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Waandishi
wazuiwa
kusikiliza
Kkesi ya
aliyekuwa
RC Simiyu

Na Mwandishi Wetu

KESI ya jinai inayomkabili aliyekuwa Mkuu wa
Mkoa wa Simiyu, Dk. Yahaya Nawanda, jana ime-
anza kupokea na kusikiliza mashahidi katika Ma-
hakama ya Hakimu Mfawidhi Mkoa wa Mwanza.

Hata hivyo, waandishi wa habari na wananchi
hawakutakiwa kuingia mahakamani kusikiliza
shauri hilo.

Kwa mujibu wa Sheria za Mwenendo wa Mako-
sa ya Jinai namba 20 kifungu namba 186, shauri
hilo lilitakiwa kuwa wazi.

Awali, shauri hilo lilitakiwa kusikilizwa ka-
tika ukumbi mkubwa wa Mahakama ya Hakimu
Mfawidhi Mkoa, lakini bila taarifa yoyote,
washtakiwa walipelekwa katika chemba ya
hakimu huyo na kuanza kusikilizwa kuanzia ma-
jira ya saa tatu asububhi.

Baada ya waandishi pamoja na wananchi wali-
ofika mahakamani hapo kusikiliza shauri hilo
kusubiri bila mafanikio, walidadisi kwa baadhi
ya wahudumu wa mahakama hiyo ambaye ali-
wajibu kuwa tayari shauri hilo linaendelea ndani
ya chemba.

Baada ya jibu hilo, waandishi walielekea katika
mlango wa chemba hiyo, hata hivyo ilikuwa ka-
ribu na kipindi cha mapumziko cha dakika 35 ili
warejee kusikiliza mashahidi.

Hakimu Mfawidhi Mkuu wa Mahakama hiyo,
Erick Marley, alimtuma mmoja wa wasaidizi
wake kuwaeleza waandishi kuwa hawatoruhusi-
wa kuingia katika chemba hiyo mpaka itakapo-
toka idhini ya mshtakiwa pamoja na shahidi
kuruhusu kuwapo kwa waandishi pamoja na
wasikilizaji wengine.

Kutokana na hali hiyo, waandishi wa habari
walimfuata Msajili katika kituo hicho jumuishi
ili kujua chanzo cha shauri hilo kuhamishwa
ukumbi bila taarifa na wao kutoruhusiwa ku-
wapo wala wasikilizaji.

Msajili aliwasiliana na Hakimu Mfawidhi
Mkuu, Erick Marley na kumtaka kuongea na
waandishi kuhusu maswali yao na hakimu ali-
kubali na kuwaita katika chemba yake na ku-
waeleza kuwa hatua hiyo ni takwa la kisheria na
haki ya mtoa ushahidi katika makosa ya namna
hiyo.

Alipohojiwa kuhusu kifungu cha sheria kina-
chosimamia takwa hilo, Hakimu Marley alisema
ni Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai nam-
ba 20 iliyofanyiwa marejeo mwaka 2022 Kifungu
namba 186(3).

“Kufuatia takwa hilo mahakama itawahoji na
kupata ridhaa yao baada ya mapumziko, na en-
dapo wakikubali tutawaita waandishi na wale
wanaohitaji kusikiliza shauri hili, lakini wasipori-
dhia hamtoruhusiwa.”

Majira ya saa 11:23 washtakiwa pamoja na
mashahidi walirejea katika chemba hiyo na
waandishi waliendelea kukaa nje kwa muda bila
kupata mrejesho hali iliyothibitisha walengwa
kutokukubali kusikiliza shauri hilo.

b

KIFUNGU NAMBA 186(a).

Kwa Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya
Jinai namba 20 iliyorejelewa mwaka 2022,
kifungu hicho namba 186 (3) kinasema,

“Bila ya kujali masharti ya sheria nyingine
yoyote, ushahidi wa watu wote katika kesi
zote zinazohusu makosa ya kingono yat-
apokewa na mahakama kwa kamera (iki-
maanisha bila kurekodiwa), ushahidi na
mashahidi wanaohusika katika makosa ya
kesi za namna hii haitachapishwa na au
katika gazeti lolote au vyombo vingine vya
habari.

Lakini kifungu hiki hakitapiga marufuku
uchapishaji au usambazaji wa jambo lolote
kama hilo kwa uaminifu mfululizo wa ri-
poti za kisheria au katika gazeti au majarida
kwa nia njema inayokusudiwa kusambazwa
miongoni mwa wanachama wataaluma wa
sheria au matibabu.”

Hakimu Mfawidhi Mkuu Marley aliahiri-
sha shauri hilo na mashahidi hao walisikili-
zwa kwa zaidi ya saa tatu na nusu.

Hakimu Marley alisema kesi hiyo itaanza
kusikilizwa mfululizo katika mahakama
hiyo Agosti 13, 14 na 15, na kwamba Jamhuri
ina mashahidi 15 na vielelezo 18, jana alisiki-
lizwa mama wa binti anayedaiwa kuingiliwa
kinyume na maumbile na binti mwenyewe.

Tril.2.4/- hatarini
kupotea Kifisadi

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

TAASISI ya WAJIBU im-
echambua ripoti ya Mdhibiti
na Mkaguzi Mkuu wa Hes-
abu za Serikali (CAG) kwa
mwaka 2022/23, ikibaini
miamala mbalimbali yenye
viashiria vya rushwa, uba-
dhirifu na Udangany|fu

Miamala hiyo inayofikia
Sh. trilioni 2.41 imebainika
kwenye ukusanyaji mapato,
usimamizi wa matumizi ya
fedha za serikali na ununuzi
wa umma katika Mamlaka
za Serikali za Mitaa, Serikali
Kuu na Mashirika ya Umma.

Akiwasilisha ripoti ya
doma jana wakati wa uzin-
duzi wa Ripoti za Uwabikaji
2022/23 za Taasisi ya WA-
JIBU, Meneja Programu za
Utafiti na Miradi wa Taasisi
hiyo, Moses Kimaro, alisema
wamebaini kupungua kwa
viashiria hivyo kwa miaka
mitatu mfululizo.

Alifafanua kuwa mwaka
2020/21, miamala yenye
viashiria hivyo ilikuwa
na thamani ya Sh. trilioni
459, mwaka 2021/22 Sh.
trilioni 3.8 na 2022/23 Sh.
trilioni 2.41 katika Mamlaka
za Serikali za Mitaa (hal-
mashauri), Serikali Kuu na
mashirika ya umma.

“Hata hivyo, ucham-
buzi wetu unaonesha
kuongezeka kwa viashiria
vya rushwa, udanganyifu
na ubadhirifu katika Mam-
laka za Serikali za Mitaa
kati ya mwaka 2021/22 (Sh.
trilioni 297.86) na 2022/23
(Sh. bilioni 499.96)," Kimaro
alisema.

Meneja huyo alitaja mae-
neo yenye viashiria hivyo
yvanajumuisha udhaifu
katika usimamizi wa un-
unuzi wa umma (Sh. bilioni
440.49), mashirika ya umma
kutumia fedha (Sh. bilioni
177.71) pasi na kufuata she-
ria, wizara kuingilia zabuni
katika taasisi za umma (Sh.
bilioni 10.4), bodi za zabuni
kutoa zabuni kwa mzabuni
asiye na sifa (Sh. bilioni
53.71) na shirika la umma
kufanya machapisho bila
mkataba (Sh. bilioni 1.71).

Vilevile, Kimaro alise-
ma uchambuzi wao pia
umegusa halmashauri 22
zilizofanya ununuzi wenye
thamani ya Sh. bilioni 28.87
nje ya mpango wa ununuzi
wa mwaka husika na hal-
mashauri 31 zilizonunua hu-
duma zenye thamani ya Sh.
bilioni 27.43 nje ya mfumo
wa ununuzi.

Pia zimo halmashauri 16
zilizofanya ununuzi we-
nye thamani ya Sh. bilioni
4.87 bila ushindani na hal-
mashauri 14 zilizotia saini
mikataba yenye thamani

ya Sh. bilioni 9.95 bila ku-
hakikiwa na wanasheria wa
halmashauri husika.

Kwa upande wa Serikali
Kuu, Kimaro alisema taasisi
10 Z|I|fanya ununuzi wenye
thamani ya Sh. bilioni 2.11
bila kuidhinishwa na bodi
za zabuni, taasisi 16 zili-
nunua bidhaa zenye tham-
ani ya Sh. bilioni 149.56 nje
ya mfumo wa kielektroniki
huku nne zikinunua bidhaa
za Sh. bilioni 2.16 bila mi-
kataba.

NINI KIFANYIKE?

Kimaro alishauri serikali
iendelee kuchukua hatua za
kinidhamu na kisheria dhidi
ya watumishi wote wali-
ohusika na matumizi ma-
baya ya rasilimali za umma
ikiwamo kuvitaka vyombo
vya uchunguzi (Taasisi ya
Kuzuia na Kupambana na
Rushwa - TAKUKURU), Ofisi
ya Mkurugenzi wa Upeleke-
Zi wa Makosa ya Jinai (DCI)
na Ofisi ya Taifa ya Mashta-
ka kuwafikisha mahakamani
wahusika hao.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Taasisi ya WAJIBU, Lu-
dovick Utouh, CAG mstaafu,
alishauri serikali kupitia
Bunge, itunge Sheria ya
Kuzuia Wizi wa Fedha za
Umma (Anti-Fraud Act)
ambayo anaamini itarahi-
sisha kuwawajibisha wote
watakaohusika na vitendo
vya rushwa, ubadhirifu na
udanganyifu dhidi ya fedha
Za umma.

Pia alishauri Ofisi ya Taifa
ya Ukaguzi (NAOT) landae
mkutano kati ya CAG na
maofisa masuuli ili ku-
jadili kwa pamoja sababu za
maofisa hao kutotekeleza
kikamilifu hoja za ukaguzi
zinazotolewa kwao, tak-
wimu zikionesha utekelezaji
wa mapendekezo ya CAG
uko chini ya asilimia 40.

Ni hoja iliyoungwa mkono
na Edward Simon kutoka
Asasi ya Kioo ya mkoani
Kigoma, akiamini hatua hiyo
itasaidia kujibu swali, “shida
ni dawa haina kiwango,
MEonjwa ana USuguU wa
dawa au mgonjwa hataki
kumeza dawa?”

Mkurugenzi wa Kujenga
Uwezo katika Ununuzi wa
Umma wa Mamlaka ya
Usimamizi wa Ununuzi wa
Umma (PPRA), Awadhi Su-
luo, aliyekuwa mgeni rasmi
katika uzinduzi wa ripoti
hizo, alisema:

“Kama raia wa Tanzania,
tuzingatie wajibu wetu uli-
otajwa katika Ibara ya 8 na
27 za Katiba ya nchi yetu.
Hizi ripoti zimerahisishwa
ili hata mwananchi mwenye
kiwango cha chini ya elimu
aelewe. Ninapongeza Taasisi
va WAJIBU kwa kuandaa ri-
poti hizi kwa miaka minane
mfululizo.”
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Samia ataka wananchi walipe kodi kuleta maendeleo

Na Jenifer Gilla

RAIS Samia Suluhu Hassan,
amewakumbusha Watanzania
kulipa kodi ili isaidie kutekeleza
miradi ya maendeleo ikiwamo
ujenzi wa barabara.

Aidha, ameonya madereva wa-
naoendesha mwendokasi kwe-
nye barabara mpya, kwa kuwa
wanachangia ongezeko la ajali na
kuitia hasara serikali kugharamia
matibabu ya majeruhi.

Rais Samia aliyasema hayo
jana katika ziara ya siku tatu
mkoani Rukwa ambako alizin-
dua jengo la utawala Halmasauri
ya Wilaya ya Kalambo, barabara
ya Sumbawanga-Matai -Kasanga
yenye urefu wa Kilometa 107.14
wilayani humo.

Pia, alizindua maghala ya
kuhifadhia nafaka, kuweka
jiwe la msingi Chuo cha Ufun-
di VETA, Uwanja wa Ndege
wa Sumbawanga  katika hal-
mashauri ya Sumbawanga na
Chuo cha Ualimu Sumbawanga.

Alisema ili nchi itekeleze mira-
di ya maendeleo wananchi hawa-
na budi kulipa kodi zinazowekwa
na serikali haijalishi ni ndogo au
kubwa ili mradi iwe halali.

“Kwa hiyo pale tunapopenyeza

vitozo vidogo vidogo vile vya ha-
lali lipeni ili tukusanye tuweze
kuwarudishia ujenge mabara-
bara, tujenge hayo madaraja,
mashule na mambo mengine,
kwa sababu hakuna serikali in-
ayoendeshwa kwa pesa nyingine
zozote isipokuwa pesa za kodi za
wananchi wake,” alisema Rais.

Alisema kuna baadhi ya
madereva wanaendesha kwa
mwendo kasi pale wanapita kwe-
nye barabara mpya, jambo lin-
alochangia ongezeko la ajali na
kuitia serikali hasara ya kughara-
mia matibabu, kwa kuilazimu
kujenga vituo vya matibabu ya
dharura.

Rais Samia alisema pia kuna
madereva wanaoegesha magari
pembezoni mwa barabara kwa
sababu mbalimbali, ikiwamo
kufanya matengenezo na baa-
dhi yao yanamwaga dizeli kwe-
nye barabara na kusababisha
kuharibika.

Aliwaonya wananchi kuacha
tabia ya kuchimba na kulima
pembezoni mwa barabara kuto-
kana na kusababisha mmomo-
nyoko wa udongo na kuharibu
miundombinu hiyo.

Alisema inasikitisha ukipita
kwenye baadhi ya barabara un-

aona pembeni imeliwa (kuchib-
wa) jambo linalosababisha
kudumu kwa muda mfupi na
kuitia serikali hasara na kuwaa-
giza wasimamizi wa barabara wa
wilaya zinakuwa salama.

“Ukijenga kilometa moja tu
ya barabara ni sawa na kujenga
vituo vitatu vya afya vya kata
pamoja na kuweka vifaa tiba
ndani yake, kwa hiyo niwaombe
tuitunze barabara yetu,” alisema.

Alisema serikali inajipanga
kujenga barabara ya mchepuko
kuelekea eneo la Laela, ili kuun-
gana na barabara hiyo kuelekea
katika Bandari ya Kasanga hali
itakayokuza biashara na nchi ji-
rani.

Kadhalika, alisema jengo la
Halmashauri ya Kalambo litara-
hisisha uratibu na utoaji huduma
muhimu kwa wananchi wa eneo
hilo kwa kuweka pamoja mtend-
aji mkuu, madiwani na wakuu
wa idara zote na kuwasisitiza
viongozi hao kufanya kazi kwa
pamoja.

Kwa mujibu wa Rais Samia,
serikali inaendelea na ujenzi ya
hospitali ya wilaya na mpaka
sasa imetumia Sh. bilioni 1.64 na
ujenzi unaendelea huku baadhi
ya huduma kama vile uzazi na

mtoto zimeanza kutolewa.

Akizindua vihenge na maghala
cha Kanondo, Rais Samla alisema
lengo ni kuboresha uhifadhi na
kuwaondolea wakulima mzigo
wa dhuluma uliokuwa unafany-
wa na mawakala hapo awali na
kukuza uzalishaji.

Aidha, aliwaomba wakulima
hao kuacha tabia ya kuuza vy-
akula hivyo kwa watu wasiokuwa
na vibali ambao pia ni walanguzi
na matokeo yake kinapelekwa
nje ya nchi kinyemela na serikali
inakosa mapato.

Aliwataka kuuza bidhaa hiyo
kwa Wakala wa Taifa wa Hifadhi
ya Chakula (NFRA) kwa bei nafuu
ambao ndio huuza nje ya nchi
kwa bei iliyopangwa na faida
inayopatikana husaidia wakuli-
ma kupata ruzuku kwenye pem-
bejeo za kilimo.

Rais aliwaomba wananchi
wa Mtaa wa Kashai, wakitumie
chuo cha VETA kilichojengwa
katika eneo hilo vizuri kwa ku-
wapeleka watoto wao ili kuzali-
sha vijana wenye ujuzi watakao-
tumia rasilimali za nchi kujiletea
maendeleo kwa kujiajili au kua-
jiriwa.

Akizungumza na wananchi

wa Mkoa wa Rukwa, aliwaomba
kuelekea uchaguzi wa serikali za
mitaa Oktoba, mwaka huu, wak-
ichague Chama Cha Mapinduzi
(CCM) ili kuipa nguvu serikali
kutekeleza miradi ya maendeleo.

“Kwa hiyo niwaombe sana
ndugu zangu, tukafanye vizuri
kwenye chaguzi hizo zinazokuja
ili kazi yetu ya maendeleo iend-
elee,” alisema.

Akizungumzia ujenzi wa bara-
bara hiyo, Mtendaji Mkuu wa
Wakala wa Barabara Tanzania
(TANROAD), Mohamed Besta
alisema umegharibu Sh. bilioni
150.5 ikijumuisha ujenzi, ushauri
na fidia kwa wananchi waliopi-
sha eneo.

Alisema Uwanja wa Ndege wa
Rukwa unafadhiliwa na Benki ya
Uwekezaji ya Ulaya na utajengwa
kwa kiwango cha lami yenye
urefu wa 11.75 na kupokea ndege
zenye uwezo wa kubeba abiria
50 hadi 60.

Mwanafunzi wa  ushonaji
VETA, Anasatazia  Godfrey,
alisema chuo hicho kimemra-
hisishia upatikaji wa elimu na
atakapomaliza elimu yake atak-
wenda kujigjiri, alimshukuru
Rais kwa kupigania ujenzi wa
chuo hicho.
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Madereva wawili wa
malori wateketea ajalini

Na Said Hamdani, LINDI

MADEREVA wawili wame-
fariki dunia papo hapo kwa
kuteketea kwa moto na abiria
mmoja kujeruhiwa baada
ya malori waliyokuwa wak-
iendesha kugongano uso kwa
uso na kulipuka moto.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Lindi, Kamishna Msaidizi
(ACP), John Imori, alithibiti-
sha kutokea kwa ajali hiyo ka-
bara kuu Lindi Mtwara Julai
14, mwaka huu, majira ya saa
8:50 mchana.

Aliwataja waliofariki katika
ajali hiyo kuwa ni Daudi Mdo-
ta (44) wa Kampuni ya Saruji
ya Dangote Mkoa wa Mtwara
na Jafari Abdull Omari (39)
wa Kampuni ya Special-
ized Haulers Ltd, gari lake
lililokuwa limebeba makaa ya
mawe.

Aliyekuwa abiria Saidi Mus-
sa (22) katika gari la Special-
ized Haulers Ltd, amelazwa
Hospitali ya Sokoine mijini
Lindi, huku hali yake ikiwa
mbaya kutokana na malori

hayo kuungua moto.

Alisema Daudi alikuwa
anaendesha lori lenye namba
za usajili T 234 DZT kutoka
Dar es Salaam kwenda Mt-
wara na Jafari Omari akiende-
sha lori lenye namba za usajili
T 132 DUJ mali ya kampuni ya
Specialized Ltd kutoka Mt-
laam.

Kamanda Imori alisema
chanzo cha ajali ni uzembe
uliofanywa na dereva wa
Kampuni Dangote kutoka
upande wa kushoto kwenda
kulia na kukutana na lori
lingine uso kwa uso na kuli-
puka moto.

“Baada ya haya magari
kugongana uso kwa uso yali-
waka moto na kuteketea yote
mawili papo hapo,” alisema
Kamanda Imori.

Aliwataka madereva kuwa
makini wanapokuwa wak-
iendesha vyombo vya moto
ili kuepusha ajali kwa wa-
nanchi wengine wakiwamo
wanaotembea kwa miguu.

Mganga Mfawidhi Hospi-
tali ya Sokoine, Dk. Alexan-

daer Makalla, alithibitisha
kupokea majeruhi mmoja
ambaye hali yake sio nzuri
kutokana na sehemu kubwa
yamwili wake kuungua moto.

Mmoja wa abiria aliyekuwa
anasafiri na lori la Dangote
kutoka Mnazi Mmoja Lindi
kwenda Mtwara, ambaye
hakupenda jina lake lita-
jwe alisema anamshukuru
Mungu baada ya kushushwa
njiani na dereva wa lori hilo
ambaye alimshauri asimame
ili amwangalie mwendesha
pikipiki aliyekuwa amemsu-
kuma na kuanguka.

“Nikiwa Mnazi Mmoja nili-
panda gari la Dangote kwen-
cha Mkwaya dereva akamsu-
kuma mwendesha pikipiki na
kuanguka chini bila kusima-
ma, nilipomshauri asimame
ili akamwangalie akaamua
kunishusha,” alisema abiria
huyo.

Alisema baada ya lori hilo
kutembea umbali mfupi lik-
agongana na lori la kubeba
makaa ya mawe na kulipuka
moto na kuteketea.

Magistrates Court (Approve:!

b Primary Court)

GN. NoO. 943 (Contd.)

JAMHURI YA MUUI

Mwalimu akutwa
amejinyonga hadi kufa

Na Cynthia Mwilolezi,
SIMANJIRO

MWALIMU wa Shule ya Awali
na Msingi New Vision iliyopo
katika Mamlaka ya Mji Mdogo
wa Mirerani, Wilaya ya Siman-

¢ jiro, mkoani 'Manvyara, anadai-

wa kujinyonga hadi kufa kwa
kutumia kamba ya manila.

Kamanda wa Polisi wa
Mkoa wa Manyara, Kamishna
Msaidizi Mwandamizi (SACP),
George Katabazi, ak|zungumza
na waandishi wa habari jana
alimtaja mwalimu huyo kuwa
ni John Msinga (34), mkazi wa
kitongoji cha Songambele.

Alisema Msinga alifariki dun-
ia kwa kujinyonga akiwa ndani
va ghala la kuhifadhia chakula
cha shule hiyo.

“Mwalimu huyo alijinyonga
kwenye stoo ya kuhifadhi
mahindi ya shule hiyo kwa
kutumia kamba aina ya manila
na akafariki dunia papo hapo,”
alisema Kamanda Katabazi.

Alisema tukio hilo lil-
itokea Julai 14, mwaka huu,
saa 10:00 jioni, baada ya
mwangalizi wa watoto wa
shule hiyo, Paulo Essau,
kukuta mwili wake ukiwa

Hnlwening'mia kwenye ghala
ilo

Alisema hadi sasa hawa-
jabaini chanzo cha tukio hilo
na polisi wanaendelea na
uchunguzi, hakuna mtu wa-
nayemshikilia kutokana na
kifo hicho.

Mwili wa marehemu ume-
hifadhiwa kwenye chumba
cha maiti cha Kituo cha Afya
Mirerani.

Alipoulizwa kuhusu tukio
hilo, Mkurugenzi wa shule
hiyo, Prisca Msuya, alisema
hafahamu chanzo cha mwal-
imu huyo kujinyonga.

Alisema mwalimu huyo ali-
kuwa amekwenda nyumbani
kwao hivi karibuni na kurudi
baada ya wiki moja, lakini ali-
kuwa mkimya mno.

“Alikuwa mpweke mno Kila
wakati ni mkimya na akiuli-
zwa hajibu kitu chochote Kile,
mara nyingi akawa ameJ|tenga
peke yake bila kuwa na mtu,”
alisema.

Alisema ingekuwa vyema
kama angezungumza chochote
kinachomsibu.

Kwa mujibu wa Mkuru-
genzi huyo, wanawasubiria
ndugu wa marehemu, ambao
wataamua taratibu za maziko.
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Msigwa: Samia ana
njia anayowapeleka
Watanzania

Na Romana Mallya

MCHUNGAJI  Peter Msig-
wa aliyehamia Chama Cha
Mapinduzi (CCM) akitokea
Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA),
amesema Rais Samia Suluhu
Hassan ana njia anayowapele-
ka Watanzania.

Alisema hayo jana katika
mkutano wa hadhara uli-
ofanyika viwanja vya Pangas,
Kata ya Wazo, Jimbo la Kawe,
Wilaya ya Kinondoni,mkoani
Dar es Salaam, wakati wa zi-
ara ya Katibu wa NEC, Itikadi,
Uenezi na Mafunzo CCM Taifa,
Amos Makalla anayoifanya
mkoani humo.

Msigwa ambaye amekuwa
mbunge kupitia CHADEMA
kwa miaka 10, Mwenyekiti wa
Kanda ya Nyasa (yenye mikoa
mitano) na mjumbe wa Kamati
Kuu katika chama alichotoka,
alisema Rais Samia ana mahali
anakowapeleka.

“Ukienda kwenye huduma
za afya, hata Iringa kuna mam-
bo makubwa yamefanyika,
vituo vya afya na vifaa tiba,
machinga maeneo mengi li-
cha ya changamoto, lakini kazi
kubwa imefanyika,” alisema
Msigwa ambaye hivi karibuni
alipokewa na Mwenyekiti wa
Taifa CCM, Rais Samia.

