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… Warioba afunguka 
alipoteuliwa Waziri Mkuu
Na Romana Mallya

WAZIRI Mkuu Mstaa-
fu, Jaji Joseph Warioba, 
amesema Baba wa Taifa, 
Mwalimu Julius Nyerere, al-
ipomteua Dk. Salim Ahmed 
Salim kuwa Waziri Mkuu, 
viongozi wengi hasa wa 
Tanzania Bara, walisema 
ameboronga hawezi kum-
teua mswahili wa mjini.

Jaji Warioba aliyasema 
hayo jana jijini Dar es Sa-
laam wakati wa uzinduzi 
wa Tovuti ya Hifadhi ya 
Nyaraka ya Dk. Salim, 
iliyozinduliwa na Rais Sa-
mia Suluhu Hassan na 
kuhudhuriwa na viongozi 
waandamizi wa serikali na 
wastaafu.

Katika mjadala uli-
oendeshwa na mwezeshaji 
Prof. Saida Yahya-Oth-
man,  ambao Jaji Warioba 
alikuwa miongoni, alipo-
takiwa amzungumzie Dk. 
Salim alikuwaje kama Wa-
ziri Mkuu, ndipo alipofun-
guka hayo.

Jaji Warioba alianza kwa 
kusema kuwa, Dk. Salim ni 
mtu mwenye uwezo, maki-
ni, mwenye upeo mpana na 
maisha yake yote ameya-
tumia kujifunza na kusoma 
vitabu na magazeti.

“Waliopata bahati kufika 
ofisini kwake (enzi hizo) 
utakuta ana rundo la mag-
azeti ya ndani na ya nje, 
anasikiliza taarifa, ukifika 
wakati wa habari anaan-
galia habari. Kama anatoa 
hoja, kwa kitu amejifunza 
akisema kitu, atasema kwa 
ufasaha bila kumtazama 
mtu. Alisema Dk. Salim 
akiwa na hoja yake, ali-
kuwa haogopi na alikuwa 
hamtazami huyu ni mtu wa 
namna gani.

“Nimeombwa nizun-
gumze Salim alikuaje kama 
Waziri Mkuu. Mwaka 1984 
Mwalimu Nyerere alivyom-
teua kuwa Waziri Mkuu, ku-
likuwa na viongozi wengi 
tu hasa wa Bara, walisema 
hapa Mwalimu ameboron-
ga, hawezi kumteua mswa-
hili wa mjini ambaye ame-
kaa nje muda mrefu hajui 
matatizo ya nchi hii akawa 
Waziri Mkuu, hataweza 
kusukuma maendeleo,” ali-
simulia Jaji Warioba.

Alisema Mwalimu ali-
kuwa anajua uwezo wa 
Dk. Salim ndiyo maana 
alimteua na alipokuwa 
Waziri Mkuu alishangaza 
wengi kwa kuwa alikuwa 
mtu wa kujifunza na ndani 
ya muda mfupi alijifunza 
mengi.

Alisema ndani ya muda 
mfupi alizunguka nchini 

akaelewa matatizo na ali-
kuwa akienda mahali pop-
ote na kukuta kuna tatizo 
ambalo ni la utendaji ali-
hitaji sera, akitoka huko ali-
kuwa anatoa maelekezo ya 
nini kifanywe.

“Niwape mfano, alifanya 
ziara Lindi na Mtwara al-
ipofika kule alikuta hali ni 
mbaya sana, moja wapo 
ilikuwa ni mavazi, watu ha-
wana mavazi wengine wa-
navaa kama magunia hivi.

“Alipotoka huko hata 
hakungojea kuripoti kwa 
Mwalimu alitoa maelek-
ezo kwamba, hili suala ni 
la utendaji nguo zitafutwe 
zipelekwe mara moja Kusi-
ni na ilifanyika hivyo, aliku-
wa si mtu wa maneno, bali 
na vitendo pia,”alisema Jaji 
Warioba.

Alisema miezi 19 ambayo 
alikuwa Waziri Mkuu kuli-
kuwa na matokeo chanya 
kwa kuwa alikuwa ni mtu 
mwenye kuweka kumbu-
kumbu.

“Kama mnavyosema, 
kwenye tovuti mtaona zipo 
kumbukumbu za aina ny-
ingi pamoja na maandishi 
yake, pahali popote kama 
palikuwa na mazungumzo 
kwenye vikao, (Dk) Salim 
alikuwa anaandika, mwaka 
1976 Mwalimu alitutuma 
Geneva mimi na Salim, 
tulikaa wiki sita katika 
mazungumzo yale wakati 
mwingine inafika Mwe-
nyekiti anabadili gia yake 
angani.

Anasimulia kuwa siku 
moja mwenyekiti ambaye 
alikuwa ni Muingereza alik-
wenda na msimamo wake 
lakini Dk. Salim kutokana 
na kuandika alimwambia, 
“Mwenyekiti si tulikubali-
ana hivi”.

Jaji Warioba alisema 
Dk. Salim alipokuwa Wa-
ziri Mkuu aliratibu ofisi ile 
kuwa na uongozi jumuishi 
wa kimatendo alikuwa na 
maofisa kama saba kila 
mmoja akiwa na kitengo 
akifuatilia na kumpa mreje-
sho wa utendaji wa kila 
wizara.

“Wale waliosema Mwal-
imu ameboronga wakaan-
za kupata joto kwa kuwa 
kila wakati alikuwa anam-
futa mtu “Hii unatekeleza-
je” huu utaratibu ndiyo 
niliukuta nikauimarisha 
ulisaidia sana.

“Kwa kuwa Ofisi ya Wazi-
ri Mkuu ilikuwa ni waratibu 
wa shughuli za serikali, ali-
weka utaratibu ambao un-
aratibu shughuli za serikali 
kwa ujumla ndipo walipo-
jua uwezo wa  (Dk.) Salim,” 
alisema.

Na Romana Mallya

RAIS Samia Suluhu Hassan, 
amemmwagia sifa kemkem Wa-
ziri Mkuu mstaafu, Balozi Dk. 
Salim Ahmed Salim, huku aki-
taka viongozi kuiga mfano wake 
katika uongozi ikiwa ni hatua 
ya kumuenzi mwanadiplomasia 
huyo mkongwe. 

Pamoja na kummwagia sifa 
hizo, Rais Samia  amekibadili-
sha jina Chuo cha Diplomasia 
kuwa na jina la Dk. Salim ikiwa 
ni hatua ya kumuenzi kutokana 
na utumishi wake ndani na nje 
ya nchi.

Hatua ya kubadili jina la chuo 
hicho, aliitangaza jana katika 
hafla ya uzinduzi wa tovuti ya 
nyaraka za Dk. Salim iliyofanyi-
ka katika Kituo cha Kimataifa 
cha Mikutano cha  Julius Nyere-
re ( JNICC), Dar es Salaam.

Dk. Salim ni mwanadiploma-
sia mashuhuri aliyekuwa Waziri 
Mkuu wa Tano na Katibu Mkuu 
wa Nane wa uliokuwa Umoja 
wa Nchi Huru za Afrika (OAU) 
kuanzia mwaka 1989 – 2001 (sasa 
Umoja wa Afrika).

Uzinduzi huo ulihudhuriwa 
pia na Makamu wa Rais, Dk. 
Philip Mpango, Waziri Mkuu 
Kassim Majaliwa, Naibu Spika, 
Mussa Zungu, mawaziri na naibu 
mawaziri na viongozi wengine 
wastaafu akiwamo Rais wa Awa-
mu ya Nne, Dk. Jakaya Kikwete.

Katika uzinduzi huo, Dk. Salim 
hakuhudhuria kutokana na ma-
tatizo ya kiafya na kuwakilishwa 
na wanafamilia wakiongozwa na 
mtoto wake, Ahmed Salim.

“Kwa sababu mcheza kwao hu-
tunzwa, na tumesema alikuwa 
mwanadiplomasia mahiri, tume-
kubaliana kukipa Chuo kile cha 
Diplomasia jina. Na sasa rasmi 
kitakuwa kinaitwa Dk. Salim 
Ahmed Salim Centre for Foreign 
Relations,” alisema. 

Lengo  la kukipa jina hilo, 
alisema ni kuonyesha mchango 
uliotolewa na mwanadiploma-
sia huyo mahiri ambaye ali-
fanya kazi kwa muda mrefu ka-
tika nyanja ya kidiplomasia ya 
kimataifa na kwa nidhamu bila 

kukata tamaa.
Alisema Dk. Salim alithamini 

elimu katika jamii na amesaidia 
wengi kufikia maendeleo na 
ndoto zao kwa kutoa ushauri na 
mafundisho mbalimbali.

Alisema katika uongozi wake, 
Dk. Salim alitoa mchango mkub-
wa katika uhamasishaji wa mas-
uala ya uzalendo, muungano na 
umoja ambayo yalichangia ka-
tika kudumisha amani na umoja 
wa taifa.

Kutokana na mchango mkub-
wa alioutoa kwa taifa na ki-
mataifa,    Rais    Samia alitoa 
wito kwa viongozi wa umma 
kuiga mfano wake kwa kutunza 
kumbukumbu za maisha yao, 
badala ya kuzichoma moto.

Alisema wazitunze kwa manu-
faa ya vizazi vya sasa na baadaye 
ili zisaidie kukuza na kuimarisha 
uelewa wa juhudi za kila kion-
gozi, historia ya nchi na bara la 
Afrika.

“Shughuli hii imetufumbua 
macho ya kuweka kumbu-
kumbu muhimu, ndiyo maana 
mmemsikia Waziri (George) Sim-
bawawene (Waziri wa Nchi, Ofisi 
ya Rais, Menejimenti ya Utumi-
shi wa Umma na Utawala Bora) 
hapa anasema ‘tuna maktaba 
tutaiongezea fedha kufanya shu-
ghuli hii’ nami nitie baraka kwe-
nye hilo na niseme mwendelee 
kufanya hivyo,” alisema.

Rais Samia alisema anafahamu 
Taasisi ya Uongozi ina mradi wa 
tawasifu wa viongozi wakuu wa 
nchi na barani Afrika, ambapo 
hadi sasa wameshatoa vitabu vi-
wili vya viongozi wakuu wa seri-
kali, Rais wa Awamu ya Pili, Ali 
Hassan Mwinyi na Rais wa Awa-
mu ya Tatu, Benjamin Mkapa.

Alisema anaelewa kwamba 
Rais wa Awamu ya Nne, Dk. Ja-
kaya Kikwete, yuko kwenye jiti-
hada kubwa ya kuandika kitabu 
chake kwa nguvu zake na kuwa-
taka waanzie hapo, yale yanay-
owezekana kuwekwa kwenye 
dijitali yakae huko.

“Lakini mumsaidie amalize 
kitabu chake na yeye aingie 
kwenye hiyo tovuti. Nimefaham-
ishwa nyingine mbili ambazo 

mnazitayarisha ni za viongozi 
mawaziri wakuu wastaafu, kaka 
yetu marehemu Edward Moringe 
Sokoine na baba yetu, Rashid 
Kawawa. Hizi  ni jitihada nzuri za 
kuhifadhi kumbukumbu za vion-
gozi wetu lakini twende kwenye 
mwelekeo huu ambao familia 
ya Dk. Salim wametuonyesha,” 
alisema.

Rais pia aliagiza waende 
kutengeneza tovuti ya serikali ya 
kuweka kumbukumbu ya vion-
gozi kama walivyoonyeshwa na 
Dk. Salim.

Mtoto wa Dk. Salim, Ahmed, 
kwa niaba ya familia, alimshuk-
uru Rais Samia kwa kazi kubwa 
ambayo imefanyika hadi kufani-
kisha uzinduzi wa tovuti hiyo.

Alibainisha kwamba mradi 
huo waliuanza tangu mwezi 
Oktoba mwaka 2021 kwa kupi-
tia  nyaraka nyingi muhimu am-
bazo zimeingia ndani ya tovuti 
hiyo.

Waziri Simbachawene alisema 
Taasisi ya Uongozi ambayo moja 
ya eneo ni kufanya utafiti mbal-
imbali na ndiyo iliyosimamia 
utungwaji wa vitabu vinavyo-
husu viongozi na ndiyo imesima-
mia eneo la ufundi lauhifadhi wa 
kumbukumbu kidijitali.

  “Mwelekeo wetu ni nini? 
Tumejifunza kumbe jambo hili 
linaweza kufanyika kwa viongozi 
wengine kwa hivyo, uwezo wa 
serikali upo vizuri katika utun-
zaji wa kumbukumbu, tunayo 
idara ambayo inatunza kumbu-
kumbu na nyaraka, tumejenga 
ofisi nzuri kule Dodoma na tu-
natunza makavazi mbalimbali,” 
alisema.

Simbachawene alisema bajeti 
ya mwaka huu wataongeza uw-
ezo wa kidijitali katika kuhifadhi 
nyaraka na yeyote atakayehitaji 
kuhifadhiwa ataweza kufanya 
hivyo.

“Mheshimiwa Rais kama iki-
kupendeza tuanze na viongozi 
hawa wakuu kama tunavyolifan-
ya hili basi tufanye kwa viongozi 
wote wakiwa hai waweze kush-
iriki katika matukio kama haya 
yanayotambua mchango wao,” 
alisema.

Samia ataka viongozi kuiga mfano wa Dk. Salim 

Mohamedi Saidi 
(81) mkazi wa 
Buguruni, jijini Dar 
es Salaam, akitoa 
maelezo kwa Dk. 
Sigfrid Shayo 
(kulia) wa Taasisi 
ya Moyo Jakaya 
Kikwete (JKCI), 
baada ya kufika 
katika hospitali ya 
Dar Group-JKCI 
jana, kwa ajili ya 
kupatiwa huduma 
ya vipimo na 
matibabu bure, 
ikiwa ni sehemu 
ya maadhimisho 
ya Siku ya Moyo 
Duniani. PICHA: 
CHRISTINA MWA-
KANGALE
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Ajali treni, gari magereza 
yaua  askari, yajeruhi 
Na Beatrice Shayo

ASKARI wa Magereza, Twaibu Sultan, ame-
fariki dunia na watu 10 kujeruhiwa wakiwamo 
askari wanane na mfungwa baada ya basi la 
magereza kugonga treni ya abiria katika eneo la 
Ukonga, jijini Dar es Salaam.

Askari aliyefariki dunia ni dereva wa basi 
hilo lenye namba MT 0040 mali ya Jeshi la Ma-
gereza lililogonga treni ya abiria namba YD16 
yenye injini namba 9015 iliyokuwa inatokea 
mikoa ya bara (Morogoro, Dodoma, Tabora na 
Kigoma).

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na Mkuu 
wa Kitengo cha Uhusiano wa Shirika la Reli 
Tanzania (TRC), Jamila Mbarouk, ajali hiyo im-
etokea juzi saa 11:23 jioni.

Alisema basi la magereza lilikuwa na watu 15 
na wakati ajali hiyo ikitokea lilikuwa likivuka 
reli eneo la kilometa 13 Ukonga na ndipo lilipo-
gonga treni iliyokuwa na abiria 650.

“Ajali hiyo imesababisha kifo cha mtu mmoja 
na majeruhi 10 ambao ni wanawake watano 
na wanaume watano. Majeruhi walipele-
kwa Hospitali ya Rufani ya Amana kwa ajili ya 
matibabu,”alisema.

Mbarouk alisema shirika linaendelea ku-
wasihi madereva wa vyombo vya moto kuwa 
makini wanapokatiza reli kwa kufuata sheria 
na alama za usalama wa reli zilizowekwa ili 
kuepusha ajali.

“Shirika linatoa pole kwa ndugu wa marehe-
mu na Mwenyezi Mungu awape nafuu majeruhi 
ili waweze kuendelea na shughuli za kujenga 
taifa,”.

  Jana, Kamishna Jenerali wa Jeshi la Ma-
gereza, Mzee Ramadhani Nyamka, aliwatem-
belea majeruhi waliolazwa Taasisi ya Tiba na 
Mifupa (MOI).

Alisema anasikitika kutangaza kifo cha askari 
wake mmoja na kutoa pole kwa majeruhi.

Jenerali Nyamka amewataka madereva wote 
wa Jeshi la Magereza kuzingatia sheria za usala-
ma barabarani ili kuepusha ajali zisitokee.

Mkuu wa Kitengo cha Habari na Mawasiliano 
Jeshi la Magereza, Juma Kapilima, alisema aska-
ri nane wamejeruhiwa na mfungwa mmoja am-
bao walipatiwa matibabu na wengine kuruhusi-
wa kurudi nyumbani.

Alisema katika Hospitali ya Amana yupo Ofi-
sa mmoja na MOI yupo mfungwa akiendelea na 
matibabu.

Madereva bodaboda wagoma kumzika
mwenzao kisa michango ya rambirambi 
Na Said Sindo, GEITA

WAENDESHA bodaboda 
mjini hapa  wamegoma ku-
fanya maziko ya mwili  wa 
mwenzao,  Doto Abel, mkazi 
wa Nyantorotoro kwa ma-
dai viongozi wao wamekula 
fedha za rambirambi zi-
lizochangishwa katika mae-
gesho yao.

Bodaboda hao walianda-
mana juzi wakiwa na jeneza 
lenye mwili wa mwenzao 
mpaka kwenye ofisi yao kuu 
iliyoko Mtaa wa Misheni, 
wakishinikiza fedha 
zirejeshwe na viongozi wao 
kujiuzulu mara moja. 

Wakizungumza  katika 
ofisi hizo, baadhi ya ma-
dereva hao wa  bodaboda  
walidai kuwa wanachanga 
fedha za rambirambi kati 

ya Sh. milioni 2.5 hadi Sh. 
milioni 2.8 kila msiba una-
potokea  lakini wakati wa 
maziko zimekuwa zikitole-
wa Sh. 800,000 na kwamba 
hali hiyo imewachosha.

“Fedha hizi tunazichanga 
waendesha bodaboda wa 
halmashauri nzima na ki-
wango chetu ni zaidi ya Sh. 
milioni 2.8 lakini  cha kush-
angaza tunaletewa 800,000 
kwa ajili ya kuendeshea msi-
ba wa mwenzetu tunataka 
kujua fedha zingine wana-
peleka wapi?” alihoji Selem-
ani Mwakyembe, mmoja wa 
waendesha bodaboda hao.

“Wametuchangisha pesa 
zetu wakituharakisha ili 
wapeleke msibani, lakini 
mpaka wakati huu hata 
wafiwa hawajapata hata 
mia,” aliongeza.

Dereva mwingine wa bod-
aboda, Hamis Joseph, alise-
ma katiba ya umoja wao 
inawataka viongozi kushika 
nafasi kwa miaka mitatu, 
lakini hao wameng’ang’ania 
kwa miaka saba sasa.

Juhudi za kuwapata vion-
gozi hao ziligonga mwamba 
baada kudaiwa kuzikimbia 
ofisi zao.

Aliyekuwa Katibu wa 
Umoja huo, Fred Fideli, 
alisema umoja wao una zai-
di ya wanachama 2,000 na 
kwamba wamekuwa wak-
iongezeka siku hadi siku.

Fideli alisema jukumu 
la kila mwanachama ni 
kuchangia fedha za rambi-
rambi kwa mujibu wa sheria 
zao.

Alisema linapojitokeza 
tatizo kama hilo, viongozi 

wao wanatakiwa kujibu ki-
asi kilichopatikana, tumika 
na kubaki ili kuondoa sin-
tofahamu miongoni mwao.

Mwenyekiti wa Umoja wa 
Vijana wa Chama cha Map-
induzi (UVCCM) Mkoa wa 
Geita, Manjale Magambo, 
alifika katika ofisi za umoja 
huo  kutuliza vurugu huku 
akitoa Sh. 500,000 kwa ajili 
ya kuwawezesha bodaboda 
hao kumaliza msiba huo.

Aliahidi kufanya kikao 
kikubwa leo kusikiliza kero 
zao na kupata ufafanuzi 
kutoka kwa viongozi hao ili 
kuondoa migogoro baina 
yao mara kwa mara.

 Jeshi la Polisi Mkoa wa 
Geita, lilifika eneo la tukio 
hilo na kuwasihi bodaboda 
hao kuwa watulivu wakati 
suala lao linashughulikiwa.

