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RIPOTI MAALUMU

Makaburi jirani na madarasa yanavyowagharimu wanafunzi
-Wakati wa maziko masomo husitishwa shuleni

Na Mwandishi Wetu
alivekuwa MBINGA

ADARASA yako ka-

ribu na makaburi.

Kwahiyo makaburi

yako karibu na ma-
darasa. Ni makaburi yaliyofuata
shule au shule iliyofuata maka-
buri!

Vyovyote ilivyokuwa na
iwavyo sasa, wakati wa maziko
masomo shuleni husitishwa na
kulazimu walimu kuungana na
maziko.

Hii ni Shule ya Msingi Lipum-
ba, katika kata ya Kihansi Mahu-
ka, wilayani Mbinga, mkoa wa
Ruvuma. Ni shule inayomilikiwa
na serikali. Namba za usajili:
EM 5149. Tlianza kutoa huduma
mwaka 1975, yaani miaka 49 ili-
yopita.

Shule hii iko umbali wa Km
18.1 kaskazini mwa mji wa Mbin-
ga. Mtu anapoanza safari kutoka
mjini Mbinga kupitia barabara
ya lami ya Mtwara - Mbamba
Bay, ni mwendo wa dakika 22
kwa basi.

Matatizo mengi yanakabili
shule hii. Mojawapo ni madar-
asa kuwa jirani na makaburi ya
toka kwenye madarasa.

Hii imefanya kila kinachoen-
delea makaburini kuwa sehemu
ya kinachotendeka darasani;
na hata kijamii, walimu wanao-
fundisha shuleni hapo - mara
zote katika ujirani mwema -
wamebaki kuwa washiriki hai
wamo maziko.

Ndani ya mazingira hayo,

mwanafunzi anashirikishwa
mambo ambayo hakupaswa
kuhusika nayo kulingana na
umri wake, yakigusa pia imani
za kidini, hata kijamii.
(22), aliyehitimu shuleni hapo
miaka 10 iliyopita, anaeleza
uzoefu wake, kunapokuwa na
maziko kwenye makaburi jirani
na shule, walimu wachache hu-
baki shuleni kuwadhibiti wa-
nafunzi wasipige kelele wala
kuchungulia na wengine hu-
maziko.

Anasimulia katika mazingira
hayo ya kudhibitiwa darasani,
anakumbuka namna wao wal-
ivyokuwa wanapambana na
walimu wao kujaribu kuona kin-
achoendelea makaburini, ukiwa
ni mvuto utokanao na utashi
wao wa kitoto.

Hatua hiyo ya walimu kwenda
makaburini, inatolewa ufafanu-
zi na Mwalimu Mkuu wa shule
hiyo, Denis Malekano (54),
anayesimulia katika dhana ya
yjirani mwema, walimu ni se-
wajibika kushiriki maziko, wak-
isitisha jukumu lao la msingi la
kufundisha wanafunzi. Masomo
yanapisha maziko!

Kwa mujibu wa Mwalimu
Mkuu Malekano, shule hiyo hivi
sasa ina wanafunzi 451 (wasi-
chana 229). Walimu wao ni 12

(tisa ni wa kike).
“““ Mzee Samuel
Nchimbi (61), anayejitambuli-
sha kwa kauli “nina wajukuu 13
wanaosoma katika shule hii (wa-
nane ni wasichana)”, anachang-
ia hoja hiyo kwa kutumia uzoefu
wake wa muda mrefu, akisema:

“Kuna kipindi kunakuwa na
maziko karibu kila wiki. Inaku-
wa kikwazo kikubwa kwa wa-
nafunzi kwa sababu wakati wa
maziko, vipindi vyote vya mas-
omo vinasitishwa shuleni, wal-
imu wanajumuika nasi hadi tu-
napokamilisha shughuli hiyo.”

Mzee Nchimbi ambaye ni
baba wa mhitimu wa shule hiyo,
kijana Samuel, anarejea historia
tangu zama walizoikaribisha
shule hiyo katika kashikashi za
akiwa na simulizi:

“Mimi nimezaliwa hapa Li-
pumba, nimeyakuta makaburi
haya. Historia yake ni kwamba,
kulikuwa na eneo lenye ukubwa
wa ekari 60. Lilikuwa chini ya
wamisionari. Mwaka 1975, lika-
gawanywa -- ekari 42 zikateng-
wa kuwa eneo la shule ya msingi
na ekari 18 zikatengwa kwa ajili
ya kanisa la RC (Roman Catho-
lic) na makaburi.”

Hata hivyo, Mzee Nchimbi
anabainisha kuwa mwili wa
kwanza kuzikwa katika eneo
hilo lililotengwa kwa ajili ya
makaburi ya kijiji ulizikwa
mwaka 1932, kipindi hicho eneo
likiwa chini ya wamisionari.
Makaburi yalitangulia madara-
sal

“Uzikaji ulikuwapo hata kabla
ya kugawa eneo hili. Mtu wa
kwanza kuzikwa katika maka-
buri haya ni Yombayomba Mpiti
ambaye ni babu wa babu yangu.
Huku kwa lugha yetu tunam-
wita “mtete”.

“Eneo hili la makaburi lina-
tumika kusitiri miili ya watu wa
na ubaguzi; wakristo, waislamu
wanazikwa hapa. Mimi mwe-
nyewe ni Mashahidi wa Yehova,
lakini nikifa nitazikwa hapa.”

Mwenyekiti wa Kanisa Katho-
liki Lipumba, Parokia ya Kigon-
sera, Jimbo la Ruvuma, Au-
gustino Msuha, anaungana na
Nchimbi kwamba madarasa ya
Shule ya Msingi Lipumba kuwa
karibu na makaburi hayo kuna
madhara kwa wanafunzi.

“Walimu wanapositisha vi-
pindi na kuja huku makabu-
rini kuzika ni usumbufu kwa
watoto na hali hii ina madhara
kitaaluma na kisaikolojia kwa
wanafunzi. Msiba unamwumiza
hata mtu mzima, wale watoto
(wanafunzi) wanakuwa katika
hali mbaya zaidi.

“Sisi (kanisa) hivi sasa hatuna
uwezo wa kujenga ukuta kuten-
ganisha makaburi na madarasa,
lakini tumeamua kupanda miti
mpakani mwa shule na eneo la
makaburi. Miti hii ikishakua ita-
wazuia wanafunzi kuona kina-
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Sehemu va eneo la makaburi karibu na madarasa ya Shule y
Mbinga, mkoani Ruvuma. PICHA: MPIGAPICHA WETU

choendelea makaburini. Wata-
sikia nyimbo na sala za mazishi,
lakini hawataona kinachojiri,”
anasema Mwenyekiti Msuha.
Alipoulizwa na mwandishi
wa habari hii kuhusu idadi ya
waliozikwa katika makaburi
hayo, Msuha (61) alitoa maelezo
yafuatayo:
kini yako chini ya kanisa tangu
miaka ya 1930. Jamii yote ya Li-
pumba inazikwa hapa. Ni vigu-
mu kujua idadi ya waliozikwa
hapa mpaka sasa kwa sababu
uzikaji ulianza zamani mno.

“Kuna kipindi tunapochimba,
tunakutana na mafuvu, maana
yake ni kwamba eneo hilo ulizik-
wa mwili wa binadamu zamani
sana. Baadhi ya makaburi yame-
shafutika, yanayoonekana kwa
urahisi ni haya yaliyojengewa.
Ni maelfu ya watu wamezikwa
hapa, eneo hili la makaburi ni
kubwa, ekari 18.”

Wakati kukishuhudiwa hali
hiyo shuleni Lipumba, Mwon-
gozo wa Uthibiti wa Ubora wa
Shule uliotolewa na Wizara ya
Elimu, Sayansi na Teknolojia
Juni mwaka huu, unaelekeza
kufanyike tathmini yakinifu ya
kimazingira, kijamii na kihisia
katika muktadha wa elimu.

Kwa mujibu wa mwongozo
huo, uhakiki huo unapaswa
kujumuisha muundo wa mi-
undombinu na hali ya jumla
ya shule. Lengo ni kuhakikisha
mazingira ya shule yanakuza
hali chanya, jumuishi na salama
kwa ufundishaji na ujifunzaji
wenye ufanisi.

Aya ya 4:11 ya mwongozo huo
inaelekeza shule na walimu hu-
jenga mazingira rafiki kwa wa-
toto kujifunza na kucheza kwa
usalama.

Vilevile, Aya ya 38 ya Sera ya
Elimu na Mafunzo ya Mwaka
2014 (marejeo ya mwaka 2023),
inaelekeza serikali ihakikishe
inatengeneza mazingira salama
na rafiki katika taasisi za elimu
na mafunzo nchini.
pumba, Mathias Mpangala ana-
kiri mazingira ya sasa shuleni

Lipumba, hasa katika eneo

hili la makaburi kuwa jirani na
madarasa, yanakinzana na sera
na miongozo ya utoaji elimu
nchini.

“Shule hii ni kongwe. Madara-
sa yake yamechakaa kiasi kwam-
ba hayabhitaji kukarabatiwa, bali
kubomolewa na kujengwa upya.
Kwa kutambua kwamba yali-
jengwa karibu na makaburi, hivi
sasa madarasa mapya tunay-
ojenga tunahakikisha yanakuwa
mbali na makaburi.
kila mwaka walau tujenge dara-
sa moja lenye vyumba viwili na
wamechangia ujenzi wa darasa
moja, ujenzi wake umefikia hat-
ua nzuri, kilichobaki ni kumali-
zia sakafu na lipu.

“Lengo letu ifikapo mwaka
2026, tuwe na madarasa mapya
manne katika shule yetu yenye
vyumba viwili na ofisi moja ya
walimu kwa kila darasa.

“Halmashauri nayo mwaka
jana ilitupatia fedha za kujenga
darasa moja, Sh. milioni 40.
Ujenzi wake umefikia hatua ya
kuezeka. Madarasa haya mapya
yanajengwa umbali wa mita
200 kutoka mpaka wa shule na
eneo la makaburi. Lengo letu
madarasa yatoke kule karibu na
makaburi,” anasema Mpangala.

Ibara ya 8(1)(d) ya Katiba ya
Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania (1977) inaelekeza “wa-
nanchi watashiriki shughuli za
serikali yao kwa mujibu wa Kat-
Lipumba wanashiriki vipi ku-
nusuru shule ya msingi iliyomo

guru (46) anasema kuwa mwaka
2022 walikubaliana katika kikao

kwa kila kaya yenye mke na
mume au Sh. 10,000 kwa kila
kaya yenye mzazi mmoja.

Ndilo fungu ambalo Ofisa
Mtendaji Mpangala anajivunia
linatumika katika ujenzi un-
aoendelea wa darasa lenye vy-
umba viwili na ofisi ya walimu.

Remista  anayejitambulisha
ni mama wa watoto watatu wa-
naosoma katika shule hiyo
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a Msingi Lipumba, wilayani

(mmoja wa kike yuko darasa la
sita na wawili wa kiume wanao-
soma darasa la nne na la awali),
anasema:

“Kama mzazi nina uchungu
na ile hali iliyoko shuleni kwa
wanangu. Muda wa kuzika, wal-
imu wachache wanaobaki shu-
leni, hupita kila darasa kutoa
tahadhari watoto (wanafunzi)
wasipige kelele. Kunakuwa na
ukimya shuleni mpaka pale
maziko yanapokamilika.

“Ni hali inayowajengea woga
wanafunzi. Yaani mtoto yuko
darasani lakini anaogopa kina-
choendelea makaburini. Hali
hii inawaletee shida wanafunzi
kifikra. Siku ya maziko wanafun-
zi ni kama hawasomi kabisa,
maana kunakuwa na pitapita ya
watu shuleni wanapokwenda
makaburini, pia wakati wa ku-
toka makaburini.”

Ofisa Elimu Msingi Hal-
mashuri ya Wilaya ya Mbinga,
Veronica Justine, alipotafutwa
na mwandishi wa habari hii
Novemba 24 mwaka huu kuzun-
gumzia kinachojiri katika shule
hiyo, alisema:

“Ninatambua  changamoto
zinazoikabili Shule ya Msingi Li-
pumba, lakini msemaji wa hal-
mashauri ni mkurugenzi. Niki-
zungumzia suala hili, nitakuwa
ninakiuka taratibu.”

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbinga,
Joseph Kashushura, alipotafut-
wa na mwandishi wa habari hii
kuzungumzia suala hilo, alitoa
ufafanuzi ufuatao:

“Nina taarifa kuhusu changa-
moto ya miundombinu katika
shule hiyo. Nina shule za msingi
168, nyingi zilijengwa zamani,
majengo yake yamechakaa
kama hiyo ya Lipumba.

“Kuhusu maziko kuingilia
ratiba ya vipindi shuleni, nita-
wasiliana na Ofisa Elimu Msingi
(Veronica) ili kupata taarifa ka-
mili ya suala hilo kabla ya kuli-
zungumzia kwa undani.”

Kwa maoni: +255 677 020
701 Email: customerrelations@
guardian.

ITAENDELEA KESHO
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HABARI KITAIFA
Kamati Kuu CHADEMA yateua wagombea viti vya kina Lema

Na Elizabeth Zaya

Mollel na Emma Kimambo.

Kwa upande wa Baraza la

CHAMA cha Demokrasia na Maendeleo Wazee, wanaogombea nafasi
(CHADEMA), kimeteua wagombea wa nafasi ya Uenyekiti ni Kidawa Iyavu
mbalimbali za uongozi kwa kanda mbili. na Leonard Mao wakati na-

Mwenyekiti wa Kanda ya Kaskazini, Godbless fasi ya Makamu Mwenyekiti in- Kwa upande wa Baraza
Lema si miongoni mwa wagombea wa nafasi awaniwa na mgombea mmoja, la Vijana la Kanda hiyo ya
hiyo kwa kanda hiyo. Jomba Koyi na nafasi ya Katibu Kati, Kamati Kuu imewa-

Lema alishatangaza siku nyingi kuwa hato- wa Baraza hilo, aliyepitishwa ni tea wanaogombea Silvery
gombea katika nafasi hiyo huku jina lake likiwa Julius Sarmet. Dodo na Hilda Mbuli kwa
miongoni mwa yanayotajwa huenda yakawamo Walioteuliwa Baraza la Wa- nafasi ya mwenyekiti.
katika orodha ya wanaotaka kuwania nafasi ya nawake kwa nafasi ya Uenyekiti
Makamu Mwenyekiti wa CHADEMA. ni Luisesia Ndesamburo, Maka-

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana na mu Mwenyekiti ni Rebeca Mn-
Mkurugenzi wa Itifaki, Mawasiliano na Mambo godo wakati nafasi ya Katibu ni
ya Nje, John Mrema, uteuzi wa wagombea uon- Rachel Kiogwe, Jackline Kimabo
gozi kwa Kanda ya Kaskazini na ya Kati, ume- na Mamuu Lolo na nafasi ya
fanywa na Kamati Kuu ya chama hicho iliyoketi Mhanzini ni Zuena Mwanga.
Desemba 14 mwaka huu. Upande wa Baraza la Vijana,

Wagombea walioteuliwa ni kwa nafasi za Mwe- nafasi ya Uenyekiti wanaogom-
nyekiti, Makamu Mwenyekiti, Mtunza Hazina bea ni Gasper Temba na Jakson
Kanda na mabaraza. Msoka, wakati nafasi ya Katibu

Kwa nafasi ya Mwenyekiti wa Kanda ya Kaska- ni Amani Kimath na Beda Fran-
zini aliyeteuliwa ni Antony Mallya, Michael Ki- sis.
lawila na Samweli Welwel.

Kwa nafasi ya Makamu Mwenyekiti, walioteuli-
wa ni Gervas Sulle, Elifuraha Matela na Emma- Kwa Kanda ya Kati, wanao-
nuel Landey. gombea nafasi ya Uenyekiti

Walioteuliwa kwa nafasi ya Mhazini ni Bahati Chama ni David Mghanja, Devo-
tha Minja, Ezekiel Chisinjila, Idd :
Kizota na Shujaa Evarist, wakati : 12
nafasi ya Makar_nu Mwenyekm : 3: MUDA: Vituo vinafunguliwa saa 2:00 Asubuhi na kufungwa saa 12:00 Jioni.
wanaogombea ni Daniel Marwa,

Godfrey Charles, Imelda Malley
na Jingu Jackson na nafasi ya
Uhazini, wanaogombea ni Hon-

wakati nafasi ya Makamu
Mwenyekiti wanaogombea
ni Ester Jingu, nafasi ya Kat-
ibu ni Paul Eugen na nafasi
ya Mhazini ni Jella Mambo.

gl — .

Kwa maoni: +255 677
020 701 Email: customer-

Mkurugenzi wa Itifaki, Mawasiliano na Mambo ya
relations@guardian.

Nje CHADEMA, John Mrema PICHA:MTANDAO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI

TANGAZO LA UBORESHAJI WA DAFTARI LA KUDUMU LA WAPIGA KURA KATIKA MIKOA YA ARUSHA,
KILIMANJARO NA DODOMA KATIKA HALMASHAURI ZA WILAYA ZA CHEMBA, KONDOA NA MJI WA KONDOA

Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi inawatangazia wananchi wote kuwa Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura Awamu
ya Kwanza unafanyika katika Mikoa ya Arusha, Kilimanjaro na Dodoma katika Halmashauri za Wilaya za Chemba, Kondoa, na Mji
wa Kondoa kuanzia tarehe 11 hadi 17 Desemba, 2024. Zoezi la uboreshaji wa Daftari linafanyika kwa siku saba kwa kila kituo
katika Mikoa hiyo.

KANDA YA KATI

SIKU: Uboreshaji unaanza siku ya Jumatano tarehe 11 hadi Jumanne tarehe 17 Desemba, 2024.

Uboreshaji unahusisha: -
Kuandikisha Wapiga Kura wapya ambao ni raia wa Tanzania waliotimiza umri wa Miaka 18 na zaidi na hawakuwahi
kuandikishwa hapo awali.
. Kuandikisha Wapiga kura ambao watakuwa wametimiza umri wa miaka 18 siku ya tarehe ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka

est Msaki, Kapalatu Singamaga-
zi na Modestus Chitemi.
Upande wa Baraza la Wa-
zee, wanaogombea ni Aquilin
Magalambula, Mathew Likwina,

2025.
Kuboresha taarifa za wapiga kura waliohama kutoka eneo moja kwenda eneo lingine la kiuchaguzi

. Kutoa kadi mpya kwa wapiga kura ambao kadi zao zimepotea au kuharibika.

Kuboresha au kurekebisha taarifa za wapiga kura.

. Aidha,Wapiga kura wanaotaka kuboresha taarifa zao na wanaohama kituo cha kupigia kura au vyote viwili wanaweza

kuanzisha mchakato wa kuboresha kwa kujaza fomu maalum kwa njia ya mtandao kupitia tovuti ya Tume www.inec.go.tz

au anuani ya ovrs.inec.go.tz kwa kujaza namba ya kitambulisho cha Taifa, namba ya kadi ya mpiga kura, namba ya simu
ya mpiga kura na jina la kata kisha watapokea ujumbe wenye namba ya utambulisho (token number) ambayo

: watakwenda nayo kituo cha kujiandikisha ili kukamilisha taratibu na kupata kadi ya mpiga kura.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU DODOMA MAMBO YA KUZINGATIA

SHAURILA ARDHI NA. 28273 YA 2024 « Mwananchi anatakiwa kupanga mstari akiwa kituoni na kusubiri hadi zamu yake ya kuandikishwa itakapowadia. Watu
+ SAIDRAJAB SALUM wenye mahitaji maalumu kama vile wazee, wagonjwa, watu wenye ulemavu, wajawazito na akina mama wenye watoto
EH:::?;“SA"U" MADABA.....WADAI wachanga watakaokwenda nao kituoni watapewa kipaumbele.
+ THE CITY COUNCIL OF DODOMA Mwananchi atakapofika kituo cha kujiandikisha atachukuliva alama za vidole vyote kumi vya
+ PAULINE BENARD MGALAH mikono na kupigwa picha na kisha kupewa kadi yake mpya hapo hapo kituoni.
+ MUSSA HALIFA HOHAMED Ni muhimu kujiandikisha sasa katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura ili uweze kupiga kura katika Uchaguzi Mkuu wa
Mwaka 2025 na chaguzi zijazo.

+ ANDREW WAZOEL MBWAMBO
+ COMMISSIONER FOR LANDS
Mpiga Kura ambaye ana simu ndogo maarufu kama kitochi au kiswaswadu anaweza kuingia kwenye mfumo huo kwa

+ REGISTRAR OF TITLES

* THEATTORNEY GENERAL ... WADATWA kupiga *152*00#. Kisha, atachagua Namba 8 na kubonyeza, baada ya hapo atachagua namba 2 na kubonyeza, Kisha
KWA: MUSSA HALIFA MOHAMED K . ; A
POPOTE PALE ULIPO atachagua namba 3 (Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi) na hapo, atapata huduma namba moja hadi nne. Atachagua

YAH: TAARIFA YA KUTAJWA KWA SHAURI LA ARDHI NA. 28273 YA huduma anayoitaka kati ya hizo nne. Hatimaye, atapata namba ya utambulisho (token number) atakayokwenda nayo
2024 kituoni kukamilisha mchakato wa kupata kadi ya mpiga kura.
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA DODOMA. R Mpiga kura anaweza pia kuwasiliana moja kwa moja na Maafisa wa Tume waliopo katika Kituo cha Huduma kwa Mpiga
UNAFAHAMISHWA KWAMBA;  Shauri tajwa hapo juu litatajwa . . N

Kura kwa kupiga namba 0800112100 bila malipo.

Mahakama kuu ya Tanzania Dodoma mbele ya MHE. E. E. KAKOLAKI,
JAJI wa Mahakama kuu ya Tanzania Dodoma, saa tatu na dakika Zoezi hili halitawahusu wapiga kura ambao waliandikishwa awali, hawajahama maeneo yao ya kiuchaguzi na wana kadi

(o] Fria[e]

Skani hapa

R Arobaini na tano (3:45)asubuhi siku ya Alhamisi tarehe 13/2/2025. :
kUtem belea -'. N HIVYO BASI; unatakiwa ufike wewe mwenyewe au Wakili wako siku zao zampiga kura.
N R hiyo iliyotajwa bila kukosa .
h I t .t : NA ENDAPO; hutafika wewe au wakili wako  siku hiyo lliyotajwa KUJIANDIKISHA KUWA MPIGA KURA NI MSINGI WA UCHAGUZI BORA
c a ne I ye U . inatosha kumaanisha kwamba shauri hili litashughulikiwva na Limetolewa tarehe 03 Desemba, 2024 na: P —

Mahakama kama itakavyoamua pasipo wewe au wakili wako kuwepo.
IMETOLEWA; Kwa mkono wangu na Mhuri wa Mahakama hii leo tarehe
12 Desemba, 2024.