Alisema hata alipokuwa bun-
geni aliwahi kutoa shilingi ku-
watetea machinga na ameona
Rais Samia anafanya kazi iki-
wamo katika miundombinu.

“Kuna mwelekeo, mama
anafanya kazi. Katika sekta ya
elimu anafanya kazi. Nchi iliku-
wa imefungwa mama kaifun-
gua. Tunaona wawekezaji wa-
nakuja.

“Ukimuuliza ‘Nkururin-
za maono yako ni yapi?
Utasikia kunja ngumi, watu
wamekunja ngumi mpaka
wameota vibiongo, wakiinua
ngumi yeye nyumba zinainuka,
wakiinua ngumi yeye magari
yanaongezeka.

“Nimekuwa mwenyekiti wa
kanda utajijua mwenyewe ni-
likuwa na majimbo 31 utasa-
firi mwenyewe kujenga chama,
usiposafiri anasema hufanyi
kazi, yeye anaruka na chopa
(helikopa),” alidai Msigwa.

Alisema wajibu wake sasa ni
kujenga CCM ili kishinde katika
uchaguzi za Serikali za Mitaa
mwaka huu na Uchaguzi Mkuu
mwakani.

Alisema amekuwa CHADE-
MA zaidi ya miaka 20 na aliin-
gia huko kutokana na kuvutiwa
na sera nzuri, lakini baada ya
kukaa akaanza kuwafahamu ni
tofauti na matendo yao.

Alisema walikuwa ni watu
wa kudandia hoja na kutoa ma-
neno bila majibu.

Alidai kuwa CHADEMA hai-
tendi haki uamuzi unafanywa
na mtu mmoja baada ya ku-
fanya kikao nyumbani kwake
na akienda katika kikao cha
chama anataka ndio ufuatwe.

“Moyo umenisuta wa kuike-
mea CCM kwamba haitendi
haki, sipati huo ujasiri nime-
fanya uamuzi mgumu na sahihi
kuhamia CCM,” alisema.

Msigwa aliutaka upinzani
hasa vijana wenye shahada
usome ramani kwa kuwa huko
kuna matumaini feki.

Makalla akihutubia katika
mkutano huo alisema Msigwa
amewakosha hivyo watam-
tumia kuupiga upinzani wakati
yeye akielezea mzuri yaliyo-
fanywa na serikali.

“Jiulize mtu kama Msigwa
kajitoa miaka 10 CHADEMA
kwa hali na mali na ni mchun-
gaji hasemi uongo alafu
ameamua kutoka, wewe nani
undelete kubaki, leo tunapokea
hapa mpaka walinzi walioku-
wa wanawalinda, hongera
Msigwa umenirahisishia kazi
yangu.

“Nikuahidi kazi ndo imeanza
tukimaliza ziara ya Mkoa wa
Dar es Salaam tutaanza ya Ka-
tibu Mkuu CCM,” alisema.

Awali, Mkuu wa Mkoa wa Dar
es Salaam, Albert Chalamila,
alisema kitendo cha wafanya-
biashara Soko Kuu la Kariakoo
kwenda ofisi ndogo za CCM,
Lumumba, aliona ni ushari
kwa kuwa waliruka ofisi zote
za chini ikiwamo yake kwenda
kumshtaki.

“Cheo ninakitaka na mimi
ni mwanachama nisiyetiliwa
shaka. Kwenda moja kwa moja
Lumumba ni kuonesha kama
ofisi ya CCM Wilaya haipo, ofisi
ya Mkuu wa Wilaya haipo na
ofisi ya Mkuu wa Mkoa haipo.
Ninaomba niwaambie mimi
nipo.

“Juzi tumeona vijana wa Soko
la Simu 2000. Tuache usanii na
unafiki tuilinde amani yetu,
tusifurahie mabomu, tunaona
nchi za wenzetu,” alisema.

Mbunge wa Kawe, Josephat
Gwajima, alisema changa-
moto kubwa iliyobaki katika
jimbo hilo ni barabara ambazo
kutokana na mvua, mito
imepanuka na kuathiri makazi
ya watu na baadhi ya nyumba
kusombwa.

Alisema katika mwaka huu
wa fedha, serikali imetoa Sh.
bilioni moja kudhibiti changa-
moto hiyo.

Gwajima alisema waliahidi
kutoa gari la kubeba wagonjwa
na jana wamekabidhi ya pili ili
kusaidia kutoa huduma Kituo
cha Afya Nyakasangwe, Kili-
chopo Mtaa wa Nyakasangwe,
Kata ya Wazo na maeneo men-
gine.

———

Kiongozi wa Timu ya 27 yva Madaktari wa China, Zhang Jungiao (kushoto) na Daktari Bing-
wa wa Upasuaji wa Moyo, Liu Yimin (kulia), wakiongea na waandishi wa habari jijini Dar
es Salaam kuhusu mafanikio yaliyopatikana tangu awamu ya kwanza ya madaktari kutoka
China ilipowasili nchini kutoa huduma mwaka 1964 hadi sasa. PICHA: FRANK MONYO

Wadau waibuka
kauli ya Nape

eMakala asema si ya CCM

Halfani Chusi na
Romana Mallya

KAULI ya Waziri wa Habari,
Mawasiliano na Teknolojia ya
Habari, Nape Nnauye imeibua
wadau wa siasa nchini na kuse-
ma si njema kwa ustawi wa
demokrasia.

Ni baada ya Waziri Nape kusiki-
ka akiwa katika Jimbo la Bukoba
Mjini akisema matokeo ya kura
sio lazima yawe kwenye boksi,
inategemea nani anahesabu na
nani anamtangaza mshindi.

Pia alisikika akisema kuna uch-
aguzi wa halali, nusu halali na
haramu, jambo lilizoua taharuki
katika mitandao ya kijamii na wa-
dau wa siasa nchini.

Akipinga kauli hiyo, Mku-
rugenzi wa Mawasilinao, Uen-
ezi na Mambo ya Nje wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), John Mrema, alise-
ma ni kauli ya hatari kwa mustak-
abali wa demokrasia ya nchi ikiz-
ingatiwa imesemwa na mteule
wa Rais.

Alisema kauli hiyo inamchafua
Rais Samia moja kwa moja na ni
ya kukemewa na kila Mtanzania
kwa kuwa inapingana na falsafa
yake ya R4.

“Lakini huyu Nape hajan-
ishangaza kwa sababu yeye
hajawahi kushinda uchaguzi kwa
halali, kwa hiyo hajui nini maana
ya uchaguzi.

“Mwaka 2020 kule Mtama,

mgombea  wetu  Suleimani
Mathew, alikamatwa siku ya
kurejesha fomu akiwa Ofisi ya
Mkurugenzi wa Halmashauri ika-
pelekea akashindwa kuirejesha.”

Alisema kama Rais Samia
haungi mkono kauli hiyo, am-
chukulie hatua mara moja
vinginevyo wataamini kwamba
ndicho wanachojadili kwenye
Baraza la Mawaziri kwa sababu
Nape pia ni mjumbe.

Naibu Mwenezi wa Chama cha
ACT-Wazalendo, Shangwe Ayo,
alisema chama chao kinalaani
kauli hiyo na kwamba wanapas-
wa kujua vyama vya upinzani
vimejipanga na asifikirie uchagu-
zi huu utakuwa kama wa mwaka
2020.

“Tunamshangaa sana Rais
Samia amekuja na falsafa ya R4
lakini watu wake wa chini wa-
nashindwa kuzifuata inatupa
wasiwasi kama hizo falsafa ni
hadaa za kutuchelewesha na
kufanya tumpe imani yetu am-
bayo tayari ameshaitumia vibaya,
asidhani kwamba uchaguzi ujao
utafanana na uliopita tupo tayari
kulinda na kupiga kura kwa ngu-
vu zote.

MAKALLA ATOA KAULI YA
CCM

Akizungumza katika mkutano
wa hadhara uliofanyika viwanja
vya Pangas, Kata ya Wazo, Jimbo
la Kawe, Wilaya ya Kinondoni,
mkoani Dar es Salaam, wakati

wa ziara yake, Katibu wa NEC,
Itikadi, Uenezi na Mafunzo CCM
Taifa, Amos Makalla alijibu kauli
iliyotolewa na Nape si ya CCM.

Alisema amesikia mitandaoni
kuna kiongozi anasema eti ushin-
di wa uchaguzi hautokani na
kura za kwenye boksi.

“Mimi ninataka niwaambie
hiyo kauli isitazamwe kuwa
inatokana na CCM,” alisema
Makalla.

Alisema kauli hiyo sio msima-
mo wa chama hicho na kwamba,
CCM kinaheshimu demokra-
sia na kuamini vyama vyote
vitashindwa na CCM kitashinda
kwa haki na kitaheshimu uamuzi
wowote aliyeshinda ndiye ata-
kayetangazwa.

Alisema CCM kinaamini kuhu-
su tume huru na utawala bora.

Nnauye ambaye amewahi
kuwa Katibu wa Halmashauri
Kuu ya CCM, Itikadi na Uen-
ezi, alitoa kauli hiyo juzi usiku
alipotembelea soko la Kashai,
mkoani Kagera na kuzungumza
na wananchi.

“Unajua nyie sikilizeni, ma-
tokeo ya kura sio lazima yawe ya
kwenye boksi, inategemea nani
anahesabu na kutangaza.

“Na kuna mbinu nyingi kuna
halali, nusu halali na kuna hara-
mu na zote zinaweza kutumika
ilimradi tu mkishamaliza un-

amwambia Mwenyezi Mungu
nisamehe pale nilipokosea,”
alisema.
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Mliokuwa mkilalamika kukosa
vitambulisho NIDA kachukueni

WAKATI Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA), ilipokuwa ika-
tangaza watu kujiandikisha kwa ajili ya kupata vitambulisho hivyo,
wengi walikuwa wakisuasua na kuona ni suala lisilo na umuhimu.

Pamoja na wananchi kupewa elimu ya umuhimu wa kuwa na vi-
tambulisho hivyo, mwamko haukuwa mkubwa sana.

Vitambulisho vya NIDA vina kazi kubwa na ni muhimu kuwa navyo
kutokana na kuhitajika kila mwananchi anapohitaji huduma.

Kwa mfano mtu anapokwenda benki kufungua akaunti ataulizwa
kitambulisho hicho, anapotaka kupata hati ya kiwanja, anapotaka
huduma ya maji au umeme, atatakiwa kutoa kitambulisho cha NIDA.
Na wengi wanakwama kupata huduma hizo kwa kukosa kitambul-
isho hicho.

Baada ya wananchi kupata adha hizo na kuamua kwenda kuji-
andikisha kwa ajili ya kupata vitambulisho hivyo, Mamlaka ya Vitam-
bulisho ilitoa namba za utambulisho ambazo zilisaidia watu kupata
huduma hizo muhimu.

Sababu za kutoa namba kwanza ni kutokana na Mamlaka kusubiri
vitambulisho vichapishwe ili watu wapate kadi.

Sasa kadi ziko tayari, lakini wananchi waliokuwa wanalalamika
kucheleweshwa kupatikana kwa kadi hizo, hawajaenda kuzichukua.

Kutokana na hali hiyo Mamlaka hiyo imetoa angalizo kwamba
itafika hatua watasimamisha utaratibu wa watu kupatiwa huduma
kwa kutumia namba za utambulisho (NIN), endapo wananchi wa-
taendelea kupuuza kwenda kuchukua vitambulisho vyao ambavyo
tayari vimeshatoka. Na Sabato

Mamlaka hiyo imebaini kuwapo mrundikano mkubwa wa vitam- ~ Kasika

y Hongera CCM kuwabana
wasiokubalika lakini...

wilaya na mikoa, kutokana na wahusika kutokwenda kuvichukua,
huku Mkoa wa Dar es Salaam ukitajwa kuongoza kutokana na wengi
kutegemea kutumia namba walizopatiwa awali.

Oktoba 2023, Mamlaka ilianza uzalishaji mkubwa wa Vitambulisho
vya Taifa na kuvisambaza kwa wingi katika maeneo mbalimbali ka-

Hiyo ilikuwa ni kukidhi mahitaji ya wananchi ambao walikuwa
wakilalamika kuwa hawana vitambulisho na wanakosa huduma.

Baada ya kusikia malalamiko ya wananchi, Mamlaka ilipata imani
kwamba endapo watazalisha na kusambaza, ndani ya muda mfupi
watajitokeza kwa wingi na kuchukua, akieleza kuwa kwa sasa hali ni
tofauti na walivyotarajia kwakuwa kasi ya wananchi sio kubwa hasa
katika maeneo ya mijini.

Mkoa wa Dar es Salaam umebainika kuwa uko chini kwa takwimu
za kuchukua vitambulisho kuliko mingine, licha ya kuongoza kwa
malalamiko ya watu kuonyesha uhitaji.

Alisema tatizo hilo linachangiwa na watu kuendelea kupatiwa hu-
duma kwa kutumia namba za utambulisho wa taifa na kwamba hiyo
inasababisha wananchi kutokuona haja ya kwenda kuchukua kitam-
bulisho hata kama anajua kuwa kimetoka.

Tatizo lingine ni watu kuhama katika maeneo waliyojiandikishia
ikiwamo watumishi wa umma na wanafunzi wa elimu ya juu ambao
wameshamaliza masomo wameajiriwa katika maeneo mengine,
huku nyuma vitambulisho vimetoka inakuwa shida kuja kuchukua.

Utaratibu wa kuchukuliwa kitambulisho inahitaji kuzingatia
mhusika kutakiwa kuandika barua ya kumtambulisha atakayek-
wenda kumchukulia na ataweka sahihi yake, anaeenda kuchukua
naye ataandika nyingine kwamba ataenda kumchukulia ndugu yake,
ataandika majina yake, namba ya simu na kivuli cha namba ya utaifa.

Wananchi waache kisingizio cha kutokuchukua kitambulisho ku-
tokana na umbali kwa kuwa mamlaka imeweka utaratibu mzuri wa
kuchukuliana.

Lengo la serikali la kuweka utaratibu wa kila mwananchi kuwa na
kitambulisho cha utaifa ni pamoja na kuimarisha usalama na kuwa
na taarifa muhimu za kila Mtanzania.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

UCHAGUZI wa viongozi wa
serikali za mitaa unatarajiwa
kufanyika Oktoba mwaka
huu, ni wakati ambao Watan-
zania watachagua wataka-
owaongoza kwenye mitaa,
mitano ijayo.

Wakati maandalizi ya uch-
aguzi yakiendelea, CCM in-
asema msimamo wake kuhu-
su uchaguzi huo, safari hii,
haitaweka wagombea am-
bao si chaguo la wananchi.

Sababu za kuja na msi-
mamo huo, zinaelezwa na
Katibu wa NEC, Siasa, Itikadi,
Uenezi na Mafunzo CCM
Taifa, Amos Makalla, kuwa ni
kutokana na fundisho chama
kilicholipata.

Makalla anasema kime-
baini kuwa  mgombea
anayekataliwa na kisha cha-
ma kikampitisha, anakuwa
sio matakwa ya wapigakura
na kwamba anaweza kusaba-
bisha chama kushindwa ka-
tika uchaguzi.

Hatua hiyo ya CCM ku-
weka pembeni wagombea
wasiokubalika inagusa
kaulimbiu ya uchaguzi wa
serikali za mitaa mwaka 2019
iliyokuwa inasema; “viongozi
bora wa serikali za mitaa ni
chachu ya maendeleo.”

Makala anasema: “Tume-
shaelezana Halmashauri
Kuu za wilaya msibebe wag-
ombea ambao siku mnam-
weka tu watu wanaanza
kuguna. Tunaahidi kuweka
wagombea bora, wana-
okubalika na  kuwatu-
mikia wananchi.”

Kwa kauli hiyo, ni wazi
kwamba wagombea ambao
hawana uwezo wa kuongoza
au hawakuwa na nafasi tena

ya kuwania uongozi ndani ya
chama hicho katika uchaguzi
ujao hawana nafasi.

Lakini pamoja na hayo,
ni vyema chama hicho pia
kikajikita katika kudhibiti
rushwa ambayo imekuwa
ikidaiwa kuwapo wakati wa
kampeni za kura za maoni
na kusababisha wagombea
wasio chaguo kushinda.

Wakati huo ndio ambao
wanachama huwa wanalala-
mika kuwa baadhi ya wag-
ombea hupenyeza rupia ili
kukubalika kwa wajumbe na
kwa wananchi na hatimaye
kuibuka washindi.

Hivyo, ili mkakati wa ku-
waweka pembeni wagom-
bea wasiokubalika na umma
ufanikiwe, chama hakina
budi kupenyeza watu wa
kuwanasa wale watakao-
penyeza rupia kwa lengo la
kutaka wapitishwe kuwania
uongozi.

Miaka ya nyuma katika
kura za maoni, baadhi ya
wagombea ndani ya cha-
ma waliwahi kulalamikia
uwapo wa kadi mpya zi-
lizokuwa zinatolewa kwa
wasio wanachama ili wapige
kura kumpa ushindi mgom-
bea.

Vilevile, kulikuwapo na
mtindo wa kutotumia daf-
tari lenye orodha halali ya
wanachama, badala yake
kila  aliyekuwa  anafika
sehemu ya kupigia kura, ali-
ruhusiwa ili mradi ana kadi
ya chama.

Baadhi ya viongozi wa cha-
ma wamekuwa wakituhu-
miwa kujihusisha na mchezo
huo. Hivyo, wakati huu am-
bao CCM inakuja na mbinu
mpya, ingeziba mianya hiyo

ili lengo la kupata wagombea
sahihi.

Kwa mfano, mwaka 2022,
CCM ilisimamisha uchaguzi
katika mikoa mitatu kwa
nafasi zilizoonyesha kuwa
na changamoto na kufuta
uchaguzi wa Umoja wa Vi-
jana wa CCM kwa sababu ya
rushwa.

Hatua zilizochukuliwa na
chama wakati huo za kufuta
uchaguzi, zinaonyesha kuwa
wagombea wasio na sifa
huwa wanatumia njia isiyo
halali kupata nafasi, hivyo,
CCM haina budi kujipanga
zaidi.

CCM ijipange kwa ku-
wafuatilia kwa karibu nyen-
do za watia nia, wajumbe na
wanachama, ili kujiridhisha
kama hakuna harufu ya
rushwa ili hatimaye wapati-
kane wagombea ambao ni
chaguo la wananchi.

Njia hiyo ikitumika inaweza
kuja na matokeo chanya,
kwani baadhi ya wanachama
wanaodai kwamba, wakati
wa uchaguzi wapo wenzao
ambao husema hawako
tayari kumpa mtu kura akale
bila kuwapa chochote.

Wanaamini kwamba, wa-
napomchagua mtu katika
nafasi ya uongozi, anakwen-
da kula, hivyo, wanaona ni
bora nao wapate kitu kutoka
kwa mgombea kuliko kumpa
kura tu.

Hongera CCM kuwaba-
na wagombea wakubeb-
wa lakini ni vyema kama
mtapenya kila kona kuwa-
baini wapigakura wa aina
hiyo na wagombea wao, ili
lengo la kupata viongozi wa-
naokubalika kwa wananchi
litimie.
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Dar yaongoza kwa
wananchi kutochukua
vitambulisho NIDA

Na Maulid Mmbaga

MAMLAKA ya Vitambulisho
vya Taifa (NIDA), imetoa angalizo
hatua ya kusimamisha utaratibu
wa watu kupatiwa huduma kwa
kutumia namba za utambulisho
(NIN), endapo wananchi wataen-
delea kupuuza kwenda kuchukua
vitambulisho vyao ambavyo
tayari vimeshatoka.

Kauli hilo imekuja baada ya
kubainika kwamba kumekuwa na
mrundikano mkubwa wa vitam-
bulisho hivyo katika ofisi za seri-

wilaya na mikoa, kutokana na wa-
husika kutokwenda kuvichukua,
huku Mkoa wa Dar es Salaam
ukitajwa kuongoza kutokana na
wengi kutegemea kutumia namba
walizopatiwa awali.

Akizungumza na Nipashe siku
chache zilizopita Mkuu wa Kiten-
go cha Mawasiliano NIDA, Geof-
frey Tengeneza, alisema kuwa
Oktoba 2023, walianza uzalishaji
mkubwa wa vitambulisho vya
taifa na kuvisambaza kwa wingi
katika maeneo mbalimbali katika

mabhitaji ya wananchi ambao wa-
likuwa wakilalamika hawana vi-
tambulisho, kwasababu hatuzali-
shi hivyo wanakosa huduma, kwa
hiyo tukaja na mkakati maalumu
mkubwa wa kuzalisha ‘mass pro-
duction’ na magari yakawa yana-
safirisha usiku na mchana.

“Sisi tumefanya wajibu wetu
kama mamlaka kwa kuzalisha
kwa wingi na kusambaza ili wa-
nanchi wavichukue kutokana na
mabhitaji na kuondoa kelele za
kwamba hawana vitambulisho,
lakini kitu ambacho kimekuja
kujitokeza watu hawajitokezi kwa

kasi tuliyoitarajia ambayo ingeenda
sambamba na kilio chao,” alisema
Tengeneza.

Alisema kuwa baada ya kusikia
malalamiko ya wananchi walipata
imani kwamba endapo watazali-
sha na kusambaza, ndani ya muda
mfupi watajitokeza kwa wingi na
kuchukua, akieleza kuwa kwa sasa
hali ni tofauti na walivyotarajia kwa
kuwa kasi ya wananchi sio kubwa
hasa katika maeneo ya mijini.

Aidha, Mkoa wa Dar es Salaam
uko chini kwa takwimu za kuchukua
vitambulisho kuliko mingine yote,
licha ya kuongoza kwa malalamiko
ya watu kuonyesha uhitaji.

Alisema tatizo hilo linachangiwa
na watu kuendelea kupatiwa hudu-
ma kwa kutumia namba za utambu-
lisho wa taifa na kwamba hiyo ina-
sababisha wananchi kutoona haja
ya kwenda kuchukua kitambulisho
hata kama anajua kuwa kimetoka.

“Tatizo lingine ni watu kuhama
katika maeneo waliyojiandikishia
ikiwamo watumishi wa umma na

wanafunzi wa elimu ya juu ambao
wameshamaliza masomo wamea-
jiriwa katika maeneo mengine,
huku nyuma vitambulisho vime-
toka inakuwa shida kuja kuchukua.

“Kuna utaratibu wa kuchukuliwa
kitambulisho mambo ya kuzinga-
tia mhusika anatakiwa kuandika
barua ya kumtambulisha atakayek-
wenda kumchukulia na ataweka
sahihi yake, anaeenda kuchukua
nae ataandika nyingine kwamba
ataenda kumchukulia ndugu yake,
ataandika majina yake, namba ya
simu na kivuli cha namba ya utaifa,”
alisema Tengeneza.

Pia alisisitiza wananchi kuacha
kisingizio cha kutokuchukua ki-
tambulisho chake kwa sababu yuko
mbali kwa kuwa mamlaka imeweka
utaratibu mzuri wa kuchukuliana.

Awali, serikali iliweka utaratibu
wa kila mwananchi awe na kitam-
bulisho cha utaifa lengo likiwa ni
pamoja na kuimarisha usalama
na kuwa na taarifa muhimu za kila
Mtanzania.

TASAF yafanya mapinduzi sekta ya elimu, afya

Faustine Feliciane na
Restuta James

MFUKO wa Maendeleo
ya Jamii (TASAF), ume-
fanya mageuzi makubwa
kwenye sekta ya elimu
na afya kwa kuwezesha
watoto 2,139,500 kutoka
katika kaya maskini wali-
ofikisha umri wa kwenda
shule kuanza shule na
362,888 wanaotakiwa
kuanza kiliniki wameanza
kutokana na utekelezwaji
wa mpango wa tatu wa

kuzikwamua  kiuchumi
kaya masikini.
Akizungumza jijini

Arusha jana, Mkurugenzi
Mtendaji wa TASAF, She-
drack Mziray, alisema
kuwa kabla ya utekelezaji
wa mpango huo wa mia-
ka mitano unaomalizika
mwaka 2025, kulikuwa
na pengo kubwa la wa-
toto wanaofikisha umri
wa kwenda shule au ku-
pata huduma za kliniki wa-
nashindwa kufanya hivyo
kutokana na umaskini.

“Katika  kipindi cha
utekelezaji wa mradi huu
wa kusaidia kaya maskini
kujikwamua  kiuchumi,
watoto wengi walikuwa
wakikosa mabhitaji yao ya
msingi, lakini katika kip-
indi cha utekelezaji mpaka
kufikia Juni 2024, tume-
fanikiwa kupeleka shule
watoto wenye umri kuan-
zia miaka sita mpaka 18, na
wachanga kuanzia mwaka
sifuri mpaka miaka mi-
tano wameweza kuanza
kuhudhuria kliniki,” alise-
ma Mziray.

