilimo kiwe en-
delevu ni muhimu wakulima
wakafundishwa mbinu za
kisasa ambazo zitawafanya
wazalishe bila  kuharibu
mazingira ikiwamo kilimo hi-
fadhi.

R

gl

Ofisa wa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma (PSSSF), Emilyo Mwakalobo (kushoto), akimhudumia
mwanachama wa mfuko huo aliyetembelea Maonesho ya Wakulima Nanenane Kanda ya Nyanda za Juu Kusini

TAKUKURU yanusa ufisadi miradi va bil.3/- Njombe

Na Elizabeth John, NJOMBE

MIRADI ya maendeleo tisa
yenye thamani ya zaidi ya bilio-
ni tatu iliyochunguzwa na Taasi-
si ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU) Mkoa wa
Njombe imebainika kuwa na
dosari.

Miradi hiyo, ni kati ya miradi
23 ya maendeleo iliyochungu-
zwa na taasisi hiyo katika wilaya
zote za mkoa huo.

Mkuu wa TAKUKURU Mkoa
wa Njombe, Kassimu Ephraem,
aliyasema hayo juzi wakati aki-
toa taarifa ya utendaji kazi wa

taasisi hiyo katika kipindi cha
miezi mitatu kwa waandishi wa
habari.

Alisema miradi hiyo 23 iliyo-
chunguzwa ipo katika sekta za
elimu, barabara, afya, maji na
ujenzi wa nyumba za watumishi
ambazo gharama yake ni zaidi
ya Sh. bilioni 8.76.

Alisema baada ya kubaini
upungufu katika miradi hiyo
tisa tayari wametoa maelekezo
mbalimbali ili kuirekebisha na
iweze kutoa huduma iliyoku-
sudiwa kwa wananchi.

Alisema wanaendelea kuwa-
kumbusha makandarasi, wa-

zabuni, wahandisi, mafundi,
wanakamati na wasimamizi wa
miradi ya serikali kutimiza waji-
bu wao kwa weledi na uaminifu
ikiwa ni sambamba na utunzaji
wa nyaraka zinazohusiana na
matumizi ya fedha.

Pia alisema wamejipanga
kudhibiti vitendo vya rushwa
katika Uchaguzi wa Serikali
za Mitaa kwa kushirikiana na
wananchi, vyama vya siasa na
wadau.

“Natoa rai kwa wananchi wote
kutoa taarifa kwetu sisi pale
wanapoona viashiria vyovyote
vya rushwa katika maeneo yao

wakati wa mchakato wa kuwa-
pata viongozi watakaogombea,”
alisema Ephraem.

Alisema TAKUKURU  imeji-
wekea mikakati ya kuhakikisha
kwa kipindi cha Julai hadi Sep-
temba mwaka huu kutoa elimu
kwa jamii kuhusu athari za vi-
tendo vya rushwa na namna ya
kushiriki katika kuzuia vitendo
hivyo visitokee.

Aidha, kwa upande wa
mashtaka, Ephraem alisema
mashauri matatu yanaende-
lea mahakamani na mashauri
manne yametolewa hukumu,
mashauri mapya yakiwa mawili

na mashauri yalioshinda ni
mawili.

Aidha, baadhi ya wananchi
mjini Njombe, akiwamo Jarome
Mgaya alisema taasisi hiyo ina-
paswa kuendelea kutoa elimu
hasa kwa watumishi wa serikali
kwa sababu pindi viongozi wa
kitaifa wanapokuja huwa wana-
baini upungufu katika miradi la-
kini hakuna hatua zinazochuku-
liwa.

“Unakuta kiongozi mkubwa
amekuja na kukagua mradi na
kubaini ubadhirifu lakini hatuo-
ni hatua zikichukuliwa,” alisema
Mgaya.
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Mradi uwezeshaji wajasiriamali
vijana vijijini wazinduliwa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

IZARA ya Bi-

ashara na

Maendeleo ya

Viwanda Zan-
zibar kwa kushirikiana na
Chuo Kikuu cha Kilimo cha
China (CAU), imezindua
mradi wa uwezeshaji wa
wajasiriamali vijana katika
maeneo ya vijijini.

Mradi huo unalenga ku-
wekeza katika ujuzi na wele-
zi wa vijana kutumia fursa
uchumi.

Akizungumza jana katika
hafla hiyo visiwani Zanzibar,
Waziri wa wizara hiyo, Omar
Said Shabani alisema mae-
ingi hazijatumiwa kwa saba-
bu vijana hawana mwamko

wa kuzitumia fursa hizo kati-
ka shughuli za kimaendeleo.

Alisema mradi huo utaan-
za na vijana 15 kupatiwa
mafunzo ya ujasiriamali
nchini China, ambapo kati
ya hao, 10 kutoka nchini
Uganda na watano kutoka
Zanzibar.

Hivyo, aliwataka vijana
hao kwenda kujifunza kwa
sababu China imeendeleza
zaidi katika maendeleo ya

vijana.
Alisema China hutumia
rasilimali ~ zinazopatikana

nchini mwao hasa katika
kuongeza thamani, hivyo vi-
jana hao watakuwa mabalozi
wazuri kwa vijana wenzao
katika kuchangia shughuli za
maendeleo.

“Mpango huu, unaoongo-
zwa na Chuo Kikuu cha Kili-
mo cha China kwa kushiriki-

ana na Shirika la Thamani
Endelevu la Jamii la Tencent,
ni ushahidi wa nguvu ya ush-
irikiano wa kimataifa katika
kuendesha mabadiliko ya
maana ya kujenga jamii,”
alisema.

Aidha, alisema mpango
huo utaongeza uzalishaji
wa kilimo, kukuza mazoea
endelevu na hatimaye ku-
changia ustawi wa kiuchumi
wa Zanzibar.

Naye Katibu Mkuu wa
wizara hiyo, Fatma Khamis,
alisema kwa  kutumia
utaalamu wa Chuo Kikuu
cha Kilimo cha China, uta-
wawezesha  wajasiriamali
wadogo kustawi katika soko
la ushindani la kimataifa.

Alisema mpango huo
hutoa rasilimali muhimu
kama vile mbegu bora, vifaa
vya kisasa vya kilimo, zana

za kiteknolojia.

Mwenyekiti wa chuo hi-
cho, Professa Li Xiaoyun,
alisema Zanzibar ni maarufu
sana kwa kilimo cha viungo,
hivyo ni sehemu nzuri ka-
tika kusaidia maendeleo ya
vijana na kukuza uchumi wa
nchi.

Akizungumza kwa niaba
ya wajasiriamali wezake,
Makame Chumu Shaali,
alisema fursa hiyo ni
muhimu kwao hasa katika
ulimwengu huu wa sayansi
na teknolojia na itawapa na-
fasi ya kujifunza uchumi wa
Zanzibar hasa katika upande
wa vijijini.

Alisema pia itamwongezea
taaluma katika elimu na
kuwa mahiri katika uchumi
wa buluu na kilimo hasa ikiz-
ingatiwa kuwa China imeen-
delea katika sekta ya kilimo.

JIINAR SEAWELD |
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Waziri wa Biashara
na Maendeleo ya
Viwanda wa Zanzibar,
Omar Said Shaban
(kulia), akisalimiana
na Meneja Mkuu

wa Asasi ya NMB
Foundation, Nelson
Karumuna (katikati),
wakati wa hafla ya
uzinduzi wa mafunzo
kwa wakulima wa
mwani yalioratibiwa
na asasl hiyo kwa
ushirikiano wa Benki
yva NMB na kampuni
ya Mwani Zanzibar.
(ZASCO). Kushoto ni
MKkuu wa Idara ya
Kilimo Biashara wa
NMB, Nsolo Mlozi.
PICHA: MPIGAPICHA
WETU.

Rushwa, ufisadi katika miradi yaiibua ACT-Wazalendo

Na Mwandishi Wetu

CHAMA cha ACT-Wazalen-
do kimesema kuwa hakuna
nchi inayoweza kupiga hatua
ya maendeleo bila ya ku-
dhibiti vitendo vya rushwa
na ufisadi hasa katika miradi
ya maendeleo.

