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Mshtuko CCM kumchangia Lissu
Na Waandishi Wetu

UAMUZI wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) kumchangia 
fedha Makamu Mwenyekiti 
wa Chama cha Demokrasia 
na Maendeleo (CHADEMA), 
Tundu Lissu anunue gari jipya, 
umeibua minong’ono:

Wachambuzi wa siasa 
wamesema mwitikio wa Wa-
tanzania wengi kumchangia 
mwanasiasa huyo wa upin-
zani umeishtua CCM na kuona 
kuna haja wao pia wamchang-
ie fedha; kufanya hivyo ni fursa 
kwao kisiasa.

Kwa upande wa chama 
chake - CHADEMA, viongozi 
wanavuta subira, wakisisitiza 
kauli itatolewa baada ya kujiri-
dhisha “kweli CCM wameweka 
fedha katika akaunti ya Lissu”.  

Agosti 14 mwaka huu, Ka-
tibu wa NEC - Itikadi, Uenezi 
na Mafunzo wa CCM, Amos 
Makalla, aliendesha harambee 
ya kumchangia fedha Lissu ili 
atengeneze gari lake ambalo 
alikabidhiwa na Jeshi la Polisi 
Mkoa wa Dodoma Mei 17, mwa-
ka huu.

Ni gari lenye matobo ya risa-
si za tukio la kushambuliwa 
kwa silaha za moto Septemba 

7, 2017, wakati anajiandaa 
kushuka nyumbani kwake 
Area D, jijini Dodoma.

Harambee hiyo ilifanyika 
kwenye Uwanja wa Furahisha, 
jijini Mwanza wakati wa mku-
tano wa hadhara wa Katibu 
Mkuu wa CCM, Balozi Dk. Em-
manuel Nchimbi, Sh. milioni 
5.3 zikichangwa.

Mchambuzi wa siasa, Bubel-
wa Kaiza, alipotafutwa na 
Nipashe jana kuzungumzia 
uamuzi huo wa CCM, alisema 
michango ya kununua gari la 
Lissu haikuanzishwa na Lissu, 
bali Watanzania wanaompen-
da ambao walikubaliana 
anunue gari jipya badala ya 
kutengeneza lile lililoshapigwa 
risasi.

“Wapenzi wake wakaona 
gari lile liwe historia. Ninachok-
iona ni kwamba, mwitikio wa 
watu wanaomuunga mkono 
Lissu ndio ulioisukuma CCM 
kumchangia. CCM wameona 
ni jambo la kisiasa. Katika hali 
ya kawaida ni jambo zuri,” 
alisema.

Kaiza alisema mchango huo 
umeipa CCM fursa ya kuwapa 
wanachama wake wenye map-
enzi mema kumchangia kion-
gozi huyo ambaye ni kada wa 
CHADEMA.

Mchambuzi wa siasa, Luwa-
ga Kizoka, alisema uamuzi huo 
wa CCM umeonesha ukomavu 
wa kisiasa, akisisitiza wanasia-
sa wanapaswa kupingana kiiti-
kadi na si kujenga uadui.

“Ni hatua nzuri ambazo uon-
gozi wa juu wa chama (CCM) 
unaendelea kuzichukua ku-
hakikisha kwamba siasa za 
maridhiano na kujenga upya 
zinapewa kipaumbele katika 
awamu ya sita (Falsafa ya R4 za 
Rais Samia Suluhu Hassan),” 
alisema Kizoka.

KAULI CHADEMA

Mkurugenzi wa Mawasi-
liano, Itikadi, Uenezi na Mam-
bo ya Nje CHADEMA, John 
Mrema, alipotafutwa na Ni-
pashe jana kutaka kujua msi-
mamo wa chama chao baada 
ya harambee hiyo ya CCM ku-
fanyika, alisema hawawezi ku-
toa kauli kwa sasa.

Mrema alisema, “hatuwezi 
kutoa kauli kwa sasa kwa 
sababu hatujathibitisha kama 
fedha hizo zimeingizwa kweli 
katika akaunti ya Makamu 
Mwenyekiti (Lissu) au la”.

Katika mkutano wa CCM 
ulioendesha harambee kum-
changia Lissu, Makalla alise-

ma amesikitishwa na taarifa 
iliyotolewa na kada wa zamani 
wa CHADEMA, Mch. Peter 
Msigwa, kada mpya wa CCM, 
kwamba, wakati kiongozi 
wake akipaa na chopa angani 
na msafara wa magari 15, Lissu 
amekuwa akitumia gari moja 
bovu na walinzi wake licha ya 
hali aliyonayo kiafya.

Makalla alisema Lissu ni 
ndugu yake na wanatoka 
mkoa mmoja       wa Singida 
na kuomba walioguswa kum-
changia ili gari hilo      liten-
genezwe. Katika    harambee      
hiyo, baadhi ya makada      wa 
CCM, akiwamo Katibu     Mkuu 
Balozi Nchimbi, walichangia 
na kupata kwa kiasi hicho - Sh. 
milioni 5.3.

Akizungumza na chombo 
kimoja cha habari, si Nipashe, 
Lissu alisema jana kuwa, 
“Ninawashukuru. Kama nili-
vyosema, hao waliosema wa-
nanichangia, hatukusema ni 
wana-CHADEMA peke yao, 
kama nilivyotibiwa, sikutibi-
wa na wana-CHADEMA peke 
yao, (CCM) wakichanga ni-
tazipokea, sina sababu ya ku-
kataa.”

*Imeandaliwa na Romana 
Mallya na Restuta James

   

Ripoti ya 
TAKUKURU 
hujuma mapato 
treni SGR 
yashtua TRC
Na James Kandoya

BAADA ya Taasisi ya Kuzuia 
na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKUKU) kuanika namna 
baadhi ya abiria wa treni ya 
mwendokasi kutolipa nauli sa-
hihi kulingana na safari wana-
zofanya, Shirika la Reli Tanzania 
(TRC) limeeleza mikakati yake 
kudhibiti hujuma hizo.

Juzi TAKUKURU Mkoa wa Mo-
rogoro ilieleza namna baadhi ya 
abiria wanaotumia SGR wanavy-
okwepa kulipa nauli sahihi kulin-
gana na safari wanazofanya.

Taasisi hiyo ilisema imebaini 
baadhi ya abiria wasio waaminifu 
hasa wanatokea Dar es Salaam 
kwenda maeneo mengine hasa 
vituo vya njiani vyenye nauli ki-
dogo kama vile Pugu (Sh. 1,000), 
Soga (Sh. 4,000), Ruvu (Sh. 
5,000) na Ngerengere (Sh. 9,000), 
treni inapokuwa inakwenda Mo-
rogoro.

Nauli ya treni kutoka Dar es Sa-
laam hadi Morogoro ni Sh. 13,000 
kwa daraja la kawaida na Sh. 
21,000 kwa daraja la juu.

Mkuu wa Kitengo cha Mawasi-
liano kwa Umma cha shirika hilo, 
Jamila Mbarouk, akizungumza 
na waandishi wa habari jana ji-
jini Dar es Salaam, alisema tayari 
baadhi ya watuhumiwa wa vi-
tendo hivi wapo mikononi mwa 
vyombo vya dola kwa ajili ya ma-
hojiano.

Kuhusu mbinu watakazotumia 
kudhibiti vitendo hivyo, Jamila 
alisema kwa safari zote sasa 
kutakuwa na ukaguzi wa tiketi wa 
mara kwa mara na abiria atapas-
wa kuchanja tiketi yake mwanzo 
na mwisho wa safari.

Vilevile, alisema kuwa kuanzia 
sasa, hakuna abiria ataruhusiwa 
kukata tiketi bila kuwa na kitam-
bulisho kinachomtambulisha 
ili kudhibiti tabia ya baadhi ya 
abiria kununua tiketi nyingi na 
kulangua kwa bei ya juu.

“Shirika limechukua hatua hizi 
ili kudhibiti vitendo viovu vya 
baadhi ya abiria wanaotumia 
treni kwa kutolipa nauli sahihi na 
kulangua tiketi.

“Tumeboresha mfumo wetu 
wa ukaguzi ambapo sasa abiria 
atachanja tiketi anapopanda na 
kushuka na hatapewa huduma 
ya kununua tiketi kama hana ki-
tambulisho,” alisema.

Jamila alisema atakayebainika 
hatua kali zitachukuliwa dhidi 
yake ikiwamo kulipa faini au ku-
pelekwa mahakamani kulingana 
na sheria itakavyoelekeza.

Mjumbe wa Kamati Kuu ya Halmashauri Kuu ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) na Mlezi wa CCM Mkoa wa Dodoma, 
Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango, akivishwa vazi la kimila la mkoa huo na machifu,  wakati wa mkutano wa 
viongozi na wanachama wa chama hicho, mkoani humo, jana. PICHA: OMR
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Na Romana Mallya

SIKU mbili baada ya Rais Samia Suluhu Hassan 
kumwondoa Ummy Mwalimu katika Baraza la 
Mawaziri, Mbunge huyo wa Tanga Mjini ‘amefun-
guka’, akimshukuru Mkuu wa Nchi kwa kumwami-
ni na kumpa heshima ya kutoa huduma serikalini.

Mara tu baada ya kukabidhi ofisi kwa Waziri 
mpya wa Afya, Jenister Mhagama, Ummy aliandi-
ka katika ukurasa wake wa Instagram maneno ya 
kumshukuru Rais kwa namna alivyomwamini.

“Awali ya yote, nianze kwa kumshukuru Mwenye-
zi Mungu kwa neema na baraka zake na kwa kila 
hatua tupitazo kwa kuwa zimezungukwa na neema 
zake ikiwamo kupata kibali cha kuitumikia nchi 
yangu katika nafasi ya Naibu Waziri (2010 - 2015) 
na Waziri (2015 hadi 2024). Si kwa uwezo au ujanja 
wangu, bali ni kwa ukuu wa Mungu.

“Pili, kwa heshima na unyenyekevu mkubwa 
ninamshukuru Mheshimiwa Rais Samia kuniamini 
na kunipa heshima ya kuhudumu katika serikali 
yake katika nafasi ya Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais 
- Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) 
Machi 2021 hadi Januari 2022.

“Na Waziri wa Afya ( Januari 2022 hadi Agosti 14, 
2024). Asante sana Mheshimiwa Rais kwa imani na 
heshima kubwa uliyonipatia. Nitaenzi na kuitunza 
heshima hii daima,” aliandika Ummy ambaye ame-
hudumu Baraza la Mawiziri kwa miaka 14.

Aliendelea kueleza kuwa kwamba, kwa muda 
aliohudumu katika Wizara ya Afya, ameona ari, 
juhudi na kiu ya Rais Samia ya kuboreshea Watan-
zania huduma za afya na wametoa mchango wao 
katika hilo.

“Yapo mengi tumeyasukuma na ambayo yanaen-
delea kusukumwa. Pongezi za dhati kwa dada yan-
gu, Mheshimiwa Jenister Mhagama kwa kupokea 
kijiti.

“Sina shaka na uwezo, uzoefu na kujituma kwake 
katika kufikia malengo tuliyojiwekea pamoja na 
maono ya Mheshimiwa Rais ya kuhakikisha upa-
tikanaji huduma bora za afya kwa Watanzania. 
Namtakia heri katika utekelezaji wa majukumu 
yake mapya,” alisema.

Ummy ambaye amehudumu kwa muda mrefu 
katika wizara hiyo pia ameshukuru viongozi na wa-
tumishi wa wizara hiyo, wadau wa maendeleo na 
asasi za kiraia kwa ushirikiano mzuri waliompatia 
ambao alisema umewezesha nchi kupata matokeo 
chanya katika maeneo mbalimbali ya upatikanaji 
huduma za afya kwa wananchi. 

“Shukurani za kipekee ni kwa wapigakura wangu 
wa Jimbo la Tanga Mjini kwa ushirikiano mzuri wa-
naonipatia na kwa uvumilivu wao mkubwa wakati 
wa utekelezaji majukumu yangu ya kitaifa.

“Asanteni sana wanaKimji. Nitaendelea kuwae-
nzi na kuwatumikia kwa ufanisi na sasa kwa karibu 
zaidi katika kuijenga Tanga yetu. Kazi kubwa iliyo 
mbele yetu sasa ni kutafuta ushindi wa kishindo wa 
CCM katika Uchaguzi wa Serikali za Mitaa 2024 na 
Uchaguzi Mkuu 2025,” alisema Ummy.

Baadhi ya wananchi walioandika katika ukurasa 
wake akiwamo anayejiita Malisa_gj, alimpa hongera 
pamoja na changamoto mbalimbali zilizoko ka-
tika sekta ya afya, akimweleza kwamba alijitahidi 
kutimiza yale yaliyokuwa ndani ya uwezo wake.

Wakati Susan_mlekia ameandika, “Hongera Odo 
(mama mdogo), wewe ni kiongozi mahiri na hakika 
ulijitahidi sana katika sekta ya afya nchini. Asante 
kwa utumishi mzuri, hakika wewe ni mfano wa 
kuigwa.”	

Ummy Mwalimu 
atoa neno 
kutoswa Baraza 
la Mawaziri

Makonda aonekana, aanza 
na uwanja wa ndege

Na Beatrice Shayo

MKUU wa Mkoa wa Arusha, Paul 
Makonda, ameonekana kwa mara 
ya kwanza katika shughuli rasmi 
za kiserikali baada ya kuwa kimya 
kwa siku 32 tangu Julai 14 mwaka 
huu aliposhiriki kutoa zawadi ka-
tika mashindano ya mbio za pikipiki 
mkoani humo. 

Kuliibuka uvumi kuhusu kiongozi 
huyo licha ya Katibu Tawala Mkoa 
wa Arusha kutoa ufafanuzi kuwa 
“Makonda alikuwa likizo”.

Baada ya ukimya huo, jana Makon-
da alionekana rasmi katika shughuli 
za kiserikali, akiagiza kukamilika 
kwa haraka ujenzi wa jengo la abiria 
kwenye Uwanja wa Ndege Kisongo, 
mkoani Arusha ili kuanza kutoa hu-
duma ifikapo Septemba Mosi mwaka 
huu.

Makonda aliagiza hayo jana baada 
ya kufanya ukaguzi wa jengo hilo la 
abiria ambalo litakuwa na uwezo wa 
kutoa huduma kwa abiria 1,000 kul-
inganishwa na uwezo wa sasa wa ku-
toa huduma kwa abiria 150.

“Nimepata nafasi ya kutembelea 
uwanja wetu wa Kisongo Arusha na 
lengo kubwa ni kuona maendeleo 
ya ujenzi na ukamilishaji ahadi ili-
yotolewa na Chama Cha Mapinduzi 

(CCM) chini ya Rais Samia Suluhu 
Hassan,” alisema.

Makonda alisema kazi inaendelea 
vizuri na inawapa faraja, akielekeza 
kazi zifanywe usiku na mchana kuka-
milisha mradi huo.

“Shauku ya wananchi wa Arusha, 
shauku ya wageni wetu wa kanda 
zote, wakiwamo watalii wanatoka 
Zanzibar, kuja moja kwa moja hadi 
Kisongo, Arusha kwa muda wowote, 
iwe ni mchana au usiku,” alisema.

Makonda alisema wanatamani 
kuona uwanja kama unaweza ku-
tumika kwa wageni ambao wana 
ndege binafsi kutoka kwenye baadhi 
ya nchi nyingine wanaotaka kwenda 
mbugani na kupanda Mlima Kili-
manjaro.

Alisema taarifa walizozipata kuto-
ka kwa mhandisi, ifikapo Septemba 
Mosi, jengo hilo litaanza kufanya 
kazi kutoka kubeba abiria 150 katika 
jengo la zamani na kuanza kuchukua 
idadi ya watu 1,000 kwa wakati 
mmoja. 

Alisema jambo hilo lina manufaa 
makubwa kwa kuwa wanakwenda 
kuondoa msongamano na usumbu-
fu ambao ulikuwa unajitokeza kuto-
kana na ongezeko la abiria kwenye 
Uwanja wa Kisongo.

Makonda alisema suala la pili ni 

kuweka taa kwa kuwa uwanja, ili 
ufanye kazi kwa saa 24, zinahitajika 
taa na tayari mkandarasi amepati-
kana na mkataba umeshatiwa saini, 
na wanamalizia usanifu.

Alisema mkataba huo ni wa miezi 
12 ingawa wamezungumza na Mku-
rugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Vi-
wanja vya Ndege (TCAA), ahimize 
akamilishe kazi yake ndani ya miezi 
minane.

“Tunahitaji taa ili tukamilishe ndo-
to ya Watanzania na wananchi wa 
Mkoa wa Arusha uwanja wao kutu-
mika saa 24, bila kuwa na taa maana 
yake hatuwezi kuutumia huu uwanja 
kwa saa 24. 

“Kipekee ninamshukuru Rais Sa-
mia, serikali kutupatia zaidi ya Sh. 
bilioni saba kuhakikisha uwanja huu 
unafungwa taa za kuongoza ndege,” 
alisema Makonda.

Alisema wanaongeza mita 200 
hadi 500 ili kuwapo njia pana ili 
ndege zipaki na kugeuka bila kuwa 
na shida yoyote.

Alisema Waziri wa Mambo ya 
Ndani ya Nchi, Hamad Masauni na 
Waziri wa Uchukuzi, Prof. Makame 
Mbarawa “ni waungwana, watafanya 
kikao chao cha ndani ili kuwasilisha 
taarifa kwa viongozi hao waongeze 
upana wa uwanja”.

Waendesha baiskeli ya magurudumu matatu maarufu guta, wakiwa wamezisheheni mzigo wa ma-
pipa ya plastiki na kuwafanya washindwe kuona nyuma katika Barabara ya Kawawa, Dar es Salaam 
mapema wiki hii, kitendo ambacho ni hatari kwa usalama barabarani.  PICHA: JUMANNE JUMA 
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ACT: Kutelekeza 
mkonge na uvuvi 
kunaleta ufukara
Na Mwandishi Wetu, PANGANI 

MAKAMU Mwenyekiti ACT- Wazalendo Bara, 
Isihaka Mchinjita amesema kufa kwa viwanda 
na shughuli za uchumi katika miji ya Pwani 
ya Bahari ya Hindi, ikiwamo mikoa ya Tanga, 
Pwani, Lindi na Mtwara, kumechangia kwa ki-
asi kikubwa kudumaa kwa uchumi wa miji na 
wilaya zake.

Alitoa kauli hiyo jana akiwa katika Jimbo la 
Pangani, Mkoa wa Tanga ikiwa ni mwendelezo 
wa ziara ya viongozi wakuu wa ACT Wazalendo 
iliyolenga kuyafikia majimbo 214 Tanzania Bara.

Kiongozi huyo alisisitiza kwamba sera na ua-
muzi huo umesababisha kuzalisha na kukuza 
umaskini uliopitiliza kwa wakazi wa Pangani, 
akiomba wakazi wa Tanga kuachana na Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) na kujiunga na ACT.

Alisema Mkoa wa Tanga ulikuwa kinara wa vi-
wanda na kilimo cha katani kilienda sambamba 
na viwanda vya uchakataji wa zao hilo na ku-
linufaisha Taifa. 

“Zao la katani hivi sasa limezidi kupata tham-
ani duniani lakini serikali haiweki msisitizo 
wowote kulifufua au kufufua viwanda vyake.

“Mkoa wa Tanga ulikuwa na mchango mkub-
wa kutokana na zao la katani, nchi ilikuwa in-
aongoza kwa uzalishaji katani duniani. Mwaka 
1970 Tanzania iliuza nje tani 230,000 lakini 
mwaka 2023 imezalisha tani 56,732,” alisema 
Mchinjita.

Aliongeza kuwa licha ya kwamba ukanda huo 
wa bahari unabeba kilomita 1,500 kutoa fursa 
kubwa katika sekta ya uvuvi, serikali imeipa ki-
sogo sekta hiyo. 

‘”Kupuuzwa kwa sekta hiyo, pamoja na 
madhila ya wavuvi wadogo kunyanyaswa na 
kuonewa, ndio kumepelekea kuongezeka kwa 
maskani za kahawa na ukosefu wa ajira.

“ACT-Wazalendo inaamini kufufua na kuan-
zishwa viwanda vya samaki, vitakavyotengen-
eza ajira kwa wakazi wa Tanga, ni njia ya kukuza 
uchumi wa Mkoa huo,” alisema Mchinjita, aki-
sisitiza kuwapo viwanda hivyo ndio njia pekee 
ya kunusuru wakazi wa Tanga na maeneo ya 
ukanda wa Pwani.

Naye Janeth Fusi, Katibu wa Ngome ya Wazee 
Taifa, alisema amesikitishwa na kitendo cha wa-
nawake wilayani Pangani kutozwa fedha wakati 
wa kujifungua. 

Alisema licha ya serikali kuweka sera ya hu-
duma za bure kwa wajawazito, wazee na wato-
to, bado kuna wanawake wengi wanaoishi mae-
neo ya vijijini wanakumbana na adha wakati wa 
kujifungua na kupata huduma katika vituo vya 
afya. 

“Ni wazi kuwa sera hii ni ulaghai mtupu. Kuna 
hili suala la wale wanaojifungulia majumbani 
kutokana na kushindwa kufika hospitali kwa 
sababu ya mazingira mabovu ya miundo mbi-
nu, wanalazimishwa kulipa fidia ya Sh. 50,000. 

“Huyu ni mzazi anataka kusajili mwanawe 
baada ya kujifungua kwa tabu huko alipotoka, 
wao wanamtoza fedha ya faini, ninawauliza hizi 
fedha ni kwa ajili ya nini na manufaa ya nani na 
inaingia katika mfuko gani?” alihoji Fusi.

Raya Ibrahim Khamis, Naibu Waziri Kivuli wa 
Migodi na Madini alisisitizia wakazi wa Pangani 
kuwa Pangani wanayoitaka; Pangani inayotoa 
suluhu kwa watu wa Pangani, Tanga na Tan-
zania; Pangani isiyoulizana “Kunani Pangani”, 
inaweza kupatikana kupitia ACT-Wazalendo tu.

Makamu Mwenyekiti Bara na msafara wake 
wanaendelea na ziara katika Mkoa wa Tanga 
kwenye Jimbo la Mkinga. Ziara hiyo ikiwa ni 
awamu ya kwanza kuyafikia majimbo yote 214 
Tanzania Bara.

Jeshi la Ulinzi lawapa msaada wanafunzi wenye ulemavu 
Na Ally Hengo

MIKOA ya Shinyanga, 
Simiyu na Geita yenye wa-
nafunzi wa kike katika shule 
maalum zenye uhitaji wa 
taulo za kike, inatarajiwa ku-
patiwa taulo za kike kwa ajili 
ya wanafunzi 300.

Taulo hizo zilizotolewa 
na Chama cha Akiba na 
Mikopo cha Ngome kili-
choko chini ya Jeshi la Ul-
inzi wa Wananchi Tanzania. 
Zimepokewa kupitia Taasisi 

ya Wenye Ulemavu (DCDO) 
iliyoko Mbezi, Dar es Sa-
laam.

Akikabidhi msaada huo 
jana, Mwenyekiti wa chama 
hicho, Kanali Aisha Ma-
tanza, alisema wameguswa 
kuona kuna kundi hilo kati-
ka jamii ambalo linakabiliwa 
na ugumu katika kupata vi-
faa sahihi kuliwezesha kuwa 
na hedhi salama.

Alisema licha ya maju-
kumu yao ya kiulinzi, hai-
wazuii kusaidia jamii kama 

hizo ambazo zina uhitaji 
mkubwa na kuzitaka taasisi 
zingine nazo ziguswe.

Meneja wa chama hicho, 
Luteni Kanali Lucy Chacha, 
alisema hiyo si mara kwanza 
kutoa misaada ya aina hiyo 
hususani kwa watu wenye 
ulemavu na kupitia taasisi 
hiyo ya watu wenye ulema-
vu walishatoa katika mikoa 
ya Pwani, Tanga na Dar es 
Salaam.

