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W
ACHEZAJI wanaotumia 
mguu wa kushoto wana 
umuhimu mkubwa katika 
ulimwengu wa soka. Wa-naongeza aina na kutotabirika kwa mashambulizi ya timu. Soka ni mchezo unaotawaliwa na wachezaji wanao-tumia mguu wa kulia na wale wanao-tumia mguu wa kushoto hutoa faida ya asili.

Wanapiga mpira kwa njia tofauti, hu-unda pembe tofauti na hutoa mtazamo mpya kwenye uwanja. Katika historia ya Ligi Kuu England, (PL) kumekuwa na wachezaji kadhaa maarufu wa-naotumia mguu wa kushoto ambao wameacha alama isiyofutika kwenye mchezo huo.
Baadhi ya mifano ya wachezaji wa-naotumia mguu wa kushoto ambao wamekuwa na ufanisi mkubwa kwenye ligi hiyo ni pamoja na Ryan Giggs, Da-vid Silva, Gareth Bale, Robin van Persie na Ashley Cole.

Makala haya yanawaangalia wachezaji watano bora wanaotumia mguu wa kushoto kwenye Ligi Kuu England kwa sasa...
#5 Pedro Neto | Wolverhampton

Pedro Neto amekuwa akicheza kwa staili ya aina yake katika hatua za mwanzo za msimu mpya wa Ligi Kuu. Ikiwa ameanza vizuri kuna uwezekano wa kubaki Wolverhampton Wanderers kwa muda mrefu.
Mshambuliaji huyo wa Ureno ame-kuwa na uwezo mkubwa kiasi kwamba ana uwezekano wa kunyakuliwa na mmoja wa wababe wa Ulaya msimu ujao wa majira ya joto. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 23, amesababi-sha maumivu ya kichwa kwa wapinza-ni kwa ustadi wake mzuri wa kucheza chenga na uwezo wa kupiga mipira ya hatari ndani ya eneo la hatari.

Amefunga bao moja na kutoa asisti tano katika mechi nane za Ligi Kuu hadi sasa msimu huu.

#4 Martin Odegaard | Arsenal
Nahodha wa Arsenal, Martin Ode-gaard, ni mmoja wa wachezaji bora ka-bisa kwenye Ligi Kuu England hivi sasa. Uchezaji wake wa miguu mahiri, ustadi mzuri wa kupiga pasi na humwezesha kusababisha maafa kwa timu pinzani na amekuwa na wakati mzuri zaidi kwa ‘Washikabunduki’ hao.

Si tu kwamba Odegaard ana uw-ezo wa kutengeneza nafasi za mabao 

kwa wachezaji wenzake, lakini pia anachangia kwa mabao mengi ku-toka safu ya kiungo. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 24, amefunga mabao manne na kutoa asisti moja ka-tika mechi 12 kwenye michuano yote aliyoichezea Arsenal hadi sasa msimu huu.

#3 Bukayo Saka | Arsenal
Katika misimu michache iliyopita, Bukayo Saka amejiimarisha kama mmoja wa mawinga bora zaidi duniani. Mshambuliaji huyo mahiri na asiyeta-birika wa Arsenal ana ustadi mzuri na amekuwa muhimu zaidi kwa klabu na nchi katika siku za hivi karibuni.

Ana ustadi mzuri wa kuteleza na kutengeneza mashabulizi na amekuwa na jukumu muhimu katika ufufuo wa Arsenal chini ya Mikel Arteta.
Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 22, amefunga mabao matano na kutoa pasi tano za mabao katika mechi 10 alizocheza kwenye mashindano yote hadi sasa msimu huu.

#2 Mohamed Salah | Liverpool
Mohamed Salah amekuwa muhimu kwa mafanikio ya Liverpool chini ya kocha Jurgen Klopp, siku za hivi karibu-

ISIKUPITE
Robert Lewandowski hadi sasa ndiye anayeshikilia rekodi ya Guinness ya kufunga mabao matano ndani ya dakika tisa, alifanya hivyo kwenye mechi ya Ligi Kuu Ujerumani, Bundesliga, dhidi ya Wolfsburg mwaka 2015.

ni. Mshambuliaji huyo raia wa Misri alijiunga na ‘Wekundu’ hao msimu wa majira ya joto wa 2017 na tangu wakati huo ameendelea kujitambulisha kama mmoja wa wachezaji bora zaidi wa enzi ya ligi.
Salah anajivunia kasi ya ajabu, pasi za ajabu na uwezo wa ajabu wa kufumania nyavu kutoka kwenye nafasi ngumu. Yote haya yanamaanisha kuwa amekuwa mmoja wa washambuliaji wa kufurahisha zaidi ku-watazama.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 31, amefunga mabao nane na kutoa pasi nne za mabao katika mechi 11 katika michuano yote aliyoitumikia Liverpool hadi sasa msimu huu.

#1 Erling Haaland | Manchester CityUkweli ni kwamba Erling Haaland anampa Lionel Messi ushindani katika mbio za Bal-lon d’Or 2023 inapaswa kutosha kuhalalisha nafasi yake juu ya orodha hii. Mshambuliaji huyo wa Norway alitwaa ubingwa wa Ligi Kuu England baada ya kujiunga na Manches-ter City msimu wa majira ya joto wa 2022.Uwezo wake mkubwa wa kufunga mabao ukisaidiwa na mwendo wake wa akili, riad-ha na umaliziaji mzuri uliwapa City makali dhidi ya wapinzani wao waliposhinda mataji matatu ya kihistoria msimu uliopita.
Haaland amefanya kufunga mabao kuone-kana rahisi na ana nafasi ya kushinda tuzo nyingi za Ballon d’Or katika siku zijazo. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 23, amefunga mabao tisa na kutoa pasi mbili za mabao katika mechi 13 alizocheza kwenye mashindano yote akiwa na Manchester City hadi sasa msimu huu.
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Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari (TPA), Plasduce Mbossa (kushoto) na Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi 
TPA, Balozi Ernest Mangu (wa pili kushoto) wakitia saini mkataba wa upangishaji wa gati namba 4 mpaka 7 katika Bandari ya Dar es 
Salaam baina ya Kampuni ya DP World ya Dubai iliyowakilishwa na Mkurugenzi Mtendaji wake, Sultan Ahmed bin Sulayem kwenye hafla 
iliyofanyika Ikulu Chamwino, Dodoma jana. PICHA: IKULU 

Polisi kumwekea 
ulinzi mwanafunzi
aliyenajisiwa na 
baba yake miaka 3

HATIMAYE

• Serikali, DP World watia 
saini mikataba uendeshaji 
bandari kwa miaka 30, ajira 
za wazawa, mgawanyo wa 
mapato... Ukurasa 2 & 4
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Hatimaye mikataba bandari yatiwa saini 
Na Augusta Njoji, DODOMA

HATIMAYE Serikali ya Tan-
zania na Mamlaka ya Dubai 
kupitia kampuni ya DP World 
zimetia saini mikataba mitatu 
ya uwekezaji wa Bandari ya 
Dar es Salaam, huku Rais Sa-
mia Suluhu Hassan akisema 
maslahi ya nchi yamezingati-
wa na hakuna sauti iliyopuu-
zwa.

Makubaliano hayo ni ya 
mkataba wa nchi mwenyeji, 
mkataba wa upangishaji ardhi 
na mkataba wa uendeshaji 
bandari wa gati namba nne 
hadi saba.

Kabla ya kutiwa saini mika-
taba hiyo, Serikali ya Tanza-
nia iliingia makubaliano na 
Mamlaka ya Dubai kuhusu 
uwekezaji huo (IGA) ambayo 
yalikosolewa na wadau mbal-
imbali, lakini ikasisitiza mka-
taba huo utakuwa na manufaa 
makubwa kwa nchi.

Mikataba hiyo imetiwa saini 
kutokana na kukamilika kwa 
mazungumzo ya pande hizo 
mbili baada ya kutiwa saini 
IGA kuhusu uwekezaji huo 
Oktoba 24 mwaka jana. 

Akizungumza jana Ikulu 
Chamwino mkoani Dodoma 
wakati wa hafla ya utiaji saini 
mikataba hiyo iliyohudhuriwa 
na viongozi mbalimbali wa 
serikali, vyama vya siasa na 
dini, Rais Samia alisema sheria 
za Tanzania zitatumika katika 
utekelezaji wa mikataba hiyo.

Kwa mujibu wa Zuhura 
Yunus, Mkurugenzi wa Ma-
wasiliano, Ofisi ya Rais, Ikulu, 
mikataba hiyo mitatu imetiwa 
saini kwa kuzingatia Kifungu 
cha 2 cha Sheria ya Ubia Na. 
6 ya Mwaka 2023 na Kifungu 
cha 2 cha Sheria ya Ununuzi 
wa Umma Na. 5 ya mwaka 
2023.

Rais Samia alisema: “Nina-
taka niwahakikishie kuwa au 
niwape uhakika Watanzania 
wote kwamba maslahi ma-
pana ya nchi yetu yamezin-
gatiwa.” 

Alisisitiza kuwa serikali im-
esikiliza maoni ya vyama vya 
kisiasa, viongozi wa dini, vion-
gozi wa serikali wastaafu, Cha-
ma cha Wanasheria wa Tang-
anyika (TLS), asasi za kiraia, 
wanaharakati huru, vyombo 
vya habari na maoni katika 
mitandao ya kijamii.

“Bandari ya Dar es Salaam 
ni maliasili, ni jaha, ni hidaya, 
ni adhimu tuliyojaliwa na 
Mwenyezi Mungu. Bandari hii 
pia ni lango la biashara la nchi 
zinazotuzunguka. Bandari hii 
kuumbwa na kuwekwa kwetu 
Tanzania inatupa wajibu wa 
kuhudumia nchi jirani zina-
zoitegemea,” alisema.

Rais alisema Watanzania 
wote wanakubaliana kuwa 
bandari kuna tatizo la uende-
shaji na wapo wanaoamini 
Tanzania inaweza bila mbia.

“Ni mawazo mazuri ya ki-
mapinduzi, lakini yapo mbali 
na uhalisia. Na njia hiyo itatu-
chukua muda mrefu sana ku-
fika wakati Dunia inakwenda 
mbio. Sisi tungekuwa bado 

tunasota. Na isitoshe tulisha-
jaribu, lakini hatukufanikiwa,” 
alisema. 

Mkuu wa Nchi alisema 
busara ziliwaelekeza kupata 
mwekezaji na si tu kujibu 
changamoto za upatikanaji 
mizigo au mzigo wa kutosha 
kuingia na kutoka nchini, bali 
kuongeza ufanisi utakaofanya 
gharama kuwa shindani na 
bandari zingine katika ukanda 
wa Afrika Mashariki na Kusini 
mwa Bara la Afrika.

“Ukweli ni kuwa sisi sio 
mlango bahari pekee Mashari-
ki na Kusini mwa Afrika, kuna 
milango bahari mitatu am-
bayo ni Mombasa, Beira na 
Durban, lakini upande wa Ma-
gharibi kuna milango ya ba-
hari ya Walvis Bay na Lobito. 
Maana yake ni kwamba wa-
naotaka mizigo yao ifike, wana 
uwezo wa kuchagua bandari 
yoyote wakaitumia.

“Kinachotupa sisi turufu 
dhidi ya washindani wetu ni 
bahati ya mlango bahari wetu 
kuwa na masafa mafupi kuin-
gia nchi za jirani na tunafikika 
na nchi nyingi kwa kutumia 
mpaka mmoja tu kulingani-
sha na milango bahari min-
gine. Ukaribu pekee si hoja 
ya kutosha, hivyo ni muhimu 
kuangalia ufanisi kwani wa-
fanyabiashara hutazama pia 
ufanisi na gharama,” alisema.

DK. MPANGO
Makamu wa Rais, Dk. Philip 

Mpango, alisema takwimu 
za Ofisi ya Taifa ya Takwimu 
(NBS) zinaonesha asilimia 26 
ya Watanzania wanaishi chini 
ya kiwango cha umaskini.

“Kwa hesabu rahisi, Watan-
zania wasiopungua milioni 13 
wanaishi katika umaskini, la-
kini wakati huohuo Mwenyezi 
Mungu aliipendelea nchi yetu 
kwa idadi kubwa ya watu na 
rasilimali nyingi za kila aina 
zikiwamo bandari.

“Umaskini wa watu wetu 
hauendani na upendeleo am-
bao Mungu ametupatia kwa 
wingi wa rasilimali. Katika mi-
pango yetu tumeazimia taifa 
tulipeleke lenye kiwango cha 
juu cha kati cha kipato haraka 
iwezekanavyo ili tuweze ku-
watoa wenzetu kwenye umas-
kini,” alisema.

Dk. Mpango alisema ni vigu-
mu kuwatoa katika umaskini 
wananchi bila rasilimali za 
nchi kuzifanyia kazi, akibaini-
sha kuwa bandari imejaa 
ushindani mkali.

Aliagiza watendaji wataka-
opewa jukumu la kusimamia 
mikataba hiyo, waisimamie 
kwa uzalendo wa hali ya juu ili 
Tanzania inufaike.

UFANISI BANDARINI
Mkurugenzi Mkuu wa Mam-

laka ya Usimamizi wa Bandari 
Tanzania (TPA), Plasduce  
Mbossa, alisema kuwa pamoja 
na kuchukua hatua mbalim-
bali za maboresho ya Bandari 
ya Dar es Salaam, ufanisi ka-
tika utoaji huduma za bandari 
haujafikia viwango vinavyo-
takiwa kimataifa.

“Lile 
dude 
lililoleta 
maneno 
mengi 
limetoa 
sasa 
mikataba 
hii mitatu 
kama 
ilivyori-
dhiwa na 
bunge na 
mikataba 
hii ili-
shasem-
wa.” 

“Hali ya sasa ya utendaji wa Bandari 
ya Dar es Salaam imeendelea kuwa ya 
kiwango cha chini kulinganishwa na 
bandari shindani kikanda. Kwa mfano, 
meli nyingi husubiri nangani kwa muda 
mrefu kabla ya kuhudumiwa. 

“Leo hii, kuna meli 30 zilizofika 
bandarini zikisubiri kuingia bandarini 
kushusha mizigo wakati zile zinazo-
hudumiwa gatini ni jumla ya meli 11. 
Wastani wa meli kusubiri nangani kwa 
Bandari ya Dar es salaam ni siku tano 
kulinganishwa na siku 1.25 kwa Bandari 
ya Mombasa na siku 1.6 kwa Bandari ya 
Durban,” alisema.

Alibainisha kuwa ufanisi huo mdogo 
umetokana na changamoto mbalimbali 
zikiwemo kukosekana mifumo ya kisasa 
ya TEHAMA, kutokuwapo maeneo ya 
kutosha ndani na nje ya bandari kwa ajili 
ya kuhifadhi shehena ya mizigo na uch-
ache wa magati au maegesho ya meli. 

Pia kukosekana mitambo ya kutosha 
na ya kisasa ya kuhudumia shehena am-
bayo teknolojia yake inabadilika mara 
kwa mara na ina gharama kubwa ya 
uwekezaji na uendeshaji.

Mkurugenzi huyo alisema athari za 
kutokuwa na ufanisi katika Bandari ya 
Dar es Salaam ni pamoja na meli kusub-
iri muda mrefu nangani ambako kuna-
sababisha kuongezeka kwa gharama ya 
kutumia Bandari ya Dar es Salaam.

Alitoa mfano kuwa gharama za meli 
kusubiri nangani kwa siku moja ni 
takriban Dola za Marekani 25,000 sawa 
na Sh. milioni 58 kwa siku.

“Meli kutumia muda mrefu kupakia 
na kupakua shehena gatini kwa wastani 
wa siku tano kulinganishwa na siku moja 
inayokubalika kimataifa; meli kubwa ku-
tokuja katika Bandari ya Dar es Salaam 
kutokana na kuchukua muda mrefu 
kuhudumiwa,” alisema.

Alibainisha kuwa hali hiyo husaba-
bisha bandari hiyo kuwa inayolishwa 
shehena na bandari nyingine na hivyo 
kuongeza gharama ya kutumia bandari 
hiyo na kuikosesha nchi mapato ambayo 
yangeweza kutumika katika utekelezaji 
miradi mikubwa ya kimkakati nchini 
ambayo ingesaidia kukuza uchumi na 
kuboresha huduma za wananchi.

“Pia, hali hii ya kukosekana kwa ufani-
si inaongeza gharama katika mnyororo 
mzima wa usafirishaji kutoka nje ya nchi 

kupitia katika bandari yetu kwenda nchi 
za jirani zinazotumia bandari hiyo. 

“Kwa mfano, gharama ya kusafiri-
sha kasha moja kutoka nje ya nchi (on 
transit) kwenda nchi ya Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC) zinafikia 
takriban Dola za Marekani 12,000,” ali-
fafanua.

Kwa kutambua hilo, mkurugenzi huyo 
alisema serikali pekee haitaweza kutatua 
changamoto zilizopo kwenye Bandari ya 
Dar es Salaam. Kuanzia miaka ya 2000, 
serikali ilianza kushirikisha sekta bin-
afsi na iliingia mkataba wa upangaji na 
uendeshaji na Kampuni ya Kimataifa 
ya Uendeshaji wa Vitengo vya Makasha, 
Hutchison ya Hong-Kong China kupitia 
Kampuni ya TICTS. Ni mkataba uliodu-
mu kwa miaka 22 kuanzia mwaka 2000 
hadi mwaka 2022.

KWANINI DP WORLD?
Alisema kampuni nyingi zilionesha 

nia ya kuendesha Bandari ya Dar es Sa-
laam, lakini TPA iliingia makubaliano 
na Kampuni ya DP World kutokana na 
uzoefu wake katika uendeshaji wa shu-
ghuli za bandari barani Afrika, Asia, Ul-
aya na Amerika ya Kaskazini na Kusini.

“Kampuni hiyo pia, ina utaalamu wa 
kuchagiza mnyororo mzima wa usa-
firishaji kutoka maeneo ambayo bidhaa 
zinatoka mpaka kufika kwa walaji. Pia, 
uendeshaji wa maeneo maalum ya kiu-
chumi karibu na bandari, usafirishaji 
baharini na nchi kavu (kupitia njia ya 
reli), uwekezaji mkubwa katika maeneo 
mbalimbali ambayo imewekeza pamo-
ja na kuajiri wazawa katika maeneo 
hayo,”alisema.

Alibainisha kuwa gati namba 0 hadi 3 
katika Bandari ya Dar es Salaam yatat-
umiwa kwa pamoja baina ya Kampuni 
ya DP World na Serikali kupitia TPA kwa 
ajili ya shughuli zingine za kibiashara na 
serikali.

“Hapo awali, serikali ilikuwa ina-
tumia takribani asilimia 90 ya mapato 
yaliyokusanywa katika uendeshaji 
wa maeneo hayo yaliyokodishwa na 
kubakiwa na asilimia 10 tu ya mapato 
yote. Hivyo, kutokana na mikataba hii, 
serikali itaweza kubaki na asilimia 60 ya 
mapato yote kutokana na gharama zote 
za uendeshaji kubakia kwa kampuni ya 
DP World,” alisema.

Alifafanua kuwa wanatarajia mapato 
yanayokusanywa na TRA yataongezeka 
kutoka Sh. trilioni 7.8 za mwaka 2021/22 
kwa mwaka hadi Sh. trilioni 26.7 kwa 
mwaka ifikapo mwaka 2032/33.

Alisema mkataba huo ukomo wa mia-
ka 30 na utakuwa ukirejewa kila baada 
ya miaka tano ikiwa ni pamoja na kure-
jea mpango wa uwekezaji.

“Kutakuwa na kampuni ya uendeshaji 
ambayo TPA itamiliki hisa, kuwekwa 
kwa viwango vya utendaji mwekezaji an-
apaswa kuvifikia na watumishi wa sasa 
wa TPA wamepewa nafasi ya kuchagua 
kubaki TPA au kuhamia kwa mwekezaji.

“Jukumu la ulinzi na usalama katika 
eneo lote la bandari na yaliyokodishwa 
kwa kampuni DP World yataendelea 
kubaki serikalini na mwekezaji atalipa 
kodi na tozo zote za serikali kwa kuzin-
gaia sheria za Tanzania,” alisema.

DOLA MIL. 250
Mwenyekiti na Mkurugenzi Mtend-

aji wa Kampuni ya DP World, Sultan 
Ahmed Bin Sulayem, alisema wataanza 
kwa kuwekeza Dola za Marekani milioni 
250 kuboresha bandari hiyo.

Alisema uwekezaji utafikia Dola za 
Marekani bilioni moja pamoja na uende-
lezaji wa maeneo mengine ya shughuli 
za bandari. 
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Kilichombeba Makonda uteuzi CCM

Na Beatrice Shayo

HALMASHAURI Kuu ya 
Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) imefanya mabadiliko 
madogo ya sekretarieti kwa 
kumteua Paul Makonda kuwa 
Katibu wa Itikadi na Uenezi, 
akichukua nafasi ya Sophia 
Mjema.

Jana Rais Samia Suluhu 
Hassan alimteua Sophia kuwa 
mshauri wa Rais masuala ya 
wanawake na makundi maal-
um.

Kwa mujibu wa taarifa 
iliyotolewa jana kwa vyombo 
vya habari na kutiwa saini na 
Sophia, Halmashauri Kuu ya 
chama ilikutana jana jijini Do-
doma katika kikao maalum 
chini ya Mwenyekiti, Rais Sa-
mia.

Taarifa hiyo pia ilibaini-
sha kuwa Halmashauri Kuu 
imemteua Rabia Abdallah 
Hamid kuwa Katibu wa Hal-
mashauri ya CCM Taifa, Siasa 
na Uhusiano wa Kimataifa 
(SUKI), akichukua nafasi ya 
Balozi Mbarouk Nassor Mba-
rouk, ambaye ni Naibu Waziri 
wa Mambo ya Nje na Uhusi-
ano wa Afrika.

“Pamoja na masuala men-
gine imeridhia kwa kauli 
moja kuelekeza serikali kue-
ndelea na hatua ya utiaji saini 
mikataba ya uendelezaji na 
uwekezaji wa bandari,” ili-
bainishwa katika taarifa hiyo.

KILICHOMBEBA MAKON-
DA

Naibu Katibu Mkuu Chama 
cha Wananchi (CUF) Tanza-
nia Bara, Magdalena Sakaya, 
akizungumzia uteuzi wa 
Makonda, alisema miongoni 
mwa sababu zinazombeba ni 
utulivu katika uongozi.

Alisema viongozi wanao-
teuliwa kushika nyadhifa to-
fauti na baada ya muda mfupi 
kuondolewa kunatokana na 
kukosa utulivu na kutoya-

soma mazingira ya ofisi wana-
zokabidhiwa.

“Ukienda kwa hatua na ki-
dogokidogo utakwenda kwa 
ufanisi na unapoingia katika 
taasisi yoyote ngeni ni lazima 
uisome kwanza, haitakiwi 
kukurupuka na kujiona mjuaji 
sana. Utaweza kutamka kitu 
hata sicho,” alisema Sakaya.

Alisema Makonda anastahi-
li kuchukua nafasi ya Sophia 
kwa kuwa alipokuwa Mkuu 
wa Mkoa wa Dar es Salaam, 
alitumia nafasi yake kuisaidia 
jamii na akionekana msaada 
hasa kwa makundi ya kinama-
ma.

“Makonda alikuwa na mi-
simamo yake na binadamu 
hawezi kuwa sawa kila ma-
hali, hivyo awamu yake akiwa 
Mkuu wa Mkoa alifuatilia ki-
namama waliotelekezwa wa-
toto, alihakikisha kinamama 
ambao wanapata mikopo, 
wajasiriamali wapate maeneo 
ya kufanyia biashara” alisema 
Sakaya 

Mchambuzi wa masu-
ala ya siasa, Luaga Kizoka 
alimpongeza Rais Samia kwa 
kumpa nafasi hiyo Makonda, 
akiamini ataleta ushawishi 
mkubwa kwa vijana kukipi-
gia kura chama hicho katika 
uchaguzi wa serikali za mitaa 
mwakani.

Alisema asilimia kubwa ya 
wapigakura ni vijana, akitolea 
mfano wa takwimu za mwaka 
2020 zinaonesha asilimia 70 
ya wapigakura walikuwa vi-
jana, hivyo kumweka kijana 
katika nafasi hiyo kutaongeza 
chachu ya ushiriki wa vijana 
katika uchaguzi ujao.

“Makonda ni kijana, kwa-
hiyo anaweza kusikia sauti za 
vijana wenzake akawaelewa. 
Ni lazima tupate viongozi am-
bao ni wasikivu na mimi nina 
imani kabisa kuwa Makonda 
ni msikivu kwa sauti za vija-
na,” alisema.

Mchambuzi mwingine wa 

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) inapenda kuwataarifu waombaji kazi waliofaulu mtihani wa 
mchujo na kuchaguliwa (SELECTED) kwa ajili ya usaili wa vitendo na mahojiano (Practical and Oral 
Interview) unatarajiwa kufanyika kuanzia tarehe 29 Oktoba, 2023 hadi tarehe 2 Novemba, 2023 na 
hatimaye kuwaajiri watakaofaulu usaili huo. Wasailiwa wanaoitwa kwenye usaili wanapaswa kuzingatia 
maelekezo yafuatayo: - 
 
i. Kila Msailiwa anapaswa kuwa na kitambulisho kwa ajili ya utambuzi; vitambulisho vinavyokubalika ni
   pamoja na:- Kitambulisho cha Taifa, Kitambulisho cha Mzanzibari Mkaazi, Kitambulisho cha Mpiga
   kura, Hati ya kusafiria au Leseni ya udereva;
ii. Wasailiwa wanatakiwa kufika na vyeti vyao halisi, kuanzia cheti cha Kuzaliwa, Kidato cha IV, VI,
    Astashahada, Stashahada, Stashahada ya Juu, Shahada na kuendelea kutegemeana na sifa za
   mwombaji; 
iii. Wasailiwa watakaowasilisha “Testimonials”, “Provisional Results”, “Statement of results”, hati
    za matokeo za Kidato cha IV na VI (Form IV and Form VI result slips) HAZITAKUBALIWA NA
    HAWATARUHUSIWA KUENDELEA NA USAILI; 
iv. Kila msailiwa atajigharamia kwa chakula, usafiri na malazi; 
v.  Kila msailiwa azingatie tarehe na mahali alipopangiwa kufanyia usaili kulingana na ratiba husika na
    muda wa kufika ni saa moja kamili asubuhi;
vi. Kwa waombaji waliosoma nje ya Tanzania wahakikishe Vyeti vyao vimehakikiwa na kuidhinishwa na
     Mamlaka husika (kama TCU, NACTE au NECTA); 
vii. Waombaji kazi ambao namba zao hazikuchaguliwa kwa ajili ya hatua inayofuata watambue kuwa
     hawakukidhi vigezo.  Hivyo, wasisite kuomba tena pindi nafasi za kazi zitakapotangazwa na
     kuzingatia mahitaji ya tangazo husika. 
viii. Kwa kada ambazo wanatakiwa kusajiliwa na Bodi zao za Kitaaluma wanapaswa kuja na vyeti
      vyao Halisi vya Usajili pamoja na Leseni za kufanyia kazi (zilizo hai). 
ix.  Wasailiwa wote walioitwa kwenye usaili wahakikishe wanaingia kwenye akaunti zao na
      kunakili namba ya mtihani kwa kuwa namba hizo hazitatolewa siku ya usaili. 
x. Matokeo na ratiba ya usaili vinapatikana kupitia tovuti ya TRA www.tra.go.tz

Kwa taarifa zaidi, tembelea ofisi za TRA zilizopo karibu nawe au tumia mawasiliano yafuatayo:
Tovuti    :  www.tra.go.tz
Namba za simu bila malipo :  0800-780 078 au 0800-750 075 au 0800-110 016
WhatsApp   :  0744 23 33 33
Barua pepe   :  huduma@tra.go.tz au services@tra.go.tz

‘‘Pamoja Tunajenga Taifa Letu’’

Imetolewa na;
Idara ya Usimamizi wa Rasilimali Watu na Utawala 

TANGAZO LA KUITWA KWENYE USAILI 
TAARIFA KWA UMMA

siasa, Hamduni Maliseli  alisema 
Rais Samia hajakosea kumteua Ma-
konda katika nafasi hiyo kwa kuwa 
ni mtu mwenye uwezo na ushawi-
shi mkubwa katika chama.

Alisema kupitia uteuzi huo (Ma-
konda) atakwenda kukiunganisha 
chama na kuondoa dhana aliyoiita 
ya makundi iliyojitokeza.

