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TC%J
yafungua
dirisha
maombi
Kwa
2021/22

Na Romana Mallya

TUME ya Vyuo Vikuu Tanzania
(TCV), imefungua dirisha la maombi
va udahili wa Shahada ya Kwanza,
katika taasisi za elimu ya juu kwa
mwaka wa masomo 2021/22 huku
kukiwa na ongezeko la watakaoda-
hiliwa.

Idadi ya wataodahiliwa mwaka ]
huu wa fedha 2021/22 imeongezeka :
na kufikia 90,000 ikilinganishwa na :
mwaka wa fedha 2020/21 ambapo
walikuwa ni 87,934.

Katibu Mtendaji wa TCU, Prof.
Charles Kihampa, alitangaza jana
kwa dirisha hilo kuanzia siku hiyo
na linatarajia kufungwa Agosti 5,
mwaka huu.

“Tume imefungua dirisha la
maombi ya udahili kwa waombaji
wa Shahada ya Kwanza kuanzia
Julai 12, mwaka huu badala ya Julai
15, mwaka huu iliyopangwa awali,
dirisha hili litakuwa wazi hadi Agosti :
5, mwaka huu,” alisema. :

Alisema tume inawahimiza
waombaji wote wa udahili kuen-
delea kupata taarifa sahihi kupitia
tovuti ya TCU iliyoruhusiwa kudahili :
wanafunzi. :

Pia alisema TCU inawahimiza
waombaji wa udahili na wananchi
kwa ujumla kutembelea Maonyesho
va 16 vya Elimu ya Juu, Sayansi na
Teknolojia yanayotarajia kufun- :
guliwa rasmi Julai 26, mwaka huu ili :
waweze kuonana na vyuo mbalim-
bali vya elimu va juu.

Prof. Kihampa alifafanua kuwa :
maombi ya udahili yanahusu makun- :
di matatu ambayo ni wenye sifa ]
stahiki stashahada au sifa linganifu,

sifa stahili za kidato cha sita, we-
nye sifa stahili za cheti cha awali ya :
Chuo Kikuu cha Tanzania. ]

“Mambo ya kuzingatia waombaji
Nni pamoja na kusoma mwongozo wa
udahili uliotolewa na tume, kutuma
maombi moja kwa moja chuoni
kupitia mifumo ya kielektroniki, ]
kuwasiliana na vyuo moja kwa moja :
ili kupata taarifa,” alisisitiza. :

Pia alisema kwa waombaji wenye
vyeti vilivyotolewa na mabaraza
ya mitihani nje ya nchi waviwasil-
ishe vyeti vyao Baraza la Mitihani
(NECTA) kwa vyeti vya elimu ya
sekondari au Baraza la Taifa la
Elimu ya Ufundi NACTE) kwa vyeti
vya stashahada ili kupata ithibaki
ya ulinganifu wa sifa zao kablaya :
kutuma maombi ya udahili,” alisema. :

Prof. Kihampa aliwasisitizia g
wananchi kuepuka kupotoshwa
na watu wanaojiita mawakala au
washauri wanaodai kutoa huduma
ya namna ya Kujiunga na vyuo.

Watumishi wapya 82 wa Idara ya Afya na Elimu waliopangiwa kazi Halmashauri ya Wilaya ya Nanyumbu mkoani Mtwara
wakijaza mikataba yao ya kazi baada ya kuripoti wilayani humo, kwa ajili ya kuanza kazi kwenye vituo vyao. Watumishi hao
62 ni walimu na 20 wa ldara ya Afya walikusanyika katika ofisi ya za halmashauri jana. PICHA: HAMIS NASRI

Warioba awasha moto Katiba mpya

Na Maulid Mmbaga

ALIYEKUWA Mwenyekiti wa
Tume ya Mabadiliko ya Katiba,
Jaji Joseph Warioba, amepigilia
msumari kuhusu umuhimu wa
Katiba mpya, na kutaka mao-
ni ya wananchi yasipuuzwe
kwa kuwa ndiyo mara yao
kwanza walishirikishwa kuiten-
geneza.

Akihojiwa jana kwenye kip-
indi cha dakika 45 kinacho-
rushwa hewani na Kituo cha
Televisheni cha ITV, Jaji Wario-
ba alisema ni muhimu mchaka-
to wa Katiba mpya ukakamil-
ishwa kwa kufikiria hatua ya
kuchukua kuanzia ilipoishia
mwaka 2014.

Alisema Katiba ni muhimu na
imefika hatua kubwa ya kuwa
na katiba mpya, kwani sheria na
Tume iliundwa ili kupata maoni
ya wananchi na ilizunguka nchi
nzima kuyakusanya, na mambo
yaliyokuwapo katika Rasimu
ya Tume yalichukuliwa Bunge
Maalum la Katiba yalitokana na
maoni ya wananchi.

Jaji Warioba ambaye ni Wazi-
ri Mkuu na Makamu wa Kwanza
wa Rais Mstaafu, alisema katiba
za zamani walikuwa hawauli-
zwi wananchi, na kwamba kwa
mara ya kwanza ya mwaka 2014
iliyoandaliwa ilipata maoni ya
wananchi, hivyo maoni ya wa-
nanchi yasidharauliwe.

“Usije ukasema Katiba siyo
muhimu wakati wananchi wa-
nasema ni muhimu, tulipofikia
ni hatua muhimu tunacho-

takiwa ni kutafakari kwamba
tunamaliza vipi na lini, hata nil-
ipomsikiliza Rais Samia Suluhu
Hassan, hakusema kwamba
tusimalizie hiyo, anazungumzia
lini.”

“Na mimi naona kwa sasa hivi
ni lazima tufikirie hivi ni lini tu-
natakiwa tukamilishe, tutumie
utaratibu gani. Mwaka 2014 ili-
kuwa twende kupata maoni ya
wananchi, lakini kwa mazingira
ya wakati ule haikuwezekana
sasa muda umepita inabidi ile
Katiba inayopendekezwa ifany-
iwe marekebisho,” alisema.

“Wanaosema wanataka Kati-
ba ya wananchi wakati mwing-
ine nasikiliza sana hawa wa-
nataka katiba ya wananchi au
wanataka katiba ya wanasiasa
kwa sababu wanachozungum-
zia sana ni Tume Huru ya Uch-
aguzi, Rais kuchaguliwa kwa
asilimia zaidi ya 50, matokeo
ya Rais kuwe na uwezekano
wa kupeleka malalamiko ma-
hakamani na kuwa na mgom-
bea huru,” alibainisha.

Kwa mujibu wa Jaji Warioba,
mambo hayo ni muhimu, lakini
msisitizo wa wananchi ilikuwa
ni hiyo, wananchi walikuwa na
mambo mengine waliyosisitiza
mojawapo kuporomoka kwa
maadili, ndiyo maana kumeku-
wa na rushwa, ufisadi na haku-
na maadili, hivyo walisema ni
lazima jambo hilo liingizwe
kwenye Katiba.

Aidha, alisema walizungum-
zia tunu za taifa za misingi na
miiko ya uongozi, haki za binad-

amu na malengo ya taifa, hivyo
kwa kuwa Rais alikubali kuku-
tana na wanasiasa wa vyama
vya upinzani wazungumzie
Katiba ya aina gani wanayoitoa
kwa wananchi na kwa kipindi

gani waipeleke.
“Ukiangalia mazingira
yenyewe hatuwezi kuipata

Katiba mwaka huu, kwa sababu
inabidi twende kwa wananchi
na hiki siyo kipindi cha ku-
wakusanya kwa sababu kuna
hatari ya Corona, ni lazima
tuwe na msimamo wa kitaifa tu-
amue lini tutakamilisha hii ama
tunakamilisha kila kitu kwa
wakati mmoja ama tunachukua
sehemu fulani fulani tunazika-
milisha ikifika wakati fulani tu-
nakamilisha yote,” alisema.

“Mimi nadhani wengi wa-
najua umuhimu wa Katiba,
ushauri wangu  wanasiasa
wakubali mwaliko wa Rais
wawe tayari kuzungumza kwa
makini siyo kwa mapambano
kwa sababu hili ni suala linalo-
husu wananchi.. wazungumze
wakubaliane wakifanya hivyo
itakuwa rahisi kupata ridhaa
kwa wananchi,” alisisitiza.

VIONGOZI WASIKILIZE

“Mimi napenda utaratibu
wake wa kukutana na wadau
mbalimbali, na hayo yaliyopita
yanaweza kuboreshwa jambo
la kwanza ni mikutano iwe ya
Rais anapokutana na wadau
basi tulenge kwa wale anaoku-
tana nao, isiwe ni nafasi ya watu

wengine kueleza mambo yao.

“Tumeona katika mikutano
hasa ule wa vijana walijitokeza
viongozi wengi kuzungumza
na ikachukua muda wa saa tatu
hadi nne kabla Rais hajazun-
gumza, wananchi wanataka
wamsikilize Rais, ukichukua
muda mrefu mtu hawezi kukaa,
hivyo unapotokea mkutano
wa Rais basi ufanywe kuwa wa
Rais, hao wengine wana nafasi
nyingine,” alishauri.

Jaji Warioba alisema ni vy-
ema anapokutana na wananchi
ni vizuri akawasikiliza kwanza,
na kwamba ilivyoonekana
viongozi walizungumza zaidi.
Aliongeza kuwa njia sahihi ni
kama alivyokutana na sekta bi-
nafsi.

“Sikuhizi inaonekana kama
mikutano ni ya viongozi, mimi
ningependa kama si yeye basi
wasaidizi wake waende wa-
fanye hivyo kwa wananchi wa
kawaida, tumezoea kusema wa-
nanchi waeleze kero zao, lakini
ni vizuri tukasikiliza mawazo
ya wananchi, na wakutane nao
badala ya kuwahutubia wa-
wasikilize, maana hawo ndio
wanaishi na matatizo,” alisema.
wana matatizo mengi kama
ya kilimo, ufugaji, uvuvi, bara-
bara, shule, zahanati na maji. Ni
mengi na hayawezi kuisha kwa
wakati mmoja, wakiwasikiliza
wananchi watajua kipaumbele
chao ni nini, ili wajue tuanzie
wapi ili wapate nguvu za kujien-
deleza,” alisema.
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DCI atoa
maagizo
matukio
ya moto

shuleni

Na Renatha Msungu,
DODOMA

KUTOKANA na kuibuka
kwa matukio ya moto
kwenye shule, Mkurugenzi

wa Upelelezi wa Makosa va :

Jinai (DCl), Camillus Wam-
bura, ameziagiza kamati za
shule kuweka ulinzi katika
maeneo ya shule, mabweni
na nyumba za jirani.
Wambura alitoa agizo
hilo jana alipokuwa akitoa
taarifa ya hali ya usalama
nchini kwa vyombo vya
habari, katika kipindi cha
miezi sita kuanzia Januari
hadi Juni mwaka huu.
Alisema kumekuwapo na
matukio mbalimbali ya
kuungua moto shule
katika mikoa mbalimbali na
kusababisha majeruhi na
upotevu wa mali za wa-
nafunzi.
“Naagiza viongozi wa
shule kufanya

ukaguzi wa miundombinu :

ya shule mara kwa mara
pamoja na kuweka vizima
moto,” alisema.

Alisema wanapaswa
kukagua kila mara mae-
neo yaliyo karibu na shule
pamoja Nna jamii inayowa-

zunguka pamoja na kuweka §

ulinzi katika majengo yao.
“Nawaomba kamati za
shule kuweni makini na
haya mambo mnahitajika
kuweka ulinzi wa kutosha,

huku Jeshi la Polisi likiende- :

lea na uchunguzi

kubaini chanzo cha moto
inayotokea katika shule,”
alisema.

Hata hivyo alisema Jeshi
la Polisi kwa kushiriki-
ana na Shirika la Umeme

(TANESCO) wanaendelea ku-

fanya uchunguzi ili kubaini
nini
chanzo cha shule hizo
kuungua moto kila mara.
“Morogoro ilitokea
kuungua kwa shule mbili,
moja ikiwa inamilikiwa
na wakristo na nyingine

inayomilikiwa na waislamu.. :

inashangaza sana

matukio hayo, nawaomba §

kamati za shule zitekeleze
hili nililowaagiza,” alisema.

Mwishoni mwa wiki, Shule :

va Sekondari ya Charlotte
na Shule ya Sekondari ya
Wasichana ya At-Taaun
inayomilikiwa na taasisi
va kiislamu ziliungua moto
kwenye mabweni ya wa-
nafunzi.

Kaimu Postamasta
Mkuu wa Shirika

la Posta Tanzania,
Macrice Mbodo
(kushoto), akiwa na
Mtendaji Mkuu wa
Mfuko wa Ma-
wasiliano kwa wote
(UCSAF), Justina
Mashiba, wakio-
nyesha baadhi ya
huduma za Shirika
|a Posta wanazoz-
itoa walipotembe-
lea banda lao katika
Maonyesho ya 45
va Biashara ya Ki-
mataifa (Sabasaba)
Barabara va Kilwa
jana. PICHA MIRAJI
MSALA

Benki EU yaipa Tanzania bil. 137/-

Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan,
ameshukuru Umoja wa Ulaya (EU)
kwa ushirikiano katika masuala ya
maendeleo ya jamii na kuwekeza
katika miradi ya miundombinu
kupitia Benki ya Uwekezaji ya EU.

Alisema Benki hiyo imetoa Euro
milioni 50 (Sh. bilioni 132.022)
kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa
baadhi ya viwanja vya ndege vya
mikoani.

Pia, katika kipindi cha miezi mi-
tatu iliyopita Tanzania na Umoja
wa Ulaya zimesaini makubaliano
ya msaada wa Euro milioni 111.5
kwa ajili ya kuboresha miradi ya
sekta ya nishati hususani matumi-
zi ya majiko banifu, uongezaji

thamani mazao ya nyuki, kubore-
sha mazingira ya biashara na kui-
marisha usalama wa chakula.

Rais Samia alisema hayo jana
wakati akizungumza kwa njia ya
mtandao na Rais wa Baraza la
Umoja wa Ulaya, Charles Michel,
siano kati ya Tanzania na Umoja
huo.

Michel amempongeza Rais Sa-
mia kwa hatua mbalimbali anazo-
chukua tangu kushika hatamu ya
uongozi na kumhakikishia kuwa
Umoja wa Ulaya (EU), utaendelea
kuwa mshirika muhimu na wa
kimkakati wa maendeleo nchini
Tanzania na kikanda.

Taarifa iliyotolewa na Mkuru-
genzi wa Mawasiliano ya Rais, Tku-

Iu, Jaffar Haniu, ilisema pia Michel
amempongeza Rais Samia kwa jiti-
hada anazochukua kupambana na
ugonjwa wa corona.

Vilevile, amemweleza kuwa EU
tayari inashirikiana na viwanda
mbalimbali vinavyozalisha chanjo
barani Afrika kwa kuvijengea uw-
ezo na kuongeza kuwa iwapo Tan-
zania itahitaji msaada huo EU iko
tayari kuisaidia.

Kwa upande wake Rais Samia
kadhalika, alisema kwa sasa seri-
kali inaendelea na uboreshaji
wa mazingira bora ya uwekezaji
kwa sekta binafsi ili kuwezesha
utekelezaji wa Mpango wa Tatu
wa Maendeleo wa Miaka Mitano
(FYDP III) wa Tanzania.

Alimhakikishia Michel kuwa

utawala wake utasimamia na kui-
marisha demokrasia, utawala bora
na haki za msingi za binadamu.

Kuhusu mapambano dhidi ya
ugonjwa wa corona, Rais Samia
amemtaarifu Rais huyo wa Baraza
la EU, Michel, kuwa Tanzania
tayari imeshajiunga na Mpango wa
Kimataifa wa ugawaji wa chanjo
kwa nchi maskini (COVAX facility)
na ina mpango wake wa taifa wa
kupambana na corona unaoaini-
sha mahitaji ya nchi na kwamba
itawasilisha mahitaji yake kwa EU
ili kupata msaada.

Rais Samia pia, ameshukuru
kupokea mwaliko wa kutembe-
lea Umoja wa Ulaya na kumtumia
salamu Rais wa Umoja huo, Ursula
von der Leyen.

Agizo la barakoa,

‘level seat’ lakwama

Na Peter Mkwavila, DODOMA

AGIZO la uvaaji barakoa kwa wafanyabiashara
wote kwenye masoko na kupakia abiria kulingana :
na idadi ya viti (level seat), hususan daladala lililo- :
tolewa juzi na Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Antho-

ny Mtaka, limeshindwa kutekelezwa.

Nipashe ilitembelea jana kwenye masoko ya ji- :
jini Dodoma na kituo cha daladala Sabasaba, na :
kubaini wafanyabiashara kufanya shughuli zao bila :
kuvaa barakoa, huku daladala zikijaza abiria wengi :
kuliko idadi ya viti na kutokuwapo kwa vifaa kwa :

ajili ya kunawa mikono.

Hata hivyo, madereva na makodakta wa daladala :
waliozungumza na Nipashe, walisema wanalazimi- :
ka kujaza abiria kutokana na kiasi cha fedha kina- :
chotakiwa kuwasilishwa kwa wamiliki wa vyombo :
hivyo vya usafiri. Juma Hassan, dereva wa daladala :
inayofanya safari za Sabasaba kwenda Nzunguni ji- :
jini hapa, alisema serikali inatakiwa kutoa elimu pia
kwa wamiliki wa vyombo vya usafiri ambao wame- :
kuwa wanahitaji kiwango cha fedha walizopanga :

kikamilike bila kujali nini kimetokea.

“Sisi hatupingi agizo la Mkuu wa Mkoa ambalo :
ameagiza kwenye daladala zote kuwe na ‘level seat’, :
tatizo lililopo kwa wamiliki wanataka kiwango cha :
fedha tulizokubaliana nazo zitimie na siyo ving- :

inevyo,” alisema.

Mzee Kajeli, kondakta wa daladala zinazofanya
safari Nkuhungu hadi stendi ya Sabasaba, alisema :
agizo la Mkuu wa Mkoa lisiishie kwao, pia litolewe

kwenye minada na mikusanyiko mbalimbali.

Juzi, Mtaka alitangaza kuanzia jana wafanyabi- :
ashara wote wa masoko, minada na maeneo yenye :
mikusanyiko kuvaa barakoa na atakayekaidi, hatua :

kali zitachukuliwa dhidi yake.

Pia, alisema uongozi wa Mkoa huo umepiga :
marufuku wamiliki wa vyombo vya usafiri hususani :

daladala kupakia abiria zaidi ya idadi ya viti.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
TUME YA TAIFA YA UCHAGUZI

TANGAZO LA UCHAGUZI MDOGO WA UDIWANI KATA YA MBAGALA
KUU, HALMASHAURI YA MANISPAA YA TEMEKE JIJINI DAR ES SALAAM

NA KATA YA MCHEMO, HALMASHAURI YA WILAYA YA NEWALA,
MKOA WA MTWARA, TANZANIA BARA TAREHE 18/07/2021.

Tume ya Taifa ya Uchaguzi inawatangazia wananchi wote wa Kata ya Mbagala Kuu, Halmashauri ya
Manispaa ya Temeke Jijini Dar es salaam na Kata ya Mchemo, Halmashauri ya Wilaya ya Newala,
Mkoani Mtwara Tanzania Bara kuwa kutakuwa na Uchaguzi Mdogo wa Udiwani siku ya Jumapili, tarehe
18/07/2021. Upigaji Kura utafanyika katika vituo vilivyotumika katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020.
Vituo vitafunguliwa saa moja kamili (1:00) Asubuhi na kufungwa saa kumi kamili (10:00) jioni.

1. SIKU : Wananchi watapiga Kura siku ya Jumapili tarehe 18/07/2021

2. VITUO : Zoezila Upigaji Kura litafanyika katika vituo vilivyotumika katika Uchaguzi Mkuu wa
mwaka 2020.

3. MUDA : Vituo vitafunguliwa saa kamili (1:00) Asubuhi na kufungwa saa kumi ( 10:00) Jioni

Mambo ya kuzingatia wakati wa Uchaguzi.

1. Watakaoruhusiwa kupiga kura ni wale walioandikishwa katika Daftari la Kudumu la Wapiga kura

mwaka 2020 na wana kadi za Kupigia Kura.

2. Aidha, waliopoteza kadi zao za kupigia kura au kuharibika, wanaruhusiwa kutumia hati ya
kusafiria, Leseni ya Udereva au Kitambulisho cha Taifa ambacho majina yote matatu yanafanana
na yaliyomo kwenye Daftari la Kudumu la Wapiga Kura
Mpiga Kura anatakiwa kupanga mstari akiwa kituoni.

4. Watu wenye Ulemavu, Wazee, Akinamama Wajawazito na wanaonyonyesha walioenda na
watoto wao vituoni watapewa kipaumbele.

5. Mpiga Kura anatakiwa afuate maelekezo yote atakayopewa na Msimamizi wa Kituo.

6. Baada ya kumaliza kupiga kura, Mpiga Kura anatakiwa kurudi nyumbani.

w

216354802

Wilson Mahera Charles
MKURUGENZI WA UCHAGUZI

Tangazo Hili Limetolewa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi, Eneo la uwekezaji Njedengwa, Kitalu D,
Kiwanja Na. 4, Uchaguzi House, S. L. P 358, Dodoma. Barua Pepe:uchaguzi@nec.go.tz,

info@nec.go.tz. Tovuti: www.nec.go.tz. ‘
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Simbachawene
aagiza Kila soko
Kuwa na maji

Na Christina Mwakangale

WAZIRI wa Mambo ya Ndani ya Nchi,
George Simbachawene, amewaagiza
wakuu wa mikoa nchini, kuhakikisha
kila soko lina miundombinu wezeshi
ikiwamo maji, ili kurahisisha uokoaji
yanapotokea majanga.

Amesema shughuli kwenye Soko Kuu
la Kariakoo ambalo liliungua moto juzi,
zitaendelea kusitishwa hadi tathmini
ya uchunguzi itakopotolewa na Kamati
ya Ulinzi na Usalama Mkoa wa Dar es
Salaam, kujiridhisha.

Simbachawene aliyasema hayo jana
alipotembelea soko hilo, kuona hali
halisi na kwamba tukio hilo limetoa
funzo kwa serikali kufanya ukaguzi
kwenye majengo ya umma ikiwamo
masoko, yawe na maji, njia zinazopi-
tika kufanya uokoaji.

“Hili bado ni eneo hatarishi lililo
chini ya Jeshi la Zimamoto na kamati
ya ulinzi. Tathmini haijafanyika shu-
ghuli hazitaendelea hadi wajiridhishe...
Sasa soko lijipange katika utaratibu
mzuri.

Wenzetu Wizara ya Maji, wahakik-
ishe maji yanapatikana pamoja na fire
hydrant’ kuwepo alarm pia, hata kama
miundombinu ni ya zamani iboreshwe.
Ndani ya siku chache shule, soko
l[imeungua tujipange,” alisema Sim-
bachawene.

Waziri huyo ambaye aliongozana na
uongozi wa mkoa, wilaya na taasisi
mbalimbali akiwamo, Mkuu wa Mkoa
wa Dar es Salaam, Amos Makalla,
alisema tayari ameomba ushirikiano
wa ukaguzi madhara kiafya akiwamo
Mkemia Mkuu wa Serikali, kubaini
athari za moshi unaoendelea kutoka
ndani ya jengo.

“Moto umebaki maeneo mawili na
bado biashara hazitaanza. Biashara
zitaanza kama Kamati ya Ulinzi na
Usalama Mkoa, ikijiridhisha,” alisema
Makalla.

Rais wa Chemba ya Wafanyabiashara
wenye Viwanda na Kilimo (TCCIA), Paul
Koyi, alisema wafanyabiashara wawe
na uvumilivu huku serikali na taasisi
hiyo ikisubiri tathmini namna ya ku-
warejesha kwenye maeneo yao.

“Kariakoo niwahakikishie tupo pamo-
ja, tutakaa chini na kuangalia namna
ya kuwarudisha wenzetu, baada ya
janga hili. Nitoe pole kwa wafanyabi-
ashara wenzetu,” alisema Koyi.

Mwenyekiti wa Wafanyabiashara wa
Soko Kuu Kariakoo, John Shao, alisema
wamesikitishwa na tukio hilo ambalo
l[imewapa hasara wakiiomba serikali
kuwafikiria waliokopa benki na namna
ya kurejesha biashara zao.

Kamishna Msaidizi kutoka Jeshi la
Zimamoto na Uokoaji Mkoa Dar es
Salaam, Bakari Mrisho alisema tatizo
lilikuwapo katika shughuli ya uzimaji
moto kutokana na uhaba wa maji
sokoni.

“Changamoto ya maji na elimu duni
kwa wananchi juu ya majanga ya moto,
ndio sababu Afrika kwenye majanga
kama haya watu ndio wanakimbilia
badala ya kuyakimbia, barabara za
kupitia hakuna, wamejaa watu, wafan-
yabiashara, hakuna uwazi wala upenyo
magari ya Zimamoto kupitia,” Kamanda
Mrisho.

Fatma Karume akwaa

JAMHURI imewasilisha nia

: ya kukata rufani kupinga ua-
¢ muzi wa Mahakama Kuu uli-
¢ otengua uamuzi wa kumfuta
. katika orodha ya mawakili,
: Fatma Karume.

