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HABARI KITAIFA

Bibi mbaroni tuhuma
kukeketa kichanga

Na Richard Makore,
MWANZA

JESHI la Polisi mkoani
Mwanza, linawashikilia watu
wanne kwa tuhuma mbal-
imbali likiwamo la kukeketa
mtoto wa siku tisa pamoja
na kukutwa na kadi 49 za
kupigia kura za watu wen-
gine.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Mwanza, Muliro Jumanne
Muliro, akizungumza na
waandishi wa habari jana
mjini hapa, alisema Getrude
Chibasi wilayani Ukerewe,
alikamatwa kwa madai ya
kumkeketa mjukuu wake
(jina linahifadhiwa).

Muliro alisema mtuhu-
miwa huyo ambaye ni bibi
wa mtoto huyo, anadaiwa
kutenda unyama huo hivi
karibuni na kumsababishia
mtoto huyo kutokwa damu

nyingi.

Alisema mtuhumiwa hiyo
anashikiliwa na Jeshi la
Polisi na kwamba muda wote
atafikishwa mahakamani.

Katika tukio lingine,
alisema watu watatu wa-
likamatwa wilayani Magu
mkoani Mwanza wakiwa
na kadi 49 za kupigia kura
kwa ajili ya uchaguzi mkuu
wa mwaka huu.

Aliwataja watuhumiwa hao
kuwa ni Shida Kitwanga, Pe-
ter Malemi na Kulwa Patrice
wote wakazi wa Magu.

Kamanda Muliro pia
alisema Deogratias Medard
alifariki dunia baada ya
kudaiwa kula chakula chenye
sumu wilayani Sengerema.

Kuhusu uchaguzi mkuu,
Kamanda Muliro alisema
wamejipanga vizuri ili ku-
hakikisha kila mtu mwenye
sifa anapata fursa ya kupiga
kura bila hofu yoyote.

Bil. 136/- kukarabati
viwanja vya ndege

Na Halfani Chusi

SERIKALI  imetenga  Sh.
bilioni 136 kwa ajili ya ukara-
bati mkubwa katika viwanja
vya ndege vilivyoko mikoa ya
Kagera, Rukwa, Shinyanga na
Kigoma.

Katika hafla ya uzinduzi wa
kuanza kwa mchakato huo
tibu Mkuu Wizara ya Fedha na
Mipango, Doto James, alisema
ukarabati huo umelenga ku-
vifanya viwanja hivyo kuwa na
ubora wa kimataifa.

Alisema miongoni mwa
mambo ambayo yatazingatiwa
katika uboreshaji wa viwanja
hivyo, ni pamoja na kuongeza
maeneo ya maegesho ya
magari, kuongeza urefu na
upana wa viwanja, kujenga
mitambo ya taa yenye alama za
kuongoza ndege, kuweka mifu-
mo ya majitaka, kukarabati ma-
jengo ya abiria na kujenga uzio

Uimara, Utulivu na kasi
va kukua kiteknolojia.

BENKI SALAMA ZAIDI TANZANIA -

Asante kwa kuchagua

mkubwa kuzunguka viwanja
kwa ajili ya usalama.

Katibu aliongeza kuwa hawa-
tokuwa tayari kupokea ombi
la kuongeza muda kwa ajili ya
kukamilisha mradi, hivyo aka-
wataka wasimamizi waliopewa
kazi hiyo kuzingatia muda.

“Niseme tu ukweli serikali
hii ipo macho sana, kwa hiyo
pesa zipo, fanyeni kazi usiku na
mchana, hatutataka kisingizio
chochote, tunataka kazi ika-
milike kwa muda uliopangwa.
Kuna viwanja kama Kagera na
Kigoma tumetoa miezi 12, iki-
fika hiyo miezi kila kitu kiwe
tayari na watu waanze kupata
huduma.

“Lakini kwa kiwanja cha
Sumbawanga na Shinyanga
tumetoa miezi 18, ukifika huo
muda watu wakabidhi kazi ili
wananchi waendelee kunufai-
ka na huduma, serikali hii haina
mchezo,” alionya.

James alisema kukamilika

kwa viwanja hivyo kutaongeza
ajira, pato la ndani, biashara,
kukua kwa sekta ya utalii
nchini na kuongeza mianya ya
ufanyaji biashara.

Mtendaji Mkuu wa Wakala
wa Barabara (TANROADS),
Patrick Mfugale, alisema lengo
kubwa la kuvifanyia mabore-
sho viwanja hivyo ni kuhu-
dumia ndege kubwa kama
Bombardier na Airbus.

“Tunavitanua na ku-
viongezea urefu viwanja hivi
vya ndege ili tuweze kuhu-
dumia ndege kubwa ambazo

mwanzo zilikiwa hazitui
hapa kwa sababu viwanja
hivi havina ubora wa

kimataifa wa kuruhusu ndege
kubwa kutua,” alisema.
Akiongea kwa niaba ya
wakuu wa mikoa ambao mradi
huo unaokwenda kufanyika,
Katibu Tawala Mkoa wa Kigo-
ma, Rashid Mchatta, alipongeza
serikali kwa jitihada hizo.

NMB

Karibu yako

www.nmbbank.co.tz
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UONESHAIJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA(HESABU AMBAZO HAZIJAKAGULIWA)

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

TPB BANK PLC TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 SEPTEMBA, 2020 KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 30 SEPTEMBA, 2020
(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa sh
Robo Mwaka Limbikizo la Limbikizo la Mwaka
yasasa i Mwaka wa sasa Linganishi
(Mwaka Uliopita)
A. MALI 30-Sep-20 30-Jun-20 30-Sep-20 30-Sep-19
1 Fedha Taslimu 38,188 40,992
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 56,064 18,055
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 143,224 154,108 . .
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 32,887 32,757 i m:g:‘tlcl)(?(l-‘:vaas;-ea??aﬁ:imkana na Shughuli za 55T 5.476 B 17.579
5 Hundina Miamala ya Kushughulikiwa 208 1,333 Marekebisho kwa Aiili va:
6 Miamala Baina ya Matawi 0 0 - Hasara Katika Mali 4.895 5.817 16.241 13.117
7 Bili Zilizoafikiwa 0 0 - Badiliko Halisi Katika Mikopo ! (24.281)  (167.415) (206.905) (170)
8 Dhi Wateja Zilizokubalik 0 0 - Faida/Hasara Kwenve Mauzo va Mali - - - -
Ima za Wateja Zilizokubalika - Mabadiliko Halisi Katika Amana (7.686) 258.871 265.134 15.984
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 82,313 86,046 - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi - - - -
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine 0 0 - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nvingine 20.268 49.893 76.313 (5.632)
11 Mikopo Halisi lliyopo 627,499 603,218 -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nvingine 19.742 (40.933) (30.757) (2.084)
oPY e v 4 - Kodi llivoliowa (1,700) (1.774) (5.249) (5.175)
12 Mali Nyingine 63,305 65,686 - Menginevo (bainisha) 33.939 (100.875) (77.032) (37.984)
13 Uwekezaji wa Hisa 0 0 Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa 51,694 9,060 56,208 (4,365)
14 Akaunti za udhamini 0 0 shughuli za uendeshaji
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 22,285 24,347 Il Mitiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za
16 JUMLA YA MALI 1,065,973 1,026,541 Gawio Lililopokewa _ ~ _ ~
Ununuzi wa Mali za Kudumu (1.459) (295) (2.568) (2.947)
B DHIMA Maoato_Kutokana na_Mauzﬁ V?]'v:akl'l za Kudumu - - -
e o et Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na - - - -
17 Amana za Benkl nyingine na Taasisi za Fedha - - Mabato Kutokana na Mauzo va Amana - B - B
18 Amana za Wateja 700,578 708,263 Menginevo (bainisha) - - - -
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu 0 0 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa
20 Amana Maalumu 66,047 47,340 Shinhuli 7a 1 hwekoazaii (1.459) (295) (2.568) (2.947)
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha 4,664 3,463 Ill: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 85 110 Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - -
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 20,138 18,708 Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda = - = -
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja 0 0 Mrefu
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi 0 0 Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - - - -
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 2,671 2,581 Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu - - - -
27 Dhima Nyingine 20,836 21,971 Mabat.jlllko Ha!l§| Katika Madeni Mengine - - - 12,000
28 Madeni 124,336 102,304 Mengineyo (bainisha) B ) (1,148) (1,908) (4,553) 670
29 JUMLA YA DHIMA 939,354 904,740 Z:izi;ialzlaslélflézorrlewa (zilizotumika) kwa (1,148) (1,908) (4,553) 12,670
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 126,619 121,801
IV: Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha
C. FEDHAZA WANAHISA Taslimu:
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 28,072 28,072 Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu 49,087 6,857 49,087 5,357
32 Akiba ya Mtaji - 0 na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu
33 Mapato Yaliyobakizwa 60,601 60,601 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu 23,959 17,102 23,959 17,949
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 13,214 8,396 Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka
35 Akaunti Nyingine za Mtaji 24,732 24,732 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu 73,046 23,959 73,046 23,306
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache 0 0 Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 126,619 121,801
38 Dhima Zisizo Dhahiri 0 0
> "4"“’"" Chechefu — 94,642 98,855 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA
engo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 36,361 36,191
41 Mali Nyingine Chechefu 38 52 TAREHE 30 SEPTEMBA’ 2020
D.  BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA (Kiasi kwa shilingi milioni)
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 11.88% 11.87%
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 13.88% 15.04% Malipo juu .
(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 97.31% 92.77% Mtaji waHisa  yabeiya . MaPato Z!ada ya Tengo la Ziada ya Jumla Mengineyo
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 58.87% 58.76% isa Yalivobakizwa  Kisheria
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 79.51% 64.59%
(vp Ongezeko la Arn?na -1.09% 57.60% Mwaka wa sasa
(vii) Ongezeko la Mali 3.84% 56.11% Salio lamwanzo wa mwaka 28,072 - 60,601 - = 10220 | 98,893
Mabadiliko ya mpito ya IFRS 9 - - - - - - -
Hamisho kwenda hifadhi ya kisheria - - - - - - -
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI Faidaya muka - - - - - B2
apato mengineyo - - - - - - -
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE 30 SEPTEMBA, 202 Hifadhi ya jumia . - - - - - .
= = = Gawio lililolipwa - - - - - - -
(KIaSI kwa Shl ngl mi On') Hamisho kwenda/kutoka mapato
yaliyohifadhiwa . h - B . - .
Mengineyo - - - - 14,512 - 14,512
Robo ya mwaka il la Mwaka Limbikizo la Salio la mwisho wa mwaka 28,072 - 60,601 - 14,512 23,434 126,619
Linganishi : Mwaka
(Mwaka Uliopita) Linganishi Mwaka uliopita
(Mwaka Uliopita) Salio la mwanzo wa mwaka 28,072 - 40,539 135 3,913 10,262 82,920
Hamisho kutoka hifadhi ya udhibiti - - 4,048 (135) (3,913) - -
30/09/2019 / 30/09/2019 Faida ya mwaka - - 15,891 R - - 15,891
Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - - -
Hisa za ziada - - - - - - -
1 Mapato ya Riba 35,163 25,949 89,420 75,462 Ziada ya Kisheria - - - - - - -
2 Gharama za Riba (11,474) (6,026) (27,495) (15,881) Tengo la ziada ya jumla = - - - - ~ _
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 23,689 19,923 61,925 59,580 Gawio lililolipwa - - (1,210 - - - (1,210
4 Madeni Viza Yaliyofutwa (37) (298) (359) (725) Hasara ya sasa ya manufaa yaliyofafanuliwa - - 133 - - - 133
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (793) (3,375) (5,328) (8,091) Kurudishiwa Gawio lililosimamishwa 1,200 1,200
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 6,486 7,498 20,896 20,057 Mengeineyo (42) (42))
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za 1,799 873 3741 3,296 Salio la mwisho wa mwaka 28,072 - 60,601 0 (V) 10,220 98,893
6.2 Ada na Kamisheni 4012 4,256 10,660 10475
6.3 Gawio - - - - BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 SEPTEMBA, 2020
6.4 Mapato Mengine 674 2,369 6,495 .
7 Gharama Zisizo za Riba: (22,827) (17,580) (58,673) (53,242) Katika kuandaa taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji
7.1 Mishahara na Mafao 11,048 7,935 28,479 24,621 wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita (kama kulikua na mabadiliko katika sera za
7.2 Ada na Kamisheni 1,264 996 3,744 2,867 uandaaji taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka ya/mwaka wa sasa, mabadiliko yaelezwe
7.3 Gharama Nyingine 10,516 8,649 26,449 25,753 kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8)
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 6,518 6,168 18,462 17,579
9 Tengo la Kodi ya Mapato 1,700 1,725 5,249 5,175 Jina na Cheo Saini Tarehe
10 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 4,818 4,443 13,214 12,404
11 Mapato Mengine Yaliyojumui bainisha) R - - - SABASABA K. MOSHINGI IMESAINIWA 21.10.2020
12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 4,818 4,443 13,214 12,404 (Ofisa Mtendaji Mkuu)
13 Idadi ya Waajiriwa 1,049 886 1,049 886
14 Mapato kwa Hisa 72 158 471 442 REGINA E. SEMAKAFU IMESAINIWA 21.10.2020
15 Idadi ya Matawi 44 36 m 36 (Mkuu wa Fedha)
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI fgfﬂzﬁr‘;i; e IMESAINIWA 21102020
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 0.45% 0.76% 1.57% 2.17%
(ii) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za 3.88% 4.75% 11.79% 13.83% Sisi tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi tunathibitisha usahihi wa Taarifa
Wanahisa za hapo juy, tunatamka kwamba tumezitathimini taarifa hizi,na kwa uelewa na imani yetu kubwa
(iif) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 54.81% 52.56% 53.19% 55.74% zimeandaliwa kulingana na viwango vya kimataifa vya uwasilishaji wa Taarifa za fedha na matakwa
ya sheria ya Benki na Taasisi za fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali 2.80% 4.04% 9.02% 12.19%
Zinazozalisha DR. EDMUND B. MNDOLWA IMESAINIWA 21.10.2020
i wa Bodi
Tarakimu za was.tam .znakn'ko'tolevYa kw:a'ku]'m}”lhsha salio la mwisho kwa miezi inayohusika katika kipindi na MR MACRICE D. MBODO
kugawanya kwa idadi ya miezi katika kipindi hicho. Miumbe wa Bodi IMESAINIWA 21.10.2020

Head Office: LAPF Towers Bagamoyo Roard. P.O. Box 9300 Dar es Salaam Tanzania. Teleph 2162940, Fax: +255 22 2114
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LENDING INTEREST RATES AND OTHER CHARGES

TYPE OF CHARGE

TPB BANK MINIMUM DISCLOSURE OF RATES AND CHARGES

TRANSACTION / ITEM

Other ATM &
imum Opening Balance Quick Account 20,000 Hormaliesid Pin Re-issue FREE
Collection of ATM crad at Non Domicile Branch 6500
Salary Account FREE
Uncollected and destroyed ATM card 6500
Platinum Account 15,000
First D card (Local and Foreign Currency) 4,000
Call Account 100,000
Replacement Of ID card 2,600
Minor Account 20,000
e Teller withdraw upto 10,000,000 2,600
Scout Minor 10800 Teller withdraw from 10,000,001 to 50,000,000 5,000
Scout 30,000 Teller withdraw from 50,000,0001 to 100,000,00 15,000
WADU 20,000 Teller withdraw above 100,000,001 30,000
Cheques Fees Ch Cl Fo 3,000
YANGA VIP Card 1.200.000 =d T e e
Special Clearance 50,000
YANGA Member Card 25,000 Dishonoured Cheque 35,000
Eletronic Fund Transtor (FT) T —
Group Account FREE |TISS Inwards FREE
- — TISS- Outward 10,000
| ithin a month it s FRE —
Bank Statement | and more than a month is LR Within the Bank 1.300
1500 per document
To other Banks 13,000
Monthly Maintenance Fee Savings Account 1,560
POS Withdraw
Platinum Account 1560 &Money Transfer/ Tiered foes POS Withdraw Tiered 1
WADU Account FREE Tiered 1 0-10,000 800
Call Account 6500 10,000-20,000 1,250
Minor Account FREE 20,001-50,000 1,500
Group Account FREE 50,001-100,000 2,250
100,001-200,000 2,750
1,300 R
Dormant Accounts Fee 1 year to 5 years 200,001-300,000 4,200
6 years to 10 years 5.000 300,001-400,000 5,500
11 years 1o 15 years 10,000
= = 400,001-500,000 6,000
500,001-700,000 6,500
Activation of Dormant
Account FREE
Tiered 2 TPB Mobile Transfer Fee Tiered 1
500-10,000 850
ATM Charges ATM Balance Enquiry- All cards 300 10,001-50,000 1.200
Mini statement 300 20.001:100.000 1.200
Cash Withdraw on TPB ATMs 1,300 100,001-250,000 2,800
Cash Withdraw on other UMOJA SWITCH ATM 1,300 250,001-500,000 4600
POS Branches Balance Enuin 150 |
Mini statement 150 RATES AND CHARGES FOR USD ACCOUNT
Deposit FREE
Transter 650 Maintenance Fee Savings Account 1
POS Withdraw 2,600 Call Account 5
POS Agents Balance Enquiry. 100
Vi statoment 200 Deposit Fee Non Account Holder Free
Deposit FREE
Transfer 650 Opening Balance 50
1 POS Withdraw see Tiered Fees 1
Mobile Banking | Balance Enquiry 300
T Account closure fee 10
Mini statement 300
Bank Statements Free
Full Statement 400
I Balance Enquiry- Banking Hall Free
Pin Charge FREE
Confi ition letter Free
Notification /Alert 250
Account Transfer FREE
Withdraw Fees Below 50 1
Mobile Agent Deposit 200
Mobile Agent Withdraw see Tiered Fees 2 511000 m 25
Mobile Money to Bank Deposit 1,300 1,001-2,250 5
Closing Account 13,000
22515000 15
FDR Min. Opening Balance 100,000
ATM Issuance and Popote Card 15,000 Above 5,000 0.25%
Fees 13USD (125
Yanga Member card 20,000 Cheque Any amount Equivalent)
Special Clearance 40
Unpaid cheque-Refer to Drawer 10
Special Payment 20
Dormant Dormant Account Fee 5
Re- Activation Free
TISS 10

+955 787 669 977

TransacTion e L coances |

ﬂ tobbank/facetbook

tpbbank/instagram @) www.tpbbank.co.tz

1. FEES ON CONSUMER LOANS

'L FEES ON WASTAAFU LOANS

SIN

CATEGORY

INTEREST RATE/ S/
CHARGE RATE

CATEGORY

S
TebPopote

[ —

Furahia kupata taarifa za
miamala yote au kutuma
pesa kwa urahisi.

INTEREST RATE/
CHARGE RATE

Consumer Loan Adminisiretion Fee

15% ofthe Approved Loan. || %

Loan Applicafion Fee

TE. 10,000/=

Loan Adminisiraon Fee

1.5% Minimum. TZS.
10,000{= Masamum TZS.
100,000/=

3. OTHER CHARGES ON INDIVIDUAL MICRO CREDIT

4. INTEREST RATES AND OTHER CHARGES ON BUSINESS LOANS

S/N

SIN

CATEGORY

INTEREST RATE/

CATEGORY

INTEREST RATE/
CHARGE RATE

CHARGE RATE !

Persoral Loans

Leen Applicston Fees for Business and

TZ5. 50.000=

MIC Loan Application Fee

125. 20,000/= L

Loan Administration Fee - Busness and

L5% of the Approved

MIC Loan Processing/Administration Fee

L% Mirimum 125
D=

with us

& wwwipbbank.cotz M Info@tpbbank cotz
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMIT

NEC, vyama vya siasa
waridhiane mawakala

SUALA la kuwaapisha mawakala wa vyama vya siasa limekuwa
gumzo hasa kutokana na utaratibu wa kuwataka kusafiri hadi
Ofisi ya Mkurugenzi wa Wilaya ambaye ni msimamizi wa uch-
aguzi wa majimbo wilayani kwake, kula kiapo.

Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), hivi karibuni ilitoa maagizo
hayo utaratibu wa kula kiapo na kazi ya kuwaapisha mawakala
ilianza mapema wiki hii.

Viongozi wa baadhi ya vyama vya siasa na mawakala hao
wameonyesha kutoridhika na utaratibu huo, wakieleza kasoro
nyingi.

Mojawapo ni madai ya kutopewa nakala za viapo, kuahirisha
kuwaapisha wakati wengine wametembea umbali mrefu na ku-
ukosoa kuwa si utaratibu wa kisheria na masuala ya uwezekano
wa wengi kukosa nauli kufika ofisi za wakurugenzi.

Kimsingi tunaamini kuwa NEC ina malengo mazuri ya kutimi-
za majukumu ya kusimamia uchaguzi na kudhibiti mienendo
ambayo inaweza kutatiza mchakato huo wa kidemokrasia.

Kwa mantiki hiyo tunashauri NEC na viongozi wa vyama vya
siasa walitafutie ufumbuzi suala hilo, wasimamie na kuwaapi-
sha mawakala wa uchaguzi kwa njia inayokubalika na kuondoa
uwezekano wa kusababisha mambo yanayowaumiza watu.

Mathalani, kuna Sheria ya Uchaguzi ya mwaka 2004 ambayo
inaelezea namna ya kuwaapisha mawakala hao, NEC iangalie
utaratibu rafiki unaowezesha mchakato huo kufanyika kwa
amani.

Tunafahamu kuwa kuna maelekezo ya kikatiba yanayoi-
pa NEC mamlaka ya kutimiza wajibu wake bila kuingiliwa au
kusikiliza chochote kutoka kwa yeyote, hayo ni mambo yanay-
otajwa kwenye ibara ya 74 ya Katiba, kifungu cha 11 na 12 kina-
choipa NEC mamlaka ya kufanya inavyotaka.

Pengine haya ni miongoni mwa mambo ambayo yanatakiwa
kurekebishwa ndani ya katiba ili kuifanya Tume hiyo kuwa ya
kidemokrasia na inayowajibika kwa Watanzania.

Kifungu cha 11 cha Katiba kinasema katika kutekeleza ma-
daraka yake kwa mujibu wa masharti ya Katiba hii, Tume ya
Uchaguzi ya Taifa haitalazimika kufuata amri au maagizo ya
mtu yeyote au idara yoyote ya serikali, au maoni ya chama cho-
chote cha siasa.

Aidha kifungu cha 12, kinasema hakuna mahakama yoyote
itakayokuwa na mamlaka ya kuchunguza jambo lolote lililo-
tendwa na Tume ya Uchaguzi katika kutekeleza madaraka yake
kwa mujibu wa masharti ya Katiba hii.

Ikumbukwe kuwa uchaguzi ni mchakato unaoshirikisha wa-
dau wengi na jambo muhimu kwa nchi yetu ni lazima liende
kwenye utaratibu wa kusikilizana na unaokubalika na wengi.

Tukumbuke, wadau wa uchaguzi ni wengi kuna vyama vya
siasa, wagombea, wapigakura, NEC, wasimamizi majimboni am-
bao ni wakurugenzi wanaowaapisha mawakala, kuna waangalizi
wa kitaifa na kimataifa pamoja na wadau wengine wa kimataifa
ukiwamo Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika.

Ndiyo maana tunasema cha msingi ni maridhiano na ku-
fanikisha mchakato huo kwa amani. Tunajua Katiba, Bunge na
Baraza la Wawakilishi ndivyo vilivyohusika na mchakato wote
wa kisheria na taratibu za uchaguzi, lakini sheria na kanuni si
misahafu kuwa haiguswi, tunashauri kuwa na hekima, maridhi-
ano na uvumilivu wa kisiasa katika kufanikisha uchaguzi huu,
linapokuja suala la kuapisha mawakala.

Ni vyema Katiba, sheria na taratibu za uchaguzi zikatumika
kusimamia mchakato huo, lakini na hekima nayo ipewe nafasi
yake ili kuongoza na kufikia hatima inayomfurahisha na kum-
ridhisha kila aliyeshiriki kupata viongozi kupitia mchakato wa
kupiga kura.
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NISEME Jumatano ijayo ndio
siku iliyotarajiwa katika kila
namna, kwa ajili ya Watanza-
nia kupata viongozi, marais wa
Serikali ya Muungano na Seri-
kali ya Mapinduzi Zanzibar, pia
wabunge, madiwani na mashe-
hia kwa Zanzibar.

Ni uchaguzi mkuu ambao
serikali hizo imeitenga kuwa ni
maalum, kila mwananchi mwe-
nye sifa anapaswa kuitumia
kwenda kupiga kura kucha-
gua viongozi hao.

Inajulikana kila mwananchi
aliye makini na alipata nafasi
nzuri ya kufuatilia kampeni za
vyama vya siasa vinavyoshiriki
kwenye uchaguzi huu, ambao
wagombea wa nafasi husika
walipata nafasi ya kunadi ilani
za vyama vyao. Imempa na-
fasi nzuri kusikiliza na siku hiyo
ataitumia kumchagua aliyem-
shawishi kwa sera husika.

Mchakato wa uchaguzi katika
hatua za kampeni tumeshuhu-
dia mengi, ikiwamo baadhi ya
wanasiasa kudaiwa kutumia
isivyo majukwaa ya kampeni,
kiasi cha kusababisha Tume ya
Uchaguzi (NEC), kutoa adhabu
kulingana na kanuni walizoji-
wekea ambazo zipo wazi.

Sasa imefika hatua inayoenda
katika kipindi cha lala salama
ambayo inatakiwa iwe kweli na
usalama kwa nchi na wananchi
kwa ujumla, ili kuhakikisha
kwamba kila mmoja anazin-
gatia mwongozo uliotolewa
na NEC wakati wa kupiga kura
na kusubiri matokeo. NEC
katika mwongozo wake, ina-
bainisha mambo kadhaa yali-
yogawanywa katika makundi
maalum kulingana na makundi
ya watu husika, ikiwamo watu
wanaoruhusiwa kuwapo katika
Kituo cha Kupigia Kura.

