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Na Augusta Njoji, DODOMA

VIONGOZI wa kimataifa kutoka nchi mbalimbali
wakiwamo marais 10, leo watashiriki maziko ya kitaifa
na kutoa heshima ya mwisho kwa aliyekuwa Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Hayati Dk. John
Magufuli, katika Uwanja wa Jamhuri, jijini hapa.

Marais hao ni pamoja na wa Kenya, Uhuru Kenyatta,
wa Msumbiji, Filipe Nyusi, wa Malawi, Lazarus Chak-
wera, wa Comoro, Azali Athuman na wa Zimbabwe,
Emmerson Mnangagwa.

Wengine ni Rais wa Zambia, Edgar Lungu, wa Bot-
swana, Mokgweetsi Masisi wa Afrika ya Kusini, Cyril
Ramaphosa, wa Namibia, Dk. Hage Geingob na wa
Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, Felix Tshisekedi.

Akizungumza na waandishi wa habari, Msemaji
Mkuu wa Serikali, Dk. Hassan Abbasi, alisema viongozi
wengine wanaowakilisha marais wao ni Waziri Mkuu
wa Rwanda, Makamu wa Rais Burundi na Waziri wa
Mambo ya Nje wa Angola.

“Kutakuwa na mabalozi, wakuu na wawakilishi
jumuiya za kimataifa na asasi za kikanda ikiwamo
Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC),
Umoja wa Mataifa ofisi ya Tanzania ambao ni zaidi ya
50 watashiriki, taratibu za uthibitisho bado zinaende-
lea,” alisema.

Alisema leo ni maziko ya kitaifa na viongozi watatoa
heshima ya mwisho na shughuli zitaanza saa tatu asu-
buhi katika uwanja huo.

“Mwili ukitoka Ikulu Chamwino utaanzia bungeniili
wabunge wapate fursa ya kumuaga kiongozi wetu na
baadaye mwili utakuja hapa uwanjani, baada ya vion-
gozi kuaga, wataanza kuaga wananchi na tutajitahidi
waage hadi usiku kwasababu ni siku moja tu,” alisema.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Dk. Binilith Ma-
henge, aliwaomba wananchi kuanza kuingia uwanjani
kuanzia saa 12:00 asububhi ili wapate fursa ya kuaga
mwili.

Alisema mwili huo utatoka Ikulu ya Chamwino kwa
kupitia barabara mpya ya Mfugale, Buigiri, Morena,
Bunge, round about ya Mkuu wa Mkoa, Barabara ya
Nyerere na kufika Uwanja wa Jamhuri.

“Rais Samia Suluhu Hassan, ataongoza waom-
bolezaji wote katika zoezi la kuaga na kutoa hes-
hima za mwisho kwa mwili wa mpendwa wetu na
zoezi litaendelea hadi wananchi watakapomalizika
na baadaye mwili utapelekwa Hospitali ya Benjamin
Mkapa kuhifadhiwa na asubuhi utasafirishwa kwenda
Zanzibar,” alisema.

Alisema pia kutakuwapo na wakuu wa mikoa wote,
viongozi wa vyama vya siasa, wakiongozwa na CCM
wa dini na makundi mbalimbali.

“Miongoni mwa mambo muhimu yatakayofanyika
katika Uwanja wa Jamhuri, ni pamoja na kuwa na
gwaride la mazishi kutoka Jeshi la Wananchi wa Tan-
zania, dua na sala kutoka kwa viongozi wetu wa dini,
salamu mbalimbali za maombolezo kutoka kwa vion-
gozi mbalimbali, kuaga na kutoa heshima za mwisho,”
alisema.

Alisema Machi 23, saa 12:00 asubuhi, mwili wa
Hayati Magufuli utaondoka Hospitali ya Benjamin
Mkapa kwenda Uwanja wa Ndege wa Dodoma kupitia
barabara za UDOM, Chimwaga, Morena, Bunge round
about ya Mkuu wa Mkoa, Chako ni Chako hadi Airport
na kuelekea Zanzibar.

BUNGE KUMUAGA

Mwili kabla ya kupelekwa Uwanja wa Jamhuri
utaanzia kuagwa na bungeni saa mbili asubuhi ili
kutoa fursa kwa wabunge.

Rais mstaafu
Dk. Jakaya
Kikwete,
akisaini
kitabu cha
maombolezo
ya Dk. John
Magufuli al-
ipowasili ofisi
yva CCM Mtaa
wa Lumumba
kuhudhuria
kikao cha
Kamati Kuu
ya Hal-
mashauri Kuu
ya CCM Taifa,
kilichofanyika
juzi. PICHA:
IKULU

Aagwa kifalme Dar, mamia wakosa fursa

Na Elizabeth Zaya

NI kama mfalme! Ndivyo
ilivyoonekana katika Uwanja
wa Uhuru katika siku mbili
ambazo wakazi wa Jiji la Dar
es Salaam, walipewa nafasi
ya kumuaga mpendwa wao
Hayati Rais Dk. John Magufuli,
baada ya uwanja huo kufurika
na kulazimika kufungwa kwa
milango mikuu ya kuingilia.

Utaratibu wa kuaga mwili
huo, ulibadilishwa kwa wa-
nanchi kulazimika kupanga
mistari minne na kuaga kwa
kupita nje ya kibanda maal-
umu kilichowekwa jeneza la
mwili wa Hayati Dk. Magu-
fuli, badala ya ndani kama ili-
vyokuwa awali.

Hali hiyo ilitokana na
uwanja kuzidiwa na umati wa
watu waliokuwa na hamu ya
kumuaga aliyekuwa rais wao
na milango mikuu ya kuingia
ndani ya uwanja huo kufung-
wa huku waliokuwa nje kuzui-
wa kuingia mpaka waliokuwa
ndani wamalize kuaga.

Barabara mbalimbali am-
bazo mwili wa Hayati Rais
Dk. John Magufuli, ulipitishwa
jana na juzi, wananchi walioji-
tokeza kumuaga walitandika
khanga, fulana barabarani na
kurusha maua kwenye gari
lililobeba mwili wake, huku
wengine wakiangua kilio na
kujaribu kulishika gari hilo.

Mwili wa Hayati Rais Dk.
Magufuli jana ulipelekwa kati-
ka Uwanja wa Uhuru, ikiwa ni
siku ya pili ya kumuaga kion-
gozi wao aliyewaongoza kwa
miaka mitano na miezi minne,
doma, ambako wananchi
wa huko pia watapata fursa
ya kumuaga na pia utapele-

kwake Chato.

Kwa siku mbili wananchi
wa Dar es Salaam, walijitokeza
kwa maelfu huku wengine
wakishindwa kujizuia kulia
na kuanguka baada ya kuona
mwili wake ukiwa umelala
kwenye jeneza.

Katika barabara ambazo
mwili huo ulipitishwa, baadhi
ya watu walitandika khanga
na nguo zao, wengine wak-
izipeperusha kama bendera
na kurusha maua na matawi
ya miti ikiwa ni ishara ya kuo-
nyesha upendo kwa kiongozi
Wao.

Baadhi ya wananchi wal-
ionekana kupiga magoti na
saluti kukubali kile alichowa-
fanyia wakati wa uhai wake.

Mabango yenye ujumbe
yalibebwa na wakazi wa Jiji la
Dar es Salaam huku baadhi
yakiandikwa,

‘Umeondoka Chuma cha
Afrika’, ‘Umetuacha mtetezi
wa wanyonge’.

Miongoni mwa maeneo am-
bayo mwili ulipitishwa wakati
wa kwenda kulazwa katika
Hospitali ya Jeshi Lugalo juzi
usiku baada ya kuhitimisha
siku ya kwanza ya kuagwa
ni daraja la juu la Dk. Kijazi,
Ubungo, ambalo ujenzi wake
ulisimamiwa na Hayati Dk.
Magufuli. Kundi kubwa la vi-
jana lilijitokeza na kusindikiza
msafara huo kwa kukimbia
mchakamchaka na kuimba
nyimbo za kumuaga.

Siku ya kwanza mwili wa
Hayati Dk. Magufuli ulipit-
ishwa katika Barabara ya Uh-
uru, Ali Hassan Mwinyi, Mo-
rocco na Chang”ombe.

Siku ya pili, ulipitishwa
Mwenge, Barabara ya Sam
Nujoma, kuelekea Chuo Ki-
kuu cha Dar es Salaam hadi
Ubungo, Barabara ya Mo-
rogoro kupitia Manzese na
Kawawa ambako wananchi

walifurika wakiimba na kulia
na kutandika nguo na matawi
barabarani.

Waendesha bodaboda wa-
liufuata msafara uliokuwa
umebeba mwili wa shujaa
huyo wakipiga ving~ora huku
wakiimba nyimbo na kuupigia
saluti jeneza lililobeba mwili
wa hayati Dk. Magufuli katika
gari maalum la kijeshi lililoku-
wa likiongozwa na Wanajeshi
wa Jeshi la Wananchi (JWTZ).

Katika baadhi ya maeneo
wananchi walishindwa kuji-
zuia na kulazimika kulisogelea
gari hilo kwa kutaka kuligusa
jambo lililowalazimu Askari
wa Kikosi cha Kutuliza Ghasia
(FFU) kuwazuia na kulisogelea
gari hilo.

Maeneo ya Karume, Ilala
Boma, Mwenge, Mansese, Ma-
gomeni ambako kuna vituo
na idadi kubwa ya wafanya-
biashara ndogo (Machinga),
yalifurika kwa waombolezaji.

Jana msafara  uliobeba
mwili wa Hayati Dk. Magufuli,
ulianza safari saa 1.40 asubuhi
kutoka Hospitali ya Jeshi Lu-
galo na kufika saa 8:28 Uwanja
wa Uhuru ambao ulikuwa
umefurika watu majukwaa
yote huku wananchi wengine
wakilazimika kukaa nje.

Wanawake kwa wanaume,
watoto kwa vijana pamoja
na wazee baadhi yao baada
ya kuaga walizimia na vikosi
vya usalama vilivyokuwa
vimejipanga katika eneo hilo
pamoja na kikosi cha msalaba
mwekundu kulazimika kuwa-
saidia kwa kutoa huduma ya
kwanza.

UHURU HAPATOSHI

Jana Uwanja wa Uhuru
ulionekana kuzidiwa baada
ya majukwaa yote kufurika
na watu wengine kulazimika
kubaki nje.

Viongozi waliokuwa waki-
simamia kazi ya kuaga kwa
kushirikiana na vyombo vya
ulinzi na usalama walilazimi-
ka kufunga mageti ili walio nje
wasiingie mpaka waliokuwa
ndani wamalizike.

Hata hivyo, baadhi ya
waombolezaji hawakutii uta-
ratibu huo na kuamua kupan-
da juu ya uzio kurukia ndani
na wengine kupenya kwenye
sehemu za matundu bila ku-
jali askari waliokuwa wakiwa-
Zuia.

Waongozaji na wasimam-
izi wa kazi hiyo ya kuaga,
akiwamo Mkuu wa Wilaya ya
Temeke, Godwin Gondwe,
walilazimika kuwatuliza
waombolezaji ambao wali-
kuwa wakisukumana kuingia
ndani kwa kuwasisitiza kuwa
hakuna mwananchi atakayeo-
ndoka bila kutoa heshima za
mwisho kwa mpendwa wao.

Baadhi ya wananchi wal-
isema walifika uwanjani hapo
kabla ya saa 12 asubuhi kwa
ajili ya kuwahi kujipanga ili
wapate nafasi ya kuaga mwili
wa Hayati Dk. Magufuli.

GARI ZA KUBEBEA
WAGONJWA

Ndani na nje ya uwanja
Kikosi cha Msalaba Mwekun-
du na vikosi vya ulinzi na
usalama vilikuwa na kazi ya
ziada ya kuwasaidia na ku-
wabeba katika machela watu
waliokuwa wakizimia.

Gari za kubebea wagonjwa
zilikiwa zikipishana uwanjani
kubeba watu waliokuwa waki-
zimia.

Badala ya kazi hiyo ya kutoa
heshima za mwisho kumal-
izika saa tisa alasiri, ilibidi
uongezwe hadi saa moja jioni
ili kutoa nafasi kwa wote wal-
iokuwa wamejitokeza uwan-
jani hapo kuaga.



Chato yafurika wageni,
wengi wakosa pa Kulala

Na Richard Makore, CHATO

IDADI ya watu waliofika mjini
Chato mkoani Geita kwa ajili ya
kuhudhuria maziko ya aliyekuwa
Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, Hayati Dk. John
Magufuli, imesababisha huduma
muhimu zikiwamo nyumba za
kulala wageni kujaa, huku baadhi
wenye nyumba hizo wakihami-
sha wateja kwa madai kwamba
vyumba vimelipiwa na watu wa-
siojulikana.

Baadhi ya wageni wamelala-
mikia wenye nyumba za kulala
wageni kwa kuwaambia waon-
doke kwenye vyumba kwa madai
kwamba vimelipiwa.

Mmoja wa wateja waliokutwa
na mkasa wa kutakiwa kuhama
nyumba ya wageni, Desteria
George, alisema alifika mjini Cha-
to akitokea mkoani Iringa kwa
ajili ya kuaga mwili wa Hayati
Magufuli, na kwamba ameambi-
wa aondoke kwa madai kwamba
chumba chake kimechukuliwa.

Aiidha, baadhi ya wafanyabi-
ashara wa migahawa wamesema
tangu kifo cha Hayati Dk. John
Magufuli kutangazwa, wameku-

wa na wateja wengi kuliko huko
nyuma.

Walisema kutokana na
wateja  kuongezeka na wao
wameongeza wafanyakazi katika
migahawa hiyo.

Mmoja wa wahudumu katika
mgahawa wa Glory uliopo mjini
Chato, Paulina Mabela, alisema
kwa sasa wanapata wateja wengi
kuliko siku za nyuma, na kwamba
kutokana na wateja kuongezeka
na wao wameongeza kipimo cha
vyakula wanavyopika kwa siku.

Kwa upande wa waendesha
bodaboda nao wameongezeka
baadaya wilaya za jirani kuingia
mjini Chato kwa ajili ya kutafuta
riziki.

Baadhi ya bodaboda wamese-
ma wameshangaa kuona watu
ambao hawajui wakiwa katika
vituo mbalimbali vya bodaboda,
na kwamba baada ya kuwauliza
walisema wanatoka wilaya jirani
na Chato.

Baadhi ya shughuli zimesima-
ma ikiwamo kufungwa maduka,
huku baadhi ya watu wakione-
kana kukaa katika makundi
makundi wakijadili kifo cha Hay-
ati Magufuli.

Wamachinga wasimamisha biashara JPM akiagwa leo

Paul Mabeja na Peter Mkwavila,
DODOMA

WAKATI maziko ya kitaifa ya Dk.
John Magufuli yakifanyika leo, wam-
achinga mkoani Dodoma wamesema
hawatafanya biashara zao kwa siku
moja kwa ajili ya kuaga mwili wa ali-
yekuwa Rais John Magufuli.

Mwenyekiti wa umoja wa Mach-
inga mkoani Dodoma, Bruno Mponzi,
alisema lengo ni kuhakikisha wana-
shiriki kikamilifu kwa pamoja kuaga
mwili huo kwa kuwa alikuwa mtetezi
wao katika kipindi chote cha uhai
wake.

Mponzi alisema kuwa masoko yote
ambayo kuna machinga wanaofanya
biashara zao siku hiyo itabidi wasi-
fanye biashara kwenye maeneo yao ili
kushiriki kikamilifu na waweze kuun-
gana kwa pamoja kuaga mtetezi wao.

Alisisitiza wataendelea kumuezi
Rais Magufuli kutokana na mchango
mkubwa aliouonyesha kwa machinga
nchini.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Dk.
Binilith Mahenge, amesema kuwa
maandalizi yote muhimu kwa ajili ya
shughuli za kuaga mwili wa hayati
Rais Dk. John Magufuli yamekami-
lika huku akiwataka wananchi kuji-
tokeza kwa wingi kutoa heshima zao
za mwisho. Dk. Mahenge aliyasema

zungumza na waandishi wa habari
kuhusu maandalizi hayo.“Mwili wa
mpendwa wetu Dk. John Pombe Jo-
seph Magufuli, utawasili katika uwan-
ja wa ndege wa Dodoma Jumapili
tarehe 21 Machi, 2021 (jana) majira ya
saa 10:00 jioni,” alisema Dk. Mahenge.

Baada ya kuwasili mwili huo
utaelekea Tkulu ya Chamwino kwa
kupitia Barabara za Chako ni Chako,
Barabara ya Nyerere, round about ya
Mkuu wa Mkoa, Bunge, Morena, Bwi-
giri- Chamwino-Tkulu, wananchi wote
wa maeneo haya wanaombwa kuji-
panga kwenye barabara hizo kutoka
heshima zao.

“Tarehe 22 Machi, 2021, Saa 12:00
asubuhi, mwili wa mpendwa wetu
Hayati Rais Dk. John Pombe Joseph
Magufuli utatoka Ikulu kuja Uwanja
wa Jamhuri kwa kupitia barabara
mpya ya Mfugale, Bwigiri, Morena,
Bunge, Round About ya Mkuu wa
Mkoa, Barabara ya Nyerere, Uwanja
wa Jamhuri, wananchi wa maeneo
hayo mnaombwa kujitokeza kwa win-
gi,” alisema.

Leo ni siku ya kuaga mwili na kutoa
heshima za mwisho kwa Hayati Rais
Dk. John Magufuli katika Mkoa wa
Dodoma.

“Siku hii pia itakuwa ni ya ma-
pumziko kama alivyoelekeza Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
Samia Suluhu Hassan,” alisema.

Alisema shughuli ya kuaga mwili na
kutoa heshima za mwisho itafanyikia
katika Uwanja wa Jamhuri kuanzia
saa 12:00 -3:00 asubuhi.

“Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan,
ataongoza waombolezaji wote ka-
tika zoezi la kuaga na kutoa heshima
za mwisho kwa mwili wa mpendwa
wetu hadi wananchi watakapomal-
izika,” alisema.

Pia alisema viongozi wengine wa-
takaoshiriki ni pamoja na Rais wa
Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la
Mapinduzi, Dk. Hussein Ali Mwinyi,
viongozi wengine wa kitaifa wa seri-
kali, Bunge na Mahakama, viongozi
wa Jumuiya na Taasisi za Kimataifa,
Mabalozi na Viongozi kutoka nchi
mbalimbali.

Alisema pia wakuu wa mikoa wote,
viongozi wa vyama vya siasa watatoa
heshima zao wakiongozwa na vion-
gozi wa CCM, viongozi wa dini na
makundi mbalimbali.