Alisema kiongozi huyo ni mmoja 
kati ya watendaji wazuri katika 
chama hicho. Aliwahi kuwa Mwe-
nyekiti wa Chipukizi na kuifanya 
kazi hiyo vizuri, alijishughulisha na 
“siasa za chinichini”

“Makonda anaifahamu mifumo 
ya chama, siyo tu katika kuiunda 
bali hata kuitekeleza misingi yake 

ya awali. Ni miongozi mwa vijana 
ambao wapo tayari kufa kwa cha-
ma. Ni miongoni mwa wanachama 
kindakindaki wa CCM” alisema.

Mkurugenzi wa Itifaki, Ma-
wasiliano na Mambo ya Nje wa 
Chama Cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA), John Mrema 
alisema: “Ni uteuzi wa kushangaza 
kwamba CCM imeona miongoni 
mwa wanachama wake wote mwe-
nye uwezo wa kukisemea chama 
chao ni Makonda, ambaye rekodi 
yake inafahamika alipokuwa Mkuu 
wa Mkoa Dar es Salaam, iliyopele-
kea akatumbuliwa.”

Waziri wa Habari, Mawasiliano 
na Teknolojia ya Habari, Nape 

Nnauye, kupitia ukurasa wake wa 
X, alimkaribisha Makonda mara tu 
baada ya kuteuliwa na kumtakia 
kila la kheri kwenye majukumu 
yake hayo ambayo waziri huyo ali-
wahi kuyatumikia.

“Mdogo wangu Paul, Karibu 
sana kwenye uongozi wa juu ka-
bisa wa chama chetu. Nina hakika 
umetumia vizuri muda wa likizo, 
and now you are ready for the 
job (na sasa uko tayari kwa kazi)! 
HONGERA kwa kuaminiwa na na-
kutakia kila la kheri!” aliandika Wa-
ziri Nape.

*Imeandaliwa na Beatrice Sh-
ayo, Christina Mwakangale, Eliz-
abeth Zaya na Jeniffer Gilla
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MTIHANI DARASA LA IV

Wadau walivyoupokea 
mkataba wa Bandari
Na Waandishi Wetu

Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
Taasisi ya Uongozi na 
Maendeleo ya Ujasiriamali 
(IMED), Dk. Donath Olomi, 
ameipongeza serikali kwa 
hatua iliyofikia ya kush-
irikiana na sekta binafsi 
katika kuboresha huduma 
bandarini.
Alisema baada ya ku-

ingiwa kwa mkataba huo 
ushirikiano wa viwango 
vya utoaji huduma vi-
taboreka, ikiwamo kasi ya 
utoaji mizigo itakayocho-
chea ongezeko la mizigo 
itakayoingia nchini kupitia 
bandari hiyo na kuipatia 
nchi mapato zaidi.
“Kwa sababu tukizembea 

katika kuboresha huduma 
za bandari, kitakachotokea 
utashangaa mizigo inatoka 
Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Congo (DRC) inaenda 
Angola na kuiacha bandari 
yetu ikiwa haina biashara,” 
alisema Olomi.
Alisema pia anategemea 

kupitia ushirikiano huo 
mifumo ya kutoa huduma 
itaunganishwa vizuri na 
isomane kati ya taasisi zi-
nazohusika na utoaji mizigo 
katika bandari hiyo, jambo  
ambalo limekuwa likilala-
mikiwa na watumiaji wa 
bandari kama mojawapo 
ya changamoto ya miaka 
mingi.
Alisema pia anategemea 

ushirikiano huo utapunguza 
changamoto ya gharama 
kubwa za kusafirisha mizi-
go kutoka nchi mbalimbali 
kupitia Bandari ya Dar es 
Salaam, hali inayosababisha 
viwanda kutumia gharama 
kubwa katika uzalishaji na 
matokeo yake bidhaa kuu-
zwa bei ya juu.
Mchambuzi wa uchumi, 

Profesa Haji Semboja, alise-
ma utiaji saini ni shughuli 
za seriklai kwa niaba ya 
wananchi.
“Baada ya kutia saini 

kinachofuata ni utekelezaji 
wa mkataba unakuwaje? 
Nafikiri hoja kubwa ya wa-
nanchi ni kwamba maen-
deleo haya siyo ya watu 
wengine isipokuwa yawe ni 
ya wananchi wote,” alisema 
na kuongeza:
“Utaribu nzima wa mpango 

wa utekelezaji wa mkataba 
wenyewe wahusika kila 
wakati wanatakiwa kuele-
wa vitu gani wananchi wa-
likuwa wanavizungumzia 
na vile ambavyo walikuwa 
na wasiwasi navyo, naami-
ni ni wasikivu watafuata 
vizuri na wananchi wak-
ishajua suala la bandari 
litakuwa na maendeleo na 
wenyewe watajitahidi ka-
tika maeneo yao kuongeza 
nguvu na jitihada waweze 
kuzalisha na bandari itu-
mike kwa maendeleo.”
Mhadhiri Mwandamizi 

wa Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam, Shule Kuu Elimu 
(DUCE), Dk. George Ka-
hangwa, alisema anaamini 
kwamba hatua ya seri-
kali kufikia uamuzi huo 
ni kwamba maoni ya wa-
nanchi yamezingatiwa.
“Ila sote tu mashahidi 

mkataba umesainiwa ka-
tika muktadha wa kwamba 
wapo Watanzania waliotoa 
maoni ya usainiwe na wapo 
waliopinga. Yamkini sauti 
za walioulalamikia zime-
saidia kiasi. Dondoo zinase-
ma utaweza kuvunjwa na 
hauhusishi bandari zote,” 
alisema Dk. Kahangwa.
Mwenyekiti wa Jumuiya 

ya Wafanyabishara Tanza-
nia (JWT), Khamis Livembe, 
alimpongeza Rais Samia 
Suluhu Hassan kwa kusaini 
mkataba wenye lengo la 
kunufaisha taifa na wafan-
yabishara kwa ujumla.
Alisema suala la bandari 

lilikua ni kilio cha muda 
mrefu cha wafanyabishara 
wengi nchini, hali iliyosaba-
bisha kuwapo kwa mabadi-
liko ya mara kwa mara ya 
watendaji wa Mamlaka ya 
Bandari Tanzania (TPA).
Alisema hali hiyo bado 

haikuridhisha kwasababu 
bado waliendelea kupata 
shida na hata kuwafanya 
wafanyabishara kushusha 
mizigo mwenye bandari za 
nchi jirani ikiwamo Kenya 
ili kupunguza ucheleweshaji 
wa kupakua mizigo, ufanisi 
mdogo na mizigo kupotea.
“Kwa uwekezaji huu kuta-

saidia sana kuinua biashara 
zetu, kupunguza biashara 
za kushusha mizigo na 
gharama za usafiri kuto-
kana na urahisi wa kushu-
sha mizigo hiyo,” alisema 
Livembe.
Mwenyekiti wa Jumuiya 

ya Wakala wa Forodha Zan-
zibar na mjumbe wa JWT, 
Omary Hussein, alisema 
mkataba ambao Rais Samia 
ameusaini ni wa kufungua 
milango ya kibiashara na 
kiuchumi.
Alisema kwa upande wa 

Zanzibar watanufaika na 
kusainiwa kwa mkataba 
huo kwasababu walikuwa 
wakitumia zaidi Bandari ya 
Mombasa kushusha mizigo 
yao na kwa maboresho 
hayo watatumia Bandari ya 
Dar es Salaam.
Omary alisema: “Tum-

pongeze Rais Samia kwa 
maono yake makubwa 
yanayofungua uchumi wa 
Taifa na kurahisisha shu-
ghuli za kibiashara nchini 
kupitia TPA na kurahisi-
sha shughuli za uwekezaji 
nchini, tunamshukuru na 
kumpongeza sana”.
Mwanasiasa mbobezi, 

James Mbatia alisema: “Su-
ala hili la mkataba lilikuwa 
janga kubwa na niipongeze 
serikali imejitahidi kwa ki-
asi kikubwa kuweka nguvu 
kwenye kinga kuliko tiba...
imesikiliza na kuchukua 
maoni mengi ya wananchi.”
“Niwapongeze wale wote 

waliojitokeza mstari wa 
mbele kupaza sauti zao na 
kupambana katika jambo 
hili..ila niiombe serikali yale 
yote ambayo imeyasema 
ikiwamo masuala ya lo-
cal content ijitahidi kuy-
atekeleza na kuyasimamia 
na yaingie kwenye mkataba 
mkubwa ili baadaye tusije 
kujiingiza kwenye shida.”

*Imeandaliwa na Jenifer 
Gilla, Beatrice Shayo, Mary 
Geofrey na Elizabeth Zaya

Na Halfani Chusi

MTOTO aliyedaiwa kuna-
jisiwa na baba yake kwa miaka 
mitatu mfululizo, anatarajiwa 
kurejeshwa mkoani Dodoma leo 
ili afanye Mtihani wa Taifa wa 
Darasa la IV uliopangwa kufanyi-
ka juma hili.

Akiwa Dodoma, mwanafunzi 
huyo mwenye umri wa miaka 
tisa, atakuwa chini ya uangalizi 
wa Jeshi la Polisi mkoani humo 
kutokana na utata uliotawala 
tukio la kutoroka kwa baba yake 
akiwa mahabusu ya Kituo cha 
Polisi Mvumi, wilayani Cham-
wino.

Baba wa mtoto huyo, Daniel 
Simle, mkazi wa Kijiji cha Il-
ewelo, Kata ya Manzase wilayani 
Chamwino, alikamatwa na polisi 
Julai 30 mwaka huu kwa tuhuma 
za kumnajisi mwanawe huyo 
kwa miaka mitatu mfululizo, lak-
ini akadaiwa kutoroka siku mbili 
baadaye akiwa katika mahabusu 
ya kituo tajwa cha polisi.

Kutokana na tukio hilo, Jeshi 
la Polisi Mkoa wa Dodoma lilim-
kabidhi mtoto huyo kwa mama 
yake mzazi, Sukaina ( jina la pili 
tunalo) anayeishi Tabata, jijini 
Dar es Salaam. Sukaina aliondo-
ka Dodoma Agosti 3 mwaka huu 
akiwa na mwanawe huyo am-
baye ni mwanafunzi wa darasa la 
IV katika Shule ya Msingi Ilewelo, 
wilayani Chamwino.

Sukaina amemwambia 
mwandishi wa habari hizi kuwa 
Mtihani wa Taifa wa Darasa la 
IV mwaka huu umepangwa ku-
fanyika kwa siku mbili ( Juma-
tano na Alhamisi wiki hii), hivyo 
amelazimika kumrejesha mwa-
nawe Chamwino alikoandik-
ishwa kufanya mtihani huo.

Sukaina anasema mtuhumiwa 
kutoroka akiwa mikononi mwa 
polisi kunampa hofu ya usala-
ma wake binafsi na mwanawe; 
huenda mtuhumiwa ataamua 
kufanya jambo baya dhidi yao ili 
kupoteza ushahidi.

“Ninaishi kwa hofu, mtuhumi-
wa hajulikani aliko. Mtoto ana-

takiwa kurudi Dodoma kufanya 
Mtihani wa Taifa wa Darasa la IV. 
Kama sitokuwa na ulinzi, mtoto 
hatafanya mtihani huu kwa 
sababu kule mimi nimeshakuwa 
adui.

“Ingekuwa mtuhumiwa ame-
patikana, ningekuwa na amani. 
Hata sasa huku Dar es Salaam, 
kuna shule anasoma kwa muda, 
ninalazimika kumsindikiza 
mwanangu shuleni na kum-
subiri kila siku. Ni kama na mimi 
sasa ni mwanafunzi, tunasoma 
wote! Hata muda wa kutafuta  
fedha kwa ajili ya matumizi nina-
kosa.

“Ninaogopa kumwacha aende 
peke yake kwa sababu hapa Dar 
es Salaam ninapokaa, mtuhu-
miwa anapajua. Hofu yangu 
anaweza kumvizia mwanangu 
akamfanyia kitu kibaya au ku-
muua kabisa ili apoteze ushahidi 
katika kesi yake.

“Ninaiomba serikali na Jeshi 
la Polisi kumtafuta huyo mtuhu-
miwa ili akajibu mashtaka (tuhu-
ma) yanayomkabili ya kubaka 
(kunajisi) mtoto wake wa kum-
zaa,” Sukaina anasema.

Mama huyo pia analiomba 
Jeshi la Polisi mkoani Dodoma 
kumpa ulinzi yeye na mwanawe 
watakapokuwa Chamwino kwa 
ajili ya mtoto wake kufanya mti-
hani huo.

“Kama nitampeleka huko bila 
kuwa na ulinzi, usalama wetu 
utakuwa mdogo sana. Tunaweza 
hata kudhuriwa na mtuhumiwa 
au watu wengine anaoshirikiana 
nao,” anadai.

KUTOKA POLISI
Kamanda wa Polisi Mkoa wa 

Dodoma, Kamishna Msaidizi 
Martin Otieno, alipotafutwa na 
mwandishi kuzungumzia suala 
hilo mwishoni mwa wiki, alisema 
mtuhumiwa huyo hajakamatwa. 
Wanaendelea kumsaka.

“Hatujamkamata, lakini 
anafuatiliwa, atakamatwa tu! 
atarukaruka tu, lakini ipo siku 
atanasa tu,” Kamanda Otieno 
alisema.

Kuhusu usalama wa mtoto 
na mama yake watakapokuwa 
mkoani Dodoma juma hili, Ka-
manda Otieno alisema: 

“Huyo mama amlete tu huyo 
mtoto wake kufanya mtihani, 
asiwe na shaka yoyote, tutampa 
ulinzi. Kutakuwa na askari wa 
kike atamsindikiza na atamsubi-
ri mpaka atakapomaliza mtihani 
kisha atampeleka mpaka katika 
kituo cha mabasi kurejea Dar es 
Salaam baada ya mtihani. 

“Kwahiyo, asiwe na wasiwasi, 
amlete tu mtoto kufanya mti-
hani. Tutahakikisha wanakuwa 
salama tangu wanapofika huku 
na kwenye mizunguko yao yote.”

UONGOZI SHULENI
Mwalimu Mkuu wa Shule ya 

Msingi Ilewelo, Selina Mkwela, 
anasema ana taarifa za ukatili 
dhidi ya mwanafunzi wake huyo 
anayemtaja alikuwa na uwezo 
mkubwa darasani. 

Katika mitihani shuleni, Mwal-
imu Mkuu Selina anasema jina 
la mtoto huyo halikukosekana 
kwenye orodha ya wanafunzi 10 
bora. Mwaka huu shule hiyo ina 
watahiniwa 48 wa Mtihani wa 
Taifa wa Darasa la IV.

Mwalimu Mkuu Selina anase-
ma ameshawasiliana na mama 
wa mtoto huyo na kuandaa maz-
ingira mazuri kumwezesha ku-
fanya mtihani huo.

Kimsingi, ukatili dhidi ya 
mtoto huyo ni kwenda kinyuma 
cha Lengo Na. 5 la Malengo ya 
Maendeleo Endelevu linalozi-
taka nchi wanachama wa Umoja 
wa Mataifa (UN) kuhakikisha 
zinafikia usawa wa kijinsia na 
kuwawezesha wanawake na wa-
sichana.

Kwa siku mbili mfululizo, 
mnamo Septemba 2 na 3 mwa-
ka huu, Nipashe ilichapisha ri-
poti maalum kuhusu mkasa wa 
mtoto huyo kudaiwa kunajisiwa 
na baba yake mzazi kwa miaka 
mitatu mfululizo huku polisi 
wakidai mtuhumiwa huyo kuto-
roka akiwa katika mahabusu yao 
wilayani Chamwino.

Polisi kumwekea ulinzi mwanafunzi
anayedaiwa kunajisiwa na baba yake  

Mbunge wa Newala Vijijini, Maimuna Salum Mtanda (wa pili kulia) akimpongeza Mkuru-
genzi Mtendaji wa CRDB Bank Foundation na Mkurugenzi wa Mawasiliano wa Benki ya 
CRDB, Tully Esther Mwambapa (wa pili kushoto) alipopokea pikipiki 5 zenye thamani 
ya shilingi milioni 15 pamoja na mfano wa hundi yenye thamani ya shilingi milioni 20 
ambazo ni mtaji wezeshi kwa wanachama wa vikundi vya BUTA Vicoba kwenye Mkutano 
Mkuu wa nne wa Mwaka wa BUTA Vicoba uliofanyika mwishoni mwa wiki katika Viwanja 
vya Sabasaba mjini Newala mkoani Mtwara. Kushoto ni Mkurugenzi wa Taasisi ya BUTA 
Vicoba, Semeni Gama.PICHA:MPIGAPICHA WETU.
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Mwaka wa Sasa Mwaka Uliopita
31-Dec-22 31-Dec-21

1 Fedha Taslimu                                             53,562                                             49,972 
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania                                            60,390                                             16,522 
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali                                           103,442                                            133,175 
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha                                              69,127                                             73,882 
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa                                                   271                                                  284 
6 Miamala  Baina ya Matawi -                                                     -                                                     
7 Bili Zilizoafikiwa -                                                     -                                                     
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika -                                                     -                                                     
9 Mikopo  Iliyotolewa kwa   Benki Nyingine                                            96,804 124,636                                          
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine -                                                     -                                                     
11 Mikopo  Halisi Iliyopo                                           841,590                                           718,600 
12 Mali Nyingine                                             43,162                                             41,047 
13  Uwekezaji wa Hisa -                                                     -                                                     
14  Akaunti za udhamini -                                                     -                                                     
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa                                             20,610                                             22,599 

Haki ya matumizi ya mali

16 JUMLA YA MALI                                        1,288,958                                         1,180,715 

B DHIMA
17 Amana za  Benki nyingine na Taasisi za Fedha                                                       -                                                       - 
18 Amana za Wateja                                           862,393                                           738,724 
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu                                                       -                                                       - 
20 Amana Maalumu 124,778                                          178,978                                          
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha                                               2,207                                               3,967 
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa -                                                     -                                                     
23 Limbiko la Kodi  na Gharama Zitakazolipwa                                             20,780                                               1,502 
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja -                                                     -                                                     
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi -                                                     -                                                     
26 ipwa Baadae 2,641                                              8,362                                             
27 Dhima Nyingine                                             30,127                                             27,057 
28 Madeni 129,401                                          108,912                                          
29 JUMLA YA DHIMA                                        1,172,328                                        1,067,502 
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29)                                            116,631                                            113,213 

C.  FEDHA ZA WANAHISA
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 31,372                                            28,072                                           
32 Akiba ya Mtaji -                                                     -                                                     
33 Mapato Yaliyobakizwa 72,411                                             65,567                                            
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 3,154                                              9,141                                               
35 Akaunti Nyingine za Mtaji 9,694                                             10,433                                            
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache -                                                     -                                                     
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA                                            116,631                                            113,213 
38 Dhima Zisizo Dhahiri 151,019                                           207,028                                         
39 Mikopo Chechefu 72,800                                           80,859                                           
40  Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 15,323                                            15,554                                            
41 Mali Nyingine Chechefu 235                                                 11                                                    

(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 9.05% 9.59%

(ii) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 8.43% 10.94%

(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 87.44% 80.52%

(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 65.29% 69.20%

(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha  na Jumla ya Mali 80.83% 82.70%

(vi) Ongezeko la Amana 7.57% 14.27%

(vii) Ongezeko la Mali 9.17% 13.13%

D.        BAADHI  YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA

A.                    MALI

1 Mapato ya Riba
2 Gharama za Riba
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2)
4 Madeni Viza Yaliyofutwa
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo
6 Mapato Yasiyo ya Riba:

6.1  Faida/(Hasara) zitokanazo na miamala ya Fedha za Kigeni
6.2 Ada na Kamisheni
6.3 Gawio
6.4 Mapato Mengine

7 Gharama Zisizo za Riba:
7.1 Mishahara na Mafao
7.2 Ada na Kamisheni
7.3 Gharama  Nyingine

8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji
9 Tengo la Kodi ya Mapato

10 Faida/(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha)

11.1 Hasara ya sasa kutoka kwa wajibu wa faida
11.2 Kodi kadirio la mbeleni la mafao ya mtumishi
11.3 Gharama ya zamani juu ya wajibu wa faida
11.4 Kodi iliyopungua kwa gharama ya zamani kwenye wajibu unaofafanuliwa

12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka
13 Idadi ya Waajiriwa
14 Mapato kwa Hisa
15 Idadi ya Matawi

(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi  na Wastani wa Mali
(ii) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha

BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI

Tarakimu za wastani zitakokotolewa kwa kujumlisha salio la mwisho kwa miezi inayohusika katika kipindi na kugawanya kwa idadi ya miezi katika 
kipindi hicho.

Limbikizo la Mwaka Limbikizo la 
Mwaka  Mwaka

Wa Sasa Linganishi
(Mwaka Uliopita)

31-Dec-22 31-Dec-21

                                           139,782                                            135,178 
                                          (48,570)                                            (39,787)
                                             91,213                                             95,391 

                                             (1,758)                                                       - 
                                           (13,945)                                            (13,669)
                                            32,818                                            34,506 
                                              4,138                                               2,246 
                                            19,352                                             26,021 
                                                      -                                                       - 

                                              9,328                                               6,238 
                                         (101,457)                                          (96,563)

                                           49,806                                             50,912 
                                               9,174                                                   581 
                                            42,478                                            45,070 
                                              6,871                                             19,665 
                                               3,717                                             10,498 
                                              3,154                                                9,167 
                                                 630                                                (253)
                                                 901                                                 (362)

                                                (270)                                                  108 
                                                      -                                                       - 
                                                      -                                                       - 

                                             3,784                                               8,914 
                                              1,086                                                1,091 
                                                  101                                                  326 
                                                   48                                                    47 

0.25% 0.75%
2.70% 7.87%

58.78% 74.34%
8.95% 9.77%

BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI

Tarakimu za wastani zitakokotolewa kwa kujumlisha salio la mwisho kwa miezi inayohusika katika kipindi na kugawanya kwa idadi ya miezi katika 
kipindi hicho.

I: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
Mapato/(Hasara) Halisi
Marekebisho kwa Ajili ya:
   - Hasara Katika Mali
   - Badiliko Halisi Katika Mikopo
   - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali
   - Mabadiliko Halisi Katika Amana
   - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa       
   - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine
   -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine
   - Kodi Iliyolipwa
   - Kodi kadirio la mbeleni la mafao ya mtumishi
   - Gharama ya  mafao ya mtumishi
   - Mengineyo (Mapato ya ruzuku & hifadhi nyingine) kutoka muunganiko wa biashara )

II: Mtiririko wa Fedha  Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
Gawio Lililopokewa
Ununuzi wa Mali za Kudumu
Ununuzi wa Mali Zisizoonekana
Mapato Kutokana na Mauzo  ya Mali za Kudumu  
Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala
Mengineyo (bainisha)

III: Mtiririko wa Fedha  Kutokana na Shughuli za Kifedha:
Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu
Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu
Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa
Fedha Taslimu iliyolipwa kwenye kodi ya  share za bonasi
Mabadiliko  Halisi Katika Madeni Mengine
Malipo ya Dhima ya Kukodisha
Mengineyo (Kodi katika Hisa za Ziada &Ruzuku Iliyopokelewa)

IV: Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha  Taslimu

Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka

Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji

Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji

Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha

Limbikizo la Limbikizo la Mwaka 
Mwaka wa sasa Linganishi

(Mwaka Uliopita)
31-Dec-22 31-Dec-21

                       6,871                                    19,665 

                    25,966                                    13,913 
                 (136,740)                                (102,603)

                              -                                           4 
                    82,874                                   114,617 

                  (50,046)                                  (22,531)
                       3,195                                  (12,704)
                        (235)                                     2,505 

                     (9,459)                                   (7,800)
                         (618)                                      (529)
                       1,766                                      1,137 

                        (229)                                          85 

                            -                                            -   
                     (2,330)                                   (7,709)
                        (577)                                      (855)

                             0                                           0 
                            -                                            -   
                            -                                            -   
                            -                                            -   

                    (2,907)                                  (8,563)

                              -                                            - 
                              -                                            - 
                              -                                            - 

(367)                                                                   - 
-                             -                                          

(6,151)                      (6,791)                                  
93                           267                                      

(6,425)                   (6,524)                                

(85,987)                 (9,329)                                
111,197                    120,526                               
25,211                    111,197                                

                  (76,655)                                    5,759 

Mafao yanayoelezeka

Mwaka wa sasa
Salio la mwanzo wa mwaka 28,072               -                        77,600                    (2,891)                            739                           -                 9,694                  113,213            
Hamisho kutoka hifadhi ya udhibiti -                          -                         -                               -                                -                  -                           -                      
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato -                          -                         3,154                        -                                -                  -                           3,154               
Mapato mengine yaliyojumuishwa -                          -                         630                          -                                -                  -                           630                 
Miamala na wanahisa -                          -                         -                               -                                -                  -                           -                      
Hisa za ziada -                          -                         -                               -                                -                  -                           -                      
Ziada ya Kisheria -                          -                         739                           (739)                           -                  -                           -                      
Fedha Taslimu iliyolipwa kwenye kodi ya  share za -                          -                         (367)                          -                                -                  -                           (367)                
Gawio lililolipwa -                          -                         -                               -                                -                  -                           -                      
Hasara ya sasa ya manufaa yalifafanuliwa baada ya -                          -                         -                               -                                -                  -                           -                      
Kurudishwa kwa Gawio lililosimamishwa mwaka 2017 3,300                  -                         (3,300)                      -                                -                  -                           0                      
Mengineyo -                          -                         -                               -                                -                  -                           -                      
Salio la mwisho wa mwaka 31,372                -                        78,456                    (2,891)                            -                                -                 9,694                  116,631            

Mwaka Uliopita
Salio la mwanzo wa mwaka 28,072               -                        69,172                     (2,638)                           -                                -                 9,694                  104,299          
Mabadiliko ya IFRS 9 -                          -                        -                               -                                -                  -                          -                      
Hamisho kwenda hifadhi ya udhibiti -                          -                        -                               -                                -                  -                          -                      
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato -                          -                        9,167                        (253)                               -                                -                  -                          8,914               
Mapato mengine yaliyojumuishwa -                          -                        -                               -                                -                  -                          -                      
Miamala na wanahisa -                          -                        -                               -                                -                  -                          -                      
Hisa za ziada -                          -                        -                               -                                -                  -                          -                      
Ziada ya Kisheria -                          -                        (739)                          739                            -                  -                          -                      
Tengo la Ziada ya Jumla -                          -                        -                               -                                -                  -                           -                      
Gawio lililolipwa -                          -                        -                               -                                -                  -                           -                      
faida ya sasa ya manufaa yalifafanuliwa -                          -                        -                               -                                -                  -                           -                      
Hamisho kutoka/kwenda hifadhi ya udhibiti -                          -                        -                               -                                -                  -                           -                      
Mengineyo -                          -                        -                               -                                -                  -                           -                      
Salio la mwisho wa mwaka 28,072               -                        77,600                    (2,891)                            739                           -                 9,694                  113,213            

Mtaji wa Hisa
Malipo juu ya 

bei ya hisa
Mapato 

Yaliyobakizwa Ziada ya Kisheria  
Tengo la 
Ziada ya 

Jumla

Mengineyo 
(bainisha) Jumla

Katika kuandaa  taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilezile 
zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za 
mwaka uliopita (kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaji 
taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka ya/mwaka wa sasa, 
mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8) 

Sisi tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi,tunathibiti -
sha usahihi wa Taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathimini 
taarifa hizi,na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana 
na viwango vya kimataifa vya uwasilishaji wa Taarifa za fedha na matakwa 
ya sheria ya Benki na Taasisi za fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali 
halisiJina na Cheo  Saini  Tarehe 

MR.S.K.MOSHINGI Imesainiwa 09.10.2023
Ofisa Mtendaji Mkuu

MS. REGINA E. SEMAKAFU Imesainiwa 09.10.2023
Mkurugenzi wa Fedha

MR. S. NYENYEMBE Imesainiwa 09.10.2023
Mkurugenzi wa Ukaguzi wa Ndani

DR. EDMUND B. MNDOLWA Imesainiwa 09.10.2023
Mwenyekiti wa Bodi

MR. GILBERT W. CHAWE Imesainiwa 09.10.2023
Mjumbe wa Bodi
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MAONI & UCHAMBUZI

KESHO wawakilishi pekee wa Ukanda wa Afrika Mashariki (CE-
CAFA), Simba, kwenye michuano ya African Football League 
watashuka dimbani ugenini nchini Misri kwenye mechi ya maru-
diano dhidi ya wenyeji wao, Al Ahly.