Makamu Mwenyekiti wa
chama hicho, Ismail Jussa
Ladhu, alisema hayo jana
wakati akihutubia mkutano
wa hadhara, uliofanyika
Uwanja wa Kwageji Mkoa wa
Mjini Magharib Unguja.

Jussa alisema miradi mingi
ya ujenzi Zanzibar inaka-
biliwa na tatizo la ufisadi
na ndiyo chimbuko la ku-
suasua kwa mradi wa ujenzi
wa Barabara ya Chakechake
hadi Wete inayofadhiliwa na
Benki ya Maendeleo ya Ki-
arabu (BADEA) na Mfuko wa
Maendeleo wa Saudia (Saund
Fund).

“Unaweza kujiuliza kwani-
ni kila mkutano mimi nime-
shika ajenda ya kuelezea wizi
na ufisadi, kwa sababu haku-
na nchi itakayosonga mbele
ikiwa inaendeshwa na wizi na
ufisadi,” alisema Jussa.

Aidha alisema serikali ina-
paswa kupambana na viten-
do vya rushwa kupitia miradi
ya ujenzi kwa vile gharama
za vifaa vya ujenzi haifanani
na bei halisi katika soko la
kawaida na ile ambayo ina-
nunuliwa katika miradi ya
ujenzi.

Alisema hali hiyo inaonye-
sha wazi kuwa kuna ufisadi
wa kutisha hasa katika un-
unuzi wa vifaa vya ujenzi iki-
wamo nondo na saruji.

Akizungumzia mradi wa
ujenzi wa Barabara ya Chake-
chake hadi Wete, alisema
mradi huo unaendelea ku-
dorora kutokana na kupigwa
vita na baadhi ya viongozi

ambao hawataki kampuni ya
Mecco kuendelea na ujenzi
wa mradi huo.

Alisema pamoja na
wafadhili kupinga ki-
tendo cha Mecco kutaka
kunyanganywa kazi na seri-
kali bado wameendelea ku-
wekewa vikwazo, ikiwamo
wananchi  kutolipwa kwa
wakati ili kupisha mradi wa
ujenzi huo, jambo ambalo li-
mechangia kuchelewa ujenzi
wa barabara hiyo.

Alisema mpaka sasa wa-
nanchi kuanzia Limbani hadi
Wete bado hawajalipwa fidia
na fedha za maendeleo ya
ujenzi haziwasilishwi kwa
wakati na serikali licha ya
mshauri elekezi wa mradi ku-
pewa barua za maombi kwa
wakati.

Mradi wa ujenzi wa bara-
bara ya kilomita 22 kutoka
Chakechake hadi Wete Pem-
ba unatarajia kutumia Euro

457, ulianza mpango wake
tangu uongozi wa Rais Mstaa-
fu Amani Abeid Karume.

Mwenyekiti wa chama hi-
cho, Othman Masoud Oth-
man, alisema ni hatari kwa
serikali kuchukua mikopo
yenye thamani kubwa zaidi
kuliko Bajeti Kuu ya Serikali
ambayo ni Sh. trilioni 1.5 ku-
tokana na uchumi mdogo
wa Zanzibar. Alisema mpaka
sasa serikali imekopa Sh. tri-
lioni tatu katika kipindi cha
miaka minne, kiwango amba-
cho ni kikubwa ikilinganish-
wa na hali halisi ya uchumi
wa Zanzibar.

Akizungumzia suala la
uchaguzi, Othman alisema
chaguzi za Zanzibar zime-
kuwa na matatizo kutokana
na misingi ya demokrasia na
utawala bora kutozingatiwa
na kusababisha watu ku-
poteza maisha na wengine
kupata ulemavu wa kudumu.

- Wanaume

. Wanhaonyonya
matiti ya
wahawake
waonywa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Afya Zanzibar, Nas-
sor Ahmed Mazrui, ametoa onyo
kwa wanaume wanaonyonya ma-
titi ya wanawake wenye watoto
wachanga, akiwataka kuacha tabia
hiyo.

Badala yake amesema watoto
ndiyo wanaostahili kunyonya ma-
titi hayo kwa ajili ya kuwa na afya
nzuri.

Alisema hayo jana wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari ofisi
kwake kuhusu wiki ya unyonye-
shaji, akisema takwimu za mwaka
2022 za unyonyeshaji wa matiti
ya mama pekee katika kipindi cha
miezi sita kwa Zanzibar ni asilimia
41.

Alisema hali hiyo inayoonyesha
kwamba bado kuna kundi kubwa la
watoto wanaolishwa mapema.

Mazrui alisema unyonyeshaji wa-
toto matiti ya mama pekee hum-
saidia mama kurudia hali yake ya
uzito wa kawaida sawa na uzito
aliokuwa nao kabla ya ujauzito.

Waziri huyo alisema unyonyeshaji
wa matiti ya mama ni uamuzi sa-
hihi ambao hauathiriwa na maz-
ingira na husaidia katika uhakika
wa chakula hata katika nyakati za
majanga, hivyo kulinda, kuhamasi-
sha na kusaidia wanawake katika
unyonyeshaji ni muhimu kwa afya
ya mama na mtoto.

Aidha, alisema unyonyeshaji wa
matiti ya mama una faida nyingi
zikiwamo, humpatia mtoto kinga
dhidi ya maradhi mbalimbali kama
kuharisha magonjwa ya utapiamlo
na magonjwa ya njia ya hewa.
Alisema pia huleta uhusiano mzuri
na wa karibu kati ya mama na
mtoto, humwezesha mtoto kukua
vizuri kiakili na kimwili na kuwa na
afya njema.

Alisema pia hupunguza uwezekano
wa mama Kupata ujauzito katika
miezi sita ya mwanzo, hupunguza
uwezekano wa mama kupata sara-
tani ya kizazi.

Mazrui alisema pamoja na kuwa
unyonyeshaji ni msingi wa maen-
deleo ya afya ya mtoto, vilevile ni
msingi wa maendeleo ya nchi kwa
kiwango kikubwa unyonyeshaji
unasaidia kuondoa mzunguko wa
umasikini.

“Hivyo basi nguvu za pamoja zi-
nahitajika kuhakikisha unyonye-
shaji unafanyika, kwa kushirikiana
wadau mbalimbali katika kulinda,
kuhamasisha na kusaidia haki za
wanawake kunyonyesha mahala
popote na muda wowote,” alisema.

“Wiki ya Unyonyeshaji huadhim-
ishwa kila mwaka ifikapo tarehe
1-7 ya mwezi wa nane. Kauli mbiu
ya mwaka huu ni: “Ondoa Vikwazo
(changamoto) saidia unyonyeshaji
wa maziwa ya mama pekee katika
kipindi cha miezi sita,” alisema.

Kiongozi kutoka Shirika la Ki-
mataifa la kuwahudumia Watoto
(UNICEF), Zanzibar, Lax Mi, alisema
takwimu za unyonyeshaji zinaen-
delea kuimarika ingawa kazi zaidi
inahitajika.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA CHETI

BRIAN ZEDEKIA MANGI anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba  S1619-0077
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa
kupitia VICTORY SECONDARY SCHOOL
mwaka 2020. Kwa yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: PHO/DAR/TEM/162729/2024
—

REGISTRATION OF DOCUMENTS ACT 334 R: E 2019
CHANGE OF NAME BY DEED POLL.

THIS CHANGE OF NAME DEED is made this 30th day of July 2024 by me
STEPHANO CHARLES DAUDI formerly known as STEVE CHERLES DAUDI
aresident of Arusha .
WITNESSES AND IT IS HEREBY DECLARED as follows:
. |absolutely renounce and abandon the use of my said former names
of STEVE CHERLES DAUDI and | assume and determine to take and
use the new name of STEPHANO CHARLES DAUDI in substitution of
my former names of STEVE CHERLES DAUDI .
REASONS for such change of name is due to |, want to change the
name appeared on my National ID no. 19980505-23210-00004-27
which is not a correct name of mine and using the name appeared on
my Academic certificates as aforesaid .
IDECLARE |shall at all times hereafter in all records, documents and
other writings and in all actions and dealings and on all occasions
whatsoever use the new name of STEPHANO CHARLES DAUDI in
substitution for my former names of STEVE CHERLES DAUDI so
relinquished as aforesaid to the intent that | may hereafter be known
not by aforesaid former names, but by the new name only.