Inaelezwa, utangazaji ma-
tokeo ya madiwani katika kila
kata, matokeo ya wabunge
hufanywa na wasimamizi wa

Uchaguzi ndio huo, amani
iko mikononi mwetu sote

uchaguzi na urais ambayo hu-
tangazwa. Mwongozo huo una-
bainisha watu wanaoruhusiwa
kuwamo katika kituo cha ku-
pigia Kura kuwa ni pamoja na
Msimamizi wa Uchaguzi na Msi-
mamizi Msaidizi wa Uchaguzi
wa Wasimamizi wa Uchaguzi.

Hapo ni kwamba, wapo wa-
naowajibika kwa Mkurugenzi
wa NEC na husaidiwa na Wasi-
mamizi Wasaidizi wa uchaguzi.

Katika mwongonzo huo, ina-
bainishwa kwamba wasimam-
izi wa shughuli zao kituoni,
hapo ni kuratibu na kuendesha
uchaguzi katika majimbo na
kushughulikia na masuala ya-
nayohusu wafanyakazi, uteuzi
vifaa, mipango ya upigaji kura,
mafunzo na kuhesabu kura.

Mengine yanatajwa kuwa ni
kujumlisha na kutangaza ma-
tokeo ya madiwani na wabunge
katika kata na majimbo, kuhes-
abu na kujumlisha matokeo ya
uchaguzi wa Rais na kuyatuma
kwa Tume ya Uchaguzi.

Inadokezwa, majukumu ya
Msimamizi wa Kituo cha Kupi-
gia Kura ni kusimamia uchaguzi
katika ngazi ya kituo cha kupi-
gia kura kulingana na taratibu
za uchaguzi, ikiwa ni pamoja
na kuhakikisha matayarisho ya
upigaji kura na vifaa vya kupigia
kura yamekamilika.

Hiyo inaendana na kusima-
mia mchakato wa kupiga kura
pamoja na wasimamizi wa kituo
cha kupigia kura na walinzi wa
kituo (wakiwamo askari polisi),
kusimamia usalama wa kituo,
kutoa taarifa kwa msimamizi wa
uchaguzi na penye tatizo litaka-
lojitokeza kukifanyika matayar-
isho, kuhesabu na kutayarisha
fomu za matokeo, kutangaza
matokeo ya awali.

Msimamizi wa kituo ana ju-
kumu la kuwasilisha matokeo
na vifaa vya kupigia kura kwa
Msimamizi wa Uchaguzi katika
Kituo cha Majumuisho cha Kata.

Msimamizi wa Kituo cha Kupi-
gia Kura, husaidiwa kutekeleza
majukumu yake na wasaidizi wa
vituo na makarani waongozaji,
hata hivyo Msimamizi Kituo
ndiye mwenye uaamuzi katika
kituo hicho cha kupigia kura.
NEC katika mwongozo wake, in-
ataja wagombea wa udiwani na
ubunge, nao wataruhusiwa ku-
wepo ndani ya vituo vya kupigia
kura, kwa mujibu wa sheria na
kanuni kwenye kata au majim-
bo yao husika.

Wengine ni wakala wa upigaji
na kuhesabu kura inabainishwa
kuwa, hao nao wanateuliwa na
vyama vya siasa au wagombea,
ili kulinda maslahi ya mgombea
katika vituo vya kupigia kura na
kituo cha majumuisho ya kura.

Siku saba kabla ya uchaguzi,
wakala hao huapishwa na Tume
majina yao hutumwa kwa msi-
mamizi wa kituo husika cha ku-
pigia kura, kwa ajili ya kuweka
kumbukumbu za taarifa zao.

Majukumu ya wakala yame-
bainishwa na NEC ni kuangalia
kama kuna udanganyifu, ku-
weka kumbukumbu za masu-
ala yanayojitokeza kituoni kwa
kushirikiana na msimamizi au
wasimamizi na wasaidizi wao
wa kituo, kuhakikisha sheria
na taratibu za upigaji kura zin-
afuatwa. Hayo ni miongoni mwa
yanayotajwa wenye mwongozo
huo uliotolewa na NEC. Hivyo,
ni vizuri wahusikia mliopewa
dhamana katika uchaguzi huo
kuzingatia, ili kuhakikisha utu-
livu na amani vinatawala katika
vituo vya kupigia kura na uch-
aguzi unakwisha vizuri.

Wenye dhamira ya kusababi-
sha chokochoko kwenye eneo
la uchaguzi tunamuomba Mwe-
nyezi Mungu aliyeshughulikia
virusi vya ugonjwa wa maradhi
ya Korona, awashughulikie nao
wasifanikiwe kuvuruga amani
ya nchi yetu kwa sababu ya ma-
slahi binafsi.
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DCB yatoa gawio mil.
287 kwa wanahisa

Na Romana Mallya

BENKI ya Biashara ya Dar es
Salaam (DCB), imetoa Sh. mil-
ioni 287 kwa wanahisa wake
wakubwa watatu ikiwamo Hal-
mashauri ya Jiji la Dar es Sa-
laam iliyopewa Sh. milioni 138.

Wengine waliopata gawio
hilo ni Mfuko wa Uwekezaji
wa Pamoja (UTT-Asset Man-
agement and Investor Servic-
es- UTT-AMIS) Sh. milioni 119
na Mfuko wa Taifa wa Bima ya
Afya (NHIF) Sh. milioni 30.8.

Akizungumza kwenye hafla
ya utoaji gawio hilo juzi, Wa-
ziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (OR-TAMISEMI), Selema-
ni Jafo, alipongeza uongozi wa
benki hiyo kwa kuwa mahiri
na wenye tija kwa kufanikisha
utoaji wa gawio kwa wanahisa
wake.

“Naomba nichukue nafasi
hii kuwapongeza kwa ma-
fanikio makubwa mliyoyapata
kwa kipindi cha miaka 18 tan-

gu kuanzishwa kwa benki hii.

“Natambua kuwa benki hii
imeanzishwa kwa malengo ya
kusaidia wajasiriamali wadogo
na wananchi wa kawaida ili
wajikwamue kutoka kwenye
umasikini.”

Alisema benki hiyo imeweza
kujiendesha kwa faida kwa
takribani miaka 12 na kutoa
gawio kwa wanahisa wake kwa
miaka 10 mfululizo, kiasi kina-
chofikia Sh. bilioni 12.

Jafo alisema alitambua juhu-
di za bodi ya wakurugenzi na
uongozi wa benki za kuhakiki-
sha DCB inapata mtaji kupitia
uuzwaji hisa uliokamilika kwa
mafanikio mwaka jana.

Waziri huyo alisema serikali
inapongeza jumuiya ya benki
kupitia Chanma cha Benki
Tanzania (TBA) na Benki Kuu
ya Tanzania (BoT) kwa usi-
mamizi thabiti na ushauri am-
bapo kwa pamoja imesaidia
kuendelea kutoa huduma na
kuvuka salama katika tatizo la
corona.

Naye Mkurugenzi Mtendaji

wa benki hiyo, Godfrey Nda-
lahwa, alisema fedha zilizo-
tolewa ni sehemu ya gawio la
jumla la Sh. milioni 500 am-
bazo benki italipa wawekezaji
wake.

Alisema fedha hizo ni
makubaliano yaliyofikiwa ka-
tika mkutano mkuu wa 18 wa
mwaka wa wanahisa uliofanyi-
ka Juni, mwaka huu, kwa njia
ya mtandao.

Ndalahwa alisema hiyo ni
safari ya kimkakati iliyoanza
mwaka 2018 ya kuhakikisha
benki inarudi kwenye kupata
faida na kujiimarisha ndani ya
mwaka mmoja.

“Benki imefanikiwa
kuongeza mtaji kupitia uu-
zwaji wa hisa mwaka 2019 na
kuendelea kujiimarisha zaidi,
tupo imara kimtaji, kupungua
mikopo chechefu, kuongezeka
kwa ukwasi na uendeshaji
bora huku ikifuata taratibu
na miongozo ya usimamizi wa
Benki Kuu ya Tanzania (BoT)
na Mamlaka nyingine za usi-
mamizi za serikali,” alisema.

1
Wenye kigugumizi watoa tamko

Na Christina Mwakangale

JAMII ya watu wenye Kigu-
gumizi nchini, wameitaka jamii
kuondokana na dhana kwamba
walio na tatizo hilo wana mata-
tizo ya afya ya akili.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Chama cha Mitindo Maalum ya
Uzungumzaji Tanzania (CHAM-
MUTA), Ally Abdallah, alisema
hayo jana katika maadhimisho
va Siku ya Watu wenye Kigu-
gumizi Duniani yaliyofanyika

akibainisha kuwa k|gugumizi
Si ugonjwa.

Abdallah alisema kutokana na
wanaozungumza kwa kigugumi-
zi kuchukua muda wa sekunde
kadhaa kuwasilisha ujumbe,
hupata matatizo na mazingira
magumu kwa kuwa jamii baadhi
ya watu hawana subira katika
kusilikiza.

“Kigugumizi si ugonjwa, wapo
wanaosema watu huzaliwa
hivyo hususan wakati wa utoto.

“Dunia inakwenda kasi, watu
wenye kigugumizi tuna maz-
ingira magumu sana, unazun-
gumza na mtu ambaye hana
subira. Hawataki kutuacha

tumalize kuzungumza, wanatu-
katisha,” alisema Abdallah.

Alisema binafsi alikumbwa na
tatizo hilo baada ya kufiwa na
baba yake, akiwa na umri wa
miaka mitano.

“Nilipata msiba wa baba yan-
gu, baada ya miezi michache
nilipata kigugumizi kwa mujibu
wa mama. Nilipata mshtuko,”
alisema mwenyekiti huyo.

Alifafanua kuwa baadhi ya
watu wanaodhani kwamba
mwenye Kigugumizi ana uko-
sefu wa akili, ni dhana potofu
inayofanya kundi la watu hao
kuhisi kunyanyapaliwa.

“Kigugumizi hutokea na wen-
gine husema mtoto anaweza
kumwona mtu mwenye kigu-
gumizi naye akamwiga, vyote
vipo kwenye utafiti hakuna
uhakika kama vina ukweli,”
alisema na kuongeza:

“Usimkatishe mwenye kigu-
gumizi anapozungumza, anam-
maliza kabisa, msubirie hadi
amalize sentensi yake.”

Mwanasaikolojia Salahudeen
Kimangale alisema kigugumizi
hakina sababu moja na mtu
anaweza kupata kibaiolojia,
kijamii na kisaikolojia.
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UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

EWA CHINI YA KANUNI YA 7 NA YA KANUNI ZA MABENKI NA TAASISI ZA FEDHA (U

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 SEPTEMBER 2020 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 30 SEPTEMBER 2020
(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)
Robo Mwaka ya Robo Mwaka/Mwaka Robo Mwaka ya sasa | Robo Mwaka iliyopita
/Mwaka wa sasa uliopita 30-Sep-20 30-Jun-20
30-Sep-20 30-Jun-20
A MALI | Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
1 Fedha Taslimu 2,660 3,427 Mapato/(_Hasara) Ha.li.si (583) (316)
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 8,491 5,683 Marekebisho kwa Ajili ya: - -
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 35,054 33,857 - Hasara Katika Mali (202) 1426
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 1,509 4,390 - Badiliko Halisi Katika Mikopo i (10,849) (191)
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 187 (58) - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali - (10)
6 Miamala Baina ya Matawi _ N - Mabadiliko Halisi Katika Amana o 12,955 (3,773)
P, X - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi  Zilizoafikiwa (1,197) (524)
7 Bili Zilizoafikiwa - - o e . L
8  Dhima za Wateja Ziizokubalika R R - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 816 (3,236)
. . N -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 1,485 (226)
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 103,136 100,334 ~Kodi lliyolipwa 34) (34)
10 vaekezaji K_a_tik_a Amana Nyingine - - - Mengineyo (bainisha) N N
11 Mikopo Halisi lliyopo 138,410 127,070 Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji 2,390 (6,883)
- - Il Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji: - -
12 Mali Nyingine 31,131 32,616 Gawio Lililopokewa - -
13 Uwekezaji wa Hisa 1,000 1,000 Ununuzi wa Mali za Kudumu (184) (88)
14 Akaunti za udhamini - - Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - -
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 3,376 3,480 Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - -
16 JUMLA YA MALI 324,953 311,799 Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - -
Mengineyo (bainisha) - -
B DHIMA Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (184) (88)
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 106,974 100,654
18  Amana za Wateja 100,074 93.439 il Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - -
20 Amana Maalumu _ _ Mapato Kutokana na Utoa!! wa Mac!gm ya.Muda Mrefu - -
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - gapgtoL!ﬁJtlc_)kanakna l,J:toer: W_? N||.ta“ wa Hisa B )
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa - - abadiiko. Halai Ketike Magent Menai - i
R " N . abadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - -
23  Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa - - Mengineyo (bainisha) _ R
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha . -
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - N N
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae - 28 IV Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu: - R
27  Dhima Nyingine 2,349 2,737 Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na
28  Madeni 73,533 72,301 Fedha Taslimu 2,206 (6,971)
29 JUMLA YA DHIMA 282,930 269,159 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 42,024 42,640 Mwaka/Mwaka 13,776 120,747
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo
C  FEDHAZA WANAHISA Mwaka/Mwaka 115,982 113,776
31  Mtaji wa Hisa Uliolipwa 122,954 122,954
32 Akiba ya Mtaji 1,065 1,085
33 Mapato Yaliyobakizwa (81,099) (81,099)
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika (1,600) (983) TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 SEPTEMBER 2020
35  Akaunti Nyingine za Mtaji 704 704 (Kiasi kwa shilingi millioni)
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache - -
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 42,024 42,640 Mtajiwa Hisa | Malipo juu ya bei Mapato | ZiadayaKisheria | TengolaZiadayaJumia  Mengineyo Jumla
yahisa | Yaliyobakizwa
Mwaka wa sasa
38 Dhima Zisizo Dhahiri 4,175 3,207 )
39 Mikopo Chechefu 24142 24477 :4:’ 'fr""“"mef T“;“':f _— 0 : (83'23? 0 v ‘1‘:::
40 Tengo kwa Ajiliya Mikopo Chechefu 17.163 17471 it M)l Be oo o Moo : (1600 : : ©o
41 Mali Nyingine Chechefu - - oot
Mapato mengine yaliyojumuishiva
D BAADHI YAVIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Ml e vareisa
(I) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 12.93% 13.68% Gawio ioipwa : : : .
(i)  Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 15.59% 17.05% Ziada ya Kisheria . . (574) 574
(i) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 75.14% 74.32% Tengola Ziada ya Jumla . -
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 42.59% 40.75% Mengieyo . . . . . . .
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 85.58% 85.20% Salio la mwisho wa mwaka 120,054 . (62699) 04 0 106 Q0
(vi) Ongezeko la Amana 6.67% -1.84% . . B B .
(vii) Ongezeko la Mali 4.22% -1.93% Mvaka Uiopita
Salio la mwanzo wa mwaka 16,014 . (12910) 022 1284 1,065 45453
Faida | (Hasara) Halsi Baada ya Kodi ya Mapato . (8,769) - - - (8,769)
Hisa za upendeleo 6,040 -
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 SEPTEMBER 2020 [l Nl _
(Kiasi kwa shilingi milioni) B i
Robo ya mwaka . Limbikizo la Mwaka : o . . ; ; )
Robo ya Mwaka sasa Linganishi (Mwaka Limbikizo la Mwaka Linganishi (Mwaka Zntaya iteta (1) 0
Uliopita Wwa sasa Uliopita) Tengo la Ziada ya Junla . . 1284 - (1284)
30-Sep-20 30-Sep-19 30-Sep-20 30-Sep-19 Mengineyo - - - - - - .
Salio la mwisho wa mwaka 122954 . (80,525) 130 0 1065 43604
1 Mapato ya Riba 11,191 10,859 32,078 32,045
2 Gharama za Riba (5,113) (4,699) (14,542) (14,152)
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 6,078 6,160 17,537 17,894
4 Madeni Viza Yaliyofutwa 439 566 1,294 1,663 Jina Sahihi Tarehe
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo - (700) (520) (2,154) Ofisa Mtendaji Mkuu |. John 23-0ct-20
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 940 1,380 2,856 3,997
6.1 6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 349 434 1,052 1432
6.2 6.2 Ada na Kamisheni 400 814 750 2,191
6.3 Gawio - - - -
63 6.4 Mapato Mengine 191 122 1,054 374 Wkuu wa Fedha H. Kharbush 23-0ct20
7 Gharama Zisizo za Riba: (8,040) (8,704) (22,665) (24,695)
7.1 Mishahara na Mafao (2,567) (2,750) 7,588) 8,077)
7.2 Ada na Kamisheni - - - - X X .
7.3 Gharama Nyingine (5473) (5953) (15,077) (16,618) Mkaguzi Mkuu wa Ndani J. Kilato 23-0ct-20
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji (583) (1,297) (1,498) (3,297)
9 Tengo la Kodi ya Mapato 34 - - - P P . . . y . . A
10 FaiSa J (Hasa,ya) Haﬁsi Baada ya Kodi ya Mapato (6(17)) 1382) 17,600) 343 Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa
N - hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) . . - . S
Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi
12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka (617) (1,342) (1,600) (3,433)
13 Idadi ya Waajiriwa 153 156 153 156
14 Mapato kwa Hisa (0.00) (0.55) (0.00) 0]
15 Mapato yaliyopatikana kwa Kushiriki - - - - . o
16 Idadiya Matawi 6 7 6 7 ) Jina Sahihi Tarehe
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI 0 - 0 - 1 Mkurugen2| P Ishengoma 23-0ct20
(I) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali -0.26% -1.71% -0.67% -1.45%
(i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa -1.94% -10.23% -5.04% -8.72% i Ot
(iii) - Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 114.56% 115.43% 111.14% 112.81% 2 MkuruQenZl MiR. Dave 23-0ct20
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 1.19% 3.64% 3.44% 3.53%
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CWT yatoa likizo siku 5
walimu kushiriki uchaguzi

Na Elizabeth Zaya

IKIWA zimebaki siku tano kuelekea

uchaguzi mkuu wa rais, wabunge

na madiwani, Chama cha Walimu

Tanzania (CWT), kimetoa siku tano
za mapumziko kwa watumishi wake kuan-
zia Oktoba 26 hadi 30, ili kutoa fursa kwa
watumishi hao kushiriki vyema katika uch-
aguzi huo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyosainiwa na Ka-
tibu wa Chama hicho, Deus Seif, watumishi
wote wa CWT wanatakiwa kurudi kazini
Novemba 2, mwaka huu.

“Oktoba 28, 2020 ni siku ya uchaguzi
mkuu wa rais, wabunge na madiwani wa
Jamhuri ya Muungano na Serikali ya Mapin-

duzi ya Zanzibar ni rais, wajumbe wa Baraza
la Wawakilishi na madiwani,” ilieleza taarifa
hiyo. “Ili kutoa fursa kwa watumishi wa
CWT kushiriki kupiga kura katika maeneo
waliyojiandikisha, ofisi imetoa mapumziko
ya siku tano kuanzia 26 hadi 30, Oktoba
2020. Watumishi wote wanatakiwa kuwapo
kazini Novemba 2.”

Wakati CWT ikitoa likizo kwa watumi-
shi wake, tayari Rais John Magufuli alisha-
tangaza Oktoba 28, kuwa siku ya ma-
pumziko kwa lengo la kutoa fursa kwa kila
mwananchi kushiriki katika uchaguzi huo.

Katika mikutano yake tofauti kwenye
kampeni zinazoendelea, Rais Magufuli,
alisema atatangaza rasmi siku hiyo kuwa ya
mapumziko.

]
TAKUKURU yawanoa wanahabari kuhusu uchaguzi

Na Mwandishi Wetu, SONGEA

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU) Mkoa wa Ruvuma
imetoa mafunzo ya kuripoti habari za
uchaguzi mkuu utakaofanyika Oktoba 28,
mwaka huu.

Katika mafunzo hayo ambayo yalifanyi-
ka jana kwenye ukumbi wa TAKUKURU
Mkoa mjini hapa, mwanasheria wa taasisi
hiyo, Herman Malima, alisema waandishi
wa habari wanatakiwa kuwa mstari wa
mbele kuwaelimisha wananchi madhara
ya kupata viongozi kwa njia ya rushwa.

Sambamba na hilo, alisema wanahabari
wanapaswa kuwa mfano wa kuigwa ka-
tika mapambano dhidi ya rushwa kwa
sababu wao ni kioo cha jamii. Alisisitiza
kwa waandishi wa habari wasiandike
taarifa ambazo zinaweza kusababisha
uchochezi kwa wanasiasa na jamii kwa
sababu kwa kufanya hivyo, wanaweza
kuleta machafuko na ukosefu wa amani
katika taifa.

“Sheria ya Uchaguzi Na. 1 ya mwaka

1985 inahusika na kuongoza uchaguzi
wa rais, wabunge na madiwani na inatoa
taratibu za uchaguzi na mamlaka mbal-
imbali ikiwamo kuanzishwa kwa Tume
ya Taifa ya Uchaguzi (NEC). Sheria hii
inakemea vitendo vya rushwa wakati wa
uchaguzi na inaelekeza adhabu,” alisema
Malima.

Mwanasheria huyo alionya viongozi
wanaochaguliwa kwa njia ya rushwa ha-
wafai kwa sababu wanaweza kusababisha
kudumaza uchumi kwa kuwa watakuwa
viongozi wasiopambana na rushwa kwa
ukamilifu.

Akizungumza  wakati  anafungua
mafunzo hayo, Mkuu wa TAKUKURU
Mkoa wa Ruvuma, Hamza Mwenda, ali-
wataka wanahabari kuhakikisha wanari-
poti habari za uchaguzi kwa weledi na
maadili ili kutosababisha machafuko.

Alisema mafunzo hayo yataongeza
umakini na uangalifu katika kutafuta, ku-
chuja na kusambaza habari mbalimbali
zitakazokuwa zinaandikwa katika kipindi
hiki cha uchaguzi mkuu.

Mwambe kudai Masasi iwe mkoa

Na Hamisi Nasri, MASASI

MGOMBEA ubunge Jimbo la Masasi mjini
kwa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Geofrey
Mwambe, amemwomba Waziri Mkuu, Kas-
sim Majaliwa, iwapo chama hicho kikiingia
madarakani, serikali ihakikishe inaipatia
Wilaya ya Masasi mkoa mpya ili kupanua
wigo wa fursa za kimaendeleo kwa wa-
nanchi wa wilaya hiyo.

Mwambe alitoa ombi hilo jana mbele ya
Waziri Mkuu, wakati alipokuwa akimwom-
bea kura Rais Dk. John Magufuli, kwenye
mkutano wa hadhara wa kampeni, uli-
ofanyika katika viwanja wa Sabasaba mjini
hapa. Alisema Serikali ya Mapinduzi kupitia
Ilani yake CCM katika kipindi cha miaka mi-
tano imefanya maendeleo makubwa katika
mji wa Masasi ikiwamo kuboresha sekta ya
elimu, afya na miundombinu ya barabara.

Mwambe alisema sekta zingine ambazo
zimetekelezwa kwa kiwango kikubwa ni
barabara, huduma ya maji na afya na yeye
kama mgombea pia ataendeleza kupanua
huduma hizo.

Alisema moja ya jambo ambalo akipata
ridhaa ya kuchaguliwa kuwa mbunge wa
Jimbo la Masasi ni kuhakikisha Wilaya ya
Masasi inapata kuwa mkoa wake unao-
jitegemea.

Alisema mchakato huo wa kuomba

mkoa ni mwendelezo ambao ataufanya
kama mbunge wa jimbo hilo na ni mchaka-
to uliofanyika tangu mwaka 2013/ 2014, lak-
ini ulikwama ghafla. Alisema mji wa Masasi
kwa sasa unahadhi kubwa kwa mikoa ya
Kusini na una uwezo wa kujitegemea kuwa
mkoa, hivyo anaiomba serikali ikiingia ma-
darakani Wilaya ya Masasi iwe mkoa.

“Mheshimiwa Waziri Mkuu Wanamasasi
wamesema wanampenda sana Rais Dk.
John Magufuli na watamchagua kwa kura
nyingi za kishindo na watanichagua mimi
kuwa mbunge wao wa Masasi mjini, lakini
wananchi hawa wanaomba mkoa wao,”
alisema Mwambe. Alisema akiwa mbunge
wa Jimbo la Masasi atahakikisha huduma
zote muhimu anazifanyia kazi ili mji huo
uweze kuwa mji bora na wakisasa.

Alisema atahakikisha Hospitali ya Mko-
maindo inapandishwa hadhi na kuwa
hospitali teule kwa kuwa ina sababu ya
kupandishwa kutokana na huduma zinazo-
tolewa. Kadhalika, aliwaomba wananchi wa
jimbo hilo kuwa na imani kwake pamoja na
wagombea wote wa Chama Cha Mapinduzi
wawachaguwe ili waweze kuleta maende-
leo chanya kwao.

Waziri Mkuu, Majaliwa alisema jambo
hilo analibeba na kuwataka wananchi wa
wilaya hiyo kujitokeza kwa wingi Oktoba
28, kuichagua CCM kwa kishindo.