Mkurugenzi wa DCDO, 
Hamisi Uchuro, alishukuru 

chama hicho kwa ufadhili 
huo. Alisema licha ya ul-
emavu wao, wamekuwa 
wakitafuta misaada mbalim-
bali ya kijamii kwa kuwa nao 
walishapitia changamoto za 
aina hiyo walipokuwa shu-
leni. Uchuro aliomba jamii 
na taasisi binafsi kujitoa kwa 
ajili ya kundi hilo, hasa wa-
toto wa kike ambao wengi 
wanatoka familia duni zisizo 
na uwezo wa kuwanunulia 
taulo za kike kila mwezi ili 
kuwasaidia.

TFRA yanyatia utoroshaji mbolea nje ya nchi
Na Moses Ng’wat,        
SONGWE

SERIKALI kupitia Mam-
laka ya Udhibiti wa Mbolea 
Tanzania (TFRA) imetan-
gaza hatua kali zaidi zinazo-
lenga kudhibiti tatizo la uto-
roshaji mbolea ya ruzuku 
kwenda nje ya nchi.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari juzi, Meneja 
wa TFRA Kanda ya Nyan-
da za Juu Kusini, Joshua 
Ng’ondya, alisema mam-
laka imeajiri wataalamu 
katika maeneo ya mipakani 
watakaohusika moja kwa 
moja na kudhibiti utorosh-
waji mbolea kwenda nje 
ya   nchi kunakofanywa na    
baadhi   ya watu na wafan-
yabiashara wasio waamini-
fu.

Ng’ondya alitaja mkakati 
mwingine ambao utatu-

mika kudhibiti tatizo hilo 
ni mamlaka hiyo kuin-
gia mkataba wa hati ya 
makubaliano (MoU) na 
Mamlaka  ya Afya ya Mimea 
na Viuatilifu (TPHPA) ili ku-
dhibiti mipaka rasmi.

Alisema mikakati hiyo 
pia inakwenda sambamba 
na operesheni mbalimbali 
za kushtukiza zitakazoen-
delea kufanywa kwa ush-
irikiano na mamlaka na 
vyombo vya ulinzi na us-
alama ikiwamo kufuatilia 
wafanyabiashara wanao-
tiliwa shaka katika mfumo 
wa mauzo ya mbolea ili ku-
jiridhisha na mwenendo wa 
mauzo yao.

“TFRA tunakemea kwa 
nguvu zote vitendo vya hu-
juma kwa taifa na tumeji-
panga kweli kweli kuhakiki-
sha yeyote atakayejiingiza 
katika hujuma za utoroshaji 

mbolea, ana-
c h u k u l i w a 
hatua kali ili 
iwe fundisho 
kwa watu 
w e n g i n e , ” 
a l i o n y a 
Ng’ondya.

A l i s e m a 
kuwa licha 
ya serikali 
k u f a n y a 
operesheni 
mbalimbali 
za kudhibiti 
utoroshwaji 
mbolea hiyo 
ya ruzuku 

kwenda nje ya nchi, baadhi 
ya watu wamebadili mbinu 
za usafirishaji kwa kutoka 
kutumia malori na sasa 
husafirisha kwa kutumia 
magari madogo ya abiria 
(hiace), bajaji na pikipiki.

Ng’ondya alisema 

kuwa Jumatatu iliyopita, 
mamlaka hiyo ilikamata 
mfanyabiashara Furaha 
Mwakalengela, akidaiwa 
kukutwa na mifuko 128 ya 
mbolea aina ya Urea, ali-
yokuwa akitorosha kwenda 
Malawi kwa kutumia hiace 
yenye namba za usajili T 
706 BMK.

Ng’ondya alisema TFRA 
kwa kushirikiana na Jeshi 
la Polisi lilikamata hiace 
nyingine yenye namba za 
usajili T 168 CRS siku hiyo 
hiyo, ikiwa na mifuko 44 ya 
mbolea ikitoroshwa kwen-
da nje ya nchi.

Pia walikamata bajaji ze-
nye    namba MC 681 EHR 
na MC 532   DRN     zikiwa 
na mifuko       mitano kila 
moja na  watuhumiwa wa 
vyombo hivyo vinashikili-
wa katika Kituo cha Polisi 
Tunduma.

Mkuu wa Jeshi la Polisi nchini, IGP Camillus Wambura, akizungumza na maofisa, wakaguzi na askari wa 
vyeo mbalimbali wa Mkoa wa Kilimanjaro jana, ikiwa ni mwendelezo wa ziara yake ya kikazi mkoani 
humo. IGP Wambura, amewataka kuendelea kutekeleza majukumu yao ya kazi na kuzingatia nidhamu, wel-
edi, uadilifu na kutenda haki kwa wananchi wanaowahudumia sambamba na utekelezaji wa maelekezo ya 
Tume ya Haki Jinai. PICHA: POLISI

“TFRA 
tunakemea 
kwa nguvu 
zote vitendo 
vya hujuma 
kwa taifa na 
tumejipanga 
kweli kweli 
kuhakiki-
sha yeyote 
atakayejiin-
giza katika 
hujuma za 
utoroshaji 
mbolea, ana-
chukuliwa 
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Meya: Bado kidogo Morogoro kuwa Jiji 
Na Christina Haule,            
MOROGORO

HALMASHAURI ya Manis-
paa ya Morogoro imesema 
imebakiza hatua chache ku-
kamilisha mchakato muhimu 
wa kufikia vigezo vitatu vya ki-
serikali vinavyoitaka manispaa 
kuwa jiji.

Mstahiki Meya wa Hal-
mashauri ya Manispaa ya 
Morogoro, Pascal Kihanga 
alisema hayo jana wakati ana-
zungumza na waandishi wa 
habari ofisini kwake baada 
ya kutoka kwenye kikao cha 
robo ya mwisho cha Baraza la 

Madiwani kilichofanyika mjini 
hapa.

Kihanga alisema Rais Samia 
Suluhu Hassan alisema Moro-
goro kuwa jiji kwa sasa si sahi-
hi, lakini wao kama manispaa 
wapo katika kiwango kizuri 
cha kufikia vigezo vya kuwa jiji; 
wanakaribia kutimiza vigezo 
vitatu vinavyohitajika.

Alivitaja vigezo hivyo vina-
vyohitajika manispaa kuwa jiji 
kuwa ni kiwango cha ukusan-
yaji mapato, urefu wa barabara 
za kiwango cha lami na idadi 
ya watu katika eneo husika.

Alisema kwa mujibu wa Sen-
sa ya Watu na Makazi ya Mwa-

ka 2022, manispaa ina jumla 
watu 471,000 na wanaohita-
jika ni watu 500,000 kuwa jiji.

Alisema kuwa hivi sasa wana 
upungufu wa kilometa 22 za 
barabara za lami ambazo wa-
natarajia kuzikamilisha hivi 
karibuni ili kutimiza vigezo 
vya kuwa jiji na makusanyo ya 
mapato kwa mwaka ni Sh. bil-
ioni 15; mwakani wanatarajia 
kuongeza makusanyo na ku-
fikia Sh. bilioni 20 na kuvuka 
lengo la makusanyo la Sh. bil-
ioni 17.

“Tanga wao ni jiji, wanaku-
sanya Sh. bilioni 17, sisi mwa-
kani tunakwenda kukusanya 

Sh. bilioni 20, huoni kama tu-
nakwenda kuwa zaidi ya jiji?” 
alitamba meya huyo.

Meya Kihanga aliomba wa-
nanchi kuwa watulivu bila 
kuvunjika moyo wakitambua 
kuwa manispaa inaendelea 
kutimiza vigezo.

Hivi karibuni Rais Samia ali-
zuru Morogoro kwa siku sita. 
Akizungumza na wananchi 
kwenye Uwanja wa Jamhuri, 
Mbunge wa Morogoro Mjini 
Abdulaziz Abood alimwomba 
kuruhusu manispaa kuwa 
jiji; naye alisema Manispaa ya 
Morogoro haijafikia hadhi ya 
kuwa jiji.

   
TAREA yataka 
wananchi 
watumie nishati 
mbadala 
Na Mary Geofrey 

WADAU wa Nishati Jadilifu 
(TAREA) wameshauri wananchi 
kutumia nishati mbadala am-
bayo ni safi kwa mazingira hasa 
katika maeneo ambako umeme 
haujafika.

TAREA pia imeshauri matumi-
zi ya bidhaa zilizotengenezwa 
mahususi kwa nishati mbadala 
ambazo ni safi kwa mazingira na 
hazina kelele.

Naibu Katibu Mtendaji wa 
TAREA, Emma Laswai, alisema 
hayo jana jijini Dar es Salaam 
wakati wa uzinduzi wa ushiriki-
ano wa Kampuni za Luminous 
Power Teknologies na Swami-
nath Trading zinazoshirikiana 
kuleta bidhaa za nishati ya jua.

Alisema TAREA iko katika 
mkakati wa kuhakikisha wa-
nanchi wote bila kujali uchumi 
wao wanafikiwa na huduma ya 
nishati safi.

Laswai alisema wadau hao 
wakiwamo Luminous na Swa-
minath wanazalisha jenereta 
ambazo hazipigi kelele na kutoa 
hewa chafu zinazounga mkono 
juhudi za serikali za kupunguza 
nishati mbadala.

“Ushirikiano kati ya kampuni 
ya Swaminath Trading na Lumi-
nous ni ushahidi wa kukua kwa 
teknolojia, soko la nishati ya jua 
na mazingira bora ya biashara 
nchini. 

“TAREA imejizatiti kuhakiki-
sha ubora wa bidhaa na huduma 
bora zaidi ili kuhakikisha uende-
levu unazingatiwa katika juhudi 
zetu,” alisema.

Makamu wa Rais wa Biashara 
ya Kimataifa, Luminous Re-
vanand Andhale, aliahidi kupitia 
ushirikiano huo wataingiza nchi-
ni bidhaa zenye ubunifu wa hali 
ya juu zilizotengenezwa kwa ajili 
ya soko la Tanzania.

“Tumewaletea Watanzania su-
luhisho la kudumu la upatikanaji 
nishati kwao kwa sababu kuna 
ongezeko la mahitaji ya umeme 
nchini na tuna imani vitawa-
faa kwa matumuzi ya kila siku,” 
alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa Swa-
minath Group, Mayur Dilesh 
Solaki, alisema wataleta vifaa 
vya umeme mbadala vyenye vi-
wango ubora wa kimataifa.

“Ushirikiano huu unaonesha 
kujitolea kwetu katika kuende-
leza teknolojia na kukuza nishati 
endelevu nchini.

“Tumelenga kuendelea ku-
wapa wateja wetu suluhisho la 
muda mrefu kwa vifaa vya kisasa 
vyenye ubora wa hali ya juu na 
kwa bei nafuu kulinganishwa na 
bidhaa shindani,” alisema.

TCRA yadhamini wanafunzi watano mashindano hisabati
Na Mwandishi Wetu 

MAMLAKA ya Mawasiliano 
Tanzania (TCRA) imedhamini 
wanafunzi watano wa Kitanza-
nia watakaoshiriki mashinda-
no ya nchi za Afrika ya Hisabati 
yanayofanyika Chuo Kikuu cha 
Witwatersland, Afrika Kusini. 

Mkurugenzi Mkuu wa TCRA, 
Dk. Jabiri Bakari aliyasema 
hayo juzi wakati anazungumza 
na waandishi wa habari kuhu-
su udhamini huo.

Alisema hatua hiyo ni se-
hemu ya kuendeleza stadi za 
Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA) miongoni 
mwa wanafunzi nchini.

Wanafunzi hao tayari wame-
shaondoka nchini kwenda 
Johannesburg, Afrika Kusini 
ambako mashindano hayo yat-
afanyika kati ya Agosti 13 na 20 
mwaka huu. 

Mashindano hayo ya yanait-
wa Olimpiki ya Hisabati  Afrika  

(PAMO). Dk. Bakari alisema 
taassi yake imedhamiria ku-
jenga nchi inayowezeshwa 
kidijitali. 

Alitaka wanafunzi na wana-
zuoni wa Tanzania kupenda 
masomo ya sayansi, teknolojia, 
uandisi na hisabati (STEM), am-
bayo yanajenga misingi imara 
ya umahiri katika TEHAMA.

“Teknolojia inakua kwa 
kasi na hivi    sasa kuna akili 
mnemba na programu tumizi 
nyingi zinazowezesha shughuli 
nyingi.

“Tanzania inatekeleza mpan-
go wa kubadilisha uchumi 
wake kuwa wa kidijitali, am-
bapo TEHAMA inatumika kwe-
nye kila sekta,” alisema.

Dk. Bakari alifafanua kuwa, 
ushiriki wa  wanafunzi na wa-
nazuoni katika mashindano 
yanayoshirikisha wadau ndani 
ya Bara la Afrika na ulimwen-
guni kote  una umuhimu wa 
kipekee. 

Kwa mujibu wa mkurugenzi 
huyo, pamoja kuongeza stadi 
na  kupanua weledi  wa wa-
shiriki, ushiriki wa vijana hao 
unatangaza Tanzania na kui-
jengea nchi taswira nzuri kwe-
nye majukwaa ya kimataifa.

Washiriki wa Tanzania ka-
tika mashindano ya PAMO 
mwaka huu na ambao wana-
toka shule za sekondari ni Am-
borse Rutashobya wa Shule ya 
Sekondari ya Ufundi Iyunga; 
Ilham Abdalla Awadhi wa Feza, 
Zanzibar; Mwanaarab Said 
Mbwana wa Sekondari ya Lu-
mumba, Zanzibar; Stella Maliti 
wa Sekondari ya Wasichana ya 
Marian na Zakaria Mwita  wa 
Azania.

Mashindano ya PAMO kwa 
Tanzania yanaratibiwa na Cha-
ma cha Hisabati Tanzania che-
nye makao makuu Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam (UDSM). 

Mwenyekiti wa chama hicho, 
Dk. Said Sima, alisema wa-

nafunzi hao watano waliibuka 
kidedea kwenye mashindano 
ya kitaifa yaliyohusisha wa-
nafunzi 812 kutoka shule  mbal-
imbali nchini miezi michache 
iliyopita.

Mlezi wa Kitivo cha Hisabati 
UDSM, Dk. Sylvester Rugei-
hyamu alisema walihangaika 
kutafuta wafadhili kutoka 
taasisi mbalimbali, zikiwamo 
za kiserikali na binafsi hadi 
TCRA ilipojitokeza.

Alishukuru mamlaka hiyo 
kuwaunga mkono na kufa-
dhili wanafunzi washiriki wa 
mashindano hayo, akisema 
chama hicho peke yake kis-
ingeweza kutuma washiriki wa 
Tanzania kwenye  mashindano 
ya PAMO bila ya ufadhili wa 
TCRA, ambayo imetoa tiketi 
za kwenda Afrika Kusini na ku-
rudi.

Aliomba taasisi nyingine kui-
ga mfano huo mzuri wa TCRA 
siku zijazo.

Meya wa Manispaa 
ya Kinondoni, Dar 
es Salaam, Songoro 
Mnyonge (kusho-
to), akipokea tuzo 
ya mshindi wa 
jumla katika Kanda 
ya Mashariki 
kutoka kwa Mku-
rugenzi wa Man-
ispaa hiyo, Hanifa 
Hamza, wakati wa 
kikao cha Baraza 
la Madiwani jana, 
iliyotokana na 
manispaa hiyo 
kushiriki ka-
tika Maonesho 
ya Wakulima 
Nanenane mkoani 
Morogoro, hivi 
karibuni. PICHA: 
IMANI NATHANIEL 
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MSIMU mpya wa Ligi Kuu Tanzania Bara wa mwaka 2024/2025 ul-
ianza rasmi jana kwa mchezo mmoja uliochezwa kati ya wenyeji 
Pamba Jiji FC dhidi ya Maafande wa Prisons kutoka Mbeya.

Hii ni baada ya kuisubiri kwa zaidi ya miezi mitatu baada ya 
msimu wa 2023/2024 kumalizika.

Lakini baada ya msimu huo kumalizika, ndipo mchakato wa usa-
jili ulianza kwa vilabu mbalimbali vinavyoshiriki Ligi Kuu na hata 
madaraja ya chini kuanza kusaka nyota wapya ili kuimarisha vikosi 
vyao.

Kwa siku za karibuni katika kipindi hicho cha dirisha la usajili 
kuna matukio mbalimbali yametokea yanayohusu mvutano wa 
usajili kuelekea msimu mpya.

Zipo timu, hususani za Ligi Kuu Tanzania Bara ambazo ziliweke-
wa pingamizi katika mchakato huo kwa sababu mbalimbali.

Tumesikia kilichotokea kwenye usajili wa Simba kwa wachezaji 
Lameck Lawi kutoka Coastal Union, Awesu Awesu aliyekuwa anai-
chezea KMC na Yusuph Kagoma.

Kimsingi viongozi wa klabu zetu na wachezaji wanapaswa 
kuheshimu mikataba wanayoingia ili kutoleta mvutano wakati 
upande mmoja unapotaka kuondoka au kuvunja mkataba huo.

Kwa bahati mbaya katika suala la usajili kwa miaka mingi sana 
tumekuwa tukifanya kiholela holela na ndiyo maana kumekuwa na 
kesi nyingi zinazohusu mikataba kwenye Shirikisho la Soka Tanza-
nia (TFF) na lile la Kimataifa (FIFA).

Inawezekana Tanzania ikawa kinara kwa kuwa na kesi za mara 
kwa mara zinazohusu mikataba kule FIFA, hii haipendezi na inali-
tia aibu soka letu. Ifike sehemu ‘ujanja ujanja’ uwekwe pembeni, 
viongozi na wachezaji wafuate taratibu kwenye kuvunja mikataba 
kuepuka migogoro isiyokuwa na faida kwenye soka letu.

Mchezaji anapotaka kuvunja mkataba kwenye timu moja baada 
ya kupata au kuahidiwa malisho mazuri kwenye timu nyingine, 
basi akae na uongozi wa klabu yake na wakubaliane ili aondoke 
kwa amani bila kuleta mvutano.

Pia kwa viongozi wa klabu, waache tamaa pale wanapoona 
mchezaji anakwenda kunufaika zaidi, wapo ambao wanajua kabisa 
kuwa mchezaji hana mkataba au umebaki chini ya miezi sita, lakini 
wanaweka kauzibe na hila kwenye kumruhusu mchezaji.

Hapa ndipo tunaposikia mchezaji anasema amemaliza mkataba 
kwenye timu yake na muda huo huo viongozi wa timu hiyo wanase-
ma mchezaji huyo bado ana mkataba nao.

Tuache ubabaishaji kwenye masuala ya msingi, taratibu na ka-
nuni zimewekwa ili kuepuka mvutano usiokuwa wa lazima, kila 
upande kwa maana ya klabu na wachezaji wanapaswa kuzifuata.

Hatutaki kurudi nyuma, tulipokuwa tunaona mchezaji akifungi-
wa kwa sababu ya kusaini mikataba kwenye klabu mbili kwa wakati 
mmoja, au klabu kutozwa faini kwa sababu ya kumsajili mchezaji 
mwenye mkataba na klabu nyingine, tumeshatoka huko.

Klabu kabla ya kumsajili mchezaji yeyote ijiridhishe kwanza kama 
kweli mchezaji huyo hana mkataba ulio hai na timu yake, hakuna 
sababu ya kufanya sajili za vificho, klabu zikae mezani kujadiliana, 
tunaamini kila timu ipo kwa ajili ya kufanya biashara kwani mpira 
wa sasa ni biashara.

Kwa kumalizia, kwa zile sajili ambazo Kamati ya Sheria na Ha-
dhi za Wachezaji ya Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), imezitolea 
maamuzi kutokana na mvutano, basi klabu husika zikae meza moja 
na kumalizana kwa mustakabali wa soka letu pia kwa mustakabali 
wa wachezaji husika ambao mpira ndio kazi yao inayowasaidia 
kuendesha maisha.

Kamati ya Sheria TFF isiyumbe
kesi za mikataba ya wachezaji

 Muungwana Lazima Nilonge

Klabu, wachezaji ipeni
heshima mikataba yenu
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KWA miaka ya hivi karibuni Kamati ya 
Sheria na Hadhi za Wachezaji ya Shirik-
isho la Soka Tanzania (TFF), inaonekana 
haifanyi kazi yake ipasavyo. 

Timu zinaposhindwa kupata mwafaka 
na kupeleka malalamiko kwao ili kupata 
ufafanuzi wa kisheria na kuamua, lakini 
inawarudishia ‘mpira’ eti wakapatane we-
nyewe.

Wameshindwaje kupatana mwanzo na 
safari hii iwezekane?

Hii inashangaza kidogo, ni sawa 
na ugomvi na mume na mke ambao 
wamegombana huko na wamekwenda 
kwa mtu nzima wanayeamini anaweza 
kuwasuluhisha na kuwapatanisha, bada-
la yake mtu huyo anawaambia waende 
wakamalizane wenyewe, msuluhishi huyo 
anashindwa kutambua wao hawakuele-
wana ndiyo maana wamefika kwake.

Tumeona kesi nyingi, na hasa msimu 
huu ndiyo kumekuwa na matatizo hayo, 
tangu kesi ya Lameck Lawi kati ya Simba 
dhidi ya Coastal Union, pia tumeona pia 
kesi ya KMC na Simba dhidi ya mchezaji 
Awessu Awessu.

Tushukuru Mungu pamoja na yote, 
Simba na KMC wamekaa kama walivy-
oambiwa na kulimaliza suala hilo, na kwa 
hivi tunavyozungumza, Awessu na mali ya 
Simba.

Pamoja na hayo yote kunaonekana 
kuna matatizo kidogo katika kamati hiyo, 
hasa linapokuja suala la kufanya uamuzi 
wa kimkataba kuhusiana na wachezaji 
husika. Sidhani kama kuna utofauti kati ya 
kamati hii na ile ambayo ipo Shirikisho la 
Mpira wa Miguu Duniani (FIFA), ambako 
hatujawahi kusikia wamepelekewa kesi 
na wameamua kuwaridishia wenyewe 
waelewane.

Wao wanakwenda moja kwa moja 
kuangalia sheria na kanuni zinasemaje na 
wakaamua kulingana na jinsi walivyoji-
wekea, bila kujali litamuumiza mtu fulani 
au litamfurahisha.

Sasa unashangaa ni kwa nini Kamati 
ya TFF huwa haitumii sheria na kanuni 
zake kuamua badala yake ni kama vile 
inatumia busara hivi kwa kuogopa labda 
watu fulani watakasirika.

Sheria zipo, kanuni zipo, kwa nini ha-

wazitumii kuamua kesi za kimkataba wa 
wachezaji? Na kitendo chao cha mara 
kwa mara kuamua klabu zikaelewane 
wanaweza kuwa wanatengeneza mwanya 
kwa wachezaji wasio waaminifu, na klabu 
ambazo haziheshimu mikataba kurudia 
makosa ya aina hiyo.

Inawezekana labda ni kwa sababu 
kamati hiyo ina baadhi ya watu ambao si 
wanasheria.

Kwa maana hiyo, ipo haja sasa ya kui-
angalia Kamati ya Sheria na Hadhi za 
Wachezaji, mbali na Mwenyekiti na Maka-
mu wake kuwa na taaluma ya sheria, basi 
hata wajumbe wake wawe ni wanasheria 
ili waamue kutokana na sheria inavy-
owaelekeza na si vinginevyo.

Nikisema sheria nina maana ya sheria za 
mpira wa miguu, yaani wawe wamejikita 
kwenye sheria za mchezo huo na si za mi-
kataba ya nyumba, magari au viwanja.