4. AND | HEREBY AUTHORISE AND REQUIRE all persons at all times to
describe and address me by the new name of STEPHANO CHARLES
DAUDI

IN WITNESS whereof | have hereunto subscribed my new name of
STEPHANO CHARLES DAUDI , and have affixed my signature the day
and year herein written.

™~

o

SIGNED and DELIVERED by the said

STEPHANO CHARLES DAUDI who ig knowni

to me personally, in my presence this. %" day
e 2024,

of... 8%

k ‘DEPONENT

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI.

OSCAR MATEI MHANILA,
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba
za usajili T 488 BGD kwa
yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi
TAARIFA YA POLISI:
PHQ /RUV/MBI/4610/2024

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

JOSEPH EGNO KOMBA
anatangaza kupotelewa

kwa kadi ya Pikipiki yenye
namba za usajili MC 250
CEC ainaya HONLG kwa
yeyote atakayeiona atoe

taarifa kituo chochote cha
Polisi. Taarifa ya Polisi:

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
REGISTRATION OF DOCUMENT ACT
Made under CAP 117 (RE:20021)

CHANGE OF NAME BY DEED POLL.
BY THIS DEED, | MEDICA GERVAS BALENGE residence of Arusha Region,
my name has been mistakenly written as MDECA GERVAS SHARABU on
my bank account, | absolutely renounce and abandon the said names of
MDECA GERVAS SHARABU in lieu thereof assume and adopt as from the
date hereof, the names of MEDICA GERVAS BALENGE .

AND

IN PURSUANCE of such changes of names aforesaid, IHEREBY DECLARE
THAT, I shall at all times in all records ,deeds transactions, proceedings.
dealings MEDICA GERVAS BALENGE,in writing and upon all occasions
whatsoever use and sign the said names of MEDICA GERVAS BALENGE as
my names in lieu of the said names of renounced as aforesaid.

| HEREBY AUTHORISE and request all persons to designate and address
me in the names of MEDICA GERVAS BALENGE.

HENCE
I, MEDICA GERVAS BALENGE make this declaration conscientiously
believing the same to be true and in accordance with the provisions of
the Oaths and statutory declaration ACT.CAP,34 (RE:2002).

IN WITNESS WHEREFORE | ubscribed the names of or
the MANNER hereinafer o

BEFOREME: e v v

[T L Jo—

SIGNATURE: ...

ADDRESS: -......- R Lo B
OCCUPATION: COMMISSIONER FOR OATHS

KUPOTEA KWA
OFA YA KIWANJA

AZZA SAID RASHID anatangaza
kupotea kwa offa ya kiwanja
namba 11 kitalu Alll kirumba
manispaa ya ilemela Mwanza

yenye jina la mmiliki
aliyeandikishwa TAUSIMTORO
kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo cha polisi kilichopo
karibu
TAARIFA YA POLISI:
PHO/SHI/SHI/197/2024

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI
ENOCK AGUSTINO
MWALONGO anatangaza
kupotea kwa kadi ya pikipiki

yenye usajilinamba MC 980
CFY. Kwa yeyote atakaeiona
atoe taarifa kituo chochte

cha polisi.
POLISI TAARIFA:
PHQ/MBE/MBE/13830/2024

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

MAULID NDINGE MKENDA,
Anatangaza kupotelewa na
kadi ya Gari aina ya Toyota
Prado yenye namba za
usajili T.393 EHM, Yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo cha Polisi.
TAARIFA YA POLISI:
PHQ/DOD/DOD/33254/2024

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

ABSALOM GWANKIPYA
MWAFYELA anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari
yenye usajilinamba
T169 CYL. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
PHO/MBE/RUN/22300/2024

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

AMANI NODI MWANI
Anatangaza kupotea kwa kadi
ya pikipiki yenye jina la umiliki

GS GROUP LIMITED usajili
namba MC 508 DTW
Chassis namba
LC6PCJK27NOA66898. Kwa
yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
PHO/RUV/4577/2024

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

ERICK ALPHONCE MAPUNDA
Anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari yenye jina la umiliki
DIOCESE OF SONGEA yenye
usajili namba T280 DRF
Chassis namba
JTEEV73J500007882. Kwa
yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

SIMON CHISOTE SILWIMBA
Anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari aina ya ISUZU BIGHORN
yenye usajili namba T278 BER
Chassis namba
UBS69GW8152087. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

THOMAS VILIGINI MBILINYI
Anatangaza kupotea kwa kadi
ya pikipiki yenye jina la umiliki

GS GROUP LIMITED yenye
usajili namba MC 899 DXZ
Chassis namba
LC6PCJK21P0037896. Kwa
yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
PHO/RUV/SON/3994/2024

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA MJINI
Kituo cha DODOMA MJINI Mkoa DODOMA
Usimamizi wa mirathi Na.53/2024

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU ATHUR DOMINIC CHUNDU wa BAHIROAD

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA
NA MARY CHUNDU NKOSWE

TANGAZO

(Kanuniya 5(2) ya Kanuniza Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya Marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya
hivyo mnamo tarehe 21 Mwezi 08 Mwaka 2024 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo Tarehe 31 Mwezi 07 Mwaka 2024.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA YA WILAYA SINGIDA
(TAARIFA YA KUSIKILIZWA SHAURI)

SHAURI LA RUFAA/ MAOMBI/ MADAI
NA 13990 MWAKA 2024

MPEMBA FEA ......ccveterennnrnnrenenend MWOMBA RUFAA

DIGA MASUNGA MJIBU RUFAA

Wito kwa DIGA MASUNGA
WA MOROGORO

Fahamu kwamba tarehe 6/8/2024 saa: 8:30 asubuhi
ndio siku ya kusikilizwa shauri la rufaa/ maombi
Fahamu kwamba ikiwa Hautahudhuria kama
unavyoamriwa kupitia wito Huu Bila Sababu ya Msingi,
utashtakiwa kwa kosa la kudharau au kupuuza amri
Halali ya mahakama.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na Chapa ya
Mahakama hii leo tarehe 18/7/2024
Nmekubali kupokea, kuitwa shaurini;

SINGinn

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE No. 16634 OF 2024

In the matter of the Estate of the late JACKSON
NATHANIEL KOBELO of Dodoma
Within Dodoma City.

AND
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTERS OF

ADMINISTRATION BY
REHEMA JACKSON KOBELO

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of letters of Administration is made to the
above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
05 Day of 9, 2024

Date at Dodoma this 02 Day of 08, 2024.

KESIDENT MAGISIRA b

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI, KUPOTEA KWA
KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHL.

TUPIGIE: +255 - 0677 020701 AU TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, PO.BOX 51042, DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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100 wafariki maandamano Bangladesh

DHAKA, Bangladesh

TAKRIBANI watu 100
wameuawa na mamia kuje-
ruhiwa wakati wimbi jipya la
maandamano dhidi ya seri-
Bangladesh.

Waandamanaji wanam-
shinikiza Waziri Mkuu, Sheikh
Hasina, ajiuzulu huku kiongozi
huyo akiwashutumu waanda-
manaji kwa hujuma za kukata
mawasiliano ya simu kwa nia
ya kuzima machafuko.

Vyombo vya habari nchini
humo vilisema takriban watu
95, wakiwamo maofisa wa
polisi 14, walikufa katika gha-

W

Takriban
watu elfu
11,000
wame-
kamatwa
katika wiki
za hivi
karibuni.
Machafuko
hayo pia
yame-
sababisha
kufungwa
kwa shule
na vyuo
vikuu kote
nchini.

WHO
kutathimini
maambukizi
va mpox

GENEVA, Uswisi

MKURUGENZI Mkuu wa Shirika
la Afya Duniani (WHO) ,Tedros
Ghebreyesus, amesema ana-
tathimini kukutana na kamati
maalum, kuamua iwapo maam-
bukizo ya ugonjwa wa mpox
unaosambaa barani Afrika una-
paswa kutangazwa kama janga
la kimataifa.

