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Uchunguzi sakata la Lugola,

Andengenye wafanyiwa kazi

JPM amlipia
faini Msigwa

CHADEMA pia wamlipia, Mnyika, Mwalimu nao mambo shwari,
Mdee alonga baada ya kutoka gerezanl .Endelea ukurasa wa 2

go wake wa kuanza safari za
Dar es Salaam - Guangzhou,
China kutokana na mlipuko
wa virusi vya Corona.
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Wabunge wa Chadema, Esther Matlko (Tanme Mjini) na Halima Mdee (Kawe), wakipongezwa na wanachama, katika Makao UKURASA 3
Makuu ya chama hicho, Kinondoni, jijini Dar es Salaam jana, baada ya kulipiwa faini na kuachiwa huru kutoka katika Gereza la
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HABARI KITAIFA

JPM alimpia faini Msigwa

Na Waandishi Wetu

RAIS John Magufuli ametoa Sh. milioni
38 kati ya 40 zilizohitajika kumnusuru
Mbunge wa Iringa Mjini, Mchungaji Peter
Msigwa, kutumikia kifungo cha miezi mi-
tano gerezani baada ya kukutwa na hatia ya
makosa manne ya uchochezi.

Jumanne wiki hii, Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu iliyoketi chini ya Hakimu
Mkazi Mkuu Thomas Simba, iliwahukumu
vigogo saba wa Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (Chadema) na mwanachama
mpya wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Dk.
Vincent Mashinji, kulipa faini ya jumla ya
Sh. milioni 350,000 au kwenda jela kutu-
mikia kifungo cha miezi mitano kila mmoja.

Juzi, Chama Cha Mapinduzi (CCM), kilim-
lipia faini Dk. Mashinji na Chadema ikawali-
pia faini wabunge watatu; Halima Mdee,
Esther Bulaya na Esther Matiko.

Akizungumza na waandishi wa habari nje
ya viunga vya Mahakama ya Hakimu Mkazi
Kisutu jana, Kaka mkubwa wa Mch. Msigwa,
Benet Msigwa, alisema wameshakamilisha
taratibu zote za kulipa faini na mahakama
imetoa kibali cha kwenda kumtoa gerezani
ndugu yao.

“Ndugu tumetembeza harambee ya
mchango, tumejichangachanga tukapata
Sh. milioni mbili, tukaona tumwombe
msaada Mheshimiwa Rais kwa sababu
mjomba wetu (mpwa) amemuoa binti wa

Mheshimiwa Rais.

“Tangu hukumu imetolewa, ndugu tume-
kuwa kwenye kampeni kubwa ya kutafu-
ta fedha kwa kesi iliyokuwa ikimkabili
Mch. Msigwa ndipo tumefanikiwa kupata
mchango wa Mheshimiwa Rais,” alisema
na kumshukuru Rais Magufuli kwa uka-
rimu wake.

CHADEMA NAO WALIMPIA

Wakati familia ya Mch. Msigwa ikichang-
iwa na Rais Magufuli kumnusuru mbunge
huyo kutumikia kifungo gerezani, Mkuru-
genzi wa Itikadi na Uenezi wa Chadema,
John Mrema, alisema jana jioni kuwa
chama hicho kilishafanya malipo kwa ajili
ya Mch. Msigwa, John Mnyika na Salum
Mwalimu na kinachosubiriwa ni taratibu
za kufuata ili watolewe gerezani.

Mrema alionyesha stakabadhi ya
malipo yaliyofanywa jana kupitia Benki ya
CRDB kwa ajili ya kuwanusuru vigogo hao
watatu wa Chadema.

“Katika Sh. milioni 234 zilizopatikana
kupitia michango ya wanachama na wa-
nanchi, bado tunauhitaji wa Sh. milioni
90, simu zote zilijaa, tunawaomba mwen-
delee kutuma kwa kuwa namba zime-
funguka, tunaamini tutapata fedha na
kuwatoa viongozi wengine waliobakia,”
Hezekiah Wenje, mbunge wa zamani wa
Chadema alisema jana.

MACHOZI YA MDEE

Muda mfupi baada ya kutoka gerezani,
Mwenyekiti wa Baraza la Wanawake wa
Chadema (Bawacha), Mdee, aliwaambia
waandishi wa habari kuwa wanafikiri hu-
kumu dhidi yao iliandaliwa ili kuwakan-
damiza.

“Kihitosria, makosa yenye adhabu hai-
jawahi kutokea kwa makosa hayo kuto-
zwa Sh. milioni 10, na kama (washtakiwa)
wakikosa fedha hizo wangekwenda jela
miezi mitano kwa kila kosa. Lengo lilikuwa
ni kutufunga na hadi sasa Mwenyekiti wa
Chadema, Mbowe, wamemfilisi mali zake
zote. “Walikuwa wanajua sisi si maskini.
Mimi Halima Mdee ukienda kwenye akaun-
ti yangu ukikuta milioni moja ni afadhali...
wanajua wamefunga akaunti zote, hii adha-
bu haikuwa bahati mbaya kwa kuwa wali-
jua hatuna hata mia,” alalalamika.

Mdee ambaye kitaaluma ni mwanashe-
ria, aliendelea kusema: “Watanzania ham-
jui mlivyotusitiri... (akalia). Mimi ni ka-
manda, lakini napata hisia nilikuwa najua
tulivyonyong'onyezwa na watu wamekata
tamaa, lakini mmetuchangia.

“Tunawashukuru sana kwa kutuchangia,
huu ni upendo na bado pesa zinaingia,
tunawaomba muendelee kutuchangia na
fedha zenu zitaonyesha sauti, mmefanya
kazi kubwa, mnakaribia kumaliza, kesho
(leo) tumalize tuwatoe kina Mbowe na wen-
zake,” alisema huku akifuta machozi.

N

Kaimu Kamishna
Mkuu wa Mam-
laka ya Udhibiti
wa Dawa za
Kulevya, James
Kaji, akizungumza
na waandishi wa
habari, jijini Dar
es Salaam jana,
kuhusu Umoja wa
Mataifa (UN), kui-
pongeza Tanzania
kwa jitihada za
udhibiti na ma-
pambano dhidi ya
tatizo la dawa za
kulevya. PICHA:
MIRAJI MSALA

DPP amkaba koo Lema

Waandishi Wetu

MKURUGENZI wa Mashtaka
(DPP), Biswalo Mganga, amem-
taka Mbunge wa Arusha Mjini,
Godbless Lema (Chadema), aji-
tokeze na kueleza lini alikwen-
da kutoa taarifa kituo chochote
cha polisi kuhusu matukio ya
watu 14 kuuawa.

Februari 29 mwaka huu,
Lema akiwa katika mazishi
ya Katibu Mkuu wa Chadema
Jimbo la Manyoni Mashariki,
Alex Joas, alitaja orodha ya watu
14 waliouawa kwa kuchinjwa
na kuchomwa moto wilayani
humo.

Hata hivyo, akizungumza na
waandishi wa habari jijini Dar
es Salaam jana, Mganga alim-
taka Lema ajitokeze na aeleze
lini alitoa taarifa polisi kuhusu
matukio hayo ya watu kuuawa
na kama jeshi hilo halikuchukua
hatua.

“Ajitokeze na aeleze lini alitoa
taarifa za hawa watu kuchinjwa
na anawafahamu na kwamba
polisi wameshindwa kuchukua
hatua za kuwakamata wali-
ochinja.

“Tunapochukua hatua,
naomba mnielewe, hatuwezi
kuendelea kuwa na taifa la watu
wenye uzushi, wenye kueneza
taarifa zenye taharuki na chuki
na kusababisha watu wakae
kwa mihemko kwamba hakuna
amani.

“Kwa hili ninasema nita-
chukua hatua, hatuwezi kuen-
delea na uvunjifu na upotoshaji
wa hali ya namna hii halafu
watu wanatoka mnaanza kuse-
ma wanasiasa wa vyama vya
siasa wanaonewa, wakati watu
wanafanya upuuzi wa namna
hii.

“Haiwezekani, tusijifiche kwe-
nye siasa, uwe CCM, uwe chama
chochote kile kwa ajili ya kuvu-

ruga amani ya nchi au kuleta
mtafaruku na kuwafanya watu
waishi kwa hofu,” alionya.

Alipoulizwa hatua ambazo
atazichukua dhidi ya Lema,
Mganga alisema anazifahamu
na pia zinafahamika kwa ofisi
yake.

“Mtaziona wakati nitakapo-
zichukua, ninajua kuna hatua
nitazichukua, ni lini na ni zipi,
mtaziona na mtajulishwa kwa
sababu ni hatua ambazo hazi-
fanyiki kwenye kificho labda
nitamshtaki au sitamshtaki, ni-
taangalia.

“Watanzania mnayo haki ya
kutoa maoni au mawazo, lakini
tusitumie haki hizo kwa maslahi
yetu binafsi tuwe wanasiasa au
raia wa kawaida.

“Ibara 28 ya Katiba inasema
kila raia ana wajibu wa kulinda,
kuhifadhi na kudumisha uhuru,
mamlaka na umoja wa taifa,”
alisema.

Mganga alisema lengo la
mbunge Lema ni kuwatisha Wa-
tanzania wasiishi kwa amani.

WAHUJUMU UCHUMI

Mganga pia alisema mpaka
sasa, watu 357 waliokuwa na
tuhuma mbalimbali ikiwamo
uhujumu  uchumi  waliom-
wandikia barua ya kuomba
kukiri makosa, wameachiwa
huru na serikali imepokea Sh.
bilioni 13.5.

Hata hivyo, DPP Mganga ali-
wataka watuhumiwa walioingia
mkataba na ofisi yake na ma-
hakama kutoa amri, wazingatie
bila kukiuka makubaliano hayo.

“Wasiotimiza na kufuata
masharti tuliyokubaliana na ofi-
si yangu, sitawaacha wakikiuka
mikataba hiyo, amri ya mahaka-
ma lazima itekelezwe la sivyo
tutawachukulia hatua,” alionya.

*Imeandaliwa na Romana
Mallya na Hellen Mwango

ATCL kusitisha
safari za China

Na Gwamaka Alipipi

SHIRIKA la Ndege Tanzania (ATCL)
limetangaza kusitisha safari za kue-
lekea katika Jiji la Guangzhou China
kutokana na kuwapo na ugonjwa wa
Virusi vya corona.

Mkurugenzi Mkuu wa shirika hilo,
Ladislaus Matindi, aliyasema hayo
uzinduzi wa mkutano wa tano wa
Bazara la Wafanyakazi la shirika
hilo, kueleza kuwa safari za ndege
kuelekea China katika Jiji la Guang-
zhou zilizopaswa kuanza Aprili
mwaka huu hazitakuwapo kutokana
na tishio la ugonjwa huo.

“Hatuwezi kwenda sehemu yenye
hatari ya kuambukizwa ugonjwa
huo, tulipanga kuanza safari Aprili
lakini kutokana na mlipuko wa
ugonjwa huo nchini humo hatutak-
wenda tena, tutakwenda pindi hali
itakapotengemaa,” alisema Matindi.

Matindi alisema ATCL inakabiliwa
na changamoto lukuki ikiwamo
baadhi ya viwanja vya ndege ku-
tokuwa na taa hali inayosababisha
kushindwa kufanya safari nyakati za
usiku, baadhi ya viwanja vya ndege
kutokuwa na vyumba vya kuhifa-
dhia mizigo hususani inayohitaji
ubaridi kama mboga na matunda.

Naye Naibu Waziri wa Ujenzi,
Uchukuzi na Mawasiliano, Mhandisi
Atashasta Nditiye, akifungua
mkutano huo alisema, ugonjwa wa
corona umeleta athari kubwa katika
sekta ya anga duniani na kwamba
kwa mujibu wa takwimu za Shirika
la Kimataifa la Usafiri wa Anga
(AITA), zilizotolewa hivi karibuni ma-
pato yatokanayo na sekta ya anga
duniani yanatarajia kuporomoka
kwa asilimia 19.

“Mashirika ya ndege duniani ya-
natarajia kupata hasara ya Dola za
Marekani bilioni 113 kutokana na ku-
tokea kwa ugonjwa huu, mara nyingi
ugonjwa wa mlipuko unapotokea
sekta ya anga ndiyo ya kwanza
kuathirika,” alisema Nditiye.

Mhandisi Nditiye alisema licha ya
ATCL kusitisha safari kuelekea China,
lakini Tanzania haina mpango wa
kuzuia ndege za mataifa mengine
kuingia nchini kutokana na kuwapo
kwa ugonjwa wa Virusi vya corona,
bali itaboresha upimaji wa abiria wa
kigeni wanaoingia katika viwanja
vya ndege nchini.

“Vilevile ndege za Shirika la
ATCL hazitakwenda kwenye nchi
zilizoathirika na ugonjwa wa Virusi
Vvya corona, hatuwezi kwenda katika
nchi zilizoathirika, na ugonjwa huu
endapo ukiendelea kushika kasi
katika nchi nyingi duniani tutasiti-
sha safari za nje ya nchi,” alisema
Mhandisi Nditiye.

Alisema mojawapo Yya athari zina-
zotarajia kutokea nchini kutokana na
mlipuko wa ugonjwa wa Virusi vya
corona ni pamoja na kukosa abiria
kwa ATCL pamoja na kupungua kwa
baadhi ya bidhaa zinazozalishwa nje
ya nchi.

Nditiye alitoa agizo kwa mamlaka
husika kuhakikisha zinaimarisha
ulinzi sehemu za mipakani iki-
wamo katika viwanja vya ndege ili
kuudhibiti ugonjwa wa virusi vya
corona kuingia nchini.
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Paroko wa Parokia ya Nyololo Jimbo la Iringa, Padre Maraino Passmonte, akizindua kitabu
kipya cha ‘Mwalimu Julius Kambarage Nyerere na Maendeleo’ mjini Iringa jana, kilichoandikwa
na waandishi wanne kwa ushirikiano ambao ni Profesa Gaudens Mpangala, Padre Pius Mgeni,
Steven Kilasi na Claudis Sabuni. PICHA: FRIDAY SIMBAYA

Sakata la Lugola,

Andengenye
lafanyiwa Kazi

Na Hellen Mwango

MKURUGENZI wa Mashtaka Nchini
(DPP), Biswalo Mganga, amesema bado ofi-
si yake na Taasisi ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (Takukuru), wanalifanyia kazi
sakata la tuhuma za aliyekuwa Waziri wa
Mambo ya Ndani, Kangi Lugola na aliyeku-
wa Kamishna wa Zimamoto na Uokoaji,
Thobias Andengenye.

Alisema taasisi hizo mbili zina utaratibu
wa kufanyakazi na kwamba hakuna jambo
la kificho, kila kitu kitakapokuwa tayari
umma utafahamishwa kupitia vyombo vya
habari.

Akizungumza na waandishi habari ofisi-
utaratibu wa utendaji wa kazi zao hivyo
suala hilo likiiva litawekwa hadharani.

“Kwa sasa sina majibu siwezi kusema
jalada la Kangi na Andengenye kama lime-
fika ofisini kwangu au la, sina utaratibu wa
kutoa taarifa nusu nusu, muda ukifika nita-
waita niwaeleze kinachoendelea,” alisema
DPP.

Lugola alivuliwa madaraka baada ya Rais

Na Gurian Adolf, SUM-
BAWANGA

MKAZI wa mtaa wa
Manispaa ya Sumbawan-
ga, Violet Mafunda (21),
ameuawa kwa kuchinjwa
na mtoto wake mwenye
umri wa mwaka mmoja
na nusu kunyongwa kisha
maiti zao kutupwa nje ya
nyumba ya mjomba wake
na watu wasiojulikana.

Akizungumzia tukio
hilo, mjumbe wa serikali
ya mtaa wa Vuta, Milton

hilo.

Alisema yeye na mwe-
nyekiti wa mtaa walifika
eneo la tukio na kukuta
miili hiyo, wa mwanamke
ukiwa umechinjwa na ku-
vuliwa sketi na nguo za
ndani, huku akiwa ame-
beba mtoto mgongoni
ambaye naye akiwa ame-
kufa na kulazwa kwenye
mfereji wa maji machafu.

Walisema walipoikagua
miili hiyo walibaini ni wa
Vaileth na kisha kutoa
taarifa polisi ambao wali-
fika na kuichukua kwa

Bonifas, alisema tukio uchunguzi.

hilo lilitokea usiku wa Naye Kefas Lemizio
kuamkia Machi Il na watu  anayeishi jirani na il-
wasiojulikana walidaiwa ipookotwa miili hiyo,

kufanya mauaji hayo.

Alisema walipata taar-
ifa kutoka kwa majirani
kuwa kuna mwanamke
kauawa kwa kuchinjwa
akiwa na mtoto wake
mgongoni ambaye in-

adhaniwa kuwa naye al-
inyongwa

katika tukio

alisema walipoamka asu-
buhi waligongewa mlango
najirani yao na kuambiwa
kuwa nyuma ya nyumba
yake kuna maiti ya mpwa
wake ikiwa imetupwa na
watu wasiojulikana.
Monica Kaizya mkazi
wa mtaa huo alisema,

Mama, mtoto wavawa
kinyama, miili yatupwa
nyumba ya mjomba

tukio  hilo limewapa
simanzi wanawake wa
eneo hilo kwa kuwa ki-
tendo kilichofanyika ni
ukatili dhidi ya wanawake
na watoto na kuviomba
vyombo vya usalama
kufanya uchunguzi ku-
wakamata watuhumiwa
na sheria ifuate mkondo
wake ili kukomesha viten-

do hivyo.
Pia pembeni ya maiti
hao walikuta kukiwa

na nyanya na vitunguu,
nyanyachungu na mboga
za majani alizokuwa aki-
uza mwanamke huyo.

Mwandishi wa habari
hizi alipomtafuta kwa
njia ya simu Kamanda
wa Polisi mkoani Rukwa,
Justin  Masejo, kuzun-
gumzia tukio hilo alijibu
kwa ujumbe mfupi wa
maandishi kuwa yupo
kwenye kikao katika ofisi
ya mkuu wa mkoa na
hawezi kutoka kwa wakati
huo.

Daktari wa Gari

1

i.dko Anayeaminika!

John Magufuli kuonyesha kusikitishwa na
utendaji wa viongozi wa Wizara ya Mambo
ya Ndani hasa utiaji saini wa mkataba wa
mradi wa thamani ya Euro milioni 408.

Aliamua kutengua uteuzi wa Lugola wa
Uwaziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi na
nafasi yake kuchukuliwa na George Sim-
bachawene.

Awali, Lugola aliteuliwa kushika wadhi-

fa huo kutoka kwa aliyekuwa akishikilia
wizara hiyo, Mwigulu Nchemba, ukiwa
ni mchakato wa mabadiliko ya baraza la
mawaziri yaliyofanywa na Rais Magufuli,
akieleza pamoja na mambo mengine ku-
toridhishwa na namna ambavyo suala la
ajali za mara kwa mara linavyoshughu-
likiwa, watu kutowajibika kutokana na
matukio hayo.
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TANGAZO

WIZARA YA MAIJI

WIKI YA MAJI KITAIFA MWAKA 2020

Tarehe 22 Machi ya kila mwaka ni siku ya Maji
Duniani. Maadhimisho haya yanatokana na Azimio
Na. 47/193 la Umoja wa Mataifa (UN) kuwa kila
ifikapo Machi, 22 ya kila mwaka nchi wanachama
ziadhimishe siku ya maji Duniani kwa pamoja.

Maadhimisho haya yanafanyika katika kutambua
umuhimu na thamani ya maji katika maisha ya
binadamu na uchumi wa Dunia kwa ujumla

Lengo kuu la maadhimisho na matukio ya Wiki ya
Maji hapa nchini ni kuungana na Mataifa mengine
katika kutathmini utekelezaji, mafanikio, na
changamoto zinazojitokeza katika utekelezaji wa
miradi ya maji na kuainisha mikakati ya kuboresha na
kuimarisha utoaji wa huduma ya majisafi na usafi wa
mazingira na kusimamia utunzaji wa rasilimali za
maji nchini.

Kaulimbiu ya maadhimisho haya kwa mwaka huu ni
“Maji na Mabadiliko ya Tabia Nchi; Uhakika wa
Maji Salama kwa Wote”. Kitaifa maadhimisho
yatafanyika mkoani Dar es Salaam katika ukumbi wa
hoteli ya APC, Mbweni kuanzia tarehe 17-22 Machi.

Wiki ya Maji itatumika pia kufanya tathmini ya
mafanikio ya sekta ya maji katika kipindi cha miaka
mitano ya Serikali ya Awamu ya Tano (2015-2020),
sambamba na hilo yatafanyika maonyesho na ubunifu
wa huduma na bidhaa zinazohusiana na sekta ya maji.

Maadhimisho yatajumuisha matukio makuu manne
kama ifuatavyo,

1. Tarehe 16 Machi; Uzinduzi wa miradi mbali mbali
ya maji iliyokamilika;

Matukio yatakayofanyika katika Hoteli ya APC
Mbweni

2.Tarehe 17-18 Machi; utafanyika Mkutano wa
Kisayansi wa Watalaam wa Sekta ya Maji
(Scientific Water Conference) ambapo utafanyika
uzinduzi wa;
2.1. Kitabu cha hydrolojia (Hydrological
year book)
2.2. Atlasi ya Rasilimali za Maji (Water
Resources Atlas);

Mgeni Rasmi: Makamu wa Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania ~ Mhe. Samia Suluhu
Hassan

3.Tarehe 19-20 Machi: Siku ya EWURA ambapo
ripoti ya Utendaji wa Mamlaka za Maji ya mwaka
2018-2019 itazinduliwa na kujadiliwa

Mgeni Rasmi:
Waziri Mkuu wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa (Mb)

4.Tarehe 21 Machi; utafanyika Mkutano Mkuu wa
Wadau wa Sekta ya Maji (Joint Water Sector
Review) ukiambatana na;

4.1. Mapitio ya taarifa ya hali ya sekta ya maji
kwa muda miaka mitano (Water Sector Status
Report : 2015-2020)

Katibu Mkuu
WIZARA YA MAJI

HUDUMA YA MAJI INAIMARIKA

Kwa mujibu wa Sera ya Taifa ya Maji ya
mwaka 2002 kipaumbele katika matumizi ya
maji kimewekwa katika upatikanaji wa maji
kwa ajili ya matumizi ya majumbani,
ikifuatiwa na mazingira na hatimaye matumizi
ya maji kwa ajili ya shughuli za kiuchumi na
kijamii. Wizara ya Maji ina jukumu la
kusimamia moja kwa moja huduma ya maji
majumbani pamoja na matumizi mengine.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Maji Prof. Kitila
Mkumbo anasema kutokana na mabhitaji
yanayoongezeka kutokana na idadi ya watu ni
muhimu kuwa na Grid, mtandao mkubwa wa
maji.

“Ni muhimu kabisa tuwe na grid ya maji, kama
ulivyo umeme, kutoa maji katika eneo moja
hadi jingine” Prof. Kitila anasema na kuongeza
mabadiliko yanayofanyika katika sekta ya maji
yameenda sambamba na wataalam wa sekta
hiyo kuonyesha uwezo na morali ya kazi.

Prof. Kitila anaongeza kuwa Wakala wa Maji
na Usafi wa Mazingira Vijijini (RUWASA)
imeanzishwa ili kutatua changamoto za miradi
ya maji vijijini, hivyo inawajibika kusimamia
utekelezaji wa miradi na utoaji wa huduma ya
maji vijijini. RUWASA inafanya kazi kwa
kaulimbiu “Maji Bombani”.

Waziri wa Maji Mhe. Profesa Makame Mbarawa akiangalia ubora wa kizimba na bomba zilizotumika
katika kizimba cha kupunguza msukumo wa maji (BTP) katika eneo la mashamba la Simba. BTP moja ya

Watanzania huduma ya maji kwa asilimia 85
vijijini na asilimia 90 katika miji
midogo/makao makuu ya Wilaya; na asilimia
95 katika makao makuu ya Mikoa.

Miradi inayotekelezwa itafikisha huduma ya
maji ya kutosha kwa wananchi kwa sababu
Tanzania ina rasimali za maji za kutosha.
Taftishi zilizofanywa na Wizara mwaka 2019
zimeonesha kuwa rasilimali za maji zilizopo
na zinazofaa kwa matumizi mbalimbali ni
wastani wa mita za ujazo bilioni 126 kwa
mwaka. Kiwango hiki kinagawanyika katika
sehemu kuu mbili ambazo ni maji juu ya ardhi
(mita za ujazo bilioni 105) na maji chini ya
ardhi (mita za ujazo bilioni 21) kwa mwaka.

Kiasi hicho cha maji kikilinganishwa na idadi
ya watu milioni 54 (takwimu ya mwaka 2018)
inaonesha kuwa kiasi cha maji kilichopo kwa
kila mtu kwa mwaka ni takribani wastani wa
mita za ujazo 2,300. Kiasi hiki ni juu ya
wastani wa mita za ujazo 1,700 ambacho ni
kiwango cha chini cha mahitaji ya maji kwa
mtu kwa mwaka kinachokubalika kimataifa.
Chini ya kiwango hicho, nchi huhesabika
kuwa na uhaba wa maji (water stress).

kazi yake ni kuzuia mabomba kupasuka. Mradi wa maji wa Longido bomba kuu limelazwa kwa umbali wa
kilomita 94. Thamani ya mradi ni kiasi cha Shilingi bilioni 15.7.

Hadi mwaka 2019, mahitaji ya maji kwa ajili
ya matumizi mbalimbali nchini kama vile
majumbani, umwagiliaji, viwanda na

Juhudi  zinazochukuliwa na  Serikali
zimeimarisha sekta ya maji ambapo Katika
kipindi cha mwaka 2015 hadi mwezi Desemba
2019, jumla ya miradi ya maji 1,423 vijijini na
mijini imeendelea kutekelezwa, ikiwemo
miradi 1,268 ya vijijini na miradi 155 ya
mijini. Jumla ya miradi 792 imekamilika
ambapo miradi 710 ni ya vijijini na 82 ni ya
mijini. Miradi 631 inaendelea kutekelezwa,
ikiwemo miradi 558 ya vijijini na miradi 73 ya
mijini.

Matokeo ya hatua hizi yanaonekana na
kujidhihirisha ~ kwa  tafiti ~ mbalimbali
zinazofanyika kuhusiana na huduma za maji.
Kwa mujibu wa Taarifa ya Hali ya Bajeti
Katika Kaya (Household Budget Survey) ya
mwaka 2019 iliyotolewa na Shirika la Taifa la
Takwimu (National Bureau of Statistics-NBS),
hadi kufikia mwezi Juni 2019, asilimia 64.8 ya
wananchi vijijini tayari walikua wanapata
huduma ya maji kutoka vyanzo vya maji
vilivyo safi na salama. Taarifa hiyo inawiana
kwa karibu na takwimu zilizopatikana kupitia
utafiti uliofanywa na Wizara.

Aidha, kwa mujibu wa takwimu za upatikanaji
wa huduma ya maji zinazokusanywa na
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati
na Maji (EWURA) kila mwezi kupitia
mtandao wa Majls, asimilia 84 ya wananchi
waishio makao makuu ya mikoa na asilimia 60
ya wananchi waishio katika makao makuu ya
wilaya na miji midogo wanapata maji safi na
salama kupitia mamlaka za maji.

Kazi inafanyika ili kufikia malengo
yaliyowekwa katika Ilani ya Chama Cha
Mapinduzi  (CCM) ya  kuwafikisha

mazingira yalikua wastani wa mita za ujazo
bilioni 40 kwa mwaka, sawa na asilimia 31.7
ya rasilimali zote za maji zilizopo nchini.

Wizara ya Maji inawajibu wa kusimamia
rasilimali za maji ambapo kupitia Bodi za Maji
za Mabonde huhakikisha rasilimali hiyo
inahifadhiwa, inalindwa, inatunzwa na
kuendelezwa kwa ajili ya matumizi
mbalimbali. Aidha, Bodi za Maji za Mabonde
huhakikisha rasilimali za maji zilizopo nchini
zinagawiwa katika uwiano ulio sawa kwa

matumizi mbalimbali.
215667502
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Serikali yafuta rasmi
leseni TanzaniteOne

Na Mwandishi Wetu

Wizara ya Madini imesema haku-
na majadiliano yoyote yanayoende-
lea kati ya serikali na Kampuni ya
TanzaniteOne na badala yake leseni
ya Kitalu C iliyokuwa inamilikiwa na
kampuni hiyo kwa ubia na Shirika la
Madini la Taifa (Stamico) imefutwa.

Kwa mujibu wa sheria, wizara
imesema tayari eneo hilo limer-
udishwa serikalini na hakuna
mwekezaji mpya.

Waziri wa Madini, Doto Biteko,
na Katibu Mkuu wake, Prof. Simon
Msanjila, walisema juzi kwa nyakati
tofauti wakati wa kikao kazi kati
ya wizara na kamati ya eneo lililo-
dhibitiwa la Mirerani, kilichofanyika
jijini Dodoma.