Kuna mwanasheria mmoja ameniam-
bia  mikataba ya wachezaji ambayo ipo 
kwenye sheria za soka, haifanani kabisa 
na mikataba mingine kama ya nyumba 
magari, viwanja, hivyo wanaotakiwa hata 
kuwasimamia wachezaji na klabu wawe ni 
watu wanaoijua.

Nadhani hata kamati nayo inatakiwa 
iwe na watu hao. Ndiyo maana utaona 
hata mchezaji akifanya makosa, siku hizi 
hafungiwi miezi sita au mwaka, badala 
yake analipishwa faini na fidia, uharaka 
wa kulipa ndiyo unatamfanya kuchelewa 
au kuwahi kuwa huru.

Kitendo cha Kamati kumrudisha Awes-
su katika klabu yake ya KMC binafsi naona 
hakikuwa sahihi kwa sababu alionekana 
hawezi tena kuitumikia kiasi cha kutamka 
kuwa yupo tayari kurejea Zanzibar kuvua 
samaki.

KMC nao wamekuwa waungwana,  
wangeweza kutumia mwanya huo kum-
komoa kwa sababu wameshapewa mpini 
na mchezaji ameshika kwenye makali. 
Ndiyo maana FIFA haikubali kumrudi-
sha mchezaji katika klabu ambayo haitaki 
tena. Hata kama ana kesi, wakati inaende-
lea inamuuliza klabu anayotaka kucheza. 
Huku ndiko wenzetu walipofika, lakini sisi 
bado tunaamua kwa ‘busara’ ili tusione-
kane wabaya.

Na Adam 
Fungamwango
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Na Marco Maduhu,   KAHAMA

WANANCHI wa Kijiji cha Masabi katika Halmashauri 
ya Msalala wilayani Kahama wamesisitizwa kutunza 
vyanzo vya maji ili waendelee kupata huduma ya maji 
safi na salama.

Wito huo umetolewa juzi na kiongozi wa Mwenge 
wa Uhuru, Godfrey Mnzava, wakati akikagua uende-
levu wa upanuzi mradi wa maji, kutoka Segese hadi 
Kijiji cha Masabi, kwamba chanzo chake ni kisima 
kirefu.

Alisema wananchi wanapaswa kuitunza miradi 
yote pamoja na kutunza vyanzo vya maji ili kuwa na 
uhakika wa maji na kuendelea kuhudumiwa kwa ku-
pata majisafi na salama.

Alisema: “Huduma ya maji haina mbadala na kama 
kauli yenu ya RUWASA inavyosema ‘Ruwasa maji 
bombani’ endeleeni kusambaza maji zaidi kwa wa-
nanchi, pia kuwaunganishia majumbani mwao na 
kumtua mama ndoo kichwani”.

Meneja Wakala wa Majisafi na Usafi wa Mzingira 
Vijijini (RUWASA) Wilaya ya Kahama, Maduhu Ma-
gili, alisema wameutekeleza kwa mfumo wa force ac-
count, lengo likiwa ni kutatua kero ya muda mrefu ya 
ukosefu wa huduma ya maji safi na salama kwa wa-
nanchi wa kijiji hicho.

Alisema: “Upanuzi wa mradi huu wa maji umenufai-
sha wananchi wa Kijiji cha Masabi wapatao 2,400, na 
gharama zake ni Sh. milioni 64.6”.

Baadhi ya wananchi wa kijiji hicho walisema 
utekelezaji wa mradi huo umewaondolea adha ya ku-
fuata maji umbali mrefu.

Kiongozi wa 
Mwenge wa Uhuru 
akerwa uchafuzi 
vyanzo  vya maji

Wanolewa kutathmini 
matokeo TPRP-IV
Na Neema Emmanuel, MWANZA

WADADISI na wasimamizi wa utafiti wa kutathmini 
matokeo ya awamu ya nne ya mradi wa kupunguza 
umaskini Tanzania (TPRP-IV),  wamefundwa juu ya 
namna ya kufanya tathmini katika mradi huo, kuja 
na mkakati wa kupanga mipango ya maendeleo kwa 
wananchi.

Akifunga mafunzo hayo juzi, Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Ilemela, Ummy Wayayu, alisisitiza 
umuhimu wa ushirikiano kutoka kwa viongozi wa mi-
taa na vijiji wakati wa ukusanyaji wa taarifa, lililoanza 
Agosti 13 na kuendelea hadi Agosti 31, mwaka huu.

Wayayu alisema mradi huo unalenga kuboresha 
maisha ya kaya zinazokabiliwa na umaskini uliok-
ithiri kwa kuziwezesha kuongeza kipato na uwezo wa 
kugharamia mahitaji yao muhimu. 

Alisema tathmini hiyo ni muhimu ili kufahamu 
kama mradi unatoa manufaa kwa walengwa na jamii 
kwa ujumla.

Mkurugenzi wa Tathmini, Ufuatiliaji, Mifumo na 
Mawasiliano, Japhet Boaz, alisema imepata dola za 
Marekani milioni 50 (Sh. bilioni 135.5) kutoka Umoja 
wa Nchi Wazalishaji wa Mafuta Duniani (OPEC) kwa 
ajili       ya kutekeleza mradi huo katika mikoa ya 
Njombe, Arusha,       Mwanza, Simiyu, na Geita ikiwa ni 
hatua ya kuongeza huduma za jamii na kuinua uchu-
mi wa kaya.

Meneja wa Takwimu Mkoa wa Mwanza, Goodluck 
Lyimo, alisema  mafunzo hayo yanalenga kuwapa 
washiriki uwezo wa kuelewa taratibu za ukusanyaji ta-
arifa na mbinu zinazotumika ili kupata taarifa sahihi.

Alisema: “Takwimu hizi zitatumika katika ngazi zote 
za utawala ili kusaidia katika kupanga mipango ya 
maendeleo ya wananchi na kufanya maamuzi sahihi.”

Mkuu wa Wilaya ya Kibaha, Nickson Simon (katikati), akizungumza jambo, alipotembelea banda la kampuni ya 
Kunismart  inayotengeneza kuni mbadala zinatokana na taka  kavu za mimea, baada ya kufungua mafunzo ya 
matumizi ya nishati safi kupitia  programu ya mapishi hodari kwa baba na mama lishe wapatao 70, iliyoandaliwa 
na kampuni ya  INTERFINi kwa ushirikiano  na Maestro Africa Solutions kwa ufadhili wa benki ya CRDB, wilayani 
humo, mkoani Pwani jana. Kulia ni Mwakilishi wa kampuni hiyo, Inocent Mayawa. PICHA: MARGARET MALISA

NBS yataka ushirikiano 
utafiti viashiria vya ajira

Na Vitus Audax, MWANZA 

MTAKWIMU Mkuu wa Serikali, Dk. 
Albina Chuwa, amewataka Watanzania 
wanaofikiwa na utafiti wa viashiria vya 
ajira nchini kutoa ushirikiano kwa ma-
karani ili kuisaidia serikali kufanya mi-
pango sahihi kwa kuendana na hali za 
wananchi.

Alitoa rai hiyo juzi jijini Mwanza 
wakati akikagua maendeleo ya kazi za 
kitakwimu na kueleza kuwa wanata-
rajia kuzifikia sampuli na    kaya 14,500 
kupata taarifa zao juu ya hali ajira ndani 
ya kaya. 

Alisema hatua hiyo ni kwa mujibu 
wa Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ya mwaka 1977 pamoja na 
Sheria ya Takwimu     Sura Namba    351 
inayoitaka serikali      kufanya mipango 
kwa ajili ya wananchi   kupitia takwimu 
zinazokidhi viwango vya kimataifa.

“Pia, sheria hii in-
awataka wananchi 
kuhakikisha mna-
toa takwimu sahihi 
kwa makarani zin-
azohusu shughuli zote 
mnazozifanya kwa 
muda wa saa 24 kila 
siku bila kujali zipo 
kwenye mfumo wa 
ajira rasmi au shughuli 
binafsi,” alisema Dk. 
Chuwa.

Ofisa Mkuu wa 
Ufuatiliaji wa Tath-
mini kutoka Mfuko wa 
Maendeleo ya Jamii 
(TASAF), Dk. Aggrey 
Kinasha, aliiomba  NBS  kuhakikisha 
inatoa ripoti ya takwimu hizo mapema 
iwezekanavyo ili kuwasaidia kufanya 
tathmini ya matokeo ya miradi iliyopita 

pamoja na utekelezaji wa miradi mipya.
Alisema takwimu hizo zinakusanywa 

katika wilaya 10 na mikoa mitatu na 
kuwa itawasaidia TASAF kuandaa an-
diko la mradi mwingine na kutathmini 
utekelezaji kuendana na takwimu hizo.

Akizungumza wakati wa ziara hiyo, 
Mkuu wa Wilaya ya Ilemela, Hassan 
Masala alisema wajibu wa serikali ni ku-
hakikisha    jukumu hilo linatekelezwa 
kwa ukamilifu      na kuwa kama vion-
gozi wataendelea  kuwahimiza wanan-
chi kutoa takwimu sahihi katika zoezi 
hilo.

Diwani wa Kata ya Kiseke, Mwevi 
Ramadhan alisema wananchi wapo ta-
yari na kwa maeneo ambako kazi hiyo 
imeanza kutekelezwa, kwamba wame-
toa ushirikiano wa kutosha kutokana 
na zoezi kuwa sehemu ya mipango ya 
serikali ya upatikanaji wa fursa za ajira 
nchini.

“Pia, sheria 
hii inawata-
ka wananchi 
kuhakikisha 
mnatoa 
takwimu 
sahihi kwa 
makarani 
zinazohusu 
shughuli zote 
mnazozifan-
ya kwa muda 
wa saa 24 
kila siku bila 
kujali zipo...

KABWELA                             Na Fadhili Mohammed                                  
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Na Benny Kingson,         
TABORA

MWENYEKITI wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), Mkoa 
wa Tabora, Said Nkumba, 
ameagiza kurejeshwa kazini 
viongozi wote wa chama walio-
simamishwa kazi kwa makosa 
mbalimbali isipokuwa makosa 
ya jinai ili kuanza pamoja ku-
jiimarisha na kuwa na mshika-
mano kuelekea uchaguzi ujao.

Alitoa agizo hilo kwenye ki-
kao cha Halmashauri Kuu ya 
chama hicho mjini hapa na 
kuwataka wanachama wote na 
viongozi kuwa kitu kimoja na 
kujipanga kukiimarisha chama 
chao.

“Naagiza viongozi wote 
waliosimamishwa kwa ma-
kosa mbalimbali isipokuwa ya 
jinai warejeshwe mara moja 
ili tuanze upya kwa pamoja 
kukijenga chama, tuna chaguzi 
zipo mbele yetu hivyo hatuwezi 
kuweka mikakati ya ushindi 
wakati wengine wamesimam-
ishwa, wana vinyongo, wen-
gine walitengenezewa ajali tu,” 
alisema.

Aliwasisitiza viongozi wa 
chama hicho kuacha majungu, 
fitina, kuhujumiana na kuten-
genezeana kesi zisizo na msingi 
badala yake wawe wamoja na 
wenye mshikamano ili kuwa 
na timu yenye nguvu katika 
chaguzi zijazo na hatiamaye ku-
pata ushindi wa kishindo.

Mkuu wa Mkoa wa Tabora, 
Paul Chacha, akitoa taarifa 
yake katika kikao hicho alise-
ma katika mwaka wa fedha 
2023/2024, mkoa huo uliid-
hinisha bajeti yenye jumla ya 
Sh. 319,412,475,00 zikihusisha 
Sh. 214,545,256,00 matumizi ya 
kawaida.

Alisema kati ya hizo Sh. 
104,867,219,00 fedha za 
maendeleo na bajeti hiyo ina 
ongezeko la takribani asilimia 
10 ikilinganishwa na mwaka 
wa fedha 2022/23 ambayo ili-
kuwa Sh. 219,066,021,000 na 
hadi kufikia Juni 30, 2024, Sh. 
290,925,053,745 zilikuwa zime-
pokewa ikiwa ni sawa na asil-
imia 91 ya zilizoidhinshwa.

Alisema halmashauri zi-
meendelea kuongeza jitihada 
za kukusanya mapato na baa-
dhi zimevuka lengo lililowekwa 
hadi kufikia Juni mwaka 2024 
jumla ya Sh. 35,261,115,434.15 
zilikuwa zimekusanywa ikiwa 
ni asilimia 101 ya lengo la kuku-
sanya Sh. 35,014,984,000.

Mwenyekiti
CCM aagiza 
kurejeshwa
kazini viongozi 
waliosimamishwa

Vituo vya afya vyakabiliwa na tatizo huduma ya maji
Na Beatrice Shayo

MKURUGENZI Mkaazi wa 
Shirika la WaterAid, Anna Mzinga, 
amesema bado kuna changamoto 
ya upatikanaji wa maji hasa katika 
zahanati na vituo vya kutoa hu-
duma za afya.

Mzinga aliyasema hayo jana 
jijini Dar es Salaam wakati wa 
uzinduzi wa mkakati wa Shirika 
la WaterAid kwa kuwashirikisha 
wadau wa maji na usafi wa mazin-
gira (WASH).

Alisema maeneo hayo yanawa-
kumba wanawake wengi ambao 
ndio watumiaji wa vituo vya afya 
hasa katika mambo ambayo yana-
husika na uzazi.

“Tumeona kuna vituo vya afya 
ambavyo vinaonesha huduma 
za maji na usafi wa mazingira 
hazijafika, hili tunaliona ni tatizo 
ambalo linaweza kutatuliwa kwa 
pamoja ndio maana tumeamua 
kuanzisha mpango mkakati wa 
kuonesha maeneo ambayo tu-
naweza kuyafanyia kazi ili kuwa-
sogezea huduma za maji hasa ka-
tika vituo vya afya na shule zetu,” 
alisema Mzinga.

Mzinga alisema wanaunga 
mkono jitihada za Rais Samia Su-

luhu Hassan za kumtua mama 
ndoo kichwani kwa namna wana-
vyoona sehemu za kutoa huduma 
na kufikisha maji nyumbani bado 
haijafikia kwa asilimia 100.

Alisema kutokana na changa-
moto hiyo wameona athari kubwa 
inaenda kwa mwanamke na kwa 
mtoto wa kike. Kutokuwapo kwa 
asilimia 100 ya maji na usafi wa 
mazingira inachangia kuwarudi-
sha nyuma wanawake kiuchumi.

Aidha, alisema mpango mkaka-
ti huo waliouanzisha wamejipan-
ga katika kuleta taarifa rasmi ni 
wapi kunahitajika kufanyiwa kazi.

Alisema wanawekeza zaidi ku-
fanya utafiti na kufuatilia maeneo 
ambayo yanahitaji kuwekwa kipa-
umbele na jambo jingine ni kuun-
ganisha wadau ili kupanga kwa 
pamoja katika kutekeleza mkakati 
huo.

Naye Mbunge wa Nzega Vijijini, 
Dk. Hamis Kigwangalla, aliwataka 
wadau wa maji na usafi wa mazin-
gira kushirikiana na serikali katika 
utekelezaji wa sera na mipango 
yake ili kuwezesha utoaji wa hu-
duma ya maji na usafi katika jamii.

Kigwangalla ambaye pia ni 
Mwenyekiti wa Chama cha 
Wabunge wanaopiga vita Usugu 

wa Dawa Tanzania (Uvida) alise-
ma licha ya Tanzania kuwa na 
sera na mipango mizuri, hakuna 
utekelezaji. “Tuna wasomi wazuri 
ambao wamesoma na wamehi-
timu vizuri sana, wanaweka mi-
pango vizuri, lakini tunakwama 
kwenye utekelezaji,” alisema.

Alisema kupitia mkutano huo, 
wadau waazimie kuweka mikakati 
ya kufanikisha mipango iliyowe-
kwa. “Kwanza ni kuhakikisha ku-
nakuwa na upatikanaji wa fedha 
za kutosha kwenye miradi ya maji 
na usafi wa mazingira kwa ujumla 
wake na pili ni kuhakikisha wadau 
wote wanakuja pamoja kusuku-
ma ajenda hiyo ya mazingira kwa 
lengo la kumpa kipaumbele mwa-
namke,” alisema.

“Tatu, tunapaswa kuielimisha 
jamii ili kila mmoja ashiriki. Kwa 
mfano unakuta kampuni kubwa 
za biashara (anazitaja), wanan-
unua mazao wanafanya kazi na 
wananchi wanaweza kujenga 
vyoo kwenye zahanati wanaweza 
kufanya hivyo,” alisema.

Mkuu wa kitengo cha sera 
na ushawishi kutoka WaterAid, 
Christina Mhando, alisema hadi 
mwaka 2021 vyanzo vinaonyesha 
kulikuwa na takribani vituo vya 

afya 8,549 zikiwamo zahanati 
7,200 ambazo sawa na asilimia 74 
zinamilikiwa na serikali.

Alisema karibu nusu ya vituo 
hivyo havina maji ya bomba na 
hata vilivyounganishwa na maji ya 
bomba havipati maji ya uhakika.

“Hadi asilimia 44 ya vyumba 
vya madaktari na asilimia 42 ya 
vyumba vya uzazi havina sehemu 
ya kunawia mikono ili kuwaweze-
sha watoa huduma kufanya kazi 
kwa usafi.

Alisema hali hiyo inawaathiri 
watoa huduma walio mstari wa 
mbele kama wauguzi, wakunga 
na wanawake wakati wa kujifun-
gua na wagonjwa wengine.

Naye Muuguzi na Mkunga wa 
kituo cha afya cha Msanga Wilaya 
ya Kisarawe mkoani Pwani, Ro-
bart Mgema, alisema awali waliku-
wa na changamoto ya upatikanaji 
wa huduma ya maji kituoni hali 
iliyowalazimu kinamama kuja na 
maji kwenye kituo cha afya wana-
potaka kutibiwa.

Alisema kwa sasa wanashu-
kuru kupatiwa Mradi wa Maji na 
Shirika la WaterAid hali ambayo 
imewanufaisha wanawake kupata 
huduma sahihi katika mazingira 
bora. 

5,000 watibiwa bure magonjwa ya macho
Na Mwandishi Wetu

ZAIDI ya wagonjwa wa macho 
5,000 wamepatiwa matibabu 
bure, ikiwamo huduma ya upa-
suaji iliyotolewa na Jumuiya ya 
Jamii ya Khoja Shia mkoani Dar es 
Salaam.

Akizungumza na waandishi wa 
habari wakati wa utoaji wa ma-
tibabu hayo, Mwenyekiti wa ju-
muiya hiyo mkoani Dar es Salaam, 
Mohammedraza Dewji alisema 
ni kielelezo cha jamii ya Khoja 
Shia nchini kuhakikisha kila mtu 
anapata mafundisho ya Imam 
Hussain (AS).

Alisema kambi hiyo ya siku tatu 
ilitoa mafunzo kuhusu Imamu 
Hussain (AS), kujitoa kwake huko 

Karbala nchini Iraq katika kuokoa 
umma wa babu zake Mtume Mo-
hammad (S.A.W).

“Mafunzo hayo ya Imamu Hus-
sain (A.S), yalitaka jamii kuishi 
kwa haki na kufuata misingi na 
maadili mema bila ya kujali dini 
ya mtu, jinsia yake, kabila lake na 
hata rangi yake,” alisema.

Alisema mbali na kambi hiyo 
kutoa elimu na mafundisho ya 
Imamu Hussain (AS), pia zilitole-
wa huduma za kibingwa za ma-
cho, uchangiaji wa damu salama, 
upimaji wa saratani ya shingo ya 
kizazi, kansa ya matiti, upimaji wa 
tezi dume kwa wanaume pamoja 
na magonjwa yasiyoambukiza.

“Huduma ya upimaji ilifanyika 
katika viwanja vya Mnazi Mmoja 

jijini Dar es Salaam na tulifanikiwa 
kuwapima wagonjwa wapatao 
5,818 na kesi za upasuaji mtoto 
wa jicho watu 298 walibainika na 
tatizo,” alisema Dewji.

Kadhalika, alisema zaidi ya wa-
nanchi 2,469 walibainika na tatizo 
la macho na kupewa miwani, 
huku uniti za damu 2,816 ziliku-
sanywa. Mkuu wa jopo la mada-
ktari katika kambi hiyo, Dk. Amir 
Khanji alisema ugonjwa wa afya 
ya akili umesahaulika hususani 
katika jamii na wengine wanaufa-
nanisha na ushirikina.

Alitoa rai kwa watu wanaioshi 
na watu wenye msongo wa mawa-
zo kuwa nao karibu na kuongea 
nao ili kubaini tatizo.

Dk. Khanji alisema upande wa 

maradhi yasiyoambukiza yana-
tokana na mfumo wa maisha wa 
kula vyakula vinavyozalisha su-
kari kwa wingi pamoja na vya ma-
futa kwa wingi.

Alisema pia kula mlo usiokami-
lika pamoja na kutokutenga muda 
maalumu wa kufanya mazoezi. 
Alishauri kwa watu hususani wa-
fanyakazi kutumia vifaa vya kita-
alamu ambavyo vitatumika kama 
kinga ya kutokupata maradhi 
wakati wa shughuli zao.

Alisema kwa watu ambao wa-
nafanya kazi katika mazingira ya 
vumbi wanapaswa kuacha kufiki-
cha macho wanapohisi yanawa-
sha na wanaokaa ofisini kuacha 
kutumia kompyuta kwa muda 
mrefu.

Baadhi ya 
wakazi wa 
Dar es Salaam, 
wakivuka Bara-
bara ya Moro-
goro, eneo la 
Mbezi Mwisho, 
Manispaa ya 
Ubungo jana, 
kwa kupita 
sehemu ya 
uzio uliobo-
molewa na 
gari, badala ya 
kutumia daraja 
maalum la juu 
la waenda kwa 
miguu, kitendo 
ambacho ni 
hatari kwa 
usalama. PI-
CHA: SABATO 
KASIKA
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‘Vyakula vinavyouzwa kando ya barabara si salama’
Na Peter Mkwavila,  
DODOMA

H
ALMASHAURI ya 
Jiji la Dodoma ime-
anza operesheni ya 
kukamata wafanya-

biashara ambao wamekuwa 
wanafanya shughuli zao ka-
tika maeneo yasiyoruhusi-
wa kwa mujibu wa Sheria 
ya Afya ya Jamii ya Mwaka 
2009.

Sheria hiyo inakataza 
wafanyabiashara kufanya 
shughuli zao katika maeneo 
yasiyo rasmi, ikiwamo kan-
do ya barabara.

Ofisa Afya Usafishaji Jiji 
la Dodoma, John Lugendo, 

alisema hayo juzi ji-
jini hapa alipokuwa 
anatoa ufafanuzi kwa 
waandishi wa habari 
kuhusu operesheni 
hiyo.

“Sheria hii 
inakataza vyakula ku-
uzwa barabarani, viu-
zwe ndani ya soko,” 
alisema.

Lugendo alisema 
w a f a n y a b i a s h a r a 
hao wengi wao waki-
wamo wauza mboga, 
matunda na vyakula 
na wauzaji vyombo 
na urembo, wana-
fanya shughuli zao 
katika maeneo yasiyo rasmi 

yanayotumiwa na 
watembea kwa 
miguu, magari, 
p i k i p i k i , 
mikokoteni na ba-
jaji.

“Maeneo wanay-
ofanyia biashara 
zao ni kando ya 
barabara ambako 
kwa asilimia 100 vy-
akula hivyo lazima 
vitakuwa na vumbi, 
hivyo si salama kwa 
walaji,” alionya.

Alisisitiza jiji 
litaendelea na 
operesheni hiyo 
pamoja na kutoa 

elimu na kwa wataokaidi 

watakamatwa na      bidhaa 
zao kumwaga kwenye jalala 
kwa sababu hazifai     kuliwa 
na binadamu.