“Miongoni mwa mambo muhimu
yatakayofanyika katika Uwanja wa
Jamhuri ni pamoja na kuwa na gwar-
ide la mazishi kutoka Jeshi la Wa-
nanchi wa Tanzania, dua na sala kuto-
ka kwa viongozi wetu wa dini, salamu
mbalimbali za maombolezo kutoka
kwa viongozi mbalimbali, kuaga na
kutoa heshima za mwisho,” alisema
Dk. Mahenge.
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Taasisi ya Women Fund Tanzania Trust imepokea kwa masikitiko
na mshtuko mkubwa taarifa ya kifo cha Hayati Dkt. John Pombe
Magufuli, Raisi wa Awamu ya Tano ya Jamuhuri ya Muungano wa

Tanzania, kilichotokea tarehe 17 Machi, 2021. Tunatoa Pole za
dhati kwa Mhe. Raisi Samia Suluhu Hassan, Serikali, Watanzania,
Mama Janeth Magufuli, na familia yote.

Hili ni pigo kubwa kwa taifa letu na kipindi kigumu kwa wote.
Ni matumaini yetu kuwa tutaenzi michango yake katika kusimamia
misingi ikiwa na nia ya kufikisha rasilimali ya taifa kwa wananchi
walio wengi zaidi.

Hayati Dkt John Pombe Magufuli

Raisi wa Awamu ya Tano wa Jamuhuri ya Muungano wa

Tanzania
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Niwemugizi awataka viongozi

Kuenzi aliyoanzisha Magufuli

Na Richard Makore, CHATO

ASKOFU wa Jimbo la Katoliki la Ru-
lenge Ngara, mkoani Kagera, Sever-
ine Niwemugizi, amewashauri viongo-
zi waliobaki nchini kutenda mema
na kuyaenzi mambo aliyoyaanzisha
aliyekuwa Rais wa Tanzania, Hayati
Dk. John Magufuli.

Alitoa ushauri huo jana, katika iba-
da iliyofanyika katika Kanisa Katoliki
Parokia ya Bikira Maria Jimbo la Ru-
lenge Ngara lililopo mjini Chato am-
balo marehemu alibatizwa.

Askofu  Niwemugizi aliwaomba
viongozi hao kutenda mema na kuo-
nyesha mshikamano katika kipindi
hiki cha msiba wa taifa.

Aliongeza kuwa Hayati Dk. Magu-
fuli alikuwa muuni wa kweli na kila
alipokuwa nyumbani kwao Chato, ali-
kuwa akisali hapo.

Katika hatua nyingine, Askofu Ni-
wemugizi alisema mwili wa Hayati Dk.
Magufuli unatarajiwa kusaliwa katika
kanisa hili mjini Chato Alhamisi wiki
hii kisha kupelekwa katika uwanja
maalum ulioandaliwa kwa ajili wa-
nanchi kuuaga.

Alisema Hayati Magufuli alikuwa
muumini katika kanisa hilo na kwam-
ba kanisa hilo pamoja na waumini
wake watamkumbuka kwa mema ali-
yofanya akiwa duniani.

Aliwaomba waumini wa kanisa hilo
na wananchi wengine kujitokeza ka-

tika misa hiyo.

Kwa upande wake, Mchungaji wa
Kanisa la Anglikana Jimbo la Biha-
mulo lililopo mjini Chato, Samson Za-
karis, alisema hayati Magufuli alifanya
mambo mengi na mema kabla ya kifo
chake.

Aliwaomba waumini wake kum-
uenzi Hayati Magufuli kwa kufanya
kazi na kushikamana katika kipindi
hiki kigumu cha msiba.

Alisema Hayati Magufuli amemal-
iza kazi yake duniani na kwamba Wa-
tanzania wamwombee kwa Mungu.

Hayati Magufuli aliyefariki Machi 17,
mwaka huu, jijini Dar es Salaam anat-
arajiwa kuzikwa [jumaa nyumbani
kwake Chato.

BAKWATA: Aliwathamini viongozi wa dini

kakati.

Na Paul Mabeja, DODOMA

HALMASHAURI Kuu ya Baraza
Waislam Tanzania (BAKWATA)
Wilaya ya Dodoma, imesema itam-
kumbuka Hayati Rais John Magu-
fuli, kwa kuwapa kipaumbele vion-
gozi wa dini katika kipindi chote
cha utawala wake.

Hayo yalibainisha jana na Mwe-
nyekiti wa Halmashauri Kuu ya
BAKWATA  Wilaya ya Dodoma,
Bashiru Omary, alipokuwa akizun-

G

na halihusiani

polisi kilicho karibu nawe.

CONSORTIUM FOR
STREET CHILDREN

Taarifa Kwa Umma

Tafadhali jihadhari na utapeli unaofanywa na kikundi
cha watu wanaotumia jina la Shirika la Consortium for
Street Children - CSC ili kujipatia fedha kwa njia za

pengine katika maeneo mengine nchini Tanzania.

Jina na nembo ya shirika la Consortium for Street Children
vinatumika kwa ajili ya kudanganya watu kutoa fedha.
Consortium for Street Children ni shirika lisilo la kiserikali
lenye usaijili nchini Uingereza na linajishugulisha na watoto
wa mtaani. Shirika hili halichangishi fedha nchini Tanzania
na watu wanaosambaza fomu za
kuchangisha fedha hizo kwa namna yoyote. Kujaza fomu
wanazosambaza hakutapelekea kufaidika na jambo lolote
lile wanaloliahidi. Kama umefuatwa na watu kwa ajili ya
kujaza fomu au kuchangia fedha, au una taarifa zozote
kuhusiana na utapeli huu, tafadhili toa taarifa kituo cha

gumza na waandishi wa habari
kuhusu kifo cha Rais Magufuli.

Bashiru, alisema Kkatika kipindi
cha utawala wa Rais Magufuli, vion-
gozi wa dini walipewa kipaumbele,
hali iliyosababisha kuheshimika
hata walipokuwa wakiingia katika
ofisi za umma.

Alisema katika matukio mbal-
imbali Rais Magufuli alihakikisha
kuwa viongozi wa dini wanapewa
kipaumbele ikiwamo kwenye uz-
induzi wa miradi mikubwa ya kim-

TANGAZO LA KUPOTEA

“Mimi binafsi siwezi kumsahau Rais

Magufuli, ametufanyia mengi ukiondoa
ile miradi ya kijamii lakini pia kwenye
dini alitujengea msikiti mkubwa pale
Chamwino na mimi siku ile nilimwak-
ilisha Shekhe wa Mkoa kutoa salamu za
BAKWATA,” alisema Bashiru.

Aidha, alisema pamoja na kujenga

msikiti, pia Rais Magufuli alishiriki katika
ujenzi wa makanisa mbalimbali nchini.

“Kutokana na kifo hiki cha ghafla cha

mpendwa wetu, nitoe wito kwa Watanza-
nia kuendelea kushikamana kwa pamoja
na kuwa waaminifu na kuendeleza umo-
ja wetu,” alisisitiza Bashiru.

Pia alisema miradi mikubwa ya kim-

kakati ambayo Rais Magufuli aliyoia-
cha, viongozi waliobaki
kuitekeleza ili kuwa sehemu ya kum-
uenzi.

wanatakiwa

“Kuna miradi ambayo Rais Magufuli,

alikuwa amepanga kuitekeleza katika
kipindi chake kabla ya kufikwa na umau-
ti, viongozi waliobaki wasirudi nyuma
wahakikishe kuwa inakamilika, hapa Do-
doma alipanga kujenga uwanja wa ndege
pamoja na uwanja wa mpira,” alisema.

KADI YA PIKIPIKI

TANGAZO LA KUPOTEA
KADI YA GARI

Makamu wa Rais Marekani
ampongeza Rais Samia

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Rais wa
Marekani, Kamala Har-
ris, amempongeza rais
wa sita wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania,
Samia Hassan Suluhu,
kwa kushika nafasi ya
juu ya uongozi wa nchi.

Katika ukurasa wake
wa Tweeter, Kamala
aliandika; “Natuma
pongezi zangu kwa
Samia Hassan Suluhu
baada ya kuapa kuwa
rais mpya wa Tanza-
nia, mwanamke wa
kwanza kushika nafasi
hiyo.”

“Marekani iko tayari
kufanyakazi na wewe
katika kuimarisha
uhusiano baina ya nchi
zetu."

Pia katika ukurasa wa
Ubalozi wa Marekani
nchini ambao waliam-
batanisha salamu za
Makamu huyo wa Rais,
waliandika “Makamu wa
Rais Marekani ametuma
ujumbe wa hongera
kwa Rais Samia Hassan
Suluhu.”

Wachangiaji wengine
katika ukurasa huo,
Morgaine Pendragona
aliandika “Kuongoza;
wanawake wanakwenda
kuongoza dunia, hii
ndiyo tofauti ya mfumo
dume na ushirika wa
thamani.”

Ujumbe mwingine;
“Historia imeandikwa
Afrika Mashariki, Samia
Hassan Suluhu kuwa
Rais wa Tanzania kama
Rais mwanamke wa
kwanza kuwa mkuu wa
nchi kwa sasa Afrika.”

Naye Global Peace
aliandika; “Binafsi
nafikiri duniani itakuwa

mahala pazuri kama
tutakuwa na wanawake
viongozi wengi wa-
naoendesha nchi, hasa
katika maendeleo ya
nchi, kivhalisia kila
mahali kuna rekodi za
UoONgozi wa wanaume
ulio wa rushwa na udik-
teta.”

Fernando Ebora,
aliandika; “Umeongoza
vizuri sana tunahitaji
wanawake viongozi
wenye moyo safi, siyo
dikteta wanaoiba
fedha za nchi zetu,
tunatumaini nasi (USA)
tutachagua viongozi
wanawake kwenye uch-
aguzi ujao.”

Katika ukurasa huo,
Doroth Musya aliandi-
ka; “Tunahitaji wa-
nawake wengi kwenye
madaraka ya kisiasa
tutabadili dunia, mahali
nilipo tumchague Sene-
ta mwanamke, afadhali
mwanamke, tuwakuze
viongozi wanawake.”

Msemaji wa Ka-
tibu Mkuu wa Umoja
wa Mataifa (UN),
aliandika “Katibu Mkuu
wa UN, Antonio Gu-
terres anatoa salamu
za pongezi kwa Mh.
Samia Hassan Suluhu
baada ya kuapishwa
kuwa Rais wa Tanzania,
mwanamke wa kwanza
kuwa mkuu wa nchi.”

Naibu Katibu Mkuu
wa Umoja wa Mataifa,
Amina Mohamed, katika
ukurasa wake aliandika
“Naungana na Katibu
Mkuu kuwasilisha sala-
mu za pongezi kwa Mh
Samia Hassan Suluhu
Rais wa Tanzania. Ni
wakati wa historia va
UoNngozi wa wanawake
Afrika na duniani. ”

]

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI KISUTU
DAR ES SALAAM

KESI YA “MADAI” NA. 5 YA MWAKA 2021

Ana Mwaitege mkazi wa viwanja
vya Mwadui Manispaa ya
Shinyanga.
Anatangaza kupotelewa na kadi ya
Pikipiki yenye namba za usajili
MC 322 BXB SANLG ina rangi
nyekundu Injini namba 18905810.
Kwa yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo cha Polisi kilichopo karibu au
awasiliane na Ana Mwaitege kwa
simu namba 0757919892.

Rb namba/ShyRb/ 2021, Control
namba 9910820807323.

Julius Daniel Maguja

anatangaza kupotelewa na Kadi
ya Gari yenye namba za usajili
T. 940 CJD Toyota Ipsum Rangi

nyekundu injini namba
2AZ0600534. Kwa yeyote

atakeiona atoe taarifa kituo cha

Polisi kilichopo karibu au
awasiliane na Julius Daniel
Maguja kwa simu namba
0759032275. RB
namba/ShyRB/2021/ control
namba 9910820809802.

SAMASON AGINGA................ MDAI
DHIDI YA
RASHID SHABANI MANGARA................. MDAIWA

KWA: RASHID SHABANI MANGARA POPOTE ULIPO
KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa mdai ameleta madai yake ambayo maelezo ya
mdai yameelezwa katika nakala ya madai ambazo zinaweza
kupatikana katika Mahakama hii, kwa hiyo unahitajiva
kuhudhuria katika Mahakama hii binafsi au kwa Wakili au
Mwakilishi ambaye anaruhusiwa, siku ya tarehe 23/03/2021
saa 07:00 mchana.

ANGALIA: Kama hukuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu,
Mahakama ikithibitisha kama umepokea kuitwa shaurini,
itaweza kutoa hukumu kuwa umshindwa.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama hii
leo tarehe 18 Mwezi wa Machi, 2021.
P o —

HAKPSIT MSATE M
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TANGAZO

ALV 4 Ni Zaidi ya Pesa

Ada y £ | Wateja. Piga * 1 50*01 # Unaweza kurudisha muamala

: : uliokosea, token ya luku,
Kiwango (Tsh) Ada kwa mteja (Tsh) .
Kutuma pesa Kutuma pesa kwenda Kutoa pesa kwa ku'un bar akauntl yako ya

kwenda Tigo Pesa Mitandao washirika Wakala/ATM . . o
o~ 555 = o N Tigo Pesa na kuriseti PIN

1,000 1,999 30 50 300
2,000 2,999 30 50 400 Piga *150*01#

3,000 3,999 50 100 600 chagua 6 (Jihudumie)

4,000 4,999 60 100 :
650 kisha chagua huduma unayotaka
5,000 6,999 130 200 950

7,000 9,999 150 200 1,000
10,000 19,999 360 550 1,450
20,000 29,999 380 600 1,850 t ’lca
30,000 39,999 400 680 1,850

o’/
40,000 49,999 410 750 2,350

50,000 99,999 720 1,250 2,700 pes a

100,000 199,999 1,000 1,600 3,650
200,000 299,999 1,200 1,900 5,300 App yenye urahisi

300,000 399,999 1,500 2,300 6,500 k h |
400,000 499,999 1,500 2,500 7,000 wa Kkus angaza'

500,000 599,999 2,200 3,200 7,500
600,000 799,999 3,300 4,300 8,000
800,000 899,999 3,500 4,300 8,000 P g
900,000 1,000,000 3,500 6,000 8,000 tigd pesa 4 % N
1,000,001 3,000,000 5,000 6,000 8,000 =
3,000,001 10,000,000 5,000 6,000 10,000 SR
Tukio Kuanzia Mwisho Ada [:I

Kuweka pesa 1,000 5,000,000 BURE

Kutuma Pesa kwa mteja ambaye amesajiliwa ila hana akaunti ya
Tigo Pesa au akaunti ya mitandao washirika

Kutoa Pesa kwa mteja ambaye amesajiliwa ila hana akaunti ya
Tigo Pesa au akaunti ya mitandao washirika

Kuanzia Mwisho

Tuma Pesa Kulipia Bili

Ada ya kutuma +

Ada ya kutoa @ U

1,000 1,000,000 BURE Tuma kwenda Benki Kutoa Pesa

1,000 1,000,000

Kutuma pesa kwenda nchi za nje 100 5,000,000 Kulingana na kiwango i) 7 pia ichaa

Malipo kwa Tigo Pesa 500 5,000,000 Kulingana na kiwango Mg.ipoAy;. serikal Bi

Tukio Ada '\@ @ @‘j

Kubadilisha namba ya siri BURE
Kuangalia salio/ Taarifa ndogo 50

Dukala Tigo Tuma Nje ya Nchi

Kurudisha muamala uliokosea (Jihudumie) 50 ﬁ

Kupata taarifa ya mwezi Ada Ottt
Taarifa ya Mwezi jana/Mwezi huu BURE
Taarifa ya Miezi 3 1,000
Taarifa ya Mwaka 1 2,000

Kwa vigezo na masharti ya huduma tembelea tovuti: https://www.tigo.co.tz/tigo-pesa-standard-terms-and-conditions. Ada zote zimej isha kodi zote zi

kwa Ada za huduma nyingine tembelea tovuti; https://www.tigo.co.tz/tigo-pesa-tariffs Fanya mal i po ya Seri kali

Furahia

i @ 2R >0 W€ & ol 0 (ﬁj

w

KUMBUKA:
1. Unaweza kuweka au kupokea hadi TSh 5,000,000 kwa siku na unaweza kutoa au kutuma hadi TSh 5,000,000 kwa siku, pia unaweza kuhifadhi
hadi TSh 10,000,000 kwa wakati mmoja kwenye akaunti yako ya Tigo Pesa, kama usajili wako umekamilika. o i
. Onesha kitambulisho chako kabla ya kuweka au kutoa pesa kwa Wakala. T L
. Hakikisha taarifa zako za usajili ni sahihi kwa kupiga *106# kisha 2 au piga huduma kwa wateja kwa maelezo zaidi. BRI
. Hesabu pesa zako na hakikisha salio lako la Tigo Pesa linaendana na muamala uliofanya kabla ya kuondoka kwa Wakala.
. Kila mara unapotuma pesa, kumbuka kuhakiki namba ya mpokeaji kuepuka kukosea na usumbufu.
. Hakikisha unahifadhi namba yako ya siri (PIN) kwa usalama. Usimpe wala kumtajia mtu yeyote namba yako ya siri; iwe wakala wa Tigo Pesa, P k k
mfanyakazi wa Tigo au mhudumu wa Tigo Huduma kwa Wateja. Pia kumbuka kubadili namba yako ya siri mara kwa mara. akua Wenye
Kutuma muamala wa zaidi ya TSh 5,000,000 ni kwa wafanyabiashara waliosajiliwa pekee.

7

8. Tigo itakupigia kwa 0713800800 au 0713123103 Tu. .’ App Store
9. Kutoa taarifa yoyote dhidi ya udanganyifu Piga simu namba 100 au tuma ujumbe kwa barua pepe kwenda customercare@tigo.co.tz

1

0.Unaweza kupokea pesa kutoka zaidi ya Nchi 150 duniani

° ~
t lG O eS a / Kuwasaliana na huduma kwa wateja,
Piga 100 bure au tembelea duka lolote la Tigo!
o S

Ada hizi ni kuanzia June 2020

WWW.tigo.co.tz
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MAONI & UCHAMBUZI

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Wanamichezo nchini wamuengi
Magufuli kwa ushindi, makombe

MACHI 17, mwaka huu, itabaki kuwa siku ya kukumbukwa nchini
baada ya Watanzania kumpoteza Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, Dk. John Magufuli, aliyefariki dunia majira saa 12
jioni kwa maradhi ya moyo katika Hospitali ya Mzena, Dar es
Salaam.

Kwa sasa Watanzania wanaendelea na maombolezo kwa siku
21 kuanzia Machi 17, wakati huu maziko ya Hayati Magufuli yak-
itarajiwa kufanyika Iljumaa Machi 26, mwaka huu, nyumbani
kwake, Chato mkoani Geita.