Kikao hicho kilihudhuriwa pia
na Mkurugenzi wa Leseni Tume ya
Madini, Mhandisi Yahaya Samamba,
Waziri wa Ulinzi na Jeshi la Kujenga
Taifa, Dk. Hussein Mwinyi, Naibu
Waziri wa Madini, Stanslaus Nyongo,
Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (Tami-
semi), Mhandisi Joseph Nyamhanga,
Mkuu wa Wilaya ya Simanjiro,
Mhandisi Zephania Chaula ambaye
ni Mwenyekiti wa eneo lililodhibiti-
wa la Mirerani na Uongozi wa Tume

tawi lolote la benki ya"

Piga

ya Madini.

Biteko alisema hatua ya kufuta
leseni hiyo ilitokana na maelekezo
yaliyotolewa na Bunge na Serikali
baada ya Kamati Maalum iliyound-
wa kuchunguza biashara ya Madini
ya Tanzanite kubaini kuwa leseni
hiyo ilitolewa kinyume cha sheria.

Waziri Biteko aliongeza kuwa kwa
sasa serikali inaangalia namna bora
ya kuligawa eneo hilo kwa kuzin-
gatia sheria, kanuni na taratibu ili
kuhakikisha madini ya tanzanite
yanakuwa na manufaa zaidi kwa
taifa na kuchochea ustawi na maen-
deleo ya nchi kupitia madini hayo.
Aliongeza kuwa serikali iliwashiriki-
sha wadau kupata maoni ya namna
ya kuligawa eneo husika.

“Serikali nzima inaangalia eneo
la Mirerani, eneo hilo linahitaji maz-
ingira rafiki ili wachimbaji wafanye
shughuli zao kwa amani na usalama
na serikali ipate mapato yanayosta-
hili. Wajibu wetu wizara ni kuhakiki-
sha ukuta wa Mirerani unapandisha
mapato ya serikali,” alisisitiza.

Aliongeza kuwa ndoto yake akiwa
Waziri wa Madini ni kuona biashara
ya tanzanite inafanyika ndani ya
ukuta katika Kituo cha Pamoja cha
Biashara ya Madini ya Tanzanite kil-
ichojengwa na serikali na kuongeza

bure!

kuwa serikali haizuii madini hayo
kuuzwa katika masoko mengine.

Biteko alitaka mamlaka zinazo-
husika na usimamizi wa eneo hilo
kuhakikisha zinatekeleza maju-
kumu yao kwa mujibu wa sheria na
taratibu zilizowekwa bila kuvuruga
taratibu na kuongeza kuwa: “Tume
ya Madini iliundwa maalum kwa ajili
ya usimamizi wa rasilimali madini.”

Katika hatua nyingine, Waziri
Biteko alizitaka ofisi za madini
nchini kuhakikisha zinatoa ushiriki-
ano kwa taasisi nyingine za serikali
katika masuala yanayohusu sekta ya
madini ili kuweka mazingira rahisi
ya utekelezaji wa majukumu katika
sekta, zikiwamo kamati za ulinzi na
usalama katika maeneo husika.

Naye Dk. Mwinyi aliishauri wizara
kutoa taarifa kwa wizara hiyo en-
dapo itakuwa na mabhitaji maalum
ya ulinzi katika eneo hilo na kutumia
fursa hiyo kukipongeza kikosi maal-
um kinachofanya kazi eneo hilo
kwamba, kinatekeleza wajibu wake
ipasavyo.

“Nafurahi kusikia kwamba jeshi
Mirerani linatekeleza majukumu
yake kikamilifu na hakuna mwing-
iliano. Endapo mtakuwa na mabhitaji
maalum mtatutaarifu sisi,” alisema.

Makandage apewa wiki
kuwasilisha maombi

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu
Mkazi Kisutu, imetoa siku saba
kwa mshtakiwa Joseph Makand-
age, kuwasilisha maombi nje ya
muda kwamba hati ya mashtaka
ya kesi ya uhujumu uchumi in-
ayowakabili na wenzake wawili
ina upungufu kisheria.

Makandage aliwasilisha
maombi hayo jana mbele ya
Hakimu Mkazi Mkuu, Huruma
Shaidi, wakati kesi hiyo ilipo-
pangwa kwa ajili ya kutajwa.

Wakili wa Serikali Mwandam-
izi, Wankyo Simon, alidai kuwa
upande wa Jamhuri baada ya
kupitia maombi ya mfanyabi-
ashara James Rugemalira, un-
aomba mahakama kuyatupilia
mbali kwa sababu haina mam-
laka ya kutoa maamuzi yake.

Pia alidai kuwa maombi hayo
yamewasilishwa wakati si mua-
faka.

Katika maombi yake, Ma-
kandage anadai kuwa hati ya
mashtaka dhidi yao ina upun-
gufu wa kisheria na kuiomba
mahakama kuitupilia mbali
iwaachie huru au itoe amri ny-
ingine yoyote ambayo inaona
inafaa.

Hakimu alisema mahakama
yake inatoa siku saba kwa Ma-

kandage kuwasilisha maombi
yake na kesi hiyo itatajwa Machi
26, mwaka huu.

Mapema mahakamani hapo,
Rugemalira aliwasilisha hoja
za awali, kuomba kuondolewa
katika kesi ya uhujumu uchumi
na Mkurugenzi wa Mashtaka

Nchini (DPP).
Alidai mahakamani kuwa
aliandika barua kwa Kam-

ishna wa TRA kupitia mjumbe
wa Takukuru aliyetembelea
gerezani akielezea jinsi Benki
ya Standard Chartered Hong
Kong, inavyokwepa kodi, huku
akieleza kuwa wanaostahili
kujumuishwa kwenye kesi ni
benki hiyo na si yeye.

Pia, alidai aliandika notisi kwa
taasisi tisa ikiwamo Usalama wa
Taifa (TISS) akitaka DPP awasil-
ishe hati ya kuachiwa kwake na
asipofanya hivyo atawasilisha
hoja ya kuiomba mahakama im-
wondoe katika kesi hiyo.

Mbali na Rugemalira, wen-
zake ni Harbinder Sethi na Ma-
kandege.

Katika kesi ya msingi, Ma-
kandage anakabiliwa na mash-
taka matano likiwamo la kui-
sababishia serikali hasara ya
Dola za Marekani 980,000 pia
yapo ya utakatishaji wa fedha.

Karibu yako

RELIANC
COMPANY

www.nmbbank.co.tz

NSURANCE
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MWANGA WA JAMII

Bravo Msajili Vyama vya
Siasa kwa ufafanuzi huu

JUZI Naibu Msajili wa Vyama vya Siasa, Mohammed Ali Ahmed,
aliwatoa wasiwasi wadau wa siasa nchini na umma kwa ujumla, kwa
kuvihakikishia vyama vya siasa kuwa hakuna kitakachofutwa kuele-
kea Uchaguzi Mkuu wa Oktoba mwaka huu.

Naibu Msajili huyo alifafanua kwamba sheria ya vyama vya siasa
haimpi mamlaka Msajili wa Vyama vya Siasa kufuta chama cho-
chote kabla ya miezi 12 (yaani mwaka mmoja) kabla ya uchaguzi, na
kama ingekuwa ni kufuta jambo hilo lingefanyika miezi 12 kabla ya
Oktoba mwaka huu.

Ufafanuzi huu unakuja siku chache baada ya Ofisi ya Msajili ku-
tangaza kuanza kufanya uhakiki wa vyama vya siasa vyenye usajili
wa kudumu ambavyo ni 19.

Mambo yatakavyoangaliwa ni kama chama kina ofisi, mahesabu
yake yako vizuri, kimesajiliwa na kadi za wanachama ziwe na picha
720.

Ofisi hiyo ilifafanua zaidi kuwa uhakiki huo unalenga kuwekana
sawa na kama kutakuwa na kasoro, watapewa muda wa kujireke-
bisha, na kwamba jambo hilo halikuwa na lengo la kufuta chama
na kwamba kama kutakuwa na kasoro, kutakuwa na muda wa kuz-
irekebisha kasoro hizo.

Aidha, alisema lengo ni kuhakikisha vyama vyote vya vinatulia
na kukaa kwenye mstari kwa kuwa wakati wa Uchaguzi Mkuu wa-
takuja waangalizi kutoka nje ambao watapita kwenye vyama.

Hizi zimekuwa habari njema kwa umma, wadau na vyama vya
siasa, ambavyo baada ya kusikia habari hizo vilihisi kuwa lengo kuu
la kufanya uhakiki ni kuvifuta na kuzua taharuki ikiwa imebaki mie-
zi takribani saba kabla ya kufanyika kwa uchaguzi mkuu.

Baadhi ya wafuasi wa vyama vya siasa na wadau walikuwa wa-
nalalamika na kudai kuwa kuna nia ya kufuta vyama katika kipindi
hiki ambavyo vyote vipo kwenye maandalizi ya kuelekea uchaguzi
huo, ingawa hakukuwapo mamlaka ya serikali iliyokuwa imethibiti-
sha taarifa hizo.

Kwa ujumla kitendo cha msajili kujitokeza hadharani na kutu-
liza hali ya wasiwasi iliyoanza kujitokeza kwenye vyama na wadau,
ni cha kupongeza kwa kuwa sasa hali ya utulivu inakwenda kurejea
miongoni mwao.

Ufafanuzi kama huu unahitajika pale linapotokea jambo linalo-
gusa maslahi ya wengi kwenye jamii, ili kuondoa wasiwasi au nam-
na yoyote ya kuwafanya watu wasitulie kutokana na kuwapo kwa
taarifa potofu.

Vyama vingi kwa sasa akili ziko kwenye kujiimarisha kuelekea
uchaguzi mkuu, hivyo vinapokumbana na vikwazo ambavyo ni
tishio kwao wasiwasi unapandisha joto lao na kushindwa kufanya
vyema kwenye shughuli zao za kisiasa.

Hatua ya Msajili kulitolea suala hilo ufafanuzi ina tija kwa sababu
inarejesha imani ya vyama vya siasa, wadau na umma kwa ujumla
kwa taasisi hiyo, ambayo ndiyo mlezi na msimamizi wa vyama vya
siasa.

Pia inaweka mazingira ya kuvijengea imani vyama, wadau na
umma kuelekea uchaguzi mkuu kwamba hakuna mamlaka yoy-
ote ya serikali yenye nia mbaya ya kuvifuta bila kufuata taratibu za
kisheria.

Sisi tunaona kuwa vyama vinapaswa kutoa ushirikiano kwa ku-
jiweka sawa na uhakiki huo kwa kuwa umeeleza bayana mambo
yatakayoangaliwa kwenye suala hilo, kwa kuwa lengo ni zuri la ku-
hakikisha kuwa vyama vya siasa vinazingatia sheria ya Vyama vya
Siasa Namba 5 ya mwaka 1992.

Thakiki hio ni muhimu kwa kuwa kwa kipindi kirefu tumeshuhu-
dia baadhi ya vyama vikishindwa kuzingatia sheria hiyo hususan ku-
tokuwa na ofisi zinazoeleweka nchi nzima, wanachama na kutoku-
fanya shughuli za kisiasa hadi wakati wa uchaguzi.

Ndio maana baadhi ya vyama vya siasa vimekuwa vikiitwa ‘vy-
ama vya uchaguzi’.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Mneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0782253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com

Na Yasmine

MTOTO wa kike anakum-
bana na changamoto ambazo
zinaanzia nyumbani au shule.
Ni hali inayochangia hata
kushindwa kusoma vizuri au
kutohudhuria vipindi darasani.

Ni changamoto inayoweza
kumkuta mtoto wa kike, ana-
tumikishwa kazi nyingo pasipo
kuwa na fursa ya kupumzika,
hali inayochangia asiweze ku-
jisomea kwa usahihi, sababu
kuu ni kukosa muda sahihi wa
kufanya hayo muhimu katika
talauma, ndani ya muda mua-
faka.

Iko bayana, kuwapo changa-
moto nyingine inayohusiana
na hilo, ni binti anapokuwa
kwenye hedhi, anaweza akawa
amepatiwa taulo la kujisitiri,
lakini shule anayosoma haina
maji au inakosa chumba maal-
umu cha kumhudumia.

Ni hali inayoyosababisha
mtoto kushindwa kuhudhuria
masomo, kutokana na kukosa
chumba au maji na anapokuwa
katika siku hedhi, analazimika
kubaki nyumbani, ili aweze ku-
jithudumia vizuri na anapore-
jea hali ya kawaida, anarudi
shuleni kuendelea na masomo
kama kawaida.

Imo katika kinachosababisha
watoto wasihudhurie masomo,
kwa kukosa maji au kutoku-
wapo vyumba vya kujisitiri ka-
tika shule zao.

Katika kusherehekea Siku ya
Wanawake Duniani, asasi ya
TGNP Mtandao iliandaa maa-
dhimisho kwa kushirikiana na

vituo 14 vya Taarifa na
Maarifa vilivyopo ka-
tika Wilaya ya Ubungo,

Hapo, baadhi ya
wanafunzi walishiriki
katika maadhimisho
na walitumia nafasi
husika kutoa yao ya

moyoni.

Walisema kwa
nyakati tofauti kuwa,
wanakumbana na
changamoto ya

kushindwa kuhudhu-
ria masomo kutokana
na shule zao kutokuwa
na miundombinu ya
maji.

Anasema, mmoja
wa wanafunzi kutoka
Shule ya Sekondari
laam, kuwa shule yao
haina maji ya uhakika
na watoto wa kike wa-
napoingia katika he-
dhi, wanakosa maji, ni
sababu inayomfanya
ashindwe kuhudhuria
masomo.

Niseme kuwa ni jam-
bo jema mabinti hao
wanapewa taulo, lakini
kuna sura ya pili, bado
tatizo lipo katika suala
la upatikanaji maji.
Kwa kweli, ni changa-
moto!

Ushauri wake ni
kwamba, kinachotaki-
wa sasa kuangaliwa ni
umuhimu wa shule zi-
kawa na maji ya kuto-

Suala la taulo za mabinti,
tuzame kujua ya shuleni

Anasema,
mmoja wa
wanafunzi
kutoka Shule
ya Seko[!t_i_ari
Dar es Sa-
laam, kuwa
shule yao
haina maji
ya uhakika
na watoto
wa kike wa-
napoingia
katika hedhi,
wanakosa
maji, ni
sababu in-
ayomfanya
ashindwe
kuhudhuria
masomo.

sha, ili wasichana hao wa-
napokuwa katika hedhi,
iwepo huduma kwao ya
kiafya na utetezi wa nafsi
binafsi

Husna Said, ni mwa-
nafunzi wa chuo kimoja
akipata mafunzo ya ufun-
Salaam, anasema katika
kumtambua mwanamke
masomoni, pia wakum-
bukwe wasichana walio

nje ya shule.
Anasema kuwa, wapo
wasichana wanaoishia

darasa la saba na kushind-
wa kuendelea na masomo,
lakini wanapokumbana na
changamoto, matatizo yao
wanabaki njia panda, nani
wa kumwambia?

Kwa mujibu wa Husna,
haki mara nyingi inapigi-
wa kelele kwa mabinti
walio masomoni na ku-
waacha njia panda, walio
nje ya masomo, hawana
mwelekeo kamili, upande
upi atapaza sauti yake.

Anasema watoto wengi
wanapotea kimaisha,
kupitia changamoto zi-
nazoanzia majumbani. Ni
aina ya mtazamo inaoibua
haja ya utetezi kutoka
kwa watoto, unaoweza
kufanywa, ingawa najua
katika baadhi ya maeneo
umeanza, watembelewe
mitaa,wasikilize na kutatu-
liwa kero zao, hiyo ndio se-
hemu ya utekelezaji sahihi
wa haki ya mwanamke.
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Mafuriko yvaharibu madaraja, makazi Malinyi

Na Idda Mushi, MOROGORO

MVUA zilizonyesha siku chache
zilizopita wilayani Malinyi mkoani
Morogoro, zimesababisha kuka-
tika kwa mawasiliano ya barabara
na madaraja katika maeneo mbal-
imbali ya wilaya hiyo, likiwamo
daraja la Mto Furua.

Daraja hilo lipo njia ya kuele-
kea hospitali kuu ya Wilaya ya
Lugala, jambo linalosababisha wa-
nanchi kutumia mitumbwi kuvuka
upande mmoja kwenda mwingine,

huku mtu mmoja akijeruhiwa na
mamba wanaotoka mtoni kuingia
kwenye makazi.

Mkuu wa Wilaya ya Malinyi,
Mathayo Masele, alisema mvua
hiyo imesababisha wagonjwa na
watu wengine wanaotaka kwenda
hospitali ya Lugala kutumia mi-
tumbwi baada ya kukatika kwa
Visegese na Lugala.

“Hivi tunavyoongea kuna mtu
mmoja alikuwa akitoka Kilosa
kwa Mpepo ameshambuliwa na

mamba, bahati alikuwa na wen-
zie wakapambana akajeruhiwa
kwa kunyofolewa sehemu za
nyama ya mwili wake, na hivi
sasa amepelekwa hospitali kwa
matibabu,”Alisema Masele.
Alisema kumekuwa na athari
kubwa kwani maji yamejaa kwe-
nye makazi ya watu, kuvamia
mashamba lakini kikubwa zaidi ni
miundombinu ya barabara hasa
zinazosimamiwa na Tarura iki-
wamo barabara ya Visegese-Luga-
la inayounganisha wakazi waliopo

Guardian Limited

Job Purpose:

JOB VACANCY

The Guardian Limited ,publisher of leading Tanzania newspapers, The Guardian and
Nipashe, is looking for motivated and experienced people to fill the position of:

CIRCULATION FIELD OFFICER - DAR ES SALAAM

Main Responsibilities:

To boost copy sales and develop relationships with agents and vendors in the
sales channel in the assigned area to meet your set sales targets.

set sales targets.

operation.

Minimum Qualifications and Experience:

The successful candidates will be responsible for the following key results:

¢ Work with the agents and vendors in making sure that the business grows and
The Guardian Limited publications are available and visible and sold at the set
retail prices with optimal return levels.

¢ Develop and grow more channels of distribution.

¢ Monitor indicators relating to market arrivals, circulation sales and returns
indicators and make appropriate reports to Circulation Supervisor.

¢ |ldentify and build rapport with existing and potential
communicating the benefits of Selling The Guardian and Nipashe.

* Monitor newspaper distribution and sale trends in particular areas, prepare
weekly sales plans and update supervisor on a regular basis.

e Monitor daily performance of TGL brands in your particular areas of
operation in comparison to our rival publications and make reports that
guide growth strategies.

« Open up new markets in particular areas of operation that will in turn
translate into higher sales.

e Attend customer complaints that in one’s particular area of operation so as
to maintain good customer relations and protect the company’s interests.

¢ Liaise with supervisor in credit control and debt management within
particular area of operation.

¢ Submit daily and weekly reports on progress on activities, including meeting

customers by

e Manage debt collection and credit control within one’s respective area

¢ Demonstrate ability to work under minimum supervision.

MODE OF APPLICATION:

» University Degree in Business Administration/Sales & Marketing or equivalent.
e At least 2 year’s relevant working experience.
¢ Excellent communication skills, computer knowledge, and familiarity with a

wide range of newspapers brands.

Apply online via HRO email address: ;vacancy@guardian.co.tz by March 13, 2020

NB: Only shortlisted candidates will be contacted.

The Guardian Limited is an equal opportunity employer.
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upande wa wanaotokea Ifakara na
waliopo mjini. Pia inahudumia wa-
naokwenda Hospitali ya Lugala.

Alisema katika barabara hiyo
daraja limeondoka takribani mita
45 na vipande vya tuta, na kwamba
jitihada wanazofanya ni kurejesha
mawasiliano ya barabara angalau
watu wapite, baiskeli na pikipiki
katika hatua za awali.

“Machi 8 kuanzia saa mbili usiku
hadi kesho yake mvua ilinyesha
na athari tukaziona Machi 9, lakini
Machi 10 tena kuanzia majira ya
saa mbili hadi tisa usiku ilinyesha
mvua ambayo imeendelea ku-
sababisha maji kujaa maeneo men-
gi ya mji kutokana na mto Furua
kujaa,” alisema na kuendelea.

“Tunaathiriwa pia na mvua zi-
nazonyesha maeneo mengine iki-
wamo Wilaya ya Ulanga.”

Kuhusu athari za moja kwa moja
ya wananchi kuchelewa kupata hu-
duma wakiwamo wagonjwa, kuna
athari pia kwa wanafunzi kushind-
wa kuvuka upande mmoja kwenda
mwingine, na kwamba wametoa

maelekezo kwa walimu na wazazi
wasiruhusu watoto waende shule
wakati huu wanapoendelea kureje-
sha mawasiliano.

“Halmashauri na mimi hatuwezi
kufanya kazi zetu sawa sawa, tu-
melazimika kuhamia ofisi mpya,
hatuwezi kwenda kule (ofisi zao
za kawaida) hata magari yote yapo
upande wa pili,ukitaka kwenda
huko ni lazima utumie pikipiki tena
kwa ugumu.”

Alisema baadhi ya shule zime-
athirika kwa wanafunzi kushind-
wa kuvuka kutokana na kukatika
daraja au maji kubomoa barabara
ikiwemo sekondari ya Malinyi Day,
Kipingo na Igawa huku shule za
msingi zikiwa ni Malinyi, Lugala,
Igawa.

Mkuu huyo wa wilaya aliwaonya
wanaoishi karibu na mto Furua
na wanaofanya shughuli za kibin-
adamu kando ya mto huo kuhama
na wanaopitisha mifugo katika mto
huo kuacha badala yake watumie
maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya
mifugo.

Wagonjwa 56
wapandikizwa
figo Muhimbili

Na Mary Geofrey

HOSPITALI ya Taifa Muhimbili
(MNH), imepandikiza figo kwa
wagonjwa 56 katika kipindi cha mi-
aka mitatu kuanzia Novemba 2017,
hivyo kusaidia kuokoa
Sh. bilioni tano ambazo
zingetumiwa na serikali
kuwapeleka nje ya nchi.

Mkurugenzi Mtendaji
wa MNH, Prof. Lawrence

Museru, alisema hayo “Katika

Muhimbili imefikia asilimia 35
ya wagonjwa waliopelekwa nje ya
nchi kwa kipindi cha miaka 15,
amesema Prof. Museru.

Alisema katika kipindi hicho,
MNH imefanikiwa kupandikiza figo
wagonjwa waliokua na viha-
tarishi kiwango cha chini na
pia wenye undugu wa karibu
kama mtoto, baba, mama,
kaka nadada.

Alisema kundi hilo ni la
wagonjwa ambao walikuwa
na shida ya figo lakini hawana

katika kuadhimisha Siku h-a-tua changamoto nyingine.

ya Figo Duniani iliyowa- hii \l\_latU Kadhalika alisema ku-
shirikisha viongozi wa waslona (oana na utoaji huduma
dini kwa ajili ya kuhama- UNCAUBU  hiyo kuimarika, Muhimbili
sisha jamii kujikinga dhidi NA0 w_at- itaanza kupandikiza figo kwa
ya ugonjwa huo. anufaika wagonjwa wenye vihatarishi

Kaulimbiu katika siku jKiwameo kiwango cha juu wakiwamo
hiyo ir}asema ‘Afya Bo'ra mke na wag_opjwa wenye maam-
Mahali. Kusingata. Kim: MUME 0 e waliowahi
ga;il ?(lltarrﬁ)uagaUgonjwa 's(:{)aabu 1<u1’)andil§zvs}a figo lakini
Mapema na Kuwe na Fur- . imeshindwa kufanya kazi vi-
sa Dawa kwa Wote Katika ?leaklll.lwa zuri hivyo kuhitaji upandiki-
Tiba'. zaji mara ya pili.

Prof. Museru alisema hatu: “Katika hatua hii watu wa-
upandikizaji wa figo fanyl sio na undugu nao watanu-
kwa wagonjwa hao 56 Kwa faika ikiwamo mke na mume
umegharimu Sh. bilioni kyndi kwa sababu awali tulikuwa
1.680 sawa na Sh. milioni hili," hatufanyi kwa kundi hili,”
2 lvam Joma v BSEMA L huduma,
geenda nje ya nchi, seri- ° alisema Madaktari Bingwa

Museru.

kali ingetumia Sh. bilioni
6.720 sawa na Sh. milioni
120 kwa kila mgonjwa.

Alisema kabla ya kuwapo kwa
huduma hiyo nchini, serikali il-
ipeleka wagonjwa 150 nje ya nchi
katika kipindi cha miaka 15 ambao
ni wastani wa wagonjwa 10 kwa
mwaka.

“Lakini  katika miaka miwili,

wa Figo wana uwezo wa asil-
imia 100 wa kufanya maan-
dalizi ya uchunguzi kwa mgonjwa
ili apandikizwe figo.

Alisema Madaktari Bingwa wa
Upasuaji wana uwezo wa asilimia
100 wa kufanya upasuaji kwa anay-
etoa figo na asilimia 100 kupandiki-
za figo kwa anayepokea.
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Mwanamke afungwa Kifungo

Redcross
yachangia
damu
wajawazito

Na Mwandishi Wetu, Pemba

WANACHAMA wa Tanzania Red- |
cross Society Mkoa wa Kaskazini '
Pemba, wamechangia jumla ya chupa !
20 za damu ili kusaidia wajawazito. |

Akizungumza baada ya zoezi |
wilayani Wete, kisiwani Pemba, '
katika maadhimisho ya Siku ya Wa- !
nawake Duniani, Katibu wa Chama ]
hicho Mkoa wa Kaskazini Pemba, :
Asya Mohammed Omar, alisema '
kuwa wameamua kufanya hivyo ili !
kusaidia kinamama hao wanapoji- ]
fungua. ;

Alisema kuwa sababu nyingine '
ambayo imewafanya waiadhimishe !
siku hiyo ni kuielewesha jamii juu ya
umuhimu wa kuchangia damu kwani
matatizo haya yanaweza kumfika |
kila mwanadamu. !

Naye Mratibu wa Kitengo cha !
Damu Salama, Abdi Kassim Hamad,
aliwapongeza wanachama wa Tan- |
zania Redcross kwa uamuzi wao huo !
kwa kuandaa zoezi hilo kwa kujua !
umuhimu wa uchangiaji damu na ;
kutambua shida kubwa wanayopata
kinamama wanapokuwa wajawazito. |

Viwanda vyaanzishwa
kuwasaidia wasichana

Na Friday Simbaya, IRINGA

VIWANDA vinne vimeanzishwa
wilayani Iringa na Shirika Ia
Camfed kwa lengo la kuwasaidia
wasichana waliohitimu elimu
katika ngazi mbalimbali kuya-
ongezea thamani ya mazao.

Miongoni mwa mazao hayo
ni mpunga, mahindi na alizeti.
Makamu Mwenyekiti wa Mtandao
wa wanufaika wa ufadhili wa
masomo kutoka Shirika la Camfed
Taifa (CAMA), Latifa Kiyao, alise-
ma kuwa viwanda hivyo vinne
vitawasaidia wasichana kuondo-
kana na utegemezi kuwaimarisha
Kiuchumi zaidi ya wasichana
2000.

“Miradi hii yote tunasima-
mia kama wasichana ili kujiinua
kiuchumi na kuondokana na hali
ya utegemezi kupitia miradi ya
mashine za cherehani, mashine
ya ukoboaji wa mpunga, ufugaji
wa kuku wa Kisasa, uchakataji wa
mahindi na mashine ya uchakataji
alizeti ya kisasa,” alisema Kiyao.

Na Said Hamdani, LINDI

na Mkoa wa Lindi, Asha Mshamu Rashid
(55), amehukumiwa kutumikia kifungo
cha nje miezi 12, baada ya kupatikana na
hatia ya kumuua bila kukusudia Zainabu
Mikumbu.

Hukumu hiyo ilitolewa na Jaji wa Ma-
hakama Kuu Kanda ya Mtwara, Paul
Ngwembe, baada ya mshtakiwa kukiri
kosa.

KablaJaji Ngwembe hajatoa hukumu ka-
tika shauri namba 34/2019, Wakili Raynery
Songea, aliyekuwa akimtetea mshtakiwa
aliiomba Mahakama kumpatia mteja wake
adhabu nafuu, ikizingatia ni mkosaji wa
mara ya kwanza, anao umri mkubwa na
chanzo cha kosa ni marehemu.

Baada ya ombi hilo, Jaji aliwauliza wa-

nasheria wa serikali, Rabia Ramadhani na
Abdurahamani Mohamedi kama wana
kumbukumbu ya makosa ya zamani kwa
mshtakiwa, na kujibu kuwa hawana, huku
wakiiomba mahakama kuona adhabu ita-
kayomfaa mshtakiwa kwa kosa alilolifanya.

