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Kijana 
alivyopambana 
na mamba kwa 
saa 2 ziwani 

Na Gurian Adolf, NKASI

MKAZI wa Kijiji cha Kabwe wilayani 
Nkasi mkoani Rukwa, Thomas Kasaga-
ma (23), amenusurika kifo baada ya 
kupambana na mamba kwa saa mbili 
ndani ya maji.

Tukio hilo lilitokea Februari 25 
majira ya saa 11 jioni baada ya kijana 
huyo kufika pembeni ya Ziwa Tang-
anyika na kuanza kuoga bila ku-
chukua tahadhari dhidi ya wanyama 
wakali.

Akizungumza kwa tabu katika Kituo 
cha Afya Nkomolo mjini Namanyere 
anakoendelea kupata matibabu, kijana 
huyo alisema kuwa muda mfupi baada 
ya kuanza kuoga, ghafla aliibuka 
mamba kwenye maji na kumvamia, 
aliangukia ndani ya ziwa.

Alisema baada ya kugundua kil-
ichomvamia ni mamba, aliamua kuo-
gelea na kuelekea sehemu yenye kina 
kirefu cha maji, akiamkini mamba 
hana uwezo mkubwa wa kumdhuru 
mtu aliye katika kina kirefu cha maji.

Kasagama alisema kuwa alipokuwa 
kwenye maji ya kina kirefu, mamba 
huyo alimfuata na akabahatika kum-
kamata miguu ya mbele na kumpin-
dua juu chini na kumshika kwa nguvu 
huku akipiga kelele kuomba msaada.

“Nilipiga yowe na watu walifika, 
lakini kwa kuwa walikuwa hawana 
silaha yoyote, wakashindwa kuingia 
ndani ya maji wakihofia maisha yao.

“Walianza kupiga kelele huenda 
mamba angeogopa, lakini tuliende-
lea kuvutana naye mpaka alipochoka 
ndipo akaniachia.

“Baada ya mamba huyo kuondoka, 
ndipo nilipata msaada wa watu wal-
iokuwa wakipiga kelele nikiwa tayari 
nimejeruhiwa sana kwenye mguu na 
mbavu za kushoto.

“Walinipeleka hospitalini, na 
baadaye gari la wagonjwa lilinisafiri-
sha mpaka makao makuu ya wilaya, 
ninaendelea na matibabu hapa,” 
alisimulia.

Mganga wa zamu wa Kituo cha 
Afya Nkomolo, Adelina Kizila, alisema 
mgonjwa huyo anaendelea vizuri na 
kwamba afya yake imeimarika tofauti 
na alipofikishwa katika kituo hicho.

Diwani wa Kabwe, Asante Lubisha, 
alisema kuwa baada ya kupata taarifa 
hizo, aliwasiliana na Idara ya Afya 
wilayani kuhakikisha gari la kubebea 
wagonjwa linapatikana na kufika kwa 
wakati ili kuokoa maisha ya kijana 
huyo.

Mkuu wa Wilaya ya Nkasi, Said 
Mtanda, akizungumzia tukio hilo, ali-
waonya wakazi wa vijiji vya mwam-
bao wa Ziwa Tanganyika kwenda 
kuoga ziwani kwa kuwa ni hatari kwa 
maisha yao.

Alisema wenye tabia ya kwenda 
kuoga ziwani, wanahatarisha maisha 
yao kwa kuwa sasa kuna ongezeko 
kubwa la wanyama wakali hasa 
mamba na viboko kwenye ziwa hilo.

Rais Dk. John Magufuli, akimwapisha Dk. Bashiru Ally Kakurwa, kuwa Balozi na Katibu Mkuu Kiongozi, Ikulu jijini Dar es Salaam 
jana. PICHA: IKULU

Bashiru aanika alivyopata 
taarifa za uteuzi wa JPM
Na Romana Mallya

KATIBU Mkuu Kiongozi, Ba-
lozi Bashiru Ally, amebainisha 
alivyopata taarifa za uteuzi wa 
nafasi hiyo kupitia mitandaoni 
ya kijamii wakati akijiandaa ku-
fanya kazi maalum za Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), alizope-
wa na Rais John Magufuli.

Balozi Bashiru ambaye kabla 
ya uteuzi huo alikuwa Katibu 
Makuu wa CCM, aliteuliwa juzi 
na Rais Magufuli kushika nafasi 
hiyo iliyokuwa wazi baada ya 
Balozi John Kijazi kufariki du-
nia katikati ya mwezi huu.

Akizungumza baada ya kuap-
ishwa Ikulu Dar es Salaam jana, 
Balozi Bashiru alisema hawezi 
kuzungumza mengi kwa saba-
bu kuu mbili, akizitaja:

“Kwanza ni mazingira am-
bayo nimepata uteuzi huu. 
Mheshimiwa Rais ulinipa kazi 
ambazo kwa ratiba zinge-
chukua mpaka mwezi mzima 
wa tatu (Machi) na tukaagana 
na ilikuwa niondoke kesho 
(leo) au keshokutwa ( Jumatatu) 
kwenda kufanya kazi uliyon-
ielekeza ndani ya chama.

“Jana ( juzi) jioni, nikiwa 
ninasoma mafaili yangu, nina-
pata taarifa kupitia kwenye 
mitandao kwamba umeniteua. 
Mshtuko huo hauniwezeshi 
kusema mengi, bado ninata-
fakari sana, nitafanya nini? Ni-
tafanya vipi kukidhi matarajio 
yako kwa imani uliyonipa kwa 
mfululizo?”

Balozi Bashiri aliwaomba 
Watanzania wamwombee ili 
akidhi matarajio ya Rais katika 
majukumu hayo mapya.

“Ninamwomba Mungu ani-
saidie. Sababu ya pili ni mila, 
maadili, miiko ya kazi hii mpya. 
Upande mmoja balozi, upande 
mwingine Katibu Mkuu Kion-
gozi.

“Kwa mila, desturi, maadili 
na miiko ya utamaduni wa 
kazi hizi, siyo kazi ya maneno 
maneno! Ni za kusikiliza, kuji-
funza, kuchambua, kuamua na 
kutenda,” alisema.

Balozi Bashiru, mhadhiri wa 
zamani wa Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam (UDSM), alimwahidi 
Rais Magufuli kuwa hatamwan-
gusha, akimwomba Mungu am-
saidie.

Aliwaomba viongozi wakuu 
wa mihimili ya serikali wawe 
walimu wake na kuahidi kuwa 
mwepesi wa kujifunza.

“Nilikuwa nikifuatilia maele-
kezo yako ili tuweze kuyasima-
mia ndani ya chama kupitia 
serikali. Yale niliyokuwa nikisi-
mamia na kupeleka kwa Waziri 
Mkuu, ndiyo hayo nimekabi-
dhiwa leo ( jana).

“Kati ya mambo (Rais) ul-
iyosema Dar es Salaam, la 
kwanza ni umuhimu wa ma-
wasiliano ndani ya serikali na 
mawasiliano kati ya serikali na 
umma. 

“Tutalisimamia ili kuhakiki-
sha serikali inafanya kazi kama 
timu moja kupitia utumishi wa 

umma, lakini pia idara, taasisi, 
wizara na mamlaka mbalimbali 
serikalini zinatoa taarifa kwa 
wakati na kwa usahihi kwa wa-
nanchi, ili wananchi wajue seri-
kali yao inafanya nini,” aliahidi.

Balozi Bashiru pia alisema 
Rais Magufuli tangu ameingia 
madarakani amekuwa aki-
sisitiza umuhimu wa uzalendo, 
uadilifu na utumishi kwa wa-
nanchi hasa katika kutatua kero 
zao.

“Ninakuahidi nitalisimia hili 
kwa sababu umelisimamia 
kwa nguvu zote. La mwisho ni 
umuhimu wa kusimamia haki 
na umesisitiza wajibu wa kila 
mmoja wetu.

“Umezungumzia kodi au 
tozo mbalimbali, kuhakikisha 
utaratibu wa kisheria na mis-
ingi ya haki inazingatiwa na 
kusimamia uwajibikaji ili nchi 
ipige hatua ya kutosha, nitalisi-
mamia.

“Mungu amemchukua Balozi 
Kijazi lakini ametuachia hazina 
kubwa. Alikuwa mchapakazi na 
mpole, siwezi kusema nitaku-
wa kama Balozi Kijazi, lakini 
ninamwomba Mungu anibariki 
niendeleze yale aliyokuwa ana-
fanya katika uongozi wake,” 
alisema.

Akizungumza kwa niaba ya 
Spika Job Ndugai, Naibu Spika 
wa Bunge, Dk. Tulia Ackson, 
alisema chombo hicho kitampa 
ushirikiano Balozi Bashiru.

“Nikuombe ule ushirikiano 
ambao tulikuwa  tunauzun-

gumza aliokuwa nao mtanguli-
zi wako, tunautarajia kutoka 
kwako kwa maana ya kuwa ki-
ungo kati ya serikali na Bunge.

“Tunafahamu mambo men-
gi kabla ya kuletwa bungeni, 
yanapita mikononi mwako, tu-
naamini ushirikiano utaende-
lea kuwapo,” alisema.

Alisema Bunge litaende-
lea kutoa ushirikiano ambao 
umekuwapo na kwamba Rais 
amekuwa akiwaheshimu na 
wataendeleza ushirikiano huo.

Jaji Mkuu wa Tanzania, Profe-
sa Ibrahimu Juma, alisema am-
emfahamu Balozi Bashiru kwa 
muda mrefu kwa sababu siku 
zote amekuwa mwanafunzi wa 
Hayati Mwalimu Julius Nyerere, 
Ali Hassan Mwinyi (Rais awamu 
ya pili), Benjamin Mkapa (Rais 
awamu wa tatu), Jakaya Kik-
wete (Rais wa awamu ya nne) 
na Rais Magufuli.

“Mahakama tunategemea 
watumishi wa umma, soko letu 
kubwa la watumishi wa umma 
linatoka serikali kuu, tumeku-
wa tukifanya kazi kwa ukaribu 
sana na serikali kuu, laini ya 
mawasiliano yetu kati ya ma-
hakama na serikali kuu tutaen-
delea kuiboresha,” alisema.

Katika hatua nyingine, jana 
Rais Magufuli alishiriki mkuta-
no wa 21 wa kawaida wa wakuu 
wa nchi za Jumuiya ya Afrika 
Mashariki ulioongozwa na Rais 
wa Rwanda, Paul Kagame, am-
baye ni Mwenyekiti wa jumuiya 
hiyo.
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Tanzania yajipanga kuuza umeme nje
Na Joseph Mwendapole,   
MOROGORO

SERIKALI imetangaza kuwa 
bei ya umeme itashuka na itaku-
wa na akiba ya kuziuzia nishati 
hiyo nchi jirani baada ya kuka-
milika kwa bwawa la kuzalisha 
umeme la Julius Nyerere Juni 
mwakani.

Hayo yalibainishwa jana 
mkoani Morogoro na Waziri wa 
Nishati, Dk. Medard Kalemani, 
alipofungua mkutano wa siku 
mbili wa wahariri na waandi-
shi wandamizi. Mkutano huo 
wa siku mbili umeandaliwa na 
Shirika la Umeme (TANESCO) 
kwa ajili ya kutembelea bwawa 
hilo litakalokuwa na uwezo wa 
kuzalisha megawati 2,150.

Waziri Kalemani alisema bei 
ya umeme itashuka kwa sababu 
uzalishaji wa nishati hiyo kwa 
njia ya maji ni rahisi kulingani-
sha na uzalishaji kwa njia zingine 
kama mafuta.

Alitoa mfano uzalishaji wa 
uniti moja ya umeme kwa njia ya 
maji ni Sh. 30 hivyo kuna neema 
ya gharama ndogo ya umeme 
kwa Watanzania mara tu mradi 
huo utakapokamilika.

Alisema mpaka kufikia mwaka 
2023, Tanzania kupitia vyanzo 
vyake mbalimbali vya kuzalisha 
umeme, itakuwa na uwezo wa 
kuzalisha megawati 4,881 wakati 
mahitaji hayatazidi megawati 
2,700 kwa wakati huo.

Alisema nchi itakuwa na ak-
iba ya megawati 2,100 ambazo 

zinaweza kuuzwa kwa nchi jirani 
zenye uhaba wa nishati hiyo.

Waziri Kalemani alipongeza 
uamuzi wa Rais John Magu-
fuli kujenga bwawa hilo ambalo 
litaihakikishia nchi kuwa na 
umeme wa kutosha na wa uhaki-
ka, hivyo kuwavutia wawekezaji 
wengi kuwekeza nchini.

Alisema ujenzi wa bwawa hilo 
haujasababisha na wala hauta-
sababisha uharibifu wowote wa 
mazingira kwa kuwa sehemu ili-
yotumika ni ndogo kulinganisha 
na ukubwa wa eneo la Selous.

“Badala yake uzalishaji wa 
umeme kwenye bwawa hili uta-
punguza uharibifu wa mazingira 
kwa sababu ukataji miti kwa ajili 
ya mkaa utapungua sana, hivyo 
tunapaswa kujivunia ujenzi wa 

mradi huu,” alisema.
Alisema imekuwa kawaida 

kuona maelfu ya magunia ya 
mkaa yakiingia mkoani Dar es 
Salaam kutokana na ukataji wa 
miti, jambo ambalo litapungua 
iwapo kutakuwa na umeme 
mwingi wa kutosha.

“Ukipiga hesabu ya magunia 
ya mkaa yanayotumika kwa 
mwaka mmoja tu, utaona namna 
gani mazingira yetu yanavyohar-
ibiwa sasa, ukipiga kwa miaka 10 
athari zake ni mbaya sana.

“Ndiyo maana Watanzania 
tuna kila sababu ya kumpongeza 
Rais Magufuli kwa ujasiri wake 
wa kuhakikisha mradi huu un-
atekelezwa kwa sababu faida 
zake ni nyingi sana kwa uchumi 
wetu,” alisema.

Neema yatua 
wajasiriamali
wa Ruangwa 
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu  Kassim Majaliwa, 
amekabidhi vifaa mbalimbali 
vyenye thamani ya Sh. milioni 
357 kwa vikundi vitano vya wa-
jasiriamali vilivyotolewa kupitia 
mkopo na Halmashauri ya Wilaya 
ya Ruangwa ikiwa ni asilimia 
10 ya mapato ya ndani ya hal-
mashauri. 

Vilevile, Majaliwa amepokea 
msaada wa madawati 100 yenye 
thamani ya Sh. milioni 10 ku-
toka kampuni ya vinywaji baridi 
ya Coca-Cola Kwanza ikiwa ni 
kuunga mkono jitihada za serikali 
katika kuboresha Sekta ya Elimu 
nchini.

Waziri Mkuu alikabidhi vi-
faa hivyo jana kwenye viwanja 
vya Shule ya Msingi Likangara 
wilayani Ruangwa na kuwa-
taka wanufaika wa mikopo hiyo 
wakaitumie kama ilivyokusudiwa 
na wahakikishe wanarejesha kwa 
wakati.

Alitumia fursa hiyo kuipongeza 
Halmashauri ya Wilaya ya Ru-
angwa kwa kuamua kutoa mikopo 
ya vifaa mbalimbali kwa waja-
siriamali na akaitaka ihakikishe 
inawasimamia vizuri wanufaika 
hao.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri hiyo, Frank Chonya, 
alisema halmashauri yao imeen-
delea kutenga na kutoa mikopo 
kwa vikundi vya ujasiriamali vya 
wanawake, vijana na watu wenye 
ulemavu kupitia asilimia 10 ya 
makusanyo ya mapato ya ndani.

Alibainisha kuwa mwaka 
2020/21, halmashauri imetoa 
mikopo mikubwa yenye thamani 
ya Sh. milioni 357 ambazo wa-
navikundi wamenunua vifaa kwa 
ajili ya shughuli zao na wengine 
wameanzisha biashara ndogo.

Alisema halmashauri ilifanya 
utafiti na kuunda vikundi vitano 
vya kimkakati ambavyo vime-
pewa mikopo yenye thamani ya 
Sh. milioni 319.91,” alisema.

Baada ya kupokea vifaa hivyo, 
wanufaika hao waliishukuru 
serikali kupitia Ofisi ya Mkuru-
genzi Mtendaji wa Halmashauri 
hiyo kwa kuamua kuwakopesha 
vifaa kwa kuwa vitaboresha 
shughuli zao za ujasiriamali huku 
wakiahidi kurejesha fedha hizo 
kwa wakati ili wananchi wengine 
wanufaike.

Mkurugenzi wa Uhusiano na 
Mawasiliano kwa Umma wa 
Coca-Cola Kwanza, Salum Nassor, 
alisema kampuni yao imekabidhi 
madawati 100 yenye thamani ya 
Sh. milioni 10.

Nassor alisema wametoa 
msaada huo ili kuunga mkono 
juhudi za serikali katika kubore-
sha elimu nchini.

Serikali yalegeza masharti ya mikopo
Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI), Selemani Jafo, 
ametangaza kulegeza kanuni za 
mikopo itokanayo na asilimia 
10 ya mapato ya halmashauri 
nchini.

Katika kanuni hizo, kwa sasa 
kikundi cha vijana na wanawake 
chenye watu watano kitapata 
mkopo tofauti na masharti ya 
awali walilazimika kuwa 10 huku 
kwa watu wenye ulemavu, hata 
mtu mmoja atakopeshwa mkopo 
bila kuwapo kwenye kikundi.

Jafo aliyasema hayo jana ji-
jini hapa alipofunga mkutano wa 
siku tatu wa mwaka wa Chama 
cha Wataalamu wa Maendeleo ya 
Jamii. Alisema hatua hiyo imeto-
kana na kupokea maombi mengi 
na malalamiko dhidi ya kanuni 
inayotaka kikundi lazima kuwa 
na watu kuanzia 10.

“Katika maeneo mengi, ni 

vigumu sana kuwapata watu wa-
naokubaliana kuwa pamoja hadi 
kufikia 10 na hasa kwa watu we-
nye walemavu, imekuwa ngumu 
kuwapata 10 wenye ulemavu wa 
aina moja. Sasa hata mtu mmoja 
mwenye ulemavu anaweza ku-
kopa,” alisema. Alisema kuanzia 
sasa maofisa maendeleo ya jamii 
watapata nakala za kanuni mpya 
zitakazokwenda kuwaongoza ka-
tika kutekeleza majukumu yao 
katika maeneo yao ya kazi.

Jafo alisema wamefanya 
marekebisho kuhakikisha 
urejeshwaji wa mikopo hiyo 
unaimarika na sasa watatenga 
fedha kwa ajili ya ufuatiliaji wa 
mikopo. Alisema halmashauri 
zimetengwa katika makundi am-
bapo halmashauri zenye mapato 
yasiyozidi Sh. bilioni moja, lazima 
zitenge kila mwezi kiasi cha Sh. 
500,000 hadi Sh. milioni moja.

“Wakati katika halmashauri 
zenye mapato kuanzia Sh. bilioni 
moja hadi mbili, wao watatenga 

kiasi cha Sh. milioni moja hadi 
Sh. milioni 1.5. 

Kwa halmashauri zinazoku-
sanya kuanzia Sh. bilioni tano na 
kuendelea, lazima watenge kiasi 
cha Sh. milioni tano kila mwezi 
kwa ajili ya kuwawezesha maofi-
sa maendeleo ya jamii kuvifua-
tilia hivyo vikundi.

“Ninasisitiza fedha hizi ni kwa 
ajili ya marejesho ya mikopo na 
siyo fedha zilizotengwa. Kwa hiyo 
kama hufuatilii vikundi hivyo au 
hakuna marejesho ya vikundi, 
fedha hizi zisitengwe, tunafanya 
hivi ili ufuatiliaji uimarishwe,” 
alisema.

Waziri huyo alibainisha kuwa 
kwa miezi sita ya mwaka wa 
fedha 2020/21, tayari serikali im-
etumia Sh. bilioni 24 na kwa kip-
indi cha miaka mitano, serikali 
imetumia Sh. bilioni 143 kutoa 
kwa vikundi vya kinamama, vi-
jana na watu wenye ulemavu 
nchini. Aliwashukuru wataalamu 
wa maendeleo ya jamii kwa kazi 

kubwa wanayoendelea kufanya 
nchini na kubainisha kuwa kwa 
sasa kitengo hicho kinazidi kui-
marika tofauti na awali.

Kaimu Katibu Mkuu Wizara 
ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wazee na Watoto, Idara kuu 
ya Maendeleo ya Jamii, Patrick 
Golwike, alisema wataalamu 
hao wamekutana kwa siku tatu 
kwa lengo la kujadili namna ya 
kuboresha taalamu hiyo katika 
maeneo yao ya kazi.

Alisema kwa sasa wamebore-
sha mkutano huo kwa kuwa 
awali walikuwa wakihudhuria 
wakuu wa idara pekee na sasa 
wanashirikisha wataalamu wote 
hadi ngazi za chini ili kuboresha 
taaluma. Katika mkutano huo, 
wamechagua viongozi wapya 
watakaoongoza wataalamu wa 
chama kwa kipindi kingine, nafa-
si ya mwenyekiti akishinda Ange-
la Mvaa, Makamu Mwenyekiti Dk. 
Regina Malima na Katibu Mkuu 
Daniel Wambura.

