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W
ASOMAJI wa TESA 
tunawatakia mwaka 
mpya mwema na ari 
zaidi ya kusoma, ku-

jifunza na kufurahia mambo yote 
yanayohusu elimu kwenu na jamii 
nzima.

Kazi inaendelea na sikukuu ya 
Noeli imemalizika ikikaribisha 
ujio wa mwaka mpya 2023, wakati 
shangwe za Happy New, zikiende-
lea kurindima jamii isisahau kuwa 
matendo ya unyanyasaji na udhal-
ilishaji watoto yalitikisa 2022 hivyo 
isiruhusu yajirudie na kuimarika 
mwakani kwa kila mwanajamii 
kuwalinda vyema Watoto walio 
kwenye likizo.

Wakati tukitafakari hiyo inafany-
iwa kazi vipi, wanajamii wasisahau 
kuwa wanafunzi wako kwenye 
mapumziko na kuna mambo mengi 
yanafaa kuzingatiwa ili kuwalinda 
na kuwatunza raia hawa wachanga.

Mojawapo ni kuelewa kuwa 
watoto wanaishi na jamii muda 
wote hivyo wanajifunza yote 
ambayo yanafanywa na watu 
wanaowazunguka kuanzia nyum-
bani, ibadani, hadi mtaani hadi 
kwenye burudani.

Hii ni kwa mazuri au mabaya, 
kwa hiyo ni muhimu jamii kujita-
hidi kufanya mambo mema ili kuwa 
mfano bora kwa watoto wanaoishi 
nao.

Kwani wao bado ni wanafunzi 
hivyo, wanajifunza yote kutoka 
kwenye mazingira waliyopo. Pili, 
watoto wapo kwenye nafasi ya 
kuingia katika mtego wa kujihu-
sisha na uhalifu kwa kuwa katika 
maeneo yasiyofaa kulingana na 

umri wao.Hivyo ni rahisi zaidi 
kufanyiwa vitendo visivyofaa 
kutoka kwa baadhi ya wanajamii.

Mfano wanapokwenda kushinda 
na kukesha kwenye vibanda 
umiza kunakoonyeshwa video na 
tamthilia za ngono au sehemu za 
kucheza michezo ya kompyuta.

Watu wanao wajibu wa 
kuwalinda ili kuwa na likizo yenye 
mafanikio na sio yenye balaa, kwa 
hivyo kujitahidi kuwa mfano bora 
wa maisha kwa wanafunzi hawa. 
Watu wakumbuke watoto bado ni 
wanafunzi kwa hiyo wanaendelea 
kujifunza kutoka kwa wanaowa-
zunguka. Hivyo wawape mifano 
iliyo vizuri na bora.

Jamii isiwe mfano wa vitu 
visivyofaa kwa watoto kama ulevi 
wa kupindukia, matusi, ugomvi, 
kutumia dawa za kulevya, kunyan-
yasa mabinti mfano madereva wa 
bodaboda kuwapa lifti n a kuwala-
ghai wasichana.

Kumbuka mtoto wa mwenzako 
ni wako pia hivyo umfundishe 
yaliyo mema. Pili, jamii iwalinde 
watoto hawa ambao ni wanafunzi 
dhidi ya matendo yasiyofaa. Mfano 
wa vitendo hivyo ni ubakaji na 
ulawiti na aina nyingine zote za 
unyanyasaji wa kijinsia dhidi yao 
na kuwafundisha kutumia vilevi.

Ni wajibu pia wa watu wanaowa-
zunguka kuwafuatilia na kuhakiki-
sha watoto hao hawaendi maeneo 
hatarishi kama vile kwenye vibanda 
umiza, kujiingiza kwenye michezo 
ya kompyuta, magenge au vijiwe 
vya wahalifu na kushiriki mambo 
hatari zaidi yanayoweza kuwafiki-
sha kwenye kufanyiwa vitendo vya 
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UFUMBUZI WA TATIZO

Kwanza wanajamii lazima 
wakubali kuwa mfano bora kima-
tendo na maadili na kimaisha kwa 
watoto wakiwa likizo na muda wote 
wa maisha yao.

Hilo litasaidia watoto waone na 
kujifunza mambo na madili mema 
kutoka kwa ndugu,jamaa, jirani , 
walezi na wazazi na kuyafanya 
wakiwa nyumbani au wataka-
porudi shuleni au vyuoni baada ya 
likizo.

Pili, ni wanajamii waanze 
kuwalea na kuwalinda watoto dhidi 
ya vitendo visivyofaa kwa kujua 
nani na wapi ni sehemu salama ya 
kucheza na kujihusisha nayo na ipi 
si sehemu salama kwao kucheza au 
kuwa karibu.

Mfano wawakumbushe na 
kuwaeleza watoto kuwa vibanda 
umiza sio sehemu salama kwao, 
kwani bila kumsaidia mtoto kujua 
hilo sasa itakuwa ngumu sana kwao 
kubadilika akiwa mkubwa.

Mfano mtoto aliyeandaliwa maz-
ingira ya kuzurura,kucheza kupiti-
liza, kushinda na kukesha kwenye 
vilabu vya kienyyeji na walevi, 
wavutabangi, wacheza kamari na 
kusahau kurudi nyumbani au lala 
hata akiwa mkubwa atakuwa ana-
fanya vitu hivyo hivyo. Kwani tayari 
alijifunza tangu akiwa mtoto tena 
mwanafunzi. Ikumbukwe kuwa 
“mtoto umleavyo ndivyo akuavyo”.

Watu iwe kijijini, mtaani au mjini 
wakumbuke kuwa katika kujiandaa 
kikamilifu kwa kutimiza jukumu 
hili muhimu lazima wazingatie 
misingi yaifuatayo, kuwaandaa 
vizuri kimaadili watoto wa sasa 
ni kuwandaa wanajamii bora na 
wenye maadili wa baadae.

Kila mmoja baba, mama, vijana, 
walimu, viongozi na walezi wa 
kiroho wachukue hatua za kureke-
bisha kasoro kwa Watoto mapema 
kabla tabia hizo hazijaota mizizi na 
kukomaa na kusababisha kuwa na 
wanajamii wasiofaa.

ukatili.
Na kama watoto hao wakiwepo 

maeneo hayo hatarishi basi 
wanaowaona wachukue nafasi 
ya mzazi au mlezi na kuwaondoa 
kwenye hatari.

KUCHUNGUZA JAMII
Kwa sasa kumekuwa na ushiriki 

duni wa wanajamii katika kuwalea 
na kuwalinda watoto hasa wale 
ambao ni wanafunzi wanapokuwa 
likizo. Hii inatokana na watu 
kuwaona kuwa si sehemu muhimu 
ya malezi ya watoto (wanafunzi) 
na kufikiria kuwa wazazi na walezi 
wao pekee ndiyo wanaohusika 
katika jukumu hilo. 

Ni kutokana na kubadilika kwa 
mifumo na mitazamo ya watu 
kwenye makuzi na malezi kwa 
ujumla na hilo limesababisha watu 
kuona kuwa malezi ni ya mzazi au 
mlezi wa mtoto na sio jukumu la 
wote.

Kutokana na kuchenga kazi hiyo 

baadhi ya wanajamii tena wakiwa 
wazazi au watu wenye ndoa na 
familia huwadanganya watoto 
hao na kuwadhalilisha.Mfano 
muda mwingine watu wazima hao 
huwaahidi watoto kuwa wanak-
wenda nao kuwanunualia vitu 
au watawalipia vingilio kwenye 
vibanda vya kuonyesha video au 
mpira.

Mwisho wa kupewa ofa hiyo 
ni vitendo vya ulawiti na ubakaji 
yote hayo ni kinyume na mtazamo 
chanya wa jamii kuwa watoto wa 
mwenzako ni mtoto wako hivyo 
mlee na umlinde kama mtoto wako 
ili akue na afikie ndoto zake. 

Na hiyo ni dalili wazi ya jamii 
kushindwa kuwalea na kuwalinda 
watoto kipindi cha likizo na 
kutamani shule zifunguliwe haraka 
ili warudi shuleni au vyuoni,  
kutokana na kuona kuwa 
hawawawezi.

Vibanda vya kuonyesha picha mitaani ni eneo linalopotosha watoto kwa kuwafundisha tabia mbaya kama uhalifu,kutumia dawa za kulevya na unyanyasaji. PICHA: MTANDAO
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Waziri wa Elimu, Prof. Adolf Mkenda 
akifurahia jambo wakati wa uzinduzi 
wa mbio za ‘Rombo Marathon’ zilizo-
fanyika Desemba 23, mwaka huu, 
wilayani Rombo zenye lengo la ku-
fungua fursa mbalimbali katika kuku-
za utalii nchini, zilizoenda sambamba 
na kaulimbiu ya ‘For People, For Bet-
ter’, Benki ya KCB imekua mdhamini 
wa mbio hizo zilizokuwa na umbali 
wa kilometa 21, 10 na tano. Kush-
oto ni Naibu Waziri wa Utamaduni, 
Sanaa na Michezo, Pauline Gekul na 
wafanyakazi wa benki hiyo.  Kulia 
ni Meneja Masoko, Shose Kombe na 
wafanyakazi wenzake. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU
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Kauli ya Dk. Shoo matumizi ya pombe kali yaibua gumzo
Na Christina Mwakangale 

KARIPIO la ulevi kupindukia lililotolewa 
na Askofu Mkuu wa Kanisa la Kiinjili la 
Kilutheri Tanzania (KKKT), Dk. Frederick 
Shoo (pichani), limeibua mjadala huku 
wanasaikolojia na madaktari wakieleza 
sababu za kukithiri kwa unywaji pombe 
na madhara yake.

Katika mahubiri yake kwenye ibada ya 
Krismasi juzi, Askofu Shoo ambaye pia ni 
Mkuu wa Dayosisi ya Kaskazini, alikemea 
kunywa pombe kali kunakofanywa na vi-
jana wa umri mdogo, akionya kuwa wana-
haribu afya zao wakiwa na umri mdogo.

Baadhi ya wadau wa afya na saikolojia, 
wameiambia Nipashe kuwa vijana wenye 
umri mdogo kuanza unywaji pombe kali, 
kutawakwamisha kufanikiwa, wakiyataja 
mabadiliko ya soko huria, uchumi wenye 
ushindani na ushawishi kuwa sababu ya 
kundi hilo kujiingiza kwenye ulevi.

Vilevile, wamesema baadhi ya maudhui 
ya nyimbo nyingi za wasanii yanahama-
sisha ulevi, hali inayowafanya vijana ku-
penda kunywa kwa kuwa ni jambo linalo-
halalishwa.

Akizungumza na Nipashe jana, Dak-
tari Bingwa Mwandamizi wa Afya na 
Magonjwa ya Akili wa Hospitali ya Taifa 
Muhimbili (MNH), Dk. Saidi Kuganda 
alisema pombe kali zimo kwenye orodha 
ya kundi la dawa ambazo zinaathiri akili 
mara tu zitumiwapo.

Alisema yapo makundi sita ya pombe 
za aina hizo, zikiwamo ambazo zin-
achangamsha akili (stimulants) na zinazo-
laza akili (depresants), pia zinazompatia 
mtumiaji maruweruwe.

“Zipo aina sita  au zaidi. Lakini tabia yao 
kubwa ambayo ni common (kawaida) ni 
kwamba zinaanza kukupatia steam (raha 
au starehe) ambayo akili haraka inarekodi 
kuwa dawa hii ni kitu kizuri na kinanipatia 
raha ambayo huipati kwingine.

“Nguvu hii ni kubwa zaidi kuliko hata 
madhara au maudhi madogo madogo ya 
hiyo dawa. Mfano, pombe nyingi ni chun-

gu lakini kwa ‘steam’ unayoipata ukinywa 
pombe, inakufanya ukubali uchungu ule 
mradi upate ile steam,” alisema bingwa 
huyo wa afya ya akili. 

Bingwa huyo alitaja sababu ya vijana 
wengi kunywa pombe hizo ni pamoja na 
kutaka kupata starehe, akisema itafikia 
mahala watahitaji kiwango cha juu. Pia al-
ionya kuwa pombe husababisha kuzoele-
ka kimapokezi mwilini na kupoteza uwezo 
wa kuleta starehe. 

“Hivyo, mnywaji inabidi aongeze kiwan-
go, kwa vijana ndiyo mbaya zaidi, maana 
wao wana vishawishi vingi, inaharibu ka-
bisa uwezo wake wa kufanya uamuzi sa-
hihi, anakuwa tegemezi wa pombe na hu-
chukua nafasi ya mwanzo kabla ya jambo 
lingine. 

“Na hii ni taratibu mno inavyoingia, 
wala huwezi jua na ndiyo maana vijana 
wengi hubisha na kusema siyo kweli,” 
alitahadharisha Dk. Kuganda ambaye pia 
ni Makamu Mwenyekiti wa Chama cha 
Wataalamu wa Afya Tanzania (MEHATA).

Bingwa wa Magonjwa ya Ajali na Mifupa 
kutoka Taasisi ya Tiba ya Mifupa, Upasuaji 
wa Ubongo na Mishipa ya Fahamu Muhim-
bili (MOI), Dk. Kennedy Nchimbi alisema 
pombe zina madhara na wanywaji walio 
wengi hushindwa kutimiza malengo yao 
ikiwamo kujiingiza kwenye ushawishi 
mbaya. 

“Unaweza kutekwa na mambo yasiyofaa 
kama umalaya, ugomvi, wizi na kuwa na 
uzembe, akili huondoka katika hali yake 
ya kawaida,” alifafanua bingwa huyo.

USHAURI
Mtaalamu wa Ustawi wa Jamii na 

Mshauri wa Masuala ya Familia, Malezi 
na Makuzi ya Watoto na Malezi ya Vijana, 
Joseph Kayinga alisema kwamba katika 
kila jamii kuna tabia za asili zilizozoeleka 
ikiwamo kabila fulani kuwa wafanyabi-
ashara, wacheza ngoma na nyinginezo na 
kwamba zingine zinaathiriwa na mabadi-
liko ya kiuchumi.

“Kila jamii ina utambulisho wake kuto-
kana na mila na desturi. Inapofika suala 

la starehe, jadi ilikuwa kukutana sehemu 
ama nyumbani kwa mtu fulani, lakini sasa 
uchumi wa baa, hoteli, huko unatumia 
fedha ukiwa huru, mradi uwe nazo.

“Lakini zamani ukiwa nyumbani na ma-
babu, yaani wazee, ukinywa pombe wak-
iona zinakuzidi  wanakwambia ‘inatosha’ 
au ‘nenda nyumbani’. 

“Unapokwenda baa unakuwa huna nid-
hamu ya kwamba unywe kiasi gani, utaku-
nywa utakavyo na kuonekana unakwenda 
na wakati wa kisasa, hii ni baada ya ukolo-
ni kuja, yaani mfumo mpya wa ustaarabu 
wa unywaji ulibadilika kutokana na wa-
geni na nguvu ya fedha kutawala.

“Lakini sasa ukiwa baa, ukanywa na 
wenzio unajenga heshima. Kisaikolojia 
kila binadamu anataka aonekane bora, 
imara na anaweza, na hii inafanya vijana 
watekeleze hilo kujiongezea sifa baa.

“Pia sasa kuna uhamasishaji wa unywaji 
pombe, zipo nyimbo zinaipamba kabisa 
pombe na ulevi ni sifa, ‘kulewa na marafi-
ki’, ila jamii inaathirika kisaikolojia kuto-
kana na hili,” alionya Kayinga. 

WADAU WANENA
Wakitoa maoni kwenye kurasa zao za 

mitandao ya kijamii kwa nyakati tofauti 
kuhusu karipio hilo la Askofu Dk. Shoo, 
baadhi ya wadau walikuwa na mtazamo 
tofauti, wakiwamo wanaomuunga mkono 
na wanaopingana naye.

Albert Mushi, mmoja wa wadau hao, 
alisema vijana wanapaswa kuacha pombe 
kabisa, akitamka: “Siyo pombe kali tu, 
pombe siyo nzuri kwa afya na hata ki-
imani mtu hawezi kuishi maisha yanay-
ompendeza Mungu kama ataishi maisha 
ya kilevi”.

Kwenye ukurasa wa mmjoa wa 
wachangiaji hoja hiyo ya askofu, anayejiita 
Mrusi alisema: “Askofu yupo sahihi, hala-
fu   hizo kali za bukubukum (Sh. 1,000), 
una akili timamu uelewe kwa buku kweli! 
Kulewa kwa buku ni upungufu wa akili au 
kulewa chini ya Sh. 700 wanakunywa vi-
kali ‘spirit’ mno.”

Abiria wana-
osafiri kutoka 
Songe makao 
makuu ya 
wilaya ya 
Kilindi kuele-
kea Tanga na 
Arusha wakiwa 
wamekwama 
eneo la Msente 
mpakani 
mwa Kilindi 
na Handeni 
jana baada 
ya mabasi 
kushindwa 
kuendelea na 
safari  kuto-
kana na mvua 
zinazoende-
lea kunyesha 
kuharibu 
barabara hiyo. 
PICHA: DEGE 
MASOLI

Mwingine aliyejiita Massawe alisema: “Duka-
ni  wanauza chakula, maji, dawa, sumu, ni wazazi 
pekee wawaelekeze vijana, kipi watumie na kipi 
wasitumie, idadi kubwa sana vijana hawana afya 
njema.”

Mchangiaji mwingine kwenye ukurasa wa 
mtandao kijamii aliyejiita Whisky alisema: “Iime-
waua kushinda mbege na komoni au kangala, 
watu wamevimba matumbo, ‘soon liver disorder’ 
itakuwa common (itakuwa kawaida).

Francis Msemwa, mchangiaji mwingine wa 
mjadala huo, alisema: “Jamani kaongea jambo 
jema, acheni pombe kali, maana yake vijana 
mmeshindakana.”

Mdau mwingine anayejiita Denis Bongole ka-
tika ukurasa wake, alisema: “Unajua Askofu Shoo 
tunakuheshimu sana na tunajua wewe ni mtaal-
amu wa Theology, Haya ya pombe tupunguzieni 
masimango, tupeni akili tupate hela, msituzodoe. 
Huenda ndiyo kinachotupa amani zaidi ya misu-
to yenu. Na uzuri tukiwa baa, hatuwasemi kama 
mnavyotusema mkiwa huko kwenye nyumba 
zenu.”
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Moja ya ajali mbaya zilizotokea mwaka huu ambayo iligharimu maisha ya watu. 

Ajali zilivyogharimu maisha ya watu 880
Na Christina Mwakangale

MWAKA 2022 umebakiza siku 
nne kufikia ukomo, ukiacha 
kumbukumbu nyingi. Kati ya 
mengi ya kukumbukwa, ni ajali 
zilizoacha huzuni miongoni mwa 
wanafamilia na jamii kupoteza 
ndugu na watu mashuhuri am-
bao walitegemewa na taifa.

Pia, ajali hizo zimeacha ma-
jeruhi wengi ambao hadi sasa 
wamelazwa hospitalini, na wen-
gine wanauguzwa nyumbani na 
wamegeuka kuwa wategemezi 
huku familia zao zikipoteza mali 
na mwelekeo wa maisha kwa 
sababu waliowategemea wame-
fariki dunia.

Kwa mujibu wa Kikosi cha 
Usalama Barabarani nchini, Wa-
tanzania 886 wamepoteza mai-
sha kati ya Januari na Novemba, 
mwaka huu, kutokana na ajali za 
barabarani huku 573 wakijeruhi-
wa kwenye ajali 1,422 zilizotokea.

Idadi hiyo ni ongezeko la ajali 
11 zilizotokea katika kipindi cha 
mwaka 2021 ambazo zilikuwa 
1,411.

Wakati ajali hizo zikitokea 
mzigo unakwenda kwenye mat-
ibabu, Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Afya, Profesa Abel Makubi, 
alisema asilimia 60 ya wagonjwa 
wa ajali,     hawana bima ya afya 
na hushindwa     kulipia huduma 
walizopata na serikali kubeba 
mzigo wa matibabu kulipia 
gharama.

Aidha, serikali wiki hii im-
ebainisha kuwapo ongezeko la 
majeruhi watokanao na ajali wa-
naohitaji upasuaji katika vituo 
vya afya nchini, ikitoa tahadhari 
kwa watumiaji wa barabara kwa 
kufuata sheria ili kuondoa ajali 
zinazoweza kuepukika katika si-
kukuu za mwishoni mwa mwaka.

Hivi karibuni, Msemaji wa 
Jeshi la Polisi nchini, David Mi-
sime, alisema asilimia 75 ya 
ajali za barabarani zinatokana 
na uzembe wa madereva kuto-
kana na ulevi wakiwa safarini na 
kwamba kuanzia sasa wataka-
opata ajali na kukutwa wamele-
wa moja kwa moja watapelekwa 
mahakamani.

ZILIZOTIKISA
Moja ya ajali zilizotikisa kwe-

nye vyombo vya habari ndani 
na nje ya nchi, ni ya ndege ya 
Precision Air, iliyotokea Novem-
ba 6, mwaka huu, mjini Bukoba 
mkoani Kagera, huku watu 19 
wakifariki dunia, kwa mujibu wa 
mamlaka husika.

Mkaguzi Mkuu wa Ajali za 
Ndege kutoka Wizara ya Mawasi-
liano na Uchukuzi, David Nyam-
wihura, alisema ripoti ya ajali za 
ndege nchini tangu mwaka 1920 
hadi 2013 zinaonesha zimewahi 
kutokea 52 zilizosababisha vifo 
vya watu 196.

Idadi kubwa ya ajali hizo 
hutokea maeneo ya milimani. 
Ingawa ajali Precision iliyotokea 

Bukoba, ilikuwa katika Ziwa Vic-
toria, mita chache kutoka Uwan-
ja wa Ndege wa Bukoba, wakati 
ndege hiyo nambari PW 494 
ikijiandaa kutua ikitokea Dar es 
Salaam kupitia Mwanza, inaweza 
kuingia kwenye rekodi mpya.

VIFO WANANDOA
Pia, wiki iliyopita watu watatu 

walifariki dunia wakiwamo wa-
nandoa, ambao ni askari polisi, 
kutoka mkoani Arusha, Noah 
Semfukwe (30) na Agnes Kiyeyeu 
(27), katika ajali ya gari iliyotokea 
eneo la Tanangozi, nje kidogo ya 
Manispaa ya Iringa, ambayo im-
eingia kwenye kumbukumbu ya 
mwaka huu.

Kamanda wa Polisi, Mkoa wa 
Iringa, Allan Bukumbi aliwataja 
waliofariki katika ajali hiyo ni wa-
tatu wakiwamo wanandoa hao, 
askari wa Jeshi la Polisi, Semfuk-
we, aliyekuwa dereva pamoja na 
mkewe, Agnes.

MAMA, WATOTO WAFARIKI
Kadhalika, huzuni ilitawala 

katika familia ya Byemerwa, 
baada ya watoto watatu pamoja 
na mama yao, kufariki dunia De-
semba Mosi na 3, mwaka huu, 
baada ya ajali, wakati wakitoka 
kwenye sherehe ya mahafali ya 
mmoja wa watoto wa familia 
hiyo   ambaye naye alifariki du-
nia.

Ajali hiyo ilitokea Jumamosi 
iliyopita Desemba mosi, mwaka 
huu, maeneo ya Kibamba, wali-
ofariki ni Immaculata Byemerwa 
(mama), Janeth Byemerwa (20) 
na Jollister Byemerwa (17) na 

mtoto Albert Mrema, aliyekuwa 
amelazwa Hospitali ya Mlogan-
zila aliyefariki siku iliyofuata. 

WAANDISHI AJALINI
Tukio lingine ni waandishi wa 

habari watano kutoka vyombo 
mbalimbali vya habari kufariki 
dunia baada ya gari walilokuwa 
wakisafiria, kupata ajali eneo la 
Busega mkoani Mwanza.

Waandishi hao ni Abel 
Ngapemba, Ofisa Habari Mkoa 
wa Mwanza; Johari Shani ku-
toka Uhuru Media Group; Husna 
Mlanzi na Athony Chuwa wa 
kituo cha ITV pamoja na Steven, 
Ofisa Habari Wilaya ya Ukerewe.

BASI LAUA
Mkoani Morogoro, watu 23 

walipoteza maisha na wengine 
34 kujeruhiwa kutokana na ajali 
iliyohusisha gari la abiria la kam-
puni ya Ahmeed, aina ya lori, 
katika eneo la Maleki, Kibaoni, 
Barabara ya Morogoro kwenda 
Dodoma, Machi 19, mwaka huu.

Polisi walitaja sababu ni mwen-
dokasi wa dereva wa lori ambaye 
alijaribu kumkwepa mwendesha 
pikipiki na kujikuta akilivaa basi 
lililokuwa linatoka Mbeya kuele-
kea Dar es Salaam.

BALOZI AJALI
Balozi wa Tanzania nchini 

Austria, Celestine Mushi alifariki 
dunia Desemba 15, mwaka huu, 
baada ya gari yake kuteketea kwa 
moto eneo la Mkata, wilayani 
Handeni, mkoani Tanga akiele-
kea Moshi kwenye sikukuu za 
mwisho wa mwaka.

MWELE MALECELA, NGOWI
Februari 10, mwaka huu, 

aliyekuwa Mkurugenzi wa ma-
gonjwa yasiyopewa kipaumbele 
katika Shirika la Afya Duniani 
(WHO), Dk. Mwele Malecela, ali-
fariki baada ya kuugua kwa muda 
mrefu saratani ya kichwa, pia 
aliwahi kuwa Mkurugenzi Mkuu 
wa Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa 
Magonjwa ya Binadamu (NIMRI) 
kabla ya kuvuliwa wadhifa huo 
Desemba 17, 2026.

Dk. Mwele aliitangaza Tanza-
nia duniani akiwa ni miongoni 
mwa wasomi wachache kutoka 
nchini kufanyakazi WHO, huku 
akikumbukwa kwa msimamo 
wake wa kile anachokiamini.

Machi 28, mwaka huu, kil-
itokea kifo cha Profesa wa Chuo 
Kikuu cha Mzumbe, Prof. Honest 
Ngowi, aliyefariki dunia kwa ajali 
ya gari iliyohusisha lori lenye 
kontena na gari alilokuwamo, 
alilokuwa anasafiria kwenda 
mkoani Morogoro.

Ajali hiyo ilitokea Mlandizi 
mkoani Pwani, ikihusisha magari 
matatu, yakiwamo aina ya Noah, 
Land Cruiser alilokuwa ana-
safiria na lori lililobeba kontena 
ambalo ndilo chanzo cha ajali, 
baada ya kuhama njia na kuian-
gukia Noah ubavuni, kisha ku-
lalia gari alilokuwamo mchumi 
huyo.

Profesa Ngowi alikuwa mchu-
mi mbobevu ambaye alitumia 
taaluma yake kutafsiri uchumi 
kwa maisha ya wananchi wa 
kawaida, alianzisha Ngowi TV 
ambayo ilikuwa na vipindi vya 

kuelimsha wananchi namna ya 
kutumia mazingira yake kukuza 
uchumi wake.

 
KIFO DED TABORA
Septemba 14, mwaka huu, 

Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Igunga mkoani 
Tabora, Fatuma Omary na dere-
va wake pamoja na mwingine 
mmoja, walifariki dunia baada 
ya ajali iliyohusisha magari ma-
tatu, katika mteremko wa Inyala, 
mkoani Mbeya.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 
Juma Homera, alithibitisha ku-
tokea kwa ajali hiyo na chanzo 
akidai ni uzembe wa dereva wa 
gari la Mkurugenzi aliyekaidi 
amri ya Jeshi la Polisi kusimama 
ili kupisha msafara wa malori.

Eneo hilo la Inyala, ambalo 
lilitajwa kuwa hatari, kabla ya 
barabara kupanuliwa huku vion-
gozi wa dini mkoani humo wak-
iliombea, ilitokea ajali ilihusisha 
pia magari mawili, likiwamo lori 
la kubeba mafuta.

ldadi ya vifo katika ajali hiyo 
iliyotokea Agosti 16, mwaka huu, 
ilifikia watu 19 huku majeruhi 
wawili kati ya 10 hali zao zikiwa 
mbaya.

Taarifa ya ajali hiyo iliyohusi-
sha lori lililobeba mchanga na 
kufeli breki, liliyagonga magari 
matatu katika maeneo ya Sham-
wengo, Kata ya Inyala mkoani 
humo.

Kamanda wa Jeshi la Polisi 
Mkoa wa Mbeya, Urlich Matei 
alithibitisha idadi hiyo ya vifo 19.

KIFO CHA MREMA
Pia mwaka huu, nyanja ya sia-

sa iliingia huzuni baada ya kum-
poteza aliyekuwa Mwenyekiti 
wa chama cha TLP, Augustino 
Mrema, aliyefarikI dunia Ago-
sti 21, katika Hospitali ya Taifa 
Muhimbili (MNH), alikokuwa 
akipatiwa matibabu.

Mrema (77), aliwahi kuwa Wa-
ziri wa Mambo ya Ndani na kuwa 
mgombea urais kupitia NCCR-
Mageuzi, ikiwa ni uchaguzi wa 
kwanza wa mfumo wa vyama 
vingi katika uchaguzi mkuu wa 
mwaka 1995, akitokea Chama 
Cha Mapinduzi (CCM).

Mrema, aliwahi kuwa Mbunge 
wa Moshi Vijijini (CCM), Temeke 
(NCCR-Mageuzi) na Vunjo kupi-
tia TLP na hadi alipofikwa na 
mauti alikuwa ni Mwenyekiti wa 
Bodi ya Parole.

AJALI MTWARA
Juni 26, mwaka huu, watu 10 

wakiwamo wanafunzi wanane 
wa shule ya msingi ya King Da-
vid, mkoani Mtwara, walifariki 
dunia wakati wakiwa njiani kue-
lekea shuleni, baada ya gari la 
shule kutumbukia shimoni ka-
tika eneo la Mjimwema.

Ajali hiyo ilihusisha gari aina 
ya Toyota Hiace yenye namba za 
usajili wa T 207 CTS ambayo ni 
mali ya shule hiyo.
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RIPOTI  MAALUM -2

Na Mwandishi Wetu, ali-
yekuwa MOSHI

SEHEMU ya 
kwanza ya ripoti 
hii jana ilikuwa 
na ufafanuzi wa 
wakazi wa Mkoa 
wa Kilimanjaro 
na Shirika la Hi-
fadhi za Taifa 
(TANAPA) kuhusu 
matukio ya moto 
kwenye Hifadhi 
ya Taifa ya Mlima 
Kilimanjaro (KI-
NAPA). Endelea 
na sehemu ya 
mwisho kujua 
hatua zinazo-
chukuliwa.

_________________________________

M
KUU wa Mkoa wa 
Kilimanjaro, Nurdin 
Babu anabainisha mi-
kakati yao ya kukabil-

iana na matukio ya moto kwenye 
hifadhi hiyo, akiwaonya wafugaji 
wanaoingiza mifugo yao KINAPA 
kwa lengo la kupata malisho, ak-
iwa na angalizo kwamba wajian-
dae kupoteza mifugo hiyo kwa 
kuwa itauzwa kwa mnada.

“Kuanzia sasa tutataifisha mali 
zote, ikiwamo mifugo inayoingi-
zwa kwenye hifadhi hii kinyume 
cha sheria kwa kisingizio cha 
kutafuta malisho.

“Pia hivi karibuni uliibuka 
moto kwenye Hifadhi ya Taifa 
ya Mlima Kilimanjaro. Wapo wa-
naoingia hifadhini na kuua wan-
yama wadogo na kuvuna asali. 
Ninaonya kwa mara ya mwisho, 
baadaye asiwapo wa kunilau-
mu,” anasisitiza.

JICHO LA CAG
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 

wa Hesabu za Serikali (CAG) 
hayuko mbali na kinachoende-
lea KINAPA. Kwenye ripoti yake 
ya ukaguzi kwa mwaka 2020/21 
iliyowasilishwa bungeni jijini Do-
doma Aprili 12 mwaka huu, CAG 
Charles Kichere ameyamulika 
kwa kina matukio ya moto hifa-
dhini Kilimanjaro, akipendekeza 
hatua nne za kuchukuliwa kuya-
dhibiti.