Akifafanua, alisema
katika kundi la watu wa-
naoweza kuzalisha mali,
mfuko huo umewawez-
esha vijana kuanzia miaka

19 mpaka watu wazima wa
miaka 59 kushiriki katika
shughuli za kuzalisha mali,
mpaka kufika mwezi Juni,
mwaka huu watu 1,810,105
wamejiunga kwenye vi-
kundi vya uzalishaji mali.
Aidha, alisema katika
kipindi cha mradi, wame-

fanikiwa kuanzisha vi-
kundi zaidi ya 60,000 vya
uzalishaji mali kwenye

kaya masikini ambavyo
vinasaidia kuzalisha mali
zinazosaidia kaya hizo ku-
mudu maisha.

Alisema katika vikundi
hivyo vilivyoundwa, vime-
kusanya zaidi ya Shilingi
bilioni saba na kukopesha
Shilingi bilioni 3.2 amba-
7o zimewasaidia kubuni
miradi mbalimbali ya ki-
maendeleo katika kaya
7ao.

“Manufaa ya mradi huu
sasa hivi tupo mbioni
kuziondoa kaya 400,000
kwenye kundi la wanu-
faika wa ruzuku za TASAF
baada ya sasa kujimudu
na kuendesha maisha yao
bila kutegemea ruzuku
tunazozitoa, hii italeta
fursa sasa kuingiza kaya
nyingine kunufaika na mi-
radi ya mfuko,” alisema
Mziray.

KAYA 697 ZAKWAM-
ULIWA

Kaya 697 zilizokuwa
kwenye lindi la umasikini
katika Manispaa ya Moshi,
zimepewa 243,950,000,
kwa ajili ya kuanzisha bi-
ashara ili wajitegemee kiu-
chumi.

Aidha, kaya 783 zilizoku-
wa kwenye umasikini ul-
iokithiri zimefanikiwa ku-
jitegemea kiuchumi.

Ofisa  Ufuatiliaji wa
TASAF  Manispaa ya

Moshi, Beatrice Shemdoe,
aliyasema hayo jana mjini
hapa wakati wa ziara ya
waandishi wa habari ku-
watembelea wanufaika wa
fedha hizo.

“Katika kukuza uchumi
wa kaya walengwa wal-
ishauriwa kuunda vikundi
vya kuweka na kukopa
ikafuatiwa na utoaji wa
ruzuku ya  uzalishaji
mali. Kabla ya kupokea
fedha, tuliwapa mafunzo
ya kubuni na kuandaa
mpango biashara,” alise-
ma.

Aidha, alisema kutokana
na mafunzo walengwa 594
waliokuwa kwenye mpan-
go wa TASAF walifanikiwa
kuunda vikundi 48 katika
Mitaa 34 ya Manispaa ya
Moshi.

“Vikundi vyote
vimewezeshwa na TASAF
kwa kuwajengea uwezo
kwa kuwapatia mafunzo
viongozi wa vikundi, ku-
wapatia shajala na mabok-
si ya kuhifadhia nyaraka za
kikundi,” alisema.

Shemdoe alisema Man-
ispaa hiyo ilikuwa na
walengwa 1,566 wa TASAF
ambao wamekuwa wakip-
ewa fedha ya kujikimu kila
baada ya miezi miwili.

Wakizungumza na
waandishi wa habari mjini
hapa, baadhi ya wanufaika
walisema wamefanikiwa

kulea watoto, kujenga
nyumba na kuanzisha bi-
ashara ndogo.

Mnufaika Anna Msofe
wa Mtaa wa KDC katika
Kata ya Kibororoni, alise-
ma kupitia TASAF ame-
fanikiwa kujenga nyumba
ya vyumba vinne kwa
matofali ya kuchoma, na
kuanzisha biashara ya ufu-
gaji wa kuku na njiwa wa

mapambo.

Aidha, alisema kabla
hajaingia kwenye mpango
wa TASAF alikuwa akiishi
kwenye nyumba ya udon-
go na hakuwa na uhakika
wa kipato.

“Nafuga njiwa tausi na
njiwa simba. Kwa sasa
ninao 50 na jozi inauzwa
kati ya Sh. 250,000 hadi Sh.
300,000. Naishukuru sana
TASAF kwa kuniwezesha,”
alisema.

Caroline Minja wa Mtaa
wa Kariwa Chini, uliopo
Kata ya Rau, alisema ru-
zuku ya uzalishaji mali,
imemwezesha kufuga ngu-
ruwe na kufungua genge la
vitu vya nyumbani.
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DC akemea ung’oaji
vibao anwani makazi

Na Julieth MKireri, KISARAWE

MKUU wa Wilaya ya Kisarawe,
Petro Magoti, amekemea vikali
tabia ya baadhi ya wananchi
kungoa vibao vya anwani za
makazi vilivyowekwa katika Kata
ya Msimbu kwa madai kuwa mae-
neo hayo yako ndani ya Wilaya ya
Nala.

Aidha, alitoa wiki mbili kwa
Ofisa Mtendaji wa Kata ya Msim-
bu pamoja na viongozi wengine
wa kata hiyo kuainisha maeneo
yaliyongolewa vibao hivyo na
waliohusika na vitendo hivyo wa-
chukuliwe hatua za kisheria.

Magoti alitoa maagizo hayo
mwishoni mwa wiki alipofanya
mkutano na wananchi wa kata
hiyo katika eneo la Majumba Sita
ambao waliibua kero hiyo wakidai
wapo watu wanang'oa baadhi ya
vibao kwa madai maeneo hayo
yapo ndani ya Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Wilaya ya Ilala.

“Yale sio mabango ya harusi au
sendoff, serikali imetumia fedha
nyingi kufanya kazi hii halafu ana-
tokea mtu anaharibu, kama una-
taka toa nyumba yako sio kungoa
vibao vilivyowekwa,” alisema Ma-

goti.

Alipiga marufuku hiyo baada
ya mmoja wa wananchi, Zakayo
Samson, kuelezea katika mkutano
huo kuwa vipo vibao vya makazi
vinangolewa na baadhi ya watu
wakidai maeneo hayo yako Mkoa
wa Dar es Salaam na sio Pwani.

“Moja ya kibao kilicho ondolewa
ndani ya eneo la Homboza, kiliku-
wa cha shule na namba zinazofut-
wa ni zile za anwani za makazi na
wanaweka na pia wanaweka wa-
jumbe ndani ya eneo la mjumbe
wa Homboza unakuta eneo moja
kuna wajumbe wa Kisarawe na
Ilala,” alisema Zakayo.

Katika eneo hilo pia wananchi
walieleza kuhusu kero ya bara-
bara wakidai ya kiwango cha lami
imejengwa hadi mpakani mwa
Mkoa wa Dar es Salaam na Pwani
na ukiingia Wilaya ya Kisarawe ni
ya vumbi, huku ikiwa mbovu na
kutopitika kwa urahisi kipindi cha
mvua.

Akijibu hoja hiyo, Mkuu wa
wilaya alibainisha kwamba ujenzi
wa barabara hiyo umeanza baada
ya Wakala wa Barabara za Mjini
na Vijijini (TARURA), kupokea Sh.
milioni 200.

Mbowe alia madini tanzanite

Na Godfrey Mushi, ARUSHA

MWENYEKITI wa Taifa wa
Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA), Free-
man Mbowe, amesema licha ya
serikali kutumia mabilioni ya
fedha kujenga ukuta kuzunguka
vitalu vya machimbo ya tanzan-
ite katika mji mdogo wa Mirera-
ni, Wilaya ya Simanjiro, mkoani
Manyara ili kudhibiti biashara
haramu, madini hayo hayaone-
kani na kufifisha uchumi wa
eneo hilo.

Aidha, amesema katika soko
la dunia, tanzanite ambayo bi-
ashara yake kwa mwaka ni Dola
za Marekani milioni 500, sawa
na Sh. trilioni mbili, fedha hiyo
haiinufaishi Tanzania, bali nchi
nyingine tatu duniani ambazo
hazizalishi madini hayo.

Akizungumza jana katika Jiji
la Arusha, wakati akihitimisha
operesheni +255 maarufu ‘Op-
eresheni GF’ katika majimbo 35
ya mikoa ya Kanda ya Kaskazini,
Mbowe alisema, nchi hizo ndio
zinazoongoza kwa kunufaika na
tanzanite inayotoka Tanzania.

“Mirerani imekufa, kwa ku-
dhibiti biashara ya Tanzanite.

Uboreshaji utahusisha: -
kuandikishwa hapo awali.

2025.
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MAMBO YA KUZINGATIA

Mwaka 2025 na chaguzi zijazo

zao za mpiga kura.

Limetolewa tarehe 27 Juni, 2024 na:

KUJIANDISHA KUWA MPIGA KURA NI MSINGI WA UCHAGUZI BORA

3 JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
N, TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI

UZINDUZI WA UBORESHAJI WA DAFTARI LA KUDU
WAPIGA KURA KATIKA MKOA WA KIGOMA

Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi inawatangazia wananchi wote kuwa Uzinduzi wa Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga
Kura Awamu ya Kwanza utafanyika Mkoa wa Kigoma tarehe 20 Julai, 2024. Mgeni Rasmi katika uzinduzi huo atakuwa Waziri
Mkuu Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa (MB). Siku hiyo ya uzinduzi ndiyo itakuwa siku ya kuanza kwa zoezi la uboreshaji wa
Daftari Mkoani Kigoma, Tabora na Katavi kwa siku saba hadi tarehe 26 Julai, 2024.

1. SIKU: Uboreshaji utafanyika kuanzia siku ya Jumamosi tarehe 20 Julai, 2024 hadi siku ya ljumaa tarehe 26 Julai, 2024

3. MUDA: Vituo vitafunguliwa saa 2:00 Asubuhi na kufungwa saa 12:00 Jioni.

1. Kuandikisha Wapiga Kura wapya ambao ni raia wa Tanzania waliotimiza umri wa Miaka 18 na zaidi na hawakuwahi
2. Kuandikisha Wapiga kura ambao watakuwa wametimiza umri wa miaka 18 siku ya tarehe ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka

Kuboresha taarifa za wapiga kura waliohama kutoka eneo moja kwenda eneo lingine la kiuchaguzi
Kutoa kadi mpya kwa wapiga kura ambao kadi zao zimepotea au kuharibika.

Kuboresha au kurekebisha taarifa za wapiga kura.

Aidha,Wapiga kura wanaotaka kuboresha taarifa zao na wanaohama kituo cha kupigia kura au vyote viwili wanaweza
kuanzisha mchakato wa kuboresha kwa kujaza fomu maalum kwa njia ya mtandao kupitia tovuti ya Tume www.inec.go.tz
au anuwani ya ovrs.inec.go.tz kwa kujaza namba ya kitambulisho cha Taifa, namba ya kadi ya mpiga kura, namba ya simu
ya mpiga kura na jina la kata kisha watapokea ujumbe wenye namba ya utambulisho (token number) ambayo wataenda
nayo kituo cha kujiandikisha ili kukamilisha taratibu na kupata kadi ya mpiga kura.

Mwananchi anatakiwa kupanga mstari akiwa kituoni na kusubiri hadi zamu yake ya kuandikishwa itakapowadia. Watu
wenye mahitaji maalumu kama vile wazee, wagonjwa, watu wenye ulemavu, wajawazito na akina mama wenye watoto
wachanga watakaokwenda nao kituoni watapewa kipaumbele.
« Mwananchi atakapofika kituo cha kujiandikisha atachukuliwa alama za vidole vyote kumi vya mikono na kupigwa picha na
kisha kupewa kadi yake mpya hapo hapo kituoni
«  Nimuhimu kujiandikisha sasa katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura ili uweze kupiga kura katika Uchaguzi Mkuu wa

«  Zoezi hili halitawahusu wapiga kura ambao waliandikishwa awali, hawajahama maeneo yao ya kiuchaguzi na wana kadi
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MKURUGENZI WA UCHAGUZI

Magufuli (Hayati, Rais John
Magufuli) amejenga ukuta wa
mabilioni ya pesa yamepotea
pale, tanzanite bado haione-
kani. Tanzanite inapatikana
peke yake, hapo Manyara, hapo
Simanjiro, Mirerani!

“Lakini kwenye soko la dunia,
tanzanite ambayo biashara yake
kwa mwaka ni Dola za Kimareka-
ni milioni 500, kama karibu tril-
ioni mbili. Hiyo pesa yote inak-
wenda India, Vietnam, Kenya.

Hizo nchi tatu ndio zinazoon-
goza kunufaika kwa tanzanite
inayotoka Tanzania. Nchi zinazo-
jitambua, serikali inajua ina wa-
jibu, inafikiria itaajiri vipi vijana
wake.

“Serikali inatakiwa kutengen-
eza mikakati ya kiuchumi na
sera zitakazowezesha sisi kukua,
kupanuka kwa haraka ili iweze
kuajiri watu.”

LEMA ATETEA

Mwenyekiti wa CHADEMA,
Kanda ya Kaskazini, Godbless
Lema alisema: “Leo tanzanite
biashara imekufa, mabroka wa
mawe (wanunuzi wadogo), leo
wanaendesha bodaboda.

“Nenda pale kijiweni, mabroka

wa mawe, ambao walikuwa ni
mamilionea, leo wanakula ma-
hindi ‘lunch’ mchana, hali im-
ekuwa mbaya.”

Kuhusu tatizo la ajira, Mbowe,
alisema Tanzania hivi sasa in-
azalisha watoto milioni 1.6 kila
mwaka ambao hawana ajira.

“Ni hivi, Watanzania kila mwa-
ka darasa la saba wanamaliza
hawaendi sekondari wanaingia
mtaani soko la ajira. Wengine wa-
nakwenda sekondari wanaishia
kidato cha pili, kuna wanaoishia
kidato cha tatu, kuna wengine
wanamaliza kidato cha nne, kiasi
kikubwa kinarudi mtaani, wen-
gine wanaendelea mbele.

“Kidato cha sita wanamali-
za hawaendi vyuo wanarudi
mtaani, wa vyuo vikuu wanamal-
iza wanarudi mtaani. Tunazali-
sha watoto kwa mwaka sasa hivi
milioni 1.6 kila mwaka.

Uwezo wa kutoa ajira ka-
tika uwezo wa Tanzania ya leo,
una uwezo wa kuchukua wa-
toto wasiozidi 300,000. Watoto
milioni 1.3 wanarandaranda
barabarani; wako wa vyuo vikuu,
wako wa kidato cha sita, wako
wa kidato cha nne, wako wa dar-
asa la saba.

Wakulima wa migomba
watakiwa kuzingatia haya

Na Christina Haule,
MOROGORO

WAKULIMA wa migom-
ba nchini wameshauriwa
kufuata na kuzingatia ka-
nuni bora za kilimo kwa
kutumia mbegu sahihi, ku-
weka mbolea na kuhakiki-
sha uwapo wa maji ya
kutosha ili kupata mazao
bora na kuleta manufaa ya
kilimo.

Mkurugenzi Mtendaji wa
kampuni  inayojihusisha
na kuuza bidhaa za kilimo
na mifugo, Mrutu Agro-
Solutions, Philipo Mrutu,
alisema jana kuwa tatizo
la migomba kutobeba kwa
wakati inachangiwa na
wakulima wenyewe kuto-
tumia kanuni bora za kili-
mo na mgomba unapaswa
uwe umeanza kuzaa un-
apofikisha miezi minane
hadi mwaka mmoja tangu
kupandwa.

“Wakulima wengi wame-
kuwa wakipanda bila ku-
tumia mbolea, inaweze-
kana mbegu wanayotumia
kuwa sio nzuri na bora na
suala la kumwagilia halipo,
pia kama eneo halina
mbolea inahitajika na su-
ala la taratibu za upandaji
linapaswa kuwapo kwa na-
fasi na kwa idadi ya mazao
yanayotakiwa shambani
kwa sababu mgomba hau-
wezi kumea na kuleta ma-
tunda kama hakuna vitu

hivyo vitatu,” alisema.

Mrutu alisema migom-
ba kwa ajili ya uzalishaji
inapaswa kwenye shina
kutokuwa zaidi ya minne
inayolingana bali inayo-
pishana ili kutochukua
chakula cha mwingine
huku ikiwa haileti giza na
kukosesha hewa kwenye
mmea husika.

“Alisema mtu anaweza
kuwa na migomba mingi
na kupata tija kidogo
sababu ya kutozingatia
uzalishaji kwa eneo, mtu
mwingine anaweza akawa
na hekari moja halafu ana
migomba 50 na kumbe
anaweza kuwa na migom-
ba zaidi na akapata ma-
tokeo mazuri zaidi na ku-
leta tija,” alisema Mrutu.

Alisema matumizi ya
mbegu bora inayoweza
kuleta uzalishaji wenye tija
kwa kuwa na ndizi zenye
afya bila kuathirika ndio
njia sahihi kwa sasa kwa
wakulima na kwamba zipo
mbegu zenye kuhimili ma-
gonjwa na ukame kama
aina ya Fia 17 ambayo in-
aongoza kwa kuwa na toto
(ndizi) mkungu mkubwa
huku ikiwa na sifa ya ku-
toshambuliwa kwa ma-
gonjwa kwa urahisi.

Mrutu alisema zipo aina
za mbegu za migomba
11 nchini ikiwamo aina
mbili maalum ambazo
ni machipukizi na njia ya

maabara (Tissue Culture)
ambayo ina mchakato
mkubwa kidogo wa maan-
dalizi.

Alizitaja aina 11 za mbe-
gu za migomba zilizopo
kuwa ni pamoja na mzuzu,
kisukari, mkono wa tembo,
mshale, malindi, bukoba,
fia, bokoboko, uganda,
mtwike na william.

Aliwataka wakulima
kuwaona wataalamu wa
kilimo ili wawatembelee
kuangalia changamoto zi-
nazowagusa kwenye suala
zima la kilimo na kulipa-
tia ufumbuzi kwa kupata
mazao bora kwa maende-
leo ya kilimo nchini.

Awali, mkulima mdogo
wa migomba kutoka Kata

ya Lukobe, Manispaa
ya Morogoro, Dafrosa
Rwegerela, aliwaomba

wataalamu wa kilimo ku-
wasaidia katika uzalishaji
wa migomba linalowasum-
bua na kujikuta wakikaa
muda mrefu bila kuona
faida ya zao walilopanda.

“Tuna migomba hapa se-
hemu kidogo tumepanda,
sasa hata mvua inyeshe
vipi hatuoni mazao na iki-
tokea imejaribu kuzaa basi
inatoa kitoto kisichokuwa
na afya, sasa hapa, nata-
mani hata kuikata yote
kwa kweli, kungekuwa na
wataalamu labda tungejua
sababu,” alisema Rweger-
ela.
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Jengo la
upasuaji
kujengwa
KCMC

Na Mary Mosha, MOSHI

SERIKALI imetenga Shilingi
bilioni 2 kwa ajili ya ujenzi
wa jengo la upasuaji katika
Hospitali ya Rufaa ya Mkoa
wa Mawenzi (MRRH) iliyopo
mjini hapa Mkoa wa Kiliman-
jaro.

Hayo yalisemwa juzi na
Mbunge wa Moshi Mji-
ni, Priscus Tarimo, wakati
wa uzinduzi wa gari jipya
la wagonjwa na wa wodi
ya upasuaji wanaume katika
hospitali hiyo.

Tarimo, alisema kuka-
milika kwa ujenzi huo ni
mwendelezo wa maboresho
yanayofanywa na serikali
kuhakikisha huduma bora za
afya zinasogezwa karibu na
wananchi.

“Ujenzi huu ni mwendelezo
wa maboresho ya sekta ya
afya yanayofanywa na seri-
kali ya awamu ya sita nchini
va kujumuisha katika Mkoa
wa Kilimanjaro kwa lengo la
kusogeza huduma bora za
afya karibu na wananchi,”
alisema.

Akizungumzia kuhusu gari
hilo la wagonjwa lililozin-
duliwa hivi karibuni, Tarimo,
alisema litasaidia kuboresha
huduma za afya katika hospi-
tali hiyo kwa kuzifanya kwa
haraka.

Awali akitoa taarifa kwa
mbunge huyo, Kaimu Mkuu
wa Kurugenzi ya Upasuaji va
MRRH, Dk. Zawadi Mahum-
buga, alisema wodi hiyo ya
upasuaji ya wanaume itasaid-
ia kupunguza msongamano
wa wagonjwa hospitalini
hapo.

“Hapa tunapokea takribani
wagonjwa 60 kila mwezi, am-
bao wanahitaji upasuaji wen-
gi wao ni wale wanaopata
ajali, wodi hii mpya itasaidia
kupunguza ya ongezeko la
idadi ya watu, ingawa ma-
hitaji ya wodi nyingi bado
yapo,” alisema.

Daktari Mfawidhi wa hospi-
tali hiyo, Dk. Edna-Joy Mu-
nisi, alisema kuzinduliwa kwa
wodi hiyo kumeweka mazin-
gira bora kwa watoa huduma
na wapata huduma.

“Tutajumuisha huduma kwa
wagonjwa wote wa mifupa,
macho, kinywa, pua, masikio
na koo ambazo zitakuwa za
kibingwa,” alisema.

Alisema wanatarajiaa kuan-
zisha huduma ya kusafisha
damu kwa wagonjwa hospi-
talini hapo.

“Tunaishukuru serikali kwa
kutenga zaidi ya shilingi
milioni 300 katika ujenzi
unaoendelea wa miundom-
binu ya huduma ya kusafisha
damu,” alisema.

Alitaja maendeleo mengine
katika hospitali hiyo ni ujenzi
wa tanuru la kuchoma vifaa
hatari katika hospitali hiyo.

'H’shauri zajikongoja kutumia
‘mamilioni kwa utapiamlo

. Na Jaliwason Jas-
: son, MANYARA
ALMASHAU-

RI za wilaya
mkoani hapa
hazijatumia

: ipasavyo kwa asilimia
: 100 fedha zilizoteng-
: wakwa gjili ya kukabil-
: jana na udumavu na
¢ utapiamlo kwa wakazi
: wake kipindi cha Janu-
: ari hadi Machi mwaka
: huu.

Hayo yalisemwa na

Ofisa Lishe wa Mkoa

wa Manyara,
¢ ary Dalushi,
: akilielezea

Janu-
wakati
NIPASHE

juu ya mwenendo wa
fedha zilizotolewa kwa
mkoa wao kukabiliana
na udumavu na utapi-
amlo
Dalushi, alisema
kwa kipindi hicho,
Manyara  imetumia
kiasi cha Sh. milioni
444232  kutekeleza
afua za lishe kuanzia
Januari hadi Machi
mwaka huu kukabili-
ana na udumavu.
Alisema  kiasi
hicho ni kati ya Sh.
milioni 514.802 sawa
na asilimia 86 zili-
zotengwa na mkoa
huo kutekeleza afua

Nchi EAC zapewa
somo utunzaji
mazingira

Na Cynthia
: Mwilolezi,
: ARUSHA

MKURUGENZI wa

: Taasisi ya Masomo ya
: Tabia nchi na Mazin-
¢ gira wa Chuo Kikuu
¢ cha Aga Khan Tawi
: la Arusha, Dk. Em-
¢ manuel Sulle amezi-
¢ taka nchi za Jumuiya
¢ ya Afrika Mashariki
¢ (EAC) kuongeza vi-

: wanda

vya kuzali-

¢ sha bidhaa zisizo-
: haribu mazingira na
: kufyonza kaboni kwa
¢ Maendeleo Endelevu
: (SDGs).

DK. Sulle aliyasema

hayo juzi katika tawi
¢ hilo wakati akizun-
: gumza na waandishi

: wa habari

kuhusu

: umuhimu wa kuhifa-
: dhimazingiraili ku-
¢ walinda binadamu,
: mimea na mifugo na
¢ madhara ya mabadi-

¢ liko ya tabia nchi.

Alisema  endapo

: nchi za zikiongeza
: zaidi viwanda vina-

: vyozalisha

bidhaa

¢ zisizoharibu mazin-
: gira, wananchi wa-
¢ tanufaika na ajira,

¢ utunzaji

wa  miti

. utakaowezesha uvu-
! naji wa bayonuwai
* na kufyonza kaboni

¢ ili kulinda mazingira.

ejikita zaidi katika

“Taasisi yetu im-

: kutatua changamoto
¢ za mazingira, hasa

¢ zinazoathiri
¢ zinazoishi

Jjamii
ukanda

wa Kaskazini mwa
Tanzania, kutokana
na ukame unaoletwa
na mabadiliko

hizo ili kuhakikisha wakazi hao wanapata
lishe bora.

Alisema fedha hizo zimetumika kwa kila
halmashauri kulingana na takwa la kishe-
ria ambalo linaitaka kutekeleza mkataba
wa lishe ambao wakuu wa mikoa walisaini
kwa niaba ya Rais Samia Suluhu Hassan
ili waweze kusimamia utekelezaji na ku-
hakikisha fedha za lishe zinatengwa kwa
watoto chini ya miaka mitano.