Hakika ni majonzi makubwa kwa Watanzania kutokana na
juhudi kubwa ambazo Magufuli alianza kuzionyesha katika ku-
hakikisha sekta ya michezo nchini inakua kwa kasi na kuitoa
Tanzania katika ‘kichwa cha mwendawazimu’ pindi linapokuja
suala la michezo kimataifa.

Kwa hakika Magufuli ametangulia mbele ya haki, hatunaye
tena katika dunia hii, lakini kauli zake zinaendelea kuishi hu-
susan ile aliyoitoa Mei 19, mwaka huu kwenye Uwanja wa Taifa
(sasa kwa Benjamin Mkapa), wakati akiikabidhi Simba Kombe la
Ubingwa wa Ligi Kuu Bara kwa msimu wa 2017/18.

Magufuli alisema yeye kama kiongozi atafurahi sana siku
moja akiitwa kukabidhi Kombe la Afrika litakalochukuliwa na
timu yoyote hapa nchini, hivyo akaiomba Simba ikawe klabu ya
kwanza kuleta Kombe la Afrika hapa Tanzania.

Tunatambua Dk. Magufuli alitumia nafasi hiyo kufikisha
ujumbe huo si kwa Simba pekee ama klabu za soka pekee, bali
kwa timu zote zinazopata dhamana ya kuipeperusha bendera
ya Tanzania katika michezo mbalimbali kimataifa.

Hivyo, huu ni wakati kwa klabu, mchezaji mmoja mmoja ama
timu yoyote inayopata nafasi kwenda kuiwakilisha Tanzania
kwenye michezo ya kimataifa, kuibeba kauli hiyo ya Magufuli
na kutambua kuwa kiongozi wao waliyempenda kutokana na
juhudi zake kubwa kulitumikia taifa hili, alitamani kuona nchi
yake ikileta medali na makombe kupitia michezo mbalimbali.

Katika kuhakikisha hilo linatimia, Magufuli alianza kuonye-
sha jitthada kubwa kwenye sekta ya michezo ikiwa ni pamoja
ishirikiana na Serikali ya Morocco, lakini tumeshuhudia kwa
mara ya kwanza serikali yake ikitangaza kubeba bajeti zote za
kuhudumia timu za taifa jambo ambalo halikuwahi kufanyika
hapo kabla. Hivyo, wakati huu ambao timu ya soka ya Taifa,
Taifa Stars ikijiandaa kucheza mechi mbili za kuwania kufuzu
Fainali za Mataifa ya Afrika (Afcon), dhidi ya Equatoria Guinea
na Libya, inapaswa kutembea na kauli hiyo ya Magufuli kwa ku-
lenga ushindi ili kufuzu fainali hizo kwa mara ya tatu na ya pili
mfululizo na hatimaye kwenda kupigania taji hilo.

Lakini kwa upande wa klabu, Simba na Namungo zinaiwak-
ilisha nchini kwenye michuano ya Ligi ya Mabingwa na Kombe
la Shirikisho Afrika mwaka huu, hivyo hazina budi kutembea
na kauli hiyo huku zikiitendea haki ili kumaliza kiu ya Magufuli
aliyokuwa nayo ya kuona siku moja timu kutoka Tanzania zinat-
waa ubingwa wa Afrika.

Tunaamini hilo linawezekana kama kila mchezaji katika
michezo mbalimbali, ataamua kujitoa kuhakikisha Tanzania
inakuwa moja kati ya nchi ya kuogopwa linapokuja suala la
michezo kwa timu za hapa nchini.

Katika hilo, Nipashe tunatamani kuona kila mchezaji, klabu
ama timu yoyote inayoiwakilisha nchi kwenye michuano ya ki-
mataifa kuwa na kiu ya kuwa ya kwanza kutekeleza kauli hiyo
ya Magufuli kwa vitendo kwa kubeba ubingwa wa kwenye mi-
chuano ya kimataifa.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Adam
Fungamwango

m Muungwana Lazima Nilonge

“MIMI kama kiongozi wenu ni-
tafurahi sana siku moja mkini-
ita hapa kuja kukabidhi Kombe
la Afrika litakalochukuliwa na
timu yoyote katika nchi yetu.
Kwa hiyo niwaombe Simba
mkawe wa kwanza basi kuleta
Kombe la Afrika hapa Tanza-
nia.” Yalikuwa ni maneno ya al-
iyekuwa Rais wa Tanzania, Dk.
John Magufuli aliyefariki dunia
Machi 17, mwaka huu.

Kauli hiyo aliitoa Mei 19, 2018
kwenye Uwanja wa Taifa (sasa
Mkapa), akiikabidhi Kombe la
Ubingwa wa Ligi Kuu Bara kwa
Simba msimu wa 2017/18 uli-
ohitimishwa kwa mechi dhidi
ya Kagera Sugar.

Ilikuwa ni moja ya mechi ya
kukamilisha ratiba, lakini Sim-
ba ilifungwa bao 1-0. ilikuwa ni
bao la dakika ya 84 lililofungwa
na Edward Christopha. Ma-
tokeo hayo yalionekana kum-
kasirisha Magufuli.

Na si matokeo tu, hata aina
ya uchezaji. Akawapasha kuwa
hakuridhika na uchezaji huo na
kuwaambia kama watakwenda
kucheza Ligi ya Mabingwa basi
hawatofua dafu, na kuwashauri
kuboresha kikosi chao.

Baada ya hapo klabu ya
Simba ilionekana kutembelea
kauli ya Magufuli kwa kubadi-
lika, ikitengeneza kikosi bora
taratibu kila msimu, ikisajili
wachezaji wenye viwango vya
hali ya juu, kiasi cha sasa kuwa
ndiyo timu yenye kikosi bora
nchini Tanzania pengine hata
Afrika Mashariki na Kati.

Maneno hayo yaliifanya Sim-
ba kufanikiwa kutinga hatua ya
robo fainali ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika mwaka 2018.

Hadi anafariki dunia, tayari
kwa mara nyingine tena, Simba

Simba hakikisheni mnalipa deni
hili la Hayati Magufuli kimataifa

inakaribia kutinga tena hatua
ya robo fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa na safari hii ikiongoza
Kundi A, ikiwa na pointi 10, juu
ya Mabingwa Watetezi Afrika,
Al Ahly ya Misri, AS Vita ya DR
Congo na Al-Merrikh ya Sudan.

Kwa sasa inahitaji pointi
moja tu ili iweze kufuzu na
kuweka tena rekodi ya mwaka
2018. Magufuli alisema ange-
furahi timu yoyote ile nchini it-
wae ubingwa wa Afrika. Lakini
akaiomba Simba iwe ya kwan-
za kufanya hivyo. Hakusema
kwa bahati mbaya.

Ni kwamba bado historia ya
soka nchini inaibeba Simba
kuwa ndiyo timu yenye ma-
fanikio zaidi linapokuja suala la
mechi za kimataifa. Imeshawa-
hi kufika nusu fainali ya Ligi ya
Mabingwa Afrika mwaka 1974
na finali ya Kombe la CAF, sasa
Shirikisho, mwaka 1993. Kwa
sababu hiyo aliona inaweza ku-
fika mbali.

Wachambuzi wa masuala ya
soka Afrika wanasema mara
nyingi timu zinazotwaa Kombe
la Afrika ni zile ambazo zinai-
shi kwenye hatua za ngazi ya
makundi. Yaani hazikosekani.
Halafu zinaishia robo, nusu
au fainali. Kama ukiona timu
huwa haifiki sehemu hiyo, basi
haina sifa za ubingwa huo.

Ni ngumu sana timu ambayo
inashiriki mara chache na in-
aanza hatua za awali moja kwa
moja iende kutwaa kombe hilo.
Ni mpaka iwe na sifa hizo tu.
Ndiyo maana angalau aliiona
Simba ina sifa hizo.

Kwa sasa ina sifa hizo. Hata
kama haikuchukua ubingwa
msimu huu, lakini tayari im-
ekuwa timu ambayo hata iki-
tokea miaka michache ijayo

ikatwaa kombe hilo hakuna
shabiki yeyote Afrika atashtu-
ka. Imeshaanza kujipambanua
kuwa moja ya timu kubwa,

ngumu na tishio.
Lakini kabla hajaitwa ku-
kabidhi Kombe la Afrika,

Magufuli amefariki. Amefariki
akiwa hajatimiza kile alichoona
kinawezekana baada ya miaka
kadhaa. Ni wajibu sasa wa vion-
gozi wa Simba, wanachama,
mashabiki na wachezaji ku-
chukua kifo hicho kama deni
ambalo wameachiwa.

Na hii inaweza kuanzia kwe-
nye mechi dhidi ya AS vita.
Awali alivyosema Simba ku-
chukua Kombe la Afrika ilione-
kana kama anaongea mzaha au
kitu kisichowezekana. Lakini
kwa sasa kwa Simba ni kitu am-
bacho kipo kwenye mikono
yao. Hata kama si msimu huu,
basi haipo mbali na hilo. Na
hata mashabiki wa timu hiyo
wameanza kuamini kuwa wa-
naweza.

Kifo cha Magufuli kiwafanye
Simba kupambana kweli ili ku-
weza kutwaa kombe hilo. Na
ikilitwaa basi mtu wa kwanza
kukumbukwa itakuwa yeye.
Kwa sababu ndiye aliyewapa
chachu. Aliyewaambiwa wa-
naweza kuchukua Kombe la
Afrika kama wakiamua kubadi-
lika.

Kubadilika ni uwekezaji,
uongozi kuwa na mipango
madhubuti, kupata wachezaji
wenye viwango vya hali ya juu
na umoja. Vyote hivyo kwa sasa
vipo, hivyo natarajia wachezaji,
benchi la ufundi na uongozi wa
klabu hiyo, wakiishi na kauli
hiyo ili kuikamilisha kama wal-
ivyoagizwa Dk. Magufuli am-
baye hatunaye tena kwa sasa.
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Kwa huzuni na masikitiko makubwa tumepokea habari kuhusu kifo cha

Rais wa Awamu ya Tano wa jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Mhe. Dr John Pombe Magufuli.

Rais Magufuli alikuwa mzalendo halisi aliyeiongoza nchi katika kipindi kigumu
kwa busara na maono makubwa.

Katika kipindi hiki cha maumivu makubwa, sisi Benki ya TPB, tunapenda
kutoa rambirambi zetu kwa serikali na kwa taifa kwa ujumla.

Fikra na sala zetu pia ziende kwa familia ya marehemu Rais Magufuli.

Tunaiombea kwa Mwenyezi Mungu kuwapa nguvu na subira
kutokana na kuondokewa kwa mwanafamilia.”

MWENYEZI MUNGU AIPUMZISHE
ROHO YAKE KWA AMANI.

www.tpbbank.co.tz | info@tpbbank.co.tz,
marketing@tpbbank.co.tz | facebook/tpbbank || 0787 669977
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Mpanju; Samia ana nafasi ya kufanya makubwa

Na Elizabeth Zaya

NAIBU Katibu Mkuu, Wizara ya Katiba na
Sheria, Amon Mpanju, amesema Rais Samia
Suluhu Hassan ana nafasi ya kufanya makub-
wa zaidi ya mtangulizi wake hayati, Dk. John
Magufuli.

Alisema Samia ana nafasi ya kufanya
makubwa kwa sababu maendeleo na miradi
yote iliyokuwa ikitekelezwa na hayati Dk.
Magufuli alikuwa anafahamu na alikuwa aki-
saidia kuifanikisha kulingana na nafasi yake.

Kinachotakiwa, alisema ni kuhakikisha
anapewa ushirikiano.

“Mama Samia ana nafasi ya kufanya vizuri
zaidi kuliko hata mtangulizi wake kwa saba-
bu yote aliyokuwa akiyafanya hayati Dk. John

Pombe Magufuli, alikuwa anayaona. Kikubwa
tumpe nafasi na ushirikiano,” alisema Mpan-

ju. Aliwataka baadhi ya watu aliowaita waba-

dhirifu na wenye nia mbaya, kukaa mbali na
Rais Samia.

“Ni vyema watu waliozoea mifumo ya uba-
dhirifu na wizi huko nyuma wasimwingilie
katika kazi zake, wasitake kumshawishi, wa-
sitake kumpeleka kwenye kona zao, huyu ni
mama yetu ni Rais wetu na ni kiongozi wetu,
na ndiye anategemewa na Watanzania kwa
sasa,” alisema Mpanju.

Kadhalika, alisisitiza baada ya kufariki kwa
hayati Dk. Magufuli, matumaini ya Watanza-
nia kwa sasa ni kwa Rais Samia kwa kuhakiki-
sha anaendeleza yale yote yaliyoachwa na
mtangulizi wake.

DC awataka Masasi kumwombea Magufuli

Na Hamisi Nasri, MASASI

MKUU wa Wilaya ya Masasi mkoani Mt-
wara, Selemani Mzee, amewaomba wakazi
wa wilaya hiyo kufanya maombi ya heshima
ya kumwombea aliyekuwa Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania, DK. John Magu-
fuli, kwa lengo la kumkumbuka na kuyaenzi
mazuri yote aliyoyafanya wakati wa uhai
wake.

Mzee aliyasema hayo mjini Masasi, baada
ya kusaini kitabu cha kumbukumbu ya
maombolezo ya Hayati Dk. Magufuli, ambapo
kimefunguliwa katika ofisi ya mkuu huyo wa

wilaya kwa ajili ya kutoa fursa kwa wananchi
kusaini ikiwa ni sehemu ya kuungana na Wa-
tanzania kumuaga kiongozi huyo.

Alisema kuwa anafahamu kuwa wananchi
wa wilaya yake wamesikitishwa na msiba huo
kwa vile bado wakazi wa Masasi walitamani
kuendelea kuwa nae ili aweze kufanya mam-
bo mengine mbalimbali ya maendeleo kwa
ajili ya manufaa ya taifa na kizazi kijacho.

Alieleza kuwa Dk. Magufuli atakumbukwa
kwa mambo mengi ya kimaendeleo aliyoya-
fanya wakati wa uhai wake ukiwamo ujenzi
wa vituo vya afya, miradi ya maji, vyumba vya
madarasa na miundombinu ya barabara.

Pumzika Kwa Amani
Dkt. John Pombe Magufuli

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MFUKO WA MAENDELEO YA JAMII

SALAMU ZA RAMBIRAMBI

Kamati ya Taifa ya Uongozi, Menejimenti na Wafanyakazi wa Mfuko wa Maendeleo ya Jamii - TASAF

wanaungana na Watanzania wote kumpa pole Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

Mhe. Samia Suluhu Hassan na familia ya marehemu kwa kifo cha Rais wa Awamu ya Tano,
Hayati Dkt. John Pombe Joseph Magufuli.

Mwenyezi Mungu ailaze roho ya marehemu mahala pema. Bwana alitoa na Bwana ametwaa.

Mhe. Dkt. John Pombe Joseph Magufuli

1959 - 2021

Jina la Bwana libarikiwe.

Mkurugenzi Mtendaji
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii - TASAF
S.L.P. 2719 Dodoma, Tanzania
Simu: +255 26 296 3866 Nukushi: +25526 296 3871

Tovuti: www.tasaf.go.tz Barua pepe: info@tasaf.go.tz

Tutakukumbuka na kukuenzi daima
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Bodi ya Wakurugenzi,
Menejimenti na wafanyakazi
wa Kampuni ya Kimataifa ya

Kuhudumia Shehena ya
Kontena Bandarini (TICTS)

Tunatuma salamu zetu za
pongezi kwa

Mhe. ¢

Rais wa Jamhuri
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HABARI KITAIFA

Vijiji vvapewa mas

va kuchakata magogo

Na Sad Hamdani, LINDI

SERIKALI kwa kushirikiana na Finland
wa usimamizi na kuhifadhi misitu, wilaya
za Nachingwea na Ruangwa, mkoani Lindi,
msaada wa mashine itakayotumika kuchaka-
ta magogo na mbao yenye thamani ya Sh.
110,000,000.

Mashine hiyo aina ya merold imetengen-
hivyo, ambavyo havikutajwa majina na Waziri
wa Maliasili na Utalii, Dk. Damas Ndumbaro,
wakati wa hafla iliyofanyika viwanja vya Shule
ya Msingi Likangara mjini Ruangwa.

Wakizungumza na Nipashe baada ya maka-
bidhiano, Edwine Benard Ntakula, Selemani
Nachingwea, Yassini Abdallah na Sultani Seifu
(Nandenje) Ruangwa, walizishukuru serikali
hizo mbili kwa msaada huo.

Walisema upatikanaji wa mashine hiyo in-
ayotembea itawasaidia kuzalisha mbao kwa
wingi na kuongeza thamani ya mazao yanay-

otokana na rasilimali misitu na kuondokana :
kutumia teknolojia duni, misumeno ya kusu- :

kuma kwa mikono.

Walisema msaada huo umewasaidia kuon- :
dokana na tatizo la kutumia misumeno ya ku- :

sukuma kwa mkono.

Akitoa maelezo wakati wa makabidhiano :
hayo, Ofisa Misitu Idara ya Maliasili na Utalii :
na Mratibu wa Taifa Programu ya FORVAC :
kuongeza thamani ya mazao ya misitu, Em- :
manuel Msoffe, alisema mashine hiyo ni ma- :
hususi katika kuongeza thamani ya mazao :

yanayotokana na misitu nchini.

Msoffe alisema mashine hiyo yenye uwezo
wa kuchakata mbao zaidi ya 400 kwa siku, :
itakuwa chini ya uangalizi wa Halmashauriza :

Nachingwea na Ruangwa.

Waziri wa Maliasili na Utalii, Dk. Damas
Ndumbaro, akizungumza wakati wa kuka- :
bidhi mashine hiyo, aliwataka wananchi wa :

tunza ili iwasaidie kuwaletea tija kwa kuzali-
sha mbao kwa wingi bila kusahau ongezekola :

mapato yatakayotokana na mauzo yake.

Washindi ‘Sherehekea Pesa’ wazawadiwa

Na Mwandishi Wetu

WASHINDI wa wiki ya kwanza wa promo
ya ‘Sherehekea Pesa’. Ikiwa kama moja wapo
ya promo zinazoendelea katika sherehe
za kusherehekea miaka 10 ya Tigo Pesa,
wamezawadiwa.

Hiyo ni huduma kamili ya kifedha inayo-
hudumia zaidi ya wateja milioni tisa tangu
kuanzishwa kwake.

“Kupitia promo hii ya Sherehekea Pesa,
Tigo tumejipanga kutoa zaidi ya shilingi mil-
ioni 200 kwa washindi wa wiki na washindi
wa mwisho wa promo (yaani grand draw
winners),” alisema HVC Segment Manager,
Mary Ruta wakati wa hafla ya
kutoa zawadi za fedha kwa washindi wa pro-
mosheni hiyo.