Anabainisha kuwa TANAPA 
haina uwezo wa vifaa na hata 
maandalizi kukabiliana na ma-
janga ya aina hiyo, akifafanua 
kuwa kujitayarisha kwa majanga 
kunajumuisha hatua mbalimbali 
zinazochukuliwa na serikali, ma-

Mizizi ya moto hifadhini Kilimanjaro 
na yanayokwamisha vita vya kuukabili

shirika, jumuiya au watu binafsi 
ili kukabiliana vyema na athari 
za mara moja za majanga ya ki-
binadamu au ya asili.

“Mapitio yangu ya ripoti ya 
matukio ya moto iliyotolewa 
tarehe 23 Desemba 2020, iliyo-
husu uchunguzi wa chanzo cha 
moto kwenye Hifadhi ya Mlima 
Kilimanjaro, yalibaini hifadhi 
hiyo ilitumia siku sita kuanzia 
tarehe 11 hadi 16 Oktoba 2020 
kuzuia na kuzima moto huo, am-
bapo kilomita za mraba 96.07 za 
eneo la hifadhi ziliteketea.

“Hali kadhalika, moto huo 
uliharibu mandhari ya uoto wa 
asili wa eneo la Moorland na 
uliua viumbe hai na kuharibu 
miundombinu ya mbuga ikiwa 
pamoja na vibanda 10 vya kitalii 
vyenye uwezo wa kubeba wa-
geni 80,” CAG Kichere anafafan-
ua kwenye ripoti yake hiyo.

Anaendelea kubainisha kuwa 
moto huo ulisababisha upotevu 
wa mali zenye thamani ya Sh. 
milioni 993 na wakati huohuo 
KINAPA ilitumia Sh. milioni 
221.51 kukabiliana na moto huo, 
hivyo serikali kupata hasara ya 
jumla Sh. bilioni 1.214.  

“Vilevile, nilibaini kuwa mli-
puko ule wa moto haukuwa wa 
kwanza kwenye eneo la hifadhi 
hiyo kwani kuliwahi kutokea 
matukio mengine ya moto ka-
tika vipindi tofauti miaka ya 
2002, 2004, 2008, 2013 na 2016, 
ambapo jumla ya hekta 357,565 

ziliteketea.
“Licha ya hifadhi hiyo kupata 

somo kutokana na mfululizo wa 
matukio hayo ya moto, nilibaini 
kuwa bado haikuwa na vifaa vya 
kisasa vya kuzimia moto kama 
vile ndege za kuzima moto.

“Pia, maofisa wake hawakuwa-
hi kupewa mafunzo sahihi ya zi-
mamoto ili kuwaweka sawa kwa 
ajili ya kukabiliana na kudhibiti 
majanga ya moto. Kutokuwa na 
vifaa vya kutosha na vya kisasa 
kunaifanya hifadhi ikose ufanisi 
wakati wa kukabiliana na ma-
janga ya moto,” CAG anatoa had-
hari.

NINI KIFANYIKE?
Kutokana na hatari hiyo in-

ayoikabili KINAPA na hifadhi 
zingine nchini, CAG Kichere ana-
pendekeza serikali na TANAPA 
wachukue hatua nne, ikiwamo 
kufanya tathmini ya athari za 
milipuko ya moto na kurejesha 
miundombinu na uoto wa asili 
kwenye maeneo yaliyoathiriwa 
na moto.

Hatua zingine tatu kwa mujibu 
wa CAG Kichere ni: Kutumia sate-
laiti katika kubaini matukio ya 
moto; kuanzisha kikosi kazi cha 
kupambana na majanga ya asili; 
na kutenga bajeti na kununua vi-
faa vya kisasa vya kuzima moto 
ikiwa pamoja na helikopta kwa 
ajili ya kukabiliana na milipuko 
ya moto na ambayo itatumika 
kwa shughuli za doria na uokoaji 

kuchunguzwa kwa kutumia mi-
tambo ya utambuzi.

“Pia niliona kati ya mageti 
manane yaliyoko kwenye hifa-
dhi hiyo, ni mageti mawili tu ya 
Machame na Marangu ndiyo 
yalikuwa na kamera za usalama. 
Zaidi ya hayo, nilibaini kuwa 
hata kamera zingine kwenye 
Geti la Machame hazikuwa zina-
fanya kazi.

“Ninapendekeza Hifadhi ya 
Taifa ya Mlima Kilimanjaro iweke 
vifaa vya usalama kama vile mi-
tambo ya utambuzi pamoja na 
kamera za usalama zinazofanya 
kazi vizuri kwenye mageti,” CAG 
Kichere anatoa hoja.

Wizara ya Maliasili na Utalii 
katika hotuba yake ya makadi-
rio na mapato na matumizi 
kwa mwaka huu wa fedha, ina-
bainisha kuwa ili kukabiliana na 
matukio ya moto kwenye mae-
neo ya hifadhi, imeandaa mipa-
ngo ya usimamizi na udhibiti wa 
moto na kuendelea kutoa elimu 
kwa jamii inayopakana na mae-
neo yaliyohifadhiwa.

Wakati TANAPA na KINAPA 
wakikosa vifaa vya kisasa vya 
kuzima moto hifadhini, Taasisi 
ya WAJIBU imefanya uchambuzi 
wa Ripoti ya CAG kwa Mwaka 
2020/21 na kubaini Sh. trilioni 
4.591 zimetumika serikalini ka-
tika mazingira yenye viashiria 
vya rushwa na pasipo kupata tija 
yoyote (nugatory expenditure) 
kwa mwaka huo wa fedha.

Kiasi hicho ambacho ni sawa 
na asilimia 15 ya fedha zote zili-
zotumika serikalini mwaka wa 
fedha 2020/21 zilizofikia Sh. tril-
ioni 31.373, kingetosha kununua 
helikopta na vifaa vya kisasa vya 
kuzima moto hifadhini, pia ku-
toa mafunzo kwa watumishi wa 
KINAPA na TANAPA kukabiliana 
na majanga ya moto.

USULI NA HISTORIA
Mlima Kilimanjaro ni moja 

kati ya milima ambayo kilele 
chake hufikiwa kwa urahisi na 
hivyo kuwa kivutio kikubwa 
kwa wapanda milima kutoka 
kila pande za dunia. Safari ya 
kupanda mlima huo humpitisha 
mpandaji kwenye kanda za hali 
ya hewa tofauti kuanzia ile ya 
nchi za tropiki hadi aktiki.

Kwa mujibu wa tovuti rasmi 
ya KINAPA, hifadhi hiyo ina uku-
bwa wa kilometa za mraba 755 
na iko umbali wa kilometa 45 
kutoka mjini Moshi. Ni hifadhi 
inayojumuisha Mlima Kiliman-
jaro unaozungukwa na ukanda 
wa msitu wa mlimani.

Zaidi ya watalii 20,000 hu-
panda mlima huo kila mwaka 
wakiwamo wageni kutoka nje 
ya Tanzania. Hifadhi hiyo ilian-
zishwa mwaka 1973, yaani miaka 
49 iliyopita.

hifadhini.

TABIA HATARISHI
Katika ufuatiliaji wake kubaini 

vyanzo vya matukio ya moto hi-
fadhini, CAG Kichere anasema 
kuna tatizo la uvamizi pamoja na 
shughuli za kibinadamu ndani 
ya hifadhi hiyo, husuani kwenye 
eneo la ‘Half-mile’, ambalo ni 
eneo halali la KINAPA ililokabi-
dhiwa kupitia Tangazo la Serikali 
Na. 278 la Septemba 16, 2005.

“Ninapendekeza serikali 
itafute njia mbadala za maen-
deleo ya binadamu kwenye 
maeneo yanayopakana au kuin-
giliana na maeneo ya hifadhi ili 
kuboresha programu za uhifadhi 
kwa jamii ndani na nje ya mae-
neo ya utalii. Serikali pia ibain-
ishe mipaka yote ya hifadhi za 
taifa iliyoingiliwa na iwaondoe 
wavamizi,” anawasilisha hoja 
yake.

Kwa mujibu wa CAG Kichere, 
kutokuwapo mitambo ya utam-
buzi kwenye milango ya kuingilia 
watalii na kuwapo kamera mbo-
vu za usalama KINAPA, ni shida 
nyingine ya ziada inayochangia 
hujuma dhidi ya hifadhi hiyo.

“Wakati wa ziara yangu Hifa-
dhi ya Taifa ya Mlima Kiliman-
jaro mwezi Julai 2021, kwenye 
Mageti ya Machame, Rongai, 
Londolosi, Lemosho na Maran-
gu nilishuhudia watalii wakiingia 
hifadhini bila mabegi yao wala 
wao wenyewe kukaguliwa na 

Nipashe
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Tanzania yahimili uchumi licha 
ya UVIKO-19 na vita Ukraine
Na Elizabeth Zaya

TANZANIA ni miongoni mwa nchi 
zinazotajwa kuendelea kufanya 
vizuri katika kuimarisha uchumi 
wake kwa kipindi ambacho du-
nia inapitia kwenye msukosuko wa 
uchumi uliosababishwa na vita vya 
Ukraine na Russia, mlipuko wa vi-
rusi vya corona, maarufu UVIKO-19 
na mabadiliko ya tabianchi.

Kila nchi kwa uwezo wake ili-
kuwa ikipambana kujinasua kiu-
chumi mwaka huu kulingana na 
uwezo wake na namna inavyoji-
panga, Tanzania nayo ilijipanga kwa 
namna yake katika kupambana na 
mtikisiko huo.

Takwimu zinaonyesha Tanzania 
ni miongoni mwa nchi zilizofanya 
vizuri katika kunusuru uchumi 
wake katika kipindi hiki ambacho 
dunia inahangaika na majanga hayo 
matatu ambayo yametikisa uchumi 
wa kila nchi.

Ripoti ya Benki Kuu ya Tanzania 
(BoT) iliyotolewa Novemba mwaka 
huu na Kamati ya Sera na Fedha, 
ilibainisha kuwa uchumi wa du-
nia umeendelea kutoridhisha na 
kusababisha Shirika la Fedha la Ki-
mataifa (IMF) kushusha makadirio 
ya ukuaji wake kwa mwaka 2022 na 
2023 kulinganishwa na makadirio 
ya awali.

Pia ilitaja mfumuko wa bei kuen-
delea kuwa juu ya malengo katika 
nchi nyingi kutokana na ongezeko 
la bei za bidhaa na mabadiliko ya 
hali ya hewa na kusababisha BoT 
kuchukua hatua ya kupunguza uk-
wasi ili kukabiliana na kadhia hiyo.

Kamati hiyo ilibainisha kuri-

dhishwa na mwenendo wa uchumi 
wa Tanzania, ikieleza kuwa hadi 
nusu ya kwanza ya mwaka huu, 
uliendelea kukua na hivyo kuonye-
sha uwezekano wa kufikiwa kwa 
makadirio ya ukuaji wa asilimia 4.7 
hadi mwisho wa mwaka huu.

Kwa mujibu wa Ofisi ya Taifa ya 
Takwimu (NBS), Pato la Taifa katika 
robo ya pili kuanzia Aprili hadi Juni 
mwaka huu liliongezeka hadi Sh. 
trilioni 45.2 kutoka Sh. trilioni 39.9 
kipindi kama hicho mwaka jana.

NENO LA REPOA

Dk. Donald Mmari ni Mkurugenzi 
Mtendaji wa Taasisi ya Utafiti na 
Kupunguza Umaskini Tanzania (RE-
POA) ambayo miongoni mwa kazi 
zake kubwa ni kufanya utafiti unao-
lenga kuleta mbadiliko ya kiuchumi 
na kijamii ili   kuimarisha uchumi, 
kutatua shida katika sekta za kilimo, 
viwanda, biashara, na ukuaji jumui-
shi unaoleta mageuzi kimaisha.

Anasema ukilinganisha na nchi 
za Afrika Mashariki, Tanzania im-
efanya vizuri kukabiliana na kute-
tereka kwa uchumi kulikochangiwa 
na UVIKO-19, vita vya Ukraine na 
Russia pamoja na mabadiliko ya 
tabianchi.

“Mfano, hata ukiangalia mfumu-
ko wa bei, Tanzania ndiyo yenye 
mfumuko mdogo wa bei kuliko nchi 
hizo, na hata athari za UVIKO-19 siyo 
kubwa sana kulinganisha na nchi za 
Afrika Magharibi, Afrika ya Kati au 
nyingine, na hii ni kwa sababu uchu-
mi wa Tanzania haukutegemea 
sekta moja peke yake” anasema Dk. 
Mmari.

Mkurugenzi huyo anabainisha 
kuwa mikopo ambayo nchi im-
echukua nayo imesaidia kwenye 
mzunguko wa fedha katika kukuza 
biashara na watu kuanza kufan-
ya uzalishaji, ikiwamo kupanua 
masoko na serikali kuchukua dha-
mana ya kupunguza gharama ya 
nishati kwa kuweka ruzuku.

“Siyo kitu kidogo hicho na kuna 
maeneo imekopa ili kulinda uchu-
mi, hii imesaidia sana na ndiyo 
maana Tanzania imeendelea kufan-
ya vizuri katika kuimarisha uchumi 
wake tofauti na nchi zingine hasa za 
Afrika.

“Serikali imejaribu kwa kupitia 
BoT kushusha riba ili mikopo kwa 
sekta binafsi iongezeke kwa sababu 
sekta binafsi inapokua ndipo ku-
napokuwa na uwezekano mkubwa 
kwa wananchi kupata ajira.

“Mabadiliko ya tabianchi yamele-
ta athari kubwa sana na kuchangia 
kupanda bei za chakula, tumeona 
serikali imejitahidi kuweka sera za 
kupunguza mfumuko wa bei, kuwe-
ka ruzuku kusaidia wakulima na mi-
pango mbalimbali ya kukabiliana na 
mabadiliko ya tabianchi,” anasema.

MIKAKATI SERIKALINI 

Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. 
Mwigulu Nchemba anasema Deni la 
Taifa sasa limefikia Sh. trilioni 90. 
Kati yake, Deni la Serikali ni Sh. tri-
lioni 73 na lililobaki la Sekta Binafsi.

Dk. Nchemba pia amenukuliwa 
kwenye majukwaa mbalimbali ak-
isema kuwa Tanzania ni miongoni 
mwa nchi zinazosifika kufanya vi-
zuri kwa namna inavyoshughulikia 

masuala ya uchumi.
“Kwa mfano kunapofanyika mi-

kutano nje ya nchi, kati ya marais 
wanaoombwa kuonwa zaidi mpaka 
maombi yanajaa ni Rais Samia Su-
luhu Hassan, na hii ni kwa sababu 
nchi yake imefanikiwa vizuri katika 
masuala ya uchumi,” alisema Dk. 
Nchemba katika mahojiano na moja 
ya vituo vya televisheni nchini hivi 
karibuni.

Alisema hakuna nchi yoyote du-
niani inayoweza kujenga miradi 
mikubwa pasi na kukopa, akisisitiza 
kuwa wanakopa ili kujenga uchumi 
imara na kwa haraka.

“Kwa mfano, ukisema uendeshe 
miradi mikubwa kwa fedha ya 
kukusanya mwenyewe, labda utum-
ie miaka sijui mingapi huko ndipo 
umalize, na wakati huo watu wana-
taka maendeleo.

“Kuna baadhi ya mikoa watu 
walikuwa wanatumia siku nyingi 
mpaka kufika wanakokwenda, la-
kini mikopo imesaidia watu wame-
jengewa barabara, usafiri umera-
hisishwa, watu wamesambaziwa 
umeme kupitia REA (Wakala wa 
Nishati Vijijini), miradi ya maji, mi-
radi imefanyika kwenye kilimo na 
maeneo mengine mengi.

“Zipo faida nyingi zinazotokana 
na mikopo hii na ninataka kuwaam-
bia wananchi kwamba hakuna deni 
la siku moja. Kwa mfano, mimi ni-
meingia kwenye wizara hii, kuna 
deni la serikali ya awamu ya kwanza 
nimekuja kulilipa, na sisi mpaka 
hapa tulipo     deni letu ni himilivu 
na        hatuwezi kufika hata siku 
moja tukakwama,” alisisitiza waziri 
huyo.

Watanzania 
watakiwa 
kulinda 
amani, 
upendo 

Na Steven William, 

MUHEZA

WATANZANIA 
wametakiwa ku-
dumisha amani, 
umoja na upendo 
kwa kuwa ni jambo 
muhimu kwa mai-
sha ya duniani 
yenye kuhitaji kum-
cha Mungu nyakati 
zote.
Hayo yalisem-

wa na Padri wa 
Kanisa la Katoliki, 
Parokia ya Kristo 
Mfufuka wilayani 
Muheza, Martine 
Kihiyo katika ibada 
ya Krismasi.
Aidha, aliwaomba 

waumini hao kush-
erehekea sikukuu 
za mwisho wa 
mwaka kwa upendo 
na amani.
Alisema Mungu 

amewapenda watu 
wake na ndio 
maana amewafiki-
sha kufunga wakati 
huu wa kumaliza 
mwaka 2022, wa-
napaswa kutenda 
mema nyakati zote.
Alisema kwa 

niaba ya waumini 
wa kanisa hilo wa-
naombea amani 
nchi ya Tanzania 
kusitokee machafu-
ko yoyote ya ku-
vunja amani.
Mchungaji Kion-

gozi wa Kanisa 
la Kiinjili la Ki-
lutheri Tanzania 
(KKKT), Usharika 
wa Muheza, John 
Ndimbo katika 
ibada ya Sikukuu 
ya Krismasi alisema 
kuwa amani, umoja 
na upendo ndio 
jambo muhimu. 
Mchungaji wa 

Kanisa la Anglikana 
Mtaa wa Madaba, 
Wilaya ya Muheza 
mkoani humo, Paul 
Luhinga, alisema 
Watanzania wana 
wajibu mkubwa 
kuombea vion-
gozi wa nchi kwa 
ujumla.

Diwani wa Kata ya Orkesumet, wilayani Simanjiro mkoani Manyara, Sensei Laizer (katikati) akizungumza na wananchi wa eneo hilo 
juu ya kuchangia maendeleo ikiwemo madawati ya Shule ya Sekondari Simanjiro na umaliziaji wa vyoo Shule ya Msingi Orkesumet, 
juzi. PICHA: GIFT THADEY
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VIONGOZI wa dini katika nyakati tofauti za ibada ya Sikukuu 
ya Krismasi, wamekemea kuporomoka kwa maadili nchini na 
kuwataka wazazi kukumbuka wajibu wao wa malezi badala ya 
kuangalia shughuli ya kutafuta pesa pekee.

Wakihubiri katika mkesha na siku ya Krismasi, walilalamika 
kuporomoka kwa maadili kwa watoto ambao wengi wanafanya 
mambo kinyume na mafundisho ya dini.

Wazazi wametupiwa lawama kwa kuwaacha watoto wao waki-
iga mambo ambayo ni kunyume na utamaduni na utaratibu wa 
kitanzania.

Matukio ya ukatili wa kijinsia yameshamiri kutokana na kuibu-
ka kwa wingi vitendo vya watoto kufanyiwa unyama na watu 
wakubwa tena wengine kutoka ndani ya familia.

Wengine ni watoto wenyewe kwa wenyewe kufanyiana kwa 
kuiga kutoka kwenye mitandao ya kijamii au kwenye picha za 
ngono zinazoonyeshwa kwenye vibanda umiza.

Hali hii imeendelea kushamiri siku hadi siku na matukio hayo 
kuripotiwa kwenye vyombo vya habari.

Pamoja na kuwapo kwa adhabu kali kwa wale wanaowafanyia 
wenzao ukatili wa aina hiyo, lakini vitendo hivyo vinaendelea 
kuibuka na kujiuliza ni nini hasa kinachosababisha hali hiyo kue-
ndelea.

Kama walivyoshauri viongozi wa dini, wazazi wanajukumu 
kubwa la kulea watoto kwa kuwafuatilia nyendo zao na kuwa-
chunguza kila siku ili kujua kama wako sawa au kuna tofauti.

Lakini baadhi ya wazazi kutokana na kuwa na shughuli nyingi 
za kazi, wanajisahau na kuwaachia jukumu hilo wasaidizi wao wa 
kazi  kuwalelea watoto wao kuanzia kuangalia kazi zao za shule, 
kuwaogesha na kuwapikia na hatimaye  mtoto anaiga tabia ana-
zofundishwa na mlezi wake.

Mama anaweza kuwa nyumbani amepumzika, lakini badala ya 
siku hiyo aonyeshe upendo kwa watoto kwa kuwa nao karibu, 
kuwapikia au hata kuzungumza nao kujua kama wana tatizo, hilo 
halifanyiki badala yake msaidizi wa kazi anayefanya kazi hiyo kila 
siku ndiye anayeachiwa jukumu.

Jambo hili linasikitisha na baadhi ya watoto wanapitia mateso 
makubwa kutoka kwa baadhi ya wasaidizi wao lakini wanaogopa 
kusema kwa sababu wazazi hawako karibu nao.

Watoto hao wanapofanyiwa vitu vibaya wanatishwa wasise-
me na kama wakisema wataambulia kipigo na wengine kubaki 
na makovu mwilini mpaka mzazi akija kugundua mtoto ame-
shaathirika kimwili na kisaikolojia.

Baadhi ya wazazi pia wanashindwa kufuatilia nyendo za wa-
toto wao kwa kuwaachia huru bila kuwauliza wanakwenda wapi 
wakati mwingine wanarudi usiku mwingi bila kuulizwa.

Malezi kwa watoto ni jambo la msingi, kama hawatalelewa kwa 
maadili mazuri tangu wakiwa wadogo, wakikua ni shida kureke-
bishwa ndio maana wazazi wengine hulalamika wameshindwa 
tabia za watoto wao.

Watoto wanatakiwa wafundishwe kushika imani za dini zao 
kwa kufundishwa kusoma vitabu vitakavyowaongoza kutenda 
matendo mema.

Mtoto yeyote asiyejua misingi ya dini hawezi kuwa na tabia 
njema na matokeo yake hujiingiza kwenye matendo mabaya ya 
wizi, ujambazi na pia unyama wa ukatili wa kijinsia.

Wazazi kumbukeni jukumu la kulea watoto ni lenu si la wasaid-
izi wenu wa nyumbani.

Mwaka unakwisha jiepushe na ajali 

Kuporomoka kwa maadili 
wazazi wasijisahau malezi

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0782 253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

KUNA imani na fikra kuwa 
mwishoni mwa mwaka kuna 
visababishi vingi vinavy-
oweza kuleta vifo, hata bila 
kutegemewa. Tena ipo ima-
ni kuwa ni kipindi cha ajali 
zinazotokea kitatanishi.

Kama kuna ukweli kwani-
ni usiwe makini barabarani 
na maeneo yanayoweza ku-
katisha maisha yako kuele-
kea 2023.

Shirika la Afya Duniani 
(WHO) linakadiria watu 
takribani milioni 1.35 hu-
fariki kila mwaka kutokana 
na ajali barabarani zinazo-
tokea zaidi kwenye nchi za 
uchumi mdogo. 

Aidha, hugharimu nchi 
hizo karibu asilimia tatu ya 
mapato yake na asilimia 93 
ya ajali hizo hutokea mataifa 
maskini ikiwamo Tanzania.

Ajali huua, kuleta ul-
emavu, kuharibu magari, 
miundombinu na madaraja 
kwa ujumla huambatana na 
hasara nyingi lakini cha ku-
tia moyo ni kwamba ajali za 
barabarani zinaweza kupun-
gua na hata kuzuilika kama 
watu watatii sheria, kuacha 
ulevi, kuchati na kufanya ya-
nayokatazwa barabarani.

Kikubwa ni kuzingatia she-
ria za barabarani kwa ma-
dereva ambao wanaende-
sha vyombo mbalimbali, 
raia na watumia barabara 
wengine wote.

Kwa mfano dereva 
anaendesha gari huku 
anaongea na simu au ana-
chati, anafungulia mziki 
mkubwa lakini pia ana foni 
masikioni. 

Kwenye bodaboda ma-
dereva wanavunja sheria 
kwa kupenya bila kujali taa 
wala trafiki anayeongoza 
magari.

Lakini pia wapo wafan-
yabiashara wanajitum-
bukiza na kupanga bidhaa 
barabarani wapendavyo. Si 
hivyo pia wapo wanaoziona 

barabara kama sehemu ya 
mchezo wakiegesha magari 
kila wanapojisikia, kutumia 
magari mabovu yakiwamo 
yasiyo na taa, vioo wala 
breki.

Wapo wazazi wasiowajali 
watoto huwaacha wazurure 
barabarani bila msaada na 
wakati mwingine hawajui 
nini cha kufanya. Chun-
geni watoto wenu wazazi 
na walezi hasa wakati huu 
wa sikukuu za mwisho wa 
mwaka.

Walevi nao ni chanzo cha 
ajali ikiwa umetumia pombe 
yako na hujiwezi bara-
bara siyo sehemu salama 
kwako na wasafiri wengine 
na magari au vyombo vya 
moto, wanaokunywa sana 
jihadharini pia.

Ni vyema kukumbusha 
madereva kuepuka vilevi 
kama vile pombe, sigara 
, dawa za kulevya wak-
iendesha vyombo vya usa-
firi kwa sababu pia ulevi ni 
chanzo cha ajali, hili jambo 
likitekelezwa na kuzingati-
wa ajali za barabarani mwis-
honi mwa mwaka zinaweza 
kupunguzwa.

Vile vile madereva wana-
takiwa kuepuka matumizi 
ya simu  wanapoendesha 
kwa sababu kunawapungu-
zia umakini na kusababisha 
ajali za barabarani, kwa hiyo 
inatakiwa tupige vita jambo 
hili ili ajali za barabarani 
zipungue hasa wakati wa si-
kukuu.

Wamiliki wa vyombo vya 
usafiri sambamba na ma-
dereva wanatakiwa kuhakik-
isha kuwa vyombo vyao vya 
usafiri vinapelekwa gereji 
kwa ajili ya matengenezo na 
uchunguzi juu ya vyombo 
hivyo, angalau kila wiki, 
huenda hili litasaidia kuwa 
na Tanzania isiyo na ajali za 
barabarani zinazoweza kue-
pukwa.

Lakini wauza mafuta 

nao wawe makini hakuna 
sababu ya kumwaga mafuta 
barabarani kwani huongeza 
utelezi na kutishia usalama.

Mamlaka zinazohusika 
na barabara kama vile TAN-
ROADS, Jeshi la Polisi na 
Kikosi cha Usalama Baraba-
rani ni muhimu kuhakiki-
sha miundombinu mibovu 
inarekebishwa na barabara 
zinakuwa imara ili kupun-
guza ajali za barabrani hasa 
maeneo ya vijijini na mijini.

Wekeni vizuizi vya kutum-
bukia ndani ya mito hasa 
kwenye madaraja na ku-
weka alama za utambulisho 
kuwa kuna daraja , kona au 
mteremko na zinazong’aa ili 
kuwaamsha madereva wa-
sioona kikamilifu.

Madereva wazingatie 
alama za barabarani kama 
zinazowaeleza kuhusu mter-
emko mkali wajali na wa-
punguze mwendo kasi au 
spidi kubwa wakiwa bara-
barani. Wawajali wanaovuka 
na wanaoendesha pikipiki, 
baiskeli na wengine wa-
naoegesha magari kiholela.

‘Wazee’ wa pikipiki wasisa-
hau kuvaa kofia ngumu kwa 
sababu usalama wa dereva 
na abiria kwa kiasi kikubwa 
upo kwenye kofia ngumu 
na kuzuia kifo au majeraha 
makubwa, hili likizingatiwa 
ajali za barabarani zinaweza 
kupungua.

Madereva waepuke kube-
ba mizigo kupita kiasi kwa 
sababu mzigo ukizidi gari 
linaweza kuanguka, kuan-
gusha shehena, kuyumba na 
hata kuleta usumbufu bara-
barani.

Kuegesha magari kiholela 
kwenye kona, miteremko 
mikali, au popote dereva an-
apojisikia ni hatari, lakini pia 
kuendesha magari bila taa ni 
hatari zaidi kuweni makini 
ili mwaka 2022 usiwe wa aja-
li bali wenye matukio mach-
ache ya ajali za barabarani.

Na Mwandishi 
Wetu

 Muungwana Lazima Nilonge
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KABWELA                                     Na Fadhili Mohammed                                  

Na Mwandishi Wetu

ALIYEKUWA Mbunge wa 
Arusha Mjini, Godbless Lema 
amewataka Watanzania wan-
apokutana vijijini kwenye si-
kukuu za mwisho wa mwaka 
kujadili athari za mabadiliko 
ya tabianchi na kuweka mi-
kakati ya kutunza mazingira.
Katika ujumbe wake wa Kris-

masi na Mwaka Mpya, Lema 
anayeishi Canada tangu mwa-
ka 2020, alisema ni muhimu 
kwenye vikao vya familia na 
vijiji kujadili jambo hilo kwa 
kina.
“Ninashauri kwenye kikao 

cha kijiji tujaribu kuongea 
suala la mazingira. Kwani 
wingi wetu unapaswa kuwa 
na maarifa juu ya jambo hili, 
idadi ya watu inaongezeka 
sana na wakazi na ndugu wa-
napenda sana kuja au kurudi 
kuishi nyumbani.
“Hivyo maendeleo ya ujenzi 

wa nyumba mpya kila siku 
litakuwa ni jambo la kawaida 
katika ardhi yenye ukubwa 
uleule. Ni muhimu sasa ku-
kawapo wazo la uratibu 
katika msingi wa kutazama 
mazingira. Vijiji vya Kiliman-
jaro milimani vinazidi kuwa 
vidogo kulinganisha na mahi-
taji ya kizazi kilicho ongezeka 
sana.”
“Kwahiyo uratibu wa ujenzi 

wa nyumba unaozingatia 
mazingira na upandaji miti 
unapaswa kupewa kipaum-
bele kikubwa, ili kuendelea 
kutunza uoto wa asili tulio 
nao vijijini ambao pia ni si-
laha muhimu katika kulinda 
vyanzo vya maji na Mlima 
Kilimanjaro.”
 “Nilitamani kuwapo, lakini 

nitakaporudi nitakuwa mtu 
mwenye bidii hii sana ka-
tika suala la mazingira kwa 
maarifa na ushauri mwingi na 
wajibu katika kutunza mazin-
gira na ujenzi ambao utaen-
delea kuweka suala hili kuwa 
kipaumbele. Hivyo tusisahau 
kabisa kuanza kuongea sasa 
masuala ya upandaji miti kwa 
vitendo,” alisisitiza. 
Alisema miradi hiyo inaweza 

kufikiriwa na kuanza sasa, 
wako vijana wengi vijijini 
hilo linaweza kufanywa kuwa 
ajira zao kwa uratibu. 
Ikifanywa hivyo bila shaka 

sasa na wajukuu wataendelea 
kufurahia hali bora ziku zote.

Lema 
akumbusha 
kujadili 
mazingira

John Samwel (kulia) mmoja  wa wahitimu wa mafunzo ya kuwajengea uwezo wa kusimamia miradi mikubwa yali-
yotolewa na kampuni ya ujenzi ya Group six International na Chongqing Vocational Institute of Engineering akisoma 
risala kwa niaba ya wanafunzi wenzake kwenye sherehe za kufunga mafunzo hayo yaliyofanyika jijini Dar es Salaam 
mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Anayedaiwa kuua mkewe akiwa na 
hawara aendelea kushikiliwa polisi
Na Neema Hussein, MPANDA

JESHI la Polisi mkoani Kat-
avi, linaendelea kumshikilia 
mtuhumiwa wa mauaji ya mke 
aliyetengana naye na kumfukia 
kwenye shimo la choo miezi sita 
iliyopita na mabaki yake kufuku-
liwa wiki iliyopita.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Katavi, Ali Makame, aliiambia 
Nipashe jana kuwa hatua hiyo 
inatokana kuendelea na uchun-
guzi na kuwakamata wahusika 
wengine wa tukio hilo, ikiamini 
wako wengi zaidi.