BancABC¢

part of

Natsmen O

AFRICAN BANKING CORPORATION TANZANIA LIMITED

MINIMUM DISCLOSURES OF BANK CHARGES AND FEES

PRICING (TZS)

PRICING (US $ /
EUR)

PRICING (GBP)

PERSONAL BANKING

SAVINGS ACCOUNT

FAHARI

Account Opening Fee Free Free Free

Opening balance TZS 10,000.00 $ 50.00 £ 50.00

Minimum Operating Balance Tz8 10,000.00 $ 50.00 £ 50.00

Minimum Interest Bearing Balance Tz8 50,000.00 $ 100.00 £ 100.00

Monthly Service Fee Free Free Free

MWANGAZA JUNIOR ACCOUNT

Account Opening Fee Free Free Free

Opening balance TZS 20,000.00 50.00 | £ 50.00

Minimum Operating Balance TZS 20,000.00 50.00 | £ 50.00

Minimum Interest Bearing Balance TZS 20,000.00 500.00 | £ 500.00

Monthly Service Fee (1 free w/drawal per quarter) Free ree Free

Extra fee for more than 1 w/drawal per quarter TZS 1,500.00 5 200 | £

WEKEZA SAVINGS ACCOUNT (BALANCE BUILD UP)

Account Opening Fee Free Free N/A

Opening balance Free Free N/A

Minimum Operating Balance NIL NIL N/A

Minimum Interest Bearing Balance TZS 50,000.00 3 25.00 N/A

Monthly Service Fee* Free Free N/A

CURRENT ACCOUNT

AMANA

Account Opening Fee Free N/A N/A

Opening balance TZS 20,000.00 N/A N/A

Minimum Operating Balance TZS 3,000.00 N/A N/A

Minimum Interest Bearing Balance N/A N/A N/A

Monthly Service Fee* TZS 2,000.00 N/A N/A

MARIDHAWA

Account Opening Fee Free Free N/A

Opening balance TZS 25,000.00 25.00 N/A

Minimum Operating Balance TZS 6,000.00 5.00 N/A

Minimum Interest Bearing Balance TZS 2,000,000.00 2,000.00 N/A

Monthly Service Fee* TZS 5,000.00 10.00 N/A

PREMIUM

Account Opening Fee Free Free Free

Opening balance TZS 35,000.00 $ 30.00 £ 30.00

Minimum Operating Balance NIL NIL NIL

Minimum Interest Bearing Balance TZS 3,000,000.00 3,000.00 £ 3,000.00

Monthly Service Fee* TZ8 10,000.00 $ 10.00 £ 10.00

SME BANKING

AMANA BIZ ACCOUNTS

Account Opening Fee Free Free Free

Opening balance TZ: 100,000.00 100.00 £ 100.00

Minimum Operating Balance TZ: 1,000,000.00 1,000.00 £ 1,000.00

Minimum Interest Bearing Balance TZ! 5,000,000.00 5,000.00 £ 5,000.00

Monthly Service Fee* TZ: 20,000.00 15.00 £ 15.00
CORPORATE BANKING

CORPORATE CURRENT ACCOUNTS

Account Opening Fee Free Free Free

Opening balance TZS 500,000.00 3 250.00 £ 250.00

Minimum Operating Balance NIL NIL NIL

Minimum Interest Bearing Balance NIL NIL NIL

Monthly Service Fee* Tz8 25,000.00 $ 20.00 £ 15.00

CORPORATE CALL ACCOUNTS

Account Opening Fee Free Free Free

Opening balance

TZS 10,000,000.00

$ 10,000.00

£ 10,000.00

Minimum Operating Balance

TZS 10,000,000.00

$ 10,000.00

£ 10,000.00

Minimum Interest Bearing Balance NIL NIL NIL
Monthly Service Fee*® Tz8 25,000.00 $ 20.00 £ 15.00
GENERAL CHARGES
[Bankers Cheque TZS8 50,000.00 $ 25.00 N/A
DISHONORED/UNPAID CHEQUE
Fund related TZ8 120,000.00 $ 120.00 N/A
Technical TZ8 60,000.00 $ 60.00 N/A
Cheque book Processing Fee:
25 leaves Tz8 15,000.00 15.00 £ 15.00
50 leaves Tz8 30,000.00 30.00 £ 30.00
100 leaves TZS 60,000.00 60.00 £ 60.00
Uncollected cheque book after 3 months TZS 15,000.00 15.00 £ 15.00
10% Per
3rd party encashment (with 3rd party indemnity) TZS 25,000.00 Cheque 10% Per Cheque
Stop Payment Charges TZS 60,000.00 3 60.00 50.00
TRANSACTIONAL SERVICE FEES
With banks via Standing Orders
Standing Order - internal same customer ( set up fee - once off) | TZS 10,000.00 5.00 £ 5.00
Standing Order - internal other customers ( per transaction) TZS 4,000.00 3.00 £ 2.00
Standing Order - Other local bank TZS 40,000.00 30.00 £ 20.00
Amendment TZ8 5,000.00 5.00 £ 5.00
DEPOSIT/WITHDRAWAL TRANSACTIONS:
- Cash Deposit at Branch Free Free Free
N P 3% On Small
- Cash Deposit at Branch small denominations 500 above 50 0.3% Min 1,000 denominations N/A
N . N 3% On Small
- Cash Deposit at Branch small denominations (2,000 and be| 0.3% Min 1,000 denominations N/A
- Cash Deposit at Branch coins above 100,000 0.3% Min 1,000 N/A N/A
With Account Transfers (Internal) N/A N/A N/A
- Cheque deposit Free Free Free
- Cash withdrawal Personal Banking (over the counter) up to| TZS 2,500.00 1% Min 10 1% min 10
- Cash withdrawal Personal Banking ( over the counter) btn 5 TZS 6,000.00 1% Min 10 1% min 10
- Cash withdrawal Personal Banking ( over the counter) abov| 0.15% MAX 200,000 1% Min 10 1% min 10
- Cash withdrawal SME ( over the counter) 0.15%Min 3000 Max
200000 1% Min 10 1% min 10
- Cash withdrawal Corporate Banking 0.15%Min 7,500
Max 200,000 1% Min 10 1% min 10
- Deposit charges - Financial Institution. Free Free Free

- Deposit charges - Financial Institution - small denominationy

2%0On small

2%0n small

Free denominations* denominations*
Account Closure TZS 10,000.00 $ 10.00 £ 10.00
Dormant Account Reactivation Tz8 10,000.00 $ 10.00 £ 10.00
Dormant Account monthly fee TZs 10,000.00 $ 10.00 £ 10.00

Premature/cancellation fixed deposit fee

50% Accrued
Interest is Forfeited.
Breaking 1st month
all interest forfeited

50% Accrued

Interest is Forfeited.

Breaking 1st month
all interest forfeited

50% Accrued
Interest is Forfeited.
Breaking 1st month
all interest forfeited

Monthly statements Free Free Free
Interim Statements (per page) TZ: 5,000.00 3.00 £ 3.00
Search fee documents (after 3 months) TZ! 80,000.00 40.00 £ 40.00
Audit confirmation TZ! 75,000.00 50.00 £ 50.00
Balance Certificate TZ 75,000.00 50.00 £ 50.00
Reference Letter Tz8 75,000.00 50.00 £ 50.00
Inter Account Transfers Free “ree Free
T T Outward local - TISS TZ8 10,000.00 $ 10.00 N/A
T T Outward local - EFT TZS 3,000.00 N/A N/A
T T Inward local TISS Free Free N/A
Salary processing (per entry) TZS 1,000.00 1.00 £ 1.00
International Outward T T Comm 0.25% comm 0.25% min
N/A Min 50 Max 500 50 max 350
International Inward T T N/A Free Free
Travellers Chg. Deposit N/A N/A N/A
Foreign BankDrafts N/A $ 50.00 £ 30.00
Outward Cheque for Collection N/A N/A N/A
Outward Bills for collection 0.25% min 50 +
$ 50 0.25% min 50 + $
N/A (courier charge) | 50 (courier charge)
Inward Bills for Collection N/A 0.25% MIN 50 0.25% MIN 50
Advising fee (Inward Bill & LCs ) N/A 3 200.00 £ 200.00
Travellers Chq. (Issue) N/A N/A N/A
Letters of Credit 1% pergtr + $
50 1% per gtr + $ 50
N/A (total min $250) (total min $250)

Bank Guarantees

1% Per Qtr Min $

1% per gtr min
$200

1% per gtr min
200
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Pinda
ahimiza
kuilinda
amani

Na Neema Hussein,

MPANDA

WAZIRI Mkuu mstaafu,
Mizengo Pinda, amewa-
taka Watanzania kutumia
NgUVU zao kuitunza na
kuilinda amani na kuiona
ndiyo tunu muhimu kwa
taifa.

Pinda alisema hayo
jana wakati akiwaombea
kura wagombea wa Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM)
katika kata ya Kakese,
Manispaa ya Mpanda.

Alisema Tanzania ni
miongoni mwa nchi
ambazo amani ipo ya
kutosha, hivyo akasisitiza
kuendelea kuitunza huku
akibainisha kuwa ilani ya
uchaguzi ya CCM imewe-
ka wazi kuwa itaendelea
kuilinda tunu hiyo.

“Bila amani tukianza
kuvurugana hapa hakuna
maendeleo. Hakuna
atakayelima, hakuna ata-
kayetembea kwa uhuru.
Wako watakaopata mata-
tizo makubwa zaidi hasa
wazee, watoto, wenye
ulemavu na kinamama,”
alisema.

Pinda alisema ilani
hiyo imeahidi pia katika
miaka mitano ijayo, en-
dapo mgombea urais wa
CCM, Dk. John Magufuli
na mgombea ubunge wa
Mpanda Mjini, Sebas-
tian Kapufi, watajitahidi
kujenga uchumi kupitia
viwanda vinavyotumia
malighafi kutoka kwa
wakulima, wafugaji na
WavuVi.

Alisema chama hicho
Kina sera zinazojali Wa-
tanzania na kimejitahidi
kuwa na wagombea wa-
Zuri na uzoefu wao Katika
kusimamia ilani ambazo
zimeleta maendeleo ya
watu.

Kwa upande wake,
Kapufi alisema endapo
watamchagua ataboresha
barabara, elimu, maji,
afya na michezo ikiwa
ni mwendelezo wa vale
aliyoyafanya awamu
iliyopita.

Kapufi alimshukuru
Rais Magufuli kwa kuifiki-
sha nchi ilipo sasa, hivyo
kuwaomba wananchi
kumtia moyo kwa mara
nyingine kwa kumpigia
Kkura rais huyo.

Serikali kukatia wananchi
wasio ha uwezo bima va afya

Na Joseph Mwendapole,
DODOMA

ERIKALI imesema mpango
wa bima ya afya kwa wote
uko katika hatua nzuri na
Watanzania wote ambao
hawatakuwa na uwezo wa kukata
bima hiyo watakatiwa na serikali.
Hayo yalisemwa jana mkoani
hapa na Kaimu Katibu Mkuu wa
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii,
Edward Mbanga, wakati akifun-
gua mkutano wa siku moja kati ya
Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya
(NHIF), wahariri na waandishi wa
vyombo mbalimbali vya habari.
Alisema majadiliano kuhusu
kuanza kwa mpango huo bado

yanaendelea kati ya serikali na wa-
dau, ili kuhakikisha kwamba utaka-
poanzishwa Watanzania wote wak-
iwamo wasio na uwezo wanapata
huduma hiyo. “Watu wanaweza
kujiuliza mbona mpango huu ume-
jadiliwa muda mrefu, lakini serikali
makini huwa haikurupuki kufanya
mambo yake ndiyo sababu tunata-
ka kuhakikisha hata wale wasio na
uwezo kabisa hawaachwi na uzuri
ni kwamba mpango huu umefikia
katika hatua nzuri sana,” alisema.
Alisema pamoja na umuhimu
wake kwa afya za watu, bado kuna
Watanzania wengi ambao hawa-
jakata bima ya afya jambo ambalo
linaweza kuwasababishia kukosa
huduma za matibabu watakapou-

gua wakiwa hawana fedha mifu-
koni mwao.

“Katika Watanzania wote zaidi
ya milioni 50 ni watu milioni nne
tu ambao wamekata bima ya afya
kwenye mfuko wa NHIF hivyo ny-
inyi waandishi wa habari mna kazi
kubwa ya kuelimisha wananchi
kuhusu umuhimu wa bima ya afya
kwa sababu safari bado ni ndefu
sana,” alisema.

Vilevile, alisema serikali itawa-
chukulia hatua watoa huduma
wote wa bima ambao watachelew-
esha au kukwaza utoaji wa huduma
bora za matibabu ili kuwahakik-
ishia Watanzania wote huduma
bora za matibabu wanapougua.

Mkurugenzi Mkuu wa NHIF, Be-

nard Konga, alisema mfuko huo
unatarajia kutimiza miaka 20 ya
utoaji huduma mwaka 2012 ukiji-
vunia mafanikio lukuki yaliyopati-
kana kwa kushirikiana na wadau
mbalimbali nchini.

Konga alishukuru vyombo vya
habari kwa namna ambavyo vime-
kuwa vikishirikiana na mfuko huo
kutoa habari zake hali ambayo im-
echangia uwe mfuko bora wa bima
ya afya.

Alisema kulinganisha na mifuko
na taasisi zingine za bima ya afya,
NHIF imepata uzoefu mkubwa
kwa miaka yote hiyo ya utoaji wa
huduma kwani kwa muda wote
huo imewahudumia mamilioni ya
Watanzania.

Jamii yaonywa kufumbia macho ukatili

Na Yasmine Protace

JAMII imetakiwa kutoa ushiriki-
ano inapoona kuna matukio ya
ukatili ili hatua zichukuliwe dhidi
ya wahusika.

Pia imetakiwa kutoyafumbia
macho matukio ya ukatili, iki-
wamo kumalizana na wahusika na
badala yake kutoa ushirikiano ili
wahusika wachukuliwe hatua za
kisheria.

Hayo yalisemwa jana na Naibu
Msajili wa Mahakama Kuu, Nyeg-
ulila Mwaseba, katika semina
ya Jinsia na Maendeleo ya Jamii
(GDSS) inayoratibiwa na Mtandao
wa Jinsia Tanzania (TGNP).

Alisema usiri unafanywa na
waliofanyiwa ukatili unachangia
hata kutochukuliwa hatua mtu ali-
yefanyiwa vitendo hivyo.

“Tuwe na umoja, tukiona ukatili
umefanyika sehemu yoyote ina-
takiwa usiri usiwapo ili wahusika
wachukuliwe hatua,” alisema
Mwaseba.

Aliongeza kuwa mahakama ni
chombo  kilichoundwa kikatiba
kwa ajili ya kusimamia utoaji wa
haki na kwamba ziko sheria mbal-
imbali zinazohusika katika uende-
shaji wa mashauri ya watu wali-
ofanyiwa ukatili.

Kwa mujibu wa Mwaseba, ju-
kumu kubwa la mahakama ni

kusikiliza mashauri mbalimbali na
kuyatolea uamuzi.

“Matukio ya ukatili yapo, watoto
wanafanyiwa ukatili, lakini familia
zinaogopa kusema kutokana na
vitisho zinavyovipata kutoka kwa
watuhumiwa,” alisema.

Aliongeza kuwa Sheria ya
Mwenendo wa Makosa ya Jinai
Sura namba 20 kama ilivyorekebi-
shwa mwaka 2019, inahusika nam-
na ya uendeshaji wa mashauri ya
jinai ikiwamo ukatili.

Naibu Msajili huyo alisema she-
ria hiyo inaeleza iwapo kosa husi-
ka lina dhamana au halina na
inataka upelelezi ukamilike kwa
muda gani.

Alisema vikwazo ambavyo wa-
nakutana navyo katika mashauri
ya ukatili ni pamoja na watu
kumalizana nje ya mahakama,
mashahidi  kubadili mawazo,
mashahidi kutokufika mahakama-
ni na kutojidhamini mahakamani.

Bishagazi Selemani, mmoja wa
wanaharakati na Mkurugenzi wa
Kituo cha Maarifa ya Jamii Kipun-
guni, alisema kuna haja ya kutole-
wa mafunzo kwa wanajamii.

Selemani ambaye alishiriki ka-
tika GDSS, alisema elimu ikitolewa
italeta mabadiliko kwa jamii, kuto-
kana na sasa baadhi ya watu kuwa
na uelewa mdogo katika kuzijua
haki zao.
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Nipashe

UCHUMI

Na Yasmine Protace

ELIMU ya ujasiriamali inapotolewa
sehemu husika mara nyingi inakuwa ni
mkombozi katika sehemu hiyo.

Imekuwa ikishuhudiwa kinamama na
wanaume wakipatiwa mafunzo ya uja-
siriamali katika lengo la kuwainua kiu-
chumi ndani ya mazingira yao.

Hivi karibuni, wanakikundi cha Sauti
ya Jamii, kutoka eneo la Kipunguni,
Wilaya ya Ilala nje kidogo ya jiji la Dar es
Salaam, wamepatiwa mafunzo ya kuten-
geneza mkaa kwa kutumia chenga zake
na maboksi.

Lengo la mafunzo hayo, ilikuwa ku-
wawezesha wainuke kiuchumi kwa ku-
tumia rasilimali zinazowazunguka ma-
hali walipo, zikiwamo taka ngumu.

Mkurugenzi wa Kituo ha Maarifa ya
Jamii, Selemani Bishagazi, anasema
mafunzo hayo yanalenga kuwasaidia
kinamama hao kujinasua kimaisha na
kuinuka kiuchumi, kupitia matumizi ya
taka zilizopo, ili kuzigeuza nishati mkaa.

Anasema, mafunzo ya kutengeneza
nishati
Mtandao wa Jinsia Tanzania (TGNP) na
sasa walikuwa wanapeleka mrejesho
mahali husika.

“Mafunzo ya kutengeneza Nishati
mbadala yakitolewa na TGNP Mtandao,
ambapo wanatoa mrejesho kwa jamii,”
anafafanua mkurugenzi huyo, huku aki-
himiza waligundua taka zilizopo mitaani
zinavyoweza kubadilika fursa kiuchumi.

Bishagazi anasema lengo kubwa lil-
ilopo sasa ni kuhakikisha kila kinacho-
patikana ndani ya mazingira yao che-
nye sura ya malighafi kinageuzwa fursa
kiuchumi, kwani asilimia 60 ya wakazi
wa Dar es Salaam, wanatumia mkaa
anaoutaja chanzo kikuu ni mkoani Sin-
gida.

Katika ushauri wake, anawataka vion-
gozi wakuu kama wabunge ambao sasa
wako katika machakato wa kuchaguliwa
wiki ijayo, pia mamlaka za halmashauri
(kama vile Manispaa ya Ilala), zitoe
mafunzo sahihi namna taka zinapaswa
kutumika inapogeuzwa kuwa mkaa.

Anafafanua kuna jumla ya vikundi 12
vilivyoaalikwa kushuhudia mkaa uten-
genezaji mkaa kwa kutumia chenga zake
na taka ngumu kutoka mitaani, hali kad-

mbadala waliyapata kutoka -

SNSANBA

BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA

MAMBO YA JUMATANO IJAYO...
Petroli waahidi
uhakika kona zote

Ukurasa 14

itakapofika siku
uchaguzi wauza

Wajasiriamali wapatiwa ubunifu mpya,

taka majumbanl zmapogeuzwa mkaa
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Kinamama wakiwa katika maandalizi ya kutengeneza mkaa,
baada ya mafunzo: PICHA ZOTE: YASMINE PROTUS.

halika majumbani.

Mkazi kutoka Pugu Majohe,
Flavian John, anakiri elimu
hiyo imemsaidia kujua kuten-
geneza mkaa huo kwa teknoki-
jia na malighafi aina mpya.

Anasema kikundi chao kiliku-
wa kinajishughulisha na upam-
baji, lakini baada ya mafunzo
hayo ya kuutengeneza mkaa,
imekuwa fursa mpya kwao ku-
hakikisha wanajikwamua kima-
pato.

Mwingine, Munira Waziri,
anasema ameshiriki  katika

mafunzo hayo, ikiwa ni njia ya
kumuwezesha kupata darasa la
kisasa kuhusu mbinu ya kuten-
geneza mkaa kwa kutumia taka
zinazomzuguka.

Aziza Juma, anayetokea eneo
jirani la Gongo la Mboto Ji-
jini Dar es Salaam, ambako pia
si mbali sana na Majohe, ana
mtazamo wa sasa kuna mwanga
mpya unaoelekea kumbadil-
ishia maisha yake kiuchumi.

“ Nilikuwa sijui kama taka
zinaweza kutengeneza mkaa.
Sasa nimejifunza na nitatumia

Mkurugenzi wa Kituo Cha Maarifa Kipunguni,

Bishagazi,

Selemani

akiwapa maelekezo kinamama kutoka makundi

mbalimbali, jinsi ya kutengeneza mkaa

mafunzo hayo kujiongezea Kki-
pato,” anasema.

Anafafanua kuwa, katika
mtazamo mpana mafunzo hayo
yakiendelezwa, yataisaidia
jamii kwa ujumla kuanza ku-
punguza ukataji miti kama chao
cha nishati ya moto.

Mwajuma Juma, anasema
mafunzo aliyaitisha ili wakusay-
ike na wanavikundi kwa jumla
wanufaike kwa pamoja na kua-
cha kukata miti, kama chanzo

cha nishati moto.
Pia, katika hilo anaielezea
shukrani asasi ya TGNP

Mtandao, kwa kuandaa mafun-

70 ambayo sasa yamebeba sura
ya ukombozi kwa wanadamu
hao wahusika

Mama Ester Joseph, anase-
ma kutolewa mafunzo hayo
yanafungua mlango wa Kkuta-
saidia kupunguza matumizi ya
kuni, tendo linaloambatana na
ukataji ovyo wa miti.

Ester anaishauri jamii iende-
lee kuelimishana ili iache kukata
miti ovyo na badala yake, umma
ujiongeze kifikra na matendo
kwa kutumia utengenezaji mkaa
kwa mpya, unautokana nan taka
ngumu za majumbani.
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Kupanuliwa bandari kunavyozidi kuwa

mtaji wa maendeleo kitaifa na majirani

« Rals Malawi atua, aweka sawa ushirikiano
« Mageuzi makubwa ya bandarini yaja 2024

Na Mary Geofrey

APEMA mwezi huu,

Rais wa Malawi La-

zarus  Chakwera,

aliwasili nchini kwa
ziara ya siku tatu, lengo ni kujen-
ga uhusiano baina ya nchini hizi
mbili na wanachama wa Umoja
wa Nchi za Kusini mwa Afrika
(SADC).

Malawi inahesima yake nchini,
ikiwa imepewa kisheria ardhi
ndani ya banadari ya Dar es Sa-
laam, eneo la Bandari linaloju-
likana kwa jina la Malawi Cargo
Centre.

Hilo linatajwa kuwa mwanzo
mzuri wa biashara baina ya nchi
hiso mbili, kwa sababu Malawi ni
nchi isiyo na bandari na inatege-
mea nchi kama Tanzania kwa ajili
ya kusafirisha mizigo yake inay-
otumia njia ya maji.

Mamlaka ya Bandari Tanzania
(TPA) ni moja ya taasisi ambazo
Rais wa Malawi, alitembelea kio-
wa nchini kwa gajili ya kufahamu
namna inayosaidia kukuza uchu-
mi wa Taifa hili.

Rais Dk. John Magufuli, alim-
pokea mgeni wake na kufanya
mazungumzo kadhaa kabla ya
kutembelea Bandari Kuu ya Dar
es Salaam, ambayo kama ulivyo
usemi unaotangzwa kila mara ‘ni
lango kuu la uchumi.’

BANDARINI DAR

Rais Chakwera alipokuwa kati-
ka Bandari Kuu ya Dar es Salaam,
alipokelewa na Mkurugenzi Mkuu
wa TPA, Deusdedit Kakoko, anay-
emuelezea jukumu lao kuu ni
kusimamia, kuendeleza na kusi-
mamia bandari zote za Tanzania
zilizopo kwenye mwambao wa
Bandari Hindi na maziwa Nyasa,
Tanganyika na Victoria.

Anasema bandari ya Dar es Sa-
laam, ndio pekee kuhudumia nchi
jirani za Malawi, Zambia, Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Kongo, Bu-
rundi, Rwanda, Uganda, Zimba-
bwe, Sudani pamoja na visiwa vya
Comoro.

“Soko la Malawi ni miongoni
mwa masoko yanayokuwa kwa
kasi nje ya Tanzania ambalo
mzigo wake umefika Tani milioni
112 kwa mwaka zinazohudumiwa
na bandari za nchi mbalimbali,”
anasema.

Kakoko anafafanua kuwa zaidi
kwamba, katika mwaka 2019/20,
kuna jumla ya tani 376,054 zilipita
hapo zikiwa mizigo wenye asili ya
maji za Malawi, mbolea na magari

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Bandari, Mhandisi Deusdedit Kakoko, akitoa maelezo kwa Rais DK. John Magufuli, alipofanya ziara.

zilipitishwa mahali hapo.

Anasema kwamba, takwimu zi-
naonyesha kwa kipindi cha miaka
10 iliyopita, kuanzia mwaka 2010/10
mpaka msimu uliopita wa 2019/20,
mzigo wa Malawi unaopita katika
bandari ya Dar es Salaam, umeen-
delea na unaongezeka kwa Kkasi,
hali inayoashiria wadau hao wa kibi-
ashara wanaridhika na huduma wa-
nazozipata bandari.

Huku akisema huduma hizo zi-
naendelea kuboreshwa kila mwaka,
mbali na Dar es Salaam, nyingine zi-
nazoboreshwa kunufausha Malawi
ni bandari kubwa Mtwara iliyopo
Kusini mwa Tanzania.

“Shehena kutoka Bandari ya Mt-
wara inaweza kusafirishwa kwa
njia ya barabara hadi mkoani Ru-
vuma, kisha kusafirishwa kwa njia
ya maji kupitia bandari za Mbamba
Bay, Chipata, Nkatha Bay na kuingia
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Rais wa Malawi akizungumza na wafanyakazi wa Bandari Dar es
Salaam (hawapo pichani) alipowatembelea hivi karibuni, alipokuwa

nchini.

nchini Malawi.

Anasema, kwa sasa bandari ya Mt-
wara inatekeleza mradi wa ujenzi wa
Gati Namba Mbili, ambayo hadi kuka-
milika kwake utaongeza uwezo wake
wa kuhudumia shehena kutoka Tani
400,000 za sasa, hadi tani milioni 1.5.

Kakoko anasema, nchi ya Malawi
inaweza kuhudumiwa na Bandari ya
Ziwa Nyasa, ambayo ni ya tatu kwa
ukubwa ziwani, baada ya maziwa ya
Tanganyika na Victoria.

Anasema, katika Ziwa Nyasa iliyopo
upande wa Tanzania, wana bandari
kadhaa akizitaja kuwa ni: Mbambabay,
Itungi, Kiwira, Matema, Liuli, Ndumbi
na Manda.

