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Wakazi 
Magomeni 
kukaa miaka
mitano bure
Na Christina Mwakangale

 WAZIRI wa Ujenzi na Uchuku-
zi, Leonard Chamuriho, amese-
ma wakazi 644 wa Magomeni 
Kota watakaa miaka mitano bila 
kulipa kodi ya pango kama wal-
ivyoahidiwa na serikali. 

Chamuriho aliyasema hayo 
jana   mkoani Dar es Salaam, 
wakati akizungumza na wakazi 
wa    makazi mapya Magomeni 
Kota ambao wanatarajiwa kuha-
mia mwezi ujao. 

 Alisema mradi huo umekami-
lika kwa asilimia 99 na kwamba 
kilichobakia ni kufunga umeme, 
kuandaa miongozo na mkataba 
wa wapangaji na kuweka lifti 
kutokana na majengo mengine 
kuwa gorofa tisa.

    Alisema serikali si kigeugeu 
na kwamba ahadi iliyotolewa na 
Rais Hayati John Magufuli kwa 
wakazi hao itatekelezwa kwa ku-
hakikisha watakaohamia wame-
hakikiwa na Ofisi ya Rais, uongozi 
wa mtaa na kamati ya Magomeni 
Kota inayosimamia mchakato 
huo.  

“Ambao tuliwatoa hapo ni hao 
hao watarudi katika majengo 
hayo. Malengo hayajabadilika 
hadi sasa na wale wanaosema 
orodha ya majina hatujui wame-
pata wapi. Mtaingia katika nyum-
ba kama mlivyoahidiwa msiwe na 
wasiwasi.

  “Kwa sababu tunamalizia 
orodha ya uhakiki wa majina 
wale ambao walikuwa pale wa-
tarudi katika kaya 644 watakuwa 
wanufaika. Mradi una nyumba 
656 ambazo ni nyumba 12 zaidi ya 
kaya 644 zilizokuwapo. Ongezeko  
hilo ni kwa ajili ya wasimamizi wa 
majengo haya,” alifafanua Cha-
muriho.  Aidha, alibainisha kuwa 
utaratibu unaoendelea kwa sasa 
ni kuandaa mwongozo ikiwamo 
ya wakazi hao watakavyochangia 
fedha kwenye huduma za maji, 
umeme, uondoshaji taka na mfu-
mo wa majitaka na ulinzi kwa ajili 
ya kutunza makazi hayo.

  Chamuriho alisema mradi 
huo ulianza mwaka 2016 kwa ku-
jenga majengo matano ya ghoro-
fa yenye kaya 644, zikiwamo 12 za 
wasimamizi na eneo la kufanyia 
biashara mdogo kama soko, ume-
kwishatumia Sh. bilioni 52.1. 

Mwenyekiti wa Wakazi wa Ma-
gomeni Kota, George Abel, ali-
ishukuru serikali kwa kutoa kauli 
ya matumaini kwa wakazi hao na 
kwamba matarajio ni kuhamia 
mwezi ujao kama waliyoahidiwa 
na serikali huku akiwataka kuji-
andaa kuchangia gharama za an-
kra mbalimbali.

Daktari amfumua mgonjwa nyuzi kisa kukosa pesa

Maeneo 5 kuchunguzwa kupaa bei mafuta

Na Waandishi Wetu

KATIKA hali isiyo ya kawaida, 
Tabibu wa Zahanati wa Kerenge, 
kata ya Kibaoni, wilayani Korogwe, 
Jackson Meli, anadaiwa kumfumua 
nyuzi majeruhi wa ajali ya pikipiki 
aliyeshindwa kulipa Sh. 10,000 za 
matibabu. 

Tukio hilo ambalo video yake 
ilisambaa kwenye mitandao ya ki-
jamii, lilizua taharuki kijijini humo, 
huku tabibu huyo akithibitisha kuli-
fanya akihojiwa na Diwani wa Kata 
Kerenge, Abdallah Robo, kwa madai 
kuwa alitaka kulipwa gharama za 
matibabu.  

Waliokumbwa na mkasa huo 
ambao ulitokea Julai 28, mwaka 
huu ni Zubeda Ngereza na kijana 
wa pikipiki ambao walipata ajali 
wakiwa njiani na chombo hicho cha 
usafiri na kupelekwa katika zahan-
ati hiyo.

 Akizungumza na Nipashe jana, 
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-

mashauri ya Wilaya ya Korogwe, 
Halfani Magani, alikiri kuwapo kwa 
tukio hilo na kwamba tabibu huyo 
ambaye alishaondolewa katika za-
hanati hiyo, aliwapokea majeruhi 
hao na kuwapa huduma.

Alisema huduma ambazo aliwa-
patia zilikuwa pamoja na kumsho-
na mama huyo nyuzi katika eneo 
la mkono na kumfunga bandeji na 
dereva wa bodaboda alifungwa 
bandeji maeneo alikoumia.

Kwa mujibu wa Magani, baada ya 
huduma hiyo ndipo tabibu alipodai 
gharama za matibabu ambazo  kwa 
huyo mama zilikuwa ni Sh. 10,000 
na aliposhindwa kulipa kwa wakati 
huo, akafanya uamuzi wa kumfu-
mua nyuzi.

“Halmashauri tulipokea taarifa 
hizi na kwa kushirikiana na polisi 
tulifika eneo la tukio na kumkamata 
tabibu huyo ambaye alikaa chini 
ya uangalizi katika Kituo cha Polisi 
Korogwe, kuanzia Julai 28 hadi 
30 kisha alisimamishwa kazi na 

kumpatia hati ya mashtaka kwa 
kuzingatia kanuni za utumishi wa 
umma,”alisema.

Alisema halmashauri imeli-
andikia Baraza la Matatibu Tan-
zania kwa ajili ya kuchukua hatua 
zaidi kwa kuwa ni kinyume na ka-
nuni za utabibu. Kuhusu kupeleka 
tabibu mwingine, Magani alisema 
katika zahanati hiyo alikuwapo ta-
bibu huyo na manesi wawili na sasa 
wamebaki hao manesi na kwamba 
upo uhaba wa watumishi wa afya 
na zipo zahanati ambazo kuna 
mtumishi mmoja.

VIONGOZI WANENA

Diwani Robo akisimulia kwa 
upande wake, alisema wakati 
wakiwa kwenye kikao na Mkuu 
wa Wilaya alipigiwa simu na mwa-
nanchi kumjulisha kuhusiana na 
tukio hilo.

“Nilijulishwa kuwa kuna mama 
amefikishwa kwenye Zahanati ya 

Kerenge baada ya kupata ajali ya 
pikipiki wakati akimpeleka mtoto 
wake kituo cha afya. Wakiwa njiani 
walipata ajali na mama huyo ali-
chanika kwenye kiwiko cha mkono 
ndipo wakaenda katika zahanati hii 
ya kijiji,” alisema.

Alisema huduma walizopewa ni 
pamoja na mama huyo kushonwa 
eneo la jeraha na kufungwa bandeji 
na dereva wa bodaboda alifungwa 
bandeji.

“Baada ya huduma ndipo tabibu 
akamwambia:  ‘mama nimesha-
maliza kazi naomba ulipe hela’ yule 
mama akamwambia ‘kwa sasa sina 
hela, naomba ukae na hii pikipiki, 
twende nyumbani kuchukua tuku-
letee.’ Yule  tabibu akamwambia, ‘ili 
ukalete fedha ngoja nikuondoe hizi 
nyuzi nilizokushona’ akamfumua 
na bandegi akawany’ofoa wote,” 
alisimulia.

Imeandaliwa  na Salome Kito-
mari na Romana Mallya

Na Paul Mabeja, DODOMA

KAMATI iliyoundwa na Waziri 
Mkuu Kassim Majaliwa kuchun-
guza upandaji bei ya mafuta nchini, 
imeanza kazi na maeneo matano 
yatafanyiwa uchunguzi ikiwamo 
mfumo wa uagizaji kwa pamoja.

Msemaji Mkuu wa Serikali, Ger-
son Msigwa, alisema hayo jana jijini 
hapa akiongeza kuwa kamati hiyo 
pia imepewa siku 14 kukamilisha 
kazi hiyo na kutoa taarifa serikalini 
juu ya mambo itakayobaini.

 “Kama mnavyofahamu EWURA 
(Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma 
za Nishati na maji), walipandi-
sha bei ya mafuta Septemba Mosi, 
mwaka huu na baadaye bei zile zi-
kasitishwa na Waziri Mkuu Kassim 
Majaliwa na kuagiza ziendelee ku-
tumika bei za Agosti ili kutoa muda 

kwa kamati aliyoiunda kuangalia 
upya bei za mafuta,” alisema Msig-
wa

Msigwa alisema kamati hiyo 
tayari imeshakutana na imeanza 
kazi na kwamba katika mambo ita-
kayobaini, itatoa maoni yake kwa 
kuwa lengo la serikali ni kuona bei 
za mafuta zinakuwa nafuu kwa wa-
nanchi.

“Na pia kama bei zitatakiwa zi-
pande basi zinatakiwa kuwapo 
sababu za msingi,” alisisitiza Msig-
wa. Mambo mengine ya uchunguzi, 
kwa mujibu wa Msigwa, ni pamoja 
na kuangalia mfumo mzima wa 
ukokotoaji wa bei, utaratibu wa 
serikali wa ununuzi wa mfuta kwa 
pamoja na kuangalia tozo mbalim-
bali zilizomo kwenye mafuta.

“Pia Kamati hii imeelekezwa 
kuangalia kampuni ambazo zinaa-

giza mafuta hayo kutoka nje ya 
nchi kuja hapa nchini. Kamati hiyo 
inakwenda kuangalia utaratibu ul-
iowekwa kwenye bandari za Dar es 
Salaam na Mtwara ambako ndiko 
mafuta yanashushwa.

“Lengo la serikali hasa ni kujua 
sababu za kupanda kwa mafuta la-
kini pia kuangalia maeneo ambayo 
yanaweza kushughulikiwa ili Wa-
tanzania waendelee kupata mafuta 
kwa bei nafuu,” alisema.

Msigwa alisema serikali inali-
fanyia kazi jambo hilo kwa ukaribu 
na inatambua kupanda kwa mafuta 
kuna madhara kwenye maisha ya 
watu na uchumi.

“Kamati ilianza kazi Septemba 2 
na itafanya kazi kwa muda wa wiki 
mbili ambapo Septemba 16, mwaka 
huu itatoa taarifa juu ya nini im-
ebaini katika mchakato huo wa ku-

fuatilia bei ya mafuta” alisema.
Katika hatua nyingine, Msigwa 

aliwakumbusha Watanzania kue-
ndelea kuchukua tahadhari na  
kujikinga dhidi ya maambukizi ya 
ugonjwa wa corona.

  Pia alisema serikali inasisitiza 
kuwa chanjo ya corona ni ya hiari 
na wataalamu wanasisitiza kuwa ni 
salama na hadi sasa zaidi ya Watan-
zania 325,000 wamechanja.

  “Serikali inawasihi wananchi 
ambao wako katika makundi ha-
tarishi kujitokeza kupokea chanjo 
hizo. Mheshimiwa Rais Samia Su-
luhu Hassan anaendelea kufanya 
juhudi za kupata chanjo zaidi kwa 
ajili ya Watanzania. Yako matu-
maini makubwa ya kupata chanjo 
baada ya shehena ya dozi 1,058,400 
iliyoletwa Julai 24 kutoka Marekani 
kuisha,” alisema.

Waziri Mkuu 
Kassim 
Majaliwa, 
ambaye pia 
ni Mbunge 
wa Ruangwa, 
akishirikiana 
na wananchi 
kusafisha 
eneo la ujenzi 
wa Kituo 
cha Afya cha 
Narung’ombe, 
wilayani 
Ruangwa, 
mkoani Lindi, 
jana. PICHA: 
OWM
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Polisi wadaiwa kuvuruga 
kongamano CHADEMA 
Na Waandishi Wetu

CHAMA cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), kimedai Jeshi la Polisi limefunga 
ofisi zake za wilaya ya Musoma Mjini na kubeba 
mahema na viti vilivyoandaliwa kwa ajili ya kon-
gamano.

Mkurugenzi wa Itikadi, Mawasiliano na Mambo 
ya Nje wa CHADEMA, John Mrema, alisema jana 
kulikuwa na kongamano la katiba mpya lililoku-
wa limeandaliwa na Baraza la Vijana Chadema 
(BAVICHA) wilayani humo.

Alisema Alhamisi Mkuu wa Mkoa wa Mara ali-
tangaza siku ya jana ni kwa ajili ya usafi mkoani 
humo na kwamba mwananchi ambaye hatashiri-
ki atalipa faini ya Sh. 50,000.

“BAVICHA waliwatangazia wanachama wake 
na wananchi waje na vifaa vya usafi ili washiriki 
kufanya usafi na mkuu wa mkoa baadaye wataen-
delea na kongamano  lililokuwa lifanyike katika 
ofisi za chama wilaya,” alisema.

Mrema alidai usiku wa kuamkia jana majira ya 
saa 7:30 usiku, polisi walivamia ofisi hizo na ku-
chukua mahema na viti vilivyokuwa tayari kush-
iriki kongamano hilo.

“Leo ( jana) asubuhi polisi wamezingira na 
kufunga kwa kofuli lao geti la kuingilia ofisini na 
hakuna dalili kuwa wanafanya usafi na badala 
yake wamewakamata wananchi ambao walikuwa 
tayari kushiriki ufanyaji usafi,” alidai.

Aliwataja waliokamatwa kuwa ni watu sita am-
bao ni Patrick Nyabagwe, George Rubare Nahima 
Seleman, Magret Emanuel, Musila Juma na Med-
ard Shija.

Mrema alisema CHADEMA inafuatilia tukio 
hilo na kulaani kitu walichokiita ni ukiukwaji na 
ukandamizaji wa haki dhidi ya raia unaoendelea 
kufanywa na Jeshi la Polisi.

Akizungumza na Nipashe jana kwa njia ya 
simu, Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa Mara, 
Longinus Tibishubwamu, alikanusha madai hayo 
ya CHADEMA kuwa polisi imechukua vitu vyao.

  “Leo ( jana) tulikuwa na programu ya usafi 
iliyohusisha vyombo vyote vya ulinzi na usalama, 
mashirika ya umma, asasi zisizo za kiserikali, 
wananchi, polisi tulipangiwa eneo la Nyakato 
ambako ofisi za CHADEMA zipo na eneo lingine 
ambalo tunaendelea na usafi sasa hivi.

“Kwenye mtandao tuliona mambo mengi wa-
naandika kuhusu kufanya kongamano la katiba 
mpya, inaonekana ni kama wanataka kuleta vu-
rugu, nilitoa tamko kama kitu hiki kipo kwenye 
mkoa huu hatutakubali kifanyike tutakizuia kwa 
nguvu zote, lakini kwamba tumekwenda ku-
chukua vitu ofisini kwao si kweli.”

Kuhusu kukamata watu, Kamanda huyo alise-
ma tangu juzi (Alhamis) walikuwa na operesheni 
ya kukamata vitu vya wizi na kueleza yawezekana 
na hivyo vimechukuliwa katika mtiririko huo.

“Labda mahema yamechukuliwa kwa kutuhu-
miwa kuwa ni vitu vya wizi, tumefanya operesh-
eni sehemu nyingi,” alisema.

Alipoulizwa kama ni kweli polisi walifika katika 
ofisi hizo na kuchukua vitu hivyo, Kamanda huyo 
alisema hata jambo likifanywa na ulinzi shirikishi 
au watendaji wa kata wanasema ni polisi.

Kuhusu madai kuwa kuna wananchi wame-
kamatwa alisema operesheni yao waliyoifanya 
imekamata watu sita kwa tuhuma za vitu vya wizi.

“Kwenye makosa ya wizi tunakamata mtu yeyo-
te tunachunguza akionekana msafi tunamwachia 
lakini sasa mtu akikamatwa anajivalisha shati 
kuwa ‘mimi nimekamatwa kisiasa’ hatuko kisiasa 
muda wote,” alisema.

Imeandaliwa na Romana Mallya na 
Thobias Mwanakatwe

Serikali yatamba kudhibiti wizi mtandaoni asilimia 90
Na Romana Mallya

WAZIRI wa Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari, Dk. Faus-
tine Ndugulile, amesema  seri-
kali imethibiti matukio ya wizi 
wa mtandaoni kwa zaidi ya asil-
imia 90.

Aliyasema hayo jana Dar es 
Salaam baada ya kutembelea 
Shirika la Posta Tanzania amba-
lo kesho Waziri Mkuu, Kassim 
Majaliwa, anatarajia kuzindua 
Kituo cha Huduma za Pamo-
ja (One Stop Centre) kilichoan-
zishwa na shirika hilo.

Ndugulile alisema mafanikio 
ya kuyapunguza matukio hayo 
yametokana na serikali kuanzi-
sha kituo ambacho kinapokea 
malalamiko na kuyashughu-
likia.

Alisema mpaka sasa kituo 
hicho kimepokea malalamiko 
31,000 na kuwataka wananchi 
wanaoendelea kupata ujumbe 

na kupigiwa simu za utapeli, 
wapeleke malalamiko yao kwe-
nye kituo hicho.

Kuhusu Shirika la Posta, Dk. 
Ndugulile alisema kuanzishwa 
kwa kituo hicho  kutawezesha 
huduma mbalimbali za ki-
serikali kupatikana humo na 
kuwapunguzia mzunguko wa-
nanchi kwenda     ofisi moja na 
nyingine.

“Shirika la Posta imeibuka 
kidedea baada ya kushindan-
ishwa na mashirika ya Posta 
mbalimbali Afrika na limeam-
iniwa katika utoaji wake wa hu-
duma,” alisema.

Waziri Ndugulile alisema 
mikakati iliyopo ni kuendelea 
kutoa huduma na kuongeza 
taasisi zingine katika mfumo 
huo wa pamoja ambao unaen-
da kuondoa mfumo wa kizam-
ani na kuingia kidigitali.

“Huduma hii inaanza kwa 
awamu, tumeanza mkoa wa 

Dar es Salaam na Dodoma na 
kisha baadaye itasambaa kwe-
nye mikoa mingine kwa awamu 
tofauti,” alisema.

Alisema wanaendelea 
kuongeza wigo wa utoaji hu-
duma katika shirika hilo kwa 
kidigitali ndani na nje ya nchi.

Kaimu Postamasta Mkuu, 
Macrice Mbodo, alisema tangu 
kuzinduliwa kwa huduma ya 
duka mtandao, shirika limein-
giza faida ya Sh. milioni 300.

Alisema mfanyabiashara an-
apojiunga katika huduma hiyo 
ya mtandao na kuuza bidhaa 
zake shirika linapata asilimia 
tatu ya bei ya bidhaa sambam-
ba na gharama za usafirishaji.

Mbodo alisema shirika lin-
aendelea kuboresha huduma 
zake na kwa mwaka wa 2020/21 
limeingiza faida ya Sh. bilioni 
tatu.

“Mabadiliko ya mfumo wa 
kidigitali yataenda kwa awamu 

tatu hadi kufikia mwezi De-
semba, mwakani, mikoa isi-
yopungua 10 itakuwa imepata 
huduma ya pamoja kwa ofisi 
zote za kiserikali kuwa katika 
ofisi moja,”alisema.

Alisema baada ya mikoa hiyo 
miwili Dar es Salaam na Do-
doma, watakwenda Mwanza, 
Kigoma, Arusha, Mbeya, Zanzi-
bar, Mji Magharibi, Chakechake 
Pemba, Lindi, Tanga na Moro-
goro.

Alisema wanatarajia awamu 
ya pili kuanza mwaka wa fedha 
2023/24 kwa kuhusisha mikoa 
ya Pwani, Iringa, Rukwa, Ruvu-
ma, Kilimanjaro, Tabora, Mara, 
Kagera, Shinyanga, Lindi, Simi-
yu, Mtwara, Manyara, Songwe, 
Katavi, Njombe na Geita.