Nia hiyo ya kukata rufani

. imekwamisha maombi ya Fat-
¢ ma kupitia Wakili wake, Peter
: Kibatala, ya kutaka Msajili wa
: Mahakama Kuu atoe amri na
¢ kuelekeza mteja wake aend-
¢ elee kufanya kazi ya uwakili.

Wakili Kibatala aliandika

: barua kwa Msajili wa Mahaka-
¢ ma Kuu, akiomba mteja wao
: Karume
: kazi ya uwakili kama Mahaka-
: ma hiyo ilivyoamuru Juni 21,
¢ mwaka huu. Katika barua hiyo
: aliomba Msajili wa Mahakama
: Kuu aamuru na kuelekeza
: kwamba leseni namba 848 ya
¢ Karume iliyozuiliwa iendelee
: kutumika kwa kazi ya uwakili.

aendelee kufanya

Msajili Sharmilla Sarwatt ka-

tika majibu yake aliwafahami-
: sha
¢ Jamhuri katika rufani namba
1 2/2020 iliyokuwa Mahakama
¢ Kuu aliwasilisha nia ya kukata
-]

kwamba mlalamikiwa

rufani akipinga uamuzi wa Ma-
hakama hiyo uliotolewa Juni
21, mwaka huu.

Mahakama Kuu Masjala Kuu
ilitengua uamuzi wa Kamati ya
Mawakili iliyomfuta Karume
katika orodha ya mawakili
nchini. Uamuzi huo ulitolewa
na jopo la majaji watatu wa
Mahakama Kuu, likiongozwa
na Jaji Issa Maige, Jaji Deo John
Nangela na Jaji Edwin Kakolaki.

Jopo hilo lilitoa uamuzi huo
kutokana na rufani iliyokatwa
na Karume akipinga uamuzi
wa kusimamishwa uwakili uli-
otolewa na Kamati ya Mawak-
ili.

Karume alifutiwa uwakili
na kamati hiyo Septemba 23,
mwaka 2020 kufuatia malala-
miko yaliyowasilishwa na Ad-
elardus Kilangi, akimtuhumu
kukiuka maadili ya taaluma
kwa kutumia lugha ya kumd-
halilisha wakati akiwasili hoja
za maandishi katika shauri al-
ilokuwa akimwakilisha mteja
wake Ado Shaibu.

Jaji Kiongozi, Dk. Eliezer Fe-
leshi, alimsimamisha uwakili
kwa muda Karume kutokana
na malalamiko yaliyowasil-
ishwa na mawakili wa serikali

katika kesi waliyokuwa wakim-
wakilisha Profesa Kilangi na
Dk. John Magufuli na kuele-
keza malalamiko hayo yasikili-
zwe na kamati.

Mahakama Kuu katika ua-
muzi wake wa kutengua ili-
kubaliana na sababu moja
pekee ya rufani hiyo ambayo
ilitosha kutengua uamuzi wa
kamati hiyo.

Katika sababu hiyo ambayo
Mahakama Kuu ilikubaliana
nayo, Karume kupitia kwa
wakili wake alidai kuwa kamati
haikuwa na mamlaka ya kusiki-
liza malalamiko ya Profesa
Kilangi kwa kuwa ilikuwa inak-
iuka uamuzi wa Jaji Kiongozi.

Mawakili wanaomtetea
Fatma, Peter Kibatala na Dk.
Rugemeleza Nshalla walipinga
uamuzi wa kumsimamisha
uwakili mteja wao uliotolewa
na Kamati ya Maadili baada ya
Jaji Kiongozi, Eliezer Feleshi
mwaka 2019 kuelekeza shauri
hilo likasikilizwe na kamati
hiyo na kabla ya kufanya
hivyo kamati ilianza kusikiliza
malalamiko ya Kilangi.

Jopo hilo baada ya kupitia
hoja mbalimbali zilizowasil-
ishwa lilitengua adhabu ya

Kizingiti kingine kortini

. Na Kulwa Mzee

kufutiwa uwakili na kutoa amri
kwa ajili ya utekelezaji.

Mahakama katika uamuzi
wake iliamuru malalamiko
yapelekwe katika Kamati ya
Mawakili watakaotoa uamuzi
dhidi ya Karume.

“Kwa uamuzi huo Fatma
atakuwa na nafasi ya kujitetea,
amerudishiwa uwakili wake,
hivyo anayo haki ya kujitetea,”
alisema Dk. Rugemeleza Nshal-
la. Pia Mahakama Kuu iliamu-
ru Msajili wa Mahakama hiyo
ndio apeleke malalamiko kwe-
nye kamati ya mawakili.

Mahakama Kuu ilifuta
mwenendo wote wa kamati ya
maadili ya mawakili na kwam-
ba hoja zao za kupinga kufuti-
wa uwakili Karume zilikuwa 13.

Karume alisimamishwa kazi
huku sababu yake ikitajwa
kuwa kile alichokizungumza
katika kesi iliyofunguliwa na
Ado.

Anadaiwa kuandika “hata
iwapo kesi hii itashindwa,
ataendelea kupambana nayo,
rais akiondoka madarakani
mwaka 2020 au kama ataon-
doka 2025 au kama mahakama
itabadilika ataendelea kupam-
bana”.

Mkurugenzi
Mtendaji wa
Tigo, Simon
Karikari (kulia),
akikabidhi
mfano wa hun-
di ya Sh. mil-
ioni 220 kwa
Ofisa Mtendaji
Mkuu wa
Hospitali ya
CCBRT, Brenda
Msangi jijini
Dar es Salaam
jana, kwa ajili
va kusaidia
kutokomeza
tatizo la
miguu pinde
kwa Watan-
zania. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Makatibu waahidi kurudisha heshima SMZ

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

MAKATIBU wakuu na Ma-

¢ naibu Katibu walioapishwa
¢ jana baada ya kuteuliwa na
¢ Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein
¢ Ali Mwinyi kushika nyadhifa
: hizo, wameahidi kufanya kazi
¢ kwa uadilifu na ufanisi ili ku-
¢ rudisha heshima kwa aliyewa-
¢ teua.

Waliyasema hayo jana Ikulu

¢ zungumza na waandishi wa
: habari.

Walisema watafanya kazi

kwa bidii na kuisaidia nchi ku-
¢ piga hatua kubwa ya kimaen-
* deleo.

Walioapishwa ni Mussa Haji
Ali kuwa Katibu Mkuu Ofisi
ya Rais Ikulu, Dk. Habiba Has-
san Omar, kuwa Katibu Mkuu
Ofisi ya Rais, Kazi, Uchumi na
Uwekezaji na Issa Mahfoudh
Haji kuwa Katibu Mkuu, Ofisi
ya Rais, Tawala za Mikoa, Seri-
kali za Mitaa na Idara Maalum
za SMZ.

Wengine ni Aboud Hassan
Mwinyi, kuwa Naibu Katibu
Mkuu Ofisi ya Rais Fedha na
Mipango  anayeshughulikia
Fedha na Mipango na Mikidad
Mbarouk Mzee kuwa Naibu Ka-
tibu Mkuu Ofisi ya Rais, Tawala
za Mikoa, Serikali za Mitaa na
Idara Maalum za SMZ.

Akizungumza na waandi-

shi wa habari, Katibu Mkuu
Ofisi ya Rais, Kazi, Uchumi na
Uwekezaji, Dk. Habiba Hassan
Omar, alisema Rais amemwa-
mini na kumkabidhi kazi hiyo
ambayo inahitaji utekelezaji
na uadilifu mkubwa na kuahi-
di kutekeleza wajibu wake kwa
mujibu wa kazi, sheria, kanuni
na utaratibu ili kuleta maende-
leo ya Zanzibar.

Alisema wizara aliyopewa
amejipanga kuvifanyia kazi
kwa umakini ikiwamo kuon-
doa changamoto, migogoro ka-
tika sehemu za kazi hasa kwa
waajiri na waajiriwa.

Kwa upande wa sekta ya
uchumi, alisema atahakikisha
wanashirikiana pamoja na

watendaji wingine wa wizara
yake katika eneo la uchumi
ili kusogeza mbele uchumi
wa wananchi na taifa kwa
ujumla.

Dk. Habiba alisema kwa
upande wa uwekezaji ameji-
panga kuhakikisha uwekezaji
unakwenda  mbele  kwa
wawekezaji wenyewe na kile
wanachokiwekeza nchini.

Naye Aboud Hassan Mwinyi
ambaye ni Naibu Katibu Mkuu
Ofisi ya Rais Fedha na Mipa-
ngo, anayeshughulikia Fedha
na Mipango, alisema amepewa
dhamana kubwa ya fedha na
hatokuwa tayari kuona wizara
yoyote inafanya ubadhirifu wa
fedha za umma.
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6 Nipashe ...

MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Jeshi la Polisi liongeze nguvu
kupambana na uhalifu nchini

HIVI karibuni Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, George
Simbachawene, alisema Jeshi la Polisi limefanikiwa kunyamazisha
majambazi kimya kimya kwenye maeneo mengi.

Aidha, alithibitisha kuibuka kwa wimbi la ujambazi katika miji
ya Dar es Salaam, Arusha na Mwanza, na kwamba operesheni ya
kwanza kupambana na majambazi hao imefanikiwa kwa ufanisi
mkubwa na sasa awamu ya pili imeanza huku akituma salamu
kwa wanaodhani kufanya ujambazi ni njia sahihi ya kujipatia
kipato waache mara moja.

Kauli ya Waziri imekuja wakati kwenye maeneo mengi ujambazi
nawizi umekuwa kero kubwa na sasa waporaji wa kutumia pikipiki
wamerejea, jambo linalohitaji nguvu ya ziada kwa jeshi hilo.

Uporaji unaofanyika kwa kutumia pikipiki ni kupora pochi,
simu za watu kwenye vituo vya daladala, barabarani au kwenye
vyombo vya usafiri.

Pia, wizi wa vioo na vifaa vingine huku magari yakitembea
umerudi hasa yakiwa kwenye foleni, jambo linaloashiria kuwa
bado inahitajika nguvu kubwa kukabiliana na wahalifu hawa
ambao waziri amesema wanaijaribu serikali.

Mathalani, kwa sasa kwenye mitaa mingi watu wanaibiwa
majumbani kwa maana ya kuvunja kuiba TV na vitu vingine vya
ndani, pamoja na wizi wa magari ambao ulibaki historia.

Jana limetokea tukio eneo la Temeke baada ya wezi kuingia
nyumbani kwa mtu na kujaribu kuiba gari, lakini wahusika
waliwashtukia mapema, huku matukio ya watu kuibiwa vifaa vya
magari yakiongezeka kwa kasi.

Mathalani, eneo la Kaseni, Kifula, Kisanjuni na Msangeni wilayani
Mwanga, umeingia wizi mpya wa kuvunja madirisha kupuliza
dawa na kuiba vitu vya ndani kama TV na vinginevyo umeshika
kasi, na ndani ya wiki moja kuna matukio sita yameripotiwa
kutokea kwenye nyumba tofauti.

Hivi karibuni, Jeshi la Polisi Kanda Maalum ya Dar es Salaam,
lilieleza kukamata watuhumiwa zaidi ya 100 wa wizi wa vifaa vya
magari na vyombo vya usafiri na kuonyesha vifaa vilivyodaiwa
kuibiwa maeneo mbalimbali jijini Dar es Salaam.

Wizi unaripotiwa pia maeneo ya Tegeta, Salasala, Boko,
Mikocheni, Tabata na kwingine, na kwa sasa ni kawaida
mnapokuwa watu 10 kwenye kundi moja watatu au wanne
utawasikia wakieleza kuwapo kwa matukio ya wizi kwenye
nyumba zao.

Ndani ya miaka sita matukio ya uhalifu yalipungua nchini na
kwisha kabisa hasa uporaji, lakini kwa sasa umerudi kwa kasi
kubwa.

Ni muhimu sana mbinu zilizotumika kudhibiti hali hiyo kwa
miaka sita ikatumika kuhakikisha matukio haya yanakuwa
historia.

Kuna miaka vikundi vya ujambazi vilikuwa vingi ikiwamo kuwa
na wafadhili na kulifanyika operesheni ya kukamata wafadhili
wake na vinara hasa kwa mikoa ya Kilimanjaro, Arusha, Dar es
Salaam, Mbeya na Mwanza, na kufanikiwa kudhibiti wizi wa
magari.

Aidha, ni muhimu kurudi kwenye polisi jamii katika kudhibiti
uhalifu kwenye mitaa, ikiwamo askari wa pikipiki maarufu kama
Tigo, kufanya kazi hiyo, ikiwamo kumaliza mtandao wa uhalifu
ambao wakati mwingine baadhi ya askari hulaumiwa kwa madai
ya kuhusika kutoa taarifa za watoa siri.

Wajibu wa kulinda raia na mali zao ni wa Jeshi la Polisi, ni
muhimu kutimiza kwa ufanisi mkubwa kuhakikisha kuwa jamii
inakuwa salama muda wote.
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Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745700710
Matangazo: 0782253676
Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com
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B Muungwana Lazima Nilonge

Na Sabato
Kasika

Elimu hii inatibu kutokujua
kusoma wala kuandika

ELIMU ya awali ni hatua ya mwanzo
ya kumjengea mtoto uwezo wa kusoma,
kuandika na kuhesabu.

Ni mwanzo ili hata anapoanza ngazi ya
pili awe na msingi wa kumwezesha kufanya
vizuri zaidi katika masomo baada ya kujua

mazingira.
Umuhimu wa elimu hiyo, unawalazimu
wazazi na walezi kuhakikisha

wanawapeleka watoto wao katika hatua
hiyo ya awali, kabla ya kuendelea na shule
ya msingi.

Kutokana na umuhimu wa elimu ya awali,
serikali imeelekeza kila shule ya msingi
kuwa na darasa la elimu hiyo, ili watoto
wote ambao hawajafikia umri wa kuanza
darasa la kwanza, waanzie ‘kupikwa’ huko.

Hatua hiyo inaweza kuwa na
mchango mkubwa katika kupunguza
idadi ya wasiojua kusoma na kuandika,
kwani watakuwa wamepata msingi bora
tangu awali kuliko kujifunza wanapoamza
darasa la kwanza.

Serikali imebeba jukumu la kutoa elimu
bure tangu shule za awali hadi sekondari,
hivyo kama wataendelea kuwapo wazazi
na walezi wasioona umuhimu wa elimu,
wanaweza kuharibu ndoto za watoto wao.

Ikumbukwe Malengo ya Maendeleo
Endelevu (SDG’s) hususani katika lengo
namba 4 la elimu, hivyo ni muhimu jamii
kusaidiana na serikali kusimamia na
kutimiza lengo hilo kwa kishindo.

Malengo hayo yanayofikiwa mwaka 2030,
yanagusa mambo mengi ikiwamo ubora
wa elimu, ikiwa ni kujenga na kuboresha
miundombinu ambayo itachangia
mazingira bora ya kujifunza kwa watoto
kwa wote.

Inaelezwa kuwa katika nchi maskini
duniani, watoto na vijana wenye umri
wa kwenda shule, hukabiliwa na
changamoto kadhaa ikiwamo watoto wa
kike kutokwenda shule kwa sababu nyingi
ikiwamo ndoa za kulazimishwa.

Vilevile wanaoishi na ulemavu hukwama
kwenda shule kwa sababu ya ukosefu wa
miundombinu toshelevu kwa mahitaji yao

na hata wale wanaokwenda hukabiliwa na
mazingira duni ya kusoma.

Ni vyema kila mzazi na walezi
kuhakikisha watoto wanapata elimu ya
awali kwa kuwaondolea vikwazo ambavyo
husababisha wasipate msingi huo muhimu.

Ikumbukwe kuwapo darasa la elimu
ya awali kunasaidia watoto kuanza elimu
ya msingi wakiwa tayari wanajua kusoma,
kuandika na kuhesabu, kuliko kuwaacha
walivyo na kujikuta wakiwa ‘mbumbumbu’
wanapoingia la kwanza.

Mtoto kuhitimu darasa la saba bila
kujua kusoma na kuandika, ni matokeo
ya kutoanzishwa elimu ya awali ambayo
ni msingi bora kwake unaompa uelewa
mapema kabla kuanza elimu ya msingi.

Wazazi na walezi wakumbuke kuwa,
uhaba wa madarasa katika shule za serikali,
unasababisha wanafunzi kurundikana
katika chumba kimoja na kuufanya
ufundishaji na ujifunzaji kuwa mgumu.

Kwa mazingira kama hayo, si rahisi
mwalimu kumfikia kila mwanafunzi ama
wanafunzi wote kumuelewa, hivyo wale
ambao watakuwa hawajapitia elimu
ya awali wanaweza wasijue kusoma na
kuandika hadi wanahitimu darasa la saba.

Katika elimu ya awali mwalimu
unapaswa kumwezesha mtoto kujenga
umahiri kupitia shughuli zilizobainishwa,
mbinu, zana stahiki za kufundishia na
kujifunzia na kupima maendeleo ya mtoto
hatua kwa hatua.

Hayo ni baadhi ya yaliyomo kwenye
mwongozo Taasisi ya Elimu Tanzania (TET)
ambayo imeandaa Mtaala na Muhtasari
wa Elimu ya Awali ambao unalenga
kuwajengea watoto umahiri uliokusudiwa.

Mwongozo huo unatoa maelezo kuhusu
uchambuzi wa mtaala na ujifunzaji na
ufundishaji katika elimu ya awali.

Aidha, unahusu upimaji wa maendeleo
ya elimu ya mtoto wa awali na pia huwapatia
walimu maelezo kuhusu maandalizi ya
ufundishaji na namna ya kuwezesha ujenzi
wa umahiri ambao mtoto wa elimu ya awali
anastahili kuujenga.
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HABARI KITAIFA

I Daktari bingwa aonya wanaodai
vidonge vya P2 Kutibu UKimwi

Ufafanuzi ukataji tiketi

stendi ya Magufuli

Na Maulid Mmbaga

Na Elizabeth John,
NJOMBE

SERIKALI imetoa ufafanuzi kwa wamiliki wa ma-
basi kutumia sehemu zisizo rasmi ndani ya stendi
ya Magufuli, wakati wa kuwakatia abiria tiketi
badala ya kutumia ofisi zilizotengwa kwa ajili ya
suala hilo.

Akizungumza na Nipashe jana, Meneja wa kituo
hicho kilichopo Mbezi Luis, mkoani Dar es Salaam,
Maira Chilosa, alisema sababu ya wamiliki hao kutoa
huduma ya kukata tiketi kwenye meza inatokana na
kusubiri ofisi zikamilike.

Alisema sehemu ambazo wanazitumia kwa sasa
ni kwa muda mfupi wakati jitihada za kukamilisha
ukarabati wa vyumba vilivyotengwa kwa ajili hiyo
ukiendelea.

“Vipo vyumba baadhi ambavyo tayari vimeisha
kamilika, lakini hatuwezi kuwapa wengine na wen-
gine wakaachwa hakuna atakayekubali aende kule
juu halafu wengine wabaki pale chini, wakiondoka
wanatakiwa waondoke wote ndiyo maana tunasubiri
zikamilike zote ili tukianza kuzigawa tuzigawe kwa
wote na zinatarajiwa kukamilika muda sio mrefu,”
alisema Chilosa.

Aliwataka wamiliki wa mabasi kuondoa wasiwasi
kwa kuwa eneo hilo linajitosheleza, kila mmiliki
aliyekamilisha vigezo vya kupatiwa ofisi atapata,
zimewekwa kwa idadi itakayokidhi mahitaji ya
watoa huduma.

Akizungumzia mabasi yanayofanya safari za
mikoani, alisema kutokana na agizo lililotolewa
na Mkuu wa mkoa huo, Amos Makalla, kuwa yote
yashushe abiria ndani ya kituo hicho, wanapaswa
kufuata utaratibu huo kwa kuwa stendi hiyo im-
ewekwa miundombinu rafiki inayowezesha mabasi
yote kuingia na kushusha watu kwa mpangilio
mzuri.

Julai 9, mwaka huu, Mkuu wa Mkoa wa Dar es
Salaam, Makalla alipofanya ziara katika kituo hicho
na kusema katika mkoa huo serikali inatambua
kituo cha mabasi kimoja ambacho ni cha Magufuli
na kuagiza Jeshi la Polisi kuhakikisha mabasi yote
yanapakia na kushusha abiria ndani ya eneo hilo.

Kichanga chakutwa
kimekufa choo cha shule

Na Said Hamdani, LINDI

VITENDO vya ukatili dhidi ya watoto vinaendelea
kushamiri katika Wilaya ya Liwale, mkoani Lindi,
baada ya mtoto mwenye umri wa siku moja kutele-
kezwa na mama yake muda mfupi baada ya kujifun-
gua.

Taarifa kutoka wilayani humo na kuthibitishwa
na mamlaka husika ya serikali, zinaeleza kichanga
hicho cha jinsi ya kike kimekutwa eneo la Shule ya
Msingi Liwale na wapita njia asubuhi ya Julai 7,
huku kikiwa kimeshafariki dunia.

Hili ni tukio la pili wilayani humo kutokea ka-
tika kipindi cha mwezi mmoja. Katika tukio lingine
kichanga kingine chenye umri unaokadiriwa kuwa
wa mwezi mmoja kilitupwa porini na mwili wake
kubainika wiki moja baadaye baada ya mwanamke
aliyefanya kitendo hicho kutiwa mbaroni na kum-
taka aonyeshe eneo alikomtupia.

Wakizungumza na mwandishi wa habari hizi,
baadhi ya mashuhuda wa mwili huyo, Ashura Yu-
sufu, Juma Hemedi, Somoe Ally, Christina Kambona
na Mohamedi Kindamba, walisema kichanga hicho
kiliokotwa eneo la choo cha shule hiyo kikiwa kime-
shafariki kutokana na kile walichoeleza kupigwa na
baridi.

“Bado huyu dada hajafahamika jina wala eneo
analoishi hapa Liwale,” alisema mmoja wa mashuhu-
da hao.

Walisema baada ya kukikuta kichanga hicho wal-
itoa taarifa kwa Mwenyekiti wa Serikali ya kiton-
g0ji cha Liwale mjini, waliyemtaja kwa jina moja la
Mpoto na baadaye Kituo cha Polisi cha Wilaya.

Kamanda wa Polisi mkoani Lindi, ACP Mtatiro
Kitinkwi, alithibitisha kutelekezwa kwa kichanga hi-
cho, na kueleza kwa upande wao wanaendelea kum-
saka mtuhumiwa ili sheria ichukue mkondo wake.

BAADHI ya wanaume
mkoani Njombe wame-
shauriwa kuachana na im-
ani potofu kuwa vidonge
vya dharura vya kuzuia
mimba P2 vinazuia maam-
bukizi mapya ya virusi vya
Ukimwi kwa kufanya ngo-
no zembe. Akizungumza
na Nipashe jana, Daktari
Bingwa wa magonjwa ya

wanawake Hospitali ya
Rufani Mkoa wa Njombe,
Joseph Kimaro, alisema P2
ni dawa inayotumika kwa
ajili ya kuzuia mimba kwa
dharura tu.

“Dawa hii haina uhu-
siano wowote wa kuzuia
kwa mwanamke yeyote
au mwanaume asipate
ugonjwa wa zinaa ..hii ni
kwa ajili ya kuzuia mimba
na inatumika kama njia ya
dharura,” alisema Kimaro.

Alisema endapo jambo
hilo litaendelea, mtumiaji
anajiweka kwenye hatari
ya kupata maambukizi ya
magonjwa ya zinaa kama
Ukimwi.

“Kama unavyofahamu
Njombe Ukimwi upo kwa
wingi, na akifanya ngono
zembe huku akitegemea
itamsaidia akimeza P2
asipate Ukimwi au asipate
kaswende basi anakuwa
anajidanganya mwe-

nyewe,” alisema.

Aliongeza: “Niseme
kwamba wanaume wa-
naomeza P2 kuzuia Ukim-
wi au magonjwa ya zinaa
ni kwamba wana imani
potofu dhidi ya dawa hii,
nishauri kwamba elimu ya
afya itolewe kwa kundi hili
la wanaume wanaotumia
P2 kujikinga na maradhi
mbalimbali ya zinaa, uki-
wamo Ukimwi,” alisema
Dk. Kimaro.