Jaji Ngwembe akitoa hukumu kupitia vi-
fungu vya 195 na 198 alimuhukumu Asha
Mshamu Rashiudi kutumikia kifungo cha
nje cha mwaka mmoja, asifanye kosa ndani
ya kipindi hicho.

Pia, Jaji Ngwembe alisema iwapo
mshtakiwa atashindwa kutekeleza hilo
ndani ya kipindi hicho, akifanya kosa atala-
zimika kutumikia kifungo cha miaka mi-
tano gerezani.

Awali ilidaiwa na wanasheria wa seri-
kali kuwa Juni 29, 2019 huko Rondo Ntene,
Wilaya na Mkoa wa Lindi, mshtakiwa bila
ya kukusudia alimuua Zainabu Mikumbu

cha nje mauaji vya mwenzake

kwa kumpiga kichwani na mpini wa jembe
katika ugomvi wa kugombea panga.

Ilidaiwa kuwa Zainabu akiwa anare-
jea kutoka shambani bila ya kujitambua
alidondosha panga, lakini alishtuka baada
ya kufika nyumbani kwake.

Ilidaiwa siku iliyofuata Asha akiwa
ameenda shambani kukata nyasi za kueze-
kea nyumba yake, alifuatwa na Zainabu na
kumdai ampatie panga lake, akidai ndiye
aliyeliokota.

Ugomvi huo ulisuruhishwa na vion-
siku iliyofuata ndipo Zainabu alimfuata
mshtakiwa shambani na kuanza kumpiga
mgongoni na mpini wa jembe.

Hata hivyo, ilidaiwa katika kujitetea,
mshtakiwa aliuchukua na kumpiga nao
kichwa kisha kuanguka chini na kupoteza
maisha.

Sababu RC kuvifuta viwanja 12,000

Na Said Hamdani, LINDI

MKUU wa Mkoa wa Lindi, Godfrey
Zambi, kupitia kamati aliyoiunda kufua-
tilia migogoro mbalimbali inayowakabili
wananchi, ikiwamo ya ardhi, amevifuta
viwanja 12,000 vilivyopimwa visivyo ha-
lali katika Wilaya ya Nachingwe.

Zambi aliyaeleza hayo alipokuwa aki-
zungumza na watumishi wa idara mbal-
imbali katika Manispaa ya Lindi wakati
wa kikao kazi.

Alisema amefanya uamuzi wa kuvifu-
ta baada ya kubaini kasoro mbalimbali,
zikiwamo kutotambuliwa waliohusika

na kazi ya upimaji wa viwanja hivyo ku-
tokuwa na elimu pamoja na kutofaha-
mika na Wizara ya Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, hali iliyosababi-
sha migogoro Iwa wananchi.

Mkuu huyo wa Mkoa wa Lindi al-
ufutaji wa viwanja hivyo ni Boma, Nach-
ingwea, Ugawaji, Namatura na Nangoe.

Alisema kutokana na kuwapo kwa
mgogoro huo, yeye kupitia kamati ali-
yoituma kufuatilia, ikiongozwa na Kati-
bu Tawala wa mkoa, Rehema Madenge,
ilibaini viwanja halali vinavyotambuliwa
na wizara husika vipo 1,724, huku 12,000

vikiwa nje ya utaratibu.

“Baada ya kamati niliyoiunda kubaini
tatizo hilo, nimefanya uamuzi wa kuvi-
futa viwanja 12,000,” alisema Zambi.

Zambi alisema maeneo mengi Idara
ya Ardhi imegeuka kuwa ni chanzo ki-
kubwa cha migogoro katika maeneo
mbalimbali kutokana na kile alichokiita
kuwa ni lengo la kujinufaisha, ikiwamo
kujilimbikizia viwanja.

Aidha, Zambi ameupa miezi sita
uongozi wa wilaya hiyo kuanza upya
mchakato mzima wa upimaji viwanja,
huku akiagiza wale waliokuwa wame-
shalipia wapewe viwanja vyao bila ya

usumbufu wowote.

Zambi alisema Idara ya Ardhi ime-
geuka kuwa chaanzo cha migogoro
kutokana na kugawa viwanja bila ya
utaratibu, huku watumishi walio wengi
wakijilimbikizia idadi kubwa ya viwanja.

“Kinachosikitisha zaidi vipo viwanja
12,000 vimepimwa bila utaratibu, lakini
wizara husika haivitambui, isipokuwa
ni 1,724 tu,” alisema Zambi.

Kwa upande wa watumishi walim-
hakikishia Zambi kuwa watajitahidi ku-
fuata maadili na maagizo yanayotolewa
na viongozi wa ngazi zote.
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Mradi
wanufaisha
wajawazito,
watoto

Na Neema Emmanuel, MWANZA

WILAYA za Misungwi na Kwimba
mkoani Mwanza zimenufaika na
Mradi wa Mama na Mtoto uliolenga
kupunguza vifo vya kina mama wa-
jawazito, watoto wachanga na walio
chini ya umri wa miaka mitano.

Zaidi ya watoa huduma 6,000
wamejengewa uwezo kupitia mradi
huo ulitekelezwa katika wilaya hizo

ambao washirika wake ni Chuo

Kikuu cha Calgary nchini Canada,
Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolo-
jia Mbarara (Uganda), Chuo Kikuu
cha Katoliki cha Sayansi ya Afya
(CUHAS) Bugando, Shirika la Ag-

Na Yasmine Protace

MTANDAO wa Jinsia Tanza-
nia (TGNP Mtandao), umesema
kwa mwaka 2020 umejikita ka-
tika kutafakari safari ya miaka
25 ya maazimio ya Mkutano wa
Nne wa Dunia wa wanawake ul-
iofanyika Beijing, China mwaka
1995, kwa kuangalia mafanikio
yaliyofikiwa.

Hayo yalisemwa na Mku-
rugenzi Mtendaji wa TGNP
Mtandao, Lilian Liundi, katika
maadhimisho ya Siku ya Wa-
namke Duniani, ambapo pia
yaliangazia miaka 25 ya Beijing.

Katika maadhimisho hayo

es Salaam.

Liundi aliwataka wazazi
wasimamie malezi ya watoto
wao ambayo ndio yatakuwa
mkombozi katika maisha yao.

“Wazazi tuhakikishe tunasi-
mamia malezi ya watoto, bila
kufanya hivyo watoto wataha-
ribikiwa kimaisha,” alisema.

Akizungumzia kuanzishwa
vituo vya Taarifa na Maarifa ka-
tika maeneo vilivyopo, alisema
vituo hivyo vimesaidia kue-
limisha jamii katika harakati za
kiuchumi na kimaendeleo na
vimekuwa vikifanya kazi kwa
kushirikiana na viongozi wa

tuo hivyo vitaendelea kuleta
hamasa katika maeneo yao,”
alisema.

Kuhusu Siku ya Wanawake
Duniani, Liundi alisema kuwa
zaidi ya asilimia 50 ya Watan-
zania ambayo ni wanawake,
wakipewa fursa, haki na waji-
bu sawa na wanaume, kasi ya
maendeleo ya nchi kiuchumi
na kijamii itakuwa kubwa.

Alisema wanawake wakipe-
wa fursa sawa za kushiriki ka-
tika ngazi za maamuzi katika
kutatua changamoto zinazo-
kumba kundi hilo, changamoto
ambazo zitatatuliwa zitakom-
boa jamii yote na kwamba

TGNP kutafakari
maazimio va Be

ukiwani wa25 tangu kufanyi-
ka kwa Mkutano wa Beijing,
TGNP Mtandao imejikita ka-
tika kutafakari safari ya miaka
25 ya Beijing ambapo imejikita
kuangalia mafanikio yaliyofiki-
wa.

Alisema wataangalia fursa
zilizopo na mikakati ya kuen-
deleza harakati za kuleta usawa
wa kijinsia baada ya miaka 25.

Aliongeza kuwa  mijadala
ya maadhimisho imejielekeza
maeneo manne kati ya 12 ya
vipaumbele.

Alitaja maeneo hayo ni uka-
tili wa kijinsia, mtoto wa kike,
ushiriki wa wanawake katika

riteam Health Tanzania, Halmashauri
va Wilaya ya Kwimba na Misungwi,
uliofadhiliwa na Serikali ya Canada
ulioanza 2016-2020.

Akizungumza wakati akifungua
mkutano wa kuangalia mafanikio na
changamoto zilizokuwapo kwenye
mradi huo ambao upo mwishoni

serikali za mitaa.
“Wilaya ya Ubungo ina vituo
14 vya taarifa na maarifa na vi-

kutakuwa na kasi ya maende-
leo ya nchi.
Aliongeza

uongozi na uwezeshwaji kiu-
chumi.

ambayo yaliandaliwa na TGNP
Mtandao kwa kushirikiana
na vituo vya taarifa na maarifa

kuwa mwaka

Mkoa wa Mwanza, John Mongella,
alisema mradi umefanya kazi kubwa
kwenye kuimarisha na kuboresha
miundombinu ya kutolea huduma ya
wajawazito, lakini vilevile na watoto
wachanga na walio chini ya umri wa
miaka mitano, wametoa magari ya
wagonjwa, simu za mikononi kwa
halmashauri hizo mbili ili utoaji wa
taarifa uwe wa haraka hasa kwa
maeneo ambayo hayawezi kufikika
kwa haraka.

Pia ulijenga uwezo kwa watoa hu-
duma zaidi ya 6,000 kwa wakati na
mafunzo mbalimbali yaliyopelekea
umahiri katika utoaji wa huduma.

Alisema, mradi huo umesaidia
kupunguza vifo vya wajawazito,
watoto wachanga na walio chini
ya umri wa miaka mitano, hivyo
aliwataka viongozi wa halmashauri
hizo yale yaliyopatikana kwenye
mradi yaendelezwe, na kutaka vifaa
vitunzwe vizuri.

Kwa upande wake Makamu Mkuu
wa CUHAS Bugando, Prof. Paschails
Rugarabamu, alisema walitoa
wataalamu upande wa afya ya
kinamama na watoto ambao wal-
ishirikiana na wilaya za Misungwi
na Kwimba katika mafunzo hasa
elekezi kwa vitendo kwa ajili ya
kuokoa maisha ya mama na mtoto,
hivyo wamefaidika wao pia kuona
kile kinachoendelea huko, ili iwasai-
die kuboresha mitaala yao katika
ufundishaji.

Naye Mkurugenzi wa Huduma za
Upasuaji wa Hospitali ya Rufani ya
Kanda ya Bugando, Dk. Fabian Mas-
saga, alisema mradi umekuja na njia
mbadala ya kusaidia mkoa kwani
hospitali hiyo inahudumia mikoa
minane kwa kufanyika katika wilaya
hizo na kuwapa mafunzo na vifaa ni
maboresho makubwa ya kupunguza

MANUEL

Wenye changamoto vya akili
waomba mtaala maalumu

Na Elizabeth Zaya hayuko tayari kufanya jambo lolote ambalo

watu wengine wenye ulemavu wanafanya

kiakili kwa kundi hilo, halipaswi kuwekwa
katika kundi la elimu jumuishi kwa sababu

vifo vya watoto na kinamama.

Mratibu wa Huduma za Afya ya
Jamii kutoka Wilaya ya Kwimba,
Luciana Tito, alipongeza mradi huo
uliofadhiliwa na serikali za Canada

wa mama na mtoto kwa kutoa

mafunzo kwa watoa huduma 879
kwenye wilaya hiyo kwani wiz-
ara ina utaratibu wa kuleta watoa

ambao pia umeleta mafanikio kwa
kupunguza watoto wenye utapiamlo
na wengine wamegundulika na

kupatiwa matibabu.

TAASISI ya kutetea watu wenye changa-
moto ya akili (Pearl of People with Down
Syndrome Foundation), imeiomba serikali
kuandaa mtaala maalum wa elimu ambao
utakuwa rafiki kwa kundi hilo.

Akizungumza na waandishi wa habari
hiyo, Mony Pettit, alisema mtaala wa elimu
uliopo sasa bado hauwapi fursa watu we-
nye changamoto ya akili kupata haki ya
elimu na kufikia ndoto zao kama ilivyo kwa
makundi mengine.

Alisema kutokana na changamoto ya

hali yao ya uelewa haiendani na watu wa
kawaida wasio na tatizo lolote au kundi la
wenye ulemavu mwingine tofauti na huo.
“Kuna aina nyingi za watu wenye ulema-
vu, kundi hili la watu wenye changamoto
ya akili, mtaala wao wa elimu unatakiwa
usiwekwe kama watu wengine wasio na
ulemavu au wenye ulemavu mwingine to-
fauti na huo kwa sababu uelewa wa kundi
hili huwa ni wa taratibu sana na wakati
mwingine unategemea vitendo au stadi za
kazi zaidi,” alisema Pettit na kuongeza:
“Kuna wakati mtu wa hali hii anakuwa

kwa wakati huo.

“Ni mtu ambaye anaelewa zaidi kujifunza
kupitia stadi za kazi zaidi kuliko njia ny-
ingine, kwa hiyo kunapokosekana mtaala
wao maalum wa elimu, moja kwa moja
kundi hili tunakuwa tumelisahau katika
sekta hiyo muhimu katika maisha.”

“Serikali inatakiwa iangalie ni namna
gani ya kuhakikisha hawa nao wanapata
elimu kwa kuweka mtaala ambao baada ya
kumaliza utawasaidia angalau nao wapate
hata kazi za kufanya.”
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Takukuru yasaka
ushahidi wanawake
rushwa ngono

Na Zanura Mollel, LONGIDO

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (Takukuru)
imewataka wanawake wilayani
Longido mkoani Arusha, kutoa
taarifa za matukio ya rushwa
ya ngono yanapowakabili katika
majukumu ya kikazi na maeneo
mengine.

Mwakilishi wa taasisi hiyo
wilayani humo, Mwinamila Mpela,
alisema juzi kuwa rushwa ya
ngono ni tatizo katika sehemu
mbalimbali na waathirika wakub-
wa ni wanawake.

“Wanawake wengi wanakabili-
wa na tatizo hili kwenye maeneo
ya ajira na sehemu za kutafutia
huduma mbalimbali za kijamii,”
alisema.

Aliongeza kuwa ni kosa kishe-
ria kutoa au kuomba rushwa ya
ngono kwa lengo la mtu kufani-
kisha jambo lake na tayari kosa
hilo limeingizwa kwenye Sheria
ya Uhujumu Uchumi.

“Sheria ya Kuzuia na Kupamba-
na na Rushwa inatamka matumizi
mabaya ya nafasi au madaraka
katika kupendelea kutoa haki
kwa kuomba rushwa ya ngono,
tunafanya kazi chini ya usimam-
izi wa sheria, hivyo rushwa ya
ngono ni kosa kisheria,” alionya.

Alisema kuwapo kwa matukio
hayo kunatokana na mmomo-
nyoko wa maadili kwa vion-
gozi au ofisi unayoenda kuomba
msaada, tamaa ya kimwili
inayopelekea kumnyima haki
mlengwa hadi atakapotoa rushwa
ya ngono, kutojiamini kwa wa-
nawake kwa kukosa sifa za ajira
na kuhitaji kujihakikishia huduma
kwa haraka.

“Rushwa hii ya ngono ipo,
lakini hakuna viongozi wanaume
wanaotoa taarifa kama kuna wa-
nawake wanaenda ofisini kwao
na kuwashawishi kufanya nao
mapenzi,” alisema.

Alisema waathirika wakubwa
wa rushwa hiyo ni wanafunzi
shuleni na vyuoni, na taasisi hiyo
imepokea taarifa kutoka maeneo
mbalimbali ya nchi na wameanza
kuyafanyia kazi.

Aliwataka wanafunzi kutoa
taarifa kwa kuwa ofisi hiyo
hufanya kazi kwa siri na wata-
washughulikia wanaotumia ma-
daraka yao vibaya.

Alisema hata watumishi wa
ngazi za chini wakati wa ajira,
kupandishwa vyeo na hata
zinapotokea nafasi za kuhudhu-
ria semina, huwa wanaombwa
rushwa ya ngono ili watimiziwe
mahitaji yao.

“Maofisa elimu nao wamekuwa
wakiwanyanyasa walimu Kipindi
cha kuwasainia barua zao za ki-
kazi na hata wanapoomba uham-
isho, maofisa elimu wa kiume
wanawaomba rushwa ya ngono
ili kuwafanikishia matakwa yao,”
alisema.

Mwakilishi huyo wa Takukuru
alisema kutoa au kuomba rushwa
ya ngono ni ukiukwaji wa haki za
binadamu kwa kupindishwa na
kucheleweshewa haki pamoja na
ukiukwaji wa utawala wa sheria
na taratibu za kazi kwa kuajiri
watu wasiokuwa na sifa kutokana
na rushwa ya ngono.

“Faida ya kukataa rushwa hii
ni kulinda heshima yako na utu,”
alisema.

2 s!:“!

Wazuia msafara wa RC
Kisa huduma za afya

Na Cynthia Mwilolezi, NGORONG-
ORO

ya Kirangi wilayani Ngorongoro mkoani
Arusha, wamelazimika kusimamisha
msafara wa Mkuu wa Mkoa huo, Mrisho
Gambo, kutokana na adha ya kukosa hu-
duma za afya.

Msafara huo ulisimamishwa jana
wakati ukielekea Kata ya Samunge, ikiwa
ni siku ya pili ya ziara ya kiongozi huyo
kusikiliza kero za wananchi na kukagua
miradi ya maendeleo wilayani humo.

Mmoja wa wananchi hao, Elina Domi-
nic, alisema wanawake wanapata adha
kubwa ya kukosa mahali salama pa kuji-
wa na zahanati.

“Kutokana na kero hii ya kukosa hu-
duma za afya, wananchi tulianza ujenzi
mwaka 2016 ambao upo hatua ya kupaua,
lakini mpaka sasa hakuna mchango wow-
ote wa serikali wa kuhakikisha tunapata

=)

huduma bora za afya,” alilalamika.

Neema Kazimoto, mkazi mwingine wa
to wanalazimika kupanda bodaboda um-
bali wa zaidi ya Km 30 kwenda Waso ili
kupata huduma ya kujifungua, jambo am-
balo si salama na baadhi yao wamekuwa
wakijifungulia nyumbani, kwa wakunga
wa jadi na kuwanyima watoto haki ya ku-
pata chanjo.

Baada ya maelezo hayo, Gambo al-
imhoji Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Ngorongoro, Mathew Siloma, mipango
waliyonayo kukamilisha ujenzi wa zahan-

“Sasa mwenyekiti wenu ameniahidi
halmashauri italeta Sh. milioni 20 kwa aji-
li ya kukamilisha ujenzi huu, hivyo msiwe
na wasiwasi,” aliahidi.

Gambo alisema wananchi hao wameo-
nyesha uzalendo wa dhati wa kuunga
mkono Ilani ya Chama Cha Mapinduzi
(CCM) katika sekta ya afya na kwamba
kuna kila sababu kwa serikali kuhakiki-

sha jengo hilo linakamilika mara moja, ili
wananchi wapate huduma bora za afya.

Kuhusu umeme wa REA ambao
mkandarasi ameshaanza  kuchimba
mashimo kwa ajili ya nguzo, Gambo al-
imtaka Meneja wa Shirika la Umeme (Ta-
nesco) Wilaya ya Ngorongoro, Dominic
Said, kuhakikisha wananchi wanapata
umeme kabla ya Agosti mwaka huu, iki-
wa ni pamoja na zahanati hiyo.

Alisema Naibu Waziri wa Elimu, Say-
ansi ya Teknolojia ambaye ni Mbunge wa
Jimbo hilo, William Ole Nasha, aliahidi
kutoa Sh. milioni nane, kwa gajili ya ku-
paua jengo hilo na wiki iliyopita alitoa Sh.
milioni nne.

Wengine walioahidi kusaidia ujenzi wa
zahanati hiyo ni Mbunge wa Viti Maal-
um Mkoa wa Arusha, Catherine Magige,
aliyeahidi kutoa mabati 20 ili kumuunga
mkono Ole Nasha na Mwenyekiti wa Ju-
muiya ya Wazazi, Ally Karanjai aliyeahidi
kutoa mifuko 20 ya saruji.

1Y

Mchungaji wa kanisa la Pentekoste Arusha, Mwalimu Onesmo Nnko (kushoto), akimkabidhi Mkuu wa Wilaya ya Arumeru, Jerry Muro,
mashine ya kusafishia njia ya hewa kwa watoto wachanga (sunction machine), ikiwa ni sehemu ya msaada wa vifaa tiba mbalimbali
alivyovitoa kwa Kituo cha Afya USA River, katika Halmashauri ya Meru, wilayani Arumeru mkoani, Arusha juzi. PICHA: WOINDE

SHIZZA

Nyama ya pofu yamweka matatani

Na Mwandishi Wetu, KITETO

KIKOSI cha Kupambana na Ujangili
(KDU) Wilaya ya Kiteto mkoani Manyara
kwa kushirikiana na askari wa Hifadhi
ya Jamii ya Wanyamapori (WMA) ya
Makame wilayani humo, kimemkamata
Masudi Mussa (33) akidaiwa kukutwa na
nyama ya pofu wanne.

Akizungumza na Nipashe juzi, Ofisa
Wanyamapori Wilaya ya Kiteto, Doris

Gama, alisema mtuhumiwa huyo alikuwa
akisakwa kwa muda mrefu kutokana na
kudaiwa kuhusika na matukio kadhaa ya
ujangili.

Gama alisema mtuhumiwa huyo
alikamatwa kwa ushirikiano wa KDU,
askari wa Makame WMA na askari wa ku-
pambana na ujangili wa Taasisi ya Honey-
guide.

“Kikosi cha doria wamemkamata na
gobore moja, pikipiki mbili, risasi sita na

visu vinne,” alisema.

Meneja wa Makame WMA, Supuk ole
Makao, alisema kukamatwa kwa mtuhu-
miwa huyo wa ujangili, ni matokeo ya
ushirikiano baina ya KDU, WMA na Hon-
eyguide.

“Sisi kama WMA tumekuwa tukipata
msaada mkubwa kutoka taasisi za uhi-
fadhi kama Honeyguide, wametupa
magari, wanalipia askari wetu wa ulinzi
27, wametupa pikipiki za doria,” alisema.
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HABARI KILIMANJARO

Baba ashtakiwa madai va
‘kumtomasa’ mwanawe

Wananchi
waamua
kufungua
barabara
isivopitika

Na Godfrey Mushi, SAME

WANANCHI zaidi ya 500 wa
Kata za Vumari na Mgagao kati-
ka Wilaya ya Same na wananchi

kilichopo Wilaya ya Mwanga
mkoani Kilimanjaro, jana walia-
mua kuingia kazini kwa saa 48
kwa ajili ya kufungua wenyewe
barabara iliyokuwa imezuia shu-
ghuli za usafirishaji kuendelea.

Barabara hiyo kwa muda mre-
fu haipitiki kirahisi na baadhi ya
maeneo Vifusi vya udongo na
mawe Vilifunga mawasiliano ya
barabara inayounganisha miji
hiyo.

Mkuu wa Wilaya ya Same,
Rosemary Senyamule, akizun-
gumza na wananchi wa maeneo
hayo jana, alipongeza hatua hiyo
va kutosubiri ukarabati ambao
ungefanywa na Wakala wa Bara-

“Uamuzi wenu huu umenis-
hangaza sana na nimefurahi
sana kwa kweli kwamba mmeun-
gana kwa kazi ya kufungua bara-
bara, kati ya kata hizi tatu ili
kuimarisha usafiri wa barabara,
nawapongeza. Ninawahakikishia
nyie wananchi wangu kwamba
barabara hii itaingizwa kwenye
mtandao wa barabara za Tarura
ili wao waendelee kuitunza kwa
pamoja.”

Meneja wa Tarura, Mhandisi
Felician Msangi, akiwa katika
eneo hilo alilazimika kushiriki-
ana na wananchi katika kazi
hiyo, huku akiwapongeza kwa
kujua umuhimu wa barabara
hiyo na kuanza kuifungua.

Nao baadhi ya wananchi
walioshiriki kazi hiyo, Amon
Aron na Victor Mshana walisema
kufunguliwa kwa barabara hiyo
kutarahisisha usafirishaji wa
mazao na huduma za jamii, kwa
kuwa miaka ya nyuma ilikuwa
ikipitika, lakini haikuwa iki-
fanyiwa matengenezo ya mara
kwa mara.

Wilaya hiyo ina eneo la uku-
bwa wa asilimia 40 ya mkoa wa
Kilimanjaro inapata mgao kidogo
wa fedha za mfuko wa barabara
kuliko wilaya zote sita.

Hali ya ubora wa barabara
katika Wilaya ya Same kwa
asilimia 20 ni nzuri, asilimia 30
ni ya wastani na asilimia 50 ni
mbaya zaidi.

“Uamuzi wenu huu umenis-
hangaza sana na nimefurahi

sana kwa kweli kwamba mme-

ungana Kwa kazi ya kufungua

barabara, Kati ya kata hizi tatu

ili kuimarisha usafiri wa bara-
bara, nawapongeza. Ninawa-
hakikishia nyie wananchi
wangu kwamba barabara hii
itaingizwa kwenye mtandao
wa barabara za Tarvra ili wao
waendelee kuitunza kwa
pamoja.”

Na Mwandishi Wetu, SIHA

BABA mzazi wa binti wa miaka sita,
mkoani Kilimanjaro, Juma Mndeme (38),
amefikishwa katika mahakama ya wilaya
hiyo akikabiliwa na mashtaka mawili
likiwamo la ‘kumtomasa’ sehemu za siri
mwanawe.

Hati ya mashtaka iliyosomwa ma-
hakamani hapo jana na Mwendesha
Mashtaka wa Polisi, David Chishimba, il-
idai kuwa Mndeme anashtakiwa kufanya
shambulio la aibu dhidi ya mwanawe wa
kumzaa.

Kesi hiyo ya ukatili wa kijinsia, inasiki-
lizwa na Hakimu Mkazi wa wilaya hiyo,
Petro Elibahati.

Akisoma mashtaka hayo, Chisimba aid-

ai kuwa katika kosa la kwanza la shambu-
lio la aibu ambalo ni kumshika mwanawe
sehemu za siri, mshtakiwa huyo anadaiwa
kutenda kosa hilo Machi 4, mwaka huu
na kifungu cha 135 (1) na (2) cha Sheria ya
Kanuni ya Adhabu iliyofanyiwa marejeo
mwaka 2002.

Kosa la pili anadaiwa kumjeruhi kwa
mapanga mkono wa kushoto, Zuhura
Hassan, ambaye ni mke wake kinyume
na kifungu cha 225 cha Sheria ya Kanuni
ya Adhabu, sura ya 16 kama iliyofanyiwa
marejeo mwaka 2002.

“Mheshimwa, mshtakiwa anashtakiwa
kwa makosa mawili ambalo la kwanza ni
kumshika shehemu za siri binti yake wa
kumzaa wa miaka sita.

“Kosa la pili ni kumjeruhi kwa mapanga
mkono wa kushoto Zuhura Hassan am-
baye ni mke wake, kinyume na kifungu
cha 225 cha sheria hiyo.”

Akisoma maelezo ya kosa, mwendesha
mashtaka huyo alidai kuwa mshtakiwa
huyo alitenda kosa hilo Machi 4, 2020.

Mwendesha mashtaka huyo alidai ka-
tika kosa la pili, mshtakiwa alitenda kosa
hilo Machi 5, mwaka huu, baada ya kuzu-
ka ugomvi kati ya wazazi hao wawili.

Baada ya maelezo hayo ya kosa kusom-
wa mahakamani hapo, mshtakiwa huyo
alikana mashtaka hayo na Hakimu Mkazi
Elibahati aliahirisha kesi hiyo hadi Machi
24, mwaka huu na kuamuru mshtakiwa
kupelekwa Gereza Kuu la Karanga Mji-
ni Moshi, baada ya kushindwa kukidhi
masharti ya dhamana.

Mkuu wa Wilaya ya Same mkoani Kilimanjaro, Rosemary Senyamule, akizungumza

.

na Mgagao kuhusu umuhimu wa kujitolea kutengeneza barabara inayounganisha maeneo hayo. PICHA: GODFREY MUSHI

Diwani aibuka na mapya
mwanafunzi kutupa mtoto

Na Mwandishi Wetu, MOSHI

SIKU mbili baada ya mwanafunzi wa
kidato cha tatu katika Shule ya Sekondari
ya Somsom, kujifungua mtoto na kisha
kumtupa chooni, mapya yameibuka kwa
Diwani wa Kata ya Kibosho Magharibi
(CCM), Deo Mushi, kudai kuwa uhusiano
mbovu kati ya uongozi wa kata na shule
hiyo yanaweza kuongeza tatizo zaidi.