Katibu Mkuu 
Wizara ya 
Kilimo, Gerald 
Kusaya (kush-
oto) na Mkuu 
wa Jeshi la 
kujenga Taifa 
(JKT), Meja 
Jenerali Chal-
res Mbuge, 
wakisaini 
mkataba wa 
makubaliano 
wa kukuza 
sekta ya 
Kilimo, jijini 
Dodoma jana. 
PICHA: RENA-
THA MSUNGU
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Na Yasmine Protace,               
MOROGORO

k
IFUA kikuu (TB) kime-
kuwa moja ya magonjwa 
tishio duniani kutokana 
na mamilioni ya watu ku-

kumbwa na maradhi hayo na wen-
gine kupoteza maisha. 

Takwimu za Shirika la Afya Duni-
ani (WHO) zinaonyesha kuwa mwa-
ka jana, watu waliokuwa wanaogua 
kifua kikuu wanakadiriwa kuwa mil-
ioni 10 wakiwamo wanaume milioni 
5.6, wanawake milioni 3.2 na watoto 
milioni 1.2.  idadi hiyo ni ongezeko 
kwa asilimia 10 kulinganisha na 
mwaka 2018.

Kwa upande wa vifo, takwimu 
za WHO zinaonyesha kwamba kwa 
mwaja jana, watu waliopoteza mai-
sha kutokana na TB ni milioni 1.4 
wakiwamo 208,000 waliokuwa na 
maradhi ya Ukimwi.

   Nchini Tanzania, kwa mujibu 
wa Mpango wa Taifa wa Kifua Kikuu 
na Ukoma (NTLP), ugonjwa huo ni 
namba tatu katika kugharimu mai-
sha ya watu baada ya malaria na 
Ukimwi. 

Hata hivyo, kumekuwa na ma-
tokeo chanya katika kuudhibiti ku-
tokana na kupungua kwa wagonjwa 
kila mwaka. Mwaka 2018 wagonjwa 
walipungua kutoka 306 kati ya watu 
100,000 hadi 253 kwa 100,000. Vifo 
pia vimepungua kutoka 58 hadi 40 
kwa idadi hiyo hiyo ya watu.

Matokeo hayo yanaonyesha 
kuwa Tanzania inafanya vizuri ka-
tika malengo yake ya kupambana 
na tatizo hilo ikiwa ni sehemu ya 
utekelezaji wa Malengo Endelevu ya 
Millenia (SDG) ya Umoja wa Mataifa 
(UN). Kupitia malengo hayo, UN in-
aazimia kuwa ifikapo mwaka 2030 
ugonjwa huo uwe umetokomezwa.

Katika kufanikisha azma hiyo, 
kumekuwa na mikakati na mbinu 
mbalimbali ikiwamo watu kuwahi 
kupima na wanapobainika kuwa 
na vimelea au maambukizi, waanze 
tiba mapema kwa kuwa ni ugonjwa 
unaotibika na pia kuzuilika. 

TEKNOLOJIA YA PANGA

Tanzania, kama zilivyo nchi 
zingine, imekuwa na mbinu mbal-
imbali na miaka ya karibuni, iliazi-
sha teknolojia ya kutumia panya 
buku katika kubaini TB ambayo 
imeonyesha maajabu na ufanisi 
mkubwa.

Wanyama hao wanatumika 
kubaini sampuli za wagonjwa 
wenye dalili za ugonjwa huo ili 
kuongeza uwezo wa kutambua 
vimelea hasa pale njia zingine zi-
napokuwa  zimeshindwa.

Hayo yalibainika jana wakati wa 
ziara ya Mganga Mkuu wa Serikali, 
Prof. Abel Makubi, alipotembelea 
kitengo cha APOPO katika Chuo Ki-
kuu cha Sokoine cha Kilimo (SUA) 
mjini hapa.

“Napongeza mapinduzi kutoka 

Maajabu ya panya katika kugundua TB

kwa wanasayansi wazalendo ya ku-
wawezesha panya buku wa SUA ku-
nusa na kubaini vimelea vya kifua 
kikuu katika sampuli za makohozi 
yanayoletwa hapa kwa ajili ya vipi-
mo vya kifua kikuu. Kufikia mwaka 
huu, huduma hii itazifikia zaidi ya 
hospitali 100 nchini,” alisema. 

Prof. Makubi pia aliwapongeza 
watafiti wa SUA kwa hatua am-
bayo wamefikia katika  baada ya 
kukitembelea na kuona wamekuwa 
wakifanya ugunduzi wa vimelea vya 
kifua kikuu kwa kutumia panya hao.

Aliongeza kuwa wamewafundi-
sha na kusambaza hiyo teknolo-
jia katika nchi mbalimbali kama 
vile Msumbiji na Ethiopia ambako 
wanapima TB na kwenye nchi za 
Cambodia na Angola ambako wa-
nafanyakazi ya kutambua mabomu 
ya ardhi.

Prof. Makubi alisema panya hao 
wana uwezo mkubwa wa kugun-
dua vimelea vya TB hata kwa mtu 
ambaye alifanya vipimo hospitalini 
kama vile vya hadubuni (micro-
scope) na mashine za kupima vina-
saba mfano ‘GeneXpert’ na vipimo 
vingine na vikatoa majibu kuwa 
hana TB.

“Lakini panya hawa wana uw-
ezo wa kubaini vimelea ambavyo 
mashine za hospitalini zinaweza 
zisibaini. Hii inaonyesha utumiaji 
wa panya hawa unaweza kusaidia 
kuongeza ugunduzi wa wagonjwa 
wengi zaidi. Panya mmoja ana uw-
ezo wa kugundua kama sampuli ina 
vimelea vya kifua kikuu kwa muda 
wa sekunde moja, hivyo hupima 
sampuli za makohozi 100 kwa daki-
ka 20.

Teknolojia hii inaweza kutumika 
hata kwenye upimaji wa sampuli 
nyingi kutoka kwenye kundi kubwa 
la watu kwa muda mfupi,” alisema. 

Prof. Makubi alishuhudia panya 
ajulikanae kwa jina la Justine, akip-
ima sampuli 60 za makohozi ndani 
ya dakika tano na kugundua sampu-
li sita zenye vimelea vya kifua kikuu.

Mpaka sasa huduma hiyo inatole-
wa katika hospitali 74 na kubaini 
wagonjwa 14,680 ambao hawaku-
gundulika kwa njia za kawaida na 
kusaidia wagonjwa 8,119 kuanza 
matibabu.

Hatua hiyo imezuia maambukizi 
ya kifua kikuu kwa wananchi 81,190 
hadi 121,785 ambao wangeambuki-
zwa kutokana na mgonjwa mmoja 

ambaye hajatibiwa anaweza kuam-
bukiza ugonjwa huo kwa watu wa 
karibu naye 10 hadi 15 kwa mwaka. 

“Hatua hii inanipa faraja sana ni-
kiwa kiongozi wa sekta ya afya kwa 
sababu lengo la sekta hii ni kulinda 
afya za watu wake. Tunapopata kip-
imo kama hiki kinasaidia wananchi 
wengi kujua afya zao na matokeo 
yake tutaokoa wananchi wengi kwa 
kupata tiba na kufanya maisha yao 
kuwa marefu zaidi. Lakini pia tuna-
punguza uwezekano wa kusambaza 
ugonjwa huo kwa watu wengine,” 
alisema Prof. Makubi.

Pia Mganga Mkuu aliahidi kuli-
fanyia kazi ombi la Mkuu wa Mradi 
wa Kutambua Kifua Kikuu Kupitia 
Panya Buku, Dk. Georgies Mgode, la 
kuitambua teknolojia hiyo ya panya 
buku katika mwongozo wa kutibu 
kifua kikuu nchini.

Prof. Makubi aliielekeza SUA kue-
ndelea kushirikiana na wizara na 
Taasisi ya Utafiti wa magonjwa ya bi-
nadamu katika kuboresha huduma 
za afya katika maeneo ya kubaini 
magonjwa, kuanza kutengeneza 
chanjo, kuimarisha tiba asili, ku-
panua utafiti za magonjwa,  kutoa 
mchango katika kuboresha lishe 

za wananchi na kushirikisha sekta 
mbalimbali katika kuboresha hu-
duma za afya.

Kwa upande wake. Dk. Mgode 
alisema kuanzia mwaka 2007 hadi 
Desemba, mwaka jana, mradi huo 
umeshapokea na kupima sampuli 
za makohozi 559,428 kutoka kwa 
wahisiwa wa kifua kikuu huku wak-
iongeza utambuzi wa wagonjwa 
kwa asilimia 40 katika maeneo ya 
mradi. 

Alisema hiyo ikisambaa maeneo 
mengi nchini, Tanzania inaweza 
kuondokana na janga la ugonjwa 
huo kwa kuwa tayari Mpango wa 
Taifa wa Kudhibiti Kifua Kikuu na 
Ukoma, unatambulika duniani 
kuwa mfano katika mapambano 
dhidi ya kifua kikuu. 

Naye Makamu Mkuu wa SUA, 
Prof. Raphael Chibunda, alimshuk-
uru Mganga Mkuu wa Serikali kwa 
kuonyesha nia ya wizara pamoja na 
SUA kushirikiana kuzalisha wataal-
amu na kufanya utafiti mbalimbali 
ambao utasaidia sekta ya afya. 

Prof. Chibunda aliahidi kuwa SUA 
itaendelea kutoa mchango wake ka-
tika utafiti mbalimbali wa kubore-
sha huduma za afya nchini.

Mganga Mkuu wa Serikali, Prof. Abel Majibu (wa pili kulia), akimsikiliza Mkuu wa Mradi  wa Kutambua  Kifua Kikuu kwa Kutumia Panya, Dk. Georgies 
Mgode (kulia), wakati alipotembelea mradi huo, katika Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine (SUA), mkoani Morogoro. PICHA: YASMINE PROTUS
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habari kitaifa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

t
AYARI ana miezi 18 au 
kwa lugha nyepesi mwaka 
mmoja na nusu, Albert 
Chalamila amevaa joho la 

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya.
Kufika kwake kwenye mkoa huo, 

ambao pia una hadhi ya makao 
makuu ya Kanda ya Nyanda za Juu 
Kusini, kuna aina fulani ya upekee 
katika wasifu wake, zaidi kazini na 
hata wakati mwingine nje ya mahali 
hapo.

Jicho la Nipashe mara zote lil-
ipomwangazia akiwa kazini, ana 
aina fulani ya wasifu; kwanza ni 
mchangamfu kupitiliza na masiha-
ra ndipo mahali pake, lakini ndani 
ya angalizo ukivuruga, kilichomfan-
ya Rais amteue kwenda kutumika 
Mbeya, utashuhudia ukali wake ‘ki-
sawasawa’.

Ndani ya masihara hayo, hufikia 
hatua anakosa ‘breki’ kuanika joto 
la jiwe lililomkuta nje ya ofisi na 
anapokuwa kikazi, tangu siku za 
mwanzo aliibuka na mtindo analia-
cha gari lake na kuingia mtaani ku-
jumuika na ‘washikaji’ mbalimbali 
wakiwamo wadau kwenye vijiwe 
vya bodaboda.

Hapo wanabadilishana mawazo 
mawili matatu, lakini ukizama kwe-
nye dozi yake, daima kuna darasa 
kwa vijana hao wakipewa kwa 
lugha ya ‘kishikaji’ na si haba an-
apowaaga, mkono wake unakuwa 
umekunja karatasi fulani ambayo 
pindi anapowaachia, sura yao ya 
tabasamu hadi jino la mwisho 
inakuwa bayana.

Staili hiyo ya kuvuka kwa mguu 
ndiyo alitumia hata kuvamia kirafi-
ki Soko Kuu la Mwanjelwa jijini 
Mbeya, vivyo hivyo siku nyingine 
alipofika katika Hospitali ya Rufani 
ya Kanda jijini na kuzungumza na 
kirafiki kwa kina na ‘wala unga’ wa-
naolelewa katika kituo maalum.

Pia, isisahaulike, siku zake zikiwa 
zinahesabika tangu aanze kuanza 
makazi na ofisi jijini Mbeya, aliorod-
hesha mambo kadhaa ya kimaen-

Waziri aagiza 
matukio ya
moto shuleni 
yadhibitiwe 
Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI), Selemani 
Jafo, amelitaka Jeshi la Zi-
mamoto na Uokoaji kushirikiana 
na Chama cha Skauti Tanzania 
kukomesha majanga ya moto 
kwenye shule za msingi na 
sekondari.

Jafo alitoa agizo hilo juzi 
alipozindua kampeni ya pamoja 
kati ya taasisi hizo inayolenga 
kukabiliana na majanga ya 
moto.

Alibainisha kuwa moja ya 
sababu zinazochangia kutokea 
kwa majanga ya moto ni baadhi 
ya wanafunzi kutokuwa na 
uelewa wa kujiepusha na ma-
janga hayo.

“Katika siku za hivi karibuni, 
tumeshuhudia baadhi ya shule 
zikiungua kwa moto na ny-
ingine kuteketea kabisa. Tuna-
paswa kuwa na elimu hii kwe-
nye shule ili kudhibiti majanga 
haya,” aliagiza.

Alisema kwa sasa serikali 
inajenga na kuimarisha miun-
dombinu ya shule nchi nzima, 
ikiwa ni pamoja na ujenzi wa 
shule mpya 1,000, akisisitiza 
kuwa kukamilika kwake lazima 
kuendane na elimu ya majanga 
mbalimbali yakiwamo ya moto.

Kuhusu makubaliano baina 
ya jeshi hilo na Skauti Tanza-
nia, Waziri Jafo alisema Chama 
cha Skauti Tanzania kimekuwa 
na jukumu kubwa la kujenga 
uzalendo miongoni mwa vijana 
wawapo shuleni huku akiwa-
taka maofisa elimu wa mikoa na 
halmashauri kuendelea kutoa 
ushirikiano kwa chama hicho, ili 
uzalendo uliojengeka miongoni 
mwao, uzidi kuimarika.

Awali, akitoa salamu za 
jeshi hilo, Kamishna Jenerali 
wa Jeshi la Zimamoto, John 
Masunga, alisema jeshi lime-
anzisha kikosi kazi kwa ush-
irikiano na Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia na Ofisi 
ya Rais -TAMISEMI, shabaha 
ikiwa ni kuhakikisha elimu ya 
kukabiliana na majanga ya 
moto inawafikia wanafunzi na 
kuongeza uelewa wa pamoja 
juu ya athari za moto miongoni 
mwao.

Kamishna Mkuu wa Skauti 
nchini, Mwantumu Mahiza, 
alisema chama hicho kimekuwa 
kikitekeleza wajibu wake kwa 
mujibu wa viapo vyao na kina-
tambua serikali inatumia fedha 
nyingi kwenye uwekezaji wa 
miundombinu ya shule, hivyo 
kina wajibu wa kuilinda.

TAKUKURU yarejesha vifaa vya mamilioni TANESCO
Na Christina Mwakangale

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU), 
imelikabidhi Shirika la Umeme 
(TANESCO) transfoma 30 na taa 
20,000, vyote vikiwa na thamani 
ya Sh. milioni 420, vilivyokuwa 
vinashikiliwa na makandarasi wa 
Wakala wa Umeme Vijijini (REA) 
tangu mwaka 2017.

Vifaa hivyo vilishikiliwa na 
makandarasi hao akiwamo M/S 
JV STATES GRID ELECTRICAL 
& TECHNICAL WORKS LTD 
aliyetekeleza mradi wa REA ul-
iokamilika mwaka 2017 mkoani 
Kigoma.

Mkurugenzi Mkuu wa TAKUK-
URU, Brigedia Jenerali John 
Mbung’o, akikabidhi vifaa hivyo 
Dar es Salaam jana kwa Naibu 

Mkurugenzi Mtendaji wa TA-
NESCO, Isaack Chanji, alisema 
vifaa hivyo vilipotea kwa mbinu 
mbalimbali zilizofanywa na baa-
dhi ya makandarasi waliotekeleza 
awamu ya pili ya mradi huo.

Alisema mbali na kurejeshwa 
kwa vifaa hivyo, kesi tano zime-
funguliwa mahakamani kwa ma-
dai ya kusababisha hasara kwa 
shirika zaidi ya Sh. bilioni 2.7.

“Nimnukuu Rais John Magufuli 
na kauli aliyotoa Julai 22 mwa-
ka jana akizindua majengo ya 
TAKUKURU Chamwino alisema 
“rushwa ni mbaya mno. Unakuta 
mwanamama analia amedhulu-
miwa, labda hajapata urithi wake 
na unakuta chombo cha TAKUK-
URU kipo pale wilayani.”

Kiongozi huyo wa TAKUKURU 
alisema kutokana na maagizo 

hayo ya Rais, taasisi hiyo kwa 
mamlaka iliyopewa na Sheria 
ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa Na. 11 ya Mwaka 2007, im-
eendelea kujikita katika operesh-
eni maalum nchini kurejesha 
fedha na mali za wananchi wan-
yonge ambazo zilikuwa zimedhu-
lumiwa.

Alisema kuwa akiwa mkoani 
Iringa mwaka jana, alikabidhi 
TANESCO vifaa ghafi vya umeme 
vyenye thamani ya Sh. bilioni 1.2 
na aliwataja makandarasi wali-
otekeleza mradi huo na wanadai-
wa vifaa kuvirejesha mara moja.

“Niliagiza kwamba makandara-
si wanaodaiwa, wawe wamefanya 
marejesho ya vifaa ghafi hivyo 
vya umeme ndani ya siku 14.

“Wadaiwa hawa ni ambao tan-
gu mwaka 2017 walitakiwa wawe 

wamewasilisha TANESCO vifaa 
ghafi vya umeme vilivyobaki 
baada ya mikataba yao kukami-
lika, lakini hawakufanya hivyo,” 
alifafanua.

Alisema kuwa baada ya agizo 
hilo, baadhi walifika TAKUKURU 
kuhakiki aina na idadi ya vifaa 
vya umeme wanavyotakiwa ku-
virejesha.

“Wakandarasi waliofika ni 
DERM ELECTRICS (T) LTD, M/S 
JV STATES GRID ELECTRICAL 
& TECHNICAL WORKS LTD, NA-
KUROI INVESTMENTS pamoja na 
URBAN & RURAL ENGINEERING 
SERVICES LIMITED,” alisema.

Naibu Mkurugenzi Mtendaji 
wa TANESCO, Chanji, aliishukuru 
TAKUKURU kwa kukabidhi vi-
faa hivyo na kusisitiza kuwa vi-
taongeza ufanisi wa kazi.

Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU), Brigedia Jenerali, John Mbungo (kulia), akimkabidhi Naibu 
Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO), Mhandisi Isaack Chanji, vifaa vya umeme vikiwamo transfoma 30 na taa 
20,000 ambavyo vilikabidhiwa kwa taasisi hiyo kutoka kwa makandarasi, jijini Dar es Salaam jana. Kushoto ni Mwenyekiti wa Bodi ya Wakuru-
genzi wa shirika hilo, Dk. Alexander Kyaruzi. PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE

Ajali ilivyokatisha maisha ya
maofisa RUWASA, mwanafunzi
Na Ndalike Sonda, SIMIYU

WATU wanne wamepoteza 
maisha kutokana na ajali iliyo-
husisha magari mawili kugonga-
na uso kwa uso katika Kijiji cha 
Dutwa wilayani Bariadi mkoani 
Simiyu jana.

Akithibitisha kutokea kwa aja-
li hiyo, Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Simiyu, Richard Abwao, 
alisema ajali hiyo ilitokea juzi 

majira ya saa 11:30 jioni baada 
ya          gari namba T.851 DKF 
Toyota Mark         X lililokuwa 
likitokea Bariadi, kugongana na 
basi lenye namba za usajili T. 
350 DUH aina ya         Tata, mali 
ya kampuni ya          Ngalabushi 
lililokuwa linatoka Lamadi 
kwenda Bariadi.

Kamanda Abwao aliwataja 
waliofariki dunia kuwa ni Casto-
ry Mambileo (35), Ofisa Ugavi wa 

RUWASA Mkoa wa Simiyu, Peni-
na Naveta (38), Ofisa Utumishi 
wa RUWASA Mkoa wa Simiyu, 
Raphael Kichele (30) ambaye ni 
mfanyabiashara, na Ntobi Ma-
palala (7) mwanafunzi na mkazi 
wa Dutwa.

Alisema katika ajali hiyo, gari 
aina ya Toyota Mark X lilimgon-
ga mtembea kwa miguu Ntobi 
Mapalala na kisha kugongana 
na basi hilo la Ngalabushi.

Baadhi ya mashuhuda wa aja-
li hiyo, walidai chanzo chake ni 
mwendokasi wa gari dogo bila 
kuchukua tahadhari.

Hata hivyo, Kamanda Abwao 
alisema chanzo cha ajali hiyo 
bado kinachunguzwa na Jeshi la 
Polisi Mkoa wa Simiyu.

Alitoa wito kwa watumiaji wa 
barabara kuzingatia sheria za 
usalama barabarani ili kuepu-
kana na matukio ya ajali.
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MAONI & UCHAMBUZI

SHULE za umma kuanzia msingi 
hadi na sekondari zinakabiliwa 
na changamoto ya uhaba wa wal-
imu, hali inayochangia baadhi ku-
kosa walimu na hasa wa masomo 
mbalimbali yakiwamo ya sayansi.

Wakati Serikali ikiendelea na 
mchakato wa kuajiri walimu 
wapya ili kumaliza au kupunguza 
uhaba wa walimu, baadhi ya wa-
zazi nao wamebuni mbinu za ku-
kabiliana na changamoto hiyo.