EWURA yafungia  vituo madai kuficha mafuta

Mwende-
sha pikipi-
ki akiwa 
ameshe-
heni 
mizigo 
na abiria 
akiwa 
amesima-
ma katika 
eneo la 
Msongola, 
jijini Dar 
es Sa-
laam juzi, 
kitendo 
ambacho 
ni ha-
tari kwa 
usalama 
barabara-
ni. PICHA: 
JUMANNE 
JUMA

Na Paul Mabeja, DODOMA

MAMLAKA ya Udhibi wa  Hu-

duma za Nishati na Maji (EWU-
RA) imesema  imevifungia vituo 
saba vya mafuta nchini kutoa 

huduma kwa madai ya kuficha 
mafuta kwa lengo la kujipatia 
faida kinyume na sheria.

Meneja Mawasiliano na Uhu-
siano wa Mamlaka hiyo,   Titus 
Kaguo, alisema jana mjini hapa 
wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari kuhusu hatua 
zilizochukuliwa  dhidi ya vituo 
hivyo      baada ya kubainika 
kuwa vilificha mafuta na ku-
sababisha uhaba wa bidhaa hiyo 
nchini.

Alisema kuanzia Julai, mwaka 
huu, kumekuwapo na matukio 
kwa baadhi ya maeneo ya pem-
bezoni mwa nchi kukosa mafuta 
hasa kipindi bei zinapoelekea 
kubadilishwa na kusababisha 
usumbufu kwa wananchi na 
athari za kiuchumi.

Alisema baada ya malalamiko 
hayo, EWURA ilifanya uchun-
guzi na kubaini kuna vituo vya 
mafuta nchini vilikuwa vikificha 

nishati hiyo ili kujipatia faida bei 
inapopandishwa na mamlaka 
hiyo.

“Pamoja na mafuta kuwapo 
nchini upungufu wa mafuta ka-
tika     maeneo       mbalimbali 
ulichangiwa     na      baadhi ya 
wamiliki wa vituo vya kuuzia 
mafuta kwa makusudi kuamua 
kuhodhi mafuta, “ alisema 
Kaguo.

Alisema EWURA imeende-
lea kuchukua hatua za kisheria 
ikiwemo kuvifungia vituo vi-
navyothibitika kuficha mafuta 
kinyume na kanuni na mion-
gozo inayosimamia biashara ya 
mafuta nchini.

“Kama tulivyoeleza katika 
mkutano na waandishi wa 
habari tarehe 18 mwezi huu 
kule Dar es Saalam EWURA il-
iendelea na uchunguzi wa vituo 
vingine ikiwemo kupata fursa ya 
kuwasilisha utetezi wao ndani 

ya siku 21,” alisema.
Alisema baada ya kupitia 

utetezi wao katika kikao cha 
Septemba, mwaka huu, Bodi ya 
Wakurugenzi wa EWURA ilijiri-
dhisha pasipo shaka kuwa vituo 
viwili vilitenda kosa la kuhodhi 
mafuta kati ya Julai na Agosti na 
kuamuru vifungiwe kwa kipindi 
cha miezi sita.

Alivitaja  vituo hivyo kuwa 
ni Rashal Petroleum Ltd cha 
Mlimba mkoani Morogoro na 
Kimashuku Investment Co. Ltd 
cha Babati mkoani Manyara.

“EWURA inatoa onyo kwa  
wamiliki wa vituo vya mafuta 
kuwa serikali inafuatilia suala 
hili kwa karibu kupitia vyombo 
vyake mbalimbali na kuwa iki-
dhibitika uvunjaji wa sheria na 
kanuni umetendeka hatua kali 
za kisheria zitachukuliwa dhidi 
yao ikiwemo kuwafutia leseni 
zao,” alisisitiza.
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CHADEMA yaibua hoja kuhusu
uboreshaji daftari wapigakura
Na Paul Mabeja, DODOMA

CHAMA cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA) kimei-
omba serikali kutoa ratiba ya 
uboreshaji daftari la wapigakura 
kabla ya kufanyika uchaguzi 
mkuu mwaka 2025. 

Katibu Mkuu wa CHADEMA, 
John Mnyika (pichani), alitoa wito 
huo jana wakati akizungumza na 
waandishi wa habari mjini hapa 
kuhusu masuala mbalimbali ya-
nayoendelea nchini.

Mnyika alisema serikali kupitia 
Ofisi ya Waziri Mkuu inatakiwa 
kutoa ratiba ya uboreshaji wa 
daftari hilo  ambalo kiutaratibu 
linatakiwa kuboreshwa mara 
mbili kabla ya kufanyika uch-
aguzi huo wa rais, wabunge na 
madiwani mwaka 2025.

“Ukiangalia hadi sasa mwaka 
2023 daftari hili lilipaswa kuwa 
tayari limefanyiwa maboresho, 
hivyo basi natoa wito kwa seri-
kali kupitia Ofisi ya Waziri Mkuu 
na Tume ya Uchaguzi (NEC) ku-
toa ratiba ili kuanza kuboresha 
daftari hili la wapiga kura kwa 
mujibu wa utaratibu,”alisisitiza 
Mnyika

Serikali kupitia Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi (NEC) iliboresha 
daftari hilo mwaka 2017/18 na 
kutumika katika uchaguzi mkuu 
uliofanyika nchini mwaka 2020.

Bashungwa 
akerwa kasi 
ujenzi uwanja 
wa ndege
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Ujenzi, Innocent Bashungwa,   
ameelezea kukerwa na kasi ndogo ya ujenzi wa 
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Msalato, hivyo 
kuiagiza kampuni ya Beijing Construction Engi-
neering Group kukamilisha ujenzi wa jengo la 
abiria na la kuongozea ndege ifikapo Desemba, 
2024.

Bashungwa alisema hayo juzi jijini Dodoma 
wakati akikagua maendeleo ya ujenzi wa kiwanja 
hicho na kutokuridhishwa na kasi ya maende-
leo yake kutokana na kusuasua kwa mkandarasi 
huyo.

“Mkandarasi usivimbe kichwa kana kwamba 
umepata kazi nyingi. Usipozingatia  maelekezo 
ambayo nimekupatia, kulingana na vipengele vil-
ivyopo kwenye mkataba, tunaweza kukusimami-
sha kazi kwa mujibu wa sheria,” alisema.

Alimtahadharisha mkandarasi huyo iwapo 
atazembea kukamilisha kazi hiyo kwa wakati hat-
apata kazi nyingine katika sekta ya ujenzi ndani 
ya nchi.

 “Ukizembea kwenye kazi hizi, nina mamalaka 
ya kuhakikisha hupati kazi nyingine ndani ya 
nchi hii, baada ya ziara hii nataka kuona kazi in-
aenda kwa spidi,” alisisitiza Bashungwa.   

Aidha, Bashungwa amemtaka Meneja Mkazi 
wa Kampuni hiyo, kuripoti ofisini kwake na kum-
wandikia maelezo ya mpango kazi wake na ‘ku-
weka kwa maandishi namna atakavyokamilisha 
mradi huo kwa wakati. 

Pia alimwelekeza msimamizi wa miradi kutoka 
Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) kusi-
mamia mradi huo saa 24 ili ukamilike kwa ubora 
na kwa wakati kama ilivyopangwa. 

Bashungwa alibainisha kuwa ujenzi wa jengo 
hilo unatekelezwa kwa awamu mbili na kwamba 
sehemu ya kwanza inahusisha ujenzi wa baraba-
ra ya kuruka na kutua kwa ndege yenye urefu wa 
kilomita 3.6, maegesho ya ndege, njia ya magari 
barabara za maingilio na hadi sasa utekelezaji 
wake ni asilimia 36. 

Sehemu ya pili inahusisha ujenzi wa jengo la 
abiria pamoja na jengo la kuongozea ndege na 
miundombinu mingine ambapo utekelezaji wake 
umefikia asilimia 7.

Awali wakati akikagua barababara ya kuruka na 
kutua ndege, Bashungwa alimpongeza mkanda-
rasi  Sinohydro Corporation anayeshirikiana na 
M/s Beijing Sino – Aero Construction Engineering 
na M/s China Jiangxi International Economic and 
Technical Cooperation kwa kuendelea kutekele-
za mradi huo na kumsisitiza kuendelea kufanya 
kazi usiku na mchana ili uweze kumalizika kwa 
wakati.

Akitoa taarifa ya mradi huo, Mtendaji Mkuu 
wa Wakala wa Barabara (TANROADS), Mhandisi 
Mohamed Besta, alisema watahakikisha wanawa-
simamia makandarasi wote wawili wanaojenga 
kiwanja hicho ili kumalizika ndani ya muda kwa 
kuweka sawa ratiba yao ili iendane na muda 
waliopangiwa na kupata matokeo wanayoyata-
rajia. 

Ukamilikaji wa kiwanja hicho ambacho seh-
emu ya kwanza ya ujenzi wake inagharimu Sh. 
bilioni 165 ni moja ya mkakati wa serikali katika 
kuboresha na kuimarisha usafiri wa anga, amba-
po kiwanja hicho kitakuwa na uwezo wa kupokea 
abiria milioni 1.5 kwa mwaka na abiria 800 kwa 
wakati mmoja. 

Mkuu wa Chuo cha Taifa cha Utalii, Dk. Florian Mtey (wa pili kushoto), akipata maelezo kuhusu namna 
ya kupika supu ya pweza kutoka kwa Bakari Kanducha (kushoto) kutoka Chuo cha National Of Tanzania, 
katika maonyesho ya vyakula vya asili kwa kanda zote za Tanzania, jijini Dar es Salaam juzi.  Wa (tatu 
kushoto) ni Kaimu Makamu wa Chuo Utalii, Jesca William. PICHA: JUMANNE JUMA

Awali aliitaka serikali kuacha kuji-
milikisha mchakato wa kuandaa sera 
ya elimu  na mitaala mipya ya elimu 
kwa kuwashirikisha wadau wote kwa  
maslahi ya taifa.

  “Siyo sawa serikali ikajimilikisha 
zoezi hili na mchakato wa upatikanaji 
wa sera mpya na mitaala mipya ya 
elimu nchini,” alisema na kuongeza:

“Mjadala wa elimu haupaswi ku-
jadiliwa na kuridhiwa na serikali 
peke yake mapendekezo yaliyotolewa 
kuhusu mitaala na sera ya elimu haya-
jajitosheleza katika kuvusha nchi yetu 
kwenda mbele.” 

  Alisema serikali inatakiwa kupata 
mapendekezo ya kuboresha mfumo 
wa elimu nchini kutoka katika makun-
di yote kwa kuwa watu wote watak-
wenda kunufaika na maboresho hayo 
bila kujali chama.

 “Mitaala hiyo haitakuwa ya chama 
kimoja bali itakwenda kugusa Watan-

zania wote wanafunzi wa sasa na 
watoto wa watoto wetu, ni lazima 
watu wote tushiriki kuamua hatma 
ya jambo hili kwa pamoja bila kum-
wacha mtu nyuma,” alisema.

  Alisema kwa namna ambavyo 
mchakato huo umeendeshwa hadi 
ulipofikia, wao kama CHADEMA 
hawajaridhishwa na mapendekezo 
yaliyotolewa kwani bado yanahitaji 
kuboreshwa ili kupata mfumo wa 
elimu ulio bora na shindani na 
mataifa mengine.

Kadhalika, alisema  serikali in-
aandaa dira ya taifa ya mwaka 2050 
ambayo hawajashirikishwa.

“Haiwezekani chama kimoja 
kuandaa dira ya taifa hadi mwaka 
2050 bila sisi kushirikishwa, dira ni 
ya miaka mingi ambayo kama sisi 
tukiingia madarakani tutatakiwa 
kuitekeleza lakini leo hii hatushiriki 
katika kuiandaa, haiwezekani hata 
kama hatupo serikalini lazima uwe-
po mlango wa sisi kushiriki kuandaa 
jambo hili, ” alisema.

Aliitaka serikali itoe kauli ya kue-
lekeza mchakato mzima wa uan-
dishi wa dira ya taifa kwa makundi 
mengine.

“Serikali pamoja na kuzindua 
mchakato huu  bado haijaelekeza 
namna ambavyo makundi mengine 
yaliyo nje ya serikali ya CCM (Chama 
cha Mapinduzi) yanaweza kushiriki 
hatua kwa hatua kuandaa dira hii ya 
taifa ya mwaka 2050,” alisema.  
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usalama kazini

Sera, 
usimamizi 
wa fedha
yaleta 
matokeo 
chanya
Na Frank Monyo

KATIBU Mkuu wa Wizara 
ya Viwanda na Biashara, Dk. 
Hashil Abdallah, amesema 
kuwapo kwa sera nzuri, usi-
mamizi wa fedha na uwez-
eshaji katika kilimo kume-
leta matokeo chanya kwenye 
mnyororo wa thamani wa 
bidhaa zinazozalishwa na 
wakulima wadogo na wa kati.

Alisema  hayo juzi mkoani 
Dar es Salaam wakati aki-
funga warsha ya siku moja ili-
yokuwa ikijadili namna bora 
ya kuwekeza katika sekta ya 
kilimo kwa maendeleo ende-
levu ya taifa.

Warsha hiyo iliandaliwa na 
taasisi isiyo ya kiserikali ya 
kuwainua wakulima wadogo 
kiuchumi (MEDA) iliyokuwa 
na lengo la kuwakutanisha 
pamoja wadau wa kilimo 
nchini.

Dk. Hashil alisema warsha 
hiyo ni matokeo ya mkutano 
wa kimataifa wa masuala ya 
kilimo uliofanyika Dar es Sa-
laam hivi karibuni chini ya 
usimamizi na uongozi imara 
wa Rais Samia Suluhu Has-
san.

“Naipongeza taasisi isiyo 
ya kiserikali ya kuwainua 
wakulima wadogo kiuchumi 
kwa kuwakutanisha pamoja 
wadau wa kilimo nchini ka-
tika warsha hii iliyokuwa na 
majadiliano ya namna bora 
ya kuwekeza katika sekta ya 
kilimo kwa maendeleo endel-
evu ya nchi yetu,” alisema.

Mwakilishi Mkaazi wa 
Taasisi hiyo, Mussa Lubango, 
alisema lengo kuu la kuwapo 
kwa warsha hiyo ni kuwainua 
wakulima wadogo na wa kati 
katika sekta ya uchumi na 
maendeleo endelevu.

Vile vile, kuwapo muun-
ganiko kama huo utatoa fursa 
ya masoko kwa wawekezaji 
katika kuzalisha mazao 
mbalimbali ya kibiashara na 
chakula nchini.

“Pongezi kwa serikali kupi-
tia kwa wizara husika kwa ku-
tupa ushirikiano mzuri na ku-
wezesha warsha hii kufanyika 
nchini kwani tunaiona Tanza-
nia kuwa kitovu cha uzalishaji 
wa chakula katika ukanda wa 
Afrika na Mashariki ya Kati,” 
alisema.

Mkurugenzi wa Taasisi 
ya Islamic Help, Mo-
hasaad Mohammed (kati-
kati), akimtwisha ndoo ya 
maji kichwani mwanafun-
zi wa kidato cha kwanza 
wa Shule ya Sekondari 
ya Chatuu, Asia Kivum-
bi  wakati wa uzinduzi wa 
kisima cha maji chenye 
thamani ya sh. milioni 16 
kilichochimbwa na taasisi 
hiyo kwa  ufadhili  wa 
watu wa Kuwait, wilayani 
Muheza mkoani Tanga 
hivi karibuni.  Kulia ni Di-
wani wa kata ya Mtindiro, 
Mustafa Hatibu. PICHA: 
STEVEN WILLIAM

Taasisi zatakiwa  kukuza sekta ya madini
Pilly Kigome na Al-
phonce Kabilondo, GEITA

SERIKALI imesema  sekta ya 
madini ni lazima iungane na 
nyingine nchini ili ikue haraka 
kiuchumi na kuongeza ajira 
kwa wananchi.

Makamu wa Pili wa Rais 
wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar (SMZ), Dk. Hemed 
Suileman      Abdulla, wakati 
akifunga maonyesho ya sita 
ya teknolojia ya      madini ka-
tika viwanja vya Bombambili 
mkoani hapa.

Dk. Hemed  alisema sekta 
hiyo ya  madini inatakiwa ku-
ungana na ya  elimu, fedha na 
sayansi na teknolojia kwani 
ni muhimu kuiendeleza kwa 
kuwa inatajwa kuleta maende-
leo endelevu nchini.

Mchango wa sekta ya 
madini katika pato la taifa 
umeongezeka kutoka asilimia 

7.3 kwa mwaka 2021 hadi ku-
fikia  asilimia 9.1 mwaka 2022.

Mafanikio hayo, alisema ya-
metokana na maboresho yali-
yofanywa katika usimamizi wa 
sekta na kuweka mazingira 
wezeshi ya biashara.

Alisema sekta hiyo im-
eongeza mchango katika ajira 
kwa wananchi kupata moja 
kwa moja kwenye  madini na 
kandarasi zinazotolewa na 
migodi. Alisema  hadi sasa mi-
godi yote mikubwa na ya kati 
inatumia huduma  zinazotole-
wa na Watanzania.

Alibainisha kuwa tayari mi-
tambo mitatu ya usafishaji wa 
madini na fedha imejengwa 
katika mikoa ya Dodoma, 
Mwanza na Geita ikiwa na uw-
ezo wa kusafisha kilo 965 kwa 
siku.

Mitambo hiyo, alisema ina 
uwezo wa  kusafisha kwa asil-
imia 99.99 dhahabu na fedha.

“ Jambo   ambalo litaiwez-
esha nchi yetu kupitia Benki 
Kuu ya Tanzania kununua 
madini na kuyahifadhi ili kui-
marisha shilingi ya Tanzania,” 
alisema na kusisitiza:

“Natoa wito kwa Benki Kuu 
ya Tanzania kuendelea ku-
weka akiba ya dhahabu ya ku-
tosha, pia wachimbaji wadogo 
na wakubwa kutumia mitam-
bo hiyo ya usafishaji wa ma-
dini ili kupunguza upotevu wa 
mapato yatokanayo na kuuza 
madini yasiyosafishwa.”

 Waziri wa Madini, Antony 
Mavunde, aliitaka sekta hiyo 
kuchangia pato la Taifa hadi 
kufikia  asilimia kumi ifikapo 
mwaka 2025 kutoka asilimia 
9.1 ya mwaka huu.

Mavunde alisema maonye-
sho hayo yameendelea kukua 
kwani washiriki wameweza 
kupata elimu  ikiwemo ya 
matumizi sahihi ya teknolojia 

na uhifadhi wa mazingira.
Alisema  sekta hiyo imezidi 

kukua na inachangia pato la 
Taifa kwa asilimia 56 kwa fed-
ha za kigeni.

Mavunde alisema wizara 
hiyo inakusudia kufanya utafi-
ti wa kijiolojia nchi nzima kwa 
kutumia ndege lengo ikiwa ni 
kuhakikisha wachimbaji wa-
naondokana na uchimbaji wa 
kubahatisha.

Awali, Mkuu wa Mkoa wa 
Geita, Martine  Shigella, aki-
toa taarifa kuhusu maonyesho 
hayo, alisema yatakuwa yana-
fanyika kila mwaka. Alisema 
katika maonyesho ya mwaka 
huu, washiriki wameongezeka 
hadi kufikia 350 kutoka 250  
mwaka jana.

Alisema  baadhi ya washiriki 
hao ni makampuni na wajasir-
iamali kutoka ndani na nje ya 
nchi, ikiwemo Burundi, Kenya, 
Uganda na Rwanda.

Kasi magonjwa ya moyo yamnyima usingizi Waziri
Na Christina Mwakangale 

WAZIRI wa Afya, Ummy 
Mwalimu, amesema kasi ya 
ongezeko la magonjwa ya 
moyo, hususan shinikizo la 
damu ni moja ya mambo am-
bayo yanamnyima usingizi, 
hivyo kuna  haja ya kila Mtan-
zania kutafakari kuhusu afya 
ya moyo ambayo ndiyo kitovu 
cha uhai.

Aidha, amewataka Watan-
zania kubadilisha mfumo 
wa maisha ya kisasa wa ku-
tumia vitu vyenye sukari ny-
ingi, mafuta na sigara aina ya 
shisha na kujikita katika ulaji 
wa matunda na mboga za ma-
jani ili kuimarisha afya.

Ummy aliyasema hayo juzi 
mkoani Dar es Salaam wakati 
wa maadhimisho ya Siku ya 
Moyo Duniani iliyofanyika ka-
tika Hospitali ya Dar Group - 
JKCI ambayo yalikwenda sam-
bamba na utoaji wa huduma 
za uchunguzi na matibabu 
bure ya moyo kwa wananchi.