NAIBU MSAJILI Livini A. Morrice
DODOMA KAIMU MKURUGENZI WA UCHAGUZI

KUPOTEA
KWA VYETI

218284201

BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA KIGOMA
MAHALI: KIGOMA
MAOMBI NA. 15 MWAKA 2024

FADHILI EMILY
THE REGISTRATION OF DOCUMENTS ACT
CAP1I7 KABUJANJA..............MWOMBAJI
CHANGE OF NAME BY DEEP POLL. DHIDI YA

BY THIS DEED |, AYUB TIMOTHY BALENDWA of, DAR ES
SALAAM, DO HEREBY wholly, absolutely and utterly renounce, MVANO YUSUFU SELEMANI NA WENZAKE
relinquish and abandon the use of my former names AYUB
TIMOTHY ELIAS BALENDWA that appear on my birth certificate B MJIBU MAOMBI
because the name’ELIAS" was mistakenly added on my birth
certificate and AYUBU TIMOTH BALENDWA that appear on my WITO/KUITWA SHAURINI
National Identity card because the first, name and the middle
name were misspelled
As from the date of this deed poll for the purpose of evidence of

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

ROBERT ENOS MFINANGA
anatangaza kupotelewa na
kadi za pikipiki zenye namba
za usajili MC 341 DWQ, MC 561

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

Ndugu KARAMA ABDALLAH
KARAMA amepotelewa na

kadi ya gari yenye usajili
KWA: MVANO YUSUFU SELEMANI NA

such determination, | hereby DECLARE that | shall at all times
hereinafter in all records, deed, documents and other writings
and in all action, suits and proceedings as well as in all Public and
Private dealings and transactions and creations whatsoever use
and subscribe the said name of AYUB TIMOTHY BALENDWA.

| HEREBY expressly authorize and require all and every person
and whatsoever at all times after the date hereof to designated
describe and address me by the adopted name of AYUB TIMOTHY
BALENDWA in substitution of my former names AYUB TIMOTHY
ELIAS BALENDWA and AYUBU TIMOTH BALENDWA.

IN WITNESS WHEREOF | have set my hand at Dar es Salaam, and
| hereon substitute my old name of AYUB TIMOTHY ELIAS
BALENDWA and AYUBU TIMOTH BALENDWA with my new name
of AYUB TIMOTHY BALENDWA.

SWORN at DAR ES SALAAM by the said

AYUB TIMOTHY BALENDWA

Who is known to me Personally/|dentified to me by.............. the
latter being known

To me personally in my presume this 18th day of October, 2021

WENZAKE 6 - POPOTE MLIPO.

Fahamu kwamba shauri hili limepangwa
kutajwa tarehe 19 Mwezi 12 Mwaka 2024 saa
2:30 asubuhi mbele ya Mheshimiwa F.
CHINUKU Mwenyekiti wa Baraza. Hivyo
unaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku
hiyo bila kukosa.

AMRI hii imetolewa kwa mkono wangu na
Lakiri/Muhuri wa Baraza hili leo tarehe 28
Mwezi 11 Mwaka 2024.

namba T 982 DKK ainaya
SUZUKI JIMY. Kwa yoyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.
Taarifa ya Polisi:
PHO/DAR/KIN/271865/2024

PENDO LAURENT MGUJI anatangaza kupotea kwa
cheti cha kidato cha nne chenye Index No 0055
Kilichotolewa na baraza la mtihani wa taifa mwaka

Cheti cha Diploma ya Nursing kilichotolewa,
MUHIMBILI mwaka 2019.

Yeyote atakayeviona atoe taarifa kituo cha polisi
kilichopo karibu naye .

Polisi taarifa: PHQ/DAR/TEM/273700/2024.

2015 shule ya sekondari, MAJENGO MOSHI MJINI.

DWQ na MC 368 DWP
zilizotolewa na Mamlaka ya
Mapato Tanzania. Kwa yeyote
atakayeziona anaombwa
aripoti kwenye kituo chochote
cha polisi kilicho karibu.
TAARIFA YA POLISI:
PHOQ/DAR/KIG/275652/2024.
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PICHA ZA MATUKIO YA TRA MWEZI DESEMBA 2024

MENEJA MSAIDIZI WA MAMLAKA
YA MAPATO TANZANIA (TRA) MKOA
WA KIKODI WA TEGETA, BI MAI GLO-
RIA SARIA AKISHIRIKIANA NA WA-
TUMISHI WENGINE WA TRA TAREHE
14/12/2024 WAMEWATEMBELEA
WAFANYABIASHARA WAKUBWA WA
ENEO LA GOBA; B&B SPECIALIZED
POLYCLINIC PAMOJA NA GAF INTER-
NATIONAL GROUP LIMITED KWA LEN-
GO LA KUWASHUKURU KWA ULIPAJI
KODI WAO MZURI KWA MWAKA HUU
2024, PIA KUWASIKILIZA NA KUJUA
CHANGAMOTO ZAO NA KUZITATUA.
SAMBAMBA NA HILO KUWASIKILIZA
WAFANYABIASHARA WENGINE WA
ENEO LA GOBA CENTER KWA NJIA
YA MLANGO KWA MLANGO ILI KU-
WAWEZESHA KULIPA KODI YA MAPA-
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TANGAZO PICHA

MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA(TRA),
MKOA WA IRINGA TAREHE 14 DESEMBA,
2024 IMEENDELEA KUDUMISHA MAHU-
SIANO MAZURI NA KUWASHUKURU WA-
FANYABIASHARA WAKE MKOANI HAPO
KWA KUENDELEA KUTIMIZA WAJIBU

WAO WA KULIPA KODI KWA WAKATI.

MENEJA WA MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA (TRA), MKOA WA MTWARA, BI.
MAIMUNA KHATIB AKIWA AMEAMBATANA NA WATUMISHI WENGINE WA TRA
TAREHE DESEMBA 14, 2024 WAMEKUTANA NA MAWAKALA WA FORODHA KU-
TOKA BANDARI YA MTWARA NA KUSIKILIZA CHANGAMOTO ZAO PAMOJA NA KU-
WASHUKURU KWA ULIPAJI WAO MZURI WA KODI. AIDHA AMEWAPONGEZA KWA
USHIRIKIANO WAO MKUBWA WANAOUTOA KWA TRA.

MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA
(TRA), MKOA WA MWANZA TAREHE
14 DESEMBA, 2024 IMEENDELEA
NA ZOEZI LA KUWATEMBELEA WA-
TEJA WAKE NA KUTOA ZAWADI ZA
KRISMASI NA MWAKA MPYA KWA
LENGO LA KUWASHUKURU KWA
MCHANGO WAO KATIKA KUFANIKI-
SHA MAKUSANYO YA KODI.

MENEJA WA MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA (TRA), MKOA WA MTWARA, BI. MAI-
MUNA KHATIB AKIWA AMEAMBATANA NA WATUMISHI WENGINE WA TRA TAREHE
DESEMBA 14, 2024 WAMEKUTANA NA MAWAKALA WA FORODHA KUTOKA BANDARI
YA MTWARA NA KUSIKILIZA CHANGAMOTO ZAO PAMOJA NA KUWASHUKURU KWA
ULIPAJI WAO MZURI WA KODI. AIDHA AMEWAPONGEZA KWA USHIRIKIANO WAO
MKUBWA WANAOUTOA KWA TRA.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMIT

Dirisha la usajili limefunguliwa,
wachezajiwa benchini amkeni

KIPINDI cha dirisha dogo la usajili kimefika, kila klabu ikisaka
wachezaji ambao inaona watawasaidia kuongeza nguvu kwenye
vikosi vyao.

Hiki ni kipindi ambacho baadhi ya wachezaji hupelekwa kwa
mkopo kwenye timu zingine baada ya kuonekana kuna changamoto
ya kupata namba katika vikosi walivyopo.

Hata hivyo, kuna baadhi ya wachezaji hasa walio kwenye timu
kubwa hukataa kutolewa kwa mkopo na badala yake wanaridhika
kusugua benchi ili mradi tu mshahara wao unaingia.

Matokeo yake wanakaa hapo hadi mkataba wao unapoisha,
wanaachwa na kuanza tena upya majina yao yakiwa yamepotea
kwenye ramani ya soka kutokana na viwango vyao kushuka.

Hivyo, wakati huu wa kipindi cha dirisha dogo ni muda muafaka
kwa wachezaji wao wenyewe kuziomba klabu zao kuwatoa kwa
mkopo ili wakaboreshe viwango vyao na kuendelea kuwa wa moto.

Kuomba kutolewa kwa mkopo si kwamba uwezo wa mchezaji
umeisha, ila anakwenda sehemu ambayo atapata nafasi ya
kuwathibitishia waajiri wake kuwa bado ana uwezo mkubwa na
kinachokosekana kwake ni nafasi ya kucheza tu.

Imeshatokea mara nyingi baadhi ya wachezaji kutolewa kwa
mkopo na kurejeshwa tena kwenye klabu yake mama baada ya
uwezo wake kuonekana kule alikokwenda.

Mfano mdogo ni David Kameta ‘Duchu’, ni miongoni mwa
wachezaji ambao walisajiliwa Simba miaka kadhaa iliyopita kutoka
Lipuli ya Iringa na amekuwa akitolewa mara kwa mara kwa mkopo,
lakini kila anakokwenda anafanya vizuri na Simba inamrejesha na
kumuongeza mkataba, halafu inamtoa tena, na sasa amerejea tena
kwenye kikosi cha Simba.

Kwa sasa hapati nafasi ya kucheza, mchezaji huyo anaweza
kuwaomba tena waajiri wake kumtoa kwa mkopo kwa sababu yeye
mwenyewe anajua faida hiyo, huwa inamrudisha tena Simba.

Tatizo la wachezaji wengi wa Tanzania ni woga wa maisha.
Wanapokuwa kwenye klabu ambazo mshahara wao ni mkubwa
kidogo na wana uwezo wa kuupata kwa wakati, huwa hawapendi
kujishughulisha kwenda klabu ambazo watapata nafasi ya kucheza
kwa sababu tu ya kutokuwa na uhakika wa kulipwa kwa wakati,
pamoja na posho kiduchu.

Yanga ina mchezaji kama Denis Nkane, Kibwana Shomari, hawa
wote si wachezaji wa kikosi cha kwanza, lakini wana uwezo wa
kucheza mechi zote wakienda kwenye klabu zingine zinazowahitaji.

Simba ina makipa wengi kiasi kwamba wengine hawajulikani
watacheza lini, lakini huenda hakuna hata mmoja anayetaka
kuondoka kwenda timu zingine.

Tukiangalia, kuna baadhi ya timu zina makipa wa viwango vya
chini mno, hivyo kipa kama Aishi Manula, Hussein Abel wanaweza
kuomba kuelekea kwenye timu zingine ili wapate nafasi ya muda
wa kucheza kwa manufaa yao na klabu yao kwa ujumla, kwani
wanaweza kuwa fiti baada ya msimu tofauti na sasa ambapo
wanakaa kumuangalia, Moussa Camara akidaka na Ally Salum
akiwa kipa namba mbili.

Katika kipindi hiki, klabu nazo pia zisisajili kwa mihemko, badala
yake ziangalie maeneo muhimu ambako zina mapungufu tu.

Zisikubali kusajili ili mradi tu, au kulundikiwa wachezaji wa
mkopo kutoka timu fulani ambao kwao hawana umuhimu nao. Hiki
ni kipindi cha kupata wachezaji wachache tu ambao wataviimarisha
vikosi na si kusajili kwa ‘fasheni’.

Hilo likifanyika kwa umakini litaongeza pia ushindani kwenye
Ligi Kuu na michuano mingine na kulifanya soka la Tanzania kuzidi
kuwa na mvuto zaidi, kitu ambacho sisi kama wadau wa soka
namba moja, tunatamani kukiona kikitokea.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Adam
Fungamwango

VAR Mobile ndizo zitakuwa

mwarobaini wa Ligi Kuu Bara

NI wazi kuwa msimu wa 2024/25
Ligi Kuu Tanzania Bara itamalizika
bila kuwa na Teknolojia ya Video ya
kumsajili Mwamuzi, VAR.

Hii ni tofauti kabla ya kuanza
msimu ambapo viongozi wa
Shirikisho la Mpira wa Miguu (TFF)
na Bodi ya Ligi (TPLB), walisema
teknolojia hiyo itatumika nchini.

Mtambo wa VAR ukaletwa na
kufungwa kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa, tukaambiwa pia
kuwa wadhamini wanaoonesha ligi
hiyo watanunua mtambo wa VAR
ambao unatembea (VAR Mobile),
ambao  utakuwa  unakwenda
popote pale nchini ambapo mechi
inachezwa.

Bosi mmoja wa TFF alisema
watatengeneza kanuni ambayo
inafanya mechi mbili za ligi ziwe
zinatumia VAR, na hasa zile zenye
mvuto wa mashabiki kama za
Simba na Yanga.

Alikuwa na maana kama Yanga
inacheza Uwanja wa Benjamin
Mkapa, ambako kumefungwa VAR,
Simba ikienda kucheza Uwanja wa
CCM Kirumba, Mwanza basi ile VAR
Mobile inatakiwa iende huko.

Bahati mbaya sana tayari
imetangazwa kuwa hakutakuwa na
VAR kwa sababu mbalimbali, kwani
baadhi ya waamuzi ndiyo kwanza

wapo kwenye mafunzo.
Kwa maana hiyo mpaka
watakapomaliza kusoma,

mzunguko wa pili tayari utakuwa
umeshaanza, hivyo hakuna ulazima
wala umuhimu wowote wa kutumia
teknolojia hiyo, hivyo msimu ujao
teknolojia hiyo inaweza kuanza
kutumia.

Hata hivyo, nimemsikia Rais wa
TFF, Wallace Karia, akisema moja
ya changamoto ni kwamba viwanja
vingi nchini havina miundombinu
ya kufunga na kutumia VAR.

Ni kweli kabisa, kwa maana hiyo
kama kweli msimu ujao Tanzania

Hata hivyo,
nimemsikia
Rais wa TFF,
Wallace Ka-
ria, akisema
mojaya
changamoto
ni kwamba
viwanja
vingi nchini
havina mi-
undombinu
ya kufunga
na kutumia
VAR.

inataka kutumia VAR kwenye mechi
zake za ligi kunatakiwa mjadala
kwa wadau wa soka na watoke na
msimamo wa pamoja.

Kwanza kabisa ieleweke kuwa
ili ligi iwe bora na iwe ya haki ni
lazima mechi zote zitakazochezwa
zinapaswa ziwe na VAR.

Haiwezekani mechi inazocheza
Simba, Yanga ziwe na VAR, halafu
Pamba Jiji inacheza na KenGold
hakuna teknolojia hiyo. Hiyo si haki
na haileti ile maana ya mchezo wa
soka ‘fair play’. Kama nchi inataka
kuwa na VAR, viwanja vyote nchini
vifungwe teknolojia hiyo, kama
haiwezekani basi ligi ichezwe tu
bila kuwapo ili mradi tu kila mechi
ichezeshwe sawa na nyingine.
Ninaamini hakuna mechi bora kuliko
nyingine kwenye ligi.

Timu zote zinataka ubingwa na
zingine zinataka zibaki Ligi Kuu, na
baadhi zinajinasua kushuka daraja,
hizo zote zinahitaji maamuzi ya haki
na ya uangalifu.

Ndiyo maana narudia kusema
mjadala wa wadau wote wa soka
nchini unatakiwa, kama kweli
wanahitaji ligi yenye matabaka ya
maamuzi yenye VAR, au yenye haki
sawa kwa wote.

Mimi nadhani kwa hali hii, msimu
ujao TFF na wadhamini wajitahidi
kupata VAR Mobile nyingi ambazo
zinaweza kumaliza tatizo hilo na
si za kufunga. Kama bado viwanja
vingi hapa nchini vina mapungufu au
miundombinu yake ni hafifu kufunga
mitambo hiyo, basi hakuna haja
ya kuleta VAR ya kufunga, badala
yake zile zinazohamishika ambazo
zitakuwa zipo kwenye magari tu
kama ile ambayo imeahidiwa na
wadhamini.

Nadhani aina hizi za VAR ndizo
zitakazoifaa nchi yetu kutokana na
aina ya viwanja vyetu mpaka hapo
vitakapoboreshwa kuwa vya kisasa
zaidi.
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HABARI KITAIFA

‘Ulega ashtuka
# Kusuasua miradi
‘'ya barabara Dar

S

Makamu wa Rais Dk Philip Mpango akisalimiana na viongozi mbalimbali wa Arusha wakati alipo-
wasili mkoani Arusha jana. Makamu wa Rais anatarajiwa kufungua Mkutano wa Mwaka wa Viongozi
wa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) utakaofanyika leo mkoani Arusha.

PICHA:MTANDAO

Hoja ya kada CCM yazua jambo

Na Mussa Mwangoka,
MPANDA

KAULI ya kada wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) na mbunge
mstaafu wa Mpanda Mjini, Said
Amour Alfi kwamba ni makosa
makubwa kushabikia kukan-
damiza upinzani katika uchaguzi
nchini, imezua jambo:

Katibu wa Siasa na Uenezi wa
CCM Mkoa wa Katavi, Teonas
Kinyoto amedai kauli hiyo haiak-
isi uhalisia wa siasa zinazofanywa
na chama hicho kikongwe nchini
na anashangaa kutolewa na mwa-
nasiasa huyo.

“Unajua siasa za CCM ni za
kushindana kwa hoja na sera
nzuri, ndizo zinazofanya ikuba-
like na kupata ushindi kwenye
uchaguzi mbalimbali inaoshiriki.
Shida ni kwamba hivi vyama vya
upinzani havijipangi kikamilifu
kushindana na CCM ambayo ina
sera madhubuti,” alidai.

Alitolea mfano Uchaguzi wa
Serikali za Mitaa uliofanyika No- :
vemba 27 mwaka huu, akieleza :
upinzani havikusimamisha wag- :
ombea mkoani Katavi. Alitaja hali :
hiyo ni ishara kwamba “bado wa- :
najitafuta”. :

Alisema hoja ya baadhi ya wa- :
tendaji wa serikali waliosimamia :
uchaguzi kuruhusu kura feki ku- :
ingizwa katika masanduku na :
watu wasio na sifa kupiga kura, si :
za kweli kwa kuwa vyama vyote :
vya siasa viliweka mawakala wa :
kuangalia mchakato wa zoezi la :
upigaji kura na walitia saini fomu :
za kukubali matokeo. :

Mwenezi huyo alipoulizwa :
kama kuna hatua zitachukuliwa :
dhidi ya mwanasiasa huyo kuto- :
kana na kauli yake hiyo, alisema :
chama kina taratibu zake, lakini :
kwa sasa hawezi kuzungumza :
lolote.

Wiki iliyopita, katika mazun- :
gumzo maalumu na waandishi :
wa habari nyumbani kwake :
mjini Mpanda, Alfi ambaye ali- :
wahi kuwa Makamu Mwenyekiti :
wa Chama cha Demokrasia na :
Maendeleo  (CHADEMA) Taifa :
na kuhudumu ubunge wa Mpan- :
da kwa zaidi ya miaka 10 kupitia :
CHADEMA kabla kurejea CCM, :
alisema:

“Sisi Chama Cha Mapinduzi
tutafanya makosa makubwa
sana kama tutatumia rasilimali
zetu, nguvu zetu na maarifa yetu
kuua upinzani! Lazima tuache

upinzani ukue, una faida ny-
ingisana katika ustawi wa taifa
hili.”

Alitolea mfano kuwa wakati
wa utawala wa awamu ya nne,
mikoa ya Kanda ya Magharibi
kwa maana ya Rukwa, Katavi,
Tabora na Kigoma ilikuwa hai-
jafunguka kimiundombinu,
hivyo kutofikika kiurahisi. Ngu-
vu ya vyama vya upinzani ilisaid-
ia serikali kuifungua mikoa hiyo
kimiundombinu.

Alisisitiza upinzani ni
kichocheo cha maendeleo na ni
fursa kwa serikali kukosolewa na
hivyo kurekebisha upungufu uli-
opo na hatua stahiki zikachuku-
liwa.

Kada huyo wa CCM alisema
serikali awamu ya tano ilijiele-

keza “kuumaliza upinzanina ili-
faulu kufanya hivyo”, hali aliyoi-
taka imesababisha kutokuwapo
watu au wanasiasa wanakosoa,
kitu ambacho kwa mtazamo
wake ni hatari kwa ustawi wa

maendeleo ya taifa.
“Niwaeleze wana CCM wen-
zangu; tutakuwa tukijidang-

anya kama tutaamini kwamba
tumeua upinzani. Kiuhalisia
upinzani hauonekani ila umo
katika mioyo ya watu... tusijidan-
yanye,” alitoa tahadhari.

Aliweka wazi kuwa yeye binaf-
si hakufurahishwa na mchakato
mzima wa uchaguzi huo, ikiwa
pamoja na matokeo yake. Alidai
watendaji wa serikali walifanya
mambo ambayo anaamini ha-
wakuagizwa na CCM bali kwa
matakwa yao binafsi tu wakawa-
kandamiza wapinzani.

Kwa maoni: +255 677 020
701 Email: customerrela-
tions@guardian.

Na Gwamaka Alipipi

WAZIRT wa Ujenzi, Abdal-
lah Ulega ametoa siku tatu kwa
mkandarasi anayetekeleza mra-
di wa upanuzi wa barabara ya
Ubungo - Kimara, kuongeza idadi
ya wataalamu, vibarua na kufun-
ga taa nyakati za usiku, ili kuka-
milisha kazi hiyo kwa wakati.

Pia amemwagiza Katibu Mkuu

wa wizara hiyo, Balozi Aisha
Amour kuwasimamia makandar-
asi wanaotekeleza ujenzi wa mra-
di wa mabasi yaendayo haraka ji-
jini Dar es Salaam, ili wafanye kazi
usiku na mchana kukamilisha
mradi huo kwa wakati.
Dar es Salaam ahpozuru na ku-
kagua mradi wa Mabasi Yaendayo
Haraka (BRT), ikiwa ni ziara yake
ya kwanza tangu ateuliwe na Rais
Samia Suluhu Hasan kuongoza
wizara hiyo.

Akiwa katika ziara hiyo, Ulega
aliagiza ujenzi wa miundombinu
hiyo uende sambamba na uweka-
ji taa za barabarani kwa ajili ya ul-
inzi na usalama na kupendezesha
mandhari ya jiji hilo.

Pamoja na mambo mengine,
Ulega hakuridhishwa na kasi ya
ujenzi wa mradi wa BRT awamu
ya kwanza inayoanzia Ubungo
hadi Kimara ambao hadi sasa
umefikia asilimia 26.

“Ni ukweli usiopingika kwamba
kipande hiki cha kutoka Ubungo -
Kimara ni kisumbufu mno, foleni
ni kubwa sana, watu wanateseka
na kupata adha, hivyo mkandar-
asi fanya kazi usiku na mchana,

umechelewa sana na hatutaki
kuona watu wanataabika hapa,”
aliagiza.

Pia alisisitiza kutowavumilia
makandarasi wazembe wana-
oshindwa kutekeleza miradi kwa
wakati na kuahidi kuwachukulia
hatua za kimkataba na wengine
kutopatiwa kazi nyingine za ujen-
zi nchini.

Vilevile, alisema hajaridhishwa
na maendeleo ya ujenzi miun-
dombinu ya BRT awamu ya tatu
inayoanzia katikati ya Jiji la Dar es
Salaam hadi Gongo la Mboto un-
aotelelezwa na mkandarasi Sino-
hydro kwa Sh. bilioni 231 ambapo
utekelezaji wake umefikia asilim-
ia 70 na unatarajiwa kukamilika
Machi mwakani.