Baadhi ya wazazi na walezi 
katika maeneo mbalimbali 
wameamua kuchukua hatua za 
kukabiliana na tatizo hilo, kwa 
kuwalipa posho walimu wa kuji-
tolea ili kusaidia kuinua kiwango 
cha elimu katika shule za sekond-
ari.

Viwango vya malipo vinato-
fautiana wakiwamo ambao kila 
mmoja analipa Sh. 1,000 kila 
mwezi, wengine Sh. 900 kwa 
mwezi, ili kuhakikisha watoto 
wao wanafundishwa masomo 
yote wawapo shuleni.

Miongoni mwa wazazi hao ni 
wa Wilaya ya Musoma mkoani 
Mara, ambao wamejiwekea utara-
tibu huo, huku serikali ikiendelea 
na mikakati ya kuajiri walimu wa 
kutosha katika shule za umma.

Wakati wanachangia kiasi hi-
cho, mbunge wao, Prof. Sospeter 
Muhongo,  amejitolea kuipa kila 
shule posho ya Sh. 50, 000 kwa 
mwezi kwa shule za Nyanja, Kiri-
ba, Nyakatende na Bugwema.

Juhudi za wazazi hao hazi-
jaishia katika kulipa posho za 
walimu wa kujitolea tu, bali pia 
wanashiriki kwa hali na mali ku-
jenga sekondari mpya zikiwamo 
za vijiji na kata mpya na pia vy-
umba vya madarasa kwa zile ze-

nye upungufu.
Hatua hiyo inaonyesha namna 

ambavyo wanatambua kuwa 
shule hizo ni mali yao, wana 
wajibu wa kuzihudumia pale in-
apowezekana kwa ajili ya kubore-
sha kiwango cha elimu kwa wa-
toto wao.

Aidha, hatua hiyo inaonyesha 
ni namna gani wazazi na walezi 
wanashirikishwa kwa kupewa 
taarifa sahihi na kuhamasishwa 
katika shughuli za maendeleo ya 
shule zao na hivyo kuwafanya 
wawe tayari kuzihudumia.  

Kimsingi, shule za serikali ni 
za umma, na umma wenyewe 
ni wananchi, hivyo wakati seri-
kali ikiendelea na mchakato wa 
kuajiri walimu zaidi, ni muhimu 
na utaratibu kama huo, ambao 
unachangia kuboresha elimu.

Mfano huo wa kutoa posho 
kwa walimu wa kujitolea ni wa 
kuigwa na wazazi na walezi kote 
nchini, kwa kuwa una mchango 
mkubwa kwenye maendeleo ya 
elimu kuliko kukaa pembeni na 
kudhani hawahusiki.

Ikumbukwe kuwa watoto 
wengi nchini, wanasoma shule 
za umma, ambazo zinatajwa 
kuwa uhaba wa walimu, hivyo ni 
wajibu wa umma kuzihudumia 
kadri inavyowezekana, ili ziwe na 
maendeleo mazuri.

Wazazi wanaoishi vijijini amba-
ko shule za huko zinadaiwa kuwa 
na uhaba wa walimu, ni vyema 
wakajiongeza kama walivyofanya 
wenzao wa wilaya Musoma kwa 
kuja na mkakati wa kuwapa po-
sho walimu wa kujitolea.

Hilo linaweza kwenda sam-
bamba na kuchangia chakula kwa 
ajili ya watoto wao, na kuachana 

na dhana kwamba, serikali ilisha-
zuia michango yote shuleni, hali 
ambayo inasababisha watoto wao 
washinde njaa.

Wataalam wa afya wanasema, 
kuwalisha chakula wanafunzi 
shuleni kunaongeza ulinzi wa 
kijamii, chakula na lishe kwa wa-
nafunzi, kuimarisha mahudhurio 
shuleni na kukuza mchakato wa 
kujifunza.

Mkakati wa kulipa posho kwa 
walimu wa kujitolea, ujenzi wa 
shule, madarasa vikienda sam-
bamba na kutambua umuhimu 
wa kutoa chakula kwa ajili ya wa-
nafunzi shuleni, itakuwa ni hatua 
nzuri ya kuboresha elimu.

Aliyekuwa Naibu Waziri wa 
Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa, Mwita 
Waitara, aliwahi kukaririwa na 
vyombo vya habari akisema, taifa 
lina uhaba wa walimu 80,000, 
huku 14,000 wakiwa ni wa se-
kondari na 66,000 wa shule za 
msingi.

Waitara alikuwa akijibu swali 
bungeni jijini Dodoma, kwamba, 
uhaba huo unatokana na sababu 
mbalimbali ikiwamo walimu 
hewa, uhamisho na kufariki du-
nia.

kwa kutambua matatizo hayo, 
ajira zilizofanywa baada ya seri-
kali kujiridhisha zilikuwa ni za 
kuziba nafasi, na zinazofuata zi-
takuwa ni za kupunguza pengo la 
mahitaji halisi.

Wakati serikali ikiwa katika 
mchakato wa kuajiri walimu, wa-
zazi na walezi hawana budi kubu-
ni njia ya kukabili tatizo hilo kama 
walivyofanya wenzao wa wilaya 
ya Musoma ambao wanaendelea 
kupiga hatua kuboresha elimu.

Wazazi, walezi ni chachu 
kuinua kiwango cha elimu

 Muungwana Lazima Nilonge

Viongozi wazinduke, wafuatilie 
malipo ya wastaafu kwa wakati 

Na Sabato 
Kasika

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:    0782 253676
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

WIKI hii, Rais John Magufuli alikuwa na ziara katika mkoa 
wa Dar es Salaam ambapo pamoja na mambo mengine, al-
izindua daraja la juu la Ubungo lililopewa jina la John Kijazi, 
aliyekuwa Katibu Mkuu Kiongozi na stendi ya mabasi yaen-
dayo mikoani na nchi jirani iliyoko Mbezi Luis, iliyopewa jina 
la Magufuli. 

Rais alihitimisha ziara hiyo ya siku tatu juzi kwa kufungua 
majengo ya Chuo cha Taaluma cha Polisi na kuweka jiwe la 
msingi kwenye kiwanda cha ushonaji wa sare za pilisi, Kur-
asini.

Mara baada ya kuhitimisha uwekaji jiwe la msingi, Rais, 
kama ilivyo ada, alihutubia Watanzania kupitia vyombo vya 
habari na kuwataka mawaziri kusimamia na kufuatilia sua-
la la mafao ya wastaafu. Alizungumza jambo hilo baada ya 
Mkuu wa Jeshi la Polisi, Inspekta Jenerali (IGP) Simon Sirro, 
kubainisha kuwapo maofisa wa polisi wastaafu ambao hawa-
japewa mafao yao kwa muda mrefu.

Kutokana na taarifa hiyo, Rais alieleza kushangazwa na 
viongozi wa Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi, akiwamo 
Waziri George Simbachawene, kutokufuatilia suala hilo na 
kuwaacha wastaafu wakitaabika wakati haki zao zimekaliwa.

Bila kuuma maneno, Rais aliwaambia kuwa inashangaza 
kuona mtumishi amefanya kazi yake nzuri kwa miaka yake 
na bila tatizo lolote lakini badala ya kuliopwa mafao yake 
anasumbuka kuyafuatilia kwa muda mrefu bila mafanikio 
yoyote.  Pia aliwahoji Waziri na naibu wake, katibu mkuu na 
naibu wake wanakaa ofisini bila kufuatilia matatizo ya wafan-
yakazi walio katika taasisi za wizara wakiwamo wastaafu am-
bao badala ya kufurahia matunda ya utumishi wao, wanajuta 
na kutaabika.

Licha ya kuwashangaa viongozi hao, Rais aliwapa mbinu 
kuwa ili kufanikisha jambo hilo, wanapaswa kwenda we-
nyewe Wizara ya Fedha na Mipango (Hazina) kufuatilia fedha 
za wastaafu hao. Alibainisha kwamba hata yeye alipokuwa 
waziri, alipoona jambo linakwama, alikwenda mwenyewe 
Hazina na kufuatilia hadi fedha zinapatikana.

Kwa kuweka hadharani suala la wastaafu, Rais magu-
fuli amewafumbua macho Watanzania ambao baadhi yao, 
wakiwamo wastaafu, wamekuwa wakiitupia lawama serikali 
kuwa chanzo cha kutopata mafao yao, huku baadhi wakidai 
fedha zimekwenda kwenye ujenzi wa miradi inayotekelezwa 
na serikali.  Rais amebainisha kuwa wanaokwamisha mafao 
ya wastaafu ni waajiri kwa kushindwa kuwasilisha makato ya 
wafanyakazi kwa wakati pamoja na kupeleka taarifa kwenye 
mifuko ya hifadhi ya jamii na Hazina. Matokeo yake ni wa-
tumishi kupata taabu baada ya kustaafu. 

Tumeshuhudia wastaafu wengi kuishi maisha ya shida 
baada ya kustaafu huku wengine wakikumbwa na maradhi 
kama vile msongo wa mawazo, kiharusi na shinikizo la damu 
na hata baadhi kupoteza maisha. Pia katika baadhi ya familia 
kumekuwa na migogoro kutokana na ugomvi unaoibuka 
kwa madai kuwa wenzi wao wametumia vibaya mafao.

Ni vyema sasa viongozi wa taasisi mbalimbali wakasi-
mamia masuala ya makato ya wafanyakazi na kuhakikisha 
yanafikishwa kwenye mifuko husika. Kwa maofisa wa vy-
ombo vya ulinzi na usalama, pia wakuu wao wahakikishe 
wanaandaa mipango juu ya mafao ya askari na maofisa wao 
ili wastaabike baada ya kustaafu.

Hatua hiyo itaondoa dhana iliyojengeka, kutokana na 
ucheleweshaji wa mafao ya watumishi baada kustaafu, kuwa 
kustaafu ni sawa na adhabu kwa mtumishi aliyekoma ajira. 
Ni wakati sasa wa viongozi kubadilika na kuwajibika ili wa-
tumishi wawe na furaha baada ya kustaafu. 
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Maalim Seif alikuwa zaidi ya chama fikra mbadala

Nkwazi 
Mhango, 
Canada

K
WA wanaomfahamu vi-
zuri Seif Sharif Hamad, 
aliyekuwa Makamu 
wa Kwanza wa Rais wa 

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, 
watakubaliana nami kuwa maka-
la moja hata kitabu, havitoshi 
kumwelezea. 

Katika safu ya leo, tutajaribu 
japo kumdurusu kwa ufupi ili 
lau kuambua somo tunalopata 
kutokana na kifo chake na mus-
takabali wa Zanzibar na Tanzania 
kwa ujumla. Kimsingi, Hamad, 
alivyokuwa akijulikana kama 
Maalim Seif, alijikita kwenye siasa 
za visiwani huku akitumia vyama 
vilivyoundwa Tanzania Bara.

Hakuna ubishi. Hamad alikuwa 
mmoja wa wanasiasa nguli nchini 
hasa kwenye siasa za upinzani na 
hata ung’ang’anizi hasa ikizingati-
wa kuwa anaweza kuingia kwe-
nye historia ya Tanzania kama 
mtu aliyegombea urais mara ny-
ingi kuliko mtu yeyote tena bila 
kuupata. 

Ni mmoja wa wanasiasa wali-
otawala sana hasa kwenye siasa 
za upinzani na visiwani. Aligom-
bea urais wa Zanzibar kwa miaka 
25  kama tutaanzia mwaka 1992 
uliporuhusiwa mfumo wa vyama 
vingi nchini,  aligombea mwaka 
1995, 2000, 2005, 2010 2015, na 
2020 jumla mara sita hadi anaku-
fa mwaka 2021.

Ukimwita mwanasiasa 
king’ang’anizi au mwenye ma-
slahi fulani binafsi, unaangalia hili 
la kugombea mara nyingi kana 
kwamba hakuna wengine wenye 
uwezo wa kufanya hivyo baada 
ya kutimuliwa toka Chama Cha 
Mapinduzi (CCM). Kutokana na 

hulka hii,  ilifikia mahali ikawa 
vigumu kutofautisha kati ya Ham-
ad na CUF kama ambavyo ilikuja 
kuwa kwa viongozi wengine wa 
upinzani ambao hufanya vigumu 
kuvitofautisha kati yao na vyama 
vyao ambavyo walivegeuza kama 
mashamba yao au mali binafsi.

Historia ya Hamad inaanza pale 
alipoteuliwa kwenye utumishi wa 
umma na serikali ya awamu ya 
kwanza Visiwani ambayo ilihi-
taji wataalamu baada ya kufanya 
mapinduzi. Maalim Seif kama 
alivyokuja kujulikana, alikuwa na 
dhamira ya kuwa Mwalimu. Hata 
hivyo, alibadilisha mwelekeo 
baada ya kuteuliwa. 

Ili kufanikisha lengo lake, 
Hamad alianzia siasa zake ndani 
ya CCM kabla ya kumgeuka aliy-
emteua kwenye ulaji, marehemu 
Aboud Jumbe alipofichua mbinu 
yake ya kutaka serikali huru ya 
Zanzibar. Hata hivyo, Hamad naye 
aliishia kutemwa toka CCM ndipo 
akaanzisha chama cha Civic Un-
ion Front (CUF) pamoja na James 
Mapalala (marehemu) ambaye 
baadaye alimnyang’anya chama 
kabla naye kunyang’anywa na 
Profesa Ibrahim Lipumba hali ili-
yomlazimisha kukimbilia chama 
cha  Alliance for  Change and 
Transparency  (ACT)-Wazalendo 
baada ya kujaribu kukirejesha 
chama mikononi mwake bila ma-
fanikio. 

Baada ya pigo hili, wengi walid-
hani ulikuwa ndio mwisho wa 
Hamad. Kabla ya kuwaacha hoi 
pale alipogombea tena kupitia 
chama chake kipya na kufani-
kiwa tena kurejea kwenye ofisi 
ya Makamu wa Kwanza wa Rais 

Visiwani, ambayo kimsingi, ilito-
kana na Maridhiano au Mwafaka 
aliouasisi Hamad mwenyewe na 
kufanikiwa kuwa Makamu wa 
Kwanza wa Rais, cheo ambacho 
hakikuwahi kuwapo awali. 

Hapa kuna swali. Je, huu ndiyo 
mwisho wa nafasi hii ambayo 
wapo wanaoiona kama ya upen-
deleo kwa upinzani hasa ulioogo-
zwa na Hamad Visiwani? Maana 
aliyeongoza vuguvugu ni Hamad 
hata bila kuwa na chama. Rejea 
alivyohamia ACT-Wazalendo 
na kuidhoofisha CUF Visiwani, 
Mwalimu Julius Nyerere aliwa-
hi kusema kuwa hakuna aliye 
maarufu zaidi ya chama. Ni zama 
zile, kwani ukiangalia historia 
ya Hamad Visiwani, utagundua 
kuwa alikuwa zaidi ya chama.

Kutokana na umaarufu wake 
na alivyoendesha siasa zake, 
hakuna shaka kuwa alijitengen-
ezea marafiki na hata maadui. 
Umaarufu wa Hamad ulianza ku-
vuka mipaka ya Zanzibar pale ali-
poteuliwa na Aboud Jumbe (Rais 
wa Awamu ya Pili Zanzibar- sasa 
marehemu) na kumgeuka hadi 
kumchomea utambi hadi akaon-
doka madarakani. 

Baada ya hapo, Hamad aliende-
lea kukwea hadi kufikia kuteuliwa 
kuwa Waziri Kiongozi. Hata hivyo, 
aishiye kwa upanga atakufa kwao.  
Kama  ilivyokuwa kwa Jumbe, 
Hamad alijikuta akitimliwa cham-
ani hadi kukimbilia kwenye upin-
zani ambako alianzisha CUF aki-
wa na Mapalala kabla kumgeuka, 
kumwengua na kuchukua chama.

 Kama ilivyokuwa kwenye kesi 
ya Jumbe, dhambi ile ile ilizidi 
kumwandama Hamad kwani 

naye alijikuta akienguliwa na kut-
upwa nje ya CUF kiasi cha kukim-
bilia ACT-Wazalendo ambacho 
chini yake kulitokea sintofahamu 
pale ACT-Wazalendo ilipomuun-
ga mkono mgombea wa Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA) kwenye uchaguzi 
uliopita huku kikimpa mgongo 
mgombea wake Bernard Membe.

Unaweza kumwita Hamad 
mwanasiasa kigeugeu kisiasa hata 
kama alikuwa na msimamo kwe-
nye mambo mengine. Hata hivyo, 
hili linakuwa na ukakasi hasa ikiz-
ingatiwa kuwa huwa wengi wana 
tabia ya kuwasifia marehemu 
badala ya kuelezea ukweli wa 
namna walivyoishi.

Kwa ujumla, Hamad alikuwa 
mwanasiasa mtatanishi ambaye 
aliweka mbele maslahi yake ku-
liko kitu chochote. Hatusemi hili 
kwa ubaya dhidi ya marehemu. 
Kama si Hamad, Zanzibar na hata 
Tanzania, zisingekumbwa na mis-
ukosuko zilizopitia hasa machafu-
ko yaliyosababisha mauaji ya 
baadhi ya watu Visiwani kiasi cha 
Tanzaniakwa mara ya kwanza ka-
tika historia ya uwepo wake kama 
taifa kuzalisha wakimbizi wakati 
ilizoea kuwa kimbilio la wakim-
bizi kutoka karibu majirani zake 
wote.

Tumalizie kwa kusema Ham-
ad alikuwa si mwanasiasa wa 
kawaida. Unaweza kumwelezea 
utakavyo kutokana na ule upande 
wake uliouona. Na huo si mwisho 
wa kumjua Hamad.

Lala Mahali Pema Peponi 
Maalim Seif Sharif Hamad.

TAKUKURU ifanye hili kwa waajirimadONGO Ya mGaGaGiGikOkO 

Na Joseph 
Kulangwa

f
AINALI uzeeni. Ni maneno 
mawili maarufu sana katika 
jamii. Hutumiwa kuasa vijana 
wanapokuwa bado na nguvu, 

kuwahimiza kujibidiisha kufanya kazi 
na kujiandaa kwa maisha ya baadaye.

Mara nyingi huambiwa kujiwekea 
akiba ambayo itawasaidia pale wa-
takapokuwa wamezeeka na kuishiwa 
nguvu za uzalishaji mali, hivyo ku-
tumia akiba zao kama mbadala wa 
nguvu hizo.

Serikali nayo kwa upande wake, 
imekuwa na utaratibu ambao wa-
tumishi wa sekta zote, rasmi na isiyo 
rasmi, wanawekewa akiba zao kupitia 
mifuko ya hifadhi ya jamii, ili wamali-
zapo muda wao wa kazi, kwa kua-
chishwa, kustaafu au kupata madhila 
mengine, basi fedha zao ziwasaidie.

Utaratibu huo umekuwa ukiwez-
esha mfanyakazi kukatwa kiasi kwe-
nye mishahara yake na kiasi kingine 
kuongezwa na mwajiri, na kuhifadhi-
wa na mifuko hiyo, kwa mustakabali 
wa maisha ya watumishi hao.

Mifuko hiyo nayo kwa upande 

wao, imekuwa ikizitumia fedha hizo 
kuendesha miradi ambayo imekuwa 
ikichangia maendeleo ya nchi, huku 
michango ya watumishi ikibaki bila 
kutibuliwa na hatimaye mhusika 
kupokea fedha zake na faida kidogo.

Zamani nchini kulikuwa na mi-
fuko kadhaa ya aina hiyo, ambapo 
watumishi walikuwa na hiari ya ku-
jiunga na mfuko walioona unafaa, 
lakini baadaye ikaonekana utitiri wa 
mifuko hauna tija, hivyo kubakiza mi-
wili; PSSSF kwa watumishi wa umma 
na NSSF kwa wafanyakazi wa sekta 
binafsi. 

Hili lilikuwa wazo la msingi na le-
nye umuhimu mkubwa, kwa maisha 
ya baadaye ya mtumishi mstaafu au 
aliyeondoka kwenye utumishi kwa 
sababu yoyote ile, ikitazamiwa kuwa 
mara tu ajira inapokoma, mtumishi 
anapata haki yake sawia.

Hata hivyo, ulivyokuwa utaratibu, 
ni kwamba baada ya ajira kukoma, 
ilibidi mtumishi akae takriban miezi 
sita mpaka kupokea stahiki yake hiyo. 
Ulikuwa muda mrefu lakini hatimaye 

haki ilitendeka.
Hivi sasa kuna malalamiko kwa 

baadhi ya watumishi waliokoma ajira 
kwa sababu hizo hapo juu, kuchelew-
eshewa malipo yao, ama kwa uzembe 
wa watumishi wa mifuko husika au 
kwa taasisi au  waajiri kutopeleka 
michango kwenye mifuko.

Waliokuwa watumishi wengi 
wamekuwa mitaani wakifuatilia sta-
hiki zao hizo bila mafanikio, huku 
wengine wakipoteza maisha na 
kuachia warithi kufuatilia lakini kwa 
usumbufu mkubwa.

Kibaya zaidi ni kwamba licha ya 
mifuko kujua nani hajawasilisha 
michango ya watumishi wake, haku-
na hatua za makusudi na za wazi 
zinazochukuliwa kuwawajibisha ili 
wastaafu na wengine walipwe kilicho 
chao kwa wakati.