Alisema utafiti umebaini ni 
asilimia tatu pekee ya Watan-
zania watu wazima, ndio hula 
matunda na mboga za majani, 
hali ambayo alisema inaha-
tarisha afya, hivyo ili kuepu-
kana na magonjwa ya moyo 
ni wakati wa kubadili dhana 
zinazohatarisha afya kwa ulaji 
usiozingatia lishe.

“Matibabu ya moyo ni ghali 
sana hadi kufikia Sh. milioni 10 
kufanya upasuaji wa kubadili-
sha valvu kwenye moyo iwapo 
moyo wako mishipa imeleta 
shida.

“Tanzania hatuna shida ya 
upatikanaji mboga, hivyo tule 
mboga. Wataalamu   watue-
limishe namna ya kupika hizi 
mboga    kwani tunaivisha 
sana, si sahihi. Kule   kwetu 
Tanga, Dar es Salaam mboga 
inawekwa viungo vingi. Pia 
tuzingatie kufanya   mazoezi 
dakika 150 kwa wiki,” alisema.

Ummya alisema wataalamu 
wanashuhudia kasi ya ongeze-
ko la wagonjwa wa moyo Tan-

zania. Alisema mwaka 2017 
kulikuwa wagonjwa milioni 
2.5 na mwaka jana walifikia 
milioni 3.4, huku wengi waki-
ugua shinikizo la damu.

Alisema magonjwa ya kisu-
kari na shinikizo la damu 
ndiyo yana kasi kubwa kutoka 
asilimia moja mwaka 1980 
hadi asilimia tisa mwaka 2020. 
Alisisitiza wanaougua hasa 
shinikizo la damu kutumia 
dawa ili kuepukana na ma-
gonjwa ya moyo kama kisu-
kari, figo na kiharusi.

“Katika kila Watanzania 100 
wenye miaka kuanzia 15 na 
kuendelea, 12 wana presha 
(shinikizo la damu). Mei, mwa-
ka huu, nilitoa taarifa kuhusu 
presha na ndiyo sababu ya 
changamoto ya magonjwa 
haya. Ukijulikana   mapema 
ni rahisi kutibu ugonjwa, tuji-
tokeze kupima afya,” alisema 
Ummy.

Kaimu Mkurugenzi Mtend-
aji wa Taasisi ya Moyo Jakaya 
Kikwete ( JKCI), Dk. Angela 

Muhozya, alisema matatizo 
ya moyo yanaongezeka kwa 
asilimia 25 kila mwezi na kati 
ya wote wanaofika kwa ajili ya 
uchunguzi katika taasisi hiyo, 
asilimia 35 hadi 50 hukutwa 
na matatizo ya moyo.

“Ndani ya robo mwaka tu-
nahudumia wagonjwa 2,000 
ikiwamo tawi letu lililopo Hos-
pitali ya Dar Group JKCI. Idara 
ya dharura tunaona zaidi ya 
wagonjwa 500 kwa robo mwa-
ka Dar Group JKCI. 

“Kasi ya magonjwa ya 
moyo inaongezeka, hivyo 
kuna haja ya kuongeza kasi 
ya kutoa elimu katika jamii 
ikiwa ni pamoja na kuwafikia 
wananchi pale walipo kupi-
tia TibaMkoba,” alisema Dk. 
Muhozya.

Rais wa Chama cha Madak-
tari Bingwa wa Moyo Tanza-
nia (TCS), Dk. Robert Mvungi, 
alisema kati ya vifo vyote vito-
kanavyo na magonjwa tofauti 
nchini, asilimia 13 chanzo ni 
magonjwa ya moyo.
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MAONI & UCHAMBUZI

HIVI karibuni, umeibuka mtindo wa baa-
dhi ya vijana ambao ni mashabiki wa vyama 
vya siasa kuwa sehemu ya kubeba maslahi 
ya watu binafsi ambao wamepachikwa jina 
la ‘chawa’, linalozidi kuwa maarufu.

Uchawa huo ni kwamba vijana 
wanageuka kuwa wafuasi wa mtu badala ya 
kubeba maono ya chama, kitendo ambacho 
kiongozi huyo akiondoka, wanaweza 
kujikuta hawana mahali pa kuegemea.

Ninadhani kuna haja ya vijana kubadilika 
na kuepuka kutumika badala yake 
wajipange kutafuta nafasi mbalimbali 
za uongozi katika vyama vyao badala ya 
kutumika kwa maslahi ya watu binafsi.

Mtindo huo wa uchawa umemkera pia 
Katibu Mkuu wa CCM, Daniel Chongolo, 
ambaye aliwahi kuwaambia vijana wa 
Umoja wa Vijana wa chama hicho (UVCCM) 
kuwa waachane nao wasimamie maslahi 
ya chama.

Chongolo alitoa onyo hilo wakati 
akihutubia wajumbe wa Baraza Kuu la 
UVCCM   hivi karibuni na kusema CCM 
inategemea vijana hao kutumia nafasi zao 
kubeba ajenda za chama zenye maslahi 
kwa taifa.

Aliwataka wasikubali kuwa sehemu ya 
kubeba maslahi binafsi ya watu wachache 
wenye ndoto zinazokinzana na misingi ya 
chama, hivyo wazingatie maslahi ya umma 
wa Watanzania.

Kwa mujibu wa Chongolo, chama 
kinawategemea vijana wa jumuiya hiyo 
ili kukilinda na kukisemea na kufanya 
mambo yatakayokifanya kiendelee kuwa 
chama tawala nchini na si vinginevyo.

Msisitizo wake ni kwamba vijana 
wasiache wajibu huo, wasiache kulinda 
viongozi wao, wasibebe jukumu la kuwa 
viongozi wa watu na kwamba kufanya 
hivyo ni kwenda kinyume cha majukumu 
yao.

Aliwataka vijana kusimama na 
viongozi halali na sahihi wa taasisi na sio 
viongozi wanaojiandaa kuwa viongozi 
bila kuandaliwa na taasisi, kwa maelezo 
kwamba, viongozi wengi wanaojiandaa na 
kuwa na tamaa ya nafasi, kwenye chama 
hicho, huwa hawapati nafasi.

Ninaunga mkono kauli ya Chongolo 

kwani ni wazi kwamba kijana akiamua 
kuwa mfuasi wa mtu badala ya chama, 
mtu huyo akiondoka au akishindwa, 
anaweza kujikuta katika wakati mgumu 
kwa kutengwa.

Ingekuwa vyema kama vijana wataacha 
tabia ya uchawa na badala yake wajifunze 
kujipigania na kujisimamia wenyewe ili 
kufikia malengo waliyojiwekea katika 
maisha yao.

Si siri kwamba njia rahisi ambayo baadhi 
ya vijana wameigundua kwa sasa ni kuwa 
chawa, ambayo sidhani kama ni sahihi, 
kwani inalenga kushabikia au kubeba 
maslahi ya watu wachache badala ya 
taasisi.

Kwa muda mrefu vijana wamekuwa 
wakitumika kwa maslahi binafsi ya 
wanasiasa, wakati mwingine katika 
uchaguzi huwa wanatumika kufanya 
vurugu au kupigana na wenzao wa vyama 
vingine.

Sasa limekuja jina la uchawa ambalo 
wahusika ni wale wanaoshabikia maslahi 
ya watu wachache badala ya chama, na 
wanaweza kujikuta wakiingizwa katika 
mtego wa kushiriki vurugu kwa maslahi 
binafsi.

Hivyo ingekuwa ni vyema kama onyo 
lililotolewa na Changolo likaleta matokeo 
chanya ili kuepusha kuingia katika mtego 
ambao mwisho wao unaweza usiwe mzuri 
kwa kutumiwa na kuachwa walivyo.

Kifupi ni kwamba vijana wasikubali 
kutumiwa na wanasiasa, kwani 
wakishawatumia na kupata kile 
wanachokitaka wanawaacha kama walivyo 
na kuendelea kuwa chawa huku wakiacha 
fursa za kuwaletea maendeleo.

Ni muhimu vijana wajipiganie kwani 
ni wengi na wana uwezo wa kufanyiana  
kampeni na kuwania nafasi nyingi za 
uongozi    na kuibuka na ushindi badala 
ya kuwa wasindikizaji kwa mtindo wa 
uchawa.

Wakumbuke kwamba, wanasiasa 
wakishamaliza kuwatumia, hawana haja 
nao tena, hivyo wasikubali kuwa nyuma 
ya wanasiasa na kuwasafishia njia bali 
wachangamkie fursa mbalimbali za 
uongozi.

Vijana kataeni kuwa chawa 
kwa maslahi ya watu binafsi

 Muungwana Lazima Nilonge

Kauli ya Simbachawene iwafumbue 
iwageuze kifikra viongozi serikalini
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WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora, George Simbachawene, juzi alikuwa akifungua 
programu ya uongozi ngazi ya cheti awamu ya nne iliyoandaliwa na 
Taasisi ya Uongozi. Mafunzo hayo yana lengo la kuwanoa watumishi 
hao kwa ajili ya kufanya kazi kwa tija na ufanisi na watakaposhika na-
fasi za uongozi, watende mambo kwa weledi. 

Katika hotuba yake, Simbachawene alikemea tabia ya baadhi ya 
watumishi waandamizi wa umma na viongozi katika wizara, taasisi 
na idara serikalini, kujifanya miungu watu huku wengine wakiwatisha 
watu kwa kusema ‘unajua mimi ni nani? Kwa maneno mengine watu 
hao hutumia nafasi zao vibaya kwa kuwanyanyasa watu walio chini 
yao na wananchi kwa ujumla. 

Kwa mujibu wa Simbachawene, baadhi ya watu hao wanapopata 
nafasi za uongozi, badala ya kutekeleza majukumu   yao kwa 
kufuata sheria, kanuni na taratibu zilizowekwa kwa mujibu wa 
utumishi wa umma, hufanya mambo yao ikiwamo kuwahamisha 
watu wanaowakuta na kuwapachika watu wao ili kutimiza maslahi 
yao binafsi. Viongozi hao, alisema wamekuwa wakifanya hivyo kwa 
visingizio kwamba  hawaendani na kasi ya Rais Samia Suluhu Hassan.

Kutokana na kukithiri kwa tabia hiyo, aliwakumbusha viongozi wa 
umma katika ngazi mbalimbali kuacha ubabe na umungu mtu bali 
watekeleze majukumu yao kwa kufuata sheria, kanuni, miongozo na 
taratibu zilizowekwa katika utumishi wa umma.

 Aliwakumbusha pia wanaopatiwa mafunzo ya uongozi kwamba 
watakapohitimu wakatekeleze majukumu yao kwa misingi hiyo. 

Simbachawene hakuishia kutoa nasaha hizo pekee bali aliweka 
wazi kwamba mtu anapopewa nafasi ya uongozi, anapaswa kuwa na 
maono ili kuleta tija na matokeo chanya katika sekta anayoiongoza 
badala ya kuwa mtu wa kupiga watu, kulipiza visasi na kufanya ukatili 
wa aina mbalimbali. 

Pia alisema kiongozi anapaswa kuwabadilisha kifikra wale 
anaowaongoza na kuwashirikisha katika kuyatafsiri maono aliyo nayo 
na hatimaye kuifikia njozi iliyotarajiwa. 

Waswahili wana msemo kwamba “Kisu kimegonga mfupa”. Kauli 
hiyo ya Waziri Simbachawene imewagusa viongozi na maofisa wengi 
katika utumishi wa umma ambao wameendeleza umangimeza, 
umungu mtu, visasi na unyanyasaji. Viongozi na maofisa hao, pindi 
wanapopata nafasi, hutumia kama fimbo kuwapigia wengine huku 
wengine wakisema “sasa watanitambua”. 

Viongozi wanapaswa kutambua kwamba dhamana wanayopewa 
si kwa manufaa yao bali ni kuwatumikia watu. Kwa kushindwa 
kutambua hilo, ndiyo maana katika ngazi mbalimbali za utumishi 
wa umma, rushwa na kauli za njoo kesho, zimetamalaki. Pia wako 
ambao wameshindwa kujiamini katika nafasi zao, hivyo kuona watu 
wenye uwezo lakini wako chini yao wanawadharau. Hatua hiyo 
imesababisha badala ya kutoa maagizo kwa wasaidizi wao, hutumia 
kauli ya ‘maagizo kutoka juu’.

Ni wakati mwafaka sasa kwa viongozi wa serikali na taasisi zake 
kutambua kuwa uongozi ni kuongozwa na watu kwa maana ya kufuata 
ushauri mzuri ili kutekeleza yanayopaswa kufanywa. Pia watambue 
kuwa matendo ndiyo yatakayodhihirishwa na watu wanaowaongoza 
kwa kutenda matendo mema. 

Yako mambo mengi ambayo kiongozi anatakiwa kufanya 
kwa manufaa ya jamii anayoiongoza badala ya kujitutumua na 
kunyanyasa watu.  Kwa maneno mengine, mtu   anapopewa nafasi 
ya uongozi anapaswa kufanya mambo ambayo hata akiondoka jamii 
itamkumbuka na kuwa alama ya ukumbusho. 

Ni vyema viongozi walioko katika nafasi mbalimbali, ziwe za umma 
au taasisi binafsi, kujifunza kupitia kauli ya Waziri Simbachawene 
kwamba waache kujiona miungu watu na kutaka kuwanyanyasa watu 
kwa kutumia nafasi zao. Kwa kufanya hivyo, maendeleo endelevu 
yatapatikana na kero zinazowakabili wananchi zitapungua kwa kiasi 
kikubwa.

Na Sabato 
Kasika
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Mtu akipewa heshima, ajiheshimuFIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

Tusibweteke na uenyeji AFCON tujipange sawasawa

L
EO naendelea na makala 
elimishi kuhusu hadhi 
ya ubalozi nikianza kwa 
pongezi kwa mmoja wa 

mabalozi wapya walioteuliwa 
hivi karibuni, akiwamo John Ul-
anga, ambaye pia ni Mkurugen-
zi Mtendaji wa Taasisi ya Sekta 
Binafsi Tanzania (TPSF).

Wiki iliyopita tuliishia katika 
kipengele nani anaweza kuwa 
Balozi na ana hadhi gani. Leo 
nazungumzia mambo kadhaa, 
kwanza, haki za mtu mwenye 
hadhi ya ubalozi. Haki na hadhi 
za kibalozi ziko nyingi zikiwamo 
wenza wa watu wenye nafasi 
hiyo kupatiwa pasipoti ya kidi-
plomasia,   wenza kulipiwa po-
sho pamoja na watoto wao wa-
siozidi wanne na kulipiwa ada 
katika shule za kimataifa. 

Eneo   la ubalozi na nyumba 
za wanadiplomasia vinahesa-
bika ni nchi husika, hivyo vina 
kinga ya kidiplomasia. Polisi 
haruhusiwi kuingia au kukama-
ta mtu, hivyo mhalifu yeyote 
au hata kibaka akifanya uhalifu 
na kukimbilia ubalozi wowote, 

hawezi kukamatwa mpaka uba-
lozi wenyewe umripoti na ku-
ruhusu akamatwe. 

Hii ni kama ilivyotokea kwa 
Jullian Asange au Tundu Lissu. 
Ukitafutwa na polisi ukakim-
bilia ubalozi wowote, polisi 
hawawezi kukukamata, ila wa-
takungojea hapo nje, ukitoka tu 
unadakwa. 

Haki nyingine ni kutembelea 
gari la kibalozi lenye namba za 
ubalozi. Balozi akiwamo ndani 
ya gari inapeperushwa bendera 
ya nchi husika. Ikitokea kuna 
msongamano wa magari bara-
barani, gari hilo linawasha taa 
na linapishwa kama magari ya 
zimamoto, kubeba wagonjwa 
na ving’ora. 

Wanadiplomasia hasa maba-
lozi hawalipi kodi, wana vitam-
bulisho maalum na wananunua 
bidhaa katika maduka maalum, 
maarufu kama ‘duty free’. Ma-
balozi pia wanalipwa posho za 
kuwawezesha kuishi vizuri na 
kwa utulivu, hivyo mishahara 
yao yote huwa kama akiba tu. 
Kuanzia  nyumba bure, usafiri 
bure, ada unalipiwa, wenza wa-
nalipwa, matibabu bure, usafiri 
ni wa daraja la biashara kwenye 
ndege na balozi daraja la kwan-
za. Mwenza anapewa nafasi ya 
upendeleo ya kuajiriwa ubaloz-
ini kama mfanyakazi mzawa. 

Hata hivyo, Si kila mwanadi-
plomasia ubalozini ana kinga 
ya kidiplomasia. Kinga za kidi-
plomasia anapewa tu mtu mwe-
nye hadhi ya ubalozi. Kinga hizi 
zina hadhi mbalimbali, ziko za 
wanadiplomasia wenyewe hasa 
maofisa ubalozi wenye hadhi 

za ubalozi na zingine ni maofi-
sa ubalozi wenye hadhi zisizo 
na kinga ya kidiplomasia, waki-
wamo wana familia, maofisa wa 
kawaida wenye pasipoti za kidi-
plomasia lakini hawana kinga.

Pamoja na kwamba kuna 
watu wanateuliwa kuwa maba-
lozi, si kila Balozi lazima awak-
ilishe nchi. Kama nilivyosema, 
kuna mabalozi wa kuteuliwa na 
mabalozi wa kuajiriwa. Katika 
mabalozi wa kuajiriwa, mtu 
anaweza kupanda cheo hadi 
kufikia ngazi ya Balozi lakini 
akaishia kuwa ofisa wa kawaida 
katika Wizara ya Mambo ya 
Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki. Kuna baadhi ya na-
fasi ili mtu ashike lazima awe na 
hadhi ya ubalozi zikiwamo Ka-
tibu Mkuu Kiongozi, Mkuu wa 
Chuo cha Diplomasia, au Mku-
rugenzi wa Idara katika Wizara 
ya Mambo ya Nje na Ushiriki-
ano wa Afrika mashariki.

KUPOTEZA UBALOZI  
Ubalozi ni hadhi ya heshima 

sana. Mtu anapoteuliwa kui-
wakilisha nchi kama Balozi 
lazima awe mwadilifu na mwe-
nye kujiheshimu. Asiwe mlevi, 
mropokaji na awe nadhifu 
muda wote kiakili na kimtaza-
mo ndiyo maana mabalozi 
wanalipwa posho za mavazi. 
Maofisa ubalozi wote wanatak-
iwa wasifanye makosa ya jinai 
na kuzingatia miiko ya kinga za 
kidiplomasia. 

Mkataba wa Vienna (Vienna 
Convention) umeweka uta-
ratibu ofisa ubalozi yeyote aki-
taka kufanya jambo lolote nje 

ya shughuli za kibalozi, lazima 
aandike barua ya kibalozi iit-
wayo ‘Note Verbale’ katika Wiz-
ara ya Mambo kuomba kibali 
na kujibiwa ndipo afanye hivyo. 

Jambo lingine, kila mwanadi-
plomasia anayefanya jinai ni 
lazima avuliwe Ubalozi. Kuna 
jinai za aina mbili, ya kwanza 
ni jinai katika utekelezaji wa 
majukumu na ya pili ni ya bi-
nafsi. Mwanadiplomasia aki-
fanya jinai katika kutekeleza 
wajibu wake, nchi husika ama 
inamfukuza na kumrejesha ny-
umbani.   Lakini akifanya jinai 
binafsi kama vile ulevi, kusaba-
bisha ajali au kuua, anapaswa 
avuliwe hadhi ya ubalozi na 
sheria za nchi husika kuchukua 
mkondo wake. 

Lakini kwa maofisa ubalozi 
wa nchi za kimagharibi kama 
Marekani, ofisa wake wa uba-
lozi popote akifanya jinai, nchi 
yake inakinga na kumwondo-
sha haraka kurejea. Akifika tu 
anavuliwa ubalozi mara moja 
na kustaafishwa. Nchi husika 
ikimhitaji kuja kujibu tuhuma, 
wanasema alishastaafu na ha-
wajui habari zake ili kumkinga 
dhidi ya kesi. 

