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HABARI KITAIFA

Mvua ya alfajiri ‘yaizamisha’ Dar 
Na Waandishi Wetu

MVUA kubwa iliyoambatana na up-
epo mkali iliyonyesha jana alfajiri 
mkoani Dar es Salaam, imeacha vilio 
kwa wananchi, baadhi wakipoteza wap-
endwa wao na wengine nyumba na mali 
kusombwa na maji.

Mbali na nyumba kubomolewa, 
kumeripotiwa vifo vya mifugo, magari 
kusombwa na maji na miti kuanguka.

Maeneo kadhaa jijini humo yakiwamo 
Tegeta na Jangwani yameathiriwa na 
mafuriko huku Daraja la Gwajima huko 
Tegeta Machinjioni, wilayani Kinondoni 
likibomolewa na kukata mawasiliano 
na wananchi kulalamikia kutozwa nauli 
kubwa baada ya kulazimika kutumia 
pikipiki. Baadhi ya madereva bodaboda 
walitoza nauli ya hadi Sh. 20,000.

SIMULIZI WALIOJIOKOA
Nicolas Palanjo, mkazi wa Tegeta 

Kwa Ndevu, wilayani Kinondoni, aki-
zungumza na Nipashe Jumapili jana, 
alisimulia namna walivyokumbwa na 
mafuriko wakati wakiwa wamelala na 
watoto.

Alisema akiwa chumbani kwake, 
ghafla aliona maji yanaingia kwa kasi 
kubwa chumbani. 

“Niliamka haraka nikaenda chumba 
cha watoto walikuwa watatu, akiwamo 
mtoto wa kaka yangu, Dorcas Palanjo 
(22), lakini kwa bahati mbaya Dorcas 
sikumkuta alikuwa tayari ameshasomb-
wa na maji.

“Wenzake wawili (watoto wangu wa 
kuzaa) walijiokoa kwa kujishikiza kwe-
nye kabati, tukafanikiwa kutoka nao 
salama,” alisema.

Shuhuda wa tukio hilo, Magreth 
Mbando, mkazi wa Skaskca, alisema ka-
tika eneo hilo mtoto Ajra Juma (6), ali-
sombwa na maji wakati akiwa ndani na 
mama yake.

“Mama aliamka baada ya mvua kub-
wa, kwa bahati mbaya mtoto akateleza 
na kusombwa na maji, bado waokoaji 
wanaendelea kuutafuta mwili wake, 
mama yake aliokolewa na wananchi,” 
alisema.

Mjumbe wa Tegeta Machinjioni, 
Salum Mketo, alisema kuna familia ny-
ingine imepoteza mama baada ya maji 
kujaa ndani ya nyumba yao.

“Baba wa familia hii alifanya jitihada 
za kumwokoa mke wake na mtoto wao 
wa miezi tisa, lakini kwa bahati mbaya 
mke wake aliteleza na kusombwa na 
maji,” alisema.

Mmoja wa wananchi ambaye alikutwa 
na Nipashe akiokoa baadhi ya watu wal-
iokuwa wamezingirwa na maji katika 
nyumba zao eneo la Tegeta Machinjioni, 
Jackson Ndeu, alisema waliamua kuji-
tolea kuokoa maisha ya wenzao.

“Nikiwa nyumbani kuna jirani yangu 
akawa anasema kuna watu wanakufa 
huko, tukajikusanya vijana tulipofika 
eneo la tukio tukakuta maji yamejaa, 
moja ya nyumba maeneo hayo tulipo-
chungulia dirishani tukasikia sauti za 
watoto wanalia, ‘tunakufa... tunakufa’.

“Tukapanda juu ya bati tukabomoa 
dirisha tukafanikiwa kuokoa watoto 
wanne waliokuwa wakilia humo na 
tumemwokoa mtu mzima mmoja,” 
alisema.

Pia alisema katika nyumba nyingine, 

Baadhi ya wakazi wa Tegeta kwa Ndevu, wakiangalia mabaki ya nyumba iliyobomolewa  na maji, baada ya Mto 
Tegeta kufurika kutokana na mvua kubwa iliyonyesha Dar es Salaam jana na kusababisha maafa. PICHA: IMANI 
NATHANIEL

waliporusha jiwe katika bati kama isha-
ra ili kujua kama ndani mna mtu, ndipo 
walisikia mtu anapiga dirisha akiomba 
msaada na walifanikiwa kumtoa kwa 
kubomoa bati na kumtoa ingawa haku-
wa katika hali nzuri kiafya.

Nipashe ikiwa eneo la tukio ilipata 
taarifa ya vifo vya watu wengine wawili, 
mwanamke na mwanaume wanaodaiwa 
kufariki dunia katika moja ya nyumba 
za kulala wageni maeneo ya Tegeta, ku-
likokumbwa na mafuriko hayo.

RIPOTI YA TMA
Taarifa iliyotolewa juzi na Mamlaka ya 

Hali ya Hewa Tanzania (TMA) ilikuwa na 
maudhui ya tahadhari ya matarajio ya 
hali mbaya ya hewa kwa siku tano kuan-
zia Jumamosi hadi Jumanne.

Wakati kukiwa na mvua kubwa iliyo-
nyesha usiku wa kuamkia jana, mkoani 
Dar es Salaam kwa mujibu wa taarifa ya 
TMA, angalizo la mvua kubwa lilitolewa 
katika maeneo machache ambayo ni 
mikoa ya Lindi, Mtwara, Njombe, Ruvu-
ma na Kusini mwa Mkoa wa Morogoro.

Kwa siku ya Jumapili (leo), TMA ilitoa 
angalizo la mvua kubwa katika maeneo 
machache ya mikoa ya Dar es Salaam, 
Tanga, Pwani (ikijumuisha visiwa vya 
Mafia), Morogoro, Lindi, Mtwara, Ruk-
wa, Iringa, Mbeya, Njombe, Songwe na 
Ruvuma pamoja na visiwa vya Unguja 
na Pemba.

Taarifa hiyo pia ilitahadharisha kuwa 
kwa siku hizo mbili ( Jumamosi na Ju-
mapili) athari zinazoweza kujitokeza ni 
baadhi ya makazi kuzungukwa na maji, 
pamoja na kuathirika kwa baadhi ya 
shughuli za kiuchumi.

Taarifa nyingine ya TMA iliyotolewa 
jana ilikuwa na tahadhari ya matarajio 
ya hali mbaya ya hewa kwa siku tano 
kuanzia leo Jumapili, Mkoa wa Dar es 
Salaam ukiwa miongoni mwa maeneo 
yanayotarajiwa kukumbwa na hali hiyo.

TMA imehadharisha kuwa kwa siku 
mbili leo na kesho Jumatatu, kutakuwa 
na mvua kubwa katika baadhi ya mae-
neo ya mikoa ya Dar es Salaam, Tanga 

Pwani (ikijumuisha visiwa vya Mafia), 
Morogoro, Manyara, Arusha na Kiliman-
jaro pamoja na visiwa vya Unguja na 
Pemba.

“Angalizo la mvua kubwa kwa siku ya 
leo Jumapili limetolewa katika baadhi ya 
mikoa ya Lindi, Mtwara, Iringa, Mbeya, 
Njombe, Songwe na Ruvuma.

“Siku ya Jumatatu angalizo la mvua 
kubwa limetolewa katika maeneo 
machache ya mikoa ya Dar es Salaam, 
Pwani (ikijumuisha visiwa vya Mafia), 
Morogoro, Lindi, Mtwara, Njombe na 
Ruvuma.

“Angalizo la upepo mkali unaofikia kil-
omita 40 kwa saa na mawimbi makubwa 
yanayofikia mita mbili limetolewa kwa 
baadhi ya ukanda wa Pwani ya Bahari 
ya Hindi (mikoa ya Lindi, Mtwara, Dar 
es Salaam, Tanga, Pwani (ikijumuisha 
visiwa vya Mafia) pamoja na visiwa vya 
Unguja na Pemba),” TMA inahadharisha 
katika taarifa yake hiyo.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, kwa siku 
ya Jumanne na Jumatano hakuna tahad-
hari yoyote iliyotolewa.

TANAPA
Katika hatua nyingine, Shirika la Hi-

fadhi za Taifa (TANAPA) kupitia taarifa 
yake iliyotolewa jana na Ofisa Uhifadhi 
Mwandamizi, Kitengo cha Mawasiliano 
ya Shirika hilo, Catherine Mbena, lilitan-
gaza kufunga kipande cha njia cha ‘AR-
ROW GRACIER’.

Catherine alisema kipande hicho hu-
tumika na baadhi  ya wageni kupanda 
Mlima Kilimanjaro kupitia njia ya Ma-
chame, Umbwe, Lemosho na Londolosi.

Alisema kutokana na mvua ya mwaka 
huu inayoendelea kuwa kubwa na ku-
sababisha maporomoko ya mawe, mi-
amba ya barafu na utelezi, hivyo kuwa 
hatari kwa watumiaji wa njia hiyo.

“Ukaguzi uliofanywa na timu ya 
wataalamu ya Hifadhi ya Taifa Kili-
manjaro (KINAPA), ikishirikiana na 
wataalamu na taasisi ya NOLS (National 
Outdoor Leadership School) wenye 
uzoefu katika masuala ya usalama mli-

mani, umeonesha kuwa hali imezidi 
kuwa mbaya.

“Maporomoko ya mawe, miamba ya 
barafu yameongezeka na kwamba kwa 
sasa si salama kwa watumiaji. TANAPA 
inasitisha matumizi ya kipande hicho 
cha njia.

“Na badala yake itumike njia ya 
kawaida ya kutokea Baranco kuelekea 
Karanga na barafu hadi kufika kileleni 
mpaka pale mvua inayoendelea kunye-
sha itakapokoma na kufanyika ukaguzi 
kujiridhisha kuwa njia hiyo ni salama 
kwa wapanda mlima na watoa huduma 
mlimani,” alisema.

Catherine alisema kipande cha AR-
ROW GRACIER kinaanzia karibu na 
Kituo cha Barnco katika eneo la ‘LAVA 
TOWER’ na kinapitia kwenye kasoko 
(crater) kuelekea kieleleni.

Alisema wageni kupendelea kupita 
eneo hilo kwa ajili ya kuona mandhari 
nzuri ya mlima na pia ni rahisi kufika 
kileleni.

WAZIRI ALONGA
Waziri wa Ujenzi, Innocent Bashun-

gwa, akizungumzia baa hilo, alisema 
tayari amemwelekeza Naibu Waziri 
wake, Godfrey Kasekenya kwenda Dar 
es Salaam na wakati huo alikuwa safa-
rini kuungana na Mtendaji Mkuu wa 
Wakala wa Barabara Tanzania (TAN-
ROADS) na timu iliyoko huko.

Alisema lengo ni maeneo ambayo 
mawasiliano ya barabara yamekatika, 
hatua zichukuliwe kuyarejesha.

“Niendelee kuielekeza TANROADS 
kwa kushirikiana na TARURA (Wakala 
wa Barabara za Vijijini na Mijini) katika 
mitandao ya barabara kwa Dar es Salam 
na mikoa mingine kwa sababu mvua 
inaendelea kunyesha, kwa ushirikiano 
tulioelekezana na kushirikiana kule 
Hanang, Manyara, kuhakikisha tunajita-
hidi watanzania kupata mawasiliano ya 
barabara,” alisema. 

*Imeandaliwa na Romana Mallya 
na Tuntu Swebe
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Majaliwa: NAM iendeleze 
ushirikiano katika ulinzi 
Na Mwandishi Wetu,            
KAMPALA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majal-
iwa amesisitiza Wakuu wa Nchi 
na Serikali Zisizofungamana 
na Upande Wowote (NAM) wa-
hakikishe wanashiriki katika 
kila tukio la umoja huo pamoja 
na kuendeleza ushirikiano 
kwenye masuala ya ulinzi na 
usalama na kukabiliana na ma-
badiliko ya tabianchi.

Alitoa rai hiyo juzi wakati 
akihutubia katika Mkutano wa 
19 wa Wakuu wa Nchi na Seri-
kali za NAM ulioanza tarehe 15 
- 20 Januari, 2024. Waziri Mkuu 
alimwakilisha    Rais Samia Su-
luhu Hassan katika mkutano 
huo.

“Tumezungumzia hali ya ma-
badiliko ya tabia nchi na nam-
na tunavyopata athari kwenye 
maeneo yetu na umuhimu wa 
kuweka mkakati wa namna ya 
kudhibiti mabadiliko ya tabia 
ya nchi kwenye maeneo yetu,” 
alisema.

Masuala mengine ambayo 
Majaliwa aliyawekea msisitizo 
katika mkutano huo ni pamoja 
na kutoa wito kwa mashirika 
ya Umoja wa Mataifa kuanga-
lia ajenda za NAM na kuona 

namna ya kushirikiana na NAM 
katika kuzitekeleza.

Mkutano huo wa siku mbili 
ulianza juzi katika Kituo cha 
Mikutano cha Ruwenzori, 
Speke Resort Kampala, Ugan-
da. Katika mkutano huo Rais 
wa Uganda alikabidhiwa rasmi 
uenyekiti wa kundi hilo.

Mkutano wa NAM hufanyika 
kila baada ya miaka mitatu na 
mkutano wa mwisho, wa 18 
ulifanyika jijini Baku, Azerbal-
jan mwezi Oktoba, 2019. Mku-
tano huo haukufanyika tangu 
mwaka 2019 kutokana na janga 
la ugonjwa wa COVID-19 lililoi-
kumba dunia.

Mkutano huo unalenga kui-
marisha ushirikiano kwenye 
masuala ya biashara, uwekeza-
ji, kutokomeza umaskini, mab-
adiliko ya tabianchi, amani na 
usalama katika mipaka, sekta 
ya afya, mandeleo endelevu na 
uchumi wa kidijiti.

Umoja huo ulianzishwa 
wakati wa enzi za vita baridi ili 
kusaidia nchi wanachama wake 
kutoka mabara ya Asia, Afrika 
na Latin Amerika kuondokana 
na ukoloni ili kujitawala kisiasa, 
kiuchumi na kijamii.

Mapema juzi, Majaliwa aliku-
tana na kufanya mazungumzo 

na Rais wa Sri Lanka, Ranil 
Wickremesinghe. Pamoja na 
mambo mengine, walijadiliana 
kuhusu kuimarisha uhusiano 
baina ya nchi hizo mbili ikiwa-
mo uwekezaji kwenye sekta ya 
madini na biashara.

“Bado taifa limeendelea na 
kaulimbiu yetu ya kubore-
sha diplomasia ya uchumi na 
tumewakaribisha Sri Lanka 
kuja kuwekeza kwenye sekta ya 
madini, viwanda na kilimo. Sri 
Lanka ni wanunuzi wazuri wa 
madini ya vito, kahawa, chai, 
korosho na mazao ya mboga,” 
alisema. 

Naye Ranil Wickremesin-
ghe alisema nchi yake ipo 
tayari kuwekeza Tanzania na 
alimhakikishia Waziri Mkuu 
kwamba wako tayari kufungua 
ubalozi Tanzania ili kuimari-
sha ushirikiano wa kidiploma-
sia na kurahisisha shughuli za 
uwekezaji na biashara.

Waziri wa Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika Mashari-
ki, January Makamba alisema 
miongoni mwa mambo yali-
yojadiliwa na viongozi hao ni 
pamoja na urahisi wa wananchi 
wa Sri Lanka kutembelea Tan-
zania na watanzania kutembe-
lea Sri Lanka.

Mwalimu wa mazingira wa Shule ya Msingi Mwanzo ya mjini Tabora, Furaha Komba ak-
ishiriki zoezi la kupanda mazao ya chakula katika viroba vilivyojazwa udongo  maarufu 
kama kilimo mviringo, shuleni hapo juzi, ili kuendeleza ustawi wa lishe bora. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

UJENZI ZAHANATI

Makonda amkosoa DED kwa
kuchangisha fedha za ujenzi
Na Beatrice Shayo, PANGANI

KATIBU wa Itikadi, Uenezi na 
Mafunzo wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), Paul Makonda,  am-
emkosoa Mkurugenzi Mtendaji 
wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Pangani, mkoani Tanga, Isaya 
Mbenje, kuchangisha wa-
nanchi fedha kujenga Zahanati 
ya Kipumbwi.

Badala yake amemtaka kion-
gozi huyo atafute fedha ndani 
ya mwaka huu zahanati hiyo 
ikamilike, vinginevyo “afun-
gashe virago vyake”.

Makonda alielekeza hayo 
jana alipozungumza na wa-
nanchi wa wilaya hiyo, akisema 
ameshangazwa kuona zahanati 
hiyo inajengwa kwa michango 
ya wananchi badala ya hal-
mashauri hiyo kuijenga.

Hata hivyo, Ibara ya 8(1)(d) 
ya Katiba ya nchi inaelekeza 
kwamba wananchi wanaweza 
kushiriki shughuli za serikali 
yao.

Makonda alisema wananchi 
wanatembea umbali wa kilo-
meta saba kupata huduma za 
afya, hali ambayo inahatarisha 
usalama wao wakiwamo wa-
jamzito. Wakipatwa uchungu 
inakuwa ni changamoto.

“Mkurugenzi ninaomba 
uchukue kipazasauti, nimepita 
Kijiji cha Mwembeni wanal-
alamikia hawana kituo cha 
afya mwaka wa pili. Nikauliza 
kwanini, nikaambiwa kuna 
shida ilitokea lakini mbunge al-
itoa matofali zaidi ya 3,000 na 
mifuko ya saruji 100. 

“Niambie kwanini kituo hi-
cho cha afya hakifanyi kazi wa-
nanchi wanatembea kilometa 
saba? Ninaomba majibu,” Ma-
konda alisema. 

Mkurugenzi huyo, katika ma-
jibu yake kwa Makonda, alise-
ma zahanati hiyo ilijengwa kwa 
kiwango cha chini na kubomo-
ka na tayari wananchi wamean-
za kujenga kwa michango 
aliyoitaja na wao katika bajeti 
ya mwaka huu wametenga ku-
wachangia ili waendelee na 
ujenzi.

“Lakini, tunaamini ifikapo 
mwishoni mwa mwaka huu 
tutakuwa tumechangia asilimia 
yetu na mwakani tunaweka se-
hemu ya pili ya umaliziaji wa 
ujenzi kwenye zahanati ya Kijiji 
cha Mwembeni,” alijitetea. 

Baada ya mkurugenzi huyo 
kutoa maelezo hayo, Makonda 
alihoji tena kama ifuatavyo:

MAKONDA: Mkurugenzi ju-
kumu la kujenga zahanati ni la 
nani?

MKURUGENZI: Jukumu 
la kujenga zahanati ni la wa-
nanchi na serikali.

MAKONDA: Wananchi wana 
jukumu la kujenga zahanati? 

MKURUGENZI: Ndio
MAKONDA: Hebu tueleze, ni 

kanuni ipi ama sheria gani in-
ayomtaka mwananchi kujenga 
zahanati?

MKURUGENZI: Ni katika 
kushiriki kuleta maendeleo yao 
(Ibara ya 8(1)(d) ya Katiba ya 
nchi).

Hata hivyo, Makonda haku-
ridhishwa na majibu hayo na 
kumtaka aeleze jukumu la 
msingi la kujenga zahanati ama 
kituo cha afya ni mpango wa 
nani na je, ni serikali  au mwa-
nanchi.

Mkurugenzi huyo hakujibu 
chochote na kubaki kimya 
huku Makonda akiendelea 
kumtaka atoe majibu kwa wa-
nanchi.

“Kwahiyo, mkurugenzi hujui? 
Kwanini liwe ni jukumu la wa-
nanchi? Mwenyekiti upo wapi? 
Huu mwaka tafuteni pesa (fed-
ha) kokote hiyo zahanati ndani 
ya huu mwaka ijengwe na ifun-
guliwe wananchi wapate hu-
duma. 