“Katika kipindi cha miaka mitano
iliyopita, mzigo uliosafirishwa kupi-
tia Bandari za Ziwa Nyasa umekuwa
ukiongezeka kutoka Tani 3,469 kwa
mwaka 2015/16 hadi kufikia tani 11,220
kwa mwaka 2019/20 sawa na ongeze-
ko la asilimia 34.

Mkuu huyo wa bandari, anaendelea
kufafanua kwamba katika kuhakiki-
sha bandari za Tanzania zinaendelea
kutoa huduma bora kwa wateja wake,
serikali nchini imeamua kuziboresha
kwa kuzijengea uwezo wa kuhudumia
meli na shehena kubwa zaidi.

“Kwa mfano Bandari ya Dar es Sa-
laam, inatekeleza mradi mkubwa wa
kuiboresha unaojulikana kama Mari-
time Gateway Project (DMGP) ambao

Y

upo katika hatua nzuri ambao ujenzi
wa Gati Namba Moja, Mbili, Tatu na
Nne umekamila kwa asilimia 100.

“Ujenzi wa gati la meli za magari
(Roro Berth) umefika asilimia 94
na ujenzi huu unatarajiwa kukami-
lika katika nusu ya kwanza ya mwaka
2020/2021,” anaeleza Kakoko.

Anafafanua kwamba, TPA ipo ka-
tika hatua za mwisho za ununuzi wa
kupata makandarasi wanaofanya kazi
ya kupanua na kuchimba lango la ku-
ingilia na eneo la kugeuzia meli, kazi
inayotarajiwa kuanza wakati wowote
katika mwaka wa fedha uliopo wa
2020/21.

Kakoko anasema, mradi wa DMGP
utakapomilika mwezi Juni mwaka
2024, Bandari ya Dar es Salaam itaku-
wa na uwezo wa kuhudumia mzigo wa
shehena tani milioni 25 kutoka tani
milioni 16 za sasa kwa mwaka .

“Pia Bandari ya Dar es Salaam,
itakuwa na uwezo wa kuhudumia
meli zenye urefu wa mita 3030 na ze-
nye uwezo wa kubeba makasha ‘TEUS’
8,000 kulingana na meli zenye urefu
wa mita 243 zenye kubeba makasha
‘TEUS’ 4,000 kwa sasa,” anasema Ka-
koko.

JPM ATHAKIKISHIA MALAWI

Kuhusu ujio wa Rais Chakwera, Rais
Dk. Magufuli anaahidi kuimarisha ush-
irikiano kati ya Tanzania na Malawi,
hususani ndani ya sekta za bandari,
kilimo na umeme na Malawi itapewa
mbinu za ukusanyaji mapato.

Pia, Dk. Magufuli anawaahidi wa-
nanchi wa Malawi, kwamba bandari
za Mtwara na Dar es Salaam, itatu-
mika kikamilifu kwa ajili ya kusaidia
uchumi wao, huku ikitajwa ni ziara
hiyo inayoleta mapinduzi na mafani-
kio makubwa, wananchi wa Malawi
wakiahidiwa kujisikia kuwa na uhuru
wa nyumbani, wanapokuja Tanzania.

Ujio wa Rais wa Malawi nchini, ni
mwendelezo wa ushirikiano wa Rais
Magufuli na marais wa nchi jirani, wa-
naoendelea kufika nchini kuimarisha
uhusiano, hasa wa kiuchumi.

Itakumbukwa Septemba 13, mwaka
huu, Rais wa Uganda, Yoweri Musev-
eni, aliwasili nchini kufanya mazun-
gumzo na Rais Dk. Magufuli wilayani
Chato, mkoani Geita, pia Septemba 19,
mwaka huu mkoani Kigoma, Rais wa
Burundi, Evarist Ndayishimiye, alifika
huko.

TAFAKURI YA MLALAHO|
Jamani amani na iwe kwenu Watanzania

SOTE TUWAMOJA, AMANI MUHIMU

MAMA mmoja alikuwa aki-
ishi na bintiye mdogo, wawili
tu wakipendana hapana
mfanowe. Lakini, katika vitu
vya ndani alivyovipenda
huyo mama ni chupa yake
va chai, ambayo mara nyingi
alihifadhi uji kwa ajili ya
bintiye.

Aliipenda chupa hiyo,
kwani ni zawadi aliyoletewa
na marehemu mumewe Ku-
toka ng'ambo, hivyo hakuwa
tayari kuipoteza, kwanza
kwa sababu ilimkumbusha
mumewe, pia ilihifadhi mlo
wa bintiye.

Hivyo, muda mwingi
alivtumia kuhakikisha chupa
hiyo iko salama, kwani ku-
vunjika kwake kungemkum-
busha kifo cha mumewe,
pia kungemnyima raha binti
yake na hata yeye sasa ange-
lazimika kila mara kuchem-
sha uji.

Kwa kuwa aliufahamu
utundu wa mwanawe huyo,
alihakikisha kila mara inaku-
wa mbali naye, kwani kosa
moja lingekuwa goli kwake.
Kila alipoiona iko karibu na
bintiye, aliharakisha kuion-
doa na kuiweka kabatini.

Lakini, hakujua kumbe
mwanawe naye aliipenda
hivyo hivyo, kwani alijua
lilikuwa linahifadhi uhai
wake, hivyo alitamani kila
mara awe karibu na ‘mama’
yvake huyo.

Kwa utoto ule, kuna
nyakati alikuwa akiidondo-
sha na mama kutumia fursa
hiyo kumkanya kwa angalau
bakora, na nyakati zingine
kumfinya au kumlamba
vibao, ili ajifunze kwamba
mchezo wake ni hatari.

Watoto walivyo wasahau-
lifu, tabia haikukoma, hivyo
aliendelea kuidondosha
na mama pia akaendelea
kumkanya kwa njia hiyo
hiyo. Aliumia kupigwa Kila
siku, kwa sababu ya chupa
ambayo haina kauli.

NA JOSEPH KULANGWA

Simu: +255 713 410008
: barua pepe:
jkulangwa@yahoo.com

Siku moja wazo la kitoto
likamjia, kwamba hivi kumbe
bila chupa ile, mateso yake
yasingekuwapo, hivyo ni
bora isiwepo naye apumzike
mateso, ingawa siku ya
kutoweka kwa ‘mama’ yake
huyo, mateso yangekuwa
makubwa.

Akajisemea kuwa ni bora
aidondoshe na tena safari
hii kwa nguvu ivunike na
isiwepo kabisa pale nyum-
bani na mateso yatoweke.
Na kweli siku ya siku mama
hayupo, akaibamiza ukutani
ikasambaratika.

Potelea mbali liwalo na
liwe, bora leo abamizwe
yaishe sambamba na chupa
ile, ili kesho na keshokutwa
kusiwapo tena matatizo ya
kufokeana na kuadhibiana
kwa sababu tu ya chupa.

Hatimaye, mama aliporejea

kutoka alikokuwa, hakika
hakuamini macho yake,
ingawa alimkuta binti yake
akijiliza na kuomba radhi
kuwa amefanya kwa bahati
mbavya ili asamehewe.

Kwa kuwa alishajiandaa
kwa lolote, alikubali ku-
fokewa akavumilia kupigwa,
huku akijua ‘jini’ lime-
shatoweka na kesho maisha
bila chupa ya chai yatakuwa
ya amani na mama atalazi-
mika kutafuta mbadala.

AMCARMDA

Watanzania tuko kwenye
kampeni, tunatafuta Rais,
wabunge na madiwani. We-
nye vyama vyao wanapita
huku na kule kuhanikiza
sera na ilani zao za uch-
aguzi, huku wakiomba kura
au ‘kula’.

Wagombea wanaon-
goza misafara nchi nzima
mkoa kwa mkoa, wilaya
kwa wilaya, majlmbo kwa
majimbo, kata kwa kata na
hata nyumba kwa nyumba,
wakisaka kura.

Tunasikia ahadi kedekede,
ratiba za mikutano zinafuat-
wa na kwingine zinaki-
ukwa, taratibu za mikutano
zinapangwa na kufuatwa,
kwingineko zinakiukwa na
kuvurugwa, ili mradi kila
mtu anataka apate akitaka-
cho.

Viongozi mbalimbali wa
kidini wanasimama majuk-
waani na kwenye majumba
ya ibada kuomba amani
na kuhimiza amani, huku
wengine vvakmsahau na ku-
kampeni wagombea wao.

Tume ya Uchaguzi inafua-
tilia na kukemea kwenye
kasoro, huku Jeshi la Polisi
nalo likiwaonya wanaotishia
amani na usalama kwa
Watanzania. Ili mradi kelele
njema zinasikika kutoka kila
upande wa nchi.

Nia ni njema. wote wa-
naopiga kelele wanaitakia
mema nchi na watu wake.
Asiyeelewa sasa ana lake
jambo, hivyo sasa tusifanye
kuwa kelele hizo zinanyan-
yasa au zinatisha na zinawa-
pa kichwa wanaolengwa na
matokeo yake, wazione ni
kero kwao na kisha wajiam-
bie liwalo na liwe.

Tuwe makini hawa
walengwa wasijikute wakitu-
vunjia chupa yetu ya amani
tunayoipenda tukakosa pa
kuhifadhi amani yetu. Sijui
mmenielewa? Bila shaka,
tunajenga nyumba moja,
fito ziendelee kuthaminiwa.
Alamsiki!
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Na Beatrice Moses, TUDARCo

KUKAMILIKA uchaguzi kuna
maana nyingi. Suala la usafiri
na mawasiliano bado ina nafasi
yake. Katika nafasi ya pekee ndiko
kunajitokeza nyenzo za usafiri
barabarani, ambazo nazo katika
upande wa pili wa shilingi kuna
kinachowezesha usafiri huo, ny-
enzo mafuta.

Kuelekea kampeni za wiki
ijayo, Oktoba 28, wanasiasa ndiyo
wametingwa na pilikapilika kwe-
nye majukwaa, katika harakati zao
za kujinadi kwa wapiga kura ka-
tika maeneo tofauti nchini.

Ni wazi wanasiasa wanamudu
kuhama kutoka eneo moja hadi
jingine, wakitumia vyombo vya
usafiri kama magari na pikipiki.

Vivyo hivyo, wapiga kura katika
baadhi ya maeneo wamekuwa
wakitumia vyombo vya usafiri
kufuata na kusikiliza mikutano ya
wagombea, hata wakapata mwon-
gozo wanaomhisi atawaletea
maendeleo.

Wakati wanasiasa wamekuwa
wakitekeleza kampeni, kuna baa-
dhi ya wadau zikiwamo taasisi bin-
afsi, umma, kampuni na mashirika
nao wamo.

Kampuni za mafuta nchini
(OMCs) ni miongoni mwa wa-
dau waliojitokeza kuwajibikia
kampeni kuhakikisha yanapatika-
na kila wakati, hivyo wanaihakik-
ishia Mamlaka ya Udhibiti wa Hu-
duma za Nishati na Maji (EWURA),
upatikanaji wa petrol kipindi cho-
te cha uchaguzi mwaka huu.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa
EWURA, Mhandisi Godfrey Chib-
ulunje, alifanya ziara kwenye
kampuni hizo kwa nyakati tofauti,
alipohakikishiwa upatikanaji wa
mafuta kuda wote wa uchaguzi

Mkurugenzi wa Petroli, Gerald
Maganga na Meneja Biashara wa
Petroli, kutoka kampuni tofauti
za uuzaji mafuta, kwamba mafuta
yatapatikana kwa uhakika wakati
wote wa uchaguzi

Wakati nchi inaelekea kwenye
uchaguzi mkuu, matumizi halisi
ya mafuta ya kila siku ya dizeli ka-
tika robo ya tatu ya mwaka 2020
ilifikia lita milioni 5.83, ikiongeze-
ka kutoka lita milioni 5.14 zilizo-
patikana mwaka jana; na ile ya
petroli imefikia lita milioni 4.61
ikiongezeka kutoka lita milioni
3.654 zilizopatikana mwaka 2019.

Mhandisi Chibulunje, anasema
kishapokea maoni kadhaa yali-
yokusudiwa kuboresha usalama
wa usambazaji wa bidhaa za
mafuta kutoka kampuni za mafuta
na pendekezo liliwasilishwa kwa
EWURA kuanzisha bei ya kikomo
cha chini, ili kuwalinda wasamba-
Zaji.

Anasema, EWURA na mamlaka
nyinginezo husika kama Tume ya
Ushindani wa Blashaera, wanali-
chukua suala hilo kwa uzito wake,
ili liathminiwe na kuzingatiwa.

Maswala mengine ambayo
yanazungumziwa ni pamoja na
mikataba ya usambazaji wa mafu-
ta ambayo wauzaji wanahitaji ku-
ingia na wauzaji wa jumla, kufikia
30 Septemba 2020 na taarifa kwa
umma za hivi karibuni  zilizotole-
wa na EWURA zinazohitaji kwam-

MAMBO YA JUMATANO [JAYO..
Wauza Petroli nchini waahidi uhakika
kona zote itakapofika siku ya uchaguzi

Kituo cha mafuta kikiwa kimefungwa, aina ya huduma inapingwa hasa siku ya uchaguzi mkuu
wiki ijayo. PICHA ZOTE: MTANDAO.

ba wauzaji wanaofanya kazi katika
mikoa ya Kaskazini na Kusini ku-
chukua bidhaa kutoka bandari za
Tanga na Mtwara.

Mhandisi Chibulunje amesisiti-
za juu ya lengo la Serikali, pamoja
na mengine, kuhakikisha usalama
wa usambazaji nchini kwa ku-
tumia bandari za Dar es Salaam,
Tanga na Mtwara. Kampuni hizo
ziliarifiwa kwamba zinapaswa
kuagiza bidhaa za petroli kupitia
bandari ya Tanga kuwahudumia
wateja wao wanaofanya kazi ka-
tika mikoa ya Kaskazini na kupitia
bandari ya Mtwara kuwahudumia
wale wanaofanya kazi Kkatika
mikoa ya Kusini.

Kwa kutambua umuhimu wa
uhakika wa upatikanaji wa mafu-
ta wakati wa uchaguzi mkuu,
EWURA inajikita kuhakikisha wa-
naweka mikakati muhimu kuhusu
usambazaji mafuta kitaifa.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu huyo
wa EWURA, anaeleza kuwa mwa-
ka jana, matumizi ya petroli nchini
yalikuwa wastani wa lita milioni
3.650 kwa siku na uagizaji wake
tangu Januari ulizingatia wastani
huo.

Anasema, kuanzia Juni iliyopita,
matumizi ya petroli yaliongeze-
ka kufikia lita milioni 3.683 kwa
siku na mwezi mmoja baadaye,
matumizi yaliongezeka zaidi ku-
fikia lita milioni 4.425, wastani ni
ongezeko la asilimia 21.

Mhandisi Chibulunje anasisitiza
kuwa ongezeko hilo linafanya ak-
iba ya mafuta iliyokuwepo katika
maghala imeendelea kutosheleza
mahitaji ya nchi, akirejea kati ya
mwezi Julai 29 Julai hadi Agosti ya

mwaka.

UPUNGUFU JE?

Mhandisi Chibulunje anasema,
Kwa kiasi kikubwa upungufu ka-
tika upatikanaji mafuta ya petroli
iliyojitokeza mwishoni mwa Julai
iliyopita, imechangiwa na kuchele-
wa kwa watani wa wiki moja, meli
iliyotakiwa kufike nchini kati ya
tarehe 22 na 24 Julai 2020.

Anabainisha kwamba kuchele-

[
Huduma mafuta kwa vyombo vya usafiri ikiendelea.

wa meli hiyo kulitokana na kasoro
zilizokuwapo katika maandalizi
ya mafuta yaliyotolewa na upepo
wa kasi baharini, meli zenye mizi-
go kusafiri katika kasi ndogo.

“Kutokana na kuchelewa kwa
meli hiyo kwa takribani siku saba,
kuna uhaba kidogo uliojitokeza
katika maeneo machache,” anase-
ma na kuongeza:

“Hata hivyo, EWURA ilifanya
mawasiliano na kampuni za mafu-

ta kuhakikisha mafuta yanapati-
kana maeneo yote.”

Anasema usambazaji mafuta
kwa sasa nchini ni wa kuridhisha
na maeneo yote yana mafuta ya
kutosha isipokuwa maeneo mach-
ache.

“Hali ya upatikanaji mafuta kwa
kanda zilizo chini ya EWURA, kan-
da ya Mashariki inayojumuisha
mikoa ya Dar es Salaam, Mtwara,
Lindi, Pwani na Morogoro - mafu-
ta yanapatikana bila matatizo,”
anasema.

Pia, anafafanua hali iliyopo ka-
tika kanda nyinginezo, zinazoju-
muisha mikoa ya Tanga, Arusha,
Kilimanjaro, Manyara Dodoma,
Tabora, Singida na Iringa, mafuta
yanapatikana pasipo walakini
wowote.

Anaasema, katika Kanda ya
Nyanda za Juu Kusini inayojumui-
sha mikoa ya Ruvuma, Njombe,
Mbeya, Songwe, Rukwa na Katavi,
mafuta yanapatikana kwa kasoro
uhaba ulijitokeza katika mji wa
Mpanda, mkoani Katavi.

Ili kuziba pengo hili anafafanua
hatia iliyochukuliwa ni kuanza ku-
uzwa kiasi cha akiba lita 37,000 zi-
lizoanza kuuzwa kwa wakati huo,
kuna lita 100,000.

Katika Kanda ya Ziwa inayohu-
sisha mikoa ya Mwanza, Mara,
Geita, Sinyanga, Simiyu, Kagera
na Kigoma, mafuta yanapatikana,
isipokuwa katika wilaya za Bunda
na Musoma mkoani Mara.

Ikiwa kila kukicha kunatanga-
zwa kuiva mikakati ya kufanyika
tukio hilo, hivyo kukamilika hudu-
ma ya mafuta kwa vyombo vyua
usafiri, ni habari njema kuwapo
uhakika wa kufanyika vyema
uchaguzi na usalama.
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H'shauri yatoa mikopo ya bil, 5/- vikundi maalum

Na Paul Mabeja, DODOMA

ALMASHAURI ya Jiji

la Dodoma imetoa

mikopo isiyokuwa na

riba kwa vikundi vya
wanawake, vijana na wenye
ulemavu Sh. bilioni 5.2 kwa kip-
indi cha miaka mitano.

Mkuu wa Idara ya Maen-
deleo ya Jamii, Jiji la Dodoma,
Sharifa Nabalanganya, alisema
hayo jana wakati alipokuwa
akizungumza kwenye kikao
cha maandalizi ya tamasha la
karibu Dodoma Festival kwa
ajili ya kuipongeza serikali ya
awamu ya tano.

Nabalanganya, alisema kuwa
katika kipindi cha miaka mita-
no, makundi hayo katika Jiji la
Dodoma yamenufaika kwa ku-
pata mikopo bila riba ambayo
imewawezesha  kujikwamua
kiuchumi.

Alisema, kipindi cha nyuma

makundi ya watu wenye ul-
emavu yalikuwa yakiomba
mitaani misaada kutokana na
kukosa mitaji kwa ajili ya kuan-
zisha miradi.

“Mikopo hii ambayo kwa
kipindi cha miaka mitano tu-
metoa takribani Sh. bilioni 5.2
imewezesha makundi haya
kuwa na miradi ya kuzalisha
ambayo imewasaidia kujiinua
kiuchumi,” alifafanua. Alisema,
jiji hilo lilianza kutoa mikopo
kwa makundi hayo rasmi mwa-
ka 2015, kwa miaka ya nyuma
ilikuwa inatoa, lakini hapa-
kuwa na sheria ya kusimamia
halmashauri kutekeleza agizo
hilo la serikali. “Tunamshukuru
sana Rais Magufuli, alipoin-
gia madarakani pakawapo na
mchakato wa kutengeneza she-
ria hii, lakini pia kundi la watu
wenye ulemavu ambalo hali-
kuwapo awali likaingizwa kwa
mujibu wa sheria na wao hivi

sasa wanapata asilimia mbili ya
mikopo,” alisema. Pia, alisema
kuwa mwezi huu wanatarajia
kutoa kiasi cha Sh. milioni 545,
bodaboda 46 na bajaji 21 kwa
vijana 67.

“Tumeamua kutoa mikopo
ya pikipiki pia kwa vijana ili ku-
waondolea adha ya mikopo ya
pikipiki za mkataba kwa watu
binafsi, ambayo imekuwa iki-
wagharimu kwa pikipiki moja
hadi shilingi milioni nne,” alise-
ma. Akizungumza kwa niaba ya
vijana wanufaika wa mikopo
ya halmashauri, katibu wa
umoja wa vikundi vya wenye
ulemavu, vijana na wanawake,
Christopher Dioniz, alisema
wanaishukuru serikali kwa
mikopo bila riba.

Alisema wao kama vijana
wamenufaika na mikopo hiyo
ambayo imewawezesha kuan-
zisha miradi ya ufugaji kuku
na hivi sasa wanazalisha vifa-

ranga, mayai pamoja na kuku
wa nyama.

“Sisi kikundi chetu tulipatia
kiasi cha Sh. milioni 30 ambazo
tutarejesha bila riba hivyo tu-
naishukuru serikali kwa kuwa
hali hii hakuna kijana kati yetu
ambaye anatamani tena kuajiri-
wa kwa kuwa fedha tunazopata
ni zaidi ya mshahara wa mtum-
ishi wa umma,” alisema.

Mratibu wa tamasha hilo, Si-
mon Mwapagata, alisema lengo
ni kumpongeza Rais Magufuli
kwa kusaidia makundi yote ka-
tika kipindi cha miaka mitano
ya utawala wake.

“Tamasha hili ambalo siyo
la Kkisiasa, litafanyika Oktoba
24, mwaka huu katika uwanja
wa Jamhuri jijini Dodoma na
mgeni rasmi atakuwa Waziri
Mkuu Kassim Majaliwa, wageni
wengine ni pamoja na msemaji
mkuu wa serikali Dk. Hassan
Abbas,” alisema.

Mwendesha guta akiwa amepakia mzigo wa miwa na abiria wawili juu barabara kuu ya Dodoma-Morogoro, eneo la Kibaigwa,
Wilaya ya Kongwa, mkoani Dodoma jana, kitendo ambacho ni hatari kwa usalama barabarani. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

CPB yatafuta kampuni za nje kununua mazao

Na Paul Mabeja, DODOMA

KAIMU Mkurugenzi Mkuu
wa Bodi ya Nafaka na Mazao
Mchanganyiko (CPB), Valerian
Mablangeti, amesema wanaen-
delea na mazungumzo na kam-
puni za nje ya nchi kwa ajili ya
kuingia mkataba wa kuyauzia
mazao yao.

Akizungumza jana
hapa na waandishi wa habari
alisema, mazao ambayo wa-
natarajia kuanza kuyauza nje ni
pamoja na korosho, maharag-
we mabichi, ufuta, maharagwe
ya soya na viungo.

Mablangeti, alisema kuwa
fursa hizo zote zinalenga

kumpa uhakika wa soko mkuli-
ma wa Tanzania. “Iko miradi
mingi inayoendelea maeneo
mengine ikiwa ni pamoja na
kilimo cha mkataba cha muho-
go kwa ajili ya kuuza nchini Chi-
na,” alisema Mablangeti. Alise-
ma, matarajio ya mradi huo
ni kuuza tani 1,200,000 kwa
mwaka ndani ya miaka mitatu
fjayo na usajili wa wakulima
unaendelea mkoani Mtwara.

Pia, alisema hivi sasa bodi
hiyo imeagiza mashine zenye
uwezo wa kukoboa tani 96, za
mpunga kwa siku.

“Mitambo hiyo itasimikwa
eneo la Mbuyuni, jijini Mwanza
na inatarajia kuwasili nchini

mwanzoni mwa mwezi Desem-
ba 2020,” alifafanua.

Alisema, kutokana na kusi-
mikwa kwa kiwanda hicho,
CPB imeanzisha vituo vya un-
unuzi wa mpunga kwenye gha-
vya ununuzi mjini Mpanda na
Kahama na mabhitaji ya kiwan-
da ni tani 29,000 kwa mwaka.

“Kule mkoani Kigoma, bodi
inatarajia kufungua mitambo
ya kuchakata muhogo kwa ajili
ya viwanda vyake,” alisema.

Vile vile, alisema kuwa bodi
hiyo imeanzisha kiwanda kido-
go cha kukaanga na kuuza ko-
rosho na karanga za kukaanga
pamoja na siagi ya mazao hayo.

Alisema, lengo ni kuongeza
thamani na kutengeneza ajira
zaidi nchini kama ilivyo azma
ya serikali ya awamu ya tano.

Alisema kuwa bodi inafanya
mazungumzo na Jeshi la Ku-
jenga Taifa (JKT) na Magereza
ili kuingia mikataba ya kilimo
cha alizeti kwa ajili ya kiwanda
chake kilichopo Dodoma che-
nye uwezo wa kuchakata tani
6,000 kwa mwaka.

Hata hivyo, aliwataka wadau
wengine wa sekta ya nafaka na
mazao mchanganyiko kush-
irikiana kuhakikisha malengo
na mipango ya CPB, inafikiwa
na kuleta matokeo yanayoku-
sudiwa.

DUWASA
kutoa
maji Ziwa
Victoria

Na Renatha Msungu, DODOMA

MAMLAKA ya Majisafi na Usafi
SA), inatarajia kuanza kutoa maji
Ziwa Victoria kuja katika mkoa wa
Dodoma ili kukabiliana na upungufu
wa huduma hiyo.

Pia, DUWASA itaendelea na
miradi ya uboreshaji maji katika
maeneo tofauti ikiwa ni jitihada za
kufikisha maji kwa kila mtu mwe-
nye uhitaji.

Akizungumza na Nipashe Mku-
rugenzi wa DUWASA, David Pal-
langyo, alisema lengo la kufanya
hivyo ni pamoja na kutaka kila
kona va jiji hilo kuwa na maji va
kutosha.

Hata hivyo, alisema wamefani-
kiwa kuchimba visima vya maji
vitano ambavyo vina uwezo wa
kuhudumia watu wasiopungua 600,
kwa kila kisima kimoja.

