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Maonyo mazito ya Rais kwa vijana wa (CM

Na Mary Geofrey

RAIS Samia Suluhu Hassan ameutaka
Umoja wa Vijana wa Chama Cha Map-
induzi (UVCCM), kujiepusha na rushwa
na kugeuzwa kuwa madaraja ya kuvu-
sha watu kwenye uchaguzi wa ndani ya
chama hicho.

Sambamba na hilo, wametakiwa ku-
tokuwa chanzo cha mpasuko ndani
ya chama badala yake wasimame na
kukitetea kwa maendeleo ya chama na
taifa kwa ujumla.

Rais Samia Suluhu Hassan alitoa rai
hiyo jana katika Maadhimisho ya Kilele
cha Matembezi ya Miaka 58 ya Mapin-
duzi ya Zanzibar, yaliyofanyika Kusini
Pemba.

“Mmezungumza suala la uchaguzi
wa mwaka huu na hapa ndipo nawa-
taka msifanye zilongwa mbali zitend-
wa mbali (yanayosemwa ni tofauti ya
yanayotendwa). Uzoefu unaonyesha
kwamba vijana mnageuzwa ngazi sana,
mnadanganywa na vifedha kidogo na
vinafasi. Mnainamishwa migongo, watu
wanapanda juu ya migongo yenu. Wak-
ishapata wanayotaka hawana habari na
nyie.

“Kama wote mnaowabeba wangefan-
ya kazi ‘ki haki lilah’ kuwafanyia vijana,
changamoto nyingi tunazozungumza
leo zisingekuwapo,” alisema na kubaini-
sha kuwa uchaguzi ndani ya jumuiya
hiyo, unasimamiwa kwa mujibu wa
kanuni na miongozo, hivyo wote wana-
takiwa kuwania nafasi hizo.

“Vijana mna haki zote za kuchagua
na kuchaguliwa, nendeni mkagombee.
Mimi nawahakikishia zitakapokuja juu
kwetu hatutazama sura, tutatazama uw-
ezo, tutatazama weledi na uwezo, kwa
maana hiyo nendeni mkagombee,” ali-
sisitiza.

CHANZO MPASUKO

Rais Samia pia aliwataka vijana wa
CCM kutokutoa fursa wala kutumika
kutengeneza mpasuko ndani ya chama.

“Msitoe fursa ya kutumika kukipasua
chama. Jeuri yenu, kujidai kwenu na
kutembea kifua mbele ni kwa sababu

chama kipo imara. Mtakapokipasua
vipande vipande, hamtayafanya haya
mliyoyafanya leo,” alisema Samia.

“Kwa hiyo nawaombeni sana nendeni
mkaimarishe chama chenu. Kaima-
risheni jumuiya yenu, kaimarisheni
chama chenu, vijana msitumike vibaya,”
aliongeza.

Rais Samia alisema ukombozi wa ki-
siasa ulishafanyika na vijana wa zamani,
vijana wakasomeshwa ili kusimama
wenyewe ambao ndiyo viongozi wa
sasa, hivyo akawataka vijana kutambua
kuwa, mapinduzi yaliyobaki ni ya maen-
deleo ya kunawirisha na kustawisha
taifa.

Aliwasishi vijana hao kusimamia hilo
na kuchangamkia fursa zinazotolewa na
serikali katika kukuza uchumi wa taifa
na pia kwenda kuchambua risala yao
waliyomsomea, kujua ni mambo yapi
wameyafanyia kazi na yapi ambayo ha-
wajayafanyia kazi bali waliyazungumza
kwa ajili ya mkutano huo tu.

“Mjue yapi mmefanya na yapi ham-
jafanya na mtafanya kwa mikakati ipi na
mnakwenda kusimamaje halafu mtu-
leee tuwasaidie,” alisisitiza na kuwataka
vijana kutumia fursa zilizopo nchini
kwa kutembelea vyuo vya ufundi stadi
kujifunza namna ya kujiajiri na kukuza
vipato vyao.

UNYANYASAJI KIJINSIA

Kadhalika, Rais Samia alisema katika
uchaguzi ndani ya UVCCM kuna tawala
fitina, rushwa na mambo kadhaa na
kwamba ukifika muda huo, wenye wa-
toto wa kike wanakuwa roho juu kuho-
fia usalama wao kutokana na kutawala
kwa rushwa ya ngono.

“Kwenye risala yenu hapa mmesema
mnaenda kupinga matendo yote ya
unyanyasaji na udhalilishaji wa kijinsia
katika uchaguzi huo. Naomba mkasima-
me. Mwanamke ni kijana, mwanamke
ni mama wote wana uwezo sawa, acheni
kunyanyasa dada zenu, acheni kudhalil-
isha ndugu zenu,” alisema Samia.

Alisema anayesimama kuwania akiwa
na sifa apewe nafasi ya uongozi na ku-
wataka kuondokana na mazoea yasiyo-
faa katika uchaguzi huo.

AHIMIZA CHANJO

Rais Samia pia aliwataka vijana ku-
jitokeza kupata chanjo ya UVIKO-19 ili
kuepuka kupata maambukizi na hatari
ya kuugua.

“Msigeuke kauli ya Wandengereko
inayosema zilongwa mbali, zitendwa
mbali. Maana yake kwenye risala ma-
neno ni mazuri sana lakini kwenye
uhalisia sina uhakika. Nawaombeni vi-
jana mkachanje, chanjo ni bure, chanjo
zipo, ukichanja sikuhakikishii hutapata
Uviko-19. Unaweza kupata lakini ukaen-
delea na shughuli zako,” alisema.

TATIZO LA AJIRA

Alisema pamoja na mambo mengine
anatambua kuwapo kwa tatizo la vijana
wengi kukosa ajira na mitaji ya kujiajiri
na kujipatia kipato.

“Hilo tunalitambua na tunatambua
upungufu wa ajira ni wa nchi nzima
na popote duniani mabadiliko yanapo-
tokea tatizo hili linazidi kuwa kubwa zai-
di. “Tumekumbwa na balaa la UVIKO-19
viwanda vingi vimefungwa na walio-
kumbwa na punguzo la wafanyakazi ni
vijana,” alisema.

Hata hivyo, alisema serikali inajitahidi
kutengeneza ajira kupitia nyanja tofauti,
ajira ndani ya serikali, vikosi vya ulizi na
miradi ya serikali inayoendelea.

“Takwimu za ajira zinapaa kufikia
14,000 hivyo serikali inaendelea kuji-
tahidi kutengenea fursa mbalimbali ili
vijana wapate ajira,” alisema Rais Samia.

Kuhusu mabadiliko ya tabia nchi, Rais
Samia alisema ni changamoto iliyopo
duniani kote, lakini ni fursa kwao vijana
endapo wakijiunga na kujifunza namna
ya kukabiliana nayo.

Alisema ni eneo la vijana kuchangam-
kia kwa sababu linaathiri zaidi kina cha
bahari kutokana na kuongezeka kwa
joto hasa kwa Zanzibar.

Rais Samia alisema bahari inaende-
lea kuingilia maeneo ya watu na visiwa
vinazama kwa sababu bahari inakuja
juu tofauti na awali ilikuwa chini zaidi.

“Nitoe wito kwa viongozi wa ngazi
zote pamoja na vijana kutumia fursa
zinazojitokeza katika maeneo mbalim-
bali,” alisema Rais Samia.

e
NCCR vyatishia
kupinga kortini
kujiuzulu Ndugai

Na Maulid Mmbaga

CHAMA cha NCCR-Mageuzi kimetishia kwenda ma-
hakamani kupinga kujiuzulu kwa Spika wa Bunge, Job
Ndugai, kwa madai kwamba hakufuata utaratibu wa ki-
katiba.

Wakati chama hicho kikikusudia kufanya hivyo, hatua ya
kujiuzulu kwa Ndugai imesababisha kamati za kudumu za
bunge kushindwa kuanza kazi kama ilivyopangwa kutoka-
na na kuwapo kwa ombwe la nafasi ya Spika.

Mwenyekiti wa NCCR Mageuzi, James Mbatia, alisema
jana Dar es Salaam kwamba kitu kilichofanyika juzi hekima
na busara havikutumika wala si kikatiba, kisheria na kiman-
tiki hivyo mpaka sasa wanamtambua Ndugai kwamba bado
ni spika wa bunge.

“Katiba hii tuliyo nayo tuiheshimu kwanza sheria tulizo
nazo tuziheshimu, tuache kuwa juu ya Katiba. Tunajua
tuna mgogoro wa kikatiba, tuheshimu lakini tuharakishe
mchakato ili kuondokana na hii migogoro na taifa listawi,”
alisema.

Mbatia alisema mihimili mitatu iliyopo nchini inatege-
meana kwa misingi ya kustawisha na kuifanya jamii iwe ka-
tika hali nzuri na si kwamba mhimili mmoja kuwa na mam-
laka ya kuongoza au kuingilia mwingine.

Alisema tukio la kiongozi mkuu wa mhimili wa dola kujiu-
zulu nafasi yake, lina uzito unaoendana na tukio la kiongozi
huyo kuchukua nafasi hiyo na kwamba kitendo cha kion-
gozi huyo kuwasilisha barua ya kujiuzulu kwa Katibu wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM) ni kinyume cha Katiba.

“Utaratibu wa namna ya spika kujiuzulu uko kwenye Kat-
iba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ibara ya 149 inay-
osema: “Iwapo mtu huyu ni Spika au Naibu Spika wa bunge
basi taarifa hiyo ya kujiuzulu ataiwasilisha kwenye bunge.

“Ndugu zangu chonde chonde tutakosa control (udhibi-
ti). Migongano inayoendelea isiposimamiwa vizuri, taifa
letu tutaangamia na sisi hatutaki tuangamie. Tuko tayari
kushauri, kujadiliana na kuweka uongozi,” alisema.

Pia alitoa rai kwa viongozi wastaafu wakiwemo marais,
majaji na viongozi wa dini kusimama vizuri kwa kushauri
taifa vizuri na kuzungumza kwa maslahi ya taifa.

KAMATI ZASIMAMA

SIKU moja baada ya Ndugai kujiuzulu, Katibu wa Bunge,
Nenelwa Mwihambi, ametangaza kuahirishwa kwa vikao
vya kamati za bunge ambavyo vilipangwa kuanza wiki ijayo.

Pia amesema taratibu za kujaza nafasi hiyo ya kiti cha
Spika ambayo iko wazi kwa sasa zinaendelea.

Kwa mujibu wa tangazo la Katibu huyo, lililotolewa jana
kwa wabunge, hakuna shughuli zitakazoendelea kwa kip-
indi ambacho nafasi ya Spika iko wazi, hivyo aliwaagiza
wabunge wote kufika Dodoma Januari 31, kwa ajili ya kuan-
za Mkutano wa Sita wa Bunge utakaoanza Februari Mosi.

Taarifa hiyo ilisema: “Kamati za Bunge zilizokuwa ziku-
tane Januari 10 na 17 mwaka huu hazikutani tena katika kip-
indi hicho na badala yake zitakutana wakati wa mkutano
wa sita wa bunge Februari Mosi, 2022.”

Mwihambi alisema kutokana na kujiuzulu kwa Spika
wa Bunge, kamati za kudumu zilizokuwa zikutane kuanzia
Januari 10, mwaka huu, na zilizotakiwa kukutana Januari 17
hazitakutana kwa wakati huo tena.

“Kwa mujibu wa ibara ya 84(1) ya Katiba ya Tanzania ya
mwaka 1977, Spika ndiye kiongozi wa Bunge na ndiye msi-
mamizi wa shughuli zote za bunge.

“Ibara ya 84 (8) inaelekeza kwamba kiti cha Spika ki-
napokuwa wazi hakuna shughuli yoyote itakayotekelezwa
katika Bunge isipokuwa uchaguzi wa Spika, ilieleza sehemu
ya taarifa hiyo.

Juzi, Ndugai aliandika barua kwa Katibu Mkuu wa (CCM)
kwa Mwenyekiti wa CCM na nakala yake kwenda kwa kwa
Katibu wa Bunge akieleza nia yake ya kujiuzulu nafasi hiyo.

Kujiuzulu kwa Spika Ndugai kulitokana na kauli yake ali-
yoitoa Desemba 26, mwaka jana iliyoonekana kupingana na
serikali ya awamu ya sita kukopa mikopo.
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Aliyedaiwa
kuua mke,
kisha kukimbia
akamatwa

Na Maulid Mmbaga

JESHI la Polisi Kanda
Maalumu ya Dar es Sa-
[aam linamshikilia Isaya
Mnzava (59), mkazi wa
Bunju Beach, Dar es Sa-
laam, kwa tuhuma za
kumshambulia na kumuua
kwa kutumia Kkitu chenye
ncha kali mke wake, Irene
Mnzava (56).

Kamanda wa Kanda
hiyo Jumanne Muliro
Salaam jana kuwa Irene
alikuvva mfanyakazi wa
Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA) na alivawa
na mume wake Desemba
26, mwaka jana, majira ya
saa 6:00 usiku maeneo va
Bunju.

Alisema baada ya
mtuhumiwa kutekeleza
mauaji hayo, alitoroka na
kwenda mkoani Kiliman-
jaro kwa kutumia gari
lenye namba za usajili T
727 DKK Toyota Harrier
na alipobaini anafuatiliwa,
alilitelekeza gari hilo
Moshi mjini na kwenda
Arusha.

“Jeshi la Polisi liliende-
lea kumfuatilia ambapo
alikimbilia mkoa wa
Shinyanga, wilayani Ka-
hama. Ufuatiliaji wa kina
ulipofanyika, ilibainika
kwamba alikimbia tena na
kwenda mkoa wa Kagera,
wilayani Muleba.

“Januari 4, mwaka huu,
mtuhumivva alikamatwa
wilayani Muleba, kurud-
ishwa Dar es Salaam,”
alisema Muliro.

Aliongeza kuwa Kilicho-
fanywa na mtuhumiwa
huyo ni kitendo cha kika-
tili ambacho hakivumiliki
ndiyo maana Jeshi la
Polisi lilifanya kila jitihada
kuhakikisha anakamatwa
na kufikishwa mahakam-
ani ili hatua za kisheria
zichukuliwe dhidi yake.

Muliro aliwataka wa-
nanchi kujiepusha kufanya
matukio ya kihalifu kwa
kufikiri kuwa wanaweza
kukimbia na wasipatikane
kwa kuwa yeyote ata-
kayejihusisha na vitendo
hivyo, atafuatiliwa na
sheria kali itachukuliwa
dhidi yake.

“Jeshi la Polisi Kanda
Maalumu linasisitiza
ukifanya tukio la kihalifu
litakufuatilia mahali po-
pote ulipo iwe ndani au
nje ya Mkoa wa Dar es
Salaam na utakamatwa
na kurejeshwa kwenye
eneo ulikofanya tukio kwa
hatua zaidi za kisheria,”
alisema Muliro.

JUMA Ramadhani, shahidi wa

: 13 wa Jamhuri katika kesi ya ali-
¢ yekuwa Mkuu wa Wilaya ya Hai,
. Lengai Ole Sabaya, amedai kuwa-
: shikilia mshtakiwa huyo na wen-
: zake kwa zaidi ya saa 48 kutoka-
: na na tuhuma nyingi zilizokuwa
. zinawakabili.

Shahidi huyo, ambaye ni Ofisa

: Uchunguzi wa Taasisi ya Ku-
: zuia na Kupambana na Rushwa
. (TAKUKURU), alitoa madai hayo
: katika Mahakama ya Hakimu
: Mkazi Mkoa wa Arusha mbele
: ya Hakimu Mkazi,
. Kisinda, wakati akihojiwa na
: wakili wa utetezi, Sylvester Ka-
¢ hunduka.

Patricia

Katika shauri hilo namba 27

 la uhujumu uchumi, mbali na
: Sabaya, washtakiwa wengine ka-
: tika shauri hilo ni Sylvester Ny-
. engu (26), Enock Togolani (41),
: Watson Mwahomange (27), John
: Odemba, Jackson Macha (29) na
Nathan Msuya (31).

Ramadhani alidai kuwa wali-
washikilia washtakiwa hao kwa
siku sita kwa kuwa walikuwa
wanakabiliwa na tuhuma nyingi,
hivyo walipaswa kufanya uchun-
guzi wa kina ili kuthibitisha.

Alidai kuwa katika uchunguzi
wake, alikuwa akipata taarifa
nyingi fiche ambazo alizifanyia
uchunguzi ili kuthibitisha kama
ni za kweli na kwamba taarifa
hizo zilimsaidia katika uchungu-
zi wake, kubaini na kuthibitisha
matukio ya uhalifu aliyofanya na
washtakiwa hao.

Shahidi alidai Januari 22, 2021,
Sabaya alikutana na vijana wake
katika hoteli ya Point Zone ku-
unda kundi la kutenda uhalifu
na ili kuthibitisha kuwa hilo ni
kweli, alijiridhisha kwa kufanya
mahojiano ya awali na washtak-
iwa, wakiwamo John Odemba na
Nathan Msuya.

Alidai kuwa kwa mujibu
wa taarifa za kampuni za ma-
wasiliano, siku hiyo, Sabaya na
vijana wake walitoka Hai na

|

Maulid Mwatala. PICHA: JUMANNE JUMA

kwenda Arusha kwa ajili ya ku-
tenda uhalifu na kwamba katika
operesheni ya kumkamata Sa-
baya na vijana wake, walikamata
simu zaidi ya tano.

Juma alidai kuwa Sabaya
laam  Mei 27, 2021 na ali-
chukuliwa maelezo ya onyo siku
alipokamatwa na kufikishwa ma-
hakamani Juni 4, mwaka jana.

Pia alidai kwamba Agosti 18,
mwaka jana, alikwenda Ma-
gereza  kuwahoji washtakiwa
hao, akiwamo Sabaya lakini
hakufanikiwa kuchukua mael-
ezo yake kwa kuwa alidai hawezi
kuhojiwa pasipo kuwapo wakili
wake.

Alidai kuwa alikuwa na kibali
cha mahakama kwenda Ma-
gereza kwa kuwa vitu ambayo
alitaka kumhoji havihusiani na
kesi inayoendelea mahakamani
bali ni tuhuma zingine zinazom-
kabili.

Vile vile alidai alithibitisha
tuhuma zinazowakabili washtak-

Shahidi atoa sababu kumshikilia
Sabaya mahabusi zaidi ya saa 48

: Na Allan Isack, ARUSHA

iwa kwa kuwahoji na kuchukua
maelezo ya awali bila ya ku-
washurutisha.

Kuhusu gari, shahidi huyo al-
idai kwamba wamelifikisha ma-
hakamani kama kielelezo cha
ushahidi kwa kuwa fedha zilizo-
tumika kununua zimetokana na
zao la rushwa.

Alidai siku 10 baada ya fedha
hizo kuchukuliwa kwa mfan-
yabiashara Francis Mroso, zili-
tumika kununua gari aina ya
Toyota Landcruiser T222DBY VX
V8 na kwamba Sabaya alitumia
fedha za rushwa Sh. milioni 90
kununua gari hilo.

“Baada ya Sabaya kuchukua
fedha hizo za rushwa kutoka kwa
Mroso, alitoa mgawo kwa vijana
wake na kunywa, kula na kulala
katika hoteli ya Tulia Lodge,” al-
idai na kuongeza kuwa wakati
wakimkamata Sabaya Dar es Sa-
laam, alikuwa na fedha ambazo
zitatumiwa kama kielelezo cha
ushahidi kwenye kesi zingine
zinazomkabili.

Na Paul Mabeja, DODOMA

WIZARA ya Ardhi, Nyumba na

. Maendeleo ya Makazi, imezipiga
* marufuku halmashauri nchini
. kupima viwanja na kumilikisha
: watu katika maeneo ya ma-
: bondeni na yale hatarishi.

Waziri wa wizara hiyo, William

Lukuvi alipiga marufuku hiyo

: akizungumza na waandishi wa
¢ habari kuhusu uzinduzi wa kituo
¢ cha mawasiliano kwa umma cha
: wizara hiyo.

Lukuvi alisema kwa mujibu

: wa Sheria ya Ardhi, ni marufuku
¢ kwa mamlaka yoyote kupima na

* kumilikisha viwanja katika mae-

neo ya mabondeni na yale am-
bayo ni hatarishi.

“Ni marufuku kwa mamlaka
yoyote au mtu yeyote kupima au
kumilikisha mtu kiwanja katika
eneo la bonde au eneo hatarishi
kwa yeyote atakayebainika ku-
fanya hivyo tutakula naye sahani
moja.

“Natoa onyo kwa mamlaka za
upimaji ardhi kuacha kufanya
ujanja ujanja wa kufanya upimaji
wa viwanja katika maeneo ha-
tarishi na mabondeni kama ipo
haja ya maeneo hayo kupimwa
basi yatapimwa kwa maelekezo
maalumu,” alisisitiza Lukuvi.

Akizungumzia uzinduzi wa
kituo hicho alisema kwa ku-

tumia maendeleo ya TEHAMA
yaliyopo kwa sasa na kwa kuzin-
gatia uchukuaji wa hatua stahiki
za kujikinga na Uviko-19 wizara
imeona kuwa zipo baadhi ya
huduma za ardhi zinazoweza
kutolewa kwa njia ya simu na
mitandao ya kijamii ambazo ha-
zimlazimu mwananchi kufika
katika ofisi za ardhi.

“Wizara imeanzisha kituo cha
mawasiliano kwa wateja kitaka-
chotoa huduma ya mawasiliano
moja kwa moja na mwananchi
kwa kutumia simu na ujumbe wa
maneno kupitia WhatsApp na
kutoa majibu au ufafanuzi kwa
wananchi hao.” alisema

Alisema ni matumaini yake

§Waziri apiga marufuku upimaji ardhi mabondeni

kuwa kituo hicho kitatoa fursa
kwa wananchi kupata huduma
za ardhi kwa haraka, kwa ufanisi
na kwa gharama nafuu kwa kuwa
mwananchi hatalazimika kufika
katika ofisi za ardhi endapo hu-
duma anayoihitaji anaweza kui-
pata kupitia simu.

Alisema bado zipo huduma
nyingine zitakazombhitaji mwa-
nanchi kufika katika ofisi za ar-
dhi ili aweze kuhudumiwa.