“Bado hatujamfikisha ma-
hakamani, tunaendelea na 
upelelezi wetu ili kubaini 
mtandao mzima wa watu wali-
ohusika, tukio kubwa kama 
hilo haliwezi kufanywa na watu 
wawili tu lazima kutakuwa na 
wengine wanaohusika,” alise-

ma.
Polisi pia inaendelea kum-

saka mwanamke mwingine 
ambaye jina lake halikutajwa, 
aliyekuwa anaishi na mtuhu-
miwa wa mauaji hayo, Augus-
tino Joseph (31), anayedaiwa ku-
toweka baada ya mwenza wake 
kukamatwa. Jeniviva Athanas 
(30), mama  wa watoto wawili, 
anadaiwa  kuuawa miezi sita ili-
yopita    katika  kijiji cha Kaseg-
anyama, Wilaya ya Tanganyika, 
mkoani Katavi,  alipoenda ny-
umbani  kwa mumewe  kupele-
ka    watoto     kumuona baba 
yao.

Kamanda Makame alisema, 
mwanamke huyo aliripotiwa ku-
potea miezi sita iliyopita katika 
mazingira tata na familia yake 
ilipofuatilia, ikashuku mume 
kuhusika na mauaji na alipoho-
jiwa zaidi alikiri na kuiongoza 

Polisi kuonyesha alikoufukia 
mwili huo.

“Tulipokwenda kufukua, tu-
likuta kuna mifupa kwa sababu 
kipindi ni kirefu palibakia ma-
baki hayo ya mifupa na tukajiri-
dhisha kuwa ni kweli, hilo tukio 
limetendeka na sio tu kupotea 
bali aliuliwa,” alisema Kamanda 
Makame.

Wakizungumza na Nipashe 
kwenye maziko, Manispaa ya 
Mpanda, ndugu wa marehemu 
waliiambia Nipashe kuwa, chan-
zo cha mgogoro baina ya wanan-
doa hao ni kutokana na tukio la 
mke kumfumania mumewe na 
mwamamke aliyekuwa akiishi 
naye baada ya kutengana.

Alisema uchunguzi wa awali 
unaonyesha kuwa mwanamke 
(hawara) aliyekuwa akiishi 
na mume wa marehemu wal-
ishirikiana kumuua na mwili 

kuufukia kwenye shimo la choo 
na kuchoma nguo zake na simu 
ili kupoteza ushahidi.

Jeshi la Polisi linaendelea 
kumtafuta mwanamke huyo 
ambaye alikimbia na mpaka 
sasa hajulikani alipo pamoja 
na wengine ambao wanahisiwa 
kushiriki kufanya ukatili huo ili 
kuwafikisha mahakamani ku-
jibu tuhuma zinazowakabili.

“Mimi na mwanangu tu-
liishi vizuri nilimuoza kwa mtu 
anayeishi huku Katavi, lakini 
baada ya miezi sita hatukuwa 
na mawasiliano naye nimekuja 
kugundua baada ya usaidizi wa 
polisi mtuhumiwa kutaja kuwa 
alimuua na kwenda kutuonye-
sha alipomuulia na baadaye 
alifukuliwa na kuonyesha vi-
ungo vyake,” alisema baba wa 
marehemu,   Ndikumwami Ndi-
habwa.
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Na Christina Mwakangale

MADEREVA na makondakta 
wa daladala wameeleza kwamba 
makubaliano ya maneno wanay-
ofanya na wamiliki wa vyombo vya 
moto yanawaumiza inapotokea 
pande mbili hazijaelewana kwa 
kuwa mwenye nguvu anachukua 
mali yake na kumpa mwingine 
bila kuzingatia taratibu, jambo lin-
alowafanya waishi kwa wasiwasi.

Wadau hao wa usafirishaji wali-
bainisha hayo juzi walipohudhu-
ria uzinduzi wa ripoti ya utafiti wa 
miaka minne uliofanywa na Chuo 
Kikuu Mzumbe na kuwafikia wal-
iojiajiri kwenye sekta hiyo takribani 
3,000 kwenye mikoa ya Dodoma 
na Dar es Salaam, kubaini iwapo 
wamejiunga na mifuko ya kijamii, 
bima na huduma za kifedha.

Ahmed Hamisi ni dereva wa da-
ladala, akifanya safari zake kati ya 
Ubungo na Gongo la Mboto mkoani 
Dar es Salaam, alisema kwamba 
shughuli anayofanya haina uhakika 
wa kesho yake, hivyo kuwa na ugu-
mu kujiunga na mifuko ya hifadhi 
ya jamii na bima na hata kuweka 
akiba ya fedha.

“Shughuli zetu zina changamoto 
na utafiti huu unabainisha namna 
asilimia zaidi ya 90 tuna mkataba 
na chombo, yaani kama ni daladala 
basi ndio mkataba (makubaliano) 
wako, kesho halipo, huna mkataba.

“Badala ya sisi kuingia mkataba 
na kampuni au bosi na kusainishi-
ana karatasi, wewe kila siku unafika 
kwa bosi ‘chombo hiki basi’, na un-
aweza siku ukaenda asubuhi chom-
bo hakipo kapewa mtu mwingine,” 
anasema dereva huyo.

Aloyce Gervas, mmoja wa watafi-
ti, alisema utafiti huo ulioanza 
mwaka 2017 hadi 2021, umebaini 
zaidi ya asilimia 90 ya vijana walio-
jiriwa katika sekta ya hiyo, hawana 
mikataba inayotambua haki zao 
huku waliyonayo huingia mkataba 
na chombo badala ya mtu.

Alisema utafiti huo ulibaini 
kwamba walioajiriwa kwenye kun-
di hilo, kwa asilimia 66 wana elimu 
ya msingi, huku 30 pekee wakiwa 
wamefikia kiwango cha sekondari 
na asilimia 25 wana ujuzi wa vyuo 
vya ufundi.

Aloyce alibainisha kwamba, kati 
ya waliohojiwa waliojiajiri kwenye 
ajira hiyo kwa asilimia 99 ni wa-
naume na wengi wao wana umri 
ulio kati ya miaka 30 hadi 32. 

Ofisa Habari wa Shirikisho la Vy-
ama vya Waendesha Pikipiki Mkoa 
wa Dar es Salaam, Said Msisiri alise-
ma Mkoa wa Dar es Salaam kitak-
wimu una madereva wa pikipiki na 
bajaj wapatao 360,000. 

Madereva, 
makondakta 
walia na 
mikataba 
inayowanyonya

Katibu Mkuu wa kanisa la KKKT Dayosisi ya Kaskazini Mashariki, Julius Madiga (mwenye suti) akizungumza na waumini 
katika ibada iliyofanyika katika kanisa la KKKT Usharika wa Muheza Tanga iliyoambatana na shughuli ya watoto 47 kupata 
Kipaimara katika kanisa hilo, ikiwa ni sherehe ya pili ya Krismasi jana. PICHA:STEVEN WILLIAM 

TTCF yalia danadana marekebisho 
ya sheria na sera kudhibiti tumbaku
Na Mwandishi Wetu

CHAMA cha Kudhibiti Tumba-
ku Tanzania (TTCF) kimesema 
kuna danadana nyingi katika 
kurekebisha sheria na sera ya 
kudhibiti tumbaku nchini huku 
wananchi wanaotumia na wasi-
otumia wakiendelea kuathirika.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
TTCF, Lotgard Kagaruki, akizun-
gumza na waandishi wa habari 
hivi karibuni, alidai jitihada zao 
za kupinga matumizi ya tumba-
ku na matangazo ya kuhamasi-
sha nchini zimezimwa kutokana 
na nguvu ya wazalishaji wa bid-
haa hizo.

“Tumeshawahi kwenda kwa 
mawaziri tofauti na wote wa-
natuhakikishia sheria itakwen-
da bungeni, lakini zinatokea da-
nadana, hatujui kinachoendelea 
na haifiki bungeni, athari ya 
tumbaku ni kubwa, tumeridhia 
mkataba wa kimataifa wa kup-
inga tumbaku, lakini hakuna 
utekelezaji.

“Kwa sasa tunaona matanga-
zo ya kuhamasisha na kwenye 
baa zetu uvutaji wa shisha una-
shamiri kila siku na hakuna hat-
ua zinazochukuliwa,” alisema.

Msemaji wa Wizara ya Kilimo, 
Hudson Kamoga alipotafutwa 
na Nipashe kwa simu jana 
kuzungumzia mchakato wa 

kurekebisha sheria na sera ya 
tumbaku, alisema: 

“Hao wenye malalamiko 
wasiishie kulalamika kwenye 
vyombo vya habari, milango ya 
wizara iko wazi, waje waonane 
na waziri au katibu mkuu, kama 
wana jambo lao litawekwa 
mezani na kutatuliwa.”

Kwa mujibu wa Kagaruki, jiti-
hada za kupunguza matumizi 
ya tumbaku zimerudi nyuma 
na kwamba magonjwa yasi-
yoambukiza yanalitesa taifa, la-
kini ni ngumu kusikia kiongozi 
anasema sababu ni tumbaku, 
bali watu wanaambiwa wafanye 
mazoezi na lishe.

“Asilimia kubwa ya wavutish-
waji (wanaovuta moshi wa wa-
naovuta) ni kubwa sana, wako 
hatarini zaidi, sheria yetu ina-
hitaji marekebisho lakini kila 
kiongozi anakwepa, duniani 
tunaonekana tofauti kutokana 
na kutotekeleza Mkataba wa Ki-
mataifa wa Kudhibiti Tumbaku 
wenye kanuni 38 ambao tumeu-
ridhia,” alisema.

Kagaruki alisema nchi zi-
lizoendelea zinatumia mbinu ya 
kupandisha bei ya bidhaa hiyo 
ili wanunuaji wawe wachache 
na ikiwa bei juu, vijana hawata-
mudu, lakini nchini inauzwa bei 
rahisi na ndiyo maana shisha 
inatumika kila mahali na kwa 

uwazi licha ya kuwa na madha-
ra makubwa.

Alisema watumiaji wengi wa 
bidhaa hizo ni vijana ambao 
ndiyo nguvu kazi ya taifa.

“Kwa miaka mitatu bei ya 
sigara haijapanda, kuna madai 
wakipandisha wataruhusu ma-
gendo lakini ukifuatilia kwa kina 
siyo sababu yenye mashiko.

“Wakulima wamekuwa wa-
vutaji bila kupenda tangu ana-
lima zao hilo hadi kuvuna na 
kulichoma, hakuna mtanzania 
ambaye hajavuta tumbaku na 
hasa wale wanaokwenda nyum-
ba za starehe,” alibainisha.

Alisema ni muhimu nchi ika-
heshimu mkataba wa kimataifa 
wa kupinga tumbaku kwa kusi-
tisha matangazo na ufadhili wa 
masuala ya tumbaku.

“Tuache uhusiano usio wa la-
zima na kampuni za tumbaku, 
kuwapo mwongozo wa maadili 
kwa viongozi wanapohusiana 
na kampuni hizo. 

“Kilio chetu kwa serikali tu-
nasema tunaomba uzalendo, 
tuweke afya mbele, tujali afya 
ya jamii na mazingira na tuunge 
mkataba mkono kwa kupitisha 
sheria,” alisema.

Kiongozi huyo alisema wa-
nanchi wamekuwa waathirika 
wa tumbaku kuanzia wanaoli-
ma, wanaovuna na kuitumia 

ndiyo maana wamekuwa mstari 
wa mbele kupinga.

Mkurugenzi huyo alimkum-
buka Dk. Reginald Mengi kwa 
kumnukuu rafiki yake Mzee 
Filex Mosha ambaye alieleza 
waombolezaji kuwa walim-
fuata Mengi anunue kiwanda 
cha tumbaku lakini alisema 
“hicho kiwanda kinaua watu, 
siwezi kuwa kwenye sigara kwa 
sababu ya faida hata wakinipa 
mabilioni”. “Mimi ninasema 
Mungu aendelee kumlaza pema 
pale alipo, tungekuwa na vion-
gozi wawili watatu kama huyu 
tungeshapiga hatua kubwa. 

“Kama wenzetu wameweza 
kupiga hatua, kwanini 
tushindwe? Wakenya wanapen-
da biashara kuliko sisi kama in-
gekuwa na faida, wasingeiacha 
lakini wamefanikiwa kudhibiti 
na kuheshimu mkataba wa ki-
mataifa,” alisema Kagaruki.

Mkurugenzi huyo alisema 
walikwenda Namtumbo 
wakawatoa wakulima asilimia 
90 kwenye kilimo cha tumbaku 
wameanza kupanda mazao 
mbadala ya mahindi, mpunga, 
ufuta na alizeti.

Alisema kuwa waliwakuta na 
nyumba zao za nyasi lakini mai-
sha yamebadilika,wamejenga 
nyumba za bati na afya za wa-
toto zinaimarika.
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Na Boniface Gideon, TANGA

W
AKAZI wa Kata ya 
Moa wilayani Mk-
inga mkoani Tanga 
wamesherehekea 

sikukuu ya Krismasi kwa fura-
ha baada ya wavuvi wa eneo 
hilo kumvua samaki mkubwa 
zaidi katika historia ya Mkoa 
wa Tanga.

Samaki huyo aina ya papa al-
ivuliwa juzi mchana akiwa na 
uzito wa kilo 195 na kuvunja 
rekodi ya samaki waliowahi 
kuvuliwa kwenye eneo hilo. 
Mwaka jana walivua mwenye 
uzito wa kilo 160.

Mwenyekiti wa Jumuiya za 
Usimamizi wa Rasilimali Ba-
hari (BMU) wa kata  hiyo, Kas-
sim Alfani, akizungumza na 
waandishi wa habari alisema 
historia imeandikwa kwa kuwa 
hawakuwahi kuvua samaki 
mwenye uzito na ukubwa wa 
aina hiyo.

“Tulipomvua samaki huyu 
na kumfanyia vipimo, tuliwasi-
liana na wenzetu wa wilaya 
zingine zenye bahari ikiwamo 
Tanga Mjini na Pangani ili tu-

fahamu historia ya uvuvi wao, 
tunashukuru kupitia BMU 
wametuelezea historia yao kwa 
miaka ya hivi karibuni ya 2000 
hakujawahi kuvuliwa samaki 
mkubwa mwenye zaidi ya kilo 
100,” alisema.

Kassim aliwataka wavuvi wa 
kijiji hicho kuendelea kufuata 
sheria na taratibu za uvuvi 
ili kuendelea kuvua samaki 
wakubwa zaidi ya huyo.

“Samaki huyu ni sehemu ya 
mikakati yetu  BMU pamoja 
na wavuvi wetu  ya kutunza 
rasilimali bahari ikiwamo ku-
zuia uvuvi haramu na kuzuia 
shughuli haramu baharini kwa 
kushirikiana na vyombo vya 
ulinzi na usalama wakiwamo 
askari wa KMKM ambao wame-
tusaidia sana kuhakikisha ba-
hari yetu inakuwa tulivu.

“Hali hii inawavutia samaki 
wakubwa kusogea karibu, 
hivyo tutaendelea kusimamia 
rasirimali bahari kwa manufaa 
ya jamii yetu,” alisisitiza Kas-
sim.

Diwani wa Moa,  Sitaruki 
Bwago alisema kuvuliwa sam-
aki huyo ni matokeo makubwa 

ya elimu ya utunzaji rasilimali 
bahari ambayo wameiwekeza 
kwa miaka mitano iliyopita.

“Haya ni matokeo ya 
uwekezaji wa elimu ya utun-
zaji rasilimali bahari, elimu 
hiyo tumeiwekeza kwa miaka 
kadhaa sasa hivi ingawa awali 
tulipata shida kutokana na 
kwamba wavuvi na wananchi 
walikuwa hawataki, waliami-
ni        tunawazuia kufanya shu-
ghuli zao lakini         kwa sasa 
wamekuwa mstari wa mbele 
kuhakikisha              bahari inaku-
wa tulivu muda wote na wana-
tusaidia ulinzi dhidi ya wanao-
fanya uharamia,”alifafanua.

Bwago alisema kwa siku za 
hivi karibuni wavuvi wame-
kuwa wakivua samaki wengi 
ambao walikuwa wadogo na 
wengi ni dagaa maarufu kama 
uwono, lakini baada ya kuima-
rishwa kwa vyombo vya ulinzi 
na usalama pamoja na wavuvi, 
hali imebadilika na sasa samaki 
wakubwa wanapatikana kwa 
wingi.

“Ujio wa KMKM umetusaidia 
sana kuleta matokeo makubwa 
ya uvuvi, mfano zamani dagaa 

maarufu kama uwono ndiyo 
walikuwa wakivuliwa zaidi, lak-
ini hivi sasa samaki aina ya ban-
gala ambao ni wakubwa wana-
vuliwa wengi zaidi, lakini pia 
wanauzwa kwa bei kubwa na 
kiukweli imechangia kuongeza 
kodi kwenye wilaya yetu na 
kata yetu ndiyo inaongoza kwa 
mapato mengi ya halmashauri 
na chanzo kikuu ni shughuli za 
uvuvi na utalii wa fukwe,” ali-
fafanua. 

Aliwataka wananchi na wa-
vuvi kuendelea kutunza rasili-
mali bahari ili kupata matokeo 
makubwa zaidi ya hayo.

“Kama tumefanikiwa kuweka 
ulinzi kwa zaidi ya asilimia 90 
na leo hii kata yetu inavunja 
rekodi, basi ninaamini tuna 
uwezo wa kuwa matajiri kupi-
tia shughuli hizi kwa kutunza 
rasilimali bahari.

“Niwaombe wavuvi, wa-
nanchi tutunze rasilimali hizi ili 
vizazi vyetu vipande matunda 
haya lakini pia maisha ya wa-
nanchi yabadilishwe kupitia 
shughuli hizi za uvuvi,” alisisiti-
za Bwago.

Wanakijiji wafurahia kuvua samaki mwenye uzito Kg 200

Waziri 
asherehekea 
Krismasi na 
wagonjwa 

Na Hassan Mabuye, DODOMA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, Dk. Ange-
line Mabula amesherehekea si-
kukuu ya Krisimasi na wagonjwa 
kwa kula nao chakula na kukabi-
dhi zawadi kwa kundi hilo kwenye 
Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa 
Dodoma.

Alikabidhi zawadi hizo juzi kwa 
wagonjwa kwenye wodi ya wa-
toto walio na changamoto ya lishe 
na watoto walio na changamoto 
mbalimbali za kiafya, wakiwamo 
waliopata ajali za moto na majan-
ga mbalimbali.

“Nimeamua kuja kusherehekea 
sikukuu na wagonjwa kwa kuleta 
chakula nilichopika nyumbani 
kwangu, vinywaji na matunda 
kwa sababu ninajua leo ni sikukuu 
ya Krisimasi na ushiriki wa wa-
toto ni muhimu lakini kuna am-
bao wameshindwa kusherehekea 
wakiwa nyumbani kutokana na 
changamoto mbalimbali za ki-
afya,” alisema Dk. Mabula.

Waziri huyo alisema Rais Sa-
mia Suluhu Hassan ameonyesha 
njia kwa viongozi kusherehekea 
sikukuu pamoja na wananchi we-
nye uhitaji ambapo ametoa hu-
duma ya vyakula kwa mikoa yote 
nchini kwa ajili ya Krismasi na 
Mwaka Mpya ili watu wote wapike 
na kusherehekea hata kama ha-
wana uwezo kiuchumi.

“Na mimi ninamshukuru sana 
Mheshimiwa Rais kwa sababu 
ameonyesha njia toka jana mikoa 
yote amegawa vyakula kwenye 
vituo vya kulelea watoto kwa ajili 
ya sikukuu hizi za Krisimasi na 
Mwaka Mpya.

“Na sisi kama wawakilishi wake 
ni wajibu wetu kuwatembelea wa-
hitaji, hasa watoto ndiyo maana 
nimeamua kuja hapa hospitalini 
kula nao sikukuu,’ alifafanua.

Katika ziara hiyo, Dk. Mabula 
aliongozana na Dk. Ibenzi Ernest, 
Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya 
Rufani Mkoa wa Dodoma ambaye 
alimshukuru waziri huyo kwa sad-
aka yake hiyo ambayo alisema ina 
mchango mkubwa kwa mgonjwa 
kufarijika pale ambapo anaona 
watu wanamjali.

Dk. Ibenzi alitumia fursa hiyo 
kumwomba Waziri Mabula kufiki-
sha shukrani zake kwa Rais kwa 
mafanikio makubwa ya kuboresha 
huduma za afya hasa katika upati-
kanaji wa vifaa tiba na maboresho 
ya majengo ya utoaji huduma za 
afya kwenye maeneo mbalimbali 
nchini. “Kwa kweli sisi watoa hu-
duma za afya tunaipongeza sana 
serikali kwa maboresho mengi 
yaliyofanyika kuanzia ukarabati 
majengo, upatikanaji wa vifaa tiba 
vya kutosha na hata usafi katika 
wodi zetu, kwani zamani ilikuwa 
hospitali zinatoa harufu kwa kuto-
fanyiwa ukarabati kwa muda mre-
fu,” Dk. Ibenzi alipongeza.

Na Julieth Mkireri, MAFIA

MKUU wa Wilaya ya Mafia 
mkoani Pwani, Martin Ntemo 
ameitaka Mamlaka ya Bandari 
(TPA) kulifanyia marekebisho 
gati la kupitisha abiria wilayani 
humo kutokana na uchakavu 
unaotishia maisha ya watumiaji 
wake. Amebainisha kuwa gati 
hilo kwa sasa mbao zake zi-
mechakaa kiasi cha kupoteza 
ubora wa kuhimili abiria wa-
naopita pamoja na vyombo vya 
moto.

Ntemo alitoa maelekezo hayo 
juzi baada ya kutembelea na ku-
kagua gati hilo, akisisitiza mam-
laka hiyo kutoa kipaumbele 
cha marekebisho, ili kuepusha 
madhara yanayoweza kutokea 
endapo hatua za haraka hazita-
chukuliwa kurekebisha dosari 
zinazoendelea kujitokeza.

Alibainisha kuwa mbao kwe-
nye njia ya gati la kupitisha 
abiria na magari wanapokwen-
da kupanda vyombo vya usafiri 
kisiwani Mafia, zimechaa kiasi 
cha kuhatarisha usalama wa 

watumiaji wake. 
“Nimetumia mapumziko 

ya sikukuu ya Krismasi kuka-
gua gati hili ambalo ni kiungo 
muhimu cha kusafirishia abiria 
kwenye vyombo vya usafiri wa 
baharini hasa pale maji yan-
apokuwa yamekupwa na ku-
fanya vyombo vya usafiri kula-
zimika kuegeshwa mbali na 
fukwe. Nimejionea hali halisi, 
daraja linahitaji matengenezo 
ya haraka,” alisema Ntemo.  

Aliongeza kuwa ni muhimu 
kuzingatia matumizi ya 

teknolojia mbadala kwa maten-
genezo ya sehemu ya kupitisha 
magari kwa kuondoa mfumo 
wa kutumia mbao ambazo ni 
ghali na siyo rafiki wa mazingi-
ra badala yake yatumike mabati 
maalum ya madaraja ambayo 
hupunguza kelele pale magari 
au pikipiki zinapopita juu yake. 

Gati hilo lenye urefu wa kilo-
mita moja, lilifunguliwa rasmi 
na Rais wa Awamu ya Nne, 
Jakaya Kikwete mwaka 2013 
likigharimu zaidi ya Sh. bilioni 
20.

Mkuu wa Wilaya ataka marekebisho gati

Watoto  yatima 
wanaolelewa 
katika kituo 
cha Angel 
House kili-
chopo Tarime 
wakifurahia 
zawadi ya Kris-
masi iliyotole-
wa na Mgodi 
wa North Mara 
jana (Kushoto) 
ni Mkurugenzi 
wa kituo hicho, 
James Masero 
( wa pili kulia 
mwenye shati 
la bluu) ni Ofisa 
Mahusiano wa 
Barrick North 
Mara, Zachayo 
Makobero.
Mgodi huo pia 
ulitoa zawadi 
ya Krismasi 
kwenye kituo 
cha City of 
Hope. PICHA:  
MPIGAPICHA 
WETU.
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‘Maofisa waharibifu vyanzo
vya maji wachukuliwe hatua’
Na Elizabeth Zaya

K
ITUO cha Wanahabari 
Watetezi wa Rasilimali 
na Taarifa (MECIRA) 
na Jukwaa la Wahariri 

Tanzania (TEF), wameiomba 
serikali kuwachukulia hatua 
maofisa wa serikali wanaokodi-
sha maeneo ya vyanzo vya maji 
na uhifadhi wa mazingira kwa 
ajili ya masilahi yao binafsi.

Alisema baadhi ya viongozi 
wamekodisha maeneo ya hifa-
dhi za mazingira na kutoa hati-
miliki za watu kuendesha shu-
ghuli zao katika maeneo hayo 
na kwamba ni vyema serikali 
ikaangalia namna ya kuchukua 
hatua ikiwamo kuwaondoa ili 
kunusuru vyanzo hivyo vya 
maji na uhifadhi wa mazingira.

“Na wanawaingiza ‘mkenge’ 
hata viongozi wakubwa kwa 
kuwapatia maeneo hayo kiny-
ume cha sheria huku wakifa-

hamu kwamba sio sahihi, nchi 
hii ina maeneo mengi ni vy-
ema serikali ikafanyia kazi na 
hili kama ambavyo imeamua 
kulishughulikia ili tusipate 
matatizo makubwa kama tu-
livyoshuhudia tatizo la maji na 
umeme,” alisema Mwenyekiti 
wa TEF, Balile.

“Baadhi yao waliopewa kwe-
nye maeneo hayo wanafanya 
shughuli hizo tofauti na vibali 
vyao walivyopewa, baadhi 
wanalima badala ya kufuga na 
wanaingiza mifugo ya wafugaji. 
Kwa mfano mto wa Kilombero, 
wanaofanya shughuli zao mle 
ni watu wakubwa, tunaendelea 
kusema haya ili serikali ifanye 
uchunguzi na ichukue hatua 
kwa sababu bila kufanya hivyo, 
hawa vigogo wataendelea kue-
ndesha shughuli zao na kuhari-
bu mazingira.”

Alitoa mfano kwa waliopewa 
vibali kujenga matuta Mbarali 

mkoani Mbeya na Kilombero 
mkoani Morogoro na kuzuia 
maji kupita kwenye mkondo 
wake kwa kuelekeza kwenye 
mashamba yao bila kujali ina-
leta athari kwa idadi kubwa 
ya wananchi wanaotegemea 
vyanzo hivyo vya maji na hata 
kuchangia upungufu wa maji 
katika Mto Ruaha Mkuu.

Balile alipongeza hatua ya 
serikali kuanza kuchukua hat-
ua ya kuagiza wote wanaoshiri-
ki katika uharibifu huo kwenye 
vyanzo mbalimbali vya maji na 
uhifadhi wa mazingira nchini.

“Wiki iliyopita sisi wana-
habari tulikuwa na kongamano 
kubwa lililofanyika mkoani 
Iringa la kujadili suala hili, 
tunaipongeza sana serikali 
kupitia kwa Rais Samia Suluhu 
Hassan kwa hatua ya haraka 
aliyoichukua ya kudhibiti suala 
hilo na kutilia mkazo kwa kauli 
aliyoitoa Makamu wa Rais, Dk. 

Philip Mpango ambaye alikuwa 
mgeni rasmi katika kongama-
no hilo, hii inatia moyo sana 
na tunaahidi kuendelea kush-
irikiana na serikali katika hili,” 
alisema Balile.

“Hatuwezi kuacha hifadhi za 
mazingira na vyanzo vya maji 
vikiendelea kuharibiwa wakati 
athari zake zinapokuja zinam-
gusa kila mtu, kama ni shida ya 
maji wote ilitukumba haikuch-
agua mtu.”

Mwenyekiti wa MECIRA, 
Habib Mchange, alisema wa-
nahabari wameamua kuto-
baki nyuma na kuwa kama 
watazamaji kuona vyanzo 
hivyo vinaharibiwa.

“Kwa hiyo tutatumia kalamu 
zetu kuelimisha, kuonyesha 
serikali wapi pana tatizo ili 
ichukue hatua stahiki kwa 
sababu tukisema na sisi tuache 
athari katika miaka ijayo itazidi 
kuwa kubwa”.

Na Shaban Njia, KAHAMA

WAKULIMA wa zao la pamba 
nchini wameingia makubaliano ya 
kila mmoja kuchangia kiasi cha Sh. 
tano kwa kila kilo moja ya pamba 
wanayozalisha, ili  kutunisha mfuko 
wa pembejeo utakaotumika ku-
nunua pembejeo wakati zitakapo-
chelewa zinazotolewa na vyama vya 
ushirika.

Mwenyekiti wa Mradi wa Pamoja 
wa Vyama Vikuu vya Pamba (TANC-
COOPS), Zainabu Mahenge aliya-
bainisha hayo jana wakati akitoa 
taarifa ya hali ya kilimo cha zao hilo 
kwenye Mkutano Mkuu wa 27 wa 
Chama Kikuu cha Ushirika Kahama 
(KACU) uliohudhuriwa na vion-
gozi mbalimbali akiwamo Mkuu wa 
Wilaya ya Kahama, Festo Kiswaga.

Alisema ili zao hilo lisiendelee 
kushuka kila msimu kutokana na 
ukosefu wa pembejeo na viuatilifu, 
wameona kuna haja kila mkulima 
anayelima zao hilo kuchangia Sh. 
tano kwa kila kilo moja ambazo zi-
tatumika kununua pembejeo na ku-
wagawia wakulima.

Mahenge alisema zao hilo linal-
imwa kila mwaka mwezi Novemba, 
hivyo kupitia mfuko huo watanunua 
pembejeo mwezi Septemba na kuzi-
fikisha katika vyama vya msingi 14 
vilivyopo nchi nzima na wakulima 
watachukua kwa kadri ya mahitaji 
yao.

“Kinachosababisha kushuka kwa 
zao hili kila msimu ni ucheleweshaji 
wa pembejeo za kupandia, kukuzia 
na viuatilifu. Sisi kupitia mfuko huu 
tutanunua pembejeo zote mwezi 
Septemba na kuzifikisha kwenye 
AMCOS zote,” alisema Mahenge.

Mwenyekiti wa KACU, Hamisi Ma-
jogoro alisema amefurahishwa na 
uanzishaji wa mfuko huo, akiamini 
utasaidia kukidhi haja ya pembejeo 
za zao hilo hususani pale zitakapo-
chelewa zile zinazotolewa na vyama 
vya ushirika na kuwataka wakulima 
kuchangia kiasi hicho.

Alisema anasubiria maelekezo 
kutoka kwa wasimamizi wa zao hilo 
kwa maandishi na atakapoyapata 
na kuyapitia atayapitisha, ili wakuli-
ma wake wa pamba wachangie kiasi 
hicho kwa lengo la kukuza zao hilo 
na kuhakikisha linawanufaisha wote 
kwa pamoja. Mmoja wa wakulima 
wa zao hilo, Ahmed Nambo alisema 
wanalima mashamba makubwa ya 
pamba na wanapata pembejeo za 
kukuzia na kupandia, lakini viwa-
tilifu vinakosekana na kusababisha 
mimea kushambuliwa na wadudu 
na kukosa mavuno ya kutosha.

Mkulima Simon Nzengo alisema 
wako tayari kuchangia kiasi hicho 
kwa kuwa pembejeo na viwatilifu 
vitakavyonunuliwa kupitia mfuko 
huo vitasaidia mazao yao kustawi 
huku akiwashauri wakulima wen-
zake kuchangia na kulima zaidi kwa 
sababu hitaji lao litakuwa limesha-
tatuliwa.