Timu hizo zinarudiana baada ya mchezo wa kwanza uliopigwa 
Uwanja wa Benjamin Mkapa Ijumaa iliyopita kumalizika kwa sare 
ya mabao 2-2, hivyo mshindi wa mechi hiyo atatinga nusu fainali.

Michuano hiyo mikubwa kabisa na yenye utajiri mkubwa kwa 
ngazi ya klabu barani Afrika inafanyika kwa mara ya kwanza ikiju-
muisha klabu kubwa nane na imeanzia hatua ya robo fainali.

Mbali na Simba na Al Ahly, klabu nyingine zinazoshiri michuano 
hiyo ni Wydad Casablanca (Morocco), Mamelodi Sundowns (Afrika 
Kusini), Esperance de Tunis (Tunisia), Petro Atletico de Luanda 
(Angola), Enyimba FC (Nigeria) na TP Mazembe ya DR Congo.

Kwa ujumla ni michuano migumu kutokana na kushirikisha timu 
nane bora zaidi Afrika, jambo ambalo Simba inapswa kujipanga 
vilivyo ili kuweza kupata matokeo mazuri ugenini na kusonga 
mbele.

Katika mechi hiyo ya marudiano, Simba inahitaji ushindi wowote 
ama sare kuanzia ya mabao 3-3 ili kutinga nusu fainali, jambo am-
balo kimahesabu ni gumu hasa kutokana na ubora wa wapinzania 
wao, Al Ahly wakiwa nyumbani.

Lakini katika soka sisi tunaamini hakuna linaloshindikana 
na  kinachotakiwa ni maandalizi makubwa hasa kwa kuwajenga 
wachezaji kisaikolojia kwa kuwakumbusha matukio makubwa ya 
mechi ambazo Simba iliwahi kufanya maajabu tena ikiwa ugenini.

Mojawapo ni mwaka 1979 katika raundi ya kwanza kwenye mi-
chuano ya Klabu Bingwa Afrika dhidi ya Mufulira Wanderers ya 
Zambia baada ya kufungwa mabao 4-0 hapa nchini, ilienda  ugen-
ini na kupindua meza kwa kuwachapa Wazambia hao 5-0 na ku-
songa mbele.

Na kama mfano huo ni wa muda mrefu basi mwingine unaoweza 
kuwaongezea morali ya upambanaji wachezaji wa Simba ni wa 
mwaka 2003, ambao Simba ikiwa ugenini nchini Misri iliwatupa 
nje mahasimu wa Al Ahly, Zamalek kwa mikwaju ya penalti 3-2 ka-
tika ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Simba iliitoa Zamalek baada ya kuifunga bao 1-0  hapa nchini na 
mechi ya marudiano nchini Misri wenyeji nao wakapata ushindi 
kama huo, hivyo kuingia katika changamoto ya mikwaju ya penalti 
na Wekundu wa Msimbazi kushinda 3-2.

Ikumbukwe pia kama mechi ya marudiano ya Simba dhidi ya Al 
Ahly ugenini, itamalizika kwa sare ya mabao 2-2, changamoto ya 
mikwaju ya penalti itachukua nafasi yake, jambo ambalo katika 
maandalizi ya Simba wanapaswa kulifanyia kazi.

Katika hilo, sisi tunaamini mechi hiyo haijaisha mpaka dakika 90 
za pili zitakapomalizika zote pale jijini Cairo na Simba haipaswi 
kukata tamaa wala kwenda kinyonge katika mchezo huo wa maru-
diano kwa kuwa lolote linaweza kutokea katika soka kama wakiwa 
na ari ya upambanaji.

Kama iliweza kuitoa Mufulira na Zamaleki ugenini, kwa nini 
ishindwe kurudia rekodi hiyo wakati huu kikosi chake kikiundwa 
na wachezaji wengi wazoefu wa michuano ya kimataifa na am-
bao wameshacheza dhidi ya Al Ahly zaidi ya mara tatu? Kikubwa 
ni maandalizi makubwa ndani na nje ya uwanja na kujiamini wa-
naweza.

Simba ikivunja benki 
kwa kiungo mkabaji 

halisi itafika mbali CAF

 Muungwana Lazima Nilonge

Simba haijaisha 
mpaka iishe, 

nusu fainali AFL 
inawezekana

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677 020 701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

NADHANI sasa ule mjadala wa kiwango cha 
Simba msimu huu ni kizuri au kibovu umemal-
izwa rasmi Ijumaa iliyopita ilipocheza mechi 
ya ufunguzi wa michuano ya African Football 
League dhidi ya Mabingwa wa Afrika, Al Ahly 
ya Misri.

Katika mechi hiyo iliyoisha kwa sare ya ma-
bao 2-2, wageni mbalimbali mashuhuri wali-
osafiri maili nyingi kushuhudia mechi hiyo, 
walionyeshwa kufurahishwa.

Ilikuwa ni mechi kali, bora iliyokuwa na 
maana halisi ya mchezo mkubwa wa ufunguzi 
wa michuano hiyo. Awali kulikuwa na wasiwasi 
kwa baadhi ya mashabiki wa soka nchini hasa 
kuhusu kile kilichokuwa kikielezwa kiwango 
kisichoridhisha cha Simba msimu huu.

Baada ya mechi hiyo, mashabiki wengi wame-
onesha kuridhishwa na kiwango, pamoja na 
jinsi wachezaji walivyopambana, hata mfumo 
wa kocha Roberto Oliveira. Hakukuwa na 
mnyonge, timu zote kuna wakati zilionekana 
kutawala na kuna wakati zililazimika kurudi 
nyuma kuzuia mashambulizi ya timu pinzani.

Timu zote zilikosa mabao kwa nyakati tofau-
ti, ila Al Ahly ndiyo iliyokosa mabao mengi ya 
wazi na nina uhakika kama yale yangekoswa 
na wachezaji wa Simba kelele zingekuwa ny-
ingi.

Baada ya kuangalia mechi ile, kusikiliza 
mashabiki wa Simba wenyewe, Yanga na wa-
dau mbalimbali, wote wanakubaliana kuwa 
kumbe kikosi ni kizuri, ila kingekuwa vizuri 
zaidi kama kingepata kiungo mkabaji halisi ku-
tokana na mfumo wanaocheza.

Hili nilishawahi kulielezea siku za nyuma na 
nitaendelea kulisisitiza kuwa kikosi hiki cha 
Simba kinahitaji kiungo mkabaji halisi kama ili-
vyokuwa kipindi cha nyuma wakiwa na James 
Kotei, Gerson Fraga na Thadeo Lwanga.

Aina hii ya kiungo mwenye akili ya kukaba 
zaidi kuliko kushambulia ili kuwalinda mabeki 
wa kati na wa pembeni ndiyo tatizo linaloikabi-
li Simba kiasi kwamba wanaruhusu mabao ka-
ribuni kila mechi inayocheza, iwe ya kimataifa 
kama ya Ijumaa, Ligi ya Mabingwa, Ligi Kuu 
Tanzania Bara, na hata za kirafiki.

Kinachoipa ushindi zaidi Simba ni kwa saba-

bu ina viungo washambuliaji bora wenye uwe-
zo wa kufunga pia na mastraika wazuri ambao 
wakishambulia mfululizo kuna uwezakano 
mkubwa wa kupata bao au mabao.

Lakini Simba hiyo hiyo inaposhambuliwa 
ni rahisi zaidi kufungwa bao kwa sababu 
wachezaji wake wote wa kukaba na kusham-
bulia wana akili ya aina moja, kushambulia na 
kupiga pasi za mwisho zaidi kuliko kukaba.

Wanapopoteza mpira ndipo tabu inapoanza. 
Tumeona kwenye mechi dhidi ya Al Ahly am-
bapo ubora na udhaifu wa timu hiyo umeone-
kana.

Fabrice Ngoma na Sadio Kanoute ambao 
wote walicheza vizuri mno kwenye mechi 
hiyo, kiasili hata wanavyocheza tu, utagun-
dua kuwa ni namba nane, yaani wanakwenda 
mbele kushambulia, halafu wanarejea nyuma 
kusaidia.

Hata Mzamiru Yassin asili yake ni namba 
nane, nafasi ya kiungo mkabaji alirejeshwa 
miaka ya hivi karibuni. Hawa wanatakiwa 
watafutiwe mtu mwenye uwezo wa ‘kukitifua’ 
pale kati, ambaye kazi yake itakuwa ni kutibua 
pasi za juu, mpenyezo, na kumzuia au kukabili-
ana na mchezaji yeyote ambaye atakuwa ana-
fanya shambulizi la kujibu.

Inaposhambuliwa hasa kwa shambulizi la 
kurudishia ‘counter attack’, hapo ndipo utaka-
poona dhahiri pengo na udhaifu halisi wa 
Simba. Hata Meneja Habari na Mawasiliano wa 
klabu hiyo, Ahmed Ally, amekiri kuwa Simba 
inaruhusu mabao kwa makosa yao wenyewe 
na si ubora wa wapinzani.

Kama ina Henock Inonga na Che Malone Fon-
doh, wakitafutiwa mtu wa aina hiyo, nadhani 
inaweza kufika mbali kwenye michuano ya Ligi 
ya Mabingwa Afrika.

Kwa sababu kabla ya hatua ya makundi kuna 
kipindi cha usajili wa dirisha dogo, Simba in-
aweza kutumia kipindi hiki kusaka namba sita 
halisi popote pale ikiwezekana kuvunja hata 
mkataba wa klabu yake ili aongeze nguvu na 
kukifanya kikosi kiwe imara zaidi tofauti na 
sasa ambapo pamoja na kwamba kiko vizuri, 
lakini kinataabika kwa kukosa mtu wa ‘kazi 
chafu’ uwanjani.

Na Adam 
Fungam-
wango
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habari kitaifa

Wanafunzi zaidi 
ya 200 washinda 
shindano la Hisabati

Serikali yaiagiza WCF  
kusajili waajiri wadogo

Na Gwamaka Alipipi

CHAMA cha Hisabati Tanzania (CHA-
HITA), kimetoa orodha ya wanafunzi 
233 kati ya 812 waliofanya vizuri katika 
shindano la Hisabati kitaifa lililoratibiwa 
na chama hicho.

Wanafunzi hao ni kutoka mikoa 11 ya 
Tanzania Bara na Zanzibar ambao wali-
pata zaidi ya asilimia 40 ya alama zilizo-
hitajika kwenye shindano hilo, wengine 
579 wakipata chini ya kiwango hicho.

Akisoma matokeo hayo jana Dar es Sa-
laam, Mwenyekiti wa CHAHITA, Betina-
sia Manyama, alitaja baadhi ya wanafun-
zi wa kundi la wanafunzi 10 bora wa 
jumla kidato cha tatu na nne akiwamo 
Stella Maliti wa Shule ya Marian Girls ya 
Pwani, Brown Mafuru wa Marian Boys 
Pwani na Alice Gonza wa Canossa ya Dar 
es Salaam.

Alisema mtihani huo ulihusisha 
makundi mawili, la kwanza likiwa ni wa-
nafunzi wa kidato cha tatu hadi cha nne 
na la pili ni kidato cha tano hadi sita.

Betinasia alisema kupatikana kwa 
washindi hao kunatoa mwanya wa 
kupatikana kwa washiriki wanane ka-
tika shindano la hisabati ngazi ya Afrika 
Mashariki, Afrika na dunia litakalofanyi-
ka mwakani.

Kuhusu idadi ya shule zilizoshiriki 
alisema ni 58, wanafunzi wakiwa 540 na 
waliopata asilimia 40 na kuendelea wali-
kuwa ni 167 na chini wastani huo ni 373.

Alisema kwa kidato cha tano na sita 

walioshiriki ni  272 kutoka shule za se-
kondari 22, wavulana wakiwa 162 na wa-
sichana 110, takwimu zikionyesha wali-
opata asilimia 40 na zaidi ni wanafunzi 
66, wenye upungufu na wastani huo ni 
wanafunzi 206.

Betinasia alisema wanafunzi walioshi-
ka nafasi 10 za mwanzo ni Amosi Paulo 
wa Shule ya Sekonadri Mzumbe mkoani 
Morogoro, Elia Wambura wa Iyunga 
Technical Mbeya na Mwanaarab Said 
wa Shule ya Sekondari Lumumba Mjini 
Magharibi.

Alisema mtihani wa kuwapata washin-
di ulifanyika Agosti mwaka huu na 
washindi nane wanasakwa kuiwakilishi 
nchi kwenye mashindano ya hisabati 
ngazi ya Afrika Mashariki, Afrika na du-
nia.

Katibu Mkuu wa CHAHITA, Dk. Said 
Sima, alisema malengo yao mwakani ni 
kuhakikisha mikoa yote nchini inashiriki 
shindano hilo.

Alisema siyo kila mwanafunzi anashiri-
ki bali ni wale wenye vipaji na wakuu wa 
shule ndiyo huwachagua wanafunzi wa 
kushiriki shindano hilo.

Naye, Mkuu wa Idara ya Hisabati 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM), 
Sylvester Rugeihyamu alisema lengo la 
shindano la hisabati ni kutambua na 
kuibua vipaji kwenye somo hilo, kucho-
chea na kutambua ubunifu wa uvum-
buzi kupitia mitihani

Alitaja lengo lingine ni kuwapa moti-
sha wanafunzi kupenda somo la hisabati.

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

SERIKALI imeuagiza Mfuko wa Fidia 
kwa Wafanyakazi (WCF), kusajili kundi 
la waajiri wote wadogo kwa kuwa ndiko 
kwenye wafanyakazi wengi wanaopata 
madhara ikiwamo ulemavu wa kudumu 
na wengine kupoteza maisha kutokana 
na mazingira ya kazi.

Agizo hilo limetolewa na Katibu Mkuu 
Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Ajira, Vijana 
na Wenye Ulemavu, Mhandisi Cyprian 
Luhemeja, wakati akifungua kikao cha 
sita Baraza la pili la Wafanyakazi wa Mfu-
ko wa WCF mjini hapa.

Mhandisi Luhemeja alisema licha 
ya Mfuko huo kusajili kwa kiwango ki-
kubwa waajiri wakubwa na wa kati, la-
kini kipaumbele kinapaswa kuwekwa 
kwa waajiri wadogo kwakuwa kiwango 
kilichosajiliwa bado ni kidogo tofauti na 
uhalisia.

“Naagiza Mfuko huu wa WCF ifakapo 
Juni mwakani nipewe takwimu za usajili 
wa waajiri wadogo ambao ndio kwenye 
wafanyakazi wenye matatizo mengi ka-
zini ikilinganishwa na waajiri wakubwa,” 
alisema.

Alifafanua kuwa kwenye waajiri wado-
go ndiko kwenye wafanyakazi wanaopa-
ta madhara wakiwa kazini ikiwamo ku-
pata ulemavu wa kudumu na wengine 
kupoteza maisha kutokana na mazingira 
ya kazi yaliyokuwapo na kwamba ni la-
zima wapewe umuhimu.

“WCF mnapaswa kuvaa viatu vya ul-
emavu kwakuwa mfuko huo ni tofauti na 
mifuko mingine inayohudumia watu we-
nye afya njema ambao wafanyakazi wak-

iumia kazini mzigo huo wa kuhudumia 
mnaubeba nyinyi,” alisema Luhemeja.

Aidha alitaka Mfuko huo kubuni vyan-
zo vya kuongeza mapato yatakayochang-
ia kutoa mafao bora kwa wateja wao ili 
waweze kunufaika nao.

Aliagiza wajumbe wa Baraza hilo kuz-
ipitia sheria ambazo zimepitwa na waka-
ti ili kupendekeza kwenye vikao vya juu 
ili ziweze kufanyiwa marekebisho kulin-
gana na mazingira ya sasa.

Awali, Mkurugenzi Mkuu wa WCF, Dk. 
John Mduma, alisema Mfuko utaende-
lea kuimarisha mifumo ya utendaji kazi 
ya usajili na watashirikiana na taasisi 
nyingine zenye kanzidata za waajiri iki-
wamo BRELA, TRA, NSSF kwa kuhakiki-
sha wanabadilisha taarifa.

Dk. Mduma alisema mpango huo wa 
kubadilishana taarifa utawasaidia waajiri 
wapya wanawa kwenye kanzidata ya 
mfuko ili kuwasajili na wale watakaoon-
doka katika biashara itakuwa ni rahisi 
kuwaondoa kwenye orodha ya usajili.

Kuhusu kuleta ubunifu wa mifumo ya 
ndani, alisema mifumo ya ndani inaso-
mana na kuhakikisha kazi inaenda kwa 
kasi na kwamba mifumo hiyo inasomana 
na mifumo ya taasisi nyingine itasaidia 
kuboresha huduma za mfuko na kupun-
guza gharama za uendeshaji na kwa wa-
teja hasa wanaodai fidia zao.

Alisema kwa sasa Mfuko umefikia asil-
imia zaidi ya 92 ya waajiri ambao wapo 
kwenye kanzidata, waajiri wakubwa 
wamesajiliwa asilimia 100, wa kati asil-
imia 92 na waajiri wadogo kulingana na 
mazingira yao usajili wao upo chini ya 
asilimia 90.
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habari kitaifa

Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

WAZIRI wa Mambo ya 
Ndani ya Nchi, Hamad Yus-
suf Masauni, amesema zaidi 
ya askari 17,000 katika Jeshi 
la Polisi wameajiriwa na asil-
imia 80 ya askari wa jeshi 
hilo wamepandishwa vyeo 
katika kipindi cha miaka mi-
wili na nusu.

Alibainisha hayo mwisho-
ni mwa wiki alipozungumza 
na wananchi kwenye mku-
tano wa hadhara kuelezea 
mafanikio ya serikali ya sasa.

Masauni alisema kwa 
upande wa bajeti ya wizara 
hiyo, imeongezeka kwa zaidi 
ya asilimia 44 na kwamba 
Wakuu wa Polisi wa Wilaya, 
kila mmoja hivi sasa ana gari, 
hali iliyorahisisha utendaji 
kazi.

Mkuu wa Mkoa wa Singida, 
Peter Serukamba, akizun-
gumzia mafanikio ya mkoa 
huo wakati wa mkutano huo, 
alisema Mfuko wa Maende-
leo ya Jamii (TASAF) awamu 
ya tatu umetoa mikopo ya 
ruzuku zaidi ya Sh. bilioni 
15.8 kwa walengwa 57,012 wa 
mkoa huo katika kipindi cha 
kuanzia Machi hadi Septem-
ba mwaka huu.

Alisema sekta ya afya im-
eimarika kwa kiasi kikubwa 
kwa kusogeza huduma kwa 
wananchi, miundombinu ya 
afya iliyojengwa na kukamil-

ishwa imesaidia wananchi 
kuwa na uhakika wa kupata 
matibabu. 

Alisema Sh. bilioni 51.572 
zimetolewa na serikali kwa 
ajili kutekeleza shughuli 
mbalimbali ikiwamo ujenzi 
wa hospitali nne mpya, 
ukarabati wa hospitali moja, 
ujenzi wa vituo vya afya 22 
na ukamilishaji wa zahanati 
69.

Pia ujenzi wa majengo 
matatu ya dharura (EMD), 
majengo mawili ya wag-
onjwa wanaohitaji uangalizi 
maalum (ICU) na ujenzi wa 
nyumba sita (3 in 1) za maka-
zi za watumishi wa afya.

Fedha hizo pia zimetumi-
ka katika ununuzi wa vifaa 
tiba na dawa kwenye hos-
pitali za wilaya saba, vituo 
vya afya 22 na zahanati 220, 
ujenzi wa miundombinu na 
ununuzi wa vifaa tiba katika 
Hospitali ya Rufani ya Mkoa 
wa Singida na ukarabati wa 
hospitali kongwe za Manyoni 
na Iramba.

Kwa sekta ya elimu, ka-
tika kutekeleza Mpango wa 
Utoaji Elimsingi Bila Malipo, 
Sh. bilioni 61.105 zimetolewa 
katika kipindi cha miaka mi-
wili.

Kutokana na fefha hizo, 
shughuli zilizotekelezwa ni 
ujenzi wa madarasa 814 ka-
tika shule shikizi na msingi, 
madarasa 38 ya awali na ma-
darasa 617 katika shule za se-

kondari, ujenzi wa matundu 
1,866 ya vyoo katika shule za 
msingi na matundu 328 Ka-
tika shule sekondari.

Kazi nyingine iliyofanywa 
ni ukamilishaji wa maabara 
85, ujenzi wa mabweni 48, 
mabwalo sita, nyumba za 
watumishi 65, majengo ya 
utawala 12, ujenzi wa shule 
mpya 16 za sekondari za kata 
pamoja na shule moja ya se-
kondari ya mkoa.  

Serukamba alisema wal-
imu 826 wameajiriwa Idara 
ya Elimu Msingi na walimu 
427 katika Idara ya Elimu ya 
Sekondari.

Katika sekta za uzalishaji, 
alisema mkoa ulipokea fed-
ha Sh. bilioni 44. 386 kwa ajili 
ya shughuli za maendeleo 
ambapo tani 2,973 za mbolea 
ya ruzuku zimesambazwa 
na kuwanufaisha wakulima 
8,342 na tani 863.004 za 
mbegu za ruzuku za alizeti 
zilipokewa na kusambazwa. 

Aliongeza kuwa kabla ya 
kupatiwa ruzuku ya mbolea 
kutoka serikalini, kiwango 
cha uzalishaji mazao ya kil-
imo kilikuwa tani 1,120,566 
kwa mazao ya chakula, bi-
ashara, mboga na matunda 
kwa msimu wa 2021/22, la-
kini baada ya  serikali kutoa 
ruzuku ya mbolea mwaka 
wa fedha 2022/23, uzalishaji 
umeongezeka kutoka tani 
1,120,566 hadi 1,507,226.9 
sawa na ongezeko la asilimia Bil. 1/- zatolewa kuwezesha 

mitaji ya wanawake, vijana 
Na Mwandishi Wetu, NEWALA

KATIKA kuwafikia na kuwanufaisha 
zaidi wanawake wajasiriamali, CRDB 
Bank Foundation imeshiriki Mkutano 
Mkuu wa Nne wa Mwaka wa BUTA 
Vicoba uliowakutanisha zaidi ya wa-
nachama 3,500 kutoka vikundi 318 
vilivyoshiriki na kutoa mtaji wezeshi 
wa fedha taslimu na pikipiki. 
Mkurugenzi Mtendaji wa CRDB Bank 

Foundation, Tully Mwambapa, alise-
ma kwa hamasa aliyoiona ameamini 
BUTA Vicoba ni taasisi kubwa yenye 
uwakilishi nchi nzima, jambo linalo-
leta matumaini ya kulikomboa kiu-
chumi kundi hilo.
Tully alisema ni jambo la kujivunia 

kuona wanawake wanakusanyika 
kwa pamoja kupanga maendeleo ya 
uchumi wao binafsi na wa familia 
zao, hivyo kuongeza ushiriki wao 
kwenye uchumi wa taifa.
“Leo (jana) tunakabidhi mfano wa 

hundi ya Sh. milioni 20 pamoja na 
pikipiki tano zenye thamani ya Sh. 
milioni 15 kwa wana BUTA Vicoba. 
Huu ni mtaji wezeshi kwa baadhi 
yenu waliokidhi vigezo.
“Lengo la kuanzishwa kwa CDRB 

Bank Foundation ni kuwahudumia 
Watanzania hasa makundi yasiyope-
wa kipaumbele na taasisi nyingi za 
fedha nchini ambayo ni wanawake 
na vijana. Mliopata mtaji huu wezeshi 
leo, mnaungana na wenzenu ambao 
tayari tumeshatoa Sh. bilioni moja 
kwao,” alisema Tully.
CRDB Bank Foudation ni kampuni 

tanzu ya Benki ya CRDB iliyoan-
zishwa na kusajiliwa mwaka 2022 
kwa lengo mahsusi la kuwawezesha 
vijana na wanawake. Kwa sasa taasisi 
hii inatekeleza Programu ya Imbeju 
iliyotengewa bajeti ya kuanzia Sh. 
bilioni 5 kwa ajili ya makundi hayo.
Ili kuyafikia makundi hayo kirahisi, 

inashirikiana na wadau muhimu 
wenye mtandao mpana. Kwa vijana 

wenye ubunifu wa kiteknolojia (start-
ups), taasisi inashirikiana na Tume 
ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia 
(COSTECH) na Tume ya TEHAMA 
(ICTC) na kwa wanawake wajasiri-
amali kuna BUTA Vicoba, Shirika la 
Care International, Citizen Foundation 
na wengine.
Tangu Programu ya Imbeju ilipozin-

duliwa Machi 12 mwaka huu, vijana 
709 walijitokeza kutuma maombi 
ambayo yalipochujwa, miradi 196 
ilikubaliwa na kuingia hatua ya 
mafunzo ya kujengewa uwezo wa 
kuendesha biashara kwa viwango vi-
navyofaa ndani ya nchi na kimataifa. 
Kazi za ubunifu 51 kati ya 196 zi-

likidhi vigezo vya kuendelea na 
tayari baadhi ya vijana wa kundi hili 
wameanza kupewa mtaji wezeshi ili 
kukuza miradi yao.
Kuhusu mafunzo ya ujasiriamali na 

elimu ya fedha, Tully alisema makun-
di yote mawili yanapata na mpaka 
sasa tayari zaidi ya wajasiriamali 
100,000 wamefunzwa; wanawake 
kwa wanaume.
Tully pia aliitumia nafasi hiyo 

kumpongeza Mkurugenzi wa BUTA 
Vicoba, Semeni Gama kwa jinsi ana-
vyojitoa kuhakikisha wananchi wa-
najikwamua kiuchumi.
Naye Semeni alishukuru Benki ya 

CRDB kupitia taasisi yake ya CRDB 
Bank Foundation kwa jinsi ilivyojitoa 
kuwawezesha wanawake ambao 
wengi hawapewi nafasi kwenye 
taasisi nyingi za fedha kutokana na 
kutokidhi vigezo vilivyowekwa.
“Ili kupata mkopo kwenye taasisi ny-

ingi za fedha nchini, mteja anahitaji 
kuwa na dhamana, lakini wanawake 
wengi hawamiliki ardhi kutokana na 
mila zilizopo maeneo mengi. Pro-
gramu ya Imbeju ambayo imeondoa 
kigezo hicho inawafaa wanawake 
wengi watakaoweza kuanzisha bi-
ashara zao, hivyo kujiingizia kipato 
cha uhakika,” alisifu Semeni. 

17,000 walamba ajira Jeshi la Polisi

74.3.
Alibainisha kuwa zao la alizeti kabla ya 

kutolewa ruzuku ya mbegu, uzalishaji wake 
ulikuwa tani 145,915.8 zilizolimwa mwaka 
2021/22 na sasa umefikia tani 311,318.38 zi-
lizolimwa katika mwaka 2022/23 baada ya 
serikali kutoa ruzuku ya mbegu. 

Serukamba pia alisema maeneo 92 ya 

mkoa yametambuliwa kama maeneo 
muhimu ya umwagiliaji ambapo kati 
ya hayo, skimu zilizopo ni 38. Kati yake,  
skimu 19 zimeendelezwa, skimu 19 hazi-
jaendelezwa na 54 ya maeneo yaliyobaki 
yamebainika kuwa yanafaa kwa shughuli za 
kilimo cha umwagiliaji ndani ya Mkoa wa 
Singida. 
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Mchimbaji 
maarufu wa 
madini ya 
Tanzanite, Bil-
ionea Saniniu 
Laizer (kati-
kati) akizun-
gumza baada 
ya kuongoza 
harambee ya 
ujenzi wa uzio 
wa Shule ya 
Msingi Nais-
inyai wilayani 
Simanjiro 
Mkoani 
Manyara, 
iliyoanzishwa 
mwaka 1974 
na kupati-
kana shilingi 
milioni 38.6, 
jana. PICHA: 
GIFT THADEY

Na Cynthia Mwilolezi,  
ARUSHA 

KAMATI ya Kudumu ya 
Bunge ya Uwekezaji wa Mitaji 
ya Umma (PIC), imeitaka seri-
kali kutoa kibali cha ajira za 
watumishi wa Tume ya Nguvu 
za Atomiki Tanzania (TAEC), 
ili kuendana na uwekezaji 
mkubwa uliofanywa katika 
maabara ya kisasa iliyogha-
rimu Sh.bilioni 10.4
Mwenyekiti wa kamati 

hiyo, Agustine Vuma Holle, 
akizungumza mwishoni mwa 
wiki, jijini Arusha, alisema 
wameridhishwa na utekelezaji 
wa mradi huo lakini hawajari-
dhishwa na idadi ya watumi-
shi walioko kazini.
“Kutokaa na uwekezaji huu 

mkubwa uliofanywa na seri-
kali yetu, sisi kama kamati, 
tunaitaka serikali kuongeza 
watumishi zaidi ili kuendana 
na uwekezaji huu wa kisasa 
na wakohistoria,”alisema.
Alisema maabara hiyo nzuri 

inavifaa vya kisasa, hivyo vi-
zuri wawepo watumishi wengi 
na wenye ujuzi wa kufanya 
kazi katika maabara hiyo 
ili lengo la serikali litimie la 
kuwa na maabara yenye tija 
kwa taifa na nje ya nchi.
Mkurugenzi wa TAEC, Prof. 