Alitoa rai kwa wananchi kuki-
tumia kituo hicho kwa kupiga
simu na kutuma ujumbe wa ma-
neno kupitia namba ya simu
iliyotangazwa na kutumia tovuti
ya wizara kupata huduma kwa
urahisi bila usumbufu.
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Shigela awatumia salamu wazazi wakaidi

Na Christina Haule,
MOROGORO

MKUU wa Mkoa wa Morogoro,
Martine Shigela, ameonya kuwa
hatua za kisheria zitachukuliwa
dhidi ya mzazi atakayeshindwa
kumpeleka mtoto shuleni kwa
kuwa atakuwa anapingana na
juhudi za ujenzi wa madarasa zi-
lizofanywa na serikali.

Shigela alisema hayo jana akiwa
kwenye shule shikizi ya msingi
Koo, alipotembelea miradi ya
ujenzi wa miundombinu ya afya
na elimu chini ya mpango wa
maendeleo kwa ustawi wa taifa
na mapambano dhidi ya UVIKO-19
kimkoa.

Alisema wako baadhi ya wa-
zazi waliozoea kuwazuia watoto
kwenda shuleni hasa wanaoingia
kidato cha kwanza kwa sababu

mbalimbali ikiwamo kuwaozesha
na kuwafanya kitega uchumi kwa
kuwafanyisha kazi za ndani kwe-
nye majumba ya watu.

“Rais Samia Suluhu Hassan am-
etuletea fedha. Madarasa yapo
ya kutosha na madawati yapo
na elimu ni bure bila malipo. Na-
sisitiza mtoto asipokwenda shu-
leni lazima sheria zifuatwe kwa
wakuu wa wilaya kupitia vyombo
vya ulinzi na usalama kuwakamata
wazazi na kuwafikisha kwenye vy-
ombo vya sheria kwa sababu ya
kumkosesha mtoto kupata elimu
ambayo ni haki yake,” alisema.

Pia alisema kutokana na fedha
za UVIKO-19, kuna shule mpya za
sekondari 23 na shule mpya za
msingi 41 ambazo kutoka kuwa
shule shikizi zitasajiliwa kuwa
shule rasmi za msingi.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya

Msingi Mikese ambayo ni shule
mama ya shule shikizi ya msingi
Koo, Geofrey Kiangi, alisema Shule
ya Msingi Koo ina wanafunzi 158
wakifundishwa kuanzia elimu ya
awali hadi msingi.

Alisema kuboreshwa na kuonge-
zwa madarasa katika shule hiyo
kutasaidia wanafunzi kuendelea
kusoma hapo na kuepukana na
adha ya kutembea umbali mrefu
wa zaidi ya kilometa 10 kwenda
na kurudi kutoka Mikese kufuata
elimu.

Naye mwalimu wa kujitolea ka-
tika shule shikizi ya Koo, Petro Tu-
mai, alimshukuru Rais Samia kwa
kuhakikisha ujenzi wa madarasa
mawili katika eneo lao unaenda
sambamba na madawati ili kuwa-
fanya wanafunzi kuepukana na
adha ya kukaa chini.

Alisema akiwa mchungaji aliyefi-

ka eneo hilo kueneza injili aliamua
kuanzisha shule hiyo mwaka 2014
huku ikiwa na darasa na haikuwa
na dawati hata moja bali wanafun-
zi walikaa chini huku wakisoma
na kilichotokea kwa sasa anaona
kama ni ndoto shule zikifunguliwa
pia na wanafunzi watashangaa.

Katibu wa Chama Cha Mapindu-
zi (CCM) Mkoa wa Morogoro, Elias
Mpanda, alipongeza juhudi na
hekima za Rais Samia kwa kutoa
fedha hizo ili kujenga madarasa
na madawati kwa lengo la kupam-
bana na UVIKO-19.

Alisema awali shule nyingi wa-
nafunzi walikaa 55 hadi 65 katika
darasa moja na kufanya msonga-
mano madarasani lakini kwa sasa
watakaa kwa nafasi na kutakuwa
na hewa nzuri itakayowawezesha
kusoma na kuwa na ufaulu
mzuri.

JOSEPH

Mbunge ahofia bandari kuwa makumbusho

Na Abdallah Khamis, MTWARA

MBUNGE wa Lulindi mkoani
Mtwara, Issa Mchungahela, ame-
hofia bandari ya Mtwara kugeuka
eneo la makumbusho ya Kkitalii
kama hakutakuwa na jitihada za
kuitangaza na kufanya kazi kwa
ufanisi.

Amesema licha ya serikali ku-
fanya maboresho mbalimbali yali-
yogharimu Sh. bilioni 150, bado
bandari hiyo haionyeshi jitihada
za kuwavutia watumiaji kwa ajili
ya kufanya kazi kipindi chote cha
mwaka.

Mchungahela alitoa kauli hiyo
jana mkoani hapa wakati ak-

ichangia mada katika kikao cha
Kamati ya Ushauri ya Mkoa (RCC)
kilichowahusisha wadau wa mkoa
huo.

Alisema hatua ya kwanza ya
kuielekeza bandari hiyo kwenye
makumbusho ya kitalii ni pale
iliposhindwa kusafirisha she-
hena zote za korosho hadi
ikaamuliwa baadhi ya shehena

kusafirishwa  kwa njia ya bara-
bara kwenda Bandari ya Dar es
Salaam.

“Bandari ni muhimu lakini tu-
navyoenda sasa inaweza kubaki
kuwa sehemu ya makumbusho
ya taifa ya watu kujionea eneo
lisilofanya kazi ipasavyo licha ya

kuwekwa fedha nyingi za mabore-
sho ya miundombinu. Nashauri
bandari itumie njia mbalimbali ya
kuitangaza, ikibidi hata magari na
bidhaa za nchi jirani zipitie hapa,”
alisema Mchungahela.

Mohamed Kalumuna aliy-
emwakilisha Kaimu Meneja wa
Bandari ya Mtwara katika kikao
hicho, alisema baada ya mabore-
sho ya miundombinu ya Bandari
ya Mtwara, kumefanyika jitihada
mbalimbali za kuvutia wateja kwa
ajili ya kutumia bandari hiyo kusa-
firisha bidhaa zao.

Alisema moja ya njia hizo ni
pamoja na kushusha baadhi ya
tozo, ikiwamo tozo ya uhifadhi

wa mizigo (wharfage) ya asilimia
0.5 ya freight on board (FOB) kwa
mazao yote ya kilimo yanayosa-
firishwa nje ya nchi zikiwamo ko-
rosho.

Kalumuna alitaja changamoto
zingine katika bandari hiyo ni
pamoja na kutosafirisha shehena
zote za korosho ghafi kwenda
masoko ya nje kama ilivyoeleke-
zwa katika malengo.

Padri Patric Mwaya wa Kanisa
Katoliki Jimbo la Mtwara, alisema
kutosafirisha  korosho kupitia
Bandari ya Mtwara kama ilivyo-
fanywa mwaka huu ni dalili za
wazi za kuhujumu juhudi na uchu-
mi wa wakazi wa Mtwara.

Akutwa kafa kwa
kujinyonga gesti

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

JOHN Jackson anayekadi-
riwa kuwa na miaka kati
yva 20 hadi 25, amekutwa
amekufa kwa kujinyonga na
shuka katika nyumba ya ku-
lala wageni Amazon iliyopo

Kamanda wa Jeshi la
Polisi mkoani Arusha, Jus-
tine Masejo amethibitisha
kutokea kwa tukio hilo na
kuelezea kuwa chanzo cha
marehemu kujinyonga bado
hakijajulikana kwa kuwa
hakuacha ujumbe wowote
wa maandishi.

Alisema mwili wa mare-
hemu umehifadhiwa katika
chumba cha maiti katika
Hospitali ya Mkoa Mount
Meru kwa ajili ya kuuchun-
guza zaidi na kusubiri ndugu
wa marehemu kuja kuutam-
bua mwili.

Kugundulika kwa mwili
wa marehemu ni baada ya
mhudumu wa nyumba hiyo
va kulala wageni aitwaye
Eunice Mianga, kwenda
kufanya usafi Januari 5,
mwaka huu majira ya saa
tano asubuhi alipokwenda
kufanya usafi alipofika
mlangoni aligonga mara kad-
haa pasipo kufunguliwa.

Eunice alisema kuwa
marehemu alifika katika ny-
umba hiyo, kama mteja wa
kawaida na kuandikisha jina
kwenye kitabu cha wageni,
za akielekea wilayani Moshi,
alipatiwa chumba namba 17.

Alisema baada ya kukabi-
dhiwa chumba hicho muda
mfupi baadaye mteja huyo
alitoka nje na wakati anaru-
di alionekana akiwa amebe-
ba chupa ya pombe kali aina
yva K Vant na kupitiliza moja
kwa moja chumbani kwake.

Mhudumu huyo alisema
ilipofika Januari 6 majira
ya saa tano asubuhi alienda
kumgongea mlango mare-
hemu ambaye hakuonyesha
dalili za kufungua ndipo
alipochungulia kupita up-
enyo wa dirisha na kuona
shuka nyeupe ikiwa juu na
marehemu akiwa ananing'ia
kwenye dirisha.

Alisema: “Niliamua
kumwita mlinzi na yeye
kushuhudia tukio hilo na
baadaye tulitoa taarifa
Polisi, polisi walifika na
kuvunja mlango na kuutoa
mwili, lakini katika chumba
hicho kulikuwa na chupa
ya K-vant, chupa ya soda
na dawa ambazo hazikuju-
likana”.
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TANGAZO

TANZANIA WILDLIFE MANAGEMENT AUTHORITY

(Made under regulation 8 of the Wildlife Conservation [Tourist Hunting] Regulations, 2015)

Tanzania Wildlife Management Authority (TAWA) invites applications from qualified applicants for the allocation of Tourist TOURIST HUNTING BLOCKS AVAILABLE FOR AUCTIONING
Hunting Blocks through electronic auctioning (e-auctioning). Currently, there are 75 hunting Blocks within Game Reserves

(GRs), Game Controlled Areas (GCAs) and Open Areas (OAs) that are immediately available for e-auctioning. The 75 GROUP A: 26 BLOCKS WHICH THEIR TENURE WILL COMMENCE
hunting blocks are in two groups (A comprising 26 blocks which their tenure will commence immediately after the IMMEDIATELY AFTE THE AUCTIONING EXERCISE

auctioning exercise in 2022 and B comprising 49 blocks which their tenure will commence on 1st January 2023). Eligible
hunting companies can be allocated up to five (5) hunting blocks each, which shall be of different categories. Auctioning

=
will commence on 12th January 2022, and will last for seven consecutive days. No: | 'NAME OF HUNTING BLOCK [ SIZE(Sq Km?) [ CATEGORY/] ECOSVSTEN l
CATEGORY | |
1 Kizigo GR (E) 2 | 1287 | | [ Ruaha-Rungwa |
1. QUALIFICATIONS FOR ALLOCATION OF HUNTING BLOCK (S) CATEGORY Il
. - X ) . . 2 | Kizigo GR (E) 1 1196 1 Ruaha-Rungwa
According to the Wildlife Conservation Cap. 283, no person shall be considered for allocation of a hunting block unless: 3 Inyonga GR (C) 2041 m Katavi-Rukwa
(a) He has a company registered with the Registrar of Companies within Tanzania intending to engage in hunting of 4 | Inyonga GR (E) 3070 m Katavi-Rukwa
animals; _ ] ) o ) o ) 5 | Kilwa OAS 852 i Selous-Mikumi
(b) Atleast one of the Directors has five (5) years experience in Wildlife based business and Conservation in Tanzania; 6 Kizigo GR (C) 1313 n Ruaha-Rungwa
and ) ) o ) 7 | Lwafi-Nkamba GR 3320 I Katavi-Rukwa
(c) The company meets requirements of Section 39(3)(a) of the Wildlife Conservation Act. 8 Moyowosi GR (N 1) 1392 n Malagarasi-Muyovosi
9 Moyowosi/Njingwe G.R 1 1781 1 Malagarasi-Muyovosi
2. TENURE OF OWNERSHIP OF HUNTING BLOCKS 10 | Muhesi GR 2633 1 Ruaha-Rungwa
11 | Piti GR W 1072 1 Katavi-Rukwa
The tenure of ownership of hunting blocks shall be 10 years for Category | and Il hunting blocks and 15 years for 12 | Selous GR MT1 307 1 Selous-Mikumi
Category Il hunting blocks. The Minister shall on the fifth year of the tenure of ownership of a hunting block, determine 13 | Ugalla-Msima East 2099 1 Malagarasi-Muyovosi
the continuity of the tenure. The Minister’s decision shall be based on: 14 | Ugalla-Msima West 2104 1 Malagarasi-Muyovosi
15 Milele GCA N 1252 1 Katavi-Rukwa
a) the annual performance assessment and the evaluation of the hunting block utilization; and CATEGORY Il
b)  the full performance of the company allocated a hunting block to be carried out in the fourth year of the tenure, 16 | Chunya OA (E) 730 1] Ruaha-Rungwa
which shall take into account the annual assessment and the evaluation criteria prescribed in the regulation. 17 | Liparamba GR 617 Ll Selous-Mikumi
18 | QYo 1346 m Selous-Mikumi
3. MODE OF APPLICATION AND INSTRUCTIONS 19 Lukwika-Lumesule GR. 402 11 Selous-Mikumi
. . . . . e . 20 Magwamila O.A. 1066 1 Selous-Mikumi
a) Applicants will complete an online registration at http:/portal.maliasili.go.tz through the appropriate e-form 1 Msanjesi GR 600 m Selous-Mikumi
provided. After successful registration an applicant will be assigned an auto generated username and password 55 | Muhuwesi G.C.A. 1438 m Selous-Mikami
sent via their registered e-mail addresses to enable them to access the e-auction portal, 23 | Piti OA (E) 1822 m Katavi-Rukwa
b)  Applicants will then select hunting blocks they intend to bid, which will automatically generate an e-invoice for the 24 | Rungwa (N) O.A. 1515 m Ruaha-Rungwa
applicant to pay a non- refundable application fee based on the block category being applied for (see table below). 25 | Wembere South 5430 m Ruaha-Rungwa
26 Kitwai South West 1473 1 Tarangire-Manyara
Application fees per categories of hunting blocks

Applicants will pay a single application fee per category (and apply across the category) not per category per block. GROUP B: 49 BLOCKS WHICH THEIR TENURE WILL COMMENCE ON 1ST JANUARY 2023

- = No. | NAME OF HUNTING BLOCK | SIZE (Sq Km?) | CATEGORY | ECOSYSTEM |
S/N | Category of Hunting Block Fees per category in USD CATEGORY 1
1 | 5,000 1 Burko OA 712 ] Lake Natron
2 1] 2 000 2 Kizigo GR W 1296 1 Ruaha-Rungwa
? 3 Lake Natron GCA S 1768 ] Lake Natron
3 1] 1,000 4 Lake Rukwa GR 2040 1 Katavi-Rukwa
5 Lolkisale GCA 739 1 Tarangire-Manyara
. . ) . } . . . L . . 6 Masai OA W 877 1 Tarangire-Manyara
c) Only applicants who paid registration fees will be permitted to participate in e-auctioning of hunting blocks, which 7 Mto wa Mbu GCA 1208 1 Lake Natron
will remain open for a period of seven consecutive days. 8 Rungwa Ikili GR 1084 ! Ruaha-Rungwa
d) A bidder will use histher username and password to access the bidding dashboard and bid according to the 190 gﬁ:gx: ';AE:"",‘VSZR = fgg? : ﬁﬁ:g:ﬁﬁ:gx:
infqrmatioq specifiled on the bidding interface. 11 Rungwa Rungwa GR W 1344 1 Ruaha_Rungwa
e) Abidder will remain anonymous. CATEGORY Il
f)  Bids will be automatically ranked, the contents of which will be encrypted. 12 | Chunya Lukwati OA 2344 1] Katavi-Rukwa
13 Chunya Msami OA 1496 1] Katavi-Rukwa
Bidd ill: 14 | Kilombero Ruhuiji Ifinga (W) 2199 1 Selous-Mikumi
Idders will: 15 | Kilwa OA Mbwemkuru 1426 Il Selous-Mikumi
16 Kilwa OA Nakiu 1841 1] Selous-Mikumi
g) Assign a fee and compete only on pre-selected hunting block(s), 17 | Kitwai GCA SE 1146 1} Tarangire-Manyara
h)  Log in the e-auction system more than once during bidding, 13 ta::e :a:m“ 282 \’;‘v 132? :: ta::e ma:ro"'
. g N . " . . : " ake atron ake atron
i) Be notified automatically on new bids as they are placed, together with their corresponding prices, so that they will 20 | Longido GCA N 591 m Lake Natron
be able to track their rankings in the course of bidding, 21 | Luganzo GR 5217 1 Malagarasi-Muyovosi
j)  Identities of bidders shall not be disclosed by any party during the course of auctioning, 22 | Lukwati GR N 1757 1] Katavi-Rukwa
k)  Allinvalid bids submitted shall be rejected with a message explaining reasons for a rejection, gi 'Euz‘(’;’:"'\‘f F‘afnb_ AT fgig :: ga‘:r:’;":':‘l“';‘ga =
. . L . . e . . . u Wi i u -Rungw:
l) Bldders_ _shaII not provide any addmone_nl mformatlon or clarlflqatlons related to the auction that may distort 55 | Masai OA E 1895 m Tarangire-Manyara
competition; and where necessary, such information shall be availed by TAWA, 26 | Mlele GCA S 1251 1] Katavi-Rukwa
m)  Users shall be responsible for maintaining the confidentiality of all particulars associated with their accounts, 27 | Monduli Juu OA 696 1 Lake Natron
n)  An e-auction award shall be based solely on ranking of prices, such that the allocation is awarded to the highest 28 | Moyowosi GR S 3077 ! Malagarasi-Muyovosi
successful bidder 29 Moyowosi/Njingwe G.R 3 1782 1] Malagarasi-Muyovosi
. I, . . 30 Ngaserai OA 591 1 Lake Natron
o) Np bid may be withdrawn after'the completl.on Qf plddlng proce§s, o 31 Rungwa Mwamagembe GR 997 n Ruaha-Rungwa
p) Bidders will only be allowed to increase their bidding prices during the auctioning process, 32 | Rungwa Mzombe OA 1933 1 Ruaha-Rungwa
q) Asuccessful bidder shall pay 100% of the highest price reached within fourteen (14) days from the date of receipt 33 | Rungwa OA S 1679 1] Ruaha-Rungwa
of due diligence results, failure of which will lead into cancellation of the offer, and, 34 | Ruvu Masai GCA 2477 1 Selous-Mikumi
r)  Asuccessful bidder shall pay the hunting block fees annually equivalent to his bid price 35 | Selous GR LR1 1119 Il Selous-Mikumni
Yy 9 y : 36 | Selous GR LR2 1146 Il Selous-Mikumi
37 Selous GR LR3 1146 1] Selous-Mikumi
NOTE: 38 | Selous GR MA1 1685 1 Selous-Mikumi
Only successful bidders will be issued with a Hunting Block Allocation Certificate by the Minister. Should you need any 33 29:0"'5 22 mg;’s 1;2; :: ge:ous'mftum!
. . Py A - ;o : 3 . elous elous-Mikumi
further information or clarifications, please do not hesitate to contact us or visit the following offices: 21 T Seious GR U3 ) i Selous-Mikumi
42 | Selous GR U4 683 1 Selous-Mikumi
1. Conservation Commissioner 43 | Ugalla GR E 1865 1] Malagarasi-Muyovosi
Tanzania Wildlife Management Authority 44 | UgallaGR S CA:‘I'AILE‘IEGORY - 1 Malagarasi-Muyovosi
Dar (e)s Salaam Road-Kingolwira Area 45 | Makere-Uvinza OA 2565 i Malagarasi-Muyovosi
TAFORI Building 46 | Kilombero Ruhudiji/lfinga (E) 2310 1 Selous-Mikumi
P O Box 265 47 | Simanjiro GCA W 1254 [0} Tarangire-Manyara
MOROGORO -Tanzania \ b
Tel: +255 23-293424 ssued by:
E-mail: cc@tawa.go.tz Conservation Commissioner
T: ia Wildlife Authority - TAWA
2. e-Auction of Hunting Blocks Help Desk Tanzania Wildlife Management Authority Phone: +255 784 999 191; Morogoro Road-Kingolwira Area
+255 717 187 156; +255 754 043 280 TAFORI Building
PO Box 2658
. . . Morogoro - Tanzania
E-mail: e-auctionhuntingblocks @tawa.go.tz Tel: +255 (0) 23-293424

E-mail: cc@tawa.go.tz
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Yanga Princess, Simba
Queens mechi darasa’

LIGI Kuu ya Wanawake Tanzania imeingia katika raundi ya nne na leo
mashabiki wa soka wanatarajia kushuhudia mechi itakayowakutani-
sha watani wa jadi hapa nchini, Yanga Princess dhidi ya wageni, Simba

Kama ilivyo kaka zao Simba na Yanga wanapokutana, joto’ kutoka
kwa viongozi, wachezaji na mashabiki hupanda, vile vile hali hiyo im-
eanza kuonekana wakati ‘kinadada’ hao wanapokutana katika mechi
hizo za ligi.

Simba Queens iliyotangulia kupanda daraja, imekuwa na rekodi nzuri
dhidi ya watani zao, ikitoa vichapo katika michezo yote miwili katika
msimu wa 2019/2020 halafu ikatoka sare na kushinda mchezo wa maru-
diano msimu uliopita na leo watakutana kwa mara ya tano tangu kuan-
zishwa kwa ligi hiyo.

Mabingwa watetezi, Simba Queens watashuka dimbani wakiwa kilele-
ni baada ya kushinda mechi zake tatu zilizotangulia, tena kwa idadi
nono ya mabao wakati Yanga iko katika nafasi ya tatu kwenye msimamo
wa ligi hiyo inayoshirikisha timu 12 kutoka mikoa mbalimbali ya Tanza-
nia Bara.

Mbali na kila timu kuhitaji ushindi ili kuendelea kujiimarisha katika
vita ya kuwania ubingwa, lakini mechi hii inachukuliwa kama ‘kioo’ cha
soka la wanawake hapa nchini.