Pia alisema jiji litachukulia 
hatua za kisheria, ikiwamo 
kulipishwa faini kuanzia 
Sh. 300,000 hadi Sh. mil-
ioni moja au kufikishwa ma-
hakamani ambako adhabu 
ni kifungo cha miezi sita ger-
ezani.

Mkuu wa Kitengo cha 
Usafi na Udhibiti wa Taka 
Ngumu katika jiji hilo, Dick-
son Kimaro, alisema mae-
neo wanayofanyia biashara 
ni hatarishi kwa maisha yao 
pamoja na bidhaa wana-
zouza.

Na Paul Mabeja, DODOMA 

WIZARA ya Madini imesema 
utekelezaji Kanuni na Wajibu 
wa Wamiliki wa Leseni za Ma-
dini kwa Jamii (CSR) umekuwa 
na vikwazo kadhaa licha ya 
kampuni za madini kuchangia 
zaidi ya Sh. bilioni     96.6 katika 
utekelezaji miradi kwa miaka sita 
iliyopita.

Naibu Waziri wa Madini, Dk. 
Steven Kiruswa, alitoa kauli hiyo 
jana jijini hapa alipofungua ki-
kao cha maboresho ya kanuni na 
wajibu wa wamiliki wa leseni za 
madini kwa jamii za mwaka 2023.

Alisema vikwazo hivyo vina-
paswa kushughulikiwa kupitia 
maboresho hayo ili kampuni 

hizo ziongeze michango yao kwa 
jamii.

“Tumeona kwa mwaka 2018 
hadi 2023, fedha hizo Sh. bil-
ioni 96.6 zimetumika kutekeleza 
miradi CSR katika halmashauri 
zenye shughuli za uchimbaji ma-
dini.

“Hivyo, maboresho haya ya 
kanuni yamelenga kuhakikisha 
kunakuwa na ushirikishwaji wa 
pamoja kati ya jamii na kampuni 
za madini katika utekelezaji mi-
radi ya jamii, jambo ambalo ni 
muhimu kwa maendeleo ende-
levu ya jamii zinazozunguka mi-
godi,” alisema.

Dk. Kiruswa alisema kuwa tan-
gu mwaka 2017, baada ya Sheria 
ya Madini ya Mwaka 2010 kufany-

iwa marekebisho na kuongezwa 
kifungu cha 105 kinachohusu 
wajibu wa kampuni kwa jamii, 
sekta ya madini ina mafanikio 
makubwa.

Hata hivyo, Dk. Kirushwa 
alisema licha ya mafanikio hayo, 
utekelezaji kanuni za CSR ume-
kuwa na vikwazo vinavyotakiwa 
kushughulikiwa kupitia mabore-
sho.

“Changamoto hizo ni pamoja 
na mipango ya miradi ya CSR 
kutoandaliwa kwa wakati na ile 
miradi iliyoandaliwa kutotekele-
zwa kwa wakati; kukosekana kwa 
miongozo ya utekelezaji mipa-
ngo ya CSR ambayo kwa mujibu 
wa sheria, inapaswa kuandaliwa 
na Mamlaka ya Serikali za Mitaa 

kwa      kuwashirikisha wamiliki 
wa leseni za madini,” Dk. Ki-
ruswa.

Alitaja vikwazo vingine ni 
kupishana kwa mitazamo kati 
ya halmashauri na wamiliki hao 
kuhusiana na aina ya miradi na 
namna ya kuitekeleza pamoja 
na uelewa mdogo wa masuala za 
CSR kwa jamii.

Kadhalika, naibu waziri huyo 
alisema kumekuwa na migogoro 
baina ya wamiliki hao na Mam-
laka za Serikali za Mitaa, hali in-
ayosababisha baadhi ya miradi 
ya kijamii kutokukidhi mahitaji 
na matarajio ya jamii zinazozun-
guka migodi.

Kamishna wa Madini, Dk. Ab-
dulRahman Mwanga, alisema 

wizara imeona kuna umuhimu 
wa kupokea maoni ya mabore-
sho ya kanuni hizo kutoka kwa 
wadau ili kusaidia kupunguza 
vikwazo vilivyoko na kuhakiki-
sha sekta ya madini inaendelea 
kuleta manufaa kwa Watanzania 
na taifa kwa ujumla.

Katika ripoti yake ya ukaguzi 
kwa mwaka 2020/21, Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali (CAG) alimulika 
utekelezaji wa matakwa ya CSR 
kwa kampuni za madini, ak-
ibaini kuwa kwa Mkoa Songwe, 
kulikuwa na udanganyifu wa 
kutekelezwa miradi ya mabilioni 
ya shilingi, ilhali hakuna mradi 
uliokuwa umetekelezwa kupitia 
fedha za CSR.

RC abana 
watendaji 
utekelezaji 
wa miradi
Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA 

MKUU wa Mkoa wa Singida, Halima 
Dendego, ameagiza watendaji katika hal-
mashauri za mkoa huo kuhakikisha wanaka-
milisha utekelezaji miradi yote ya maende-
leo hadi kufikia mwisho mwa mwezi huu.

Alitoa agizo hilo jana wakati wa maju-
muisho ya ziara yake ya kukagua miradi 
mbalimbali ya maendeleo katika Manispaa 
ya Singida.

Halima alisema kuwa miradi yote iliyoan-
za kutekelezwa katika kipindi cha miaka 
mitatu nyuma, lazima ikamilike ili wananchi 
waanze kupata huduma mbalimbali za ki-
jamii kwa muda mwafaka.

“Lengo la miradi hii si kuona majengo, bali 
ni kutoa huduma inayotakiwa, lazima majen-
go yakamilike kwa wakati na katika matatizo, 
viongozi wakae na kutatua changamoto hiyo 
ili miradi isikwame,” alisema.

Alisema maeneo yote ya miradi ambayo 
yana migogoro, lazima viongozi wakae na 
wahusika ili kuondoa changamoto hizo kwa 
wakati, nia ikiwa ni kuona wananchi wa-
naanza kupata huduma bora na za msingi 
karibu na maeneo yao.

Halima alipongeza hatua zinachukuliwa 
na watendaji katika kusimamia na kutekeleza 
miradi hiyo ya maendeleo ili iweze kutekele-
zwa kwa viwango na ubora unaotakiwa. 

Katibu Tawala wa Mkoa wa Singida, Dk. 
Fatuma Mganga, alimhakikishia Mkuu wa 
Mkoa wa Singida kuwa miradi yote inay-
otekelezwa mkoani humo itakamilika kwa 
wakati na kwa kuzingatia thamani ya fedha 
iliyotolewa.

Dk. Mganga alisisitiza watendaji wote 
washiriki kikamilifu katika kusimamia mi-
radi iliyoko kwenye maeneo yao ili wananchi 
wafurahie huduma bora zinazotolewa na 
serikali yao.

Mkuu wa Wilaya ya Singida, Godwin 
Gondwe, alisema atafanya kazi usiku na 
mchana kwa ushirikiano na watendaji wen-
gine ili kuhakikisha miradi yote ya maende-
leo inayotekelezwa katika wilaya yake, inaka-
milika hadi mwishoni mwa mwezi huu kama 
maelekezo ya serikali yanavyotaka.

Matumizi ya mabilioni ya CSR kampuni za madini yazua jambo 

Kaimu Mkurugenzi wa Jiji la Dodoma, Joseph Fungo akizungumza katika kikao cha kufunga mwaka wa fedha 2023/2024 
cha Baraza la Madiwani, jijini humo, juzi. PICHA: PETER MKWAVILA

“Maeneo wa-
nayofanyia 
biashara zao 
ni kando ya 
barabara 
ambako kwa 
asilimia 100 
vyakula 
hivyo lazima 
vitakuwa na 
vumbi, hivyo 
si salama 
kwa walaji,” 
alionya.
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Kamati ya Bunge 
yataka mikakati
kusimamia watu 
wenye ulemavu
Na Mwandishi Wetu

KAMATI ya Kudumu ya Baraza la 
Wawakilishi ya Kusimamia Ofisi za 
Viongozi wa Wakuu imeitaka Wiz-
ara ya Nchi Ofisi ya Makamu wa 
Kwanza wa Rais kuweka mikakati 
maalum katika kusimamia maen-
deleo ya watu wenye ulemavu.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo, 
Machano Othaman Said, aliyase-
ma hayo baada ya kupokea taarifa 
za utekelezaji kazi za wizara hiyo 
katika kipindi cha robo ya mwaka.

Alisema ripoti hiyo bado inaone-
sha watu wenye ulemavu wakiach-
wa nyuma, hivyo wametaka wizara 
iwe na mikakati ambayo itawainua 
katika nyanja mbalimbali ikiwamo 
ya kiuchumi.

Machano alisema watu wenye 
ulemavu wana haki ya kupata 
stahiki zote ikiwamo mikopo ya 
biashara yenye masharti nafuu na 
elimu.

Alisema kwa kufanya hivyo kuta-
saidia kuinua hali zao za uchumi 
na kwa kiasi kikubwa kupunguza 
utegemezi katika familia zao.

Mjumbe wa Kamati hiyo, Haji 
Shaaban Waziri, alitaka kujua kina-
chosababisha baadhi ya vikundi 
vya watu wenye ulemavu kushind-
wa kupata mikopo inayotolewa na 
serikali kuwakwamua kiuchumi.

Akiwasilisha taarifa ya vikundi 
vya watu wenye ulemavu kwa kip-
indi cha robo ya nne ya mwaka, 
Kaimu Katibu Mtendaji Baraza 
la Taifa la Watu Wenye Ulemavu, 
Abushiri Said Khatibu, alisema 
baraza hilo linasimamia vikundi 
vya watu wenye ulemavu 94 (Un-
guja vikundi 60 na Pemba vikundi 
34). Alisema kati ya vikundi 94, vi-
kundi 48 vimesajiliwa na 46 havi-
jasajiliwa, baraza likiendelea ku-
fanya uhamasishaji wa usajili wa 
vikundi hivyo kwa kufanya ufuatil-
iaji kupitia maofisa wa watu wenye 
ulemavu wa ngazi ya wilaya, mkoa, 
taifa na watendaji wakuu wa Ofisi 
ya Makamu wa Kwanza wa Rais 
kwa lengo la kuvijengea uwezo na 
kuvipatia taarifa za fursa zinazo-
tolewa.

Alisema zipo faida kadhaa zina-
zopatikana kwa vikundi vya watu 
wenye ulemavu vilivyosajiliwa, 
zikiwamo kuwezesha upatikanaji 
wa fursa za mikopo zinazotolewa 
na serikali, kurahisisha mawasi-
liano baina ya vikundi na serikali 
pamoja na kufaidika kwa urahisi 
na kutambulika.

Alisema kuna ukosefu wa elimu 
ya uelewa wa masuala ya watu 
wenye ulemavu kwa wanaotoa 
fursa kwa watu hao zikiwamo za 
mikopo.

Alisema changamoto nyingine 
ni kutopatikana dhamana za 
mikopo pamoja na kukata tamaa 
katika mzunguko au taratibu za 
uchukuaji mikopo.

Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

C
HUO cha Mafunzo Zan-
zibar kimekabidhiwa 
mfumo wa miundom-
binu ya nishati mbadala 

ya kupikia ili kuachana na 
matumizi ya nishati ya kuni 
na mkaa ambayo yanachangia 
uharibifu mkubwa wa mazin-
gira visiwani humo.

Mfumo huo ambao ni wa 
gesi pamoja na majiko ume-
tolewa na Taasisi ya Mwan-
amke Initiatives Foundation 
(MIF) kwa ajili ya kurahisisha 
upikaji chakula cha wafung-
wa katika Gereza la Kilimani 
Zanzibar. Mjumbe wa Bodi ya 
MIF, Prof. Mohamed Hafidh 

Khalfan, akizungumza 
wakati wa makabidhi-
ano hayo, alisema ku-
wapo nishati mbadala 
katika gereza hilo, 
kutasaidia kupunguza 
matumizi ya kuni na 
mkaa.

Alisema matumizi 
ya nishati ya kuni na 
mkaa yameathiri maz-
ingira na kuongeza 
athari za mabadiliko 
ya tabianchi.

Alisema utoaji 
majiko hayo yanay-
otumia nishati safi 
ya gesi kwa ajili ya 
kupikia, utasaidia kulinda 
mazingira, uendelezaji miti na 
kupunguza matumizi ya kuni 

na mkaa.
Kamishna wa Chuo 

cha Mafunzo Zanzibar, 
Khamis Bakari Khamis, 
alisema mfumo huo wa 
gesi utawakomboa ka-
tika kulinda mazingira 
pamoja na afya.

Alisema awali kila 
siku walikuwa wana-
tumia kuni nyingi kwa 
ajili ya kupikia, ambazo 
ni hatari kwa taifa hasa 
ikizingatiwa Zanzibar ni 
kisiwa. “Tunaahidi ku-
tumia majiko sanifu ya 
gesi kwa malengo yali-
yokusudiwa sambamba 

na kutoa ushirikiano kwa 
kampuni zote zinazohusika na 
matumizi sahihi ya gesi na ni-

shati mbadala,” alisema.
Mkuu wa Miradi kutoka MIF, 

Elex Moshi, alisema lengo lao 
ni kuhamasisha matumizi sahi-
hi ya nishati safi ili kupunguza 
kasi ya uharibifu wa mazingira 
ikiwamo ukataji wa miti.

Alisema matumizi ya nishati 
hiyo itakomboa wananchi kiu-
chumi na maendeleo kwa ku-
tunza mazingira na Zanzibar 
kuwa haiba nzuri ya mazingira 
yenye uoto wake wa asili.

Meneja Mkuu wa kampuni 
ya Gesi ya ORYX, Shuweha 
Khamis, alisema watahakiki-
sha matumizi ya gesi yanaku-
wa endelevu kwa wananchi na 
kuendelea kutoa elimu kuhusu 
umuhimu wa nishati ya nishati 
hiyo.

Waziri ahimiza shule kutumia mfumo mpya wa ulipaji ada 

Chuo chawezeshwa kuachana 
na matumizi ya kuni na mkaa

Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR

WIZARA ya Elimu ya 
Mafunzo ya Amali Zanzibar 
imewataka wamiliki wa shule 
binafsi kuchangamkia fursa 
za kuwapo mfumo mpya wa 
kidigitali wa ufuatiliaji na uli-
paji ada (LIPA ADA) ambao un-
arahisisha mchakato huo na 
wanafunzi kupata elimu bila 
vikwazo.

Katibu Mkuu wa wizara 
hiyo, Khamis Abdullah Said, 
alitoa rai hiyo jana alipofun-

gua mafunzo kwa wamiliki na 
wakurugenzi wa shule binafsi.

Mafunzo hayo ambayo ya-
metolewa na Kampuni ya 
Tizo-Zantel kwa kushirikiana 
na Taasisi ya Kidigitali ya ZMo-
tion, yanahusu utumiaji mfu-
mo huo.

Alisema lengo la mafunzo 
hayo ni kuhakikisha ufanisi wa 
mfumo huo mpya ambao una-
toa fursa kwa wazazi kulipia 
ada kidogo kidogo kulingana 
na uwezo wao na kuleta map-
induzi katika ukusanyaji ada 
katika shule binafsi.

Alisema mfumo kuondoa 
usumbufu kwa wazazi na 
walezi ambao wanakumbana 
na changamoto za malipo ya 
ada kwa wakati.

Mkuu wa Tigo Zantel Zan-
zibar, Aziz Said Ali, alisema 
mfumo huo ni mojawapo ya 
ubunifu wa kiteknolojia uli-
olenga kutatua changamoto 
zinazokumba wazazi na shule 
katika ulipaji ada. 

Alisema malipo kupitia 
mfumo huo yatafanyika kupi-
tia huduma ya TigoPesa, hivyo 
kurahisisha mchakato mzima 

wa malipo na kuokoa muda 
kwa wazazi wa kwenda shu-
leni kulipa.

Mkurugenzi wa ZMotion 
Said Fuwadi, alisema mfumo 
wa ‘LIPA ADA’ umesanifiwa 
kwa kuzingatia mahitaji ya 
shule binafsi na ni rahisi ku-
tumia.Mmoja wa wamiliki wa 
shule binafsi, Ameri Hassan 
Ameri, alisema mfumo huo ni 
umuhimu na utasaidia wazazi 
na walezi ambao awali waliku-
wa wakikumbana na changa-
moto za kufanya malipo ya 
ada.

Mkurugenzi Mwendeshaji wa Taasisi ya Uhandisi wa Mtandao wa Uungaji Mabomba (DACADY), David Raymond (kulia), akitoa 
maelezo kwa Maofisa wa Chuo cha Mafunzo cha Jeshi la Magereza Zanzibar, kuhusu utumiaji wa majiko sanifu ya nishati ya gesi 
kwa ajili ya kupikia,  yaliyotolewa na Taasisi ya Mwanamke Initiatives (MIF) kwa jeshi hilo, Kilimani, mjini Zanzibar jana. Wen-
gine ni Mjumbe wa Bodi ya Taasisi hiyo, Prof. Mohamed Khafidh Khaflan (wa nne kulia) na (wa tatu kulia) ni Mkuu wa Miradi wa 
MIF, Elex Mushi. PICHA: RAHMA SULEIMAN

“Tunaahidi 
kutumia ma-
jiko sanifu 
ya gesi kwa 
malengo yal-
iyokusudiwa 
sambamba 
na kutoa 
ushirikiano 
kwa kam-
puni zote 
zinazohusika 
na matumizi 
sahihi ya gesi 
na nishati 
mbadala,” 
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E
NDAPO ndoa ya Zari 
na mume wake Shakib, 
ikivunjika mwanamuziki 
Diamond Platnumz, 

atakuwa njia panda kutokana na 
kuonekana chanzo cha wawili 
hao kugombana.

Mpaka sasa haijafahamika 
kama Zarina na Shakib, wanaen-
delea kuishi katika nyumba moja 
tangu kuanza kwa sakata hilo 
wiki iliyopita baada ya Diamond 
kusafiri hadi Afrika Kusini kush-
erehekea siku ya kuzaliwa kwa 

mtoto wake Tiffah, bila kutoa 
taarifa.

Ujio huo wa ghafla wa Dia-
mond, hakumfurahisha Shakib 
kutokana na kuamini kwamba 
mke wake ambaye ana watoto 
wawili na Diamond, wana hisia za 
kimapenzi.

Kutokana na hisia hizo, Shakib 
ameonekana kususa na kuibua 
maneno makali kutoka kwa Zari 
na meneja wake, wakimuita mwa-
naume muoga na asiyejiamini.

Baadhi ya watu wanaofuatilia 

maisha ya mastaa, wamesema 
maneno makali yanayotolewa 
na Zari na timu yake yanaiweka 
ndoa hiyo katika hatari ya kuvun-
jika kabisa.

Saidi Komba, ameeleza kitendo 
cha Diamond kwenda kwa Zari 
bila taarifa, ni kosa kwani hata 
kama wawili hao wana watoto, 
walitakiwa kuheshimu ndoa ili-
yokuwapo.

“Diamond alitakiwa kutambua 
kuwa pale kuna maisha mengine, 
lazima atoe taarifa kwa mwa-

naume anayeiongoza nyumba 
kwa sasa. Shakib ana haki ya 
kulalamika, lakini kumtolea ma-
neno makali sio dawa ya kumziba 
mdomo,” amesema Komba.

Alimtaka Zari kurudi nyuma na 
kuangalia upya kiapo chake cha 
ndoa.

“Zari naamini anampenda 
Diamond ndio maana hataki ku-
wekewa mipaka, lakini anatakiwa 
kutafakari yeye ni mke halali 
anatakiwa kuishi kwa mipaka,” 
ameongeza.

TUOMBE MUNGU



MSANII wa Bongo 
Fleva, Treyzah, amesema 
pamoja na kufanikiwa 
katika uimbaji, lakini 
pesa nyingi anapata kwa 
kuwaandikia mashairi 
wasanii wengine.

Amesema  amekuwa 
katika tasnia hiyo kwa 
miaka mingi, lakini 
anaamini kazi ya uan-
dishi ndiyo inayompa 
kipato kikubwa kuto-
kana na wanamuziki 
wengi kuhitaji huduma 
yake.

“Muziki unanilipa 
sana katika uandishi 
kuliko kwenye shoo au 
majukwaa ya muziki. 

MSANII wa muziki kutoka 
Kenya, Esther Akoth, maarufu 

kama Akothee amesema 
yeye na meneja wake 
Nells Oaks, wamerudi 
upya kama mke na 
mume.

Akizungumzia safari 
yao ya nchini Uganda, 

Akothee amefichua kuwa 
huko walitumia muda wao kula 
kiapo cha kurudi katika maisha 
ya ndoa.

 “Uganda tulienda kama me-
neja na msanii, tunarudi nyum-
bani kama mke na mume. Je, 
uliona viapo vyetu vikifanywa 
upya Uganda? Asanteh sana 
umeimarisha maisha yangu ya 
upendo.” Ameandika katika 
ukurasa wake wa Instagram.
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Na Adam Fungamwango

MSONDO Ngoma waliwahi 
kuimba wimbo mmoja uit-
wao ‘penye penzi hapakosi 
tezi.’ Wakiwa na maana kuwa 
siku zote kwenye map-
enzi, hapakosi watu ambao 
watayatoa kasoro na kutaka 
kufanya figisu zozote zile ili 
wapendanao wafarakane na 
kuachana.  

Leo tuiangalia filamu 
iitwayo ‘Rossa’. Imechezwa 
na wasanii Said Lukamba, 
Vanesa Widambe, Mzee Mak-

wati, Upendo Jaspa, Jenifa 
Salum, Mwanaidi Dihomi na 
wengineo.

Ni filamu inayoonyesha 
mtawala wa himaya moja ya 
Chiwale, ambaye ni mwan-
amke alipohangaika kupiga-
nia penzi la binti yale Dora.

Ni kwamba binti yake 
alimpenda kijana mmoja ait-
waye Lwigila. Binti mfalme 
akafa akaoza, lakini kijana 
huyo penzi lake lilikuwa 
kwa binti mwingie Rossa. 
Huyu ni binti wa kawaida tu 
kwenye himaya hiyo. Mta-

wala aliitisha mkutano wa 
vijana wote nyumbani kwake 
ili binti yake Dora achague 
mchumba. Walikuja na Dora 
alipita kwenye mstari kucha-
gua, lakini Lwigila hakuwepo. 
Huyo ndiye alitaka kum-
chagua. Hali ikawa mbaya. 
Walipoondoka Dora alimlilia 
mama yake, Mtawala akaan-
za kutumia nguvu kutaka 
kulazimisha.

Kwanza akaenda nyumbani 
kwa kina Lwigila na kupiga 
mkwara wa nguvu. Akaenda 
nyumbani kwa msichana 

Rossa na kudai uchumba wa 
Lwigila na  Rossa yeye kama 
mtawala hautambui.

Baada ya mkwara wa uta-
wala wake kushindwa, sasa 
akaanza kutumia ndumba.

Rossa akafanywa ndo-
docha na Lwigila akawa 
mwendawazimu.  Msukule wa 
Rossa ukatoka ulikowekwa 
na kukimbilia kusikojulikana. 
Huko ulikutana na kijana 
mmoja ambaye alimchukua 
na kumpeleka kwa mganga, 
akapona. Akarudi Rossa yule 
yule. Kijana akaamua kum-

rudisha nyumbani kwao.
Huku nako Lwigila alipo-

nyeshwa kwa masharti ya 
kumuoa binti wa mtawala ili 
awe mfalme.

Wakati wakiwa kwenye 
sherehe ya Lwigila na binti 
mtawala, ghafla anamuona 
Rossa akiwa ameongozana 
na kijana mmoja. Lugwila na 
Rossa walionana. Kila mmoja 
kwenye hadhara alimuacha 
aliyekuwa naye na kukimbili-
ana. Wakakumbatiana.