Wakulima wa 
pamba waingia 
makubaliano 
kuchangia 
pembejeo

Askofu atabiri neema 2023 
Na Francis Godwin, IRINGA 

ASKOFU wa Kanisa la Kiinji-
li la  Kilutheri Tanzania (KKKT) 
Dayosisi ya Iringa, Dk. Blaston 
Gavile amesema kuwa mwa-
ka 2023 una dalili za mafan-
iko mengi ya mwili na rohoni, 
huku akihimiza watu kuweka 
akiba na kuwa na tahadhari 
kwenye matumizi.

Kiongozi huyo aliyasema 
hayo juzi wakati akitoa  sala-
mu za Krismasi katika ibada 
iliyofanyika Usharika wa Ir-
inga Mjini.

Alisema mwaka ujao utaku-
wa wa neema kubwa, lakini ni 
muhimu wananchi kutumia 
vyema      mvua zinazoende-
lea kunyesha kupanda mazao 
badala ya   kuandaa masham-
ba.

“Kama wachungaji, ninawe-
ka angalizo mwaka ukiwa na 
neema, wengi  tunajisahau 
na  kuona ni  haki yetu  ku-
pata mema, bado ninasisitiza 
tuweke akiba tutunze, sisi kwa 
sisi tuombeane uzima kama 
familia,” alihimiza.

Pia alitaka kila mmoja ku-

weka akiba ya chakula ataka-
chokipata ili kuwa na akiba 
endelevu       ya chakula, aki-
fafanua kuwa chakula kikitun-
zwa vizuri, mvua ikichelewa 
wananchi      watakuwa na 
akiba ya chakula na kuondoa 
hofu.

Dk. Gavile alisema maan-
dalizi  mema ya familia yana-
paswa kwenda sambamba 
na maandalizi mazuri ya ku-
waandaa watoto vizuri kwa 
ajili ya shule ili wapate elimu 
sahihi na wasome katika kuji-
andalia maisha ya baadaye.

Aliwataka watanzania kue-
ndelea kuombea taifa na Rais 
Samia Suluhu Hassan pamoja 
na watendaji kazi wenzake 
ili nchi iendelee kuwa na ama-
ni na mshikamano.

Pia aliitaka jamii kukemea 
na kupinga ukatili wa kijinsia 
ambao umeshika kasi mkoani 
humo na maeneo mengine 
nchini, ukiwaathiri zaidi wa-
toto na wanawake.

Alionya kuwa bila jamii kul-
ishughulikia tatizo hilo, hali 
itazidi kuwa mbaya na kuwa 
na kizazi chenye ukatili.

Mkuu wa Wilaya 
ya Mafia, Mhandisi 
Martin Ntemo (kati-
kati aliyevaa kofia) 
akiangalia moja ya 
maeneo ambayo 
mbao zimepasuka 
katika gati la Ma-
fia. PICHA: MARGARET 
MKIRERI
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Na Allan Isack, ARUMERU

MKUU wa Wilaya ya Arumeru, 
Richard Ruyango, amesema seri-
kali itahakikisha wanafunzi 7,856 
waliofaulu mtihani wa darasa la saba 
mwaka huu, wanapangiwa shule za 
sekondari kwa ajili ya kujiunga na 
kidato cha kwanza mwakani.

Ruyango, aliyasema hayo jana ka-
tika Halmashauri ya Arusha, wilaya-
ni humo, wakati wa hafla ya makabi-
dhiano ya vyumba 38 vya madarasa, 
vilivyojengwa kwa ajili ya kupokea 
wanafunzi wa kidato cha kwanza 
Januari 2023.

Alisema kutokana na uwapo wa 
vyumba vya madarasa 134, ambavyo 
serikali imejenga kwa miaka miwili 
mfululizo vitawezesha idadi hiyo 
ya wanafunzi kuanza masomo kwa 
wakati. “Mwishoni mwa mwaka 
2021 tulipokea Shilingi bilioni mbili 
tukajenga vyumba 96 vya madarasa 
na mwaka huu, tumepokea Sh. mil-
ioni 769 kujenga vyumba 38 kwenye 
shule 18 zilizokuwa na upungufu na 
madarasa yatatumika kwa wanafun-
zi wa kidato cha kwanza wa mwaka 
2023,” alisema Ruyango.

Hata hivyo, amewataka viongozi 
wote kusimamia na kuhakikisha wa-
nafunzi waliopangiwa kujiunga na 
elimu ya sekondari, wanaanza mas-
omo ifikapo Januari 9, mwaka 2023.

Aliwataka walezi na wazazi wa wa-
nafunzi kuwapatia mahitaji yao ya 
msingi ya shule kama yalivyoorod-
heshwa kwenye fomu za kujiunga na 
shule hizo.

Naye Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Arusha, Ojungu Salekwa, alise-
ma serikali imejitahidi kutekeleza 
majukumu yake na iliyobaki ni ku-
hakikisha wanafunzi waliopangiwa 
kujiunga na kidato cha kwanza wa-
nakwenda shule kama walivyoch-
aguliwa. “Serikali imeshafanya kazi 
kubwa ya kutekeleza majukumu 
yake ya msingi, kilichobakia ni sisi 
viongozi kuhakikisha wanafunzi 
waliopangiwa wanajiunga na shule 
na kuanza masomo kwa wakati, lak-
ini kwa wazazi na walezi tunapaswa 
kuwapa watoto wetu mahitaji yote 
ya shule,” alisema Ojung’u.

Joshua Augustino, mwanafunzi 
anayeingia kidato cha pili, katika 
Shule ya Sekondari ya Mringa, 
ameishukuru serikali kwa kuwa-
jengea madarasa mazuri na aliahidi 
kuwa atasoma kwa bidii ili kufikia 
malengo na kuja kulitumikia taifa 
lake la Tanzania.

Mwenyekiti wa Bodi ya Shule ya 
Sekondari ya Mringa, Jackson Mollel, 
alisema kazi iliyofanywa na serikali 
ni kubwa na inathamani kwa watoto 
na vizazi vya sasa na vijavyo kwa 
kuwa imewapunguzia wananchi 
mzigo wa kuchangia ujenzi wa ma-
darasa kutokana na michango hiyo 
kusuasua na kushindwa kukamilisha 
darasa hata moja kwa wakati.

Na Oscar Assenga,              
KOROGWE

WANANCHI wa Kijiji cha 
Kwemasimba, Wilaya ya Ko-
rogwe, wametengua azimio 
lao la kutaka kuhama kutoka 
halmashauri hiyo kwenda 
Halmashauri ya Mji Korogwe, 
baada ya serikali kutatua tatizo 
la uhaba wa maji lililokuwa liki-
wakabili kwa muda mrefu.

Kwa zaidi ya miaka 10, wa-
nanchi hao walikuwa wanataka 
kuhamishwa kiutawala kwenda 
Kata ya Mtonga, Halmashauri 
ya Mji Korogwe ili kupata hu-
duma za kijamii ikiwamo maji, 
umeme, barabara na zahanati.

Akitangaza kutengua azimio 
hilo juzi, Mwenyekiti wa Kiton-

goji cha Mbaramo, Suleiman 
Mshihiri, alisema wananchi 
wake wamefurahishwa na 
utekelezaji wa mradi wa maji 
uliotekelezwa na Wakala wa 
Maji Vjijini (RUWASA), kwa 
kuwa sasa hawaendi kuhemea 
maji nyakati za usiku.

Mshihiri alitoa hakikisho hilo 
mbele ya Meneja wa RUWASA, 
Mkoa wa Tanga, Upendo Lu-
gongo, aliyekwenda kijijini 
hapo kukagua mradi wa maji, 
ambao baadhi ya vituo vya maji 
(vilula) vimeanza kutoa maji.

Alisema kwamba hivi sasa 
wameondoa tishio la kutaka 
kuondoka Halmashauri ya 
Wilaya ya Korogwe kwenda 
Halmashauri ya Mji Korogwe, 
kwa sababu serikali imeanza 

kuwapelekea huduma za jamii, 
baada ya kuanza kupata maji 
ya bomba. Mjumbe wa Kamati 
ya Mazingira ya Kijiji cha Kwe-
masimba, Godfrey Kidudu, 
alisema kwa sasa wanachotaka 
kwenye kijiji chao ni huduma 
za jamii na sio ahadi zisizo na 
majibu. Akizungumza na wa-
nanchi wa kijiji hicho, Meneja 
huyo wa RUWASA, Upendo 
Lugongo, aliwataka wananchi 
kutunza vyanzo vya maji, kwa 
kuwa miradi hiyo ya maji inay-
ojengwa itakuwa haina faida 
kama vyanzo vya maji vitakuwa 
vimekauka, hivyo viongozi wa 
vijiji washirikiane na wananchi 
kutunza vyanzo hivyo.

“Nimefurahi hapa kuona 
kuna viongozi wa mazingira. 

Tunaomba viongozi wa mazin-
gira kuwahamasisha wanafunzi 
kuanza kupenda kutunza maz-
ingira kwa kupanda miti. Mtu 
ana watoto watano, kila mtoto 
unampa mti wa kupanda ku-
zunguka nyumbani kwao, hiyo 
itasaidia kurudisha uoto wa asi-
li,” alisema Mhandisi Lugongo.

“Mradi huu hadi kukamilika 
kwake, utagharimu Sh. milioni 
481. Utakuwa na tangi lenye 
ujazo wa lita 75,000 na vituo 
vya kuchota maji vipatavyo 10.

“Kwa sasa wananchi 2,731 wa-
tanufaika na mradi huu, lakini 
uwezo wa mradi huo ni kuhu-
dumia wananchi 4,313, hivyo 
utakuwa na uwezo wa kuhu-
dumia wananchi hadi mwaka 
2041,” alisema. 

Wananchi watengua uamuzi wa kuhamia Korogwe

Zaidi ya 
wanafunzi 7000 
kupangiwa 
kidato cha 
kwanza

Operesheni hifadhi Mlima Bokwa yahusishwa na rushwa
Na Dege Masoli, KILINDI

O
PERESHENI ya kuzuia 
shughuli za kilimo 
katika Hifadhi ya 
Mlima Bokwa, Wilaya 

ya Kilindi, mkoani Tanga, im-
echukua sura mpya baada ya 
baadhi ya wakulima kuihusisha 
na rushwa.

Zaidi ya ekari 400 za hifadhi 
hiyo zilizoko Kata za Songe na 
Bokwa, ndizo zilizoathiriwa na 
shughuli za binadamu.

Haji Ramadhan, mkazi wa 
Kijiji cha Kwamba alisema, 
“Hatukatai kuhamishwa, lakini 
kinachotukwaza ni baadhi ya 
wenzetu kupendelewa kwa 
sababu ya rushwa.”

 “Hili agizo la Mkuu wa Wilaya 
la kuzuia watu wasilime katika 
mlima huo ni kama limegeu-
zwa dili na baadhi ya viongozi 

ambao wanachukua pesa.”
Kutokana na tuhuma hizo, 

wananchi hao wamemuomba 
Mkuu wa Mkoa wa Tanga, 
Omar Mgumba, kuingilia kati.

Baadhi ya wakulima katika 
Kijiji cha Vilindwa, tofauti na 
wenzao wa Kijiji cha Songe wa-
meendelea kufanyakazi bila ya 
kuchukuliwa hatua zozote.

“Tupo zaidi ya watu 600 
wakazi wa vijiji vya Kwamba, 
Songe, Vilindwa na Bokwa tu-
liokuwa tukilima mlimani wote 
tulishushwa, lakini baadaye 
wenzetu wa Vilindwa walikaidi 
na kwenda kupanda mazao, la-
kini hakuna hatua zozote dhidi 
yao, je? na sisi tukapande,” 
alihoji Fatuma Idd, mkazi wa 
Songe. “Hapa kuna harufu ya 
rushwa, haiwezekani eneo 
hilohilo wengine walime na 
wengine wasilime kuna nini 

hapa kama sio rushwa? Kama 
si hivyo basi uongozi wa kata 
umeshindwa kuisimamia op-
eresheni hii,” alisema Bimsek-
wa Omar, mkazi wa Bokwa.

Akizungumzia tuhuma hizo, 
Mwenyekiti wa Serikali ya Ki-
jiji cha Kwamba, Abdi Makinda, 
alikiri kupokea malalamiko 
hayo na kuutupia lawama uon-
gozi wa kata hiyo kwa kushind-
wa kufika kwenye mkutano wa 
hadhara aliouitisha kwa ajili ya 
kupata majibu ya madai ya wa-
nanchi hao.

Diwani wa Kata ya Songe, 
Abubakari Makengwa, alidai 
kuwa inawezekana kuwapo 
kwa wakaidi hao ambao alise-
ma hawajabainika kutokana na 
ukubwa wa eneo hilo.

Akijibu tuhuma hizo, Ofisa 
Mtendaji wa kata hiyo, Rama-
dhan Dhahabu, alisema wal-

ishafanya
ziara maeneo ya mlima huo 

na kueleza kuwa zaidi ya ekari 
400 zilizolimwa hazijapandwa 
kutokana na agizo hilo.

Ingawa alikiri kuwapo kwa 
maeneo yaliyopandwa katika 
kijiji cha Vilindwa, kwa madai 
kuwa serikali ya kijiji hicho 
ndiyo iliwapotosha wananchi 
hao baada ya kuweka vibao vya 
mipaka katika maeneo yasio 
sahihi.

“Awali viongozi wa Kijiji cha 
Vilindwa waliweka vibao vya 
mipaka ndani ya hifadhi hiyo 
na kuwaaminisha waliokuwa 
wakilima kuwa wapo nje ya 
ramani, na sisi tulilibaini hilo 
tulipofanya ziara ya uhakiki 
na Mkuu wa wilaya na kukuta 
watu wanapalilia mahindi nda-
ni ya hifadhi,” alisisitiza Dha-
habu.

Mwenyekiti wa CCM Wilaya ya Simanjiro mkoani Manyara, Kiria Laizer (kushoto) akimkabidhi Mwenyekiti wa CCM Kata ya Terrat, 

Soipey Koromo, kadi mpya za kielektroniki kwenye ziara yake ya kushukuru kuchaguliwa na kukagua uhai wa chama juzi.

PICHA: GIFT THADEY
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HABARI KILIMANJARO

Sita wazaliwa Sikukuu ya Krismasi Arusha, Manyara 
Na Jaliwason Jasson,          
BABATI

W
ATOTO sita 
w a m e r i p o t iw a 
kuzaliwa katika 
Hospitali mbili 

wakati wa mkesha wa kum-
bukumbu ya kuzaliwa Yesu 
Kristo ambapo watoto wanne 
wamezaliwa Hospitali ya Mis-
sion Dareda na wawili wamezal-
iwa Hospitali ya Rufani ya Mkoa 
wa Manyara.

Akizungumza na Nipashe, 
Mganga Mfawidhi wa Hospitali 
ya Mission Dareda Dk. Joseph 
Lori alisema katika hospitali 
hiyo walizaliwa watoto wanne.

Dk. Lori alisema watoto 

wawili walikuwa wakiume na 
wengine wawili wa kike am-
bapo mtoto aliyezaliwa na uzito 
mkubwa kati ya hao alikuwa ni 
wa kike na uzito wake ulikuwa 
kilogramu nne na aliyekuwa na 
uzito wa chini kati ya hao ni wa 
kiume aliyekuwa na kilogramu 
2.8.

Aidha, Dk. Lori alisema uzito 
wa kilo 2.8 unafaa kwa kuwa  
unaotakiwa kitaalamu ni kuan-
zia kilogramu 2.5.

Alisema watoto wanaozaliwa 
na uzito pungufu shida kubwa 
wanakuwa wanazaliwa kabla ya 
kufikisha siku zao.

“Shida nyingine inakuwa 
kondo la nyuma la mama ana-
kopata chakula mtoto hapati 

cha kutosha,” alisema Dk. Lori.
Vile vile, alisema mtoto ku-

zaliwa akiwa na uzito pungufu 
unaweza kuwa unasababishwa 
na wanawake wanaokunywa 
pombe au wanaovuta sigara 
wakati wakiwa wajawazito.

Dk. Lori alisema mjamzito 
anayeishi kwenye mazingira ya 
moshi wa sigara ni hatari kwa 
kuwa naye anakuwa sehemu ya 
uvutaji wa sigara.

Alisema ili mjamzito aepushe 
madhara hayo kwa mtoto ni 
vizuri aanze mapema kuhudhu-
ria kliniki ili apate ushauri wa 
kitaalamu.

Mganga Mfawidhi wa Hos-
pitali ya Rufani ya Mkoa wa 
Manyara, Dk. Catherine Magali, 

alisema watoto waliozaliwa usi-
ku wa kuamkia Noeli walizaliwa 
wawili wa kiume mmoja am-
baye alikuwa na uzito mkubwa 
wa kilogramu 3.7 na wa kike ali-
yekuwa na uzito wa kilogramu 
3.4. Kwa mujibu wa taarifa za 
madaktari hao, afya za watoto 
na wazazi wao zinaendelea vi-
zuri.

Sera ya Afya ya mwaka 2007 
inaeleza kuwa serikali kwa 
kushirikiana na sekta binafsi 
inayotoa huduma bila faida na 
mashirika ya kimataifa itaende-
lea kutoa huduma bila malipo 
kwa wajawazito, watumiaji wa 
huduma za uzazi wa mpango 
na watoto wenye umri chini ya 
miaka mitano.

Na Jaliwason Jasson, BABATI

WAKULIMA wa kata ya Kiru na vijiji vya 
jirani katika Halmashauri ya Wilaya ya Ba-
bati, mkoani Manyara wamesema limeibu-
ka wimbi kubwa la wadudu waharibifu wa 
mazao maarufu kama Mbilizi ambao wa-
natishia uhai wa mazao.

Hali hiyo ilielezwa jana na baadhi ya 
wakulima kwa nyakati tofauti walipozun-
gumza na Nipashe.

Aliyekuwa Mbunge wa Babati Vijijini 
awamu iliyopita, Vrajil Jituson, alisema 
wadudu hao ni wengi Bonde la Kiru.

“Hii kitu ikianza kwenye mahindi na 
mazao mengine italeta njaa na hawa 
wadudu tumeanza kuwaona hii ni siku ya 
tatu,” alisema Jituson.

Aidha, alisema wakulima wakubwa 
wameshaanza kupiga dawa za visumbufu 
hivyo vya mimea ili kuepusha madhara.

Alisema wadudu hao wakipita mahali 
majani yanaanza kunyauka kama vile wa-
likuwa wanapita ng’ombe.

Kadhalika, alisema tayari wameanza 
kupiga dawa hawaisubiri serikali na kuna 
haja ya kutoa taarifa kwa mamlaka za seri-
kali zikajua na kuanza kutafuta mbinu za 
kuwatokomeza wadudu hao.

Mkazi wa Kijiji cha Daghailoy, Janeth 
Isaya akizungumzia wadudu hao alisema, 
sio mara ya kwanza kujitokeza hasa mvua 
inapoanza kunyesha.

Alisema Mbilizi wanaingia kwa makundi 
makubwa na kushambulia mimea ya aina 
zote bila kujali ni aina gani.

Alisema adudu hao wakijitokeza mwaka 
unaofuata wakulima wanapata mazao 
ya kutosha kitu ambacho anadai hu-
washangaza wengi.

Naye Kaimu Ofisa Kilimo wa Mkoa wa 
Manyara, Samwel Dahaye akizungumza na 
Nipashe kwa njia ya simu alikiri wadudu 
hao kuwapo maeneo mengi ya Kiru na 
Kijiji cha Daghailoy na kudai wanaitwa 
viwavijeshi vamizi, lakini wakulima wam-
ezoea kuwaita Mbilizi.

Dahaye alisema wadudu hao ni wengi 
wanajazana kwenye mashamba kama inzi.

Mtaalamu huyo wa kilimo alisema 
wadudu hao wanajificha kwenye udongo 
na mvua ikinyesha  wanatoka na waliingia 
miaka mitatu iliyopita.

“Viwavijeshi vamizi vilipoingia mwaka 
wa kwanza heka heka za kuvidhibiti zili-
kuwa nyingi sana,” alisema Dahaye.

Ofisa kilimo huyo alisema njia pekee 
ya kuondoa wadudu hao ni wakulima ku-
chukua hatua za haraka kupiga dawa am-
bazo watashauriwa na wataalamu kutoka 
maduka ya pembejeo.

“Wadudu hawa wanaishi kipindi kifupi 
baada ya mvua kunyesha na mvua ikipun-
gua wanajifukia kwenye udongo,”alieleza

Vile vile alisema njia nyingine ya ku-
wadhibiti ni wakulima kuwa wanakagua 
mashamba yao mara kwa mara na kupiga 
dawa kwenye kiini cha mche ili uweze kue-
ndelea kustawi.

Awali, wadudu hawa wakati wanaanza 
kuingia nchini ilielezwa na Wizara ya kili-
mo kuwa wanakula mimea zaidi ya 80 na 
wanaharibu zaidi mimea jamii ya nafaka 
ingawa kama hayapo wanaharibu pamba.

Na Hamida Kamchalla, 
LUSHOTO

ZAIDI ya wananchi 6,239 
katika vijiji vya Irente, Yoghoi, 
Ngulwi na Bombo wilayani Lu-
shoto wanatarajiwa kunufaika 
na mradi wa maji na kuondo-
kana na kero ya upatikanaji wa 
huduma hiyo kwa muda mrefu 
katika maeneo hayo.

Kauli hiyo ilitolewa na Me-
neja wa Wakala wa Majisafi na 
Usafi wa Mazingira (RUWASA), 
Wilaya ya Lushoto Mhandisi 
Erwin Kayetan juzi kuwa mradi 
huo utagarimu zaidi ya Sh. mil-
ioni 578 hadi kukamilika. Ali-
yasema hayo baada ya Meneja 
wa RUWASA, Mkoa wa Tanga 
Mhandisi Upendo Lugongo ku-
fanya ziara ya kukagua miradi 
ya maji wilayani humo.

Kayetan alisema mradi huo 
unahusisha vilula (vituo vya 
kuchotea maji) 17, ukarabati wa 
matangi mawili yenye ujazo wa 
lita 175,000 kila moja na jingine 
la lita 50. Pia ujenzi wa chanzo 
kipya na ulazaji wa bomba mita 
13,500.

“Mradi wa Maji wa Irente-
Yoghoi-Ngulwi-Bombo utanu-
faisha wananchi 6,239 ambapo 
hadi kukamilika kwake utagha-
rimu Sh. 578,175,639, na utaku-
wa na vilula 17, ukarabati wa 
matangi mawili ya lita 175,000 
kwa kila moja na tangi lingine la 
lita 50,” alisema.

“Pia ujenzi wa chanzo kipya, 
na ulazaji wa bomba umbali wa 
mita 13,500 chini ya Mkandarasi 
Buzubona & Sons Company Ltd 
wa Karagwe, Kagera. Mkataba 
unaisha mwishoni mwa mwezi 

Januari, 2023,″ alisema Kayetan.
Kayetan alisema kwenye 

mradi wa maji wa Funta katika 
halmashauri ya Bumbuli wilaya-
ni Lushoto utakuwa na vilula 23, 
na wakazi 4,782 watanufaika, na 
utagharimu Sh. 832,655,200 
hadi kukamilika. Pia, alisema 
utahusisha ujenzi wa tangi 
lenye ujazo wa lita 90,000 
ujenzi wa chanzo kipya na ula-
zaji wa bomba mita 9,900, huku 
Mkandarasi akiwa ni KOBERG 
Construction ltd, mkataba un-
aisha mwishoni mwa Mei, 2023.

Mhandisi Lugongo alisema 
RUWASA ipo tayari kuendelea 
kuongeza mahitaji ya matangi 
kwenye Kata ya Ngulwi ili wa-
nanchi wawe na ari ya kuchang-
ia gharama ya huduma ya maji 
na kufanya miradi iwe endel-
evu.

“RUWASA ipo tayari 
kuongeza mahitaji ya matangi 
kwenye kata hii ili mradi wa-
nanchi wachangie gharama ya 
maji na miradi iwe endelevu na 
wao kuendelea kupata huduma 
ya maji na miradi iendelee,” 
alisema.

Hata hivyo, Lugongo alisisiti-
za utunzaji wa mazingira na 
kulinda vyanzo vya maji hasa 
katika kata ya Funta kutokana 
na maeneo  yake mengi kuhar-
ibiwa      na uchimbaji wa ma-
dini.

“Nimeona katika kata hii 
maeneo mengi yameharibiwa 
kutokana na uchimbaji madini, 
naamini viongozi wa vitongoji, 
vijiji, kata na wilaya watakaa ku-
weka mikakati ya kulinda vyan-
zo vya maji na mtiririko wa maji 
yanakopita,” alisema Lugongo.

Wananchi vijiji vinne kunufaika mradi wa maji

Wimbi  wadudu 
waharibifu wa 
mazao laibuka 
Babati

Waumini wa Kanisa la KKKT Usharika wa Muheza mkoani Tanga wakitoka katika ibada ya Krismasi ya pili jana kuelekea nyum-
bani  ambapo ibada hiyo  iliambatana na shughuli ya watoto 47 kupata Kipaimara katika kanisa hilo. PICHA: STEVEN WILLIAM 



W
ASOMAJI wa TESA 
tunawatakia mwaka 
mpya mwema na ari 
zaidi ya kusoma, ku-

jifunza na kufurahia mambo yote 
yanayohusu elimu kwenu na jamii 
nzima.

Kazi inaendelea na sikukuu ya 
Noeli imemalizika ikikaribisha 
ujio wa mwaka mpya 2023, wakati 
shangwe za Happy New, zikiende-
lea kurindima jamii isisahau kuwa 
matendo ya unyanyasaji na udhal-
ilishaji watoto yalitikisa 2022 hivyo 
isiruhusu yajirudie na kuimarika 
mwakani kwa kila mwanajamii 
kuwalinda vyema Watoto walio 
kwenye likizo.

Wakati tukitafakari hiyo inafany-
iwa kazi vipi, wanajamii wasisahau 
kuwa wanafunzi wako kwenye 
mapumziko na kuna mambo mengi 
yanafaa kuzingatiwa ili kuwalinda 
na kuwatunza raia hawa wachanga.

Mojawapo ni kuelewa kuwa 
watoto wanaishi na jamii muda 
wote hivyo wanajifunza yote 
ambayo yanafanywa na watu 
wanaowazunguka kuanzia nyum-
bani, ibadani, hadi mtaani hadi 
kwenye burudani.

Hii ni kwa mazuri au mabaya, 
kwa hiyo ni muhimu jamii kujita-
hidi kufanya mambo mema ili kuwa 
mfano bora kwa watoto wanaoishi 
nao.

Kwani wao bado ni wanafunzi 
hivyo, wanajifunza yote kutoka 
kwenye mazingira waliyopo. Pili, 
watoto wapo kwenye nafasi ya 
kuingia katika mtego wa kujihu-
sisha na uhalifu kwa kuwa katika 
maeneo yasiyofaa kulingana na 

umri wao.Hivyo ni rahisi zaidi 
kufanyiwa vitendo visivyofaa 
kutoka kwa baadhi ya wanajamii.

Mfano wanapokwenda kushinda 
na kukesha kwenye vibanda 
umiza kunakoonyeshwa video na 
tamthilia za ngono au sehemu za 
kucheza michezo ya kompyuta.

Watu wanao wajibu wa 
kuwalinda ili kuwa na likizo yenye 
mafanikio na sio yenye balaa, kwa 
hivyo kujitahidi kuwa mfano bora 
wa maisha kwa wanafunzi hawa. 
Watu wakumbuke watoto bado ni 
wanafunzi kwa hiyo wanaendelea 
kujifunza kutoka kwa wanaowa-
zunguka. Hivyo wawape mifano 
iliyo vizuri na bora.

Jamii isiwe mfano wa vitu 
visivyofaa kwa watoto kama ulevi 
wa kupindukia, matusi, ugomvi, 
kutumia dawa za kulevya, kunyan-
yasa mabinti mfano madereva wa 
bodaboda kuwapa lifti n a kuwala-
ghai wasichana.

Kumbuka mtoto wa mwenzako 
ni wako pia hivyo umfundishe 
yaliyo mema. Pili, jamii iwalinde 
watoto hawa ambao ni wanafunzi 
dhidi ya matendo yasiyofaa. Mfano 
wa vitendo hivyo ni ubakaji na 
ulawiti na aina nyingine zote za 
unyanyasaji wa kijinsia dhidi yao 
na kuwafundisha kutumia vilevi.

Ni wajibu pia wa watu wanaowa-
zunguka kuwafuatilia na kuhakiki-
sha watoto hao hawaendi maeneo 
hatarishi kama vile kwenye vibanda 
umiza, kujiingiza kwenye michezo 
ya kompyuta, magenge au vijiwe 
vya wahalifu na kushiriki mambo 
hatari zaidi yanayoweza kuwafiki-
sha kwenye kufanyiwa vitendo vya 
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UFUMBUZI WA TATIZO

Kwanza wanajamii lazima 
wakubali kuwa mfano bora kima-
tendo na maadili na kimaisha kwa 
watoto wakiwa likizo na muda wote 
wa maisha yao.

Hilo litasaidia watoto waone na 
kujifunza mambo na madili mema 
kutoka kwa ndugu,jamaa, jirani , 
walezi na wazazi na kuyafanya 
wakiwa nyumbani au wataka-
porudi shuleni au vyuoni baada ya 
likizo.

Pili, ni wanajamii waanze 
kuwalea na kuwalinda watoto dhidi 
ya vitendo visivyofaa kwa kujua 
nani na wapi ni sehemu salama ya 
kucheza na kujihusisha nayo na ipi 
si sehemu salama kwao kucheza au 
kuwa karibu.

Mfano wawakumbushe na 
kuwaeleza watoto kuwa vibanda 
umiza sio sehemu salama kwao, 
kwani bila kumsaidia mtoto kujua 
hilo sasa itakuwa ngumu sana kwao 
kubadilika akiwa mkubwa.

Mfano mtoto aliyeandaliwa maz-
ingira ya kuzurura,kucheza kupiti-
liza, kushinda na kukesha kwenye 
vilabu vya kienyyeji na walevi, 
wavutabangi, wacheza kamari na 
kusahau kurudi nyumbani au lala 
hata akiwa mkubwa atakuwa ana-
fanya vitu hivyo hivyo. Kwani tayari 
alijifunza tangu akiwa mtoto tena 
mwanafunzi. Ikumbukwe kuwa 
“mtoto umleavyo ndivyo akuavyo”.

Watu iwe kijijini, mtaani au mjini 
wakumbuke kuwa katika kujiandaa 
kikamilifu kwa kutimiza jukumu 
hili muhimu lazima wazingatie 
misingi yaifuatayo, kuwaandaa 
vizuri kimaadili watoto wa sasa 
ni kuwandaa wanajamii bora na 
wenye maadili wa baadae.

Kila mmoja baba, mama, vijana, 
walimu, viongozi na walezi wa 
kiroho wachukue hatua za kureke-
bisha kasoro kwa Watoto mapema 
kabla tabia hizo hazijaota mizizi na 
kukomaa na kusababisha kuwa na 
wanajamii wasiofaa.

ukatili.
Na kama watoto hao wakiwepo 

maeneo hayo hatarishi basi 
wanaowaona wachukue nafasi 
ya mzazi au mlezi na kuwaondoa 
kwenye hatari.

KUCHUNGUZA JAMII
Kwa sasa kumekuwa na ushiriki 

duni wa wanajamii katika kuwalea 
na kuwalinda watoto hasa wale 
ambao ni wanafunzi wanapokuwa 
likizo. Hii inatokana na watu 
kuwaona kuwa si sehemu muhimu 
ya malezi ya watoto (wanafunzi) 
na kufikiria kuwa wazazi na walezi 
wao pekee ndiyo wanaohusika 
katika jukumu hilo. 

Ni kutokana na kubadilika kwa 
mifumo na mitazamo ya watu 
kwenye makuzi na malezi kwa 
ujumla na hilo limesababisha watu 
kuona kuwa malezi ni ya mzazi au 
mlezi wa mtoto na sio jukumu la 
wote.

Kutokana na kuchenga kazi hiyo 

baadhi ya wanajamii tena wakiwa 
wazazi au watu wenye ndoa na 
familia huwadanganya watoto 
hao na kuwadhalilisha.Mfano 
muda mwingine watu wazima hao 
huwaahidi watoto kuwa wanak-
wenda nao kuwanunualia vitu 
au watawalipia vingilio kwenye 
vibanda vya kuonyesha video au 
mpira.