Mbunge wa Ukonga na Waziri
wa Mawasiliano na Teknolojia ya
Habari, Jerry Silaa, akiwa katika zi-
ara hiyo, alisema ujenzi wa mradi
wa BRT awamu ya tatu ukikami-
lika, utaongeza kasi ya maendeleo
kwa wananchi wa Ukonga na ku-
punguza muda wa usafiri kutoka
saa mbili kwa magari ya kawaida
hadi dakika 45 na kwa mabasi ya
mwendo kasi dakika 30.

Msimamizi wa miradi ya ujenzi
wa BRT kutoka Wakala wa Bara-
bara Tanzania (TANROADS),
Frank Mbilinyi alisema mradi wa
BRT ulibuniwa mwaka 2004 chini
ya Halmashauri ya Jiji kwa lengo
la kupunguza msongamano wa
magari.

Kwa maoni: +255 677 020
701 Email: customerrelations@
guardian.
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THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY

IN THE RESIDENT MAGISTRATE COURT OF KIVUKONTI
(AT KINONDONTI)

CRIMINAL CASE NO: 20%13017 2024.

THE REPUBLIC
VERSUS

IBRAHIM M. MAHMOUD - - soEslEe s L sl il et FAGGUISED PERSON

& Summons to an Accused Person
(Sections 130 and 100 of the Criminal Procedure Act)

To Ibrahim M. Mahmoud of Kisarawe IT Area, Kigamboni Municipality, DSM City

WHEREAS your altendance is necessary to answer a charge of Engaging unregistered person
or firm Contrary to Section 22(4) of the Contractors Registration Act Cap. 235 of the Laws,
you are hereby required o appear in person before this Court

on the - = I «.. day
s e A ['€*(’YJ ey 2024

Herein fail not.
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GIVEN UNDER MY HAND AND THE SEAL OF THE COURT this
DNovembev~ om

day of

you

[ UM - 2024

Herein fail not.
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CRIMINAL CASE NO: ‘>®

THE REPUBLIC
VERSUS

RAJABU NASSOROQ v e s v ore e s oo e s e e v e s

Summons to an Accused Person
(Sections 130 and 100 of the Criminal Procedure Act)

To: Rajabu Nassoro of Kibada Area, Kigamboni Municipality, DSM City
WHEREAS your attendance is necessary to answer a charge of Engaging unregistered person

or [irm Contrary Lo Section 22(4) of the Contractors Registration Act Cap. 235 of the Laws,

> hereby qu((] lo appear in person before this Courl on the = =.=\=_ day

GIVEN UNDER MY HAND AND THE SEAL OF THE COURT this

Resident Mdglslm

...OF 2024.

ACCUSED PERSON

2R

day of
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HABARI KITAIFA

Mahakama ya Mafisadi yamwachia huru, jaji ashangazwa na upelelezi

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu Divisheni ya
Makosa ya Rushwa na Uhujumu
Uchumi, maarufu Mahakama
ya Mafisadi, imemwachia huru
Lucy Ndunguru baada ya kum-
wona hana hatia katika shtaka la
kusafirisha dawa za kulevya.

Hukumu hiyo imetolewa
mbele ya Jaji Sedikia Kisanya
baada ya kupitia ushahidi wa
pande zote mbili na kubaini
upande wa Jamhuri umeshind-
wa kuthibitisha kosa bila kuacha
shaka.

“Haijulikani upande wa mash-
taka ulifanya haraka kumshtaki
mshtakiwa au ilikuaje. Shauri
linaonesha upungufu katika
upelelezi, hali inayosababisha
asiyekuwa na hatia anashikiliwa
wakati aliyetenda kosa yuko
huru hajakamatwa,” alisema
Jaji Kisanya. Akisoma hukumu,
jaji huyo alisema mshtakiwa
alikamatwa Agosti 14 mwaka
2023, maeneo ya Mlandizi, wilay-
ani Kibaha akiwa na kilo 115 za
dawa za kulevya aina ya bangi.

Jaji alisema mshtakiwa alikana
mashtaka na upande wa Jamhuri
uliita mashahidi sita na vielelezo

saba. Mshtakiwa alijitetea mwe-
nyewe na kuita shahidi mmoja.

Jaji Kisanya alisema katika
utetezi wake, mshtakiwa alidai
dawa za kulevya zilikutwa katika
chumba cha kaka yake.

Alisema hoja kubwa ni kama
ushahidi umethibitisha shtaka
dhidi ya mshtakiwa bila kuacha
shaka yoyote.

Ilidaiwa katika ushahidi kwam-
ba Agosti 14, 2023, polisi wali-
fanya upekuzi katika nyumba
anamoishi mshtakiwa na kaka
yake maeneo ya Mlandizi na ku-
kamata magunia manne ya dawa
za kulevya aina ya bangi katika
chumba ambacho mshtakiwa
anadai cha kaka yake .

“Jamhuri  walipaswa kuleta
ushahidi kuonesha mshtakiwa
alihusika lakini katika ushahidi
hata mpelelezi hakueleza cho-
chote kuhusu chumba kilicho-
kutwa na dawa za kulevya kama
cha mshtakiwa.

“Ushahidi wa shahidi wa pili
upande wa mashtaka unaungwa
mkono na shahidi huru na shahi-
di wa pili wa upande wa utetezi
ambao walidai mifuko minne
ya dawa ilikutwa katika chumba
ambacho mshtakiwa aliwaam-
bia cha kaka yake,” alisema Jaji

Kisanya.

Alisema kujua umiliki wa
chumba kilichokutwa na dawa
za kulevya kulikuwa muhimu na
hakuna ushahidi mwingine uli-
otolewa. “Sioni sababu za msingi
za kutupilia mbali utetezi wa
mshtakiwa aliotoa tangu mwan-
zo kwamba chumba anakimiliki
kaka yake.

“Katika shauri hili ushahidi
pekee uliomhusisha mshtakiwa
na dawa za kulevya ni ushahidi
wa shahidi wa pili ambaye alidai
mshtakiwa alikuwa na funguo za
chumba na alifungua chumba
hicho. “Ushahidi huo unapin-
gana na ushahidi wa mashahidi
wengine waliodai chumba kili-
fungwa na kilifunguliwa kwa
kuvunja kufuli, shahidi alitumia
jembe kuvunja kufuli.

“Hata mpelelezi ambaye ni
shahidi wa sita alidai mlango
ulivunjwa, mkanganyiko huo wa
mashahidi unaleta shaka kuhu-
siana na ushahidi wa shahidi wa
pili,” alisema.

Alisema kama mshtakiwa
hakuwa na funguo za chumba,
kuna uwezekano kaka yake ana-
tumia chumba hicho na kuhifa-
dhi dawa. Jaji Kisanya alisema
kuna shaka ambayo ilitakiwa

(thman; Mifumo bora ya sheria, Sera ni muhimu Kiwa uchumi wa soko huria

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MAKAMU wa Kwanza wa Rais
wa Zanzibar, Othman Masoud
Othman kuwa ili kuingia katika
uchumi wa soko huria, kuna-
hitajika mifumo, sheria na sera
zilizo bora katika nchi.

Alitoa kauli hiyo jana wakati
wa mkutano wa nne wa taasisi
ya Wakfu wa Maalim Seif Sharif
uliofanyika Mji wa Zanzibar, ak-
isisitiza kuwa kuweka mifumo,
sheria na sera bora kutawavu-
tia wenye mitaji, uzalishaji na
uwezo wa kulitumia soko hilo
huria.

Alisema  jambo  lingine
muhimu linalohitajika ni uon-
gozi bora ambao utakuwa na
maono ya kutunga sera, sheria
sahihi na kuweka miundom-
binu bora ya usimamizi wa sera
na sheria za nchi.

Makamu wa Rais aliisema
lazima kuwapo na utendaji we-
nye ufanisi kwa sababu bila ya
hayo si rahisi kulitumia soko
huria pamoja na teknolojia sa-
hihi katika uzalishaji na udhibiti
wa ubora inahitajika.

“Tunaweza katika nchi tu-
kawa na kila kitu ikiwamo ardhi
ya kutosha. Ninaamini Tan-
zania ni miongoni mwa nchi
zinazoongoza barani Afrika na
pengine duniani kwa kuwa na
ardhi ya nzuri ya uzalishaji, lak-
ini kikwazo ni teknolojia sahihi
ya kuzalisha,” alisema Othman.

Mjumbe wa Kamati Kuu ya
CCM Taifa, Muhammed Aboud
alisema Maalim Seif alisimama
na watu nchini na duniani ka-

tika kusimamamia haki, uadilifu,
umoja na maendeleo.

Alisema mada zitakazowasil-
ishwa ni muhimu kwa Zanzibar
kwa sababu suala la demokrasia,
uchumi na ajira ni muhimu ka-
tika nchi hasa katika wakati huu
wa kuelekea Uchaguzi Mkuu.

Alisema Zanzibar itafanikiwa
iwapo wananchi wataimarisha
umoja wao katika jambo ambalo

ni msingi wa maendeleo na ma-
fanikio ni umoja wa wazanzibari.
Aliyekuwa Katibu Mkuu wa
Chama cha ACT Wazalndo,
Nassor Ahmed Mazrui alisema
demokrasia ina nafasi kubwa
katika maendeleo ya kiuchumi,
ambao dunia nzima ina taharuki
katika kuona demokrasia ina na-
fasi kubwa katika maendeleo ya
kiuchumi na kuzalisha ajira.

kuondolewa. Kulitakiwa kuwapo
ushahidi wa kuonesha mshtakiwa
alikuwa anajua kuwapo kwa dawa
hizo za kulevya.

“Kesi dhidi ya mshtakiwa ni
dhaifu, ushahidi haukuonesha ali-
kuwa na ufahamu wa hizo dawa,
haijulikani upande wa mashtaka
walikuwa na haraka ya kumshtaki
mshtakiwa au ilikuwaje.

“Jamhuri haikuthibitisha mash-
taka dhidi ya mshtakiwa, shauri
linaonesha upungufu katika
upelelezi. Hii inasababisha asi-
yekuwa na hatia anashikiliwa na

aliyetenda kosa anakuwa huru.
Hajakamatwa.

“Ni muhimu kupeleleza
mashauri vizuri kuepuka haki
kutotendeka, hasa haya mashauri
ambayo hayana dhamana.

“Mahakama inamwachia huru
Lucy. Hana hatia! Kielelezo cha
dawa za kulevya ziteketezwe na
wakati wa utekelezaji ukisubiriwa,
kielelezo kiwe mikononi mwa
polisi,” alisema.

Kwa maoni: +255 677 020
701 Email: customerrelations@
guardian.
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Herein fail not.
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THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY

IN THE RESIDENT MAGISTRATE COURT OF KIVUKONI

CRIMINAL CASE NO: =

(AT KINO.

THE REPUBLIC
VERSUS

RIZWAN ESMAIL MOHAMED 1+ e cir o ves fsee e e

Summons to an Accused Person
(Sections 130 and 100 of the Criminal Procedure Act)

O Rizwan Ismacl of Plot No. 981, Msasani Area, Kinondoni Municipalily, DSM City
WHEREAS your allendance is necessary to answer a charge of Engaging unregistered person

or firm Contrary to Section 22(4) of the Contractors Registration Act Cap. 235 of the Laws,

chy required lo appear in person before this Court on the - -
GIVEN UNDER MY HAND AND THE SEAL OF THE COURT this ......:

-

Resident Magistrate

CR FORM NO.7

& s ACCUSED PERSON

. day

22

day of

N ovembrte—so

Q
ALEXANDER L. KIMARIO - % e

WHEREAS your attendance is necessary to answer
or firm Contrary to Section 22(4) of the Contractors Registration Act Cap. 235 of the Laws,

/
'Resident MagistrateRESIDE!

CR FORM NO. 7

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

JUDICIARY
IN THE RESIDENT MAGISTRATE COURT OF KIVUKONI
(AT KINONDONTI)
CRIMINAL CASE NO: = = = = = ...OF 2024.

THE REPUBLIC
VERSUS
3 w w ... ACCUSED PERSON

Summons to an Accused Person
(Sections 130 and 100 of the Criminal Procedure Act)

Alexander Kimario of Temboni Street, Kimara Area, Ubungo Municipality

a charge of Engaging unregistered person

you are_hercby required to appear in person before this Court on the = A day
JRS 5 =

Herein fail not.

GIVEN UNDER-MY-HAND AND THE SEAL OF THE COURT this Qg day of

KintGNDON
DAF

182958

DSM City

- 2024

Herein fail not.
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THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

JUDICIARY
IN THE RESIDENT MAGISTRATE COURT OF KIVUKONT
(AT KINONDONI)
CRIMINAL CASE NO: = = = = = _OF 2024.

THE REPUBLIC

VERSUS
STRATON RICHARD MAKUNDI---%QF.ZLg

Summons to an Accused Person
(Sections 130 and 100 of the Criminal Procedure Act)

To: Straton Richard Makundi of Plot No. 47, Mikocheni Area, Kinondoni Municipality,

WHEREAS your attendance is necessary to answer a charge of Engaging unregistered person
or firm Contrary to Section 22(4) of the Contractors Registration Act Cap. 235 of the Laws,

you are hereby required to appear in person before this Court on the - ( .. day

GIVEN UNDER MY HAND AND THE SEAL OF THE COURT this .. 'Q

Resident MagistratesiDE!

CR FORM NO. 7

“.™ ... ACCUSED PERSON

KidON
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Jeshi la Polisi
lapiga marufuku
wanafunzi kupanda
bodaboda

Na Tumaini Mafie, ARUSHA

JESHI |a Polisi Mkoa wa Arusha
limewapiga marufuku madereva boda-
boda kusafirisha wanafunzi pamoja na
kuwataka wamiliki wa shule kuacha
kusafirisha wanafunzi na walimu wa
jinsia moja katika gari, badala yake
kuwepo na jinsia tofauti.

Mkuu wa Kituo cha Polisi Murieti,
ASP Chate alitoa onyo hilo wakati
wa hafla ya kuwapongeza wahitimu
wa darasa la saba, awali na msingi
waliofanya vizuri katika mitihani yao
katika Shule ya Socrates.

ASP Chande alimwakilisha OCD
Wilaya ya Arusha Mrakibu Mwandami-
zi wa Polisi, Georgina Matagi.

Alisema jukumu la jeshi hilo ni
kuendelea kutoa elimu pamoja na Kku-
wafundisha adabu wanaokiuka sheria.

“Ni marufuku bodaboda kusafirisha
wanafunzi wa shule na tutambue tu
usafiri huu siyo salama hasa unapobe-
ba watoto wengi kwa wakati mmoja,
unakuta bodaboda zinazungukia kila
nyumba kukusanya watoto na ku-
wapeleka shuleni jambo ambalo hata
wazazi wanaofanya hivyo hawajui
thamani ya watoto wao" alisema na
kuongeza:

Alitolea mfano wa kesi ya ubakaji
iliyopelekwa katika kituo hicho na
kulipofanyika uchunguzi ilibainika
kuwa usafiri uliotumika, katika gari
hilo la wanafunzi halikuwa na mwal-
imu wa kike,”. alisema

Mkuu wa Dawati la Jinsia na Watoto
Murieti, Ngolo Matugolo alitoa rai kwa
wazazi na walezi kuwalinda watoto
wao msimu huu wa likizo, sikukuu za
mwisho wa mwaka na wasiruhusu
wageni hasa watu wazima kulala na
watoto wanapokuwa wametembelea
nyumbani kwa ajili ya likizo.

“Nitoe wito kwa wazazi na walezi
sote tunafahamu huu ni mwisho wa
mwaka ni dhahiri kuwa tunatembelewa
na ndugu jamaa na marafiki, niwaombe
tu msimwamini mtu hata kuacha wa-
toto walale nao chumba kimoja.

MwenyeKkiti wa Bodi ya Shule, Joyce
Msofe pamoja na mmoja wa wazazi
wakizungumzia suala la ukatili katika
jamii waliwataka wazazi na walezi
kuacha kukumbatia watoto wao na
kuwasahau wa wengine jambo ambalo
[imekuwa changamoto kuweza kureke-
bisha maadili katika Jamii.

Hata hivyo akieleza ugumu na
mafanikio ya utekelezaji wa mtaala
mpya, Mwalimu Mkuu wa Shule ya So-
crates, Wycliffe Rioba alieleza namna
ambavyo walipata shida kutekeleza
mtaala kutokana na mfumo waliozoea
wanafunzi ambapo kwa sasa wame-
fanikiwa kwa kiasi kikubwa kutekeleza
mtaala huo.

Alisema Shule ya Awali Socrates
huamini kufanya mahafali baada ya
matokeo ya mitihani ya taifa ya darasa
la saba kwa lengo la kuwapongeza
wahitimu na kuwapa nasaha za kuanza
hatua mpya ya elimu ya sekondari am-
bapo wahitimu nane walitunukiwa vy-
eti vya elimu ya msingi, huku zaidi ya
wanafunzi 70 wa awali wakitunukiwa
vyeti vya kuingia darasa la kwanza.

~Jela miaka 30 kwa kumwingilia Kinyume
 cha maumbile mwanamume mwenzake

Na Mwandishi Wetu,
SIHA

AHAKAMA ya

Wilaya ya Siha,

mkoani Kilimanja-

ro, imemhukumu

mkazi wa Majengo Sanya Juu,

Wilson Mollel (29), kwenda

jela miaka 30 kwa kosa la ku-

muingilia kinyume na maum-

bile, mwanaume mmoja (jina

limehifadhiwa) (45), ambaye
walikuwa wakiishi wote.

Hukumu hiyo ilitolewa

mwishoni mwa wiki na

Hakimu Mkazi Mwandamizi

wa Mahakama hiyo, Elibahati

Petro.

Mwendesha Mashitaka wa
Serikali, Kurwa Mungo, alidai
kuwa tukio hilo lilitokea Junu-
ari mwaka huu katika eneo la
Majengo, majira ya jioni.

Kesi hiyo ilikuwa na masha-
hidi sita akiwamo mwathiri-
ka, daktari pamoja na Mwe-
cha Sanya Juu.

Kurwa alidai kuwa siku ya
tukio, mshitakiwa waliondo-
ka na rafiki yake na kwenda
kupata kinywaji cha pombe
katika moja ya baa iliyopo
eneo hilo.

Alidai walikunywa na kule-

wa, kwamba
mshitakiwa
baada ya
kuona rafiki
yake ame-
lewa alim-
chukua na
kurudi naye
wanapoishi.

Kurwa al-
idai baada
ya hapo
mshitakiwa
alifunga
mlango
na kuanza
kumlawiti
mwenzake,

Kurwa alidai
kuwa siku
ya tukio,
mshitakiwa
waliondoka
na rafiki
yake na
kwenda
kupata
Kinywaji cha
pombe ka-
tikamojaya
baailiyopo
eneo hilo.

baada ya kufanya kitendo
hicho na pombe ilipoisha
kichwani alikuta amefanyiwa
kitendo hicho na kuamua ku-
toa taarifa kwenye vyombo
vya sheria.

Kurwa alisema kitendo hi-
cho ni kinyume Kifungo cha
154 (1) (@) cha Kanuni ya Ad-
habu 16 iliyofanyiwa marejeo
2022, na kwamba kesi hiyo ya
namba 1414/2024.

Wakati wa kutoa huku-
mu hiyo Hakimu Elibahati
alisema ili iwe fundisho kwa
watu wenye tabia kama hizo
alimuhukumu kwenda jela
miaka 30.

<

Baadhi ya wafanyabiashara ya madini wakibadilishana mawazo kwenye mnada wa madini ya vito ulioandal-
iwa na Wizara ya Madini ambapo gramu 184.06 za thamani ya Sh.bilioni 3.1 ziliuzwa mji mdogo wa Mirerani
wilayani Simanjiro mkoani Manyara, juzi. PICHA: GIFT THADEY

Wahitimu chuo kikuu tumieni utafiti kutatua changamoto

Na Allan Isack, ARUSHA

NAIBU Waziri wa Fedha,
Hamad Chande amewataka
wanafunzi waliohitimu ka-
tika Chuo cha Uhasibu Aru-
sha (IAA), kutumia matokeo
ya utafiti waliofanya kutatua
changamoto zinazoikabi-
li jamii badala ya kuzifungia
kabatini.

Alisema hayo juzi jijini
Arusha alipomwakilisha Wa-
ziri wa Fedha, Dk. Mwigulu
Nchemba wakati wa mahafali
ya 26 1AA.

“Katika kukamilisha safari
yenu ya masomo baadhi yenu
mmefanya utafiti na wengine
tasnifu zenu zimechapishwa
kwenye machapisho mbal-
imbali ndani na nje ya nchi
kama takwa la chuo kwa ajili
ya kukamilisha mabhitaji ya
kuhitimu ngazi husika,” alise-
ma.

Aliongeza: “Tumieni ma-

tokeo ya utafiti wenu kui-
saidia jamii kukabiliana na
changamoto kwenye maeneo
mliyobaini endapo mtabaki
na matokeo ya utafiti huo
mtakuwa hamjawasaidia Wa-
tanzania”.

Licha ya kuagiza kuwa
tafiti hizo zisiishie kwenye
kabati, maktaba na kwenye
machapisho baada ya kuhit-
imu, amewataka wahusika
kushirikiana na jamii kuhusi-
ana na matokeo ya utafiti huo
ili zitumike kuleta mabadiliko
chanya na kuongeza tija kwe-
nye shughuli za kiuchumi na
kijamii.

Pia, alisema serikali imetoa
zaidi ya Sh.bilioni 40 kwa
ajili ya ujenzi, ukarabati wa
miundombinu ya elimu, ku-
waendeleza walimu kielimu,
kuanzisha mitaala mipya na
kuhuisha iliyoko ili iendane
na mahitaji ya jamii na soko
la ajira.

Aidha, alisema serikali
chini ya uongozi wa Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kupitia
mradi wa Elimu ya Juu kwa
Mageuzi ya Kiuchumi (HEET),
imetoa Sh.bilioni 40 kwa ajili
ya utekelezaji wa miradi ya
elimu chuoni hapo.

Mkuu wa Chuo cha IAA,
Prof.Eliamani Sedoyeka,
alisema  wahitimu 5,854
wamehitimu na kati yao wa-
naume ni 3,601 na wanawake
ni 2,253 ambao wametunuki-
wa astashahada, stashahada,
shahada na shahada za uza-
mili katika fani mbalimbali.

Alisema wataendelea ku-
fanya utafiti mbalimbali kwa
lengo kufahamu mabhitaji
halisi ya Watanzania na kutoa
ushauri wa kitaalamu kwa
mtu mmoja mmoja, taasisi
na mashirika katika sekta ya
Umma na binafsi.

Aidha alisema kwenye ma-
hafali hayo, IAA kwa mara ya

kwanza wamefanikiwa kutoa
wahitimu wa kwanza katika
kozi tatu ambazo ni shahada
ya usalama wa mtandao,
shahada ya uanagenzi ka-
tika usimamizi wa utalii na
ukarimu na shahada katika
menejimenti ya maktaba na
taarifa.

Vilevile, alisema dhamira
ya chuo hicho ni kuendelea
kuanzisha mitaala inayokidhi
mabhitaji ya soko la ajira na
kuwawezesha kukabiliana na
changamoto za mabadiliko ya
sayansi na teknolojia.