Alisema ifikapo Desemba, 
2025 shirika litajizatiti kufiki-
sha Huduma ya Pamoja kwa 
ngazi ya wilaya ili kuwafikia wa-
nanchi zaidi.

Mkuu wa Wilaya 
ya Shinyanga, 
Jasinta Mboneko 
(kulia), akiwa na 
Mkurugenzi wa 
Kituo cha Afya 
Bugisi cha Kanisa 
Katoliki Jimbo 
la Shinyanga, 
Dk. Kathleen 
Costigan, wakim-
julia hali mtoto 
mwenye utapi-
amlo ambaye 
anatibiwa katika 
kituo hicho, jana. 
Mkuu huyo, ame-
wataka wazazi 
kuwapeleka wa-
toto hospitalini 
wanapowaona 
wana matatizo 
ya kiafya badala 
ya kukimbilia 
kwa waganga 
wa kienyeji. 
PICHA: MARCO 
MADUHU 

Waombaji 31,400 wathibitisha vyuo vya kujiunga 
Na Romana Mallya

TUME ya Vyuo Vikuu Tan-
zania (TCU), imesema waom-
baji 31,395 kati ya 35,548 wali-
odahiliwa katika chuo zaidi ya 
kimoja, wameshajithibitisha 
chuo kimojawapo.

Katibu Mtendaji wa TCU, 
Prof. Charles Kihampa, ali-
yasema hayo jana Dar es Sa-
laam wakati akizungumza na 
waandishi wa habari kuhusu 
mwenendo wa udahili wa sha-
hada ya kwanza kwa mwaka wa 
masomo 2021/22.

Prof. Kihampa alisema awa-
mu ya pili ya udahili imekami-
lika na kuthibitisha udahili kwa 

waombaji waliodahiliwa katika 
chuo zaidi ya kimoja awamu ya 
kwanza itafungwa kesho.

“Mchakato utakaoendelea ni 
vyuo kuchakata na kuidhini-
sha maombi yua udahili yali-
yopokewa, kukamilisha majina 
ya waliodahiliwa katika awamu 
ya pili na kutangazwa na vyuo 
husika Septemba 18, mwaka 
huu,” alisema. 

Awamu ya tatu ya udahili, 
alisema  itafanyika kwa siku 
saba kuanzia Septemba 18, 
hivyo kuwataka waombaji am-
bao bado hawajatuma maombi 
yao wayatume kwa usahihi 
kwenye      vyuo walivyovipen-
da.

Prof. Kihampa aliwataka 

waombaji wakati wanaomba, 
wasome miongozo ya sifa ya 
kujiunga na programu husika ili 
kuona    kama wanakidhi vigezo       
kabla ya kutuma maombi.

“Waombaji wenye changa-
moto ya kupokea namba za siri 
ya kujithibitisha katika chuo ki-
mojawapo, wanaelekezwa ku-
ingia kwenye mifumo ya uda-
hili ya vyuo walivyodahiliwa 
na kuomba kutumiwa namba 
maalum ya siri,” alisema.

Pia tume hiyo imezitaka 
taasisi za elimu ya juu zinazo-
fanya udahili huo zihakikishe 
zinaruhusu waombaji kuingia 
katika mifumo yao na kuwapa 
neno la siri (password) na jina 
(username).

“Taasisi zihakikishe waom-
baji wote wanajithibitisha wao 
wenyewe kupitia akaunti zao 
na si vinginevyo, waombaji 
wanaotaka kubadili uthibitisho 
wao,     waingie katika akaunti 
za vyuo walivyothibitisha na 
kufuta uthibitisho wao wa 
awali ili wajithibitishe katika 
chuo kingine wanachopenda,” 
alisema.

Prof. Kihampa alisema tume 
inawatoa hofu waombaji wa 
udahili wanaoshiriki mafunzo 
kwa mujibu wa sheria katika 
kambi za Jeshi la Kujenga Taifa 
( JKT) kuwa muda wa kujith-
ibitisha utaongezwa ili wapate 
nafasi hiyo kabla ya mwaka wa 
masomo kuanza.
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Uhaba wa maeneo ya kuzikia
mtihani mgumu Dar es Salaam

Na Waandishi Wetu

U
NAPOTAJA Dar es Sa-
laam, unagusa lililokuwa 
jiji kuu kihistoria na la 
kibiashara na hadi leo hii 

limefurika wakazi wanaokadiriwa 
kumiliki asilimia 10 ya Watanzania 
wote.

Hao ni zao la mafuriko ya waha-
miaji ‘wanaozamia’ kusaka riziki 
kuanzia ajira rasmi na zisizo ras-
mi, bila kusahau huduma muhimu 
ngazi ya kitaifa, ilhali hata watege-
mezi      wanaowawezesha baada 
ya maisha ‘kuwakubali’ wako 
huko.

Hapo hukosi kuitaja hospitali 
kuu nchini, Hospitali ya Taifa 
Muhimbili (MNH) ikiwa na hu-
duma za mwisho nchini kwa yal-
iyoshindikana huko kuanzia za-
hanati hadi hospitali za rufani za 
kanda.

Muhimbili yenye mafuriko ya 
wagonjwa wa hali na kada tofauti, 
sasa ina wabia palepale ilipo we-
nye majukumu kama yake: Taasisi 
ya Moyo ya Jakaya Kikwete ( JKCI); 
Taasisi ya Mifupa na Mishipa ya 
Fahamu (MOI); na waelimishaji 
Chuo Kikuu cha Tiba na Sayansi za 
Afya Muhimbili (MUHAS).

Nje ya geti nako kuna hospi-
tali binafsi lukuki zenye huduma 
kiwango cha juu, nazo zikivuta 
wagonjwa wengi kuletwa Dar es 
Salaam kwa mtindo uleule wa ru-
fani kwenda Muhimbili.

Hiyo inajenga maana gani? Mba-
li na idadi kubwa ya wakazi, hata 
kwa hesabu ya macho Dar es Sa-
laam ina nyongeza ya idadi kubwa 
ya vifo hospitalini.

Je, mahali pa kuzika panawiana 
na hitaji hilo? Jibu la uzoefu wa 
ukazi, pia ushuhuda unaangukia 
‘hapana’. 

Dar es Salaam inapanuka 
kwa kasi. Maeneo kama Tegeta, 
Gezaulole, Buza na Bunju ambako 
kulikuwa shamba hadi mwanzoni 
mwa miaka 1980, leo hii ni miji ka-
mili iliyojengeka.

Pia makaburi mapya wakati 
huo kama ya Temeke Wailes yal-
ioanzishwa miaka ya karibuni 
kuchukua nafasi ya Chang’ombe, 
yalishajaa siku nyingi.

Hata hivyo, makaburi hayo 
Chang’ombe yanayozidi umri wa 
uhuru wa nchi, kama ilivyo kwa 
wabia wake wa umri Kisutu na 
Kinondoni, ukifika kwa kuona 
pamejaa lakini mshangao maziko 
yanaendelea kila siku.

Maeneo mengine mapya ya 
kuzikia yaliyoanzishwa kwenye 
miji mipya kama Kinyerezi am-
bako watu wanakukimbilia, nako 
kumeshajaa.

Hiyo ndio hali halisi katika 
wilaya tano za Mkoa wa Dar es 
Salaam ambako hata ukaguzi 
wa kawaida kila siku ni kawaida 
kuona kwenye maeneo ya kuzikia 
kuna ama watu wanazika au kuan-
daa maziko, ikitoa jibu la vifo vingi 
na kuacha swali wanazikaje katika 
makaburi kongwe?

Sensa ya Watu na Makazi ya 
Mwaka 2012 ilibaini Dar es Salaam 

ambayo ni kitovu cha shughuli za 
kibiashara na utawala kwa kiasi fu-
lani,    ilikuwa na wakazi milioni 4.4.

Ripoti ya Shirika la Umoja wa 
Mataifa Linaloshughulikia Idadi ya 
Watu (UNFPA) ya Septemba 2017, 
inabainisha Tanzania ina wastani 
wa vifo saba katika kila watu 1,000 
kwa mwaka.

Ni takwimu zinazotoa tafsiri ku-
wapo vifo vya watu 30,800 Dar es 
Salaam, sawa na vifo 84 kila siku 
kwa kuzingatia idadi ya wakazi 
milioni 4.4 waliokuwamo mkoani 
humo mwaka 2012.

MIKAKATI MANISPAA
Ofisa Uhusiano wa Manispaa ya 

Kinondoni, Sebastian Mhowera, 
akizungumza na Nipashe Jumapili 
kuhusu suala hilo, anasema mbada-
la wa makaburi ya Kinondoni ni 
kuanzishwa kwa eneo jipya la Kon-
do lililoko Tegeta wilayani humo.

Anasema makaburi mengine 
yaliyomo ndani ya manispaa hiyo 
yanajumuisha yanayomilikiwa   
kimila, kidini na watu binafsi.

Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa 
Sinza A, Ally Mgaya, akizungumzia 
hali ya makaburi ya Sinza wilayani 
Kinondoni, anasema bado wanaen-
delea kuzika kwenye eneo hilo.

“Bado hayajajaa, wanaothibitisha 
kujaa ni halmashauri, wakifanya 
hivyo maana yake tunasitisha, bado 

watu wanaendelea kuzika,” anase-
ma.

Katika kufuatilia uhalisia uliopo 
kwenye Makaburi ya Sinza, Ni-
pashe Jumapili ilizuru kwenye eneo 
hilo na kushuhudia wachimbaji wa 
makaburi wakiendelea na shughuli 
zao huku wakisisitiza kuwa mae-
neo yaliyobaki sio mengi.

Mmoja wa wachimbaji hao ali-
yeomba hifadhi ya jina lake, anase-
ma maeneo ya makaburi bado yapo 
ingawa sio mengi kama ilivyokuwa 
awali.

“Kwa sababu sisi ni wazoefu wa 
uchimbaji wa makaburi hapa Sinza, 
tunayajua maeneo ambayo yame-
salia  ndani ya eneo hili. Hata sasa  
umetukuta tunaendelea kuchimba,        
hakujajaa,” anasema.

Hata hivyo, ufuatiliaji wa Nipashe 
ulibaini kuwa kinachofanyika sasa 
kwenye eneo hilo ni kuchimba ka-
buri jipya kwenye eneo linaloten-
ganisha kaburi moja na lingine.

Nipashe pia inatua mezani kwa 
Mstahiki Meya wa Jiji la Dar es Sa-
laam, Omary Kumbilamoto, am-
baye anakiri kujaa kwa maeneo yal-
iyotengwa kwa ajili ya shughuli za 
maziko, lakini bado wanaendelea 
kuzika kwenye maeneo hayo hayo.

Anasema kwa sasa Jiji la Dar es 
Salaam linajipanga kutenga eneo 
jipya linaloandaliwa Kinyerezi ili 

kuongeza maeneo ya kuzikia jijini.
“Tunazika maeneo haya haya yal-

iyopo. Hivi sasa tunaandaa kiwanja 
kipatikane Kinyerezi kuongeza 
idadi ya maeneo ya kuzikia Ilala,” 
anasema.

Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa 
wa Mwembe Madafu ulioko Ukonga 
jijini, Mbaraka Mohamed, anasema 
maeneo ya kuzikia ni yale yale am-
bayo ameyashuhudia tangu akiwa 
mtoto mdogo hadi sasa akiwa mtu 
mzima.

“Mimi ninachoamini makaburi 
huwa hayajai, tangu nizaliwe hadi 
hivi sasa mtu mzima makaburi ni 
yale yale. Kiimani sisi Waislamu 
makaburi hayajai, ila hivi sasa watu 
wanapozika kisha kujengea kwa 
saruji, zege wanafanya yajae hara-
ka,” analalamika.

Anasema eneo jipya sasa kwa ajili 
ya shughuli za maziko kwa wakazi 
wa Ukonga liko Mwanagati ambako 
kumeanza kutumika kutokana na 
kujaa kwa maeneo walikokuwa wa-
nazika awali.

“Pia tulikuwa na makaburi ya 
Mzambarauni lakini sasa yame-
hamishwa kupisha ujenzi wa SGR 
(reli ya kisasa). Hapa kwa wakazi 
wa maeneo ya jirani kwa maana ya 
Ukonga, Mombasa, Madafu, Gongo 
la Moto utakuta wanakuja kuzikwa 
hapa kwa Zenje, Mombasa,” anase-

ma.
WANAOZIKWA NA SERIKALI
Si kila anayefariki dunia huzikwa 

na ndugu zake. Nipashe inazun-
gumza na Mganga Mkuu wa Mkoa 
wa Dar es Salaam, Dk. Rashid 
Mfaume, kujua mustakabari wa 
watu wanaofariki dunia huku     
kukikosekana ndugu wa kuchukua 
miili yao kwenda kuizika. Dk. 
Mfaume anasema Wizara ya Afya 
ngazi za mkoa wanaratibu maziko 
kwa watu wasio na ndugu lakini 
suala la wapi wazikwe, linashughu-
likiwa na maofisa mipango ya ardhi 
katika halmashauri.

“Suala la maeneo ya kuzikia wa-
naohusika ni  maofisa ardhi wa 
halmashauri na ndio wenye taarifa 
zote. Idara ya Afya Mkoa tuna juku-
mu la kuratibu tu maziko ya watu,” 
Dk. Mfaume anafafanua.

Nipashe Jumapili pia inazun-
gumza na Kaimu Mkuu wa Kitengo 
cha Mawasiliano wa Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto, Catherine Sungura, am-
baye anasema uandaaji wa maeneo 
ya kuzikia unaratibiwa ngazi ya 
mikoa na halmashauri ambao ndio 
wenye maeneo.

Imeandikwa na Romana 
Mallya, Christina Mwakangale na 
Mary Geofrey.

Sehemu ya makaburi ya Kisutu, eneo la Upanga, jijini Dar es Salaam. PICHA: MIRAJI MSALA
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HABARI KITAIFA

Na Patson Andugalile,          
TUDARCo

OFISI ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG), 
imesema ukaguzi wa ufanisi uli-
ofanywa mwaka 2019/20 ulibaini 
asilimia 78 ya wananchi walioji-
andikisha kupata vitambulisho 
vya taifa hawakuvipata kwa muda 
uliowekwa wa siku 180 tangu kuji-
andikisha.

Aidha, wako waliotumia miezi 18 
yaani siku 563 kupata vitambulisho 
hivyo kutokana na kusuasua kwa 

uzalishaji kwa kile kilichoelezwa ni 
ubovu na kutotumika kwa mashine 
za uzalishaji kwa kiwango kilichota-
rajiwa.

Hayo yalisemwa hivi karibuni 
na Mkaguzi wa Ufanisi, Emmanuel 
Kisweka, wakati akiwasilisha mada 
ya ukaguzi wa ufanisi kwa wadau 
waliokuwa wanachambua toleo 
maalum la ripoti za Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG) kwa mwaka 2019/2020.

“CAG anapendekeza kuwa Mam-
laka ya Vitambulisho vya Taifa 
(NIDA) inapaswa kuwa na mikakati 

itakayowezesha wananchi wote 
wenye vigezo kupata Vitambulisho 
kwa wakati unaotarajiwa,”alisema.

Alisema lengo la ukaguzi lilikuwa 
ni kupima iwapo Wizara ya Mambo 
ya Ndani ya Nchi kupitia NIDA, ime-
hakikisha Watanzania wenye umri 
wa miaka 18 na zaidi wamesajiliwa 
na kupewa vitambulisho vya taifa, 
ili kuboresha upatikanaji wa shu-
ghuli za kijamii na kiuchumi, jambo 
ambalo lilionekana halikutimia.

Kwa mujibu wa Kisweka, lengo 
la ukaguzi wa ufanisi ni kutoa tathi-
mini ya kiwango ambacho taasisi 

iliyokaguliwa inatumia rasilimali 
katika kutekeleza majukumu yake 
kwa kuzingatia uwekevu, tija na 
ufanisi.

Pia uwekevu ni kupunguza 
gharama za rasilimali zinazotumi-
ka katika shughuli huku ukizingatia 
ubora stahiki, na ufanisi ni uhusi-
ani kati ya matokeo na rasilimali 
zilizotumika kuzalisha au kuleta 
matokeo. Aidha, alisema tija ni ki-
wango cha kufikiwa kwa malengo 
na uhusiano kati ya malengo yali-
yokusudiwa na matokeo halisi ka-
tika shughuli husika.

Ubalozi 
Pakistan
wamlilia 
Geelani
Na Mwandishi Wetu

BALOZI wa Paki-
stan nchini Tanzania, 
Mohammed Saleem, 
ameungana na watu 
wa Jammu na Kash-
mir kuombeleza kifo 
cha Syed Ali Shah 
Geelani akisema kifo 
chake ni pigo kubwa 
kwa dunia. 

Geelani anaju-
likana kama baba na 
mwanaharakati wa 
kupigania uhuru wa 
Jimbo Kashmiri nchini 
Pakistan, alifariki 
dunia Septemba Mosi, 
mwaka huu. 

Akizungumza na 
Waandishi wa habari, 
Balozi Saleem alisema 
Geelani ataendelea 
kukumbukwa kwa 
harakati zake za kupi-
gania uhuru wa Jimbo 
la Kashmiri. 

Akielezea kifo cha 
Geelani, Mwenyekiti 
wa Kamati ya Kashmir 
hapa Tanzania, Ghazi 
Naeemullah amesema 
wanaombeleza kifo 
chake na kwamba 
kuondoka kwake ni 
pigo kubwa kwao.

 “Najisikia huzuni 
sana hasa nikikumbu-
ka harakati za Geelani 
katika kupigiania 
uhuru wa Jimbo la 
Kashmir kutoka India,” 
alisema Neemullah.

 “Geelani ni tochi 
ya maisha kwa wale 
wote waliokuwa wan-
apigania dekomorasia 
ya kweli,” alisema.

 Aliongeza kusema 
kwamba Geelani 
alionyesha mapenzi 
makubwa kwa watu 
wa Pakistan katika 
harakati za uhuru na 
amekuwa shujaa wa 
dunia na kifo chake ni 
pengo kubwa, lakini 
wataendelea kuenzi 
harakati zake. 

Geelani alifariki du-
nia nyumbani kwake 
mjini Srinagar akiwa 
na umri wa miaka 92 
baada ya kuugua kwa 
muda mrefu.

Mamilioni wasotea vitambulisho NIDA

Na Mwandishi Wetu

TUME ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC), imetangaza uchaguzi mdo-
go wa udiwani katika kata sita za 
Tanzania Bara utakaofanyika Ok-
toba 9, mwaka huu. 

Mkurugenzi wa Uchaguzi wa 
NEC, Dk. Wilson Mahera, alisema 

jana kuwa sababu za kufanyika kwa 
uchaguzi huo ni madiwani husika 
kufariki na mmoja kukosa sifa ya 
uraia.  

Alisema uchaguzi huo unafanyi-
ka baada ya NEC kupokea taarifa 
kutoka kwa Waziri mwenye dha-
mana ya Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI), akiiarifu 

tume kuwapo kwa nafasi wazi ka-
tika kata hizo.

 Dk. Mahera alizitaja kata hizo na 
wilaya zake kwenye mabano kuwa 
ni Kagera Nkanda (Kasulu), Kileo 
(Mwanga), Neruma (Bunda), Lu-
duga (Wanging’ombe), Lyowa (Kal-
ambo) na Vumilia (Urambo).

Kwa mujibu wa Mkurugenzi 

huyo, fomu za uteuzi kwa wagom-
bea zitaanza kutolewa Septemba 
13 hadi 19, mwaka huu, uteuzi wa 
wagombea utafanyika Septemba 
19, mwaka huu.

 “Kampeni za uchaguzi zitaanza 
Septemba 20 hadi Oktoba 8, na 
upigaji kura utafanyika Oktoba 9, 
mwaka huu,”alisema.