Lazaro Busagala, alisema ili 
kuwasogezea karibu wananchi 
huduma wameanzisha kanda 
saba, hawataishia kuwekeza 
katika Mkoa wa Arusha pekee.
Pia, aliomba kamati hiyo 

kuwasaidia TAEC kuiomba  
serikali, kuendelea kuwekeza 
kwenye kuongeza idadi ya 
watumishi pamoja na kuen-
deleza wataalamu wa mionzi, 
kwa kutenga fedha sam-
bamba na  kuweka mpango 
mkakati mzuri wa kuhakikisha 
wataalamu wanaongezeka 
kwa wingi.
Kaimu Mkurugenzi Idara ya 

Sayansi, Teknolojia na Ubunifu 
wa Wizara ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia, Prof. ladslaus 
Mnyole, alisema TAEC ina ma-
jukumu mbalimbali yakiwemo 
ya kufanya utafiti na bunifu 
kwenye eneo la teknolojia ya 
mionzi kwa sababu ina manu-
faa katika sekta mbalimbali 
nchini.
Mtafiti kutoka TAEC Kanda 

ya Kaskazini, Dennis Mwa-
longo, alisema moja ya kazi za 
tume hiyo ni kupima uchafuzi 
wa anga, unaotokana na ma-
jaribio ya silaha za nyuklia, 
kuendeleza teknolojia ya ny-
uklia katika kilimo.

Na Jaliwason Jasson,  
BABATI

M
AMLAKA ya Ku-
dhibiti na Kupam-
bana na Dawa za 
Kulevya (DCEA) 

imesema katika kipindi cha 
Juni hadi Oktoba imewakamata 
watuhumiwa 69 wanaojihusi-
sha na kilimo cha bangi katika 
mikoa mbalimbali.

Taarifa za kunaswa  wa-
nanchi hao zilitolewa na Kam-
ishna Jenerali wa Mamlaka 
hiyo, Aretas Lyimo wakati aki-
zungumza na waandishi wa 
habari baada ya kushiriki wiki 
ya vijana kitaifa na  kilele cha 

mbio za Mwenge wa Uhuru.
Lyimo alisema wamejipanga 

kufanya operesheni mikoa 
yote na kutoa elimu kwa kuwa 
mikoa yote inalima bangi na 
mirungi.

Aidha, alisema kwa operesh-
eni ambazo wameishafanya 
Arusha walikamata watu 19, 
Kilimanjaro (11), Morogoro (19), 
Iringa tisa, Mara (11) na mikoa 
ya Dar es salaam na Pwani ha-
kutaja idadi licha ya operesheni 
kufika.

Aliongeza kuwa watazishirik-
isha mamlaka za maji na ma-
bonde kwa kuwa wananchi 
wanalima dawa za kulevya 
kwenye vyanzo vya maji.

Alisema awali walipoanza op-
eresheni walianza na dawa za 
kulevya za viwandani zikiwemo 
heroine na cocaine ila wali-
fanikiwa kuzidhibiti kwa kiasi 
kikubwa.

Vile vile alisema baada ya 
mamlaka hiyo kufanikiwa ku-
dhibiti matumizi ya dawa za 
viwandani sasa watu wengi 
wamegeukia matumizi ta bangi 
na mirungi.

Lyimo alisema watahakikisha 
tatizo la dawa linaisha katika 
jamii ili kila mtu apate kipato 
chake halali kisicho cha kulima 
au kutumia bangi na mirungi na 
kuharibu ubongo.

Pia, alisema madhara ya 

kutumia bangi na mirungi 
hayaishii kwa watumiaji tu 
bali yanawafikia watu wengine 
ndiyo maana wanataka wa-
tokomeze uuzaji wa dawa kwa 
asilimia 80.

Alisema sheria inakataza kili-
mo cha bangi na mirungi, mtu 
anayebainika kuilima adhabu 
yake ni kifungo cha miaka 30 
au kifungo cha maisha jela.

Akitoa ufafanuzi wa kwa nini 
kilimo cha bangi kisiruhusiwe 
kama zifanyavyo nchi zingine, 
alisema bangi inayolimwa 
nchini ni tofauti na ile ya 
mataifa mengine kwamba inal-
imwa kwa ajili ya dawa, lakini 
ya Tanzania inaharibu ubongo.

DCEA yanasa 69 tuhuma 
kulima bangi, mirungi

Kamati 
ya Bunge 
yaagiza ajira 
zaidi  TAEC 

Vijiji 20 vyachukua hatua kujinusuru kuwa jangwa
Na Godfrey Mushi, ARUSHA

VIJIJI 20 vya wilaya za Korog-
we na Handeni mkoani Tanga, 
vilivyokuwa tishio kwa uharibifu 
wa mazingira vimechukua hatua 
ya kunusuru eneo hilo kugeuka 
jangwa. Hatua hiyo imekuja 
baada ya vijana 1,000 kujitosa 
kutoa elimu ya kukabiliana na 
mabadiliko hayo ya tabianchi.

Eneo hilo lilikuwa limeathiri-
wa kwa kiasi kikubwa na ukame 

kutokana kukithiri kwa kilimo ki-
sicho na tija, ufugaji na shughuli 
nyingine za binadamu.

Akizungumza mwishoni mwa 
wiki, jijini Arusha katika hafla 
ya kufunga mradi wa sauti ya vi-
jana, Kamishna wa Uhifadhi wa 
Wakala wa Huduma za Misitu 
Tanzania (TFS), Prof. Dos An-
tos Silayo, alisema kama vijana 
wasipochukua hatua sasa, wakai-
shi maisha mazuri na mazingira 
yakasapoti vizazi vyao vya mbel-

eni, hakutakuwa na taifa.
Mradi huo wa uhahamasishaji 

wa utunzaji mazingira (sauti ya 
vijana) katika wilaya hizo, un-
atekelezwa na Shirika la World 
Vision Tanzania (WVT) na Umoja 
wa Ulaya.

Mratibu wa Mradi wa Sauti ya 
Vijana wa WVT, Shukrani Dick-
son, akizungumzia mradi huo, 
alisema alisema umetekelezwa 
kwa mafanikio katika wilaya hizo 
mbili kwa miaka mitatu, kuanzia 

mwaka 2020. “Ili kuhilili mabadi-
liko ya tabianchi na kukabiliana 
na mabadiliko hayo, vijana hao 
wametoa elimu kwa wananchi 
wasilime karibu na vyanzo vya 
maji, umbali wa mita 60.

“Tumewafikia wananchi 
24,000 katika wilaya zote mbili 
za Korogwe na Handeni. Tume-
saidia kampeni ya upandaji miti 
ya kitaifa, kwa kila wilaya kupan-
da miti, laki moja na elfu moja 
mia saba; na katika hiyo miti am-

bayo tumepanda, nusu ya hiyo 
miti ni ya matunda”alisema.

Katika mkutano huo, Kaimu 
Ofisa Mipango, Mkoa wa Tanga, 
Athanas Michael, alisema serikali 
imeridhishwa na vijana wengi 
katika mkoa huo, kupata elimu 
hiyo, kuwezeshwa kufikia ndoto 
zao za kiuchumi na kuakisi moja 
kwa moja maono ya Rais, Samia 
Suluhu Hassan katika Programu 
ya Building Better Tomorrow 
(BBT).

KINAPA yaongeza milango washiriki miaka 62 ya Uhuru
Na Mwandishi Wetu, 
MOSHI 

IDADI kubwa ya watu 
waliotia nia ya kuongozana 
na wazalendo, watakao-
ipandisha bendera ya taifa kati-
ka kilele cha Uhuru cha Mlima 
Kilimanjaro, Desemba 3 mwaka 
huu, imeisukuma Hifadhi ya 
Taifa ya Kilimanjaro (KINAPA), 
kuongeza malango mawili zaidi,  
yatakayotumiwa kunogesha 
maadhimisho ya miaka 62 ya 
uhuru.

Bendera hiyo itasimikwa na 
wazalendo hao kwa msimu wa 

tatu mfululizo kwenye kilele 
cha uhuru, chenye urefu wa 
mita 5,895 kutoka usawa wa 
bahari.

Akizungumza jana katika 
lango la Marangu, Wilaya ya 
Moshi, ambako kulifanyika uz-
induzi wa kampeni ya uhama-
sishaji, Ofisa Utalii wa hifadhi 
hiyo,  Vitus Mgaya, alisema 
Shirika la Hifadhi za Taifa (TAN-
APA), limeguswa na kazi inay-
otarajiwa kufanyika na limeele-
keza kuongezwa kwa malango 
mawili ya Machame na Lemo-
sho, badala ya kutegemea lango 
la Marangu pekee.

“Huu ni msimu wa tatu wa 
kampeni ya kusimika bend-
era juu ya Mlima Kilimanjaro. 
Tumeongeza gate (lango) la 
Machame lililoko Wilaya ya 
Hai na Lemosho Gate, lililoko 
Wilaya ya Siha, na sasa tutaku-
wa na njia tatu pamoja na ile 
ya Marangu (Wilaya ya Moshi),” 
alisema. 

Aidha, alisema katika msimu 
huu wanatarajia pia kuongeza 
mawakala wa kupandisha  wa-
geni katika mlima huo ili kutoa 
fursa zaidi kwa washiriki. 

Akifafanua zaidi kuhusu 
kampeni hiyo, Ofisa hifadhi 

Mwandamizi wa KINAPA, Ste-
phan Moshi alisema: “Tunaha-
ma katika kutegemea utali wa 
nje, tunahamia  katika soko la 
ndani  ili kuboresha mapato 
yetu kama nchi na   kujenga 
uzalendo kwa Watanzania 
kuhusu rasilimali na vivutio 
vyao vya utalii.

Aidha, baadhi ya mawakala 
wanaotarajia  kupandisha  wa-
zalendo hao,  akiwemo Simbo 
Natai, ambaye ni Mkurugenzi 
wa Kampuni ya African Scenic 
Safari, alisema wao kwa siku 
nane watatoza gharama ya mtu 
mmoja Sh. 1, 700,000.
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habari kanda Ya ZiWa

Wananchi walia kubambikizwa  
bili, waomba mita za Luku

TPA yawatangazia neema 
w’biashara Kanda ya Ziwa
Na Vitus Audax, 
MWANZA 

M
AMLAKA ya 
Usimamizi wa 
Bandari Nchini 
(TPA) Kanda ya 

Ziwa Victoria imewatanga-
zia wafanyabiashara na wa-
dau wa usafirishaji ndani 
na nje ya nchi ongezeko la 
fursa na ufanisi kiutendaji 
na kimiundombinu katika 
bandari hizo.

Kauli hiyo ilitolewa mwis-
honi mwa wiki na Meneja 
wa TPA Kanda ya Ziwa Vic-
toria, Erasto Lugenge baada 
ya mazungumzo maalumu 
na wadau wa Bandari Kanda 
ya Ziwa.

Alisema mamlaka hiyo 

imeweka mikakati mahususi 
ya ushirikiano wa karibu 
na watendaji kutoka sekta 
zote zinazofanya kazi katika 
bandari zake kuhakikisha 
huduma zinatolewa haraka 
na kuongeza tija kwa wa-
fanyabiashara wanaotumia 
bandari hizo.

“Tunawahakikishia wateja 
wetu kuwa TPA imejipanga 
kuwahudumia vyema kwani 
tumeboresha miundombinu 
pamoja na vitendea kazi 
na tayari maeneo mengine 
tunaendelea na ukarabati 
na matengenezo makubwa 
kuhakikisha wateja wetu 
wanapata huduma stahiki,” 
alisema Wakili Lugenge.

Aidha, alisema katika ku-
hakikisha mamlaka hiyo 

inaongeza shehena katika 
usafirishaji nje ya nchi kwa 
sasa wamekuwa na ma-
wasiliano na kampuni za nje 
ikiwa ni pamoja na Ugan-
da kuongeza shehena ya  
usafirishaji wa makaa yam 
awe.

Aidha, alisema kuwa kama 
watoa huduma bandarini 
wameadhimia kwa pamoja 
kutoa huduma kwa ma-
wasiliano ya karibu zaidi ili 
kuhakikisha mteja anapoin-
giza mzigo bandarini taasisi 
zote zihakikishe zinatoa hu-
duma kwa wakati.

Kuhusu uboreshaji miun-
dombinu bandarini alisema 
kuwa serikali imeweka mi-
kakati mbalimbali ikiwa ni 
pamoja na ujenzi wa miradi 

mikubwa katika Bandari 
za Ziwa Victoria inayoenda 
sambamba na upanuzi 
pamoja na ujenzi wa miun-
dombinu.

Mwakilishi wa kampuni 
ya usafirishaji wa makaa 
ya mawe ya Ziwa Maisha 
kutoka Uganda, Robert 
Mushi, alisema kama wasa-
firi wakuu katika bandari 
hizo wanafurahishwa na 
utendaji kazi katika bandari 
hizo kutokana na huduma 
kuboreshwa zaidi.

Alisema kwa sasa wanahi-
taji kuongezewa meli yenye 
uwezo wa kusafirisha tani 
nyingi zaidi kwa sababu miz-
igo ipo ya kutosha lakini meli 
inayosafirisha mizigo hiyo 
kwenda Uganda ni moja.

Baadhi ya Wataalamu kutoka Halmashauri za wilaya  za Msalala na Nyang’hwale wakifuatilia 
mada wakati wa mafunzo ya kanuni  mpya za wajibu wa wamiliki wa leseni za madini kwa 
jamii  za mwaka 2023 (CSR) (The Mining- Corporate Social Responsibility 2023) yaliyoandaliwa 
na Mgodi wa Barrick Bulyanhulu kwa kushirikiana na Tume ya Madini yaliyofanyika mgodini 
hapo mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Shaban Njia,  
KAHAMA

WAKAZI wa Halmashauri 
ya Manispaa ya Kahama 
mkoani Shinyanga, wamei-
omba Mamlaka ya Maji 
Safi na Usafi wa Mazingira 
Mjini Kahama (KUWASA) 
kuwafungia mita za Luku 
kama ilivyo kwa TANESCO 
ili kuondoa malalamiko ya 
ongezeko la bili za maji.

Diwani wa Kata ya Ka-
hama Mjini, Hamidu Juma, 
aliwasilisha ombi hilo kwa 
niaba ya wananchi wakati 
wa kikao cha kawaida cha 
baraza la madiwani la hal-
mashauri hiyo cha robo ya 

kwanza ya mwaka wa fedha 
2023/24. Alisema malala-
miko ya wananchi yameku-
wa mengi juu ya uwepo wa 
bili kubwa za maji.

Hamidu alisema ili kuon-
doa malalamiko hayo ni 
vema KUWASA ikaja na uta-
ratibu mpya wa kuwafungia 
wateja wake mita za Luku za 
maji ambazo mteja atakuwa 
analipia kabla ya matumizi.

Alisema maofisa wa KU-
WASA wamekuwa wakisoma 
mita za maji bila kushiriki-
sha wamiliki wa makazi ili 
watambue kwa mwezi am-
etumia kiasi gani.

“Shirikia la Umeme Tanza-
nia (TANESCO) linautaratibu 

wa mita za Luku ya kulipia 
kiwango cha matumizi na 
hakuna mteja anayelalami-
ka, hii ingetakiwa kuwa kwe-
nye mamlaka yetu ya maji 
KUWASA ingeondoa malala-
miko haya tumechoka kuku-
tana na wananchi na kuwa-
fafanulia juu ya hili” alisema.

Diwani wa Nyasubi, Abel 
Shija alisema, mita za luku za 
maji ndio suruhu ya kumali-
za malalamiko ya wananchi 
juu ya ongezeko la bili za 
maji kila mwezi.

Akijibu hoja hiyo, Ofisa 
Uhusiano wa KUWASA, John 
Mkama alikili kuwepo kwa 
malalamiko hayo kwa baa-
dhi ya wateja wao akisema 

wanapofika kusoma mita 
wanawashirikisha mteja ili 
kutambua kiwango alicho-
tumia kabla ya kumtumia 
kwenye simu na kufanya 
malipo.

Alisema TANESCO wame-
kuwa kiteknolojia, ndio 
maana hakuna malalamiko 
kwa sababu walianza majar-
ibio kwa mita 25 za Luku, ha-
wakupata matokea mazuri.

Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Manispaa ya 
Kahama, Yahya Bundala ali-
washauri KUWASA kujipan-
ga upya na mfumo wa Luku 
za maji kwa kurekebisha 
pale walipogudua kunama-
kosa.

Na Timothy Itembe, TARIME 

SERIKALI imeombwa kushirikiana 
na asasi zisizokuwa za kiserikali kwa 
lengo la kutoa elimu ya kupinga ukatili 
wa kijinsia husasani kwa watoto wa 
kike ili watimize ndoto zao.
Hayo yanabainshwa na wanafunzi 

wakati asasi ya Jukwaa la Utu wa 
Mtoto (CDF) kwa kushirikiana na 
Halamashauri ya Wilaya ya Tarime 
walipotoa elimu ya kupinga ukatili wa 
kijinsia kwa wanafunzi ili kuhakiki-
sha wasichana wanapata haki zao za 
msingi.
Machere Chuma ni mwanafunzi wa 

Shule ya Sekondari Manga alisema 
kuwa  elimu iliyotolewa katika maa-
dhimisho hayo iwe endelevu kwa len-
go la kubadili mitazamo hasi kwenye 
jamii ambayo bado inaendeleza suala 
la ukatili. 
Janeth Marwa ambaye pia ni mwa-

nafunzi wa Shule ya Sekondari Manga 
alisema jamii haina budi kuendelea 
kuthamini mtoto wa kike kwa kupewa 
haki zake za msingi bila kusahau elimu, 
mahitaji muhumu pamoja na malezi 
bora ili aweze kutimiza ndoto zake.
Ofisa Miradi kutoka CDF Tarime, 

Anold Massawe alisema wameamua 
kuungana na serikali kwa ajili ya kutoa 
elimu kwa jamii ili kupunguza vitendo 
vya ukatili wa kijinsia ili kuhakikisha 
mtoto wa kike anapata haki zake.

Wanafunzi waomba 
serikali, Azaki 
kudhibiti ukatili

Serikali yajipanga 
kutokomeza 
utumikishwaji watoto
Na Gwamaka Alipipi

SERIKALI imejipanga kutokomeza vi-
tendo vya utumikishwaji wa watoto ka-
tika mashamba na kujenga mazingira ya 
upatikanaji wa kazi zenye staha.
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu 

(Kazi, Vijana na wenye Ulemavu), Pro-
fesa Joyce Ndalichako, aliyasema hayo 
mwishoni mwa wiki wakati akizindua 
mradi wa kazi zenye staha katika sekta 
ya pamba nchini.
Alisema mradi huo utatekelezwa kwa 

miezi 24 kati ya Serikali ya Tanzania, 
Brazil na Shirika la Kazi Duniani (ILO) 
ambao utagharimu Dola za Marekani 
558,170 (Sh.bilioni 1.39), ukilenga kukuza 
kazi za staha katika mnyororo wa tham-
ani wa uzalishaji wa pamba na kulinda 
haki za watoto.
Alisema serikali imeweka mikakati ya 

kutokomeza utumikishwaji wa watoto 
ikiwemo kusaidia uanzishwaji wa Mpan-
go Kazi wa Taifa dhidi ya Utumikishwaji 
wa Mtoto.
“Kuna mkakati wa uzingatiaji wa viwan-

go vya kazi katika mnyororo wa thamani 
za zao la pamba na kukuza viwango vya 
usalama na afya katika mnyororo wa 
thamani,” alisema.
Alisema pia kuna kuongeza kwa wigo 

wa kinga jamii katika maeneo ya kilimo 
cha pamba na kuimarisha uzalishaji wa 
pamba bora yenye thamani katika soko 
la dunia.
Alisema mradi huo utaleta manufaa kwa 

wananchi na wakulima wa pamba hasa 
kupata elimu ya madhara ya uvunjaji wa 
haki za watoto katika utumikishwaji.
Mkurugenzi wa ILO, Kanda ya Afrika 

Mashariki, Jealous Chirove alisema Tan-
zania inakabiliwa na changamoto ya ku-
tokomeza utumikishwaji wa watoto.
“Leo tumekutana na kuzindua mradi 

unaoashiria azimio letu la pamoja la ku-
vunja mzunguko huu wa utumikishwaji 
wa watoto, umaskini na ukosefu wa us-
awa,” alisema.
Naye Balozi wa Brazil nchini, Gustavo 

Nogueira, alisema mradi huo utatekele-
zwa kwa ushirikiano kati ya nchi hizo 
mbili kwa lengo la kuboresha mazingira 
ya kazi.
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LONDON, England 

W
ACHEZAJI wanaotumia 
mguu wa kushoto wana 
umuhimu mkubwa katika 
ulimwengu wa soka. Wa-

naongeza aina na kutotabirika kwa 
mashambulizi ya timu. Soka ni mchezo 
unaotawaliwa na wachezaji wanao-
tumia mguu wa kulia na wale wanao-
tumia mguu wa kushoto hutoa faida ya 
asili.

Wanapiga mpira kwa njia tofauti, hu-
unda pembe tofauti na hutoa mtazamo 
mpya kwenye uwanja. Katika historia 
ya Ligi Kuu England, (PL) kumekuwa 
na wachezaji kadhaa maarufu wa-
naotumia mguu wa kushoto ambao 
wameacha alama isiyofutika kwenye 
mchezo huo.

Baadhi ya mifano ya wachezaji wa-
naotumia mguu wa kushoto ambao 
wamekuwa na ufanisi mkubwa kwenye 
ligi hiyo ni pamoja na Ryan Giggs, Da-
vid Silva, Gareth Bale, Robin van Persie 
na Ashley Cole.

Makala haya yanawaangalia 
wachezaji watano bora wanaotumia 
mguu wa kushoto kwenye Ligi Kuu 
England kwa sasa...

#5 Pedro Neto | Wolverhampton

Pedro Neto amekuwa akicheza 
kwa staili ya aina yake katika hatua za 
mwanzo za msimu mpya wa Ligi Kuu. 
Ikiwa ameanza vizuri kuna uwezekano 
wa kubaki Wolverhampton Wanderers 
kwa muda mrefu.

Mshambuliaji huyo wa Ureno ame-
kuwa na uwezo mkubwa kiasi kwamba 
ana uwezekano wa kunyakuliwa na 
mmoja wa wababe wa Ulaya msimu 
ujao wa majira ya joto. Mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 23, amesababi-
sha maumivu ya kichwa kwa wapinza-
ni kwa ustadi wake mzuri wa kucheza 
chenga na uwezo wa kupiga mipira ya 
hatari ndani ya eneo la hatari.

Amefunga bao moja na kutoa asisti 
tano katika mechi nane za Ligi Kuu 
hadi sasa msimu huu.

#4 Martin Odegaard | Arsenal
Nahodha wa Arsenal, Martin Ode-

gaard, ni mmoja wa wachezaji bora ka-
bisa kwenye Ligi Kuu England hivi sasa. 
Uchezaji wake wa miguu mahiri, ustadi 
mzuri wa kupiga pasi na humwezesha 
kusababisha maafa kwa timu pinzani 
na amekuwa na wakati mzuri zaidi kwa 
‘Washikabunduki’ hao.

Si tu kwamba Odegaard ana uw-
ezo wa kutengeneza nafasi za mabao 

kwa wachezaji wenzake, lakini pia 
anachangia kwa mabao mengi ku-
toka safu ya kiungo. Mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 24, amefunga 
mabao manne na kutoa asisti moja ka-
tika mechi 12 kwenye michuano yote 
aliyoichezea Arsenal hadi sasa msimu 
huu.

#3 Bukayo Saka | Arsenal
Katika misimu michache iliyopita, 

Bukayo Saka amejiimarisha kama 
mmoja wa mawinga bora zaidi duniani. 
Mshambuliaji huyo mahiri na asiyeta-
birika wa Arsenal ana ustadi mzuri na 
amekuwa muhimu zaidi kwa klabu na 
nchi katika siku za hivi karibuni.

Ana ustadi mzuri wa kuteleza na 
kutengeneza mashabulizi na amekuwa 
na jukumu muhimu katika ufufuo wa 
Arsenal chini ya Mikel Arteta.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 22, amefunga mabao matano na 
kutoa pasi tano za mabao katika mechi 
10 alizocheza kwenye mashindano 
yote hadi sasa msimu huu.

#2 Mohamed Salah | Liverpool
Mohamed Salah amekuwa muhimu 

kwa mafanikio ya Liverpool chini ya 
kocha Jurgen Klopp, siku za hivi karibu-

ISIKUPITE
Robert Lewandowski hadi sasa 
ndiye anayeshikilia rekodi ya 
Guinness ya kufunga mabao 
matano ndani ya dakika tisa, 
alifanya hivyo kwenye mechi ya 
Ligi Kuu Ujerumani, Bundesliga, 
dhidi ya Wolfsburg mwaka 2015.

ni. Mshambuliaji huyo raia wa Misri alijiunga 
na ‘Wekundu’ hao msimu wa majira ya joto 
wa 2017 na tangu wakati huo ameendelea 
kujitambulisha kama mmoja wa wachezaji 
bora zaidi wa enzi ya ligi.

Salah anajivunia kasi ya ajabu, pasi za 
ajabu na uwezo wa ajabu wa kufumania 
nyavu kutoka kwenye nafasi ngumu. Yote 
haya yanamaanisha kuwa amekuwa mmoja 
wa washambuliaji wa kufurahisha zaidi ku-
watazama.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 31, 
amefunga mabao nane na kutoa pasi nne za 
mabao katika mechi 11 katika michuano yote 
aliyoitumikia Liverpool hadi sasa msimu 
huu.

#1 Erling Haaland | Manchester City
Ukweli ni kwamba Erling Haaland anampa 

Lionel Messi ushindani katika mbio za Bal-
lon d’Or 2023 inapaswa kutosha kuhalalisha 
nafasi yake juu ya orodha hii. Mshambuliaji 
huyo wa Norway alitwaa ubingwa wa Ligi 
Kuu England baada ya kujiunga na Manches-
ter City msimu wa majira ya joto wa 2022.

Uwezo wake mkubwa wa kufunga mabao 
ukisaidiwa na mwendo wake wa akili, riad-
ha na umaliziaji mzuri uliwapa City makali 
dhidi ya wapinzani wao waliposhinda mataji 
matatu ya kihistoria msimu uliopita.

Haaland amefanya kufunga mabao kuone-
kana rahisi na ana nafasi ya kushinda tuzo 
nyingi za Ballon d’Or katika siku zijazo. 
Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 23, 
amefunga mabao tisa na kutoa pasi mbili za 
mabao katika mechi 13 alizocheza kwenye 
mashindano yote akiwa na Manchester City 
hadi sasa msimu huu.

Fred
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“Baadhi ya wachezaji wamekuwa wazi 
kila wanachotaka kukifanya. Wengine 
hawana uhakika na wengine wanataka 
kuona mambo yanavyoendelea. Nafikiri 
kitu kama hiki kipo kwenye kesi ya Eddie. 
Hatuwezi kukata tamaa kumshawishi ili 
aje Ghana. Lakini, hilo linategemea na 
mchezaji kile ambacho anataka,” Kocha 
Mkuu wa Timu ya Taifa Ghana, 
Chris Huhton, akionesha kutokata 
tamaa kumshawishi mshambuliaji 
wa Arsenal, Eddie Nketiah, aache 
kuichezea England na kuhamia 
Ghana. Nyota huyo ambaye ali-
zaliwa England, wazazi wake ni 
raia wa Ghana

“Ninajaribu kuzungumza naye (Onana), 
kuhusu jinsi inavyokuwa Manchester 
United, kile unachopaswa kuchukua. 
Chochote ulichokifanya ni lazima ukiweke 
kwenye boksi moja kwa moja na uweke 
pembeni. Kwa hiyo ukikosea kwenye 
mchezo, inaweza kuwa kosa tunaloliona, 
linaweza kuwa kosa ambalo hatufanyi,” 
Kipa maarufu wa zamani wa 
United, Peter Schmeichel, akieleza 
namna anavyompa ushauri mlinda 
mlango wa klabu hiyo, Andre 
Onana

“Si rahisi kwa mchezaji yeyote wakati 
hachezi kama anavyotaka. Lakini njia 
pekee ya kufanya hivyo ni kufanya kazi 
kwa bidii zaidi, kuonesha ari uliyonayo 
kwenye mchezo, kutoa mchango kwa 
timu kwa namna tofauti na unapopata 
nafasi jitahidi na ujaribu kuisaidia timu 
kushinda mchezo,” Kocha wa Arsenal, 
Mikel Arteta, akikiri haitakuwa 
rahisi kwa kipa Aaron Ramsdale 
kuishinda nafasi yake na namna 
anavyoweza kumpiku David Raya 
katika kikosi hicho.