Mwenyekiti wa Baraza
la Uongozi IAA, Dk. Mwa-
mini Tulli, aliishukuru seri-
kali kupitia Wizara ya Fedha,
taasisi, mashirika na wadau
mbalimbali kwa michango
yao ambayo imekiwezesha
chuo hicho kutekeleza maju-
kumu yake ya msingi ya kutoa
mafunzo, kufanya utafiti na
ushauri.
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Waziti: Ucheleweshaji kesi za ardhi pasua kichwa

Na Ada Ouko, MUSOMA

AIBU Waziri wa

Katiba na Sheria,

Jumanne Sagini

amesema uende-
shaji wa kesi za migogoro ya
ardhi bado ni tatizo nchini
kutokana na  kuchukua
muda mrefu wa kuanzia
miaka minne na zaidi bila
kutolewa maamuzi.

Kutokana na hali hiyo,
Sagini amebainisha mpango
wa serikali kupitia wizara
hiyo kuhakikisha wanapun-
guza muda wa uendeshaji
wa mashauri hayo ili kutoa
nafasi kwa watu kupata haki
zao kwa wakati na kuende-
lea na mambo mengine.
Sagini alibainisha hayo

juzi  wakati  akizindua
Kampeni ya Msaada wa
Kisheria ‘Mama Samia Legal
Aid Campaign’ iliyofanyika
katika Manispaa ya Musoma
mkoani Mara.

“Sasa kama mashauri lenga kuongeza
ya ardhi yanaenda miaka uelewa wa masu-
mitatu, mpaka minne au .. ala ya sheria
zaidi tofauti na mashauri ~ “Msimamizi  kwa jamii husu-
ya jinai yenyewe yanaka- Rap_as_m!l sani haki za wa-
milika kwa miezi sita, ufikiri nawake, watoto,

X > yeye ndiye

kuna haja ya kuharaki- mmiliki wa sambamba  na
sha natumepata waziri mali, ndiyo hilo kuimari-
mpya tutamshirikisha maanatume- sha huduma ya
hili na mwenzie wa ar- letamsaada  yshauri wa kishe-
dhi ili jambo lifanyiwe WA I_('lghlerla ria kwa waathiri-
maamuzi haraka,” alise- jn::‘r:l;g EWe  ka wa ukatili wa
ma Sagini. Kuhusu tara- paya " alise-  kijinsia.

tibu za mirathi, Sagini ma Sagini. Awali  Kaimu

alisema hakuna ubaguzi
kati ya mwanamke na
mwanamume katika ku-
miliki mali na kuwa watoto
wana haki hiyo pia, kwa mu-
jibu wa utaratibu unaowek-
wa na mahakama.

“Msimamizi hapaswi ku-
fikiri yeye ndiye mmiliki wa
mali, ndiyo maana tumeleta
msaada wa kisheria jamii
ielewe mambo haya,” alise-
ma Sagini.

Alisema kampeni hiyo ina-

Mkuu wa Mkoa
wa Mara, Alphan
Haule, alisema
kutokuwepo kwa baraza la
ardhi wilayani Rorya pamoja
na sintofahamu ya umi-
liki wa mali za marehemu
eneo la mirathi kati ya ukoo
au watoto na wajane lime-
kuwa tatizo katika maeneo
hayo na kuwa kutokana na
ufafanuzi uliotolewa wana-
tarajia kulimaliza.
Mwakilishi wa Mwenyekiti

wa Kamati ya Utawala Kat-
iba na Sheria, Boniphace
Nyangindu alisema kampeni
hiyo inafanyika nchi nzima
ambapo tayari imefanyika
katika mikoa ya Dodoma,
Manyara, Shinyanga, Ruvu-
ma, Simiyu, Singida, Njombe,
Iringa, Songwe na sasa Mara.

“Mpaka sasa zaidi ya wa-
nanchi laki laki nne wame-
pata huduma. Hii ni jitthada
kubwa inayofanywa na seri-
kali, pamoja na majukumu
mengine ya bunge, huduma
hii ni sehemu ya wajibu wetu
kwa umma wa Watanzania”
alisema.

Kauli mbiu ya kampeni
hiyo ni msaada wa kisheria
kwa haki, usawa, amani na
maendeleo ililenga kutetea
haki za wananchi wanyonge
na kupinga vitendo vya
uvunjifu wa haki ambako
kwa Mara inatarajiwa kumal-
izika Desemba, 20 mwaka
huu

Mkuu wa Kitengo cha Elimu kwa Umma kutoka Kikosi cha Usalama Barabarani Makao Makuu (ACP), Michael
Stephen, akitoa elimu ya kuzingatia sheria za usalama barabarani kwa Maofisa usafirishaji Manispaa ya
Shinyanga ili kudhibiti ajali hasa kuelekea mwisho wa mwaka. PICHA:MARCO MADUHU.

Bodaboda waonywa uvunjaji sheria mwisho wa mwaka

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

MKUU wa Kitengo cha
Elimu ya Usalama Barabara-
ni Nchini, Kamishna Msaidizi
wa Polisi (ASP), Michael Ste-
phen amewaonya madereva
wa pikipiki juu ya ukiukwaji
wa sheria za usalama bara-
barani kuelekea mwishoni
mwa mwaka.

ASP  Stephen alibaini-
sha hayo juzi wakati akitoa
elimu ya kuzingatia sheria

za usalama barabarani kwa
bodaboda mkoani Shinyan-
ga, iliyolenga kudhibiti ajali
ambazo zimekuwa zikitokea
kuelekea mwisho wa mwaka
na mwaka mpya.

Alisema Jeshi la Polisi lina-
tambua umuhimu wa boda-
boda na elimu wanazowapa-
tia mara kwa mara zinalenga
kuwakumbusha juu ya kutii
na kuzingatia sheria za usala-
ma barabarani kudhibiti ajali
zisizo za lazima zitokanazo
na uzembe wa dereva.

Alitaja mambo ambayo
madereva hao wanapaswa
kuzingatia kuwa ni pamoja
na kuvaa kofia ngumu, ku-
toendesha mwendokasi, ku-
tozidisha abiria, kuchukua
tahadhari wakati wa kupis-
hana barabarani, kuvaa
sare, kuwa na leseni pamoja
na vyombo vyao kuvikatia
bima.

Kaimu Mkuu wa Kikosi cha
Usalama Barabarani Mkoa
wa Shinyanga, SP Methew
Ntakije, alisema bodaboda

wamekuwa na utaratibu wa
kuweka kofia ngumu chini
ya miguu badala ya kuzivaa
kichwani na kueleza kuwa
watakaoendelea  kufanya
hivyo watachukuliwa hatua
za Kisheria.

Mkuu wa Polisi Jamii Mkoa
wa Shinyanga (ACP), Frater-
ine Tesha, aliwataka boda-
boda hao kushirikiana kika-
milifu na polisi kata kuripoti
vitendo vya uhalifu na wa-
halifu kwani wanakuwa nao
mitaani.

‘Drones’ kutumika
kudhibiti uvuvi
haramu

Na Mwandishi Wetu, M\WANZA

MKURUGENZI wa Uvuvi nchini, Prof.
Mohamed Sheikh amesema serikali
kupitia Wizara ya Mifungo na Uvuvi
wanatarajia kuanza kufanya doria kwa
kutumia ndege zisizo na rubani ili ku-
weka usalama wa viumbe katika maji.

Prof. Mohammed alibainisha hayo
kupokea maoni ya kuboresha kanuni za
UVUVI pamoja na wadau wa sekta hiyo.

Alisema serikali imedhamiria kui-
marisha uchumi wa bluu utakaokuwa
na tija kwa mwananchi na taifa kwa
ujumla, hivyo itahakikisha inadhibiti
uvuvi haramu kwa kushirikiana na
wadau.

“Tunaanzia na ndege tano na kwa
Ziwa Victoria tutakuwa nazo mbili
na hili zoezi litaanza mwaka ujao wa
fedha, hatua hii itasaidia kutokomeza
uvuvi haramu na kuwa na uhakika wa
usalama wa viumbe maji,” alisema Prof.
Mohamed

Aidha alisema sekta hiyo bado
inachangia asilimia 1.8 katika pato
la taifa kiwango ambacho ni kidogo
kulinganisha na ukubwa wa uchumi
utokanao na sekta hiyo, hivyo kutaja
mkakati uliopo sasa kuwa ni kuhakiki-
sha maboresho yenye tija yanafanyika.

Alisema maboresho hayo yanalenga
kuvutia zaidi wawekezaji kutoka ndani
na nje ya nchi, hasa baada ya kuwa na
uhakika wa mazingira mazuri na wingi
wa rasilimali zilizopo.

“Tumekuwa na utaratibu wa
kuyafunga maziwa kwa muda hasa
katika shughuli za uvuvi wa dagaa,
tumeona namna zoezi hili lilivyokuwa
na tija wanaporudi kuvua upatikanaji
unakuwa wa kiwango kikubwa na soko
l[inakuwa zuri,” alisema Prof. Moham-
med.

Wakati huohuo, imeelezwa kuwa ku-
panda kwa bei ya samaki katika mikoa
va Kanda ya Ziwa imezidi kushamiri,
huku uvuvi haramu ukitajwa kuwa
sababu kutokana na kuvuliwa kwa
samaki wasiokuwa na sifa.

Samaki ambaye alikuwa akinunuliwa
kwa Sh.3,000 hadi Sh.5,000 kwa sasa
anauzwa kati ya Sh.10,000 hadi 15,000.

Njia mbalimbali za kudhibiti uvuvi
haramu ikiwemo doria za askari,
kuchoma nyavu na kukamatwa kwa
mitumbi na wavuvi haramu zimeanza
kutumia kuanzia miaka ya nyuma bila
mafanikio.

Utafiti uliofanywa na Shirika la
Utafiti wa Mazingira la ACCORD Tan-
zania, mwaka 2021 ulibainisha kuwa
ifikapo mwaka 2048 kutakuwapo na
upungufu mkubwa wa samaki katika
Ziwa Victoria, kutokana na uzalishaji
samaki nchini kushuka kwa asilimia
zaidi ya 50, kutoka tani 400,000 hadi
tani 200,000, katika kipindi cha miaka
mitatu iliyopita.

Aidha utafiti huo haukupishana
zaidi na ule uliofanywa na Taasisi ya
Uvuvi Ziwa Victoria (LVFO) mwaka
2005, ukieleza kuwa miaka 40 iliyopita
mpaka kufikia mwaka huo aina 200 za
samaki katika ziwa hilo wametoweka,
huku sababu kubwa ikitajwa kuwa ni
uvuvi haramu na uharibifu mkubwa wa
mazingira.
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LONDON, England

ATAIFA ya Afrika yanaweza

yasiwe vinara katika ngazi ya

kimataifa, lakini kwa muda

mrefu yametoa wanasoka ma-
tata na bora zaidi duniani.

Unabhitaji tu kutupia jicho lako nyuma
katika miongo miwili iliyopita kwenye
Ligi Kuu England ili kuona mastaa wa Af-
rika waalivyotamba katika daraja la hadhi
ya juu zaidi duniani, huku nyota kama
Didier Drogba, Yaya Toure na Michael Es-
sien wakiwa na watazamaji wengi mno.

Hata hivyo, baadhi ya vipaji vi

kubwa zaidi barani Afrika bado
vinafanya biashara yao katika

ngazi ya juu, huku kizazi kipya

nacho kikiibuka kwa kasi.

Hapa tunawaangalia wanasoka 10 bora
kutoka Afrika wanaotamba kwa sasa Ul-
aya...

10. Victor Boniface

Victor Boniface alikuwa sehemu
muhimu ya ushindi wa Bayer Leverkus-
en wa Ligi Kuu Ujerumani, Bundesliga,
msimu wa 2023/24. Raia huyo wa Nigeria
alifunga mabao ya kufurahisha mapema
katika kampeni ya Die Werkself hao, in-
gawa majeraha yalipunguza ufanisi wake.

Mshambuliaji huyo wa kati amethibiti-
sha kuwa ni mabhiri sana kutoka Union
Saint-Gilloise ya Ubelgiji na tayari ana-
fanya vema kwenye kwa uwezo wake
mkubwa. Boniface ni jinamizi la beki an-
apokuwa fiti.

INAFiFy
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9. Edmond Tapsoba

Kipaji kingine cha Afrika kinachotamba
pale Bayer Leverkusen. Huyu ni mchezaji
wa Kimataifa wa Burkina Faso, Edmond
Tapsoba akipanga safu yao ya ulinzi kwe-
nye upande mwingine wa uwanja. Waki-
wa wameunda sehemu ya mabeki watatu
wa kati chini ya Xabi Alonso, Tapsoba pia
alikuwa muhimu katika ushindi wa kwan-
za wa Leverkusen wa Bundesliga.

Nguvu, mbio na stamini ya Tapsoba ka-
tika kukaba humfanya kuwa mtu mgumu
kukabiliana naye.

8. Mohammed Kudus

West Ham United ilipambana na baa-
dhi ya vigogo wa Ulaya kuinasa saini ya
Mohammed Kudus mwaka 2023, huku
fowadi huyo wa zamani wa Ajax akiwa
amevutia macho ndani na Ulaya kutoka
pale Amsterdam.

Kudus haraka haraka amekuwa akip-
endwa na mashabiki wa West Ham kwa
mchanganyiko wake wa umaridadi, ngu-
vu na upigaji mpira safi, akifunga mabao
14 katika msimu wake wa kwanza pale
London. Bado kuna mengi zaidi kutoka
kwa raia huyo wa Ghana.

7. Andre Onana

Msimu wa kwanza wa Andre Onana
pale Manchester United ulikuwa mgumu
sana. Hata hivyo, mchezaji huyo wa Ki-
mataifa wa Cameroon alianza kuonesha
thamani yake ya pauni milioni 47.2 am-
bayo ‘Mashetani Wekundu’ walilipa kwa
Inter Milan.

Msimu wa 2024/25 umemshuhudia
Onana akizidi kujiamini na ndiye mlinda

mlango hodari zaidi Ulaya kutoka barani
Afrika wakati wa kampeni ya sasa.

6. Nicolas Jackson

Nicolas Jackson ambaye alishutumiwa
sana amebadilisha sifa yake msmimu wa
2024/25. Baada ya kuhusishwa na mako-
sa mengi katika kampeni yake ya kwanza
pale Chelsea, mshambuliaji huyo wa Sen-
egal alifanya kazi kwa bidii kurekebisha
makosa yake msimu wa majira ya joto na
akarudi mchezaji tofauti.

5. Serhou Guirassy

Nafasi ya kwanza ya Serhou Guirassy
katika soka la Ujerumani haikuwa maal-
um. Alifunga mara tisa katika mechi 45
akiwa na Koln kabla ya kurejea Ufaransa.
Lakini Stuttgart ilimchukua mchezaji
huyo wa Kimataifa wa Guinea msimu wa
2023/24 na ilionesha nyongeza ya mab-
adiliko.

Guirassy alifunga mabao 30 katika
michezo 30 wakati Stuttgart ilipomaliza
kama washindi wa pili wa Bundesliga na
kufuzu Ligi ya Mabingwa Ulaya, na kum-
fanya mshambuliaji huyo wa kati kusa-
jiliwa na Borussia Dortmund.

4. Ademola Lookman

Ademola Lookman ndiye mchezaji
pekee kutoka bara la Afrika kuteuliwa
kuwania tuzo ya Ballon d’'Or 2024. Hiyo
ilitokana na ushujaa wake katika fain-
ali ya Ligi ya Europa 2023/24, akiifungia
Atalanta hat-trick ya kuvutia dhidi ya Lev-
erkusen.

Kumaliza kwa heshima katika nafasi ya
14 kunaonesha hatua ambazo Mnigeria
huyo amechukua tangu mara kadhaa bila

mafanikio akiwa na klabu tofauti vya Eng-
land.
3. Achraf Hakimi
Achraf Hakimi si tu beki mwenye kipaji
zaidi kutoka bara la Afrika, ni miongoni
mwa mabeki bora wa kulia katika soka du-
niani. Raia huyo wa Morocco, ambaye ali-
— kuwa akivutia macho katika mbio za

)~ taifa lake hadi nusu fainali ya Kombe

Yb

~ " la Dunia 2022, alingara huko Dort-

( © mund kabla ya kuhamia Inter mnamo
2020.

2. Victor Osimhen

Mwanasoka Bora wa Afrika wa 2023, Vic-
tor Osimhen alijitengenezea sifa ya kuwa
mmoja wa washambuliaji wazuri zaidi
duniani wakati alipokuwa na Napoli. Lak-
ini mzozo wake na klabu hiyo umemfanya
kupelekwa kwa mkopo Galatasaray kwa
kampeni ya 2024/25.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Nige-
ria ameanza kwa kasi ya ufungaji mabao
mjini Istanbul. Iwapo atapata hatua yake
inayofuata, Osimhen anaweza kushindana
vema na Erling muongo mmoja ujao.

1. Mohamed Salah

Hakuwezi kuwa na mjadala kuhusu kip-
aji kikubwa zaidi kutoka barani Afrika kwa
sasa ambacho ni Mohamed Salah.

Akiwa mmoja wa washambuliaji hatari
zaidi katika miaka nane iliyopita, mshindi
huyo na Mwanasoka Bora wa Mwaka wa
Afrika ameweka kiwango katika Klabu ya
Liverpool na kuonesha dalili chache za ku-
punguza kasi katika siku za usoni.

ISIKUPITE

KATIKA hatua kama hii msimu
uliopita, Arsenal ilikuwa na
pointi 36, nafasi ya pili, huku
msimu uliopita kabla ya huo
wakiwa wamekaa Kileleni kwa
pointi 40. Hadi sasa wamepote-
za michezo miwili pekee, idadi
sawa na misimu hiyo miwili
iliyopita, lakini sare zime-
wagharimu msimu huu kwani
inazo sita. Baada ya kushindwa
kuifunga Fulham Jumapili ya
Desemba 8, Arsenal imetoka
sare mfululizo kwenye mechi za
ligi kwa mara ya kwanza tangu
Aprili 2023, huku sare tasa
dhidi ya Everton juzi ikiwa ni
yva kwanza kwao bila goli nyum-
bani tangu Januari 2023 dhidi
ya Newcastle.
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D Extra Time

NYON, Uswisi

WAKA 2024 umekuwa wa kip-
ekee kwa mchezo wa soka hasa
katika jukwaa la kimataifa, la-
kini sasa akili yote inaelekezwa

kwenye Kombe la Dunia la FIFA la 2026.
Maandalizi ya kufuzu kwa michuano
hiyo - inayoandaliwa kwa ushirikiano wa
* nchi tatu Marekani, Canada na Mexico -ya-
naendelea katika mabara mengi kabla ya
Kombe la Dunia kufanyika majira ya kian-

gazi.

Nani atafanikiwa kuingia kwenye
kinyang’anyiro hicho chenye hadhi kubwa
zaidi bado haijajulikana, ingawa mabadi-
liko ya muundo sasa yanahakikisha timu
48 zinacheza mashindano hayo.

Macho yataelekezwa kwa mataifa
mashuhuri duniani katika mchakato wa
kufuzu.

90min hapa inakuchambulia timu 10 za
taifa zenye nguvu zaidi katika soka la ki-
mataifa kwa sasa...

10. Uruguay
Mataifa sita ya COMEBOL (Shirikisho la

AP S N I

AR W B

Soka la Amerika Kusini), yanafuzu Kombe
la Dunia la 2026 na washindi wa kwanza
wa michuano hiyo, Uruguay wapo katika
nafasi nzuri ya kupata nafasi yao.

‘La Celeste’ hao walikuwa katika kiwan-
go cha kuvutia wakati wa michuano ya
Copa America majira ya kiangazi na kufika
nusu fainali kabla ya kutolewa na Colom-
bia. Kikosi hicho cha kocha Marcelo Bielsa
kilistahimili hali mbaya baada ya mchuano
huo, lakini wakapata pointi nne katika
mechi dhidi ya Colombia na Brazil katika
kipindi cha mapumziko ya Kimataifa cha
Novemba cha kufuzu kwa Kombe la Dunia.

Kulipiza kisasi kwa Colombia kulikuja
kwa njia ya ushindi wa mabao 3-2, huku
bao la Federico Valverde likiipa sare ya bao
1-1 na Brazil na kuwaacha Uruguay wakiwa
nafasi ya pili kwenye msimamo wa kufuzu
kwa CONMEBOL.

9. Italia
Si siri kuwa Italia ilivumilia kampeni
mbaya ya Euro 2024, lakini kocha wa zam-
ani wa Napoli aliyeshinda Scudetto, Lu-
ciano Spalletti, amewasaidia Azzurri hao
kupiga hatua tangu wakati huo.

Italia haikufungwa katika msimu wa
2024/25 wa kampeni ya hatua ya makundi
ya Ligi ya Mataifa ya UEFA hadi walipopot-
eza Novemba 20 kwa Ufaransa, na kukosa
nafasi ya kwanza katika Kundi la 2 la Ligi A.

Baada ya kuzishinda Ufaransa, Ubelgiji na
Israel, Italia itaivaa Ujerumani katika robo
fainali ya Ligi ya Mataifa ya UEFA Machi
mwakani.

8. Brazil
Baada ya kampeni mbaya ya Copa Amer-
ica msimu wa majira ya joto, Brazil wanaji-
kuta katika hali nzuri tangu kurejea kwao
kwenye mechi ya kufuzu kwa Kombe la Du-
nia la CONMEBOL.

Vinicius Junior na wenzake walishindwa
kupata ushindi ugenini dhidi ya Venezuela
kabla ya kuambulia sare ya nyumbani na
Uruguay katika mapumziko ya kimataifa ya
Novemba, na kuwaacha wakiwa nafasi ya
tano kwenye kufuzu na pointi saba nyuma
ya wapinzani wao Argentina waliopo kilele-
ni.

Dorival Junior bado hajaonesha kuwa
kwenye nafasi nzuri kama kocha mkuu wa
nchi hiyo.

7. Colombia
Kupoteza kwa Uruguay na Ecuador
kumepunguza kidogo hali ya kujiamini
kwa Colombia, lakini kikosi cha Nestor
Lorenzo kilibaki katika nafasi nzuri licha
ya kushindwa Novemba.

Wakiwa wamechapwa na Argentina ka-
tika fainali ya Copa America 2024, Colom-
bia waliwachapa mabingwa hao wa dunia
katika mechi ya kufuzu ya Septemba, na
wakaendelea kwa kuwafunga Chile ma-
bao 4-0 Oktoba, mwaka huu.

Huku mchezaji wa Liverpool, Luis Diaz,
akiwa katika kiwango cha hali ya juu na
nyota wa zamani wa Real Madrid, James
Rodriguez akiwa ‘amefufuka’, Colombia
inapaswa kurahisisha njia yao ya kufuzu
kwa Kombe la Dunia.

6. Ureno
Ureno walishindwa katika michuano ya
Euro 2024 chini ya Roberto Martinez, la-
kini wamepoteza mechi nne pekee kati ya
26 zilizopita katika michuano yote huku
kikosi chenye nyota wengi kikikua vizuri
pamoja.

Cristiano Ronaldo alifunga mara kwa
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mara wakati Ureno wakijiweka sawa kupi-
tia kundi lao la Ligi ya Mataifa ya UEFA,
kwa kuzishinda Poland, Croatia na Scot-
land na kujihakikishia nafasi ya kwanza.
Watacheza na Denmark katika hatua ya
robo fainali.

Wakati Ureno ikijiandaa kuachana na
Ronaldo katika miaka michache ijayo,
mkongwe huyo amewanyamazisha wako-
soaji wake wa Euro 2024 kwa kufunga zai-
di katika mashindano ya Mataifa ya UEFA.