PUBLICATION OF INTEREST RATES, FEES AND CHARGES

PURSUANT TO REGULATION 40(3)(a) OF THE FINANCIAL CONSUMER PROTECTION 2019 AND REGULATION 11 OF
THE BANKING AND FINANCIAL INSTITUTIONS DISCLOSURE REGULATION, 2014.

| TZS | usD D. REMITTANCES
A.SAVINGS BANK USD
1. Monthly Charges FREE FREE 1.T1SS 11,800.00 $11.8
3. Non Maintanance of Minimum Balance FREE FREE 2. E Remittances
5.A/C Statement Charges Upto USD 1000 or Eq. TZS 0,000.00 $10
2) Monthly FREE FREE 1001 to 5000 24,000.00 $12
b) Interm 5,000.00 35 5001 to 10000 48,000.00 $25
. - Upto 5000 Free

4. Cash Withdrawl Charges FREE Above 5000 - 0.3% 10,001 and above 100,000.00 $50
5_Cash Deposit Charges E FREE 3. SWIFT
6. Balance Confirmation certificate 15,000.00 $7 a) Swift Outward
7. A/c Closure charges 15,000.00 $15 Upto 5,000 NA $45
8. Activation of Dormat A/c 6,000.00 $6 5,001 to 10,000 NA $60

above 10,000 NA 590

B. CURRENT ACCOUNT T L

b) Swift Inward
T Monthly Maintanance Charges FREE FREE Upto 5,000 NA 512
2. Non Mai of Balance FREE FREE 5,001 to 10,000 NA 518
3.A/C Statement Charges

5000

a) Monthly $5 NA
b) Interm 5000+500 for each page $ 5+1 for each page above 10,000 $30

4. Cash Withdrawl Charges

UPTO 25 MIO- FREE Upto 5000 Free

ABOVE 25 MIO--0.12%

5000 to 10,000 - 0.3%
Above 10,000 - 0.5%

E. LOAN/ADVANCES RELATED CHARGES

5. Cash Deposit Charges

UPTO 50 MIO- FREE
ABOVE 50 MIO--0.12%

Upto 10,000- Free
>10,000- 0.3%

1. Processing Charges,

Upto 5 Mio - 25,000
5Mio to 10 Mio - 200,000
10 Mio to 25mio - 40

25 mn to 500 mio
>500mio--1.25

*minimum 7.5mio

Upto 5,000 - $100
5000 to 10,000 - $200
00 Upto 20,000 - $300
% 20,000 to 500,000 - 1.5%

>500,000--1.25%*
*minimum 7,500

Upto 100 mio —NIL—

Upto 50,000 --NIL-

25,000.00 2. Documentation Charges >100 Mio 0.3% -Min o i
5. Balance Confirmation certificate $15 300,000 >50,000 - 0.3% Min 150
3. Upfront fee on Term Loan Upto 5Mio - 25,000
5 Mio to 10 Mio - 200,000 Upto 20,000 - $300
10Mio 25mio - 450,000 20,000 to 500,000 - 1.8%
30,000.00 $15 25 mn to 500 mio -1.8% >500,000--1.5%*
>500mio--1.5%* *minimum 9000
6. Stop Payment Charges ‘minimum 9mio
Upto 100 Mio -25,000 Upto 50,000 - 25
7. Cheque Return Charges 4. Inspection Charges >100 mio - 50,000 >50,000 ----50
5.Credit Reference Report Charges -
a) Inward 30,000.00 $15 from D&B Tanzania TZS 120,000 UsD 50
2.00% of pre-paid amount | 2.00% of pre-paid amount
in the c of takeover of in the case of takeover of
30.000.00 ©-Pre-payment penalty liability by other liability by other
b) Outward $20 bank/lenders bank/lenders
8. A/c closure charges 25,000.00 $20
C.MOBILE BANKING CHARGES F. LETTER OF CREDIT
T_Cash Withdrawal Tmport Letter of Credit (per qrtr of Part thereof)
Upto 100,000 2,000.00 NA Opening. NA (Min $ 200)
101,000 to 200,000 3,000.00 NA LC NA in $50 max 350)
201,000 to 400,000 5,000.00 NA Swift charge for LC opening NA $40
Swift charge for other
401,000 to 600,000 /00000 NA essage, NA $40
601,000 to 999,000 §,000.00 NA —C NA T.2% ( Min $200)
2. Funds Transfer/Mobile Wallet LC cancellation charges NA 1.2% (Min $200)
Upto 100,000 500.00 NA Non payment of Bills on due date NA 16% Till Payment
1,000.00 . "
101,000 to 250,000 NA Export Letters of Credit (per quarter or part thereof)
251,000 to 500,000 2,000.00 NA Advising NA $140
501,000 to 1,000,000 5,000.00 NA Confirmation Ct NA 0.5% (Min $150)
0.5% (Min
1,001,000 TO 10 Mn 10,000.00 NA Negotiating bills under LC NA $75+cuourier+int)
Reimbursement claim paid NA 0.5% (Min$75)
Mobile Banking Services i NA 1.2% ( Min $200)
500.00 NA 0.5%(Min
A) Monthly Subscription Charges NA Collection of Export LC $75+cuourier+int)
2,500.00 NA NA
B) PIN Request $75
H. LOCKERS RENT YEARLY G. G (Local & i )
TSMALL 350,000.00 Bonds & Guarantees [ 1.2% (Min TZ5 75,000) ] T.20%
Bonds & Guarantees with 100 % 0.5% per quarter .
2 MEDIUM 600,000.00 Cash Margin (Min TZS 75,000) 40% of actual charges
3. BIG 750,000.00
OTHER DISCLOSURES(VIAMBATANISHI)
TZS uUsD
1. Base or Prime Lending Rate 16 7
2. Maximum spread above Base or Prime Lending Rate 5 5
3.Penal Interest
a. For non compliance on Terms of Saction 3% p.a over regular rate of interest
b. For Overdrawing/ Excess drawing due to non payment of 5% p.a over regular rate of interest
interest/installment/charges.
4. Deposit Rates
a. Current account Nill Nill
b. Savings bank deposit 3.00% 1.00%

< Fixed deposits

i. Fixed Deposits of TZS| Amount in TZS

ii. Fixed Deposits of USD

up to TZS 50 Million

Over TZS 50 Million
up to 100 Million

Above 100 Million

30 -90days 3.50% 4.50% 5.50%
91-180days 4.50% 5.50% 6.50%
181-364 days 5.50% 7.00% 7.50%
Above 1 year 8.00% 8.25% 8.50%

Amount in USD up to USD 50,000

Over USD 50,000
up to USD 100,000

Over USD 100,000

30 -90days 1.50% 2.25% 2.50%

91-180days 2.00% 2.75% 3.25%

181-364 days 2.50% 3.00% 3.50%

Above 1 year 3.00% 3.50% 4.00%
NAME TITTLE SIGNATURE DATE 8
JOHN CHARLES GM-OPERATIONS SIGNED 10-07-2021 E
JOHNVIAN NYAMSISA GM-TREASURY SIGNED 10-07-2021 3
KAUSHENDRA TIWARI GM-CREDIT SIGNED 10-07-2021 S
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NOTISI YA KULIPA DENI NA TANGAZO

LA MNADA WA HADHARA

Kampuni ya MBUZAX AUCTION MART AND COMPANY LIMITED, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO LTD, DOLPHIN
GENERAL BUSINESS INTERPRISES C. LTD, ROCK CITY TAKERS AUCTION MART kwa niaba ya Access Microfinance Bank Tanzania Limited
watauza kwa njia ya mnada wa hadhara, Nyumba, Magari na Viwanja vilivyowekwa kama dhamana ya mikopo ambapo wateja husika wameshindwa
kulipa mikopo yao kwa mujibu wa mikataba husika. Hivyo basi ifahamike kuwa utakapopita muda wa siku kumi na nne tangu kutoka kwa gazeti hili,
Dhamana husika zitauzwa kwa njia ya mnada. Mnada utafanyika sehemu nyumba na viwanja husika vilipo siku na tarehe kama vilivyotajwa kwenye
jedwali hapo chini.

TAWI KAMPUNI INAYO MAHALI DHAMANA
SN | HUSIKA | HUSIKA JINA LA MTEJA JINA LA MWENYE DHAMANA | AINA YA DHAMANA | ILIPO TAREHE YA MNADA
MBUZAX AUCTION
MART AND COMPANY
1 | TEMEKE | LIMITED ISOHE/MWITA.CHRISTOPHER _| ISOHE/MWITACHRISTOPHER | NYUMBA MBONDOLE 28/07/2021
MBUZAX AUCTION
MART AND COMPANY
2 | TEMEKE | LIMITED TEMRA/AVALERY TEMRA/A VALERY NYUMBA MZINGA-KITUNDA 28/7/2021
MBUZAX AUCTION
MART AND COMPANY
3| TEMEKE | LIMITED  ABEID  ABEID KIWANJA KISARAWE 287712021
MBUZAX AUCTION
MART AND COMPANY
4| TEMEKE | LIMITED MOHAMED/O,ISMAIL MOHAMED/O,ISMAIL KIWANJA CHATEMBO VIKINDU _| 28/07/2021
MBUZAX AUGTION
MART AND COMPANY
5 | TEMEKE | LIMITED MKUMBA/A,SHAUN MKUMBA/A,SHAUN NYUMBA MAJI MATITU 06/08/2021
MBUZAX AUCTION
MART AND COMPANY
6 | TEMEKE | LIMITED SEGANJAMADUMA,DIANA SEGANJAIMADUMA,DIANA NYUMBA PUGY 11/08/2021
MBUZAX AUCTION
MART AND COMPANY
7 | TEMEKE | LIMITED NDALI/K,BAKARI NDALI/K,BAKARI KIWANJA KIBAMBA MKURANGA | 12/08/2021
MBUZAX AUCTION
MART AND COMPANY
8 | TEMEKE | LIMITED MASIKA/O,RAJABU MASIKA/O,RAJABU NYUMBA KIZAPALA 30007/2021
MBUZAX AUCTION
MART AND COMPANY
9 | TEMEKE | LIMITED T SOLOMONI_| T ,SOLOMONI | NYUMBA PUGU 18/08/2021
MBUZAX AUCTION
MART AND COMPANY
10 | TEMEKE | LIMITED MNONGA/LEMBA,WILFRED MNONGA/LEMBA, WILFRED KIWANJA KILUNGULE 19/08/2021
MBUZAX AUCTION
MART AND COMPANY
11| TEMEKE | LIMITED KANDOMYE/LJUMA KANDOMYE/LJUMA NYUMBA MAPUNDA KIVULE 29/07/2021
MBUZAX AUCTION
MART AND COMPANY
12 | TEMEKE | LIMITED HASANI/ABDU,AMINA HASANIABDU,AMINA KIWANJA KITONGA & MKEPO 25/08/2021
MBUZAX AUCTION
MART AND COMPANY
13 | TEMEKE | LIMITED BAWAZIRIH AMNE NDUNJE/S,JUMA NYUMBA KINGUGI 29/07/2021
MBUZAX AUCTION
MART AND COMPANY
14 | TEMEKE | LIMITED YANGWIKE/RASHID.FATUMA _| KIMO/KASSIMU.MALIKI NYUMBA NZASA ‘A" 29/07/2021
NUTMEG AUCTIONEERS
&PROPERTY MANGAO/HUSSEIN,HAMZA MANGAO/HUSSEIN,HAMZA
15 | TEMEKE | MANAGERS CO.LTD KIWANJA CHANIKA - LUKOONI _| 30/07/2021
NUTMEG AUCTIONEERS
& PROPERTY
16 | TEMEKE | MANAGERS COLTD KINAU/ALLY SALUM KINAU/ALLY,SALUM KIWANJA MBAGALA - SAKU 30/07/2021
NUTMEG AUCTIONEERS
& PROPERTY
17 | TEMEKE | MANAGERS CO.LTD SHABAANLTATU AKIDA/SAIDIALLIY NYUMBA YOMBO KIWALANI 30/07/2021
NUTMEG AUGTIONEERS
& PROPERTY
18 | TEMEKE | MANAGERS CO.LTD CHRISTOPHER, TABU MALINZIHERMANY NARCIS NYUMBA YOMBO 30/07/2021
HOUSE WITH
ROCKY CITY TAKERS ALTERNATIVE
19 | PAMBA | AUCTION MART BANDIO/L, GERMIN BANDIO/L GERMIN MORTGAGE MKOLANI - MWANZA | 30/07/2021
HOUSE WITH
ROCKY CITY TAKERS TITTLE NO. 52984 &
20 | PAMBA | AUCTIION MART BENARD/L, BENARD SANGIJA/ O, VERONICA TITTLE NO. 52937 | LUCHELELE- MWANZA | 30/07/2021
ROCKY CITY TAKERS NYANDA 7 MICHAEL, | HOUSE WITH
21 | PAMBA | AUCTION MART ESMAIL/ IQBAL, MOHAMED EMMANUEL TITTLENO. 51785 | NYEGEZI - MWANZA | 30/07/2021
LAND WITH TITTLE
ROCKY CITY TAKERS NO. 29302 & TITTLE
22 | PAMBA | AUCTION MART LAKE SECURITY SERVICES | MUKAYU /J, EUSTACE NO. 31560 MISUNGWI — MWANZA | 28/07/2021
ROCKY CITY TAKERS GODOWN WITH
23 | PAMBA | AUCTION MART MADINDA / B, GABLIEL MADINDA /B, GABLIEL TITTLE NO. 43332 | NZEGA - TABORA 28/07/2021
TAND WITH TITTLE
NO. 16095 & TITTLE
NO.40033 & LAND | BWIRU & KABUHORO
ROCKY CITY TAKERS WITH ALTENATIVE | IBANDA MWANZA &
24 | PAMBA | AUCTION MART MASHAURI/ T, AMOS MASHAURIT, AMOS MOARTGAGE ISAMILO - MWANZA | 28/07/2021
ROCKY CITY TAKERS
AUCTION MART HOUSE WITH
25 | PAMBA NYAKIHA/ PETER, BENARD NYAKIHA/ PETER , BENARD TITTLENO. 64711 | GEITA 30007/2021
ROCKY CITY TAKERS
AUCTION MART GODOWN WITH
26 | PAMBA NYAMTABA / G, EDWIN SINGU/ D, MALIYAHEWA, TITTLE NO. 884 TINDE 29/07/2021
ROCKY CITY TAKERS
AUCTION MART RWEKAKA SAID AND SONS LANDWITHTITTLE | LUCHELELE —
27 | PAMBA COMPANY RWEKAKA /S, SAID NO. 37843 MWANZA 28/07/2021
HOUSE & GODOWN
ROCKY CITY TAKERS WITH ALTENATIVE
28 | PAMBA | AUCTION MART SINGU/ D, MALIYAHEWA SINGU/ D, MALIYAHEWA MORTGAGE TINDE 29/07/2021
HOUSE WITH
DOLPHIN AUCTION ALTENATIVE
29 | PAMBA | MART ATHANAS/ C, KA ATHANAS /C, KALJI MORTGAGE GEITA 30/07/2021
DOLPHIN AUCTION
MART LAND WITH TITTLE
30 | pAmBA KYARUZI /G, GRATION KYARUZI/ G, GRATION NO. 53359 BUSWELU - MWANZA _| 28/07/2021
HOUSE WITH
DOLPHIN AUCTION ALTENATIVE
31| pAMBA | MART KAPOSWE/ I, SHABANI KAPOSWE /I, SHABANI MORTGAGE MAHINA - MWANZA | 28/07/2021
HOUSE WITH
DOLPHIN AUCTION ALTENATIVE
32| pAMBA | MART MGEMA/ O, PHILIPO MGEAMA/ O, PHILIPO MOARGAGE MWAHILI - MWANZA | 28/07/2021
HOUSE WITH
DOLPHIN AUCTION MGIDANGE W, GRAYSON MGIDANGE W, GRAYSON ALTENATIVE MABATGINI ISENI -
33 | pAMBA | MART MORTGAGE MWANZA 28/07/2021
HOUSE WITH
DOLPHIN AUCTION ALTENATIVE
34| PAMBA | MART MPANGA W, JOHN MPANGA /W, JOHN MORTGAGE MAGU 28/07/2021
HOUSE WITH
DOLPHIN AUCTION ALTENATIVE NYASAKA MSUMBI-
35| PAMBA | MART MUSHI /E, LAURENCE MUSHI /E, LAURENCE MORTGAGE MWANZA 28/07/2021
LAND WITH
DOLPHIN AUCTION NELIS ENGLISH MEDIUM NELIS  ENGLISH ~ MEDIUM | ALTENATIVE
36 | pAMBA | MART SCHOOL LIMITED SCHOOL LIMITED MORTGAGE MKOLANI - MWANZA | 28/07/2021
DOLPHIN AUCTION HOUSE WITH
37| PAMBA | MART SHIJA/ P, BONIFACE NSUMBA / Z, ALOYCE TITTLE NO. 20001 | NYAKATO - MWANZA | 28/07/2021
LAND WITH
DOLPHIN AUCTION ALTENATIVE
38 | PAMBA | MART ABDALLA /MUSA, SHAMSI ABDALLA / MUSA , SHAMSI MORTGAGE IGOMA — MWANZA 29/07/2021
NUTMEG AUCTIONEERS HOUSE WITH
&PROPERTY ALTENATIVE
39 | PAMBA | MANAGERS CO.LTD DOMICIAN /D, AUDAX DOMICIAN /D, AUDAX MORTGAGE NYASAKA - MWANZA | 29/07/2021
NUTMEG AUCTIONEERS HOUSE WITH
&PROPERTY KIMARO / ELIASHISA, ALTENATIVE MWINUKO KITANGIRI
40 | PAMBA | MANAGERS CO.LTD ALPHAYO KIMARO / ELIASHISA, ALPHAYO | MORTGAGE ~ MWANZA 29/07/2021
NUTMEG AUCTIONEERS
&PROPERTY NGWAHWA JJULIUS , HOUSE WITH
41| PAMBA | MANAGERS CO.LTD PASCHAL FAUSTINE / FRANKY, FRANCO | TITTLE NO. 30638 | KISEKE —~ MWANZA 29/07/2021
NUTMEG AUGTIONEERS
&PROPERTY HOUSE WITH
42 | PAMBA | MANAGERS CO.LTD SHIJA/ KIPEJA, LEONARD SHIA/ KIPEJA, LEONARD TITTLENO. 53719 | IGOMA — MWANZA 29/07/2021
NUTMEG AUCTIONEERS HOUSE WITH
43| PAMBA | &PROPERTY KATARAMA /SIMON, STRATON | SAMWEL /S, NEEMA TITTLE NO. 53947 | BWIRU ~ MWANZA 29/07/2021
MANAGERS CO.LTD

MASHARTI YA MNADA
1. Ukaguzi unaruhusiwa mara usomapo tangazo hili.
2. Mnunuzi atalazimika kulipa malipo ya 25% ya fedha taslimu papo hapo na 75% baada ya siku 14 toka siku ya mnada kufanyika na ukishindwa

kulipa malipo yaliyobaki mnada utarudiwa na fedha ulizo lipa hazitarudishwa

3. Gharama za kubadilisha umiliki ni za mnunuzi mwenyewe, kumbuka vigezo na masharti kuzangatiwa
4. Muda ni kuanzia saa 4.30 Asubuhi

MAWASILIANO

NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO LTD - 0754497396

MBUZAX AUCTION MART AND COMPANY LIMITED - 0755506970

DOLPHIN GENERAL BUSINESS INTERPRISES C. LTD - 0754448694
ROCK CITY TAKERS AUCTION MART - 0713342969
WOTE MNAKARIBISHWA

Wafukua kaburi, waondoka
na viungo vya marehemu

Na Renatus Masuguliko, MAGU

kata ya Sukuma, wilayani

Magu, mkoani Mwanza
wamekumbwa na taharuki baada ya
watu wasiojulikana kuvunja kaburi la
mtoto na kutoweka na baadhi ya viungo
vya marehemu ikiwamo kichwa, miguu,
uti wa mgongo na mikono. Tukio hilo li-
nahusishwa na imani za kishirikina.

Akithibitisha kutokea kwa tukio hilo
mwishoni mwa wiki, Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Mwanza, Ramadhan Ng'azi,
alisema uchunguzi umeanza na asinge-
penda kulizungumzia zaidi ili kuepuka
kuvuruga upelelezi.

“Ni kweli tukio hilo limetokea na tayari
askari wamefika eneo hilo na wengine
bado wapo eneo la tukio kwa uchungu-
zi..ninachowaomba wananchi wa Wilaya
ya Magu na Mkoa wa Mwanza wasiwe na
hofu na pia watoe ushirikiano kwa Jeshi
la Polisi wakati likifanya upelelezi wake,”
alisisitiza.

Akizungumzia tukio hilo, bibi wa mare-
hemu, Daines Maige, alisema mjukuu
wake alikuwa wa jinsi ya kike mwenye
umri wa miezi 20 na alifariki dunia mwa-

ka jana.

Alisema kaburi la marehemu lilifukuli-
wa na watu wasiojulikana na kutokomea
na baadhi ya viungo vya mwili wake.

Pia alisema watu hao baada ya kuka-
milisha kitendo hicho waliacha nyundo
inayodaiwa kutumika kubomoa kaburi
hilo.

Alisema baada ya askari polisi kupata
taarifa walifika siku iliyofuata eneo la
tukio na kushiriki kusimamia ufukuaji
wa kaburi hilo.

Polisi waligundua baadhi ya viungo vi-

likuwa vimechukuliwa ikiwamo fuvu la
kichwa, mikono, miguu na uti wa mgon-
£0.
Mmoja wa wanakijiji, Revocatus Ngu-
sa, alisema yupo tayari kushirikiana na
polisi ili kukomesha vitendo hivyo vya
kikatili.

Kwa upande wake, Heneriko Limbe,
Mwenyekiti wa Kitongoji cha Kitongo B,
alisema kitendo cha polisi kufika mape-
hasira za wananchi waliokerwa na uka-
tili huo.

Alisema wananchi walikuwa na hasira
hali ambayo ingesababisha mauaji kwa
watu waliokuwa wakiwashuku.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya Posta (TPB), Sabasaba Mushingi, akiongoza kikao
kati ya benki yake na uongozi wa Shirika lisilo la kiserikali la Social Action Trust Fund
(SaTF) kwa ajili ya kuhitimisha mradi wa ‘Diginitizing Information Saving Mechanism,
Master Card Foundation’, mkutano huo ulifanyika ofisini kwake jijini Dar es Salaam
mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU.

Kortini madai ya kusafirisha ilo 1 ya heroine

Na Hellen Mwango

WATU watatu wamefikishwa katika
Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu,
jijini Dar es Salaam wakikabiliwa na
shtaka la kusafirisha kilo 1.02 ya dawa za
kulevya aina ya heroine.

Washtakiwa hao wametajwa kuwa ni
George Mwakangata, Andrew Paul na
Said Mgoha, wote wakazi wa jijini Dar es
Salaam.

Walisomewa shtaka lao katika
mahakama hiyo iliyoketi chini ya Hakimu
Mkazi Mkuu, Ritha Tarimo.

Wakili wa Serikali, Yusuph Abood,
alidai kuwa Juni 21, mwaka huu, eneo la
Mivinjeni Wilaya ya Temeke, washtakiwa
walikutwa wakisafirisha dawa za kulevya
aina ya heroine.

Hata hivyo, washtakiwa hawakutakiwa
kujibu chochote kwa kuwa mahakama
hiyo haina mamlaka ya kusikiliza kesi
za uhujumu uchumi bila kibali cha
Mkurugenzi wa Mashtaka Nchini (DPP).

Hakimu alisema washtakiwa
warudishwe mahabusu mpaka Julai 27,
mwaka huu kesi hiyo itakapotajwa tena.
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Mwili watupwa nyuma

N
Tahadhari

ya msikiti ukiwa utupu

Na Marco Maduhu, SHIN-
YANGA

KAZI wa Majengo,

Manispaa ya Shin-

yanga, Lucia Michael

maarufu mama Kul-
wa, amekutwa ameuawa na watu
wasiojulikana na mwili wake kut-
upwa nyuma ya mesikiti.

Tukio hilo lilitokea usiku wa
kuamkia jana na uligunduliwa na
majirani majira ya saa 12 asubuhi
baada ya kuuona mwili huo am-
bao hakuwa na nguo.

Akielezea tukio hilo mmoja wa
majirani hao, Anastazia Amosi,
alisema baada ya kupata taarifa,
alifika eneo la tukio na kumkuta
jirani yake akiwa ameuawa na

mwili wake ukiwa mtupu na kutoa
taarifa kwa mwenyekiti wa mtaa.

“Mwanamke huyu ni jirani yetu
ana watoto watatu na kazi yake ni
msusi maarufu sana hapa mtaani
kwetu, tunasikitika sana kumkuta
akiwa ameuawa tena kavuliwa
nguo zote,” alisema Amosi.

Naye Mwenyekiti wa Mtaa wa
Majengo, Iddi Bwana, alisema

mwanamke huyo huenda aliuawa :
na vibaka kwa sababu walianza :
kupambana vichochoro na kisha :
mwili wake kutupwa nyuma ya :

msikiti jirani na makazi ya watu.

Kamanda wa Polisi mkoani :
Shinyanga, George Kyando, alith- :
ibitisha kutokea kwa tukio hilo :
na kufanya uchunguzi ili kubaini :

chanzo cha mauaji hayo.

dhidi ya
corona
yashauriwa

Na Shaban Njia, KAHAMA

KIONGOZI wa Mbio za Mwenge wa
Uhuru Kitaifa, Luteni Josephine Paul
Mwambashi, amewataka wananchi
wa wilayani Kahama mkoani Shin-
vanga, kuendelea kuchukua tahad-
hari dhidi ya ugonjwa wa corona,
ambao umerejea kwa kasi awamu
va tatu.

Luteni Mwambashi alitoa kauli
hiyo jana wakati akitoa ujumbe wa
mbio za Mwenge, baada ya ku-
weka jiwe la msingi katika Shule ya
Sekondari Mwakata, ujenzi uliogha-
rimu Sh. milioni 137 kutoka mapato
ya ndani ya Halmashauri ya Msalala
pamoja Na NgUVU za wananchi wa
kata hiyo.

Alisema, Mwenge wa Uhuru
unakwenda sambamba na uchuku-
aji tahadhari dhidi ya corona, na
kwamba kila mmoja anatakiwa
kuchukua tahadhari bila kusukumwa
na viongozi.