Alisema mkataba walioingia DU-
WASA na DDCA ambao wapo chini
(RUWASA) ni kuchimba visima 10.

Alifafanua kuwa lengo la kuchim-
ba visima ni kutaka kuongeza
upatikanaji wa maji jijini hapo na
kuna ongezeko la wakazi kulingana
kutoka na ujio wa makao makuu.

Pallangyo, alisema visima hivyo
vina uwezo wa kutoa lita 65,000
kwa saa kwa kila kimoja na ku-
tosheleza mahitaji katika eneo
lililopo kisima.

Alisema huo mpango wa uchim-
baji visima ni endelevu lengo ni
kulifanya jiji kuwa na maji ya
kutosha.

Pia alisema visima vime-
shachimbwa katika maeneo tofauti,
ili kukidhi mahitaji ya maji kwa
wakazi wa maeneo mbalimbali jijini
hapo.

“Dodoma itazidi kuwa na maji
kwa sababu DUWASA ina mikakati
ya muda mrefu kuboresha mifumo
ya maji,” alisema Pallangyo.

Alisema wanatarajia kuanza kutoa
maji eneo la Ihumwa kuleta mjini ili
kuongeza huduma hiyo na kumaliza
kero ya huduma hiyo kwa watu.

Kadhalika, alisema serikali ipo
makini katika sekta ya maji ndiyo
maana Kkila kukicha wamekuwa
wakiboresha mifumo ya maji katika
maeneo mbalimbali nchini.

Aliwata wananchi kutokuwa na
wasiwasi juu ya upatikanaji wa hu-
duma ya maji jijini hapo kwa kuwa
hivi sasa mifumo imeshaboreshwa.

Akizungumzia kuhusu mradi wa
maji wa Farkwa, alisema kila kitu
kKipo tayari wanasubiri tenda ili
uvunganishwaji maji uendelee katika
chanzo hicho.

Alisema, miradi ya maji itaen-
delea kuboreshwa ili kuhakikisha
yanapatikana kwa wingi.

Aliwataka wakazi wa maeneo
mbalimbali kutunza vyanzo vya
maji kwa sababu huduma hiyo ni
muhimu kwa afya ya binadamu.
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Mjane

arejeshewa

nyumba
lliyouzwa

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

TAASISI ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) Mkoa wa
Mbeya imeokoa na
kuirejesha nyumba ya
mjane, Naijeria Ngogo,
Mpakani katika Kata
ya Ubaruku wilayani
Mbarali ambayo ilikuwa
imeuzwa na kampuni
inayotoa mikopo
umiza.

Akizungumza na
waandishi wa habari
ofsini kwake, Mkuu wa
TAKUKURU Mkoa wa
Mbeya, Julieth Matechi,
alisema nyumba ya
mama huyo ina thamani
ya Sh. milioni 1.5 na
iliuzwa na kampuni ya
ukopeshaji ya Yuan
Credit.

Kampuni hiyo,
alisema ilimkopesha
mama huyo Sh. 500,000
kwa riba ya Sh. 100,000
na hivyo alitakiwa alipe
Sh. 600,000 ambazo
baada ya kushindwa
kulipa, kampuni hiyo ili-
juza kwa Sh. 600,000.

“Huyu mama
alikopeshwa fedha hizo
Agosti 4, mwaka huu,
kwa makubaliano ya
kulipa ndani ya mwezi
mmoja na wakati
nyumba yake inauzwa
alikuwa ameshalipa
Sh. 195,000. Tulibaini
kuwa kampuni hiyo
iliuza nyumba ya mama
huyo kabla ya muda
waliokubaliana kuisha,”
alisema Matechi.

Alisema TAKUKURU
iliirejesha nyumba hiyo
kwa mjane huyo na
kumrejeshea fedha mtu
aliyvekuwa ameinunua
nyumba hiyo na ku-
maliza mgogoro huo.

Hata hivyo alisema
waliamua kuirejesha
nyumba hiyo baada ya
mjane huyo kumaliza
kulipa mkopo wake kwa
kulipa Sh. 405,000 na
hivyo mgogoro ukawa
umeisha.

Aliwataka wananchi
kuepuka kukopa
mikopo kwenye taasisi
hizo na badala yake
waende kwenye taasisi
za fedha hasa benki
ambako kuna usalama
zaidi.

Wagombea walioenguliwa wazua tafrani

Na Nebart Msokwa, MBEYA

FRANI imeibuka jijini
hapa wakati wa kuwaapi-
sha mawakala wa vyama
vya siasa watakaosima-

mia uchaguzi mkuu baada ya
wagombea udiwani 16 wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA) walioenguliwa kuji-
tokeza kuapa.

Watu hao walizua tafrani juzi
kwenye ukumbi wa Shule ya Se-
kondari Mbeya ambako mawakala
na wagombea udiwani walikuwa
wanaapishwa huku wakidai kuwa
hawajawahi kukabidhiwa barua na
Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC)
kuwa wameenguliwa kugombea
nafasi hizo.

Mmoja wa wagombea udiwani
hao, Saada Adam, kutoka Kata
ya Maanga, alisema wana haki ya
kushiriki kwenye uchaguzi kwa
sababu hawana barua zozote am-

bazo zinawaelekeza kuwa hawasta-
hili kushiriki.

Alisema yeye ni miongoni mwa
wanawake wachache waliokuwa
wamejitokeza kuomba ridhaa ya
wananchi kuchaguliwa kuwa madi-
wani, lakini anasikitika kuenguliwa
huku akidai kuwa kinachotendeka
ni hujuma dhidi yao.

“Kwa nini waapishwe wengine
halafu sisi tuzuiwe wakati tume hai-
jatukabidhi barua za kuzuiwa kush-
iriki. Mimi naamini kuwa hizi ni
hujuma za kutaka kutudhoofisha,
lakini hawataweza,” alisema.

Naye Abdulkarim Juma, ali-
yekuwa mgombea udiwani wa Kata
ya Sisimba, alisema ana wasiwasi
kuwa kuzuiwa kwao ni mbinu za
Msimamizi wa Uchaguzi wa Jimbo
la Mbeya Mjini kutaka kuwahu-
jumu.

Alisema chama hicho haki-
takubali kuhujumiwa na badala
yake watapambana kuhakikisha

haki yao inapatikana ili kuepusha
migogoro zaidi.

Katika hatua nyingine, mawakala
wa Democratic Party (DP) walilala-
mika kuwa walizuiwa na Msimam-
izi wa Uchaguzi wa Jimbo la Mbeya
kuapa kwa madai kuwa barua zao
hazikuwa na anwani wala nembo
za chama chao.

Katibu wa DP Mkoa wa Mbeya,
Nicodemus Ngwala, alisema uamu-
zi wa msimamizi huyo wa uchaguzi
si sahihi kutokana na ukweli kwam-
ba chama hicho kina mgombe urais
ambaye atatakiwa kupigiwa kura
na wananchi wa Jiji la Mbeya.

“Tukizuiwa sisi tafsiri yake ni
kwamba mgombea wetu wa urais
hatakuwa na mawakala kwenye
vituo vyote 260 vya Jiji la Mbeya
kitu ambacho si sahihi kwa mujibu
wa sheria na kanuni za uchaguzi
mkuu,” alisema Ngwala.

Msimamizi wa Uchaguzi wa
Jimbo la Mbeya Mjini, Amede

Ng'wanidako, alisema yeye alika-
bidhiwa orodha ya wagombea udi-
walikuwa tayari walishaenguliwa
kwenye mchakato huo.

Alisema alishawakabidhi barua
za kuenguliwa  wagombea hao
na kwamba alipokuwa anawakabi-
dhi walitia saini kwenye kitabu cha
kupokelea vitu (dispatch) na hivyo
hawezi kuwaapisha.

“Lakini hawa mawakala wa
DP nimewazuia kuapishwa kwa
sababu barua zao hazina anwani
wala nembo ya chama chao kama

ambavyo sheria na kanuni za
uchaguzi zinaelekeza,” alisema
Ng'wanidako.

Mawakala wa vyama vya siasa,
wagombea udiwani na ubunge wa
vyama mbalimbali walianza kuap-
ishwa juzi na kutokana na mamlaka
iliyo nayo Tume ya Taifa ya Uchagu-
zi (NEC) iliongeza siku tatu ambazo
zinamalizika leo.

Mkuu wa Idara ya Uhamiaji wa Mkoa wa Mbeya, Kamishna Msaidizi Mwandamizi wa Uhamiaji, Msafiri Shomari, akiwaonyesha waandishi wa
habari jana, nakala ya hukumu ya raia wa Malawi, aliyekamatwa akiwa na kitambulisho cha mpigakura kilichotolewa na Tume ya Taifa ya Uch-
aguzi (NEC). PICHA: NEBART MSOKWA

Raia Malawi atozwa faini mil. 100.6/-

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

Mbeya, Kamishna Msaidizi
Mwandamizi wa Uhamiaji

wakati akijiandaa kusafiri

cha mpigakura cha Tanza-
nia ametozwa Sh. 100,000.

yake anahudumiwa kama
mgeni. Ofisa huyo ali-

MTU mmoja, raia wa Ma-
lawi aliyekamatwa hivi kar-
ibuni mkoani Mbeya akiwa
na kitambulisho cha mpi-
gakura kilichotolewa na
Tume ya Taifa ya Uchaguzi
(NEC) pamoja na fedha za
kigeni bila kuzitolea taarifa,
ametozwa faini ya Sh. mil-
ioni 100.6 kutokana na ma-
kosa matatu aliyoshtakiwa.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jana ofisini
kwake baada ya kupokea
nakala ya hukumu ku-
toka katika Mahakama ya
Hakimu Mkazi wa Mkoa wa

Mkoa wa Mbeya, Msafiri
Shomari, alimtaja mtu huyo
kuwa ni Tedy Mwaisemba.
Shomari alisema mtu
huyo alipolipa faini hiyo ali-
achiwa huru na kuruhusi-
wa kurudi nchini kwao
ambako ndiko anafanyia bi-
ashara zake ambazo bidhaa
nyingi anazitoa Tanzania.
Alisema mtuhumiwa
alikamatwa Machi, mwaka
huu na maofisa wa Idara
ya Uhamiaji kwa kushiriki-
ana na maofisa wa vyombo
vingine vya dola kwenye
Uwanja wa Ndege wa Ki-
mataifa wa Songwe (SIA)

Alisema baada ya kupekuli-
wa, maofisa hao walibaini
kuwa alikuwa ameingia
nchini isivyo halali kuto-
kana na nyaraka alizokuwa
nazo. Pia alikutwa na Dola
30,000 ambazo alikuwa
hajazitolea taarifa pamoja
na kitambulisho cha mpi-
gakura cha Tanzania.
Shomari alisema katika
kosa la kwanza la kuingia
nchini isivyo halali, ameto-
zwa faini ya Sh. 500,000,
kosa la pili la kuingia na fed-
ha za kigeni ametozwa faini
ya Sh. milioni 100 na kosa
la kukutwa na kitambulisho

“Tunashukuru kwamba
kesi hii imemalizika vizuri
mahakamani kwa kuwa
mtuhumiwa ameadhibiwa
kwa kulipa faini ya Sh. mil-
ioni 100.6 ambazo amezili-
pa na kuachiwa huru na
hili ni fundisho kwa wa-
geni wengine wanaoingia
nchini,” alisema Shomari.

Alisema historia ya mtu
huyo inaonyesha kuwa ali-
kuwa raia wa Tanzania, la-
kini aliamua kuukana utan-
zania na akaomba uraia
wa Malawi, hivyo kwa sasa
hana haki ya kuhudumiwa
kama Mtanzania na badala

washauri raia wengine wa
kigeni wanaoingia Tanza-
nia hasa kupitia kwenye mi-
paka ya Mbeya kuhakikisha
wanafuata taratibu za uha-
miaji ili kukwepa mkono
wa sheria kama uliomkum-
ba Mwaisemba.

“Nawaomba  Watanza-
nia ambao wana ndugu
zao walioukana utanzania
kuhakikisha wanafuata
sheria za nchi, na ninge-
washauri sana Watanzania
wasipende sana kuukana
utaifa wao na kung’ang’ania
uraia wa mataifa mengine,”
alisema Shomari.
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HABARI ZANZIBAR
Balozi Iddi ahamasisha vijana Kuchangamkia fursa

Na Rahma Suleiman,

]
Maalim Seif

inganishwa na yule anayetoka kinachofuata ni kuwajengea dhi mahitaji yao ya kimaisha.

ZANZIBAR

AKAMU wa Pili wa

Rais wa Zanzibar,

Balozi Seif Ali 1ddj,

amewataka vijana
kuchangamkia fursa mbalimbali
za mafunzo ya amali (ufundi),
zinazotolewa na ikiwa ndio njia
pekee ya kuwakomboa na tatizo
la ajira liliopo nchini.

Alisema uchangamkiaji huo
wa fursa za mafunzo ni vyema
ukienda na jitihada za wazazi
na walezi kuwashajiisha vijana
kujiunga na mafunzo ya amali
kwa manufaa ya maisha yao ya
baadaye na taifa kwa ujumla.

Akizungumza na vijana wali-
ohitimu mafunzo ya ujuzi wa
ufundi katika vyuo vya ufundi
kwa Unguja na Pemba kwa mwa-
ka 2020, Kikwajuni, Balozi Iddi
alisema mhitimu wa vyuo hivyo
ana nafasi kubwa ya ajira akil-

chuo kikuu ambaye inampasa
apambane kutafuta kazi.

Alisema Dira ya Maende-
leo Zanzibar ya mwaka 2000
hadi 2020 iliweka shabaha ya
kuongeza ajira kwenye sekta ya
utalii, kilimo na nyingine.

Balozi Iddi alieleza kwamba
shabaha hiyo imekusudia kupun-
guza kiwango cha ukosefu wa
ajira kutoka asilimia 17.1 hadi ku-
fikia asilimia 10, ili pia kuongeza
uwezo wa watendakazi kwa nia
ya kuchukua fursa za ajira pale
zinapojitokeza.

Alisema katika kuufanyia kazi
mwongozo wa taifa, Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar, ilianzi-
sha programu ya ajira kwa vijana
inayowaongoza kubaini mahitaji
yao wenyewe kwa sekta za uzal-
ishaji kama kilimo, uvuvi, ufugaji,
uhunzi, na kazi za sanaa na mich-
ez0.

“Ikishabainika mahitaji yao

uwezo wa kiufundi ili kukabili-
ana na fursa katika soko la ajira
nchini na hata kimataifa,” alise-
ma Balozi Iddi.

Alisema sera za kitaifa na
kisekta zilizopo zinaonyesha jinsi
Zanzibar ilivyolichukulia suala la
ajira kwa vijana kuwa ni jambo
la msingi na muhimu linalohi-
taji kufanyiwa kazi kwa umakini
mkubwa.

Alisema kwa vile serikali
imeshatekeleza jukumu lake
kwa kuwapatia mafunzo vijana
hao, kinachofuata hivi sasa ni
kuchapa kazi kwa mujibu wa fani
walizosomea.

Akitoa taarifa ya mafunzo
hayo, Mkurugenzi Mtendaji wa
Mamlaka ya Mafunzo ya Amali
Zanzibar, Dk. Bakari Ali Silima,
alisema jumla ya vijana 660
kutoka wilaya zote za Zanzibar,
walishiriki mafunzo hayo yaliyo-
lenga kuwapatia ujuzi wa kuki-

Alisema uimarishaji wa mafun-
zo ya ufundi chini ya mamlaka ya
mafunzo ya amali Zanzibar, ume-
jikita katika mfumo wa mabadi-
liko ya uchumi wa viwanda kupi-
tia mafunzo ya ufundi wa vifaa
vya umeme, ushonaji, upambaji
na uselemala.

Alisema katika kuimarisha uw-
ezo wa vijana wanaomaliza mas-
omo yao, mamlaka ya mafunzo
ya amali imeongeza programu
mpya mwaka ujao katika fani ya
uvuvi kwa vile taifa tayari lime-
shajielekeza katika uchumi wa
bluu.

Hata hivyo, Dk. Bakari alise-
ma, zipo baadhi ya changamoto
zilizokwaza wanafunzi hao ka-
tika mafunzo yao akizitaja kuwa
pamoja na kuzuka kwa ugonjwa
wa corona, utoro kwa baadhi ya
wanafunzi pamoja na ongezeko
kubwa la wanafunzi lililosababi-
sha kukaa nyumbani.

:‘
L
Katibu Mkuu wa Umoja wa Vijana wa Chama Cha Mapinduzi (UVCCM), Raymond Mwangwala (katikati), akiwanadi wagombea ubunge

Jimbo la Mfenesini Zubeda Khamis (kushoto) na mgombea uwakilishi Jimbo la Mfenesini, Machano Said, wakati akifunga kampeni za jimbo
hilo, mkoa wa Mjini Magharibi Unguja juzi. PICHA: RAHMA SULEIMAN

ZEC yabandika orodha wapigakura Okt, 27, 28

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

TUME ya Uchaguzi ya Zanzi-
bar (ZEC) imebandika Daftari la
Kudumu la Wapigakura katika
maeneo yote 407 yatakayotumi-
ka kwa upigaji kura wa mapema
wa Oktoba 27 na upigaji kura wa
pamoja utakaofanyika Oktoba 28,
Unguja na Pemba.

Akizungumza na waandishi wa
habari wakati alipotembelea Kit-
uo cha kupigia kura cha Shule ya
Mwembe Shauri, Mkurugenzi wa

Uchaguzi, Thabit Idarous Faina,
alisema hatua hiyo itawasaidia
wapigakura kujua taarifa zao na
vituo vyao vya kupigia kura kabla
ya siku ya kupiga kura.
Mkurugenzi Faina, alieleza
kuwa, Tume imebandika daftari
hilo kwa maeneo yote ya kupigia
kura ikiwa ni maelekezo ya kifun-
gu cha 39 cha Sheria ya Uchaguzi
ya Zanzibar namba 4 ya mwaka
2018 ambacho kinamtaka msi-
mamizi wa uchaguzi kubandikia
daftari la wapigakura katika se-
hemu ya wazi ya eneo la kupigia

kura siku saba kabla ya upigaji
kura.

“Kifungu cha 39, msimamizi
wa uchaguzi atabandika, siku
saba kabla ya upigaji kura daftari
katika sehemu ya wazi ya eneo la
kupigia kura ili kuwezesha wa-
pigakura kufahamu taarifa zao

na vituo vya kupigia kura,”
alisema.
Mkurugenzi huyo alisema,

Tume imeweka utaratibu maal-
um ambao utamrahisishia zaidi
mpigakura kujua taarifa za eneo
na kituo cha kupigia kura kwa ku-

tumia simu ya mkononi kupitia
mtandao wa Zantel na anaweza
kubonyeza alama ya nyota
*152*294.

Akizungumzia kuhusu orodha
ya wapigakura ya mapema alise-
ma kuwa orodha hiyo pia im-
ebandikwa katika maeneo hayo
kama kanuni zinavyoelekeza na
kuwataka wapigakura hiyo ya
mapema na wa Oktoba 28 kwa
kura ya pamoja kutumia fursa
hiyo kwenda kuangalia majina
yao ili waepuke usumbufu siku
ya kupiga kura.

amaliza
kifungo cha
kampeni

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

BAADA ya kumaliza siku
tano za kufungiwa kutofanya
kampeni, mgombea urais wa
Zanzibar kupitia Chama cha
ACT-Wazalendo, Maalim Seif
Sharif Hamad, alisema endapo
atapata ridhaa ya Wazanzi-
bari atahakikisha kila nyumba
ya mwananchi wa Zanzibar
inakuwa na huduma ya ma-
jisafi na salama.

Aliyasema hayo huko katika
Viwanja vya Garagara, Unguja
Mjini katika mkutano wake
wa hadhara ikiwa ni sehemu
yva kampeni zake za urais.

Alisema anashaangaa kuio-
na Zanzibar haina maji wakati
imezungukwa na maji na ku-
dai atahakikisha huduma hiyo
inawafikia wananchi wote.

“Sitaki kusikia kuwa kuna
Mzanzibari ambaye hapati
huduma ya majisafi, nita-
pambana kwa nguvu zote,”
alisema Maalim Seif.

Alisema atahakikisha
shirika ambalo linashughu-
likia huduma ya maji anali-
fanyia mabadiliko makubwa
ili liendane na wakati.

Pia, akizungumzia suala la
umeme alisema atahakiki-
sha Zanzibar inakuwa na
vyanzo vyake na kuachana
na kutegemea vyanzo vya
Shirika la Umeme Tanzania
(TANESCO).

“Nitahakikisha tunakuwa
na vyanzo vyetu vya umeme
ili tuufanye umeme uwe wa
bei nafuu na kila mwananchi
aweze kuutumia,” alisema
Maalim Seif.

Alisema pia anakusudia ku-
ufanya umeme kuwa wa bei
nafuu ili ushawishi kuwavutia
wawekezaji waingie Zanzibar
kuwekeza viwanda vidogo na
vya kati na kuongeza nafasi
Za ajira.

“Umeme ukiwa rahisi basi
utaona wawekezaji wa-
takavyoingia kwetu, hapo
utaona raha ya umeme wa bei
nafuu,” alisema.

Kwa upande wa nyumba
za kisasa, alisema akiingia
madarakani atawajengea wa-
nanchi wake nyumba za bei
nafuu zenye kiwango vizuri.

Alisema ataanzisha shirika
maaalum la kushughulikia
ujenzi wa nyumba za kisasa
na kuwaelekeza nyumba
itakayojengwa ikikamilika
anapewa mwananchi.

Pia, alisema katika kukamil-
isha hilo atakaribisha kam-
puni ya kufanya kazi hiyo na
baadaye watarudishiwa fedha
zao kwa awamu.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

VIWANJA NA MASHAMBA

NYUMBA INAUZWA IKO KAHAMA
MAJENGO VYUMBA VITATU INA
MAJI NA UMEME, PLOT No 758,
BLOCK “E", KIWANJA NI MEDIUM

SIZE.  MAWASILIANO
0759359933/0713553819

ZAIDI,

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI

KWA BEI NAFUU SANA
Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0782253676

KUPOTOLEWA KWA

KADI YA BAJAJI
STANSLAUS BERNARD
KWIMENYA anatangaza
kupotelewa kwa kadiya

bajaji yenye namba za

usajili MC 997 ALD
yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha

KUITWA SHAURINI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA WILAYA MOROGRO.

MAOMBI NA.260 YA MWAKA 2020.
RAMADHANI HEGA............. MLETA MAOMBI

DHIDIYA
POWA NOFELL.....ccococuurrrrnnrrren MJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI KWA

POWA NOFELI
Popote Ulipo Unaarifiwa Ufike katika baraza la ardhi na
Nyumba la wilaya ya Morogoro tarehe 05/11/2020
wewe mwenyewe binafsi au mtume wawakilishi wako
bila kukosa ambapo maombi yamepangwa
kutajwa.Endapo hamtoudhuria maombi yatatajwa na
kusikilizwa upande mmoja dhidi yako na kutolewa

po||s| uamuzi.
PO | isi ta a rifa < Imetolewa kwa mk(c;::;;v::zgouz:)e.o tarehe 07 Mwezi
g Ny
WMB/RB/1052/2020 & &/ = ﬁ
—— ha

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA
Katika Mahakama ya Mwanzo MKUMBURU
Wilaya HANDENI
MADAI NAMBARI 29 YA 2020

Mdai: SYLVESTER ALFRED MKOLE
Mdaiwa HAMISI S/O SHIMBI (MIZENGO)
Kwa: HAMISI SHIMBI (MIZENGO)
Kwa kuwa mdaiwa/mdai/ameleta/wameleta
/madai yake/yao kwamba
Mnamo mwezi 2/2011 ulimkabidhi gari mdai kwa ajili ya
matengenezo kwa makubaliano ya malipo ya Tsh. 700,000/~
na ukamlipa Tsh. 660,000/- kisha ukalitelekeza gari hilo. Hivyo
unadaiwa Tsh. 40,000/- za matengenezo na gharama za ulinzi
Tsh. 3,450,000/ jumla Tsh. 3,490,000

(Milioni tatu laki nne na tisini elfu tu.)

Kwa hiyo unahitajiwa/mnahitajiwa kuhudhuria binafsi katika
Mahakama hii tarehe 8/12/2020 saa 2:30 asubuhi kwa kujibu
madai hayo, na kwakuwa siku hiyo ni siku ya kukatwa shauri
hilo, lazima kuleta mashahidi wako/wenu na hati zote
zinazohusu shauri hilo kwa ajili ya kujitetea katika shauri hilo.
Angalia kama hukuhudhuriashamkuhudhuria siku iliyotajwa
hapo juu, Mahakama ikithibitisha kama umepokea/mmepokea
kuitwa shaurini hii, itaweza kutoa hukumu kuwa
umeshindwa/mmeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri ya Mahakama hii leo tarehe
20/10/2020.

USIMAMIZI WA MIRATHI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI
(5.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2
Katika mahakama ya mwanzo
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;294/2020
Ombi la ZAWADI OTHUMANI NDEHANDE
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi marehemu
JALIA SALUM LUPAPULO.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaarikwa kuja na kuudhuria shaurini
mnamo tarehe 08/12/2020 kabla ya muombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi
hiyo.Wosia ya marehemu huyo upo
mahakamani waweza kukaguliwa tarehe
05/10/2020.

ey

OFISI ZA MATANGAZO
Mikocheni Industial Area,
Po.Box 31042, Dar es Salaam.
Mob: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz

KUPOTELEWA NA

KADI YA PIKIPIKI

Ndugu
MUSHOBOZI COSTANTIN
NDIBALEMA
amepotelewa na kadi ya
pikipiki aina ya Bajaj yenye
namba za usajili
MC 553 AHA.
taarifa polisi RB Namba
KAG/BUK/RB/725902/2020.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa polisi au awasiliane na
mhusika kwa namba
0627003551.