5. Ujerumani

Mchuano wa nyumbani uliahidi furaha
kwa mashabiki wa Ujerumani baada ya
siku kadhaa za giza chini ya kocha wa sasa
wa Barcelona, Hansi Flick, lakini Euro
2024 ilikuja mapema sana kwa Julian
Nagelsmann mwanzoni mwa mradi wake.

Ujerumani ilicheza vema msimu wa ki-
angazi na vipaji vyao vya vijana vilingara,
hata kama kuondolewa kwenye robo
fainali mikononi mwa walioibuka kuwa
mabingwa, Hispania, kulionekana kama
nafasi iliyopotea.

Hata hivyo, Ujerumani haijashindwa
tangu iliporahisishwa hadi kileleni katika

S’ primig ot DL -

kundi lao la Ligi ya Mataifa ya UEFA,
ikishinda mabao 7-0 dhidi ya Bosnia
na Herzegovina mnamo Novemba na
ikionesha uwezo wa kushambulia chini
ya Nagelsmann.

4. England

Huenda England haikushawishika ka-
bisa wakati wa kupandishwa kwao Ligi
A kwenye Ligi ya Mataifa ya UEFA, lak-
ini hatupaswi kusahau kwamba, ‘Simba
Watatu’ hao walitinga fainali ya Ulaya
msimu wa majira ya joto.

Kocha Gareth Southgate ameondoka
tangu wakati huo, na kuashiria alfajiri
mpya kwa timu ya taifa huku Thomas
Tuchel akijiandaa kuchukua jukumu la
mechi yake ya kwanza Machi mwakani.
Jambo kubwa kwao kwa sasa ni kushin-
da Kombe la Dunia 2026.

England ilionesha mwanga wa uwezo
wao wa kushambulia chini ya kocha wa
muda, Lee Carsley, lakini soka la ku-
fikiria mbele na maendeleo ya vijana
huenda yakakuzwa kwa mpangilio na
uelekevu kutokana na kuteuliwa kwa
kocha wa zamani wa Chelsea na Bayern
Munich, Tuchel.

3. Ufaransa

Ufaransa ilitajwa kuwa bora kwa
kuelekea Euro 2024, lakini iliishia nusu
fainali. Kylian Mbappe hakuwa na ki-
wango cha kuvutia nchini Ujerumani na
wachezaji wenzake hawakujiinua sana
kwenye mashindano hayo.

Didier Deschamps alidumisha nafasi
yake kama kocha mkuu kabla ya kufuzu
kwa hatua ya makundi ya Ligi ya Mataifa
ya UEFA na licha ya kuanza kwa kusuas-
ua, ‘Les Bleus” walijivuta hadi nafasi ya
kwanza.

Kikosi chenye vipaji vya hali ya juu
hurahisisha maisha kwa Deschamps,
ambaye timu yake inabakia nafasi ya pili
katika viwango vya ubora vya FIFA.

2. Hispania

Hispania ipo katika hali ya kuvutia
zaidi. Tangu Kombe la Dunia la 2022,
wamepoteza mechi nne pekee kati ya
27, na kutwaa ubingwa wa Euro 2024
chini ya Luis de la Fuente.

Kiwango chao chanya kimeendelea
katika Ligi ya Mataifa ya UEFA, huku
wakilenga kutetea taji lao. Ushindi mara
tano na sare kutoka mechi sita za hatua
ya makundi ilikuwa rekodi kali kwao Ul-
aya.

Wachezaji kama Lamine Yamal na
Nico Williams wana matumaini ya kizazi
kikubwa na La Roja watakuwa na nia ya
kuendeleza kiwango chao cha kipekee
katika Kombe la Dunia la 2026.

1. Argentina

Kunaweza kuwa na shaka kidogo juu
ya timu bora ya kimataifa ulimwenguni
jinsi mambo yanavyosimama. Mabing-
wa hawa wa dunia na washindi wa Copa
America 2024, wameshinda michuano
mitatu mikuu iliyopita waliyoshiriki,
huku kocha Lionel Scaloni akiwa kwe-
nye mhimili wa mafanikio yao ya kuvu-
tia.

Lionel Messi anaendelea kuwa kion-
gozi kwa timu hiyo, Lautaro Martinez
amekuwa mfungaji wao bora kwa sasa
katika kila mechi za kimataifa.

Walikuwa bora zaidi msimu wa majira
ya joto waliposhinda Copa America na
wanaongoza katika kufuzu Kombe la
Dunia kutoka Ukanda wa CONMEBOL,
kwa sasa wamekaa pointi tano mbele ya
Uruguay iliyo nafasi ya pili.

‘ r;ukuuj

“Nimesikitishwa kutoshinda mch-
ez0, kuna timu moja tu ambayo in-
astahili kushinda nayo ni Arsenal.
Tulitengeneza nafasi, lakini una-
paswa [kufunga] kwa umiliki wote.
Siwezi kuuliza zaidi kutoka kwa
wavulana mbali na kuweka mpira
wavuni. Tunapaswa kuwaweka
kando,” Kocha wa Arsenal, Mikel
Arteta baada ya kulazimishwa
sare tasa nyumbani juzi dhidi ya
Everton

“Baki kuwa mtulivu - ni rahisi
kusema kuliko kufanya. Kurejea
Vizuri, ni chanya sana. Inasikitisha
kuwa na watu 10 lakini tulionesha
kupambana, “ Nahodha wa Liver-
pool Virgil van Dijk, baada timu
yao kucheza pungufu kwa dakika
89 (pamoja na zile za nyongeza)
dhidi ya Fulham na kutoka sare ya
mabao 2-2 juzi.

“Tutaona kama anaweza kucheza
bila kuchukua hatari yoyote (ya
kuumia), atasafiri kwa sababu
tunadhani anaweza kupona jeraha
hilo,” Kocha wa Real Madrid, Carlo
Ancelotti, akimzungumzia Kylian
Mbappe, kuelekea mechi ya fain-
ali ya Kombe la Mabara dhidi ya Al
Ahly ya Misiri itakayopigwa Qatar
keshokutwa, Jumatano.




Nipashe

Na Adam Fungamwango

S

za kuokoa.

Hiyo ilikuwa ni dakika ya 59 na lili-
kuwa bao la tatu la Azam katika mch-
ezo huo.

IGI Kuu Tanzania Bara im-

eingia raundi ya 14, huku

baadhi ya timu zikiwa

zimebakisha mechi moja
kabla hazijamaliza mzunguko wa
kwanza.

Mpaka kufikia sasa ligi hiyo
msimu huu imekuwa na msi-
simko mkubwa, timu nyingi
zimeonekana kujidhatiti na kutoa
ushindani mkubwa.

Hali hiyo imesababisha hata
ushindani kule juu ambao siku
zote ulikuwa ni kwa Simba, Yan-
ga na Azam FC, kuongezeka ny-
ingine msimu huu kama Singida
Black Stars na Tabora United am-
bazo zimeleta chachu kubwa ka-
tika vita ya kuwania ubingwa.

Hata timu zilizo kati
nazo zimejitahidi sana \\ A

\ e

3# Bao la kichwa nje ya boksi

Katika mechi za Ligi Kuu mpaka
sasa msimu huu kuna bao la kichwa
lililofungwa nje ya boksi kitu amba-
cho si ni nadra kutokea hata ligi za
Ulaya.

Straika, Ismail Mgunda wa Mashu-
jaa FC, ndiye mchezaji pekee aliye-
funga bao kwa kichwa akiwa nje ya
eneo la mita 18 (nje ya boksi) la timu
pinzani.

Bao hilo alilifunga, Oktoba 21, mwa-
ka huu, kwenye Uwanja wa Lake Tan-
ganyika wakati timu yake ikicheza
dhidi ya KenGold na kuibuka na
ushindi wa mabao 3-0.

Ilikuwa ni kama pasi ya juu iliyo-
pigwa na Nyenyezi Juma, Mgunda
aliruka juu na mabeki wawili
W a J Y KenGold kwa lengo la
ku- taka kuumiliki, la-
kini baada ya kuona
wamemzidi maarifa,
akaamua kuupiga kich-
wa ili uende langoni kwao.
Kwa bahati mbaya sana, kipa
wa KenGold naye alikuwa ametoka
langoni kutaka kusogelea eneo la
tukio, akapishana na mpira uliok-
wenda moja kwa moja hadi wavuni.

Zaidi ya mabao 30 ya vichwa yali-
yofungwa mpaka sasa kwenye Ligi
Kuu msimu huu, ni hilo moja tu lililo-
funga nje ya boksi.

kuhakikisha zinatoa '
upinzani mkali tofauti -
na msimu uliopita, :
ndiyo maana hadi kufikia
leo hii hakuna timu yoyote
iliyopoteza mechi kwa idadi ya
mabao matano kama ilivyokuwa
msimu uliopita ambapo mwan-
zoni mwa ligi tu, timu zilikuwa
zikipigwa idadi hiyo ya mabao.
Inawezekana kabisa mzunguko
wa pili ukawa mgumu zaidi kwani
sasa kila timu itakuwa makini
zaidi, kwa zile zinazotaka kutwaa
ubingwa, kusalia Ligi Kuu, na zi-
takazojipapatua kujiondoa kwe-
nye eneo la kucheza ‘play off” na
za kuepuka kushuka daraja.
Kumekuwa na matokeo ya
| kushangaza, ambayo hayakutara-
1 jiwa na mashabiki wengi wa soka,
pia kuna matukio ambayo yamei-
fanya ligi hiyo kuendelea kuvutia.

44 Bao la uvsiku zaidi Ligi Kuu
Bara

Moja ya matokeo ya kukumbukwa
kwenye Ligi Kuu ni mechi iliyoche-
zwa, Novemba Mosi, mwaka huu,
Uwanja wa Lake Tanganyika, Kigo-
ma, Simba ikishinda bao 1-O dhidi ya
Mashujaa, ambalo lilifungwa kwenye
dakika ya saba ya nyongeza.

[ |
i 1# Mechi moja penalti mbili
Si mara nyingi sana kwenye

mechi za Ligi Kuu Tanzania Bara s, \ Straika wa Simba, * Ni bao lililokuwa likisubiriwa kwa
mwamuzi kutoa penalti mbili ! Steven Mukwala, * hamu na mashabiki wa Simba ambao
kwenye mchezo mmoja, lakini ' \ » akiwa kwenye staili mpaka wakati huo wengi walikuwa

| mpaka kufikia sasa, michezo mi- -,‘) yake anayoipenda wameshakata tamaa na kuondoka
wili imetoa mikwaju minne ya kushangilia Kila uwanjani.

* anapofunga bao. Kona iliyopigwa dakika za maje-
m m 'ﬂ m ruhi na Awesu Awesu ilimkuta Steven
. : Mukwala akiwa ameruka juu zaidi ya

mabeki wote wa Mashujaa na kuujaza

penalti.

Agosti 25, mwaka huu, Namun-
go iliyokuwa nyumbani, Uwanja
wa Majaliwa, Ruangwa mkoani

Lindi, ikicheza dhidi ya Tabora ] i . mpira huo wavuni, akiwafanya wana-
United, ilifungwa mabao 2-1, ka- : - chama na mashabiki wa Simba waki-
tika mchezo ambao ulizaa penalti iliyochezwa, Uwanja wa Azam Complex, pagawa kwa furaha.
mbili, moja kwa kila upande. Dar es Salaam, pia ilizaa penalti mbili na 2# Mechi moja, mabao
Djuma Shaaban alifunga kwa zote ziliwekwa wavuni. mawili ya kujifunga 5# Yanga kufungwa na Tabora
upande wa Namungo na Heri- Katika mchezo huo ambao Azam il- Moja kati ya matukio yali- United
tier Makambo alipachika bao kwa ishinda mabao 4-1, Azam ilipata penalti ili- yowaacha hoi  mashabiki Moja ya matokeo ya kushangaza
upande wa Tabora United. yowekwa wavuni na Feisal Salum ‘Fei Toto’, wa soka, ni mchezo mmoja kwenye Ligi Kuu hadi kufikia raundi
Oktoba 25, mechi ya Ligi Kuu f  Kengold nayo ikapata yake, Joshua Ibrahim kuwa na matukio mawili ya ya 14, ni Yanga kufungwa mabao
kati ya Azam FC dhidi ya KenGold akaikwamisha wavuni. wachezaji kujifunga wenyewe, 3-1 dhidi ya Tabora United kwenye
kitu ambacho mara nyingi ni Uwanja wa Azam Complex, Dar es Sa-
nadra sana kutokea. laam, Novemba 7, mwaka huu.
LIVERPOOL juzi ilicheza pun- llikuwa ni Desemba Mosi Pamoja na kwamba ilitoka kufung-
gufu kwa dakika 89 (ikiwa ni kwenye Uwanja wa Jamhuri wa bao 1-0 dhidi ya Azam, Novemba
pamoja na zile za nyongeza), jijini Dodoma, Azam ilipokuwa 2, mwaka huu, kwenye uwanja huo
Ikiwa na wachezaji 10 baada mgeni wa Dodoma Jiji. huo, lakini haikuamika kama Yanga
ya Andy Robertson kuoneshwa Katika mchezo huo ambao ingekwenda kupoteza mechi ya pili
kadi nyekundu dakika ya 17 Azam ilishinda mabao 3-1, beki mfululizo.
kwenye mechi dhidi ya Fulham wa timu hiyo, Yannick Ban- Si mara nyingi timu kubwa ku-
na kutoka sare ya mabao 2-2. gala, alijifunga kwenye dakika poteza mechi mbili mfululizo za Ligi
Hata hivyo ilionesha soka la ya saba akiwa katika harakati Kuu Tanzania Bara. Na pia si mara

za kuokoa, likiwa ni bao la
kwanza la Dodoma Jiji, kabla
ya Dickson Mhilu naye kuupa-
chika mpira wavuni langoni
mwao, akiwa katika harakati

nyingi kwa timu zinaoitwa au kujiita
kongwe kama Simba na Yanga, ku-
poteza mechi kwa idadi kubwa ya
mabao kwenye mchezo wa Ligi Kuu.

kuvutia na kumiliki mchezo
kwa asilimia 60, huku huu
ukiwa mwanzo wao mzuri
zaidi wa msimu tangu 2003.
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Mradi wa kilimo

kunufaisha wakullma '

5,400 mikoa mitatu

Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA

WIZARA vya Kilimo kwa kush-
irikiana na Shiriki la Trees For The
Future wameingia makubaliano ya
kuendesha mradi wa kuviwezesha
VYUO0 vya kilimo kutoa mafunzo
ambayo yatawanufaisha wakulima
5,400 kutoka mikoa mitatu.

Mikoa hiyo ni Tabora, Singida na
Mwanza kwa lengo la kuboresha
maisha yao.

Mkurugenzi wa Shirika la Tree for
the Future kwa Tanzania, Fredrick
Mngube, akizungumza jana wakati
wa uzinduzi wa mradi huo alisema
utaanza kutekelezwa Januari mwa-
kani katika mikoa husika.

“Mradi huu katika Mkoa wa
Tabora utatekelezwa kwenye
Wilaya za Uyui na Urambo, Mkoa
wa Singida katika Wilaya ya Ikungu
na Singida na katika Mkoa Mwanza
utatekelezwa katika Wilaya za Magu
na Misungwi,” alisema.

Mngube alisema kitakachofanyika
kwanza ni kuwafundisha wataalamu
waliopo katika Chuo cha Tumbi
kilichopo mkoani Tabora, Chuo cha
Ukiruguru (Mwanza) na Chuo cha
Mbondo kilichopo mkoani Kigoma.

Alisema baada ya kuwafundisha
wataalamu hao na wao watakwenda
kuwafundisha wataalamu wa ugani
kuhusu bustani msitu ikoje na hao
wataalam nao watakwenda ku-
wafundisha wakulima viongozi na
kisha kuunda vikundi vya watu 30.

Mkurugenzi huyo aliongeza kuwa
mradi huo utafanya kazi katika
kata tano kwa kila wilaya na hivyo
kwa kila wilaya wanatarajia kuwa
na wakulima 900 na hivyo kufanya
jumla ya wakulima 5,400.

“Tunamshukru Rais Samia Suluhu
kwa Hassan kwa kuwawezesha
maofisa ugani vitendea kazi kama
pikipiki, hivyo na sisi tutawasaidia
wagani hao namna gani ya kuwa-
saidia wakulima kutatua changa-
moto zilizopo, “ alisema

Mkurugenzi Msaidizi wa Huduma
za Uendeshaji wa Vyuo vya Mafun-
z0 ya Kilimo Idara ya Mafunzo ya
Kilimo na Utafiti Wizara ya Kilimo,
Godfrey Edward, alisema mradi
huu utakuwa na mchango kwenye
utekelezaji wa mipango mbalimbali
ya Wizara ambao ni mpango kabam-
be wa kufanya mageuzi katika sekta
va kilimo.

Alisema katika utekelezaji wa
mradi huu wizara imeandaa mpango
mfupi wa agenda 10 ambazo lengo
ni kuhakikisha kilimo kinakuwa kwa
asilimia 10 ifikapo 2030.

“Ili kufikia malengo hayo lazima
tija ya kilimo iongezeke na ili tija
iweze kuongezeka inabidi wakulima
watumie mbinu mbalimbali ambazo
zinakabiliana na mabadiliko ya tabi-
anchi,” alisema.

Alisema matarajio ya wizara ni
kuhakikisha mipango iliyowekwa
kwenye utekelezaji wa mradi huo
yanafikiwa na pande zote Shirika la
Trees For Future na wizara am-
bapo kinachotakiwa ni ufuatiliaji wa
karibu.

- Washauri kuongezwa makali sheria makosa ya ukatili

Na Peter Mkwavila,
DODOMA
SERIKALI imeshauriwa

kuangalia upya sheria inay-
otoa adhabu kwenye makosa
ya ukatili ili kuiongezea makali
yatakayosaidia ~ kukomesha
wimbi la matukio hayo kwa
jamii.

Mkurugenzi wa  Kituo
cha Tanzania Shiriki Malezi
Endelevu Kupinga Ukatili
(TASHIMEKU) Dodoma, Maku-
lu, Zawadi Mgeni alitoa rai hiyo
jana kwenye maadhimisho
ya tamasha la kupinga ukatili
yaliyoandaliwa na kituo hicho

Buigiri.

Alisema
sheria iliyopo
kwa hivi sasa
kutokana na
kuongezeka
kwa vitendo
hivyo vya ki-
katili inaone-
kana  bado
haijakomesha
vitendo hivyo
kwa jamii.

“Nafikiri
sheria ya ad-
habu iliyopo
hivi sasa ni
ndogo na ndi-
yo maana vitendo hivyo vya
kikatili vimekuwa vikijtokeza

Watoto
wanaolelewa
kwenye
kituo hicho,
Lilian Said na
Veis Hassan
waliiomba
serikali
kuwachuku-
lia hatva
wamiliki wa
vituo ambao
wamekuwa
wakivitu-
mia...

PICHA: PETER MKWAVILA

kila siku, hivyo niiombe seri-
kali iweke adhabu kali ambayo
itakomesha tabia hiyo wa-
nayofanyiwa watoto wa kike
na wanawake kwa asilimia
kubwa”alisema.

Watoto wanaolelewa kwe-
nye kituo hicho, Lilian Said na
Veis Hassan waliiomba serikali
kuwachukulia hatua wamiliki
wa vituo ambao wamekuwa
wakivitumia kama sehemu ya
kujipatia fedha na mali zina-
zotolewa na wafadhili mbal-
imbali.

Walisema kuwa kuna baadhi
ya wamiliki wa vituo wameku-
wa wakiwatumia watoto hao
kama sehemu ya daraja la ku-
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jipatia mali na fedha bila kujali
kama misaada hiyo inatakiwa
kufikishwa kwa walengwa am-
bao maisha yao ni duni.

Awali, Ofisa Ustawi wa
Jamii Dodoma, Rachel Balisi-
dya alisema wazazi na walezi
wanapaswa kuongeza nguvu
zaidi kwenye malezi ya watoto

ili kuwaepusha na tamaa
zinazoweza kuwasababishia
kufanyiwa vitendo  vya
kikatili.

Hivyo, aliwaasa mabinti wa-
naosoma kujilinda na kujiepu-
sha na vishawishi vitakavyo-
sababisha kuingia kwenye
mitego itakayoua ndoto zao
kielimu.

Wanafunzi wa kike wapewa ujuzi matumizi TEHAMA

Na Renatha Msungu,
DODOMA

WANAFUNZI wa kike kutoka
shule mbalimbali za sekondari
na mafunzo ya matumizi ya
Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA) yaliyo-
lenga kuwajengea uwezo wa
kutumia teknolojia hiyo.

Mafunzo hayo yaliyotolewa
juzi kwa ushirikiano na waku-
funzi kutoka Data Love Tanza-
nia yanatarajia kuwafikia wa-
nafunzi wa kike katika mikoa
yote hapa nchini.

Akizungumza jana na
waandishi wa habari baada
ya kufunga mafunzo hayo, Jo-
seph Sayi, alisema mpaka sasa
mafunzo hayo yamewafikia
wanafunzi 2,600 katika mikoa
zaidi ya saba.

Alisema lengo lao ni kuona

wanaifikia mikoa yote hapa
nchini, dhamira yao ni ku-
washawishi ~ watoto wa kike
kusoma masomo ya sayansi
hususani ICT ambayo itawa-
saidia kutengeza mifumo mba-
li mbali kwa ajili ya kufanya
shughuli za biashara pamoja
na kurahisisha utendaji wao
wa kazi.

“Mafunzo haya ni muhimu
sana kaa wasichana kuanzia
umri wa miaka 14 hadi 19,
yanazidi kupanua wigo wa
uwelewa wa maaomo ya ICT
lakini pia kuwafanya wapende
masomo ya Sayansi,”alisema
Sayi.

Alisema katika mafunzo
hayo walioita ‘Code like a girl’
wanafunzi hao wamejifunza
vitu mbalimbali  ikiwemo
kutengeza website kwa ajili
ya kuendesha shughuli mbal-
imbali za biashara kupita

mitandao.

Kutokana na hilo alisema
mafunzo hayo yatazidi kutoa
hamasa ya watoto wa kike ku-
jifunza na kusoma masuala ya
TEHAMA ili kupanua wigo wa
kuja kujiajiri wao wenyewe
hapo baadae.

“Huu ni mwanzo tu lengo
letu ni kuona kila mwanafunzi
wa kike anashiriki mafunzo
ya ICT ambayo huwajengea
uwezo wa kutumia teknolojia
kubuni njia ya kutatua changa-
moto za kimaendeleo,” alise-
ma Sayi.

Mwanafunzi Natalia
Mashaushi kutoka Shule ya Se-
kondari ya Kiwanja cha Ndege
(Kndege), alisema programu
hiyo imewasaidia kujua masu-
ala mbalimbali ya TEHAMA
ikiwamo matumizi yake.

Alisema  wamefundishwa
vitu mbalimbali vya teknolojia

ikiwemo kubuni mifumo am-
bayo ikifanyiwa kazi inakwen-
da kuwa suluhisho la utatuzi
wa changamoto mbalimbali
kwenye utekelezaji wa miradi
ya maendeleo.