Timu zote mbili zimeboresha vikosi vyao, ingawa kila timu imeon-
dokewa na nyota wake waliokuwa katika kikosi cha kwanza msimu uli-
opita, Simba Queens ikiuza nje ya nchi wakati Yanga Princess ikizidiwa
dau na klabu nyingine za hapa hapa Tanzania zilizojipanga kuonyesha
ushindani. Mechi ya leo ina mambo mbalimbali ya kujifunza kuanzia
kwa wachezaji, makocha pamoja na wadau wote wa soka nchini ambao
wamekuwa wakihudhuria michezo mingine ya wanaume.

Kwa sababu mechi hii inatarajiwa kuonyeshwa mubashara na Kituo
cha Azam Media, basi wachezaji wahakikishe wanacheza kwa viwango
vya juu ili kutumia fursa ya mchezo huo kutangaza vipaji walivyonavyo
kama ambavyo wanaume wanavyofanya.

Tunawakumbusha wachezaji wa Simba Queens na Yanga Princess
kuibeba heshima ambayo wanaipata ya kuonekana mubashara, ri-
poti zinasema hakuna nchi nyingine Afrika ambayo mechi za Ligi ya
Wanawake zinaonyeshwa mubashara, kwa maana hiyo nafasi ambao
wamezipata timu hizi itendewe haki.

Kila mchezaji anatakiwa kufahamu mbali na kuonekana wakiwa na
timu za Taifa (Twiga Stars na Tanzanite), mchezo huu ni daraja lingine
kwao la kuwashawishi mawakala na makocha kuwatafutia timu katika
mataifa mengine ya Afrika au barani Ulaya.

Kama imewezekana kwa Mwanahamisi Omary ‘Gaucho’ na Enekia Lu-
nyamila kusajiliwa huko Morocco, basi ule mchakato wa mshambuliaji
wa Simba Queens, Oppa Clement kuelekea Israel na wengine kuone-
kana unaweza kutimia endapo watajituma na kuonyesha kandanda safi.

Tunaamini ili ndoto za wachezaji hawa kwenda kucheza soka la kulip-
wa zitimie, ni lazima waonyeshe nidhamu na si kila mchezaji ataibeba
timu yake, lakini atawaachia ‘maswali’ wafuatiliaji wa mechi hiyo na ha-
timaye kile kilichowachelewesha kwenda kusakata kandanda ya kulip-
wa kikamalizika. Nidhamu itakayoonyeshwa si tu itawajenga wachezaji,
lakini pia itasaidia kuwavutia wadhamini ambao wanabhitajika katika
kusaidia maendeleo ya soka la wanawake hapa nchini.

Ni imani yetu makocha waliopewa dhamana ya kuziongoza timu hizo
mbili, Edna Lema kwa upande wa Yanga Princess na Sebastian Mkoma
anayewaongoza mabingwa watetezi, kuwatendea haki mashabiki wao
kwa kupanga vikosi vitakavyoonyesha soka safi kutokana na vipaji wal-
ivyonavyo wachezaji wa timu hizo mbili.

Pia tunaamini waamuzi watakaopewa dhamana ya kuichezesha
mechi hiyo watatafsiri vyema sheria zote 17 za mchezo huo ili timu ita-
kayostahili kupata ushindi au sare ipate.
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Na Adam
Fungamwango

WAKATI bado dirisha dogo
halijafungwa, hadi kufikia
jana jioni, vinara wa Ligi Kuu
Tanzania Bara, Yanga bado
haijafanya usajili wa mchezaji
yoyote wa kigeni na badala
yake imewasajili nyota wanne
wa Kitanzania.

Wachezaji hao ni Salum
Aboubakar ‘Sure Boy’ kutoka
Azam FC, Dennis Nkane (Bi-
ashara United), Aboutwalib
Mshery (Mtibwa Sugar) na
Crispin Ngushi wa Mbeya
Kwanza FC.

Inawezekana kabisa Yanga
inajua kwa sasa huwezi kump-
ata mchezaji yoyote bora ku-
toka nje ya nchi.

Ingawa inawezekana wapo
wachache, lakini ni wale am-
bao, labda walikuwa maje-
ruhi kwa muda mrefu na sasa
wamepona, hivyo hawana
timu. Au wale ambao waliku-
wa na timu lakini wamevunja
au wameachwa na klabu
zao za zamani kutokana na
sababu mbalimbali, ikiwamo
mishahara, nidhamu au vitu
vingine vinavyofanana na
hivyo.

Ni kwamba kwa kipindi hiki
wachezaji wazuri wengi wana
timu. Mchezaji mzuri na mwe-
nye viwango vya juu, ni lazima
awe anachezea timu yoyote
inayocheza Ligi ya Mabingwa
Afrika au Kombe la Shirikisho
Afrika, au timu ambazo tayari
zimeshatolewa.

Kifupi wengi wana mikata-
ba na ukitaka umtoe kwenye
klabu yake ni lazima uvunje
benki. Si pesa ya kitoto. Na-
dhani pia Yanga kwa sababu
haishiriki michuano ya ki-
mataifa msimu huu, basi wala

haikuwa na haja hiyo.
Klabu ya Simba ambayo
imeingia  kwenye  hatua

makundi ya Kombe la Shirik-
isho, yenyewe ina mahitaji ya
wachezaji. Ni lazima iongeze

@MSAMBA

Simba inapowajaribu ‘maproo’ dirisha dogo

wachezaji ambao wanaona
wanaweza wakawasaidia kwe-
nye michuano hiyo.

Kwa kujua kabisa kuwa hiki
ni kipindi cha dirisha dogo la
usajili na mara nyingi kunaku-
wa hakuna wachezaji wengi
wazuri, sidhani kama hawako
sahihi kuwajaribisha.

Mimi nadhani kipindi cha
dirisha kubwa kwa sababu ku-
nakuwa na wachezaji wazuri
ambao mikataba yao imek-
wisha na kuna biashara kub-
wa ya usajili, klabu inaweza
kusajili wachezaji bila kuwa-
jaribisha. Kwa sababu itasajili
wachezaji inaowafahamu na
imewaona wakicheza katika
klabu zao.

Kipindi hiki ambacho Sim-
ba inahitaji wachezaji, ina
haki ya kuwajaribisha kabla
ya kuwasajili ili isije kuingia
mkenge, kwani tumeona huko
nyuma klabu mbalimbali ziki-
wamo Simba, Yanga na Azam
zilivyofanya usajili kama huo
wa dirisha dogo ukawagha-
rimu.

Kuna baadhi ya wacham-
buzi wa michezo wamekuwa
wakibeza juu ya klabu hiyo
kuwaleta wachezaji kwa ajili
ya majaribio. Wanadai klabu
kubwa kama Simba inatakiwa
isajili wachezaji ambao tayari
wapo tayari kucheza moja
kwa moja.

Kama nilivyosema, ni kip-
indi kigumu sana kupata
wachezaji hao. Kama in-
gekuwa dirisha kubwa nin-
geungana nao. Hata kama ni
mchezaji kama Sharaff Eldin
Shiboub ambaye ameshawahi
kuichezea Simba lakini ni la-
zima Kocha Mkuu, Pablo Fran-
co ajidhihirishe kama anafaa
au vipi. Inawezekana akawa
yupo kwenye kiwango kile
kile kama ilivyokuwa huko
nyuma, lakini kocha bado
akasema hambhitaji.

Kutokana na mashindano
ambayo timu hiyo inakwen-
da kucheza, huenda Simba
inaona inahitaji wachezaji
wa nje na si wa ndani, ndiyo
maana mpaka sasa haijasajili
mchezaji yoyote mzawa, in-
gawa muda bado.

Kwa maana hiyo naona tu
tuwaache Simba wafanye wa-
navyoona badala ya kuanza
kuwabeza, kwani sidhani
kuna kosa kubwa ambalo wa-
nafanya.

Kitu ambacho hawataki ni
kupoteza pesa kwa kusajili
mchezaji ambaye hana ki-
wango au alikuwa na kiwango
zamani, lakini kwa sasa hay-
upo vizuri.

Tuliona huko nyuma kuwa
wachezaji kama Yikpe Gnam-
ien wa Yanga ambaye Kocha
Mkuu wa Yanga wakati huo,
Charles Mkwasa alipotaka
afanyiwe majaribio, lakini
yeye na wakala wake alikataa,
kitu ambacho kiliwafanya
viongozi wa timu hiyo kumpa
mkataba haraka bila matakwa
ya mwalimu, wote wanajua
kilichotokea.

Na kumfanyia majaribio
mchezaji si kama hajui, ila ni
kujidhihirisha uwezo wake wa
wakati husika, kwani mara ny-
ingi viongozi na makocha hu-
letewa video fupi zilizohariri-
wa vizuri au sifa za miaka
mitano nyuma, lakini ukweli
ni kwamba kwa wakati huo
uwezo umeshuka kwa sababu
mbalimbali, ikiwemo umri au
majeraha.

Cha ajabu ninachoona ni
wachezaji wetu nchini wak-
ienda kwenye klabu za nje
kwa majaribio, baadhi ya wa-
chambuzi hao hao hufurahi
na kusema soka letu linakua,
lakini klabu zetu zikipokea
wachezaji kutoka nje ya nchi
kuja kufanya marajibio wan-
aponda.
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Ardhi yazindua kituo
mawasiliano wateja

Na Munir Shemweta, DODOMA

WIZARA ya Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi imezin-
dua kituo cha Mawasiliano kwa
Wateja kwa lengo la kuondoa
kero za wananchi katika masuala
ya ardhi.

Uzinduzi huo ulifanywa jana
na Waziri wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, William
Lukuvi, katika ofisi za wizara

Akizungumza wakati wa uzin-
duzi huo, Waziri Lukuvi alisema
kwa kutumia maendeleo ya
teknolojia ya habari na ma-
wasiliano (TEHAMA), wizara yake
imeona kuna baadhi ya huduma
za ardhi zinazoweza kutolewa
kwa njia ya simu na mitandao
yva kijamii ambazo hazimlazimu
mwananchi kufika ofisi za ardhi.

“"Wizara imeanzisha kituo cha
mawasiliano kwa wateja kitaka-
chotoa huduma ya mawasiliano
moja kwa moja na mwananchi
kwa kutumia simu na ujumbe
wa maneno kupitia WhatsApp
ambapo majibu au ufafanuzi uta-
tolewa kwa wananchi na wataal-
amu wa ardhi,” alisema.

Kwa mujibu wa Lukuvi, kituo
hicho kina wataalamu wabobezi
katika masuala ya ardhi waliopa-
ta mafunzo yakinifu ya kuifanya
kazi ya kutoa huduma kwa wa-
teja kwa weledi na kutoa majibu
kwa wakati.

Pia alitumia fursa ya uzinduzi
wa Kituo hicho kuwataka wa-
nanchi kukitumia kuwasilisha
kero mbalimbali zikiwamo za
matapeli wa ardhi, watumishi wa
sekta ya ardhi wasio waaminifu
pamoja na wale madalali wa-
naochukua fedha za wapangaji
na kusisitiza kuwa anayepaswa
kutoa fedha kwa madalali ni
mwenye nyumba na si mpangaji.

Alisema kupitia kituo hicho
mwananchi atalazimika kupiga
simu na kuongea moja kwa moja
na watoa huduma kupitia namba
0739-646-885 au kutuma ujumbe
wa maneno kupitia mtandao wa
WhatsApp kwa namba hizo. Kituo
hicho kitakuwa wazi siku za kazi
kuanzia saa 2:00 asubuhi hadi
saa 9:00 alasiri kwa ajili ya kutoa
huduma kwa wananchi.

“Ni matumaini yangu kituo
hiki kitatoa fursa kwa wananchi
kupata huduma za ardhi kwa
haraka, kwa ufanisi na kwa
gharama nafuu kwa kuwa mwa-
nanchi hatakazimika kufika ofisi
za ardhi endapo huduma anay-
ohitaji anaweza kuipata kupitia
simu,” alisema.

Uanzishwaji Kituo cha Ma-
wasiliano kwa Wateja ni moja ya
mikakati mbalimbali ya wizara
kuhakikisha huduma kwa wa-
teja wa ardhi zinaboreshwa na
zinatolewa kwa weledi na ufanisi
mkubwa.

Mbunge atamba kumaliza tatizo la maji

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

MBUNGE wa Morogoro Mjini,
Abdulaziz Abood, amesema tati-
zo la maji katika baadhi ya mae-
neo ya Manispaa ya Morogoro,
litakwisha baada ya muda mfupi
kutokana na kukamilika kwa mi-
radi mikubwa minne.

Miradi hiyo mikubwa ambayo
fedha zake zimetolewa na seri-
kali kuu ni pamoja na Bigwa - Bo-
homela, Bigwa - Kilakala, Mambo-
ga - Mkundi na Kasanga ambapo
fedha zake zimetokana mpango
wa fedha za UVIKO- 19.

Abood alitoa ahadi hiyo kwa
wananchi janabaada yakukagua
na kuridhishwa hatua iliyofikiwa
inayotekelezwa katika maeneo
tofauti na Mamlaka ya Majisafi
na Usafi wa Mazingira Morogoro

(MOROWASA).

Akizungumza baada ya ku-
kagua miradi hiyo, Abood
alimshukuru Rais Samia Suluhu
Hassan  kwa kutoa fedha za mi-
radi ya maji kwa Manispaa ya Mo-
rogoro ambazo zitawezesha ku-
maliza tatizo la maji hasa katika
maeneo ya pembezoni mwa mji.

“Wakazi wa Manispaa ya Moro-
goro wategemee mafanikio ma-
zuri ya kupunguza kero ya maji
baada ya muda mfupi kukamilika
kwa miradi mikubwa ya maji tu-
liyopewa fedha na Rais Samia,”
alisema.

Alitaja baadhi ya miradi iliyo-
patiwa fedha ni Bigwa - Bohome-
la utakaogharimu Sh. bilioni 2.4
unaotarajia kukamilika Januari
15, mwaka huu na mradi wa
Mambogo ambao ni wa usamba-
zaji wa mabomba ya maji hadi

kwenye tangi lenye ujazo wa lita
milioni mbili lililojengwa eneo
la Mkundi kwa gharama ya Sh.
bilioni 1.4 ambalo litahudumia
zaidi ya wakazi 130,000 wa kata
za Mkundi na Lukobe.

Mbunge huyo alitaja mradi
mwingine utakaomaliza kero ya
maji ni wa Bigwa - Kilakala na un-
aofadhiliwa na Shirika la Maen-
deleo la Ufaransa (AFD) ikiwa ni
mkopo wa euro milioni 70 am-
bao utapanua uwezo wa Bwawa
la Mindu kuongeza kiwango cha
maji.

Hata hivyo, mbunge huyo ali-
wataka wananchi kuacha tabia
ya kuharibu vyanzo vya maji na
pia kushiriki kupanda miti katika
maeneo mbalimbali ili vyanzo
vya maji viendelee kuwepo.

“Tunapoharibu vyanzo vya
maji, hatuna wa kumlaumu tena.

Niwaombe wakazi wa Manispaa
ya Morogoro tupande miti kwa
wingi na kuvitunza vyanzo vya
maji ili tuwe na uhakikika wa ku-
pata maji,” alisema Abood.

Kaimu Meneja wa Ufundi wa
MOROWASA, Mhandisi Victor
Ngowi, alisema kwa sasa wa-
natekeleza miradi ya muda
mfupi yenye thamani ya Sh. bil-
ioni 10 ambayo itakapokalimika
itatatua tatizo la upatikanaji wa
maji katika makazi mapya
zikiwamo kata za Mkundi na Lu-
kobe.

Mhandisi Ngowi pia alisema
MORUWASA imepewa miradi
miwili ya maji kupitia fedha za
UVIKO-19 ukiwamo wa Kasanga
wenye thamani ya Sh. milioni 616
na mkandarasi tayari anaendelea
na kazi kwa ajili ya kumaliza kero
hiyo ya maji.

Mbunge wa
Morogoro
Mjini, Ab-
dulAziz Abood
mbele akishuka
kutoka katika
tangi la maji
lenye ujazo
wa lita milioni
2 lilojengwa
eneo la Mkundi
na Mamlaka
ya Maji Safi na
Usafi wa Mazin-
gira (MOROWA-
SA), kwa ajili ya
kusambaza maji
katika eneo
la Mkundi na
Lukobe, baada
va kukagua
mradi huo jana.
Wengine ni
Watalaamu wa
1 mamlaka hiyo.
PICHA: ASHTON
BALAIGWA

-

TIC yatoa vyeti motisha kwa wawekezaji wazawa na wageni

Na Joseph Mwendapole

KITUO cha Uwekezaji Tanza-
nia (TIC) kimeanza kutoa hati za
motisha kwa wawekezaji mbal-
imbali kama sehemu ya mkakati
wa kuhamasisha uwekezaji hapa
nchini.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana na TIC, hati hizo zina-
tolewa kwa mujibu wa mamlaka
iliyopewa na Sehemu ya Tatu ya
Sheria ya Uwekezaji Kifungu cha
17 (1-8). “Haya yanafanyika kwa
mujibu wa sheria na wenye cheti
cha motisha wanastahili kupata
vivutio mbalimbali vya uwekezaji
kama ilivyoainishwa  katika
Sheria ya Uwekezaji ya mwaka
1997 na tunafanya hivi kuvutia
wawekezaji zaidi,” ilisema taarifa
hiyo.

Kampuni zinazojihusisha au zi-
nazokusudia kujihusisha na sekta
za madini na petroli zitafuata uta-
ratibu wa uidhinishaji ulio katika
sheria zao yaani Sheria ya Madini
ya 2010 na Sheria ya Petroli ya
2015.

“Hata hivyo, kituo kinapoomb-
wa kitawasaidia wawekezaji wote
kupata vibali na idhini inayotaki-
wa na sheria nyingine kuanzisha
na kuendesha uwekezaji nchini
Tanzania,” ilisema taarifa hiyo.

Pia taarifa ilisema kwa
wawekezaji wa ndani, kiwan-
go cha chini cha thamani ya
uwekezaji kwa miradi kinapaswa
kuwa angalau dola za Marekani
100,000 kwa miradi ambayo
inamilikiwa kikamilifu na raia wa
Tanzania.

Ilisema kwa wawekezaji wa
kigeni thamani ya chini ya

uwekezaji wa mradi inapaswa
kuwa angalau Dola za Marekani
500,000 kwa miradi ambayo ina-
milikiwa kabisa na wawekezaji
wa kigeni au ikiwa ni ubia.

Aidha, taarifa ilisema ili
mwekezaji apate hati ya motisha,
lazima awe na nakala iliyoidhin-
ishwa ya cheti cha usajili wa kam-
puni, nakala ya mkataba/Katiba
ya kampuni na nakala za Muun-
gano, fomu za maombi za TIC
zilizojazwa kikamilifu ambazo
hutolewa na kituo.

Pia ilisema lazima mwekezaji
aonyshe mpango wa biashara
wa mradi/andiko la mradi wa
uwekezaji, ushahidi wa mtaji wa
kutosha wa fedha ili kutekeleza
mradi, ushahidi wa eneo la mra-
di, azimio la bodi ya kampuni
kusajili mradi na TIC na barua ya
maombi  ambayo itaambatan-

ishwa na nyaraka tajwa hapo juu.

Ilisema kitengo cha huduma ya
Aftercare ni kitengo cha msingi
cha utendaji kazi katika kukuza,
kuvutia na kuwezesha uwekezaji,
ambacho jukumu lake la kuwez-
esha uanzishaji na kusababisha
uendelevu wa uwekezaji kwa nia
ya kuongeza mchango wake kati-
ka maendeleo ya uchumi Nchini.

“Kitengo cha huduma kwa
wawekezaji  hutoa  huduma
kadhaa za kuwezesha mradi
uliosajiliwa wa uwekezaji baada
ya kusajili mradi wako, kitengo
hiki kinatoa usaidizi katika ku-
hakikisha kuwa mradi wako
wa biashara unatekelezwa bila
vizuizi visivyo vya lazima. Tkum-
bukwe kuwa tangu kuanzishwa
kwake (TIC) imekuwa na mafani-
kio makubwa katika kuwezesha
kuanza kwa uwekezaji,” alisema.
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Ujenzi wa daraja wamfurahisha DC

Na Steven William, IRINGA

UJENZI wa daraja kubwa lin-
alounganisha kata tatu wilayani
Iringa, umefikia asilimia 70,
hivyo wananchi kuipongeza seri-
kali kwa utekelezaji wa mradi
huo.

Mkuu wa Wilaya ya Iringa, Mo-
hamed Moyo, juzi alitembelea na
kukagua mradi huo katika kata
ya Ifunda na kupata taarifa ya
mradi.

Alisema daraja hilo linaun-

ganisha kata za Ifunda, kata ya
Madhana na Kihanga na kwam-
ba ujenzi wa daraja hilo umefikia
asilimia 70 kukamilika ujenzi
wake.

Moyo alisema ujenzi wa daraja
hilo kubwa unatekelezwa na
na Mijini (TARURA) wilayani Ir-
inga na kupongeza kwa kiwango
ujenzi ulipofikia.

Mkuu wa wilaya alisema ku-
kamilika kwa ujenzi wa daraja
hilo, kutasaidia sana wananchi

wanaoishi katika kata hizo
kutumia miundombinu hiyo na

barabara kutoa mazao yao
vijijini  kupeleka sokoni Iringa
mjini.

Katika hatua nyingine,
Moyo aliwaambia wananchi
kwamba wilaya ya Iringa iko

mbioni kukamilisha ujenzi wa
madarasa katika shule za sekond-
ari 66 zikiwamo shule shikizi 28
ili wanafunzi wanaoanza kidato
cha kwanza mwakani waingie
katika madarasa.

Alisema kuwa katika wilaya ya
Iringa, wanajenga vyumba vya
madarasa 66 katika shule za
sekondari na shule shikizi 28 na
kwamba baadhi ya shule ujenzi
wa madarasa umefikia hatua za
mwisho kwa kuweka madirisha
ya vioo.

Moyo alisema wakati wowote
kuanzia sasamafundi watakabi-
dhi vyumba hivyo vya madarasa
kwa kuwa ujenzi umefikia hatua
za mwisho baadhi ya sekondari
na zile shule shikizi.