BASI SAWA

Treyzah akubali Treyzah akubali 
uandishi unalipauandishi unalipa

Akothee afurahia Akothee afurahia 
kurudi kwenye ndoakurudi kwenye ndoa

WADAU wa muziki wa Bongo Fleva, 
wamemshauri Harmonize, kujitathmini 
kutokana na mfululizo wa matukio ya 
kuachana na wanawake ndani ya kipindi 
kifupi.

Hivi karibuni, Harmonize na mpenzi 
wake Posh Queen, walitangaza kuachana 
na kila mmoja alitangaza kufuata njia 

yake tofauti.
Katika mitandao ya kijamii, baadhi ya 

wafuasi wa mwanamuziki huyo wal-
impa ushauri wa kutulia na kujitathmini 
kabla ya kuamua kumtafuta mwanamke 
mwingine ili angalau aishi naye kwa 
muda mrefu.

   

MWANAMUZIKI na mwana-
mitindo, Hamisa Mobetto, ame-
wakoga watu kwamba mapenzi 
anayoyapata anajiona tayari ame-
fika peponi.

Mobetto ambaye yuko katika 
uhusiano wa kimapenzi na mwa-
nasoka Aziz Ki, ameandika kwe-
nye ukurasa wake wa Instagram 
kwamba wakati mwingine anaji-

hisi katika hali hiyo ya furaha ku-
tokana na mapenzi anayoyapata.

“Na kama moyo unapopenda, 
unajiona kama uko peponi kwa 
furaha,” ameandika.

MANDOJO 
TUTAONANA BAADAYE

Rossa: Shikamoo mapenziRossa: Shikamoo mapenzi

HAMISA SASA MWENDO 
WA MIKOGO

FILAMU

Harmonize  Harmonize  
ashauriwa mazitoashauriwa mazito

Na Adam Fungamwango

HAIKUWA wiki nzuri na mashabiki wa muziki za kizazi 
kipya hasa wagumu wa hip hop, baada ya kupata taarifa za 
kifo cha msanii mkongwe, Joseph Francis, maarufu kimuziki 
kama Mandojo.

Msanii huyo alifariki dunia Jumapili iliyopita jijini Dodoma 
kwa kile kilichoelezwa kushambuliwa na watu waliodhaniwa 
kuwa ni mwizi.

Msanii huyo alifariki njiani akiwa anakimbizwa hospitali, 
amezikwa Kaloleni mkoani Singida.

Wengi waliokuwa mashabiki wa muziki wakati bongo fleva 
inaanza mwanzoni mwa miaka ya 2000, wanamkumbuka 
kwa ngoma nyingi alizotoa, akiwa na pacha wake kwenye 
masuala ya muziki, Domokaya.

Imeelezwa kuwa msani huyo amefariki ikiwa ni siku chake 
tu, kabla ya kuadhimisha siku yake ya kuzaliwa, Agosti 22.

Mandojo amefariki, lakini kazi zake alizoziacha hazitofu-
tika kamwe. Nazo ni nyimbo alizoziacha duniani ambazo 
zitaendelea kusikikiza milele na milele.

Niaje

Ni moja kati ya ngoma ambazo ziliwapa jina sana Man-
dojo na mwenzake Domokaya. Ilitoka mwaka 2004, wak-
ishirikisha mkongwe Juma Nature. Maudhui ya wimbo huu 
wanawasema watu wenye roho mbaya, ambayo wapo tayari 
mwenzao aharibikiwe.

Dingi

Ngoma hii iliyotoka 2007, ambapo Mandojo na Domokaya 
walikuwa wakielezea madhila wanayoyapata watoto wa-
naotelekezwa na baba zao.

Msanii huyo na mwenzake walivaa uhusika na watoto hao 
ambao walikuwa wakimweleza baba yao jinsi alivyokuwa 
wakiwatesa wakati wamepata pesa.

Nihukumu Mola

Moja ya ngoma ambazo ukiisikia unaweza kudhani labda 
alikuwa akitabiri kifo chake, na hasa pale anaposema bin-
adamu watu wanauawa wao kwa wao.

Inawezekana ikawa wakati yupo hai ukauchukulia poa, 
lakini hebu kausikilize sasa unaweza kukutoa machozi.

Wanok Nok

Kama hukumfahamu Mandojo kwa ngoma zilizotangulia, 
basi uanweza kumfahamu kwa ngoma hii. Ilikuwa ni moja 
kati ya nyimbo maarufu sana miaka hiyo, ambayo walim-
shirikisha msanii, Lady Jaydee, 2004.

“Wanafki nafki watu wa kupakazia, yasiyowahusu wao 
kuingilia, maneno yao ni kama ya simba, ukiyasikiliza lazima 
utayaaminia, mademu wa watu wanawarukia, kumbe ni 
uongo wao wenyewe ndiyo wanaowatokea...” Ni baadhi ya 
maneno yaliyo katika ngoma hii maarufu iliyowafanya, Man-
dojo na wenzake wawe wasanii wakubwa nchini.

Nikupe Nini?

“Nikupe nini hani, nikupe nini uridhike.” Ni maneno yali-
yomo katika wimbo huo ambao nao ni moja kati ya ngoma 
zilizompa umaarufu sana marehemu Mandojo.

Kupitia maandishi napata 
pesa nyingi na hilo linanipa 
faraja,” amesema Treyzah.
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MWANAMUZIKI wa Nigeria, 
Tems, amesema kwamba wa-
namuziki wa kike hawapenda-
ni na wanakoseshana amani 
tofauti na wanaume.

Kupitia ukurasa wake wa 
Instagram, mwimbaji huyo 
amewataka wasanii hao kuiga 
wanamuziki wa kiume ambao 
kila wakati wanasaidiana.

“Nimesema hapo awali na 
nitasema tena, wanamuziki wa 
kike wanachosha sana, inacho-
sha sana! Niambie ni kwa nini 
Tems na Ayra Starr hawakai 
pamoja kwa kujiona,” amean-
dika.

RAPA na mtayarishaji wa 
muziki kutoka Marekani, Dr Dre 
ameweka wazi dhamira yake 
kuwa anafikiria  kugeukia mich-
ezo ili kuwania medali katika 
Olimpiki ya 2028.

Akizungumza katika mahoji-
ano na Entertainment Tonight, 
Dr Dre mwenye miaka 59, 
alisema mchezo aliouchagua 
na anataka kushiriki Olimpiki 
itakayoandaliwa Los Angeles ni 
ulengaji mishale.

Rapa huyo amesema kwamba 
anatarajia kushinda medali ya 
dhahabu katika michezo hiyo 
itakayofanyika katika jimbo 
alikozaliwa.

Dr Dre ageukia 
kurusha mishale

Sikieni 
ushauri wa 

Tems

MSHIRIKI wa Shindano la 
Big Brother Nigeria msimu wa 
saba, Phyna amechafua hali 
ya hewa katika mtandao wa x, 
akiwaita wafuasi wake kama 
watu wasiofaa na wanaopenda 
umbeya.

Kauli hiyo ameitoa wakati 
bifu lake na mshiriki mwingine 
wa shindano hilo, Wanni likip-
amba moto huku wafuasi wake 
wakionekna kuwa upande wa 
mpinzani wake ambaye anase-
ma Phina sio mrembo kama 
anavyojiona.

Akijibu maoni ya wafuasi 
wake, Phyna aliwaambia 
kwamba akitakiwa kupima 
pesa na wao hatawaona kwa 
sababu anawaona wajinga 
kwa kuwa hawana uwezo wa 
kumwokoa.

Phyna 
uvumilivu 

dawa

Lizzy hawezi 
kuiba dhahabu
MWIGIZAJI maarufu ku-

toka Nollywood, Lizzy Anjorin, 
ameeleza tuhuma anazopewa 
kwamba aliiba dhahabu zinam-
nyima furaha.

Amesema madai hayo yali-
yoibuliwa  Februari mwaka huu, 
hayafanani na yeye alivyo kwa 
sababu hawezi kuiba kitu ki-
dogo kama  dhahabu ya gramu 
15,000.

“Hebu kwanza tuthibitishe uk-
weli kwamba tunazungumza juu 
ya dhahabu 150,000. Ni chini 
ya punje ya mchele kwa hivyo 
unawezaje kuingia sokoni na 
kuiba kitu kidogo kuliko punje 
ya mchele,” amesema Lizzy.
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May Edochie
kuburudisha 
Nollywood

MAY Yul-Edochie, am-
baye ni mke wa zamani 
wa mwigizaji Yul Edochie, 
ameelezea furaha yake 
kwa kutumbuiza kwa 
mara ya kwanza Nolly-
wood katika uzinduzi wa 
filamu mpya inayoitwa 
Wives On Strike 3.

Mwigizaji maarufu wa 
Nollywood Omoni Oboli, 
alichapisha trela ya fila-
mu yake kwenye ukurasa 
wake wa Instagram, kisha 
May  alichangia kwa kue-
leza furaha yake baada ya 
kualikwa kutumbuiza.

“Hatimaye nimehusika 
katika filamu na nime-
furahi kuwepo na lazima 
niitazame kwa sababu 
imepakiwa.” Aliandika 
May.
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HABARI KASKAZINI

DC: Lishe 
kwa watoto 
Ngorongoro 
imeimarika
Na Allan Isack, NGORONGORO

MKUU wa Wilaya ya Ngorongoro 
mkoani Arusha, Kanali Wilson Sakulo, 
amesema kutokana na tathimini iliyo-
fanyika hivi karibu hali ya lishe kwa wa-
toto wilayani humo imeendelea kuima-
rika ukilinganisha na ilivyokuwa awali.

Alisema hayo juzi wakati wa kikao 
cha tathimini ya utekelezaji wa shughu-
li za lishe kwa kipindi cha miezi mitatu 
kuanzia Aprili hadi Julai mwaka huu.

“Hali ya lishe kwa watoto kwenye 
wilaya yetu imeendelea kuimarika ku-
tokana na kuongezeka kwa asilimia za 
hali nzuri ya lishe kwa kuwa zimepanda 
ukilinganisha na vipindi vilivyopita,” 
alisema.

Kadhalika, alitoa rai kwa watendaji 
wa kata kuendelea kusimamia vyema 
shughuli za lishe katika kata zao, ili ku-
hakikisha wilaya hiyo inaendelea kuwa 
na watoto wenye hali nzuri ya lishe.

“Licha ya kuwa tuna viashiria vi-
zuri vya hali ya lishe, sitapenda kuona 
watu wanalipana posho halafu hakuna 
kinachofanyika, hivyo natoa rai kwa 
watendaji wa kata kasimamieni vizuri 
shughuli za utekelezaji wa masuala ya 
lishe kwenye kata zenu,” alisema Kanali 
Sakulo.

Pia aliwataka watendaji hao kuwa na 
ushirikiano wenye tija na vikundi vya 
wanawake vilivyopo katika kata zao ili 
kujenga jamii yenye upendo.

“Ikumbukwe kuwa Halmashauri 
ya Ngorongoro kupitia wataalamu na 
uwezeshaji kutoka Ofisi ya Mkurugenzi 
Mtendaji, ilifanya zoezi la utoaji wa ma-
tone ya vitamin A na dawa za minyoo 
katika vituo vyote vya kutolea huduma 
za afya na kliniki za mkoba ambapo 
jumla ya watoto 51,115 kati ya 54,898 
walifikiwa,” alisema.

Ofisa Lishe wa Wilaya ya Ngorongoro, 
Angela Mbaga, akisoma taarifa ya 
utekelezaji wa shughuli za lishe kwa 
kipindi hicho alisema watoto 35,503 
walifanyiwa tathmini ya hali ya lishe.

Alisema idadi ya watoto 33,004 sawa 
na asilimia 92.96 walikutwa na hali 
nzuri ya lishe na asilimia 6.79 sawa na 
watoto 2, 410 walikutwa na hali ya hafi-
fu ya lishe. Aidha, alisema kwa kipindi 
cha miezi mitatu walifanya maadhim-
isho ya siku ya afya na lishe katika kata 
nane ikiwemo Oloipiri, Endulen, Sam-
unge, Kirangi, Orgosorock, Olorien, En-
guserosambu na Maalon.

Vilevile alisema katika maadhimisho 
hayo yalihusisha utoaji wa huduma za 
kliniki ya mkoba, upimaji wa hali ya 
lishe kwa watu wazima na kutoa ushau-
ri nasaha kuhusu lishe bora.

Alisema wajawazito 5, 940 walipatiwa 
elimu ya lishe ya makundi ya chakula, 
uandaaji wa mlo kamili na chakula cha 
nyongeza kwa watoto.

Pia, alisema walitoa vidonge vya ma-
dini chuma kwa wajawazito ili kuende-
lea kuboresha hali ya afya timamu kwa 
wajawazito.

Alisema: “Tukiwa kama watendaji wa 
serikali tutaendelea kutekeleza maju-
kumu yetu kwa ufanisi ili kuhakikisha 
suala la lishe katika halmashauri yetu 
linaimarika zaidi ili kuwapo kwa hali 
nzuri ya lishe”.

Bil.2.8/- kuhudumia miradi ya maji
Na Allan Isack, MONDULI

SERIKALI imesema kwa kip-
indi cha mwaka 2024/2025 im-
etoa Sh.bilioni 2.8 kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi 11 ya maji 
katika Halmashauri ya Wilaya 
ya Monduli mkoani Arusha.

Miradi hiyo itatekelezwa ka-
tika vijiji 13 wilayani humo kwa 
lengo la kupunguza au kumali-
za kabisa tatizo la upungufu wa 
huduma za maji kwenye vijiji 
vyote 62 katika eneo hilo.

Hayo yalisemwa juzi na 
Mkuu wa Wilaya ya Monduli, 
Festo Kiswaga, wakati akifun-
gua mkutano mkuu wa pili 
wa Vyombo vya Watumiaji 

wa Huduma za Maji ngazi ya 
Jamii(CBWSOs).

Alisema hadi sasa  vijiji 45 
vimefikiwa na huduma ya maji 
safi na salama kwa wastani wa 
asilimia 69 vikiwa vimefikiwa 
na huduma hiyo.

Kiswaga alisema kukamilika 
kwa miradi hiyo itafikisha asil-
imia 86 ya upatikanaji wa hu-
duma ya maji katika Wilaya ya 
Monduli na kupunguza tatizo 
hilo kwa wananchi wa eneo 
hilo.

Vilevile, alisema dhamira 
ya serikali ni kuhakikisha wa-
nawapatia wananchi huduma 
ya maji safi na salama na wa-
nanchi wana wajibu wa kulin-

da miundombinu pamoja na 
kulipa ankara za maji ili waen-
delee kupata huduma.

Naye Meneja wa Wakala wa 
Maji Safi na Usafi wa Mazingira  
(RUWASA) Wilaya ya Monduli, 
Neville Msaki, alisema hali ya 
mwendeno wa uendeshaji wa 
skimu za maji unaendelea vi-
zuri. Kadhalika alisema upande 
wa vyombo vya watumia maji 
baadhi ya viongozi wamekuwa 
changamoto, huku jumla ya vy-
ombo vya watoa huduma ngazi 
ya jamii 20 vilivyoudwa vilisa-
jiliwa kwa mujibu wa Sheria 
Na.5 ya Mwaka 2019.

Aidha alisema hadi sasa vy-
ombo hivyo 10 vinaendelea 

kutekeleza majukumu kama 
inavyotakiwa kwenye maeneo 
yao ya ni Mtowambu, Lolkisale, 
Makuyuni, Naitolia, Mswakini 
Juu, Naiti, Meserani Bwawani, 
Selela, Mbaashi na Saruni Oldo-
nyo.

Pia alisema kuna vyombo 
sita vinafanya kazi kwa kusuas-
ua ambavyo ni Monalo, Mfereji, 
Enguik, Lendikinya, Emairete, 
Eluwai na Lemoot.

Katika hatua nyingine, alise-
ma kuna vyombo viwili havi-
janza kufanya kazi ambavyo ni 
Mswakini Chini na Engaruka, 
pia wameanzisha vyombo viwi-
li vipya ambavyo ni Lepuruko 
na Nafco.

Vifo vya wajawazito na watoto vyapungua Arusha
Na Allan Isack, ARUSHA

S
ERIKALI mkoani Aru-
sha imesema kwa kip-
indi cha mwaka 2023/24 
kupitia programu ya M-

mama        imefanikiwa kupun-
guza vifo vya wajawazito na 
watoto kutoka 67 hadi kufikia 
48.

Hayo yalisemwa na Kaimu 
Mganga Mkuu Mkoa wa Aru-
sha, Dk. Edna Chonge, wakati 
wa ufunguzi wa kikao kazi 
cha mwaka cha tathmini ya 
utekelezaji wa mfumo wa hu-
duma ya M - mama mkoani 
hapa.

Alisema kwa mujibu wa tak-
wimu hizo, vifo vilivyopungua 

ni 19 sawa na asilimia 28.3, 
hatua hiyo imetokana na 
progamu ya M-mama in-
ayotoa usafiri wa dharura 
na rufaa kwa wajawazito 
na watoto mkoani Arusha.

Edna alisema kwa kip-
indi cha mwaka mmoja na 
miezi mitatu ya programu 
hiyo imefanya mageuzi ya 
kupunguza vifo vya wa-
jawazito na watoto.

Alisema katika Mkoa wa 
Arusha mfumo wa pro-
gram hiyo ulifunguliwa 
Desemba 19 mwaka 2022 
na kuanza utekelezaji 
Machi mwaka 2023, 
hivyo kwa kipindi hicho, mkoa 
huo umefanikiwa kupunguza 

vifo vya wajawazito 
na watoto kwa asil-
imia 28.3. 

“Kupitia pro-
gramu ya M-mama 
t u m e f a n i k i w a 
kusafirisha wa-
jawazito na wa-
zazi 4,189 sawa na 
asilimia 82,watoto 
wachanga 808 sawa 
na asilimia 18 na ku-
fikia jumla ya rufaa 
zilizoingizwa kwe-
nye mfumo kuwa 
4,997 sawa na asil-
imia 92,” alisema.

Hata hivyo alise-
ma lengo la kikao kazi     hicho 
ilikuwa ni       kufanya       tathmi-

ni ya utekelezaji       wa mfumo 
huo ili kutambua changamoto 
halisi na kuzitafutia ufumbuzi 
wa haraka.

Pia alisema baada ya kufan-
ya tathimini walipaswa kuweka 
mpango mkakati wa utatuzi 
endelevu wa changamoto zi-
lizojitokeza, ili kuendelea na 
mchakato wa kupunguza au 
kuondoa vifo visivyo vya la-
zima.

Alisema: “Lengo la kufanyika 
kwa kikao cha tathimini ya 
utekelezaji wa mfumo na utam-
buzi wa changamoto zilizoji-
tokeza na kuzitafutia ufumbuzi 
pamoja na kuweka mpango 
mkakati wa kuondoa vifo au 
kupunguza”.

“Kupitia 
programu ya 
M-mama tu-
mefanikiwa 
kusafirisha 
wajawazito 
na wazazi 
4,189 sawa 
na asilimia 
82,watoto 
wachanga 
808 sawa na 
asilimia 18 na 
kufikia jumla 
ya rufaa...

Diwani wa kata ya Oljoro namba tano, wilayani Simanjiro mkoani Manyara, Loishiye Lesakwi (kushoto) akipokea 
mabomba ya maji kutoka Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Vijijini (RUWASA) kwa ajili ya kusambazwa 
kwenye mradi wenye thamani ya Sh. milioni 383 utakaonufaisha vijiji viwili, juzi. PICHA: GIFT THADEY



MAKALA

16 Jumamosi Agosti 17, 2024

TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA

Na Adam Fungamwango

K
WA miaka mingi sasa 
mkoa wa Mbeya ume-
kuwa ukitoa timu tishio 
kwenye Ligi Kuu Tan-

zania Bara. Siyo kama mikoa 
mingine haijawahi kutoa, lakini 
mkoa huo umeendelea kutoa 
vikosi vya timu ambazo hata 
kama hazijachukua ubingwa, la-
kini zimekuwa imara na kuogo-
fya si kwa timu zinazocheza Ligi 
Kuu tu, lakini hata kwa timu 
kongwe zinazopishana kutwaa 
ubingwa, Simba na Yanga.

Miaka michache iliyopita ilitoa 
timu tishio kama Mbeya City 
baadaye ikashuka daraja, Mbeya 
Kwanza ambayo nayo imeshuka 
na Ihefu, iliyogeuzwa kuwa Sin-
gida Black Stars.

Pamoja na hayo kuna timu za 
Prisons iliyo Ligi Kuu kwa muda 
mrefu na KenGold iliyopanda 
daraja msimu huu.

 Ni nadra sana kwa Ligi Kuu 
Tanzania Bara kuchezwa bila 
ya kuwa na timu kutoka Mbeya, 
kama ilivyo kwa Dar es Salaam. 
Kuna wakati ligi ilichezwa bila ya 
kuwa na timu kutoka Morogoro, 
Tanga, au Mwanza, mikoa am-
bayo inajitahidi sana kutoa timu 
za Ligi Kuu. 

Mkoa wa Mbeya unafanana 
na mkoa wa Dar es Salaam kwa 
kuwa na timu za Ligi Kuu. Mfa-
no msimu huu Dar ina timu za 
Simba, Yanga na Azam, Mbeya 
wakiwa na Mbeya City, Mbeya 
Kwanza na Prisons, ingawa kwa 
sasa maafande hao wanatumia 
Uwanja wa Nelson Mandela kwe-
nye mechi zao za Ligi Kuu, ili tu 
kuepusha msongamano.

Tunakumbuka kuwa Mbeya 
City ilipopanda Ligi Kuu ilivy-
okuwa ni timu ya namna gani. 

Tunakumbuka msimu wa 
2013/14 ilipopanda Ligi Kuu, 
ikavihenyesha vigogo vya soka 
nchini, Simba, Yanga na Azam, 
kiasi kwamba haikushangaza 
iliposhika nafasi ya tatu msimu 
huu, na msimu uliofuata ikashi-
ka nafasi ya nne.

Ndiyo timu iliyokuwa na 
mashabiki wengi ukiondoa Sim-
ba na Yanga, mitaani wakivaa 
jezi zao na mashabiki wao wak-
isafiri popote pale timu yao in-
apokwenda kucheza.

Prisons sina haja ya kuielezea. 
Pamoja na kwamba yenyewe in-
acheza tu ili ibaki Ligi Kuu, lakini 
imekuwa ikizipa mechi ngumu 
Simba na Yanga, pia kuwahi ku-
chukua ubingwa wa Jamhuri ya 
Muungano mwaka 1999 na kui-
wakilisha nchi kwenye michua-
no ya Klabu Bingwa Afrika.

Sasa kabla ya timu hizo, huko 
nyuma kuna timu za Tukuyu 
Stars na Mecco zote za Mbeya, 
zilifanya maajabu ambayo hadi 
leo yanaendelea kukumbukwa, 
na kuandikwa kwenye historia 

Tukuyu, MECCO zilivyozitikisa Simba, Yanga

ya soka, ili isomwe na vizazi vy-
ote vijavyo.  Ni historia ambayo 
inaendelea kuupaisha mkoa wa 
Mbeya hadi leo.

Mwaka 1886, timu ya Tukuyu 
Stars ya Mbeya, ilipanda daraja 
na moja kwa moja ikaenda kut-
waa ubingwa na Ligi Kuu Tanza-
nia Bara.

Ikawa ni rekodi ya aina yake ya 
timu kupanda na kuchua ubing-
wa. Jambo hili liliziumiza timu za 
Simba na Yanga. Kama kawaida 
yao, walichofanya ni kuisamba-
ratisha.

Wanagawana wachezaji wa 
timu hiyo, wengi walichukuliwa 
na Yanga, wengine wakaelekea 
Simba.