MIZIGO YA KIDIPLOMASIA 
Hii ni mizigo ya ubalozi am-

bayo huingizwa na kutolewa 
bila kukaguliwa kwa kuwa ina 
kinga za kidiplomasia. Rais wa 
nchi anaposafiri, pia mizigo 
yote ya msafara wake  inapewa 
hadhi ya kidiplomasia, hakuna 
kodi wala ukaguzi. Serikali za 
wasio waaminifu huutumia 
mwanya huu kubeba mambo 

yao. 
Pamoja na hayo, si watu wote 

ni wanadiplomasia lakini kwa 
nafasi zao wanapata hadhi ya 
kidiplomasia. Mfano wabunge 
wana pasipoti za kidiplomasia 
lakini si mabalozi. Wakuu wa 
taasisi za kimataifa na kitaifa 
pia wana pasipoti za kidiplo-
masia.

Aidha, baadhi ya wafanyabi-
ashara wakubwa pia wana pa-
sipoti za kidiplomasia. Lengo la 
kuwa na pasi hizo za kusafiria 
ni kuwawezesha kupita sehe-
mu kwa urahisi kulingana na 
hadhi zao. 

 Mtu mwenye hadhi ya kiba-
lozi, kama maisha yake ali-
yaendesha kwa kutegemea ha-
dhi hiyo, kitendo cha kuvuliwa, 
hatua ya kwanza ni kupokwa 
pasipoti ya kidiplomasia. Kwa 
hiyo mfumo wake wa maisha 
unabadilika mara moja. Kama 
ni dukani anapanga foleni 
kama wengine. Hakuna watum-
ishi wa kukubebea mizigo yako.

Kinachofuatia ni athari za ki-
saikolojia na kama hajajiandaa, 
anaweza kukumbwa na sonona 
na msongo wa mawazo. Lakini 
hili si kwa watu wenye misima-
mo kama alivyo Dk. Willibrod 
Slaa. Huyu ni mtu anayetoka 
katika eneo la watu wenye uvu-
milivu mkubwa na anaweza 
kuishi maisha ya aina yoyote. 

  Mwandishi ni mwanahabari 
aliyefanya kazi ubalozini kwa 
miaka minne kama mfanyakazi 
mzawa. Ametembelea   Balozi 
za Tanzania katika nchi mbal-
imbali za Afrika, Ulaya, Asia na 
America.

K
WA kawaida kila mzazi 
humsomesha mwa-
nawe kwa matarajio 
ya kupata mafanikio 

zaidi. Hivyo amalizapo darasa 
la saba, mzazi huomba sana 
mwanawe afanikiwe na kuen-
delea na sekondari.

Hata hivyo, wako wazazi am-
bao mafanikio ya watoto wao 
kielimu, huyapokea kwa hisia 
hasi kiasi cha kuwazuia kue-
ndelea hata kama wamech-
aguliwa.

Hao ni wale wanaotarajia 
kuona watoto wao hususan 
wa kike, wakipata wachumba 

wa kuwaoa kwa nia ya wazazi 
kujipatia utajiri kutokana na 
mahari itakayolipwa.

Lakini wako pia wanaozuia 
watoto wao wa kiume kuen-
delea na masomo na kuwataka 
kubaki nyumbani wakichunga 
mifugo na kufanya kazi zingine 
za uzalishaji mali, kikiwamo 
kilimo.

Kwa wazazi ambao watoto 
wao hufanikiwa kuingia se-
kondari, hufanya maandalizi 
makubwa, kuhakikisha kuwa 
waliochaguliwa wanaendelea 
kufanya vizuri katika masomo 
hayo na kupanda ngazi zaidi 
kielimu.

Juzi, Tanzania kwa kush-
irikiana na Kenya na Uganda, 
zilichaguliwa kuwa waandaaji 
wa fainali za soka Kombe la 
Mataifa ya Afrika (AFCON) zi-
takazofanyika mwaka 2027.

Katika kuonyesha furaha 
hiyo, Rais wa Shirikisho la Soka 
Tanzania (TFF), Wallace Karia, 
akiwa Misri ambako mchakato 
wa kupata mwenyeji ulifanyika, 
hakujizuia kulia kwa furaha ak-
ionekana mubashara duniani.

Matokeo yaliyotangazwa na 
Rais wa Shirikisho la Mpira wa 
Miguu Afrika (CAF), Dk Patrice 
Motsepe, yalizionyesha nchi 
hizo tatu za ukanda unaounda 
Baraza la Vyama vya Mpira wa 
Miguu Afrika Mashariki (CE-

CAFA), zikizishinda Algeria 
(iliyojitoa mwishoni), Misri na 
Botswana.

Waziri wa Utanadni, Sanaa 
na Michezo, Dk Damas Ndum-
baro, ni miongoni mwa wali-
oshuhudia kinyang’anyiro na 
bila shaka alifurahi sana sam-
bamba na Rais Samia Suluhu 
Hassan ambaye ameonyesha 
kupenda michezo kwa kiwan-
go cha juu, hususan soka.

Lakini pia Watanzania wote 
wameifurahia hatua hii, am-
bayo inaiingiza nchi kwenye 
ramani ya kimataifa kisoka, 
huku ikiwa pia ni fursa ya nchi 
kuendelea kujitangaza pia ki-
mataifa.

Bila shaka mwaka 2027 ni wa 
hekaheka si tu Tanzania bali 
Afrika Mashariki kutokana na 
fainali hizo, itakuwa ni fursa 
nzuri kibiashara na kitalii kwa 
mataifa haya ndugu wa miaka 
mingi.

Kwa Tanzania, tusibaki kush-
angilia na kubweteka, ni muda 
mwingine wa kujipanga kimi-
undombinu lakini pia kiuka-
rimu, kwani tukifanya mchezo, 
CAF haitasita kukatiza fursa hii 
na kuihamishia kwingine kuto-
kana na uzembe wetu na men-
gine, kwani tunajuana.

Katika miaka hii iliyobaki 
mpaka kufikia muda huo, Tan-
zania tuhakikishe mwanetu 

huyu aliyefaulu kwenda se-
kondari, anapata maandalizi 
mazuri kiakili, kimwili lakini 
pia kimiundombinu na kivifaa, 
ili akafanikiwe katika masomo 
yake 2027.

Masomo hayo ni pamoja na 
kufaulu kutwaa Kombe la AF-
CON badala ya kuishia kuwa 
mwenyeji na kuliacha likienda 
mataifa mengine ya Afrika. 
Itakuwa aibu kubwa si tu kwe-
tu, bali kwa Afrika Mashariki.

Tuhakikishe kuwa tuna timu 
nzuri ya taifa, kwa maana ya 
Taifa Stars, yenye wachezaji 
watakaotutoa kimasomaso ka-
tika michuano hiyo. Tunajua, 
wachezaji wenye umaarufu 
nchini kwa sasa ni wageni wa-
naocheza katika klabu zetu za 
Ligi Kuu.

Tunajua usajili wa wachezaji 
12 wa kigeni katika klabu zetu 
hizo, unawawekea kauzibe 
wenyeji na baadhi yao kukata 
tamaa na hivyo kuishindwa ku-
chomoza katika michuano ya 
kimataifa kama hiyo.

Tulijikuta tukitoa uraia kwa 
wachezaji kama Kibu Dennis 
wa Simba, ambaye hivi sasa 
anakipiga na Taifa Stars, kwani 
kama tungekuwa na wachezaji 
wazuri wa kiwango chake au 
zaidi kusingekuwa na haja hiyo, 
lakini hapakuwa na jinsi.

Tukumbuke tuna wacheza 

wengi wazuri wazawa, lakini 
wanacheza Ughaibuni wakiwa 
na uraia wa mataifa mengine, 
mathalan mchezaji nguli kama 
Nestory Irankunda, mwenye 
asili ya Burundi lakini aliyezal-
iwa Kigoma, anayecheza sasa 
Ligi A ya Australia.

Ni kijana aliyezaliwa Febru-
ari 9, 2006 na sasa ni winga ma-
tata wa klabu ya Adelaide Unit-
ed na ambaye sasa timu ya Ligi 
Kuu ya Ujerumani ya Bayern 
Munchen inamfukuzia na ali-
shasema yuko tayari kuichezea 
Taifa Stars.

Yuko pia Bernard Kamungo 
kiungo wa FC Dallas ya Mareka-
ni, aliyezaliwa Kasulu mkoani 
Kigoma Januari Mosi, 2002 na 
kabla akizichezea Abilene War-
birds na North Texas SC na hivi 
karibuni alitajwa kupambana 
na Lionel Messi katika mechi 
Marekani na kufanikiwa kupa-
chika bao.

Wawili hawa wakichang-
anywa na wengine, ambao tu-
naambiwa wanaweza kufikia 
60 ughaibuni, wanaweza kuun-
da timu kali ya kutwaa kombe 
hilo. Ni muda mwafaka sasa 
hadi kufikia 2027 tukafikiria 
tena suala la uraia pacha ili ku-
wapata galacha hawa wa soka. 

Kila la heri!
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Silinde ambana mkandarasi mradi umwagiliaji
Na Renatha Msungu

NAIBU Waziri wa Kilimo, 
David Silinde, amemwagiza 
mkandarasi kukamilisha ujenzi 
wa Bwawa  la Umwagiliaji katika 
Shamba la Msimba la Wakala wa 
Mbegu za kilimo (ASA), wilayani 
Kilosa, Morogoro.

Silinde amemtaka mkandar-
asi huyo kukamilisha ujenzi wa 
bwawa hilo kwa wakati na kuan-
za kutumika kwa kilimo cha um-
wagiliaji.

Silinde alitoa  agizo hilo jana 
wakati akikagua shughuli za ASA 
katika shamba hilo ambalo hu-
zalisha mbegu.

Alisema pamoja na mkandar-
asi huyo kufanya vizuri katika 
ujenzi wa    mradi wa umwa-
giliaji shamba la mbegu Kilimi 
na shamba la mbegu Ngaram-
toni mkoani Arusha, anapaswa 
kuongeza jitihada za ujenzi ka-
tika shamba hilo.

Naibu Waziri alisema Msimba 
ni miongoni mwa masham-

ba makubwa ya ASA, hivyo 
mkandarasi anapaswa kuongeza 
vifaa na wataalamu ili kazi hiyo 
ikamilike kwa wakati na umwa-
giliaji uanze haraka kama wizara 
inavyotaka.

Silinde pia alikagua ujenzi 
wa uzio wa shamba, kitalu cha 
miche ya michikichi na mtambo 
wa kuchakata mbegu.

Alimpongeza Mtendaji Mkuu 
wa  ASA, Dk. Sophia Kashenge, 
na menejimenti yake kwa kufan-
ya kazi vizuri na kuongeza uzal-

ishaji wa mbegu bora za kilimo.
Dk.  Kashenge alisema wame-

pokea maelekezo ya serikali na 
kuahidi kuyafanyia kazi ili ku-
hakikisha wanafikia malengo 
waliyojiwekea ya kuzalisha mbe-
gu bora.

 Mkuu wa Wilaya ya Kilosa, 
Shaka Hamdu Shaka alisema 
serikali ya wilaya hiyo itaende-
lea kutoa ushirikiano kwa ASA 
kuelimisha wananchi waishio 
pembezoni mwa shamba hilo na 
kulilinda.

Na Vitus Audax, 
MWANZA

KAMANDA wa Polisi 
Mkoa wa Mwanza, Kam-
ishna Msaidizi Mwan-
damizi wa Polisi (SACP) 
Wilibroad Mutafungwa, 
amesema jeshi hilo lime-
jipanga kuzuia matukio 
ya uhalifu kwa kuelimi-
sha jamii kupitia vitengo 
mbalimbali kuliko ku-
tumia nguvu kupambana 
na matukio hayo.

Ametoa kauli hiyo juzi 
wakati wa hafla ya kuwa-
tunuku vyeti vya heshima 
askari 54 wa vyeo na wak-
aguzi waliofanya vizuri 
katika vitengo husika 
huku akiwakumbusha 
kuongeza juhudi katika 
kuimarisha ulinzi wa Wa-
tanzania.

Mutafungwa alisema 
kuwa, kwa sasa wamewe-
ka nguvu katika kuelimi-
sha jamii kupitia makun-
di mbalimbali kuhusu 
kudhibiti uhalifu katika 
jamii zao na kupunguza 
matumizi makubwa ya 
nguvu kwa jeshi hilo.

Alisema wamekuwa 
wakiendelea kutoa elimu 
katika maeneo mbalim-
bali kuanzia ngazi ya mi-
taa.

“Kwa sasa vitendo vya 
ukatili mkoani Mwanza 
vimepungua kwa kiasi 
kikubwa kutokana na 
mwendelezo wa utole-
waji wa elimu katika jamii 
unaofanywa na Jeshi la 
Polisi kupitia kitengo 
cha dawati la jinsia kwa 
kushirikiana na wadau 
wengine,”alisema Mu-
tafungwa.

Akizungumza katika 
mkutano huo, Mkuu wa 
Wilaya ya Nyamagana, 
Amina Makilagi, ambaye 
amemwakilisha Mkuu wa 
Mkoa huo, Amos Makalla, 
alilipongeza jeshi hilo 
kwa mpango wao wa 
kuweka polisi kila Kata 
ambao umesaidia kwa 
asilimia kubwa kudhibiti 
uhalifu katika maeneo 
husika.

“Uamuzi huu ni nguzo 
imara katika kutokomeza 
uhalifu, lakini ninaom-
ba kuwaagiza sasa 
mshuke kwenye jamii na 
kufanya upelelezi kuhusu 
vitendo vya ukatili na ku-
hakikisha vinadhibitiwa 
ili kuweka jamii katika 
hali ya usalama,” alisema 
Makilagi.

Uswisi kuwawezesha vijana 1,600 kujiajiri 
Na Ashton Balaigwa,               
MOROGORO

SERIKALI ya   Uswisi imetoa 
Sh. milioni 139 kwa ajili ya kuwa-
patia mafunzo vijana 1,600  wa-
naotoka katika familia maskini 
mkoani hapa  ya ufundi stadi, 
kilimo na ufugaji ili kujiajiri na 
kujipatia kipato.

Fedha hizo zimetolewa na uba-
lozi wa Uswisi nchini kwa vijana 
hao wa halmashauri za wilaya za 
Malinyi, Kilombero, Mvomero, 
Gairo, Kilosa na Manispaa ya Mo-
rogoro.

Kwa mujibu wa Ofisa Mradi 
wa Ubalozi wa Uswisi nchini, 

Rasheed Mbalamula,  mradi huo 
utatekelezwa kwa kushirikiana 
na serikali za wilaya ziliko hal-
mashauri hizo kwa njia ya mata-
masha hayo.

Mbalamula alisema mafunzo 
hayo yatatolewa na Mtandao wa 
Vikundi vya Wakulima na Wafu-
gaji Morogoro (MVIWAMORO), 
Shirika la Maendeleo ya Uholanzi 
(SNV) na Shirika la Swisscontact.

Alisema mpango huo ume-
lenga kupata vijana 1,600 katika 
wilaya hizo  ambao watapata uju-
zi na kuingia katika soko la ajira.

Ofisa huyo alisema uamuzi wa 
kuhamasisha vijana hao unato-
kana na kila mwaka kujitokeza 

fursa za ajira 900,000 kwa kundi 
hilo, lakini wamekuwa wakipata 
ajira 50,000.

Alisema kutokana na idadi 
kubwa ya vijana kubaki bila ajira 
mitaani, serikali na kampuni bi-
nafsi, wameona kuna haja kundi 
hilo lijikite kwenye ajira za ku-
jitegemea na kujiajiri.

Alisema ulimwengu unabadi-
lika kila wakati  katika teknolo-
jia na maarifa, kwa kuwa vijana 
ndio chachu ya uvumbuzi ende-
levu na mabadiliko, hivyo lazima 
wapewe rasilimali ili kuleta mab-
adiliko chanya katika jamii.

Kwa mujibu wa ofisa huyo, 
ubalozi wa Uswisi nchini 

umewekeza fedha kwa ajili ya 
kuwapatia elimu ya ufundi stadi, 
kilimo na ufugaji vijana wa Tan-
zania kwa zaidi ya miaka mitano,

Ofisa Vijana wa Mradi wa Ujuzi 
kwa Ajira (SET)   unaotekelezwa 
na Swisscontact, Paul Medeye, 
alisema mradi huo umekuwa 
ukichangia juhudi za serikali 
kwa vijana kujiajiri  kwa kuzali-
sha bidhaa.

Medeye, alisema SET una len-
ga vijana kuanzia miaka 15 hadi 
24 kuwapa ujuzi vijana hususani 
wa kike wa ushonaji, kilimo cha 
mbogamboga, ufugaji wa samaki 
kuku, nyuki, uchakataji wa viun-
go na maziwa.

Naibu Waziri wa Uchukuzi, David Kihenzile (kushoto), akimsikiliza Mkuu wa Shule ya Mafunzo ya Anga wa Chuo cha Taifa cha 
Usafirishaji (NIT), Denis Mwageni (kulia), alipotembelea miradi mbalimbali ya chuo hicho, Dar es Salaam jana. PICHA: HALFANI 
CHUSI



Milkshake’ ya 
parachichi

Ukurasa  16

katunika

oktoba 1, 2023

Ukurasa 15
MaiSHa ni nYuMBa

Ukurasa 13

Zingatia haya unapotafuta  
eneo la kujenga nyumba

Ukurasa 14

MaVaZi kiGanJani kWakO



JUMAPILI APRILI 3, 2016
MAISHA

SEPTEMBA, 27. 201510 JUMAPILI SEPTEMBA 4, 2022

MAISHA
SEPTEMBA, 27. 2015

J
OHN alikwenda sokoni kununua nyanya na mambo 
yalikuwa hivi.

John: Nyanya zinauzwa kiasi gani?

Muuzaji: Kilo shilingi 1500

Kijana: Nimeagizwa unisagie tunataka kwenda kula na 
chipsi nyumbani

Muuzaji: Kijana usitanie kazi za watu 

Swali
Chaza inapatikana sehemu gani

 WATOTO  

CHEKA
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K
ARIBU msomaji wangu, 
naamini u mzima wa 
afya. Naam. Wiki moja 
iliyopita niliahidi kuku-

letea sehemu ya pili kuhusu ma-
hausigeli tunaowaleta majumbani 
mwetu kufanya kazi. Wengine 
kumbe huendewa kwa mganga ili 
wasiache kazi?

Baada ya kusoma makala ile, 
binti mmoja amenitumia kisa 
chake jinsi kazi hiyo ilivyotesa mai-
sha yake. Tulia msikilize.

Amenitumia kisa hiki kupitia 
Email yangu; fwingia@gmail.com, 
akisema hivi:-

“Habari dada, kwa kweli umeni-
gusa sana ulivyosema kwa habari 
ya ukali wa kinamama kwa wasi-
chana wao  wa kazi. Ngoja nikuele-
zee kisa changu wakati nilipokuwa 
hausigeli kwenye nyumba moja, 
japo nilifanya kazi kwenye nyumba 
nyingi lakini hii ilizidi Flora.

Tajiri hakuwahi   kunilipa hata 
siku moja, japo nilimwambia asi-
nilipe kwa kipindi kile kwa sababu 
nilikuwa nasoma English course 
kwa miezi mitatu mpaka nitaka-
pomaliza ndio aanze kunilipa. La-

kini hata nilipomaliza miezi mitatu 
hakunilipa hiyo miezi niliyoende-
lea kukaa naye.

Anti, wapo kinamama huwaen-
dea wasichana wao wa kazi  kwa 
mganga ili wakae nao muda mrefu 
wapate sifa.

Kumbe wasichana wanavumilia 
mateso tu, wakitaka kuondoka  
wanaahirisha kumbe ni nguvu za 
giza.

Nilikaa na mama huyu, kwanza 
nilikuwa nikipika chakula ana-
niambia nile chakula cha jana yake 
wao wanakula fresh nilichopika 
mimi na hata kama nikila kiporo 
kile kikabaki ni lazima nikimalizie 
usiku.

Mume wake akitoka safari mimi 
ndio nimpokee, nimwandalie maji 
ya kuoga nimpelekee bafuni, akito-
ka kuoga mimi ndio  nimwandalie 
chakula mezani.

Kisha kumbuka chakula hicho 
nimepika mimi mwenyewe, mimi 
ndio nafua nguo za mume wake na 
za familia nzima. Wakati mwingine 
ananiambia nikatandike kitanda 
chake. Dada nakueleza hivi sionge-
zi wala sipunguzi.

Ikafika mahali akawa anakuja 
kulala chumbani kwangu nilikuwa 
nalala na watoto wake, kumbe 
nikilala ananipaka dawa nikiwa 
usingizini. Siku moja nikaota 
nanawishwa uso, kushtuka nakuta 
kama nina vumbi usoni.