Nukuu“
12 13
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LONDON, England 

K
ATIKA kiwango cha juu, wanaso-
ka wanajulikana kwa uwezo wao 
wa kufanya mambo ya ajabu. Iwe 
ni kufunga mabao ya kustaajabi-

sha au kuonesha ufundi wa hali ya juu.
Mafanikio haya ya ajabu mara nyingi 

husababisha wachezaji kuvunja rekodi 
na kuandika majina yao katika kurasa za 
hadithi za kitabu cha rekodi za dunia cha 
Guinness.

Iwe ni kuvuka idadi kubwa zaidi ya ma-
bao yaliyofungwa katika msimu mmoja 
au kupata ushindi mwingi mfululizo, 
wachezaji hawa wanaacha alama isiyofu-
tika kwenye historia ya mchezo huo wa 
soka.

Makala haya inawaangalia wanasoka 
watano wenye rekodi nyingi za Dunia za 
Guinness, twende sasa...

#5 Ederson Moraes - rekodi 1 ya 
Guinness

Ederson Moraes ni mmoja wa makipa 
bora zaidi duniani kwa sasa. Mlinda mlan-
go huyo wa Manchester City ni kipa wa 
kisasa ambaye, pamoja na kuwa hodari ka-
tika kupiga mashuti na kutoa pasi za asisti, 
pia ni mzuri sana akiwa na mpira miguuni 
mwake.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Brazil 
ana rekodi moja ya Dunia ya Guinness 
kwa jina lake. Anashikilia rekodi ya kupiga 
mkwaju mrefu zaidi wa mpira wa miguu 
(mita 75.45), ambao alifanya hivyo katika 
Kampasi ya Etihad pale Manchester Mei 
2018.

Ederson anasifika kwa ustadi wake bora 
wa kusambaza mpira na uwezo wake wa 
kupiga mpira hadi ndani ya eneo la adui.

#4 Neymar - rekodi 2 za Guinness
Neymar ni mmoja wa wanasoka maaru-

fu kwenye sayari hii. Raia huyo wa Brazil 

amewashangaza kwa uwezo wake wa hali 
ya juu na ufundi wa kucheza chenga za 
maudhi kwenye uwanja wa soka. Yeye bila 
shaka ni mmoja wa washambuliaji bora 
wa zama za kisasa.

Neymar ana rekodi mbili za dunia za 
Guinness kwa jina lake. Paris Saint-Ger-
main ilimsajili kutoka Barcelona msimu 
wa majira ya joto wa mwaka 2018 kwa ada 
ya euro milioni 222, na kumfanya kuwa 
usajili ghali zaidi katika historia ya soka.

Neymar pia anashikilia rekodi ya bao 
la haraka zaidi kuwahi kufunga kwenye 
michezo ya Olimpiki. Aliweka mpira wa-
vuni sekunde 14 pekee katika nusu fainali 
ya Brazil dhidi ya Honduras kwenye Mich-
ezo ya Olimpiki ya mwaka 2016.

#3 Robert Lewandowski - rekodi 4 
za Guinness

Robert Lewandowski ni mmoja wa 
washambuliaji wakubwa wa kizazi chake. 
Katika miaka ya hivi karibuni, Lewan-
dowski amevunja rekodi nyingi za ufun-
gaji na ni mmoja wa wanamichezo hodari 
zaidi katika ulimwengu wa soka.

Mchezaji huyo wa Poland ana rekodi 
nne za Guinness kwa jina lake. Katika 
mechi ya Ligi Kuu Ujerumani, Bundesliga, 
dhidi ya Wolfsburg mwaka 2015, Lewan-
dowski alifunga mabao matano ndani 
ya dakika tisa baada ya kuingia kama 
mchezaji wa akiba. Kwa kufanya hivyo, ali-
vunja rekodi nne.

Sasa anashikilia rekodi ya kufunga hat-
trick ya haraka zaidi (dakika 3 na sekunde 
22), kufunga mabao manne (dakika 6) na 
kufunga mabao matano. Lewandowski pia 
alivunja rekodi ya kufunga mabao mengi 
zaidi akitokea benchi katika mechi hiyo 
hiyo.

#2 Lionel Messi - rekodi 7 za Guin-
ness

Lionel Messi bila shaka ndiye mwa-
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Messi anashikilia rekodi ya kuwa mchezaji mwenye 
umri mdogo zaidi kufikisha mabao 50 kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya. Alifanikisha hilo mnamo Aprili 2012 akiwa 
na umri wa miaka 24. Messi amekuwa kwenye ‘gemu’ 
10 za michezo ya video, idadi ambayo ni kubwa zaidi ya 
mwanasoka yeyote duniani na anaingiza dola milioni 107 
kwa mwaka. 

Mwaka 2012, Messi alifunga mabao matano kwenye 
mechi ya Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi ya Bayer Lev-
erkusen na kuwa mchezaji aliyefunga mabao mengi zaidi 
katika mechi moja kwenye mashindano hayo.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 36, alitumia 
muda mwingi wa uchezaji wake Barcelona na anashikilia 
rekodi ya kucheza mara nyingi zaidi kwenye LaLiga akiwa 
mchezaji wa kigeni (mechi 520).

Wakati akiifungua Argentina hat-trick baada ya kuin-
gia akitokea benchi katika mchezo dhidi ya Panama Juni 
2016, Messi alivunja rekodi ya kufunga mabao mengi 
zaidi kwenye mchezo wa Copa America akitokea benchi.

#1 Cristiano Ronaldo - rekodi 16 za Guinness
Cristiano Ronaldo ana rekodi 16 za Guinness na ni 

ushahidi wa kielelezo kamili cha binadamu ambacho 
amethibitisha kuwa. Ronaldo ndiye mfungaji bora wa 
kimataifa wa muda wote. Pia ndiye mchezaji aliyefunga 
mabao mengi zaidi kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya (140).

Ronaldo alifunga mabao 17 kwenye Ligi ya Mabingwa 
Ulaya msimu wa 2013-14, mabao mengi zaidi ya mchezaji 
yeyote katika kampeni moja kwenye mashindano hayo. 
Anashiriki rekodi ya kufunga mabao mengi zaidi katika 
msimu mmoja wa mashindano ya Uefa na Radamel Fal-
cao, ambaye aliifungia Porto mara 17 kwenye Ligi ya Eu-
ropa msimu wa 2011-12.

Ronaldo alifunga katika mechi 11 mfululizo za Ligi ya 
Mabingwa Ulaya kati ya misimu ya 2016-17 na 2017-18, re-
kodi ambayo haijavunjwa hadi leo. Pia ndiye mchezaji ali-
yefunga mabao mengi katika mashindano yote ya Klabu 
ya UEFA.

Kwa kufunga hat-trick katika mchezo wa ufunguzi wa 
Kombe la Dunia la FIFA 2018 dhidi ya Hispania, aliweka 
rekodi ya mchezaji mwenye umri mkubwa zaidi kufunga 
hat-trick kwenye Kombe la Dunia akiwa na miaka 33 na 
siku 130.

Ronaldo ndiye mchezaji pekee aliyefunga mabao ma-
tano katika Kombe la Dunia la FIFA akiwapita Uwe Seeler 
wa Ujerumani Magharibi, gwiji wa Brazil Pele na Mjerum-
ani Miroslav Klose.

Gwiji huyo wa Ureno pia anashikilia rekodi ya kufunga 
mabao mengi zaidi kwenye michuano ya euro (14) baada 
ya kumpita Michel Platini kwenye euro 2020.

Ronaldo anasifika kwa kutegemewa kwa mikwaju ya 
penalti na ndiye mfungaji wa penalti aliyefanikiwa zaidi 
katika historia ya LaLiga (72). Kwa mujibu wa tovuti ya 
Guinness World Records, alikuwa na alama asilimia 99 
katika timu ya mwaka ya EA Sports FIFA 18, kiwango cha 
juu zaidi cha mchezaji yeyote kuwahi kutokea.

Ronaldo ndiye mwanamichezo anayefuatiliwa zaidi 
duniani kwenye Twitter, Facebook na Instagram. Ukurasa 
wa Wikipedia wa Ronaldo umekuwa na wageni zaidi ya 
trilioni 48 na anashikilia rekodi ya ukurasa uliotazamwa 
zaidi kwenye tovuti kwa mwanamichezo wa kiume.

Hivi karibuni alivunja rekodi ya mchezaji aliyecheza 
mechi nyingi zaidi kwa wanaume katika soka la kimataifa 
alipocheza mechi yake ya 200 katika Timu ya Taifa ya 
Ureno katika mechi ya kufuzu kwa euro 2024 dhidi ya 
Iceland Juni 20, 2023.



Arsenal haijapoteza katika mechi za Ligi Kuu Eng-
land msimu huu, ikiwa imeshinda sita na kutoka 
sare tatu kwenye mechi tisa ilizocheza hadi sasa.
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Na Adam Fungamwango

M
ARA ya mwisho Al Ahly ku-
ruhusu zaidi ya bao moja 
kwenye wavu wake ilikuwa 
ni Machi 11, mwaka huu, il-

ipochapwa mabao 5-2, dhidi Mamelo-
di Sundowns ya Afrika Kusini katika 
mechi ya makundi Ligi ya Mabingwa 
Afrika msimu uliopita ambao mwisho 
wa siku ilikwenda kutwaa ubingwa.

Baada ya hapo imecheza mechi 35 
za Ligi ya Mabingwa msimu uliopita 
hatua ya makundi, Ligi Kuu msimu 
uliopita na huu, Kombe FA la Misri 
na Ligi ya Mabingwa hatua ya raundi 
ya kwanza bila kuruhusu wavu wake 
kufungwa mabao mawili, pamoja na 
kupoteza mechi yoyote ile.

Pamoja na hayo, Mabingwa wa Af-
rika, Al Ahly, Ijumaa iliyopita ilikutana 
na Simba katika mechi ya ufunguzi wa 
michuano ya African Football League 
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa 
na kuruhusu mabao mawili kwenye 
wavu wake, ikishindwa kulinda rekodi 
yake kwenye mechi ya 36.

Ilichofanikiwa kulinda ni kuto-
poteza kwani katika mechi zote hizo 
nyingi ilishinda na chache kutoka sare. 
Ilikuwa ni mechi ya aina yake, ikitawal-
iwa na ufundi mwingi, maarifa iliyofa-

kutoka nje ya nchi waliobahatika kuja 
nchini Tanzania. Sasa ndiyo mashabiki 
wanafahamu kwa nini Simba ilikuwa 
nusura imkose kwani klabu mbalimbali 
zilikuwa zinamuwania ikiwamo CSKA 
Sofia ya Bulgaria.

Wengi walibeza kwa Simba kumuacha 
Joash Onyango na kumsajili Che Malone 
msimu huu. Lakini sasa kila mmoja 
amekubali. Katika mechi ya juzi alikuwa 
mhimili mkubwa kuzima au kupunguza 
mashambulizi ya pembeni ya Al Ahly.

Tukio kubwa zaidi ambalo mashabiki 
wengi wanalikumbuka ni kumkimbiza 
straika aliyekuwa amewaacha mabeki 
dakika za mwisho akienda kufunga bao 
la tatu, lakini Mcameroon huyo alikuwa 
na mbio zaidi, akamkuta akiwa anapiga 
shuti ili afunge, akapeleka mguu na kuu-
zuia mpira huo uliotoka nje na kuwa 
kona, huku benchi zima la Al Ahly likiwa 
limesimama tayari kwa kushangilia.

# Henock Inonga
Ni pacha wa Che Malone, naye pia 

akiwa mchezaji ambaye alifanya kazi 
kubwa katika mechi ya ufunguzi wa Af-
rican Football League.

Pamoja na kuokoa hatari, lakini moja 
ya kazi aliyokuwa akiifanya ni kuwany-
ima uhuru mastraika na mawinga wa 
Al Ahly, wakati mwingine akikimbia na 
kwenda kujiingiza mbele yao ili wamsu-
kume na kuwa faulo.

Ni mbinu ambazo amekuwa akizitu-
mia mara kadhaa, na katika mechi hiyo 
alikuwa akizitumia ili kupunguza kasi ya 
mashabulizi ya pembeni na alifanikiwa 
kwa kiasi kikubwa.

Pia aliokoa mpira uliokuwa unatinga 
wavuni, baada ya kutokea purukushani 
kwenye lango lao iliyotokana na mpira 
wa kona.

# Fabrice Ngoma
Baada kutoka kwa Mzamiru Yassin, 

Mkongomani huyo alirudishwa kucheza 
namba sita, badala ya nane aliyokuwa 
akiipiga mwanzo.

Nafasi yake ikachukuliwa na Saido 
Kanoute ambaye alicheza kama ‘box-to-
box midfielder’, akienda mbele na ku-
rudi kumsaidia Ngoma.

Pamoja na kucheza namba sita, lakini 
bado alikuwa na uwezo wa kuuchukua 
mpira na kupanda nao mbele, na pasi 
zake zilikuwa za uhakika na za kiwango 
cha juu. Kikubwa ni kwamba alikuwa 
hapotezi pasi, na aina zake ni zile elekezi. 
Ni mmoja wa wachezaji waliotia fora na 
kuwavutia wengi kwenye mechi hiyo.

# Mohamed Hussein ‘Tshabalala’
Licha wa wengi kudai amechoka na 

umri umeanza kumtupa mkono, lakini 
alikuwa kwenye kiwango bora kwenye 
mechi hiyo. Alimfanya winga wa Al Ahly 
Percy Tau kuwa kwenye wakati mgumu 
na kutocheza kwa kiwango chake kili-
chozoeleka.

Inawezekana ilikuwa ni maelekezo 
ya kocha au yeye mwenyewe kwani 
Tshabalala hakuonekana kupanda sana 
kama ilivyo kawaida yake, badala yake 
alikuwa ‘akila sahani moja’ na Tau, mmo-
ja wa mawinga bora Afrika raia wa Afrika 
Kusini.

# Kibu Denis
Kibu ameendelea kuwathibitishia 

mashabiki wa soka Tanzania kuwa 
si mchezaji wa majukwaa kama am-
bavyo wengi wanapenda wote wawe.

Makocha wote nchini, wawe wa 
Simba au Taifa Stars wamekuwa 
wakimpenda mchezaji huyo na kuse-
ma hadharani kuwa ni mmoja wa 
wachezaji bora kabisa nchini, lakini 
mashabiki mara kwa mara wameku-
wa hawaelewi.

Kocha wa Simba, Roberto Oliveira, 
alipotua tu kwenye klabu hiyo, alimta-
ja kuwa ni mchezaji wa kwanza bora 
kumuona, akampa na zawadi kitu am-
bacho kwa mashabiki ilikuwa kama 
kichekesho.

Lakini baada ya hapo taratibu Kibu 
amekuwa akikata vidomodomo vya 
mashabiki ambao hawamkubali kwa 
sababu tu hana mbwembwe, chenga 
za maudhi ya visingino.

Katika mechi ya Ijumaa, aliendele 
kuthibitisha kuwa anaweza kuku-
nyima vitu kadhaa uwanjani, lakini si 
maelekezo ya kocha, kukaba kuanzia 
juu, kuuficha mpira, kuwajibika, kuji-
tuma na kupambana.

Aliwaweka mabeki wa Al Ahly bize 
muda wote, na hata bao la kusawazi-
sha alilofunga si kila mchezaji anaweza 
kufanya hivyo.

Kwa sababu aliingiza kichwa na 
kuupiga mpira kwenye mguu wa beki 
wa Al Ahly. Mchezaji mwingine angeo-
gopa kuumia, lakini yeye alijitosa kwa 
ajili ya klabu na mashabiki wake. Hai-
kushangaza alipoonekana na baadhi 
ya wageni waliokuwa nchini wakion-
gea naye baada ya mechi kumalizika.

# Che Malone Fondoh
Ni mmoja wa mabeki bora kabisa 

nana kabisa na hadhi ya michuano 
yenyewe.

Pande zote zilifanya mashambulizi 
na kukosa mabao ya wazi, lakini pia 
zikifanya makosa ya hapa na pale na 
mwisho wa siku timu hizo zikatoshana 
nguvu ya mabao 2-2, sasa ikisubiriwa 
mechi ya kesho nchini Misri ambayo 
ndiyo itaamua timu itakayosonga 
mbele.

Katika mechi hiyo, timu hizo ziliga-
wana vipindi, Al Ahly ikitawala zaidi 
kipindi cha kwanza, kabla ya Simba 
kuzinduka kipindi cha pili na kama si 
kuzubaa kwa wachezaji wake kukaba 
nafasi na kuendelea kubishana na 
mwamuzi wakati wa faulo, ingeweza 
kuibuka na ushindi.

Katika makala haya tunawacham-
bua wachezaji watano wa Simba am-
bao waling’ara kwenye mechi hiyo 
iliyohudhuriwa na watu mbalimbali 
mashuhuri kama Rais wa Shirikisho la 
Soka duniani (FIFA), Gianni Infantino, 
Rais wa Shirikisho la Mpira wa miguu 
barani Afrika (CAF), Patrice Motsepe, 
Kocha Mkuu wa zamani wa Klabu ya 
Arsenal, Arsene Wenger, mwamuzi 
maarufu za zamani wa kimataifa wa 
FIFA, Pierluigi Collina, Rais wa Hes-
hima wa Simba, Mohamed Dewji na 
wengineo, wakiongozwa na Rais wa 
Zanzibar, Hussein Mwinyi.

NIPASHE JUMATATU OKTOBA 23 2023

WACHEZAJI WA5 SIMBA WACHEZAJI WA5 SIMBA 
WALIOUPIGA MWINGI AFLWALIOUPIGA MWINGI AFL

Kiungo mshambuliaji wa Simba, Kibu 
Denis, akiachia shuti katikati ya 
wachezaji wa Al Ahly, kwenye mechi ya 
African Football League iliyopigwa Iju-
maa iliyopita katika Uwanja wa Mkapa 
na kumalizika kwa sare ya mabao 2-2.
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Na Augusta Njoji, DODOMA

NAIBU Waziri wa Nisha-
ti, Judith Kapinga amesema 
kuwa, Tanzania inakusudia 
kujiunga na mkataba wa 
Wakala wa Kimataifa wa 
Nishati Jadidifu Duniani 
(IRENA) kutokana na faida 
zilizopo kwenye mkataba 
huo.
Miongoni mwa faida hizo 

ni kukabiliana na mabadi-
liko ya tabianchi, kuimari-
sha upatikanaji wa nishati 
safi, salama ya uhakika na 
gharama nafuu pamoja na 
kupunguza umasikini na ku-
leta maendeleo endelevu.
Alitoa kauli hiyo mwishoni 

mwa wiki jijini hapa kwenye 
kikao cha Kamati ya Bunge 
ya Nishati na Madini kilicho-
lenga kujadili mapendekezo 
ya Tanzania kujiunga na 
mkataba huo.
Alisema Tanzania itapata 

manufaa baada ya kuji-
unga na mkataba wa IRENA 
ni pamoja na kunufaika 
na mikopo mbalimbali ya 
kufanya utafiti, kuibua na 
kuendeleza miradi ya nishati 
jadidifu inayotolewa kwa 
nchi wanachama na kupata 
misaada ya kiteknolojia kwa 
ajili ya uendelezaji wa ni-
shati Jadidifu. 
Naye, Katibu Mkuu Wizara 

hiyo, Mhandisi Felchesmi 
Mramba alisema kuwa 
mkataba wa IRENA hauzuii 
matumizi ya nishati nyingine 
kama vile gesi na makaa 
ya mawe, bali unahimiza 
matumizi ya nishati  
mbadala na rafiki kwa maz-
ingira.
Mwenyekiti wa kamati 

hiyo, Dk. David Mathayo ali-
ipongeza serikali kwa kuwa 
na mpango huo wa kujiunga 
na mkataba wa kimataifa wa 
nishati jadidifu ili kulinda na 
kuhifadhi mazingira.

Na Gwamaka Alipipi

S
ERIKALI imewaonya 
wafanyabiashara na 
wamiliki wa vituo vya 
kuuza mafuta ya dizeli 

na petroli wanaoficha nishati 
hiyo, ikisema yeyote atakaye-
bainika atachukuliwa hatua 
kali za kisheria.

Naibu Waziri wa Nishati, Ju-
dith Kapinga alitoa onyo hilo 
mwishoni mwa wiki wakati wa 
utoaji tuzo kwa watoa huduma, 
waendesha vituo vya Kampuni 
ya Puma Energy zaidi ya 70.

Judith alisema kumekua na 
tabia ya baadhi ya wafanyabi-
ashara wa jumla na rejareja wa 
nishati ya mafuta ya dizeli na 
petroli ambao wanaficha kwa 
makusudi nishati hiyo kwa 

manufaa yao binafsi.
“Wafanyabiashara wa jum-

la na wamiliki wa vituo vya 
mafuta acheni tabia ya kuficha 
mafuta. Tutachukua hatua kali 
kwa yeyote atakayebainika,” 
alisema.

Aidha, aliutaka uongozi wa 
Kampuni ya Puma Energy 
kuongeza vituo vya kuuza 
mafuta hususani maeneo ya 
pembezoni mwa mji hususani 
vijijini ili kuwafikia Watanzania 
wengi zaidi.

Pia, aliuomba uongozi wa 
kampuni hiyo kutoa ufadhiri 
wa masomo ya mafuta na gesi 
jwa wanafunzi wa elimu ya juu 
ili kumuunga mkono Rais Sa-
mia Suluhu Hassan.

“Sote tunajua Rais Samia 
Suluhu Hassan anafadhiri 

wanafunzi wa elimu ya juu 
wanaosoma masomo ya say-
ansi, hivyo na nyie nawaomba 
mumuunge mkono Rais Samia 
katika jitihada hizo, lengo ni 
kuhakikisha taifa linakuwa na 
wasomi wengi zaidi,” alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa Kam-
puni ya Puma Energy, Fatma 
Abdallah, alisema mchakato 
wa kutoa tuzo na vyeti kwa 
watoa huduma na waendesha 
vituo vya puma ulianza mwaka 
2020.

Alisema Kampuni ya Puma 
Energy inahudumia asilimia 
20 ya soko la Tanzania katika 
nishati ya mafuta ya dizeli na 
petroli.

Alisema kwa sasa wanavituo 
74 nchini, ifikapo mwishoni 
mwa mwaka huu lengo ni ku-

fikisha vituo 80, lengo mama ni 
kuwa na vituo 120.

Alisema: “Tunataka kila 
mtanzania anayeishi pembezo-
ni apate huduma ya puma, hii 
itafikiwa kwa ushirikiano kati 
ya uongozi na wafanyakazi.

Mwenyekiti wa Bodi ya 
Kampuni ya Puma Energy, Dk. 
Selemani Majige, alisema kwa 
sasa Kampuni ya Puma Energy 
imeanza kuuza gesi katika Jiji la 
Dar es Salaam na matarajio ni 
kuifikisha huduma hiyo mikoa 
yote.

Alisema pia mikakati ya 
muda mrefu ya Kampuni ya 
Puma ni kuanzisha vituo vi-
dogo vitatu maeneo ya vijijini 
ili kuwawezesha Watanzania 
kupata huduma ya nishati ya 
mafuta kwa wepesi.

Serikali yatoa onyo kampuni 
zinazoficha petroli na dizeli

Hizi hapa 
faida za 
Tanzania 
kujiunga 
na IRENA
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Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

TANZANIA kupitia Baraza la 
Taifa la Hifadhi na Usimamizi 
wa Mazingira (NEMC) ni mion-
goni mwa nchi 80 zinazoshiriki 
maonesho ya Kimataifa ya Bid-
haa za Kilimo na Mazingira Jijini 
Doha, nchini Qatar.

Akizungumza na Nipashe, 
Ofisa Mazingira Mwandamizi 
kutoka NEMC,  Milton  Mponda 
alisema NEMC inaonesha jinsi 
kilimo endelevu  na uhifadhi wa 
mazingira ni vitu ambayo havi-
wezi kutenganishwa kwa kuwa 
vinategemeana.

Alibainisha kuwa ili kilimo 
kiwe endelevu na kinachozin-
gatia uhifadhi wa mazingira  ni 

lazima kuzingatia uandaaji wa 
mashamba ambao unazingatia 
uhifadhi wa mazingira ikiwa ni 
pamoja na kuzuia mmomonyoko 
wa udongo kwa kutumia matuta 
na kupunguza ukataji wa miti na 
uoto wa asili. 

Alifafanua kuwa uvunaji na 
uhifadhi wa maji ya mvua kwa 
ajili ya umwagiliaji hasa wakati 
wa kiangazi, matumizi ya mimea 
kudhibiti wadudu badala ya 
dawa za viwandani ambazo zina 
kemikali hatari kwa wanyama, 
mimea, wadudu na mazingira 
kwa ujumla.

“Udhibiti wa viuatilifu vilivy-
oisha muda wake pamoja na vi-
fungashio vyake ili visiingie kwe-
nye vyanzo vya maji na kuleta 
uharibifu kwenye maji pamoja 

na mifumo ikolojia, kufungasha 
bidhaa za kilimo kama vile maua, 
matunda na mboga kwa kutumia 
vifungashio vinavyoweza kuoza 
ambavyo ni rafiki kwa mazin-
gira. Lakini kama kuna ulazima 
wa kufunga kwenye vifungash-
io vya plastiki lazima vikidhi  
kiwango vinavyotakiwa kishe-
ria,” alisema.

Aidha, alisema kufanya Tathi-
mini ya Athari kwa Mazingira 
(TAM) kwa miradi ya kilimo cha 
mboga, maua na matunda ili 
kupata cheti chenye masharti 
ya usimamizi wa mazingira, usi-
mamizi wa matumizi ya maji ka-
tika kilimo cha umwagiliaji kwa 
kuzingatia urudishwaji wa maji 
katika mkondo wake, kusaka-
fia mifereji ya maji ili kupunguza 

upotevu wa maji pamoja kufanya 
ufuatiliaji wa ubora wa maji kab-
la ya kuyarudisha katika mkondo 
wake.

“Jambo lingine la kuzingatia 
ni kufanya kilimo kinachozin-
gatia uzalishaji wa mazao   na 
changamoto ya mabadiliko   ya 
tabianchi, kilimo kinachozingatia 
uachaji wa mita 60 kutoka kwe-
nye vyanzo vya maji, pia matumi-
zi/uchukuaji wa maji katika mito 
yanayozingatia watumiaji wen-
gine na viumbe hai kwa ujumla,” 
alisema.

Alisema kufanya ‘Green 
House  Farming ili kupun-
guza  ukataji wa miti na uoto, 
matumizi ya kemikali yaliyokith-
iri na kudhibiti wadudu vamizi 
wa mimea  na magonjwa.

Ofisa huyo alisema NEMC 
wametumia maonesho ya 
Doha Expo 2023 kuelimisha 
umma uliotembelea Banda la 
Tanzania jinsi nchi ilivyojid-
hatiti katika suala la utunzaji wa 
mazingira katika uwekezaji wa  
kilimo cha matunda, maua na 
mboga. 

Alisema: “Hii inaweka maz-
ingira wezeshi na rafiki kwa 
wawekezaji kuja nchini ku-
wekeza kwa ajili ya maendeleo 
ya nchi yetu. Suala la kusajili 
miradi kwa ajili ya TAM kwa 
sasa umerahisishwa na unaweza 
kufanywa ukiwa popote kupi-
tia mfumo maalum wa PMS 
kwa hiyo wawekezaji wanakari-
bishwa kusajili miradi yao waki-
wa popote”.

Tanzania yashiriki maonesho ya kilimo, mazingira Doha

Rais Samia Su-
luhu akimkabidhi 
cheti ya uwakala 
wa usamba-
zaji wa mkaa 
mbadala wa 
rafiki briquettes 
unaozalishwa na 
Shirika la Taifa 
la Madini (STA-
MICO) Mkuru-
genzi wa Shirika 
la Foundation For 
Disabilities Hope 
(FDH) Maiko 
Salali wakati wa 
uzinduzi wa mi-
tambo ya ucho-
rangaji wa madini 
kwa wachimabaji 
wadogo juzi jijini 
Dodoma.PICHA: 
PAUL MABEJA

RC aziagiza halmashauri kuvuka malengo ukusanyaji mapato 
Na Augusta Njoji, KONDOA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma, 
Rosemary Senyamule amea-
giza halmashauri za mkoa huo 
kuvuka malengo ya makusan-
yo katika bajeti iliyotengwa, ili 
utekelezaji wa miradi ya maen-
deleo ukamilike kwa wakati na 
kwa ubora unaotakiwa.

