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Rais Samia Suluhu Hassan akiwa kwenye mazungumzo na Mwenyekiti wa Kamisheni ya Afrika ya Haki za Binadamu na Watu, [ ege
Remy Ngoy Lumbu (wa nne kushoto) pamoja na Mratibu wa Kimataifa wa Mtandao wa Watetezi wa Haki za Binadamu, Onesmo Wagonlwa aklll

Olengurumwa (wa pili kushoto), Ikulu jijini Dar es Salaam jana. Tume hiyo iko nchini kwa mwaliko wa serikali kufuatia ombi lililo- k
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Hali mbaya matokeo ya shule za ufundi

Na Restuta James

WAKATT asilimia 79.92 ya watahi-
niwa wa Mtihani wa Taifa wa Kidato
cha Nne mwaka jana wamefeli somo
la Hisabati, Nipashe imebaini hali
mbaya ya ufaulu kwa shule mahu-
susi kwa ufundi.

Matokeo hayo yaliyotangazwa
juzi na Baraza la Mitihani (NEC-
TA), yanaonyesha shule za ufundi
zinazomilikiwa na serikali, zime-
fanya vibaya kwenye masomo ya
ufundi.

Mathalani, Shule ya Ufundi Iyun-
ga iliyoko mkoani Mbeya imepata
wastani wa jumla wa daraja B, lakini
matokeo ni mabaya kwenye maso-
mo ya ufundi.

Wastani wa jumla wa masomo
ya Uhandisi wa Sayansi, Ujenzi wa
Majengo, Uchoraji wa Usanifu, User-

emala, Uchoraji na Uandishi Maban-
go, wahitimu wamepata daraja D.

Vilevile, wastani wa jumla wa mas-
omo ya Uashi na Ufundi Matofali,
Mabomba, Ufungaji wa Umeme, Say-
ansi ya Uhandisi wa Umeme, Hudu-
ma za Redio na Televisheni pamoja
na Uchoraji wa Umeme ni C.

Hata hivyo, kuna wanafunzi wach-
ache ambao katika baadhi ya maso-
mo hayo wamefaulu kwa daraja la A.

Kwa Sekondari ya Ufundi Moshi,
wastani wa jumla wa masomo
manne ya Sayansi ya Uhandisi, Ujen-
zi wa Majengo, Uchoraji wa Usanifu
na Huduma za Redio na Televisheni
ni D huku ikipata wastani wa C
kwenye masomo ya Ufundi Mato-
fali na Uashi, Sayansi ya Uhandisi
wa Umeme na lile la Ufungaji wa
Umeme.

Shule hii imefanya vizuri kwenye

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe: ps@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

T505DZD/T904DZE na T163EAF/T624EAJ

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:
I. T505DZD/T904DZE
II. T163EAF/T624EAF

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

TAARIFA KWA UMMA |

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya JUMATANO tarehe
01/02/2023 kampuni ya ICHEETAH LOGTECH TANZANIA LTD
itasafirisha malori yenye vipimo vikubwa kutoka Dar es Salaam kuelekeaa
Tunduma malori hayo yenye namba za usajili:

Urefu-18m Upana -5.5m ,Kimo-4.8m
Urefu-18m Upana -4.9m ,Kimo-4.8m

3. Njia itakayotumika: Dar es Salaam hadi Tunduma Kupitia Iringa gari litasafiri
muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza

Mtaa wa Moshi,
S.L.P. 2888,
40470 DODOMA,
30/01/2023

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe: ps@mow.go.tz

Tovuti: www.mwtc.go.tz
MATANQ

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:
1. T363DYM /T 533 DXY
2. T 855 EBJ/ T606 EBM

VIPIMO
Urefu - 22m Upana - 4.7m, Kimo - 5.0

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

TAARIFA KWA UMMA

Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya JUMATANO tarche 01/02/2023
kampuni ya AFRICA WAKAWAKA LOGISTICS CO. LTD itasafirisha mzigo
mkubwa kutoka Dar es Salaam kuelekeaa Tunduma kupitia Mikumi.

Gari litasafiri mzigo kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza

Mtaa wa Moshi,
S.L.P. 2888,
40470 DODOMA,
30/01/2023

somo la Uchoraji wa Umeme kwa
kupata wastani wa B na wastani wa C
kwenye Hisabati.

Sekondari ya Ufundi Tanga ina
wastani wa jumla wa D katika mas-
omo matano ya ufundi ya Uhandisi
wa Kisayansi, Ujenzi wa Majengo,
Uchoraji wa Usanifu, Utengenezaji
wa Mitambo na Vifaa na Uchoraji wa
Mitambo.

Wastani wa jumla wa Sekondari
ya Ufundi Mtwara kwa masomo yote
ni daraja C wakati masomo matano
ya ufundi ina wastani wa jumla wa
daraja D.

Kwa Sekondari ya Ifunda, wastani
wa jumla wa shule ni daraja B lakini
masomo matatu ya ufundi imepata
wastani wa D na imefanya vizuri kwe-
nye masomo 10 ya ufundi ambayo
imepata wastani wa C.

Shule hiyo pia imepata wastani wa
B kwenye masomo mawili ya ufundi
ambayo ni Uhandisi wa Sayansi ya
Umeme na Uchomeleaji na Uten-
genezaji wa Vyuma huku ikiwa na
wastani wa jumla wa B kwenye somo
la Hisabati.

Sekondari ya Ufundi Musoma ina
wastani wa jumla wa daraja B na wa-
nafunzi wamefaulu vizuri masomo ya
sanaa, biashara na sayansi.

Ufaulu wa jumla kwenye masomo
matatu ya ufundi ni daraja C na somo
la Sayansi ya Uhandisi Umeme pamo-

jana Hisabati ina wastani wa daraja B.

WADAU WANENA

Mtaalamu wa Uchumi aliyewahi
kufundisha Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam, Dk. Donath Olomi, akitoa
maoni yake kwa Nipashe jana kuhusu
matokeo hayo, alisema kuna vikwazo
vingi kwenye shule za umma, hu-
susani za ufundi, vinavyojumuisha
uhaba mkubwa wa walimu na vifaa
vya kufundishia.

“Walimu na vifaa vya kufundishia
katika masomo ya sayansi ni shida
kubwa kweli. Na hilo tatizo limeanzia
kwamba hata ufaulu wa watu wa-
naopaswa kwenda kusomea ualimu
umekuwa ni mdogo,” alisema.

Aliongeza kuwa licha ya uhaba wa
walimu, mtaani kuna walimu wa mas-
omo ya Sayansi na Hisabati ambao
hawajaajiriwa.

“Serikali haijaajirimuda mrefu, kwa
hiyo kumetokea pengo kubwa sana la
walimu na hilo pengo ni kubwa zaidi
kwa walimu wa sayansi... kwanza hili
pengo lizibwe haraka iwezekanavyo
na kuwe na juhudi maalum za kuka-
biliana na uhaba huu,” alishauri Dk.
Olomi.

Alisema tatizo lililoko kwenye
shule za ufundi linakwenda hadi kwe-
nye vyuo vya masomo hayo, akieleza
kwamba ni kawaida kukuta havina
vifaa muhimu vya ufundishaji, jambo

linalowakwamisha wahitimu kwenye
soko la ajira.

Mdau wa elimu jijini Dar es Salaam,
Amina Swalehe, aliiambia Nipashe
jana kwamba vyuo vingi vya serikali
vilivyojengwa miaka ya 1960 vinaen-
delea kuwafundisha wanafunzi kwa
kutumia mitambo na vifaa vya zam-
ani.

“Unaweza kuona maendeleo
ya teknolojia duniani na jinsi ina-
vyobadilika lakini serikali haiwekezi
vifaa kwenye vyuo au shule za ufun-
di... hili linapaswa kutazamwa upya
haraka iwezekanavyo,” alitoa had-
hari.

Rais mstaafu wa Chama cha
Walimu Tanzania (CWT), Gratian
Mukoba, akizungumza na Nipashe
jana kuhusu matokeo hayo, alisema
serikali inapaswa kuongeza nguvu
kwenye sekta ya elimu kwa kuwa ma-
tokeo ya mitihani yanatoa picha ya
hali halisi.

“Kuna kitu kinapungua ambacho
mimi sikijui... walioko kwenye mfumo
(wa elimu) wafanye utafiti na waki-
tatue ili kuokoa elimu yetu,” alishauri.

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano
Serikalini Wizara ya Elimu, Say-
ansi na Teknolojia, Sylvia Lupembe,
alilambia Nipashe jana kuwa wizara
inafanya uchambuzi wa matokeo
yote kwa ujumla na itatoa taarifa
baadaye.

Serikali: Bei za vyakula zitashuka

Na Gwamaka Alipipi

SERIKALI imewatoa hofu Wa-
tanzania na kuwataka kuwa wa-
vumilivu kuhusu kupanda kwa
bei ya vyakula, ikieleza kwamba
hali iliyopo sasa ni ya mpito na bei
itashuka.

Imesema imeshaweka mikakati
ya kuhakikisha hali iliyopo sasa
inaondoka na taifa halitarudi tena
katika nyakati kama hizi.

Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe,
Dar es Salaam alipozungumza na
waandishi wa habari kuhusu ma-
fanikio ya ziara ya Rais Samia Su-
Januari 25 hadi 27 mwaka huu.

“Mimi ninaamini hii ni transition
(mpito) na bei ya chakula itashuka.
Tutaondoka kwenye taifa la kuwa
tegemezi, kwamba kwa miaka
minne ijayo taifa litakuwa katika
nafasi nzuri.

“Ni ukweli bei ya vyakula ime-
panda lakini ni vizuri tukafahamu
kwanza serikali hii iliingia madara-
kani ilikutana na matatizo makub-
wa manne, la kwanza ni ugonjwa
wa corona, ambao uliathiri nchi ka-
tika usambazaji wa pembejeo, kwa
maana ya kusafirisha nje na kuleta
ndani.

“Pili, ni vita vya Ukraine na Rus-
sia, tatu ni mabadiliko ya tabianchi
na nne ni kupanda kwa gharama za
mafuta duniani,” alifafanua Bashe.

Alisema matatizo hayo ikiwamo
vita vya Ukraine na Russia yamei-
athiri nchi kwa sababu Tanzania
ni waagizaji wa bidhaa za kilimo,
mbegu na mbolea kutoka nje.

Alifafanua kwamba chakula
kinachotumika leo hakijazalishwa
sasa bali kilizalishwa msimu wa
mwaka 2021/22.

Alisema bei ya mbolea kwa
mwaka 2020/21 ilikuwa ni wastani
wa Dola za Marekani 300, lakini
ulipoingia msimu wa kilimo wa
mwaka 2021/22 ambao mavuno
yake yalifanyika Juni mwaka jana,
bei ya mbolea ilipanda kwa zaidi ya
asilimia 200.

Bashe alisema mkulima aliye-
lima mpunga wilayani Mbarali
mkoani Mbeya, mfuko wa mbolea
ya kupandia ulipanda kutoka Sh.
50,000 hadi 140,000, mfuko wa
mbolea ya kukuzia ulipanda kuto-
ka Sh. 45,000 hadi 120,000, hivyo
kusababisha gharama za uzalishaji
kwa mkulima kuongezeka.

“Leo ukinunua mchele daraja la
kwanza wilayani Nzega, ukienda
mashineni utaununua kwa Sh.
2,500, hadi Sh. 2,700, ukiusafirisha
kuja Dar es Salaam mwaka 2020
gharama ya kusafirisha kwa kilo
moja ilikuwa Sh. 70, leo ni Sh. 210

“Hapo maana yake gharama
ya mafuta imepanda, gharama za
usafirishaji zimepanda. Sasa huyu
mkulima wa Mbarali gharama za
uzalishaji mwaka 2020 na msimu
wa kilimo wa mwaka 2021/22 zili-
panda kwa zaidi ya asilimia 200,
sasa ni lazima gharama za chakula
zitapanda,” alisema Bashe.

HATUA ZILIZOCHUKULIWA

Bashe alisema Rais Samia alipo-
ingia madarakani aliweka ruzuku
katika mafuta, mbolea na mbegu.

Alisema: “Hali hiyo inamaani-

sha kwamba mkulima aliyenunua
mbolea katika msimu wa mwaka
2021/22 kwenda shambani kuzali-
sha, aliyenunua kwa Sh. 140,000
kwa mfuko mmoja. Msimu wa kili-
mo 2022/23 ambao chakula chake
tutakivuna kuanzia Aprili, Mei na
Juni mkulima huyu alinunua mfu-
ko wa mbolea kwa Sh. 70,000.”

Alisema hatua ya pili, serikali im-
eweka mikakati ya muda mrefu ili
tatizo lililotokea lisijirudie tena.

Bashe alisema Rais Samia anata-
rajia kuzindua kiwanda cha mbolea
kitachozalisha metric tani milioni
moja, wakati mahitaji ya mbolea
kwa sasa nchini ni tani 400,000
hadi 600,000.

Alitaja  mkakati mwingine ni
serikali kuanza kuwekeza kwenye
kilimo cha umwagiliaji na kuacha-
na na kutegemea mvua, kwamba
mabonde 22 yapo katika utafiti wa
kuhakikisha maji yake yanatumika
katika kilimo cha umwagiliaji na
serikali imetenga Sh. bilioni 36 ka-
tika mchakato huo.

WANUNUZI KUTOKA NJE

Bashe pia alitoa ufafanuzi kuhu-
su wafanyabiashara kutoka nje
kuja nchini na kununua mazao,
akisema: “Mazao ya kilimo ni ya
mkulima, ni mali yake na sio ya
umma, wana haki ya kuyauza po-
pote na kumuuzia mtu yeyote.
Tutamruhusu mtu yeyote kutoka
sehemu yoyote kwenda kununua
mazao sehemu yoyote”.

Bashe alisema endapo serikali
ikihitaji kununua mazao itakwenda
kununua kwa wakulima kwa bei
elekezi ya soko.
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Samia: Haya hapa maeneo makuu
yatakayoibeba nchi kwa kilimo

Na Gwamaka Alipipi

TANZANIA
kuweka nguvu kwenye
uwekezaji wa  ngano,
mafuta ya kula, mazao ya
bustani na ufugaji, ikiwa
ni sehemu ya maazimio ya
Mkutano wa Pili wa Kilimo
na Chakula uliofanyika ji-
jini Dakar, Senegal.

Mkutano huo ulihud-
huriwa na wakuu wa nchi
34 za Afrika, mawaziri we-
nye dhamana ya kilimo na
fedha pamoja na magavana
wa benki kuu.

Mkutano huo uliandaliwa
na Benki ya Maendeleo ya
Afrika (AfDB) kwa kushiriki-
ana na nchi mwenyeji, Sen-
egal ukiongozwa na Rais
wa nchi hiyo, Macky Sall,
Tanzania iliwakilishwa na
Rais Samia Suluhu Hassan
pamoja na jopo la viongozi.

Taarifa iliyotolewa na
Kurugenzi ya Mawasiliano
ya Rais Tkulu jana, ilieleza
kuwa katika mkutano
huo, Rais Samia alieleza
umuhimu wa kuwashiriki-
sha vijana katika kilimo
kwa kutatua matatizo ya
upatikanaji wa ardhi, mita-
ji, teknolojia na upatikanaji
wa masoko.

Rais Samia alisema kundi

imepanga

la vijana ni kubwa, akitoa
kwa Tanzania kuwa kundi
hilo ni asilimia 34.5 ya idadi
ya Watanzania milioni 61.7
kwa mujibu wa Sensa ya
Watu na Makazi ya Mwaka
2022.

Alisema Dira ya Kilimo
ya Tanzania ya ajenda inay-
olenga kuongeza ukuaji wa
sekta ya kilimo hadi asilim-
ia 10 ifikapo mwaka 2030.

Alisema kuwa kupitia
ajenda hiyo, serikali im-
eanzisha programu iitwayo
BBT ambayo itawapatia
vijana maeneo ya ekari
10 kwa kila mtu, yakiju-
muisha wawekezaji ka-
tika mashamba makubwa
yenye ukubwa wa kati ya
ekari 1,000 hadi 20,000.

Rais Samia alisema
wawekezaji hao wataweze-
sha vijana kutumia teknolo-
jia bora na kununua mazao
yatakayozalishwa kwenye
mashamba ya vijana na
kuongeza thamani.

KILICHOJADILIWA

Wajumbe wa mkutano
huo walijadili kwa kina sua-
la la hali ya ongezeko la bei
za vyakula duniani kuto-
kana na athari za ugonjwa
wa corona, mabadiliko ya
tabianchi na vita vya Russia

na Ukraine.

Ilielezwa kuwa katika
kufikia malengo hayo, una-
hitajika utashi wa kisiasa na
utayari wa serikali na sekta
binafsi katika kutekeleza
mipango, mikakati na pro-
gramu za kuendeleza kili-
mo pamoja na kutoa rasili-
mali fedha.

MAAZIMIO YA
MKUTANO

Kutokana na majadil-
iano hayo, mkutano huo
ulitoa maazimio mbal-
imbali, yakijumuisha kila
nchi ikamilishe mpango
wa uwekezaji katika kilimo
kwenye vipaumbele vya
taifa uliojadiliwa na wabia
wa maendeleo na sekta bi-
nafsi wakati wa mkutano
huo wa Senegal.

“Kwa Tanzania, vipaum-
bele vya uwekezaji ni nga-
no, mafuta ya kula (alzeti),
mazao ya bustani (para-
chichi) na ufugaji (nyama
na maziwa),” ilibainishwa
katika taarifa hiyo ya Ikulu.

Azimio la pili ni kila nchi
kuanzisha kitengo maalum
cha Rais kwa ajili ya kufua-
tilia utekelezaji wa mpango
wa taifa wa kuendeleza
kilimo katika vipaumbele
vilivyokubaliwa.

Azimio lingine ni kuwez-
esha utekelezaji wa mpan-
go wa taifa kwa kuainisha
muda wa utekelezaji, via-
shiria vya kupima mafani-
kio pamoja na kuwa na
sera, sheria na vivutio vya
uwekezaji katika kilimo.

Lingine ni kuendelea ku-
ratibu upatikanaji wa rasili-
mali fedha kutoka vyanzo

kugharamia mpango.

Azimio lingine ni
kuongeza bajeti ya taifa kwa
ajili ya kuendeleza kilimo ili
kufanikisha mpango ikiwa
ni utekelezaji wa azimio
la malabo lenye lengo Ila
kuongeza ukuaji wa sekta ya
kilimo kwa kutenga angalau
asilimia 10 ya bajeti kuhu-
dumia kilimo.

wa maendeleo na taasisi
za fedha za kimataifa wal-
ionyesha utayari wa kutoa
Dola za Marekani bilioni
30 kwa gjili ya kugharamia
mipango ya maendeleo ya
kilimo kwa nchi za Afrika.
Tume ya Umoja wa Afrika
na Benki ya Maendeleo ya
Afrika walielekezwa kufua-
tilia upatikanaji wa rasili-

vya ndani na nje kwa ajili ya Azimio lingine ni wadau mali fedha hizo.

OMBI LA KUONESHA MASLAHI KWA UTOAJI WA Maabara ya

Upimaji zege/Simiti
KUMBUKUMBU NAMBA: ETJ-BB-PR-EI-GEN-GE0015

kitaalamu kueleza nia yao kwa:

- Upimaji chuma (nondo) kitaalamu

katika utekelezaji wa Mradi wa EACOP.

Mafuta, karibu na Tanga nchini Tanzania.

BESIX Ballast Nedam Limited, inayotekeleza Huduma za Awali za Ujenzi wa
Gati na Kituo cha Upakiaji katika Ghuba ya Tanga kwa Mradi wa Bomba la
Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP), inakaribisha Makampuni ya

- Upimaji wa Zege kwenye simiti iliyokwisha tengenezwa punde na simiti
ngumu (zege iliyokauka), Upimaji wa awali wa Zege

Jamhuri ya Uganda, Kampuni ya Taifa ya Mafuta ya Uganda (UNOC), Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania na/au Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania
(TPDC), pamoja na makampuni mengine ya kimataifa ya mafuta yanashiriki

Uendelezaji wa Mradi wa EACOP unahusisha uhandisi, ujenzi, uendeshaji na
matengenezo ya bomba la kusafirisha mafuta ghafi linalovuka Uganda na
Tanzania ikijumuisha. Jeti yenye Kituo cha Kupakia Mafuta kwa Tangi za

MAELEZO MAFUPI YA WIGO WA VIFAA / HUDUMA:
Upimaji wa simiti/zege kulingana na BS EN 206 + Al ambayo

precast

BS 4449

kuonyesha:

Upimaji wa kiwango cha kloridi kutoka kwa simiti/zege iliyochimbwa
- Upimaji wa uimarishaji wa chuma/nondo kulingana na BS EN 10080 na

KIWANGO CHA MAHITAJI:
Kampuni zinazoonyesha nia yao zinaalikwa kuandika ombi lao kwa

Wasifu wa kampuni wenye uthibitisho wa uwezo wa kutosha wa
kifedha na rasilimali za kutosha na zenye uwezo.

Orodha ya uzoefu iliyo na historia ya ugavi / rekodi ya inayoonyesha
uzoefu usiopungua miaka mitano (5) katika kutekeleza huduma sawa
za shughuli za kupima zege na chuma/nondo kulingana na viwango
vya kimataifa vinavyojulikana katika biashara ya Mafuta na Gesi au
soko linalolinganishwa.

Vyeti vya ubora/viwango vya IS0 9001:2015, SO 14001:2015
Kuzingatia kanuni za mafuta ya petroli (Local Content) ya 2017 na
ufafanuzi wa kampuniya ndani kwa Tanzania.

Uthibitisho wa usajili/maombi kwa hifadhidata ya Wasambazaji na
watoa huduma wa Ndani (LSSP) wakati wa kuwasilisha maombi

IHC yawekeza Bil. 940/-
kwenye kampuni ya Adani

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya uwekezaji ya Inter-
national Holding Company (IHC)
imetangaza kuwekeza Dola la
Marekani milioni 400 (Sh. bilioni
940) kwenye hisa za kampuni ya
Adani Enterprises.

Kampuni hiyo kutoka Falme
za nchi za Kiarabu imenunua
asilimia 16 ya hisa zote za Adani
Enterprises kwenye soko la hisa
zenye thamani ya Dola milioni 400
zinazogharimu Dola za Marekani
bilioni 2.5.

IHC ni kampuni yenye makao
makuu Dubai wakati Adani ni kam-
puni kubwa ya kimataifa ya India.

Taarifa iliyotolewa na kampuni
hiyo ilisema kuwa uwekezaji wa
IHC kwenye kampuni ya Adani
ni sehemu ya mkakati wake wa
kuwekeza kwenye nchi mbalim-
bali barani Ulaya, Afrika, Asia na
Marekani Kusini.

“Uamuzi wetu wa kuwekeza
kwenye kampuni ya Adani Group
unatokana na imani yetu kwenye
misingi ya kampuni ya Adani. Tu-
naona fursa kubwa ya kukua kwa
kampuni hii,” Ofisa Mtendaji Mkuu
wa IHC, Syed Basar Shueb, alisema
katika taarifa yake.

Kampuni ya Adani Group mwezi

wa Agosti mwaka jana ilisaini
makubaliano ya awali (MoU) na
Kampuni ya Abu Dhabi Ports kush-
irikiana kwenye fursa za uwekeza-
ji nchini Tanzania, ikiwamo mae-
neo ya Bandari na miundombinu.

Kampuni ya Adani mwaka jana
iliwekeza Dola za Kimarekani
bilioni mbili katika kampuni tatu
kubwa ambazo zimeorodheshwa
katika soko la hisa nchini India.

“Faida katika uwekezaji huu ni
kutokana na historia ya ripoti ya
mapato ya kampuni, uendeshaji,
biashara zake na data za kibenki
kabla ya kufanya uamuzi wa ku-
wekeza,” alisema Shueb.

Kampuni ya IHC inaendelea
na mikakati ya kupata mafani-
kio katika mabara manne mpaka
mwishoni mwa mwaka2023
ikilenga maeneo ya ukuaji haraka
wa uchumi, kupanua masoko na
maeneo ya uwekezaji.

“Tunaangalia masoko ya Ki-
mataifa tukitarajia kuendelea
kutafuta fursa zaidi nje ya utama-
duni wetu wa soko kwa mwaka
2023," aliongeza Shueb.

IHC imelenga kuongeza mafani-
kio kwa asilimia 70 katika kipindi
cha mwaka huu, kwenye nishati
safi na hasa kwenye uchakataji wa
mazao.

inajumuisha simiti/zege ya awali, iliyotengenezwa upya/punde na
ngumu.

Kukagua zege (mass concrete) kwenye mradi

Uthibitishaji wa kifuniko cha zege (concrete cover) kwa majenzi ya

unapendekezwa sana.

Rasimu/Sampuli ya ripoti katika umbizo la PDF
Orodha ya vifaa vya kupima saruji/zege

CV za wafanyakazi/wataalam wa upimaji zege

Makampuni yanayovutiwa ambayo yanakidhi mahitaji na yana uwezo wa kutoa huduma, yanapaswa kueleza nia yao kwa kutuma pamoja na hati zilizoorodheshwa
hapo juu barua pepe kwa procurement@bbnitd.co.tz (ukubwa wa barua pepe na viambatanishi: 20 MBs & Nyaraka zote lazima ziwasilishwe kwa lugha ya

Kiingereza) mnamo au kabla ya tarehe 14 Februari 2023, 12:00 jioni Saa za Tanzania.