Alisema kwa kipindi hicho Halmashauri
ya Wilaya ya Kiteto iliongoza kwa kutenga
Shilingi milioni 94.198 na kutumia Shilingi
milioni 91.4 sawa na asilimia 97.

Halmashauri ya Wilaya ya Mbulu ilifua-
tia kwa kutenga Shilingi milioni 65.3 na ku-
tumia Shilingi milioni 62.7 sawa na asilimia
96.

Halmashauri ya Wilaya ya Hanang’ il-
itenga Shilingi milioni 91.154 na kutumia
Shilingi milioni 80.0 sawa na asilimia 88,
Mbulu Mjini ilitenga Shilingi milioni 36.7,
ikatumia Shilingi mil.31.8 sawa na asilimia
87, Babati Mjini ilitenga Shilingi milioni
30.150 ikatumia Shilingi milioni 25.2 sawa
na asilimia 84.

Simanjiro ilitenga Shilingi milioni 85.0
ikatumia Shilingi milioni 66.2 sawa na
asilimia 78 na Halmashauri ya Wilaya ya
Babati ilitenga Shilingi milioni 112.205 ika-
tumia Shilingi milioni 86.6 sawa na asil-
imia 77.

Mtaalamu huyo, alisema chanzo cha
fedha hizo kubaki ni kulingana na mion-
gozo, maeneo kutenga kidogo bila kufuata
idadi ya watoto na waweka hazina wa hal-
mashauri.

Juni 13 mwaka huu, Mkuu wa Mkoa wa
Manyara, Queen Sendiga akizungumza na
waandishi wa habari, aliwaagiza wataal-
amu wa lishe kuongeza nguvu kudhibiti
udumavu kwa kuwa mkoa una chakula
cha kutosha na kuwaomba wazazi hasa
wanawake kuona aibu ya watoto wao ku-
dumaa.

Akizungumza na NIPASHE kujua mi-
tazamo yao juu ya fedha hizo kutotumika,
Mkazi wa Bagara Ziwani, Aron Daud, ali-
wataka waajiri kuwaadhibu wahusika kwa
kushindwa kuwajibika ipasavyo kukabili-
ana na utapiamlo na udumavu.

Daud, alisema haiwezekani fedha zi-
natengwa kupambana na udumavu halafu
hazitumiki zote kutokana na uzembe wa
wachache.

Halima Hussen, aliiomba serikali ku-
fuatilia taarifa za mapato na matumizi ya

Kwa mujibu wa Programu Jumuishi ya
Taifa ya malezi makuzi na maendeleo ya
awali ya mtoto ( PJT-MMMAM) ya mwaka
2021/22-2025/26, msisitizo wa lishe upo
zaidi kwenye afua za lishe ya mama wa-
jawazito, watoto wachanga na vijana.

ya tabia nchi, hivyo
tunashauri jamii za
maeneo hayo kupan-
da miti na majani in-
ayohimili ukame, pia
wanapata malisho na
kuinua uchumi wao.

“Lakini mbali na
kupata malisho wa-

nahifadhi mazin-
gira yao kwa sababu
yanasaidia  kuzuia
mmomonyoko  wa
udongo,” alisema
Sulle.

Alisema katika

karne ya sasa, elimu
ya kukabiliana na
mazingira si ya kukaa
darasani pekee, la-
zima wanafunzi wa-
tekeleze kwa vitendo
ili kuhakikisha maz-
ingira yanatunzwa.

“Kutokana na
taasisi yetu kujua
hili  tunashirikiana
na jamii kwa kupata
maarifa asili katika
utunzaji wa mazin-
gira ikiwemo mifugo,
lakini tunapokea wa-
nafunzi wa vyuo vi-
kuu ndani na nje ya
nchi kuja kujifunza
hapa kwetu kwa vi-
tendo utunzaji wa
mazingira,” alisema.

Vilevile, alisema
taasisi hiyo ina miti
zaidi ya 100 ya aina
tofauti, ikiwemo
mpingo ambayo
ina thamani kubwa
nchini.
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DPP, washtakiwa uporaji
dhahabu wakubaliana

Na Samson Chacha, TARIME

ASHTAKIWA nane wa kesi ya
utakatishaji na ufadhili wa
waporaji wa mawe ya dhahabu
katika Mgodi wa Barrick North
Mara wameingia makubaliano na Mkuru-
genzi wa Mashtaka nchini (DPP) kulipa Sh.
milioni 62.5 kila mmoja ili kumaliza shauri
hilo.
Kufuatia makubaliano hayo, washtakiwa
watatu kati yao, wamelipa Sh. milioni 94.5.
Awali akiwasomea mashtaka katika
Mahakama ya Wilaya ya Tarime mbele
ya Hakimu Mkazi Stanley Mwakihaba,
Mwendesha Mashtaka wa Serikali, Devis

Katesigwa nawenzake kutoka Ofisi ya DPP
alidai kuwa washtakiwa hao, wanakabiliwa
na kesi ya utakatishaji na kuwa mawaka-
la wakufadhili waporaji wamawe ya dha-
habu katika mgodi huo na kuyanunua kwa
njia zisizo rasmi.

Katesigwa alidai kuwa washtakiwa hao
walitendamakosahayo Mei29, mwaka2023.
Alisema mshtakiwa Abia Sasi (48), amelipa
fedha yote kulingana na makubaliano yake
na DPP wakati Raphael Matiko na Makenge
Chacha wamelipa Sh. milioni 32.

Aliwataja washtakiwa watano ambao
bado hawajalipa chochote kuwa ni Emma-
nuel Joseph maarufu kwa jina la Stemina,
GhatiBare, Hamis Maiko, Chacha Mwita na

Mangera Chacha.

Alisema washtakiwa wengine, Yohana
Chachana Ketabo Ryoba

wameonywa na kuwekwa chini ya uan-
galizi wa Jeshi la Polisi kwa kipindi cha mwa-
ka mmoja.

Washtakiwa hao wametakiwa kuripoti
Kituo cha Polisi Nyamwaga kila mwezi, ku-
tojihusisha na kushawishi vijana kuvamia
mgodi na kununua mawe yanayosadikiwa
kuwa na dhahabu yaliyoporwa mgodini.

Hakimu Mwakihaba aliahirisha kesi hiyo
hadi Julai 22, mwaka huu, itakapotajwa
tena na kuwahimiza washtakiwa waliosalia
kulipa faini hiyo kulingana na makubaliano
yao na DPP.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Anamringi Macha akizungumza kwenye kikao cha bodi ya barabara juzi na kuonyesha kukerwa na ma-
kandarasi wenye uwezo mdogo kupewa kazi ya kutengeneza miondombinu ya barabara na kushindwa kuikamilisha kwa wakati huku
wengine wakiwa hawapo kabisa eneo la mradi na hawana vifaa vya ujenzi. PICHA: MARCO MADUHU

Waganga walia kamata
kamata ya Polisi Ushetu

Na Shaban Njia, KAHAMA

WAGANGA wa jadi katika Halmashauri
ya Ushetu mkoani Shinyanga, wameiomba
serikali kuingilia kati ili wapate haraka vibali
na kuwaondelea adha ya kukamatwa mara
kwa mara na askari wa Jeshi la Polisi.

Wametoa ombi hilo wakati wakiwasilisha
malalamiko kwenye mkutano na Mbunge
wa Ushetu, Emmanuel Charahani.

Waganga hao walidai kuwa licha ya baadhi
yao kulipia vibali hivyo kwa muda mrefu,
hawajapatiwa hali inayosababisha waend-
elee kukamatwa na askari hao kwa tuhuma
za kufanya kazi zao kinyume na sheria.

Mganga wa Nyamilangano Makolo Bunda-
la, alidai kwa zaidi ya miaka miwili amelipia
kibali chake, lakini mpaka sasa hajapata.

Bundala, alisema licha ya kulipia kibali
hicho kupitia namba ya malipo ya serikali,
kila siku amekuwa akikamatwa na askari
hao kwa kushirikiana na ofisa utamaduni
na kutozwa faini.

Alimuomba mbunge huyo kuingilia kati
kuhakikisha vibali hivyo vinapatikana kwa
wakati baada ya kulipia na kuwaondolea
gharama kwa kutozwa faini na matumizi
mengine ya fedha.

Ramadhani Nkina, alidai wamekuwa
wakikamatwa na silaha za jadi ambazo
wamerithi kwa baba zao na kubambikiwa
kesi ya kuwinda wanyama.

Mratibu wa Tiba Asili wa Halmashauri ya
Ushetu, Allec Silayo, alikanusha madai ya
waganga hao na kusema wengi wao wana-
tumia vibali vya kughushi.

Silayo, aliwataka waganga hao kufika ka-
tika ofisi zinazohusika kusajili shughuli zao,
ikiwemo nyara wanazozitumia ili kuondo-
kana na usumbufu huo.

Mbunge Charahani aliahidi kufikisha
malalamiko ya waganga hao katika mam-
laka husika na bungeni ili kubaini sababu
ya vibali hivyo kuchelewa kuwafikia na ku-
hakikisha wanafanya kazi zao bila kubughu-
dhiwa na jeshi hilo.

Hata hivyo, aliwataka kwa kipindi amba-
cho anashugulikia malalamiko yao, wajie-
pushe na tabia ya kugushi vibali kwani vina-
sababisha serikali kupoteza mapato.

Aliwataka wenye nyara ambazo hazijasa-
jiliwa wahakikishe wanazisajili ili kuondoka-
na na adha za kukamatwa mara kwa mara.

: Na Marco Maduhu,
© YANGA

Katambi
awaangukKia
wazee
maadili
kwa vijana

SHIN-

WAZEE wa Manispaa va

: Shinyanga wameombwa Ku-
: kabiliana na mmomonyoko
: wa maadili kwa vijana kwa
* manufaa yao na taifa.

Ombi hilo limetolewa na

: Mbunge wa Shinyanga Mjini,
: Patrobas Katambi ambaye

* pia ni Naibu Waziri Ofisi ya
: Waziri Mkuu, Kazi, Vijana,

: Ajira na watu vvenye ul-

P emavu.

Katambi alitoa ombi hilo juzi

: wakati akizungumza na wa-
: zee hao na kuzindua Umoja
: wa Wazee Wastaafu Tarafa
: ya Oldshinyanga.

Alisema tatizo hilo kwa vi-

: jana limekuwa kubwa, hivyo
: wazee kusimama ni vvaubu
* wao wa msingi kwa kulipi-

: gia kelele na kulikemea ili

: kuliokoa taifa.

“Vijana ndiyo nguvu kazi ya

: Taifa, sasa wakianza kuoana
: wanaume kwa wanaume,

: wanawake na wengine ku-

: penda kuwa ma “single

: mother”
: kuangamia na kuna uweze-

: kano hata hapo baadae kuja
: kukosa viongozi wazuri

¢ wenye maadili, sababu ya

: kuathiriwa na mmomonyoko
: wa maadili,”

taifa linakwenda

) alisema.
Aliwaomba wazazi kuacha

i malezi ya kisasa kwa watoto
* ambayo ndiyo yamekuwa

: chanzo cha mmomonyoko

: wa maadili kwa vijana.

Aliwataka warudi katika

‘ malezi ya enzi za mababu ili
: kuwafanya watoto wakue ka-
: tika maadili mema.

Mwenyekiti wa Baraza la

: Ushauri la Wazee Manispaa

: ya Shinyanga, Stephano Tano,
: alimshukuru mbunge huyo

: kwa kukutana na wazee na

: kuiomba serikali kuwapatia

: vitambulisho vya matibabu

: bure na dawa.

Tano, alisema ajenda kubwa

* ya wazee kwa sasa kwenye

* vikao vyao ni kujadili namna
* ya kuanza kutoa elimu dhidi
: ya mmomonyoko wa maadili
: kwa vijana.

Aliwaomba wazazi
kuacha malezi ya
kisasa kwa wa-
toto ambayo ndiyo
yamekuwa chanzo
cha mmomonyoko
wa maadili kwa
vijana.
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Tume Uratibu Dira*, éikieni
.i-jambo la wanawake hawa

Msajili ndani ya mgogoro
wa TLP, Kuufumua sasa

« Katibu ashangilia mkvvamo akidai hakuna uchaguzi ni ‘kicheni pati’

Na Sabato Kasika

MGOGORO wa kiuongozi
ndani ya Chama cha Tanzania
Labour Party (TLP), huenda uka-
pata ufumbuzi baada ya Ofisi ya
Msajili wa Vyama Siasa, kupanga
kuushughulikia kuanzia leo.

Chama hicho kimekumbwa na
mgogoro baada ya kuitisha uch-
aguzi lakini ukakataliwa na Ofisi
ya Uchaguzi kwa maelezo kuwa
haikuwa na taarifa.

Hata hivyo, ndani ya chama
wapo wanaunga mkono uchagu-
zi wa Mwenyekiti wa Taifa, Aivan
Maganza, na wengine wanamp-
inga hivyo kusababisha kuwapo
makundi yanayovutana baada ya
uchaguzi huo uliofanyika mwezi
uliopita Juni 29.

Makundi hayo ni lile linamuun-
ga mkono makamu mwenyekiti
wa chama hicho, Dominatha
Rwechungura na katibu aliyeon-
dolewa katika nafasi hiyo baada
ya uchaguzi, Richard Lyimo.

KUTEGUA KITENDAWILI

Akizungumza na gazeti hili
jili Msaidizi wa Vyama vya Siasa,
Sisty Nyahoza, anasema mgogoro
huo umeifikia ofisi yao.

Anafafanua kuwa wamepokea
taarifa ya uchaguzi huo kutoka
kwa Makamu Mwenyekiti TLP
Taifa, Dominatha Rwechungura.

“Baada ya kuletewa taarifa za
kufanyika uchaguzi wa mwe-
nyekiti wa TLP taifa, tuliwasili-
ana na katibu mkuu wa chama,
Richard Lyimo kupata maelezo
zaidi kuhusu uchaguzi,” anasema
Nyahoza.

Nyahoza anafafanua kuwa
Lyimo aliwaambia kwamba hana
taarifa yoyote kuhusu chama ku-
fanya uchaguzi.

“Baada yamajibu hayo, tumem-
wandikia katibu huyo barua atoe
maelezo kwa nini upande mmoja
unasema uchaguzi ilifanyika na
mwingine unakana kufanyika
uchaguzi,” anasema.

Anasema, Lyimo anatakiwa
kupeleka maelezo haraka ili leo
Ofisi ya Msajili wa Vyama vya
Siasa itoe majibu ya hatima ya
mgogoro wa kiuongozi ambao
umejitokeza ndani ya chama hi-
cho. Anasema, kwa kawaida cha-
ma kinapomaliza kufanya uch-
aguzi, ni lazima kipeleke taarifa
katika Ofisi ya Msajili wa Vyama
vya Siasa ili kupitia taarifa za uch-
aguzi huo.

“Hao  walifanya  uchaguzi
wameleta taarifa zao tuzipitie
tujiridhishe kwanza ili kuepusha
migogoro ya kiuongozi ndani ya
vyama,” anasema.

M/KITI APIGWA STOP

Tangu kufanyika kwa uch-
aguzi huo uliompa ushindi Ai-
van Maganza, mwenyekiti huyo
mpya wa TLP hajaingia ofisini ku-
tokana na kile anachoeleza kuwa
ni kuzuiwa na walinzi wa makao
makuu ya chama hicho.

Maganza anasema, baada ya
kumalizika uchaguzi, Julai mosi
aliripoti ofisini akiwa na safu
mpya ya uongozi, akiwamo ka-
tibu mkuu mpya Riziki Ngaga.

“Lakini tulipofika tulizuiliwa
na walinzi kwa maelekezo ya
Lyimo na hadi sasa tumeshindwa
kufanya kazi za chama kwa saba-
bu ya mtu mmoja anayevuruga
mambo,” anadai Maganza.

Anasema, Lyimo alipata nguvu
baada ya kuwapo taarifa kuwa
Ofisi ya Msajili wa Vyama vya
Siasa haitambui uchaguzi huo,
na kwamba walipeleka vielelezo
vyote vya uhalali wa uchaguzi ka-
tika Ofisi ya Msajili.

Makamu Mwenyekiti TLP, Dominatha Rwechungura akizungumza

kuhusu mikakati ya chama. PICHA: SABATO KASIKA

“Kwa kuwa ofisi hiyo imepokea
vielelezo, tunaamini itatenda
haki katika maamuzi yake, kwa
sababu hatukufanya uchaguzi
kwa kificho, ofisi ya msajili ina-
jua, Jeshi la Polisi linajua, ndio
maana lililinda uchaguzi wetu,”
anasema.

KICHENI PATI

Akizungumzia tuhuma zi-

nazoelekezwa kwake, Lyimo
anasema, ni kweli amewazuia
wasiingie ofisini, kwa maelezo
kwamba chama hakijafanya uch-
aguzi.

“Kilichofanyika ni ‘kicheni
pati’ sio uchaguzi, kwa sababu
uchaguzi hauwezi kufanywa na
wajumbe tisa. Hao ni wahuni tu,”
anasema Lyimo.

Anaongeza kuwa uchaguzi

kama huo ni lazima katibu mkuu
na kaimu mwenyekiti wa chama
taifa wawepo, na kwamba yeye
na kaimu mwenyekiti hawaku-
wapo.

“Kwa hiyo nirudie kusema
kuwa hao watu walifanya
‘kicheni pati’ sio uchaguzi, kwa
hiyo hatuwatambui kama vion-
gozi bali ni wahuni tu,” anasema.

UCHAGUZI ULIVYOKUWA

Katika uchaguzi huo, wa-
jumbe wa mkutano mkuu
walimchagua Maganza kuwa
mwenyekiti wa chama hicho
taifa kwa kura 35, huku Stanley
Ndamugoba alipata kura 10, Ki-
nanzaro Mwanga kura 10, Abuu
Changaa kura sifuri na Richard
Lyimo kura sifuri.

Hayo ni kwa mujibu wa maka-
mu mwenyekiti wa chama, Dom-
inatha Rwechungura ambaye
anafafanua kuwa baada ya uch-
aguzi, halmashauri ilimchagua
Riziki Ngaga kuchukua nafasi
ya Lyimo aliyeondolewa katika
nafasi hiyo na kubaki mwana-
chama wa kawaida.

“Lakini mwanasiasa mkongwe
Hamad Tao, alichaguliwa naibu
katibu wa chama chetu. Hao
ndio baadhi ya viongozi wa juu
wa TLP,” anasema.

Uchaguzi huo ulifanyika baada
ya kuahirishwa kwa zaidi ya
mwaka mmoja huku ikielezwa
kuwa chanzo cha hayo ni baadhi
ya viongozi kungang’ania ma-
daraka.

Mara ya kwanza, chama Kkili-
panga kufanya uchaguzi Januari
8 mwaka jana, lakini ukaahirish-
wa hadi Machi 6, lakini hauku-
fanyika ukapanguliwa hadi Mei
mosi mwaka huo wa 2023.

Hata hivyo, uchaguzi huo
pia haukufanyika ukasogezwa
mbele hadi Desemba 28 mwaka
jana, lakini ukaahirishwa uka-
pangwa kufanyika Januari 28,
mwaka huu, nao ukapigwa
kalenda.

Baada ya panga pangua hiyo,
hatimaye ukafanyika Juni 29, la-
kini ili kuziba nafasi ilioachwa
na Augustine Mrema aliyefariki
dunia Agosti mwaka 2022, lak-
ini nao umekumbwa na sintofa-
hamu baada viongozi walioch-
aguliwa kuzuiwa kuingia ofisini.
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Nukuu va Nyerere inapotumiwa
kukimbia vyama, Msigwa aitaja

Ni ile '"CCM siyo mama yangu’

Rais Samia Suluhu Hassan, akimkaribisha Peter Msigwa, baada ya kukihama chama chake cha CHADEMA. PICHA: MTANDAO

Na Restuta James

IMEKUWA ni kawaida kwa
wanasiasa  kuhama  kutoka
chama kimoja kwenda kingine,
hasa nyakati za uchaguzi, wengi
wakihalalisha uamuzi wao na
tuhuma za kutoridhishwa na
baadhi ya mambo kule wanap-
opakokimbia

Wachambuzi wa siasa wa-
naeleza kuwa ili mtu ajiunge na
chama kwanza lazima akubali-
ane na itikadi au msimamo wa
chama anachokitaka katika
masuala yote ya msingi husu-
sani namna ya kushika dola, usi-
mamizi wa uchumi na rasilimali
za nchi na muundo wa taasisi za
umma hasa majeshi.

Wanadokeza kuhusu itikadi
wakizitaja zipo zinazoamini kati-
ka mrengo wa kulia, wa kushoto,
wa kati, kati kulia, kati kushoto,
ujamaa na ukoministi.

Itikadi hizi zinaelezwa kuwa
ndio msingi wa mwananchi kua-
mua kujiunga na chama kwa
kuwa ndio imani yake kwa kile
anachotaka kukiona kesho kwa
nchi yake.

Mwanasiasa mkongwe, Thom-
as Ngawaiya, anasema ni vigumu
kwa mwanasiasa makini kuha-
ma kutoka chama kimoja hadi
kingine kwa kuwa imani ya iti-
kadi inambana.

“Ukiona mtu anahama chama

ujue hakuna kitu kingine kina-
chomsumbua zaidi ya ubinafsi
na wanasiasa wengi wanaangalia
zaidi maslahi yao na sio kusaidia
umma. Binafsi nalichukia jambo
hili kwa sababu linarudisha nyu-
ma malengo ya jamii,” anasema.

Anafafanua kuwa ubinafsi
wa wanasiasa umekwamisha
malengo ya kuanzishwa kwa
mfumo wa vyama vingi.

“Lengo kubwa la chama cha
siasa ni kuwaletea wananchi
maendeleo pale wanapopewa
nafasi ya kuongoza kutokana na
itikadi yake, ukifuatilia wanao-
hama ni kwa sababu wamekosa
nafasi kwenye uchaguzi ndani ya
chama au kutoteuliwa kuwania
nafasi kama za urais au ubunge;”

Anasema na kuongeza kuwa
nia yake anayehama ni kuingia
kwenye nafasi fulani sio kui-
saidia jamii katika kile wanacho-
amini.

Ngawaiya aliwahi

ambaye

akianzia NCCR-Mageuzi na kisha
kuhamia TLP na sasa yuko CCM,
anasema hakutaka kuhama la-
kini mazingira yalimlazimisha
baada ya kugombana na aliyeku-
wa Mwenyekiti wake, marehemu
Augustino Mrema, hadi kufikis-
hana mahakamani.

“Siungi mkono kuhamahama
vyama. Ni kikwazo kwa jamii am-
bayo inaamini pamoja na wewe

kwenye itikadi, ghafla unabadi-
lika. Ndio maana nasema kama
si ubinafsi, kuhama chama ni
jambo gumu kwa mtu makini,”
anaongeza.

CCM SI MAMA

Akizungumza na Nipashe, ali-
yewahi kuwa Mbunge wa Iringa
Mjini (CHADEMA), Peter Msig-
wa, ambaye karibuni amehamia
CCM, anasema suala la itikadi
kama msingi wa imani ndani ya
chama cha siasa ni jambo jepesi
linaloweza kubadilika wakati
wowote.

“Kwani hukumsikia Baba wa
Taifa Mwalimu Julius Nyerere
akimwambia Kawawa CCM sio
mama wala baba yake?” Itikadi
sio dini wala sio imani ni jambo
linaloweza kubadilika wakati
wowote,” anasema.

Anaahidi kujibu swali hilo
kwenye mkutano na waandishi
wa habari ambao hata hivyo
hajaufanya.

CHADEMA Msigwa aliyoikim-
bia, inaamini katika itikadi ya
mrengo wa kati wakati CCM ali-
kohamia inaamini katika siasa
za ujamaa na kujitegemea, japo
kinachoonekana ni uelekeo wa
mrengo wa kulia lakini pia kushi-
kilia jukumu la serikali kusima-
mia maendeleo.

Itikadi inatafsiriwa na kuto-
kana na mambo ambayo chama

huyaamini, kuyasimamia na
kuyapigania kama ajenda zake
za msingi kwa wananchi na taifa
kwa ujumla.

ITIKADI CCM/CHADEMA

Pamoja na kwamba wana-
siasa nchini wanahama kutoka
kila upande, vyama vya CCM
na CHADEMA vinaongoza kwa
makada wake kuhamia upande
mwingine na wakati mwingine
kuunda vyama kama ilivyotokea
wakati wa awamu ya nne, baadhi
ya makada wa CCM walivyoasisi
kuanzishwa chama cha kijamii
(CCK) na msuguano ndani ya
CHADEMA ulivyozaa ACT-Wazal-
endo miaka 10 iliyopita.

Hata hivyo, CCM inaamini
katika itikadi ya ujamaa na ku-
jitegemea ambayo ilipewa nguvu
ya kisera na Azimio la Arusha
ambalo liliweka uchumi mikon-
oni mwa umma.