Akizungumza na Nipashe baada ya tukio
hilo, alisema anaona tatizo la mimba shu-
leni hapo linachangiwa na uhusiano mbo-
vu wa viongozi na kwamba kuna haja ya
serikali kutafuta ufumbuzi.

“Nasisitiza kuwa kumekuwapo na uhu-
siano mbaya kati ya uongozi wa shule na
Ofisi ya Mtendaji wa Kata na bodi ya shule,
nayo haitoi ushirikiano mzuri katika kue-
ndesha shughuli za pamoja za hapo shu-
leni ikiwamo kusimamia nidhamu pamoja
na mabhitaji ya wanafunzi.

“Jitthada za Mtendaji wa Kata (Elisha
Moses) kuiweka shule kwenye msimamo
wa kiserikali zimekuwa zikigonga mwam-
ba. Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala

za Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi),
Selamani Jafo, alishatoa maagizo kuwa
walimu wakuu waliodumu miaka mitano
shule moja wahamishwe maana kuna kui-
shi kwa mazoea.

“Ni muhimu sasa bodi ya shule ikatafa-
kari umuhimu wa wazazi tuanze kusaidi-
ana kulea watoto pamoja na ombi letu la
kujenga hosteli ya wasichana ndiyo inahi-
taji kuwekewa mkazo kwa sasa.”

Mwanafunzi huyo alijifungua salama
bila usaidizi wa muuguzi wala mkunga, saa
3:20 asububhi juzi akiwa nyumbani kwao,

Tukio hilo limeacha utata kuhusu nam-
na alivyokaa na ujauzito akiwa shuleni bila
kugundulika na walimu wala wazazi.

Juzi, Ofisa Mtendaji wa Kata ya Kibosho
Magharibi (WEO), Elisha Moses alithibiti-
sha mwanafunzi huyo kujifungua mtoto
na kisha kumtupa chooni.

“Baada ya kupata taarifa, nilifanya fol-
low up (ufuatiliaji) kwa Ofisa Mtendaji wa
wa Elimu wa Kata yetu (Edes Paul) na wa-
kanihakikishia ni kweli mwanafunzi huyo

aligunduliwa na mjomba wake Faustine
Massawe, akiwa anatoka chooni na al-
ipombana aligundua kuna mtoto katup-
wa chooni, ndipo alipotoa taarifa na wa-
nanchi wakafika na kuvunja choo hicho.

Tukio hilo limetokea zikiwa zimepita
siku tisa, tangu wanaharakati wanawake
mradi wa nguvu ya pamoja ya kupambana
na ukatili wa kijinsia unaoendeshwa na
Shirika la Kilimanjaro Women Informa-
tion Exchange and Community Organiza-
tion (Kwieco) kwa ufadhiliwa na Women
Tanzania Fund (WFT) kuitisha mkutano
wa hadhara na wananchi wa kata hiyo.

Mwanafunzi huyo na mwanawe kwa
sasa wako katika Hospitali ya Rufani ya
Kanda ya KCMC, kwa ajili ya uchunguzi
zaidi wa kitabibu.

Juni 23, mwaka jana, Rais Dk. John Magu-
fuli, alisema hakuna mwanafunzi yeyote
wa kike wa shule ya msingi au sekondari
atakayepata ujauzito kisha kuruhusiwa
kuendelea na masomo, baada ya kujifun-
gua katika uongozi wake.
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a Anthony Gervas, Mwanza

KATIKA uzinduzi huo, wadau na |
watendaji muhimu kutoka Mkoa
wa Mwanza walihudhuria kwa ajili
ya kujifunza namna ya utumiaji wa
mfumo mpya wa stakabadhi mazao
ghalani, utakaowawezesha wakuli-

WIKI iliyopita kulikuwapo
makala iliyohusu Chama Kikuu
cha Ushirika Nyanza (Nyanza
Co-operative Union Limited

i 1984 (NCU), iliyojadili safari

i yake na inavyojipanga kiuchumi
inakoelekea kwa matumaini
mapya. Wiki hiyo, pia ushirika
wa Nyanza, ulikuwa mwenyeji
wa MkutanoTume ya Ushirika
Tanzania

ma kujikwamua kiuchumi kupitia |

mazao ya choroko na dengu.

Mazao mengine yatakayozal-
ishwa na wakulima na kuwanufai-
sha chini ya usimamizi wa ushirika
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BIASHARA

Saudia ‘inapowakomoa’ mahasimu
Iran kwa kuporomosha bei ya petroli

« Watumiaji wanufaika mafahari ‘wanapogombana’

- - —

T

Baadhi ya visima vya nchini Saudi Arabia. PICHA ZOTE: MTANDAO.

Na Nimi Mweta

WAKATI uhitaji wa mafuta katika
uchumi wa dunia ukilega kutokana
na kupungua safari za ndege na ny-
inginezo baada ya wimbi la homa
ya corona kuanza, kuna eneo jin-
gine la kuporomoka bei limeibuka.

Ni jinsi mawaziri wa mafuta wa
nchi wanachama wa umoja wa
wauza mafuta dunianii (OPEC) wal-
ivyoshindwa kukubaliana kiwango
cha kupunguza uzalishaji wa mafu-
ta na kiwango kinacholengwa cha
bei. Mawaziri wakasambaa, vita
ikaanza.

Vita ya bei ya mafuta kwa jadi
ilikuwa ni vita ya nchi za uchumi
wa kati zilizoko katika umoja huo
na nchi kubwa duniani zikiwa
katika viunga vyake, iwe ni kwa
kujipangia bei za mafuta na sera
kuhusu uzalishaji, na siyo kuingia
mkutanoni.

Kwa njia hiyo, Russia kwa jadi
siyo mwanachama wa OPEC ila
katika miaka ya karibunii imeona
isiwe mwangalizi tu katika miku-
tano yake ila mshiriki. Sasa pia
inaelekea Russia inachukua mstari
wa mbele wa kupigania bei kupun-
gua, kinyume cha mshirika wake
wa jadi siasa za ukanda wa Kaska-
zini Mashariki ya Kati, Iran.

Nchi ambayo kwa jadi imekuwa
ikishikilia kupungua kwa bei ya
mafuta hasa ni Saudia, ina kiwango
kikubwa cha mafuta na idadi ndo-
go kiasi ya wakazi, hivyo ina uw-
ezo wa kupunguza bei bila kuathiri
matazamo yake kiuchumi.

Nchi nyingine kama Iran zina
mazingira tofauti kiuchumi, na
inaelekea itapata taabu kutokana
na bei ya mafuta kuvurugika kabi-
sa, wakati hata mauzo yake tayari
yamewekewa vikwazo maeneo
mengi duniani.

Russia ndiyo kwa jumla ilikuwa

66

Hali hii in-
ayojitokeza
katika bei
za mafuta
soko la du-
nia itaone-
kana ka-
tika maeneo
mengine
kulingana
na jinsi
wimbi la
corona lin-
ayoendelea.

Gari la kuchukua mafuta kutoka visima vya nchini Saudi Arabia.

mfaidika mkubwa Iran kushindwa
kuuza mafuta yake, kwa shinikizo
la Marekani.

Suala la msingi hapo ni kuwa,
uchumi wa nchi hizo mbili, kua-
cha watazamaji wa pembeni kama
Iran, uko katika hali mbaya na ha-
wana njia ila kujaribu kupata kiasi
kinachowezekana kutokana na
mafuta.

Ina maana, kulikuwapo haja ya
kutoa punguzo kubwa la bei ili
nchi ziendelee kununua mafuta
kwa wingi huku wimbi la homa ya
corona likiendelea, na kupunguza
shughuli za sekta tofauti, hasa usa-
firi wa anga.

Katika nchi kadhaa Ulaya,

Mashariki ya Kati na Asia mi-
kusanyiko ya watu imezuiliwa,
wakati nchini Marekani ni seri-
kali majimboni ambazo zimekuwa
zikichukua hatua, na Baraza la
Wawakilishi kuisukuma Tkulu ku-
panga upya Bajeti.

Ina maana kuwa, matumizi ya
usafiri binafsi yamepungua kwa ki-
asi kikubwa maeneo mengi, huku
shughuli za biashara zikikwam-
ishwa kwa upungufu wa safari ku-
toka nchi moja kwenda nyingine.

Hata ingekuwa inawezekana
kuagiza bidhaa kwa mfano kutoka
China kwenda kwingine, inatege-
mea bidhaa hiyo inavyoweza ku-
kumbwa na vizuizi vilivyopo China
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kwenyewe.

Si China tu, kwani viwanda vingi
vinategemea mali ghafi kutoka
eneo moja kwenda kwingine na
bila sehemu ya kinachozalishwa
kuuzwa na kulipiwa, mzunguko
wa uzalishaji unaathirika pia.

Nchi tofauti zinaangalia athari
za wimbi la homa ya corona kul-
ingana na ukaribu wake na China,
bidhaa zake au wasafiri kwa jumla.

Kwa mfano sekta ya afya nchini
Marekani imeathirika kutokana
na mikwamo ya viwanda India
ambavyo ni muhimu kukamilisha
mzunguko wa utengenezaji wa
malighafi au bidhaa kamilii ka-
tika sekta hiyo kwa ushirikiano na
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Meli mpya ya kubena mafuta, Mt. Ukombozi, ilipokuw
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kuwasili kutoka nchini China ilkoundwa. PICHA: MTANDAO.

kampuni za Marekani.

Maeneo kama mahoteli ndiyo
yanatitia, au meli za safari za stare-
he ambazo zilikwama baharini na
corona.

Hali hii inayojitokeza katika bei
za mafuta soko la dunia itaone-
kana katika maeneo mengine kul-
ingana na jinsi wimbi la corona
linayoendelea.

Hivyo nchi zilizoko Kkatika
ushindani na hasa kampuni tofauti
ndani ya nchi zitajitahidi kupungu-
za bei kupata soko la wale ambao
bado wana mazingira ya kuhitaji
bidhaa au huduma zao.

Bado hali hiyo haijafika Afrika,
lakini kwingineko tayari ununuzi
wa bidhaa nyingi umedumaa,
kwani hata wale wanaoweza ku-
fika kwa miguu wanaogopa kupata
corona dukani.

Kupungua bei ya mafuta ku-
natazamiwa kusaidiai kiasi fulani
uchumi wa nchi zinazotegemea
mafuta kutoka nje, lakini tabu kub-
wa zaidi hasa katika nchi za Afrika
ni kuporomoka kwa utalii, ambao
kwa mfano hapa nchini nitegemeo
kubwa la kuingia fedha za kigeni.

Hali hiyo inainua sintofahamu
ya kina hasa katika kipindi cha
kuandaa Bajeti ya mwaka ujao wa
fedha, ambayo bado inaweza kufik-
ishwa bungeni katika hali iliyopo.

Ni mazingira ambayo homa
ya corona bado haijaingia Afrika
kwa nguvu, na baadhi wameanza
kuamini kuwa labda Waafrika
wana kinga fulani dhidi ya homa
hiyo, kwani maambukizi ya mgeni
huyu yule - na katika tukio moja au
mawili inasemekana huambuki-
zwa au muathirika alikufa, lakini
hapakuwa na maabukizi yoyote
mapana yaliyofuata.
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Hata ingeku-
wa inaweze-
kana kuagi-
za bidhaa
kwa mfano
kutoka Chi-
na kwenda
kwingine,
inategemea
bidhaa hiyo
inavyoweza
kukumbwa
na vizuizi
vilivyopo
China kwe-
nyewe.

a katika bandari ya Zanzibar, baada ya

Ikibaki hivyo, itakuwa ni muu-
jiza wa dunia, lakini athari za kiu-
chumi bado zitaendelea kuwapo
kwani bidhaa nyingi zinazouzwa
nje zitakuwa hazihitajiki kwani
shughuli za kufanya nje ya maskani
zinapungua katika nchi tofauti.

Licha ya kuwa Russia na Saudia
ndiyo ziko vitani, athari ya kujaza
soko mafuta inaumiza wengi, hata
wauzaji Marekani.

Saudia inaelekea ndiyo iliyoingia
katika vita hiyo kwa nguvu zaidi,
ikatangaza mipango ya kuleta Ba-
jeti mpya kwa Baraza la Uwakilishi
nchini humo kwa msingi kuwa bei
ya mafuta itakuwa dola 12 kwa pipa
badala ya dola 20 ambao ndiyo uli-
kuwa msingi wa makisio ya awali.

Halafu itaongeza uzalishaji wa
mafuta hadi mapipa milioni 12.3
kwa siku, kiwango ambacho wa-
chunguzi wa habari wanasema
hakikuwahi kufikiwa awali. Ni
kiasi cha mapipa 300,000 ya ziada
ukilinganisha na kiwango cha juu
kuzalisha mafuta kilichokuwa ki-
naonekana kama endelevu awali.

Vita hii ya mafuta ndani ya wim-
bi la corona na hitaji la ziada la ku-
pata fedha za kigeni, ni sehemu ya
siasa tatanishi za mataifa makubwa
ya Mashariki ya Kati.

Tayari Russia kwa jumla inaone-
kana kuwa na nafasi zaidi katika
ukanda huo na siyo kuamua masu-
ala makubwa mengine duniani,
nje ya ukanda wake wa Ulaya ‘ina-
kozikoromea’ nchi kama Ukraine.

Saudia sasa imepania kulipa
kisasi cha kuharibiwa medani yake
ya uzalishaji na usafishaji mafuta
kwa makombora ya Iran yaliyo-
pigwa kutoka Irak; njia bora zaidi
ni kujaza soko mafuta hadi Iran
ifilisike.

Marekani, Zimbabwe katika
Vita siasa kupitia uchumi

A

Waandamanaji ,mjini Harare, Zimbabwe, wakipinga
vikwazo vya kiuchumi vya Marekani dhidi ya nchi yao.

PICHA:DW

WAZIRI wa Usalama,
Owen Ncube na Balozi wa
Zimbabwe nchini Tanza-
nia, wawekewa vikwazo
na Marekani, wakidaiwa
kuwashambulia wapinzani
wao

Waandamanaji mjini
Harare, walipinga vikwazo
vya Kiuchumi vya Marekani
dhidi ya Zimbabwe.

Marekani imewawekea
vikwazo kwa viongozi
wawili wa Zimbabwe, kwa
ukiukaji dai la kukiuka haki
za binadamu.

Wizara ya Fedha ya
Marekani, inaelezea kwam-
ba viongozi hao walihusika
na mashambulizi dhidi ya
waandamanaji nchini humo.

Hatua hiyo imekuja wiki
moja tu baada ya Marekani
kuongeza vikwazo vya Kiu-
chumi dhidi ya Zimbabwe
kwa Kipindi cha mwaka
mmoja zaidi.

Taarifa ya wizara ya
fedha ya Marekani imeeleza
kuwa Waziri wa Usalama
wa Zimbabwe, Owen Ncube,
amewekwa katika orodha
ya watu waliowekewa
vikwazo na Marekani,
akidai tuhuma za kuaamuru
maofisa wa usalama wa
nchi hiyo kuwavamia na
kuwatesa wanachama wa
upinzani.

Kwa mujibu wa wizara
hiyo, pia imemuwekea
vikwazo Balozi wa Zim-
babwe nchini Tanzania,
ikimtuhumu kuongoza
mashambulizi ya maofisa
wa usalama dhidi ya wapin-
zani baada ya uchaguzi wa
mwaka 2018.

Wakati huo wa tukio, San-
yantwe alikuwa akifanya
kazi nchini Zimbabwe.

Kwenye taarifa yake,
Waziri wa Mambo ya Nje
wa Marekani, Mike Pompeo,
alilambia serikali ya Zim-
babwe ‘ikomeshe haraka
matumizi ya nguvu dhidi ya
waandamanaji kwa njia ya
amani, asasi za Kiraia.

“Viongozi wa vyama vya
wafanyakazi na wanachama
wa upinzani nchini humo,

na kuendesha uchunguzi
na kuwafikisha mbele ya
vyombo vya kisheria wale
wanaokiuka haki za bin-
adamu’”.

Watu sita wanatajwa
kufariki katika tukio hilo
na wengine kadhaa walije-
ruhiwa mwaka 2018, baada
ya kuahirishwa kutangazwa
matokeo ya uchaguzi, yali-
yompa ushindi Rais Emmer-
son Mnangagwa.

Naibu waziri wa Fedha
wa Marekani, Justin Muz-
inich, anasema viongozi wa
Kisiasa na wa kijeshi nchini
Zimbabwe walitumia nguvu
mara nyingi kuwanyamazi-
sha wakosoaji na maanda-
mano ya amani.

Vikwazo hivyo ni pamoja
na Kuzuia mali za viongozi
hao wawili zilizoko nchini
Marekani na vilevile kuzuia
Wamarekani kutofanya nao
shughuli zozote za kibi-
ashara.

Mwaka 2019, Ncube na
Sanyatwe, waliwekewa
Vvikwazo vya kutozuru
Marekani. Wiki iliyopita,
Marekani iliongeza vikwazo
dhidi ya Zimbabwe kwa
Kipindi cha mwaka mmoja
kwa kile ilichoeleza kuwa
ni “mauaji na ubakaji un-
aofanywa na maofisa wa
usalama.”

Ni hatua iliyopokewa
na serikali ya Zimbabwe,
ikieleza tuhuma za Mare-
kani hazina msingi.

Kwa takriban miaka 20
sasa, Marekani imeiwekea
vikwazo Zimbabwe, waki-
wamo maofisa wake wa
kisiasa na kijeshi.

Rais wa sasa Emmerson
Mnangagwa ni miongoni
mwa viongozi waliowekewa
vikwazo hivyo kwa tuhuma
za kuwabana wapinzani.

Uhusiano baina ya Zim-
babwe na Marekani ume-
kuwa wa pandashuka toka
utawala wa Robert Mugabe.
Mwaka uliopita Zimbabwe
ilimtuhumu Balozi wa Mare-
kani nchini humo kuwa na
tabia kama "mwanachama
wa upinzani”’. DW
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Naibu Mrajisi wa Vyama Vya Ushirika Tanzania, Charles Malunde, alipozungumza kwenye uzinduzi wa mnada wa zao la choroko, kwa Mfumo wa Mtandao ulioanzishwa, mkoani

Shinyanga siku ya Jumatano, iliyopita. PICHA ZOTE: MTANDAO

INATOKA UK.13

na Serikali ni soya, ufuta pamoja
na mbaazi, ambayo serikali im-
eyapa kipaumbele kama yalivyo
mazao mengine ya kimkakati.

Serikali ya sasa baada ya kuingia
madarakani imehakikisha ushirika
unafufuliwa kila kona ya nchi,na
kuwashughulikia wale wote wal-
iokuwa wamejimilikisha mali zake,
ikizirejesha na kuwajali wakulima.

Wengi waliamini ‘ushirika sasa
ni kwa heri, bali kurejea tena ni
majaliwa.” Lakini, hatua ya seri-
kali ‘imetenda miujiza® yake na
kuwaondoa watendaji walioweka
pabaya ushirika.

Naibu Mrajisi wa Vyama vya
Ushirika nchini, Charles Malunde,
ana darasa la kina hasa nini kili-
fanyika kuhusu vyama vya ushiri-
ka, wakulima, watendaji na wadau
muhimu kuujua mfumo huo uli-
oenda sambamba na maendeleo
ya kidigitali.

“Mfumo wa Stakabaadhi za
Mazao Ghalani, utawawezesha
wakulima wa choroko na dengu
kuwaweka pamoja, kupitia vyama
vya msingi vya ushirika vya mazao
(Amcos) vitakavyokuwa vikikusan-
ya mazao yao katika maghala na
baadaye kuyapeleka kwenye gha-
la kuu la ushirika,” anasema Naibu
Mrajisi.

Anafafanua kuwa, mazao ya-
takusanywa kwa kuzingatia uz-
ito na ubora, pia kukiwepo siku
maalum ya kuuza kwa mnada na
kila mkulima ataweka bei ya kuu-
za kwa kilo, kulingana na ubora
uliopo.
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Lengo letu

ni kujenga
ushirika wa
kuaminika
na kuondoa
udanganyifu
wa bei ya
mazao ya
wakulima,
hata wanunu-
Zi watanunua
katika ma-
ghala yetu
kwa ushinda-
ni kulingana
na bidhaa
yenyewe ili-
vyo na ubora.

Mfumo ulioendelea hivi sasa ni
soko la bidhaa, kwamba ubora
wa mazao utatanganzwa kwenye
mtandao wa kijamii, wanunuzi wa-
tanunua kwa kuweka bei kwenye
mtandao na kushindanishwa bei
zao, mshindi ndiye atakayepata
bidhaa hiyo.

“Tunatarajia kuanza kuuza
mazao hayo kwa kutumia mfumo
huu wa stakabaadhi ghalani kuan-
zia machi 10 mwaka huu, tutakuwa
na mnada kwa yale yatakayokuwa
tayari yamekusanywa, anasema
Malunde.

Mkurugenzi
wa Uendeshaji
wa Soko la
Bidhaa, Augus-
tino Mbulumi,
akionyesha
matokeo ya
mnada wa juzi.
Chini; Sehemu
ya choroko
ikiwa kwenye
magunia katika
cha Manigana
Halmashauri
ya Wilaya ya
Shinyanga.

Mrajisi Ushirika: Kanda Ziwa yaanza
kwa choroko, dengu, jamii mikunde

MWENDESHA SOKO?

Tume ya Maendeleo ya Ushirika
kwa kushirikiana na soko la bidhaa
(tmx), ndizo itakayoendesha mi-
nada katika maghala ya choroko,
dengu na mbaazi, kupitia soko la
bidhaa katika maeneo husika.

Anasema kampuni zitakazo-
nunua bidhaa, zitawajibika na
ushuru wa halmashauri husika
na gharama zitakazoainishwa na
tume hiyo yenye dhamana ya kusi-
mamia na kudhibiti masoko ya
mazao kupitia vyama vya ushirika.

Naibu Mrajis Ushirika, anasema,
serikali kupitia vyama vya ush-
irika, imesimama kidete kuhakiki-
sha mazao ya wakulima yanapata
thamani kubwa katika masoko, ili
kuwainua kiuchumi ili waondo-
kane na umaskini unaowakabili.

Ni hatia inayoelezwa itawasaidia
wakulima kuondoa uuzaji mazao
yao kiholela kwa walanguzi waki-
tumia “visado’ badala ya mzani
wa kilo, huku wengine wanauza
shambani kwa kutofautiana bei,
Mrajisi akitoa mfano wa bei kati ya
Sh.500 hadi Sh.1000 wakati huo
huo, mizani wanayotumia haija-
hakikiwa kwa wakala wa vipimo.

Malunde anasema, kinachota-
rajiwa sasa ni kuanza kuuza mazao
ya wakulima kupitia mfumo huo
waliouandaa wa ndani na baadaye
watapata fursa za kufanya biasha-
ra kidigitali zaidi.

Anataja  mikoa itakayouza
choroko na dengu na kutumia
mfumo huo wa sasa, ni Mwanza
kupitia Wilaya zake za Magu, Mis-
ungwi na Kwimba, pia kuna Shin-
yanga ikiangukia wilaya zake za
Kishapu na Shinyanga na mkoa
Simiyu.

Inaelezwa, mfumo huo ul-
ishaanza mkoani Ruvuma mwaka
jana na kunakolimwa ufuta katika
Wilaya ya Kondoa, ambako bei
inaelezwa kupaa hadi Sh,1,200
kwa kilo.

MANUFAA

“Mfumo huo utasaidia hal-
mashauri za wilaya zinazolima
mazao yasiyokuwa ya kimkakati,
kuongeza mapato yake, anasema
Malunde na anaongeza:

“Hivyo, serikali itahakikisha
Ushirika umesimama kuimarika,
umefufuka na masoko ya wakuli-
ma yanapatikana, ili kuleta tija na
mageuzi makubwa ya kiuchumi
kwa wakulima wakiwemo wakuli-
ma wa pamba.”

Anasema, mfumo huo wa stak-
abadhi za mazao ghalani ulianza
kwa majaribio mwaka 1999 kwa
wakulima wa pamba na wengine
wa mazao ya kimkakati ambayo
ni korosho, kahawa, michikichi na
chai ulianza miaka mingi.

WITO NI NINI?
Malunde ana ufafanuzi kwam-
ba, ili mfumo huo uwe endelevu,

anahitaji watendaji wake na vion-
gozi waliopewa dhamana kuwa
waaminifu, badala ya kuwa wadan-
ganyifu na kwamba bei ya pamba
kwa ekari moja inatakiwa mkulima
apate kuanzia wastani kilo moja
iuzwe kati ya Sh. 800 hadi Sh.1000.
Naibu Mrajisi anasema, ni mfu-
mo ukakaosaidia kuondoa umas-
kini na kuleta maendeleo, akileza
kushangazwa Mkoa wa Mwanza
kushika nafasi ya tano kwa umasl-
kini katika mikoa yote nchini,
jambo linaloshangaza kutokana na
Mkoa kuwa na rasilimali za kuto-
sha, ikiwamo ardhi yenye rutuba.

MWENYEKITI USHIRIKA

Mwenyekiti wa Tume ya Ush-
irika Tanzania, DkTitus Kamani,
anasema kuwa mfumo huo upo
na umekubalika kitaifa, kwa ajili
ya kuhakikisha upatikanaji wa
bei bora ya wakulima wa mazao
mchanganyiko, anayotaja kuwa
ni choroko, dengu, soya, ufuta,
mbaazi na kokoa.

Kwa mujibu wa Dk. Kamani, hii
ni tofauti na mazao ya kimkakati
kama vile korosho, pamba, kaha-
wa, chai na tumbaku. Anafafanua:

“Lengo letu ni kujenga ushirika
wa kuaminika na kuondoa udang-
anyifu wa bei ya mazao ya wakuli-
ma, hata wanunuzi watanunua ka-
tika maghala yetu kwa ushindani
kulingana na bidhaa yenyewe ili-
vyo na ubora.

“Watashindanishwa, ~ mnunu-
zi atakayetoa bei kubwa ndiye
atapewa bidhaa na sasa tumeona
Kanda ya Ziwa tuanze na mazao
ya choroko na dengu,” anaeleza
Dk.Kamani.

Anasema, katika mikoa ya
Nyanda za Juu Kusini, Lindi, Ru-
vuma, Mtwara na Pwani, tayari
walishaanza kutumika na sasa
takribani ni miaka mitatu mazao
ya soya, mbaazi, ufuta na kokoa
inayolimwa wilayani Kyela, mkoa
Mbeya.

Wakulima watakaonufaika na
mfumo ni pamoja na Mwanza,
Simiyu, Shinyanga na anasema
vyama vya msingi vya ushirika vya
mazao(Amcos), vitafanya kazi ya
ukusanyaji mazao na kuyaweka
ghalani, chini ya usimamizi mkuu
wa Chama Kikuu cha Ushirika
Nyanza (NCU), ili wanunuzi binafsi
wanunua kupitia mfumo huo.

Inasifiwa, mfumo Stakabaadhi
ya Mazao Ghalani, utasaidia ku-
waunganisha wakulima moja kwa
moja katika uuzaji mazao yao na
kupata bei kubwa, ukidhibiti ulan-
guzi kutoka kwa wanunuzi binafsi
wanaotumia mizani isiyokuwa na
vipimo rasmi na sahihi.

Dk, Kamani anasema, kutokana
na uelewa mdogo wa wakulima,
wamekuwa wakiuza mazao yao
kiholela kwa walanguzi, pasipo
kutumia mizani, hivyo ni dhahiri
wakulima wabadilike kiuchumi
kupitia mifumo itakayowasaidia
kimaendeleo.

Makala hii inatokana na
mkutano mkubwa wa Tume ya
Ushirika Tanzania.

3lashara Katika picha
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Ofisa Mtendaji Mkuu wa Dawasa, Mhandisi Cyprian Luhemeja, akitoa maelezo kwa Mwenyekiti
wa Bodi ya Dawasa, Jenerali Mstaafu Davis Mwamunyange, akiwa na wajumbe wa bodi walipok-
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Mkurugenzi wa Hazina na Masoko Benki ya NBC, Peter Nalitolela (kulia), amkabidhi cheti cha
shukrani mmoja ya wastaafu wa benki hiyo, Emmanuel Mapunda, wakati wa hafla ya kuwaaga

hiyo, Theobald Sabi. PICHA: JUMANNE JUMA
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Mbunge wa Jimbo la Songwe, Phillip Mulugo (kushoto), akimshukuru Naibu Waziri wa Ujenzi,
Uchukuzi na Mawasiliano, Mhandisi Atashasta Nditiye (kulia), kwa niaba ya wananchi wake,

mkoani Songwe, juzi. PICHA: WUUM
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Wachangishana Kujenga kituo polisi
kukabili ujambazi sugu kila mavuno

I\/Ikakati Julai iwe tayari,

- DC, mbunge waongoza ‘kila ulicho nacho’ e

majirani vva|ga Po||5| vvameshaanza kvva kUIShI gest|

Naibu Waziri wa Ujenzi na Mbunge wa Ushetu, Elias Kwandikwa, alivepiga na kushika kibuyu, akicheza ngoma ya asili baada ya
kukabidhi bati 48 za kuezeka Kituo cha Palisi Ulowa. PICHA: SHABAN NJIA.