Makampuni yanayokidhi kwa kuridhisha mahitaji ya chini zaidi yaliyo hapo juu yatatathminiwa na yakichaguliwa yataalikwa, kulingana na saini ya Makubaliano ya

Kutofichua (NDA), ili kushiriki katika mchakato wa zabuni.

Kumbuka : Kampuni zilizohitimu awali pekee ndizo zitapokea mwaliko wa kuwasilisha zabuni yao ili kuendeleza mchakato wa Wito wa Zabuni.

e CRUDE OIL
o PFPELINE

2 BBN

=

OMBI LA KUONESHA MASLAHI KWA UTOAJI WA Huduma za
Urekebishaji (Calibration) Vifaa vya Ukaguzi na Upimaji

KUMBUKUMBU NAMBA: ETJ-BB-PR-EI-GEN-GE0010

BESIX Ballast Nedam Limited, inayotekeleza Huduma za Awali za
ujenzi wa Gati na Kituo cha Upakiaji katika Ghuba ya Tanga kwa Mradi
wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP), inakaribisha
Makampuni ya kitaalamu kueleza nia yao kwa:

- Huduma ya urekebishaji wa vifaa vya ukaguzi na upimaji (testing
& measuring Equipment)

Jamhuri ya Uganda, Kampuni ya Taifa ya Mafuta ya Uganda (UNOC),
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na/au Shirika la Maendeleo ya
Petroli Tanzania (TPDC), pamoja na makampuni mengine ya kimataifa
ya mafuta yanashiriki katika utekelezaji wa Mradi wa EACOP.

Uendelezaji wa Mradi wa EACOP unahusisha uhandisi, ujenz,
uendeshaji na matengenezo ya bomba la kusafirisha mafuta ghafi
linalovuka Uganda na Tanzania ikijumuisha Gati yenye Kituo cha
Kupakia Mafuta kwa Meli za Mafuta, karibu na Tanga nchini Tanzania.

MAELEZO0 MAFUPI YA UPEO WA VIFAA / HUDUMA:
- Urekebishaji wa zana na vifaa vya kufanya ukaguzi wa
kuchomelea na mipako
Urekebishaji wa vifaa vya uchunguzi
Urekebishaji wa vyombo vya kupimia
Urekebishaji wa vifaa vya NDT
Urekebishaji wa viwango vya joto na shinikizo

- Urekebishaji wa zana/vifaa vya kupimia vya HSE (Afya, usalama
na Mzingira sehemu ya Kazi)

KIWANGO CHA MAHITAJI:
Kampuni zinazoonyesha nia yao zinaalikwa kuandika ombi lao kwa
kuonyesha:

- Wasifu wa kampuni wenye uthibitisho wa uwezo wa kutosha wa
kifedha na rasilimali za kutosha na zenye uwezo.

- Orodha ya vifaa, chapa (brand) zake na aina ya vyombo
ambavyo vitatumika kufanyia huduma ya marekebisho
(calibration).

- Orodha ya tajriba iliyo na historia ya ugavi / rekodi husika
inayoonyesha uzoefu usiopugua miaka mitano (5) katika
kutekeleza huduma zinazofanana za urekebishaji unaohitajika
kulingana na viwango vya kimataifa vinavyojulikana katika
biashara ya Mafuta na Gesi au soko linalolinganishwa.

Vyeti vya ubora/viwango vya ISO 9001:2015, ISO 14001:2015,
EN/IEC 17025

- Kuzingatia kanuni za mafuta ya petroli (Local Content) ya 2017
na ufafanuzi wa kampuni ya ndani kwa Tanzania.

- Uthibitisho wa usajili/maombi kwa hifadhidata ya Wasambazaji
na watoa huduma wa Ndani (LSSP) wakati wa kuwasilisha
maombi unapendekezwa sana

Makampuni yanayovutiwa ambayo yanakidhi mahitaji na yana uwezo wa kutoa huduma yanapaswa kueleza nia yao kwa kutuma pamoja na hati zilizoorodheshwa hapo
juu barua pepe kwa procurement@bbnltd.co.tz (Ukubwa wa barua pepe na viambatanishi: 20 MBs & Nyaraka zote lazima ziwasilishwe kwa lugha ya Kiingereza)

mnamo au kabla ya tarehe 14 Februari 2023, 12:00 jioni kwa Saa za Tanzania,

Makampuni yanayokidhi kwa kuridhisha mahitaji ya chini zaidi yaliyo hapo juu yatatathminiwa na yakichaguliwa yataalikwa, kulingana na saini ya Makubaliano ya

Kutofichua (NDA), ili kushiriki katika mchakato wa zabuni.

Kumbuka : Kampuni zilizohitimu awali pekee ndizo zitapokea mwaliko wa kuwasilisha zabuni yao ili kuendeleza mchakato wa Wito wa Zabuni.
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HABARI KITAIFA

Serikali yakamilisha mchakato
mabadiliko sheria ya habari

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Habari, Mawasiliano
na Teknolojia ya Habari, Nape
Nnauye, amesema serikali inaka-
milisha mchakato wa maoni ya
wadau kwenye Muswada wa Ma-
badiliko ya Sheria ya Huduma za
Habari 2016 na rasimu itakabi-
dhiwa kwa Mwanasheria Mkuu wa
Serikali.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana jijini hapa, pamoja na
mambo mengine Nape alisema ni
muhimu wadau wakashiriki kutoa
maoni yao kwa kuwa wapo kwe-
nye hatua za mwisho za mabadi-
liko ya sheria hiyo.

“Wizara imekamilisha utaratibu
na kuwasilisha kwa Mwanasheria
Mkuu wa serikali kwa ajili ya kuen-
delea na mchakato wa kuwasilisha
bungeni, alisema Nape.

Wakati huo huo, alisema wizara
imeunda timu ya kutathmini hali
ya uchumi wa vyombo vya habari
na waandishi wa habari nchini, ili
kukwamua tasnia ya habari itakay-
ofanyakazi kwa miezi mitatu.

Alisema Mwenyekiti wa timu
hiyo ni Tido Mhando ambaye ni
Mtendaji Mkuu wa Azam Media
group na itafanya kazi kwa muda
usiozidi miezi mitatu.

“Rais alipoingia madarakani al-
ionyesha kutoridhishwa kwake na
hali ya waandishi wa habari hasa
kwenye uchumi wa waandishi
wa habari na vyombo vya habari,
aliponiapisha aliniagiza moja ya
mambo ya kushughulikia ni hili.”

“Tumekuwa na majadiliano
ndani ya wizara na nje ya wizara,
tumefikia mahali tumesema sasa
tuunde timu itakayotokana na wa-
nahabari wenyewe itakayokwenda
kufanya kazi ya kutathmini hali ya
uchumi kwa vyombo vya habari
na wanahabari wenyewe halafu
italeta mapendekezo,” alisema.

Kadhalika, alisema baada ya

kutafakari na kupata taarifa mbal- :
. Na Christina Mwakangale
kuunda timu hiyo ambayo itafanya :
majukumu mbalimbali, ikiwamo :
: wanaofika Taasisi ya Moyo ya Jakaya
¢ Kikwete (JKCD) kupata matibabu ya
* moyo, kiwango cha ufanyaji kazi wa
¢ kiungo hicho muhimu kinakuwa
: kimechoka huku baadhi yao kufikia
¢ asilimia 25 hadi 17.

ya waandishi wa habari katika vy- :

imbali serikali imefikia uamuzi wa

kupata taarifa ya hali ya vyombo
vya habari kiuchumi na kiutendaji.

“Sasa kamati hii ifanye kazi ya
kupata hali ya vyombo vya habari
kiuchumi na kiutendaji, pia wata-
fanya kazi ya kupata taarifa ya hali

ombo vya habari ikiwamo walio-
ajiriwa, wenye mikataba, wawak-
ilishi mikoani na wanaoshirikiana
nao kwenye kazi za habari,” alise-
ma. Alisema katika suala la mika-
taba timu hiyo itapaswa kupeleka

heshimiwa, watatathmini sababu
ya tatizo la kiuchumi kwenye vy-
ombo hivyo.

“Watapendekeza njia bora ya

yapo ambayo yatatekelezwa na vy- :
ombo vyenyewe vya habari, yapo
ambayo yatatekelezwa na serikali :
na kama kuna mdau yeyote am- :
baye anataka kutekeleza jambo :
ili uchumi wa vyombo vya habari :
uende sawa sawa tutapokea hayo :

mapendekezo,” alisema.

Aliwataja wajumbe wengine :
Msemaji Mkuu wa Serikali na ‘:
Mkurugenzi wa Idara ya Habari :
Maelezo, Gerson Msigwa, Mkuru- :
genzi wa Chama cha Waandishi :
wa Habari Wanawake Tanzania :
(TAMWA), Dk. Rose Reuben, Mku-
rugenzi Mtendaji wa ITV na Ra- :
dio one, Joyce Mhavile, Mkuu wa :
Maudhui Clouds Media Group, Se- :
bastian Maganga, Mtendaji Mkuu :
wa Mwananchi Communication,

Bakari Machumu.

Wengine ni Mkurugenzi wa :

‘Mloganzila yabaini ongezeko

baya, Mkurugenzi Mtendaji wa :
Multichoice Tanzania, Jackline :

‘mara tano wagonjwa wa akili

Na Maulid Mmbaga

Umoja wa Vilabu vya Waandishi
wa Habari (UTPC), Kenneth Sim-

Woiso na Mwandishi wa habari
mkongwe, Richard Mwaikenda.

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe:@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

namba za usajili:
NRB 69149 / NRB 15200
DS00TG-GP / NRB 53910

2. Garihizozinavipimovifuatavyo:

Urefu - mita 28.00
Upana - mita 5.40
Kimo - mita 4.70

12:00 Jioni)

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

TAARIFA KWA UMMA

1. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu umma
kuwa siku ya ljumaa tarehe 03-02-2023 kampuni ya Spedag
Interfreight Ltd itasafirisha Mizigo yenye vipimo vikubwa kutoka
Dar-Es-Salaam Port kuelekea Mzenga kupitia Mlandizi gari hizo zina

3. Njia itakayotumika: Dar-Es-Salaam, hadi Mzenga kupitia Mlandizi gari
itasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa

Mtaa wa Mtumba,
S.L.P. 2888,
DODOMA,
30.01.2023

117256302

- JKCI: Wengi wanafika hospitalini

moyo wao Uko dakika za mwisho

IMEBAINISHWA kuwa Watanzania

Kaimu Mkurugenzi wa JKCI, Dk.

: Anjela Muhozya, amesema taasisi
¢ hiyo imekumbana na changamoto
: hiyo mara kadhaa kutoka miongoni
! mwa wagonjwa inaowatibu na kwe-
: nye kambi za upasuaji zinazowekwa
: kwenye maeneo tofauti nchini.

taarifa namna mikataba inavyo- :
: Salaam baada ya kufanyika upasuaji
: wa kifua kwa tundu dogo, Dk. Anjela
¢ alisema upasuaji huo umefanywa na
: madaktari bingwa wa JKCI kwa kush-
kukabiliana na changamoto hizo, :

Akizungumza jana jijini Dar es

irikiana na wenzao kutoka Hospitali
ya Max ya India.

“Watanzania wengi wanakuja ku-
pata matibabu ya moyo wakati ki-
wango cha moyo wao kufanya kazi
kimechoka sana na katika kambi hii
tumekutana na mgonjwa ana kiwan-
go cha asilimia 17.

“Kwa wenzetu India na nchi zi-
lizoendelea, matibabu hufanyika bila
shida kwa sababu ya uzoefu na vifaa.
Pia madaktari wetu wamejifunza
nini kifanyike kwa wagonjwa wa aina
hii,” alisema Dk. Anjela.

Alisema ushirikiano na mabingwa
kutoka nje, hugusa eneo ambalo
wataalamu wa ndani hawajalifikia
ama kufanya upasuaji wa aina fulani
na kwamba sasa ni mwaka wa pili
hospitali hiyo inashirikiana na JKCI.

Bingwa wa Moyo kutoka Hospitali

ya Max, Dk. Subhash Sinha, alisema
kwamba kutokana na ushirikiano
huo, anaona timu inaendelea kukuza
ujuzi, akisema jambo muhimu ni ku-
jifunza kutokana na makosa.

Bingwa wa Upasuaji wa Moyo
na Mishipa wa JKCI, Dk. Evarist
Nyawawa, alisema upasuaji uli-
ofanyika ni wa kupandikiza mishipa
na mabingwa kutoka nje wanapoa-
likwa uzoefu huongezeka.

“Kwa kipindi kifupi alipofika mtaal-
amu huyo, wagonjwa wanane wame-
fanyiwa upasuaji wa kupandikiza mi-
shipa na kama wangepelekwa India
ingegharimu Sh. milioni 360.

“Na hata atakapoondoka timu ya
wazawa itaendelea na upasuaji huu
kwa sababu timu imeshapata uzoefu
kwa kiwango kikubwa,” alisema Dk.
Evarist.

Kaimu Mkurugenzi
wa Jiji la Tanga,
Hawa Msuya (wa
pili kushoto),

' Meneja wa BenKi
ya CRDB Tanga,
January Kirambata,
pamoja Ofisa Elimu
ya Awali na Msingi,
Kassim Kaoneka

- (walioketi katikati),
wakiungana na wa-
nafunzi wenye uhi-
taji maalumu kui-
pongeza Benki ya
CRDB kwa msaada
wa madarasa mawili
katika Shule ya
humo jana. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

DAKTARI Bingwa wa Magonjwa

: ya Afya ya AKkili Hospitali ya Taifa
: Muhimbili (MNH) Tawi la Mlo-
: ganzila, Dk. Fileuka Ngakongwa,
: amesema
: wa akili wanaopokewa, inazidi
¢ kuongezeka kutoka wastani wa
: watano hadi 25 kwa siku.

idadi ya wagonjwa

Akizungumza na Nipashe hos-

: pitalini huko mwishoni mwa wiki
¢ iliyopita, Dk. Fileuka alitaja visaba-
¢ bishi vya ugonjwa wa akili kuwa ni
¢ ulevi wa pombe na matumizi ya
¢ dawa za kulevya kama bangi na
¢ heroin.

Alibainisha kuwa miongoni

: mwa wanaopokewa hospital-
: ini huko wanabainika baada ya
: uchunguzi wa kitabibu, kwa asil-
¢ imia kubwa walitumia vilevi hivyo
: na kuwa kiini cha matatizo yao.

Kichocheo kingine kwa mujibu

¢ wa bingwa huyo, ni msongo wa
: mawazo, tatizo la hisia na wasi-
: wasi uliopitiliza.

Alisisitiza umuhimu wa kutoa

: elimu kwa jamii na shuleni kwa

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

kuanza na wanafunzi wa chini

ambao hawajafikia umri mkubwa
ili wasipate mhemko wa kuanza
kutumia dawa hizo.

“Elimu katika jamii na shuleni
ni muhimu sana, tuone kwamba
mtoto wa mwenzako ni wako, tu-
wahudumie bila kuwanyanyapaa,
hii itasaidia kupunguza tatizo la
matumizi ya mihadarati,” alishau-
ri Dk. Fileuka.

Pia aliitaka jamii kutowanyan-
yapaa wenye tatizo la akili na
badala yake iwahudumie na kutoa
ushirikiano kwa wataalamu wa-
naowapatia matibabu kwa kuwa
tiba ipo na mtu anaweza kutibiwa
na akapona.

Kuhusu vikwazo wanavyopitia,
bingwa huyo aliutaja uhusiano wa
familia na madaktari katika kum-
tibu mgonjwa, akisisitiza jamii na
familia zenye watu wenye tatizo
hilo, kujitoa na kuwa na uwezo
wa kumsaidia mgonjwa wao kwa
pamoja.

“Familia na jamii kwa pamoja
iwe na uwezo wa kusaidia kwa
pamoja ili kumsaidia mgonjwa
wetu na tusimnyanyapae katika
jamii, kwa sababu ukifanya hivyo

‘ndo’ kunakuwa na ile hali ya kila
mtu kujificha, hataki kwenda hos-
pitalini.

“Tukiweza kuondoa ile hali ya
kumnyanyapaa katika jamii au
familia, inakuwa ni rahisi zaidi ku-
watibu na kupunguza magonjwa
haya,” alisema Dk. Fileuka.

Alisema hospitali hiyo inatoa
huduma za kila nyanja ikiwamo
tiba ya dawa, mazungumzo, tiba
kazi na za kijamii na kwamba
katika utoaji wa huduma za mat-
ibabu, wanashirikiana na wasai-
kolojia tiba.

Mbali na huduma hizo, bingwa
huyo alisema pia wanatoa hu-
duma zingine kwa wenye changa-
moto kupita kiasi na kwamba kwa
wale ambao tiba ya dawa haijafan-
ya kazi, wanapatiwa huduma ali-
yoitaja kwa jina la ECT, akifafanua
kuwa inajumuisha matumizi ya
umeme mdogo kwenye kichwa ili
kuchangamsha ubongo.

“Hapa tunapokea wagonjwa
ambao wako katika hali ya ha-
tari ambao tunawafanyia tiba za
mwendelezo,” alibainisha Dk. Fi-
leuka.
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“Kwa Maendeleo Yako”

MUCOBA BANK PLC

P. O. Box 147, Tel. 026-2772165, Fax 026-2772075

Mafinga, Tanzania.

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31-12-2022

(Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31-12-2022

(Kiasi kwa shi

gi milioni)

Robo Mwaka Robo Robo ya mwaka sasa| Robo ya Mwaka | Limbikizo la mwaka|  Limbikizo la
ya/Mwaka wa sasa Mwaka/Mwaka iliyopita wa sasa mwaka linganishi
iliopita (Mwaka uliopita)
31/12/2022 30/09/2022 — _ 31/12/2022 30/09/2022 31/12/2022 31/12/2021
MALI | [Miiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za
gl Fodha Tasim 240 895 Mapato/ (Has:;laab :E:‘Sy‘a 109 222 534 8‘99
2 [Salio katika Benki Kuu Ya T;nzan@ 13 115 Hasare Katlca Mall 7 = =5 B
3 lUwekezaji katika Amana za Serikali__ - - Badiiko Halisi Katika Mkopo (407) 432 839 (1,462)|
4_[Salio katika Benki Nyingine na Taasisis za Fedha 2,393 2,522 Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mal S - 2 -
5 _|Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa - - Halisi Katika Amana 687] 2] ) T2
6 {Miamala baina ya Matawi = - Halisi Katika Amana za Muda Miupi Ziizoafik B - = -
7__\Bili zllizo afikiwa = - halisi Katika Dhima Nyingine (266 (68) (597) (115)
8 |Dhima za Wateja Zilizo kubalika_ - - Halisi Katika Mali Nyingine 662 (1) 629 972
9 [Mikopo kwa Benki nyingine B - Kodi liyolpwa @0) @0) 120 239
10_|uwekezaji katika Amana nyingine - - (Banisha) - - 5 -
11 _|Mikopo Halisi lliyopo 15,699 15,204 Fedha Halisi zili kwa shughuli (528) 311 (2,145)| (104)
12_|Mali nyingine 3,829 4,492
13 |Uwekezaji wa Hisa - - II__| Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za
14_|Akaunti za udhamini - - Gawio lliopokewa = - = -
15_|Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa. 555 565 Ununuzi wa Mali za Kudumu @8) ©2) (122) (i17)
16 _[JUMLA YA MALI 22,730 23,884 lapato Kutokana na Mauzo ya mali zakudumu - - - -
Ununuzi wa Amana na mawakala - - -
B. DHIMA lapato Kutokana na Mauzo ya amana na mawakala - - -
17_|Amana za Benki nyingine na Taasisis za Fedha 3 3 [Mengineyo (bainisha) - - - -
18 _|Amana za Wateja 14,060 14.716 Fedha Halisi Zilizotolewa kwa Shughuli za Uwekezaji @8)[ @2)] (122) (117)
19 _|Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - -
20 |Amana Maalumu 87 117 UIl_|Mtiririko wa Fedha Kutokana na shughuli za kifedha
21 _|Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha = - Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu 250 (100) 1,249 260,
22 _|Hundina Hawala za Benki Zi = - Mapato Kutokana na Utoaj wa madeni ya Muda Mrefu = - s -
23 _|Limbiko la Kodi na Gharama wa 178 152 Mapato Kutoka na Utoaj wa mtaji wa Hisa - -
24_|Dhima la Tozo KWA Ajili ya U Baina ya Benki na mteja = s Gawio Liilolipwa kwa Fedha Taslimu E -
25_|Miamala Isiyosht Baina ya Matawi. - - Halisi Katika Madeni Mengine s - E -
26 |Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine. wa Baadae = - (bainisha) (562 177 (471) 91)
57 [Dhima Nyingine 233 525 Fedha Halisi_Zilizotolewa (zilizotumika) Kwa shughuli zakifedha Kifedha (312) 77 779 351
28 |Madeni 3.776 3,526
29 [JUMLA YA DHIMA 18.337 19.040 IV_|Fedha Taslimu na Mali zi na Fedha Taslimu.
30 |MALI(DHIMA) HALISI (16 Kutoa 29) 4,393 4,844 Ongezeko /Punguzo Halisi Katika
Fedha taslimu na mali na fedha taslimu (887) 356 (1,488) (572)
C. FEDHA ZA WANAHISA Fedha na Mali na fedha taslimu mwanzoni mwa Robo 3,533 3177 4,141 4,713
31 [Mtaj wa Hisa Ulolipwa 5789 5789 Fedha na Mali na fedha taslimu mwishoni mwa Robo 2,646 3,533 2,653 4,141
32 | Akiba ya Mtaji
33_[Mapato Yali (5.098) (4.536)
34_|Faida (Hasara) ya Kipind Husika 535 425 BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA
35_|Akaunti nyingine za Mtaji 166 166
36 |Stahiki ya Wenyehisa Chache Katika Kuandaa taarifa hizi za fedha, Sera za ji ilezile wakati wa ji wa taarifa za
37 |JUMLA YA FEHDA ZA WANAHISA 4,393 4,844 fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita ( kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaji wa taarifa za fedha katika
38 | Dhima Zisizo Dhahiri kipindi cha robo mwaka wa sasa ili kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8)
39 _|Mikopo Chechefu 1,509 1,470
40_|Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 140 140
41_|Mali Nyingine Chechefu = - Jina Na Cheo saini Tarehe
D. _|BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Philip Raymond (Imesainiwa) 30/an/2023
~ Meneja Mkuu
() _|Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Amana 19.33% 20.03%
(i) _|Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo ghafi 9.87% 9.61%
" " " n - v Kelvin Mushi . . ... (Imesainiwa) 30/Jan/2023
|_(i) |Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 116.09% 107.99% Menela wa kitongo eha Fodna and Urawala
(iv) |Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 69.07% 64.04%
v) |Uwiano wa Mali a na Jumla ya Mali 89.51% 87.20% Salen S. Abdaliah... (imesainiwa) 30/0an/2023
i) _|O la Amana -4.63% -1.49% Mkaguzi Mkuu wa Ndani
(vi)_|oi la Mali -4.83% 2.20%

Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunadhibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba

tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa na za wa
taarifa za fedha na matakwa va sheria ya benki na taasisi za fedha ya mwaka 2006, na zinaonyesha hali hal
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31-12-2022
(Kiasi kwa shilingi milioni) Jina Tarehe
Robo ya mwaka sasa| Roboya mwaka | Limbikizo lamwaka Limbikizo la 1. Arafat A. Ally. .. (Imesainiwa) 30/Jan/2023
linganishi (Mwaka sasa mwaka linganishi iti wa bodi ya wak i
uliopita) (mwaka uliopita)
31/12/2022 30/09/2022 30/12/2022 30/09/2021 5. Bakar R. Bakar .. (Imesainiwa) 30/0an/2023
Mkurugenzi

744 829 3,102 3871

(226) (185)[ (734) 665

518 644 2,368 3,208

> > > = DISCLOSURE MADE UNDER REGULATION 11 OF THE BANKING AND FINANCIAL INSTITUTIONS

20 (190) (374) (DISCLOSURES) REGULATION, 2015
6 [Vapato Yasiyo ya Riba: 2?2 250 968 831 MINIMUM DISCLOSURE OF BANK CHARGES AND FEES (GHARAMA ZA HUDUMA ZETU)
6.1 Faida/ (Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni = - : -
6.2 Ada_na Kamishen 262 250 968 748 MUCOBA BANK PLC- REVISED CHARGES AND FEES- SEPTEMBER 2021 GENERAL CHARGES AND FEES
6.3 Gawio = ~ SAVINGS ACCOUNT CHARGES AND FEES GENERAL CHARGES/ FEES Tz
6.4 Mapato Mengine B - s 82 Individual Savings Account
Vepao engne ‘Account opening mimmum amunt 20,000 Grpaid cheaue

7_|Gharma Zisizo za Riba: (671) (672 (2,612 2.763)| Minimum operating balance =000 Pnrereay Iy
7.1 Mishahara na Mafao (374)] (@871) (1,457). (1,344) Monthly Service Fee 500 (sns Alert 1,000) ::oc Technical NA
7.2 Ada na Kamisheni - @5 B 213) " DEPOSIT/WITHORAWAL TRANSACTIONS
7.3 Gharama Nyingine (297) 266, (1,155 (1.207) Accoum Z:LZif,fiﬁz:ﬁi.f‘?iﬁ,ﬂu s e v 25 1,500,000)

8 |Faida/ (Hasara) ya Uendeshaji 109 222 534 899 Minimurn itcrest Bearing baiance A Sheque clearing (sbove T:2 1,500,000

9 [Tengo la Kodiya Mapato 30)] 0] (120)] (120)] Crait Interest Rate ST SR AT IO | | o vl from T 5,095,000 and a0