Mkufunzi na mratibu wa
mafunzo hayo, Somoe Mkwa-
chu alisema wanafunzi hao
wameonyesha uelewa mkub-
wa katika mafunzo hayo iki-
wamo kushindana kwenye
ubunifu wa mifumo kupitia
teknolojia.

Alisema wanafunzi hao ku-
toka shule tofauti baada ya
mafunzo hayo kila mmoja ali-
kuja na wazo ambalo walibuni
teknolojia kwa ajili ya kulitatua
ili kupata suluhisho.

Alisema: “Hi programu ime-
wasaidia sana wanafunzi hawa
kama unavyoona kila mmoja
ametoka na ujuzi utaka-
omsaidia hapo baadae”.
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Kiwanda kuzalisha mafuta ya
parachichi kujengwa Njombe

Na Elizabeth John,
NJOMBE

ERIKALI mkoani
Njombe imesema im-
empata mwekezaji wa
kiwanda cha kuzalisha
mafuta ya parachichi amba-
cho kitawasaidia wakulima
wa mkoa huo kuwa na soko
la uhakika pamoja na kuwa-
saidia vijana kupata ajira.
Mkuu wa Mkoa wa Njombe,
Anthony Mtaka aliyasema
hayo mwishoni mwa wiki al-
ipozungumza na wandishi
wa habari baada ya kumaliza
mazungumzo na viongozi wa
Kampuni ya Avocado Avenue
Tanzania LTD ambayo ndiyo
inajenga kiwanda hicho.
Alisema ujenzi wa kiwanda
hicho utasaidia wakulima

kuongeza uzalishaji na
kwamba zaidi ya ajira

“Nawashukuru
sana kwa kuja ku-

300 zitapatikana kwa I:Ir:g(:‘ g'godi wekeza kwenye ma-
vijana wa mkoa huo ya Chai, parachichi mkoani
pamoja na maeneo Wizaraya kwetu, uamuzi wa
mengine nchini. Kilimo, na kujenga  kiwanda

Alisema  uwekezaji Serikalikwa 5, Njombe
huo unatarajiwa kuwa ﬂ{luonl:laatgltizo utaongeza thamani
na mchango mkubwa |3 soko la ya matunda moja
katika maendeleo ya chai nchini kwa moja kuan-
sekta ya kilimo katika linafikia zia hapa na hii
mkoa huo hasa kilimo Uukomo. itakuza uchumi wa
cha maparachichi. Wakulima wakulima wetu na

Alisema kampuni tv:ar:;';alggdi kuongeza ajira kwa
hiyo imeonyesha  ya chai ipo wananchi hasa vija-
dhamira ya dhati ya inaendelea na,” alisema Mtaka.
kushirikiana na seri- kutafuta Mkurugenzi wa
kali ya mkoa huo kui- masoko... Kampuni ya Avo-
marisha sekta hiyo na cado Avenue Tanza-
kuboresha maisha ya wakuli- nia Ltd, Amin Manji alisema
ma kwa kutoa ajira, elimu ya kiwanda hicho kitakuwa

kilimo bora cha maparachichi
na soko la uhakika la zao hilo.

na uwezo wa kutengeneza
mafuta ya maparachichi am-

bayo ni muhimu kwa lishe na
matumizi mengine.

Alisema kampuni hiyo ina
mkakati ambao ni endelevu
na hivyo wananchi watakuwa
na uhakika wa soko la matun-
da yao na hivyo akawataka
wakulima kuongeza uzalishaji
ili kukidhi mahitaji ya kiwan-
da hicho.

“Tutakusanya maparachi-
chi yote, yakiwemo yale yali-
yokataliwa na wanunuzi wen-
gine, tutazalisha mafuta na
bidhaa zingine ajili ya masoko
ya ndani na nje ya nchi,” alise-
ma Manji.

Alisema kiwanda hicho ki-
natarajiwa kukamilika Machi
mwaka 2025 ambapo kampu-
ni hiyo itaanza kupokea ma-
tunda ya parachichi kutoka
kwa wakulima mkoani humo.

Lori la mizigo lililobeba shehena ya mbolea likiwa limeacha njia na kutumbukia korongoni katika eneo la Malafy-
ale kwenye mteremko wa mlima lwambi jijini Mbeya hivi karibuni. PICHA: NEBART MSOKWA.

Askofu awataka vijana kujiandaa na mabadiliko

Na Elizabeth John,
NJOMBE

VIJANA mkoani Njombe
wametakiwa kujiandaa na
mabadiliko ya teknolojia ya-
nayoendelea duniani kwa ku-
soma na kujifunza vitu vipya
pamoja na kutambua fursa
mbalimbali za kiuchumi zi-
lizoko katika maeneo yao ili
kupunguza tatizo la ajira.

Askofu wa Kanisa la Kiinjili
la Kilutheri Tanzania (KKKT)
Dayosisi ya Kusini Njombe,
Dk. George Fihavango ali-
yasema hayo mwishoni mwa
wiki kwenye mahafali ya 13
ya Chuo cha Amani kilichopo
mjini Njombe.

Alisema kwa kufanya

hivyo itakuwa rahisi kue-
ndesha maisha kutokana
na fursa nyingi zilizopo na
hivyo  kinachotakiwa ni
kukubali kubadilika kifikra
na kuyapokea mabadiliko
ya teknolojia yanayoendelea
duniani.

“Mnaambiwa  kutakuwa
na tatizo la ajira lakini hatu-
jaambiwa kama tutakuwa na
tatizo la kazi, kazi zipo nyingi
sana sasa umetoka na nyen-
70 gani za kukuwezesha ku-
fanya kazi bila ya kuchagua
lakini yenye staha na yenye
kukupa kipato kwa sababu
ukibadilisha fikra zako ume-
jilkomboa,” alisema Askofu
Fihavango.

Mkuu wa Chuo cha Amani,

Fredy Ngimbudzi alisema
wanatarajia kuongeza uda-
hili wa wanachuo kutoka 136
waliopo sasa mpaka 250 ili
kupanua wigo wa elimu na
kukuza chuo.

“Matatizo yanayokabili
chuo chetu ni kuwa na idadi
ndogo ya wanafunzi ukilin-
ganisha na uwezo tulionao,
hali hii inasababisha ugumu
katika uendeshaji kufuatia
makusanyo hafifu ya ada ku-
toka kwa wanachuo,” alisema
Ngimbudzi.

Mmoja wa wadau wa
elimu mkoani Njombe, Eliud
Nyauhenga aliwataka wahit-
imu wa chuo hicho kwenda
kuzigeuza changamoto kuwa
fursa uraiani, huku akiwa-

taka kujiepusha na biashara
haramu iliwemo ya dawa za

kulevya.

“Vijana wengi wa kitanza-
nia wamekuwa wakitumika
vibaya kwa kusafirisha dawa
za kulevya, kugeuza miili yao
kuwa biashara ukiwemo ush-
oga kwa kisingizio cha ugu-
mu wa maisha jambo ambalo
linapaswa kupigwa vita kwa
kutumia elimu mliyoipata,”
alisema.

Baadhi ya wahitimu wa
chuo hicho akiwemo Sauda
Wakara alisema watakwenda
kutumia elimu walioipata
kukabiliana na changamoto
ya ajira ili kuepukana na ma-
genge yanayoweza kuwain-
giza kwenye matatizo.

—
DC: Kampeni
ya kisheria
ya Samia
Itaondoa
mIgogoro

Na Elizabeth Zaya

MKUU wa Wilaya ya Iringa,
Herry James, amesema kampeni
va Msaada wa Kisheria ya Mama
Samia itasaidia kuondoa migogoro
iliyopo ya uelewa mdogo wa haki
za binadamu.

Amesema pia itaondoa mila na
desturi kandamizi, vitendo vya
ukatili wa Kijinsia, pamoja na imani
za kishirikina zinazoawakabili wa-
nanchi wa mkoa huo.

James alisema hayo juzi alipom-
wakilisha Mkuu wa Mkoa wa Iringa,
Peter Serukamba wakati akifungua
mafunzo ya wajumbe wa kamati
ya usalama ya elimu ya uraia na
utawala bora inayoratibiwa na
Wizara ya Katiba na Sheria.

Alisema Mkoa wa Iringia ni
miongoni mwa mikoa iliyopata
fursa ya kufikiwa na kampeni hiyo
va Msaada wa Kisheria ya Mama
Samia inayofanyika kwa siku 10
katika mikoa minne.

Alisema inapaswa kutumika
vizuri katika kutatua changamoto
mbalimbali ambazo zimekuwapo
kwa muda mrefu.

Serukamba alisema mafunzo kwa
wajumbe hao yatawajengea uwezo
viongozi katika ngazi mbalimbali
za utawala, ili kuhakikisha wana-
zingatia misingi ya utawala bora,
haki za binadamu, na demokrasia
kwa vitendo.

Kadhalika alisema mafunzo
hayo yanahusisha wajumbe wa
Kamati za Usalama za Mkoa na
Wilaya, baadhi ya wataalamu wa
halmashauri, na watendaji wa kata
zote za Mkoa wa Iringa.

“Kwa hiyo binafsi kwa mkoa
wetu huu, kampeni hii pamoja na
mafunzo vimekuja kwa wakati
muafaka na tunaamini itakuwa ni
msaada mkubwa kwetu kwenye
shida ambazo zimetusumbua kwa
muda mrefu, tuitumie kwa manu-
faa,” alisema James.

Hivyo, alitoa wito kwa washiriki
wa mafunzo hayo kushirikiana
kutatua changamoto hizo kwa
kushirikisha maarifa watakayo-
pata, huku akiwataka viongozi
na watendaji wa Mkoa wa Iringa
kushiriki kikamilifu katika kuhama-
sisha wananchi kutumia huduma za
msaada wa Kisheria.

Vilevile aliwahimiza washiriki
kuhakikisha kuwa maarifa yata-
kayotolewa yanakuwa chachu ya
mabadiliko katika utendaji wao wa
kila siku.

Alisema: “Ni wajibu wetu ku-
hakikisha kuwa elimu hii inasam-
bazwa kuanzia ngazi ya familia
hadi sehemu za kazi ili kujenga
jamii yenye haki, amani, na uta-
wala bora”.
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Kairuki: Tanzania ni
mshirika mahsusi
Jukwaa la GEF

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MWENYEKITI wa Kamati ya Ki-
taifa ya Ushauri kuhusu Jukwaa
la Kizazi Chenye Usawa, Angel-
lah Kairuki, amesema, Tanzania
ni mshirika mahsusi na mwe-
nye kujitolea kwenye juhudi za
jukwaa la kizazi chenye usawa
tangu lilipoanzishwa mwaka
2021.

Aliyasema hayo visiwani
Zanzibar, katika ufunguzi wa
mafunzo ya kuwajengea uwezo
waratibu wa sekta binafsi katika
Programu ya Kizazi chenye
Usawa (GEF).

Alisema viongozi wakuu wa Ki-
taifa wameonesha njia kwa nam-
na ya Kipekee katika uongozi
wao ambapo Rais Samia Suluhu
Hassan ni kinara kimataifa wa
jukwaa hilo na Rais wa Zanzibar,
Dk. Hussein Ali Mwinyi ni kinara
wa ‘He For She'.

Alisema, katika maeneo ya
kikazi ya jukwaa hilo kimataifa,
Tanzania inajivunia kuongoza
eneo la haki na usawa wa Kiu-
chumi na inajipambanua kama
moja ya mataifa machache
yenye mpango kazi wa kitaifa
na kamati ya kitaifa ya ushauri
kuhusu jukwaa la kizazi chenye
usawa.

Alisema pamoja na upekee wa
Zanzibar, kiuchumi na kijamii, in-
ayo fursa ya Kipekee ya kuoani-
sha vipaumbele vya Jukwaa la
Usawa wa Kijinsia na ajenda ya
maendeleo ya visiwa vyake.

Akifungua mafunzo hayo
Waziri wa Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto, Riziki
Pembe Juma, alisema usawa
wa Kijinsia ni mojawapo ya
nguzo muhimu katika kufikia
maendeleo jumuishi na endel-
evu kiuchumi, kijamii, kisasa na
Kiutamaduni.

Alisema serikali kwa kuona
umuhimu wa mafunzo hayo, im-
ewashirikisha ili kuleta mageuzi
chanya ya usawa wa Kijinsia na
uwezeshaji wanawake nchini.

Hivyo, alisema mafunzo hayo
yatawawezesha kuimarisha
uwajibikaji, weledi na uwazi

- - == |
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Wafugaji wa Kizimkizi wachota mbinu Iringa

Na Mwandishi Wetu Jimmy Kiwelu, na kuboresha maisha yetu. dhati ya kusaidia wafugaji
alieleza mwis- o “Katika ziara hii, wafugaji ~wadogo ili kuongeza kipato
ATIKA juhudi za honi mwa wiki ‘Katikaziara wapatao 50 wamepata na- na kuboresha maisha yao,”
kuimarisha sekta ya namna  wafu- wall' v;?;ggagl fasi ya kushuhudia mifumo  alisema.
ufugaji na kubore- gaji wa Kimzi- waglepatg ya kisasa ya malisho, mbinu Ziara hiyo, aliitaja Kiwelu ni
sha ustawi wa jamii, kazi walivyopata pafasiya za matibabu ya mifugo na mwanzo wa ushirikiano en-
kampuni ya Asas imetekeleza elimu na fursa kushuhudia  usindikaji maziwa,” alise- delevu na inatarajiwa kuleta
ahadi yake iliyoitoa kwa Rais  juu ya ufugaji. mifumo ya ma. mabadiliko chanya kwa wafu-
Samia Suluhu Hassan wakati “Kama uta- Kisasaya Vilevile, ofisa huyo alise-  gaji wa Kizimkazi na maeneo
wa sherehe za Kizimkazi Fes- kumbuka kwe- mg‘l'::"ga ma wafugaji hao pia wame- mengine nchini.
tival kwa kuandaa ziara ya nye sherehe za o~iipapu ya pata elimu juu ya jinsi ya Wakiwa katika mashamba
wafugaji kutoka Kizimkazi Kizimkazi Festi- mifugo na kuboresha uzalishaji na ku-  hayo, wafugaji hao walisema
kwenda kwenye mashamba val tuliahidi ku- usindikaji dumisha afya yamifugoyao sekta binafsi inaweza Kku-
yake ya mkoani Iringa. waleta wafugaji maziwa,” kwa njia endelevu. changia maendeleo ya kijamii
Mnamo Agosti 8 mwaka waKizimkazika- alisema. “Kwa miaka mingi, tume- kwa vitendo kupitia uwekeza-
huu, kampuni hiyo iliahidi tika mashamba kuwa mstari wa mbele kati- ji katika elimu na mafunzo
kuwapa wafugaji wa Kizim- yetunahatimaye ka kuunga mkono maende- kwa jamii za wafugaji.

tumetekeleza, na ziara hii kwa
wafugaji hawa imetufungulia
macho, na maarifa mapya
ambayo yakitumika vizuri
yatasadia kuongeza uzalishaji

leo ya kilimo na ufugaji, ikiwa
ni sehemu ya mkakati wake
wa uwajibikaji wa kijamii.
“Utekelezaji wa ahadi hii
unadhihirisha dhamira ya

kazi fursa ya kujifunza mbinu
za kisasa za ufugaji katika
mashamba yake.

Ofisa Masoko wa kampuni
ya unywaji na uuzaji maziwa,

Walipongeza kampuni hiyo
kwa kujizatiti kuendelea kush-
irikiana na wafugaji wa mae-
neo mbalimbali ili kuboresha
sekta ya ufugaji nchini.
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Makamu wa kwanza wa rais wa Zanzibar Othman Masoud Othman akizungumza katika mkutano wa nne wa taasisi
va Maalim Seif Sharif Hamad uliofanyika leo visiwani Zanzibar. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Katibu Mkuu Kiongozi aeleza umuhimu wa sekta ya ujenzi

katika kusimamia programu za
kitaifa ili ziweze kufikia malengo
makuu.

Aidha, alikiri kwamba tokea
kuridhia utekelezaji wa kizazi
chenye usawa na kuendelea
vyema katika utekelezaji wa
programu hiyo, lakini, bado kuna
changamoto chache zinazopaswa
kufanyiwa kazi ili ziwe na mao-
no va utekelezaji kwa kuzingatia
Mpango kazi ambao kila taasisi
inapaswa kuutekeleza.

Naibu Mwakilishi wa UN Wom-
en Tanzania, Catherine Gifford,
alisema, UN Women inatambua
umuhimu wa taasisi hizo katika
kushughulikia uwepo wa usawa
wa kijinsia zikiwa na uwezo wa
kushawishi sera, kuunda kanuni
za kijamii na kuwaandaa viongo-
Zi wajao kwa maarifa na dhana
va kukuza usawa wa Kijinsia.

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KATIBU Mkuu Kiongozi
Zanzibar, Zeena Ahmed Said
amesema sekta ya ujenzi ni
muhimu kwa mustakbali wa
nchi na fedha nyingi za serika-
li zinakwenda kwenye masu-
ala ya ujenzi.

Amesema serikali ina juku-
mu la kutengeneza miundom-
binu ikiwemo barabara, maji,
ujenzi wa hospitali, majengo
katika sekta ya elimu na maka-
7zi. Zeena ambaye pia ni Katibu
wa Baraza la Mapinduzi Zanzi-
bar alisema hayo juzi visiwani
Zanzibar wakati akizungumza
na waandishi wa habari.

Alisema serikali inatumia
fedha nyingi katika kujenga
miundombinu, hivyo wasi-
mamizi wa majengo wana-

paswa kuacha kufanya udan-
ganyifu ili kuepusha maafa ya
majengo kuporomoka.

Aidha, aliwataka waingizaji
wa vifaa vya ujenzi kuingiza
vifaa vyenye ubora lakini ma-
kandarasi nao kujenga kwa
mujibu wa ubora wa vifaa vili-
vyokubaliwa katika mikataba.

Pia, aliwataka makandar-
asi na wasambazaji vifaa vya
ujenzi kuwa na ushirikiano ili
kutengeneza timu ya kibiasha-
ra ili kupata miradi mikubwa
na kupata fursa mbalimbali,
huku akiwasisitiza kufanya
kazi kwa uaminifu.

Naibu Katibu Mkuu, Wiz-
ara ya Ujenzi, Mawasiliano
na Uchukuzi, Makame Haji
Makame alisema mafunzo
hayo asili yake ni Sheria
Namba 6 iliyoanzisha Bodi ya
Wasajili ya Makandarasi ya

Mwaka 2008, Kifungu 11(a).
Alisema  kifungu hicho
kinaainisha moja ya maju-
kumu ya bodi ni kupanga na
kutoa mafunzo juu ya masu-
ala yanayohusiana na ujenzi
ni sehemu ya maandalizi ya
ufunguzi wa maabara mpya
ya kupima viwango vya ubora
iliyopo chini ya taasisi ya ZBS.
Alisema mafunzo hayo ni
sehemu ya utekelezaji wa
mpango wa maendeleo Zan-
zibar ambao umeelekeza ku-
wezesha upatikanaji wa mi-
undombinu ya kisasa yenye
viwango ili kuchochea maen-
deleo ya uchumi wa Zanzibar.
Alisema mafunzo hayo ya-
mekuja na kauli mbiu isemayo
ujenzi bora na salama ni we-
nye kuzingatia viwango am-
bapo lengo ni kuimarika ubo-
ra na usalama kwa watumiaji

wa miundimbinu hiyo ambao
kwa kiasi kikubwa utahakiki-
sha maendeleo ya uchumi
wa Zanzibar katika nyanja na
miundombinu ya ujenzi wa
kisasa iliyo imara na usalama
wa wananchi.

Mrajisi wa Bodi ya Usa-
jili wa Makandarasi, Mansour
Mohammed Kassim, alisema
mafunzo hayo yalihusisha
matukio makuu  manne
ikiwemo mdahalo ambao
umejadili mambo mbalimbali
ikiwemo ukosefu wa sera ya
ujenzi Zanzibar.

Mengine ni upungufu wa
udhibiti viwango kwa bidhaa
7a ujenzi zinazoingia, miradi
ya ujenzi kutozingatia miun-
dombinu ya baadaye, makato
makubwa katika taasisi za
kifedha na mfumuko wa bei
wa bidhaa za ujenzi.
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HABARI PICHA

Hafla ya miaka 61 ya uhuru wa Kenya
iliyofanyika jijini Dar es Salaam

Naibu Waziri wa Viwanda na Biashara Exaudi Kigahe (wa nne kulia) na : - : . _
Balozi wa Kenya hapa nchini, Isaack Njenga (wa nne kushoto), wakiwaon-  Balozi wa Kenya hapa nchini, Isaack Njenga (kulia), akizungumza na
g0za baadhi ya viongozi kukata keki wakati wa hafla ya miaka 61 ya Mhariri Mtendaji wa Gazeti la Nipashe, Beatrice Bandawe, wakati wa

Naibu Meneja Mkuu wa Kampuni ya The Guardian, Jackson Paul  Naibu Waziri wa Viwanda na Biashara, Exaudi Kigahe (wa nne kulia) na
(kulia),Mhariri Mtendaji wa Gazeti la Nipashe (kushoto), na Meneja Usam- ~ Balozi wa Kenya hapa nchini, Isaack Njenga (kushoto), akisalimiana na
bazaji'wa Kampuni hiyo, Denis Ntaita, wakiingia kwenye ukumbi kuhudhu- ~ Balozi wa Kenya hapa nchini, Isaack Njenga, wakati wa hafla ya miaka

es Salaam. JUMANNE JUMA
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HABARI KIMATAIFA

Sare mpya

kuwaongezea
hamasa polisi
nchini Kenya

NAIRONI, Kenya

RAIS wa Kenya William Ruto
amesema sare mpya za Jeshi la
Polisi zinakaribia kutolewa na
kwamba hatua hiyo itakuwa ni se-
hemu ya juhudi za utawala wake
katika kuboresha huduma ya poli-
si nchini humo.

Akizungumza wakati wa uzindu-
Zi wa Mipango Mikakati ya Hudu-
ma za Kitaifa za Polisi na Idara ya
Jimbo 2023-2027, juzi Rais Ruto
alielezea umuhimu wa sare hizo
mpya, akisema zitawatia moyo
maofisa na kuongeza ari yao ya
ufanyaji kazi.

"Kama nilivyosema hapo awali,
tutawashirikisha polisi wanaume
na wanawake ili tuwe na sare
zinazofaa, najua hilo limekubal-
iwa. Na kinachosubiriwa sasa ni
sisi kujitokeza na kuhakikisha
tunawaweka polisi wetu.

“Pia wanawake walio na sare,
ambayo inawapa msukumo wa
kufanya kazi na kusonga mbele,
kwa hivyo tena, hilo ni jambo am-
balo tutazindua," alisema.

Wakati huo huo, kiongozi huyo
aliahidi  kujitolea kwake Kkatika
mpango thabiti wa kisasa wa poli-
si, akieleza kuwa Shilingi za Ken-
va bilioni tisa, tayari zimetumika
katika mpango huo katika kipindi
cha miaka miwili iliyopita, huku
kiasi cha ziada kikitengwa kwa
ajili ya uboreshaji zaidi.

"Nilijitolea kwamba tutajihusi-
sha na mpango wa kisasa wa hu-
duma yetu va polisi. Tayari katika
miaka miwili iliyopita, tumetumia
KSh bilioni tisa katika mpango wa
kisasa. Pia tutatumia KSh. Bilioni
20, lakini kwa hakika, tutatumia
KSh bilioni 28 kuboresha huduma
zetu za polisi.