Kauli hii ya Ghebreyesus
inakuja wakati huu mataifa
mbalimbali yakianza kuchukua
tahadhari kuzuia kusambaa
kwa maambukizi hayo, ambayo
tangu mwezi Septemba mwaka
uliopita, yamekuwa yakisam-
baa kwa kasi nchini Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Kongo (DRC).

Kufikia Julai 11, mwaka huu,
WHO ilisema maambukizi
11,000 yalikuwa
yameripotiwa
DRC na kusaba-
bisha vifo 445
mwaka huu
pekee, watoto
wakiwa waathiri-
wa wakubwa.

Wiki iliyopita,
Umoja wa Afrika
ulisema unahitaji kwa haraka
Dola Milioni 10.4 kuunga mkono
taasisi yake ya afya Africa CDC
kuzuia kusambaa kwa ugonjwa
huo kwa kuongeza kasi ya Vi-
pimo na kutafuta chanjo

Mwezi uliopita, Burundi iliri-
poti maambukizi matatu, huku
kesi ikiripoti kisa kimoja kutoka
kwa abiria aliyekuwa ametokea
Uganda.

Jumamosi iliyopita, Uganda
nayo iliripoti visa viwili vya
mpox ikisema walioambukizwa
walitokea nchini DRC. RFI

sia hizo. Huku kituo kingine
cha habari cha Channel 24
kikiripoti vifo vya watu wasio-
pungua 85.

Jeshi lilitangaza kuwa amri
mpya ya kutotoka nje ime-
anza kutumika Jumapili jioni
kwa muda usiojulikana, ikiju-
muisha katika mji mkuu wa
Dhaka na makao makuu men-
gine ya tarafa na wilaya.

Ilielezwa kuwa awali seri-
kali ilikuwa imeweka amri ya
kutotoka nje isipokuwa baa-
dhi ya maeneo ya Dhaka na
kwingineko.

Waandamanaji wanamtaka
Waziri Mkuu Hasina ajiuzulu
kufuatia maandamano ya

[

L

mwezi uliopita yaliyoanzish-
wa na wanafunzi wakitaka
kusitishwa kwa mfumo wa
ajira serikalini wanaodai uli-
kuwa na upendeleo.

Maandamano hayo yalizidi
kuwa ya ghasia na kusababi-
sha vifo vya zaidi ya watu 200.

Wakati vurugu hizo zik-
iendelea, Hasina alisema
waandamanaji ~ walioshiriki
katika hujuma na uharibifu
hawakuwa wanafunzi tena
bali ni wahalifu, na kuongeza
kuwa watu wanapaswa ku-
washughulikia kwa mikono ya
chuma.

Chama Tawala cha Awami
League kilisema shinikizo la

i‘...
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Waandamanau Bangladesh vvakmzunguka moto katlka maandamano va kuipinga serikali. PICHA: MTANDAO

kumtaka Hasina kujiuzulu,
linaonyesha kuwa maanda-
mano hayo tayari yametekwa
na chama kikuu cha upinzani
cha Bangladesh Nationalist
Party na chama ambacho sasa
kimepigwa marufuku cha
Jamaat-e- Islami.

Serikali pia imetangaza
mapumziko ya umma ya siku
tatu kuanzia jana Jumatatu
hadi Jumatano. Na kwamba
mahakama zitapaswa kufung-
wa kwa muda usiojulikana.

Huduma ya mawasiliano
ya simu huku mitandao ya ki-
jamii ya Facebook na mingine
ikiwa ni pamoja na WhatsApp,
pia imezimwa.

e - ¥
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Takriban watu elfu 11,000
wamekamatwa katika wiki
za hivi karibuni. Machafuko
hayo pia yamesababisha ku-
fungwa kwa shule na vyuo
vikuu kote nchini.

Mkuu wa Haki za Binadamu
wa Umoja wa Mataifa, Volker
Turk, alisema ghasia za kuti-
sha nchini Bangladesh lazima
zikomeshwe na kuelezea
wasiwasi wake kuhusu vifo
zaidi kabla ya maandamano
makubwa huko Dhaka.

Aidha, mkuu huyo aliitaka
serikali nchini humo kuacha
kuwalenga waandamanaji ka-
tika maandamano ya amani.
DW

Nchi za Afrika zaonyesha wasiwasi kuhusu ICC

HAGUE, Netherland

WACHAMBUZI wa masuala
ya siasa na kimataifa wameo-
nyesha wasiwasi wao kuhusu
Mahakama ya Uhalifu ya Ki-
mataifa (ICC) wakihoji malen-
go ya mahakama hiyo, huku
wakijiuliza maswali juu ya up-
endeleo unaoonekana dhidi
ya mataifa ya Afrika.

Pia wanahoji kuhusu athari
zake kwa uhuru wa kitaifa, na
madai ya maelekezo ya kisiasa.

Waangalizi wa kimataifa nao
wameonyesha mashaka kama
nchi za Afrika na zile za Kusini
mwa dunia kuwa kweli zina-
faidika na taasisi hiyo ambayo
msingi wake unaonekana ku-

fanya haki kwa kuchagua, kuzi-
tolea macho nchi za Afrika, na
kuacha mataifa yenye nguvu
kukwepa uwajibikaji.

Ilielezwa kuwa Zaidi ya

ilipoanzishwa jijini Roma,
ICC ilileta matumaini kwa
ajili ya siku zijazo za sheria
za kimataifa kwa kuwa wengi
walidhani ingekuwa kiongozi
wa kesi za uhalifu wa kivita.
Nchi zote za Amerika Kusini
na idadi kubwa ya nchi za Afri-
ka zilisaini mkataba wa Roma
unaoanzisha ICC, wakiwa na
imani na malengo ya kimsingi
kwamba ICC itawafikisha wa-
halifu wa ukatili wa Kkivita,
mauaji ya kimbari, na uhalifu

dhidi ya ubinadamu.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kit-
uo cha Haki za Kimataifa (GJC),
Elise Keppler, alisema ndoto
kuuilikuwa kwamba ICC itatoa
haki kwa waathiriwa.

Alisema Baraza la Usalama
la Umoja wa Mataifa lilianzisha
mahakama mbili zenye lengo
la kuhukumu uhalifu uliofanyi-
ka Rwanda na Yugoslavia ya
zamani.

Viongozi 120 waliokutana
Roma, Italia walikubali kuan-
zishwa kwa ICC ili kuchukua
nafasi za mahakama hizo za
muda.

Wakati wa maadhimisho ya
ICC, Julai, 17 mwaka huu, Rais
wa ICC, Jaji Tomoko Akane

aliliambia jopo katika makao
makuu ya Umoja wa Mataifa
(UN) New York kwamba.
“Mwongozo wetu pekee ni she-
ria inayohusika, ambayo kwan-
za na muhimu ni mkataba wa
Roma, uliotungwa kulinda
ubinadamu. Kila mtu ni sawa
mbele ya sheria na hakuna
mtu aliye juu ya sheria.”
Mshauri wa kisheria kuhusu
haki za kibinadamu na sheria
za kimataifa kutoka Shirika la
Amnesty International, Melis-
sa Hendrickse, alisema rasimu
za kuzuia na kutoa hukumu
dhidi ya uhalifu wa binadamu
ziliandaliwa na Tume ya She-
ria za Kimataifa (ILC) kati ya
mwaka 2013 na 2019. DW
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AZAM “C YAFUATA
ZA

Na Adam Fungamwango

IMU ya Azam FC im-
efanikiwa kupata taji
la kwanza msimu huu

kabla ya kuanza kwa
michuano ya Ngao ya Jamii,
Ligi Kuu Tanzania Bara na
Kombe la FA, kama ilivyokuwa
kwa Yanga.

Kikosi cha Azam kiliwasili
nchini alfajiri ya jana kikitokea
Kigali nchini Rwanda ambako
kilicheza mechi maalum dhi-
di ya Rayon Sport na kupata
ushindi wa bao 1-0 lililowekwa
ndani ya wavu na Lusajo Mwai-
kenda.

