WACHEZA.II ?

N Jumatatu Januari 15, 2024 Tanzania 1,000/- Kenya 100/- I

ISSN 0856 « Na. 0581556 0745 700710 MWANGA WA JAMII ECRLIVE L)
- UKE s FOLOW s Jamtk BORAY2023
h . . epaper.l medla.com
@] nipashezz Bk § nipasheTZ B nivashe Digital kg nipasherz @ nipashedigital | SPanerPPmediaco | UKURASA 12

-<Meli zafurika
andarini Dar

e Watendaji ‘meno nje’, 16 zingine kutia nanga leo...

Mkurugenzi wa Bandari ya

I:)ar es Salaa, risho Mriﬂsho E nde lea u ku rasa 2

= G, |

Bandari ya Dar es Salaam. PICHA: MTANDAO

MSIMAMO WA CHADEMA

UKURASA WA 2 )
UN vatoa angalizo

Mvua

, kwa serikali sheria
yanI(ua A CCM aibul(a za uchaguzi
makaburl, y APOROOKD sANG

el (8. N nalake Kkwa Wesiiamaien

° mamilioni ya shilingi
ya z I kwa .\\ UKURASA WA 18
tena Mbowe na RITA yam_?.liza
somonts | u;.-.Tundu Lissu 2
RS20 BENCHIKHA ATAKA STRAIKA WA MABAO UK 24




2 Nipashe ..o

HABARI KITAIFA

Umoja wa Mataifa watoa angalizo sheria za uchaguzi

Na Jenifer Gilla

WAKATI Kamati ya Kudumu
ya Bunge ya Utawala, Katiba na
Sheria ikipokea maoni kutoka
kwa wadau kuhusu marekebi-
sho ya miswada minne ya sheria
zinazohusu uchaguzi, Umoja wa
Mataifa (UN) umetoa angalizo
kuhusu mchakato huo.

Miswada hiyo ni ya: Sheria
ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge
na Madiwani wa Mwaka 2023;
Sheria ya Tume ya Taifa ya Uch-
aguzi wa Mwaka 2023; Sheria
ya Marekebisho ya Sheria Mbal-
imbali Na. 5 wa Mwaka 2023; na
Sheria ya Marekebisho ya Sheria
ya Vyama vya Siasa wa Mwaka
2023.

Tanzania  ikiendelea  na
mchakato huo wa marekebisho
ya sheria, UN imeitaka kuzin-
gatia makubaliano yaliyopo ka-
tika mikataba ya kimataifa na ki-
kanda iliyoyaridhia kwa kuyatia
saini.

UN imekumbusha kuwa mika-
taba hiyo inaelekeza nchi wana-
chama, ikiwamo Tanzania, ku-
chukua jitihada za makusudi za
kisheria na kisera kufikia uwiano
wa 50:50 kwa wanawake na wa-
naume katika nafasi za uongozi
na vyombo vya kufanya uamuzi.

Kupitia shirika lake la wa-
nawake (UN Women) chini ya

Mkurugenzi Mkazi Hodan Ad-
dou, UN ilitoa angalizo hilo
mwishoni mwa wiki jijini Dar
es Salaam ilipowasilisha kwa
waandishi wa habari matokeo
ya uchambuzi wake kuhusu mis-
wada hiyo.

UN Women kwa kushirikiana
na Ofisi ya Mratibu Mkazi wa UN
na Kikundi cha Mawasiliano cha
UN, wamefanya uchambuzi wa
miswada hiyo, wakiangazia uzin-
gatiaji masuala ya kijinsia katika
utungaji sheria.

Katika wasilisho lake, Hodan
alisema ni lazima kuwapo
uwiano wa 50:50 wa kijinsia ka-
tika michakato ya kisiasa.

Alisema lengo la mikataba
hiyo ni kupata suluhisho la
matatizo yanayowakumba wa-
nawake wanaposhiriki katika

siasa na uongozi ikiwamo kuku- :
za na kulinda haki zao. “Kuna :
mikataba maalum ya kikanda :
na kimataifa inayolenga kukuza :
na kulinda haki za wanawake :
kama vile mikataba ya kimataifa :
ya kuondoa aina zote za ubaguzi :
dhidi ya wanawake ya mwaka :

1979.

(E D) WORLD BANKGROUP

SALE OF USED VEHICLES TOYOTA LAND

Lot# Make Model Year Reg. Number
01 Toyota L/Cruiser Prado TX | 5L Diesel Engine 2022 T208CD182
02 Toyota L/Cruiser Prado TX | 5L Diesel Engine 2022 T208CD183

where is” basis

Viewing:

Contact Person:
Closing date:

Opening Bids:

Terms of payment:

Please Note:

the vehicle.

or all Bids.

Sealed bids are invited for purchase of the above vehicles. The vehicles are sold on “as is

The vehicle may be viewed from Tuesday 16* to Thursday 18th
January 2024 and from Monday 22" to Thursday 25" January 2024
from 10:00 to 14.00 hours at World Bank Offices (Parking Lot), at Plot
50 Mirambo Street, Dar es Salaam.

Resource Management Officer
January 26" 2024 at 10:00 hours

All Bids will be opened in public on January 31st ,2024 at 11:30 hours
in the World Bank, Conference Room on 1st floor, plot 50 Mirambo
Street. All bidders or their authorized representatives must attend.

Minimum Bid Price: For T208CD182 is Tsh. 84,675,319.00, T208CD183 is Tsh. 85,875,320.00

Currency: bids should be in either Tanzanian shillings or USD Dollar,
but for comparison purpose, the offers in USS WILL BE CONVERTED
to Tanzania Shillings at the Bank of Tanzania exchange rate (selling)
applicable one day before the submission date. Bids in any other
currency will be rejected.

The successful Bidder will be required to pay a non-refundable cash deposit on the spot which
is 256% (twenty-five percent) of the offer. Full payment of the
remaining amount must be deposited in the World Bank (IBRD) bank
account within one week (five working days) from the date of
submission of the bids. Failure to comply with this condition, will
automatically nullify the sale without notice.

The vehicle is exempted from duty.
required to pay all Government taxes before being allowed to take

The Bids should be addressed to the Country Director, World Bank, P.0. Box 2054 Dar es
Salaam, and should be sealed and clearly marked vehicle tendering as follows:
Lot # 01. T208CD182 or Lot no. 02. T208CD183 Toyota Land Cruiser Prado TX

The bids should be deposited in the Tender Box at the World Bank Reception area, 5th Floor
before the deadline for submission."The World Bank Office reserves the right to reject any

Successful bidder will be

“Pia kuna Azimio la Beijing :
1995, Sera ya Afrika Masharikiya :
Mwaka 2018 na Itifaki ya Jinsia :
na Maendeleo ya SADC,” alise- :
ma. Hodan alisema mikataba :
hiyo pamoja na utafiti mbalim- : |

bali vinaonesha ushiriki finyu
wa wanawake katika uongozi
na ngazi ya uamuzi ni kikwazo
katika kufikia maendeleo ende-
levu na huathiri jitihada za nchi
kukuza demokrasia na uchumi.

Mratibu Mkazi wa UN nchini,
Zlatan Milisic, alisema licha ya
Tanzania kuwa na Rais wa kwan-
za mwanambke, bado iko nyuma
ya makubaliano ya mkataba huo
kwa kuwa wanawake ni asilimia
37 ya idadi ya wabunge waliopo
bungeni; mahali mnamotungwa
sheria na ni chombo kikubwa
cha uamuzi.

Alisema licha ya kuwapo she-
ria zinazotambua umuhimu wa
watu wote kushiriki katika uon-
gozi na vyombo vya kufanya ua-
muzi, bado wanawake wanapitia

changamoto zinazowarudisha
kuwania nafasi hizo.

Alisema kwa kuona changa-
moto hizo waliunda kikosi
kazi cha kuangazia masuala ya
kidemokrasia kwa mwaka 2021-
2022 na kilitoa mapendekezo ili
kurejesha uwiano huo.

Mhadhiri wa Sheria kutoka
Chuo Kikuu Huria Tanzania
(OUT), Dk. Victoria Lihiru, alise-
ma kikosi kazi hicho kilitoa map-
endekezo katika maeneo tisa
ikiwamo hitaji la kufanya mab-
adiliko katika sheria za uchaguzi
na vyama vya siasa, umuhimu
na hatua kupata katiba mpya
pamoja na kuongeza ushiriki wa
wanawake katika siasa.

“Kikosi kazi kinapendekeza
umuhimu wa kuweka mikakati

ya kupinga unyanyasaji dhidi ya
wanawake katika siasa, vyama
kuhakikisha asilimia 40 ya vion-
gozi wake ni wanawake na kila
chama cha siasa kuwa na sera ya
jinsia,” alisema.

Dk. Victoria aliongeza kuwa
kikosi hicho pia kinapendekeza
kuimarishwa mifumo ya ufuatil-
iaji ujumuishwaji wanawake na
makundi maalum katika vyama
vya siasa.

Miswada hiyo ilisomwa kwa
mara ya kwanza bungeni No-
vemba mwaka jana. Kamati ya
Kudumu ya Bunge ya Utawala,
Katiba na Sheria kuanzia Januari
6-10, mwaka huu, ilipokea maoni
kutoka kwa wadau mbalimbali
vikiwamo vyama vya siasa, asasi
za kiraia na viongozi wa dini.

* Timu ya Kampeni ya Huduma ya Msaada wa kisheria ya Mama Samia ikishangilia baada

¢ ya kufanikiwa kuwaunganisha Temistocules Ijengo na Neema Joseph (walioshikana miko-
: no), ambao walitengana katika ndoa yao kwa muda wa miaka mitatu na kusababisha

¢ watoto wao saba kuishi kwa kujitunza wenyewe. Habari UK. 8. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Na Mary Geofrey

MKURUGENZI wa Bandari ya
Dar es Salaam, Mrisho Mrisho,
amesema kuwapo ongezeko la
meli zaidi ya 30 zinazosubiri fo-
leni ya kushusha mizigo ni nee-
ma inayotokana na kuongezeka
ufanisi kiutendaji katika bandari
hiyo.

Amesema mafanikio hayo ya-
metokana na kampeni ya kush-
awishi wateja wa nchi mbalim-
bali kushusha mizigo yao kupitia
bandari hiyo na kuongeza ufani-
si na utendaji kazi wa saa 24.

Mrisho alibainisha hayo jana
gumza na waandishi wa habari
kuhusu utendaji kazi wake.

Alisema kuwapo meli nyingi
zinazosubiri kuingia kwenye gati
ili kupakua mizigo ni kutokana
na wateja wengi kuhamasika
kupitisha mizigo ya Bandari ya
Dar es Salaam na mizigo yake
kusafirishwa kwa barabara kue-
lekea nchi jirani.

“Yapo magati 12 yanayofanya
kazi na kwa sasa meli zipo 38 zi-
nazopakua mizigo hapa Bandari
ya Dar es Salaam na zimeanza

kupungua hadi kesho kutwa tut-
akuwa tumemaliza meli 12.

“Kama ambavyo mmeshuhu-
dia, watu wanafanya kazi kwa
saa 24 hadi siku ya Jumapili kama
leo (jana). Lengo ni kuhakikisha
tunaendana na kasi ya mizigo
tunayopokea. “Hatuwezi kusema
tumeelemewa kwa sababu meli
zinapakua na kuondoka na ke-
sho (leo) tunatarajia kupokea
meli nyingine kubwa 16 zinazo-
ingia, ina maana zinaongezeka
na kupungua, kazi kubwa ina-
fanyika na nzuri,” alisema.

Mrisho alisema dawa ya ku-
punguza msongamano huo ni
kuongeza magati na maeneo ya
kuhifadhia mizigo ili kuruhusu
meli nyingi zaidi kuendelea ku-
pewa huduma.

Mkurugenzi huyo alisema ma-
fanikio hayo yamewahakikishia
kuvuka lengo la kuhudumia she-
hena. Alisema mwaka wa fedha
wa 2023/24 wamewekewa lengo
la kuhudumia tani milioni 22
na tayari kwa kipindi cha nusu
mwaka wameshahudumia tani
milioni 12, hivyo kubakisha tani
milioni 10 kutimiza lengo, lakini
wana uhakika wa kuhudumia

%Meli zafurika Bandari ya Dar

tani milioni 24.

“Haya malengo yanawekwa na
wizara kwa kutumia wataalamu
wa fedha kwenye Bunge la Bajeti,
hatujiwekei wenyewe.

“Tunachofanya ni kupambana
kufanya kazi usiku na mchana
kuhudumia meli nyingi zaidi
kadri tunavyoweza kwa ufanisi
mkubwa ili kufikia lengo hili,”
alisema Mrisho.

Alisema kwa mwaka uliopita,
bandari zote zilihudumia tani
milioni 24, kazi ambayo wana-
tarajia itafanywa na Bandari ya
Dar es Salaam peke yake ikiwa ni
malengo binafsi waliyojiwekea.

Alisema mpango mkakati ni
kuongeza eneo la Bandari Kavu
ya Kwala ili wateja kuchukulia
mizigo pale kwa urahisi kupun-
guza msongamano bandarini.

Mrisho alisema miradi ya kim-
kakati kama ujenzi wa Bwawa
la Mwalimu Nyerere, Mradi wa
Reli ya Kisasa (SGR) na ujenzi wa
Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika
Mashariki (EACOP) imekuwa
chanjo cha ongezeko kubwa la
mizigo inayoshushwa kwenye
bandari na kuongeza ufanisi
wake.
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CCM yaibuka na lao kwa Mbowe, Lissu

Na Beatrice Shayo

SIKU moja baada ya Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA) kutangaza msimamo
walioweka dhidi ya miswada ya sheria kuhusu
masuala ya siasa na uchaguzi iliyowasilishwa
bungeni, Chama Cha Mapinduzi (CCM) kimeibu-
ka, kikikosoa msimamo huo.

Mwenyekiti wa CHADEMA, Freeman Mbowe,
alitangaza hayo juzi alipozungumza na waandi-
shi wa habari katika ofisi mpya za chama hicho,
Mikocheni, Dar es Salaam, kuwa uamuzi huo
unaoambatana na mpango wa kufanya maan-
damano, unatokana na maazimio ya kikao cha
dharura cha Kamati Kuu kilichofanyika Januari
8, mwaka huu.

Katibu wa Itikadi, Uenezi na Mafunzo wa CCM,
Paul Makonda, katika kujibu hoja za CHADEMA
jana, alisema mnufaika mkubwa wa maridhiano
ambayo yamemfanya awe huru na kesi zake za
kisiasa ni Mwenyekiti wa CHADEMA, Mbowe.

Makonda alitoa kauli hiyo ikiwa ni siku moja
baada ya Mbowe kuzungumza na waandishi wa
habari na kudai maridhiano yamekiukwa na ku-
tangaza maandamano ya amani kuanzia Januari
24, mwaka huu kushinikiza miswada ya sheria
kuhusu masuala ya siasa na uchaguzi iondolewe
bungeni.

Makonda aliwaambia waandishi wa habari ji-
jini jana kuwa ameshangazwa na kauli ya Mbowe
dhidi ya Mwenyekiti wao wa CCM, Rais Samia
Suluhu Hassan, wakati alinufaika na maridhiano.

“Tumepata nafasi ya kumsikia kaka yetu Free-
man Mbowe akituhumu na kutoa kauli dhidi
ya kiongozi wetu bila kujali dhamira njema ali-
yoonesha Mwenyekiti wetu wa CCM, Dk. Samia
Suluhu Hassan,” alisema.

Makonda alisema kuwa taifa kwa mara ya
kwanza limeshuhudia haki ikisimamiwa kika-
milifu ikiwa ni jitihada binafsi za Mwenyekiti
wao wa CCM alizozifanya katika kuunda Tume
ya Haki Jinai kupitia mambo kadhaa ili kuhakiki-
sha Mtanzania anapata haki yake bila kujali rika,
elimu, kipato, kabila, dini na hata kule alikotoka.

“Mbowe kaeleza maneno mazito sana, upo
wakati tumetafakari ya kwamba hakuna sababu
ya kumyjibu, lakini imefika wakati tukasema hap-
ana! Kwanini tumwache apotoshe umma kwa
kichocheo ambacho hatuelewi msingi wake ni
nini?” Makonda alidai.

Alisema moja ya hoja kubwa aliyosimama
nayo katika mchakato huo wa miswaada wa
sheria (Sheria ya Vyama vya Siasa, Tume ya Uch-
aguzi na Sheria ya Uchaguzi yenyewe), amediriki
kusema hadharani ya kwamba mapendekezo
yaliyotolewa na kikosi kazi kilichoundwa na Rais
pamoja na yaliyotolewa na wadau mbalimbali
yamepuuzwa, jambo ambalo kwao CCM wanao-
na si la kweli.

“Mbowe anafahamu katika mapendekezo 84
yaliyotolewa, mapendekezo 63 yote yamechuku-
liwa na yapo kwenye muswada ambao hatua za
kisheria zinaendelea katika kuunda kwa sheria
na yeye ni mnufaika mkubwa wa maridhiano
ambayo yamemfanya akawa huru na kesi zote za
kisiasa.

“Kuachiwa huru bila masharti na yeye mwe-
nyewe na chama chake na vingine kufanya mi-
kutano ya hadhara bila kubugudhiwa tena kwa
ulinzi mkali chini ya Jeshi la Polisi kuhakikisha
dhamira ya Rais Samia inatimia si tu kwa vyama
vya siasa bali kwa Watanzania wote,” alisema.

Makonda alisema kuwa kabla ya Mbowe kwen-
da barabarani kufanya maandamano, wafanye
mdahalo wa wazi utakaomjumuisha Makamu
Mwenyekiti wa CHADEMA, Tundu Lissu na Ka-
tibu Mkuu wa chama hicho, John Mnyika.

“Wito wangu kwa Mbowe kabla ya kwenda
barabarani na wala hatusemi kwamba usiende,
ziko mamlaka zinazohusu utaratibu wa namna
gani uweze kuandamana na kwa sababu Rais
wetu anasimamia 4R na kuzingatia sana ujenzi
wa demokrasia na msingi wake ni maridhiano,
ninakuomba Mbowe, Mnyika na Tundu Lissu
kabla hamjawapeleka Watanzania barabarani,
mimi kama Mwenezi wa CCM Taifa niko tayari
tufanye mdahalo wa wazi ambao ningetamani

uandaliwe na wanahabari na ikip- :
endeza Mbowe uchague wana- :
habari unaowataka watakaoandaa :
mdahalo huu. :

“Nitapenda uje na timu yako, :
mimi nitakuja peke yangu ili ueleze :
yale ambayo unakusudia kuwapele- :
ka Watanzania barabarani na mimi :
niyaseme yetu ili sasa Watanzania :
wachague kwenda barabarani ku- :
vuruga uchumi wa taifalao au kuba- :
ki kujenga maridhiano na umojawa :
kitaifa chini ya Rais Samia,” alisema. :

Makonda alisema wanafahamu :
Mbowe yupo kwenye wakati wa :
uchaguzi ndani ya chama chake, ak- :
idai hali ya kisiasa ndani ya chama :
chake si aliyotarajia. Alisema CCM :
wanamshauri aridhie demokrasia :
ndani ya chama, kama wanachama :
wanataka kumchagua mwengine :
awe mwenyekiti wao badala yake. :

“Kupeleka watu kuandamana si :
sawa, viongozi wote wa kisiasa na :
wa dini waliotoa maoni yao, ni sawa :
na kupuuzia.. mtu yeyote anay- :
etaka utawala bora na amani atakaa :
kwenye meza ya majadiliano,” alise- :
ma Makonda. :

Alidai dhamira ya Mbowe si nje- :
ma na siku zote ni ya kutaka kum- :
katisha tamaa Rais na hata Watan- :
zania wanaopenda maendeleo. :

“Kila unapoanzishwa mchakato :
wa kuleta maendeleo, Mbowe :
anakuwa wa kwanza kuvuruga :
mchakato huo, mtakumbuka tuli- :
ingia kwenye mchakato wa katiba :
kubadilisha baadhi ya vifungu vya :
sheria, lakini Mbowe na wenzake :
walikataa, wakasema wanataka :
Katiba Mpya kwa maana katiba yote :
haina maana,” alidai.

“Alikimbia Bunge la Katiba na :
kuanzisha vuguvugu huko mtaani, :
kila alichosema Mbowe, Rais Sa- :
mia aliridhia na wakati mwingine :
alikubali kukinzana na wana CCM :
wenzake ili kujenga mustakabali :
mpana wa taifa moja lisilobaguana :
na vyama, lakini matokeo yake jana :
(juzi) Mbowe katangaza tena kua- :
cha mchakato huu wenye dhamira :
njema na kukimbia mtaani kuha- :
masisha maandamano,” alisema :
Makonda. :

Katika hoja zake juzi, mbali na :
mambo mengine, Mbowe alisema :
Kamati Kuu ya CHADEA imetath- :
mini na kujiridhisha kwamba seri- :
kali haitaki kuwapo maboresho ya :
msingi katika mfumo wa uende- :
shaji wa uchaguzi nchini na ukuaji :

UCHUMI COMMERCIAL BANK LTD
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DEPOSIT RATES

RATES

Savings Account (p.a)

1%

Mavuno Account - Special Deposit Account (p.a)

9%

Fixed Deposit

3 Months

4%

6months

5%

12Months

60/0

Negotiable rates for Amount Exceeding 50Mil

6% to 7%

Negotiable rates for Amount Exceeding 100Mil

8% 10 9%

Negotiable rates for Amount Exceeding 500Mil

10%

o

CHARGES AND FEES

ITEM/TRANSACTION

CHARGE/FEE

-

Current Accounts

usb

Minimum Opening balance - Company and individual

50.00

100,000.00

TZS 1,500 per month and TZS 700

Monthly Statement enquiry 2.00 |for extra page
Monthly Ledger fee 10.00 15,000.00
Account closing charges 10.00 20,000.00
Sale of bankers cheque 30,000.00
Cancelation of bankers cheque 30,000.00
Cheque book per leaf 0.18 400.00
30,000 reported lost/stolen cheque
Stop payment order 10.00 book/leaf (per notice)
Standing order within the bank per entry 2.00 2,000.00
Standing order to other banks per entry 20.00 15,000.00
Confirmation of Balance and Audit statement 25.00 50,000.00
Salary processing fee per entry N/A 2,000.00
Upaid cheque (RD) 40.00 40,000.00
Montly fees - Parishes Account N/A 5,000.00
- Other Current Account N/A| 15,000.00
Quartely fees - Other Current account 2,000.00
Deposit fee N/A free

Withdrawal on current account using cheque

Up to TZS 400,000 TZS 1,500,
400,000.001 to 5,000,000 TZS
2,000 from 5,000,000.001 above

0.05% max 150,000
2|Savings Accounts
Mavuno Saving Account 5,000.00
Minimum Operating Balance Uchumi Account 10,000.00
Personal Saving 20,000.00
Account closure 20,000.00
Dormant account reactivation free

Withdrawal fee over the counter

Up to TZS 400,000 TZS 1,500,
from 400,000.001 to 5,000,000,
from 5,000,000.001 to 10,000,000
TZS 2,000 from 10,000,000.001
to 50,000,000 TZS 10,000,000
from 50,000,000 TZS 0.05% max

1% of the amount TZS 150,000

Account maintenance fee - Monthly 1,500.00

- Quartely 1,600.00
Bulk Cash deposit free|
New ATM card issuance N/A 10,000.00
ATM card renewal or replacement N/A| 15,000.00
ATM withdrawal fee 1,300.00
PIN Reset ATM 5,000.00

3|Electronic Banking

SWIFT/TISS transfer 11,800.00
Mobile banking balance enquiry 200.00
Transfer from bank account to mobile
Mobile - PIN reset 2,000.00
Other Charges
Cheque clearing fee (Outward Cheques) 1,000.00
EFT 2,000.00

Search fees (including vouchers)

one month free, 2 to 6 months 20,000,
above 6months 50,000. CCTV footage

. 30,000 max 6months
wa demokrasia. : Uncollected cheque book (after notification) TZS 2,000 per month
_ 3% of the deposited amount (non
: Coins deposit parish)
Brela Search Fees Company Limited TZS 25,000
JAMHURI YA MUUNGANO YA TANZANIA Trade name 1757000
MAHAKAMA YA TANZANIA — :
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya GEITA Kituo 4]Internet =]
cha NYANKUMBU Mkoa wa GEITA 24/7 Transfer UCB to UCB Free
Shauri la Ndoa Na...47..2023 24/7 Transfer (Other Banks) 11,800.00
Jina la Mdai ELIZABERTH PETER 24/7 Fund transfer (Bank to Mobile) Tzsh 1,000 -100,000 2,000.00
Jinala Mdaiwa MAICO EDWARD 24/7 Fund transfer (Bank to Mobile) Tzsh 101,000-200,000 3,000.00
KUITWA SHAURINI MDAIWA 24/7 Fund transfer (Bank to Mobile) Tzsh 201,000-500,000 5,000.00
24/7 Fund transfer (Bank to Mobile) Tzsh 500,1000-1,000,000 6,000.00
Kwa MAICO EDWARD SENGEREMA ) 24/7 Fund transfer (Bank to Mobile) Tzsh 1,001,000-2,000,000 8,500.00
Kwa kuwa mdai/Wadai ameleta/Wameleta madai — -
yake/yao kwamba.. YA TALAKA 24/7 Airtime processing Payment free
24/7 Government payment free
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika n
Mahakama hii tarehe 23 Mwezi 1 Mwaka 2024 saa 8:00 . DsTV, S_tar Times, AZAM,
asubuhi kwa mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku 24/7 Other payments (utility) Water Bills etc. 1,500.00
hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta Balance inquiry Free
shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu "
shauri hili kwa ajili ya kujitetea. Monthly fee per retail user 1,500.00
ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo Monthly fee for corporate user 2,500.00
juu na ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa Retail & Corporate subsricption Free
shaurini,Mahakama inaweza kusikiliza shauri bila ya
wewe kuwepo. Bank statement self download 500.00
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii Cheque book request 100 leaves 47,200.00
leotarehe 14 Mwezi 12 Mwaka 2023 Cheque book request 50 leaves 23,600.00
W s PIN Regeneration Free
Salary processing 1,800.00
Standing Order Instructions 2,000.00
HAKIMU
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HABARI KITAIFA

(!t Air Tanzania

Training Centre

KOZI YAWAFANYAKAZI NDANI YA NDEGE
(CABIN CREW).

Chuo Cha Kampuniya Ndege ya Tanzania(ATCL Training Center ) kina
furaha kuwatangazia watanzania wote kuwa kwa mara nyingine
kitaendesha kozi ya wafanyakazi ndani ya ndege (Cabin Crew )
kuanzia tarehe 01 Machi 2024. Kozi hii ni ya muda wa miezi mitatu
(03), chuo kipo uwanja wa ndege wa kimataifa wa Julius Nyerere-Dar
es salaam(JNIA) Terminal One kwenye jengo la utawala la ATCL
karibu kabisa na kituo cha polisi uwanja wa ndege. Chuo
kinakaribisha maombi ya kujiunga na kozi hii kwa wenye sifa
zilizoainishwahapo chini. Mwisho wa kupokea maombi ni tarehe 31
Januari 2024

Sifa za mwombaiji.
i. Awe naumrikuanzia miaka 18 hadi miaka 25
ii. Muomaji asiwe na michoro yoyote ya kudumu inayoonekana
mwilini (visible tattoo)
iii. Awe timamu kiakili, kimaumbile na urefu kuanzia futi 5"4 (162
cms)na kuendelea
Elimu sio chini ya kidato cha nne na kufaulu angalao masomo
manne, hasa masomo ya Kiingereza na Jiografia
Aweze kuongea na kuandika kwa ufasaha lugha ya Kiswahili na
Kiingereza. Muombaji mwenye uelewa wa lugha zaidi ya hizi
mbili kama Kiarabu, Kichina, Kihindi na Kifaransa atapewa
kipaumbele.
i. Awe Mtanzania au raia wa kigeni mwenye vibali halali
vinavyomruhusu kukaa na kusoma nchini.