Akizungumza na watumi-
shi wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Kondoa Vijijini katika ziara 
yake ya kukagua na kufuatilia 
miradi ya maendeleo, Seny-
amule alisema wanapaswa 
kutimiza   wajibu wao   na   
kufanya kazi  kwa  weledi na  
ufanisi katika utekelezaji na 
usimamizi wa mradi ya maen-

deleo katika halmashauri hiyo.
“Tunasisitiza ukusanyaji wa 

mapato kwa kuwa kila sekta 
imeguswa kwa upande wake, 
hivyo kila mmoja katika kip-
ande alichopewa ahakikishe 
anachangia katika kuimarisha 
ukusanyaji wa mapato kwaku-
wa mchango wa kila mmoja 
ni muhimu na ni jukumu letu 

sote katika kuongeza mapato 
katika maeneo yetu,” alisema. 

Mkuu  wa  Wilaya  ya  Kon-
doa, Dk.Khamis  Mkanachi 
alisema suala la kuimarisha 
ukusanyaji wa mapato ni waji-
bu wa kila mmoja na kusisitiza 
kuwa bila kuwapo kwa mapato 
uendeshaji wa halmashauri 
unakua ni mgumu.
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Wafuasi wa CHADEMA wakiwa katika mkutano wa chama hicho wa uzinduzi wa Oparesheni +255 Kanda 
ya Nyasa, uliofanyika katika viwanja vya Shule ya Sekondari Mwalimu Nyerere, Tunduma Mjini mkoani 
Songwe juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Nebart Msokwa, MBEYA

M
FUMO wa ruzuku in-
ayotolewa na serikali 
kwenye pembejeo za 
kilimo hasa mbolea, 

uko hatarini kuhujumiwa na 
watu wasiokuwa waaminifu 
kutokana na kubainika kwa 
matumizi ya leseni feki za uingi-
zaji na uuzaji wa mbolea nje ya 
nchi.

Mwenyekiti wa Bodi ya Mam-
laka ya Udhibiti wa Mbolea 
Nchini (TFRA), Dk. Antony Diallo, 
aliyasema hayo mwishoni mwa 
wiki jijini hapa alipozungumza 
na mawakala wa usambazaji wa 
mbolea ya ruzuku katika mikoa 
ya Mbeya na Songwe.

Alisema katika ziara zake 
akiwa kwenye moja ya mipaka 
alikagua na kubaini uweao wa 

leseni ya uingizaji wa mbolea 
nchini ambayo feki lakini inatu-
mika bila kushtukiwa na maofisa 
wa Forodha.

Alisema leseni hiyo moja ilim-
fanya ahisi kuwa zipo leseni ny-
ingi za aina zinazoweza kuathiri 
takwimu za mbolea inayoingizwa 
nchini pamoja na mbolea ya ru-
zuku inayotolewa na Serikali kwa 
wakulima wake.

“Baada ya kubaini kuwa leseni 
ile feki haikuweza kugundulika 
kwa maofisa wa Forodha, nil-
iamini kuwa kuna tatizo kwa 
upande wetu sisi Mamlaka am-
balo linahitaji kushughulikiwa 
haraka iwezekanavyo,” alisema 
Dk. Diallo.

Alisema ili kudhibiti leseni hizo 
TFRA inatakiwa kutoa mafunzo 
ya muda mfupi kwa Maofisa 
wa Forodha walio mipakani ili 

waweze kutambua leseni halali 
na feki.

Alisema hatua nyingine ni 
kupitia upya mfumo wa utoaji 
wa leseni hizo kwa lengo la 
kuongeza udhibiti na kufanya 
leseni hizo zisighushiwe kirahisi.

Baadhi ya mawakala wa 
mbolea katika mikoa ya Mbeya 
na Songwe nao walitumia fursa 
hiyo kueleza changamoto zina-
zowakabili kuhusiana na mfumo 
wa usambazaji wa mbolea ya ru-
zuku kwa wakulima.

Maisha Silwiwa ambaye ni 
Wakala wa mbolea wilayani Ileje, 
alisema kuwa mfumo wa kuuzia 
wakulima mbolea ya ruzuku sio 
rafiki kwenye biashara yao kwa 
kuwa unachukua muda mrefu 
kumpatia mkulima huduma.

Alisema mkulima anapofika 
kununua mbolea anahitaji ap-

ate huduma haraka ili aende 
kuendelea na shughuli zake, 
lakini kutokana na mfumo kuhi-
taji mchakatio mrefu wa kupitia 
mpaka kumpatia mkulima huyo 
huduma, inakuwa kero na kwa 
mtoa huduma.

Silwimba aliomba serikali ku-
weka mfumo mwepesi utaka-
owezesha makala kutoa hu-
duma kirahisi na kwa wepesi 
lakini hapo hapo kukiwa na  
udhibiti mzuri wa utoaji wa 
mbolea hiyo.

“Tunajua lengo la mfumo 
huu kuwa na mchakato mrefu 
ni udhibiti, jambo ambalo sio 
baya, hivyo tunaomba mje na 
mfumo rahisi na wenye ufanisi 
bila kuathiri udhibiti,” alisema 
Silwimba.

Naye Gaston Kaduma ambaye 
ni wakala wa mbolea ya ruzuku 

wilayani Mbarali mkoani Mbeya, 
alisema tofauti ndogo ya bei kati 
ya maeneo ya mijini na vijijini 
ni chanzo cha mawakala wengi 
kutopeleka mbolea ya ruzuku 
mpaka vijijini.

Alisema ikiwa bei ya mjini 
inafanana au inatofatiana ki-
dogo sana na bei inayopaswa 
kuuza mbolea vijijini inawa-
fanya mawakala waamue kuu-
zia mbolea mijini kwa kukwepa 
gharama za usafiri.

Akizungumzia mikakati ya 
mkoa wa Mbeya ya kuhakikisha 
mbolea ya ruzuku inawafikia 
wakulima hadi vijijini, Mkuu wa 
Mkoa wa Mbeya, Juma Homera, 
alisema moja ya masharti wata-
kayopewa mawakala ili waweze 
kusambaza mbolea mkoani 
Mbeya ni kuhakikisha wanaifiki-
sha mpaka vijijini.

Leseni feki zabainika uuzaji mbolea nje ya nchi

Waonywa matumizi  
ya dawa bila ushauri  
wa daktari
Na Elizabeth John, NJOMBE

WALIMU wa shule za sekondari katika 
Halmashauri ya Mji Njombe, wame-
shauriwa kuepuka kupata ushauri wa 
kutumia dawa mtaani badala yake 
waende kwenye vituo vya kutolea hu-
duma ya afya ili kuchunguzwa afya zao 
na kuepuka madhara yatokanayo na 
matumizi holela ya dawa.
Rai hiyo ilitolewa na mkaguzi wa dawa 

kutoka Mamlaka ya Dawa na Vifaa 
Tiba (TMDA), Kanda ya Nyanda za Juu 
Kusini, Grace Kapande, wakati akitoa 
elimu ya matumizi sahihi ya dawa na 
madhara yatokanayo na matumizi ma-
baya ya dawa kwa walimu wa shule za 
sekondari Mabatini, Mbeyela, Yakobi 
na Uwemba.
“Ninyi wote ni watumishi wa serikali 

na mna bima za afya niwaombe tumi-
eni hizo bima kuchunguza afya zenu, 
nenda hospitali usikubali ununue dawa 
bila kupima ugonjwa wakati bima ya 
afya unayo na uzuri sasa hivi kwenye 
hospitali zetu vipimo vingi vinafanyika 
tupime afya wapendwa,” alisema Ka-
pande.
Kapande alisema matumizi mabaya 

ya dawa ikiwamo kutokumaliza dozi 
na kutumia dawa bila kupima afya 
yamesababisha baadhi ya dawa kuone-
kana hazifanyi kazi kwasababu tayari 
zimetengeneza usugu wa vimelea vya 
magonjwa na nyingine kuharibu viungo 
kwenye mwili wa binadamu.
“Unapopewa dozi ya dawa na mtaal-

amu hakikisha unamaliza, kumekuwa 
na tabia mtu anapewa dawa akinywa 
dozi mbili anapata nafuu anaacha, hiyo 
ni mbaya ndiyo inasababisha vimelea 
vinakuwa sugu na ugonjwa kujirudi-
arudia, kama dozi ni kutwa mara tatu 
kwa siku tano hakikisha unatumia kila 
baada ya saa nane bila kupunguza wala 
kuongeza muda hayo ndiyo matumizi 
sahihi dawa,” alisisitiza Kapande.
Mwalimu wa Shule ya Sekondari 

Mbeyela, Pulkeria Mlwale, alitoa ombi 
kwa wafamasia wanatoa huduma kwe-
nye vituo vya afya kuendelea kutoa 
elimu nakusisitiza wagonjwa kutumia 
dozi kwa usahihi ili kuepuka ugonjwa 
kujirudia na kuwa sugu.
“Tunawashukuru sana TMDA kwa 

mafunzo haya, pia msiishie hapa muen-
delee kutupa elimu ili tujue matumizi 
sahihi ya dawa kwa sababu ni uk-
weli kwamba tunatumia dawa bila ya 
maelekezo ya wataalamu,” alisema 
Mlwale.

Baadhi viongozi AMCOS watuhumiwa 
kuhujumu mfumo stakabadhi ghalani 
Na Nebart Msokwa, 
KYELA

TAASISI ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU) Mkoa wa 
Mbeya, imebaini kuwa baa-
dhi ya viongozi wa vyama 
vya msingi vya wakulima 
wa kakao (AMCOS) wilayani 
Kyela wanashiriki kuhuju-
mu mfumo wa stakabadhi 
ghalani ambao unatumika 
kwenye zao hilo.

Viongozi hao wanadaiwa 
kuingiza takwimu zisizoku-
wa sahihi za magunia ya 
kakao yanayohifadhiwa 
kwenye maghala hasa kwa 
kuandika idadi ya juu kuliko 
uhalisia na kujipatia fedha 
isivyo halali.

Hayo yamebainika ikiwa 
ni wiki moja tangu viongozi 
hao kwa kushirikiana na 
watunza maghala kutafuna 
zaidi ya Sh. milioni 800 
za wakulima hali iliyozua 
malalamiko miongoni mwa 

wakulima na Mkuu wa 
mkoa kuagiza viongozi hao 
kukamatwa na kuswekwa 
rumande.

Mkuu wa TAKUKURU 
Mkoa wa Mbeya, Maghela 
Ndimbo aliyasema hayo 
mwishoni mwa wiki al-
ipokuwa anawasilisha ripoti 
ya uchunguzi kwenye vy-
ama vya msingi vilivyokuwa 
vinatuhumiwa kushiriki 
kwenye wizi wa fedha hizo.

Alisema katika uchun-
guzi walioufanya walibaini 
baadhi ya viongozi hao wa-
likuwa wanashirikiana na 
wasimamizi wa maghala 
ya kuhifadhia kakao ili 
kuongeza idadi ya magunia 
kwenye Ankara za mauzo.

Alisema idadi ya magu-
nia iliyokuwa inaongezwa 
kwenye Ankara za mauzo 
ilikuwa haiingizwi kwenye 
kitabu cha walinzi wa ma-
ghala hayo (gete pass) ili ku-
poteza Ushahidi.

“Mfano katika Mnada wa 

Septemba 4, 2023, Mababu 
AMCOS iliingiza magunia 65 
kwenye kitabu cha ghala la 
Kikusya lakini kwenye An-
kara ya mauzo inaonyesha 
walishiriki kwa magunia 
124, kwahiyo walijiongezea 
magunia 59 ambayo fedha 
ziliingia mifukoni mwao,” 
alisema Ndimbo.

Baada ya ripoti hiyo ku-
tolewa Mkuu wa Mkoa wa 
Mbeya, Juma Homera aliagi-
za viongozi wanaoshikiliwa 
na vyombo vya dola wilay-
ani humo kuendelea kusota 
mpaka watakaporejesha 
fedha zote za wakulima am-
bazo walizitafuna.

Alisema baadhi ya fedha 
za wakulima ziliingzwa kwe-
nye akaunti za vyama vyao, 
lakini ndani ya muda mfupi 
zikaondolewa na viongozi 
hao wakagawana huku ikio-
nyesha kuwa wakulima wa-
likuwa wameshalipwa fedha 
zao.

Homera alisema utaratibu 

ambao umekuwa ukifanywa 
na viongozi hao ni wa uin-
gizaji wa wakulima hewa 
kwenye mfumo wa stak-
abadhi ghalani hali ambayo 
inaharibu. Aliliagiza Jeshi la 
Polisi mkoani humo kuen-
delea kuwashikilia viongozi 
hao mpaka watakaporeje-
sha fedha hizo na wakulima 
kulipwa.

“Lakini pia viongozi wa 
AMCOS ambao vyama vyao 
vimetajwa, wanatakiwa 
waendelee kuripoti TAKUK-
URU mpaka wakulima wao 
watakapokuwa wamelip-
wa fedha zao, lakini kama 
uchunguzi utabaini kuwa 
walishiriki, hatua zaidi 
zitachukuliwa,” alisema 
Homera.

Aliwataka wakulima kue-
ndelea kuwa wavumilivu 
wakati jambo hilo likishu-
ghulikiwa na atahakikisha 
wanalipwa fedha zao zote ili 
waendelee na shughuli zao 
zingine.
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Waandishi wa vitabu watakiwa 
kuhifadhi utamaduni Zanzibar
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

W
AZIRI wa Utalii 
na Mambo ya 
Kale Zanzibar, Si-
mai Mohammed 

Said amewataka waandishi 
wa vitabu vya fasihi kuhifadhi 
utamaduni wa mzanzibari ili 
kurithiwa na vizazi vijavyo.

Aliyasema hayo katika ufun-
guzi wa tamasha la kwanza la 
vitabu vya Zanzibar ulioam-
batana na uzinduzi wa Kitabu 
cha Peponi kilichoandikwa na 
Professa Gurnah mshindi wa 
Tunzo ya Nobel.

Alisema ni muhumu kwa 
waandishi kuendeleza utama-
duni unaohamasisha umoja na 
upendo, badala ya kuchochea 
vurugu jambo ambalo ni kiny-
ume na malengo ya uandishi 
wa vitabu hivyo.

Alisema Zanzibar ni kitovu 

cha fasihi bora na imetoa 
waandishi mashuhuri ambao 
wamejipatia umaarufu duniani 
na hivyo kusaidia kuitangaza 
Zanzibar kitaifa na kimataifa.

Alisema ushindi wa kitabu 
cha fasihi simulizi cha Peponi 
kimeamsha hari kwa watunzi 
vijana kufanya kazi za utunzi 
kwa kufikia malengo makub-
wa. Alisema Zanzibar imebaha-
tika kuwa na utajiri wa magwiji 
wa vitabu vya fasihi simulizi 
ambao kwa kiasi kikubwa un-
atokana na asili ya kuwa na 
chemchemu katika matumizi 
ya lugha ya Kiswahili sanifu.

“Niipongeze sana Jumuiya 
ya Vitabu Zanzibar (ZBF) kwa 
maandalizi mazuri ya Tama-
sha hili na Serikali italiende-
leza na kulikuza kwasababu 
linaongeza idadi ya matama-
sha yanayoitangaza Zanzibar 
kimataifa” alisema.

Waziri wa Fedha na Mipa-

ngo, Dk. Saada Mkuya Salum 
aliwataka waandishi wa vitabu 
kuitumia mitandao ya kijamii 
katika kutuma vitabu vyao ili 
kuwafikia wasomaji wengi.

Mkurugenzi wa Jumuiya ya 
Vitabu, Ally Baharoon, alisema 
tamasha hilo ni muhimu na 
litachangia kuwakutanisha 
waandishi wa kitaifa na ki-
mataifa ili kujengeana uzoefu 
katika kazi zao za utunzi wa 
vitabu.

Mtunzi wa Kitabu cha ‘’Pep-
oni’’ ambacho kimepata tuzo 
ya kimataifa ya Nobel ya mwa-
ka 2021, Professa Abdurazak 
Gurnah, aliwataka watunzi wa 
riwaya wasikate tamaa kwa 
sababu utunzi wa kitabu hu-
chukua muda mrefu.

Akitolea mfano alisema yeye 
ilimchukuwa zaidi ya miaka 40 
ya kutunga vitabu na baadaye 
kuibuka na heshima  ya juu ya 
kimataifa ya fasihi.

Alisema kutunga vitabu si 
kazi rahisi inayohitaji uvumil-
ivu wa hali ya juu pamoja na 
kutumia muda mwingi katika 
kujisomea.

“Nilianza kuandika vitabu 
nikiwa na umri wa miaka 18, 
baada ya kuondoka Zanzibar 
kuelekea nchini Uingereza ka-
tika safari ambayo ni ngumu 
katika maisha yangu” alisema.

Aidha, alisema ameandika 
vitabu mbalimbali lakini kitabu 
cha Peponi ndiyo kikamuibua 
na ushindi wa Tuzo ya Nobel 
ya Fasihi na kutambulikana 
duniani kote.

Mchapishaji maarufu wa 
Kampuni ya Mkuki na Nyota 
ambayo imekitafsiri Kitabu cha 
‘’Paradise’’ kwa lugha ya Kiswa-
hili, Walter Bgoya alisema wa-
mechukuwa jukumu la kuki-
tafsiri kitabu hicho ambacho 
kimebeba utajiri mkubwa wa 
kazi za fasihi simulizi duniani.

RC aagiza 
masheha 
kusimamia 
vizuri kodi  
ya majengo
Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

MASHEHA Zanzibar wam-
etakiwa kuwasimamia wamiliki 
wa majengo katika maeneo yao 
ili kuhakikisha wanalipa kodi 
ya majengo, serikali kupata 
fedha na kufanya shughuli za 
maendeleo.
Wito huo umetolewa na Mkuu 

wa Wilaya ya Magharibi Un-
guja, Hamida Mussa Khamis, 
wakati akifungua kikao kazi 
kilichowashirikisha masheha na 
kuwapatia elimu kuhusu kodi ya 
majengo.
Alisema kodi ya majengo ni se-

hemu ya ubunifu wa Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar kuona 
inapata vyanzo vya ziada vya 
mapato katika eneo hilo.
Aliwataka masheha kuzitam-

bua nyumba zote zenye sifa 
kwa ajili ya kutozwa kodi ya 
majengo ikiwemo za biashara 
na nyumba za ghorofa.
Akizungumza katika mkutano 

huo, Mkurugenzi Mkuu wa 
Mamlaka ya Mapato Zanzibar, 
Yussuf Juma Mwenda, alisema 
serikali imekuja na marekebisho 
ya sheria ya kuanzisha kodi ya 
majengo hatua ambayo itasaidia 
katika ukusanyaji wa mapato.
Hivyo, aliwataka wananchi 

kuondoa wasiwasi na kwamba 
kodi ya majengo itakusanywa 
kwa wamiliki wa nyumba za 
ghorofa pamoja na zile zinazo-
fanya biashara kuanzia Sh.50,00 
na haitajumuisha nyumba za 
watu wa kawaida.
Baadhi ya masheha walifura-

hishwa na kupewa elimu juu ya 
kodi ya majengo ambapo awali 
ulikuwepo wasiwasi mkubwa 
kwa wananchi wa kawaida 
kwamba wanakwenda kutozwa 
kodi ya nyumba.
Mkuu wa Kitengo cha Habari 

na Uhusiano wa huduma za mli-
pa kodi kutoka Mamlaka ya Ma-
pato Zanzibar (ZMA), Shaaban 
Yahya Ramadhan, alisema kodi 
hiyo sio mpya kwa sababu 
sheria yake ilipitishwa tangu 
mwaka 2008 lakini haikuweza 
kufanya kazi kwa sababu mbali 
mbali.
Alisema sheria hiyo imeanza 

kutumika rasmi katika mwaka 
2023 katika bajeti ya serikali 
ambayo lengo lake ni kuongeza 
mapato ya serikali katika kuku-
za uchumi.
Aliyataja majengo yatakayoi-

dhinishwa kwa ajili ya kulipa 
kodi ni hoteli za nyota tano 
Sh.500,000, hoteli za nyota nne 
Sh.400,000 pamoja na majengo 
ya biashara yenye ghorofa 
Sh.50,000, huku nyumba za 
makazi ni Sh.10,000.

Waziri wa Utalii na Mambo ya Kale Zanzibar, Simai Mohammed Said akikata utepe kuashiria uzinduzi wa kitabu cha 
‘Peponi’ kilichoandikwa na Prof.Abdulrazak Gurnah na kutafsiriwa na Dk Ida Hadjivayanis  katika tamasha la kwan-
za la vitabu lililofanyika Ukumbi wa Shekhe Idris Abdul Wakil, Kikwajuni Mjini Unguja. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

WAZIRI wa Habari, Vijana, 
Michezo na Utamaduni, Tabia 
Maulid Mwita alisema seri-
kali imeweka mikakati ya ku-
hakikisha haitegemei wageni 
katika msimu wa utalii, hivyo 
imeibua mbinu mbadala ya 
kuhakikisha watalii wanafika 
Zanzibar kipindi chote.

Alisema miongoni mwa mbi-
nu hizo ni kufanyika kwa mata-
masha yakiwemo ya michezo 
ambayo yataongoza ujio wa 
watalii na kuongeza pato la 
taifa.

Aliyasema hayo Zanzi-
bar wakati akizungumza na 
waandishi wa habari kuhusu 
ujio wa tamasha la michezo la 
kimataifa ambalo linatarajia 
kufanyika Februari mwakani.

Alisema tamasha hilo lita-
saidia kuinua sekta ya utalii na 
vijana kuonesha uwezo wao 
na vipaji katika michezo hatua 
ambayo itaongeza ajira.

“Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar imejipanga kuimari-
sha sekta ya utalii na kuufanya 
mwaka mzima kutembelewa 
na wageni ikiwemo kuandaa 
matamasha ya kimataifa ya 
utalii ambayo yatatangaza vy-

anzo na vivutio vyake ikiwemo 
majengo ya kale yaliyobeba 
historia kwa watawala mbal-
imbali” alisema.

Alisema kuwepo kwa ta-
masha hilo ni fursa nyingine 
kwa wananchi wa Jumuiya ya 
Afrika ya Mashariki kuonesha 
vipaji katika michezo ambayo 
imekuwa ikipata umaarufu du-
niani ikiwemo riadha pamoja 
na mchezo wa kriketi.

Aidha, alisema baadhi ya 
matamasha mengine am-
bayo yanatarajiwa kutangaza 
sekta ya utalii katika maeneo  
mbalimbali ni tamasha la vi-
tabu vya fasihi simulizi ambalo 

litasaidia kutangaza lugha ya 
Kiswahili.

Mkurugenzi wa Masoko wa 
Kamisheni ya Utalii Zanzibar, 
Rahma Mohamed Sanya, alise-
ma kufanyika matamasha ya 
michezo ni sehemu ya ubunifu 
katika kukuza michezo pamo-
ja na kuwavutia watalii kufika 
Zanzibar.

Alisema sekta ya utalii inazi-
di kupata mafanikio makubwa 
ambapo asilimia 30 ya mapato 
ya serikali yanayokusanywa 
yanatokana na ukuaji wa sekta 
hiyo ikiwemo uwekezaji katika 
hoteli zenye hadhi ya nyota 
tano.

Serikali yabuni mbinu mpya 
kuvutia watalii misimu yote

aliwataka masheha 
kuzitambua nyumba 
zote zenye sifa kwa 
ajili ya kutozwa kodi 
ya majengo ikiwemo za 
biashara na nyumba za 
ghorofa.
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Na Mwandishi Wetu, LUSAKA

Rais wa Zambia, Hakainde Hichilema, ame-
furahishwa na uamuzi wa kampuni ya Tanza-
nia ya Taifa Gas, kuingia ubia na kampuni ya 
Zambia, Delta Marimba na kuwekeza katika 
uzalishaji umeme nchini humo.

Kampuni inayomilikiwa na mfanyabiasha-
ra maarufu nchini, Rostam Aziz, ya Taifa Gas, 
imeungana na kampuni ya Zambia, Delta Ma-
rimba, na kuunda kampuni ya Taifa Marimba 
ambayo imetenga kiasi cha dola milioni 100 
za Marekani katika uwekezaji huo wa awali.

Akizungumza Ikulu ya Zambia mwisho 
mwa wiki baada ya Aziz na ujumbe wake 
kumtembelea, Rais Hichelema alisema kuwa 
hatua ya kampuni za Afrika kuungana na 
kuwekezeza katika nchi zao ni ya kupigiwa 
mfano.

“Hii ndio njia tya haraka itakayoliwezesha 
bara la Afrika kuondokana na kuwa chanzo 
cha malighafi kwa ajili ya viwanda vya nchi 
nyingine,” alisema Rais Hichelema.

Katika uwekezaji huo wa awali kampuni ya 
Taifa Marimba imepanga kugeuza mitambo 
ya kuzalisha umeme inayotumia dizeli na 
kuiwezesha kutumia gesi. 

Licha ya unafuu wake wa bei, lakini pia gesi 
inapatikana kirahisi na ni moja ya nishati am-

bazo hazichangii uharibifu wa mazingira. 
Rais Hichelema na Aziz walisisitiza kukuza 

biashara na uwekezaji baina ya nchi za Afrika 
kuwa ndio njia pekee ya nchi hizo kusaidiana 
na kuimarisha uchumi wao kwa haraka bada-
la ya kuwategemea watu wengine kutoka nje 
ya bara hilo.

Rais Hichelema alibainisha kuwa serikali 
yake inalenga uzalishaji wa umeme na us-
ambazaji wake unaongezeka nchini humu na 
uwekezaji huu wa Taifa Marimba ni muhimu 
sana kufanikisha hilo.

Alisema inafurahisha kuona kampuni 
kutoka nchi mbili zinaungana ili kutafuta 
suluhisho la matatizo yanayowakabili wa-
nanchi wa Zambia na iwapo kampuni ny-
ingine zitaiga mfano huo basi Waafrika we-
nyewe wanaweza kuyatatua matatizo mengi 
yanayowakabili.

Kwa mujibu wa Aziz, uwekezaji huo wa 
awali unalenga kuzalisha umeme kwa ajili ya 
sekta ya madini, lakini hapo baadaye utapan-
uliwa kwenye sekta nyingine pia.

“Na kwa mujibu wa mipango yetu uwekeza-
ji utahusisha pia uzalishaji wa umeme kwa 
kutumia nguvu za jua na pia upepo. Pia 
baadaye tutawekeza kwenye maeneo men-
gine nje ya uzalishaji umeme,” alisema Aziz.

Alisema Taifa Marimba imeamua kufanya 
uwekezaji huo kama njia ya kuimarisha uhu-

siano wa karibu, wa kidugu na wa kihistoria 
kati ya Zambia na Tanzania huku wakiamini 
kuwa kuunganisha nguvu kwa kampuni za 
Afrika kutaziwezesha kufanya mambo mengi 
makubwa. 

Rais Hicheklema alizihimiza kampuni za 
Zambia kutafuta wabia nje na ndani ya nchi 
kwa ajili ya kufanya miradi mikubwa ya kiu-
chumi na kijamii.

Aziz alimhakikishia Rais Hichelema kuwa 
Taifa Gas itaedelea kuwekeza nchini humo 
kwani kuna fursa nyingi za uwekezaji.

“Na pia tutakuwa mabalozi wazuri wa 
kuzihimiza kampuni nyingine kutoka katika 
ukanda huu kuungana na kuja kuwekeza 
Zambia,” alisisitiza.

Kwa upande wake, Mwenyekiti wa Delta 
Marimba, Padmore Muleya, alisema upem-
buzi wa awali wa kiwanda cha kuzalisha 
umeme kutokana na gesi unaendelea vema 
na wanafurahi kuwa serikali inawaunga 
mkono.

“Mipango yetu ni kuhakikisha tunaanza 
uzalishaji wa umeme ndani ya miezi 24 
ijayo,” alisema.

Zambia inakuwa ni nchi ya pili katika ukan-
da huu kwa kampuni ya Taifa Gas kuwekeza 
baada ya kuingia nchini kenya ambako kam-
puni hiyo inajenga mtambo wa kuchakata 
gesi ya kupikia jijini Mombasa.