“Mkurugenzi usiposimamia 
hilo anza kupaki mizigo yako 
ustaafu kabla ya wakati maana 
umri wako ni mtu mzima ham-
wezi kuwaambia wananchi 
tutawachangia,” alisema Ma-
konda.  Akizungumzia madai 
yaliyotolewa ya kunyanyasika 
wafanyakazi wa mkonge, Ma-
konda alimpigia simu Naibu 
Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu 
(Kazi, Vijana, Ajira na Wenye 
Ulemavu), Patrobas Katambi, 
kumtaka afike mkoani Tanga 
kutatua changamoto hiyo.

“Asili ya mkonge ni Pangani. 
Ni chanzo cha kipato kikubwa 
cha Taifa bahati mbaya Wa-
napangani wanateseka hasa 
wafanyakazi. Jumatatu nina-
taka (Katambi) ufanye kikao na 
wafanyakazi wote wa mkonge, 
tunataka maelezo Jumatatu,” 
aliagiza.  

Makonda pia alikabidhi 
pikipiki 14 kwa ajili ya makatibu 
kata wa CCM zenye thamani ya 
Sh. milioni 36.4 waende kufan-
ya kazi kwa ajili ya chama na si 
kuzitumia kwa biashara.

“Tunapokea hizi pikipiki kwa 
furaha kubwa kuchochea shu-
ghuli za chama katika Wilaya 
ya Pangani. Ninaomba niwaka-
bidhi makatibu kata wa CCM 
wa kata zote 14. 

“Haya ni mapenzi ya Mbunge 
Juma Aweso kwa chama. Tumi-
eni pikipiki kusikiliza kero za 
wananchi. Tumieni kufanya 
kazi ya Rais Samia. Tumieni 
pikipiki hizi kuongeza wana-
chama zifanye kazi ya chama,” 
alisema.

Mbunge wa Pangani, Jumaa 
Aweso, ambaye ni Waziri wa 
Maji, alisema walikuwa wa-
nakabiliwa na changamoto ya 
barabara kwa kipindi cha muda 
mrefu na kwa sasa wamepati-
wa mabilioni na serikali kwa 
ajili ya matengenezo.
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Enzi mpya KKKT, Malasusa kuingizwa kazini rasmi leo

Na Waandishi Wetu 

K
ANISA la Kiinjili la Kilu-
theri Tanzania (KKKT), 
leo linaingia katika enzi 
mpya kutokana na ku-

ingizwa rasmi kazini kwa Askofu 
Dk. Alex Malasusa, kuwa Mkuu 
Mpya. 

Tukio hilo la kihistoria lina-
fanyika katika Kanisa Kuu la 
Azania Front la KKKT Dayosisi 
ya Mashariki na Pwami (DMP), 
Dar es Salaam na Rais Samia Su-
luhu Hassan anatarajiwa kuwa 
mgeni rasmi. 

Mkuu wa KKKT anayemaliza 
muda wake, Askofu Dk. Fredrick 
Shoo, wa Dayosisi ya Kaskazini 
(Kilimanjaro), ataongoza tukio 
hilo akishirikiana na maaskofu 
wa kanisa hilo kutoka  takriban 
Dayosisi 28 za kanisa hilo pamo-
ja na maaskofu wa makanisa ya 
Kilutheri kutoka nje ya Tanzania 
na makanisa mengine rafiki.

Malasusa anarejea katika na-
fasi hiyo kwa mara ya pili baada 
ya kuongoza kanisa kwa miaka 
minane kuanzia mwaka 2007 
hadi 2015. Anapokea kijiti ku-
toka kwa Askofu Dk. Shoo, ali-
yeongoza kanisa kuanzia mwaka 
2016 hadi leo.

Wakuu wengine waliowahi 
kuongoza kanisa hilo ambalo 
sasa lina takriban miaka 61 tan-
gu lilipoanzishwa mwaka 1963 
ni Askofu Dk. Stephano Moshi 
wa Dayosisi ya Kaskazini (1963 – 
1976), Askofu Dk. Sebastian Kilo-
wa wa Kaskazini Mashariki (Tan-
ga -1976 hadi 1992) na Askofu Dk. 
Samson Mushemba wa Kaska-
zini Magharibi (Bukoba) mwaka 
1993 hadi 2007.

Mbali na Rais Samia, vion-
gozi wengine mashuhuri wali-

othibitisha kushiriki ni Spika wa 
Bunge, Dk. Tulia Ackson na Jaji 
Mkuu wa Tanzania, Prof. Ibra-
him Juma na viongozi mbalim-
bali wa serikali na vyama vya 
siasa wanatarajiwa kuhudhuria 
ibada itakayohitimishwa kwa 
kuingizwa kazini mkuu huyo. 

Taarifa zilizopatikana kutoka 
ndani ya kanisa hilo, zilibainisha 
kuwa zaidi ya watu 1,500 wana-
tarajiwa kuhudhuria kuingizwa 
kazini kwa Askofu Dk. Malasusa 
na wakiwamo wageni kutoka 
zaidi ya nchi 20. 

Katibu Mkuu wa KKKT, 
Mhandisi Robert Kitundu, aki-
zungumza na gazeti hili mape-
ma wiki hii, alisema:  “Wataku-
wapo watu mbalimbali na 
makanisa tofauti  ambayo tuna 
uhusiano nayo kutoka Ujeru-
mani, Marekani, Malawi, Kenya, 
Burundi, Msumbiji, Afrika Kusi-
ni na Ethiopia. ‘

Pia alisema KKKT imekuwa 
ikijihusisha na makanisa na 
vyama mbalimbali duniani am-
bavyo vimethibitisha kushuhu-
dia tukio hilo kubwa.

“Hapa ndani tutakuwa na wa-
geni tofauti ambao watatokea 
kwenye vyama mbalimbali 
kama Jumuiya ya Kikristo Tan-
zania (CCT), Chama cha Bib-
lia, makanisa ya kiprotestanti, 
Katoliki, Baraza Kuu la Waisl-
amu Tanzania (BAKWATA) na 
viongozi wa serikali na vyama 
vya siasa,” alisema na kuon-
geza kuwa washiriki wengine 
ni pamoja na wawakilishi wa 
mashirika na asasi za kiraia za 
kitaifa na kimataifa.

Pilikapilika za hafla hiyo zili-
pamba moto tangu juzi wakati 
Nipashe ilishuhudia eneo la 
Kanisa Kuu la Azania Front liki-

pambwa huku wageni mbalim-
bali wakiwamo maaskofu wa 
KKKT na wale kutoka mataifa 
mengine ya nje, wakiwasili. 

Askofu Dk. Malasusa alichagu-
liwa katika Mkutano Mkuu wa 
21 wa KKKT uliofanyika Agosti 
20 hadi 25, mwaka jana katika 
Chuo Kikuu cha Tumaini Ma-
kumira Usa  River, mkoani Aru-
sha, baada     ya mchuano mkali 
uliompa ushindi katika duru ya 
tatu.

Dk.  Malasusa alichaguliwa 
baada ya kushinda kwa kura 167, 
sawa na asilimia 69.3 dhidi ya 
Askofu Dk. Abednego Keshom-
shahara wa Dayosisi ya Kaska-
zini Magharibi aliyepata  kura 
73, sawa na asilimia 30.3

MALASUSA NI NANI?
Askofu Dk. Malasusa aliza-

liwa Aprili 18, 1961 katika Kijiji 
cha Lukinga, Rungwe mkoani 
Mbeya. Wazazi wake ni Mchun-
gaji Gehaz Malasusa (sasa mare-
hemu) na Subilaga Mwakimi. 
Alibatizwa na Mchungaji Amon 
Mtwawa Julai 1961, katika Ush-
arika wa Igonwe, Rungwe.

Alipata elimu ya msingi ka-
tika Shule ya Msingi Rungwe 
(mwaka 1967-1969) na Bungo 
Morogoro mwaka (1970-1972) na 
sekondari kati ya mwaka 1973 
na 1976 kidato cha kwanza hadi 
cha nne na baadaye mwaka 1978 
hadi 1980 kidato cha tano na 
cha sita katika Shule ya Sekond-
ari Kigurunyembe.

Mwaka 1981 hadi  1983 aliji-
unga na Chuo cha Elimu ya Bi-
ashara (CBE) kwa masomo ya 
stashahada ya usimamizi wa bi-
ashara wakati huo akiwa mfan-
yakazi wa uliokuwa Mfuko wa 
Akiba ya Wafanyakazi (NPF sasa 

NSSF) katika Idara ya Ukaguzi 
wa Hesabu.

Kati ya 1988 na 1995 alikuwa 
mwanafunzi katika kilichokuwa 
Chuo cha Theolojia Makumira 
(sasa Chuo Kikuu cha Tumaini 
Makumira) akianza na ngazi ya 
cheti na baadaye Shahada ya 
Kwanza ya Theolojia (BD) na 
kuhitimu mwaka 1995.

Septemba 3, 1995 alibarikiwa 
kuwa mchungaji katika Ushari-
ka wa Maneromango, Kisarawe 
na aliyekuwa Askofu wa Kwanza 
wa KKKT Dayosisi ya Mashariki 
na Pwani, Dk. Elinaza Sendoro.

Baada ya kubarikiwa kuwa 
mchungaji, Malasusa alipangwa 
kutumika katika Usharika wa 
Mburahati na baadaye Kisarawe 
ambako pia alikuwa Makamu 
Mkuu wa Seminari Ndogo ya 
Kisarawe.  Pia alitumika katika 
sharika za Yombo na Msasani 
akiwa pia Mkuu wa Jimbo la Ki-
nondoni kwa wakati huo, sasa 
Jimbo la Kaskazini. 

Mwaka 1994 hadi 1996 ali-
soma kwa njia ya masafa katika 
Chuo Kikuu cha Kikatoliki cha 
Afrika Mashariki na mwaka 1996 
- 1997 pia kwa njia hiyo hiyo 
katika Chuo cha Theolojia Van-
couver, Canada, akichukua ma-
funzo ya muda mfupi kuhusu 
malezi ya vijana.

Pia alichukua masomo ya 
mwaka mmoja (1999-2000) 
yanayohusu Lugha ya Utamad-
uni wa Kifaransa, Paris nchini 
Ufaransa.

Desemba 21, 1996 Malasusa 
alifunga ndoa na Ericah Nko-
noki katika Usharika wa  Azania 
Front na wamejaliwa watoto 
watatu ambao ni Miriam, Mi-
chael na Mercy.

Mwaka 1994 hadi 2004, Dk. 

Malasusa aliitwa katika Umoja 
wa Kimisioni wa Kiinjili (UEM) 
Ujerumani na baada ya kufaulu 
usaili aliteuliwa kuwa Mkuru-
genzi wa Vijana Kanda ya Afrika.

Wakati akiendelea na wajibu 
huo, Desemba, 2004 alichaguli-
wa kuwa Askofu wa pili wa DMP 
na baadaye kuchaguliwa kuwa 
Mkuu wa KKKT, katika uchaguzi 
uliofanyika Julai 18, 2017 katika 
Chuo Kikuu cha Makumira, Usa 
River, Arusha akichukua nafasi 
ya Askofu Dk. Samson Mushem-
ba akiwa mwenye umri mdogo 
kuliko waliomtangulia na kuin-
gizwa kazini Novemba 11, 2007 
katika ibada iliyofanyika Azania 
Front.

Mbali na kuwa Mkuu wa 
KKKT, Askofu Malasusa pia ali-
wahi kuwa Makamu wa Rais 
wa Fungamano la makanisa ya 
Kilutheri Duniani (WLF) Kanda 
ya Afrika na Makamu wa Pili wa 
Mwenyekiti wa CCT.

Askofu Dk. Malasusa alipigi-
wa kura ya imani kwa mujibu 
wa Katiba ya Dayosisi kwenye 
Mkutano Mkuu wa 29 wa DMP 
uliofanyika Novemba 29, 2010 
Bagamoyo mkoani Pwani na 
kuendelea na wadhifa huo hadi 
atakapostaafu au vinginevyo. 

Kwa kutambua utumishi 
wake, Askofu Malasusa ametu-
nukiwa shahada tatu za udak-
tari wa heshima kutoka Chuo 
cha Kilutheri cha Utatu Mtakati-
fu Amerika (Novemba 8, 2009), 
Chuo Kikuu cha Finlandia, 
Michigan nchini America (Mei 
2, 2010) na Chuo Kikuu cha Hel-
sinki, Finland (Mei 28, 2011).

- Imeandikwa na Mwandi-
shi Wetu (DAR) na Godfrey 
Mushi, ARUSHA

Askofu Dk. Stephano Moshi. Askofu Malasusa Askofu Shoo
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Tanzania yashiriki 
mkutano wa NAM
Na Halfani Chusi

TAKRIBAN theluthi mbili 
ya nchi duniani zimekusanyi-
ka Uganda kushiriki Mku-
tano wa Wakuu wa Nchi na 
Serikali wa Umoja wa Nchi 
Zisizofungamana na Upande 
Wowote (NAM), Tanzania 
ikiwa ni miongoni mwa nchi 
hizo.

Katika mkutano huo, Wa-
ziri wa Mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki, 
January Makamba.

Waziri huyo aliongoza 
ujumbe wa Tanzania katika 
mkutano wa siku mbili wa 
ngazi ya mawaziri uliokami-
lika juzi, akisisitiza Tanzania 
ni mwanachama hai wa ju-
muiya hizo.

Alisema Tanzania inashiri-
ki kikamilifu katika ngazi 
zote za mikutano hiyo ili-
yoanza Januari 15, mwezi huu 
hadi kesho Jumatatu.

Pembezoni mwa mkutano 
huo, Waziri January aliku-
tana na mawaziri wenzake 
kwa lengo la kukuza na kui-
marisha ushirikiano wa kidi-
plomasia na nchi marafiki 
na kuweka mikakati ya kush-
irikiana kiuchumi.

“Nimeshakutana na Mawa-
ziri saba wa Mambo ya Nje 
kutoka Kenya, Dk. Musalia 
Mudavadi, Somalia, Ali Omar, 
Ghana, Shirley Botchwey, 
Ethiopia, Demeke Mekon-
nen, DRC, Christophe Lu-
tundula, Venezuela, Yván Gil 
Pinto na Bahamas, Alfred 
Seers.

“Nitaendelea kukutana 
na mawaziri wenzangu na 
agenda kubwa ni mikakati 
ya kuhakikisha kuwa Tanza-
nia na nchi marafiki zinanu-
faika kwa kuweka mazingira 
rafiki ya biashara, uwekezaji 
na kuondoa changamoto 
zinazokwamisha jitihada za 
kukuza Uchumi,” alisema 
Waziri January nje ya mku-
tano huo.

Waziri wa Mambo 
ya Nje na Ush-
irikiano wa Afrika 
Mashariki, January 
Makamba (kushoto), 
akizungumza na 
Naibu Waziri wa 
Mambo ya Nje wa 
Iraq, Omer Ber-
zinji pembezoni 
mwa Mkutano wa 
Wakuu wa Nchi na 
Serikali wa Nchi 
zisizofungamana 
na upande wow-
ote (NAM), jijini 
Kampala,Uganda 
jana. Kwa mujibu 
wa Berzinji, Iraq 
ipo katika mkakati 
wa kufungua upya 
ubalozi wake hapa 
nchini hivi karibuni. 
PICHA: WIZARA YA 
MAMBO YA NJE

Waziri wa Ujenzi ashangaa 
ubovu miundombinu nchini
Na Paul Mabeja, DODOMA 

WAZIRI wa Ujenzi, Innocent 
Bashugwa, amesema ni aibu 
zama hizi za karne ya 21 Tanza-
nia kuwa na barabara ambazo 
hazipitiki kipindi cha msimu wa 
mvua, hali ambayo inachangia 
baadhi ya shughuli za kiuchumi 
kusimama.

Bashungwa alitoa kauli hiyo 
jana wakati wa ziara ya kukagua 
utekelezaji maagizo aliyoyatoa 
kwa Katibu Mkuu wa wizara hiyo 
kuhusu tatizo la maji kujaa juu ya 
barabara ya Dodoma-Morogoro 
na kukata mawasiliano katika 
kijiji cha Mtanana wilayani Kong-
wa.

Alisema ni aibu kwa taifa 
kama Tanzania ambalo limein-
gia kwenye uchumi wa kati wa 
chini, kuwa na miundombinu ya 
barabara ambazo hazipiti katika 
kipindi chote cha mwaka na ku-
fanya shughuli za uzalishaji mali 

kusimama.
“Ni aibu kwa taifa letu am-

balo limeingia kwenye uchumi 
wa kati wa chini na karne hii ya 
21 kuwa na barabara ambayo 
ndiyo nyenzo muhimu katika 
utekelezaji wa shughuli mbalim-
bali za kiuchumi kuwa hazipitiki 
eti tu kwa sababu ya mvua.

“Haiwezekani magari yanasu-
biri mvua zikatike ndiyo yaend-
elee na safari, watu wanasubiri 
hapa hadi nusu siku ndipo wap-
ite, jambo hili halikubaliki,” ali-
sisitiza Bashungwa. 

Kutokana na hali hiyo, wa-
ziri huyo alimwagiza Katibu 
Mkuu Wizara ya Ujenzi kutumia 
wataalamu wake kubaini tatizo 
la maji kujaa juu ya barabara 
hiyo na kulitafutia suluhu ya ku-
dumu.

“Lakini katika suluhu ya muda 
mfupi mtakayofanya hapa 
mhakikishe haiharibu suluhu ya 
muda mrefu, siyo baadaye tena 

tuje hapa na hiki tulichokifanya 
kwa wakati huu kinakuwa haki-
na maana,” alisema.

Aliagiza hadi ifikapo mwezi 
Desemba, mwaka huu, suluhu 
ya kudumu katika eneo hilo iwe 
imepatikana ili kuondoa tatizo 
la mawasiliano kukatika katika 
barabara hiyo muhimu kiuchu-
mi.

“Barabara hii inatumika na 
mataifa mengine, sasa leo hii 
magari kushindwa kupita kuto-
kana na maji kujaa kwenye eneo 
hili si sahihi kiuchumi,” alisema.

Akikagua ujenzi wa barabara 
ya kilomita 33 kwa kiwango cha 
lami ya Kongwa- Mpwapwa, wa-
ziri huyo alisema serikali haita-
wavumilia makandarasi waba-
baishaji.

Alisema kumekuwapo na 
malalamiko kutoka kwa wa-
nanchi kuhusu miradi ya bara-
bara ambayo imekuwa ikijengwa 
chini ya kiwango.

“Niwaagize Bodi ya Usajili Ma-
kandarasi pamoja na bodi ya wa-
handisi kuhakikisha mnachukua 
hatua kali kwa yeyote ambaye 
atafanya mambo kinyume cha 
maadili ya taaluma hiyo,” aliagi-
za.

Alisema makandarasi ambao 
watashindwa kukidhi viwango, 
serikali itawaondoa kwenye 
orodha na kuwanyima zabuni za 
miradi mbalimbali.

Mbunge wa Mpwapwa, George 
Malima, aliishukuru serikali kwa 
kuanza ujenzi wa barabara hiyo 
kwa kiwango cha lami, hali am-
bayo itasaidia kurahisisha ma-
wasiliano hasa wakati wa masika.

“Mkoa wa Dodoma unazo 
wilaya saba, lakini hapa kwetu 
ndio wilaya pekee ambayo hai-
kuwa imeunganishwa kwa lami, 
hivyo tunamshukuru sana Rais 
Samia Suluhu Hassan, kwa ku-
tuona wana Mpwapwa,” alishuk-
uru.

Serikali yahimiza usimamizi wa utajiri wa rasilimali asili
Na Enock Charles

SERIKALI imehimiza jitihada 
za pamoja katika uangalizi na 
usimamizi wa utajiri asili uliopo 
nchini ili kuwa na uvunaji na 
matumizi endelevu katika kuleta 
tija na kuinua hali ya maisha kwa 
wananchi.

Waziri wa Katiba na Sheria, Dk. 
Pindi Chana, akifungua mafunzo 
kwa makatibu wakuu na wakuu 
wa taasisi zilizo chini ya wizara 
mbalimbali juzi jijini Dar es Sa-
laam, alisema mafunzo hayo 
yatasaidia kuweka mikakati ya 

uangalizi na usimamizi wa utajiri 
asili na maliasili za nchi.