Angalizo: Waombaji kutoka nchi za kigeni watatakiwa kulinganisha
matokeo ya vyeti vyao kwenye Baraza la Mitihani Tanzania (NACTE)
yafanane na matokeo ya Tanzania.

Barua ya maombi iambatane na vitu vifuatavyo.
i. Nakala ya cheti cha kidato cha nne na vyeti vingine vya
shule/chuo alikosoma
. Nakalaya cheti cha kuzaliwa
iii. Picha mbili ndogo (passport size)
kuonyesha umbo lote ukubwa wa 6x8
iv. Curriculum Vitae -CV

na picha moja yenye

Maombi yatumwe kwa:

Mkuu wa Chuo,

ATCL Training Center

Box no 543

Dar Es Salaam

Email, training@airtanzania.co.tz

Kwa mawasiliano zaidi, tafadhali piga namba hizi TU:
Mob: +255754 345 874, +255735 787212

ATCL TRAINING CENTER
“FULFILL YOUR FLYING DREAMS WITH US”

Na Joseph Mwendapole

SHIRIKA la Umeme (TANESCO) lime-
tangaza kesho kuwashwa kwa mtambo
mmoja wa kuzalisha umeme wa mega-
wati 235 kutoka kwenye Bwawa la kufua
umeme la Julius Nyerere (JNHPP) na ku-
ingizwa kwenye gridi ya taifa.

Shirika hilo limesema limeshaanza
awamu ya pili ya maandalizi ya kupokea
umeme kutoka JNHPP kwa kuungani-
sha kituo kipya cha kupoza umeme wa
400kV Chalinze na njia ya Msongo wa
Kilovoti 220 inayoanzia Luguruni hadi
mkoani Morogoro.

Akizungumza kwenye eneo la mradi,
Mhandisi Newton Livingstone ambaye
ni Meneja Mradi Kituo cha Chalinze,
alisema Jumamosi walikata njia ya
umeme ya kutoka Morogoro kwenda
kituo cha Luguruni kama sehemu ya
maandalizi.

“Haya ni maandalizi ya kupokea
umeme wote utakaoanza kuzalishwa
na JNHPP kuanzia tarehe 16 mpaka
tarehe 19 kwa hiyo tumeona tujizatiti
kwa mifumo na hii ni awamu ya pili zile
Megawati 235 za mashine zinazoenda
kufanyiwa majaribio zitakuwa na uw-
ezo wa kuingizwa kwenye gridi ya taifa
kupitia ile njia ambayo tuliikata mwezi
Desemba na njia hii ambayo tuliikata Ju-
mamosi,” alisema.

Kwenye taarifa yake kwa vyombo
vya habari mwishoni mwa wiki, shirika
hilo lilisema limeanza awamu ya pili ya
maandalizi ya kupokea umeme kutoka
kwenye mitambo ya kufua umeme ya
bwawa la Nyerere kuuingiza kwenye
gridi ya taifa.

Kwa mujibu wa taarifa ya shirika hilo,
maandalizi hayo ni ya kuunganisha kit-
uo kipya cha kupoza umeme wa 400kV
Chalinze na njia ya Msongo wa Kilovoti
220 inayoanzia Luguruni hadi mkoani
Morogoro.

Ilisema kazi hiyo itakapokamilika
itaongeza uwezo wa Kituo cha 400kV
Chalinze kupokea umeme utakaozal-
ishwa kwenye mitambo ya Bwawa la Ju-
lius Nyerere na kuingizwa kwenye gridi
ya taifa.

Mtambo Bwawa la Nyerere kuwashwa kesho

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, kazi hiyo
ilianza Jumamosi (Januari 13) na inata-
rajiwa kukamilika Januari 21 na kwa kip-
indi ambapo kazi inaendelea kutakuwa
na athari za kutopatikana kwa umeme
kwa nyakati tofauti.

Ilisema maeneo yatakayoathirika ni
yaliyounganishwa na gridi ya taifa kwa-
sababu njia ya msongo wa kilovolti 220
kutoka Luguruni kwenda Morogoro
itazimwa na kuingia kwenye kituo cha
kilovolti 400 Chalinze.

“Kuzimwa kwa njia hii kutaathiri uw-
ezo wa usafirishaji wa umeme kwenda
mikoani na ubora wa umeme kwa
mikoa ya Pwani na Dar es Salaam na
kwasababu hizi shirika litalazimika
kupunguza matumizi ya umeme kwa
wateja ili kuendana na uwezo wa njia
za usafirishaji na kuwa na uhakika wa
ubora wa umeme,” ilisema.

Taarifa hiyo ilisema kuhamishwa
kwa njia hiyo kwenye kituo cha kupoza
umeme cha Chalinze na njia zingine za
usafirishaji umeme zitakazohamishiwa
kwenye kituo hicho siku za karibuni
kutasaidia kusafirisha umeme unaozal-
ishwa kwenye bwawa la JNHPP.

Ilisema umeme huo utasafirishwa ku-
pelekwa kwenye maeneo mbalimbali ya
nchi ili kuongeza kiwango cha umeme
hali ambayo itaondoa shida ya nishati
hiyo nchini.

Bwawa la JNHPP lina mitambo tisa
ambayo kila mmoja utakuwa na uw-
ezo wa kuzalisha Megawati 235 na kwa
ujumla wake itakapoanza uzalishaji
itazalisha Megawati 2,115 za umeme na
kuondoa tatizo la umeme kwenye mae-
neo yote nchini.

Ujenzi wa bwawa hilo ambalo liko
kwenye hatua za mwisho unafanywa na
moja ya kampuni kubwa ya ujenzi Af-
rika ya Kati na Afrika Arab kutoka Misri
kwa ushirikiano na Elsewedy.

Ujenzi wa mradi huo ambao kwa sasa
umevuka asilimia 92 ulianza kutekele-
zwa mwaka 2018 baada ya kampuni
hiyo kusaini mkataba na serikali wa
kuukamilisha mradi huo kwa miezi 42
lakini umekuwa ukichelewa kukamilika
kwa wakati kutokana na sababu mbal-
imbali.

Sababu kupaa bei ya nondo, misumari

Na Halfani Chusi

NAIBU Waziri wa Viwanda na Biasha-

¢ ra, Exaud Kigahe, amesema kupanda
: kwa bei ya nondo na misumari kume-
: tokana na uhaba wa chuma ghafi na
: chakavu ambavyo ndio malighafi inay-
¢ otumika kutengenezea bidhaa hizo.

Kigahe alibainisha hayo jana alipo-

zungumza na mwandishi wa habari hizi
¢ aliyehoji sababu za kupanda kwa bei ya
bidhaa hizo.

Naibu Waziri huyo alisema kupanda

¢ kwa bei kunategemeana na soko la chu-
: ma duniani, akiwa na ufafanuzi kwamba
¢ viwanda vingi kwa sasa vinategemea
: chuma ghafi toka nje ya nchi.

“Bei hizi ni za kimataifa, ndio maana

¢ unaona bei inaongezeka, ndio maana tu-
: meruhusu hata chuma chakavu kutoka
¢ nje kuuzwa hapa (nchini) ili kusaidia
¢ (kukabili) huo upungufu.

“Tunajitahidi kutoa taarifa sahihi kwa

: wakati kwamba kuna changamoto hizo
: na mpango wa serikali ni upi katika ku-
: hakikisha bei inashuka. “Tunachokifan-
¢ ya sasa ni kupata wawekezaji kuzalisha

chuma ghafi, kwa sababu chuma kina-
potoka nje ya nchi, kinakuja kwa ghara-
ma zinazosababisha ongezeko kwa mlaji
wa mwisho,” alifafanua.

Naibu Waziri Kigahe alitaja jambo
lingine linalochangia kupanda kwa bei
ya bidhaa hiyo kuwa ni mabhitaji ya soko
kwa walaji; wauzaji wengi wanaanga-
lia namna walivyoipata bidhaa hiyo na
wauzaje ili wapate faida.

Kiongozi huyo pia aliwataka Watan-
zania kujenga utamaduni wa kununua
bidhaa zinazozalishwa na viwanda vya
ndani ili kuchochea ukuaji wa uchumi.

“Wenye viwanda pia wanatakiwa ku-
zalisha bidhaa bora na zenye bei rafiki,
kama hazitakuwa na ubora tutashindwa
kushindana na zile za kutoka nchi jirani.

“Hatari ninayoiona kama wakiendelea
kuzalisha bidhaa zisizo na ubora, wateja
watakimbilia zile za kutoka nje ya nchi,
hali itakuwa mbaya sana kwa ustawi wa
nchi na viwanda,” alihadharisha.

Kumekuwa na malalamiko toka kwa
wananchi kwamba bei ya nondo na mi-
sumari imepanda katika maeneo yao,
baadhi wakidai kuna ongezeko la Sh.
2,000 katika kila nondo.
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UNITED BANK FOR AFRICA (TANZANIA) LMITED {/BA A'
VIWANGO VYA CHINIVYA ADA NA TOZO

3 Kadi za Visa za Malipo ya Kabla

SEHEMUA  AKAUNTI ZA AKIBA REJAREJA KAMPUNVSHIRIKA |Ada 2 utoajiwa HAKUNA
1 AKIBA HURY HAKUNA |Ada 22 Utoaij wa kadi binafsi HAKUNA
Kiasi cha chinicha kufungulia [Ada za utoaiitena HAKUNA
|£msw cha chini cha uendeshaji |Ada ya kutoa upya nywila mtandaoni HAKUNA
[Ada ya utunzaii ya kia mwezi [Ada ya kuloa upya nyvila ya mashine ya kutolea fedha HAKUNA
SHILINGI 2,000 - Kivango kischozi SHILINGI 5,000,000 Ada ya uchakataj HAKUNA
SHILINGI 2000 + 0.1% (Kiwango kiichozidi 5,000,000)- > 5,000,000, [Ada ya ununuzi katka maduka ye miandaoni —miamala ya nchint HAKUNA
Tozo za kutoa pesa (Kivango kkubwa cha 1020 ni Kasi Kisichozidl SHILING! 100,000)
HAKUNA Ada za manunuziya miandaonifTovut maio ya miandao BURE
Kiasi cha chinicha kufungulia HAKUNA

4 Utoaji wa Fedha kwenye Mashine za Kutolea Fedha

Ky ATM JBA (Kwett
SHILINGI 2,000 - Kiwango kisichozidi SHILINGI 5,000,000 wenye ATM za UBA (Knel “’MM
SHILINGI 2000 + 0.1% (Kivango Kilchozdi 5.000,000) > 5,000,000 Salo wenye ATM ndaniya nchi
[Toz0 2a kutoa pesa. (Kiwango kikubwa cha t0zo ni kiasi kisichozidi SHILINGI 100,000) Kuomba Salio kwenye ATM (Kimataifa)

Kiasi cha chini cha uendeshaji
[Ada ya ulunzaj ya kia mwezi

HAKUNA [Kwenye ATM za benki zingine za ndan (za wengine/zetu)
Kiasi cha chinicha kufungulia SHILINGI. 15,000 USD 15 Kutoa fedha kwenye ATM za Kimataia
Kiasi cha chini cha uendeshaji SHILINGI. 2,000 USD 10 Kutoa fedha kwenye ATM za ‘Umoja Switch’
[Ada ya utunzail ya kia mwezi HAKUNA 100:99,999
SHILING! 2,000 - Kiango kischozidi SHILINGI 5,000,000 100,000-400,000
SHILINGI 2000 + 0.1% (Kinango Kiichozidi5,000,000)-> 5,000,000 5 MATUNZO YA KADI
To20 22 utoa pesa ishani (Kivango kkubwa cha toz0 i Kasi Kiichozdi SHILINGI 100,000) [ |Adeyeksiowamwes |SHLINGI 2000 kia baaga ya mezimiats
4 AKAUNTI ZA AKIBA ZA WATU BINAFS| HAKUNA SEHEMUE  RASILIMALI ZA BENKI
Kiasi cha chinicha kufunguiia SHILINGI. 15,000 3 IKOPOKVAWATEIA
Kiasi cha chini cha vendeshaji SHILINGI. 5,000
[Ada ya utunzaij ya kia mwezi HAKUNA I Aca ya Bina [25% HakoNA |
SHILING! 2,000 - Kiwango isichozidi SHILINGI 5,000,000
SHILING! 2000 +0.19% (Kiwango Kiichozidi 5,000,000)-> 5,000,000 Ada ya kushughulicia mkopo Kulngana na mejadiiano 2%
Tozo za kutoa pesa _diishani (Kinango Kkubvia cha tozo ni Kiasi Kisichozidi SHILING! 100,000)
5 AKAUNTI YA AKIBA YA MSHAHARA HAKUNA Bima binafsikwa aji y2 mkopo 1.50% 1.50%
Kiasi cha chinicha kufungulia HILINGL. 15,000 Ada za Kisheria 0.5% ya kasi cha chini cha SHILINGI. 300,000 0.5% ya kiasi cha chini cha SHILINGL. 300,000
Kiasi cha chinicha uendeshal SHILINGI. 5,000
[Ada ya utunza ya kia mwezi HAKUNA 3 DENI LA OVADRAFTI
SHILINGI 2,000 - Kivango Kschozdl SHILINGI 5,000,000 [_____[adayaushughuiki
SHILINGI 2000 + 0.1% (Kinango Kiichozidi 5,000,000)-> 5,000,000 4 PLR
Tozo za kutoa pesa kwa dirshani (Kinango kkubwa cha tozo ni kiasi Kischozidi SHILING! 100,000) Riba ya mikopo-LOCAL CURRENCY 16% per annum 16% per Annum
AKAUNTI YA FEDHA 2A KIGENI Riba ya mkopo - Fedha 2 kigeni 90 Day SORF + 3% ie. 8% SORF + 3% ie. 8%
Kiasi cha chinicha kufungulia UsD 10 SEHEMUF  BIASHARA YA FEDHA
iasi cha chini cha uendeshaji UsD 5 1 Dhamana Dhamana
Ade ya utunzaii ya da mwezi HAKUNA Kanisheni ya Huduma 2% knia mwaka (0.5% kwia robo mwaka. Kima cha chini ni USD 250 kvia robo. 2% ka mwaka (0.5% kwa robo mwaka. Kima cha chinini USD 250 kwa fobo.

HAKUNA'

Kiasi cha chini cha kufunguiia SHILINGI. 20,000 |Ada ya huguma 2% 25
|Kissicha chini cha uendeshai HAKUNA asi Kiicholipna 0.5% kwa 1000 Kima cha chinini 250 kwa 10bo mwatk. 0.5% % kwa robo mwaka. Kima cha chinini 250 kwa 10bo mwaka.
[da ya stunzajye tia mwez:
Tozo za kutoa pesa
KR Marekebisho USD 100,00t USD 100001y
Kisi cha chini cha kufungula
|Kiasi cha chini cha uendeshaji [Nyongeza atika robo inayofuata. 0.5% kwa robo (Au % ya Kiasi Kiichokubaliwa) 05% kwa robo (Au % ya Kiasi kilichokubaliwa)
|da ya vtunzaiiya kia muezi Ongezeko la Kasi 0.5%  0b0 ya 0.5% kinenye tofautl (Au % ya Kiasi Kichokubaiwa) 0.5% gl 1000 ya 0.5% kwenye ofaut (Au

Tozo za kutoa pesa

9 AKAUNTI YA KIZAZI KIPYA HAKUNA' Barua za Mopo - Maduhuli ports/ Barua za Mops
Kiasi cha chini cha kufunguiia Kanishen ya Utoajl 0.5% kuia robo. Kima cha chini ni USD 250 0.5% kuia robo. Kima cha chini ni USD 250
Kiasi cha chini cha uendeshaji HAKUNA

[Ada ya utunzaii ya kila mwezi Ada za uhifadhi USD 100 tu USD 100 tu
[Tozo 22 Haraka USD 50 tu USD 50 tu
HAKUNA arekebisno USD 100.00 tu USD 100.00 tu

Kiasi cha chinicha kufungulia Barua za Mopo
[ cha chin cha uendesha
|da ya utunzaj ya kia mwez Kanisheni ya Ushauriya Banua ya Mkopo UsD 200 tw USD 200 tu
SEERIRN AN AT Marekebisho ya kamisheni ya Ushauri UsD 100 UsD 100w
1 AKAUNTI BINAFSI YA HUNDI AKAUNTI YA BIASHILINGIARA YA HUNDI
Kiasi cha chini cha kufunguiia [SHILINGI. 100,000 rozo 2 Haraka 22 Uinganit Uspso 1 Uspso 1
Kiasi cha chini cha uendeshaji [SHILINGI 100,000
[Ada ya utunzai ya i mwezs [sHuGL. 10,000 SHLINGL 12,000
Kutoa pesa tasimu kvia diishant [ KWA KILA 1,000, Kiasi Ksichozidi SHILINGI. 150,000 [Akaunti SHILINGI. 1 KWA KILA 1. 000, Kiasi kisichozii SHILINGI. 250,000 Ada ya uchunguz na utunzaji wa nyaraka 0.5% ya Kiasi cha Ankara, ima cha chni cha USD 200 0.5% ya Kiasi cha Ankara, kia cha chini cha USD 200
| Adhabu ya kutoa pesa zaidiya kiwango kinachotakina Kiango cha kuanzias 5% [ Aaunti ya SHILINGI. Kiwango cha kuanzia + 10% To20 22 msimamiz D 10014 UsD 10014

[Tozo aiizotibiishwa za Barua ya Mkopo 1.5% kwa 1000 (kwa barua za uloaji Mkopo ZiZoINBISHILING ) 1.5% kwa 1900 (kwa uloaji wa barua za mhopo ZIZoNbIISHILING va)
4 JBarua za Ugharamiai upya wa Mkopo Barua za Ugharamiaji upya wa Mkopo

[ Kinango cha msingicha iba + thamani ya 6% kwa mwaka. Kima cha chinini USD [ Kiwango cha msingi cha iba + thamani ya 8% kwa mwaka. Kima cha chii ni
Fiba kwenye ugharimiai upya 100 SD100

Brola Seach charge SHILINGI. 5000 kia waiasiiamal SHILINGI. 25000 kvia kampuni
2 AKAUNTI ZA KIDIPLOMASIA
Kiasi cha chini cha kufungulia
Kiasi cha chini cha uendeshaj

[Ada ya utunzaj ya kila mwezi Kamisheni ya ugharimiajl upya
Kutos pesa tasimu kua dishant 050% HAKUNA 5 Punguzo knenye Baua ya MopolAnkaraHundi
Kutunga Akaunti HAKUNA HAKUNA Rba kvenye upunguzaj iwango cha msingi cha riba + thamani ya 8% kwa mwaka. Kira cha chin ni
0 usoi0o
HAKUNA
[Achabu ya kutos pesa zidiya kinango kinachotakiva Hakuna T sl
Utumaj wa Fedha N ya Nehi (TTs) USD 50 FLAT (MGAWANYO), USD 90 ( GHARAMA ZA MTEJA ) HAKUNA 6 Punguzo la BB za kubadilsha fkia i pamja na Hund))
Utumjiva Fedha Ndani ya Nehi HAKUNA HakuNA
n - Punguzo kenye o
Unadiishaj wa Fedha za kigoni wango wa bai nafuu viaturika HAKUNA 7 Ukusanyajinyaraka- Mahuruj

AKAUNTI YA HUNDI YA FEDHA ZA KIGENI 0.25% ya Ankara ya kima cha chini cha USD100 tu
Kiasi cha chini cha kufungulia USD 50 au nahicho na hicho
Kiasi cha chinicha uendeshal USD 50 au na hicho na hicho 5D 50 fov i il 5D 50 fov i il
:da ynh um:zaﬁ I :.m e ﬂig ? onu asi na h\::: na ::u s Ukusanyali wa Nyaraka - Maduul
K:j:p::a""a';m“u e o ::m‘a nehin nenin 0.25% Kima cha chinicha USD100 0.25% Kima cha chinicha USD100
Kitabu cha Hund —_cha karatas 25 USD 10 au kisi na hicho om0z hazka Zrazonome 00 00
9 Bill2a Nje kwa ajll ya (Wakusanyo stahiki & Kodi Zinazolipwa na Mnunuz)
[ Adhabu ya kutoa pesa zaidiya kiwango kinachinitajia Kiwango cha kuanzia + 2%/ Riba ya Mikopo Mikubwa Kiwango cha kuanzia+ 2% Riba ya Mikopo Mikubwa
Kuhamisha SHILINGI kutoka akauntiya SHILINGI kwenda akauntiya fedha za
kigeni

Karisheniya Kuhifadhi 0.25%. ya thamani, kima cha chini USD 75 au kinachofana na hicho 0.25°%. ya thaman, kima cha chini cha USD 75 au kinachofana na hicho
[Tozo za DHL USD 75 tu USD 75 tu
Fundi za Kigen! Zizorejeshva [Tozo zinazodaiva + Tozo za ndani ambazo hazialipwa. [Tozo zinazodaiva + Tozo za ndani ambazo hazialipwa.

10 Bili za Ndani kwa Ajii ya Makusanyo
USD 50  kwa kla makusanyo USD 50  kwa kla makusanyo
USD 40 1 kwa Kila makusanyo USD 40 1 kva ila makusanyo

Miamala ya Fedha za Ndani

HAKUNA HAKUNA

AKAUNTI ZA KUWEKA FEDHA
Akaunti za Uwekezaiji Akaunti za Uwekezaji
Kiaiima chaahinicha kufunguli HILINGL 1,000,000 HILING.10.000,000
KasiXimacha hinicha vendeshal TsHiLNGL 1000000 [SHIINGL. 10,000,000
Kiwango che Sabo Inlotaiv luwarmo v v Tuingana na mawbatane Tuingana na mawpatane
Viwango vya Riba Kulingana na makubalianio
AKAUNTIZA WUDA AALUMU AKAUNTI ZA NUDA NAALUWY
Kia cha hini uweka - edha 2a ndan

s cha cinch el fooha -USD

SHILINGI. 2,000.00 SHILINGI. 2,000.00

Kuingana na makubaliano SH. 50,000,000 and above
[ Marekebisho ya Ada kwa aiiiya uhamishajiwa nje fwa Haraka/ Unamishajivia
Telegratu na mieja au benki
Unanishaj we Haraka wa Ndani (T1SS)
12 Miamala ya Fedha za Kigeni Miamala ya Fedha za Kigeni
Maiipo ya uhaishaj wa Nie fwa Harakal wa Telegrafu USD 50 FLAT  SHILINGIA). USD 90 ( OURS) USD 50 FLAT  SHILINGIA), USD 90 ( OURS)
Marekebisho ya Ada kwa aji malipo ya ya uhamishaj va Nee wa Fedhal va
Haraka/ wa Telegrafu unaofanywa na mieja au benki usp 10 TU USD10TY
Unamishaj wa Haraka wa Ndan UsD5 TU USD 107U
Hawala ya Fedha ya Kimataia USD 30 kwa Hawala ya fedha ya kimataita USD 30 kwa Hawala ya fedha kmataia
Makusanyo kva aji ya Fundi za Kigen! [0:25°% ya thamani. Kima cha chini cha USD75; kima cha juu cha USD 250; 0:25°% ya thamani. Kima cha chini cha USD 75; kima cha juu cha USD 250;
MENGINEYO
Maelezo Maelezo

HUDUMA ZA BENKI KIELEKTRONIKI
Huduma za Beri Ki

[Ada ya kia mwezi ya huduma za benki za kielekironiki SHILINGI. 10,000 kwa Mwezi
Intemet Banking (TISS/RTGS)
) 100-10,000,000 b) 2) SHILING! 2,000
10,000,001-50,000,000 L)
50.000,001 and Above

Huduma za Benki za kimtandao (Utoaj wa nywia mpya)

Miumo va Benki muamala)

[Taaiita za Kfedha Kielektroni (kupakuiwa na mhusia)

Manunuzi POS_(ndani ya nchi)

Manunuziya POS (imataita)

Utoai wa fedha kva POS

Kurejesha muamala wa Mashine ya kutolea fedha

Unamishajiva fedhalkivango kv kampuni

Kiwango kwa Kadi

[Ubadiishaj we nywia kva mkono SHILINGI. 1,500 kva muamala HILINGL1 500 ka muamala
SHILING! 3,000 (1,000 - 100,000/-), SHILINGI 4,000 (100,001 - 200,000/
SHILINGI 5,000 (200,001 -500,000/=), SHILINGI 7,000 (500,001 - 1,000,00¢
Chati na LEO (U MOBILE) SHILING! 10,000 (1,000,001 - Above)

SHILINGI 3,000 (1,000 - 100,001
SHILINGI 5,000 (200,001 - 500,00
Ghi na LEO( Other Bank) SHILINGI 10,000 (1,000,001 - Above)

Utoaji wa Vitabu vya Hundi
Vitabu vya karatas'- 25

Vitabu vya karatasi - 50

Vitabu vya karatas — 100

Maombi ya Kulpwa kwa hund:
Vaelezo ya Kusiisha Maipo ya Hundi
Utoaj wa Hundiya Meneja

Ulutaj wa 1020 2a Hundi za meneja

SHILING! 4,000 (100,001 - 200,000/
SHILINGI 7,000 (500,001 - 1,000,00¢

SHILINGI 3,000 (1,000 - 100,000/
Huduma za Kbenkikiwa simu (nudurma za beriki kva simu kvenda benki SHILINGI 5,000 (200,001 - 500,00¢
-wenda kwenye walet) SHILINGI 10,000 (1,000,001 - Above)

SHILINGL 1,500 kwa muamala

SHILINGI 4,000 (100,001 - 200,000/=),
SHILINGI 7,000 (500,001 -

Uanzishaji va kanuni kuu SHILINGI. 10,000; USD 10 au kiasi kinachofanana na hicho
Utengenezaj wa Kanuni Kuu HAKNA
[Kanuni kuu! Benki 2z Kigeni (Tozo za 1) USD 50 FLAT (SHILINGIA), USD 90 { OURS]
Kanunik
[Kanuni kuu ziszolpin SHILINGI. 40,000; USD 40 au sl Kinachofanana na hicho SHILINGI. 40,000; USD 40 au Kasi Kinachofanana na hicho

Unanishaj wa fedha kutoka kadi moja hadi nyingine
Kutoa fedha kwenye benki kupitia wakala

1,500 kwa muamala

::ZZOQS;ZQQ 500 Fedha kidogo/athari hazipo wazi Fedha kidogo/athari hazipo wazi
[oae e Feha Kidogo (Mnone mioafedha) SHILINGI. 50,000; USD 50 SHILINGI. 50,000; USD 50

Huduma/Tozo Zingine

Kuzrsjesha Nyaraka za Nyuma (miezi 26) SHILINGI.10,000; USD 10 SHILINGI. 10,000; USD 10

Kuzrejesha Nyaraka (miezi6 na kuendelea)

Fatiya salio I na hicho na hicho
Maombi ya hai/Barua ya Kumbukumou! 3 na hicho na hicho

100,000-299,999
300,000495.999
500,000-1,000,000
1,000,001-5,000,000
5.000,00110,000,000

[Kuvieka fedha kvia akauli za kawaida SH1.000-Zaid: |Uthibitshaj we hundi ne SHILINGI 500 au Kiasi Kinachofanana na hicho SHILINGI 500 2 Kiasi Kinachofanana na hicho
Kuweka fedha kwa_kadi za malipo ya kabla SH2,000-Zaidi Ada 22 uchakalaj wa mshahara SHILINGI. 1,500; USD 1 au na hicho SHILINGI. 1,000; USD 1 au na hicho
Kutoa fedha kielekrtont 2% ya fedha zote zinazotolewa 2% ya fedha zote zinazotolewa Uarnilishaj wa Akaunti siyofanyakazi BURE BURE

[Kuweka fedha Kielekironi 1.5% ya fedha zote zinazowekwa 1.5% ya fedha zote zinazowekwa

SHILINGL. 6000 + 1.5% ya Kiasi chote Kilchotumwa/UDS 4.45 + 1.5% ya kiasi chote

[Affcash IFedha taslimu za Kafika ctscachotoma HAKUNA Sahini: (mesainiwa) sahihi: (mesainiwa)
2 Kadi ya Kutolea ya Visa HAKUNA Flavia Kiyanga Benson Msangi
Ada za kutolea SHILINGI. 10,000 Mkuu wa uendeshal Mkuu wa Fedha
[ |Ada za kutoa tena SHILINGI. 10,000 | | United Bank for Africa (Tanzania) Ltd United Bank for Africa (Tanzania) Ltd
[ |Ada ya utunzaii SHILINGI 2000/ Robo mwaka ( Kila baada ya miezi mitatu) Tva | [ Zingatia: Ada Zote Hazijumuishi Kodi.