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Fedha, Dk. Mwigulu Nchemba, 
ameiagiza Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi 
wa Umma (PPRA) kuunganisha haraka mfu-
mo wa ununuzi serikalini wa NeST na GIMIS 
ili isomane.

Amesema mifumo hiyo itawezesha wizara, 
mashirika ya umma, wakala, ofisi za mikoa 
na halmashauri za wilaya nchini kupata hu-
duma za Wakala wa Huduma ya Ununuzi 
Serikalini (GPSA).

Dk. Mwigulu, alisema hayo mwishoni mwa 
wiki jijini hapa kwenye hafla ya uzinduzi wa 
mifumo ya ununuzi serikali ya GIMIS na uzin-
duzi wa majengo mapya ya GPSA.

“Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, amekuwa 
akisisitiza mifumo ya serikali kusomana, 
hivyo ninaelekeza Mamlaka ya Udhibiti wa 
Ununuzi wa Umma (PPRA) kuhakikisha 
wanaunganisha mfumo wa NeST na GIMIS 
haraka iwezekanavyo kwa kuwa mfumo huu 

unatumiwa na wizara, mashirika ya umma, 
wakala, ofisi za mikoa na halmashauri za 
wilaya nchini katika kupata huduma za 
GPSA,” alisema.

Aliagiza mifumo mingine ihakikishe inaun-
ganishwa na GIMIS ili kurahisisha utekelezaji 
wa majukumu ya wakala.

Aidha, alisema taasisi za nunuzi zinapaswa 
kutumia huduma za GPSA, kwa kuwa sheria 
ya ununuzi na kanuni zake inawataka kupata 
huduma na vifaa mtambuka kupita GPSA.

“Ni imani yangu kuwa katika mpango 
mkakati wa wakala kwa mwaka 2022/2023 
hadi 2027/2028 mtatekeleza kwa kiwango 
kikubwa zaidi na kupiga hatua kubwa ka-
tika utoaji wa huduma kwa serikali na taasisi 
zake,” alisema Dk. Nchemba.

“Ni imani yangu mtaendelea kuchangia ka-
tika mfuko mkuu wa serikali kwa mujibu wa 
sheria ili serikali iweze kutekeleza mipango 
mbalimbali iliyojiwekea,” alisema.

Pia, aliwapongeza wadau wote walioshiriki 

katika ujenzi wa mfumo ikiwamo Mamlaka 
ya Serikali Mtandao akiwa ndio mjenzi wa 
mfumo huo, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Ofisi ya 
Waziri Mkuu, Sera, Uratibu na Bunge, Wizara 
ya Fedha na Wizara ya Ujenzi.

“Naomba pia, niwashukuru wadau wali-
oshiriki katika ujenzi wa majengo mapya ni-
kianza na Shirika la Nyumba la Taifa akiwa 
ndio mbunifu na mjenzi na SUMAJKT akiwa 
ndio mshauri mwelekezi”alisema

Naye Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Mene-
jimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala 
bora, George Simbachawene, alisema mifu-
mo hiyo itaisaidia serikali kudhibiti matumizi 
mabaya ya fedha za umma.

“Mifumo hii imesanifiwa na imeonyesha 
mafanikio makubwa na hadi sasa takribani 
taasisi zaidi ya 7070 zimeshaunganishwa na 
mifumo hii ya ununuzi serikali,” alisema Sim-
bachawene.

Hichilema afurahishwa 
uwekezaji wa Taifa Gas 

Shule zatakiwa 
kuwekeza 
kwenye TEHAMA
Na Joseph Mwendapole

SHULE nchini zimeshauriwa 
kuwekeza kwenye Teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano (TEHAMA) 
na maabara za kisasa ili kulisaidia 
taifa kupata wataalamu wengi 
kufanyakazi kwenye sekta ya 
uhandisi.
Hayo yalisemwa mwishoni mwa 

wiki na Mkuu wa Chuo cha Elimu 
ya Biashara (CBE), Kampasi ya 
Mwanza, Dk Robert Mashenene, 
wakati akizungumza kwenye ma-
hafali ya 22 ya Shule ya Sekond-
ari St Mary’s.
“Dunia inakwenda kasi sana 

kwahiyo tunavyozidi kuingia 
kwenye dijitali watahitajika 
wataalamu wengi sana wa TEHA-
MA wekezeni katika maabara ze-
nye zana zote za kisasa tuongeze 
idadi ya wahandisi watakaotu-
mika kwenye miradi mikubwa ya 
ujenzi,” alisema.
“Lazima mjitofautishe na wen-

gine kwa kuwa na maabara za 
kisasa ambazo zitasaidia kupata 
wanasayansi wazuri ambao wa-
nahitajika kwenye dunia ya kidiji-
tali,” alisema.
Katika hatua nyingine, alisema 

(CBE), itaiunganisha shule hiyo na 
Maktaba Kuu ya Taifa ili iwe ina-
pata vitabu mbalimbali.
Alisema vitabu ni nyenzo 

muhimu kwa wanafunzi hivyo 
atafanya jitihada ili ndani ya 
muda mfupi shule hiyo iwe im-
eunganishwa na maktaba kuu 
ya taifa na kuanza kunufaika na 
vitabu vinavyopatikana ndani ya 
maktaba zake.
Aliwataka walimu na watumishi 

wote wa shule hiyo washikamane 
kwani mafanikio waliyopata ni 
matokeo ya mshikamano na ku-
fanyakazi kama timu moja.
Aliwataka wahitimu wasidhani 

kuwa kumaliza kidato cha nne 
ndiyo mwisho wa masomo na 
badala yake waone kwamba 
safari ndiyo kwanza imeanza na 
waendelee kufanya vizuri kwe-
nye masomo.
“Kuna watakaoenda kidato cha 

tano na wengine vyuoni lakini 
cha msingi ni nidhamu kokote 
mtakapokuwa kwasababu nidha-
mu ni jambo la msingi maishani, 
nimefarijika sana kuona kuna 
walimu wanaofundisha maadili 
na dini,” alisema.
Aliwataka wazazi kuwahimiza 

watoto wao kwenda kwenye ny-
umba za ibada ambako watajeng-
wa kuishi maisha yenye maadili.
Alisema wazazi wanawajibu 

wa kufuatilia nyendo za watoto 
kuanzia mavazi na makundi wa-
nayokuwa nayo kwani wanaweza 
kupoteza mwelekeo wasipo-
dhibitiwa kuwa na mwenendo 
mwema.
Aliwataka pia watumie simu 

kufanya mambo ya msingi badala 
ya kuitumia kwa mambo machafu 
na yasiyofaa ambayo yamekuwa 
chanzo cha mmomonyoko wa 
maadili.
Pia, kuweka utaratibu wa ku-

watafuta wahitimu wa miaka ya 
nyuma na kuwaalika kwenye ma-
hafali ya shule hiyo kama njia ya 
kuwahamasisha wanafunzi hao 
kusoma.

Balozi wa 
China nchini 
Tanzania, 
Chen Ming 
Jiang aliesi-
mama akitoa 
nasaha zake 
kwa wanafun-
zi wa mwaka 
wa kwanza 
wa Taasisi 
ya Teknolo-
jia Dar es 
Salaam muda 
mfupi kabla 
ya kwenda 
nchini China 
kwa mafunzo 
ya miaka 
miwili. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

Mwigulu aiagiza PPRA kuunganisha mfumo serikalini



Jumatatu Oktoba  23, 2023 19

HABARIKITAIFA / KIMATAIFA

Na Mwandishi Wetu

KUCHANGIA utekelezaji wa haki za wa-
toto, vijana na makundi mengine yenye hali 
duni, asasi ya NMB Foundation na shirika la 
Save the Children International zimeungani-
sha nguvu kusaidia kuboresha maisha nchini 
kwa kuingia makubaliano ya kushirikiana. 

Mashirika hayo mawili yalitia saini mkata-
ba wa ushirikiano kwenye shughuli za ustawi 
wa jamii mwishoni mwa wiki jijini Dar es Sa-
laam katika makao makuu ya Benki ya NMB. 

Wakati NMB Foundation ni asasi ya kiraia 
ya NMB, Save the Children ni shirika la ki-
mataifa linaloongoza katika kusimamia haki 
za watoto. Pia linajihusisha na masuala ya 
vijana na watu wengine wenye changamoto 
za kimaisha.

Kabla ya utiaji saini makubaliano hayo, Me-
neja Mkuu wa NMB Foundation, Nelson Karu-
muna, alisema ushirikiano huo   unalenga 
kuendeleza mshikamano na uwekezaji katika 
ustawi na maendeleo ya jamii. 

“Tunaingia makubaliano ya kihistoria 
kati yetu NMB Foundation na wenzetu wa 
Save the Children yenye lengo la kuimarisha 
utekelezaji wa haki za watoto, vijana na wa-
nawake nchini.

“Ushirikiano huu ni muhimu kwa ku-
leta mabadiliko chanya na ya kudumu ka-
tika maisha ya Watanzania. Kwa kutumia 
utaalamu wetu, rasilimali zetu na ubunifu 
wetu, tunaweza kuziwezesha jamii kwa zana 
na maarifa yanayohitajika ili kuweza ku-
jitegemea,” alisema.

Huku akisisitiza kuwa NMB Foundation 
itatumia zaidi uzoefu wa miaka mingi wa 
Save the Children katika shughuli za kibin-
adamu, Karumuna alisema ushirikiano huo 
utazingatia zaidi maeneo matano ambayo ni 
elimu, afya, mabadiliko ya tabianchi na ulinzi 
wa mtoto.  

Shirika hilo lisilo la kiserikali ambalo lengo 
lake kuu ni kuhakikisha watoto siyo tu wa-
naishi, bali pia wanastawi, limo nchini tangu 
mwaka 1986.

“Ushirikiano huu na kuunganisha nguvu 
kati yetu, ni hatua muhimu kuelekea kutimi-
za lengo moja ambalo ni kuleta matokeo 
chanya katika maisha ya watoto, vijana na 
makundi mengine ya watu wenye hali duni 
katika jamii zetu,” mkurugenzi wake nchini, 
Anjela Kauleni alisema.

Aliongeza kuwa uamuzi ya NMB Founda-
tion   kushirikiana na Save the Children ni 
uthibitisho wa dhamira yake ya kuchangia 
kuboresha maisha ya jamii zinazoishi katika 
mazingira magumu.

Anjela alisema moja ya faida kubwa za ush-
irikiano huo ni pamoja na taasisi hizo kuima-
risha programu za shughuli zao na kupanua 
wigo wa manufaa yatakayopatikana.

Utiaji wa saini makubaliano hayo ul-
ishuhudiwa na mkurugenzi wa eneo la Afrika 
Mashariki na Kusini wa Save the Children, Ian 
Vale, aliyesema ushirikiano huo ni fursa nzuri 
kwao kufanya kazi na sekta binafsi kusaidia 
kuboresha maisha. 

TEL-AVIV, Israel

SHIRIKA la Afya Duniani ((WHO) 
limesisitiza Israel mambo sita iki-
wamo kusitishwa mapigano ya 
kibinadamu na upatikanaji haraka 
wa misaada bila vikwazo kote Gaza 
ili kuruhusu wahisani kufikia raia 
wanaohitaji msaada wa haraka 
kuokoa maisha na kuzuia mateso 
zaidi ya kibinadamu.

WHO ilitoa wito huo kupitia 
taarifa yake iliyoitoa jana, ikiwa 
ni siku moja baada ya misaada 
kuanza kuingia rasmi Gaza, huku 
ukisisitiza kwamba mitiririko ya 
misaada ya kibinadamu lazima iwe 
kwa kiwango kikubwa na endelevu 
na kuruhusu watu wa Gaza wote 
kuhifadhi utu wao.

Pia ilitoa wito kwa upatikanaji 
salama na endelevu wa maji, 
chakula, afya na mafuta yaliyo-
tajwa kuwa ni muhimu katika 
kuwezesha baadhi ya huduma za 
kibinadamu katika ukanda huo wa 
Gaza.

“Tunatoa wito wa ulinzi wa raia 
wote na miundombinu ya kiraia 
katika ukanda wa Gaza, ikiwa ni 

pamoja na vituo vya afya. Ulinzi 
wa wafanyakazi wa kibinadamu 
ambao wanahatarisha maisha yao 
katika kuwahudumia wengine.

“Na tunatoa wito kwa pande 
zote kuheshimiwa kwa sheria ya 
kimataifa ya kibinadamu. Gaza 
ilikuwa na hali ya kukata tamaa 
kabla ya uhasama wa hivi karibuni. 
Sasa ni janga. Ulimwengu lazima 
ufanye zaidi,” WHO iilieleza katika 
taarifa yake hiyo.

WHO ilieleza kuwa zaidi ya watu 
milioni 1.6 huko Gaza wanahitaji 
misaada ya kibinadamu. Huku wa-
toto, wanawake wajawazito na wa-
zee wakibaki kuwa hatarini zaidi, 
kwa kuwa karibu nusu ya wakazi 
wote wa Gaza ni watoto.

Ilieleza kuwa miundombinu 
mingi ya kiraia huko Gaza imehar-
ibiwa kutokana mzozo ulioibuka 
kati ya Hamas na Israel ikijumui-
sha makazi, vituo vya afya, maji, 
vyoo na mifumo ya umeme, huku 
vifo vikiongezeka kutokana na 
milipuko ya magonjwa, na ukosefu 
wa afya njema.

“Hospitali zimezidiwa na ma-
jeruhi. Raia wanakabiliwa na 

changamoto zinazoongezeka ka-
tika kupata mahitaji muhimu ya 
chakula. Vituo vya afya havina 
mafuta tena na vinatumia kiasi ki-
dogo walichopata ndani ya nchi. 
Na kinatarajiwa kuisha katika siku 
inayofuata au zaidi.

“Uwezo wa uzalishaji wa maji 
uko katika asilimia tano ya viwango 
vya kawaida. Vifaa vya kibinadamu 
vilivyowekwa tayari vimepungua. 
Watu wanaoishi katika mazingira 
magumu wako katika hatari kub-
wa zaidi na watoto wanakufa kwa 
kasi ya kutisha na kunyimwa haki 
yao ya ulinzi, chakula, maji na hu-
duma za afya,” ilisema sehemu ya 
taarifa hiyo.

Hata hivyo, ilibainisha kuwa 
takriban theluthi moja ya wakazi 
wa Palestina walikuwa na uhaba 
wa chakula kabla ya mzozo huu 
huko Gaza. Na kwamba kwa sasa 
akiba katika maduka zinakaribia 
kuisha na maduka ya kuoka mi-
kate yanafungwa, huku maelfu ya 
watu wameyahama makazi yao 
na hawawezi kupika au kununua 
chakula kwa usalama.

SYRIA YASHAMBULIWA
Licha ya wito wa kusitisha ma-

pambano, kwa mujibu wa DW, 
ndege za kivita za Israel zimey-
ashambulia maeneo kadhaa mjini 
Gaza pamoja na viwanja viwili vya 
ndege nchini Syria na pia msikiti 
mmoja katika eneo la Ukingo wa 
Magharibi unaodaiwa kutumiwa 
na wanamgambo wa Hamas.

Ilibainishwa kuwa masham-
bulizi hayo ya usiku wa kuamkia 
jana yalifanyika wakati malori 
yaliyosheheni misaada ya kibinad-
amu yakianza kuingia katika eneo 
lililozingirwa la Gaza.

Msemaji wa Jeshi la Israel alise-
ma nchi hiyo inaongeza masham-
bulizi yake ya anga na kuna ma-
tarajio pia ya vikosi vya ardhini 
kuanzisha mashambulizi katika 
eneo hilo.

Vita hivyo vilivyoingia siku yake 
ya 16 vinatajwa kuwa vita vikali 
zaidi kwa pande zote mbili, kati 
ya vita vitano vilivyowahi kush-
uhudiwa katika ukanda huo baina 
ya Israel na kundi la Hamas.

Kwa mujibu wa Wizara ya Afya 
ya Gaza, watu 4,385, wameuawa 

hadi sasa huku wengine 13,561 
wakijeruhiwa.

Vilevile, Israel ilisema inaamini 
watu 212 wamechukuliwa mateka 
na wanamgambo wa Hamas waka-
ti walipofanya mashambulizi yake 
dhidi ya taifa hilo Oktoba Saba na 
kuwaua zaidi ya watu 1,400.

Utekelezaji haki za watoto 
nchini waundiwa mkakati

Museveni ataka 
wananchi wahusishwe 
vita dhidi ya ADF

KAMPALA, Uganda

RAIS wa Uganda, Yoweri Mu-
seveni ameliagiza Jeshi la nchini 
mwake kuwahusisha wananchi 
katika juhudi zao za kuwasaka 
wanamgambo wa kundi la kigaidi 
la ‘Allied Democratic Force’ (ADF).
Wiki iliyopita wanamgambo hao 

walifanya mashambulizi katika 
mbuga ya kitaifa nchini humo 
ya Malkia Elizabeth ambako raia 
wawili wa kigeni na mmoja wa 
Uganda waliuawa.
Rais Museveni alitoa maelekezo 

hayo jana, huku akieleza kwamba 
shughuli za kuwasaka watu hao 
waliotelekeza shambulizi hilo zi-
naendelea akiongeza kuwa msako 
pia unawalenga waliochoma moto 
lori moja mjini Kasese.
Kupitia ukurasa wake wa 

mtandao wa kijamii wa X - zama-
ni ikiitwa Twitter, Rais Museveni 
anasisitiza kwamba, ‘UPDF ina-
paswa kuihusisha idara ya polisi 
na wananchi kusaka hayo makun-
di yanayodaiwa kutokea Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Kongo (DRC).
“Watu hawa siyo tatizo la jeshi 

pekee yake, ni jukumu la vitengo 
mbalimbali vya usalama kama 
polisi, idara ya ujasusi na kila 
mmoja wetu kuhakikisha vita 
dhidi ya ugaidi vinafaulu,” alisema 
Rais Museveni.
Mwishoni mwa wiki iliyopita, 

jeshi la UPDF lilitekeleza sham-
bulizi katika kambi ya kundi la 
kigaidi la ADF katika eneo la ma-
gharibi mwa DRC ambako jeshi la 
Uganda linasema kambi kuu ya 
ADF ililengwa na kuharibiwa.

   BBC

Wapalestina wakiangalia sehemu ya madhara ya mashambulizi ya Israel kwenye kiunga cha Rafah kusini mwa Gaza, jana. PICHA: 
MTANDAO.

WHO yasisitiza mambo sita kwa Israel
*Zimekusanywa na Maulid Mmbaga

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI

MWANZA
SHAURI LA MADAI NAMBA 12/2023

WILFRED NATHANIEL LUHAMA……….MDAI
DHIDI YA 

• LAMECK INNOCENT KAYEBA
• NGHUSELA TANZANIA LIMITED…….WADAIWA

KUITWA SHAURINI

KWA: 1) LAMECK INNOCENT KAYEBA 
             2) NGHUSELA TANZANIA LIMITED

SHAURI LIMEPANGWA KUSIKILIZWA MNAMO 
TAREHE 07/11/2023 SAA 3:00 ASUBUHI MBELE YA 
MH.B.M. LEMA-SRM.
MNATAKIWA KUWEPO, AU KUWAKILISHWA 
KISHERIA PAMOJA NA KULETA UTETEZI WENU 
DHIDI YA SHAURI HILI.
ZINGATIA KWAMBA KUTOKUFIKA KWENU TAREHE 
HIYO, SHAURI LITAANZA KUSIKLIZWA BILA NYINYI 
KUTAARIFIWA TENA NA MAAMUZI KUTOLEWA.
IMETOLEWA KWA MKONO WANGU NA MHURI WA 
MAHAKAMA HII LEO TAREHE 18/10/2023.
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Na Adam Fungamwango

WINGA wa zamani wa Klabu ya Sim-
ba, Haruna Chanongo, juzi aliiwezesha 
Pamba FC kupata ushindi wa mabao 2-1 
katika mechi ya raundi ya saba ya Ligi 
ya Championship dhidi ya Transit Camp 
kutoka Dar es Salaam.

Katika mechi hiyo iliyochezwa Uwanja 
wa Nyamagana jijini Mwanza, Chanongo 
ambaye alizichezea klabu mbalimbali za 
Ligi Kuu ikiwamo Mtibwa Sugar, alifun-
ga bao la pili dakika ya 78 lililoipa pointi 
tatu Pamba ambayo kwa misimu mitatu 
sasa inasaka nafasi ya kupanda Ligi Kuu 
bila mafanikio.

Kabla ya kufunga bao hilo, Chanongo 
alikosa mkwaju wa penalti wakati timu 
yake ikiwa sare ya bao 1-1, hadi pale ali-
porekebisha makosa yake.

Haukuwa ushindi mwepesi kwa Pam-
ba, kwani ilijikuta ikipachikwa bao daki-
ka ya 30 lililowekwa wavuni na straika 
wa zamani wa Yanga, Idd Mbaga.

Dakika moja tu baada ya Transit Camp 
kupata bao, Pamba ilisawazisha kupitia 
kwa Ismail Ali kwa shuti kali la mguu wa 
kushoto.

Kwa ushindi huo, Pamba inakwea 
hadi nafasi ya tatu ikiwa na pointi 14 kwa 
mechi saba ilizocheza, Transit Camp iki-
wa nafasi ya 14 kwa na pointi zake nne.

Timu ya KenGold imekwea hadi kilele-
ni kwa msimamo wa ligi hiyo baada ya 
kuitwanga Cosmopoitan mabao 2-0, 
mechi ikichezwa Uwanja wa Sokoine 
Mbeya.

Kwa sasa inaongoza ligi ikiwa na poin-
ti 16 na mabao 13, huku nafasi ya pili iki-
shikiliwa na Mbeya Kwanza ambao nayo 
juzi ilipata ushindi ugenini, Uwanja wa 
Sheikh Amri Abeid, Arusha wa mabao 
2-1 dhidi ya Mbuni FC.

Mbeya kwanza ina pointi 16 kama Ken-
Gold, lakini ina mabao 11 tu ya kufunga. 
Nayo timu ya Pan African, ikiwa Uwanja 
wa Uhuru, Dar es Salaam, ililazimishwa 
suluhu dhidi ya Mbeya City.

RICARDO AGEUZIA ‘MITUTU’
YA SINGIDA FG KWA YANGA

Na Joseph Mwendapole

SHULE ya Sekondari St. Marys 
Mbezi Beach imesema imejenga 
viwanja vya michezo mbalimbali 
shuleni hapo kama moja ya njia 
ya kuhamasisha wanafunzi ku-
penda michezo na kuibua vipaji 
vya wanafunzi.

Hayo yalisemwa mwishoni 
mwa wiki na Mkuu wa shule 
hiyo, Ntipoo Reca, wakati wa 
mahafali ya 22 ya shule hiyo 
yaliyofanyika shuleni hapo 
Mbezi Beach.

Reca alisema shule hiyo 
imepanga muda maalum kwa 
wanafunzi kushiriki michezo 
mbalimbali kama mpira wa 
miguu, mpira wa mikono, saraka-
si na skauti ili wanafunzi kuwa 
wakakamavu.

“Shule pamoja na kufanya vi-
zuri kitaaluma, imeona umuhimu 
wa kujenga viwanja vya Volley-
ball, mpira wa miguu, mpira wa 
kikapu sisi masuala ya michezo 
hatuyachukulii poa kwa sababu 
tunafahamu kwamba michezo ni 
uchumi kwani wapo watu ambao 
wanaingiza mabilioni kupitia 
vipaji vyao kwenye michezo 
mbalimbali,” alisema.

“Na tunaushukuru sana uongo-
zi wa shule kwa kutuunga mkono 
kwenye michezo na kwenye vi-
wanja hivi wameweka taa kubwa 
kama zinazotumika kwenye 
viwanja vikubwa vya michezo 
hali ambayo inasaidia wanafunzi 
kufanya mazoezi hata nyakati za 
usiku,” alisema.

Mmoja wa wazazi, Anita John, 
alielezea kufurahishwa na vipaji 
vilivyooneshwa na wanafunzi 
hao na kuitaka shule hiyo kue-
ndelea kuibua vipaji vya wa-
nafunzi kwani wako watu wengi 
wamefanikiwa kupitia sekta 
hiyo.

“Tumefurahi kuona vipaji 
vya wanafunzi hawa kwenye 
michezo mbalimbali na duniani 
hapa ziko njia nyingi za kufikia 
mafanikio kwa hiyo kuna mwa-
nafunzi anaweza asiwe mzuri 
sana darasani lakini akawa na 
kipaji kwenye kuimba, mpira 
wa miguu, kikapu na vikampa 
mafanikio makubwa sana kwa 
hiyo ningependa shule zingine 
nazo ziwe na program za kuibua 
vipaji,” alisema.

St Mary’s 
yaanza 
kusaka 
vipaji 
vya 
michezo

Wanafunzi wa Shule ya Sekondari St Mary’s Mbezi Beach wakionesha umahiri wao kwenye mitindo ya mavazi wakati wa 
mahafali ya 22 ya kidato cha nne ya shule hiyo yaliyofanyika mwishoni mwa wiki jijini Dar es Salaam. PICHA: JOSEPH 
MWENDAPOLE

Chanongo aipaisha 
Pamba, Championship

Na Saada Akida 

BAADA ya kufanikiwa kuvuna alama 
tatu ugenini dhidi ya Namungo FC,  Ko-
cha Mkuu wa Singida Fountain Gate FC, 
Ricardo Ferreira, ameweka wazi kuwa 
anahitaji alama tatu katika mchezo wao 
ujao dhidi ya Yanga.

Singida Fountain Gate FC juzi wali-
fanikiwa kupata alama tatu kwa ushindi 
wa mabao 3-2 mbele ya wenyeji wao, Na-
mungo FC katika Uwanja wa Majaliwa, 
Ruangwa mkoani Lindi.

Akizungumza na Nipashe jana, Kocha 

Ferreira alisema mechi dhidi ya Namun-
go FC ilikuwa ya ushindani mkubwa, 
wachezaji walipambana na kufanikiwa 
kuvuna pointi tatu ugenini .

Alisema matokeo ya mechi hiyo hay-
atawafanya kujiona wako bora bali wa-
tatumia changamoto za mechi hiyo ku-
jipanga kwa ajili ya mechi yao yao ijayo 
dhidi ya Yanga.

“Tumepata alama tatu ugenini, vijana 
wamepambana, tunarudia Dar es Sa-
laam kujiandaa dhidi ya Yanga kuhakiki-
sha tunafikia malengo yetu ya kutaka 
kutafuta pointi katika michezo hii mi-

tatu ya mwanzo tangu nilipokabidhiwa 
timu wiki iliyopita. 

“Huu ni ushindi wa kwanza kwangu 
na mwisho wa mechi hii ni mwanzo wa 
maandalizi ya mechi yetu ijayo ambayo 
tunaenda kucheza na Yanga wakiwa ny-
umbani,” alisema kocha huyo aliyedai 
kuwa anaendelea kuwafuatilia wapinza-
nia wake hao.

Katika mchezo huo, utakaopigwa Ok-
toba, 26, mwaka huu, Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam Singida Foun-
tain Gate FC itakuwa ugenini.