Zilifanya hivyo kwanza ili ku-
pata wachezaji wazuri, kwa saba-
bu Tukuyu ilionekana kuwa na 
wachezaji wenye uwezo mkub-

wa. Pili ni kuinyong’onyesha 
timu hiyo, kwani wangeiachia, 
ingeweza kuchukua tena mara 
ya pili. Ikichotokea ni kwamba 
Tukuyu ikashika daraja baada 
ya wachezaji wake wengi mastaa 
kuchukuliwa.

Baadhi ya wachezaji wa Tuku-
yu Stars waliowika ni Mbwana 
Makata ambaye kwa sasa ni ko-
cha wa Dodoma Jiji, aliyekuwa 
golikipa, Ally Kimwaga, Michael 
Kidilu, baadaye akaenda Simba, 
Godwin Aswile aliyechukuliwa 
na Yanga, baadaye kujiunga na 
Simba, Selemani Mathew Luon-
go, alijiunga na Yanga, baadaye 
naye akaenda Simba, Aston 
Pardon, aliyemalizia soka lake 
Simba, Salum Kabunda aliyek-
wenda Yanga, Justin Mketeke 
naye alikwenda Yanga, Karabi 
Mrisho, Richard Lumumba, Pe-

ter Mwakibibi na Kelvin Haule 
ambaye naye alikwenda kujiun-
ga na Simba.

Wengine ni John Alex aliyek-
wenda Yanga na Yusuph Kamba. 
Hiki kilikuwa kikosi cha dhaha-
bu cha Tukuyu Stars.

Baada ya kufanyiwa figisu na 
kushuka daraja, ikaja timu ny-
ingine ya Mbeya, inaitwa Mecco. 
Ilikuwa inamilikiwa na Kampuni 
ya Ujenzi ya MECCO.

Ilikuwa ni balaa. Haiku-
chukua ubingwa, lakini ilikuwa 
timu tishio kiasi cha klabu za 
Simba na Yanga kuogopa hata 
kucheza nayo. Waliituhumu 
kuwa wachezaji wao wanatumia 
madawa ya kuongeza nguvu 
kutokana na stamina, kasi na 
kutochoka kwa dakika zote 90. 
Ilisemekana ilikuwa na uwezo 
wa kucheza hata dakika 200 

bila kuchoka. Ilikuwa ni mtihani 
mzito kucheza na timu hiyo, am-
bayo inasemekana ni mazoezi ya 
milimani, hali ya hewa ya Mbeya 
na aina ya vyakula, ndivyo vilivy-
okuwa vikifanya wachezaji wa 
timu hiyo kuwa hivyo. Na hata 
walipopimwa ilionekana hawa-
tumii dawa.

Nayo ilitamba kuanzia mwaka 
1990. Baadhi ya wachezaji wake 
wasiosahaulika ni George Man-
gula aliyekuwa langoni, Rashid 
Mandanje, Gabriel Mwitika, 
Mbaga Mwantiku, Charles Mak-
waza, mkoba na nahodha wa 
timu, Danford Ngessi, Abel Ka-
sabalala, John Kanyiki, Betwel 
Afrika, Ephraim Kayeta na Nas-
sib Abass. Wachezaji wa akiba 
walikuwa ni Juma Hamadi, Jaffar 
Nyoni, Idd Mzomwe na Augutine 
Sanga.

Kikosi cha Tukuyu Stars ya Mbeya kilichotwaa ubingwa wa Ligi Daraja la Kwanza Tanzania Bara  1986, sasa Ligi Kuu ya 
Tanzania Bara.

Kikosi cha Mecco kilichotikisa mwishoni mwa miaka ya 1980 na 1990 mwanzoni, kiasi cha timu kongwe za Simba na Yanga 
kudhani kuwa wachezaji wake wanatumia dawa za kuongeza nguvu.
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Rais wa 
Palestina 
atangaza
kwenda 
Ukanda 
wa Gaza

Russia yaituhumu NATO kuisaidia Ukraine
MOSCOW, RUSSIA 

MSAIDIZI wa karibu wa Rais 
wa Russia, Vladimir Putin, 
amesema uvamizi wa wanajeshi 
wa Ukraine ndani ya Russia 
umepangwa Nato.

Nikolai Patrushev, alinukuliwa 
na gazeti la Russia la Izvestia, 
akisema Jumuiya ya kujihami ya 
Nato na nchi za Ulaya, zilihusika 
katika kupanga uvamizi unaoen-
delea wa wanajeshi wa Ukraine 
katika eneo la Kursk.

“Operesheni katika eneo la 
Kursk pia ilipangwa kwa ushiriki-
ano wa Nato na huduma maalum 
za nchi za Magharibi,” gazeti la 
Izvestia limemnukuu Patrushev.

“Taarifa za uongozi wa Mare-
kani kwamba haikuhusika katika 

uhalifu uliofanywa na Ukraine 
katika eneo la Kursk si za kweli, 
bila ushiriki wao na usaidizi wa 
moja kwa moja, Ukraine isinge-
ingia katika eneo la Russia.” 
Alisema.

Mapema wiki hii, Ikulu ya 
Marekani ilisema kwamba hai-
kuwa na taarifa ya Ukraine kuin-
gia Russia.

Wakati huo huo, vikosi vya 
Ukraine vinaendelea kusonga 
mbele katika pande mbalimbali 
ndani ya nchi hiyo.

Katika hali isiyo ya kawaida, 
nchi hiyo imeanzisha ofisi ya 
kijeshi ndani ya Russia.

Taarifa kutoka katika jeshi la 
Ukraine, inaeleza imefungua 
ofisi ya utawala wa kijeshi katika 
eneo la Kursk magharibi mwa 

Urussia baada ya kufanya uvami-
zi wa kushtukiza.

Kulingana na kamanda mkuu 
wa kijeshi, Jenerali Oleksandr 
Syrsky, alisema ofisi hiyo itad-
umisha sheria, utulivu na kuki-
dhi mahitaji ya haraka ya watu 
katika eneo hilo.

Katika video iliyowekwa kwe-
nye mitandao ya kijamii jana, 
Jenerali Syrsky alionekana aki-
uambia mkutano ulioongozwa 
na Rais wa Ukraine, Volodymyr 
Zelensky, kwamba ofisi hiyo im-
eanzishwa kwenye maeneo ya-
nayodhibitiwa na Ukraine.

Wakati huo huo, Waziri wa Ul-
inzi wa Russia Andrei Belousov, 
alisema nchi yake itatuma wa-
najeshi zaidi kwa ajili ya kulinda 
watu katika eneo hilo.

Jenerali Syrsky, kuwa wa-
najeshi wa Ukraine walikuwa kil-
omita 35 ndani ya eneo la Kursk, 
ambapo wanadhibiti eneo la 
kilomita za mraba 1,150, pamoja 
na makazi 82.

Uvamizi huo uliofanyika 
siku 10 zilizopita umeelezwa ni 
mkubwa zaidi wa kufanywa na 
Ukraine ndani ya Russia tangu 
kuanza kwa vita mnamo 2022.

Hata hivyo, Ukraine ilisema 
haina nia ya kuchukua eneo la 
Russia.

Msemaji wa Wizara ya Mam-
bo ya Nje ya Ukraine, Heorhiy 
Tykhy, alisema uvamizi huo ni 
jaribio la kuishinikiza Russia 
kukubali kurejesha amani ya 
haki.

BBC

Jeshi Sudan lakubali mazungumzo ya amani
GENEVA, USWIS

UJUMBE wa jeshi la Sudan un-
atarajiwa kuwasili nchini Uswis 
kujiunga na mazungumzo ya 
amani yanayoongozwa na nchi 
za Marekani, Saudi Arabia na 
Uswisi.  Hapo awali jeshi lilisusia 
mazungumzo hayo ya kusitisha 
mapigano.

Hatua hii inakuja baada ya 
shirika la habari la Sudan SUNA, 
kuripoti kuwa mtawala wa 
kijeshi wa Sudan, Luteni Jenerali 
Abdel Fattah al-Burhan alikubali 
kushiriki mazungumzo hayo 

kwa sharti kwamba yaongozwe 
na wapatanishi wa mkutano wa 
awali uliofanyika Jeddah nchini 
Saudia Arabia mwaka uliopita.

SUNA ilimeripoti kuwa 
Burhan, ambaye ni mwenyekiti 
wa Baraza Tawala la Sudan 
alieleza hakuna kipingamizi ku-
kaa na wapatanishi hao ili ku-
jadili nao namna ya kutekeleza 
usitishaji mapigano.

Mnamo Agosti 14, Waziri wa 
Mambo ya Nje wa Marekani, 
Antony Blinken, alifanya ma-
zungumzo kwa njia ya simu na 
Burhan na kumhimiza kutuma 

ujumbe wa jeshi kwenye mazun-
gumzo hayo.

Shirika binafsi la Tovuti ya El 
Balad News liliripoti jana liki-
nukuu vyanzo vya serikali kuwa 
ujumbe wa jeshi ulitarajiwa ku-
wasili Geneva jana. Jeshi lilisu-
sia mazungumzo ya Geneva na 
mahasimu wao kutoka kundi la 
wanamgambo wa RSF na wa-
dau wengine wa Sudan, ambayo 
yalianza Agosti 14, mwaka huu 
baada ya kutoa masharti kadhaa 
ya kushiriki mazungumzo hayo.

Hapo jana mjumbe wa Mare-
kani anayeongoza majadiliano 

hayo, Tom Perriello, aliarifu 
kuwa jeshi la Sudan bado lili-
jitenga na mazungumzo, lakini 
akaongeza kwamba walikuwa 
wanaendelea kuwa na mawasi-
liano nalo kila siku, na kupiga 
hatua kuhusu usambazaji wa 
msaada wa kibinadamu.

“Ukweli ni kwamba, katika 
siku na zama hizi, kila mmoja ka-
tika muungano huu wa kidiplo-
masia naweza kuzungumza na 
uongozi wa Jeshi la Sudan na RSF 
kila siku,” Alisema mjumbe huyo 
wa Marekani kwa Sudan.

DW

ANKARA, UTURUKI

RAIS wa Mamlaka 
ya Ndani ya  Palestina, 
Mahmood Abbas, ame-
tangaza uamuzi wake wa 
kwenda Ukanda wa Gaza 
pamoja na viongozi wen-
gine wa Palestina.

Akizungumza katika 
Bunge la Uturuki, Abbas 
alisema hata kama mai-
sha yake yatakuwa ha-
tarini atakwenda katika 
eneo hilo ambalo Wapal-
estina wanateseka.

“Nimeamua kwenda 
Gaza pamoja na viongozi 
wengine ndugu wa Pal-
estina. Nitakwenda hata 
kama itanigharimu mai-
sha yangu. Maisha yetu 
hayana thamani zaidi ya 
yale ya ushindi au kifo cha 
kishahidi,” aliwaambia 
wabunge hao ambao wa-
likuwa wakimshangilia.

Alisisitiza katika hotuba 
yake kwamba Jerusalemu 
ni mji mkuu wa Palestina.

“Gaza ni yetu na hatut-
akubali pendekezo lolote 
linalolenga kuigawa,” al-
iongeza.

Mahmoud Abbas, am-
baye anaishi Ramallah, 
katika Ukingo wa Maghar-
ibi, aliwasili Uturuki  Ju-
matano kwa mwaliko wa 
serikali ya nchi hiyo.

Katika ziara yake alia-
likwa kuhutubia bunge 
kama majibu ya mwa-
liko uliotolewa na Bunge 
la  Marekani kwa Waziri 
Mkuu wa Israel, Benjamin 
Netanyahu.

Rais wa Uturuki,   HY-
PERLINK “https://www.
rfi.fr/sw/lebo/recep-tayy-
ip-erdogan/” \t “_self” Re-
cep Tayyip Erdogan, ame-
laani vikali mwenendo wa 
Israel katika vita vilivyo-
chochewa na masham-
bulizi ya  Hamas ndani 
ya Israel Oktoba 7, mwaka 
jana. Wakati huo huo, ma-
jadiliano ya usitishaji ma-
pigano yalianza Alhamisi 
nchini Qatar.

Duru hiyo mpya ya 
mazungumzo inafanyika 
baada ya kutolewa wito 
na wapatanishi kutoka 
nchi za Qatar, Marekani 
na Misri.

RFI

Wakazi wa Gaza wakielekea maeneo salama kutokana na mashambulizi ya Israel yanayofanywa kila siku. PICHA: REUTERS
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Wakulima 
wauza 
mbaazi 
kwa bei  
ya 1,986/-  
kwa kilo
Na Stevie chindiye,  
TUNDURU

WAKULIMA wa Kijiji cha 
Mbesa, wilayani Tunduru, 
mkoani Ruvuma wameuza 
tani 2,978,420 za mbaazi 
kwa bei ya Sh. 1,986 kwa 
kila kilo moja.

Akitangaza bei zilizo-
tolewa na wanunuzi walioji-
tokeza kununua mbaazi hizo, 
Makamu Mwenyekiti wa 
Chama Kikuu cha Ushirika 
wilayani Tunduru (TAMCU), 
Kaisi Makolela, alisema kuwa 
katika mnada huo, bei ya juu 
ilikuwa Sh. 2,040 na bei ya 
chini ilikuwa ni Sh. 1,950.

Meneja Mkuu wa TAMCU, 
Marcelino Mrope, alisema 
kuwa kupitia mnada huo 
chama hicho kiliweka sokoni 
zao hilo kulingana na bei za 
mnada.

Wakiongea kwa niaba ya 
wakulima wenzao, Hemed 
Said, Hussein Ndago na 
Zaituni Chilunfa, walisema 
bei iliyotolewa katika mnada 
huo inaridhisha, wakiwa-
taka wanunuzi kuacha tabia 
za kupandisha minada ya 
kwanza na kishusha bei 
minada inayofuata, hali 
ambayo huwakatisha tamaa 
wakulima.

Diwani wa Mbesa uliko-
fanyika mnada huo, Daniel 
Mlanda, alitumia nafasi hiyo 
kuwataka wakulima kutumia 
vizuri fedha watakazopata ili 
ziwaletee manufaa kiuchumi.

Bil. 1/- yatumika jengo la 
uchunguzi wa maradhi 
Neema Sawaka na  
Shaban Njia

SERIKALI imekamilisha ujen-
zi wa jengo la uchunguzi kwa 
wagonjwa wilayani Kahama, 
mkoani Shinyanga na kuwaon-
dolea wananchi adha ya kusafi-
ri zaidi ya Km 900 kwenda Hos-
pitali ya Taifa Muhimbili (MNH), 
Dar es Salaam au zaidi ya Km 
200 kufuata huduma hiyo kati-
ka Hospitali ya Rufani ya Kanda 
Bugando, jijini Mwanza.

Jengo hilo ambalo limeka-
milika na kuwekewa vifaa tiba 
vya kisasa, limegharimu Sh. bil-
ioni 1.099 chini ya mkandarasi 
Suma JKT Contruction Co.Ltd 
ya Kanda ya Ziwa, usimamizi 
ukiwa chini ya Mhandisi wa Hal-
mashauri kwa kutumia mfumo 
wa Force Account.

Akitoa taarifa ya ujenzi wa 
jengo hilo jana kwa kiongozi 
wa mbio za Mwenge wa Uhuru 
Kitaifa mwaka 2024, Godfrey 
Mnzava, Daktari Bingwa wa Mi-

onzi, Fredrick Malunde alisema 
ujenzi wake umetumia fedha 
kutoka serikali kuu pamoja na 
mapato ya ndani ya halmashau-
ri hiyo.

Alisema jengo hilo limesaidia 
kuwaondolea adha wagonjwa 
kwa kusafiri umbali mrefu 
kwenda Hospitali za Rufani za 
Bugando, KCMC na Muhimbili 
kutafuta huduma za mionzi na 
kila mwezi walikuwa wakisafiri-
sha wagonjwa 100 mpaka 125, 
hali ambayo ilikuwa ikiongezea 
gharama kubwa katika matiba-
bu yao.

Dk. Malunde alisema Sh. bil-
ioni 1.099 zimetumika kujenga 
jengo hilo la kisasa na kuanza 
kutoa huduma karibu na wa-
nanchi.

Bingwa huyo alisema kati ya 
fedha hizo, Sh. milioni 500 ni 
fedha kutoka serikali kuu na Sh. 
milioni 599.238 ni za mapato ya 
ndani ya halmashauri hiyo na 
sasa hakuna mgonjwa anayesa-
firishwa kwenda hospitali za nje 

kutafuta huduma hiyo.
“Tayari tumeanza kuhu-

dumia wagonjwa ambao wengi 
wao wanatoka halmashauri za 
jirani za Msalala, Ushetu na baa-
dhi katika ya mikoa ya Geita na 
Tabora, kwa siku tunahudumia 
wagonjwa 1,000 mpaka 1,300,” 
alisema Dk. Malunde.

Mkazi wa Malunga, Sarah 
Jafari alisema awali waliku-
wa wanasafiri umbali mrefu 
kutafuta huduma ya mionzi Bu-
gando, jijini Mwanza na ilikuwa 
inaongezea gharama katika 
matibabu yao kwa kuwa kuna 
wakati iliwalazima kukodi gari 
na kupeleka wagonjwa wao we-
nyewe kutokana na gari la wag-
onjwa lililopo kuwa na matumi-
zi makubwa.

Kiongozi wa mbio za Mwenge 
wa Uhuru Kitaifa, Mnzava, 
alisema serikali imekuwa in-
aboresha huduma za afya kwa 
kuhakikisha dawa na vifaa tiba 
vinapatikana kwa urahisi ili wa-
nanchi wasipate shida.

Aliwaelekeza watumishi wa 
afya kufanya kazi kwa kuzinga-
tia misingi yao ya kazi na kutoji-
husisha na vitendo vya rushwa 
ambavyo vinakandamizi utu wa 
wagonjwa, na atakayebainika 
awajibishwe kwa mujibu wa 
sheria.

Mwenge huo wa Uhuru uli-
weka jiwe la msingi katika Ho-
teli ya Kifahari ya Yolanda am-
bayo inamilikiwa na mwekezaji 
wa ndani kutoka Manispaa ya 
Kahama, Nestory Makune.

Mnzava, akiweka jiwe hilo la 
msingi, alisema serikali inaen-
delea kuhimiza wawekezaji 
wa ndani kuwekeza kwa wingi 
ili kuongeza mapato ya ndani 
pamoja na ajira kwa Watanza-
nia.

Mwekezaji huyo, Makune, 
aliishukuru serikali kwa kutoa 
fursa za uwekezaji katika miradi 
mbalimbali ya maendeleo kwa 
lengo la kukuza uchumi wa nchi 
na kutoa ajira kwa Watanzania. 

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Taifa ya Biashara 
(NBC) imetambulisha rasmi hu-
duma yake mpya ya wakala kupi-
tia benki ambayo inaruhusu mte-
ja asiye na akaunti ya benki hiyo 
kufanya miamala ya kifedha kwa 
kutumia kitambulisho chake cha 
taifa. 

Huduma hiyo ya NBC Wakala 
Pesa ni sehemu ya azma ya benki 
hiyo katika kuwezesha na ku-
chochea ujumuishi wa kifedha 
nchini.

Uzinduzi wa huduma hiyo 
umefanyika juzi jijini Dar es 
Salaam katika moja ya Ofisi ya 
Wakala Mkuu wa benki hiyo 

eneo la Manzese, ukiongozwa na 
Mkurugenzi wa Idara ya Wateja 
Wadogo na Wakubwa wa benki 
hiyo, Elibariki Masuke. 

Hafla hiyo ilihudhuriwa na 
maofisa wa benki hiyo, akiwamo 
Meneja wa Huduma ya Uwakala, 
Jacquilen Sindano.

Akizungumzia huduma hiyo, 
Masuke alisema inatoa nafasi 
kwa wateja wasio na akaunti 
kwenye benki hiyo au benki ny-
ingine kuweka, kutoa na kuhami-
sha fedha kupitia wakala wa NBC 
walioidhinishwa kwa kutumia vi-
tambulisho vyao vya taifa au vya 
ukaazi kwa upande wa Zanzibar.

“Kupitia huduma hii, NBC 
tunatambua kuwa upatikanaji 

huduma za kifedha ni haki ya 
msingi ya kila Mtanzania bila 
kujali hadhi zao za kijamii na kiu-
chumi.

“Huduma yetu ya ‘NBC Wakala 
Pesa’ imebuniwa kuvuka vikwa-
zo ambavyo kwa muda mrefu 
vimekuwa vikizuia maelfu ya 
wananchi kutumia mfumo rasmi 
wa kifedha,” alisema.

Aliongeza kuwa huduma 
hiyo bunifu pamoja na kurahi-
sisha mchakato wa miamala pia 
inachochea idadi kubwa ya wa-
nanchi kushiriki katika huduma 
rasmi za kifedha.

“Uzinduzi wa huduma hii ni 
ushuhuda wa azma dhati ya NBC 
ya ujumuishaji wa kifedha. Kwa 

kutumia mtandao wetu mpana 
wa mawakala nchini, tunaleta 
huduma za benki moja kwa moja 
kwenye milango ya wale ambao 
kwa kihistoria hawakuhudumi-
wa,” alisema.

Katika uzinduzi huo, il-
ishuhudiwa wateja wakipata 
fursa kujifunza huduma hiyo 
moja kwa moja huku wakionye-
sha shauku na kufurahia urahisi 
mpya uliopatikana. 

“Nimekuwa mvivu kufungua 
akaunti ya benki kwa sababu 
ya kuhofia taratibu ndefu,”  
alisema Fatuma Ally, mkazi wa 
eneo hilo. 

“Lakini kupitia huduma hii ya 
‘NBC Wakala Pesa’ sasa ninaweza 

kusimamia masuala yangu ya 
kifedha kwa urahisi bila kabla ya 
kufungua akaunti,” alisema.

Akizungumzia huduma hiyo, 
Frank Maningi, Wakala Mkuu wa 
NBC Manzese, alisema huduma 
hiyo inatarajiwa kuleta mageuzi 
makubwa ya kihuduma kupitia 
benki kutokana na kugusa idadi 
kubwa ya w

Watanzania ambao hawa-
jafungua akaunti za benki.  

“Huduma hii ni mageuzi 
makubwa kwa jamii yetu. Inatoa 
njia salama na zaidi inajumuisha 
watu wengi zaidi kuingia katika 
huduma rasmi za kifedha, hatua 
ambayo itawawezesha kufanya 
miamala kwa urahisi,” alisema.

NBC yazindua huduma ya wakala 
kuchochea ujumuishaji wa kifedha

Mkazi wa 
Manzese, 
Dar es 
Salaam, 
Busara 
Maningi, 
akifanya 
muamala 
kupitia 
huduma 
mpya ya 
NBC Wakala 
Pesa, 
wakati 
wa uzin-
duzi mkoani 
humo, juzi. 
PICHA: MPI-
GAPICHA 
WETU



wa sana rafiki yangu.” Mara 
kwa mara afande huyo huwa 
anamwambia, lakini Kamal 
huona kama anapewa moyo 
tu.

“Sasa rafiki yangu nataka 
nikupime kama wewe kweli 
unaweza kazi ya upelelezi.” 
“Kwa vipi afande?” Akauliza 
Kamal siku moja baada ya 
kumaliza mazoezi na kukaa 
mezani wakila supu, mikate 
na mayai ya kuchemsha. 
“Kuna kazi ngumu kidogo 
nataka kuifanye, lakini kwa 
sababu nimekuangalia ni-
meona wewe utaiweza. 
Kama ingekuwa mwingine 
wala nisingemtumbukiza 
kwenye janga.” 