Hiyo inafanya watumishi hao 
kujisikia kama watu wasiotakiwa 
wanapokuwa hawako kazini na 
kuthaminiwa tu wanapokuwa kazini, 
na wengine hujikuta wamekumbwa 
na msongo wa mawazo na hata wa-

nakukumbwa na kiharusi au hata ku-
poteza maisha.

Inashindikana nini kwa mifuko 
kufuatilia waajiri hata kama ni kwa 
kufikishwa mahakamani na kuchuku-
liwa hatua, ili wenye haki yao waipate 
kwa wakati stahiki, badala ya kuzun-
gushwa?

Kwa siku za karibuni, Taasisi ya 
Kuzuia na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU) imefanya kazi iliyotuku-
ka ya kuokoa fedha za watu wengi 
waliodhulumiwa na hatimaye kupata 
haki hizo. Pengine ni wakati mwafaka 
sasa kwa taasisi hiyo, kupewa juku-
mu hilo la kufuatilia waajiri jeuri na 
kuwachukulia hatua ili Watanzania 
wanyonge walipwe mafao yao kwa 
wakati.

Ni kwa kufanya hivyo tu, ndipo seri-
kali itakapokuwa imetenda haki kwa 
Watanzania na kutekeleza kaulimbiu 
yake ya Serikali ya Wanyonge inayo-
tetea na kusaidia wanyonge. 

Alamsiki!

Ni mmoja wa 
wanasiasa wali-
otawala sana hasa 
kwenye siasa za 
upinzani na visi-
wani. aligombea 
urais wa Zanzibar 
kwa miaka 25  
kama tutaanzia 
mwaka 1992 
uliporuhusiwa 
mfumo wa vyama 
vingi nchini,  
aligombea mwaka 
1995, 2000, 2005, 
2010 2015, na 
2020 jumla mara 
sita hadi anakufa 
mwaka 2021.

Zamani nchini kulikuwa 
na mifuko kadhaa ya aina 
hiyo, ambapo watumishi 
walikuwa na hiari ya ku-
jiunga na mfuko walioona 
unafaa, lakini baadaye 
ikaonekana utitiri wa 
mifuko hauna tija, hivyo 
kubakiza miwili; Psssf kwa 
watumishi wa umma na 
Nssf kwa wafanyakazi wa 
sekta binafsi. 
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 KONA YA UKWELI

Na Thobias 
Mwanakatwe

JPM kuvunja jiji Dar amecheza kama Pele

 DARASA LA NDOA

Na Mch.Dk. 
Enock Mlyuka

Namna ya kukabili huzui ya kuondokewa na mtu wa karibu

s
UALA la kuondokewa na mtu 
uliyempenda na kumtege-
mea husababisha huzuni. 
Huzuni hii isiposhughuliki-

wa mapema, inaweza kusababisha 
matatizo makubwa ya kiafya na ki-
saikolojia kwa mtu kama vile shini-
kizo la damu, maumivu ya kichwa, 
kiharusi, magonjwa ya akili, kisukari, 
kukosa usingizi, kupoteza fahamu, 
kupoteza hamu ya chakula, mwili 
kudhoofu hata kusababisha kifo.

Hiyo inatokana na ukweli kwam-
ba akili inakuwa imekataa kukubali 
kuondokewa. Maswali mengi yasiyo 
na majibu, mifadhaiko na hali ya ku-
kata tamaa hujitokeza. 

Kutokana na uzito wa kuon-
dokewa, ni muhimu kujua namna 
ya kukabili huzuni ili kuepuka athari 
zake na gharama zisizo za lazima. 
Mada hii imejikita zaidi katika hu-
zuni itokanayo na kuondokewa na 
mtoto, mwenzi au mzazi kwa njia ya 
kifo katika familia. 

Ni ukweli usiopingika kwamba, 
vifo hivi hugusa sana hisia za wanafa-
milia wengi. Ni kwa mantiki hii huwa 
ni jambo gumu na mtihani mzito 
kwa mwanandoa kusema kwakeri 
kwa mpendwa wake aliyeaga dunia.

Mwanadamu aliyezaliwa, iko siku 
atakufa. Pamoja na kutambua uk-
weli huu, hakuna mtu anayetamani 
kufa au kufiwa, labda mtu aliye na 
matatizo ya akili au mchawi.

Katika nyakati hizi, tunashuhu-
dia vifo vya wale tuliowafahamu na 
ambao hatukuwafahamu. Kwa kuz-
ingatia ukweli kuwa uhai wa mtu 
ukiondoka hauwezi kurejeshwa, 
Larry YEAGLEY katika kitabu chake 
kiitwacho “Grief Recovery” (a-c) na 
mwandishi wa makala hii (d-e), wan-

apendekeza hatua tano  zinazoweza 
kumsaidia mtu kukabili huzuni ya 
kuondokewa kama ifuatavyo:

Fikiri  
Usizuie kufikiri. Kumbukumbu 

kuhusu marehemu na matukio 
wakati mlipokuwa   pamoja lazima 
humjia mfiwa.   Usiogope fikra zi-
napokujia. Acha fikra zikujie.Kufikiri 
ni mchakato ambao humuwezesha 
mfiwa kukubali kuondokewa.

Zungumza 
Zungumza na watu ambao wako 

tayari kukusikiliza na si wanaokuhu-
kumu. Usisite kuzungumzia tukio 
lilivyokuwa kwani husaidia kuondoa 
machungu. Kuzungumza ni mchaka-
to ambao polepole hupunguza 
maumivu makali ya kuondokewa.

Lia 
Kulia ni nafuu tuliyozawadiwa na 

Mungu wakati mtu anapokuwa ka-
tika hali ya mafadhaiko. Usizue kulia. 
Usizuie machozi bali lia na acha ma-
chozi yatoke vya kutosha. Machozi ni 
dawa ya uponyaji wa nafsi. Kulia ni 
sehemu ya kuachilia hisia za ndani.

Wataalamu wa tiba wanasema 
mtu anapofiwa na mpendwa wake, 
mwili unazalisha kwa wingi kemi-
kali ziitwazo “narcotic” ambazo 
huondoa uchungu.  Mwili wa mwa-
nadamu ni mashine inayojikarabati.  
Mtu anapolia, kemikali hizi hutolewa 
kwa njia ya machozi. Ndiyo maana ni 
muhimu kumwacha mtu alie ili atoe 
machungu aliyonayo katika nafsi. 

Kwa mantiki hiyo, kulia ni tiba 
bora sana kuliko vidonge vya us-
ingizi pale mtu anapokuwa ameel-
emewa na huzuni ya kuondokewa. 
Kadiri siku zinavyokwenda, kemikali 

hizi hupungua kwa kuwa machungu 
nayo huwa yamepungua.

Changamana na watu 
Ndugu na marafiki ni watu 

muhimu wakati wa huzuni ya kuon-
dokewa. Kama kuna kipindi kigumu 
kwa mfiwa yeyote, ni kipindi baada 
ya mazishi, ambapo waombolezaji 
wanakuwa wameondoka na mfiwa 
kubaki peke yake. Hapa ndipo mfiwa 
anapohitaji sana watu wa kumtem-
belea ili kumchangamsha, kumfariji 
na kumtia moyo. Hata hivyo, watu 
wa kukutembelea wanapokoseka-
na, usijifungie sana ndani, toka na 
changamana na watu wema.

JishughuLishe
Ni muhimu mfiwa afanye shughuli 

mbalimbali za kuushughulisha mwili 
baada ya muda wa maombolezo ku-
malizika, kwani lazima maisha yaen-
delee baada ya kuondokewa. Katika 
kufanya shughuli mbalimbali, akili 
inajielekeza katika shughuli hizo 
zaidi kuliko msiba, hivyo, kusaidia 
kuondoa huzuni na majonzi pole 
pole.

Kufiwa ni hali ya kuhuzunisha. Ni 
hali yenye kuleta athari za kiafya na 
kisaikolojia pale mfiwa anaposhind-
wa kukabili huzuni; anapokosa 
faraja na watu wa kumtia moyo. Hu-
zuni ya kuondokewa haitatuliki kwa 
haraka. Ni mchakato wa polepole. 

Huzuni ya kuondokewa huweza 
kudumu ndani ya mtu kwa kipindi 
cha kati ya miezi sita hadi miaka 
miwili au mitatu kutegemeana na 
mazingira au aina ya kifo. Ni kwa 
msingi huu, mfiwa huhitaji ushauri 
nasihi ili kumsaidia kukubali hali ili-

yojitokeza.
Pamoja na kuondokewa, ni 

muhimu mfiwa amshukuru Mungu. 
Kushukuru ni tendo ambalo hufuata 
baada ya mtu kukubali na kupokea 
kilichotokea. Mawazo ya shukrani 
huleta uponyaji wa fikra.  Kushuku-
ru ni dalili ya ukomavu wa kiimani.

Mshukuru Mungu kwa umri na 
maisha ya pamoja Mungu aliyowa-
jalia, kwa zawadi ya uhai wake kabla 
ya kifo kutokea, kwa mengi mliyoya-
fanya pamoja wakati wa uhai wake, 
na kwa mema mliyoyapokea kutoka 
kwake wakati wa uhai wake.

Lipo tumaini
Pamoja na kuondokewa, bado 

lipo tumaini kwamba, Mungu ni up-
endo kwako na anakuwazia mema 
siku zote. Jambo la msingi ni wewe 
kudumisha mahusiano mema na 
Mungu, kwani yeye ndiye mpaji, tu-
lizo lako la kweli, na mponyaji wa 
kudumu wa nafsi iliyojeruhiwa na 
kuumizwa. Kwa hiyo, usimwazie 
Mungu kwa ubaya, kwani kuon-
dokewa hakuondoi mamlaka, nafasi 
na ukuu wake katika maisha yako. 

Ng’ang’ana na Mungu ili akusai-
die kuzikabili changamoto za kuon-
dokewa na kuwa na maisha yenye 
utulivu na mafanikio.

l Dk. mlyuka ni mchun-
gaji wa kkkt na mkurugenzi 
mtendaji wa tanzania marriage 
and Child Care Foundation (tam-
Care), asasi inayojishuhulisha 
na masuala ya ndoa, familia na 
malezi. kwa maoni, mafunzo 
na ushauri wasiliana naye kwa: 
info@tamcare.or.tz au whatsapp 
+255655865555.

f
EBRUARI 24, 2021 hakika 
itabaki kuwa historia kwa 
wakazi wa Mkoa wa Dar 
es Salaam na Watanzania 

kwa ujumla kutokana na uamuzi 
uliofanywa na Rais John Magufuli 
wa kutangaza kulivunja jiji la Dar 
es Salaam na kuipandisha hadhi 
Halmashauri ya Manispaa ya Ilala 
kuwa jiji.

Wakati akitangaza uamuzi huo, 
alisema: “Nategemea kulivunja Jiji 
la Dar es Salaam, tunaweza kui-
fanya Ilala kuwa jiji lakini kuwa 
na madiwani wanakaa hapa juu, 
hawana miradi ya maendeleo wa-
nakula posho na hawakuchaguliwa 
na watu hili nitalikataza. Manispaa 
moja ipandishwe hadhi kuwa jiji na 
zingine zibaki kuwa Manispaa.”

Baada ya kutangazwa kwa ua-
muzi huo, mamia ya wananchi 
kupitia mitandao ya kijamii, wame-
pokea kwa furaha kwa sababu kim-
singi jiji la Dar es Salaam lilikuwa 
mzigo tu na kuongeza matumizi 
kwa serikali.

Ukichimbua kwa undani una-
kuta kiutawala Jiji lilikuwa limeg-
awanyika katika Halmashauri sita 
ambazo ni: Halmashauri ya Jiji la 
Dar es Salaam na manispaa za Te-

meke, Ilala, Ubungo, Kinondoni na 
Kigamboni.

Sasa ukiangalia hapo juu kuliku-
wa kuna chombo tu kinaitwa Hal-
mashauri ya Jiji la Dar es Salaam 
lakini hakikuwa na eneo rasmi la 
kiutawala. Kwa  maana nyingine, 
Halmashuri ya Jiji haikuwa ardhi 
inayoitawala, hivyo kutegemea 
vyanzo vya mapato kutoka hal-
mashauri za manispaa.

Chombo hiki, yaani Halmashau-
ri ya Jiji, kilikuwa na Meya wake 
na baraza lake huku kikiwa hakina 
vyanzo vya mapato, lakini kilitenga 
bajeti. Swali linakuja unapewaje 
bajeti huku miradi inahudumiwa 
na manispaa zenyewe? 

Kwa mtazamo wangu, jambo 
hili lilichelewa. Lilipaswa kufanyi-
ka muda mrefu kwa sababu kwa 
miaka mingi mamilioni ya posho 
yameliwa na wajumbe waliokuwa 
wakikutana kwenye vikao vya jiji.

Kwa wasiofahamu historia ni 
kwamba Halmashauri ya Jiji la 
Dar es Salaam imekuwapo tangu 
mwaka 1961 mpaka 1972  ambapo 
serikali ilizivunja halmashauri zote 
nchini na kuwa chini ya usimamizi 
wa serikali kuu (madaraka mikoa-
ni).

Serikali ilizirudisha Serikali za 
Mitaa, chini ya Sheria ya Serikali 
za Mitaa (Mamlaka za Miji) na. 8 ya 
mwaka 1982 ambapo Halmashauri 
ya Jiji ilianza kutekeleza majukumu 
yake ya kutoa huduma kwa wa-
nanchi kuanzia mwaka 1983.

Mwaka 1996 serikali iliivunja 
Halmashauri ya Jiji na kuunda 
Tume ya Jiji ambayo ilifanya kazi 
kwa miaka minne hadi mwaka 
mwaka 2000 serikali ilipounda 
mamlaka nne za serikali za mitaa 
za mkoa wa Dar es Salaam amba-
zo ni jiji lenyewe na manispaa za 
Kinondoni, Ilala na Temeke.

Baraza la Madiwani la Hal-
mashauri ya Jiji la Dar es Salaam li-
likuwa linaundwa na madiwani 
26 kutoka manispaa tano. Pia 
iliundwa na kupewa majukumu ya 
kuratibu na kusimamia shughuli za 
uendelezaji wa jiji.

Majukumu hayo ni kuratibu 
mamlaka na wajibu wa kila hal-
mashauri za manispaa juu ya mi-
undombinu na matumizi bora ya 
ardhi; kuandaa mpango mkakati 
kwa ajili ya kuhakikisha kuwa 
panakuwapo na maendeleo ende-
levu ya jiji; na kukuza ushirikiano 

kati ya mamlaka za malmashauri 
zote katika Jiji la Dar es Salaam. 

Mengine ni kushughulikia ma-
sula yote yanayohusu ushirikiano 
kati ya mamlaka za serikali za 
mitaa zilizopo katika Jiji la Dar es 
Salaam; kuhakikisha panakuwapo 
amani na utulivu pamoja na kutoa 
msaada katika huduma kama vile 
Zimamaoto na maokozi, polisi na 
magari ya kubeba wagonjwa; na 
kutekeleza majukumu mengine 
yoyote kama itakavyokubalika na 
halmashauri zingine zilizopo.

  Kadhalika kutekeleza majuku-
mu ya itifaki na sherehe za kimkoa 
au /na kitaifa; uboreshaji wa muun-
do wa jiji kuwa mamlaka sita ume-
leta ufanisi mkubwa katika utoaji 
bora wa huduma kwa jamii kwani 
madaraka yamesogezwa karibu 
zaidi na wananchi.

Nimalizie kwa kusema hongera 
sana Rais umeweka historia mpya 
katika jambo hili.  Bila shaka 
utawekwa kwenye vitabu vya kum-
bukumbu.

mungu iBariki tanZania
kwa maoni na ushauri 

tumia barua pepe  mwanakat-
we2015@gmail.com

Mwaka 1996 
serikali iliivunja 
Halmashauri ya Jiji 
na kuunda Tume 
ya Jiji ambayo 
ilifanya kazi kwa 
miaka minne hadi 
mwaka mwaka 
2000 serikali 
ilipounda mamlaka 
nne za serikali za 
mitaa za mkoa 
wa Dar es salaam 
ambazo ni jiji 
lenyewe na manis-
paa za Kinondoni, 
Ilala na Temeke.

Wataalamu wa 
tiba wanasema 
mtu anapofiwa na 
mpendwa wake, 
mwili unazalisha 
kwa wingi ke-
mikali ziitwazo 
“narcotic” ambazo 
huondoa uchungu.  
Mwili wa mwan-
adamu ni mashine 
inayojikarabati.  
Mtu anapolia, 
kemikali hizi 
hutolewa kwa njia 
ya machozi. Ndiyo 
maana ni muhimu 
kumwacha mtu 
alie ili atoe ma-
chungu aliyonayo 
katika nafsi. 
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NA HAMIS KIDAGO

J
AMAA mmoja alipeleka redio yake kwa fundi, 
mara ilipofunguliwa kwa ajili kuanza kutengen-
ezwa, ghafla walitoka mende wengi na kukim-

bia. Baada ya kuona hivyo Yule jamaa alimwambia 
fundi ‘’Kamata hao watangasaji wanaisia huko”

SWALI
Ziwa Nyasa linapatikana upande gani wa Tanza-

nia

PAKA RANGI
Andikakitenzi Ouvrir (yaani kufun-
gua) katika nyakati tofauti kama 
zilivyoainishwa hapo chini.

Indicatif
présent
j’                             ……………
tu                           ……………
il/elle                    …………..
nous…………….
vous       …………….
ils/elles                  ……………

imparfait
j’                               …………………..
tu                         …………………..
il/elle                      …………………
nous                        …………………
vous  ………………..
ils/elles                    ………………

future simple
j’                                ………………..
tu                        ……………….
il/elle                        ………………
nous                       ……………..
vous                ……………..
ils/elles                       ……………………

passé simple
j’                               ……………………..
tu                          …………………….
il/elle                       ……………………
nous                          …………………..
vous                           ………………….
ils/elles                    ………………….

passé compose
j’                   ai       ………………………….
tu    as      …………………………
il/elle    a        ………………………..
nousavons  ………………………..
vousavez   ………………………….
ils/ellesont     ………………………….

plus – que – parfait
j’                  ……….ouvert
tu                 ………ouvert
il/elle          ………ouvert

nous……….ouvert
vous……..ouvert
ils/elles………..ouvert

futurantérieur
j’                      ………..ouvert
tu                    ………..ouvert
il/elle             ……….ouvert
nous               …………..ouvert
vous               ………..ouvert
ils/elles   …………..ouvert

passéantérieur
j’                         eus                        
……………
tueus                        …………..
il/elleeut                        …………..
nouseûmes                 …………..
vouseûtes                   ……………
ils/elleseurent                 …………….

Conditionnel
présent
j’                           ……………..
tu                       ……………..
il/elle                  …………….
nous                     ……………
vous                      ……………
ils/elles               ……………..

passé
j’                   aurais                
………………..
tuaurais                 ……………….
il/elleaurait                 ……………….
nousaurions              ……………….
vousauriez                 ……………….
ils/ellesauraient ……………….

Infinitif
présent                      passé
………..                   …………………..

Participe
présent                        passé
……………..                        ………../….
 …………./tes
ayant ………………

Na Moses Ismail

N
I familia yenye mabinti 
wawili na kijana mmoja 
mvulana. Wanaishi na 
wazazi wao, baba na 

mama wanaowapenda kwa ki-
wango cha hali ya juu sana na ni 
wanafunzi wa shule za msingi na 
sekondari.

Wawili, mvulana ambaye ni 
mtoto wa pili na msichana mkub-
wa mtoto wa kwanza wanasoma 
shule ya sekondari huku mdogo 
wao, msichana, yeye anasoma 
shule ya msingi darasa la saba 
sasa.

Mara nyingi mama yao an-
apoongea nao, katika maongezi 
yao jikoni, huwa akiwanasihi 
madada hao wawili kujiepusha 
sana na masuala ya wanaume, 
anawaambia: “Mkipata ujauzito 
mtafukuzwa shule na baba yenu 
atawafukuza hapa nyumbani.”

Ndiyo, hakuna mama ‘kichaa’ 
anayeweza kuwaacha wanae we-
nye umri huu wa kupevuka bila 
ya kuwahusia juu ya mustakabali 

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA

Kweli tunawatakia mema mabinti?

QUIZ0657 207168 

Zaidi amekuwa akimwam-
bia mke wake, mama, kuwa 
azungumze sana na wanae juu 
ya masuala ya mahusiano na 
wavula, anamwambia: “Wasije 
wakatutia aibu kwa kutuletea 
‘mimba’. Nakuapia nitaua mtu 
nakuambia.”

  Lakini wakati wazazi hao 
wawili wakitumia nasaha na ma-
neno ya vitisho hivyo baina yao 
kuhusu jambo hilo, la mabinti 
zao kutiwa ujauzito, wakati huo 
huo wanaona fahari kwa kijana 
wao mvulana. Wanamsifu kuwa 
ni kidume hasa.

Wanajua kuwa yule rafiki wa 
binti yao, anayekuja nyumbani 
kwao kila siku jioni na siku za Ju-
mamosi na Jumapili, ni ‘mchum-
ba’ wa kijana wao na uchumba 
huo umeunganishwa na dada 
yake. ‘Wanafurahiaje’?

Mama alipojua hilo, alim-
weleza baba; “kidume chetu 
kimekamilikaa, kina mpenzi 
sasa”, na baba alipomjua ‘mpen-
zi’ huyo, akawa anahakikisha 

kuwa kila anapo ‘watembelea’ 
basi hakosi chipsi na soda. Eti 
wanamkarim!