Katika promo ya ‘Sherehekea Pesa’ wateja
wataingia kwenye droo ya wiki ambapo wa-
teja 10 watapata nafasi ya kushinda Sh. mil-
ioni moja kila wiki na washindi 10 wa jumla
watapata nafasi ya kushinda Sh. milioni 10
kila mmoja katika kampeni itakayodumu kwa
wiki 10.

“Pia kutakuwa na bonasi kwa mawakala wa
Tigo Pesa ambao wameweka juhudi kuhakiki-
sha wateja wanapata huduma za uhakika kila
wakati.

Tunawashukuru kwa kutuamini na kuwa
nasi kwa miaka 10 na tungependa kushere-
hekea mafanikio haya pamoja. Tunaomba
uendelee kuwa pamoja nasi kwa miaka 10
mingine na tunaahidi kukupa huduma na su-
luhisho zenye kuboresha maisha yako ya kila
siku,” alisema Ruta.

Ujenzi wa mabweni
Chato wapigwa jekKi

Na Mwandishi Wetu

UJENZI wa mabweni ya shule zote 34 za
kata za sekondari wilayani Chato, umeungwa
mkono.

Benki ya NMB imekuwa taasisi ya kwanza
ya kifedha katika wilaya hiyo mkoani Geita
kuunga mkono kampeni ya wilaya hiyo ya
ujenzi wa mabweni hayo.

Kampeni hiyo inalenga kuwapunguzia
mzigo wanafunzi kwenye shule hizo wapa-
tao 20,678, ambapo wengi wao wanadaiwa
kutembea zaidi ya kilometa 25 kila siku kwen-
da shule na kurudi nyumbani.

Katika kuunga mkono kampeni hiyo benki
hiyo imetoa mabati 180 kwa ajili ya ujenzi wa
bweni katika Shule ya Sekondari Bongera,
huku ikitoa pia madawati 110 kwa shule za
msingi Thanga na Kakeneno.

Akipokea msaada huo Mkuu wa Wilaya

hiyo, Charles Kabeho, ameishukuru benki
hiyo kwa msaada huo, ambapo umeunga
juhudi za kuhakikisha lengo la wilaya hiyo
linatimia.

Alisema msaada wa mabati utatumika
kuezeka bweni la wasichana katika Shule ya
Sekondari Bongela ambayo wanafunzi wa
kike wamekuwa watoro na wanashindwa
kutimiza ndoto yao ya kupata elimu kutokana
na umbali.

Mkuu wa Shule ya Sekondari Bongela, Pas-
tory Kihung, alisema wanafunzi wengi wa
kike hawamalizi masomo ya kidato cha nne
kutokana na utoro unaosababishwa na shule
kuwa mbali.

Meneja wa NMB Kanda ya Ziwa, Baraka
Ladslaus, alisema vifaa hivyo vilivyotolewa
thamani yake ni Sh. milioni 12.6 ambapo ben-
ki hiyo imetoa ili wanafunzi wa wilaya hiyo
wapate elimu katika mazingira bora.

hine

1. YARD PLANNER (ONE POST)

Job Purpose: Ensure proper planning of placement
and overall movement of containers in liaison with
other sections in order to facilitate efficient
operations of the company.

QUALIFICATIONS:

e Form IV Secondary School Certificate.

* Degree in Logistics and Transport from a
recognized Institute/University

e At least three years’ work experience in
reputable firm.

e Very good command of spoken and written
English and Kiswahili language

* Knowledge in ICT

Job Purpose: Ensure proper supervision of person-
nel; and use of equipment for smooth movement of
containers in order to facilitate efficient operations of
the company.

QUALIFICATIONS
e Form Four Secondary Education Certificate.
e Degree in Logistics and Transport or equivalent.
o Three years’ work experience in shipping
logistics as an added advantage.
e Spoken English and Kiswahili language
e Knowledge in ICT

Job Purpose: Assist and ensure proper supervision
of personnel; and use of equipment for smooth
movement of containers in order to facilitate efficient
operations of the company.

QUALIFICATIONS
o Form Four Secondary Education Certificate.
¢ Diploma in Logistics and Transport or equivalent.
e Three years’ work experience in shipping
logistics as an added advantage.
¢ Spoken English and Kiswahili language
e Knowledge in ICT

Job Purpose: Undertake the provision of accounting
services in order to facilitate company operating
services in order to facilitate company transactions
and ensure compliance with accounting policies,
company procedures and statutes.

QUALIFICATIONS
e Form Four Secondary Education Certificate.
e Degree in Accounts/ Finance or equivalent.
e Three years’ work experience.
* Spoken English and Kiswahili language
e Knowledge in ICT

TAZAMA PIPELINES LIMITED

CONTAINER DEPOT

2. YARD SUPERVISOR (ONE POST)

3. ASSISTANT YARD SUPERVISOR (ONE POST)

4. ASSISTANT ACCOUNTANT (ONE POST)

EMPLOYMENT OPPORTUNITY

TAZAMA Pipelines Limited, an interstate organization owned by the United Republic of Tanzania and
the Republic of Zambia and which deals in transportation of crude oil from Dar es Salaam to Ndola,
Zambia, wishes to invite applications from suitably qualified candidates to fill the below-mentioned
post for its new Container Depot at Keko, Dar es salaam.

5. CONTAINER HANDLER/FORKLIFT
| OPERATOR (THREE POSTS)
Job Purpose: Facilitate efficient movement and

stacking of containers in order to ensure efficient
operations.

QUALIFICATIONS

* Form Four Secondary Education Certificate.

e (Certificate in Operations of Reach Stacker
equipment/ Forklift from Bandari College.

e Knowledge in Automobile Engineering is an
added advantage.

* Three years’ work experience.

* Spoken English and Kiswahili language

6. TALLY/ DATA ENTRY CLERK (FOUR POSTS)

Job Purpose: Ensure accurate counting, inspection
and assessment of container quality in order to
facilitate efficient operations.

QUALIFICATIONS

* Form Four Secondary Education Certificate.

¢ Diploma in Logistics, Shipping, Accounts or
Procurement.

* Two years’ work experience in container depots
as an added advantage.

o Spoken English and Kiswahili language

* Knowledge in ICT

{ 7. TRUCK DRIVER (THREE POST)

Job Purpose: Drive company trucks in order to
facilitate movement of containers.

QUALIFICATIONS
* Form Four Secondary Education Certificate.
o Class C driving license specialized in truck driving.
o NIT certificate in truck driving as an added
advantage.
e Three years’ work experience in port operations.
¢ Spoken English and Kiswahili language

REMUNERATION:
Attractive remuneration packages will be offered to
the successful candidates for the above positions.

E MODE OF APPLICATION:

Application in own handwriting with detailed CV
including  photocopies of relevant academic
certificates should be submitted to the undersigned
within two weeks from the date of this advertisement.

Only short listed candidates will be contacted.

HEAD HUMAN RESOURCE
TAZAMA PIPELINES LIMITED,
NEAR TUNGI TANESCO
KIGAMBONI
P 0 BOX 2157,

DAR ES SALAAM.




MABEKI-\WAS
(WA KUSHOTO.

LONDONA, England

UNA idadi kubwa ya walinzi
bora wa pembeni kwenye Ligi
Kuu England, EPL, kwa sasa.
Awali kulikuwa na mjadala
kuhusu walinzi bora wa kushoto wali-
ocheza kwenye Ligi Kuu England, huku
majina kama Dennis Irwin, Ashley Cole,
Patrice Evra na Stuart Pearce yakitajwa.
Makala haya yanakuchambulia walin-
zi watano bora wa kushoto kwenye EPL
msimu huu, tiririka nayo sasa...

#5. STUART DALLAS

Dallas amecheza zaidi ya mechi 200
katika nafasi ya beki wa pembeni kutoka
kushoto hadi kulia.

Ni mmoja wa wachezaji muhimu sana
wa Leeds United na amecheza mechi ny-
ingi zaidi msimu huu akiwa kama beki
wa kushoto.

Dallas amekuwa mhimili bora zaidi
kwa kikosi hicho cha kocha Marcelo Biel-
sa na amefunga mabao matano na kutoa
pasi za mwisho mbili msimu huu.

#4. KIERAN TIERNEY

Ni mchezaji wa kimataifa wa Scotland
na amekuwa na kiwango cha kuvutia
zaidi msimu huu pale Arsenal. Amekuwa
mchezaji ambaye anasaidia kusukumiza
mashambulizi mbele kwa ‘Washikabun-
duki’ hao.
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Tierney ana bao moja na pasi moja ya
mwisho kwenye Ligi Kuu msimu huu na
akicheza nafasi ya mlinzi wa kushoto.

#3. LUCAS DIGNE

Lucas Digne aliumia kifundo cha
mguu mwanzoni mwa mwaka huu na
alikuwa na wakati mgumu katika kip-
indi cha kwanza cha msimu huu. Lakini
ni mabeki wachache kwenye Ligi Kuu
ambao wanaweza kufikia kiwango cha
nyota huyo wa Everton.

Digne, mchezaji wa zamani wa Barce-
lona mwenye umri wa miaka 27, ameku-
wa akicheza nafasi ya mlinzi wa kushoto.

Kocha Carlo Ancelotti amekuwa ak-
ipenda zaidi kumtumia mara kwa mara
Digne kwa sababu ya uwezo wake wa ku-
saidia mashambulizi.

#2. AARON CRESSWELL

West Ham United wamekuwa na ki-
wango cha kushangaza sana msimu huu.
‘Wagonga Nyundo’ hao wa London kwa
sasa wapo nafasi ya tano kwenye msi-
mamo wa Ligi Kuu, wakipitwa pointi
mbili na timu iliyopo nafasi ya nne.

Kocha David Moyes ameimarisha
kikosi chake, lakini amekuwa akimtumia
zaidi Cresswell mwenye umri wa miaka
27, kama mlinzi wa kushoto.

Cresswell pia amekuwa akichezeshwa
kama mlinzi wa kati, kama Moyes akitu-
mia mfumo wa mabeki watatu.

Cresswell kwa sasa ana pasi za mwisho
saba kwa jina lake katika mechi 27 al-
izocheza kwenye Ligi Kuu. Hata akiwa
anacheza nafasi ya mlinzi wa Kkati,
amekuwa na uwezo wa kusukumiza
mashambulizi mbele.

#1. LUKE SHAW

Wakati Luke Shaw alipopenyeza kwe-
nye kikosi cha wakubwa cha Manchester
United, alikuwa mchezaji kijana. Ame-
kuwa mmoja wa wachezaji bora zaidi
tangu kuingia kwenye kikosi hicho.

Shaw mwanzo alikuwa na wakati mgu-
mu chini ya kocha Ole Gunnar Solskjaer,
lakini sasa ameimarika hasa baada ya
ujio wa Alex Telles.

Solskjaer, wakati alipomleta Telles
kwenye kikosi chake alileta ushindani
zaidi kwa Shaw na hivyo kujikuta ‘akiam-
ka’ na kupambana kwelikweli na ameku-
wa mchezaji bora kwenye Ligi Kuu kwa
kipindi cha miezi miwili iliyopita.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka
25, amekuwa katika kiwango bora cha
kukaba na kuisaidia vizuri timu yake
msimu huu. Manchester United ambayo
ipo nafasi ya pili kwenye msimamo wa
ligi, Shaw amekuwa mmoja wa mihimili
mikubwa ya kikosi hicho.

Hadi sasa kwenye Ligi Kuu England,
Shaw amefunga bao moja na kutoa pasi
za mwisho tano msimu huu kwa jina
lake.

MSHAMBULIAJI wa Brazil na
Paris Saint-Germain, Neymar
ndiye mchezaji mwenye
thamani kubwa zaidi kwa
bara la Amerika Kusini [Euro
milioni 128] akifuatiwa na
Straika wa Argentina na
Barcelona, Lionel Messi
pamoja na Kipa wa Brazil

na Liverpool, Alisson Becker
kila mmoja akiwa na tha-
mani ya Euro milioni 80.
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NYON, Uswisi

RLNG Haaland aliing’arisha Borussia
1 Dortmund wakati ikifuzu robo fain-
ali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa
msimu wa 2020-21, kwa kuonyesha
kiwango bora kabisa.

Raia huyo wa Norway
alifunga mara mbili dhidi ya
Sevilla nyumbani na kuifanya
Dortmund kusonga mbele
kwa ushindi wa uwiano wa
mabao 5-3, na yeye akifikisha
mabao 10 kwa msimu huu.

Amekuwa mchezaji wa kwanza kufunga
kwa haraka zaidi mabao 20 katika historia
ya mashindano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya,
akifanya hivyo katika mechi 14 tu.

Makala haya yanakuletea wachezaji 10
waliofunga mabao 20 kwa haraka zaidi,
twende sasa...

#10. MARCO SIMONE - MECHI 35

Marco Simone alifunga bao lake la 20
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya wakati aki-
piga ‘hat-trick’ dhidi ya Sturm Graz mwaka
2000.

Straika huyo wakati wake wa uchezaji ali-
funga jumla ya mabao 150 kwa timu za AC
Milan, Paris Saint-Germain na AS Monaco.

#9. KARIM BENZEMA - MECHI 34
Karim Benzema alifunga bao lake la 20 la
Ligi ya Mabingwa Ulaya kwenye mchezo
dhidi ya Ajax wakati wakishinda 3-0

mwaka 2011.

Benzema alifunga katika kila
. msimu kwa misimu 16 kwe-
. nye Ligi ya Mabingwa Ulaya
\., na anahitaji mabao matatu
zaidi  kuivunja rekodi
ya Raul ya mabao 71
kwenye mashindano
hayo.

WACHEZAYI}10
WALIOFUN(
IMABAO,20/UEFA

sA

Straika huyo mkongwe wa Real Madrid
alifunga bao hilo la 20 kwenye michuano
hiyo katika msimu wake wa saba wa Ligi ya
Mabingwa Ulaya akiwa na Los Blancos hao.

#8. JARDEL - MECHI 33
Raia huyu wa Brazil alifunga bao lake la
20 kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya wakati
Galatasaray ikicheza dhidi ya Monaco mwa-
ka 2000.

Mchezaji huyo maarufu kama ‘mtu wa
safari’ amezichezea klabu 18 tofauti na ame-
funga jumla ya mabao 400 kwenye maisha
yake ya uchezaji, yakiwamo 25 kwenye Ligi
ya Mabingwa Ulaya.

Pia alimaliza kama mfungaji bora wa
mashindano hayo msimu wa 1999-2000,
akifunga 10, na kuwa mchezaji wa mwisho
wa Galatasaray kupata mafanikio hayo.

#7. RIVALDO - MECHI 33

Gwiji huyu wa Brazil mabao yake ya
kwanza 22 kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya
yalikuja akiwa Barcelona.

Mchezaji mwingine ambaye alifunga ma-
bao na kushinda mataji muhimu ni Rivaldo,
ambaye mafanikio ya Ligi ya Mabingwa Ul-
aya aliyapata wakati akiwa Barcelona.

Kiukweli mabao yake 22 katika mechi 27
kwenye mashindano hayo alifunga wakati
akiwa Barcelona. Bao lake la 20 kwenye Ligi
ya Mabingwa Ulaya alifunga dhidi ya Olym-
pique Lyon mwaka 2001 kwa mkwaju wa
penalti.

#6. MARIO GOMEZ - MECHI 32

Straika wa zamani wa Ujerumani, Mario
Gomez alikuwa mfungaji mzuri ambaye
alifunga jumla ya mabao 26 kwenye Ligi ya
Mabingwa katika mechi 44.

Mabao yake mengi kwenye mashindano
hayo alifunga wakati akiichezea Bayern
Munich; na alifunga bao lake la 20
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya
wakati wakiifunga Basel ma- ’
bao manne mwaka 2012. 4

HARAKA

#5. FILIPPO INZAGHI - MECHI 28

Gwiji wa kweli wa AC Milan, Filippo Inzaghi ali-
furahia mafanikio akiwa na klabu hiyo kwa kip-
indi cha miaka 11, akibeba mara mbili taji la Ligi
ya Mabingwa Ulaya.

#4. RUUD VAN NISTELROOY - MECHI 27

Msimu bora wa Ruud van Nistelrooy kwenye
Ligi ya Mabingwa Ulaya ulikuwa ni wa 2002-03,
wakati alipofunga mabao 12 kwenye mechi tisa.

Mchezaji huyo aliacha alama nzuri kwa kila
timu aliyoichezea na kuweka rekodi yake kwe-
nye Ligi ya Mabingwa Ulaya. Amefunga jumla
ya mabao 56 kwenye mashindano hayo, akiwa
amemaliza msimu kwa kuwa mfungaji bora wa
Ligi ya Mabingwa Ulaya katika misimu mitatu
tofauti.

Nyota huyo wa zamani wa Uholanzi alianza
kucheza kwenye michuano hiyo wakati akiwa
na klabu ya PSV Eindhoven kabla ya kwenda
kupata mafanikio Manchester United na
baadaye Real Madrid.

6#3. ALESSANDRO DEL PIERO - MECHI
2

Alessandro Del Piero alikuwa mmoja
wa wafungaji bora zaidi wa Italia kwe-
nye Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Del Piero pengine anaweza asiwe
na mafanikio makubwa zaidi kwe-
nye Ligi ya Mabingwa Ulaya, la-
kini alifanikiwa kwenye ligi ya
nyumbani.

Alifunga jumla ya mabao
42 kwenye mashindano

hayo katika misimu 15 aliyocheza.

Straika huyo maarufu zaidi Italia alifikisha
idadi ya mabao 20 kwenye michuano hiyo ka-
tika mechi 26.

#2. HARRY KANE - MECHI 24

Si tu kwenye Ligi Kuu ya England, Harry
Kane pia amekuwa na rekodi ya kuvutia
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Kane ni mgeni kwenye mashindano ya

Ligi ya Mabingwa Ulaya, kwani alianza kwa
mara ya kwanza kuicheza mwaka 2016, la-
kini ameweza kufunga mabao 20 kwenye
mashindano hayo.

Zaidi ni kwamba alitumia mechi 24 tu
kufunga mabao hayo akiwafunga miamba
ya soka la Ulaya kama Juventus, Bayern
Munich, Borussia Dortmund na Barce-

lona.

S #1. ERLING HAALAND - MECHI 14

Tangu alipoanza kucheza kwenye
mashindano haya akiwa na Salzburg Sep-
temba mwaka 2019, Erling Haaland ameku-
wa kwenye kiwango cha kuvutia zaidi kwa
ufungaji.