Mafunzo hayo yana lengo la 
kuwajengea uelewa kuhusu she-
ria zinazoongoza usimamizi wa 
rasilimali hizo.

“Mafunzo haya yatasaidia ku-
weka mikakati ya pamoja katika 
uangalizi na usimamizi wa utajiri 
asili na maliasili za nchi zilete 
tija inayotakiwa kwa wananchi,” 
alisema.

Waziri Pindi alisema mafunzo 
hayo yatawezesha uvunaji na 
matumizi ya maliasili hizo kuwa 
endelevu.

Alisema zipo baadhi ya nchi 
zilizoshindwa kusimamia vyema 
rasilimali za asili za nchi zao na 
kugeuka kuwa hasara kwao, 
hivyo kuwataka wakuu hao wa 
taasisi kushirikiana katika utend-
aji ili rasilimali hizo ziwanufaishe 
wananchi.

“Mmekutana leo ( juzi), nina 
imani mtatoka na maazimio ya 
kuishauri serikali namna gani 
tunaweza kulinda rasilimali hizi 
asilia, kuwezesha utekelezaji 
na majadiliano ya mikataba ya 
uwekezaji katika utajiri asili. 

“Kutokana na ukweli kwamba, 

suala la usimamizi wa mali asilia 
ni mtambuka linalohusu wizara, 
idara, taasisi, mashirika na mam-
laka mbalimbali za serikali kwa 
kuzingatia hilo, wizara yangu il-
iona kuwa ili kwenda pamoja ni 
vyema kuandaa mafunzo haya,” 
alisema. Katika mafunzo hayo, 
wakuu hao wa taasisi, pamoja na 
mambo mengine, walikuwa wa-
najadili sheria mbili zinazohusu 
mali asilia zilizotungwa mwaka 
2017 ambazo ni Sheria ya Mam-
laka ya Nchi Kuhusiana na Umi-
liki wa Rasilimali na Maliasili ya 
Mwaka 2017.

Pia Sheria ya Mapitio na Ma-
jadiliano kuhusu Masharti Hasi 
katika Mikataba Inayohusu Ra-
silimali na Maliasili za Nchi ya 
Mwaka 2017.  

Kwa mujibu wa Waziri Pindi, 
lengo la kuzipitia sheria hizo 
ni kupata uelewa wa pamoja 
kuhusu sheria hizo na kupanga 
mikakati itakayowezesha katika 
usimamizi na uvunaji rasilimali 
hizo.

Alisema hiyo itasaidia kuun-
ganisha wakuu hao wa taasisi 
za serikali katika usimamizi wa 
pamoja wa rasilimali hizo.
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MOJA ya vikwazo ambavyo huwa 
vinatajwa kukwamisha juhudi za 
wanawake kupata uongozi katika 
majukwaa ya siasa ni rushwa ya 
ngono, ambayo huwa inalalamiki-
wa na wadau wa siasa.

Rushwa hiyo inalalamikiwa kwa 
sababu inawarudisha nyuma na in-
awafanya wasifikie malengo ya ku-
pata nafasi za uongozi, ili kushiriki 
katika ngazi za maamuzi wakiwa 
idadi sawa na wanaume.

Mwaka huu ambao ni wa uch-
aguzi wa viongozi wa serikali za 
mitaa, ninadhani, ingekuwa ni vy-
ema zikafanyika juhudi ambazo 
zitasaidia kumnyanyua mwanamke 
ili kuwe na uwiano kwa makundi 
hayo mawili.

Yanaweza kufanyika makonga-
mano, warsha na semina kwa ajili 
ya  kuwahamasisha kujitokeza kwa 
wingi katika uchaguzi huo, lakini 
pia  kuwafundisha mbinu mbalim-
bali za kuepuka rushwa hiyo.

Ninaamini wadau wa kutetea haki 
za wanawake wapo wengi, hivyo 
ungekuwa ni wakati wao kufanya 
kazi hiyo na ikiwezekana, rushwa 
ya iundiwe kitengo maalum katika 
Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wanawake na Makundi Maalum 
ishughulikiwe yenyewe.

Kimsingi, rushwa ya ngono in-
adhalilisha utu wa mwanamke 
na kumvunjia heshima, na bahati 
mbaya huwa inaelezwa kuwa wapo 
baadhi ya wanawake hulazimika 
kutoa rushwa hiyo ili wapate uon-
gozi. Ingawa muomba rushwa na 
mtoa rushwa kosa lao ni moja, 
ninadhani hili la rushwa ya ngono, 
kwa mazingira yake ninadhani 
yanahitaji kutengwa na rushwa ny-
ingine katika kulishughulikia.

Ni vyema rushwa hiyo ingechuku-
liwa kama udhalilishaji wa utu 
wa mtu, vinginevyo, wanawake 
wanaweza kubaki na nafasi za viti 
maalum katika   siasa, badala ya 
kusimama na kupambana na wa-
naume majukwaani.

Rushwa ya ngono katika siasa 
imulikwe kwa jicho la tatu

 Muungwana Lazima Nilonge

Tatizo la kuibuliwa kero 
ziara za viongozi liishe 
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TAKRIBANI kila zama ya uongozi, kumekuwa na matukio ya 
wananchi kuwashtaki viongozi wa maeneo yao kwa wakuu 
wa serikali au wa chama tawala kila wanapozuru mikoani 
ama kukagua utekelezaji wa miradi ya maendeleo au uhai wa 
chama. 

Matukio kama hayo yalikuwa mengi wakati wa serikali ya 
awamu ya tano chini ya Rais John Magufuli. Baadhi ya wa-
nanchi katika mikutano ya viongozi, ikiwamo ile ya Rais mwe-
nyewe, walikuwa wakitoa madukuduku yao  kuhusu kero zao 
kutokutatuliwa. Mbali na kupewa nafasi kutoa malalamiko 
hayo, pia wamekuwa wakitumia mabango yanayoeleza madai 
mbalimbali kuhusu  kutohudumiwa na viongozi wa mikoa, 
wilaya na halmashauri.

Kutokana na kuwapo kwa hali hiyo, baadhi ya viongozi wa 
maeneo hayo, waliitwa na kutakiwa kutoa maelezo kuhusu 
madai hayo na miongoni mwao walichukuliwa hatua kwa 
kuondolewa katika nafasi na kupelekwa wizarani au kuten-
guliwa uteuzi wao.

Hata baada ya Rais Samia Suluhu Hassan kuingia madara-
kani, mambo hayo yameendelea huku katika baadhi ya mikoa 
akipokewa na mabango yenye ujumbe mbalimbali kuonyesha 
kuna kero katika sehemu hizo. Hali hiyo ilisababisha Rais Sa-
mia kueleza bayana kuwa hataki tena kuona mabango katika 
ziara zake na ikitokea hivyo, mkuu wa wilaya, mkoa, mkuru-
genzi wa halmashauri au watendaji wa sekta husika wataku-
wa hawana kazi. 

Ni kweli kwa kiasi fulani baadhi ya wateule na watendaji 
waliodaiwa kutokutekeleza majukumu yao, waliondolewa. 

Hiyo imekuwa ikijidhihirisha wakati wa uteuzi na utenguzi 
wa wakuu wa wilaya, mikoa na wakurugenzi unaofanyika 
mara kwa mara. 

Mfano ni katika ziara aliyoifanya mwaka jana mkoani Mt-
wara kwa baaadhi ya wakuu wa wilaya, wakurugenzi na 
makatibu tawala kutenguliwa uteuzi wao.

Licha ya mambo hayo kufanyika kwa baadhi ya wateule 
kutenguliwa uteuzi wao kudhaniwa kungekuwapo na watu 
kujifunza, hali imekuwa tofauti, hivyo kuonekana sawa na 
sikio la kufa ambalo halisikii dawa.

Hilo limebainika tangu Katibu wa Halmashauri Kuu ya Taifa 
(NEC) ya Chama Cha Mapinduzi (CCM), Itikadi na Uenezi, 
Paul Makonda, alipoteuliwa kushika nafasi hiyo. Katika ziara 
yake ya kwanza Kanda ya Ziwa na inayoendelea sasa kuanzia 
Dar es Salaam. Katika ziara ya Kanda ya Ziwa, madudu mengi 
yalibainika katika sekta mbalimbali hali iliyosababisha baadhi 
ya viongozi wakiwamo mawaziri kuitwa na kueleza kwa nini 
kuna matatizo hayo na kuna mipango gani ya kutatua kero 
hizo.

Kujirudia kwa mambo kunaashiria kwamba kuna uwajibi-
kaji mdogo kwa viongozi na watendaji waliopewa dhamana 
katika maeneo hayo. 

Jambo la kujiuliza ni kwa nini matatizo hayo yanaibuliwa 
kila ziara za viongozi wa kitaifa zinapotokea? Je, viongozi hao 
wanatambua wajibu wao? 

Kwa jumla, kujirudia kwa mambo hayo kunadhihirisha 
kwamba liko tatizo kubwa ndani ya serikali hasa ngazi za 
mikoa na wilaya ambako ndiko chimbuko na vuguvugu la 
maendeleo ya wananchi. Inashangaza kuona fedha nyingi zi-
napelekwa katika maeneo hayo lakini kero bado zinaendelea 
kuibuliwa. 

Ni vyema tabia hii ya malalamiko ya wananchi kila viongozi 
wa kitaifa wanapofanya ziara mikoani, itafutiwe suluhu ya ku-
dumu.

Na Sabato 
Kasika

Kimsingi, 
rushwa 
ya ngono 
inadhal-
ilisha utu 
wa mwa-
namke na 
kum-
vunjia 
heshima, 
na bahati 
mbaya 
huwa 
inaelezwa 
kuwa 
wapo baa-
dhi ya wa-
nawake 
hulazimi-
ka kutoa 
rushwa 
hiyo ili 
wapate 
uongozi.

Ninaeleza hivyo kwa sababu amay-
etoa, anawekewa mazingira magu-
mu ya kupata uongozi ambayo hu-
jikuta ameingia kwenye mtego bila 
kutarajia au asiingie na hivyo kukosa 
nafasi ya uongozi.

Binafsi ninaunga mkono   juhudi 
zozote za kumkomboa mwanamke, 
kwani utoaji wa rushwa hiyo ume-
kuwa ukiibua mijadala, huku wa-
nawake wakilaumiwa, bila kufanya 
uchambuzi wa kina, ili kujua chanzo 
cha kuendelea kuwapo kwa rushwa 
hiyo.

Kama nilivyoeleza, rushwa hiyo 
inadhalilisha utu wa mtu, na sidhani 
kwamba kuna mwanamke ambaye 
kwa ridhaa yake anaweza kudhal-
ilisha utu wake bali vikwazo anay-
owekewa vinaweza kuwa chanzo 
cha rushwa.

Hivyo, rushwa hiyo ingetanishwe 
na rushwa nyingine, kutokana na uk-
weli kwamba wanafanya hivyo bila 
ukubali wao, bali wanalazimishwa 
na kujikuta wamebanwa kwenye 
‘engo’ na kulazimika kutoa.

Vilevile mfumo wa utoaji haki, 
ungetazamwe upya, kwani hata ka-
tika ofisi, wapo baadhi ya mabosi 
ambao wanaweza wasitamke wazi 
kutaka rushwa hiyo, lakini mazingira 
yanaweza kuonyesha kuwa anaitaka.

Mojawapo ya mazingira hayo ni 
kuzungushwa kutatuliwa tatizo, ku-
zuia jina wakati wa kuomba uongozi, 
kitendo kinachoweza husababisha 
baadhi ya wanawake wakajikuta ka-
tika mtego wa kutoa rushwa.

Ni wazi kwamba mazingira hayo 
yanaumiza kusikia mwanamke ame-
pata nafasi ya uongozi kwenye cha-
ma baada ya kutoa rushwa ya ngono 
au amejirahisisha mwenyewe ili ap-
ate nafasi anayotaka.

Rushwa hiyo ikiundiwa kitengo 
maalum cha kuichunguza kama 
wadau hao wanavyoshauri, wanao-
jipeleka au kujidhalilisha, lengo lao 
ni nini, badala ya kuwanyooshea 
videole na kumbe wanabanwa na 
mfumo.
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SAFU

Wengi wape lakini wachache wasikilizweFIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

Kuingiza Jeshi mitaani kufanya usafi wapi na wapi?

V
IONGOZI! Viongozi! 
Viongozi! Nimekuiteni 
mara tatu! Nimekuiteni 
nikitaka mtwambie, 

hivi Jumatano ijayo ya Januari 
24, mwaka huu, tunaandamana 
au tunafagia mitaa?

Viongozi wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA) mnawaambia 
wafuasi wenu kuwa siku hiyo 
ni maandamano ya kushinikiza 
kuondolewa miswada mibovu 
bungeni, kulalamikia gharama 
za maisha na kuheshimu maoni 
ya wananchi.

Ni maandamano yanay-

Haki kuu ya pili ni 
ya kuchagua iliyo-
tolewa na ibara ya 
Tano  ya Katiba ya 
JMT. Haki hii ni kila 
raia wa Tanzania 
anapofikisha umri 
wa miaka 18, ana 
haki ya kuchagua 
kiongozi wake. Haki 
hii inatekelezwa 
kwa kila mtu kuji-
andikisha kupiga 
kura na haiwezi 
kuondolewa na 
mamlaka yoyote. 

M
ADA ya leo ni kuhusu 
Haki, Haki, Haki!  Ya  
wengi wape lakini 
wachache pia wasiki-

lizwe. Katiba ndiyo sheria mama 
inayotoa haki zote za watu wote 
wa Tanzania.

Hili ni ombi kwa jicho  na sikio 
la Rais Samia Suluhu Hassan ku-
ziangazia haki tatu kuu kwenye 
katiba yetu ambazo zimeporwa 
na serikali zilizotangulia.  

Serikali, Bunge, Mahakama, 
hazina uwezo wala mamlaka ya 
kupora haki yoyote iliyotolewa 
kwa mujibu wa Katiba kwa 
sababu katiba iko juu na mihi-
mili hiyo yote mitatu iko chini 
ya Katiba. 

Mihimili miwili, Serikali na 
Bunge imepoka haki ya Mtan-
zania kuchagua na kuchaguliwa 
zilizotolewa na Katiba ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania 
( JMT) ya mwaka 1977. Serikali 
na Bunge zilipata wapi uwezo 
na mamlaka ya kuzipora haki 
hizi? Mpaka  ninapoandika 
hapa, haki hizi bado zimepor-
wa. Mtanzania hana haki ya 
kuchagua kiongozi anayemtaka 
kwa sababu haki ya kila Mtan-
zania kugombea imepokwa na 
kikundi kidogo cha watu wa-
naoitwa chama cha siasa. 

Chama cha siasa ndicho 
kimepewa mamlaka ya kuamua 
nani agombee na si wagombea 
au wananchi, matokeo yake wa-
nanchi wanalazimishwa kucha-
gua viongozi walioletewa na 
vyama vya siasa kitu ambacho 
si sahihi kabisa, si haki na ni 

dhambi. Usikute  ndiyo sababu 
karma kila siku inawatafuna 
viongozi wetu.

  Rais Samia,  analiishi jina 
lake la Suluhu kwa  kauli na 
matendo kwa kuleta suluhu ya 
kweli ya mtanziko wa kisiasa 
unaolikabili taifa letu.  Ameo-
nyesha kwa kauli na matendo 
anataka maridhiano ya kweli 
ndiyo maana amekubali kubadi-
li sheria mbalimbali. 

Mabadiliko haya  ni fursa 
ya kuzirejesha haki za msingi 
za Watanzania zilizoporwa. 
Kwa vile aliyezipora haki hizo 
si yeye bali kaingia na kukuta 
zimeishaporwa na sasa ana-
fanya marekebisho tu ya sheria, 
lakini zile haki porwa za kati-
ba  haziguswi? 

 
HAKI KUU ZA MTANZANIA 

Haki ziko nyingi, lakini nita-
jikita kwenye haki  tatu kuu za 
Mtanzania. Haki kuu ya kwanza 
ni ya uraia. Mtu yoyote akizali-
wa ndani ya ardhi ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, 
anakuwa raia wa Mtanzania 
kwa kuzaliwa.  Haki  hii ni haki 
ya kwanza ya msingi ambayo 
ni  ya kuwa Mtanzania. Haki hii 
haiwezi kuondolewa na mamla-
ka yoyote, ila mtu anaweza kui-
poteza endapo ataukana uraia 
wako. 

Kwa mantiki hiyo, ile sheria 
yetu ya kuwa mtu akichukua 
uraia wa nchi nyingine yoyote, 
anaupoteza utanzania wake, ni 
batili na ni kinyume cha katiba. 

Hata hivyo, ubatili huu, hau-
jabatilishwa kwasababu hakuna 
aliyefungua shauri mahakama-
ni kuipinga.

Haki kuu ya pili ni ya kucha-
gua iliyotolewa na ibara ya Tano  
ya Katiba ya JMT. Haki hii ni kila 
raia wa Tanzania anapofikisha 
umri wa miaka 18, ana haki ya 
kuchagua kiongozi wake. Haki 
hii inatekelezwa kwa kila mtu 
kujiandikisha kupiga kura na 
haiwezi kuondolewa na mam-
laka yoyote. 

Kwa Tanzania, haki hii im-
efinyangwa finyangwa kwa 
baadhi ya watu kunyamaza kwa 
kufungwa gerezani, wagonjwa 
hospitalini na Watanzania wal-
ioko nje ya nchi. 

Kutokana na maendeleo 
makubwa ya sayansi na teknolo-
jia, uandikishaji unaotumia BVR 
hivyo kwa kutumia ‘biometric 
data’, kitambulisho cha taifa au 
passport ambavyo vyote vina 
‘biometric data’, vinaweza ku-
tumika kuwawezesha Watanza-
nia wote popote walipo kum-
chagua Rais wa Tanzania na wa 
Zanzibar.

Haki kuu ya tatu ni ya kuch-
aguliwa kupitia ibara ya 21 ya 
Katiba ya JMT.

 Kwa  mtu mwenye umri wa 
miaka 21, yuko huru kugombea 
nafasi yoyote ya uongozi kuan-
zia serikali za mitaa hadi seri-
kali kuu. Haki hii ni ya msingi na 
haiwezi kuondolewa na mam-
laka yoyote. 

Hata hivyo, kwa Tanzania, 
haki hii ya kila Mtanzania ana 

haki ya kugombea nafasi yoy-
ote ya uongozi na kuchaguliwa 
imefutwa kwa kuchomekewa 
sharti la kudhaminiwa na cha-
ma cha siasa. Sharti hili ni batili.

HITIMISHO

Waungwana wanapotaka 
jambo lao kubwa, wakakaa 
pamoja kukubaliana na kuku-
ta wamepewa kidogo  ya kile 
walichotarajia, hawaziri, ha-
wasusi wala kutaka kupeleka 
watu barabarani. Waungwana 
hupokea kidogo walichopata na 
kuendelea kuomba kikubwa.

 Kwa vile matatizo makubwa 
ya siasa zetu yako kwenye Kat-
iba, tulianza mfumo wa vyama 
vingi kwa katiba ya chama ki-
moja.  Ili kuwatendea haki Wa-
tanzania,    tunaendelea kum-
womba kwa unyenyekevu Rais 
Samia aendelee kuliishi jina 
lake kwa kuleta suluhu ya kweli 
ya mtanziko wa siasa zetu. 

Kwa mambo makubwa na 
mazuri anayoyafanya, Watan-
zania wengi wanamkubali.  
Lakini   maoni ya wachache 
wanaotaka tufanye kwanza ma-
badiliko madogo ya katiba,  pia 
yasikilizwe ili tufanye mabadi-
liko ya sheria ziwe za haki kwa 
wote. Wengi  wape, wachache 
pia wasikilizwe.

 
Mungu Mbariki Rais Samia
Mungu Ibariki Tanzania.