Na Shaban Njia, KAHAMA

IMEKUWA mazoea, kero aina yake,
hata kuchukua sura ya tatizo ka-
Halmashauri ya Msalala, w11ayan1
Kahama. Kila inapofika kipindi cha
mavuno ya kilo, basi ujue matatizo
yaliyobeba sura ya ujambazi na
wizi, yanachukua nafasi yake.

Ni mazingira yanayowafanya
wananchi kusema ‘sasa basi.” Ndi-
cho walichoamua katika msimu
wa mavuno uliopita, uvamizi wa
kihalifu unaanza.

Walichoamua, wamechangis-
hana fedha na kujenga kituo cha
polisi cha kata, ili kukabiliana na
wimbi la uvamizi wa uhalifu huo
wa kila mara, unaojumuisha ku-
vunja maduka na kuibwa bidhaa
zao usiku.

Ni uvamizi unaoendana na
wakati wa mavuno ya mazao ya
mpunga, pamba na tumbaku, wa-
nanchi wakikoseshwa amani na
uhuru wa kuzalisha mali, kupitia
kilimo chenye tija.

Awali uvamizi ulianza katika vi-
jiji vya Mbika, Ubagwe cha Nonwe,
katika kata ya Ulowa. Hali ilipofika
pabaya, wananchi walichukua ua-
muzi mgumu wa kuchangishana
na kujenga kituo cha afya, kwa ajili
usalama wa wananchi na mali zao.

WANANCHI WASIMULIA
Aloyce Jacob, ni mkazi wa kata
ya Ulowa. Anasema walichukua
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Tunamshuk-
uru sana
mbunge

wa jimbo
letu, Elias
Kwandikwa,
hajatutupa
kwa hili na
amekuwa
wakituun-
ga mkono
hasa pale
tunapoanzi-
sha jambo la
maendeleo
kwenye kata
zetu....

hatua ya kuchangishana fedha
na kujenga kituo hicho cha polisi,
baada ya kukithiri matukio ya
uvamizi nyakati za usiku kwenye
makazi na maduka ya biashara.

Jacib anafafanua, ni matukio
yanatokea wakati wa mavuno ya
kilimo cha mazazo ya mpunga,
tumbaku na pamba. Wananchi
waliingiwa na hofu, hata kusita
kuendeleza kilimo cha biashara,
walihofia uvamizi uliopo, baada ya
mauzo ya mazao yao, ikizingatiwa
kilimo ndicho ajira yao kuu.

“Uvamizi huu ulianza katika
cha Nongwe na baadae wakafika
hapa kwetu Ulowa: anasimulia Ja-
cob na kuongeza:

“Uvamizi huo, hufanyika katika
nyakati za usiku na hasa wakati wa
mavuno ya mpunga, tumbaku na
pamba,” anaeleza Jacob.

Pia, anasema mbali na uvam-
izi madukani nyakati za usiku,
matukio mengine waliyavamia na
rani, wanapotoka mjini Kahama
kuuza bidhaa zao.

Diwani wa Viti Maalumu, Gab-
briela Kimaro, anasema kujengwa
kwa kituo cha polisi, kunatokana
na kuandamwa na matukio mbal-
imbali ya wizi mbali na maduka,
pia mifugo na safarini barabarani,
hali kadhalika majumbani usiku

Gabbriela, anasema baada ya
kuandamwa na matukio mbal-
imbali, waliamua kuitisha vikao

na wananchi, wadau wa maen-
deleo na viongozi wa vyama vya
msingi(Amcos) na kukakubaliana
kuchangishana fedha kwa ajili ya
kujenga kituo cha polisi, mahali
hapo. Anaeleza wananchi wali-
ingiwa na hofu na kuchukua hatua
ya kuomba askari watano kutoka
Kituo cha Polisi Nyamilangano,
waliofikia kwenye nyumba ya ku-
kodi kama ua muda wakilipiwa
na wananchi wa kata ya Ulowa
mpaka sasa, kwa kushirikiana na
mbunge wao.

Diwani huyo anaeleza, mchango
ulifanyika kwa mtindo wa kila
mmoja kutoa alichonacho, hadi
kuanza ujenzi wa kituo hicho cha
polisi, ambacho hadi sasa unaen-
delea.

“Tunamshukuru sana mbunge
wa jimbo letu, Elias Kwandikwa,
hajatutupa kwa hili na amekuwa
wakituunga mkono hasa pale tu-
napoanzisha jambo la maendeleo
kwenye kata zetu...polisi waliopo
kwa sasa kwenye jengo tulilokodi
wametuliza kabisa uvamizi ulioku-
wa ukifanyika.

“Sasa tunaendelea na ukamil-
ishaji wa jengo letu la polisi, ili tus-
iendelee kuingia gharama za kuli-
pa pango la ofisi na ifikapo mwezi
wa saba mwaka huu, jengo letu
litakuwa limekamilika na kuanza
kutoa huduma kwa wananchi,”
anaeleza Diwani Gabbriela, huku
akisifu ushirkiano kutoka kwa
mbunge na mkuu wa wilaya.

MKUU WILAYA

Mkuu wa Wilaya ya Kahama,
Anamringi Macha anaanza kwa
kuwapongeza wananchi wa Ul-
owa kwa kujenga kituo cha polisi,
kupambana na uhalifu na anawa-
taka wenzao wa kata jirani, kuiga
mfano wa Ulowa, kujenga kituo
cha polisi.

Macha anakumbusha, kwamba
suala la ulinzi linaanza na wa-
nanchi na serikali inaongeza
nguvu, kwa kuleta askari polisi
kwenye eneo husika, hivyo
anawaomba wananchi kujenga
nyumba walau moja kwa ajili ya
makazi ya askari hao, ili waishi ji-
rani na kazini kwao.

Kingine, ni kwamba anawa-
sisitiza wananchi wa kata hiyo ya
Ulowa, kuhakikisha wanatoa ush-
irikiano kwa askari polisi na wa
ziada watakaoongeza nguvu.

Mkuu wa Wilaya anasema, hata
kata jirani ya Segese katika Hal-
mashauri ya Msalala, awali haiku-
wa na kituo cha polisi, lakini sasa
wamekutana kuchangishana fed-
ha za kujenga kituo kama wenzao,
lengo ni kuimarisha ulinzi wa jeshi
hilo, kwa kushirikiana na walinzi
wa jadi, sungusungu.

Hivyo, anawataka wakazi wa
Ulowa, waendeleze wito aliyotoa
kwa wenzao, kuhakikisha wa-
najenga nyumba walau moja au
mbili kwa watumishi wa polisi,
ili kurahisisha tatizo linapotokea,
lishughulikiwae haraka.

NAIBU WAZIRI

Elias Kwandikwa, ni mbunge
wa Ushetu na Naibu Waziri wa
Uenzi, Mawasiliano na Uchukuzi,
anawaondoa shaka wananchi,
kwamba serikali imejipanga ku-
weka mazingira bora ya ulinzi
katika halmashauri yote anay-
oiwakilisha, ili wananchi wake
waendelee na uzalishaji mali kwa
amani na utulivu.

“Tumepanga kuweka mazingira
mazuri ya ulinzi kuanzia ngazi ya
Hakuna maendeleo yanayoweza
kufanyika, kama hakuna amani,”
anasema na kuongeza: “Amani ni
mtaji mkubwa wa maendeleo kwa
nchi zilizoendelea duniani.”

Katika mchango wake, Kwandik-
wa alikabidhi bandari nne za bati
zenye bati 48 kwa ajili ya kuezeka
kituo kipya cha polisi cha Ulowa,
kilichojengwa kwa mchango wa
vyama vya msingi na wadau wa
maendeleo, kikitarajiwa kuanza
kutumika Julai ijayo.

Anakumbusha, Ulowa ni kata
katika Halmashauri ya Ushetu,
yenye kasi kubwa ya maendeleo,
hivyo inahitaji miundombinu bora
na ya kutosha hasa katika ujenzi
wa barabara, nishati ya umeme,
pia maji safi na salama.
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KATIBU MKUU MIFUGO:

Tuna mifugo mingi kupindukia,
lla uchumi wake unachechemea

Na Moshi Lusonzo

HADI ilipofikia sasa, Tanzania ina-
tajwa kuwa juu katika maendeleo
ya ufugaji kuku na nguruwe, baada
ya idadi ya mifugo hiyo kuongeze-
ka na kufikia jumla milioni 80.

Takwimu zilizotolewa na Wizara
ya Uvuvi na Mifugo, zinaonyesha
idadi ya kuku wamefikia milioni
79.1 na nguruwe zaidi ya milioni
2.2, hadi mwishoni mwa wiki iliyo-
pita.

Pamoja na kukua kwa kasi kwa
sekta hiyo, wahusika wanasima-
mia dhamana ya eneo hilo la
rasilimali, wanasema changamoto
zinaongezeka kwa bei ya malisho
kila kukicha inaongezeka maradu-
fu, hata kuwakatisha tamaa wadau
waliojiita katika eneo hilo la kusi-
mamia rasilimali mifugo.

Hadi sasa, wafugaji wengi wa-
naelezwa kukata tamaa na wapo
ambao tayari wameshindwa kue-
ndelea na eneo hilo la rasilimali
uchumi.

SERIKALI YAGUTUKA

Serikali kwa kubaini uwepo
wa tatizo hilo, imeamua kuwaku-
tanisha wadau wa ufugaji kuku na
nguruwe, kwa lengo la kuchambua
na kutafuta ufumbuzi wa changa-
moto hiyo, pamoja na mengine ya-
nayohusiana nayo.

Katbu Mkuu wa Wizara
ya Uvuvi na Mifugo, Profesa
Elisante Ole Gabriel,anasema tati-
zo la kupanda bei ya chakula cha
mifugo, imekuwa moja ya vikwazo
vya ukuaji wa sekta mifugo na
uvuvi. Anarejea takwimu kwamba
hadi kufika mwishoni mwa wiki
iliyopita, bei ya mfuko mmoja wa
chakula cha kuku na nguruwe, iko
kati ya Sh. 64,000 hadi Sh. 70,000
kulingana na aina ya chakula na
umri wa mifugo husika.

Katibu Mkuu anasema, kikao
cha wadau kinachowakutanisha
maofisa kutoka serikalini, wa-
tengezaji wa vyakula, wafugaji na
walaji kitatoa mwanga wa njia gani
ya kufuata, ili gharama ziwe za
chini kwa maslahi ya pande zote.

Profesa Ole Gabriel, anasema
ameshajaribu kukaa na baadhi
ya wafugaji wadogo na wakubwa,
kilio chao kikibaki zaidi kuwa ni
kushindwa kumudu gharama ya
chakula zinazopanda kila wakati.

KWANINI BEI JUU?

kuhusu wazalishaji wa chakula,
Profesa Ole Gabriel, anaeleza
kwamba kupanda bei, kunatokana
na uhaba wa malighafi kama mahi-
ndi na maharage ya soya ambayo
yanauzwa ghali na wakulima.

Anasema, hadi sasa serikali
inasubiri uamuzi utakaofikiwa
baada ya kutathmini mnyororo
mzima wa thamani ya mifugo hiyo,
kuanzia uzalishaji chakula, ufugaji
hadi inapomfikia mlaji, ili kuwepo
gharama zinazoleta tija kwa pande
zote.

Baadhi ya wazalishaji wa chakula cha mifugo, wakimsikiliza Katibu Mkuu wa Wizara ya Uvuvi na Mifugo (Hayupo pichani)
wakati wa mkutano wa wadau wa ufugaji wa kuku na nguruwe. PICHA ZOTE: MTANDAO
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Vijana
wengi sasa
wameamua
Kkuingia ka-
tika ufugaji
wa kuku na
nguruwe,
lakini un-
apowauliza
changamoto
Zao wa-
takuambia
ni gharama
kubwa ya
chakula.

“Serikali  itaendelea  kuwa
pamoja na wadau wa ufugaji wa
kuku na nguruwe. Kwa kupitia ki-
kao chenu, suala la bei ya chakula
litapatiwa ufumbuzi kwa lengo la
kuongeza uzalishaji na kunufaisha
taifa kiuchumi,” anasema Profesa
Ole Gabriel.

Katibu Mkuu huyo, anaeleza
kwamba wajasiriamali wadogo na
kati wanapaswa walindwe, kuto-
kana na mitaji yao kuwa midogo na
rahisi kupotea, kama changamoto
zinazowakabili hazitatatuliwa.

“Vijana wengi sasa wameamua
kuingia katika ufugaji wa kuku
na nguruwe, lakini unapowauliza
changamoto zao watakuambia ni
gharama kubwa ya chakula. Hili ni
lazima tulitazame upya kwa ajili ya
kuwavutia wengine,” anasisitiza.

MWENYEKITI WAZAL-
ISHAJI

Mwenyekiti wa wazalishaji wa
chakula cha kuku, Harro Bhagat,
pamoja na kukiri kuwepo tatizo
hilo, anasema si suala la kutupi-
ana mpira kwani kinachotakiwa
serikali na wazalishaji wa chakula
kukaa pamoja kuangalia suala hilo
kwa kina.

Anasema, biashara ya kuzali-
sha chakula cha mifugo kwa sasa
inakabiliwa na ugumu wa kupata
malighafi baada ya wakulima ku-
pandisha bei ya mahindi na maha-
rage ya soya.

Baghat anatoa mfano mwaka
jana, mahindi waliyanunua ku-
toka kwa wakulima kwa bei ya Sh.
400 kwa kilo moja, lakini baada ya
miezi michache iliongezeka kwa
kasi na kufikia Sh. 900.

Anasema, sababu za wakulima
kupandisha bei, inatokana na seri-

X5

kali kuruhusu mahindi kuuzwa
katika nchi za Zimbabwe, Kenya,
Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo
(DRC) na Sudan Kusini.

“Serikali inatakiwa kuangalia
suala hili, ili tupate bei rafiki ya
kununulia mahindi pamoja na ku-
turuhusu kuagiza nje maharage ya
soya, kutokana na uzalishaji wake
hapa nchini kuwa mdogo,” anase-
ma Bhagat.

Aidha, anasema kikwazo king-
ine wanachokabiliana nacho ni
mlolongo, mrefu wa kupata cheti
cha ubora wa chakula kutoka
TBS, jambo linalosababisha muda
mrefu kupotea kabla ya kuanza
uzalishaji.

Mwakilishi wa Wafugaji Nguru-
we nchini, Doreen Maro, anasema
pamoja na changamoto ya chaku-
la, upande wao wanakabiliwa na

Ufugaji wa kuku unategemea uwepo wa chakula cha kutosha

tatizo la ukosefu wa machinjio ya
kisasa, pia uhaba wa mbegu bora.

“Wafugaji tunapata shida kutafu-
ta sehemu salama ya kuchinja
mifugo yetu kutokana na machin-
jio kuwa duni na inayohatarisha
usalama wa afya na kupunguza
thamani ya bidhaa. Tunaomba
serikali ituangalie kwa kutujengea
machinjio yenye hadhi ili na sisi
tupate faida,” anasema.

Hafidh Ally, aliyesimama kwa
upande wa wafuga kuku, anaitaka
serikali kuangalia kwa makini sek-
ta hiyo inayoweza kuleta fedha za
kigeni na kukuza uchumi wa nchi.

Wito wake, anandai wasaidiwe
kutafuta masoko ya bidhaa zito-
kanayo na mifugo hiyo, pamoja
na kusaidiwa pale inapotokea
matatizo ambayo yanampa hasara
mkulima.
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Umeme Sola na maendelo katika
kijijj k|5|ch01ua umeme miaka 45

ACPROTECTION

Danger

BEATRICE SHAYO

Na Beatrice Shayo

KIJIJT cha Mpale kilichopo katika
Wilaya Korogwe, mkoa Tanga kipo
kwa takribani miaka 45, hakijawahi
kuona mwanga usiku, changamoto
hiyo wameeleza ni moja ya sababu
iliyowafelisha watoto wao katika
masomo na kuwa nyuma kiuchumi
naeleza tangu mwaka 1972 hadi
mwaka 2017 ndipo walipopatiwa
ufadhili wa umeme wa jua, ikiwa ni
mkombozi kwa watoto wao kuso-
ma vizuri na kuachana na matumizi
ya Vibatari

Bendera, anasema wamekaa kwa
muda mrefu bila ya umeme, mpaka
walipokuja wafadhili wa kampuni
ya Ensol na kuwapatia umeme jua
mwaka 2017. Anasema umeme huo
umewanufaisha kupata mwanga na
watoto hao kujisomea vizuri usiku,
ukilinganishwa na awali walipo-
tumia kibatari.

“Ninashukuru  kupata  huu
mwanga maana nilikuwa na nunua
mafuta ya zaidi ya Sh 1000 kwa
siku, maana nina vyumba vinne in-
anibidi vibatari niviweke mafuta na
watoto wajisomee huyu mfadhili
ametusaidia kwa sasa nimeachana
na vibatari natumia huu umeme
ambao naulipia kama vocha kwa
mwezi Sh. 11,000,” anasema.

Bendera anasema, faida nyingi
waliyoipata mwanga huo ume-
wasaidia kuongeza kipato kwani
wanafanya biashara hadi saa nne
usiku na kipindi cha nyuma ilikuwa
mwisho ni saa 12 ya jioni.

Muhunge Mussa, ni mfanyabi-
ashara wa duka, anasema matumizi
ya nishati imewaongezea kipato
kwa wafanyabiashara tofauti.

Anasema kuwa, jokofu dukani

L
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Mazingira
ya huku ku-
tokana na
hali ya hewa
inatulazimu
kuwasha taa
hata kama
ni mchana,
hivyo im-
ewasaidia
wanafunzi
kwa kiasi
kikubwa ku-
tokuwa ka-
tika giza

kwake imemuongezea mapato kwa
siku anauza kati ya Sh. 70,000 hadi
sh 80,000 ikilinganishwa na awali
alikuwa anauza sh 40,000.

“Huu umeme umenifanya niweke
banda la kuonyesha televisheni kwa
wananchi, kiingilio nimeweka Sh.
300 hadi 500 kwa baadhi ya mich-
ezo huku mpira kwa mtu ni Sh.
1000 kwa mechi moja,” anasema.

WATENDAJI KIJIJINI

Mwalimu Mkuu wa shule ya
msingi Mpale, Humphrey Mhina,
anasema mwanga huo umewa-
saidia katika ufaulu wa wanafunzi,
kuna walimu hujitolea kwa ajili ya
kuwafundisha jioni na kutumia ni-
shati hiyo.

“Mazingira ya huku kutokana na
hali ya hewa inatulazimu kuwasha
taa hata kama ni mchana, hivyo
imewasaidia wanafunzi kwa Kkiasi
kikubwa kutokuwa Kkatika giza,”
alisema.

Mhina anasema, kuwepo nishati

hiyo imewaboreshea mazingira
ikilinganishwa na awali walikuwa
wanaondoka.
Mpale, Mary Kiwanga, anasema
umeme huo umewasaidia kuima
mtu atakuwa na hofu ya kwenda
kuvamia nyumba ya mtu maana
ataonekana.

“Hata akiwaza kwenda kumfuata
binti wa mtu usiku atakuwa na hofu
kuna mtu atamuona atakamatwa,”
anasema Kiwanga,

Anasema gharama za umeme zi-
nalalamikiwa na wananchi hawana
jinsi ni bora kutumia huo uliopo ku-
liko kuacha kwa sababu una ghara-
ma za juu.

“Ukiangalia suala la mafuta ya

. wilayani Korogwe. PICHA:

taa au matumizi mengine yanayotu-
sababishia tupate mwanga yapo juu
zaidi kuliko huu umeme wa jua. Ni
kweli kwa sehemu kubwa wanalala-
mika tunaendelea kuwahamasisha
ni bora kulipa Sh. 11,000 kwa mwezi
unakuwa salama kuliko vibatari ni
hatarishi zaidi,”

KILIO CHA GHARAMA

Lisha ya wananchi hao kufura-
hia nishati, baadhi wanalalamika
gharama za kununua ni kubwa na
wengi hawana uelewa wa kutosha.

Nasibu Mhammed anasema,
gharama za umeme huo wa jua, ni
kubwa kwani kwa mwezi wanatak-
iwa kulipa Sh. 11,000 ambayo unali-
pia kama vocha.

“Mimi sijajiunga na huo umeme
wenzangu wanasema ni gharama
kubwa kutokana na l<ipato tuli-
ninaendelea kutumia kibatari la-
kini wenye sabufa, au majokofu wao
nasikia wanalipia sh. 36,000 kwa
mwezi,” anasema.

Mwajuma Issa, anasema
hakubaliani na umeme huo kwa

MWENYEKITI KITONGOJI

Mwenyekiti wa Kitongoji hicho,
Abdallah Mdoe, anasema mkataba
wa kwanza kwa mwezi walikuwa
wanalipa sh 11,000 kwa sasa wame-
jiwekea utaratibu na kampuni ya
Ensol unaweza kununua umeme
hata wa sh 2,000.

“Mafuta ya taa kutumia ni ghara-
ma lakini umeme wa Sh 2,000 un-
aweza kutumia hata siku sita hapa
ninapata unafuu,” anasema

Anasema ongezeko la gharama,
ni gumu kuepuka kwa kuwa nishati

hiyo inawasaidia na anafafanua:

“Katika maisha hakuna kitu kizuri
hata ukitoa pepo unatumia ghara-
ma kumtoa..lazima kuna mwingine
haoni umuhimu wa huu umeme
hilo nalo ni changamoto ya namna
ya maisha yake,”

MWENYE MASHINE

Hassan Bakari anatamani kua-
cha kutumia mafuta ya dizeli katika
mashine yake ya kusaga ili ajiunge
na umeme wa jua changamoto
aliyo nayo bado hajapata elimu ya
kutosha katika gharama zake kwa
mwezi.

“Mafuta ya dizeli ninayonunua
kila siku ni Sh. 6000 huenda napata
hasara kama wangenielewesha ni-
kajua gharama za huo umeme ka-
tika hii mashine yangu kwa mwezi
ningekuwa nautumia nikaachana
na huu mfumo wa mafuta,” alisema.

“Uelewa bado ni mdogo yaani
elimu inatakiwa ifanyike watoe
viweze kupata umeme wanazalisha
mwingi watumiaji ni wachache,”
anasema Bakari.

OFISA MRADI

Ofisa Tawala wa mradi wa En-
sol, Erica Jackson anasema mwaka
2014 walianza kufanya utafiti kwa
kushirikiana na Wakala wa Nishati
cha kuwapatia huduma hiyo.

“Wakati tunafanya utafiti huo kiji-
ji cha Mpale kilijitokeza zaidi na ha-
timaye kikachaguliwa na mtambo
huo wa nishati uliwekwa 2017 na ul-
izinduliwa rasmi Septemba 9, 2017
tukiwa na wateja 61,” anasema

Anasema kwa sasa wana wateja
250 jambo ambalo wanajivunia
na zaidi ya biashara 20 zinatumia
umeme na nyumba za watumishi
wamewapatia umeme huo pamoja
na shule na zahanati.

Anakiri  changamoto  waliyo
nayo, ni uelewa mdogo kuhusiana
na nishati hiyo wengi huzani kuwa
umeme huo hauna nguvu jambo
ambalo sio la kweli.

“Umeme tunaozalisha hapa wa
kilowati 48 na unaweza kutumia
katika jokofu hata wale wenye
mashine za kuchomelea anaweza
kuutumia na yule ambaye ana shida
aje tutampatia,” anasema.

Jackson anasema, kwenye malipo
umeme huo malipo yake ni tofauti
na Tanesco umeme ni wa matumizi
ya mwezi yaani wanauiti ni wa ki-
furushi kwani wana tarifu tofauti
tofauti ya kwanza ni sh 11,000,
20,000, 36,000, 53,000, 70,000
hadi 100,000 kulingana na matumi-
zi yako.

“Wengi wa majumbani wana-
tumia umeme wa mwezi ambao ni
Sh 11,000 utakapokwisha atakuja
kulipia na kupatiwa umeme wake,”
anasema.

Anasema kuna baadhi ya wa-
nanchi wanalalamikia gharama
kutokana na hali ya maisha yalivyo
kipato chao wanategemea msimu
wa kilimo.
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Tari yatakiwa
kutafiti mbegu
bora alizeti

Na Nebart Msokwa, MBEYA

TAASISI ya Utafiti wa Kilimo Nchini
(Tari), Kituo cha Uyole imetakiwa
kufanya utafiti kutafuta mbegu bora
va alizeti itakayowasaidia wakulima
kupata mazao mengi.

Wito huo ulitolewa jana na Mkuu
wa Wilaya ya Mbeya, William Ntinika,
wakati akizindua jukwaa la wadau wa
zao la alizeti lenye lengo la kuwasaid-
ia wakulima kutatua tatizo la wakuli-
ma kulima mashamba makubwa na
kuambulia mavuno kidogo.

Alisema kwa sasa wakulima
wengi wa alizeti wanalima mashamba
makubwa na kuyahudumia kwa
kufuata kanuni za kilimo bora, lakini
wakati wa mavuno wanaambulia
mazao machache yasiyolingana na
NguVU au rasilimali walizozitumia.

“Mimi naona hapa tatizo ni aina
ya mbegu wanazopanda wakulima
ndizo zinasababisha wapate mazao
kidogo, hivyo nawataka watafiti wa
kilimo kupitia kituo chetu cha Uyole,
fanyieni kazi suala hili kwa kutafuta
mbegu nzuri zitakazoondoa tatizo hili
kwa wakulima wetu,” alisema Ntinika.

Alisema zinahitajika mbegu ambazo
zitamfanya mkulima afaidi jasho lake
kwa kupata mavuno mengi ili aweze
kurejesha gharama alizotumia na
kuambulia faida inayokidhi mahitaji
yake.

Awali, wakulima wadogo wa alizeti
walisema kuwa wanalima alizeti
kwa kufuata ushauri wa wataalamu
wa Kilimo na wanajitahidi kupanua
mashamba yao ili wapate mavuno ya
kutosha, lakini jitihada hizo haziwa-
saidii kujikwamua na umaskini.

Salehe Mwasole, mmoja wa
wakulima wa alizeti wilayani Mbeya,
alisema kulima alizeti kunahitaji
moyo kwa vile mkulima anaweza
kulima shamba kubwa kwa gharama
Za juu, lakini mavuno yanapati-
kana kidogo ambayo hayalingani na
gharama za uzalishaji.

Alisema kitendo hicho kinawakati-
sha tamaa kuendelea kulima alizeti
na baadhi ya wakulima wameamua
kulima mahindi ambayo yanawapatia
faida kidogo.

“Tunalima alizeti kwa gharama
kubwa, lakini mavuno hayalingani na
ukubwa wa mashamba tunayolima
wala gharama tunazotumia, ukipata
hasara mwaka huu hutamani tena
kurudia labda uwe na moyo mgumu,
ndio sababu wapo wakulima wenzetu
wamekata tamaa na kuamua kulima
mazao mengine,” alisema Mwasole.

Na Nebart Msokwa, MBEYA

UONGOZI wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM) Mkoa wa Mbeya, umewataka
viongozi wa Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (Chadema), kuwa wavumilivu
katika kipindi hiki ambacho chama chao
kinakimbiwa na wanachama wake waki-
wamo madiwani, wabunge na viongozi
wa ngazi mbalimbali.

Ushauri huo ulitolewa na Mwenyekiti
wa CCM Mkoa wa Mbeya, Mchungaji Jacob
Mwakasole, wakati alipokuwa anampokea
aliyekuwa Diwani wa Kata ya Iyunga, jijini
Mbeya kupitia Chadema, Mchungaji Essau
Kalinga, ambaye alitangaza kuachana na
chama hicho na kujiunga na CCM.

Mwakasole alisema suala la vyama vya
siasa kukimbiwa na wanachama sio geni
kwa siasa za Tanzania na kwamba hata
CCM Kkiliathirika na jambo la aina hiyo
kabla ya kufanyika kwa Uchaguzi Mkuu
wa mwaka 2015.

Alisema wakati huo viongozi mbalim-
bali wa CCM walikikimbia chama hicho
wakiwamo waliokuwa wanasiasa mahiri
ambao wengi walihamia Chadema na ku-
hatarisha ustawi wa chama hicho tawala.

ljumaa Machi 13, 2020 NipaShe 21

. s

CCM yatoa salamu kwa Chadema

“Tangu mwaka jana mpaka sasa tume-
shapokea madiwani 18 waliokuwa Chade-
ma ambao wamehamia kwenye chama
chetu, sasa wenzetu wavumilie tu, haya
yalituathiri hata sisi mwaka 2015 na baa-
dhi walihamia Chadema na siku ya tatu
wakagombea urais,” alisema Mwakasole.