Wakati akifunga mabao mawili kuisaidia
Borussia Dortmund kufuzu hatua ya robo
fainali, yalimfanya kufikisha mabao 20 ka-
tika mechi 14 tu.

Kwa maana hiyo Haaland mwenye umri
wa miaka 20 raia wa Norway amezima reko-

di za magwiji kama Zinedine Zidane, Franc-

esco Totti, Ronaldo Nazario, Ronaldinho na
Radamel Falcao.

Na kwa kuwa bado umri wake mdogo na
huku akiwaniwa na klabu nyingi kubwa Ulaya,
kuna uwezekano mkubwa wa kuweka rekodi
nyingi zaidi kwenye mashindano hayo.

Mimi kama kiongozi wenu nitafura-
hi sana siku moja mkiniita hapa
kuja kukabidhi Kombe la Afrika
lililochukuliwa na timu yoyote ka-
tika nchi yetu. Kwa hiyo niwaombe
Simba mkawa wa kwanza kuleta
Kombe la Afrika hapa Tanzania,”
Hayati Rais Dk. John Magufuli,
akizungumza enzi za uhai wake

wakati akiikabidhi Simba ubingwa
wa Ligi Kuu msimu wa 2017/18.

“Tutakukumbuka [John Magufuli]
daima kwa yote mazuri uliyoya-
pigania na kuyatekeleza katika
vipindi vyako vya uwaziri na urais
wa nchi yetu. Pole kwa mama Janet
[Magufuli] na familia, pole kwa
mama Samia [Suluhu] nasi Watan-
zania. Umeumaliza mwendo mzee
wetu, tunakuombea upumzike

kwa amani. R.I.P Mr President,”
Nahodha wa Taifa Stars, Mbwana
Samatta.

“Kweli kizuri hakidumu. RIP
mzalendo wa kweli [Hayati Rais
John Magufuli), Mtanzania uli-
yeiweka Tanzania mbele na sio
ubinafsi, naamini wakujifunza
tumejifunza mengi sana kutoka
kwako na wakuona tumeona mengi
sana mazuri kutoka kwako. Wewe
ni zaidi ya somo kwa Watanzania,”
Nahodha wa Simba, John Bocco.
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ilimalizika JENGA UWANJA

Na Adam Fungamwango

AIFA la Tanzania lipo kwe-

nye simanzi ya kuondokewa

na aliyekuwa Rais wa Jam-

huri ya Muungano wa Tan-

zania, Dk. John Magufuli, aliyefariki

dunia Machi 17 kwenye Hospitali

ya Mzena, Dar es Salaam. Ni Rais

pekee Tanzania ambaye amefariki
dunia akiwa bado madarakani.

Mengi yameandikwa, na

mengi yamesemwa kuhusu

Rais Magufuli kwenye

nyanja mbalimbali. Kwenye

makala haya tunamwelezea

Hayati Magufuli kuhusu

michezo.

Pamoja na kazi zingine, lakini
Dk. Magufuli alikuwa ni mpenda
michezo. Akipata muda alikuwa
anakwenda uwanjani kuungana na
Watanzania wenzake.

Kama itakumbukwa Machi 8,
mwaka jana alipokuwa mgeni
rasmi kwenye mechi ya Ligi Kuu
msimu wa 2019/20, kati ya Yanga

na Simba.

Kwenye mechi hiyo, Yanga il-
ishinda bao 1-0, lillowekwa wa-
vuni na Bernard Morrison, wakati
huo akiichezea timu hiyo, kabla ya
kuhamia Simba miezi michache
baadaye.

Alionekana pia kufuatilia mambo
mbalimbali ya michezo. Alijua vitu
vingi kuhusu michezo mbalimbali,
kiasi cha kushangaza wengi wana-
posimama na kuiongelea.

Leo tutaangalia kauli tano za ku-
kumbukwa kwenye michezo za Dk.
Magufuli alizozitoa wakati wa uhai
wake, akiwa Rais wa Jamhuri wa
Muungano wa Tanzania...

#1. AWAPASHA MASHABIKI
KWA KUNG’OA VITI

Akizungumza na Wahariri wa Vy-
ombo vya Habari mwaka 2016, iki-
wa ni mwaka mmoja baada ya kuin-
gia madarakani, pamoja na mambo
mengine, alionyesha kukasirishwa
na mashabiki waliodhaniwa kuwa
ni wa Simba kwa kung'oa viti kwe-
nye Uwanja wa Benjamin Mkapa,
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MSHAMBULIAJI wa Juventus na
Ureno, Cristiano Ronaldo, kwa
sasa ndiye mfungaji bora wa
wakati wote duniani baada ya
wiki iliyopita kuivunja rekodi ya
mabao 767 ilivokuwa ikishikiliwa
na gwiji wa Brazil, Pele, kwa ku-
funga hat-trick’ dhidi ya Cagliari
na kufikisha mabao 770 tangu
ameanza kucheza soka.

- kwa,Yanga
kushinda
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wakati huo ukiitwa wa Taifa.

Akasema kuwa pamoja na mam-
bo mengine ya kufanya, anapenda
sana michezo, lakini hapendi kuo-
na watu wakivunja viti.

“Napenda michezo, lakini sipen-
di kuona timu zinangoa viti. Bora
nikaangalie Ndondo Cup kuliko
kwenda kuangalia timu zikifungwa
zinang'oa viti,” alisema Magufuli.

Alisema hayo kutokana na tukio
lililotokea Oktoba Mosi, mwaka
2016, Ligi Kuu msimu wa 2015/16,
Yanga ilipocheza na Simba kwenye
Uwanja wa Taifa.

Ni bao la Mrundi Amissi Tambwe
ndilo lililoleta kizaazaa kwani kabla
ya kufunga, Tambwe aliutengen-
eza kwa mkono kabla ya kuuweka
wavuni, kitu kilicholalamikiwa na
mashabiki wengi wa Simba uwan-
jani na kuanza kufanya vurugu,
hadi pale Shiza Kichuya alipoisawa-
zishia.

#2. AITAKA SIMBA ITWAE
KOMBE LA AFRIKA

Ilikuwa ni Mei 9 kwenye Uwanja
wa Taifa (sasa Mkapa), Rais Magufu-
li wakati huo alipoitwa kuikabidhi
Kombe la Ubingwa wa soka nchini
2017/18.

Katika mechi hiyo, Simba ilifung-
wa bao 1-0 dhidi ya Kagera Sugar.
Hakuridhika na aina ya soka la ma-
bingwa lilivyokuwa linachezwa.

Akasema kabisa kuwa haoni
kikosi cha kwenda kupambana
kwenye michuano ya Ligi ya Ma-

Mwaka 2016, Rais Maguful,
pamoja na mambo mengi, alimu-
omba Mfalme wa Morocco kujenga
uwanja mkubwa wa kisasa myjini
Dodoma.

Akiwa kwenye ziara ya siku tano
nchini, Hayati Magufuli aliomba
serikali ya nchini humo kuijengea
Tanzania uwanja ambao utafanya
watu wengi kuendelea kupenda na
kufuatilia michezo

“Nimemwomba Mfalme ajenge
msikiti mkubwa hapa jijini Dar es
Salaam. Lakini nimemwomba atu-
jengee uwanja mkubwa wa mpira
Dodoma ambao utagharimu kiasi
cha dola milioni 100 ambao utaku-
wa mkubwa zaidi ya huu wa taifa,
vyote amekubali atajenga,” amese-
ma Rais Magufuli.

4. AIJIA JUU TAIFA STARS
KWA KUFUNGWA

Ilikuwa ni Oktoba 2018, alip-
owaita viongozi wa Shirikisho la
Soka nchini (TFF) na wachezaji wa
timu ya Taifa, Taifa Stars Tkulu, Dar
es Salaam.

Hiyo ilikuwa ni baada ya ushindi
dhidi ya Cape Verde wa mabao 2-0,
Stars ikisaka tiketi ya kwenda AF-
CON iliyofanyika 2019 nchini Misri.

Katika hafla hiyo, Magufuli al-
ionekana kuchukizwa na tabia ya
kufungwafungwa ovyo.

“Napenda sana michezo, lakini
mimi siyo shabiki wa timu yoyote
hapa Tanzania. Sipendi kushind-
wa, na ni aibu sana watu milioni
55 kushindwa kutinga AFCON,”
alisema.

#5. ATANGAZA KUJENGA
UWANJA DODOMA

Novemba mwaka jana, Rais
Magufuli akiwa kwenye sherehe za
kuapishwa aliahidi kujenga uwanja
mkubwa jijini hapo kwenye Uwan-
ja wa Jamhuri Dodoma.

“Naishukuru na kuipongeza
kamati ya maandalizi kwa mata-
yarisho mazuri kwa hakika shere-
he imefana sana, kwa sababu watu
wamejaa ndani ya uwanja, lakini
wamejaa pia nje ya uwanja, hii
inanipa changamoto serikali ni-
nayoiongoza na kwamba kitu cha
kwanza tutaanza kujenga uwanja
mkubwa sana hapa Dodoma, ili
sherehe zingine zinazokuja watu
wote wa Dodoma waweze kuwa
ndani ya uwanja na washerehekee
vizuri,” alisema.
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Wamkumbuka JPM kwa uwezeshaji mikopo

Na Paul Mabeja, DODOMA

ATIBU wa Umoja wa

vikundi vya wajasiri-

amali Mkoa wa Do-

doma, Christopher
Dioniz, amesema watamkum-
buka Hayati Rais John Magufuli
kwa kuwezesha upatikanaji wa
mikopo ya asilimia 10, bila riba
inayotolewa na halmashauri
kwenye vikundi vya vijana, wa-
nawake na walemavu.

Dioniz aliyasema hayo ji-
jini Dodoma, wakati alipokuwa
akizungumza na waandishi wa
habari, kuhusu kifo cha Rais
Magufuli, kilichotokea Machi 17,
mwaka huu, katika Hospitali ya
Mzena mkoani Dar es Salaam.

Alisema, katika kipindi chake
cha urais Magufuli alisisitiza
vikundi vya vijana, wanawake

pamoja na walemavu kupata
mikopo ya asilimia 10, kutoka
katika halmashauri zao bila
riba.

Pia, alisema kabla ya kuingia
madarakani utaratibu wa utoaji
mikopo ulikuwa hauzingatiwi
na halmashauri, hivyo vijana,
wanawake pamoja na walema-
vu walikuwa hawana sehemu ya
uhakika ya kupata mikopo.

“Alipoingia madarakani uta-
ratibu wa kutolewa mikopo
ulibadilika ambapo  sheria
ilitungwa bungeni ili kulifanya
jambo hili kuwa rasmi, lakini
riba iliondolewa kwani hapo
awali mikopo hii ilikuwa na
riba,” alisema.

Aidha, alisema baada ya ku-
tungwa kwa sheria pia walema-
vu waliingizwa rasmi katika uta-
ratibu huo kama kundi maalum

la kupatiwa mikopo hii bila riba.
“Tunamshukuru sana Rais
Magufuli kwa hili kwani vikundi
vingi vimenufaika na mikopo
hii na kusaidia kuongeza ajira
kwa vijana na kuondoa utege-
mezi kwa wahitimu wa vyuo
vikuu waliokuwa wakitegemea
kuajiriwa na serikali,” alisema.
Vilevile, alisema kuwa katika
kipindi cha miaka mitano Kki-
wango cha mikopo kilipanda
ambapo vijana wenye kikundi
walikuwa na uwezo wa kukopa
kiasi wanachokitaka wenyewe.
“Kwa mfano sisi katika kikun-
di chetu tulipatiwa mkopo wa
Sh. milioni 30, kiasi ambacho
hapo nyuma ilikuwa ni vigumu
kukipata kwani wakati mwing-
ine kikundi chenye watu 10,
kilikuwa kinapatiwa Sh. milioni
mbili kiasi ambacho kilikuwa

hakitoshi,” alisema.

Kadhalika, alisema pamoja
na mafanikio hayo pia serikali
ya awamu ya tano ilifanikiwa
kufanyia marekebisho kwenye
utaratibu wa utoaji wa mikopo
kwa makundi hayo matatu.

Alisema, marekebisho hayo
ni pamoja na kupunguza idadi
ya wanakikundi kutoka watu 10,
hadi watano na kwa walemavu
kuruhusiwa kupata mkopo hata
bila kuwa na kikundi.

“Sisi kama wajasiriamali tu-
taendelea kumwombea kwa
Mungu apumzike kwa amani
na tunamwombea Rais aliyeap-
ishwa kuchukua nafasi yake
Samia Hassan Suluhu Mungu
amwongoze ili afuate nyayo
zake na kutimiza yale ambayo
alikuwa kayapanga mtangulizi
wake,” alisema Dioniz.

Maandalizi ya eneo la kuuga mwili wa aliyekuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dk. John Magufuli, Bungeni jana. Wabunge

wataaga mwlli huo leo asubuhi kabla ya kupelekwa Uwanja wa Jamhuri jijini Dodoma kuugwa kitaifa. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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~Jiji 1Iaja na
mkakati

wa ufaulu
sekondari

Na Augusta Njoji, DODOMA

HALMASHAURI ya Jiji la Dodoma
imeanzisha mikakati mbalimbali kwa
ajili ya kuongeza ufaulu kwenye
shule zake za sekondari ikiwamo
kuwajengea uwezo walimu.

Ofisa Elimu Sekondari wa Jiji hilo,
Upendo Rweyemamu, aliyasema
hayo kwenye semina ya kuwajengea
uwezo walimu hao.

Alisema walimu wa somo moja
hukutanishwa kila wiki ljumaa kuwa-
jengea uwezo.

“Tunafanya hivi makusudi ili
kuwapitisha zamani tulikuwa na
mafunzo tunaenda ADEM sasa hivi
kama vile kuna wimbi hapo katikati
tumeona hiyo nafasi izibwe kwa jinsi
hiyo,” alisema.

Ofisa elimu huyo alisema walimu
hao wanapokutana hupewa mafunzo
na wataalamu kuanzia asubuhi hadi
jioni wakidadavua kwa kina somo
husika.

“Tuna mfumo mpya wa mitihani
yetu kuanzia mwaka jana kwa hiyo
unakuta mwalimu yupo Chihanga,
Hombolo yupo peke yake na hawezi
kuelewa nini kinaendelea ni vigumu
kumtoa mwanafunzi, hivyo una-
pomkutanisha na wenzake ambao
wengine wameshiriki usahihishaji
wa mitihani kupitia format hiyo
mpya wakikutana na wadhibiti ubora
tunawaweka vizuri," alisema.

Rweyemamu alisema kwa sasa
wapo kwenye somo la tano na
wataendelea kwa masomo yote na
kutengeneza kundi ambalo litasaidia
kuondoa kero zilizopo kwenye maso-
mo Yao.

“Naamini kupitia semina hizi
zitasaidia walimu wengine maana
tunachukua mwalimu mmoja mmoja
kila shule kwa mfano hatuwezi ku-
chukua mwalimu wa Kiingereza wote
tunachukua mmoja ambaye akirudi
anakaa na walimu wenzake kuwaele-
keza,” alisema.

Naye Mdhibiti wa Ubora wa Elimu
Wilaya hiyo, Lucy Mbolu, alisema
mafunzo hayo ni muhimu kwa
walimu kwa kuwa ubora unatakiwa
uzingatiwe kwenye ufundishaji.

Walimu elimu awali Kongwa, Chamwino waongezewa uwezo

Na Mwandishi Wetu,
CHAMWINO

SHIRIKA linalojishughulisha na
malezi, makuzi na maendeleo ya
awali ya mtoto (CiC), limeongeza
uwezo wa walimu wa awali katika
Wilaya za Kongwa na Chamwino
kumudu mbinu za ufundishaji wa
elimu ya awali kutoka asilimia 50
hadi 70.

Akizungumza na Nipashe, mra-
tibu wa mradi wa miaka mitatu

wa ‘Watoto wetu tunu yetu’ un-
aotekelezwa na CiC katika wilaya
hizo, Frank Samson, alisema
ufundishaji na ujifunzaji wa elimu
ya awali ulikuwa asilimia 50 kwa
mwezi Aprili 2020 na umeongeze-
ka na kufikia asilimia 70 ilipofika
Desemba mwaka jana.

Alisema matokeo hayo yameto-
kana na tathmini fupi iliyofanywa
ndani ya mradi huo baada ya wal-
imu hao kupatiwa mafunzo.

“Kabla ya mradi kulikuwa na vitu

vingi ambavyo vilikuwa vikwazo
kama vile mbinu za ufundishaji na
ujifunzaji wa darasa la awali am-
bavyo walimu walikuwa hawajui
ikiwamo kulifanya darasa kuwa
changamshi lakini baada ya mafun-
7o walimu wameongeza uwezo ka-
tika eneo

hilo na hivyo kuanza kuleta tija
kwa darasa,” alisema. Mratibu huyo
alisema hivi sasa kuna madarasa
changamshi yenye zana mbalimba-
li zinazotokana na mazingira kwa

shule 232 za Kongwa na Chamwi-
no, hivyo kuwafikia watoto 22,000
wa elimu ya awali kufikia Februari
mwaka huu.

Kuhusu ongezeko la uelewa,
alisema uelewa wa elimu ya awali
umeongezeka kutoka asilimia 28

mwezi  Aprili mwaka 2020 hadi
asilimia 65 Desemba mwaka
2020.

“Mafunzo yamesaidia kuongeza
ushiriki wa wazazi na jamii kwa aji-
li ya maendeleo ya elimu ya awali

ikiwamo ushiriki wao katika kuten-
geneza zana na utoaji wa lishe kwa
watoto,” alisema.

Alibainisha katika mradi huo
kwa kushirikiana na serikali wa-
megawa vitabu vya watoto 42,000
vya kuyjifunzia wakiwa nyumbani
pamoja na vitendea kazi vyake.

“Pia kwa kushirikiana na serikali
tumefanikiwa kuweka mifumo ya
maji ya kunawa mikono kwa shule
46 zilizopo Chamwino na Kongwa,”
alisema.
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Waomba wadau kusaidia -
ujenzi shule ya msingi

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

WANANCHI wa Mtaa wa
Gombe Kaskazini Kata ya
waomba wadau kujltokeza
kusaidia ujenzi wa Shule
ya Msingi Mafanikio ili ku-
waondolea adha wanafun-
zi wanaotembea umbali
wa zaidi ya kilometa tatu
kwenda shuleni.

Akizungumza na Ni-
pashe, Mwenyekiti wa
Mtaa wa Gombe, Christo-
pher Mwaitege, alisema
kutokana na adha kubwa
wanayoipata ~ wanafunzi
hao, wananchi walikubali-
ana kutumia nguvu kazi
zao kujenga madarasa
matatu kwa kuanzia huku
waliendelea kutoa michan-
go ili kukamilisha ujenzi
wa vyumba vya madarasa
shuleni hapo.