Alisema asiyevaa barakoa ha-
taruhusiwa kushiriki kaatika shu-
ghuli za mbio za Mwenge wa Uhuru.

Aliitaka Wizara ya Afya iendelee
kutoa maelekezo bora ya namna ya
kujikinga, na kwamba kila mmoja
atakiwa kuzingatia maelekezo hayo.

TAWA:
Anzisheni
mashamba
ranchi

Na Christina Haule

Wananchi wa Majengo Manispaa ya Shinyanga, wakiangalia mwili wa mwanamke Lucia Michael maarufu Mama Kulwa, ambaye ameuawa na
watu wasiojulikana usiku jana, nyuma ya Msikiti wa Majengo, mwili huo ulikutwa ukiwa utupu. Picha: MARCO MADUHU

Ummy ataka wadau kuwekeza rasilimali watu

Na Romana Mallya

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI), Ummy Mwalimu,
amewataka wadau wa maendeleo
kuwekeza katika rasilimali watu ili
kupata watumishi wenye weledi
katika kutoa huduma bora ya afya
kwa jamii.

Waziri Ummy alitoa wito huo
jana wilayani Kasulu mkoani Kigo-
ma baada ya kupokea vifaa tiba
katika Hospitali ya Halmashauri
ya Wilaya ya Kasulu vilivyotolewa
na Benki ya Maendeleo TIB kwa
ajili ya Hospitali ya Wilaya ya Ka-
sulu.

Alisema kwa sasa kipaumbele
cha serikali ni miradi inayogusa

maisha ya wananchi hasa ka-
tika seka za afya, miundombunu,
elimu na maji katika ngazi ya
msingi.

“Tunawasihi wadau wote wa
maendeleo nchini kuelekeza ngu-
vu zao katika kuwekeza kwenye
miradi inayowalenga moja kwa
moja wananchi badala ya kutenga
bajeti kubwa kwa ajili ya mafunzo
na semina,” alisema.

Waziri Ummy aliongeza kuwa
wadau wengi wa afya wamekuwa
wakiwekeza katika semina na
mikutano na kusahau kuwa vifaa
vinavyoletwa kwa ajili ya ku-
tolea huduma vinahitaji  kuwa
na wataalamu ambao wanauwezo
wa kuvitumia.

Aliwataka viongozi wa mikoa,

wilaya na wakurugenzi wa hal-
mashauri zote nchini kuhakiki-
sha wanapokaa na wadau wa
maendeleo wahakikishe wanatoa
vipaumbele vitakavyosaidia kule-
ta mabadiliko katika sekta ya afya
na elimu.

Aliishukuru benki hiyo kwa
kuunga mkono juhudi za serikali
za kuimarisha huduma za afya
ya msingi kwa kutoa vifaa tiba vy-
enye thamani ya Sh. milioni 12.

Meneja Masoko na Uhusiano
wa TIB, Saidi Mkabakuli, alisema
benki imetoa msaada huo kwa
kutambua ukweli kuwa sekta ya
afya ni mojawapo ya eneo la kip-
aumbele katika Mpango wa Tatu
wa Maendeleo.

“Kwa kuzingatia umuhimu wa

sekta ya afya, TIB kama benki in- :
ayotekeleza vipaumbele vya seri- :
kali, tuliona ni vyema kuchangia :
baadhi ya vifaa tiba kwa ajili ya :
ya wilaya ya Kasulu :
kwa lengo la kuunga mkono jitiha-
da za serikali za kuimarisha hudu- :
katika :
za Serikali za Mitaa,” :

hospitali

ma za afya ya msingi
mamlaka
alisema.

Alisema msaada huo unalenga :
kusaidia mpango mkakati wa :
TAMISEMI ambao unatekeleza :
malengo mahsusi kama vile kui-
marisha na kuhakikisha vituo vya :
kutolea huduma vilivyokamilika :
vinaanza kutoa huduma za afya :
ikiwa ni pamoja na ununuzi wa :
dawa, vitendanishi, vifaa na vifaa :

tiba.

KAIMU Kamishna wa Uhifadhi wa
Mamlaka ya Usimamizi wa Wany-
amapori Tanzania (TAWA),

Mabula Nyanda Misungwi, ame-
wataka wananchi kujitokeza kwa
wingi kuanzisha mashamba, ranchi,
bustani za wanyamapori ili waweze
kujiongezea kipato.

Misungwi alisema hayo wakati aki-
zungumza na waandishi wa habari
katika Maonyesho ya 45 ya Biashara
va Kimataifa (Sabasaba) mkoani Dar
es Salaam.

Alisema wananchi wanapaswa
kuchangamkia kuanzisha mashamba
ya wanyamapori, kwani kutawa-
saidia kujiongeza kipato kutokana
na ongezeko la uhitaji wa nyamapori
unaotokana na uanzishwaji wa mabu-
cha nchini.

Aidha, Kamanda Misungwi aliwa-
taka wananchi kuitumia vyema fursa
iliyotolewa na serikali ya uanzishaji
wa mabucha ya nyamapori, na
kwamba hiyo itasaidia kupatikana
kwa nyamapori mapema pale inapo-
hitajika.
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Wafurika banda la RITA
kufuatilia vyeti vya kuzaliwa

Na Elizabeth Zaya

AKALA wa Us-

ajili, Ufilisi na

Udhamini(RITA),

umelazimika
kuwatumia  vijana  maalum
wa ulinzi walio chini ya Mam-
laka ya Maendeleo ya Biashara
Tanzania(TANTRADE), ili kusaid-
ia kutoa baadhi ya huduma ndo-
go kwa umati wa wananchi wa-
naofika katika banda hilo kwenye
Maonyesho ya 45 ya Kimataifa ya
Biashara ya Dar es Salaam (DITF)
kwa ajili kuhitaji huduma.

Banda la RITA ni miongoni
mwa ambayo yamekuwa yaki-
furika watu tangu maonyesho
hayo yaanze Juni 28, mwaka huu.

Kwa mujibu wa uongozi wa
wakala huyo, wengi wanaofika

katika banda hilo ni wale wanao-
fuatilia vyeti vya kuzaliwa.
Akizungumza na Nipashe kwe-
nye banda lao, Ofisa Habari wa
RITA, Edwin Mbekenga, alisema
wamelazimika kutumia vijana
hao wa ulinzi kuongeza nguvu
ya ulinzi kutokana na umati un-
aojitokeza pamoja na kusaidia
kazi ndogo ndogo ikiwamo ku-
waelekeza watu hao namna ya
kuchukua tahadhari dhidi ya
maambukuzi ya ugonjwa wa co-
rona. “Tumelazimika kuwatumia
vijana hawa ili watusaidie kuima-
risha ulinzi kwa sababu idadi ya
watu imekuwa kubwa mno na
kama unavyofahamu sasa hivi
kuna mlipuko wa ugonjwa wa
corona na hatuwezi kuwaacha
hivi hivi maana itakuwa ni hatari,
kwa hiyo hawa vijana tumewa-

patia malekezo ya kuwahakik-
ishia hawa watu usalama wao, na
namna ya kuwapatia maelekezo
ya kujikinga na ugonjwa huu,”
alisema Edwin.

“Si tu kwamba tumelazimika
kuongeza hawa vijana wa ulinzi,
lakini hata kwa upande wa wa-
tumishi, imebidi tuongeze timu
nyingine tofauti na ile tuliyoanza
nayo mwanzoni mwa maonye-
sho kwa sababu kadri siku zina-
vyosogea na idadi ya watu wana-
okuja kufuata huduma ya RITA
kwenye maonyesho haya nayo
imezidi kuwa kubwa.”

Edwin alisema kutokana na
wimbi kubwa la watu wanaoji-
tokeza kwenye banda lao, wa-
nalazimika kutoa huduma hadi
usiku.

“Muda wa kufunga mabanda

humu ni saa 12 jioni, lakini sisi
tunalazimika kutoa huduma hadi
usiku, inatubidi tufanye hivyo
kwa sababu hatuwezi kuwarud-
isha watu bila kuwahudumia na
wanatumia kiingilio kuja huku,
kwa hiyo idadi yoyote inayoji-
tokeza kujiandikisha kila siku
lazima tunahakikisha kwamba
wote wamepatiwa huduma,”
alisema Edwin.

Alisema mpaka sasa watu wal-
iojiandikisha na kupatiwa vyeti
vya kuzaliwa katika maonyesho
hayo ni zaidi ya 6,000.

Alitoa ushauri kwa wananchi
wasipende kusubiri vipindi vya
matukio kama hayo ya maonye-
sho ndio washughulikie vyeti
vyao, kwa kuwa huduma hizo
hutolewa kila siku katika ofisi za
RITA.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Dk. Philemon Sengati, akiwajulia hali wagonjwa wa corona, ambao wanapatiwa matibabu katika Hospitali
va Rufani mkoani Shinyanga, huku akitumia fursa hiyo kutoa wito kwa wananchi wa mkoa huo, kuendelea kuchukua tahadhari ya kujik-
inga na maambukizi ya virusi vya Corona. PICHA: MARCO MADUHU

Waziri: W’biashara eleweni mfumo Kidigitali

Na Elizabeth Zaya

WAZIRI wa Biashara na Maen-
deleo ya Viwanda Zanzibar, Omar
Said Shabaan, amesema kuna
umuhimu kwa wafanyabiashara
kuwa na uelewa wa namna ya ku-
tumia mfumo wa kidijitali kupata
taarifa mbalimbali za kibiashara.

Alisema tayari mfumo huo
umewekwa ili kumrahisishia
mfanyabiashara kupata taarifa

sahihi na kuendesha shughuli
zake kwa urahisi zaidi.
Akizungumza jana katika uz-
induzi wa mfumo wa taarifa za
biashara kwenye Maonyesho ya
Kimataifa ya 45 ya Biashara Dar
es Salaam (DITF), waziri huyo
alisema wanaamini mfumo huo
utasaidia kuondoa changamoto
za kukosa taarifa za kibiashara zi-
lizokuwa zikiwakabili wafanyabi-
ashara hao na pia utaleta tija ka-

tika uendeshaji wa shughuli zao.

Pia alisema mfumo huo uta-
saidia kwa kiwango kikubwa
kuondoa urasimu uliokuwapo
awali. Kwa upande wake, Naibu
Waziri wa Viwanda na Biashara,
Exaud Kigahe, aliwataka wafan-
yabiashara kwenda na wakati na
kufanya kazi kisasa kwa kutumia
njia ya mtandao.

Alisema biashara kwa njia ya
mtandao inasaidia kurahisisha

muda na hata kupata wateja wen-
gi tofauti na njia ilivyozoeleka.
Mkurugenzi wa Mamlaka ya
Maendeleo ya Biashara (TAN-
TRADE), Balozi Mteule, Edwin
Rutagaruka, alisema wanaamini
mfumo huo utaleta tija katika
sekta hiyo na kwamba wata-
hakikisha wanausimamia kwa
utaalamu mkubwa ili ulete man-
ufaa ya kiuchumi kwa wafanyabi-
ashara wenyewe na kwa nchi.

§Wapewa ushauri
- kulima kibiashara

: NaElizabeth Zaya

WAKULIMA wameshauriwa kukitu-

¢ mia kilimo kubadili maisha yao kiu-
¢ chumi badala ya kukitumia kwa ajili ya
: chakula pekee.

Kauli hiyo ilitolewa na Meneja Mkuu

¢ wa Kampuni inayojishughulisha na ku-
* waunganisha wakulima kufanya kilimo
: biashara (JATU), Mohammed Simbano,
: kwenye Maonyesho ya 45 ya Biashara
¢ ya Kimataifa Dar es Salaam (DITF)

* maarufu Sabasaba.

Alisema kuna haja ya kuendelea kutoa

: elimu kwa wakulima kote nchini ili

: wafanye shughuli za kilimo kwa kisasa

¢ ikiwamo kuwa na dhana bora za kulimia
: na kuvunia ambazo zitachangia ku-

: pata mazao mengi na kuyauza kwenye

: viwanda vikubwa.

“Kwenye sekta ya kilimo bado kuna

¢ tatizo, wakulima wengi bado hawa-

: jafikiwa kuwapatiwa elimu na kupata

¢ uwezeshaji wa kuingia katika kilimo

¢ cha Kisasa, wapo ambao wanalima kwa
: mikono, wanahitaji kushikwa mkono,”
: alisema Simbano.

“Ndio maana sisi JATU tuliamua

: kwenda kujikita huko kulisaidia kundi

¢ hili katika baadhi ya mikoa kuwaweka

: katika mfumo ambao utawasaidia

¢ kufikia kwenye kilimo hicho cha

¢ kisasa, kuhakikisha wanapata zana bora
: pamoja na masoko.”

Shule yataka hamasa
- yaumuhimu wa elimu

Na Elizabeth Zaya

UONGOZI wa shule za Scolastica

zilizopo Himo mkoani Kilimanjaro

umewahamasisha wamiliki wa shule
na wadau wengine wa elimu kutumia

fursa ya Maonyesho ya Kimataifa ya

Biashara Dar es Salaam(DITF) ambayo
hufanyika kila mwaka, kutoa elimu kwa

wananchi juu ya umuhimu wa elimu.

Kauli hiyo ilitolewa na Meneja
Masoko wa shule hizo, Johnson Msuya,
kwenye banda lao lililopo katika Mao-
nyesho va 45 ya Kimataifa ya Biashara

: Dar es Salaam ambayo yanatarajiwa

kufungwa leo.
Msuya alisema wamegundua kwamba
hakuna mwitikio wa kuridhisha kwa

wamiliki na wadau wengi wa shule

hususani za msingi na sekondari katika
kushiriki kwenye maonyesho hayo.
“Mpaka tukahisi kwamba labda wa-

¢ shiriki kutoka kwenye upande wa shule

ni Scolastica pekee japo bado tunajipa
matumaini kwamba labda katika siku
hizi mbili zilizobaki tutabahatisha
kuona mdau mwenzetu hata mmoja,
kwa sababu fursa za maonyesho kama
hizi ndizo zinatusaidia kutukutanisha
na kubadilishana mawazo.”

Alisema miongoni mwa Vitu vilivyou-

¢ sukuma uongozi wa shule za Scolastica

kushiriki katika maonyesho hayo ni
pamoja na kuhakikisha kwamba wa-
naendelea kutoa elimu kwa Watanzania

. hususani wazazi na wanafunzi kuhusu

umuhimu wa kuwapatia elimu bora

watoto wao pamoja na kutoa elimu ya

namna ya kumsaidia mwanafunzi kuch-

: agua na kufikia malengo va taaluma va

ndoto yake.
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wajenga shule sekondari, msingi

TEKNOLOJIA
NA BEATRICE
PHILEMON

Ni zama za kufuatilia ubora,
usalama wa kila kinacholiwa

Ukurasa 13

Wanacholenga TPDC,

vituo vya mafuta

Wenye ulemavu wanavyoshangaza Kiufundi

« NI kusuka mashine, samani kiufanisi zaidi

‘ KWANGU kuishi na ulemavu
sichukulii kama changa-
mato bali naona fursa tena
ni zawadi” Ni ushuhuda

wa ujasiri kutoka kwa Mohamed

Selemani mwenye ulemavu wa

usonji (autism), wakati akifurahia

kutengeneza samani za ndani na
kuunda mashine mbalimbali.

Anayasema hayo wakati ana-
Salaam na kueleza kuwa ameishi
na usonji kwa miaka 28, lakini si
kikwazo kwa vile anasoma elimu ya
ufundi katika Chuo cha Mafunzo ya
Ufundi (VETA) Dar es Salaam.

Elimu hiyo imemwezesha kuten-
geneza vifaa mbalimbali na kuunda
mashine lakini ana kipaji cha
kuelewa na kushika vitu kwa kasi
anapofundishwa darasani.

Akiwa na uso wa furaha kwenye
banda la VETA wakati wa Mao-
nyesho ya 45 ya Kimataifa ya Dar
es Salaam - Sabasaba, Mohamed,
anasema: “Namshukuru sana baba
yangu mkubwa kwa kunilipia ada
nikasoma elimu ya ufundi VETA
hadi kufika hapa nilipo leo.”

“Alichukua hatua baada ya kuona
ninapata shida na kuishi maisha
magumu baada ya bibi yangu mlezi
kufariki na hatimaye nikatumbukia
kwenye shida na umaskini.”

Anasema kupitia mafunzo ya
ufundi anatengeneza majiko mbal-
imbali ya chuma yanayotumia mkaa
na mashine mbalimbali zinazo-
tumia umeme kuranda mbao.

Aidha, ameunda mashine ya
kubangua karanga inayoweza
kutumiwa na wajasiriamali mijini

gua karanga.

KILICHOMSUKUMA KUSOMA
Anasema ni baada ya kupata
shida, kukosa chakula kufuatia kifo

cha bibi yake. Lakini zaidi ni hamu
ya kuujua ufundi ili aweze kujitege-
mea kwa kutengeneza bidhaa zina-
zomwongezea kipato ili kumudu
maisha yake na kuondokana na
utegemezi.

“Nilipoanza kusoma VETA
Chang'ombe nilijisikia safi, niliona
kuwa nitaweza kutengeneza vitu
mbalimbali kwa sababu nina kipaji
cha kushika mapema vile ninavyo-
fundishwa. Leo nina miaka mitano
chuoni nikisoma kozi ya uungaji
na utengenezaji bidhaa za vyuma.”
Anaongeza Mohamed.

AKiwa kwenye banda la VETA
Sabasaba, anasema: “Nimekuja
kwenye maonyesho kuwaonye-
sha walezi na wazazi pamoja na
jamii kuwa siyo muda wa kuwafi-
cha ndani watoto wenye ulemavu.
Wawapeleke shuleni na vyuo vya
VETA. Tena tunataka kuonyesha
kuwa ukimsomesha mwenye mahi-
taji maalumu anaweza kubadilika
na akazalisha bidhaa na hata kuajiri
wengine.”

Anaongeza kuwa wanataka
kuihamasisha jamii kuwatambua
wenye ulemavu na kuwachukua
kwenye maeneo mbalimbali ya
uzalishaji mfano, viwandani, kara-
kana na ofisini.

HISTORIA YA MOHAMED

Licha ya kuongea kwa msaada
wa mwalimu wake Kintu Kiranga,
anasema amelelewa na bibi yake
waliyekuwa wakiishi Majohe Wilaya
ya Ilala na kwamba mlezi huyo
alikuwa akilima mpunga ili kupata
chakula, akimtunza na ndiye aliy-
emsomesha katika Shule ya Msingi
Ukonga. Alipomaliza darasa la saba
2012, aliendelea kulima mpunga na

Paulo Ngunvari akiwa kazini Sabasaba kutengeneza samani
kwa kutumia mashine aliyoiunda. PICHA: BEATRICE PHILEMON

bibi yake ambaye alifariki mwaka
2015, na kubakia bila msaada hali
iliyomlazimisha kuzurura mitaani
kwa vile maisha yalikuwa magumu
sana.

“Nilikuwa nazoa taka nyumbani
kwa watu mbalimbali kwa ujira
kidogo. Pia nilikuwa nauza maji
vyote viwili vikinipatia Shilingi
5,000 kwa siku. Nilifanya haya kwa
miaka miwili hata hivyo nilishindwa
maisha yalizidi kuwa magumu,”

anasema.

Aliona hakuna mafanikio ila
kumwomba baba yake mkubwa,
amsomeshe VETA naye akakubali
na leo amefikia hatua hiyo ya kuwa
fundi bora.

“Namshukuru baba mkubwa na
mwalimu Kiranga, bila msaada wao
pengine nisingeweza kufika hapa.”

WENYE ULEMAVU TUNAWEZA
Anasema Paulo Ngunyari (31),

mshiriki mwingine kwenye Mao-
nyesho ya Sabasaba ndani ya banda
la VETA, anayeishi na ulemavu wa
viungo. Ni kozi ya uungaji vyuma na
utengenezaji wa bidhaa za vyuma
(welding fabrication) na mwenye
ujuzi wa kutengeneza majiko ya
chuma, majalo (vijiko vya kucho-
tea mkaa na moto), kushirikiana
na mwalimu kutengeneza mashine
mbalimbali kama vile za kusaga
juisi ya miwa na za kukatia mihogo.

“Ninafanya kazi hii kwa ufanisi
na wateja wanafika chuoni kuweka
oda na tunawatengenezea wana-
chohitaji.”

Anasema anashiriki Sabasaba
kuonyesha jamii kuwa inawezekana
wenye mahitaji maalumu wakipata
mafunzo ya ufundi na wakajikwa-
mua kimaisha na kuwataka kwanza
wajikubali kwamba wanaweza.

Ushauri wa Ngunyari kwa wenye
ulemavu ni kuwahimiza kwanza
wajikubali walivyo na kujiamini
kuwa wanaweza na waende
kwenye vyuo vya VETA au shuleni
kujifunza.

KINACHOWAUMIZA

Ngunyari anawanyooshea kidole
mawaziri, watendaji serikalini na
wabunge kuwasahau na kila wakati
kutembelea vyuo vingine vyenye
wanafunzi walio na viungo timilifu.

“Watoa maamuzi hawatutem-
belei ndiyo maana tumekuja hapa
ili waje watuone kwa sababu
watoto wa aina hii wakifundishwa
wanawaweza kuleta mabadiliko na
kujitegemea kimaisha.”

Wabhitaji hao Mohamed na Ngun-

INAENDELEA UK.12
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ELIMU

NA SABATO KASIKA

WanakKijiji

300 walivyojiongeza

wajenga shule sekondari, msingi

Madarasa ya Shule ya Msingi Nyasaungu mkoani Mara yanayojengwa kwa nguvu za wananchi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

naotambua umuhimu

wa elimu wanafanya kila

jitihada ili kufanikisha
masomo ya watoto wao katika
mazingira rafiki na salama.

Miongoni mwa hao wanao-
saungu wanaoishi wilayani
Musoma mkoa wa Mara.

Azma yao ni kuona shule
inakuwa mahali pazuri pa
wanafunzi kujifunzia na
kufundishiwa, lakini pia
wanafunzi wasitembee umbali
mrefu kufuata elimu.

Kwa kuona umuhimu wa elimu,
wakazi hao wameamua kujenga

punguzia watoto wao kutembea
umbali mrefu kufuata elimu.

Si ujenzi wa sekondari tu,
bali pia kwa sasa wanashiriki-
ana kujenga madarasa ya Shule
ya Msingi Nyasaungu ili kuzuia
watoto kusomea chini ya miti
kwa kuwa mazingira hayo si rafiki
hicho, Magesa Marera, akizun-
gumza na Nipashe kuhusu juhudi
hizo anasema, ujenzi wa sekond-
madarasa mapya kwa ajili ya shule
ya msingi nao pia unafanyika.

ili kuwapunguzia watoto safari

ndefu wasitembee umbali mrefu
kufuata elimu, lakini tunajenga
madarasa mapya ya shule ya
msingi ili watoto wasirundi-
kane au kusomea chini ya miti,”
anasema Marera.

Mwenyekiti huyo anasema,
ujenzi wa sekondari ulianza
mwaka 2019 na kwamba hadi sasa
madarasa 78 yameshajengwa,
huku maboma mapya 25 yakiwa
katika hatua za mwisho kukami-
lika ili baadaye shule ianze kazi.

“Ujenzi wa sekondari ulianza
baada ya wananchi kuamua
kwa pamoja kwamba wanataka

punguzia watoto wao kutembea

umbali mrefu kufuata elimu
sekondari ya kata nyingine,”
anasema.

Marera anafafanua jinsi wanak-
kwamba, kaya zenye ngombe
zaidi ya 100, zilikubali kuchangia
zaidi ya Sh. 200,000 na zenye
ngombe kati ya 50 hadi 99,
michango yao ni Sh. 100,000.

“Kaya zenye ng'ombe chini ya
50, michango yao ni Sh. 40,000,
lakini pia nguvukazi za wananchi
zinatumika kusomba mawe,
kokoto, mchanga na maji kwa ajili
ya ujenzi huo,” anasema.

vitongoji vitano na wakazi 315,

WENYE ULEMAVU WANAVYOSHANGAZA KIUFUNDI

INATOKA UK.11

yari wanawaomba viongozi wawa-
patie maeneo ya kufanyia kazi za
ufundi, vitendea kazi za ufundi na
maeneo ya kuuza bidhaa zao kwa
bei inayolipa gharama za kazi wal-
izofanya.

“Wakati naanza kusoma nili-
jisikia vizuri na niliona kama
nitaweza kusoma na kutengen-
eza vitu mbalimbali kwa sababu
nilikuwa na kipaji cha kushika
mapema ingawa nilikuwa na
ulemavu wa usonji na sasa hivi nina
muda wa miaka mitano ninasoma
‘course’ ya uungaji na utengenezaji
wa bidhaa za vyuma,” anasema.

KUINUA WAHITAJI

Mwalimu wa wanafunzi wenye
ulemavu wa akili na viungo, Kintu
Kiranga, anasema wenye mahi-
taji maalumu wanafundishika na
amewafundisha wanafunzi 11 waki-
wamo 13 wenye ulemavu wa akili.

“Kazi hii ni muhimu kuwasaidia
wabhitaji, naiomba serikali iandae
walimu wa ufundi wa kufundisha
watu wenye mahitaji maalumu,
kwa sababu tulioko ni wachache
mno na wengi wamezeeka na
wanastaafu kila uchao.”