Itikadi hiyo ilisisitiza umuhimu
wa kuishi pamoja jambo lililoan-
risha vyama vya ushirika.

Falsafa ya CCM inasisitiza
kuzingatia utu, usawa na haki;
inayosimamiwa na siasa safi na
uongozi bora ili kudumisha am-
ani, umoja na mshikamano wa
kitaifa.

Kwa upande wa CHADEMA,
inaamini katika mrengo wa kati
kikiongozwa na falsafa ya ngu-

vunamamlakayaumma’ auThe
People’s Power’ katika kumiliki,
kuendesha, kubuni na kuende-
leza maamuzi, mawazo, rasilima-
li, uchumi na siasa ya nchi.

UFAFANUZI KIMRENGO

Vyama vyenye mrengo wa ku-
shoto vinaamini katika usawa,
ushirikiano, kusaidiana na kuwa-
saidia wasiojiweza, uhuru wa ku-
jitawala, haki na fursa za kisiasa
na kiuchumi kwa mwanamke,
mgawanyo bora wa kodi, bima
za afya kwa umma sambamba na
haki na usawa kwa wafanyakazi.

Vyama hivi vinasikiliza na kua-
mini katika maslahi ya msingi ya
wananchi wao, mfumo wenye
usawa katika uongozi, matajiri
wawasaidie masikini na athari za
mabadiliko ya tabianchi.

Vyama vyenye mrengo wa
kushoto vipo kinyume na aina
yoyote ya ukandamizaji, ubaguzi
wa rangi ama unyanyasaji wa ki-
binadamu.

Kwa upande wa mrengo wa
kulia vinaamini katika utama-
duni wa asili wa dola kama vile
kuwa na jeshi kubwa, silaha kali
na kupigana vita kwa ajili ya
kulinda na kutetea maslahi yao,
utaifa na dola kwanza na ulinzi
na usalama wa dola.

Vyama hivi vinaongozwa na
itikadi kuwa dola linapaswa ku-
hakikisha linapambana na viti-
sho vyote vya ndani na nje ili ku-
hakikisha linaendelea kuwepo.

Vyama nyingine vya mrengo
wa kulia vinaamini pia kuwa
nchi zinapaswa kulinda maslahi
yao ya kibiashara, hata kwa ku-
weka vikwazo wakati fulani.

Vyama vyenye mrengo huu
huwa haviamini sana katika
ushirikiano na hata vinapokuwa
madarakani mahusiano baina ya
nchi na nchi huyumba.

Kwa upande wa Uingereza vy-
ama vyenye itikadi ama mrengo
wa kulia ni Conservative kilicho-
shadidia kujitoa kwa Uingereza
Umoja wa Ulaya-wakiita hatua
hiyo British exit au Brexi, hatua
ambayo imekuwa na changamo-
to nyingi kiuchumi na kijamii.

Kwa Marekani Republican
kinachokusudia kumteua Don-
ald Trump kuwa mgombea urais
kinaongozwa na mrengo huo na
mara nyingi hakiwajali maskini
wakiwamo weusi na kinaende-
leza ubaguzi.

MRENGO WA KATI

Vyama vyenye mrengo wa kati
vinayaamini mambo yote yanay-
osimamia itikadi za mrengo wa
kulia na wa kushoto kwa pamoja
kwa umuhimu wake ikiamini ka-
tika ustawi wa nchi na dunia.

Mfano wa vyama hivi ni chama
cha Liberal Democrats cha Uin-
gereza ingawa kuna wakati na-
cho huonekana kuegemea siasa
za mrengo wa kulia.

CHADEMA ndicho kinacho-

amini katika itikadi hii kwa
maana kwamba kinaangalia
mambo yanayofaa kwenye

mirengo yote miwili na kuyasi-
mamia huku kikipinga baadhi ya
mambo pia.

Vyama vyenye mrengo wa
kati kushoto vinaamini yale ya
mrengo wa kushoto huku yale ya
mrengo wa kulia wakiyakubali
kwa kiasi fulani.

MRENGO KATI, KULIA

Kama ilivyo kwa mrengo wa
kati kushoto, vyama vyenye
mrengo wa kati kulia vinaamini
zaidi yale ya mrengo wa kulia la-
kini pia huyatilia umuhimu yale
ya mrengo wa kushoto.
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Tume Uratibu Dira,
sikieni jambo la
wanawake hawa

Na Mwandishi Wetu

“ TUNAFURAHIA dira ya
maendeleo ya taifa 2050,
jinsi ilivyo shirikishi na
jumuishi  inayokusudia

kumfikia kila mmoja, aeleze

Tanzania anayoitamani. Ni jam-

bo la kihistoria.”

Anasema Mwenyekiti wa Ju-
muiya ya Wanawake Wenye
Ulemavu Zanzibar (JUWAUZA),
Salma Haji Sadat, akizungumza
na Nipashe baada ya konga-
mano la kitaifa la wanawake
kuchangia maoni ya Dira ya
Taifa 2050, mwishoni mwa wiki
iliyopita.

Kongamano hilo linaloandal-
iwa na Mfuko wa Udhamini wa
Wanawake (WFT), Mtandao wa
Jinsia Tanzania (TGNP) na Shiri-
ka la Wanawake katika Sheria
na Maendeleo Afrika (WiLDAF)
linawakutanisha wanawake na
wajumbe wa Tume ya Mipango
na Uratibu wa Dira ya Taifa, Dar
es Salaam.

Salma, anasema ni dira ju-
muishi yenye mawazo ya wengi
na mambo bora ambayo yak-
iwekwa kwenye vipaumbele

vya taifa huenda yakaleta Tan-
zania bora zaidi hata kabla ya
kufikia 2050.

Hata hivyo, ana angalizo kwa
Tume ya Kuratibu Maoni ya
Dira kuwa Tanzania lazima iko-
meshe rushwa na kufanya mi-
kakati ya kupata fedha za ndani
kuendesha miradi ya maende-
leo na ujenzi wa nchi.

Anatamani dira inayoondoa
rushwa ili mamilioni ya pesa za
miradi yanayoibwa kila mwaka
yasichotwe yatumiwe kuon-
dolewa wananchi umaskini.

Aidha, dira inayolinda na
yenye uchungu na rasilimali za
nchi ili zisiporwe na kumalizika
badala yake zilete maendeleo
kwa kila mmoja.

“Rasilimali ziwape watu maji
safi, umeme, elimu bora, bara-
bara za kutosha, chakula na
fedha wasilie hali ngumu na
umaskini”.

Salma anagusia elimu, kuwa
dira iifikishe Tanzania kwenye
elimu bora si kukariri maandiko
badala yake wajifunze zaidi
mambo ya kukuza na kuende-
leza kada (professions) kama
ualimu, uhandisi, kilimo na

uandishi wa habari, akisema

ndivyo wanavyofanya China na
mataifa ya Korea, Malaysia na
Indonesia.

VIJANA KAA LA MOTO

Salma Mwenyekiti wa Baraza
la Taifa la Watu Wenye Ulemavu
Zanzibar, anagusia utitiri wa
vijana usiona na tumaini, ak-
isema ni kundi kubwa zaidi na
linaloendelea kuongezeka kila
siku kwa idadi, hivyo serikali
ifanya kila mbinu kutatua kero
zao maana wako nyuma zaidi.

Anashauri iwekwe mikakati
yenye kuleta mabadiliko ya
haraka ili kubadili maisha yao
maana ni wengi wakiachwa bila
ajira, elimu, mikopo, misaada
wala kuendelezwa wanaweza
kuwa changamoto kubwa kwe-
nye taifa.

“Tutumie  teknolojia  na
maarifa kuwawezesha kubadili
maisha yao, wawe na kazi wa-
pate fedha, waingizwe kwenye
kilimo, ufundi na teknolojia ili
kuwanyanyua kwani ni kundi
kubwa, liangaliwe kwa jicho
pevu.” Anaeleza.

Pili Kuliwa ni Mratatibu wa
Shirika la Tumaini Jipya la
Wanawake Kilwa (TUJIWAKI),
anasifu dira shirikishi inayowa-
pa wengi nafasi ya kutoa maoni
yao kuanzia mikaoni, mijini,
fanyika tangu uhuru.

Anataka dira iangalie ulinzi
wa watoto Bara na Visiwani
kwa sababu wanatelekeza, ku-
waacha watunzwe na ndugu au
wazee wasio na kipato na wen-
gine kuishi kwenye mazingira
magumu na ya kihalifu, ngono
na dawa za kulevya.

Anaeleza kuwa kuna kizazi
cha watoto wengi wenye umri
wa chini ya miaka 15 ambao ha-
wasomi, wasio na malezi, wali-
ofanyiwa ukatili ambao wame-
sambaa karibu kila mahali.

“Tusipofanya hivyo ikifikapo
2050 tutakuwa na vijana wengi
wasiojua kusoma kabisa, wasio-
jitambua, wahalifu ambao ni
mzigo usiobebeka kwa taifa.”

Mkurugenzi wa Chama cha
Solidarity for Women and Chil-
dren with Disabilities (SOWA-
CHIDI), Adeline Mluge, anasifu
ushirikishwa ~wa  wananchi
kuandaa dira akitaka ifanyike
tathmini ya upungufu na kaso-
ro za kutekeleza dira 2025 inay-
omalizika.

Mjumbe wa Kamati ya Ufundi
ya Mtandao wa Wanawake, Kat-
iba na Uchaguzi, Maria Chale,
anasema wanatamani kuwa
na Tanzania yenye ulinzi wa
makundi ya wanyonge hasa we-
nye ulemavu na wanaoishi na
ualbino.

Wanatamani ije dira inayowe-
ka utaratibu wa kuwa na sheria
ya kuwaadhibu kwa kunyong-
wa hadharani wanaoua wenye
ualbino kwa sababu hayo ni
mauaji ya kukusudia na wanao-
patikana na hatia hawanyongwi
mbali na kuhukumiwa na kuba-
kia magerezani.

Maria anashauri sheria ian-
galie masuala ya ushahidi kwe-

Dk. Amina Msengwa kutoka Tume ya Mipango na Uratibu
wa Dira 2050, akizungumza wakati wa kupokea maoni vya
wanawake. PICHA ZOTE: MWANDISHI WETU

nye kesi za mauaji ya albino,
badala ya kuendelea kueleza
kuwa kesi ya mauaji ni lazima
jamhuri itoe ushihidi usioacha
shaka dhidi ya mshukiwa wa
mauaji.

Aidha, anazungumzia uende-
shaji kesi za mauaji ya albino
kuchelewa kupindukia akisema
kuwe na utaratibu wa kuziha-
rakisha zimalizike mahakamani
na haki itendeke.

Mkurugenzi wa Taasisi ya Viv-
ian Women, Vivian Ugulumu,
anasema shirika lao linatamani
kuona dira 2050 inayoifikisha
Tanzania kwenye elimu bora na
yenye wataalamu na wahandisi
wa kutosha wazawa.

“Watoto wanasoma tena kwa
kugharamiwa na serikali msingi
na sekondari lakini wanapata
elimu bora au bora elimu? Tu-
fanye mabadiliko tuwe na elimu
bora kama mataifa mengine
Afrika Mashariki ikifika 2050
tuwe bora kielimu.” Anasema.

Akizungumzia wahandisi
anasema miaka ijayo ni lazima
kuwa na wataalamu wazawa
wanaojenga barabara za juu,
za mwendokasi na kufanya
kandarasi mbalimbali badala ya
kutegemea wageni kama ilivyo
sasa.

Katibu wa Chama cha Wa-
sioona (TLB), Wilaya ya
Kisarawe, = Asha  Magendo,
anasema wanatamani kuona
Tanzania inayoongozwa na dira
inayoheshimu wanaoishi na ul-
emavu.

Anasema miaka 60 ya uhuru
hakujawa na juhudi za kutosha

kuwathamini na kuwaheshimu,
mfano kwenye hospitali hakuna
dirisha wala dawati kwa ajili
yao.

“Usafiri wa umma hakuna
anayewajali, ajira, wakiwa ben-
ki na vyoo vya umma au kwe-
nye hoteli na migahawa hakuna
anayetujali,” anasema akitaka
dira inayokuja iwe na Tanzania
inayoheshimu wanaoishi na ul-
emavu.

Nice John ni Mjumbe wa Cha-
ma cha Wanaoishi na Ualbino
(TAS) Wilaya ya Ilala, anasema
dira inayokuja isisahau huduma
muhimu kwa wanaoishi na ual-
bino kutokana na mabadiliko ya
tabianchi.

“Dira inapoangalia makundi
maalumu ihakikishe wenye ual-
bino wanapewa kofia, mafuta,
miwani na tiba ya ngozi kutoka-
na na jua kali na joto kutokana
na mabadiliko ya tabianchi.”

Vifaa hivyo vipatikana kwa
kila mmoja anayehitaji kupi-
tia Bohari ya Dawa (MSD) na
sensa yao ifanyike iwatambue
na kuwahudumia kwenye hos-
pitali zote.

Nice anapendekeza kuwapo
na madaktari bingwa wa ngozi
na macho kwenye vituo vya
afya mijini na vijijini ili kusaidia
wanaoishi na ualbino.

“Tunatamani kuwa na dira in-
ayozungumzia kuelimisha jamii
kuhusu uelewa wa masuala
ya ulemavu. Watu wafahamu
sababu za ulemavu wowote na
kuwaunga mkono kwa kukataa
unyanyapaa,” anaongeza Nice.
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JUKWAA LA VIONGOZI

« Aendeleza jambo lake kwa wapinzani

PEREZIDA wA
REPUBULIKA

Paul Kagame, Rais wa Rwanda anayemaliza muda wake, akipiga kura Jumatatu wiki hii. PICHA: AFP

Na Mwandishi Wetu
IKI ilipoanza Juma-
tatu Julai 15 ni siku ya
kupiga kura nchini
Rwanda, kumpata
rais na wabunge.

Anayetetea kiti cha ikulu ni
Rais Paul Kagame, aliyeishi ma-
darakani tangu 2000 na sasa
anawania muhula wa nne wa
miaka mitano mingine.

Lakini, hayuko peke yake ana
wapinzani wawili pekee ambao
kwa mujibu wa vyombo vya
habari ndiyo walioruhusiwa ku-
chuana naye. Japo inavyoelekea
ni kama kiini macho.

Duru za kisiasa zinaeleza kuwa
Rais Kagame na mgombea wa
Chama cha Rwanda Patriotic
Front (RPF), hadi jana asubuhi
alikuwa amejihakikishia kubaki
ikulu, akiongoza kwa asilimia
99.15 ya kura zilizopigwa.

Matokeo rasmi ya awali yaki-
jumuisha asilimia 79 ya kura
zilizohesabiwa Jumatatu usiku
na Tume ya Taifa ya Uchaguzi

(NEC).

Kwa mujibu wa matokeo haya
yanayosomwa kwenye tele-
visheni ya taifa na Mwenyekiti wa
NEC, Oda Gasinzigwa, “mgombea
wa chama cha Rwandan Patriotic
Front, amepata asilimia 99.15 ya
kura katika uchaguzi wa urais.”

Aidha, anaendelea kueleza
kuwa mpinzani wake mgombea
wa chama cha Green Democratic
Party, Frank Habineza, amepata
asilimia 0.53 na mgombea binafsi
Philippe Mpayimana ameshuka
zaidi akipata asilimia 0.32.

Baada ya kutangazwa kwa ma-
tokeo hayo Jumatatu saa 4: 00,
Kagame anazungumza moja kwa
moja kutoka makao makuu ya
chama chake cha RPF mbele ya
wafuasi wake akiwaambia.

“Najua sio kila mtu yuko hapa
usiku wa leo, lakini nilitaka ku-
washukuru wote mmoja baada
ya mwingine, kwa kuwa upande
wangu hadi dakika ya mwisho,
hatua hili ilipoamuliwa. Matokeo
haya yako wazi, hakuna shaka
tena sasa. Umewahi kuniona ni-
kipoteza matumaini? Bila shaka
hapana.”

“Najua sio kila
mtu yuko hapa
usiku wa leo,
lakini nilitaka
kuwashukuru
wote mmoja
baada ya
mwingine, kwa
kuwa upande
wangu hadi
dakika ya
mwisho, hatua
hili ilipoam-
uliwa. Matokeo

Anaongeza. “Iwe zamani ... au
hata katika siku zijazo. Ni kwa
sababu najua nina msaada wako
na kwamba tutapata suluhisho
pamoja kila wakati. Kuhusu asil-
imia hizi 99, ni za kuvutia sana.
Na hata kama ningechaguliwa
kwa asilimia 100... sio suala la
idadi tu, ni taswira ya imani uli-
yonayo kwangu. Na hilo ndilo
jambo muhimu zaidi kwangu. “

Kagame kwenye uchaguzi
huo, anapambana na wapinzani
‘walaini wale aliokutana nao uch-
aguzi uliopita wa urais mwaka
2017. Kiongozi wa chama pekee
cha upinzani kilichoidhinishwa
Frank Habineza na Philippe
Mpayimana mgombea binafsi.

Wawili hao wanapambana
dhidi ya Rais ambaye tayari ame-
pata asilimia 98.79 ya kura kabla
ya matokeo kamili yanatarajiwa
kujulikana Jumamosi wiki hii
Julai 20, kabla ya matokeo ya
mwisho kutangazwa tena Julai
27.

Ripoti zinasema kuwa katika
ofisi moja mjini Kigali, ambayo il-
ishuhudia kazi ya kuhesabu kura
ni jina moja pekee lililosikika

Kagame Rais tena Rwanda

ajizolea asilimia 99.15

wakati wa kuhesabu kura la
Paul Kagame, Rais anayemaliza
muda wake kwa mara nyingine
anawabwaga wapinzani wake.

Hapo awali, viongozi wakuu wa
upinzani, ambao ni sauti muhimu
zaidi katika uchaguzi na mstaka-
bali wa demokrasi, waliondolewa
kwenye kinyang’anyiro kabla ya
uchaguzi.

MSHINDI ALIFAHAMIKA

Kwa mujibu wa vyombo vya
habari, matokeo yake ni kama
tayari yalikuwa yanajulikana. Na
kwamba hakuna anayemuweza.

Hata hivyo, waliokwenda ku-
piga kura kwa kujivuna Jumatatu
ilipofika wanamfahamu kiongozi
mmoja pekee mkuu wa nchi yao.

Mpigakura mmoja anasikika
akisema: “Nilikuwa na shauku
kubwa ya kushiriki katika uch-
aguzi. Ndiyo maana nimeamka
asubuhi sana. Shughuli ilikwenda
vizuri sana, kulikuwa na ushiriki
mkubwa. Na matokeo yake, ni
kana kwamba ilikuwa tayari ina-
julikana, kwa kuwa tunajua vizuri
kile tunachotaka. “

Wakati wa kampeni yake, Rais
Kagame kila mara alisimama na
kuonekana kujiamini, akiwasili-
sha uchaguzi huu mpya kama
utaratibu. Ujumbe uliopokelewa
vyema na wapigakura.

Baada ya mageuzi ya katiba
yaliyopitishwa mwaka 2015, Paul
Kagame, bado anaweza kuiongo-
za Rwanda kwa mihula miwili ya
miaka mitano, hadi 2034.

KUBANA WAPINZANI

Kagame anafahamika kwa
kubinya wapinzani na kwa sasa
kiongozi wa upinzani Victoire
Ingabire , alikatazwa kuwania Kiti
cha urais kwenye uchaguzi wa
mwaka huu baada ya mahakama
ya juu nchini humo kumzuia ku-
gombea.

Majaji wa Mahakama ya Juu
mjini Kigali walitupilia mbali
ombi la Victoire Ingabire la ku-
taka kurejeshewa haki yake ya
uraia wa Rwanda na hivyo kum-
zuia kugombea katika uchaguzi
wa urais.

Kiongozi huyo wa upinzani
anaviambia vyombo vya habari
kwamba hata hivyo aliheshimu
masharti  yote yaliyowekwa
baada ya yeye kuachiliwa huru
kwa msamaha wa rais mwaka
2018.

Anasema uamuzi huu wa ma-
hakama si jambo la kushangaza
kwa sababu serikali ya Kagame
haitaki upinzani unaoaminika.

“Chama tawala, RPF, hakiko
tayari kuwapa nafasi wapinzani,
hakiko tayari kushindana na wen-
gine ambao wana sera ambayo
Wanyarwanda wanaweza kupata
fursa ya kuchagua.”Anaongeza.

Anasema chama cha RPF
hakiko tayari kukubali ushindani.
Lakini wakati huo huo, Wanyar-
wanda wana kiu ya demokrasia,
wana hamu ya kuwa na nchi
ambayo inaweza kujieleza kwa
uhuru.

Victoire Ingabire alikamatwa
na kutuhumiwa kukana ukweli
wa mauaji ya halaiki nchini Rwan-
da, baada ya kuomba mnamo
mwaka 2010 kwamba wahusika
wa uhalifu dhidi ya Wahutu pia
wahukumiwe.

DW /RFI
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Kaya 300
Zaaga
umaskKini
kwa miradi

Na Peter Mkwavila,
CHAMWINO

SHIRIKA la Brac Maende-
leo Tanzania limefadhili
kaya 300 wilayani hapa
Mkoa wa Dodoma katika
miradi ya ufugaji na mitaji
yva fedha za kuanzisha bi-
ashara.

Mratibu Miradi wa Brac
wilayani hapa, James
Komba alibainisha hayo
jana wakati akizungumza
na viongozi wa serikali ak-
iwa kwenye ziara ya kuka-
gua miradi wanayofadhili.
Komba, alisema kaya hizo
zimewawezesha pia ku-
pata uelewa wa kutunza
na kutumia fedha zao kwa
malengo yaliyokusudiwa
kulingana na mahitaji yao.
Alisema kwa Chamwino
wamezifikia kaya 519, kati
va hizo 300 zimefadhiliwa
kwa kupatiwa miradi na
fedha.

vya Mvula, Muunga_no Ma-
jereko na Chmangall am-
bako tumekutana na kaya
maskini,” alisema Komba.
Mmoja wa wanufaika,
Melea Obed, Mkazi wa Ki-
jiji cha MaJeIeko alisema
ameondokana na umasi-
kini, utegemezi na tabia
ya kuombaomba mitaani
kutokana na ulemavu
baada ya kiasi cha mtaji
alichopewa kumuwezesha
kufungua duka.
“Miradi hii imetuwez-
esha hata kuwasomesha
watoto shule, kubuni
miradi mingine kupitia
kipato tunachokipata na
tumeajiri watu wengine
kupitia mpango huu wa
Brac Maendeleo Tanzania,”
alisema.
Monica Hamanda, alise-
ma mradi wa ufugan wa
mbuzi umesaidia kuongeza
uelewa wa kazi hiyo na
biashara.
Shirika hilo limeziwez-
esha kaya hizo kuanzisha
miradi mingine ya ufugaji

ng'ombe, nguruwe, kondoo,

kuku na bata.

“Tumevifikia vijiji
vinne vya Mvula,
Muungano Ma-
jereko na Chinan-
gali ambako tume-
kutana na kaya
maskKini,” alisema
Komba.

'Duka la dawa lafungwa kwa
kufanyia upasuaji wagonjwa

Na Thobias Mwanakatwe,
[TIGI

ALMASHAURI ya
Wilaya ya Itigi mkoa-
ni Singida imelifun-
gia kutoa huduma
duka la dawa muhimu lililopo
Kitongoji cha Kashamawele
kwa kukiuka sheria na kufanya
upasuaji kwa wagonjwa.
Imebainika kuwa duka hilo,
pia lilikuwa linaendeshwa bila
kusajiliwa na kuuza dawa am-
bazo muda wake wa matumizi
umekwisha
Duka hilo lilibainika juzi
baada ya timu ya wataalamu

wa afya wakiongozwa na
Mganga Mkuu wa Halmashauri
hiyo, Dk. Emmanuel Mallange
na kukuta likitoa huduma kiny-
ume cha sheria

Mmiliki wa duka hilo jina
lake halikupatikana kutokana
na kukimbia na kutokomea
kusikojulikana  kwa kuhofia
kukamatwa baada ya kupata
taarifa za ujio wa wakaguzi hao
wa afya kutoka halmashauri
hiyo.

Dk. Mallange, alisema baada
ya kufanya ukaguzi, walikuta
dawa ambazo hazitakiwi kuu-
zwa dukani ikiwa ni pamoja
na za usingizi na zilizokwisha

muda wa matumizi.
Alisema inadaiwa kuwa
mmiliki wa duka hilo ame-

kuwa akijitambulisha kwa wa-
nanchi kuwa yeye ni daktari
na amekuwa akitoa huduma
mbalimbali ikiwamo upasuaji
mdogo na kulaza wagonjwa.
Aliuagiza uongozi wa Ki-
tongoji cha Kashamawele kum-
saka na kumkamata mmiliki
huyo na kumfikisha Ofisi ya
Mganga Mkuu wa Halmashauri
hiyo ili hatua za kisheria zi-
chukuliwe dhidi yake
Vilevile, aliwataka wananchi
kuacha kwenda kupata hudu-
ma katika duka hilo kwa kuwa

ni hatari kwa afya zao.