Mechi hiyo iliyoche-
zwa Uwanja wa Pele,

Kigali ilikuwa ni maal-

um kwa tamasha kwa

timu zote mbili ku-
tambulisha wachezaji

Wao wapya wamsimu,

Azam wakiita Azamka,
na wenyeji wao waki-
ita,’ Rayon Sports Day.’

Kabla ya mechi hiyo, timu
zote zilitambulisha wachezaji
wake wote ambao itawatumia
kwa msimu ujao wa mashinda-
no.
Kombe la Choplife ambalo
wamelichukulia Rwanda, lime-
kuwa la kwanza kwa Azam
kama ilivyokuwa kwa Yanga
ambao walitwaa Kombe la Toy-
ota nchini Afrika Kusini kwa

kuifunga Kaizer Chiefs mabao
4-0. Kwa maana hiyo, Azam na
Yanga kila mmoja ana taji moja
kabla ya kuanza rasmi msimu
wa mashindano.

Kocha Mkuu wa Azam, Yous-
souph Dabo, ameonesha ku-
furahishwa na ushindi pamoja
na kutwaa taji hilo, hivyo sasa
akili yake ameielekeza kwenye
mechi ya Ngao ya Jamii dhidi ya
Coastal Union.

“Ushindi umetupa faraja kwa
sababu umetupatia taji ambalo
limetufanya kujiamini, sasa akili
na nguvu zote tunazielekeza
Alhamisi ijayo katika mechi ya
Ngao ya Jamii dhidi ya Coastal,
nadhani tutafanya vizuri,”
alisema.

Mbali na mechi hiyo, Azam
pia inajiandaa na mechi ya Ligi
ya Mabingwa Afrika dhidi ya
APR ya Rwanda, utakaoche-
zwa Agosti 16 au 18, Uwanja wa
Azam Complex, Chamazi, Dar
es Salaam, na mechi ya maru-
diano itakuwa Kigali, Agosti 23
au 26.

Wachezaji Dodoma Jiji
kuja kivingine msimu ujao

Na Adam Fungamwango

WACHEZAJI wa Dodoma Jiji
wamewaahidi mashabiki wa
timu hiyo kuwa watafanya
vyema msimu ujao wa Ligi
Kuu Tanzania Bara, tofauti
na msimu uliopita.

Wakizungumza kwe-
nye kambi ya timu hiyo
hao wamesifu maandalizi
pbora ambayo yamefanywa
kuelekea msimu ujao am-
bao unawapa matumaini ya
kutoa ushindani mkubwa na
lengo ni kumalizika ndani ya
tano bora msimu ujao.

Straika Emmanuel Mar-
tin, amesema yupo kwenye
kikosi hicho msimu wa nne
sasa, lakini safari hii kume-
kuwa na maandalizi makub-
wa mno.

“Nipo msimu wa nne sasa,
lakini maandalizi ya msimu
huu yapo tofauti sana, tupo
Arusha sehemu ambayo ina
baridi sana, lakini tunapam-

bana nayo na tumeizoea,”
alisema mchezaji huyo wa
zamani wa Yanga.

Kiungo Salmin Hoza
aliwaahidi mashabiki ku-
kaa mkao wa kula, lakini
akaomba ushirikiano wao
kwa kuwaunga mkono kuja
viwanjani, hasa Uwanja wa
Jamhuri Dodoma ambao
ndiyo uwanja wa nyumbani.

“Kwa maandalizi ya msimu
huu nadhani tutafanya vye-
ma, ukizingatia kuwa msimu
uliopita hatukufanya vyema,
hivyo viongozi na wachezaji
hatuhitaji tena kumaliza
ligi kama msimu uliopita,
tumejipanga kufanya vizuri,”
alisema.

Naye Mohamed Colour,
alisema lengo lao msimu
ujao ni kumaliza kwenye
nafasi tano za juu.

“Matarajio yetu ni ku-
maliza kwenye kuanzia
nafasi ya tano kwenda juu
na si vinginevyo," alisema
mchezaji huyo.

Timu iliyoshinda
katika KCB East Africa
Golf Tour, upande wa

Tanzania, imepata fursa
ya kushindana katika
fainali kuu nchini Kenya
tarehe 6 Desemba, ikiwa
imedhaminiwa kikamilifu
na KCB Bank Tanzania.
Baada ya kumalizika
kwa KCB East Africa Golf
Tour 2024 nchini Tanza-
nia, hafla ya utoaji tuzo
ilifanyika tarehe 3 Agosti
2024 katika Lugalo Golf
Club, Dar es salaam.
Mbali na fursaya kushiriki
katika fainali kuu, wash-
indi kategori mbalimbali
walipokea zawadi.
Washindi wakuu,
Peter Mlewi, Meja Jener-
ali Ibrahim Mhona, Hadija
Selemani, na Hawa
Wanyeche, walikuwa
wachezaji bora wa gofu
waliopewa heshima vya

kuiwakilisha

Tanzania

Washindi wa mashindano ya Gofu ya KCB East Africa
Golf Tour kuwakilisha Tanzania nchini Kenya

katika fainali kuu nchini
Kenya. Ujuzi wao wa
kipekee na kujitolea
kwao kumehakikisha
wanapata malazi kamili
na nafasi ya kushindania
zawadi kuu ya KES milioni
1, sawa na karibu TZS
milioni 20.

Hafla hiyo ilihudhuriwa
na Waziri wa Utamaduni,
Sanaa na Michezo wa
Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Mheshimiwa
Dkt. Damas Ndumbaro,
akiwa ameandamana na
Afisa Mtendaji Mkuu wa
KCB Group, Paul Russo,
Mkurugenzi wa Bodi wa
KCB Bank Tanzania,
Jacqueline Woiso, Mku-
rugenzi wa Biashara za
Kanda wa KCB Group na
Mkurugenzi Mtendaji wa
KCB Tanzania, pamoja na
Mkurugenzi wa Fedha wa

Wazirl wa Utamaduni, Sanaa na Michezo Mhe. Dkt. Damas Ndumbaro akizungumza wakati wa hafla ya utoaji zawadi
kwa washindi wa mashindano ya mchezo wa gofu ya KCB East Africa Golf Tour 2024 yaliyofanyika katika viwanja vya
Lugalo siku ya jumamosi. Washindi wanne wa mashindano hayo wamepata nafasi ya Kwenda kuiwakilisha Tanzania
nchini Kenya kwa udhamini wa KCB Bank Tanzania.

KCB Group. Hafla hiyo  wateja wa KCB, wakish-  ubora na michezo
ilihudhuriwa nawacheza-  erehekea mafanikio ya  yanayochapishwa na KCB
ji mashuhuri wa gofu na  washiriki na maadili ya  Bank.
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MATIP AWINDWA

MLINZI wa zamani wa Liverpool na Cameroon, Joel
Matip mwenye umri wa miaka 32 analengwa na Bayer
Leverkusen baada ya kuondoka kwa wekundu hao
msimu uliopita kwa uhamisho wa bila malipo. (Sky
Germany)

GOMEZ HATAKI KUONDOKA

BEKI wa England, Joe Gomez hana nia ya kuondoka
Liverpool msimu huu, licha ya klabu hiyo kumpa mka-
taba wa kubadilishana na Newcastle kwa ajili ya winga,
Anthony Gordon mwenye umri wa miaka 23. (Mirror)

O’RILEY KUMRITHI GALLAGHER

CHELSEA inaweza kumnunua kiungo wa kati wa
Celtic raia wa Denmark, Matt O’Riley mwenye umri wa
miaka 23 ikiwa kiungo wa kati wa England, Conor Gal-
lagher mwenye umri wa miaka 24, atajiunga na Atletico
Madrid. (Sky Sports)

BEIER AWANIWA DORTMUND

KLABU ya Borussia Dortmund inaongoza Chelsea na
Aston Villa katika mbio za kuwania kumsajili fowadi wa
Hoffenheim, Maximilian Beier mwenye umri wa miaka
21. (Sky Germany)

ROYAL ATAKIWA MILAN

AC Milan imewasilisha ombi la thamani ya euro
milioni 15 pamoja na nyongeza ili kumsajili beki wa Bra-
zil, Emerson Royal mwenye umri wa miaka 25 kutoka
Tottenham Hotspur. (Fabrizio Romano)