Aliwataka viongozi wa Chadema kua-
cha kufikiria kuwa wanachama wao wa-
naohamia CCM wananunuliwa na badala
yake wazifanyie kazi tuthuma ambazo wa-
nachama hao wanazitaja wanapohama
ikiwamo mambo ya migogoro.

Mwakasole alisema kinachowavutia
wengi kuhamia CCM ni utekelezaji mzuri
wa Ilani ya Uchaguzi ya mwaka 2015
pamoja na ahadi mbalimbali ambazo cha-
ma hicho kiliwaahidi wananchi.

Akizungumzia sababu za kukihama
Chadema, Kalinga alisema aliamua kuha-
mia CCM baada ya kuridhishwa na utend-
aji kazi wa chama hicho tofauti na wengi
walivyokuwa wanatarajia wakati wa uch-
aguzi wa 2015.

Alisema kama mchungaji alikuwa
anaomba kwa muda mrefu Tanzania ip-
ate rais mchapakazi kama alivyo Rais
Magufuli na hivyo hakuona sababu ya

kuendelea kubaki Chadema.

“Rais Magufuli anafanya mambo am-
bayo yanatubariki Watanzania kwa ki-
wango kikubwa, anatekeleza mambo
ambayo hatukuwahi kuyafikiria kuwa
yangetekelezwa na serikali ambayo ipo
chini ya CCM, kuna miradi mikubwa
inatekelezwa ambayo inambariki kila
mpenda maendeleo,” alisema Kalinga.

Kwa upande wake, Katibu Mwenezi wa
CCM Mkoa wa Mbeya, Bashiru Madodi,
alisema chama hicho kwa sasa kinaandaa
siku maalumu kwa ajili ya kuwapokea
madiwani 14 waliohamia kutoka Chade-
ma.

Alisema baadhi ya madiwani hao aki-
wamo aliyekuwa Meya wa Jiji la Mbeya,
Mchungaji David Mwashilindi na Naibu
wake Fanuel Kyanula, walishapokelewa
na Katibu Mkuu wa Chama hicho, Dk. Ba-

Madodi alisema chama hicho kwa sasa
kinakubalika kwa kiasi kikubwa na wa-
nanchi kutokana na kutekeleza miradi
ambayo inagusa moja kwa moja maisha
yao ikiwamo huduma za afya, elimu na
miundombinu ya barabara.

| TiGo

kwenye gari kwenda kwenye bucha jana, kitendo ambacho serikali ilikizuia kutokana na sababu za kiafya. PICHA: NEBART MSOKWA

Wenye ulemavu Tunduma waomba mtaji kujinasua

Na Nebart Msokwa, TUNDUMA

WATU wenye ulemavu wanaojipatia
mabhitaji yao kwa kuombaomba kwe-
nye mpaka wa Tanzania na Zambia
mjini Tunduma katika Wilaya ya Momba
mkoani Songwe, wamewaomba wasama-
ria wema kuwasaidia mitaji ili waanzishe
miradi itakayowafanya waachane na
kuomba.

Walitoa ombi hilo juzi walipokuwa
wanapokea misaada ya vitu mbalimbali
kutoka kwa wafanyakazi wa Shirika la
Umeme nchini (Tanesco) wa Wilaya ya
Momba ambao walikuwa wanasaidia
watu wenye uhitaji mitaani na hospital-
ini.

Mmoja wa ‘ombaomba’ hao, Anania
Mwashilindi, alisema alipata tatizo la ku-

toona macho akiwa na miaka mitatu na
kwamba kwa muda mrefu sasa amekuwa
akifanya kazi hiyo ya kuomba mitaani ili
kuendesha maisha yake.

Alisema kwa sasa ameanza kuichukia
kazi hiyo na anatamani kupata mtaji ili
aanzishe biashara ya kudumu itakayoku-
wa inamwingizia fedha badala ya kuom-
ba.

Alisema endapo watapata mtaji wana
uwezo wa kukaa sehemu moja na kufan-
ya biashara yoyote ambayo itakuwa rahi-
si wateja kuwakuta badala ya kuendelea
kukaa mitaani na kuomba.

Alisema kazi ya kuomba inawadhal-
ilisha kwa kuwa baadhi ya wananchi
wanawadharau kutokana na kazi hiyo na
wakati mwingine huwa wanachukiwa na
wanaowasaidia.

“Mimi nikipata mtaji nina uwezo wa
kuanza kufanya biashara ya viatu, hivyo
tunawaomba wasamaria wema watu-
saidie tupate mitaji, hata sisi hatupendi
kukaa humu barabarani na kuomba,”
alisema Mwashilindi.

Naye Flora Nicolous, alisema ana fa-
milia ya watoto wanne ambao baadhi
wanasoma, lakini wengine ni wadogo na
maisha yake anayaendesha kwa kutumia
fedha na vitu anavyopewa na wasamaria
wema. Alisema yeye anafikiria kuanza
kufanya biashara ya viatu lakini hana
mtaji, hivyo akawaomba wadau mbalim-
bali kujitokeza kumsaidia kupata mtaji ili
aanze kufanya biashara hiyo.

Alisema mmoja wa watoto wake kwa
sasa anasoma darasa la saba, lakini hana
uhakika wa kumwendeleza kwenye

masomo yake kutokana na kipato chake
kuwa kidogo.

Baadhi ya wafanyakazi wa Tanesco
Wilaya ya Momba walisema waliamua
kulisaidia kundi hilo kutokana na kuwa
na mahitaji makubwa na matatizo ya vi-
ungo wanashindwa kumudu maisha yao.

Mmoja wa wafanyakazi hao, Dick-
son Bundala, alisema katika wilaya hiyo
kuna tatizo kubwa la ombaomba ambao
wametapakaa maeneo mbalimbali na
kwamba waliguswa kwenda kuwasaidia
baada ya kubaini kuwa baadhi yao ha-
wana msaada. Meneja wa Tanesco Mkoa
wa Songwe, Mhandisi Kisika Kisika,
alisema fedha zilizotumika kununua vitu
ambavyo waliwapatia ombaomba hao,
walichangishana wafanyakazi wote wa
shirika hilo.
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Mwakyembe

ataja kikwazo

cha lugha ya
Kiswahili

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

WAZIRI wa Habari, Utama-
duni, Sanaa na Michezo,

Dk .Harrison Mwakyembe,
amesema bado kuna baadhi
ya wasomi wa vyuo Vvikuu wa
kada ya Kiswahili wanatukuza
lugha za kigeni, jambo ambalo
linadidimiza lugha hiyo.

Dk. Mwakyembe alitoa
kauli hiyo alipokuwa aki-
fungua mafunzo ya stadi za
kufundisha Kiswahili kwa
wageni yaliyohusisha wadau
mbalimbali wa Kiswahili chini
ya uongozi wa Chuo Kikuu
cha Dodoma (UDOM).

Alisema wasomi hawap-
endi kuweka wazi wanasomea
lugha hiyo kwa kuhisi kuwa
watadharaulika na jamii.

“Unakuta mtu anasomea
Kiswahili, lakini ukimuuliza
unasomea nini anakwambia
anasoma sayansi ya jamii
kuhofia kudharaulika..nataka
niwaambie kila Mtanzania ana
wajibu wa kukitukuza Kiswa-
hili,” alisema.

Aliongeza: “Tusipoangalia
Wachina watatuzidi Kiswahili,
kwa kuwa wanafanya juhudi
kubwa va kujifunza Kiswahili
kuliko hata sisi wenye lugha
yetu,” alihadharisha.

Alipongeza chuo hicho
kwa kuanzisha kanzi data
ya mafunzo ya kuimarisha
stadi za kufundisha lugha ya
Kiswahili kwa wageni itasaid-
ia kwa kiasi kikubwa kujenga
na kurejesha heshima ya
lugha hiyo nchini na Afrika.

Dk. Mwakyembe alisema
pamoja na jitihada mbalim-
bali zinazofanywa na serikali
kurejesha heshima na hadhi
ya lugha mama ya Taifa bado
kuna watu wanatumia nguvu
kuikwamisha serikali katika
juhudi hizo.

Kwa upande wake, Kaimu
Mtendaji Mkuu wa Baraza la
Kiswahili Tanzania (BAKITA),
Consolata Mushi, alisema
kuwa kwa kushirikiana na
UDOM waliona umuhimu wa
kuienzi kwa mapana lugha
hiyo ili kuchochea uchumi wa
viwanda.

Mushi alisema katika ku-
unga mkono juhudi za seri-
kali katika kukuza uchumi wa
viwanda wananchi pamoja na
wasomi wa vyuo Vvikuu nchini
wanatakiwa kuanza kutumia
Kiswahili katika mawasiliano
ya umma.

“Tunaomba kuendelea ku-
tumia lugha ya Kiswahili kwa
kujidai na kujiamini kwani
kwa kufanya hivyo mataifa
mengine yatatuheshimu,”
alisema.

Akizungumza kwa niaba
ya Makamu Mkuu wa UDOM,
Prof. Justin Ntalikwa, alisema
lugha ya Kiswahili ikitumiwa
vyema ndiyo itakayoharaki-
sha maendeleo nchini.

Na Augusta Njoji, DODOMA

VIONGOZI wa dini nchini wameombwa
kutumia majukwaa yao kukemea suala la
unyanyapaa kwa watu wanaoishi na Vi-
rusi vya Ukimwi (VVU) na kuombea dawa
za kurefusha maisha (ARVs) ili ziwafae wa-
naozitumia.

Ombi hilo lilitolewa na Mwenyekiti wa
Baraza la Watu Wanaoishi na Virusi vya
Ukimwi (NACOPHA), Leticia Mourice, ka-
tika uzinduzi wa kampeni ya kushirikisha
viongozi wa dini kupinga unyanyapaa na
ukatili wa kijinsia kwa wanawake na wa-
toto.

Kampeni hiyo inaratibiwa na Nacopha
kupitia mradi wa ‘Tuyajenge’ unaofa-
dhiliwa na Mfuko wa Rais wa Marekani
wa kupambana na Ukimwi (PEPFAR) na
Shirika la Misaada la Kimataifa la Mare-
kani (Usaid).

Alisema unyanyapaa wa kimya kimya
ndio unaoua watu kimya kutokana na ku-
tojikubali na kunyanyapaliwa.

“Unyanyapaa umekuwa tishio kuliko
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virusi vya Ukimwi, nchi imepoteza watu
wengi kutokana na unyanyapaa, wa-
naume wengi wanashindwa kujitokeza
kupima virusi ili kutambua hali zao na
kuanza dawa mapema, wanashindwa
kuwa wafuasi wazuri kisa unyanyapaa,”
alisema.

Mwenyekiti huyo alisema sasa ni wakati
wa kuyajenga kwa pamoja ili kuondoa
kabisa tatizo la unyanyapaa kwa viongozi
kutumia fursa mbalimbali za kidini kama
kanisani na msikitini.

“Sisi WAVIU utanihitaji faraja, kipindi
nikiwa Bukombe nilihudumia MVIU
mwenzangu alipima na kupokea majibu
yake, nilipomuuliza mama una umri gani
akaanza kunitajia namba za simu..hapa
mtaona namna gani inavyouma, pamoja
na kwamba alishafanyiwa counseling
(ushauri), lakini bado akili iligoma,” al-
iongeza.

Alisema Nacopha inatambua mchango
wa viongozi wa dini na inawaheshimu, in-
awaamini na kuwasilikiza sana.

“Kiukweli hatuna sababu ya kunyanya-

HABARI DODOMA

Nacopha yaomba
viongozi wa dini

paa mtu yoyote ambaye ana maradhi ya
aina yoyote, sisi leo tunaishi na virusi vya
Ukimwi, lakini kuna wengine wanaishi na
virusi vya corona kwa hiyo niombe huu
unyanyapaa kuanzia leo tuutokomeze ka-
bisa,” alisisitiza.

Kuhusu suala la ukatili wa kijinsia kwa
watoto, alisema limeendelea kuwa tatizo
kubwa hapa nchini ambapo watoto wengi
wanaoshi na Ukimwi wananyimwa haki
zao za msingi kama elimu, afya na malezi
bora.

“Hii yote ni kwa sababu ya fikra potofu
dhidi ya wanaoishi na virusi vya Ukimwi,
watoto wa kike wanafanyiwa vitendo
vya ukatili..inauma sana, niombe kupitia
kampeni hii wote tushikamane, tuwe na
sauti moja tutetee haki za watoto, na kwa
kufanya hivi tutayafikia malengo yetu,” al-
iongeza.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya Kikristo
(CCT), Askofu Peter Konki, alisema anata-
mani matumizi ya ARVs yawe ya kawaida
kama dawa za magonjwa mengine ili
kuondoa unyanyapaa.

Mkurungenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Kongwa, Dk. Omari Mkulo (kushoto) na Mwenyekiti wa Halmashauri hiyo, Zuberi White (wa
pili kushoto), wakiangalia bidhaa zinazozalishwa na kikundi cha wajasiriamali cha Chiyende cha wilayani Kongwa, mkoani Dodoma jana.
PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Ndugai akemea wanaoficha
wanaowapa mimba wanafunzi

Na Ibrahim Joseph, KONGWA

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai, ameke-
mea tabia ya baadhi ya wanawake ambao
bado wanakumbatia mila na desturi poto-
fu kwa kuwaficha wanaume wanaowapa
mimba wanafunzi.

Kauli hiyo aliitoa juzi katika Maadhim-
isho ya Siku ya Wanawake Duniani Wilaya
ya Kongwa.

Ndugai alisema bado kuna baadhi
ya kinamama wanaoficha wanaume wa-
naoharibu malengo ya wanafunzi.

Alisema mila na desturi hizo zimekuwa
zikiendelea kuchangia wanafunzi kupewa
mimba kutokana na baadhi ya wazazi wa

kike kuwakaribisha wanaume wenye ma-
husiano na watoto wao wa kike.

Alieleza idadi inaonyesha kuwa wa-
nafunzi wanaopewa mimba inaongezeka
hivyo wazazi wa pande zote wahakikishe
wanaondoa mila hizo mbaya ili kuwalin-
da watoto wao wasikatishe masomo.

Pia Ndugai aliwapongeza wanawake
kwa kuwa karibu na familia zao kwa ku-
hakikisha watoto wao wanapata elimu.

Alisema maadhimisho hayo yawakum-
bushe wanawake wote nchini kumiliki
uchumi mkubwa kwa kuanzisha miradi
mikubwa ya uchumi.

“Mimi nawashangaa kinamama kwenye
mikusanyiko mkipewa nafasi mnazun-

gumzia kumiliki uchumi mdogomdogo,
mnatakiwa kuondokana na mawazo hayo
kandamizi, anzisheni miradi mikubwa
kwa sababu hakuna aliyeandikiwa kumi-
liki uchumi mkubwa wote tuna haki sawa
kwenye hilo,” alisema.

Aliitaja baadhi ya miradi hiyo wanay-
otakiwa kuanzisha ni viwanda vikubwa
na vidogo, maduka makubwa ya biashara
na kilimo.

Ofisa Maendeleo ya Jamii Wilaya ya
Kongwa, Faraja Kasuwi, alisema malen-
go ya maadhimisho hayo ni kutathmini
utekelezaji wa afua za kufikia usawa wa ki-
jinsia na uwezeshaji wanawake kiuchumi,
kijamii na kisiasa.
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Samia sasa ataka kasi
ongezeko nishati mbadala

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

JUKWAA la nishati nchini (TEP)
limetakiwa kuwa na mikakati mad-
hubuti itakayosaidia kuwapo kwa ni-
shati mbadala endelevu, ili kupunguza
ukataji miti ambao ni chanzo cha uhar-
ibifu wa mazingira na tishio nchi ku-
geuka jangwa.

Hayo yalisemwa na Makamu wa
Rais, Samia Suluhu Hassan, wakati aki-
funga mkutano wa Jukwaa la Nishati
Tanzania mjini Zanzibar na kujumui-
sha vyuo vikuu na taasisi zinazotoa
elimu kuhusu nishati pamoja na sekta
binafsi zinazozalisha nishati hiyo.

Alisema yapo matumizi mabaya ya
uharibifu wa mazingira ya ukataji wa
na kutishia nchi kugeuka jangwa.

Alisema njia pekee za kupambana na
uharibifu wa mazingira na uharibifu
wa misitu ni wataalamu kubuni nishati

mbadala endelevu kwa maslahi ya taifa.

Kwa mujibu wa ripoti ya Benki ya
Dunia (WB) katika mwaka 2017, hekta
48,389 za msitu zinaharibiwa kwa
matumizi ya kuni na shughuli nyingine.

“Hicho ni kiwango kikubwa cha uhar-
ibifu wa msitu ambapo nyinyi wataal-
amu mnatakiwa kuja na suluhisho la
matumizi ya nishati mbadala endelevu
ili kuiokoa nchi kugeuka jangwa,” alise-
ma.

Suluhu ni mlezi wa jukwaa la Nishati
Tanzania linaloundwa na Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam na taasisi za elimu
ya sayansi ikiwamo Taasisi ya Sayansi
ya Karume iliopo Zanzibar na Taasisi
ya Sayansi ya Dar-es-Salaam DIT kwa
kushirikiana na Umoja wa Vyuo Vikuu
vya Uholanzi.

Aidha, aliishukuru Serikali ya Uholan-
zi na kwamba amefurahishwa na kuona
jukwaa hilo limesaidia kuwapo kwa
usawa wa kijinsia kwa kuwawezesha

wanafunzi wa kike kusoma masomo ya
shahada ya juu ya uzamivu katika sekta
ya nishati na gesi.

Naye, mwakilishi wa Ubalozi wa
Uholanzi nchini, Rogier Venstreaten,
alisema nchi yake ipo mstari wa mbele
kuona Tanzania inapambana na uhar-
ibifu wa mazingira kwa kuwepo kwa
nishati mbadala yenye maslahi kwa wa-
nanchi.

Mwakilishi wa Vyuo Vikuu vya
Uholanzi vilivyomo katika mradi huo,
Dk. Robeit Hack, alisema wanafunzi
wa vyuo vikuu pamoja na taasisi zake
waliopo nchini wanaweza kufaidika na
mpango huo kama watajikita kwenye
masomo ya sayansi na utafiti.

“Mpango wetu huu umelenga
kuongeza wingi wa wanafunzi kuanzia
katika ngazi za shule kwa kusoma vi-
Zuri masomo ya sayansi ambayo yata-
wawezesha kuwa watafiti wa fani mbal-
imbali,” alisema.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar (Uendeshaji na Utawala), Abdallah Mzee (kulia), ak|zungumza na
Mkurugenzi Mipango, Sera na Utafiti wa wizara hiyo, Khalid Waziri, katika mkutano wa kutathmini maendeleo ya elimu Zanzibar juzi.
PICHA: RAHMA SULEIMAN

Wapendekeza kujengewa uwezo zabuni

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAJUMBE wa bodi ya zabuni kutoka
wizara na taasisi mbalimbali za serika-
li wameiomba Mamlaka ya Manunuzi
na Uondoaji Mali za Umma Zanzibar (ZP-
PDA), kuhakikisha wanawajengea uwezo
wataalamu wa ndani katika kutoa hudu-
ma za zabuni.

Wakizungumza katika mafunzo ya siku
tatu yaliyoandaliwa na mamlaka hiyo
kwa wajumbe hao yaliyofanyika katika
ukumbi wa mtakwimu mkuu wa serikali,
alisema ikiwa mamlaka hiyo itawajengea
uwezo wataalamu hao kuwa na majengo
yenye kiwango.

Mkurugenzi wa Mipango, Sera na Utafiti
kutoka Wizara ya Kilimo, Mifungo na Uvu-
vi ambaye ni mwenyekiti wa bodi hiyo,

Sheha Idrisa Hamdan, alisema imezoele-
ka kuwa wataalamu wengi wanaotoa hu-
duma hizo wanatoka nje ya Zanzibar.

Kuhusu mafunzo hayo, alisema yana
manufaa makubwa katika kuwawezesha
kufanya zabuni kwa kufuata sheria na ku-
tunza upatikanaji wa huduma hizo katika
thamani inayostahiki.

Kaimu Mkuu wa Kitengo cha Ununuzi
na Uondoaji wa Mali za Serikali kutoka
Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali,
Salma Hamad Suleiman, alisema mafunzo
hayo kwa kiasi kikubwa yataamsha ari
kwa watendaji katika utekelezaji wa kazi
zao za kila siku na kupunguza changa-
moto ya manunuzi ambayo hayafahamiki
katika taasisi zao.

Aliwashauri wanunuzi wenzake hasa vi-
jana kujitahidi kufuata maadili ya taaluma

yao kwa kufanya manunuzi kwa mujibu
wa sheria.

Ofisa Mtathmini Majengo  ZPP-
DA, Hafidh Rashid Zam, alisema mafun-
70 hayo yana lenga kujenga uwezo kwa
wakurugenzi na bodi ya zabuni kwa ku-
fuata njia sahihi za manunuzi kwa mu-
jibu wa sheria, ili kuhakikisha thamani ya
fedha halisi inapatikana katika manunuzi
hayo. Aidha, alieleza kuwa mamlaka im-
eamua kutoa mafunzo hayo kutokana
na changamoto zinazojitokeza katika
manunuzi ambazo zimeonyesha wataala-
mu hao hawana uelewa wa kutosha.

“Lengo letu kutoa mafunzo haya ni ku-
wajengea uwezo watendaji hawa na kuon-
dosha changamoto mbalimbali zinazoji-
tokeza katika njia za manunuzi,” alisisitiza.

Shein: Msanii
Bibi Siti
aenziwe

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Ali Mo-
hamed Shein, amewataka wananchi
kumuenzi msanii wa zamani wa Zan-
zibar Bibi Siti binti Saad kwa kutumia
kazi kwenye shughuli mbalimbali.

Aidha, alisema nyimbo zake zili-
kuwa na sifa, mvuto, ghaiba na elimu
kubwa kwa jamii wakati uliopita na
sasa.

Rais Shein aliyasema hayo wakati
akizungumza na uongozi wa taasisi
ya Sinti Binti Saadi, visiwani hapa.

Alisema nyimbo za msanii huyo
zimeweza kuelimisha, kuburudisha,
kuadabisha na kufunza jamii na
ziligusa katika mambo ya kisiasa,
kiuchumi na kijamii.

Dk. Shein alieleza kuwa iwapo kazi
za binti Saad zitasambazwa zikiwamo
CD za nyimbo zake zitapata soko
kubwa sana katika ukanda wa Pwani
ya Afrika Mashariki, Kaskazini na
Kusini mwa Afrika pamoja na nje ya
Bara hilo.

Alisema hatua hiyo ni nzuri kwa
kuwa mbali ya kumuenzi mwanaha-
rakati huyo, pia itasaidia kuzitangaza
kazi zake sambamba na kuongeza
mtaji kwa taasisi hiyo.

Alieleza kuwa soko la nyimbo zake
lilipatikana kutokana na historia ya
msanii huyo ambaye alikuwa ni mwa-
namke jasiri na aliyekuwa na kipaji
cha sanaa na sauti nzuri iliyowavu-
tia watu wengi ambayo bado watu
wanatamani kuisikia na kumfahamu
vilivyo mwanaharakati huyo.

DK. Shein alisema mengi aliyoya-
fanya msanii huyo wakati wa uhai
wake hayaonekani hivi sasa na
mengine yamebakia kwenye picha za
kubuni pamoja na kuandikwa vitabuni
tu, hivyo, ni jambo jema taasisi hiyo
ikafanya juhudi za makusudi katika
kuhakikisha mwanaharakati huyo
anatambulikana ndani na nje ya
Zanzibar.

Kwa mujibu wa Rais Shein, taasisi
hiyo imefanya vyema kuhakikisha
kazi alizozifanya wakati wa uhai
wake zinajulikana na jamii iliyopo
pamoja Na Vizazi vijavyo.

Aidha, Dk. Shein aliipongeza taasisi
hiyo kwa kuendelea na harakati
za kuzitunza kazi za mwanaha-
rakati huyo, huku akisisitiza haja ya
kuongeza kasi ya kumtangaza msa-
nii huyo ambaye alipata umaarufu
mkubwa ndani na nje ya Zanzibar.

Awali, mwenyekiti wa taasisi ya
mwanaharakati huyo, Nasra Moham-
ed Hilal, alimweleza Dk. Shein mafani-
kio yaliopatikana katika taasisi hiyo
pamoja Na malengo yaliyowekwa.

Alisema taasisi hiyo imeweza
kufanya mambo mengi ikiwa ikiwamo
kufanya utafiti mbalimbali kuhusiana
na mwanaharakati huyo pamoja na
makongamano ya Kiswahili, kutoa
mafunzo ya uchoraji, kutoa vyeti vya
uanachama na mengineyo.

Bibi Siti Binti Saad alizaliwa katika
kU|sh| miaka 80 ambayo miaka 40
ya kwanza ya uhai wake aliitwa
Mtumwa Binti Saad wakati huo akiwa
mfinyanzi wa vyungu vya kupikia na
kazi nyingine za usanii wa mikono.
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H/shauri yatoa
mil. 29/- ujenzi
sekondari

Na Neema Sawaka, USHETU

HALMASHAURI ya Ushetu, Kahama
mkoani Shinyanga imetoa Sh. milioni 29
kwa ajili ya ukamilishaji wa shule ya
sekondari ya kata ya Ubagwe ili kuwaon-
dolea adha wanafunzi ya kutembea zaidi
ya kilomita 20, huku wakivuka mto kwen-
da shule ya jirani iliyoko kata ya Ulowa.

Kutokana na changamoto hiyo, wanafunzi

93 kati yao 52 ambao ni wasichana,
wamebainika kukatisha masomo. Wanafun-
Mwadui na Bugomba.

Mkuu wa Shule ya Sekondari ya Ubag-
we, Lucas Magembe, aliyasema hayo juzi
katika ufunguzi wa shule hiyo ambayo
imekamilika majengo mawili na ofisi ya
walimu huku majengo mawili yakiwa
usawa wa lenta.

Magembe aliishukuru halmashauri kwa
kutoa fedha hizo kwa ajili ya ujenzi wa
ujenzi wa vyumba vya madarasa vili-
vyokamilika kwa kuwa wanafunzi wali-
kuwa wakitembea umbali mrefu jambo am-
balo liliwafanya wachache kumaliza elimu
ya sekondari wengine kuishia njiani.

“Mpaka sasa shule yetu ina vyumba
viwili tu vilivyokamilika na kwa wanafunzi
walioripoti kuanza kidato cha kwanza ku-
kaa kila darasa wanafunzi 60. Lakini bado
tuna changamoto ya nyumba za walimu
kwani wanalazimika kupanga gesti kwa
sababu nyumba za kupanga pia hakuna,”
alisema Magembe.

Ofisa Elimu Sekondari wa Halmashauri
va Ushetu, Wandere Lwakatare, alisema
halmashauri hiyo ina shule 18 za sekondari
ambazo zimesajiliwa na kufika kidato cha
nne.

“Kutokana na changamoto ya kutembelea
umbali mrefu, wanafunzi 93 wamebainika
kukatisha masomo na wote hao walikuwa
wakisoma Shule ya Sekondari Ulowa, hivyo
jamii ishirikiane na serikali kuhakikisha
idadi ya wanafunzi wanaoanza shule ndio
wanaomaliza,” alisema.

Lwakatare alisema halmashauri, katika
shule za sekondari 18, ina vyumba vya ma-
darasa 171 wakati mahitaji ni vyumba 196,
hivyo kufanya upungufu kuwa vyumba 25,
sawa na asilimia 13.

Diwani wa Ubagwe, Hamis Majogolo,
alisema wazo la kuanzisha shule alilipa
kipaumbele kutokana na eneo hilo kukosa
shule na kuhamasisha wananchi kuanza
michango ya ujenzi wa shule kwa kila kaya
kuchangia Sh. 15,000, huku Halmashauri
ikiongeza Sh. milioni 29.

Na Elizabeth Zaya

TAASISI isiyo ya kiserikali inayo-
jishughulisha na kufundisha panya
kutatua matatizo ya kibinadamu (Apo-
po), imesema teknolojia inayotumiwa
na panya buku kugundua maambukizi
ya kifua kikuu(TB), imesaidia kwa ki-
wango kikubwa kuokoa maisha ya
wartu.

Hayo yalielezwa kwa wanahabari
na Mkuu wa Mradi wa TB kutoka Ap-
opo, Lena Fiebig katika maonesho ya
ambayo yameandaliwa na Mfuko wa
Ubunifu kwa Maendeleo ya Watu
(HDIF) na wadau wengine.

Fiebig alisema kati ya mwaka 2007
hadi Julai mwaka jana, walifanikiwa
kupima sampuli 591,878 zinazodhani-
wa kuwa na kifua kikuu na kati ya
hizo, sampuli zilizobainika kuwa na
maambukizi ya ugonjwa huo zilikuwa
ni 15,679 na kufanikiwa kudhibiti na
kuwatibu wagonjwa wake.