Kiranga anaeleza kuwa tangu
alipohitimu mwaka 1980 katika
Chuo cha Ufundi Chang'ombe

mpaka leo yuko peke yake na
hakuna mwalimu mwingine licha
ya kwamba anazeeka na anakaribia
kustaafu. Anaishauri iwekeze zaidi
kusomesha na kuandaa walimu wa
kufundisha watoto wenye mabhi-
taji maalumu na pia jamii ikubali
kuwaajiri wahitimu wa mafunzo ya
ufundi wenye mahitaji maalumu
lakini pia wanunua bidhaa zao na
kuwapa kazi za kuwatengenezea
pale wanapojiajiri.

“Wenye viwanda, wajasiriamali
wanaofungua viwanda vidogo
wawajiri vijana hawa kwa sababu
wana uwezo na ujuzi wa kufan-
yakazi kama watu wengine.”
Anasema Mwalimu Kiranga.

ANACHOWAFUNDISHA VETA

Mwalimu Kiranga anasema
wenye mahitaji hufundishwa
kuunga, kutengeneza bidhaa za
vyuma, ubunifu wa vifaa mbalim-
bali kulingana na ulemavu walio
nao na mpaka sasa wamefanikiwa
kujitegemea na baadhi wanaoi-
shi wenyewe kutokana na kipato
wanachopata.

Anawaalika wateja kuja kwenye
karakana ya VETA kununua
mashine na samani mbalimbali ili
kuunga mkono juhudi za kuende-
leza teknolojia na kuinua maisha
wenye mahitaji maalumu.

ambao wameungana kuhakikisha
wanaboresha huduma za elimu

madarasa ya shule ya msingi.

Kaimu Mwalimu Mkuu wa Shule
ya Msingi Nyasaungu, Stephen
Musiba, anasema, shule hiyo ilian-
zishwa mwaka 1999 na kwa sasa
ina wanafunzi 788 na madarasa
nane na wanahitaji 14.

“Darasa la tatu ndilo lenye
mrundikano mkubwa wa
wanafunzi darasani, ambapo 131
wanasomea chumba kimoja, hali
ambayo imewalazimu wazazi
kuungana na serikali katika ujenzi
wa madarasa mapya,” anasema
Musiba.

Mbali na uhaba wa madarasa,
shule hiyo pia ina matundu nane
ya vyoo huku mabhitaji ni 39 na
kwamba zinahitajika pia nyumba
15 za walimu, lakini zilizopo ni
tano.

“Wananchi wanaendelea
kuchangia kwa hali na mali katika
kuboresha mazingira ya shule yao
ambapo kila kitongaji Sh. 107,000
na matofali 40 kwa kila awamu ya
ujenzi,” anasema.

Anaongeza kuwa Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI), kupitia mradi
wa Lipa Kulingana na Matokeo
(EP4R), imechangia Sh. milioni 12
kwa ajili ya kupua darasa na ofisi
moja ya walimu, huku Shirika la
Kimataifa la Maendeleo ya Jamii
(PCI) likijenga matundu nane ya
vyoo na linachimba kisima cha
maji.

Anasema Mbunge Profesa Sos-
peter Muhongo, kupitia mfuko wa
jimbo akichangia mifuko 50 ya
saruji, madawati 130, vitabu zaidi
1,000 na mabati 108.

MAELEZO YA DED

Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya
ya Musoma, John Kayombo,
akitoa rai yake anasema wanavi-
jiji wanatakiwa kuendeleza moyo
wa kujitolea kwenye maeneo yao
ili kuboresha elimu kwa manufaa
ya watoto wao.

Anasema, katika wilaya hiyo,
wapo baadhi ya wananchi katika
delea kuunga mkono juhudi za
serikali za kuboresha elimu kwa
kujitolea kuchangia nguvukazi.

“Wakazi wa Nyasaungu ni mion-
goni mwao, ambao wameamua
kujenga shule ya sekondari, lakini
mbali na hilo, wanashiriki kubore-
sha miundombinu katika shule ya
Kayombo.

Hatua hiyo imeonyesha ni jinsi
gani wanavyotambua umuhimu
wa elimu kwa ajili ya watoto
wao na kwamba halmashauri
yake inawatia moyo waendelee
kuunga mkono na kuhamasisha
wengine kuchukua hatua kama
hizo, anasema Kayombo.
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Ni zama za kufuatilia ubora,
inacholiwa

usalama wa kila k

INAPOTAJWA chakula

ni suala linamhusu kila

mmoja anayeishi bila ku-

jali utajiri, umaskini wala
utaifa, kwa vile kilamtu anahitaji
kupata mlo bora wenye lishe na
ulio salama ili aishi.

Ndiyo sababu Umoja wa Mataifa
(UN), Septemba mwaka huu, un-
aitisha mkutano wa kilele kujadili
na kutoa mwelekeo wa suala la
upatikanaji wa chakula bora na
salama kwa wote.

UN inaamini kuwa chakula kina
mchango mkubwa kufanikisha
kufikiwa malengo 17 endelevu ya
umoja huo na kuagiza kuiangalia
upya mifumo ya chakula.

Katika kutekeleza juhudi hizo,
Wizara ya Kilimo na wadau wa
mwamvuli unaonganisha mashiri-
ka ya kiraia yanayoshughulika
kilimo (ANSAF) wanakutana jijini
Dodoma kuangalia vipaumbele
vya kuboresha mifumo hiyo.

Mkurugenzi Mtendaji wa
ANSAF Audax Rukonge, anasema
mifumo ya chakula inahusisha
mchakato mzima wa kuzalisha,
kukivuna, kukisafirisha, kukisindi-
ka hadi kinapoliwa mezani.

Anawaambia washiriki wa
Mjadala wa Kitaifa wa Mifumo
ya Chakula kuwa taifa linahitaji
mifumo ya chakula endelevu in-
ayozalisha chakula usalama na
chenye virutubisho vya kutosha.

Aidha, anasema mifumo hiyo
endelevu izingatie usalama wa
chakula na ulinzi wa mazingira,
utunzaji wa rasilimali kama maji,
misitu, hewa na ardhi.

“Mifumo endelevu inahusisha
ustawi wa wazalishaji wakulima,
wasafirishaji, wasindikaji hadi
walaji mezani,” anasema Ru-
konge.

Anakumbusha mifumo hiyo
kuwa ni pamoja na wakulima,
wafugaji, wavuvi, wasafirishaji,
viwanda wasindikaji, wahifadhi
wauzaji sokoni hadi chakula ki-
napofika mezani kuliwa.

Anazitaka asasi za kirai zina-
zojihusisha na kilimo kushughu-
lika na usalama wa mifumo hiyo,
kuanzia uzalishaji mashambani,
majini, usafirishaji, usindikaji vi-
wandani, uuzaji hadi kumfikia
mlaji ili kiwe na ubora na usalama
kwani katika kila hatua chakula
kinaweza kuchafuliwa na kutishia
afya.

Meya wa Dodoma, Profesa Da-
vis Mwamfupe, anazungumzia
kuboresha mifumo ya chakula,
akisema ni muhimu iwe inayozali-
sha chakula cha bei nafuu wanay-
omudu watu wote bila kuwaacha

Meya wa Dodoma Prof. Davis Mwamfupe, akizungumzia mifumo salama ya chakula na wadau

wa ANSAF ji

wengine na njaa hasa wenye ki-
pato kidogo.

“Ili mifumo ya chakula iwe en-
delevu zaidi ituletee chakula sala-
ma na cha kutosha chenye lishe
bora kwa wote. Isiwe ni mfugaji
amedhoofika, mifugo imekonda
haina maji, nyasi wala maeneo ya
malisho.”

Profesa Mwamfupe, anasema
moja ya ajenda za kitaifa za kuwa
na mifumo imara ya chakula ni
kuhakikisha wakulima wanapata
soko lenye bei zinazolipa ghara-
ma za uzalishaji ili wasipunjwe.

Anasema hayo yanawezekana
kama kuna mijadala ya mara
kwa mara ya kusikiliza wadau,
kupokea mawazo na kuyafanyia
kazi.

CHAKULA HATARISHI

Chakula ni maisha na usalama
wake ni kipaumbele kinacho-
tazamwa wakati wa mjadala wa
mifumo endelevu.

Usalama wa chakula na ulaji
vyakula hatarishi unaibuka karibu
muda wote wa mjadala.

Wadau wana wasiwasi wa
wananchi kula vyakula vinavyo-
dhuru kutokana na mifumo ya
uzalishaji kuingiliwa na teknolojia
za viuatilifu na virutubishi visivyo
salama.

Licha ya kutaka wananchi
kula chakula salama kisichod-
huru walaji na chenye ubora wa-
naonyesha hofu kuwa

chakula kinapokosa usalama
na ubora hugeuka kuwa sumu na
kuchangia magonjwa yasiyoam-
bukizwa.

Ofisa Kilimo Mkuu wa Wizara
Kilimo, Margareth Natai, anase-
ma iwapo chakula kitachafuka
kwa mfano mahindi au nafaka
zikichafuka na sumukuvu hakifai
kwa binadamu wala mifugo.

Anasema: “Kama nafaka ina
sumukuvu haifai kwa wanyama
wala binadamu ni ya kuharibiwa
mara moja. Haina tofauti na sumu
inayotishia maisha.”

Margaret anasema taifa linahi-
taji mifumo endelevu ya chakula
ambayo itachangia kwenye us-
alama wa chakula na lishe bora
kwa kila Mtanzania.

Mbunge wa Viti Maalumu
(uwakilishi wa asasi za kiraia),
Neema Rugangira, anamuunga
mkono: “Usalama wa chakula

uko shakani kutokana na
matumizi makubwa yasiyo sahihi
ya mbolea za viwandani, viuatilifu
na dawa za kuhifadhia mazao,
mambo yanayoathiri chakula
kutokana na uwezekano wa
kuchafuliwa na kemikali hizo.”

Anaongeza kuwa usalama na
ubora unahusisha jamii nzima
ili kila mmoja atumie chakula
salama na chenye virutubisho
muhimu.

Akizungumzia kemikali anaon-
ya kuhusu matumizi makubwa

na kiholela ya mbolea, viuatilifu
vya kuulia visumbufu na kuhifa-
dhia mazao ambavyo vinachafua
chakula na kutishia uhai wa
walaji.

“Unakuta nyanya inamwagiliwa
dawa leo na kesho iko sokoni...
hata ngombe anachomwa sinda-
no leo na kesho maziwa yana-
pelekwa sokoni. Hapo hakuna
usalama wa chakula,” anasema
mbunge huyo.

Neema anasema mambo hayo
yanahatarisha afya nahuenda ya-
nachangia ongezeko la magonjwa
kama saratani na kwa ujumla
maradhi mengi yasiyoambukiza.

Anaikumbusha serikali kui-
angalia upya Sera ya Taifa ya
Lishe inayohitaji kuboreshwa na
kwamba haijawahi kurekebishwa
tangu ilipoanza kutumika mwaka
1993.

“Usalama wa chakula ni jambo
muhimu mno linawagusa watu
wote ndiyo maana nimefaniki-
sha kushawishi bunge kuwa na
kikundi cha wabunge vinara wa
usalama wa chakula ili kuishahuri
serikali na wadau wengine kwe-
nye umuhimu wa kuhakikisha
usalama na ubora wa chakula kwa
Watanzania tunachokula.”

Anaonya kuwa mazao, mbegu
na mbolea za asili zinapotea na vi-
uatilifu asilia navyo vinasahaulika,
akishauri kufanyika juhudi zaidi.

Wadau wanashauri wakulima,

serikali na watafiti kuwezesha ku-
zalisha na kutunza mbegu za asili.
Lakini Watanzania kula vyakula
vya asili badala ya chips na ving-
ine vya kukaangwa zaidi ambavyo
asili yake si Tanzania.

ATHARI ZA UTAMADUNI

Akijadili kuhusu mifumo ende-
levu ya chakula, Stella Kimambo,
kutoka Shirika la Chakula na Kil-
imo la UN -FAO, anasema kuiga
utamaduni wa kigeni kumeathiri
mifumo ya ulaji na uzalishaji
chakula nchini.

“Chakula huwaleta watu wote
pamoja bila kujali umri wala jinsia
hivyo ni jambo muhimu kujadili
mifumo yake na kuendeleza ulaji
ulio bora.”

Stella anataja mambo yanay-
oathiri uzalishaji chakula na mi-
fumo ya ulaji kama utamaduni.
Mfano baadhi ya watu kuona
kuwa ndizi, ugali au mhogo ndi-
cho chakula ‘supa’ na hawataki
kubadili fikira. Mtaalamu huyo,
anaeleza kuwa

kuanzia sasa ni vyema kubadi-
lika na kutumia lishe bora badala
ya kula kimazoea na kutafuta
utaalamu ufahamu zaidi wa
vyakula na lishe bora.

Anasema wazazi, walezi na wa-
toto wanapaswa kuzungumzia
umuhimu wa chakula, usalama
na ubora wake na kuwapa watoto
elimu ya lishebora.

Anatoa mfano wa mtoto ali-
yehamaki na kushangaa kuona
mti wa papai na matunda hayo
yakiwa yameiva akashangaa na
kuhoji kwanini hayoko ndani ya
friji?

Stella anasema hilo linaonyesha
kuwa kizazi cha sasa hakifahamu
chakula, kinapozalishwa na nam-
na ya kukipata.

MAPENDEKEZO

Washirika wanapendekeza
serikali na wadau kuimarisha mi-
fumo ya mbegu za asili na kuwa
na benki ya mimea inayohifadhi
mbegu na wanyama wa asili.

Aidha, wanapendekeza ku-
tumia vyakula bora na vyenye
lishe hasa vya asili.

Kutumia sheria, miongozo na
teknolojia kusimamia uungizaji
wa viuatilifu na virutubishi vy-
enye viwango ili kuepusha nchi
kuwa jalala la kemikali za sumu
za kilimo.

Aidha, wanashauri serikali
kutoa miongozo ya bei na masoko
mfano kwenye mifugo iuzwe kwa
kupimwa uzito kwenye mizani
badala ya kuangalia kwa macho.
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Wanacholenga TPDC, vituo vya mafuta

« Kuanzisha vituo kujaza magari gesi
« INjini mMpya za CNGC sasa ziko barabarani

LINZI wa mazingira na

kupunguza ongezeko la

joto duniani ni suala lin-

alofikirisha mataifa yote
tena karibu kila sekta.

Injini za magari zinazotumia
dizeli na petroli, zinatajwa
kuchangia uchafu wa hewa na
kuongeza hewa ukaa inayozidi-
sha joto duniani, hivyo ili kuwa
na injini na hewa safi, matumizi
ya gesi na umeme kwenye magari
badala ya mafuta yanapewa kip-
aumbele.

Mkurugenzi wa Biashara ya
Mafuta na Gesi wa Shirika la
Maendeleo ya Petrol (TPDC),
Dk. Wellington Hudson, anatoa
maelezo ya matumizi ya nishati ya
gesi kwenye magari katika maho-
jiano na Nipashe.

Anaanza kueleza gesi iitwayo
CNG kuwa ndiyo inayotumiwa
kwenye injini za magari, aki-
fafanua zaidi anasema: “CNG
ni kifupisho cha ‘Compressed
Natural Gas’ ambayo ni gesi asilia
iliyoshindiliwa katika mgandam-
izo mkubwa ili kuhifadhi kiasi
kikubwa cha nishati hiyo kwenye
chombo chenye ujazo mdogo
ambayo ni mitungi maalumu
na pia kuweza kuisafirisha kwa
kutumia magari maalumu kwa
ufanisi mkubwa. “

Gesi asilia iliyoshindiliwa ni
mchanganyiko wa aina ya gesi
za ‘hydrocarbon’ ambazo kiasi
kikubwa katika mchanganyiko
huo ni gesi nyepesi iiitwayo
‘methane.’

SWALI: Tuambie sifa za CNG
kwenye matumizi ya magari.

JIBU: Ni nishati bora kwa injini
za magari, huzifanya kuwa na
ufanisi mkubwa na matumizi
kidogo ya nishati. Aidha, huzali-
sha kiasi kidogo cha hewa ukaa
(kaboni) zinazochafua mazin-
gira. Pia kwenye injini haibakizi
mabaki ya kaboni. Sifa nyingine
ni kuongeza ufanisi wa nguvu
wakati inapunguza kasi ya ulaji
wa nishati.

SWALI: Tanzania ilianza lini
kutumia gesi kwenye magari ?

JIBU: Kituo cha kwanza cha
majaribio ya matumizi ya gesi
kwenye magari kilijengwa mwaka
2009, eneo la Ubungo Maziwa
nyuma ya mitambo ya kuzalisha
umeme ya SONGAS na ndicho
huweka gesi iliyoshindiliwa
kwenye magari.

Aidha, pia ni kwa ajili ya kupata
gesi iliyoshindiliwa na kuisafiri-
sha kwa njia ya magari maalumu
kwenda viwandani na katika
taasisi ambazo hazipo kwenye
mtandao wa gesi inayosafirishwa
kwa mabomba.

Kituo hiki ni kikuu (mother

Mhadhiri wa Chuo cha Usafirishaji (NIT) na Mtaalamu wa injini za gesi, Michael Kyando, akio-

nyesha mpangilio wa mitungi ya gesi na namna inavyofanyakazi.

station), kina mitambo ya
kuchukua gesi asilia na kui-
kandamiza kupata CNG na
kinaendeshwa kwa ubia kati ya
TPDC na kampuni binafsi PanA-
frican Energy Tanzania (PAET).
Kwa sasa serikali -TPDC ina
mpango wa kuongeza vituo vingi
zaidi ili kurahisisha upatikanaji
wa huduma kwa wateja wengi.
Aidha, ina mpango wa kush-
irikisha kampuni binafsi ziki-
wamo zenye vituo vya mafuta,
ili kufunga pampu za kujaza gesi
kwenye magari katika vituo vyao.

SWALI: Ni magari mangapi
nchini yanayotumia CNG?

JIBU: Ni takribani magari 700
hadi sasa yamewekewa mfumo
wa kutumia gesi asilia badala ya
petroli au dizeli.

SWALI: Gari linalotumia CNG
linapojazwa gasi linaweza kutem-
bea umbali gani?

JIBU: Inategemea ukubwa wa
injini ya gari hilo, kama ilivyo
katika mafuta, magari yanato-
fautiana katika ulaji wa mafuta

kutegemeana na ukubwa wa
injini. Kwa mfano, kama gari lin-
aweza kutumia lita moja ya petroli
kutembea kilometa 10, vivyo
hivyo litatumia kilo moja ya gesi
kutembea kilometa 15.

Hivyo umbali ambao gari
litatembea kwa kutumia kilo moja
ya gesi ni zaidi ya mara moja na
nusu ya ule ambao gari hilo lin-
getembea kwa kutumia petrol,
hivyo kuna tija zaidi.

Baada ya kujaza gesi kwenye
gari lililofungiwa mtungi wa kilo
15 kwa mfano, linaweza kutem-
bea kati ya kilometa 220 hadi 280
kutegemeana na ukubwa wa injini
na hali ya barabara.

SWALL: Ni faida zipi kimazin-
gira zinazotokana na matumizi ya
CNG kwenye magari?

JIBU: Mafuta ya petroli na diseli
ni vyanzo vikuu vya uchafuzi wa
mazingira ambavyo havijapata
suluhisho la kudumu. Uchafuzi
hutokana na oksaidi za kaboni,
nitrojeni na chembe chembe

PICHA: MPIGAPICHA WETU

ndogo sana zenye mchanganyiko
wa kemikali hasa kwenye injini
za dizeli.

Mifumo ya magari yanayotumia
CNG, uzalishaji wa hewa ukaa
hupunguzwa kwa asilimia 20
wakati utoaji wa chembe chembe
(PM10) zinazochafua hewa haupo
kabisa hivyo ni salama zaidi kwa
mazingira.

SWALI: Kwa wastani gharama
ya CNG ikoje ikilinganishwa na
petroli?

JIBU: Nishati ya CNG huuzwa
katika vituo maalumu vya
kushindilia na kujazia gesi kwenye
magari au CNG refueling stations
na hupimwa kwa kilo. Mwaka
2020 kilo ya CNG iligharimu
Shilingi 1,550 na inalingana au ni
takribani lita 1.5 ya petroli. Kwa
kifupi, matumizi ya CNG hutoa
unafuu kwa anayetumia na yana
faida kubwa kiuchumi kwa taifa.

Ujazaji wa gesi kwenye mtungi
kati ya kituo kimoja cha kujazia
gesi na kingine unaweza kuwa
tofauti?

SWALI: Je, gari linaweza
kutembea umbali tofauti tofauti
kati ya ujazo mmoja na mwingine
ilhali ukubwa wa mtungi wa gesi
kwenye gari ni uleule?

Nini husababisha mabadiliko
katika umbali ambao gari lin-
aweza kutembea kabla gesi haijai-
sha kwenye mtungi tangu mtungi
huo ulipojazwa gesi?

Kwa nini wakati mwingine
umbali unaweza kupungua na
wakati mwingine ukaongezeka
kabla gesi kuisha kwenye mtungi
ilhali ukubwa wa mtungi haujab-
adilika na gari ni lile lile?

JIBU: CNG siyo kimiminika
kama petroli au dizeli, hivyo
kiwango cha ujazo wa nishati
hiyo katika mtungi hakitegemei
tu ukubwa wa mtungi, lakini
kiwango cha mgandamizo na
jotoridi (temperature) ambalo lin-
aweza kufikiwa wakati wa ujazaji
wa gesi hiyo kwenye mtungi.
Hivyo, kiwango kinachojazwa
kwenye mtungi kinaweza kuto-
fautiana kila wakati kutegemea
na hali ya mgandamizo pamoja
na jotoridi linaloweza kufikiwa
wakati wa kuujazaji wa gesi hiyo
kwenye mtungi wa gari.

Pia kiwango cha gesi inayoweza
kuingia au kujazwa kwenye
mtungi hutegemea sifa za gesi
ambazo ni kubadilika kama vile
uzito au mchanganyiko wake.

Sifa zinazoweza kuathiri
kiwango cha gesi ambacho
kinaweza kujazwa kwenye
mtungi, mfano ikiwa nzito
hupelekea ujazo mwingi zaidi wa
gesi ndani ya mtungi.

Pia, utofauti katika umbali wa
kutembea wa gari la CNG hutege-
mea namna ya uendeshaji wa
gari, jinsi dereva anavyoendesha
gari, hali ya barabara, pia kiasi cha
gesi iliyojazwa mtungini.

Vilevile, ubora wa kufanya kazi
wa injini pamoja na hali ya hewa
ya wakati huo (mkandamizo wa
hali ya hewa na unyevunyevu
kwenye hewa), nao huchangia
namna ya injini inavyofanya kazi.

SWALI: Gesi hujazwa kwenye
gari kwa namna gani?

JIBU: Ujazaji hutumia bomba
maalumu liitwalo nozzle kutoka
kwenye pampu ya kujaza gesi
(dispenser) inayounganishwa
moja kwa moja kwenye ‘valve’ ya
gari ya kujazia gesi ambayo mara
nyingi hukaa juu ya injini ya gari
hilo au karibu na eneo la kujazia
petroli.

SWALI: Huchukua muda gani
hadi kujaza mtungi?

JIBU: Huchukua kati ya dakika
tatu na nne kujaza gesi kwenye
gari la kawaida.

ITAENDELEA
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HABARI DODOMA

RC Mtaka, Mzee
Malecela wateta

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma,
Anthony Mtaka, amefanya mazun-
gumzo ya masuala mbalimbali na
Waziri Mkuu mstaafu, John Malecela,
ikiwamo mikakati yake ya kuinua
kiwango cha elimu mkoani humo.

Mtaka alimtembelea kiongozi huo
nyumbani hivi karibuni jijini hapa na
kumweleza vipaumbele vyake kwa
Mkoa wa Dodoma.

Mkuu huyo alimwambia Malecela
kuwa kipaumbele chake cha kwanza
ni elimu na kazi iliyo mbele yake ni
kunyanyua kiwango cha elimu na
ufaulu katika Mkoa huo.

“Katika kuleta mabadiliko hayo
ya elimu nimedhamiria kushirikiana
na viongozi wazawa wa Mkoa wa
Dodoma, wadau wote wenye jukumu
la kusimamia elimu kuanzia ngazi ya
Mkoa, Wilaya na Mamlaka za Serikali
za Mitaa hadi ngazi za msingi hali
kadhalika sekta binafsi,” alisema.

Pia alitaja kipaumbele kingine ni
kuleta mageuzi katika sekta ya kilimo
kwa kuzifanya wilaya za pembezoni
kuwa kanda maalum za kilimo na
kukifanya cha mkoa huo kuwa cha
Kibiashara.

“Ni nafasi yangu pia kutilia mkazo
kwenye zao la zabibu kama alama ya
Mkoa wa Dodoma, alizeti na mazao
mengine, matumaini yangu ni kuona
kilimo kinasaidia kukuza uchumi wa
Wilaya za Mkoa wa Dodoma na kuwa
mfano kwa wengine,” alisema.

Mtaka alimweleza Malecela kuwa
hali hiyo itasaidia kukidhi mahitaji
makubwa ya mafuta ya chakula
ambayo Tanzania imekuwa ikitumia
fedha nyingi kuagiza mafuta nje ya
nchi.