= - - Account closure

10_|Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya kodi ya Mapato 79 192 414 779 Joint Savings Account Dormant account reactivation X

11 [Mapato Mengine Yalyojuruishva (banisha) - E - oo et seranea bremmature/cancelied Fored beposi Fee o teress g
Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 79 192 414 779 MOnTAly Setnse poe SB0 CeRAS Aot T566] 00 B St atemens foe/page 2,000,

13 55 55 55 60 Crdit Inturent e 2oep: Balance certificate Fee 20,000
Mapato kwa Hisa 242 5.88 13 26 Juvenile’s/ Minor Savings Account — Helerence Lot s 5000
Idadiya Matawi 2 2 2 2 ‘Account opening minimum amount 5,000 T Outward localErT 15,000 + vy

M oo e baance 25000 T inwardlocal- EFT NA
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI Aips T — S
Uniano wa Faida Kabla ya Kodi na wastani wa mali 0.47% 0.95% 2.29% 3.80% Biashara Savings Account Y e 200
Uwiano wa Faida baada ya kodi na wastani wafedha za wanahisa 2.38% 4.84% 291% 3.80% iinienarm oper. atance LOver the counter 500
66.70% 62.27% 64.18% 20.40% Montly Serce Fes Money Transfer 15,000
- . Interest Rate ATM ca 15,000
Uwiano wa Mapato Halisi ya riba na wastani wa mali zinazozalisha 279% 3.47%] 5.67% 58.78% = e . Searching Fee 10,000
roup Savings Account Coins deposit fes 0%
ni zitakokotolewa kwa kujumlisha salio la mwisho Account opening Fee Free ATha card 10,000
. . - . . . . . - PRI Account Opening minimum amount 10,000 ATM w/drawal Fee (on us) 1,500
Kkwa mwezi inayohusika katika kipindi na kugawanywa kwa idadi ya mwezi katika kipindi hicho Min Crating batan o0 ATM w/ocawal fee o da)_____ 1500
Monthly Seeures Foe S50 (sras Alart T,000) 000" ATM mini statement
Interest nate Wallet to Bank 1,000
MS alert 500
Saccos Savings Account ank to Wallet (Below Tzs 100,000 000
TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31-12-2022 T a— ks (1 S0 s00 5 o 00
o e ore " " Minimum operating balance .00 i to Wallet (T2 300,000 395, 3
(Kiasi cha shilingi milioni) Minimum nterest Searing balance 295,000 2nk to Waler (122 400,000 199,959 S50
e e oo ank to Wallet (Tzs 500,000-595,955) 600
ank to Wallet (Tzs 600,000-699,999) s00
Mtaji wa hisa ys":":b‘;a‘:i‘;m Ziada ya kisheria Jumla Elimu Savings Account Savings account interest rates 2%
Account opening res ATM Balance Inquiry 00
Mwaka wa sasa 2022 Mirmin peracing hatamee 5000 PN reieae fee 3500
Salio la mwanzo wa mwaka 8,795 (4,558) 107 4,345 Minimum - balance 20,000 Card fee 15,000
|Faidal (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato B 534 - 534 Intarest Rate 13ipa Monthly fee_ 2,000
mapaﬁ‘v menalme e -£§ll 21 - zi:ill Maiengo Savings Account Suandinn Grace e
iamala na Wanahisa - - free LOAN CHARGES AND COMMISION
giﬁfﬂ'ﬂﬁfﬁ.@ - - - - so00 S/NG [ LOAN PRODUETS CrARGES
- - - - e 1 1.Business loan “Loan processing fee 2%
Tengo la Ziada ya Jumia B . . B S Tt beiow ixed loan -Loan appication fee 20,000/=
- (501) B (501) - heusing loan Cmerestrate
Salio la mwisho wa mwaka 8,789 (@503)[ 107 4,393 Malengo account interest rates are as follows SiAsets acquistion foan 5722 Monthe 16% pe
| period Rate & Above 13montns 30% pa
Mwaka Uliopita 2021 8,886 (5,280)] 87 3693 3 months % 2 | 1Groupioans Application fee 1%
Salo la mwanzo wa mwaka - 743 - 743 £ months i o | [3 [ 2Sarary Toan full guarantes Government “indemnity fund 3% of the
[Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - - - approved amount.
“Loan processing fe
|Mapato mengine (1)) - - (91)] FIXED DEPOSIT ACCOUNTS “Loan application fee 10,000/=
Miamala na wanahisa - - - - Period | Range T ate Interest rate_13% pa
Gani lioipua 2 Smons ao6n 4. | :salary loan full guarantee- Private sector ~indemty fund 3% of the
Gads ya Khora . Smonus aoo IO
z 23 months eloon “Loan application fee 10,000/
engo la ziada ya Jumla - 24 mo 7-00% “Interest rate 14% pa
- - - 36 months 8.00% 5. 1.MUCOBA staff loan - Indemnity fund 3% of the
Salio la mwisho wa mwaka 8,795 107 435 ] onarn and abov s negotiable at management discretion nearest rate S50 pa

217256702
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MAONI & UCHAMBUZI

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Wanawake waongoza
kufungua mashauri
ya mirathi

KITUO Jumuishi cha Utoaji Haki Temeke, kilitoa takwimu kuonesha
kwamba wanawake wanaongoza kwa kufungua mashauri ya ndoa,
talaka na mirathi.

Kituo hicho kimeshahudumia mashauri 100,484 tangu kianzishwe,
Oktoba mwaka jana.

Imeelezwa kuwa mashauri 55,773 ambayo ni sawa na asilimia 54
yalifunguliwa na wanawake, hali inayoonesha kuwa wengi wao wa-
najua umuhimu wa kudai haki zao kupitia njia sahihi za utoaji haki
hasa linapotokea suala la ndugu kugombea mirathi.

Jaji Mfawidhi wa Mahakamu Kuu Kanda ya Temeke, Ilvin Mgeta,
anafafanua kuwa idadi hiyo kubwa ya wanawake inatokana na wengi
wao kupitia wakati mgumu wanapofiwa na waume zao kwenye mas-
uala ya mali tofauti na wanaume wanapofiwa na wake zao.

Hali ya kugombea mali mwanamke anapofiwa na mume, hasa
kutoka kwa ndugu wa mume ndiyo sababu mashauri ya wanawake
kuwa mengi, kwa mujibu wa Jaji Mgeta.

“Kwa kuona hali hiyo ndiyo maana tunaweka mazingira mazuri
kumsaidia huyu mwanamke aliyeumizwa na huu mchakato anao-
pitia baada ya kufariki kwa mume wake asikilizwe bila upendeleo,
lakini aridhike kwamba ametendewa haki.”

Kwa mujibu wa Naibu Msajili wa Mahakama Kuu Kanda ya Temeke,
Mary Moyo, mpaka wiki hii Ofisi ya Ustawi wa Jamii wa kituo hicho,
imehudumia watu 1,329 wakiwamo wanawake 901 sawa na asilimia
68 na wanaume ni 428 ambayo ni sawa na asilimia 42.

Hata hivyo, hoja kwamba wanawake wanaonekana kupendelewa
kwenye kituo hicho, ilielezwa kuwa haina ukweli kwa kuwa wengine
wao ndiyo wanaofika kufungua mashauri kutokana na kupata mata-
tizo wanapotelekezwa na watoto.

Huduma zinazotolewa na wadau mbalimbali wa Ustawi wa Jamii
zinaonyesha kwamba idadi ya wanawake ni kubwa kulinganisha na
wanaume kutokana na mazingira wanayopitia.

Inasemekana kuwa wanaume wengi hawajitokezi kudai haki zao
kwa kuogopa fedheha au kuchekwa, hali inayosababisha waendelee
kuumia na wengine kupoteza maisha kwa sababu ya msongo wa
mawazo.

Kituo hicho kimeshatoa huduma kwa watu 2,811 na kati yao wa-
nawake ni 1,878 sawa na asilimia 66 na 933 ni wanaume ambao ni
sawa na asilimia 34.

“Sisi hatumpendelei mwanamke kwenye utoaji wa haki isipokuwa
tunaweka mazingira wezeshi ili hata lile kundi linaloonekana kuwa
nyuma liwe katika mazingira sawa kwenye mchakato wa kupata
haki na kwenye masuala haya mwanamke ndiye mwathirika zaidi ya
mwanaume.”

Katika hili, hakuna budi wananchi hasa wanaume kuhudhuria
mahakamani kila wanapoitwa ili iwe rahisi kutenda haki kutokana
na uzoefu kuonesha baadhi ya watu wamekuwa wakipuuzia wito
wa mahakama na mwisho haki inapotolewa upande uliokuwa uki-
hudhuria kunakuwapo malalamiko kwamba haki haikutendeka na
upendeleo.

Wahenga walisema usikatae wito kataa neno. Wananchi wanapoit-
wa kwenye mashauri ni lazima wawe wanatii wito kwa kufika ma-
hakamani kwa wakati ili haki itolewe kwa wakati mfupi na wahusika
waendelee kwenye shughuli zao za uzalishaji mali badala ya kila siku
kushinda mahakamani kusikiliza mashauri.

Kunapokuwapo na pande zote mbili kwenye mashauri ni rahisi
kupata suluhisho na haki kutolewa bila kuwapo malalamiko kuwa
kuna upendeleo.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Elizabeth

Zaya

“IAN-31 fora

B Muungwana Lazima Nilonge

‘Wanasheria wasomi anzeni kujitafakari

SEKTA ya sheria ndiyo in-
ayosimamia kwa kiwango
kikubwa haki za watu ka-
tika maeneo mengi kuanzia
uchumi, siasa, elimu hadi
mirathi.

Tanzania  inaadhimisha
wiki ya sheria ambayo Maka-
mu wa Rais Dk. Philip Mpan-
go, ameizindua hivi karibuni
na kueleza namna ambavyo
amekuwa akipokea malala-
miko mengi ya wananchi
dhidi ya vyombo vinavyo-
husika na utoaji wa haki iki-
wamo mahakama, polisi na
magereza.

Na miongoni mwa malala-
miko anayoyataja ni baadhi
ya mahakimu, mawakili na
majaji wasiowaaminifu wa-
navyodai rushwa, wengine
wakiwatoza watu gharama
kubwa za kuendesha kesi
hasa mawakili.

Kingine alisema kumeku-
wapo na wananchi kulala-
mikia suala la kuandikwa
kwa lugha ya Kiingereza,
lakini watuhumiwa kukaa
kwa muda mrefu wakisubiri
uchunguzi kukamilika.

Nasema kwamba hayo
yaliyotajwa na Dk. Mpango ni
nyeti na japokuwa bado yapo
mengine ambayo huenda
yanapuuzwa licha ya kuwa
yamebeba hatima ya maisha
ya watu, wahusika ni lazima
watafakari njia zao.

Wapo wanaokubaliana na
mimi kuwa vitabu vitakatifu
vimeonya wanasheria kuwa
hawatamwona Mungu ni
kutokana na upotoshaji, up-
indishaji na rushwa ili ku-
wanyima haki wanaostahili
hasa wanyonge.

Pamoja na hayo yaliyota-
jwa na kiongozi mkuu wa

nchi wakati akifungua wiki
hii muhimu ya sheria, kipe-
kee naomba kuongezea kati-
ka eneo la mashauri ambayo
yamekuwa yakiwasilishwa
katika vyombo hivyo kuhusu
vitendo vya ukatili dhidi ya
watoto.

Hili nalo ni miongoni mwa
maeneo ambayo yanahi-
tajika kuja na mkakati mad-
hubuti hasa wa kisheria wa
kulitatua tatizo hilo, kama si
kulikomesha.

Kwa sasa kila kona ni vilio
vya watoto kufanyiwa ukatili
ambavyo vimetanda, watoto
wengi wanabakwa, kulawiti-
wa huku wakiumizwa kim-
wili na kisaikolojia.

Kesi za watu wanaofanya
vitendo hivyo ni ‘kizungum-
kuti’ ni eneo linalonuka
rushwa, hata zile kesi zina-
zoripotiwa katika vyombo
vya maamuzi hazifiki mbali,
baadhi ya watuhumiwa
wamekuwa wakitumia ngu-
vu ya fedha kuzimaliza.

Hata mashahidi wanapoji-
tokeza, wengi wao wameku-
wa wakitishwa wasiseme au
kutoa ushahidi kutoka kwa
wenye nguvu ya fedha.

Kama hiyo haitoshi, pia,
kutokana na kuwa na mlo-
longo mrefu wa kupatikana
kwa haki katika vyombo
vinavyohusika na utoaji wa
haki hiyo, baadhi ya wa-
zazi au walezi hufikia hatua
wanakata tamaa ya kufua-
tilia kesi zinazohusu watoto
wao kufanywa vitendo vya
ukatili.

Ikumbukwe kwamba uka-
tili dhidi ya watoto una athari
kwa maendeleo ya mtoto ki-
hisia, kitabia, kimwili na una-
haribu maendeleo yake ya

9

kijamii na maisha yake yote.

Watoto wengi wanafany-
iwa vitendo vya kikatili na
unyanyaswaji na hivyo ku-
sababisha kushindwa kufura-
hia utoto wao na kuwaletea
madhara makubwa kiakili,
kihisia na kimwili.

Hali hii isipokomeshwa
itaendeleza mzunguko wa
umaskini na ukatili katika
jamii zetu. Au taifa litakosa
viongozi au kuwapata watu
ambao watakuwa siyo wa-
zalishaji mahiri na hata ku-
karibisha mmomonyoko wa
maadili.

Sheria ya mtoto inamtaka
mtu yeyote mwenye sababu
ya kuamini kuwa mtoto ame-
fanyiwa ukatili na unyonyaji,
kutoa taarifa juu ya jambo
hilo. Jamii yote ina jukumu
la uhakikisha kwamba wa-
toto wanalindwa.

Ni kilio cha wazazi na wa-
najamii kuona hili nalo lin-
atupiwa jicho la tatu na ku-
patikana suluhisho lake kwa
kudhibiti. Sheria ya Mtoto
ya 2009 inaeleza kwamba
mtoto anahitaji malezi bora
ili aweze kuishi vizuri, kush-
irikishwa , kulindwa na kue-
ndelezwa kiakili kwa ajili ya
maisha yake ya baadaye ya
utu uzima.

Hivyo basi, katika wiki hii
ya sheria niombe wadau ka-
tika sekta hii nyeti ya kutoa
haki, ilijadili jambo hili na
kisha majibu ambayo yat-
aleta mwanga kukomesha
ukatili kwa kundi hili la wa-
toto yapatikane. Na ikibidi
hata bunge nalo kwa sehemu
yake kwa vikao vinavyota-
rajia kuanza hivi karibuni
itoe neno la matumaini ka-
tika janga hili.
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HABARI KITAIFA

Waziri na mbunge -

wakoshwa na
mikakati mgodi
kusaidia jamii

Na Faustine Feliciane, KAHAMA

MBUNGE wa Msalala mkoani Shinyanga, Iddi Kas- :
sim Iddi, amesema uhusiano mzuri uliopo kati ya :
wananchi na Mgodi wa Barrick Bulyanhulu mkoani :
Shinyanga, umeusukuma mgodi kutoa zaidi ya Sh. :
bilioni tisa kwa ajili ya maboresho ya barabara ku- :

toka Kakora hadi Kahama.

Akizungumza kwenye mkutano wa uongozi wa :
juu wa mgodi, Wizara ya Madini, viongozi wa Mkoa :

mgodi huo kwa kuimarisha miundombinu ya bara-

bara, vituo vya afya na shule.

Alisema mbali na kujenga miundombinu na ku- :
weka vifaa kwenye Kituo cha Afya Bugarama, mgodi :
huo pia umetoa dola milioni 40 (zaidi ya Sh. bilioni :
90) kwa ajili ya ujenzi wa barabara inayounganisha :

cha Kakora hadi mjini Kahama.

Alisema barabara hiyo itarahisisha huduma za
kijamii kati ya Msalala na Kahama, pia kuchochea :

fursa za kibiashara kwa wakazi wa maeneo hayo.

“Hii ni faida ya kuwapo mgodi huu, wakazi wa
maeneo haya tunaona kile kinachofanywa na Mgo- :

di wa Barrick Bulyanhulu.

“Hii yote ni juhudi za serikali kuhakikisha ku- :
wapo kwa mgodi huu kunanufaisha taifa na hasa :
wakazi wa maeneo yanayozunguka mgodi huu,” :

alisifu Iddi.

Alisema kuwa kwenye Kituo cha Afya Bugarama, :
Barrick imejenga jengo la wazazi na jengo la kuhifa- :

dhi maiti na kuweka vifaa vya X-ray na Ulta sound.

“Huko nyuma wananchi wa maeneo haya ya :
Bugarama na Msalala kwa ujumla walikuwa wa- :
nalazimika kwenda Hospitali ya Wilaya ya Kahama :
kufuata huduma za X-ray na Ulta-Sound, lakini kwa :
sasa hatuhitaji tena kwenda Kahama kutafuta hudu- :
ma hizi kwa sababu ya vifaa vyote muhimu kwenye :
kituo chetu cha afya ya Bugarama vipo,” alisema :

Iddi.

kimoja kwa mwaka jana.

anhulu na Kakora ambavyo vinaitegemea hospitali :
hii, huko nyuma wananchi walilazimika kwenda Ka- :
hama kufuata huduma ambazo hapa tulikuwa ha- :
tuna, lakini kwa sasa kuwapo kwa mashine ya kisasa :
ya X-ray, Ulta sound na majengo mapya yaliyojenga, :
kumesaidia kwa kiasi kikubwa kuwapunguzia mzi- :
go wananchi wa kusafiri umbali mrefu kufuata hu- :
duma hii, kipekee tunaishukuru Barrick na serikali,” :

alipongeza Dk. Kayanda.

Naibu Waziri wa Madini, Steven Kiruswa, alisema
serikali inaridhishwa na juhudi za Mgodi wa Barrick :
kuboresha miundombinu kwenye sekta za afya, :

elimu na barabara kwa maeneo hayo ya mgodi.

“Hizi ni juhudi za serikali kuhakikisha ku-
wapo kwa migodi hii kunanufaisha Watanzania, :
tunawapongeza sana Barrick kwa juhudi hizi,” :

alisema.

Mtendaji Mkuu na Rais wa Barrick Gold Mine, :
Mark Bristow, alisema watafanyia kazi changamoto :
ya kukosekana kwa gari la kubeba wagonjwa kwe- :

nye kituo hicho cha afya.

“Kuhusu kuzungusha ukuta kwenye kituo hiki, :
ninadhani tungeanza na fedha za Mfuko wa Ku- :
saidia Jamii (CSR) zinazotolewa na mgodi kwa
wilaya hii, lakini ulinzi unaanzia kwetu wenyewe, :
tusihujumu miundombinu ya kituo hiki,” alisema :

Bristow.

Mganga Mfawidhi wa kituo hicho, Dk. Silas Kayan-  :
da, alisema kuimarishwa kwa hospitali hiyo kume- :
saidia kupunguza vifo vitokanavyo na ujauzito kuto- :
ka vifo zaidi ya vitatu kwa mwaka, sasa wakirekodi :

Balozi wa Fistula wa CCBRT kutoka Mkoa wa Rukwa, Frank Chambika, akipokea cheti kwa Mkurugenzi wa
ldara va Rasilimaliwatu wa Hospitali ya CCBRT, Anastasia Melis, cha kutafuta na kuwafikisha wagonjwa
wa fistula hospitalini hapo kwa ajili ya matibabu Dar es Salaam juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Hospitali Wilaya yaanza
kutoa huduma ya upasuaji

Na Kulwa Mzee

HOSPITALI ya Wilaya ya
Ilala (Kivule) imeanza kutoa
huduma ya upasuaji na ya
mama na mtoto baada ya
serikali kufunga vifaa vyote
vinavyohitajika.

Mwenyekiti wa Serikali
ya Mtaa wa Kivule, Amos
Hangaya, alibainisha hayo
jana alipozungumza na wa-
nanchi wa kata hiyo kuhusu
maendeleo  yaliyofanyika
ndani ya kata yao.

KABWELA

“Tunaipongeza  serikali
kwa kazi inazofanya. Kwa
sasa wakazi wa Kivule na
maeneo mengine hawata-
pata shida ya kwenda mbali
kutafuta huduma za afya,
huduma zote za matibabu
zinapatikana kwenye Hospi-

tali ya Wilaya.
“Vifaa vyote vya upasuaji
vimeshafungwa,  upasuaji

umeanza wiki hii, huduma

ya mama na mtoto inapati-

kana,” alisema Hangaya.
Alisema tayari kuna wodi

ya wanaume wanaohitaji
huduma za kulazwa na sasa
wanaendelea na ujenzi wa
jengo la kuhifadhi maiti,
jengo la kuchomea taka na
majengo mengine.

“Zililetwa zaidi ya Sh. bilio-
ni moja kwa ajili ya ujenzi wa
majengo hayo, tunashukuru
kazi inaendelea vizuri chini
ya usimamizi wa bodi na
Mganga Mfawidhi wa hospi-
tali,” alisema. Katika hatua
nyingine, kiongozi huyo
alihamasisha wananchi ku-

tunza mazingira na kutoa
ushirikiano kwa wazoa taka
wanapofika kukusanya taka.

Aliomba wenye nyumba
zenye mageti, watoe ushiriki-
ano kwa kutoa taka ndani ya
nyumba zao na kulipia hu-
duma hiyo kwa wakati kila
inapofika mwisho wa mwezi.

“Tulikuwa na mkandarasi
wa kuzoa taka, lakini mkata-
ba wao umeisha, tumeweka
kampuni nyingine, tunaom-
ba muwape ushirikiano,”
alisema Hangaya.

FADHILI MOHAMED

NAKUPENDA SANA MKE
WANGU ,USTCHELEWE KURUDT
NAWEZA KUJINYONGA.
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HABARI KITAIFA

RITA

yaelimisha umuhimu

kuasili mtoto kisheria

Na Asha Bani, DODOMA

WAKALA wa Usajili, Ufilisi
na Udhamini (RITA) umeelim-
isha jamii kuhusu umuhimu
wa kuasili mtoto kisheria ili
kumwezesha kupata mahitaji
ya msingi katika jamii.

Ofisa Sheria kutoka RITA,
Emmanuella Mwingira, aki-
zungumza katika wiki ya
alisema, watu wengi hawafa
hamu umuhimu wa kufuata
hatua za kisheria ili kuasili
mtoto, katika maadhimisho
hayo wanatoa elimu hiyo kwa
kina ili kuondoa sintofahamu
hiyo katika jamii.

“Inafahamika kuwa katika
jamii yetu ya kitanzania wapo
watoto wanaokulia katika vi-
tuo vya kulelea watoto yatima
ama kwasababu ya wazazi

kufariki, hawajulikani walipo
au hawana uwezo wa kuwa-
patia matunzo vivyo hivyo
wapo watu wazima ambao
wanashauku ya kuwa na mto-
to hata wa kuasili na hiyo ni
kwasababu ya pengine kuto-
jaaliwa kuwa na watoto wa ku-
wazaa, lakini pamoja na hayo
ni muhimu kufuata sheria ili
kuasili mtoto rasmi,” alisema
Emmanuella.

Alisema jumla ya vyeti 975
vimesajiliwa na RITA kutoka-
na na watu mbalimbali kuleta
maombi yao ya kutaka kusajili
cheti cha kuasili mtoto na kwa
mujibu wa Sheria ya Mtoto Na.
21 ya mwaka 2009 imeweka
utaratibu wa kusaidia watu
wenye uhitaji.

“Kuasili mtoto kisheria ili
kupata matunzo ya kudumu
ya kifamilia ambapo suala

hilo linasimamiwa na sheria
ya kuasili Sura ya 335 toleo la
mwaka 2002.”

“Hata hivyo ili kusajili cheti
cha kuasili mtoto kisheria ka-
tika ofisi za RITA mwombaji
anapaswa kuwasilisha nakala
ya uamuzi kutoka Mahakama
Kuu na pia cheti cha kuzaliwa
cha mtoto anayeasiliwa ili
kumwezesha kupata mabhitaji
yake ya msingi kama elimu,
chakula, malazi na masuala ya
afya kwa ujumla kama watoto
wengine wanavyopata katika
jamii.” Alisema moja ya haki
za mtoto ni kulindwa jambo
ambalo watoto wasiokuwa na
wazazi wamekuwa wakitese-
ka kwa kuishi mazingira am-
bayo sio rafiki, hayana ulinzi
na kusababisha kufanyiwa vi-
tendo viovu na watu wasioku-
wa na maadili kama kubakwa,

kunyanyaswa kijinsia.

Alisema iwapo mtu atasajili
cheti cha kuasili sheria ita-
mchukulia kuwa ni sawa na
mzazi halisi wa mtoto husika
hivyo itasaidia pia kupunguza
wimbi la watoto wa mitaani
linalokuwa kila kukicha.

“Hii itasaidia pia kwa seri-
kali kupata takwimu sahihi
ya wananchi wake katika ku-
panga mipango mbalimbali
ya kimaendeleo katika jamii
kama elimu.”

RITA pia inatoa huduma ya
msaada wa kisheria kuhusu
usimamizi wa mirathi, kuan-
dika na kuhifadhi wosia, elimu
ya ufilisi, ndoa, talaka, usajili
wa cheti cha kuzaliwa pamo-
ja na maelezo ya kina kwa
bodi za wadhamini wa taasisi
kuhusu namna ya kuhuisha
katiba zao.