“Tunasema tumeokoa maisha
ya wagonjwa kwa sababu baada ya
kuonekana awali kwamba hawakuwa

HABARI KITAIFA

Teknolojia va panya buku
vaokoa wagonjwa wa TB

na maambukizi na baadaye kupitia
panyabuku wakabainika na kutibiwa,
haya ni mafanikio na ni jambo jema
kuwa maisha yao yameokolewa,” alise-
ma Fiebig.

Alisema panya buku hao wanao-
gundua maambukizi hayo ya TB ni
wale waliopatiwa mafunzo maalum
ya miezi nane hadi 12 kutoka Chuo Ki-
kuu cha Sokoine cha Kilimo (SUA) kili-
chopo mkoani Morogoro.

Akizungumzia kazi inayofanywa na
panya buku hao, daktari kutoka taasisi
hiyo ya Apopo, Dk. Joseph Soka, alise-
ma walianza kushirikiana na hospitali
na vituo vya afya toka mwaka 2007,
wakati huo sampuli zilikuwa zinapele-
kwa Morogoro.

“Awali sampuli zilikuwa zinasa-
firishwa kwenda Morogoro kwa ajili
ya kupimwa na panya, halafu kuthibit-
ishwa kwa teknolojia zilizopitishwa
na Shirika la Afya Duniani (WHO), tu-
kapata changamoto ya ucheleweshaji
wa majibu ambayo yalikuwa yana-
chukua siku 8-10, tukapata ufadhili
HDIF ambao walituwezesha ufadhili
na tukajenga mahabara Dar es Salaam

kwa lengo la kupunguza muda wa ku-
pata majibu kwa mgonjwa hadi siku
moja, kuongeza idadi ya sampuli na
kuongeza vituo vya afya zaidi.

“Novemba mwaka 2016 tulianza
kazi rasmi Dar es Salaam. Tunapata
wastani wa sampuli 210 kwa siku ku-
toka kwenye vituo 53, zikiwamo Hospi-
tali ya Taifa ya Muhimbili na Mlogan-
zila, Hospitali zote za Rufani za Mkoa
wa Dar es Salaam na vituo vya afya
na zahanati zote za serikali na binafsi
ambazo zina pima kifua kikuu. Majibu
yetu yamekuwa yakitolewa ndani ya
saa ishirini na nne ndani ya siku moja
tokea tumepata sampuli ya mgonjwa.”

“Teknolojia hii inarahisisha kazi kwa
sababu panya buku ana uwezo wa
kupima sampuli 100 ndani ya dakika
20 wakati ukitumia darubini itamlaz-
imu mteknolojia wa maabara mmoja
kufanya kazi hii kwa wiki moja na
sampuli zinazopimwa na panya ni
zile ambazo zimeonekana kwenye
mashine hazina maambukizi ya
ugonjwa huo hivyo huzipima tena,”
alisema Dk. Soka.

Matumizi mifuko karatasi yahimizwa

kufikia

tani 7000 kwa soko la ndani

Na Mwandishi Wetu, MUFINDI

MKURUGENZI Mkuu wa Baraza la Taifa
la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira
(NEMC), Dk. Samuel Gwamaka, amewata-
ka Watanzania kuanza kutumia mifuko
mbadala ya karatasi kwani haina athari
kiafya pia ni rafiki kwa mazingira.

“Ni jambo la kushangaza kuona asil-
imia kubwa ya mifuko ya karatasi
inayotumika nchini Rwanda na Kenya
inazalishwa Tanzania huku Watanzania
bado wakiendelea kutumia mifuko ya
plastiki ambayo imeshazuiliwa, jambo
linalokinzana na dhana ya kukuza uchu-
mi wa viwanda,” alisema Dk.Gwamaka.

Akizungumza katika ziara yake ya siku
moja kutembelea Kiwanda cha karata-
si cha Mufindi Maper Mills Itd (MPM

wilayani Mufindi katika mkoani Iringa
kujionea uwezo wa kiwanda kuzalisha
malighafi kwa ajili ya bidhaa mbadala za
mifuko ya kubebea pamoja na vifungash-
io, alipongeza kiwango cha bidhaa zina-
zozalishwa na kiwanda hicho kwa sasa.

Alisema toka wapige marufuku
matumizi ya mifuko ya plastiki mwaka
jana kumekuwa hakuna tofauti kubwa
kwani matumizi ya bidhaa hiyo ya-
meongezeka kwa kiasi kikubwa kutokana
na takwimu za uzalishaji zilizopo viwan-
dani.

“Awali kiwanda cha Mufindi Paper
Mills Ltd (MPM), mwaka 2014/2015 ki-
likuwa kinauza tani 15,000 kwa soko
la ndani ambapo kwa nje ilikuwa tani
26,000, alisema na kuongeza kuwa;
kinachoshangaza kuwa kwa mwaka jana
2018/2019 uzalishaji umepungua mpaka

wakati soko la nje ulipanda mpaka ku-
fikia tani  40,000.

Dk. Gwamaka alisema kuna baadhi ya
wafanyabiashara ambao siyo waaminifu
wameendelea kuingiza nchini mifuko
ya plastiki kupitia njia za panya, hali
inayochangia ongezeko la mifuko sokoni
na kusababisha kufa kwa viwanda vya
ndani na hatimaye kukosa mapato ya
serikali.

Alisema kwa mujibu wa sheria mpya
ya mazingira watu ambao watazalisha au
kuingiza nchini mifuko hiyo batili, hatua
kali za kisheria zitachukuliwa dhidi yao
ikiwamo faini kubwa.

“Wakati umefika kwa Watanzania
kuachana na tabia ya kulalamika suala
la ajira badala yake kuanza kuchangam-
kia fursa zinazojitokeza kupitia raslimali

misitu, ambapo kuna fursa nyingi za ku-
jikwamua kiuchumi hali itakayofanikisha
kufikiwa kwa azma ya serikali ya ujenzi
wa uchumi wa kati na viwanda ifikapo
mwaka 2025,” alisisitiza.

Kaimu Meneja Mkuu wa kiwanda hi-
cho, Mwandisi Gregory Chogo, alisema
wakati umefika Watanzania kuchangam-
kia fursa kupitia bidhaa mbadala za mi-
fuko ya kubebea pamoja na vifungashio
vinavyotokana na karatasi.

“Kiwanda chetu kinauwezo mkubwa
wa kuzalisha na kuweza kulisha Tanza-
niananchi za jirani kwani tunamalighafi
za kutosha, mpaka sasa tumejihakikishia
uzalishaji endelevu kwa kusaini mkataba
na Wakala wa Misitu (TFS) wa miaka 30
ambapo tuna uhakika wa kukidhi uhitaji
wa soko,” alisema Mhandisi Chogo.
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st Corona yaathiri

EU yafunguka
kisa uamuzi wa
Rais Trump

GENEVA, Uswisi

UMOJA wa Ulaya (EU) umesema
utautafakari uamuzi wa Rais wa
Marekani, Donald Trump, wa kupiga
marufuku safari kati ya Marekani na
nchi za umoja huo, kama sehemu ya
mkakati wa serikali yake kupambana
na Virusi vya corona.

Marufuku hiyo ambayo haiihusishi
Uingereza isio tena mwanachama
wa Umoja wa Ulaya, itadumu kwa
siku thelathini na itaanza kuheshim-
iwa kuanzia usiku wa leo. Kupitia
mtandao wa Twitter, Rais wa Baraza
la Ulaya, Charles Michel, alisema
chochote kinachoweza kuvuruga
uchumi kinapaswa kuepukwa.

Michel amesema Umoja wa Ulaya
unafanya kila juhudi kuzuia kuenea
kwa homa ya virusi vya corona,
ijulikanayo kama COVID-19, na
unasaidia katika utafiti juu ya kirusi
hicho.

Marufuku ya usafiri iliyotangazwa
na Rais Trump itawahusu watu wote
wasio raia wala wakazi wa nchini
Marekani, lakini Ikulu ya Marekani,
White House imesema haijumuishi
bidhaa. DW

DRC wapewa
mbinu tahadhari
ya corona

KINSHASA, DRC

WAZIRI wa Afya wa Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC), Dk.
Eteni Longondo, ametoa wito kwa
watu kuwa watulivu na kuzingatia
usafi kwa kuosha mikono yao mara
kwa mara kama tahadhari dhidi ya
maambukizi ya homa ya corona..

Akizungumza na waandishi habari
mjini Kinshasa siku ya Jumanne, Dk.
Longondo ameuthibitishia umma
kwamba mtu wa kwanza kuam-
bukizwa na virus Corona anatibiwa
mashariki mwa mji wa Kinshasa.

Mgonjwa huyo ni Mkongo wa
miaka 52 anaishi Ufaransa, ambaye
aliingia nchini humo siku ya Jumapi-
li na alikuwa amewekwa karantini
baada ya uchunguzi aliofanywa ka-
tika uwanja wa ndege wa Kinshasa
kubaini kuwa ana ishara za mtu
aliyeambukizwa na virusi hivyo.

Waziri wa Afya alisema hivi sasa
serikali inawatafuta watu wote wali-
osafiri pamoja na mgonjwa huyo ili
wapimwe na wawekwe karantini
pindi watakapogunduliwa wameam-
bukizwa na virus hivyo.

DRC ni nchi ya 11 ya Afrika
kuthibitisha kwamba kuna wag-
onjwa walioambukizwa na virusi
vya Covid-19 nchini mwao.

Dk. Longondo amesisitiza kwamba
serikali inaimarisha juhudi za
uchunguzi katika viwanja vyake
vinne vikuu vya ndege kwa ku-
wakagua kwa makini wasafiri walio
na viwango vya juu vya joto, hatua
ambayo imekuwa ikichukuliwa
kama sehemu ya kupambana na
maambukizi ya virusi hatari vya
ebola. VOA

‘uchumi wa dunia

VIENNA, Australia

VIRUSI vya corona vilivyoanzia katika
jimbo la Wuhan nchini China na kue-
nea dunia nzima, vimesababisha tish-
io dhidi ya afya ulimwenguni, pamoja
na hilo vimeanza kusababisha uchumi
wa dunia uyumbe kwa kiasi kikubwa.

Baada ya virusi hivi kushambulia
haswa China na mataifa mengine yali-
yoendelea huku ikishuhudiwa uzal-
ishaji ukipungua kwa kasi, matumizi
kwa watu waliowekwa karantini nayo
yameanza kupungua. Kutokana na
hilo, kiuhalisia mahitaji ya mafuta na
bidhaa nyingine nayo yameanza ku-
pungua.

Kwa mujibu wa utafiti uliofanywa
na IMF pamoja na Benki na mashiri-
ka mengine ya fedha ya kimataifa,
uwezekano wa kutokea kwa anguko
la kidunia ni mkubwa. Katika hali hiyo
inatazamiwa kwamba kwa mwaka

A

Kwa wa-
zalishaji
wa kiasili
wa mafuta
wa-
naotege-
mea
athari za
mabhitaji
na ugavi
haswa
haswa
Urusi na
Saudia wa-
nakutana
na changa-
moto
kubwa za
kiushinda-
ni.

wote wa 2020 mahitaji ya mafuta yat-
apungua kwa kiasi kikubwa.

Shirika la nishati duniani linataza-
mia kwamba mabhitaji ya mafuta
yatapungua kwa mapipa milioni 3-4
kwa siku. Wakati katika soko la mafu-
ta mahitaji yanatarajiwa kushuka kwa
kiasi kikubwa, wazalishaji wa mafuta
ya kwenye miamba wa Marekani wa-
naendelea kuongeza uzalishaji.

Marekani imeanza kuzalisha kati ya
pipa milioni 12 hadi 13 kwa siku. Ku-
tokana na maendeleo ya teknolojia
inayohusiana na uzalishaji wa mafuta
na gesi za kwenye miamba, gharama
za uzalishaji wa mafuta hayo zina-
pungua kila siku. Kwa wazalishaji wa
kiasili wa mafuta  wanaotegemea
athari za mahitaji na ugavi haswa has-
wa Urusi na Saudia wanakutana na
changamoto kubwa za kiushindani.

Saudia inataka makubaliano ya
Opec plus yaendelee ikiwezekana

Mkuu Shirika la Afya Duninai (WHQ), Dk. Tedros Adhanom Ghebreyes, ambaye
ametangaza mlipuko wa corona kuwa janga la kimataifa. PICHA: VOA

hata uzalishaji ushushwe kufikia ma-
pipa milioni 1.5. Kwa upande wa Urusi
wanachukulia kupunguza uzalishaji
kutafaidisha mataifa washindani
kama Marekani na hivyo kupelekea
wao kupoteza sehemu yao ya soko
kadiri siku zinavyozidi kwenda, kwa
kuliona hilo Urusi haikutaka kusaini
mkataba mpya.

Mkutano wa Opec uliofanyika Vi-
enna ulimalizika bila mafanikio, na
hatimaye wanachama wakaanza kut-
ishiana misuli. Urusi na Sudia zote
zimetangaza kuongeza uzalishaji wa
mafuta. Katika hali hii inatazamiwa
bei ya mafuta itapungua kwa asilimia
30.

Kwa mujibu wa wataalamu wa
sekta husika, bei ya mafuta inaweza
kushuka kufikia dola 20 kwa pipa.
Bei itasababisha mtikisiko mkubwa
wa uchumi katika nchi zinazozalisha
mafuta. TRT

ICC yaanza
hatua ya
mwisho
Kesi vya
bwana wa
vita LRA

KAMPALA, Uganda.

MAJAJT  kwenye  Mahakama
ya Kimataifa ya Uhalifu dhidi
ya ubinadamu ya ICC, jana
walianza kusikiliza maelezo ya
mwisho kutoka kwa upande wa
mashitaka na utetezi kwenye
kesi inayomuhusu aliyekuwa
kamanda msaidizi wa kundi
la waasi wa Uganda la Lord
Resistance Army (LRA), Dominic
Ongwen.

Dominic Ongwen anakabiliwa
na mashtaka kuhusu mauaji,
mateso, ubakaji na watu kugeu-
zwa watumwa, mashtaka ambayo
anatakiwa ajieleze mbele ya ma-
hakama hiyo ya kimataifa.

Dominic Ongwen na kundi lake
anatuhumiwa kuhusika na mauaji
ya watu zaidi ya 100,000 tangu
mwaka 1987 na kuwateka nyara
maelfu ya watoto.

Anatakiwa ajibu mashtaka
kuhusiana na uhalifu wa vita na
uhalifu dhidi ya binadamu katika
matukio 70 vilivyotokea  kati
ya mwaka 2002 na 2005
kaskazini mwa Uganda. Kesi yake
ilifunguliwa kwa kuonyeshwa
kanda za video na picha za miili
ya watu iliyokatwa vipande
vipande.

Mwendesha Mashtaka Mkuu,
Fatou Bensouda, alimtaja Ong-
wen kuwa “ katili na mbakaji”
na kwamba miongoni mwa we-
nye kuamrisha katika kundi hilo
la waasi,”yeye ndie aliyekuwa
mkubwa kuliko wote.” RFI
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Idadi kazi za usiku watoto
wa kike yaongezeka

Na Pendo Thomas, KIGOMA

HALMASHAURI ya mji wa Kasulu, mkoani
Kigoma ina idadi kubwa ya watoto wa kike
wanafunzi wanaofanya kazi katika masoko
ya usiku, jambo linalochangia tatizo la
kimaadili na mimba za utotoni kufuatia
takwimu kuonyesha kuanzia mwezi Janu-
ari hadi sasa tayari wanafunzi saba wame-
shapata ujauzito.

Akiongea wakati Shirika la Maendeleo
ya Vijana Tanzania (Kividea) likitambuli-
sha mradi wa kuwajengea uwezo vijana
katika masuala ya mimba za utotoni, uka-
tili na ugonjwa wa Ukimwi utakaojumuisha
wilaya tatu za Uvinza, Manispaa ya Kigoma
Ujiji na Kasulu, Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya mji wa Kasulu, Fatina Laay,

alisema katika eneo hilo kuna watoto wengi
wanao randaranda bila kwenda shule na
wengine kufanya biashara usiku kuanzia saa
moja hadi saa nne.

Laay aliyataka mashirika mbalimbali ya
kijamii yaweke mpango wa kutoa elimu kwa
wazazi ili watambue wajibu wao kwa kuwa
wamekuwa chanzo cha kuchochea watoto
wa kike kuharibikiwa tabia kwa kuwaruhu-
su kufanya shughuli mbalimbali kwenye
maeneo ambayo si salama pamoja na kush-
indwa kuwatimizia mahitaji yao ya lazima.

“Hapa Kasulu ukienda masoko mengi ya
usiku utawakuta watoto wa kike wakifanya
biashara jambo hili hatuliungi mkono kwa
kuwa lina madhara makubwa katika kushu-
sha kiwango cha elimu na mimba za uto-
toni,” alisema.

Mkurugenzi wa Kividea, Babu Paschal,
alisema mradi huo unalenga kuwezesha
kundi la vijana kujitambua na kuwa na
uwezo wa kutatua changamoto za kimazin-
gira zinazokwamisha ndoto zao za elimu na
maendeleo.

Mradi huo ni wa miaka mitatu na
utagharimu Dola za Marekani 240,000 (Sh.
milioni 500), ukilenga zaidi kuwafikia vijana
walio katika shule za msingi, sekondari na
walio nje ya mfumo wa elimu wenye umri
wa miaka 10 hadi 24.

Naye Paskazia Maro, mkazi mkoani humo
alisema, wazazi wapewe elimu ya kutatua
changamoto za uchumi ili waweze kukidhi
kutoa mahitaji kwa familia zao pamoja na
kuacha kuwatumia watoto kuongeza pato
la familia.

- Huduma vya
Vodacom
yaigusa
serikali

Na Elizabeth Zaya

SERIKALI imeipongeza kampuni
ya simu za mkononi ya Vodacom
Tanzania kwa kubuni huduma
rahisi itakayomsaidia mkulima
kupata taarifa za hali ya hewa,
pembejeo na masoko.

Mkurugenzi Mkuu wa Bodi
va Sukari Tanzania, Kenneth
Bengesi, alitoa pongezi hizo
katika Wiki ya Ubunifu inayoen-

Alisema serikali mathammi
bunifu mbalimbali zinazofanywa
na watu mbalimbali kwamba
ipo haja ya kuendelea kuweka
nguvu pia katika bunifu kwenye
sekta ya kilimo.

Alisema ubunifu wa Vodacom
utasaidia kuinua sekta hiyo am-
bayo ni uti wa mgongo kwenye
uchumi wa taifa, ambayo inatoa
ajira kwa vijana kwa asilimia
kubwa.

“Sekta ya kilimo inachangia
asilimia 27 ya pato la taifa licha
va ukuaji wake wa asilimia tatu
kila mwaka. Serikali inaamini
ubunifu ukiongezeka, kilimo
kitakuwa bora zaidi na chenye
tija,” alisema Bengesi.

Alisema serikali imedhamiria
kuwekeza zaidi katika miundom-
binu ya ubunifu na teknolojia
kwenye kilimo kuanzia shambani
hadi sokoni.

Mtaalamu Mshauri kwa wateja
wakubwa wa Vodacom, Goodluck
Moshi, alisema huduma hiyo ya
ubunifu inaitwa M-Mkulima na
imelenga kuondoa changamoto
za ukosefu wa taarifa muhimu za
kilimo.

“Hatujabadilisha utaratibu,
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Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya NBC Tanzania, Theobald

Sabi, akizungumza na baadhi ya wafanyakazi na wastaafu wakulima wadogo ambao ndio

a benki hi katika hafla ya kuwaaga, iliyofanyika ji . o~
wa benki hiyo, i ya kuwaaga, iliyofanyika jijini WerEihapal e

Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

tulichofanya ni kusogeza taarifa
muhimu za kilimo kwa wakulima
wetu wote, tumewalenga zaidi

alisema.

Zaidi ya wanafunzi 500
hawajaripoti sekondari

Na Neema Hussein, KATAVI

WANAFUNZI 534 wa shule za
sekondari mkoani Katavi hawajari-
poti shuleni.

Akisoma taarifa ya wanafunzi
walioripoti na ambao hawajaripoti
jana katika kikao cha wadau wa
elimu, Ofisa Elimu Mkoa wa Katavi,
Newaho Mkisi, alisema wanafunzi
waliochaguliwa ni 8,510 kati yao
walioripoti ni 7,976 sawa na asilimia
93.7.

Alisema takwimu hizo zinafanya
idadi ya wanafunzi wasioripoti ku-
fikia 534 na kabla ya juzi walioku-
wa wamefika shuleni ilikiwa asilim-
ia 86 na jana imepanda kufikia 93.7.

“Mkuu wa mkoa, wanafunzi

waliochaguliwa kujiunga na elimu
ya sekondari ni 8,510, walioripoti
ni 7976 kwa hiyo mpaka kufikia
jana (juzi) usiku, ni wanafunzi 534
ambao bado hawajaripoti,” alisema
Mkisi.

Alisema idadi ya wanafunzi am-
bao hawajaripoti katika kila hal-
mashauri na idadi kwenye mabano
ni Mlele (12), Tanganyika (143), Ma-
nispaa ya Mpanda (145), Mpimbwe
(62) na Nsimbo (172).

Baada ya maofisa tarafa na wa-
tendaji wa kata kutoa sababu ya
wanafunzi kutoripoti shuleni katika
kata zao, ilibainika 245 wamehama
makazi, 286 wanatafutwa walipo
na wengine watatu wamepata
ujauzito.

Walisema kuna baadhi ya wazazi
wamechukuliwa hatua za kisheria
mpaka watakaposema sehemu
walipo watoto wao.

“Hatua tuliyochukua kuna baa-
dhi ya wazazi tayari tumeshawaka-
mata baada ya mahojiano walisema
watoto wao wametoroka na hawa-
jui waliko, hivyo tutaendelea ku-
wahoji hadi watakaposema watoto
wao walipo,” alisema mmoja wa
maofisa hao.

Kwa upande wake Mkuu wa
Mkoa wa Katavi, Juma Homera, ali-
wataka maofisa hao kuunda kamati
kwenye kila kata kwa ajili ya ku-
fuatilia mienendo ya wanafunzi na
watendaji wa kata walio mjini ku-
hamia kwenye katazo kuanzia leo.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI

BIDHAA YAKO

KWA BEI NAFUU SANA

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

BEATRICE ALOYCE
GOHALIMU anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili
T 570 BSU FUN CARGO.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

156664

Taarifa ya polisi:
DAR/KIJ/RB/226034/2020.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MBEYA
SHAURI LA MAOMBI YA ARDHI NA.55/2019
(Asilia Shauri LA Ardhi NA.5/2013 Baraza la Ardhi na
Nyumba la Wilaya ya Mbeya)
EMMAUEL MDEKA........ MWOMBAJI
DHIDI YA
|.EPHRAIM MBENJA.....M]IBU MAOMBI
2.FAIDA MBENJA....M]IBU MAOMBI
3.SAIDI MWAIFWANI..MJIBU MAOMBI

Kwa:3.SADI MWAIFWANI
POPOTE ULIPO-TANZANIA

KUITWA SHAURINI(MJIBU MAOMBI NA.3)

Unaamriwa na Mahakama hii uhudhurie hapa Mahakama Kuu Kanda
ya Mbeya wewe binafsi au wakili wako tarehe 15/04/2020 siku ya
Jumatano saa 3:00 asubuhi,ambapo shauri limepangwa kutajwa.
ELEWA KWAMBA Ukikosa kufika siku hiyo shauri litapangwa
kusikilizwa bila ya wewe kuwepo na uamuzi kutolewa.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na Muhuri wa Mahakama leo hii
tarche 24 Mwezi FebruaryMwaka 2020.

115666302

W Mwlatobe
NAIBU BSAJIL]
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MBEYA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)

YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo

MVOMERO-MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No;08/2020

Ombi la JUMANNE HABIBU MKALI Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu OMARI RASHIDI
MKALI

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 26/03/2020 kabla
ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi
hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa tarehe 11/03/20.

156676

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMAYA MWANZO CHAMWINO MJINI

USIMAMIZI WA MIRATHI FORM 11
(S.M.M.1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)

Katika mahakama ya Mwanzo CHAMWINO MJINI
Usimamizi wa Mirathi No. 19/2020.
Ombi la HAMISI SAID ALLY na ABDALAH SAID
ALLY kuteuliwa kuwa
Msimamizi wa Mirathi ya Marehemu SAID ALLY SUFIANI

KWA YEYOTE ANAYEHUSIKANA MIRATHI HIl.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
Mirathi ya Marehemu huyo wanaalikwa kuja,
kuhudhuria kesi wakitaka mnamo tarehe 16/3/2020
kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa Mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo kama upo mahakamani
waweza kukaguliwa. Tarehe 05/03/2020

SAHIHI YA HAKIMIU

115667102

Nipa

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

Uza, Chenye Thamani Kubwa

Kwa Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

he

m MWANGA WA JAMII

Tupigie

0782253676

NJOO
UTANGAZE
BIDHAA YAKO
KWA BEI

NAFUU SANA

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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LONDON, England

LABU ya Arsenal bado

imeonyesha nia yake ya

kutaka kumsajili winga wa

Crystal Palace, Wilfried
Zaha.

Ofa za mwanzo za Arse-
nal zilikataliwa majira ya
joto mwaka jana na sasa
miamba hao wa dimba la
Emirates wameonyesha |
kutokata tamaa ya kumu-
wania nyota huyo wa ki-
mataifa wa Ivory Coast.

Kwa mujibu wa gazeti
la Daily Mail, tayari
klabu yake ya Palace |
inaonekana  kukubali
yaishe kwa sababu ime-
shaanza kutafutamrithi = S0 R
wa winga huyo na jina —————__
la staa wa Newcastle
United, Allan Saint- ,ﬁ [~
Maximin ndilo linalo-
tajwa zaidi kuja kurithi
nafasi yake.

Lakini, kama Arsenal
haitachangamka in-
aweza kuzidiwa kete
na Bayern Munich
inayofukuzia saini
ya Zaha pia ambaye
msimu huu kiwango
chake  kimetetereka
kidogo kulinganisha na
msimu uliopita ambapo ali-
funga mabao 10 na kupiga pasi
za mwisho 10.

kutimuliva
Aston Villa

LONDON, England

KLABU ya Aston Villa imepanga kusitisha mkataba
wake wa mkopo na Danny Drinkwater baada ya ki-
ungo huyo kumpiga kichwa mwenzake, Jota mazoeni.

Villa ilimsajili kwa mkopo wa muda mrefu Drinkwa-
ter kutoka Chelsea, lakini kitendo chake cha kugomba-
na mazoezini kimeifanya klabu hiyo kuamua kusitisha
mapema mkataba huo.

Drinkwater amecheza mechi nne tangu ajiunge na
Villa Januari katika mpango wa kuinusuru klabu hiyo
na janga la kushuka daraja.

Taarifa kutoka ndani ya klabu hiyo zinadai kuwa
Drinkwater alimpiga kichwa Jota katika mazoezi ya Ju-
manne na kuwatolea maneno makali wenzake.

Tukio la kiungo huyo mwenye umri wa miaka 30,
kupigana na kutoa maneno makali kwa wenzake lime-
sababisha viongozi hapo Villa Park kufikiria kukatisha
mkataba wake haraka, lakini uamuzi wa mwisho kama
arudishwe Chelsea bado haujawekwa wazi.

Pia, anaweza kukutana na adhabu kali kutoka Villa
ikiwamo kupigwa faini kubwa.

Dele Alli
atoa sababu
Kipigo Uefa
Kwa Spurs

LONDON, England

DELE Alli amebainisha kwamba, Totten-
ham Hotspur ilicheza chini ya kiwango na
kusababisha kufungwa na RB Leipzig na
kutupwa nje kwenye michuano ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya juzi, Jumanne.

Kauli ya Dele inatokana na kipigo cha
mabao 3-0 ilichopata Spurs kutoka kwa
Leipzig na kutolewa katika hatua ya 16-
bora ya Ligi ya Mabingwa kwa jumla ya
mabao 4-0.

Makosa mawili ya kipa wa Spurs, Hugo
Lloris yalikuwa faida kwa Leipzig iliyopata
an kupitia Marcel Sabitzer na Emil Fors-

erg.

Matokeo hayo yanahitimisha ndoto
yva kocha wa Tottenham, Jose Mourinho
pamoja na kikosi chao kurudia mafanikio
yao ya msimu uliopita walipofanikiwa
kucheza fainali ya mashindano hayo.

“Tulikosa wachezaji wazuri (Harry Kane
na Son Heung-min ambao ni majeruhi), huo
ni mpira tulitakiwa kujituma zaidi kwa ajili
vao, lakini haikuwa hivyo leo (juzi),” Alli
aliiambia BT Sport.