FULLKRUG SAFI WEST HAM

MSHAMBULIAJI wa Ujerumani, Niclas Fullkrug
mwenye umri wa miaka 31, amekamilisha vipimo vyake
vya afya kule West Ham kabla ya kuondoka Borussia
Dortmund. (Sky Sports)

CLACK AULIZIWA

LEEDS United imeuliza kuhusu upatikanaji wa
kiungo wa kati wa England, Bobby Clark mwenye umri
wa miaka 19 kwa mkopo kutoka Liverpool. (Football
Insider)

JUVENTUS KUUZA NANE

KLABU ya Juventus inataka kuwaondoa nyota nane
katika mabadiliko ya msimu huu, akiwamo fowadi
wa Italia, Federico Chiesa mwenye umri wa miaka 26,
ambaye amekuwa akihusishwa na Tottenham Hotspur.
(Mail)

MAN, ARSENAL ZAMTAKA

MANCHESTER United na Arsenal pia zinavutiwa na
dili 1a bei iliyopunguzwa kwa Federico Chiesa, ambaye
yuko katika mwaka wa mwisho wa mkataba wake.
(TeamTalks)

BRANTHWAITE KUUZWA

KLABU ya Everton inaweza kulazimishwa kumuuza
mlinzi wa England, Jarrad Branthwaite mwenye umri
wa miaka 22, chini ya bei inayotakiwa ili kuepusha
matatizo ya kifedha. (Football Insider)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

MSA.III.I

PARIS, Ufaransa

LABU ya Klabu ya Paris
Saint-Germain imeripotiwa
kuwasilisha ombi rasmi la
kutaka kumsajili mshambu-
liaji wa Manchester City, Julian Alva-
rez ambaye anawindwa na Atletico
Madrid.
Alvarez anaaminika ku-
tokuwa shwari katika
Uwanja wa Etihad kuto-
kana na kukosa nafasi ya
kucheza kikosi cha kwan-
za, baada ya kujikuta
akiwa chaguo la pili mbele
ya Erling Haaland chini ya
Kocha Pep Guardiola.
Mshambuliaji huyo amekiri wazi
hitaji lake la kufikiria chaguo lake
msimu huu wa joto lakini hivi ma-
juzi alihamia kupoza uvumi huku
Arsenal na Chelsea zikionesha nia
ya kumtaka.

AWAREZ

® ® ® Yatoa ofa huku mwe-
nyewe akipendelea zaidi kwen-
da Atletico Madrid...

Hata hivyo, kwa mujibu wa Gas-
ton Edul, nia ya PSG na Atletico
inaendelea kukua. Wafaransa hao
wanasemekana kuwasilisha ofa ras-
mi ili kumnasa Alvarez msimu huu
wa joto.

Hakuna ada iliyotajwa lakini ofa
ya PSG inatarajiwa kuzidi dau lililo-
tolewa na Atletico, ambao wanata-
yarisha pendekezo la euro milioni
60.

Ofa ya mkataba wa PSG pia in-
aaminika kuvuka masharti yali-
yopendekezwa na Atletico, lakini
timu hiyo ya Hispania bado ina
faida kwani Alvarez angependelea
kucheza Madrid badala ya Paris.

Guardiola aliulizwa kuhusu mus-

takabali wa Alvarez wakati wa mku-
tano wake na waandishi wa habari
kabla ya mechi ya kirafiki ya kuji-
andaa na msimu dhidi ya Chelsea
Jumamosi.

“Hakuna habari,” alisisitiza. “Sina
habari yoyote.

“Angalia, Julian anastahili sasa ku-
chukua muda wake, kile anachohi-
taji kurejea akiwa safi. Sio tu kwenye
miguu - watu wanasema ni miguu.

“Na inahitaji sana, nguvu nyingi,
sio kimwili tu, watu hawaelewi. Na
ndio maana wanahitaji mapumziko,
na ndio maana wanahitaji likizo na
hawakuweza kuja hapa. Mashabiki
wangependa, ningeipenda, lakini
wachezaji wanahitaji kupumzika.”
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MARSEILLE, Ufaransa

SHAMBULIAJI wa Borussia Dort-
mund, Youssoufa Moukoko ame-
amua kujiunga na Marseille kwa
mkopo, ripoti imefichua.

Wakala wa mchezaji huyo hivi majuzi
aliikashifu Dortmund kwa msururu wa
ahadi zilizotimizwa ambazo zilimfanya Mou-
koko atamani kupeleka kipaji chake kwing-
ine huku akitaka hatimaye kutimiza uwezo
alioonesha katika soka la vijana.

Huku kukiwa na nia ya kutaka huduma
yake kutoka England, Ufaransa na Hispania,
Moukoko amechagua kuelekea Marseille,
huku Fabrizio Romano akifichua kuwa
mazungumzo kuhusu mkataba wa mkopo
yanaendelea. Uhamisho wa Moukoko kwen-
da Marseille unatarajiwa kujumuisha cha-
guo la uhamisho wa kudumu msimu ujao
wa joto.

Marseille wamekuwa wakifanya kazi
katika soko la uhamisho wa majira ya
joto. Baada ya kumsajili Roberto de Zer-
bi kama kocha wao mpya, timu hiyo ya |
Ufaransa tayari imeimarisha safu ya ush- /

Williams
- akataa kwenda
- Ufaransa

© BARCELONA, Hispania

ambuliaji kwa kumsajili Mason Green-
wood kutoka Manchester United.

Kulikuwa pia na nia ya Marseille
kumnunua Eddie Nketiah wa Arse-
nal. |

Washikabunduki hao walikuwa
wanataka karibu pauni milioni 30
kwa mshambuliaji wao huyo - ada \
ambayo inaweza kuwashawishi
Marseille kutafuta mahali pengine.
Licha ya dakika chache katika soka
la wakubwa, Moukoko anajivunia
rekodi ya kuvutia ya mabao.

Mabao 17 katika mechi 76 za !

Bundesliga kunaweza kusikovutia | S

macho lakini ana wastani wa kufunga
bao moja kwa dakika 140 za kucheza.

Mkataba wa Moukoko na Dortmund bado

una miaka miwili kukamilika.

Vi, |

Conor Gallagher akubali

kutimkia Atletico Madrid

MADRID, Hispania

CONOR Gallagher ametoa
idhini yake ya kuhamia
Atletico Madrid na jana
Jumatatu alitazamiwa
kusafiri hadi Hispania ku-
kamilisha usajili wake na
kuondoka Chelsea, kwa
mujibu wa ripoti.

Baada ya kumuona Gal-
lagher akiingia miezi 12
ya mwisho ya mkataba
wake, Chelsea ilikubali
dau la euro milioni 40 ku-
toka kwa Atletico, lakini
kulikuwa na sintofahamu

kubwa iwapo kiungo huyo Kiungo wa kati wa Celt-  Chelsea ilimwonya Galla- o
angekubali kuondoka. ic Matt O'Riley hivi majuzi ~ gher kwamba atashushwa :
Atletico  walimwekea alitajwa kama mbadala kwenye kikosi B.

ofa Gallagher Jumapili na
kuamua kufanya uamuzi
na kama ilivyofichuliwa
kwa mara ya kwanza na
Fabrizio Romano, mche-
zaji huyo mwenye umri
wa miaka 24 hatimaye
amethibitisha nia yake ya
kuhama.