“Ni fursa kubwa ya kiuchumi kwa
Mkoa wa Dodoma ambao mazao
yanayotumika kuzalisha mafuta kama
alizeti, karanga na ufuta yanastawi
vizuri katika Mkoa wa Dodoma,
lazima tutumie nafasi hii kuelekeza
nguvu zetu katika kustawisha mazao
haya kwa kuzingatia kanuni bora za
kilimo," alisema.

Kuhusu uboreshaji mazingira katika
Mkoa wa Dodoma, Mtaka alisema
ataendesha kampeni ya mkoa ya
upandaji na ustawishaji miti kwa
kuwashirikisha wadau wa ngazi
mbalimbali kuanzia mkoa, wilaya,
za kaya.

“Mzee Malecela naamini utaende-
lea kunishauri vizuri kwa hili hasa
ukizingatia wewe ni mwenyeji wa
hapa na unajua hali ya hewa ya mkoa
wa Dodoma, nipo tayari kupokea
ushauri wako wakati wote ili kufani-
kisha kupanda miti mingi ili kuendana
na azma va serikali katika kuifanya
Dodoma kuwa ya Kijani,” alisisitiza.

Kwa upande wake, Malecela
alishukuru kwa mazungumzo hayo na
kubainisha kuwa Dodoma ina fursa
kubwa ya kilimo cha mazao ya-
nayokamuliwa mafuta ya chakula .

Alizitaja Wilaya za Kongwa na
Mpwapwa kama maeneo yenye hali
ya hewa nzuri kwa uzalishaji wa
karanga tangu miaka ya zamani na
kwamba maeneo ya Wilaya zingine
yanafaa kwa kilimo cha alizeti na
zabibu.

Na Peter Mkwavila, DODOMA

SKOFU Mkuu wa Kani-

sa la Covenant Faith

Church Jerusalem Tan-

ania (CFCJ] ), Damas

Thadey, amewataka Watanzania

kutopuuza maelekezo na miongo-

7o inayotolewa na wataalamu wa

afya juu ya kujikinga na ugonjwa
wa corona.

Askofu Thadey aliyasema hayo

katika ibada iliyofanyika Makao

Alisema ni vyema Watanzania
wakachukua tahadhari badala ya
kusubiri kuona nchi ikiwa kwenye
hali mbaya.

“Ugonjwa huu unaendelea
kusambaa nchini, tuchukue ta-
hadhari badala ya kusubiri tuone
nchi inafikia hatua mbaya ya
kuokota maiti mitaani,” alisema.

Aliongeza: “Kwa mujibu wa seri-
kali, kuwa wagonjwa wa corona
wamefikia 408, huku wagonjwa
284 wakipumulia kwa msaada wa
mashine, hivyo ninawaomba Wa-

tanzania wenzangu kujihadhari
na hali hii.”

Alisisitiza kuwa pamoja na ku-
fuata maelekezo ya wataalamu,
pia wasiache kumwomba Mungu
ili kuwaepusha na ugonjwa huo.

“Tuongeze juhudi kwenye
maombi ya kufunga na kuomba
kwenye nyumba za ibada ili
ugonjwa huu uondoke,” alisema.

Aliwaasa viongozi wa madhe-
hebu ya dini kuendelea kutoa
elimu kwa waumini wao, jinsi ya
kuepukana na ugonjwa huo kuan-

Askofu ataka tahadhari ya corona

zia ngazi ya familia hadi kwenye
mikusanyiko.

Alisema viongozi wa dini wana
msaada mkubwa wa kuisaidia
serikali kwa kupitia mahubiri yao
ambayo yatasaidia kutoa elimu
zaidi ya ugonjwa huo.

Awali, kiongozi huyo aliwa-
himiza waumini wake kuendelea
kuiombea nchi ikiwamo na vion-
gozi wake ili kulitumikia taifa kwa
uaminifu na kuletea wananchi
maendeleo.

jana, kuhusu taarifa za matukio ya ukatili na mauaji ya watoto na wanawake yanayoendelea kutokea maeneo mbalimbali nchini. PICHA:

IBRAHIM JOSEPH

Vijiji

Na Augusta Njoji, DODOMA

MFUKO wa Mawasiliano kwa
Wote (UCSAF), umekamilisha
miradi ya mawasiliano ya simu
ya siku 200 za Wizara ya Ma-
wasiliano na Teknolojia ya Habari.

Mtendaji Mkuu wa UCSAF, Justi-
na Mashiba, aliyasema hayo mwis-
honi mwa wiki jijini hapa kwenye
uzinduzi wa Mpango Mkakati wa
Wizara hiyo wa miaka mitano
kuanzia mwaka 2021/22 hadi
2025/26 uliofanywa na Waziri Dk.
Faustine Ndugulile.

Mashiba alisema miradi hiyo
imenufaisha wakazi zaidi ya
700,000.

Aidha, alisema mfuko huo ume-
kamilisha mradi wa kuboresha
usikivu wa redio katika eneo la
mradi wa kimkakati wa bwawa
pamoja na maeneo ya Kisaki kwa
kushirikiana na Wizara ya Ujenzi,
Uchukuzi na Mawasiliano Zanzi-
bar.

“Pia ndani ya siku hizo mfuko
umefanikiwa kuanzisha kituo cha
mawasiliano ya dharura yanay-
ohitaji uratibu wa pamoja kama
kutoa taarifa za matukio ya moto,

mafuriko na magonjwa ya mlipu-
ko kama vile COVID-19,” alisema.

Hata hivyo, alisema hivi kar-
ibuni mfuko umetangaza zabuni
mbili za miradi ya kufikisha ma-
wasiliano katika maeneo ya mi-
pakani na kanda maalum awamu
ya sita.

Alifafanua zabuni ya kwanza
imetengewa Sh. bilioni 26.83 huku
zabuni ya pili ni mradi unaolenga
kufikisha mawasiliano katika Ofisi
za Halmashauri na kanda maalum
ambapo imetengewa ruzuku ya
Sh. bilioni 10.88 na utatekelezwa

305 vyapata mawasiliano ya simu

Alisema mradi wa kufikisha
huduma ya mawasiliano mipa-
kani unalenga kuhakikisha kuwa
maeneo yote ya mipakani yana-
pata mawasiliano ya uhakika ili
kulinda na kuimarisha usalama
wa nchi.

Akizungumza kwenye uzinduzi
wa mpango huo, Dk. Ndugulile
alisema mpango umejikita kwe-
nye nyaraka mbalimbali za kisera,
malengo ya maendeleo ya kitaifa
na kimataifa pamoja na Ilani ya
uchaguzi ya CCM ya mwaka 2021-
2025.
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HABARI MBEYA

Waomba

ulipaji
kodi za
biashara

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

wameomba serikali kuendelea
kuboresha mazingira ya ulipaji
kodi ikiwa ni pamoja na usahihi wa
ukadiriaji wa kodi hizo ili wafanye
kazi zao kwa uhuru na kujiongezea
Kipato.

Wakizungumza na Nipashe kwa
nyakati tofauti, wafanyabiashara
hao wa masoko ya SIDO na Mwan-
jelwa walisema kwa sasa hali ya
biashara imeanza kuimarika tofauti
na ilivyokuwa awali ambapo ubabe
ulikuwa unatumika kwenye ukusan-
vaji wa kodi hali iliyokuwa inawala-
zimu baadhi kufunga biashara zao.

Mmoja wa wafanyabiashara hao,
Atupele Mwinuka, alisema tangu
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Samia Suluhu Hassan
alipotoa maelekezo wa Mamlaka ya

Mapato nchini (TRA), akitaka kubore- :

sha mazingira kwa wawekezaji na

wafanyabiashara hali imeanza kuwa

nzuri.

Alisema tangu maelekezo hayo
yalipotolewa, maofisa wa TRA
wamebadilika na hakuna unyan-
yasaji tena kwa wafanyabiashara
na hata lugha inayotumika ni rafiki
kwao na inahamasisha kulipa kodi.

“Tulikuwa tukiwaona maofisa
wa TRA tunafunga biashara na
kukimbia, na ilikuwa inasababisha
ukwepaji mkubwa wa kodi, wali-
kuwa wakifika Mwanjelwa wenzetu

wanatuambia kwamba wameshafika
hivyo mjiandae, lakini sasa hivi hata :

wakikukuta hakuna shida, kilicho-
bakia sasa hivi ni ukadiriaji wa
kodi ndio unatakiwa kuboreshwa,”
alisema Mwinuka.

Naye Sajo Mwambipile, alisema
kuna utitiri wa kodi ambao pia
wanaiomba serikali izipunguze na
kuongeza walipa kodi ili kuongeza
ukusanyaji wa mapato kwa ajili ya
maendeleo ya taifa.

Alisema kuna baadhi ya wafan-
yabiashara wanajiita ni machinga,
lakini uhalisia ni wafanyabiashara
wanaostahili kulipa kodi kama wal-
ivyo wengine.

“Serikali ingefanya mpango wa
kuhakiki upya biashara ili wali-
pakodi tuwe wengi na viwango
Vvipunguzwe, sasa hivi kuna watu
wanajificha kwenye mwamvuli wa

machinga, lakini biashara ziko vizuri :

kwa sasa hatukutani tena na vitisho
vya maofisa wa TRA,” alisema
Mwambipile.

Hata hivyo, alisema biashara nyin- :

gi zimeyumba kutokana na mlipuko
wa Virusi vya corona na kwamba ni
vizuri serikali ikaangalia namna ya
kuwapa nafuu zaidi wafanyabiasha-
ra kwenye ulipaji wa kodi.

Mwalimu asimamishwa kazi

Na Grace Mwakalinga, SON-
GWE

AIBU Waziri wa Tawala

za Mikoa na Serikali

za Mitaa (TAMISEMI),

David Silinde, amem-
simamisha kazi mwalimu wa
Shule ya Sekondari Momba, Shera
Mwangoka, kwa tuhuma za kum-
tukana Rais wa Tanzania Samia
Suluhu Hassan.

Silinde alidai kuwa aliamua ku-
jiridhisha kwa kuwahoji baadhi
ya wananchi na walimu ambao
walithibitisha kwamba imekuwa
desturi kwa mwalimu huyo kutoa
matusi mara kwa mara.

Alisema siku kadhaa zilizopita
Mwangoka akiwa sokoni baada
ya kuona Rais Samia kutangaza
nyongeza ya mishahara na ku-
pandisha madaraja kwa watumi-
shi wa umma, alisema Rais alifan-
ya hivyo kama hongo ili aungwe
mkono na kudai ni mpumbavu
kwa sababu ni mwanambke hawezi
kumkubali.

“Nilipata taarifa mwalimu huyo
kumtukana Rais nilianza kumuita
mtu mmoja mmoja ili kujiridhisha
kabla ya kuchukua hatua, wote
walikiri na kudai kukerwa na tabia
ya mwalimu huyo, serikali ya awa-
mu ya sita hatuko tayari kufanya
kazi na watu ambao hawako tayari
kuheshimu mamlaka kwa hiyo
kuanzia sasa nimemuagiza Ofisa
Elimu wa hapa Momba, mwalimu
huyo asimamishwe kazi kuanzia
leo,” alisema Silinde.

Alifafanua kuwa baada ya kusi-
mamishwa kazi, hatua nyingine
za kinidhamu zitafuatwa ikiwamo
jambo lake kupelekwa kwenye
Tume ya Utumishi wa Walimu na
tume hiyo alisema anaisimamia
yeye mwenyewe na hatua zita-
chukuliwa haraka.

Alisema mwalimu huyo ana
mambo mengi ikawamo ulevi
wa kupindukia, kutumikisha wa-
nafunzi kubeba kokoto na ana-
fanya hivyo ili akaziuze, kuwapa
ujauzito wanafunzi na kudai anak-
abiliwa na tuhuma nyingi.

Aliwaambia wananchi kwamba
serikali inawajali na kuwathamini
walimu, lakini hawatakuwa tayari
kufanya kazi na wenye utoro na
utovu wa nidhamu hatua zilizo-
chukuliwa kwa Mwangoka ziwe
fundisho kwa wengine.

Katibu wa Siasa, Itikadi na Uen-
ezi wa Chama cha Mapinduzi
(CCM), Shaka Hamdu Shaka, alise-
ma walipata ushahidi wa video
ikionyesha mwalimu huyo akim-
tukana Rais.

Alisema walibaini suala hilo
wakati wakifanya ziara ya kuka-
gua shughuli mbalimbali za maen-
deleo katika Wilaya ya Momba
ikiwamo ujenzi wa vituo vya afya,
shule na miundombinu ya bara-
bara.

Alisema katika ziara waliyoi-
fanya wilayani Momba, wali-
baini asilimia 80 ya wananchi
ambao walieleza vikwazo na
kero zinazowakabili zilikuwa na
ukweli na kuwaahidi kuzishughu-
likia.

“Haiwezekani mtu mmoja au

uboreshaji tUhuma za kumtusi Rais

kikundi cha watu kinamdhalili-
sha Rais Samia, wakati ndiyo ana-
tunza na kuhudumia familia yako,
natuma salama kwa watumishi
wote wa umma ambao hawana
nidhamu wanavunja miiko na
maadili ya kazi zao mbadilike,
kuweni makini vinginevyo tut-
aendelea kuielekeza serikali ku-
wachukulia hatua za kisheria,”
alisema Shaka.

“Kuna mwalimu alimtukana
Rais Samia Suluhu Hassan kwa
sababu kamwongezea mshahara,
nilichukia sana nilitamani nim-
pige makofu nilichukia sana kwa
sababu anamdhalilisha rais wetu
kipenzi ambaye ametujali walimu
kwa kuboresha mazingira yetu ya
kazi,” alisema Shaka.

Wananchi wa Wilaya ya Momba
walisema kuwa baadhi ya walimu
wameshindwa kutekeleza maju-
kumu yao ipasavyo badala yake
huishia kunywa pombe kwenye
vilabu na kuwadhihaki wananchi
wa eneo hilo kwamba ni wapum-
bavu hawana akili.

Katibu wa
Halmashauri
Kuu ya Taifa
ya CCM, Siasa
na Uhusiano
wa Kimataifa,
Kanali mstaafu
Ngemela Lub-
inga, akivishwa
mgolole na
Mzee Michael
Chalamila, al-
ipowasili katika
shina namba
moja MKunywa,
Kata ya Madi-
bila, Wilaya ya
Mbarali, Mkoa
wa Mbeya.
PICHA: CCM

Washauriwa kutumia mapato kujiunga CHF

Na Grace Mwakalinga, CHU-
NYA

MKURUGENZI wa Halmashauri
ya Wilaya ya Chunya mkoani
Mbeya, Sophia Kumbuli, ame-
washauri  wananchi, kutumia
sehemu ya mapato yatokanayo
na shughuli zao za kiuchumi iki-
wamo kilimo na uchimbaji wa ma-
dini, kujiunga na Mfuko wa Afya
ya Jamii ulioboreshwa (CHF), kwa
ajili ya matibabu wakati wanapou-
gua.

Kumbuli alitoa ushauri huo
juzi wakati akisikiliza kero za wa-
nanchi katika Kata ya Mbugani,
wilayani humo na kwamba ghara-
ma ya kujiunga na mfuko huo ni
Sh. 30,000 kwa kila kaya.

Alisema wananchi wa wilaya
hiyo huwa wanapata fedha nyingi
hasa katika kipindi hiki cha mavu-

no na ni muhimu wakajiunga na
mfuko huo ili uwasaidie kwenye
matibabu wakati wanapokuwa ha-
wana fedha.

Alisema kwa sasa lengo la seri-
kali ni kuhakikisha wananchi wote
wakiwamo wa sekta isiyo rasmi
wanajiunga na bima ya afya ili ku-
fikia lengo la afya bora kwa wote
na kwamba ni muhimu wananchi
hao wakachangamdkia fursa hiyo.

“Mfuko huu unakusaidia wewe
na familia yako kutibiwa katika
hospitali yoyote ya umma isipoku-
wa hospitali ya rufani, sasa naami-
ni mnapata fedha nyingi sana kwe-
nye shughuli zenu, unashindwa
nini kutenga Sh. 30,000 kwa mwa-
ka mzima kwa ajili ya kulinda afya
ya familia yako?” Alihoji Kumbuli.

Alisema afya ndiyo msingi wa
uzalishaji bora wa mali kwa kuwa
yeyote mwenye uwezo wa kuzali-

sha ama mtegemezi wake akiugua
ni lazima shughuli za uzalishaji
zitasimama ili kuhangaikia afya ya
mgonjwa husika.

Kwa mujibu wa taarifa ya Mgan-
ga Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Dk.
Salum Manyatta, mpaka kufikia
mwezi Desemba 2020 ni asilimia
2.2 pekee ya wananchi wote wa
mkoa walijiunga na mfuko huo.

Dk. Manyatta alisema mfuko
huo ulianza rasmi kutekelezwa ka-
tika mkoa huo Aprili 2019 na idadi
kamili ya kaya zilizokuwa zimeji-
unga ni 8,949 zenye wanachama
37,528.

Alisema Halmashauri ya Bu-
sokelo ndiyo iliyokuwa inaongoza
kwa kusajili watu wengi zaidi kwa
kufikia asilimia 3.93, ikifuatiwa na
Halmashauri ya Rungwe ambayo
ilikuwa imesajili asilimia 3.15 huku
Halmashauri ya Chunya ikishika

nafasi ya tatu kwa kusajili asilimia
3L

Alisema Halmashauri ya Jiji la
Mbeya ilishika nafasi ya nne kwa
kuandikisha asilimia 2.51, ikifuati-
wa na Halmashauri ya Wilaya ya
Mbeya ambayo iliandikisha asil-
imia 1.76, Halmashauri ya Mbarali
asilimia 1.62 na ya mwisho ilikuwa
Halmashauri ya Kyela iliyokuwa
imeandikisha asilimia 0.62.

Alisema uhamasishaji na uan-
dikishaji wa wanachama wapya
unaendelea katika halmashauri
zote za mkoa huo na vifaa kwa ajili
ya kazi hiyo vipo vya kutosha.

Kutokana na takwimu za Ofisi ya
Mganga Mkuu wa Mkoa wa Mbeya
kuhusu idadi ya kaya zilizojiunga
na CHF iliyoboreshwa, zinahitaji-
ka juhudi kubwa za kuhamasisha
ili wananchi wengi zaidi wajiunge
na kufikia lengo la serikali.
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HABARI ZANZIBAR

ZAECA vyatekeleza agizo la Rais
uchunguzi wizi Shirika la Umeme

Na Rahma Suleiman, ZANZ|-
BAR

AMLAKA ya Rushwa

na Uhujumu Uchumi

Zanzibar, (ZAECA),

imeanza  kufanyia

kazi agizo la Rais wa Zanzibar,

Dk. Hussein Ali Mwinyi alilotoa

kuhusu kufanya uchunguzi wa

rushwa kwa watendaji wa Shirika

la Umeme Zanzibar (ZECO), wa-

naotuhumiwa kuchukua fedha

za wananchi bila kuwapatia

huduma ya kuwaunganishia
umeme.

Ofisa Ufuatilia ZAECA, Ahmed

Khamis Makame, alisema jana

wakati akizungumza na waandi-

shi wa habari kuhusu maadhim-
isho ya Siku ya Kupambana na
Rushwa barani Afrika.

Alisema ziara ya Rais Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi katika mikoa mi-
tatu ya Unguja, amepokea malala-
miko mbalimbali ya wananchi
kuhusu watendaji wa ZECO
kupokea fedha kuunganishiwa
umeme ikiwamo nguzo, lakini
hawajapatiwa huduma hiyo.

“Ni kweli Rais ametoa agizo na
kututaka kufuatilia kwa karibu
sana tuhuma za watendaji wa
ZECO na kazi hiyo tumeanza kui-
fanya,” alisema.

Aidha, alisema jumla ya Sh.
411,348,724.3 zimeokolewa na
kurudishwa serikalini baada ya

tuhuma za ubadhirifu wa miradi
mbalimbali ya maendeleo ya seri-
kali.

Alisema tangu Julai mwaka
2020 hadi Julai 2021, jumla ya
malalamiko 532 yamepokelewa
ikiwamo tuhuma 280 za rushwa
na uhujumu wa uchumi, wakati
majadala 29 yakiwa yamefungwa
na kesi nne zimetolewa uamuzi.

Akizungumzia hali ya rushwa
kwa upande wa Zanzibar, alise-
ma ipo zaidi katika maeneo ya
utowaji wa huduma za kijamii na
vyombo vya sheria.

Alisema kazi kubwa inay-
ofanywa na mamlaka ya rushwa
na uhujumu wa uchumi ni utoaji
wa elimu kuhusu mapambano

ya rushwa pamoja na kujenga
uwezo zaidi kwa watendaji wa
taasisi hiyo kwa sababu masuala
ya rushwa yapo kiufundi zaidi.

“Tunaendelea na kazi ya kutoa
elimu kwa wananchi kuhusu
utoaji wa taarifa za rushwa kwa
jamii pamoja na kujenga uwezo
kwa watendaji wetu kuhusu njia
ya kukabiliana na rushwa katika
sekta mbalimbali,” alisema.

Umoja wa Afrika mwaka 2018
ulitangaza kuwapo kwa maa-
dhimisho ya Siku ya Kupambana
na Rushwa kutokana na athari
zake ambazo hudhoofisha katika
maeneo ya uwekezaji wa miradi
mbalimbali ya maendeleo na kiu-
chumi.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akimsikiliza Meneja wa Benki ya NMB Kanda ya Dar es Salaam na Zanzibar, Donatus Richard,
wakati wa hafla ya kukabidhi mabati 255, mbao 220 na misumari kilo 100 vikiwa na thamani ya Sh. milioni 13 kwa ajili ya kuezeka Kituo

cha Afya cha Jang'ombe kilichoko Wilaya ya Mjini Magharibi Mkoa wa Magharibi. PICHA: MPIGAPICGA WETU

SMZ yathamini viongozi wa dini kudumisha amani

Na Rahma Suleiman, ZANZ|-
BAR

SEREKALI ya  Mapinduzi
ya Zanzibar (SMZ) imesema
inathamini mchango unaotolewa
na viongozi wa dini hali inayo-
dumisha amani na utulivu.

Makamu wa Pili wa Rais wa
Zanzibar, Hemed Suleiman Ab-
dulla, alieleza hayo kwenye mku-
tano uliojadili nafasi ya viongozi
wa dini katika kudumisha amani
zibar.

Hemed alisema mchango wa
viongozi hao kwa taifa ume-
saidia kustawisha maendeleo na
kuchochea ustawi wa maisha ya
wananchi.

Alisema uwapo wa amani na
utulivu unaochangiwa na vion-
gozi wa dini umesaidia kuwavutia
wawekezaji tofauti jambo linalo-
sababisha kupatikana kwa nafasi
nyingi za ajira kwa jamii.

Alisema amani na utulivu
inapaswa kulindwa na kila mtu

na ikipotea serikali na taifa kwa
ujumla itashindwa kupokea
watalii na wawekezaji hatimaye
kupunguza sehemu kubwa ya
pato la taifa.

“Nawaomba viongozi wa dini
na wananchi wote kwa ujumla
tuendelee kudumisha amani na
kila mmoja wetu aendelee kuwa
mlinzi wa amani, utulivu na mshi-
kamano wa nchi yetu,” alisema
Hemed. Kadhalika, alisema vion-
gozi wa dini wamekuwa na moyo
wa kijitolea katika kuhakikisha
amani ya nchi inakuwapo muda
wote kutokana na kazi nzuri wal-
ioifanya ya kuhakikisha inaku-
wapo kabla na baada ya uchaguzi
mkuu wa mwaka 2020.

Akizungumzia uwapo kwa
maradhi mbalimbali, Makamu
wa Pili wa Rais aliwapongeza
viongozi hao kwa jitthada wana-
zozichukua katika kutoa elimu
kwa waumini wanao waongoza
kuchukua tahadhari dhidi ya
Covid-19.

“Tumeshuhudia mchango

mkubwa na mikutano mbalim-
bali mnayoifanya katika kupam-
bana na maradhi ili kuhakikisha
amani ya nchi hii haitetereki,”
alisema.

Wakiwasilisha mada watendaji
kutoka ofisi ya Mufti na Wizara
ya Afya, walisema jamii inapaswa
kufuata miongozo na maelekezo
kutoka kwa viongozi ili kufahamu
usahihi wa mambo kama ilivy-
oelezwa kupitia kitabu kitakatifu
cha Qur-ani na mafundisho ya
dini nyingine kupitia miongozo
ya vitabu hivyo.

Akitoa salamu za Shirika la
Umoja wa Mataifa linaloshu-
ghulikia Watoto Duniani, Naibu
Mwakilishi wa UNICEF anayes-
hughulikia operesheni, Lawrence
Ounndo, aliipongeza Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar kupitia
Ofisi ya Mufti kwa hatua wana-
zoendelea kuchukua katika ku-
wapatia watu taaluma kuhusu
masuala mbalimbali ikiwamo
elimu ya kujikinga na kipindupin-
du, Covid-19 pamoja na kupiga

vita vitendo vya udhalilishaji.

Aliwaomba viongozi wa dini
kuendelea kutoa taaluma kwa
jamii kutokana na uwezo wao wa
kufikisha elimu kwa waumini wa-
naowaongoza.

Alisema UNICEF itaendelea
kuunga mkono jitihada zinazo-
chukuliwa na viongozi hao kwa
kutoa msaada wao wowote ule
unao hitajika kwa lengo la ku-
fanikisha adhma ya kudumisha
amani na utulivu pamoja na ku-
pambana na magonjwa tofauti
yanayoikumba jamii.