Uchaguzi mdogo udiwani Oktoba

Waziri wa Ujenzi, Mhandisi Dk. Leonard Chamuriho (kulia), akizungumza na waliokuwa wakazi wa Magomeni Kota, Manispaa ya Kinondoni, mkoani 
Dar es Salaam jana,  na kuwahakikishia kuwa wote watarudi katika majengo mapya yaliojengwa na Serikali katika eneo hilo. PICHA: JUMANNE JUMA
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MAONI & UCHAMBUZI

KUFIKIA Agosti 28, mwaka 
huu, watu 304, 603 walikuwa 
tayari wameshapata chanjo 
ya corona huku 201, 476 kati 
ya hao wakiwa wanaume am-
bao inaelezwa kuwa ni sawa 
na asilimia 66.1.

Wakati wanaume wakiwa 
kiasi hicho, kwa upande wa 
wanawake waliojitokeza ku-
pata chanjo katika kipindi hi-
cho cha mwezi mmoja tangu 
chanjo izinduliwe Julai 28 
mwaka huu, walikuwa 103, 
127, sawa na asilimia 33.9.

Takwimu hizo ni kwa 
mujibu wa Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Wa-
toto (anayeshughulikia Afya),   
Profesa Abel Makubi, wakati 
akitoa tathmini ya maendeleo 
ya chanjo hiyo iliyozinduliwa 
rasmi na Rais Samia Suluhu 
Hassan.

Katika takwimu hizo, idadi 
ya wanawake inaonekana 
kuwa ndogo kuliko wanaume, 
hali ambayo inaonyesha kuwa 
huenda kuna jambo ambalo 
linachangia wasijitokeze kwa 
wingi.

Kwa nini kwenye chanjo 
ya kujikinga na corona wa-
nawake wamekuwa nyuma? 
Ni kutokana na elimu potofu 
wanayopata mitaani? Hawa-
jajua umuhimu wa chanjo? 
Au kwa sababu chanjo hiyo ni 
hiari?

Kila mwanamke huenda 
akawa na sababu zake zina-
zomfanya asiende kupata 
chanjo zikiwamo hizi am-
bazo zinatajwa na mratibu 
wa chanjo wa Manispaa ya 

Ubungo Dar es Salaam, hasa 
kwa wale walioolewa.

Mratibu huyo Boniface Ki-
tikila, anasema baadhi ya wa-
naume wanawazuia wake zao 
kwenda kupata chanjo, hali 
ambayo kwa namna moja au 
nyingine inachangia kuwapo 
kwa idadi ndogo ya wanawake 
waliochanjwa.

Ni katika semina ya Jinsia 
na Maendeleo (GDSS), anase-
ma hayo kwamba amebaini 
kuwapo kwa hali hiyo kwenye 
manispaa yake, huku akishau-
ri wenye mtindo huo kua-
cha ili wanawake wanaotaka 
kuchanjwa wapate huduma 
hiyo.

Mtindo huo unatajwa 
na watetezi wa haki za wa-
nawake kuwa ni ukatili wa 
kijinsia kwenye chanjo, hivyo 
ingependekeza kama mtu 
angeachwa aamue mwenye 
kuchanjwa ama kutochanjwa 
kuliko kuzuiwa.

Ikumbukwe, serikali il-
ishaweka wazi kwamba 
chanjo ni hiari, hivyo inaweza 
kuwa ni kinyume na maele-
kezo ya serikali iwapo mtu 
atalazimishwa kuchanjwa au 
kuziwa kupata chanjo.

Kama kweli kuna wanaume 
wanawazuia wake zao   ku-
pata chanjo, watakuwa anap-
ingana na watetezi wa haki za 
wanawake, ambao wanapiga-
nia usawa wa kijinsia kwenye 
kila jambo.

Kwa kuwa chanjo ni hiari, 
anayemzuia mwingine asi-
chanjwe au anayemlazimisha 
achanje, ninadhani wote kapu 
lao ni moja, ni vyema wakae-

limishwa ili waachane na 
mtindo huo.

Uhai ni suala la mtu binafsi, 
hivyo si vibaya kila mmoja 
wetu akafanya sehemu yake 
kulingana na jinsi anavyotam-
ani kulinda afya yake dhidi ya 
magonjwa mbalimbali badala 
ya kushurutishwa.

Binafsi ninaamini kwamba, 
serikali imetimiza wajibu wa 
kulinda raia wake kwa kuleta 
chanjo ili kwamba kila Mtan-
zania aliye tayari kuchanjwa, 
apate huduma hiyo bila kik-
wazo chochote.

Lakini wanapojitokeza baa-
dhi ya watu na kuwazuia wen-
gine wasichanjwe, ni kama ha-
wawatakii afya njema, ndiyo 
maana watetezi wa haki za 
wanawake wanadai kwamba 
huo ni ukatili wa kijinsia.

Ingependeza iwapo wa-
naume wanaodaiwa kuwa-
zuia wake zao wasichanjwe, 
wakatafakari kisha wachukue 
hatua sahihi za kuwaacha 
wawe huru kuamua hatima ya 
afya zao kuliko kulazimishwa.

Wanaowazuia wake zao ku-
chanjwa, wanaweza kujikuta 
katika kundi la wale wanaotoa 
taarifa za upotoshaji zisi-
zothibitishwa na wataalamu 
wa afya na kuibua hofu na ku-
sababisha kuwapo kwa idadi 
ndogo ya wanaochanjwa.

Ni vyema mambo yanayo-
husu wataalamu wa afya 
waachiwe wenyewe wayase-
me, lakini pia ni vyema kila 
mtu aachwe aamue kuhusu 
usalama wa afya yake, kwa 
kuwa uhai ni suala la mtu bi-
nafsi.

Kunani idadi ndogo 
wanawake chanjo corona?

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Sabato 
Kasika
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WIKI hii kumetokea taarifa mbili kuhusu majeshi ya polisi na 
magereza kuhusu baadhi ya askari wa vyombo hivyo kudaiwa 
kubaka, kulawiti na kuwalazimisha wanawake kingono pamoja 
na kuwanyanyasa kijinsia. 

Taarifa ya kwanza ilihusu madai ya baadhi ya askari polisi kati-
ka wilaya ya handeni mkoani tanga kudaiwa kuvamia maeneo ya 
starehe, zikiwamo baa, nyakati za usiku na kuwataka wanawake 
kufanya nao ngono kwa lazima. Taarifa ya pili ni askari wa Jeshi la 
Magereza kutuhumiwa kumbaka na kumlawiti msichana. 

Tukio la askari polisi kuwalazimisha wanawake kufanya ngono 
na kuwashika maungo, liliibuka baada ya Mkuu wa Wilaya (DC) ya 
Handeni, Siriel Mchembe, kupelekewa malalamiko na wananchi 
wa Kata ya Mdowe iliyoko Handeni mjini. 

Baada ya kupata malalamiko hayo, mkuu huyo wa wilaya 
aliamua kufanya ziara katika eneo hilo akiwa ameongozana na 
Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Wilaya, ambayo yeye ni mwe-
nyekiti wake. 

Wakati wa mkutano wake na wananchi wa eneo hilo, DC aliele-
zwa kinagaubaga kwamba askari hao wakifika kwenye maeneo 
ya starehe, huwataka wanawake kingono na wanapokataa hu-
watafutia sababu na kuwakamata kisha kuwapeleka mahabusu. 

Licha ya kuwalazimisha kingono, walidaiwa kuwa wanawa-
chukua kwa nguvu wanawake na wasichana wakiwa na mab-
wana zao. 

Kutokana na madai hayo, DC Mchembe alimwagiza Mkuu wa 
Polisi wa Wilaya (OCD) ya Handeni kufanya uchunguzi lakini cha 
kushangaza Kamanda wa Polisi Mkoa (RPC) wa Tanga, Blasius 
Chatanda, ndani ya saa 48 tangu maagizo ya DC yatolewe, ali-
ibuka na kukanusha madai hayo kuwa ni ya uzushi. Wakati RPC  
akikanusha, Jeshi la Polisi Makao Makuu limetoa taarifa kuwa 
limeunda timu ya uchunguzi juu ya tukio hilo. 

Tuhuma hizo zimevitia doa vyombo hivyo vya ulinzi na usala-
ma ambavyo vimepewa dhamana ya usalama wa raia na mali zao 
pamoja na kusimamia wafungwa ili kujirekebisha na kuwa raia 
wema mara wamalizapo vifungo vyao kwa wale wasio na vifungo 
vya maisha.

Pamoja na kutia doa vyombo hivyo, madai hayo ni mwendel-
ezo wa yale ambayo yamekuwa yakizungumzwa juu ya vitendo 
vinavyofanywa na baadhi ya askari wa vyombo hivyo vikiwamo 
unyanyasaji wa raia kama vipigo, rushwa ya vitu na ngono na hata 
baadhi ya askari magereza kushiriki kutorosha wafungwa na kuji-
husisha na ngono na baadhi ya wafungwa na mahabusu. 

Hivi karibuni, Rais Samia Suluhu Hassan alifungua mkutano 
wa maofisa wa Jeshi la Polisi huku akiwataka kujitathmini juu ya 
utendaji wao ikiwamo madai dhidi ya kuwapiga wahalifu na hata 
wengine kupoteza maisha, kubambikia watu kesi na kusuasua 
kwa upelelezi. 

Mbali na Rais, wiki hii, Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, 
George Simbachawene, alilitaja Jeshi la Magereza kubadilika kiu-
tendaji ikiwa pamoja na kuwahudumia wafungwa kama binada-
mu tofauti na mtindo wa kizamani wa mahabusu na wafungwa 
kulala sakafuni. 

Kauli za viongozi hao ni dhahiri kwamba matendo maovu 
yanafanywa na baadhi ya askari wa vyombo hivyo. Kwa mantiki 
hiyo, kunatakiwa mabadiliko makubwa ili kutenda haki na kue-
ndeshwa kwa weledi badala ya kuwa na dhana kwamba watuhu-
miwa na walioko makorokoroni wanapaswa kuadhibiwa au ku-
tendewa kinyume cha ubinadamu. 

Kashfa za ngono na ubakaji 
zimetia doa Polisi, Magereza
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SAFU

Serikali iunge mkono juhudi 
za TradeMark East Africa 

FIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

B
ABA wa 
T a i f a , 
Mwalimu 
J u l i u s 

Nyerere, aliwahi 
kusema: “Tan-
zania itajengwa 
na Watanzania 
wenye moyo”  na 
akaendelea kuse-
ma “ili tuendelee 

tunahitaji vitu vinne, Watu, Ardhi, Siasa 
Safi na Uongozi Bora”.   Akaendelea 
kusema “fedha si msingi, fedha ni ma-
tokeo.”

Tanzania ni nchi iliyobarikiwa kuwa 
na hivyo vitu vyote alivyovisema Mwal-
imu. Watu  tunao tele na wa kutosha, 
tunakaribia milioni 60. Ardhi  tunayo 
ya kumwaga, kilomita za mraba, zaidi 
ya zenye ardhi safi eovu yenye rutuba, 
mvua zipo za kutosha, vyanzo vya maji 
lukuki, ardhi yenye rasilimali lukuki, 
kuanzia madini ya almasi, dhahabu, 
shaba, chuma, vito na sasa tuna gesi 
asili. 

Pia karibuni tutagundua mafuta. 
Kwenye ardhi yetu tumebarikiwa kuwa 
vivutio vingi vya utalii, Mlima Kiliman-
jaro, mbuga za wanyama, bahari, mito 
na maziwa. Kwa kifupi Tanzania tuna 
kila kitu.

 Kwa upande wa siasa safi, mimi pia 
ni mjamaa na muumini wa Mwalimu ka-
tika falsafa ya Azimio la Arusha ya Siasa 
ya Ujamaa na Kujitegemea, japo Azimio 
la Arusha limeisha kufa na nafasi yake 
kuchukuliwa na Azimio la Zanzibar. Sia-
sa ya Ujamaa na Kujitegemea imepigwa 
kumbo na mfumo wa soko huria, mfu-
mo wa chama kimoja cha siasa ume-
badilishwa na sasa tuna vyama vingi. 

Ukweli bado unabaki kuwa japo Tan-
zania tuna vyama vingi, kuikweli, kama 
ni vyama ni majina tu na kwenye ma-
karatasi. Chama kama chama, Tanzania 
bado inatawaliwa na chama kimoja!

 Nikimalizia hoja ya nne ya Mwalimu, 
uongozi bora, tunapoelekea kuadhimi-
sha miaka 60 ya uhuru wa Tanzania 
(Tangayika), siku zote tumekuwa na 
uongozi bora, toka Mwalimu mwe-
nyewe, Ali Hassan Mwinyi, Benjamin 
Mkapa, Jakaya Kikwete, John Magu-
fuli na sasa Samia Suluhu Hassan, wote  
hawa ni viongozi bora. Lakini tukilin-
ganisha Tanzania mahali tulipo sasa na 
pale tulipopasa kuwepo, kiukweli tuli-
paswa kuwa mbali zaidi.

Bila kujiuliza tunakwama wapi, tu-
taendelea kupiga ‘mark time’ hapa 
hapa tulipo kwa mwendo wa jongoo 
kutokana na kuendelea kupanga bajeti 
tegemezi, mipango mkakati tegemezi, 
miradi mikubwa tegemezi, ambayo 
inategemea ama ufadhili, misaada au 
mikopo.

  Maendeleo ya kweli endelevu, 
hayewezi kupatikana kwa kuendelea 
kuwategemea wafadhili, misaada na 
mikopo. Ili Tanzania tupate maendeleo 
ya kweli, lazima ijengwe na Watanzania 
wenye moyo. Vitu vyote hivyo vya ku-
tuletea maendeo tunavyo sasa, tunak-
wama wapi?

  Kwa maoni yangu, Tanzania tunak-
wama kwenye mambo mawili. Tuna-
kosa kitu kinachoitwa ‘SMART strategic 
objective’, yaani malengo mkakati am-
bayo yako ‘SMART’. SMART   ni kifupi 
cha maneno ‘Specific’, ‘Measurable’, 
‘Attainable’, ‘Realistic’ na ‘Timely’. 
Ufafanuzi wake ni mada nyingine.

Pamoja na Tanzania kutokuwa na 

hizo ‘SMART Objectves’ katika mipango 
mikakati yetu kitaifa, inazo taasisi nyin-
gi zinazotumia huu mfumo wa ‘SMART 
Objectves’. Moja ya taasisi hizo ni Trade-
Mark East Africa. Kitu  kinachofanywa 
na taasisi hii ya  kinapaswa kuungwa 
mkono na si tu na serikali pekee, bali 
serikali zote za nchi za Afrika Mashariki 
na ikibidi serikali zote za bara la Afrika.

 Kabla sijasema inachofanya, ni vizuri 
kwanza tuifahamu hii TradeMark East 
Africa ni nini? Malengo yake ni nini ndi-
po tuje kwenye inafanya nini.  Tanzania 
tuko kwenye nchi za Jumuiya ya Afrika 
Mashariki na tuko kwenye mchakato 
wa  mtangamano wa Afrika Mashariki 
kuelekea kwenye shirikisho la kisiasa. 
Jambo hili linatekelezwa hatua kwa 
hatua, tumeanzia umoja wa forodha 
(customs union), tunakwenda soko la 
pamoja, tutakuja ‘free labour move-
ment’, tutakuja umoja wa sarafu (mon-
etary union) na kumalizia na shirikisho 
la kisiasa.

  Japo binadamu wote ni sawa, watu 
wa nchi hizi hawafanani. Wengine  ni 
wepesi wengine ni wazito. Miongoni 
mwa watu wazito katika kuchangam-
kia mambo ni sisi Watanzania!. Mfano 
mdogo ni huu wa chanjo ya corona. 
Watanzania tuko milioni 60 na wanao-
takiwa kuchanja ni milioni 30. Tume-
pewa chanjo milioni moja za msaada 
nikidhani zingeisha ndani ya wiki moja 
lakini tunakwenda zaidi ya  mwezi wal-
iochanja hawajafika 500,000! 

Wakati mchakato wa mtangamano 
unaendelea, Bara la Afrika limeingia 
kwenye mfumo wa soko huria kwa bara 
zima la Africa, AfCFTA, ambapo bidhaa 
za nchi zote Afrika zinaruhusiwa kufika 
nchi zote, hivyo Watanzania na bidhaa 

za Tanzania wasipojengewa uwezo, tu-
livyo wazito, tunaweza kujikuta nchi 
yetu ndio soko la bidhaa za wenzetu. 

Sasa wanachofanya hawa TradeMark 
East Afrika ni kuboresha mazingira ya 
biashara kwa nchi za Afrika Mashariki 
na moja ya miradi yake ni kuwajen-
gea uwezo wafanyabiasha wanawake 
ili bidhaa zao ziingie katika masoko ya 
Jumuiya ya Afrika Mashariki na masoko 
ya kimataifa.

  Hivi karibuni, wakati wa Maonye-
sho ya SabaSaba, kupitia Chama cha 
Wafanyabiashara Wanawake wa Tan-
zania (TWCC), TradeMark East Africa, 
ilidhamini zaizi ya wanawake wafanya-
biashara wa Tanzania 200, kuonyesha 
bidhaa zao baada ya kujengewa uwezo 
kwa kupatiwa mafunzo, utengenezaji 
wa bidhaa bora, vifungashio bora, 
kupatiwa nembo za ubora za TBS na 
‘barcode’ na kupatiwa fursa za masoko 
ikiwemo kupelekwa hadi China.  Sasa  
bidhaa za Tanzania zimeanza kupenya 
masoko ya Afika Mashariki na ya ki-
mataifa.

  Juhudi  hizi za TradeMark zinatak-
iwa kuungwa mkono na serikali yetu. 
Hatuwezi kuendelea kuwategemea tu 
wafadhali kutuletea maendeleo, lazi-
ma nasi tuonyeshe moyo wa kujiletea 
maendeleo. 

Badala ya TradeMark kuendelea kufa-
dhiliwa na wafadhili na wahisani ili ku-
wasaidia Watanzania, serikali yetu nayo 
iweke mkono kwenye taasisi ili kazi 
nzuri za taasisi hizi ziwe endelevu.  Iki-
tokea ufadhili wa wahisani umekwisha, 
kazi iendelee. 

0754 270403 
pascomayalla@gmail.com

Tumetaga, tunaatamia, tutaangua Uviko!
MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

W
A T A N Z A N I A 
naweza kusema 
wana usugu fu-
lani ulioganda 
akilini mwao, 
u n a o w a f a n y a 

wachukulie vitu au mambo kirahisi ra-
hisi tu, kana kwamba hakuna baya lime-
tokea na lipo.

Ama sivyo ni wepesi sana wa kusahau 
matatizo na kusonga mbele, huku wakiji-
aminisha kuwa Mungu yupo kuwasaidia 
kila kitu, maadam kawaumba basi haku-
na siku watajitegemea.

Binadamu hawa wa Tanzania, siku 
zingine huwafananisha kama nyumbu 
walioko pale Serengeti ambao mmoja 
akiamua kufuata njia hii, wengine wote 
watafuata hata kama wa mbele atakumb-
wa na janga, watasimama kidogo na ku-
fuata huko huko.

Ndiyo sababu ukiangalia mbashara, 
wanapovuka mto kila mwaka kuha-
mia upande wa pili kutafuta malisho 
na kwenda kutunga mimba, utaona wa 
mbele akidakwa na mamba na kugala-
gala, lakini wengine watapita hapo hapo 
na kugongana na mamba.

Nilipata kutabiri huko nyuma katika 

andiko fulani kuwa huenda katika miaka 
ijayo, tutakuja badilishana na wanyama, 
kwamba wao watakuja kuishi mijini sisi 
binadamu tuhamie mbugani, kwani akili 
zetu zinajiandaa kutuelekeza huko ka-
bisa.