LEWEN OFA NONO SAUDIA
MSHAMBULIAJI wa Everton na England, Domi-

nic Calvert-Lewin mwenye umri wa miaka 26, ana-
tazamiwa kupewa ofa nono na Klabu ya Saudi Arabia 
Al-Ettifaq, inayonolewa na Steven Gerrard. (Sun)

MOLINA MKATABA MREFU
KLABU ya Atletico Madrid inataka kumpata mlinzi 

wa Argentina mwenye umri wa miaka 25, Nahuel Mo-
lina, mkataba mpya wa muda mrefu baada ya kuhu-
sishwa na klabu nyingi kubwa. (Fichajes)

PHILLIPS KUONDOKA CITY
KLABU ya Manchester City itamruhusu kiungo wa 

kati wa England, Kalvin Phillips mwenye umri wa 
miaka 27, kuondoka katika klabu hiyo katika dirisha 
la uhamisho la Januari. (Star)

PAGUETA AWINDWA ETIHAD
MANCHESTER City inaendelea kuwa na nia ya 

kutaka kumnunua, Lucas Paqueta wa West Ham. 
(Teamtalk)

POTTER AITAKA UNITED
NAPOLI inataka kuzungumza na kocha wa zama-

ni wa Brighton na Chelsea, Graham Potter, kuhusu 
kuwa kocha wao mpya, lakini Potter anaweza ku-
wania kuwa kocha wa Manchester United ikiwa Erik 
ten Hag atafukuzwa. (Sun)

CHOLOBAH ATAKIWA BAYERN
KLABU ya Bayern Munich inamfuatilia mlinzi wa 

Chelsea, Trevoh Chalobah mwenye umri wa miaka 
24, huku beki huyo wa kati wa zamani wa kikosi cha 
England cha vijana wenye umri chini ya miaka 21, 
akiwa si sehemu ya mipango ya Mauricio Pochettino. 
(Mirror)

GUEHI KUPIGWA BEI
KLABU ya Crystal Palace itakubali dau la pauni mil-

ioni 60 kutoka kwa Manchester United kumnunua 
beki wa kati wa England, Marc Guehi. (Teamtalk)

MIRANDA ATAJWA NEWCASTLE
NEWCASTLE United iko tayari kuanza mchakato 

wa ombi jingine la kumnunua mlinzi wa Real Betis, 
Juan Miranda huku mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 23, akitarajiwa kuhamia Ligi Kuu England Jan-
uari. (Fichajes)

MUSIALA LULU LIVERPOOL
LIVERPOOL inaaminika kufikiria uwezekano wa 

kumnunua kiungo nyota wa Bayern Munich, Mje-
rumani Jamal Musiala mwenye umri wa miaka 20. 
(Football Insider)

BOEY ANAVUTIWA ARSENAL 
MLINZI wa kulia wa Galatasaray, Sacha Boey mwe-

nye umri wa miaka 23, bado anavutiwa na Arsenal. 
(Fotospor)

SOLER ANUKIA VILLA
ASTON Villa imeripotiwa kuvutiwa na kiungo wa 

kati wa Paris St-Germain, Carlos Soler mwenye umri 
wa miaka 26, kabla ya dirisha la Januari. (Le Paris-
ien, via Birmingham Mail)

LINGARD SAFI SAUDIA
KLABU ya Al-Ettifaq ya Saudi Arabia imeripotiwa 

kuwa tayari kumpa mkataba mchezaji wa zamani wa 
Manchester United na England, Jesse Lingard kuele-
kea dirisha la Januari. (Goal)

ZISIKUPITE
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LONDON, England

NYOTA wa Arsenal, Declan Rice, 
amesema anajivunia morali na 
upambanaji wa kikosi hicho baada 
ya kutoka nyuma kwa mabao 2-0 na 
kupata sare ya 2-2 dhidi ya Chelsea 
kwenye mchezo wa Ligi Kuu Eng-
land, Jumamosi.

Cole Palmer aliwaweka mbele 
‘The Blues’ kwa mkwaju wa penalti, 
huku shuti kali la Mykhailo Mudryk 
likiifanya Chelsea kuwa na uongozi 
wa mabao 2-0.

Rice aliirudisha mchezoni Arse-
nal baada ya kutumia pasi ya ma-
kosa ya golikipa wa Chelsea, Robert 
Sanchez, kwa kufunga bao kwa shuti 
kali, kabla ya Leandro Trossard kui-
sawazishia dakika ya 84.

Baada ya mechi hiyo, Rice aliwasi-
fu wachezaji wenzake kwa pam-
bano lao la kupata pointi dakika za 
mwisho kwenye Uwanja wa Stam-
ford Bridge.

Akizungumza na Sky Sports, alise-
ma: “Kipindi cha kwanza kutoka 
kwetu kilikuwa ni kibaya zaidi am-
bacho tumecheza msimu huu katika 
suala la uzembe. Lakini sifa kubwa 
kwa Chelsea, kocha wetu alisema 
hawakuwa na bahati msimu huu na 
walifanya iwe ngumu kwetu.

“Ili kuonesha moyo na morali, 
si rahisi wakati upo nyuma kwa 
mabao 2-0. Ni juu ya kuwa na vita 
na mawazo, kusukuma timu na ku-
hakikisha kila mtu ana imani. Iliku-
wa kurudi vizuri.

“Chelsea walifanya jambo gumu, 
lakini sisi kwenye mpira hatukuwa 
wazuri vya kutosha - pasi yangu ya 
kwanza niliitoa. Iliwapa moyo Chel-
sea, lakini kipindi cha pili tulionesha 
tunachokihusu - njaa na morali ya 
kusema haijafika mwisho hadi ifike 
mwisho.

“Tulionesha moyo mkuu na mor-
ali.”

Arsenal ilirudi kwenye kiwango 

ikishika nafasi ya pili katika msi-
mamo nyuma ya Manchester City 
iliyoshinda dhidi ya Brighton, lakini 
inaongoza kwa pointi moja tu juu 
ya Tottenham, ambao jana Jumapili 
walikuwa wanacheza na Fulham.

Kabla ya mechi za jana ni Arsenal 
na Tottenham ndio timu pekee hazi-
japoteza mchezo wowote kwenye 
mechi za Ligi Kuu England msimu 
huu.

Rice alifunga bao muhimu ili 
kuamsha urejesho na anadai kumal-
iza kwake ilikuwa onesho la silika ya 
haraka.

Alisema: “Badala ya kuona mpira 
ukija kwangu nililazimika kukun-
juka kwa shuti kali.

“Ilikuwa silika ya haraka kuhusu 
kupasisha mpira kwa mtu au kuu-
chukua. Nilikuwa nikipiga kelele, la-
kini bado tulikuwa chini kwa mabao 
2-1 na nilitaka tuendelee na kupata 
jingine. Nina furaha tulifanya hivyo.”

   Chelsea walifanya jambo gumu, lakini tulionesha 
njaa na morali ya kusema haijafika mwisho hadi ifike...

Jumatatu Oktoba 23, 2023

HABARI MICHEZO

RICE AFUNGUKA KUJIVUNIA 
UPAMBANAJI WA ARSENAL



HABARI MICHEZO
22 Jumatatu Oktoba 23, 2023

SOUTH YORKSHIRE, England 

E
RIK ten Hag aliweka wazi ushindi 
wa Manchester United dhidi ya 
Sheffield United ulikuwa ni kwa aji-
li ya gwiji wa klabu hiyo, Sir Bobby 

Charlton, ambaye alifariki dunia mapema 
kabla ya mchezo huo.

Huku United wakiomboleza kuondoke-
wa na Charlton ambaye alikuwa na umri 
wa miaka 86, Scott McTominay alifunga 
bao la kwanza dakika ya 28.

Lakini kiungo huyo aliadhibiwa dakika 
sita baadaye kwa kuushika mpira ndani ya 
eneo la hatari, jambo ambalo lilimruhusu 
Oli McBurnie kusawazisha kwa mkwaju 
wa penalti.

Hata hivyo, bao la kustaajabisha la Di-
ogo Dalot liliwahakikishia wageni pointi 
zote tatu - na Ten Hag alikuwa mwepesi 
wa kutoa pongezi kwa mshindi wa Kombe 
la Dunia, Charlton.

Alisema: “Mawazo yetu yako kwa familia 
yake, haswa mke wake, watoto wake na 
wajukuu.

“Alichofanikisha katika soka kilikuwa ki-
kubwa sana. Pia haiba yake nje ya uwanja. 
Ulimwengu wa soka umempoteza mtu 
mkubwa.

“Tulilazimika kuonesha heshima yetu 
kwake na nadhani tulifanya hivyo. Tulita-
ka kusherehekea lakini pia kumkumbuka.”

Ushindi wa mfululizo umesaidia kui-

marisha meli baada ya United kustahimili 
mwanzo mbaya wa msimu.

Na Ten Hag alifurahishwa na jinsi timu 
yake ilivyozoea mbinu zilizotumiwa na 
bosi wa Blades, Paul Heckingbottom.

Akizungumzia ushindi wa 2-1, alisema: 
“Tuna furaha na ushindi. Tafuta njia ya 
kushinda - hiyo ilikuwa mbinu ya mchezo 

huu.
“Kipindi cha kwanza hakikuwa bora ku-

toka kwa upande wetu, lakini kutoka kip-
indi cha pili tulidhibiti mchezo na kush-
inda kwa bao zuri.

“Sheffield United walikuwa na nguvu 
nyingi na walicheza kwa mfumo ambao 
hatukutarajia. Tulijirekebisha baadae.”

LIVERPOOL, England 

JURGEN Klopp amekiri kwamba 
beki wake wa kati, Ibrahima 
Konate, alikuwa na bahati ya 
kuepuka kadi nyekundu katika 
ushindi wa mabao 2-0 wa Liver-
pool dhidi ya Everton, Jumamosi.

Beki wa pembeni wa Everton, 
Ashley Young, alitolewa mwisho 
wa kipindi cha kwanza baada ya 
kupata kadi mbili za njano kwa 
kumchezea vibaya Luis Diaz.

Konate, ambaye tayari alikuwa 
na kadi ya njano, alimchezea fau-
lo Beto na kumdondosha chini, 
lakini akaepuka kadi ya pili, huku 
mwamuzi Craig Pawson akitoa ya 
onyo kwa bosi wa Everton Sean 
Dyche kwa malalamiko.

Klopp alijibu tukio hilo kwa 
kumtoa Konate mara moja, na 
alikiri baada ya mchezo huo 
kuwa Mfaransa huyo alikuwa na 
bahati ya kubakia uwanjani.

“Ibrahima, angeweza kuondoka, 
ndio,” bosi wa Liverpool aliiam-
bia BBC Sport. Ingeweza kutokea 
kwa uwazi, tukawahi kumtoa 
na kutoka wakati huo tulikuwa 
imara na tulivu.”

Klopp alifurahishwa na 
jinsi timu yake ilivyocheza, na 
kuongeza: “Niliipenda sana. 
Ni dabi unapaswa kuzingatia 
mambo tofauti kwa pasi bora 
ya mwisho katika kipindi cha 
kwanza wakati tukiwa mbele kwa 
mabao 3-0.

“Hatukuruhusu kufanya wal-
ivyotaka. Tulikuwa wazi katika 
changamoto. Ni ngumu kwa 
sababu ilikuwa kizuizi kirefu na 
walibadilika kidogo na kuweka 
kwa nguvu zetu.

“Nilipenda muda mwingi na 
kadi nyekundu ilikuwa na ush-
awishi mkubwa kwenye mchezo. 
Nilitaka tuwe watulivu na tupu-
uze kuwa sisi ni mtu mmoja. Ni 
ngumu kwenye majukwaa kwa 
sababu ni kama sasa unapaswa 
kuunda na kila mmoja. kumiliki 
mpira na ilichukua muda hadi 
tukapata nafasi. Na kisha penalti. 
Niliiona ni penalti ya wazi.”

Klopp akiri 
Konate 
kustahili 
kadi 
nyekundu

***

***

-----------------------

SEVILLE, Hispania

MSHAMBULIAJI wa Real Madrid, Vini-
cius Jr, ameipongeza Sevilla kwa kuchu-
kua hatua haraka kumtoa na kumripoti 
shabiki wake kwa mamlaka kwa madai ya 
kumtusi kwa rangi yake.

Picha iliyotumwa na Vinicius kwenye 
mitandao ya kijamii ilionekana kumuon-
esha mwanamume mmoja akimfanyia 
ishara ya kibaguzi Vinicius.

Vinicius alisema video ya pili iliyotum-
wa kwake ilionesha shabiki mwingine 
mchanga akimtukana.

Baada ya mechi hiyo ya LaLiga, Sevilla 
ilitoa taarifa kwamba, “mtu mmoja ali-
tambuliwa, alitolewa nje ya uwanja na 
kukabidhiwa kwa mamlaka ya kisheria”.

“Zaidi ya hayo, kanuni za ndani za ni-
dhamu zitatumika kwake na atafukuzwa 
uanachama mara moja,” klabu hiyo il-
isema.

Katika taarifa yake, klabu hiyo ya soka 
iliendelea kusema, “tunalaani tabia yoy-
ote ya ubaguzi wa rangi na chuki dhidi 
ya wageni, tutaonesha ushirikiano na 
mamlaka katika kutokomeza tabia hizi, 
ambazo haziwakilishi mashabiki.”

Real Madrid, ambao kwa sasa ndio vi-
nara wa LaLiga walitoka sare ya 1-1 ugeni-
ni kwa Sevilla kwenye Uwanja wa Ramon 
Sanchez-Pizjuan Jumamosi jioni.

Kupitia ukurasa wake wa X, ambayo 
zamani ilijulikana kama Twitter, baada 

ya mechi, Vinicius alisema tukio la hivi 
punde lilikuwa “namba 19 na kuhesabi-
ka”.

“Hongera Sevilla kwa nafasi yao ya ha-
raka na adhabu katika kipindi kingine 
cha kusikitisha kwa soka la Hispania, “ 
aliandika.

“Kwa bahati mbaya, nilipata video ya 
kitendo kingine cha ubaguzi wa rangi 
kwenye mechi ya Jumamosi hii, safari hii 
kilifanywa na mtoto.

“Samahani sana hakuna wa kukueli-
misha, ninawekeza, na ninawekeza sana 
katika elimu ya Brazil ili kutengeneza wa-
nanchi wenye mitazamo tofauti na hawa.

“Uso wa mbaguzi wa rangi leo ume-
bandikwa kwenye tovuti kama katika 
matukio mengine mengi. Natumaini 
mamlaka ya Hispania itafanya sehemu 
yao na kubadilisha sheria mara moja na 
kwa wote.”

Pia alitoa wito kwa watu waliokamatwa 
“waadhibiwe kwa jinai” pia.

Vinicius amekuwa akilengwa mara kwa 
mara na matusi ya kibaguzi kutoka kwa 
mashabiki wa upinzani.

Mapema mwezi huu mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 23, alitoa usha-
hidi katika kesi ya mashabiki watatu wa 
Valencia wanaodaiwa kumuonesha isha-
ra za ubaguzi wa rangi wakati wa mchezo 
wa Mei katika uwanja wa Mestalla.

Vinicius Junior aisifu Sevilla 
kufukuza mashabiki wabaguzi

TEN HAG ATOA USHINDI WA 
UNITED KWA SIR BOBBY
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BALEKE FUNDI KINARA WA 
MGUU WA KULIA LIGI KUU

Na Adam Fungamwango

HUKU akiwa amekaa kileleni mwa 
orodha ya wafungaji wa Ligi Kuu Bara 
baada ya kucheka na nyavu mara tano 
hadi sasa msimu huu, Straika wa Simba, 
Jean Baleke, mabao yake yote matano 
amefunga kwa mguu wa kulia.

Kwa mujibu wa takwimu zetu, Baleke 
raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Con-
go, anafuatiwa na Matheo Antony, straika 
wa Mtibwa anayeshika nafasi ya pili kwa 
kufunga mabao kutumia mguu wa kulia, 
akiwa amefanya hivyo mara tatu na ana 
idadi hiyo ya mabao.

Wachezaji wanaokamata nafasi ya tatu 
kwa kupachika mabao kwa mguu wa kulia 
ni wale waliopachika mabao mawili mpa-
ka sasa.

Nao ni Prince Dube na Feisal Salim wote 
wa Azam FC, Stephane Aziz Ki, Mudathir 
Yahaya na Maxi Nzengeli na Pacome Zouz-
oua wote wa Yanga, Eric Okutu wa Tabora 
United na Saido Ntibazonkiza wa Simba.

Wakati huo huo, mchezaji Yassin Mgaza 
wa Dodoma Jiji anaongoza kwa kufunga 
bao la mapema kwenye Ligi Kuu Tanzania 
Bara mpaka sasa.

Amefanya hivyo dakika ya kwanza ya 
mchezo dhidi ya Tabora United Uwanja 

wa Ali Hassan Mwinyi Oktoba 6, mwaka 
huu timu yake ikipoteza kwa mabao 2-1.

Yanafuatiwa na mabao yaliyofungwa 
dakika ya tatu na  Zouzoua wa Yanga ka-
tika mechi dhidi ya Ihefu, ikishinda mabao 
3-0 na Feisal Salum wa Azam FC kwenye 
mchezo ambao walicheza dhidi ya Tabora 
United kwa na kushinda mabao 5-0.

Mabao mengine yaliyotinga dakika ya 
tano ambayo yalifungwa na Prince Dube 
wa Azam FC kwenye mechi dhidi ya Tab-
ora United, Elius Maguri wa Geita Gold 
alifunga dhidi ya Ihefu na Baleke akifunga 
dhidi ya Mtibwa Sugar.

Yanga, Azam ni 
vita ya kileleni 

INATOKA  UK. 24

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mganda, Moses Basena juzi 
alianza kibarua chake cha kuinoa Ihefu 
FC kwa suluhu ya bila kufungana nyum-
bani katika Uwanja wa Highland Estates, 
Mbarali, Mbeya dhidi ya Coastal Union.

Ilikuwa pia ni sare ya kwanza kwa Ihefu 
msimu huu, kwani ilicheza mechi tano 
ikishinda mbili na kupoteza tatu, kabla ya 
suluhu hiyo kwenye raundi ya sita ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara.

Basena, kocha wa zamani wa Simba, 
amechukua nafasi iliyoachwa wazi na Zu-
beri Katwila ambaye inasemekana huen-
da akatua Mtibwa Sugar.

Akizungumza baada ya kumalizika kwa 
mechi hiyo, kocha huyo alisema kuna 

mapungufu fulani ambayo ameyaona na 
atayafanyia kazi.

“Malengo ya mechi tumefanikiwa kwa 
asilimia 50, kwa sababu hatujaruhusu bao 
na tumekosa nafasi nyingi za kufunga, 
vijana hawajacheza vibaya sana, ila kuna 
mapungufu kidogo, kukimbia kwenye 
nafasi ambazo wanaweza kuwa hatari 
kwenye lango la mpinzani ndicho kina-
chosumbua, niitaanza kulifanyia kazi na 
mashabiki wa Ihefu watarajie mazuri,” 
alisema kocha huyo aliyewahi pia kuwa 
kwenye jopo wa makocha wa Timu za 
Taifa za Uganda na Tanzania kwa nyakati 
tofauti.

Ihefu imefikisha pointi saba na baada 
ya mechi hiyo ilikwea hadi nafasi ya tisa ya 

msimamo.
Hali ni mbaya kwa Coastal Union am-

bayo haijashinda hata mechi moja mpaka 
sasa ikiwa kwenye nafasi ya 15 ya msima-
mo na pointi zake tatu.

Kocha Msaidizi wa timu hiyo, Fikirini 
Elius, alisema wanashukuru kupata hata 
hiyo pointi moja.

“Tulikuwa na malengo mawili katika 
mechi ya leo, kwanza ni kutafuta ushindi, 
lakini hata kama tukikosa tupate wa-
lau pointi moja kwa sababu tulikuwa 
tunacheza ugenini na Ihefu ni timu nzuri, 
na ndiyo maana muda ulivyozidi kwenda 
tulikuwa tukizuia zaidi, naamini baadaye 
timu itakaa vizuri.

Basena aahidi mazuri zaidi Ihefu 

wanavyocheza utakuwa mchezo wa mbi-
nu na ufundi zaidi,” alisema Gamondi. 

Mwakilishi wa wachezaji wa Yanga, 
Mahletse Makudubela ‘Skudu’, alisema 
mechi itakuwa ya ushindani mkubwa, 
ila watatumia akili na nguvu kuhakikisha 
wanavuna alama tatu muhimu dhidi ya 
Azam FC. 

“Kikubwa alama tatu hatuangalii 
mchezaji anacheza kwa kiwango kipi 
kikubwa ni kupambana kuhakikusha tu-
napata alama muhimu ili kujiweka katika 
nafasi nzuri katika mbio zetu za ubingwa,” 
alisema Skudu.

Kocha wa Azam FC, Bruno Ferry, alise-
ma wamejipanga vizuri na kwamba kikosi 
chao kipo tayari kwa ajili ya kutafuta ala-
ma muhimu, lakini akikiri hajui nini kita-
tokea ila wanaenda kupambania matokeo 
chanya.

“Utakuwa mchezo wa kimbinu na kiu-
fundi, tulipoteza mechi ya Ngao ya Jamii, 
hatutakuwa tayari kupoteza mechi kwa 
mara ya pili, tumejipanga vizuri kuhakiki-
sha tunapata matokeo chanya,”alisema 
Ferry. 

mechi itakuwa ngumu, lakini tuna-
jiamini, kwa namna tulivyowaona 
Al Ahly, naamini Simba tuna uwezo 
mkubwa wa kupambana nao kwa 
dakika 90 zingine na kuwang’oa.

Ukiuangalia ule mchezo utagun-
dua kuwa Simba tumegharamika na 
makosa yetu sisi wenyewe, lakini si 
ubora wa wapinzani wetu, najua kwa 
sasa mwalimu wetu ana kazi kubwa 
ya kuyaondoa makosa yanayotu-
gharimu kwenye mazoezi ili Al Ahly 
wasinufaike nayo kwa mara ny-
ingine tena,” alisema Meneja Habari 
huyo.

Aliwataka wanachama na 
mashabikiwa Simba wasiwe na 
wasiwasi badala yake kuiombea ili 
kuweza kuing’oa Al Ahly.

“Niwaambie tu wanachama na 
mashabiki wa Simba hawapaswi 
kuwa na hofu, hii siyo timu ya 
kutufanya tuwe na wasiwasi sana, 
si kama hawawezi kutufunga au si 
timu kubwa, hapana ni Mabingwa wa 
Afrika na wanauwezo mkubwa sana, 
ila hawana uwezo wa kutufunga kwa 
kutudhalilisha, au kututawala.

“Wachezaji wetu wakiamua ku-
pambana chochote kinaweza ku-
tokea, kumbuka baada ya kutufunga 
mabao 5-0, mwaka 2019 ilikuwa 
ndiyo mwisho wa wao kutudhal-
ilisha, matokeo yake sasa ikawa 
inatufunga bao moja tu kwao, na 
hiyo ilikuwa timu iliyopita, safari hii 
tutawashangaza,” alisema.
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Simba: Al Ahly 
hawataamini

Rais wa Heshima na Mwekezaji wa Klabu ya Simba, Mohamed ‘Mo’ Dewji (katikati), akipozi katika picha ya pamoja 
na Rais wa FIFA, Gianni Infantino (kushoto) na Rais wa CAF,  Patrice Motsepe, wakati wa mechi ya ufunguzi ya 
African Football League kati ya Simba na Al Ahly ya Misri iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa Ijumaa iliyopita 
na kumalizika kwa sare ya mabao 2-2. MPIGAPICHA WETU 

HISTORIA IMEANDIKWA...
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Na Saada Akida 

LEO mtoto hatumwi dukani kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam 
wakati Mabingwa Watetezi wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara, Yanga watakapovaana na Azam 
FC.

Mchezo huo unasubiriwa kwa hamu na 
wadau wa soka kutokana na timu hizo zi-
napokutana kuonesha ushindani mkubwa 
kwa kila moja kuhitaji alama muhimu.

Timu hizo zinakutana leo kwa mara ya 
pili kwa msimu huu baada ya awali kuvaana 
kwenye mchezo wa Ngao ya Jamii ambapo 
Azam FC ilikubali kichapo cha mabao 2-0 
katika Uwanja wa Mkwakwani jijini Tanga.

Katika mchezo huo, Yanga ni wenyeji 
wakiwa kwenye nafasi ya tatu kwa alama 12 
na Azam FC pointi 13 wakiwa nafasi ya pili 
nyuma ya vinara wa ligi hiyo, Simba wali-
oshinda mechi zao zote tano kwa asilimia 
100. 

Kuelekea mechi hiyo ya leo, Yanga ni 

bora katika safu ya ushambuliaji ikiongoza 
kwa kufunga mabao 15 ikiruhusu kufungwa 
mawili sawa na Azam FC ambayo hadi sasa 
msimu huu ina mabao 10 ya kufunga, hiyo 
ikionesha katika safu ya ulinzi timu zote 
zipo vizuri.

Ni mchezo wenye presha kwa timu zote 
kwa sababu Yanga itataka kushinda ili kulin-
da taji lakini pia Azam FC nao wanahitaji 
alama tatu ili kuendelea kuwapo juu kwe-
nye mbio za ubingwa, kwani kama itafani-
kiwa kuvuna alama zote tatu itakaa kileleni 
mwa msimamo wa ligi hiyo kwa alama 16 
na kuishusha Simba ambayo haitakuwa na 
mchezo wa ligi hiyo kwa sababu ya ush-
iriki wao wa michuano ya Afrika Football 
League, AFL.

Lakini pia kama Yanga ikishinda itafikisha 
alama 15 sawa na Simba itakayokuwa na 
mchezo mmoja mkononi, na inaweza ku-
washusha Wekundu wa Msimbazi hao kwa 
tofauti ya mabao ya kufunga na kufungwa 
kutokana na vinara wa ligi hiyo kucheka 

na nyavu mara 14 na kuruhusu manne hadi 
sasa. 

Makocha wa timu hizo wakizungum-
zia mchezo huo, Kocha wa Yanga, Miguel 
Gamondi alisema wamefanya maandalizi 
mazuri ya kucheza na Azam FC kama wana-
vyocheza na timu yeyote na kikubwa anahi-
taji alama tatu ili kufikia malengo yao.

Alisema Azam FC ni timu nzuri na ina 
wachezaji wazuri, ila wanafurahi kurejea 
Uwanja wa Mkapa ambao wanaamini wa-
taenda kupata matokeo chanya kwa kuibu-
ka na alama tatu ili kujiweka kwenye nafasi 
nzuri kwenye mbio zao za ubingwa.

“Tutamkosa Farid Mussa aliyekuwa ma-
jeruhi na sasa amerejea kwenye mazoezi, 
tumejiandaa vizuri kikosi kipo sawa kwa ajili 
ya mchezo kutafuta alama tatu muhimu.

“Azam FC ni timu nzuri, ila nimefanikiwa 
kuwasoma wapinzani wetu hao, tunajua 

Simba: 
Al Ahly 
hawataamini

   Makocha wote wafunguka huku kila mmoja 
akiweka matumaini ya ushindi, lakini...
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YANGA, AZAM FC NI VITA 
YA KILELENI LIGI KUU LEO

Rice afunguka kujivunia upambanaji wa Arsenal

Na Adam Fungamwango

TAYARI Kikosi cha Simba cha 
wachezaji 24 kimetua jijini Cairo, 
Misri kwa mkwara mkubwa, huku 
Kocha Mkuu wa timu hiyo, Rob-
erto Oliveira na Meneja Habari 
na Mawasiliano wa klabu hiyo, 
Ahmed Ally, wakisema wana 
kazi moja tu ya kuwashangaza 
Wamisri nyumbani kwao hapo 
kesho watakapocheza mechi ya 
marudiano dhidi ya Al Ahly.

Simba ilitoka sare ya mabao 
2-2 dhidi ya Mafarao hao katika 
mechi ya ufunguzi wa michuano 
ya African Footbal League (AFL), 
iliyochezwa Ijumaa iliyopita 
katika  Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, Dar es Salaam.

Robertinho alisema wanak-
wenda kucheza mechi ngumu 
dhidi ya Mabingwa wa Afrika, 
lakini ana imani na wachezaji 
wake watafanya kile ambacho 
amewatuma, nacho ni kupam-
bana, kutumia vipaji walivyona-
vyo, kufuata maelekezo yake na 
kucheza kwa kujiamini.

“Wapinzani wetu ni timu ngu-
mu, inawezekana ikawa ndiyo 
timu bora Afrika, lakini angalia 
tulicheza vizuri sana hasa kipindi 
cha pili, kocha unapofanya mab-
adiliko ya kuwaingiza wachezaji 
unatarajia wakafanye mabadiliko 
ya kweli, na uliona mfano alipo-
ingia Sadio Kanoute, Jean Baleke, 
Israel Mwenda mpira ulibadi-
lika na hiyo ilinifurahisha sana, 
msimu uliopita haikuwa hivyo, 
ukipanga kikosi cha kwanza bado 
hicho hicho ndiyo bora, hata 
ukiingiza wachezaji wa akiba 
hawaendi kubadisha chochote. 
Bado mpaka sasa naangalia ni 
mfumo gani tutautumia kwenye 
mechi hii ya marudiano,” alisema 
kocha huyo.

Naye Ahmed alisema mipango 
ya kuing’oa Al Ahly ipo pale pale, 
japo ilishindikana Uwanja wa 
Benjamin Mkapa.

“Tunataka kutimiza mipango 
yetu, nayo ni ile ile ya kuitoa Al 
Ahly, tumeshindwa kumfunga 
nyumbani baada ya matokeo ya 
sare ya mabao 2-2, sasa kazi hii 
tunataka tuifanye kwao, tunajua 

%%%%%%%

Wachezaji wa Simba wakiwasili jijini Cairo, Misri jana mchana tayari kwa mchezo wa marudiano wa robo fainali ya 
African Football League dhidi ya Al Ahly ya nchini humo utakaopigwa kesho. Mechi ya kwanza katika Uwanja wa 
Benjamin Mkapa wiki iliyopita ilimalizika kwa sare ya mabao 2-2. PICHA: SIMBA

TUPO TAYARI...
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