Kaimu Mhandisi Mkazi wa mradi wa bwawa la kufua umeme la Julius Nyerere, Justus Mtolera, akifafanua
jambo kwa Bodi ya Wakurugenzi ya Shirika la Umeme nchini, (TANESCO) alipotembelea mradi huo mwishoni
mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

T
- Wachimbaji
wapewa
mwongozo
kulinda
mazingira

Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA

SERIKALI imewaagiza wamiliki wa
maeneo ya uchenjuaji dhahabu wa-
naotumia zebaki na sodium cyanide
kujenga mifumo iliyosanifiwa iki-
wamo mitaro na sehemu ya kuhifadhi
mabaki ili kusiwe na kemikali inay-
oenda kwenye vyanzo vya maji na
kusababisha madhara kwa binadamu
na viumbe.

Mwenyekiti wa Tume ya Madini,
Prof. Idris Kikula, alitoa agizo hilo
jana wakati akifunga mafunzo ya siku
mbili ya wachimbaji wadogo wa ma-
dini wa mikoa ya Dodoma na Singida
yaliyohusu usalama, afya, uhifadhi na
usimamizi wa mazingira na matumizi
ya baruti.

Prof. Kikula alisema shughuli za
uchenjuaji wa dhahabu kwa kutumia
zebaki zimekuwa zikisababisha mad-
hara kwa binadamu na viumbe maji
yenye mchanganyiko na zebaki yana-
potiririka kwenye vyanzo.

Aidha, aliwaagiza maofisa madini
wote nchini na wamiliki wenye leseni
kuhakikisha hakuna mashimo yanay-
oachwa wazi ili kuwa na usalama na
katika eneo hilo.

Aliwataka wachimbaji madini ku-
tambua kuwa sekta ya madini inaen-
delea kukua na kuchangia asilimia 10
katika Pato la Taifa ifikapo mwaka
2025, hivyo wana wajibu wa kuen-
delea kufanya shughuli za uchimbaji
kwa kufuata sheria na kanuni zake.

“Ikumbukwe kuwa zaidi ya asilimia
90 ya mapato yote ya Wizara ya
Madini yanatokana na makusanyo ya
mrabaha na ada ya ukaguzi, hivyo
migodi inaposimama kufanya kazi ku-
tokana na ajali inahatarisha mapato
ya wizara na serikali kwa ujumla,”
alisema.

Aliongeza kuwa wachimbaji wa ma-
dini ni wadau muhimu wa maendeleo
katika sekta ya madini, wanawajibika
kuchangia shughuli za maendeleo

mujibu wa sheria. N

Lengo la mafunzo hayo ilikuwa
kuwakumbusha wajibu wao katika
kuhakikisha shughuli za uchimbaji
na biashara za madini zinafuata
sheria, kanuni, taratibu na miongozo
iliyowekwa kwa ajili ya uchimbaji
endelevu na wenye tija.

China kupanua kasi kuimarika tena kwa uchumi

Na Mwandishi Wetu

BEIJING, China itafanya juhudi
za kupanua kasi ya kuimarika
tena kwa uchumi, kuharakisha
kufufuka kwa matumizi ya un-
unuzi na kuleta utulivu wa bi-
ashara ya nje na uwekezaji, kwa
mujibu wa maamuzi yaliyotolewa
kwenye mkutano wa utendaji
wa Baraza la Serikali la China
ulioongozwa na Waziri Mkuu Li
Kegiang, Januari 28, mwaka huu.

Kwa mujibu wa tovuti ya

gazeti la umma, kwa kuzingatia
mwenendo unaoendelea wa ku-
fufuka kwa uchumi na kuimarika
tena, mkutano huo umesisitiza
haja ya kutekeleza maamuzi ya
Mkutano wa Kamati Kuu kuhusu
kazi za uchumi na kuweka mkazo
katika kuhakikisha ukuaji wa
uchumi na utulivu wa ajira na bei,
ili kuuweka ufanisi wa uchumi
ndani ya viwango vinavyofaa.
Hatua madhubuti zitachuku-
liwa ili kuhakikisha utekelezaji
mzuri wa vifungu vya sera ya

kuleta utulivu wa uchumi na
hatua zake za ufuatiliaji. Miradi
muhimu na uboreshaji wa vifaa
na ukarabati unaoungwa mkono
na zana za sera za fedha na bajeti
zitaendelezwa ili kupata faida
zaidi halisi.

Sera za kuongeza muda wa
unafuu wa kodi ya nyongeza za
thamani (VAT) kwa walipa kodi
wadogo na mikopo jumuishi in-
ayotolewa kwa biashara zenye
ukubwa mdogo na wa kati zi-
tatekelezwa kwa ufanisi.

Mkutano huo pia umesisitiza
kwamba, ni muhimu kubaki na
nia thabiti ya kuimarisha na kue-
ndeleza uchumi wa umilikaji wa
kiumma na kuhimiza, kusaidia
na kuongoza maendeleo ya ma-
shirika yasiyo ya umilikaji wa
kiumma, kulinda haki halali na
maslahi ya biashara za kibinafsi
na kukuza soko lenye mwelekeo
wa kimataifa, mazingira ya bi-
ashara yenye hadhi ya kimataifa
yanayofuata mfumo mzuri wa
kisheria. Pia uchumi wa kidijitali

utasaidiwa katika kutafuta maen-
deleo endelevu na yenye uthabiti.

Mkutano huo umesisitiza haja
ya kuwezesha ufunguaji upya
wa haraka wa biashara na uzal-
ishaji baada ya likizo ya Mwaka
Mpya wa Jadi wa China na kutoa
huduma nzuri kwa wafanyakazi
wahamiaji wanaporejea kazini au
kupata kazi mpya.

“Tunahitaji kuongeza juhudi
za kutekeleza sera za kupanua
matumizi,” Waziri Mkuu Li alise-
ma.
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TANROADS, TARURA :
waagizwa kupanda
miti kwenye
barabara zao

Na Jaliwason Jasson, BABATI

SERIKALI imeuagiza Wakala wa
Barabara Tanzania (TANROADS) na
Wakala wa Barabara za Mijini na Viji-
jini (TARURA) kuwa na mpango kazi wa
kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi
kupanda miti 12,000 kando ya kila
barabara wanayoisimamia.

Kwa mujibu wa Mkuu wa Mkoa wa
Manyara, Makongoro Nyerere, amri
hiyo inatokana na agizo la Makamu wa
Rais, DK. Philip Mpango.

Akizungumza jana mjini hapo,
Makongoro alisema baada ya nchi
kukumbwa na ukame kwenye baadhi
ya maeneo, ni vyema wakala hao na
wananchi kutumia mvua inayoendelea
kunyesha, kupanda miti ya kutosha
kwenye maeneo mbalimbali na kwe-
nye vyanzo vya maji.

“Pia ninaagiza halmashauri zote,
taasisi za umma na binafsi, kupanda
miti milioni 10.5 kwa mwaka mzima ili
kutekeleza agizo la Makamu wa Rais,
Dk. Philip Mpango la kutunza uoto wa
asili," alisema.

Makongoro pia aliutaka Mtandao wa
Vikundi vya Wakulima na Wafugaji

Mkoa wa Manyara (MVIWAMA) kujitosa .

katika kampeni hiyo ya uhifadhi wa
mazingira kwa kupanda miti 500,000.
Kutokana na agizo hilo, Mkurugenzi
Mtendaji wa Kiwanda cha Mati Super
Brands Limited, David Mulokozi,

alisema walishaanza kutunza mazingira :

kwa kupanda miti zaidi ya 15,000 na
wanahitaji kuokoa ikolojia inayopotea
va Ziwa Babati.

“Mazingira ya Ziwa Babati yanahi-
taji utashi wa serikali na sekta binafsi
kusaidia, kwa sababu magugu maji
yamejaa na ziwa hili likikauka, hali
va hewa inaweza kuwa mbaya sana
baadaye kama hatua za makusudi za
kulihifadhi hazitaendelea kuchukuliwa,”
alisema Mulokozi.

Mratibu wa MVIWAMA, Valen-
tin Ngorisa, alisema wameanzisha
kampeni ya upandaji wa miti wilaya
zote na mwaka huu watapanda miti
100,000.

Mkuu wa Wilaya ya Babati, Lazaro
Twange, alisema tayari wameshapanda
miti 600,000 kwenye wilaya hiyo na
kampeni inaendelea.

‘Shughuli za kibinadamu
‘zatishia baionuai msituni

aMary Mosha, SAME

IFADHI ya Mazin-

gira Asili ya Msitu wa

Chome ulioko Wilaya

ya Same mkoani Kili-
manjaro inatishiwa na ongeze-
ko la shughuli za binadamu
zinazoiweka hatarini baionuai
yake kupotea.

Msitu huo asili wenye ukubwa
wa hekta 14,283, unatambulika
kitaifa na kimataifa kutokana na
utajiri mkubwa ulionao katika
baionuai na chanzo kikubwa
cha maji kwenye maeneo ya
Same na kwingineko.

Akizungumzia tishio hilo jana
na kutoa hadhari kwa wanaoen-
delea kuhujumu hifadhi hiyo,
Mkuu wa Mkoa wa Kiliman-

jaro, Nurdin Babu, alisema uvu-
milivu wake una mwisho, hasa
kwa mtu atakayekata au ku-
choma misitu wakati ambao
serikali na wadau wa mazingira
wanapambana kuurejesha uoto
wa asili.

Hifadhi Asili ya Chome inapa-
ta ufadhili wa Mfuko wa Hifadhi
ya Milima ya Tao la Mashariki
(EAMCEF) ambao hutoa mchan-
go mkubwa wa fedha kwa ajili
ya kufanya doria.

Majukumu mengine ni ku-
karabati njia za watalii ndani
ya msitu, kutangaza msitu huo
kwenye mitandao mbalimbali
na kuwajengea uwezo wanaki-
jiji wanaishi jirani na msitu ili
kuanzisha miradi ya kuwaingi-
zia kipato.

Kwa mujibu wa Babu, uoto
asili wa msitu huo uko hatarini
kutoweka kutokana na shughuli
mbalimbali za binadamu, hali
ambayo imesababisha baadhi
ya vyanzo vya maji kukauka
na kutishia upatikanaji wa maji
kwenye wilaya hiyo.

Mkuu wa Mkoa ameagiza
Wakala wa Huduma za Misitu
(TFS) kushirikiana na wananchi
wanaozunguka hifadhi ya msitu
huo kuulinda ili baionuai zisi-
toweke.

“Hii misitu inatakiwa itunzwe
na kuhifadhiwa kwa sababu
ndiyo uhai. Tkihifadhiwa vizuri,
inasaidia vyanzo vyetu vya
maji, ambavyo vinasaidia wa-
nanchi wetu walio maeneo ya
chini kupata maji, sasa huku juu

kuna tatizo ambalo lipo la watu
kuchoma misitu ovyo na kwa
makusudi kwa mambo wanay-
ojua wao,” alisema.

Kamanda Msaidizi wa TFS
Kanda ya Kaskazini, Yusufu
Kajia, alisema msitu huo unaka-
biliwa na matatizo mbalimbali
yakiwamo ya uvamizi wa mi-
paka, uchimbaji wa madini,
matukio ya uchomaji wa moto,
uvunaji wa miti kwa ajili ya
mbao na mazao ya misitu yasiyo
ya mbao.

Emannuel Kiengi, Ofisa Ma-
liasili mkoani hapa, alisema
mradi wa EAMCEF umelenga
kuisaidia serikali katika kutunza
na kuhifadhi mazingira ya msitu
wa Chome.

Mkurugenzi wa Kampuni ya Mati Super Brands Ltd, David Mulokizi, akizungumza wakati wa uzinduzi wa upandaji miti
5,000 kuzunguka Ziwa Babati mwishoni mwa wiki. PICHA: MARY MARGWE

TANROADS kuvibomoa vibanda vilivyojengwa kando ya barabara

Na Woinde Shizza, ARUSHA

WAKALA wa Barabara Tanza-
nia (TANROADS) Mkoa wa Arusha
umetangaza kuanza rasmi op-
eresheni yake ya kubomoa viban-
da vilivyojengwa ndani ya eneo la
hifadhi ya barabara kuu ya Aru-
sha/Makuyuni ili kupisha upanuzi
wa barabara hiyo.

Meneja wa TANROADS mkoani
humo Regnald Masawe, amesema
vamia na kujenga vibanda ndam
ya hifadhi ya barabara, ndiyo wa-
takaoathirika kwa kuwa hawana
uhalali na eneo hilo na wanapas-
wa kuondoka mara moja.

Massawe alikuwa akizungumza
mwishoni mwa wiki na wananchi
wa Kisongo wakati wa utekelezaji
wa operesheni hiyo iliyoibua taha-
ruki kwa wafanyabiashara wadogo
wa Arusha.

“Tupo hapa kwa ajili ya kuon-
doa vibanda, wananchi wana-
paswa kuelewa kwamba yeyote
aliyejenga kibanda ndani ya eneo
la mita 30 kutoka katikati ya bara-
bara ametenda kosa na anapaswa
kuchukuliwa hatua na leo tumean-
za kuviondoa vibanda hivyo,”
alisema.

Alisema eneo la hifadhi ya bara-
bara ni moja ya maeneo hatarishi
kwa yeyote atakayekimbilia ku-

litumia kwa kuwa hatakuwa na
uhakika wa maisha yake na mali
zake hasa kunapotokea gari kua-
cha njia.

Alisema mpango wa serikali
kwenye maeneo hayo ya hifadhi
ya barabara ni pamoja na kujenga
vituo vya magari nje ya barabara
kuu ili kuepusha magari makubwa
kuegeshwa barabarani na kusaba-
bisha msongamano.

“Sisi kama wakala wa barabara
tumepanga kujenga stendi nje ya
barabara kuu kwenye maeneo
yenye uhitajiili kurahisisha magari
kushusha abiria na kupakia bila
bughudha kwa watumiaji wengine
wa barabara,” alisisitiza.

Masawe alisisitiza yeyote anaye-
fanya biashara kwenye barabara
ya akiba, anavunja sheria kwa
kuwa watu wanatakiwa kukaa um-
bali wa mita 30 kutoka katikati ya
barabara.

Mbali na ujenzi wa kituo cha
mabasi, maeneo hayo ya hifadhi
ya barabara yatatumiwa na TAN-
ROADS kuotesha miti na kuten-
geneza barabara za watembea
kwa miguu.

Baadhi ya wananchi kwenye
eneo hilo la Kisongo ambao wali-
athiriwa na bomoabomoa hiyo,
waliipongeza TANROADS kwa
kuboresha miundombinu yake, la-
kini wakaomba wasiharibiwe mali

zao na kuomba waongezwe muda
wa kufanya biashara ndogo bila
kuweka vibanda.

“Kwa kweli hivi vibanda havis-
tahili kuwapo kando ya barabara
kuu na mimi ninaunga mkono
zoezi hilo ila ninaomba hawa wa-
fanyabiashara hususani kinama-
ma wanaouza mboga na matunda
waachwe waendelee kuuza bila
kuweka vibanda,” alisema Charles
Lobulu, mkazi wa Kisongo.

Akiwa Kisongo, Meneja huyo wa
TANROADS alikubali ombi hilo na
kutoa mwezi mmoja kwa wafanya-
biashara hao wa mboga na matun-
da kuendelea kuuza bidhaa zao
hadi mwishoni mwa mwezi huu.
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Mbunge apinga wajawazito
Kuongozana na wenza Kliniki

Na Shaban Njia, KAHAMA

TARATIBU uliowekwa
na serikali katika vit-
uo vya afya nchini wa
kuwataka wajawazito
kwenda kliniki kwa mara ya
kwanza wakiwa na wenza wao
umetajwa kusababisha baadhi
yao kushindwa kuhudhuria
Kkliniki kutokana na waume zao
kugoma kuongozana nao.

Hatua hiyo imedaiwa inaha-
tarisha usalama wa wanawake
kutokana na kushindwa kujua
maendeleo ya ukuaji wa mtoto
akiwa tumboni na kuwapo
kwa vifo vingi vya wajawazito
na watoto hususani unapofika
muda wa kujifungua.

Mbunge wa Jimbo la Ka-
hama, Jumanne Kishimba, ali-
bainisha hayo jana katika ziara
ya Naibu Waziri wa Afya, Dk.
Godwin Mollel ya ukaguzi wa

ubora wa utoaji wa huduma ka-
tika zahanati, vituo vya afya na
hospitali alisema, Wasukuma
hawana desturi ya kuongozana
na wake zao hususan kliniki.

Alisema mila za kabila za
Wasukuma zinakinzana na
utaratibu wa kuongozana na
wenza wao kliniki kujua maen-
deleo ya mtoto tumboni hali
inayosababisha wengi kushind-
wa kuanza kliniki na kuiomba
serikali kuangalia upya ili kutoa
fursa kwa wajawazito kuhud-
huria bila vikwazo hivyo.

“Ni mwiko mwanamume wa
kabila la Kisukuma kutembea
na mke wake wakiwa wameshi-
kana mikono au kwenda naye
katika maeneo ya umma kama
vile hospitali hususan akiwa
na mjamzito, tuiombe seri-
kali ibadili utaratibu huu am-
bao unasababisha wanawake
kushindwa kupata huduma za

Bank

Grewing tlrangar rogether

afya,” alisema Kishimba.

Kadhalika, Kishimba ali-
omba serikali kuwaruhusu
wajawazito kufika vituoni bila
kuwa na wenza wao ili ku-
wanusuru na vifo vitokanavyo
na uzazi wanapokwenda kuji-
fungua, kwa kuwa ni muhimu
mjamzito kuangaliwa ipasavyo
kipindi chote cha ujauzito
wake.

Naye Katibu Tawala wa
Wilaya ya Kahama, Timoth
Ndanya, alisema Hospitali ya
Manispaa ya Kahama kwa
siku wanaojifungua ni 45 hadi
60 wastani wa darasa moja
na kwamba serikali inapaswa
kuongezewa bajeti ya dawa na
madaktari bingwa.

Alisema huduma za afya ya
mama na mtoto zimeboreshwa
na serikali katika hospitali hiyo
hali ambayo imewahamasi-
sha wajawazito wengi kutoka

maeneo mbalimbali kuja kuji-
fungulia hospitali hii kwa siku
wagonjwa wa nje (OPD) wan-
aohudumiwa ni 700 hadi 900.

Akijibu hoja hiyo Naibu Wa-
ziri wa Afya, Dk. Godwin Molel,
alikiri kupokea malalamiko
hayo na kuwaagiza waganga
wakuu wa wilaya kuwatumia
machifu katika maeneo hayo
kutoa elimu hiyo ili wanaume
waelewe utaratibu huo na
kuongozana na wake zao siku
za kliniki.

“Niwaagize waganga wakuu
wa mikoa na wilaya kuna mila
zinazokinzana na utaratibu
huu uliowekwa na serikali, tu-
watumie machifu kwa kuwa-
patia elimu ili wajue umuhimu
wa utaratibu huo ambao
umewekwa na serikali, tusi-
jikite kuwanyima huduma na
badala yake tuwapatie elimu,”
alisisitiza Molel.

Mkuu wa Kitengo cha Uhusiano wa Benki ya TCB, Chichi Banda (kulia), akikabidhi sehemu ya msaada wa mifuko 100 ya
saruji kwa Diwani wa Kata ya Goweko, Shaban Katalambula, iliyotolewa na benki hiyo kwa ajili ya ukamilishaji wa ujenzi
wa Kituo cha afya kwenye kata hiyo, hafla iliyofanyika Wilaya ya Uyui mkoani Tabora. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mwenyekiti CCM ashauri wazazi kulinda watoto

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

MWENYEKITI wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM), Wilaya
ya Shinyanga Mjini, Anord
Makombe, amewaomba vion-
gozi pamoja na wazazi ku-
walinda watoto wao dhidi ya
vitendo vya ubakaji, ulawiti,
kufundishwa ushoga pamoja
na usagaji.

Makombe alitoa wito huo
juzi wakati Jumuiya ya Umoja
wa Wanawake wa Chama Cha
Mapinduzi (UWT), Wilaya ya
Shinyanga Mjini ilipoadhimi-

sha miaka 46 ya kuzaliwa kwa
CCM.

Alisema wazazi wanapaswa
kuwapeleka watoto wao shule
ili wakasome na kutimiza
ndoto zao pamoja na kuwa-
hakikishia usalama wao kwa
kushirikiana na viongozi ili
wasifanyiwe vitendo vya ukatili
wa kijinsia.

“Nawaomba wazazi mu-
wapeleke shule watoto wote
ili wakasome na kupata elimu
na kutimiza ndoto zao pia
mshirikiane na viongozi ku-
walinda dhidi ya vitendo vya
ukatili wa kijinsia, ikiwamo

ubakaji, ulawiti kufundishwa
ushoga na usagaji ili wasome
na kutimiza ndoto zao,” alise-
ma Makombe.

Aidha, aliwaomba Watan-
zania kuendelea kukiamini
chama hicho kutokana na
kutekeleza ilani ya uchaguzi
kwa vitendo na kuhakikisha
miradi mbalimbali ya maende-
leo inakamilika.

Naye Mwenyekiti wa UWT
Wilaya ya Shinyanga Mjini, Re-
hema Nhimanilo, alisema ka-
tika maadhimisho hayo ya mi-
aka 46 ya kuzaliwa kwa CCM,
wameamua kutoa misaada

mbalimbali kwa wahitaji, kiki-
wamo kituo cha kulea watoto
wenye ulemavu na wanawake
ambao wamejifungua kituo
cha afya cha Kambarage.

Misaada waliyotoa ni pamoja
na sabuni za kufulia na mafuta
ya kujipaka, huku akitoa wito
kwa wananchi na wadau wen-
gine wa maendeleo kujitokeze
kusaidia watoto hao wenye
ulemavu ambao wanalelewa
katika kituo cha Buhangija
na kuwatatulia baadhi ya
matatizo ambayo yanawaka-
bili.

DED aagiza
wenyeviti
vijiji/mitaa
kushiriki vikao

Na Shaban Njia, KAHAMA

MKURUGENZI wa Halmashauri
ya Manispaa ya Kahama, Anderson
Msumba, amewaagiza wenyeviti wa
katika vikao vya maamuzi kuhusu
mpango wa kutoa chakula cha
shule kwa wanafunzi na kusimamia
utekelezaji ili kuondoa malalamiko
kwa wazazi.

Alizishauri shule zenye maeneo
makubwa kwa ajili ya kilimo cha
mazao ya chakula ambayo yatasaid-
ia wanafunzi kuwaondolea mzigo
wazazi wa kuchangia vyakula na
kwa kipindi hiki cha mabadiliko ya
tabianchi wanaweza kulima yanay-
ostahimili ukame kwa kuanzia.

Msumba aliyabainisha hayo jana
wakati akitoa taarifa ya uwezo wa
vyakula shuleni wakati wa kikao cha
kawaida cha Baraza la Madiwani
cha manispaa hiyo cha robo ya pili
ya mwaka wa fedha 2022/2023,
alisema, kumekuwapo na malalamiko
ya wazazi ya aina gani ya vyakula
vinatakiwa kutolewa shuleni.

Aidha, alisema shule zote ni mali
ya wananchi na wao ndiyo vion-
g0zi wanaowaongoza ni wajibu
wao kushiriki vikao vya maamuzi
ili kupunguza malalamiko ya wa-
zazi kuhusu aina ya vyakula wana-
vyotakiwa kuchangia kwa ajili ya
chakula cha mchana kwa wanafunzi
Wao.

Msumba alisema kuna baadhi ya
shule zimekuwa zikitofautiana aina
ya vyakula vinavyotolewa kwa
wanafunzi hali ambayo imeibua
malalamiko kwa wazazi kwa kuwa
wengi wao wana kipato cha chini
na kushindwa kumudu gharama za
vyakula shuleni na kuagiza we-
nyeviti kusimamia suala hilo kwa
kushirikiana na kamati za shule.

Mbunge wa Jimbo la Kahama,
Jumanne Kishimba, alisema wilaya
hiyo inalima mazao ya mahindi,
mchele na maharage na kwamba
kila shule inatakiwa kuchagua aina
moja ya chakula ambacho kitatolewa
na wazazi na sio kila mzazi atoe
chakula anachoona yeye kinamfaa
kwa mtoto wake.

Ofisa Elimu wa shule za msingi
wilayani Kahama, Hamida Kaganda,
alisema kabla ya kuainisha chakula
gani kinachotakiwa kuliwa na wa-
nafunzi wanapokuwa shuleni ni la-
zima kamati za shule zikae na kutoa
maamuzi ya chakula gani kinatolewa
kulingana na aina ya mazao yanay-
olimwa katika maeneo yao.

Alisema kufanyika kwa vikao
kutasaidia kuondoa malalamiko ya
wazazi na kwamba uchangiaji huo ni
l[azima na sio hiari.

Vile vile, wanafuzi wanapo-
pata chakula shuleni inawasaidia
kuongeza ufaulu na kudhibiti utoro.
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ELIMU

NA SABATO KASIKA

Bunge linaposhangazwa,
Kozi Chuo Nyerere

walimu wakati maelfu ni ‘jobless’ mitaani

kuhoji

NI udahili wa

AMATI ya Bunge ya Hu-

duma na Maendeleo

ya Jamii, inakitembelea

Chuo Kikuu cha Nyerere
cha Kilimo na Teknolojia (MJNU-
AT).

Ni taasisi ya umma ya elimu ya
juu iliyoanzishwa mwaka 2012 iki-
jengwa wilayani Butiama, mkoani
Mara, ikilenga kuwa kitovu cha
mabadiliko ya kilimo nchini.