Wakati wazazi hawa wakili-
furahia hilo, wanaamini kabisa 
kuwa eti binti yao atabaki sala-
ma, hawezi kuwa kama rafiki 
yake, ‘mkwe wao’, wanajidang-
anya kuwa binti yao bado hajaji-
ingiza katika msaula hayo kabisa.

Ukweli ni kuwa ndege wenye 
mbawa zinazofanana huruka 
pamoja, kama wanavyo muona 
rafiki wa binti yao   mkwe, na 
binti yao naye ni mkwe wa fa-
milia nyingine. Ndio, anapokele-
wa na kufanyiwa tafirija kama 
mwenzie.

Kimsingi ni kwamba kama 
tunawapenda mabinti zetu, 
tumeamua kuwalinda na janga 
la ujauzito wa utotoni, ni lazima 
wazazi wote tuhakikishe kuwa 
tunapinga binti ye yote kuwa na 
mahusiano na vijana wetu kwa 
kuishi na msemo huu; “binti wa 
mwenzio ni binti yako pia, um-
linde.”

wao wa kimaisha iwapo wataji-
ingiza katika masuala ya map-
enzi wakiwa shuleni. Hakuna.

Wakati mama anakitoa nasaha 
kwa binti zake, baba yeye hana 

muda kabisa ya kuzungumza 
na kijana wake, mvulana, na ku-
weleza juu ya madhara ya kuwa 
na uhusiano na binti za watu. 
Hajawahi kuzungumza naye.
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

K
ARIBU tena msomaji 
wangu katika mwende-
lezo wa makala za  Mai-
sha Ndivyo Yalivyo. Leo 

tuangalie eneo ambalo lime-
wafumba macho watu wengi 
wasijitambue.

Miaka ya nyuma niliwahi ku-
jiuliza hivi ni kwanini nilikuwa 
naishi maisha yale niliyokuwa 
nayaona mbele yangu. Sikupata 
jibu zaidi ya kuridhika kuwa 
pengine maisha yangu ndivyo 
yalivyo.

Lakini leo nimefunguka, na-
gundua siri kwamba watu wengi 
wanaishi maisha wasiyoyap-
enda, maisha feki (si halisi) am-
bayo hawastahili. Wako watu, 
kwa mfano, ni wagonjwa lakini 
hawajui wataponaje, wengine 
wanashikiliwa na nguvu za giza 
(ushirikina), nguvu za mizimu na 
hawajui wanajinasuaje.

Wanasumbuliwa na matatizo 
yanayojirudiarudia. Kila mwezi 
anaugua mwanafamilia, kila 
mwaka anakufa mtu kwao au kila 
ifikapo tarehe fulani kinatokea 
kitu kibaya kwenye familia.

Ukiona yote hayo yanatokea, 
elewa kuwa iko siri iliyojificha 
na ni muhimu ujue jinsi ya ku-
toka kwenye tatizo hilo. Lipo 
neno moja la Kigiriki ambalo ni-
talielezea kiroho ili ujue lina uhu-
siano gani na mambo ya kiroho. 
Na pia neno hilo lina uhusiano 
gani na mtu anayeishi maisha asi-
yoyaelewa.

Neno hilo ni ‘FANTAS MAGO-
RIAN’. Hili ni neno la Kigiriki, li-
napatikana kwenye Google. Lina 
maana kadhaa ikiwamo ile hali 
ya kuishi kwa kile kitu ambacho 
umekiona kwenye ndoto. Yaani 
ile hali ya wewe kuota ndoto 
mbaya.

Watu wengi hawaelewi kuwa 
kuota ndoto mbaya hakuishii 
kuiota ndoto hiyo, bali unaan-
za kuishi maisha ya ile ndoto 
mbaya uliyoiota. Yaani ile ndoto 
mbaya inaanza kutokea. Mambo 
mengi yanayowatokea watu 
katika ulimwengu wa damu na 
nyama(unaoonekana), tayari 
yalianza kuwatokea kwenye 
ndoto(Ulimwengu usioonekana 
kwa macho ya kawaida).

Utaona mtu anashangaa 
kwamba kile alichokiota kinaan-
za kutokea. Sasa ukianza kuona 
ndoto mbaya unazoziota zinaan-
za kutokea, ujue hiyo ni Fantas 
Magorian.

Maana nyingine ya Fantas 
Magorian, ni kuishi vile wana-
vyotaka maadui zako. Yaani un-
aishi sawasawa na maadui zako. 
Kama ni mlevi, mzinzi atahakiki-
sha unaishi maisha kama yake. 
Maandiko ya Mungu yanasema,   
adui wa mtu ni wa nyumbani 
mwake. Ni rafiki hana mafanikio 
atang’ang’ana ufanane naye.

Huyataki maisha hayo, lakini 
unalazimika kuyaishi. Bibi ni 
mchawi anakufundisha uchawi. 
Bibi anataka mjukuu awe mwe-
nyekiti wa wachawi ijapokuwa 
hapendi, bibi ndiye anayemua-
mulia.

Yuko mtu mmoja nilimku-
ta kwenye lindo(mlinzi), nil-
ipomuuliza taaluma yake akase-
ma ni mwanasheria lakini hapati 
kazi. Yawezekana amefungwa na 
roho za kichawi au mizimu ya 
kwao. Au laana, maneno yali-

yotamkwa kwamba hatafani-
kiwa.

Katika mazingira kama hayo 
ni muhimu sana kukataa kuishi 
kama maadui zako watakavyo. Ni 
lazima ufaye maombi ya kumsihi 
Mungu afichue maadui zako wal-
iojificha. Mungu anapenda watu 
waishi maisha ya ndoto zao, siyo 
ya kulazimishwa na maadui.

Maana nyingine ya Fantas 
Magorian ni kusababishiwa vitu 
feki katika ulimwengu wa roho. 
Wapo watu leo wanaishi maisha 
feki (siyo halisi). Walishakufanyia 
‘fojari”. Unaota ndoto majina 
kwenye kitambulisho au hati ya 
kusafiria(pasipoti) ni yako lakini 
picha siyo yako.

Unaweza kutengenezewa sura 
feki. Unajiona uko sawa kumbe 
usoni umevishwa kinyago. Ndiyo 
maana watu wanakuogopa, ha-
wakupendi. Umefunikwa usoni, 
ila hujui. Watu hawakuoni, uki-
omba kazi hupati, mchumba hu-
pati. Wachawi wana maengo yao 
hutengeneza vitu feki.

Unaweza kuoa mke ukaamini 
kuwa umepata kisura, baada ya 

muda anabadilishwa na maadui, 
unamuona kituko. Yale yaliyoku-
wa yanakuvutia kwake kabla, 
sasa hayapo, ni kero juu ya kero. 
Tayari ni maisha feki ya ndoa, 
hakuna raha wala amani.

Maisha feki yanaweza pia ku-
sababishwa na laana iliyowahi 
kutamkwa na mababu au mabibi 
zetu. Ulipaswa kuwa na maisha 
mazuri   aliyokusudia Mwenyezi 
Mungu, lakini sasa laana ndiyo 
inayokutesa.

Lazima tufichue kilichojificha 
kwenye ulimwengu wa roho ili 
tujinasue na maisha feki ambayo 
watu wengi wanaishi leo. Tuka-
tae feki za shetani.  Maisha Ndi-
vyo Yalivyo.

Wapo watu wameridhika na 
maisha waliyo nayo au kiwango 
walicho nacho. Kumbe hilo siyo 
kusudi la Mungu bali mpango wa 
shetani kukupiga upofu.

Bila shaka msomaji 
wangu umejifunza jambo 
hapo. Niishie hapa ukiwa na 
maoni au kisa cha kimaisha 
tuma ujumbe mfupi kupitia 
0715268581.

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Uliwahi kujiuliza kwa nini watu wanaishi maisha wasiyoyapenda?

U
LE mwongozo wa usi-
mamizi wa vikundi vi-
dogo vya huduma za 
kifedha uliosubiriwa 

kwa muda mrefu, sasa uko wazi, 
ikiwamo kanuni za sheria ya hu-
duma ndogo za kifedha ambayo 
inaweka bayana mambo ya msin-
gi yanayopaswa kufanyika.

Kabla ya kutolewa kwa taarifa 
hizo, kulikuwa na taarifa nyingi 
zilizozua taharuki kwa wananchi 
walio kwenye vikundi kiasi cha 
baadhi kusambaratika na ku-
gawana fedha alizokuwa amehi-
fadhi.

Baadhi walitozwa fedha za 
usajili ngazi ya serikali za mitaa 
jambo ambalo halikutakiwa ku-
fanyika hivyo, bali kusajili bure 
kwa kuhakikisha vikundi hivyo 
vinakuwa endelevu.

Tayari Benki Kuu ya Tan-
zania (BoT), imeeleza kuwa 
hakuna tozo wala ada, bali kil-
ichochelewesha ni kutengeneza 
mifumo itakayotumika kusajili 
vikundi hivyo.

Lengo ni kuvitambua vikundi, 
viongozi, katiba na viongozi wao 

ikiwamo taarifa za mikopo kwa 
wanachama, jambo ambalo lita-
punguza mikopo chechefu kwa 
kuwa sasa itakuwa ni rahisi ku-
pata taarifa na mienendo ya wa-
kopaji.

Kazi kubwa kwa sasa ni kwa 
maofisa maendeleo ya jamii ku-
tumia mfumo kusajili vikundi ka-
tika maeneo yao, ambao wataal-
am wa BoT wanasema ni ndani 
ya saa mbili na siku 14 kikundi 
kinapata cheti cha usajili.

Hizi ni habari njema sana am-
bazo sasa zinasubiri utekelezaji 
kwa kuwa vikundi vingi 
vimeshindwa kusajiliwa na kupa-
ta cheti kutokana na kukosekana 
kwa taarifa sahihi ambazo sasa 
ziko wazi.

Naamini sasa maofisa maende-
leo ya jamii watafanyakazi hiyo 
kwa weledi na kutokuwa sehemu 
ya usumbufu au mwanya wa ku-
dai rushwa kwa wananchi.

Tunaamini hakutakuwa na 
usumbufu kwamba viongozi wa 
vikundi wanatumia gharama 
kusafiri kwenda makao makuu 
ya halmashauri au manispaa 

halafu vinakosa huduma kwa 
madai kuwa mfumo haufanyi 
kazi au kuna rushwa inatakiwa 
kutolewa.

Uko usumbufu ambao huanzia 
serikali za mitaa wanapoona ni 
kikundi yanatengenezwa mazin-
gira ya kupata fedha kutoka kwao 
ili kupata barua ya utambulisho, 
na wanapofika manispaa wana-
tozwa fedha ndiyo wapat usajili.

Ikiwa utaratibu huu utafanyika 
kwa ufanisi ni wazi kuwa vikundi 
vingi vitajitokeza kusajiliwa, la-
kini kukiwa na mazingira ya ku-
geuza vikundi mtaji ni wazi kuwa 
vingi vitakimbia na kuanza kufi-
cha fedha nyumbani.

Moja ya matakwa ya kikanuni 
ni kikundi kuwa na akaunti benki 
na lazima vikundi viwe na jina 
moja la kuvitambulisha kama 
kikundi kidogo cha huduma za 
fedha.

Muhimu jambo hili likasimam-
iwa kwa ufanisi mkubwa ili kuvi-
saidia vikundi kujisajili na kufa-
hamika, na matarajio ya wengi 
itaondoa au kumaliza utapeli au 
dhuluma zilizofanywa na baadhi 

Elimu ya kanuni za VICOBA iwafikie wananchi kwa wingi
ya watu kuchukua fedha za ki-
kundi na kutokomea.

Zimebaki siku 30 za vikundi 
kusajiliwa matumaini yangu ni 
kuwa vyote vitafikiwa na elimu 
sahihi ili wafanye maamuzi sa-
hihi ya kutekeleza wajibu wa 
kisheria, na hilo litafanikiwa 
iwapo madiwani wataelimishwa 
ipasavyo na kupekeka elimu hiyo 
ngazi ya kata, vijiji, vitongoji na 
mitaa.

Ni muhimu utoaji elimu 
ukanda sambamba na maofisa 
maendeleo kuhudhuria vikao 
vya maendeleo ya kata (WDC) 
ambavyo Mwenyekiti wake ni 
Diwani, Katibu Mtendaji kata na 
wajumbe ni wenyeviti wa vijiji ili 
kuelimisha na kisha elimu hiyo 
kusambaa.

Lakini ni muhimu sana kanuni 
zikasambazwa kwenye mitaa, 
vitongoji na vijiji kwa muundo 
wa vipeperushi ili wananchi wa-
some na kuelewa kilichomo na 
wasizolewe na elimu siyo sahihi 
ambayo itawapoteza.

Naamini elimu ikitolewa 
ipasavyo hakuna kikundi ki-

taachwa nyuma, na ikiwa vi-
kisajiliwa vyote maana yake hata 
usalama wa fedha za wananchi 
utakuwa ni mkubwa kwa kuwa 
sasa watatoka kuweka fedha 
nyumbai kwa mtu bali benki 
ambako ni salama, na isitoshe 
itawezesha fedha kuwapo kwe-
nye mzunguko wa uchumi, ku-
kopesha wengi na kuendesha 
shughuli za kiuchumi.

Kukiwa na vipeperushi vya ka-
nuni hizi kutasidia wengi kujua 
kilichopo na kupunguza taarifa 
za uongo ambazo zilishasambaa 
na kuwaogopesha wengi na ku-
rudi enzi za kuhifadhi fedha kwe-
nye vibubu.

Haitarajiwi kuwapo kwa 
malalamiko, lakini tunatarajia 
mamlaka nyingine za serikali zi-
takuwa macho kufuatilia suala 
hili kwa karibu, ili ule utaratibu 
wa kutoza fedha wananchi kwa 
huduma ambazo ni bure uishe 
ili wapate huduma muhimu 
kama inavyotakiwa katika ofisi 
za umma.

Mungu ibariki Tanzania
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harusi

Ilikuwa 
ni usiku 

wa furaha kwa 
familia  ya  Dokas 

Stuati, katika sherehe 
ya  kumuaga binti yao   

iliyofanyika Februari 14,  
mwaka huu  kwenye 
ukumbi wa sekondari 
ya Usagara, mkoani 

Tanga.
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MITINDO

S
IKU ya mwisho wa wiki inakuwa 
maalum kwa watu mbalimbali 
kujumuika pamoja ikiwa katika 
familia, marafiki au jamaa wa 

karibu kwa ajili ya kupeana furaha.
Wapo wanaokwenda fukwe za 

bahari, kumbi za burudani na 
maeneo ya uuzaji wa vyakula vi-
tamu.

Hata hivyo inakuwa tabu ku-
kamilisha siku hiyo kama mtu 
hajui nini afanye ili awe tofauti 
na siku zingine katika kimavazi, 
kimapambo na hata muonekano 
wake. Hata hivyo, unaweza ku-
fanya mambo haya na kubadili-
sha mwonekano wako ghafla na 
kuwa vizuri zaidi.

Njia za haraka ambazo wataala-
mu wa masuala ya mavazi wanashau-
ri kuzifuata wakati unataka kutoka 
lakini hujajiandaa vizuri ni kama zi-
fuatazo.

NYWELE
Kama wewe ni mwanawake una 

nywele nyingi, unashauriwa kuziten-
geneza katika mitindo ya kuning’inia, 
kuzibana au kuzifunga kwa skafu. 
Watu wenye nywele fupi wanashauri-
wa kuzichana vizuri na kupaka mafuta 
ya kung’arisha.

Wataalamu wanasema kuziachia ny-
wele ndefu katika mfumo wa kulala ny-
uma zinamfanya mtu kuwa na mwendo 
mzuri.

Weka mapambo  kwenye nywele zako, 
wengi wanaweka vibanio vyenye nakshi 
za kuvutia, lakini hilo halitoshi kwani un-
aweza kufunga kitambaa juu ya nywele 
au kuvaa hijab ili kuficha nywele.

MKUFU
Baada ya kuhakikisha 

umeweka nywele zako 
vizuri, vaa mkufu wa aina 
yoyote shingoni.

MAVAZI
Chukua nguo uliyohifa-

dhi vizuri ndani ya kabati 
au kwenye enga na kasha 
vaa. Unatakiwa kucha-
gua nguo zenye rangi 
za kung’aa kwani siku ya 
mwisho wa wiki unataki-
wa kuonekana zaidi.

5. Baada ya matayarisho 
hayo,   weka vipodozi vichache 
kwenye uso wako.Inashauriwa uki-
wa na muonekano wa asili ni vizuri 
zaidi na endapo utahitaji kuongeza 
basi weka vipodozi visivyochosha uso.

Wikiendi 
yako katu 
haichoshi
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UREMBO UREMBO WA KUCHA

MAPISHI

CHAPATI ni aina ya chakula 
kinachopendwa na watu ka 
mlo kamili wa asubuhi au 
jioni.

Hata hivyo chakula hiki 
kinaweza kuliwa wakati wow-
ote, lakini ili kiwe na ladha 
zaidi huambatana na maha-
rage, rosti la nyama, maini, 
supu na chai au juisi.

Chapati hazipendezi zikiwa 
kavu kama kaukau, zitakiwa 
kuwa laini na hivyo unataki-
wa kuwa makini.

Kuna aina mbalimbali za 
mapishi ya chapati za kusu-
kuma ambazo ndizo nina-
zozizungumzia. Wengi tum-
ezoea mapishi ya chapati za 
kukanda na maji tu lakini leo 
tunawabadilishia aina ya cha-
pati na   tunaelezea za kusu-
kuma kwa kutumia maziwa 

mtindi na siagi.

MAAndAlIzI
Mahitaji kwa ajili ya kupika 

chapati za kusukuma kwa ku-
tumia maziwa mtindi na siagi 
ni unga wa ngano kilo moja, 
chumvi saizi na mafuta vijiko 
vitatu.

Andaa pia siagi vijiko vi-
tatu, maji ya uvuguvugu glass 
mbili, maziwa mtindi glass 
moja na mayai mawili.

  
JInSI yAkucHAgAnyA
Mwanzo weka beseni mim-

ina  unga bakisha kidogo kwa 
ajili ya kusukumia wakati un-
ataka kuzikaanga.

Mimina mtindi, mayai, 
mafuta, chumvi na siagi, 
anza kuchanganya unga hadi 
ubadilike rangi.

Anza kuweka maji ya 
uvuguvugu glass mbili, anza 
kukanda mpaka ulainike na 
ukiwa tayari uache kwa daki-
ka 12. Baada ya dakika hizo 
kuisha anza kukata matonge 
saizi unayoitaka na kama 
unataka chapati kubwa un-
aweza kukata  matonge 13 tu.

Anza kusukuma matonge 
yako kwa kutumia unga ul-
iobakisha na nyunyuzia 
mafuta juu ili ziwe laini na 
kunja matonge kwa mara ya 
pili.

Ziache kwa nusu saa na 
anza kuzisikuma na kukaan-
ga kwa kutumia frampeni  na 
moto uwe kiasi ili zisiungue.

Chapati  zako zitakuwa 
tayari kwa ajili ya kuliwa fa-
milia na aina ya mboga unay-
opendelea.

Chapati za siagi na mtindi

Utunzaji asilia una faida nyingi

Na Mary Geofrey

W
ENGI wetu ukimbilia katika saluni 
maalum kwa ajili ya kuziosha na 
kuzipendezesha kucha.

Licha ya kuwa na imani kuwa 
saluni ni sehemu nzuri ya kuzitengeneza ku-
cha, lakini si sehemu salama kwa ajili ya afya 
ya mwili kwa hivi sasa.

Kutokana na uwepo wa tahadhari, hata 
wewe mwenyewe unaweza kuzitunza na 
kuziboresha kucha zako ukiwa nyumbani.

Hata hivyo, unatakiwa kujipangia na kuz-
ingatia  mlo mzuri, usafi na matunzo sahihi 
ya kucha zako 

Ukiwa na utaratibu huu utaweza kulinda 
matumizi ya pesa na kukuepusha kuzidisha 
kemikali   zinazo tumikakwenye vifaa vya 
kucha Zifuatazo ni dondoo zitakazokusaidia 
kutunza kucha zako katika njia halisi.

Matumizi ya mafuta 
Ukiwa unajipaka mafuta au losheni 

mikononi, pitisha pia kwenye  nyama  za 
pembeni ya kucha. 

Kama mikono imekauka unatakiwa ku-
tumia ‘sanitaizer’  mara kwa mara , kwahiyo 
jitahidi sana kupakaa mafuta pale unapo 
maliza kujisafisha.

Mafuta ya nazi ni mazuri kwenye kucha.

kukAtA kucHA
Epuka kukata nyama za pembeni ya ku-

cha kwani inaweza kukupa madhara kwani 
nyama hizo zipo kwa ajili ya kinga ya ngozi 
yako na kuepushwa na magonjwa.

EpukA kupAkA rAngI zA kEMIkAlI
Rangi za kucha ubeba kemikali mbaya 

na wakati mwingine inaweza kukupa mad-
hara, hivyo kabla ya kutumia jaribu kusoma 
maelekezo. Kuna kampuni nyingi hawaweki  
kemikali hizo, au unawea kununua rangi in-
ayotumia maji.

cHAguA ‘rEMovEr’ yEnyE uASIlIA
Kama ukitaka kuondoa rangi, tafuta re-

mover’ ambayo imetengenezwa bila kume-
kali za sumu.