Paskali 
0754 270403

ohanikizwa kufanyika katika 
Jiji la Dar es Salaam ambako 
wafuasi wa chama hicho tayari 
wameambiwa maeneo ya kuku-
sanyika kupita na kumalizia 
maandamano hayo, yanayose-
mekana kuwa ya amani.

Kwa kuwa yamepangwa ku-
fanyika Dar es Salaam, Gavana 
wa Mkoa huo, Albert Chalamila, 
naye amewaambia wakazi wa 
jiji hilo, kuwa siku hiyo kutaku-
wa na usafi utakaofanywa na 
wanajeshi.

Hajaishia hapo akasema yey-
ote atakayekuwa mtaani aki-
jifanya ni takataka, atazolewa 
na wanajeshi hao na kuishia 
dampo. Hapo sasa ndipo tu-
napochanganyikiwa na kujiku-
ta njia panda.

Kwamba kama kuna mari-
dhiano, ni vipi wakuu hawa wa 
pande hizi mbili wanashindwa 
kukaa pamoja na kukubaliana 
nini kianze kati ya usafi na 
maandamano!

Kama kweli kuna watu 
wamejiandaa kusafisha mitaa, 
inawezekana ni kwa ajili ya ku-
wezesha waandamanaji kupita 
bila kunukiwa na takataka, basi 
ingekubaliwa siku moja kabla 
usafi ufanyike na siku inayofua-
ta maandamano yafanyike.

Au kama hilo haliwezekani, 
basi maandamano yafanyike 

siku moja kabla ya usafi, ili taka-
taka zitakazokuwa zimetupwa 
mtaani na waandamanaji, zi-
zolewe na wazoaji ili kuacha jiji 
likiwa safi.

Lakini unaweza kujiuliza, ni 
kwa nini basi wanajeshi watu-
mike kufanya usafi wa Jiji waka-
ti tuna kampuni zimesajiliwa 
kwa kazi hiyo, na zinalipwa 
na sisi wananchi tunaozalisha 
takataka hizo!

Mathalan kama ndivyo, kuwa 
sasa wanajeshi wetu wanataka 
kutumika kufanya usafi, sijui ni 
kwa sababu hatuna vita au nini? 
Mbona shuleni tulifundishwa 
kuwa kunapokuwa na amani 
hakuna vita, wanajeshi hutu-
mika kuokoa raia kwenye ma-
janga.

Juzikati tumemaliza ku-
washuhudia wakiwa Hanang, 
Manyara wakiokoa na kuopoa 
waliokumbwa na maporomoko 
ya ardhi, likiwa ni moja ya ma-
jukumu yake ya kusaidia jamii. 
Lakini kama usafi wa mitaa ni 
sehemu ya kusaidia jamii, sawa.

Mwaka 2020 mwito wa maan-
damano kama haya, ulitolewa 
ukihamasishwa na mwanaha-
rakati Mtanzania aishie Mare-
kani, Mange Kimambi, akidai 
yangekuwa yasiyo na ukomo 
na kuitikisa serikali ya mkoa wa 
Dar es Salaam.

Mtikisiko huo ukamfikia 
Mkuu wa Mkoa wa wakati huo, 
Paul Makonda, akatangaza 
kuwa siku hiyo ya Novemba 2 
ingekuwa ya usafi ukifanywa 
na wanajeshi. Hata hivyo hofu 
hiyo ilikuwa ya bure, hayaku-
fanyika.

Chalamila anapita mlem-
le, akionya waandamanaji 
watarajiwa kuwa siku hiyo 
atakayekuwa mtaani kama 
takataka akimaanisha waanda-
manaji atajikuta amezolewa na 
kupelekwa dampo, maana yake 
lupango.

Mpaka sasa nashindwa kuele-
wa ni kwa nini jeshi linahusish-
wa na masuala haya ya kisiasa 
kwamba kiongozi mwenye dha-
mana ya kulinda usalama wa 
raia anapotaka kuzuia jambo 
hasi basi ahusishe jeshi kweli?

Siku zote masuala kama haya 
ya mikusanyiko, Jeshi la Polisi 
limekuwa likibeba dhamana 
kwa kuwa na jukumu la kulinda 
usalama wa raia na mali zao 
ikiwa ni pamoja na maandama-
no ambapo waandamanaji hu-
paswa kutoa taarifa za kuwapo 
mipango hiyo.

Jeshi la Polisi linapoona ku-
wapo ukakasi na viashiria vya 
uvunjifu wa amani na usalama, 
huwasiliana na watoa taarifa na 
kuwaeleza nini kimejiri na nini 

kifanyike na kuelewana, vingi-
nevyo hutakiwa kutoa ulinzi 
kwa waandamanaji.

Kama Amiri Jeshi Mkuu wa 
Majeshi ya Ulinzi na Usalama, 
Rais Samia Suluhu Hassan 
alishafungulia mikutano ya 
hadhara na maandamano ya 
amani, kuna sababu gani ya 
kusingizia usafi, ilhali hakuna 
viashiria vya uvunjifu wa ama-
ni?

Hivi kweli mwaka 1978 
majeshi ya Uganda yalipovamia 
Tanzania na kufanya uharibifu, 
kama Chalamila angekuwa 
Rais na kubaini mapema ku-
wapo mipango ya uvamizi huo, 
angethubutu kuwaambia wa-
najeshi wakafanye usafi mkoani 
Ziwa Magharibi au wakabiliane 
na wavamizi? 

Rais wakati huo, Mwalimu Ju-
lius Nyerere, alitoka hadharani 
na kusema: “sababu, nia na uw-
ezo wa kuwapiga tunao” wala 
hakuzunguka mbuyu. Sasa  
kwa nini CHADEMA wasiachwe 
wakaandamana na mwishowe 
wakasikilizwa hoja zao?

Au kwa nini wasiambiwe uk-
weli tena kwa ushahidi, sababu 
za kuzuia maandamano yao 
badala ya kusingizia usafi wa 
mitaa, ambao haumo hata kwe-
nye majukumu ya Jeshi?  Mun-
gu tusaidie Watanzania.
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HABARI KITAIFA

Wafanyabiashara 
Pwani waomba 
maboresho soko

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

WA FA N YA B I A S H A R A 
katika Mtaa wa Kongowe, 
mjini Kibaha, mkoani Pwani, 
wameomba kuboreshewa 
mazingira ya soko ili wa-
fanye shughuli zao katika 
maeneo salama tofauti na 
ilivyo sasa.

Kwa sasa wanafanya bi-
ashara zao katika eneo lisilo 
rasmi ambalo kipindi cha 
mvua bidhaa hunyeshewa 
na hivyo kuwa hatarini ku-
haribika na kupata hasara.

Katibu wa Wafanyabi-
ashara wa Mtaa huo, Dotto 
Evarist, akizungumza na 
Nipashe jana, aliiomba hal-
mashauri kuwaboreshea 
eneo hilo ili wafanye shu-
ghuli zao katika sehemu 
rafiki.

“Tunaomba serikali itu-
saidie kuboresha mazingira 
yetu ikiwa ni pamoja na ku-
tusogezea huduma ya maji, 
umeme na choo na kutujen-
gea vizimba vya biashara, 
tufanye shughuli zetu katika 
sehemu nzuri wakati waki-
tutafutia eneo mbadala.

“Pia tunaomba watakapo-
tenga eneo litakalojengwa 
soko, lisiwe mbali na makazi 
ya watu, ili wateja watufikie 
kwa urahisi na bidhaa zetu 
ziuzike,” aliwasilisha kilio 
chao.

Mwenyekiti wa Mtaa wa 
Kongowe, Maimuna Jam-
huri, alikiri kutokuwa na 
soko katika mtaa wake na 
kunasababisha wafanyabi-
ashara kufanya shughuli zao 
katika eneo ambalo si rasmi.

Pia alisema katika mtaa 
wake, barabara nyingi ni 
mbovu na hivyo kipindi cha 
mvua maji hutuama katika 
maeneo mengi, kero ambayo 
tayari ameiwasilisha kwa Di-
wani wa Kongowe, Hamis 
Shomari.

Maimuna aliomba kituo 
cha polisi kufanya kazi saa 
24 ili wananchi wapate hu-
duma karibu tofauti na ilivyo 
sasa hufungwa saa 12 jioni na 
kunapohitajika msaada wa 
polisi, wanalazimika kusafiri 
kilomita 17 hadi Kituo cha 
Polisi Mji Mdogo.

Diwani wa Kongowe, 
Hamis Shomari, akizung-
umza kero ya soko alisema 
halmashauri imepanga ku-
likarabati kwa kujenga paa 
na vizimba ili wananchi wa-
fanye biashara katika hali 
nzuri.

Kuhusu changamoto ya 
barabara, Shomari alisema 
tayari amewasiliana na 
Wakala wa Barabara za Mi-
jini na Vijijini (TARURA), 
hivyo baada ya mvua wata-
fanya marekebisho sehemu 
korofi.

Waiba na kumuua Mlinzi akiwa kazini

‘Shetani’ na wenzake wanne
kizimbani tuhuma za mauaji
Na Elizabeth Seleman,        
SENGEREMA

MTINGWA Kilimanjaro (42), 
maarufu Shetani, mkazi wa 
Mbamba, mkoani Geita, pamo-
ja na wenzake wanne wame-
pandishwa kizimbani katika 
Mahakama ya Wilaya ya Sen-
gerema na kusomewa shtaka 
la mauaji katika kesi namba 
1462/2024.

Mkuu wa Upelelezi Wilaya 
ya Sengerema, ASP Tito Mohe, 
akiwa na timu ya makachero, 
waliwakamata watuhumiwa 

hao kwa nyakati tofauti mkoani 
Geita na Shinyanga, wakiwa 
walikodaiwa mafichoni kwa 
mganga wa tiba asilia ambaye 
pia alikamatwa.

Akisoma mashtaka jana 
mbele ya Hakimu Mfawidhi wa 
Mahakama hiyo, Tumsifu Barn-
abas,  Mwendesha Mashtaka wa 
Polisi, Mkaguzi wa Polisi Martha 
Chacha, aliwataja washtakiwa 
wengine kuwa ni: Majaliwa 
Damasi   (22), mkazi wa Ma-
sumbwe, mkoani Geita na 
Mganga wa tiba asili, Emmanuel  
Damasi (34), mkazi wa Bulung-

wa, mkoani Shinyanga.
Wengine ni: Selina Mchele 

(49), mkazi kijiji cha Mwakilem-
wa, wilayani Sengerema pamo-
ja na  Maneno Mashauri (19), 
mkazi wa Kata ya Lwenge Sen-
gerema, ambaye pia ni mwana-
funzi wa kidato cha pili, katika 
Sekondari ya Lwenge wilayani 
humo.

Martha alidai washtakiwa hao 
kwa pamoja walitenda kosa hilo 
Oktoba 12, 2023, huko Bukok-
wa, wilayani Sengerema, kwa 
kuwaua Sophia Maduka (61) na 
mumewe Mathias Lusesa (71), 

wote wakazi wa Lwenge, wilay-
ani humo, kinyume cha kifungu 
namba 196 na 197 cha Sheria ya 
Kanuni za Adhabu Sura ya 16 ili-
yofanyiwa marekebisho mwaka 
2022.

Hata hivyo, washtakiwa ha-
wakutakiwa kujibu chochote 
na kurejeshwa rumande kuto-
kana na mahakama hiyo kukosa 
mamlaka kisheria kusikiliza 
shauri hilo.

Hakimu Barnabas aliahirisha 
kesi hiyo hadi Februari Mosi, 
2024 itakapokuja tena kwa ajili 
ya kutajwa.

Na Zatifa Ramadhani, SAUT

WATU ambao hawakufaha-
mika kwa haraka majina yao, 
wamevamia na kuvunja duka 
katika Mtaa wa Mwananchi, Ma-
nispaa ya Ilemela, mkoani hapa 
na kuiba vitu mbalimbali kisha 
kumuua mlinzi aliyekuwa lin-
doni.

Mlinzi huyo ameuawa kwa 
kushambuliwa kwa kutumia 
kitu   chenye ncha kali katika 
sehemu mbalimbali za mwili 
wake.

Mmoja wa wamiliki wa duka 
hilo, Isack William, alisema ali-
pofika dukani huko majira ya 
asubuhi, walikuta makufuri 
yamekatwa na taa zimenyofole-
wa na alipofungua mlango na 
kuingia ndani, alibaini bidhaa 
zimechukuliwa na mlinzi akiwa 
amelala huku kichwa chake kiki-
vuja damu.

William alisema kuwa baada 
ya kushuhudia hilo, alimwita 
jirani yake ili amwangalie kama 
wanaweza kumpeleka hospi-
talini, lakini baada ya jirani huyo 

kufika walibaini alikuwa ame-
fariki dunia, ndipo wakatoa ta-
arifa kwa Jeshi la Polisi.

Mwenyekiti wa Mtaa huo, Kata 
ya Buzuruga, Catherine Thom-
as, alitaja hatua zinazoendelea 
kuchukuliwa za kuhamasisha 
na kusimamia     suala la ulinzi 
na usalama    katika mtaa huo 
ili kudhibiti uhalifu wa namna 
hiyo.

“Tayari tumeitisha kikao cha 
dharula ili tuone sasa ni kwa 
namna gani tunaanza na hili 
jambo, kwa maana tangu nime-

ingia katika uongozi ni tukio la 
kwanza kutokea,” alisema Cath-
erine.

Kaimu Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Mwanza, Kamishna 
Msaidizi wa Polisi (ACP) Gideon 
Msuya, alisema tayari jeshi hilo 
limeanza uchunguzi ili kubaini 
wahusika wa uhalifu huo.

Msuya alitoa rai kwa wafanya-
biashara wote mkoani humo ku-
ajiri walinzi ambao wamepitia 
mafunzo na ambao wana uwezo 
wa kujihami ili kukabiliana na 
wahalifu wa namna hiyo.

Mwenyekiti wa kijiji cha Makundusi, wilayani Serengeti mkoani Mara, Joseph Museti (wa tatu kulia), akitoa maelezo kwa
maofisa wa polisi mwishoni mwa wiki, kuhusu tukio la ofisi ya Mwalimu Mkuu Shule ya Msingi  Kewambogo kuchomwa
 moto na watu wasiojulikana. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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J
OHN alikwenda sokoni kununua nyanya na mambo 
yalikuwa hivi.

John: Nyanya zinauzwa kiasi gani?

Muuzaji: Kilo shilingi 1500

Kijana: Nimeagizwa unisagie tunataka kwenda kula na 
chipsi nyumbani

Muuzaji: Kijana usitanie kazi za watu 

Swali
Chaza inapatikana sehemu gani

 WATOTO  

CHEKA
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PAKA RANGI
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

K
ARIBU tena mso-
maji wangu tuen-
delee yanayojiri 
kwenye anga la 

Maisha Ndivyo Yalivyo. Tuko 
mwanzoni kabisa wa mwaka 
mpya 2024. Ni mwaka am-
bao watu wengi wana mipa-
ngo na malengo mbalimbali 
kwa maendeleo yao na taifa 
kwa jumla.

Mwaka ulioisha wa 2023 
wengi walikuwa na pilikapi-
lika mbalimbali za kimaisha, 
ikiwamo ndoa nyingi ku-
fungwa kwa wale waliokuwa 
na shauku ya kupata wenza 
wao. Wengi walifanikisha na 
matarajio yakiwa ni kuten-
geneza familia zilizo bora.

Hebu leo niongee kidogo 
na wanandoa hawa. Yapo 
mengi watu hujifunza am-
bayo hawajawahi kuyasikia 
popote, na wanaendelea ku-
jifunza. Baadhi ni yafuatayo;-

Ndoa ni taasisi isiyokuwa 
na mzoefu au mwenyeji. Ni 
taasisi ambayo haina kufuzu 
na kwamba kama ukimweka 
Mungu pembeni hata kwa 
dakika moja, kila kitu kitaha-
ribika.

Ni taasisi inayopingwa na 
shetani na mawakala zake 
kuliko taasisi nyingine yoy-
ote maana anajua akishavu-
ruga ndoa, familia jamii, nchi 
na hata ulimwengu utaathiri-
ka.

Msomaji wangu, ndoa ni 
mbio ndefu na siyo mbio 
fupi. Ni taasisi ambayo bila 
neema na huruma za Mungu 
kuwaatamia hamuwezi ku-
piga hatua yoyote.

Ni taasisi inayohitaji up-
endo wa matendo na siyo 
nadharia au maneno matu-
pu! Ni taasisi pekee ambayo 
hakuna kuchekana wala ku-
nyoosheana vidole.

Inahitaji kuombeana na 
kutiana moyo kwa namna 
ya kipekee maana hakuna 
mwanaume au mwanamke 
mwenye akili timamu anaye-
ingia kwenye ndoa akiwa na 
wazo la kuja kuachana baada 
ya muda fulani.

Ndoa ni maisha halisi 
na wala siyo tamthilia au 
maigizo. Ndoa haiwezi kudu-
mu kama hakuna uvumilivu 
wa dhati na kujituma kwa 
pande zote mbili.

Ni taasisi ambayo lazima 
ujifunze kusamehe hata 
kama wewe hutaombwa 
msamaha. Ni taasisi isiyo-
hitaji ushabiki ila maombi 
tu. Hili ni jambo la muhimu 
sana!

Ni rahisi sana mtu aliye nje 
ya ndoa (hajaoa/hajaolewa), 
kukosoa, kutukana, kukejeli 
ndoa ya mtu mwingine. Na 
pengine kujifanya bingwa 
wa kushauri ndoa ya wen-
gine. Lakini mtu huyu akiin-
gia kwenye ndoa anakuwa 
mpole na mkimya kabisa. 

Kila mtu anaingia kwenye 
ndoa kwa staili yake. Kila 
mtu anaoa au anaolewa na 
mtu wa aina yake tofauti na 
mwingine. 

Kila mtu anaoa au olewa 
na mtu mwenye tabia to-
fauti, akili tofauti, msimamo 
tofauti, harufu tofauti na asili 
tofauti. Hivyo, bila uvumilivu 
na upendo wa kweli, un-
aweza kuchoka haraka sana. 

Kwenye ndoa kuna majira 
ya kucheka na kufurahi. 
Kuna wakati ndoa inakuwa 
tamu kama asali, lakini kuna 
nyakati ndoa inakuwa chun-

gu zaidi ya mwarobaini kiasi 
cha kutamani kurudi kwenu.

Lakini katika hali zote 
hizo kitakachoweza kuwasi-
mamisha ni uvumilivu, ku-
chukuliana, kusameheana 
na kuachilia, kusitiriana na 
zaidi maombi ya neema.

Ndoa si kitu cha kujingam-
ba, kujitapa na kujitutumua 
kuwa una ndoa nzuri kuliko 
wengine. Ndoa siyo kitu cha 
kujifanyia mashindano na 
jirani yako. Siyo sehemu 
ya majaribio, ni taasisi ya 
kuheshimiwa na kuombewa. 

Mungu akikupa ndoa 
nzuri, mshukuru na ombea 
wengine ambao ndoa zao 
zinapitia tafrani mbalimbali. 
Wengi kutokana na kukosa 
uvumilivu, ndoa zao zime-
sambaratika. Zipo zilizoishia 
kuvunjika mahakamani, 
wengine wametengana kila 
mtu anaishi kivyake.

Lakini, kama nilivyotan-
gulia kusema hakuna mtu 
anayeingia kwenye ndoa 
kwa matarajio ya kuachana 
muda mfupi ujao. Wanaku-
wa na malengo na maono 
katika kufanikisha safari yao 

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Unajua ndoa ni taasisi isiyo 
na mzoefu wala mwenyeji?

Siku kadhaa zilizopita, serikali 
ya Tanzania ilitangaza mlipuko 
wa ugonjwa wa ‘Red Eyes’ yaani 
macho mekundu. 

Ni  macho yaliyopata wekun-
du, yanayowasha na kuwa na via-
shiria vya damu (bloodshot). 

Wataalam wa afya nchini wa-
nasema wekundu huu hutokea 
pindi mishipa midogo ya damu 
chini ya uso wa jicho inapotanu-
ka au kuvimba.