“Nina furaha sana kwamba baa-
dhi ya vifaa tayari vimetolewa,
vingine Vviko njiani na tunaanza
kuhisi athari za uboreshaji wa
polisi katika kuimarisha usalama
kote nchini," Ruto alisema.

Pia Rais Ruto alipongeza uon-
gozi wa polisi na maofisa mashi-
nani, akitambua jukumu lao katika
kulinda raia, mali na maisha.

Aliwahakikishia Wakenya kuwa
mpango huo wa uboreshaji wa
kisasa utakamilika ndani ya miaka
miwili, na kuwapa maofisa zana za
kisasa za kukabiliana na changa-
moto zinazojitokeza za kiusalama
ipasavyo.

llielezwa kuwa Kenya Kwanza
inataka sare za polisi zibadilishwe,
kwa sababu wakati wa kampeni za
urais 2022, aliyekuwa naibu wa
rais Rigathi Gachagua alisema ha-
watalegea katika kutekeleza ma-
geuzi katika Huduma ya Kitaifa ya
Polisi. KITN

Afariki kwa kumwagiwa
tindikali na mke wake

NAIROBI, Kenya

MWANAMUME wa miaka 52
wa Nakuru nchini Kenya ame-
fariki kutokana na majeraha
mabaya aliyoyapata baada ya
mkewe kudaiwa kumshambu-
lia kwa tindikali akiwa nyum-
bani kwake.

Mwanaume huyo aliyet-
ambulika kwa jina la Elijah
Matoke alidaiwa kumwagiwa
tindikali juzi akiwa kitandani
na kukimbizwa hospitalini na
kufariki dunia alipokuwa akip-
atiwa matibabu.

Akizungumza na chombo
kimoja cha habari nchini

humo mmoja wa mashuhuda
Lilian Magomera ambaye ni

jirani alisema alimsikia Ma-
toke akipiga kelele baada ya
kushambuliwa huku akihema
kwa maumivu, na kwamba ali-
kuwa akikikaribia kifo.

“Tulisikia kelele za ‘woi,
ninakufa, wamenimaliza’
tulikuja hapa na tukamkuta
akiwa na majeraha ya moto
akiwa anaonekana rangi ya
pinki, niliingiwa na hofu na
kuwauliza watoto wake nini
kimempata baba yao,” Lilian
alisema.

Aliongeza kuwa watoto wa
mwanaume huyo walimwam-
bia kuwa hawakujua ni nani
aliyemshambulia baba yao
kwa tindikali.

Binti yake Claris Matoke

alisema kwa uchungu kwam-
ba baba yake alikufa kifo cha
uchungu, akieleza kuwa ali-
pata majeraha mabaya wakati
wa kisa hicho.

"Nikiwa hospitalini, aliniita
na kuniambia: "Binti yangu, ni-
shike mkono unipeleke nyum-
bani." Sikujua ni nyumba gani
anayozungumza kwa sababu
hayo yalikuwa maneno yake
ya mwisho," alisema huku aki-
tokwa na machozi.

Kamanda wa Polisi wa Ka-
ptembwa, Nakuru Magharibi,
Anderson Njagi alithibitisha
kisa hicho, akisema kuwa
mke wa mwanamume huyo
na mwanawe ndio washukiwa
wakuu wa shambulio hilo.

"Wako rumande na tuki-
maliza uchunguzi, tutawafiki-
sha mahakamani kwa kosa la
mauaji,” alisema Njagi.

Ilielezwa kuwa maelezo
yanaonesha kuwa mshukiwa
alikuwa ameolewa na mare-
hemu kama mke wa pili kwa
miaka 16. Walikuwa na mabis-
hano ambayo yalizidi kuwa
mashambulizi makali.

Pia inaelezwa kuwa wa-
nandoa hao walikuwa na
ndoa yenye matatizo. Na
kwamba wakazi wa eneo hilo
waliwashauri wanandoa hao
kusuluhisha mizozo ya kiny-
umbani kwa amani badala ya
kutumia nguvu za kimwili.

KTN

Mwanaume wa Syria akiendesha pikipiki yake akiwa amebeba familia yake, wakiwa wanayakimbia makazi yao yaliyoharibiwa
kutokana na mashambulizi yaliyofanywa katika mji wa Harasta Mashariki nje kidogo ya Damascus jana. PICHA: AFP

Idadi ya vifo yahofiwa kuongezeka Ufaransa

MAYOTTE, Ufaransa

MAOFISA wa Ufaransa wan-
ahofia idadi ya vifo kuongeze-
ka kutoka viwili vilivyorekodi-
wa awali baada ya Kimbunga
Chido kupiga visiwa vya May-
otte, na kusababisha uharibifu
wa miundombinu kwenye
eneo lililoko karibu na Bahari
ya Hindi.

Akizungumzia gharika hiyo
jana Waziri Mkuu wa Ufaran-
sa, Francois Bayrou, alisema
kimbunga hicho kilichopiga
eneo hilo kiliangamiza mitaa
ya mabanda na kuharibu ma-
jengo ya serikali, hospitali na
makazi ya muda.

Alisema hali hiyo imeibua
wasiwasi kuhusu upatikanaji

wa chakula, maji na usafi wa
mazingira katika visiwa vya
Bahari ya Hindi.

"Kila mtu anaelewa kuwa
hiki kilikuwa kimbunga am-
bacho kilisababisha taharuki
na vurugu ambayo haikutara-
jiwa," Bayrou alisema.

Aidha, ilielezwa kuwa Kim-
bunga Chido pia jana kilitara-
jiwa kupiga katika majimbo
ya Cabo Delgado au Nampula
Kaskazini mwa Msumbiji
baada ya Mayotte.

Kaimu Waziri wa Mambo
ya Ndani Bruno Retailleau
aliongeza kuwa Kimbunga
Chido kilisababisha maafa
yasiyotarajiwa ikiwemo
kuharibu njia  zilizokuwa
zikitegemewa.

"Itachukua siku kadhaa
kubainisha idadi ya vifo, la-
kini tunaogopa kuwa inaweza
kuwa kubwa,” alisema.

Kimbunga hicho kilikuwa
kimeweka eneo hilo ka-
tika hali ya tahadhari wakati
kilipokaribia bara la Afrika,
kikiambatana na upepo wa
angalau kilomita 226 kwa saa
(140mph).

Dhoruba hiyo pia ilipiga
visiwa vya Comoro vilivyo ka-
ribu na kusababisha mafuriko
na kuharibu nyumba.

Kaimu Waziri wa Uchukuzi
Francois Durovray alisema
kwenye X kwamba uwanja
wa ndege wa Pamandzi wa
Petite-Terre umepata uharibi-
fu mkubwa. Huku wataalamu

wa hali ya hewa wakisema
kimbunga hicho ni cha karibu
zaidi katika mfululizo wa dho-
ruba duniani.

Ofisi ya Umoja wa Mataifa
ya Kuratibu Masuala ya Kibi-
nadamu (OCHA) ilisema hali
hiyo ilikuwa sawa na vimbun-
ga vya Gombe mwaka 2022 na
Freddy mwaka 2023, vilivyoua
zaidi ya watu 60 na angalau 86
nchini Msumbiji.

Ilionya kuwa watu mil-
ioni 1.7 walikuwa hatarini, na
kusema mabaki ya kimbunga
hicho pia yanaweza kumwaga
mvua kubwa katika nchi jirani
ya Malawi, ambayo inaweza
kusababisha mafuriko.

ALJAZEERA
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HABARI MICHEZO

SINGIDA BS

Na Adam Fungamwango

SHINDI wowote ita-
kaoupata Singida
Black Stars leo kwe-
nye Uwanja wa So-
Prisons, utaifanya kuzishusha
timu za Simba na Yanga zilizo
juu yake kwenye msimamo wa
Ligi Kuu Tanzania Bara.
Singida ambayo ina pointi
27, ikipata ushindi leo itafiki-
sha pointi 30 na kuipita Yanga
iliyo nafasi ya tatu na pointi
zake 27 na Simba yenye pointi
28 iliyo kwenye nafasi ya pili.
Katika mchezo huo utaka-
opigwa saa 8:00 mchana,

Singida inahitaji kwa udi na
uvumba ushindi huoili ifikishe
pointi 30 sawa na vinara wa
Ligi Kuu, Azam FC.

Hata hivyo, ili iongoze msi-
mamo wa ligi hiyo, Singida ina-
hitaji ishinde mabao matano,
kutokana na kuwa na tofauti
ndogo ya mabao ya kufunga
na kufungwa.

Utakuwa ni mchezo wa 14
kwa Singida, huku Simba na
Yanga zikiwa zimecheza mi-
chezo 11 kila moja.

Ofisa Habari wa Singida,
Hussein Masanza, amesema
wamejiandaa kikamilifu kwa
mchezo huo ingawa wana-
fahamu hautokuwa rahisi

KUZISHUSHA
YANGA LIGI KUU BARA

kutokana na Prisons kuwa
ni timu ngumu inapocheza
kwenye uwanja wake wa
nyumbani.

"Tuko Mbeya na wachezaji
24, ambao ndiyo baadhi yao
wanatarajia kushuka dimbani,
tunafahamu Prisons ikiwa
nyumbani ni timu ngumu
sana kwa hiyo tunajiandaa ki-
saikolojia pia, ingawa walimu
wetu wanaendelea kuzungum-
za na wachezaji umuhimu wa
mchezo huu, tunaamini kuwa
maandalizi yanayoendelea
kufanyika, tutafanya vizuri,"
alisema Masanza.

Kocha Msaidizi wa timu hiyo,
David Ouma, alisema kuwa

kwa sasa wanajaribu kuizoea
hewa ya Mbeya, huku akisema
wanafahamu aina ya soka am-
balo Prisons wanacheza.

"Tutacheza kwa jinsi am-
bavyo wao watakuja, tunajua
aina yao ya mpira wanavyo-
cheza, lakini wakibadilika na
sisi tutabadilika ili twende nao
sawa, nadhani hayo yanaweza
kutusaidia kupata ushindi,"
alisema Ouma.

Mbali na mechi hiyo, kwe-
nye Uwanja wa KMC Com-
plex, Dar es Salaam, wenyeji,
KMC, watakuwa dimbani
kuwakaribisha Pamba Jiji, me-
chi itakayochezwa, saa 10:00
jioni.

SHUTI...

[

Kiungo

wa Yanga,
Mudathir
Yahya,
akiachia shuti
huku kiungo
mkabaji wa
TP Mazembe,
Josue .
Mungwengi,
akihaha
kumzuia
kwenye
mechiya
Kundi A Ligi
ya Mabingwa
Afrika
iliyopigwa
juzi katika
Uwanja wa
TP Mazembe,
Lubumbashi,
DR Congo na
kumalizika
kwa sare

ya bao 1-1.
MPIGAPICHA
WETU

Namungo vathibitisha kumsajili Amoah

Na Mwandishi Wetu

KLABU ya Namungo FC,
imetangaza rasmi kumsajili
beki wa kati na kiungo mkabaji
wa zamani wa Azam FC, Daniel
Amoah.

Taarifa iliyotolewa jana na
klabu hiyo imeeleza kuwa wana
imani kuwa, Amoah ataongeza
kitu kwenye kikosi hicho kuto-
kana na uzoefu wake kwenye
michezo ya ligi na kimataifa.

Siku chache zilizopita, gazeti
ya Nipashe liliandika habari ya
mchezaji huyo raia wa Ghana

kuwa yupo kwenye mazung-
umzo wa viongozi wa Namun-
go kutokana na vyanzo vya
habari kutoka ndani ya klabu
hiyo kulieleza.

"Kama unavyoona hatu-
jafanya vema sana karibuni
mzunguko wote huu wa kwan-
za, kwa maana hiyo ni lazima
tuongeze watu, Namungo hii
si ile ambayo watu wanaijua,
tunataka mzunguko wa pili tu-
fanye marekebisho kadhaa, na
kwa kuanzia, tunaanza upande
wa ulinzi, tumezungumza na
Amoah, yule ambaye alikuwa

akiichezea Azam.

"Anacheza nafasi ya kiungo
mkabaji, hata beki wa kati nad-
hani atatusaidia, huku tukiwa
tunaangalia maeneo mengine.
Tukishakamilisha kila kitu sasa
ndiyo tutatoa taarifa rasmi kwa
waandishi wa habari," alisema
mtoa taarifa kutoka ndani ya
klabu hiyo kabla ya taarifa ras-
mi kutolewa jana.

Kiungo huyo aliingia nchini
mwaka 2016, akisaijiliwa na
Azam, kutokea Klabu ya Mede-
ama ya Ghana, baada ya ku-
onekana kwenye mechi mbili

za Kombe la Shirikisho Afrika
hatua ya makundi dhidi ya
Yanga.

Mechi ya kwanza iliyochez-
wa, Julai 16, 2016 nchini, Mede-
ama na Yanga zilitoka sare ya
bao 1-1, kabla ya Julai 26, mwa-
ka huo, timu hiyo ya Ghana
kushinda mabao 3-1, akionesha
uwezo mkubwa kwenye mechi
hizo, kiasi cha mabosi wa Azam
kuvutiwa na kiwango chake na
kumsajili.

Aliitumikia Azam kwa mia-
ka minane kabla ya kuachwa
mwishoni mwa msimu uliopita.

Pamba yanasa
beki kutoka
Cameroon

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Pamba Jiji, ime-
tangaza kunasa saini ya beki
wa pembeni, Cherif Ibrahim,
kutoka Klabu ya Coton Sport
FC ya Cameroon.

Taarifa iliyotolewa jana na
klabu hiyo, pia imethibitisha
rasmi kuwasajili wachezaji,
Deus Kaseke, Habib Kyombo
na Hamad Majimengi kwa
ajili ya kuimarisha kikosi hi-
cho kwenye kipindi cha diri-
sha dogo la usajili linalota-
rajiwa kufunguliwa saa sita
usiku wa kuamkia kesho.

Kwa mujibu wa taarifa
hiyo, usajili huo na mwing-
ine utakaotangazwa, ni map-
endekezo ya bechi la ufundi
chini ya Kocha Mkuu, Fred
Felix Minziro.

"Tumesajili wachezaji hao
na tutaendelea na usajili kwa
matakwa ya benchi la ufun-
di kwa ajili ya kukiimarisha
kikosi chetu," ilisema taarifa
ya klabu hiyo.

Cherif ni beki wa kushoto,
Majimengi hucheza winga
zote mbili, akiwa amecheza
kwenye Klabu za Ruvu
Shooting, JKU, Coastal Un-
jon, Namungo na Singida
Black Stars huku Kyombo
akiwa ni straika aliyewahi
kuhudumu Klabu za Mbeya
City, Mbeya Kwanza, Simba
na Singida Black Stars.

Kwa upande wa Deus
Kaseke ni winga mzoefu ali-
yewahi kuzichezea Klabu za
Mbeya City, Yanga na Sin-
gida Big Stars na mpaka ana-
jiunga na Pamba Jiji alikuwa
hana timu yoyote.

"Nimefurahi sana kujiun-
ga na timu hii, ina historia
kubwa katika soka la Tanza-
nia, mimi na wachezaji wen-
zangu tuliojiunga tunajua
tumeletwa ili kuipambania
timu itoke kwenye eneo ilipo
sasa, tunaahidi kwa ushiriki-
ano na mashabiki tutaiwez-
esha Pamba kufanya vizuri,"
alisema Kaseke.

Timu hiyo iko kwenye na-
fasi ya 12 ya msimamo wa
Ligi Kuu, ikiwa na pointi 12,
ikicheza michezo 14 mpaka
sasa.
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POGBA ATAKIWA CITY

KLABU ya Manchester City inatazamia kum-
sajili kiungo mshambuliaji wa Ufaransa, Paul
Pogba, ambaye anatarajiwa kurejea uwanjani
Machi baada ya kumaliza kifungo chake, lakini
inaaminika kuwa mchezaji huyo wa zamani
wa Manchester United na Juventus mwenye
umri wa miaka 31, anasita juu ya kukubali
mpango huo wa City. (Independent)

KUDUS AWA LULU

KLABU ya Newcastle United, Arsenal na
Liverpool wapo kwenye mbio moja za ku-
taka kumsajili winga wa West Ham, Moham-
med Kudus mwenye umri wa miaka 24, lakini
'‘Magpies' watalazimika kuwauza baadhi ya
wachezaji wao katika dirisha la usajili la Jan-
vari ili kupata fedha za kumnunua mchezaji
huyo wa Kimataifa wa Ghana. (Mirror)

ARNOLD HATAKI TENA

MLINZI wa Liverpool na Timu ya Taifa ya
England, Trent Alexander-Arnold mwenye
umri wa miaka 26, anamaliza mkataba wake
na klabu hiyo yenye maskani yake katika
Uwanja wa Anfiled mwishoni mwa msimu huu
na amesema hataruhusu mazungumzo na kla-
bu kuhusu mkataba mpya "kujadiliwa hadha-
rani". (Sky Sports)

MADRID WAKOMAA NAYE
ALEXANDER-Arnold bado anasalia kuwa
lengo kuu la usajili wa Real Madrid mwishoni
mwa msimu. Miamba hiyo ya Hispania pia ina-
taka kusajili beki mpya wa kati na kuongeza
mkataba wa kipa wao namba moja, Thibaut
Courtois, 32. (Fabrizio Romano via Teamtalk)

AMORIM KUONGEZA NYOTA

KOCHA wa Manchester United, Ruben
Amorim, analenga kufanya usajili wa beki
mpya wa kushoto, mshambuliaji na kiungo
mshambuliaji ili kuongeza uimara wa Kkikosi
chake katika dirisha la usajili la Januari. (Foot-
ball Insider)

KANE HANA MBADALA

BAYERN Munich hawatatafuta mbadala wa
mshambuliaji wao na nahodha wa Timu ya
Taifa ya England, Harry Kane mwenye umri
wa miaka 31, ambaye ameumia, kuelekea di-
risha la usajili la Januari. (Sky Sports Germany)

GORDON APUUZIA

NYOTA wa England, Anthony Gordon ame-
puuzilia mbali uvumi kuwa alitaka kuondoka
Newcastle United baada ya msimu uliopita,
kabla ya dili la kuhamia Liverpool kushindi-
kana, huku mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 23, akisema "anafuraha sana" kuwapo
katika klabu hiyo yenye maskani yake pale St
James' Park. (Sky Sports)

FRIMPONG KURUDISHWA CITY

MANCHESTER City ina nia ya kumnunua
tena beki wa pembeni wa Uholanzi, Jeremie
Frimpong mwenye umri wa miaka 24, kuto-
ka Bayer Leverkusen ikiwa ni miaka mitano
baada ya kuondoka katika akademi yao na ku-
jiunga na Celtic. (Football Insider)

TISA TU HAWAUZWI UNITED

KOCHA wa Manchester United, Ruben
Amorim, amesema ni wachezaji tisa tu katika
kikosi chake ambao hawawezi kuuzwa, huku
kiungo wa kati wa Ureno, Bruno Fernandes
mwenye umri wa miaka 30, na winga wa Ar-
gentina, Alejandro Garnacho (20), wakiwa
miongoni mwa majina yaliyo katika hatari ya
kuuzwa. (Mail)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

TBILISI, Georgia

CHEZAJI wa zamani wa
Klabu ya Manchester
City ya Ligi Kuu England,
Mikheil Kavelashvili,
ametangazwa kuwa rais wa nchi ya
Georgia usiku wa kuamkia jana Ju-
mapili.
Kavelashvili mwenye umri
wa miaka 53, alikuwa
mgombea pekee kwenye
kinyang’anyiro hicho na
alishinda kura kwa urahisi
kutokana na udhibiti wa
chama chake cha Georgian
Dream chenye viti 300 am
bacho pia kilichinda urais
mwaka 2017.

Kama ilivyo kwa wachezaji wengi
mashuhuri wa Georgia, Kavelashvili
alianza uchezaji wake katika Klabu
ya Dinamo Thilisi, akitokea kwenye

MCHEZAJI WA

academi ya vijana mwaka 1989.

Akiwa mshambuliaji mahiri, ali-
jiimarisha katika pale Dinamo kabla
ya kuhamia Klabu ya Urusi ya Spar-
tak Vladikavkaz mwaka 1995.

Kavelashvili alianza mazoezi na
Manchester City Machi Mosi, 1996,
kabla ya kujiunga na klabu hiyo
katika siku ya mwisho ya dirisha la
usajili.

Alianza kuichezea Man City kwa
mara ya kwanza Aprili 6 akifunga
bao kwenye mchezo wa dabi dhidi
ya Manchester United.

Baada ya kushushwa daraja kwa
City, alicheza michezo 24 (mabao
mawili) na akapelekwa kwa mkopo
Grasshoppers na kushinda Ligi Kuu
ya Uswisi mwaka 1998.

Tangu wakati huo amecheza se-
hemu kubwa ya soka lake nchini
Uswisi, akizichezea Zurich, Luzern,
Sayuni na Aarau. Aarau walimtoa
kwa mkopo Vladikavkaz 2004, lak-

84
J

CITY
URAIS GEORGIA

® ® ® Atangazwa kuwa rais wa nchi hiyo usiku wa
kuamkia jana baada ya kuibuka kidedea katika...

ini alirejea Uswisi baada ya kucheza
mechi saba pekee.

Kavelashvili alijiunga na kikosi
cha kwanza cha Basel katika msimu
wao wa 2005-06 chini ya Kocha
Mkuu, Christian Gross, ambaye ali-
kuwa katika msimu wake wa saba
na klabu hiyo.

Hapo alicheza kwa msimu moja
na kustaafu rasmi soka la kulipwa.

Chana hicho ndio kinaunda
wabunge, mabaraza ya manispaa na
mikoa.

Chama cha Dream ya Georgia pia
kilichukua udhibiti wa Bunge katika
uchaguzi huo uliofanyika Oktoba
26, mwaka huu.

Rais anayemaliza muda wake wa
Georgia na vyama vikuu vya upin-
zani vilisusia uchaguzi huo wakita-
ka urudiwe huku kukiwa na madai
kuwa uchaguzi huo ulivurugwa kwa
usaidizi wa Urusi.
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Arteta ajitetea
kumtoa
Odegaard

LONDON, England

MIKEL Arteta ametetea uamuzi
wake wa kumtoa nahodha, Martin
@degaard katika suluhu ya Arsenal
dhidi ya Everton kwenye Ligi Kuu
England juzi, kwa kusisitiza kuwa uli-
kuwa "uamuzi wa kimbinu."

'Washikabunduki' hap walibanwa
na kutoka suluhu kwenye Uwanja wa
Emirates ambapo, licha ya kusaka bao,
Arteta alichukua uamuzi wa kumtoa
Odegaard dakika ya 62 na kumuingiza
kinda Ethan Nwaneri.

Arsenal hawakuweza kutafuta njia
ya kumpita mlinda mlango wa Ever-
ton, Jordan Pickford na wanaweza
kuanguka kwa pointi nne nyuma ya
Chelsea walio nafasi ya pili kama jana
Jumapili waliwafunga Brentford.

"Kwa Martin ilikuwa uamuzi wa
busara kujaribu kubadilisha mdundo
wao upande huo," alisema Arteta.

"Ninaelewa. Ethan akiingia na ku-
funga bao, ni bao zuri sana.
Asipofanya  hivyo, i
umemtoa nahod-
ha wako. Hiyo ni
soka."