Mwisho wa kupewa ofa hiyo 
ni vitendo vya ulawiti na ubakaji 
yote hayo ni kinyume na mtazamo 
chanya wa jamii kuwa watoto wa 
mwenzako ni mtoto wako hivyo 
mlee na umlinde kama mtoto wako 
ili akue na afikie ndoto zake. 

Na hiyo ni dalili wazi ya jamii 
kushindwa kuwalea na kuwalinda 
watoto kipindi cha likizo na 
kutamani shule zifunguliwe haraka 
ili warudi shuleni au vyuoni,  
kutokana na kuona kuwa 
hawawawezi.

Vibanda vya kuonyesha picha mitaani ni eneo linalopotosha 
watoto kwa kuwafundisha tabia mbaya kama uhalifu,kutumia 
dawa za kulevya na unyanyasaji. PICHA: MTANDAO



T
EKNOLOJIA inayohusisha masuala ya 
uzalishaji vyakula pengine katika njia 
inayohusisha utaalamu wa maabara 
hata kutumia virutubisho mfano ‘dawa 

busta’ ambavyo vinatiliwa mashaka, ni mambo 
yanayowahofisha walaji hasa kwenye nchi zina-
zoendelea.

Kwa mfano, Watanzania lakini pengine Waaf-
rika wengi wanahofia kula chochote kilichoele-
zwa kuwa kimezalishwa na mbegu zilizobadil-
ishwa nasaba -DNA.

Inapotajwa teknolojia ya GMO, inayozalisha 
mimea na wanyama (viumbe hai) waliobadil-
ishwa nasaba, hofu inazidi kuongezeka mlaji 
akiamini kuwa akila itakuwaje.

Lakini, wakati watu wengi wakihitaji majibu 
na kuhakikishiwa usalama wao,  maendeleo 
makubwa na utaalamu unatumiwa kuzalisha 
vyakula kwa njia za kisayansi bila  kuogopa.

Mwaka unavyomalizika wanasayansi wa Mare-
kani wamekuja na kibali cha kuruhusu nyama 
inayokuzwa au kutengenezwa katika maabara 
kuliwa na bila hofu.

Wanaidhisha kuliwa na binadamu kwa mara ya 
kwanza na mhusika mkuu ni Shirika la Usalama 
wa Chakula na Dawa la Marekani (FDA), linalotoa 
idhini ya kuliwa kitoweo cha kuku.

Kuku hao ambao ni ruksa kukuzwa na kuuzwa 
seli zao hukuzwa ndani ya maabara na siyo kul-
ishwa na kufugwa kwenye mabanda kama ili-
vyozoeleka .

FDA inasema inatoa idhini hiyo baaada ya 
kufanya ‘’tathmini ya uangalifu’ na kuridhisha, 
inaripoti BBC Swahili ikiongeza kuwa kuku hao 
wanatengenezwa katika matangi ya chuma na 
kampuni ya Upside Foods, kwa kutumia seli 
zilizovunwa kutoka kwa wanyama hai.

Baada ya FDA kutoa ruksa sasa hakuna kip-
ingamizi wataweza kuuzwa kwa walaji baada 
ya ukaguzi wa Wizara ya Kilimo ya Marekani 
kuridhika.

FDA inasema ilitumia data na taarifa zilizo-
tolewa na kampuni hiyo kufikia uamuazi wake, 
kwamba ’’haikuwa na maswali zaidi wakati huu’’.

Mwanzilishi wa kampuni na mkurugenzi 
mtendaji Upside Foods, Uma Valeti ananukuliwa 
na BBC, akisema:”Tulianzisha kampuni ya Upside 
katika wakati ambapo dunia ilikuwa imejaa watu 
wenye mashaka na kazi hii, na sasa, tumeweka 
historia tena kama kampuni ya kwanza kupokea 
barua ya kutokuwa na maswali’ kutoka kwa FDA 
kwa kuvuna nyama.”

HAMU YA KUVUMBUA
Kampuni kadhaa za chakula zinazoanza 

shughuli zake zimekuwa zikijaribu kutengen-
eza bidhaa zinazofanana na hizo zinazofanyika 
kwenye maabara.

Mafanikio ya jambo hilo ni kupungua utoaji 
mkubwa wa hewa chafu ya kaboni kwenye 
samadi na mifugo na wanyama wengine, lakini 
pia kupunguza matumizi ya maji, pamoja na 
ardhi kubwa kwa ajili ya ufugaji ikiwa ni faida 
kwa siku zijazo.

Wanasayansi wanasema shinikizo la ongezeko 
la joto duniani kutokana na mabadiliko ya tabi-
anchi linaweza kushuka kwa zaidi ya asilimia 
80, iwapo vyakula kama hivyo vinavyozalishwa 
kwenye maabara vitatumika, ikilinganishwa na 
mlo wa kawaida wa wakazi wengi huko Ulaya 
wanaotegemea nyama.
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Israel-Future Meat Technologies na 
Impossible Foods.

Aidha, inatengeneza mikate yake ya 
baga ‘burger’ mkate unaowekwa nyama 
katikati inayofahamika kama Impossible 
Burger iliyozinduliwa mwaka 2016 na 
umaarufu wake umeongezea zaidi.

Matokeo yake, kampuni ilianzisha 
ushirikiano na kampuni ya Burger King 
na sasa Impossible Burgers z inauzwa 
katika migahawa mingi nchini Marekani 

Idhini iliyopewa The Upside Foods na 

Nyama inayokuzwa kwenye maabara inata-
rajiwa kuchukua nafasi kubwa katika soko la 
jumla la nyama katika miaka ijayo.

BBC inaitaja The start-up Eat Just, kampuni 
ambayo ni mshindani wa Upside Foods, 
ambayo nayo ilikuwa ya kwanza kupokea idhini 
ya kutengeneza nyama bandia au ‘‘nyama safi’’ 
ya maabara, nchini Singapore mwaka 2020.

Nyama hizo zilitengenezwa kutokana na 
seli za nyama kazi ikifanyika katika maabara 
na kwamba kampuni mbili kati ya nyingine 
kubwa katika sekta hiyo ya ukuzaji wa nyama 
za maabara ni kampuni yenye makao yake 

Nyama kutoka kwenye malisho na ufugaji wa kutunza wanyama kwenye mabanda inaelekea kukosa walaji 
kwenye mataifa yaliyoendelea ambayo ndiyo wanunuzi wakubwa wa kitoweo hicho. PICHA: MTANDAO

Nyama inayozalishwa ndani ya maabara ikitengenezwa kuanzia, steki, maini na salala. 
PICHA: MTANDAO

FDA imeelezewa kama hatua kubwa 
katika sekta na Ernst van Orsouw, 
Mkurugenzi Mendaji wa Roslin Tech-
nologies – kampuni ya teknolojia ya 
chakula ya Scotland

‘’Inafurahisha sana kuona mdhibiti 
wa viwango kote duniani sasa 
anaafiki kwamba nyama iliyovunwa 
ndani ya maabara ni salama kuliwa,” 
anasema.” FDA imekuwa ikifuata 
misingi ya hadhari, sayansi na mbinu 
ya kivitendo kudhibiti chakula hiki, 
ambacho kinaweza kuwa mwongozo 
bora kwa maeneo mengine pia.”

Anasema hatua hiyo “itachochea 
uwekezaji zaidi na uvumbuzi “ katika 
sekta ya vyakua vya kukuzwa kwenye 
maabara.

CHA KUJIFUNZA
Maendeleo ya sayansi na teknolo-

jia kwenye kuzalisha vyakula kuanzia 
wanyama na mimea inaelekea yat-
aweka pembeni kuka, Wanyama na 
mifugo mingine inazofugwa tena kwa 
kuhama hama.

Kwa mfano kulisha ng’ombe kutoka 
Shinyanga hadi Ihefu mkoani Katavi, 
kishakurudi tena hadi Kigoma yote 
hayo ni mambo ya kuwatafkarisha 
wakulim a na wafugaji kuwa kulima 
na kufuga ‘kiuharibifu’ sasa kunak-
ishwa na inavyoelekea hakuna anay-
etaka dunia ikizidi kuharibika.

Inavyoelekea habari ya kuhamasi-
sha wafugaji kufuga itakoma maana, 
hakutakuwa na mnunuzi wala 
mlaji wa bidhaa baada ya viwanda 
vya kusindika nyama kuhamishiwa 
maabara. 

NA MWANDISHI WETU



M
WAKA 2022 unayoy-
oma dunia ikielekea 
kuukaribisha msimu 
mpya wa 2023, uki-

angalia nyuma ni kipindi kili-
chokuwa na matukio mengi 
ambayo Watanzania wamey-
ashuhudia.

Iwe kitaifa, kifamilia na hata 
kimataifa wako walioumia, 
kusononeshwa na yaliyotokea, 
kadhalika baadhi wamefurahia 
na wameandika historia.

Kwa upande wa sekta ya elimu 
kuna mengi miongoni mwake ni  
kutangazwa elimu bure kuanzia 
shule ya msingi hadi kidato cha 
sita, na mwaka huu wa 2022, 
imeendelea kuwapunguzia 
makali wazazi na walezi kwa 
kutangaza elimu bure hadi kidato 
cha sita.

Ni Juni 14 mwaka huu jijini 
Dodoma, Waziri wa Fedha Dk. 
Mwigulu Nchemba, anasema 
jambo hilo bungeni wakati aki-
wasilisha bajeti kuu ya serikali 
na kufafanua kuwa, kwa sasa 
wanafunzi wa kidato cha tano ni 
takriban 90,825 na kidato cha sita 
ni 56,880 na kwamba mahitaji ya 
fedha ni Sh. milioni 10.3

Akafafanua kuwa ili kuwapun-
guzia gharama watoto hao kama 
Rais Samia Suluhu Hassan, alivy-
oelekeza wizara hiyo, anapende-
keza kufuta ada kwa wanafunzi 
wa kidato cha tano na sita.

Ada inayolipwa ni Shilingi 
70,000 kwa shule za bweni na 

kutwa kwa mwaka.
Waziri huyo anasema serikali 

itaendelea kujenga mabweni 
kwenye maeneo hatari kwa 
wanafunzi wasichana, kuima-
risha elimu ya ufundi hususan 
katika vyuo vya kati kwa lengo 
la kuwajengea uwezo wa kujiajiri 
au kuajiriwa.

Katika ufafanuzi wake, anasema 
hadi sasa wilaya 77 zina vyuo vya 
Ufundi VETA kati ya wilaya 138 
zilizopo, huku mikoa 25 ikiwa na 
vyuo vya ufundi kati ya mikoa 
26, huku akiutaja Songwe kuwa 
hauna chuo cha VETA.

SAMIA SCHOLARSHIPS
Katika mwendelezo huo wa 

elimu bure, Septemba 27 mwaka 
huu, Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia imeanzisha programu 
ya ufadhili wa Samia Scholarship. 

Ufadhili huo ni mpya kwa 
masomo ya shahada ya kwanza 
kwa wanafunzi waliopata 
ufaulu wa juu katika mitihani 
ya kidato cha sita mwaka 2022 
iliyoendeshwa na Baraza la Miti-
hani la Tanzania (NECTA) katika 
Tahasusi za Sayansi (PCB, PCM, 
PGM, CBG, CBA, PMC na CBN).

Samia Scholarships itaghara-
mia kwa asilimia 100 masomo ya 
chuo kikuu kwa wanafunzi hao 
ambao wamepata udahili katika 
fani za teknolojia, uhandisi, hisa-
bati na tiba, huku ukizingatia sifa 
kadhaa.

Miongoni mwa sifa hizo, ni 

mwanafunzi awe Mtanzania, awe 
na ufaulu wa juu kwenye mitihani 
ya taifa ya kidato cha sita mwaka 
2022 iliyoendeshwa na NECTA 
katika tahasusi (combination) za 
sayansi.

Awe amepata udahili katika 
programu za sayansi katika chuo 
kikuu kinachotambuliwa na seri-
kali ambacho katika mwongozo 

wa utoaji mikopo wa Bodi ya 
Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu 
ya Juu kwa mwaka 2022/2023.

Maeneo ya ufadhili yanatajwa 
kuwa yanazingatia viwango na 
miongozo ya Bodi ya Mikopo 
ya Elimu ya Juu kugharamia 
ada ya mafunzo, posho ya 
chakula na malazi, posho ya 
vitabu na viandikwa, mahitaji 
maalum ya vitivo, mafunzo kwa 
vitendo, utafiti na vifaa saidizi 
kwa wanafunzi wenye mahitaji 
maalumu.

WARAKA WA VIBOKO
Novemba 29, Waziri wa Maen-

deleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake 
na Makundi Maalum Dk. Dorothy 
Gwajima anaomba Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia 
kusambaza waraka wa adhabu za 
viboko shuleni wa mwaka 2002.

Lengo la ombi hilo ni kutaka 
walimu na wanafunzi wauelewe, 
kwa kuwa ukatili kwa watoto 
unaendana na kuudhuru mwili 
ikiwa ni pamoja na vipigo ikiju-
muisha adhabu ya viboko vilivyo-
pitiliza shuleni.

“Hivyo viboko vilivyopitiliza 
ni ukatili kwa watoto kwa kuwa 
tunao Waraka na 24 wa mwaka 
2002 unaosimamia adhabu za 
viboko shuleni ambao unasema 
wazi ni nani mwenye Mamlaka 
yakutoa adhabu hiyo na viboko 
vingapi vinaruhusiwa na kwa uta-
ratibu upi,” anasema Dk. Dorothy.

Anaeleza kuwa kuna vikwazo 
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Ndiyo yaliyotikisa, kung’ara 
sekta ya elimu mwaka  huu

vilivyopo kuwa ni usimamizi 
wa utekelezaji wa waraka huo, 
na kwamba baadhi ya walimu 
hawaufuati wanapotoa adhabu na 
kuwataka wabadilike vinginevyo 
washtakiwa kwa sheria ya mtoto 
iwapo atatoa adhabu hiyo nje ya 
maelekezo ya waraka huo.

“Inasikitisha kuona baadhi 
ya watoto wanaacha shule kwa 
sababu ya kukimbia viboko huku 
wengine wakipata majeraha 
makubwa na ulemavu na hata 
kupoteza maisha eti kwa sababu 
ya adhabu za viboko, hii haikuba-
liki kwani hii adhabu ya viboko 
haikulenga kusababisha mateso 
kwa watoto na ndiyo maana 
tunao waraka,” anasema.

KUFUTA MATOKEO LA 7
Desemba mosi, Baraza la Miti-

hani la Taifa (NECTA), lilitangaza 
matokeo ya darasa la saba kwa 
mwaka 2022 huku likieleza kufuta 
matokeo yote ya watahiniwa 2,194 
kati ya watahiniwa 1,350,881 
waliofanya mtihani ambao wali-
bainika kufanya udanganyifu 
katika mtihani huo.

Kaimu Katibu Mtendaji wa 
NECTA, Athuman Amasi, anasema 
baraza limezifungia shule 24 kuwa 
vituo vya mitihani ya taifa baada 
ya kuthibitika kupanga kufanya 
udanganyifu katika mitihani ya 
kumaliza elimu ya msingi.

Anataja baadhi ya shule kuwa 
ni Musabe ya jijini Mwanza na St 
Anne Marie ya jijini Dar es Salaam 
na Rweikiza ya mkoani Kagera.

Desemba mosi hiyo pia serikali 
iliagiza mabasi yote yanayobeba 
wanafunzi kuwa na kondakta 
wa kike na pia yafungwe kamera 
maalum, kwa lengo la kulinda 
wanaafunzi dhidi ya vitendo vya 
ukatili. Waziri wa Waziri wa Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia Wanawake 
na Makundi Maaalum, Dk. 
Dorothy Gwajima ndiye aliyetoa 
agizo hilo akiwa katika Shule 
ya Star Light ambako mtoto wa 
miaka sita wa darasa la kwanza 
alidaiwa kubakwa na kondakta wa 
gari la shule hiyo.

FEDHA ZA UHURU 
Desemba 7, Waziri wa Nchi 

Ofisi ya Waziri Mkuu Sera, 
Bunge na Uratibu George Sim-
bachawene anatangaza kuwa 
fedha zilizokuwa zimetengwa na 
wizara na taasisi kwa ajili ya maa-
dhimisho ya miaka 61 ya Uhuru 
wa Tanganyika mwaka huu, 
zitapelekwe TAMISEMI.

Anasema zitumika kujenga 
mabweni katika shule nane za 
msingi za wanafunzi wenye mahi-
taji maalum na gharama yake ni 
Shilingi milioni 960.

Waziri anasema zitaelekezwa 
kujenga Shule ya Msingi Buhang-
ija Shinyanga, Goweko Tabora, 
Darajani Singida, Mtanga Lindi, 
Songambele Lindi, Msanzi Rukwa, 
Idofi Njombe na Longido Arusha.

Kwa mujibu wa Simbachawene, 
ulikuwa ni uamuzi wa Rais Samia 
Samia Suluhu Hassan wa kuwa-
jali na kuwajengea mazingira 
rafiki wanafunzi wenye mahitaji 
maalum.

Mahafali ya 1 elimu bila michango, Samia Scholarships

Rais Samia Suluhu Hassan na Waziri wa Elimu Profesa Adolf Mkenda , wameng’ara mwaka huu katika kusuka na kutengeneza 
upya sekta ya elimu. PICHA: MAKTABA

Samia Scholar-
ships itaghara-
mia kwa asilim-
ia 100 masomo 
ya chuo kikuu 
kwa wanafunzi 
hao ambao 
wamepata uda-
hili katika fani 
za teknolojia, 
uhandisi, hi-
sabati na tiba, 
huku ukizingatia 
sifa kadhaa.

inaendelea uk. 19
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W
AKATI dunia iki-
songa mbele husu-
san katika kukua 
kiteknolojia wana-

habari hawajaachwa nyuma, kwa 
kurahisishiwa mbinu za kisasa 
kupitia Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano-TEHAMA, inayoleta 
mapinduzi ya maendeleo kwa 
kuhabarisha kidigitali.

Wanahabari takribani 60 wengi 
wao wanawake, kutoka mikoa 
tofauti wanapewa mafunzo ya 
kukuza ujuzi kidigitali kupitia 
taaluma yao, ili kubaini na 
kuchangamkia fursa na namna 
ya kuandika habari zinazohusisha 
data.

Ni mafunzo yanayoptolewa 
kupitia mpango wa Women 
At WebTZ, unaowezeshwa na 
Boresha Habari kupitia Shirika la 
Marekani la USAID Tanzania.

Wakufunzi katika mafunzo 
hayo, Lily Urio, Zahara Tunda na 
Ashura Babi ambao kwa namna 
tofauti wanawasilisha mada 
tofauti kwa wanahabari ikiwamo 
kuandika taarifa za kidigitali na 
mbinu za kubadili fikra na kue-
gemea uandishi wa kidigitali, 
wanawaachia waandishi mambo 
mapya ya kuchangamkia kite-
knolojia.

Zahara anasema uandishi wa 
kidigitali huwa ni wa namna 
tofauti ikiwamo wa michoro, 
picha na maumbo tofauti ili kum-
vutia msomaji katika makala 
au habari inayochapishwa au 
kurushwa kwenye mitandao ya 
kijamii.

“Badala ya kuandika namba 
kwenye habari yako,mwandishi 
unatakiwa kuwa mbunifu kwa 
kutumia vielelezo, michoro, 
ambavyo vinatafsirika haraka 
kwa msomaji. Mara nyingi watu 
huogopa namba zenye tarakimu 
nyingi, lakini grafu itasaidia 
kupunguza woga,” anasema 
Zahara.

Mkufunzi Lily anasema kila 
mwandishi anayetamani kuwa 
wa kidigitali ni lazima awe na 
uwezo mzuri wa mawasiliano, 
fikra pana na kuwa na wazo la 
kutoa suluhisho la haraka kupitia 
kazi yake.

“Unaweza kujua namna ya 
kukusanya taarifa kutoka vyanzo 
mbalimbali hasa mitandao ya 
kijamii, kwa kufahamu kinacho-
pendwa kwa wakati gani. Tambua 
namna bora na mbinu za uandi-
shi wa data na kuhusisha habari 
zako mtandaoni kwa sababu 
ulimwengu ni kidigitali zaidi,” 

anasema Lily.

MPANGO ULIOPO
Mpango wa mradi wa Women 

At Web project unaosimamiwa 
na Media Convergence, unalenga 
kuhakikisha wanawake waliopo 
mijini na nje kidogo ya mji, 
wananufaika na mabadiliko ya 
kidigitali,

Nchi zilizotengwa kwenye 
mradi huo ni Uganda, Kenya, 
Tanzania na Rwanda kwa lengo 
la kuwapa ujuzi wa kidigitali 
hususan wanawake vijana ambao 
watafanikiwa kukabiliana na 
ukatili wa kijinsia mtandaoni kwa 
kutoa taarifa mbalimbali.

 Mitandao ya kijamii, hivi sasa 
ina watumiaji wengi hasa kupitia 
instagram, facebook, whatsapp, 
YouTube, na mingineyo huku iki-
kadiriwa watumiaji wa huduma 
hiyo wanafikia bilioni 3.8   na 
kuwa kati ya mbinu mpya inay-
oifikia dunia kwa haraka Zaidi 
kufikisha habari.

WANAWAKE, DIGITALI
Mkurugenzi Mtendaji wa Zaina 

Foundation, Zaituni Njovu akizun-
gumza kwenye moja ya mafunzo 
ya wanahabari wanawake, yali-
yolenga kuwaongezea ujuzi, 

teknolojia
NA CHRISTINA MWAKANGALE

TEHAMA na wanahabari mbinu
inayokuza uandishi kidigitali 2023

ikiwamo kulinda vifaa vyao vya 
kazi pamoja na kuzingatia usahihi 
wa vyanzo vya habari, anasema 
wanawake wapo nyuma katika 
mapinduzi ya kiteknolojia.

  Zaituni anasema lengo ni 
kuwawezesha wanawake kwa 
kuwapa ujuzi wa namna ya 
kuhakikisha usalama katika 
matumizi ya mtandaoni kwenye 
dunia ya kidigitali, ikizingatiwa 
kundi ni kubwa la wanawake 
ambao bado halijajihusisha na 
Teknolojia Mawasiliano (IT).

“Haki ya kupokea, kutuma, 
kutoa taarifa ni ya kila mmoja. 
Lakini tunahitaji kuwepo 
usalama wa matumizi ya 
mtandao, kulindwa kwa faragha, 
kwa kuwa wanawake ni kati ya 
waathiriwa wakubwa wa picha 
zisizo na maadili zikisambazwa 
mitandaoni bila mtu kujua,” 
anasema Zaituni.

Anasema mteja anyejiunga na 
huduma za mtandao ana haki ya 
kulindwa usalama wake, kupata 
huduma ya uhakika bila kukatika 
na iwapo inatokea tatizo la kiu-
fundi, taarifa itolewe kwa mtumi-
aji.

 “Mtumiaji ameamua kujiunga 
na kifurushi cha siku au hata wiki, 
lakini baada ya muda unaambiwa 
mtanado wa kampuni fulani hau-
patikani bila taarifa yeyote. Ni 
haki yako kupata taarifa, wakati 

Anafafanua kwamba mafunzo 
hayo ambayo ni ya awali 
kutolewa kwa wanahabari, 
yanawaongezea ujuzi wana-
habari, ili kukabiiana na changa-
moto zilizopo mtandaoni pamoja 
na kujiongezea fursa za kiuchumi.

“Tunawaelimisha wanawake 
katika matumizi ya teknolojia 
na mtandao, wakati matumizi 
ya teknolojia yakikua ipo haja 
ya kuwa makini na matumizi 
ikiwamo kuvamiwa kimtandao na 
kuvujisha siri zako, ikizingatiwa 
tunaelekea kwenye uchaguzi 
mkuu inabidi 

IDADI YA WATUMIAJI
Zaituni anasema hivi sasa 

takwimu duniani zinaonye-
sha watumiaji wa mtandao 
(intaneti),wameongezeka na 
kufikia bilioni 4.5 duniani na 
kati yao watumiaji milioni 23 ni 
kutoka Tanzania.

  “Wakati matumizi yakikua 
dunia ni muda wa kuongeza 
usalama ya kimtandao kwa 
mtumiaji, wadau kwa kuwawez-
esha namna ya kuweka usiri wa 
taarifa zao na data zao,” anasema 
Zaituni.

Zaituni anazungumzia changa-
moto akisema zilizopo katika 
mtandao ni usalama mdogo 
huku wanawake kadhaa wakiwa 
na elimu ndogo.

“Changamoto ni elimu kwa 
ambao wanatakiwa kufikisha 
habari kupitia mtandao, ili kutoa 
taarifa sahihi kuelimisha umma 
kipindi amcho ulimwengu tuna-
hitaji elimu zaidi,” anasema.

Anaeleza kuwa kutokana na 
watu wengi kuwa na elimu ndogo 
ya kulinda taarifa, imekuwa ni 
kawaida kuona picha za kuwad-
halilisha hasa wanawake zikisam-
baa maeneo tofauti bila wao 
kujua,” anaeleza Zaituni. 

Kinamama na kompyuta wakifuatilia habari kutoka maeneo mbalimbali duniani. PICHA:WEF

Anasema mteja 
anyejiunga na 
huduma za 
mtandao ana 
haki ya kulind-
wa usalama 
wake, kupata 
huduma ya 
uhakika bila ku-
katika na iwapo 
inatokea tatizo 
la kiufundi, 
taarifa itolewe 
kwa mtumiaji.
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M
WISHO wa Oktoba 
2022, taarifa zinasam-
baa kuhusu ujio wa 
gari linalopaa na ku-

tuma ujumbe kwa nchi zinazoen-
delea ikiwamo Tanzania kuwa 
huenda bomoabomoa na kuweka 
X kwenye majengo sasa kukafikia 
mwisho.

Japo ni safari ndefu kwa mataifa 
yanayoendelea lakini huko Mare-
kani wahandisi wanasema mwaka 
2025 ni muda mwafaka wa kuanza 
kuendesha gari linalopaa, ni kwa 
saa chache ‘garindege’ linakuwa 
barabarani lakini ghafla mambo 
yanabadilika gari linapaa wima.

BBC Swahili inaripoti taarifa 
hiyo ikianzia katika hafla ya uzin-
duzi inayofanyika katika Chuo 
Kikuu cha Draper huko California 
Marekani, ikijuza kuwa kampuni 
ya Alef inayotengeneza magari 
inajinasibu jinsi inavyounda gari 
lake matata litakalopaa.

Alef itatengeneza ‘garindege’ 
ambalo injini yake inatumia 
umeme likipewa jina la Model A, 
kama gari la kwanza la ukweli lin-
alopaa.

Mwaka unamalizika kwa 
kuwapa wateja matumaini kuwa 
licha ya kuonekana kama gari la 
umeme lakini linaweza kupaa tena 
likiwa wima, na linaweza kuruka 
juu kwa umbali wa kilomita 110 
sawa na maili 68.

Pengine ni umbali unaoweza 
kuwa kutoka Ubungo Dar es 
Salaam hadi Chalinze kitu kikiwa 

kinaelea angani. Yote hayo yat-
aondoa foleni, ajali na usumbufu 
ikiwamo kubomoa nyumba na 
kuharibu maeneo ili kupisha 
ujenzi wa barabara.

Kampuni hiyo inatarajia 
kushindana katika soko linalomi-
likiwa na wapinzani waliobobea 
kwenye uzalishaji magari kama 
vile AirCar na Pal-V gyrocopter 
ambayo tayari yana magari yanay-
oendeshwa na kupaa kama ndege.

Lakini Jim Dukhovny, Mtend-
aji Mkuu wa Alef na mwanzilishi 
anasema magari mengi yaliyopo 
sasa sio magari ndege hasa kwa 
maoni yake.

“Gari linalopaa lazima liwe gari, 
ambayo ina maana kwamba lin-
aweza kuendeshwa kwenye bara-
bara ya kawaida, kuegesha katika 
maegesho ya kawaida ya na pia 
linalopaa wima,” anaiambia BBC.

MUUNDO, KUJIGEUZA

Gari hilo linaelezwa kuwa 
sehemu ya juu ya nje ya Model A 
inafanana na gari la kawaida na 
inajengwa na wavu ili hewa ipite 
hadi kwenye ‘propela nane’ zilizo 
ndani ambazo husaidia kulin-
yanyua.

Lakini kuruka umbali wowote 
kwa kutumia propela peke yake, 
bila kusaidiwa wa mabawa, kunge-
hitaji nguvu nyingi sana, anasema.

Suluhisho lililopendekezwa la 
Alef ni kwamba kwa safari ndefu 
za ndege Model A hubadilika kuwa 

ndege.
Baada ya kuinuka wima, Model 

A itageuka na kurudi kawaida, 
chumba cha marubani cha watu 
wawili kinazunguka ili dereva 
abaki akitazama mbele, na gari 
linakuwa ndege na pande ndefu 
za gari zikiunda mabawa ya juu 
na ya chini.

Umbo la kawaida la ndege, 
lenye mabawa mawili, moja juu 
ya lingine, ni rahisi kuona katika 
mfano wa herufi A, ili kuongeza 
uelewa Alef inatoa video inay-
oonyesha mabadiliko hayo.

Jarida la Forbes linaandika 
kwamba namna ndege hiyo 
itakavyoruka inafanana na 
‘Opener Blackfly’, ambayo ni 
ndege ya umeme inayopaa wima. 
Wachambuzi wakihoji ni wazo 
la busara, lakini linaweza kuwa 
vitendo?

Kuifanya gari kuruka angani na 
kupaa lakini pia likibakia kuwa 
motokaa unaoendeshwa baraba-
rani kwa pamoja huongeza uzito, 
nguvu ya umeme, pia inamaanisha 
iwe na betri kubwa yenye nguvu 
kubwa zaidi wakati wote.

“Muundo huo uko kwenye 
uwezo wa fizikia na teknolojia 
kwani vinaweza kufanya na unget-
arajia iwe hivyo,” asema mhandisi 
wa anga profesa Steve Wright wa 
Chuo Kikuu cha West of England 
cha…

Licha ya nia hiyo suala la 
vikwazo vya kiufundi vinatajwa 
kimojawapo ni kuwa na barabara 

TEKNOLOJIA 
NA MWANDISHI WETU

Gari linalopaa, kuendeshwa barabarani 
laja, litaanza kupatikana sokoni 2025

maalumu angani zenye magari 
mengi yanayoruka. Kama ilivyo 
kwa ndege kwa sasa.Udhibiti na 
uidhinishaji wa magari yanay-
oruka huenda ukawa mkali, 
unaotumia muda mwingi na wa 
gharama kubwa, kama ilivyo kwa 
ndege yoyote.

Ili kurusha gari hili, ambalo lin-
aweza kuendeshwa barabarani, ita-
hitajika leseni ya marubani ingawa 
Mtendaji Mkuu wa Alef Dukhovny 
anafikiria kwamba kwa safari fupi 
za kiwango cha chini juu ya vizuizi 
kwa kutumia safari ya wima, leseni 
inayotumiwa kwa waendeshaji wa 
drone inaweza kutosha.

Anaongeza kuwa mamlaka 
zinaweza kuweka sheria kali juu ya 
wapi magari ndege hayo yanaweza 
kusafirishwa.

BARABARA HAZITAHITAJIKA

 Profesa Steve Wright wa Chuo 
Kikuu cha West of England anad-
hani mustakabali wa magari 
yanayoruka hautakuwa gari moja 
ambalo watumiaji wanamiliki, kue-
ndesha na kupaa nalo.

Inagusiwa kuwa katika filamu 
ya Back to the Future, gari la 
DeLorean linaloendeshwa na 
mhusika Doc Brown linaacha njia 
na kuruka angani.

“Hivyo sivyo usafiri mkubwa wa 
anga utakavyokuwa, Kwa kweli 
nataka kuwa na gari langu la 
DeLorean ya kuruka kweli kama 
mtu mwingine yeyote angetaka,” 
Prof Wright anasema.