Mufti Mkuu wa Zanzibar, Shek-
he Saleh Omar Kabi, alisema taifa
limejaaliwa rehema na baraka
kutoka kwa Allah (SW.) kwa kuwa
na amani, jambo ambalo lime-
saidia kwa kiasi kikubwa waumi-
ni na wananchi kutekeleza ibada.

Aliwataka wananchi wa Zan-
zibar kusahau yaliyopita na
kuepuka chokochoko zitakazo
sababisha kusambaratisha kwa
amani na utulivu miongoni mwa
waumini wake.

22222

$383828238282828238232828282828282822828282382328228 22828 28232823228223228 2282828 282223228228 28228 8282322382228 2282282828 822322822228228228222328222222222222222322222282222222322223228222222222228222222822222222228222323222222222282222

]
Wanaharakati
waiomba ZEC
usimamizi
vyama vya siasa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WANAHARAKATI wa watetezi wa haki
za wanawake, vijana na watoto wameita-
ka Tume ya Maadili ya Tume ya Uchaguzi
Zanzibar (ZEC), ishirikishe wajumbe wen-
gine kutoka sekta mbalimbali zikiwamo
asasi za Kiraia ili kuangalia, kujadili,
kushauri na kupendekeza utendaji mzuri
wa usimamizi wa mchakato mzima wa
uchaguzi na mwenendo wa vyama vya
Siasa.

Uamuzi huo umekuja baada ya wa-
naharakati hao kufanya utafiti mdogo
wa kupitia Sera ya Jinsia na Ujumuishi
(Gender and Social Inclusion Policy) ya
ZEC ya mwaka 2015 na kuona upungufu
uliosababisha wanawake, vijana na watu
wenye ulemavu kutoshiriki ipasavyo
katika mchakato wa chaguzi zilizopita.

Akizungumza na waandishi wa habari
jana, Mkurugenzi wa Chama cha Waandi-
shi wa Habari Wanawake (TAMWA) kwa
upande wa Zanzibar, Dk. Mzuri 1ssa,
ametaka kuwapo na mwongozo maalum
katika kila hatua ya uchaguzi kuanzia
vandikishaji, utoaji wa elimu ya uraia,
uteuzi wa wagombea, usimamizi wa uch-
aguzi, upigaji kura, utoaji wa matokeo na
hali ya usalama, suala la usawa wa Kijin-
Sia na ujumuishi liongoze mchakato wote
wa uchaguzi kabla, wakati na baada.

Alisema ili kuhakikisha usawa wa
kijinsia na ujumuishi unafikiwa kwa kila
ya hatua ya uchaguzi, ZEC inapaswa
kukutana na wadau wa masuala ya jinsia,
vijana na watu wenye ulemavu mara
kwa mara ili kuona hali ikoje na ku-
weka mpango wa utekelezaji ili kusaidia
katika ukusanyaji wa takwimu kama sera
ilivyosema kuwa ZEC itakuwa na mfumo
madhubuti wa ukusanyaji wa takwimu
(Systematically Data Collection).

Naye Mwenyekiti wa Jumuiya ya
Wanawake wenye Ulemavu Zanzibar
(JUWAUZA), Salma Saadat, alisema pia
katika utafiti wamebaini uwapo wa
kamati ya maadili ya ZEC ni wa muda
mfupi, huundwa wakati wa uchaguzi na
uhai wake humalizika baada ya uchaguzi
kwisha. Alisema pia kamati hiyo hai-
jawekewa mwongozo wa kushughulikia
malalamiko wala haina mwongozo wa
kutatua vitendo vya udhalilishaji wana-
vyofanyiwa wanawake, vijana na watu
wenye ulemavu wakati wa uchaguzi.

“Kuna wanawake walifanyiwa vitendo
vya udhalilishaji wakati wa uchaguzi, la-
kini hawajui waende wapi kupeleka kesi
za0, kwa sababu kamati haina mwongozo
wa kutatua kesi za mtu mmoja mmoja,
kamati inapokea kesi za vyama vya siasa
tu kwa mfano kesi ya ACT-Wazalendo
kuhusu kiongozi wao kupinga kuwapo
kwa kura za mapema ambapo alituhu-
miwa kuvuruga amani,” alisema Salma.

Alipendekeza sera hiyo iweke mwon-
g0z0 na mpango kazi ili ikidhi haja
kwa wanawake, vijana na watu wenye
ulemavu kushiriki ipasavyo katika
mchakato mzima wa uchaguzi kama wa-
piga kura, wagombea, wafuatiliaji ilani na
sera za vyama na hata kuhakikisha kuwa
usalama wao unalindwa vyema.

Pia, alishauri Sera ya Jinsia na Uju-
muishi ya ZEC ipitiwe tena pamoja
na kuipangia mpango kazi ili iweze
kutekelezeka.
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KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA KADI
KADI YA GARI

LILIAN ONAEL KILEO
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya
TOYOTA RAV 4 yenye
namba za usajili T 502 BCT
chasisi namba
ACA200013994,engine
namba 1A20196220,yeyote
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa
DAR/MAG/RB/321818/2021

116354502

116354902

JACQUELINE JOHN MPONELA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S 0264/0041 kilichotole-
wa na baraza la mitihani kupitia shule yan
secondary ya BARBRO JOHANSSON mwaka
2012,yeyote atakayekiokota atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. Polisi taarifa

CONTROL NAMBA 9910820205254

116355002

GEMA ROBERT MASSAWE anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne chenye
index namba S0233/0039 kilichotolewa na
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia ST. MARYS
MAZINDE JUU mwaka 2018. Yeyote
atakayekiona atoe taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:

DAR/CHA/RB/343236/2021.

116355102

KAZIMIL  JAMES ANATANGAZA
KUPOTEA KWA CHETI CHAKE CHA
KIDATO CHA NNE CHENYE INDEX
NAMBA ME S 1750 -0045 KILICHOT-
OLEWA NA BARAZA LA MTIHANI
NECTA KUPITIA KASEME SEKONDARI
MWAKA 2013.YEYOTE ATAKAE KIONA
ATOE TAARIFA KATIKA KITUO CHA
POLISI  GEITA TAARIFA RF/GE /TR
/RB/3177/2021 AU APIGE SIMU NAMBA
0626 700029 /0693 789012 .

TANZANIA CHINA
TOWRISM DEV LTD
Anatangaza kupotelewa
na kadi ya pikipiki yenye
namba za usajili MC. 372
CQU aina ya SINORAY.
Yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
kilichopo jirani yake,Taarifa
ya jeshi la polisi,
KAH/RB/TR/360/2021.

116355202

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

ABEID MBUYA MVUNGI
ANATANGAZA KUPOTEA
KWA KADI YAKE YA PIKIPIKI
YENYE NAMBA ZA USAJILI
MC 390 CRM AINA YA
SUNLG RANGI NYEKUNDU.
Kwa yeyote atakayeiona
awasiliane na mhusika kwa
namba 0717 989696 au
aipeleke kituo chochote cha
polisi kilicho karibu na yeye.
Taarifa ya polisi:
GEI/CHA/RB/346185/2021.

116355302

KUPOTEA KWA KADI
YA GARI

FRANCIS RAMADHANI
SAMBUGUNI anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari

aina ya ISUZU TIPPER
yenye namba za usajili

T388ARC Lenye chases
namba FRR32D13003488

Kwa yeyote atakayeiona

atoe taarifa polisi
Taarifa ya polisi RB. Namba

116355902

IRVIRI/RB/313967/2021

Nipa

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI

INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042,

DAR ES SALAAM. MOB:
+255 - 0782253676

usikose Gazeti lako

la Nipashe Kila siku

he

MWANGA WA JAMIT

Tupigie

0782253676

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Waziri awa mbogo kwa
wawekezaji ranchi za taifa

Na Mwandishi Wetu,
MISENYI

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi,
Mashimba Ndaki, amewaonya
wawekezaji wanaohodhi vitalu
vya Kampuni ya Ranchi za Taifa
(NARCO) kinyume cha mikataba
yao, kuachia mara moja ili ku-
wapisha watu wenye uwezo wa
kuendesha shughuli ya ufugaji.

Waziri Ndaki, aliyasema hayo
jana alipofanya ziara Wilaya ya
Misenyi mkoani Kagera kwa ajili
ya kukagua Ranchi ya Mabale
na kuzungumza na baadhi ya
wawekezaji wenye mifugo wali-

opewa vitalu.
Aidha, Waziri Ndaki aliagiza
kunyang'anywa  kitalu  kwa

mwekezaji wa Kampuni ya Cho-
bo Investment, baada ya kukaa
muda mrefubila kuendeleza.

Aliagiza eneo hilo kupewa
wawekezaji wengine ambao
wana mifugo waweze kulitumia,
huku akimhakikishia mmiliki wa
kampuni hiyo kupewa eneo kwe-
nye ranchi nyingine ikiwa atafua-
ta masharti ya mkataba.

Waziri Ndaki alisema kume-
kuwapo na tabia ya baadhi ya
wawekezaji kuchukua vitalu na
kutovitumia kama ilivyoeleke-
zwa kwenye mikataba na kusaba-
bisha maeneo kuwa mapori na
kuvamiwa na watumiaji wengine
wa ardhi.

Alisema, wizara yake kupitia
NARCO imejipanga kuhakikisha

wafugaji wanapata maeneo ya vi-
talu kwa ajili ya kufugia ili kupun-
guza migogoro ya ardhi kati ya
wafugaji na watumiaji wengine.

“Wizara kwa sasa imejipanga
kuhakikisha wawekezaji katika
vitalu wanatumia maeneo hayo
kwa malengo yaliyokusudiwa iki-
wa ni pamoja na kuhakikisha wa-
nalipa kodi kwa wakati,” alisema
Waziri Ndaki.

Alisema wizara kwa sasa in-
aiona NARCO kama ni sehemu
ya kotokea kwani kupitia kam-
puni hiyo itaweza kuongeza uku-
sanyaji wa mapato na kuongeza
kipato kwa wafugaji.

Naye Katibu Mkuu wa Wiz-
ara ya Mifugo na Uvuvi anayesi-
mamia sekta ya Mifugo, Prof.

Elisante Ole Gabriel, alisema
wizara imejipanga kuhakikisha
uzalishaji wa mifugo na mazao
yake unaongezeka na kuwasaid-
ia wawekezaji wasikwamishwe
katika kazi zao.

Akizungumza kwa niaba ya
Mkuu wa Wilaya ya Misenyi, Ka-
tibu Tawala wa Wilaya hiyo, Ab-
dallah Mayomba, alisema uwepo
wa ranchi katika wilaya hiyo im-
esaidia kupunguza migogoro ya
ardhi.

Awali, baadhi ya wawekezaji
walimweleza waziri huyo kuwa
wanahitaji maeneo kwa ajili ya
kufugia, na kuishukuru seri-
kali kupitia NARCO kuwashushi
gharama ya ukodishaji wa vitalu.

Wanafunzi wa Shule ya Sekondari Baobab ya Mapinga Bagamoyo wakifurahia na mwalimu wao wa taaluma, Edward Logiru, baada ya shule
hiyo kufanya vizuri kwenye matokeo ya kidato cha sita yaliyotangazwa na Baraza la Taifa la Mitihani (NECTA) na wanafunzi wawili wa shule

hiyo, Godwinner Joseph na Vailet Kahyoza kufanikiwa kuingia 10 bora kitaifa. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Nyama ya Tanzania
sasa kupata soko nje

Na Joseph Mwendapole

BIASHARA ya nyama kutoka
Tanzania sasa itapata soko kub-
wa na la uhakika kwenye masoko
ya nje baada ya Kampuni ya
MICO International Halal Bureau
of Certification (MIHB), kupata
cheti cha kimataifa kitakachoi-
wezesha kutoa ithibati ya Halal.

Kampuni mbalimbali zilikuwa
zikilazimika kupata ithibati ya
Halal nje ya nchi kwa bidhaa zao,
lakini kwa mara ya kwanza sasa
Tanzania imepata kampuni ili-
yokidhi vigezo vya kimataifa vya
ithibati ya Halal (MCO) ambaye
ni wakala wa Baraza Kuu la Wais-
lamu Tanzania (BAKWATA).

Hafla ya kukabidhi cheti hicho
ilifanyika mwishoni mwa wiki, ji-
jini Dar es Salaam na kuhudhuri-

wa na Katibu wa Mufti ambaye
alimwakilisha, Musa Bin Hemed
na wawakilishi wa taasisi ya Utu-
ruki iliyotoa cheti hicho ya Hafsa
Halal Murat Bayka na Jalal Sahal.

Akizungumza kwenye hafla
hiyo, Sheikh Mwenda Said, am-
baye ni Mweka Hazina Mkuu wa
BAKWATA, alisema cheti hicho
kimetolewa baada ya baraza
hilo kupitia mdau wake MICO
International Halal Bureau Lim-
ited kuendesha mafunzo ya
kuwaongezea wataalamu wao
uwezo.

Alisema Hafsa Halal Certi-
fication and Food Import and
Export Limited ya Uturuki kwa
kushirikiana na MICO walianza
kuwaongezea ujuzi watu hao
kwa njia ya zoom kuanzia mwezi
wa tatu mwaka huu na kuja kuka-

milisha mafunzo hayo ana kwa
ana kuanzia Julai Mosi hadi sasa
na wamefikia viwango vinavyo-
takiwa kimataifa.

Alisema wakufunzi hao wa-
taendelea kutoa elimu ya Halal
katika kila mkoa Tanzania Bara
na ikilazimu pia wataenda Visi-
wani Zanzibar na kwamba MICO
Halal imepata uwezo wa kutoa
huduma za ithibati ya Halal kama
nyama na bidhaa mbalimbali
ndani ya nchi na kimataifa.

Akizungumzia umuhimu wa
kuwa na cheti cha kimataifa cha
Halal, Sheikh Mwenda alisema
bidhaa za Tanzania zitakubalika
katika soko la kimataifa hasa ny-
ama na kuongeza pato la taifa
litakalosaidia kukuza uchumi na
kuongeza wigo wa ajira.

Alitaja faida nyingine kuwa ni

bidhaa za Tanzania hususan ny-
ama kukubalia kwenye soko la ki-
mataifa kama uarabuni na barani
Asia ambako huwa hawakubali
bidhaa ambayo haina nembo ya
Halal.

Alisema cheti hicho kitasaidia
kuipatia nchi fedha za kigeni
kwani kampuni za ndani zitaku-
wa na uwezo wa kusafirisha bid-
haa mbalimbali ikiwamo nyama
kwenye mataifa mbalimbali du-
niani.

“Nchi ilikuwa inapata hasara
kwasababu makampuni ya ndani
yalikuwa yanachukua ithibati ya
Halal nje ya nchi kama Australia,
Quatar na kwingineko, lakini
sasa MICO Halal Tanzania itafan-
yakazi hiyo na hela zitabaki hapa
nchini,” alisema.

I
Tigo yatoa
mil. 220/-
matibabu
miguu pinde

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Tigo imetoa Sh.
220,000,000 kwa Hospitali ya
CCBRT, kama sehemu ya kujitolea
kwake kusaidia kituo cha afya ka-
tika kutokomeza tatizo la miguu
pinde kwa Watanzania.

Mchango huu pia hutumika
kama mpango wa uhamasishaji
kwa umma juu ya umuhimu wa
kufuata matibabu ili kuhakikisha
wenye matatizo wanapona na ku-
zuia ulemavu.

Akizungumza na waandishi wa
habari, Mkurugenzi Mtendaji wa
Tigo, Simon Karikari, alisema:
“Mchango wetu unathibitisha zai-
di kujitolea kwetu kusaidia jamii
zinazotuzunguka. Matibabu ya
miguu pinde nchini ni mada am-
bayo inahitaji utangazaji na kama
kampuni ya simu inayoheshi-
mika, tuko hapa leo kubadili ha-
dithi, tunahitaji ushiriki wa jamii
na nguvu ya kuhakikisha kwamba
kila mtoto aliye na miguu pinde
Tanzania, anapata matibabu bora
na kwa wakati kwa kutumia njia
ya Ponseti, kama matibabu ya ki-
wango cha juu, hivyo kuwapa fur-
sa sawa ya kuishi maisha yenye
tija kama walivyo wengine.”

Ofisa Mtendaji Mkuu wa CCBRT,
Brenda Msangi, aliishukuru Tigo
kutokana na msaada huo ende-
levu ambao umekuwa ukisaidia
kuokoa maisha ya watoto wengi
Watanzania.

“Tigo Tanzania imeonyesha
mfano kwa jukumu muhimu
ambalo sekta binafsi imeamua
kulichukua katika kuhakikisha
inapunguza na kutatua shida za
jamii.

“CCBRT, kwa miaka mingi im-
eweza kushughulikia moja ya
mambo magumu zaidi ya matib-
abu ya miguu pinde, kuhakikisha
matibabu yanakuwa endelevu
na ufuatiliaji, kupitia uvumbuzi
na msaada wa Tigo, kuna jukwaa
la kukumbushana kwa njia ya
ujumbe mfupi (SMS), la CCBRT
linaweza kutuma njia ya simu
za mkononi kukuza ufuatiliaji ili
wagonjwa watibiwe kikamilifu,
bila athari yoyote.

Aliihimiza sekta binafsi kue-
ndelea kuwapatia misaada ili ku-
hakikisha wanatokomeza tatizo
hilo na kulimaliza kabisa.

Miaka mitatu iliyopita ya ush-
irikiano huu imeshuhudia karibu
kesi 1,500 mpya za miguu pinde
kwa watoto, wanaofaidika na
matibabu ya miguu yanayobadili-
sha maisha kwa njia ya Ponset na
mamia wamefanyiwa upasuaji
CCBRT.

Alisema katika miaka ya hivi
karibuni, kesi hizo zimezidi ku-
pungua, na kwamba CCBRT
inaendelea kufuatilia kwa uka-
ribu kwa ajili ya kuhakikisha wa-
nafikia malengo.
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HABARI MICHEZO

ROME, Italia

CRISTIANO Ronaldo ameshin-
da tuzo ya kiatu cha dhahabu
kwenye michuano ya Euro 2020
iliyomalizika juzi Jumapili.

Tuzo hiyo aliipata wakati Italia
ilipoifunga England kwa changa-
moto ya mikwaju ya penalti na
kutwaa taji la Euro 2020 kwenye
Uwanja wa Wembley.

Ronaldo mwenye umri wa mi-
aka 36, alimaliza michuano hiyo
na Ureno akiwa amefunga mabao
matano, sawa na straika wa Jam-
huri ya Czech, Patrik Schick.

Lakini kwa sababu Ronaldo

alikuwa na pasi moja ya mwisho
kwenye mashindano hayo ikam-
wezesha kushinda kiatu hicho cha
dhahabu kwa mujibu wa sheria za
Shirikisho la Soka la Ulaya (UEFA).

Kwa mujibu wa sheria za UEFA
kama wachezaji watakuwa na
idadi sawa ya mabao, yule atakaye
kuwa na “asisti’ nyingi ndiye anai-
buka kinara.

Pia nyota huyo wa Juventus
kwenye mashindano hayo aliwe-
ka rekodi mpya ya kuwa mfungaji
mwenye mabao mengi zaidi ka-
tika michuano ya Ulaya akifikisha
mabao 14 na kuipiku rekodi ya
Michel Platini mwenye mabao 11.

KANE: YEYOTE ANAWEZA
KUKOSA PENALTI

LONDON, England

HARRY Kane amesema
maumivu ya England kufung-
wa na Italia kwenye mikwaju
ya penalti kwenye michuano
ya Euro 2020 yatabakia kwake
na wachezaji wenzake katika
maisha yao yote ya uchezaji,
lakini ameshauri wale wote
waliokosa kama Bukayo Saka
kunyanyua vichwa vyao juu.

Baada ya mchezo huo pale
kwenye dimba la Wembley ku-
malizika kwa sare ya 1-1 katika
muda wa kawaida na ule wa
nyongeza, Kane alifunga pen-
alti ya kwanza, lakini Marcus
Rashford, Jadon Sancho na
Saka walikosa.

Na hilo likawaacha England
kushindwa kupata nafasi ya
kubeba taji lao la kwanza kub-
wa kwa kipindi cha miaka 55,
lakini Kane akasisitiza kikosi
hicho cha kocha Gareth South-
gate kipo katika njia sahihi ka-
bisa.

RAJA CASABLANCA MABINGWA CAF

Kane aliiambia BBC Sport:
“Tusingeweza kujitoa zaidi, vi-
jana hawakuwa tena na uwezo
wa kujitoa zaidi.

“Penalti mara zote ni kitu
kibaya unapokosa. Haikuwa ba-
hati yetu.

“Yalikuwa mashindano ya
kuvutia na najisikia fahari kwa
hilo, hivyo wachezaji wote wa-
natakiwa kunyanyua vichwa
juu kwa kile tulichokipata.

“Bila shaka najua kwamba
itatuumiza kwa muda mrefu
sana na itatuumiza kwa kipindi
chote cha uchezaji. Nafikiri tut-
aweza kufanikiwa kwa mwaka
unaofuata.”

CASABLANCA, Morocco

KLABU ya Morocco, Raja
Casablanca imefanikiwa ku-
chukua ubingwa wa Kombe
la Shirikisho la Soka Afrika
(CAF), baada ya kuibuka na
ushindi wa mabao 2-1 dhidi
yaJs Kabylie FC ya Algeria.

Mabao mawili kutoka
kwa Sofiane Rahimi na
Ben Malango wa Jamhuri
ya Kidemokrasi ya Congo
(DRC), yalitosha kabisa ku-
weka msumari wa moto

RONALDO

kwa JS Kabylie.

JS Kabylie walifanikiwa
kuingia katika fainali ya mi-
chuano hiyo kwa mara ya
kwanza tangu mwaka 2002,
lakini bahati haikuwa kwao
kutokana na ubora mkub-
wa ulioonyeshwa na Raja
Casablanca.

Kutokana na ushindi
huo, hivi sasa ni rasmi Raja
ambao ni mabingwa wa
kihistoria kutoka Morocco
wamefanikiwa  kuongeza
idadi ya makombe ya Afrika

mara sita. :

Makombe mengine ni lile
la Ligi ya Mabingwa Afrika
ambalo wamechukua mara
tatu na hili sasa wame-
chukua kwa mara tatu pia. :

Itakumbukwa pia timu
hii ilikuwa na wachezaji
10 uwanjani kutokana na
mchezaji wao Victor Gomes
kutolewa nje kwa kadi
nyekundu, baada ya kum-
chezea vibaya mchezaji wa
JS Kabylie.
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Arsenal
‘yasajili
‘nyota wa
Benfica

LONDON, England

BAADA ya kuwa na msimu mgumu
wa 2020-21, Arsenal wanaonyesha ni
jinsi gani msimu ujao hawataki utani
na wanazidi kukiimarisha kikosi kwa
kufanya usajili wa wachezaji mbalim-
bali wakati huu wa majira ya joto.

Washikabunduki hao wamekamili-
sha usajili wa beki wa kushoto, Nuno
Taraves kutoka Benfica dili ambalo
limetajwa kuwa na thamani ya pauni
milioni 8.5.

Arsenal walitangaza tayari Nuno
amesaini mkataba wa muda mrefu na
klabu hiyo.

Nyota huyo ataungana na timu ya
Arsenal wiki hii baada ya kusafiri ku-
toka Ureno na kumaliza taratibu za
kujitenga za kujinga na maambukizi
ya virusi vya corona zilizowekwa na
serikali ya Uingereza na atavaa jezi
namba 20.

Akizungumzia usajili huo, Kocha wa
Arsenal, Mikel Arteta amesema wan-
amkaribisha Nuno katika klabu hiyo
ili kuwa sehemu ya kusaka mafanikio.

“Tunamkaribisha Nuno katika kla-
bu, ni mchezaji kijana ambaye ame-
jizatiti na alipata maendeleo mazuri
kule Benfica, pia alionyesha kiwango
chake akiwa na timu ya taifa ya Ureno
ya chini ya umri wa miaka 21.

“Ujio wa Nuno utaongeza nguvu ka-
tika kikosi chetu akiwa katika eneo la
ulinzi hasa upande wa kushoto.”

RONALDINHO AMTAJA
NEYMAR MRITHI WAKE

RIO DE JANEIRO, Brazil

NYOTA wa zamani wa Brazil, Ronald-
inho Gaucho amemtaja mshambuliaji
wa sasa wa timu hiyo, Neymar Jr kama
mrithi wake kutokana na anavyojituma
uwanjani.

Ronaldinho ambaye ni mshindi wa
Ballon d'Or mwaka 2005 alikuwa nyota
wa timu ya Brazil na akiisaidia kutwaa
Kombe la Dunia mnamo 2002 na Copa
America mnamo 1999.

Brazil ilitwaa Copa America ya 2019
wakati Neymar akiwa ameumia, na nyota

huyo wa PSG alishindwa kuisaidia timu
yake katika fainali Jumamosi wakati Ar-
gentina ilipoiadhibu Selecao hao bao 1-0
na kutwaa taji.

Ronaldinho anaamini kuwa msham-
buliaji huyo mwenye umri wa miaka 29
amechukua nafasi yake kama shujaa wa
Brazil, akiambia France Football: “Ndio,
bila shaka, yeye ndiye mrithi wangu.