Odegaard
alibadilishwa
pamoja na De-
clan Rice, ambaye
Arteta alifichua kuwa
bado hana utimamu wa kimwili.

"Nikiwa na Declan ilibidi nimuon-
doe kwa sababu alikuwa anabhisi kitu,"
alisema.

"Mwisho hii ni soka - jambo gumu
zaidi ni kufanya kile tunachopaswa
kufanya katika dakika hizo 20 hadi 25
za mwisho.

"Sifa kwao pia, jinsi walivyojilinda,
jinsi walivyozuia michomo, hongera
kwa Pickford aliokoa hatari nyingi.”

Slot aridhika matokeo Liverpool

LIVERPOOL, England

Arne  Slot,

amesema

hangeweza kutaka zaidi
kutoka kwa wachezaji
wake baada ya sare ya ma-

bao 22 na Fulham kwe- .

nye mchezo wa Ligi Kuu
England, Jumamosi, hasa
baada ya kubakiwa na wa-
chezaji 10 uwanjani.
Liverpol walimaliza
mchezo huo wakiwa na
wachezaji 10 baada ya
Andy Robertson kuonesh-
wa kadi nyekundu.
Liverpool ~wamebakia
kileleni kwa pointi 36,
tano mbele ya Chelsea,
ambao jana Jumapili wa-
likuwa wakiwakaribisha
Brentford na sita mbele ya

Arsenal, ambao walitoka
suluhu na Everton juzi.
KOCHA wa Liverpool, % Andreas Pereira aliiwe-

ka Fulham mbele dakika
ya 11 akiunganisha pasi
ya Antonee Robinson na
kumpita beki wa pembeni

ertson na kumtungua kipa

" ALISSON. g

> Robertson alioneshwa
kadi nyekundu dakika sita
baadaye kwa kumchezea
vibaya Harry Wilson kabla
ya Cody Gakpo kusawazi-
sha dakika mbili baada ya
kipindi cha mapumziko
akiunganisha kwa kichwa

krosi ya Mohamed Salah. - "Sidhani
ningeomba zaidi kutoka ¥

Lakini Rodrigo Muniz
akaiweka tena mbele Ful-

ham dakika ya 76 alipoun-

ganisha krosi ya Robinson

wa Liverpool, Andy Rob-

iliyomgonga Alisson na
kujaa wavuni. -

Jota ambaye alikuwa
akicheza mchezo wake
wa kwanza tangu kuumia
dhidi ya Chelsea Oktoba,
alimfunga Bernd Leno da-
kika ya 86 huku Liverpool
wakiepuka kile ambacho
kingekuwa kipigo cha pili
kwa Slot katika michezo
23 kwenye mashindano

yote, =~ — 4

v "Singeweza kutaka zaidi

. kwa wachezaji,” alisema
Slot baada ya mchezo huo

" akiwaambia waandishi wa
habari. - ~

kama

kwa wachezaji wangu,
haswa baada ya kuwa na
wachezaji 10.”

‘
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KUNVIMWA
PENALTI

) VALLECAS, Hispania

)

ya REAL Madrid wamelalamikia kitendo

cha mwamuzi kushindwa kuwapa

penalti katika sare ya mabao 3-3

kwenye Ligi Kuu ya Hispania, La-

* . Liga, dhidi ya Rayo Vallecano Juma-
mosi, na kuitaja kuwa "mechi am-
bayo tungeweza kushinda."

[ —
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Madrid ilikuwa nyuma kwa mabao

2-0 mjini Vallecas kwa mabao ya mapema

ya Unai Lopez na Abdul Mumin wa Rayo, kabla ya

Federico Valverde na Jude Bellingham kusawazisha
na kufanya matokeo kuwa 2-2.

Halafu Rodrygo akaiweka mbele Real Madrid kip-
indi cha pili na Isi Palazon akaisawazishia Rayo da-
kika nane baadaye na mchezo kumalizika kwa sare.
Na sasa wamewaacha Barcelona kwa pointi moja
kileleni kabla ya mchezo wa jana, Jumapili.

Baada ya mchezo huo, wababe hao wa LaLiga
walitoa ripoti ya mechi yenye kichwa cha habari
"Mwamuzi mwenye utata amewanyima ushindi Ma-
drid" kwenye mitandao yao ya kijamii na kwenye
tovuti ya klabu hiyo, na kushambulia uamuzi wa
mwamuzi Juan Martinez Munuera wa kutotoa pen-
alti baada ya Mumin kuonekana akimchezea mad-
hambi Vinicius Junior kipindi cha pili.

"Katika dakika ya 75 ulikuja mchezo wenye utata
zaidi wa mechi," ilisema ripoti hiyo.

"Vini aliangushwa ndani ya eneo la hatari na Mu-
min, lakini Martinez Munuera hakutoa penalti, wala
hapakuwa na onyo lolote kutoka kwa Pablo Gonza-
lez Fuertes (mwamuzi wa VAR)."

Mara kwa mara Madrid wamekosoa uchezeshaji
wa waamuzi msimu huu, wakitangaza kwenye kituo
cha televisheni cha klabu, Real Madrid TV, wakione-
sha makosa ya waamuzi.

"Nilipoona marudio, penalti ilionekana wazi kwan-
gu," alisema kocha Carlo Ancelotti katika mkutano
wake na waandishi wa habari baada ya mechi, huku
akisifia uchezaji wa timu yake kwa ujumla.

"Sare na Mallorca na Las Palmas Agosti zilikuwa
tofauti kabisa na droo hii... Tuko kwenye njia sahihi."”

"Sare za Mallorca na Las Palmas zilinifanya niwe
na wasiwasi, lakini hii haikuwa hivyo," aliongeza An-
celotti.

"Nilidhani itakuwa vigumu sana kwetu kupata uwi-
ano na mtazamo msimu huu, lakini tumeipata.

"Rodrygo alirejea leo (juzi). Eduardo Camavinga
alirejea. David Alaba atarudi. Nitaanza 2025 kwa
shauku kubwa na tuko tayari katika kupigania kila
kitu."

Ancelotti alidokeza kwamba Madrid walianza
dhidi ya Rayo kwa kuwakosa wachezaji muhimu wa
kikosi cha kwanza kutokana na majeraha, akiwamo
Kylian Mbappe, Ferland Mendy, Eder Militdo na Dani
Carvajal, huku Vinicius akianzia benchi.

"[Viniciu] hakuanza kwa sababu hajacheza dakika
90 tangu apone jeraha lake," alisema Ancelotti.

"Tulipendelea acheze kipindi cha pili, ambacho
kinaweza kuwa kidogo. Alikuwa na mchezo mzuri."

Madrid watacheza Jumatano dhidi ya Pachuca ka-
tika fainali ya Kombe la Klabu Bingwa Dunia la FIFA.
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Mazembe
yampa
Kiburi
Ramovic

ushindi.

Yanga ilimiliki zaidi
mchezo kipindi cha pili
hasa baada ya kufanya
mabadiliko kadhaa ya wa-
chezaji, Dube aliyechukua
nafasi ya Kennedy Mu-
sonda, Stephane Aziz Ki,
aliyeingia badala ya Maxi
Nzengeli, Clement Mzize,
aliyeingia badala ya Mu-
dathir Yahaya, na Clatous
Chama aliyechukua nafasi
ya Duke Abuya.

Hata hivyo, pamoja na
ushindi huo, bado Yanga
inaburuza mkia ikiwa na
pointi moja, TP Mazembe
ikiwa nafasi ya tatu na
pointi zake mbili.

Timu ya Al Hilal Omdur-
man inaliongoza Kundi A,
ikiwa na pointi tisa, baa-
da ya juzi usiku kupata
ushindi wa bao 1-0 ikiwa
ugenini, Uwanja wa Julai 5
nchini Algeria, dhidi ya MC
Alger, bao lililofungwa na
Guessouma Fofana dakika
va 76.

Al Hilal imeshinda mi-
chezo yake yote mitatu
iliyocheza, huku MC Alger
ikishika nafasi ya pili ikiwa
na pointi nne mpaka sasa.

Wakati hayo yakiendelea
kocha huyo amesema sasa
anarejea kwenye michezo
va Ligi Kuu, akisema ana-
kuja na mfumo tofauti na
aliowaelekeza wachezaji
wake dhidi ya TP Mazem-
be.

Alisema anafanya hivyo
kwa sababu kwenye Ligi
Kuu timu zinacheza tofauti
na michezo ya kimataifa
inavyochezwa.

"Huku unaweza kupata
nafasi ya kumiliki mpi-
ra wakati mwingine bila
kubugudhiwa, kwenye Ligi
Kuu timu nyingi zinakabia
chini na hazitoi nafasi,
nakwenda kutengeneza
mpango mkakati wa ku-
cheza aina hizo za mechi,
hatuwezi kucheza kama
hivi tulivyocheza na TP
Mazembe," alisema kocha
huyo.

Yanga inatarajia kurejea
kwenye mechi za Ligi Kuu,
Alhamisi wiki hii itakapo-
cheza dhidi ya Mashujaa
FC, mechi inayotarajiwa
kupigwa, Uwanja wa KMC
Complex, Dar es Salaam.

RUPIA YUKO TAYARI KUTUA SIMBA

Na Mwandishi Wetu

INARA wa mabao wa
Ligi Kuu Tanzania
Bara, Elvis Rupia,
mesema atakuwa
tayari kujiunga na Simba
kama kweli wanamhitaji na
watapitia kwenye njia sahihi
za kuongea na klabu yake ya
Singida Black Stars, kwani

hakuna mchezaji yeyote nchi-
ni ambaye hataki kuichezea
timu hiyo.

Rupia, raia wa Kenya, alise-
ma hayo juzi kutokana na
tetesi kuwa Klabu ya Simba
inataka saini yake kipindi hiki
cha dirisha dogo la usajili.

"Mpaka sasa binafsi sija-
pata ofa kutoka klabu yeyote,
labda inaweza kuja baadaye,

ukweli hakuna mchezaji yey-
ote nchini ambayo haipendi
kucheza Simba au Yanga, iki-
tokea ofa na nikakubaliana
nayo naweza kwenda," alise-
ma mchezaji huyo.

Habari kutoka ndani ya
Klabu ya Simba zinasema
kuwa inamhitaji mchezaji
huyo kwa ajili kuongeza ngu-
vu kwenye kikosi cha timu
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Beki wa kushoto wa Simba, Valentin Nouma, akikokota mpira huku akipata upinzani ku-
toka kwa mchezaji wa CS Sfaxien ya Tunisia kwenye mechi ya Kundi A Kombe la Shirik-
isho Afrika iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam jana na kumalizika

kwa wenyeji kushinda mabao 2-1. MPIGAPICHA WETU

Tisa za Ligi Kuu, 10 Championship
zatinga raundi ya nhne Kombe la FA

Na Adam Fungamwango

JUMLA ya timu tisa za Ligi
Kuu na 10 za Ligi ya Cham-
pionship zimetinga hatua
ya raundi ya nne ya Kombe
la Shirikisho la Mpira wa
Miguu Nchini (TFF), maarufu
Kombe la FA zilizochezwa
wiki iliyomalizika kwa siku
tano mfululizo.

Jumla ya michezo 19 im-
echezwa, kasoro timu za
Simba na Yanga ambazo zipo
kwenye hekaheka ya michezo
ya kimataifa.

Mechi hizo ni za kusaka
ubingwa kwa ajili ya kucheza
michuano ya Kombe la Shirik-
isho barani Afrika msimu

ujao.
Tukianza na timu 10 za
Championship zilizotinga

raundi nne ni Transit Camp,
iliyoifunga Gunners mabao
3-2, mechi ikichezwa Uwanja

wa Mabatini, Mlandizi mkoa-
ni Pwani, Biashara United
ikiitandika TRA mabao 5-0,
mchezo uliopigwa Uwanja
wa Karume, Musoma mkoani
Mara.

Songea United nayo ilipata
ushindi kwa mikwaju ya pen-
alti 3-2 dhidi ya Kidulu FC,
baada ya sare ya mabao 2-2
katika Uwanja wa Majimaji,
Songea, Cosmopolitan ik-
ishinda 2-0 dhidi ya Nyota FC
Uwanja wa Mabatini, Polisi
Tanzania ikaidundua Bu-
kombe FC, bao 1-0, Uwanja wa
Ushirika, Moshi.

Stand United pia iliichapa
Don Bosco mabao 2-0, Uwan-
ja wa Kambarage, Mbeya City
ikaifunga Mapinduzi, ma-
bao 2-1, Uwanja wa Sokoine,
Mbeya, Green Warriors ikai-
chapa Hausung kwa penalti
4-2, baada ya sare ya bao 11,
Mabatini, na TMA, ikaiangam-

iza Leopards FC mabao 5-1,
Sheikh Amri Abeid jijini Aru-
sha.

Kwa upande wa timu za
Ligi Kuu, Singida Black Stars
ilishinda 2-0 dhidi ya Magnet
katika Uwanja wa Liti mkoani
Singida, Mashujaa ikaitwanga
Tukuyu Stars, mabao 3-0
Uwanja wa Lake Tanganyika,
Kigoma, Pamba ikashinda
bao 1-0, dhidi ya Moro Kids,
Coastal Union ikashinda 4-0
dhidi ya Stand FC Uwanja wa
Sheikh Amri Abeid, Arusha.

Azam nayo ikaifunga Iringa
Sports mabao 4-0 Uwanja wa
Azam Complex, Chamazi, Na-
mungo ikashinda 2-1 dhidi ya
Tanesco FC, Majaliwa, Ruwan-
ga mkoani Lindi, JKT Tanza-
nia ikipata ushindi wa mabao
5-1 dhidi ya Igunga, Uwanja
wa Jenerali Isamuhyo, Dar es
Salaam.

hiyo nafasi ya ushambuliaji ambayo ina
Leonel Ateba, Steven Mukwala na Valentino
Mashaka.

Hata hivyo, wakati Simba ikionesha nia
ya kutaka kumsajili mchezaji huyo, habari
zinasema kuwa Yanga nayo ina mpango wa
kupiga hodi kwenye klabu hiyo kuulizia hu-
duma ya mchezaji huyo ambaye amefikisha
jumla ya mabao saba ya kufunga kwenye
Ligi Kuu, akimpiku straika wa Fountain
Gate, Selemani Mwalimu, aliyeongoza kwa
muda mrefu akisalia na mabao sita.

Akizungumzia siri ya kupachika mabao,
Rupia alisema ni kufanya mazoezi kwa bi-
dii na amejiwekea malengo ya kufunga bao
moja katika kila mechi, ingawa baadhi ya
michezo ameshindwa kufanya hivyo.

"Kulingana na jinsi ninavyofanya mazoe-
zi, nimekuwa nikijiwekea malengo angalau
nifunge bao moja kila mchezo, ila kuna
wakati haitokei, nashukuru kwenye mch-
ezo dhidi ya Dodoma Jiji nimefunga mabao
yote mawili nikaipa ushindi timu yangu ya
mabao 2-1, sikujua kama nitafunga mawili,
moja limeongezeka.

"Ni furaha sana kwa sababu kila straika
anataka kuwa hapo juu, kila mmoja ana-
pambana anavyoweza aweze kufika hapo.

"Binafsi natarajia kuendelea kufunga ma-
bao mengi, huko mbele ndiyo tutajua ni
nani atakuwa mfungaji bora," alisema Ru-

pia.

Simba hatari kwa
Mkapa mechi CAF
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ni Joshua Mutale aliyechukua nafasi ya
Ahoua, Kagoma, akichukua nafasi ya Deb-
ora Fernandes Mavambo, Steven Mukwala
aliyetwaa nafasi ya Ateba, Chamou Kar-
aboue, akichukua nafasi ya Che Malone,
na Valentin Nouma ambaye aliingia nafasi
ya Mohamed Hussein "Tshabalala'.

Baada ya ushindi huo, Simba imepanda
hadi nafasi ya pili nyuma na CS Constan-
tine ya Algeria, ikifikisha jumla ya pointi
sita sawa na vinara hao ambao jana usiku
walitarajia kucheza nchini Angola dhidi ya
Bravo do Maquis ambayo ilishuka hadi na-
fasi ya tatu, huku Watunisia hao wakibaki
mkiani wakiwa hawana pointi, wao na
Simba wakicheza michezo mitatu.

Katika mchezo wa jana, Simba itabidi
jjilaumu yenyewe kwa kushindwa kuwa
mbele dakika 45 za mwanzo licha ya ku-
miliki mpira kutokana na wachezaji wake
kutocheza kwa kasi, badala yake walikuwa
wakicheza taratibu na pasi fupi fupi zisizo-
kuwa na maana yoyote.

Ateba alipigwa kichwa kilichotoka nje
akiunganisha krosi ya Awesu Awesu da-
kika ya 26, lakini pia akishindwa kukwami-
sha mpira wavuni dakika ya 33 na 34.

Dakika moja kabla ya mpira kumalizika,
golikipa wa Simba, Camara, alifanya kazi
ya ziada, alipochupa na kupangua shuti
kali la Habessi Achref, ambaye alipigiwa
mpira mrefu kutoka nyuma na kufanya
shambulizi la kushtukiza.

Kabla ya kuingia kwa bao la ushindi,
Simba ilikosa mabao dakika ya 89 kupitia
kwa Joshua Mutale, shuti lake likipanguli-
wa na kipa Aymen, na dakika tatu baadaye
Shomari Kapombe nusura afunge bao, la-
kini kipa huyo alikaa imara na kuokoa.




MSWEDEN...
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Kiungo mshambuliaji wa Simba, Kibu Denis, akiifungia timu yake bao la kusawazisha dhidi ya CS Sfaxien ya Tunisia kwenye
mechi ya Kundi A Kombe la Shirikisho Afrika iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam jana na kumalizika kwa
wenyeji kushinda mabao 2-1. Mabao yote ya Simba yalifungwa kwa kichwa na Kibu. MPIGAPICHA WETU

Simba hatari kwa
Mkapa mechi CAF

® ® 0 Kibu shujaa wa mchezo, atupia mawili,
mashabiki CS Sfaxien waking'oa viti baada ya...

Na Adam Fungamwango

AO la dakika ya nane ya nyonge-
Bza lililofungwa na winga, Denis

Kibu, liliiwezesha Simba kupata

ushindi wa mabao 2-1 dhidi ya CS
Sfaxien ya Tunisia kwenye mchezo wa
Kundi A raundi ya tatu, Kombe la Shiriki-
sho Afrika, uliochezwa katika Uwanja
wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam jana
na kuendeleza rekodi yake nzuri inapo-
cheza kwenye dimba hilo mechi za kima-
taifa.

Wakati mashabiki wote waliokuwa
uwanjani hapo wakidhani mechi hiyo
ingemalizika kwa sare ya bao 1-1, pasi
ndefu iliyopigwa na Yusuph Kagoma,
ikamkuta Kibu ambaye alipiga kichwa
cha kiufundi, mpira ukionekana kama
unatoka nje, huku kipa Aymen Dahmen
akiwa anautazama tu, mpira ukakwama
ndani ya wavu na kuibua shangwe na hoi
hoi kutoka kwa mashabiki wa Simba.

Kwa hasira, mashabiki wachache wa

timu hiyo ya Tunisia walianza kung'oa
viti vya uwanjani hapo na kuvitupa chini,
huku wachezaji na viongozi wa timu hiyo
wakienda kuwavaa waamuzi kwa madai
kuwa wamezidisha muda.

Hata hivyo, kwa muda mrefu wache-
zaji wa CS Sfaxien walionekana kupoteza
muda mara kwa mara kitu ambacho kili-
sababisha mwamuzi kuzifidia.

Katika mchezo huo, mabao yote ya
Simba yalifungwa kwa kichwa na Kibu,
katika kila kipindi.

Bao la kwanza alilifunga dakika ya saba
ya mchezo akiunganisha faulo iliyopigwa
kwenye wingi ya kulia na Jean Charles
Ahoua iliyomkuta mfungaji na kuruka
juu kuukwamisha wavuni bila kukabwa
na mchezaji yoyote wa CS Sfaxien, huku
mabeki wake macho yao yakiwa kwa
Leonel Ateba.

Bao hilo lilikuwa ni la kusawazisha baa-
da ya kushtukizwa kwa bao la dakika ya
tatu ya mchezo, likipachikwa na Hazem
Haj Nassem kutokana na makosa ya beki

Che Fondoh Malone.

Beki huyo akiwa ameumiliki mpira
kwenye wingi ya kushoto, alitaka kum-
rudishia kipa wake Moussa Camara, laki-
ni haukwenda mbali, badala yake straika
huyo aliuwahi na kuukwamisha wavuni,
licha ya juhudi za kipa kutokea kutaka
kuuzuia.

Bao hilo lilionekana kuwashtua
si wachezaji tu, bali hata mashabiki
waliokuwa uwanjani, kwa bahati nzuri
iliwachukua dakika nne tu Simba ku-
sawazisha.

Simba ilionekana kuamka na kucheza
kwa kasi dakika tano za mwisho na za
nyongeza ambapo ni wao wenyewe tu
walikuwa wakikosa mabao.

Kuingia kwa baadhi ya wachezaji kip-
indi cha pili kulionekana kuiamsha, baa-
da ya kucheza kwa kasi ya chini kipindi
cha kwanza.

Wachezaji walioingia kipindi cha pili
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GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

]
Mazembe
vampa
kiburi
Ramovic

Na Adam Fungamwago

BAADA ya kutoka sare ya bao
1-1 dhidi ya TP Mazembe, ikiru-
disha bao dakika za majeruhi,
Kocha Mkuu wa Yanga, Sead
Ramovic, amesema mechi ya juzi
ilikuwa ndiyo bora zaidi kucheza
kwa Kiwango kizuri kwa siku za
karibuni, akizionya timu za Ligi
Kuu kuwa dawa yao ipo jikoni.

Akizungumza baada ya mechi
hiyo ya raundi ya tatu ya Ligi
ya Mabingwa Afrika, hatua ya
makundi, uliochezwa Uwanja wa
Mazembe uliopo Lubumbashi,
Jamhuri ya Kidemokrasin ya
Congo, kocha huyo alisema timu
yake ingeweza kushinda hata
mabao matatu au manne kuto-
kana na nafasi zilizotengenezwa,
[akini walishindwa kuzitumia.

“Tangu nimefika Yanga nadhani
huu ndiyo mchezo wetu bora
zaidi kuwahi kucheza, tulifanya
vitu vingi kwa usahihi na tulim-
soma vema mpinzani, nadhani
tulipaswa kufunga mabao matatu
au manne kwa nafasi tulizoten-
geneza.

Tulimiliki mchezo, nimefurahi
kwa hiki kilichofanyika, wapin-
zani wetu walituachia nafasi
ya kuchukua mpira katikati bila
upinzani, lakini pasi za mwis-
ho nyingi hazikuwa sahihi, na
chache zilizokuwa sahihi hazi-
kutumika, inabidi kuboreshe hili,
nawapongeza wapinzani kwa
kutupa mechi nzuri," alisema
kocha huyo ambaye ni mchezo
wake wa tatu kuiongoza Yanga
kwenye michezo ya kimataifa.

Katika mchezo huo, bao la TP
Mazembe lilifungwa na Cheick
Fofana dakika ya 42, kabla ya
Dube kusawazisha dakika za
majeruhi wakati mashabiki wa
timu mwenyeji wakiwa wanaa-
mini kuwa timu yao ingeibuka na
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