MJNUAT miongoni mwa vyuo
vikuu vinavyotarajiwa kuzalisha
wataalamu wa kilimo na Teknolo-
jia ya Habari na Mawasiliano
(TEHAMA), hivyo, inabainika kuwa
kinataka kuweka kozi za ualimu,
badala ya zile zenye mahitaji
makubwa katika soko la ajira, hivyo
kutakiwa kujielekeza katika kuanzi-
sha kozi zinazoendana na usajili wa
chuo hicho.

Huo ni ushauri wa Kamati ya
Bunge ya Huduma na Maende-
leo ya Jamii inapotembelea chuo
hicho hivi karibuni na kubainisha
kuwa serikali imepanga kudahili
wanafunzi wa ualimu chuoni hapo
ilihali wapo wahitimu wengi wa
ualimu mitaani wasio na ajira.

Mjumbe wa kamati hiyo, Husna
Sekiboko, anashauri malengo ya
uanzishwaji wa chuo hicho ambayo
yanagusa ndaki ya kilimo, shule za
uhandisi na teknolojia, uhandisi
na teknolojia ya nishati na madini,
shule kuu ya TEHAMA na biashara,
vizingatiwe.

“Serikali ijielekeze katika kuanzi-
sha kozi zinazoendana na usajili wa
chuo, inasikitisha kuona imepanga

e
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Mbunge wa Butiama, Jumanne Sagina (wa pili kushoto) na viongozi wengine wakiwa pamoja
baada ya kumaliza kutembelea chuo hicho. PICHA: MTANDAO

kudahili wanafunzi wa ualimu
chuoni, ilhali wapo wahitimu wengi
wa ualimu waliopo mitaani bila
kuajiriwa,” anasema Husna.

Mjumbe huyo anahoji: “Hivi
mnataka kuendelea kuzalisha
walimu, ili muwafanyie nini? Hivi
ni kweli kwamba hamjui kuwa
kuna walimu maelfu waliohitimu
kwenye vyuo vyetu hapa nchini
wapo mitaani bila ajira?

Rose Tweve ambaye ni mjumbe

wa kamati hiyo, anasema kama
serikali inaona kuna umuhimu
wa kuendelea kuzalisha walimu,
itumie vyuo vilivyoko ambavyo
vina kozi hiyo badala ya kuendelea
kuanzisha vyuo vipya.

“Utafiti gani mmefanya mkabaini
kuwa hiki chuo pia kinatakiwa kue-
ndelea kuzalisha walimu tofauti na
vyuo vilivyoko? Anahoji Rose na
kutoa ushauri kwamba wapelekwe
Chuo Kishiriki cha Elimu Dar es

Salaa (DUCE).

Anafafanua kuwa kama serikali
inahitaji sana walimu, wawapeleke
DUCE na kwingineko, ili kukiacha
chuo kiendelee kozi za kilimo na
teknolojia, kwa kuwa mabhitaji ni
makubwa na kuna fursa pia.

WIZARA YAKUBALI

Baada ya hoja hizo, Naibu Waziri
wa Elimu Sayansi na Teknolojia,
Omary Kipanga, anasema serikali

inazichukua hoja hizo na kwenda
kuzifanyia kazi haraka iwezekana-
Vyo.
Anafafanua kuwa chuo hicho kili-
choanzishwa mwaka 2010 baada ya
kuchukuliwa kwa majengo ya Shule
ya Sekondari Oswald Mang'ombe,
kinatarajia kwa mara ya kwanza
kupokea wanafunzi Novemba
mwaka huu.

“Chuo kimepata Shilingi bilioni
2.3, kwa ajili ya ujenzi wa miun-
dombinu, lakini kwa vile ujenzi
utachukua miezi 18 tumeamua
kutenga milioni 500 tufanye ukara-
bati hapa Oswald Mangombe, ili
masomo yaanze wakati kazi zikien-
deleaili kuchukua wanafunzi wengi
zaidi,” anasema.

Mbunge wa Butiama ambaye
ni Naibu Waziri wa Mambo ya
Ndani, Jumanne Sagini, anaishauri
Wizara ya Elimu kuangalia namna
ambavyo itawezesha ujenzi wa
chuo kuanza na kukamilika kwa
wakati.

Anasema wana Butiama
wamesubiri zaidi ya miaka 14, na
kwamba, ingawa tayari kuna fedha,
wananchi wanataka kuona kazi
inafanyika haraka, ili chuo kiweze
kuanza kazi haraka iwezekanavyo.

“Kwa kuwa hiki chuo hakina
bodi ya manunuzi niiombe wizara
kupeleka majukumu ya bodi hiyo
katika ofisi ya mkuu wa mkoa
ambako kuna wataalamu,” ana-
shauri Sagini.

Anaiambia wizara kuwa kuwapo
kwa chuo hicho, wananchi,
wakulima wa kawaida watakuwa
na fursa ya kupata kozi fupi ambazo
zitawasaidia kuboresha shughuli
zao hasa za kilimo.

Mkuu wa Mkoa wa Mara Meja
Jenerali Suleiman Mungiya,
anasema chuo hicho kinachochea
maendeleo na kuwataka wakazi wa
mkoa huo kuchangamkia fursa za

INAENDELEA UK. 12
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ELIMU

NA BEATRICE PHILEMON

Mamia walivyonusuriwa na
ujinga, umaskini hata njaa

BN wanaoishi nyumba za matope na mbumbumbu

Wanafunzi wakiwa kwenye moja ya mchezo. PICHA: BEATRICE PHILEMON

KOANI Dar es Salaam
unapozungumzia Dial
Community of Tanza-
nia, watoto na jamii
za kaya za wahitaji kutoka kata ya
Kunduchi, wanafahamu umuhimu
wa taasisi hiyo. Ni kwa sababu
kuanzia mwaka 2013 imekuwa
bega kwa bega na watoto wa kaya
maskini kuwasaidia kupata elimu
bora ya msingi na sekondari.

Ni shirika kutoka Korea Kusini,
lililoanzishwa rasmi 2013 Kunduchi
Mtongani, eneo la Skanska na kuan-
zisha mradi wa kutoa elimu kwa
watoto hao baada ya kugundua
kata hiyo ina watoto wengi wanao-
ishi katika mazingira magumu,
hawasomi, wanakaa katika nyumba
duni za udongo zinazobomoka
wakati wa mvua.

James Aluthe, mwalimu wa
Dial Community, anazungumza
na Nipashe akisema hadi sasa
wameanzisha darasa maalumu
ili kufundisha watoto masomo ya
shule za msingi mojawapo ni stadi
za maisha.

“Tunafundisha watoto kuanzia
miaka 8-13 waliokwama kwenda
shuleni au wanaoishi katika maz-
ingira magumu ambao wazazi wao
hawakuwapeleka darasani kuto-
kana na matatizo mbalimbali kama
kushindwa kuwahamisha, kupele-
kwa bibi au babu hata kukosa fedha
za kununua vifaa vya shule.”

Anasema wanafundisha kusoma,
kuandika na kuwaombea nafasi
katika shule za msingi. Wanalenga
kusaidia watoto wengi ili wafike
chuo kikuu.

Aluthe anasema pia wanaoin-
gia Mpango wa Elimu ya Msingi
kwa Walioikosa (MEMKWA) ili
wafundishwe ndani ya mwaka
mmoja kisha waendelee na darasa
la nne na kupata nafasi ya kuende-
lea na darasa la tano na kumaliza.

“Sasa hivi kuna watoto wanaok-
wenda sekondari kupitia mfumo
huu na wengine wapo msingi na
kila mwaka 40 wanaingia shule ya
msingi,” anasema.

CHAKULA SHULENI

Mwalimu Aluthe anasema shirika
limeanzisha programu maalumu
ya chai na chakula kwa wanafunzi
kupunguza njaa na utoro kwa lengo
la kufanikisha ufaulu na kwamba
wameanzisha darasa la Hope Class
ili kufundisha watoto michezo

mbalimbali ukiwamo wa mpira wa
miguu na riadha.

Aidha, Dial Community of Tan-
zania imejenga nyumba 40 kuhu-
dumia watoto wanaoishi katika
mazingira duni na hivi sasa watoto
wanaishi vizuri na wakirudi nyum-
bani wanasoma katika mazingira
bora badala ya kukaa ndani ya
vyumba vya udongo ambavyo
wakati wa mvua vilikuwa vinavuja.

“Tunaomba jamii nyingine au
mashirika mengine yajitokeze kwa
ajili ya kusaidia watoto wanaoi-
shi katika mazingira magumu au
wanaweza kutoa misaada kwa
shirika hili na hatimaye shirika
likawafikia wahitaji, wanaweza
kusaidia mavazi, sare, daftari, viatu
na hata kujengea kaya maskini
nyumba,” anasema Aluthe.

SHINDANO LA VIPAJI

Ili kusaidia watoto kuonyesha
vipaji vyao, hivi karibuni shirika
linaandaa shindano kwa watoto
kutoka kata ya Kunduchi. Aluthe
anasema zaidi ya wanafunzi 200
kutoka shule za msingi na wengine
walioko nje ya madarasani, nyum-
bani na mitaani nao walishiriki.

Hemed Hassan ni miongoni
mwao mwanafunzi huyu, anaye-
furahia kushinda na kupata zawadi,
akisema “Kwa kweli nilijisikia vizuri
kwa sababu nilishiriki kuonyesha
kipaji changu, nikashinda na hati-
maye kupata zawadi ya toi ya treni.”

Hemed anaibuka kidedea akiwa
na kipaji cha kutengeneza gari
na kuwataka wasioshinda wasi-
kate tamaa, waendelee kujitahidi
katika mashindano yanayokuja na
huenda wakashinda. Mbali na hilo,
anaishukuru Dail Community of
Tanzania kwa kusaidia watoto wa
kaya maskini kupata elimu, chakula
na huduma za afya, mafunzo ya
aina mbalimbali, sare, viatu na
unga kila mwezi.

Akizungumzia shindano hilo,
Mohamed Hamis kutoka familia
maskini, anasema ni muhimu
kutangaza vipaji vya watoto lakini
pia linasaidia watoto kupewa
zawadi mbalimbali pamoja na
chakula kama mchele kilo mbili
kwa sababu asilimia kubwa ya
watoto walioshiriki katika shindano
hilo ni wa familia zenye kipato duni.

KAZI INAYOFANYIKA

Akizungumza na Nipashe, Mku-
rugenzi wa Dail Community of
Tanzania, Inwook Park, anasema
kila mwezi shirika hilo linatoa
chakula, mafuta ya kupikia, nauli ya
wanafunzi, gharama za matibabu,
viatu vya shule, sare kwa watoto
wanaotoka familia maskini.

Pia kuanzia mwezi ujao hadi
Desemba shirika litaendelea kusi-
mamia darasa la ‘Hope Class’ ili
kusaidia watoto ambao hawaku-
fanikiwa kwenda kusoma elimu
ya msingi kutokana na matatizo ya
kifamilia ikiwamo wale waliokosa
uhamisho, waendelee kupata
chakula shuleni ili wapate kusoma
na kufundishwa bila vikwazo na
kuongeza kuwa kila Jumamosi zaidi
ya wato 900 wanapatiwa mikate
kutoka shirika hilo.

Park anasema shirika limean-
zisha programmu ya kufundi-
sha wanafunzi wenye umri
mkubwa kuoka mikate na usho-
naji ili kuwapa ujuzi zaidi na pia
wanafunzi wanafundishwa kompy-
uta na wanaingia maktaba kusoma
vitabu vya aina mbalimbali.

Bunge linaposhangazwa, kuhoji kozi Chuo Nyerere
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kuanzishwa kwake.

“Ninaamini chuo hiki kitachagiza
maendeleo ya mkoa wetu, hivyo
wito wangu kwa wananchi wa
mkoa huu kuona hilo na kuanzi-
sha miradi,” anasema Meja Generali
Manguya.

Anatoa wito huo wakati akion-

goza warsha ya wadau alipokuwa
akitambulisha mradi wa ujenzi wa
chuo baada ya kupokea mkopo wa
masharti nafuu Shilingi bilioni 102.3
kutoka Benki ya Dunia.

Warsha hiyo ilifanyika hivi kar-
ibuni mjini Musoma, huku akiwa-
taka watendaji na viongozi watak-
aohusika katika ujenzi huo kuwa
waadilifu, weledi ili mradi kukami-

lika kwa wakati.
“Viongozi katika maeneo
mbalimbali waelimisheni

wananchi kuhusu fursa zinazo-
tokana na kuanzishwa kwa chuo
hiki ikiwamo kuongezeka kwa
nafasi za mafunzo ya elimu ya juu,
ili nao waweze kuchukua hatua
za makusudi kuboresha shughuli
mbalimbali,” anasema.

Katika warsha hiyo, Kaimu
Makamu Mkuu wa Chuo, Prof.
Lesakit Mellau anataja lengo la
serikali kuanzisha MJNUAT ni kum-
uenzi Baba wa Taifa Mwalimu Julius
Nyerere.

“Tayari chuo kimeandika miradi
mbalimbali na ikifadhiliwa yote,
kitakuwa na miundombinu ya
kutosha, ili kudahili wanafunzi

15,000 katika kampasi mbalim-
bali za mkoa wa Mara na Tabora,”
Profesa Mellau anasema.

Naibu Makamu Mkuu wa Chuo,
Fedha, Mipango na Utawala Profesa
Msafiri Jackson, anasema ujenzi
chuo unahusisha ndaki ya kilimo na
shule kadhaa zikiwamo za uhandisi
na teknolojia, nishati na madini na
TEHAMA.
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ELIMU

NA MWANDISHI WETU

Ndivyo shule inavyoandaa wasomi
jasiri, waibua fursa, wanaong’ara

ATIKA jitihada za ku-

waandaa vijana wal-

ioko shuleni ili baada

ya kuhitimu wakabili-
ane na mabhitaji na changamoto
za dunia ya leo, Sekondari ya Im-
perial iliyoko Msolwa Chalinze
mkoani Pwani, inawatayarisha
wanafunzi kuwa majasiri na we-
nye uthubutu kupitia kampeni ya
Be Bold Go Bold, inayowahakik-
ishia kuishi na kumudu maisha
bila kutetereka.

Akizungumzia kampeni hiyo,
Mwalimu Mkuu wa Taaluma,
Rogers Lutambi, anasema

“Be bold Go Bold inakwenda
kuwapa wanafunzi wao muun-
ganisho wa vile wanavyosoma
shuleni na kile kilichoko mtaani
au dunia wanapoishi, kwa kuha-
masisha ubunifu zaidi.

Anasema vijana wengi wame-
kuwa wakilalamikiwa kuwa
pamoja na elimu wanayopata
hawaajiriki kutokana na uwezo
mdogo tofaufi na vyeti vyao, lakini
ukosefu wa ajira na changamoto
nyingine nyingi zilizoko mtaani
zimesababisha ukosefu wa
uwiano wa kile kinachofundishwa
na kile wanachokutana nacho
mtaani.

“Katika nyakati zenye changa-
moto huja uwezo wa kuona na
kuchukua fursa za kuchangamkia
katika karne hii ya 21, Imperial
tunalenga kuchochea ubunifu
utakaoleta tija kwa wanafunzi
wetu wanaomaliza shule na
hatimaye kujiunga na kampuni
na taasisi mbalimbali au kujiajiri
wakiwa wenye uwezo wa kue-
ndana na karne hii.”

Mwalimu Lutambi anaongeza:
“Tumetiwa moyo na ujasiri wa
wanafunzi wetu wenye vipaji,
wafanyikazi na walezi, ambao
wanafanya kazi ili kujitofautisha
na kuendeleza shule yetu kama
kiongozi katika elimu ya nadha-
ria. Kampeni ya Be Bold Go Bold
inaahidi kuendeleza juhudi zetu
hizi na kutumika kama njia kue-
lekea uwezekano mkubwa zaidi
wa kupata vijana wenye uwezo na
waohitajika sokoni.”

“Imperial, tunaamini kwamba
vipaji vinastahili kupewa nafasi na
fursa, inamaanisha kutoa uzoefu
wa kipekee na tofauti ndani na
nje ya darasa ambao huwez-
esha mafanikio na ustawi wao.
Na inamaanisha kukuza kikundi
chetu cha wanafunzi kimkakati
ili kuhakikisha kuwa wanafunzi
zaidi wanaweza kushiriki kika-
milifu na wanaomaliza na uzoefu
wa kujifunza Kwa vitendo ili
kuleta mabadiliko.

Dunia ya sasa inahitaji watu
walio majasiri katika kufikiri au
kijasiri katika utendaji na ujasiri
katika kujitambua na kwamba
kupitia kampeni hiyo, tutahakiki-
sha kwamba kila mwanafunzi wa
Imperial, anapata anwani kamili
ya fursa za kuyjifunza ambazo
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Wanafunzi hawa kupitia programu ya Go Be Bold wanaandaliwa kuwa tofauti kuanzia ujasiri,
vadilifu, ubunifu hadi kuona na kutumia fursa shuleni na mitaani wanakoishi. PICHA: IMPERIAL.

zitawawezesha kufikia ubora na
kuleta matokeo katika maisha
yao yote, lakini tutawapatia
walimu rasilimali za kutosha za
ufundishaji bora, kama ngao ya
mkakati huu.

KUINUA VIPAJI

Mwalimu wa taaluma,
anaongeza kuwa wamejipanga
kuunganisha dunia ya nje inavy-
okwenda na kile tunachofundi-
sha darasani na wataendeleza
uchunguzi unaoendeshwa na
udadisi na kusaidia ugunduzi
kati ya wanafunzi na waelimishaji
wao wanaotazamiwa kuwa kama
chachu ya kupeleka vijana wenye
uwezo mtaani.

Vijana ambao watachunguza
masuala makubwa zaidi ya
wakati huu na kutatua changa-
moto muhimu zaidi na kwamba
mpango huo utawawezesha
wanafunzi kubadilisha mawazo
kuwa vitendo na kuhakikisha
maendeleo ya kweli katika
usalama wa mtandao, kuzuia
magonjwa, kukabiliana na mab-
adiliko ya hali ya hewa na tabi-
anchi. Kwa jumla, watafuata kwa
ujasiri njia mpya kwa jamii zenye

™
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nguvu, mazingira bora na maisha
bora, anaongeza.

Akizungumza kukuza ubunifu
anasema ni kiini cha hekima
isiyo ya kawaida na kwamba
kutawapa wanafunzi nafasi na
kujifunza na kukuza ubunifu na
kujipanga kuwa kitivo cha vijana
wabunifu kwa kuangalia kila fursa
ya kufikiria nje ya mipaka na
kuwajenga kuwa imara kuanga-
lia mazingira ya kuhatarisha kwa
umakini na kuwa macho katika
kufuata yasiyojulikana, kuchimba
zaidi na kutafuta miunganisho na
kukumbatia mawazo yao, kama
wasanii na wavumbuzi.

Kupitia Be Bold GO Bold, waan-
amini watazalisha enzi mpya ya
michango ya ubunifu kwa kui-
marisha kujitolea kwa sanaa na
kuibua uhusiano mpya kati ya
taaluma ikijumuisha upanuzi
mkubwa wa jengo la sanaa, kwa
kuuimarisha uhusiano wa wahit-
imu au alumni na kukuza juhudi
za kuongeza ushirikishwaji katika
sanaa katika maisha baada ya
shule, anaongeza Lutambi.

KUANDAA VIONGOZI

Mwalimu Lutambi anasema,
hitaji la viongozi wenye maadili
na wabunifu liko wazi zama hizi
na kuongeza:

“Tutashirikiana na wanafunzi
waliopita katika kufikiria upya
mazingira yetu yaliyojengwa, na
kuwatengeneza vijana wenye
uwezo wa kukabiliana na maswali
makubwa katika siasa na mawazo
ya kijamii huko nje. Tunatazamia
kuwajenga vijana kuwa wenye
maono. Wakati tofauti za kiafya na
kiuchumi zikiongezeka, mizozo
ya kijiografia na kisiasa ikizidi
kuongezeka na kubadilika kila
mara.”

“Aidha, teknolojia zinazoibuka
na machafuko ya kijamii vikitu-
sukuma kuvuka mipaka mipya
ya kimaadili, hitaji la viongozi
wenye maadili na wabunifu liko
wazi. Tunahitaji watu mabhiri,
wenye nia ya ujasiriamali ambao
wana ujasiri wa kuleta matokeo
na uadilifu wa kufanya kile kilicho
bora na sawa, hasa katika kipindi
hiki kigumu.”

Anasema mkakati huo ume-
lenga kuwapa wanafunzi
ukakamavu wa kitaaluma, wenye
kutia moyo, fursa za kuona na
kujifunza kuhusu maisha na
mazingira ya kujifunzia ambayo
yanaanzia hapo shuleni na kuenea
duniani kote.

KURITHISHA UZOEFU

Lutambi anaeleza kuwa
wataunda madaraja ya kujifunza
kupitia kwa watu waliofanikiwa
na kwa njia ya kampeni hiyo
waaamini katika kupeleka mtaani
vijana wataongoza kampuni na
timu za matibabu na wataandika
muziki na katiba za demokrasia
mpya hapo baadaye.
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ELIMU
NA SABATO
KASIKA

Wanakijiji wanaposema imetosha sasa,
wajichangisha kujenga sekondari va Kijiji

Kero umbali mrefu sekondari kata, mrundikano, uhaba vyoo

Mkuu wa Wilaya ya Musoma, DK. Halfan Haule (mwenye kofia), akishiriki katika ufyatuaji wa matofali ya ujenzi wa Shule ya

Muhoji Sekondari.

UCHOSHWA na tabu
wanayoipata watoto
wanaotembea kilometa
nyingi kila siku kuwahi
shuleni, mrundikano wa wanafun-
zi darasani, utoro na kukimbia
kusoma kutokana na kuchoka,
badala ya kufurahia masomo,
kumewachochea wazazi na walezi
kujichangisha na kujenga sekond-

na kushukuru kuwa shule za kata
zilizo karibu kila mahali nchini,
zimewanufaisha wanafunzi wengi
kupata elimu katika maeneo jirani,
changamoto zinazozikabili zime-
kuwa pia mtihani mkubwa kwa
watoto wao.

Ari ya kutaka kujenga shule
ya Bugwema iliyoko Wilaya ya
Musoma mkoani Mara, inay-

wamechoshwa na watoto wao
kutembea kilometa zaidi ya 18 kila
siku na kujichanga sasa wanajenga
sekondari ya Muhoji.

Wanakiri kuwa wanachukua
hatua hiyo, baada ya kuona maz-
ingira ya ujifunzaji na ufundis-
haji si rafiki kwa wanafunzi na
walimu katika sekondari ya kata
ya Bugwema kutokana na umbali
mrefu.
vya Masinono, Kinyangerere na
Bugwema vinavyounda kata hiyo,
wana Muhoji wamejitolea kujenga
punguzia watoto wao usumbufu
wa umbali wa kwenda shule na
kurudi nyumbani.

Maurice, anasema wiki iliyopita
ilifanyika harambee ya kuchangia
ujenzi wa sekondari hiyo, huku
wakazi hao, wakiwa wamechangia
mifuko 124 ya sementi Shilingi
305,000.

Anaiambia Nipashe: “Haram-
bee hiyo imefanyika wiki iliyopita
Januari 24 ikisimamiwa na Mbunge
Muhongo na kupatikana mifuko
hiyo na kiasi hicho cha fedha
ambavyo ni mbali na nguvukazi.”

Anafafanua kuwa wananchi
wanaendelea kutoa michango
yao ikiwamo nguvukazi kwa
kusomba maji, mawe, mchanga na
449 ambapo kila kaya inatakiwa
kuchangia Shilingi 45,000.

“Mkuu wa Wilaya ya Musoma,

Dk. Halfan Haule, naye amechangia
mifuko 20 ya saruji na kushiriki
katika ufyatuaji wa matofali.
Profesa Muhongo ametoa mifuko
150 na ameahidi kuendelea izaidi,”
anasema.

KUANZA MWAKANI

Mtendaji huyo anasema,
wananchi wamejiwekea malengo
yva kujenga vyumba vinne vya
madarasa, ofisi mbili za walimu na
matundu nane ya vyoo, ambavyo
vyote wanatakiwa vikamilike kabla
yaJulai 30, mwaka huu.

“Tunatamani Muhoji Sekond-
ari ifunguliwe Januari 2024, hivyo
tunakaribisha michango kutoka
kwa wadau wa elimu, ili kufaniki-
sha kile tulichokikusudia, kwa ajili
ya maendeleo ya elimu ya watoto
wetu,” anasema Maurice.

PICHA ZOTE: MPIGAPICHA WETU

Mratibu Elimu Kata, Abdalah
Ukwaju, anasifu hatua iliyochuku-
kuigwa, kwa kuwa inalenga kubore-
sha elimu kuanzia mazingira ya
kujifunzia na ufundishaji.

“Hatua yao hii inaunga mkono
juhudi za serikali za kuboresha
elimu kwa kuhakikisha kila mtoto
anaipata katika mazingira ya
karibu, hivyo niwapongeze kwa
Ukwaju.

Ukwaju anawaomba wadau wa
elimu wa Kata ya Bugwema kuun-
kutoa mchango, ili kufanikisha
ujenzi huo, na kwamba ikiweze-
kana, wanafunzi waanze masomo
mwakani.

Mbunge Prof. Muhongo,
anasema elimu ni uchumi na pia

elimu ni maendeleo, huku akika-
ribisha watu wa kada mbalimbali
kuchangia ujenzi wa shule za

baadhi ya kata ikiwamo za Nyaka-
tende, kwa sasa zina sekondari
zaidi ya moja ambazo zimejengwa
kwa nguvu za wananchi, serikali na
wadau wengine wa elimu.