JItEngEzEE tIbA ASIlI yA kucHA
Muhimu kujua tiba asili ya kucha kama 

unataka kuziimarisha zaidi.
Kwa mfano vijiko viwili vidogo vya mafuta 

ya castor, vijiko viwili vidogo vya chumvi na 
kijiko kimoja cha mafuta ya ngano  inatosha 
kabisa kung’arisha na kuondoa vijududu ka-
tika kucha.

JUMAPILI febrUArI 28, 2021
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MAISHA NI NYUMBA
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Na Elizabeth Zaya

Dondoo ya kupamba 
chumba cha mtoto 

B
IASHARA ya nyumba na uwekezaji wa majengo 
ya kisasa inaendelea kushika kasi kila siku.

 Lengo kuu la makala hii ni kupeana maarifa 
kuhusu mambo muhimu ya kuzingatia kabla ya 

kuuza nyumba kwa kujitathmini na kufanya uamuzi sa-
hihi.

Mtaalam wa masuala ya ujenzi, Mdoe Kimbe, anase-
ma  miongoni mwa mambo ya kuzingatia kabla ya ku-
fikia uamuzi wa kuuza nyumba ni kutathmini lengo au 
sababu kuu ya kufanya hivyo.

Anasema wakati tulio nao biashara ya nyumba na 
uwekezaji wa majengo unafanyika kwa mbinu za kisasa 
ambazo ni matokeo chanya ya ukuaji wa sekta ya ujenzi 
inayotokana na mapinduzi ya teknolojia mbalimbali du-
niani.

“Watu binafsi, kampuni na taasisi nyingi zimejitokeza 
kwa wingi kuzitumia fursa zinazoendelea kujitokeza 
kila siku kwenye biashara ya nyumba na uwekezaji 
wa majengo hususani kwa kuiendesha kisasa zaidi 
kwa kutoa huduma za makazi na biashara kwa wadau 
mbalimbali,”anasema Kimbe na kuongeza:

“Lakini kuna baadhi ya watu wamejikuta wakiingia 
kwenye uuzaji wa majengo yao kutokana na changa-
moto mbalimbali wanazokabiliana nazo kwenye maisha 
ndiyo maana ninashauri kwamba ni muhimu sana ukaji-
tathmini kabla ya kuuza nyumba yako, je, ni kwa lengo 
la kibiashara au kutokana na kushindwa kukabiliana na 
msukosuko wa changamoto za maisha zinazokukabili.”

“Kutulia na kujitathmini kutakusaidia ufikiri vizuri na 
wakati mwingine kuepuka majuto kama hukuwa na ula-
zima wa kuuza nyumba yako,” anasisitiza.

 Jambo lingine, anasema kabla ya kufanya uamuzi huo 
wa kuuza nyumba ni vema kutathmini bei na gharama 
ya mauzo ambayo unayapeleka sokoni ili kukusaidia ku-
fahamu kiwango halisi na faida au mapato utakayopata 
kwa kutimiza malengo unayokusudia.

Mtaalamu huyo anashauri kwam-
ba  ni muhimu kuzingatia kwa ku-
hakikisha nyumba yako inakuwa na 
muonekano mzuri na kushawishi 
wanunuzi, na kwamba kama rangi 
yake ilikuwa imechakaa ni vema kui-
paka upya pamoja na kuzingatia kuwa 
inakuwa safi wakati wote.

  Anasema mvuto wa nyumba nao 
utakusaidia kukuongoza pia katika 
namna ya kufanya tathmini ya bei na 
itasaidia inunuliwe kwa muda mfupi.

Pia anashauri kwamba kabla ya ku-
fanya uamuzi wa mauzo, ni vyema ku-
tathmini hali ya soko la nyumba na si 
kukurupuka.

Mambo muhimu ya 
kufahamu kabla ya 
kuuza nyumba yako

1: Bandika makaratsi ya 
ukutani yenye michoro ya 
wanyama  katika chumba 
cha kulala cha mtoto, kama 
ikiwa kuchora. Waache 
watoto wapate uamuzi na 
kuwaweka katika nafasi 
kuelezea kile wanachokio-
na ukutani.

2: Kama watoto wana umri 
mkubwa kiasi weka vitu 
vya kujifunzia kusoma na 
kuandika, meza ndogo na 
kiti cha kukalia kama aki-
taka kujisome. 

3: Watoto wadogo wana 
fujo nyingi, hakikisha 
chumba kinakuwa hakina 
vitu vingi ili kuacha uwazi 
wa kucheza kirahisi.Hii 
inafanya kuwa rahisi 
kufikia sehemu moja hadi 
nyingine pamoja na kuona 
vitu vyake vya kuchezea 
bila matatizo.

4: Kama nafasi ni ndogo 
unatakiwa kuweka kitanda 
ukutani kabisa, hii itafanya 
kuwepo na nafasi kwa ajili 
ya kucheza.
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habari kimataifa

rwanda yakiri kulipa ndege 
iliyombeba rusesabagina

Marekani yamhusisha Mohammed Bin Salman mauaji ya Khashoggi
WASHINGTON, Marekani

MAREKANI imetoa ripoti yake 
ya kijasusi  ambayo imebaini 
Mwanamfalme wa Saudia Arabia, 
Mohammed bin Salman, ndiye 
aliyeidhinisha mauaji ya mwandi-
shi wa habari wa nchi hiyo Jamal 
Khashoggi mwaka 2018.

Ripoti ambayo iliidhinishwa 
kutolewa na Rais Joe Biden, ilise-
ma mwanamfalme huyo aliidhini-
sha mpango wa kumkamata au 
kumuua Khashoggi.

Marekani ilitangaza vikwazo 
kwa Wasaudia ladhaa lakini si 
kwa mwanamfalme huyo.

Hata hivyo, Saudi Arabia ilip-
inga ripoti hiyo ikiitaja kuwa hasi, 
uongo na isiyokubalika .

Mwanamfalme Mohammed, 
ambaye anatambuliwa kama 
mtawala wa ufalme, amekanusha 
kuhusika kwa namna yoyote ile 
katika mauaji hayo.

Khashoggi aliuawa alipokuwa 
akiutembelea ubalozi mdogo mji-
ni Instanbul , Uturuki , na mwili 

wake ulikatwakatwa.
Mwandishi huyo wa habari ali-

uawa akiwa na  umri wa miaka 
59, wakati mmoja aliwahi kuwa 
mshauri wa serikali ya Saudi Ara-
bia na alikuwa karibu na utawala 
wa Ufalme , lakini alikosana nao 
na kwenda kuishi nchini Mare-
kani mwaka 2017.

“Tunatathmini kwamba Mwa-
namfalme wa Saudi Arabia Mu-
hammad bin Salman, aliidhinisha 
operesheni katika ubalozi wa Ins-
tanbul ya kumkamata au kumuua 

mwandishi wa habari wa Saudia, 
Jamal Khashoggi,” ilisema ripoti 
hiyo kutoka ofisi ya mkurugenzi 
wa ujasusi wa taifa hilo.

Ripoti hiyo ya ujasusi inao-
nyesha sababu tatu za kuamini 
kwamba mwanamfalme lazima 
aliidhinisha operesheni hiyo.

Sababu hizo ni mwanamfalme 
huyo ndiye anadhibiti uchukuzi 
wa uamuzi katika ufalme tangu 
mwaka 2017. Uhusika wake wa 
moja kwa moja katika operesh-
eni ya mmoja wa washauri wake 

pamoja na wajumbe wa kikosi 
cha ulinzi wa usalama wake na 
uungaji mkono wake wa matumi-
zi ya ghasia kunyamazisha wapin-
zani walioko nje ya nchi.

Ripoti hiyo inayataja majina 
ya watu binafsi wanaodaiwa 
kushirikiana na kuhusika katika 
mauaji ya Khashoggi. Lakini il-
isema hawakukufahamu mapema 
wale waliohusika kupanga na 
kumdhuru.

BBC

ADIS ABABA,        
Ethiopia

SHIRIKA  la kutetea 
haki za binadamu 
la Amnesty Inter-
national, limevishu-
tumu vikosi vya Eri-
trea kwa mauaji ya 
mamia ya raia katika 
eneo la Kaskazini 
mwa Ethiopia katika 
muda wa masaa 24 
mwaka jana.

Mauaji hayo am-
bayo yametajwa 
kama  uwezekano 
wa uhalifu dhidi ya 
ubinadamu, yame-
pingwa na serikali ya 
Eritrea.

Hata hivyo, shirika 
moja la kutetea haki 
za binadamu la seri-
kali ya Ethiopia, pia 
limetoa taarifa am-
bayo ilielezea mauaji 
kama hayo japo kwa 
maelezo machache.

Ilikuwa ni hatua 
ya nadra ya kukiri 
rasmi kwa Ethiopia 
kwamba vikosi vya 
Eritrea vilishiriki ka-
tika mzozo uliotokea 
wakati wa msako wa 
serikali katika eneo 
la Tigray mwaka 
jana. 

Waziri wa habari 
wa Eritrea, Yemane 
Meskel, alikataa ri-
poti hiyo ya amnesty 
na mara kwa mara 
alisema vikosi vya 
nchi yake havikush-
iriki katika mzozo 
huo

DW

Amnesty 
yaituhumu 
Eritrea 
kuua raia 
Axum 

KIGALI, Rwanda

RWANDA imekiri kuhusika na 
malipo ya ndege iliyomsafirisha 
mpinzani wa serikali, Paul Rus-
esabagina, kutoka Dubai hadi 
nchini humo mwaka jana

Akishiriki katika kipindi cha 
mahojiano katika televisheni ya 
Al Jazeera, Waziri wa Sheria wa 
Rwanda, Johnston Busingye, ali-
kubali nchi hiyo ililipia gharama 
baada ya ushahidi wa video am-
bayo yeye na washauri waliituma 
katika kituo hicho kimakosa.

Busingye alisema malipo yal-
ilipwa baada ya kukamilika mpan-
go wa kumkamata kwa usaidizi 
wa jasusi wa nchi hiyo ambaye 
alikuwa akifanya kazi na Rusesa-
bagina.

“Kulikuwa na mtu aliyekuwa 
anafanya kazi na Rusesabagina 
kwa muda mrefu , ambaye ali-
kuwa ni akifanya kazi na idara 
yetu ya upelelezi wa makosa ya 
uhalifu , alikubali kumlaghai na 
malipo yalitumiwa kwa jinsi gani 
Rusesabagina anaweza kuletwa 
Rwanda,” aliongeza. 

Busingye alisema serikali ya 
Rwanda ilitekeleza sheria wakati 
ilipomlaghai Rusesabagina, am-
baye ana uraia wa Ubelgiji na 
Marekani, kupanda ndege ili-
yompeleka hadi Kigali. 

Ni kwa jinsi gani mwanasiasa 
huyo wa upinzani alifika Rwanda 
bila utashi wake, ni mojawapo ya 
mambo yanayojadiliwa katka kesi 
inayomkabili.

Mwenyewe anadai alitekwa 

nyara na kufikishwa nchini humo 
bila ridhaa yake.

Hata hivyo, katika mazungum-
zo na waandishi wa habari mwezi 
Septemba mwaka jana, Rais Paul 
Kagame alisema alijileta mwe-
nyewe. 

Katika taarifa  ya Wizara ya She-
ria, ilipinga mazungumzo hayo na 
kueleza yalitokana na sauti ya siri 
iliyorekodiwa ambayo haielezei 
sera ya serikali. 

Tarifa hiyo linasema kuwa msi-
mamo wa serikali ni kwamba Rus-
esababigina alikamatwa kulinga-
na na sheria na hakuna ukiukwaji 
wa haki ya mtuhumiwa huyo.

Katika mazungumzo na 
mwandishi wa habari wa Alja-
zeera Marc Lamont Hill, Bwana 
Busingye alisema:

Katika video iliyotumwa kwa 
Aljazera kimakosa , Busingye ali-
kubali kuwa wakuu wa gereza 
walinasa mazungumzo baina ya 
Rusesabagina       na mawakili 
wake. 

Akizungumza na washauri 
wake alisema kuna waraka mmoja 
ambao ulikuwa unaashiria kuwa 
alikuwa anataka kutoroka na ba-
rua hiyo ilikamatwa na wakuu wa 
gereza, lakini Rusesabagina alir-
udishiwa.

Al Jazeera ilisema kuwa katika 
mazungumzo ya awali iliyofanya 
na Busingye, alikuwa amekana 
kuwa wakuu wa gereza hawahusi-
ki kusikiliza mazungumzo kati ya 
Rusesabagina na mawakili wake.

BBC

Mwanamume 
mmoja aki-
waka moto 
wakati wa 
maandamano 
mbele ya 
ofisi ya Rais 
wa Ukraine 
zilizopo Kiev. 
Mtu huyo 
aliyetambu-
lika kwa jina 
la oleksandr 
Burlakov, 
aliokolewa 
na kueleza 
nia yake ili-
kuwa kutaka 
mamlaka juu 
ya kusikiliza 
shida yake 
ya umiliki ar-
dhi. (PICHA: 
REUTERS)
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Waraka wangu kwa 
Waziri wa Kilimo

 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

N
DUGU Waziri wa Kilimo, 
Prof. Adolf Mkenda.  Pole  
na hongera kwa ujenzi wa 
taifa. Nitumie nafasi hii 

kusema machache kuhusu wizara 
yako kama wizara mama ambayo 
nafikiri imebeba Watanzania wengi 
zaidi waliojiajiri na walioajiriwa 
kupitia kilimo.

Kilichonisukuma niandike wara-
ka huu kwako ni juu ya hali halisi 
ya wakulima nchini. Inawezekana 
unafahamu zaidi kuliko mimi 
kuhusu changamoto wanazokutana 
nazo wakulima wa Tanzania. Lakini 
hilo halinizuii kutoa maoni yangu 
kwa mujibu wa Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania ibara 
ya 8(1), (2) lakini kama mtanzania 
mwenye nia njema kabisa na nchi 
yangu pamoja na watu wake.

Kwa mujibu wa taarifa ya Mam-
laka ya Hali ya Hewa Tanzania 
(TMA), muda si mrefu maeneo 
mbalimbali yatakuwa na mvua 
kiasi au nyingi. Tafasiri yake tu-
naelekea katika msimu wa kilimo. 
Nimejaribu kufanya utafiti mdogo 
tu juu ya gharama za pembejeo kwa 
maana ya mbegu, mbolea na dawa 
kwa ajili ya kuhudumia mashamba. 
Nimegundua kuwa bei za pembejeo 
ni kubwa mno kiasi cha kufanya 
wakulima wengi kushindwa kumdu 

gharama hizo.
Sekta ya kilimo inachochea 

maendeleo katika sekta zingine. 
Hatuwezi kuwa na viwanda bila 
kuwa na malighafi za kutosha.  Hatu-
wezi kupunguza tatizo la ajira kama 
sekta ya kilimo haitakuwa kimbilio 
la wengi hasa vijana waliomaliza 
ngazi mbalimbali za kitaaluma.

Kubwa zaidi, hatuwezi kuona 
nafuu ya maisha kama hatutakuwa 
na chakula cha kutosha. Maana 
yake hali ya maisha itaendelea kuwa 
mbaya zaidi kama uzalishaji katika 
kilimo hautakuwa wenye uhakika.

Tumekuwa na kauli mbalimbali 
toka awamu ya kwanza kuhusu 
kilimo   lakini nafikiri bado kuna 
tatizo kubwa katika mikakati inay-
ochukuliwa ili kuboresha mazingira 
ya wakulima wakubwa na wadogo 
nchini. 

Tulikuwa na kilimo ni uti 
wa mgongo, tukawa na kilimo 
kwanza,btukaja kilimo ni biashara 
nafikiri sasa tuna kilimo ni ajira. 
Swali kubwa hapa ni kwa namna 
gani kaulimbiu hizi zimesaidia ku-
leta mageuzi katika sekta ya kilimo? 

Nchi hii ina maeneo makubwa 
sana ambayo hayajatumika ip-
asavyo katika kilimo, angalau ba-
hati hiyo tunayo lakini tunakwama 
wapi? Tuna maeneo yenye maji 

ya kudumu kama maziwa na mito 
tunayatumiaje katika kuzalisha 
chakula cha kutosha katika nchi?

Nataka nikuhakikishie Waziri 
kwamba fedha yetu itakuwa na 
thamani tu pale tutakapokuwa 
tumezalisha chakula cha kutosha 
nchini. Fedha kukosa thamani ni 
pamoja na kutumia fedha nyingi ka-
tika kununua vitu vichache. 

Leo hii ukienda sokoni na Sh. 
10,000 hata mfuko wa Sh. 500 hau-
jai na fedha inakuwa imekwisha. 
Tafsiri  yake ni kwamba vitu sokoni 
ni vichache hivyo lazima uhitaji 
uwe mkubwa kitu ambacho kina-
pandisha bei.

Ndugu Waziri, eneo la taaluma 
ya kilimo. Sasa hivi nchi hii walimu 
wa somo la kilimo ni wa kutafuta 
na tochi. Kwa maoni yangu wizara 
yako ishirikiane na wizara ya elimu 
kufanya mabadiliko ya haraka ili 
kupata walimu wengi wa somo la 
kilimo, ili somo la kilimo lisiwe la 
kuchagua (option). Kila  anayem-
aliza elimu ya kidato cha nne awe 
na taaluma ya kilimo ili kuhakikisha 
wale watakaokuwa wanashindwa 
kuendelea na masomo wakiamua 
kufanya kilimo basi wafanye kilimo 
cha kisasa.

Kukosekana kwa chakula cha ku-
tosha, kumesababisha upendo kwe-

nye familia kupungua na kuone-
kana kama tumekuwa wabinafsi 
na kwamba hatutaki ndugu. Nina 
uhakika   nyakati ukikua kwenye 
familia yako wako watu walioishi 
kwenu na kukulia hapo ingali ha-
wakuwa ndugu wa damu. Si kwam-
ba wazazi wako walikuwa wakalimu 
kuliko wewe hapana, kilichotokea 
ni kupungukiwa na chakula cha 
kutosha, hivyo pesa inakuwa na 
matumizi makubwa mwisho tu-
nashindwa kuishi na ndugu.

Ushauri wangu, moja, bei za pem-
bejeo na mbolea zikishuka, Watan-
zania wengi watajihusisha na kilimo 
hata hiki cha msimu. Pili, Wizara 
ya Viwanda na Biashara ihakikishe 
masoko ya ndani na nje yanapa-
tika ili wale watakaozalisha na ziada 
wauze wapate pesa za matumizi. 
Tatu, maeneo yote ambayo yana 
mito na maziwa iwekwe miundom-
binu ya umwagiliaji ili hayo maeneo 
yaajiri vijana wengi na kutupatia 
chakula cha kutosha.

Mwisho, maendeleo ni matokeo 
ya jitihada na maarifa hivyo la-
zima tufanye kazi sana lakini kwa 
kutumia maarifa na si mazoea. Ni-
kutakie kazi njema.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA

Unamkumbuka Wajadi 
Fundi na wenzake?

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

Halafu watu hao 
walikuwa na tabia 
ya kusalimiana 
wenyewe kwa 
wenyewe. Ni wale 
ambao huwa wa-
natuma mara kwa 
mara. Hii ilisaba-
bisha watu hao 
kusikika karibuni 
kila kipindi cha 
salamu. Kama kadi 
yake haikusomwa 
basi atasalimiwa. 
Na kwa sababu 
hiyo mtu huyo 
anaweza akasikika 
kutwa nzima kwe-
nye vipindi vya 
salamu.

Nchi hii ina mae-
neo makubwa 
sana ambayo 
hayajatumika 
ipasavyo katika 
kilimo, angalau 
bahati hiyo tu-
nayo lakini tunak-
wama wapi? Tuna 
maeneo yenye 
maji ya kudumu 
kama maziwa 
na mito tunaya-
tumiaje katika 
kuzalisha chakula 
cha kutosha 
katika nchi?

D
UNIA inakwenda kasi 
sana. Leo hii watu ha-
wasalimiani kwa barua 
kama ilivyokuwa zamani. 

Siku hizi mitandao ya kijamii ya 
aina mbalimbali imechukua mkon-
do wake. Watu  wanachati moja 
kwa moja, tena si kama wako Tan-
zania tu hata mmoja akiwa Bongo 
na mwingine Marekani. Kitakacho-
watofautisha ni saa tu ya sehemu 
nasehemu.

Hivi sasa watu wanaweza kuji-
unga hata kikundi, wakaanza ku-
jadili vitu mbalimbali kama mpira, 
siasa na muziki sehemu wanayosihi, 
mikoa walikotoka na hata ya nchi 
kwa ujumla.

Haikuwa hivyo zamani. Hata 
kwenye vyombo vya habari, hasa 
redio watu walikuwa wanasalimi-
ana kupitia kadi za posta, maarufu 
kama postakadi.

Walikuwa wakizinunua posta na 
kuandika majina ya watu ambao 
wanataka kuwasalimia, wanaweka 
stempu na kuzitumbukiza kwenye 
kisanduku kabla ya kupelekwa Ra-
dio Tanzania Dar es Salaam (RTD), 
kusomwa.