Kwamba mara nyingi, ni athari 
ya ukereketaji  (irritation)  au 
maambukizi  (infection) ya kwe-
nye jicho. 

Macho mekundu yanaweza 
kuathiri jicho moja au yote mawi-
li. Halafu si mambo yanayoibuka 

kimazingira mazingira kama 
baadhi ya watu wanaoamini ush-
irikina wanavyodhani.

Madaktari bingwa wa macho 
wanaeleza kwamba ni hali am-
bayo inaweza kutokea taratibu 
au kwa ghafla, kama vile kwa 
matatizo ya mzio au jeraha la ji-
cho.

Nataka kusema nini? Nitajikita  
kuzungumzia hatari ninayoiona 
kuhusu baadhi ya Watanzania, 
hasa walioko pembezoni au viji-
jini, kupuuza tahadhari iliyotole-
wa na Wizara ya Afya namna ya 
kujikinga na maradhi haya.

Wako ndugu zetu huko pem-
bezoni na hata mjini, ambao 
wanajikinga eti kwa kutumia 

dawa zisizo rasmi, wakiamini 
wameangaliwa vibaya na ma-
hasimu wao kiuchumi, majirani 
na wasiopenda maendeleo yao.

Aisee, acha huo ujinga. Haku-
na uhusiano wowote wa ugonjwa 
huu na ushirikina. Ukiona dalili 
nilizozitaja, nenda hospitalini 
daktari akusikilize, afanye yanay-
ompasa kitabibu na akuandikie 
dawa ili kuepuka madhara kwa 
kuwa dawa za macho ni tofauti 
na kwa matumizi tofauti.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi 
wa Tiba katika Wizara ya Afya, 
Prof. Pascal Ruggajo, maambuki-
zi ya ugonjwa huo kwenye ngozi 
ya juu ya gololi ya jicho yajulika-
nayo kitaalam kama viral ‘kerato-

conjunctivitis’. Ni  maambukizi 
yanayosambaa kwa kasi kubwa.

Hakuna tiba maalum kwa 
ugonjwa huu na hata bila tiba, 
dalili huisha zenyewe ndani ya 
wiki mbili.

Taarifa zaidi zilizochapishwa 
katika tovuti ya Wizara ya Afya, 
zinaeleza kwamba kutokana na 
tabia ya ugonjwa huo kusambaa 
kwa kasi, maambukizi hayo hu-
leta mlipuko unaosambaa kupi-
tia kirusi kwa zaidi ya asilimia 80.

Kanzidata yao inaeleza kwam-
ba kati ya Desemba 22 na Janu-
ari 11, mwaka huu, mkoa wa Dar 
es Salaam peke yake ulikuwa 
na wagonjwa waliojitokeza ka-
tika vituo vya kutolea huduma ya 

afya wapatao 869.
Iko hivi! katika maisha,poteza 

vyote ila usipoteze matumaini. 
Ukipoteza matumaini, ume-
poteza sababu ya kuishi kwa 
sababu, hasira ya mwanadamu 
haiwezi au kuathiri hitaji lake.

Ni muhimu kufanya uchun-
guzi  wa  afya yako, kwa kadiri 
utakavyoshauriwa na wataal-
am wa afya.

•Godfrey Mushi ni Mwandi-
shi Mwandamizi  wa  Gazeti 
la Nipashe, Kanda ya Kaska-
zini. Anapatikana kwa barua 
pepe:  ghandsome79@gmail.
com.  Simu ya mkononi: +255 
715 545 490

Tuache fikra potofu, ‘red eyes’ si ushirikina

Kila mtu 
anaingia 
kwenye 
ndoa 
kwa staili 
yake. 
Kila mtu 
anaoa au 
anaolewa 
na mtu 
wa aina 
yake 
tofauti na 
mwing-
ine. 

wArAKA wA NDANI

ya ndoa.
Msomaji wangu, kuingia katika 

ndoa kunahitaji umakini mkub-
wa sana. Mshirikishe kwanza 
Mungu atangulie safari yenu. 
Wengi walikurupuka wakai-
shia njiani ndoa zikiwa changa 
kabisa. Wakasahau kwamba 
wanapoandaa mipango yao ya 
maisha, adui naye yupo kazini 
akipanga mbinu za kuwaharibia. 

Hata ndoa zilizodumu muda 
mrefu na kwa mafanikio makub-
wa, shetani haachi kuzivuruga. 
Hayo ni majaribu lakini kwa wa-
naomtumaini Mungu, huwasaid-
ia kushinda yote.

Ndio maana katika moja ya 
maandiko yake anasema hakuna 
jaribu lisilo na mlango wa ku-
tokea. Utatikiswa lakini usikate 
tamaa kwani njia ya kutokea ipo 
ukiwa mvumilivu.

Wengi wanakosa uvumilivu 
wanazikimbia ndoa zao hata 
kwa mambo madogo madogo. 
Lakini mambo yakizidi huku 
ukimtumaini Mungu, Yeye hu-
fanya mlango wa kutokea, na 
kukuokoa.

Wiki ijayo nitawapa mfano 
wa ndoa hizi. Je, una maoni, 
Kisa? Ujumbe 0715268581.
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Rangi 
ya pinki ni 

bora zaidi kwa 
maharusi kutokana na 

sifa yake ya kung’arisha. 
Pichani ni baadhi ya 

magauni ya mitindo mbal-
imbali ya rangi ya pinki 
unayoweza kuchagua 

katika sherehe za 
harusi.
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K
UPENDEZA kwa 
mwanamke ni 
sanaa inayohitaji 
ubunifu wa hali 

ya juu ili kukupa mwone-
kano mpya kila siku.

Usitake watu waku-

zoee kwa mtindo mmoja 
tu wa mavazi, lazima up-
ende kubadilika badilika.

Unapokuwa na ubuni-
fu wa kubadilika kimava-
zi na mapambo ni lazima 
watu watakuangalia kwa 

MWANAMKE VIONJO
macho ya kushangaza kwa ku-
tamani uwepo wako.

 “Huyu mwanamke ni mrem-
bo kila unapomuona anakuwa 
amependeza na anaonekana 
vizuri, karibu nguo zake zote 
zinampendeza”ni baadhi tu ya 
kauli za watu wakisikika wak-
isema mara anapopita.

Kupendeza ni vile unavyoji-
pangia mwenyewe katika ma-
vazi, aina gani ya nguo uvae kwa 
wakati gani na mahali gani.

Nataka nikwambie kwam-
ba urembo ni sanaa, na rubani 
wa sanaa hiyo ni  wewe mwe-
nyewe anayehitaji kuwa mrem-
bo, kinachotakiwa kuzingatiwa 
ni kufanya uamuzi sahihi katika  
chaguo lako katika nguo,  ma-
pambo ya kichwani na  mwili.

Lakini kumbuka kwamba ni 
lazima uwe mjanja na mbunifu 
wa kubadili vionjo, usidumae na 
mitindo ile ile uliyozoea.

Ni vema ukajifunza kutafuta 
vionjo tofauti, naamini haku-
na linaloshindikana, endapo 
utaweka bidii katika hitaji lako.

Kwa mfano, kama umezoea 
kuvaa nguo ndefu, siku moja 
moja badili na uvae nguo fupi 
kiasi, na usiwafanye watu waku-
zoee kwa aina moja ya kionjo.
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MAPISHI
Na Mary Geofrey

Mishikaki ya ndizi
MAPISHI ya mishikaki ya 

ndizi, samaki wa kukaanga na 
maharage ya kuunga ni chakula 
kizuri kwa kuliwa na familia.

Mahitaji
Chukua ndizi, zimenye kisha 

zikatekate vipande vya duara, 
ndizi moja toa vipande sita na 
uweke kwenye mti wa mshikaki.

Andaa mafuta ya kukaangia
Maharage na tui zito la kwan-

za la nazi au unaweza kununua 
ya maji.

Samaki na viungo vyake vy-
ote, unaweza kuweka kitunguu 
swaumu, limao na tangawizi.

Jinsi ya kupika

Chukua ndizi zako zikaange 
kwenye mafuta weka pembeni. 
Ukimaliza chukua samaki am-
baye umeshamuungia viungo, 
mkaange naye umuweke  pem-
beni.

Ukimaliza unga maharage 
yako vizuri yaweke nazi na usi-
yatie michuzi kabisa, chakula 
hiki kinapendeza kuliwa na 
mboga ya maharage ambayo ni 
kavu. 

Ukimaliza andaa chakula cha-
ko mezani kitakuwa tayari kwa 
kuliwa.

Unaweza kushushia na juisi, 
chai na kinywaji kingine utaka-
chopendelea kula.

UREMBO
Na Mary Geofrey

Kwa mwanamke jasiri
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T
ATIZO la kutoka 
vipele kwa wa-
naume wanao-
nyoa ndevu   li-

naonekana la kawaida, 
lakini linaleta madhara 
kama halipatiwi tiba ya 
kudumu.

Vizuri watu wakaepu-
kana na hali hiyo kwa ku-
chukua tahadhari, kama 
kutotumia wembe wa 
zamani na kutafuta tiba 
haraka kama likijitokeza 
tatizo hilo.

Sio wanaume wote wa-
napata tatizo la vipele na 
weusi kidevuni, ila kwa 
wale wanaokabiliwa nalo 
basi watambue inachang-
iwa na vitu vifuatavyo:

Kunyoa bila kulainisha 
ngozi, kupaka spiriti au 
‘aftershave’ yenye ‘alco-
hol’ baada ya kunyoa.

Sababu nyingine ni 
kutopaka kitu chochote 
baada ya kunyoa na ku-
tumia kiwembe kisicho 
na makali.

Ufanye nini?
Kulainisha ngozi kabla 

ya kunyoa ni jambo la 
muhimu kwa sababu se-
hemu ya juu ya ngozi ina 
chembe hai zilizokufa, na 
endapo ukilainisha ngozi 

kabla ya kunyoa itasaidia 
kuondoa chembe hai 
zilizokufa wakati wa ku-
nyoa.

Pia itasaidia wembe 
kuteleza vizuri kwenye 
ngozi bila kusababisha 
michubuko.

Kutumia kilainishi cha 
‘aftershave’ baada ya ku-
nyoa ni suala la kuzin-
gatiwa ili kupooza ngozi, 
kuipa unyevu nyevu na 
kufanya iwe nyororo. 

Spiriti na aftershave 
zenye ‘alcohol’ zinafanya 
ngozi kuwa kavu, itasaba-
bisha miwasho na ukiji-
kuna inatoka vipele.

Nyoa kwa kufuatisha 
muelekeo wa nywele 
zilivyoota ili kukusaidia 
ngozi isiumie zaidi. Pia 
hakikisha kiwembe una-
chotumia kunyolea ni 
kikali, kwani kikiwa butu 
utarudia mara nyingi na 
kuumiza  ngozi.

Usitumie deodoranti 
yenye chumvi ya alumin-
ium na alcohol kwani vi-
podozi hivyo vinachangia 
kufanya ngozi iwe kavu 
na kuwasha baada ya ku-
nyoa ambayo itapelekea 
kupata weusi wa kwapa.

Kidevu bila upele 
inawezekana

Fanya uchaguzi sahihi 
wa sakafu ya nyumba
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

K
ILA uchao tunashuhudia 
mabadiliko yanayojitokeza 
maishani ambayo kwa nam-
na tofauti yanasababishwa 

na maisha ya utandawazi tuliyo nayo 
katika karne ya leo. 

Mambo yaliyofanyika jana si yale 
yatakayofanyika kesho wala kesho-
kutwa. Kila  siku yanaibuliwa mapya 
au kwa mtindo mwingine au kwa 
ubora zaidi endapo yaliwahi ku-
fanywa.

Na leo tunaangalia ubora uliopo 
sasa katika uwekaji wa sakafu ndani 
ya nyumba.

Katika nyumba, sakafu ni moja ya 
vitu vinavyochangia kupendezesha 

nyumba na hasa pale inaposakafiwa 
kwa utaalamu mzuri.

Yako baadhi ya mambo yanayo-
paswa kuzingatiwa kabla ya kusakafia 
nyumba ambayo Msanifu Majengo, 
David Kashozi, anaeleza kuwa 
kabla ya kuweka sakafu, ni muhimu 
kuangalia rangi ya nyumba ili visipis-
hane sana.

Jambo la pili ambalo anasema lina-
paswa kuzingatiwa wakati wa kufanya 
uchaguzi wa sakafu ni ubora wake.

Jambo la tatu ni kuchagua sakafu 
ambayo ni rafiki na salama kwa 
makundi yote ya watu wanaoishi 
katika nyumba yako. 

“Chagua sakafu ambayo haitawak-

waza baadhi ya watu kulingana na 
umri wao hususani watoto, wazee 
na wagonjwa, maana nyingine zina 
utelezi mkali,” anasema Kashozi.

Jambo la nne, anasema ni vizuri 
kuzingatia kuchagua sakafu ambayo 
ni bora na inadumu kulingana na 
bajeti uliyojiwekea kabla ya kubadili 
nyingine.

“Japokuwa tunashauri kwamba usi-
we nyuma ya wakati sana, hakikisha 
ni bora lakini inaendana na wakati,” 
anabainisha. 

Na jambo la tano, anashauri 
kwamba ni vema kufanya maandalizi 
mapema ya aina ya sakafu unayoi-
taka.

  

Na Restuta James

WATAALAMU wanaeleza kuwa 
tangu matumizi ya mbao yalipo-
gunduliwa, hazijawahi kushuka 
ubora na badala yake zinaendelea 
kushika kasi kwa kuboreshwa kila 
siku.

Inaelezwa kuwa katika karne 
ya ubunifu na uvumbuzi, mbao 
na hususani zile ngumu kama 
mkongo na mninga zimetumiwa 
kama marumaru (tiles), nakshi za 
dari, pambo la ukuta na ‘holder’ 
za taa.

Hata hivyo, ubunifu ume-
kwenda mbali zaidi na kuja na 
mitindo mipya ya kipekee katika 

kuunganisha na umeme kama vile 
kuweka taa za juu, ukutani, nje na 
chini.

Kazi za kibunifu za msanii 
Ivan Cvitkovic, zilizochapishwa 
kwenye mtandao wa Pinterest 
zinaonesha pambo la vibao zaidi 
ya 20 vyenye taa likiwa kwenye 
ukuta na kuleta mwonekano wa 
kuvutia kwenye nyumba husika.

Kadhalika, mbunifu huyo ana 
aina nyingi za mbao kwenye taa 
za umeme na nyinginezo am-
bazo amezinakshi kwa kamba za 
katani.

Mbunifu mwingine aliyekuja 
na aina hiyo ya taa za ukutani 
ni Ziba Gailani, ambaye mbali ya 

mtindo wa vibao vidogo vidogo, 
ana aina ya vibao vipana vina-
vyowekwa kwenye ukuta mkub-
wa ndani ya nyumba au kwenye 
kibaraza kikubwa.

“Kwenye aina hii ya kutumia 
mbao na taa, unaweza kuamua 
taa ziwe katikati tu, juu, chini au 
kote, ni aina nzuri ya kupamba 
ukuta wako. Tatizo kubwa la 
mbao ni gharama,” anasema fundi 
seremala Juma Suleiman.

Anasema hapa nchini, wapo 
wabunifu wa aina hiyo ya taa am-
bao wamebuni za mezani, ‘stand’ 
na muundo wa taa za umeme zin-
azofanana na chemli zilizokuwa 
zinatumia mafuta ya taa.

DONDOO

Fanya uchaguzi sahihi 
wa sakafu ya nyumba
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Maaskofu 
Senegal 
wapinga 
kubariki 
wapenzi 
jinsia moja

Rais Tshisekedi aapishwa kwa muhula wa pili
KINSHASA, DRC

Rais wa Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo (DRC), Felix Tsh-
isekedi, ameapishwa jana kuon-
goza nchi hiyo kwa muhula wa 
pili wa miaka mitano.

Tshisekedi alitangazwa mshin-
di katika uchaguzi mkuu uli-
ofanyika mwezi Desemba, hata 
hivyo matokeo yake yanapingwa 
na wagombea wa vyama vya up-
inzani.

Zoezi la kuapishwa kwake 
limefanyika katika uwanja wa 
michezo wa Martyrs jijini Kin-
shasa.

Rais Tshisekedi ataongoza 
taifa hilo kwa muhula mwing-
ine wakati baadhi ya maeneo ya 
mashariki ya nchi hiyo yakien-
delea kukabiliwa na ukosefu wa 
usalama, suala ambalo kiongozi 
huyo ameahidi kumaliza.

Viongozi   kutoka mataifa 
kumi na nane wamehudhuria 

sherehe ya uapishaji, huku nchi 
nyingine zikiwakilishwa na vion-
gozi waandamizi.

Tshisekedi aliingia madaraka-
ni kwa mara ya kwanza mnamo 
Januari 2019, baada ya kumshin-
da mgombea kutoka chama cha 
Joseph Kabila.

Rais Tshisekedi ni mtoto wa 
kiume wa mwanasiasa mkongwe 
wa upinzani marehemu Etienne 
Tshisekedi.

Awali kiongozi huyo alikuwa 

ameahidi kuboresha hali ya mai-
sha ya wananchi wa nchi hiyo 
ambayo inajivunia utajiri wa 
madini lakini raia wake zaidi ya 
milioni 100 ni maskini.

Pia katika kampeni zake alia-
hidi kukomesha  mapigano yali-
yodumu kwa zaidi ya miaka 25 
mashariki mwa nchi hiyo.

Katika uchaguzi huo zaidi ya 
watu milioni 40 walijiandikisha 
kushiriki kupiga kura Desemba 
20, kumchagua rais pamoja na 

wabunge wa kitaifa, mikoa na 
madiwani.

Rais Tshisekedi alitangazwa 
mshindi kwa kupata asilimia 
73.47 ya kura.

Moise Katumbi, gavana wa 
zamani wa jimbo la Katanga, ali-
ibuka wa pili kwa kupata asilimia 
18.08.

Martin Fayulu, ambaye pia 
anapinga matokeo hayo, alipata 
asilimia tano ya kura.

RFI

Serikali ya Israel yagawanyika,
wamtaka Netanyahu kujiuzulu
TEL AVIV, ISRAEL

SERIKALI ya Israel imeanza ku-
gawanyika baada ya wajumbe wa 
Baraza la mawaziri la vita kum-
shutumu Waziri Mkuu, Benjami-
ni Netanyahu kwa kutosema uk-
weli kuhusu malengo ya kijeshi 
kuhusu mapigano yanayoende-
lea Ukanda wa Gaza.

Mjumbe wa baraza hilo, Jener-
ali Gadi Eisenkol, amejitokeza na 
kueleza kwamba kinachosemwa 
na kiongozi huyo nje ya vikao 
hakina uhalisia na kwamba 
chombo hicho kimegawanyika 
katika misimamo ya kijeshi.

Hivi karibuni Netanyahu alika-
ririwa akieleza kukataa msuku-
mo wa Marekani wa kutaka ku-
wepo kwa taifa huru la Palestina 
siku zijazo, na kusisitiza kuwa 
mashambulizi hayo yataendelea 
hadi ushindi kamili upatikane.

Hata hivyo,  Eisenkot  ambaye 

mtoto wake aliuawa alipokuwa 
akipigana Gaza, alisema wale wa-
naotetea suala la kushindwa ka-
bisa kwa Hamas hawasemi ukwe-
li kwa sababu kuna mgawanyiko 
ndani ya serikali na jeshi.

Jenerali huyo mstaafu  alisema 
Netanyahu anawajibika kwa se-
hemu kubwa na kwa uwazi kwa 
kushindwa kwake kulinda nchi 
yake Oktoba 7, baada ya wan-
amgambo wa Hamas kufanikiwa 
kuingia ndani ya nchi hiyo na 
kuua raia na wengine kutekwa 
nyara.

Alisisitiza kwamba ni lazima 
kuitishwa uchaguzi mpya kwa 
kuwa hakuna imani na uongozi 
wa sasa wa Israeli.