Taarifa zaidi zinasema
Gallagher alisafiri kwenda
Hispania Jumatatu ku-
fanyiwa uchunguzi wa
kimatibabu na kukamili-
sha usajili wake kwa kiko-
si hicho cha kocha Diego
Simeone.

wa Gallagher huko Stam-

ford Bridge.
Chelsea

12 zaidi.
Baada ya

kubwa kuliko Atletico,

walikuwa :
wamempa Gallagher na- :
fasi ya kusaini nyongeza :
lakini mhitimu huyo wa :
akademi hakufurahishwa :
na ofa ya mkataba wa mi- :
aka miwili, ambao pia uli- :
jumuisha chaguo la miezi :

kumuona :
Gallagher akikataa na- :
fasi ya kujiunga na Aston :
Villa, ambao walikuwa :
wamekubali kulipa ada :

KLABU ya Paris Saint-Germain
imekiri kushindwa katika haraka-

© i zao za kumsaka nyota wa Euro
: 2024, Nico Williams, ambaye
: amekataa kuhamia Ufaransa

msimu huu wa joto. _
Williams amekuwa mmoja

: wa wahusika wakuu wa dirisha

la usajili la majira ya kiangazi
baada ya kuiongoza Hispania
kutwaa ubingwa wa euro, huku
Barcelona wakimtaka winga huyo

wa Athletic Club.

Lakini hawako peke yao katika
kumtamani mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 22.

Miamba hao wa Ufaransa

wamekuwa wakifuatilia mienen-
i do yake lakini ripoti inadai

kwamba, Williams hana nia ya
kwenda kucheza Ligue 1.
Kukataliwa kwa PSG kutaone-
kana kuwa habari njema kwa
Barca, lakini timu hiyo ya Kata-
lunya bado inatatizika kwa ada

- sahihi ya kumpata winga huyo.

Rais wa Barcelona, Joan Lapor-

: ta ameshutumiwa kwa kusema

: UWONgo juu ya harakati zao za

¢ Williams na mgombea mshindani
¢ Victor Font, ambaye pia ali-

¢ waonya wafuasi kuhusu uaminifu
: wa Barca kushuka mwaka hadi

mwaka.
Kocha wa Athletic, Ernesto

¢ Valverde, ambaye hapo awali

¢ alisimamia ushindi mara mbili wa
¢ taji la LaLiga na ushindi wa Copa
¢ del Rey kama kocha wa Barca,

- i amefichua kuwa amepumzika

kuhusu mustakabali wa Williams
na hatazami ripoti za kila siku

i zinazomhusisha na kuondoka.

Barca hadi sasa wameshindwa
kuongeza wachezaji wapya kwe-
nye kikosi kilichomaliza nafasi ya
pili nyuma ya Real Madrid katika
Ligi Kuu ya Hispania.

Kiungo Dani Olmo ndiye

anayelengwa zaidi, huku Barca

ikifahamika kuwa wamewasilisha
ofa kwa RB Leipzig ambayo ina
thamani ya euro milioni 61.
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‘RS KMC VAPANDISHA U220

Gamondi
awavulia kofia
wachezaji wapya

Katika mchezo huo, Yanga
ilishinda mabao 2-1, ikitanguliwa
kufungwa bao la mapema dakika
va sita kupitia kwa Ricky Banda,
lakini lilisawazishwa na Mudathir
Yahaya dakika ya 64 na Stephane
Aziz Ki akipachika bao kwa mk-
waju wa penalti dakika ya 90.

Baada ya mchezo huo, Yanga
inajiandaa na mechi ya Ngao va
Jamii itakayochezwa Alhamisi
dhidi ya watani zao wa jadi,

saa 1:00 usiku.

Mutale awataka
Yanga, Balua
aahidi mabao

INATOKA UKURASA 24

Balua, aliyesajiliwa dirisha dogo
la usajili akitokea Prisons, alisema :
msimu uliopita alifunga machache :

kutokana na kutokuwa chaguo
la kwanza kwa makocha kwenye
upigaji wa mipira iliyokufa.

“Nimefunga bao la mkwaju wa
faulo katika mechi dhidi ya APR
si kwa bahati mbaya, kwa sababu
huwa nafanyia mazoezi kupiga
mipira ya aina hii.

Msimu uliopita sikupiga sana
kwa sababu ilikuwa ni mipango
va mwalimu kwani niliwakuta
wapigaji wengi wazuri, ingawa
na mimi nimeshafunga mabao
va aina ile, nilifanya hivyo na
Namungo, wakati nipo Prisons
niliifunga Simba, kwa hiyo si Kitu
kigeni sana.

Nawaambia mashabiki wa Sim-
ba tegemeeni mabao mengi ya
faulo msimu huu, tunawashukuru
sana kwa kujaza uwanjani, sasa
wachezaji tunataka kuwalipa kwa
kuwapa furaha,” alisema.

Naye Awesu Awesu, aliyesa-
jiliwa msimu huu akitokea KMC,
alisema hatimaye ndoto yake
imetimia, kwani alikuwa ana-
taka siku moja awe mmoja wa

wachezaji watakaotangazwa kwe- ‘

nye tamasha kubwa hilo, akiwa
na kikosi cha Simba.

“Ni siku ambavyo ilikuwa
kwenye ndoto yangu, nilikuwa

nafikiria na mimi kuwa mmoja wa i

watu watakaokuwa kwenye ta-
masha kubwa kama hili, nashuk-
uru Mungu nimetimiza kwa kitu
ambacho nilikuwa nakipenda.
Nilipotambulishwa hisia zangu
nilikuwa kali sana, unajua Kila
mchezaji yoyote nchini anap-
enda kucheza timu kubwa kama
hizi, narudia kusema hii ni ndoto
niliyokuwa naisubiria maishani,

kupambana kwangu kote nilikuwa :

nataka siku moja nicheze kwenye
klabu ya Simba,” alisema.

Na Adam Fungamwango

LABU ya KMC imewa-
pandisha wachezaji
wake watatu wa kiko-
i cha vijana chini

: ya miaka 20 kwenye timu ya
: wakubwa na kuungana nao
: kwa msimu ujao wa Ligi Kuu
¢ Tanzania Bara.

Ofisa Habari wa Klabu hiyo,

¢ Khalid Chukuchuku, amese-
: ma klabu hiyo
¢ hivyo kwa gjili ya kutambua
Simba kwenye Uwanja wa Mkapa, :

imefanya

umuhimu wa soka la vijana,

¢ pamoja na kuwapa chachu
: waliobaki na wengine wa-
: zidi kujituma kwani wataku-
¢ wa wakiamini kuwa iwapo

watafanya vyema basi wata-
pandishwa kwenye kikosi cha
kwanza.
Waliopandishwa kwe-
nye Kikosi cha kwan-
za ni Shaaban Kimwa-
ga, Karim Pongwe na
Naseeb Majid, ambao
sasa watatambulika
kama ni wachezaji
kamili wa KMC na
kutarajia kucheza
Ligi Kuu inayotaraji-
wa kuanza Agosti 16,
mwaka huu.

“Siyo kama tumewapandi-
sha tu bali wameonesha uw-

WATATULIGI KUU EARA

INATOKA UKURASA 24

ezo mkubwa kwenye kikosi
chetu cha vijana na hatimaye
kocha amewasiliana na uon-
gozi kuona uwezekano wa ku-
wapandisha, kwa sababu siku
zote tutataka kukuza soka la
vijana, viongozi walikubali-
ana naye,” alisema Chuku-
chuku.

Kikosi cha timu hiyo tayari
kimesharejea Dar es Salaam
kutoka Morogoro kwa ajili ya
kuendelea na maandalizi ya
msimu mpya wa mashinda-
no, kikiwa pia kimefanya usa-
jili wa wachezaji wapya, chini
ya kocha Abdihamid Moalin,

KMC kwa ajili ya msimu ujao
ni kipa, Imasil Mpaki kutoka
Biashara United, Ajoh Aus-
tin, straika kutoka Cameroon,
Oscar Paul, kiungo mshambu-
liaji Mtanzania aliyekuwa ak-
icheza soka la kulipwa nchini
Kenya, katika klabu ya Kaka-
mega Home Boys, beki wa
kati, Nickson Kassam Mosha,
akitokea kikosi cha vijana cha
Mtibwa Sugar, kipa raia wa
Burundi aliyekuwa akiidakia
klabu ya Vipers ya Uganda,
Fabien Mutombora, Jean Nye-
zimana kutoka Vital'O ya Bu-
rundi na beki wa kati, Salum

raia wa Somalia.

Wachezaji waliosajiliwa wa

Athumani ‘Stopper’ kutoka
KVZ ya Zanzibar.

: Mchezaji wa mpira wa Tennis, Rehema Selemani, akipiga mpira kurudisha kwa

?