Nipa

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

MATHEW ALBERT MBWANA
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA GARI AINA YA
MAZDA -STATION WAGON
YENYE NAMBA ZA USAJILI
T 112 BJF. CHASSIS NAMBA
DW5W402059. ENGINE
NAMBA B5504511. YOYOTE
ATAKAYEIONA ATOE TAARIFA
KITUO CHOCHOTE CHA POLISI.
TAARIFA YA POLISI:
DAR/CHA/RB/750043/2020

215955902

USIMAMIZI WA MIRATHI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI
(5.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2
Katika mahakama ya mwanzo
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;316/2020
Ombi la JUMA KULUJAKAYA HASSAN
,Kuteuliwa msimamizi wa mirathi marehemu
SHOMARI RAMADHANI SALUM.
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaarikwa kuja na kuudhuria shaurini
mnamo tarehe 20/10/2020 kabla ya
muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.Wosia ya marehemu huyo upo
mahakamani waweza kukaguliwa tarehe
20/10/2020.

® &

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo MJINI-MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No;325/2020

Ombi la HALIMA AYUBU ABDALLAH
,Kuteuliwa msimamizi wa mirathi
marehemu REHEMA VINCENT DIMOSSO.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja
na kuudhuria  shaurini  mnamo tarehe
03/11/2020 kabla ya muombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyoWosia ya
marehemu huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa tarehe 22/10/2020.

.:r._|

-
115956102

KUPOTEA KWA KADI YA GARI

W S INSIGHT
wanatangaza kupotelewa kwa
kadi ya gari aina ya
NISSAN HARDBODY
zenye namba za usajili
T 363 DDX
kwa yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo
chochote cha polisi .
Polisi taarifa
DAR/OST/RB/736653/2020

USIMAMIZI WA MIRATHI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2
Katika mahakama ya mwanzo
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;319/2020
Ombi la LAMECK JULIUS MWAKALINGA
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi marehemu
JULIUS LAMECK MWAIPAJA.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaarikwa kuja na kuudhuria shaurini
mnamo tarehe 18/12/2020 kabla ya
muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.Wosia ya marehemu huyo upo
mahakamani waweza kukaguliwa tarehe
21/10/2020.

USIMAMIZI WA MIRATHI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI
(5.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2
Katika mahakama ya mwanzo
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;320/2020
Ombi la NDENI RAY MWASHA na
ROMEO RAY MWASHA ,Kuteuliwa msimamizi
wa mirathi marehemu
AMINIUFOO HEZEKIEL MURO.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaalikwa kuja na kuudhuria shaurini mnamo
tarehe 27/10/2020 kabla ya muombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi
hiyo.Wosia ya marehemu huyo upo

mahakamani waweza kukaguliwa tarehe
1/10/2020.

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

she

MWANGA WA JAMIT

Tupigie
0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KITAIFA

Wahariri waombwa

kuunga mkono

huduma bima ya atya

Na Hellen Mwango, DODOMA

WAHARIRI wa vyombo vya habari
nchini wametakiwa kuunga mkono
juhudi za serikali katika mpango wa
huduma mbalimbali za Mfuko wa
Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) ili kuon-
doa taarifa za upotoshaji na sizizo za
kweli.

Kadhalika wametakiwa kubeba
taarifa za kweli na kutoa mrejesho wa
hali halisi ya upatikanaji sahihi wa hu-
duma za NHIF kwa jamii.

Kaimu Katibu Mkuu wa Wizara ya
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-

zee na Watoto na Mkurugenzi wa Sera
na Mipango, Edward Mbanga, alitoa
rai hiyo jana wakati akifungua mku-
tano wa wahariri wa vyombo kuhusu

“Nawaomba  wahariri  kuunga
mkono juhudi za serikali ili kuondoa
upotoshaji, zisizo za kweli kuhusu upa-
tikani huduma kupitia NHIF, bebeni
taarifa za kweli, mtoe mrejesho halisi
kwa jamii,” alisema Mbanga.

Alisema si rahisi wananchi kunu-
faika na maboresho ya sekta ya afya
kama wahariri hawapati taarifa sahihi
za mfuko.

Pia alisema serikali inaendelea na
mkakati wa kuboresha huduma za
afya kwa wananchi wasio na uwezo
kuhakikisha kuwa kila Mtanzania ana-
hudumiwa kupitia NHIF.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa NHIF,
Bernard Konga, alisema wahariri ni ki-
ungo muhimu kwa kutoa elimu kuhu-
su mfuko ili kuwa na uelewa zaidi.

Alisema vyombo vya habari ni sehe-
mu ya NHIF ikiwamo kusaidia kufanya
tafiti za kihabari katika kuboresha na
kuchochea huduma bora kwa jamii
kuhusu umuhimu wa bima ya afya.

Wanafunzi wanaoshiriki ngono

wadaiwa kupungukiwa umakini

Na Neema Emmanuel,
MWANZA

WANAFUNZI  wanaojihusisha
na vitendo vya ngono wanapun-
gukiwa umakini katika masomo
yao, hivyo kuwafanya washindwe
kufaulu mitihani yao, imeelezwa.

Kadhalika, imeelezwa kuwa
mimba za utotoni, kushuka kwa
nidhamu kwa wanafunzi na wa-
zazi kutofuatilia maendeleo yao
huchangia kushuka kiwango cha
elimu.

Kauli hiyo ilitolewa jana mkoani
Mwanza katika kikao Cha wadau
wa Elimu na

Ofisa Elimu wa Mkoa wa Mwan-
za, Martine Nkwabi, alisema hayo
jana katika kikao cha wadau wa
huku akibainisha sababu zingine
za kushuka kiwango cha elimu
kuwa ni mazingira ya shule kuwa
mbali pamoja na kuporomoka
kwa maadili miongoni mwa wal-
imu.

Alisema takwimu za mamlaka
za serikali zinaonyesha katika
shule za msingi kuanzia mwaka
2015 hadi 2019, wanafunzi wali-
osajiliwa walikuwa 462,235 lakini
waliomaliza ni 312,545.

Kwa upande wa shule za se-
kondari kuanzia mwaka 2016
hadi 2019 waliosajiliwa walikuwa
158,257 huku waliomaliza wakiwa
102,935 na walioacha ni 55,322.

“Walimu baadhi hushiriki udan-
ganyifu kwenye mitihani ya taifa,
kuwatumia wanafunzi kingono,
upungufu wa walimu , upungufu
wa miundombinu na samani na
umbali kati ya shule na makazi,
huchochea wanafunzi kukatisha
masomo.

“Jambo hilo huongeza tabaka
la watu wajinga na wahalifu na
pia hushusha asilimia ya ufaulu
wa shule na kuvuruga malengo ya
taifa,” alisema.

Aliongeza kuwa ili kuondokana
na adha hizo mikakati mbalim-

bali ya kupandisha taaluma imean-
daliwa ikiwamo kudhibiti utoro na
mimba shuleni kwa kuanzisha vi-
pindi vya dini na ushauri nasaha.

Jitihada zingine alizitaja kuwa ni
kila halmashauri kuunda kamati ya
maendeleo ya elimu kata ( KAMAE-
KA), wazazi kuwa sehemu muhimu
ya kuwaendeleza watoto wao ki-
taaluma.

Pia alisema serikali imeanza ku-
dhibiti utoro wa walimu na maombi
ya ruhusa zisizo na tija, kutopoteza
kipindi chochote kwenye darasa,
kuwapo kwa program za ufundis-
haji wa ziada unaozingatia uwezo
wa wanafunzi.

Alisema halmashauri pia zina-

fanya vikao na maofisa elimu kata
na walimu wakuu kila mwezi na
kuwapo utaratibu wa kuaminika
wa ufatiliaji wa ufundishaji kwenye
shule zote zilizopo kwenye kila hal-
mashauri.

Mwenyekiti wa kikao hicho, am-
baye pia ni Mkuu wa Wilaya ya Uk-
erewe, Cornel Magembe, alisema ni
jambo la aibu kila yanapotoka ma-
tokeo ya kitaifa na Mkoa wa Mwan-
za unakuwa uko chini.

Alisema yote hayo yanasaba-
bishwa na ufuatiliaji na usimamizi
kutokuwa mzuri, hivyo aliiagiza ufa-
tiliaji uwe mkubwa ili kuleta maen-
deleo katika sekta hiyo ya elimu.

BANI INVESTMENT LIMITED
TANGAZO LA MNADA

MALI ILIYOWEKWA

JINA LA MDAIWA DHAMANA

MAHALI ILIPO

TAREHE

Wafanyabiashara
waomba elimu kodi

Na Neema Sawaka, KAHAMA

WAFANYABIASHARA katika soko la dhahabu wilay-
ani hapa, wameiomba Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA), Mkoa wa Kikodi wa Kahama kuendelea kutoa
elimu endelevu kwa makundi ya walipakodi kuhusu
matumizi sahihi ya mashine za kutolea risiti za kielek-
troniki (EFD).

Kwa kutoa mafunzo hayo mara kwa mara, wamese-
ma kutaondoa mianya ya rushwa inayoweza kutokea
kwa kampuni za hesabu.

Hayo yalisemwa juzi na wafanyabiashara wa soko
la ununuzi wa dhahabu wilayani Kahama wakati waki-
zungumza na waandishi wa habari kuhusu vikwazo
ambavyo wamekuwa wakizipata katika biashara hiyo
ikiwa ni pamoja na matumizi sahihi ya mashine hizo.

Akizungumza kwa niaba ya wafanyabiashara
hao, Mwenyekiti wa Soko hilo, Emmanuel Kidenya,
alisema kuwapo kwa mashine hizo kutasaidia kutunza
kumbukumbu zao za mwaka na kutengeneza hesabu
nzuri za kodi, hivyo kuondoa usumbufu kwa mamlaka
husika.

Kidenya alisema kwa kutumia mashine hizo, kuta-
rahisisha wafanyabiashara kujua faida na hasara na
kuepuka kulipa kodi zaidi au pungufu kwa mamlaka
husika, hivyo kuondoa usumbufu.

“Kwa kutumia mashine za EFD kutaondoa changa-
moto ya kukadiriana bila kujua hesabu kamili inay-
otakiwa kulipwa kwa kuwa hesabu zetu tutakuwa
tukijitengenezea wenyewe bila kutumia kampuni za
hesabu zilizopo sasa,” alisema.

Meneja wa TRA Mkoa wa Kahama, Warioba Kani-
re, aliwataka wafanyabiashara wa soko la dhahabu
kuwa wepesi katika kutunza kumbukumbu zao za
Mauzo pamoja na ununuzi wa bidhaa zao zitakazos-
ababisha ukokotoaji wa kodi unaoendana na hali halisi
va biashara hiyo.

Meneja huyo alisema wameamua kutoa elimu juu
ya matumizi ya mashine hizo ili kuwasaidia wafan-
yabiashara katika kijitambua nini wafanye katika
biashara kwa kutumia mashine hizo.

Alisema kwa kuzingatia biashara ya madini inavyo-
fanyika katika soko la madini lililopo mjini Kahama,
Warioba aliwasihi wafanyabiashara hao kujitokeza
kwa wingi kuendelea kutumia mashine hizo kwa
usahihi na kutunza kumbukumbu za biashara zao ili
iwe rahisi kwao kujua faida inayotokana na biashara
wanaoifanya.

KUMBUKUMBU

Nyumba ya biashara
(guest house/hostel)
yenye CT No. 52152,
L.O Na. 191258,
Kitalu Na."C” Kiwanja
Na.238/1. SQM 655

Kunduchi
Mtongani karibu
na CCM, Dar es
salaam

KORU FREIGHT
LIMITED/ PETER
LEINA ASSENGA

4:00 asubuhi

7:11.2020 nakuendelea

Nyumba ya kuishi yenye
CT No. 56155, L.O Na.
213224, Kitalu Na.’B”

KORU FREIGHT
LIMITED/ PETER
LUCAS ASSENGA

Ubungo
Kibangu,Dar es

salaam

4:00 asubuhi

TLA12020 1k vendelea

Kiwanja Na.1197
SQM 825

Nyumba ya kuishi yenye
CT No. 55761, L.O

Na. 213077, Kitalu
Na.”D” Kiwanja Na.404.
SQM 110

KORU FREIGHT
LIMITED/ PETER
LEINA ASSENGA

Mabibo relini,Dar
es salaam

6:00 mchana
11.11.2020 nakuendelea

Nyumba ya kuishi yenye
CT No. 114650, L.O
Na. 395187, Kitalu
Na."Q” Kiwanja Na.10
SQM 4,614

KORU FREIGHT
LIMITED/ PETER
LEINA ASSENGA

4:00 asubuhi
nakuendelea

Luguruni,Dar es

14.11.2020
salaam

Kwa idhini tuliyopewa na Benki ya NCBA Tanzania, tutauza kwa mnada wa hadhara mali zilizowckwa
kama dhamana ya mkopo. Mnada utafanyika mahali zilipo mali hizi, siku na saa kama ilivyoonyeshwa
Katika jedwali lifuatalo:

MASHARTI YA MNADA
1. Nyumba zitauzwa “kama zilivyo " as is where is basis”

2. Mnunuzi atakayeshinda atalipa malipo ya awali ya 25% ya bei ya mnada siku ya mnada na 75%
katika muda wa siku 14.

3. Mnunuzi atakayeshindwa kumalizia salio la 75% katika muda uliopangwa hapo juu hatarudishiwa
fedha alizolipa awali na mnada utarudiwa siku nyingine itakayopangwa.

4. Gharama zote za kubadilisha hati miliki ni juu ya mnunuzi
5. Watcja wote mnakaribishwa kuona na kukagua nyumba muda wote isipokuwa usiku.
Kwa maclezo zaidi wasiliana na Ofisi ya:

BANI INVESTMENT LTD, P.O. Box 71340 Dar es Salaam LIDA Building 3" floor office No. 0313
Nkrumah Street Tel: 0713 224 578, 0718 384 796

KWA BWANA INGAWA
BABA YETU HAUPO NASI
KIMWILI LAKINI KIROHO
TUPO PAMOJA KATIKA
SALA° NA MAOMBI ULI-
KUWA NGUZO IMARA
KATIKA  MAISHA  YETU,
HEKIMA NA BUSARA ZAKO
TUNAZIKUMBUKA DAIMA. TU-

NASHUKURU MWENYEZI MUNGU KWA MAISHA
YAKO KWETU HAKIKA PENGO ULILOLIACHA
HALITAZIBIKA KAMWE. UTAKUMBUKWA DAIMA
NA MKEO, WATOTO, WAJUKUU, NDUGU, MAJIRA-
NI NA MARAFIKI ZAKO.

RAHA YA MILELE UMPE EWE BWANA NA
MWANGA WA MILELE AKUANGAZIE,
UPUMZIKE KWA AMANI.
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HABARI KITAIFA

Rais Magufuli atoa ahadi 10 wilayani Hai

Na Gwamaka Alipipi, HAI

MGOMBEA urais kupitia Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM), Dk.
John Magufuli, ametoa ahadi
ya kutatua kero sugu 10 katika
Wilaya ya Hai, endapo atapata
ridhaa ya kuongoza kwa miaka
mingine mitano.

Akizungumza  jana  na
wakazi wa Hai kwenye uwanja
wa ‘Half London’, mjini hapa.
Dk. Magufuli aliwaahidi wakazi
wa wilaya hiyo kuwatatulia kero
hizo, wakimchagua mgombea
ubunge wa CCM, Saasisha Ma-
fue.

Dk. Magufuli alisema wakazi
wa Hai walijitakia wenyewe
kuwa na matatizo yaliyoba-
bishwa na aliyekuwa mbunge
wao ambaye hakuwa anawasili-
sha bungeni matatizo yao.

“Mlinipa kazi ngumu, mti-
hani mkubwa, adhabu kali
mlipomchagua mbunge wa
upinzani kuongoza jimbo hili,
mtu mwenyewe hakuwa ana-
hudhuria bungeni, alikuwa ana-
toka,” alisema Dk. Magufuli na
kuongeza: “Mwaka 2015 mlinipa
kura na kuwa rais lakini mlin-
inyima mbunge na madiwani,
yaani ni sawa na kumfunga mtu
mikono na miguu alafu unam-

wambia akuletee maji,” alisema
Dk.Magufuli.

Kutokana na hali hiyo, Dk.
Magufuli alisema Wilaya ya Hai
inakabiliwa na kero nyingi am-
bazo zinahitaji kutatuliwa na
mbunge wa CCM, ambaye ni
Mafue.

SOKO LA KISASA

Dk. Magufuli alisema endapo
wananchi wa Hai wakimchagua
(yeye) pamoja na kumpitisha
mbunge wa CCM, atahakikisha
anawajengea soko la kisasa
eneo la kwa Sadara, ambalo
litakuwa linauza bidhaa kama
vile ndizi.

UMEME WA REA

Vilevile, Dk. Magufuli aliwa-
hakikishia baadhi ya wananchi
katika vitongoji vya Hai kuwa
atawaletea umeme wa Rea.

Dk. Magufuli alisema tatizo la
ukosefu wa maji katika Wilaya
ya Hai kumesababishwa na
uchakavu wa miundombinu,
hivyo katika kipindi cha miaka
mitano ijayo, serikali itahakiki-
sha inakarabati na kuleta maji
katika eneo la Boma Ng'ombe.

“Najua maji ni shida Hai, la-
kini kama tumefanikiwa kutoa
maji katika ziwa Victoria na
kuyasambaza katika mikoa ya

Shinyanga, Mwanza, Tabora na
Singida, kweli tushindwe ku-
waletea maji Hai? Sasa nileteeni
Mafue akasafishe hii kero. Mata-
tizo ya Hai akayaweke katika
utulivu,” alisema Dk.Magufuli.

KITUO CHA AFYA

Kadhalika, Dk. Magufuli alise-
ma katika kipindi cha miaka
mitano ijayo atahakikisha ku-
najengwa kituo cha afya katika
eneo la Longoli.

Dk. Magufuli alisema tatizo la
maslahi hafifu ya wafanyakazi
katika mashamba na viwanda,
atalishughulikia kwa kumtuma
atakayekuwa mbunge wa jimbo
hilo, Saashisha.

BARABARA

Rais Magufuli pia aliwaahidi
wakazi wa Hai kuwajengea
barabara ya Rongai yenye
urefu wa kilometa 25, am-
baye imekuwa kero kwa muda
mrefu. “Tumejenga madaraja
makubwa yanapita kwenye
maji, tutashindwaje kujenga
kilometa 25?, tumejenga mradi
wa reli ya kisasa kuanzia Dar
es Salaam hadi Morogoro, tu-
metoa mikopo kwa wanafunzi
wa elimu ya juu”. Dk.Magufuli
aliwaahidi wakazi wa Hai ku-
waongezea watumishi wa afya

403 ambao watafanya kazi ka-
tika hospitali mbalimbali wilay-
ani humo. Alisema wakazi wa
Hai wamekuwa wakikabiliwa
na kero ya kutokuwa na eneo la
kutupa taka pamoja na magari
ya kubebea takataka. Alisema
endapo wakazi wa wilaya hiyo
wakimchagua Saasisha kuwa
mbunge wao, pamoja na kum-
pigia kura ya urais Dk. Magufuli
atahakikisha kunatengwa eneo
maalum la kutupia taka pamoja
na magari ya kubebea.

MGOGORO ARDHI

Dk. Magufuli alisema kume-
kuwapo na mgogoro wa ardhi
kwa miaka mingi kati ya Uwanja
wa Ndege wa Kimataifa wa
Kilimanjaro (KIA) na wananchi
wanaozunguka uwanja huo,
wa maeneo ya Mtakuja, Sanya
Station. Hivyo, aliwahakikisha
wakazi wa maeneo yanayozun-
guka uwanja huo kuwatatulia
mgogoro huo.

Kadhalika, Dk. Magufuli
alisema kuna kiwanda cha Kili-
manjaro Machine tools’ amba-
cho kimekuwa kikiwakodishia
wananchi mashamba kwa ajili
ya kulima.Alisema serikali ita-
hakikisha inatatua kero hiyo ka-
tika kipindi cha miaka mitano
ijayo.

Rais wa Zanzibar
na Mwenyekiti
wa Baraza la
Mapinduzi, Dk. Ali
Mohamed Shein
(kushoto), akim-
shukuru Waziri wa
Ardhi, Maji, Nishati
Zanzibar, Salama
Aboud Talib, baada
va kupokea
zawadi katika
hafla maalum ya
mafanikio ya miaka
10 ya uongozi
wake, iliyoandaliwa
na wizara zote za
Serikali ya Map-
‘1 a induzi Zanzibar

- walipomuaga rasmi
katika viwanja vya
Ikulu, mjini Zanzi-
bar jana. PICHA:
3 IKULU

Lissu aahidi Muungano wenye usawa

Na Waandishi Wetu

MGOMBEA urais, Tundu
Lissu (CHADEMA), amesema
akiwa rais wa nchi, atahakiki-
sha Muungano unazingatia us-
awana maslahiya pande zote
mbili.

Lissu aliyasema hayo jana
wakati Chama cha ACT-Wazal-
endo kilipokuwa kinafunga
kampeni zake kisiwani Pemba,
kikimwalika mgombea huyo wa
urais wa Tanzania na Shekhe
Ponda Issa.

Alipopewa nafasi ya
kuhutubia, Lissu alisema ana-
muunga mkono Mgombea
Urais wa Zanzibar, Maalim Seif
Sharrif Hamad (ACT-Wazalen-
do) kudai haki ya Wazanzibar ili
kuwa na mamlaka yao baada ya

uchaguzi.

Lissu alisema yeye na Maalim
Seif wakiingia madarakani, wa-
tahakikisha wanaunda Muun-
gano ulio bora kwa maslahi ya
Watanzania wote.

“Hatuwezi kuendelea na
Muungano ambao una sura ya
kikoloni, kwa hivyo mimi ni-
kiongoza Tanzania na Maalim
Seif kuiongoza Zanzibar, tut-
aunda Muungano wenye masla-
hi na wananchi,” aliahidi Lissu.

Lissu pia alitumia nafasi hiyo
kuwahakikishi Wazanzibar
kuwa yeye na chama chake
wamekubaliana kuwa kwa
Zanzibar watamuunga mkono
Maalim Seif kwa nafasi ya urais.

Aliwaomba wapigakura wa
Pemba kuwaunga mkono wag-
ombea wote wa CHADEMA ka-

tika nafasi za ubunge na uwak-
ilishi katika maeneo ambayo
ACT-Wazalendo haina wagom-
bea. “Ndugu zangu, adui yetu
nambari moja ni CCM, kwangu
mimi ACT siyo adui yangu. Kwa
hiyo, tukae pamoja ili tuondoe
CCM,” alisema Lissu.

Katika mkutano huo, Maalim
Seif pia alisisitiza uamuzi wao
wa kumuunga mkono Lissu
katika kinyanganyiro cha urais
wa Tanzania.

Alisema wameamuwa ku-
muunga mkono kutokana na
uwezo wake na nia ya dhati ya
kutetea mambo yenye musta-
bali na maslahi kwa Zanzibar.

Maalim Seif alisema akiin-
gia madarakani, atahakikisha
anaongoza nchi kwa misingi
ya utawala bora, akiahidi kui-

fungua Zanzibar kiuchumi na
kujenga bandari mbili kubwa
katika visiwa vya Unguja na
Pemba.

KUKUBALI MATOKEO

Katika hatua nyingine, Lissu
amesema  asiposhinda  ka-
tika uchaguzi huru na wa haki,
atakuwa wa kwanza kuutanga-
zia umma kwamba ameshind-
wa. Alitoa msimamo huo jana
alfajiri alipohojiwa na Shirika la
Utangazaji la Uingereza (BBC)
kuhusiana na mambo mbalim-
bali kuelekea uchaguzi mkuu.

Lissu amekuwa mgombea wa
pili wa urais kutoa masharti ya
kukubali matokeo ya uchaguzi
baada ya juzi Maalim Seif kue-
leza kuwa atakubali matokeo
ikiwa uchaguzi ukiwa huru na
wa haki.

B
- Marekani yasema
- haiungi mkono

. chama chochote

Na Mwandishi Wetu

BALOZI wa Marekani nchini, Donald

* Wright, amesema Marekani haimuungi
: mkono mgombea au chama chochote cha
: siasa katika uchaguzi mkuu wa Tanzania.

Balozi Wright, ametoa kauli hiyo jana

: katika taarifa aliyoitoa kuhusu maoni
: yake ya uchaguzi mkuu nchini, unaota-
: rajiwa kufanyika Oktoba 28.

Alisema cha msingi Marekani katika

- uchaguzi huo ni kuona unakuwa huru,
: wa haki na wa kuaminika na kwamba
: matokeo yake yataakisi maamuzi ya watu
: wa Tanzania kama walivyoyaeleza katika
: sanduku la kura. “Hiki ndicho kielelezo
¢ halisi cha demokrasia,” alisema Balozi
: Wright katika taarifa yake hiyo.

“Njia mojawapo ya kuhakikisha

: mchakato wa uchaguzi wenye uwazi ni
¢ kuruhusu waangalizi huru kushuhudia
: uchaguzi huo na kuwapa uhuru wa kue-
¢ leza kile walichokishuhudia,” alisisitiza.

Pia, alisema maofisa wa uchaguzi wa-

: naweza kupiga hatua kubwa ya kurejesha
: imani ya watu kwa mchakato wa uchagu-
zi kwa kuhakikisha kuwa matokeo katika
¢ vituo vya kupigia kura yanawekwa wazi
- kwa umma.

Alisema kuhakikisha mawakala wote

: wa vyama wanaapishwa na katika siku ya
¢ uchaguzi wanaruhusiwa kuingia katika vi-
: tuo vya kupigia na kuhesabia kura nchini
: kote pamoja na kupatiwa nakala za maju-
: muisho ya kura mwishoni mwa zoezi la
¢ kuhesabu kura.

“Kama alivyosema Jaji wa Mahakama

: Kuu ya Marekani, Louis Brandeis, “mwan-
i ga wa jua ni dawa nzuri zaidi ya kuua
: vimelea vya maradhi (sunlight is the best
. disinfectant”). Kwa maneno mengine,
: uwazi wa serikali unaweza kuhakikisha
: kuwa mchakato wa uchaguzi unakuwa
¢ wa kuaminika.”