Alisema shule hiyo ya
Mafanikio ni mpya ilian-
zishwa kwa lengo la ku-
kabiliana na adha ya wa-
toto kutumia umbali mrefu
kwenda shule nyingine.

“Viongozi wa mtaa na
wananchi  tulikubaliana
kwa pamoja kujitoa kwa

hali na mali kuanza ujenzi
wa shule hiyo mpya ili ku-
wasaidia watoto kusoma
karibu badala ya kutumia
umbali wa kilomita tatu
kwenda shule muitiko ni
mzuri hadi sasa madarasa
matatu yanakamilika ombi
letu ni wadau kutusaidia
kujenga madarasa men-
gine,” alisema Mwaitege.

Mstahiki Meya Jiji la
Mbeya, Dour Mohammed,
aliahidi  kushirikiana na
wananchi kukamilisha
shule hiyo alisema ata-
hakikisha anakuwa bega
kwa bega katika kuhakiki-
sha kuwa shule hiyo inaka-
milika mapema.

Mbunge wa Jimbo la
Mbeya ambaye ni Naibu
Spika wa Bunge la Tan-
zania, Dk. Tulia Ackson,
aliahidi kushirikiana na
wananchi hao na kutoa
kokoto na mifuko 60 ya
saruji.

Alisema kukamilika
kwa shule hiyo ya msingi
kutakuwa ni mafanikio
makubwa kuondoa mson-
gamano kwa watoto kukaa
darasani na kuondoa adha
ya watoto kutembea um-
bali mrefu.

 Taasisi ya Tulia yatoa mkopo wa bodaboda

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MBUNGE wa Jimbo la Mbeya Mjini
ambaye ni Naibu Spika wa Bunge la Tan-
zania, Dk. Tulia Ackson, kupitia Taasisi
yake ya Tulia Trust ametoa mkopo wa
bodaboda sita zenye thamani ya Sh. mil-
ioni 13 kwa umoja wa madereva ikiwa ni
mwendelezo wa uwezeshaji vijana kiu-
chumi na kujiajiri.

Dk. Tulia alikabidhi bodaboda hizo
hivi karibuni kwenye oﬁsi za umoja
tumla fursa hizo 1<uwaasa vijana kuwa
waaminifu ili vijana wengine waweze
kukopeshwa. Alisema hadi sasa asilimia

wamenufaika na mikopo ya Tulia Trust
na wengine wameajiri na kuongeza vy-
ombo vya usafiri. “Mmekuwa mfano
wa kuigwa kwa vijana wengine maana
mmekuwa waaminifu katika kurejesha
mikopo mmehamasisha na wengine ku-
jiunga kwenye vikundi vya bodaboda ili
wapate mikopo hiyo,” alisema Dk. Tulia.
Aliwataka vijana kufanya kazi kwa bidii
na kujituma ili kujiletea maendeleo na
kuacha kupoteza muda kwenye mambo
yasiyokuwa na maana.

Baadhi ya wanufaika wa mkopo wa
bodaboda, Agness Legembo, aliwaha-
masisha kujiingiza kwenye shughuli za
bodaboda kwa kuwa inalipa.

Alisema tangu aanze kuendesha boda-

boda mwaka 2009 amejenga nyumba,
kusomesha watoto na kufungua biasha-
ra nyingine za kujiongezea kipato.

Aliwashauri wanawake kutochagua
kazi zikiwamo za bodaboda akitoa ush-
uhuda kwamba imemlipa kwa kuwa
amejikwamua kiuchumi.

“Hii ni bodaboda yangu ya pili kwan-
gu kuchukua kama mkopo ambapo ya
kwanza nilimaliza vizuri hii niliyochukua
tena nitamaliza vizuri sababu najiamini
na kazi yangu,” alisema Agness.

Mwenyekiti wa Bodaboda Jiji la
Mbeya, Aliko Fwanda, alisema ataen-
delea kuwasimamia vijana ili waweze
kurejesha kwa uaminifu mikopo na wen-
gine waweze kukopa.

H'mashauri zatakiwa kuanzisha klabu upandaji miti

Na Grace Mwakalinga, RUNGWE

HALMASHAURI za miji, wilaya na maj-
iji nchini, zimeshauriwa kuanzisha klabu
za upandaji miti kwenye jamii hasa kwe-
nye shule za sekondari na vyuo ili kuwa-
jengea vijana utamaduni wa kupanda
miti ili kuongeza ufanisi wa utunzaji wa
mazingira.

Ushauri huo ulitolewa juzi na wadau
wa mazingira wakati wa uzinduzi wa
upandaji wa miti wilayani Rungwe am-
bao ulifanyika katika chanzo cha maji
cha Msasani, mjini Tukuyu.

Ofisa Tawala wa Wilaya ya Rungwe,
John Boya, alisema baadhi ya wananchi

hawana utamaduni wa kupanda miti
kwa sababu hawakujengwa tangu waki-
wa wadogo.

Alisema pamoja na kuanzisha klabu
hizo, pia elimu ya upandaji miti inatak-
iwa iendelee katika ngazi zote nchini ili
Watanzania wote wawe na uelewa wa
upandaji miti na faida zake.

“Nashauri wataalamu wa halmashauri
zote nchini wakiona hili jambo lin-
atekelezeka walifanyie kazi, tusiishie
tu kutoa elimu kwa watu wachache,
ikiwezekana tushuke mpaka ngazi za
chini kabisa,” alisema Boya. Mwakilishi
wa Shirika la Uhifadhi wa Mazingira
(WCS), Faraja Dembe, ambao ndio walio-

andaa upandaji miti, alisema shirika hilo
limeandaa miti zaidi ya 100,000 kwa ajili
ya kuipanda kwenye maeneo mbalim-
bali ya vyanzo vya maji.

Alisema watahakikisha wanashiriki-
ana na wadau wengine kupanda miti
kwenye vyanzo vyote vya maji vilivy-
opo wilayani Rungwe na katika maeneo
mengine ya Nyanda za Juu Kusini yenye
uhitaji.

“Leo tunazindua hapa, lakini tutaen-
delea kupanda miti hii kwenye vyanzo
vingine vya maji, tumeandaa miti tofauti
ya matunda na ya asili ambayo yote ita-
pandwa kwenye maeneo tutakayoaini-
sha,” alisema Dembe.

HONGERA

Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan

Kwa kuapishwa kuwa Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania

TUNAKLTAKIA MAFANIKID KATIKA
KLIONGOZA TANZANIA

@ taneacn_official_page @ umemefarum blogspot.com
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TAMWA yampongeza Rais Samia Suluhu Hassan

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

HAMA cha Waandishi

wa Wahabari Wanawake

Tanzania, upande wa

Zanzibar (TAMWA),
kimempongeza Samia Suluhu
Hassan, kuwa Rais wa awamu
ya sita wa Serikali ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania na kuwa
mwanamke wa kwanza Tanza-
nia na Afrika Mashariki kushika
nafasi ya hiyo.

Samia ameshika nafasi hiyo
kutokana na kifo cha aliyekuwa
Rais wa Tanzania DK. John Magu-
fuli, Machi 17, mwaka huu.

Akitoa taarifa kwa vyombo vya
habari, Mkurugenzi wa TAMWA
Zanzibar, Dk. Mzuri Issa, alisema
kuapishwa kwa Samia kuwa Rais

wa Tanzania kutaweka mustak-
bali mpya kwa maendeleo ya
jinsia nchini pamoja na Afrika
Mashariki na kwamba kutatoa
nuru zaidi kwa wanawake na wa-
sichana kupaa ngazi za uongozi.

DKk. Mzuri aliwataka Watanza-
nia kuondoa mawazo mgando
kuwa hawaamini kwamba wa-
nawake wanaweza kushika na-
fasi za juu.

Alisema TAMWA ina muunga
mkono rais pamoja na kumu-
omba aandae wanawake zaidi
kwenye nafasi za uongozi.

“TAMWA Zanzibar inamtakia
kila la kheri Mama Samia katika
kipindi chake hiki kizito kutoka-
na na kifo cha aliyekuwa mkuu
wake wa kazi na majukumu haya
ya kuiendesha nchi katika nafasi
ya juu kabisa,” alisema.

Dk. Mzuri alisema Mungu am-
jaalie Mama Samia aongoze kwa
hekima, ushirikishaji, uadilifu
na kuinua haki za wanawake na
haki za binadamu kwa ujumla.

Katika hatua nyingine mke wa
Makamu wa Pili wa Rais mstaafu,
Mama Asha Suleiman Idd, ame-
wataka wanawake nchini kumpa
ushirikiano wa kutosha Rais
Samia Suluhu Hassan, atimize
majukumu ya kiwajibu na kisera
bila kujali itikadi za kisiasa.

Pia alisema kiu ya miaka mingi
ya wanawake duniani kufikia
ndoto za kushika madaraka
ya uongozi wa juu katika nchi
zao hususan barani Afrika sasa
zimetimia.

Alisema juhudi kubwa zime-
fanyika na wanawake baada
ya kukandamizwa na mifumo

dume ili kupata nafasi katika
ngazi za uwakilishi na utawala.

Alisema kitendo cha kuap-
ishwa kikatiba kwa mwanama-
ma huyo na kupewa dhamana
ya kuliongoza taifa si fahari yake
pekee bali ni tunu ya wanawake
wote nchini.

Aliwahimiza wanawake kusi-
mama pamoja na kuzidisha
mapambano dhidi ya ubaguzi
wowote wa kijinsia hatimaye wa-
nawake waishi bila kuonewa na
kubaguliwa.

Alisema ni wakati muhimu
kwa wanawake wa Afrika
Mashariki na Afrika kumpa ush-
irikiano kwa kuwa ni matokeo
chanya baada ya juhudi za wana-
harakati, viongozi na wanasiasa
walioko kwenye vyombo vya
uwakilishi.

m

Rais Mstaafu
wa Zanzibar,
DK. Amani
Karume, aki-
saini kitabu cha
maombolezi

va Hayati Dk.
John Magufuli
aliyekuwa Rais
wa Jamhuri ya
Muungano wa
Tanzania, al-
ipowasili katika
ofisi za CCM
Mtaa wa Lu-
mumba kuhud-
huria Kikao cha
Kamati Kuu ya
Halmashauri
Kuu ya CCM
Taifa. PICHA:
IKULU

Ukosefu elimu chanzo migogoro ya vikundi

Na Rahma Suleiman
ZANZIBAR

UKOSEFU wa elimu ya uongozi
na utawala bora kwenye vikundi
vya ujasiriamali husababisha
vikundi vingi kukumbwa na
migogoro na kushindwa kufikia
malengo yake.

Hayo yalielezwa na Bakar
Omar Ali, Ofisa sheria kutoka Ofi-
si ya Rais, Katiba, Sheria, Utumi-
shi wa Umma na Utawala Bora,
wakati wa mafunzo ya uongozi
na utawala bora kwa wakulima
na viongozi wa vikundi kisiwani
Pemba, kupitia mradi wa viungo,
mboga na matunda unaotekele-
zwa na Chama cha Waandishi
wa Habari Wanawake Tanzania,
Zanzibar (TAMWA- Zanzibar),
People’s Development Forums
(PDF), na Community Forests
Pemba (CFP), kwa ufadhili wa
Umoja wa Ulaya (EU).

Alisema licha ya wadau kujita-
hidi kuchukua juhudi kubwa ku-
hamasisha wananchi kujiunga na
vikundi kwa ajili ya kujikwamua
kiuchumi, lakini bado vikundi

hivyo vimekuwa vikikabiliwa na
migogoro ya hapa na pale am-
bayo chanzo chake kikubwa ni
ukosefu wa misingi ya utawala
bora ndani ya vikundi hivyo.

Alisema suala la uongozi bora
kwenye vikundi ni muhimu ka-
tika ustawi wa maendeleo ya wa-
nawake hasa wanachama wa vi-
kundi hivyo ili kutimiza malengo
ya uanzishwaji wa vikundi.

“Vikundi vingi vinaanzishwa
kila siku, lakini havidumu kuto-
kana na kukosekana kwa misingi
hii ya utawala bora, na ukifuatilia
migogoro mingi inayojitokeza
kwenye vikundi chanzo chake
utakuta ni ukosefu wa viongozi
bora,” alisema.

Alisema kutokana na hali hiyo
kuna haja kwa wadau wa maen-
deleo kuongeza nguvu katika
utoaji wa taaluma ya uongozi na
utawala bora kwenye vikundi
hivyo ili kufikia malengo ya kuwa-
saidia wananchi kujiendeleza ki-
uchumi kupitia shughuli mbalim-
bali katika jamii. “Tuwapongeze
wasimamizi wa mradi huu wa
viungo kwa kuliona hili na kua-

mua kuja na mafunzo haya kwa
wanufaika wa mradi huu kwani
hii itasaidia kuondoa migogoro
ndani ya vikundi inayosababi-
sha vikundi kufa na kushindwa
kufikia malengo ya kuanzishwa
kwake.”

Alisema ujio wa mradi huo
utasaidia kutatua changamoto zi-
nazowakabili wakulima hasa wa-
nawake kupitia vikundi vya uja-
siriamali na hatimaye kuvifanya
vikundi hivyo kuwa ni mkombozi
kwao. “Wanawake wengi am-
bao kwa kiwango kikubwa ndio
wanajishughulisha na vikundi
wamekuwa wakishindwa kupata
mafanikio sahihi ya kujikwamua
kiuchumi kupitia vikundi vyao
kutokana na vikundi vingi kuko-
sa misingi imara ya uongozi kati-
ka kusimamia shughuli zao hivyo
mbinu hii ya mradi huu itareje-
sha matumaini ya wanawake ka-
tika vikundi vyao,” alisema.

Naye Ofisa uwezeshaji wa-
nawake kiuchumi wa mradi
huo, Asha Mussa Omar, alisema
mafunzo hayo yamekuja baada
ya mradi kugundua kwamba

vikundi vinashindwa kudumu
na kufikia malengo kutokana
na ukosefu wa uongozi imara
na kwamba taaluma hiyo itawa-
saidia kutambua misingi ya uta-
wala bora katika uendeshaji wa
vikundi vyao. Alisema malengo
ya mradi ni kuwawezesha wa-
nawake kujiinua kiuchumi kupi-
tia shughuli za kilimo cha mboga,
viungo na matunda hasa kupitia
bustani ya nyumbani pamoja na
uwekaji wa hisa na kwa asilimia
55. Mshiriki wa mafunzo hayo,
Fatma Shaame, alipongeza ua-
muzi wa mradi kutoa taaluma
hiyo na kuwa tatizo hilo lime-
kuwa kilio chao kwa muda mrefu
jambo linalosababisha wananchi
wengi kukata tamaa ya kujiunga
na vikundi hivyo.

“Tatizo la kuvunjika kwa vi-
kundi chanzo chake ni viongozi
kukosa uwajibikaji na hii inato-
kana kwamba kwenye vikundi
tunachaguana bila kujali misingi
ya utawala bora. Tunashukuru
mradi kuja na fursa hii kwa kuwa
sasa itaenda kuimarisha vikundi
vyetu,” alisema.

I
Wananchi
wapewa
tahadhari
mvua ya
masika

Na Mwandishi Wetu

WANANCHI wametakiwa ku-
chukua tahadhari ya maeneo yenye
viashiria vya maafa ili kupunguza
athari hasa katika msimu huu un-
aotarajiwa kuanza mvua ya masika.

Mkuu wa Divisheni ya Ma-
wasiliano na Tahadhari kutoka
Kamisheni ya Kukabiliana na Maafa
Zanzibar, Omar Ali Mohamed,
alisema hayo alipofanya ziara ka-
tika Shehia za Wilaya ya Kaskazini
A Unguja.

Aliwataka wajumbe wa kamati
va kukabiliana na maafa ya shehia
kuhakikisha wanatekeleza maju-
kumu yao kwa kushirikiana na jamii
kusafisha mazingira yanayowa-
zunguka ikiwamo mitaro pamoja
na kuziondoa changamoto zenye
viashiria vya maafa katika maeneo
yao.

Aliwaambia wajumbe hao kutoa
elimu katika ngazi za familia hasa
wale wanaoishi mabondeni jinsi ya
kujiandaa mapema kabla ya mvua
ya masika haijaanza kushamiri.

“lwapo eneo unaloishi kila msimu
wa mvua za masika huingia maji
ni wakati sasa wa kujitayarisha
mapema kwa kuondoa vitu vyako
vya thamani ili usijepata hasara,”
alisema.

Naye Ofisa Operesheni na Haki
za Binadamu kutoka Kamisheni ya
Kukabiliana na Maafa, Jabu Sharifu,
aliwataka wajumbe hao kutoa
taarifa katika mamlaka husika
yanapotokezea maafa ili kupatiwa
msaada wa haraka.

Alisema majanga ya maafa ni
mtambuka kwa sababu yanamgusa
kila mtu na kwamba iko haja kuya-
ondoa kwa yale yanayosababishwa
na binadamu ili kupunguza vifo na
upotevu wa mali.

“Kinamama wenzangu mvua vya
masika inakuja mhakikishe watoto
wadogo wasiachiwe kwenda shule
peke yao kwa kuepuka kuingia
kwenye mashimo yanayojaa maji
pamoja na vivuko katika mitaro,”
alisema.

Vile vile, alisema kamisheni
va kukabiliana na maafa imetoa
namba ya dharura kwa wale wa-
takaopata maafa ambayo ni 190,
kwa msaada wa haraka.

Ziara hiyo ya kukutana na
Wajumbe wa Kamati ya Sheha ya
Kukabiliana na Maafa Kishehia
imefanyika Mkoa wa Kaskazini
Unguja na inatarajiwa kuendelea
Mkoa wa Kusini Unguja pamoja na
Mkoa wa Mjini Magharibi maeneo
yanayolengwa ni sehemu ambazo
zinaviashiria vya maafa kwa kila
mwaka.
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Mlezi Kamati ya Amani Mkoa wa Mwanza, Altaf Hiran Mansoor, akitia saini
kitabu cha maombolezo ofisi ya Mkuu wa Mkoa jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Rais mstaafu wa Zanzibar ambaye ni Makamu Mwenyekiti wa CCM Y : b
Zanzibar, Dk. Ali Mohamed Shein, akisaini kitabu cha maombolezi . T LI \ Ve
ya Hayati Dk. John Magufuli alipowasili katika ofisi ya CCM Lu- ;

mumba kuhudhuria Kikao cha Kamati Kuu ya Halmashauri Kuu ya ~ Mkazi wa Dar es Salaam akisaidiwa baada ya kuuaga mwili wa aliyekuwa Rais Dk. John
CCM Taifa kilichofanyika juzi. PICHA: IKULU Magufuli jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Mkazi wa Wilaya ya Masasi, Adof Bwakila, akiwa amejitokeza jana viwanja
vya Ofisi ya Mkuu wa Wilaya Masasi, kusaini kitabu cha maombolezo va ali-
Wakazi wa Dar es Salaam wakilia baada ya kutoa heshima zao la mwisho jana. yekuwa Rais wa Tanzania, Dk. John Pombe Magufuli, aliyefariki dunia Machi
PICHA: JUMANNE JUMA 17, mwaka huuy, jijini Dar es Salaam. MPIGAPICHA WETU
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HABARI KIMATAIFA

Utafiti: AstraZeneca chanzo damu kuganda

Bonn, UJERUMANI

WANASAYANSI katika hospitali ya mafun-
70 ya Chuo Kikuu cha Greifswald, wame-
dai wamegundua kisababishi cha kuganda
kwa damu, miongoni mwa watu wachache
waliopokea chanjo ya Astrazeneca.