Nikamwona mama akawa anaji-
fanya kama anaumwa tumbo, ni-
kawa nimepata shaka fulani naye 
akahama saa ile ile kwenda chum-
bani kwake.

Ikafika mahali yule mama 
ananiambia nisikae ndani saa 
mumewe anakula. Na kibaya zaidi 
ikafika mahali mama huyu akadai 
nina uhusiano wa karibu na mume 
wake.

Ikabidi nimuite mama wa maka-
mo pale mtaani nikamwambia 
amueleze yule mama kuwa sipendi 
anavyonipakazia. Basi yule mama 
akamweleza bayana mume wa bosi 
wangu, kisha yule baba akaweka 
kikao cha watu wanne, mimi, yule 
jirani, yeye na mke wake.

Tukamwita na mume wa yule 
jirani, tukaongea sana karibu saa 
sita usiku. Ikajulikana mchawi ni 
mama bosi wangu huyo.

Ukazuka ugomvi mkubwa sana 
usiku ule sitakaa nisahau maisha 
yangu yote. Sikuwa na mahusiano 
na yule baba, nilimheshimu kama 
baba yangu aliyenizaa.

Huyo mama alitaka kuniua 
kabisa lakini kumbuka nilikuwa 
nimeokoka haswa. Alikuwa anani-
tumia majini nikienda kanisani 
nikiombewa yanasema tumetoka 
kwa fulani na amesema tukuue 
(mimi), yakiulizwa kwa nini ya-
nasema kwa vile mimi nina urafiki 
na mume wake.

Lakini nilimfuata nikamweleza 
kuwa nimemsamehe kwa yote 
aliyonitendea, na pia nikamwapia 
kwamba kama ni kweli mimi nili-
husiana na mume wake basi nisi-
fanikiwe.

Akanitamkia nitaendelea kuwa 
‘housegirl’ maisha yangu yote. 
Mimi sikutaka kubishana naye kwa 
kujua kuwa Mungu ndiye mpangaji 
wa yote.

Kwa hiyo ndivyo ilivyokuwa 
kwa kipindi hicho dadangu. Ki-
namama wengi hawajui kusima-
mia nyumba zao mwisho wa siku 
wanashuku vitu vya uongo. Huko 

ni kuweweseka kusiko na manufaa 
kwao wanajipa mashaka ambayo 
hayapo”. Hivi ndivyo anavyomaliza 
kisa chake msomaji huyu. Mpenzi 
msomaji, kisa hiki nilipokisoma 
kilinivutia sana.

Binti huyu amesema ukweli 
hadharani kuonyesha vituko vya 
waajiri kwa mahausigeli. Yaani 
mbali na kuwakopa mishahara, 
kumbe huwazubaisha kwa ush-
irikina.

Binti huyu alikuwa na Roho 
wa Mungu aliyemfunua kubaini 
mbinu chafu za mama tajiri yake 
kumfanyia uchawi wakati amelala. 
Wapo watu wanaoteseka lakini wa-
nashindwa kujinasua.

Hata hivyo, njia pekee ya kujion-
doa ni kuvunja ukimya kama alivy-
ofanya binti huyu ili jamii ijue kuwa 
mahausigeli wengi tunaowaona, 
wengine wako vifungoni.

Wengine wakifunguka huamua 
kuondoka kwa mikwara kwa kui-
ba, kutesa watoto na kutimka zao.

Mpenzi msomaji, hiyo ndiyo hali 
halisi ya nyumba zetu.

Hadi wiki ijayo. Una maoni au 
kisa? Ujumbe 0715268581.

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Mahausigeli wanapoendewa kwa waganga wasiache kazi!

UKIWASIKILIZA madereva hasa 
wa malori makubwa, madogo na 
mabasi yaendayo mikoani kuhusu 
makosa yanayojitokeza wakati wa 
kupima uzito kwenye mizani, uta-
gundua wana hoja nzito.

Wanalalamika kwamba makosa 
mengi hawajui yanatokana na nini 
kwa kuwa kituo kimoja alichokipi-
ta, mizani ilionyesha hakuzidisha 
uzito wa mzigo.

Lakini katika kituo kilichofuta, 
alibainika amezidisha uzito. Swali 
je, mizani yetu inayomilikiwa na 
Wakala wa Barabara Tanzania 
(TANROADS) ni timilifu? 

Inakuwaje kama ukipita mizani 
yetu uko sawa, kwenye baadhi ya 
mizani na baadhi ya mizani mzigo 
hauko sawa? Kama   ndivyo uki-
vuka mpaka kwenda nje ya nchi 
mbona hatusikii hayo matatizo?

Labda niwakumbushe tu kwam-
ba Tanzania tunatumia aina tatu 
za mifumo ya ukokotoaji uzito wa 
magari makubwa nchini. Mifumo 
ya upimaji uzito tuliyo nayo na in-
ayotumika hivi sasa ni ile ya Data 
Bridge, Smart Scale na Tload.

Niwakumbushe serikali, na hasa 
TANROADS kwamba tunapotaka 
kufanana na nchi zilizoendelea 
kiteknolojia, ni lazima tuyaishi na 

kujifunza juu ya hatua walizopitia 
kufikia mafanikio hayo.

Nimeisoma kwa kina ripoti ya 
Mdhibiti  na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali (CAG) kuhu-
su  makosa katika utozaji wa faini 
za kuzidisha uzito wa mizigo kati-
ka mizani inayomilikiwa na TAN-
ROADS.

Katika ripoti yake ya ukaguzi wa 
mifumo ya TEHAMA, CAG amese-
ma baada ya kufanya mapitio ya 
faini za kuzidisha uzito wa upakiaji 
mizigo zilizotolewa na TANROADS 
katika  mizani  13 kwa mwaka wa 
fedha 2021/22.

Amebaini magari 11,594 yalito-
zwa faini pungufu ya kiasi kilicho-
takiwa kutozwa, kwa jumla ya dola 
za Marekani 466,449.

Aidha, magari 134 yalitozwa faini 
zaidi ya kiwango kilichotakiwa, 
kwa jumla ya dola za Marekani 
10,958, kinyume cha aya ya 11 ya 
jedwali namba tatu la udhibiti wa 
uzito wa magari wa Jumuiya ya Af-
rika Mashariki.

CAG ameeleza kuwa utozaji wa 
faini kinyume na taratibu unaweza 
kusababisha upotevu wa mapato 
na athari za kisheria kwa kutofuata 
kanuni, jambo ambalo linaweza 
kuharibu sifa na hadhi yake.

Kuhusu miamala isiyosu-
luhishwa katika taarifa za mifumo 
ya ankara na mfumo wa GePG 
(Mfumo wa Malipo ya Serikali 
Kielektroni),

CAG anasema katika idadi ya 
miamala 682, tofauti iliyobainika 
ni  ankara zenye viwango vilivy-
olipwa kwa ziada (overpaid) kwe-
nye mfumo wa data bridge,

Ukilinganisha na taarifa za 
malipo za mfumo wa GePG ni Sh. 
16,601,526.20, na katika miamala 
487, tofauti iliyobainika ni ankara 
zenye viwango vilivyolipwa pungu-
fu (underpaid) kwenye mfumo wa 
Databridge, ukilinganisha na taari-
fa za malipo za mfumo wa GePG ni 
Sh. 7,557,402.86.

Kutokana na makosa hayo, CAG 
amependekeza TANROADS ifanye 
mapitio na kusahihisha kanuni ya 
mfumo inayokokotoa uzito wa ek-
seli na uzito wa magari ili kuhakiki-
sha utozaji viwango sahihi vya faini 
za uzidishaji uzito, kwa mujibu wa 
udhibiti wa uzito wa magari wa Ju-
muiya ya Afrika Mashariki.

Kuhusu kutokuwianisha kwa mi-
fumo TANROADS, CAG amebaini 
mambo kadhaa yanayohusiana 
na uwianishaji wa mifumo tumizi 
kwa TANROADS. Amebainisha 

kuwa ameeleza kuwa TANROADS 
inatumia mifumo mitatu tofauti 
ya mizani, ambayo ni Data Bridge, 
Smart Scale na Tload, kwa madhu-
muni sawa ya upimaji.

Zaidi ya hayo, amebaini ni miz-
ani 13 pekee, kati ya 63 imeungan-
ishwa kwenye seva kuu, akisisitiza 
hali hiyo inaleta hatari ya udang-
anyifu kutokana na ufuatiliaji usio-
tosheleza.

Aidha, ni vyema serikali kupitia 
Wizara ya Uchukuzi na TANROADS 
zikatoa pia elimu kuhusu faini za 
Wakala huyo kwa makosa ya bara-
barani.

Hivi ni wangapi wanaojua kuwa 
kwa mujibu wa Sheria ya TAN-
ROADS ya Mwaka 2007, kwamba 
wanayo mamlaka ya kisheria ya 
kukamata na kuadhibu wanaokosa 
kwa kuzidisha mwendo kasi bara-
barani?

Ni wangapi wanaojua leo kwam-
ba ukiegesha gari vibaya baraba-
rani, TANROADS wanayo mamlaka 
ya kisheria kukamata na kupiga 
faini?

Wengi wanadhani kwamba hiyo 
ni kazi ya askari wa kikosi cha us-
alama barabarani peke yake, la ha-
sha. Hawaingiliani kabisa.

Sheria ya Barabara ya mwaka 

2007 na kanuni zake za mwaka 
2009, inawapa TANROADS, uwezo 
wa kukamata gari au mtu yeyote 
anayeharibu barabara na kumlipi-
sha faini.

Kwamba TANROADS wanaweza 
kukukamata kwa overspeed 
(mwendo kasi), kupaki gari sehemu 
isiyoruhusiwa, kutiririsha mafuta, 
au kingine chochote kwenye sheria 
yao. Na wao hawaingiliani na Polisi, 
sana sana Polisi wanaweza kukuka-
bidhi TANROADS. 

Sheria ya Barabara, inawapa 
TANROADS mamlaka ya kukutoza 
faini ya Sh. 200,000 kwa kosa la 
kuzidisha mwendo (section 32 (1) 
& 3); 1,000,000 kutanua au kue-
ndesha kwenye njia za waenda 
kwa miguu (section 49(1) (a); na 
200,000 kwa wrong parking (kue-
gesha gari vibaya) kwa mujibu wa 
kanuni ya 56.

Wao kule faini yao ya chini ni Sh. 
50,000. Ndugu yangu, usishangae 
siku moja ukikamatwa na TAN-
ROADS na kupigwa faini hizo.

Godfrey Mushi ni Mwandishi 
Mwandamizi wa Gazeti la Ni-
pashe, Kanda ya Kaskazini. Ana-
patikana kwa barua pepe: ghand-
some79@gmail.com   Simu ya 
mkononi: +255 767 535490

Malalamiko udanganyifu mizani yafike mwisho

wArAKA wA NDANI
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Ni wiki ya 
furaha 

kwa familia 
ya Salum 
kalyaNye 

Na Jack-
liNe ambao 

baada ya 
wiki iliyo-
pita kuSh-

uhudia 
Ndoa ya 

wapeNdwa 
wao, SaSa 

Ni zamu 
ya ku-

wapoNgeza 
maharuSi 

hao katika 
Sherehe ya 
aiNa yake 
iliyofaNyi-
ka ukumbi 

wa mSaSaNi 
tower. wa-

NaNdoa hao 
waNaiShi 

ohio NchiNi 
marekaNi.
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MAVAZI 
KIGANJANI 

KWAKO

U
NAAMBIWA sasa dunia imewekwa kigan-
jani, kila kitu unachotamani kupitia ki-
ganja chako cha mkono pekee unaweza 
kukipata na kwa muda mfupi.

Hata kwenye sekta ya mitindo hali imebadilika 
kiasi kwamba kwa muda wa saa moja tu, unapata 
vazi unalolipenda tena kwa gharama nafuu tofauti 
na zamani.

Kutokana na mambo yote kuangaziwa katika 
mitandao ya kijamii, sasa   unaweza kupata chaguo 
sahihi la mavazi kwa kuperuzi katika simu yako 
janja na hivyo kuacha kwenda  kuhangaika madu-
kani.

Kwa kutumia simu unaweza kuchagua na kisha 
kufikishiwa hadi sehemu uliko kabla ya kutakiwa 
kulipa.

Pamoja na teknolojia ya mawasiliano kurahisi-
sha manunuzi, kuna mambo tofauti unatakiwa ku-
fuata ili kuondokana na kupata bidhaa feki.

Unatakiwa kuwa makini na kampuni au mtu 
unayetaka kufanya naye biashara ya nguo, jihakik-
ishie kama unamuamini au la.

Angalia kwa makini aina ya nguo unayotaka kui-
nunua, wakati mwingine ‘iscrinshoti’ ili kukupatia 
uhakika ndiyo uliyoiona mtandaoni.

Chunguza kwa makini nguo unayotaka kui-
nunua kama ina ubora na imara. Baadhi ya wauzaji 
wa mitandaoni wanauza bidhaa zisizo na ubora 
unaokubalika na kulazimika kuwa na nguo isiyo-
dumu muda mrefu.

Angalia bei kama ina tofauti na dukani, kama ipo 
sawa unashauriwa kwenda mwenyewe kwenye 
maduka kuchagua kwani huko ni sehemu salama 
zaidi kwa kupata bidhaa bora.
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MAPISHI
Na Mary Geofrey

Kunywa ‘Milkshake’ ya parachichi 
PARACHICHI ni moja ya tunda lin-

alopendwa na watu wengi na huliwa 
kama kisindikiza mlo wowote au 
kiburudisho nyakati za mchana au 
jioni. 

Tunda hilo pia hutumiwa kuten-
geneza saladi, kupamba sahani na 
kutengeneza aina mbalimbali za 
juisi  ya milkshake ya parachichi in-
ayotengenezwa kwa kuchanganywa 
na maziwa.

Mbali na parachichi maziwa am-
bayo yanatumiwa katika kinywaji 
hiki yana faida nyingi katika mwili wa 
binadamu ikiwamo kuimarisha afya 
ya mifupa.

Kutokana na faida hizo kuna kila 
sababu ya kujifunza kuandaa kiny-
waji hiki kwa ajili yako, familia au 

hata wateja unaowahudumia.
Maandalizi 
Tofauti na aina nyingine za juisi, 

milkshake ya parachichi huandaliwa 
kwa muda mfupi usiozidi dakika 10 
ikiwa unatengeneza juisi ya kunywa 
watu wawili au watatu.

Hatua ya kwanza ya maandalizi ni 
kuchemsha maziwa ya ng’ombe, na 
ikiwa utatumia maziwa ya boksi ya 
kununua dukani basi haina haja ya 
kuchemsha.

Kama hautumii maziwa ya ng’ombe 
hiyo siyo sababu ya kushindwa 
kutengeneza kinywaji hiki, unaweza 
kuweka maziwa ya soya au korosho.

Maziwa ya soya na korosho hupa-
tikana madukani, ila unaweza kuten-
geneza nyumbani kwa kuziloweka 

kwa saa 12 au zaidi kisha kuzisaga 
pamoja na maji.

Ukimaliza kuchemsha maziwa 
anza kuandaa maparachichi kwa 
kuyamenya na kuyakata vipande vi-
dogo, kisha mimina kwenye blenda 
pamoja na maziwa.

Baada ya hapo saga kwa pamoja 
kwa muda wa dakika mbili au tatu ki-
sha utaangalia kama mchanganyiko 
wako umesagika vizuri na kuwa laini.

Kumbuka ‘milkshake’ haichujwi 
hivyo saga kwa muda mrefu iwezeka-
navyo  ili kupata mchanganyiko un-
aoweza kuunywa bila kuchuja.

Ongeza sukari kiasi au asali kama 
unapendelea kisha milkshake yako 
itakuwa tayari kwa kunywa.

UREMBO
Na Mary Geofrey

Kunywa juisi ya Tende na Maziwa

Kwa mwanamke jasiri

MAISHA
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W
EUSI kwenye  ngozi  ya  magoti  
na viwiko  vya  mikono  ni  jam-
bo  linawakera  wanawake  wengi.

Unaweza   kung’arisha  ngozi  ya  kwenye  
magoti  na  nyuma   ya  mikono  kwa  ku-
tumia  dawa  asilia.

Mafuta ya mzeituni na sukari
Chukua   vijiko   vikubwa   vinne   vya   

mafuta  ya  mzaituni  kisha  changanya  na  
kijiko  kikubwa  cha sukari  kimoja  halafu  
tumia  kupaka  kwenye  magoti  au nyuma 
ya  mikono.

Kisha   tumia   kuchua   kwa   muda   wa   
dakika  tatu  mpaka  tano, kaa  kwa  muda  
wa dakika thelathini  halafu  nawa kwa  maji  
ya  uvuguvugu. 

Utafanya   hivyo   mara mbili kwa 
siku   asubuhi   na   jioni   kwa   
muda  wa mwezi mmoja.

Juisi ya Alovera 
Paka  juisi  ya  rozera  iliyosag-

wa  kwenye ngozi  ya  goti  halafu  
iache  kwa  muda  wa  nusu saa 
kisha safisha kwa maji  ya  moto 
au  vuguvugu.

Utafanya   hivi   kwa     mara   
mbili   kwa   siku   asubuhi   na   
jioni  hadi  ngozi  yako  itakapo  
anza  kung’aa.

Binzari manjano, asali na mazi-
wa

Chukua  binzari  ya  manjano  
kijiko  kimoja  kikubwa,  asali  vi-
jiko vinne  vya  chakula na  mazi-
wa  vijiko  vinne  vikubwa  vya  
chakula.  

Vichanganye   vyote   kwa   

pamoja  kisha  tumia kupaka  kwenye  ma-
goti, iache  kwa  muda  wa  dakika thelathini  
na nawa kwa  maji  ya  uvuguvugu.

 Utafanya  hivyo  mara  mbili  kwa siku  
asubuhi  na  jioni hadi  utakapo pata  ma-
tokeo  utakayo  ridhika  nayo

Ndimu
Kata  kipande  cha  ndimu  kisha  tumia  

kusugua  kwenye  magoti.  
Goti   moja   kwa   kila   kipande.   Sugua   

kwa  muda  wa  dakika  tatu  hadi  tano ki-
sha  kaa  nayo  kwa  muda  wa lisaa limoja.

Utafanya  hivyo  mara  mbili  kwa  siku  
asubuhi  na  jioni  hadi  utakapo  pata ma-
tokeo utakayo ridhika  nayo.

Mwarubaini wa 
sugu katika magoti 
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

K
UTAFUTA ardhi ni hatua 
ya awali ambayo mtu 
hufanya katika kuele-
kea kujenga nyumba ya 

ndoto yake bila kujali mahali al-
ipoipata ardhi hiyo.

Mtaalamu wa ujenzi, Tamiko 
Hatula, anasema unapochagua 
eneo la kujenga, yako baadhi 
ya mambo ambayo unapaswa 
kuyazingatia.

Miongoni mwa mambo hayo ni 

pamoja na kufanya uchunguzi wa 
historia ya eneo husika unalotaka 
kununua, kuangalia ufikikaji 
wake.

“Kiwanja chenye barabara 
pande zote huhusiana na furaha, 

afya njema na mafanikio, huwa 
na hewa, mwanga na nafasi ya 
kutosha. Kwa kiwanja kisi-
chokuwa na barabara pande zote 
ni muhimu kuwe na barabara 
upande wa Kaskazini au Mashari-

Zingatia haya 
unapotafuta eneo la 

kujenga nyumba

  Chumba cha kulala kinahitaji mambo haya
Na Restuta James

NI Jumapili nyingine ambayo 
Nipashe inakuletea maarifa ya 
namna ya kuifurahia nyumba 
yako.

Chumba cha kulala ni eneo 
muhimu linalohitaji kumtuliza 
mtu na kazi za kutwa, hivyo ni 
busara kutengeneza mazingira ya 
kuhakikisha unapata pumziko zuri 
wakati wa usiku.

1. KITANDA, MASHUKA NA MITO
Kimsingi hivi ndivyo vinavyo-

fanya chumba kiitwe cha kulala 
maana ni wazi huwezi kukuta 
kitanda jikoni. Wataalamu wa ma-
pambo wanashauri kuwa kamwe 
usikurupuke kitanda ukakiacha 
kikiwa rafu bila kutandika.

Wanasema kukiacha hivyo 

kutakupa uvivu wa kukiweka 
vizuri wakati wa kulala usiku 
kwa kuwa unaweza kurudi ukiwa 
umechoka.