Akizungumzia uhusiano kati ya Mare-

* kani na Tanzania, alisema unawarejesha
: siku za mwanzo za uhuru na urafiki kati
: ya Rais Kennedy na Mwalimu Nyerere
: ulioweka misingi ya ushirikiano imara ul-
: iojengwa katika kuheshimiana na kuele-
: wana na kiini cha uhusiano huo kikiwa ni
kuleta hali bora zaidi na ustawi wa watu
: wa nchi zote mbili.

Alisema mwaka 2020, Marekani

. itachangia zaidi ya Dola za Kimarekani
¢ milioni 546 katika jitihada za maende-
¢ leo ya kiuchumi na kijamii za Tanzania.
: Aidha, katika kipindi cha zaidi ya miaka
: 20 iliyopita Marekani imetoa msaada wa
: zaidi ya Dola za Kimarekani bilioni 7.5
¢ kwa Tanzania, sehemu kubwa ya msaada
. huo ukielekezwa katika kuboresha afya
. ya Watanzania.

Alisema Serikali ya Marekani inawekeza

: kwa watu wa Tanzania kwa kuwawez-
. esha vijana wake wenye vipaji mbalimbali
¢ kushiriki katika programu za mabadilis-
: hano ikiwamo ya kuwajengea uwezo wa
kiuongozi vijana wa Afrika (Young African
: Leaders Initiative -YALI). Hali kadhalika,
: sekta binafsi ya Marekani imewekeza pia
: nchini Tanzania, ikichangia kuongeza na-
¢ fasi za ajira kwa Watanzania na kukuza
¢ ustawi kwa nchi hizo mbili.

“Nikiwa nahimiza umuhimu wa bi-

: ashara na uwekezaji, nimekuwa pia ni-
¢ kipaza sauti kuelezea umuhimu wa haki
¢ za msingi za binadamu na michakato ya
. kidemokrasia - ikiwa ni pamoja na uch-
. aguzi huru na haki kama msingi muhimu
¢ sana wa maendeleo endelevu,” alisema.
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HABARI MICHEZO

GUTI AWAVUTA NEYMAR,MBAPPE REAL MADRID

MADRID, Hispania

GWIJI wa Real Madrid, Guti
amesema angewasajili wakali wa
Paris Saint-Germain, Neymar na
Kylian Mbappe kwa Los Blancos
hao, huku akiibeza Barcelona
kwa usajili wa Antoine Griez-
mann.

Mabingwa hao wa LaLiga, Ma-
drid wamekuwa wakihusishwa
sana na mpango wa kuwania
kumsajii Mbappe, ambaye mkata-

ba wake na miamba hao wa jiji la
Paris utamalizika mwishoni mwa
msimu wa 2021-22.

Neymar, ambaye alisajiliwa ku-
toka Barcelona kwenda PSG kwa
ada iliyoweka rekodi ya dunia
ya euro milioni 222 mwaka 2017,
awali alikuwa akihusishwa na Ma-
drid.

Wakati Madrid wakijiandaa na
mchezo wa El-Clasico dhidi ya
wapinzani wao Barca utakaoche-
zwa Jumamosi kwenye Uwanja

wa Camp Nou, Guti aliwazungum-
zia Neymar na Mbappe huku ak-
icheka usajili wa Griezmann, am-
baye amekuwa na wakati mgumu
wa kujiimarisha yeye mwenyewe
tangu atue hapo akitokea Atletico
Madrid mwaka jana.
“Ningemsajili Neymar na Ky-
lian Mbappe kwa Real Madrid na
Barcelona nisingemsajili yoyote,
nashangaa kumsajili Griezmann,”
alisema Guti mwenye umri wa
miaka 43, wakati akijadili kuhusu

mchezo wa El-Clasico.

“Kuna wachezaji wengi wakub-
wa kwenye mchezo huu, lakini
mimi napenda zaidi wachezaji
vijana.

“Kwa uhakika ningekuwa na
Ansu Fati pale Barcelona na Vin-
icius (Junior) kule Real Madrid
(ambao wana mchango).

“Ni wachezaji wenye vipaji
vya ukweli na ambao wataleta
mambo mengi mazuri kwenye
LaLiga.”

(Tanzania)

WARAKA WA MIZANIA KWA TAREHE 30 SEPTEMBA 2020

(Kiasi kwa Shilingi Milioni )

Robo Mwaka ya sasa Robo Mwaka iliopita
30 Septemba 2020 30 Juni 2020
A [MALT
1 Fedha Taslimu 642.86 868.48
2 Salio katika Benki kuu ya Tanzania 3,112.17 9,141.69
3 Uwekezaji katika Amana za serikali 31,962.94 27,017.89
4 Salio katika Benki nyingine na Taasisi za Fedha 1,568.25 623.14
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 35.29 108.86
6 Miamala Baina ya Matawi = -
7 Bili zilizoafikiwa = -
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika = -
9 Mikopo Iliyotolewa kwa Benki Nyingine 34,416.03 33,767.13
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine = -
11 Mikopo Halisi lliyopo 44,648.55 36,268.16
12 Mali Nyingine 736.78 850.70
13 Uwekezaji wa Hisa = -
14 Akaunti za udhamini = -
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 1,241.33 1,350.25
16 JUMLA YA MALI 118,364.20 109,996.28
B |DHIMA
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 29,090.00 26,845.00
18 Amana za Wateja 49,640.92 44,206.80
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu = -
20 Amana Maalumu = -
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha = -
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa = -
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 1,698.17 1,310.63
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja = -
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi = -
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitaka = -
27 Dhima Nyingine 607.83 673.95
28 Madeni = -
29 JUMLA YA DHIMA 81,036.92 73,036.38
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29 37,327.28 36,959.90
C | FEDHA ZA WANAHISA
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 32,830.00 32,830.00
32 Akiba ya Mtaji 833.35 880.66
33 Mapato Yaliyobakizwa 2,303.93 2,256.62
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 1,360.00 992.62
35 Akaunti Nyingine za Mtaji = -
36 Stahiki ya Wenychisa Chache - -
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 37,327.28 36,959.90
38 Dhima Zisizo Dhahiri 7,557.59 16,878.33
39 Mikopo Chechefu 4,218.70 4,219.68
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 102.64 110.72
41 Mali Nyingine Chechefu o -
D|BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
()  Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 31.54% 33.60%
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 9.43% 11.60%
(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 56.82% 51.18%
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 37.72% 32.97%
(v)  Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 95.13% 88.80%
(vi) Ongezeko la Amana 10.81% -0.11%
(vii) Ongezeko la Mali 7.61% 0.38%

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE 30 SEPTEMBA 2020

(Kiasi kwa shilingi mitioni)

Robo ya mwaka Limbikizola| Limbikizo la mwaka
Robo Mwakayasasa linganishi nwaln wa sasa 30 linganishi
R e e e

1 Mapato ya Riba 2,120.63 2,003.96 6,325.33 5,821.03

2 Gharama za Riba 857.32 756.70 2,428.39 1,949.83

3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 1,263.31 1,247.26 3,896.94 3,871.20

4 Madeni Viza Yaliyofutwa o - o -

5 PunguzoiOngeseko la tengo katika Mikopo (8.08) 4032 (60.26) 160.32

6 Mapato Yasiyo ya Riba 110.07 137.28 449.57 632.91
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo  na Miamala ya Fedha za 3925 1930 135.49 105.98
Kigeni - ; . .

6.2 Ada na Kamisheni 70.82 117.98 314.08 526.93
6.3 Gawio - - - -
6.4 Mapato Mengine - - - -

7 Gharama Zisizo za Riba: 864.09 947.18 2,536.78 3,054.38
7.1 Mishahara na Mafao 317.93 436.87 963.69 1,201.20
7.2 Ada na Kamisheni 811 6.20 17.46 1932
7.3 Gharama Nyingine 538.04 504.11 1,555.63 1,833.86

8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 517.38 397.04 1,870.00 1,289.41

9 Tengo la Kodi ya Mapato 150.00 160.00 510.00 440.00

” E:; {U(Hasaxa) Halisi Baada ya Kodi ya 367.38 237.04 1,360.00 849.41
11 Idadi ya Waajiriwa 25 23 25 23
12 Mapato kwa Hisa 11 7 41 26
13 Mapato kwa Hisa 11 7 41 26
14 Idadi ya Matawi 1 1 1 1
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
(I) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 124% 095% 163% 1%
(IT) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa " o
Fedha sa Wanahies 3.96% 269% 494% 321%
(IlI) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na . » o
Mapato Ghafi 62.92% 44.24% 58.36% 67.81%
(IV) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na » . .
Wastani wa Mali Zinazozalisha 4.53% 547% 515% 5.66%

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE 30 SEPTEMBA 2020
(Kiasi kwa shilingi milioni )

imbiki Limbikizo la mwaka
Robo MWaka¥2 | Robo Mwaka liopita | -2 ‘5::‘:;'; linganishi
30 Septemba 2020 30Juni2020 |y ;’;‘:;‘:;:‘:g‘f':;
1 Mtiririko wa fedha kutokana na shughuli za uendeshaji:
Mapato/ (Hasara) Halisi 367.38 471,00 1,360.00 849.41
Marekebisho kwa ajili ya - - 5 -
Hasara Katika mali 108.92 | 107.35 327.98 720,00
-Badiliko halisi katika Mikopo (8,380.40) 2,253.04 (9,01454) -
Faida/Hasara kwenye mauzo ya Mali - - - -
Mabadiliko halisi katika Amana 7,679.13 (79.50) 883146 1,099.47
Mabadiliko halisi katika Amana za muda Mfupi Zilizoafikiwa . - = -
Mabadiliko halisi katika dhima nyingine 529.79 234.96 863.35 (62.20)
Mabadiliko Halisi katika mali nyingine (324.64) (2,688.16) (1,794.99) 30.40
Kodi iliyolipwa (150.00) (150.00) (510.00) -
Mengineyo(bainisha) - - -
Fedha halisi zilizotolewa(zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji (169.82) 148.68 63.25 2,637.08
II Mtiririko wa fedha kutokana na shughuli za uwekezaji:
Gawio lililopokewa - - - -
Ununuzi wa Mali za kudumu 0.00 (@74) (13.12) (19.39)
Mapato kutokana na mauzo ya mali za kudumu - - - -
Ununuzi wa Amana zilizoshughulikiwa na Mawakala 528543 (15,011.15) (4,114.55) (6,776.56)
Mapato kutokana na mauzo ya Amana zilizoshugulikiwa na Mawakala
Mengineyo(bainisha)
Fedha halisi zilizotolewa zilizotumika) kwa shughuli za uwekezaji 5,285.43 (15,015.89) (4,127.67) (6,795.95)
11 Mtiririko wa fedha kutokana na shughuli za kifedha:
Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu
Mapato kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu
Mapato kutokana na utoaji wa Mtaji wa Hisa
Gawio Lililolipwa kwa Fedha taslimu
Mabadiliko halisi katika Madeni Mengine - - -
Mengineyo(bainisha) (58.25) (56.83) (189.66)
Fedha Halisi Zilizotolewa(zilizotumika) kwa shughuli za kifedha (58.25) (56.83) (189.66)
IV Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha taslimu
Ongezeko/Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali 505735 (14,924.04) (4,254.08) (4,158.87)
Zinazofanana na Fedha Taslimu
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni 39,058.44 53,982.48 48,369.87 4848433
mwa Robo mwaka/mwaka
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo
mwaka/mwaka 4411579 39,058.44 4411579 4432546

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 SEPTEMBA 2020

- Mapato . Tengo la .
Mtaji wa Hisa M;:‘i"y“‘"“‘i‘;ay‘ Yaliyobakizw i““:‘m”: Ziada ya '}t‘:ﬁ:’s‘z;’ Jumla
a jumta
Mwaka wa sasa 30/09/2020
Salio la mwanzo wa mwaka 32,830.00 2,308.69 828.58 35,967.28
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - 1,360.00 - 1,360.00
Mapato mengine yaliyojumuishwa - -
Miamala na wanahisa
Gawio lililolipwa - -
Ziada ya Kisheria @77) 477
Tengo la Ziada ya Jumla - -
Mengineyo - - - -
Salio la mwisho wa Robo mwaka wa sasa 32,8000 366393 83335 3750727
Mwaka Uliopita 31/12/2019
Salio la mwanzo wa mwaka Uliopita 32,8000 112567 1593 19337 34,494.97
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - 147231 - - - 147231
Mapato mengine yaliyojumuishwa - -
Miamala na wanahisa
(782.65) 782.65 B
Ziada ya Jumla 19537 - 9337)
Mengineyo - - - - -
Salio la mwisho wa mwaka Uliopita 32,830.00 2,308.69 828.58 35,967.28

BAADHI YA MAELEZO
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 SEPETMBA 2020

Katika kuandaa taarifa za hizi za fedha,sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita(kamg
Kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaji taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka ya/mwaka sasamabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8)

Tina Cheo Sahihi Tarehe

TR BALAJIRAO (OFISA MTENDAJI MKUU (Imesainiwa) 20-10-2020
FADHILI PETRO SANGA MKUU WA FEDHA (Imesainiwa) 20-10-2020
[FREDRICK HIPPOLITE MKAGUZI MKUU WA NDANI (Imesainiwa) 20-10-2020

2a Fedha ya mwaka 2006 na zinaonesha hali halisi..

Sisi tuliotajwa hapo chini wajumbe wa bodi ya wakurugenzi tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu,tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi na kwa
uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi

1. RAJAB SELEMAN KAKUSA MKURUGENZI (Imesainiwa) 20-10-2020
2. INDIAEL DANIEL KAAYA MKURUGENZI (Imesainiwa) 20-10-2020
3. MWANAIDI ATHUMAN MTANDA MKURUGENZI (Imesainiwa) 20-10-2020

Canara Bank (T) Ltd
Head Office Dar Es Salaam Branch
Elia Complex P.0. Box 491, Dar Es Salaam, Tanzania
E:mail ctbl@canarabank.co.tz, T 255 222112530 (D) +255 222112532
www.canarabank.co.tz

SIMEONE:-TUMEFUNGWA
KICHAPO CHA FEDHEHA

MUNICH, Ujerumani

DIEGO Simeone amesema kichapo
cha Atletico Madrid cha mabao 4-0 ku-
toka kwa Bayern Munich kimewaacha
na “ladha mbaya” lakini alikataa ku-
washutumu wachezaji wake.

Atletico walijikuta kwenye wakati
mgumu katika mchezo huo wa Kundi
A wa ufunguzi hatua ya makundi hapa
mijini Munich, Jumatano huku winga
wa Bayern, Kingsley Coman akionye-
sha mchango mkubwa katika matokeo
hayo.

Nyota wa kimataifa wa Ufaransa,
Coman alifunga mabao mawili - huku
mengine mawili yakifungwa na Leon
Goretzka na Corentin Tolisso kwa ma-
bingwa watetezi wa Ligi ya Mabingwa
Ulaya.

Kichapo hicho kilikuwa kibaya zaidi
kwa Atletico katika mashindano hayo
ambayo waliweza kupiga shuti moja tu
lililolenga goli, lakini Simeone aliachwa
na mtazamo chanya kwa wachezaji
wake.

“Nimeachwa na ladha mbaya kwa
kipigo,” alisema Simeone akiwaambia
waandishi wa habari baada ya mchezo
huo. “Lakini nimeachwa na vitu am-
bavyo kwa uhakika tutavifanyia kazi na
tutarudi kwenye kiwango chake.

“Sijui kama tulifanya makosa mengi
au ulikuwa ubora wa wapinzani wetu,
hivyo naondoka na mtizamo wa
kuangalia nini cha kufanya na naamini
mambo yatabadilika kwa siku sijazo.”

KLOPP ASIFIA KIWANGO
CHA FABINHO

AMSTERDAM, Uholanzi

KOCHA wa Liverpool, Jurgen
Klopp amesifia kiwango cha Fabi-
nho kwenye mchezo dhidi ya Ajax,
huku akisisitiza hakushangazwa na
kile kilichofanywa na nyota huyo wa
Brazil.

Huku Virgil van Dijk akiwa nje
ya dimba kutokana na majeruhi ya
goti, Fabinho alianza kama mlinzi
wa kati pamoja na Joe Gomez wakati
Liverpool walipoanza mchezo wao
wa kwanza wa makundi wa Ligi ya
Mabingwa Ulaya kwa ushindi wa
bao 1-0, pale jijini Amsterdam, Juma-
tano.

Wote walionyesha kiwango cha
kuvutia na Fabinho oliokoa ha-
tari nne za wazi kuelekea langoni
mwake.

Klopp aliridhishwa mno na ki-
wango cha mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Brazil wakati Nicolas
Tagliafico akijifunga kipindi cha
kwanza na kuwawezesha Liverpool
kuondoka na ushindi huo kwenye
mchezo wa Kundi D.

“Huu ni muunganiko mzuri sana
wa Joey na Fabinho, sidhani kama
wameshawahi kucheza pamoja
hapo kabla, sina uhakika kwa asil-
imia 100.

“Pengine mara moja, lakini kwa
uhakika sijui,” alisema akiwaambia
waandishi wa habari baada ya mch-
ezo huo.
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HABARI MICHEZO

FERNANDINHO
KUKAA NJE
WIKI SITA

MANCHESTER, England

PEP Guardiola anatarajia nahod-
ha Fernandinho kuwa nje ya uwan-
ja kati ya wiki nne hadi sita baada
ya kiungo huyo kuumia wakati
Manchester City ikipata ushindi
dhidi ya Porto.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Brazil ambaye aliingia dakika ya 85
kwenye mchezo huo wa Jumatano
wa Kundi C pale katika dimba la
Etihad, lakini alishindwa kumaliza
mchezo baada ya kuumia mguu.

Aliumia mara kadhaa nyama za
paja katika misimu ya hivi karibu-
ni, na kushuhudia akikosa mechi 15
misimu miwili iliyopita wakati City
iliposhinda mataji matatu.

Na Guardiola, ambaye alikuwa
bila Gabriel Jesus, Nathan Ake, Ben-
jamin Mendy, Kevin De Bruyne na
Aymeric Laporte dhidi ya Porto, na
sasa anatarajiwa kumkosa kiungo
huyo.

“Ni habari mbaya. Ni sehemu
ambayo aliumia awali,” alisema
Guardiola akiiambia BT Sport.
“Atakuwa nje kwa muda mrefu. Im-
etokea.”

Fernandinho amecheza mechi
228 kwenye Ligi Kuu England tan-
gu alipojiunga na City mwaka 2013,
mara kwa mara akitumika kama
mlinzi wa kati.

OZIL ATUMA UJUMBE
WA SIMANZI ARSENAL

LONDON, England

KIUNGO wa Arsenal, Mesut Ozil
amesema timu hiyo imemkatisha
tamaa baada ya kuachwa kando
katika majina 25 ya wachezaji wa-
takaocheza Ligi Kuu ya England
msimu huu.

Ozil mwenye umri wa miaka
32, ambaye alijiunga na timu hiyo
mwaka 2013 kwa ada ya pauni
milioni 42.4, hajacheza mechi ya
ushindani ndani ya Arsenal tangu
Machi, mwaka huu.

Pengine ni wakati mgumu zaidi
kwake baada ya kuwekwa kando
pia kwenye kikosi cha wachezaji
23 ambao wanatakiwa kucheza mi-
chuano ya Ligi ya Europa na mka-
taba wake unafikia tamati mwis-
honi mwa msimu 2021.

Baada ya kuachwa, Ozil kiungo
wa zamani wa Timu ya Taifa ya
Ujerumani na Real Madrid aliandi-
ka ujumbe wenye simanzi kwa
mashabiki wa timu hiyo.

“Utu katika nyakati hizi hau-
thaminiki hata kidogo. Imeniu-
miza jina langu kutojumuishwa
kwa wachezaji wa Arsenal wa-
takaocheza Ligi Kuu England na
mara zote nimekuwa nikifanyiwa
visivyo hapa, lakini nilibakia katika
mtazamo chanya wiki hadi wiki ka-
tika klabu ambayo naipenda zaidi,
nitaendelea kujituma kwenye ma-
zoezi labda naweza kurudishwa
kwenye kikosi.”

Tangu alipojiunga na Arsenal
akitokea Real Madrid miaka saba
iliyopita, Ozil amefunga mabao 44
katika mechi 254 katika mashinda-
no yote ndani ya kikosi hicho cha
Washika Bunduki wa London.

CONTE AKATAA KUWALAUMU WACHEZAIJI

MILAN, Italia

ANTONIO Conte amesema
hawezi kuwashutumu wachezaji
wake wa Inter Milan licha ya kuhi-
taji bao la dakika ya 90 la kusawa-
zisha kutoka kwa Romelu Lukaku
na kupata sare ya 2-2 kwenye
mechi ya Ligi ya Mabingwa Ulaya
dhidi ya Borussia Monchenglad-
bach.

Inter walionekana wamejiandaa
kupata ushindi wakati Lukaku al-

Inter, ambao walimpoteza Alexis
Sanchez aliyepata majeruhi kwe-
nye mchezo huo wa Kundi B.
Na kocha wa Inter, Con-
te alikataa kuwalaumu
wachezaji wake na alisema
kumpoteza mlinzi wake wa
pembeni, Achraf Hakimi
kutokana na virusi vya coro-
na kabla ya mchezo huo ku-
likuwa na athari kubwa kwao.
“Tunatakiwa kuangalia namna
ya kuwa kwenye ubora wetu tuki-

ipofunga bao la kwanza mapema,
lakini penalti ya Ramy
Bensebaini na bao la
Jonas Hofmann il-
ionekana kama mi-
amba hao wa Ligi
Kuu Ujerumani,
Bundesliga, kuele-
kea kupata pointi
tatu, juzi Jumatano.
Lukaku alifanya jiti-
hada binafsi na kusawa-
zisha bao dakika ya mwisho kwa

wa uwanjani,” alisema Conte aki-
iambia Sky Sport Italia.

“Hicho ndio pekee tuna-
choweza kukifanya. Mambo hay-
akuwa rahisi leo (juzi), tulipata
taarifa za Hakimi kuwa na corona
saa chache kabla ya mchezo.

“Hadi asubuhi alikuwa anafanya
mazoezi na kikosi na alitakiwa
kuanza, hivyo nilijiandaa kum-
tumia, lakini kukosekana kwake
kulikuwa na athari kubwa kwenye
kikosi chetu.”

<4A Canara Bank (Tanzania) Lid.

DISCLOSURE UNDER REGULATION 12 OF BANKING & FINANCIAL INSTITUTIONS (DISCLOSURES) REGULATIONS 2014

CUSTOMER COMPLAINT REDRESSAL MECHANISM: To The Esteemed Customers Canara Bank (Tanzania) Ltd Tanzania

1. INTRODUCTION (UTANGULIZI)

The Complaints Resolution Desk (the Desk) has been established by the Bank of Tanzania (BOT) as
a cost effective and efficient mechanism to resolve complaints between banking institutions and their
customers. The Desk, which is fully funded by the Bank, is intended to resolve complaints (small
claims) whose monetary value in respect of both the claim amount and remedy awarded does not
exceed fifteen million Tanzania shillings (15,000,000) Mn.

2. HOW TO LODGE A COMPLAINT WITH OUR BANK (JINSI YA KUWASILISHA MALALAMIKO
KWA DAWATI)

When you are dissatisfied with our services or you have any complaint pertaining to our staff or bank

or otherwise, you may lodge complaint to us in writing by post or fax or through your registered email

address on the following contact addresses.

General Manager (Operations) Canara Bank (Tanzania) Ltd,
Dar es Salaam Branch,

Post Box 491 Dar es Salaam

Phone : +255 (22) 2112532

Fax: +255 (22)2112534

E Mail : cbtl@canarabank.co.tz

The Nodal Officer, Grievance Redressal Cell,
Canara Bank (Tanzania) Ltd

Post Box 491 Dar es Salaam,

Phone : +255 (22) 2112530;

Fax: +255 (22)2112534

E Mail compliance.chti@canarabank.co.tz

TE:

+ For lodging complaint with BOT please use Complaint Form No 1.

+  For detailed information for lodging compliant with BOT please visit BOT website
https://www.bot-tz.org.

3. INTERNAL COMPLIANT RESLUTION MECHANISM (MCHAKATO WA KUTAFUTA UFUMBUZI
WA MALALAMIKO)

We through our internal complaint handling mechanism shall resolve your complaints within 21

working days from the date of lodging the compliant. The Internal Complaint handling mechanism in

our Bank is as under:

Receiving and timely processing consumers' complaints.

Keeping complainants updated throughout the process.

Keeping a record of all complaints and submit t to the Bank of Tanzania on quarterly basis.

Resolving all consumer complaints within 21 working days from the date of lodging the

complaint.

+ In exceptional circumstances if we are unable to resolve the complaint within 21 working days,
we will immediately inform the complainant of our inability and reason for the inability and what
measures are being taken to resolve the matter urgently and in any case not more than 14

working days thereafter.

4. HOW TO LODGE A COMPLAINT WITH THE DESK AT BANK OF TANZANIA (BOT) (NAMNA YA

KUWASILISHA LALAMIKO KWA DAWATI LA BOT)

If you are dissatisfied with the decision of our Bank in respect of your compliant or do not receive a
response from our Bank within 21 working days from the date of lodging your complaint, you may
within 14 working days lodge your complaint with the Desk at BOT. However, before lodging your
complaint with the Desk at BOT, you are required to exhaust the Internal Complaints resolution
mechanism of our Bank first.

The compliant with Complaints Resolution Desk at Bank of Tanzania shall be lodged in the prescribed

form (Schedule A), duly signed by the complainant and shall be submitted in any of the following ways:

a) By hand or by post to:

Complaint Resolution Desk
Office of the Secretary to the Bank of Tanzania,
10 Mirambo Street,
11884, Dar es Salaam

b) By electronic mail: complaints-desk@bot.go.tz

d) By facsimile to fax no: +255 22 2234067

€) By phone: +255 22 2233265/ +255 22 2233246

Note:
a) Complaints shall be lodged with the Desk from 9.00 AM to 12.30 Pm
(Monday to Friday).
b) Your complaint must be lodged before expiry of two years after the cause of action arose.