Watafiti kutoka hospitali ya mafunzo
ya chuo hicho, kilichopo Kaskazini mwa
Ujerumani, walisema mwishoni mwa wiki
kuwa waligundua chanzo cha kuganda
kwa damu kusiko kwa kawaida, miongoni
mwa baadhi ya wapokeaji wa chanjo ya vi-
rusi vya corona.

Taarifa hiyo ni baada ya kituo cha
utangazaji cha umma cha Norddeutscher
Rundfunk (NDR), kuripoti.

Uchunguzi ulionesha namna chanjo hiyo
ilivyosababisha mvilio usio wa kawaida

Ugunduzi
wa Greif-
swald
hau-
jachap-
ishwa
bado
katika
jaridaya
Kisayansi
na hivyo
haujapiti-
wana
wataala-
mu huru.

kwenye ubongo katika idadi ndogo ya
wagonjwa.

Ugunduzi huo unamaanisha kwam-
ba tiba makhsusi inaweza kutolewa
kwa wale wanaokabiliwa na mvilio
sawa, kwa kutumia dawa ya kawaida
sana.

Mafanikio hayo yalikuwa matokeo
ya ushirikiano kati ya Hospitali ya
Greifswald, mamlaka ya afya ya jimbo
Taasisi ya Paul Ehrlich (PEI), pamoja na
madaktari wa nchini Austria, baada ya
muuguzi kufariki kutokana na mvilio
katika ubongo baada ya kudungwa
chanjo ya AstraZeneca.

Watafiti walisisitiza kwamba tiba
itawezekana tu miongoni mwa wag-
onjwa ambako mgando wa damu un-
aonekana, kuliko kuwa kama tiba ya

kuzuwia. Taarifa hizo zilitolewa kwe-
nye hospitali zote barani Ulaya.

Dalili kama vile maumivu ya mara
kwa mara ya kichwa, kisunzi au ku-
pungua kwa uwezo wa kuona zinazo-
dumu kwa zaidi ya siku tatu baada ya
kuchanjwa zinahitaji uchunguzi zaidi
wa kitabibu.

Kwa mujibu wa chama cha utafiti
cha Ujerumani kwa ajili ya mvilio, ka-
tika taarifa kuhusu ugunduzi huo wa
karibuni. Ugunduzi wa Greifswald
haujachapishwa bado katika jarida
ya kisayansi na hivyo haujapitiwa na
wataalamu huru.

Taasisi ya Paul Ehrlich nchini Uje-
rumani sasa inapitia kazi hiyo ya wana-
sayansi. Ujerumani, pamoja na mataifa
kadhaa ya Umoja wa Ulaya, yalisitisha

matumizi ya chanjo ya AstraZeneca ku-
fuatia ripoti za mvilio usio wa kawaida
wa damu.

Wiki iliyopita, mamlaka ya usimami-
zi na udhibiti wa dawa ya Umoja wa Ul-
aya EMA, ilisema hakukuwa na uhusi-
ano uliyothibitishwa kati ya chanjo na
mvilio wa damu, kwa msingi wa taarifa
walizokuwa nazo.

Walibainisha pia kwamba manu-
faa ya chanjo hiyo yanazidi uweze-
kano wowote wa hatari. Katika kujibu
mwongozo huo mpya, Ujerumani ili-
panga kuanza tena kutoa chanjo hiyo
ya Uingereza na Sweden mwishoni
mwa wiki.

Ujerumani ilikuwa imekwishatoa
zaidi ya dozi milioni 10 za chanjo ya
Covid-19, ikiwamo ya AstraZeneca. DW

Lori likipita kwenye barabara iliyojaa maji, mjini Old Pitt, Kaskazini Magharibi mwa Sydney nchini Australia jana. Nchini humo hususan mji maarufu wa New
South Wales, ulikumbwa na mafuriko ambayo hayajashuhudiwa muongo mmoja uliopita. PICHA: AP

_
Thailand yakana

kugawa mchele

Sanamu ya Donald Trump

yaondolewa makumbusho

Myanmar

Bangkok, THAILAND

JESHI la Thailand limekanusha kutoa mchele kwa
vikosi vya jeshi la Myanmar na kusema kuwa
chakula chochote kinachopelekwa kupitia mpaka wa
Myanmar ni sehemu ya biashara ya kawaida.

Vyombo vya habari vya Thailand viliripoti kwam-
ba jeshi la Thailand limetoa magunia 700 ya mchele
kwa jeshi la Myanmar kwenye mpaka wa Mashariki
mwa Myanmar, vikimnukuu ofisa usalama ambaye
hakutambulika akisema walikuwa wanafuata maa-
gizo ya serikali ya Thailand.

Kamanda wa kikosi cha Naresuan, Meja Jenerali
Amnat Srimak, alikanusha katika taarifa kuwapo na
mawasiliano yoyote na jeshi la Myanmar, likiomba
msaada wowote kutoka kwao, kwa sababu wana
heshima yao.

Hata hivyo vyombo vya habari vya Thailand, vil-
ionyesha picha za kile kilichoonekana kuwa magu-
nia ya mchele yakipakiwa kwenye malori mpakani.
DW

New York, MAREKANI

SANAMU la Donald Trump,
limeondolewa kwenye jum-
ba la kumbukumbu baada
ya kushambuliwa na kuhar-
ibiwa.

Lilikuwa limewekwa kwe-
nye jumba la makumbusho
la San Antonio, lililazimika
kuondolewa baada ya kush-
ambuliwa mara nyingi.

Kulingana na ripoti ya
San Antonio Express-News,
maofisa wa Jumba la ma-
kumbusho la Louis Tus-
saud, waliamua kuliondoa
sanamu hilo, ambalo lili-
kuwa likipigwa ngumi kila
wakati na kuharibiwa na
wageni.

Clay Stewart, mmoja
wa maofisa wa jumba la
makumbusho, alisema
kwamba walikuwa na shida

za mara kwa mara dhidi
ya sanamu ya wanasiasa
mashuhuri na kudhihirisha
kuwa mashambulizi ya san-
amu la Trump yaliongezeka
wakati wa kampeni za uch-
aguzi mnamo mwaka jana.

Sanamu la Trump liliku-
wa likionyeshwa kati ya san-
amu za kiongozi wa Urusi
Vladimir Putin na kiongozi
wa Korea Kaskazini, Kim
Jong-Un.

Stewart alisema kuwa
kwa sasa, sanamu la Rais wa
Marekani Joe Biden, inaen-
delea kujengwa na hawana
mpango wa kuonyesha tena
sanamu la Trump.

Sanamu za marais wen-
gine wa zamani wa Mare-
kani kama vile George W.
Bush na Barack Obama pia
ziliwahi kushambuliwa na
wageni hapo awali. TRT
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HABARI MICHEZO

ENGLAN

LONDON, England

OCHA wa West Ham Unit-
ed, David Moyes, anaami-
ni kuitwa kwa mchezaji

wake, Jesse Lingard kwe-
nye kikosi cha timu ya Taifa Eng-
land haikuwa bahati mbaya, kwani
imetokana na kiwango kikubwa
alichokionyesha akiwa na ‘Wagon-
ga Nyundo’ hao wa London.

Tangu ajiunge Januari kwa mko-
po na West Ham United akitokea
Manchester United, hiyo imekuwa
mara ya kwanza kwa winga huyo
kupata shavu la kuitwa timu ya
taifa ndani ya miaka miwili.

Winga huyo ambaye alikuwa aki-
cheza kikosi cha kwanza cha timu
ya Taifa England wakati wa Kombe
la Dunia 2018, amerejea kikosini
baada ya kutupia mabao manne
akiwa na West Ham ambayo inapi-
gania kumaliza katika nafasi nne
bora ili msimu ujao ishiriki Ligi ya
Mabingwa Ulaya.

“Nimefurahishwa na Jesse,
amekuwa kwenye kiwango bora,
ambacho kimekuwa kikiipa uhai
mkubwa timu, nategemea kuona
makubwa zaidi kutoka kwake,”
alisema kocha huyo wa zamani wa
Man United akinukuliwa na Sky
Sport.

Akizungumzia uwezekano wa
kumsajili moja kwa moja baada
ya mkataba wake wa mkopo kum-
alizika, kocha huyo alisema, “tu-
naweza kuliangalia hilo mwishoni
mwa msimu, lakini kwa sasa ata-
baki kuwa mchezaji wetu ambaye
tupo naye kwa mkopo.”

MANCHESTER, England

KOCHA wa Manchester City, Pep
Guadiola, amesisitiza kwamba, hana
majuto yoyote kuhusu kuondoka
kwa Jadon Sancho mwaka 2017 na
kujiunga na Borussia Dortmund.

Sancho alihamia Man City Machi
2015 akiwa na umri wa miaka 14 na
haraka sana alipata umaarufu.

Lakini kutokana na sababu mbal-
imbali alikosa nafasi ya kucheza ka-
tika kikosi cha kwanza cha City, na
Sancho aliuzwa kwa kitita cha pauni
milioni nane na sasa amekuwa mmo-
ja wa wachezaji nyota kule kwenye
Ligi Kuu Ujerumani, Bundesliga.

Guardibla hajutii
, h‘ Sancho kuondoka

“Nilishasema mara nyingi kwamba
sijutii, aliamua na anafanya vizuri
sana kwa kweli,” alisema Guardiola
baada ya timu yake kupangwa na
Dortmund katika hatua ya robo fain-
ali kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya.

“Nampongeza ni mchezaji wa ki-
pekee, ni mchezaji wa timu ya taifa
mwenye kiwango kikubwa anafanya
vizuri sana Dortmund.”

Sancho ambaye atatimiza umri wa
miaka 21 wiki hii, amekuwa nyota
kwenye kikosi hicho. Kiwango hicho
kimemfanya aitwe katika timu ya
taifa na kumuona mara nyingi akihu-
sishwa na uhamisho wa fedha nyingi
kurejea kwenye Ligi Kuu England.

Neymar
atabiriwa
kucheza tena
na Messi

BARCELONA, Hispania

NEYMAR ataungana tena na Lionel
Messi pale Camp Nou, kwa mujibu
wa wakala wa zamani wa Brazil na
skauti wa zamani wa Barcelona, An-
dre Cury.

Cury alitumia muda wa miaka 10
kufanya kazi na Barcelona akiwa
kama wakala wao nchini Brazil na
alifanya kazi kubwa katika uhamisho
wa Neymar kutua Barcelona.

Baada ya kushirikiana na Messi
msimu wa 2014-15 na 2015-16, am-
bao Barca ilishinda LalLiga pamoja
na Ligi ya Mabingwa Ulaya na Copa
del Rey (Kombe la Mfalme), Neymar
aliondoka na kwenda Paris Saint-
Germain mwaka 2017.

Lakini sasa Cury amesema wawili
hao wanaweza kuungana tena katika
kikosi cha Barcelona.

Messi amekuwa akihusishwa na
kuihama Barcelona, na klabu zinazo-
husishwa naye ni PSG na Manchester
City, lakini Cury anasema anahisi
wawili hao wanaweza kuwa pamoja
pale Catalunya.

“Miaka miwili iliyopita Neymar
aliniomba anataka kurejea Barcelona
tulijaribu na tulikuwa karibu kuka-
milisha mpango huo,” alisema Cury
akiiambia El Litoral.

“Mtu pekee anayeweza kuwaun-
ganisha tena wachezaji hao ni Rais
mpya wa Barcelona, Joan Laporta,
Messi hataki kuondoka tena Barcelo-
na ameamua maisha yake na historia
yake iwe pale.

“Neymar atacheza tena na Messi,
lakini itakuwa Barcelona.”
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Solskjaer:
Tupo kwenye
Mazungumzo
na Cavani

MANCHESTER, England

KOCHA wa Manchester United, Ole
Gunnar Solskjaer, amethibitisha
kwamba klabu hiyo ipo kwenye ma-
zungumzo va kujadili mkataba mpya
na Edinson Cavani. } )
Cavani alijiunga na United akiwa
mchezaji huru mwanzoni mwa msimu
huu na nyota huyo mwenye umri
wa miaka 34, amekuwa na kiwango
cha kuvutia hapo Manchester, am-
bapo raia huyo wa Uruguay akiwa
amefunga mabao saba na kutoa pasi
za mwisho mbili kwenye mechi 25
alizocheza katika mashindano yote.
Mfungaji huyo wa wakati wote wa
Paris Saint-Germain, Cavani amekuwa
akihusishwa na kwenda kwa miamba
wa soka la Argentina, Boca Juniors
kutokana na kauli ya baba yake Luis.
Lakini Solskjaer amesema United
ambayo ipo nafasi ya pili kwenye
msimamo wa Ligi Kuu - wapo
kwenye mazungumzo na Cavani
kuhusu majaliwa yake hapo Old
Trafford.
“Tunazungumza na Eddy,”
alisema Solskjaer kabla ya mch-
€70 wa jana Jumapili wa robo
fainali ya Kombe la FA dhidi ya
Leicester City.
“Edinson ni straika wa
daraja la juu na chochote ana-
choamua anafanya, ngoja
tuone. Tupo kwenye
Mazungumz0o mMazuri

naye.

“Tunataka kikosi cha
ushindani na tunahitaji
watu pale mbele kwa
ajili ya kufunga mabao.
Hivyo tunaliangalia hilo.”

Guardiola afurahia
mafanikio Man City

MANCHESTER, England

PEP Guardiola anaamini kiwango
cha Manchester City kwa kipindi
cha miezi minne iliyopita ni moja ya
“mafanikio makubwa” tangu alipoji-
unga na klabu hiyo mwaka 2016.

City walipata ushindi wa 2-0 dhidi
ya Everton pale kwenye dimba la
Goodison Park Jumamosi na kutin-
ga nusu fainali ya Kombe la FA kwa
msimu wa tatu mfululizo - mara
ya kwanza kupata mafanikio kama
hayo ilikuwa kati ya msimu wa 1931-
32na1933-34.

Matokeo hayo yameweka rekodi
mpya kwa klabu hiyo kwa kucheza
na kushinda mechi 17 mfululizo

ugenini, ikivunja rekodi yake ya
awali iliyowekwa kati ya Januari na
Septemba mwaka 1999.

Tangu City ilipopokea kipigo ku-
toka kwa Tottenham Novemba 21,
wameshinda mara 29 kati ya mechi
zao 33 kwenye mashindano yote,
ikipoteza mara moja dhidi ya maji-
rani zao Manchester United kwe-
nye mchezo wa Ligi Kuu mapema
mwanzoni mwa mwezi huu.

Na Guardiola ameonyesha kuri-
dhika na kiwango cha kikosi chake
na kuonyesha tofauti.

“Tunatakiwa kuzoea hili; kila mch-
ezo ni tofauti,” alisema akiwaam-
bia waandishi wa habari baada ya
ushindi pale Goodison Park.

KANE

LONDON, England

ARRY Kane amesema hana
“maneno ya kusema” kwa
wiki mbaya kwa Totten-
ham Hotspur.

Spurs walianza kufungwa na ma-
jirani zao wa Jiji la London, Arsenal
kwenye ligi wikendi iliyopita, huku
wakitolewa hatua ya 16-bora kwenye
Ligi ya Europa na Dinamo Zagreb.

Spurs walikuwa na nafasi ya ku-
songa mbele kwenye mashindano
hayo, kwani mchezo wa kwanza wal-
ishinda mabao 2-0, lakini wiki hii wa-
kajikuta wakiangukia pua baada ya
kukubali kipigo cha 3-0 kwa mabao
ya Mislav Orsic.

Kane ambaye amefunga mabao
matano katika mechi tatu za Ligi
Kuu zilizopita, amebainisha kiwango

cha hivi karibuni cha Tottenham
kinakatisha tamaa.

Nahodha huyo wa England alise-
ma: “Ni muda wa kurudi kwenye
kiwango chetu, maana hali ilivyo
inasikitisha.

“Kwa sasa sina maneno ya
kusema, kwani hali yenyewe
inaonekana namna ilivyo kwa
kikosi chetu. “Lazima tufanye
kazi ya ziada, vinginevyo mambo

yanaweza kuwa magumu sana

kwa upande wetu.”
Tottenham wapo nafasi ya
nane kwenye msimamo wa
Ligi Kuu England, wakipitwa
pointi sita na Chelsea waliopo
nafasi ya nne, ingawa ‘Blues’ hao
wamecheza mechi nyingi zaidi.
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ZIDANE ASHANGCAZUVA NA
UFARANSA KWA BENZEMA

® ® ® Huwezi kuelewa, sielewi hilo, kuna watu
wengi ambao hawawezi kuelewa kwa nini haitwi...

MADRID, Hispania

INEDINE Zidane amesema
haelewi ni kwa nini, Karim
Benzema, haichezei timu ya
Taifa ya Ufaransa baada ya
straika huyo kufunga mabao mawili
na kutoa pasi moja ya mwisho
wakati Real Madrid ikishinda 3-1
dhidi ya Celta Vigo.
Mchezo huo uliopigwa
juzi, Jumamosi ulikuwa wa
mwisho kwa LaLiga kabla
ya mapumziko ya mechi za
kimataifa wiki hii.
Benzema alifunga bao la kwanza
dakika ya 20 pale Balaidos, na jin-

gine la pili dakika 10 baadaye yote
pasi akipata kutoka kwa Toni Kroos
na kuiondoa Barcelona kwenye
nafasi ya pili na kupunguza gepu
la pointi na vinara Atletico Madrid
kuwa wa tatu.

Mabao hayo mawili yanamaani-
sha kwamba, Benzema ambaye ha-
jaitwa kwenye kikosi cha Ufaransa
na kocha, Didier Deschamps tangu
mwaka 2015 - ana mabao 17 ya ligi
msimu huu, na amefunga mabao
nane katika mechi sita zilizopita
kwenye mashindano yote.