East & South Africa | West Africa Europe USA United Arab Emirates
United bank of Africa (T) Ltd is a subsidiary of United Bank i oo Siema Leone ¢ oN
of Africa Plc, a leading Pan African bank offering universal f E

banking to more than 13 million customers in over 1000
branches and cutlets in Africa, USA, Europe & UAE.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMIT

Kongole waamuzi Mapinduzi
Cup, Ligi Kuu Bara wajifunze

MICHUANO ya Kombe la Mapinduzi visiwani Zanzibar imemal-
izika kwa timu ya Mlandege FC kutwaa ubingwa baada ya kuifunga
Simba kwa bao 1-0 kwenye mchezo wa fainali uliopigwa Jumamosi
iliyopita katika Uwanja wa New Amaan Sports Complex, ukihud-
huriwa na mashabiki kibao.

Timu hizo, zote zilifika fainali kwa mikwaju ya penalti baada
ya matokeo ya dakika 90 kuwa sare, Mlandege ikitoka suluhu na
APR ya Rwanda na Simba ikitoka sare ya bao 1-1 dhidi ya Singida
Fountain Gate FC na kisha changamoto ya mikwaju ya penalti
ikazivusha.

Katika michuano hiyo tangu imeanza hadi mwisho, licha ya
kuwapo kwa changamoto mbalimbali, lakini lipo la kujifunza
kwa waamuzi wa Ligi Kuu Tanzania Bara kutoka kwa waamuzi
waliochezesha mechi hizo za Kombe la Mapinduzi.

Kwa waliofuatilia michuano hiyo kwa umakini mwanzo mwisho
watakubaliana nasi kwamba palikiwapo na makosa kadhaa
yaliyofanywa na waamuzi, ambayo kwetu sisi tunayachukulia
kama ya kibinadamu na ndiyo maana kwa wenzetu walioendelea
kisoka duniani, wamefikia hatua ya kuweka Teknolojia ya Video ya
Kumsaidia Mwamuzi, VAR.

Hata hivyo, pamoja na mapungufu yaliyojitokea, hatuna budi
kuwasifu kwa upande wakuhakikisha mpira unachezwa kwa
dakika zote 90 kwa kuufidia ipasavyo muda wote unaopotezwa na
wachezaji ama kwa makusudi au wanapoumia na mambo mengine
kama hayo yanayosabisha mpira kusimama.

Wapo ambao kwa kutojua kwao walikuwa wanatafsiri kwamba
waamuzi walikuwa wakizibeba baadhi ya timu hasa wakati
wanapoongeza dakika sita hadi saba za majeruhi halafu mwamuzi
akazidisha mpira ukachezwa kwa dakika tisa ama 10 na zaidi.

Katika hilo, tunaungana nao na kuwapo kongole, lakini pia
tukiwataka mashabiki wa soka nchini kutambua kwamba mwamuzi
wa akiba anapoinua ubao kuonesha dakika za nyongeza ni tano
ama saba haruhusiwi tena baadaye kunyanyuka na kuongeza
nyingine endapo muda alioongeza hukutumika ipasavyo kwa
mpira kuchezwa.

Jukumu hilo hubaki kwa mtunza muda mkuu uwanjani, yaani
mwamuzi wa kati, ndiye anapaswa kuufidia kwa kuongeza muda
hata kama ule uliooneshwa na mwamuzi wa akiba umemalizika.

Wengi wanachokikosea wakiwamo mashabiki wa soka,
wachezaji na hata baadhi ya waamuzi ni kudhani muda ule wa
nyongeza ukishamalizika refa anatakiwa kumaliza mpira bila kujali
mpira ulitumika ipasavyo kwa mpira kuchezwa.

Tunaelewa na tumekuwa tukishuhudia baadhi ya wachezaji
wamekuwa wakiutumia muda wa nyongeza kwa kujiangusha
kuonyesha wamechezewa madhambi au kuchelewa kutoka pale
kochaanapofanya mabadiliko, jambo ambalo humlazimu mwamuzi
kuongeza muda zaidi baada ya ule wa nyongeza kumalizika.

Katika hilo, hatuna budi kuwaelimisha wote wasiojua hususan
ni kwa baadhi ya wachezaji, kwamba kinachotakiwa kufanya ili
kutoongezwa tena muda baada ya uleo wa nyongeza kumalizika, ni
kuumiliki mchezo hasa kwa kucheza pasi ili na si kutoa mpira nje
ama kujiangusha angusha.

Kwa ujumla waamuzi Kombe la Mapinduzi waliutendea haki
kuhakikisha mpira unachezwa kwa dakika zote 90, jambo ambalo
linapaswa kuwa somo pia kwa waamuzi wa Ligi Kuu Tanzania Bara
ambao mara nyingi hata timu ipoteze muda kiasi gani ni nadra
kuona zimeongezwa tu dakika sita ama saba.

Lakini hata zikiongezwa zitakapomalizika mpira unaishia hapo
hapo bila kujali kwamba zilizoongezwa zilitumika ipasavyo kwa
mpira kuchezwa ama kwa ujanja ujanja wa wachezaji kujiangusha
angusha ama kupoteza muda kwa njia nyingine.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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Na Adam
Fungamwango
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FIGISU ZIME-
DUNDA!

Wachezaji Zanzibar wameanza

kulikamata soko la usajili Bara

INAWEZEKANA kwa mara
ya kwanza katika historia ya
soka la Tanzania, mwaka huu
kukawa na idadi kubwa ya
wachezaji waliosajili kwenye
Ligi Kuu Tanzania Bara kutoka
Zanzibar baada ya michuano
ya Kombe la Mapinduzi ku-
malizika Jumamosi iliyopita.

Kwa  miaka  takribani
mitatu au minne hivi, timu za
Bara zimekuwa zikiwasajili
wachezaji kutoka Zanzibar
mara tu baada ya kuwaona
katika michezo ya Kombe la
Mapinduzi.

Huko nyuma tuliona kina
Hussein Abel aliyekuwa kipa
bora mwaka 2021 kwenye
michuano hiyo akiichezea
timu ya Taifa Jangombe na
baada ya hapo akatwaliwa,
akavuka maji  kuichezea
Prisons, baadaye KMC na sasa
yupo kikosi cha Simba.

Kipa Ibrahim Abdallah,
yeye alikuwa akiidakia KVZ na
sasa ni tegemeo kwenye kikosi
cha Singida Fountaine Gate,
Bashima Saul Saite ambaye
msimu  uliopita  alikuwa
Mlandege iliyotwaa ubingwa
sasa yupo Geita Gold.

Januari 2022, Yanga
ilimsajili beki Ibrahim Hamad
‘Bacca’ kutoka KMKM na kwa
sasa si tegemeo kwa Yanga
pekee bali hata kwa kikosi cha
Timu ya Taifa, Taifa Stars.

Msimu huu ndiyo
umetia fora, ukiacha Yanga
iliyomsajili Shekhan Hamisi
kabla ya michuano ya
Mapinduzi, Simba imemsajili
Seleh Karabaka kutoka JKU,
KMC ikikamilisha usajili wa
Abdallah Said Lanso kutoka
Mlandege na straika wa KVZ,
Akram Muhima.

Huu ni usajili tu ambao
umekamilika, lakini kuna
tetesi nyingi zinazowahusu
wachezaji wa  Zanzibar

ambao wanatakiwa na timu

mbalimbali za Bara.

Baadhi ya  wachezaji
wanaotajwa kuwa
wataondoka Zanzibar

kujiunga na klabu za Bara
ni golikipa wa Mlandege
aliyedaka mechi ya fainali
juzi, Othmani Hassan
ambaye inasekana KMC
inakamilisha utaratibu wa
kumsajili, golikipa wa JKU,
Yacoub Suleiman anayetajwa
kutakiwa na JKT.

Na sio hao tu, tunaweza
kushuhudia na wengine pia.
Hii inaonesha kuwa Zanzibar
imeshaanza kuwa kitalu cha
timu za Tanzania Bara.

Nina uhakika, ikiendelea
hivi kwa misimu mitatu tu,
basi Ligi ya Tanzania Bara
inaweza kuwa na wachezaji

wengi  kutokea  Zanzibar
kuliko Bara.

Tangu enzi na enz
kiuhalisia ni kwamba

wachezaji wa Zanzibar wana
ufundi zaidi miguuni kuliko
wa Bara, lakini kilichokuwa
kinawashinda wengi
ukiondoa kina  Innocent
Haule, Thuwein Ally, Nadir
Haroub ‘Cannavaro’, Abdi
Kassim, Mohamed Nassor
‘Chollo’, Feisal Salum baadhi
ya wachache ni nguvu.

Inaonekana  kwa  sasa
walimu  wanaowafundisha
vijana Zanzibar
wameshatambua udhaifu
uliokuwa unawakwaza, na
sasa ukiwaangalia wachezaji
wa huko, pamoja na ufundi
walionao, hivi sasa wana fiziki
zaidi kuliko hata wachezaji wa
Bara.

Pilikujitumakwao haijawahi
kuwa tatizo, siku zote
unapoangalia mechi yoyote
anapokuwa mchezaji kutoka
Zanzibar, kitu ambacho
utakigundua ni upambanaji

zaidi ukiwatofautisha na Bara.

Cannavaro, Chollo, Fei Toto,
Bacca, ni sehemu ndogo tu
ya mfano wa utofauti kati
ya wachezaji wa Bara na
Zanzibar.

Kingine ni kwamba
wachezaji wengi wa Zanzibar
wamekuwa na mwendelezo
wa viwango vyao mechi hadi
mechi na wanacheza kwa
muda mrefu zaidi.

Na hii ni kutokana na
kawa na nidhamu hasa
nje ya uwanja, mara nyingi
hawana mambo  mengi
yanayosababisha viwango vya
kuyumba yumba.

Hii ni kengele ya hatari
kwa baadhi ya wachezaji wa
Tanzania Bara, inabidi sasa
wajiangalie wanakwama
wapi.

Kwanza wengi wao
wanataka pesa nyingi za
usajili, lakini wanashindwa
kujituma uwanjani, hawana
mwendelezo wa viwango
mechi hadi mechi, na wana
mambo mengi nje ya uwanja.

Itafika wakati sasa si dirisha
dogo tu wakati wa Kombe la
Mapinduzi, bali hata msimu
mpya wa usajili, klabu za
Bara zitakuwa zikikimbizana
Zanzibar kusaka wachezaji na
kuwaacha wa Bara wakihaha.

Soko sasa litakuwa ni
wachezaji kutoka nje, na wa
hapa nchini nadhani kuelekea
msimu ujao  wachezaji
kutoka Zanzibar watakuwa
wanahitajika sana Bara.

Kwanza klabu zitakuwa
zinapata wachezaji kwa pesa
ndogo, halafu ni wachezaji
mafundi na wapambanaji.

Na hili limeanza kuonekana
kwenye Kombe la Mapinduzi
mwaka huu. Dalili ya mvua
ni mawingu, wachezaji wa
Bara wabadilike, wasiseme
sikuwaambia.
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WMA, ZAWEMA zatia saini mkataba kushirikiana

Na Joseph Mwendapole

WAKALA wa Vipimo Tan-
zania Bara (WMA) na Wakala
wa Vipimo Zanzibar (ZAWE-
MA), umetia saini hati ya
makubaliano ya ushirikiano
(MoU) ili kuimarisha utend-
aji kazi wao katika maeneo
mbalimbali.

Maeneo watakayoshiriki-
ana ni kubadilishana utaala-
mu na vitendea kazi ili kue-
ndelea kutoa huduma bora
kwa wananchi wanaowahu-
dumia kwa upande wa Bara
na Visiwani Zanzibar.

Akizungumza baada ya
kushuhudia utiaji saini huo,
kituo cha maonesho ya bi-
ashara Nyamanzi Fumba,
Katibu Mkuu Wizara ya Vi-
wanda na Biashara Serikali
ya Zanzibar, Dk. Hashil Ab-
dallah, alisema ni vyema kui-
marisha ushirikiano kati ya
taasisi hizo ili kuhakikisha vi-
pimo vyote vinakuwa sahihi
na mnunuzi wa bidhaa ana-
pata kulingana na thamani ya
fedha anayotoa.

Dk. Hashil alisema, kwa
mujibu wa Sheria ya Vipimo,
wakala wa vipimo ndiyo
taasisi pekee inayopaswa
kusimamia matumizi sahihi

ya vipimo kwa kuhakikisha
kuwa vipimo vinavyotumika
katika biashara viko sahihi
na kuzingatia matumizi sa-
hihi ili kuepusha madhara ili
kulinda walaji. Aidha, alisema
makubaliano hayo yatasaidia
kuimarisha utendaji kazi na
kuongeza ufanisi utakaosaid-
ia kufikia malengo ya taasisi
hizo kwasababu WMA ilian-
zishwa muda mrefu na ina
uzoefu wa kutosha na vifaa
vingi vya kisasa.

Alisema kwa ushirikiano
huo, WMA itaiwezesha zaidi
ZAWEMA kutumia pia vifaa
hivyo na wataalamu ili kusi-
mamia matumizi sahihi ya
vipimo katika sekta nyingi
zaidi.

Katibu Mkuu Wizara ya Bi-
ashara, Viwanda na Masoko
Zanzibar, Ali Khamis Juma,
alisema ushirikiano baina ya
taasisi za WMA na ZAWEMA
ni wa kudumu na utaisadia
kukua zaidi na kuingia katika
maeneo mengi ya kiutendaji
kama ilivyo upande wa WMA
Tanzania Bara.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa
WMA, Stella Kahwa, alisema
ushirikiano huo umekuwapo
muda ingawa haukuwa rasmi
kimaandishi.

Alisema mara nyingi WMA

Kanisa KKKT

lawakumbuka
wajane Kwa
kuwapa mtaji

Na Steven William,
MUHEZA

KANISA la KKKT Usharika
wa Muheza, limeamua ku-
wapa mtaji wajane ili waweze
kufanya biashara mbalimbali
za kustawisha uchumi wa fa-
milia zao.

Kadhalika kanisa hilo limei-
kumbusha jamii kuwajali wa-
jane ikiwa ni njia mojawapo
ya agizo la Mungu.

Wito huo ulitolewa jana
na Mchungaji Kiongozi wa
Kanisa la KKKT Usharika wa
Muheza mjini mkoani Tanga,
John Ndimbo katika ibada ya
Jumapili.

Ndimbo ameikumbusha
jamii kukemea vitendo viovu
ikiwamo udhalilishaji na uka-
tili wa kijinsia kwa wajane
kwa kuwa hawakupenda
kuwa katika hali hiyo.

Alisema kanisa hilo lime-
amua kuwakusanya wajane
na kuwapa Shilingi milioni
nne zitakazowasaidia kuan-
zisha mradi wa kukodisha

maturubai na viti.

Alisema mwaka huu mpya
wa 2024 kanisa lina ndoto
kubwa ya kuanzisha miradi
ikiwamo kujenga vibanda
vya biashara kuzunguka
kanisa na nyumba ya mchun-
gaji eneo la Michungwani,
Muheza.

Pia kanisa limeanzisha
kitengo cha mwaka wa wa-
naume Dayosisi ya Kaskazini
Mashariki ambacho kitakuwa
na miradi mbalimbali ya
maendeleo.

Katibu wa kitengo hicho
cha mwaka wa wanaume
Jackson  Saria, alisema
wamepanga kuanzisha mra-
di wa shule kuanzia darasa
la awali pamoja na kununua
vyombo vya muziki kwa ajili
ya kwaya ya wanaume.

Wakati huo huo, Mwenyeki-
ti wa Kamati ya fedha katika
kanisa hilo, Bright Mshana, al-
itoa mchanganua wa mapato
na matumizi mbalimbali ya
bajeti katika kuendeleza mi-
radi mbalimbali.

na ZAWEMA hushirikiana kuende-
sha kaguzi mbalimbali visiwani Zan-
zibar kwa wauzaji wa vito na madini,
mafuta na hata katika sekta ya gesi
ili kuhakikisha vipimo vinakuwa sa-
hihi wateja hawaibiwi.

Mkurugenzi wa ZAWEMA, Mo-
hammed Simai Mwalim, alisema
vipimo vikisimamiwa kwa usahihi
katika bidhaa mbalimbali zinazo-
zalishwa nchini na zinazoingizwa

kutoka nje ya nchi itasaidia serikali
kukusanya kodi kwa usahihi.

Alitoa wito kwa wananchi na wa-
fanyabiashara wote wa Tanzania
Bara na Zanzibar kutumia vipimo
sahihi na wakikutana na changamo-
to yoyote inayohusu vipimo wafike
kwenye ofisi za Wakala wa Vipimo
kwa gjili ya kupata msaada wa ki-
taalamu.

Aliwaonya wafanyabiashara ku-

tochezea vipimo ili kuwaibia wa-
nanchi, kwa kuwa ni kosa kisheria
na hatua kali zitachukuliwa dhidi ya
wote watakaobainika kufanya viten-
do hivyo ambavyo vinakatazwa hata
kwenye maandiko matakatifu.

Hati ya makubaliano ya kiutend-
aji ilisainiwa na Mtendaji Mkuu wa
WMA, Stela Kahwa na kwa upande
wa Zanzibar Mkurugenzi wa ZAWE-
MA, Mohammed Mwalim Simai.

PRODUCTS/ SERVICES BUSINESS
CURRENT A/C

MWANGA HAKIKA BANK LIMITED
MINIMUM DICLOSURE OF CHARGES AND TARIFFS

PERSONAL SALARY A/ MTOTO JIPANGE WEKEZA MALENGO | Forex account || JIWEKEE MHB MsOMI
WING A/C savinoa/c | saviNcasc croupa/c | saviNcasc Jusp & Euro saviNG A/c_| PAMOIAA/C
0 10 0

100,000.00| 50, 20,000.00 10,000.00 |[ 10,000.00 zo,ooo,oo”loo,ooo.oo 50,000.00 || 10,000.00
| 100,000.00][ 50,000.00 |[ 10,000.00 || 500000 |[ 5,00000 |0 10,000.00/[ 100,000.00][ 10 10,000.00][ 50,000.00 |[ 5,000.00
[erestpabe ([ A 300% || 300% [l6o0% |200% | 300% || <0 Jlos0% [[200% | 2% 3.00%
| N/A N/A 50,000.00 || 50,000.00|[ 50,000.00 ][ 50,000.00 || 50,000.00|[100,000.00 |[5,000.00 || 20,000.00][ 500,000.0d] 20,000.00
| 20,000.00 || 10,000.00 || 2,500.00 || 2/500.00 || Free Free Free ”Free 2 Free Free Free
| Free Free Free Free Free Free Free ”Free Free Free Free Free
| Free Free Free Free Free Free Free |Free Free Free Free Free
| 200000 |[200000 | 200000 || 200000 |2,000.00 |[2,00000 | 200000 |[200000 |7 2,000.00 || 2,000.00 | 2,000.00

\‘ OTHER CHARGES
SERVICES
Certificate of Balance
Confirmation to the Auditors
Search for information above 5 years
Cheque book cost (Per Leaf)
Status report
Stop payment order

red cheque for lack of funds or refe

Account Closing on Customer Demand
Counter cheque per leaf [Within the Bank]

Salary Processing fee [ per Transaction]

Customer ID

Uncollected Cheque Book/Destruction

Visa Card Issuance-Classic

Visa Card Issuance-Gold
Replacement Visa Card-Classic
Replacement Visa Card-Gold
Umoja Card Mantainance fee

Visa Card- Classic Mantainance fee
Visa Card-Gold Mantainance fee
Uncollected ATM Card

PIN reset fee

Withdraw fee local (Umoja ATM)
Withdraw fee other Bank (Domestic Banks)

Withdraw fee other Bank (International)

@

&

)

>

a
>
a

= a
]
c
]
=
>

(=) a
=
<
=

e inquiry Umoja

Balance inquiry other Domestic Banks
Balance inquiry other Bank (International)
Decline Domestic [Insufficient fund]
Decline International [Insufficient Balance]
QR transactions

POS transactions

E-commerce transactions

EET R

onoured cheque due to the technical error cause

Pre-Mature breaking of Fixed Deposit on customer request

CCTV Camera footage searching request from Customer

Cash Withdraw Over the Counter [TZS/ USD/EURO]

IOUNT ( TZS)

30,000.00
30,000.00
15,000.00
600.00

30,000.00
30,000.00

rawer or effect not cleared |IREIIII]

customer 60,000.00
Free
10,000.00

15,000.00

TRANSACTION AMOUNT

Wekeza/Jiwekezee

Bellow 1

Cash Withdraw Over the CounterForeign Currency
[USD/EURO]

TRANSACTION AMOUNT
Below USD/EURO 4,000

Above USD/EURO 4000

2,000.00
00.00

0.1% more than
USD/EURO 40

1,000.00 \ AGENCY BANKING CHARGES
10,000.00
— TYPE OF SERVICES RATES
Minimum of 50% of
the accrued interest N
Deposit Free
30,000.00
Balance Inquiry 500
Min men:
10,000.00 Statement 700
15,0000 Transfer of fund within MHB 2,000
15,000.00 Transfer of funds to other Bank 13,000
25,000.00 \\ AGENCY BANKING WITHDRAWAL FEE
1000 permonth AMOUNT Kl
3,000 per QTR UP t0 50,000
,000 - 100, 1,000.00
5,000 per QTR 50,000 - 100,000
100,000 - 300,000 2,000.00
5,000.00 300,000 - 500,000 3,500.00
5,000.00 500,000 - 1,000,000 4,500.00
1000-99,000=1500 1,000,000 - 3,000,000 6,000.00
100,000-400,000=1700)
3,000,000 - 5,000,000 10,000.00
3,500
\\MOBILE BANKING CHARGES
11,000
300 MINIMUM  MAXIMUM RATES
950 TZS] [TZs] [TZS] Transler of funds to ntherBankB,ooo.OO
0 10,000 soo |\ ert/swiFt/miss
2,000 10,001 19,999 1,800
BT '
1000 20,000 49,099 3,500 EFT within the Bank (Incoming)
- 50,000 99,999 5,200 1,50000 |
1,500 100,000 | 199,999 7,200 10,000.00)
Transaction Amt 500,000 999,999 10,500
3% of 7,000,000 ]| 2,000,000 | 11,200 | STANDING ORDER
Transaction Amt__| [*5"506°001 J 3,000,000 [ 12,000 | BRG] FREE
3% of — m
Tramsaction Amt 3,000,001 || 5,000,000 | 15,000 10,000/

www.mhbbank.co.tz
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OFISI YA WAZIRI MKUU
KAZI, VIJANA, AJIRA NA WENYE ULEMAVU

TAARIFA KWA UMMA

KUITWA KUANZA MAFUNZO YA UFUNDI STADI ZA KAZI KATIKA FANI
MBALIMBALI KWA NJIA YA UANAGENZI

Tarehe 01 Novemba, 2023 Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu (OWM -
KVAU) ilitangaza fursa za mafunzo ambayo vyatatolewa katika taasisi za mafunzo
zilizotangazwa kutoka Mikoa 26 ya Tanzania Bara. Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, Vijana Ajira na
Wenye Ulemavu inapenda kuutaarifu umma kuwa vijana 6,000 wamechaguliwa kujiunga na
mafunzo katika vyuo 43 nchini. Majina ya vijana waliochaguliwa yamebandikwa kwenye mbao
za matangazo za vyuo husika na katika tovuti ya www.kazi.go.tz . Vijana waliochaguliwa
wanatakiwa kuripoti kwenye vyuo hivyo kwa ajili ya kuthibitisha na kujisajili kuanzia tarehe 15
Januari, 2024 ambapo mafunzo yataanza rasmi tarehe 22 Januari, 2024. Mikoa na vyuo
ambapo mafunzo yatafanyika ni kama ifuatavyo:-

MKOA JINA LA CHUO
1. DON BOSCO KII -TECH
ARUSHA
2.CHUO CHA MAENDELEO YA WANANCHI MTO WA MBU
3.DSMRVTSC
DARES SALAAM 4. DON BOSCO OSTERBAY VTC
5. INSTITUTE OF HEAVY EQUIPMENT AND TECHNOLOQGY
DODOMA
6. DON BOSCO DODOMA TECHNICAL INSTITUTE
GEITA 7.GEITAVOCATIONAL TRAINING CENTRE
8. CHUO CHA MAENDELEO YA WANANCHI ILULA
IRINGA 9. MAFINGA LUTHERAN VOCATIONAL TRAINING CENTRE
10. RDO KILOLO VOCATIONAL TRAINING CENTRE
11. CHUO CHA MAENDELEQO YA WANANCHI RUBONDO
KAGERA
12. CHUO CHA MAENDELEO YA WANANCHI GERA
KATAVI 13. CHUO CHA MAENDELEO YA WANANCHI MSAGINYA
14. CHUO CHA MAENDELEQ YA WANANCHI KASULU
15. CHUO CHA UFUNDI STADI JKT KASANDA
KIGOMA
16. CHUO CHA MAENDELEO YA WANANCHI KIHINGA
17. KASULU DVTC
18. CHUO CHA MAENDELEO YA WANANCHI MAMTUKUNA
KILIMANJARO
19. MARANGU SCHOOL OF TOURISM AND VOCATIONAL TRAINING
20. CHUO CHA MAENDELEO YA WANANCHI KILWA MASOKO
LINDI
21.RUANGWA DVTC
MANYARA 22.CHUO CHA MAENDELEO YA WANANCHI TANGO
MARA 23.ST.ANTHONY VOCATIONAL TRAINING CENTRE
MBEYA 24. CHUO CHA UFUNDI MAGEREZA RUANDA
MOROGORO 25. LAKEWOOD TRAINING INSTITUTE
MTWARA 26. CHUO CHA MAENDELEO YA WANANCHI MASASI
27.MWANZA RVTSC
MWANZA
28.CHUO CHA MAENDELEO YA WANANCHI SENGEREMA
NJOMBE 29. CHUO CHA MAENDELEO YA WANANCHI NJOMBE
PWANI 30. PWANIRVTSC
31. CHUO CHA UFUNDI STADI MPAPA
RUVUMA
32. PERAMIHO VOCATIONAL TRAINING CENTRE
33.LAELA AGRICULTURE VTC
RUKWA
34.CHUO CHA SAYANSI NA TEKNOLOJIAMBEYA (MUST RUKWA)
SHINYANGA 35.HILL FOREST COLLEGE - KAHAMA
SIMIYU 36.CHUC CHA MAENDELEO YA WANANCHI BARIADI
SINGIDA 37.CHUO CHA UFUNDI NA MAREKEBISHO KWA WATU WENYE ULEMAVU SABASABA
38.CHUO CHA MAENDELEO YA WANANCHI SINGIDA
SONGWE 39.ILEJEDVTC
40.CHUO CHA MAENDELEO YA WANANCHI MWANHALA
TABORA
41.URAMBO DVTC
42.ST.PATRICK'S VOCATIONAL TRAINING CENTER
TANGA
43. CHUO CHA MAENDELEO YA WANANCHI HANDENI

IMETOLEWA NA:
KATIBU MKUU

Mtoto asimulia alivyolea wadogo
zake 6 bila msaada wa wazazi

Ibrahim Joseph, IKUNCI

FAMILIA ya watoto saba wenye umri
chini ya miaka 10 imesimulia ilivyojitunza
yenyewe kwa miaka mitatu kutokana na
wazazi wao kutengana.