“Yeye ndiye mchezaji wetu mkuu, san-
amu ya Wabrazil.

“Hajapoteza ujasiri wake, uchezaji
wake, na daima ni raha kumwona uwan-
jani.”

BUKAYO, RASHFORD, SANCHO
WABAGULIWA ENGLAND

LONDON, England

BUKAYO Saka, nyota wa Timu ya Taifa ya
England baada ya kukosa penalti kwenye
mchezo wa fainali dhidi ya Italia ya Euro 2020
amekuwa akiandamwa na mashabiki kwenye
mitandao ya kijamii ambao wanaonyesha kila
dalili za ubaguzi wa rangi.

Nyota huyo mwenye miaka 19 alitoka benchi
na kupewa jukumu la kupiga penalti ya tano
ambayo ilikuwa ni ya uamuzi pale kwenye
Uwanja wa Wembley na alikosa na kuwapatia
Italia ushindi wa 3-2.

Kipa wa Timu ya Taifa ya Italia, Gianluigi
Donnarumma aliokoa juhudi za England am-
bao walikuwa wanabhitaji taji hilo kwa kuwa
imepita miaka 55 bila kutwaa taji na mwisho
wa siku wakalikosa pia.

Ripoti zimekuwa zikionye
sha kuwa nyota huyo hana
bahati kwenye mitandao

ya Kijamii ikiwa ni pamoja
na Instagram ambapo jumbe
nyingi zinazoonyesha via
shiria vya ubaguzi wa rang
zimekuwa zikitumwa na
kwenye akaunti yake pia
amekuwa akikutana na
meseji mbalimbali.

Bahati mbaya pia wengine wamekuwa waki-
tuma emoji kwenye mitandao ya kijamii katika
posti ambazo aliziweka muda mfupi kabla ya
fainali huku mmoja wa watumiaji alisema
kuwa “Ondoka katika nchi yangu na mwingine
aliandika kwamba, “Nenda Nigeria”.

Mbali na Saka pia Marcus Rashford pamoja
na Jadon Sancho ambao walikosa penalti nao
wamekutana na jambo hilo.

Shirikisho la Soka la Uingereza (FA), limetoa
taarifa kwamba itashughulikia suala hilo kwa
kuwa sio la kimichezo.
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BENITEZ AMTAKA KOULIBALY

KOCHA wa Everton, Rafa Benitez amewahim-
iza wakuu wa klabu kumsajili mlinzi wa kati wa
Napoli, Kalidou Koulibaly ambaye ni raia wa Sen-
egal mwenye umri wa miaka 30. (90min)

NAPOLI YAJIONGEZA

KLABU ya Napoli inapanga kuwaachia Kalidou
Koulibaly pamoja na kiungo wa Hispania, Fabian
Ruiz, wakati wakijaribu kupunguza fedha zinazo-
tumiwa kuwalipa mishahara wachezaji hao.(Cal-
ciomercato)

MESSI KUBAKIA BARCA

MSHAMBULIAJI wa Timu ya Taifa ya Argentina,
Lionel Messi yuko mbioni kusalia na Barcelona.
Taarifa zinasema mchezaji huyo mwenye miaka
34 akitarajiwa kusaini mkataba mpya na klabu
hiyo ya Katalunya. (AS)

JESUS ANUKIA JUVENTUS

MSHAMBULIAJT wa Manchester City, Gabriel Je-
sus mwenye umri wa miaka 24 ni chaguo la kwan-
za kwa Juventus wakati wakitaka kuimarisha safu
ya ushambuliaji msimu ujao. (Tuttosport)

ONANA AOTA MBAYA

MATUMAINI ya Arsenal kumsajili mlinda mlan-
go wa Ajax, Andre Onana yamepata pigo baada ya
mchezaji huyo kukubali masharti binafsi na Lyon.
Klabu hizo mbili hazijafikia makubaliano. (Fab-
rizio Romano - via Sun)

NEVES KUTUA ARSENAL

KLABU ya Arsenal wameanza mazungumzo na
Wolves kwa ajili ya kumpata kiungo wa kati wa
Ureno, Ruben Neves mwenye umri wa miaka 24.
(Record)

CHIELLINI MAMBO SAFI

MLINZI wa Italia mwenye umri wa miaka 36,
Giorgio Chiellini atasaini nyongeza ya mkataba
wa mwaka mmaoja na Juventus wiki hii na kusalia
na klabu hiyo ya Turin hadi Juni 2022. (Fabrizio
Romano kwenye Twitter)

VIEIRA AINGIA SOKONI

KOCHA wa Crystal Palace, Patrick Vieira
anawania kumsajili, Eddie Nketiah mwenye
umri wa miaka 21 na mshambuliaji wa Denmark,
Kasper Dolberg mwenye umri wa miaka 23. (Sun)

DANJUMA HAUZWI

KLABU ya Bournemouth imekataa dau la pauni
milioni 13 kutoka Villarreal kwa ajili ya kumuuza
winga wa Timu ya Taifa ya Uholanzi, Arnaut Dan-

juma.(Sky Sports)

BRENTFORD KUJIIMARISHA

WAGENI wapya wa Ligi Kuu England, Brentford
wanajiandaa kutoa kiasi cha pauni milioni 10 ili
kumnasa mshambuliaji wa Liverpool na Timu ya
Taifa ya Wales, mwenye umri wa miaka 24, Harry
Wilson. (Sun)

BELOTTI KUJIULIZA

MSHAMBULIAJI wa Italia, Andrea Belotti mwe-
nye umri wa miaka 27 ataamua ikiwa atasaini tena
mkataba wake na Torino mara tu baada ya fainali
ya Mashindano ya Euro 2020. (Sky Sport Italia)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

MANCINI: NILITOA MACHOZI
KWA SABABU YA WATALIANO

ngumu za kupigania...

LONDON, ENGLAND

OCHA wa Timu ya Taifa ya Ita-

lia, Roberto Mancini amesema

“nilikuwa na wakati wa furaha

ana kwa hiki” baada ya kikosi

chake kuifunga England kwa mikwaju ya

penalti na kushinda Kombe la Euro 2020.

Mancini alishindwa kutwaa taji lolote

kubwa akiwa mchezaji wa Italia, akimal-

iza nafasi ya tatu kwenye michuano ya

Kombe la Dunia mwaka 1990 na nafasi ya

pili kwenye michuano ya Ulaya chini ya
umri wa miaka 21 mwaka 1986.

“Ilikuwa bahati kwangu kucheza katika

kikosi bora mwaka 1990 na kile cha umri
chini ya miaka 21,” alisema.

“Licha ya ukweli kwamba tulikuwa
timu bora, hatukufanikiwa kushinda na
mara zote tulifungwa kwa mikwaju ya
penalti.”

Baada ya kushinda kufuzu kucheza
Kombe la Dunia mwaka 2018, Italia im-
efurahia wakati mzuri kwenye Euro 2020
chini ya Mancini, na hawajafungwa katika
mechi 34.

Kocha huyo wa zamani wa Manchester
City alisema machozi aliyoyatoa baada ya
mchezo wa fainali hiyo yalikuwa ni kwa
ajili ya Wataliano wote.

® @ ®Kocha huyo afunguka alikuwa na siku 50

“Ulikuwa wakati wa aina yake kwangu
kufanikiwa kupata kitu kikubwa. Ulikuwa
ni wakati wa kuvutia kuona vijana wakis-
hangilia na mashabiki jukwaani,” alisema.

“Kuona kila kitu tulichokifanya kikifani-
kiwa, kazi yote ngumu tuliyofanya kwa
kipindi cha miaka mitatu iliyopita imeleta
hamasa kubwa.

“Na kwa hakika zilikuwa siku 50 za aina
yake na ngumu sana kwa upande wetu,
lakini tumeweza kupata kitu tulichokuwa
tunakitafuta.

Italia wametwaa taji hilo la Ulaya kwa
mara ya kwanza tangu mwaka 1968 na
hiyo ni mara ya pili katika historia yao.
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HATIMA YA METACHA
YANGA KIZUNGUMKUTI

Na Saada Akida

HUKU zikiwa zimesalia mechi
mbili kwa kila timu kumaliza
msimu wa Ligi Kuu Tanzania
Bara 2020/21, uongozi wa Yanga
umesema hatima ya golikipa wao,
Metacha Mnata bado haijajulika-
na kwa sababu shauri lake liko
mikononi mwa Kamati ya Nidha-
mu ya klabu hiyo, imefahamika.

Wakati Metacha bado jambo
lake la utovu wa nidhamu liki-
jadiliwa na kamati hiyo, tayari ya
nahodha wa Yanga, Lamine Moro
amerejea kikosini baada ya kukaa
nje ya timu hiyo kwa muda mrefu
kwa kilichoelezwa kosa la utovu
wa nidhamu.

Akizungumza na gazeti hili
jijini Dar es Salaam jana, Ofisa

Habari wa Yanga, Hassan Bum-
buli alisema Lamine ameungana
na wachezaji wenzake walioingia
kambini juzi kwa ajili ya maandal-
izi ya mchezo wao dhidi ya Thefu
FC utakaochezwa keshokutwa
kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa.

Bumbulia alisema baada ya
viongozi, kocha wao, Nesreddine
Nabi na nahodha huyo kukutana
na kumaliza tofauti zao, sasa
nyota huyo ameingia kambini ili
kujiimarisha na kumalizia ngwe
ya msimu huu iliyobakia baada
ya kuukosa ubingwa watakwenda
kukamilisha ratiba.

“Kesi ya Lamine imemalizika na
suala la kucheza au kutocheza ka-
tika michezo iliyosalia ni jukumu
la Nabi, kuhusu Mnata suala lake

liko katika kamati husika na lin-
aendelewa kujadiliwa, kwa sasa
kipa huyo anatumikia adhabu
ya Shirikisho la Soka Tanzania
(TFF),” alisema Bumbuli.

Metacha alifungiwa na Kamati
ya Uendeshaji na Usimamizi wa
Ligi ya Bodi ya Ligi Kuu Tanza-
nia, kwa kitendo cha kuashiria
matusi katika mchezo wa ligi uli-
ochezwa Juni 17, mwaka huu, kwe-
nye Uwanja wa Benjamini Mkapa
dhidi ya Ruvu Shooting ambapo
timu yake iliibuka na ushindi wa
mabao 3-2.

Baada ya kumalizika kwa
mechi hiyo, Mnata aliwaonyesha
mashabiki kidole cha kati amba-
cho ni ishara ya matusi na mbali
na kufungiwa, kipa huyo ametak-
iwa kulipa faini ya Sh. 500,000.

Yanga itashuka dimbani ku-
wakabili Thefu ambao wako
katika hatari ya kushuka daraja
wakiwa na kumbukumbu nzuri
ya kuwafunga watani zao Simba
bao 1-0 katika mchezo wa kiporo
uliochezwa Julai 3, mwaka huu
wakati wageni hao kutoka Mbarali
wao walitoka sare ya ugenini dhi-
di ya Kagera Sugar.

Kikosi hicho cha Nabi kitaka-
milisha pazia la Ligi Kuu Tanzania
Bara kwa kuwafuata wenyeji Do-
doma Jiji FC, mchezo utakaoche-
zwa Julai 18, mwaka huu kwenye
Uwanja wa Jamhuri.

Tayari Simba yenye pointi 79
imeshatwaa ubingwa wa ligi hiyo
kwa mara ya nne mfululizo huku
Mwadui FC ya mkoani Shinyanga
nayo imeshashuka daraja.

kwa ajili ya kujiandaa na mechi mbalimbali za kufuzu kushiriki mashindano ya Kombe la Afrika zitakazofanyika baadaye mwaka huu.
PICHA: TFF

KMC FC yawaita mezani Simba

Na Adam Fungamwango

KLABU ya KMC ya jijini Dar
es Salaam ambayo inashiriki
Ligi Kuu Tanzania Bara imetoa
baraka kwa mchezaji yoyote wa
timu hiyo anayetaka kujiunga na
klabu nyingine kuondoka, lakini
tu kwa kufuata taratibu za uham-
isho zilizowekwa kisheria.

KMC imetoa kauli hiyo baada
ya kuwapo kwa tetesi za beki
wake wa kulia, Israel Mwenda
anawindwa na mabingwa wa
Ligi Kuu Tanzania Bara, Sim-
ba huku Yanga ikiwa kwenye

harakati za kunasa saini ya David
Brayson anayecheza nafasi ya
beki wa kushoto.

Meneja wa KMC FC, Walter
baada ya kuwapo kwa tetesi za
klabu mbalimbali za hapa nchini
zikiwamo, Simba na Yanga ku-
daiwa kuvutiwa na wachezaji
wake.

“Milango iko wazi. Klabu yoy-
ote ikimhitaji mchezaji yoyote
waje katika mazungumzo, in-
gawa mpaka sasa hatujapata
ofa yoyote rasmi kama kuna
klabu inawahitaji wachezaji

wety,” alisema meneja huyo na
kuongeza.

“Hata klabu ikimtaka mtunza
vifaa wetu au mimi mwenyewe
hakuna shida, ili mradi taratibu
zote zifuatwe. Kuhusu Mwenda
huyu bado tuna mkataba naye,
lakini hata hivyo bado haizuii
kukaa pamoja na Simba kama
wanamhitaji na Brayson huku
mkataba wake unamalizika ligi
ikiisha, naye tuko naye kwenye
mazungumzo ya kumwongeza
mkataba mpya, sasa kama kuna
sehemu anataka kwenda, basi
sisi hatuwezi kumzuia,” Harrison

alisema.

Kuhusu hatima ya timu hiyo,
kiongozi huyo alisema baada
ya ligi kumalizika watafanya us-
ajili kwa ajili ya kupata wachezaji
ambao wataifanya kuwa tishio
na kuweza kushiriki michuano
ya kimataifa kama ilivyowahi ku-
fanya kwa mara ya kwanza wali-
popata nafasi hiyo.

“Tutahakikisha tunajiandaa
kuwa na kikosi kizuri ambacho
kitamaliza nafasi nzuri zaidi
kuliko hiki cha msimu huu,” al-
iongeza bosi huyo.

Mtibwa yapania
kubakia Ligi Kuu

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Mtibwa Sugar,
Mohammed Badru amesema ana
bahati na mechi za ugenini na moja ya
mipango yake ni kuhakikisha anavuna
pointi sita katika michezo miwili iliyo-
salia katika Ligi Kuu Tanzania Bara na
kutimiza malengo ya kubakia kwenye
ligi hiyo.

Badru aliliambia gazeti hili jana tan-
gu alipotua katika kikosi cha Mtibwa
Sugar amecheza mechi tatu ambapo
ameshinda mbili na kutoka sare moja,
huku kati ya hizo tatu amechukuwa
pointi nne ugenini.

Kocha huyo alisema mbali na
historia ya hizo mechi mbili, lakini
amekuwa na rekodi ya kupata ma-
tokeo chanya kabla ya kujiunga na
timu hiyo na anatarajia kuona nyota
hiyo inaendelea katika michezo yake
miwili iliyobakia ambapo ataanza kwa
kuifuata Dodoma Jiji FC.

“Nina imani na mechi za ugenini
huwa nafanya vizuri, kwa sasa
nguvu Na akili zetu tumezielekeza
katika mechi hizo, tunajiandaa vizuri
kupambana kutafuta pointi tatu dhidi
ya Dodoma Jiji na kujiweka kwenye
sehemu salama ya kutoshuka daraja,”
alisema Badru.

Alisema ana imani akipata pointi
tatu katika mchezo huo wa kesho-
kutwa kikosi chake kitaimarika na
kujiweka nafasi salama ya kubakia
kwenye ligi hiyo katika msimu ujao.

Simba Queens
Kupewa kombe

Na Saada Akida

MABINGWA wapya wa Ligi Kuu
ya Wanawake Tanzania, Simba
Queens wanatarajiwa kucheza
mechi ya kirafiki dhidi ya Timu ya
Taifa (Twiga Stars) itakaochezwa leo
es Salaam, imefahamika.

MKkuu wa Idara ya Habari na
Mawasiliano wa Shirikisho la Soka
Tanzania (TFF), Clifford Ndimbo
aliliambia gazeti hili jana mechi hiyo
imeandaliwa maalumu kwa ajili ya
kuwakabidhi mabingwa hao kombe
baada ya kufanikiwa kumaliza
msimu wakiwa vinara.

Ndimbo alisema kuwa mbali na
kuwakabidhi kombe la ubingwa,
mechi hiyo itawasaidia Simba
Queens kujiandaa na mashindano ya
kusaka tiketi ya kushiriki fainali za
Ligi ya Mabingwa Afrika kwa Wa-
nawake ambazo zinatarajia kufanyi-
ka kuanzia Julai 17, mwaka huu.

“Kweli tumeandaa huo mchezo
kwa maana mbili, kwanza kukabi-
dhi kombe lakini kiufundi itawa-
saidia wawakilishi wetu ambao
wanatarajia kuelekea Kenya katika
mashindano ya kusaka tiketi ya
kushiriki fainali hizo za Afrika kwa
Ukanda wa Afrika Mashariki na
Kati,” alisema Ndimbo.

Simba Queens imepangwa Kundi
A pamoja na Lady Dove ya Uganda
na PVP FC kutoka Burundi wakati
ndugu zao New Generation Queens
ya Zanzibar wako Kundi B na Timu
va Benki ya Biashara ya Ethiopia na
Yel Joint Stars ya Sudan Kusini.
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Mshambuliaji wa Simba, Chris Mugalu (kushoto), akifunga bao huku beki wa Coastal Union, Paschal Kitenge
akishindwa kuzuia hatari hiyo katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara iliyochezwa kwenye Uwanja wa

Benjamin Mkapa jij

Na Mwandishi Wetu

WAKATI Simba wakish-

. erehekea kutetea ubingwa
: wa Ligi Kuu Tanzania Bara
kwa mara ya nne mfu-

¢ |ulizo, mabosi wa Yanga

: wanasisitiza wanajipanga
: kuhakikisha wanaibuka na
¢ ushindi mwingine dhidi ya
¢ watani zao katika mechi

: ya fainali ya Kombe la

. FA itakayochezwa Julai

¢ 25, mwaka huu kwenye

: Uwanja wa Lake Tang-

. anyika mkoani Kigoma.

Ofisa Uhamasishaji wa

¢ Yanga, Antonio Nugaz

: aliliambia gazeti hili

: kwamba wao walimaliza

¢ msimu kwa kuwafunga

: katika mchezo uliofanyika
: Julai 3, mwaka huu lakini
: wamejiimarisha kuona

¢ wanaendeleza ‘kilio’ kwa

¢ watani zao watakapoku-

: tana kwenye fainali ya FA.

“Tunakwenda kuwapiga

palepale kwenye mshono.

-
'Yanga: Tutapiga palepale

wenye majina na tu-
kaamua mchezo kupitia
Mauya (Zawadi), hamna
namna sisi hatusemi sana
ila tunatenda, tunajivunia
mashabiki wetu ambao
wapo pamoja nasi Kila
wakati,” alisema Nugaz.

Aliongeza kwa kuwa-
taka mashabiki na wa-
nachama wa klabu hiyo
kuendelea kushirikiana
na wadhamini wao GSM
ili kukamilisha jambo lao
waliloliandaa kwa msimu
huu.

“Tunasema tukutane
Kigoma, huko ndio tut-
akamilisha jambo letu na
msimu ujao kwenda katika
mashindano ya kimataifa
kwa tiketi yetu wenyewe,”
Nugaz aliongeza.

Yanga ilitangulia kutinga
hatua ya fainali ya Kombe
la FA kwa kuwafunga Bi-
ashara United kutoka Mu-
soma wakati Simba ambao
ndio mabingwa watetezi
wa michuano hiyo wali-

: Tulikutana nao Uwanja
: wa Mkapa bila wachezaji

ilaza Azam FC.

SIMBA YAWEKA REKODI MIAKA 42

® ® ®Huku Kocha Gomes akiwashukuru wachezaji, viongozi kwa
kurahisisha kufikia malengo na...

Na Adam Fungamwango

LABU ya Simba imetwaa ubingwa
wa Tanzania Bara mara nne mfu-
lulizo ikiwa ni baada ya miaka 42
kupita, ukiwa ubingwa wa 22 tan-
gu kuanza rasmi kwa mfumo wa Ligi Kuu
ya Taifa ambayo ilianzishwa mwaka 1965.

Mara ya mwisho timu hiyo kufanya
hivyo ilikuwa ni mwaka 1979, ilipotwaa
ubingwa kwa mara tano mfululizo na hai-
jawahi kufanya hivyo hadi juzi Jumapili
usiku ilipoifunga Coastal Union mabao
2-0.

Simba imefikisha pointi 79 ambazo haz-
iwezi kufikiwa na timu yoyote ile kwenye
Ligi Kuu Tanzania Bara msimu huu, am-
bayo imebakisha raundi mbili tu kukami-
lika.

Kocha Mkuu wa klabu hiyo, Didier
Gomes amesema Simba ilistahili kuwa ma-
bingwa wa msimu huu na anampongeza
Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa
klabu hiyo, ambaye ni Mwekezaji, Moham-
ed Dewji, Ofisa Mtendaji Mkuu, Barbara
Gonzalez kwa kumpa nguvu ya kufanya
kazi zake kwa utulivu hadi kufikia malen-
go hayo.

Gomes katika mafanikio hayo pia ali-

wasifu wachezaji wake kwa kutekeleza
maelekezo yake kwa kiwango kikubwa
kwenye mechi za mashindano yote wal-
iyoshiriki msimu huu.

“Tulicheza vizuri na tulistahili kuwa
mabingwa. Tumefurahi sana, ilikuwa ni
kipaumbele changu cha kwanza, naji-
vunia sana. Lakini huwezi kuwa kocha
mzuri kama huna wachezaji wazuri pia,
nawashukuru wachezaji wangu hawaku-
niangusha, ni kweli tumestahili kutwaa
ubingwa huu,” alisema Gomes.

Beki mkongwe kwenye timu hiyo, Eras-
to Nyoni alisema ubingwa huo walioupata
ni furaha kwa Wanamsimbazi wote, huku
akisema umoja wao ndiyo siri ya wao
kutetea taji hilo kwa mara ya nne mfu-
lulizo.

“Kikubwa ni maandalizi, sisi tumekuwa
na maandalizi mazuri, umoja na pia Mwe-
nyezi Mungu anatubariki na tunaomba
aendelee kutubariki,” alisema Nyoni aliye-
jiunga na kikosi hicho msimu wa 2017/18
akitokea Azam FC.

Mpaka inatwaa ubingwa, Simba im-
echeza mechi 32, ikishinda michezo 25,
ikitoka sare mechi nne na imepoteza
mechi tatu.

Mabingwa hao wapya wamefunga ma-

bao 73 na nyavu zao zimetikiswa mara 13,
ikihitaji kufunga mabao matano ili kuweza
kufikia rekodi ya msimu uliopita, ilipomal-
iza ligi ikiwa na magoli 78.

Ni msimu ambao Simba imekuwa bora
zaidi kwenye kujilinda kuanzia kwa mabe-
ki na makipa wao, kwani imeruhusu ma-
bao 13 ikiwa imesalia mechi mbili, wakati
msimu uliopita hadi ligi inaisha ilikuwa
imesharuhusu magoli 21.

Baada ya kutwaa mara nne mfululizo
mwaka 1979, Simba pia ilikuwa bingwa
mwaka uliofuata wa 1980 na kulichukua
kombe hilo mara tano mfululizo, kabla ya
kulitema kwa watani zao Yanga mwaka
uliofuata.

Simba pia iliwahi kutwaa ubingwa mara
mbili mfululizo mwaka 1994 na 1995, pia
mwaka 2003 na 2004, kabla ya msimu
huu kuweka rekodi hiyo.

Wakati huo huo, Kocha Mkuu wa Coast-
al Union, Juma Mgunda alisema wachezaji
wake wamefanya makosa ya kurudiarudia
katika mechi mbalimbali walizocheza na
hivyo juzi pia walistahili kuadhibiwa na
Simba ambao walikuwa bora hasa katika
kipindi cha kwanza.

“Soka ni mchezo wa wazi, wachezaji
wangu wamecheza na timu kubwa am-
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bayo ina wachezaji wenye uzoefu na
uelewa mkubwa, tumeona jinsi am-
bavyo Simba walivyocheza katika mechi
zao zote, nakiri kwamba walistahili kut-
waa ubingwa msimu huu.”

“Kipindi cha kwanza tuliruhusu ma-
bao mawili baada ya hapo tulipokwenda
mapumziko tukaelezana na hatimaye
kipindi cha pili tulingia na mbinu ny-
ingine na kuwazuia kutowapa nafasi ya
kutufunga,” alisema Mgunda.

Alisema mapungufu ya mechi dhidi
ya Simba wanaenda kuyafanyia kazi
na kuhakikisha wanapambana katika
mechi mbili zilizosalia ili kuhakikisha
wanapata pointi sita na timu yao kuen-
delea kubakia katika Ligi Kuu Tanzania
Bara kwa msimu ujao.

Coastal Union iliyoko katika nafasi ya
pili kutoka chini katika msimamo wa
ligi, imebakiza mechi mbili za nyumba-
ni ambapo keshokutwa itawakaribisha
Mwadui FC na Jumapili itafunga pazia
la msimu kwa kuwakabili Kagera Sugar.
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