“Vyovyote vile mimi niko 
tayari kunipa misheni ya 
kwenda kuifanya.” Akajibu 
Kamal. Afande Willy akache-
ka. “Hii ni kwa ajili ya wewe 
rafiki yangu. Kumbuka tu-
naifanya kazi hii kwa kujipa 
mamlaka sisi wenyewe. Tu-
nafanya hivi kwa sababu siyo 
kukuokoa wewe ili asiende 
kuning’inizwa kitanzini kwa 
tuhuma za kumuua mpenzi 
wako Mariamu kimakosa, 
lakini pia kuuweka ukweli 
hadharani ambao umefich-
wa kwa sababu ya rushwa. 
Kwetu nchini rushwa ni adui 

wa haki. Lakini wenye pesa 
wamepenyeza pesa kuan-
zia hospitalini hadi kwenye 
Jeshi la Polisi kwa wale am-
bao si waaminifu ambao 
wamewaaminisha wananchi 
uongo. Wamewaaminisha 
mashetani wawe malaika na 
malaika kuwa mashetani.” 
Akaongea Afande Willy 
kwa uchungu. Kabla Kamal 
hajaongea lolote akaendelea. 
“Nataka hata kama nikipata 
adhabu kwa kufanya kazi 
ambayo sikutumwa, lakini 
wananchi watambue ukweli 
wa hili upo wapi. Naweza 
kuhukumiwa na jeshi langu, 
lakini si na wananchi.” “Mhh! 
Umeanza lini kuwa mwana-
siasa?” Kamal aliuliza kwa 
utani, kabla ya wote wawili 
kuangua kicheko. Baada ya 
hapo mipango ikaendelea. 
Afande Willy akamkumbu-
sha kuwa kaka yake Dokta 
Shija ameshakusanya baadhi 
ya vielelezo ambavyo wa-
naweza kuvitumia kwa ajili 
ya kumuweka hadharani ki-
nara wa mauaji, hivyo Kamal 
naye akatumwa kazi ya kui-
fanya mahali ili kukamilisha 
ushahidi.

“Kuwa makini, nakuamini 
Kamal, najua wewe si askari, 
lakini ifanye kama afande 
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“
Sawa sasa tumejua kuwa tajiri 
Boniphace Materu ndiye kinara 
wa mauaji haya. Na yeye ndiye 
baada ya kufanikisha kutuma 

watu kumuua Mariamu akahonga 
baadhi ya madaktari kubadilisha 
uchunguzi wa kifo kwa sababu ya 
kuficha ushahidi, baada ya nguvu ya 
umma pamoja na wanandugu, uchun-
guzi wa kweli ukafanyika, lakini aka-
bambikiwa muuaji mtu ambaye siye, 
naye ni wewe. Sasa kinachotakiwa 
hapa ni jinsi gani ya kufanya ili umma 
ujue kuwa Materu ndiye kinara wa 
mauaji.” “Ni kweli afande kwa sababu 
mpaka sasa mimi ndiye natambulika 
kama muuaji.”

“Kaka Shija, kuna nyaraka fulani 
ambazo zitakuwepo ofisini kwako, 
nazitaka kwa ajili ya ushahidi, nitak-
wambia ni za aina gani. Halafu kuna 
zingine zitakuwa ndani ya ofisi ya 
Materu. Tukizipata hizi tu, basi tuta-
wabadilisha watu wote na kumwanika 
hadharani aliyesababisha mauaji ya 
Mariamu, lakini tukifanya pupa hai-
towezekana. Sisi wenyewe tutajua 
kuwa yeye ndiye injinia wa mauaji 
kwa sababu za kimapenzi, lakini ku-
waaminisha watu kuwa tajiri yule 
ndiye muuaji na si wewe ni kazi ngu-
mu, pia hata mahakamani utahitajika 
ushahidi usio na shaka hata kidogo.” 
Afande Willy akatanabaisha. Willy 
na kaka yake dokta Shija wakapeana 
majukumu na kumtaka Kamal atulie, 
kwani kuna kazi moja kubwa atapewa 
ili kukamilisha ushahidi wa kumtia 
hatiani Materu, ambaye ni mfanya-
biashara maarufu nchini, mwenye 
makampuni, maduka, gereji, na vitega 
uchumi mbalimbali nchini, lakini pia 
akiwa na mpango wa kuwania ubunge 
katika moja ya majimbo nchini.

“Nakuomba pia, nenda kachukua 
nguo zako na vitu vyako huko unakui-
shi, kwa siku hizi chache kabla ya kazi 
hiyo utakaa hapa.” Afande Willy alim-
wambia Kamal, ambaye aliafiki.

Afande Willy alipendezwa sana 
na Kamal. Uwezo wake wa akili na 
mambo anayoyawaza na kuyafanya, 
yalimfurahisha na kweli kama alivy-
oambiwa na kaka yake Dokta Shija, 
yalifanana sana na askari wapelelezi.

Mara kwa mara baada ya kurejea 
kazini walifanya wote mazoezi uani, 
kwani afande Willy, alikuwa amen-
unua.

Alimwambia kuwa hakutakiwa 
kuwa fundi gereji, bali askari polisi 
tena mpelelezi. Alipoambiwa historia 
yake  kuwa alikuwa akipenda sana  ku-
soma vitabu vya kipelelezi, pamoja na 
filamu zake, hakushangaa.

“Kwa umri ulionao bado hujachele-

Gereji zake 
zilizidi ku-
pata wa-
teja, akiwa 
na tenda ya 
kutengen-
eza mabasi 
ya kusafiri 
yanayomi-
likiwa na 
vigogo 
ambao ha-
wakutaka 
majina yao 
yawekwe 
hadha-
rani na hata 
wafanya-
biashara 
wenzake.

Damu ya Mariamu-26

HADITHI
TAARIFA ya Jeshi la Polisi inatangaza kuokotwa na maiti ya msichana mzuri na mrembo mno 
Mariamu, maeneo ya Tabata pembezoni mwa barabara mapema alfajiri. Alikuwa amevalia 
mavazi ya michezo. Alionekana alikuwa anakimbia, ametoka au anakwenda jogging. Taarifa 
ya madaktari inasema alikufa kwa mshtuko wa moyo, hiyo inaonyesha kuwa alianguka wakati 
anafanya zoezi alfajiri ile. Ndugu wa marehemu walikataa ripoti, kwani inaonekana kama 
alipigwa na kitu kizito kilichonasibishwa na chuma kichwani, kilichosabisha kuwa na tundu 
kichwani. Ndugu wanaliomba Jeshi la Polisi kufanya uchunguzi wa kina ili kugundua ukweli 
na wanaapa kuwa kama halikufanyika hilo, damu ya ndugu yao haitoenda bure. Kwani kuna 
nini? Kila nakala yako ya gazeti la Nipashe, itakupeleka kwenye ukweli wa jambo hili.

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

kwa sababu umekaa kama afande na 
mbinu zote ulizozifanya kuwakimbia 
askari wasikukamate hata mimi nime-
kuvulia kofia, ndiyo maana nimekua-
mini.” “Kwa sababu umesema niko 
kama afande, mimi ndiyo mhusika 
ambaye anatuhumiwa na mauaji, na 
namsaka muuaji wa mpenzi wangu, 
ambaye amenigeuzia kibao. Nitaifan-
ya kazi hii kwa umaridadi mkubwa 
na hutaamini.” Afande Willy alicheka, 
akampa mkono. Wakashikana miko-
no ishara kuwa wamekubaliana na 
hicho kitakachokwenda kufanyika.

*****************************

Akiwa kwenye ofisi yake karibu na 
eneo la Makumbusho jijini Dar es Sa-
laam, Boniphace Materu aliendelea 
kuvuta sigara zake mfululizo.

Kila kitu alichokifanya aliona che-
ma. Utajiri wake ulizidi kuongezeka. 
Makampuni yake yaliendelea kuzali-
sha faida, wakati mwingine tofauti na 
alivyofikiria.

Gereji zake zilizidi kupata wateja, 
akiwa na tenda ya kutengeneza ma-
basi ya kusafiri yanayomilikiwa na 
vigogo ambao hawakutaka majina 
yao yawekwe hadharani na hata wa-
fanyabiashara wenzake.

Mpango wake wa kuwania ubunge 
katika moja ya jimbo mkoani Kiliman-
jaro alikozaliwa nao ulikuwa ukien-
delea vizuri. Alijiona mwenye bahati 
kwenye ulimwengu huu.

Siku yake ya mkononi iliita. Baada 
ya kuona jina alitabasamu kidogo, 
halafu akaweza sikioni. “Niambie.”

“Mkuu naomba unitumie milioni 
mbili kwa ajili ya kulainisha baadhi 
ya wapigakura. Unajua wanakuku-
bali sana, sema unajua tena wanataka 
chochote kitu. Hili jimbo ni lako tu 
mkuu.” Sauti ilisikika upande wa pili.

Huyo alikuwa ni mpambe wake al-
iyemweka kuhakikisha anafanya kila 
njia, wananchi wa jimbo hilo wanam-
chagua yeye kuwa mbunge mwakani.

“Haina neno, kuna kazi hapa naifan-
ya, nikimaliza nitakucheki. Nitaitumia 
kwenye simu yako. Wewe fanya kazi, 
yaani nipata ubunge wewe mwe-
nyewe utafurahi.” Waliongea kiasi cha 
dakika mbili hivi hadi pale walipori-
dhika kuwa wameelewena.

Ni kweli Materu pamoja na utajiri 
wake alikuwa anataka ubunge ili kue-
ndelea kujijengea heshima. Ana kila 
kitu, utajiri wa pesa, viwanda, makam-
puni, mahoteli, gereji, kwa sasa ali-
chohotaji ni kinga ya uheshimiwa.

Itaendelea Jumamosi



Na Adam Fungamwango

TIMU ya Mashujaa FC na Dodoma Jiji 
ambazo zilicheza mechi za mwisho za 
kufunga dimba la Ligi Kuu Tanzania 
Bara msimu uliopita zinakutana leo ka-
tika mechi ya raundi ya kwanza msimu 
huu itakayochezwa kwenye Uwanja wa 
Lake Tanganyika mkoani Kigoma.

Mara ya mwisho timu hizo zilikutana 
Mei 28 katika mchezo wa kufunga 
msimu wa Ligi Kuu Tanzania Bara, we-
nyeji Mashujaa wakiibuka na ushindi 
wa mabao 3-0.

Miezi miwili na siku kadhaa, timu 
hizo zinakutana tena kwenye uwanja 
huo huo katika mechi yao ya kufungua 
msimu wa 2024/24.

Mashujaa itaingia uwanjani ikiwa na 
kocha yule yule wa msimu uliopita, 
Mohamed Abadallah ‚Bares‘ ambaye 
amesema kikosi chake kiko tayari si tu 
kwenye mchezo wa leo, bali kwa ajili 
ya msimu mzima wa Ligi Kuu Bara.

“Tuko tayari, tumekuwa tukijiandaa 
na msimu mzima wa ligi na si mechi 
moja, hivyo tunawasubiri Dodoma Jiji 
ili tuone tunakabiliana nao vipi kama 
ilivyokuwa msimu uliopita,“ alisema 
Bares.

Dodoma Jiji msimu huu inafundishwa 
na Mecky Maxime, badala ya Mkenya 
Francis Baraza kama ilivyokuwa 
msimu uliopita walipokutana.

Maxime ameliambia gazeti hili kuto-
kana na usajili uliofanyika, ana imani 
watatoa ushindani mkali si kwa Mashu-
jaa FC, bali kwa timu yoyote inay-
oshiriki ligi hiyo ya juu Tanzania Bara.

“Tumefanya usajili mzuri wa 
wachezaji ambao ni wazoefu kwe-
nye Ligi Kuu, kwa hiyo tunakwenda 
kucheza mechi dhidi ya Mashujaa 
tukiwa hatuna presha kwa sababu 
wachezaji wengi wana ukomavu kwe-
nye ligi hii,“ alisema Maxime.

Moja ya kitu ambacho mashabiki wa 
soka watakishuhudia leo, ni straika wa 
zamani wa Mashujaa, Reliants Lusajo, 
ambaye alifunga mabao mawili dhidi 
ya Dodoma Jiji yaliyoisaidia timu hiyo 
kubaki Ligi Kuu, leo akiwa upande wa 
pili.

Dodoma Jiji waliamua kumsa-
jili Lusajo, baada ya kuwasumbua na 
kuwapiga mabao mawili katika mechi 
hiyo.

Baadhi ya wachezaji wa Mashujaa 
wapya watakaonekana katika mchezo 
wa leo ni Seif Karihe, Chrispin Ngushi, 
Abdulmalik Zacharia, Mohamed Mussa, 
Carlos Protus, Mathew Michael, Ismail 
Mgunda, Robert Mathias na Ally Nas-
sor ‚Ufudu‘ huku Dodoma Jiji mbali ya 
Lusajo pia itawategemea nyota wake 
wapya akiwamo Waziri Junior, Ibrahim 
Ajibu, Heritier Lulihoshi, Daudi Milan-
du, Dickson Mhilu na Allain Ngeleka.

Mechi nyingine ya ligi hiyo leo 
itachezwa kwenye Uwanja wa Ma-
jaliwa, Ruangwa mkoani Lindi kwa 
Namungo kuwakaribisha Fountain Gate 
kutoka Dodoma.

Mashujaa,  
Dodoma Jiji FC 
mechi ya kisasi

Na Mwandishi Wetu

KAMATI ya Uchaguzi ya Shirikisho 
la Soka Tanzania (TFF), imetangaza 
majina ya wagombea nane waliopita 
katika mchujo wa awali kuelekea Ucha-
guzi Mkuu wa Chama cha Mpira wa 
Miguu cha Wanawake Nchini (TWFA), 
utakaofanyika Septemba 14, mwaka 
huu mkoani Kilimanjaro.

Makamu Mwenyekiti wa Kamati ya 
Uchaguzi ya TFF, Benjamin Kalume, 
aliwataja wagombea hao ni aliyekuwa 
Katibu Mkuu wa TWFA, Somoe Ng‘itu 
na Amina Karuma wanaowania nafasi 

ya mwenyekiti.
Kalume aliwataja wagombea wen-

gine waliopita katika mchujo huo wa 
awali ni Zena Chande, Fatuma Sele-
mani na Veronica Samo ambao wata-
chuana kuwania nafasi ya Mjumbe wa 
Mkutano Mkuu wa TFF.

Aliongeza wagombea wanaowania 
Ujumbe wa Kamati ya Utendaji ya 
TWFA ni Irene Ishengoma, Mwanaheri 
Kalolo na Ndinagwe Sungura.

‘‘Kwa mujibu wa katiba yao, Mjumbe 
wa Mkutano Mkuu wa TFF anatakiwa 
mmoja na Wajumbe wa Kamati ya 
Utendaji ya TWFA wakuchaguliwa wa-

natakiwa wawili tu,“ Kalume alisema.
Aliongeza usaili wa wagombea 

umepangwa kufanyika Agosti 22, mwa-
ka huu jijini Dar es Salaam.

TWFA inafanya uchaguzi wake baa-
da ya kukamilisha mchakato wa kusajili 
katiba yake pamoja na za wanachama 
wake lakini pia ikishindwa kupata vion-
gozi wa juu katika uchaguzi uliofanyika 
mwaka 2021 jijini Tanga.

Nafasi ambazo hazikupata viongozi 
katika uchaguzi uliopita baada ya kura 
zao kuzidi idadi ya wajumbe ni Mwe-
nyekiti, Makamu Mwenyekiti na Katibu 
Msaidizi.

Na Somoe Ng‘itu

T
IMU tisa zinatarajia kushiriki 
katika mashindano ya Klabu 
Bingwa Afrika Mashariki na 
Kati kwa Wanawake (CECAFA), 

yanayotarajiwa kufanyika kuanzia leo 
hadi Agosti 31, mwaka huu jijini Addis 
Ababa, Ethiopia.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
CECAFA, Auka Gecheo, 

aliliambia gazeti hili jana
 timu zote tisa 

zilizothibitisha kushiriki 
michuano hiyo kati ya nchi 
wanachama 12 zimewasili 

Addis Ababa tayari kuanza
 kuchuana.

Gecheo alisema anaamini mashin-

dano ya mwaka huu yatakuwa na ush-
indani zaidi kwa sababu kila timu ina-
hitaji kupata tiketi ya kushiriki fainali 
za Ligi ya Mabingwa Afrika zitakazo-
fanyika baadaye mwaka huu.

Alizitaja timu hizo ni pamoja na we-
nyeji CBE, Polisi Kenya, Yei Joint FC 
(Sudan Kusini), Warriors Queens (Zan-
zibar) na Rayon Sport kutoka Rwanda 
ambazo zimepangwa katika kundi 
A huku kundi B likijumuisha Simba 
Queens (Tanzania), PVB Buyenzi (Bu-
rundi), Kawempe Muslim (Uganda) na 
FAD Djibouti.

“Kila kitu kinakwenda vizuri, tunata-
rajia kuwa na mashindano yenye ubora 
na kiwango cha juu, tumekuwa na ush-
indani kila mwaka katika mashindano 
ya wanawake, tunajivunia uwakilishi 
mzuri wa timu za wanawake katika mi-

chuano mbalimbali wanayopata nafasi 
ya kushiriki,“ Gecheo alisema.

Mechi ya ufunguzi katika mashin-
dano hayo inatarajiwa kuwakutanisha 
CBE dhidi ya  Rayon Sports wakati 
mapema mchana Polisi ya Kenya wat-
avaana na Warriors Queens.

Simba Queens yenyewe itaanza 
kampeni ya kuwania ubingwa wa 
mashindano hayo kesho kwa kuku-
tana na FAD ya Djibouti huku mchezo 
wake wa pili ukitarajiwa kufanyika Ju-
manne dhidi ya Kawempe Muslim na 
itamaliza mechi za hatua ya makundi 
Agosti 22, mwaka huu kwa kuikabili 
PVB Buyenzi.

Timu mbili zitakazomaliza katika na-
fasi mbili za juu zitatinga hatua ya nusu 
fainali, na fainali ya mashindano hayo 
zitafanyika Agosti 31, mwaka huu.

Uchaguzi TWFA mambo yameiva

KLABU TISA KAMILI KUWANIA
TAJI LA CECAFA WANAWAKE

HABARI MICHEZO
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Wachezaji wa Simba Queens wakifanya mazoezi kwa ajili ya kujiandaa na mechi ya Klabu Bingwa Afrika 
Mashariki na Kati kwa Wanawake dhidi ya FAD Djibouti itakayochezwa kesho kwenye Uwanja wa Abebe 
Bikila jijini Addis Ababa nchini Ethiopia. PICHA: SIMBA SC  
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

M
IKEL Arteta anaamini 
Arsenal wamepiga hatua 
kubwa kufikia lengo lao 
la kunyanyua taji la Ligi 

Kuu England (EPL), msimu huu.
Washika bunduki hao wataanza 

kampeni yao ya Ligi Kuu England 
ya msimu wa 2024/25 leo wakiwa-
karibisha Wolverhampton Wander-
ers. 

Wana zaidi ya miongo miwili ha-
wajabeba taji hilo, na wanatarajia 
kuwaondoa mabingwa watetezi 
Manchester City kutoka kileleni 
na kutwaa taji hilo linalotamaniwa 
sana msimu huu.

Kocha wa Arsenal, Arteta anaji-
amini katika uwezo na amesema 
timu yake imefanya kazi kwa bidii 
katika maandalizi ya msimu huu.

“Pia, tuko tayari kufanya vyema 
na kuleta mataji makubwa, lakini 

    Kocha huyo atamba amebore-
sha kikosi chake na kila mchezaji...

HABARI MICHEZO

ARTETA: UBINGWA EPLARTETA: UBINGWA EPL
2024/25 WA ARSENAL2024/25 WA ARSENAL

itahusu safari na tunapaswa ku-
fikiria kuanzia ambapo tunataka 
kuwa siku ya kwanza,“ alisema ko-
cha huyo wa kutoka Katalunya His-
pania akiiambia Sky Sports. 

“Nadhani tulikuwa na maandalizi 
mazuri ya msimu mpya, tumepiga 
hatua kubwa na tuko tayari kwenda.

“Ili kuboresha namba hizo ma-
tokeo ya msimu uliopita inakuwa 
ngumu sana, lakini hiki ndicho ki-
wango kinachohitajika kushinda 
Ligi Kuu. Kila mwaka itakuwa ngu-
mu zaidi, kwa hiyo lazima tufanye 
vizuri zaidi, lazima tutafute nafasi 
katika maeneo kabla hatujachun-
guza na sote tunapaswa kuweka 
viwango vipya na tukifanya hivyo 
tutajipa nafasi nzuri sana.

“Kuna maeneo fulani ya timu 

ambayo unaweza kuboresha kila 
wakati, lazima urudi nyuma na uhisi 
hali ya joto, uhisi timu inahitaji nini? 
Tunakosa nini?

“Tumeweka mambo mengi ka-
tika kipindi hiki cha joto ili kuifanyia 
mabadiliko timu na kupata kiwango 
cha juu ndani ya timu hii ili kuwatia 
moyo wachezaji, nadhani wachezaji 
wanatakiwa waje kuona kitu kip-
ya, kitu ambacho ni tofauti. Tuna 
wachezaji ambao wana uwezo wa 
kuwapa moyo wachezaji, wanauw-
ezo na ubora wa hali ya juu, wana 
uwezo wa kufundisha, wanautaka 
sana, ni wachanga, wanataka ku-
fanya hivyo.“

Arsenal hadi sasa imemsajili beki 
wa kati wa Italia, Riccardo Calafiori, 
katika dirisha la usajili la kiangazi. 

Jumamosi Agosti 17, 2024

ERIKSEN RUKSA KUONDOKA

MANCHESTER United imemwambia kiungo 
wa kimataifa wa Denmark, Christian Eriksen, 
mwenye umri wa miaka 32, yuko huru kutafuta 
klabu mpya mwezi huu na anaweza kuondoka 
kwa mkataba wa bei nafuu. (Football Insider)

UNITED YAMKATAA DE JONG

KLABU ya Manchester United haina mpango 
wa kumnunua kiungo wa kati wa Barcelona na 
Timu ya Taifa ya Uholanzi, Frenkie de Jong, 
mwenye umri wa miaka 27.(Metro)

ATLETICO KUMUUZA FELIX

ATLETICO Madrid inalenga kukamilisha mau-
zo ya mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Ureno, 
Joao Felix, mwenye umri wa miaka 24 na kum-
sajili kiungo wa kati wa The Blues, Conor Gal-
lagher (24), ifikapo Jumatano. (AS)

FOFANA AKARIBIA MILAN

AC Milan imefikia makubaliano na Monaco 
kwa ajili ya kiungo wa kati wa Timu ya Taifa ya 
Ufaransa, Youssouf Fofana, mwenye umri wa 
miaka 25, ambaye ananyatiwa na Manchester 
United. (Anga Italia)

BERGE ATAJWA UNITED
MANCHESTER United inaendelea kujadili-

ana na Burnley kuhusu mkataba wa kiungo wa 
Timu ya Taifa ya Norway, Sander Berge, mwe-
nye umri wa miaka 26. (Sky Sports)

JOHNSTON AGEUKA LULU

KLABU za Stoke City, Swansea City na Ox-
ford United zimeonesha nia ya kumsajili beki 
wa Timu ya Taifa ya Scotland, Max Johnston, 
mwenye umri wa miaka 20 kutoka Sturm Graz. 
(Football Insider)

ARCHER SOKONI ULAYA
UNION Berlin na Getafe zinaongoza katika 

kinyang‘anyiro cha kumsajili mshambuliaji wa 
England, Cameron Archer, mwenye umri wa 
miaka 22 kwa mkopo kutoka Aston Villa. (Fab-
rizio Romano)

CHELSEA KUMUUZA MADUEKE

CHELSEA imeweka bei ya pauni milioni sita 
kwa klabu yoyote inayotaka kumsajili winga 
wa England, Noni Madueke, mwenye umri wa 
miaka 22. (Athletic)

ALONSO AITAMANI UNITED

MLINZI wa zamani wa Chelsea na Hispania, 
Marcos Alonso, mwenye umri wa miaka 34, an-
gependa kujiunga na Manchester United baada 
ya kuwa mchezaji huru anapoondoka Barce-
lona. (Fabrizio Romano via Givemesport)

PSG YAVUTIWA NA DOUE

PARIS St-Germain iko tayari kuipiku Chelsea 
katika mbio za kumsajili kiungo wa klabu ya 
Rennes ya Ufaransa chini ya umri wa miaka 23, 
Desire Doue. (ESPN)

BOSCAGLI ANUKIA BRIGHTON

KLABU ya Brighton imewasilisha ofa iliyob-
oreshwa kwa mlinzi, Olivier Boscagli mwenye 
umri wa miaka 26 ambaye aliichezea timu ya 
vijana ya Ufaransa, lakini bado inaonekana ku-
toafikiwa na PSV Eindhoven. (Voetbal Interna-
tional)



HABARI MICHEZO
22 Jumamosi Agosti 17, 2024

Enrique akerwa, amtakia heri Mbappe
PARIS, Ufaransa

KOCHA wa Paris Saint-
Germain, Luis Enrique, 
alimjia juu mwandishi wa 
habari kwa kumuuliza kuhu-

su Kylian Mbappe, ambaye 
aliihama klabu hiyo ya Ufar-
ansa mwishoni mwa msimu 
uliopita na kujiunga na Real 
Madrid kwa uhamisho huru.