Angalia ni mwaka juzi na jana tu hapa 
alipoingia Uviko-19 nchini, akatupora 
pora ndugu na wapendwa wetu, tuka-
hanikiza vilio wee, wakaja watu wakat-
uelekeza kupiga nyungu, kubwia mitan-
gawizi na pilipili kichaa, changanya na 
vitunguu saumu na kadhalika.

Tukaona haitoshi, tukaambiwa tufunge 
tukiomba sambamba na kuvaa barakoa 
na kunawa mikono kwa maji tiririka na 
sabuni! Nani alikuwa anajua msamiati 
wa barakoa au maji tiririka? Nani alikuwa 
anajua vipukusi au sanitaiza, nani?

Kumbe Uviko akawa ametupanulia 
lugha yetu, tukazungumza mambo ya 
barakoa mpaka wakati mwingine ukawa 
kama utani vile, ‘Bakari kabarikiwa kava 
barakoa, kaenda Barakuda’, ukawa ni 
utani, lakini wenye elimu ndani yake, 
tukaendelea hivyo hivyo, ila tulipoona 
kiongozi hakuvaa barakoa nasi tukavua.

Tulidhani kiongozi huyo ndiye aliye-
tushikia akili na maisha yetu, kwamba 
asipokufa nasi hatufi, akifa tunakufa! 
Unyumbu wa aina yake ulikuwa ule. 

Tukaambiwa na kijana mmoja wa cha-
ma fulani hivi, kwamba Uviko asipoishi 

nasi kwa nidhamu tutamtimulia mbali. 
Tukashangilia kinyumbunyumbu masi-
kini sisi, huku tukiendelea kupukutika 
kama mbelewele.

Kipindi hicho wakaibuka wajasiriama-
li, kila mtu akawa mgunduzi wa dawa 
ya Uviko kwa ajili ya mwenzake, tukam-
kumbuka hata Babu wa Loliondo, aliye-
fanya yake mpaka akanunua magari na 
kujenga nyumba. Nyumbu sisi!

Viongozi wengine wakaona fursa ya 
kiki, wakaona sasa waonekane wana-
fanya kazi, wakajirekodi wakijifukiza 
kunako mablanketi, wengine wakajenga 
vibanda, vikafika mpaka kwenye hos-
pitali kubwa zenye wataalamu wa afya. 
Shule tupa kule ingia kwenye miziziol-
ogy. Nyumbunyumbu!

Kwamba tukasikia kuna chanjo 
imegundulika huko, tukaitamani ije na 
hapa kwetu tuokoe roho zetu na za wen-
zetu, wakati huo ambao hata kutaja tu 
kuna Uviko nchini ukawa mwiko, Uviko 
mwiko walahi! Usikike unasema fulani 
kafa kwa Uviko! Thubutu!

Nchi ikagubikwa na hofu, Uviko ikaf-
utwa kwenye vichwa vyetu badala 
yake tukakubalika kusikika tukisema ni 
changamoto ya upumuaji, kwa kuwa 
Uviko alishaishi kwa nidhamu! Nyumbu 
kabisa walahi.

Alipoingia Mama Samia akasema la-
zima tukae chini tutafakari kwa kina, 

akaunda kamati ya kumshauri na kuan-
galia usalama wa chanjo, akaruhusu 
iingie. Akachanjwa.Tukachanjwa. He! 
Mara wakaibuka wajidhaniao wao ndio 
kumbe sio. Eti chanjo inasababisha 
uzombi!

Kiongozi wa Kanisa na kiongoziwa 
Chama Tawala, wakahanikiza kuwa hata 
aje nani, hakuna kuchanjwa, mwingine 
akaenda mbali akasema familia yangu 
(waumini wake) marufuku kujiunga na 
uzombi, chanjo imeletwa kwa wakuu wa 
nchi kuhongwa ili waue watu wao! Uny-
umbu wahed!

Haya tumechanjwa, ndiyo kwanza 
tunaitisha mikusanyiko mikuubwa kue-
limishwa hatari ya mikusanyiko lakini 
na burudani. Mwananchi Day watu ka-
ribu 60,000 wakakusanyika Uwanja wa 
Mkapa, barakoa ngapi? Sijui.Haya Mbio 
za Mwenge wa Uhuru hizo zinakata mbu-
ga. Mwenge anashika huyu anampa yule. 
Glovu wapi? Barakoa wapi? Maji tiririka 
je? Sabuni? Vipukusi?

Inashangaza kwenye mabasi ndiyo ka-
bisaa, tunajiandaa na Mnyama Day! Tusi-
jidanganye eti tumechanja basi kila kitu 
mukide. Tunataga, tutaatamia, tutasubiri 
kuangua 

Vifaranga vya Uviko baadaye, tutaka-
pokuwa tumeanza ligi na tumezima 
Mwenge.

 Alamsiki!
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KONA YA UKWELI

Na Thobias 
Mwanakatwe

Denmark kufunga ubalozi Tanzania
ni jambo la kawaida, tusilete siasa 

K
UMEKUWA na mjadala 
kwenye mitando ya kijamii 
kuhusiana na uamuzi wa 
Denmark kufunga ubalozi 

hapa Tanzania ifikapo mwaka 2024, 
huku sababu zikitajwa kuwa ni kuto-
kana na mpango wa nchi hiyo katika 
masuala ya kimataifa.

Mbali na Tanzania, nchi hiyo pia 
itafunga ubalozi wake Argentina, 
ubalozi mdogo wa Chongqing nchi-
ni China na ujumbe wa biashara 
huko Barcelona, Hispania.

Uamuzi huo ulitangazwa Agosti 
27, mwaka huu 2021 na Waziri wa 
Mambo ya Nje wa Denmark, Jeppe 
Kofod. Alisema hayo ni matokeo ya 
sehemu ya marekebisho ya Den-
mark ya uwapo wa kimataifa am-
bayo yanajumuisha kuongezeka 
kwa ujumbe wa kidiplomasia uliopo 
na kufungwa kwa zingine.

Akasema upangaji upya unamaan-
isha uwakilishi zaidi utaboreshwa 
pamoja na mambo mengine, kazi ya 
Denmark katika mashirika na taasisi 
mbalimbali zikiwamo Umoja wa 
Ulaya (EU), Umoja wa mataifa (UN), 
Arctic na Afrika.

Alisema kipaumbele chake cha 
kwanza akiwa Waziri wa Mambo ya 
Nje ni kufunga ubalozi nchini Tan-
zania na kwamba hayo ni matokeo 
ya marekebisho ya vipaumbele vya 
serikali kwa ushirikiano wa maen-
deleo kama ilivyoainishwa katika 

mkakati mpya wa ‘The World We 
Share’.

Mkakati huo mpya, alisema una 
msisitizo mkubwa katika kushu-
ghulikia udhaifu, nchi zilizo kwenye 
mizozo au changamoto za uhamaji 
na uhamiaji. Barani Afrika mwele-
keo zaidi utakuwa Sahel na katika 
Pembe ya Afrika.

Aidha, taarifa hiyo ilieleza kuwa 
Denmark itaheshimu ahadi zi-
lizokubaliwa za kifedha na shughuli 
ya kufunga ubalozi imetengewa 
fungu ili kuhakikisha mchakato huo 
unakamilika vizuri.

Baada ya tamko hilo, serikali ya 
Tanzania nayo ilitoa taarifa ikieleza 
kusikitishwa na hatua ya Denmark 
kufunga shughuli za Ubalozi wake 
nchini. Waziri wa Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika Mashariki, 
Balozi Liberata Mulamula,  ka-
tika taarifa take aliyoitoa Agosti 28, 
alisema hatua hiyo inasikitisha ikiz-
ingatiwa kuwa hivi karibuni serikali 
ya Awamu ya Sita imekuwa ikifanya 
jitihada za kufufua na kuimarisha di-
plomasia na uhusiano wa nchi rafiki, 
ikiwamo Denmark.

Kutokana na uamuzi huo wa Den-
mark, kumekuwa na mijadala mingi 
kwenye mitandao ya kijamii baadhi 
ya watu wakidai imechukuliwa ku-
tokana na kuzorota kwa diplomasia 
katika kipindi cha mwaka 2016-2021.

Wakahoji kuwa Denmark ina 

balozi zake katika nchi tatu za Af-
rika Mashariki ambazo ni Tanzania, 
Kenya na Uganda, hivyo uamuzi wa 
kuufunga ubalozi wake nchini ni 
kutokana na kuzorota kwa diplo-
masia. Wakaenda mbali zaidi kuwa 
eti Tanzania siku hizi tumekuwa 
tunawekwa kundi moja na Burundi, 
Zimbabwe, Korea Kaskazini Eri-
trea kwenye mambo kadhaa ya ki-
mataifa.

Sikubaliani kabisa na watu wenye 
mawazo hayo kwamba diplomasia 
Tanzania imezorota ndiyo maana 
Denmark imefikia uamuzi huo. Wa-
naosema hivyo ni kwa sababu tu 
hawafahamu vizuri masuala ya kidi-
plomasia. Ni vizuri wakarudi dar-
asani kujifunza ndipo waje na hoja 
zenye mashiko.

Watu lazima watambue kuwa 
suala la kufunga na kufungua uba-
lozi ni jambo la kawaida sana katika 
diplomasia. Ni sehemu ya maisha ya 
diplomasia. Diplomasia ina majira 
na misimu kama yalivyo maisha ya 
mwanadamu.

Mbaya ni kufunga uhusiano si ku-
funga Ubalozi. Denmark haijafunga 
uhusiano na Tanzania bali ubalozi. 
Huu ni utaratibu wa kawaida ambao 
unatokana na mazingatio ya siasa 
za ndani na maslahi ya kiuchumi ya 
nchi yenye ubalozi na si nchi mwe-
nyeji.

Mifano ipo mingi. Tanzania iliwa-

hi kufunga ubalozi Uholanzi na Su-
dan. Katika kipindi chote hicho, nchi 
hizo ziliendelea kuwa na balozi zao 
nchini. Hatimaye mwaka 2014 tu-
karudisha balozi zetu kwenye nchi 
hizo. Uhusiano na ushirikiano wetu 
haukufa kwa sababu ya kufungwa 
kwa balozi zetu kwenye nchi zao.

Tumewahi pia kuvunja uhusiano 
kabisa. Tulishavunja uhusiano na 
Uingereza, Ujerumani, Israel na Ko-
rea Kusini.  Kote huko tumerejesha 
uhusiano na kurudisha balozi zetu. 
Leo tuna ubalozi Korea na Israel 
wakati Israel haijarejesha ubalozi 
wake Tanzania na wanawakilishwa 
kupitia ubalozi wao Nairobi. 

Mifano hiyo inaonyesha kuwa 
kwanza si jambo la ajabu kwa Den-
mark kuamua kufunga ubalozi wake 
nchini. Pili, uamuzi huo ni matokeo 
ya siasa na maslahi ya kiuchumi ya 
nchini mwake zaidi kuliko Tanzania. 

Wajibu wetu ni kuheshimu ua-
muzi wao, kuupokea, kuendelea 
kushirikiano nao na kuacha mlango 
wazi kwa wao kurudi mazingira na 
maslahi yao yakibadilika siku za uso-
ni. Katika diplomasia hatujengi kuta, 
tunajenga na kuimarisha madaraja.

MUNGU IBARIKI TANZANIA, 
MUNGU IBARIKI DENMARK
Kwa maoni na ushauri tumia 

barua pepe  mwanakatwe2015@
gmail.com

DARASA LA NDOA

Na Mch. Dk. Enock 
Mlyuka
 

Amani katika ndoa chachu ya maendeleo

T
UNAISHI katika jamii in-
ayobadilika na inayotupa 
wajibu wa kuendelea 
kukumbushana kuhusu 

suala la ujenzi wa jamii inayosi-
mikwa katika msingi wa haki, am-
ani na utulivu kwa ajili ya ustawi 
na maendeleo ya taifa. Haki na 
amani ni mapacha wasiotengana. 

Haki inahusika zaidi katika ku-
leta amani na uhusiano mzuri 
kati ya wanadamu,  mwanadamu 
na uumbaji na kati ya mila, des-
turi na utamaduni.  Hivyo, tunda 
la haki ni amani na mahali penye 
amani hutazamiwa kuwa na utu-
livu.

Kwa ujumla, haki ni suala 
mtambuka lenye kubeba mambo 
mengi. Kwa kutaja mambo mach-
ache; watu wana haki ya kuishi 
na kuwa na maisha mazuri yenye 
heshima na nidhamu; haki ya 
kulindwa katika maisha yao; haki 
ya kushiriki katika shughuli za 
maendeleo; haki ya kumwabudu 
Mungu kadiri ya imani na dhami-
ra zao; haki ya kuchagua hali ya 
maisha wanayoyapenda zaidi 
haki ya kuchagua viongozi wa-
naowataka; haki ya kuwa huru 
katika kutafuta ukweli.

Ni jambo la msingi kufahamu 
kuwa siku zote haki huenda 
pamoja na wajibu na upendo. 
Haki pasipo upendo na kuwa-
jibika ni unafiki na dalili ya kukaa 
ndani ya kifo. Amani ni moja ya 
matunda ya haki na zawadi kuto-
ka kwa Mungu inayomwajibisha 

binadamu. 
Amani ni msingi wa wema, 

heshima na maendeleo endelevu 
na fungani ya binadamu. Hivyo, 
amani ni zawadi inayopaswa ku-
tunzwa kwa njia ya kuwa na ndoa 
imara na malezi yenye dhamira 
nyofu kwa kulinda na kuheshimu 
utu wa binadamu, ustawi na 
maendeleo ya familia, jamii na 
taifa.

Watu wanapooa na kuolewa 
wajizatiti katika ujenzi wa jamii 
inayosimikwa katika msingi wa 
haki, amani na utulivu kwa ajili 
ya ustawi na maendeleo ya fa-
milia, jamii na taifa. Wanandoa 
wafahamu nafasi na wajibu wao 
katika ndoa na kuepuka vitendo 
vya unyanyasaji na ukatili ndani 
ya ndoa. Wanandoa pia wanao 
wajibu wa kujifunza ili kufahamu 
misingi na madai ya taasisi ya 
ndoa kwa kuwa ndoa ni shule am-
bayo haina kuhitimu. Kila iitwapo 
leo ni siku ya kujifunza na kukua 
katika ndoa. 

Kimsingi, jamii inatazamia kuo-
na ndoa bora na si bora ndoa kwa 
kuwa ndoa ni msingi na kitovu 
cha malezi na familia. Ndoa zikiwa 
imara, tutakuwa na familia imara; 
familia zikiwa imara, tutakuwa 
na jamii imara; tukiwa na jamii 
imara, tutakuwa na taifa imara. 
Maendeleo ya taifa yanategemea 
uwapo wa ndoa imara kwa kuwa 
katika ndoa ndiko rasilimali watu 
inakotengenezwa. Watu ni rasili-
mali muhimu. Bila watu hakuna 

taifa wala maendeleo.
Ndoa zikiwa imara, haki, ama-

ni, utulivu na maendeleo vitaen-
delea kuwapo katika jamii. Ume-
fika wakati sasa badala ya wazazi, 
ndugu na jamaa kujikita pekee 
katika kuandaa sherehe kubwa za 
harusi ni muhimu sana kuelekeza 
nguvu katika kuwaandaa vijana 
wa kike na kiume ili wawe wake 
na waume bora. Vinginevyo, tut-
akuwa tunaandaa sherehe kubwa 
za harusi za ndoa zisizodumu, 
hali inayoathiri mtu kisaikolojia, 
kiafya, kimwenendo, kiroho na 
kiuchumi. Athari hizi hasiwahusu 
vijana waliofunga ndoa tu, bali 
watoto waliozaliwa katika ndoa 
hizo na wazazi ambako wanan-
doa hao wanatoka. 

Ni muhimu ikafahamika kuwa 
ndoa bora ni kielelezo cha hali 
ya juu kabisa cha upendo katika 
jamii; matunda ya ukomavu ya-
nayohitajika katika ujenzi wa 
familia, uvumilivu, uaminifu na 
bidii. Kamwe tofauti za haiba 
(personality dynamics) kisiwe 
chanzo cha vurugu na mpasuko 
katika ndoa, kwani hali hii in-
aweza kuangamiza ustawi wa 
familia na maisha ya wanandoa 
wenyewe. Wanandoa wanapaswa 
kufahamiana vizuri, kuheshimi-
ana na kuchukuliana katika to-
fauti na mapungufu waliyonayo 
ili kulinda utu, heshima na haki 
za binadamu.

Wazazi wamebeba dhamana 
kubwa ya malezi ya watoto wao. 

Wazazi wanao wajibu wa kulea 
watoto wao katika njia ipasayo na 
kuweka misingi bora ya maisha 
yao ya baadaye, kwani Wahenga 
wanasema, mtoto umleavyo, 
ndivyo akuavyo. Wanasaikolojia 
wanasisitiza kuwa, zaidi ya 
asilimia 60 ya mtu alivyo leo ni 
matokeo ya makuzi yake akiwa 
mtoto. Kwa hiyo, ili kutimiza 
wajibu wa malezi bora, wazazi 
wanapaswa kuwa kielelezo cha 
tabia njema na nidhamu. 

Kutenda haki ili kutunza amani 
na utulivu katika ndoa ni wajibu 
wa kila mwanandoa. Hivyo, watu 
wanapoingia katika ndoa, mume 
na mke wafahamu kuwa wanao 
wajibu wa kuhakikisha kuwa 
nyumba yao inakuwa kisiwa 
cha amani na utulivu na si kuwa 
uwanja wa fujo na visasi. Yote 
yatawezekana iwapo kila mwa-
nandoa atatimiza wajibu wake na 
kumtanguliza Mungu.

Dk. Mlyuka ni mchungaji wa 
KKKT na Mkurugenzi Mtend-
aji wa Tanzania Marriage and 
Child Care Foundation (TaM-
Care), asasi inayojishughuli-
sha na masuala ya ndoa, fa-
milia na malezi. Kwa maelezo 
zaidi, tembelea www.tamcare.
or.tz. Fuatilia mafunzo zaidi 
katika tamcaretv online. Kwa 
maoni na ushauri wasiliana 
naye kwa: info@tamcare.or.tz 
au +255744000066.
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M
TOTO John alikuwa akilia baada ya kupigwa 
na wenzake wakati walipokuwa wakicheza 
mpira. Kaka yake alikuja haraka ili kujua nini 

kimemsibu.
Kaka: John unalia nini?
John: Kasim amenipiga baada ya kumwambia 

anipe mpira wangu
Kaka: Basi nyamaza twende nyumbani
John: Hapana mama akijua nimelia ataniadhibu
Kaka: Kwa nini?
John: Mama aliniambia shujaa huwa halii
Kaka: Hapana huo ni msemo tu, maana yake ni 

kuwa mvumilivu.

SWALI
Zao la Korosho linapatikana katika mikoa gani ya 

Tanzania?  

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

K
ARIBU tena msomaji 
kwenye mwendelezo wa 
mada yetu kuhusu   we-
nyeji na jinsi wanavy-

owapa wageni kashkash kwenye 
maeneo yao. Leo nitataja mbinu 
wanazotumia na jinsi ya ku-
washinda.

Kwa wale waliobahatika kuso-
ma makala iliyopita, nilijaribu kue-
leza vitisho vya wenyeji katika ar-
dhi tunayoishi au kulima juu yake. 
Nikatoa ushuhuda wangu mwe-
nyewe nikasema kwamba pamoja 
na vitisho vya kishirikina kwenye 
ardhi niliyonunua kwa mganga 
wa kienyeji, lakini mwishowe nili-
ibuka mshindi.

Nilisema kuwa wenyeji au 
tunaweza kuwaita wenyeji wa 
nchi, ni wale watu waliotangulia 
kuwepo mahali fulani kabla yako. 
Wenyeji hawa ni wabaya kuliko 
unavyoweza kufikiria. Watu wengi 
hatma zao zimeuliwa na wenyeji 
wa maeneo wanayoishi pasipo ku-
gundua.