Meneja Wakala wa Maji Vijijini (RUWASA) Mkoa wa Shinyanga, Mhandisi Juliety Payovela (katikati), akisaini mikataba ya utekelezaji
wa miradi 10 ya maji yenye thamani ya Sh. bilioni 4.3 inayotekelezwa kwa fedha za UVIKO-19, mkoani humo, jana. Kulia ni mmoja
wa wakandarasi watakaotekeleza miradi hiyo, John Ntalimbo kutoka Kampuni ya Jonta na (kushoto) ni Meneja wa RUWASA wilaya ya
Kishapu, Dicskon Kamanzima. PICHA: MARCO MADUHU

RC awapa kibarua watendaji wanafunzi kuripoti shuleni

Na Julieth MKireri,
MKURANGA

MKUU wa Mkoa wa Pwani,
Abubakar Kunenge, amewataka
watendaji walioko mkoani humo
kuhakikisha watoto wote wana-
ostahili kuanza shule Januari 17,
mwaka huu, wanaripoti katika
shule walizopangiwa.

Kunenge alisema hayo juzi al-
ipokuwa akikagua maendeleo ya
miradi ya sekta ya elimu katika
wilaya ya Mkuranga ambayo in-
atekelezwa kwa fedha za maen-
deleo ya miradi kwa ustawi wa
taifa zilizotolewa na serikali.

Pia alipiga marufuku wazazi
wenye tabia ya kuwapeleka wa-
toto wao kuchunga ngombe na
kuwataka kuacha vitendo hivyo
kwa kuwa serikali imejenga mi-

undombinu mizuri ili watoto wa
kitanzania wapate haki ya kuso-
ma. Alisema Rais Samia Suluhu
Hassan amefanya kazi ya kutafu-
ta fedha na hatimaye kupata
mkopo usio na riba kwa lengo la
kujenga miundombinu ya elimu
na afya, hivyo hategemei kuona
kuna watoto wanaotakiwa kuwa
shuleni wako mitaani.

Kunenge alisema mkoa wa
Pwani umenufaika kwa kupata
Sh. bilioni 13.39 na kati ya hizo
Sh. bilioni 10.9 zimetumika kwa
ujenzi wa vyumba vya madarasa
ya kidato cha kwanza na madar-
asa Shikizi.

Alisema mkoa huo umejenga
madarasa 535 yakiwamo ma-
darasa ya sekondari kwa ajili ya
wanafunzi wa kidato cha kwanza
422 na madarasa shikizi 133 na

kwamba vyumba vya madarasa
sita ya shule shikizi yanatarajiwa
kukamilika hivi karibuni.

Kwa mujibu wa Kunenge, wa-
nafunzi 32,399 wataanza maso-
mo Januari 17, mwaka huu, kwa
hiyo lazima watoto wote wari-
poti ili Rais apate moyo wa kue-
ndelea kutafuta fedha zingine
kwa ajili ya kutekeleza miradi ya
maendeleo kwa faida ya nchi na
wananchi wake.

“Nampongeza Rais kwa kutafu-
ta fedha hizi za mkopo usio na
riba na namwomba akipata
mkopo mwingine azidi kuuanga-
lia. mkoa wa Pwani lakini sote
tunajua fedha hizi zimewekwa
wazi na hapakuwa na usiri wow-
ote. Kwa hiyo niwaombe madi-
wani na watendaji toeni elimu
kwa wananchi juu ya matumizi

ya fedha hizo,” alisema.

Katika ziara hiyo, Kunenge
alikagua Shule ya Msingi Jam-
huri iliyoko kata ya Vikindu ili-
yojengwa madarasa sita pamoja
na Shule ya Sekondari Dundani
kayika kata ya Mkuranga.

Mkuu wa Wilaya ya Mkuranga,
Khadija Ally, alisema kuna kila
sababu ya kumpongeza Rais kwa
kazi kubwa aliyoifanya kwa kuwa
amekuwa mkombozi wa wa-
nanchi wa wilaya ya Mkuranga
na kwamba lazima wananchi wa-
fahamu juhudi hizo.

Alisema wilaya ya Mkuranga
ndiyo pekee katika mkoa wa
Pwani iliyofaidika kwa kujenga
madarasa mengi. Imejenga ma-
darasa 151 yatakayotumika na
wanafunzi wa shule za msingi na
sekondari.

Washindi
100 NMB
Wanyakua
mamilioni

Na Mwandishi Wetu

Wateja 100 wa kwanza wa
kampeni ya NMB MastaBata-
Kivyako Vyako walipatikana jana
na kuzawadiwa pesa taslimu TZS
100,000 kila mmoja na taasisi hiyo
kiongozi wa shughuli za kifedha
nchini.

Washindi hao wamezawadiwa
jumla ya Sh. milioni 10 katika pro-
mosheni hiyo iliyozinduliwa rasmi
katikati ya Desemba, mwaka jana,
kwa lengo la kuchagiza matumizi
va kadi za malipo za Mastercard
kama sehemu ya mchango wa
NMB katika juhudi za taifa za
kujenga uchumi usio tegemea sana
fedha taslimu.

NMB pia inatumia kampeni hii
kuendeleza uchumi wa kidijitali
kurudisha fadhila kwa wateja
wake waaminifu ambao wame-
kuwa mhimili muhimu wa safari
yake ya mabadiliko ya kidijitali.

Akizungumza wakati wa droo va
kuwapata washindi wa kwanza wa
MastaBata-Kivyako Vyako, Meneja
Mwandamizi wa Wateja Binafsi wa
NMB, Ali Ngingite, alisema zaidi
ya Sh. milioni 200 zitanyakuliwa
kwenye kampeni hii ya miezi
mitatu.

“Hili ni toleo la tatu la kampeni
za MastaBata zilizoanza rasmi
mwaka 2018 kuwahamasisha
wateja na wasio wateja wa NMB
kutumia kadi za Mastercard
wanapofanya malipo na miamala
kupitia intaneti,” alisema.

“Kama watangulizi wake, pro-
mosheni ya MastaBata-Kivyako
Vyako pia ina lengo la kuwatam-
bua na kuwazawadia wateja wetu
waaminifu kwa kuendelea kutumia
huduma zetu,” aliongeza Ngingite
na kutanabaisha kuwa zitakuwapo
pia droo za kila mwezi na ile
kubwa ya mwisho.

Wakati washindi 100 wa kila
wiki watashinda Sh. 100,000
kila mmoja, 25 watanyakua Sh.
1,000,000 kila mwezi na 30 wa
mwisho watashinda jumla ya Sh.
milioni 90, zikiwa ni Sh. milioni
kwa kila mshindi.

Ngingite alisema takribani wate-
ja 1,000 wanategemewa kushinda
zawadi za promosheni ya Masta-
Bata-Kivyako Vyako iliyopangwa
kufikia tamati Machi, mwaka huu.

Kampeni hii inawahusisha pia
wateja wa benki hiyo wanaofanya
malipo kwa NMB MasterPass QR.

Kama kawaida droo ya jana
ilisimamiwa na Ofisa mwandamizi
wa Bodi ya Michezo ya Kubahati-
sha Tanzania (GBT). NMB inasema
kampeni zake za MastaBata zime-
fanikiwa sana.
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Askofu
amshauri
Rais Samia
kutosikiliza
maneno ya
wanasiasa

Na Paul Mabeja, DODOMA

ASKOFU Mkuu wa Kanisa
la Maombi na Maombezi kwa
Mataifa yote (Reaching Un-
reached Tanzania) RUTACH,
Living Mwambapa, amemshau-
ri Rais Samia Suluhu Hasan ku-
tosikiliza maneno ya kukatisha
tamaa ya wanasiasa uchwara.

Askofu Mwambapa, ali-
bainisha hayo juzi alipokuwa
akizungumza na waandishi wa
habari jijini Dodoma.

Alisema Rais Samia ana-
takiwa kuwapuuza baadhi ya
watendaji ndani ya serikali na
kuendelea kufanya kazi kama
ilivyo kaulimbiu yake ya Kazi
lendelee.

“Wanaobeza utendaji wa
Rais Samia wanatafuta Kiki
za kisiasa mwaka 2025 lakini
wanashindwa kutambua kuwa
hakuna serikali yoyote duniani
isivokopa kwa ajili ya maen-
deleo.

“Ukikopa kwa ajili ya
maendeleo hapo shida iko
wapi Watanzania wanahitaji
kuona maendeleo na inapo-
tokea mtu anabeza anakuwa
na tatizo binafsi,"alisema
Askofu Mwambapa. Alisema
ushauri wake kwa Rais Samia
ni kwamba atasikia mambo
mengi na kuona mambo mengi
katika kuelekea uchaguzi mkuu
mwaka 2025, lakini anatakiwa
kuendeleza juhudi zake za
kutafuta maendeleo ya wa-
nanchi anaowaongoza.

Kauli ya Askofu Mwambapa
inakuja baada ya aliyekuwa
Spika wa Bunge Job Ndugai
kutangaza kujiuzulu nafasi
yake.

Sehemu ya kauli ya Ndugai
iliyoibua gumzo katika mitan-
adao ya kijamii ni pamoja na
kuwataka Watanzania wapime
iwapo mwaka 2025 watapenda
kuendelea na uongozi unao-
penda kukopa au kuenda na
wale ambao wanapenda ku-
fanya maendeleo kwa kutumia
vyanzo vya ndani.

Magonjwa yasivoambukKiza
bado ni tatizo nchini

Na Renatha Msungu, DODOMA

IPOTI ya mwaka 2020

ya Takwimu za Kam-

isheni ya Umasikini na

agonjwa imeonye-

sha kuwa asilimia 41 ya utafiti

uliofanyika nchini katika kipindi

hicho ni kuhusu magonjwa yasi-
yoambukiza na majeruhi.

Pia imeonyesha Tanzania im-
ekuwa ikitumia Dola za Mare-
kani milioni 700 kugharamia ka-
tika kukinga na kutibu magonjwa
hayo kwa mwaka.

Akizungumza katika mkutano
wa kutoa ripoti ya matokeo ya
utafiti katika sekta ya afya uli-
ofanywa na watafiti mbalimbali
hapa nchini, Prof. Goodluck
Makundi, alisema magonjwa
yasiyo ya kuambukiza hapa
nchini bado ni changamoto.

“Kuna ongezeko la magonjwa
yasiyoambukizwa hapa nchini
na kufikia vifo, ongezeko hili ni
mara mbili ya hali ilivyokuwapo
mwaka 2015 hali hii inasababisha
nguvu kuelekezwa zaidi katika
kutibu kuliko kukinga na ni ghali

kutibu kuliko kukinga.”alisema.

Prof. Makundi alisema tatizo
hilo haliwapati watu wazima na
wazee tu bali hata vijana na wa-
toto wanakumbwa, huku akise-
ma linachangiwa na mabadiliko
ya mtindo wa maisha na lishe.

Kadhalika, alisema hilo ni tati-
7o mtambuka linahusisha sekta
mbalimbali.

“Ni changamoto kubwa hapa
nchini kwa magonjwa haya yasi-
yo ya kuambukiza, magonjwa
haya ni pamoja na moyo, shini-
kizo la damu, saratani pamoja
na magonjwa ya mfumo wa
hewa’alisema.

Prof. Goodluck alitaja baadhi
ya vitu vinavyosababisha ma-
gonjwa yasiyo ya kuambukiza
kuwa ni pamoja na matumizi ya
tumbaku, kutofanya mazoezi,
ulaji vyakula usiozingatia lishe
bora na matumizi ya pombe
kupita kiasi.

Alisema Shirika la Afya Du-
niani (WHO) linasema mambo
hayo yanachangia kwa asilimia
80 ya tatizo hilo duniani.

Akizungumzia kuhusu ma-

tokeo ya utafiti uliofanywa na
watafiti katika sekta ya afya alise-
ma matatizo ya magonjwa hayo
yasiyo ya kuambukizwa na maje-
ruhi yanachangia kwa asilimia 41
ya vifo na walemavu.

Vile vile alisema matokeo ya
utafiti wao yanaonyesha kuwa
pamoja na mambo mengine
kuna upungufu wa fedha za
kugharamia magonjwa hayo na
kwamba asilimia 7.8 ya matumizi
ya sekta hiyo ndiyo hutumika
ikilinganishwa na tatizo la asil-
imia 41.

Akitoa mapendekezo katika
sekta ya afya alisema inahitaji
uratibu wa hali ya juu kwa ku-
tumia ofisi mbalimbali ikiwamo
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI), la-
kini pia sheria na kanuni zilizopo
dhidi ya mapambano ya ma-
gonjwa yasiyo ya kuambukizwa
ziimarishwe.

Vile vile, alisema pendekezo
lingine ni kuanza kuzungumzia
elimu ya magonjwa haya katika
ngazi tofauti tofauti pia yaingi-
zwe kwenye mpango wa elimu

ya afya mashuleni.

Katika hatua nyingine alise-
ma viongozi wa dini pia wanao
wajibu wa kuelezea angalau kwa
dakika chache wawapo katika
ibada zao huku akisema hii ita-
saidia waumini kupata uelewa
juu ya magonjwa haya katika
maeneo tofauti tofauti na kuwa-
pa uelewa wa kutosha.

Awali akifungua hafla hiyo ili-
yoandaliwa na Tume ya Sayansi,
Teknlojia na Ubunifu (COAST-
ECH) mwakilishi wa Mkuru-
genzi Mkuu wa COASTECH, Dk.
Wilbert Manyilizu, alisema lengo
la warsha hiyo ni kuwashirikisha
wadau wakuu wa matokeo ya
tafiti za kisayansi na teknolojia
ili waweze kuwasilisha na kutoa
matokeo ya tafiti zao.

Alisema, COASTECH iliwaita
watafiti katika sekta nne za
awali ambazo ni sekta ya afya,
kilimo, maliasili na mifugo ili
wawasilishe utafiti wao ambao
hufanyiwa kazi na tume hiyo am-
bayo ndiyo yenye dhamana ya
kuishauri Serikali katika masuala
ya sayansi na teknolojia.

Waratibu
wa Mradi
wa kudahili
watoto we-
nye valbino
na wasioo-
na wa Haki
Yangu (MY
RIGHT SRF),
Emmanuel
Mhehwa
(kushoto)
na Kombo
Kombo
(kulia),
wakiwa
wamekaa
na watoto
wanaofa-
dhiliwa na
mradi huo,
walipo-
watembe-
lea Ki-
Nhome,
wilaya

va Bahi,
mkoani Do-
doma jana.
PICHA:
PETER MK-
WAVILA

Jenista awa

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Waziri
Mkuu, Sera, Bunge, Kazi, Ajira, Vi-
jana na watu wenye Ulemavu, Jeni-
sta Mhagama amewataka watumi-
shi wa ofisi hiyo kujitokeza kwa
wingi kupata chanjo ya Uviko-19, ili
kujilinda na maambukizi ya wimbi
lanne.
wakati akizungumza na watumi-
shi wa wizara hiyo katika kikao

kazi.

Mhagama alisema kuwa du-
nia inaendelea kupambana na
wimbi la nne la Uviko-19 hivyo
ni muhimu watumishi wakajik-
inga na janga hilo kwa kupata
chanjo sambamba na kuhamasi-
sha jamii.

Waziri Mhagama alisema wa-
tumishi wanatakiwa kuwa mstari
wa mbele katika kupata chanjo
ikiwa ni pamoja na kuhamasisha
jamii kuchanja.

“Watumishi wote  mnajua
kuwa dunia kwa sasa inahangai-
ka kupambana na Uviko-19 na
Tanzania ni miongoni mwa nchi
inayopambana kuthibiti gonjwa
hilo.

“Ili kuendelea kupambana na
kirusi hiki nawaomba watumishi
wote muone umuhimu wa ku-
pata chanjo ili kuweza kulinda
afya zenu na kulinda afya za watu
mnaoishi nao”alisema.

Alisema pamoja na kuwa chan-

jo ni hiari lakini aliwashauri kila
mtumishi apate chanjo kwani
atakuwa amejiweka katika nafasi
nzuri ya kiafya sambamba na ku-
jikinga na maambukizi mengine
mapya.

Aidha, aliwataka watumishi ku-
toyasikiliza maneno ya kukatisha
tamaa juu ya matumizi ya chanjo
kwani iko salama kwa matumizi ya
binadamu.

“Yapo maneno ya watu ambao
wamekuwa wakidai kuwa chanjo

taka watumishi kupata chanjo Uviko-19

ina madhara jambo ambalo siyo
kweli kwani tayari wataalamu wa
afya wanaweka wazi kuwa chanjo
ni salama kwa mtu yoyote hata
akiwa mjamzito.

“Aidha mnatakiwa kuzingatia
masharti yote yanayotolewa na
wataalamu ikiwa ni pamoja na
kuvaa barakoa, kunawa mikono
kwa maji tiririka,kutumia vitakasa
mikono pamoja na kujiepusha
na mikusanyiko isiyokuwa ya
lazima”alisisitiza
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KMKM yaanza kukwepa

utegemezzi serikalini

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

IKOSI Maalumu cha Kuzuia
Magendo (KMKM) kimezindua
kiwanda kidogo cha kutengen-
eza mikate ya boflo ambayo ni
maarufu visiwani Zanzibar pamoja na
ofisi ya malipo ya kielektroniki katika
hospitali ya kikosi hicho, Kibweni.

Akizungumza jana katika uzinduzi wa
miradi hiyo Makao Makuu ya KMKM,
Kibweni, Waziri wa Habari, Vijana, Utam-
aduni, Sanaa na Michezo, Tabia Maulid
Mwita, alisema ameridhika na ubora wa
majengo pamoja na vifaa. Pia wataalamu
watakaotengeneza mikate hiyo ni wapi-
ganaji wa kikosi hicho.

Waziri alisema hatua ya KMKM kuku-
sanya fedha kwa njia ya kielektroniki ka-
tika kuhakikisha mapato na makusanyo
ya fedha yanadhibitiwa ipasavyo, ana-
tumaini kuwa uchumi wa kikosi hicho
utaongezeka.

“Nachukua nafasi hii kuwapongeza
kwa kuiunga mkono serikali ya Zanzibar
katika kuinua uchumi na kudhibiti up-

otevu wa fedha za serikali,” alisema.

Tabia alisema mradi wa mikate ambao
unazalisha mikate utaongeza kipato kwa
kikosi hicho na kupunguza utegemezi
kwa serikali, hivyo kuviwezesha vikosi
vingine na wananchi kununua mikate
katika kikosi hicho.

Alisema juhudi kubwa zilizofanywa na
KMKM za kuwekeza katika uzalishaji na
kuanzisha miradi, zinapaswa kuponge-
zwa na kuwa mfano wa kuigwa na kuzi-
taka taasisi zingine kutumia rasilimali
zilizopo katika kuwekeza na kupata ma-
pato ili kujiendesha katika shughuli za
kila siku.

Wakati serikali inaadhimisha miaka
58 ya Mapinduzi, alisema makusanyo
ya fedha kwa njia ya kielektroniki katika
Hospitali ya KMKM yatasiadia kwa ki-
wango kikubwa kukua na kuimarika kwa
huduma za afya na tiba katika hospitali
hiyo.

“Nawashauri kwamba makusanyo na
mapato ya fedha ya hospitali yalenge zai-
di katika kuimarisha na kuboresha hu-
duma za hospitali zikiwamo dawa, vi-

s \ N\
Waziri wa Habar| V|Jana Sanaa, Utamadum na Michezo Zanzibar, Tabia Maulid Mwita akiangalia mikate aina
ya boflo, baada ya kuzindua k|vvanda cha utengenezau wa mikate kinachomilikiwa na Kikosi cha Kuzuia Ma-

faa tiba, mashine za kisasa, majengo,
mafunzo kwa wataalamu wa afya na
kuajiri kwa mikataba wataalamu bingwa
wa afya katika maeneo ya magonjwa ya
figo, moyo, miyonzi, upasuaji wa kifua
na moyo, mfumo wa uti wa mgongo,
ubongo na ufanisi wa mwili,” alisema
Tabia.

Alisema serikali inaimani kubwa na
hospitali hiyo kwa maana hiyo juhudi
za ziada zinahitajika katika kuhakikisha
hospitali hiyo inapanda hadhi zaidi na
kuwa hospitali ya mkoa.

Naibu Mkuu wa KMKM, Kapteni Khat-
ib Khamis Mwadini, alisema miradi hiyo
ni utekelezaji wa malengo ya Mapinduzi
ili kudhibiti upotevu wa fedha katika
kikosi hicho na kupunguza utegemezi
kutoka serikalini.

Alisema maofisa wa kikao hicho wana
jukumu la kuhakikisha majengo na vi-
faa, vilivyopo vinaenziwa, kutunzwa na
kutumika vizuri ili kuifanya huduma ya
malipo ya fedha kwa njia ya kielektroniki
na huduma ya uzalishaji wa mikate kuwa
endelevu.

Mbarawa asema umeme ajenda ya Mapinduzi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Ujenzi na Uchukuzi, Prof.
Makame Mbarawa, amesema Serikali
ya Zanzibar imeyafikia malengo ya Map-
induzi ya Januari 12, 1964 kwa kufikisha
huduma muhimu za kijamii na maende-
leo ikiwamo nishati ya umeme na kuleta
mageuzi makubwa ya kiuchumi.

Aliyasema hayo juzi wakati akifungua
mradi wa nishati ya umeme huko Mkia
wa Ngombe, Micheweni mkoa wa Kaska-
zini Pemba ikiwa ni sehemu ya maa-
dhimisho ya miaka 58 ya Mapinduzi ya
Zanzibar.

Prof. Mbarawa alisema mahitaji ya ni-
shati ya umeme ni makubwa kwa ajili ya
kuleta mageuzi ya viwanda na uwekezaji
wa miradi katika kisiwa cha Pemba.