NN

mchezaji mwenzake katika mazoezi yanayosimamiwa na Kocha Riziki Salum,

Salaam jana, kwa ajili ya maandalizi ya mashindano ya Kenya Open Champi-
: onships mwezi huu, nchini humo. PICHA: JUMANNE JUMA

Nyoshi asema
Bogoss ni chuo
cha wanamucziki

Na Sabato Kasika

MWIMBAJI nyota wa muziki wa dansi
ambaye ni Rais wa Bendi ya Bogoss Mu-
sica, Nyoshi El-Sadat, amesema bendi
yake ni chuo cha ‘kupika’ wanamuziki
kisha wanachukuliwa na bendi ny-
ingine.

laam jana, kwamba tangu bendi hiyo
ianzishwe zaidi ya miaka sita iliyopita,
kuna wanamuziki wengi wamepita Bo-
goss na kuondoka huku wengine wakir-
udi kuendelea na kazi.

“Bogoss ni chuo cha wanamuziki
kwani wakati ninaianzisha nilichukua
wanamuziki wengi vijana wadogo na
kukuza vipaji vyao, lakini wapo walioha-
ma moja kwa moja, wengine wakarudi,”
alisema Nyoshi.

Nyoshi alisema, anajivunia kunyany-
ua vijana wengi kwenye dansi, na kwam-
ba haoni tatizo mwanamuziki kuhama,
kwa maelezo kuwa anatafuta vipaji
vingine na kuviendeleza kwenye dansi.

“Wapo baadhi ya watu huwa wana-
chukia wanapoona wanamuziki wa-
nahama kutoka katika bendi zao, lakini
kwangu sio hivyo, mimi ninajisikia raha
kuona kazi yangu inatangazwa zaidi,”
alisema.

Alifafanua kuwa, sehemu kubwa
ya wanamuziki ambao amekuwa aki-
chukua ni wa bongofleva, kwa mael-
ezo kwamba wapo wenye vipaji, lakini
anaamini muziki wanaoimba, baadhi
yao hawawezi kupiga hatua.

Alisema muziki wa dansi unadumu
zaidi, tofauti na huo wa bongofleva, na
kwamba wale wanaoendelea kuimba
muziki huo, baadhi yao sasa wameanza
kuchanganya vionjo vya dansi kwenye
nyimbo zao.

“Wamegundua kuwa dansi ina nguvu
na inadumu, ndio maana wameanza ku-
changanya, lakini nilionao kwenye ben-
di yangu ama nilioanza nao, ni wale wal-
ioamua kuacha muziki huo,” alisema.
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Williams akataa kwenda

3B
-~  Mutale awataka Yanga,
Balua aahidi mabao

cha Simba Day kwa ushindi,
na sasa tunaangalia mechi
inayofuata dhidi ya Yanga,
tunajiandaa na hilo na tuta-
pambana,” alisema winga huyo
ambaye alionesha kiwango
kikubwa katika mchezo huo.

Mchezaji huyo ameone-
sha kushangazwa na umati
mkubwa uliojitokeza akisema
ni kitu cha ajabu sana kukiona
kwa macho.

“Ni kitu cha ajabu
sana kwangu hiki
nilichokiona, umati
mkubwa kama
ule, ulitufanya
wachezaji kupam-
bana uwanjani,
kwangu ilikuwa ni
mechi ya kwanza
kubwa ya aina
yake nikiwa na
Simba,” alisema
Mutale.

Mfungaji wa
bao la pili katika mechi hiyo,
Edwin Balua, aliwaahidi
wanachama na mashabiki wa
timu hiyo kuwa msimu huu
atafunga sana mabao ya faulo

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kupata ushindi wa
mabao 2-0 dhidi ya APR ya
Rwanda, katika Tamasha la
Simba Day, winga mchachari
wa timu hiyo, Mzambia, Josh-
ua Mutale (pichani), amesema
wamesahau hilo na sasa akili
na Nnguvu zote wanazielekeza
katika mechi inayofuata dhidi
va Yanga.

Akizungumza
Mutale, mmoja wa
wachezaji wapya,
waliosajiliwa
msimu huu aki-
tokea Power Dy-
namos ya Zambia,
alisema baada ya
kupata ushindi huo,
wamekuwa na ari
na kujiamini Kiasi
cha kutaka kuende-
leza ushindi katika
mechi ijayo ili kuwapa furaha
mashabiki wao ambao waliji-
tokeza kwa wingi Jumamosi
kuwasapoti.

“Tumewaonyesha mashabiki
ni kitu gani tunataka kufanya
kuelekea msimu ujao, Kizuri
ni kwamba tumeanza kilele

7N _dEEA o 2T kuliko uliopita.
Mshambuliaji wa Timu ya Yanga, Prince Dube, akikokota mpira mbele ya walinzi wa
Red Arrows wakati wa mchezo wa kirafiki baina ya timu hizo uliochezwa Uwanja wa
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Benjamin Mkapa juzi. Yanga ilishinda mabao 2-1. PICHA: YANGA

GAMONDI AWAVULIA KOFIA
WACHEZAJI WAPYA YANGA
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naadamFneamwanze @ @ @ Asema wameelewa haraka kile anachokitaka kutoka
I(ﬁ’a?g‘iﬁl Nomondi e kwao na...
323;:{2&3 wz\i?gjlillfrzlgg ngumu kuhakikisha tuko vizuri ~ dambwile kutoka Fountain Gate, Gamondi pia alisifu ; kiqu ambacho hakielezeki, ni

na timu hiyo msimu huu ak-
isema wanaonekana kushika
mafundisho yake haraka sana
kuliko alivyotarajia.

Akizungumza juzi baada ya
kumalizika kwa mechi ya tama-
sha la sita Wiki ya Mwananchi
kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam, Gamon-
di alisema wachezaji wapya
wamezoea mazingira ya timu
haraka sana, hivyo anaamini
watakuwa msaada mkubwa kwa
kikosi chake kwa msimu ujao wa
mashindano.

“Tumefanya kazi kubwa na

katika kile tulichokipata kwenye
‘pre-season’ yetu, ingawa hata
hivyo matokeo ya mechi ya leo
(juzi) siyo muhimu sana kwetu,
kikubwa ni kuangalia tumecheza
vipi, imekuwa ni rahisi sana
kwa wachezaji wapya kuzoea
mazingira ya timu na uchezaji,
wamekuwa na wakati mzuri
kwa kupokea kile ambacho na-
kiingiza kati yao, najivunia sana
kwa hilo na nadhani watakuwa
msaada mkubwa sana kwa timu
kuelekea msimu ujao,” alisema.
Wachezaji wapya ambao
Yanga imewasajili ni Aziz An-

Clatous Chama akitokea Simba,
Prince Dube aliyesajiliwa kutoka
Azam FC, Jean Baleke kutoka Al
Ittihad ya Libya na Duke Abuya
akisajiliwa kutika Singida Black
Stars.

Akizungumzia mechi yao
waliocheza dhidi ya Mabingwa
wa Dar Port Kagame Cup, Red
Arrows ya Zambia, raia huyo wa
Argentina alisema ilikuwa ngu-
mu na nzuri, akiwasifu wapin-
zani wao kuwa wana kikosi bora
na imara kinachoweza kufanya
vyema katika michuano ya Ligi
ya Mabingwa Afrika msimu ujao.

maandalizi ya nje ya
uwanja ambayo yal-
ionekana kuvutia kama
kwenye mataifa
makubwa katika soka
duniani.

“Ukiachana na hilo angalia
tamasha lenyewe lilivyokuwa,
kwa namna ambavyo uongozi
ulivyoajiandaa, yanafanana na
yale makubwa yanayofanyika,
Argentina, Hispania na mataifa
mengine makubwa kisoka, lakini
kile ambacho kimetokea nje ya
uwanja, maandalizi na burudani
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kizuri lakini ni faida kubwa kwa
soka la Tanzania,” alisema kocha
huyo.

Kabla ya mechi hiyo, wasanii
mbalimbali waliburudisha kabla
ya kutangazwa kwa kikosi kipya
cha msimu wa 2024/25.
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