Kwa kweli, kusafiri kwa gari 
linaloruka, itakuwa kama kukodi-
sha taksii. “Unaliita gari kwa simu 
yako, na garindege linasogea na 
linakupeleka mahali pa ukubwa 
wa bustani ndogo na ndege 
isiyo na rubani inashuka, inatua 
chini, unaondoka. Kwa hiyo, kwa 
maneno mengine, unaiita taksii 
isiyo na rubani.”

Kampuni nyingi zinatengeneza 
ndege zisizo na rubani za abiria. 
Hivi karibuni kampuni ya China 
ya Xpeng ilitoa onyesho lake la 
kwanza la hadhara la gari lake la 
X2 huko Dubai.

Lakini Mtendaji Mkuu wa Alef 
Dukhovny anaamini kwamba 
wazo la kuwa na gari lenye uwezo 
wa kuendeshwa na kuruka kwa 
wakati mmoja ni la kuvutia.

BBC ilipomuuliza nani ata-
kayeweza kulipa bei ya awali ya 
kununua Model A ya $300,000 
(£266,000), anasema “watu 
w a n a o p o ke a  m a b a d i l i ko 
mapema”.

Anasema watu wamekuwa 
wakingojea gari linaloruka au 
kupaa kwa miaka 100. Lengo kuu 
la Alef ni kuanza kuuza magari 
hayo mnamo mwaka 2025.

Gari la kupaa likipewa majina mengi likiwamo la  ‘hyper drive ‘ linaweza kuruka juu ili kukwepa  foleni linatarajiwa kuingia sokoni 
kuanzia mwaka 2025. PICHA: BBC

“Gari lin-
alopaa la-
zima liwe 
gari, ambayo 
ina maana 
kwamba lin-
aweza kue-
ndeshwa 
kwenye 
barabara ya 
kawaida, kue-
gesha katika 
maegesho ya 
kawaida ya 
na pia lin-
alopaa wima,” 
anaiambia 
BBC.

KWAHERI 2022
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WANENAVYO MALENGA

Kama kuna upungufu, vitanda vya kulalia,
Kwamba shule ni dhoofu, vitanda vya ku-
changia,
Amekwishawaarifu, ni vema mkasikia,
Ni mwanafunzi mmoja, lala kitanda kimoja.
 
Vitanda vya kuchangia, hatutaki kusikia,
Wanafunzi kulalia, ni marufuku sikia,
Hiyo kama yachangia, yale tunayosikia,
Ni mwanafunzi mmoja, lala kitanda kimoja.
 
Ni Waziri wa Elimu, amekwishawaambia,
Hili jambo la muhimu, vizuri kuzingatia,
Vinginevyo hali ngumu, mbele tutaifikia,
Ni mwanafunzi mmoja, lala kitanda kimoja.
 
Vitanda viwe pungufu, taarifa tasikia,
Tuujue udhaifu, tuweze kuingilia,
Ifike iwe yakifu, vitanda vya kuchangia,
Ni mwanafunzi mmoja, lala kitanda kimoja.

Hili la shule za bweni, agizo lawafikia,
Liingie akilini, kwenu tusijesikia,
Kwamba watoto bwenini, vitanda wa-
nachangia,
Ni mwanafunzi mmoja, lala kitanda kimoja.
 
Mabaya ya kusikia, tusipate yasikia,
Malezi twayatakia, ni mazuri kubakia,
Tabia chafu fukia, zinapaswa kufukia,
Ni mwanafunzi mmoja, lala kitanda kimoja.
 
Magonjwa pia sikia, njia kuambukizia,
Vitanda vya kuchangia, hatutaki kusikia,
Hiyo itasaidia, tusije kuangamia,
Ni mwanafunzi mmoja, lala kitanda kimoja.

Enyi wakuu wa shule, agizo mmesikia?
Ziko vipi zenu shule, hali zenu zavutia?
Vitanda mnavyo tele, au vyawapungukia?
Ni mwanafunzi mmoja, lala kitanda kimoja.

Malezi bora watoto, ni hata pa kulalia,
Wazazi twatoa wito, tafadhali saidia,
Malezi yawe mvuto, mema tuzidi sikia,
Ni mwanafunzi mmoja, lala kitanda kimoja.
 
Inavyosemwa shuleni, na hata nyumbani pia,
Wazazi tuwe makini, wana wanapolalia,
Tusijeumwa moyoni, kuona waangamia,
Ni mwanafunzi mmoja, lala kitanda kimoja.
 

Na Lwaga Mwambande (KiMPAB)
lwagha@gmail.com 0767223602

NI MWANAFUNZI MMOJA, LALA KITANDA KIMOJA

Uwe kijijini au mjini wakinge 
watoto na athari za kuangamia
INATOKA UK. 13

Watoto wa Mbagala Kiburugwa jijini Dar es Salaam wakichezea maji sehemu lilipopasuka bomba la DAWASA na kuungwa kienyeji 
na kusabaibisha maji mengi kusambaa barabarani. Watoto wasiruhusiwe kuharibu huduma kama maji na miundombinu. PICHA: 
SELEMANI MPOCHI

inatoka uk. 15

Hii itasaidia jamii kuwa na 
namna nzuri ya kufanya watoto 
kuona thamani ya muda wa likizo 
zao katika kujiandaa na maisha yao 
ya baadae.

Wito wangu ni kuwa lazima 
kuanza sasa kulitekeleza kikamilifu 
jukumu la kuwaandaa wanajamii 
bora wa baadae kwa kuwasaidia 
watoto kipindi hiki wanapokuwa 
likizo kuwa na mapumziko mema 
kiroho na kimwili.

Hili lifanyike na wanajamii kwa 
njia zote kwa kuwa mfano wa tabia 
na matendo mema kwa watoto 
wote kipindi hiki wanapokuwa 
likizo zinazoambagana na sherehe 
mbalimbali, burudani, wageni, 
kusafiri na kukutana na mambo 
mapya.

Hii inaanza na kijijini au mtaani 
anapoishi kutumia lugha zenye 
staha katika kuongea na kuonye-
sha maadili mazuri katika yale yote 
wanayoyafanya. Wasomaji tuku-
buke kama jamii ina tabia ya kuiba 
vitu hata watoto hawa ambao ni 
wanafunzi walio likizo wanajifunza 
kuiba pia.

Kwa mfano kuiba mifugo ya 
kundi fulani, kuchoma mashamba 
ya wakulima, kuwahi asubuhi 
kuiba kuni na mkaa msituni yote 
hayo ni kioo ambacho Watoto 
wanajiangalia na kujifunza mabaya.

 Ndiyo maana baadhi ya watoto 
wakirudi shuleni nao wanaanza 
kudokoa na kuwaibia wenzao na 
mwisho wakimaliza masomo ndiyo 
wezi na majambazi wa kwenye 
jamii kutokana na kujifunza kwa 
wazazi, walezi na umma unaowa-
zunguka wakati wakiwa likizo. 

Pia jamii lazima ihakikishe 
inafanya lolote liwezekanalo ili 
kuwalinda watoto hawa dhidi 

ya vitendo visivyofaa.Wasiruhusiwe kwenda 
maendeo ya starehe kama baa, disko, ngoma 
kama kigodoro na mikesha ambayo inahatarisha 
hatima zao.

Tukumbuke kuwa kwa muda huo wote watoto 

watakuwa mikononi mwa jamii kwa kipindi 
kirefu tofauti na muda wa shule wanapokuwa 
chini ya uangalizi wa walimu. Zaidi utekelezaji 
kikamilifu wa jukumu hili wa jamii kwa watoto 
kipindi hiki cha likizo utasaidia kujifunza vitu na 

maadili yanayofaa kutoka kwa jamii.
Mwandishi ni Mhadhiri Msaidizi Usimam-

izi, Ufuatiliaji na Tathimini ya Miradi ya Afya 
MUHAS.

MAONI: 0757-645746
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MARUFUKU YA KITANDA

Desemba 15 Waziri wa Elimu, 
Sayansi na Tekinolojia, Profesa 
Adolf Mkenda, anapiga maru-
fuku wanafunzi wa bweni wawili 
kulala kitanda kimoja na kuwa-
taka wakuu wa shule kutoa taarifa 
kwa wakurugenzi wa halmashauri 
iwapo vitanda ni pungufu.

Anapiga marufuku kwenye 
Mkutano Mkuu wa Umoja wa 
Wakuu wa Shule za Sekond-
ari Tanzania (TAHOSA) jijini 
Dodoma. Katika kufanikisha 
marufuku hiyo, anaahidi kufua-
tilia kama itatekelezwa.

Waziri huyo akasema mku-
rugenzi atakayekuwa anatumia 
fedha za utengenezaji wa vitenda 
sehemu nyingine na kulaza 
watoto wawili wa wazazi na 
walezi wenzake kitanda kimoja 
hafai kubaki ofisini.

TIJA ELIMU MBADALA

Utekelezaji  wa Programu ya 
Elimu ya Sekondari kwa Njia 
Mbadala, umewarejesha shuleni 
wasichana 3,333 kwa mwaka 

2022, tena kwa kuvuka lengo , 
hapo awali ilikusudiwa kurejesha 
wasichana 3,000 walioacha shule 
kwa sababu mbalimbali.

Ni taarifa inayotolewa bungeni 
wakati wa kujadili bajeti ya seri-
kali ya mwaka 2022/23 Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia.

Waliokwama kusoma kwa 
sababu mbalimbali kuanzia 
ujauzito, utoro, magonjwa na 
kipato cha familia walianza safari 
ya kurejea darsani kwa kuripoti 
kwa viongozi wa serikali iwe kiji-
jini, ofisi za elimu kata na vyuo 
vilivyotengwa mahsusi kwa ajili 
yao.

KUFUMUA MTAALA

Mwaka 2022 serikali imeku-
sanya maoni ya wadau mbalim-
bali kuhusu mitaala inayotumika 
katika ngazi ya elimu ya awali, 
msingi, sekondari na katika vyuo 
vya ualimu.

Wadau wa elimu ambao 
wametoa maoni ni wengi wakati 
wa kuwasilishwa hotuba ya bajeti 
ya Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia watu na  taasisi zilizo-

wasilisha maoni na mitazamo 
walifikia zaidi ya 103,210.

Baadhi ya waliotoa maoni yao 
ni pamoja na wabunge, Kamati ya 
Bunge ya Huduma na Maendeleo 
ya Jamii, taasisi za kidini, binafsi, 
wataalamu mbalimbali wa elimu 
na asasi za kiraia kutoka Zanzibar 
na Bara.

Lengo la kukusanya maoni 
hayo ni kuboresha mtaala kwa 
wanafunzi wa Bara na Zanzibar 
na maoni yatazingatiwa kwenye 
kuandaa mitaala mipya itakay-
owajengea wanafunzi ujuzi na 
maarifa yanayoendana na mahi-
taji ya jamii katika nchi, kikanda 
na kimataifa.

Vilevile, mitaala hiyo inata-
rajiwa kuwezesha kuwaandaa 
wanafunzi kuendelea na ngazi ya 
elimu inayofuata.

MIKOPO KWA MAELFU 
Kwa mara ya kwanza 

wanafunzi wa vyuo vikuu wali-
ruhusiwa kutangulia vyuoni na 
kuendelea na masomo wakati 
serikali inawaandalia fedha za 
mikopo kupitia Bodi ya Mikopo 
ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu.

Baada ya kufanyika mjadala 
mzito bungeni kuhusu wanafunzi 
wenye sifa kukosa mikopo ya 
kuanza masomo mwaka wa 
kwanza 2022/23 Waziri Mkuu 
Kassimu Majaliwa, wakati akia-
hirisha Bunge la Bajeti, ana-
tangaza kuwa wanafunzi wenye 
sifa lakini walikuwa hawajapata 
mikopo ya bodi waripoti vyuoni 
kuendelea na masomo wakati 
serikali inawatafutia fedha hizo.

Mwaka huu bodi ya mikopo ilit-
arajia kutoa mikopo ya takribani 
bilioni 570 kwa ajili ya wanafunzi 
71, 000 waliokuwa wapate fedha 
hizo, lakini wengine 42,000 wali-
kuwa na vigezo walikosa fursa.

Hatua hiyo, ilihitimishwa kwa 
serikali kuwaruhusu wanafunzi 
hao kujisajili wakati serikali ina-
watafutia mkopo huo. 

WAHITIMU ELIMU BURE
Elimu bila michango ya wazazi 

na walezi maarufu Sera ya 
Elimubure, mwaka huu imetoa 
wahitimu wa darasa la saba. Ni 
wale walioanza la kwanza mwaka 
2016 baada ya serikali ya awamu 
ya tano kuingia madarakani.

ELIMU

Ndiyo yaliyotikisa, kung’ara 
sekta ya elimu mwaka  huu

Ni mwaka huu Baraza la Miti-
hani la Taifa (NECTA) linatangaza 
watahiniwa 1,350,881 sawa na 
asilimia 97.59 ya waliojiandikisha 
walifanya mtihani huo.

Linasema baraza kuwa kati yao, 
wasichana walikuwa 709,556 sawa 
na asilimia 98.14, wakati wavulana 
walikuwa 641,325 ambao ni asil-
imia 97.00.

Watahiniwa 33,305 sawa na 
asilimia 2.41 hawakufanya mtihani 
huo kutokana na sababu mbal-
imbali zikiwamo za utoro na 
magonjwa ambapo wasichana 
walikuwa 13,471 na wavulana 
19,834,inabainisha NECTA.

Awamu ya tano ya Rais John 
Magufuli, alipoingia madarakani 
Novemba 2015 alianza kutekeleza 
sera hiyo ya elimu bila michango.

Sera ya Elimu na Mafunzo ya 
mwaka 2014 ndiyo iliyotamka 
kuwa serikali itafanikisha elimu 
msingi ,elimu ya awali hadi kidato 
cha nne, inakuwa ya lazima na 
inayotolewa bure kwenye shule 
za umma.

Imeandaliwa na Sabato 
Kasika na Gaudensia Mngumi.

Wanafunzi takribani 42,000 waliokuwa na vigezo lakini waliokosa mikopo waliruhusiwa kujisajili vyuoni wakati serikali inashughulikia tatizo lao. Pichani 
miundombinu ya kisasa ya maktaba ya chuo kikuu cha Dar es Salaam,Mlimani. PICHA: UDSM.
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Dondoo: Kulia
1.  kitu chenye madhara mwilini 
5.  mdudu aenezaye malaria 
7.  alikuwa Rais mweusi Marekani
9.  kikundi cha watu kuchunguza 
jambo fulani 
11.kifungu cha maneno yaliyo 
kamili    12.unyambi 
14.aina ya madini 
16.Kaka yake Mama
18.sala   19.chakula cha Israeli 
jangwani   20.Msafiri 
Chini: 
1.  kabumbu 
2.  kinyume cha wema
3.  jamii ya wanyama wenye kuzaa 
viumbe na kunyonyesha 
4.  ng’ata 
6.  pata maradhi 
8.  zawadi
10.mtungo 
13.Mrithi wa kiti cha Ufalme 
Uingereza aliyekufa kwa ajali 
Ufaransa  15.kero   17.toa uhai 
19.makazi ya watu wengi 

 CHEMSHABONGO NA -00 36 00- Kamilisha jedwali 
kwa kujaza maneno 
yafuatayo:

MWANZA
MOTA
AMBIA
ZAKA, KIU, UJI
ADA, JUA, NZI
KAMBA 
ADHA, UZA
TABAKA
AFYA, ASILI
AFISA, YAI
LULU, ULNA
ULEZI, ZULIA
KILELE, URAIA

Na Felix  Magezi
felixmagezi@gmail.com
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maoni SMS:  0787 00 97 94 ITABARAK
LALY
AAWETEP
AWKADB

BINAMA
AGNATD
WAMAYN

ABIZYU
UAYNAP
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AZNAWMF
BAHAU

ASASIK
IHSII

IKIAMARA
LAMAL
AINAMO

UMAIMIM
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171615
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87

654321

Watoto takribani 47 waliopata Kipaimara katika kanisa la KKKT Usharika wa Muheza mkoani Tanga katika sherehe ya pili ya Krismasi wakiimba kwa furaha jana ambapo watoto 
hao walibarikiwa na Mchungaji  Kiongozi wa kanisa hilo, John Ndimbo  akisaidiwa na Mchungaji Msaidizi, Jonathan Mwamboza. PICHA:STEVEN WILLIAM 

Madereva wa bodaboda wakijaribu kuvuka taa za kuongozea magari kwenye Barabara 
ya Sam Nujoma eneo la Mawasiliano, Dar es Salaam jana, kabla ya kuruhusiwa na taa 
hizo, kitendo ambacho kinaweza kusababisha ajali. PICHA: SABATO KASIKA 

Mjumbe wa Halmshauri Kuu ya CCM Taifa, Ramadhan Mlao (kushoto), akisalimiana na 
Mwenyekiti wa UVCCM Mkoa wa Lindi, Twaib Mpako juzi, alipomtembelea nyumbani 
kwake mjini Liwale kumpa pole ya kufiwa na watoto wake wawili mapacha. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU

HABARI PICHANI
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Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAZEE mkoani Mbeya 
wameshauri Serikali ya 
Mkoa kuzielekeza halms-
hauri zote kuanzisha shule 
nyingi za sekondari za 
kidato cha tano na sita ili 
watoto wote wanaofaulu 
kidato cha nne wanufaike 
na elimu bila malipo.
Pia walipendekeza kila 

halmashauri kujenga 
shule hizo zisizopungua 
10 kufikia mwaka 2025 ili 
kukabiliana na ongezeko 
la wanafunzi wanaojiunga 
na ngazi mbalimbali za 
elimu baada ya serikali 
kuanzisha sera ya elimu 
bila malipo.
Walitoa ushauri huo juzi 

walipozungumza na Mwe-
nyekiti wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) Mkoa 
wa Mbeya, Dk. Steven 
Mwakajumilo ambaye 
walimtembelea ofisini 
kwake kwa lengo la kum-
shauri kuhusu mbambo 
mbalimbali ya maendeleo.
Mwenyekiti wa wazee 

hao, Mwaiseje Polisya 
alisema kuanzishwa kwa 
shule hizo kutasaidia wa-
nafunzi wote wanaohitimu 
kidato cha nne na kufaulu 
kupata nafasi ya kuende-
lea na masomo ya elimu 
ya juu kama ilivyo lengo 
la serikali.
Alisema umoja wa wazee 

unaamini kwamba mwe-
nyekiti huyo  ana uwezo 
mkubwa wa kuisimamia 
serikali na kuibua miradi  
ya maendeleo.
“Lakini pia tunashauri 

vijengwe vyuo vingi vya 
ufundi stadi ndani ya 
mkoa wetu ili wale vijana 
wanaoshindwa kuende-
lea na masomo ya elimu 
ya juu wapate ujuzi wa 
kuwawezesha kujiajiri, 
hii itatusaidia kupunguza 
tatizo la ajira kwa vijana 
wetu,” alisema Polisya.
Dk. Mwakajumilo ali-

washukuru wazee hao 
kwa ushauri walioutoa 
kwa maelezo kuwa uta-
saidia kuboresha baadhi 
ya maeneo ambayo ya-
likuwa hayatekelezwi 
vizuri.
Alisema  uwepo wa  wa-

zee hao unawaongezea 
maarifa viongozi huku 
akisisitiza kuwa ushauri 
waliotoa utazingatiwa na 
chama hicho .
Hivyo aliwataka wazee 

hao kuendelea kushiriki-
ana na chama ili kuuletea 
maendeleo ya mkoa huo 
na taifa kwa ujumla.

Na Nebart Msokwa, MBEYA

JESHI la Polisi mkoani Mbeya 
linawashikilia watu wawili akiwa-
mo dereva bodaboda kwa tuhu-
ma za kumiliki silaha za moto zi-
lizotengenezwa kienyeji.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa 
wa Mbeya, Kamishna Msaidizi wa 
Polisi Benjamin Kuzaga aliwataja 
watuhumiwa hao kuwa ni Tizo 
Nelson (34) dereva bodaboda na 
mkazi wa Makongolosi wilayani 
Chunya na Damian Thomas (40) 
ambaye pia ni mkazi wa Makon-
golosi.

Alisema watuhumiwa hao 
walikamatwa wakati wa msako 
maalumu uliofanywa na makach-
ero wa Jeshi la Polisi kuanzia De-
semba mosi hadi Desemba 25 
mwaka huu katika maeneo mbal-
imbali ya mkoa huo.

Alisema watuhumiwa hao wa-
likutwa wakimiliki bunduki tatu 

aina ya gobore yaliyotengenezwa 
kienyeji, risasi 50 pamoja na ma-
fataki 32 ambayo pia huwa yana-
tumika kwenye silaha hizo.

“Watuhumiwa wanaendelea 
kuhojiwa ili kufahamu silaha 
hizo walikuwa wanazitumia kwe-
nye matukio gani, tuliwakamata 
baada ya kupata taarifa za siri ku-
toka kwa wasamalia wema, hawa 
ni lazima tuwafikishe mahakam-
ani kwa hatua zaidi,” alisema Ka-
manda Kuzaga.

Katika hatua nyingine Kaman-
da Kuzaga alisema katika kipindi 
hicho cha siku 25 Jeshi la Polisi 
liliwakamata watu 12 wa matukio 
mbalimbali ya mauaji yaliyotokea 
mkoani humo.

Alisema kati ya watuhumiwa 
hao waliokamatwa watano 
wameshafikishwa mahakamani 
kwa hatua zaidi za kisheria huku 
watuhumiwa wengine wakiwa 
wanaendelea kuhojiwa kwa ajili 

ya kukusanya ushahidi kabla ya 
kupelekwa mahakamani.

Kamanda Kuzaga alisema 
kuwakamata watuhumiwa wa 
matukio hayo ni sehemu ya ma-
fanikio ya Jeshi la Polisi katika 
harakati za kudhibiti uhalifu ka-
tika kipindi hiki cha sikukuu za 
mwisho wa mwaka.

Hata hivyo Kamanda Kuzaga 
alisema katika kipindi cha kuan-
zia Desemba mosi mpaka Desem-
ba 23 mwaka huu zilifunguliwa 
kesi 219 zilizokuwa zinahusisha 
makosa mbalimbali.

Alisema baadhi ya kesi hizo zili-
kuwa zinahusu mauaji na zingine 
zilikuwa zinahusu kupatikana 
na nyara za serikali ambazo zili-
kuwa zimepatikana kutokana na 
uwindaji haramu.

Alisema kati ya kesi hizo 219, 56 
Jeshi la Polisi lilipata mafanikio 
kwa kushinda ambapo wahusika 
walihukumiwa kwenda jela mia-

ka 30 na zingine zipo katika hatua 
mbalimbali za kisheria.

Katika tukio lingine, Kamanda 
Kuzaga alisema Jeshi la Polisi 
linawashikilia watu wanne kwa 
tuhuma za kukutwa na nyara za 
serikali ambazo ni nyama ya tan-
dala, nyama ya swala na mifupa 
ya mbuni. Aliwataja watuhumiwa 
hao kuwa ni Fikiri Shega, Lucas 
Balton, Christopher Mwankina na 
Gelvas Kinyaga ambao wote wali-
fikishwa mahakamani na kuhuku-
miwa kwenda jela miaka 20.

Aliwataka wananchi wa mkoa 
huo kuendelea kutoa taarifa za 
siri wanapowaona wahalifu ili wa-
dhibitiwe kabla hawajatekeleza 
uhalifu wao.

Kamanda Kuzaga alisema Jeshi 
la Polisi litaendelea kufanya do-
ria katika maeneo mbalimbali 
katika kipindi hiki cha sikukuu za 
mwisho wa mwaka ili kuzuia wa-
halifu kutekeleza uhalifu wao.

Wawili mbaroni kwa kukutwa na silaha za kienyeji

Wazee 
washauri 
uwapo shule 
nyingi kidato 
cha tano, sita

Dk. Tulia awataka wanachama CCM kuacha majungu
Na Nebart Msokwa, MBEYA

Mbunge wa Mbeya, Dk. Tulia 
Ackson amewataka wanachama 
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
mkoani Mbeya kuacha majungu 
na badala yake wafanye kazi ya 
kukijenga chama hicho ili kiend-
elee kukubalika.

Aidha, amewataka wananchi 
wanaobeza michango ya baadhi 
ya wadau kuacha tabia hiyo kwa 
maelezo kuwa vitendo hivyo 
vinawakatisha tamaa wenye 
moyo wa kujitolea.

Alitoa kauli hiyo mwishoni 
mwa wiki wakati wa Mkutano 
Mkuu Maalumu wa chama hicho 
Wilaya ya Mbeya Mjini ambao 
ulilenga kuwasilisha taarifa ya 
utekelezaji wa Ilani ya uchaguzi 
ya chama hicho.

Alisema baadhi ya wanachama 

wa chama hicho wamekuwa 
wakikosoa na kubeza hata shu-
ghuli za maendeleo zinazotekele-
zwa na viongozi wa kitaifa hali 
ambayo alisema inaleta sintofa-
hamu miongoni mwa wananchi.

Vilevile alisema ukosoaji huo 
unasababisha wananchi kutoki-
amini chama pamoja na viongozi 
wake jambo ambalo alisema hali-
na tija yoyote kwa taifa.

“Nawaomba wananchi wa 
Mbeya Mjini muendelee kuniunga 
mkono kwenye shughuli mbalim-
bali za ujenzi wa taifa, tunaende-
lea na ujenzi wa miundombinu 
mbalimbali ikiwamo vyumba vya 
madarasa, barabara na vituo vya 
afya,” alisema Dk. Tulia.

Vilevile aliwataka wananchi 
hao kuendelea kumuunga mkono 
Rais Samia katika shughuli mbal-
imbali za maendeleo ambazo ana-

zifanya kwa taifa.
Pia aliwataka viongozi wa cha-

ma na Serikali katika mkoa huo 
kuhakikisha wanamsaidia Rais 
Samia Suluhu Hassan kuelezea 
miradi ya maendeleo inayotekele-
zwa ili wananchi waifahamu.

Mwenyekiti wa CCM Wilaya ya 
Mbeya    Mjini, Afrey Nsomba al-
impongeza    Dk. Tulia kwa kuki-
wakilisha vizuri chama hicho 
kwa maelezo     kuwa amekuwa 
akifanya kazi  nzuri ya kuliongoza 
Bunge.

Alisema mbali na kuliongoza 
Bunge pia amekuwa akifanya 
shughuli mbalimbali za maende-
leo ndani ya jimbo hilo ikiwamo 
uboreshaji wa miundombinu ya 
elimu na afya.

Nsomba alisema Dk. Tulia ame-
kuwa akitumia fedha zake ku-
jenga miundombinu ya elimu na 

afya kupitia fedha anazokusanya 
kwenye mashindano ya mbio ya-
nayoandaliwa na taasisi yake ya 
Tulia Trust.

Naibu Waziri wa Maji, Mary-
prisca Mahundi ambaye pia ni 
Mbunge wa viti maalumu wa 
Mkoa wa Mbeya alisema Dk. Tulia 
amekuwa kiongozi ambaye ame-
kuwa akivumilia mambo mbalim-
bali.

Alisema baadhi ya wananchi 
wamekuwa wakimbeza na kum-
kosoa bila staha lakini amekuwa 
akiwavumilia kwa sababu yeye 
nia yake ni kuleta maendeleo kwa 
wananchi na siyo kupambana na 
watu.

Alisema yeye kama mmoja wa 
wabunge wanaotoka ataendelea 
kumpambania ili kuhakikisha 
anafanikiwa katika jitihada zake 
za kuleta maendeleo.

Kamishna Msaid-
izi wa Polisi 
Mkoa wa Mbeya 
ACP, Benjamini 
Kuzaga akionye-
sha baadhi ya 
nyara za Seri-
kali ambazo ni 
pembe za Ndovu 
zilizokamatwa 
kati ya Desemba 
mosi mpaka 
23 mwaka huu 
wilayani Chunya 
baada ya ku-
fanya oparesh-
eni maeneo 
mbalimbali ya 
mkoa wa Mbeya. 
PICHA:GRACE 
MWAKALINGA
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Na Peter Mkwavila, DODOMA

KANISA la TAG Upendo Revival 
Christian Center Area ‘D’ Dodoma 
limetoa msaada wa zaidi ya Sh. mil-
ioni 30 kwa ajili ya kuwapatia zawadi 
watoto yatima, waishio katika mazin-
gira magumu, na wajane kwa ajili ya 
Sikukuu ya Krismasi. 

Akizungumza na waandishi wa 
habari baada ya kukabidhi misaada 
hiyo, Askofu wa kanisa hilo, Dk. Van-
gast Salumu, alisema misaada hiyo 
imetolewa kwa makundi hayo ikiwa 
ni sehemu ya kutimiza maandiko ma-
takatifu yanayoeleza kuwa dini iliyo 
safi ni ile inayojali yatima, wajane na 
wenye uhitaji.

Dk. Vangast alisema kanisa licha 
ya kuwalinda watu kiroho, lakini pia 
wana wajibu wa kuwalinda kimwili 
kwa kuwawezesha wenye uhitaji wa 
mambo mbalimbali ili nao wajione 
kuwa sawa na watu wengine wenye 
familia zinazojiweza.

“Leo ni sikukuu ya kumbukizi ya 
kuzaliwa kwa Yesu Kristo na familia 
nyingi zinasherehekea, lakini kuna fa-
milia zisizo na uwezo wa kujumuika 
na kufanya sherehe.

“Kutokana na hali hiyo kanisa la 
mahali pamoja la (URCC) wameandaa 
chakula cha pamoja na watoto yatima, 
wajane, wagane na watoto waishio ka-
tika mazingira magumu huku wakiwa 
wamenunua jozi 400 za viatu, mabegi 
400 kwa ajili ya wanafunzi pamoja na 
doti 100 za vitenge kwa ajili ya wahi-
taji.

“Vifaa hivyo vitawafanya wahitaji 
hao kujisikia wapo salama na wenye 
furaha ya kusherehekea sikukuu ya 
kumbukizi ya kuzaliwa kwa Yesu Kris-
to na pindi shule zitakapofunguliwa 
watoto watakwenda shule bila kuwa 
na wasiwasi,” alisema Dk. Vangasti.

Akizungumzia 2023, alisema ni 
mwaka wa ujasiri na kuwezesha 
mataifa mengine kwa kuhakikisha 
taifa linakuwa na ujasiri katika utafuta-
ji na kuandaa malighafi ambazo zinaz-
alishwa nchini badala ya kutegemea 
misaada kutoka nje ya nchi.

Naibu Katibu Mkuu wa kanisa la 
Pentecostal Holiness Association Mis-
sion Tanzania (PHAM (T) Julius Bund-
ala, aliwashauri watumishi wa serikali 
na washauri wa Rais kufanya kazi kwa 
mazingira ya haki na uwazi badala ya 
kuwa waongo na wabinafsi.

“Tumeona kipindi ambacho Rais 
Samia Suluhu Hassan alipoingia ma-
darakani amekutana na changamoto 
mbalimbali, lakini ameweza kuzitatua 
na nyingine bado anaendelea nazo, 
kinachotakiwa ni kuwa wasaidizi wake 
wanatakiwa kuhakikisha wanamlinda 
na kumshauri katika kweli ili aweze 
kutatua matatizo ambayo yanaende-
lea kulikabili taifa ikiwa ni pamoja na 
kuimarisha uchumi wa Watanzania,” 
alisema.

TAG 
yawakumbuka 
yatima, wajane 
Sikukuu 
Krismasi

Tisa wazaliwa mkesha wa Sikukuu ya Krismasi
Na Ibrahim Joseph, 
DODOMA

WATOTO tisa wamezaliwa 
katika Hospitali ya Rufani ya 
Mkoa wa Dodoma kwenye 
mkesha wa Sikukuu ya Kris-
masi.