“Elimu ni uchumi, ni maende-
leo, tushirikiane na wananchi na
serikali kuongeza shule za sekond-
ari, ili kuwapunguzia watoto wetu
mrundikano madarasani na hata
kutembea umbali mrefu,” Profesa
Muhongo anasema.

BUGWEMA YAZIDIWA

Mkuu wa Sekondari ya
Bugwema, Joseph Ndaro, anasema
shule ina wanafunzi 742, madarasa
20, walimu 10, vyoo matundu sita
ya wavulana na saba ya wasichana
na nyumba tatu za walimu.

“Hayo madarasa 20 yanatosha
kwa wanafunzi wote, ila changa-
moto ni hiyo ya idadi ndogo ya
walimu, nyumba, matundu ya
vyoo, lakini uhaba wa zaidi ya
viti 300 vya wanafunzi,” anasema
Ndaro.

Anaongeza kuwa kama zilivyo
changamoto za shule za sekondari
za kata katika maeneo mengine,
kadhalika Bugwema nayo na
kwamba anaamini kuwa zinaen-
delea kushughulikiwa na serikali.

Anafafanua kuwa shule hiyo
ilianzishwa mwaka 2006 na
umbali mrefu ndiyo unaosababi-
sha wananchi kuamua kujenga
punguzia watoto adha ya kutembea
na kuchoka kila siku.

“Kwa mfano kutoka Muhoji
hadi hapa Bugwema, ni kilometa
tisa, hivyo ni wazi watoto wana-
choka na kama kusingekuwa na
changaamoto hiyo, Bugwema bado
ina madarasa ya kutosha ya kuwa-
chukua wanafunzi wote,” anasema.

Aidha, anaongeza kuwa
wanafunzi waliochaguliwa kuji-
unga kidato cha kwanza Bugwema
Sekondari mwaka huu ni 362, huku
wa kiume wakiwa ni 202 na wa kike
160.

“Hata hivyo, walioripoti shuleni
ni wanafunzi 227, wa wavulana
122 na wasichana 105. Tumeotoa
taarifa kwa uongozi wa serikali
katika kata yetu msako unaendelea,
ili kuwapata wale ambao hawajari-
poti,” anasema.

Ndaro anasema  shule
inawapokea hata wale wasio na
sare na kufafanua kuwa wapo
baadhi ya wanafunzi wa kike na
kiume, ambao wametamka wazi
kuwa hawataki shule na kwamba
taratibu za kisheria zitachukuliwa
dhidi yao.
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Bl LATRA vatakiwa kutekeleza
“majukumu kwa weledi

JOWUTA
yaomba maslahi
ya wanahabari
yaangaliwe

Na Renatha Msungu, DODOMA

Na Renatha Msungu,
DODOMA

kali kupitia Rais Dk. Samia Su-
luhu Hassan imewekeza fedha

KUU wa Mkoa wa

CHAMA cha Wafanyakazi cha
Waandishi wa Habari nchini
(JOWUTA), kimeiomba kamati
iliyoteuliwa kuchunguza ma-
slahi ya wanahabari kuanzia
kilichokusudiwa na serikali.

MwenyeKkiti wa JOWUTA,
Claudia Gwandu, aliyasema
hayo katika mkutano mkuu wa
hapo na mkutano mkuu wa
uchaguzi.

Alisema kamati ilioteuliwa na
Waziri wa Habari na Teknolojia
yva Mawasiliano, Nape Nnauye,
inapaswa kuwasilisha hoja za
msingi ambazo zitakwenda
kuinua sekta ya habari pamoja
na wanahabari wenyewe.

Alisema wasifanye suala hilo
kwa ajili ya manufaa yao bali
kwa ajili ya maslahi ya taaluma
ya wanahabari wote nchini.

“Tunaomba kamati iende ika-
tende haki kwenye kazi wali-
yokabidhiwa tunahitaji kuona
wanahabari wananufaika na
sekta yao,” alisema Gwandu.

Kaimu Mkurugenzi Idara ya
Habari (MAELEZO), Rodney
Thadeus, alisema angependa
kuona chama hicho kinafanya
kazi kwa weledi ya kuinua
sekta ya habari juu kutokana
na umuhimu wake kwa jamii.

Alisema chama hicho kina-
paswa kushiriki katika miku-
tano mbalimbali ya kuelimisha
jamii pamoja na wao kufanya
mambo ya msingi ambayo
yanajenga taaluma.

Aliwataka viongozi walioch-
aguliwa wakawe chachu ya
maendeleo badala ya kujinufai-
sha wenyewe.

Alisema serikali imewaamini
na wao wanapaswa kuonye-
sha imani hiyo mbele ya jamii
inayowazunguka kwa kuja na
matokeo chanya katika uchun-
gUzi wao.

Alisema muda waliopewa
unatosha kubaini matatizo
yaliyoko ndani ya tasnia ya
habari nao watumie muda huo
kuhakikisha wanafanya kazi
hiyo kwa weledi.

Dodoma, Rosemary
Senyamule, amewaa-

giza wafanyakazi wa

Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ar-
dhini (LATRA), kutekeleza maju-
kumu yao kwa kuzingatia weledi
na kuepuka vitendo vya rushwa.
Aidha, amewaagiza kuchukua
hatua dhidi ya madereva na
wasafirishaji wanaokiuka sheria
za matumizi sahihi ya miundom-
binu ya usafirishaji na kusababi-

sha ajali.

Senyamule, alisema

Senyamule alisisitiza

hayo
juzi katika hafla ya uzinduzi wa
Baraza la Wafanyakazi wa LATRA

seri-

nyingi katika maendeleo ya mi-
undombinu ya barabara na reli
nchini.

“Hata hivyo, kuna baadhi ya
madereva na wasafirishaji wa-
nashindwa kutimiza wajibu wao
na kusababisha maafa na taha-
ruki kwa watumiaji wengine wa
miundombinu hiyo,” alisema.

Alisema mazingira ya wafan-
yakazi wa LATRA yanavishawishi
vingi kutokana na mgongano wa
maslahi ya watoa huduma mbal-
imbali na wanapaswa kufanya
kazi kwa weledi na uadilifu ili
kuboresha huduma inayotolewa
kwa wananchi na kuepusha
migogoro.

“Sisi Dodoma tumebahatika
kupata miundombinu mizuri ya

” 3

usafiri wa barabara na reli, LA-
TRA mwendelee kutoa elimu ya
matumizi sahihi ya miundombi-
nu kwa umakini na kwa kufuata
taratibu sahihi ili kukamilisha
azma ya serikali ya kuwezesha
maisha bora kwa Watanzania,”
alisema.

Alitoa rai kwa Chama cha
Wafanyakazi wa Sekta ya Ma-
wasiliano na Usafirishaji (COT-
WU) kuleta mshikamano wa
wafanyakazi na kushirikiana na
menejimenti ili kuongeza tija na
kuepusha migogoro mahala pa
kazi.

“Baraza la Wafanyakazi ndiyo
jukwaa la kisheria la majadiliano
ya pamoja kati ya viongozi wa
taasisi na wafanyakazi. Uundwaji
wa mabaraza ya wafanyakazi
ni agizo la mheshimiwa Rais

wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania la mwaka 1970 na ni
utekelezaji wa Sheria ya Ajira na
Mahusiano Kazini Na. 6 ya mwa-
ka 2004,” alisema.

Mkurugenzi wa LATRA, Ha-
bibu Suluo, alisema baraza hilo
jipya mkataba wake ulisainiwa
Desemba 2022 na kuridhiwa
Januari 2023.

Aidha, alisema mamlaka hiyo
imepewa jukumu la kudhibiti
usafiri wa reli, barabara na waya
huku upande wa reli wakidhibiti
Kati na TAZARA.

Vile vile, alisema shughuli ny-
ingine wanazopfanya ni kudhibi-
ti usafiri wa umma kwa abiria,
malori na wanatekeleza maju-
kumu yao yote kwa mujibu wa
sheria, taratibu na kanuni zi-
lizoko.

Naibu Waziri wa Afya, Dk. Godrin Mollel, akizindua kwa kukata utepe gari la kubebea wagonjwa lililotolewa na serikali
kwa ajili ya kuhudumia Hospitali ya Rufani yva Mkoa wa Dodoma jana. PICHA: PETER MKWAVILA

Wakuu wa idara waagizwa kusimamia miradi

Na Peter Mkwavila, CHAMWINO

MKUU wa Wilaya ya Chamwino,
Gift Msuya, amewataka wakuu wa
idara mbalimbali za wilaya hiyo
kuongeza nguvu katika kusimamia
miradi mbalimbali ikiwamo uku-
sanyaji wa mapato kwa masilahi
ya maendeleo ya wananchi.

Msuya, alisema hayo alipokuwa
akizungumza kwenye kikao cha
madiwani wakiwamo wasimamizi

wa idara mbalimbali kilichofanyi-
ka wilayani hapo.

Alisema wakiwa wasimamizi
wakuu kwenye idara mbalimbali
wanatakiwa kuongeza nguvu ya
kusimamia miradi pia wakihakiki-
sha wanakusanya mapato.

Alisema bado kuna baadhi ya
wasimamizi wa idara ambazo
zinasuasua na kushindwa kujisi-
mamia wenyewe kwenye maeneo
yao hali ambayo imesababisha

kushindwa kufikia malengo kwa
wakati kwa faida ya wananchi na
kwa serikali pia.

Mkuu huyo wa wilaya pia aliwa-
taka watendaji hao kuhakikisha
kwenye maeneo yao hakuna mto-
to yoyote aliyeandikishwa kuanza
elimu ya msingi na yule ambaye
amefaulu anakaa nyumbani kwa
kisingizio cha kukosa sare ya shule.

Alisema kuwa watoto hao kama
hawana sare za shule ni vizuri wa-

kaenda hivyo hivyo wakasome
badala ya kuendelea kuwaweka
nyumbani na wenzao wakiende-
lea na masomo. “Nasema kwenu
nyinyi watendaji, madiwani na wa-
zazi na walezi, watoto hao wana-
ostahili kuanza elimu ya msingi na
wengine wa sekondari, wahakik-
ishe wote hao wanaenda shule
hata kama hawana sare za shule
badala ya kuwaweka majumbani.
“Kwa umoja wenu mshirikiane

katika suala hilo ni imani yangu
ndani ya wilaya hii hakuna mtoto
atakayebaki nyumbani kwa kizin-
gizio cha kukosa sare ya shule kwa
kuwa wote watakuwa wamean-
daa,” alisema.

Hata hivyo, aliwataka wakulima
wa wilaya hiyo kutumia mvua
inayonyesha kwenye kilimo ili
waende sambamba kulinga na
msimu ulivyo kwa mikoa ya kanda
ya kati.
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HABARI MBEYA

Polisi yakamata shehena
va vipodozi vyenye sumu

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ESHI la Polisi mkoani

hapo limekamata she-

hena ya vitenge na vipo-

dozi vyenye viambata
vya sumu vilivyopigwa maru-
fuku nchini vikiingizwa nchini
kwa njia za magendo.

Shehena hiyo ilikamatwa
juzi wilayani Mbeya ikiingizwa
kwa kutumia gari dogo aina ya
Toyota Mark X lenye namba za
usajili T. 948 ASL ambalo pia
linashikiliwa na polisi.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari ofisini kwake,
Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Mbeya, Kamishna Msaidizi
wa Polisi, Benjamin Kuzaga,
alisema baada ya gari hilo ku-
kamatwa dereva alikimbia na
kulitelekeza.

“Tulipolipekua gari hilo le-
nye rangi ya silver, tulikuta

kuna shehena ya vitenge zaidi
ya jozi 79 sawa na doti 474
pamoja na vipodozi vya aina
mbalimbali vikiwa ndani ya
gari hilo,” alisema Kamanda
Kuzaga.

Alisema gari hilo linashi-
kiliwa na Jeshi la Polisi kwa
ajili ya uchunguzi ili kumbaini
mmiliki wake pamoja na dere-
va aliyekuwa akiliendesha ili
akamatwe na kuchukuliwa
hatua za kisheria.

Kamanda Kuzaga alisema
jeshi hilo litaendelea kushiriki-
ana na Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA) kuhakikisha
wanakomesha biashara ya ma-
gendo kwa lengo la kuhakiki-
sha wananchi wanafanya
biashara kwa njia sahihi na ze-
nye ushindani wa haki ikiwa ni
pamoja na kulipa kodi ya seri-
kali kwa usahihi.

Katika tukio lingine Kaman-

da Kuzaga alisema Jeshi la Poli-
si linawashikilia watu wawili
kwa tuhuma za kuanzisha na
kuendesha kiwanda bubu cha
kutengeneza vinywaji vikali
vya aina mbalimbali.

Akifafanua tukio hilo, Ka-
manda Kuzaga alisema watu
hao walikamatwa ndani ya
nyumba moja ya makazi
iliyoko Mtaa wa Ituha jijini
Mbeya wakiwa wameanzisha
kiwanda hicho ndani ya ny-
umba hiyo.

Aliwataja watu hao kuwa ni
Yusufu George (38), mkazi wa
Ituha na Frank David Kaseke
(34), mkazi wa Gombe Kaska-
zini, Kata ya Itezi.

Alisema baada ya upekuzi
ndani ya nyumba hiyo, watu
hao walikutwa wakiwa na
mtambo wa kutengeneza
pombe hiyo, chupa nyingi za
pombe za aina mbalimbali,

nembo za vinywaji vya aina
mbalimbali pamoja na vizibo
vya chupa hizo.

“Pia tuliwakuta na katoni
kadhaa ambazo walikuwa
tayari wameweka pombe hiyo
tayari kwa ajili ya kwenda
kuiuza mitaani,” alisema Ka-
manda Kuzaga.

Alitoa wito kwa wananchi
hasa watumiaji wa vinywaji
vikali kuwa makini na pombe
wanazokunywa ili kuepuka
zilizotengenezwa mitaani bila
kuthibitishwa na mamlaka
husika kwa vile zinaweza ku-
waletea madhara ya kiafya.

Kamanda Kuzaga alisema
watu hao watafikishwa ma-
hakamani wakati wowote
baada ya uchunguzi wa kina
unaofanywa na polisi kwa
kushirikiana na mamlaka
nyingine za kiserikali kukami-
lika.

Jaffar Haniu akiapa kuwa Mkuu wa Wilaya ya Rungwe jana katika ukumbi wa Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Mbeya
ikiwa ni siku chache baada ya kuteuliwa na Rais Samia Suluhu Hassan. PICHA: NEBART MSOKWA

]
- Viongozi CCM
watakiwa
- kulinda mali
za chama

Na Nebart Msokwa, KYELA

VIONGOZI wa Chama Cha Mapindu-
zi (CCM) katika wilaya zote za Mkoa
wa Mbeya, wametakiwa kulinda mali
za chama kwa kuhakikisha wanazi-
tambua na zinawanufaisha wana-
chama wote.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa
Mbeya, Dk. Stephen Mwakajumilo,
aliyasema hayo mwishoni mwa wiki
wilayani Kyela wakati wa uzinduzi
wa mbio za bendera za chama hicho
ambazo zinalenga kuhamasisha
utunzaji wa miradi.

Aliwataka kuendelea kuhamasisha
wananchi kujiunga na chama hicho
ili kuhakikisha kinakuwa na wana-
chama wengi ambao watakisaidia
kuendelea kushinda kwenye chaguzi
mbalimbali zitakazokuwa zinafanyi-
ka.

“Uhai wa chama chetu unategemea
uwapo wa wanachama wengi, kwa
sasa tunaendelea kusajili wanachama
kwenye mfumo wa TEHAMA, kwa
hiyo mnapoendelea na usajili huo
hakikisheni mnatafuta na wana-
chama wapya,” alisema Dk. Mwaka-
jumilo.

Aliwataka pia viongozi wa chama
hicho kuendelea kutangaza vizuri
miradi inayotekelezwa na serikali
kwenye maeneo yao ili wananchi
waendelee kuiamini serikali yao
pamoja na chama.

Vilevile alizitaka kamati za siasa za
wilaya kukagua miradi inayotekele-
zwa na serikali kwenye wilaya zao
ili kuhakikisha inatekelezwa kwa
viwango vinavyotakiwa.

Aliwataka pia viongozi wa
chama hicho kuendelea ku-
tanﬁaza vizuri miradi inay-
otekelezwa na serikali kwe-
nye maeneo yao ili wananchi
waendelee kuiamini serikali
yao pamoja na chama.

Zaidi ya miti milioni 10 kupandwa kuhifadhi mazingira

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MKOA wa Mbeya unatarajiwa
kupanda miti milioni 10.5 mwaka
huu kwa lengo la kuhifadhi mazin-
gira, vyanzo vya maji na kurejesha
uoto wa asili kwenye maeneo yali-
yoharibiwa kutokana na shughuli
za kibinadamu.

Kaimu Ofisa Mazingira wa Mkoa
wa Mbeya, Dk. Samora Mshang’a,
aliyasema hayo mwishoni mwa
wiki wakati wa uzinduzi wa
upandaji wa miti kimkoa na kuwa
kila wilaya imepangiwa idadi ya
miti itakayopandwa.

Alisema miti itakayopandwa ni
ya matunda, kivuli na mingine ita-
pandwa kwenye vyanzo vya maji
hasa ile ambayo ni rafiki wa mae-
neo hayo.

Alisema imezalishwa na taasisi
mbalimbali zikiwamo halmashau-
ri zote, watu binafsi na Wakala wa
Huduma za Misitu nchini (TFS),
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini na
wilaya.

“Lengo letu ni kuhakikisha
Mbeya inaendelea kuwa ya kijani
kama ilivyo sifa yake, kwa hiyo
tumeweka utaratibu wa kila hal-
mashauri kupanda miti milioni 1.5
na wanatakiwa washirikiane na
wataalamu kwenye upandaji wa
miti hiyo,” alisema Dk. Mshanga.

Alisema baadhi ya miti hiyo ita-
pandwa kwenye maeneo ya taasi-
si zikiwamo shule za msingi na
sekondari zote na kwamba hata
wanafunzi watashiriki kwenye
upandaji huo.

Dk. Mchanga aliwataka wa-

nanchi wa mkoa huo pia kush-
iriki kupanda miti hiyo kwa ku-
hakikisha kila mmoja anapanda
nyumbani kwake hasa miti ya ki-
vuli, matunda na kuni kwa ajili ya
kulinda mazingira ya nyumbani
kwao.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera, aliwataka maofisa maz-
ingira wa halmashauri kuhakiki-
sha wanashirikiana na maofisa
maliasili kusimamia upandaji wa
miti hiyo ili kufikia lengo na hal-
mashauri ambayo haitafikia lengo
viongozi wake watachukuliwa
hatua.

Aliwataka kuhakikisha miti hiyo
inatunzwa ili isife na ilete ma-
tokeo chanya kuepusha kuwa na
takwimu hewa za miti iliyopand-
wa na mazingira yanaendelea

kuwa salama.

Homera aliwataka wananchi
wa mkoa huo kuepuka kufanya
shughuli za kibinadamu kwenye
vyanzo vya maji na kwenye misitu
ya hifadhi ili kuhakikisha maz-
ingira hayo yanaendelea kuwa
salama.

Alisema vyanzo vya maji vina-
vyohifadhiwa ni kwa ajili ya faida
ya wananchi wenyewe kutokana
na vyanzo hivyo kutumika kwe-
nye shughuli za kilimo, ufugaji,
matumizi ya nyumbani pamoja
na kutumika kwenye uzalishaji wa
nishati ya umeme.

“Maeneo yote oevu yaendelee
kuwa salama, sasa hivi tunaende-
lea kupambana na Bonde la Thefu
ambalo lilikuwa limevamiwa na
wafugaji, nawaomba wananchi

wote tushiriki kwenye utunzaji wa
maeneo haya yana faida kubwa
sana kwetu,” alisema Homera.

Baadhi ya viongozi wa mila
waliiomba  serikali iwashirik-
ishe kwenye ulinzi wa misitu
wakieleza kuwa wanaishi na wa-
nanchi kwenye maeneo yao na
wanaiheshimu misitu wanayoihi-
fadhi wao.

Chifu wa Mkoa wa Mbeya, Rock-
et Mwashinga, alisema ipo misitu
inayotunzwa na machifu na hai-
vamiwi na wananchi na hata
serikali wakishirikishwa itakuwa
salama kuliko ilivyo sasa.

Alisema wana mbinu zao za
kimila za kuilinda na uwezo wa
kuzitumia mbinu hizo kulinda
misitu ya serikali na kuwa salama.
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Waziri amulika ufanisi :
miradi ya TASAF Z'bar

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais - Menejimeti
yva Utumishi wa Umma na Utwala Bora,
Jenista Mhagama, amesema wataendelea
kushirikiana na Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar kuhakikisha wananchi wasiojiweza
kiuchumi, wanasaidiwa kupitia mpango wa
kunusuru kaya maskini unaotekelezwa na
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF).

Alibainisha hayo jana alipozungumza na
walengwa wa mpango huo kwenye Shehia
ya Kianga wakati wa ziara yake ya kukagua
miradi ya TASAF inayotekelezwa Zanzibar.

Jenista alisema Rais Dk. Samia Suluhu
Hassan na Rais Dk. Mwinyi wanafanya kazi
kubwa kwa kutumia njia mbalimbali ili
kuona Tanzania inaendelea kuwa na maen-
deleo yanayowafikia wananchi wote.

Alisema viongozi hao wanafanya kazi
kubwa kupitia miradi, ukiwamo wa TASAF,
kwa lengo la kuwanufaisha wananchi na
kuwawezesha kiuchumi.

“Taifa linaendelea kusonga mbele na
mabadiliko makubwa yanayonekana katika
sekta mbalimbali ikiwamo utalii.

“Kupitia filamu ya Tanzania The Royal
Tour, viongozi hao walijitoa wenyewe
kufungua utalii na matokeo yake yanaone-
kana,” alisema Jenista.

Aliwataka wanakaya kuendelea kuwaha-
masisha watoto wanaotokana na kaya zao
kuhudhuria vizuri kwenye masomo yao kwa
ngazi zote kuanzia maandalizi na msingi
kwa kuhakikisha wanakwenda shuleni.

Hivyo, aliwataka wananchi kuendelea
kuwaunga mkono viongozi hao kwa kuwa
wanafanya kazi kwa bidii katika kuleta
maendeleo vya taifa.

Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa
Pili wa Rais - Sera, Uratibu wa Baraza la
Wawakilishi, Salhina Mwita, alisema seri-
kali zote mbili zinafanya kazi kutokana na
muungano uliopo ambapo miradi mbalim-
bali inatekelezwa kwa ushirikiano ukiwamo
wa TASAF.

Mwakilishi wa Mwera, Mihayo Juma
N'hunga, alisema ataendelea kushirikiana na
serikali kusimamia miradi inayoanzishwa
jimboni. “Hatuna budi kuungana na serikali
yetu inayoongozwa na Chama Cha Map-
induzi (CCM), kwani wananchi wamekuwa
wakifaidika na jitihada hizo, wamekuwa na
miradi mbalimbali,” alisema.

Aliitaka serikali kuwajengea hospitali ili
kusogeza huduma za afya, hasa za mama
na mtoto ili kinamama wa Kianga na mae-
neo va jirani wapate huduma ya kujifungua

kwenye kituo kilichoko jirani na makazi yao.

Akisoma risala kwa niaba ya wakazi wa
Shehia ya Kianga, Nuru Abubakari Moham-
med alisema kupitia mpango huo wamean-
zisha vikundi mbalimbali vya wajasiriamali
ambavyo vinaendelea kuwasaidia katika
kujikimu kimaisha.

‘Teknolojia mpya kunasa
wahalifu kwenye misitu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

FISA Mkuu wa Idara ya Mis-

itu, Miza Suleiman Khamis,

amesema teknolojia ya ufua-

tiliaji kwa njia ya kamera (cam-
era trapping) katika hifadhi za misitu
itasaidia kulinda na kusimamia hifadhi
za misitu na kuwanasa wahalifu.

Amesema hatua hiyo itasaidia kuwa-
dhibiti watu hao wanaorudisha nyuma
maendeleo nchini pamoja na kutam-
bua aina za wanyamapori waliopo kwe-
nye misitu hiyo.

Aliyasema hayo jana wakati wa
mafunzo ya mfumo wa usimamiaji wa
maeneo ya ramani za jamii na usimam-
izi wa misitu (Tacare) yaliyoshirikisha
wataalamu kutoka taasisi mbalimbali
yaliyofanyika kwenye ukumbi wa Chuo
cha Utalii Maruhubi, Unguja.

Alisema lengo la mafunzo hayo ni
kutoa taaluma kwa wataalamu hao
kuhusu matumizi sahihi ya teknolojia
ambayo yatasaidia kuwanasa wahalifu
na kupunguza vyanzo vya moto unao-
tokea kwenye hifadhi hizo.

Alisema matumizi ya teknolojia ya
GIS (Geographic Information System)
yanabhitajika, hasa kwa wananchi wa vi-
jiji vilivyouzunguka msitu wa Jambiani
- Muyuni kwa ajili ya uhifadhi wa msitu
huo.

“Ninawaomba  wataalamu  pindi
mtakapomaliza mafunzo haya, muwe
walimu kwa wananchi wa Jambiani-Mu-
yuni na pia muwe tayari kushirikiana
nao ili kwenda sambamba na matumi-
zi hayo ya teknolojia katika kuondoa
uhalifu unaotokea katika hifadhi hizo,”
alisema Miza.