Alisema usambazaji umeme katika

makubwa ambayo yamelenga kuleta

mabadiliko ya wananchi katika sekta
mbalimbali zikiwamo uchumi na maen-
deleo ya uwekezaji. Hatua hiyo, alisema
ni sehemu ya utekelezaji wa malengo ya
Mapinduzi ya Zanzibar ambayo yalilenga
kuwawezesha wananchi kuishi katika
maisha bora yanayokwenda sambamba
na mageuzi ya kiuchumi na maendeleo.
“Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
itaendelea kutekeleza malengo ya Map-
induzi ya Januari 12, 1964 ambayo ahadi
zake kubwa ni kuleta maendeleo ya
kiuchumi na kijamii na kuona wananchi
wake wanaishi maisha bora,” alisema.
Naye Katibu Mkuu Wizara ya Nishati
na Madini ya Serikali ya Zanzibar, Miraji
Mgereza Mzee, alisema mradi wa usam-

vinapata nishati h1yo
Alisema Zanzibar imeshusha bei ya

kuunganisha umeme majumbani kwa
lengo la kuwawezesha wananchi kupata
huduma hiyo na kuleta mabadiliko ya
kiuchumi vijijini.

“Tumeshusha viwango vya kuun-
ganisha nishati ya umeme kutoka
Sh.400,000 hadi Sh. 200,000 hatua am-
bayo imewawezesha wananchi kupata
huduma hii katika maeneo mbalimbali
yakiwamo vijijini,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Kaskazini Pemba,
Salama Mbarouk Khatib, alisema wame-
jipanga kuhakikisha wananchi wanain-
giza umeme majumbani kwa ajili ya
matumizi sahihi.

Alisema katika mkoa wa Kaskazini
Pemba wamefurahishwa na juhudi zi-
lizochukuliwa na serikali za usambazaji
wa umeme katika wilaya ya Micheweni
ambao utasaidia juhudi za uwekezaji wa
miradi mbalimbali katika maeneo huru
ya uchumi.

. DK. Mwinyi ajivunia
. maendeleo ya elimu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali
Mwinyi, amesema mahitaji ya utoaji
elimu yameongezeka ikilinganishwa na
miaka 58 iliyopita tangu kufanyika kwa
Mapinduzi.

Kutokana na hali hiyo, amesema seri-
kali itatafuta ufumbuzi katika kutatua
changamoto za sekta hiyo ikiwamo
ujenzi wa vyamba vya madarasa kadri
uchumi utakavyoruhusu.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo jana
baada ya kufungua madarasa sita
katika Shule ya Msingi Sebleni Wilaya
ya Mjini Unguja. Shule hiyo alichangia
katika ujenzi wake alipokuwa mbunge
wa Kwahani.

Alisema hatua ya ujenzi wa madarasa
hayo itapunguza msongamano wa wa-
nafuinzi madarasani na kuwapa mazin-
gira bora ya kujifunza.

“Mahitaji katika utoaji wa elimu ni
lazima yataongezeka na changamoto
zilizopo zikiwamo za miundombinu,
uhaba wa walimu, uhaba wa vitabu,
ukosefu wa madawati na mambo men-
gine ni wajibu wa serikali kuyakabili
na kuyapatia ufumbuzi kadri hali ya
uchumi itakavyoruhusu,” alisema.

Kuhusu historia ya elimu, alisema
kabla ya Mapinduzi mwaka 1964, Zan-
zibar ilikuwa na shule 69 katika ngazi
zote za elimu Unguja na Pemba na Kati
va hizo, mbili zilikuwa za maandalizi,
62 msingi na tano za sekondari.

Alisema hadi Desemba, mwaka jana,
shule zimeongezeka ambapo kwa
ngazi ya elimu ya maandalizi ziko 774,
msingi 545 na sekondari 302.

Pia alisema katika kuhakikisha
hakuna mtoto anekosa fursa ya elimu
serikali kwa kushirikiana na Shirika la
Watoto la Umoja wa Mataifa (UNICEF)
na Taasisi ya Education Above All ya
Qatar, imetia saini mkataba wa mradi
unaogharimu dola za Marekani milioni
tatu wenye lengo la kuwarejesha shu-
leni watoto wenye umri kati ya miaka
saba na 14 walio nje ya elimu ama kwa
kutoroka au kutoandikishwa kabisa.

Naye Waziri wa Elimu na Mafunzo ya
Amali, Simai Muhamed Said, alisema
katika bajeti inayopewa wizara, asilim-
ia 20 ya fedha inakwenda katika sekta
ya elimu. Alisema pamoja na kuwa hai-
toshelezi, mpaka sasa hakuna mwalimu
aliekosa mshahara.

Alisema licha ya serikali kupitia
katika kipindi kigumu cha maradhi ya
UVIKO -19, Rais Dk Mwinyi anasima-
mia wananchi kuhakikisha wanapata
maendeleo. Kwa upande wao vion-
gozi wa Jimbo la kwahani akiwemo,
Mwakilishi Yahya Rashid Abdalla na
Mbunge Ahmada Yahya Abdulwakil
waliwapongeza waliochangia ujenzi wa
madarasa hayo ambayo ni matunda va
mapinduzi katika miaka hii ya 58.

Walisema wilaya ya Mjini inakabiliwa
na changamoto kubwa ya wingi wa
wanafunzi madarasani hali inayopele-
kea kuwa na upungufu wa vyumba vya
kusomea.

“Nikuombe Muheshimiwa Rais Dk
Mwinyi utujengee Shule ya horofa ka-
tika eneo hili ambalo zitahudumia wa-
nanfuzi zaidi ya 100 kwa wakati mmoja
lakini pia tutapunguza matumizi ya
ardhi”alisema Ahmada Yahya Mbunge
wa jimbo hilo.
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Rapa anayewachan

e

wamarekani

APA Rosa Ree, am
/ , ame
R kujiweka nafasi ya mﬁza

nchini Marekani b
Mar , da
i N\vya ushiriki wak i
Kipindi cha 9 @ Katika
kuwa kivutio.o Day Fiance,

Kipindi cha 90Day Fiance

kinarushwa kupitia kituo cha
televisheni cha TLC nchini
Marekani.

Kipindi hicho hufuatilia
wapenzi ambao wameomba
K-1 Visa, ambayo inatolewa
kwa mtu ambae sio raia wa
Marekani ambae yuko kwe-
nye uhusiano na mtu wa taifa

Nipashe

hilo.

Endapo ukifuata i

_ ma

gra]g ndani va siku 90, %gzim
Uvaeza ukawa na uhalali wa

K_a1 rq/a uraia wa Marekani

S isa inagharimu kiasi

¢ Ola za Marekani 2025
awa na shiligi 4, 673,700 ni

sanya

ukipata hiyo ndio itakupa
uhalali wa kuishi Marekani na
mwenza wako. .

Katika msimu wa pili wa
kipindi cha 90 Day Fiance,
walikuja Tanzania kwa ajili
ya kurekodi vipindi vyao na
_RQE_a Ree ameonekana kush-
iriki.

Msanii huyo nyota yake
inaonekana kuzidi kung'aa
baada ya raia wa Mare-
kani wengi kuvutiwa sana na
ushiriki wake katika kipindi
hicho huku wakitamani aend-
elee kuwepo.




BASI SAWA

Profesa Jay usifurahie
unaweza kurudi mjengoni

MWANAMUZIKI mkongwe
na aliyekuwa mbunge wa
Mikumi, Prof Jay, ni kama
amefurahia kiaina kitendo
cha kujiuzulu kwa Spika wa
Bunge, Job Ndugai.
Baada ya kutolewa

tangazo hilo, Profesa Jay,

Tantine
MWIMBAJI anayekuja
kwa kasi kwenye muziki
wa Injili, Tantine Esther,
amewaomba mashabiki
wa muziki huo kuipokea
video ya wimbo wake
mpya, Bwana Ndiye
Mchunagaji.

Akizungumza na BT
jana, Tantine alisema
anashukuru mapokezi
yamekuwa makubwa
huku watu wakibarikiwa
na ujumbe wa wimbo huo
mzuri.

“Nimefungua mwaka
na wimbo huo ambao
umefanyika baraka kwa
wengi, video imetoka lju-
maa na tayari ipo kwenye
chaneli yangu ya YouTube
hivyo naomba zaidi sa-
poti ili tuzidi kumtukuza
Mungu pamoja,” alisema
Tantine.

alitupia haraka video ya
wimbo ‘Nang'atuka’ kwenye
mtandao wa Instagram,
huku akisema ni maalumu
kwa Ndugai.

“TBT vya kibabe
‘Nang'atuka’, maalumu kwa
Bwana Ndugai”. Ameandika.

SASA imekuwa mnyukano kati
ya rapa Joh Makini na Meneja
wa WCB, Sallam SK, baada ya
wawili hao kuingia katika bifu
kali kutokana na wimbo Don't
Bother aliouimba msanii huyo.
Chanzo kilikuwa Sallam SK,
ambaye alidai wimbo huo yeye
alikuwa kiunganishi muhimu

Muuza Mkaa: Mkaa safi au mzuri?

Na Adam Fungamwango

mengine yanayofanana na
hayo.

LEO tutaiangalia filamu safi
ya ‘Muuza Mkaa' ambayo
inaangalia mambo mbalimbali
va kijamii, ikiwemo ile dhana
va kuwepo kwa viumbe
wasioonekana kwa macho ya
kawaida, yaani majini.

Katika dunia hii, kitu kidogo
kinaweza kutokea tu kwa
bahati mbaya, lakini kikazu-
sha mambo makubwa na ya
kutisha kiasi cha kuogofya
watu, kufarakanisha watu na

Imechezwa na baadhi ya
wasanii kama kina Hawa
Mkwizu, Kassim Samwinzo,
Ester Modekai, Abdul Shariff,
Nasra Juma, Ibrahim Ally na
wengineo.

Inaanza kuonyesha muuza
mkaa akiwa amelala usingizi.
Alikuwa kwenye eneo lake
la kazi. Ghafla akaja dada
mmoja, akamwamsha. Lakini
wapi. Alipoona Muuza Mkaa
amelala fofofo, akamimina

mkaa kwenye chombo chake,
na akachukua pesa na kui-
weka mkononi mwa muuzaji.
Hapo hapo aliamka. Akaanza
kumfokea kuwa anaiba mkaa
wake. Akamwambia mkaa
aliochukua ni mwingi ku-
liko pesa aliyompa. Akawa
analalamika kuwa siku nyingi
anapata hasara, kumbe ni
mwanamke huyo. Wakati am-
emshika mkono akibishana,
mara akapita mpenzi wake
anaitwa Joyce.

Alipoona vile alidhani kuwa

”
ni,

kati ya Joh Makini na AKA wa
Afrika Kusini.

Hata hivyo, rapa huyo ameku-

ja juu akisema Sallam anadan-

ganya umma kwani yeye ndiye

alipambana sana kukwamisha

wimbo huo usifanyike.
“Aelezee aliunganisha

vipi yeye sio chanzo cha hiyo

wapo kwenye mambo ya

mapenzi. Ukazuka ugomvi

mkubwa sana Kkati ya Muu-
za Mkaa wa mpenzi wake
Joyce. Muuza Mkaa alimtafu-
ta yule dada ili akamueleze
mpenzi wake kuwa wao
siyo wapenzi, ila yalikuwa
ni mambo ya kudaiana tu,
lakini dada yule alikataa.

Kuna siku Joyce alikutana
na yule dada aliyekuwa ame-
shikwa mkono na mpenzi
wake, akamkoromea sana,
lakini hakujibiwa kitu.

Shoga wa Joyce anajiwa na
mwanamke mmoja ambaye
anamtuma akamkanye shoga

collabo, kwa mazingira nili-
yofanya collabo na AKA nita-
washukuru sana Nikki wa Pili na
G NakoWarawara lakini waliom-
leta walikua hawataki itokee".

Ameongeza “Alipambana

sana kukwamisha, hii basi tu

Mwenyezi Mungu hajawahi
kushindwa”

vake tabia ya kumkasirikia
mpenzi wake na kusema yeye
si mpenzi wa Muuza Mkaa.
Lakini katika kuongea akawa
anajigeuzageuza kuwa mtu
wa ajabu, mara ama makucha
makubwa, mara na macho
makubwa kitu ambacho kil-
imtisha mwenzake.

Mwanamke huyo anak-
wenda kumhadithia Joyce
na kumweleza kuwa yule
msichana anayemtuhumu
anatembea na mpenzi wake
si binadamu wa kawaida, ila
ni jini.

Joyce na mpenzi wake nao
wanatokea kwa nyakati to-
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Sallam SK vita imenza B ndicushaur B
Ommy Dimpez

MSANII mkali wa Bongo Fleva,
Omary Nyembo maarufu kama
Ommy Dimpoz' ameanza mwaka kwa
kuwashauri watu wasikate tamaa

katika maisha.

fauti na staili ya kijini. Wote
wanakutana sasa na kwenda

kumuomba radhi mdada huyo

ambaye ni jini.
Wanamkuta nyumbani

Ujumbe huo ambao ameandika kwe-
nye page yake ya Instagram unaeleza
kuwa hakuna elimu ya maisha bali

inatakiwa nidhamu na juhudi.

“Muhimu ni kupambania ndoto zetu,
hakuna aliyesomea maisha, ukiwa na
nidhamu na juhudi huku ukimuomba
Mungu basi jua wakati wako utafika
na riziki yako itaongezeka wala tusio-
neane choyo pale mwenzako anapo-
piga hatua". Ameandika.

T

kwake, lakini anashangaa
kuwa hajawahi kwenda
kununua mkaa, wala kuku-
tana na mtu yoyote kati yao,
hivyo anashangaa.
Kilichogundulika kuwa
dada yule huwa anaingiwa
na jini na kufanya mambo
ambayo yeye hajui kama
anafanya. Alifunga ndoa na
jini mwanaume wakati akiwa
usingizini bila yeye kujua na
ndicho kinachomsumbua.
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Ngoma 5 kali za

dansi mwaka mpya

Na Adam Fungamwango

MWAKA mpya wa 2022 ndiyo
kwanza umeanza . Kama
tulivyoendelea kusema na
tunavyoendelea kuandika
kuwa muziki wa dansi ndiyo
muziki pekee ambao hauachi
kitu chochote kwenye jamii
bila kutungia wimbo.

Unapotokea msiba, asil-
imia kubwa ya nyimbo
zenye maudhui ya aina hiyo
unakuwa ni muziki wa dansi.
Yakitokea maafa yoyote
nchini, nyimbo nyingi za
maombolezo huwa ni za dansi
na hata sikukuu za kiserikali
mara nyingi, nyimbo kama za
Muungano, Uhuru wa Tang-
anyika (sasa Tanzania Bara)
huwa ni za muziki wa dansi.

Zikija sikukuu za kidini
iwe Idd El Fitri au Krismasi,
nyimbo zinazotamba ni za
muziki wa dansi tu. Hata
mwaka mpya pia, huwezi
kukuta ngoma za bongo fleva
zikizungumzia mambo ya
mwaka mpya.

Tayari tumeingia mwaka
mpya wa 2022. Kwa miaka
mingi wanamuziki wa dansi
wameendelea kuonyesha
kuwa walikuwa bora zaidi,
kwani wanazo nyimbo zi-
nazozungumzia sikukuu ya
mwaka mpya.

1. Sikukuu Imefika-George
Peter

Ni wimbo ambao hutamba
sana wakati wa Sikukuu za
Krisimasi na Mwaka Mpya.
Wimbo huu umetungwa na
George Peter akiwa na bendi
yvake ya Jobiso, baada ya
kutengana na kaka yake
Wilson Peter Kinyonga kwa
muda mfupi kabla ya kurejea
tena Simba Wanyika.

Huu ndiyo wimbo maarufu
zaidi wa Jobiso na baadhi ya
watu hudhani ni wa Simba
Wanyika.

Maudhui ya wimbo huu
yanasema kuwa Sikukuu ya
Krismasi imefika na Mwaka
mpya unafika, hivyo watu
wote wapite salama.

Mtunzi anamuomba Mungu
awalinde wote waliobaki,
kwani wakati Sikukuu hizo
zinafika wengine wako hos-
pitali, wapo waliofungwa na
wengine wamekufa, hivyo
anamuomba waliobaki wote

Mungu awasaidie uzima na
afya. Mungu atusaidie uzima
2022.

2. Tufurahi Mwaka Mpya-
Hamza Kalala

Ni wimbo ambao Hamza
Kalala anawahimiza watu
wote wafurahi na mwaka
mpya, wale vizuri, wavae
NgUO Mpya, wanywe soda na
kucheza.

Anasema siku hizi ku-
maliza mwaka ni kazi ngumu
kwa sababu ya matatizo na
magonjwa mbalimbali yanay-
owakabili wanadamu.

Hata hivyo ukiusikiliza sana
wimbo huu, Kalala amechukua
maneno mengi kutoka kwa
wimbo wenye maudhui hayo
hayo va Tufurahi Kumwaka
Mpya' ambao awali ulipigwa
kwenye miaka ya 1950 hadi
1960 na Jean Mwenda Bosco.

3.Happy New Year-Mbaraka
Mwinshehe

Mbaraka Mwinshehe ali-
tunga wimbo wa Sikukuu ya
Krismasi na Mwaka Mpya,
akiwataka watu waende
kwanza makanisani wakasali,
lakini wakitoka huko wapitie
kwenye muziki wa Volcano
ambayo ni bendi aliyokuwa
akiiongoza.

4. Bonne Annee-King Kiki

Ni wimbo maarufu sana
nchini Tanzania, hasa ki-
napokaribia kipindi cha Si-
kukuu za Krismasi na Mwaka
Mpya.

“Natoka wapi, tukacheze
mchezo wa sasa Kamanyola
00, tutoke naye, nakuchukua
wangu Kipenzi mi waoo
hoho.." Ni baadhi ya maneno
yaliyomo kwenye wimbo
huo yakiimbwa na Kikumbi
Mwanza Mpango King Kiki.

“Ooo Bonane mama” Ni Kii-
tikio cha wimbo huo, wakiwa
na maana mwaka mpya.

5. Mwaka Mpya-MK Group

Kwenye miaka ya 90, bendi
matata ilivyovuma kwa Kip-
indi kifupi lakini ikitikisa anga
la muziki wa Tanzania, MK
Group wakiwa na Kasongo
Mpinda, walitunga wimbo wa
Krismasi na Mwaka Mpya am-
bao nao pia ulikuwa ni moja
na nyimbo maarufu sana
kipindi hiki cha Mwaka Mpya,
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Kanye West
sasa umezidi

RAPA nyota wa Marekani,
Kanye West, anaendelea
kumrusha roho aliyekuwa mke
wake Kim Kardashian, baada
va kuripotiwa anatoka kimap-
enzi na mwigizaji mmoja wa
Hollywood.

Kulingana na mtandao wa
Pagesix, Kanye ameonekana
akiwa na mrembo huyo katika
mitaa va jiji la New York, huku
wakifurahia maisha katika
eneo moja la michezo akiwa na
kundi la marafiki zao.

Imeelezwa wawili hao walik-
wenda katika mgahawa mmoja
maarufu wa Carbone kwa
ajili ya chakula cha jioni, huku
kundi la wapiga picha maarufu
kama paparazzi wakiwaan-
dama kila mahali.

Bobi Wine
aachia ‘Ogenda’
akiisema
serikali

MWANAMUZIKI Bobi Wine
kutoka Uganda ambaye pia
ni Kiongozi Mkuu kambi ya
upinzani, ameachia wimbo
mpya ukimlenga Rais Yoweri
Museveni.

Wimbo huo unaoitwa
Ogenda, neno linalomaanisha
“Utaanguka” kama ujumbe kwa
Rais Yoweri Museveni kutoka-
na na madai ya kukiuka ahadi
yake kuleta demokrasia nchini
humo.

Bobi Wine ameiambia BBC
kwamba alilazimika kufichua
uhalifu uliofanywa chini ya
utawala wa kiongozi huyo na
ndio sababu picha zilizotumika
kwenye video ni zile za kuti-
sha.

-

Davido hiyo
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MWANAMUZIKI nyota wa Nigeria,
David Adeleke, maarufu kama Davido,
amepanga kuzindua nyumba yake _
mpya iliyoko katika kisiwa cha banana. | &
Kupitia ukurasa wake wa Twitter,
Davido amesema baada ya kuinunua 1
nyumba hiyo iliyopo katika kisiwa cha -
kifahari, sasa ni muda wa kuizindua
rasmi.
“Ninazindua nyumba yangu leo (juzi)
mungu awabariki wote,” ameandika.

d Duncan

pole, Mungu
atakusaidia

MWANAMUZIKI kutoka Nige-
ria, Duncan Mighty , amelazwa
hospitali baada ya kunusurika
katika ajali mbaya ya gari.

Kupitia akaunti yake ya
Instagram, Duncan ameandika
kwamba katika ajali hiyo an-
amshukuru Mungu kwa kupata
michubuko mwilini na yupo
hospitali akipatiwa matibabu.

“Mungu awabariki nyote kwa
maombi yenu, Januari 2 niliku-
wa njiani kutoka Uyo, gari letu
lilikuwa likielekea mtoni baada
ya kugongwa na lori lilokuwa
likiendeshwa mwendo kasi, hi-
cho ndicho ninakikukumbuka,”
amesema Duncan.

Mwigizaji
afufuka baada
yva kufariki saa
chache

WASANII wa filamu kutoka Nol-
lywood, wamejikuta wakipata
mshangao baada ya mwigizaji
mwenzao kuripotiwa amekufa
na baada ya masaa machache
akafufuka.

Januari 5, mwaka huu taarifa
va mwigizaji mkongwe lyabo
Oko ilitolewa na mtoto wake
wa kike, akisema amefariki
baada ya kuugua kwa muda
mrefu akiwa kitandani.

Hata hivyo, baada ya saa
chache kupita binti huyo
alisambaza taarifa nyingine
katika mitandao ya kijamii
kwamba mama yake bado yuko
hai na hakufa kama ilivyotaari-
fiwa awali.
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Vijana wasomi Kiswahili, Kifaransampo...

Mwandishi Wetu

WAKA 2022 ni wa fur-
sa kwa vijana, ni kwa
sababu fursa za kufan-
yakazi kwenye mataifa
ya Jumuiya ya Afrika Mashariki
(EAC), zinaelekea kufunguka.

Kinachowapa vijana nafasi hizo
ni mkataba wa mabadilishano ya
wafanyakazi vijana unaowawez-
esha kufanya kazi kwa muda
maalumu pengine kuanzia miezi
mitatu, sita na zaidi.