Mito mingi inavutia kitandani 
hasa kama unalala peke yako. 
Pia rangi za mashuka ziwe tulivu 
lakini zisiwe za giza japokuwa sio 
lazima ziwe nyeupe.

2. ZULIA
Kama huwezi kununua linalo-

tosha chumba kizima, ni vyema 
ukaweka dogo ili unapoamka 
miguu yako isikanyage moja kwa 
moja sakafu ya baridi. Pia lina-
saidia kukupa nafasi ya kuomba 
ukiwa umepiga magoti, tofauti na 
sakafu ambayo inakuwa ya baridi.

3. TAA YA KIVULI
Taa hii inatumika kama pambo 

linaloamua kiasi cha mwanga 
unachohitaji pale unapohitaji ku-
soma au kufanya kitu kisichohitaji 
mwanga mwingi.

4. SOFA
Ni muhimu kuwa na sehemu 

ya kukaa chumbani kwa ajili ya 
mazungumzo au kusoma. Eneo hili 
linasaidia kuweka matandiko pindi 
unapotandika kitanda.

5. PICHA, SAA
Picha ya kuchora inapendeza 

zaidi chumbani. Inaweza kuwe-
kwa kwenye ukuta unaotazamwa 
na mtu aliyelala kitandani. Pia 
ukuta huu unaweza kuwekwa saa 
japokuwa wengine hupendelea ku-
weka saa juu ya droo za pembeni 
ya kitanda.

6. PAZIA
Chumba cha kulala kinahi-

taji faragha na hisia za giza hata 
kama kimenakshiwa kwa rangi za 
mwanga. Pazia sahihi zitakamili-
sha faragha.

Tuwasiliane katika 0753333330.

ki ili nyumba ikijengwa iwe na 
mwanga na hewa ya kutosha 
kuanzia asubuhi,” anasema. 

Jambo lingine ambalo ana-
shauri kuzingatia wakati wa 
kutafuta kiwanja kwa ajili ya 
ujenzi ni pamoja na kuhakiki-
sha eneo unalonunua  ni kwa 
ajili ya makazi au biashara na 
makazi.

“Hii itakusaidia uepukane 
na usumbufu wa kubomolewa 
au kuwa na hofu ya kuham-
ishwa, hakikisha unafuata 
taratibu zote za umiliki wa ar-
dhi zilizowekwa,” anasisitiza.

Anashauri kuepuka ku-
nunua kiwanja kinachouzwa 
na mtu aliyepatwa na dhiki au 
kufilisika kwa kuwa baadae 
kinachangia kukukosesha 
furaha na amani.

Pia anashauri kuepuka 
kiwanja kilicho jirani au kina-
chopakana na maeneo ya mi-
kusanyiko mikubwa ya kijamii 
ikiwamo kumbi za starehe, 
kanisa, msikiti, kiwanda, chuo, 
jeshini, shule, soko, sehemu ya 
stendi za magari.

“Maeneo haya huwa na 
kelele nyingi  na mara ny-
ingi matumizi yake huathiri 
maeneo yaliyo jirani, ikiwamo 
kubadilishwa kwa matumizi 
wakati wowote na pia ni vigu-
mu kulea watoto na kuwakuza 
kimaadili  
katika maeneo hayo,” ana-
dokeza. 

Mengine anayoshauri kuz-
ingatia ni kuepuka kununua 
eneo linalomilikiwa au lililo-
milikiwa na taasisi za kiimani, 
kuepuka eneo lililo jirani 
na  sehemu ya taka, lenye 
magofu mengi, mapingamizi, 
chenye nyufa na mipasuko 
pamoja na chenye udongo wa 
mfinyanzi.
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HABARI KIMATAIFA

WASHINGTON, Marekani
MAREKANI imeitaka serikali 

ya Serbia kuwaondoa wanajeshi 
wake katika eneo la mpaka 
wake na Kosovo.

Serbia  imetakiwa kuwaondoa 
wanajeshi wake katika eneo la 
mpaka wake na Kosovo, baada 
ya kubainika kile kilichoelezwa 
kuwa ni mkusanyiko mkubwa 
wa kijeshi.

Msemaji wa Baraza la Us-
alama wa taifa kwenye Ikulu ya 
Marekani, John Kirby aliwaam-
bia waandishi wa habari kwam-
ba wanafuatilia idadi kubwa ya 
wanajeshi wa Serbia kwenye 
mpaka na Kosovo.

Alitoa onyo hili baada ya Ser-
bia kupeleka vifaru vyenye uw-
ezo mkubwa na mizinga kwenye 
eneo hilo la mpaka baada ya 
mapigano makali kuzuka katika 
nyumba ya watawa kaskazini 
mwa Kosovo wiki iliyopita.

Katika ghasia hizo polisi 
mmoja wa Kosovo na washam-
buliaji watatu wa Serbia wali-
uawa, tukio hilo limechukuliwa 
kama moja ya kisa kibaya ku-
tokea kwa miaka kadhaa katika 
eneo hilo la jimbo hilo la Koso-
vo lililojitenga na Serbia.

DW 
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Russia kuitambulisha mikoa mipya
MOSCOW, Russia
NAIBU wa Baraza la Usalama 

la Russia, Dmitry Medvedev 
amesema  idadi ya maeneo 
mapya ya nchi hiyo itaongezeka 
katika siku zijazo.

Medvedev alichapisha taarifa 
kwenye mtandao wa telegramu 
yake katika hafla ya siku ya ku-
unganishwa tena kwa mikoa 
mipya  kuwa maeneo mapya ya 
nchi hiyo na yatalindwa.

Siku hiyo ilitangazwa hivi ka-
ribuni kuwa ya mapumziko  na 

amri ya Rais Vladimir Putin il-
isema inaadhimishwa kila Sep-
temba 30.

Aliahidi kwamba operesheni 
hiyo maalum ya kijeshi itaen-
delea hadi uharibifu kamili wa 
utawala wa Nazi wa Ukraine na 
ukombozi wa maeneo ya awali 
ya Russia yatoke kwa adui.

“Kutakuwa na maeneo mapya 
zaidi ndani ya Russia,” alisema 
Medvedev.

Mnamo Septemba 30, 2022, 
viongozi wa Russia  walikamili-

sha mchakato huo, ambao wali-
ita kuingia kwenye shirikisho 
la Russia kwa mikoa minne ya 
Ukraine.

Ukraine na nchi nyingi ul-
imwengu zililitaja jaribio hilo 
kuwa haramu ni sawa na un-
yakuzi.

Uamuzi wa Russia kujumui-
sha mikoa minne ya Ukraine 
Donetsk, Luhansk, Kherson na 
Zaporozhye hautambuliwi na 
mataifa mengi, na pia ulilaani-
wa na uamuzi wa Baraza Kuu la 

Umoja wa Mataifa.
Jeshi la Russia halidhibiti 

sehemu yote ya mikoa hiyo 
minne ikiwa ni pamoja na miji 
ya Kherson na Zaporozhye.

Ukraine ilisisitiza kuwa ma-
zungumzo ya amani na Rus-
sia yanaweza kuanza baada 
ya majeshi yaliyovamia  kuon-
dolewa kabisa katika eneo lin-
alotambulika kimataifa kuwa la 
Ukraine.

BBC

Marekani 
yaionya 
Serbia

Papa Francis awasimika makardinali 21 wapya
VATCAN, Roma
MAPADRE  21 wa Kikatoliki 

walioteliwa cheo cha kardinali 
wamesimi   kwa rasmi jana 
kutumikia      nafasi hiyo na 
Kiongozi wa Kanisa hilo Papa 
Francis.

Makardinali hao wapya wali-
simikwa katika mkutano wa 
kawaida wa Baraza la Makardi-

nali unaofanyika mjini Vatican.
Mnamo tarehe 9 Julai, Papa 

Francis aliwateua Makardinali 
wapya 21 kati yao watatu wa-
natoka bara la Afrika ambao 
ni Askofu mkuu mwandamizi 
Protase Rugambwa wa Jimbo 
kuu la Tabora, Tanzania, Asko-
fu mkuu        Stephen Ameyu 
Martin MULLA, Jimbo kuu la 

Juba, Sudan ya Kusini na Asko-
fu mkuu Stephen Brislin wa 
Jimbo kuu la Cape Town, Afrika 
Kusini.

Makardinali wapya watain-
gizwa kwenye Jimbo kuu la 
Roma kama ishara ya kuonye-
sha mshikamano na umoja na 
Khalifa wa Mtakatifu Petro.

Papa Francisko alimteua 

Askofu Rugambwa mnamo 
Aprili 13,  2023 kuwa askofu 
mkuu mwandamizi mwenye 
haki ya kurithi Jimbo kuu la 
Tabora. 

Awali alikuwa Katibu wa 
Baraza la Kipapa la Uinjilishaji 
wa Watu, huduma aliyobobea 
kuanzia  2002 hadi 2008.

BBC

Papa Francis akiwasimika makardinali wapya katika kanisa la Mt. Peter Basilica mjini Vatcan jana. PICHA:AP

Nyangumi agonga boti, aua mmoja Australia
DYDNEY, Australia
SAMAKI aina ya nyangumi 

ameigonga mashua nchini Aus-
tralia na kumuua mtu mmoja 
na mwingine kupata majeraha.

Katika taarifa ya polisi iliele-
zwa watu hao walikuwa kwe-
nye msafara wa uvuvi wakati 
mashua yao ilipogongwa ka-
ribu na La Perouse, kilomita 
14 kusini-mashariki mwa mji 

mkuu wa Sydney.
Maofisa waligundua kuwa 

kuliwekwa hali ya tahadhari 
baada ya kuonekana chombo 
kikielea bila mtu yeyote na 
kuzunguka majini. Vifo vina-
vyosababishwa na nyangumi 
katika eneo hilo ni nadra ku-
tokea, na waziri wa serikali wa 
New South Wales aliita ni ajali 
mbaya.

 Polisi walisema katika taar-
ifa hiyo kuwa  uwezekano wa 
mgongano ulisababisha mash-
ua kuinama, na kuwatupa watu 
wote baharini.

“Taarifa zilizopatikana 
mapema     ni kwamba nyan-
gumi anaweza      kuvunja    ak-
iwa karibu na boti, au kwenye 
mashua,” Kaimu Mratibu wa 
Polisi wa Maji, Siobhan Munro 

alisema.
Aliongeza kuwa hajawahi 

kuona tukio kama hilo kutokea 
huko nyuma. 

Mtu aliyefariki mwenye 
miaka 61,         alipatikana ak-
iwa amepoteza fahamu na ali-
poteza maisha katika eneo la 
tukio kabla ya kupelekwa hos-
pitali.

BBC

Watu 15 
wapoteza 
maisha mgodini

HARARE, Zimbabwe
WATU  sita wamefariki du-

nia na wengine 15 wamekwama  
baada ya mgodi wa kuchimba 
dhahabu kuporomoka nchini 
Zimbabwe.

Taarifa kutoka vyombo vya 
habari vya nchi hiyo, inaeleza 
watu zaidi ya 30 walikwama 
ndani ya mgodi juzi asubuhi ku-
fuatia tukio hilo la kuporomoka 
kwa mgodi wa dhahabu wa Bay 
Horse uliopo Chegutu, kilomita 
100 kutoka mji mkuu Harare.

Wachimbaji 13 wanasemekana 
kunusurika au kuokolewa baada 
ya tukio hilo.

Juhudi za kuwapata wale wal-
iokwama chini ya ardhi zinaen-
delea, kulingana na kituo cha 
televisheni cha ZBC.

Haijulikani chanzo cha kupor-
omoka kwa mgodi huo.

Shirikisho la Wachimbaji Ma-
dini la Zimbabwe lilisema katibu 
mkuu wake na mwenyekiti wa-
takwenda kwenye eneo hilo ku-
jaribu kubaini kilichotokea.

Ajali za uchimbaji madini 
nchini Zimbabwe ambayo ina 
akiba kubwa ya dhahabu, plati-
namu na almasi hazitokei mara 
kwa mara.

BBC
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VITABU HIVI VIAMSHE ARI
YA KUJISOMEA ARUSHA DC

 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Nyota na mwezi usiku vinang’aa,
unajua bili yake analipa nani?

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

SAFU

S
ERIKALI kupitia Taasi-
si ya Elimu Tanzania 
(TET) imetoa jumla ya 
vitabu 26,186 vya kiada 

kwa shule zote za sekondari 
katika halmashauri ya Arusha. 

Wakati   wa   wa kukabi-
dhi vitabu hivyo kwa wakuu 
wa shule za sekondari kwa 
niaba ya serikali, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri 
ya Arusha, Selemani Msumi, 
alisema vitabu hivyo ni kwa 
ajili ya shule zote 35 za serikali 
huku shule tatu mpya za kata 
zikipokea vitabu 2,720 kwa 
mara ya kwanza na kufanya 
uwiano wa 1:1 kwa maana ya 
kila mwanafunzi kutumia kita-
bu kimoja.

 Licha  ya kuishukuru seri-

U
KITULIZA akili sawa-
sawa na kuanza kuita-
fakari dunia ilivyo na 
vyote vilivyomo nda-

ni, utagundua kuwa haviko 
kwa bahati mbaya. Utagun-
dua  vimepangwa kwa ustadi 
mkubwa. 

Na yeyote aliye nyuma ya 
hili ni mwenye nguvu, uwezo 
mkubwa, hesabu kali, hekima 
na huruma pia.

Angalia wanyama na ndege. 
Hawalimi, hawaendi kazini, 
hawana pesa lakini wanakula 
na kuishi wakifurahia maisha.   
Majani yanaota kwa ajili yao. 
Hata wanyama wanaokula 
wanyama wenzao wanapata 
mlo kamili.

Hesabu   yake au ikolojia 
ni kwamba wanyama wana-
okula majani wanazaliwa kwa 
wingi kwa sababu wanatakiwa 
wawe chakula cha wanyama 
wanaokula nyama na wengine 

wabaki kuishi ili   kuendelea 
kuzaliana.

Ndege nao ni hivyo hivyo. 
Wengine wanakula nafaka, 
wengine wanakula mizoga na 
wapo wanaokula samaki hai. 
Walivyoumbwa wanakuwa na 
midomo kikubwa iliyochon-
goka na uwezo wa kwenda zi-
wani, mtoni au baharini na ku-
wakamata samaki walio hai na 
kupata mlo.

Kinyonga aina fulani ya mi-
jusi. Huyu anatembea taratibu 
sana. Atatembea kinyonge sana 
lakini anakula wadudu walio 
hai. 

Hali majani, mizoga wala 
punje za nafaka, lakini 
utashangaa na ugoigoi ule 
anawapata vipi? Lakini ukweli 
ni kwamba anapata chakula 
chake kama kawaida kila siku. 
Hakuna siku anayolala njaa. 
Anakula kwa ulimi wake mrefu. 
Akiutoa tu unakwenda mbali 
kuwanasa wadudu walio hai, 
anaurudisha na kuwameza.

Ina maana na yeye amepewa 
uwezo wa kujipatia riziki yake. 
Narudia tena kusema kila kitu 
kinachoonekana duniani hak-
ipo kwa bahati mbaya. Kimekaa 
kimkakati.

Maji yametengwa kwake na 
ardhi iko sehemu yake. Kuna 
mito, milima, majabali, tam-
barare, miinuko na vitu vingi 

vinavyofanana na hivyo. Nani 
amefanya yote haya?

Hapa ndipo binadamu an-
apokiri uwapo wa Mwenyezi 
Mungu. Yeye ndiye aliyefanya 
yote haya.

Na wana msemo wao wa-
nasema ‘Mungu hakupi kilema 
anakunyima mwendo.’

Hata binadamu awe na 
kasoro gani, atakuwa mahiri 
kwa kitu kingine. Hata uwe 
mnyonge vipi, utapata riziki 
yako.

Moja ya vitu ambavyo bin-
adamu anakiri kuwa dunia ina 
mwenyewe ambaye ni Mwe-
nyezi Mungu, ni pale kila mmo-
ja anapata riziki yake ya kila 
siku kwa jinsi alivyojaaliwa.

Anakiri kama riziki an-
gekuwa anatoa binadamu 
mwenzake, basi kuna wengine 
wasingepata kwa sababu baa-
dhi ya binadamu wana tabia ya 
ubinafsi, kujikweza, kupenda 
kunyenyekewa ili kutoa kitu, 
lakini pia roho mbaya tu.

Hewa ya oksijeni ambayo 
viumbe vyote duniani vina-
takiwa kuivuta ili kuishi, vina-
tajwa kuwa ni uthibitisho wa 
dunia hii ina mwenyewe, am-
baye anaitoa bure kwa viumbe 
wake na hakumpatia yeyote ili 
agawe. 

Kama angepewa binadamu 
basi wengine wangenyimwa, 

wengine wasingepata.
Anajua itifaki wa binadamu 

kuna watu wa maana wang-
etakiwa kupewa kwanza, wen-
gine wasubiri kwanza. Na wen-
gine wangeweza kuambiwa 
hawana sifa za kupata hewa 
hiyo hapa duniani. 

Watu wangebaguliwa. Wakati 
mwingine ingeanza kuuzwa 
kama vocha, au kulipia kama 
umeme.

Mzee mmoja wa miaka 70, 
alimshukuru na kumtukuza 
Mungu baada ya kukaa chumba 
cha uangalizi maalumu (ICU) 
hospitalini kiasi cha wiki mbili 
akipumulia mashine. 

Alipopona alikuta deni la 
kiasi cha Sh. milioni 50 hivi. 
Akashangaa na kujiuliza kama 
amevuta hewa ya oksijeni kwa 
miaka yote 70 alitakiwa kum-
lipa Mungu kiasi gani?

Lakini miaka yote amekuwa 
akivuta bure tu. 

Wakati umeme unalipiwa, 
mwezi na nyota ziko juu an-
gani kwa kuwaangazia viumbe 
wote, lakini vyote ni bure tu. 
Hakuna kulipa wala bili.

Kwa kuona hivyo, bendi ya 
Polisi Jazz haikukaa kimya. Ikaf-
ikiri yote na kuja na kibao kina-
choitwa ‘Dunia’ mwanzoni mia-
ka ya 1980, utunzi wake Moshi 
William, kabla hajajiunga na 
Juwata Jazz na kupachikwa jina 

la TX.

“Dunia, dunia hooohoooo, 
Dunia, dunia hooohoooo, misitu 
na milima, mabonde na mito, 
misitu na milima baba haa, 
mabonde na mito, wowo, vyote 
hivyo tutaviacha baba, hoowe 
hoowe hoowe mamaaa.

Nyota na mwezi mama hooo , 
usiku vinang’ara, nyota na mwe-
zi baba hoo, usiku vinang’ara 
mama, bili yake analipa nani, 
hoowe analipa nani hoowe 
hoowe hoowe mamaaa.

Watu mashujaa mama ho, wa-
napotea, watu maarufu mama 
haa wanapotea haha, kweli 
dunia kweli dunia haha hoowe 
hoowe hoowe mamaaa.

Dunia ni watu mama dunia 
siyo ardhi. Ooooh Afrika wee Af-
rika wee Afrika we ohoho

Dunia ni watu mama dunia 
siyo ardhi. Ooooh Afrika wee Af-
rika wee Afrika we ohoho

Dunia ni watu mama dunia 
siyo ardhi. Ni watu we, niwatu 
we, ni watu ohohoo

Dunia ni watu mama dunia 
siyo ardhi. Ni watu we, niwatu 
we, ni watu ohohoo, mashujaa 
wee ohohoo.” 

Hii ndiyo dunia ya Mungu. 
Hakuna kulipa bili ya oksijeni, 
nyota wala mwezi. Ametoa 
bure kwa waja wake.

kali kwa uwekezaji wa fedha 
nyingi katika kuboresha mi-
undombinu ya elimu hususan 
shule za sekondari, Msumi 
alisema uwapo wa vitabu vya 
kutosha shuleni utarahisisha 
dhana ya ufundishaji na uji-
funzaji ili kufikia malengo ya 
kitaaluma yaliyo kusudiwa. 
Pamoja na shukrani hizo, al-
itoa rai kwa wakuu wa shule na 
walimu kusimamia utunzaji na 
matumizi sahihi ya vitabu si ku-
vifungia stoo bali kuhakikisha 
wanafunzi wanavitumia wakati 
wote wa masomo, huku kukiwa 
na utaratibu mzuri wa kuvia-
zima na kuvirudisha baada ya 
kuvitumia.