Kwa mujibu wa wataalamu
wa afya, kutumia dawa iliyok-
wisha nguvu na usalama ni
hatari kwa afya kwani inaweza
kuleta madhara kama usugu
wa vimelea vya magonjwa na
kifo.

Dawa zinazotolewa kwa njia
ya sindano pia si salama kuzi-
tumia baada ya kwisha muda
kwani zinaweza kusababisha
madhara makubwa kutokana
na vijidudu  kuota kwenye
dawa hizo zenye asili ya maji-
maji au unga na kuleta mad-
hara makubwa zaidi endapo
wataingia mwilini

Msimamizi wa mradi wa kuwezesha kaya maskini kutoka
shirika lisilo la kiserikali la Brac- Maendeleo Tanzania ikiwemo
watu wenye ulemavu, Latifa Saninga akimsaidia kusukuma

baiskeli,

Melea Obedi ambaye m mjasiriamali mwenye ul-

mkoani Dodoma baada ya kutembelewa na maofisa wa shirika
hilo jana. PICHA: PETER MKWAVILA

Jafo ashtushwa
Watanzania wachache
kutumia mbolea

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRT wa Viwanda na Bi-
ashara, Dk. Selemani Jafo ameo-
nyesha kushtushwa na idadi
ndogo ya Watanzania kutumia
mbolea inayozalishwa katika ki-
wanda cha ndani cha Intracom.

Akizungumza kwenye zi-
ara ya kukagua uzalishaji wa
mbolea kwenye l(iwanda hicho
ya ziara ya Rais Samia Suluhu
Hassan alipokuwa nchini Bu-
rundi, alisema kina uwezo wa
kuzalisha tani milioni moja kwa
mwaka.

Jafo, alisema kati ya kiwango
kilichozalishwa kwa sasa tak-
wimu zinaonyesha kiasi kidogo

kimeuzwa nchini.
“Kwenye taarifa nimeona
kuna uzalishaji  uliofanyika

wa tani 76,000 na kati ya hizo
60,000 ziliuzwa na zilizouzwa
nchini pekee ni 4,000, sijafura-
hishwa na hali hii kama Rais
amehangaika hadi kuleta kiwan-
da hiki nchini, mimi nikiwa Wa-
ziri wa Viwanda sitakubali hata
kidogo juhudi zake zipotee,”
alisema Jafo na kuongeza kuwa:

“Sijafurahishwa na mwenen-
do huu, tunafanya uwekezaji
mkubwa katika sekta ya Kkili-
mo Rais ameongeza bajeti ya
kilimo kutoka Sh. bilioni 294
hadi Sh. trilioni 1.2 ni wazi ana
matamanio makubwa sana, ni-
waombe Watanzania kutumia
mbolea ya kiwanda hiki,” alise-
ma.

Alisema  kiwanda  hicho
uwekezaji wake ni zaidi ya
Sh. bilioni 500 na ujenzi bado
unaendelea maeneo mengine
na inatarajiwa uwekezaji uwe
zaidi ya Shilingi trilioni moja.

“Kiwanda kina waajiriwa 907
na zaidi ya 600 ni Watanzania

na kitakapokamilika uwezo
wake ni kuajiri watu 3,000 hadi
4,000, haiwezekani mbolea
izalishwe hapa isinunuliwe
Tanzania hii ni kumkwamisha
Rais, kwanini tununue mbolea
maeneo mengine nje ya nchi
lakini tushindwe kununua hapa
nchini.”

“Mimi Waziri wa Viwanda
sitakubali hata kidogo kuona
viwanda vinavyojengwa Tanza-
nia vinashindwa kuwezeshwa
kufanya kazi yake hii kubwa,
sisi kama serikali tutajadiliana
namna ya kufanya ili viwanda
vinavyojengwa nchini vifanye
kazi vizuri,” alisema Waziri
huyo ambaye pia ni Mbunge wa
Kisarawe.

Aliwahakikishia wawekezaji
kuwa atahakikisha viwanda vili-
vyowekezwa nchini vinakidhi
matarajio ya Rais Samia.

“Tutavilinda viwanda vyetu
hapa nchini vifanye kazi vizuri
na vijana wetu wapate ajira na
dhamira ya Rais Samia ya ku-
hangaika kutafuta wawekezaji
lazima itimie,” alisema.

Mkurugenzi wa Kiufundi wa
Kiwanda hicho, Victor Ngendazi,
alisema kilianza kujengwa Julai
mwaka 2021 kwa lengo la kuten-
geneza tani 600,000 za mbolea
na kwamba kutokana na maom-
bi ya serikali wameongeza hadi
kufikia tani milioni moja.

“Kwa sasa ujenzi unaendelea
kwenye maeneo yaliyosalia,
tunataka eneo hili tuwe na vi-
wanda vitano na tayari vitatu
vinafanya kazi na uzalishaji kwa
ujumla utaanza Agosti, mwaka
huu baada ya kukamilisha ma-
jaribio ya mitambo ya viwanda
viwili,” alisema Ngendazi.

Alisema wamekuwa wak-
ishirikiana na serikali kutatua
changamoto zilizokuwa ziki-
wakabili.
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W’ biashara Mazimbu

wamuomba Samia maeneo
Na Christina Haule, MOROGORO

WAFANYABIASHARA wadogo wa
Soko la Mazimbu Road Manispaa
ya Morogoro wamemuomba Rais
Samia Suluhu Hassan kuwajengea
maeneo ya kudumu ya kufanya
biashara. o

Wamesema wanahitaji maeneo
mazuri kama ilivyo eneo la Feri
-Mvomero na Mtumbatu -Gairo ili
kuhudumia jamii na wasafiri wa

hilo.

Akizungumza na waandishi wa
habari, Mwenyekiti wa soko hilo
lenye wafanyabiashara zaidi ya

150 waliokaa kwa zaidi ya miaka 15 :

mahali hapo, Khaji Hassan alisema
hawapingi kuondoka kwenye eneo
hilo kwa ajili ya kupisha upanuzi
wa barabara kwa sababu wanafa-
hamu sheria haiwaruhusu kubaki
hapo.

Alisema wamestushwa na tan-
gazo la ghafla lililotolewa Julai
Mosi mwaka huu likiwataka kuwa
wameshaondoka hadi ifikapo Julai

7, kwamba hawajui hatima yao wa- :

takwenda wapi.

Hassan alisema wakiwa wafanya-
biashara wa mali mbichi ikiwemo
nyanya, embe, mananasi, machun-
gwa, ndizi za kU|va samaki na
vingine wanashindwa kuondoka

kutokana na kutopata mahali sahihi

na rafiki kwa kuuza biashara zao.
Alisema baada ya tangazo hilo

walilazimika kuandamana hadi ofisi

ya Wakala wa Barabara Tanzania
(TANROADS) mkoani Morogoro, ili

kujiridhisha ukweli wa tangazo hilo. :

~Alisema TANROADS waliwahakik-
ishia kuwa kweli wanapaswa Ku-

hama kwa mujibu sheria ili kupisha :
upanuzi wa Barabara ya Morogoro- :

Dodoma. o
Alisema wakalazimika kwenda
kwa Mkuu wa Wilaya Morogoro,

Rebecca Nsemwa ambaye naye ali-
wahimiza kuhama kwa madai kuwa :

tayari wameshapewa maeneo am-
bayo hata wao hawayajui.

Hassan alisema wamefanya bi-
ashara ene hilo kwa miaka mingi,
huku wengine wakiwa na m|kopo
kutoka taasisi za kifedha.

Baadhi ya wafanyabishara wa
eneo hilo, Getruda Kamnge ali-
jomba serikali iwafikirie sababu
eneo walilopo ni Katikati na wa-
nawauzia wapita njia wakiwemo
wanaokwenda Burundi, Uganda na
Zimbabwe.

Naye Nicola Ngatunga ambaye
aliiomba serikali kuwapa muda
wa kuhama hata miezi mitatu, ili
waweze kujipanga na kutafuta
sehemu ya kwenda na wasiharibu
biashara zao.

nchi jirani wanaopita kwenye eneo :

Watanzania changamklem

fursa za kilimo ndani, hje’

Na Gwamaka Alipipi

ATANZANIA
wamehimizwa
kuchangamkia
fursa mbalimbali
zinazojitokeza katika sekta ya
kilimo ndani na nje ya nchi.
Wito huo umetolewa na
Mkurugenzi  Mtendaji wa
Kilimo Roundtable, Rhoda
Mwita wakati akizungumza na
waandishi wa habari akisema
kuna mustakabali mzuri kwa
vijana wa kitanzania katika
kilimo na mamilioni ya fursa
za kuchangamkia.
Alisema dhamira ya jukwaa

hilo ni kukuza sekta ya kilimo
kuwa endelevu na yenye ma-
fanikio Tanzania na Afrika.
“Sasa ni wakati wa Watanza-
nia kuutumia uwezo mkubwa
uliopo katika sekta yetu ya
kilimo,” alisema Rhoda huku
akielezea miaka 24 ya uzoefu
wake katika kusaidia wakulima
kuboresha afya ya udongo.
Kadhalika alisema: “Kuna
mustakabali mzuri kwa vi-
jana wa Kkitanzania katika
kilimo, mamilioni ya fursa za
kuchangamkia. Kwa msaada
unaofaa na ubunifu, wakulima
wetu na biashara za kilimo
zinaweza kuwa mstari wa

mbele katika  kubadilisha
uchumi wetu na kuhakikisha
usalama wa chakula na uende-
levu kwa kanda nzima.”

Pia, aliisifu Wizara ya Kili-
mo kwa agenda ya uwekezaji
10/30 ya kuharakisha ukuaji
wa kilimo nchini.

Alisema wanakusudia
kuongeza mauzo ya nje ya
mazao ya kilimo na kuun-
da fursa mpya kwa mazao
ya thamani ya juu ambayo
yanaweza kuwafaidisha
wakulima, wafanyabiashara na
taifa.

Akizungumzia kuhusu mku-
tano wa kwanza wa wadau wa

kilimo utakaofanyika Dodoma
wakati wa maadhimisho ya
Nane Nane, alisema: “Ni gala
ya kwanza kwa mwaka huu,
itakayohamasisha ushirikiano,
ubunifu, na ukuaji ili kuisuku-
ma Tanzania kulisha Afrika na
ulimwengu, inalenga kuitan-
gaza sekta ya kilimo ya Tanza-
nia kimataifa na kukuza ukuaji
endelevu.”

Alisema gala hiyo itahusisha
wadau wote katika mnyororo
wa thamani wa kilimo, wak-
iwemo wakulima, biashara
za kilimo, watunga sera,
wawekezaji na wabunifu ili
kuja pamoja na kushirikiana.

wa W|Iaya va Mbeya Mohamed Aziz (hayupo plcham) mwishoni mwa wiki |I|yop|ta alipokuwa mgeni rasmi kwenye
uzinduzi wa karo la kuoshea vyombo ambalo limejengwa sokoni hapo ikiwa ni sehemu ya miradi ya ushirikiano
kati va Jiji la Mbeya na Jiji la Zurich la nchini Uswis. PICHA: NEBART MSOKWA

Sita wafariki dunia kwa kuvuta hewa ya mKkaa

Na Elizabeth John, NJOMBE

habari ofisini kwake.

WATU sita mkoani Njombe wamefariki du- Jeshi la Polisi kwa kipindi cha miaka minne.
nia kwa kuvuta hewa ya mkaa wakati wakiota

moto nyumbani.

Banga, wakati akizungumza na waandishi wa

nanchi mkoani Njombe kwamba wakati huu ni

Alisema vifo hivyo ni vile vilivyoripotiwa kwa wakati wa baridi na wakati wa baridi wananchi
wamekuwa wakitumia sana majiko haya ya
Kamanda Banga alitahadharisha wananchi mkaa ambayo yana sumu,” alisema Banga.

dhidi ya matumizi ya mkaa hasa majira ya usi- Kwa upande wa wakazi wa Njombe akiwemo
Hayo yalielezwa na Kamanda wa Polisi Mkoa ku akisema unaweza kusababisha madhara ya Maria Sanga alisema kutokana na hali ya ba-
wa Njombe, Kamishna Msaidizi Mahamoud kiafya hadi vifo.

ridi inawalazimu kuota moto lakini pia wana-

“Kwa hiyo tunaendelea kutoa wito kwa wa- chukua tahadhari.

Wapewa siku saba kuhamia Soko la Kiumba

Na Elizabeth John, NJOMBE

WAFANYABIASHARA wa
mazao katika Halmashauri ya
Mji wa Makambako wilayani
Njombe wamepewa siku saba
kuhamia Soko la Mazao Kiumba.

Pia, magari yanayobeba viazi
yakitakiwa kushusha Soko la
Magegele, magari mali mbichi
husuani matunda yakitakiwa
kushusha Soko la Maguvani.

Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Mji wa Makambako, Kenneth
Haule alitoa agizo hilo juzi waka-
ti akizungumza na wafanyabi-
ashara wa mazao katika ofisi za
halmashauri hiyo.

Alisema hatua hiyo ni kufuatia
agizo lililotolewa na Mkuu wa
Mkoa wa Njombe, Anthony Mta-
ka la kuwataka wafanyabiashara
112 ambao waliingia ubia na hal-
mashauri kujenga Soko la Mazao

Kiumba kuhamia katika soko
hilo bila kuwaathiri wale wenye
mitaji midogo.

Pia, aliiagiza halmashauri
kuzuia magari kushusha na ku-
pakia mazaokatika Soko Kuu la
Makambako.

Haule alisema magari makub-
wa ambayo yanabeba viazi yat-
alazimika kwenda kushusha
Soko la Magegele na ya mali
mbichi kushusha Soko la Magu-

vani na mazao yote Soko la Ki-
umba, huku akiwataka wafan-
yabiashara wadogo kuendelea
kufanya biashara katika masoko
waliyopo.

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Mji wa Makambako, Hanana
Mfikwa alisema baada ya wiki
moja kupita zoezi la kuzuia
magari kutoshusha mazao katika
soko kuu litaanza na kwa wale
watakaokiuka watapigwa faini

ambayo ni kuanzia Sh. 200,000
hadi milioni moja.

Naye Ofisa Biashara wa Hal-
mashauri ya Mji wa Makambako,
Caros Mhenga alisema zoezi
hilo litasaidia kuupanga mji na
kutanua wigo wa biashara kwa
wananchi na kueleza kuwa wata-
simamia vema ili kuhakikisha
zoezi hilo linafanikiwa bila ku-
leta adha kwa wafanyabiashara.
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faida viwanja vya ndege

Na Mwandishi Wetu

AKAMU wa Pili
wa Rais wa Zan-
zibar, Hemed
Suleiman  Ab-
dulla amesema viwanja vya
ndege ni sehemu muhimu
kwa ukuaji wa uchumi wa
Zanzibar, inategemea zaidi
shughuli za utalii ambazo
zinakwenda sambamba na
uwepo wa miundombinu
mizuri ya viwanja hivyo.
Aliyasema hayo jana visi-
wani Zanzibar alipofanya
ziara ya kutembelea na ku-
kagua maendeleo ya ujenzi
wa miradi mbalimbali inay-
ojengwa na Mamlaka ya Vi-
wanja vya Ndege Zanzibar.
Hemed alisema viwanja
vya ndege ni milango mikuu
ya nchi yoyote duniani in-
ayotumika kwa kusafirishia

wageni ambao huchangia
kwa kiwango kikubwa kukua
kwa uchumi na kuongezeka
kwa pato la nchi husika.

Alisema utakapokamilika
ujenzi wa miradi ya viwanja
vya ndege vya jengo la kwan-
za na la pilli la abiria na eneo
la biashara itaondoa changa-
moto ya msongamano wa
abiria wanaokaa muda mre-
fu kusubiri kuhudumiwa.

Alisema pia itaongeza uw-
ezo wa kutoa huduma bora
na za haraka jambo ambalo
litapelekea wageni wengi
kuendelea kuitembelea Zan-
zibar mara kwa mara.

Hivyo, alimtaka Mkuru-
genzi wa Mamlaka ya Vi-
wanja vya Ndege Zanzibar
kuhakikisha kila  penye
uwezekano wa kupatikana
kwa kodi kuhakikisha kodi
hiyo inakusanywa na kuingia

serikalini ili kuendelea kui-
marisha na kuboresha hudu-
ma za kijamii kwa wananchi
wa Zanzibar.

Aidha, alisema serikali
itaendelea kutoa ushiri-
kano kwa kampuni zote
zinazojenga miradi nchini
ikiwemo kampuni ya Estim
Constraction inayojenga mi-
radi ya viwanja vya ndege
vya Zanzibar, ili kuhakikisha
wanakabidhi miradi hiyo
kwa wakati uliopangwa na
kwa kuzingatia viwango na
ubora. Waziri wa Ujenzi, Ma-
wasiliano na Usafirishaji, Dk.
Khalid Salum Muhammed
alisema uchumi wa Zanzi-
bar unategemea zaidi utalii,
hivyo ni lazima kuimarisha
miundombinu ya kimkakati
ikiwemo viwanja vya ndege
ili kuhakikisha utalii unaku-
wa kwa kasi zaidi na pato la

nchi linaongezeka kupitia
wageni wanaoingia Zanzibar.
Alisema ujenzi wa miradi
hiyo inaendelea vizuri na
hakuna changamoto yoyote
hadi sasa ambayo itasababi-
sha kuchelewa kukamilika
kwa ujenzi wa miradi hiyo.
Aliahidi kuwa uongozi wa
wizara utahakikisha miradi
yote inakamilika kwa wakati
na kwa kiwango kilichoku-
sidiwa ili kufikia malengo ya
serikali iliyojiwekea.
Mshauri elekezi kutoka
kampuni ya Anova Consult,
Ibrahim Gasper alisema
hadi sasa miradi yote inak-
wenda vizuri na ipo ndani
ya wakati. Hivyo, alimhakik-
ishia Makamu wa Pili wa
Rais kuwa watakabidhi mi-
radi hiyo ndani ya muda uli-
opangwa na kwa kuzingatia
viwango vya hali juu.

madafu. Dafu moja huuzwa kwa Sh. 1000. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Mwinyi kufungua maonesho Nanenane

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

dumu kwa siku 14 ambayo yatafunguli-

sha kuleta matokeo chanya kwa uchumi

WIZARA ya Kilimo, Maliasili, Umwa-
giliaji na Mifugo imesema serikali ime-
azimia kufanya maonyesho ya kilimo
kila ifikapo Agosti 8 ya kila mwaka, kwa
kutambua umuhimu wa sekta ya kilimo
nchini kama uti wa mgongo wa uchumi
wa nchi.

Akizungumza jana na waandishi wa
habari visiwani Zanzibar kuhusu maan-
dalizi ya maonyesho hayo, Waziri wa
Wizara hiyo, Shamata Shaame Khamis
alisema kwa mwaka huu serikali itafun-
gua rasmi maonesho hayo Agosti tatu
katika viwanja vya maonesho Kizim-
bani.

Alisema maonyesho hayo yatakayo-

wa na Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali
Mwinyi.

Waziri Shamata alisema wizara yake
imekamilisha matayarisho na ina lengo
la kufanya mageuzi ili kukibadilisha kil-
imo kilichozoeleka na kuwa himilivu na
chenye tija.

Alisema mageuzi hayo ni muhimu,
yanatarajia kuimarisha mnyonyoro wa
thamani kutoka shambani hadi kufika
kwa mlaji, ambapo kila mtu atakayesh-
iriki katika mnyororo huo atafaidika na
matunda ya mageuzi hayo.

“Sekta hii ya kilimo inaunganisha
sekta nyingi muhimu ikiwemo biashara,
viwanda, utalii, maji na nishati. Hivyo,
sekta ya kilimo ikifanya vizuri itasababi-

wa nchi yetu. Kupita juhudi hizo kila
mdau anatakiwa kushiriki kikamilifu na
kuunga mkono azma ya kuleta mageuzi
haya” alisema.

Aidha, alisema anaamini kwamba
kupitia maonesho hayo kutakuwa na
ongezeko la washiriki na wananchi wa-
takaotembelea.

Alisema kuwa hivi sasa zao la nazi
limehadimika kutokana na minazi ku-
katwa kwa sababu mbalimbali ikiwemo
ujenzi.

Alisema serikali kupitia wizara hiyo
imeshaanza kuweka mikakati ya kutat-
ua changamoto hiyo ili zao hilo kurudi
kama zamani na Zanzibar kusifika kwa
uzalishaji.

Waziri
ataja
mbinu
kuokoa
uharibifu
mazingira

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Uchumi wa Bluu
na Uvuvi, Shaaban Ali Othman,
amesema ili kutatua changamoto
Za WavuVvi na uharibifu wa maz-
ingira ya baharini, lazima ku-
wepo ushirikiano wa pamoja kati
ya viongozi wa mikoa, wilaya na
masheha.

Alisema kumekuwa na uharibifu
mkubwa unaofanyika katika
maeneo tengefu ya bahari sam-
bamba na kukithiri kwa uvuvi
haramu nchini.

Aliyasema hayo jana katika ki-
kao kilichofanyika ofisi za Mkuu
wa Mkoa wa Kusini Unguja ku-
jadili namna ya kutatua changa-
moto za wavuVvi juu ya matumizi
mabaya ya zana za uvuvi zi-
sizokubalika kisheria.

Alisema serikali inatarajia kutoa
boti kubwa zenye vifaa kamili
ili waondokane na uvuvi waliou-
zoea na kuvua kisasa, kwa lengo
la kuimarisha uhifadhi wa bahari
na rasilimali zake.

Aidha alisema lengo la kuku-
tana na viongozi wa mkoa huo
ni kufanya maamuzi ya pamoja
kupitia maombi ya wavuvi wa
Chwaka ambayo yataendana na
masharti ya serikali.

“Ni vema wavuvi muwe tayari
kukubaliana na maamuzi ya
serikali kwa kuacha uchafuzi
wa mazingira katika maeneo
tengefu pamoja na uvuvi haramu
unaorejesha nyuma juhudi zetu
Za kU|mar|sha ukuaji wa uchumi
nchini,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Kusini ungu-
ja, Ayoub Mohammed Mahmoud,
alisema viongozi hao wanaun-
ga mkono hatua ya Wizara ya
Uchumi wa Bluu na Uvuvi ku-
wapatia boti wavuvi wa Chwaka
inayolenga kutatua changamoto
zilizomo katika eneo lao.

Hivyo, aliwataka viongozi wa
sekta nyingine kutoa ushirikiano
wa pamoja ili kujenga imani za
wananchi kwa ajili ya kuwaletea
[)nlaendeleo kupitia uchumi wa

uu

Mkuu wa Wilaya ya Kati Unguja,
Sadifa Juma Khamis, aliwataka
wavuvi kufuata utaratibu ulio-
wekwa ili kuondoa migogoro in-
ayojitokeza mara kwa mara kati
yao na serikali.

Akizungumza katika kikao hi-
cho, Mbunge wa Chwaka, Haji
Makame Mlenge, aliitaka Wizara
ya Uchumi wa Buluu na Uvuvi
kufanya haraka kukamilisha
taratibu za kuwapatia wananchi
mikopo nafuu ya boti ili waon-
dokane na uvuvi katika maeneo
tengefu ya bahari pamoja na
matumizi ya zana zisizokubalika
kisheria.
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KUPOTEA KWA CHETI

GODLIVER ERASTO MTAHEBA,
Anatangaza kupotelewa na cheti cha
chuo chenye namba vya usajili

IRDP/CRP/12/2493 Kkilichotolewa na
chuo cha Mipango Mwaka 2013. Yeyote
atakaekiona atoe taarifa kituo cha Polisi.
TAARIFA YA POLISI KAS/RB/3035/2020

—

KUPOTEA KWA HATI
YA KUSAFIRIA

EVELINA RUTAéELEKWA

NESTORY
Anatangaza kupotelewa na hati ya kusafiria
yenye namba TAE243854 iliyotolewa na
Idara ya uhamiajijijini Dar Es Salaam, mwaka
2019. Yeyote atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi kilichopo jirani yake. Taarifa ya
polisi. PHQ/SHI/KAH/5289/2024.

KUPOTEA KWA CHETI

DICKSON JAPHET KIWALE anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S0768/0055
kilicholewa na ST. BENEDICT SEKONDARI
Mwaka 2016. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
MKO/RB/1218/2024.

—

KUPOTELEWA
NYARAKA YA

UMILIKI KIWANJA

JOSEPHH MALALE
anatangaza kupotelewa na
nyaraka ya umiliki kiwanja

namba 265 kitalu "jj* kilichopo
Ndembezi Manispaa ya
Shinyanga.

Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
kilichopo karibu
Taarifa ya polisi

PHQ/SHI/SHI/5149/2024

KUPOTEA KWA HATI

MILIKI YA VIWANJA
MUSSA JAFARI KIDELI
Anatangaza kupotelewa na

Hati miliki ya viwanja,
vyenye namba P11244,
P11246. Kwayeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi kilichopo
karibu yake.
PHQ/MOR/MOR/22106/2024

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

SADIKI BAKARI NGOMA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya Pikipiki yenye
namba za usajili T 981 BLX
ainaya FEKON. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote che polisi.
Taarifa ya polisi:
PHQ/TAN/HAN/7188/2024

KUPOTELEWA NYARAKA

UMILIKI KIWANJA

MADOLI SEYENGO
anatangaza kupotelewa na
nyaraka ya umiliki kiwanja

namba 674 kitalu "CC"
kilichopo Matanda Manispaa
ya Shinyanga
kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo cha Polisi
kilichopo karibu
Taarifa ya polisi
SHI/SHI/RB/417079/2022

KUPOTEA KWA
HATI YA NYUMBA

YUSRIA SAAD MBAROUK
anatangaza kupotea kwa hati
ya nyumba yenye PLOT NO.
528 BLOCK ‘E' iliyopo SINZA
wilaya ya KINONDONI mkoa wa
DAR ES SALAAM. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo

chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:

IN' THE HIGHCOURT OF THEUNITED REPUBLIC OF TANZANIA
MOSHI SUB- REGISTRY
AT MOSHI
MISC.LAND APPLICATION NO.2800 OF 2024

(C/F Applicatio NO. 14 of 2020 in the Moshi District Land and
Housing Tribunal in Application)

ALPHA JOSEPH KAAYA......covseurssmnnns sosssrsussssns APPLICANT

FESTO SAMSON MOSHI.
ELIZABETH SAMSON MOSHI. ..2" RESPONDENT
JOSEPH MLINGI. 3 RESPONDENT
FRANK MASSAE. 4 RESPONDENT
WILSON MLANGA MUSHI.......cooemmmmnnsnssssssnsrssnnnsd 5" RESPONDENT
T0: FRANK MASSAE.

NOTICE FOR MENTION,
TAKE NOTICE that the above case has been fixed for mention in the
High Court of Tanzania at Moshi on 6th day of August, 2024 at 9:00
a.m. before Honourable L.M. MONGELLA, judge.
WHEREAS: Service on you has been ordered to be published in
the Nipashe Newspaper .
You may appear in person or by Advocate or agent dully authorized to
appear onyour behalf and you are directed to produce on that day all the
documents upon which you intend to rely upon in support of your case.
TAKE FURTHER NORE THAT: in default of your appearance on that
day and time the court may proceed in your absence.
GIVENUNDER mv hand and seal of the Court this 03rd day July,2024

...I*"RESPONDENT

IN THE DISTRICT COURT OF KINONDONI
AT KINONDONI
CIVIL CASE 25550 OF 2024
BANK OF AFRICA................ PLAINTIFF
VERSUS
BONIPHACE JACOB MBIRU.........| DEFENDANT
TO: BONIPHACE JACOB MBIRU
NOTICE DATE FOR JUDGEMENT
THE NOTICE that the above case has been fixed
to mention on 25th day of JULY, 2024 at 08:30
a.m Before Hon. JANETH KALUYENDA - PRM.
YOU ARE required to appear in this Court
without failing and you must produce on that
day all the documents upon which you intend
torely in support of your case.

Given under my Hand and the Seal of the Court
this 15th day of July, 2024.

2908 RESGAC WGSTRATE

IN THE DISTRICT COURT OF ILALA
AT KINYEREZI

CIVIL CASE 05 OF 2023

BANK OF AFRICA TANZANIA
LTD........... PLAINTIFF

VERSUS

JESSE RUTALEMWA
RUMANYISHA................... DEFENDANT

NOTICE OF EX-PARTE JUDGEMENT

THENOTICE that the above case has been fixed for
Ex-Parte Judgment on 19 day 07, 2024 at 10:00a.m
Before Hon. GLORY E. NKWERA - SRM, RM.

YOU ARE required to appear in Court without
fail in which Ex-parte Judgment will be
delivered by the court.

Given under my Hand and the Seal of the Court
this 16* day of 07, 2024.

08, RESGRC WAGSTRATE
§ seuounORROLRORT M

IN THE DISTRICT COURT OF KINONDONI
AT KINONDONI

CIVIL CASE 25550 OF 2024
BANK OF AFRICA................ PLAINTIFF
VERSUS
LYDIA PETER.......cccoueuced DEFENDANT
TO: LYDIA PETER
NOTICE DATE FOR JUDGEMENT

THE NOTICE that the above case has been fixed
to mention on 25th day of JULY, 2024 at 08:30
a.m Before Hon. JANETH KALUYENDA - PRM.
YOU ARE required to appear in this Court
without failing and you must produce on that
day all the documents upon which you intend
to rely in support of your case.

Given under my Hand and the Seal of the Court
this 15th day of July, 2024.

908 ESEAC WAGSTRITE
§ s peROLENRA:

£l § eI TISTROT QORI
PHQ/DAR/UBU/145553/2024 R
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA IN THE RESIDENT MAGISTRATE'S COURT OF
MAHAKAMA DAR ES SALAAM OFISI ZA MATANGAZO
AT KISUTU
KUITWA SHAURINI CIVIL CASE NO...ccrsr.OF v MIKOCHENI INDUSTIAL
MADAI NO. 12783/24 AMIK TRANSPORT TANZANIA LIMITED...CLAIMANT
VERSUS AREA’
MDAI: TATA AFRICA HOLDINGS (T)LTD SIMBA LOGISTICS EQUIPMENT'S SUPPLY PO_BOX 3 1042,
MDAIWA: GERMIN ENGINEERING co. LTD LIMITED ------------------------------------ RESPONDENT
NOTICE OF DATE OF EXPARTE JUDGEMENT DAR ES SALAAM.
Madai hayo yamefunguliwa katika TAKE NOTICE that. the ab tioned
. . . . at, the above mentionea case . -
mahfkama hiindugu Germin Engineering has been fixed for ex-parte Judgment on the MOB' +255 745 700 710'
Co.Ltd 19 day of July, 2024 at 1:00 pm. Before Hon. E-mail:
Unaamriwa na mahakama hii kuhudhuria | | RUBOROGA - PRM. maik:
mnamo tarehe 29/7/24 na usipohudhuria Please be so informed . .
shauri litasikilizwa upande mmoja na GIVEN under my hand and the SEAL of the advert|SE@guardlan.CO.tZ,
uamuzi kutolewa. Court this 10 day of July, 2024. .
, website:
e oy www.ippmedia.com

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI, KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI
NA USIMAMIZI WA MIRATHI.
TUPIGIE: +255 - 0677 020701

AU

TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
P0.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Kagame ashinda kwa kishindo
uchaguzi wa urais Rwanda

KIGALI, RWANDA

RAIS wa Rwanda, Paul Kag-
ame, ameshinda muhula wa
nne katika uchaguzi wa urais na
bunge kwa kupata asilimia 99.15
ya kura milioni saba zilizohesa-
biwa hadi jana.

Ilielezwa kuwa wapigakura
walioshiriki uchaguzi huo ni
milioni tisa, ambako Frank
Habineza wa Chama cha Green
Party of Rwanda (DGPR) alipata
asilimia 0.53 ya kura zilizok-
wisha hesabiwa huku mgombea
binafsi Phillipe Mpayimana aki-
pata asilimia 0.32.

Baada ya kutangazwa ma-
tokeo hayo, Rais Kagame ali-
wapongeza wananchi wote wal-
ioshiriki zoezi la uchaguzi lakini
pia akawapongeza kwa namna
ya kipekee wakuu wa vyama
vya siasa vilivyofanya mseto na
chama tawala cha RPF.

“Ushindi wa matokeo haya
mnaouona ni muungano wa
wafuasi wa wanachama wetu
wa RPF vyama vingine washiri-
ka wetu,” alisema Kagame aki-
wanyooshea mkono wa shuk-
rani viongozi hao waliokuwa
wamesimama nyuma yake.

Kiongozi wa Chama cha
Green Party of Rwanda, Frank
Habineza, alimpongeza Rais
Kagame kwa ushindi huo huku
Pillipe Mpayimana mgombea
binafsi akisema hata kama hes-
abu zinaonyesha ameshindwa
lakini bado ana imani kwamba
atafanya vizuri siku za usoni na
kwamba kikubwa kwake alio-
nyesha uzalendo wake kwa ku-
gombea nafasi ya urais.

Ilielezwa kuwa zaidi ya watu
milioni tisa walijiandikisha ka-
tika daftari la wapigakura huku
milioni mbili kati ya hao wakip-
iga kura kwa mara yao ya kwan-

za wengi wao wakiwa ni vijana
wa chini ya miaka 20.

Pia ilielezwa kuwa matokeo
hayo yanakamilisha mchakato
wa kupiga kura na kampeni
za uchaguzi ambako ilitara-
jiwa kuwa Rais Kagame ambaye
ameiongoza Rwanda kwa miaka
24, ataongoza tena kwa muhula
wa nne wa miaka mitano.

Kagame ambaye ni mwa-
najeshi kitaaluma wakati wa
kampeni zake alisema mara
kadhaa kwamba angeshinda
uchaguzi huo kutokana na
mchango wake katika maen-
deleo ya Rwanda, na kwamba
alikubali kugombea ili kukidhi
mahitaji ya raia waliomwomba
siku zote kugombea tena

Baada ya kukamilisha
kampeni za uchaguzi alisema
kwamba anaendelea kuwaom-
ba wanachama wa chama chake
kuendelea kufikiria mtu ata-

kayechukua nafasi yake hapo
baadaye kwani kwa maoni yake
wakati umefika mtu mwingine
achukue hatamu za uongozi.

Rais Kagame anapongezwa
kuinua uchumi wa Rwanda na
kuihakikishia nchi hiyo usalama
wa kutosha lakini mashirika ya
haki za binadamu yamekuwa
yakiulaumu utawala  wake
kushindwa kuwavumilia wap-
inzani. Madai yanayopingwa
vikali na serikali yake wakisema
wanaosema hayo ni wale wenye
nia mbaya na taifa hilo.

Mwaka 2015 katiba ya Rwanda
ilifanyiwa mabadiliko na kum-
wongezea haki ya kugombea
mihula mingine miwili ya miaka
mitano, hiyo ikiwa na maana
kwamba baada ya muhula huu
Kagame ana haki kwa mujibu
wa katiba ya Rwanda ya kugom-
bea muhula mwingine.

VoA

Trump
amchagua
Vance
mgombea
mwenza
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tena katika maeneo mbalimbali nchini humo jana. PICHA: MTANDAO

Maandamano yafanyika tena Kenya

NAIROBI, KENYA

MAANDAMANO ya amani yamerejea
kote nchini Kenya kudai uwajibikaji na ku-
wakumbuka waliouawa katika wiki tatu za
kupinga muswada wa fedha wa 2024 ambao
Rais William Ruto alikataa kuusaini.

Ilielezwa kuwa hali ilikuwa ya wasiwasi
katikati ya jiji la Nairobi ambako maduka
yalifungwa na idadi ya watu waliokuwa wak-
itembea ikiwa sio ya kawaida. Huku polisi
wakifanya doria na baadhi ya barabara ziki-
wa zimefungwa.

Wakati maandamano hayo yakiendelea
ilielezwa kuwa polisi walifyatua makopo ya
gesi ya kutoa machozi ili kuwatawanya wal-
iokuwa wanakusanyika. Licha ya kwamba
wengi wao walijihami na maji waliyoya-

tumia kuosha nyuso zao, na kwamba pikipi-
ki kadhaa zilitelekezwa wakati wa mshike
mshike huo.

Polisi waliojihami walionekana nje ya
ofisi muhimu za serikali kama Ikulu ya
Nairobi, bunge la taifa na mahakama ya
juu. Huku dhamira ya maandamano hayo
ikitajwa kuwa ni kuishinikiza serikali kuwa-
jibika ukizingatia mauaji ya wanaharakati
pamoja na ambao hawajulikani waliko.

Aidha, hadi sasa serikali imekiri kuwa
idadi ya waandamanaji waliopoteza maisha
yao ni 25, huku takwimu za Shirika la ki-
taifa la Kutetea Haki za Binadamu (KNCHR),
ikielezea mauaji ya watu 41 na majeruhi 360.

Kaimu Inspekta Mkuu wa Polisi, Douglas
Kanja, aliwatahadharisha waandamanaji
hao kwamba wanapanga kuwavuruga, huku

ALIYEKUWA rais wa zamani

: wa Marekani, Donald Trump,

: anayetarajia kushiriki katika

: kinyang'anyiro cha urais, amem-
: teua seneta wa jimbo la Ohio JD
¢ Vance kama makamu wa rais na
: mgombea mwenza wake.

Hatua hiyo imefikiwa jana

. baada ya wajumbe wa Chama

¢ cha Republican kumchagua rasmi
: Trump kama mgombea wa urais
: wa chama hicho katika mkutano
: mkuu wa chama uliofanyika

¢ Milwaukee.

Hayo yanafanyika chini ya

© siku mbili baada ya Trump kunu-
¢ surika katika jaribio la kuuliwa

' . katika mkutano wa kampeni

akiwasisitiza kudumisha utulivu na kush-
irikiana na maofisa wa usalama.

serikali ya kaunti.

Yote hayo yakiendelea, Shirika la kutetea :
Haki za Binadamu la Human Rights Watch :

linaitolea wito Shirika la Fedha Duniani,

(IMF), kufanya kazi kwa pamoja katika
utekelezaji wa mpango wake wa kiuchumi :
: mkutano huo mkuu wa chama

na kutimiza haki za binadamu.

Muswada wa fedha wa 2024 ukizingatia
mpango huo wa IMF na Kenya, ulitarajia :
kukusanya dola bilioni 2.7 za Marekani za :
pato la ziada katika mwaka mpya wa fedha :

ikiwa ni baadhi ya masharti ya IMF.

DW -

: huko Pennsylvania.

llielezwa kuwa kura ya wa-

: jumbe wa Republican kwa Trump
: inahakikisha kwamba ni wazi
' sasa rais huyo wa zamani wa
: Marekani, atakiongoza chama hi-
| : cho kwa mara ya tatu mfululizo

: kama mgombea wao katika

uchaguzi mkuu.
Pia ilielezwa kuwa mtoto wa

: Trump, Eric ndiye aliyetangaza
: matokeo ya kura hiyo ya wa-

¢ jumbe huko Florida, na wimbo

: wa sherehe ulipigwa huku wa-
¢ jumbe wakionekana wakicheza
: pamoja na kuonesha mabango

! yenye picha ya mteule huyo.

Wajumbe wa Republican

: walionyesha kufurahishwa pia
: najaji aliyekuwa anaisikiliza
¢ kesi ya nyaraka za siri iliyokuwa
* inamkabili Trump kuachana
: na kesi hiyo na kumpa ushindi
: mkubwa wa kortini mwanasiasa
* huyo.
Moshi ukioneka kufuka baada ya maofisa usalama nchini Kenya kurusha vitoa machozi ili kuwatawanya vijana walioandamana :
: Trump kama mgombea wa
i chama hicho, wajumbe kutoka
: kote nchini Marekani watageukia
: katika kuweka sera mpya katika
¢ jukwaa la sera la chama hicho,
: jambo hilo likiwa linafanyika
¢ kwa mara ya kwanza tangu

Huko Kisumu, waandamanaji walisema :
lengo lao ni kuishinikiza serikali kuu kuwa- :
jibika na wala sio kuhangaisha uongozi wa
: nia ya kuwapa Wademocrat

Mbali na kumchagua rasmi

2016.
Hatua hiyo inaonesha kwamba
timu ya kampeni ya Trump haina

mada yoyote ile watakayoitumia
katika kampeni yao.

Kwa sasa Wademocrat wame-
punguza mipango yao ya kutoa
ujumbe wa ushindani wakati wa

cha Republican na wameyaon-
doa matangazo yao ya kampeni
hasa baada ya jaribio lililom-
lenga Trump.

DW



20 NipaShe Jumatano Julai 17, 2024

| HABARI MICHEZO

Taifa
Ufukweni
waifuata
Zanzibar

Na Shufaa Lyimo

TIMU vya Taifa ya Tanzania ya Soka
la Ufukweni, inatarajiwa kuondoka
ljumaa ya wiki hii kuelekea Zanzibar
kwa ajili ya kucheza michezo miwili
va kirafiki dhidi ya Timu ya Taifa
visiwani humo.

Akizungumza na Nipashe, Kaimu
Kocha Mkuu wa timu hiyo, Raruph
Rajab, alisema wameamua kwenda
kucheza na timu hiyo kutokana na
kutambua ubora wake.

Jljumaa tutaondoka kwenda visiwani
Zanzibar kwa ajili ya kucheza mich-
ezo hiyo ikiwa ni mwendelezo wa
maandalizi ya michuano ya AFCON
kwa timu za ufukweni, itakayoche-
zwa Agosti 26-30 nchini Misrit,”
alisema Rajab.

Alisema leo jioni watacheza mchezo
wa Kirafiki na timu ya Kombaini ya
Soka la Ufukweni inayoshiriki Ligi
Kuu mchezo ambao utapigwa majira
ya saa 9:00 alasiri.

KenGold

haitanii,
vajichimbia
Tukuyu

Na Adam Fungamwango

KIKOSI cha KenGold kilichopanda
daraja na kutarajia kucheza Ligi Kuu
kwa mara ya kwanza msimu unaokuja,
kimeamua kujichimbia Tukuyu, Rungwe
mkoani Mbeya kwa ajili ya maandalizi
ya msimu mpya wa mashindano.
Katibu Mkuu wa timu hiyo, Benson
Mkocha, alisema wameamua kutimkia
huko kutokana na hali ya hewa kuwa
nzuri na rafiki kwa wachezaji, lakini
kukwepa mwingiliano wa watu wengi,
ikiwamo mashabiki.

“Tumeondoka nyumbani Chunya,
tumekwenda kupiga kambi Tukuyu,
tumeondoa timu kwa sababu huko hali
va hewa ni nzuri zaidi kwa wachezaji
kupokea mazoezi, hasa Kipindi hiki
ambacho wanatakiwa kufanya magu-
mu na kwa muda mrefu kwa ajili ya
kujenga stamina na pumzi.

Lakini pia tunahitaji utulivu, wachezaji
kwa sasa hawahitaji mwingiliano wa
watu wengi, badala yake wanatakiwa
wakifanya mazoezi wapumzike, wam-
sikilize kocha, unajua wakati mwing-
ine mazoezi yakifanywa kukiwa na
mashabiki, mchezaji badala ya kufanya
kile ambacho mwalimu anafundisha
yeye anataka kufurahisha mashabiki,"
alisema Katibu Mkuu huyo.

MASHUJAA YAZIBOMOA
BIASHARA, MBEYA CITY

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Mashujaa imeendelea na
kampeni yake ya kukiimarisha kikosi
chake kwa ajili ya msimu ujao wa Ligi Kuu
na mashindano mengine baada ya kusajili
wachezaji kutoka Biashara United ambayo
ilishindwa kupanda Ligi Kuu msimu huu,
ikiishia hatua ya ,play off* na Mbeya City,
zote kutoka Championship.

Kwa mujibu wa Kocha Msaidizi wa
timu hiyo, Hussein Bunu, waliosajiliwa ni

Mathew Michael kutoka Mbeya City na
Carlos Protas kutoka Biashara United.

“Ni wachezaji wazuri, nadhani watatu-
saidia katika kuimarisha kikosi chetu kue-
lekea msimu ujao,“ alisema kocha huyo.

Carlos ambaye ni beki wa kati, ame-
shawahi kuzichezea Klabu za Toto Africa,
Namungo FC, Tusker ya Kenya, kabla ya
kutua Biashara United.

Mbali na wachezaji hao, tayari Mashu-
jaa FC imeshawatangaza wachezaji, Ismail
Mgunda, kutoka Singida Black Stars, Rob-

ert Mathias Makidala na golikipa, Yusuph
Dunia, wote kutoka KenGold, na Ally Nas-
sor ,Ufudu’, akitokea Kagera Sugar.
Mashujaa ambayo ilicheza Ligi Kuu
mara ya kwanza msimu uliopita ilimaliza
nafasi ya nane ya msimamo wa Ligi Kuu
Tanzania Bara, lakini ikisubiri mpaka
mechi ya mwisho kuweza kuamua hatima
yake kwa kuifunga Dodoma Jiji mabao 3-0
na kuinusuru na hatari mbili zilizokuwa
zikiikabili, kushuka daraja au kwenda
kucheza mechi za mchujo, ,play off.*

Winga wa Yanga, Farid Mussa (kulia), akimkabidhi jezi namba 17, Kiungo wa timu hiyo. Clautos Chama, aliyejiunga na
mabingwa hao wa Ligi Kuu Bara baada ya kumaliza mkataba wake na Simba. Chama akiwa Simba alikuwa akivaa jezi
namba 17, hivyo Farid ameridhia kumpa jezi hiyo na yeye sasa atakuwa akivaa uzi namba 12. PICHA: YANGA

FILAMU 70 KUWANIA TUZO TAMASHA LA ZFF

Na Moshi Lusonzo

FILAMU 70 kutoka mataifa mbalimbali
duniani zimeteuliwa kuwania tuzo katika
Tamasha la Kimataifa la Filamu la Zanzibar
(ZIFF), litalakaloanza Agosti Mosi, mwaka
huu.

Akizungumza katika hafla iliyofanyika
katika Kituo cha Utamaduni cha Ujeruma-
Mtendaji wa ZIFF, Joseph Mwale, alisema
idadi hiyo inatokana na uchambuzi wa
kina uliofanywa kati ya filamu 5,000 zilizo-
tumwa kuomba kuwania tuzo hizo.

Aidha, alisema tamasha hilo litakalo-
fanyika Zanzibar kwa siku nne, vipengele

vitakavyoshindaniwa ni, filamu bora
ndefu, fupi bora, filamu bora ya Afrika
Mashariki na Mwigizaji bora wa kike na
kiume Afrika Mashariki.

Pia, vipengele vingine ni mwigizaji bora
wa kike na kiume Tanzania, tuzo ya mwe-
nyekiti, mafanikio katika maisha ya filamu
na chaguo la watu ambalo litatokana na
tamthilia zinazorushwa katika televisheni
katika nchi za Afrika Mashariki.

“Kwa mara ya kwanza ZIFF itakuwa na
siku maalum ya kitaifa Julai 31, mwaka
huu, ikiwa ni sehemu ya kukaribisha ufun-
guzi wa tamasha kwa kuonyesha filamu ya
aina yake inayoelezea nyumba ya maaja-
bu maarufu Kisiwani Zanzibar,” alisema

Mwale.

Mwale alisema licha ya maonyesho ya
filamu, pia kutakuwa na warsha mbal-
imbali zitakazotoa elimu kuhusu uigi-
zaji, usimamizi na utengenezaji filamu na
mashindano ya ngalawa.

Balozi wa Umoja wa Ulaya nchini, Chris-
tine Grau, alisema anajivunia kuona tama-
sha hilo linazidi kuwa na nguvu na alama
ya kitamaduni duniani.