Hakuna eneo lisilokuwa na 
wenyeji. Popote pale mtu alipo 

anatarajia awakute wenyeji hata 
kama yeye hawafahamu. Wenyeji 
utawakuta kwenye ukoo, shuleni, 
vyuoni, sehemu uliyopanga, sehe-
mu ya biashara, maofisini na hata 
maeneo ya kilimo.

Mpenzi msomaji, hebu sasa tu-
angalie mbinu wanazotumia we-
nyeji kuvuruga maisha ya wageni 
katika maeneo yao. Ni ukweli usi-
opingika kwamba kila adui wa mtu 
hutumia mbinu ili kumshinda.

Tuangalie mbinu nne ambazo 
hutumiwa na wenyeji ili kuwashin-
da wageni. Kwanza, ni roho ya viti-
sho. Ni vema tukaelewa kwamba 
vitisho ni moja ya mbinu ambayo 
hutumiwa sana na wenyeji. Kum-
buka kwamba watu hawa mara 
zote hawapendi kuzidiwa nguvu.

Kwa mantiki hiyo, kitu ambacho 
wanaweza kufanya ni kukutisha 
kwa maneno makali na kuku-
fanyia vitendo vya kuogofya. Yote 
hiyo ni ili ukate tamaa. Watu wengi 
wangekuwa na mafanikio makub-
wa sana, lakini walijikuta waki-
angukia mikononi mwa wenyeji 
na ndoto zao zikayeyuka. Vitisho 

humtoa mtu kwenye ndoto yake.
Unaweza ukawa unafanya jam-

bo sahihi kabisa, lakini kama upo 
mikononi mwa wenyeji hutafika 
mbali. Wanasema, “tuwatishe ili 
waache kusema na watu hawa”. 
Kwako wewe huenda wanasema, 
“tumtishe ili akimbie eneo hili. En-
dapo wewe ni jasiri lazima ukatae 
kutishwa kwa kusisitiza, “tutaen-
delea hatuwezi kuacha”.

Mbinu nyingine ni roho ya ku-
tojiamini. Mafanikio yoyote yana-
letwa na mtu anayejiamini. Kukosa 
kujiamini siku zote kunamfanya 
mtu ashindwe kufanikiwa. Mwe-
nyeji humfanya mtu ajione hajui 
lolote hata kama anajua. Hii 
ni mbinu inayowafanya wengi 
washindwe kujiamini. Msomaji 
wangu, uwe makini unapokuwa 
na mtu ambaye hakupongezi kwa 
kile unachokifanya. Wenyeji hu-
tumia maneno kukufanya ujione 
dhaifu. Wengi hupoteza uwezo 
wa kujiamini kwa sababu ya ma-
neno wanayotamkiwa na wenyeji 
wao. Maisha Ndivyo Yalivyo.

Wapo watu wana uwezo mkub-

wa wa kufanya jambo, lakini kuto-
kana na kukosa kujiamini wanaen-
delea kuwa chini ya wenyeji. Upo 
msemo kwamba, “jeshi la kondoo 
linaloongozwa na simba, litashin-
da jeshi la simba linaloongozwa na 
kondoo”. Huu ni ukweli.

Hata kama una uwezo kiasi gani 
kama hujiamini uwezo huo hau-
takusaidia. Kumbuka mwenyeji 
hawezi kuguswa na kizuri ulicho 
nacho na siku zote hutaka atawale 
maisha yako.

Mbinu nyingine ni roho ya kuwa 
tegemezi. Wenyeji huwafanya wa-
geni kuwa tegemezi. Hutengeneza 
mazingira uwategemee, uwany-
enyekee na uwaogope. Mbinu ny-
ingine ni kupuuzia mawazo yako 
hata kama ni mazuri.

Watu tuliowakuta kwenye mae-
neo ni mabingwa wa kuua mawa-
zo ya wageni. Utatoa wazo zuri 
lakini atalipuuzia. Hii ni kujaribu 
kukuonyesha wewe hujui. Mbinu 
nyingine ni kuzindika akili za wa-
geni ili wasigundue hila zao ovu.

Wenyeji wengi hawana maen-
deleo katika miji au maeneo wa-

nayokalia. Wageni wanapokuja 
huzindika akili zao ili wafanane 
nao. Hizo ni roho zinazokulazimi-
sha uishi kama wao.

Msomaji wangu tumalizie kwa 
kuona jinsi ya kuwashinda we-
nyeji. Ili kuwashinda, ni muhimu 
sana ukaweka agano la maombi 
na Mungu. Vita dhidi ya wenyeji 
inahitaji mwendelezo wa maombi.

Isitoshe, yapo mambo ya msingi 
ya kuzingatia. Kwanza ni lazima 
uwe mvumilivu. Watu wanaopata 
ushindi mkubwa ni wale wanao-
vumilia. Vinginevyo ushindi kwao 
ni ndoto.

Vile vile ni lazima uwe mtu wa 
kutunza siri zako kwa wenyeji. Usi-
waambie mambo yako. Pia lazima 
uwe jasiri. Ni dhahiri kwamba uja-
siri hutupatia thawabu kuu. Usitar-
ajie kuwa na thawabu kama ujasiri 
umeutupa mbali nawe.

Niishie hapa na bila shaka 
mada hizi zimekuelimisha. Je, 
una maoni au kisa cha maisha? 
Tuma ujumbe mfupi kupitia 
0715268581 .

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

 Mbinu wanazotumia wenyeji kudhibiti wageni maeneo yao

S
EPTEMBA Mosi, mwaka 
huu, umeanza kutumika 
utaratibu mpya wa kuku-
sanya tozo za maegesho 

katika maeneo mbalimbali ya 
jiji la Dar es Salaam.  Kupitia uta-
ratibu huo, mtu anatakiwa kulipa 
kwa simu au benki kupitia namna 
maalum ya malipo ‘control num-
ber’.

Utaratibu wa awali ulikuwa 
wakusanyaji kupewa fedha ta-
slimu baada ya kukuwekea stak-
abadhi ya madai kwenye gari lako, 
ambao unadaiwa haukuwa na 
ufanisi kwa kuwa fedha za umma 
zilipotea.

Napongeza utaratibu huu kwa 
sababu serikali itakusanya fedha 
zote kwa usahihi, ingawa kwa 
upande mwingine unamuumi-
za mmiliki wa gari kwa kuwa 
gharama za kutuma hiyo fedha 
zinaongezeka.

Maumivu yapo. Iwapo  atatu-
ma kwa kutumia simu atakutana 
na makato ya tozo ya miamala 
na kampuni za simu, na ikiwa 
ataamua kulipia kwa wakala au 
benki maana yake anatakiwa ku-
tumia muda.

Kwa mujibu wa utaratibu huo 
mpya, iwapo mmiliki wa gari 
hatalipa tozo hiyo ndani ya siku 
saba, atatakiwa kulipa mara mbili 
na zikipita siku 14 atafikishwa 
mahakamani na akikutwa na ha-
tia, atatakiwa kulipa faini ya Sh. 
300,000 au kifungo cha miezi 12 
jela. Ikiwa atakiri kosa basi atalipa 
Sh.30, 000.

Kwa sasa mtu akikutwa ameege-
sha gari pasipostahili (wrong 
parking) anatakiwa kulipa faini ya 
Sh.30, 000.

Kwa ujumla, lengo la utaratibu 
huu mbali ya kwamba ni kukusan-
ya mapato lakini ni kuhakikisha 
kuna utaratibu mzuri wa kuegesha 
magari maeneo ya miji ili kuondoa 
usumbufu au kuwa kama uchafu.

Pamoja na nia njema iliyopo 
bado kuna suala ambalo ni lazima 
Wakala wa Barabaza za Vijijini na 
Mijini (TARURA), ikaliangalia kwa 
jicho la pekee ambalo ni kuku-
sanya maegesho katika meneo ya 
huduma muhimu za kijamii kama 
hospitali na nyumba za ibada.

Kwa sasa utaratibu uliopo wa-
nakusanya fedha za maegesho kila 
mahali ikiwamo kwenye nyumba 

za ibada na hospitalini ambako 
watu wanakwenda kupata hudu-
ma muhimu za kijamii.

Mathalani, kwa Waislamu huen-
da ibadani mara tano kwa siku, 
yaani asubuhi, adhuhuri, alasri, 
magharibi na Isha, kati ya hizo 
tatu lazima zitamkuta katika muda 
wa maegesho ambao wakusanyaji 
wapo na wataweka stakabadhi 
na kuondoka. Maana yake mtu 
anayekwenda kuswali msikitini 
kama ana gari, kila siku aandae Sh. 
1,500 ya kulipa na ikiwa atachele-
wa itakuwa Sh. 3,000. Kwa Mkristo 
anayekwenda kanisani kwa nyaka-
ti tofauti naye anapaswa kutenga 
kiasi hicho cha fedha.

Kwa mujibu wa utaratibu, muda 
wa kutoza maegesho huisha saa 
11:00 jioni lakini wapo wanaoen-
delea kusubiri hadi usiku na baa-
dhi wamegeuza ndiyo namna ya 
kujipatia fedha. Maeneo kama 
Mwenge na Kariakoo, kuna huu 
mchezo wa kulazimisha wenye 
magari kutoa fedha na huwa wana 
stakabadhi kabisa.

Kwa anayekwenda hospital-
ini, anatakiwa kuandaa wastani 
wa Sh. 2,000 kwa kuwa anaweza 

Maegesho hospitalini, nyumba za ibada yaangaliwe
kutumia muda mwingi kutokana 
na foleni au kusubiri majibu ya 
maabara ambayo hutegemea aina 
ya kipimo.

Mathalani, hivi karibuni ni-
likwenda katika hospitali moja 
Dar es Salaam kuanzia saa 4:00 
asubuhi na nilitoka saa 12:00 jioni. 
Kutokana na taratibu za kupata 
majibu ya maabara na kumwona 
daktari na kukuta bili ya maege-
sho ya Sh. 4,000 ambayo niliilipa, 
nilijiuliza ikiwa nilikwenda ka-
tika eneo hilo si kwa kupenda au 
kutafuta kipato bali kwa ajili ya ku-
pata matibabu na kama natibiwa 
kwa fedha taslimu maana yake na-
paswa kujipanga kugharamia vitu 
vyote hivyo.

Ziko Hospitali nyingi za siku 
nyingi ambazo hazina maeneo ya 
maegesho na watu wanaopeleka 
ndugu zao au wanapokwenda we-
nyewe kwa ajili ya matibabu, wa-
napaswa kuandaa fedha ya ziada 
ya kugharamia maegesho.

Pia unapokwenda kuona 
mgonjwa asubuhi, mchana na 
jioni na ukawa umetumia gari na 
kuliegesha eneo hilo, basi una-
paswa kuwa na fedha ya kulipa 

maegesho kwa muda wote huo na 
kama mgonjwa wako atakaa mwe-
zi mmoja maana yake utatakiwa 
kulipa fedha nyingi zaidi.

Eneo lingine ni kwenye vyuo 
na shule, napo siku hizi kunato-
zwa maegesho kiasi ambacho  ni 
maumivu kwa wazazi ambao hu-
warahisishia watoto wao kuwa na 
usafiri.

Kwa ujumla ni muhimu utarati-
bu huu ukaangaliwa upya kwamba 
katika maeneo ya hospitali na ny-
umba za ibada kuwe na tozo ndo-
go kuliko maeneo mengine ya ofisi 
au shughuli nyingine, ni muhimu 
kujua kuwa wanaokwenda kwe-
nye maeneo hayo wanalazimika 
kwenda na siyo kwa kupenda  na 
haifai kabisa kuwatoza.

Inawezaka kabisa kuzitambua 
hospitali ambazo hazina maeneo 
ya maegesho na kusaidia kuwapo 
utaratibu mzuri wa kuhakikisha 
hakuna maumivu makubwa.

Hakuna ubishi kwamba ni 
muhimu kulipa kodi kwa maen-
deleo ya nchi, lakini isiwe kwamba 
ukishamiliki gari basi unakuwa na 
kodi nyingi ambazo kwa wakati 
mwingine ni maumivu.
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ILIKUWA NI SIKU YA FURAHA 
KWA HEMED YASIN, 

ALIPOFUNGA NDOA NA JOYCE 
HERMAN  KATIKA UKUMBI WA  
NEW TAIFA, TEMEKE JIJINI DAR 
ES SALAAM, OCTOBA 27, 2019.
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Na Christina Mwakangale

D
UNIA inakwenda kwa kasi na 
mitindo ya maisha inabadilika 
kila wakati kulingana na mahitaji 
ya watu ya wakati husika.

Vazi la ‘Kigodoro’ limepata umaaru-
fu kwa wanawake wengi kutokana na 
umuhimu wake wa kuongeza mwoneka-
no wa umbo kwa baadhi ya watu.

Kigodoro ni aina ya vazi ambalo hutu-
mika na wanawake kwa ajili ya kuongeza 
ukubwa wa makalio na mapaja, hii hum-
fanya mvaaji kuwa na umbo lililokatika 
vyema hata kama ameumbwa kawaida.

Vazi hili hutengenezwa kama kaptula, 
lakini huongezwa na vitu kama sponji se-
hemu ya nyuma au pembeni maeneo ya 

mapaja. 
Kutokana na kuongezeka kwa mahitaji, 

wabunifu wanabuni na kutengeneza aina 
tofauti ya vigodoro ambavyo vinawafanya 
watumiaji kuvutiwa na kununua.

Matumizi ya nguo hizi huvaliwa sana 
wakati wa sherehe mbalimbali kama 
harusi ambako wanawake wanataka kuj-

ionyesha upekee wao. Pia wengine huvaa 
wakati akienda kazini au matembezi ya 
usiku.

Hata hivyo, kumekuwa na mawazo to-
fauti kuhusu matumizi ya vazi hilo, wapo 
wanaunga mkono kwamba ni sehemu ya 
mavazi ya kawaida kwa mwanamke, la-
kini kuna wanaopinga na kusema linaha-
ribu mtazamo mzima wa mtu na kushind-
wa kujiamini.

‘KIGODORO’ VAZI TATA
Lakini linaongeza vionjo
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RAHA YA MIHOGO SAMAKI

C
HAKULA ni muhimu kwa 
maisha ya binadamu na 
kinanoga zaidi kama 
kikipikwa vyema.

Mihogo ni chakula kizuri in-
gawa imezoeleka kupikwa kama 
kitafunwa kwa kukaangwa au 
kuchemsha.

Wapo wanaopika mihogo kwa 
kuiunga na nazi na kuliwa kama 
futari kwa wanaoofunga kwa 
ajili ya kula jioni.

Leo katika safu hii tunaelimis-
hana namna ya kupika mihogo 
kama mlo kamili wa mchana au 
usiku na mboga zake nzuri za sa-
maki na maharagwe.

Mahitaji
Kitunguu maji, pilipili manga, 

mihogo vipande viwili vikubwa, 

mafuta ya kupikia, li-
mao au ndimu, pilipili 
manga ya unga na nyan-
ya mbili.

Namna ya kuandaa
Anza kuandaa samaki 

kwa kuwaosha vizuri 
na kumkata vipande na 
kisha unyunyuzie limao 
au ndimu, weka chum-
vi, tangawizi, pilipili 
manga na viungo ving-
ine upendavyo kwenye 
samaki. 

Hifadhi samaki pem-
beni au kwenye jokofu 
kwa muda ili viungo vi-
ingie vizuri kwa dakika 
15.

Menya mihogo, osha 
na kata vipande vidogo 
ili iwe rahisi kuiva na ki-
sha andaa maharagwe 
yaliyoiva tayari.

Pika mchuzi wa nyan-
ya ambao unaweza ku-
weka pia kipande cha 
samaki ili kuongeza 
ladha.

Anza kuchemsha mi-
hogo kwenye kikaangio 
au sufuria hadi iive na 
kulainika vizuri.

Unaweza kuandaa 
kachumbari ya nyanya, 
tango na karoti kama 
unapendelea tayari kwa 
ajili ya kula mlo wako.

UREMBO
Na Mary Geofrey

U
ZURI wa mwanamke hupambwa zaidi na 
usafi wa kichwa chake na aina ya mtindo wa 
nywele alizosuka.

Wanawake wengi hupendelea kubadili 
mitindo ya nywele ili kuendana na wakati.

Katika siku za karibuni wanawake wengi ndani na 
nje ya Tanzania wamekuwa wakisuka mtindo mpya 
wa rasta za mabutu, maarufu kama Knotless.

Mtindo huu wa nywele umebamba kwa wa-
nawake wengi na kuwafanya waonekane wenye 
mvuto.

Usukaji wa nywele hizi ni rahisi, hutumia muda 
mfupi na haziumizi kichwa kama ilivyo kwa mitin-
do mingine ya vitunguu kama vya kunyonga chini.

Usukaji wa nywele hizi pia hutumia muda mfupi 
na huziacha nywele kuwa salama wakati wote.

Wasusi wa nywele hizi huona ni kazi rahisi zai-
di ukilinganisha na misuko mingine kwa sababu 
hauhitaji kutumia ubunifu zaidi ya kukata mistari 
iliyolingana.

Wanawake wanaosuka nywele hizi pia hubaki 
kuwa watanashati kwa muda wa wiki mbili na zaidi 
kabla ya kuanza kuchoka.

Wengine huanza kuchoka kuanzia mwezi mmoja 
kulingana na matunzo na kichwa cha mtu kama 
hakiwashi.

Ukisuka nywele hizi unaweza pia kubana kwa 
mitindo tofauti kama kidoti, upande na staili ya kuz-
irudisha nyuma.

Unaweza pia kuziachia kama unaenda kwenye 
shughuli yoyote au mtoko wa weekend itapendeza 
zaidi na kuendelea kubadili mwonekano wako.

JIPENDE KWA 
‘KNOTLESS’
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

Y
AKO mambo muhimu ya kuzingatia 
kabla ya kufikia uamuzi wa kupanga 
nyumba ya kuishi.

Kufahamu mambo muhimu  kabla ya 
kufikia uamuzi wa mwisho wa kulipia ny-
umba na kuanza kuishi kuna faida zake. 
Baadhi ya mambo tunayoangalia leo katika 
ukurasa wetu huu ni pamoja na eneo ny-
umba ilipo na umbali.

Kumbuka kuna uwezekano mkubwa 
ukaona nyumba nzuri kwa mwonekano na 
ukatamani upange kwa ajili ya kuishi, lakini 
ikawa mbali zaidi au ikakulazimu kutumia 
pesa zaidi kwa upande wa usafiri.

Huenda kama unatumia usa-
firi wa umma, ikakulazimu kila 
ukifika kituoni utumie tena 
usafiri mwingine ambao nao ni 
gharama kubwa kufika kwenye 
nyumba hiyo. Kwa hiyo ni lazima 
ufikirie kwa makini kabla ya ku-
fikia uamuzi wa kuishi kwenye 
nyumba hiyo la sivyo unaweza 
ukashindwa kuweka akiba kwa 
ajili ya kufanyia maendeleo men-
gine.

Jambo lingine la muhimu la 
kuangalia kabla ya kupanga ny-
umba ni kama nyumba hiyo itahi-
taji marekebisho makubwa.

Kuna baadhi ya nyumba zi-
naonekana vizuri kwa nje, la-
kini ndani zinahitaji mareke-
bisho makubwa ambayo 
huenda yakakuongezea gharama 
kubwa  ambazo  hukutegemea. 

Kwa hiyo inabidi ujiulize kama 
kuna ulazima wa kuishi kwenye 
nyumba hiyo au kama unaweza 
kutafuta nyingine na ukaepuka 
hayo isipokuwa tu kama mmiliki 
yuko tayari kurekebisha kwa ghara-
ma zake mwenyewe.