Anasema Nasibu Mwaifun-
ga, Mratibu wa Masuala ya Ki-
mataifa ya Uwezeshaji Vijana
Kiuchumi kutoka Idara ya Maen-
deleo ya Vijana, Ofisi ya Waziri
Mkuu, anabainisha hayo wakati
anaelezea mikakati, sera na mi-
pango inayofanywa na serikali ku-
fanikisha ajira na kazi zenye staha.

Ni katika mkutano unaoandali-
wa na shirika la ActionAid Tanza-
nia, kujadili mradi wa kazi zenye
staha kwa vijana, unaowaleta
pamoja serikali, wadau wa ajira
kutoka Bara na Zanzibar na vijana
kutoka mikoa na sekta mbalim-
bali.

Anasema ii kuwanufaisha vijana
serikali ilipitia sera kadhaa zinazo-
husika na ustawi wa wafanyakazi
kwenye ajira ikiwamo sera ya ajira
na ya mifuko ya hifadhiya jamii.

Pamoja na hatua hiyo sera ya
mabadilishano ya wafanyakazi vi-
jana baina ya wanachama wa EAC,
iliangaziwa upya.

Anasema sera hiyo itawahusi-
sha vijana wa Afrika Mashariki na
utekelezaji wake utaanza baada
ya kukamilisha makubaliano na
katika hatua za mwanzo sera hiyo
imepitiwa na mawaziri na wataal-
amu.

“Katika protokali ya mkataba wa
Afrika Mashariki kuna kipengele
cha ‘free movement of labour au
kuruhusu wafanyakazi waanze
kufanyakazi popote katika nchi
wanachama. Tanzania tuna-
chosema ni hiki ni lazima ziwe
ajira rasmi hao ndiyo wanaweza
kuajiriwa ndani ya jumuiya, °
anasema.

Anasema mchakato utakapoka-
milika hati za makubaliano zita-
sainiwa (MOU) na katika

mabadilishano hayo, vijana we-
nye chini ya miaka 35, watafan-
yakazi ndani ya jumuiya ili kupata
uzoefu na ujuzi unaowawezesha
kuingia kwenye soko la ajira.

BURUNDI NA TANZANIA

Tanzania na Burundi zina tume
ya pamoja ya kudumu ya ushiriki-
ano na wanashirikiana kwenye
sekta karibu zote kama viwanda,
biashara, miundombinu, anasema
Mwaifunga.

“Wapo Watanzania wa-
naowekeza Burundi, kibiashara
CRDB ina matawi Burundi, shirika
la ndege lina safari Bujumbura.
Burundi inatumia bandari zetu.
Tumeona tushirikiane pia kwenye
masuala ya kubadilishana wafan-
yakazi vijana. Tumekubaliana
wanatuletea walimu wa Kifaransa
tunawapelekea wa Kiswahili, pia
Wakiingereza nao wanatuletea wa

Wahitimu wa vyuo vikuu nchini ni sehemu ya kundi la vijana wanaosaka ajira. PICHA: MTANDAO

Kifaransa” Anasema Mwaifunga.

“Vijana wa Burundi watakuja
na Watanzania watakwenda
Burundi lengo ni kuwajengea
uwezo na wale ambao hawana
gjira lakini kuna nafasi kati ya
nchi hizo wanaweza kuzipata
kwa wenzetu. Tunaendelea
na mazungumzo yakikamilika
utekelezaji utaanza na Watanza-
nia watajulishwa.”

USHIRIKIANO MISRI

Mwaifunga anasema Tan-
zania imesaini mkataba wa
kushirikiana na Misri kwenye
Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA) na mae-
neo ya kubadilishana vijana
kwenye kujifunza utamaduni
na michezo, lakini Tanzania ina-
lenga zaidi TEHAMA ili vijana
wajifunze na kuitumia kwenye
fursa za uchumi.

Lengo ni kuwawezesha wa-
zifikie fursa hizo na kujiingiza
kwenye biashara mtandaoni -e-
commerce, kutafuta masoko na
kuuza mitandaoni.

KAZI ZENYE STAHA

Mratibu wa Vijana, akizun-
gumzia hatua zilizofikiwa kitaifa
kufanikisha kazi zenye staha an-
apongeza juhudi za ActionAid,
akisema ndiyo ‘machampioni’
wa kwanza wa kuwafahamisha
Watanzania kuhusu kazi zenye

staha.

Anasema vijana wengi na umma
umefahamu kinachomaanishwa na
kazi za staha kutokana na juhudi
za shirika hilo za kuwafikia wafan-
yakazi, waajiri, maofisa kazi pamoja
na kuzishirikisha serikali za pande
zote.

Anataja hatua za karibuni kufani-
kisha mpango wa kazi zenye staha,
akisema mwishoni mwa mwaka
jana, Tanzania na Shirika la Kazi
Duniani (ILO) walikutana kupitia na
kufanya maboresho ya programu
ya kitaifa ya kazi zenye staha.

Yaliyoboreshwa ni pamoja na
kutengeneza ajira, hasa vijana,
kuwaandaa kwa kuwapa ujuzi na
uzoefu ili waajirike, anasema.

Mengine ni kuongeza vipengele
vya masuala ya kanuni na haki
za binadamu mahala pa kazi kwa
kubainisha wajibu wa mwajiri, wa-
fanyakazi na serikali.

“Kanuni na haki ni pamoja na ku-
hakikisha waajiriwa wanakuwa na
mikataba, wanachama wa mifuko
ya hifadhi ya jamii, bima ya afya ,
wanalipwa fidia wakiumia kazini,
haki ya likizo ya mwaka, uzazi na
stahili zote kwa mujibu wa sheria
za taifa na kimataifa ili kulinda utu
wa watu na kukomesha vitendo vya
unyanyasaji,”anasema Mwaifunga.

MAFANIKIO ZANZIBAR
Ofisa Kazi Mwandamizi, Rashid
Hamis Othman, kutoka Ofisi ya

eKazi za staha zanusuru wengi

1

Rais Zanzibar Kazi, Uchumi na
Uwekezaji, anawaambia washiriki
kuwa uwepo wa programu hiyo
umeleta nguvu mpya kazini visi-
wani humo.

Wafanyakazi wameanza kufua-
tilia haki zao na kufika kwenye
vyombo vya kutoa maamuzi kama
kitengo cha kutatua migogoro ka-
zini (DHU).

Tangu kuanza kwa mradi miaka
mitatu iliyopita malalamiko ya
wafanyakazi yanayofikishwa kwa
maofisa kazi yanazidi kupungua,
anasema.

“Kuanzia mwaka 2019 hadi
2020 Kamisheni ya Kazi ilipokea
malalamiko 200 ya wafanyakazi
wakilalamikia, kusitishwa kazi na
kukiukwa mikataba, kutolipwa
mishahara na kupunguzwa kwa
sababu ya corona na waathirika
wengi walikuwa ni wanawake.”

Anasema hata hivyo malala-
miko yamepungua kutokana na
ActionAid kuwafanyia  waajiri
na waajiriwa uhamasishaji kwe-
nye sheria ya ajira namba 11 ya
mwaka 2005, Sheria ya Mahusi-
ano Kazini namba 8 ya mwaka
2005 , ya Usalama na Afya Kazini
(OSHA) ya 2005, Sheria ya Hifadhi
ya Jamii 2005 na ile ya Fidia kwa
Wafanyakazi Ajali na Magonjwa ya
2005.

Othman anasema waliopewa
mafunzo ni pamoja na waajiri,
wafanyakazi, vijana wanaotafuta

na wanaofanya kazi, vyama vya
wafanyakazi na maofisa kazi na ju-
muiya ya waajiri na taasisi nyingi
za serikali.

Wafanyakazi wa hotelini, nyum-
bani, shuleni viwandani, sekta ya
utalii, uvuvi na huduma ni mion-
goni mwa walionufaika.

“Baada ya elimu kuna mafani-
kio mfano wafanyakazi wa ndani
na hotelini wamejiunga na chama
chao cha CHODAW, karibu 40
wameongezeka kwa miaka mitatu
idadi imeongezeka, wako zaidi ya
2,000 tofauti na zamani walikuwa
hawajiungi na chama hicho.”

Anasema kwa ujumla wengi
wamefahamu kuwa kazi zenye
staha kuwa ni ajira zenye viwango
kwa mujibu wa sheria na mikata-
ba ya kitaifa na kimataifa.

MABADILIKO KILWA

Vijana wa Kilwa wanaozungum-
zia kazi za staha kwenye mkutano
huo, wanasema wafanyakazi wa
migahawani, hotelini, uvuvi na
majangwa na viwanda vya chum-
vi ni miongoni mwa wanufaika.

Said Mkoba, mjumbe wa Jukwaa
la Vijana Kilwa (KIYOD) anasema
sheria za mikataba ni moja ya
masuala waliyohamasishwa kuy-
aelewa, kujenga uelewa wa vijana
kudai stahiki zao kama likizo,
mishahara na kupinga kufukuzwa
kazi kiholela na huduma muhimu
kama migahawa, vyoo na maji.
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TULIKOTOKA, TULIKO & TUNAKOELEKEA...

Vituko simu za mkononi zilipotinga Bongo

Na Adam Fungamwango

UNIA inakwenda Kkasi

sana, kwani hivi sasa

ukiangalia watu wengi

wana simu za mkononi
za kisasa kabisa maarufu kama
‘smart phone’.

Ni simu zenye kila kitu, na haz-
itofautiani kabisa na kompyuta,
na kwa kiasi kikubwa zinafanya
kaziile ile.

Zinafanya kazi nyingi mno ku-
liko simu za mkononi ambazo zi-
likuwa za mwanzo kuingia nchini
katikati ya miaka ya 1990 hadi
mwanzoni mwa miaka ya 2000.

Awali kabla ya simu za mkon-
oni kuingia, mambo yalikuwa
magumu mno, lakini kwa bahati
nzuri hakuna aliyejua kuwa watu
wako kwenye hali hiyo.

Mke akitaka kusafiri kwao, basi
mume atalazimika kumpa nauli
ya kwenda na ya kurudia, la sivyo
basi atampa nauli ya kwenda,
halafu baada ya muda atatuma
kwa njia ya posta ambapo ili-
chukua muda wa kuanzia wiki
moja hadi mwezi mpaka kufika
kutegemea na umbali.

Mtu na mkewe wakiachana
mmoja akisafiri hakukuwa tena
na namna ya mawasiliano kujua
kama mwenzake amefika hadi
pale, watakapoandikiana barua,
au simu ya mezani ambayo ni la-
zima itakuwa kwenye ofisi kubwa
za serikali, na nyumba za watu
wenye wadhifa tu.

Kama hakuna hilo, mke au
mume akisafiri huwezi kujua
kama amefika salama, mpaka
arudi hata ikiwa ni mwezi mzima.

Ni tofauti na sasa, wanaweza
kuwasiliana hata wakati yupo
kwenye basi amefika wapi hadi
anafika.

Na hulazimiki kumpa nauli ya
kurudia kwa sababu unaweza
kumtumia kwenye simu siku hiyo
hiyo anayorudi.

Katikati ya miaka ya 1990,
simu za mkononi zilianza kuingia
nchini na ni watu wachache sana
waliokuwa nazo.

Kulikuwa na kampuni mbili
za simu kubwa kabisa ambazo
zilikuwa za kwanza kufanya kazi
hiyo nchini. Nazo ni Mobitel na
Tritel. Vocha ikiisha unalazimika
kwenda kwenye ofisi za kampuni
yenyewe ukawekewe.

Hata hivyo walioweza kumiliki
ni watu wachache sana na hasa
wa kwenye maofisi makubwa.

Hata mwanzoni mwa miaka ya
2000, ambapo baadhi ya watu
hata uswahilini walianza kumi-
liki, lakini bado kulikuwa na vitu-
ko vingi kutokana na uhaba watu
wanaozimiliki.

Mtu mmoja aliniambia kuwa
ukoo mzima alikuwa nayo yeye
na kaka yake mkubwa tu. Sasa
kwa sababu ni yeye na kaka yake
tu, hana wa kumpigia, basi iliku-
wa anamsumbua sana kumpigia
mara kwa mara.

Ni tofauti na sasa unapigiwa
hadi unakereka, kila muda simu
inaita.

PHILIPS

Mwingine akasema alikuwa na
simu yake kubwa mwaka 2000 na
2001, pale mtaani walikuwa nazo
wawili tu, basi walikuwa wakipigi-
ana wenyewe kwa wenyewe hata
kama hawana lolote la kuongea.

Simu zenyewe zilikuwa kubwa
kama Tedio call’, zikipewa majina

mbalimbali kama vile ‘mshindi,
‘kitochi’ ‘jeneza’,, ‘dole tupu’, na
‘twanga pepeta’. Ziliitwa hivyo
kutokana na wanamuziki wengi
wa bendi ya African Stars “Twan-
ga Pepeta’, ambayo kwa wakati
huo ilikuwa ndiyo inavuma mno,
kuwa nazo, na walikuwa moja wa

Mke akitaka kusa-

firi kwao, basi mume
atalazimika kumpa
nauli ya kwenda na
ya kurudia, la sivyo
basi atampa nauli ya
kwenda, halafu baada
ya muda atatuma kwa
hjia ya posta ambapo
ilichukua muda wa
kuanzia wiki moja hadi
mwezi mpaka kufika
kutegemea na umbali.

watu wa mwanzo kumiliki simu
za mkononi wakati huo.

Mbwembwe zao waliokuwa na
simu wakati huo walikuwa waki-
zungumza kwa muda mrefu mno.
Na wengine walikuwa waongo,
walikuwa wanataka tu kuoneka-
na wana simu za mkononi.

Halafu wengi kwa sababu wa-
likuwa hawajazoea kuona watu
wengi wana simu, unaweza kum-
kuta mtu amesimama karibu na
jalala, anaongea kama peke yake
hivi ukashtuka, kumbe anaongea
na simu ya mkononi.

Vocha ziliitwa ‘dola’, kuto-
kana na vocha ya kwenye simu
kuhesabiwa kwa thamani ya dola
ya Kimarekani. Ukiweka dola
moja, basi itakulazimu kutoa Sh
5,000 ya Kitanzania, tofauti na
sasa kuna vocha hadi za Sh. 500.
Wakati huo hakuna hata kujiunga
na kifurushi.

Kutokana na gharama kubwa
sana ya kumiliki simu kukawa
na vibanda vya mawakala kama

hawa wa sasa wa kutuma pesa na
wafanyabiashara waliokuwa wak-
itoa huduma za simu.

Hao walikuwa ni wa kupigi-
sha simu. Ilikuwa ni balaa tupu,
‘kubeep’ tu ilikuwa Sh 500, wakati
huo wengi uswahilini waliita kud-
ipu.

Acha na huduma hiyo kulikuwa
na huduma ya kutuma meseji, ku-
piga, na kupigiwa.

Jamaa mmoja aliniambia ki-
jijini kwao walikuwa wanamlipa
mwenye kibanda cha simu kwa
kupokea simu yako tu kutoka
mjini.

Siku ikipigwa kutoka mijini,
zima hadi apatikane na kwa kuwa
walikuwa wanajua, basi haikuwa
shida sana.

Mjini nako, unawekewa muda
kwa mpigaji kwenye kibanda,
halafu jamaa anakata muda ukii-
sha, inabidi uongeze tena pesa au
uondoke tu.

Wakati huo pia hakukuwa na
pesa za kwenye mtandao. Ni
baada ya matumizi ya simu ku-
pamba moto, watumiaji walian-
zisha ujanja wa kutumiana vocha
kwenye simu, na anayetumiwa
anafanya kazi ya kuuzia wenzake
hadi kupata kiasi cha pesa alizo-
tumia.

Mfano akitumiwa vocha ya sh
10,000, mtumiaji atauza vocha
kwa wanaohitaji salio, iwe Sh.
1,000 au Sh 500, hadi yote iishe,
ndipo anapata kiasi cha pesa ali-
zotumiwa. Hiyo iliifanya Serikali
na Kampuni za simu kuanzisha
huduma hiyo ambayo kwa sasa
inaipatia mapato na tozo kwa ajili
ya maendeleo ya nchi.
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Rais aamuru
wanajeshi
Kupiga risasi

ALMATY, KAZAKHSTAN

KIONGOZI wa Kazakhstan, anayeion-
goza nchi hiyo ameamuru vikosi vya
usalama kufyatua risasi bila onyo wakati
kunaendelea na msako mkali wa kuwa-
dhibiti waandamanaji wanaopinga seri-
kali.

Rais Kassym-Jomart Tokayev, alisema
watu aliowaita majambaizi 20,000
wameshambulia katika mji mkuu wa
Almaty, ambako ni kitovu cha maanda-

mano yaliyochochewa na ongezeko la bei

ya mafuta.

Amewalaumu magaidi waliofunzwa ku-
toka nje, hata hivyo bila kutoa ushahidi.

Wizara ya Mambo ya Ndani ilisema
wahalifu wenye silaha 26 na maofisa wa
usalama 18 walivuawa kufikia jana katika
machafuko hayo.

Katika hotuba yake kwa njia ya tel-
evisheni, Rais Tokayev, alisema vikosi
vya kulinda amani vilivyotumwa kutoka
Urusi na mataifa jirani vimefika kwa
ombi lake na viko nchini kwa muda ili
kuhakikisha usalama.

Kikosi kutoka kwa Jumuiya ya Mkataba
wa Usalama wa Pamoja (CSTO) inayoon-
gozwa na Urusi, kikiwa na wanajeshi
2,500 kiliwasili nchini humo.

Rais Tokayev alitoa shukrani maalumu
kwa kiongozi mwenzake kutoka Urusi
Vladimir Putin, kwa kutuma wanajeshi
hao.

Mapema siku ya ljumaa, milio mipya
ya risasi ilisikika karibu na uwanja wa
ndege wa Almaty. BBC

Tukio la manowari ya
Kirusi kugonga

meli ya Kivita ya
Uingereza lafichuliwa

LONDON, UINGEREZA

MANOWARI ya kijeshi ya Urusi
imegongana na meli ya kivita ya Uin-
gereza ilipokuwa katika doria kaskazini
mwa bahari ya Atlantic.

Wizara ya Ulinzi ya Uingereza im-
ethibitisha kutokea kwa ajali hiyo na
kueleza, meli hiyo inayoitwa HMS
Northumberland, ilikuwa ikifuatilia
manowari wakati ilipoigonga.

Katika ajali hiyo, kipande cha nyuma
ya meli kilionekana kuning'inia.

Tukio hilo, lililotokea mwishoni mwa
mwaka 2020, lilinaswa na wafanyakazi
wa televisheni waliokuwa wakichukua
picha za filamu kwa ajili ya makala.

Chanzo cha Ulinzi cha Uingereza
kilisema kugongana huko hakukuwa
kwa makusudi.

Meli hiyo ilikuwa ikisaka manowari
katika uzio wa Arctic baada ya ku-
toweka kutoka kwenye mtambo wa
ufuatiliaji wa safari za meli, kulingana
na kituo cha habari cha Channel 5,
ambacho kilikuwa kinachukua picha za
filamu kwa ajili ya meli zake za kivita
na msururu wa filamu za Life aéBSEa

Mke apanga kushtaki polisi
kumshikilia mume wake

KAMPALA, UGANDA

MKE wa mwandishi wa ri-
waya wa Uganda, Kakwenza
Rukirabashaija, ambaye
yuko kizuizini, ameanza
mchakato wa kisheria dhidi
ya wakuu wa polisi wa nchi
hiyo ili kupata haki ya ku-
muona mumewe.

Eva Basima, alimshitaki

Kamanda wa Kikosi Maalu-
mu na Inspekta Jenerali wa
Polisi (IGP) akitaka kutoa
ruhusa ya kukutana na
mume wake.

Alisema hajafanikiwa

kumuona mume wake , am-
baye ni mkosoaji wa Rais
Yoweri Museveni, tangu al-
ipokamatwa na askari wa
kikosi maalumu kilichojiha-

mi kwa silaha Desemba 28,
mwaka huu akiwa nyumbani
kwao.

Hata hivyo, Jumanne Ma-
hakama iliamuru polisi kum-
wachilia Rukirabashaija bila
masharti, lakini anaendelea
kuzuiliwa.

Robert Kyagulanyi, Kion-
gozi wa Upinzani na mwim-
baji wa muziki, Bobi Wine,

alisema kushindwa kum-
wachia mwandishi huyo ni
uhalifu dhidi ya binadamu.

Polisi wanamtuhumu
Rukirabashaija kwa kutumia
mitandao ya kijamii kumtusi
na kumdharau rais na mwa-
nawe, Kamanda wa Jeshi,
Luteni Jenerali Muhoozi
Kainerugaba.

BBC

Wanajeshi kutoka Urusi wakiwa na gari la deraya wakilinda mitaa ya mji wa Almaty nchini Kazakhstan

PICHA: BBC

Ufunguo jela ya Mandela kurudishwa Afrika Kusini

CAPE TOWN, AFRIKA KUSINI

UFUNGUO seli ya gereza
ya kisiwa cha Robben aliko-
fungwa Nelson Mandela, ha-
timaye utarudishwa Afrika
Kusini badala ya kupigwa
mnada nchini Marekani.

Waziri wa Utamaduni
wa Afrika Kusini, Nathi
Mthethwa alipinga mnada
mwingine ambao ulitakiwa
l<ufanyika Januari 28 mwaka

“Ufunguo huu ni wa watu
wa Afrika Kusini,” alisema.

Mandela alitumikia ki-
fungo cha miaka 27, wakati
akipambana na utawala wa
kibaguzi wa makaburu.

Miaka kumi na minane
kati ya hiyo, alikuwa kwenye
kisiwa cha Robben, karibu
na Cape Town.

Mwaka 1994, alichaguli-
wa kuwa rais wa kwanza
mweusi wa Afrika Kusini ka-
tika uchaguzi wa kwanza wa
kidemokrasia nchini humo.

Waziri Mthethwa alisema
jumba la mnada la Guernsey
lilikubali kurudisha ufunguo

huo nchini humo na pia kusi-
tisha uuzaji wa vitu vingine
vilivyokuwa vya Mandela.

Vitu hivyo ni pamoja na
mchoro asilia wa Mandela
‘The Lighthouse’ , Robben
Island, pamoja na baiskeli
ya mazoezi aliyoruhusiwa
kutumia na raketi ya tenisi
gerezani

“Ufunguo unaashiria
historia chungu ya Afrika
Kusini, huku pia ikiwakilisha
ushindi wa roho ya mwanad-
amu dhidi ya uovu,” alisema
Mthethwa.