Alisema umoja huo utaendelea kufa-
dhili ZIFF kila mwaka kwa sababu uwapo
wake unaongeza mwanga, juhudi na uku-
zaji vipaji kwa jamii ya Kitanzania na Af-
rika kwa ujumla.
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HOWE ATAJWA ENGLAND

KOCHA wa Newcastle United, Eddie Howe ni mmoja
wa makocha wanaopigiwa upatu kuchukua nafasi ya
Gareth Southgate, iwapo ataamua kujiuzulu kama ko-
cha wa Timu ya Taifa ya England. Wachezaji wa zamani
wa England, Steven Gerrard na Frank Lampard pia wa-
natazamiwa kuwania nafasi hiyo. (Guardian)

TAH AULIZIWA UNITED

KLABU ya Manchester United imemuulizia beki wa
Ujerumani, Jonathan Tah, huku Bayern Munich wak-
ishindwa kufikia makubaliano na Bayer Leverkusen
kumsajili mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 28.
(Florian Plettenberg)

ARSENAL YAMZUIA ROWE

KLABU ya Arsenal imekataa ofa ya Fulham ya kutaka
kumnunua kiungo wa kati wa England, Emile Smith
Rowe, 23. (Standard)

LIVER, ATLETICO ZAVUTANA

LIVERPOOL na Atletico Madrid zinavutiwa na mlinzi
wa RB Leipzig, Mfaransa Mohamed Simakan, 24. (Sky
Germany)

MORATA KUTUA MILAN

MSHAMBULIAJT wa Hispania, Alvaro Morata mwe-
nye umri wa miaka 31, anatazamiwa kujiunga na AC
Milan kwa mkataba wa miaka minne kutoka Atletico
Madrid. (Fabrizio Romano)

MERINO ALENGWA BARCA

NYOTA wa Hispania, Mikel Merino ni mmoja wa
wachezaji wanaolengwa na Barcelona kuimarisha safu
yao ya kati, huku mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 28 akiwa amesalia na mwaka mmoja kwenye mka-
taba wake na Real Sociedad. (Mundo Deportivo)

ARSENAL NAO WAJITOSA

ARSENAL pia wanapania kumnunua Mikel Merino,
ambaye aliwahi kuichezea Newcastle United kabla ya
kurejea Hispania. (Telegraph)

AUBAMEYANG ATAJWA SAUDIA

MSHAMBULIAJI wa Gabon, Pierre-Emerick Au-
bameyang mwenye umri wa miaka 35, anakaribia ku-
jiunga na Klabu ya Saudi Arabia ya Al-Qadsiah. (Sky
Sports)

OLMO HUYO0O0O CITY

KLABU ya Manchester City imepiga hatua katika
juhudi za kumsajili kiungo wa kati wa Hispania, Dani
Olmo mwenye umri wa miaka 26, kutoka RB Leipzig.
(Football Insider)

BAYERN, CITY MBIO MOJA

KLABU ya Bayern Munich pia inavutiwa na Dani
Olmo anayewindwa na Manchester City, ambaye ali-
funga mabao matatu wakati wa Euro 2024 alipoisaidia
nchi yake ya Hispania kushinda michuano hiyo. (Fab-
rizio Romano)

GNONTO NA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United iko tayari kumenyana
na Everton katika harakati za kumsajili winga wa Ita-
lia, Wilfried Gnonto mwenye umri wa miaka 20 kutoka
Klabu ya Leeds United. (Teamtalk)

DONDOO ZA SOKA
YA ULAYA

MAGAZETI

GIROUD ASTAAFU UFARANSA

® ® ®Aiachia mabao 57 huku akielekea kukipiga
Marekani baada ya kusaini...

PARIS, UFARANSA

MFUNGAJI bora wa muda wote
wa Ufaransa, Olivier Giroud, alith-
ibitisha kumalizika kwa soka lake
la kimataifa Jumatatu, akiwa tayari
kuanza kucheza na klabu yake mpya
ya LAFC katika Ligi Kuu ya Marekani,
MLS.

Giroud alisema kabla ya michua-
no hiyo kwamba ataichezea Ufar-
ansa kwa mara ya mwisho kwenye
mashindano ya Ulaya.

“Wakati ambao nimekuwa niki-
uogopa umefika. Wakati wa kuaga
Timu ya Ufaransa,” alisema Giroud
mwenye umri wa miaka 37, akiandi-

ka kwenye ukurasa wake wa Insta-
gram siku ya Jumatatu.

Ufaransa ilipoteza kwa mabao 2-1
kutoka kwa Hispania katika fainali
ya Euro. Giroud alikuwa mchezaji
wa akiba kipindi cha pili katika mch-
ezo wake wa mwisho kwa Ufaransa.

Alifunga mabao 57 katika mechi
137 za Ufaransa na alikuwa mshiriki
wa kikosi kilichoshinda Kombe la
Dunia la mwaka 2018.

Giroud ataendelea na uchezaji
katika Ligi ya MLS baada ya kusaini
kuicheza LAFC, akiondoka Ulaya
baada ya miaka 18 katika Ligi Kuu za
kulipwa nchini Ufaransa, England na
Italia.

Alijiunga na LAFC akitokea AC Mi-
lan kwa mkataba hadi 2025 ambao
una kipengele cha kuongeza mwaka
mmoja hadi 2026.

Mshambuliaji huyo anafahamika
zaidi kwa misimu sita aliyoichezea
Arsenal kuanzia 2012-18, akifuatiwa
na Chelsea na Milan kwa miaka mi-
tatu kila moja.

Ana mabao 285 katika mechi 716
za klabu na mataji yake ni pamoja na
Ligi ya Mabingwa Ulaya mwaka 2021
akiwa na Chelsea.

Pia alishinda Ligi ya Ufaransa
akiwa na Montpellier mnamo 2012,
na Serie A akiwa na Milan miaka 10
baadaye.
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ARAUJO NJE
YA DIMBA
MIEZI MINNE

BARCELONA, HISPANIA

MLINZI wa Barcelona, Ronald
Araujo, anatazamiwa kuwa nje
ya uwanja kwa takriban miezi
minne baada ya kuamua ku-
fanyiwa upasuaji wa tatizo la mi-
suli ya paja, vyanzo vilithibitisha
kwa ESPN.

Araujo mwenye umri wa mia-
ka 25, alijeruhiwa katika ushindi
wa robo fainali kati ya Uruguay
na Brazil kwenye Copa America
na akakosa mechi zilizosalia.

Baada ya kushauriana na timu
ya madaktari wa Barca, sasa
ameamua kufanyiwa upasuaji
kwenye misuli ya paja iliyoje-
ruhiwa.

Klabu hiyo ya Katalunya hai-

jaeleza ni muda gani atakuwa
nje ya uwanja, lakini vyanzo
viliiambia ESPN kuwa hakuna
uwezekano wa kurejea Novemba
mwaka huu.

“Vipimo vimeonesha kuwa
Araujo ana jeraha la msuli wa
kulia,” ilisema taarifa ya Barca.

“Atafanyiwa upasuaji unaoon-
gozwa na Dk. Lasse Lempainen,
akisimamiwa na wahudumu wa
afya wa klabu hiyo, nchini Fin-
land. Baada ya utaratibu huo,
taarifa ya matibabu itatolewa.”

Barca ilirejea kwenye mechi
za kujiandaa na msimu mpya
wiki iliyopita chini ya kocha
mpya, Hansi Flick na wataanza
kampeni ya LaLiga ya 2024-25
dhidi ya Valencia Agosti 17.

Lazio wapambana
kumsajili Greenwood

ROME, ITALIA

RAIS wa Lazio, Claudio Lotito,
amedai Juventus na Napoli zote
zinajaribu kuteka mpango wake
wa kumnunua mshambuliaji
wa Manchester United, Mason
Greenwood.

United wamemfahamisha
Greenwood, ambaye aliona
mashtaka ya kujaribu kubaka,
kushambulia na kudhibiti ngu-
vu yakitupiliwa mbali kabla ya
mkopo wa muda mrefu kwa
Getafe, kwamba hana mustaka-
bali wa kuishi Old Trafford na
wako kwenye mazungumzo na
klabu kadhaa juu ya kuuzwa
msimu huu wa majira ya joto.

Miamba wa Ufaransa Mar-
seille  wanaripotiwa  kufikia
makubaliano ya kumsaini Green-
wood, ingawa meya wa jiji hilo
ameitaka klabu hiyo kutoendelea

na uhamisho huo kwa sababu ya
historia ya madai dhidi ya fowadi
huyo.

Lazio wana matumaini ya
kushinda katika kinyang‘anyiro
cha kuwania saini ya Greenwood,
lakini Lotito alilambia Il Messag-
gero kwamba kuna klabu kadhaa
pia zinajaribu kumwania.

“Nilitoa ofa ya euro milioni 25
pamoja na asilimia 50 ya mauzo,
pamoja na bonasi na kamisheni,*
Lotito alifichua.

“Na bado kuna klabu kadhaa
zimeingia kufanya fujo. Juventus,
Napoli ... inaonekana kwamba
kila mtu anapiga kelele. Wanao-
gopa tunaweza kumchukua na
wanataka kuharibu kila kitu.

“Ndiyo, nilisema kuna shaba-
ha nyingine ambaye ana nguvu
mara kumi zaidi ya Greenwood.
Ni kweli, lakini nina jina lingine
changa lililofichwa.“

Marseille inafahamika kuwa
wamefikia makubaliano yenye
thamani ya pauni milioni 27.6
pamoja na bonasi, na bado hai-
jabainika kama bonasi za Lazio
zitalingana na ada ya ofa kutoka
kwa timu hiyo ya Ufaransa.

Greenwood amezungumza na
maofisa wa United katika uwanja
wa mazoezi wa klabu hiyo wa
Carrington msimu huu wa ma-
jira joto ili kuthibitisha kwamba
mustakabali wake uko mbali na
klabu hiyo.

Kane: Nina
sononeka
moyoni

LONDON, ENGLAND

NAHODHA wa England, Harry
Kane, amesema ,nimeumia
moyoni* wakati timu hiyo ikirejea
England kutoka Ujerumani baada
ya kufungwa mabao 2-1na Hispa-
nia kwenye fainali ya Euro 2024.
England ilipokea kichapo hicho
huku mchezaji wa akiba Mikel
Ovyarzabal akifunga bao la ushindi
dakika za lala salama mjini Berlin
Jumapili.

Nico Williams alifunga bao la
kwanza katika ushindi wa Hispa-
nia dakika mbili za kipindi cha pili,
na licha ya bao la kusawazisha la
Cole Palmer, La Roja ilimaliza kwa
ushindi - na kutwaa taji lao la nne
la ubingwa wa Ulaya.

Kane aliandika kwenye ukurasa
wake wa X: ,Tumevunjika moyo
hatukuweza kufikia kile tulicho-
fanyia kazi kwa bidii. llikuwa ni
michuano migumu ya muda mrefu
na ninajivunia vijana na wafan-
yakazi kufika fainali.

“Mwishowe tulishindwa kufikia
lengo letu na tutalazimika kuishi
na hilo, lakini kama tunavyofanya
siku zote tutajiinua, kujivua vumbi
na kuwa tayari kupigana tena
tukiwa na jezi ya England.
“Asante kwa mashabiki wote wali-
otuamini na kutuunga mkono hadi
mwisho!”

Kocha Gareth Southgate na
wachezaji wa England walishan-
giliwa na mashabiki walipokuwa
wakiondoka kwenye hoteli yao
mjini Berlin.
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Aucho ampasua
kichwa Andambwile

sana kujiunga na timu kama Yanga ambayo kwa sasa ina ma-
fanikio makubwa na wachezaji wakubwa, huku yeye mwe-
nyewe akitarajiwa kuwa atakuwa mmoja wa watu wenye
mafanikio ya hao aliowakuta.

“Kila mmoja ana ndoto kucheza timu yenye mafanikio
makubwa kama Yanga, na mimi pia baadaye nitakuwa ni
mmoja kati wachezaji wenye mafanikio kwa mataji,” alisema
mchezaji huyo ambaye kabla ya kujiunga na kikosi cha Foun-
tain Gate, aliichezea Mbeya City.

Alionyesha furaha yake alipowakuta wachezaji wenzake
ambao amezoeana nao kabla hata ya kujiunga na kikosi hi-
cho.

“Nimekutana na rafiki zangu hapa, Kibwana Shomari
na Dickson Job tunafahamiana kabla sijafika na wao ndiyo
wanaonifanya niwe kama mzoefu hapa, nimefurahi sana,”
alisema.

Aliwaahidi wanachama na mashabiki wa Yanga kuwa
watamuona Andambwile yule yule waliokuwa wakimuona
akiwa Mbeya City na baadaye Singida Fountain Gate.

Hata hivyo kiungo huyo atakuwa na changamoto kubwa
kwani atakutana na Khalid Aucho, mmoja wa viungo waka-
baji bora nchini, na Mudathir Yahaya, ambaye mbali na ku-
kaba, lakini ana uwezo mkubwa wa kupachika mabao.

AZAM: HATUIOGOPI
PYRAMIDS

Adam Fungamwango na
Shufaa Lyimo

KLABU ya Azam FC imese-
ma licha ya Pyramids ya Misri
kuonekana kama kikwazo
kwenye njia yao ya mafanikio
ya michuano ya kimataifa, la-
kini malengo yao bado yapo
pale pale ya kutinga hatua ya
makundi ya Ligi ya Mabingwa
Afrika.

Mwenyekiti wa klabu hiyo,
Nassor Idrissa ,Father’, amese-
ma jana kuwa msimu huu
wamejipanga kufanya vema na
kwamba haijalishi ni mpinzani
gani aliyekuwa mbele yao.

Azam imepangwa kucheza
dhidi ya APR ya Rwanda katika
mechi ya raundi ya awali, Ligi
ya Mabingwa Afrika, ikianzia
nyumbani Agosti 16 hadi 18,
kabla ya marudiano, Agosti 23
hadi 25, mwaka huu, na baada
ya hapo itacheza na mshindi
kati ya JKU ya Zanzibar dhidi
ya Pyramids katika michezo ya
raundi ya kwanza inayotara-
jiwa kuchezwa Septemba 13 na
marudiano yake yatakuwa Sep-
temba 20, mwaka huu.

“Kihistoria hii ni mara yetu
ya pili kucheza Ligi ya Mabing-
wa Afrika, tuliwahi kucheza
huko nyuma na tuliondolewa
na El Merrikh ya Sudan, hii tu-
narudi kwa mara ya pili sasa,
lengo letu ni kucheza hatua ya
makundi, tukifika hatua hiyo
sisi kama klabu tutakuwa hatu-
na deni kabisa, ila siyo kwamba
tukifika tutasema imetoka tu-
najitoa, hapana, tutapambana
ili kwenda mbele zaidi na tut-
akuwa tumekwenda juu ya
malengo yetu.

“Tunaomba tu vijana wetu
wasipate matatizo ya kiafya ili
tutimize malengo yetu na tu-
namatumaini makubwa sana
ya kufanya vema msimu huu na
haijalishi wapinzani waliokuwa
mbele yetu,” alisema Father.

Alisema pamoja na kwamba
watu wanaizungumzia zaidi
mechi yao dhidi ya Pyra-
mids ambayo haijafika, lakini
wao wanaiangalia APR kama

ndiyo kikwazo chao, kwani
wanatakiwa kwanza waitoe
mashindanoni ndiyo waanze
kuipigia mahesabu mechi inay-
ofuata.

“Ni kweli hatuna rekodi nzuri
kwenye michuano ya kimataifa,
ni kweli watu wanaiangalia
zaidi Pyramids, lakini mbele
yetu kwanza yupo APR, lazima
kwanza tuwatoe ndiyo tufike
huko, hatutaki kumfikiria mp-
inzani anayefuata kabla ya
kucheza naye, haya mambo
yalishatugharimu sana huko
nyuma, kwa hiyo kwanza tum-
toa yeye ndiyo twende huko
kwa Pyramids, naye naamini
tutamuondoa,” alisema.

Mara ya mwisho kwa Azam
kucheza Ligi ya Mabingwa Af-
rika ilikuwa ni 2015, iliposhinda
mabao 2-0 dhidi ya El Merrikh
mechi ya raundi ya kwanza,
Februari 15, lakini ikashindwa
kutinga hatua ya makundi, il-
ipochapwa mabao 3-0, Febru-
ari 28, katika mechi ya marudi-
ano.

Wakati huo huo Kocha Mkuu
wa Azam FC, Youssouph Dabo,
amesema kambi waliyoiweka
nchini Morocco itawasaidia ku-
jiandaa vizuri ili kutoa ushinda-
ni kwenye mchezo wao wa
Ngao ya Jamii, Ligi Kuu pamoja
na ile ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika.

Akizungumza na Nipashe
moja kwa moja kutoka nchini
humo, alisema wanaendelea
vema na mazoezi na kudai kila
mchezaji ana morali ya juu.

“Huku tunaendelea vizuri
kila mchezaji ana ari ya juu
kuelekea msimu ujao wa Ligi
Kuu Tanzania Bara utakaoanza
mwezi ujao,” alisema Dabo.

Hata hivyo alisema miongoni
mwa vitu atakavyovifanya kati-
ka kambi hiyo ni kucheza mich-
ezo mingi ya kirafiki ambayo

itawasaidia wachezaji wake
kuwa imara zaidi.
Aliongeza kuwa malengo

yake ni kutwaa ubingwa msimu
ujao na kuwataka mashabiki
wao waendelee kuwapa ush-
irikiano ili watimize malengo
yao.

Sakata la Lawi
Simba, Coastal
mtihani kwa TFF
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“Tunaimani na hivi vyombo vinavyosi-
mamia, maamuzi yakiamua mchezaji aende
Simba bure bila Coastal Union kupata cho-
chote tutaridhia, pia tukiambiwa Lawi abaki
basi hatuna pingamizi, tunaimani na kama-
ti,” alisema Katibu huyo.

Kwa upande wa Simba, wanasheria wao
baada ya kumalizika kutoa ushahidi wao
waliondoka huku kamati ikiendelea kusiki-
liza mashauri mengine yaliyofika mezani
kwao.

Wakati huo huo, winga mpya wa Simba,
Joshua Mutale, amebainisha kuwa wacheza-
jiwengi Afrika wanatamani kuichezea klabu
hiyo kutokana na kuwa moja ya klabu kub-
wa barani humo, huku ikiwa ndani ya nafasi
kumi kwa ubora.

Akizungumza nchini Ismailia ambako
timu hiyo imeweka kambi ya maandalizi ya
msimu mpya, Mutale ambaye amesajiliwa
msimu huu akitokea Power Dynamos ya
Zambia, amesema hata nchini kwao, hakuna
mchezaji ambaye akitakiwa na klabu hiyo
atakataa, kwani imejipambanua kwa kuwa
na ubora chini ya Jangwa la Sahara, ukion-
doa Mamelodi Sundowns na TP Mazembe.

“Nimekuja Simba ili irudie kutwaa mataji,
kama ni ubora imeshakuwa bora barani Af-
rika na kila mchezaji barani humu anapen-
da kuichezea klabu hii, nami pia nimefurahi
kupata bahati hiyo, lakini hiyo haitoshi, ni la-
zima mtu ufanye kazi ya ziada ili ukubalike
na mashabiki ambao nguvu yao nimeiona
hata kwenye mitandao ya kijamii, lakini kui-
patia mafanikio klabu,“ alisema.

Alisema hasemi kwa sababu amejiunga
na timu hiyo, ila viwango vya ubora kutoka
Shirikisho la Mpira wa Miguu Afrika (CAF),
ndivyo vinaongea, kuwa ni moja kati ya timu
tatu ambazo zipo kwenye kumi bora ya vi-
wango vya Afrika chini ya ukanda huo, huku
saba zilizobaki zinatoka Afrika Kaskazini.

“Kwa ubora huu, sidhani kama kuna
mchezaji yeyote anaweza kuikataa nafasi
hii, ndiyo maana walivyokuja tu kuniambia
wananihitaji, sikutaka tena kuongeza mka-
taba kwenye timu yangu,” alisema.

Alisema kingine kilichomfanya akubali
kutua Simba ni rekodi nzuri ya wachezaji
wa Kizambia waliopita kwenye klabu hiyo.

“Wachezaji wengi wa Zambia waliopita
hapa wamefanya vizuri kama Felix Sunzu,
Clatous Chama na Moses Phiri, rekodi hii
imenivutia sana, naamini hata mimi nitafua-
ta nyayo zao na nafikiri ndiyo maana klabu
hii imekuwa ikiwaamini wa kutoka kwetu,“
alisema.

Prisons yamnasa straika wa Dodoma Jiji

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Prisons, imefanikiwa ku-
pata saini ya straika Meshack Abraham
Mwamita, akitokea Dodoma Jiji, huku
ikipandisha wachezaji saba kutoka
kikosi cha vijana cha timu hiyo chini ya
miaka 20.

Taarifa iliyotolewa jana na Idara ya
Habari na Mawasiliano ya klabu hiyo,
imesema usajili huo umefanyika ili

kuboresha safu yao ya ushambuliaji,
ambapo wana imani kuwa Mwamita
atakwenda kutibu tatizo hilo.
“Tumemsajili Mwamita na tunamka-
ribisha katika familia ya Wanajelajela,”
ilimaliza taarifa ya klabu hiyo yenye
Kabla ya kujiunga na Prisons, strai-
ka huyo alikuwa akiichezea Dodoma
Jiji msimu uliopita, ambapo alianza
kuchezaji Ligi Kuu kwa mara ya kwanza

2021, akiwa na Klabu ya Gwambina, na
iliposhuka daraja alihamia Kagera Sugar,
hadi 2023, alipotua Dodoma.

Kabla ya kuinasa saini ya mchezaji
huyo, Prisons ilitangaza kuwanasa
wachezaji, winga Haruna Chanongo ku-
toka Pamba FC, straika Oscar Mwajanga
kutoka Mbeya Kwanza, na golikipa Se-
busebu Samson kutoka Geita Gold.

Klabu hiyo inayomilikiwa na Jeshi
la Magereza, imetangaza kupandisha

wachezaji saba wanaotoka kwenye kiko-
si cha vijana chini ya miaka 20.

Imesema kwa sasa wachezaji hao
wameshaungana na kikosi cha wakubwa
tayari kwa maandalizi ya msimu ujao wa
mashindano chini ya Kocha Mkuu, Mb-
wana Makata.

Wachezaji hao ni, Kelvin Sengati,
Ashraf Mbonde, Erick Mwampenja,
Yohana Mgella, Joah Mwakilema, Ally
Hamza na Evance Dalf.



Giroud astaafu Ufara

UKURASA 21

Mic

(]
NlpaSh Jumatano Julai 17, 2024

@ ® ® Kamati sasa kuamua, Mutale naye asema nyota wengi Afrika wanatamani
kuichezea...

HAPA KAZI TU... nyekundu),” akipata upinzani mkali

y y - e TR ' ~ kutoka kwa beki wa kati wa timu hiyo,
y ! \ - Che Malone, wakati wakiwa kwenye
mechi ya mazoezi kambini Ismailia

nchini Misri jana. PICHA: SIMBA
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Winga wa Simba, Edwin Balua (jezi

Na Waandishi Wetu

SAKATA la klabu ipi ina haki ya

kummiliki beki Lameck Lawi,

kati ya Simba na Coastal Union
bado limebaki mikononi mwa Kamati
ya Hadhi na Haki za Wachezaji iliyopo
chini ya Shirikisho la Soka nchini (TFF),
baada ya pande mbili jana kutoa mael-
ezo mbele ya kamati hiyo, imeelezwa.
Lawi msimu uliomalizika aliichezea
Coastal Union na ulipomalizika akau-
zwa Klabu ya Simba, lakini wamiliki
wake hao wa zamani walirejesha hela
kwa madai muda waliowekeana wa
malipo ulimalizika, jambo ambalo lime-
zua mvutano kwani upande wa pili pia
unasema ulifuata taratibu zote.
Hata hivyo, jana kila upande ulitoa
ushahidi wake mbele ya kamati hiyo,
Coastal Union, ikiwakilishwa na Katibu
Mkuu wake, Omary Ayoub, huku Simba
ikiwakilishwa na wanasheria wao.
Akizungumza na Nipashe baada ya
kutoa ushahidi mbele ya kamati hiyo
Makao Makuu ya TFF, Karume, Ilala jiji-
ni Dar es Salaam jana, Katibu wa Coast-
al Union, Ayoub alisema shauri la beki
wao, Lawi bado lipo chini ya Kamati ya
Hadhi na Haki za Wachezaji sasa ndio
watakaoamua endapo ni mchezaji
wa Simba au atabaki

:'-.-_r>, = Coastal Union.

Ayub alise-
< A\ ma kuwa

akata_ja Cawi
iSimbafCoastal
smtihanilkwaTEFE,;

wali- itwa kwe- L>

nye kamati na kusikilizwa Y ‘“
pande zote mbili na sasa wa- \-.*‘
nasubiri shauri na maamuzi ku-
toka kwenye kamati hiyo.
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Aucho ampasua ‘kichwa Andambwile

Na Adam Fungamwango

. D— T —

rika. wakabaji wanaokuja juu kwa sasa  fika Yanga, inabidi nipambane  kujichunga na kupambania nafasi

KIUNGO mkabaji mpya wa Yan-
ga, Aziz Andambwile, amesema
ilikuwa ni ndoto yake kujiunga na
klabu hiyo, hivyo kitu kikubwa zai-
di kwake ni kupambana ili kupata
namba katika timu hiyo yenye
wachezaji wakubwa na mahiri Af-

Akizungumza akiwa kambini
Kigamboni, Dar es Salaam, alise-
ma hata baba yake mzazi baada ya
kusikia habari za kusajiliwa Jang-
wani alimuusia kuwa ajichunge na
kwenda kupambania namba na si
kitu kingine.

Andambwile, mmoja wa viungo

nchini, amesajiliwa hivi karibuni
na Yanga, akitokea Singida Foun-
tain Gate.

“Nimepata mapokezi makubwa
kutoka kwa wenzangu, safari
yangu ya soka ni ndefu sana hadi
hapa nilipofika na kwa sababu
nimepata nafasi hii adimu ya ku-

ili kuipata namba, kwa hiyo niko
tayari kwa hilo, hata baba yangu
mzee Andabwile baada ya kusikia
nimesaini Jangwani, alinipa na-
saha zake, akaniambia
unakwenda kukutana na
watu wapya, changamoto
mpya, hivyo kazi kubwa ni

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

mwanangu,” alisema.
Alisema kuwa anajisikia furaha
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