Postakadi hizo hizo zilikuwa ziki-
somwa mara nyingi kwenye kipindi 
maalum vya salamu kama vile ‘Asu-
buhi Njema’, ‘Jambo’, ‘Mchana Mwe-
ma’, ‘Pole kwa Kazi’, ‘Jioni Njema’ na 

vinginevyo.
Mtu yoyote tu anaweza kuchukua 

kadi na kuandika, akasalimia yoy-
ote yule, lakini kulikuwa na watu 
ambao wao walikuwa kama vile 
ndiyo kazi yao ya kila siku. Kazi  yao 
kubwa ilikuwa kununua postakadi 
nyingi na kusalimia watu wengi na 
kuzituma. 

Halafu watu hao walikuwa na 
tabia ya kusalimiana wenyewe kwa 
wenyewe. Ni wale ambao huwa wa-
natuma mara kwa mara. Hii ilisaba-
bisha watu hao kusikika karibuni 
kila kipindi cha salamu. Kama kadi 
yake haikusomwa basi atasalimi-
wa. Na kwa sababu hiyo mtu huyo 
anaweza akasikika kutwa nzima 
kwenye vipindi vya salamu.

Watu hawa wataitwa Mabingwa 
wa Salamu. Ilikuwa kila ukiamka 
utawasilia, akisalimia na kusalimi-
wa. Na ukitaka kusalimua, ni lazima 
uwasalimia mabingwa hao.

Kwa sababu hiyo watu hao 
wakawa maarufu sana na kuzeleka 
hata kwenye midomo na vichwa na 
wasilizaji wa redio hiyo, wakati huo 
ikiwa moja tu.

Ikumbukwe kuwa kuna awamu 
mbili ya mabingwa wa salamu. 
Kuna ile iliyokuja baada ya ujio wa 
redio binafsi, ikiwamo Radio One, 
ambapo, pamoja na kusomwa na 
postakadi, pia ndipo ilipoanza 

teknolojia na mtu kupiga simu moja 
kwa moja na kusalimia laivu.

Awamu ya kwanza ya watuma 
salamu maarufu ya RTD, inaanza 
na mtuma salamu maarufu kabisa 
ambaye sidhani kama kuna mtu 
anayewafahamu watu hao watataja 
majina ya watu watatu bila kumtaja 
yeye. Huyu ni Wajadi Fundi wa Ma-
huta Shimoni, Newala. 

Wengine ambao walikuwa 
maarufu miaka ya 1980 hadi miaka 
ya 1990 ni Issa Hasaan Majeshi, 
Chivalavala M Chivalavala, Limonga 
Jastin Limonga, Dua Wajadi, Maal-
im Shaaban Uledi, Mungwangwa 
wa Mungwangwa, Ngariba Jongo, 
Kunguru Mwoga,  Damas Lusinde 
Ng’ingo, Nyembo Juma Nyembo, 
Uwesu Mbuzi, Ubwa Kombo, Nuru 
Mtoto, Boko Man, Hawa Kilongo na 
TX Exaud Nnko ‘Surambili’.

Wengine ni Samwaja wa Sam-
waja, Kuwayawaya S Kuwayawaya, 
Juma Ramadhani Kamage, Ali 
Mbondei, Zamlata Jongo, Muung-
wana Zomboko, , Zacharia Ndem-
foo, Lukengelo Duma wa Turiani, 
Mathias Fungaatemu wa RTC Baba-
ti, Thomas Mushi Kimboka, Thom-
as Myani, Kangoma H Kangomba, 
Dereva Abdallah Mgeni, Abdallah 
Mpanjinji na Dk. Maulidi Tego.

Hawa si tu kwamba walikuwa wa-
nasalimiana, lakini kua taarifa kuwa 

walikuwa wanatembeleana na ku-
saidia. Bingwa wa salamu kutoka 
Tanga anaweza kwenda Kigoma 
kumtembelea mwenzake huko na 
kukaa huko hata wiki mbili kwa 
gharama na mwenyeji wake.

Baada ya enzi wa postakadi, ikaja 
sasa mwishoni mwa miaka ya 1990 
na mwanzoni mwa 2000, mabing-
wa walikuwa wakipiga simu moja 
kwa moja na kutuma salamu.  

Hapa sasa kikaja kizazi kingine 
cha mabingwa wa salamu ambao 
wengi bado watu wana kumbu-
kumbu nao.

Hao ni John Zenze, Ndilana 
Mwambi, Jangala Kikongosi, Ste-
phen Ishengoma, Bongo Experi-
ence, Juma Msurvivor, Teddy Big 
Mama, Manka Mushi, Papa Osama, 
Frank Malecela ‘Mubosi’, Manase 
Muhaha, Emma Kulaya, Jumanne 
Sebarua Tingisha na Chesco Mzee 
wa Matunda.

Pia wamo Manyota Top Manyota, 
Lawena Nsonda, Suzi Ngodoki na 
mtu mmoja mwenye mbwembwe 
Kung’ombe Chacha Werema Sukari 
Muhiri Obare. Mtangazaji akimwita 
Muhiri Obale ataitia hata dakika nzi-
ma kwa kuivuta herufi A ‘Naaam’.

Hizi ndizo zilikuwa burudani za 
Mabingwa wa Salaam enzi za pos-
takadi na baadaye simu za moja 
kwa moja za mezani.
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Neema naye alidakia na vicheko vi-
lizidi kuliko vya mwanzo.

******************************

“Enhee, niambie huyo mtoto 
umemwokota wapi?” Ni sauti kali ya 
Benson ikimwuliza mkewe Neema, 
baada ya kurejea kazini na kumkuta 
akiwa amembeba mtoto Diana, baada 
ya kumaliza kumnywesha uji.

“Nimemwokota?” Neema aliuliza 
kwa mshangao.

“Haya, hujamuokota. Umemtoa 
wapi wakati alikuwa ametekwa.”

“Sasa baba Diana, badala ya kufura-
hi kwanza mtoto amerudi, tena akiwa 
hai, wewe unauliza kwa ukali. Kwa 
hiyo hukutaka arudi?”

“Mama Diana, usitake kunifanya 
mimi mtoto mdogo sana. Nimekuzidi 
miaka mingi. Mimi nina uchungu na 
mtoto kuliki hata wewe. Lakini kila 
mtu anajua kuwa mtoto alitekwa. Na 
mimi na wewe wote tulikuwepo. Leo 
hii eti nikuone tu amerudi kirahisi 
hivi kweli, bila msaada wa polisi au 
wasamaria wema kweli. Ina maana 
walikwita na kukukabidhi au waliku-
letea mtoto mpaka hapa?” Ben bado 
alionyesha kutoridhika na jinsi mtoto 
alivyorudi.

Hakuonekana kuwa na tatizo 
lolote. Diana alionekana na afya nje-
ma. Kakupigia simu na mkewe kuwa 
mtoto amepatikana au kuna mtu 

kamwambia ameonekana sehemu 
fulani.

Ben alichofikiria kuwa mtekaji wa 
kweli angewapigia simu kutaka pesa. 
Na angetaka zikawekwe sehemu fu-
lani na mtoto atapatikana sehemu 
fulani. Na hata kama angetaka kum-
rudisha bila kutaka pesa, basi ange-
wapigia simu polisi au wazazi na ku-
waambia mtoto wao wamemtupa au 
kumtelekeza sehemu fulani.

Ile shaka aliyokuwa nayo sasa ali-
yaona yana asilimia kubwa ya ukweli.

Haiwezekani mtoto aliyetekwa na 
mtu aliyeonekana katili, tena kwa 
kutumia nguvu kubwa ya risasi, ku-
patikana kirahisi na mama yake kama 
vile amekwenda kumchukua nyumba 
ya jirani alikokwenda kumuweka kwa 
muda ili aende sokoni.

“Nilishasema wewe mwanamke 
ni kahaba. Nilishasema kuwa wewe 
una mwanaume ambaye huenda ali-
kuwa na wasiwasi kuwa mtoto huyu 
ni wa kwake. Ukamkatalia. Akaamua 
kumteka na kwenda kumpima DNA. 
Sasa labda kaona si wake kakupigia 
simu kukurudishia, au umekwen-
da kumuomba kwa ajili ya kulinda 
ndoa.” Aliongea Ben kwa sauti kali, 
macho yakiwa yamemtoka.

“Una uhakika na hicho unachose-
ma baba Diana.”

Ben alicheka kicheko ambacho 
si halisi. Kicheko cha dharau, kil-
ichochanganyikana na hasira.

E
nhee, mmefikia wapi?” Ali-
uliza.

“Jerry, ni kwamba 
nimeongea na mwanamke 

mwenzangu. Tumeongea mengi 
sana. Kusema kweli ni mtu mzuri 
na mwelewa sana. Amenipa ush-
irikiano mkubwa na kasema atazi-
di kunipa ushirikiano huko mbele 
ya safari.” Alisema Ester alione-
kana mchangamfu zaidi kuliko 
mwanzo alipokuja.

“Eti Neema ni ya ukweli hayo?”
“Ni kweli, ameniambia mtoto 

yupo kwao. Tumeongea mengi. 
Tumeongea kila kitu. Mimi nime-
shukuru kwa sababu amenihakiki-
sha kuwa mtoto ni mzima, tena 
wa afya na alikuwa alimlea kama 
mama.” Neema alijibu.

“Vizuri. Sasa ngoja nikuambie 
kitu Ester ambacho ulikuwa hujui. 
Ni kwamba siku mtoto alivyotekwa 
mikononi mwa mama yake pale 
kituoni mimi nilishuhudia na ni-
likodisha bodaboda hadi nyum-
bani kwenu pale. Kwa hiyo hata 
siku uliponiita kwenu na kuomba 
ushauri ambao sikuujua, lakini 
ulivyonipeleka nilijua ni nyumba 
ile ile alipoingia Diana. Tayari tuli-
kuwa na mpango wetu na Neema 
jinsi gani ya kumpata mtoto, lakini 
Munngu si Athumani limetokea 
hili.”

“Kumbe ndiyo maana hata huku-
wa unashangaa wala wasiwasi, na 
majibu yalikuwa mepesi tu kuwa 
nitamrudisha mtoto kwao, usiwe 
na wasiwasi na wala hamtokamat-
wa, kumbe ulikuwa unajua kila 
kitu na ulijua utamrudisha kwa 
nani ambako tutakuwa salama.” 
Ester alionyesha mshangao.

“Ndiyo maana yake.” Alijibu kwa 
Jerry kwa kifupi.

“Jerry na Neema, ninachoomba 
hapa kwa sasa tuondoke twendeni 
kwetu Ubungo ili tukamuone mto-
to, halafu nimkabidhi mama yake. 
Ninachotaka pia na yeye akufa-
hamu nyumbani kwa sababu bado 
kuna jambo letu hatujalimaliza.”

Kilichotokea hapo ni kicheko ku-
toka kwa wote watatu.

“Yaani mmeshaungana na mimi 
tena mmeniweka pembeni. Haya 
bwana.”

“Tena ukae pembeni kabisa, 
wewe utakuwa dereva wetu tu, kila 
kitu sasa tutamaliza wenyewe.” 

“Mama 
diana, usitake 
kunifanya 
mimi mtoto 
mdogo sana. 
Nimekuzidi 
miaka mingi. 
Mimi nina 
uchungu na 
mtoto kuliki 
hata wewe. 
Lakini kila 
mtu anajua 
kuwa mtoto 
alitekwa. 
Na mimi na 
wewe wote 
tulikuwepo. 

Nina Jambo Langu-11
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MILIO mitatu ya risasi ilisikika maeneo ya Keko Bora jijini Dar es Salaam. Sauti hizo za risassi 
zilifanya watu kutimua mbio na kutafuta chaka la kujificha. Kila mmoja alidhani ni majambazi 
waliovamia kwa ajili ya kupora pesa dukani au kwenye vibanda vya mawakala wa kampuni 
za simu. Haikuwa hivyo. Aliyedhaniwa kuwa ni jambazi alichofanya ni kumpora mwanamke 
mtoto mwenye umri wa mwaka mmoja tu na kuondoka naye akiwa kwenye gari aina ya 
IST. Huyu jamaa aliyefanya hivyo ni nani? Ni kwa nini aliyemteka mtoto? Mtoto ni wa nani? 
Mwanamke aliyeporwa mtoto anamfahamu mporaji? Fuatilia kisa hiki kitamu, cha kusisimua 
na kuhuzunisha.

iTaendelea jumapili

Na adam Fungamwango
(0716 350534) “Kama si hivyo hebu niambie mto-

to umemtoa wapi? Kwa sababu huko 
ulikomtoa, au hao waliokupa ndiyo 
waliomteka. Kinachotakiwa ni kwam-
ba hao watu wakamatwe kwa kosa la 
utekaji. Wewe unawaachaje?”

“Sina haja ya kuwakamata, mimi 
nimempata mtoto wangu mzima basi, 
nashukuru Mungu.”

“Nani amekupa huyu mtoto na 
wapi?”

“Baba Diana ungekaa kwanza, ukat-
ulia, mimi ningekueleza kila kitu, sasa 
wewe umeingia tu naona mwenzangu 
umekuwa na hasira...”

“Siyo Hasira” Ben alimkatisha 
mkewe.

“Haiwezekani mtoto katekwa, hala-
fu apatikane kirahisi namna hii kama 
si wewe na huyo mtekaji hamfahami-
ani.”

Ugomvi huu ulizuka baada ya Nee-
ma, Ester na Jerry kwenda Ubungo 
kumchukua mtoto Diana.

Neema aliwahakikishia usalama 
kuwa hatakwenda polisi kushtaki na 
hii ilichagizwa pia na mkasa mzima 
ulivyokuwa. Ni mkasa ambao hauhi-
taji kwenda polisi. Waliamua kuu-
maliza wenyewe Neema na Ester kwa 
msaada wa Jerry.

“Sasa nasema hivi. Mimi napiga ri-
poti polisi na kuwaambia kuwa mtoto 
amepatikana. Lakini sijui amepati-
kana vipi, yupo mikononi mwa mama 
yake na hataki kusema ameletwa vipi 
na ni nani aliyemkabidhi, halafu waje 
kukuchukua ndiyo utawaambia vi-
zuri.”

“Piga. Na mimi ndiyo nawataka hao 
polisi waje hapa. Na nikiondoka hapa, 
ndiyo hunioni tena.”

“Unafikiri mimi naogopa hilo. 
Kama hujaniambia nani amekupa 
huyo mtoto, ina maana hiyo ni tiketi 
mimi kukuacha.” Ben aliongea huku 
akimsogelea mkewe.

“Ndicho nilichokuwa nataka hi-
cho.”

“Nini?”
“Talaka?” Kilichofuatia hakikuwa 

talaka. Ila ni kibao kikali shavuni kwa 
Neema kilichomfanya aone nyota 
nyota.

“Utaniambia na leo utanionyesha 
huyo hawara yako aliyokupa huyo 
mtoto.” Wakati maneno hayo yanam-
toka Ben, alikuwa tayari amesham-
chakaza mkewe kwa makofi manne.

Wakati huo Diana alikuwa ame-
shalazwa kitandani. Amelala usingizi.
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UMESIKIA haya ya Gigy Money? 
Basi wewe kama kidume unaweza 
kujisogeza kwa mrembo huyo, na 
kama akikuelewa zawadi ya mtoto 
itakuhusu.

Mwanamuziki huyo ambaye hakosi 
vituko, amesema kama akimpenda 
mwanaume, ana uwezo wa kumzalia 
hata kama akiwa mlemavu na kuhusu 
kumlea aachiwe yeye jukumu hilo.

“Siwezi kumuacha mwanamume 
anayenipenda, kunijali na kunipa 
ninachokitaka japo kuachana kupo 
pale inapotokea, bado natafuta map-
enzi ya kweli kwa sababu mimi ni-
kimpenda sana mwanaume namzalia 
hapohapo na hata akiwa mlemavu 
bado nina uwezo wa kumlea kama 
kawaida” amesema Gigy Money.

BAADA ya miaka mitano tangu kutoka 
wimbo ‘Dume Suruali’, mwanamuziki 
na mbunge wa Mwana Fa, ameibuka 
na kuomba radhi kutokana na kile 
alichoimba kwenye kibao hicho.

Katika wimbo huo ambao amem-
shirikisha Vanessa Mdee, ulikuwa na 
maneno yanayosema “Nihonge na-
nunua nini, kwanini yani? kuna kipi 
nisichokijua au ina TV ndani”

Kama kumkumbushia shabiki yake 
mmoja aliweka maneno hayo katika 
akaunti ya Twitter, na ndipo Mwana 
FA, alipojitokeza na kumwambia kip-
indi hicho alikuwa mdogo na asame-
hewe.

“Nilikuwa mdogo na mjeuri, 
mnisamehe” ameandika Mwana FA.

Vidume 
mmemsikia Gigy 
Money?

Mwana FA 
aomba radhi 
‘Dume Suruali’

Amber LuLu 
kAgomA kumtAjA 
ALiyempA ujAuzito

K
WA mara ya kwanza, 
msanii wa BongoFle-
va, Amber Lulu, ame-
jitokeza hadharani 

kuonesha ujauzito wake.
Katika sherehe ya ‘Baby 

Shower’ yake iliyofanyika mae-

Jumapili Februari 28, 2021

neo ya Mikocheni ambayo ilihud-
huriwa na mastaa mbalimbali 
wa kike, Amber Lulu amesema 
anafurahi kuelekea kuwa mama, 
lakini hamfahamu nani aliyem-
patia ujauzito huo.

“Nijasikia vizuri kwa sababu 

naenda kuwa mama mpya mji-
ni na kuna vitu vingi ambavyo 
vimebadilika na nahitaji ku-
vifanya, mimi mwenyewe baba 
wa mtoto simjui ila yupo na sio 
P Funk Majani, labda msubiri 
nikijifungua” amesema Amber 
Lulu.
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LONDON, England 

MLINZI kisiki wa Brazil na 
Chelsea, Thiago Silva, anata-
rajiwa kuukosa mchezo wa leo 
dhidi ya Manchester United 
utakaopigwa uwanjani Stam-
ford Bridge kwenye Ligi Kuu 
England.

Kocha wa Chelsea, Thomas 
Tuchel amedhibitisha kum-
kosa mchezaji huyo katika 
mkutano wake na waandishi 
wa habari kuelekea mtanange 
huo unaotegemewa kuwa 

mgumu kwa pande zote mbili.
“Amefanya mazoezi mwe-

nyewe uwanjani, nadhani ni 
maendeleo mazuri” alisema 
Tuchel.

 “Ni hatua kubwa kwake (Sil-
va), hivyo nadhani atajiunga 
na timu wiki ijayo,” aliongeza 
kocha huyo.

Mechi ya mwisho kukutana 
baina ya timu hizo mbili mche-
zo ulimalizika kwa sare ya tasa, 
mchezo huo ulipigwa Uwanja 
wa Old Trafford.

LONDON, England 

K
OCHA wa Arsenal, Mikel Arteta 
amesema anaamini kwamba, 
mshambuliaji wake Pierre Au-
bameyang atafunga mabao 

mengi.
Msimu huu wa 2020/21, Aubamey-

ang amekuwa akiandamwa na ukame 
wa mabao jambo ambalo lilikuwa lin-
amuweka kwenye wakati mgumu nyota 
huyo wa kimataifa wa Gabon.

Arteta amesema kuwa anaamini map-
ito ambayo alikuwa anayapitia nyota 
huyo yatapita na kurejea kwenye ubora 
wake.

Aubameyang alifunga mabao mawili 
kwenye mchezo wa Ligi ya Europa dhidi 
ya Benfica ya Ureno na kuiwezesha ku-
fuzu hatua ya mtoano wa timu 16.

Alifunga bao la ushindi kwa kichwa 
zikiwa zimesalia dakika tatu mpira kum-
alizika na kuifanya Arsenal kusonga 
mbele kwa uwiano wa mabao 4-3.

 “Bado yupo vizuri na anaweza ku-
fanya mambo mengi ndani ya uwanja, 
hivyo wakati unakuja ambapo ataweza 
kufunga na kutupa matokeo mazuri,” 
alisema Arteta akinukuliwa na Skky 
Sport.

“Namuamini kwa kuwa amekuwa 
akitengeneza nafasi na anatumia na-
fasi ndani ya uwanja, hivyo naamini 
ataendelea kufunga zaidi.

Aubameyang sasa amefikisha mabao 
13 aliyofunga kwenye mashindano yote 
msimu huu.

LONDON England 

KOCHA wa Chelsea, Thomas Tuchel, 
amekubali kwamba kufungwa na 
Manchester United akiwa na PSG 
katika hatua ya 16-bora kwenye Ligi 
ya Mabingwa Ulaya ni kipigo kibaya 
katika kazi yake.

Machi 2019, United walitoka nyu-
ma kwa mabao 2-0 kutoka mchezo 
wa kwanza na kupata ushindi 
katika dakika za mwisho na 
kufuzu robo fainali ya Ligi 
ya Mabingwa Ulaya ka-
tika dimba la Parc des 
Princes.

“Nakiri baada ya 
kupoteza nilikuwa 
gizani kwa siku 
mbili, sikuweza 
kuzungumza na 
na mtu yeyote 
na sikufikiria 
kitu chocho-
te zaidi ya 
kipigo kile,” 
alisema 
Tuchel.

“Inawezekana 
ikawa ndio kipigo 
kibaya zaidi kwangu 
kwa sababu kilikuja 
bila kutarajia. Katika 
kipindi kama hicho. Nili-
kuwa gizani kwa siku mbili 
ambazo kocha anapaswa kuwa.

“Hakuna njia unaweza kulingani-
sha mechi hizi mbili. Nimesema jinsi 
nilivyojisikia baada ya kupoteza Ligi 
ya Mabingwa Ulaya. Wote tunajua 
kipigo ni vigumu kukizoea.