Mnganga Mfawidhi wa Hos-
pitali ya Rufani ya Mkoa wa 
Dodoma, Dk. Ernest Ibenzi, 
alisema idadi ya watoto wali-
ozaliwa usiku wa kuamkia 
Sikukuu ya Krismasi kati yao 
wa kiume ni wanne na wakike 
watano huku afya zao zikien-

delea vizuri.
Alisema kati ya watoto hao, 

mapacha wote ni wa kiume.
Kadhalika, alisema hospitali 

hiyo imejipanga vizuri kutoa 
huduma bora kwa wagonjwa 
wanaofika ikiwa ni pamoja na 
kinamama kupata huduma za 
kujifungua.

Muuguzi wa zamu wodi ya 
watoto jengo la Mama na Mto-
to, Furaha Mbwilo, alisema ki-
namama watano walijifungua 
kwa njia ya kawaida na watatu 
kwa upasuaji.

Pia, alisema yupo mama 

aliyejifungua mapacha na afya 
zao zinaendelea vizuri.

Alisema afya za kinamama 
waliojifungua kwa njia ya 
kawaida na upasuaji zinaen-
delea vizuri na wataruhusiwa 
kuondoka baada ya madaktari 
kuwaruhusu.

Alisema utaratibu wa kutoa 
chanjo kwa watoto waliozal-
iwa hospitalini ulifanyika na 
wote wamepata kinga zao za 
magonjwa mbalimbali.

Mmoja        wa kinamama wal-
iojifungua hospitalini hapo, 
Abigael       Muhoya, mkazi wa 

Chang’ombe, alieleza furaha 
ya      kumpata      mtoto wake 
wa kiume kwenye sikukuu 
hiyo.

Abigael alisema alihudumi-
wa vizuri na madaktari pamo-
ja na wauguzi waliokuwa 
zamu na kuwashukuru.

“Kwakweli nimefurahi ku-
pata mtoto wangu wa kiume 
salama, sikupata kikwazo cho-
chote na ninawashukuru sana 
watu wa afya kwa kutuhu-
dumia kinamama tunaofika 
kupata huduma hapa,” alise-
ma.

Dodoma yaweka mikakati kukabiliana utoro wanafunzi
Na Paul Mabeja, DODOMA

M
KOA wa Dodoma 
umeweka mikakati 
ya kukabiliana 
na utoro wa wa-

nafunzi shuleni kupitia azimio 
waliloweka kwa mwaka 2023 
kwenye kikao cha pili cha 
Kamati ya Ushauri ya Mkoa 
(RCC), kilichofanyika chini ya 
Mwenyekiti wake Rosemary 
Senyamule, Mkuu wa mkoa 
huo.

Katika kikao hicho, agenda 
nane zilijadiliwa ikiwamo 
masuala mbalimbali ya maen-
deleo, bajeti ya mkoa, elimu, 
afya, kilimo, maji na mazin-
gira.  

Mkoa wa Dodoma unaka-
biliwa na kero kubwa ya utoro 
kwa wanafunzi wa shule za 
msingi na sekondari huku 
sababu kubwa zikitajwa kuwa 

ni ukosefu wa chakula shuleni.
Pia, wazazi na walezi ku-

toipa thamani elimu na ku-
towajibika kwa malezi ya 
watoto wao, viongozi wa vi-
jiji kushindwa kutimiza wa-
jibu wao wa kudhibiti utoro 
shuleni na umbali mrefu wa 
kwenda na kurudi.

Akizungumza katika kikao 
hicho, Mkuu wa Mkoa wa Do-
doma, Rosemary Senyamule, 
alisema licha ya kero hizo 
katika sekta ya elimu, wilaya 
ya Bahi imefanikiwa kushika 
nafasi ya 10 kitaifa katika ma-
tokeo ya darasa la saba mwaka 
2022.

“Naipongeza sana Hal-
mashauri ya Bahi kwa kushika 
nafasi ya 10 kwa mpangilio wa 
ufaulu wa halmashauri kitaifa 
kwani wameufaharisha mkoa 
mzima wa Dodoma.

“Natoa shime kwa hal-

mashauri nyingine kwenda 
kujifunza Bahi namna walivy-
ofanya na kufanikiwa kuingia 
kwenye kumi bora za kitaifa. 
Pia tukafanye kazi kubwa ku-
hakikisha watoro wanarudi 
shuleni mwaka 2023,” alisema 
Senyamule.

Katibu Tawala mkoa, Dk. 
Fatuma Mganga, alitoa rai kwa 
wakurugenzi wa halmashauri 
za Mkoa wa Dodoma kutoa 
msukumo kwa walimu ku-
fundisha kwa bidii kwa lengo 
la kuongeza kiwango cha 
ufaulu.

Pia, katika kikao hicho Seny-
amule aliziagiza halmashauri 
kuongeza kasi ya kukusanya 
mapato na kutoa asilimia 10.

“Naziagiza halmashauri zote 
kwa kushirikiana na wadau 
kuendelea kutengeneza mad-
awati ili kupunguza upungufu 
uliopo, halmashauri zika-

milishe usimamizi wa sheria 
ndogo ndogo za upatikanaji 
wa chakula shuleni pamoja 
na kudhibiti utoro, kila shule 
itenge eneo la kuzalishia 
chakula kwa wanafunzi, vyuo 
vya ufundi viimarishwe,” ali-
sisitiza Senyamule.

Akitoa maoni ya azimio 
la mwaka 2023, Ofisa Elimu 
Mkoa Gift Kyando, alisema 
mwaka      ujao wameazimia 
wanafunzi wote watakaomal-
iza elimu ya msingi kurudi 
mapema         shuleni kwa ajili 
ya          kujiandaa          na mas-
omo ya         kidato cha kwanza 
tofauti na ilivyokua mwaka 
huu.

“Mwaka huu mitihani ili-
chelewa badala ya kufanyika 
mwezi Septemba imefanyika 
mwezi Oktoba ila mwakani ita-
fanyika kama kawaida mwezi 
Septemba,” alisema. 

Baadhi ya watoto pamoja na walezi wao wakiwa viwanja vya Nyerere Square jijini Dodoma ikiwa ni shamrashamra ya Sikukuu 
ya Krismasi. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

WAZIRI wa Habari, Vijana, 
Utamaduni na Michezo, Tabia 
Maulid Mwita, amesema kuwa 
kikao kijacho cha Baraza la 
Wawakilishi kinatarajia kupokea 
Muswada wa Sheria ya Habari 
ambao utasomwa kwa mara ya 
kwanza.

Aliyasema hayo jana wakati 
akifungua mkutano mkuu maal-
um wa Klabu ya Waandishi wa 
Habari Zanzibar (ZPC). 

Alisema maoni yote ya wadau 
wa habari waliyoyatoa wakati 
wa uandaaji wa muswaada huyo 
yatafanyiwa kazi, kwamba kuka-
milika kwa sheria hiyo itawasaid-

ia waandishi wa habari katika 
kutekeleza majukumu yao vizuri.

Alisema serikali imejiandaa 
kuhakikisha kwamba uandishi 
wa habari unakwenda kutambu-
lika kama kada inayojitegemea 
na kuheshimika, siyo kwa saba-
bu ya umuhimu wake pekee bali 
mchango wake katika maende-
leo ya nchi na ustawi wa jamii 
kwa ukubwa wake.

Tabia alisema waandishi wa 
habari hasa wa sekta binafsi wa-
nakabiliwa na matatizo mengi 
ikiwamo kufanya kazi bila ya mi-
kataba.

Alisema ni lazima vyombo vya 
habari vitambue na kuthamini 
kazi ngumu zinazofanywa na 
waandishi wa habari.

“Kukamilika kwa sheria hii 
kutawabana na kuwawajibisha 
wamiliki wa vyombo habari am-
bao wanawatumia waandishi wa 
habari bila ya mikataba ya kazi 
wala stahiki zingine ikiwamo 
mishahara kwa ajili ya kujikimu 
kimaisha,”alisema.

Pia, aliitaka ZPC kuzitumia 
fursa zilizopo katika kuimari-
sha ujuzi, taaluma na weledi wa 
waandishi wa habari.

Alisema hatua hiyo itaimarisha 
uhuru wa kujieleza na kupata 
habari mambo ambayo Serikali 
ya Zanzibar na Tanzania imeit-
ambua kisheria na kikatiba.

“Niwaombe wanahabari ku-
tumia vyema fursa ya uwapo kwa 
taasisi hii kwa kujiunga nayo ili 

fursa za mafunzo na nyingine za 
kuimarisha ujuzi kazi na maarifa 
zisiwapite,”alisema.

Alisema wizara yake itaima-
risha uchumi wa vyombo vya 
habari ili kuajiri watu wengi na 
kuchangia katika ahadi ya ajira 
laki tatu zilizoahidiwa kwenye 
ilani ya uchaguzi ya CCM.

Mwenyekiti wa ZPC, Abdallah 
Abrahman Mfaume aliwataka 
waandishi wa habari kuendelea 
kufanya kazi zao kwa kuzingatia 
maadili ya taaluma yao na kufua-
ta sheria zikizopo.

Aidha, aliwataka waandishi 
kuendelea na majukumu yao ili 
kuendelea kuwa daraja na kuko-
soa pale penye kasoro na serikali 
kuzifanyia kazi kasoro hizo.

Muswada Sheria ya Habari Zanzibar wakamilika

Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

Katibu Mkuu Wiz-
ara ya Maendeleo 
Jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto, Abeida 
Rashid Abdalla 
amesema msaada wa 
vifaa saidizi kwa watu 
wenye ulemavu ni 
muhimu katika kuwa-
saidia kwenye maisha 
yao ya kila siku.
Aliyasema hayo jana 

wakati akimkabidhi 
vifaa visaidizi, Katibu 
Mkuu wa Wizara ya 
Elimu na Mafunzo ya 
Amali, Khamis Abdal-
lah Said, uliotolewa na 
Ubalozi wa Falme za 
Kiarabu, hafla iliyo-
fanyika katika Ofisi ya 
Wizara ya Afya.
Alisema visaidizi 

hivyo vimetolewa 
kwa ajili ya kuwasaid-
ia wanafunzi wenye 
ulemavu wa kuona, 
wenye ulemavu wa 
Ngozi, pamoja na 
magari ya maguru-
dumu mawili.
Aidha, alisema kuwa 

msaada huo utawa-
saidia katika Maisha 
yao ya kila siku, huku 
akiwaomba  watu 
wengine wenye uw-
ezo kujitokeza kuwa-
saidia watu wenye 
ulemavu ili nao waishi 
kama watu wengine.
Naye Katibu Mkuu 

Wizara ya Elimu na 
Mafunzo ya Amali, 
Khamis Abdallah Said 
aliishukuru Wizara ya 
Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Wa-
toto kwa kuwapatia 
visaidizi hivyo am-
bavyo vitawasaidia 
wanafunzi wenye ma-
hitaji maalumu. 
Mwenyekiti wa 

Jumuiya ya Wa-
sioona Zanzibar, 
Fatma Jinjaa Chesa 
aliishukuru wizara 
hiyo kwa kuendelea 
kuiunga mkono katika 
kuhakikisha inapata 
visaidizi.
Alisema watu wenye 

ulemavu wanakabili-
wa na matatizo mengi 
ikiwemo visaidizi am-
bavyo ni muhimu kwa 
sababu miundombinu 
siyo rafiki kwao.

Watu 
wenye 
ulemavu 
bado 
wanahitaji 
vifaa 
visaidizi

Baadhi ya wanachama wa Klabu ya Waandishi wa Habari Zanzibar wakimsikiliza Waziri wa Habari, Vijana, Utamaduni na 
Michezo, Tabia Maulid  wakati akifungua mkutano mkuu wa chama hicho jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

‘Zanzibar inakabiliwa na janga la ukosefu wa maadili’
Na Mwandishi Wetu

M
AKAMU wa Kwanza 
wa Rais wa Zanzibar, 
Othman Masoud Oth-
man, amesema Zanzi-

bar imekabiliwa na janga kubwa 
la ukosefu wa maadili hali inayo-
sababisha baadhi ya watumishi 
kufanya vitendo vya kifisadi 
kupitia dhamana zao za kazi.

Aliyasema hayo jana Kiem-
besamaki Wilaya ya Magharib 
Unguja wakati akifungua mku-
tano mkuu wa tano wa mwaka 
wa Madrasat Hayaatul Atfaal  ya 
Baghani Wete Pemba.

Othman alisema watu wanao-
fanya vitendo vya kuiba mali za 
serikali siyo wale walioishia dara-
sa dogo la elimu lakini wengi wao 
ni wasomi wenye elimu ya juu na 
wanafanya hivyo kutokana na 
kutolelewa katika maadili mema 
yanayotokana na muongozo wa 
dini.

Hivyo aliitaka jamii kuhakiki-
sha kwamba wanawaandaa 
vijana katika maadili kwa ku-
wafundisha tabia njema za kum-
cha Mungu ili kuwa watu wema.

Alisema jukumu la malezi bora 
yenye maadili ni wajibu   wa 
wazazi wenyewe na siyo busara 

jambo hilo kuachwa kwa walimu 
pekee ama kuonekana kwamba 
ni jukumu la serikali.

Othman alisema kwamba Zan-
zibar inahistoria katika kufuata 
mila na tabia njema zinazoto-
kana na muongozo wa dini na 
kwamba bila jamii kujitahidi ku-
walea vyema vijana upo uweze-
kano wa maadili ya Zanzibar 
kupotea.

Naibu Kadhi Mkuu wa Zan-
zibar, Shekhe Othman Ame 
Chum, alisema kwamba Zanzi-
bar inavipaji  vingi vya watoto na 
kwamba walimu wanaendelea 
na kazi kubwa ya kuvilea na ku-

vikuza vipaji hivyo.
Alisema matatizo ya ukosefu 

wa maadili iliyopo Zanzibar kwa 
vijana     kujiingiza kwenye viten-
do viovu kama vile vya utumiaji 
wa dawa    za kulevya, udhalil-
ishaji dawa yake siyo kuwapo 
kwa sheria kali bali ni  kuwajenga 
watoto na jamii katika maadili 
mema.

Akisoma risala, Rashid Sinan 
alisema kwamba pamoja na ma-
drasa kutoa mashekhe na wal-
imu lakini imekabiliwa na matati-
zo mbalimbali ikiwamo viti, vifaa 
vya kufundishia kwa mfumo wa 
kisasa.
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Na Shaban Njia, KAHAMA.

BAADHI ya wazazi na walezi 
katika Halmashauri ya Msalala 
mkoani Shinyanga wametajwa 
kuwa chanzo cha utoro kwa 
wanafunzi shuleni kutokana na 
kutumia sababu ya kuwaombea 
ruhusa na kwenda kuwatumiki-
sha katika shughuli za kilimo na 
ufugaji wa mifugo kipindi cha 
masomo.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya 
Msingi  Shilela, Daniel Paul ali-
yabainisha hayo juzi katika mda-
halo wa ushiriki wa wanaume 
na vijana katika kupambana na 
ukatili wa kijinsia kutoka Kata ya 

Lunguya na Shilela, uliondaliwa 
na Mtandao wa Jinsia Tanzania 
(TGNP) kwa ushirikiana na Shiri-
ka la Kimataifa la UNFPA.

  Alisema wazazi wamekuwa 
wakifika shuleni kwa nyakati 
tofauti hasa katika kipindi cha 
mvua za      masika na     kutoa 
sababu za     ugonjwa   juu     ya 
watoto wao.

Alisema wanapofuatilia juu ya 
taarifa hizo wanabaini watoto 
hao wako shambani na wengine 
wakiendelea kuchunga mifugo.

Aidha, alisema baada ya kuona 
hali hiyo imekithiri waliamua ku-
weka makubaliano ambayo yat-
akuwa yakiwabana wazazi wasio 

wadilifu wanaokatisha ndoto za 
watoto wao kwa kuwaripoti ka-
tika uongozi wa Serikali ya Kijiji 
kwa hatua za kisheria.

Mwenyekiti wa Kijiji cha Ndola, 
Charles Shabani alikili kuwapo 
kwa baadhi ya wazazi wasiokuwa 
wadilifu wanaowachukua wa-
nafunzi kipindi cha masomo na 
kuwapeleka shambani na pale 
anapopata taarifa anawawajibi-
sha kisheria na kuhakikisha mto-
to anarejea shuleni kuendelea na 
masomo yake. 

Alisema sababu ngingine inay-
ochochea kuwapo kwa vitendo 
vya kikatili ni mila na desturi 
potofu ya mfumo wa mwanaume 

wa kutoa mahali na kuoa baada 
ya ndoa huwatumikisha wake 
zao katika kilimo kama vibarua 
bila          kupumzika na wanapo-
vuna mazao      mwanamke hana 
sauti yoyote       juu       ya kilicho-
patikana.

“Ili kuondoa unyanyasaji huu 
ni vema elimu ikatolewa kwa 
wingi katika maeneo ya vijijini 
ambapo ndipo ukatili unafanyika 
zaidi, familia nyingi hazijaelimika 
na pale zinapofanyiwa ukatili 
hazifahamu mifumo sahihi ya ku-
toa taarifa kwa ajili ya msaada wa 
kisheria,”alisema Shabani.

Ofisa Mradi wa TGNP, Jackson 
Malangalila, alisema lengo la ku-

fanya mdahalo huo ni kuhakiki-
sha ukatili wa kijinsia unaisha 
ndani ya familia na jamii kwa 
kushirikisha kundi la wanaume 
na vijana ambalo ndilo linata-
jwa kwa wingi kushiriki katika 
vitendo vya unyanyasaji kwa wa-
nawake na watoto hususani viji-
jini.

Alisema kwa kushirikina na 
serikali wataendelea kutoa elimu 
ya ukatili wa kijinsia na madhara 
yake katika vijiji vyote vilivyopo 
katika kata za Shilela na Lunguya 
na kuwataka vijana hao kuwa 
mabalozi wazuri wa kutoa taarifa 
pale wanapoona vitendo hivyo 
vikifanyika.

Wazazi, walezi watajwa chanzo utoro kwa wanafunzi

Na Marco Maduhu,            
SHINYANGA

WATOTO 11 wamezaliwa 
katika Kituo cha Afya Kam-
barage kilichopo katika Man-
ispaa ya Shinyanga wakati 
wa mkesha wa Sikukuu ya 
Krismasi.
Kati ya watoto hao wakike 

ni wanne na wakiume ni 
saba na wote wamezaliwa 
wakiwa na afya njema.
Akizungumza na waandishi 

wa habari, Muunguzi Wodi 
ya Wazazi katika kituo hi-
cho, Onesmo Godwin, alise-
ma siku hiyo ya mkesha wa 
Sikukuu ya Krismasi wali-
zaliwa idadi ya watoto hao 
na wote wana afya nzuri.
“Natoa wito kwa kinamama 

wajawazito wapende kuji-
fungulia kwenye vituo vya 
afya sehemu ambayo ni 
salama kabisa, pamoja na 
kuhudhulia kliniki ili ku-
jua maendeleo ya mtoto ili 
kupunguza vifo vya mama 
na mtoto vitokanavyo na 
uzazi,”alisema Godwin.
Mganga Mkuu wa Manispaa 

ya Shinyanga Dk. Elisha Rob-
ert, alisema, Kituo cha Afya 
Kambarage kwa sasa hu-
duma zake zimeboreshwa na 
kinatoa huduma ya upasuaji.
Aidha, alimpongeza Rais 

Samia Suluhu Hassan kwa 
kuendelea kutoa fedha na 
kuboresha huduma za afya 
hapa nchini ili wananchi 
waweze kupata matibabu na 
kuimarisha afya zao pamoja 
na kupunguza vifo vya 
uzazi.
Baadhi ya wazazi ambao 

wamejifungua watoto wao 
walifurahi kupata watoto 
siku moja na maadhimisho 
ya kuzaliwa kwa Yesu Kristo.
Pia waliwapongeza wahu-

dumu pamoja na huduma 
nzuri walizopata kabla ya 
kujifungua na baada ya kuji-
fungua.

Watoto 11 
wazaliwa 
mkesha wa 
Krismasi

Dampo lililopo katika mtaa wa Majanimapana kata ya Nguvumali, jijini Tanga likiwa na taka zilizorundikana na kuleta adha 
ya harufu kali kwa wakazi wa mtaa huo na wapita njia kama lilivyokutwa jana. PICHA: DEGE MASOLI

FPCT latoa msaada kwa wafungwa Gereza la Geita
Na Alphonce Kabilondo, 
Geita 

K
ANISA la Free Pente-
koste Church Tanzania 
(FPCT) Jimbo la Geita 
limetoa msaada wa 

vitu mbalimbali kwa wafungwa 
wa Gereza la Wilaya ya Geita 
ili kuwawezesha kushere-
hekea Sikukuu ya Krismasi na 
Mwakampya.

Msaada huo ni sabuni, su-
kari, mafuta ya kupikia ,mchele 
pamoja na ng’ombe.

Askofu wa FPCT, David Nzum-
bi akikabidhi msaada huo alise-
ma kuwa kanisa hilo limeamua 
kutoa msaada  wa vitu hivyo 
vikiwa na thamani ya Sh. milioni 
100.

Askofu Nzumbi alisema 
msaada huo umetokana  na 
michango ya waumini wa kanisa 
hilo uliotokana na utaratibu wa 
kanisa hilo kila mwaka  kuwa-
tembelea wafungwa waliopo 
gerezani na kufanya nao ibada, 
kuwajulia hali na kuwatia moyo 
pamoja na kuwasaidia mahitaji 

mbalimbali.
“Tumetimiza maandiko ma-

takatifu kutoka Kitabu cha Ma-
thayo 26:36 tunaamini kuwa 
nao ni sehemu ya jamii wamo 
pia watumishi wanamtumikia 
Mungu,”alisema Askofu Nzumbi 
. 

Katibu wa wanawake wa kani-
sa Jimbo la Geita, Justina John 
alisema katika kusherehekea Si-
kukuu ya Krisimasi wanaungana 
na waumini wenzetu kuwajulia 
hali wafungwa na kuwapatia 
mahitaji mbalimbali .

Mkuu wa Gereza la Wilaya ya 
Geita, Mrakibu Mwandamizi wa 
Jeshi la Magereza, SSP Jovin Bu-
jwina alilipongeza kanisa hilo 
kwa msaada huo na kuyaomba 
madhebu mbalimbali ya dini 
kuiga mfano wa kanisa hilo.

Alisema waumini wa kanisa 
hilo wamefanya jambo jema  la 
kuwasadia wafungwa hao kwa 
sababu nao wanastahili huduma 
sawa na wengine na siyo kuwa-
tenga kwa kuwa nao bado ni se-
hemu ya jamii.
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China: Tutaimarisha 
ushirikiano na Russia

 

BEIJING, China

WAZIRI wa Mambo ya Nje 
wa China Wang Yi amesisitiza 
msimamo wa nchi yake wa 
kutofungamana na upande 
wowote katika vita vya 
Ukraine, akieleza kwamba 
taifa hilo litaimarisha uhusi-
ano na Russia 2023.

Wang, aliyazungumza 
hayo jana katika mkutano 
uliofanyika kwa njia ya video 
jijini Beijing, huku akiilaumu 
Marekani  kutokana na ku-
zorota kwa uhusiano kati ya 
mataifa hayo mawili makub-
wa kiuchumi duniani.

Pia Wang alisisitiza kuwa 
China itazingatia mikakati ya 

kuaminiana na ushirikiano 
na Russia kwa manufaa ya 
pande zote mbili.

Inabainishwa kuwa meli 
za kivita kutoka kwa nchi 
hizo mbili zilifanya mazoezi 
ya pamoja ya majeshi yao ya 
wanamaji katika Bahari ya 
Mashariki ya China wiki iliyo-
pita.

Alisema China inapinga 
sera mbaya ya Marekani dhi-
di yake, huku akitaja shinikizo 
la nchi za magharibi dhidi ya 
nchi hiyo.

China inataja shinikizo 
kubwa katika maswala ya 
biashara, teknolojia, haki za 
binadamu na kupinga hat-
ua ya nchi hiyo kutangaza 

kulidhibiti eneo zaidi la ma-
gharibi mwa bahari ya Pasi-
fiki ni  hatua za uonevu za 
Marekani kutokana na Chi-
na  kukataa kulaani uvamizi 
wa Russia nchini Ukraine na 
hatua yake ya kukataa ku-
ungana na nchi nyingine  
katika kuiwekea Russia 
vikwazo.

“Sababu hizo zimechochea 
mivutano inayoendelea kuji-
tokeza kati ya China na sehe-
mu kubwa ya nchi za Ulaya,” 
alisema.

Inatajwa kuwa Wang ali-
zungumza na mwenzake wa 
Marekani, Antony Blinken 
kwa njia ya simu mwishoni 
mwa juma.

Wizara ya Mambo ya Nje 
ya Marekani ilisema Blinken 
amezungumzia juu ya kusi-
mamia uhusiano baina ya 
mataifa hayo kwa kuwajibika 
na alielezea wasiwasi wake 
juu ya uvamizi wa Russia 
nchini Ukraine unaoathiri 
vibaya usalama na utulivu wa 
uchumi wa dunia.

Kwa mujibu wa taarifa ya 
Wizara ya Mambo ya Nje 
ya China, Wang aliilaumu 
Marekani kwa kupendelea 
upande mmoja, na kwamba 
China itaendelea kuchukua 
jukumu muhimu la kuutatua 
mgogoro wa Ukraine kwa njia 
yake yenyewe.

DW

WASHINGTON, Marekani 

HATUA za ajabu zilizochukuliwa 
kumsafirisha Rais wa Ukraine Volody-
myr Zelensky kutoka Ukraine hadi Mji 
Mkuu wa Marekani ni ishara ya jinsi 
uhusiano huo ulivyo muhimu kwa nchi 
zote mbili.
Baada ya kuzuru eneo la vita 

mashariki mwa Ukraine, safari ya Ze-
lensky kuelekea Washington DC ilian-
za kwa treni ya usiku kuelekea Poland 
kabla ya kupanda ndege ya Jeshi la 
Wanahewa la Marekani, ikiripotiwa 
kuungwa mkono na ndege ya kijasusi 
ya Nato na ya kivita ya F-15.
Taarifa za ziara hiyo ya Washington 

zilianza kusambaa mapema wiki ili-
yopita, lakini haikuthibitishwa, huku 
maofisa wa Marekani wakihisi kuwa 
kiongozi wa Ukraine alikuwa njiani 
salama kuelekea mji mkuu wa Mare-
kani.
Inaelezwa kuwa kilichoshanganza ni 

kwamba hakuna taarifa rasmi iliyo-
tolewa kuhusu safari.
Ilibainishwa kuwa kutokana na tishio 

la makombora ya Russia kufanya sa-
fari ya anga nchini Ukraine kumekuwa 
hatari, jambo lililosababisha Zelensky 
kufanya safari ya siri ya treni kutoka 
Ukraine hadi Poland, ikiwa ni safari 
yake ya kwanza tangu kuanza kwa 
vita.
Muda mfupi baadaye, data ya ndege 

ilionyesha ndege ya Jeshi la Anga 
la Marekani Boeing C-40B - inayod-
haniwa kumsafirisha Zelensky, ikipaa 
kutoka uwanja wa ndege wa Rzeszow 
umbali wa kilomita 80 kuelekea ma-
gharibi.
Ndege hiyo ilielekea kaskazini ma-

gharibi kuelekea Uingereza, lakini 
kabla haijaingia kwenye anga ya juu 
ya Bahari ya Kaskazini, ndege ya ki-
jasusi ya Nato ilichunguza eneo hilo. 
Bahari inajulikana kusimamiwa na 
manowari za Russia.
Vile vile inaelezwa kuwa ndege ya 

kivita ya Marekani F-15, iliyopaa ku-
toka kambi moja nchini Uingereza, 
ilisindikiza ndege ya Zelensky katika 
sehemu ya safari yake.
Baada ya takriban saa 10 ndege in-

ayodhaniwa kumbeba kiongozi huyo 
ilitua saa sita mchana karibu na Wash-
ington.
Inaelezwa kwamba alipofika, alipewa 

ulinzi wa siri kama ilivyo kwa wakuu 
wote wa nchi wanaomtembelea lakini 
hali ya Zelensky kama kiongozi wa 
nchi iliyopigana na Russia ilimaani-
sha maofisa wa usalama walikuwa 
waangalifu zaidi.
Ofisa mmoja mkuu aliiambia ABC 

News “Tunafahamu sana kwamba Rus-
sia ina mali katika nchi hii na inaweza 
kujaribu kufanya kitu”.
Licha ya wasiwasi huo, ziara hiyo 

ilionekana kupita vizuri, na kwamba 
Alhamisi alisimama kwa muda nchini 
Poland alipokuwa akielekea nyumbani 
kukutana na mwenzake, Andrzej Duda.
Na kufikia Ijumaa alikuwa amere-

jea kwenye dawati lake mjini Kyiv, 
akichapisha video fupi kwenye Tel-
egram. “Tunajitahidi kupata ushindi,” 
alisema.

BBC

Namna Rais Zelensky 
alivyofika Washington 

Papa Francis akiwabariki waumini kwenye Uwanja wa Mtakatifu  Petro. PICHA: DW

Papa Francis ataka vita vya Ukraine vikomeshwe
Vatican City, VATICAN

MKUU wa Kanisa Katoliki 
Duniani, Papa Francis, ame-
toa wito wa kukomeshwa kile 
alichokiita vita visivyo maana 
nchini Ukraine. 

Papa Francis aliyasema 
hayo juzi katika ujumbe wake 
wa Krismasi alioutoa akiwa 
katika Kanisa Kuu la Mtakat-
ifu Petro mjini Vatican.

“Mungu atupe ufunuo wa 
kutoa ishara za dhati za mshi-
kamano kuwasaidia wale 

wanaoteseka, na azitie nuru 
nafsi za wale wenye nguvu 
wanyamazishe mirindimo ya 
silaha na wakomeshe vita hivi 
visivyo maana haraka sana,” 
alisema. Pia alitumia hotuba 
hiyo kutaka pakomeshwe 
mbinu ya kutumia chakula 
kama silaha, akitaja jinsi vita 
nchini Ukraine vilivyowatia 
kwenye hatari ya njaa watu 
wote ulimwenguni.

“Tunajua kuwa kila vita 
husababisha njaa na hutumia 
silaha kama chakula… natu-

anze na wale wenye nafasi za 
kisiasa kwa kuwataka waji-
tolee kukifanya chakula kuwa 
nyenzo ya amani na sio vita,” 
alisema.

Hata hivyo, inatajwa kuwa 
amekuwa akikosolewa na 
baadhi ya watu kwa kutoku-
jitokeza waziwazi kumkosoa 
Rais wa Russia, Vladimir Pu-
tin kwa kuanzisha vita hivyo, 
badala yake amejikita tu kwe-
nye kuzungumzia madhara 
yanayotokana na vita hivyo. 

Kwenye mahojiano yali-

yochapishwa mwishoni 
mwa Novemba katika gazeti 
la Jesuit la Marekani, Papa 
aliulaani ukatili wa vikosi vya 
Russia nchini Ukraine, kauli 
ambayo ilisababisha Russia 
itoe malalamiko rasmi dhidi 
yake.Aidha, kiongozi huyo al-
itoa wito kwa watu kuachana 
na pumbazo la kilimwengu 
na kugundua maana halisi ya 
Krismasi katika zama hizi za 
matumizi ya anasa, akitetea 
kuwepo kwa Kanisa linalowa-
hudumia watu masikini. DW
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Wakazi wa Dar es Salaam wakisherehekea Krismasi  katika  ufukwe wa Coco jana. PICHA: JUMANNE JUMA
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burudani

Na Mwandishi Wetu

Sikukuu ya Krismasi ya mwaka 
2022 haijamuendea vizuri, staa 
wa muziki Tanzania na Afrika kwa 
ujumla, Diamond Platnumz, kwani 
kwenye intastori yake, ameshea 
video akiwa kitandani hospitalini 
amelazwa akipatiwa matibabu 
mbalimbali, ikiwamo kuchomwa 
sindano na kutundikiwa dripu.

Kwenye video ambazo amez-
ishea mwenyewe kwenye ukurasa 
wake wa Instagram, akieleza hayo 
kuwa mwaka huu haukuwa mzuri 
kwake kwenye sikukuu hii ya No-
eli kwani amesherehekea akiwa 
kitandani.