 Kuhusu mgawanyo wa vita-
bu hiyo, Ofisa Elimu Taaluma, 
Walimu Editha Chona,   alise-
ma shule tatu mpya za sekond-
ari za kata zilizosajiliwa kati ya 
mwaka 2020 na 2023 zimepata 
vitabu 2,720 vya masomo yote. 
Shule hizo ni Olturoto (vitabu 
873), Kiutu (1,158) Olomitu 
(689).

  Kupatikana kwa vitebu 
hivyo, kumewafanya wakuu wa 
shule kuishukuru serikali kwa 
kuendelea kuimarisha sekta 
ya elimu kwa kuhakikisha ina 
miundombinu ya majengo ma-

zuri, vifaa vya kujifunzia na ku-
fundishia pamoja na vitabu vya 
kiada kwa masomo yote tofauti 
na hapo awali. 

 Mwalimu Upendo Mollel, 
Mkuu wa Shule ya Sekondari 
Kiutu, anaesema licha ya kuwa 
shule yake ni mpya, kwa kip-
indi kifupi, serikali imewapatia 
vitabu 1,158 na hatua hiyo itam-
fanya kila mwanafunzi kutumia 
kitabu chake mwenyewe jambo 
ambalo litawaongezea uwezo 
ya kujifunza vizuri. 

Anakiri kwamba kabla ya 
mgawo hu0 wa vitabu, uwiano 
ulikuwa ni 1:10, wakati mwing-
ine wanafunzi walishindwa ku-
fanya vizuri kwa kukosa vitabu 
vya kufanyia marejeo. Sasa 
uwapo wa vitabu hivyo, anase-
ma, utawapa fursa wanafunzi 
kujisomea kwa nafasi na ku-
pata maarifa hata baada ya ku-
fundishwa na walimu darasani. 

Mwalimu Jackson Mpinga, 
Mkuu wa Shule Sekondari 
Olomitu na Mkuu wa Shule ya 
Sekondari Olturoto, Mwalimu 
Peter Mlinga, kwa pamoja wa-
naahidi kutokomeza   tatizo la 
upotevu wa vitabu shuleni ku-
tokana na uzembe.

 Pia wanaahidi kuandaa 
mpango mzuri wa utunzaji wa 

vitabu kwa kuanda reja amba-
zo zitakuwa zinatumika wakati 
wa kuwakabidhi mwanafunzi 
vitabu na kuhakikisha baada 
ya matumizi vinarejeshwa kwa 
wakati. 

  Ni wazi kwamba lengo la 
elimu si tu kuwafanya wa-
nafunzi kufaulu mitihani yao 
bali elimu lazima ikusudiwe ku-
jenga fikra za wanafunzi na fiki-
ra hizo zinapatikana vitabuni. 

Vitabu hivyo vyaweza kuwa 
vya kiada au ziada. 

Bahati mbaya tu ni kwamba 
utamaduni wa kusoma vitabu 
katika jamii yetu umekuwa chi-
ni sana, lakini ukweli ni kwam-
ba unaposoma vitabu maana 
yake unazungumza moja kwa 
moja na waandishi wa vitabu 
hivyo, kwa hiyo unaweza ku-
zungumza na Barack Obama 
kupitia usomaji wa kitabu 
chake.

  Tatizo la wanafunzi kuto-
soma vitabu sasa linaonekana 
katika uwezo wao wa kufikiri 
na kutenda. 

Tofauti ya wanafunzi wa sasa 
na wale wa zamani ni katika 
uwezo wa kujenga hoja pamoja 
na uelewa wa mambo mbali 
mbali, wanafunzi wa zamani 
waliweza kuwa mahiri kuto-

kana na usomaji wa vitabu si 
tu kwaajili ya kujibia mitihani. 
Binafsi, kama mwandishi wa vi-
tabu, natoa rai kwa jamii, tuwe 
na utamaduni wa kuwafanya 
watoto wetu tangu mwanzo ka-
bisa kujenga utamaduni wa ku-
soma vitabu, badala ya kutumia 
muda mwingi kutazama picha 
jongefu katika runinga wakati 
mwingine zisizo sahihi utokana 
na umri wao. 

Mzazi anzisha maktaba 
ndogo nyumbani weka vitabu 
mbalimbali vya hadithi nzuri, 
vya masomo yake shuleni, 
magazeti mbalimbali baada ya 
muda utashangaa uwezo wa 
mtoto wako.  

Serikali inafanya upande 
wake kwa maana ya vitabu 
vya kujibia mitihani, lakini sisi 
kama wazazi upande wetu tu-
wajenge wawe mahiri. Watu 
maarufu wenye uwezo wa ku-
jenga hoja ni matokeo mazuri 
ya usomaji wa vitabu, ukiona 
mwanasheria mzuri, dakitari, 
mwalimu, jaji nakadhalika siri 
yake ni kwamba wamekuwa 
wasomaji wazuri wa vitabu. 

 
0589157789
magabilomjalifu@gmail.com
Arusha-Tanzania. 
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Farida aliinama chini. Hakujua 
kama aseme ndiyo au hapana.

Na hakujua jibu gani kati ya hayo 
mawili yatakayomtoa kwenye dha-
hama hiyo.

“Jibu wewe.” Mama mwenye ny-
umba hakumkumshusha kwa mane-
no tu, bali kwa maneno na kuchapa 
kofi moja la kumtisha.”

Hakuonekana kutishika sana inga-
wa alipiga kelele kutaka asamehewe.

Monica hakuridhika. Akafunga 
mlango wa chumbani. 

Halafu akaelekea kwenye kabati 
la  nguo kwenye droo ya chini. Kama 
kuna kitu hivi alisahau. Akaelekea 
kwenye begi akionekana kutafuta 
kitu. Alipoutoa mkono wake ulikuwa 
umeshika funguo.

Wakati wote huo Farida alikuwa 
amekaa chini na kujikunyata huku 
machozi yakimtoka asijue la kufan-
ya.

 Akimwangalia bosi wake ambaye 
alionekana ni kama amepagawa hivi.

Akivuta hatua kadhaa kuelekea 
kule alikokwenda mwanzo kabatini. 
Akachomeka ufunguo kwenye droo 
cha chini, akaivuta. 

Akaupeleka mkono wake ndani na 
kutoka na kitu alichoshika mkononi.

Kitu hicho kilizidi kumtisha Fari-
da ambapo aliona sasa amekwisha. 
Yuko  kwenda dakika chache kabla 
ya    kuiacha dunia na kuelekea 
ahera.

Mama mwenye nyumba alikuwa 
ameshika bastola. Kwake Farida ili-
kuwa kama ndoto.

“Mpumbavu wewe usiponiambia 
nani amekupa hiyo mimba?” Akafo-
ka mate yakimtoka kama kobra.

Farida aligaragara chini na kulia 
kwa sauti na kuomboleza,” nitak-
wambia mama lakini usiniue, ni-
samehe siyo kosa langu.”

“Nakwambia we mtoto, ukiniam-
bia ukweli nakusamehe, lakini ukin-
ificha au kunidanganya, nakutoa 
ubongo.” Monica alizidi kumtisha 
huku akiwa ameishikilia kwa ufa-
saha bastola.

“Ndiyo mama nakwambia.”
“Nani?”
“Baba!”
“Baba?”
“Ndiyo”
“Baba yako nani?”
“Huyu huyu wa ndani!”
“Mzee Kamagi?”
“Ndiyo mama!”
Nusura bastola imponyoke Mon-

ica! Hakuamini kama mumewe 
anaweza kufanya jambo kama lile 
kutembea na msichana wa kazi 
ambaye alikuja kuomba kazi akiwa 
ametoka Tabora vijijini akiwa hana 
mbele wala nyuma.

Nguvu zilimuishia. Ubongo wake 
haukutaka kuamini ingawa alishaan-
za kuhisi kitu kama hicho kwa mbali.

Kitendo cha kumtishia bastola ali-
taka kujua kitu asichopenda kujua.

Kwa sababu mtoto wake wa kiume 
anaishi bwenini, alichofikiria kama 
binti yule hakupachikwa mimba na 
dereva, basi huenda ni mumewe.

Ndiyo maana akatumia nguvu 
kubwa kumlazimisha Farida aseme. 
Lakini alitamani aseme ujauzito uli-
kuwa wa dereva. Wapiii! Mumewe 
ndiye kalizua.

Aliduwaa na kuwaza kwa dakika 
moja nzima! Ndipo alipogundua ana 

Akishirikiana na rafiki yake mmoja 
Rozi, waliamua kutorosha Tabora na 
kwenda jijini Dar es Salaam kutafuta 
kazi. Kwa bahati nzuri walipata, kila 
mtu kwake.

Farida alipata bahati ya kupata 
kazi kama haugeli katika nyumba ya 
Joel Kamagi maeneo ya Mbezi Louis 
Dar es Salaam, ambaye alikuwa ana-
jiweza kimaisha.

Alikuwa na kampuni zake mbili za 
kusafirisha mizigo. Alikuwa na mal-
ori matano. Pia alikuwa na kiwanda 
cha kufyatulia na kuuza matofali.

Alikuwa na hoteli moja maeneo 
ya Kisutu Dar es Salaam. Akawa na 
zingine ndogo ndogo. Kifupi alikuwa 
mfanyabiashara mkubwa.

Kamagi alikuwa na mke pamoja 
na watoto watatu, wa kike wawili 
na wa kiume mmoja ambao kwa 
kiasi kikubwa walikuwa wanasoma 
mikoani wakikaa bweni, hivyo mara 
nyingi walikuwa hawaishi nyumbani 
mpaka likizo.

Farida alifanya kazi zake vizuri na 
kutokea kupendwa na waajiri wale. 
Miezi sita tu baada ya kuwa hapo 
alinawiri na kupendeza kiasi cha 
kumvutia mwanaume yoyote yule 
mkware.

Farida alifanya kazi zake vizuri na 
kutokea kupendwa na waajiri wale. 
Miezi sita tu baada ya kuwa hapo 
alinawiri na kupendeza kiasi cha 
kumvutia mwanaume yoyote yule 
mkware.

Miaka mitatu baadaye Farida 
alianza kubadilika. Alianza kuwa 
mvivu na kupenda kulala tu.

Mama mwenye nyumba alipoka-
gua vizuri akagundua kuwa tayari 
ameshakuwa mjamzito.

Jambo hilo lilimshtua. 
“Mimba ameipata wapi tena toba 

mtoto huyu wakati huwa hatoki 
hapa? Mbona hata sokoni anapele-
kwa na gari? Au dereva?” Akawaza 
mama mwenye nyumba.

“Atanieleza.”
Siku aliyoamua kufanya hivyo am-

bapo hakuwepo mtu yeyote nyum-
bani alimwita chumbani kwake.

“Kaa hapo!” Akaambiwa kwa sauti 
ambayo Farida mwenyewe alijua 
haikuwa ya heri.

“Hebu niambie ukweli, usinifiche, 
wewe ni mjamzito au?”

Hakujibu chochote. Alionekana 
kushtushwa na swali lile.

“Si nakuuliza? Au hujasikia?”
“Nimesikia mama.”
“Sasa mbona hunijibu?”
“Lakini mama...”
“Hakuna cha lakini, nataka jibu, 

una mimba huna?”

“Baba alikuwa 
ananitishia 
kuwa nikise-
ma ataniua 
kwa bastola. 
Na yeye 
alishawahi 
kunionyeshea 
bastoka hiyo 
hiyo kuwa 
nikisema 
ataniua!”

Kafie kwenu-13

HADITHI
CAROLINA, binti mrembo, aliyeumbwa akaumbika, mwenyewe anajiita Carry. 
Akifahamu fika jinsi alivyo mzuri na kubabaisha kila mwanaume anayekutana naye 
barabarani, anageuka kuwa mtu mwenye kiburi, jeuri, dharau na majivuno kwa watu. 
Atamsalimia yule tu aliyempenda kumsalimia. Ataongea na mtu atakayemchagua na si 
kila mtu. Anaweza kuziba hata pua akipita mtu ambaye yeye anaona si wa hadhi yake. 
Si mwanaume wala mwanamke. Jirani na anapoishi, kuna kijana mgeni asiyepungua 
miaka 25 hivi aliyehamia hivi karibu eneo la Kinondoni Moscow. Anaitwa James. 

ITAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

Alikuwa kijana anayeishi maisha ya hali ya chini, akipanga chumba kimoja.  
Jicho lake naye liliona urembo wa Carry.  Akaamua kujaribu. Kilichompata 
hatosahau maishani mwake.  Fuatilia hadithi hii ya kusikitisha, 
kuhuzunisha, kufurahisha, kuburudisha na kufundisha kwa wakati mmoja. 

bastola mkononi ambayo inaweza 
kusababisha maafa kwa binti yule 
kama atachezesha kidole chake. 
Akaiweka mezani akionekana ame-
choka na majibu hayo.

Akakumbuka kuwa bado anataki-
wa kumuuliza maswali Farida.

“Mmekuwa mkifanya ujinga huu 
kwa muda gani?”

“Muda mrefu mama ni mwaka 
mzima!”

“Kwa nini hukuniambia?” Aka-
foka.

“Baba alikuwa ananitishia kuwa 
nikisema ataniua kwa bastola. Na 
yeye alishawahi kunionyeshea bas-
toka hiyo hiyo kuwa nikisema ata-
niua!”

Ni kweli bastola ile ilikuwa ni ya 
Joel Kamagi. 

Alikuwa mmiliki wa silaha hiyo 
kihalali kwa ajili ya kumlinda na 
mambo yake ya kibiashara.

Nyumba haikuwa na amani tena. 
Ulitokea ugomvi mkubwa wa kut-
ishiana hata kuuana baina ya Kam-
agi na mkewe Monica.

Farida mwenyewe akatimuliwa 
na ujauzito wake, akarejea kwao 
Tabora kwenye kijiji cha Mtak-
wenda. Kwa bahati mbaya alim-
kuta shangazi yake ambaye alimlea 
baada ya kifo cha mama yake Tabu.

Alipojaribu kwenda kwa ndugu za 
baba yake mzee Katandukila haku-
pata msaada wowote kwa sababu 
walihofia akiishi pale anaweza ku-
dai mali za baba yake mzazi, au ku-
pata msaada kutoka kwa watu mbal-
imbali wenye huruma na wanaojua 
historia vizuri, hivyo kuwa hatari 
kwa ndugu waliodhulumu mali.

Alipoona hata kijijini kwenyewe 
hakueleweki akaamua kurejea Dar 
es Salaam.

Safari hii alifikia na kupewa hifa-
dhi ya rafiki yake waliotoroka naye 
kijijini walipokuja Dar.

Mwenzake baada ya kufanya kazi 
miaka miwili tu alipata mchumba, 
akamtoa kwenye kazi na kufunga 
naye ndoa.

Rozi alimhudumia rafiki yake 
waliyetoka naye kijiji kimoja kama 
ndugu yake akipata sapoti kutoka 
kwa mumewe.

Walikuwa na roho nzuri na mume 
wa Rozi alimpa huduma zote kama 
shemeji yake, hasa baada ya kupata 
historia yao kuwa wote hao wawili 
walitoroka kijijini Tabora na kukim-
bilia Dar es Salaam na kupata kazi 
za ndani kama mahausigeli.

Siku zake zikafika, Mungu akam-
jalia, akajifungua mtoto wa kiume 
na akamwita jina la babu yake, Ka-
tandukila.
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WAANZA KUSHIKWA

J
ESHI la Polisi nchini Nigeria limethibitisha kum-
kamata Balogun Olamilekan Eletu, maarufu kama 
Sam Larry, kwa kuhusika na kifo cha mwanamuziki 
Ilerioluwa Aloba, aliyejulikana kwa jina la Mohbad.

Sam Larry ambaye anatoka lebo ya muziki ya Naira 
Maeley, amekamatwa katika uchunguzi unaoendelea 
kuwabaini watu waliohusika na kifo chake.

Msemaji wa Polisi, SP Benjamin Hundeyin, aliandika 
kwenye mtandao wa X kuwa Balogun Olamilekan Eletu 
yuko chini ya ulinzi wao kuanzia jana.

 “Kwa sasa anasaidia uchunguzi unaoendelea.” 
amesema

Tayari bosi wa lebo hiyo ya Marlian Record, Naira 
Marley, amedai kuwa anafanya mipango ya kurejea 
Nigeria kuheshimu wito wa polisi kufuatia uchunguzi 
unaoendelea kuhusu kifo hicho.

Mohbad alikufa katika mazingira ya kutatanisha 
mnamo Septemba 12, mwaka huu.

Katika video ambayo ilisambaa mitandaoni baada 
ya kifo cha mwimbaji huyo, Sam Larry alionekana 
akivamia kundi la muziki na kumtishia Mohbad akiwa 
na watu wenye silaha.

MWIMBAJI wa muziki wa 
Injili kutoka nchini Uganda, 
Shekts Nelson, amewaomba 
mashabiki kuupokea wimbo 
wake mpya, Hosanna.

Akizungumza na BT, 
mwisho mwa wiki Shekts 
alisema kupitia wimbo 
Hosanna aliomshirikisha 
mrembo Same OG, amepata 
mashabiki wengi wapya 
Afrika Mashariki.

“Nimekuwa natamani 
kuona huduma yangu 
inaingia Afrika Mashariki, 
nashukuru Mungu kupitia 
Hosanna nimepata 
mashabiki wengi wapya hapo 
Tanzania,” amesema Shekts 
ambaye ana asili ya Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo.

Hosanna ya Shekts 
yazidi kupaa

Waliosababisha kifo chake
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DONDOO Za SOKa 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England 

M
IKEL Arteta amebaini-
sha kwamba, Arsenal 
imeruhusu mabao mengi 
wakiwa nyumbani kwa 

sababu walikuwa wanacheza kwa 
hisia kupita kiasi na kuitaka timu 
yake kuonesha utulivu zaidi katika 
siku zijazo.

Arsenal hawajapoteza katika 
mechi zao sita za mwanzo za Ligi 
Kuu ya England, wakishinda nne 
na sare mbili, na hawajaruhusu bao 
katika mechi zote mbili za ugenini 
hadi sasa, na kuandikisha ushindi 
wa 1-0 dhidi ya Brentford katika 
mechi ya raundi ya nne ya Kombe la 
Carabao, Jumatano.

Lakini wameruhusu mabao sita 
katika mechi nne za nyumbani, 
majuzi mara mbili wakiruhusu 
uongozi kutoweka katika sare ya 
2-2 dhidi ya Tottenham Hotspur 
Jumapili iliyopita.

Alipoulizwa kama tofauti hiyo 

    Amesema wamekuwa 
wakicheza kwa hisia kupita 
kiasi na kuitaka timu yake....

habari micheZO

Jumapili Oktoba 1, 2023

ArtetA: ArsenAl imeruhusu
mAbAo mengi zAidi nyumbAni

ZiSiKupite

Arteta alisema: “Wakati mwingine 
tunakuwa na hisia kali mno. 
Tunataka kushambulia kwa kasi 
sana.

“Hasa tukiwa nyumbani
 tuna makosa mengi ya mtu
 mmoja mmoja na hivyo ku

tuletea matatizo, lakini
 ugenini hatujawa hivyo.

“Ni kweli ugenini nadhani mbinu 
hiyo ni tofauti sana na wapinzani, 
lakini ni jambo ambalo tunatakiwa 
kuligeukia haraka kwani tukitaka 
uwiano wa matokeo hasa wa 
nyumbani ni jambo ambalo 
tunatakiwa kulibadilisha haraka.”

Arsenal wanaruhusu wastani wa 
mashuti matatu yaliyolenga goli 

kwa kila mechi wakiwa nyumbani 
huku idadi hiyo ikishuka hadi 
asilimia 1.5 ugenini.

 Zaidi ya hayo, Washibabunduki 
hao wameruhusu bao katika dakika 
ya kwanza ya mechi tatu za Ligi Kuu 
kwa mwaka 2023.

“Katika soka kwa ujumla, 
hatutabadili mtazamo wetu kuhusu 
jinsi tunavyotaka kushinda mpira,” 
aliongeza Arteta. 

“Na sisi ni timu yenye ukali sana 
na hatutabadilisha hilo.