Katika tukio hilo, Hamas ili-
wauwa takriban watu 1,300 na 
kuchukua mateka 240 katika 
shambulio lao la kushtukiza kusi-
ni mwa Israel.

Katika mvutano huo ndani ya 

baraza la mawaziri, inaripotiwa 
kwamba  kuna kutoelewana kati 
ya waziri mkuu na Waziri wa Ul-
inzi, Yoav Gallanti.

Pia mvutano mwingine 
umeelezwa kujitokeza kati ya Is-
rael na washirika wake wa karibu 
Marekani na nchi zingine za ma-
gharibi.

Baada ya Netanyahu kutoa 
maoni yake kuhusu utaifa wa Pal-
estina, mshauri wa usalama wa 
taifa wa Ikulu ya Marekani, John 
Kirby alisema nchi yake na Israel 
zinaona mambo kwa njia tofauti.

Msemaji wa Wizara ya Mambo 
ya Nje ya Marekani alisema kuwa 
hakuna njia ya kutatua changa-
moto za kiusalama ndani ya Isra-
el kama hakuna taifa la Palestina.

Maofisa wanne wakuu wa 
vikosi vya usalama vya Iran 
wameuawa katika shambulizi lin-
aloshukiwa kuwa la anga katika 
mji mkuu wa Syria.

Wakati huo huo, Jeshi la Ul-
inzi wa Mapinduzi ya Kiislamu 
la Iran, limeilaumu Israel kwa 
kufanya shambulio ambalo lime-
waua washauri wake wanne wa 
kijeshi pamoja na wanajeshi kad-
haa wa Syria.

Hata hivyo, Israel haijaeleza 
chochote kuhusu shambulio hilo. 

Kwa miaka mingi imekuwa 
ikifanya mashambulizi katika 
maeneo yanayohusishwa na Iran 
ndani ya Syria.

Mashambulio hayo ya-
meongezeka tangu kuanza kwa 
vita vya Israel na wanamgambo 
wa Hamas..

Shambulizi hilo lilifanyika jana 
katika kitongoji cha Mazzeh, kusi-
ni-magharibi mwa mji wa Damas-
cus, eneo ambalo kuna uwanja 
wa ndege wa kijeshi, pamoja 
na makao makuu ya Umoja wa 
Mataifa,ubalozi na migahawa.

BBC

DAKAR, SENEGAL

MAASKOFU wa kanisa 
Katoliki nchini Senegal 
wamekataa  kuwabariki 
wapenzi wa jinsia moja, 
kama kiongozi wao Papa 
Francis alivyoidhinisha 
hivi karibuni.

Katika kile kinachoone-
kana kuwa mabadiliko 
hayo ya kimafundisho 
yaliyohimizwa kiongozi 
huyo wa kanisa, yame-
onekana kutokubaliwa 
kwa viongozi wengi wa 
Kanisa Katoliki barani Af-
rika.

Katika tamko hilo iliele-
zwa kwamba uhalalishaji 
unaoendelea wa hila au 
uhalalishaji wa ushoga 
na upotovu mwingine wa 
kimaadili, maaskofu wa 
Senegal wanathibitisha 
kwa uwazi kwamba hai-
tatolewa aina ya baraka 
za kilitrujia au za ziada 
kwa watu wawili wa jinsia 
moja.

“Ushoga unaelezewa 
kama  ni ukengeukaji 
wa maadili na inachuku-
liwa katika Kanisa kama 
chukizo dhidi ya map-
enzi ya Mungu,” walisema 
maaskofu hao.

Katika kongamano la 
Mabaraza ya Maaskofu 
ya Afrika na Madagascar 
(SEEAM), ambalo lin-
awakilisha Maaskofu wa 
Kikatoliki wa bara hilo, 
tayari lilitangaza kwamba 
baraka ya wapenzi wa 
jinsia moja haifai katika 
nchi za Afrika. Walisema 
baraka kama hiyo itaku-
wa inakinzana moja kwa 
moja na maadili ya kita-
maduni ya Kiafrika.

Wananchi wa DRC wakiwa katika uwanja wa Martyr jijini Kinshasa katika sherehe ya kuapishwa kwa Rais Felix Tshisekedi jana. 
PICHA : REUTERS
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Na Magabilo 
Masambu

Unaenda ukweni unasikia wanakuteta BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

SAFU

NI MUHIMU SERIKALI KUSIKILIZA MAONI YA WANANCHI

Siku hizi ukiingia 
kwenye mabasi, 
utaona pembeni ya 
kuta za basi kuna 
matangazo kwa 
abiria kwamba 
dereva akizidisha 
mwendo piga simu 
namba hizi. Kwa 
hiyo abiria wana 
haki ya msingi 
kabisa kupiga 
kelele kwenye basi 
wanapoona dereva 
amezidisha mwen-
do na kupiga kelele 
huko ni kulinda 
maisha yao binafsi 
na ya dereva pia 
kwa sababu gari 
likipata ajali yeyote 
anaweza kupoteza 
maisha.

S
IKU moja jamaa alik-
wenda ukweni, ambako 
shemeji zake wanaishi. 
Huko ndiko alikoolea.

Alikuwa anakwenda kupeleka 
pesa kiasi cha shilingi elfu 20 za 
mchango wa arobaini ya msiba 
uliotokea upande wa mkewe. 
Alipofika kabla hajaingia ndani 
akasikia wanaongea. Walichoku-
wa wakikiongea ndiyo alichoka 
mwenyewe. Walikuwa wan-
amteta yeye na mkewe. Yaani 
jamaa wanamsema mpaka ndu-
gu yao.

“Yaani hata shilingi elfu 20 
inawapelekesha hadi leo hawa-
jatoa. Watu wote wametoa kaso-
ro dada yetu tu na mumewe. 
Ndiyo basi tena imetoka hiyo. 

J
AMHURI ya Muungano wa 
Tanzania ni nchi inayofua-
ta misingi ya demokrasia 
na haki ya kijamii na kwa 

hiyo Wananchi ndio msingi wa 
mamlaka yote na Serikali itapata 
madaraka na mamlaka yake yote 
kutoka kwa wananchi kwa mujibu 
wa Katiba hii.” 

Hii ni kwa mujibu wa Katiba ya 
Jamhuri ya Muungao wa Tanzania 
yam waka 1977  ibara ya 8(a).  

Duniani kuna aina nyingi za 
serikali. Ziko za  kifalme, kijeshi na 
kadhalika.

 Zile zinazoitwa serikali za watu, 
maana yake zinapata madaraka 
kutoka kwa watu, kama ilivyo seri-
kali ya Tanzania. 

Tafsiri yake ni kwamba zinawek-
wa na watu kupitia sanduku la kura 
ili zifanye shughuli za kustawisha 
na kuboresha maisha ya watu. 
Abraham Lincoln amewahi kuse-
ma kuhusu Demokrasia “Democ-
racy is a government of the people 
by the people and for the people”

Ikiwa wenye serikali kwa maana 
ya wananchi wanapiga kelele juu 
ya jambo fulani, wajibu wa serikali 
ni kusikiliza kelele hizo na ikiweze-
kana kuzitatua na kwa kufanya 
hivyo, inajiwekea dhamana ya kue-
ndelea kukubalika na kuchaguliwa 
kila wakati. 

Kwa maana nyingine ni kwamba 
serikali wateja wake ni wananchi, 
yaani ni serikali ya watu kwa ajili 
ya watu.

Ikiwa kuna mtu fulani anamiliki 
mgahawa wa chakula akatokea 
mteja akanunua chakula kile, 
wakati anakula akagundua kwam-
ba kwenye chakula kile kuna mawe 
mengi, akapiga kelele kwa mmiliki 
wa mgahawa maana yake mtu 
huyo anapenda aendelee kuwa 
mteja wa mgahawa ule, ndiyo 
maana anasema kuna mawe.

Jukumu la mwenye mgahawa si 
kumwambia kama ameona kuna 
mawe asile au akale kwingine. 

Kama ni mwelewa kwanza, 
atamwomba radhi mteja wake ili 
asipoteze uteja huo, pili ataahidi 
kurekebisha ili siku nyingine mteja 
wake huyo arudi tena.

Siku hizi ukiingia kwenye maba-
si, utaona pembeni ya kuta za basi 
kuna matangazo kwa abiria kwam-
ba dereva akizidisha mwendo piga 
simu namba hizi. 

Kwa hiyo abiria wana haki 
ya msingi kabisa kupiga kelele 
kwenye basi wanapoona dereva 
amezidisha mwendo na kupiga 
kelele huko ni kulinda maisha 
yao binafsi na ya dereva pia kwa 
sababu gari likipata ajali yeyote 
anaweza kupoteza maisha.

Ukimchapa mtoto haki alio 
nayo ni kulia. Inawezekana  kilio 
chake kitakufanya unayemtandika 
umwonee huruma lakini ikiwa 
utamtandika mtoto halafu asilie 
wala kutoa chozi, maana yake 
mtandikaji anaweza kuchukulia 
kwamba mtoto yule ana kiburi cha 

kutosha, hivyo fimbo zitaongezeka 
japo  imetokea mara nyingi. Mtu  
anatandika mtoto huku akimwam-
bia nyamaza! Ukitaka anyamaze ni 
kuacha kipigo lakini huwezi kue-
ndelea kumtandika huku ukitaka 
anyamaze. Huko ni kumnyika haki 
yake ya kulia.

Maana yangu ni kwamba ikiwa 
kijiji fulani hakuna maji wananchi 
wanalia, kazi ya serikali ya watu 
si kuwaambia kaeni kimya huku 
wakiwa hawana maji. Watakaa  
kimya kwa kuwekewa maji safi na 
salama. 

Vivyo hivyo kwenye huduma 
zinginezo kama barabara, dawa 
hospitalini na shule, kilio cha wa-
nanchi si kuwanyamazisha bali ku-
wawekea huduma husika.

Tunatambua serikali haiwezi ku-
tuliza vilio vya wananchi bila kutoa 
huduma zinazotakiwa na kutoa 
huduma hizo, inahitaji ushirikiano 
wa wananchi katika kutekeleza 
mipango kama inavyotamkwa 
na Katiba ibara ya 8(d) kwamba: 
“Wananchi watashiriki katika shu-
ghuli za serikali yao kwa mujibu wa 
masharti ya Katiba hii.”

Kushiriki huko lazima kuwe na 
makubaliano kati ya wananchi na 
serikali yao. 

Kushiriki lazima kuendane na 
ushirikishwaji wa wananchi na 
serikali kwa maana ya viongozi  
wakubaliane kwenye mambo 
kadhaa ili kujiletea maendeleo ya 
pamoja.

Mfano, viongozi wanaweza ku-
waeleza wananchi kwamba ili 
kutekeleza shughuli za maendeleo 
kama serikali, tumeona tupunguze 
matumizi ya serikali kwa kutotem-
belea magari ya bei kubwa na ninyi 
wananchi changieni hiki, ili tu-
fanikishe maendeleo yetu maana 
ni yetu sote, wananchi wanaona 
naam kama viongozi wamefanya 
hivyo sisi tutafanya zaidi.

Sasa hivi ziko kelele za mabadi-
liko ya Katiba pamoja na sheria 
za uchaguzi. Wako  waliotangaza 
maandamano. 

Kama  ambavyo yamekuwapo 
mazungumzo awali, ni busara pan-
de zote kukubaliana kwa njia ya 
mazungumzo kwa sababu jambo 
hili ni la wananchi wote na seri-
kali inapata madaraka yake kutoka 
kwa wananchi.

Wanaopiga  kelele ni wananchi 
na kelele kazi yake huwa ni kuo-
nyesha wapi lilipo tatizo. Tayari 
tumesikia baadhi ya viongozi wa 
serikali wakitoa vitisho. 

Sasa  tukijenga utamaduni wa 
kunyamazisha watu, hatutajua 
wapi tunapatia wapi tunakosea. 
Kusikiliza  maoni ya wananchi na 
kwenda mezani ndiyo njia sahihi 
ya kutatua matatizo kama nchi.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
DAR ES SALAAM-TANZANIA

Wakilipa mimi siyo Pili.” Jamaa 
alisikia wakiteta.

“Uliona hata kwenye msiba, 
yaani tunaitana kutoa hela, watu 
wanachanga, wao wanajivutavuta 
tu.” Mwingine akadakia.

“Na dada yule mwanaume am-
empata wapi? Yaani hakuona wa-
naume wengine akamchukua yule. 
Mwanaume hajielewi, hana hela, 
wenzake wamekuja na magari 
pale, yeye na mkewe kwa miguu, 
hawana hata aibu, afadhali basi 
wangekodi hata bodaboda, wame-
kuja wameongozana kama kumbi-
kumbi.” Bado walikuwa wanaen-
delea kuwateta.

“Ndiyo maana kwenye msiba au 
tukikutana yeye ndiyo anatumwa-
tumwa kwa sababu hana pesa, ka-
puku wa kutupwa, wenzake wame-
kuja na magari, utawatuma?”

Jamaa aliyasikia mwenyewe 
kwa masikio yake. Awali alidoke-
zwa kuwa shemeji zake pamoja 
na kwamba wanaonekana wan-
ampenda wanapokutana, lakini 
wanamchekea jino pembe tu.

Alichofanya ni kuingia ndani 
ghafla bila kupiga hodi. Shemeji 
zake ambao wote watatu walikuwa 
wa kike, walipomuona walishtuka 
na kuanza kujibaraguza.

Halitaka kuwaficha, akawaam-
bia kuwa walichokuwa wanaongea 
amekisikia. Ila hatojibu kitu na 
alichofuata pale ni kutoa pesa ya 

mchango arobaini ya msiba.
Pamoja na kwamba wao wal-

isema kuwa yeye na mkewe 
hawatolipa, wamefanya hivyo.  
Akaiweka mezani, hakuaga aka-
ondoka. Wakabaki wanaangaliana 
kila mmoja akishindwa hata kum-
laumu mwenzake.

Mambo haya yapo sana kwenye 
jamii yetu. 

Wapo ndugu ambao wanasema 
wenzao kwa sababu tu wao wana 
uwezo na mwenzao hana.

Wanashindwa kutambua kuwa 
hata kama mkizaliwa kumi kwenye 
familia, siyo kwamba kila mmoja 
atakuwa na hali sawa na mwen-
zake.

Watatofautiana vipato, uwezo, 
vipaji, elimu na vitu nyingine vina-
vyofanana na hivyo.

Hata kama ni watoto wa kike 
watapoolewa, wote hawawezi ku-
olewa na wanaume wanaofanana 
uwezo na kila kitu.

Sasa hii isiwe sababu ya wengine 
kuwadharau na kuwasengenya 
wenzao. Mungu anampa kila bin-
adamu na riziki yake. 

Akimpa leo huyu kesho atampa 
mwingine.

Ndugu unayemcheka na kum-
dharau kesho ndiye atakayei-
komboa familia hiyo hiyo wakati 
wengine wameshakula pesa zao, 
wamepata maraha sana na sasa 
wako hoi bin taaban.

Katika hili kikubwa ni kuwa 
pamoja na kusaidiana. Kwa nini 
wale wenye uwezo wasiwasaidie 
ndugu zao ambao hawana uwezo 
mkubwa badala ya kuwasengenya?

Hili nililolihadithia hapa lipo ka-
tika wimbo uliotwao ‘Uteti’, ambao 
ulipigwa mwanzoni kabisa mwa 
miaka ya 1980 na bendi ya UDA, 
iliyokuwa ikimilikiwa na Shirika la 
Usafiri Dar es Salaam (sasa UDAT).

Ulitungwa na mwanamuziki 
mwimbaji chipukizi wakati huo, 
lakini akaondokea kuwa staa 
mkubwa nchini, akipigia bendi 
mbalimbali kama Mwenge Jazz, 
DDC Mlimani Park Orchestra, Vi-
jana Jazz Band. Huyu si mwingine 
bali ni Benovilla Antony.

Akiwa na bendi ya UDA Jazz 
ambayo ni kama ilimtambulisha 
kwenye ulimwengu wa muziki, ali-
tunga kibao hicho kilichojichukua 
umaarufu mkubwa na kumfanya 
asikae sana katika bendi hiyo, 
akanyakuliwa na Mwenge Jazz, 
bendi inayomilikiwa na Jeshi la 
Wananchi Tanzania ( JWTZ).

Hebu pitia mashairi ya wimbo 
huu uone watu wenye tabia hiyo 
ambayo haikubaliki kwenye jamii.

“Siku moja nilipokuwa eee, na-
tembelea kwa shemeji zangu, kitu 
kilichonishangaza sana njiani, 
ni kujiakwa kila mara.  Kabla  ya 
kuingia ndani nilisikia vicheko di-
rishani, nilisita kuingia ili nisikie 

kile kinachowachekesha. Kumbe 
ulikuwa uteti, kuhusu sisi mimi na 
ndugu yao, nilipoingia ghafla wal-
iona haya, sikukaa nikaondoka.

“Muone haya, muone haya, mu-
one haya, muone haya, mara nyin-
gi nimeambiwa mwaniteta, na sasa 
nimesikia mimi mwenyewe, mara 
nyingi nimeambiwa mwaniteta, na 
sasa nimesikia mimi mwenyewe. 
Nicheke na nani, ooo na nani, nion-
gee na nani, ooo na nani, iwapo 
ndugu zangu wenyewe mnanisen-
genya yoyoyoyo.

“Muone haya, muone haya, mu-
one haya, muone haya, mara nyin-
gi nimeambiwa mwaniteta, na sasa 
nimesikia mimi mwenyewe, mara 
nyingi nimeambiwa mwaniteta, na 
sasa nimesikia mimi mwenyewe. 
Mliyoyasema yote nimeyasikia, 
lakini mjue yote hayo mmetunga, 
hamkuanza leo kutusengenya 
wana wa wenzenu yoyoyo.

“Muone haya, muone haya, mu-
one haya, muone haya, mara nyin-
gi nimeambiwa mwaniteta, na sasa 
nimesikia mimi mwenyewe, mara 
nyingi nimeambiwa mwaniteta, na 
sasa nimesikia mimi mwenyewe.”

Watetaji wamefumwa laivu, ni 
aibu kubwa, haikupaswa kuwa 
hivyo, huwezi kumteta ndugu 
yako  mwenyewe badala ya kum-
saidia.

Tuma meseji 0716 350534
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anatoka na wakati mwingine kum-
chungulia Sauda akirudia kufanya 
usafi.

Akafurahi na kucheka kimoyo-
moyo kuwa alichokuwa anakitaka 
kimefanikiwa.

**********************************
“Sauda shoga yangu mbona ume-

konda hivi? Yaani ndoa haijakupen-
da kabisa! Wenzako wakiolewa wa-
nanawiri, wanakuwa wameachana 
na shida za nyumbani kwao ku-
pangiwa muda wa kulala na aina ya 
chakula, lakini kwako unalala un-
apojisikia, unakula unachokitaka, 
leo imekuwaje Sauda?

Yaani siyo Sauda yule ninayeku-
fahamu wakati hujaolewa, ulikuwa 
mrembo mwenye furaha na ta-
basamu mdomoni, nini kilichoku-
kuta mama?”

Maneno yale yalionekana kum-
choma moyo Sauda akajikuta tu 
ghafla machozi yakimtiririka, na 
baadaye akaanza kulia kwa sauti.

Ilibidi rafiki yake aanze kumbem-
beleza. Alikuwa amekwenda kum-
tembelea mmoja wa marafiki zake 
ambaye alikuwa anakaa nao kibara-
zani kipindi kile kabla hajaolewa.

Ndiyo sehemu ambayo Kassim 
alikuwa akipita mara kwa mara na 
kuvutiwa naye.

Baada ya kumbembeleza kwa 
zaidi ya dakika 10, Paulina akamuu-
liza tena shoga yake.

“Vipi Sauda, kwani wewe huni?”