Lingine ni masharti yanayokuwa 

nyumba hiyo au kama unaweza 
kutafuta nyingine na ukaepuka 
hayo isipokuwa tu kama mmiliki 

-

Lingine ni masharti yanayokuwa 

Mambo muhimu ya 
kuzingatia kabla kupanga 

nyumba ya kuishi 
Dondoo za 

kuchagua zulia 
kwenye sebule

PAMOJA na kuwa matumizi mazulia yame-
pungua kutokana na uwepo wa teknolojia 
ya marumaru, lakini pambo hilo ndani ya 
nyumba linabaki kuwa muhimu.
Katika kuhakikisha nyumba yako inakuwa 
maridadi kwa kuweka zulia safi kwenye 
sebule, hizi ni baadhi ya dondoo zitakazo-
kufanya kuwa na chaguo zuri.

1. Hakikisha unachagua zulia lenye rangi 
inayofanana na baadhi ya vitu vyako 
vya ndani.

2. Kabla ya kununua, unapaswa kuamua juu 
ya vipimo sahihi, mapambo na michoro.

3. Unapaswa pia kuzingatia urefu wa zulia, 
haipaswi kuwa ndefu sana kwenye seb-
ule.

4: Chagua aina ya zulia unalopenda kul-
ingana na malighafi iliyotengenezwa, 
zulia laini linapendeza kuwekwa sebu-
leni kwa sababu halimchoshi mtu akikaa 
chini.

yamewekwa kwenye nyumba husi-
ka. Baadhi ya wenye nyumba hu-
weka masharti magumu na wakati 
mwingine mpangaji anapofika 
kuhitaji nyumba, hawasemi uk-
weli na badala yake baada ya kuli-
pia na kuanza kuishi ndipo huanza 
kuyasema kidogo kidogo kwa wa-
pangaji, hivyo ni vyema kudodosa 
hilo kabla ya kufikia uamuzi wow-
ote.

Kusoma kwa makini mkataba 
kabla ya kulipia pesa yako kwenye 
nyumba. Wengi hufikiri ukishalipa 
kodi basi hakuna jambo la kwenda 

vibaya, lakini mambo yanaweza 
kubadilika.

Kama ambavyo unakubali kwa 
kuandika kwamba utalipa kodi 
kwa wakati na kuitunza vyema, 
hakikisha pia na mkataba wako 
unausoma vizuri na kama kuna 
mambo ambayo mwenye nyumba 
anapaswa kuyatekeleza, anafanya 
hivyo kama ilivyo kwako na kama 
utabaini kuna kitu kinakufunga ni 
bora uulize mapema kabla ya kuin-
gia rasmi kwenye nyumba.
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HABARI KIMATAIFA

Mapigano makali yaendelea kuwania
Bonde hatari la Panjshir Afghanistan
KABUL, Afghanistan

MAPAMBANO kati ya Tali-
ban na vikosi vya upinzani ya-
meongezeka katika kuudhibiti 
mkoa wa kaskazini wa Panjshir.

Panjshir ambayo inazunguk-
wa na milima mikali, limekuwa 
eneo hatari na ni vigumu kwa 
vikosi vya kijeshi kuingia kwa 
urahisi kuudhibiti.

Mamia ya familia zimekim-
bia, wakati Taliban ikipambana 
kuchukuwa udhibiti wa ngome 
hiyo ya mwisho ya waasi. 

Wakazi wa maeneo jirani ya 
Mkoa wa Parwan wanasema 
kwa siku nne sasa maisha yao 
yamevurugwa na mapigano 
yaliopamba moto kati ya Tali-
ban na vikosi vinavyoongozwa 
na Ahmad Massoud, mtoto wa 
kamanda alieuawa, Ahmad 
Shah Massoud.

Viongozi wa Taliban wal-
isema juhudi za kufikia mwa-
faka kwa njia ya majadiliano 
zilishindwa kuzaa matunda, 
wakati kundi hilo likijiandaa 
kutangaza kuundwa kwa seri-
kali mpya, wiki kadhaa tangu 

kutwaa madaraka.
“Mapigano yamekuwa ma-

baya zaidi kila usiku,” alisema 
mkaazi wa mji wa Jab al-Seraj 
Asadullah mwenye umri wa 
miaka 52. 

Wakazi hao walisema mapi-
gano yalioongezeka yamezila-
zimu familia zisizopungua 400 
kukimbia vijiji vilivyoko kwe-
nye barabara ambayo kawaida 
inaelekea kwenye mabonde 
tulivu na ya kijani ya Panjshir  
umbali wa karibu kilomita 125 
kaskazini mwa mji mkuu Ka-
bul.

Moshi ulionekana ukitanda 
kutokea milima ya mbali waka-
ti Wataliban wakipigana kuta-
ka kudhibiti mkoa wa mwisho 
kati ya mikoa 34 ya nchi hiyo.

Walionekana wanajeshi wa 
zamani wa jeshi la taifa la Af-
ghanistan kutoka mikoa wa 
Kunduz, Kapisa, Parwan na 
Takhar wakielekea Panjshir 
baada ya mikoa hiyo kuan-
gukia kwa Taliban.

Mashuhuda walisema wa-
najeshi hao walikuwa wana-
safirisha magari ya kijeshi na 

vifaa vingine.
Hata hivyo, kulikuwa na 

taarifa chache kwenda na kuto-
ka Panjshir, ni vigumu kuhakiki 
madai hayo au kujua ni kiasi 
gani cha zana hizo zimetumi-
wa katika siku za hivi karibuni.

Siku ya Ijumaa usiku kulisiki-
ka milio ya risasi mjini Kabul, 
kusherehekea ushindi kufuatia 
uvumi kwamba bonde la Pan-
jshir limeangukia mikononi 
mwa Taliban, lakini Watali-
ban hawakutoa taarifa yoyote 
rasmi. Wapiganaji kutoka Na-
tional Resistance Front, kundi 
linaloundwa na wanamgambo 
wanaoipinga Taliban na vikosi 
vya zamani vya usalama vya 
Afghanistan, wanaaminika 
kuwa na akiba kubwa ya silaha 
katika bonde hilo, ambalo liko 
karibu kilomita 80 kaskazini 
mwa Kabul. Ali Maisam Naz-
ary, msemaji wa kundi hilo, al-
idai kuwa mapigano yalikuwa 
makali na kwamba wanapam-
bana kulinda eneo lao. 

Wakati huo huo, Umoja wa 
Mataifa utafanya mkutano 
kujadili misaada ya kimataifa 

mapema mwezi huu mjini Ge-
neva.

Katibu Mkuu wa Umoja wa 
Mataifa, Antonia Guterres, al-
iielezea hatua hiyo inalenga 
kuepusha janga la kibinadamu 
linalojitokeza nchini humo.

Guterres alitoa tangazo hilo 
kupitia ukurasa wa Twitter 
akiitaka Jumuiya ya kimataifa 
kushirikiana katika kuwasaidia 
Waafghanistan. 

Aidha mkuu huyo wa Umoja 
wa Mataifa ametoa wito wa 
upatikanaji wa misaada na ku-
hakikisha raia wa 

nchi hiyo wanaendelea ku-
pata huduma muhimu wana-
zohitaji. Mashirika ya misaada 
ya kiutu yalisema awali kuwa, 
raia wengi wa Afghanistan wa-
likuwa tayari wanakabiliwa na 
changamoto ya kuzilisha fa-
milia zao katikati mwa ukame 
uliokithiri kabla ya Taliban ku-
chukua  udhibiti. 

Kuna wasiwasi kuwa wa-
nanchi wengi huenda wakaka-
biliwa na njaa kutokana na 
nchi kutengwa na uchumi ku-
zorota.   DW

Marekani 
kuweka 
wazi 
shambulio 
Sept 11
WASHINGTON, Marekani

RAIS wa Marekani, Joe 
Biden, ametoa agizo la ku-
wekwa wazi baadhi ya 
nyaraka zinazohusiana na 
mashambulizi ya kigaidi ya 
Septemba 11, mwaka 2001. 

Alisema hatua hiyo ni 
ya kuziunga mkono fa-
milia za wahanga, ambazo 
kwa muda mrefu zimekuwa 
zikitafuta rekodi hizo kwa 
matumaini ya kuishtaki 
serikali ya Saudi Arabia. 

Agizo hilo lililotolewa kabla 
ya kumbukumbu ya miaka 20 
tangu kutokea mashambulizi 
hayo, ni muhimu katika mvu-
tano wa miaka kadhaa kati ya 
serikali na familia hizo, kuhu-
siana na taarifa zipi za siri 
zinaweza kuwekwa wazi. Ndu-
gu wa waliofariki, waathirika 
na maofisa wa uokozi walip-
inga ushiriki wa Biden katika 
matukio ya kumbukumbu ya 
Septemba 11, ikiwa nyaraka 
hizo zitabakia kuwa siri. 

Kesi ya muda mrefu katika 
mahakama ya shirikisho mjini 
New York inalenga kuiwaji-
bisha Saudi Arabia na inadai 
kuwa maofisa wa nchi hiyo 
waliwasaidia watekaji kabla 
ya mashambulizi hayo.

   DW

Serikali, wapinzani kuijadili Venezuela
MEXICO CITY, Mexico

SERIKALI ya Venezuela na up-
inzani wamerejea katika meza ya 
mazungumzo yanayofanyika nchi-
ni Mexico.

Wapinzani wanataka uchaguzi 
huru na haki, huku upande wa 
Rais Nicolas Maduro, ukidai kuon-
dolewa vikwazo. Muungano mkuu 
wa upinzani ulitangaza wiki hii 
kuwa utashiriki tena uchaguzi wa 

manispaa mnamo mwezi Novem-
ba, baada ya kususia kwa miaka 
mitatu. 

Hatua hiyo ilichukuliwa baada 
ya pande hizo mbili kuanza ma-
zungumzo mwezi uliopita, yaki-

ratibiwa na Norway na mwenyeji 
Mexico, katika juhudi za kuutafu-
tia ufumbuzi mgogoro wa kisiasa 
ambao umegubika utawala wa 
miaka nane ya Maduro. 

Mazungumzo hayo yana vi-

pengele saba ikiwamo kulegezwa 
kwa vikwazo, haki za kisiasa na 
uchaguzi lakini sio kuondoka kwa 
Maduro ambaye anatuhumiwa na 
upinzani kwa udaganyifu katika 
uchaguzi wa 2018.

Wapiganaji wa kundi la Taliban wakiwa katika lango la kuingia Mkoa wa Panjshir ambako kumeripotiwa kuwapo mapigano makali na wan-
amgambo wenye msimamo mkali. (PICHA: DW)

Agizo hilo lililotolewa kabla 
ya kumbukumbu ya miaka 
20 tangu kutokea masham-
bulizi hayo, ni muhimu 
katika mvutano wa miaka 
kadhaa kati ya serikali na 
familia hizo, kuhusiana na 
taarifa zipi za siri zinaweza 
kuwekwa wazi. Ndugu wa 
waliofariki, waathirika na 
maofisa wa uokozi walipinga 
ushiriki wa Biden katika 
matukio ya kumbukumbu ya 
Septemba 11, ikiwa nyaraka 
hizo zitabakia kuwa siri. 
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SAFU

UONGOZI NI MATENDO SI MANENO

 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

M
AISHA binafsi ya kion-
gozi wa kweli katika 
matendo, hayana budi 
kuakisi maisha halisi ya 

wale anaowaongoza na hupaswa kuwa 
nao katika hali zote. Iwe  ni katika hali 
ya neema au taabu na shida. Yeye hu-
paswa kuwa mwongozo wao juu ya 
kutatua matatizo yanayowasibu watu 
kwa wakati huo bila kuwakimbia. 

Watu ni rahisi sana kujifunza kwa vi-
tendo zaidi kuliko maneno. Maisha pe-
kee ya kiongozi yanaweza kubadilisha 
maisha ya watu wake. Mfano, kama 
kiongozi ataishi maisha ya starehe, wa-
nanchi watajifunza aina hiyo ya mai-
sha. Hawatakuwa  watu wa kufanya 
kazi.

Kama wote tunakubaliana kwamba 
nchi zetu ni maskini, basi umaskini 
huo haupaswi kuonekana tu kwa wa-
nanchi wanaoongozwa, bali unapaswa 
kuonekana hata kwa viongozi wetu. 
Kama ni utajiri uonekane kwa wote 
pia.  Lakini tujiulize je, ni kweli maisha 
ya viongozi wetu yanafanana na mai-
sha ya wananchi wao?

Hatuwezi kuendelea kusema tu 
midomoni kuwa sisi ni wazalendo, 
wakati matendo yetu hayathibitishi 
matamshi yetu. Kitendo cha viongozi 
wetu kujipatia huduma bora zaidi ka-
tika taasisi binafsi, wakati wao ndio 
wenye dhamana ya kuimarisha taasisi 
za umma, hakitofautiani kabisa na 
baba anayeikimbia familia yake wakati 

wa shida.
Viongozi tukibadili aina ya mfumo 

wa maisha yetu binafsi badala ya ku-
tumia rasilimali za taifa kwa wachache, 
zikatumika kuwahudumia watu wote 
nchini. Ili  kupata huduma bora za ki-
jamii kama afya, elimu bora pamoja na 
makazi ya uhakika tutatengeneza watu 
wema sana hasa katika kulipa kodi. 
Lakini kutokana na aina ya maisha ya 
viongozi wetu kwa leo, kila mtu ana-
tamani awe mwanasiasa maana ana-
jua akishakuwa mwanasiasa tu tayari 
atakuwa tajiri. Siasa zimegeuka vita.

Kwa hiyo si kwamba watu wetu 
wamekuwa na ufahamu mkubwa sana 
juu ya siasa bali ni kutokana na kuona 
maisha wanayoishi viongozi wetu 
wa kisiasa ambao ndio wasimamizi 
wakuu wa rasilimali za taifa.

Tunao mfano wa Mwalimu Julius 
Kambarage yerere aliyekaa Ikulu kwa 
muda wa miaka 24 lakini kila mtu 
anaweza kueleza kuwa maisha aliyoi-
shi hayakuwa ya anasa kama tunavy-
oona kwa baadhi ya viongozi wetu leo! 
Nyerere ni kiongozi aliyekonda kwa 
matatizo ya wananchi wake. 

Natambua, amefanya mengi kupi-
tia maisha yake binafsi kubwa likiwa 
ni la kutufanya Watanzania leo tuishi 
bila kuulizana makabila yetu japo kila 
mmoja ana kabila lake. Kuna wakati 
hata wanaotupatia misaada hutush-
angaa sana, tunaopatiwa misaada tu-
naishi maisha ya anasa zaidi makazi ya 

maana kuliko hata ya watoa misaada.
 Lakini inawezekana hata ombaom-

ba barabarani akawa na maisha mazuri 
kuliko mwalimu au askari kwa sababu 
akaapo barabarani hupita watu wenye 
uwezo tofauti na ombaomba yule ili 
aendelee kupata fedha zaidi ni sharti 
aendelee kukaa pale katika mazingira 
ya kimaskini ili apate misaada mingi 
zaidi.

Tabia hii ya kuendelea kwenda 
mikono nyuma kuomba misaada kwa 
wakubwa na tukishapata misaada hiyo 
tunaishi maisha ya anasa ni kujidhal-
ilisha na kuudhalilisha utu wetu. Mis-
aada hiyo ingetumika kwa usahihi ili 
kujenga misingi imara ya uchumi wa 
nchi zetu na baada ya muda tusiwe 
ombaomba tena.

Binafsi, niliwahi kuvua na kuloa sa-
maki katika Ziwa Victoria nilipokuwa 
naishi kijijini Bulenda Bufwe. Tabia ya 
wavuvi moja kubwa ni kwamba akien-
da kuvua samaki na akapata anaporu-
di nyumbani, huuza samaki wote wa-
zuri na kubakiza samaki wachache 
tu wa ovyo kwa ajili ya kitoweo cha 
familia yake.

Samaki wote hao hupikwa na kuliwa 
wote maana huamini jioni yake ataru-
di na kupata samaki wengine. Wale 
aliowauza ile pesa anaishia kunywea 
pombe. Jioni  yake huenda tena ziwani 
kwa ajili ya kuvua au kuloa tena na 
hayo ndiyo maisha ya mvuvi kila  ku-
kicha.

Kwa upande wa pili, wako watu am-
bao kazi yao huenda kila siku kuomba 
samaki kwa wavuvi na hii ni kwa saba-
bu hawajui kuvua. Tukumbuke kuwa 
samaki wa kuomba huwezi kufanyia 
biashara kwa maana ya kuwauza ili 
upate fedha. Kwa hiyo, umefika wakati 
wa kuwa kama wavuvi na si waomba 
samaki maana pamoja na kwamba 
mvuvi anakula samaki wote, ana 
uhakika kwamba atapata wengine kes-
ho kwa kuwa anafahamu vyema kuvua 
kuliko anayesubiria kuomba.

Ikitokea siku mvuvi hajaenda kuvua, 
basi muomba samaki hatapata samaki. 
Lakini pia tukiwa kama mwomba sa-
maki, tusile na kumaliza kama afan-
yavyo mvuvi maana hatuna uhakika 
wa kupata samaki kesho. Suluhisho 
pekee kwa mwomba samaki huyo ni 
kumwomba mvuvi amfundishe kuvua 
samaki na si kuendelea kuomba na 
kuishi kama ndege wa mwituni am-
baye riziki yake inategemea safari zake 
za kila siku.

 Maisha ya viongozi wetu yawe mai-
sha ya watu wanaowaongoza. Raha, 
karaha, taabu na shida ziwe zetu sote 
kwa namna yoyote ile si kuwahimiza 
wananchi walipe kodi huku kukiwa 
na baadhi ya viongozi wakilalamikiwa 
kukwepa kodi.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA

Umeshawahi kukamata balanguru, balale?
 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

N
I ukweli usiopingika kuwa wa-
toto wa zamani walikuwa wa-
tundu zaidi kuliko wa sasa. Wa-
likuwa majasiri zaidi kuliko wa 

leo. Na walifanya vitu vingi kwa vitendo. 
Watoto wa sasa wamekuwa na akili ny-
ingi, ambazo zimechangia na kukua kwa 
teknolojia. Pamoja na hayo, hawana uja-
siri na wanafanya vitu vingi kinadharia 
zaidi kuliko vitendo.

Wengine wameniandikia na kunikum-
busha kuhusu mchezo wa kukamata 
wadudu, kama panzi, balanguru na 
balale ambao ulikuwa maarufu sana kwa 
watoto wa zamani. Inawezekana mpaka 
leo bado wako wanaofanya hivyo, hasa 
vijijini, lakini kwa kiasi kikubwa mchezo 
huo umepungua sana. Zamani kuanzia 
mijini, mikoani mpaka vijijini, ulikuwa 
mchezo maarufu wa watoto wakati huo, 
hata miji mikubwa kama Dar es Salaam. 

Jamaa mmoja akaniambia kuwa zam-
ani wao walikuwa wakikusanyika wa-
toto na kwenda porini, au sehemu yenye 
majani na nyasi nyingi kutafuta wadudu 
waitwao, panzi, balanguru na balale na 
wanawakamata kwa wingi. Lakini kwa 
sasa mtoto wake ambaye ana miaka 
kama ambayo yeye alikuwa anakwenda 
kuwakamata, anawaogopa.

Hiyo ikanisukuma kuandika makala 
hii leo. Wengi walioniandikia wakisema 
kuwahi kufanya mchezo huo, wakaonye-
sha kukumbuka mbali, sana na kutoa ha-
dithi mbalimbali jinsi wao walivyokuwa 
wakifanya.

Mchezo wa kukamata wadudu hao 

ambao ni jamii ya nzige ulikuwa maaru-
fu sana nchini Tanzania, hasa kwenye 
maeneo au mikoa ambayo wanalima 
mahindi na mazao mengine yanayofa-
nana na hayo. Ulikuwa ukifanywa na 
watoto kuanzia miaka saba na kuendelea 
kutegemea mtoto mwenyewe makuzi 
yake, hadi kuja kuuacha mchezo huo.