Watoto hao wameibuliwa na kampeni ya
huduma ya msaada wa kisheria ya Mama
Samia inayoendelea wilayani hapa iliyoz-
induliwa Januari 10, mwaka huu.

Nipashe iliongea na mmoja wa watoto
hao walipofika makao makuu ya Wilaya ya
Ikungi kukutana na timu ya kampeni hiyo
iliyowaita baba, mama na watoto hao ili
kupata chanzo ya tatizo.

Akizungumzia tukio hilo, mmoja wa wa-
toto wa familia hiyo (jina linahifadhiwa)
alisema wanajitunza kwa muda wote huo
kutokana na wazazi wao kutengana na
mama yao kwenda kuishi nyumbani kwao.

Watoto hao wanakaa na baba yao, Temis-
tocules Ijengo, ambaye hawahudumii ku-
tokana na kushinda muda mwingi kwenye
pombe. Alisema mama yake aliondoka na
kuwaacha watoto hao sita huku mmoja
akiwa chini ya umri wa miaka miwili am-
baye alimtunza mpaka sasa amefika umri
wa miaka minne.

Alisimulia kuwa kwa sasa anasoma shule
ya msingi, lakini hahudhurii masomo vi-
zuri kutokana na kutumia muda mwingi
kuwahudumia wadogo zake kwa kuomba
omba chakula kwa watu.

Alisema wakizidiwa na njaa huenda kwa
mama yao kuomba msaada wa chakula
na kumwekea baba yao chakula kina-
chopatikana kwa kuwa wanampenda na
wasingependa kuona anakufa kwa njaa.
Kiongozi wa timu ya kampeni ya huduma
ya msaada wa kisheria Wilaya ya Ikungi,
Laurent Burilo, akizungumza na waandi-
shi wa habari wilayani humo jana, alisema

hapo kwa ajili ya kutoa elimu ya msaada

wa kisheria, walipata taarifa ya watoto hao

Burilo alisema baada ya taarifa hizo wali-
chukua jukumu la kuwatafuta wazazi hao
na walifanikiwa kukutana nao na kufanya
mazungumzo kwa wote wawili.

Kadhalika alisema kuwa walianza ku-
fanya mazungumzo na mmoja mmoja na
kuwaeleza madhara ya maisha ya watoto
wao na ndipo walipowakutanisha na ku-
fanikiwa kuwaunganisha tena familia hiyo
pamoja na watoto wao ambao nao walifika
katika eneo hilo.

Mmoja wa majirani wa familia hiyo,
Emanuel Ntandu, aliyeshiriki kuwasafiri-
sha watoto hao pamoja na baba yao ku-
alisema wamekuwa wakiwasaidia chakula
watoto hao mara kwa mara na wamekuwa
wakilalamikia tatizo hilo kwa muda.

Aliishukuru kampeni hiyo ya mama Sa-
mia kwa kufika na kuwasaidia watoto hao
ambao wameishi kwa shida muda huo wa
miaka mitatu. Mama wa watoto hao, Nee-
ma Joseph, akizungumza na waandishi wa
habari, alisema aliikimbia ndoa yake ku-
tokana na unyanyasaji kutoka kwa mume
wake.

Alisema siku ya mwisho kuondoka
alishuhudia mume wake akiwapiga wato-
to na alipohoji naye alipigwa akaona bora
aokoe uhai wake. Ofisa Ustawi Wilaya ya
Ikungi, Beatrice Maeda, alisema baada
ya kufanikiwa kuiunganisha familia hiyo,
wataendelea kuifuatilia na Temistocules
atakuwa akiripotia Ofisi ya Mtendaji wa
kuangalia mwenendo wake na taarifa hizo
zitakuwa zikifikishwa kituo cha polisi kila
siku

Alisema, endapo atakiuka masharti hayo
hatua za kisheria zitachukuliwa dhidi yake
kwa sababu ndiye aliyeonekana kusababi-
sha familia hiyo kutengana.

WMA, ZAWEMA zatia saini mkataba kushirikiana

Na Joseph Mwendapole

WAKALA wa Vipimo Tanzania Bara
(WMA) na Wakala wa Vipimo Zanzi-
bar (ZAWEMA), umetia saini hati ya
makubaliano ya ushirikiano (MoU) ili kui-
marisha utendaji kazi wao katika maeneo
mbalimbali.

Maeneo watakayoshirikiana ni kubadil-
ishana utaalamu na vitendea kazi ili kue-
ndelea kutoa huduma bora kwa wananchi
wanaowahudumia kwa upande wa Bara
na Visiwani Zanzibar.

Akizungumza baada ya kushuhudia utiaji
saini huo, kituo cha maonesho ya biashara
Nyamanzi Fumba, Katibu Mkuu Wizara ya
Viwanda na Biashara Serikali ya Zanzibar,
Dk. Hashil Abdallah, alisema ni vyema kui-
marisha ushirikiano kati ya taasisi hizo ili
kuhakikisha vipimo vyote vinakuwa sahihi
na mnunuzi wa bidhaa anapata kulingana
na thamani ya fedha anayotoa.

Dk. Hashil alisema, kwa mujibu wa Sheria
ya Vipimo, wakala wa vipimo ndiyo taasisi
pekee inayopaswa kusimamia matumizi
sahihi ya vipimo kwa kuhakikisha kuwa vi-
pimo vinavyotumika katika biashara viko
sahihi na kuzingatia matumizi sahihi ili
kuepusha madhara ili kulinda walaji.

Aidha, alisema makubaliano hayo
yatasaidia kuimarisha utendaji kazi na
kuongeza ufanisi utakaosaidia kufikia
malengo ya taasisi hizo kwasababu WMA
ilianzishwa muda mrefu na ina uzoefu wa
kutosha na vifaa vingi vya kisasa.

Alisema kwa ushirikiano huo, WMA
itaiwezesha zaidi ZAWEMA kutumia pia
vifaa hivyo na wataalamu ili kusimamia
matumizi sahihi ya vipimo katika sekta ny-
ingi zaidi.

Katibu Mkuu Wizara ya Biashara, Vi-
wanda na Masoko Zanzibar, Ali Khamis
Juma, alisema ushirikiano baina ya taasisi
za WMA na ZAWEMA ni wa kudumu na
utaisadia kukua zaidi na kuingia katika
maeneo mengi ya kiutendaji kama ilivyo
upande wa WMA Tanzania Bara.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa WMA, Stella
Kahwa, alisema ushirikiano huo umeku-
wapo muda ingawa haukuwa rasmi ki-
maandishi.

Alisema mara nyingi WMA na ZAWEMA
hushirikiana kuendesha kaguzi mbalimba-
li visiwani Zanzibar kwa wauzaji wa vito na
madini, mafuta na hata katika sekta ya gesi
ili kuhakikisha vipimo vinakuwa sahihi wa-
teja hawaibiwi.

Mkurugenzi wa ZAWEMA, Mohammed
Simai Mwalim, alisema vipimo vikisimam-
iwa kwa usahihi katika bidhaa mbalimbali
zinazozalishwa nchini na zinazoingizwa
kutoka nje ya nchi itasaidia serikali kuku-
sanya kodi kwa usahihi.

Alitoa wito kwa wananchi na wafanyabi-
ashara wote wa Tanzania Bara na Zanzibar
kutumia vipimo sahihi na wakikutana na
changamoto  yoyote inayohusu vipimo
wafike kwenye ofisi za Wakala wa Vi-
pimo kwa ajili ya kupata msaada wa ki-
taalamu.
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NMB yasaidia waathirika mafuriko Hanan

Na Mwandishi Wetu,
HANANG'

ENKI ya NMB imesaidia
wajasiriamali  wadogo
na wakati walioathirika
na maporomoko ya tope
wilayani Hanang' kulipwa fidia
ya hasara walizopata kutokana
na janga hilo lililotokea mwan-
zoni mwa Desemba mwaka jana.

Waathirika hao 18 wanaolipwa
Sh. milioni 270 na kampuni ya
Reliance Insurance walikuwa na
mikopo yenye kinga ya bima ya
mshirika huyo wa NMB katika
biashara ya huduma za bima zi-
nazotolewa na benki (bancassur-
ance) hiyo.

Kulipwa kwa wakati kwa wa-
teja hao wa NMB ni matokeo ya
kushiriki kikamilifu kwa taasisi
hiyo katika kuyachakata malipo
ya madai yao. Ulipaji wake uli-
tangazwa rasmi wiki jana katika
stendi ya mabasi Katesh wakati
wa hafla ya kukabidhi mfano wa
hundi wa kiasi cha fidia hiyo.

Wazungumzaji kwenye shu-
ghuli hiyo hawakusisitiza tu
umuhimu wa kukata bima, bali
pia walitoa wito kutolewa elimu
kuhusu huduma hiyo hasa kwa
wananchi wa kawaida ambao
ufahamu wao wa masuala na
faida za bima bado ni mdogo.

Akifafanua umuhimu wa bima
katika maisha na usalama wa
mali, Mkuu wa Idara ya Bima ya

NMB, Martine Massawe, alisema
nafuu ya hasara waliyopata
waathirika hao wa mafuriko ya
Hanang ni kwa sababu walikuwa
na kinga ya bima katika biashara.

Massawe alisisitiza bima ni
huduma inayosaidia kuzikabili
hatari za kibiashara ambayo wa-
jasiriamali wanapaswa kuhakiki-
sha wanayo ili kujilinda hasa
kifedha.

Alisema bima inawasaidia
pia kuzirejesha shughuli zao
katika hali ya kawaida baada
ya kuathirika na majanga kama
maafa ya Hanang.

“Wajasiriamali na wafanyabi-
ashara wadogo hukabiliwa na
changamoto nyingi na matukio
yasiyotarajiwa, hivyo kutokuwa
na uhakika wa usalama uendel-
evu wa shughuli zao.

“Kwa mantiki hiyo, bima ni
kitu muhimu kwa ajili ya kutoa
ahueni kwa waathirika wa athari
kama hizo ambazo huhatarisha
maisha na mafanikio yao,” ali-
bainisha.

Akisisitiza dhamira ya NMB ku-
chochea ukuaji wa matumizi ya
bima nchini, ofisa huyo alisema
huduma hiyo haitoi tu usalama
wa kifedha, bali pia huwahakik-
ishia wajasiriamali amani katika
kutekeleza majukumu yao.

Kwa mujibu wa Massawe, ush-
iriki wa NMB katika bima un-
alenga hasa kusaidia ustawi wa
biashara za ndani kupitia masu-

luhisho bunifu na pia kuchangia
ukuaji wa sekta hiyo nchini.

Ili kutimiza malengo hayo,
aliwaomba wakazi wa Mkoa wa
Manyara na Watanzania wote
kwa ujumla kuzitumia bima
mbalimbali zinazotolewa na kuz-
idi kubuniwa na benki hiyo.

“Benki yetu inazo bidhaa
mbalimbali bora za bima am-
bazo ni mahususi kwa ajili ya
kada mbalimbali za wananchi
kimapato ambazo bei zake ni
nafuu ikiwamo huduma ambayo
malipo yake kwa mwaka ni Sh.
10,000. Uzuri ni kwamba tara-
tibu za upatikanaji wake zime-
rahisishwa ili kuwavutia watu
wengi,” Massawe alisema.

Alibainisha kuwa mwaka huu
benki hiyo itaendeleza kampeni
ya ‘Umebima’ ili kuzidi kuhama-
sisha matumizi chanya ya bima
itakayokwenda sambamba na
utoaji elimu nchi nzima kuhusu
umuhimu wa huduma hiyo.

Mkuu wa Wilaya ya Hanang,
Janeth Mayanja, alisema elimu
hiyo inahitajika sana wilayani
humo kutokana na watu wengi
kuwa na uelewa mdogo wa hu-
duma za bima na jinsi ya kuzi-
pata.

Alisema utafiti wa awali wa
kubainisha ukubwa wa janga lil-
ilowapata si tu ulibaini kuathiri-
ka kwa mamia ya wajasiriamali,
bali pia uligundua wengi ha-
wakuwa na bima wala ufahamu
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wa faida zake.

“Kimsingi, kiwango cha elimu
kuhusu huduma za bima ka-
tika wilaya yetu bado kiko chini
sana na hakuna mtu aliyewahi
kufikiria kuwa wilaya yetu inge-
kumbwa na janga kama hilo,”
alisema Janeth.

Mmoja wa wanufaika wa fidia
hiyo, Hapiness Mlay, ambaye
amelipwa Sh. milioni 28.5, ali-
sisitiza umuhimu wa bima na
kuwasihi wafanyabiashara wa-
siokuwa na bima kuhakikisha
wanaipata ili kupunguza athari
za kutokuwa na kinga hiyo.

Akibainisha kuwa ulipaji wa
fidia kwa wakati ni takwa la ki-
kanuni, Kamishna wa Mamlaka
ya Usimamizi wa Bima Tanzania
(TIRA), Dk. Baghayo Saqware,
aliagiza kampuni za bima kuli-
pa kipaumbele suala la unafuu
wa gharama za huduma zina-
Z0zitoa.

“Hivi sasa watoa huduma
mbalimbali wa bima wamebuni
bidhaa mbalimbali za bima ili
kuvutia watumiaji wengi.

“Ninatumia fursa hii ku-
kumbusha wananchi wote ku-
changamkia fursa hii kikamilifu
ili kupunguza athari za majan-
ga,” alisema na kumpongeza Rais
Samia Suluhu Hassan kwa kuwa
mstari wa mbele kuhamasisha
utumiaji huduma hizo na kuzidi
kupambania Bima ya Afya kwa
Wote.

Mkurugenzi
Mkuu wa Mfuko
wa Hifadhi

ya Jamii kwa
Watumishi wa
Umma (PSSSF),
Hosea Kashimba
(katikati), akim-
hudumia mwana-
chama wa mfuko
huo katika banda
la PSSSF kwenye
Maonesho ya

10 ya Biashara
yva Kimataifa va
Zanzibar, viwan-
ja vya Nyamanzi,
kisiwani Unguja,
mwishoni mwa
wiki. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

CCM kuwang'oa viongozi wasiosoma mapato, matumizi

Na Jaliwason Jasson,
MANYARA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM),
Mkoa wa Manyara, kimetangaza
‘kiama’ kwa wenyeviti wa seri-
ambao hawakuwa na utaratibu
wa kusoma mapato na matumizi
kwa wananchi, ikiwataka wajian-
dae kungoka.

Juni mwaka huu, muhula wa
uongozi wa viongozi wa Kkisiasa
wa kada hiyo itakuwa umefikia

ukomo kwa mujibu wa sheria
ili kupisha uchaguzi mwingine
unaotarajiwa kufanyika baadaye

Novemba mwaka huu.
Akitangaza msimamo huo
mwishoni mwa wiki, Katibu

Mwenezi wa CCM, mkoani hapa,
John Nzwalile, alisema kuele-
kea wuchaguzi wa serikali za
mitaa unaotarajiwa kufanyika,
chama hicho kitapitisha chujio
kali dhidi ya wagombea wali-
ozembea.

“Tutawaengua kwa kufanya

mchujo ili kuwapata wagombea
sahihi. Wale ambao hawaku-
fanya mikutano na kuwasomea
wananchi mapato na matumizi,
hawatapata nafasi ya kupitishwa
kugombea. “Tutaangalia wel-
edi wa wagombea na atakayetoa
rushwa kura za maoni mwaka
huu, tumejipanga kweli kweli
kumshughulikia. ..Watu ambao
hawakubaliki kwenye jamii tuta-
wakata. Hatutakubali kuwap-
itisha na mkoa huu tutaongoza
kwa kishindo, maana CCM huwa

tunafanya hesabu za kujumuli-
sha siyo za kutoa.”

Wakati huo huo, Nzwalile,
alisema Katibu wa Itikadi na
Uenezi wa CCM Taifa, Paul Ma-
konda, anatarajiwa kuanza ziara
ya kikazi mkoani humo, kati ya
Januari 20 hadi 22 mwaka huu.

Makonda akiwa mkoani Man-
yara, atafanya mazungumzo na
wazee wa Mji wa Babati, Kamati
ya Siasa ya Mkoa na atafanya
mkutano wa hadhara katika
Uwanja wa Motel Papa.

]
Kaya 1,069
zajiandikisha
Kuondoka
Hifadhi
Ngorongoro

Na Godfrey Mushi, KARATU

SERIKALI imesema morali
ya wafugaji wa jamii ya Kima-
sai, inayotaka kuondoka kwa
hiari katika eneo la Mamlaka ya
Hifadhi ya Ngorongoro (NCAA)
inaongezeka kwa kasi, baada
ya kaya 1,069 kujiandikisha ku-
hama.

Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi wa NCAA, Fedes Mdala,
ambaye ni meneja wa mradi huo,
alisema Januari 12 mwaka huu,
kaya 44 zenye watu 296 na mifu-
g0 1,206 ziliagwa na kuondoka
kwenda kwenye makazi mapya
yaliyoko Mkoa wa Tanga.

Makazi mapya kwa ajili ya
wanaohama katika Mamlaka ya
Hifadhi ya Ngorongoro, mkoani
Arusha, yamejengwa na serikali
ya Misima, Wilaya ya Handeni.

Maeneo mengine yaliyoteng-

Saunyi, Wilaya ya Kilindi, mkoani
Tanga.

“Hadi kufikia Januari 12 mwa-
ka huu, jumla ya kaya 1,069
zimejiandikisha kuhama kwa
hiyari ndani ya hifadhi, ambapo
kati ya kaya hizo, kaya 633 ze-
nye watu 3,526 na mifugo 16, 896
zimeshahama kutoka ndani ya
hifadhi,” alifafanua Mdala.

Wakati anaziaga kaya
hizo, Kamishna wa Uhifadhi
wa Mamlaka ya Hifadhi ya
Ngorongoro, Richard Kiiza, ali-
waomba wananchi waliondoka
kuwa mabalozi na kuwaelimisha
wale ambao bado hawajiandiki-
sha, kuona faida za kuhama.

“Wenzenu waliokwishahamia
Msomera na maeneo mengine,
wanaendelea kupata maisha
bora kutokana na kujengewa
na kuboreshewa huduma zote
muhimu za kijamii; na walio
wengi wameshaanza shughuli za
kilimo na wanategemea kupata
chakula cha kutosha,” alisema
Kamishna Kiiza.

Akizungumza kwa niaba ya
wananchi wenzake waliokubali
kuhama, Wilfred Makamero,
alisema sababu zilizomfanya
akubali kuhama kwa hiari ni
kuona wanakohamia kuna hu-
duma zote za kijamii.

“Naishukuru serikali kwa ku-
tupatia huduma zote za maen-
deleo kwa kipindi chote ambako
tumeishi hifadhini mpaka sasa
tunapoamua kuhama kwa hi-
ari yetu kuelekea Msomera ili
tukapate fursa ya kujiendeleza
wenyewe tofauti na tulivyoku-
wa hifadhi kwani shughuli za
kimaendeleo kama kulima haz-
iruhusiwi,” alisema Makamero.



Wanafunzi elimu ya
juu wachangia damu
kituo cha afya

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WANAFUNZI wa elimu ya juu mkoani
Shinyanga wamechangia damu katika Kit-
uo cha Afya Kambarage kilichopo katika
Manispaa ya Shinyanga, pamoja na kufan-
ya usafi wa mazingira.

Mwenyekiti wa seneti ya vyuo vikuu
mkoani Shinyanga kupitia Umoja wa Vi-
jana UVCCM, Said Sultan, akizungumza
kuhusu tukio hilo alisema wamefanya
hivyo ikiwa ni sehemu ya kuadhimisha
miaka 60 ya Mapinduzi ya Zanzibar.

Alisema waliona ni vyema katika shere-
he za maadhimisho ya miaka 60 ya Map-
induzi ya Zanzibar wasikae bila ya kufanya
jambo lolote, ndipo wakaamua kuchangia
damu na kufanya usafi wa mazingira katika
kituo hicho cha afya.

Mganga Mfawidhi katika kituo hicho cha
afya, Dk. Ernest Magula, alisema uhitaji wa
damu salama hospitalini hapo ni mkubwa
kutokana na uhitaji uliopo hasa katika
kuokoa maisha ya mama na mtoto wakati
wa kujifungua.

Alitolea mfano kwamba kipindi cha Ok-
toba hadi Desemba mwaka jana walikuwa
na uhitaji wa damu salama uniti 319 lakini
walikusanya 273 kiasi ambacho hakikuto-
sha.

“Kituo hiki cha afya kina uhitaji mkubwa
wa damu salama hasa katika kuokoa mai-
sha ya mama mjamzito, takwimu ambazo
tunazo ndani ya mwezi mmoja wanajifun-
gua kina mama 450, na mama akihitaji ku-
wekewa damu ni zaidi ya uniti tatu, hivyo
uhitaji wa damu ni mkubwa tunaomba
watu wajitokeze kuchangia damu,” alisema
Dk.Magula.

Katibu wa CCM Wilaya ya Shinyanga
Mjini, Ally Majeshi aliwapongeza vijana
hao kwa hatua hiyo waliyoifikia akisema
imekuwa mfano na kuacha alama kituoni
hapo.

Wizara yawaita wananchi
kushiriki kliniki ya ardhi

Thomas Wandiba, SAUT

KAMISHNA Msaidizi wa Ardhi Mkoa wa
Mwanza, Happiness Mtutwa, amewaomba
wananchi mkoani hapa kujitokeza katika
Kkliniki ya ardhi awamu ya pili.

Kliniki hiyo ilianza Januari 11 ikitarajiwa
kumalizika Januari 19 katika Manispaa ya
Tlemela, ikiwa na lengo la kutatua kero
mbalimbali za ardhi pamoja na kupata hati
za ardhi.

Mtutwa alisema kliniki hiyo inalenga ku-
wafikia wananchi wote ndani ya siku hizo
tisa kwani wanafahanu uwepo wa watu
waliobanwa na majukumu, hivyo kutoa na-
fasi kwao katika siku hizo za mapumziko.

“Katika kliniki hii tutatoa hati za ardhi
kwa wakati na kuwaepusha wananchi na
usumbufu wa kufuatilia hati zao kwa muda
mrefu, hivyo niwasihi kutumia siku hizo ki-
kamilifu ili kuhakikisha wanamaliza kero
na mabhitaji yote ya ardhi,”’alisema Mtutwa.

Wakizungumza na Nipashe baadhi ya
wakazi wa Wilaya ya Ilemela akiwamo
Charles Theodor, alisema kliniki hiyo im-
ewasaidia kutatua kero zao, kwamba ime-
sogezwa karibu yao na kuwaepusha na mi-
zunguko ya kufuatilia mkoani.

Mkurugen-
zi Mtend-
aji wa
AngloGold
Ashanti,
Alberto
Calderon,
akitem-
belea mi-
tambo ya
uzalishaji
dhahabu
va mgodi
wa GGML
iliyoko
mkoani
Geita hivi
karibuni.
PICHA:
MPI-
GAPICHA
WETU

AngloGold Ashanti yajivunia
mazingira bora ya uwekezaji

Na Mwandishi Wetu,
GEITA

KUTOKANA na mazingira
mazuri ya uwekezaji yanay-
oendelea kuboreshwa na
serikali, Kampuni AngloGold
Ashanti imetangaza kuanzi-
sha shughuli za utafiti wa ma-
dini kupitia kampuni mpya ya
Greenfields Mineral Explora-
tion Limited, ikiwa na lengo
la kuongeza uzalishaji wa dha-
habu nchini.

Uzalishaji dhahabu una-
fanywa na Kampuni dada ya
Geita Gold Mining Limited
(GGML) kwa zaidi ya miaka
20 mkoani Geita. Mkurugen-
zi Mtendaji wa AngloGold
Ashanti, Alberto Calderon,
akizungumzia uwekezaji
huo, anasema hatua hiyo
inaendana na matayarisho ya
sherehe za kumbukumbu ya
miaka 25 ya GGML nchini.

Anaitaja GGML kama mo-
jawapo ya migodi michache
ya dhahabu ya daraja la kwan-
za duniani, hivyo AngloGold
Ashanti wanatarajia kuende-
leza kampuni hiyo kwa zaidi
ya robo karne ijayo na kui-
fanya kuwa kampuni pekee ya
uchimbaji madini.

AngloGold Ashanti, mzal-
ishaji wa nne kwa ukubwa
wa dhahabu duniani, ni kam-
puni yenye mojawapo ya pro-
gramu za kimataifa za utafu-
taji dhahabu ambazo mbali na
Tanzania, zinatekeleza maju-
kumu hayo ya uvumbuzi pia
katika nchi za Australia, Mare-
kani na Colombia. GGML am-
bayo ilizalisha wakia yake ya
kwanza ya dhahabu mnamo
Juni 2000, ni moja ya migodi
mikubwa zaidi ya dhahabu
ya AngloGold Ashanti iliyo
katika mabara matatu, huku
uzalishaji mwaka huu uki-
tarajiwa kuwa takriban wakia
500,000.

AngloGold Ashanti  im-
ewekeza kwa kiasi kikubwa
katika kuendeleza migodi ya
chini ya ardhi kwenye mka-
taba wa GGML katika ukanda
wa dhahabu wa Ziwa Victoria
nchini.

Maeneo matatu mapya ya
uchimbaji chini kwa chini
pamoja na uchimbaji mpya
mmoja unaotumia mfumo wa
wazi, ni moja ya maeneo yali-
yochangia pakubwa uzalishaji
dhahabu GGML katika kipindi
cha miaka minne. Uwekezaji
wa mtaji uliofanywa na kam-

puni hiyo mnamo mwaka
2023, unatarajiwa kuwa uli-
fikia takriban Dola za Mare-
kani milioni 193.

Miradi  hiyo  inatajwa
itaongeza maisha ya mgodi
kwa miaka kadhaa. Katika
kipindi cha miaka mitano ili-
yopita, mpango wa utafiti wa
kina kwenye maeneo mgodi
ya GGML umepata mafanikio
kwa kuongeza wakia milioni
4.8 iliyoongezwa kwenye hifa-
dhi ya madini kulinganishwa
na wakia milioni 2.7 iliyozal-
ishwa kwa wakati huo.