“Nakula Paulina.”
“Tatizo nini, mateso shoga yan-

gu? Au umeikuta ndoa ndoana?”
“Wala siyo hivyo shoga yangu. Na 

wala tatizo siyo mume wangu!”
“Kumbe nini Sauda, maana siyo 

Sauda wewe ninayekujua, umeisha 
umebaki mabega juu kama ume-
tundikwa kwenye mti, niambie 
mimi rafiki yako, kama usiponiam-
bia mimi utamwambia nani?”

“Rafiki yangu, haya yote unayoya-
ona tatizo ni wifi yangu!”

“Wifi yako?”
“Ndiyo Paulina!”
“Huyu aliyeachika Keko akarudi 

kwao?”
“Ndiyo.”
“Sauda weee shoga yangu, yaani 

wifi ndiye anayekufanya unyoro-
doke hivyo?”

Akatumia muda huo huo kum-
simulia maswahibu yote yanayom-
kuta, ikiwemo la juzi tu kufanya 
usafi, lakini wifi yaka akapita tena 
kuchafua na kwenda kumwita 
arudie tena.

“Usimuogope Sauda, sisemi kama 
umpige, au mpigane, lakini usiwe 
mnyonge, akikubwatukia na yeye 
mbwatukie, atakuogopa. Usimuen-
deleze. Hutoona raha ya ndoa na 
ipo siku utaamua tu kufungasha vi-
rago urudi nyumbani.”

“Sasa unanishauri vipi shoga yan-
gu Paulina?”

“Pigania ndoa yako! Ndoa inaku-
fa kwa nyinyi wenyewe wapenzi 

K
WANZA kabisa ukumbini 
akakutana na michanga 
ambayo iligandamana na 
majimaji, ikionyesha kabisa 

kuwa ni kama hakukufanyika usafi 
wowote, au mpiga deki alimwaga 
michanga baada ya kufanya hivyo.

Akafungua mlango wa geti la nje. 
Alichokutana nacho kilimshangaza. 
Uwanja ulikuwa na majani  ya mti 
mkubwa uliokuwa kando ya nyum-
ba hiyo.

Alikutana na majani mengi ma-
kavu ambayo yalikuwa yamesambaa 
uwanja mzima kama vile hakukufa-
giliwa.

Kilichomshangaza zaidi ni kwam-
ba si jambo la kawaida kwa muda 
wa alfajiri ambao alikuwa amefagia, 
majani mengi makavu yawe yame-
anguka tena kwa muda ule mfupi tu.

Akaenda moja kwa moja hadi ba-
funi na kumalizia chooni. Kote aliku-
ta kuchafu kama vile hakukufanyiwa 
usafi wowote.

Ilimshangaza, lakini akili yake ili-
kuwa timamu. Hakuwa kwenye ndo-
to alipoamka kufanya usafi.

Akatoka tena nje na kwenda jalal-
ani eneo ambalo alitupa majani ma-
kavu baada ya kuyafagia.

Alichofikiria kilikuwa sahihi. Wifi 
yake alikuwa nyuma ya yote hayo. Ni 
yeye ndiye aliyeacha wifi yake amal-
ize usafi wote na kuanza kuchafua 
kwa makusudi.

Alianza bafuni na chooni. 
Akachota michanga na kumwagia 
ukumbini. Halafu akaenda kule 
alikomwaga majani makavu aka-
karudisha tena uwanjani na kuyas-
ambaza ili ionekane hakujafagiliwa 
kabla ya kwenda kumuasha mke wa 
kaka yake.

Sauda alijawa na hasira isiyo-
mithilika. Kuna sauti ilimjia ikimtaka 
kwenda kumpiga wifi yake, lakini 
ikajitokeza nyingine ikamkataza. 
Akatulia.

Halafu akawa amejiandaa kwenda 
kumkoromea na kumpa vipande 
vyake kuwa yeye ndiye aliyechafua. 
Hilo nalo aliliahirisha baadaye.

Akaona cha kufanya ni kurudia tu 
kufanya usafi ambalo ndilo lengo la 
wifi yake.

Akajua lengo ni kumsumbua arud-
ie tena kusafisha, au aache ionekana 
ni mvivu, hafanyi usafi.

Akarudia kupiga deki, akaenda 
kufanya usafi chooni na baadaye 
akaenda kufagia uwanjani, tayari 
kweupe jua linawaka.

Wifi yake Havijawa alikuwa chum-
bani kwake. Mara kwa mara alikuwa 

“Usimuogope 
Sauda, sisemi 
kama umpige, 
au mpigane, 
lakini usiwe 
mnyonge, aki-
kubwatukia 
na yeye 
mbwatukie, 
atakuogopa. 
Usimuende-
leze. Hutoona 
raha ya ndoa 
na ipo siku 
utaamua tu 
kufungasha 
virago urudi 
nyumbani.”

Wifi Kichefuchefu - 7

HADITHI
SAUDA, binti mmoja mrembo anapata mwanaume na kubahatika kuolewa, lakini 
anakwenda kuishi kwenye nyumba ya familia ambayo mumewe Kassim na dada yake 
Havijawa wameirithi kutoka kwa baba yao mzazi. Binti aliona anakwenda kuishi kwa 
amani ili atengeneze familia yake, lakini kinachomkuta huko anajuta hata kwa nini 
alikubali kuolewa. Mara nyingi kuolewa ni jambo la kheri, lakini kwa Sauda inakuwa 
kinyume chake, kwani anakutana na wifi mtata, mkorofi, mmbea, mchonganishi 
ambaye anaiweka ndoa ya binti huyo aliyeolewa na kaka yake kuwa ya mashaka, 

INAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

tabu, huzuni, isiyokuwa na amani.Hali hii inamchosha Sauda na 
kulazimika kudai talaka kurudi kwao? Fuatilia kisa na mkasa huu 
unaosimuliwa kwenye gazeti hili la Nipashe pekee.

kugombana na siyo kwa sababu ya 
mtu mwingine ya pembeni, huo ni 
uzembe Sauda.”

“Basi nimekuelewa.”
“Ndiyo, inawezekana wifi yako 

anakufanyia visa ili ukasirike uon-
doke. Inawezekana kuna msichana 
shoga yake anataka kumtengene-
zea nafasi, usichoke, ndoa yako 
bado changa sana rafiki yangu.”

“Nimekusikia Paulina.”
“Na hivi bado, yaani atakuten-

genezea visa ili mradi umchukie 
mumeo uondoke, usiruhusu hicho 
kitu. Usimchukie mumeo kwa sa-
babu ya kikaragosi kimoja.”

“Lo! Nashukuru shoga yangu 
kwa kunitia moyo, naahidi nita-
fanya kama ulivyoniambia.”

“Haiwezekani ndoa hii ivunjike 
kirahisi hivi wakati mapenzi yali-
poanza kuchipuka tulianza kush-
uhudia wenyewe jinsi Kassim ali-
pokuwa anapita hapa mtaani kwa 
dada yako, kila akipita anakukuta 
uko na mdoli wako, atakaka uupe 
jina, ukamwambia atoe yeye, aka-
toa jina la Matokeo na mpaka ma-
tokeo yake ikawa ndoa, leo ivun-
jike!

Mimi niliyeanza kuwaita baba na 
mama Matokeo siwezi kuwa radhi 
mpaka mtoto azaliwe nimwite Ma-
tokeo kama mlivyouita ule mdoli 
wenu ndiyo nitaridhika.”

Sauda aliangua kicheko na kusa-
hau kama muda mfupi tu uliopita 
alikuwa akilia.

Akakumbuka jinsi Kassim ali-
pokuwa akipita eneo lile, ambapo 
baada ya kuwazoa akaanza ku-
watania, huku yeye ndiye akitani-
wa zaidi kutokana na kila alipoku-
wa akipita alikuwa amepakatia 
mdoli.

Alikumbuka mbali jinsi alivyolaz-
wa hospitali na Kassim alikwenda 
kumtazama siku za awali kabisa, 
kabla hata hawajaingia kwenye 
ulimwengu wa mapenzi.

Akakumbuka jinsi alivyolipia 
nusu ya matibabu yake, na Paulina 
pamoja na Pili walivyomwita jina 
la Baba Matokeo baada ya kukipita 
kitanda alichokuwa amelazwa.

Kwa wakati huo hata jina lake 
walikuwa hawalijui, bali ule tu 
utani wake wa kutoa jina hilo kwa 
mdoli wa Sauda, uliosababisha, 
Kassim kuitwa baba Matokeo, na 
Sauda naye kuwa mama Matokeo. 
Utani uliogeuka ukweli na kuanza 
kuwa wapenzi, baadaye ndoa.

“Basi Paulina sitokubali tena, 
nitapambana.” Sauda akasema aki-
onekana amefarijika.
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Nika, PaNda 
Tz wamekuja 
kiviNgiNe Na 
Ngoma mPya

W
ASANII wa 
muziki wa kiza-
zi kipya wana-
okuja kwa kasi, 

Kamal Masala maarufu kama 
Mandh  Tz na Nicole Piecha 
anayejulikana ‘Nikanew-
moon’ wameachia ngoma 
yao mpya inayokwenda kwa 
jina la Kidogo  IDK.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Nicole amesema 
ameamua kumshirikisha 
Panda Tz kwenye wimbo 
huo ili kuchanganya ladha 
ya muziki wa Ujerumani 
ambako anakotoka na ule 
wa Bongo Fleva.

Amesema katika kibao 
hicho wamezungumzia 
kuhusu maisha, matatizo, 
matumaini na upendo wa 
Mungu kwa watu wote bila 
kujali taifa, dini na rangi.

“Ni wimbo unaelezea 
maisha ya kila siku 
yakiambatana matatizo, 
faraja na matumaini ya 
watu. Natumaini kila mtu 
ataupenda kutokana na 
ujumbe wake kulenga 
jamii yote,” amesema 

Nikanewmoon,
Amesema wimbo huo 

ambao umetambulishwa 
jana katika majukwaa ya 
muziki upo katika mfumo 
wa Audio na kuanzia 
Februari video yake itakuwa 
tayari.

Kwa upande wa Pandah 
Tz, ambaye ni rapa 
kutoka Arusha amesema 
Watanzania watarajie kupata 
ladha ya kipekee kutoka 
kwenye mchanganyiko huo 
wa burudani.

“Watu wamezoea kuona 
wasanii wa aina moja 
wakishirikiana, lakini sisi 
tuko tofauti tumechanganya 
muziki hip hop ule wa 
Kijerumani ili kuwapa 
furaha,ameeleza Pandah Tz.

Aidha wasanii hao 
wawili wameeleza kuwa 
wanatarajia kufanya kazi 
nyingine siku zijazo na 
kuwaomba mashabiki 
wa muziki 
k u w a u n g a 
mkono katika 
wimbo wao 
mpya.

Budju amaliza Utukufu  
Concert Uganda

STAA wa muziki wa Injili 
nchini Canada, Jonathan Budju, 
amemaliza kwa kishindo 
tamasha lake lililoitwa ‘Utukufu 
Concert lililofanyika jijini 
Kampala.

Budju mwenye asili ya Congo 
ambaye anatamba na ngoma 
zake nyingi kama vile Tawala, 
Utukufu na Hosanna amekuwa 
nchini Uganda kwa muda wa 

mwezi mmoja akitumbuiza 
mashabiki zake na kutoa 
huduma mbalimbali za kiroho.

Pia kupitia taasisi yake ya 
Jonathan Budju Foundation, 
ametoa misaada mbalimbali 
kwa watu wasiojiweza.

Akizungumzia ziara hiyo, 
Jonathan amesema imekuwa 
na mafanikio makubwa na 
anafurahia kuona wamekuwa 

karibu na Mungu kupitia nyimbo 
zake.

“Nimesharudi nchini Canada 
lakini mawazo yangu bado yako 
Afrika, kwa sababu nimemuona 
Mungu akiwahudumia watu 
kwenye Utukufu Concert na 
mimi nimewagusa watoto 
waliopo kwenye mazingira 
magumu kupitia taasisi yangu,” 
amesema Jonathan.
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DONDOO Za SOKa 
MAGAZETI YA ULAYA

ABIDJAN, Ivory Coast

M
OHAMED Salah 
anatazamiwa ku-
kosa mechi mbili za 
Kombe la Mataifa ya 

Afrika baada ya kuumia msuli 
wa paja wakati Misri ikitoka 
sare na Ghana Alhamisi, lakini 
ameepuka majeraha makubwa 
zaidi, Shirikisho la soka la Misri 
limethibitisha.

Mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 31 alichechemea 
mwishoni mwa kipindi cha 
kwanza cha sare ya 2-2 katika 
Kundi B, jambo lililozua hofu 
kwamba michuano yake 
ya AFCON imemalizika na 
wasiwasi kwamba ushiriki 
wake katika changamoto ya 
taji la Ligi Kuu ya Liverpool 
utathiriwa.

Hata hivyo, taarifa ili
yotolewa na EFA jana

 ilisema kwamba fowadi
 huyo anaweza kurejea

 uwanjani kwa ajili ya
robo fainali ya AFCON 
Februari 2 na 3 kama

 Misri itafanikiwa kufika 
hatua hiyo.

“Mohamed Salah amepata 

    Ni baada ya kuumia msuli wa paja 
kwenye mchezo dhidi ya Ghana uliomlaz-
imu kutoka nje na kuepuka kupata…..
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Mo Salah kukoSa 
Mechi Mbili aFcoN

ZiSiKupite

mkazo katika misuli yake ya paja na 
atakosa mechi mbili za Kombe la 
Mataifa ya Afrika,” ilisema taarifa hiyo.

“Vipimo vya X-rays ambayo 
nahodha wa timu ya taifa ya Misri 
Salah alifanyiwa vilionesha kuwa 
alipata mkazo kwenye misuli ya 
nyuma, na atakosa mechi mbili zijazo 
za timu hiyo kwenye Afcon -- dhidi ya 
Cape Verde, na kisha mechi ya hatua 
ya 16 bora kama wakifuzu.”

Misri watacheza na na wapinzani 
wao wa hatua ya makundi Januari 22 
na wanaweza kufuzu kwa mechi ya 
hatua ya 16 bora, iliyopangwa kati ya 
Januari 27 na Januari 29.

Salah alikaa uwanjani kwa huzuni 
kwenye mechi ya Alhamisi, na 
aliondolewa mara moja baada ya 
kupokea matibabu uwanjani.

Jambo la kutia moyo ni kwamba 
nahodha huyo wa Misri aliweza 
kutembea hadi kwenye benchi -- 
ingawa kwa usumbufu fulani -- na 
baadaye alionekana akitabasamu 
alipokuwa akipitia eneo lenye 

mchanganyiko katika picha 
zilizosambazwa kwenye mitandao ya 
kijamii.

Akizungumza baada ya mechi, kocha 
mkuu Rui Vitória alielezea matumaini 
yake kwamba jeraha la Salah halikuwa 
kubwa, na sasa atakuwa na matumaini 
kwamba anaweza kurejea kucheza 
sehemu yake katika hatua za mwisho 
za shindano.

Akizungumza katika mkutano 
na wanahabari Ijumaa, kocha wa 
Liverpool, Jurgen Klopp alifichua 
wasiwasi wake kuona Salah 
akibadilishwa kutokana na maumivu, 
akizingatia rekodi bora ya majeraha ya 
mshambuliaji huyo. 

Iwapo Misri itatinga fainali ya Afcon, 
mechi ya kwanza ya Salah katika Ligi 
Kuu ya England inaweza kuwa ugenini 
huko Brentford mnamo Februari 17.

Huku Salah akiwa hayupo, 
Mohammed Kudus wa West Ham 
United aliifungia Black Stars mabao 
mawili kabla ya Omar Marmoush na 
Mostafa Mohamed wakisawazisha.

ONaNa ataKiwa NewcaStle
KLABU ya Newcastle United imemtambua 

kiungo wa kati wa Everton na Ubelgiji, Ama-
dou Onana mwenye umri wa miaka 22, kama 
chaguo zuri la kuimarisha safu yao huku 
wasiwasi ukiongezeka kuhusu mustakabali wa 
kiungo wa kati wa Brazil, Joelinton mwenye 
umri wa miaka 27, ambaye bado hajakubali 
mkataba mpya katika uwanja wa St James’ 
Park. (Telegraph)

weSt ham yataKa wawili
KLABU ya West Ham inapania kufanya 

usajili wa mkopo mara mbili baada ya kuanzi-
sha mazungumzo na Manchester City kuhusu 
mkataba wa kiungo wa kati wa England, 
Kalvin Phillips mwenye umri wa miaka 28, na 
kuwasiliana na Arsenal kuhusu Smith Rowe. 
(Guardian)

GallaGher KuSitiShwa
KLABU ya Tottenham Hotspur itasitisha 

uhamisho wa kiungo wa kati wa Chelsea na 
England, Conor Gallagher mwenye umri wa 
miaka 23, hadi msimu ujao baada ya mazun-
gumzo juu ya mkataba wa Januari kuvunjika 
na sasa wanamuona Kalvin Phillips kama 
kiungo mbadala bora mwezi huu. (Football 
Insider)

rOwe hauZwi
KLABU ya Arsenal imekataa mbinu za ku-

muuza Emile Smith Rowe mwenye umri wa 
miaka 23, huku Aston Villa, West Ham na New-
castle zote zikionesha nia ya kumsajili kiungo 
huyo wa kati wa England ambaye amecheza 
mechi mbili tu katika mashindano yote msimu 
huu. (Mail)

wirtZ afuatiliwa
REAL Madrid, Bayern Munich na Manches-

ter City zote zinamfuatilia kiungo wa kati 
wa Bayer Leverkusen na Ujerumani, Florian 
Wirtz mwenye umri wa miaka 20, ambaye ana 
thamani ya zaidi ya pauni milioni 100. (Bild)

berGwijN awaNiwa
MKURUGENZI wa masuala ya kifundi wa 

West Ham, Tim Steidten pia anaongoza juhudi 
za klabu hiyo kumsajili mshambuliaji wa Ajax, 
Steven Bergwijn mwenye umri wa miaka 26 
mwezi huu, licha ya kocha David Moyes ku-
toshawishika na mchezaji huyo wa kimataifa 
wa Uholanzi. (Football Insider)

eDerSON afuatiliwa
KLABU za Newcastle United na Liverpool 

zote zinamfuatilia kiungo wa kati wa Atalanta, 
Mbrazil Ederson mwenye umri wa miaka 24. 
(Gazzetta dello Sport)

berGvall awiNDwa
KLABU ya Manchester United inapanga 

kufanya mazungumzo na Djurgardens kuhusu 
uwezekano wa kumnunua kiungo, Lucas 
Bergvall mwenye umri wa miaka  17, ambaye 
anachukuliwa kuwa mmoja wa wachezaji wa-
naotarajiwa kung’ara katika soka barani Ulaya, 
akiwa tayari anachezea Sweden. (90min)

liNGarD Kuhamia mareKaNi
MCHEZAJI huru, Jesse Lingard mwenye umri 

wa miaka 31, yuko tayari kuhamia Ligi Kuu ya 
soka ya Marekani, MLS. (Mail)

DuraN mKataba mfupi
KLABU ya Chelsea inaweza kuvutiwa na 

mkataba wa mkopo wa muda mfupi kwa 
mshambuliaji wa Aston Villa, Colombia Jhon 
Duran mwenye umri wa miaka 20. (Nathan 
Gissing, kupitia Metro)
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Kocha Gambia hajakata tamaa
ABIDJAN, Ivory Coast

KOCHA wa Gambia, Tom Saintfiet 
bado hajakata tamaa ya kufuzu hatua ya 
16 bora kwenye michuano ya Kombe la 
Mataifa ya Afrika licha ya kufungwa 1-0 
na Guinea Ijumaa katika Kundi C.

Akizungumza baada ya kupoteza, 
Saintfiet alikubali Guinea walikuwa bora 
katika kipindi cha kwanza kabla ya Gam-
bia kuimarika baada ya mapumziko.

“Katika kipindi cha kwanza Guinea 
walikuwa na nguvu zaidi lakini kipindi 
cha pili tuliinua kiwango chetu zaidi,” 
alisema raia huyo wa Ubelgiji.

“Nitabaki chanya kwa sababu tuli-
fanya hivyo dhidi ya timu ngumu, yenye 
ubora kama Guinea.”