“Nadhani tunapaswa kuomba msamaha
kwa mashabiki wetu. Walisafiri kuja hapa
na wameondoka wakiwa na majonzi.”

Alli alikataa kumnyoshea kidole kipa
Lloris kwa kipigo hicho, lakini alidai Spurs
hawakuwa na nguvu vya kiakili ya kupam-
bana na kurudia yale mafanikio ya msimu
uliopita walivyofanya kutoka 3-0 dhidi ya
Ajax na kufanikiwa kushinda katika nusu
fainali.

Tottenham sasa imebaki na michezo tisa
katika Ligi Kuu England kuhakikisha in-
ashinda ili kujihakikishia nafasi ya kucheza
Ligi ya Mabingwa kwa mara nyingine.

Vijana wa Mourinho watakuwa na kiba-
rua kingine kizito Jumapili wakiwakaribi-
sha Manchester United.

Mourinho alisema kukosekana kwa Kane
na Son, Steven Bergwijn, Moussa Sissoko
na Davinson Sanchez ni moja ya sababu ya
timu yake kupoteza mchezo huo dhidi ya
Leipzig.

“Watu wanaweza kusema ni sababu, lak-
ini nina uhakika kwa timu yoyote kupoteza
wachezaji wengi wa kikosi cha kwanza ni
pigo.”
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Klopp akataa
kumlaumu
Adrian Liver
kutolewa
Uefa

LIVERPOOL, England

JURGEN Klopp amekataa kumlaumu
Adrian kwa Liverpool kupoteza kwa
Atletico Madrid, lakini alibainisha
kwamba, makosa ya golikipa huyo
valikuwa na “athari kubwa".

Safari ya Liverpool kama bingwa
mtetezi wa Ligi ya Mabingwa Ulaya
ilifikia tamati juzi, Jumatano baada
ya kukubali kichapo cha 3-2 kwenye
dimba la Anfield kwenye muda wa
ziada na kufanya jumla ya uwiano
kuwa 4-2.

Lakini miamba hao wa Ligi Kuu
walionekana kama walikuwa na na-
fasi ya kutinga robo fainali baada ya
mabao ya Georginio Wijnaldum na
Roberto Firmino kuwaweka mbele,
hata hivyo makosa ya Adrian yaka-
sababisha Marcos Llorente kuifungia
bao Atletico.

Llorente aliongeza la pili kabla ya
Alvaro Morata kufunga la ushindi
dakika za majeruhi wakati Liverpool
walipofungwa nyumbani kwenye Ligi
ya Mabingwa kwa mara ya kwanza
tangu mwaka 2014.

Licha ya kosa la Adrian, Klopp
hakuwa tayari kumlaumu golikipa
huyo, lakini alisema kipa huyo mwe-
nye umri wa miaka 33, alijua makosa
yake.

“Yeye ni binadamu na anajua ma-
kosa yake,” kocha huyo wa Liverpool
alisema akiwaambia waandishi wa
habari.

“Hatutamlaumu kwa mara ya
pili, anatakiwa kuheshimiwa kama
mwanzo, katika soka makosa ni
jambo la kawaida.”

]
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S

.
Plus500

—

Tuchel aelezea
furaha PSG ikitinga

robo fainali

PARIS, Ufaransa

KOCHA wa Paris Saint-Germain,
Thomas Tuchel, ameelezea fura-
ha yake baada ya ushindi wa timu
yake dhidi ya Borussia Dortmund,
wakati vinara hao wa Ligi Kuu
Ufaransa wakitinga hatua ya robo
fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya
kwa mara ya kwanza kwa kipindi
cha miaka minne sasa.

Tangu 2016 PSG haijatinga robo
fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya,
lakini safari hii walifuzu baada ya
kuifunga Dortmund 2-0 kwenye
mchezo ambao haukuhudhuriwa
na mashabiki kwa hofu ya maam-
bukizi ya virusi vya corona.

Neymar na Juan Bernat kila

mmoja alifunga bao moja kipindi
cha kwanza kwa kuwawezesha
PSG kupindua matokeo ya 2-1 ya
mchezo wa kwanza.

Baada ya mchezo huo, Tuchel
aliwaambia waandishi wa habari:
“Kwa uhakika lilikuwa jambo la
kufurahisha na kushangaza. Timu
ilikuwa imara na tulijiamini na
ndio maana tumeshinda.

“Baada ya timu kuanza kuimba,
tuliimba pamoja, kulikuwa na ha-
masa kubwa, ilikuwa hali ya hewa
ya kuvutia na mchezo ulikwenda
vizuri kabisa.

“Mazingira yale yalitufurahisha
na tuliyahitaji kama yale, kwani
presha ya timu yetu ilipungua na
kuwa ya kawaida.”

SIMEONI:
OBLAK NI

MESSI WA

MAKIPA

LIVERPOOL, England

IEGO Simeone amem-
linganisha Jan Oblak
na nyota wa Barcelona,
Lionel Messi baada
ya golikipa huyo kuonyesha
kiwango cha kuvutia wakati
Atletico Madrid ikiwatupa nje
Liverpool kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Liverpool.

Oblak alitajwa kuwa nyota wa
mchezo huo kutokana na hatari
alizookoa wakati Atletico ikiibu-
ka na ushindi wa mabao 3-2 kwe-
nye muda wa ziada pale kwenye
dimba la Anfield.

Liverpool walikuwa kwenye
kiwango cha juu katika mchezo
huo wa hatua ya 16-bora, lakini
Oblak alikuwa kizingiti kwako
na kuwawezesha Atletico kufuzu
kwa ushindi wa uwiano wa ma-
bao 4-2, shukrani kwa mabao
ya Marcos Llorente aliyefunga
mawili na Alvaro Morata.

Akiwa anachukuliwa kama
mmoja wa makipa bora duniani,
Oblak alisifiwa na Kocha Mkuu
wa Atletico, Simeone kutokana
na kiwango chake.

“Tuna golikipa ambaye ni
bora duniani, bila shaka yoyote,”
alisema Simeone. “Nimekuwa ni-
kisema hivyo kwa muda mwingi.

“Ni kama Barcelona ambayo
ina Messi. Anaamua matokeo
ya mchezo kwa staili yake ya
uchezaji; Oblak yeye anaamua
matokeo kwa kuokoa.”
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

AWAPOZA ARSENAL

PIERRE-Emerick Aubameyang amesema ni mwenye
furaha hapo Arsenal. Kumekuwa na tetesi zikimhusisha
nyota huyo wa kimataifa wa Gabon mwenye umri wa
miaka 30 kwenda kujiunga na Barcelona. (Mirror)

KUZIGONGANISHA UNITED, CITY

MANCHESTER City na Manchester United zitavaana
uso kwa uso katika mbio za kumsajili mshambuliaji wa
Tottenham, Harry Kane, 26, kwa pauni milioni 150 majira
haya ya joto. (90min)

RUGANI AUGUA CORONA,
RONALDO AJIFUNGIA URENO

® ® @ Aibuka na kufunguka, WHO watangaza sasa
corona ni janga la kidunia...

TURIN, Italia

EKI wa kati wa Juventus, Dan-
iele Rugani amesema yupo
“sawa” baada ya nyota huyo
wa kimataifa wa Italia hofu
kutanda kufuatia kubainika kuwa
na maambukizi ya virusi vya corona
‘coronavirus’.
Rugani alipimwa na kuone-
kana ana maambukizi
chanya ya COVID-19, la-
kini havikuonyesha dalili
yoyote, mabingwa wa Se-
rie A, Juve waliweka baya-
na jana, Jumatano.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka
25, aliambukizwa virusi hivyo kufuatia
wiki iliyopita kuvaana na mahasimu
wao Inter, na ikiwa ni siku sita tu kabla
ya Juve kucheza na Lyon katika mechi
ya mkondo wa pili ya Ligi ya Mabing-
wa Ulaya hatua ya 16-bora.

“Utakuwa umesoma habari hizo
na ndio maana nataka kuwahakik-
ishia wale wote wenye hofu na mimi,
niko sawa,” Rugani aliandika kupitia
mtandao wa kijamii.

“Ninawasihi kila mtu aheshimu
sheria, kwa sababu virusi hivi havina
tofauti yoyote! Wacha tuifanye sisi we-
nyewe, kwa wapendwa wetu na kwa
wale wanaotuzunguka #asante.”

Na wakati Rugani akiripotiwa
kubainika kuwa na maambukizi hayo,
mshambuliaji wa timu hiyo, Cristiano
Ronaldo hakufanya mazoezi na wen-
zake wa Juventus jana na ameende-
lea kubaki Madeira, Ureno akisikilizia
maendeleo juu ya mlipuko wa corona.

Nyota huyo wa kimataifa wa Ure-
no, Ronaldo alirudi nyumbani kwao
mapema wiki hii kwa ajili ya kuangalia
afya ya mama yake ambaye alipatwa
na kiharusi mapema mwezi huu.

Na kutokana na zuio la kusafiri nda-
ni na nje ya Italia ili kuzuia kuenea kwa

corona, na sasa Shirika la Afya Duniani
(WHO), jana likiutangaza ugonjwa huo
kama janga la dunia, mabingwa hao
wa Serie A, Juve hawana uhakika ni
lini mshambuliaji wao huyo atarejea
Turin. Taarifa ya klabu hiyo ya Italia
katika tovuti yao ilisomeka: “Cristiano
Ronaldo hakufanya mazoezi [Juma-
tano, jana] na ameendelea kubaki Ma-
deira akiendelea kusikilizia maende-
leo ya sasa ya kiafya ya dharura.”

Hakuna nchi nyingi nje ya China
ambayo imeathiriwa sana na virusi
hivyo, ambavyo vilianzia mjini Wuhan
nchini humo Desemba mwaka jana.

Italia imechukua hatua kwa nguvu
zote na serikali ya nchi hiyo imesi-
mamisha shughuli zote za kimichezo
hadi Aprili 3, mwaka huu.

Kwa mujibu wa WHO, Italia ina zaidi
ya wagonjwa 12,000 walioambukizwa
virusi vya corona na vifo vilivyoripoti-
wa kutokana na gojwa hilo ni zaidi ya
800.

WATAKA EURO 2020 IAHIRISHWE

WAWAKILISHI wa Bundesliga, Serie A, La Liga na Ligue
1 wataiomba Uefa kuahirisha michuano ya Euro 2020
katika mkutano utakaofanyika kwa njia ya video leo,
Alhamisi. (Football Italia)

JUVE KUMFUATA KANE SPURS

JUVENTUS nayo inaitaka huduma ya mshambuliaji
wa kimataifa wa England na Tottenham, nahodha Harry
Kane hapo Turin majira haya ya joto ili kucheza pembeni
ya Cristiano Ronaldo. (Tuttosport - in English)

SANCHO AFUNGULIWA MLANGO

BORUSSIA Dortmund itamruhusu Jadon Sancho
kuondoka majira haya ya joto kama ataomba kuondoka.
Winga huyo wa England, 19, anatakiwa na Liverpool,
Manchester United na Chelsea. (Standard)

CHELSEA, SPURS VITANI

CHELSEA na Tottenham zote zinavutiwa kumsajili
kipa wa Bournemouth, Aaron Ramsdale, 21. (Mail)

BOGA AGEUKA LULU ULAYA

CHELSEA na Tottenham zinamtaka winga wa Ivory
Coast, Jeremie Boga, 23. Nyota huyo wa zamani wa
Chelsea anaweza kuzigharimu pauni milioni 13 kutoka
kwa klabu yake ya Italia, Sassuolo, wakati huu Borussia
Dortmund na Valencia pia zikivutiwa naye. (Sun)

ARSENAL, SPURS KWA MARCEL

ARSENAL na Spurs zinajiandaa kuingia vitani kui-
wania saini ya Marcel Sabitzer, 25, kutoka RB Leipzig.
Nyota huyo wa kimataifa wa Austria alifunga mara mbili
dhidi ya Spurs katika mechi ya Ligi ya Mabingwa Ulaya
juzi, Jumanne. (Calcio Mercato - in English)

WILLIAN AWINDWA BAYERN

BAYERN Munich inavutiwa na kiungo wa Chelsea, Wil-
lian. Kiungo huyo raia wa Brazil mwenye umri wa miaka
31, atamaliza mkataba wake hapo Stamford Bridge majira
haya ya joto. (Sun)

ASTON VILLA YAMFUATA GRANT

ASTON Villa na West Brom zote zinataka kum-
sajili mshambuliaji Karlan Grant kutoka Huddersfield.
Mshambuliaji huyo mwenye umri wa miaka 22, ame-
funga mabao 16 kwenye Ligi Daraja la Kwanza England
‘Championshi’ msimu huu. (Sky Sports)

TELLES ATEGWA CHELSEA

CHELSEA itajaribu kumsajili beki wa Porto, 27, Alex
Telles, kama itashindwa kumnasa Ben Chilwell. Mchezaji
huyo wa Leicester mwenye umri wa miaka 23, ni chaguo
lao la kwanza katika nafasi ya beki wa kushoto. (Star)
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Tanzania kamili
yvaifuata Uganda

Na Somoe Ng'itu

KAGERE {UVUNJA REKODI
YA ‘KIATU’ MSIMU ULIOPITA

Na Saada Akida

TUNAENDA vitani! Hayo ni maneno ya
Kocha Mkuu wa timu ya Taifa ya Wasi-
chana ya umri chini ya miaka 17, Bakari
Shime kuelekea mchezo wa marudiano
dhidi ya wenzao wa Uganda utakaoche-
zwa kesho, Jumamosi kwenye Uwanja

Uganda inawakaribisha Tanzania
katika mechi ya kusaka tiketi ya kush-
iriki fainali zijazo za Kombe la Dunia za
U-17, zitakazofanyika baadaye mwaka
huu nchini India.

Kikosi hicho cha Tanzania kinatarajia
kuondoka nchini leo mchana kikiwa
na wachezaji 20 pamoja na viongozi
mbalimbali wa Shirikisho la Soka nchini
(TFF).

Akizungumza na gazeti hili jana,
Shime alisema kuwa wamejiandaa
kwenda kucheza kwa tahadhari na
kujilinda zaidi ili kujihakikishia matokeo
mazuri katika mchezo huo wa marudi-
ano.

Shime alisema mechi hiyo itakuwa
ngumu kwa sababu wenyeji wao
wataingia na “hasira” ya kulipiza kisasi
baada ya kuwaondoa katika michuano
mingine ya umri chini ya miaka 20.

“Kimsingi maandalizi ya timu yako
vizuri na wachezaji wote wako katika
hali nzuri, sina majeruhi na wameji-
andaa kwenda kuulinda ushindi wao,
hatutaruhusu wapate bao, hii itatusaidia
kujihakikisha kusonga mbele,” alisema
Shime.

Naye Kocha Msaidizi wa timu hiyo,
Edna Lema, alisema wamejiandaa ku-
peperusha vema bendera ya Tanzania
na watakwenda Uganda kumalizia kazi
waliyoianza nyumbani baada ya mchezo
wa awali kushinda 2-1, mabao yote ya
kikosi cha Shime yakifungwa na msham-
buliaji kinara, Aisha Masaka.

Tshishimbi: FA yetu,
Simba bingwa Bara

Na Shufaa Lyimo

BAADA ya kuishuhudia Simba ikiendelea
kupaa kileleni mwa msimamo wa Ligi
Kuu ikiwa na pointi 71, ikiwa ni 21 zaidi
yao, kiungo na nahodha wa Yanga, Papy
Tshishimbi amesema kupata ubingwa
wa Ligi Kuu ni ndoto, na badala yake
wanaliwazia zaidi Kombe la Shirikisho,
FA Cup.

Tshishimbi alisema mawazo yao kwa
sasa ni Kombe la FA ili kuweza kush-
iriki michuano ya kimataifa ya Kombe
la Shirikisho Afrika na si ubingwa wa
Ligi Kuu ambao bingwa hushiriki Ligi ya
Mabingwa.

“Kwa sasa hivi tunaiwazia michuano
ya Kombe la Shirikisho, lakini kwa
ubingwa wa Ligi Kuu, si rahisi japokuwa
ligi bado inaendelea,” alisema Tsh-
ishimbi.

Nahodha huyo alisema kuna changa-
moto nyingi ambazo zilichangia kwa
kiasi kikubwa timu yao kuanza vibaya
msimu huu, lakini hawana budi kuziwe-
ka kando na kuelekeza akili zao kwenye
Kombe la FA.

“Changamoto ya kubadilishiwa ko-
cha ili.tuchanganya sisi wachezaji,
nashukuru sasa hivi timu inaenda sawa,”
alisema.

Aidha, Tshishimbi aliwataka mashabi-
ki kuendelea kuiunga mkono timu
na kuacha kufuatilia mambo yanay-
oandikwa kwenye mitandao kwa kile
alichodai kwamba kinaangusha uwezo
wa mchezaji husika pamoja na kubagua
wachezaji wengine.

AADA ya kuitungua Singida

United mabao manne wakati

wakishinda 8-0 juzi katika

Uwanja wa Uhuru, mshambu-
liaji wa Simba, Meddie Kagere amesema
lengo lake ni kuvunja rekodi yake ya
msimu uliopita kwa kufunga zaidi ya ma-
bao 23 kwenye Ligi Kuu Bara.

Msimu uliopita Kagere alimaliza akiwa
na mabao 23 na kuibuka mshindi wa
Kiatu cha Dhahabu kwenye Ligi Kuu,
na hadi sasa tayari ameshacheka na
nyavu mara 19 wakati huu Simba ikiwa
imebakiza mechi 10 klaba ya msimu

kumalizika.

AKizungumza na Nipashe
jijini Dar es Salaam jana,
Kagere alisema malengo

yake yalikuwa kwanza ku-
fikia mabao 23 ya msimu
uliopita ambapo ame-
bakiza manne aliyopania
kuyatafuta katika michezo
zilizobaki ili kufikia kile
alichokidhamiria kabla ya
kuvunja rekodi yake hiyo.

Alisema ana imani kubwa ya

kufanya vizuri katika michezo ijayo
na kuhakikisha anatumia vema nafasi
wanazopata kufikisha mabao hayo 23
msimu huu.

“Najipa changamoto mwenyewe, ni-
takapofikisha mabao ya msimu uliopita,
nitapambana kuvuka idadi hiyo, nina
imani hakuna atakayeweza kufikisha
mabao hayo 23,” alisema Kagere.

Alisema ana imani kubwa katika
michezo iliyobaki ana uwezo wa kufiki-
sha idadi hiyo kutokana na changamo-
to anazojipa mwenyewe.

Kagere alisema kila msimu hujiwekea
malengo, na lengo la sasa ni kufikisha
mabao 23 na kuyavuka.
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Ridhiwani Ally, akiwa na mwanawe na

o

T

mkewe, Rehema Omary wakati akikabidhiwa mfano wa hundi ya kitita hicho na Mkurugenzi wa Utawala na
Udhibiti SportPesa, Tarimba Abbas (kulia). PICHA: SPORTPESA

Mke mshindi Jackpot afungukia mamilioni

Na Mwandishi Wetu

HUKU akiendelea kufurahia ushindi wa
mumewe, Yassin Ridhiwani Ally, mke
wa mshindi huyo wa Jackpot ya Sport-
Pesa ya zaidi ya Sh. milioni 437, Rehema
Omary amesema malengo yao ni ku-
tumia kiasi cha fedha hizo kumiliki mjen-
go wa maana watakaoishi na familia yao.
Salaam jana, ikiwa ni wiki chache tangu
mumewe ashinde mamilioni hayo baada
ya kubashiri kwa usahihi mechi zote 13
na kujishindia kitita cha zaidi ya Sh. mil-
ioni 437.

Akizungumza kwenye ofisi za Sport-
alisema yeye na mume wake hawataki
kukosea katika maisha yao na kikubwa
ni kuhakikisha wanatimiza ndoto zao za
kumiliki nyumba yao baada ya kupanga
kwa muda mrefu.

Rehema alisema anajisikia furaha kuo-
na hivi karibuni wakitarajia kumiliki ny-

umba yao wenyewe ya kuishi na familia
yao baada ya mumewe kupata ushindi
huo wa mamilioni.

Aliongeza kuwa hadi mume wake
anapata ushindi huo alivumilia mengi
ikiwamo kumuacha sebuleni peke yake
kwa muda mrefu, huku akipata hofu ya
kuchati na watu wake usiku wakati ak-
icheza na SportPesa.

“Nina furaha kubwa kuona ndoto zetu
mimi na mume wangu zikitimia kwa ki-
asi kikubwa, awali ndoto yetu kubwa ili-
kuwa ni kumiliki nyumba yetu wenyewe
tukiwa na familia yetu.

“Hatimaye zimefanikiwa baada ya
mume wangu kubashiri vema Jackpot
ya SportPesa na kushinda, haikuwa ra-
hisi kwake kupata ushindi huo, hivyo
nampongeza sana mume wangu kupitia
ushindi wake huo kwani utabadili mai-
sha yetu.

“Nilikuwa namuacha muda mrefu
sebuleni usiku akiwa anacheza na
SportPesa, awali nilikuwa naingia hofu

anafanya kitu gani sebuleni, nikawa
nahisi kuwa muda huo anautumia
akiwa pekee kwa ajili ya kuchati na
watu wengine, kumbe haikuwa hivyo,”
alisema Rehema.

Kwa upande wa Mkurugenzi wa Uta-
wala na Udhibiti wa SportPesa Tanzania,
Tarimba Abbas alisema: “Tunajisikia
furaha kuona tukiboresha maisha ya Wa-
tanzania kupitia mchezo huu wa kuba-
shiri.

“Niwatake Watanzania waendelee
kucheza na SportPesa ili wajishindie
pesa na wasikate tamaa katika kucheza
kwani wanavyocheza mara nyingi wa-
najitengenezea nafasi nzuri ya kujishin-
dia mamilioni kama ilivyokuwa kwa
Yassin ambaye ninaamini maisha yake
yatabadilika baada ya ushindi huo,”
alisema Tarimba.

Jackpot ya wiki hii ni shilingi
241,916,240, na kila mtu ana nafasi ya ku-
jishindia mamilioni hayo kwa kubashiri
kwa usahihi kupitia SportPesa.
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LICHA ya Simba kuibuka na ushindi wa mabao
8-0 katika mechi ya Ligi Kuu Bara dhidi ya
Singida United iliyopigwa Uwanja wa Uhuru
juzi, Kocha Mkuu wa timu hiyo, Mbelgiji Sven
Vandenbroeck amesikitikia baadhi ya nafasi
wazizozikosa za kucheka na nyavu zaidi.

Simba ikitoka kuchezea kichapo cha bao 1-0
dhidi ya watani zao, Yanga, juzi ilishuka uwanja
wa Uhuru ikiwa na njaa ya ushindi na kuiangam-
iza Singida United kwa mabao hayo shukrani
zikiwaendea Meddie Kagere aliyefunga manne,
Deo Kanda (mawili), John Bocco na Sharaf Shi-
boub waliofunga bao moja moja.

Akizungumza na Nipashe, Sven alisema
alitamani kuona wakifunga zaidi kwa kutumia
nafasi walizozipoteza ili kupata ushindi mkubwa
kuliko huo.

“Ninafuraha kwa ushindi tulioupata na
ninawapongeza wachezaji wangu, kwani licha ya
kufanya mabadiliko makubwa katika kikosi chetu

v

Kiungo wa Yanga, Papy Tshishimbi, akimiliki mpira huku akizongwa na mchezaji wa KMC, Ismail

ilishinda 1-0. PICHA: JUMANNE JUMA

bado tuliweza kushinda, hata hivyo kuna nafasi
ambazo tulishindwa kuzitumia kufunga zaidi,
inatakiwa kila unapopata nafasi ya kufunga
ufunge zaidi,” alisema.

Sven alisema ushindi huo umezidi kuwaweka
katika nafasi nzuri wakati huu wakielekea ka-
tika mapumziko ya kupisha ratiba za mechi za
kimataifa na ana imani wakirejea wataendeleza
mbio zao za ubingwa.

Simba ipo kileleni mwa msimamo wa Ligi Kuu
ikiwa na alama 71 baada ya mechi 28, huku iki-
fuatiwa na Azam FC yenye alama 54 katika idadi
hiyo ya mechi, na watani zao Yanga wakiwa
nafasi ya tatu na pointi 50 kabla ya mchezo wao
wa 26 jana dhidi ya KMC FC.

Furaha Yanga yaishia K’ndoni

Na Adam Fungamwango

AADA ya kuwachapa watani zao

wa jadi Simba bao 1-0 Jumapili ili-

yopita, timu ya Yanga jana ilikiona

cha moto ilipokubali kipigo kama

hicho dhidi ya KMC ya Kinondoni kwenye

mfululizo wa mechi za Ligi Kuu Tanzania
Bara inayozidi kuyoyoma.

Katika mechi hiyo iliyopigwa

Uwanja wa Uhuru, lilikuwa

ni bao la mshindi wa pili wa

ufungaji bora msimu uliopita,

Salim Aiyee alipozamisha mpi-

ra kimyani kwa ustadi dakika

yva 62, baada ya mabeki wa

Yanga kudhani ameotea.

Bao hilo lilitokana na mabeki wa Yanga
kujichanganya na kumwachia Aiyee ali-
yekuwa amejiweka pembeni ya msitu wa
wachezaji wa timu zote mbili, kabla kupe-
wa pasi safi na kumchambua kipa Metacha
Mnata.

Katika mechi hiyo ya jana, KMC ingeweza
kuondoka na ushindi mnono kama mastrai-

® ® ® Simba roho kwatu wadai watani zao ni maj

kupwa kujaa, kelele nyingi lakini...

ka wake wangekuwa makini. Kwani ilikuwa
ni dakika ya pili tu, Kelvin Kijili alipoambaa
na mpira wingi wa kulia na kuachia kombo-
ra kali lililopita nje kidogo ya lango la Yanga.

Kama vile haitoshi dakika ya 20, Hassan
Kabunda alikosa utulivu kwenye mechi
hiyo, alipopewa pasi safi na Kijili akiwa ana-
tazamana na kipa Metacha, lakini alipiga
mpira hafifu.

Dakika tano baadaye Kabunda tena al-
iikosesha timu yake bao la wazi, baada ya
kumiminiwa krosi safi iliyokuwa inahitaji
kuguswa tu, lakini alipiga fyongo na mpira
ukaambaa pembani ya uwanja.

Yanga ilizinduka dakika ya 29, wakati
Papy Tshishimbi alipopiga ‘tik-tak’ baada ya
mpira wa kona, lakini uliishia kwa kipa ma-
hiri wa KMC, Jonathan Nahimana.

Kipindi cha pili Yanga ilitawala kwa
dakika 30, lakini KMC ilizinduka dakika
15 za mwisho na kama wachezaji wake
wangekuwa makini, huenda kipigo kama

kile cha mabao 3-0 dhidi ya Kagera Sugar
kingetokea.

Charles ITlamfya aliyeingia badala ya Ai-
yee alikosa mabao mawili ya wazi dakika
ya 86 akiwa ana kwa ana na Metacha, lakini
alipiga shuti kubwa, huku nafasi nyingine
akimlamba chenga kipa huyo, na ilioneka-
na kama aliangushwa, lakini mwamuzi Elly
Sasi alitafsiri kuwa alijiangusha.

Nafasi nzuri zaidi ya Yanga kusawazisha
ilikuwa dakika ya 78 wakati Mapinduzi Bala-
ma alipovunja mtego wa kuotea wa walinzi
wa KMC na kubaki na kipa Nahimana am-
baye alifanya kazi kubwa ya kuupoza mpira
uliodokolewa na mchezaji huyo ili utinge
wavuni.

Kwa matokeo hayo, Yanga inabaki na
pointi zake 50 huku ikiwa imecheza mechi
26, ikisalia kwenye nafasi ya tatu, lakini
KMC ikichupa mpaka kwenye nafasi ya 16,
kwa kufikisha pointi 30, ikicheza mechi 28,
wakati huu ikiwa katika harakati ya kujiepu-
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sha kwenye janga la kushuka daraja.

Ushindi huo wa KMC pia umepokelewa
kwa mikono miwili na mashabiki wa Simba,
ambao juzi walikuwa wakitaniwa vibaya na
watani zao hao kuwa kushinda kwao mabao
8-0 dhidi ya Singida United ni sawa na kutu-
pa bomu mochwari ujigambe umeua wakati
zilizopo eneo hilo ni maiti.

“Walitamba sana na waliahidi leo [janal],
watashinda dhidi ya KMC, hawa jamaa ni
maji kupwa kujaa, mbona wameishindwa
KMC iliyokuwa nafasi ya tatu kutoka mbki-
ani?” Alihoji shabiki wa Simba aliyejitambu-
lisha kwa jina la Salum Bakari.

Naye Ally Masalu, alisema: “Hawa jamaa
walituotea tu, sasa kelele zao mwisho
Kinondoni, wakati sisi tunatamba kila kona

nchini.”
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