5. PECUNIARY JURISDICTION OF THE BOT DESK (MAMLAKA ZA KIFEDHA ZA DAWATI)
The desk shall handle complaints whose total monetary value in respect of both the claim amount and
remedy to be awarded does not exceed Fifteen Million Tanzania Shillings (TZS 15,000,000/-).

6. ELIGIBLE COMPLAINTS (MALALAMIKO YA HAKI)
Only the following categories of complaints are eligible for submission to the Desk;
a) A complaint against a banking institution which is either a member of the Tanzania Bankers
Association or regulated by the Bank.
b) A complaint which is lodged within 14 days after a banking institution has delivered its decision
or has failed to respond.
¢) Acomplaintin respect of an incident which occurred less than two (2) years ago.

7. INELIGIBLE COMPLAINTS (MALALAMIKO YASIYO NA HAKI)
In terms of the Guidelines issued, the Desk considers the following complaints s ineligible:
a) Acomplaint which has been the subject of legal proceedings before a Court or Tribunal.
b) Where the complainant has not suffered any financial loss, material inconvenience or distress.
¢) Acomplaint which would be more suitably dealt with by a Court or under other dispute resolution
arrangement.
d) A complaint whose resolution would prejudice the rights of other parties who have not

consented to the resolution by the Desk.

€) Acomplaint which is vexatious or frivolous or not in good faith.

f) - Acomplaint which was not first reported to the banking institution concerned

g) A complaint which is lodged more than 14 days after a banking institution has delivered its
decision or failed to resolve the complaint.

h) A complaint which is beyond the pecuniary jurisdiction of the Desk.

8. INFORMATION YOU MUST INCLUDE IN THE COMPLAINT (TAARIFA MUHIMU ZA
KUJUMUISHA KWENYE LALAMIKO)
a) Your name and address.
b) The name and address of the banking institution against which the complaint is made.
c) Details of what your complaint is about including exactly what the bank did that it shouldn't have
done or what it didn't do that it should have done.
d) What you have lost in terms of personal injustice, financial loss, hardship or inconvenience.
) What you would like the Desk to do to put things right and details of what you have done so far
to try to resolve the complaint
f)  Include documentary evidence, if any.

9. WITHDRAWAL OF THE COMPLAINT (KUFUTA LALAMIKO)

Acomplainant may, at any time before the Desk's determination, withdraw his complaint in writing from
the Desk, and the matter shall be closed by the Desk.

10. FREE SERVICE (HUDUMA ZA BURE)
Resolution of banking consumers' complaints is free of charge as the Desk does not charge any fee
Whatsoever.

11. MEDIUM OF COMMUNICATION (NJIA YA MAWASILIANO)
The medium of communication is both English and Kiswahili.

12. REMEDIES AWARDED (SULUHISHO LILILOPATIKANA)

The function performed by the Desk is different from that performed by courts. The Desk is enjoined
not to have regard to technicality and legal form but resolve complaints using criteria that would not
usually be used by courts; for instance whether an explanation for the conduct was not given when it
should have been given. A banking institution may be required to issue an apology, change its
practices, effect payment or compensation as the case may be. The Desk is not bound by the legal
principles of handling complaints such as rules of evidence but adheres to the general principles of
natural justice.

When Aggrieved by Desk decision

Either party may request the Desk to reconsider any of its decision. Each party also has a right to seek
redress before a competent court when it is not satisfied with the decision given by the Desk

CANARA BANK (TANZANIA) LIMITED

Banking Services offered BY Canara Bank (Tanzania) Ltd
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- Mortgage Loan

- Current and Saving Account
9 - Personal Loan

- Salary Account

- Insurance Premium Funding

Plot No 16/1, Elia Complex

- Student Account

- Fixed Deposit Account

- Re Investment Deposit Account
- Recurring Deposit Account

- Overdraft and Term Loans

- Vehicle Loan

- Safe Deposit Lockers

- E- Remit Facility to India
- Mobile Banking

- All Export and Import Related transactions
- Letter of Credit and Guarantees

Zanaki-Bibi Titi Street, P,0.Box 491- Dar es Salaam, Tanzania

T: +255 222 112 2530 (D) +255 222 112 532
Email: cbti@canarabank.co.tz
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

ZIDANE AAHIDI KUMALIZA
TATIZO LA UBORA MADRID

@ @ ®Afunguka tayari amepata ‘dawa’ ya kumaliza tatizo
hilo huku akijiandaa kuwakabili Barca kesho...

MADRID, Hispania

ZINEDINE Zidane anaamini anaweza
kuirudisha Real Madrid kwenye kiwango
chake baada ya kukumbana na kichapo
kwenye mchezo wa kwanza wa makundi
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya kutoka kwa
Shakhtar Donetsk, juzi Jumatano.

Madrid hicho ni kipigo cha pili mfu-
lulizo katika mashindano yote chini ya
Zidane ikiwa ni kwa mara ya kwanza,
huku wakitoka kupoteza kwa bao 1-0
dhidi ya timu mpya iliyopanda daraja,
Cadiz kwenye Ligi Kuu Hispania, LaLiga,
wikendi iliyopita.

Shakhtar ilikuwa inaongoza kwa ma-
bao 3-0 kipindi cha kwanza wakati Ma-
drid waliporuhusu nyavu zao kutikiswa
mara tatu, ikiwa ni kwa mara ya kwanza

kwa kipindi cha miaka 15, kabla ya Los
Blancos kupata mabao mawili kupitia
kwa Luka Modric na Vinicius Junior.

Lakini mabao hayo hayakutosha ku-
wasaidia Madrid kuibuka na ushindi
kwenye mchezo huo wa Kundi B.

Presha kubwa sasa kwa Zidane ipo
kuelekea kwenye mchezo wa Jumamosi
wa El Clasico dhidi ya Barcelona, lakini
Zidane amebainisha kwamba anaamini
kiwango cha timu hiyo kitarudi.

“Najiona mwenyewe kuwa na uwezo
wa kumaliza tatizo hili, ndicho ambacho
ninakwenda kukifanya,” amesema Zi-
dane, ambaye aliondolewa kwenye Ligi
ya Mabingwa Ulaya hatua ya 16 msimu
wa 2019-20.

“Naamini wachezaji watakwenda ku-
jaribu na wana uwezo wa kubadilika na

kupata matokeo tofauti kwa mechi zina-
zokuja.

“Tunakwenda kuangalia suluhisho ya
kumaliza kabisa tatizo la kiwango kwa
timu yetu na naamini tutapata.

“Kwa sasa tunajiandaa kwa ajili ya
mchezo wa ugenini wa Jumamosi dhidi
ya Barcelona ambao utakuwa mgumu
kwa upande wetu.”

Fowadi ambaye hayupo kwenye ki-
wango chake, Luka Jovic alianza na
akatolewa dakika ya 59 na nafasi yake
kuchukuliwa na Vinicius - ambaye alion-
goza mashambulizi, huku Karim Benze-
ma akiwa benchi na Eder Militao alikuwa
‘patina’ wa Raphael Varane kwenye safu
ya ulinzi kutokana na kukosekana kwa
nahodha Sergio Ramos.

KWA UFUPI

WHITE ANUKIA LIVERPOOL

KLABU ya Brighton inaonekana itataka kiasi
cha pauni milioni 50 ili kamwachia mlinzi wake
wa kati, Ben White kama Liverpool watatafuta
mtu wa kiziba pengo la Virgil van Dijk mwenye
umri wa miaka 29, na kumsajili Mwingereza
huyo mwenye umri wa miaka 23 kipindi cha di-
risha dogo la usajili 1a Januari. (Sun)

MBAPPE KUONDOKA PSG

MSHAMBULIAJT wa Timu ya Taifa ya Ufar-
ansa, Kylian Mbappe (21), anaweza kuondoka
Paris St-Germain na kujiunga na Liverpool au
Real Madrid kipindi kijacho cha majira ya joto.
(Le Parisien)

GREENWOOD, UNITED WATETA

WINGA wa Timu ya Taifa ya England, Mason
Greenwood ambaye ana umri wa miaka 19,
amezungumza na Manchester United kuhusu
muda wa kucheza mara kwa mara. (Mail)

KEPA ANUKIA SEVILLA

CHELSEA ipo tayari kumwachia golikipa
wake, Kepa Arrizabalaga kuondoka Januari kwa
mkopo, huku Sevilla ikifikiria kumchukua raia
huyo wa Hispania mwenye umri wa miaka 26.
(Estadio Deportivo)

OZIL AFUNGUKA

KIUNGO wa Ujerumani, Mesut Ozil mwenye
umri wa miaka 32, anaamini ofa ya matangazo
ya biashara nchini China ya Arsenal ndio ili-
changia yeye kuachwa kwenye kikosi cha Ligi
Kuu na Ligi ya Europa. (Mail)

ROSE SAFARI IMEIVA

KLABU ya Tottenham Hotspur inapanga
kumwachia moja kwa moja mlinzi wake wa
kushoto, Danny Rose mwenye umri wa miaka 3.
(Football Insider)

WELBECK AIKATAA FENERBAHCE
MSHAMBULIAJI wa England, Danny Welbeck
(29), amekataa ofa ya kulipwa mshahara wa
pauni 140,000 kwa wiki ili akajiunge na klabu
ya Ligi Kuu Uturuki, Fenerbahce - na kuamua
kubakia Ligi Kuu England pale Brighton. (Sun)

ZAKARIA AGOMBEWA ENGLAND

CHELSEA inawania saini ya kiungo wa Borus-
sia Monchengladbach, Denis Zakaria mwe-
nye umri wa miaka 23, lakini inakabiliwa na
ushindani kutoka Manchester United na Man-
chester City kwa nyota huyo wa kimataifa wa
Uswisi. (Bild via Express)

SHEFFIELD YAMTAKA SWIFT

KLABU ya Sheffield United ipo tayari kufufua
mpango wake wa kumwania kiungo wa Read-
ing, John Swift ambaye ana umri wa miaka 25.
(Sheffield Star)

DEENEY KUONDOKA WATFORD

NAHODHA wa Watford, Troy Deeney mwe-
nye umri wa miaka 32, amesisitiza hayupo
tayari kuwa chaguo la pili klabuni hapo, huku
akiwaniwa na Tottenham na klabu nyingine za
Ligi Kuu Englamd. (Talksport)

FERNANDES KURUDI BENFICA

KIUNGO wa Ureno, Gedson Fernandes mwe-
nye umri wa miaka 21, anayecheza kwa mkopo
Tottenham anaweza kurudi katika klabu yake
ya zamani ya Benfica wakati wa dirisha dogo la
usajili la Januari. (RTP 3, via Sun)

TORREIRA: SIRUDI ARSENAL

KIUNGO wa Timu ya Taifa ya Uruguay, Lu-
cas Torreira mwenye umri wa miaka 24, hana
mpango wa kurudi Arsenal na anataka uham-
isho wake wa mkopo pale Atletico Madrid kuwa
wa kudumu. (Ovacion Digital, via Star)
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KMC YATANGULIA MWANZA
KUISUBIRI YANGA JUMAPILI

Na Saada Akida

WAKATT kikosi cha KMC FC kiliwasili
na, Kocha Mkuu wa timu hiyo, Habib Kon-
do amesema hataki kuona wanapoteza
mechi yao ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi
ya Yanga itakayochezwa keshokutwa kwe-
nye Uwanja wa CCM Kirumba.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kondo
alisema licha ya ‘kudondosha’ pointi kati-
ka mechi mbili zilizopita, lakini wachezaji
wake hawakuonyesha kiwango kibaya na
hivyo wanaendelea kujiimarisha ili kutimi-
za malengo yao.

Kondo alisema kila mchezaji ameahidi
kuonyesha kiwango kizuri kwa sababu
wanataka kuona wanaifunga Yanga na ku-
jiimarisha kwenye msimamo wa ligi hiyo

inayoshirikisha timu 18.

Alisema tayari ameyafanyia kazi mapun-
gufu yaliyojitokeza katika mechi zilizopita
ambazo walizopoteza na hawatarudia ma-
kosa waliyofanya kwa lengo la kuwapa
furaha mashabiki wao.

“Tumejipanga vizuri, tufanya vizuri
katika mechi zijazo, sasa tunaendelea
na maandalizi yetu kwa ajili ya kuwaka-
bili Yanga, tunataka kuhakikisha tunapata
ushindi na si matokeo mengine katika
mechi hiyo.”

“Tunawaheshimu Yanga, ni timu iliyo-
fanya usajili mzuri, hata na sisi pia tuko
vizuri kwa ajili ya kupata matokeo, bila ya
kuangalia majina ya wapinzani wetu tu-
naocheza nao,” Kondo alisema.

Ofisa Uhusiano wa timu hiyo, Christina
Mwagala, aliliambia gazeti hili kikosi cha

KMC kilitarajia kufanya mazoezi jana na
kila mchezaji aliyekwenda Mwanza yuko
kwenye hali nzuri.

Mwagala alisema KMC imejiandaa ku-
fanya vyema katika mechi zao tatu zina-
zofuata na wanaamini hilo linawezekana
kama walivyoanza msimu huu kwa ushin-
di.

“Tuna mechi dhidi ya Yanga, halafu
tutabakia Mwanza kwa ajili ya kucheza
na Gwambina Oktoba 30, mwaka huu na
baadaye tutawafuata Biashara kwenye
Uwanja wa Karume ulioko mkoani Mara,”
alisema Mwagala.

KMC ndio mwenyeji wa mechi hiyo na
imeuchagua Uwanja wa CCM Kirumba
kwa kufuata kanuni ya ligi inayoruhusu
timu kutumia uwanja mwingine tofauti ka-
tika mechi zake mbili.

Mwanasheria wa timu ya Lipuli, Jackson Chaula (mwenye tai), akibadilishana mkataba wa udhamini na Meneja wa Kampuni ya VunjaBei,
Fadhili Ngajilo (kushoto), uliosainiwa mkoani Iringa jana. Kampuni hiyo itakuwa inaipatia Lipuli inayoshiriki Ligi Daraja la Kwanza vifaa
mbalimbali vya mazoezi kwa muda wa mwaka mmoja. PICHA: FRIDAY SIMBAYA

Azam yataja siri ya ushindi

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kushinda mechi zake saba mfu-
lulizo, uongozi wa Azam FC umesema siri ya
mafanikio yao msimu huu ni kuimarika kwa
ushirikiano kati ya wachezaji, benchi la ufun-
di na usajili mzuri waliofanya msimu huu.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Azam FC, Ab-
dulkarim Amin ‘Popat’ alisema lengo la timu
hiyo msimu huu ni kushinda kila mechi na
hatimaye kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara.

Popat alisema wamejipanga kupata ma-
tokeo chanya katika kila mechi na hawatajali
watakuwa wanacheza na timu ipi na wakati

gani.

“Kikubwa ni mikakati na sisi kuwa pamo-
ja na benchi la ufundi na wachezaji. Awali
mshikamano ulikuwapo, lakini safari hii
tumeuzidisha, wachezaji wanajituma, na
hata wachezaji tuliowaongeza ni wazuri, la-
kini pia wamepata muunganiko haraka na
wenzao, ndiyo maana unaona timu imeku-
wa hivyo,” alisema Popat.

Kuhusu mechi zao dhidi ya Simba na Yan-
ga, alisema wadau wamekuwa wakimuuliza
kama timu yake inaweza kuzifunga timu
hizo, lakini anavyofahamu ligi ina mechi 34
ambazo zinatakiwa kuchezwa na kufanya
vizuri.

“Siangalii kumfunga Simba au Yanga, hizo
ni mechi nne tu, matokeo yoyote ambayo
yatapatikana haijalishi, kinachotakiwa sisi
Azam kushinda mechi 30 zilizobaki tutaku-
wa mbali sana,” Popat alisema.

Azam imeshinda mechi saba mfululizo
za Ligi Kuu Tanzania Bara msimu huu na
kuvunja rekodi yake yenyewe iliyoiweka
msimu wa 2015/16 iliposhinda mechi tano
mfululizo kabla ya kutoka sare ya bao 1-1
kwenye mechi ya sita dhidi ya Yanga Oktoba
17, mwaka 2015.

Azam itashuka dimbani tena Jumatatu
kwenye Uwanja wa Jamhuri mjini Morogoro
lTucheza dhidi ya Mtibwa Sugar.

KVZ, JKU kamili
kuwania ubingwa

Na Shufaa Lyimo

TIMU ya KVZ na JKU ndiyo
zimethibitisha  kushiriki  katika
mashindano ya netiboli ya Ligi ya
Muungano ambayo yatafanyika
kuanzia Novemba 28, mwaka huu

Katibu Mkuu wa Chama cha
Netiboli Zanzibar (Chaneza), Said
Mansabu, alisema idadi hiyo ya timu
ni ndogo na wanazikumbusha klabu
nyingine kuthibitisha ushiriki wao.

Mansabu alisema wanahitaji kuo-
na timu zinaongezeka katika kush-
iriki michuano hiyo ambayo itasaid-
ia kupata mwakilishi bora wa nchi
kwenye mashindano ya kimataifa.

Alisema licha ya kusuasua kwa
mchakato wa awali, wanaamini
mashindano hayo yatakuwa magu-
mu na yenye ushindani kwa sababu
kila timu huhitaji kutwaa ubingwa.

“Ninaomba timu nyingine ziende-
lee kujitokeza kuthibitisha kushiriki
mashindano haya ya Ligi ya Muun-
gano, ni michuano yenye kutoa
nafasi kwa wachezaji kujiimarisha
zaidi,” alisema kiongozi huyo.

Aliongeza  bado  wamekuwa
wakiuendesha mchezo huo katika
mazingira magumu kwa sababu ya
kukosa taasisi na kampuni za ku-
wadhamini.

“Kwa upande wa Zanzibar mch-
ezo huu hauna mwamko mkubwa
kutokana na kukosa wafadhili,
tunawaomba wadau mbalimbali
wajitokeze kutuunga mkono,” alise-
ma Mnsabu.

African Lyon
yaipania Gipco

Na Adam Nyangasa, TUDARCo

KOCHA Mkuu wa African Lyon, Nizar
Khalfan, amesema kikosi chake kimeji-
panga kuhakikisha kinapata ushindi ka-
tika mechi ya Ligi Daraja la Kwanza dhidi
ya Gipco FC itakayochezwa kesho kwenye
Uwanja wa Sokoine jijini, Mbeya.

Nizar aliliambia gazeti hili wachezaji
wake wameendelea kufanya mazoezi vi-
Zuri na anaamini wataonyesha kiwango
cha juu katika mchezo huo.

Kocha huyo alisema amefurahi kuona
wachezaji wote wameimarika na wako
tayari kukabiliana na ushindani watakao-
kutana nao kutoka kwa wenyeji wa mechi
hiyo. “Napenda kuelezea kwamba maan-
dalizi ya kikosi changu kuelekea mechi dhi-
di ya Gipco ni mazuri, fitnesi’ ya wachezaji
inaimarika kila siku wanavyoendelea ku-
jinoa.

Alisema kwa sasa safu yake ya ulinzi im-
eimarika baada ya kuyafanyia kazi makosa
yaliyoonekana kwenye mechi iliyopita na
anaamini hawataruhusu tena vyavu zao
kutingishwa kirahisi.

“Mchezo uliopita ulikuwa na makosa
mengi na nimejaribu kuyafanyia kazi,
kwa upande wa ulinzi timu iko vizuri ila
kwenye ushambuliaji bado kuna matatizo
madogo madogo, ukiangalia mchezo uli-
opita timu ilitengeneza nafasi nyingi, lakini
umakini katika umaliziaji ulikua ni mdogo
sana,” alisema Nizar.

Aliongeza mechi za kirafiki ambazo
timu yake ilicheza iliwasaidia kuimarisha
muunganiko katika kikosi hicho ingawa
aliwatupia lawama waamuzi wanaochez-
esha ligi hiyo.
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YANGA CHEREKO,
SIMBA YATEPETA

® ® ®Mrundi Kaze aanza vyema Ligi Kuu Bara huku Simba
ikipoteza mechi ya kwanza...

Na Adam Fungamwango

YANGA imemkaribisha vyema Kocha
Mkuu mpya, Cedric Kaze baada ya
kupata ushindi wa bao 1-0 dhidi ya
Polisi Tanzania wakati mabingwa
watetezi, Simba, wakikubali kichapo
cha goli 1-0 kutoka kwa ‘Maafande’ wa
Prisons katika mechi za Ligi Kuu Bara
zilizochezwa kwenye viwanja viwili
tofauti nchini jana.

Matokeo hayo yameifanya Yanga
kufikisha pointi 16 na kusogea hadi
nafasi ya pili iliyokaliwa na watani zao
Simba, ambao sasa wako katika nafasi
va tatu, wakibakia na pointi zao 13 na
Prisons kufikisha pointi tisa na kupaa
hadi nafasi ya nane kwenye msimamo.

Azam FC ambayo imecheza mechi
saba, moja zaidi ya vigogo hao wa
soka nchini, ndio vinara wa Ligi Kuu
Tanzania Bara wakiwa na pointi 21
huku Mbeya City yenye pointi mbili,
ikiendelea kuburuza mkia.

Kwenye mechi iliyochezwa Uwanja
wa Uhuru, iliwachukua Yanga dakika
21 kufanya shambulizi kwenye lango
la Polisi Tanzania, baada ya Feisal
Salum kuachia kombora kali lililopan-
guliwa na golikipa Peter Manyika na
kuwa kona ambayo haikuzaa matunda.

Dakika tano baadaye, Fei Toto tena
alifanya jaribio kama la mwanzo kwa
kuachia shuti kali, lakini Manyika ali-
kuwa makini na kuupangua mpira huo.

Kama si uhodari wa Kipa huyo wa
zamani wa Simba, huenda Yanga
ingevuna magoli mengi kutokana na
makosa mengi ya mabeki wa Polisi
Tanzania wakiongozwa na Pato Ngon-
yani na Idd Mobby.

Bao pekee la Yanga lilifungwa
dakika ya 69 na Mkongomani Tonombe
Mukoko, baada ya mabeki wa Palisi
Tanzania kusahau kumkaba na kuupata
mpira ndani ya eneo la hatari akiwa
hajakabwa, kabla ya kuachia shuti
lililombabatiza mmoja wa mabeki wa
timu hiyo na kumpoteza maboya Man-
yika na hatimaye kujaa wavuni.

Kwenye Uwanja wa Nelson Mandela
Mjini Sumbawanga, Simba ilipoteza
mechi yake ya kwanza msimu huu
dhidi ya Prisons kwa bao 1-0.

Bao hilo pekee katika mchezo huo
lilifungwa na Samson Mbangula dakika
ya 48, ambaye aliruka juu kuwazidi
mabeki wa Simba na kupiga kichwa
kilichotinga wavuni moja kwa moja,
akimalizia krosi ya Michael Ismail.

Ulikuwa pia ni uzembe wa kipa wa

jana. Yanga ilishinda 1-0. PICHA: JUMANNE JUMA

Simba, Aishi Manula ambaye alikuwa
ametoka golini, lakini kabla hajaufikia
mpira alibadilisha uamuzi na kurejea
katika nafasi yake, lakini alikuwa ame-
shachelewa kuuwahi mpira na hati-
maye wenyeji kujipatia bao lililowapa
pointi tatu.

Simba ambayo ilicheza bila
wachezaji wake tegemeo hasa Claotus
Chama, Meddie Kagere, John Bocco,
Chriss Mugalu, haikuwa na uwezo wa
kuipenya ngome vya Prisons, iliyoon-
gozwa na Vedatus Mwihambi, Nurdin
Chona, Benjamin Asukile, na Jumanne

El Fadhili.

Prisons ilionekana kutumia zaidi
mpira wa nguvu, pamoja na kukaa
zaidi nyuma ya mpira kulinda na
kushambulia kwa kushtukiza, ikitumia
mipira mirefu.

Yanga itashuka tena dimbani Ju-
mapili kuwavaa KMC katika mechi ita-
kayochezwa Jumapili kwenye Uwanja
Jumatatu Simba itavaana na Ruvu
Shooting huku Mtibwa Sugar wakiika-
ribisha Azam FC kwenye Uwanja wa
Jamhuri, mkoani Morogoro.

GAZETI HILT HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

AZAM YATANGAZA
KUSAKA POINTI 90

Na Saada Akida

UONGOZI wa Azam FC umese-
ma akili na mawazo yao yako
kwenye kutafuta pointi 90 ili
kuutwaa ubingwa wa Ligi Kuu
Tanzania Bara na si kuwafikiria
vigogo wa soka nchini, Simba na
Yanga.

Azam yenye pointi 21, baada
ya kushinda mechi zote saba
walizocheza, ndio wanaongoza
katika msimamo wa Ligi Kuu
Tanzania Bara.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Azam FC, Abdulkarim Amin
‘Popat’ alisema kwa msimu
mmoja wanakutana na vigogo
hao katika mechi nne, lakini
wana michezo mingine muhimu
30 wanayohitaji kushinda ili
kufikia malengo.

Popat alisema wanachopigania
sasa ni kutafuta pointi tatu ka-
tika michezo hiyo isiyohusisha
vigogo hao ili malengo waliyo-
nayo yatimie.

“Mechi za Simba na
Yanga ni nne tu,
ambazo ni sawa na
pointi 12, tunaangalia
zaidi pointi nyingi
katika mechi 30,

kila mechi kwetu
tunaichukulia ni
muhimu bila kujali
tunakutana na timu
gani,” alisema Popat.

Kiongozi huyo alisema mshi-
kamano uliopo ndani ya klabu
na usajili imara walioufanya
umesaidia kuwapa matokeo
mazuri katika michezo saba
waliocheza.

“Msimu huu tunajambo letu,
na kwa kuwaheshimu wapinzani
wetu, kila tutakayekutana naye
hatutakuwa na huruma, kikubwa
sasa ni kuendelea kulipa sa-
poti benchi la ufundi pamoja
na wachezaji wetu ili kufikia
malengo yetu,” Popat aliongeza.

Azam FC itashuka dimbani
tena kucheza mechi ya raundi
ya nane Jumatatu kuwakabili
wenyeji Mtibwa Sugar kwenye
Uwanja wa Jamhuri, Morogoro.
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