Chini ya miaka hiyo walikuwapo, la-
kini mara nyingi walikuwa wakikatazwa, 
kwa sababu pia haikuwa rahisi sana 
kukamata wadudu hao. Ilihitaji utayari, 
ukakamavu, mbinu na uvumilivu wa 
hali ya juu. Na watoto walitembea kwa 
umbali mrefu. Wenyewe kwa wakati huo 
walikuwa wanaita ‘kubaka balanguru’.

Wadudu hao walikuwa na majina 
mengi kulingana na maeneo au mikoa 
husika. Jamaa mmoja kutoka Ruvuma 
ameniambia wanaita ‘limbala’ au ‘lim-
banguli’.   Wenye babawa wekundu wa-
naitwa ‘mambalanguli’, wakati mwingine 
waliwaita ‘mdede’. Kwenye mikoa ya 
Kaskazini, hasa Tanga wanawaitwa ‘Nzie’. 
Kwingine wanaitwa Ng’aga na wakubwa 
zaidi wanaitwa ‘Bungu’.

Hata hivyo wengi wao tuliwafahamu 
kama ‘balanguru’ au watoto wa Dar es 
Salaam wakatunga jina lingine ‘balale’. 
Wote hao ni wadudu jamii ya nzige, 
wakiwamo panzi. Lakini watoto wa kip-
indi kile hawalipenda sana kuwakamata 
panzi kwa sababu walikuwa rahisi zaidi 
kuwapata kuliko balanguru.

Waliwahitaji zaidi hao kwa sababu 
kwanza ni wakubwa kuliko panzi, halafu 
haikuwa rahisi kuwakamata kwa sababu 

walikuwa wakijilinda na miiba mikali na 
wajanja sana kuruka na kuepuka hatari. 
Kukamata balanguru au balale ulikuwa 
ni ufahari mkubwa kwa mtoto wa miaka 
hiyo kuliko panzi. Kwa sababu unaoneka-
na ni jasiri. Hakuna chochote walichoku-
wa wakipata watoto. Hawakuwa wak-
ilipwa. Ilikuwa ni michezo tu ya kitoto. 
Ilikuwa ni kama burudani na walikuwa 
akijisikia raha sana na michezo ile.

Mwenye kukamata balale wengi ndiye 
mwamba, au mjanja kuliko wenzake. 
Watoto walitoka majumbani mwao na 
kutembea kwa umbali mrefu kwa kazi 
hiyo tu ya kusaka balanguru ambao wa-
likuwa hata hawaliwi.

Hawakujali kutembea kwenye nyasi 
ndefu, kukatwa na majani yenye miba au 
kuchomwa na miiba, majani ya kuwasha 
hata kupambana na jua kali.  Mvua na 
vikwazo vingi na hata wakati mwingine 
kukutana na wanyama wasumbufu pia 
hawakuogopa. Kuna  wakati walikuwa 
wakinyimwa hata chakula nyumbani. 
Kwao wala haikuwa tatizo. Walichohi-
taji ni furaha ya moyo wao. Kuwakamata 
wadudu hao tu. Kwani ni furaha na faraja 
tosha kuliko chochote.

Jamaa mmoja alinimbia yeye na wa-
toto wenzake wanane miaka ya katikati 
ya 1980, walitoka kwa miguu kutoka ma-
jumbani kwao Buguruni, hadi maeneo 
ya Jangwani kusaka balale na katika 
harakati hiyo alipoteza shati. Pamoja na 
kupata balale wengi, aliporudi nyumbani 
alitembezewa kichapo kwa kupoteza 
shati. Na kwa wakati huo ikumbukwe 

nguo zilikuwa adimu sana kuzipata.
Mwingine akaniambia kuna wakati 

wakitoka mapumziko shuleni wanafan-
ya kazi ya kukamata balanguru na inafika 
wakati madaftari yanaanguka wao hawa-
na bahari. “Kweli mkuu huu mchezo tuli-
kuwa tunaupenda sana watoto wa miaka 
hiyo. Inafikia kipindi madaftari yanaan-
guka huna habari. Sasa ngoja urudi ny-
umbani. Upambane na kibano. Kwanza 
umechelewa kurudi shule, pili madaftari 
yamepungua,” alisema mchangiaji huyo.

Yuko aliyekumbusha kuwa unak-
wenda kuwakamata balale kwenye nyasi 
ndefu sana na kuna mabua ya mahindi 
ambayo yamekauka, hivyo ukipita hovyo 
yanakata kama kisu. Yanaweka mikwaru-
zo kwenye ngozi, halafu jioni unakwenda 
kuoga. “Haki ya Mungu unawashwa 
utafikiri nini.”

Mchangiaji mwingine yeye alikum-
bushua staili ya kubaka balanguru, akise-
ma kuwa inabidi mkono uukunje kama 
kibakuli ili umkamate bila matatizo, kwa 
sababu wadudu hao ni waangalifu zao na 
wana miiba mikali ambayo mara nyingi 
ilikuwa ikiwachoma watoto. Aliyekuwa 
makini kuvumilia kuchomwa, mjanja, na 
kwenda umbali mrefu zaidi ndiye aliye-
wapata wengi zaidi.

“Mkuu watoto tunajipanga kwenye 
msitu wa majani kama tunakwenda 
vitani. Kumbe tupo bize kukamata bal-
anguru. Lakini mtindo ule nadhani 
unasaidia watoto kuwa wakakamavu, 
wavumilivu, kujituma na kutokata tamaa 
kwenye maisha,” alisema.
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wamo kutosafiri nje ya Dar es Salaam.
“Nimekuja kukujulia hali.”
“Nashukuru mzee.”
“Ila nataka tutete kidogo.”
Hilo ndilo aliloona amekuja nalo na 

si kumjulia hali. Kama kujulia hali an-
gekuja mapema. Alijia kabisa Inspekta 
Andrew amekwenda pale kikazi.

“Sawa, haina neno mzee.”
Wakati huo wote Donald alikuwa 

amelala kitandani. Sehemu ya mguu 
wake wa kulia na mkono wa kushoto 
zilikuwa zimefungwa bandeji kutoka-
na na majeraha aliyoyapata. Inspekta 
alikaa kwenye kitanda alicholalia Don-
ald.

“Naomba kujua ajali uliyoipata kwa 
mtazamo wako unadhani ni ya kawai-
da, au ilikuwa kama ina   mkono wa 
mtu?”

“Mkono wa mtu? Kwa nini afande 
unaona kama kuna mkono wa mtu?” 
Ilikuwa ni swali kwa swali.

“Mpenzi wako aliuawa. Mpaka sasa 
hatujajua watu hao walikuwa na nia 
gani? Na kwa sababu gani walifanya 
hivyo. Inawezekana mlengwa wa pili 
baada ya kifo cha Tausi ni wewe. We 
unaonaje?”

“Afande siwezi kusema ndiyo au 
hapana. Dunia ina mambo mengi.”

“Mazingira ya ajali yalikuwaje?”
“Yaani ni vijana wanaocheza na 

pikipiki barabarani, ndiyo walion-
ipoteza maboya. Walikuwa kama wa-
nakuja usoni kwangu, nikawakwepa, 
ndiyo nikaenda pembeni, hadi kwenye 
korongo.”

“Baada ya hapo?”
“Sikujua chochote kinachoendelea 

hadi nilipozinduka hapa hospitalini.”

“Kwa hiyo hakuna chochote kisicho 
cha kawaida?”

“Nimekumbuka.” Donald alijibu 
ghafla kama aliyekurupushwa kwenye 
usingizi.

“Kitu gani?”
“Kabla sijapoteza fahamu moja kwa 

moja pale kwenye ajali, kama kuna 
watu kwa mbali walifika pale na kuan-
za kubishana kuhusu simu.”

“Simu?” Aliuliza Inspekta kwa 
mshangao.

“Ndiyo, niliwasikia kwa mbali waki-
nisachi, wakitafuta simu yangu.”

“We unadhani ukipata ajali, vibaka 
wakiwahi hapo wanachotaka hasa ni 
nini. Lazima waanze na simu kwanza.”

“Sawa Inspekta, najua hilo lakini il-
ionekana kabisa walivamia hapo kwa 
lengo la kutaka simu tu na kwa jinsi 
walivyoongea ilionekana kabisa huen-
da kuna kitu.”

“Kitu gani?”
“Walitumwa kuchukua simu kwa 

sababu nilimsikia mmoja akisema, la-
zima simu ipatikane afikishiwe anayei-
taka, vinginevyo kazi yote itakuwa ya 
bure. Na baada ya hapo sikusikia kitu 
tena. Fahamu zikapotea moja kwa 
moja.”

“Ina maana wakaichukua.”
“Sijajua kwa sababu nilizirahi, la-

kini haikuwa mfukoni. Ilikuwa kwenye 
droo ya gari. Na gari sijui liko kwenye 
hali gani.”

“Gari liko Makao Makuu ya Polisi la-
kini imeharibika sana.”

“Basi Inspekta naomba mkaangalie 
kwenye droo, kama mtaikuta simu, 
basi ilete hapa kuna kitu nataka kuku-
elekeza cha kufanya. Lakini hata kama 

“
Vipi, hivi simu yako ilipona kwe-
li?”

“Simu gani?”
“Kwani huna simu wewe?”

“Simu ina maana gani? Mimi si ni-
mepona?”

“Kwa hiyo wewe huna simu hapo. 
Maana hata nikipiga haipatikani”

“Doroth, unapigaje simu wakati 
mimi nimelazwa hospitalini? Unanipi-
giaje simu?”

Kwani kuna nini?”
“He, baba basi, tufanye yameisha.”
“Wewe badala ya kuangalia afya ya 

mgonjwa, unaulizia simu. Kwenye ajali 
simu inasalimika kweli? Kama haiku-
haribika, basi vibaka yatakuwa wamei-
chukua.” Doroth na dada yake walion-
doka. Na wao walikuwa wa mwisho 
kumuona mgonjwa.

“Kwani simu ina nini?” Alianza kuji-
uliza Donald.

Alirudisha akili yake nyuma kabla 
ya ajali. Anachokumbuka ni kwamba 
simu yake ilikuwa imeisha chaji. Aka-
kumbuka kuwa aliiweka kwenye droo 
ya gari. Mpaka sasa hakujua gari lake 
limeharibika kiasi gani.

Akakumbuka hajapoteza simu kwe-
nye ajali hiyo, labda tu itakuwa im-
eharibika baada ya ajali. Ghafla alipata 
mgeni ambaye hakutarajia. Haukuwa 
muda wa kuangalia wagonjwa. 

Ilishatimu saa 2:00 usiku. Kila 
mgonjwa alikuwa kitandani kwake. 
Alivaa nguo za kiraia kiasi cha Don-
ald kumsahau. Alionekana kushangaa 
kupokea mgeni wa aina hiyo. Hata 
hivyo aliifananisha sura kama aliwahi 
kuiona mahali. Mgeni alitabasamu. Na 
yeye akatabasamu kwa kujilazimisha. 

“Pole sana.” Alikuwa mtu huyo aliye-
jipa mamlaka ya kuja kuangalia wag-
onjwa usiku.

Cha kushangaza ni kwamba hata 
wale walinzi ambao walikuwa wanam-
linda, walimruhusu kiulaini.

“Nani huyu?” Alizidi kujiuliza.
“Unajisikiaje sasa?”
“Kidogo afadhali,” alijibu.
“Naitwa Inspekta Andrew, nadhani 

unanikumbuka.”
Hapo ndipo Donald alipokumbuka 

kuwa sura ile ilikuwa ya Inspekta An-
drew na alimwona kwa mara ya kwan-
za na ya mwisho, siku alipokwenda 
kuhojiwa kuhusu kifo cha mpenzi 
wake Tausi.

Anakumbuka baada ya kuchuku-
liwa ofisini na Koplo Peter alipelekwa 
moja kwa moja hadi ofisini kwake. 
Na baadaye, ndiye aliyetoa idhini ya 
afande huyo kuanza kumhoji. Pia 
ndiye aliyetoa ruhusa ya kuachiwa na 
kuendelea na shughuli zake ingawa 
alitakiwa kufuata masharti kadhaa, iki-

“Walitumwa 
kuchukua 
simu kwa 
sababu nilim-
sikia mmoja 
akisema, 
lazima simu 
ipatikane 
afikishiwe 
anayeitaka, 
vinginevyo 
kazi yote 
itakuwa ya 
bure. Na 
baada ya hapo 
sikusikia kitu 
tena. Fahamu 
zikapotea 
moja kwa 
moja.”

Sumu ya Mapenzi-22

HADITHI
KWANI mapenzi ni nini? Si kumpenda yule unayemtaka? Kwa nini inafika wakati watu 
wanapangiana? Je, ukilazimisha yanaitwa mapenzi? Si yatafanana na utumwa? Yeyote 
anayetaka kulifanya penzi liwe na matabaka, rangi, kabila, anaweza kusababisha maafa 
makubwa.
Donald, Kijana msomi aliyetoka Marekani, anarejea nchini Tanzania. Anakabidhiwa kuendesha 
kampuni za baba yake. Lakini pia anatakiwa aoe. Hapo ndipo tatizo linapoanza. Usikose hata 
nakala moja ya riwaya hii tamu na ya kusisimua.

INAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

hukuipata, njoo tukae tujue nini 
tutafanya.”

“Okay, nitatuma vijana wangu, 
waifanye kazi hiyo. Vipi inaone-
kana kuna siri yoyote kwenye simu 
yako?”

“Sijajua, lakini naona ni kama hao 
watu kuna kitu wanatafuta ndani ya 
simu yangu ambacho mimi sikijui.” 
Donald aliongopa.

Donald alianza kuwa na hofu na 
Doroth. Alionekana kuuliza zaidi 
habari ya simu. Lakini akakumbuka 
kuwa kuna watu walivamia kwenye 
ajali hiyo na kuitaka simu hiyo hiyo.

Hii ndiyo sababu iliyomfanya am-
wambie inspekta Andrew kwa saba-
bu alianza kuhofia usalama wake. 
Aliona huenda ajali ile ilitengen-
ezwa kwa lengo la kumuua, au kui-
pata simu ambayo mtu aliye nyuma 
ya hilo ana wasiwasi kuwa imeficha 
siri fulani.

“Sasa kwa nini asikodi watu tu 
wakanivamia na kuninyang’anya, 
hadi asababishe ajali ya kutengen-
eza?” alijiuliza.

Hapo ndipo wazo lingine likaja 
kuwa huenda anatakiwa auawe ili 
siri ifichike.

Kichwa kilizidi kumuuma kwa 
kuwaza vitu vingi kwa wakati 
mmoja. Na hii ilimfanya aingiwe na 
hofu, hivyo kutaka jambo hili liishe 
mapema zaidi. Kuliacha kama lili-
vyo lingeweza kusababisha apoteze 
maisha bila polisi kufahamu nini 
kilisababisha mpenzi wake Tausi 
auawe.
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Mitindo jezi mpya 
Simba gumzo
MWANAMITINDO na mwana-
muziki wa Bongo Fleva, Hamissa 
Mobetto, ametumika vilivyo 
kunogesha kwa kuonyesha 
mitindo mipya ya jezi ya Simba, 
ambazo zitavaliwa na mashabiki 
wa kike.

Hamissa, alitupia jezi za aina 
tatu za timu hizo ambazo ni 

maalum kwa wanawake iki-
wamo ile fupi maarufu kama 
‘kitopu’ ambayo ilimpa muone-
kano wa kuvutia.

Katika ubunifu uliofanywa na 
Simba ni kutengeneza jezi hizo 
ambazo huvaliwa na mashabiki 
wa kike hasa katika kipindi cha 
joto.

P
ENGINE bifu la aina yake 
linaweza kuibuka kati ya 
marapa wawili maarufu 
wa Marekani, Drake na 

Soulja Boy, ambao hivi karibuni 
walizindua albam zao mpya kwa 
wakati mmoja.

Tukio hilo ambalo si la kawaida 
kufanywa na wanamuziki 
wakubwa, limeonekana kama 
mwendelezo wa ugomvi na hati-
maye kuibua makundi hasimu.

Hata hivyo, Drake ameoneka-
na kukata kiu ya mashabiki wake 
baada ya kuachia rasmi album 
yake Certified Lover boy (CLB) 
ambayo ina jumla ya nyimbo 21.

Ndani ya Albam hiyo ame-
washirikisha wasanii wengine 
kama Jay Z, Lil Wayne, 
Future, Young Thug, 
Lil baby, Lil Durk, 
Travis Scott na 
Tems.

Kwa upande 
wa Soulja Boy, 
a m e a c h i a 
albam yake 
mpya inayoit-
wa SWAG4, 
ambayo ina 
jumla ya vibao 
14.

DRAKE, SOULJA 
BOY HOFU TUPU 
WAKIZINDUA 
ALBAM ZAO 
MPYA

kama Jay Z, Lil Wayne, 
Future, Young Thug, 
Lil baby, Lil Durk, 
Travis Scott na 
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LONDON, England 

EDU amewashauri mashabiki wa 
Arsenal kuwa na uvumilivu huku 
akiangalia namna ya kuendelea 
kufanya kazi na Mikel Arteta ku-
jenga mtazamo mpya wa timu 
hiyo iliyojaa vijana.

Arsenal walitumia fedha nyingi 
kwenye usajili uliopita, wakiwa-
chukua Nuno Tavares, Albert 
Sambi Lokonga, Ben White, Mar-
tin Odegaard, Aaron Ramsdale na 
Takehiro Tomiyasu. 

Waliokuwa wanalipwa msha-
hara mkubwa, David Luiz na Wil-
lian wote wameondoka, huku Joe 
Willock akiuzwa kule Newcastle 

United na Hector Bellerin akip-
elekwa kwa mkopo Real Betis. 

Arsenal waliikatalia Everton 
mpango wao wa kutaka kumsa-
jili, Ainsley Maitland-Niles, licha 
ya mchezaji huyo kuonesha nia 
ya kutaka kuondoka hadharani, 
lakini Reiss Nelson, Matteo Gu-
endouzi, Lucas Torreira, Runar 
Alex Runarsson na William Saliba 
wote wakiwa wameondoka kwa 
mkopo. 

Hata hivyo, vipigo vitatu katika 
mechi za ufunguzi wa Ligi Kuu 
England, kumewafanya Arsenal 
kuwa chini kwenye msimamo wa 
Ligi, huku wakiwa hawajafunga 
bao hata moja. 

Edu awataka mashabiki 
Arsenal kuvumilia

RIQUELME 
ASEMA MESSI 
ATASHINDA 
UEFA NA PSG

BUENOS AIRES, Argentina 

L
IONEL Messi atashinda Ligi ya 
mabingwa Ulaya na Paris Saint-
Germain kabla ya kustaafia 
soka Barcelona, kwa mujibu wa 

mchezaji mwenzake wa zamani, Juan 
Roman Riquelme.

Messi alijiunga na miamba hao wa 
Ligue 1 kwa mkataba wa miaka miwili 
mwezi uliopita baada ya kumaliza muda 
wake kule Barca, akiichezea kwa mara 
ya kwanza timu hiyo akitokea benchi 
kwenye ushindi wa 2-0 dhidi ya Reims.

Huku PSG ikiwa imetawala soka la 
Ufaransa kwa kipindi cha muongo 
mmoja ikishinda mataji saba ya Ligi 
Kuu ya Ufaransa, Ligue 1, pamoja na 
Coupe de France na Coupe de la Ligue 
mara sita kwa kipindi hicho – taji la Ligi 
ya mabingwa Ulaya, limekuwa gumu 
kwao.

Riquelme ambaye alicheza pamoja 
na Messi katika klabu na timu ya taifa ya 
Argentina, anaamini mchezaji mwen-
zake huyo atatwaa kombe la Ligi ya 
mabingwa Ulaya akiwa na PSG.