Ufunguo huo ulikuwa
umeuzwa na Christo Brand,
mlinzi wa zamani wa jela
hiyo yenye sifa mbaya. Wawi-
li hao walikuwa marafiki wa
karibu.

Mnada huo ulikuwa wa
kuchangisha fedha kwa ajili
ya bustani ya kumbukumbu
na makumbusho karibu na
eneo la maziko ya Mandela.

Mandela aliachiliwa kuto-
ka gerezani mwaka wa 1990
wakati Afrika Kusini ilianza
kuachana na ubaguzi mkali
wa rangi.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

OFISFZATMATAN GAZOIMIIKOECHIENI
INDUSITHAIEFAREATS P OB OXE31042)
S IMOBEH+2551-107.82253676
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KUPOTEA KWA CHETI

KUBULI HAMISI anatangaza kupotelewa na
cheti cha kidato cha nne chenye index namba
$1728-0022 kilichotolewa Baraza na Mitihani la
Taifa kupitia RASHIDI MFAUME KAWAWA
SEKONDARI mwaka 2008. Yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
LIN/LIW/RB/611529/2021.

FOMU MIRATHI - 2
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI Mkoa DAR ES SALAAM
Usimamizi wa mirathi Na. 17/2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU OMARY
SHOMARY MUMBA

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOTOLEWA NA SAID OMARY MUMBA

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu  wote  wanaodai  kuwa na  uhusiano
wowote/maslahi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa
hapo juu wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri
hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 24
Mwezi 01 Mwaka 2022 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF MPANDA
AT MPANDA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 1 2022
in the Matter of the Estate of the Late PATRICK

MTANDULA RICHARD and in the Matter of
Application for ADMINISTRATION By ADROPHINA
EDWARD SIZYA.

FORM 58

GENERAL CITATION
(RULE 75)

All person claiming to have any interest in the estste of
above - named deceased are herby cited to come and
see the proceeding if they think fit before the grant of
probate (or letters of administration) is made to the
above -named petitioner.

Objections to the grant shoulbe filed on or before the
21RD day of JANUARY, 2022 Dated 3RD day of
JANUARY2022

RESTDENT MAGISTRATE

——

T
AP+ EATRVL

RESIDENT MAGISTRATE

FOMU MIRATHI - 2
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI Mkoa DAR ES SALAAM
Usimamizi wa mirathi Na. 2/2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU
MUHUNZI RASHID ISMAIL
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALIYOLETWA NA MWANAHAMISI
IBRAHIM na ISMAIL RAJABU TUNGU
TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu  wote wanaodai kuwa na  uhusiano
wowote/maslahi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa
hapo juu wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri
hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 25
Mwezi 01 Mwaka 2022 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo tarehe 3 Mwezi 01 Mwaka 2022.
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KUPOTELEWA

NA KADI YA PIKIPIKI

REGINALD MATHEW
MASSAWE anatangaza
kupotelewa na kadi ya

Pikipiki yenye namba za
usajili MC 244 CCS -TVS

STAR. Chassis namba
MD625AF79JILA2410.

Engine namba
AF7LJ10A2652. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.
Taarifa ya Polisi:
DAR/MBU/RB/9435/2022.

KUPOTELEWA

NA KADI YA GARI

MARIANE CHARLES
SHUMA ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI

YA GARI AINAYA PASSO
YENYE NAMBA ZA
USAJILI T917 CNV

KWA YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO
CHOCHOTE CHA POLISI
TAARIFA YA POLISI
KAH/TR/RB/ 17/2022

MAHAKAMA YA TANZANIA

ya ya Wilaya ya Nj

Kituo cha Njombe Mjini

Mkoa Njombe

Usimamizi wa mirathi Na 82/2021
Ignas Dickson P
Vestina Joseph

TAARIFA KWA UMMA
MAOMBI YA KUFUNGA MIRATHI

Kwa wote wanaodai kuwa na haki na
marehemu aliyetajwa hapo juu
wanafahamishwa kufika na kuangalia orodha
ya mali za marehemu na hesabu za mirathi
katika jalada la mirathi.

Mapingamizi yoyote kuhusu orodha ya mali na
au hesabu za mirathi hii yawe yameandikishwa
mnamo au kabla ya siku ya tarehe 05 ya mwezi
wa Februari,mwaka 2022.

Imetolewa na Hakimu Mkazi leo siku ya tarehe
05, Januari, mwaka 2022.

NJOMBE

Nipa

uUsikose Gazeti

Uza,
Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

Uza, Chenye
Thamani Kubwa
Kwa Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

lako

la Nipashe Kila siku

he

- MWANGA WA JAMIT

Tupigie

O/78225367/6

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Operesheni Namba

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)
‘ Usikasirike, mimi nimekwam-
bia hivyo nina maana yangu. Si-
kutaka kukuficha chochote kile.
Nilikuwa na uwezo wa kusema
sina mtu yoyote na ningeweza kukufi-
cha kwa kipindi ambacho mimi nahi-
taji nikufiche.” Diana alimpoza Jan na
yalikuwa ni maneno ambayo angalau
yalionekana kumfariji na akili yake
inaanza kurudi.

“Una maana gani kusema hivyo?”

“Ni hivi mpenzi. Siyo kosa langu ni
Mungu amepanga hivi, sina uwezo
wa kutengua. Ningeanza kukutana
na wewe, hawa wawili nisingekuwa
nao. Lakini nilikutana na mwanaume
mmoja mfanyabiashara anaitwa
Chala katika mazingira ambayo mimi
sikuwa na mpenzi yoyote, achana
na hawa wanaonifuatafuata. Halafu
huyu mwingine ni askari, nilimpata
nilipopata ajali ya bodaboda. Kwa ba-
hati mbaya wewe nimekupata mwis-
honi. Na wewe ndiye nakupenda zaidi
yao.”

Jan na Diana walikuwa kwenye ho-
teli moja Kinondoni Mkwajuni, Dar
es Salaam, ambapo waliamua kukaa
hapo kutwa nzima kwa ajili ya kufa-
hamiana zaidi, Diana akilipia ghara-
ma zote.

“Unasikia Jan, mimi nakuhitaji
wewe na sitaki upate matatizo, kwa
hiyo hili suala la hawa wawili niachie
mimi, ila sitaki uwe na wivu kwa hivi
sasa.

Najua huko mbele ya safari nini
nitafanya ili tubaki mimi na wewe.
Nikisema eti leo nimekupata wewe,
halafu niachane nao ghafla, kama
nilivyokwambia mmoja ni mfanya-
biashara mkubwa ana pesa balaa,
anaweza kuweka wapelelezi na kujua
ni kwa nini nimeamua kumuacha,
akijua kuwa ni wewe, ndugu yangu
umekwisha, anaweza kukuua kwa
mbinu yoyote ile.”

Ni maneno ya Diana kuelekea kwa
Jan, ambaye sasa aliamua kukaa
kimya na kukubali matokeo.

Ni kweli hakuwa na uwezo kipesa,
wala cheo kuliko hao. Pia ndiyo al-
ioanza nao. Yeye ajione tu mwenye
bahati ya kukubaliwa na msichana
mrembo.

“Jan, usiwe mnyonge, jione ni
mshindi kwa sababu umewashinda
wote. Sikuwa na sababu tena ya
kuwa na mwanaume mwingine, la-
kini nimekukubali wewe. Umewapiku
wao, usiwe na wasiwasi.” Alisema
akimpetipeti.

DIANA ni msichana mrembo kwa maana halisi ya urembo. Na mwenyewe alijijua kuwa

ni mzuri wa shani. Aliwababaisha, kuwaliza na kuwatia wazimu wanaume wengi ambao
walikutana nao, au hata kupishana tu. Wengi walimkimbilia. Wakamtongoza, kumtaka
kimapenzi. Wapo waliotaka kumuoa kabisa. Hata hivyo yeye mwenyewe hakujua ni
mwanaume gani anayempenda kwa dhati. Alichojua wengi wanamfuata kama nyuki

wafuatavyo ua zuri la waridi. Aliacha muda uongee. Alijua mwisho wa siku atajulikana ni nani

anayependa uzuri na urembo wake na nani nampenda kwa dhati. Alayempenda yeye kama
yeye na si urembo wake. Fuatilia mtiririko huu wa riwaya hii kabambe, yenye kusisimua na

mafunzo kwa jamii.

«

“Hawa siyo
watu wa
kuwatema
hivi hivi
ghafla, wa-
nanipenda
hatari, sasa
wakijua
kuwa tatizo
ni wewe,
mtoto

wa watu
nitakuwa
nimekuwe-
ka kwenye
hatari. Na
mimi sita-
jisamehe
kwa hili.”
Alikumbuka
Diana akim-
wambia.

“Ila ninachokuomba ikitokea siku
yoyote ile ukiona nipo na mmoja wapo.
Basi wewe nitakutambulisha au ujitam-
bulishe kuwa ni mjomba wangu. Yaani
ni mdogo wa mjomba wangu kuanzia
leo, hadi hapo malengo yangu yataka-
pokamilika, sawa? Diana alimwambia
kwa upole na upendo, lakini akione-
kana kumaanisha kile anachokisema.

Ni wiki mbili zimepita. Jana aliku-
wa ofisini mwake akitengeneza moja
ya pikipiki alizoletewa. Mawazo yal-
impeleka wiki moja nyuma. Akakum-
buka alipoitwa tena mpenzi wake Di-
ana. Alikwenda na pikipiki yake kubwa.
Baada ya pale anampeleka moja kwa
moja hadi kwa Chala. Akamtambulisha
kuwa ni mjomba wake, ni mdogo wa
mjomba ambaye anaishi kwake.

Wakapewa shilingi laki mbili. Kila
mtu akachukua laki moja.

Baada ya kutoka hapo alikwenda
naye hadi kwenye kituo cha Polisi
Ubungo kwa afande Marco. Hapo napo
akatambulishwa hivyo hivyo. Mbali na
kununuliwa chakula cha mchana, la-
kini walipewa shilingi elfu hamsini am-
bayo yote Diana alimkabidhi Jan baada
ya kuondoka.

“Unaona? Hawa wanajigonga tu
kwangu, wala usiwe na wasiwasi. Na
nadhani umeshaelewa kama mimi na-
kupenda. Ningekuwa sikupendi wala
nisingekuwa na haja ya kukupelekwa
kwao na kukutambulisha. Nimefan-

0656122770
ya hivi ili hata siku moja wakituona
mimi na wewe kwa bahati mbaya, basi
wasiwe na wasiwasi. Najua vinginevyo
wewe ndiyo ungekuwa kwenye hatari
zaidi.”

Yalikuwa ni maneno ya Diana akiwa
yupo nyuma ya pikipiki, akiwa amem-
shikilia kiunoni Jan.

“Mwanzoni sikukuelewa baby, lakini
kwa sasa nimekuelewa.”

“Hawa siyo watu wa kuwatema hivi
hivi ghafla, wananipenda hatari, sasa
wakijua kuwa tatizo ni wewe, mtoto
wa watu nitakuwa nimekuweka kwe-
nye hatari. Na mimi sitajisamehe kwa
hili.” Alikumbuka Diana akimwambia.

Taarifa ya habari ya televisheni ya
saa mbili usiku ilitangaza moja ya tukio
es Salaam.

Kamanda wa Polisi mkoa wa Kinon-
doni Bernard Chipeta alitangaza
kutekwa kwa mwanamke mmoja mwe-
nye umri wa miaka 25 aitwaye Diana
Khan na watu wasiojulikana.

Kamanda akasema kwa mujibu wa
mashuhuda ni kwamba, Diana aliku-
wa kwenye bodaboda moja ambayo
aliipanda maeneo ya Makumbusho
iliyokuwa impeleke Ubungo, lakini il-
ipofika eneo la Mwenge ilikutana na
bodaboda zingine mbili ambazo zilim-
zuia njia na ilibidi asimame.

“Wakati huo huo gari moja lilikuwa
nyuma likafika, halafu watu wawili

MO]

i walishuka na kumbeba kutoka kwe-
i nye kiti cha bodaboda na kumuingiza
i ndani ya gari hilo, wakaondoka. Hai-
i kupigwa risasi yoyote ya kutisha watu
 wala hawakutumia nguvu kubwa.
i Walikuwa ni kama watu waliojipanga
i hivi. Na wakafanikiwa kufanya wali-
i chokifanya. Tunawaambia wananchi
! wote,
i Diana, au kuona watu hao, au kuwa-
i hisi atoe taarifa upesi kwenye Jeshi la
i Polisi na upande wetu tayari uchun-
i guzi umeshaanza.” Alisema Kamanda
! huyo.

-3

yoyote yule atakayemuona

Jan ni mmoja kati ya watu walioona

i habari hiyo. Wakati wengine wali-
! iona kama habari kama zingine tu za
! kusikitisha, yeye ilikuwa zaidi.

Aliyetekwa ni mpenzi wake. Hakua-

{ mini kile kilichokuwa kikizungum-
i zwa. Anakumbuka kabla ya kutekwa
! majira ya saa 10:00 jioni, mchana
i walizungumza kwenye simu akiwa
i ofisini.

“Wamemteka kwa sababu gani?

! Amefanya nini mtoto wa watu?” Aliji-
! uliza machozi yakiwa yanamtoka.

Alikuwa anaiangalia taarifa hiyo ya

! habari akiwa chumbani kwake peke
 yake.

“Au ni wale wale ambao ame-

{ niambia ni wapenzi wake? Inaweze-
! kana
! hili, ameamua kumteka kwa ajili ya
! kumtesa ili aachane na mimi.” Ali-
- waza.

mmoja wapo amegundua

Nguvu zilimuishia. Alilia kwa muda

i mrefu. Usingizi hakuupata. Akili ikam-
! tuma kuwa kesho yake asubuhi atoke
! nakwenda Ubungo kwa mjomba wake
! anakoishi ili yeye na familia ya Diana
{ kuona ni jinsi gani wanaweza kush-
irikiana na polisi kuhusu jambo hili.

“Karibu kijana.”
“Ahsante Mjomba.”
“Kama ulivyosikia,

Diana am-

etekwa.” Ilikuwa ni sauti ya upole ya
mjomba wake Diana.

“Ndiyo mjomba, ndiyo maana nime-

- kuja tujue nini tutafanya.”

“Jana usiku wa manane, wakati sijui

| ni nani amemteka au kwa sababu gani.
{ Kuna meseji imeingia kuwa hawa wa-
! tekaji wanahitaji kiasi cha shilingi mil-
ioni hamsini ili wamuachie.

Jan alishtuka. “Milioni hamsini?”
“Ndiyo na wamesema nisilipeleke

suala hili polisi na wao wana mtandao
i mpana sana, nikienda tu kuwaambia
! polisi watamuua mara moja. Kwa hiyo
i hapa sijui nifanye nini. Bora umekuja
i mjomba tushauriane.”

ITAENDELEA JUMAMOSI
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AZAM FC,

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

es Salaam inatarajia kukutana na
wenyeji Yosso Boys katika mechi
ya kukamilisha ratiba ya Kundi A
ya mashindano ya Kombe la Mapinduzi
itakayochezwa leo kwenye Uwanja wa
Amaan visiwani hapa.
Azam itashuka dimbani tayari
ikiwa imeshatinga hatua ya
nusu fainali ya michuano hiyo
baada ya kushinda mechi zake
mbili za awali wakati Yosso
Boys yenyewe haina pointi
hata moja.
Matajiri hao wa Chamazi watasubiri
kujua wanacheza na nani baada ya ku-
kamilika kwa mechi ya jana usiku kati
ya vinara wa Ligi Kuu Bara, Yanga dhidi
ya ‘Maafande’ wa KMKM. Timu nyingine
kutoka Kundi A ambayo imesonga mbele
katika michuano hiyo ni Namungo FC,

BOYS

RATIBA

ambayo nayo imemaliza hatua hiyo ya
makundi ikiwa na alama sita kibindoni.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha
Mkuu wa Azam FC, Abdulhimid Moham-
ed, alisema amefurahi kuona malengo
yake ya kusonga mbele katika michuano
hiyo yametimia na sasa kilichobakia ni
kuhakikisha anatinga fainali na hatimaye
kuchukua ubingwa. Kocha huyo alisema
mechi zote za mashindano hayo ni ngu-
mu na zina ushindani, hivyo anawajenga
wachezaji wake kupambana bila kukata
tamaa dakika zote 90 za mchezo.

“Ingawa tumeshatinga hatua ya nusu
fainali, bado tunahitaji kupata alama tatu
ili kuliongoza kundi hili, tunawaheshimu
wapinzani wetu Yosso boys, kutosonga
mbele kwao haina maana timu hiyo sio
bora,” alisema kocha huyo.

Aliongeza kila timu imeingia kwe-
nye michuano hiyo ikiwa na malengo
yake hivyo wamejipanga kukabiliana na
ushindani kwa timu yoyote watakayoku-
tana nayo kwenye hatua ya nusu fainali.

“Tumekuja Zanzibar kufuata kombe
hili, sisi ndio mabingwa wa kihistoria wa
michuano hii, tumejipanga na malengo
yetu ni kushinda kila mechi iliyoko mbele
yetu,” alisema Ofisa Habari wa timu hiyo,
Zakaria Thabit.

Naye Kocha Mkuu wa Yosso Boys, Ab-
dulrahman Talib, alisema licha ya kuwa
tayari kikosi chake kimeshaondolewa ka-
tika michuano hiyo, anahitaji kushinda
mchezo huo wa mwisho ambao ni wa ku-
kamilisha ratiba ya hatua ya makundi.

“Nahitaji kupata alama tatu japo hazi-
tonipeleka sehemu yoyote, haimaanishi
kutupwa nje ya mashindano basi mchezo
wa kukamilisha ratiba tusicheze kwa ku-
jituma, tunahitaji tuage mashindano haya
walau kwa alama tatu, kwetu itakuwa hes-
hima pia,” alisema kocha huyo.

Alisema ushindani wa kuwania namba
kwenye kikosi chake umeongeza umakini
wa wachezaji ambao wanahitaji kupata
nafasi ya baada ya kurejea katika mechi za
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Simba SC
yaihofia Azam
Mapinduzi

Na Adam Fungamwango

MABINGWA watetezi wa Ligi Kuu
Tanzania Bara, Simba wamesema
wanaihofia Azam FC pekee kwa
sababu ndiyo timu inayobadilika
na kuwa ‘moto’ kila inaposhiriki
katika mashindano ya Kombe la
Mapinduzi yanayofanyika Zanzi-
bar.

Ofisa Habari na Mawasiliano wa
Simba, Ahmed Ally, alisema mara
nyingi Azam inapokuwa kwenye
michuano ya Kombe la Mapinduzi
inakuwa tofauti na ile iliyozoeleka
kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara.

“Michuano ya mwaka huu im-
eongezeka mvuto na ugumu,
ukiziangalia timu za Azam na Na-
mungo zimebadilika, hasa Azam
wakiwa huku kwenye michuano
hii wanakuwa hatari sana, labda
wanajihisi kama wapo nyumbani,
kwa hiyo kidogo tunakuwa na
wasiwasi nayo, lakini siyo kama
hatuwezi kuwafunga, ila tutaku-
wa makini kama tukicheza nao,”
alisema Ally.

Alisema kuwa hana wasiwasi
na kikosi cha Simba kwenye mi-
chuano hiyo, na kitakachofanyika
sasa ni kunoa safu ya ushambulia-
ji mbele ili kutumia nafasi nyingi
zinazopatikana.

Aliongeza timu yao bado inaen-
delea kujiimarisha zaidi katika
eneo la ushambuliaji huku akikiri
safu yao ya ulinzi iko vizuri.

Aliwataka ~ wanachama na
mashabiki wao kuwaunga mko-
no wachezaji kwa kujitokeza
kwa wingi viwanjani popote pale
wanapokwenda ili kuwaongezea
morali.
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Wachezaji wa Timu ya Soka ya Taifa ya umri chini ya miaka 17 (Serengeti Boys),

wakifanya mazoezi kujiandaa na mashindano ya kimataifa yatakayofanyika Uturuki
kuanzia Januari 15, mwaka huu. Serengeti Boys ni mwalikwa katika michuano hiyo.
PICHA: TFF

Yanga vabeza
majaribio Simba

Na Adam Fungamwango

VINARA wa Ligi Kuu ya NBC
Tanzania Bara, Yanga imewatu-
pia ‘dongo’ watani zao Simba
kutokana na uamuzi wa kutumia
wachezaji wa majaribio katika
mashindano ya Kombe la Map-
induzi yanayoendelea Zanzibar
na kusema ni kuikosea heshima
michuano hiyo.

Ofisa Habari wa Yanga, Hassan
Bumbuli, alisema uamuzi uli-
ofanywa na Simba si mzuri kuto-
kana na ukubwa wa michuano
hiyo.

“Umeshawahi kuona Manches-
ter United inampeleka mchezaji
kwenye michuano fulani kum-
fanyia majaribio? Klabu ndogo
ndiyo zina tabia ya kujaribisha
wachezaji, sisi Yanga tume-
shavuka huko. Wachezaji wote
tunaowatumiwa tumewasajili
kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara,”
alisema Bumbuli.

Baadhi ya wachezaji ambao
Simba imetangaza inawafanyia
majaribio ni pamoja na Sharaff
Eldin Shiboub kutoka Sudan na
Cheik Moukoro raia wa lvory
Coast.

Kuhusu michuano hiyo, Bum-
buli alisema timu yao ilipangwa
katika kundi gumu kwa kucheza
dhidi va klabu zilizo kwenye
vita ya kuwania ubingwa wa Ligi
Kuu Zanzibar tofauti na wapin-
Zani wao.

Julio akasirika
kuikosa Yanga

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA Msaidizi wa Namungo
FC, Jamhuri Kihwelo ‘Julio’
amesema alitamani kukutana

na Yanga katika hatua ya

nusu fainali ya mashindano ya
Kombe la Mapinduzi yanayoen-
delea visiwani hapa kwa sababu
‘anawamudu’.