Saintfiet alihisi Gambia iliunda nafasi 
za wazi na ilikuwa na bahati mbaya kwa 

bao lililokataliwa kabla ya ushindi wa 
Guinea.

“Bao dhidi yetu halikutarajiwa. Nili-
washukuru wachezaji kwa sababu si-
wezi kuzungumza vibaya kuhusu timu 
ninayoongoza,” aliongeza.

Licha ya kushindwa mara mbili, 
Saintfiet amesema bado wana nafasi 
akisema: “Bado tuko hai, hali imekuwa 
ngumu zaidi.

“Bado tunaweza kufuzu tukiwa na 
pointi tatu katika mchezo wetu ujao,” 
alisisitiza.

Saintfiet alibainisha mabao ya kufun-
ga kama ufunguo wa kuishinda Cam-
eroon katika mechi yao ya mwisho ya 
kundi.

“Bado hatujafunga ili kushinda lazima 
tutafute mabao dhidi ya Cameroon,” 
alisema.

ABIDJAN, Ivory Coast

MFUNGAJI wa bao la Guinea, 
Aguibou Camara alisifu ma-
neno ya kutia moyo ya kocha 
wao Kaba Diawara baada ya 
ushindi wao wa 1-0 wa Kombe 
la Mataifa ya Afrika dhidi ya 
Gambia.

Kiungo huyo wa kati wa Olym-
piacos mwenye umri wa miaka 
22 alifunga bao pekee Ijumaa na 
kutangazwa mchezaji bora wa 
mechi hiyo.

“Ninakabidhi tuzo hii kwa 
marehemu baba yangu,” alisema 
Camara baada ya mechi. “Ni-
taendelea kucheza kwa bidii, 
niko katika kiwango hiki kutoka-
na na msaada wa familia yangu.”

Camara pia alisema mchango 
wa Diawara kwenye kikosi 
wakati wa michezo.

“Kaba ni kocha anayetusuku-
ma kucheza kwa bidii, kwenye 
chumba cha kubadilishia nguo 
anazungumza na sii na kututia 
moyo sana wakati wa mechi,” 
alieleza Camara.

Mfungaji huyo alisisitiza kuwa 
ana furaha kucheza popote 
inapohitajika kwa timu.

“Mimi ni mchezaji lazima 
niendelee kuwepo kwenye timu. 
Ninapocheza nje, lazima nifanye 
vizuri,” alisema Camara.

“Sio mimi ninayechagua nafasi 
yangu, ninajiweka tayari kusaid-
ia timu ya Guinea.”

Baada ya mechi nzuri ambapo 
aling’ara katika nafasi ya kiungo 
ya juu, Camara alifichua msu-
kumo nyuma ya onyesho lake.

Mazungumzo ya timu ya Dia-
wara yaligusa gumzo wazi huku 
Guinea ikidai ushindi muhimu 
dhidi ya Gambia.

Nyota huyo mchanga anatu-
maini kuwa na matokeo zaidi 
katika mpambano mkubwa wa 
Kundi C Jumanne dhidi ya ma-
bingwa watetezi Senegal.

Camara: Kocha 
Diawara 
hututia moyo 
kila wakati

Makosa ya 
onana yaisaidia 
senegal kufuzu 
16 bora

YAMOUSSOUKRO,  
Ivory Coast

A
NDRE Onana alianza 
vibaya kampeni zake za 
Afcon baada ya kuruhusu 
mabao matatu dhidi ya 

mabingwa watetezi Senegal.
Ismaila Sarr alifunga bao moja 

na kutengeneza jingine huku 
mabingwa watetezi Senegal waki-
ilaza Cameroon 3-1 Ijumaa na ku-
jikatia tiketi ya kuingia hatua ya 16 
bora katika Kombe la Mataifa ya 
Afrika, na kuwaacha wapinzani 
wao katika hatari ya kutolewa.

Sarr alifunga bao la kwanza 
katika kipindi cha kwanza cha 
mpambano huo wa Kundi C mjini 
Yamoussoukro baada ya makosa 
ya mlinda mlango wa Manchester 
United, Onana, ambaye alikuwa 
akicheza mchezo wake wa kwan-
za wa michuano hiyo baada ya 
kuchelewa kuwasili Ivory Coast.

Habib Diallo aliongeza bao la 
pili kutoka krosi ya Sarr kabla ya 
Jean-Charles Castelletto kuifungia 

Cam-
er-

oon bao la kufutia 
machozi. Sadio Mane alifunga la 
tatu kwa a Senegal katika dakika 
za majeruhi.

Simba wa Teranga hao wamet-
inga hatua ya mtoano wakiwa na 
mchezo wa mwisho wa makundi 
dhidi ya Guinea. Cameroon lazi-
ma icheze na Gambia katika me-
chi yao ya mwisho. Zote mbili ni 
Jumanne.

Senegal wanaongoza kundi 
wakiwa na pointi sita katika mi-
chezo yao miwili, wakati Camer-
oon na Guinea wana pointi moja 
na Gambia hawana. 

Timu hizo mbili za mwisho zita-
kutana katika mchezo wa Ijumaa.

Cameroon ilimjaribu kwa shida 
kipa wa Senegal Édouard Mendy 
hadi dakika 10 za mwisho ambapo 
wangeweza kupata pointi, lakini 
umakini mdogo wa wachezaji 
wake ukawafanya washinde ku-
pata mabao mengine.



Jumapili Januari 21, 2024

habari michezo

23

Gamondi kusaka makali kwa Jku

Mshindi wa magifti dabodabo, Mohamed Salum (kulia) akipokea mfano wa hundi ya shilingi milioni moja kutoka kwa 
Meneja wa Wateja Maalum wa kampuni ya Tigo, Mary Rutta baada ya droo ya wiki ya nane ya promosheni hiyo. PI-
CHA: MPIGAPICHA WETU

Wanachama Simba kuamua hatma ya Katiba yao leo

Wazawa hawashikiki ufungaji Ligi Kuu Wanawake

Na Saada Akida

K
OCHA wa Yanga, Miguel 
Gamondi aliagiza uongozi 
wa timu hiyo kumtafutia 
michezo angalau miwili 

ya kirafiki kwa ajili ya kukipima 
kikosi chake, na sasa timu hiyo ita-
anza kujipima na JKU ya Zanzibar 
kabla ya kurejea katika michezo 
ya Ligi Kuu Tanzania Bara.

Mchezo huo wa kwanza wa ki-
rafiki utachezwa Jumamosi ijayo 

kwenye uwanja wa Azam Com-
plex, Chamazi jijini Dar es Salaam.

Viongozi wa Yanga wamelazimi-
ka kusaka mechi za kirafiki mape-
ma baada ya Gamondi kuwaam-
bia wafanye kila linalowezekana 
kupata mechi za haraka kabla ya 
kurejea kwa Ligi Kuu.

Hata hivyo, kutoka ndani ya 
klabu hizo zinasema wamekubali-
ana kuhusu kucheza mechi hiyo 
ya kirafiki na JKU na wapo kwe-
nye mchakato wa kusaka timu ny-

ingine ya pili kukamilisha hitaji la 
kocha Gamondi.

Akizungumza na gazeti hili, 
Gamondi alisema kuna kila saba-
bu ya timu yake kupata mechi za 
kirafiki, ikiwezekana pia na mche-
zo mmoja wa kimataifa wa kirafiki 
wakati huu wa mapumziko ili ku-
jua ubora wa kikosi chake na ku-
ona muunganiko alioutengeneza.

“Tumerejea mapema kwenye 
mazoezi kuweza kujipanga kwa 
muda huu ambao upo kwa sasa, 

unajua tuna wachezaji wapya am-
bao wamesajiliwa katika kipindi 
cha dirisha dogo la usajili, tupo 
nao kwenye mazoezi hivyo ni vi-
zuri kupata michezo ya kirafiki 
kuangalia kikosi chetu,” alisema 
Gamondi na kuongeza,

“Tunalenga kuboresha timu 
yetu tukiwa na malengo ya ku-
fanya vizuri kimataifa, michezo 
hii ya kirafiki baada ya kuongeza 
wachezaji itanipa picha ya nini 
napaswan kuongeza au kubore-

sha,” alisema Gamondi.

Na Oliver Albert

VITA ya ufungaji bora imeen-
delea kuwa kubwa kwenye Ligi 
Kuu ya wanawake Tanzania Bara 
msimu huu huku wazawa waki-
onekana kuwa wa moto zaidi. 
Kwa misimu miwili mfululizo 
tuzo ya ufungaji bora ilienda kwa 
wachezaji wa kigeni ambapo 
msimu uliopita akichukua Mke-
nya, Jetrix Shikangwa baada ya 
kufunga mabao 17 na msimu wa 
2021/2022 mrundi Asha Djafar 
alitwaa tuzo ya ufungaji bora 
kwa kufunga mabao 27.

Msimu huu ni kama wazawa 
wameona imetosha sasa ni zamu 
yao kurudisha ufalme wao kwani 
wamekuwa wakifunga kila mara 
katika ligi hiyo inayoendelea 
nchini.

Mara ya mwisho mzawa kut-
waa tuzo ya ufungaji bora iliku-
wa msimu wa 2020/2021 baada 
ya aliyekuwa mchezaji wa Yanga 
Princess , Aisha Masaka kumaliza 
kinara kwa kufunga mabao 35 
mbele ya Opah Clement aliyeku-
wa Simba Queens aliyefunga ma-
bao 34.

Wachezaji hao wote wawili 

kwa sasa wanacheza soka la ku-
lipwa nje ya nchi, Aisha akicheza 
katika klabu ya BK Hacken ya 
Sweden wakati Opah anaichezea 
Beskitas ya Uturuki.

Msimu huu Aisha Mnuka wa 
Simba Queens ndiye kinara aki-
ongoza orodha yaufungaji bora 
baada ya kufunga mabao nane 
akifuatiwa na Winfrida Gerald na 
Stumai  Athuman’ Kuchi’  wote 
wa JKT waliofunga mabao sita 
kila mmoja.  

Msimu uliopita Aisha hakuwa 
akipata nafasi kwenye kikosi cha 
kwanza cha Simba na alimaliza 

na bao moja tu wakati Winfrida 
ambaye alikuwa akiichezea 
Founta Gate alimaliza na mabao 
tisa huku Stumai akimaliza na 
mabao 13.

Kocha wa Alliance Girls, Eze-
kiel Chobanka alisema ana-
ona msimu huu ni kama wazawa 
wameamua kurudisha heshima 
yao.

“Wazawa wameanza na moto 
sana na wako katika kiwango 
bora kama wataendelea hivi basi 
msimu huu unaweza kuwa mzuri 
kwao na tuzo ya ufungaji waka-
chukua, “alisema Chobanka.

Morocco: Stars 
tutaingia kwa 
tahadhari leo

inatoka  Uk. 24

inatoka  Uk. 24

wazi kwenye katiba, nne ni Mkuta-
no Mkuu wa namna ya kupata akidi 
ya wanachama watakaoweza ku-
fanya mkutano ufanyike, kuanga-

lia haja ya kuwa na chombo cha 
Simba Sports Club Limited kitaka-
choshikiri hisa za Simba au la na 
jambo la sita ni hili suala la ndani 
ya kampuni kuna asilimia 99 zina-
zoshikiliwa na bodi ya wadhamini 

moja inashikiliwa na Mwenyekiti, 
sasa Serikali inataka katiba iseme 
kuwa hiyo si yake, hawezi kuiuza, 
kuihamisha na kwamba anaishikil-
ia kama mdhamini ili kuilinda am-
bapo isitokee siku moja kuamua 

kuiuza. Vikifanyiwa kazi hivi, basi 
moja kwa moja serikali itabariki 
mabadiliko ya uendeshaji wa kisasa 
wa klabu jambo ambalo wanacha-
ma na mashabiki wengi wa Simba 
wanalisubiri,” alisema Kitta.

Mchakato wa Mabadiliko ya 
Klabu ya Simba ulioanza tangu 
2017, na umekuwa haukamiliki kwa 
asilimia 100 kutokana na matatizo  
mbalimbali ya ndani na nje ya kla-
bu hiyo.

Ofisa Habari na Mawasiliano 
wa TFF, Cliford Ndimbo alisema 
kwa yote yaliyotokea ni lazima 
timu iendelee na mashindano, 
hivyo kuwataka mashabiki wa 
soka na Watanzania wote wawe 
pamoja na timu yao.

“Vyovyote itakavyokuwa 
timu lazima iendelee, bado tuko 
kwenye mashindano, lazima 
kuwe na walimu mbadala, hali ya 
kambi ipo vizuri wachezaji wapo 
kwenye morali na ari kubwa 
kuelekea kwenye mchezo wetu 
dhidi ya Zambia, ni kweli tume-
poteza mchezo wa kwanza dhidi 
ya  Morocco lakini haina maana 
kuwa tumepoteza mashindano, 
bado nafasi tunayo kwa jinsi 
kundi letu lilivyokaa, nia yetu ya 
dhati ni kuhakikisha tunafanya 
vizuri katika mechi zetu mbili 
zinazofuata ili tusonge mbele,” 
alisema Ndimbo.

Wakati 
Stars ikienda 
kucheza dhidi 
ya Zambia 
itakuwa 
imeshapata 
matokeo ya 
kundi lake 
kati ya Mo-
rocco dhidi ya 
DR Congo ambao watatangulia 
kucheza saa 11:00 jioni.

Zambia ina pointi moja iliyoi-
pata baada sare ya 1-1 dhidi 
ya DR Congo, Stars ikiwa haina 
pointi ambapo ni ushindi tu un-
aoweza kuifanya kuendelea ku-
wepo kwenye mashindano hayo 
na matokeo mengine tofauti na 
hayo itakuwa imejiweka kwenye 
wakati mgumu zaidi.
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Makosa ya Onana yaisaidia Senegal
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Adam Fungamwango na  
Saada Akida

W
ANACHAMA wa klabu ya 
Simba leo wanatarajia kufan-
ya maamuzi magumu ya ku-
kataa au kupitisha marekebi-

sho ya Katiba ya Klabu hiyo kongwe kama 
ilivyopendekezwa na Serikali.

Wanachama hao watapata fursa leo 
kwenye Mkutano utakaofanyika katika 
ukumbi wa Mwalimu Nyerere, Posta jijini 
Dar es Salaam.

Mwenyekiti wa kamati ya Katiba na She-
ria wa klabu hiyo, Hussein Kitta, amesema 
kila kitu kimekwenda vizuri na kilicho-
baki ni wanachama wenyewe kuamua 
kuipitisha au la.

“Wanachama waje, wasikilize, lakini pia 
wapate fursa ya kuamua, wakipitisha ni 
katiba yao, wakikataa simba ni ya kwao, 
lakini wakumbuke hii inafanywa kwa ajili 

ya kuitoa Simba hapa na kuipeleka hatua 
nyingine,” alisema Kitta.

Kwa mujibu wa Kitta, Serikali iliwaita na 
kuwaambia baadhi ya vifungu haviendani 
na sheria ya nchi, hivyo wakavirekebishe 
kwa ajili ya kurahisisha mchakato wa ma-
badiliko ya uendeshaji uweze kukamilika.

“Waziri mwenye dhamana ya michezo, 
Dk. Damas Ndumbaro, aliitisha kikao ku-
jadili kuhusu mchakato wa mabadiliko wa 
Simba na kukawa na mambo sita ambayo 
yanatakiwa kufanyiwa kazi. Kutokana 
na mkutano huo bodi ya Simba ikaunda 
kamati hii. Tulipokea maoni mengi, men-
gine kwa barua pepe, mengine kwa barua 
za kawaida, wengine kutupigia simu na 
kututumia ujumbe, tulikaa vikao vinne 
kwa kati ya saa sita mpaka tisa kupitia,” 
alisema Kitta na kuongeza. 

“Mchakato wa maboresho ya katiba 
umefanyika ili kutekeleza maagizo ya 
Serikali yaliyotaka mabadiliko kwenye 

maeneo mahususi ili kukidhi matakwa 
ya kisheria, hivyo basi, lengo ni kukamili-
sha mabadiliko na Serikali ilitupa muda 
ili kukamilisha jambo hili, BMT (Baraza 
la Michezo la Taifa) walisema kabla ya 
kupeleka kwa wanachama tuwapelekee 
rasimu kwanza. Baada ya vikao tukaenda 
BMT na tukapokea barua ya kuridhishwa 
na yale tuliyopitisha,” alisema Kitta.

Alisema baadhi ya vifungu vilivyoreke-
bishwa na vinavyotarajiwa kupitishwa au 
kutopitishwa ni mamlaka ya uteuzi wa 
wajumbe wa bodi, kwa katiba ya sasa wa-
nateuliwa na bodi ya wakurugenzi.

“Na sasa mapendekezo yanataka wa-
teuliwe na Mkutano Mkuu wa Wanacha-
ma, nafasi ya Mwenyekiti wa Klabu ya 
Simba iwe wazi jinsi anavyopatikana kwa 
kuwa katika katiba ya sasa haiko wazi, tatu 
ni malengo ya klabu yanatakiwa yaelezwe 

Na Adam Fungamwango

KAIMU Kocha Mkuu wa timu 
ya taifa ya Tanzania, Taifa 
Stars, Hemed Morocco amese-
ma wataaingia kwa tahad-
hari kubwa katika mechi ya leo 
dhidi ya Zambia kwa sababu 
ni muhimu kwenye mustaka-
bali wa ushiriki wa fainali za 
Mataifa ya Afrika (AFCON), zi-
nazoendelea nchini Ivory Coast.

Stars inashuka kwenye Uwan-
ja wa San Pedro, saa 2:00 usiku 
kucheza dhidi ya timu jirani, 
ikiwa ni mechi ya raundi ya pili 
ya fainali hizo kwenye Kundi F.

Hata hivyo Stars itacheza 
mechi hiyo bila ya kocha wake 
Adel Amrouche ambaye ame-
fungiwa mechi nane na Kamati 
ya Nidhamu ya Shirikisho la 
Mpira wa Miguu Afrika (CAF) 
kwa kile kinachodaiwa kuongea 
maneno ya uchochezi dhidi ya 
shirikisho hilo.

Hatua hiyo ililifanya pia 
Shirikisho la Soka Tanzania 
(TFF) kumsimamisha kwa muda 
usiojulikana kocha huyo raia wa 
Algeria.

“Haitokuwa mechi rahisi kwa 
sababu Zambia ni timu nzuri,  
tutaingia kwa tahadhari kwani 
nao wanahitaji ushindi kwa 
kuwa mechi iliyopita walitoka 
sare na Jamhuri ya Kidemokra-
si ya Congo, huwezi kujua nao 
watatoka vipi na Morocco kwa 
hiyo utaona kundi ni gumu na 
kila mmoja anataka matokeo 
mazuri, lakini tumefanya ma-
zoezi mazuri ya kutosha na 
tumerekebisha makosa ya 
mechi ya kwanza, naamini tuta-
fanya vizuri,” alisema Morocco 
ambaye kwa sasa atasaidiana 
na mchezaji mwenzake wa 
zamani wa Coastal Union miaka 
ya 1980, Juma Mgunda kama 
kocha msaidizi.

Morocco alisema ushindi kwe-
nye mchezo wa leo ni muhimu 
kwa sababu utairudisha timu 
kwenye mstari wa kuendelea 
kupigania kusonga mbele na 
kutinga hatua ya robo fainali.

Morocco: Stars 
tutaingia kwa 
tahadhari leo

Wanachama Simba kuamua
hatma ya Katiba yao leo

    Ni katika mkutano Mkuu utakaotoa jibu 
la mabadiliko ya uendeshaji  ndani ya....

Kaimu Kocha Mkuu wa timu ya taifa ‘Taifa Stars’, Hemed Moroco (katikati) akizungumza na Nahodha wa timu hiyo 
Mbwana Samatta (kushoto) na msaidizi wake, Himidi Mao baada ya mazoezi ya timu hiyo juzi kuelekea kwenye 
mchezo wa leo dhidi ya Zambia. PICHA: MTANDAO
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