Lakini wakati huo huo, kiungo huyo 
wa zamani hafikirii kama Messi ame-
maliza muda wake kule Barcelona.



TRAORE MSHAHARA JUU

KLABU ya Wolves inataka kumfanya winga wa Hispa-
nia, Adama Traore, 25, kuwa mchezaji wao anayelipwa 
mshahara wa juu zaidi kwa malipo ya pauni 120,000 
kwa wiki kuzuia nia za klabu za Tottenham na Liverpool 
kumchukua. (Sun)

MADRID NA MBAPPE

REAL Madrid waliandaa mikataba saba ya kufanya ma-
zungumzo na Kylian Mbappe,22, huku wakiazimia kusaini 
mkataba na mshambuliaji huyo Mfaransa kabla ya muda 
wa mwisho wa kipindi cha uhamisho kutimia, lakini timu 
hiyo ya Hispania ina matumaini makubwa kuwa atajiunga 
nao kutoka Paris St-Germain mwaka 2022. (Sport)

AIKOSESHA FEDHA KLABU

KUSHINDWA kwa Kylian Mbappe kuhama kutoka PSG 
msimu huu kuliifanya klabu yake ndogo ya AS Bondy ku-
kosa gharama ya fidia zaidi ya euro milioni 2. (L’Equipe)

CAMAVINGA ALIPEWA OFA NZURI

KIUNGO wa kati wa Ufaransa, Eduardo Camavinga, 18, 
aliishawishi Rennes kumuacha ajiunge na Real Madrid 
msimu huu licha ya kwamba PSG ilitoa ofa nzuri zaidi 
kwake binafsi. (AS)

PSG HAIKUMTAKA RONALDO

KLABU ya PSG haikuwasilisha dau kwa ajili ya msham-
buliaji wa Ureno, Cristiano Ronaldo, 36, licha ya kufanya 
mazungumzo juu ya uhamisho wa mchezaji huyo kabla ya 
kujiunga na Manchester United. (Le10Sport - in French)

DYBALA NA JUVENTUS

JUVENTUS sasa wamejiimarisha zaidi kumtumia Paulo 
Dybala, 27, kama mchezaji wao muhimu zaidi, baada ya 
kukubali kumuacha Cristiano Ronaldo arejee Manchester 
United. (Calciomercato)

LINGARD ALIIKATALIA WEST HAM

KIUNGO wa kati wa England, Jesse Lingard, 28, alikataa 
fursa ya kujiunga na West Ham kwa mkataba wa kudumu 
baada ya muda wake wa mkopo kumalizika msimu uliopi-
ta, ili kupigania nafasi yake Manchester United. (90Min)

LENO AWANIWA INTER

KLABU ya Inter Milan ni miongoni mwa klabu zinazom-
taka mlindalango wa Arsenal na Ujerumani, Bernd Leno, 
37, ambaye anatarajiwa kuondoka kwa washikabunduki 
hao kwa uhamisho huru wakati mkataba wake utaka-
pomalizika msimu ujao. (Tuttosport - in Italian)

OLMO ATAKIWA BARCELONA

BARCELONA itajaribu kumsajili mshambuliaji wa 
Hispania, Dani Olmo, 23, kutoka klabu ya Ujerumani ya RB 
Leipzig, Januari, ambapo wamekubali kumpatia mkataba 
wa miaka mitano. (Mundo Deportivo)

BAKAYOKO KUBAKI

KIUNGO wa Ufaransa, Tiemoue Bakayoko, 27, ana 
matumaini ya kuendelea kubaki katika klabu ya AC Milan 
baada ya mkataba wake wa mkopo kutoka Chelsea kumal-
izika. (Goal)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MADRID, Hispania 

E
DUARDO Camavinga 
amesema kwamba, uham-
isho wake wa kwenda Real 
Madrid ni ndoto iliyotimia 

baada ya kujiunga na miamba hao 
wa Ligi Kuu ya Hispania, LaLiga, 
kutoka Rennes siku ya mwisho ya 
kufungwa kwa dirisha la usajili wa 
kipindi cha majira ya joto.
Camavinga alisaini mkataba 

wa miaka sita na Madrid
 kwa dili lililoripotiwa kuwa
 na thamani ya euro milioni 

45, awali akiwa anahu-
sishwa na Manchester Unit-

ed na Paris Saint-Germain.

Baada ya uhamisho huo mkubwa, 
mchezaji huyo mwenye umri wa mi-

aka 18 raia wa Ufaransa ameelezea 
furaha yake ya kutua hapo kwenye 
dimba la Santiago Bernabeu.

“Ni ndoto niliyokuwa nayo wakati 
nikiwa mtoto. Siwezi kusubiri kuona 
namna nitakavyoingia uwanjani, 
kitu ambacho ni hamasa kubwa 
kwangu,” alisema Camavinga.

“Natumaini kucheza hapa haraka 
inavyowezekana, kwani kazi ime-
shakamilika.”

Camavinga alicheza mechi 71 za 
Ligi Kuu ya Ufaransa, Ligue 1, akiwa 
na Rennes na jumla ya 88 kwenye 
mashindano yote tangu alipoanza 
kuichezea timu hiyo kwa mara ya 
kwanza mwaka 2019.

Katika umri wake wa miaka 18 na 
miezi tisa, yeye ni mchezaji mwenye 
umri mdogo zaidi aliyecheza mechi 
nyingi zaidi kwenye Ligi Kuu ya 

Ufaransa, tangu Basile Boli ambaye 
aliweka rekodi hiyo mwaka 1985.

Akiichezea timu ya taifa ya Ufar-
ansa kwa mara ya kwanza Septemba 
8, mwaka jana, Camavinga aliweka 
rekodi ya kuwa mchezaji mwenye 
umri mdogo zaidi kuichezea timu 
hiyo tangu Maurice Gastiger alipo-
fanya hivyo dhidi ya Luxembourg 
miaka 107 iliyopita.

Ni Gastiger pekee (akiwa na miaka 
17 na miezi mitano) aliifungia Les 
Bleus katika umri mdogo zaidi ku-
liko Camavinga, ambaye alikuwa na 
umri wa miaka 17 na miezi 11 akifun-
ga dhidi ya Uswisi Oktoba mwaka 
jana.

“Uhamisho wangu wa kutua Real 
Madrid umefanyika kwa haraka zai-
di. Nina furaha kubwa na najisikia fa-
hari kwa hilo,” alisema Camavinga.

    Aliweka rekodi ya mchezaji mwenye umri 
mdogo zaidi kuichezea timu ya…
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CAMAVINGA: NDOTO YANGU 
IMETIMIA KUTUA MADRID
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Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

T
IMU ya JKU S.C imesema katika 
msimu mpya wa ligi wanata-
rajia kuwarejesha wachezaji 
wake waliowatoa msimu uli-

opita.
Akizungumza na gazeti hili Kocha 

Mkuu wa JKU, Omar Khamis Matu 
amesema wapo wachezaji wao ambao 
msimu uliopita waliwapeleka katika 
klabu mbalimbali, hivyo wanatarajia 
kuwarejesha ili kuitumikia timu yao 
hiyo kwa msimu huu.

Kocha huyo hakutaka
 kuyaweka wazi majina wala
  idadi ya vijana wanaokusu-

dia kuwarejesha klabuni
 hapo mara baada ya dirisha

 la usajili kuwekwa wazi. 
Alisema msimu huu utakuwa we-

nye ushindani kwakuwa tayari ligi ya 
Zanzibar imeshapata mdhamini, hivyo 
lazima wawe makini katika kusajili 
wachezaji.

“Tunatakiwa tuwe makini katika 
kufanya usajili wa wachezaji wenye 

viwango, na kwa hatua ya awali tutaan-
za kuwarejesha baadhi ya wachezaji 
wetu, lakini pia tutafanya usajili 
kuongeza nguvu kikosi chetu kuelekea 
msimu mpya wa ligi,” alisema.

Hata hivyo, alisema kuwa timu hiyo 
inaendelea na mpangilio wake wa ma-
zoezi mepesi katika kuelekea msimu 
wa ligi ambapo wanasubiri Shirikisho la 
soka la Zanzibar, ZFF, litangaze kalenda 
ya mashindano kwa msimu huu.

Ligi Kuu ya Zanzibar msimu wa 2021 
/2022 imedhaminiwa na Benki ya 
Watu wa Zanzibar (PBZ).

JKU YAANZA KUWARUDISHA 
WACHEZAJI WALIOWATOA

Na Shufaa Lyimo

MASHINDANO mpira wa netiboli Ligi 
daraja la pili ngazi ya Taifa yanata-
rajiwa kuanza kutimua vumbi Septemba 
19 hadi 29, mwaka huu mkoani Moro-
goro, ambayo yatashirikisha klabu tatu 
kutoka kila mkoa. 

Akizungumza na gazeti hili jijini jana, 
Mwenyekiti wa Chama cha mchezo 
huo (CHANETA), Devota Minja, alisema 
maandalizi kwa ajili ya mashindano 
hayo yanaendelea vizuri na kila timu 
inafanya mazoezi ili kujiweka sawa 
kuelekea katika mashindano hayo.

“Timu zote zinaendelea vizuri na 
mazoezi kwa ajili ya kuelekea katika 
mashindano hayo, tunaomba kila kion-
gozi asisitize wachezaji wake kufanya 
mazoezi mpaka hapo tutakapowa-
tangazia siku rasmi ya kuripoti sehemu 
husika ya mashindano,”alisema Devota.

Alisema kuwa kwa timu ambazo 
zitafanya vizuri katika mashindano 
hayo zitapandishwa daraja na kushiriki 
Ligi daraja la Kwanza ambapo aliweka 
wazi kuwa wanahitaji jumla ya timu 8, 
wakiwa na lengo la kuuendeleza zaidi 
mchezo huo.

Mbali na mashindano hayo alisema 
watakuwa na mashindano ya Kombe la 
Nyerere yatakayofanyika Oktoba 14, 
mwaka huu, ambayo yataambatana na 
uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika 
Oktoba 16, mwaka huu mkoani Dodoma.

Na Saada Akida

SERIKALI imepanga kufanya mageuzi 
makubwa katika medani ya michezo na 
burudani kwa uwekezaji mkubwa .

Akizungumza na waandishi wa habari 
jijini Dar es Salaam jana, Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa 
na Michezo, Dk. Hassan Abbas, alisema 
kutokana na kilio kutoka kwa wadau wa 
michezo, serikali imepanga kuanza kwa 
kurekebisha miundombinu na ufadhili 
ili kuifanya michezo kukua zaidi.

Alisema katika mageuzi hayo ni 
kusukuma mambo ya kimkakati katika 
sekta ya michezo isonge mbele kwa 
kuwekeza katika fedha, kwa kuchukuwa 
asilimia 5 katika michezo ya kubashiri.

“Tayari hizo fedha zimeshatengwa na 
tumeshapeleka barua Wizara ya Fedha 
ndani ya mwezi huu (Septemba) fedha 
hizo ziweze kuwekwa katika akaunti 
ya maendeleo ya fedha za michezo,” 
alisema Abbas.

Alisema katika kuhakikisha wanafikia 
mageuzi hayo serikali ina haja ya 
kutafuta vyanzo vya fedha ili kuen-
deleza michezo hiyo kwa kuhakikisha 
timu za taifa zinapata mahitaji muhimu 
ikiwamo fedha za safari na malazi 
pamoja kuangalia zaidi miundombinu.

“Hivi karibuni tutaunda kamati ya 
kusimamia fedha za michezo ili kufikia 
malengo yetu, ikiwamo timu zetu za 
taifa ziwe zinafikiria ushindi tu na sio 
masuala ya posho au jinsi ya kufika 
katika mashindano husika,”alisema.

Ligi ya netiboli taifa 
kupigwa Morogoro

Serikali kuwekeza 
kwenye michezo

Wachezaji wa timu ya mpira wa kikapu ya vijana, wakifanya mazoezi katika viwanja vya Jakaya Kikwete jijini 
Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Shufaa Lyimo

BONDIA wa ngumi za 
kulipwa hapa nchini, Has-
san Mwakinyo ambaye 
amefanikiwa kuutetea 
mkanda wake wa  Ubing-
wa wa  Afrika (ABU ) uzito 
wa Super Welter, ametoa 
siri ya kumpiga mpinzani 
wake Julius Indongo TKO.

Mwakinyo (pichani) 
aliibuka mshindi dhidi ya 
bondia huyo raia wa Na-
mibia katika pambano la 
raundi 12 lililofanyika juzi.

Akizungumza mara 
baada ya kumalizika kwa 
pambano hilo, Mwakinyo 
alisema siri kubwa ya 
kuibuka na ushindi huo ni 
ushirikiano aliopewa na fa-

milia yake pamoja na mbi-
nu za Kocha wake mkuu.

“Ninashukuru nimeweza 
kupata ushindi kwa kumpi-
ga mapema mpinzani wan-
gu, sio kazi rahisi kumpiga 
bondia mzuri kama huyu, 
kwani ana uwezo mkubwa 
kutokana na mapambano 
makubwa ambayo ali-
yacheza na kufanya vizuri,” 
alisema Mwakinyo.

Hata hivyo, bondia 
huyo aliongeza kuwa ana-
washukuru Watanzania 
na mashabiki wake ambao 
walijitokeza kwa wingi 
kumpa sapoti.

Mwakinyo alisema lengo 
ni kuendeleza kiwango 
chake na kufikia hadhi ya 
juu kama walivyo mabon-

dia wengine ambao wa-
nacheza ngumi za kulipwa 
nje ya nchi.

Kwa upande wake Mkuu 
wa Mkoa wa Tanga, Adam 
Malima, alisema amefura-
hishwa na ushindi huo na 
kudai mara baada ya ku-
fika mkoani humo atampa 
zawadi ya fedha ambazo 
hakuweza kuzitaja kuwa ni 
kiasi gani.

“Kabla ya pambano 
Mwakinyo aliniahidi ku-
fanya vizuri na kweli ame-
fanya kama alivyoniambia, 
hivyo nitampa zawadi ya 
fedha ambayo hapa siwezi 
kutaja ni kiasi gani mpaka 
hapo nitakapomkabidhi 
tutakapofika Tanga,” alise-
ma Malima.

Mwakinyo atoa siri 
kumpiga Mnamibia



Nahodha wa Argentina, Lionel Messi, akiwania mpira dhidi ya golikipa wa Venezuela, wakati wa mchezo wa 
kufuzu Kombe la Dunia nchini Qatar 2022 baina ya timu hizo, katika uwanja wa Olímpico mjini Caracas, juzi. 
Argentina ilishinda mabao 3-1. PICHA: MTANDANO
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Na Somoe Ng’itu, NAIROBI 

BAADA ya kufanikiwa kutinga hatua 
ya nusu fainali ya mashindano ya Ligi 
ya Mabingwa Afrika kwa Wanawake 
Ukanda wa CECAFA, wawakilishi wa 
Tanzania waliobakia katika michuano 
hiyo, Simba Queens kutoka jijini Dar 
es Salaam, wamesema malengo yao 
ni kuchukua ubingwa. 

Bingwa wa michuano hiyo ndio 
atapata tiketi ya kuiwakilisha CECAFA 
katika fainali za Ligi ya Mabingwa Af-
rika kwa Wanawake zitakazochezwa 
Novemba mwaka huu nchini Misri.

Simba Queens itakutana na wenyeji 
Vihiga Queens katika mechi ya hatua 
ya nusu fainali ya kwanza ya michua-
no hiyo hapo kesho wakati nusu fain-
ali ya pili itawakutanisha Commercial 
Bank of Ethiopia dhidi ya Lady Doves 
FC kutoka Uganda.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Kocha Mkuu wa Simba Queens, 
Hababuu Ali alisema anawapongeza 
wachezaji wake kwa kufanya vi-
zuri kwenye hatua ya makundi na 
anaamini wataendelea na ari hiyo 
katika mchezo unaofuata wa nusu 
fainali.

Hababuu alisema wamejiandaa 
kupambana kwa ajili ya kuhakikisha 
wanashinda na kusonga mbele kwe-
nye michuano hiyo inayofanyika kwa 
mara ya kwanza barani Afrika.

Kocha huyo alisema wanajua wap-
inzani wao pia wamejiandaa kusaka 
ushindi, hivyo mchezo huo hautaku-
wa mwepesi kwa kila upande.

“Tutapambana kama ambavyo tu-
mefanya katika mechi zilizopita, sasa 
tunaingia kwenye hatua ya mtoano, 
tunahitaji ushindi tu ili tufike fainali, “ 
alisema Hababuu.

Aliongeza kuwa wamejiandaa 
kucheza kwa tahadhari kwa sababu 
wanakutana na wenyeji ambao wana 
faida ya kutumia uwanja wa nyum-
bani.

Mshambuliaji wa Simba Queens, 
Oppa Clement aliliambia gazeti hili 
ndoto ya wachezaji wote wa timu 
hiyo ni kubeba ubingwa na kuweka 
rekodi ya kushinda taji la michuano 
hiyo kwa mara ya kwanza.

“Tunataka kwenda katika fainali 
huko Misri, ndio sababu kubwa ya ku-
pambana ili tuwe mabingwa, hatuhi-
taji kuikosa nafasi hiyo muhimu,” 
alisema mshambuliaji huyo.

Simba Queens: 
Tunataka 
ubingwa

Na Saada Akida 

K
IKOSI cha Simba kinaondoka 
leo kuelekea Karatu mkoani 
Arusha kwa ajili ya kambi 
ya awamu ya pili kujiandaa 

na msimu mpya wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara na Ligi ya Mabingwa Afrika 
2021/22.

Akizungumza na gazeti 
hili jijini jana, Kaimu Mkuu 

wa Kitengo cha Habari na
 Mawasiliano wa Klabu ya
 Simba, Ezikiel Kamwaga,

 alisema timu inaondoka leo
 ikiwa na wachezaji 23 na

 wale waliokuwa katika ma-
jukumu ya taifa wataungana

 baada ya kurejea.

Alisema timu hiyo itakuwapo Karatu 
kwa kambi ya awamu ya pili na kurejea 

siku tatu kabla ya kucheza mechi yao 
ya kirafiki ya kimataifa kwenye kilele 
cha tamasha lao la Simba Day.

“Wachezaji wamekutana leo ( jana) 
na kesho (leo) wanasafiri kuelekea 
Karatu, Arusha kwa ajili ya awamu ya 
pili ya kambi yetu na kurejea siku tatu 
kabla ya tamasha letu,” alisema Kam-
waga.

Alisema kuhusu mechi ya kirafi-
ki bado hajapewa taarifa kutoka 
benchi la ufundi linaloongozwa 
na Kocha Mkuu, Didier Gomes, 
ambao watacheza wakiwa kam-
bini huko.

Kamwaga (pichani) alisema 
baada ya timu kurudi kutoka 
Morocco wachezaji wal-
ipewa mapumziko 
ya siku chache na 
wamerejea na wa-
naondoka moja 
kwa moja kuele-

kea Karatu, Arusha, katika maandalizi 
ya awali ya pili ya kambi yetu.

Alisema maandalizi ya tamasha lao 
yanakwenda vizuri na Septemba 13, 
mwaka huu, wiki ya Simba itaanza kwa 
kufanya shughuli za kijamii kwa ajili ya 
kuanza siku ya Simba Day ambalo ina-
fanyika kila mwaka.

Taarifa zilizoifikia  gazeti hili ni 
kwamba kwa siku 13 ambazo Simba 
watakuwa kambini watacheza mechi 

zisizopungua mbili huku ikitajwa 
kucheza dhidi ya Namungo FC 
ambao nao wameweka kambi 
Karatu, pamoja na timu mmoja 
kutoka nchini Kenya.

Simba ilikuwa kambini Moroc-
co, ikicheza michezo miwili 

ya kirafiki dhidi ya FAR 
Rabat na Olympique 

Club de Khouribga 
ambayo yote iliisha 
kwa sare.

Simba hiyo Karatu