Video hiyo tangu juzi jioni siku-
kuu ya Krismasi imekuwa ‘ikitren-
di’, ikizua gumzo na taharuki pia 
kwa mashabiki wake na muziki wa 

Bongo Fleva kwa ujumla.
Hata hivyo, Bongo haku-

kosekani maneno, kwani baadhi ya 
mashabiki wanadai inawezekana 
ikawa ni mpango uliotengenezwa 
kimkakati kwa ajili ya kuzuia ku-
ongelewa au kufuatiliwa kwa shoo 
ya hasimu wake kimuziki, Har-
monize aliyekuwa akiifanya siku  
hiyo maeneo ya Masaki, Dar es Sa-
laam.

Na Mwandishi Wetu

Mmoja wa mastaa wa kike wa 
muziki wa Bongo Fleva, Lulu Diva, 
amebainisha kuwa katika mahusiano 
yake yeye anapenda sana kupendwa 
kupitiliza, kudekezwa na kupewa 
pesa.

Lulu ambaye kwa sasa ana ngoma 
yake mpya nikupe yenye wiki mbili 
tu iliyo kwenye mfumo wa ‘audio’, 
amesema kupewa pesa  haimaanishi 
kwamba yeye anapenda sana pesa, 
bali amesisitiza bila pesa mapenzi 
hayanogi.

“Yaani mimi napenda kupendwa 
sana, napenda kupendwa kupitiliza, 
napenda kupewa pesa,” akaangua 
kicheko halafu akaendelea.

“Haimaanishi kama napenda sana 
pesa, ni kunihudumia, najua mapenzi 
si pesa, bila pesa mapenzi yanaenda,  
lakini pesa ikiwamo ndani yake 
mapenzi yananoga, ni sawa na gari 
haiwezi kwenda bila mafuta, lakini 
hata kama gari haina maji nayo kuna 
tatizo pia lazima yawapo, sasa kusudi 
vitu vinoge lazima mpunga uwapo 
hata kama siyo sana, lakini kusiwe 
pangu pakavu kabisa,” alisema staa 

TID 
akumbusha 
Januari 
inakuja
Na Mwandishi Wetu

Msanii mkongwe nchini wa muziki 
wa Bongo Fleva, Khalid Mohamed 
maarufu TID, amewatahadharisha mas-
taa wenzake na wananchi wote kwa 
ujumla kutumia pesa kwa kiasi kwani 
mwezi unaokuja Januari nao unahi-
taji pesa nyingi kuliko hata ilivyo kwa 
Desemba hiii.

TID ambaye mashabiki wake wal-
impachika jina la Top in Dar amesema 
baadhi ya watu wanajisahau sana na 
kufanya matanuzi sana Desemba na 
kujisahau kama Januari ndiyo mwisho 
wa matatizo.

“Januari ndiyo mpango mzima, najua 
umenunua mbuzi, umeenda wapi sijui 
umefanya kila kitu, mwezi Desemba ni 
wa kukamua, sasa msijisahau, Januari 
kuna ada, kodi na vitu vingi. Msinipigie 
simu, ooh niazime milioni moja nimlipie 
mtoto ada sitaki kabisa stresi, jipangeni 
Januari inakuja, jipangeni Januari hiyo 
baba,” alisisitiza TID.

Diamond alazwa, 
mashabiki wahaha

Lulu DIVA: 
Napenda 
kupendwa, 
kupewa 
pesa
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Habari michezo

Na Shufaa Lyimo

BENCHI la ufundi la Klabu ya 
Geita Gold, limesema linatarajia 
kuongeza wachezaji wawili katika 
msimu huu wa usajili wa dirisha 
dogo.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Kocha Mkuu wa timu hiyo, Fred 
Minziro, alisema baada ya nyota 
wao, Saido Ntibazonkiza kutimkia 
Klabu ya Simba, pengo lake lime-
onekana hivyo linapaswa kuzibwa.

“Natarajia kuongeza wachezaji 
wawili au watatu kwa ajili ya kuziba 

nafasi ambazo zina mapungufu,” 
alisema Minziro.

Kocha huyo alisema endapo mi-
pango yake itakaa sawa, atasajili 
wachezaji wenye viwango ambao 
wataleta ushindani kwenye kikosi 
chake hicho.

Wakati huo huo aliwapongeza 
wachezaji wake baada ya kupata 
pointi moja katika mchezo wao  
wa juzi dhidi ya timu ya Kagera 
Sugar.

“Ninawapongeza wachezaji wan-
gu, wameonyesha uwezo mkubwa 
katika mchezo wetu wa jana( juzi), 

tunashukuru tumepata pointi moja 
tukiwa ugenini,” alisema kocha 
huyo.

Alisema baada ya mchezo huo 
kwa sasa wanajipanga kuelekea 
katika michezo yao ijayo na kudai 
malengo yake ni kushika nafasi za 
juu katika msimamo wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara.

Geita Gold kwa sasa inashika na-
fasi ya saba kwenye msimamo wa 
ligi hiyo ikiwa na alama 24 baada 
ya kushuka dimbani mara 18 hadi 
sasa.

Kichuya atoa somo kwa
wazawa Simba, Yanga
Na Adam Fungamwango

M
CHEZAJI Shiza Kichuya wa 
Namungo amewashauri 
wachezaji wa Kitanzania ku-
toogopa kusajiliwa na timu 

kubwa kama Simba, Yanga na Azam kwa 
sababu eti hawatopata namba, akidai 
hata Watanzania nao wana uwezo wa ku-
waweka nje mapro.

Kichuya ambaye ameshawahi 
kuichezea Simba mara mbili kwa nyakati 
tofauti alionyeshwa kushangazwa na 
baadhi ya watu waliowakatisha tamaa 
wachezaji vijana wanaotaka kusajiliwa 
na timu kubwa wakiwatisha kuwa hawa-
tokwenda kucheza kwani zina wachezaji 
wengi kutoka nje ya nchi.

“Tusiogope kusajiliwa eti kwa sababu 
tutakaa nje hapana, kuna wazawa wa-

nacheza na wanawaweka nje wageni, 
tunaona wazawa wanakwenda Simba na 
Yanga wanakutana na changamoto wa 
moto wa wageni, nao baadhi ya wageni 
pia wanakutana na Watanzania ambao 
wamekomaa kwenye nafasi zao. Jitihada 
zako zitamfanya mchezaji wa nje naye 
akae akutazame wewe, na hilo linaweze-
kana, naamini sisi Watanzania tunajua 
soka,” alisema Kichuya.
Alisema hata yeye alipokwenda
 Simba kutoka Mtibwa Sugar ali

kutana na wachezaji wakigeni, la
kini kutokana na jitihada zake

 aliwaweka benchi.

“Ukiona mchezaji anasajiliwa kwenye 
timu kubwa ujue wamemuona ana kitu, 
timu hizi Simba, Yanga na Azam hazisajili 
mchezaji hivi hivi, zikikusajili ujue una 

kitu, ila wachezaji wanapokwenda kule 
wanatakiwa waongeze juhudi zaidi ili 
kupata nafasi ya kumshawishi mwalimu 
kucheza.

“Mimi sioni cha ajabu, naona mpaka 
mtu anakwenda kusajiwa na timu hizo 
ana uwezo, kinachotakiwa wewe uend-
elee kuwa na kitu kilekile walichokiona 
au uongeze mara mbili yake, sisi tupo 
wengi? Kwa nini wamekusajili wewe, 
wameona kitu, sasa nenda kawaonyeshe 
hicho na kingine zaidi ambacho una-
cho, nenda utawaweka wagen benchi tu,  
ukibweteka hilo ni kosa lako sasa,” alise-
ma.

Kwenye kipindi hiki cha usajili kume-
kuwa na tahadhari kwa baadhi ya 
wachezaji wakiepuka kujiunga na klabu 
kubwa kwa madai kuwa zinaua viwango 
vyao walivyotoka nayo walikokuwa.

Ntibazonkiza kuzibwa  
na wawili Geita Gold

Na Hadija Mngwai

NYOTA wawili wa Ihefu FC, 
Evarist Myauki na Ramadhani 
wapo mbioni kutimka katika 
klabu hiyo kutokana na ofa ili-
yowekwa mezani huku baadhi ya 
timu zikiwataka kwa mkopo.

Dirisha dogo la usajili kwa timu 
za Ligi Kuu Bara, Championship 
na First League, lipo wazi tangu 
Desemba 16, mwaka huu na 
linatarajiwa kufungwa Januari 
15, mwakani, ambapo timu za ligi 
hizo zina nafasi ya kufanya ma-
boresho katika vikosi vyao.

Akizungumza na Nipashe, 
Kocha Mkuu wa Ihefu, Juma 
Mwambusi, amesema kuna 
ofa imeshuka klabuni hapo ya 
wachezaji wao kutakiwa na timu 
nyingine huku akiahidi kukifany-
ia maboresho kikosi chake baada 
ya kupungua wachezaji.

“Wachezaji wangu Evarist na 
Ramadhani wamepata ofa kuna 
timu zimejitokeza zikitaka kuwa-
chukua katika dirisha hili dogo 
linaloendelea, bado tunaendelea 
na mazungumzo na timu husika 
mpango ukikamilika ndipo tut-
akapoziweka wazi timu hizo.

“Pia, nahitaji kuongeza nguvu 
katika kikosi changu kwa kusajili 
wachezaji eneo la kati na ush-
ambuliaji sehemu ambayo ndiyo 
nimepaangalia na kutakiwa ma-
boresho.

“Dirisha dogo mara nyingi ni 
gumu kuweza kupata wachezaji 
kwa kuwa wengi hawapo huru 
wana mikataba yao, hivyo ni 
ngumu kumpata mchezaji yule 
unayemhitaji.

“Wachezaji wanaopatikana sasa 
hivi ni kwa ugumu sana, hivyo 
tunafanya maboresho kulingana 
na wachezaji tutakaowapata,” 
alisema Mwambusi.

Ihefu 
kupoteza 
nyota 
wawili 

Msham-
buliaji wa 
Yanga, Fis-
ton Mayele, 
akidhibiti-
wa na beki 
wa Azam 
FC, Lusajo 
Mwaikenda 
(kulia), kwe-
nye mechi 
ya Ligi Kuu 
Bara iliyo-
pigwa ka-
tika Uwanja 
wa Benja-
min Mkapa 
juzi na 
kumalizika 
kwa Yanga 
kushinda 
3-2. PICHA: 
MPIGAPI-
CHA WETU

HAPA HUPITI...
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PARIS, Ufaransa 

K
OCHA wa zamani wa Real 
Madrid, Zinedine Zidane, 
ameibuka kuwa mmoja 
wa makocha anayepewa 

nafasi kubwa ya kurithi mikoba ya 
Kocha wa Brazil, Tite, kwa mujibu 
wa gazeti la kila siku la Ufaransa la 
L’Equipe [via Foot01.com].

Zidane aliiongoza Real Ma
drid  kutwaa mataji 11,

 ikiwa ni pamoja na matatu
 ya Ligi ya Mabingwa Ulaya,

 katika kipindi chake cha
 uongozi klabuni hapo. Hata

 hivyo, amekuwa hana kla
bu anayoinoa tangu 2021.

Kocha huyo mwenye umri wa mi-
aka 50, kwa kiasi kikubwa alitaraji-
wa kwenda kuchukua nafasi ya Di-
dier Deschamps kama Kocha Mkuu 
wa Ufaransa baada ya fainali za 
Kombe la Dunia la FIFA 2022 nchini 

Qatar. Hata aliripotiwa kukataa na-
fasi ya kwenda kuinoa Paris Saint-
Germain (PSG) akisubiri majukumu 
hayo ya ‘Les Bleus’.

Sasa ingawa, inaonekana kuna 
mashaka juu ya nafasi ya mtaala-
mu huyo wa Ufaransa kuchukua 
mikoba ya kuinoa timu ya taifa. 
Kuna maoni kwamba Deschamps 
anaweza kuendelea na jukumu lake 
kama kocha wao.

Deschamps alipendekezwa 
kuachana na Timu ya Taifa ya Ufar-
ansa mkataba wake utakapomalizi-
ka mwishoni mwa mwaka. Noel Le 
Graet, rais wa Shirikisho la Soka la 
Ufaransa, anasemekana kutamani 
kuona kocha huyo mwenye umri 
wa miaka 54, akiendelea na timu ya 
taifa.

Meneja huyo wa zamani wa Mar-
seille, anatarajiwa kufanya uamuzi 
kuhusu mustakabali wake hivi ka-
ribuni. Zidane atafikiriwa kushika 
nafasi hiyo iwapo Deschamps 

ataamua kuachia ngazi, lakini haku-
na uhakika kwamba atakabidhiwa 
kazi hiyo.

Ingawa kuna sintofahamu kuhu-
su nafasi yake ya kujiunga na timu 
ya taifa, hakika hana chaguo. Kulin-
gana na chanzo kilichotajwa hapo 
juu, wasifu wake ni wa kuvutia Bra-
zil, ambao kwa sasa hawana kocha.

‘Selecao’ wanawinda kocha mpya 
baada ya Tite kujiuzulu nafasi hiyo 
mwishoni mwa Kombe la Dunia la 
FIFA Qatar. Inaonekana Zidane ana 
mashabiki kadhaa katika nchi hiyo 
ya Amerika Kusini licha ya unyan-
yasaji wake kisoka dhidi yao wakati 
akiwa mchezaji.

Wachezaji kadhaa wa Brazil wa-
nashinikiza kocha huyo wa zamani 
wa Real Madrid kuteuliwa kuwa ko-
cha wao mpya, kulingana na ripoti. 
Inafaa kukumbuka kuwa wachezaji 
kama Vinicius Jr., Casemiro, na Eder 
Militao walicheza chini yake huko 
Santiago Bernabeu.

    Kumbuka wachezaji kama Vinicius Jr,  
Casemiro  na Eder Militao walicheza chini yake...

Zidane apigiwa debe 
na nyota Brazil kuinoa

zisikupite

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYAArsenal, Mudryk wakubaliana

Arsenal imekubaliana dili kimsingi na winga wa 
Ukraine, Mykhaylo Mudryk, 21, wakati huu mazungum-
zo kuhusu ada ya uhamisho yakiendelea na klabu ya 
Shakhtar Donetsk. (Nicolo Schira)

Gvardiol agombewa Ulaya

Real Madrid, Chelsea na Manchester City, zote 
zimemfanya beki wa RB Leipzig na Croatia, Josko Gvar-
diol, 20, kuwa kipaumbele chao cha kwanza katika diri-
sha la usajili. (Sport - in Spanish)

Liver Spurs kwa Skriniar

Tottenham na Liverpool ni miongoni mwa klabu za 
Ligi Kuu England ambazo zipo tayari kuanza mbio za 
kuwania saini ya beki wa Slovakia, Milan Skriniar, 27, 
ambaye mkataba wake Inter Milan unamalizika mwis-
honi mwa msimu. (Teamtalk)

Martinelli, Arsenal kumalizana

 Arsenal inakaribia kukubaliana mkabata mpya na 
mshambuliaji wa Brazil, Gabriel Martinelli. (Fabrizio 
Romano)

Ugarte ategwa na Spurs

Tottenham inafuatilia mustakabali wa Manuel Ugarte 
ndani ya Sporting Lisbon, wakati huu beki huyo raia wa 
Uruguay mwenye umri wa miaka 21 akiwa hajakubali 
kupewa mkataba mpya. (Record)

Kante awindwa Al Nassr

 
KLABU ya Saudi Arabia, Al Nassr, inavutiwa kupata 

huduma ya kiungo wa Ufaransa N’Golo Kante, mwenye 
umri wa miaka 31, wakati huu mkataba wake na Chel-
sea ukimalizika mwishoni mwa msimu. (Footmercato 
- in French)

Fresneda aivutia Juve

Newcastle, Juventus na Borussia Dortmund ni mion-
goni mwa klabu zinataka kumfukuzia beki kinda Mhis-
pania wa Real Valladolid, Ivan Fresneda, 18. (Fabrizio 
Romano)

Sa kuletewa mpiNzani Wolves

Wolves inawinda kipa mpya katika dirisha la Januari 
ili kutoa ushindani kwa mlinda mlango wa kimataifa wa 
Ureno, Jose Sa, 29. (Express and Star)

Villa yamtaka Danjuma

Aston Villa imefungua meza ya mazungumzo na Vil-
larreal kuhusu uwezekano wa kumpata winga Mholan-
zi Arnaut Danjuma, 25. (Todofichajes - in Spanish)

Smalling amulikwa Inter

Inter Milan inafikiria majira ya joto kufuata huduma 
ya beki wa  Roma na England, Chris Smalling, 33. (Cal-
ciomercato - in Italian)

Franca ageukiwa Newcastle

Newcastle imefungua mazungumzo na kiungo wa 
Flamengo, Mbrazil Matheus Franca, mwenye umri wa 
miaka 18. (Globo - in Portuguese)
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LONDON, England

N
YOTA wa Arsenal, Gabriel Martinelli, anakaribia 
kukubali mkataba mpya wa muda mrefu na 
klabu hiyo baada ya mazungumzo sasa kuwa ka-
tika hatua ya mwisho, kulingana na mchambuzi 

wa masuala ya uhamisho, Fabrizio Romano. Mkataba wa 
Mbrazil huyo unamalizika Juni 2024, lakini ‘The Gunners’ 
wanataka kumbakisha klabuni zaidi ya hapo.

Martinelli aliwasili katika kikosi hicho cha London Kas-
kazini mwaka 2019 akitokea Ituano ya Brazil na amekuwa 
mchezaji muhimu tangu wakati huo, akicheza mechi 104 
na kuchangia mabao 38. Alishinda Kombe la FA katika 
msimu wake wa kwanza.

Kupanda kwa kiwango kwa mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 21 hadi kujulikana hivi majuzi bado kume-
onekana katika medani za kimataifa. Kocha wa zamani 
wa Brazil, Tite alimwita kwenye kikosi mara sita mwaka 
huu.

Bado haijakamilika au kukubaliwa kikamilifu, pia haku-
na kilichosainiwa - lakini inakaribia.

Hiyo inajumuisha kucheza mechi tatu Kombe la Dunia 
la Fifa 2022 nchini Qatar. Alicheza dakika 111 pekee, in-
gawa, alianza mechi moja wakati wakipoteza kwa bao 1-0 
dhidi ya Cameroon katika mchezo wa mwisho wa hatua 
ya makundi.

Romano alisema mkataba huo mpya haujakamilika au 
kukubaliwa bado, na hakuna chochote ambacho kimeti-
wa saini, lakini pande zote mbili zinakaribia kumalizana. 
Aliongeza kuwa Bukayo Saka na William Saliba ni vipa-
umbele kwa Arsenal pia katika suala la kusaini mkataba 
mpya, na wachezaji wote wawili walivutia msimu huu.

Akiwa na mabao manne na asisti sita, Saka amekuwa na 
mabao mengi zaidi kikosini nyuma ya Gabriel Jesus pekee 
huku mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 21, akiibuka 
kinara katika safu ya ushambuliaji ya Arsenal.

Barca kumuuza Raphinha

Martinelli 
akaribia 
kujifunga 
Arsenal

BARCELONA, Hispania

KWA mujibu wa Toni Juanmarti, 
Barcelona inataka kumuuza Raph-
inha mwishoni mwa msimu, ambaye 
alitua klabuni hapo majira ya joto 
kwa kitita cha Euro milioni 65 aki-
tokea Leeds United.

Klabu hiyo ya Katalunya, iliipiku 
Chelsea katika mpango wa kumsa-
jili Mbrazil huyo. Pia Barca iliongeza 
mkataba na Ousmane Dembele wiki 
chake baadaye ambapo wawili hao 
wamekuwa wakiwania namba katika 
winga ya kulia chini ya Xavi Hernan-
dez. Hata hivyo, Xavi amekuwa akip-
enda kutoa nafasi kwa Dembele na 
kumtumia Raphinha kama mtokea 
benchi ama winga ya kushoto kwa 
kipindi kirefu cha msimu.

Kiwango cha Raphinha hata hivyo 

kimekuwa kidogo pia. Katika mechi 
18, amefunga mabao mawili pekee 
na kutoa pasi za mwisho nne tu. Ni 10 
tu kati ya hizo ambazo Mbrazil huyo 
ameanza.

Kambi ya mchezaji huyo inataka 
kuishawishi klabu hiyo kwamba ita-
chukua muda kidogo kwa Raphinha 
kuweza kuzoea matakwa ya mbinu 
za klabu hiyo ya Katalunya. Wame-
watolea mfano wapinzani wakubwa 
wa ‘Blaugrana’, Vinicius Jr wa Real 
Madrid.

Baada ya kuhaha kwa misimu mi-
chache, hatimaye winga huyo alii-
buka msimu wake wa mwisho. Raph-
inha yupo tayari kubaki Katalunya 
na kambi yake inaamini kuwa mche-
zaji huyo mwenye umri wa miaka 26, 
anaweza kubadilisha bahati yake.
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Azam: Bahati imeibeba Yanga
Na Shufaa Lyimo

K
OCHA Mkuu wa Klabu ya 
Azam FC, Kally Ongala, ame-
sema kikosi chake kilipam-
bana vizuri dhidi ya Yanga, 

lakini bahati ndiyo iliyowabeba wap-
inzani wao hao na kufanikiwa kush-
inda mabao 3-2 kwenye mechi hiyo 
ya Ligi Kuu Bara iliyopigwa juzi usiku 
katika Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Dar es Salaam.

Akizungunza baada ya mchezo 
huo, alisema wachezaji wake wali-

pambana isipokuwa bahati haikuwa 
upande wao.

“Tulicheza mpira mzuri 
wenzetu waliweza kutumia 
udhaifu wetu wakatufunga
 japokuwa tulipambana ba

hati haikuwa ya kwetu,” 
alisema Ongala.

Alisema Yanga ni miongoni mwa 
timu bora, yenye uzoefu  wa kumiliki 
mpira, lakini Azam ilimiliki mchezo 
kwa asilimia kubwa licha ya kupo-

teza. Ongala alisema makosa ambayo 
wameyafanya katika mchezo huo 
atayafanyia kazi yasijirudie kwenye 
michezo ijayo.

“Wachezaji wangu wameonyesha 
uwezo mkubwa licha ya kuwa wame-
fanya makosa ambayo tutayafanyia 
marekebisho, tunaomba mashabiki 
wetu wasikatishwe tamaa na ma-
tokeo hayo,” alisema.

Alisema wanatarajia kufanya usajili 
wa kishindo kwa kuongeza wachezaji 
ambao wataifikisha mbali zaidi timu 
yao.

Barca kumuuza Raphinha

Kali Ongala - Kocha Azam FC
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Nabi 
aanika 
tatizo 
Yanga
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Chama azidi kunoga  
Simba ikiirarua KMC

Ilikuwa ni kama imechokoza nyuki, 
kwani baada ya bao hilo, wachezaji 
wa Simba walicharuka na kufanya 
mashambulizi mfululizo na ya hatari, 
kiasi cha kupachika bao la pili dakika 
tatu tu baada ya wapinzani wao ku-
sawazisha.

Ulikuwa ni kama msako, krosi na 
mashuti makali yaliyokuwa yakipigwa 
langoni mwa KMC yakiwababatiza ma-
beki na kuokolewa na kipa.

Mwishowe, krosi ya Sakho ilimkuta 
Sadio Kanoute aliyeachia shuti kali lil-
ilotemwa na kipa Kisu aliyefanya kazi 
kubwa jana, mpira ukatua kwenye 
mguu wa Okrah ambaye naye alichia 
shuti kali la chini chini lililotinga wa-
vuni.

Chama alifikisha ‘assist’ ya 10 msimu 
huu akiendelea kuwa kinara wa pasi za 

mwisho, alipopiga faulo nje ya eneo la 
hatari na Inonga aliruka juu akaupiga 
kichwa kuukwamisha wavuni likiwa ni 
bao la tatu dakika ya 73.

Ni bao la pili mfululizo kwa mchezaji 
huyo na msimu huu kwani Jumatano 
iliyopita alifunga bao la kusawazisha 
lililoipa sare ya bao 1-1 dhidi ya Kagera 
Sugar kwenye Uwanja wa Kaitaba, Bu-
koba, mkoani Kagera.

Lilikuwa ni bao lake la kwanza baada 
ya kuongezwa tena mkataba wa miaka 
miwili na klabu yake hiyo. Pamoja na 
mabadiliko ya pande zote mbili, am-
bayo yaliongeza kasi ya mchezo, lakini 
matokeo yalibaki kama yalivyo.

KMC imebaki na pointi zake 22 ikiwa 
kwenye nafasi ya tisa ya msimamo wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara ambayo iko 
kwenye mzunguko wa pili.

shatoka huko,” alisema 
Ongala.

Alisema ubingwa kwa 
sasa wanajiandoa kwa 
sababu tofauti ya pointi 
10 hadi 11 ni jambo 
ambalo ni ngumu sana 
kuzifikia hivyo sasa 
wanapigania kumaliza 
katika nafasi ya juu.
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Na Adam Fungamwango

N
AHODHA wa Simba, 
John Bocco, jana alifik-
isha bao la sita kwenye 
orodha ya wafungaji 

wa Ligi Kuu Tanzania Bara, 
beki Henock Inonga akifunga 
bao la pili mfululizo huku Cla-
tous Chama akifikisha ‘asisti’ ya 
10, wakati timu yao ikiibuka na 
ushindi wa mabao 3-1 dhidi ya 
KMC FC.

Katika mechi hiyo iliyopigwa 
Uwanja wa CCM Kirumba, huo 
ni ushindi ambao umeifanya 
Simba kufikisha pointi 41 ikien-
delea kukamata nafasi ya pili 
sasa kwa nafasi zaidi baada ya 
juzi Azam kuchapwa mabao 
3-0 dhidi ya Yanga kwenye 
Dimba la Benjamin Mkapa, Dar 
es Salaam.

Simba sasa imeizidi Azam 
pointi nne baada ya kulin-
gana nayo kwa muda mrefu, 
huku ikiendelea na kampeni 
yake ya kuifukuza Yanga 
inayong’ang’ania kileleni kwa 
pointi 47.

Kama ingekuwa makini, 
Simba  ingeweza kupata mabao 
5-0 hadi mapumziko, lakini 
wachezaji wake  walikosa utu-
livu wa kutumia nafasi nyingi 
ilizozipata.

Dakika ya 11 tu, Bocco ali-
piga kichwa dhaifu na mpira  
ukadakwa na kipa David Kisu, 
akiwa katikati ya mabeki wa 
KMC, akiunganisha mpira wa 
krosi kutoka kwa Shomari Ka-
pombe na kukosesha timu yao 
bao.

Dakika mbili baadaye Pape 
Sakho alitaka kufunga kwa 
kisigino mpira uliorudishwa 
ndani na Mohamed Hussein 
‘Tshabalala’ baada ya kipa Kisu 
kutoka golini, lakini mpira ul-
iokolewa kabla haujavuka msi-
tari na Kelvin Kijili.

Bocco alikosa tena bao, 
dakika moja baadaye, alipo-
tanguliziwa mpira na Chama, 
lakini akiwa peke yake na Kisu, 

alishindwa kum-
lamba chenga 
kipa huyo, 
akauwahi na 
kuuweka kwe-
nye himaya 
yake.

H a t i m a y e 
dakika ya 15, 
ikiwa ni dakika 
moja tu baada 
ya kukosa bao 
hilo, alisawa-
zisha makosa 
yake alipok-
wamisha mpi-
ra wavuni, aki-
unganishwa kwa 
mguu mpira wa krosi kutoka 
kwa Kapombe.

Mpira ulianzia kwa Chama 
ambaye alimpenyezea Ka-
pombe aliyemimina krosi 
iliyomkuta mfungaji likiwa ni 
bao lake la sita msimu huu na 
la kwanza kwenye mechi hiyo.

Kapombe ambaye alikuwa 
kwenye kiwango bora jana, 
aliweka tena krosi nyingine 
ambayo haikutendewa haki 
na Augustine Okrah, ambaye 
aliutoa nje.

Shambulizi pekee la KMC 
dakika 45 za mwanzo lilikuwa 
ni dakika ya 40, wakati kona 
ya Awesu Awesu ikiungan-
ishwa kwa kichwa na George 
Makang’a, lakini Aishi Manula 
alikuwa macho akaudaka mpi-
ra huo.

KMC ilianza kipindi cha pili 
kwa kasi na kufanya mashabu-
lizi kadhaa langoni mwa Simba 
na haikushangaza ilipofani-
kiwa kusawazisha bao dakika 
ya 51.

Alikuwa ni Sadallah Kipang-
ile aliyekwamisha mpira wavu-
ni mbele akiwa katikati ya ma-
beki wa Simba, baada kupokea 
krosi fupi safi kutoka kwa Ken 
Mwambungu aliyemuacha 
Joash Onyango na kumuwekea 
mfungaji.

   Bocco taratibu 
anakuja  kwa mabao, 
huku Inonga naye 
akizidi kutupia...

UKurasa  29

Nabi aanika 
tatizo Yanga

Chama azidi  
kunoga Simba  
ikiirarua KMC

Zidane apigiwa debe Brazil

Na Saada Akida 

LICHA ya kuibuka na ushindi 
wa mabao 3-2 dhidi ya Azam 
FC juzi, Kocha Mkuu wa Yanga, 
Nasreddine Nabi, ameweka wazi 
bado kuna tatizo katika safu 
yake ya kiungo.

Katika mchezo huo uliopigwa 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Azam iliumiliki mpira kwa 
asilimia kubwa, lakini ilijikuta 
ikishindwa kupata matokeo dhidi 
ya mabingwa watetezi hao.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Nabi alisema kipindi cha 
kwanza Azam FC walitawala 
mpira katika safu ya kiungo na 
kuwatumia vizuri mawinga wao 
hivyo kupata bao la kuongoza 
kabla ya wao kusawazisha na 
kuongeza la pili baada ya dakika 
chache. 

Alisema baada ya kufunga 
bao la pili na Azam FC kuingia 

kipindi cha pili wakiwa imara 
waliendelea kutawala 
mpira hali iliyosababi-
sha kufanya mabadiliko 
kwa kumuingiza Tuisila 
Kisinda na Farid Mussa.
“Tuliona mechi inaenda 

sare, lakini tulipofanya 
mabadiliko yalitusaidia kuweza 
kupata ushindi, Azam katikati 
walikuwa wazuri zaidi, waliweza 
kutengeneza nafasi kwa sababu 
wana wachezaji wazuri kati na 
mawinga.

Alisema ubora wa Azam FC uli-
fanya wachezaji wake kushind-
wa kukaba, kwa sababu mpira 
ni mchezo hautabiriki na bahati 
haikuwa kwao ndio maana wali-
pata pointi tatu, kwani kwa jinsi 
walivyocheza wangeondoka na 
pointi moja,” alisema Nabi.

Kaimu Kocha Mkuu wa Azam 
FC, Kali Ongala, alisema walianza 
vizuri mchezo na kuutawala 
dakika ya 45 za kipindi cha 
kwanza na baada ya kupata bao 
la kuongoza wachezaji walijisa-
hau na kuwapa nafasi wapinzani 
kusawazisha.

Alisema bao la pili walifungwa 
kizembe baada ya mabeki wake 
kutokuwa na mawasiliano, lakini 
pia waliporejea kipindi cha pili 
waliendelea kutawala mpira na 
kusawazisha.

“Kwa sasa tunaangalia mechi 
zilizopo mbele yetu, kuhakikisha 
tunapata matokeo mazuri kwa 
ajili ya kujiweka katika mahali 
pazuri ili kumaliza nafasi ya juu, 
suala la ubingwa tayari tume-

Chama

inaendelea  UK 31

inaendelea  UK 31


	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10new
	Page 11a
	Page 12
	Page 13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 18a
	Page 19a
	Page 20
	Page 21
	Page 22b
	Page 23
	Page 24
	Page 25
	Page 26
	Page 27
	Page 28
	Page 29
	Page 30a
	Page 31a
	Page 32a