Mwaka 2023, kampuni hiyo
iliwekeza Dola za Marekani
milioni 35 katika utafiti katika
eneo la mgodi pekee na imeji-
tolea kuwekeza zaidi ya Dola
za Marekani milioni 31 kwa
mwaka 2024 kama sehemu
ya kampeni yake ya kupanua
zaidi maisha ya mgodi huo
muhimu.

Sambamba na mkakati en-
delevu wa AngloGold Ashanti
wa kupunguza hewa ya ukaa,
GGML inatekeleza mradi wa
kuunganisha mgodi huo kwe-
nye Gridi ya Taifa ya Shirika la
Umeme Tanzania (TANESCO),
mpango ambao si tu kwamba
utapunguza nusu ya gharama

ya uendeshaji mgodi, bali pia
utakuwa na uwezo wa kupun-
guza utoaji wake wa kaboni
kwa 81Kt CO2-e ifikapo mwa-
ka 2030.

Katika sehemu ya mchango
wake katika kuleta thamani
ya pamoja na jamii mwe-
nyeji kwa ujumla, GGM tangu
kuanzishwa kwake imesh-
irikiana na serikali kufadhili
na kutekeleza miradi ya
uwekezaji ya kijamii katika
sekta za kimkakati kama vile
elimu, afya, maji, barabara na
mapato kwa kizazi kijacho.

Shule ya Sekondari ya Wasi-
chana ya Nyankumbu ambayo
imekuwa kitovu cha ubora
kwa wasichana katika ukanda
wa ziwa, sasa inachukua zaidi
ya wasichana 1,000 kuanzia
shule za msingi hadi sekond-
ari. Mradi wa Majisafi wa Mji
wa Geita na Mradi wa Maji wa
Mji huo kwa pamoja umesaid-
ia kuinua idadi ya kaya zina-
zopata majisafi na salama kwa
zaidi ya asilimia 65.

Miradi hiyo pamoja na min-
gine mingi iliyofanywa kuto-
kana na kuwapo kwa GGML,
inaonesha dhamira ya Anglo-
Gold Ashanti kuinua ustawi
wa jamii ya Geita.

Madereva watakiwa kuzingatia sheria usalama barabarani

Na Remmy Moka, SAUT

WAMILIKI na madereva wa
magari ya kubeba wanafunzi
wametakiwa kufuata kanuni,
taratibu na sheria za usalama
barabarani ili kulinda usalama
wa wanafunzi, raia wawapo
barabarani.

Rai hiyo ilitolewa jana na
Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Mwanza, SACP Wilbroad
Mutafungwa, wakati akizun-
gumza na wamiliki pamoja na
madereva kutoka wilaya za
Ilemela na Nyamagana.

Alisema katika utoaji wa
huduma hiyo ya usafirishaji
kwa wanafunzi ni vyema ku-
tambua na kufuata sheria zote
za barabarani ili kuwaweka
salama watumiaji wa barabara
pamoja na wanafunzi.

Katika hatua nyingine Ka-
manda Mutafungwa alike-
mea vitendo vya ulawiti vi-
navyofanywa na baadhi ya
madereva wasio waaminifu
kwa wanafunzi, akisema hali
inayosababisha kuzima ndoto
za wanafunzi.

Aidha alisema Jeshi la Polisi

litaendelea kufanya ukaguzi
wa magari hayo pamoja na ku-
toa elimu kwa waendesha vy-
ombo hivyo katika wilaya zote
ili kuimarisha hali ya usalama
barabarani katika wilaya zote
za mkoa huo.

Kamanda wa Kikosi cha
Usalama Barabarani Mkoa
wa Mwanza, Sanday Ibrahim,
alisema elimu kwa watoa hu-
duma hao pamoja na wadau
ni mahususi katika kuongeza
ufanisi kwa kutambua changa-
moto zinazowakabili katika
shughuli zao wanapokuwa

barabarani.

Alisema lengo la Jeshi la
Polisi ni kuhakikisha usalama
barabarani unazidi kudumu
kwa usalama wa mwanafunzi
na raia wanapokuwa bara-
barani. Baadhi ya wamiliki
na madereva walisema kuwa
kupitia elimu hiyo imewa-
saidia kuwaongezea weledi
kwa sababu walikuwa hawa-
fahamu. Hivyo walilitaka Jeshi
la Polisi kutumia busara katika
ukamataji wa madereva wa-
tendao makosa ya usalama
barabarani.
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LI kushinda michezo, timu zinahitaji

kufunga mabao na wachezaji wao

wanahitaji kutengeneza nafasi. Na-

fasi nyingi zinazotengenezwa huleta
fursa muhimu za kufunga mabao zina-
zoundwa na mtu binafsi au timu wakati
wa mechi.

Kwa maana kali zaidi, huu ni wakati
ambapo ubora wa nafasi iliyoundwa ni
wa juu sana, na kupendekeza fursa ya
wazi ya kufunga mabao.

Iwe ni uzani mzuri kupitia mpira,
krosi sahihi au uchezaji wa busara katika
safu ya tatu ya ushambuliaji, takwimu
hii hutoa maarifa kuhusu uwezo wa
mchezaji kuchanganya ubunifu na ub-
ora wa kiufundi. Wachezaji wanaounda
nafasi kubwa husaidia kufungua ulinzi
thabiti na kuunda matokeo ya michezo
mara kwa mara.

Makala haya inawaangalia wachezaji
watano ambao wametengeneza nafasi
nyingi zaidi kwenye Ligi Kuu England
hadi sasa msimu huu wa 2023-24...

#5 Anthony Elanga (Nottingham
Forest) - nafasi 9

Je, Manchester United wanaweza ku-
haribu uamuzi wao wa kumuuza An-
thony Elanga kwa Nottingham Forest
msimu wa majira ya joto? Tukizingatia
jinsi washambuliaji wao walivyokuwa
wapuuzi muhula huu, kuna uwezekano

Nipashe

oti

z_NAFASI NYINGI
EPL MSIMU HUU
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mkubwa kwamba ‘Mashetani Wekundu’
watajutia uamuzi wao wa kumtoa winga
huyo raia wa Sweden.

Elanga amekuwa mchezaji muhimu
sana kwa Forest msimu huu. Kasi yake
na uwezo wa kuchukua pasi umeongeza
makali kwenye mchezo wa kushambu-
lia. Elanga pia anaonekana kuimarika
kila mchezo unaoendelea na kwa haraka
anakuwa mtaji wa thamani kwa klabu
yake mpya.

Ametengeneza nafasi tisa kubwa kwe-
nye Ligi Kuu msimu huu. Mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 21, amefunga
mabao manne na kutoa asisti tano katika
mechi 19 kwenye Ligi Kuu ya hadi sasa.

#4 Bruno Fernandes (Manchester
United) - nafasi 9

Mojawapo ya sababu kuu nyuma ya
mapambano ya Manchester United hadi
sasa msimu huu wa Ligi Kuu England ni
kushindwa kwao kutengeneza nafasi.
Washambuliaji wa United wameshindwa
kutumia nafasi kubwa.

Kukiwa na mchezaji kama Bruno Fer-
nandes, inatisha kwamba kikosi cha Erik
ten Hag kimefanikiwa kufunga mabao 21
pekee katika michezo 19 hadi sasa. Uwe-
zo wa kufikiri haraka wa kiungo huyo wa
Kireno na kupiga pasi kwa nguvu kuna-
wasaidia kutengeneza nafasi mara kwa
mara katika safu ya tatu ya ushambuliaji
kwao.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka

4
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29, ametengeneza nafasi tisa kubwa kwe-
nye ligi hadi sasa msimu huu na amefun-
ga mabao matatu na kutoa asisti tatu.

#3 Kieran Trippier (Newcastle
United) - nafasi 10

Kieran Trippier huenda alidorora
wiki za hivi karibuni lakini anaendelea
kuwa kiungo wa kutegemewa zaidi wa
Newcastle United. Mwingereza huyo ni
mmoja wa mabeki wa pembeni wenye
vipaji vya hali ya juu wanaocheza Ligi
Kuu England kwa sasa.

Ufanisi wa Trippier umekuwa ishara
ya mabadiliko ambayo ‘Magpies’ hao
wamepitia chini ya Eddie Howe kwa
miaka kadhaa iliyopita. Uwezo wake wa
kutoa krosi kwenye maeneo ya hatari
umekuwa sehemu muhimu ya uchezaji
wao wa kushambulia.

Uwezo wa mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 32 ni wa ajabu pia. Am-
etengeneza nafasi 10 kubwa kwenye Ligi
Kuu hadi sasa msimu huu na ametoa
pasi saba za mabao saba pia.

#2 Trent Alexander-Arnold (Liver-
pool) - nafasi 12

Uwezo wa kiuchezaji wa Trent Alexan-
der-Arnold ndio msingi wa mikakati ya
Jurgen Klopp ya kushambulia ya Liver-
pool. Mlinzi huyo mchanga wa kulia ana
uwezo wa ajabu wa kutoa krosi nzuri
ndani ya eneo la hatari na pia kunyu-
nyizia mipira mirefu kwa washambuliaji

ISIKUPITE

MAKIPA 10 bora wa wakati wote,
10. Sepp Maier (mechi 706, clean
sheets 217), 9. Edwin Van der Sar
(mechi 821, clean sheets 230),

8. Iker Casillas (mechi 881, clean
sheets 330), 7. Manuel Neuer
(mechi 752, clean sheets 344),

6. Peter Schmeichel (mechi 566,
clean sheets 98), 5. Oliver Kahn
(mechi 785, clean sheets 248),

4. Gianluigi Buffon (mechi 975,
clean sheets 120), 3. Gordon
Banks (mechi 322, clean sheets
55), 2. Dino Zoff (mechi 837,
clean sheets 231), 1. Lev Yashin
(mechi 358, clean sheets 178).

wake.

Baada ya kustahimili hali ya kutofau-
tiana katika msimu wa 2022-23 ambapo
Liverpool ilitatizika, Alexander-Arnold
amerejea katika ubora wake msimu
huu. Ametengeneza nafasi 12 kubwa kwa
‘Wekundu’ hao kufikia sasa msimu huu
na amefunga mabao mawili na kutengen-
eza pasi nane za mabao.

#1 Mohamed Salah (Liverpool) -
nafasi 14

Mohamed Salah ataingia kwenye histo-
ria kama gwiji wa Ligi Kuu England kuto-
kana na uchezaji wake chini ya winga ya
kulia ya Liverpool tangu ajiunge na klabu
hiyo mwaka 2017. Amekuwa mchezaji
wao muhimu zaidi katika zama za Jurgen
Klopp kutokana na uwezo wake wa ku-
funga mabao na kucheza.

Salah, mara nyingi zaidi, hutafuta njia
ya kushawishi kila mchezo anaocheza.
Ustadi wake wa kuchezea chenga, kasi,
wepesi na uwezo wa kupiga pasi za ku-
sisimua ndani ya safu ya tatu ya usham-
buliaji humfanya kuwa mshambuliaji wa
kiwango cha kimataifa ambaye mabeki
hawapendi kuja dhidi yake.

Salah ametengeneza nafasi 14 kubwa
kwenye Ligi Kuu msimu huu. Amefunga
mabao 12 na kutoa asisti saba katika
mechi 19 alizocheza kwenye Ligi Kuu
England hadi sasa msimu huu.
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ANI mwanasoka bora wa 2023?
Ni swali gumu sana kujibu na ka-
ribu haiwezekani kuweka sifuri
kwa mtu mmoja kwa sababu am-
bazo tunapaswa kuzingatia. Kwanza ka-
bisa, uchezaji wa mtu binafsi na ushawishi
wa jumla ambao mchezaji amekuwa nao
kwenye mafanikio ya timu yake unahitaji
kuzingatiwa.
Uthabiti kwa mwaka mzima
bado ni kipengele kingine
muhimu kwani ubora ende-
levu mara nyingi hutofau-
tisha wachezaji wa Kipekee.
Mafanikio, kwa upande wa
bidhaa za fedha na sifa za mtu
binafsi, lazima yaangaliwe pia.
Zaidi ya hayo, mambo kama vile uon-
gozi, maadili ya kazi na uwezo wa kufanya
kazi katika hali zenye shinikizo kubwa pia
yanahitaji kuzingatiwa pia.
Bila kuchelewa zaidi, acha tuangalie wa-
nasoka saba bora zaidi wa mwaka 2023...

#7 Cristiano Ronaldo (Ureno/Al-
Nassr)

Ajabu ya kutosha, Cristiano Ronaldo al-
iokoa sura ya mwisho ya ufufuo kwa jioni
va kazi yake. Amekuwa mfungaji mabao
muhimu kwa klabu na nchi mwaka 2023,
ingawa kwa sasa anacheza katika Klabu ya
Saudi Pro League, Al-Nassr.

Mshindi huyo mara tano wa tuzo ya Bal-
lon d’'Or amefunga mabao 53 mwaka 2023,
mabao mengi zaidi ya mchezaji yeyote
duniani. Ni ushuhuda wa moyo wake wa
kutosema-kufa na uwezo wake wa ajabu
wa kufunga mabao.

#6 Mohamed Salah (Misri/Liver-
pool)

Mohamed Salah yuko njiani kupata
hadhi ya hadithi kwenye Ligi Kuu ikiwa

bado hajaipata. Mfalme wa Misri ameku-
wa mchezaji muhimu zaidi wa Liverpool
tangu alipotua klabuni hapo msimu wa
majira ya joto wa 2017.

Salah anachanganya kasi, ustadi wa
kiufundi, ujasiri na maono ya kuipeleka
Liverpool juu karibu kila mara anapoingia
kwenye uwanja wa mpira. Uthabiti wake
umekuwa wa kustaajabisha na mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 31, ameku-
wa katika kiwango bora kwa ‘Wekun-
du’ hao msimu wa 2023-24.

Kuanzia msimu wa 2022-23,
ambao alifunga mabao 30 na
kutoa asisti 16 katika mashinda-
no yote, Salah tayari ame-
shapachika wavuni mabao 16
na kutoa pasi nane za mabao
hadi sasa.

|

#5 Harry Kane (Eng-
land/Bayern Munich)

Harry Kane alitumia kipindi
cha kwanza cha 2023 katika
kikosi cha Tottenham Hotspur,
lakini alikuwa akifunga mabao
mara kwa mara.

Kane alifunga mabao 30 ya Ligi
Kuu England msimu wa 2022-23
kabla ya kumaliza msururu wake
wa kutotwaa taji Kaskazini mwa
London na kabla ya uhamisho wa
pauni milioni 100 kwenda Bayern /’_
Munich.

Utajiri wake umeimarika sana R[S
huko Bavaria na Kane amekuwa *
mshambuliaji wa kati aliye katika
kiwango bora zaidi kwenye ligi tano
bora za Ulaya katika kampeni ya 2023-

24.

Mchezaji huyo mwenye umri wa mia-
ka 30, amefunga mabao 25 na kutoa asis-
ti nane katika mechi 22 kwenye michuano
yote akiwa na Bayern Munich hadi sasa
msimu huu.

D Extra Time
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#4 Rodri (Hispania/Manchester
City)

Rodri ndiye moyo na roho ya Manches-
ter City. Yeye ni mtu muhimu sana, kwam-
ba bila yeye kutamba katikati ya uwanja,
City mara nyingi huvunjika kwa kishindo.
Anacheza vizuri sana kutoka kwa kina
huku pia akionesha uwezo wa ajabu wa
‘kuvunja’ washambuliaji wa upinzani kwa
kuchanganya uchezaji wake wa riadha na
mbinu.

Rodri pia anachangia upande mwing-
ine wa uwanja na mabao muhimu. Ali-
kuwa mmoja wa wachezaji thabiti na wa
kutegemewa wa City waliposhinda mataji
matatu msimu uliopita. Rodri pia alishinda
Ligi ya Mataifa ya UEFA akiwa na Hispania
katika msimu wa majira ya joto na 2023
umekuwa mwaka wa kutosahaulika katika
taaluma yake.

#3 Jude Bellingham (England/
Real Madrid)

Jude Bellingham tayari amepata Kkiti
chake kule Real Madrid. Kwa uchezaji
wake wa kuigwa katika safu ya kiungo, nu-
sura aongoze Borussia Dortmund kutwaa
ubingwa wa Ligi Kuu Ujerumani, Bundes-
liga, msimu uliopita.

Ingawa yote hayo yalikuwa mazuri kwa
mtu mdogo sana, bado hatukujitayarisha
kwa yale tuliyokuwa karibu kushuhudia
katika kipindi chake cha kwanza cha nusu
msimu katika klabu kubwa kama Real Ma-
drid. Bellingham amekuwa muhimu sana
katika kikosi cha Real Madrid kwa msimu
wa 2023-24.

Katika mechi 21 kwenye michuano
yote kwa kikosi cha kocha, Carlo Ance-
lotti hadi sasa msimu huu, mchezaji
huyo mwenye umri wa
miaka 20, ame- :

funga mabao 17 na kutoa asisti tano.

#2 Erling Haaland (Norway/Man-
chester City)

Erling Haaland alizitia hofu timu za
Ligi Kuu England kwa uwezo wake wa
ajabu wa kufunga mabao katika msimu
wa 2022-23. Alivunja rekodi nyingi ikiwa
ni pamoja na mabao mengi zaidi katika
kampeni moja ya Ligi Kuu (36). Mchezaji
huyo wa kimataifa wa Norway alichangia
kwa kiasi kikubwa ushindi wa mataji ma-
tatu ya Manchester City msimu uliopita.

Haaland anachukuliwa kuwa msham-
buliaji bora wa kati katika mchezo huo
hivi sasa na bado ana umri wa miaka 23 tu.
Amekuwa katika kiwango kizuri msimu
wa 2023-24 pia na hadi sasa amefunga
mabao 19 na kutoa pasi tano za mabao
kwenye mechi 22 katika mashindano yote
Man City.

#1 Kylian Mbappe (Ufaransa/
Paris Saint-Germain)

Kylian Mbappe anaendelea kuwanyan-
yasa wapinzani katika soka la daraja la
juu. Alikuwa katikati ya sakata la uham-
isho majira ya joto, lakini Mfaransa huyo
alirejea uwanjani kuwakumbusha Paris
Saint-Germain jinsi alivyo maalum.

Mbappe ni aina ya mwanasoka
anayeweza kuifanya dunia nzima kusi-
mama na kuchukua tahadhari. Alikuwa
mfungaji bora katika msimu wa 2022-
23 wa Ligue 1 na tayari yuko njiani ku-

fikia mafanikio hayo msimu huu.

Amefunga mabao 21 na kutoa

- pasi mbili za mabao katika

. mechi 22 alizocheza kwenye

mashindano yote akiwa na

PSG hadi sasa msimu huu.

Mbappe ni mshambuliaji
asiyeweza kushindwa.

!‘ r:ukuuj

“Ikiwa unataka kuonyesha ubora,

unahitaji wachezaji wenye njaa.

Tunahitaji watu wenye haiba na

wachezaji ambao wana njaa sana

kupigania beji na klabu hii,” Kocha

=ra Manchester United, Erik ten
ag.

“Nadhani Olivier Giroud [ndiye
mshambuliaji mkali zaidi ambaye
nimecheza dhidi yake]. Kila wakati,
unafikiri umemshikilia, lakini huwa
anafanikiwa kufunga kwa njia moja
ama nyingine: kwa kichwa chake,
mguu wake, goti lake. Mara nyingi
amenifunga (@anatabasamu),” Beki
wa kati wa Liverpool, Virgil van
Dijk, akimtaja mchezaji wa zamani
wa Chelsea na Arsenal, Giroud
kuwa ndiye mshambuliaji mgumu
zaidi aliyewahi kucheza dhidi yake.

“[Lionel] Messi anastahili heshima
zote na kwa kweli hapa Ufaransa,
hakupokea heshima anayostahili,”
Nyota wa PSG, Kylian Mbappe.




Spotika

Na Adam Fungamwango

IRISHA la uhamisho kwa
klabu za Ligi Kuu Tanzania
Bara linatarajiwa kufung-
wa leo Jumatatu saa 5 na

dakika 59 usiku.
Tangu Desemba 16, mwa-
ka jana lilipofunguliwa,
viongozi wa klabu wali-
kuwa wakihaha huku na
ﬂ kule kusaka wachezaji
ndani na nje ya nchi ili
kutimiza matakwa na
mapendekezo ya ma-
benchi yao ya ufundi.

Mpaka wakati huu kuna usajili
wa wachezaji ambao umekamilika,
na zingine bado zipo kwenye tetesi,
ambapo kuanzia kesho mbivu na
mbichi zitajulikana.

Kila klabu itaweka wazi ni nani
iliyomsajili na nani iliyomuacha in-
gawa wenyewe tayari wanajua hilo.
Kuna sajili zilizokamilika ambazo
tayari zimeshashtua mashabiki wa
soka nchini, ambao wanatarajiwa
kuwa wachezaji waliosajili wata-
fanya vizuri kwenye klabu walizo-
hamia.

Ingawa kufanya vema kwa
mchezaji kwenye klabu mpya ni
suala kama la kamari hivi, lakini zi-
naonekana ni bora kipindi hiki cha
usajili kutokana na rekodi zao huko
walikotoka.

Katika makala haya tumekusanya
majina ya wachezaji ambao tayari
wameshasajiliwa rasmi na wanao-
tarajiwa kufanya vema kwenye Ligi
Kuu...

1. Augustine Okra - Yanga

Amerejea tena nchi Tanzania am-
bapo alicheza Ligi Kuu msimu wa
2022/23 akiwa na Klabu ya Simba.
Wekundu wa Msimbazi walimtema
winga huyo, Juni mwanzoni mwaka
jana kwa sababu mbalimbali, ikiwa-
mo utovu wa nidhamu na majeraha
ya muda mrefu.

Safari hii amejiunga na Yanga
akitokea klabu yake ambayo pia
alikuwa nayo kabla ya kujiunga na
Simba, Bechem United FC.

Kabla ya kujiunga na Simba ali-
kuwa kwenye kiwango bora na hata
alipojiunga na timu hiyo alifanya
makubwa ingawa kwa muda mfupi.

Aliporejea tena kwenye klabu
yake ya zamani, raia huyo wa Gha-
na, alikiwasha kweli kweli kiasi cha
Yanga kuamua kumrejesha tena
nchini.

Amecheza mechi moja akiwa
na timu yake mpya mjini Zanzi-
bar kwenye Kombe la Mapinduzi
dhidi ya KVZ kwa dakika kadhaa
tu kabla ya kuumia. Ni mchezaji

'DIRISHA DOG
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anayetazamiwa kufanya makubwa
katika Ligi Kuu Tanzania Bara inay-
oendelea.

2. Babakar Sarr - Simba

Katika kile kinachoonekana ku-
tibu tatizo la kiungo mkabaji asilia,
Klabu ya Simba imemsajili raia wa
Senegal, Babakar Sarr kutoka Kla-
bu ya US Monastir ya Tunisia.

Katika mechi zake mbili al-
izocheza robo fainali ya Kombe la
Mapinduzi dhidi ya Jamhuri akiin-
gia kipindi cha pili, na nusu fainali
dhidi ya Singida Fountain Gate aki-
wa ameingia kipindi cha pili haku-
wa kwenye kiwango kibaya, wala
kizuri ambacho wengi walitarajia.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Simba,
Imani Kajula, alisema mchezaji
huyo bado ana uchovu wa safari,
pamoja na kutozoeana na wen-
zake, lakini wanaamini kuwa ataki-
washa.

Sarr ndiyo huyu huyu ambaye
ametoka kwenye moja kati ya

HAWA ndio mana-
hodha watano bora wa
timu za taifa kwa sasa,
#5 Luka Modric (Croa-
tia), #4 Harry Kane
(England), #3 Kylian
Mbappe (Ufaransa), #2
Cristiano Ronaldo (Ure-
no), #1 Lionel Messi
(Argentina).

=

klabu bora Afrika kwa sasa, US Mo-
nastir na alicheza dakika 90 akiwa
na timu hiyo katika mechi ya Klabu
Bingwa ya Nchi za Kiarabu Julai 31,
mwaka jana, dhidi ya Al Nassr ili-
yokuwa na Cristiano Ronaldo.
Mchezaji mwenye wasifu huo
ni lazima mashabiki watarajie
makubwa kutoka kwake.

3. Mohamed Mustafa -
Azam FC

Uzuri ni kwamba msimu huu
huu, mashabiki wa soka Tanzania
walimuona akikaa langoni katika
mechi zote mbili ambazo timu
yake ya zamani, El Merrikh ya Su-
dan ilicheza dhidi ya Yanga.

Ilikuwa ni mechi za raundi ya
kwanza, Ligi ya Mabingwa Afrika,
ambapo pamoja na kushindwa
kuizua Yanga kutinga makundi, ik-
ishinda mabao 2-0 nchini Rwanda
na bao 1-0 nchini, lakini alikuwa
kikwazo kikubwa kwa timu hiyo
kupata ushindi mnono.

Azam imemsajili kipa huyo kwa
mkopo wa miezi sita, lakini kwa
uwezo ule aliouonesha anatarajia
kufanya vema kwenye Ligi Kuu na
huenda asiondoke nchini baada ya
msimu kumalizika.

4. Shekhan Ibrahim Khamis
-Yanga

Ni kinda aliyesajiliwa na Yanga
kutoka Klabu ya JKU ya Zanzi-
bar. Kwa muda mfupi tu ambao

ameichezea timu hiyo ameoneka-
na atakuwa msaada mkubwa kwa
kikosi hicho kwenye Ligi Kuu Tan-
zania Bara na hazina kwa baadaye.

Mchezaji huyo anayecheza na-
fasi ya winga na kiungo msham-
buliaji, anaonekana kuwa na kitu
cha ziada nacho ni kupiga mashuti
makali ya mbali kama ambavyo
alikuwa akifanya, Feisal Salum ‘Fei
Toto’ enzi hizo akiwa na timu hiyo.

5. Saleh Karabaka - Simba

Alitumia dakika chache tu kufun-
ga bao, alipoingia kwenye mechi
kati ya timu yake mpya, Simba
dhidi ya timu yake ya zamani, JKU.

Amecheza baadhi ya mechi kad-
haa baada ya hapo na kuonekana
ana kipaji, pia haogopi wala kuwa
na wasiwasi anapokuwa na mpira
akiwa na timu kubwa ya Simba.
Hata mechi ya fainali aliyocheza
juzi.

Anatarajiwa kuwa mchezaji am-
baye mpaka mwisho wa msimu
anaweza kufanya makubwa.

6. Reliants Lusajo - Mashu-
jaaFC

Nimmoja kati ya mastraika wach-
ache wa Kitanzania ambao angalau
akifika langoni unaweza ukawa na
matumaini ya kupata bao. Ame-
kuwa ni mmoja wa wachezaji wa-
naowania Kiatu cha Dhahabu Ligi
Kuu karibuni kila msimu, ingawa
hadi leo hajafanikiwa kukitwaa.

Amejiunga na Mashujaa FC aki-
tokea Namungo, ambapo amewahi
pia kuichezea KMC na kote huko
amekuwa ni moto wa kuotea mba-
li. Ni moja kati ya wachezaji wanao-
tarajiwa kutikisa Ligi Kuu akiwa na
timu yake hiyo mpya.

7. Franklin Navarro - Azam

Mashabiki wengi wa soka wali-
omuona katika mechi ya Kombe
la Mapinduzi dhidi ya Chipukizi,
walikubali na kusema, “huyu ni
mchezaji, na ana kitu.”