“Inahusu kuwa na uwezo wa 
kubadilisha gia, hatuwezi kucheza 
na gia hizo wakati wote tukiwa na 
mpira, lazima tucheze kwa kasi 
tofauti na mchezo unavyohitaji hasa 
tukimuangalia mpinzani wetu.”

rOwe KuONDOKa
KIUNGO wa kati wa Arsenal na England, Emile 

Smith Rowe mwenye umri wa miaka 23 anaweza 
kufikiria kuondoka Emirates ikiwa hatapata na-
fasi ya kucheza mara kwa mara kabla ya Janu-
ari. (90min)

eKitiKe awaNiwa

WOLVES, West Ham, Everton na AC Milan 
zinafikiria kumnunua mshambuliaji wa Paris 
St-Germain Mfaransa Hugo Ekitike mwenye umri 
wa miaka 21. (L’Equipe via Le10Sport)

tONey awiNDwa

NEWCASTLE United, Arsenal, Tottenham Hot-
spur, Manchester United na Chelsea zimenesha 
nia ya kumnunua Ivan Toney, ingawa Brentford 
wamedhamiria kukataa ombi lolote la Januari 
kwa mshambuliaji huyo wa England mwenye 
umri wa miaka 27. (The Sun)

DimarcO ataKiwa

KLABU za Manchester City na Chelsea zina-
lenga kumnunua mlinzi wa Italia na Inter Milan, 
Federico Dimarco mwenye umri wa miaka 25. 
(Calciomercato)

maatSeN mKataba mpya

CHELSEA ina matumaini kuwa mlinzi wa 
Uholanzi Ian Maatsen mwenye umri wa miaka 
21, atasaini mkataba mpya, na mkataba wake 
wa sasa unatarajiwa kumalizika mwishoni mwa 
msimu huu. (Football Insider)

williamS aNyatiwa

KLABU ya Brighton ina nia ya kumsajili winga 
wa Hispania, Nico Williams mwenye umri wa 
miaka 21 kutoka Athletic Bilbao. (Fichajes)

VermeereN afuatiliwa
KLABU nyingi zikiwemo Manchester United , 

Liverpool , Brighton , West Ham, Barcelona na 
Ajax zinafuatilia maendeleo ya kiungo wa kati 
wa Royal Antwerp na Ubelgiji katika kikosi cha 
vijana walio chini ya umri wa miaka 21, Arthur 
Vermeeren. (Mundo Deportivo)

tapSOba ataKiwa

MANCHESTER United ingependa kumsajili Clair 
Todibo mwenye umri wa miaka 23 kama chaguo 
lao la kwenye orodha, pamoja na Edmond Tap-
soba wa Bayer Leverkusen mwenye miaka 24. 
(Fabrizio Romano)

mbappe Na muStaKabali

MMILIKI wa Paris St-Germain, Nasser Al-
Khelaifi amesisitiza kwamba mustakabali wa 
mshambuliaji wa Ufaransa Kylian Mbappe 
mwenye umri wa miaka 24 utabakia katika klabu 
hiyo ya Ligue 1. (FourFourTwo)

mOuriNhO amtaKa Dier

KOCHA wa AS Roma, Jose Mourinho anataka 
kuunganishwa tena na mlinzi wa Tottenham na 
England, Eric Dier huku mwenye umri wa miaka 
29. (Mirror)

De JONg mKataba mpya
BARCELONA wanakaribia kuongeza mkataba 

wa Frenkie de Jong mwenye umri wa miaka 26, 
huku kiungo huyo wa kati wa Uholanzi akileng-
wa na Manchester United wakati wa madirisha 
kadhaa ya uhamisho. (Fichajes). 



habari michezo
22 Jumapili Oktoba 1, 2023

Chilwell aipa pigo Chelsea
LONDON, England 

KOCHA wa Chelsea, Mauricio 
Pochettino amefichua kuwa beki 
wa kushoto, Ben Chilwell amepata  
jeraha “baya” la misuli ya paja  
ambalo litahitaji kufanyiwa uchun-
guzi zaidi.

Makamu nahodha huyo ali-
chechemea katika ushindi wa 1-0 wa 
Chelsea dhidi ya Brighton & Hove 
Albion juzi , licha ya matumaini ya 
awali juu ya hali yake, sasa anaoneka-
na kutarajia kuendelea kukaa nje ya 
uwanja.

Chelsea itamenyana na wapinzani 
wao Fulham katika uwanja wa Craven 
Cottage siku ya Jumatatu na Pochet-
tino sasa amethibitisha kuwa Chilwell 
hatasafiri.

“Habari mbaya,” alisema Pochettino 
kuhusu jeraha la Chilwell. 

“Daktari aliniambia ni jeraha baya, 
lakini tunahitaji kutathmini siku 

chache zijazo.”
Hata hivyo, Pochet-

tino ana matumaini 
kwamba, Carney 
C hu k w u e m e k a 
anaweza kurejea 
uwanjani Ju-
matatu baada ya 
kuumia, huku 
bosi huyo pia 
akisisitiza kwam-
ba winga Noni 
Madueke anaweza 
kushiriki baada ya 
kushughulika na suala 
lake la utimamu wa mwili.

Beki wa kulia Reece James ana-
karibia kurejea uwanjani, lakini Po-
chettino alithibitisha kuwa nahodha 
huyo hatakuwa tayari kukabiliana na 
Fulham.

“Labda wiki inayofuata, tutaona,” 
alisema Pochettino kuhusu James. 
“Tunahitaji kumpima, lakini tutaona.”

Chelsea ilitatizika msimu 
uliopita wakati James na 

Chilwell wote wawili 
walikuwa nje kwa 

wakati mmoja, la-
kini Pochettino ali-
sisitiza kuwa kiko-
si hicho sasa kina 
wachezaji wengi.

“Katika klabu 
zote, wachezaji 

muhimu huwakosa 
wasipocheza,” alise-

ma. 
“Bila shaka huwa tu-

nakosa wachezaji bora. Wa-
napokuwa katika kiwango bora, bila 
shaka ni baadhi ya mabeki bora zaidi 
wa pembeni duniani.

“Kwa nini hatukununua Ben Chil-
well mwingine na Reece James 
mwingine? Kwa sababu kuna Reece 
James mmoja tu na Ben Chilwell 
mmoja.”

MANCHESTER, England 

W
INGA wa Man-
chester United 
kutoka Brazil 
Antony Matheus 

dos Santos maarufu Antony 
ambaye anashutumiwa kwa 

unyanyasaji wa wanawake 
atarejea kwenye mazoezi, 

klabu hiyo imesema.
Antony mwenye umri 

wa miaka 23 amezun-
gumza na Polisi wa 
Greater Manchester 
Septemba 28 na haku-
na vikwazo vilivyowe-

kwa kwake baada ya 
mahojiano hayo.

Vyanza vya 
habari vya United 

vimesema ametoa 
ushahidi wa kup-
inga vikali shutuma 
hizo.

Hajakamatwa au kufungu-
liwa mashitaka Brazil au nchini 
England.

Katika taarifa United imese-
ma: “Kama mwajiri wa Antony, 
Manchester United imeamua 
kwamba atarejea kwenye 
mazoezi Carrington na kupati-
kana kwa ajili ya kucheza huku 
uchunguzi wa polisi ukiende-
lea.”

Hata hivyo, Antony hakutar-
ajiwa kwenye mazoezi na wala 
kwenye mchezo wa Ligi Kuu 
England kwenye uwanja Old 
Trafford kati ya Man United na 
Crystal Palace jana.

Hajacheza michezo minne 
tangu Man United ilipompatia 
likizo ya malipo kamili ili ashu-
ghulikie shutuma zilizotolewa 
na wanawake watatu tofauti 
akiwemo mpenzi wake wa za-
mani, Gabriela Cavallin.

Antony kuAnzA 
mAzoezi mAn utd
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Ushindi ‘wamvimbisha 
kichwa’ kocha JkU

Washiriki wa Tamthiliya mpya ya Chanda itakayokuwa ikirushwa katika Chaneli ya Maisha Magic Bongo 
wakiwa kwenye picha ya pamoja baada ya hafla ya uzinduzi wa tamthiliya hiyo jana jijini Dar es Sa-
laam. PICHA: MPIGAPICHA WETU

inatoka  Uk. 24

Ni zamu ya Simba SC, Singida FG CAF

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

K
OCHA wa JKU, Salum Ali 
amesema kuwa timu yake 
itaendelea kufanya vizuri 
kwenye michezo yake ya ligi 

kuu Zanzibar kutokana na maandal-
izi yao mazuri waliyoyafanya kabla ya 
kuanza kwa msimu huu.

JKU juzi iliendeleza shangwe baada 
ya juzi kuibuka na ushindi wa mabao 
2-0 dhidi ya Maafande wenzao wa Zi-
mamoto FC katika mzunguko wa nne 
wa Ligi kuu ya Zanzibar mchezo ulio-
chezwa katika Uwanja wa Mau A.

Matokeo hayo yameifanya JKU SC 

kufikisha pointi 10 baada ya michezo 
minne na kukaa kileleni katika msi-
mamo wa Ligi hiyo.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Ali alisema mwanzo mzuri alioanza 
nao katika Ligi Kuu ya Zanzibar ni 
matarajio yake kuona mwenendo 
huo unaendelea katika michezo ijayo  
kutokana na aina ya kikosi alichona-
cho.

“Bado Ligi mbichi sana na ngumu 
mno kwa sababu timu zote wachezaji 
wao hawajachoka na wananguvu na 
wanapambana sana, hivyo  kupata 
matokeo haya ya mapema yananipa 
matumaini yakufikia malengo ya 

JKU SC, lakini pia kunawapa nguvu  
wachezaji kujituma zaidi ili kuendelea 
kupata  matokeo  mazuri”,  alisema  
Ali.

Aidha, alisema kuwa kikosi chake ki-
taendelea kujituma ili kuhakikisha wa-
naendeleza wimbi la ushindi kwenye 
ligi hiyo inayodhaminiwa na Benki ya 
watu wa Zanzibar (PBZ).

Katika michezo mingine jana, Ma-
funzo SC ililazimishwa suluhu na 
Mlandege FC mchezo uliochezwa 
kwenye uwanja wa  Mau A, wakati 
Jamhuri nayo ikilazimishwa sare ya 
bao 1-1 na Hard Rock katika Uwanja wa 
Finya, Kisiwani Pemba.

aliweka wazi kikosi chake cha leo 
kitakuwa na mabadiliko ukilingani-
sha na kikosi kilichocheza mchezo 
wa kwanza nchini Zambia.

Mshambuliaji Jean Baleke anata-
rajiwa kupewa nafasi ya kuanza ku-
tokana na mfumo ambao Robertinho 
anataka kuutumia leo.

Mabadiliko ya kwanza ambayo 
yanaweza kuonekana katika kikosi 
cha timu hiyo ni kwenye safu ya ul-
inzi ambapo Kenedy Juma anataraji-
wa kuanza akicheza na Che Malone 
baada ya kuumia kwa Inonga.

Robertinho, aliiambia Nipashe 
kuwa kikosi chake kipo tayari kwa 
ajili ya mchezo huo na kila kitu 
amekimaliza kwenye uwanja wa 
mazoezi kuelekea kwenye mchezo 
huo wa leo.

“Tunahitaji kushinda huu mchezo.., 

utakuwa mchezo mgumu lakini mpira 
kwangu ni Sanaa, sio kutumia nguvu 
au kusukumana, kucheza vizuri 
kupata matokeo mazuri na kufuzu 
hatua ya makundi ndio malengo yetu 
kwenye mchezo wa leo,” alisema 
Robertinho.

Aidha, alisema wanawaheshimu 
wapinzani wao kwa kuwa ni timu 
nzuri na ni Mabingwa wa Zambia 
lakini wamejipanga vizuri kwa ajili 
ya mchezo huo muhimu.

Kwa upande wake, Kocha Mkuu wa 
Power Dynamos, Mwenya Chipepo 
alisema anafuraha kuwa Tanzania 
kwa mara ya pili ndani ya mwaka 
huu wapo tayari kwa ajili ya mchezo 
huo.

“Tunatambua ukubwa wa Simba, 
haitakuwa mechi rahisi kwa sababu 
mechi yetu ya kwanza tulitoka sare 
ya mabao 2-2, vijana wangu wako 
tayari kuwafunga Simba nyumbani 

kwao,” alisema Chipepo.
Alisema malengo yao makubwa ni 

kufuzu makundi na hawachezi kama 
klabu bali watacheza kupigania taifa 
kwa sababu wamekuja kuiwakilisha 
Zambia.

Simba ni timu kubwa na tumekuja 
hapa kuhakikisha tunamfunga Simba 
nyumbani kwake na kutupeleka 
makundi.

Katika mchezo mwingine wa timu 
ya Tanzania leo, wawakilishi pekee 
kwenye michuano ya Kombe la 
Shirikisho Afrika, Singida Fountain 
Gate wenyewe watakuwa Misri 
kuumana na wenyeji wao Future 
FC katika kuwania kufuzu hatua ya 
makundi.

Singida wataingia uwanjani wak-
iwa na kumbukumbu ya ushindi wa 
bao 1-0 walioupata kwenye mchezo 
wa kwanza uliochezwa uwanja wa 
Azam Complex jijini Dar es Salaam.
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Na Saada Akida

BAADA ya jana kush-
uhudia mabingwa wa 
soka nchini, Yanga ikifu-
zu hatua ya makundi ya 
ligi ya Mabingwa Afrika, 
leo ni zamu ya wawak-
ilishi wengine Simba na 
Singida Fountain Gate 
kusaka nafasi ya kutinga 
katika hatua hiyo.

Simba ikiwa kwenye 
uwanja wa Azam Com-
plex leo itawakaribisha 
Power Dynamos kwenye 
mchezo wa marudiano 
wa Ligi ya mabingwa 
Afrika wakati Singida 
Fountain Gate wakiwa 
ugenini Misri watasaka 
nafasi ya kutinga ka-
tika hatua hiyo kwenye 
Kombe la shirikisho 
Afrika.

Simba wakiwa nyum-
bani leo wanatakiwa 
kumfunga Power Dy-

namos katika mchezo 
huo utakaoanza saa 
10:00 jioni au kutoka 
sare isiyozidi mabao 1-1 
kuweza kutinga hatua ya 
makundi.

Katika mchezo wa 
kwanza uliochezwa 
Ndola, Simba ililazimi-
sha sare ya mabao 2-2 
na Mabingwa hao wa 
Zambia na kuwaweka 
kwenye nafasi nzuri ya 
kufuzu hatua hiyo kwe-
nye mchezo wa leo wa 
marudiano.

Katika mchezo wa leo 
Simba itawakosa nyota 
wake watatu kutokana 
na kuwa majeruhi ak-
iwemo golikipa namba 
moja Aishi Manula, 
Aubin Kramo na Henock 
Inonga ambao wanaen-
delea kupatiwa mat-
ibabu.

Kocha Mkuu Roberto 
Oliveira ‘Robertinho’ 

Ni zamu ya Simba  
SC, Singida FG CAF
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Antony kuanza mazoezi Man Utd UK.  22

inaendelea  UK. 23

Winga wa Yanga, Jesus Moloko 
(kushoto) akiwania mpira na beki wa 
Al Merrikh katika mchezo wa maru-
diano wa Ligi ya Mabingwa Afrika 
jana kwenye uwanja wa Azam Com-
plex Dar es Salaam, Yanga alishinda 
bao 1-0. PICHA: SALEHJEMBE

Na Adam Fungamwango

H
ISTORIA imeandikwa, ndio.., 
ni baada ya jana Yanga kutinga 
hatua ya makundi ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika baada ya miaka 

25 kupita ikiwa katika Uwanja wa Azam 
Complex, Chamazi, Dar es Salaam.

Bao pekee la dakika ya 66 lililofungwa 
na Clement Mzize liliifanya timu hiyo 
kuondoka na ushindi wa bao 1-0 dhidi Al 
Merrikh ya Sudan na kuweka rekodi hiyo 
kwa mara ya kwanza tangu mwaka 1998.

Yanga ambayo msimu uliopita ilifika 
fainali ya Kombe la Shirikisho Afrika, im-
etinga hatua hiyo kwa jumla ya mabao 3-0 
baada ya ushindi wa mabao 2-0 kwenye 
mchezo wao wa kwanza uliochezwa Ki-
gali, Rwanda Septemba 16.

Mzize ameweka rekodi ya kufunga ma-
bao kwenye mechi zote tatu za Ligi ya Ma-
bingwa Afrika msimu huu.

Alifunga katika mechi ya marudiano 
dhidi ya ASAS ya Djibouti Agosti 26, Yanga 
ikishinda mabao 5-1, na kwenye mechi ya 
Septemba 16 dhidi ya Merrikh alifunga 

bao la pili dakika ya 78.
Mpaka gazeti hili linaenda

 mtamboni jana, Yanga ilikuwa
 timu ya sita kutinga hatua ya

makundi, ikiungana na Pyramids
na Al Ahly za Misri, TP Mazembe

 ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya
 Congo, Jwaneng Galaxy ya Bot

swana na Petro de Luanda ya
 Angola, huku mechi nyingine

 zikichezwa leo.

Kocha Mkuu wa Yanga Miguel Gamon-
di raia wa Argentina anakuwa kocha ya 
kwanza kupeleka klabu hiyo kwenye 
hatua ya makundi baada Mtanzania, Tito 
Mwaluvanda (marehemu), aliyefanya 
hivyo mwaka 1998 baada ya kuichapa 
Coffee ya Ethiopia mabao 6-1 Uwanja wa 
Taifa, Dar es salaam, mechi iliyochezwa 
Mei 8 mwaka huo.

Ilitinga hatua hiyo kwa jumla ya mabao 
8-3, baada ya mechi ya kwanza ugenini 
iliyochezwa Aprili 26 mwaka huo nchini 
Ethiopia Yanga kulazimisha sare ya ma-
bao 2-2.

Katika mchezo wa jana Yanga iliianza 
mechi kwa kasi na iliwachukua dakika 
nne kupata faulo nje kidogo ya eneo la 
hatari iliyotokana na Stephane Aziz Ki ku-
fanyiwa madhambi.

Ni yeye mwenyewe aliyepiga faulo hiyo 
iliyowababatiza miguuni mabeki wa Al 
Merrikh na kurejea uwanjani.

Wageni walijibu mapigo dakika ya 12 
kwa shambulio la kushtukiza kupitia kwa 
Bakhit Khamis ambaye alikuwa akielekea 
kufunga lakini beki wa kati wa Yanga Ibra-
him Hamad ‘Bacca’ aliutokea mpira na na 
kuuokoa.

Kona iliyopigwa muda huo huo na Bray-
an Angulo nusura izae bao, kwani baada 
ya kuokolewa na Diarra ilimkuta naodha 
Muhamed Alrasheed  aliyepiga shuti kali 
lakini lilienda pembeni kidogo mwa lango.

Dakika moja baadaye, Yanga ilirejea 
kwenye lango la wageni wao kwa sham-
bulizi kali lililoanzia kwa Maxi Nzengeli al-
iyekokota mpira kwa umbali mrefu wingi 
ya kulia na kupiga krosi iliyoleta kizaazaa 
langoni mwa Al Merrikh, lakini mpira wa 
mwisho kupigwa na Kennedy Musonda 

Yanga yatinga makundi Afrika
   Ni ya Ligi ya mabingwa Afrika baada ya miaka 

25 kupita, yaipiga Al Merrikh nje ndani..

==

uliokolewa kwa miguu na kipa Mohamed 
Mustapha.

Diarra alilazimika kufanya kazi ya zi-
ada dakika ya 20 kwa kuokoa mpira wa 
faulo iliyopigwa na Bakhit Khamis, huku 
Ahmed Al-Tash akikosa bao baada ya ku-
piga kichwa cha mbizi na mpira kutoka 
nje kidogo ya goli.

Mpaka timu hizo zinaenda mapumziko 
hazikuwa zimefungana.

Kipindi cha pili Yanga ilibadilika 
na kucheza mpira wa kasi ikisukuma 
mashambulizi mfululizo katika lango la 
wapinzani na hasa baada ya kuingia kwa 
Mzize aliyechukua nafasi ya Kennedy Mu-
sonda huku Salum Aboubakar akiingia 
kuchukua nafasi ya Khalid Aucho.

Yanga pia ilimtoa Aziz Ki na nafasi yake 
kuchukuliwa na Pacome, mabadiliko 
hayo yaliimarisha zaidi Yanga ambao wal-
itawala mchezo kwa muda mrefu.

Yanga sasa itasubiri kujua atapangwa 
kwenye kundi gani na timu  zipi katika 
droo itakayochezeshwa hivi karibuni ya 
Shirikisho la soka Afrika, CAF.
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