Mratibu wa Taifa ya Programu ya
Roots & Shoots iliyopo chini ya Taasisi
ya Utafiti wa Wanyamapori ya Jane
Goodall, Japhet Jonas Mwanangombe,
alisema kuwapo maofisa misitu na ma-
liasili na wataalamu wa taasisi nyingine
kunatoa fursa ya kujadiliana kuhusi-
ana na mpangokazi ambao utaanza
kutekelezwa hivi karibuni.

Alisema kutokana na makubaliano
kati ya Taasisi ya Jane Goodall na Seri-
kali ya Mapinduzi ya Zanzibar kuhusu
usimamizi wa misitu hususan katika

msitu wa Jambiani - Muyuni, Taasisi ya
Jane Goodall inatumia zaidi teknolojia
katika kulinda misitu ambapo teknolo-
jia hiyo itaenda kujua hali halisi ya
uharibifu wa kimazingira wa misitu ya
Zanzibar.

Alisema kuwa matumizi ya GIS yata-
Jambiani-Muyuni ambao watakuwa
wadau kwenye usimamizi wa misitu
sambamba na kuwapatia simu ambazo
zitakuwa na mfumo utakaowasaidia
kuona matukio yatakayotokea kupitia
simu zao.

Mratibu huyo alisema wanatarajia
kuwashirikisha wanafunzi wa shule
mbalimbali za Unguja na Pemba kwa
kuwapa elimu hiyo pamoja na kuwapa-
tia semina walimu kuhusu uhifadhi wa
misitu.

Katibu wa Jumuiya ya Uhifadhi
na Maendeleo Kusini Unguja, Haji
Ibrahim, alisema kuwapo kwa teknolo-
jia hiyo kutasaidia kurahisisha kuwa-
pata wahalifu ambao wanawarejesha
nyuma katika juhudi zao za uhifadhi wa
misitu.

e

i

Wanafunzi wanaosoma fani ya uchomeleaji wa vyuma katika Chuo cha Mafunzo ya Ufundi Makunduchi wakimsikiliza
Mkurugenzi wa Utafutaji Rasilimali na U5|mam|2| wa Miradi kutoka Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA). Waziri Salum (hay-
upo pichani) alipowatembelea kuona maendeleo yao. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mwinyi awahékikishia ushirikiano wawekezaji

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi Zan-
zibar (SMZ) imeeleza kuwa
inathamini uamuzi wa wawekezaji
kutumia mitaji yao kuendeleza
sekta mbalimbali zinazochangia
maendeleo ya nchi na watu wake.

Rais wa Zanzibar na Mwenyeki-
ti wa Baraza la Mapinduzi, Dk.
Hussein Ali Mwinyi, alitoa kauli

hiyo juzi alipozungumza katika
hafla ya chakula cha usiku baada
ya ufunguzi wa Hoteli ya Emer-
ald Hotel & Spa iliyoko Matemwe,
Mkoa wa Kaskazini Unguja.
Alisema kutokana na imani wal-
iyoionyesha kwa Zanzibar, serikali
itaendelea kuwapa ushirikiano ili
wafanye uwekezaji mkubwa zaidi.
Dk. Mwinyi aliishauri Mamlaka
ya Kukuza Uwekezaji Zanzibar
(ZIPA) kuzidisha juhudi za kuvutia

uwekezaji zaidi katika kila sekta ili
nchi ipige hatua zaidi za maende-
leo.

“Ninapenda kuchukua fursa hii
kuwapongeza ZIPA kwa juhudi
mnazozichukua na mnafanya kazi
nzuri na endeleeni na kazi hii,
hakikisheni mnavutia uwekezaji
wa kila aina kwa sababu ili tupige
hatua za kimaendeleo lazima
tupate uwekezaji,” alisema Dk.
Mwinyi.

Alisema faida nyingi zinapati-
kana ikiwamo ajira, soko la bid-
haa zinazozalishwa nchini na hu-
duma muhimu zinazotolewa na
wawekezaji ikiwamo kujenga hos-
pitali, shule na huduma za kijamii.

Hivyo, alisema ni vyema kush-
irikiana nao ili mafanikio hayo ya-
patikane ambayo yatasaidia kui-
marisha maendeleo ya Zanzibar
na watu wake.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais -

Kazi na Uwekezaji, Mudrik Ram-
adhan Soraga, alimwahidi Dk.
Mwinyi wataendelea kumuunga
mkono katika juhudi zake za kuin-
ua sekta hiyo ili kufikia azma na
malengo yaliyowekwa.
Mkurugenzi Mtendaji wa ZIPA,
Shariff Ali Shariff, alisema jumla
ya miradi 223 ya uwekezaji im-
esajiliwa na kuwekezwa nchini
kwa kipindi cha miaka miwili ya
serikali ya awamu ya nane.
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MATANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

RAZZAKI ABDULHAMID
ESMAIL anatangaza kupotea
kwa kadi ya gari ainaya
LANDCRUISER PRADO yenye
usajilinamba T846 BNN,
CHASSIS NAMBA:
KDJ950036110 na ENGFINE
NAMBA: 1KD0935146. Kwa
yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
ARU/ARU.RB/40021/2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI Mkoa DAR ES SALAAM
Usimamizi wa mirathi Na 82/ 2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU HABIBA SALUM ALLY
KATIKA SHAURI LA MAOMB YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA
NA LATIFA MBARAKA MSHINDO

TANGAZO
(kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa mirathi
mahakama za mwanzo)

Watu  wote  wanaodai kuwa na  uhusiano
wowote/maslahi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa
hapo juu,wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri
hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tahehels
Mwezi 2 Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yoyote mwenyewe wosia wa marehemu
anaweza kuuleta mahakamani kukaguliwa

« Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na

waweza kukaguliwa

« Marehemu hakuacha wosia wowote.

Imetolewa leo tarehe 13 mwezi 01 mwaka 2023
¥

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

SIMBALIKAMBAKO
COMPANY LIMITED
inatangaza kupotea kwa kadi
ya gari yenye namba za usajili
T163 DPL Yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo cha polisi au
apige simu 0683 284 671.
Taarifa ya Polisi:

DSM/PH0Q/RB/37014/2023.

MNADA WA HADHARA/NOTISI

Tujijenge Tanzania Financial Services Ltd, tunatangaza
notisi ya siku Thelathini (30) tanqu tarehe ya tangazo hili
gazetini kwa mdaiwa - Venance Costa Manji wa Dar Es Salaam
aliyekopa na kushindwa kulipa deni la mkopo wake kulingana
na makubaliano ya mkataba.

Unatakiwa kulipa deni lako lote ndani ya siku 30, na mara tu
baada ya notisi hii kuisha bila kulipa mnada wa hadhara
utaendeshwa na RAISSA COMPANY LIMITED kwa kuuza gari
kama ilivyoonyeshwa kwenye jedwali hapo chini:-

Mdaiwa/ Ainaya Tarehe yamnada
dhami Dhamana - Mahali
Venance T101DTN, 03/03/2023 -Yard
CostaManii | T0YOTACrown | ya Raissa Co. Ltd
RangiNyeusi | KIMARA - DSM

Mnada utafanyika mahali dhamana ilipo kuanzia saa nne
asubuhi. Mteja atalipa 25% siku ya mnada, 75% atalipa ndani
ya siku 14 akishindwa kulipa 25% hairudishwi. Gharama za
kukagua na kubadili umiliki ni juu ya mnunuzi.

Mawasiliano piga: 0652113262 / 0718068335

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA WILAYA YA MOROGORO
Wilaya ya Morogoro
Mkoa Wa Morogoro
KATIKA SHAURI LA MADAI NA. 72/2022

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

ANTONI NYE|J':|E|§|E ......... MDAI CONSTANCE THECLA
EDWIN KIFARU..........| MDAIWA SEMFUKO anatangaza

WITO/KUITWA SHAURINI KWA

EDWIN KIFARU kupotea kwa kadi ya gari

yenye namba za usajili T 198
DNA - TOYOTA IST. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha Polisi.

oas Taarifa ya Polisi:
DOD/DOD/RB/41887/2023.

Popote ulipo unaarifiwa ufike katika Mahaka ya wilaya
ya Morogoro tarehe 10/02/2023 saa 2:30 asubuhi
ambapo shauri lako limepangwa kusiklizwa.

Endapo hautahudhuria maombi yatatajwa na
kusikilzwa upande mmoja dhidi yako na kutolewa
uamuzi.

Imetolewa kwa MKONO wangu na MUHURI leo tarehe 23
Mwezi January 2023

OFISI ZA MATANGAZO

STIGMATINE FATHERS
wanatangaza kupotea kwa
Cheti cha Usajili Namba
So. 7386 kilichotolewa na
Msajili wa Taasisi za Kijamii
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi au
apige simu 0683 284 671.
Taarifa ya Polisi:
DSM/PHQ/RB/36544/2023.

NYUMBA ZINAUZWA ARUSHA

1) INARUM2 MASTA1
MIL 40/= KIWANJA 20x20

2) INARUM2MASTA1
MIL 35/= KIWANJA 20X20

3) INARUM 3 MASTA 1MIL55/=
KIWANJA 28X15

4) INARUM 3NYUMBA 2 ZIPODUKA
BOVUMIL100/= 38X70

MAWASILIANO
0755907520/0787187794

Mikocheni Industial
Area, Po.Box 31042,
Dar es Salaam.
Mobile:
+255-745 700 710.

Uza, Chenye Thamani

Kubwa Kwa Kutangaza

Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie 0677020701

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

IHC sasa
kuwekeza
dola bilioni
400 FPO

Na Maulid Mmbaga

KAMPUNI ya uwekezaji ya Ki-
mataifa (IHC) imetangaza ku-
wekeza dola bilioni 400 kwa
kampuni ya kibiashara ya (FPO)
ya nchini India, huku ikiahidi
kuwa itaendelea kuchunguza fursa
za biashara maeneo tofauti kama
Ulaya, Afrika, Asia na Amerika
Kusini ndani ya mwaka huu.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana na IHC, uwekezaji
wake wa kwanza mwaka huu
unakuja wakati kampuni ikien-
delea kuongeza na kubadilisha
uwekezaji wake ndani na nje
ya nchi, ikilenga katika masoko
ya bara la Ulaya, Afrika, Asia na
Amerika Kusini.

Ofisa Mkuu Mtendaji wa IHC,
Syed Basar Shueb, alisema imani
yao wanaona uwezekano mkubwa
wa ukuaji kutoka kwa mtazamo
wa muda mrefu na kuongeza
thamani kwa wanahisa wao.

Alisema huo ni mkataba wao
wa pili wa uwekezaji na Kampuni
yva Adani Group ya India baada
ya uwekezaji wa 2022 wa dola
bilioni mbili katika makampuni
matatu, ambayo ni Adani Green
Energy, Adani Transmission na
Adani Enterprises, ambazo zote
zimeorodheshwa kwenye soko
la hisa la Bombay na la kitaifa la
India.

“Faida ya FPO ni marejeleo ya
kihistoria ya ripoti ya mapato ya
kampuni, usimamizi wa kampuni,
mbinu za biashara na data nyingi
za kuhifadhi kabla ya kufanya
uamuzi wowote wa uwekezaji,"
alisema Shueb.

Aidha, alieleza kuwa IHC inaen-
delea kutazamia mwaka huu
wakati mkakati wake wa maende-
leo unapoendelea, huku kukiwa na
upataji zaidi unaotarajiwa katika
mabara manne ifikapo mwisho
wa mwaka huu, ukilenga uchumi
unaokua kwa kasi, masoko ya hisa
yanayopanuka kwa kasi na kivutio
kikuu cha uwekezaji.

“Tunatazama soko la kimataifa
kwa karibu kwa matarajio mapya
na tutaendelea kutafuta fursa
zaidi nje ya soko letu la ndani ya
2023," alisema Shueb.

Alisema IHC inalenga kuongeza
upatikanaji wake wa kimataifa
kwa asilimia 70 katika mwaka huu
na sekta ya nishati safi na usindi-
kaji wa chakula kuwa lengo kuu.

Tunatazama soko la
kimataifa kwa karibu
kwa matarajio mapya
na tutaendelea kutafuta
fursa zaidi nje ya soko
letu la ndani ya 2023

Zelensky, 2023 utakuwa
wa ushindi kwa Ukraine

KYIV, Ukraine

RAIS wa Ukraine, Volodymyr Zelen-
sky, amesema ana uhakika nchi yake
inaweza kuishinda Urusi mwaka
huu, licha ya changamoto wanayo-
kumbana nayo katika uwanja wa ma-
pambano.

Akilituhubia taifa hilo usiku wa
kuamkia jana, Zelensky alikiri kuwa
hali bado ni ngumu, kutokana na ma-
pigano makali mashariki mwa nchi
hiyo.

“Hali katika eneo la mapambano
ni mbaya, hasa kwenye jimbo la
Donetsk na maeneo ya kusini. Miji
ya Bakhmut, Vuhledar na maeneo
mengine katika jimbo la mashariki la
Donetsk, inaendelea kushambuliwa
kwa makombora ya kila mara ya Rus-
sia,” alisema Zelensky.

Pia alisema Ukraine inahitaji

haraka silaha mpya ili kukabiliana

«
kufungwa. PICHA: AFP

15 Wauawa

mashambulizi

Watu
wanne pia
wameu-
awa katika
mkoa wa
Zapor-
izhzhia,
ambako
mapam-
bano
yalipamba
moto
katika siku
za hivi
karibuni.

K.

na mashambulizi ya mara kwa
mara ya majeshi ya Russia huko
Donetsk, huku akiwasisitiza wa-
shirika wake kuongeza kasi ya
upelekaji wa silaha, kutokana na
kwamba hali nchini mwake bado
ni mbaya.

Zelensky alisema Russia inataka
vita viendelee na inajaribu kuvid-
hoofisha vikosi vya Ukraine.

Kansela wa Ujerumani, Olaf
Scholz, alisema nchi yake hai-
topeleka ndege za kivita katika
taifa hilo, huku katika mahojiano
yake na gazeti la Tagesspiegel,
Scholz akionya kuhusu hatari ya
kuongeza mvutano, wakati Russia
ikiwa tayari imelaani vikali ahadi
ya kupelekwa vifaru hivyo.

Naye Naibu Waziri wa Mambo
ya Nje wa Russia, Sergei Ryabkov,
alisema kuwa baada ya Marekani
kuamua kuipatia vifaru Ukraine,

hakuna haja ya Russia kuzun-
gumza na Ukraine au washirika
wake wa Magharibi.

Ryabkov alisema hakuna mtu
katika nchi za Magharibi ambaye
amekuja na mipango yoyote mad-
hubuti ya kuutatua mzozo wa
Ukraine.

Aidha, Rais Zelensky, alisema
watu watatu waliuawa katika mji
wa Kherson, mmoja wa Kharkiv,
juzi na sita kujeruhiwa katika
shambulizi la kombora la Russia.

“Watu wanne pia wameuawa
katika mkoa wa Zaporizhzhia,
ambako mapambano yalipamba
moto katika siku za hivi karibuni,”
alisema.

Katibu Mkuu wa Jumuiya ya
Kujihami ya NATO, Jens Stolten-
berg, alitoa wito kwa Korea Kusini
kuongeza msaada wake wa kijeshi
kwa Ukraine. DW

Eneo la uchifu wa Walese Vonkutu, linalotajwa kuvamiwa huku maduka yaliyoko kando mwa barabara yakionekana

mapya DRC

KINSHASA, DRC

WANAKIJIJT takribani 15 wameuawa katika
sia ya Kongo (DRC) katika uvamizi uliofanyi-
ka kwenye mpaka wa Uganda.

Inaelezwa kuwa mashambulizi hayo
mapya yaliyotekelezwa mwishoni mwa juma
lililopita yanahusishwa na kundi la Allied
Democratic Forces (ADF), moja ya makundi
yenye silaha ambayo yamefanya uharibifu
mkubwa na kumwaga damu katika eneo hilo.

Kwa mujibu wa mashirika ya kiraia, mion-
goni mwa waathiriwa ni dazeni ya wanawake
na mtoto wa takriban miaka miwili, na
vitatu kwa wakati mmoja muda mfupi kabla
ya kupambazuka kabla ya kuzuiwa na jeshi.

Pia ilitajwa kuwa maeneo haya ni sehemu
ya uchifu wa Walese Vonkutu, eneo ambalo
lilishuhudia umwagaji damu wiki mbili zi-
lizopita. RFI

PESHAWAR, Pakistan

TAKRIBANI watu 28 wameuawa
katika mlipuko uliotokea kwe-
nye msikiti mmoja katika mji
wa Peshawar nchini Pakistan na
kwamba ulitokea wakati msikiti
huo ukiwa umejaa waumini

na zaidi ya watu 150 wameje-
ruhiwa.

Mlipuko huo ulitokea wakati
wa sala ya alasiri katika mji wa
kaskazini magharibi, karibu na
mpaka wa nchi hiyo na Afghani-
stan.

Inaelezwa kuwa sehemu ya
jengo la msikiti huo iliharibiwa
na maofisa wa usalama wal-
isema watu wamezikwa chini
ya vifusi, na kwamba wengine
kadhaa walipelekwa katika
hospitali za mji huo.

Waziri Mkuu wa Pakistan,
Shebaz Sharif, alilaani vikali

28 wauawa mlipuko msikitini

shambulio hilo, licha ya kudai-
wa kwamba chanzo cha mlipuko
huo hakijajulikana.

Kwa mujibu wa taarifa ya
Sharif, waliohusika na tukio hilo
hawana uhusiano wowote na
Uislamu na kwamba taifa hilo
zima limesimama kwa umoja
dhidi ya tishio la ugaidi.

Msemaji wa Hospitali ya
Lady Reading Mohammad Asim,
alisema kuwa baadhi ya walio-
jeruhiwa walikuwa katika hali
mbaya ya dharura.

Vyombo vya habari vya ndani
vinaripoti kuwa polisi, jeshi na
vikosi vya kutegua mabomu
viko kwenye eneo la tukio.

Katika mji mkuu, Islamabad
Polisi ilitoa tahadhari ya juu ya
usalama na kusema usalama
katika maeneo yote ya kuin-
gia na kutoka katika mji huo
umeongezeka. BBC
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MUSONDA
MABAO ZAIDI

Na Adam Fungamwango

AADA ya kufunga ma-
bao mawili kwenye
mechi ya 32 bora ya
Kombe la FA dhidi ya
Rhino Rangers juzi kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam, straika wa
Yanga, Kennedy Musonda,
amewaahidi wanachama na
mashabiki wa timu hiyo ma-
bao zaidi kwenye michuano
mbalimbali ambayo itacheza.
Musonda raia wa Zambia
alisema hayo baada ya kufun-
ga mabao hayo mawili ikiwa
ni mara ya kwanza kufanya
hivyo tangu ajiunge na klabu
hiyo siku kadhaa zilizopita
kwenye kipindi cha dirisha
dogo.

Mabao yangu yote mazuri,
lakini nimelipenda la kwanza
na ukiwa kwenye timu kub-
wa kama hii ni lazima kichwa
kitulie, kwa sababu ina wana-
chama na mashabiki wengi
ambao wanategemea Kkitu
kutoka kwako. Namshukuru
Mungu nilikuwa na presha ya
kufunga mabao, nina furaha
nimefunga mabao haya am-
bayo yamenipa kujiamini na
sasa naamini mabao mengi
yatakuja.

Nawaahidi Wanay-

anga mabao zaidi,
ushindi na mchezo
bora,” alisema Mu-

sonda.

Alisema pamoja na kuwa
na hamu ya kufunga, lakini

hakuwa na wasiwasi sana na
lilikuwa ni suala la muda tu
yeye kufanya hivyo.

“Unajua mshambuliaji un-
apokuwa uwanjani unatara-
jia muda wowote utafunga,
lakini kama hukupata bao
unatakiwa uamini tu kuwa
mechi ijayo utafunga,” ali-
sisitiza.

Ilimchukua dakika 16 ku-
pachika bao lake la kwanza
kwenye mechi hiyo, likiwa la
pili kwenye mchezo, lingine
akifunga dakika ya 46.

Mabao mengine kwenye
mechi hiyo ambayo Yanga
ilishinda mabao 7-0, yali-
fungwa na Dickson Ambun-
do, Stephane Aziz Ki, Farid
Mussa, Yannick Bangala, na
David Brayson.

Musonda ambaye alisajili-
wa na Yanga kipindi cha di-
risha dogo la usajili akitokea
klabu ya Power Dynamos ya
Zambia, hakufunga kwenye
mechi mbili za mwanzo za
Ligi Kuu ambazo timu yake
ilicheza, akiingia kipindi cha
pili kwenye mechi dhidi ya
Ihefu Januari 26 ambapo il-
ishinda bao 1-0, na alianza
kwenye mechi ambayo Yan-
ga ilicheza dhidi ya Ruvu
Shooting na kushinda bao
1-0, mechi zote zikicheza
kwenye Uwanja wa Benja-
min Mkapa.

Kutofunga bao lolote
kwenye mechi hizo mbili
kulianza kuleta minong’ono
kwa baadhi ya mashabiki wa
soka.

Gwambina
yaondolewa,
yashushwa
daraja,
yafungiwa

Na Adam Fungamwango

KAMATI ya Uendeshaji na Usi-
mamizi wa Ligi ya Bodi ya Ligi Kuu
Tanzania Bara (TPLB), imeiondoka
klabu ya Gwambina kwenye Ligi ya
Championship, na kupewa adhabu
va kushushwa daraja na kufungiwa
kucheza ligi kwa misimu miwili,
baada ya kuthibitisha yenyewe
kujitoa.

Kwenye kikao chake ilichokaa

Januari 26 mwaka huu, kamati hiyo
ilikaa kujadili shauri la klabu hiyo

kutaka kujitoa, baada ya kushindwa
kucheza mechi nne mfululizo za ligi
hiyo.

Taarifa iliyotolewa na Bodi ya
Ligi imesema kuwa mbali na hayo,
michezo yote ambayo timu hiyo
imecheza imefutwa kwa sababu
idadi ya mechi kwa timu husika
haikufika zaidi ya nusu ya michezo
yake kwenye msimu huu wa Ligi ya
Championship.

Michezo ambayo haikushiriki
kwa mujibu wa ratiba ya ligi hiyo
ni dhidi ya African Sports, Mbuni
FC, Fountain Gate, JKT Tanzania na
Mbeya Kwanza.

Taarifa imesema, awali mmiliki wa
klabu hiyo, Alexander Mnyeti, ali-
tangaza uamuzi wa kutoendelea na
ligi hiyo kupitia vyombo vya habari
na baada ya taarifa hiyo, Bodi ya
Ligi iliitaka klabu ya Gwambina
kuthibitisha kwa maandishi kauli ya
mmiliki wake hadi kufika Januari 20
mwaka huu, lakini haikufanya hivyo.

Baada ya hapo, taarifa hiyo
imesema kuwa, Sekretarieti ya Bodi

Kamati ya Uendeshaji na Usimamizi
wa Ligi ambayo baada ya kupitia
vielelezo na shauri husika, ilith-
ibitisha klabu ya Gwambina kujitoa
kwenye Ligi ya Championship.

Timu hiyo iliyoanzishwa mwaka
2019 yenye maskani yake Misungwi,
ikiwa ni moja kati ya timu chache
nchini zilizokuwa zikimiliki uwanja
wake wa kucheza mechi.

[lipanda Ligi Kuu Tanzania Bara
msimu wa 2020/21, lakini ilishuka
msimu huo huo ambapo msimu huu
ilikuwa ikipambana kutaka kurejea
tena Ligi Kuu.

Mjumbe wa Baraza Kuu la UVCCM Taifa, Ramadhan Matola, akishiriki ujenzi wa ukuta wa uwanja wa mpira wa

miguu wa Kassim Majaliwa, mjini Ruangwa juzi, ikiwa ni sehemu ya maadhimisho ya miaka 46 ya kuzaliwa Chama
Cha Mapinduzi (CCM), yanayofikia kilele chake Februari 5, mwaka huu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Singida yapania kuishusha Simba

o e~ e

Na Hadija Mngwai

TIMU ya Singida Big Stars
ipo jijini Dar es Salaam
ikiendelea kujiwinda na
mchezo wa Ligi Kuu Bara
dhidi ya Simba ambapo
wametamba  kuhakikisha
wanafanikiwa kuibuka na
ushindi katika mchezo wao
Februari 3.

Singida ambayo ipo nafasi
ya nne kwenye msimamo
wa Ligi Kuu Bara inatarajia
kushuka dimbani Ijumaa

katika Uwanja wa Benja-
mini Mkapa ambapo wame-
jipanga kuhakikisha wana-
fanikiwa kuibuka na pointi
tatu.

Akizungumza na Nipashe,
Ofisa Habari wa Singida Big
Stars, Hussein Massanza,
amesema kuwa wanaji-
andaa kushinda mchezo
huo licha ya kuwakosa nyo-
ta wao wawili Deus Kaseke
na Mbrazil, Dario Frederio
katika mchezo huo.

“Tunajiandaa vyema na

mchezo wetu dhidi ya Sim-
ba tutakaocheza Februari
3, timu inafanya mazoezi
katika Uwanja wa Polisi Te-
meke, morali ya wachezaji
kuelekea mchezo huo ipo
juu kila mmoja anahitaji ku-
pata matokeo mazuri.
“Kocha Hans anaende-
lea kukisuka kikosi chake
kuhakikisha wachezaji wa-
nakuwa na kiwango kizuri
kutofautisha na walichokio-
nyesha katika mchezo ulio-
pita dhidi ya Ruvu Shooting

ambapo kocha hakufura-
hishwa nacho licha ya kupa-
ta matokeo mazuri,” alise-
ma Massanza.