Huyo ni Franklin Navarro raia
wa Colombia aliyesajiliwa na Azam
FC. Kwa uchezaji wake akionekana
kuwa ni mwepesi na ana maamu-
zi ya kupiga mashuti ya mbali,
anaweza kuwatetemesha makipa
wengi nchini ambao wana tabia ya
kujisahau kwa sababu mastraika
wengi kwa sasa hawana tabia ya
kupiga mashuti nje ya eneo la ha-
tari.

8. Ladack Chasambi - Simba

Ni mchezaji asiyehitaji maelezo
mengi, kwani wengi wanamfaha-
mu tangu akiichezea timu ya vijana
ya Mtibwa Sugar chini ya miaka
20. Ameonekana akiichezea Simba
kwa mara ya kwanza katika mechi
ya fainali dhidi ya Mlandege.

Angalau kuingia kwake yeye
na Karabaka kuliifanya timu ku-
changamka, licha ya kufungwa bao
1-0. Ni moja kati ya usajili bora na
kwa kiasi kikubwa anaweza kuwa
mmoja wa wachezaji tegemeo kwa
Simba si katika mechi za Ligi ya
Mabingwa na Ligi Kuu tu, bali kwa
kikosi hicho siku za baadaye.
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Mialama watakiwa kutogomea shughuli za maendeleo

Na Thobias Mwanakatwe,
MKALAMA

IZARA ya Katiba
na Sheria, imewa-
taka  wananchi
wa Wilaya ya
Mkalama mkoani Singida ku-
togomea shughuli za maende-
leo kwa sababu ya migogoro

vyao.
Badala yake wametakiwa

wajenge utamadauni wa kuz-
ipeleka kero zinazowasibu ka-
tika mamlaka husika ili ziweze

e
)

Mkurugenzi wa Kampuni ya Oryx Gas Tanzania, Araman Benoite (wa pili kulia), Mbunge wa Dodoma Mjini na
Waziri wa Madini, Athony Mavunde (wa tatu kulia), Mkuu wa Wilaya ya Dodoma Mjini, Alhaj Jabiri Shekimweri
(wa pili kushoto), wakimkabidhi mtungi wa gesi ya Oryx mamalishe Elizabeth Chiute (kushoto) katika Viwanja
vya Nyerere Square mwishoni mwa wiki. Kulia ni Naibu Meya wa Halmashauri ya Wilaya ya Dodoma Mjini,
Asma Karama. PICHA: MPIGAPICHA WETU

kupatiwe ufumbuzi.

Wakili kutoka wizara hiyo,
Anton Elias, alitoa ushauri
huo juzi wakati akizungumza
ongo Kata ya Ibaga, kwenye
mkutano wa hadhara katika
kampeni ya msaada wa kishe-
ria ya Mama Samia inayoende-
lea wilayani hapa.

Alitoa kauli hiyo baada ya
wananchi hao kumlalamikia
mmoja wa wananchi wa wilaya
hiyo, Mayunga Ng'wigulu
kuvamia eneo la malisho lil-

cha Ilongo.

“Niwaombe ndugu zangu
wa Ilongo kugomea shughuli
za maendeleo hakuleti suluhu
ya mgogoro wenu, kinacho-
takiwa kukijitokeza migogoro
ipelekeni kwenye mamlaka

husika ipatiwe ufumbuzi,”
alisema.
Alisema kuwa lengo la

kampeni hiyo ni kuhakikisha
wananchi wanakua na elimu
ya masuala ya sheria, aliwa-
taka wananchi hao kutumia
kampeni hiyo vizuri kuibua
matatizo yanayowasibu katika

maeneo yao.

Aidha, aliwataka wananchi
kuendelea kuwapa ushiriki-
ano viongozi na kushiriki ka-
tika shughuli za maendeleo
ili kuendeleza maendeleo ya

Nao baadhi ya wananchi
waliomba  serikali  kupi-
tia kampeni hiyo kutatua
mgogoro huo uliodumu kwa
muda mrefu, ambapo walise-
ma takribani hekari 18 zilizo-
vamiwa na mwananchi huyo
zinarudi mikononi mwa seri-

Mamalishe, babalishe wapewa mitungi, majiko ya kupikia

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

MAMALISHE na babalishe
zaidi ya 500 kutoka kata 41
mkoani hapa wamepatiwa
msaada wa mitungi ya gesi ya
Oryx pamoja na majiko, lengo
ni kuachana na matumizi ya
mkaa na kutumia nishati safi.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari baada ya kutoa
msaada huo, Mkurugenzi wa
Kampuni ya Oryx, Araman Be-
noit, alisema mitungi na ma-
jiko hayo yanakwenda kurahi-
sisha shughuli zao za kupika.

Benoite alisema mitungi
500 ya gesi ya Oryx na ma-
jiko waliyotoa ina thamani ya
Sh.milioni 41 na kwamba wa-
taendelea kufuata maelekezo

ya serikali inayohamasisha
matumizi ya nishati safi ya
kupikia.

Alisema wanaamini kupika
kwa gesi kunalinda mazingira
kwa kuacha kukata kuni na
mkaa lakini inalinda afya kwa
kuwaepusha kuvuta moshi na
mvuke unaoathiri mapafu na
afya zao.

Alisema kwa kutumia nisha-
ti safi ya kupikia inayotokana
na gesi wanawake wanatumia
muda mchache kupika, hivyo
wanapata nafasi kufanya shu-
ghuli nyingine za maendeleo.

Mbunge wa Dodoma Mjini,
Athony Mavunde, aliishuku-
ru kampuni hiyo kwa kutoa
msaada huo akisema wameji-
panga vizuri katika kuhakiki-
sha wanaenzi kampeni ya ku-

tunza mazingira.

Alisema anaishukuru Kam-
puni ya Oryx kwa kukubali
ombi lao la kuwashika mkono
baba na mamalishe wa Do-
doma Mjini kwa kuwapatia
msaada huo.

“Nichukue fursa hii kum-
shukuru Rais Samia Samia
Suluhu Hassan ambaye yeye
ndiye mwasisi wa utunzaji
mazingira kwa kutumia ni-
shati safi na alitoa maelekezo
kwamba ifikapo mwaka 2032
basi asilimia 80 ya wananchi
wawe wanatumia nishati safi
ili kuondokana na uchafuzi wa
mazingira ambao umesababi-
sha mabadiliko ya tabianchi
kwa kiwango kiwango kikub-
wa,” alisema.

Alisema kampeni ya Rais Sa-

mia kuhamasisha nishati safi
inakwenda kuokoa maisha ya
baba na mama lishe ambao
kwa sehemu kubwa muda
wao mwingi unatumika kupi-
ka na wengi wao wanatumia
kuni na mkaa.

Mkuu wa Wilaya ya Dodoma
Mjini, Alhaj Jabiri Shekimweri,
alimpongeza Mavunde kwa
namna anavyojitoa kwa ajili ya
wananchi wa Dodoma Mjini
wakiwamo baba na mama
lishe. Meneja Masoko wa Oryx
Gas, Peter Ndomba alitoa
mafunzo ya matumizi salama
ya nishati safi ya kupikia ya
gesi, lengo likiwa ni kuchukua
tahadhari ya kuepuka madha-
ra yanayoweza kutokea kwa
kutozingatia usalama wakati
wa kutumia jiko la gesi.

: kutoa maoni
¢ Uwekezaji Mitaji ya Umma ambao un-
¢ alenga kuanzishwa kwa Mamlaka ya
: Uwekezaji Tanzania itakayofuta Ofisi ya
¢ Msajili wa Hazina.

Wajitokeza kutoa
“maoni kufutwa Ofisi
Msajili wa Hazina

© Na Paul Mabeja, DODOMA

WADAU mbalimbali wamejitokeza

kuhusu Muswada wa

Lengo la kuudwa kwa mamlaka hiyo

: linatajwa kuwa ni kuongeza ufanisi kwe-
: nye utendaji wa mashirika ya umma am-
: bayo hivi sasa yanaonekana kukosa tija
¢ licha uwekezaji mkubwa unaofanywa na
¢ serikali.

Mmoja wa wadau waliofika kutoka

¢ maoni ni wakili na msuluhishi Stephen
¢ Msechu ambaye alisema sheria hiyo ni
¢ nzuri na imekuja kwa wakati muafaka
. naitaleta tija kwa mashirika ya umma.

Alitaja vifungu ambavyo vitaongeza

: ufanisi katika utendaji kazi wa mashirika
¢ kuwa ni pamoja na Kifungu cha 15 amba-
: cho kinatoa utaratibu shirikishi wa kuha-
: masisha mali za shirika la umma.

“Kifungu cha 16 kinahakikisha ma-

¢ shirika ya umma yanaongozwa na watu
¢ wenye uwezo. Kifungu kingine kinaeleza
 kuwa kiongozi mmoja haruhusiwi kuon-
: goza taasisi zaidi ya moja hii inaongeza
¢ ufanisi na kugawa fursa kwa wengine,”
¢ alisema.

Naye mwanahabari Absolumu Kiban-

: da, alisema ni muswada ambao msingi
: wake umejengwa kwa uzoefu wa ma-
¢ fanikio katika nchi zilizo na mfumo uli-
: opendekezwa.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu

: ya Bunge ya Uwekezaji Mitaji ya Umma
¢ (PIC), Deus Sangu, akizungumza na
. waandishi wa habari baada ya wadau ku-
¢ toa maoni alisema lengo la muswada huo
: ni kufanya marekebisho kwenye Ofisi
¢ ya Msajili wa Hazina ambayo ilikuwa na
¢ majukumu ya kusimamia mashirika ya
¢ umma.

“Tangu kuanzishwa kwa ofisi ya msajili

¢ wa hazina kumekuwa na ombwe kwenye
¢ uendeshaji wa mashirika ya umma. En-
: dapo Bunge litaridhia kupitisha muswa-
:dahuo tutafuta Ofisi ya Msajili wa Hazina
: na kuanzisha Mamlaka ya Uwekezaji
¢ Tanzania ambayo itakuwa na dhima ya
¢ kusimamia kwa ukaribu mashirika ya
: umma,” alisema.

Sangu alisema kwa mujibu wa tak-

¢ wimu hadi kufikia Juni mwaka jana kuli-
* kuwa na mashirika ya umma 304.

Alisema serikali imewekeza zaidi ya

Sh.trilioni 76.7 katika mashirika hayo am-
: bapo fedha hizo ni bajeti ya miaka miwili
* yanchi.

Alisema baada ya muswada huo kupit-

: ishwa utaanzishwa Mfuko wa Uwekezaji
: ambapo utahakikisha mashirika yote
: yanakuwa na mitaji ya kutosha kwa ajili
¢ yakujiendesha.

“Tumepokea maoni ya wadau zaidi ya

¢ 50 na tunaendelea kupokea kupitia ofisi
! ya Bunge baada ya hapo kamati itakaa
¢ kwa ajili ya kuyachakata na kuwasilisha
: ndani ya Bunge ili kuridhia kuwa sheria
¢ kamili ambayo itaanzisha taasisi mpya.

“Tunaamini sheria hii ikipita kutakuwa

* na mambo mazuri ikiwamo wakurugenzi
: wa bodi za taasisi kuteuliwa kwa njia ya
: ushindani ambapo wale wenye sifa ndio
: watapata nafasi,” alisema.
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Mvua yabomoa makaburi,
yvasomba miili ilivozikwa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

VUA  inayoendelea

kunyesha mkoani

hapa imeleta athari

kwa wananchi wa
Kata ya Iganzo baada ya kubo-
moa makaburi na kusomba miili
iliyozikwa.

Tukio hilo lilitokea juzi am-
bapo baadhi ya wananchi hao
walilazimika kuanza kuhamisha
miili ya ndugu zao na kwenda
kuzika sehemu nyingine ambayo
ni salama.

Wakizungumza na waandishi
wa habari wakati wa kuhami-
sha baadhi ya makaburi, wa-
nanchi hao walisema chanzo cha
mafuriko hayo ni kukosekana
kwa mtaro imara kwenye eneo
hilo hali ambayo inasababisha

maji kuanza kujitafutia njia mak-
aburini.

Mmoja wa wananchi hao, Said
Hasham, ambaye ni miongoni
mwa waathirika wa kusombewa
makaburi yao alisema walimzika
mama yao mwaka 2012 jirani na
mtaro na hakujawahi kutokea
tatizo lolote kwa zaidi ya miaka
10.

Alisema wakati huo mtaro
ulikuwa mdogo na hata maji
yaliyokuwa yanapita yalikuwa
kidogo na kwamba kwa sasa
mtaro umepanuka kiasi kwam-
ba umeanza kuathiri makaburi
hayo.

“Kwa sasa maji ni mengi na
yanazidi kupanua mfereji kiasi
kwamba kwa sasa hata kuvuka
hatuwezi kuvuka, leo tumekuta
kaburi la mama yetu limechim-

bika kiasi kwamba sanduku lin-
aonekana kwa hiyo tumeamua
kuhamisha ili tukazike sehemu
nyingine,” alisema Hasham.

Alisema endapo mtaro huo
hautadhibitiwa kuna hatari
ukaendelea kuathiri makaburi
hayo na pengine kuharibu hata
makazi ya watu kwa kubomoa
nyumba.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Nkuyu
yalipo makaburi hayo, Jastin
Mwamba alisema awali walim-
womba diwani wa kata hiyo, Dan-
iel Mwanjoka awasaidie kufikisha
kilio chao halmashauri ili mtaro
huo ujengwe kuzuia uharibifu.

Alisema  baadaye  diwani
huyo aliwahakikishia  kuwa
halmashauri itawasaidia kwa

kuujenga mtaro huo jambo am-
balo halijatekelezwa mpaka sasa

ambapo umeanza kusababisha
madhara.

Aliiomba serikali kuwasaidia
kwa kuujenga vizuri mtaro huo
ili usiendelee kuchimba eneo la
makaburi na maeneo ya nyumba
za wananchi zilizopo jirani na
eneo hilo.

“Tunaomba serikali itusaidie
kwa dharura maana kuna maka-
buri mengine ambayo hayajafiki-
wa ndugu hatuwajui, huenda
kesho na keshokutwa yakafikiwa
na kufukuliwa, sasa hii itakuwa
shida zaidi kwetu,” alisema
Mwamba.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya Ig-
anzo, Bupe Elly alisema baada
ya kukuta makaburi hayo yame-
fukuliwa waliamua kushirikiana
na wenye ndugu kuhamisha ili
miili isisombwe.

Masta Shangwe
(mwenye kofia
ngumu), akifura-
hia na mmoja

wa kinamama
walionufaika na
bima ya bure

va afya kutoka
Vodacom Tanza-
nia, Grace John,
katika Hospitali ya
Rufani ya Mkoa wa
I[ringa mwishoni
mwa wiki. Kupi-
tia kampeni yake
iliyofikia kikomo
va ‘Sambaza
Shangwe, Gusa
Maisha’, kampuni
hii imekabidhi
kadi za bima kwa
kinamama 100 na
watoto 100 hospi-
talini hapo ikiwa ni
zawadi ya upendo
katika msimu wa
sikukuu uliomal-
izika.. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

DIT yapongezwa kuwatambua, kuwaendeleza wabunifu

Na Nebart Msokwa, MOMBA

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof. Adolf Mken-
da, ameipongeza Taasisi ya
Teknolojia Dar es Salaam (DIT)
kupitia kampuni tanzu ya taasisi
hiyo kwa kufanikiwa kuwatam-
bua na kuwaendeleza wabunifu
nchini.

Pongezi hizo zilitolewa jana na
Naibu Waziri wa Elimu, Sayansi
na Teknolojia, Omary Kipanga,
wakati akisoma hotuba ya Waziri
Mkenda kwenye mahafali ya 17 ya
(DIT) Kampasi ya Myunga iliyopo

wilayani Momba katika Mkoa wa
Songwe.

Alisema kazi inayofanywa na
kampuni tanzu ya DIT ya kui-
marisha sayansi, teknolojia na
ubunifu imekuwa na mchango
mkubwa kwa taifa kutokana na
kuchangia maendeleo ya kiuchu-
mi na ustawi wa jamii.

“Ninazo taarifa za kampasi hii
kumtumia mmoja wa wabunifu
mahiri hapa mkoani Songwe,
Adam Kinyekile mwenye karaka-
na yake pale Mpemba Tunduma
ambaye serikali ilimfadhili zaidi
ya Sh. milioni 99 kwa ajili ya kue-

ndeleza ubunifu wake,” alisema
Waziri Mkenda.

Naye mbunifu Adam Kinyekile,
alisema DIT kupitia kampuni
yake imemsaidia kwa kiasi ki-
kubwa kutambulika ndani na nje
ya nchi ambako anauza bidhaa
nyingi za kutatua changamoto
za kilimo ambazo anazibuni yeye
mwenyewe. Aidha, wanafunzi
wanaonufaika kwa kiasi kikubwa
na kampuni tanzu ya DIT wame-
onyesha bunifu  mbalimbali
walizobuni ambazo zinalenga
kutatua changamoto mbalimbali
katika taifa za uagizaji vifaa ku-

toka nje ya nchi. Vick Mausa am-
baye ni mwanafunzi wa DIT, Dar
es Salaam ambaye amefanikiwa
kubuni mashine yenye gharama
nafuu ya kusaidia wagonjwa we-
nye matatizo ya figo ambayo itau-
zwa shilingi milioni nne tofauti
na mashine zinazoagizwa nje ya
nchi ambazo huuzwa kwa kiasi
kikubwa zaidi ya Sh.milioni 20.
Naye Joshua Macha ambaye
ni mwanafunzi wa DIT anaye-
soma mwaka wa kwanza fani
ya uhandisi ujenzi alionyesha
mashine ya kutengeneza vifaa
mbalimbali vya plastiki.

RC ahimiza
wananchi
kuchangamkia
kilimo cha
pareto

Na Elizabeth John,
MAKETE

MKUU wa Mkoa wa
Njombe, Anthony Mtaka,
ametoa rai kwa wananchi
wa Wilaya ya Makete mkoani
hapa kuchangamkia fursa ya
kilimo cha pareto ili kiweze
kujikwamua kiuchumi.

Alitoa wito huo katika
mkutano wa wadau wa
pareto na mdau mkuu wa
Kampuni ya Pareto Tan-
zania (PCT) uliofanyika
wilayani hapa na kuwaju-
muisha wakulima wadogo
wanaojishughulisha na kili-
mo hicho ambao ni wanufai-
ka wa Mfuko wa Maendeleo
ya Jamii (TASAF).

Mtaka alisema katika
Wilaya ya Makete yenye kata
23, jumla ya kata 21 zenye
ukubwa wa hekta 2,800 zi-
nafaa kwa kilimo cha pareto.

“Mimi nataka wakulima
watajirike, Makete inawanu-
faika wa TASAF wapatao
4,569 kwa mwaka wanapata
Sh. 144,000 mimi moyoni
mwangu hii haikubaliki, tu-
unganishe kati ya kaya na
kaya katika uzalishaji wa
pareto ili muondokane na
umasikini,” alisema Mtaka.

Mwakilishi wa Kampuni
ya PCT kutoka Halmashauri
ya Mji wa Mafinga mkoani Ir-
inga, Gerald Joseph, alisema
kuwa malengo yao ni kufikia
tani 990 kwa sababu hapo
awali uzalishaji wa pareto
ulikuwa unasuasua.

“Mkulima mwenye hekari
moja tukichukuwa wastani
wa uzalishaji kwa kilo 250 za
maua makavu na ukizidisha
kwa Sh. 3, 500 kwa hekari
akifuata zile kanuni na tara-
tibu bora za kilimo atapata
kwa mwaka mmoja kipato
cha Sh. 875,000,” alisema
Joseph.

Mkuu wa Wilaya ya Ma-
kete, Juma Sweda alisema
pareto katika wilaya hiyo
lilianza mwaka 1931 na ku-
zalishwa ambapo miaka ya
1990 lilianza kuyumba na
kudorora.

Nao baadhi ya wakulima
akiwemo, Adrian Sanga
alisema pamoja na kuhimiza
kufufua zao hilo ni vema pia
serikali ikaweka mpango wa
kujenga kiwanda wilayani
humo.

Wakati huohuo Kampuni
ya Pareto (PCT) iligawa
miche kwa kaya zaidi ya 267
za wanufaika wa TASAF na
kufanya zao hilo kuwa ajen-
da ya Mkoa wa Njombe.
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ZICyajanampangowa
mabadiliko kuchochea
utoaji huduma kwa wateja

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

SHIRIKA la Bima la Zanzibar (ZIC) limezindua :
mpango wake mpya wa kubadili mwonekano :
na taswira yake kijamii na kibiashara, likilenga :
kuakisi ukuaji wake sambamba na maboresho :
ya huduma zake kwa wateja. :

Hatua hiyo ya kimkakati inahusisha mfululizo :
wa mabadiliko chanya yanayohusisha mwone- :
kano mpya wa nembo ya shirika hilo, mwone- :
kano wa nyaraka rasmi za ofisi, maboresho ya :
huduma kwa wateja na ofisi za shirika hilo.

Hafla ya uzinduzi rasmi wa mwonekanompya :
wa ZIC ilifanyika jana Zanzibar, ikiongozwa na :
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais - Fedha na Mipa- :
ngo, Dk. Saada Mkuya Salum, Naibu Kamishna :
wa Bima Tanzania, Khadija Issa Said, Balozi wa :
Bima nchini, Wanu Hafidh Ameir, Mwenyekiti :
wa Bodi ya ZIC, Ramadhani Mwalimu Khamis, :
Mkurugenzi Mwendeshaji wa ZIC Arafat Haji, :
wafanyakazi na wadau mbalimbali wa shirika :
hilo pia walishiriki. :

Waziri Saada mbali na kulipongeza shirika :
hilo kwa mabadiliko hayo, alisema mwonekano :
mpya wa ZIC unaombatana na maboresho zaidi :
ya huduma zake, utasaidia kuboresha zaidi :
imani ya umma juu ya shirika hilo na sekta ya :
bima kwa ujumla, hatua ambayo itachochea :
mwamko wa wananchi wengi zaidi katika ku- :
tumia huduma za bima. :

“Serikali inatambua umuhimu wa sekta ya :
bima katika maendeleo ya kiuchumi na ustawi :
wa jamii yetu. Tunatambua pia kuwa sekta ya :
bima inachangia katika ukuaji wa uchumi, ku- :
punguza umaskini na kuimarisha usalama wa :
kifedha kwa wananchi wetu. :

“Na hiyo ndio sababu serikali ina nia ya dhati :
ya kuimarisha ushirikiano wake na wadau wa :
sekta ya bima hususani wale wanaoonesha :
nia thabiti ya kujiendesha kwa ustadi mkubwa :
kama ZIC ili kuleta maendeleo katika sekta hii :
kupitia utoaji wa huduma bora zaidi kwa wa- :
nanchi wetu,” alisema. :

Katika hotuba yake wakati wa tukio hilo :
muhimu, Haji alielezea hamasa yake kuhusu :
hatua hiyo muhimu, inatokana na azma thabiti :
ya ZIC ya kuboresha zaidi mwonekano wake :
kwa jamii kupitia maboresho ya huduma zake :
ili kukidhi matakwa ya soko la sasa na kukabili- :
ana na ushindani mkubwa katika sekta ya bima. :

“Tunapoimarisha nembo yetu na kubadilisha :
ofisi zetu, hatulengi tu kubadili mwonekano :
wetu kuwa wa kisasa, bali pia tulenga kuthibiti- :
sha ubora wa huduma zetu ili kuendelea kulin- :
da imani waliyonayo wateja wetu kwetu kama :
shirika. :

“Nembo yetu mpya inawakilisha sifa ya wel- :
edi, uaminifu, na mawazo ya ubunifu yenye :
kuakisi kikamilifu lengo la ZIC la kulinda, ku- :
wezesha na kuhamasisha maendeleo ya watu :
binafsi na biashara kupitia suluhisho la bima :
lililoboreshwa,” alisema. :

Hatua ya shirika hilo imekwenda sambamba :
na utekelezaji wa programu maalum ya mafun- :
zo kwa wafanyakazi wake ili kuwajengea uwezo :
wa kwenda sambamba mabadiliko na kasi hiyo :
mpya inayohusisha ujuzi na weledi kwenye :
matumizi ya teknolojia katika utoaji huduma za :
bima. :

“Programu hizi za mafunzo zitawajengea wa- :
fanyakazi wetu ujuzi na maarifa muhimu ili ku- :
wapa umakini binafsi, kutoa mrejesho wa hara- :
ka kwa wateja na kutoa ushauri wa kitaalamu :
na unaofaa kwa mahitaji ya wateja wetu. ;

“Zaidi pia ofisi zetu zenye mwonekano mpya :
zitasaidia kurahisisha mwingiliano na wateja :
wetu na hivyo kuongeza mvuto na ufanisi wa :
huduma zetu,” aliongeza. :
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Waziri wa Nchi
Ofisi ya Rais,
Fedha na Mipango,
Dk. Saada Mkuya
Salum (katikati),
akiwa na Mkuru-
genzi Mwende-
shaji wa Shirika

la Bima Zanzibar
(Z1C), Arafat Haji
(kulia) na Balozi
wa Bima nchini,
Wanu Hafidh
Ameir (Mb), waki-
itazama nembo
mpya va Shirika
la Bima Zanzibar
(ZIC) kabla ya
uzinduzi rasmi wa
nembo hiyo ikiwa
ni sehemu ya
hatua ya kubadili
mwonekano na
taswira ya ZIC ki-
jamii na kibiashara
Zanzibar jana.
PICHA: MPIGAPI-
CGA WETU

Wanawake watakiwa kujitosa fursa eneo la bahari

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KUU wa Chuo cha
Bahari Dar es Sa-
laam, Dk. Tumaini
Gurumo, amese-
ma ushiriki wa wanawake
katika masuala ya bahari siyo
mkubwa, kwamba wengi wao
wamejikita katika usajili wa
usafirishaji wa meli.
Amesema kwenye nafasi ya
ubaharia bado idadi ni ndogo
na kuna kazi kubwa ya kuha-
masisha wanawake kujiele-
keza katika fani hiyo.
Aliyasema hayo jana visi-
wani hapa wakati akizun-
gumza na waandishi wa
habari katika maonesho ya
biashara ya miaka 60 ya Map-
induzi Zanzibar yanayoende-
lea Nyamanzi nje ya mji wa
Zanzibar.
Gurumo alisema nafasi za

ajira baharini hazitazami jin-
sia na hata sheria za kimataifa
zimebadilika na sasa zinampa
nafasi mwanambke kuingia ba-
harini na kupata haki zake
zinazostahiki sawa na mwa-
naume.

Alisema mtazamo hasi wa
zamani uliyojengeka kuwa
mtoto wa kike hawezi ku-
fanya kazi za baharini, kue-
ndelea na mtazamo huo ni
kuwazibia fursa, hivyo lazima
wanawake kupewa nafasi ili
kujikwamua wao na familia
zao na taifa kwa ujumla.

Alisema Zanzibar ni kisiwa
chenye ajira na nyingi zipo
baharini, hivyo ili nchi ina-
paswa kutoweka mipaka bai-
na ya wasichana na wavulana
kuingia katika fani hizo na ku-
saidia nchi na jamii.

Aidha aliwataka wazazi na
walezi kuwapa nafasi wasi-
chana wanaopenda kuingia

katika fani hiyo ya bahari
ili kuwajengea mustakbali
mzuri wa maisha yao ya
baadaye.