“Ningependa kubadili sasa. Tu-
napenda mashindano na tunapenda 
kushinda na tunapenda kupigania, 
nadhani hicho ndicho tutakachoki-
pata Jumapili,” aliongeza Tuchel.

Silva kuwakosa 
Man United

ArtetA: NiNA 
imANi NA 

AubAmeyANg

Tuchel 
akumbuka 
kipigo cha 
United



United yamUwania torres

MANCHESTER United inaweza kumgeuka mlinzi wa 
kati wa Villarreal na Hispania, Pau Torres mwenye umri 
wa miaka 24, kama mbadala wa beki wa Sevilla, Jules 
Kounde mwenye miaka 22. (Eurosport)

Bellerin kUondoka arsenal

MLINZI wa Hispania, Hector Bellerin mwenye 
umri wa miaka 25, anaweza kuondoka Arsenal kip-
indi cha majira ya joto kinachokuja kama sehemu ya 
makubaliano na kocha, Mikel Arteta. (ESPN)

liverpool yamtaka rodrygo

LIVERPOOL inafuatilia hali ya straika wa Real Madrid 
na Brazil, Rodrygo mwenye umri wa miaka 20, ambaye 
anaweza kuondoka kwa miamba hao wa LaLiga kwa 
pauni milioni 50 kipindi cha majira ya joto. (Diario 
Gol, via Team Talk)

tUchel kUmsajili haaland 

KOCHA wa Chelsea, Thomas Tuchel, amewashiwa taa 
ya kijani na klabu hiyo katika mbio za kumsajili msham-
buliaji wa Norway, Erling Braut Haaland kutoka Borussia 
Dortmund. (Bild, via Sun)

calhanoglU awindwa United

MANCHESTER United itatumia mchezo wao wa Ligi 
ya Europa hatua ya 16 dhidi ya AC Milan kumuangalia 
kiungo wa Uturuki, Hakan Calhanoglu mwenye umri 
wa miaka 27, ambaye mkataba wake unamalizika mwis-
honi mwa msimu huu. (Express)

jUlian kUmrithi moUrinho

KOCHA wa RB Leipzig, Julian Nagelsmann, anataka 
kuhamia Tottenham, ili kuchukua mikoba ya kocha, 
Jose Mourinho ambaye yupo mbino kufukuzwa. (Bild, 
via Express)

dortmUnd kUachia wachezaji

MIAMBA ya Bundesliga, Klabu ya Dortmund inaweza 
kuwakatia tamaa baadhi ya wachezaji kutokana na 
kuyumba kwa uchumi uliosababishwa na mlipuko wa 
virusi vya corona. (Handelsblatt, via Manchester 
Evening News)

lacazette awania monaco

MSHAMBULIAJI wa Arsenal, Alexandre Lacazette 
mwenye umri wa miaka 29, anawaniwa na miamba wa 
Ligi Kuu Ufaransa, Ligue 1, Monaco. (Mirror)

kane ajipa mwaka spUrs

MSHAMBULIAJI wa England, Harry Kane mwenye 
umri wa miaka 27, anapanga kubaki Tottenham 
Hotspur angalau kwa mwaka mmoja zaidi. 
(Telegraph)

Freixa kUsajili wawili

MGOMBEA Urais wa Barcelona, Toni Freixa ame-
dai ana makubaliano ya kuwasajili wachezaji wawili 
wakubwa ambao wanataka kushinda Ballon d’Or kama 
akichaguliwa. (El Larguero, via Mail)

zisikUpite

haBa
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dondoo za soka 
MAGAZETI YA ULAYA

BARCELONA, Hispania 

L
IONEL Messi ameripotiwa 
kufungua mlango wa kubaki 
Barcelona, lakini miamba 
hao wa Ligi ya Hispania, La-

Liga, wanakazi kubwa ya kufanya.
Messi mwenye umri wa

 miaka 33, aliamua kubaki
 pale Barca baada ya 

kuomba kuondoka kabla ya 
kuanza kwa msimu huu na

 kisha akabadili mawazo.
Mshindi huyo wa Ballon d’Or 

mkataba wake unamalizika mwis-
honi mwa msimu huu, na majaliwa 
yake bado hayajajulikana.

Lakini kwa mujibu wa gazeti la 
Marca, Messi sasa ameamua ku-
fungua mlango wa kubaki Barce-
lona na hivyo klabu hiyo inaweza 
kumpa ofa kubwa zaidi licha ya ku-
kabiliwa na mdororo wa kiuchumi 
kutokana na mlipuko wa virusi vya 
corona.

Ripoti zinasema kwamba, 
Barca inataka kuimarisha kikosi 
chake na wanataka kumshawi-
shi Messi kubaki, ambaye ana-

husishwa na kuwaniwa na Man-
chester City.

Usajili wa mshambuliaji wa City, 
Sergio Aguero, nyota wa Borussia 
Dortmund, Erling Haaland, kiungo 
wa  Chelsea, N’Golo Kante au mkali 
wa Liverpool, Roberto Firmino un-
aweza kuisaidia Barca kuimarisha 
kikosi chake.

Barcelona imekuwa ikipambana 
kumbakiza Messi klabuni hapo, 
huku wagombea wa nafasi ya urais 
unaofanyika Machi mwaka huu 
wakijigamba kumbakiza nyota 
huyo wa kimataifa wa Argentina.

    Kwa mujibu wa gazeti la Marca, sasa klabu 
hiyo inaweza kumpa ofa ya kubaki, lakini...

haBari michezo
Jumapili Februari 28, 2021

Messi afungua Mlango 
wa kubaki barcelona
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Na Adam Fungamwango

GOLIKIPA wa zamani wa klabu za 
Coastal Union, Simba na timu ya Taifa, 
Taifa Stars, Mohamed Mwameja, am-
emwagia sifa kipa wa sasa wa timu hiyo, 
Aishi Manula, akidai kuwa ameongeze-
ka uwezo, baada ya kuongezewa vitu 
fulani.

Mwameja amesema licha ya kwam-
ba Manula anaonekana kuondoa 
michomo ya hatari langoni mwake, 
lakini ameisaidia Simba kupata pointi 
kadhaa kwenye mechi mbalimbali 
ambazo imecheza na kama si uhodari 
wake, basi ingezikosa.

“Ameimarika kwenye mechi hizi tatu 
nilizoangalia, hajaruhusu goli. Na niki-
angalia sana pia hata mabeki wa Simba 
nao wamemsaidia kufanya vizuri, na 
yeye pia ameisaidia timu kupata pointi 

tatu,” alisema Mwameja ambaye alisifi-
ka enzi zake kwa uwezo wake mkubwa 
wa kudaka na kuokoa penalti.

Mwameja alisema inawezekana ujio 
wa kocha mpya wa makipa, Mbarzil 
Milton Nienov, umemuongezea vitu 
vya ziada ambavyo hakuwa navyo 
kabla.

“Inawezekana ujio wa kocha mpya 
wa makipa nao umemsaidia. Si tu 
kama waliopo siyo wazuri, ila wakati 
mwingine unapofanya kazi na mtu uli-
yemzoea kunakuwa na changamoto ya 
kile unachoelekezwa kutokifanya kwa 
usahihi,” alisema.

Alisema amemuona Manula, tangu 
kuanza kwa Fainali za Afrika kwa 
Wachezaji wa Ndani (CHAN), na kwam-
ba amekuwa kwenye kiwango cha juu, 
na si yule wa miaka mitatu nyuma.

“Siku zote matokeo ya mechi ya-

naamuliwa na mabeki na kipa. Beki 
na kipa wakiwa vizuri kuna asilimia 
kubwa kutoka na ushindi. Kipa ana-
takiwa kulinda goli lake mpira usiingie 
na kuongea na mabeki wake, nam-
pongeza kwa hilo naona yuko kwe-
nye nafasi nzuri ya kuwa mmoja wa 
makipa bora Afrika na hata kuchuku-
liwa na timu za nje ya nchi. Na itakuwa 
vizuri kwa manufaa ya taifa,” alisema 
Mwameja.

Manula hajaruhusu bao kwenye 
mechi tatu mfululizo za Ligi ya Ma-
bingwa Afrika, dhidi ya FC Platinum 
ya Zimbabwe, Simba ikishinda mabao 
4-0, As Vita ya Congo DR, ikishinda 1-0 
na Ahly ya Misri, pia ikishinda 1-0.

Moja ya mchomo mkali aliookoa am-
bao ulimpa sifa sana ni ule wa dakika 
za mwisho kwenye mechi dhidi ya Al 
Ahly, Jumanne iliyopita.

Mwameja amvulia kofia Manula

Na Saada Akida 

B
AADA ya kutinga hatua ya 
makundi ya Kombe la Shirik-
isho Afrika, uongozi wa Klabu 
ya Namungo, umesema suala la 

usajili wa nyota 10 liko mikononi mwa 
Kocha Mkuu, Hemed Morocco.

Akizungumza na gazeti hili jijini juzi, 
Mwenyekiti wa Namungo FC, Hassan 
Zidadu, alisema wanafurahi kuona 
timu yao imefanikiwa kuingia hatua 
ya makundi, hivyo watatumia vizuri 
nafasi iliyotolewa na Shirikisho la Soka 
barani Afrika (CAF) ya kusajili nyota 10 
zaidi, lakini hilo wanaliacha chini ya 
kocha Morocco.

Alisema ni lazima waongeze nguvu 
kwa kusajili wachezaji ambao watai-

saidia timu kujiimarisha kuelekea hat-
ua ya makundi.

Alisema watakapopokea
 mapendekezo kutoka

 benchi la ufundi wata-
hakikisha wanayatekeleza

 kwa kusajili wachezaji
 ambao anawahitaji katika

 hatua hii ya makundi.

Nipashe lilipomuuliza Morocco, 
alisema anafurahi na kuwapongeza 
wachezaji wake kwa kupambana kwa 
kufanikiwa kutinga hatua ya makundi 
kutokana na ukweli kwamba wao bado 
ni timu changa katika Ligi Kuu Bara 
na kwenye michuano hiyo ya ki-
mataifa.

Alisema wamemaliza mechi nne 
ambazo zimewapa uzoefu na sasa wa-
naenda kujipanga kwa ajili ya michezo 
yao ya hatua ya makundi.

“Nimeona timu ambazo tumepang-
wa nazo katika kundi letu, si rahisi kwa 
sababu wapinzani wetu ambao tuko 
nao ni wazoefu, ila tunaenda kufanyia 
kazi upungufu wetu,” alisema Morocco.

Kuhusu usajili, Morocco alisema:  
“Tutaongeza wachezaji ambao wata-
saidia timu yetu kufanya vizuri na ku-
fikia malengo yetu ambayo tumeyawe-
ka katika michuano hii.”

Namungo ambayo ipo Kundi D 
pamoja na Pyramids ya Misri, Nkana 
FC (Zambia) na Raja Casablanca ya Mo-
rocco, Machi 10, mwaka huu itaanzia 
ugenini dhidi ya Wamorocco hao.

Morocco aachiwa uaMuzi 
wa kusajili NaMuNgo caF

Na Adam Fungamwango

BEKI wa Taifa Stars, Erasto Nyoni, 
amesema hajawahi kutamka popote 
pale kuwa ana mpango wa kustaafu 
kuichezea timu hiyo, hivyo amepokea 
uteuzi huo kwa mara nyingine, akiwa 
na furaha kubwa.

Akizungumza jijini Dar es Salaam 
jana, Nyoni ambaye anaichezea Simba 
amesema kumekuwa na dhana yeye 
ana umri mkubwa na kwamba anata-
rajia kustaafu kuichezea timu hiyo, 
huku wengine wakidai alishawahi 
kutamka neno hilo, lakini ukweli ni 
kwamba yeye ataendelea kucheza 
soka kwa muda mrefu.

“Mimi nashukuru kwa kuitwa na ku-
rudi tena kwenye timu ya taifa. Kwa 
sasa najiandaa kimwili na kiakili kwa 
ajili ya kutekeleza tena majukumu ya 
timu ya taifa.

Kingine ni kwamba asilimia kubwa 
wanaamini kuwa umri wangu ni 
mkubwa sana. Ingawa siwezi kuwaam-
bia umri wangu, mimi nawaachia wao 
tu. Nitakachofanya ni kufanya kazi 
niliyopewa na kocha. Sijawahi ku-
tangaza kuwa nastaafu kucheza soka 
Taifa Stars kama inayosemwa, hayo 
yote nawaachia mashabiki, mimi kazi 
yangu ni kucheza mpira,” alisema 
Nyoni ambaye anacheza namba zote 
za nyuma, kasoro kipa, huku pia 
akiwa na uwezo wa kucheza kama 
kiungo mkabaji.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

KOCHA wa timu ya Zimamoto, Juma 
Abdulrahman, amesema anaimani 
timu yake itafanya vizuri katika 
michezo ya Ligi Kuu Zanzibar licha 
ya kushindwa kufanya hivyo kwa 
sasa.

Zimamoto ambayo kwa sasa ipo 
nafasi ya nane ikiwa na alama 14 ka-
tika msimamo wa Ligi Kuu Zanzibar 
yenye timu 12, imepoteza michezo 
minne, sare tano na kushinda mich-
ezo mitatu pekee ikiwa ni baada 
ya juzi kukubali kipigo cha bao 1-0 
dhidi ya vinara wa ligi hiyo, KMKM.

Akizungumza na gazeti hili baada 
ya mechi hiyo, kocha huyo alisema 
timu kupata mfulululizo wa matokeo 
mabaya ni jambo la kawaida katika 
soka na kipindi hicho huitwa cha 
mpito.

Alisema ni muhimu kwa wachezaji 
na benchi la ufundi kwa ujumla 
kushirikiana hususan kwa sehemu 
zenye upungufu ili kuhakikisha 
katika michezo inayofuata wanapata 
ushindi.

“Hatupati matokeo mazuri, tuseme 
tangu msimu huu uanze, lakini  
haimaanishi kama tunakata tamaa, 
hapana kikubwa ni kuendelea ku-
jituma ili kuwatia moyo wachezaji 
na mashabiki wetu kwa ujumla,” 
alisema.

Nyoni akana neno 
kustaafu Taifa Stars

Zimamoto yapania 
kuzinduka Ligi Kuu

Mshambuliaji wa Simba, Meddie Kagere (Kushoto), akijaribu kuachia shuti langoni mwa African Lyon FC huku aki-
pata upinzani kutoka kwa beki wa timu hiyo, kwenye mechi ya Kombe la FA hatua ya 32, iliyopigwa Uwanja wa 
Benjamin Mkapa juzi na Wekundu wa Msimbazi hao kushinda 3-0. MPIGAPICHA WETU

SI RAHISI...



KITU HICHO...

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042

Na Saada Akida 

BAADA ya kutinga hatua ya 16-bora ya Kombe la Azam 
Federation (FA Cup), Kocha Mkuu wa Simba, Didier 
Gomes, pamoja na kuwapongeza wachezaji wake kwa 
kujituma na kuibuka na ushindi dhidi ya African Lyon, 
amesema hesabu zake sasa anazigeuzia katika mechi ya 
Ligi Kuu Bara dhidi ya JKT Tanzania itakayopigwa kesho, 
Jumatatu katika Uwanja wa Benjamin Mkapa, Temeke 
mkoani Dar es Salaam. 

Simba ambao ni mabingwa watetezi wa Kombe la 
FA, juzi waliendeleza kasi yao ya kutetea taji hilo kwa 
kuibuka na ushindi wa mabao 3-0 dhidi ya African Lyon 
katika Uwanja wa Benjamin Mkapa shukrani kwa Ibrahim 
Ajibu ayecheka na nyavu mara mbili dakika ya tisa na 43 
huku Perfect Chikwende akitupia la tatu dakika ya 63.

Kwa ushindi huo Simba sasa itakutana na Kagera Sugar 
kuwania kutinga robo fainali ya michuano hiyo.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana, Gomes alisema 
licha ya kufanya mabadiliko ya kikosi chake, wachezaji 
wake walipambana na kupata ushindi na kusonga mbele 
kucheza hatua ya 16-bora, hivyo sasa akili yake anaiele-
keza dhidi ya JKT Tanzania kesho.

“Ligi imekuwa na ushindani mkubwa, hivyo kila mechi 
tunahitaji kupata matokeo chanya, tunasahau matokeo 
ya mechi hii na kujiandaa kwa mchezo dhidi JKT Tanza-
nia, ni mechi ngumu kwa kuwa tunahitaji kupata pointi 
muhimu ili kujiweka katika mazingira mazuri kwenye 
mbio za ubingwa,” alisema Gomes.

Alisema kuelekea mchezo huo pia atafanya mabadiliko 
ya wachezaji kwa kuwapa nafasi ya kupumzika nyota 
wake ambao wametumika kwa muda mrefu.

Simba yageukia 3 
za JKT Tanzania
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Fiston aFungua akaunti 
Yanga ikiiFuata kMC Fa

    Carlinhos yeye ageuka bondia alimwa nyekundu, 
sasa kukosa mechi tatu akianza na dhidi ya Coastal...

Na Adam Fungamwango

S
TRAIKA mpya wa Yanga, Fiston 
Abdulrazack, amefunga bao lake 
la kwanza kwa timu hiyo tangu 
ajiunge nayo kwenye dirisha dogo 

la usajili Januari mwaka huu, na kuifan-
ya timu yake kushinda 1-0 dhidi ya Ken 
Gold ya Chunya, Mbeya kwenye mechi ya 
raundi ya nne ya Kombe la FA iliyopigwa 
Uwanja wa Uhuru jana.

Fiston, raia wa Burundi alifunga 
bao hilo kwa mkwaju wa penalti 
dakika tatu kabla ya mapumziko

 baada ya beki Boniface Mwan-
jombe kuunawa mpira ndani ya
 eneo la hatari, akiipeleka timu
 yake hatua ya 16-bora ya mi-

chuano hiyo.
Kwa matokeo hayo, Yanga sasa itaku-

tana uso kwa uso na KMC ambayo juzi il-
itinga hatua hiyo kwenye uwanja huo huo 

Messi afungua mlango kubaki Barca
Jumapili Februari 28, 2021

Beki wa Kati wa Manchester City, Ruben Dias, akiifungia timu yake bao la kwanza kwa 
kichwa, akiitendea haki krosi ya Kevin de Bruyne wakati wakiibuka na ushindi wa 
mabao 2-1 dhidi ya West Ham United, kwenye mechi ya Ligi Kuu England iliyopigwa 
Uwanja wa Etihad jana. Bao la pili lilifungwa na beki John Stones huku lile la wapinzani 
likifungwa na Michail Antonio. PICHA: MTANDAO

kwa kuichapa Kurugenzi kwa mabao 5-2.
Yanga ilifanya mashambulizi mengi kip-

indi cha kwanza, huku Ken Gold ikioneka-
na kujilinda zaidi huku ikifanya shambu-
lizi moja tu kipindi hicho katika dakika ya 
13 baada Raymond Mwasota kushindwa 
kuunganisha vizuri mpira uliotemwa na 
kipa Farouk Shikalo, akapiga juu ya lango 
wakati likiwa tupu.

Kabla ya hapo, dakika ya 11, Ditram 
Nchimbi alikuwa ametoka kukosa bao 
la wazi kwa kupiga shuti nje, baada ya 
kumegewa pande safi kutoka kwa Fiston.

Fiston pia alikosa bao dakika ya 23, al-
ipounganisha mpira wa faulo, lakini kipa 
Adam Juma aliupangua na kuwa kona 
ambayo haijazaa matunda. Kipindi cha 
pili Yanga iliwatoa Deus Kaseke, Nchimbi 

na Fiston na nafasi zao kuchukuliwa na 
Carlos Carlinhos, Haruna Niyonzima na 
Michael Sarpong.

Ni kipindi ambacho Ken Gold walione-
kana kuchoka, wakiwaacha Yanga wak-
icheza soka wanavyotaka, lakini tatizo lao 
kubwa lilikuwa ni kuukwamisha mpira 
ndani ya wavu.

Carlinhos alizawadiwa kadi nyekundu 
ya moja kwa moja dakika ya 80, baada ya 
kumpiga ngumi Mwanjombe akiwa hana 
mpira. Kadi hiyo inamfanya kukosa mechi 
tatu na kanuni zinasema kuwa kadi ya 
Kombe la FA, inatumika pia kwenye Ligi 
Kuu Tanzania Bara, hivyo ataanza kuu-
kosa mchezo kati ya timu yake na Coastal 
Union. 

Kabla ya hapo, alikosa bao la wazi daki-

ka ya 67, akiunganisha mpira wa kichwa 
kutoka kwa Yassin Mustapha, lakini kipa 
Adam aliudaka kwa ustadi. Dakika ya 90, 
timu zote mbili zilikosa mabao ya wazi, 
Zawadi Mauya akijichanganya mwenyewe 
na kusababisha hatari  ambayo wachezaji 
wa Ken Gold hawakuweza kuwa makini, 
sekunde chache baadaye, Haruna Niyon-
zima akakosa bao yeye na kipa.

Ken Gold inayofundishwa na kiungo wa 
zamani wa Yanga, Salvatory Edrward, ipo 
Daraja la Kwanza Tanzania Bara, Kundi A, 
ikipigana kucheza Ligi Kuu msimu ujao, 
ikiwa inashika nafasi ya tatu kwa pointi 16, 
ikicheza michezo 10 mpaka sasa.  
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