Aidha, aliongeza kuwa,
katika mchezo huo wana-
tarajia kumkosa Kaseke
ambaye anatumikia adhabu
yake ya kufungiwa mich-
ezo mitatu ambapo tayari
ameshakosa dhidi ya Ruvu
Shooting kisha mchezo un-
aofuata dhidi ya Simba na
Thefu huku Dario akiwa Bra-
zil kwa ruhusa maalumu.
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CHELSEA NA ENZO

CHELSEA wamefufua tena mazungumzo na Benfica
ili kujaribu kumsajili kiungo wa kati wa Argentina,
Enzo Fernandez mwenye umri wa miaka 22, kabla ya
dirisha la uhamisho kufungwa leo. (Telegraph)

SPURS YAMTAKA HINCAPIE

KLABU ya Tottenham Hotspur imewasilisha ofa ya
maneno ya euro milioni 25 kwa Bayer Leverkusen
kwa ajili ya uhamisho wa beki wa kati wa Ecuador,
Piero Hincapie mwenye umri wa miaka 21. (Bild)

SHELVEY AWANIWA FOREST

KLABU ya Nottingham Forest iko mbioni kumsajili
kiungo wa kati wa Newcastle United, Jonjo Shelvey
mwenye umri wa miaka 30. (Telegraph)

FELIX ATAKIWA BARCA

BARCELONA inamfuatilia mshambuliaji wa Atletico
Madrid na Ureno, Joao Felix mwenye umri wa miaka
23, ambaye kwa sasa yuko kwa mkopo Chelsea.
(Sport)

LINDELOF AWINDWA INTER

INTER Milan inamtaka mlinzi wa Manchester
United na Sweden, Victor Lindelof mwenye umri wa
miaka 28 kama mbadala wa Milan Skriniar ikiwa beki
huyo wa Slovakia mwenye umri wa miaka 27 ataha-
mia Paris St-Germain. (Fabrizio Romano)

JUDE MDOGO AWANIWA

KLABU ya Tottenham Hotspur inashughulikia
mpango wa kumsajili kiungo wa kati wa Birmingham
City, Jobe Bellingham mwenye umri wa miaka 17,
ambaye ni mdogo wa kiungo wa kati wa Borussia
Dortmund na England, Jude Bellingham mwenye
umri wa miaka 19. (Football Insider)

AKARIBIA GALATASARAY

KLABU ya Galatasaray inaongoza katika mbio za
kutaka kumsajili beki wa Liverpool, Nat Phillips mwe-
nye umri wa miaka 25 ambaye thamani yake ni pauni
milioni 10. (Athletic)

BECAO ANYATIWA

KLABU ya Everton inapania kumsajili nyota wa
Udinese na Brazil mwenye umri wa miaka 27, Rodrigo
Becao. (Mail)

NAVAS ATAKIWA

KLABU ya Nottingham Forest ipo kwenye mazun-
gumzo ya kumsajili kipa wa Paris St-Germain na
Costa Rica, Keylor Navas mwenye umri wa miaka 36.
(Football Insider)

BELLERIN KUBADILISHWA

SPORTING Lisbon inakaribia kufikia kumsajili kwa
mkopo beki wa Barcelona na Hispania, Hector Bel-
lerin, 27, kama mbadala wa Pedro Porro, 23, ambaye
Tottenham wanatarajia kumsajili. (Atheletic)

MARTINEZ AGOMBEWA

MANCHESTER City itapambana na Barcelona
katika kinyang’anyiro cha kumsajili beki wa Girona na
Hispania umri wa chini ya miaka 21, Arnau Martinez
mwenye umri wa miaka 19. (Mundo Deportivo)

LONDON, England

HELSEA imewaambia Ben-
fica kuwa watalipa kiasi cha
pauni milioni 106 kwa ajili
ya kumsajili Enzo Fernan-
dez kwa awamu huku wakipania
kupata huduma yake kabla ya di-
risha la Januari kufungwa leo, kwa
mujibu wa Daily Mail.
Chelsea, ambao walithibit-
isha kumsajili Malo Gusto
kwa pauni milioni 26.3
kutoka Lyon Jumapili, wa-
likuwa na ofa ya takriban
pauni milioni 75 pamoja
na bonasi kwa Fernandez
ambayo ilikataliwa mape-
ma mwezi huu.
Wababe hao wa Ligi Kuu England
jana Jumatatu walitarajia kusafiri
hadi Ureno kuandaa duru mpya ya
mazungumzo na Benfica na kutoa
ofa ya kulipa pauni milioni 106 kwa
awamu kwa mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 22.
Kwa mujibu wa Futebol, Chelsea

CHELSEA

FERNANDEZ

® ® ® Yatuma ujumbe mzito

nchini Ureno kwa ajili ya kum-
alizana na Benfica huku...

imetuma wawakilishi jijini Libson ili
kufunga mkataba na Benfica kabla
ya dirisha la usajili la Januari ku-
fungwa.

Chelsea inaripotiwa kutoa kulipa
kwa mjumbe huyo mwenye umri
wa miaka 22 kwa pauni milioni 106
kwa awamu kwa kuwa wako chini
ya shinikizo la kukamilisha dili nda-
ni ya saa 48 zijazo.

Uamuzi huo umekuja baada ya
Benfica kukataa ofa ya awali ya
Chelsea ya takriban pauni milioni 75
pamoja na bonasi mapema mwezi
huu. Benfica ilitaka kipengele kamili
cha kuachiliwa kilipwe hapo awali,
badala ya pendekezo la Chelsea am-
bapo wangelipa pauni milioni 37.3
kwa miaka mitatu.

Hata hivyo, Chelsea wanatumaini
wataweza kukubaliana na timu

hiyo ya Ureno watakapokutana
mjini Lisbon. Benfica ilitoa taarifa
mwishoni mwa Desemba ikisisitiza
kwamba Fernandez atasalia nao
hadi mwisho wa msimu wa 2022-23.

“SL Benfica inafafanua kwamba
hakuna wakati Rais wa Klabu, Rui
Costa, alitamka maneno ambayo
yanasambazwa nchini Italia na
DAZN,” klabu hiyo ilisema.

“Sport Lisboa e Benfica inasisitiza
nia yake ya kumtegemea mchezaji
Enzo Fernandez hadi mwisho wa
msimu.”

Chelsea tayari wameimarisha
kikosi chao mwezi huu kwa kusajili
wachezaji kadhaa - wakiwamo Da-
vid Datro Fofana, Benoit Badiashile,
Andrey Santos, Joao Felix, Mykhailo
Mudryk, Noni Madueke na Malo
Gusto.
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SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

JACKPOT
MECHI WIKI Hil

TAREHE: 01,02 NA 03 FEBRUARI 2023
BASHIRI KWA USAHIHIMECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI
TAREHE MUDA MICHEZO 1 X 2

01.01/02/23 |22:00 Waalwick vs GO Ahead Eagles
02.01/02/23 |22:15 | Grasshoppers vs FC Basel
03.01/02/23 | 22:45
04.01/02/23 | 22:45
05.02/02/23 | 02:00
06.02/02/23 | 06:05| Club Atletico La Paz vs Cimarrones De Sonora
07.02/02/23 |17:00
08.02/02/23 |17:00
09. 02/02/23 | 20:00| Adana Demirspor vs Fenerbahce
10.02/02/23 | 20:00|Anorthosis Famagusta vs Omonia Nicosia
1.02/02/23 |22:45 | Zulte Waregem vs Mechelen
12.03/02/23 | 06:00 San Luis vs Puebla FC
13.03/02/23 | 14:00 |Tiddim Road Athlectic Club vs Mohammedan SC

Oxford Utd vs Barnsley

Kilmarnock vs Dundee Utd

Tlaxcala FC vs Alebrijes De Oaxaca| 2.

Kayserispor vs Basaksehir

Chennaiyin FC vs Delhi Dynamos FC

KUWEKA PESA:

-PIGA*150*87#,
CHAGUA 4
- WEKA PESA.

ticopesa pp (6

vodacom ‘ m-pesa

2 airtel .i

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

“*150*87#

esr0240 HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

0764115588, 0677115588
0685115588

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ . @tzsportpesa

JACKPOT
KWA1000/-

UPA

MADRID, Hispania

ARLO Ancelotti alisifu uchezaji “ka-

mili” wa Real Madrid, licha ya sare

ya bila kufungana kwenye Ligi Kuu

ya Hispania, ya La Liga, dhidi ya Real
Sociedad, Jumapili.

Madrid wapo nyuma kwa pointi tano
nyuma ya vinara Barcelona baada ya kush-
indwa kuvuka safu ya ulinzi ya kikosi hicho
cha Kocha Imanol Alguacil katika mechi ya
upande mmoja iliyochezwa kwenye dimba
la Santiago Bernabeu.

Kipa wa Sociedad, Alex Remiro, aliokoa
hatari saba langoni mwake, idadi kubwa
zaidi ambayo kwenye mchezo mmoja wa La
Liga msimu huu, ikiwa ni pamoja na mipira
mitatu ya adhabu ndogo ya Vinicius Junior.

Alisema: “Ilikuwa aibu kwa sababu tuli-
cheza vizuri sana na tulistahili kushinda. Tu-
licheza mchezo kamili, moja ya mechi bora
zaidi ya msimu, lakini hatukuwa na bahati
yoyote.

“Timu inaimarika na inakua na kimwili
tuko vizuri zaidi. Sasa majeruhi wanarejea
na tuna imani kwa miezi ijayo.

“Tumefanya vizuri sana na bila mpira na
tulichotakiwa kufanya ni kufunga, tulikarib-
ia sana, lakini ni sare. Nimeridhika kwa sa-
babu timu imecheza vizuri sana.”

Sehemu kubwa ya tishio la kushambulia
la Madrid lilitokana kwa Vinicius, ambaye
alijaribu kupiga chenga 21 nyingi zaidi kwa
mchezaji mmoja katika mechi moja ya La-
Liga tangu msimu wa 2005-06.

L

..."'- N
Mourinho aipa Napoli ubingwa

ROME, Italia

1,072, D

Roma walio nafasi ya wakuweza  kushikilia

JOSE Mourinho alidai
kuwa Roma walipata
kichapo “kisicho cha
haki” kutoka kwa vinara
wa Ligi Kuu ya Italia, Se-
rie A, Napoli huku aki-
watabiria kushinda taji
hilo msimu huu.
Mourinho hakuweza
kuwa bora mbele ya
kikosi cha kocha, Lu-
ciano Spalletti ambapo
sasa Napoli wapo kilele-
ni mwa msimamo wa
ligi kwa tofauti ya pointi
13 baada ya michezo 20.

sita wangekuwa pointi
sawa na Inter, ambao
wanashika nafasi ya pili
kama wangepata ushin-
di kwenye mchezo huo
uliopigwa Uwanja wa
Diego Armando Mara-
dona.

Victor Osimhen ali-
funga krosi ya Khvicha
Kvaratskhelia na kui-
fanya Napoli kuongoza
katika dakika ya 17, laki-
ni Roma walisawazisha
dakika ya 75 kupitia kwa
Stephan El Shaarawy.

Hata hivyo, Roma ha-

__""‘J

g

pointi moja, Giovanni
Simeone akaipa bao la
ushindi dakika ya 86
alipopokea pasi fupi ku-
toka kwa Piotr Zielinski.

Mourinho  alisema:
“Tangu dakika ya kwan-
za tulicheza vizuri. Timu
ilikuwa ikitawala kila
wakati.

“Napoli  waliteseka,
sisi ndio timu iliyowa-
tia hofu zaidi. Wakati
mwingine mpira wa
miguu sio wa haki, timu
ambayo inastahili kush-
inda inapoteza.
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49,524/-

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HiIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE MUDA MICHEZO 1 X

TAASISI

WA KIKAPU

KUJENGA

Na Faustine Feliciane

ATIKA kuadhimisha miaka 20

tangu kuanzishwa kwa Taasi-

si ya ‘Giant of Africa’, taasisi

iyo imedhamiria kuendelea

kuboresha na kujenga viwanja vya

mchezo wa mpira wa kikapu katika

nchi za Afrika ili kuwapa fursa vijana
kucheza mchezo huo.

Mwanzilishi mwenza wa Giant of
Africa ambaye ni makamu wa Rais wa
klabu ya mpira wa kikapu ya Mare-
kani ya Toronto Raptors, Masai Ujiri,
alisema maadhimisho ya miaka hiyo
20 yatafanyika katika maeneo mbal-
imbali na kwa Afrika wataadhimisha
kwa kuendesha kambi za mpira wa
kikapu kwa wavulana na wasichana,
kujenga viwanja vya mchezo na ku-
wezesha mipango ya kuwafikia vijana
wengi.

“Imekuwa jambo la unyenyekevu
kufikia hatua hiyo ya ajabu na kuna
mengi ya kujivunia tunapotafakari
kuhusu miongo miwili iliyopita,
miaka 20 ya utumishi imewezekana
tu kwa sababu ya shauku na kuji-
tolea kwa kila mtu na jamii ambayo
imekusanyika kufanya Giants of Af-
rica kama ilivyo leo,” alisema Ujiri na
kuongezea.

“Kwa kweli ndio tumeanza..., kuna
ufahamu ambao tunahitaji kuende-
lea na hamu ya kujifunza kutoka kwa
safari yetu ili tuweze kuendelea ku-
saidia zaidi, tunafurahia mustakabali
mzuri huku Giants of Africa ikiende-
lea kukuza miundombinu na kuwatia
moyo vijana wa Kiafrika duniani kote
kwa programu zinazolenga elimu,
uwezeshaji na uongozi, ndani na nje
ya viwanja, “ alisema Ujiri.

Taasisi hiyo hapa nchini imefani-

kisha kujenga kiwanja cha mpira wa
kikapu katika Shule ya Sekondari ya
Minaki iliyopo Kisarawe.

Uwanja huo ulizinduliwa na Rais
mstaafu Jakaya Kikwete kwa mwa-
liko wa aliyekuwa Mkuu wa Wilaya ya
Kisarawe, Jokate Mwegelo.

Katika mwendeleze wa maadhim-
isho ya miaka hiyo 20, Giant of Africa
imeandaa tamasha kubwa litakalohu-
sisha vijana zaidi ya 250 kutoka nchi
16 za Afrika ambapo mafunzo mbal-
imbali ya mpira wa kikapu yatatole-
wa pamoja na burudani mbalimbali.

Tamasha hilo litafanyika Kigali,
Rwanda Agosto 13-19 katika ukumbi
mkubwa wa michezo wa BK Arena.

Tangu mwaka 2003, Giant of Africa
imewafikia vijana zaidi ya 40,000 ka-
tika nchi mbalimbali za Afrika kupitia
programu ya ujenzi wa viwanja 30 na
vituo 80 vya mpira wa kikapu.

Rais wa Yanga
atoa neno
kuhusu Fei Toto
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umiliki wa mchezaji.

“Kamati ya Sheria na Hadhi
za Wachezaji iliweza kutoa
maamuzi hayo kwa hiyo sisi
kama wazazi tunaendelea
kumwacha na hali yake na
hakuna kitu chochote na-
choweza kusema kipo katika
wakati mbaya.

> .

L

-

Mchezaji wa Yanga, Stephane Aziz Ki (kulia), akipiga hesabu za
kumtoka mlinzi wa Rhino Rangers wakati wa mchezo wa Kombe la
FA hatua ya 32 bora baina ya timu hizo uliopigwa juzi Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam. PICHA: YANGA

Mangungu: Sasa kazi ni moja
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nyesha namba ambavyo wanachama
wana imani na utendaji wake.

Aidha, amewapongeza wajumbe
wa Bodi ya Wakurugenzi walioch-
aguliwa kwenye uchaguzi iliofanyika
Jumapili jijini Dar es Salaam.

Rais huyo alisema TFF itaende-
lea kushirikiana na klabu hiyo ka-
tika maendeleo ya mpira wa miguu
na anaamini chini ya uongozi wao,
klabu hiyo itaendelea kufanya vizuri

kwenye Ligi ya Mabingwa Afrika am-
bako kwa sasa wapo kwenye hatua ya
makundi, ili kuendelea kuipeperusha
vema bendera ya Tanzania nje ya mi-
paka ya Tanzania.

Mangungu alichaguliwa na wana-
chama wa klabu hiyo kuiongoza tena
klabu hiyo kubwa na kongwe kwenye
Ukanda wa Afrika Mashariki na Kati,
lakini viongozi wa Bodi ya Waku-
rugenzi waliochaguliwa ni Sk. Seif
Ramadhani Muba, Asha Baraka, CPA
Issa Masoud, Dk. Rodney Chiduo na
Selemani Haroub.

01.04/02/23

Preston North End vs Bristol City

02.04/02/23

Huddersfield Town vs Queens Park Rangers

03.04/02/23

Reading FC vs Watford FC

04.04/02/23

KAS Eupen vs KVC Westerlo

05.04/02/23

FC Emmen vs Vitesse Arnhem

06.04/02/23

Excelsior Rotterdam vs RKC Waalwijk

07.04/02/23

Stade Rennes vs Lille OSC

08.04/02/23

Estoril Praia vs Vitoria SC Guimaraes

09.05/02/23

Aetico Lanus vs CA San Lorenzo de Almagro

10.05/02/23

Argentinos Juniors vs Racing Club Avellaneda

11.05/02/23

Royal Antwerp FC vs Club Brugge

12.05/02/23

Villarreal CF B vs Granada CF

13.05/02/23

FC Sion vs FC Zurich

14.05/02/23

Go Ahead Eagles vs NEC Nijmegen

15.05/02/23

Nottingham Forest vs Leeds United

16.05/02/23

AC Ajaccio vs FC Nantes

17.05/02/23

GAME ID

Torino FC vs Udinese Calcio

“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MICHEZO

Alanyaspor vs Sivasspor

1

SARE

X

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

JUMANNE - 31/01/2023

NYUMBANI

UGENINI

2

Algeria vs Niger

Paderborn vs Stuttgart

Fatih Karagumruk vs Besiktas

FC Thun vs FC Luzern

Viseu vs Benfica Lisbon B

Senegal vs Madagascar

Pacos Ferreira vs Gil Vicente

Solihull Moors vs Notts County

Metz vs Rodez Aveyron

Cove Rangers vs Ayr United

Laval vs Dijon

Aldershot vs Boreham Wood

Bastia vs St Etienne

Inverness vs Queens Park

Annecy FC vs Caen

Grenoble Foot vs US Quevilly Rouen

Kidderminster vs Blyth Spartans

The New Saints vs Bala Town

Luton Town vs Cardiff

Leiston vs llkeston Town FC

Dover vs Worthing

Harrow Borough vs Halifax

Warrenpoint vs Knockbreda

Woking vs Torquay

Needham Market vs Alvechurch

Tamworth vs St Ives Town

Eastleigh vs Barnet

Niort vs Amiens

Liversedge vs Gainsborough

Loughgall vs Ballyclare

Bordeaux vs Le Havre

Salford City vs Walsall

Sochaux vs Valenciennes

Carlisle vs Barrow

Paris FC vs PAU FC

Union Berlin vs VfL Wolfsburg

Crewe vs Stockport

Lewes vs Wingate and Finchley

Herne Bay vs Potters Bar Town

Yeovil vs Wealdstone

Ross County vs Hibernian

South Shields vs Marske United FC

Guingamp vs Nimes

Royston Town vs Nuneaton

Spennymoor Town vs Hereford United

Inter vs Atalanta

AC Siena vs Pontedera

Newcastle vs Southampton

Paraguay U20 vs Venezuela U20

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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HY BETTER
Chelsea yakomaa na Fernandez

Mwenyekiti wa Simba, Murtaza Mangungu akizungumza. PICHA: JUMANNE JUMA

Mangungu: Sasa kazi
ni moja tu Simba SC

® @ ® Aahidi kufanikisha malengo ya
Simba kimataifa, aomba mawazo ya
mpinzani wake, TFF yawapongeza...

Na Saada Akida

AADA ya kukamilika kwa uch-
Baguzi wa Klabu ya Simba na

Mwenyekiti, Murtaza Mangungu

kutetea nafasi yake kwa kipindi
kingine cha miaka minne, amesema sasa
kinachofuata ni kazi moja ya kufanikisha
malengo ya timu hiyo.

Mangungu amechanguliwa
kwa mara nyingine baada
yva kufanikiwa kumshinda
Adv. Mosses Kaluwa kwa
kura 1,311 dhidi ya 1,045

alizopata mpinzani wake

katika uchaguzi mkuu
uliofanyika juzi, kwenye
ukumbi wa Kimataifa wa

Julius Nyerere (JNICC), Dar

es Salaam.

Baada ya Kamati ya Uchaguzi wa Simba,
iliyoongozwa na Mwenyekiti wake, Boni-
face Lihamwike, kukamilisha kuhesabu
kura zilizopigwa walitangaza matokeo
hayo alfajiri ya jana saa 11:00 kuwa Man-
gungu ametetea nafasi yake.

Matokeo ya uchaguzi huo yalichelewa
kutangazwa kutokana na zoezi la kuhesa-
bu kura kuchukuwa muda mrefu kutoka-
na na idadi kubwa ya wanachama walio-
jitokeza ambao ni 2,363 kupiga kura huku
halali zikiwa, 2,356 huku saba zikiharibika.

Akizungumza baada ya kutangazwa
kushinda nafasi hiyo, Mangungu alisema
kwa sasa anawataka na kuwahimiza wa-

nasimba wote kuwa kitu kimoja na kush-
irikiana katika kufanikisha malengo yao ya
kuona Simba kuendelea kuwa tishio ndani
na nje ya Afrika.

Alisema mchakato wa uchaguzi ulikuwa
mkubwa na kuwataka wanachama na
mashabiki kuvunja makundi yaliyound-
wa kipindi ambacho walikuwa kwenye
kampeni ya uchaguzi na sasa kusimama
pamoja.

“Mchakato ulikuja na kila mwanachama
wa Simba ametumia vizuri demokrasia
yake ya kuchagua anayemtaka, sasa tume-
shapata uongozi mpya na tunatakiwa ku-
vunja makundi yetu yote na kushikamana
na wale waliokuwa upande wangu maru-
fuku kuwabeza walioshindwa, kwa sababu
wote tunalengo moja,” alisema Mangungu.

Aliongeza;  “Ninaahidi  kushirikiana
kimawazo na wale ambao walikuwapo
katika kinyanganyiro cha uchaguzi hasa
katika yale maneno yao ya kuitaka Simba
kuwa imara kwa kuyatekeleza kwa viten-
do.

“Sisi viongozi tulioingia madarakani tu-
natakiwa kuwa pamoja na kwa uhakika
kabisa nitakuwa tayari kutumia mawazo
na mpinzani wangu Kaluwa katika ku-
hakikisha Simba inasonga mbele.”

Kwa upande wake Kaluwa alisema
kwamba, “Sina mashaka na matokeo haya

nimeyapokea kiroho safi, niwaombe wale
wote waliokuwa upande wangu kuvunja
yale makundi na sasa kuungana na uon-
gozi huu mpya kufanikisha malengo tu-
nayotarajia ndani ya klabu yetu kwa mpira
uchezwe na kupata furaha.”

Mangungu pia alipata na safu yake ya
wajumbe watano wa Bodi ya Wakuru-
genzi.

Wajumbe hao ni Dk. Seif Muba amepa-
ta kura 1,636, CPA Issa Masoud Iddi (1,285),
Rodney Chiduo (1,267), Seleman Harubu
ameshinda kwa kura 1,250 na Asha
Baraka amepata kura 1,564 wametetea Kiti
chao baada ya kumalizika kwa muda wao
na sasa wanaendelea hadi 2027.

TFF YAPONGEZA

Wakati huo huo, Shirikisho la Soka Tan-
zania (TFF) kupitia kwa Rais wake, Wal-
lace Karia, limempongeza Mangungu kwa
kuchaguliwa tena kuwa Mwenyekiti wa
Klabu ya Simba, pamoja na Bodi ya Waku-
rugenzi.

Taarifa iliyotolewa na Ofisa Habari na
Mawasiliano wa Shirikisho hilo, Cliford
Ndimbo, imesema Rais Karia amepongeza
kuchaguliwa kwa Mangungu katika kip-
indi kingine kuiongoza klabu hiyo, inao-
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Rais wa
Yanga atoa
neno kuhusu
Fei Toto

Na Hadija Mngwai

RAIS wa Yanga, Heris Said,
amewatoa hofu mashabiki wa
klabu hiyo juu ya mchezaji wao
Feisal Salum ‘ Fei Toto" kwa
kusema kuwa atarudi kikosini
wakati sahihi utakapofika.

Mwaka jana Fei Toto aliin-
gia katika mgogoro na klabu
yake ya Yanga kufuatia kutaka
kuvunja mkataba kinyume na
sheria jambo ambalo uongozi
huo ulilipinga na kudai bado
ina mkataba na nyota huyo
hadi mwaka 2024.

Aidha, suala hilo likifikishwa

katika kamati ya Sheria na Ha-
dhi za Wachezaji ya Shirikisho
la Soka Tanzania (TFF) ambayo
iliamua kuwa mchezaji huyo ni
mali halali ya Yanga, lakini hadi
sasa nyota huyo hajajiunga na
kikosi chake.
Salaam, Heris amesema kuwa,
Feisal atarudi tu klabuni hapo
kilichokuwapo sasa ni suala la
wakati tu.

“Feisal ni mchezaji halali
wa Yanga, hatuna sababu ya
kuzungumza mengi kama watu
walivyokuwa na mashaka na
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