Akizungumzia changamo-
to zinazoikabili chuo hicho
alizitaja ni upatikanaji wa
walimu mabaharia wenye sifa
inayohitajika, licha ya chuo
hicho kuwa na wataalamu
wakiwamo wahandisi, mana-
hodha.

Alisema lakini idadi yao ni
ndogo kutokana na uhitaji
mkubwa ili kuendana na win-
gi wa wanafunzi chuoni hapo.

Gurumo alisema pia kuna
changamoto ya kuwapatia
wanafunzi mafunzo kwa vi-
tendo ndani ya meli zinazosa-
firi kutoka nchi moja kwenda
nyingine badala ya kusoma
kwa nadharia darasani.

Alisema chuo hicho kina
idadi ya wanafunzi wapatao
4,000 hivyo wanahitaji vijana

wengi zaidi kujiunga na chuo
kupata mafunzo na kuingia
katika utekelezaji wa sera ya
uchumi wa buluu.

Alisema upungufu huo wa
walimu wa masuala ya bahari
unatokana na uchache wa
Watanzania waliojikita ka-
tika fani hiyo na uchache huo
unatokana na awali masomo
hayo yakitolewa nje ya nchi.

Gurumo alisema uwepo wa
kozi mbalimbali za masuala
ya bahari katika chuo hicho,
ufumbuzi utapatikana kwa
kutengeneza rasilimali nyingi
kwa sababu chuo kimean-
zisha kozi ambazo zilikuwa
hazipatikani hapa nchini.

Hata hivyo alisema uchumi
wa buluu wenye tija lazima
uzingatie utunzaji wa mazin-
gira ya bahari ili kuendelea
kuzalisha rasilimali  zina-
zotegemewa kwa manufaa ya
kiuchumi.

TPA yapongezwa kwa ufanisi bora, yatakiwa isibweteke

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MAMLAKA yaBandari Tan-
zania (TPA), imepongezwa
kwa utendaji wenye ufanisi,
imetakiwa kuongeza juhudi
ili kupata mafanikio zaidi.

Pongezi hizo zilitolewa
mwishoni mwa wiki na vion-
gozi mbalimbali wa serikali
waliotembelea banda la TPA,
katika Maonesho ya Biashara
ya Kimataifa ya Zanzibar, yali-
yofanyika katika viwanja vya
Nyamanzi, Zanzibar.

Naibu Waziri wa Viwanda
na Biashara, Exaud Kigahe,
alisema sekta ya viwanda na
biashara zinaitegemea sana
sekta ya uchukuzi katika ku-
fanikisha mipango yake ya
kuhudumia wananchi na
kuchangia maendeleo ya
taifa.

Kigahe alisema bidhaa zi-
nazozalishwa na wajasiriama-

li na viwanda nchini zinahitaji
uhakika wa kupata malighafi
na uhakika wa kuyafikia
masoko ya ndani na nje ya
nchi.

“Tunaipongeza TPA na
taasisi nyingine za uchukuzi
kwa kazi kubwa ya kuwawez-
esha Watanzania kupata tija
katika shughuli zao za uzal-
ishaji mali na biashara ya
mazao na bidhaa zinazozal-
ishwa katika sekta mbalim-
bali,” alisema.

Naye Katibu Mkuu wa Wiz-
ara ya Uchukuzi, Prof. Godius
Kahyarara, aliipongeza TPA
kwa kushiriki maonesho ya-
nayoendelea na kwa mafani-
kio makubwa ya kuhudumia
meli na shehena katika nusu
ya kwanza ya mwaka wa fed-
ha 2023/2024.

“Nimefurahi kwanza
kwa kushiriki kwenu katika
maonesho haya ambapo tu-
naungana na Watanzania

wenzetu wa upande wa visi-
wani kutafakari kwa pamoja
namna bora ya kuongeza
ufanisi wa huduma zetu kwa
wananchi na wanufaika wen-
gine,” alisema.

Alisema TPA na ZPC zina-
fanya kazi nzuri katika sekta
ya bandari lakini bado ziko
fursa za kufanya kazi kwa
ufanisi zaidi na ndiyo maana
serikali zote mbili zinafanya
jitihada kubwa za kuwezesha
ufanisi huo kupatikana.

“Natoa wito kwa Bodi ya
Wakurugenzi na Menejimenti
ya TPA kusimamia kikamilifu
mipango yenu mliyojiwekea
ambayo ikitekelezwa vyema,
shughuli za bandari zitakuwa
na mchango mkubwa zaidi
katika pato la taifa na maen-
deleo ya nchi yetu kwa ujum-
la,” alisema.

Naye Naibu Katibu Mkuu
wa Wizara ya Uchukuzi, Dk.
Ally Possi, alisema ushiriki wa

TPA katika maonesho hayo
ya Zanzibar ni fursa muhimu
ya kukuza ushirikiano kati ya
TPA, ZPC na taasisi zingine
ili kubadilisha uzoefu na ku-
kutana na wananchi ambao
ndio walengwa wakuu wa hu-
duma zinazotolewa na taasisi
hizo.

Meneja Uhusiano na Ma-
wasiliano wa TPA, Nicodemus
Mushi, alisema mamlaka hiyo
imepata fursa ya kukutana
na wananchi wa Tanzania
visiwani na kwamba wanaen-
delea kuwapa elimu kuhusu
utendaji wa Bandari Tanzania
Bara.

Mushi alisema wamefani-
kiwa kuwaelimisha wananchi
kuhusu mipango ya kubore-
sha huduma katika eneo la
Majahazi katika Bandari ya
Dar es Salaam ambalo linahu-
dumia abiria na mizigo inay-
osafiri kati ya Tanzania Bara
na Visiwani.
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Barabara mbovu yakwaza

Na Julieth Mkireri, VIG-

WAZA

zokazoka, Kata ya Vigwaza
Halmashauri ya Chalinze,
wanakabiliwa na kero ya
ubovu wa barabara kutoka
Kwazoka hadi KItongoji cha
Kivungwi.

Pia wana uhitaji wa daraja
katika Mto Kiloweko ambao
kipindi cha mvua wanafunzi
wanahitaji msaada wa ku-
vushwa na wengine kushind-
wa kuhudhuria masomo.

cho, Shomari Zinga, akizun-
ni hapo alisema, kero hiyo ya
barabara yenye ukubwa wa
kilomita tatu, wamewasili-
sha kwa Wakala wa Barabara
za Mjini na Vijijini (TARURA).

Alisema ujenzi wa daraja
kwenye Mto Kiloweko tath-
mini iliyofanywa imebaini
mabhitaji ya Sh. milioni 65
ili kuondoa usumbufu wa-
naokumbana nao wananchi
hususani wanafunzi wakati
wa kwenda shule na kurudi
nyumbani kipindi cha mvua.

Zinga anasema kwasasa
wanaendelea na jitihada

za kutafuta wadau wa ku-
changia kuwezesha ujenzi
wa daraja hilo sambamba na
wamepata tofali 1,100 kuto-
ka kwa wafadhili.

Diwani wa Vigwaza, Mussa
Gama, akizungumzia kuhu-
su ujenzi wa daraja alisema
baada ya tathmini ya TARU-
RA wameanza kusaka wa-
dau wa maendeleo watakao
wachangia waweze kuanza
ujenzi.

“Eneo hili la mto Kilo-
weko limekuwa kero kwa
wanafunzi wakati mwingine
maji yakijaa wanashindwa

Wanafunzi kutoka vyuo mbalimbali mkoani Shinyanga wakijitokeza kuchangia damu Kkatika Kituo cha Afya Kam-
barage ili kuokoa maisha ya mama na mtoto wakati wa kujifungua, walichangia uniti 25 za damu mwishoni mwa
wiki. PICHA: MARCO MADUHU

kwenda shule na kukosa
masomo kwa kuwa hakuna
mtu anayemudu kuwavu-
sha.”

“Halmashauri  imetuele-
keza tuanze michango ujen-
Zi uanze na wao watamali-
zia, tumeanza kukutana na
kata kuwaomba watusaidie,”
alisema Gama.
pata mfadhili kwa aliyeahidi
kujenga zahanati na kituo ki-
dogo cha polisi vituo vya hu-
duma ambavyo vimekuwa
ni mahitaji makubwa katika
eneo hilo.

a

Ndoa za serikali zimesajiliwa - RITA

Na Mary geofrey

WAKALA wa Usajili, Ufilisi na
Udhamini (RITA), imesema
wanandoa wenye vyeti vya
ndoa vya serikali, zimesa-
jiliwa na hawana sababu ya
kuzisajili tena.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari juzi jijini Dar es
Salaam, Ofisa Mtendaji Mkuu
wa RITA, Frank Kanyusi,
alisema kuwa wanandoa we-
nye vyeti vya ndoa vya seri-
kali zinatambuliwa na sheria.

“Napenda ieleweke kwam-
ba wanandoa ambao wame-
funga ndoa za kidini, kiseri-
kali au kimila na kupewa
vyeti vya ndoa vya serikali,
ndoa zao zimesagjiliwa kwa

mujibu wa sheria. Wananchi
waepuke uzushi unaoende-
lea kuwa hazijasajiliwa,” ali-
sisitiza.

Kanyusi alirejea Sheria ya
Ndoa, Sura ya 29 kifungu cha
30, 43 na 46 na kueleza kuwa
RITA ina taarifa zote za ndoa
ambazo wanandoa wame-
pewa vyeti vya ndoa vya seri-
kali.

“Msgjili Mkuu inaweza
kutoa nakala nyingine en-
dapo wanandoa watapoteza
vyeti walivyopewa awali na
wafungishaji ndoa,” alisisiti-
za.

Aidha, aliwataka wafung-
ishaji ndoa kusajili kwenye
mfumo wa RITA wa kielek-
troniki kupitia eRITA kwasa-

babu wanaweza kupata hu-
duma hiyo popote nchini.
Aliwataka kuhuisha leseni
zao za kufungisha ndoa kwa
wakati na wahakikishe wana-
sajili ndoa zote zinapofung-
wa, kuwapa wanandoa vyeti
na kufanya marejesho ya
ndoa walizofunga kila mwezi
ili Msajili Mkuu awe na taarifa
au rekodi zote kwa wakati.
Kanyusi alisema RITA im-
eweka mkazo kwenye ku-
wasajili watoto wote wenye
umri wa chini ya miaka mita-
no nchi nzima chini ya mpan-
go maalumu wa kuwasajili
watoto katika ofisi za kata na
kliniki za mama na mtoto.
Aidha, alisema kumeku-
wapo changamoto ya uku-

balifu wa vyeti katika baadhi
ya taasisi za umma na binafsi
na wananchi kupata usum-
bufu.

“Napenda ieleweke kwam-
ba wvyeti vilivyojazwa na
mkono vina uhalali sawa na
vyeti vingine vinavyotolewa
na kompyuta hivyo vinafaa
kwa matumizi yote..RITA
ndiye mwenye dhamana na
mamlaka ya kutoa vyeti vya
kuzaliwa ikiwa ni pamoja
na kuvihakiki. Twapo kuna
mashaka yoyote juu ya vyeti
vyote vinavyotolewa na ofisi
yetu nawaomba muwasiliane
nasi kwa ajili ya ufafanuzi,
uhakiki pamoja na kuthibiti-
sha uhalali wa nyaraka hizo,”
alisema Kanyusi.

Spika Tulia asifu
benki kuchochea
maendeleo

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

SPIKA wa Bunge la Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, DK. Tu-

lia Ackson na Spika wa Baraza la
Wawakilishi Zanzibar, Zubeir Ali
Maulid, wamesema mchango wa
Benki ya NMB kwa maendeleo ya
taifa unaakisi ukubwa na uimara wa
taasisi hiyo.

Viongozi hao pia wameitaka benki
hiyo kudumisha ushirikiano na mihi-
mili hiyo ya dola pamoja na serikali
Za pande zote za Muungano.

Dk. Tulia ambaye ni Rais wa Umoja
wa Mabunge Duniani (IPU) na Maulid
wametoa kauli hizo wakati wa hafla
ya usiku wa tuzo kwa washindi na
mabingwa wa bonanza lililoshiriki-
sha timu za wafanyakazi wa NMB na
wabunge na wawakilishi lililofanyika
mwishoni mwa wiki, ikiwa ni sehemu
va sherehe za Miaka 60 ya Mapin-
duzi ya Zanzibar.

Akitoa neno la shukrani kwa
kudhamini bonanza hilo, Dk. Tulia
aliipongeza NMB kwa namna inavyo-
tumia vyema fungu la Programu va
Uwajibikaji kwa Jamii (CSR), ambako
imezisapoti pakubwa serikali zote
mbili kupambana na changamoto zi-
nazokwaza ustawi wa sekta za elimu,
afya, majanga na mazingira.

“Nitumie fursa hii kuwashukuru
sana NMB, kwa ushirikiano mkubwa
walioonesha kwa Baraza la Wawakil-
ishi kufanikisha bonanza hili, ambalo
limegharimu kiasi kikubwa cha fedha.

“Hapa tumesikia kitu kisicho cha
kawaida, mbunge kutoka chama
kisicho cha Mapinduzi, akisifia kazi
nzuri inayofanywa na Dk. Mwinyi na
Dk. Samia, maana yake ni kuwa kazi
Za marais hawa wawili zimepitiliza,
hata usipotaka kuziona utaziona tu,”
alisema DK. Tulia.

Akimkaribisha Spika Tulia kuzun-
gumza, Spika wa Baraza la Wawak-
ilishi, Zubeir Ali Maulid, alisisitiza
umuhimu wa NMB kudumisha
ushirikiano na serikali za pande
zote mbili za Muungano, pamoja na
mabunge, kwa kuwa kufanya hivyo
ni moja ya kudumisha na kustawisha
Muungano ulioasisiwa na waanzilishi
wake marais wa kwanza wa Tanzania
Bara na Tanzania Zanzibar.

Ofisa Mkuu wa Fedha wa NMB,
Juma Kimori, alilishukuru Baraza la
Wawakilishi, Spika na wajumbe wake
kwa kuichagua NMB kushirikiana nao
katika kufanikisha bonanza hilo na
kusisitiza kwamba taasisi yake ikiwa
ni mdau namba moja wa serikali zote
mbili, itaendeleza ushirikiano uliopo
kwa kuwa wanajali na kuthamini
ushirikiano huo.

“Binafsi niseme nimefarijika sana
kwa aina ya ushirikiano uliopo baina
va Bunge la Tanzania na Baraza la
Wawakilishi, nasi tumefanya makub-
wa Kila upande,” alisema Kimori
aliyemwakilisha Ofisa Mtendaji Mkuu
wake Ruth Zaipuna.
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UN: Hali inatisha Ukanda wa Gaza

GAZA, Palestina

MRATIBU wa misaada ya dharu-
ra wa Umoja wa Mataifa (UN),
Martin Griffiths, amesema hali
katika Ukanda wa Gaza ni ya
kutisha kutokana na masham-
bulizi ya Israel yanayoendelea
katika eneo hilo, huku akitoa
wito wa kusitisha vita hivyo ku-
tokana na kwamba vinaathiri
zaidi raia.

Aidha, wakati UN ikitoa wito
huo, maofisa wa Wizara ya
Afya inayoongozwa na Hamas,
walibainisha kuwa ndani ya
saa 24 zilizopita Israel ilifanya
mashambulizi katika mji wa
Kusini mwa Gaza na kuua raia
135. Na kwamba zaidi ya wa-
nanchi milioni moja wanaoishi
katika eneo hilo ni wale wal-
iokimbia makazi yao kwa hofu
ya vita.

Akizungumza  mbele ya
Baraza la Usalama la UN kuhusu
hali ya kiutu nchini Israel na

BERLIN, Ujerumani

Palestina, Griffiths alisema
kwa siku 100 za vita tangu
Oktoba 7, 2023 watu 23,000
wameuawa na 58,000 wame-
jeruhiwa. Zikiwa ni takwimu

.iliial?aril:l? alizozinukuu kutoka Wizara
sha kuwa ya.l{\f){a 3;&(1) Gaza nl:; kwambq
Ujerumani Silimia ya waliouawa ni
ilifanya waqawake_ na watoto.

mauaji ya Kiongozi huyo anayeshu-
halaiki ya ghulikia masuala ya kibinaad-
kwanza amu UN, alisema kuwa watu
vakarne milioni 1.9 ambao ni asilimia
ya20 85 ya idadi jumla ya wakazi
nchini Na- w3 Gaza wamelazimika kuya-
mibiakati 135 makazi yao kutokana
¥9a°1:°4 MA a2 mashambulizi mfululizo

yanayofanywa na  Israel
yakielekezwa kwa raia.

“Hali ya mfumo wa afya ina-
zidi kuzorota, huduma za kiu-
tu zimekwama pakubwa na
wafanyakazi 148 wa UN na ma-
shirika ya kiraia wameuawa.
Pia ofisi karibu 134 za Shirika
la Umoja wa Mataifa linalowa-
hudumia wakimbizi wa Pales-

B N T

hambulizi ya anga va Israel katika Ukanda wa Gaza. PIC

Sintofahamu mgomo wakulima Ujerumani

tina (UNRWA) zimeshambu-
liwa,” alisema Griffiths.

MAREKANI

Katika hatua nyingine,
maofisa wawili wa Marekani
walibainisha kuwa nchi hiyo
ilifanya mashambulizi mapya
dhidi ya waasi wa Houthi wa
nchini Yemen na kulenga
eneo linalozingatiwa kuwa
tishio kwa meli za kibiashara
katika Bahari ya Shamu.

Hivi karibuni waasi wa Ki-
houthi walianzisha masham-
bulizi kadhaa ya makombora
na ndege zisizo na rubani
dhidi ya meli katika Bahari ya
Shamu ikiwa ni majibu kwa
operesheni ya kijeshi ya Israel
katika Ukanda wa Gaza dhidi
ya kundi la Hamas.

Ilielezwa kuwa masham-
bulizi hayo yalifanywa baada
ya mengine 30 ya awali yali-
yokuwa yamelenga kupungu-
za uwezo wa Wahouthi wa

-

HA: MTANDAO

kuitishia njia ya kibiashara
katika Bahari ya Shamu.

Kwa mujibu wa maofisa
hao wa Marekani ambao ha-
wakutaka majina yao kutajwa,
miundombinu  iliyolengwa
katika mashambulizi hayo ni
pamoja na vituo vya kuhifa-
dhi vifaa, mifumo ya anga na
maghala ya silaha.

Naibu Mkuu wa Shirika la
Habarila Wa Houthi, Nasred-
din Amer, alibainisha kuwa
mashambulizi hayo yaliyo-
fanyika dhidi yao hayakusaba-
bisha majeruhi wala hasara ya
mali. Akisisitiza kuwa Mare-
kani itawajibika kwa hilo, na
watajibu mashambulizi hara-
ka iwezekanavyo.

NAMIBIA

Kwa upande mwingine,
Rais wa Namibia, Hage Gein-
gob, ameikosoa Ujerumani
kwa kuunga mkono Israel ka-
tika kesi ya mauaji ya halaiki

huko Ukanda wa Gaza katika
Mahakama ya Kimataifa ya
Haki (IC]) iliyowasilishwa na
Afrika Kusini.

“Ujerumani imechagua
kutetea Israel katika ICJ
kuhusu vitendo vya mauaji
ya halaiki na vya kutisha
vya serikali ya Israel dhidi
ya raia wasio na hatia huko
Gaza na maeneo ya Palestina
yanayokaliwa kwa mabavu.
Hakuna binadamu mpenda
amani anayeweza kupuuza
mauaji yanayofanywa dhidi
ya Wapalestina huko Ukanda
wa Gaza,” alisema Rais Gein-
gob.

Taarifa ilibainisha kuwa
Ujerumani ilifanya mauaji ya
halaiki ya kwanza ya karne
ya 20 nchini Namibia kati ya
1904 na 1908, na kwamba
maelfu ya Wanamibia wasio
na hatia walikufa chini ya hali
ya kikatili ya ukoloni.

DW, BBC
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Dangote kuanza kazi Nigeria

LAGOS, Nigeria Inaelezwa kuwa ingawa Nigeria

KANSELA wa Ujerumani,
Olaf Scholz, ametoa
wito wa kuwapo utulivu
na utayari wa kukubali
maafikiano wakati nchi
hiyo ikikabiliwa na maan-
damano ya wakulima
wenye hasira kuhusu
mpango wa Kupunguza
ruzuku yao ya mafuta.
Kiongozi huo alito wito
huo jana huku akionya
kuhusu watu wenye

itikadi kali wanaochochea
hasira miongoni mwa
umma.

Inaelezwa kuwa wakuli-
ma walifunga barabara
kuu na kuvuruga usafiri
kote nchini humo kwa
kutumia matrekta yao
kama sehemu ya wiki ya
maandamano ya kup-
inga mpango wa kuondoa
ukomo wa kodi ya dizeli
inayotumika katika kilimo.

Hata hivyo Kansela
Scholz alisema kuwa

serikali ilizichukua kwa
umakini hoja za wakulima
na kusisitiza kuwa ilifikia
maelewano mazuri,
japokuwa wakulima
wanaendelea kusisitiza
kuhusu kubatilishwa ki-
kamilifu kwa mpango wa
kupunguzwa kwa ruzuku.
“Maofisa watajadili
nini kingine wanaweza
kukifanya ili kuhakikisha
sekta ya kilimo inakuwa
na mustakabali mwema,”
alisema Scholz. DW

KAMPUNI ya kusafisha mafuta
ya Dangote ya Nigeria imeanza
kusafisha dizeli pamoja na mafuta
ya ndege, baada ya ucheleweshwaji
wa muda mrefu wa ujenzi kwenye
kiwanda hicho chenye uwezo wa
kuzalisha mapipa 650,000 kwa
siku.

Kwa mujibu wa shirika la habari
la Reuters, kiwanda hicho ndicho
kikubwa zaidi barani Afrika, kilicho-
jengwa kwenye Peninsula iliyopo
nje ya mji mkuu wa kibiashara wa
Lagos, kwa gharama ya dola bilioni
20, (zaidi ya Sh. Trilioni 49.6) amba-
cho kinamilikiwa na Aliko Dangote.

ndiye mzalishaji wa juu wa mafuta
barani Afrika, imekuwa ikitegemea
mafuta kutoka mataifa ya nje. Na
kwamba kiwanda cha Dangote
sasa kitaiwezesha Nigeria siyo tu
kujitegemea, bali pia kuuza mafuta
kwenye mataifa jirani ya Afrika Ma-
gharibi.

Hata hivyo ilielezwa kuwa kam-
puni hiyo itakuwa chachu ya
kubadili biashara ya mafuta katika
ukanda wa Atlantiki.

Maofisa wa kampuni hiyo wali-
iambia Reuters kwamba kitaanza
majaribio ya wiki hii, baada ya
kupokea shehena ya sita ya mafuta
ghafiJanuari 8, mwaka huu. VOA
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KILIMANJARO
WASHIRIKI MARATHON

Na Mwandishi Wetu

UKU ukiwa ume-
baki takriban mwezi
mmoja kabla ya mbio
maarufu za Kiliman-
jaro International Marathon
2024 kufanyika Mjini Moshi,
mdhamini mkuu wa mbio
hizo, Kilimanjaro Premium
Lager, ametoa wito kwa wa-
shiriki wote kukamilisha maan-
dalizi kwa kuwa siku zimebaki
chache.
es Salaam mwishoni
mwa wiki, Meneja
wa chapa ya Kiliman-
jaro Premium Lager,
Catherine Lyakurwa,
alisema siku zimebaki
chache hivyo washiri-
ki hasa wale wa mbio
za Km 42 hawana
budi kujiandaa vizuri.

“Hii ni mbio ndefu ambayo
inahitaji mshiriki ajiandae vi-
zuri. Tunafahamu kuwa wa-
shiriki wamekuwa wakifanya
mazoezi na sasa tuna takriban
mwezi mmoja tu ni vizuri tu-
kamilishe maandalizi mapema
tayari kwa mbio hizi,” alisema.

Alisema mbio za Km 42 zime-
jizolea umaarufu mkubwa siku
za hivi karibuni huku washiriki
wakiongezeka mwaka hadi
mwaka.“Namba za kukimbilia
zinakaribia kuisha kwa hiyo
natoa wito kwa wale ambao ha-
wajajisajili wafanye hivyo mara
moja kwani zoezi litafungwa
mara tu nafasi zitapojaa,” alise-
ma.

Alisema Bia ya Kilimanjaro
Premium Lager itaendelea ku-
fanya kazi kwa karibu na wad-
hamini wenza na waandaaji ili
kuhakikisha mbio za mwaka
huu zinafanikiwa na kuacha
kumbukumbu ya aina yake.
“Tumekuwa wadhamini wa

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa (kulia), akikabidhi jezi ya mchezaji

mbio hizi tangu kuanzishwa
kwake miaka 22 iliyopita kuto-
kana na mbio hizi kuwa na faida
kubwa kwa biashara yetu na
kwa nchi kwa ujumla,” alisema.

Meneja huyo pia alitoa wito
kwa wadhamini wenza kuji-
andaa na changamoto ya wa-
shirika ambapo wadhamini
mbalimbali huandikisha wa-
shiriki wao katika mbio mbal-
imbali kisha waandaaji hutumia
wastani wa muda wao kumaliza
mbio ili kubaini mshindi wa
kwanza, wa pili na wa tatu.

Aliwashukuru ~ wadhamini
wenza kwa ushirikiano mkub-
wa kwani bila ushirikiano kati
ya wadhamini na waandaaji
mbio hizo zisingekuwa na ma-
fanikio makubwa.

Katika  hatua  nyingine,
waandaaji wa mbio hizo
wamesema  kufunga  usa-

jili mapema kunasaidia katika
maandalizi kama inavyotakiwa
na Chama cha Riadha Duni-

b 1]
- )4 ko
wa zamani wa Taifa Stars, Leodgar Tenga, kwa MKku-

YATOA

ani (WA) ili kuhakikisha usala-
ma wa washiriki na kwamba
waandaaji wanaweza kuandaa
mabhitaji muhimu kama maji na
matunda kwa wakati.

Wadhamini wa tukio Ia
mwaka huu ni Kilimanjaro Pre-
mium Lager- Km 42, Tigo- Km
21(Half Marathon), Gee Soseji
- Km 5 (Fun Run). Wadhamini
wa meza za maji ni Simba Ce-
ment, Kilimanjaro Water, TPC
Sugar, TotalEnergies na CRDB
Bank. Wabia rasmi ni KiliMe-
dair, Garda World Security, CMC
Automobiles, Sal Salinero Hotel
na wasambazaji wakuu ni Kibo
Palace Hotel na Keys Hotel.

Mbio za mwaka huu zita-
fanyika Februari 25 katika Chuo
Kikuu Cha Ushirika Moshi.

Kilimanjaro Premium Lager
Marathon huandaliwa na Kili-
manjaro Marathon Company
Limited na kuratibiwa Kkitaifa
na Kampuni ya Executive Solu-
tions Limited.

rugenzi Mtendaji wa Benki ya TCB, Adam Mihayo, aliyoinunua kwa Sh. milioni saba wakati wa harambee kwa wadau wa

Kocha
Mlandege:
Tulistahili
ubingwa

Na Faustine Feliciane, ZANZIBAR

KOCHA wa Mabingwa wa
Kombe la Mapinduzi, Hassan
Ramadhan, amesema timu yake
ilistahili kutwaa ubingwa huo
kutokana na aina ya soka wa-
nalolicheza.