Mbappe alifunga bao la 

Walker atamba 
City itatwaa 
tena ubingwa
MANCHESTER, England

NAHODHA wa Manchester City, Kyle 
Walker amesema ubingwa wa Ligi 
Kuu ya England ni wao, huku timu 
yake ikitarajia kushinda taji la tano 
mfululizo, jambo ambalo halijawahi 
kushuhudiwa.

City ilikuwa klabu ya kwanza kus-
hinda taji mara minne mfululizo kat-
ika Ligi Kuu England msimu uliopita 
na wataanza kutetea taji hilo kesho 
watakapoifuata Chelsea.

Akizungumza na BBC Radio 5 Live, 
beki huyo wa pembeni wa England, 
Walker alisema: „Sisemi ni kujisifu, 
lakini tumeshashinda mara nne mfu-
lulizo - hili ni kombe letu. Ninaweza 
kukwambia, unapotazama kwenye 
mkono wako na una beji ya dhahabu 
ambayo hakuna mtu mwingine anayo, 
unapata hisia nzuri.“

Chini ya Pep Guardiola, City imeku-
wa mashine ya kushinda bila huruma. 
Walker amesema: „Kuchukua ubing-
wa mara nne mfululizo, huku tukiwa 
tumechukua makombe matatu katika 
msimu mmoja, ni mafanikio makubwa. 
Na kwenda tena na kushinda Kom-
be la Super Cup na Klabu bingwa ya 
Dunia.

„Sasa, kipi kitukwamishe kushinda 
mara tano mfululizo? Kwa nini tusifa-
nye kitu ambacho hakitakuja kufanyi-
ka tena? Hiyo ndiyo motisha tunayo-
paswa kuwa nayo kama wachezaji, na 
mimi kama nahodha.“

Walker anakiri kuwa klabu hiyo 
inataka „mafanikio ya papo hapo - na 
hilo ndilo tunalopaswa kulitekeleza“.

„Nadhani kama huna njaa ya ushin-
di, Guardiola hawezi kuwa nawe kwe-
nye klabu. Ushindi ni sehemu kubwa 
ya vinasaba vyake.“

„Angalia timu alizoondoka na kuzisi-
mamia, wachezaji aliofanya nao kazi. 
Haoni aibu kukwambia usipofanya 
vizuri.“

NAPOLI WAJITOSA NAPOLI WAJITOSA 
KUMWANIA KUMWANIA 
MCTOMINAY  MCTOMINAY  
NAPLES, Napoli 

N
APOLI ipo katika 
mazungumzo na 
Manchester United 
kuhusu uwezekano 

wa kumsajili, Scott McTomi-
nay, lakini wangependelea 
kumchukua kwa mkopo 
badala ya uhamisho wa ku-
dumu, kwa mujibu wa ESPN.

Mchezaji huyo wa kima-
taifa wa Scotland alifunga 
mabao 10 katika michuano 
yote msimu uliopita, ikiwa 
ni pamoja na magoli ya ku-
futia machozi katika ushindi 
wa Ligi Kuu England dhidi 
ya Brentford na Chelsea, na 
alikuwa akifuatiliwa na Ful-
ham mapema katika dirisha 
la majira ya joto.

Hata hivyo, Cottagers hao 
walikatishwa tamaa na bei 
ya Mashetani Wekundu am-
bayo ilikuwa karibu na Euro 
milioni 30 na ada hiyo pia in-
atarajiwa kuwa nje ya uwezo 
wa Napoli. 

Gazeti la Times limefichua 
mabingwa hao wa Serie A 
msimu wa 2022/23, ambao 
sasa wapo chini ya Kocha, 
Antonio Conte, wangependa 
kumchukua mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 27 
kwa miezi 12 ijayo.

Conte alijiunga na Napoli 
mwanzoni mwa msimu wa 
joto, lakini tayari amefichua 
kusikitishwa kwake na diri-
sha la usajili la majira ya joto 
kuwa la polepole hadi sasa, 
akisema: „Nilijiweka kamili 
katika klabu hii, nilijua hali 
niliyoipata na sokoni kuna 
vikwazo katika suala zima 
la gharama ya mchezaji au 
mshahara.

“Wachezaji wengi hawaji 
hapa kwa sababu hatuchezi 
katika mataji ya Ulaya. Naita-
kia Napoli kuwa bora na ku-
jaribu kuimarisha kikosi kwa 
sababu tunakihitaji. Halafu 
sijui nini kitatokea.“

Fulham waliachana na 
mpango wa kumnunua Mc-
Tominay baada ya ofa ya 
pauni milioni 20 kukataliwa, 
lakini Kocha wa United, Erik 
ten Hag hapo awali alifichua 
nia yake ya kutaka kumbaki-
sha kiungo huyo.

Alisema wakati wa maan-
dalizi ya msimu: „Unapo-
funga mabao 10 kwa msimu 
mmoja na kufanya vizuri 
sana kwa Scotland, basi 
kutakuwa na maslahi, lakini 
tunataka kumbakisha kwa 
sababu ni mchezaji muhimu 
sana kwa kikosi chetu.”

kwanza kwa Madrid Jumatano 
usiku, na kuchangia ushindi dhi-
di ya Atalanta wakati timu yake 
mpya ikinyakua taji la UEFA Su-
per Cup.

Enrique alipokuwa akizun-
gumza na vyombo vya habari 
kabla ya mechi ya kwanza ya 
PSG ya Ligue 1 dhidi ya Le Havre 
juzi Ijumaa usiku, mwandishi wa 
Hispania, kwenye kundi la wana-
habari aliuliza kuhusu kumkosa 
Mbappe kwenye kikosi chake 
msimu huu.

„Jinsi gani Wahispania hawa 
wanavyochosha,“ lilikuwa jibu la 
kufoka la Enrique.

„Sikufikiri kama watu wange-
niuliza tena kuhusu Kylian. Si-
jawahi kuwa na tatizo na Kylian, 
namtakia heri yeye na mdogo 
wake, Ethan. Lakini ninatumaini 
Madrid itapoteza ikicheza dhidi 
yetu.“

Baada ya kusaini mkataba 

mpya wa miaka miwili na PSG 
mnamo 2022, Mbappe alimaliza 
mkataba wake na kuwa mchezaji 
huru ilipofika Juni mwaka huu. 

Tayari alikuwa amewasiliana 
na PSG, hakukusudia kuongeza 
muda tena baada ya hapo na ali-
jiunga rasmi na Madrid bila ada 
ya uhamisho mwezi uliopita.

PSG ilikubali ofa ya rekodi ya 
dunia ya euro milioni 300 ku-
toka kwa Al Hilal mnamo 2023, 
ambayo ingewawekea fedha ny-
ingi mchezaji ambaye amebakiza 
mwaka mmoja tu kwenye mka-
taba wake. 

Lakini Mbappe, ambaye tayari 
alionekana kutaka kujiunga na 
Madrid alikataa hata kukutana na 
klabu hiyo ya Saudi Pro League. 

Mbappe atacheza mechi yake 
ya kwanza ya Ligi Kuu Hispania, 
LaLiga, wakati Madrid wataka-
posafiri kwenda Mallorca hapo 
kesho.
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Wachezaji wa mpira wa kikapu wenye ulemavu kutoka sehemu mbalimbali jijini wakifanya 
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Ateba 
awaita, 
Simba
ikiikabili 
Tabora... 

Awesu atua rasmi Simba SC
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Na Faustine Feliciane

WAKATI mabosi wa Simba 
wakisema wamefanya biashara 
nzuri kwa kumuuza kiungo 
mshambuliaji wake, Andre Willy 
Esomba Onana, rasmi kiungo 
Awesu Awesu ni mali ya Wekun-
du wa Msimbazi.

Juzi Simba ilitangaza rasmi im-
emuuza Onana kwenda klabu ya 
Al Hilal Benghazi ya Libya, nyota 
huyo alijunga kwa Wekundu wa 
Msimbazi msimu uliopita na ku-
pewa mkataba wa miaka miwili.

Akizungumza na Nipashe, Me-
neja wa Habari na Mawasiliano 
wa Simba, Ahmed Ally, alisema 
‚biashara‘ ya mchezaji huyo im-
ekamilika baada ya klabu hiyo 

ya Libya kufikia bei waliyokuwa 
wakiitaka.

„Onana amejiunga na Al Hilal 
Benghazi ya Libya baada ya pan-
de zote kufikia makubaliano ya 
biashara, klabu tunamshukuru 
Onana kwa muda wote aliokuwa 
na sisi na tunamtakia kila heri 
katika maisha yake mapya ya 
soka ndani ya klabu hiyo,“ alise-
ma Ahmed.

Onana alijizolea umaarufu 
baada ya kufunga magoli mawi-
li katika mechi ya hatua ya 
makundi ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika dhidi Wydad Casablanca 
iliyochezwa kwenye Uwanja 
wa Benjamin Mkapa msimu uli-
opita.

Aliongeza Simba pia imemali-

zana na KMC na kwa sasa rasmi 
kiungo, Awesu Awesu ni mali ya 
klabu yao.

„Uongozi wa klabu ya Simba 
unapenda kuujulisha Umma 
kuwa Simba na KMC zimefikia 
makubaliano hivyo mchezaji 
Awesu Ally Awesu ni mchezaji 
halali wa klabu yetu,“ alisema 
Ahmed.

Naye Mwenyekiti wa KMC, 
Herry Misinga, alithibitisha 
mchezaji huyo kujiunga na 
Simba baada ya pande zote hizo 
mbili kufikia makubaliano.

„Ni kweli tumemalizana na 
Simba, wamefuata taratibu na 
tumeafikiana, Awesu ni mali ya 
Simba, sisi KMC tunamtakia kila 
la heri,“ Misinga alisema.

zichezea timu mbalimbali 
ikiwamo PWD Bamenda, 
Dynamo Douala za Camero-
on na USM Alger pamoja na 
kikosi cha Timu ya Taifa ya 
Cameroon maarufu Indo-
mitable Lions.

Meneja wa Habari na Ma-
wasiliano wa Simba, Ahmed 
Ally, alisema jana walikuwa 
na machaguo mengi lakini 
kura ya ‚ndio‘ ikamwangu-
kia Ateba.

„Tumemsajili Ateba ku-
tokana na kiwango alicho-
nacho, hatukumtoa nyum-
bani, tumemtoa kwenye 
timu yake ya USM Alger na 
alikuwa tayari amefanya 
mazoezi ya utimamu wa 
mwili na kikosi chake, ali-
kuwa anataka kujiandaa na 
majukumu mapya, sisi tu-
kamchomoa, tumemnunua 
kwa fedha nyingi na hati-
maye ametua kwa mkataba 
wa miaka miwili.

Mimi nina imani naye na 
mashabiki wa Simba nad-
hani nao wana imani naye, 
na niwaambie tu, moja 
kwa moja anaingia kwenye 
kikosi, hahitaji mazoezi ya 
peke yake, hata kesho (leo), 
anaweza kupewa jezi na 
akacheza,“ alisema Ahmed.

Akiwa kwao Cameroon, 
alifunga mabao 40 kati-
ka michezo 48, kabla ya 
kuhamia Algeria kwenye 
klabu yake mpya, ambako 
amefunga magoli matatu na 
kutoa ‚asisti‘ 11.

Nyota huyo anapishana 
na Willy Onana, ambaye 
Simba imemuuza kwa klabu 
ya Al Hilal Benghazi ya Li-
bya baada ya kukubali dau 
walilowatajia.

Yanga uwanjani 
ikiwaza taji CAF

Na Adam Fungamwango

B
AADA ya miaka 35, kwa 
mara ya kwanza Coastal 
Union inashuka uwan-
jani leo kucheza mchezo 

wa mashindano ya kimataifa wa 
Kombe la Shirikisho Afrika dhidi 
ya wenyeji, Bravos do Maquis ya 
Angola.
Mechi hiyo ya mkondo 

wa kwanza hatua ya 
awali itachezwa kuan

zia saa 12:00 jioni kwa 
saa za Tanzania kwe
nye Uwanja wa Tun

davala uliopo Lubango.
Mara ya mwisho Coastal Un-

ion kushiriki mashindano ya 
kimataifa yanayoandaliwa na 

Shirikisho la Soka Afrika (CAF), 
ilikuwa ni mwaka 1989, baada ya 
kutwaa ubingwa wa Tanzania 
Bara wa mwaka 1988.

Akizungumza kutoka An-
gola, Ofisa Habari wa Coastal 
Union, Abbas El Sabri, alisema 
walifika salama nchini humo, na 
hawajakutana na chochote am-
bacho kingeweza kuwakwaza 
katika mchezo huo, hivyo ame-
wataka Watanzania kuwaombea 
wachezaji wawe salama kwa ajili 
ya kuipambania nchi.

„Hatuchezi kama Coastal Un-
ion pekee, bali tunaiwakilisha 
nchi, ushindi wowote au kufanya 
vizuri ni sifa kwa nchi yetu, hivyo 
tuko tayari na wachezaji wetu 
wana morali kubwa,“ alisema 
Sabri.

Kocha Mkuu wa Coastal Union, 
David Ouma, alisema ingawa ha-
wawafahamu vizuri wapinzani 
wao, lakini wamejipanga kucheza 
kwa uangalifu hasa kipindi cha 
kwanza ili ‚kuwasoma‘.

„Mpira ni ule ule tu, ila ni la-
zima uwe na angalau rekodi za 
uchezaji wa wapinzani wako, 
sijawaona, siwafahamu vizuri, la-
kini nitacheza kwa uangalifu kip-
indi cha kwanza, baada ya hapo 
nitakuwa nimepata picha ni nini 
nifanye kipindi cha pili, ila mechi 
ya marudiano hapa nchini tabu 
itawapata,“ alisema kocha huyo 
raia wa Kenya.

Mchezaji wa timu hiyo, Charles 
Mfuko, alisema kwa maandalizi 
waliyofanya, wana matumaini ya 
kwenda kushinda mchezo huo 

wa ugenini.
„Tumefanya maandalizi ma-

zuri, Watanzania watuamini 
kuwa tunataka kuwafanyia kazi 
kwenye mechi hii ya kimataifa 
kwa sababu pia sisi ni wawak-
ilishi wa nchi,“ alisema mchezaji 
huyo.

Naye Cosmas Lewis, kiungo 
mshambuliaji wa timu hiyo alise-
ma wana matumaini makubwa 
ya ushindi na haijalishi kama wa-
nacheza ugenini.

„Tuna matumaini makubwa ya 
ushindi kwa sababu mpira ni ule 
ule tu, tutapambana kuhakikisha 
tunashinda,“ alisema Lewis.

Coastal Union na Waangola 
hao watarudiana Agosti 25, mwa-
ka huu kwenye Uwanja wa Azam 
Complex, Dar es Salaam.

COASTAL UNION KUWEKA 
REKODI MICHUANO CAF

waingie woga.
“Tunajua Yanga ni timu nzuri na 

tunajua msimu uliopita walifika 
hatua gani, ilikuwa ni robo fainali, 
lakini haitutii woga kwa sababu nao 
wana udhaifu wao ambao tumeu-
ona katika michezo yao, tutaitumia 
kuwaadhibu,“ Parris alisema.

Aliongeza wachezaji wake wana 
morali ya hali ya juu na wako tayari 
kukutana na wapinzani wao huku 
akisema kila mmoja ‚anautaka‘ 
mchezo huo. 

“Mechi itakuwa ngumu na yenye 
upinzani mkubwa kutokana na 
ubora wa timu zote mbili. Lakini 
kikubwa kinachotakiwa ni utulivu 
wa kutumia nafasi pale itakapoten-
genezwa,“ alisema kocha huyo raia 
wa Burundi.

Kocha huyo pia aliishukuru Seri-
kali ya Tanzania kwa kushirikiana 
na Shirikisho la Soka Nchini (TFF) 
kwa kuwakubalia kucheza miche-
zo yao Dar es Salaam.

Nahodha wa Vital‘O, Ndayishi-
miye Hussein, alisema wamefanya 
maandalizi mazuri na kwa sababu 
hiyo anaamini watafanya vyema na 
wanachokisubiri kwa sasa ni muda 
wa mchezo. 

“Malengo yetu ni kupata pointi 
tatu, tunataka tuwaonyeshe wap-
inzani wetu wanaweza kufungwa 
kama zinavyofungwa timu ny-
ingine,“ alisema nahodha huyo.

Aliongeza kikosi chake kinaun-
dwa na wachezaji watano kutoka 
nje ya Burundi wenye uzoefu na 
mashindano ya kimataifa ambao 
anaamini watasaidia kupata ma-
tokeo chanya.

Imeandaliwa na Somoe Ng‘itu, 
Adam Fungamwango na Shufaa 
Lyimo
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Na Adam Fungamwango

MUDA mfupi tu baada ya 
kutambulishwa, straika, Christi-
an Ateba, kutoka USM Alger ya 
Algeria, amewataka wanacha-
ma na mashabiki wa Simba ku-
jitokeza kwa wingi kushuhudia 
ubora wake wakati wakiivaa 
Tabora United katika mechi ya 
Ligi Kuu Tanzania Bara itakayo-
chezwa kesho kwenye Uwanja 
wa KMC, Dar es Salaam.

Ateba ambaye amekamili-
sha kikosi cha Simba baada 
ya dirisha la usajili kufungwa 
rasmi hapo juzi usiku aliliambia 
gazeti hili kuwa, mashabiki wa 
timu hiyo hawataondoka na 
majonzi.

Ateba alisema yeye ni ms-
hambuliaji wa kimataifa wa 
Cameroon, na amekuja katika 
timu ya Simba kufanya kazi 
aliyotumwa.

''Jina langu ni Ateba, mimi ni 
mshambuliaji wa kimataifa wa 
Cameroon, ni mchezaji mpya 
wa Simba, tutaonana katika 
mechi dhidi ya Tabora United, 
nawaomba wanachama na 
mashabiki wote waje uwan-
jani kuangalia nini tunafanya, 
nitakuwepo katika mechi hiyo 
na hawataondoka kwa majonzi, 
badala yake watafurahi,“ alit-
amba straika huyo.

Ateba ambaye ana umri wa 
miaka 25 ametua kwa Wekundu 
wa Msimbazi baada ya mabosi 
kufuata pendekezo la Kocha 
Mkuu, Fadlu Davids, aliyeweka 
wazi anahitaji kupata msham-
buliaji mwingine ili kuongeza 
nguvu katika kikosi chake baa-
da ya kuonekana kutoridhishwa 
na nyota waliopo.

Straika huyo amewahi ku-

Na Waandishi Wetu

M
ABINGWA wa Ligi 
Kuu Tanzania 
Bara, Yanga, wana-
tarajia kukutana na 

Vital‘O kutoka Burundi katika 
mechi ya kwanza ya mash-
indano ya kimataifa ya Ligi 
ya Mabingwa Afrika itakayo-
chezwa leo kuanzia sa 10:00 
jioni kwenye Uwanja wa Azam 
Complex, Dar es Salaam.
Vital‘0 ndio wenyeji wa 
mechi hiyo baada ya ku
kosa uwanja wenye sifa
 ya kutumika katika mi
chuano hiyo inayosi
mamiwa na Shirikisho la
 Soka Afrika (CAF) huko 
nyumbani kwao.

Kuelekea mechi hiyo, Rais 
wa Yanga, Hersi Said, alisema 
msimu huu wanataka kuchu-
kua kila kikombe cha mashin-
dano ambayo watashiriki laki-
ni akisisitiza ikiwamo ubingwa 
wa Afrika.

Hersi alisema Yanga wana-
hitaji kutwaa taji hilo na wala 
si kufika hatua ya robo au 
nusu fainali ya michuano hiyo 
inayofanyika kila mwaka.

Rais huyo alisema kikosi wa-
lichonacho msimu huu kina 
uwezo wa kubeba kombe hilo 
kubwa Afrika.

“Kila mashindano ambayo 
tunashiriki safari hii dhamira 
yetu ni kubeba kombe, tu-
naweka mguu katika mechi 
za Ligi ya Mabingwa, dhamira 
kubwa na kwa baraka za Mwe-
nyezi Mungu kwa nini tusiwe 
timu ya kwanza Tanzania 
kuleta ubingwa wa Afrika?“ 
alisema Hersi.

Kocha Mkuu wa Yanga, 
Miguel Gamondi, aliliambia 
gazeti hili mechi hiyo haita-
kuwa rahisi kama ambavyo 
wengi wanafikiria, lakini am-
ezungumza na wachezaji 
wake jinsi gani ya kufanya na 

hasa kutumia vizuri nafasi za 
kufunga mabao zitakazopati-
kana ili kuondoka na ushindi.

Gamondi alisema matokeo 
ya ushindi yatawaweka katika 
nafasi salama zaidi kuelekea 
mchezo wa marudiano.

“Tunataka kucheza vizuri 
na kushinda vizuri pia, ili 
tusiwe na presha sana katika 
mechi inayofuata, tunataka 
mchezo unaofuata uwe rahisi, 
nadhani hili ndilo kubwa zai-
di,“ alisema kocha huyo.

Naye Kocha Mkuu wa Vi-
tal‘0, Sahabo Parris, alisema 
pamoja na kwamba anaifa-
hamu Yanga kuwa timu 
nzuri na yenye wachezaji 
wazoefu, lakini hawaiho-
fii.

Parris alisema ame-
kiona kikosi cha Yanga 
kilipocheza dhidi ya 
Simba na Azam 
hivi karibuni, 
hivyo amejian-
daa vyema kuk-
abiliana nao.

“Mechi huwa hazifanani, 
msidhani jinsi nilivyojipanga 
dhidi ya Pamba Jiji 
katika tamasha la 
Pamba Day, ndivyo 
n i t a k av yo j i p a n g a 
dhidi ya Yanga. Nipo 
hapa kwa wiki nzima, 
nimeona mechi ya Simba 
na Azam, zote zikicheza dhidi 
ya Yanga, nimeona zilikuwa zi-
nakosea wapi, kwa hiyo mimi 
nimeyafanyia kazi mapungufu 
ya timu hizo zilipocheza dhidi 
ya mpinzani wangu, niseme 
tu tumejipanga kisawasawa 
kwa mechi hii,“ alisema kocha 
huyo.

Hata hivyo alikiri Yanga ina 
kikosi kizuri na chenye wa-
chezaji wenye vipaji, lakini 
hayo yote hayawafanyi 

    Gamondi ataka ush-
indi mnono leo ikiikabili 
Vital‘O, hata hivyo...
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