“Huwezi kuelewa, sielewi hilo,
kuna watu wengi ambao hawawe-
zi kuelewa hilo,” alisema Zidane,
wakati alipoulizwa kwa nini Des-

champs hataki kumwita Benzema.

“Kwa upande wangu mimi kama
kocha wa Real Madrid, ni bora ka-
baki na sisi, kwa uhakika kabisa.

“Kile alichokifanya leo (juzi) na
wachezaji wenzake ni cha kuvutia.
Anajituma sana na anataka zaidi.”

Benzema kutemwa kwenye kikosi
cha timu ya Taifa ya Ufaransa mwa-
ka 2015 kulikotana na tuhuma zake
na kuhusika kuuvujisha mkanda wa
ngono wa mchezaji mwenzake wa
zamani wa timu ya taifa, Mathieu
Valbuena. Awali, Shirikisho la Soka
la Ufaransa liliamua kumweka
pembeni Benzema na baadaye
Deschamps akamwondoa kwenye
kikosi cha Euro 2016.

SHAW KUPEWA MKATABA

MANCHESTER United inajiandaa kufanya mazun-
gumzo ya mkataba mpya na mlinzi wake wa kushoto,
Luke Shaw, huku beki huyo mwenye umri wa miaka 25
akifurahia kiwango bora zaidi kwa sasa. (Mirror)

GARAY KUTUA LIVERPOOL

LIVERPOOL imefikia pazuri kwenye mazungumzo
na mlinzi wa zamani wa Real Madrid na Argentina,
Ezequiel Garay mwenye umri wa miaka 34, ambaye
atakuwa mchezaji huru mwishoni mwa msimu. (EI Gol
Digital, via Express)

SANCHEZ ATAKIWA SEVILLA

SEVILLA inataka kumsajili mlinzi wa kati wa Tot-
tenham na Colombia, Davinson Sanchez mwenye umri
wa miaka 24, ili kuziba pengo la Jules Kounde mwenye
umri wa miaka 22, ambaye anatakiwa na Manchester
United na Arsenal. (Team Talk)

BRANDT KUUZWA ARSENAL

KLABU ya Borussia Dortmund ipo tayari kumuuza
kiungo wake mwenye umri wa miaka 24, Julian Brandt
kwa pauni milioni 21.5, ambaye awali alikuwa akihu-
sishwa na Arsenal. (Bild, via Team Talk)

NETO AWANIWA MAN UNITED

KLABU ya Manchester United inataka kumsajili
winga wa Wolves, Pedro Neto mwenye umri wa miaka
21 raia wa Ureno, ambaye ada yake inatajwa kuwa pauni
milioni 50. (Sun)

RUDIGER NA MKATABA CHELSEA

MLINZI wa Chelsea, Antonio Rudiger mwenye umri
wa miaka 28, ameiambia klabu yake hana mpango wa
kuingia kwenye mazungumzo ya mkataba mpya hadi
baada ya michuano ya Euro 2020. (Athletic via Mail)

VAZQUEZ AWINDWA LONDON

TOTTENHAM Hotspur na Arsenal zinawania kum-
sajili winga wa Real Madrid, Lucas Vazquez mwenye
umri wa miaka 29. (Mirror)

ALABA KUTUA REAL MADRID

MLINZI wa Bayern Munich na Austria, David Alaba
mwenye umri wa miaka 28, anajipanga kujiunga na
Real Madrid baada ya miamba hao wa Hispania kumpa
ofa ya mshahara wa pauni 165,000 kwa wiki na bonasi
ya pauni milioni 17. (Sun)

CAVANI KUBAKISHWA UNITED

KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar Solskjaer,
amesema watafanya kila kitu kuhakikisha wanambaki-
za straika, Edinson Cavani mwenye umri wa miaka 34,
hapo Old Trafford msimu ujao. (Mirror)

GUENDOUZI KURUDI ARSENAL

KIUNGO Matteo Guendouzi atarudi Arsenal kipindi
cha majira ya joto kutoka Hertha Berlin anakocheza
kwa mkopo, baada ya miamba hao wa Ujerumani ku-
tokuwa na mpango wa kumsajili moja kwa moja nyota
huyo mwenye umri wa miaka 21. (Bild, via Mirror)
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EEmmm— SIMBA,

Nyoso, beki
Prisons vinara
kadi Ligi Kuu

Na Adam Fungamwango

BEKI mkongwe nchini Juma
Nyo0so ambaye anaichezea Ruvu
Shooting na beki mwingine
mkongwe wa Tanzania Prisons,
Nurdin Chona, wanaongoza kwa
kuwa na kadi nyingi za njano
kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara
mpaka sasa.

Kwa mujibu wa rekodi na
takwimu za Ligi Kuu, mabeki
hao wana kadi saba za njano
kila mmoja na kuwa vinara wa
kadi nyingi za njano kwenye ligi
ambayo kwa sasa imesimama
kupisha maandalizi na mechi za
timu ya Taifa, Taifa Stars inayoji-
andaa na mechi za AFCON.

Wakati mabeki hao wakiwa
vinara, kiungo mkabaji wa JKT
Tanzania, Kelvin Nashon anafua-
tia, akishika nafasi ya pili kwa
kuwa na kadi nyingi za njano.

Nashon, anayesifika kwa
kucheza rafu nyingi kwenye
mechi mbalimbali za Ligi Kuu,
ameonyeshwa kadi za njano mara
sita. Wachezaji ambao mpaka
sasa wana kadi tano za njano
kwenye ligi ni Baraka Mtui wa
Gwambina FC, Wema Sadoki na
Ihefu na Emmanuel Mvuyekule
wa KMC.

Wengine ni Lamine Moro wa
Yanga, Andrew Vicent wa KMC na
Abdulswamad Kassim wa Kag-
era Sugar ambao wote wameo-
nyeshwa kadi tano za njano
mpaka sasa wakiungana na Kipa
wa Prisons, Jeremiah Kisubi.

Kipanga yabadili
malengo Ligi Kuu

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Kipanga imesema itaen-
delea kujifua kwa bidi ili lengo
lake la kubaki Ligi Kuu Zanzibar
msimu ujao, litimie baada ya
kushindwa kujipa matumaini ya
kutwaa ubingwa wa ligi hiyo.

Kipanga imeanza vibaya katika
mzunguko wa pili kutokana na
kufungwa michezo minne mfu-
lulizo kati ya mitano iliyocheza.

AkKizungumza na gazeti hili
juzi, Kocha wa timu hiyo, Rashid
Lato, alisema tayari amekaa na
wachezaji wake na kuwapa somo
la saikolojia ili kuondoa hofu ya
mchezo hususan katika kipindi
hiki cha kuelekea kumaliza ligi
hiyo.

Alisema wachezaji wake katika
mzunguko wa kwanza walikuwa
wanafanya vizuri hadi kufikia
hatua ya kukaa kileleni mwa
msimamo wa ligi hiyo lakini
mzunguko huu wa lala salama
wamekuMbwa na hofu kubwa ya
mchezo hali inayowasababishia
kupoteza mechi.

Na Adam Fungamwango

OCHA Msaidizi wa KMC, Habib

Kondo, amesema kuwa lengo

la KMC kwa sasa ni kurejea

kwenye michuano ya kimataifa
msimu ujao kama ilivyofanya 2019
ilipocheza Kombe la Shirikisho barani
Afrika, CAF.

Akizungumza jijini Dar es Salaam
kuhusu malengo ya msimu huu, Kondo
alisema kwa hali ambayo wamefikia, wa-
natafuta nafasi tu ya kucheza mechi za ki-
mataifa msimu ujao, kwani kuna uweze-
kano huo kutokana na klabu za Simba na
Namungo kufanya vema kwenye mechi
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za kimataifa.

“Mwanzoni kila timu inakuwa na lengo
la kutwaa ubingwa. Lakini ligi inapozidi
kwenda kila timu inakuwa inajua nafasi
yake iko wapi. Hata sisi ni hivyo hivyo.
Kwa sasa akili yetu ni kumaliza kwenye
nafasi nne za juu ambazo zinawezekana
kabisa zitakuwa na faida msimu huu, kwa
sababu huenda tukapata nafasi nne kuto-
kana na mwenendo wa wawakilishi wetu
wa sasa, nafasi zinaweza kuongezeka,”
alisema.

KMC kwa sasa inakamata nafasi ya
tano kwa pointi 35 ilizonazo baada ya
kucheza mechi 24. Timu hiyo ilicheza
kwa mara ya kwanza michuano ya ki-

mataifa mwaka 2019 baada ya kumaliza
Ligi Kuu msimu wa 2018/19 ikikamata na-
fasi ya nne kwenye Ligi Kuu.

Ilipata nafasi hiyo baada ya Simba ku-
fanya vema kwenye mechi za kimataifa
kwa kufika robo fainali ya Ligi ya Mabing-
wa, hivyo kuifanya timu hiyo kucheza
Kombe la Shirikisho Afrika.

Kilichofanyika ni kwamba Simba na
Yanga zilicheza Ligi ya Mabingwa, Azam
iliyotakiwa kucheza Kombe la Shirik-
isho kwa kushika nafasi ya tatu kwenye
ligi, yenyewe ilitwaa Kombe la FA, hivyo
kuwa na sifa ya kucheza michuano hiyo,
na kutoa nafasi kwa KMC, kuchukua na-
fasi ya mshindi wa tatu.
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Kwaya ya Kijitonyama, Dar es Salaam wakiimba wimbo wa maombolezo wakati wa kuuaga mwili wa aliyekuwa
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dk. John Magufuli, katika Uwanja wa Uhuru Dar es Salaam jana. PICHA:

JUMANNE JUMA

Dansi waachia ‘Kalale Pema Peponi Magufuli’

Na Adam Fungamwango

WANAMUZIKI wa dansi Tan-
zania, wameingia studio na
kurekodi wimbo wa kumlilia
aliyekuwa Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, Dk.
John Magufuli aliyefariki du-
nia, Machi 17, Dar es Salaam.
Wanamuziki hao wakion-
gozwa na mkongwe Maximil-
lian Bushoke, mwanamuziki
wa zamani wa DDC Mlimani
Park, wametoa wimbo un-
aoitwa ‘Kalale Pema Peponi
Dk. Magufuli’, ambao umer-
ekodiwa kwenye studio ya
Tona de Tona Kinondoni, Dar
es Salaam, na upo kwa njia

ya ‘audio’ na video na tayari
umeshaanza kusambazwa
kwenye vituo mbalimbali vya
redio na televisheni.

Akizungumza na Nipashe,
Katibu Mkuu wa Chama
cha Muziki wa Dansi Nchini
(CHAMUDATA), Hassan
Msumari,alisema wameamua
kukusanyika wanamuziki wa
Tanzania na kutoa wimbo
huo ili kuonyeshwa jinsi
walivyogushwa na msiba
huo.

Alisema mbali na kwamba
wanamlilia Magufuli kama
Rais wa Tanzania, lakini
pia ni kama mwanamuziki
mwenzao kutokana na kuwa

na kipaji kikubwa cha kupiga
ala ya tumba kwenye miku-
tano yoyote anayokwenda na
kukuta kuna muziki wa dansi.

“Ni Rais, ni mwanamuziki
mwenzetu. Alikuwa na uwe-
7o mkubwa wa kupiga chom-
bo cha muziki wa dansi aina
ya tumba. Na siyo kama ali-
kuwa anapiga tu. Anajua na
anapiga kwa kufuata mirindi-
mo ya muziki kwa ustadi wa
hali ya juu.

“Kwenye mikutano yake,
tangu akiwa waziri hadi
kuwa rais, alikuwa anapen-
da muziki wa dansi uwapo.
Na akifika akimaliza hotuba
yake anakuja kwenye chom-

bo chake anapiga kwenye
bendi yoyote ambayo ipo
hapo, wakati mwingine hadi
wimbo utakapokwisha. Kuse-
ma kweli tumeumia,” alisema
Msumari.

Aliwataja wanamuziki am-
bao wameingia studio mbali
na Bushoke, ni Abdallah
Hemba, Mackey Fanta, Samat
Rajabu, Ramadhani Mhoja,
Matei Joseph, Jado FFU, Ab-
dallah Tungwa, Liva Sultan,
Jimy Manzaka, Mule FBI,
Trsia Masela, Mwezi Mpya,
Achuda Bikoo, Shomari Ally,
Mjusi Shemboza, Kassim
Mafanya, Yusuph Subwa na
Kanku Kelly.
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Baadhi ya viongozi na wachezaji wa Yanga, wakiwa katika foleni ya kuaga mwili wa a||yekuvva Ra|s wa Awamu
ya Tano ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dk. John Magufuli, katika Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam jana.
PICHA: JUMANNE JUMA

Mfaransa wa Yanga
mapema kwa Mkapa

® ® @ Sasa kimeeleweka, kuishuhudia ikiivaa
KMC FC Ligi Kuu Bara baada ya....

Na Mwandishi Wetu

OCHA Mkuu wa Yanga ata-
tangazwa rasmi mwishoni mwa
mwezi huu ama mapema Aprili

wakati ligi hiyo itakaporejea ras-
mi wakati huu ikiwa mapumzikoni kupi-
sha kalenda ya kimataifa, kwa mujibu wa
uongozi wa klabu hiyo.

Kocha huyo ambaye ni raia wa
Ufaransa, atakuwa jukwaani
Uwanja wa Benjamin Mkapa

kumshuhudia Juma Mwambusi

akiiongoza Yanga kuikaribisha
KMC FC kwenye mechi ya Ligi
Kuu Bara Aprili 7, mwaka huu.

Yanga ilikuwa katika mchakato wa
kumpata kocha mkuu atakayerithi miko-
ba ya Mrundi Cedric Kaze, ambaye alit-
imuliwa Machi 7, mwaka huu, baada ya
uongozi kukerwa na mwenendo mbaya
wa matokeo ya timu kwenye mechi za
Ligi Kuu Bara.

Yanga kwa sasa ipo chini ya Kaimu Ko-
cha Mkuu, Mwambusi, aliyekabidhiwa

kukiongoza kikosi hicho hadi mwishoni
mwa msimu ndipo Kocha Mkuu achukue
nafasi yake.

Akizungumza na Nipashe jana, Ofisa
Habari wa Yanga, Hassan Bumbuli, alise-
ma kila kitu kipo tayari na kilichobaki ni
kumtambulisha kocha mkuu mwishoni
mwa mwezi huu ama mwanzoni mwa
Aprili.

Huku akikataa kumtaja jina, Bumbuli
alisema kocha huyo ni raia wa Ufaransa
ambaye amekidhi vigezo walivyokuwa
wanavitaka na si kwamba wamefanya
hivyo kutokana na watani zao, Simba
kunolewa na Mfaransa Didier Gomes da
Rosa.

“Mwishoni mwa mwezi huu ama
mwanzoni mwa mwezi ujao tutam-
tangaza rasmi kocha mkuu, subirini
mtamjua. Ni raia wa Ufaransa, tumem-
chukua kutokana na kukidhi vigezo tu-
livyokuwa tunavitaka na si kwa sababu
ya watani zetu kunolewa na Mfaransa,”
alisema.

Kuhusu Wafaransa wawili wanahu-
sishwa na klabu hiyo Hubert Velud

anayeinoa timu ya Taifa ya Sudan na Se-
bastien Migne, aliyewahi kuinoa timu ya
Taifa ya Kenya, Harambee Stars, Bumbu-
li alisema muda ukifika wa kumtangaza
atajulikana.

Licha ya Bumbuli kukataa kutaja jina
moja kati ya hayo mawili, chanzo cha
uhakika kutoka ndani ya klabu hiyo,
kimeliambia Nipashe kuwa ni Velud
ndiye atakayeinoa timu hiyo ambayo
ipo kileleni mwa msimamo wa Ligi Kuu
ikiwa na pointi 50 baada ya mechi 23.

Hata hivyo, Yanga ambayo imepania
kutwaa ubingwa msimu huu, ina kazi
kubwa ya kutimiza malengo hayo ku-
tokana na watani zao, Simba waliopo
nafasi ya pili wakiwa na pointi 46 zilizo-
tokana na kushuka dimbani mara 20, ku-
pania kutetea taji hilo kwa mara ya nne
mfululizo.

Ligi hiyo kwa sasa ipo mapumzikoni
kupisha maandalizi ya mechi za ki-
mataifa kwa Taifa Stars ambayo itacheza
dhidi ya Equatoria Guinea na Libya ku-
wania kufuzu Fainali za Mataifa ya Afrika
(Afcon) 2021.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

ikipasua CAF,
Miguissone
kutoboa

Na Mwandishi Wetu

WINGA wa Klabu ya Simba, Luis
Miquissone, amejiweka katika
nafasi nzuri ya kuwamo katika
kikosi bora cha michuano ya
Ligi ya Mabingwa Afrika msimu
wa 2020/21, kutokana na ubora
anaoendelea kuonyesha wakati
huu timu yao ikiwa hatua ya
makundi.

Tayari Miguissone ameingia
mara mbili katika kikosi bora
cha CAF cha Ligi ya Mabingwa
huku pia akichaguliwa kuwa
mchezaji bora wa wiki wa mi-
chuano hiyo, ambayo timu yake
ya Simba inaongoza Kundi A
ikiwa na pointi 10 kileleni mbele
ya mabingwa watetezi, Al Ahly
ya Misri yenye alama saba, AS
Vita ya DR Congo pointi nne na
Al-Merrikh ya Sudan inayobu-
ruza mkia kwa pointi yake moja.

Miguissone alichaguliwa ku-
ingia katika kikosi bora cha CAF
katika raundi ya pili ya michua-
no hiyo wakati akiifungia Simba
bao pekee lililoipa ushindi 1-0
dhidi ya Al Ahly kwenye Uwanja
wa Benjamin Mkapa, ambapo
pia alitangazwa kuwa mchezaji
bora wa mechi na wa wiki wa
michuano hiyo.

Katika orodha hiyo, aliku-
wapo pia beki wa Simba, Joash
Onyango aliyeingia katika kikosi
hicho cha CAF, lakini Miquissone
alizidi kuonyesha ubora katika
mchezo uliofuata dhidi ya Al-
Merrikh na kutangazwa tena
katika kikosi cha wiki wakati
huu akitangazwa pamoja na Mo-
hamed Hussein ‘Tshabalala'.

Kwenye mechi hiyo ambayo
Simba ilishinda 3-0 katika
Uwanja wa Mkapa, Tshabalala
alifunga bao moja huku Mi-
quissone akifunga na kutoa
pasi ya mwisho, jambo ambalo
kama akiendelea na ubora huo,
hakuna kitakachomzuia kuingia
katika kikosi bora cha CAF cha
msimu huu wa Ligi ya Mabing-
wa Afrika endapo Simba itason-
ga mbele hadi hatua ya fainali.
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