Namungo iliambulia kichapo
cha bao 1-0 kutoka kwa Azam
na hivyo kumaliza hatua ya
makundi ikiwa katika nafasi ya
pili, hivyo inasubiri mshindi kati
ya Simba na Mlandege ambao
walitarajia kukutana jana usiku.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Julio alisema katika mch-
ezo wao dhidi ya Azam wali-
paswa kucheza kwa nguvu ili
kuwafunga lakini hali ilikuwa ni
tofauti na matarajio yao.

“Hesabu zetu zilikuwa ni ku-
kutana na Yanga kwenye hatua
va nusu fainali halafu Simba
tungecheza nao fainali, sijafura-
hia ratiba ilivyokaa sasa,” Julio
alisema.

Aliongeza kwa kuwapongeza
wachezaji wake kwa kupamba-
na katika mchezo huo licha ya
kupoteza pointi zote tatu.
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RONALDO KUONDOKA UNITED

MSHAMBULIAJI wa Timu ya Taifa ya Ureno, Cristiano
Ronaldo, 36, huenda akaondoka Manchester United
msimu huu wa joto ikiwa hataridhika na chaguo la klabu
hiyo la kocha wa kudumu. (Star)

DIAZ KUTUA LIVERPOOL

LIVERPOOL wanakaribia kufikia mkataba wa kima cha
pauni milioni 60 kumsajili winga wa Timu ya Taifa ya
Colombia, Luis Diaz, 24, kutoka Porto. (Sun)

ORIGI HUYO NEWCASTLE

MSHAMBULIAJI wa Liverpool, Mbelgiji Divock Origi,
26 na straika wa Bournemouth (24), Dominic Solanke ni
miongoni mwa wachezaji wanaonyatiwa na Newcastle
United ambao wanatafutwa kujaza pengo lililoachwa na
Callum Wilson aliyejeruhiwa. (Telegraph)

LONGSTAFF AZUIWA

KLABU ya Newcastle wamekataa dau la Everton la
kumnunua, Sean Longstaft, 24. Mkataba wa kiungo huyo
unakamilika mwisho wa msimu huu. (Shields Gazzette)

CANTWELL AGEUKA LULU

NEWCASTLE United na klabu nyingine za Ligi Kuu Eng-
land zinapania kumsajili kiungo wa kati wa Norwich, Todd
Cantwell, 23. (Sky Sports)

POCHETTINO AIOTA UNITED

KOCHA wa Paris St-Germain, Mauricio Pochettino yuko
tayari kupokea ofa yoyote ya kuwa kocha mpya wa Man-
chester United. (Sun)

COUTINHO ATUA VILLA

MSHAMBULIAJI wa Barcelona, Philippe Coutinho, 29,
ametangazwa rasmi kutua Aston Villa kutoka Barcelona
huku uamuzi kuhusu hatima ya Mbrazili huyo ilitarajiwa
kutolewa jana [jumaa. (Sky Sports)

SPURS YAMTAKA TRAORE

KLABU ya Tottenham Hotspur ipo tayari kufufua
mpango mpya wa kumsaka winga wa Timu ya Taifa ya
Hispania na Wolves, Adama Traore, 25. (Athletic)

CHELSEA YAMGOMEA NIGUEZ

CHELSEA haiko tayari kulipa ada inayohitajika kumfan-
ya kiungo wa kati anayecheza kwa mkopo, Saul Niguez, 27,
kusajiliwa mkataba wa kudumu Atletico Madrid. (Express)

RICE ATAJWA UNITED

KLABU ya Manchester United haina mpango wa kufan-
ya usajili wowote mwezi huu, lakini watamtafuta kiungo
wa kati msimu wa joto, huku mchezaji wa kimataifa wa
England, Declan Rice, 22, akitajwa kuwaniwa. (Sport)

PHILLIPS NJIA NYEUPE

KLABU ya Watford imewasilisha ombi la kutaka kum-
nunua beki wa kati wa Liverpool, Nathaniel Phillips, 24,
ambaye ameambiwa anaweza kuondoka kwa wekundu
hao mwezi huu. (Football Insider)

DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

ZAKOLEA

® @ ® Chelsea nayo yaonyesha nia ya kumwania
mshambuliaji huyo baada ya...

LONDON, England

AADA ya Romelu Lukaku
kuleta sintofahamu, Chel-
sea wameripotiwa kurejea
kwenye mbio za kumsa-
jili mshambuliaji wa Borussia Dort-
mund, Erling Braut Haaland.
Lukaku mwenye umri wa miaka
28, hivi majuzi aliomba msamaha
hadharani kwa mashabiki wa Chel-
sea baada ya mahojiano na Sky
Sport Italia.

Staa huyo alinukuliwa akise-
ma hakufurahishwa na hali
yake pale Stamford Bridge na
alikuwa na nia ya kurejea In-
ter Milan siku za usoni, ikiwa
ni miezi mitano tu baada ya
uhamisho wake wa pauni mil-
ioni 97.5 kutua hapo Blues.

Kwa mujibu wa Bild, mzozo
wa Chelsea na Lukaku unaweza
kubadili msimamo wao wa kum-
saini Haaland msimu ujao wa joto,
ambapo hawakumfikiria kuwa len-

go kuu.

Ripoti hiyo inaongeza mazun-
gumzo ya Lukaku na Thomas
Tuchel nyuma ya pazia hayajaenda
vyema sana, huku kocha huyo raia
wa Ujerumani akiona matamshi ya
Mbelgiji huyo kama tusi kwake.

Haaland anatarajiwa kuwa mmo-
ja wa washambuliaji wanaotafutwa
sana duniani katika majira ya joto
wakati kifungu chake cha kuachil-
iwa kwa pauni milioni 64 kitaka-
poanza kutumika.
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DEST
KUMRITHI
TRIPPIER
ATLETICO

LONDON, England

LABU ya Atletico Madrid inaweza

kumgeukia nyota wa Barcelona, Sergi-

no Dest wakati Kieran Trippier akita-
ajiwa kuondoka.

Ripoti zinataja Trippier anaelekea kuon-
doka Atletico Madrid baada ya kuwapo kwa
zaidi ya miaka miwili na kutwaa ubingwa wa
Ligi Kuu Hispania, LaLiga, msimu uliopita.

Newcastle United wanatarajiwa kuka-
milisha usajili wa beki huyo wa kulia
ndani ya siku moja au mbili zijazo.

Na hiyo itawaacha Atletico Madrid ~ +'4
wakiwa na upungufu katika nafasi 4
ya beki ya kulia, huku Sime Vr-
saljko akiwa hana uwezekano
wa kuchukuliwa kama cha-
guo la kwanza.

Dest ameshindwa kufanya
vizuri chini ya kocha Xavi
Hernandez, na amekuwa
akihusishwa na kutaka
kuondoka Barca. '

Xavi ameweka wazi
Dest angeshiriki zaidi kama
hangepata jeraha, huku ESPN
ikiripoti kuwa raia huyo wa
Marekani anatamani sana kuba-
kia pale Camp Nou.

Lakini pia inaripotiwa Atletico
Madrid wanamwona Dest kama
mbadala mzuri wa Trippier na hiyo in-
aweza kuwa hali ya kuvutia uhamisho.

1
X
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LONDON, England

MKURUGENZI wa Soka wa
Fiorentina, Daniele Prade
amethibitisha timu hiyo
ya Ligi Kuu Italia, Serie A,
imekaa na Arsenal kujadi-
li uhamisho wa kudumu
wa Lucas Torreira.
Mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Uruguay ali-
pata changamoto kurejea
katika kikosi cha Arsenal
chini ya Mikel Arteta na

pia alivumilia msimu uli-
opita wa mkopo akiwa na
Atletico Madrid.

Kurejea Amerika Kusini
ilikuwa ni pendekezo kwa
Torreira baada ya kifo cha
mama yake, lakini tangu
wakati huo aliwekeza ngu-
vu kubakia Fiorentina.

Prade sasa amebaini-
sha mazungumzo juu ya
uhamisho wa kudumu
yatafanyika hivi karibuni.

“Tumefurahishwa na

Lucas, lakini bado hatu-
wezi kuzungumza cho-
chote kwa sasa. Tutazun-
gumza Machi au Aprili
na Arsenal, klabu am-
bayo tuna uhusiano nayo
mkubwa.”

Torreira anajivunia
mabao manne na asisti
sita katika mechi 89 al-
izochezea Arsenal na
ameanza mechi 14 za Se-
rie A akiwa na Fiorentina
msimu huu.
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998,440

NYOTA

, ATAKIWA

Na Saada Akida

CHEZAJI wa Timu ya
Soka ya Taifa ya Watu
wenye Ulemavu (Tembo
Warriors), Frank Ngailo,
amepokea ofa ya kwenda kujiunga
na klabu ya Izmir BBSK ya nchini
Uturuki, imefahamika.
Ngailo amepata ofa hiyo
baada ya kuchaguliwa
kuwa Mchezaji Bora katika
mashindano ya Kombe la
Mataifa ya Afrika (CANAF
2021) yaliyofanyika hapa
nchini mwaka jana.
Akizungumza na gazeti hili jijini
Dar es Salaam jana, Rais wa Shiriki-
sho la Mpira wa Watu wenye Ulema-

Kocha Mkuu wa Simba Queens, Seb

WARRIORS

vu (TAFF), Peter Sarungi, alisema
ataenda kufanya majaribio lakini
alikiri kufanya vyema katika mich-
uano ya CANAF kulimsaidia mche-
zaji huyo kupata nafasi.

Sarungi alisema ni heshima kwa
Tanzania na nyota huyo binafsi
kupata nafasi ya kwenda kucheza
soka la kulipwa na anaamini ita-
ongeza chachu na kufungua milan-
go kwa wachezaji wengine wa hapa
nchini.

“Viongozi  tutapambana  ku-

hakikisha Ngailo anafanikisha safari
yake, kwa sababu tunahitaji kuona
hatupotezi nafasi hiyo ambayo ni
muhimu kwa Taifa. Ni fahari na hes-
hima kwa TAFF na Tanzania kwa
ujumla ni chachu kwa wachezaji
wengine kuongeza bidii hasa kip-

indi hiki tunachojiandaa kucheza
Kombe la Dunia,” alisema Sarungi.

Aliongeza wanatarajia nyota huyo
atajiimarisha na kupata uzoefu
zaidi ambao utaisaidia Tembo War-
riors katika kufanya vyema kwenye
michuano ya Kombe la Dunia ita-
kayofanyika baadaye mwaka huu.

“Naamini ndoto zetu zinaendelea
kutimia, kupata nafasi ya kwenda
kwenye majaribio ni faraja kwetu,
ninaamini atafanya vyema na ku-
chukuliwa rasmi na hao Waturuki,”
Sarungi alisema.

Fainali za Kombe la Dunia kwa
Watu wenye Ulemavu zinatara-
jiwa kufanyika Oktoba, mwaka huu
nchini Uturuki na Afrika itawakil-
ishwa na Tanzania, Misri, Liberia na
Morocco.

astian Nkomwa (kushoto), akisalimiana na Kocha wa Yanga Prin-
cess, Edna Lema kabla ya kuzungumzia mechi ya ‘dabi’ ya Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania itakay-
ochezwa leo kwenye Uwanja wa Uhuru jijini Dar es Salaam. PICHA: TFF

Coastal kusajili mastraika wapya

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Coastal Union,
Melis Medo, amesema akili na
nguvu zake zinaelekea katika kui-
marisha safu ya ushambuliaji ili ku-
jiweka kwenye nafasi nzuri ya ku-
pata matokeo chanya katika mechi
za Ligi Kuu Tanzania Bara ambayo
itaendelea tena kuanzia wiki ijayo.
Melo aliliambia gazeti hili licha ya
kuwaamini wachezaji waliopo, laki-
ni anahitaji kuboresha kikosi chake

kulingana na mahitaji halisi na ush-
indani uliopo kwenye ligi hiyo.

“Nimejiandaa kufanya mabore-
sho katika kikosi chetu, hasa tuta-
angalia safu ya ushambuliaji, ina-
hitaji kuimarishwa zaidi,” alisema
Medo.

Kocha huyo alisema malengo
yake ni kuyafanyia kazi mapungufu
yote aliyoyabaini wakati huu wa
dirisha dogo ili wajiweke kwenye
nafasi nzuri ya kumaliza msimu ka-
tika nafasi za juu.

“Ligi imekuwa na ushindani
mkubwa, kila timu imefanya usajili
na kutumia kipindi hiki cha usajili
kuboresha na kufanyia kazi mapun-
gufu, pia kwetu tumeona madhaifu
yetu, tunayafanyia kazi kwa ku-
boresha kila nafasi,” alisema Medo.

Katika msimamo wa Ligi Kuu ya
NBC Tanzania Bara, Coastal Union
yenye pointi 17 inashika nafasi ya
nne baada ya kushinda michezo
minne na kutoka sare mara tano
huku ikifungwa michezo miwili.

JACKPOT
MECHI WIKI HIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI ~ SARE  UGENINI

TAREHE MUDA MICHEZO 1 X 2

1.9/1/22
.9/1/22
.9/1/22
.9/1/22
.9/1/22
.9/1/22
.9/1/22
.9/1/22
9.9/1/22
10.9/1/22
1.9/1/22
12.9/1/22
13.9/1/22

16:30
16:30
17:00
17:30
19:05
20:15
20:30
20:30
20:30 Genoa vs Spezia

22:30 | Ponferradina vs Zaragoza
23:00 Villarreal vs Atletico Madrid
23:30 | Las Palmas UD vs Almeria

23:30

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
"2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAMOSI - 08/01/2022

NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1 X 2

Cagliari vs Bologna 315 [3.30
2.56|3.41
242|314
2.66|3.46
3.22|3.27
2.43|3.04
3.25(3.05
3.07|3.31
2.28|3.29
2.43|3.04(2.95
2.84(319 |2.54
2.76|3.05|2.56
2.57(3.02(2.82

Torino vs Fiorentina

Clermont Foot vs Reims
Hertha BSC vs FC Koln
Nantes vs Monaco

Malaga vs Sporting Gijon
Alaves vs Athletic Bilbao
Roma vs Juventus

Belenenses vs FC Arouca

TAREHE GAMEID

Mansfield vs Middlesbrough

Hartlepool vs Blackpool

Coventry vs Derby

Bristol City vs Fulham

Burnley vs Huddersfield

Millwall vs Crystal Palace

Alanyaspor vs Basaksehir

Levante vs Mallorca

Le Havre vs Sochaux

Bayer Leverkusen vs Union Berlin

Hoffenheim vs Augsburg

SC Freiburg vs Arminia Bielefeld

RB Leipzig vs Mainz

Greuther Furth vs Stuttgart

Wigan vs Blackburn

West Bromwich vs Brighton

Ayr United vs Arbroath

Inverness vs Raith Rovers

Newcastle vs Cambridge Utd

FC Cartagena vs Huesca

Hamilton vs Partick Thisle

Port Vale vs Brentford

Kidderminster vs Reading

Peterborough vs Bristol Rovers

QPR vs Rotherham

UD lIbiza Eivissa vs Alcorcon

Boreham Wood vs AFC Wimbledon

Barnsley vs Barrow

Leicester vs Watford

Real Sociedad vs Celta Vigo

FC Vizela vs Moreirense

Galatasaray vs Giresunspor

Valladolid vs Burgos

Hull City vs Everton

Chelsea vs Chesterfield

Swansea vs Southampton

Granada vs Barcelona

Eintracht Frankfurt vs Borussia Dortmund

Birmingham vs Plymouth

Yeovil vs Bournemouth

Bastia vs US Quevilly Rouen

PAU FC vs Rodez Aveyron

GD Estoril vs Porto

Dijon vs Nimes

Grenoble Foot vs AJ Auxerre

Valenciennes vs Guingamp

Real Madrid vs Valencia

Lens vs Rennes

Leganes vs Real Sociedad B

Boavista vs Tondela
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Nipashe

Kiungo wa Yanga, Feisal Salum ‘Fei Toto’ (kulia), akijiandaa kumtoka mchezaji wa KMKM katika
mechi ya mashindano ya Kombe la Mapinduzi iliyochezwa kwenye Uwanja wa Amaan, Zanzibar

jana. Timu hizo zilitoka sare ya mabao 2-2. PICHA: MTANDAO

Yanga, Azam nusu fainali

Na Faustine Feliciane

ABINGWA watetezi wa
mashindano ya Kombe la Map-
induzi, Yanga imefanikiwa kut-
inga hatua ya nusu fainali ya
michuano hiyo baada ya kulazimishwa
sare ya mabao 2-2 dhidi ya KMKM katika
mechi ya mwisho ya Kundi B iliyochezwa
kwenye Uwanja wa Amaan, Zanzibar
jana.
Yanga imesonga mbele baada
ya kuongoza kundi hilo ikiwa
na pointi nne sawa na KMKM,
lakini mabingwa hao watetezi
wana faida ya uwiano mzuri wa
mabao ya kufunga ukilinganisha
na wenyeji KMKM.
Timu hizo mbili zote zilipata ushindi
zilipokutana na Taifa Jang'ombe, ambapo
Yanga ilishinda mabao 2-0 wakati KMKM

iliwachapa ‘ndugu’ zao magoli 2-1.

KMKM iliuanza mchezo huo kwa
kasi wakiwabana vilivyo Yanga karibu
dakika zote za kipindi cha kwanza huku
pia wakifanya mashambulizi zaidi kupi-
tia katikati ya uwanja lakini makosa ya
mlinzi wa kulia wa ‘Maafande’ hao kili-
izawadia Yanga bao la kuongoza sekunde
chache kabla ya mapumziko kupitia kwa
mshambuliaji, Heritier Makambo.

Kiungo wa Yanga, Dickson Ambundo
alimzidi ujanja beki wa pembeni wa
KMKM na kumpokonya mpira kabla ya
kupiga krosi iliyomkuta Makambo na ku-
unganisha kwa kichwa.

Mpaka timu hizo zinaenda mapumaziko,
Yanga walikuwa mbele kwa bao moja, la-
kini waliingia kipindi cha pili kwa mab-
adiliko ya kumtoa Dennis Nkane ambaye
jana alionekana kuwa na wakati mgumu

Watani wanawake

kumaliza ubishi

Na Saada Akida

NI ‘dabi’ ya kusaka hes-
hima na kulipiza kisasi
ambapo Yanga Princess
inatarajiwa kuwakaribi-
sha Simba Queens katika
mechi ya mzunguko wa
kwanza wa Ligi Kuu ya
Wanawake Tanzania ita-
kayochezwa leo kwenye
uwanja vva Benjamin
Mkapa jiji

Ak|zungumza jijini jana,
Kocha Mkuu wa Yanga
Princess, Edna Lema,
alisema kikosi chake kime-
jiandaa vizuri kuelekea
katika mechi hiyo na
wanatarajia kuondoka na
pointi tatu muhimu.

Edna alisema
anaiheshimu Simba
Queens kwa sababu ni
timu bora na imefanya
usajili mzuri msimu huu,
hivyo wataingia uwanjani
kwa tahadhari ili kuhakiki-
sha wanafikia malengo
yao ya kupata matokeo
chanya katika mchezo
huo.

“Hakuna majeruhi katika
kikosi changu, wachezaji
wote wako fiti na tayari
kwa mchezo huo, tuta-
hakikisha tunacheza kwa

kwa kuangalia udhaifu wa
Simba Queens ili kupata
ushindi,” alisema Edna.

Nahodha wa Yanga
Princess, Fatma Mwisendi,
alisema wanawaheshimu
wapinzani wao na kwa
sababu hiyo watacheza
kwa kufuata maelekezo na
mbinu kutoka kwa benchi
lao la ufundi.

“Ni mechi ya ushindani,
tunahitaji zaidi matokeo
tunaenda kupambana kwa
sababu Simba Queens
wametuzidi pointi mbili
ambazo tunahitaji kuzi-
pata kwao na kuwashusha
kileleni walipokuwapo
sasa,” alisema Fatma.

Naye Kocha wa Simba
Queens, Sebastian Nkoma,
alisema wachezaji wake
wote wako fiti na wako
tayari kuendelea pale
walipoishia.

“Tunatarajia kwenda
kutafuta matokeo chanya,
suala la idadi kubwa ya
mabao ambayo tulikuwa
tukiyapata mechi zilizo-
pita siwezi kusema kwa
sababu hakuna ‘dabi’ ra-
hisi, tutaingia kupambana
kusaka matokeo mazuri,”
alisema Violeth Nicho-
las, nahodha wa Simba

mbele ya mabeki wa KMKM na kuingia,
Jesus Moloko huku pia wakiwatoa Am-
bundo na Yassin Mustafa na nafasi zao
kuchukuliwa na David Bryson na Farid
Mussa.

Dakika ya 54, KMKM walisawazisha
bao hilo kupitia kwa Abrahman Ali aliye-
unganisha kwa kichwa mpira wa adhabu.

Bao hilo liliwafanya Yanga kuongeza
kasi na kufanikiwa kupata bao la pili kupi-
tia kwa Feisal Salum ‘Fei Toto’ ambaye
alitumia makosa ya mabeki wa KMKM
kuzembea mpira kumkaba Makambo
ambaye alitoa pasi fupi kwa mfungaji
huyo aliyeachia shuti kali lililotinga wa-
vuni moja kwa moja.

Wakati Yanga wakiamini wanaondoka
na pointi zote tatu kwenye mchezo huo,
mshambuliaji, Hamad Abdalla Juma
aliwashangaza kwa kufunga bao la ku-
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tahadhari kubwa na kuto- Queens.
rudia makosa ya nyuma

® ® ® Yalazimishwa sare na KMKM katika...

sawazisha baada ya kuuwahi mpira wa
adhabu ndogo uliopigwa haraka haraka
na kumchambua kipa wa Yanga, About-
walib Mshery na kufanya dakika 90 ku-
malizika kwa kugawana pointi.

Timu nyingine iliyotinga hatua ya nusu
fainali ni Namungo FC ambayo inasubiri
timu itakayomaliza kinara katika Kundi C
ambayo ni Simba au Mlandege.

Mechi za hatua ya makundi zitamal-
izika leo kwa Azam FC kuivaa Yosso Boys,
mchezo ambao ni wa kukamilisha ratiba
kufuatia klabu hiyo ya Pemba kupoteza
mechi zake mbili za awali zilizotangulia.

9%7708567541002">