Ramadhan alisema kikosi
chake ndicho kikosi bora cha
mashindano hayo kwa sababu
tangu kuanza kwa michuano
hiyo Desemba 28, mwaka jana
wameruhusu magoli mawili
pekee.

Alisema walipofanikiwa kuin-
gia fainali walikuwa na uhakika
wa kutwaa ubingwa huo kwa
sababu aliona udhaifu wa Simba
na akajua watapata ushindi na
kuwashangaza wapinzani wao.

“Simba tuliiona, tuliona ubora
wao na udhaifu wao, wanacheza
mpira wa pasi nyingi, lakini
hawana mbinu ya kupenya kwe-
nye safu ya ulinzi nzuri kama
yetu, tuliwaacha wacheze mpira
wao na sisi tulikuwa na mahesa-
bu yetu ambayo yamefanikiwa,”
alisema Ramadhan.

Alisema aliwaambia wachezaji
wake wacheze kwa mahesabu
na kufanya mashambulizi ya
kushtukiza kwa sababu ya ud-
haifu wa wapinzani wao walijua
watapata goli.

“Safu yao va ulinzi niliona
ina mapungufu, nikawataka
wachezaji wangu wajilinde sana
na kufanya mashambulizi ya
kushtukiza hasa wachezaji wa
simba wanakuwa wamesogea
juu, na kweli umetulipa tukapata
ushindi huu muhimu na kutwaa
ubingwa,” alisema Ramadhan.

Aidha, alisema Simba wa-
natimu nzuri, lakini lazima
wafanyia kazi mapungufu yao
kwa sababu wanaiwakilisha
nchi kwenye mashindano ya
kimataifa.

CRDB yapeleka Watanzania kushuhudia AFCON

Na Mwandishi Wetu

WATEJA wanne wa Benkiya CRDB,
akiwamo Mbunge wa Morogoro
Kusini, Hamisi Taletale pamoja
na wengine watatu, wameondoka
kuelekea Ivory Coast kushuhudia
michuano ya Mataifa ya Afrika
(AFCON) iliyoanza juzi usiku.
Washindi hao walipatikana
kwenye droo mbili za Kampeni
ya ‘Tisha na Tembocard Tukaki-
washe AFCON’ zilizochezeshwa
kati ya tatu zilizopangwa kufanyi-
ka mpaka mwishoni mwa mwezi
huu. Kampeni hiyo inayohama-

sisha matumizi ya kadi katika ku-
fanya malipo, inatekelezwa na
Benki ya CRDB kwa kushirikiana
na Kampuni ya Visa.

Mbali na mbunge huyo wa Mo-
rogoro Kusini, wateja wengine
walioagwa na benki hiyo kwenda
Ivory Coast ni Evelyne Rwebugisa,
Josephine Marealle na Dickson

Akiwaaga wateja hao walioba-
hatika, Mkuu wa Idara ya Huduma
za Kadi wa Benki ya CRDB, Farid
Seif, alisema kwa miaka mingi
taasisi hiyo kubwa ya fedha nchini
imekuwa inaongoza kwa kutoa

ufumbuzi wa changamoto zi-
lizopo kwenye huduma za benki
kwa kubuni namna ya kuwafikia
wananchi na kukidhi mahitaji yao
kwa wakati.

“Leo tunawaaga wateja wanne,
hivyo tunabakiwa na nafasi nne
nyingine za wateja watakaotumia
sana kadi zao kufanya miamala
kuanzia kulipia huduma au bidhaa
wanazonunua mtandaoni, madu-
ka makubwa, vituo vya mafuta au
namna nyingine yoyote.

“Benki ya CRDB imeona ipo
haja ya kuwapa nafasi wateja
wake kwenda kuungana na famil-

ia kubwa ya soka barani Afrika,”
alisema Seif.

Alisema mpira wa miguu ni
miongoni mwa michezo inay-
opendwa zaidi nchini na duniani
kwa ujumla na AFCON ndio mi-
chuano mikubwa barani Afrika,
hivyo Benki ya CRDB iliona ni
vema ikatoa nafasi chache kwa
wateja wake kwenda kushuhudia
mtanange wa mataifa yaliyofuzu
mwaka huu.

Akizungumza kwenye hafla
hiyo ya kuagwa, Mbunge Taletale,
maarufu Babu Tale, alipongeza
Benki ya CRDB kwa kutoa nafasi

hiyo kwa wateja wake na akashau-
ri taarifa ziwafikie Watanzania
wengi zaidi ili kila mmoja ajaribu
bahati yake.

“Nilipopigiwa simu kuwa ni-
meshinda safari, kwanza sikua-
mini. Nilidhani ni matapeli wa
mtandaoni, lakini nilipofuatilia
nilijiridhisha kwani droo huchez-
eshwa na kurushwa mbashara
kwenye mitandao ya kijamii ya
Benki ya CRDB. Nimefurahi sana
kupata nafasi hii na ningetamani
kuona Watanzania wengi zaidi
wananufaika nayo,” alisema Tale-
tale.
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HENDERSON AKARIBIA AJAX

AJAX wanaamini wanakaribia kukamilisha mkataba
wa mkopo kwa kiungo wa kati wa England, Jordan
Henderson mwenye umri wa miaka 33, kutoka Al-
Ettifaq ya Saudia. (Mirror)

JUVE NAO KWA AL-ETTIFAQ

KLABU ya Juventus pia inavutiwa na Jordan Hender-
son na wana matumaini ya kumsaini nahodha huyo
wa zamani wa Liverpool kwa mkataba wa awali wa
miezi sita na chaguo la kufanya uhamisho huo kuwa
wa kudumu kutoka Al-Ettifaq ya Saudia. (Gazzetto
dello Sport)

NEVES AWANIWA UNITED

MANCHESTER United wanatumaini kuanzisha
mazungumzo na Benfica kuhusu mkataba wa majira

ya joto kwa kiungo wa kati wa Ureno, Joao Neves mwe-

nye umri wa miaka 19. (Mirror)

MEJBRI AWINDWA SEVILLA

KLABU ya Sevilla bado ina matumaini ya kumsa-
jili kiungo wa kati wa Tunisia, Hannibal Mejbri kwa
mkopo, ingawa Manchester United wangependelea
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 20 ajiunge na
Everto. (Revolo)

SOYUNCU ATAKIWA FULHAM

FULHAM wanakabiliwa na ushindani kutoka kwa
FC Porto kuwania saini ya mlinzi wa Uturuki na
Atletico Madrid mwenye umri wa miaka 27, Caglar
Soyuncu. (A Bola via Sport Witness)

MANGALA ATAJWA NAPOLI

JUVENTUS imeungana na Napoli na Galatasaray
katika juhudi za kumwania kiungo wa kati wa Not-
tingham Forest na Ubelgiji, Orel Mangala kwa mkopo.
(Sky Germany)

MUNOZ ANUKIA PALACE

KLABU ya Crystal Palace wanatumaini kukamilisha
dili la pauni milioni 10 kwa beki wa kulia wa Genk,
Daniel Munoz raia wa Colombia mwenye umri wa
miaka 27. (Sun)

MEJIA SAFI SEVILLA

KLABU ya Sevilla imekubali mkataba wa kumsajili
mshambuliaji wa Manchester United mwenye umri
wa miaka 20, kutoka Colombia, Mateo Mejia kwa mka-
taba wa kudumu. (Fabrizio Romano)

BESIKTAS: KILISCOY HAUZWI

KLABU ya Besiktas imekataa ofa kutoka kwa Wolves
kwa ajili ya mshambuliaji wao mwenye umri chini ya
miaka 19, Mturuki Semih Kilicsoy. (Haberturk)

LINGARD ATIMUA WAKALA

JESSE Lingard amemfuta kazi wakala wake huku
mshambuliaji huyo wa England mwenye umri wa
miaka 31, akiendelea kutafuta klabu mpya baada ya
kuachwa na Nottingham Forest. (Sky Sports)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England

EP Guardiola amemsifu

Kevin De Bruyne kama

“gwiji” baada ya kiungo huyo

kufunga bao na kutoa asisti
wakati akirejea kwenye Ligi Kuu
England na kuisaidia Manchester
City kushinda mabao 3-2 dhidi ya
Newcastle United.

De Bruyne aliingia kama
mchezaji wa akiba dakika
ya 69 wakati City wakiwa

nyuma kwa mabao 2-1
pale kwenye Uwanja wa
St James’ Park kabla ya
kufunga na kufanya 2-2
na kisha kumtengenezea
Oscar Bobb mwenye umri
wa miaka 20 kufunga bao
la ushindi dakika ya 91.

Ilikuwa ni mara ya kwanza kwa
Mbelgiji huyo kucheza kwenye ligi
tangu Agosti mwaka jana baada ya
kukaa nje ya uwanja kwa miezi mi-
tano kwa sababu ya jeraha la misuli
ya paja ambalo lilihitaji upasuaji.

GUARDIOLA:
GWLI

MAN CITY

® ® ® Bao na asisti, anapendwa
na watu wetu na tunatumai
katika miezi ya hivi karibuni...

“Yeye ni gwiji,” alisema Guardiola.
“Nilihisi hayuko tayari kwa dakika
90 baada ya miezi mitano kwa hiyo
tuna hali hiyo.

“Bao na asisti, anapendwa na
watu wetu na tunatumai katika
miezi ya hivi karibuni anaweza ku-
tusaidia kuwa hapo hadi mwisho.”

Matokeo hayo, ambayo yalione-
kana kutowezekana pale Alexander
Isak na Anthony Gordon walipo-
funga katika muda wa dakika mbili
za kipindi cha kwanza na kuifanya
Newcastle kuwa mbele kwa ma-
bao 2-1 baada ya bao la kwanza la
Bernardo Silva, yanaifanya City ku-
panda hadi nafasi ya pili kwenye
msimamo, pointi mbili nyuma ya
vinara Liverpool.

Na baada ya jioni ya kufurahisha,
Guardiola alijisikia ujasiri kuzun-
gumza juu ya uwezekano wa timu

yake kushinda taji la nne la Ligi
Kuu England kwa mara ya nne mfu-
lulizo.

“Timu iko hai,” alisema.

“Kwa nini tusijaribu tena? Tul-
ishinda mataji matatu mfululizo,
kwa nini isiwe hivyo? Ni muhimu
sana kwa sababu Liverpool walisa-
firi kwa ndege mwezi uliopita na
lazima tuende Anfield kwa hiyo ni
bora kuwa karibu nao.”

Hasara moja kwa City ilikuwa
jeraha kwa Ederson ambalo lilimla-
zimu mlinda mlango huyo wa Brazil
kutoka uwanjani ndani ya dakika
tano.

Timu ya Guardiola haitacheza
tena hadi mechi yao ya raundi ya
nne ya Kombe la FA dhidi ya Tot-
tenham Hotspur Januari 26, na
Guardiola anatumaini kuwa tatizo
si kubwa.
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POCHETTINO:
HATUHITAJI
MSHAMBULIAJI
'CHELSEA

LONDON, England

AURICIO Pochettino amepuuza
mapendekezo wanayoamini
kuwa Chelsea inahitaji kusajili
mshambuliaji Januari hii na ku-
puuzia uvumi wa kutaka kumnunua fowadi
wa Brighton, Evan Ferguson.

Chelsea wametatizika kutafuta mabao
msimu mzima na hawakuwa na Christo-
pher Nkunku na Nicolas Jackson wakati
wakiibuka na ushindi wa bao 1-O dhidi
ya Fulham Jumamosi kwenye Uwanja wa
Stamford Bridge.

Pochettino alisema Ijumaa kwamba “tut-
aona hali ilivyo” baada ya kukiri wasiwasi
wake kutokana na kudorora kwa hivi punde
zaidi kwa Nkunku.

Mchezaji huyo aliyenunuliwa kwa pauni
milioni 52 kutoka RB Leipzig majira ya joto,
ameichezea klabu hiyo mara nne pekee
baada ya kupata jeraha baya la goti wakati
wa maandalizi ya msimu mpya.

Vyanzo viliiambia ESPN kwamba Chelsea
inavutiwa na Victor Osimhen wa Napoli na
Ivan Toney wa Brentford, lakini uwezekano
wa kuwasajili Januari hii ni mdogo.

Santiago Gimenez wa Feyenoord ni cha-
guo jingine, lakini alipoulizwa haswa kuhu-
su nia kwa Ferguson, Pochettino alisema:
“Hapana, nadhani unajua vizuri sizungumzi
kuhusu uvumi.

“Sitazungumza kamwe kuhusu wachezaji
ambao wako katika klabu tofauti, naheshi-
mika sana hapana hatuongei tunapima
kikosi na ikitokea kitu tutawasiliana, |

lakini kwa sasa hatukuchukua ./
maamuzi yoyote. ’
“Sijawahi  kusema tunahitaji

mshambuliaji wa kati. Hapana,
kwa sababu baada ya hapo tu-
natengeneza tatizo, mimi na watu
wangu. Sikuwahi kusema hivyo.
Sikusema hivyo jana katika mku-
tano wangu na waandishi wa habari
kwamba tunahitaji mshambuliaji.

ABIDJAN, |vory Coast

WENYE]I Ivory Coast walifun-
gua kampeni yao ya Kombe la
Mataifa ya Afrika (Afcon), kwa
ushindi wa mabao 2-0 dhidi
ya Guinea-Bissau, juzi.

Seko Fofana na Jean-
Philippe Krasso walifunga ka-
tika kila kipindi kwa wenyeji
hao walipokamilisha ushindi
wa mabao 2-0 wa Kundi A
dhidi ya Guinea-Bissau katika
mchezo wa Kombe la Mataifa
ya Afrika.

Fofana alikaribia kufun-
ga bao la kuongoza mara

L

mbili kabla ya muda wa
mapumziko, lakini juhudi
nyingine kali zilifanywa na
Ouparine Djoco.

Krasso alifunga bao Ia
pili baada ya kipindi cha
mapumziko kutokana na
kudhibiti kwa akili chini ya
shinikizo kwenye eneo la goli.

Fainali za Afcon za 2023
zimerudishwa nyuma kwa
miezi sita - mapema 2024 - ili
kuepusha msimu wa mvua
huko Afrika Magharibi, lakini
kuchelewa kulisaidia Ivory
Coast kukamilisha maandal-
izi yao, na gharama ya jumla

Eriksson:
Nimebakisha
mwaka 1 kuishi

STOCKHOLM, Sweden

ya kuandaa zaidi ya bilioni
moja.

Ivory Coast wanatafuta
kushinda taji hilo kwa mara
ya tatu baada ya kushinda
mwaka wa 1992 na 2015, na
ilibidi waanze harakati zao
za kutafuta ubingwa bila
mshambuliaji chaguo la
kwanza, Sebastien Haller kwa
sababu ya jeraha.

Wenyeji Ivory Coast wa-
likuwa wakipewa nafasi
kubwa dhidi ya timu ya Guin-
ea-Bissau ambayo sasa hai-
jashinda mechi yoyote kati
ya 10 za fainali za Kombe la

KOCHA wa zamani wa England,
Sven-Goran Eriksson, amesema
amebakisha mwaka mmoja kuishi
baada ya kugundulika kuwa na
saratani isiyotibika.

Eriksson mwenye umri wa mia-
ka 75, alikuwa kocha wa kwanza
wa kigeni kuinoa England na
alilongoza nchi hiyo kufika robo
fainali za Kombe la Dunia 2002 na
2006 na michuano ya Euro 2004.

“Ukipata meseji kama hiyo,
unathamini kila siku na unafurahi
unapoamka asubuhi na unajihisi
sawa, kwa hiyo ndicho ninacho-
fanya,” alisema Eriksson akikiam-
bia Kipindi cha BBC World Sport-
ing Witness.

Eriksson, ambaye amefundisha
kabumbu kwa miaka 42, aligun-
dulika kuwa na saratani mwaka
mmoja uliopita na aliacha maju-
kumu yake ya hivi karibuni ya
ukurugenzi wa michezo katika
klabu ya Karlstad ya Sweden
miezi 11 iliyopita kutokana masu-
ala ya afya.

Klabu alizofundisha ni pamoja
na Degerfors na Gothenburg za
Sweden, Benfica ya Ureno, AS
Roma, Fiorentina, Sampdoria na
Lazio za Italia na akitwaa mataji
kadhaa.

Ivory Coast watetema Afcon

Mataifa ya Afrika, huku wa-
chezaji kadhaa wakikoseka-
na kutokana na majeraha,
watafurahi kuwa wameanza
kampeni zao kwa matokeo
chanya mbele ya watazamaji
60,000.

Ivory Coast watacheza tena
Alhamisi watakapomenyana
na Nigeria katika mchuano
mkubwa zaidi katika kundi
hilo, huku Guinea-Bissau wa-
kichuana na Equatorial Guin-
ea siku hiyo.

Mechi hizo zitachezwa
tena katika Uwanja wa Abi-
djan wa Alassane Ouattara.
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BN SPORTPESA
USHINDI Ni

Wanamaji FC

watwaa
ubingwa
Umoja Cup
2023

Na Mwandishi Wetu

TIMU ya Wanamaji FC wam-
etawazwa kuwa mabingwa
michuano ya Umoja Cup 2023
baada ya kuichapa Shirati Mji
FC bao 1-0 katika mchezo wa
fainali uliopigwa hivi karibuni
katika Uwanja wa Maji Shirati
Sota wilayani Rorya.

Katika mechi hiyo iliyokuwa
kali na yakusisimua huku ikihud-
huriwa na umati wa watu wilay-
ani humo, Wanamaji FC walipata
ushindi huo katika dakika ya
29 kupitia kwa Nicolas Antony
baada ya kupokea pasi murua
kutoka kwa Riziki Abega.

Bao hilo lilidumu hadi dakika
ya mwisho licha ya jitihada
Za Shirati Mji FC kwani ngome
ya ulinzi ya Wanamaji ilikuwa
imara kwa dakika zote 90.

Mgeni rasmi katika mchezo
huo wa fainali alikuwa Ofisa
Michezo wa Mkoa wa Mara,
Makondo Makondo, huku pia
ukihudhuriwa na mdhamini wa
Umoja Cup Rorya, Peter Owino.

Akikabidhi zawadi kwa
washindi Ofisa Michezo wa
Mkoa wa Mara, Makondo ali-
sisitiza umuhimu wa wadau wa
michezo kujitokeza wilayani
hapo na mkoa wa Mara kwa
ujumla ili kusaidiana na Owino
kuinua vipaji vya soka.

“Tumsaidie Peter Owino ili
mashindano haya yanayokuwa
kila mwaka yazidi kuimarika,”
alisema.

Kwa kutwaa ubingwa huo
Wanamaji waliibuka na kombe
pamoja na Sh. 500,000, wakati
Shirati Mji FC ikiondoka na
Sh.150,000 na seti moja vya jezi
kwa kumaliza nafasi ya pili huku
tuzo ya heshima ikienda kwa,
Christopher Owinjo Nyatega.

Benchikha ataka

Na Mwandishi Wetu

AMPUNI namba moja

yaMichezo ya Kubashi-

ri, SportPesa imezin-

ua kampeni iitwayo

“Afcon Ushindi ni SportPesa”

ambayo ni maalum kwa ajili ya

wateja wake kujishindia zawadi

ya shilingi 5,000 kwa watu 100

kila siku, na simu janja kwa
watu watatu kila wiki.

Promosheni hiyo itawapa

fursa wapenzi wote wa mich-
ez0, wateja wapya na wanaoen-
delea kubashiri na SportPesa
kuingia kwenye droo baada ya
kujisajili na kuweka fedha kwe-
nye akaunti zao za SportPesa
na kisha kubashiri.

Mkuu wa Kitengo cha Uhusi-
ano na Mawasiliano SportPesa,
Sabrina Msuya, akizungumza
wakati wa uzinduzi wa promo-
sheni hiyo mwishoni mwa wiki

promosheni hiyo itadumu kwa
siku 30.

“Promosheni hii inampa na-
fasi kila wa mteja wa SportPesa
kujishindia zawadi hata kama
atakosa matokeo ya bashiri
zake, mteja akishaweka pesa
kwenye akaunti yake ya Sport-
Pesa na kuweka bashiri yake
moja kwa moja ataingia kwe-
nye droo ya wiki.

“Wateja wetu wanafursa ya
kujishindia zawadi za kila siku

NA

Sh. 5000, kwa upande wa
zawadi za wiki, washindi wa-
tatu watajinyakulia simu janja.
“Pia wateja wetu wanaweza
kuweka  bashiri  kwenye
matukio ya michezo ya ndani
na nje ya nchi kupitia tovuti ya

straika wa mabao
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mpira hasa kipindi cha pili.

“Ni ngumu sana kucheza na
timu ambayo wachezaji wao wote
wanarudi nyuma na kujazana
golini kwao, tulikuwa na wakati
mgumu na kujikuta tunapoteza
mchezo,” alisema Banchikha na
kuongeza,

“Nawapongeza Mlandege kwa
kuchukua ubingwa, mashindano

yalikuwa mazuri na yametusaidia
sana sisi makocha katika kuvi-
jenga vikosi vyetu, yametusaidia
kuona wapi tunapaswa kurekebi-
sha,” alisema Benchikha.

Alisema kwa sasa wanarejea
kwenye uwanja wa mazoezi ku-
jilandaa na michezo ya Ligi ya
Mabingwa Afrika na Ligi Kuu Tan-
zania Bara pamoja na michezo ya
Kombe la FA.
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kipya kuimarisha kikosi
cha timu vao katika safu
ya ushambuliaji.

“Licha ya ugumu wa ku-
pata mshambuliaji mzuri
kwa sababu wengi wao
wako katika klabu zao,
[akini tumepambana na
kuhakikisha tunafanikiwa
kumsajili mtu ambaye
atakuja kucheza na kui-
saidia timu kwenye safu

ya Ushambuliaji.

“Bado hatujapata mtu
sahihi pale mbele wa
kutufungia mabao hali
ambayo Kocha wetu
ametuhimiza kutafuta
mshambuliaji ambaye
atakuja kumaliza tatizo
hilo katika kikosi cha
timu yetu,” alisema.

Alisisitiza kuwa msimu
huu wanahitaji kuende-
leza walipoishia msimu
uliopita kutetea taji lao
la Ligi Kuu na kuweka

SportPesa, USSD, SMS, au APP,”
alisema Sabrina.

Sabrina alisema promosheni
hiyo iliyoanza rasmi Januari 13
itadumu hadi Februari 11, mwa-
ka huu.

K|k05| cha Wanamau FC k|||chotwaa ubingwa wa Umoja Cup Rorya 2023 MPIGAPICHA WETU
|

_
Yanga yatamba kupata jembe

rekodi nzuri, Kombe la FA
na kucheza nusu fain-
ali ya Ligi ya Mabingwa
Afrika ambapo msimu uli-
opita walicheza fainali ya
Kombe la Shirikisho.
Kuhusu baadhi ya nyota
wanaohusishwa na Yanga,
Sankara Karamoko, Le-
onal Ateba wa Cameroon
na Glody Kilangalanga,
alisema katika usajili
hayo yapo na kuwataka
mashabiki kutulia kuona
wanavyosajili.



Jumatatu Januari 15, 2024

I s.; @.‘

ﬁ ?h “’m PR

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Mwinyi, akimkabidhi Kiungo wa Simba, Fabrice Ngoma, Tuzo
ya Mchezaji Bora wa Mashindano ya Kombe la Mapinduzi baada ya mechi ya fainali dhidi ya
Mlandege FC, ambayo iliibuka na ushindi wa bao 1-0 katika Uwanja wa New Amaan Complex,

mjini Zanzibar juzi. MPIGAPICHA WETU

Benchikha ataka
straika wa mabao

® ® @ Asifu michuano ya
Mapinduzi kumwonesha
panapovuja Simba, ageukia...

Faustine Feliciane, ZANZIBAR

AADA ya kukubali ki-
pigo cha bao 1-0 kutoka
kwa Mlandege FC kwe-

nye mechi ya fainali ya
Kombe la Mapinduzi iliyopigwa
juzi Uwanja wa New Amaan
Sports Complex, mjini Zanzi-
bar, Kocha Mkuu wa timu hiyo,
Abdelhak Benchikha ametema
nyongo kuwa kikosi chake ki-
nahitaji straika mwenye nguvu
anayeweza kukabiliana na ma-
beki wawili au watatu.
Benchikha alisema
katika mchezo wa juzi
wa fainali ya Komba
la Mapinduzi dhidi ya
Mlandege, waliten-
geneza nafasi nyingi
lakini kukosekana kwa
mshambuliaji mwenye
jicho la goli kuliwafan-
yva kushindwa kupata
ushindi.

“Tunahitaji mshambuliaji wa
viwango vya juu, tulitengeneza
nafasi nyingi, lakini hatukuweza
kuzitumia, tunarejea kwenye
mashindano ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika na michezo ya Ligi
Kuu, lakini kama kocha lazima
niwe na mtu ambaye anaweza
kutumia hizi nafasi tunazoziten-
geneza,” alisema Banchikha.

Aidha, alisema kitu kingine
alichokigundua ni udhaifu wa
safu yake ya ulinzi ambayo im-
ekuwa ikifanya makosa mara
kwa mara na kuwapa faida wap-
inzani wao.

“Lazima tulifanyie kazi hara-
ka, mabeki wangu wanakosa
umakini sana, tunaruhusu ma-
goli ambayo yanafanana, ni la-
zima tulifanyie kazi kwa sababu

tuna michezo mingi mbele yetu,
tunatakiwa kuwa imara,” alise-
ma Banchikha.

Kuhusu mchezo wao wa
fainali dhidi ya Mlandege am-
bao Simba walipoteza kwa bao
1-0 na kushuhudia ubingwa
ukitetewa tena na Wazanzi-
bar hao, Benchikha alisema
wapinzani wao Mlandege wali-
tumia muda mwingi ‘kupaki
basi’ baada ya kupata goli kwe-
nye mchezo wao wa fainali ya
Kombe la Mapinduzi juzi usiku
na kuwapa ugumu.

Alisema mchezo ulikuwa

mzuri lakini waliingia na mbinu
ya kupaki basi ambapo wote
walikuwa wakicheza nyuma ya

INAENDELEA UKURASA 23

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042
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‘Yanga vyatamba
kupata jembe

Na Saada Akida

ZIKIWA zimesalia saa
chache dirisha dogo la
usajili kufungwa Klabu ya
Yanga imetangaza kuwa
inakamilisha usajili wake
wa mwisho kwa kushusha
mshambuliaji ambaye
atakuja kuwasahaulisha
mashabiki aliyekuwa
straika wao kipenzi, Fis-
ton Mayele.

Tangu ameondoka
Mayele, Yanga haijapata
mbadala mwingine wa
nyota huyo baada ya
Hafiz Konkoni aliyesa-
jiliwa kuvaa viatu vyake
kushindwa kuitendea haki
nafasi hiyo, na badala
yake sasa timu hiyo inat-

sl %

Miguel-Gamondi

egemea zaidi kupata ma-
bao kupitia kwa viungo.

Akizungumza na Ni-
pashe jana, Rais wa
Yanga, Hersi Said, alisema
wanakamilisha usaJ|I| wa
mshambuliaji mpya am-
baye utafunga zoezi hilo
kwa kutibu tatizo la safu
va ushambuliaji kulingana
na mapendekezo ya kocha
Miguel Gamondi.

Alisema baada ya ku-
fanikiwa kutambulisha
nyota wawili wapya sasa
mashabiki wakae mkao
wa kutulia kwa sababu
wako katika hatua za
mwisho kushusha kifaa
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